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MSAKO KABAMBE

TCRA yatangaza uhakiki laini za simu zilizosajiliwa kwa majina
ya wengine, watakaofumwa...Endelea ukurasa wa 2

UKURASA WA 2

600 WALIOZINGIRWA NA

MAFURIKO WAOKOLEWA
WAKAZI zaidi ya 600 kutoka

mkoani Lindi waliokuwa
wamezingirwa na mafuriko...

UKURASA WA 4

WAZIRI AWAPANGUA

WATUMISHI HOSPITALI
SERIKALI imemwondoa
Mfamasia wa Wilaya ya
Mkuranga, Dk. Elly Mende,
katika nafasi yake pamoja...

MGANGA
AFUNGWA
MAISHA -

Mshtakiwa ambaye ni mganga wa kienyeji, Venas Edward (48), mkazi wa Ujiji, Manispaa ya Kigoma/Ujiji, akiangua kilio, huku
UBAKAJI akiwa chini ya ulinzi wa askari Polisi katika Mahakama ya Wilaya ya Kigoma, jana, baada ya kuhukumiwa kutumikia kifungo cha
maisha jela kwa kosa la kumbaka mtoto. PICHA: JOCTAN NGELLY

Magufuli ampa kibarua
kizito Simbachawene

UKURASA 3

a1t

=]
Y \Jw‘:""_ Fungua »‘-\pp: ya. R Code X . c 9 .
= twstnse”  AMTAKA asiingiwe na ‘pepo’ kama wenzake, amtahadharisha

kupakua APP yetu

watendaji wabovu ndani ya wizara...Endelea ukurasa wa 2

m KOBE BRYANT, GIANNA WALIVYOACHA MAJONZI UK. 32




2 Nipashe ...
HABARI KITAIFA

Msako waliosajilia

—
Wakazi 600

waliozingirwa
na mafuriko

wengine laini waja

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
kwa kushirikiana na watoa huduma, ime-
tangaza kufanya uhakiki wa laini zote za simu
zilizosajiliwa ili kuondoa wale waliosajili kwa
kutumia kitambulisho cha mtu mwingine.

Pia uhakiki huo utawahusu wale waliosajili
laini zao kwa kutumia kitambulisho tofauti
ambao wote watachukuliwa hatua za kisheria.

Kwa mujibu wa tangazo la mamlaka hiyo
lililochapishwa na gazeti hili juzi, TCRA ime-
amua kufikia uamuzi huo ili kujiridhisha wali-
osajili laini zao za simu kwa kutumia kitambu-
lisho sahihi.

Ofisa mwandamizi wa TCRA, alipoulizwa
kuhusu lini uhakiki huo utaanza, alisema ha-
wajasema wataanza lini, huku akiendelea ku-
sisitiza uzimaji wa laini ambazo hazijasajiliwa

linaendelea.

Katika tangazo hilo, TCRA ilisema kuwa
kwa kushirikiana na watoa huduma itafanya
uhakiki huo.

“Kusajili laini ya simu kwa kutumia kitam-
bulisho cha mtu mwingine ni kosa sanjari na
kupewa laini iliyojasiliwa na mtu mwingine.”

Tangazo hilo limesema kuwa onyo na tahad-
hari zitaendelea kutolewa kwa makundi yote
yanayohusika na usajili wa laini hizo.

“Kwa waliositishiwa huduma za laini zao za
simu kuanzia Januari 20, wanaweza kuendelea
na utaratibu wa usajili kwa lengo la ama ku-
rudisha laini hizo zilizofungwa kama zitakuwa
bado zipo au kupata mpya, mchakato huu ni
endelevu,” sehemu ya tangazo hilo ilisema.

Pia tangazo hilo linasema watumiaji au
waombaji wapya wa laini za simu wataendelea
kusajiliwa muda wowote kwa kutumia kitam-

bulisho cha Taifa na kuhakikiwa kwa alama za
vidole.

Uzimaji wa laini za simu ambazo hazijasajili-
wa ulikuwa ufanyike Desemba 31, mwaka jana,
lakini Rais John Magufuli aliongeza siku 20 na
mchakato huo ulikamilika Januari 20, mwaka
huu

Akitoa taarifa za uzimaji laini za simu am-
bazo hazijasajiliwa kwa alama za vidole Mku-
rugenzi Mkuu wa TCRA, alisema linafanyika
kwa awamu ili kuondoa usumbufu na kwamba
walikuwa wamezima laini 975,041.

Alisema kundi la kwanza waliozimiwa laini
zao ni watu 656,091 ambao wana vitambulisho
vya Taifa au Namba lakini hawajasajili laini zao.

Alisema kundi la pili la watu 318,950 wali-
osajili laini zao kwa kitambulisho cha Taifa
kabla ya kuanza mfumo wa kusajili kwa alama
za vidole.

waokolewa

Na Said Hamdani, LINDI

WAKAZI zaidi ya 600
ani Kilwa mkoani Lindi
waliokuwa wamezingirwa
na mafuriko, wameokole-
wa.

Akizungumza na Ni-
pashe, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya
Kilwa, Renatus Mchau,
alisema waliokolewa
baada ya kupelekewa boti
tano.

“Wananchi hao ni

gasa, Kipindimbi, Njinjo,
Kikole na Mitole,” alisema
Mchau.

Aliongeza kuwa kazi ya
uvokoaji ilifanywa na wa-
vuvi kutoka miji midogo
va Kivinje, Masoko kwa
kushirikiana na watu we-
nye uzoefu wa kuogelea.

Alisema kutokana na
ukubwa wa tatizo hilo,
wamelazimika kupeleka
boti tano aina ya ‘faiba’
kutoka Kivinje.

Alisema mafuriko hayo
yamesababisha masham-
ba na vitu mbalimbali
yakiwamo magodolo,
vitanda na mifugo kama
mbuzi, vimesombwa na
maji yanayotokana na
mvua zinazoendelea ku-
nyesha mkoani Lindi.

Alisema kutokana na
tatizo hilo, uongozi wa
serikali Wilaya ya Kilwa
na Mkoa wamelazimika
kuomba msaada wa
watendaji kutoka Dar es
Salaam kwenda kusaidia
% kazi ya uokoaji.

2 Aliongeza kuwa wame-

. shawapeleka kiasi kidogo

cha chakula kwa ajili ya
kuwasaidia waathirika
hao.

Magufuli ampa kibarua Simbachawene

Na Elizabeth Zaya

RAIS John Magufuli amempa kibarua
kizito Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
George Simbachawene, huku akimtaka asi-
ingie katika mkumbo wa waliomtangulia
kwa kufanya mambo ya ovyo.

Akizungumza jana katika hafla ya ku-
waapisha mawaziri wapya aliowateua wiki
iliyopita pamoja na mabalozi watatu wali-
oteuliwa kuwakilisha Tanzania nje ya nchi,
Rais pia alimtaka Simbachawene kushu-
ghulikia dosari zilizoko katika hiyo ikiwamo
kuwaondoa viongozi na watendaji ambao ni
kikwazo katika ufanisi wa wizara .

Sambamba na hilo, alimtaka kushughu-
likia makubaliano yaliyotiwa saini na vion-
gozi wakuu wa wizara waliopita kuhusu

mkataba wa ununuzi wa vifaa vya zimamoto
vyenye thamani ya zaidi ya Sh. Trilioni moja
katika mazingira yasiyo na uadilifu na bila
kujali maslahi ya taifa.

Unakwenda kwenye wizara yenye ma-
pepo. “Sasa hayo mapepo yasikuingie. Kawe
mkali, kasimamie na mimi najua utaweza na
saa nyingine ukamtangulize Mungu. Lakini
ukifika pale yale yanayohitaji kubadilishwa,
yabadilishe, kama kuna watendaji ukiona
hawafai, watoe. Wanaohitaji kuwa ‘demoted’
(kushushwa cheo) wa-‘demote’ ili utendaji
kazi wa wizara hii uende vizuri,” alisema
Rais Magufuli.

Pamoja na kumpa tahadhari hiyo,
Rais Magufuli alisema anampeleka Sim-
bachawene katika wizara ambayo ni ngumu
lakini anaamini atafanya vizuri.

“Lakini ugumu utauleta wewe au uta-
rahisisha wewe. Narudia kusema kwamba
(Wizara ya) Mambo ya Ndani (ya Nchi) im-
ehusika kwenye kashfa nyingi na wame-
kuwa wakiambiwa wajirekebishe. Mawaziri
wote huwa nawaeleza, lakini sifahamu huwa
pana mdudu gani pale. Nimeona nikupeleke
wewe, nenda kayasimamie haya,” alisisitiza.

Rais alisema watendaji katika wizara hiyo
walikuwa na taarifa juu ya kile kilichokuwa
kinaendelea kuhusu mkataba mbovu ulio-
ingiwa na Wizara hiyo lakini walinyamaza.

“Hili sualala kampuni waliloingia Mem-
orandom of Understanding (makubaliano),
tena haya ma-Document (nyaraka) nakupa
wewe ukayasome. Nenda ukaanze na hili,”
alisema na kuongeza:

“Na nataka nikupe tu tahadhari, watend-

aji wako utakaowakuta si kwamba hawaya-
jui, Naibu Waziri anayajua ingawaje hakuhu-
sishwa sana. Alikuwa anapewa tu madokezo,
na alipokuwa anayapata alinyamaza wakati
angeweza hata akaja mapema serikalini
akaeleza. Sasa sijui kwa nini alikaa kimya la-
kini hakuhusika sana.”

“Naibu Katibu Mkuu alihusika sana, tangu
kuanza kwake mpaka mwisho na una wa-
tendaji wengine kwenye Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji wamehusika na ndio hao wen-
gine walikuwa wakikaa kwenye vikao wa-
nalipwa dola 500 ya kikao, dola 300 ya sa-
fari na wanapewa ‘Laptop’. Sasa unaweza
kujiuliza huyo mtu unaye-negotioate (anaye-

INAENDELEA UK 8
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Lipumba afunguka
Polisi kumtia mbaroni

Na Boniface Gideon, TANGA

SIKU moja baada ya Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Wananchi (CUF), Prof. Ibrahim Li-
pumba, kukamatwa na kuachiwa huru bila
ya masharti yoyote, kiongozi huyo wa up-
inzani ameeleza na kufunguka mazito juu
ya hatima ya siasa kwa vyama vya upinzani
nchini.

Akizungumza na Nipashe, Prof. Lipumba
alisema katika ziara yake aliyoifanya mkoa-
ni Tanga imepitia katika misukosuko mingi
hususani vyombo vya dola ambavyo vili-
kuwa vinachagizwa na makada wa chama
tawala na maofisa wa serikali.

Prof. Lipumba alisema amezunguka
wilaya zote za Mkoa wa Tanga, na kuwa
hakuna wilaya ambayo alifanya kikao cha
ndani kwa uhuru.

“Polisi wanatumia nguvu kubwa kutu-
dhibiti tusifanye vikao vya ndani, wanakuja
namagari mengina silaha za moto utadha-
ni wanakwenda kukabiliana na majambazi,
kumbe niraia wema,” alisema Lipumba.

Aliongeza: “Shughuli za kisiasa zipo kwa
mujibu wa sheria nakatiba yanchi, lakini
walituambia vikao vya ndani vifanyike...sisi
tumekubali kutokufanya mikutano, lakini
mbona wanatuzuia na kutumia nguvu kub-
wa kutudhibiti?” Alihoji Lipumba.

AZUNGUMZIA SAKATALA

KUTIWA MBARONI HANDENI

Akizungumzia suala la kukamatwa na
kuachiwa huru huko wilayani Handeni
Prof. Lipumba alisema alikuwa kwenye
kikao cha ndani katika moja ya nyumba
ya mwanachama wake ghafla walishangaa
maofisa wa polisi wakiingia na kuwapeleka
kituo cha polisi Wilaya ya Handeni.

Aliongeza kuwa baada ya kupelekwa Kit-
uo cha polisi kwa ajili ya taratibu nyingine
za kisheria alimwita mwanasheria ;"Baada
yakuja mwanasheria wangu alikaa na Mkuu
wa Upelelezi Wilaya ya Handeni na baada
ya kupitia taratibu zote za kisheria waka-
baini kuwa sijakiuka taratibu za vikao na

mikutano ndipo waliponiachia huru bila
masharti ya dhamana,” alisema Lipumba.

Akielezea mikakati ya chama chake Prof.
Lipumba alisema ataendelea na harakati za
siasa kwani wanazuiwa ili kukatishwa tamaa
kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika
baadaye mwaka huu.

“Sisi tunafahamu hizi zote ni juhudi za
kukatishana tamaa, lakini mwaka huu tuta-
pambana nao mpaka nafasi ya Rais,” alise-
ma Lipumba.

Lipumba alisema nchi inapitia wakati
mgumu katika mfumo wa demokrasia wa
vyama vingi. “Tusikate tamaa hasa wana-
chama wangu tuendelee kupambana japo
tunapitia katika wakati mgumu na wanasia-
sa wa vyama vya upinzani nchini nao wasi-
kate tamaa,” alisema Lipumba.

Mkuu wa Wilaya ya Handeni, Godwin
Gondwe, alisema sababu za kumkamata
Prof. Lipumba ilikuwa ni kumkumbusha
kuwa mikutano hairuhusiwi. “Tumemkum-
busha tu kuwa mikutano hairuhusiwi mpa-
ka muda utakapofika na tumekubaliana
aendelee na vikao vya ndani na sio nje kwa
hiyo anaendelea na shughuli zake kama
kawaida,” alisema Gondwe.

Mganga wa Kienyeji jela
maisha Kisa Kubaka mtoto

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MAHAKAMA ya Wilaya Kigoma Mkoa
wa Kigoma imemhukumu mganga wa
kienyeji, Venas Edward (48), mkazi wa
Ujiji Manispaa ya Kigoma/Ujiji kutumikia
kifungo cha maisha jela kwa kosa la kum-
najisi mtoto wa kike mwenye umri wa
miaka minane.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na Hakimu
Mkazi wa Mahakama hiyo, Katoki Mwaki-
talu, baada ya upande wa mashtaka
kuthibitisha kosa hilo pasipokuacha sha-
ka yoyote.

Hakimu Mwakitalu alisema katika kesi
hiyo upande wa mashtaka ulikuwa ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali, Raymond
Kimbe, na ulipeleka mashahidi wanne na
kielelezo kimoja ambacho ni PF3.

Alisema mama wa mtoto huyo al-
impeleka mtoto wake nyumbani kwa
mshtakiwa kwa ajili ya kutibiwa, na baada
ya kumfikisha, mganga alimtuma mama
huyo aende dukani kununua wembe.

Alisema baada ya mama kwenda du-
kani, mshtakiwa alimfanyia mtoto huyo

kitendo hucho cha kikatili.

Alieleza kuwa baadaye mama wa mto-
to huyo alifika kutoka dukani na kum-
chukua mtoto wake na kurudi nyumbani
kwake.

Alieleza zaidi kuwa baada ya muda
mama alisikia mtoto wake analalamika
kusikia maumivu sehemu zake za siri,
ndipo mama alipomkagua na kugundua
kuwa mtoto wake alikuwa amenajisiwa.

Aliendelea kueleza kuwa mama wa
mtoto huyo alimbana mtoto wake kwa
kumuuliza ni nani aliyekufanyia kitendo
hicho ndipo alimjibu kuwa ni mshtakiwa.

Mshtakiwa huyo baada ya kuhuku-
miwa kwenda jela maisha, aliangua kilio
hadharani na kusababisha ndugu zake
nao kuanza kuangua vilio mahakamani
mbele ya umati uliofika mahakamani
kwa ajili ya kusikiliza hukumu hiyo.

Awali akisoma hati ya mashtaka Wakili
Kimbe alidai kuwa Aprili 23, mwaka 2019
majira ya asubuhi eneo la Kasoko Ujiji,
mshtakiwa alinajisi mtoto huyo na kum-
sababishia maumivu makali sehemu zake
74 Siri.
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VACANCY ANNOUNCEMENT

An upcoming college in Arusha invites applications from suitable
candidates with relevant qualifications and experience to apply for
the following vacant positions to its Diploma and Certificate
programmes in CLINICAL MEDICINE, NURSING AND MIDWIFERY,
MEDICAL LABOROTORY SCIENCE, PHARMACY and COMPUTER
SCIENCE.

1. Tutors (16 Posts)

Qualifications:
(i) Doctor of Medicine degree (4 posts)
(ii) Bachelor degree in Nursing and Midwifery (4 posts)
(iii) Bachelor degree in Medical Laboratory Sciences (4 posts)
(iv) Bachelor degree in Pharmaceutical Sciences (4 posts)

Other conditions:

(v) Successful candidates will join our new institute in Arusha
(Kisongo) where they will be engaged with teaching
Certificate and Diploma level courses;

(vi) The above positions are for qualified Tanzanian, registered
and recognized by relevant professional bodies;

(vii) Candidates who previously underwent Diploma studies are
highly encouraged to apply;

(viii) The Employer is equal opportunity sensitive and hence
women are also encouraged to apply;

(ix) Senior applicants with leadership experience may be
considered for managerial positions.

2. Assistant Tutors (20 Posts)

Qualifications:
(i) Diploma in Clinical Medicine (4 posts)
(ii) Diploma in Nursing and Midwifery (4 posts)
(iii) Diploma in Medical Laboratory Sciences (4 posts)
(iv) Diploma in Pharmaceutical Sciences (4 posts)
(v) Diploma in Computer Sciences or Computer Engineering or
ICT(4 posts)

Other conditions:

(i) Successful candidates will join our new institute in Arusha
(Kisongo) where they will be engaged with assisting in
teaching Certificate and Diploma level courses;

(ii) The above positions are for qualified Tanzanian, registered
and recognized by relevant professional bodies;

(iii) The Employer is equal opportunity sensitive and hence
women are also encouraged to apply;

Mode of applications:

Qualifying candidates should to submit their applications
accompanied with most recent passport sized-photograph,
curriculum vitae, academic transcripts and copies of academic
certificates with names of three referees together with their
contact address and any other relevant document portraying their
competence in the field. Interviews for shortlisted applicants will be
arranged and the dates will be communicated to them

215602702

Apply before 15th February 2020 by sending an email with

relevant attachments to info@trinity.ac.tz
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Viongozi wapya ACT-
Wazalendo Machi

Na Gwamaka Alipipi

CHAMA cha ACT-Wazalendo kinatarajia

kupata viongozi wapya ifikapo Machi, mwaka
huu, baada ya jana kutangaza kuanza mchaka-
to wa kutoa fomu kwa wanachama wake ku-
wania nafasi mbalimbali.
Salaam, Kaimu Katibu Mkuu wa chama hicho,
Dorothy Semu, alisema uongozi uliopo sasa
madarakani unamaliza muda wake Machi na
kwamba nafasi zitakazogombewa ni Kiongozi
wa Chama, Naibu Kiongozi na Mwenyekiti wa
Chama Taifa.

Zingine ni Makamu Mwenyekiti-Tanzania
Bara, Makamu Mwenyekiti-Zanzibar, Katibu
Mkuu, wajumbe wa Halmashauri Kuu na wa-
jumbe wa Kamati Kuu.

Semu alisema uchaguzi huo utahusisha
pia nafasi za Ngome ya Wanawake ambazo ni
Mwenyekiti wa Ngome, Makamu Mwenyekiti,
Katibu, Naibu Katibu, Wajumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa, Wajumbe wa Mkutano
Mkuu Taifa.

Alisema uchaguzi huo utahusu ngome ya
vijana na nafasi zitakazogombewa ni Mwe-
nyekiti wa Ngome, Makamu Mwenyekiti wa
Ngome- Tanzania Bara, Makamu Mwenyekiti
wa Ngome-Zanzibar, Katibu wa Ngome, Naibu
Katibu wa Ngome, Wajumbe wa Halmashauri
Kuu Taifa na Wajumbe wa Mkutano Mkuu
Taifa. Kadhalika, Semu alisema uchaguzi uta-
husu pia viongozi katika ngome ya wazee
na nafasi zitakazogombewa ni Mwenyekiti
wa Ngome, Makamu Mwenyekiti wa Ngome-
Tanzania Bara, Makamu Mwenyekiti wa

Ngome-Tanzania Bara, Makamu Mwenyekiti
wa Ngome-Zanzibar, Katibu wa Ngome, Naibu
Katibu wa Ngome, Wajumbe wa Halamashauri
kuu Taifa, Wajumbe wa Mkutano Mkuu Taifa.

“Kuchukua na kurejesha fomu kuanzia
leo, uchaguzi wa ngome ya wazee utafanyika
Machi 7, uchaguzi wa ngome ya vijana ni Machi
8, uchaguzi wa ngome ya wanawake ni Machi
9, na uchaguzi wa chama ni Machi 14,” alisema
Semu.

Alisema fomu zinapatikana ofisi ya Makao
kuu iliyoko Vuga Zanzibar, Ofisi za ACT-Wazal-
endo katika mikoa yote.

Semu aliongeza kuwa fomu zitaka-
zorejeshwa zinapaswa kuambatanishwa na
stakabadhi ya malipo inayoonyesha namna
yalivyofanyika.

Serikali yawatoa
hofu Watanzania
Kuhusu ugonjwa

wa corona

Na Waandishi Wetu

Mkufunzi Mkuu kitengo cha huduma za viwanja vya ndege kutoka Chuo cha Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (CATC) Dar es Salaam,
Thamarat Abeid, akitoa ufafanuzi wa fursa za kimasomo katika chuo hicho, kwa wanafunzi wa shule za sekondari za Rugambwa na Ihungo
za mkoani Kagera juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri apangua watumishi hospitali

Na Futuna Seleman, MKURANGA

SERIKALI imemwondoa Mfamasia wa
Wilaya ya Mkuranga, Dk. Elly Mende, katika
nafasi yake pamoja na Mfamasia wa Hospi-
tali, Erdwin Clement kubaki kwenye nafasi
zao za kawaida, baada ya kubainika kuna
wizi mkubwa kwenye mfumo wa utoaji
dawa za serikali.

Aidha, imewahamisha watumishi wen-
gine akiwamo Katibu wa Hospitali hiyo,
Money Goodluck, ili kuinusuru hospitali
hiyo inayolalamikiwa na wananchi wengi
wa Mkuranga katika utoaji wa baadhi ya hu-
duma ikiwamo upatikanaji wa dawa.

Naibu Waziri wa Afya Maendeleo ya Jamii
Jinsia Wazee na Watoto, Dk. Faustine Ndun-
gulile, alitoa maamuzi na maelekezo hayo
wilayani Mkuranga mkoani Pwani alipotem-

belea hospitali ya wilaya hiyo na kupata
maelezo kwa wagonjwa namna wanavyo-
hudumiwa na kutembelea wodi mbalimbali
na chumba cha kuhifadhia dawa ambacho
hakikuwa na kiyoyozi (AC).

Aidha, aliigiza Kamati ya Ulinzi na Usala-
ma ya Wilaya hiyo na Mkurugenzi Mtendaji,
Mhandisi Mshamu Munde, kufuatilia kwa
kina mfumo wa utoaji dawa na ikithibitika
waliokuwa wanauhujumu mfumo huo kwa
kuuchezea, wachukuliwe hatua za kisheria.

“Mkuranga mnatuangusha timu ya hos-
pitali jitafakarini, naagiza mfamasia wa
wilaya aondolewe kwenye nafasi yake abaki
ya kawaida, mfamasia wa hospitali aon-
dolewe... natoa onyo kwa mganga mkuu wa
wilaya ajirekebishe, asiingilie majukumu ya
mganga mkuu wa hospitali ya wilaya kila
mtendaji awe na mipaka yake, katibu wa

hospitali aondolewe,” alisema Dk. Ndugulile.

Alitaja duka moja kubwa la dawa lililopo
wilayani Mkuranga kuwa linahusika na wizi
wa dawa za serikali, na kusisitiza kuwa mfu-
mo unaotumika kuiba dawa serikali anau-
jua.

Pia alisema amebaini watumishi wote
wa hospitali hiyo hawana vitambulisho na
kwamba hilo nalo ni tatizo, hivyo, alitoa
mwezi mmoja kwa mkurugenzi na watumi-
shi wote wawe wamevaa vitambulisho kama
ilivyo katika hospitali nyingine za serikali
nchini.

Alishangazwa na kutokuwapo kwa hu-
duma ya maabara na nyingine muhimu kwa
afya za wananchi kwa zaidi ya mwaka mmo-
ja sasa, wakati hospitali ikikusanya fedha za
malipo ya papo kwa papo kutoka kwa wa-
nanchi na bima ya afya.

SERIKALI imewataka Watan-
zania kuwa watulivu kuhusu
mlipuko wa ugonjwa wa homa
ya corona uliotokea China, na
kueleza kuwa hadi sasa hakuna
Mtanzania yoyote aliyeathiriwa
na maradhi hayo.

Hadi sasa ugonjwa huo ambao
ulianzika katika Jiji la Wuhan
nchini China umeshaua watu zai-
di ya watu 80 na zaidi ya 2,000
wakiwa wameambukizwa.

Tangu kugundulika kwa
ugonjwa huo, mamlaka ya China
imesitisha safari za ndege kwa
raia wake wanaotoa na kuingia
nchini humo.

Akitoa ufafanuzi kuhusu Wa-
tanzania waishio nchini China,
Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Prof. Palamagamba Kabudi,
aliwataka wawe watulivu, makini
na kupenda kuwa na subira ya
kupata maelezo au maelekezo na
ufafanuzi rasmi wa serikali.

“Watanzania tunaomba muwe
na subira ya kupata maelezo au
maelekezo na ufafanuzi rasmi wa
serikali pale kunakotokea jambo
badala ya kukimbilia kwenye
mitandao na uvumi ili kuondoa
kueneza hali ya taharuki kwa wa-
nanchi bila ya kuwa na uhakika,”
alisema Prof. Kabudi.

Alisema Tanzania ina wanafun-
zi takribani 4,000, na kwamba
katika mji wa Wuhan wapo 400.

Alisema kwa mujibu wa taarifa
yva Balozi wa Tanzania nchini
China, Mbelwa Kairuki, amei-
hakikishia serikali kuwa mpaka
sasa hakuna Mtanzania yoyote
aliyeathiriwa ama kukumbwa na
maradhi hayo.

Alisema Tanzania inaendelea
kufuatilia kwa ukaribu kujua
maendeleo na hali za Watanza-
nia wanaoishi jimboni Wuhan na
China kwa ujumla.

Prof. Kabudi aliwataka Watan-
zania kuwa makini na suala la
kutoa taarifa zisizo rasmi au za
uvumi kwa sababu kwa kufanya
hivyo ni kinyume cha sheria.

WATALII 500 WAKWAMA
KUJA

Wakati huohuo, mlipuko wa
ugonjwa huo umesababisha kusi-
tishwa kwa safari ya watalii zaidi
ya 500 waliotarajiwa kuja nchini
katika kipindi cha Februari na
Machi mwaka huu.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam
jana, Mwenyekiti wa Bodi ya
Utalii Tanzania(TTB), Jaji mstaafu,
Thomas Mihayo, alisema watalii
hao walitarajiwa kuingia nchini
Februari 24 na Machi 2 mwaka
huu na ndege za Shirika la Ndege
la Tanzania (ATCL).



Jumanne Januari 28, 2020 NipaShe 5

TANGAZO

MUCOBA BANK PLC
P. O. Box 147, Tel. 026-2772165, Fax 026-2772075,
Mafinga, Tanzania.

UONESHA])I WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 31.12.2019

Imetolewa chini ya kanuni ya 32 kifungu namba 3 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2006

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 12/31/20 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 .12. 2019 (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo
Mwaka |\ ROLO a Robo Robo ya
ya/Mwaka iliopita Mwaka |Mwaka iliyopita
wa sasa yasasa
31/12/2019 30/9/2019
A.|MALI 31/12/2019 30/9/2019
1|Fedha Taslim 485 606
2 |Salio katika Benki Kuu Ya Tanzania 224 202
3|Uwekezaji katika Amana za Serikali _ - - 1| Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za uendeshaji
4 |Salio katika Benki Nyingine na Tz za Fedha 1539 2 500 Mapato/ (Hasara) Halisi 211 128
5|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - n
A A - Marekebisho kwa Ajili ya:
6 |Miamala baina ya Matawi - - H Katika Mali 57 61
7 [Bili zilizo afikiwa - B asara Katika Mali____
8 Dhima za Wateja Zilizo kubalika z - BaFjIhkO Halisi Katika Mikopo i (1 .000) 2656
9 |Mikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali
10 [uwekezaiji katika Amana nyingine - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 551 1053
11 |Mikopo Halisi lliyopo 10 419 9419 Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 0 0
12 |Mali nyingine 2316 1785 Mabadiliko halisi Katika Dhima Nyingine (327) 104
13 |Uwekezaji wa Hisa - - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (531) 2010
14 | Akaunti za udhamini - - Kodi lliyolipwa (25) (8)
15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa. 425 457 Mengineyo (Bainisha) ~ N
16|JUMLA YA MALI 15 409 14 969 Fedha Halisi zilizotolewa (zili ika) kwa shughuli (1064) 6 004
5. DHIMA Zauendeshaji
17 [Amana za Benki nyingine na Taasisis za Fedha 3 3 —
18 [Amana za Wateja 14 185 13 432 11| Mtiririko wa Fedha Kutokana
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - na shughull zaU j
20 |Amana Maalumu 3 205 ! Gawio lililopokewa 0 [
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - : Ununuzi wa Mali za Kudumu 0 -9
22 |Hundi na Hawala za Benki Zilizotolewa - - Mapato Kutokana na Mauzo ya mali zakudumu 0 0
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa ] ] 78 95 Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiva na mawakala 0 0
24 |Dhima la Tozo KWA Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na mteja - - Mapato Kutokana na Mauzo ya amana Zisisoshughulikiwa na mawakala 0 0
25|Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi. - - Mengineyo ( bainisha) 0 0
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Ba| - - Fedha Halisi Zilizotolewa - ©)
27 |Dhima Nyingine 65 375 e - n =
28 [Madeni 37928 3125 (zilizotumika) kwa Shughuli za U j
29[JUMLA YA DHIMA 17 462 17 235 _ _ _
30 [MALI(DHIMA) HALISI (16 Kutoa 29) (2 053) (2 266) n Mtllr "Iko wa Fedlha Kutokana na shughuli za kifedha
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 3 0
Mapato Kutokana na Utoaji wa madeni ya Muda Mrefu 0 0
C.| FEDHA ZA WANAHISA Mapato Kutoka na Utoaji wa mtaji wa Hisa 0 0
31 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa 3164 3162 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 2 0
32|Akiba ya Mtaji - - Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 0
33 Mapato Yallyobaklzm_/a. ) ] (5 831) (5831) Mengineyo (bainisha) 0 (5 264)
gg /':i'da i_Has_a'?) ya K"\F/’I't”?' Husika i?‘: 2195 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) 5 (5 264)
aunt nyngis za Vial Kwa shughuli zakifedha Kifedha
36 | Stahiki ya Wenyehisa Chache - - 9
37 |JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA 2 053 2 266,
38 [Dhima Zisizo Dhahiri ( 0) { 3 : IV |Fedha Taslimu na Mali.z.inaz.ofanana na Fedha Taslimu.
39 [Mikopo Chechefu 1017 1265 Ongezeko /Punguzo Halisi Katika 0 0
40 |Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 2382 3221 Fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha taslimu (1059) 192
41 Mali Nyingine Chechefu 0 0 Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 3308 3116
Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 2249 3308
D.|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i)|Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana -13.32% -13.15% BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 12/31/19
i - A A ; 5 5
(i) |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumia ya Mikopo ghafi 7.94% 10.01% Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa
(iii)| Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 73.45% 70.13% o ) o . . . . L
(iv)[Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 67.62% 62.93% za mwaka uliopita ( kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka
(v)[Uwiano wa Mali Zilizozalisha na Jumla ya Mali 77.61% 79.63% wa sasa mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
(vi) |Ongezeko la Amana 5.61% 8.50% Jina Na Cheo Saini Tarehe
(vii)|Ongezeko la Mali 2.94% -23.12%
Philipo Raymond (Imesainiwa) 112820
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZ KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.12.2019 Meneja mkuu
(Kiasi kwa shilingi milioni) Kelvin Mushi (Imesainiwa) 1128120
Mkuu wa kitengo cha fedha na utawala
Robo ya Robo ya Limbikizo Limbikizo Ia Hilda Valerian. ini 1/28/20
mwaka mwaka lamwaka sasa mwaka Mkaguzi Mkuu wa Ndani
sasa linganishi linganishi H
Sliopita) > Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
12/31/19 12/31/18 12/31/19 . .. . .. . n N " N . n . m .
tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa za uwasilishaji
2 [Mapato ya Riba_ 1002 304 2331 2342 wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonyesha hali halisi
3[Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 834 254 2632 2 589 Jina Tarehe
4 |Madeni Viza Yaliyofutwa - - - ~
S [Punguzo/Ongezeko Ia tengo katika Mikopo 10 20 99 513 Pro. Dominicus Kasilo .............................. Imesainiwa) 28/1/2020
6 [Mapato Yasiyo ya Riba: 209 703 880 1147 Mkurugenzi
T oida/ (Hasara) Zliokanazo na Miamaia ya Fedha 2a Kigenl T = = o EMestUSangifa ...........c..oo.coooooroon. (Imesainiwa) 28112020
.3 Gawio o o o o Mkurugenzi
.4 Mapato Mengine 63 71 337 676
T P Miananara s WMaee 508 %5 e T MINIMUM DISCLOSURES OF CHARGES AND FEES
7.2 Ada na Kamisheni 110 4 28: 225
7.3 Gharama Nyingine 407 217 1 49: 1505 T
- — 1] Savings Account
8 |Faida/ L 211 77 50: 1
9 'r:rlxg: I‘a Kodi y;y:/uapaw 0o ) ) ) Companies, Institutions |Private Individuals
10 [Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 211 77 504 1 etc. Employees
11| M. to M i Yal ish (bainisha) - - - ~
12 J-fr?n?acya eFr;?:in:(Hig::w,ﬂ'l{ls Tntsiahve akwa mwaka 211 77 504 1 TZs TZs Tzs
13 [Idadi ya waajiriwa 60 53 60 53 Bank Statement 1 500.00 1 500.00 1 500.00
:‘; I"gag_ﬁm ‘;\‘/’I"Et Hisa 218 ? 6? 55’ Opening Account 50 000.00 5 000.00 5 000.00
2CLYe Mee Dormant Account 3000.00 3000.00 3000.00
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Closing Account 2 000.00 2 000.00 2 000.00
(i) UW!anO wa Fa!da Kabla ya Kod[ na waslan[ wa mali _ 1.39% 0.40% 3.32% 0.00% Certicate of Balance 10 000.00 10 000.00 10 000.00
(ii)[Owiano wa Faida baada ya kodi na wastani wafedha za wanahisa 9.79% 26.05% -23.32% 0.01% S 5 5
(iii) [Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghafi 67.87% 63.84% 69.09% 71.80% Interest Rate 4% 4% 4%
(iv)[Uwiano wa Mapato Halisi ya riba na wastani wa mali zir a 4.66% 1.23% 14.69% 537%
- . . P " . 2|Loans
za wastani kwa salio la mwisho
kwa mwezi inayohusika katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi katika kipindi hicho Loan Product Interest Rate Remarks
Individual business Loan 2.0%|Per Month
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2019 Group Loans 2.5%|Per Month
Employees loans (Full guarantee) 1.2% | Per Month
Mtajiwa | Malipojuuya | Mapato Ziada ya T".‘g." 12 | Mengineyo Suml Employees loans (Partial guarantee) 2.0%|Per Month
hisa beiyahisa |yaliyobakizwa|  kisheria ’;j'":l‘;“ Bainisha | JU™? Saccos Loan 1.2% | Per Month
Mwaka wa sasa Loan Administration fee 2.0%
Salio la mwanzo wa mwaka 3164 - (5619) 2363 68 (6 (30) Loan Application Fee TZS 10000
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 504 - - - 504
Mapato mengine B - - - - N -
Miamala na Wanahisa - - - - - - - 3| General TZS
Gawio lililolipwa - - - - - - - ATM Cards 15 000.00
Ziad Kish - (2 363, - - (2 363, -
e o i : : = e e Replacement of lost Bank Card/ATM 15 000.00
- - S - 2 24
Salio la mwisho wa mwaka 3164 - (5115) — 87 (188)] (2053) 4[Payment Services
Mtajiwa | Malipojuuya | Mapato Ziadaya | Tengo Ia | Mengineyo | Jumia : Cheque clearing charges (Processing)
hisa beiyahisa |yaliyobakizwa|  kisheria zaidiya | Bainisha H Amount/%
e U jumla ; NMB (Mafinga branch) 1 000.00
waka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 2039 623 706 505 88 22| 3983 Cheque of other banks 15 000.00
|Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - - - - - - Cash Withdraw above 5,000,000. 0.05%
| Mapato mengine yali - - 1 - - - 1 Cash Withdraw 500.00
Miamala na wanahisa B B N B B s .
Gawio lililolipwa - - - - - 8
Ziada ya Kisheria - - (1 858) 1858 - - 5| Money Transfers Rate S
Tengo [a ziada ya Jumia - - (A(;ig; - _20) Zze) (‘(;‘;g: To and From Dsm 0.3% §
Salio la mwisho wa mwaka 2039 623 (5 619) 2363 68 ©)] _ (532) Western Union Local 2.0% b~
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Hujuma machinjio Dodoma
inawanyong onyeza wafugaji

HATUA iliyotangazwa na Kamati ya Bunge ya Kilimo, Mifugo
na Maji ya kuagiza kukamatwa na kuchunguzwa pamoja na ku-
chukuliwa hatua dhidi ya wahusika waliochelewesha na kuk-
wamisha ujenzi wa machinjio na viwanda vya kuzalisha nyama
imeonyesha kwa mara nyingine jinsi ambavyo ubadhirifu ulivy-
oumiza uchumi wa nchi.

Agizo hilo japo linakuja baada ya kuchelewa kwa karibu miaka
10 lakini ukweli ni kwamba kukwamisha ujenzi wa machinjio na
mipango ya uzalishaji wa nyama ni tatizo linalowaachia mako-
vu Watanzania hata leo.

Ikumbukwe kuwa ukosefu wa machinjio umeligharimu taifa
hasa kudhuru afya za wateja wa nyama kutokana na kula nyama
za viwango duni zenye madhara, magonjwa kama kifua kikuu
(TB), homa ya matumbo na hata kimeta.

Pamoja na magonjwa hayo ukosefu wa machinjio umeuangu-
sha uchumi wa nchi kutokana na kukosekana kwa mapato yanay-
otokana na sekta ya nyama kwa vile kitoweo hakikuwa na viwango
kutokana na kukosa machinjio ya kisasa na pia kuandaliwa katika
mazingira mabovu yanayowafanya wateja wa kimataifa kukimbia
soko la Tanzania.

Yote hayo yaliwapeleka wanunuzi wa kimataifa na hoteli za ki-
talii kukimbilia mataifa jirani na kuneemesha uchumi wake huko
soko la nyama la Tanzania likihudumia wateja wa ndani pekee na
kuendelea kulaumiwa kuwa lilikuwa na nyama ‘chafu’.

Viongozi hao wanaotakiwa kuchunguzwa ni watendaji wa Wiz-
ara ya Kilimo na Mifugo waliokuwapo madarakani kati ya mwaka
2008 na 2015 kwa madai ya kushirikiana na kampuni ya nyama
ya Nicol na Kampuni ya Ranchi za Taifa (Narco) na kudaiwa kuwa
walichota takribani Sh. bilioni 15 zilizokuwa zimelengwa kubore-
sha machinjio ya Dodoma .

Haipendezi kuendelea kusikia kashfa kama hizo , kwani madai
ya uhujumu wa fedha za umma na ufujaji mali za Watanzania
umesababisha mkwamo wa uchumi na umaskini unaotokana
na kufungwa kwa viwanda na kuchangia ukosefu mkubwa wa
ajira.

Lakini, ni jambo linalowaumiza Watanzania wengi kuona kuwa
ni taifa la pili kwa idadi kubwa ya mifugo Afrika hasa ng'ombe am-
bao wanakaribia milioni 30 sasa, lakini hakuna manufaa makub-
wa yanayoonekana.

Aidha, inasikitisha kwamba sekta ya mifugo imeshindwa ku-
wainua Watanzania na kuwaweka kwenye ramani ya dunia kuto-
kana na ukweli kuwa baada ya Ethiopia nchi yenye mifugo mingi
ni taifa hili.

Hivyo, tunaendelea kuungana na Kamati ya Bunge kuta-
ka uchunguzi ufanyike kwa sababu ukosefu wa machinjio bora
na ya kisasa umesababisha uchinjaji nyama kiholela mitaani na
hata wizi wa mifugo iliyochinjwa na kuuzwa kinyemela kwenye
baa, hotelini na hata machinjioni.

Inasikitisha kuona kuwa pamoja na kwamba serikali imetenga
fedha na kuweka mikakati ya kusimamia sekta hiyo ili inufaishe
nchi, lakini hakuna kilichofanyika hasa kwenye sekta ya nyama.

Tunashauri kuwa kilichofanywa na Kamati ya Bunge, kimulike
pia miradi ya ujenzi wa machinjio katika jiji la Dar es Salaam na
miji mingine ambayo kwa miaka mingi umekwama.

Miradi hiyo ni pamoja na ile inayoelezwa kuwa ililenga kujenga
machinjio na viwanda vya nyama vya kisasa ambayo yatabadili-
sha sura ya kile kinachoendelea huko Vingunguti na Ukonga
ili kuwalisha wananchi nyama safi na salama.

Lakini pia uchunguzi huo ulete ari mpya ya viongozi wa sekta
ya mifugo na uvuvi kujitathmini na kujiangalia kwenye utendaji
wao ili kuwa na sekta inayohudumia badala ya kuumiza Watan-
zania.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710
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B Muungwana Lazima Nilonge
Mtindo huu nao ni moja ya
maadui elimu ubora nchini

UTORO shuleni kwa baadhi
ya walimu, unachangia kuk-
wamisha lengo namba nne la
maendeleo endelevu linalohusu
elimu. Hivyo, ni vyema kuende-
lea kudhibitiwa kwa nguvu zote.

Hadi ifakapo mwaka 2030,
kunatakiwa kuwapo elimu bora,
usawa na fursa kwa wote kujien-
deleza zaidi. Ni vyema kusema,
kuna haja ya walimu kujituma
zaidi katika ufundishaji na wa-
zazi kutoa ushirikiano.

Shirika la Elimu, Sayansi na
Utamaduni la Umoja wa Mataifa
(UNESCO), linasema elimu ni
kati ya haki msingi za binadamu.
Ni sehemu ya mafao ya wengi na
inawajibisha jamii nzima.

Kutokana na umuhimu wa
elimu katika jamii, Baraza Kuu
la Umoja wa Mataifa, liliazimia
kuanzishwa Siku ya Elimu Du-
niani, inayosherehekewa kila
Januari 24 ya kila mwaka.

Lengo la Umoja wa Mataifa ni
kubainisha na kuendeleza dha-
mana ya elimu kama sehemu ya
mchakato wa maendeleo endel-
evu na fungamani ya binadamu,
kiutu na kijamii.

Nchini Tanzania, serikali im-
eamua kuvalia njuga suala la
elimu kwa kuanzisha kampeni
za kuhamasisha jamii kuelewa
umuhimu wa elimu kwa kuacha
kuwatumikisha watoto, badala
yake wapelekwe shule.

Hata hivyo, kampeni hizo
zinaweza zisizae matunda kama
mtindo wa utoro wa walimu
hautapatiwa dawa ya kudumu,
kutokana na ukweli kwamba
baadhi yao wanatuhumiwa kwa
utoro.

Haishii katika utoro tu, bali
hata mtindo wa wanafunzi ku-

jihusisha na mapenzi, hali am-
bayo kwa namna moja au ny-
ingine inashusha kiwango cha
elimu kwa wanafunzi.

Kwa mfano miezi, ni kad-
haa iliyopita walimu 4,046 wa
shule za msingi na sekondari
wamefukuzwa kazi kutokana na
makosa mbalimbali, yakiwamo
utoro kazini, kukiuka maadili
na uhusiano wa kimapenzi na
wanafunzi.

Ni tamko la Katibu Ofisi ya
Rais, Tume ya Utumishi wa
Walimu (TSC), Winifrida Rutain-
durwa, katika mkutano wa ku-
wajengea uwezo Makatibu Wa-
saidizi wa TSC toka wilaya zote
za Tanzania Bara.

Anasema, walimu wengi wa-
likutwa na makosa ya utoro
wakati wa kuhakiki watumishi,
kwanini waliondoka katika vit-
uo vya kazi bila yaa kufuata tara-
tibu na kuruhusiwa na waajiri
wao, hivyo walichukuliwa hatua
za kinidhamu.

Lakini pamoja na hayo, itoshe
kusema utoro na mambo men-
gine yasiyo na maadili, ni moja
wa maadui wakubwa wa maen-
deleo ya elimu kwa wanafunzi,
hivyo walimu watimize wajibu
Wao.

Ikumbukwe kuwa, bado kuna
uhaba mkubwa walimu kwenye
shule za umma, sasa baadhi yao
wanapojihusisha na vitendo
vinavyosababisha wafukuzwe
kazi, maana yake wanazidi
kuongeza uhaba wa walimu.

Serikali inakiri kwamba, hai-
jivunii kuwafukuza kazi walimu
wake iliyowaajiri yenyewe ikiz-
ingatiwa kuwa, bado kuna upun-
gufu wa walimu katika maeneo
mbalimbali nchini.

Sasa kuna masikitiko ya ku-
wafukuza kazi idadi kubwa ya
walimu, pia inakumbusha kuwa
haina huruma na watumishi wa-
zembe wasiozingatia maadili na
miiko ya kazi yao.

Ni vyema kukumbushana,
kwamba ualimu ni wito na
mhusika anatakiwa kujituma.
Bila ya kuwapo wito wa kazi
hiyo, mara nyingi ufanisi wake
unakuwa ni mdogo.

Inawezekana wapo baadhi ya
watu wanafanya kazi ya ualimu
ambayo siyo wito wao, bali kwa
sababu tu wameajiriwa katika
eneo hilo, hiyo, mwisho wake
wanaangukia kushindwa ku-
tumiza wajibu inavyotakiwa.

Huenda ndiyo hao ambao
miaka ya nyuma walikuwa ha-
wafundishi na kubaki wakifanya
biashara ndogo, wakiacha vi-
pindi na kusababisha wanafunzi
wakose masomo.

Serikali imefanikiwa kudhibi-
ti hilo kwa kupiga marufuku
walimu kufanya biashara hiyo
shuleni, lakini likaibuka tatizo
lingine la utoro na mahusiano
ya kimapenzi kati ya walimu na
wanafunzi wao.

Yote ni hatari kwa maende-
leo ya elimu kwa mwanafunzi.
Ni vyema walimu wakatimiza
wajibu wao inavyotakiwa kwa
kuzingatia maadili ya kazi, bada-
la ya kuchanganya na mengine
ya ovyo.

Walimu ni walezi, wana ju-
kumu la kuwalea wanafunzi, ka-
tika maadili mema yatakayowa-
jenga vyema kwa kushirikiana
na wazazi, lakini yanapojitokeza
mambo ya utoro na kushiriki
mapenzi na wanafunzi, ni tatizo
katika elimu.
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Mgogoro kiwanda,
hifadhi kufikia tamati

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Wizara ya Maliasili
na Utalii, imeahidi kuutafutia ufumbuzi
mgogoro baina ya Hifadhi ya Taifa ya Saadani
na Kiwanda cha Chumvi cha Seasalt Ltd kili-
choko ndani ya hifadhi hiyo, Bagamoyo
mkoani Pwani.

Ahadi hiyo ilitolewa juzi na Naibu Waziri
wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu,
alipokuwa akizungumza na mwekezaji wa
kiwanda hicho pamoja na menejimenti ya
Hifadhi ya Taifa ya Saadan, katika kikao kili-
chofanyika kwenye hifadhi hiyo.

Awali mwekezaji wa kiwanda hicho, Ajar
Sengar, alisema chanzo cha mgogoro huo
ni tozo ya magari yanafika katika kiwanda
hicho kubeba chumvi.

Kwa mujibu wa mwekezaji huyo, kiwanda
hicho kiko ndani ya hifadhi, hivyo magari
makubwa yanayokwenda kubeba chumvi
hulazimika kulipia tozo ya Shirika la Hifadhi
za Taifa (Tanapa) za Sh. 200,000 kwa kila
gari ili kuingia katika hifadhi hiyo.

Alisema hali hiyo inasababisha chumvi
inayozalishwa katika kiwanda hicho kuu-
zwa kwa bei ya juu kulinganisha na inayozal-
ishwa katika maeneo mengine, hivyo ame-
kuwa hapati faida.

Mmiliki huyo alisema akiwa mwekezaji
anayelipa kodi serikalini, anaona kuwa
tozo hiyo si sawa kwa vile kiwanda hicho
alibinafsishiwa na serikali, hivyo wateja wake
hawatakiwi kulipa tozo hiyo.

Mbali ya tozo hiyo, alisema mgogoro wa
mpaka kati ya hifadhi na kiwanda umekuwa
ukiongezeka kwa kuwa kila akitaka kujitanua
anakutana na vigingi (beacons) vilivyowek-
wa na Tanapa, hali inayosababisha kushind-
wa kuzalisha zaidi.

Kwa mujibu wa ramani, kiwanda hicho
kiko ndani ya hifadhi, huku wawekezaji wake
akidai hakiko ndani ya hifadhi.

Pia alisema tatizo lingine ni wakati wa
kuomba vibali vya watumishi wakiwamo wa-
tumishi wa kigeni ambapo kila anapotuma
maombi, majibu yake yamekuwa yakichele-
wa kutolewa hivyo kulazimika kuingia ndani
ya hifadhi.

Baada ya kusikiliza pande zote mbili, Kan-
yasu alisema kuna haja ya kulifanyia kazi
jambo hilo kwa vile kiwanda hicho kimeajiri
watumishi 2,000.

Alisema wawekezaji wanahitajika na uhi-
fadhi unahitajika pia kwa ajili ya maendeleo
ya taifa, hivyo lazima serikali ije na suluhu
huku akisema busara haina budi kutawala
katika kufikia mwisho wa suala hilo.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu (wa pili kulia), akipata maelezo
kutoka kwa mwekezaji wa kiwanda cha chumvi cha Seasalt Ltd, Ajar Sengar (kulia), kuhusu
mpaka kati ya kiwanda hicho na Hifadhi ya Taifa ya Saadani, katika Wilaya ya Bagamoyo,
mkoani Pwani jana, baada ya kutembelea mashamba ya chumvi ya kiwanda hicho, ambacho
kwa mujibu wa ramani kinaonekana chote kipo ndani ya hifadhi hiyo. Wengine ni wajumbe
wa menejimenti ya hifadhi hiyo. PICHA: WMU

Kesi ya Kabendera yapigwa Kalenda

Na Hellen Mwango

KESI ya uhujumu uchumi inayomka-
bili Mwandishi wa Habari za Uchunguzi,
Erick Kabendera, imepigwa kalenda mpaka
Februari 10, mwaka huu itakapotajwa baada
ya upande wa Jamhuri kudai kuwa upelelezi
bado haujakamilika.

Kesi hiyo ilipangwa kutajwa jana mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi, Janeth Mtega.

Wakili wa Serikali, Gloria Mwenda, alidai
kuwa kesi hiyo ilipangwa kwa ajili ya kutajwa
na kwamba upelelezi bado haujakamilika na
mchakato bado unaendelea.

Kutokana na madai hayo, Hakimu Mtega
alisema kesi hiyo itatajwa Februari 10, mwa-
ka huu, itakapotajwa na mshtakiwa ataen-
delea kukaa mahabusu.

Kabendera anadaiwa kupanga na kush-
irikiana na genge la uhalifu na shtaka la tatu

ni la kukwepa kodi zaidi ya Sh. milioni 173.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa kuwa siku
na mahali pasipofahamika mshtakiwa aliji-
husisha na genge la uhalifu.

Alidai kuwa katika tarehe tofauti tofauti
kati ya Januari, 2015 na Julai, mwaka jana,
alitenda kosa la kutoa msaada kwa genge la
uhalifu kwa nia ya kujipatia maslahi.

Katika shtaka la pili, Kabendera anadaiwa
kuwa anakabiliwa na shtaka la ukwepaji kodi
zaidi ya Sh. 173,247,047.02.

Kabendera anadaiwa kuwa katika tarehe
tofauti tofauti kati ya Januari 2015 na Julai 19,
mwaka jana, alishindwa kulipa kodi kiasi cha
Sh. 173,247,047,02.

Katika shtaka la tatu, Kabendera ana-
daiwa, kati ya Januari 2015 na Julai 2019,
katika maeneo mbalimbali ya Jiji la Dar es
Salaam, mshtakiwa alitakatisha fedha Sh.
173,247,047.02.

JAMHURI YA MUUNGANO TANZANIA
MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA

ISO 9001:2015 CERTIFIED

TAHADHARI KWA UMMA

NDUGU WATANZANIA;

KAMA MNAVYOFAHAMU, LAINI ZA SIMU AMBAZO HAZIJASAJILIWA KWA
KUTUMIA NAMBA YA KITAMBULISHO CHA TAIFA (NIN) NA KUTHIBITISHWA
KWA ALAMA ZAVIDOLE ZILIANZA KUZIMWA TAREHE 20 JANUARI, 2020 USIKU
NA ZOEZI LINAENDELEA.

HAKIKITENA USAJILIWA LAINI ZAKO KWA KUPIGA NAMBA *106# NA
UCHUKUE HATUA STAHIKI SASA.

1.0

2.0

3.0

4.0

5.0

6.0

KWA WALIOSITISHIWA HUDUMA ZA LAINI ZAO ZA SIMU KUANZIA
TAREHE 20.01.2020 WANAWEZA PIA KUENDELEA NA UTARATIBU WA
USAJILI KWA LENGO LA AMA KURUDISHA LAINI ZAO ZILIZOFUNGWA
KAMA ZITAKUWA BADO ZIPO AU KUPATA LAINI MPYA. ZOEZI HILI NI
ENDELEVU.

KWA WATUMIAJI/WAOMBAJI (WATANZANIA) WAPYA WA LAINI ZA
SIMUWATAENDELEA KUSAJILIWA MUDAWOTE KWA KUTUMIA NAMBAYA
KITAMBULISHO CHA TAIFA NA KUTHIBITISHA KWA ALAMA ZA VIDOLE.
HUDUMA HIYO NI ENDELEVU PIA.

MATUMIZI SAHIHI YA VITAMBULISHO WAKATI WA USAJILI WA LAINI ZA
SIMU(ZINAZOTUMIKA AMA KWA AJILIYA MAWASILIANO YA SIMU ZA SAUTI
AU VIFAAVYA MAWASILIANO MENGINE)UKO KATIKA MAKUNDI YAFUATAYO: -

3.1 Sisi wa-Tanzania kitambulisho chetu ni kile cha Taifa kitolewacho na
NIDA kwa vigezo vyao;
32 Kwa wageni wanaokaa hapa nchini chini ya miezi sita wanasajili laini

za simu kwa kutumia namba za Hati zao za kusafiria na kuthibitisha kwa
alama za vidole;

33 Kwa wageni wanaokaa zaidi miezi sita wanatumia vitambulisho
(Legal Resident ID) ambavyo hupewa na NIDA (Hii ni kwa mujibu wa
utaratibu wa idara ya Uhamiaji na NIDA);

34 Kwa wanadiplomasia wanatumia Hati zao za kusafiria pamoja na
vitambulisho vyao vinavyotolewa na Wizara ya Mambo ya nje; na

35 Kwa wakimbizi wanatumia vitambulisho vyao ambavyo hutolewa na
NIDA (Hii ni kwa mujibu wa utaratibu wa idara ya Uhamiaji
na NIDA),

KATIKA KUJIRIDHISHA KUWA WALIOSAJILI LAINI ZAO ZA SIMU
WAMETUMIA VITAMBULISHO SAHIHI, TCRA KWA KUSHIRIKIANA NA
WATOA HUDUMA [TAFANYA ZOEZI LA KUHAKIKI LAINI ZOTE
ZITAKAZOKUWA  ZIMESAJILIWA ILI KUWAONDOA WALE WALIOSAJILI
LAINI ZAO AMA KWA KUTUMIA VITAMBULISHO VYA WATU WENGINE AU
KWA  KUTUMIA  KITAMBULISHO TOFAUTI  SAMBAMBA  NA
KUWACHUKULIA HATUA ZA KISHERIA.

IKUMBUKWE PIA° KWAMBA KUSAJILI LAINI YA SIMU KWA KUTUMIA
KITAMBULISHO CHA MTU MWINGINE NI KOSA SANJARI NA KUPEWA
LAINI ILIYOSAJILIWA NA MTU MWINGINE.

ONYO NA TAHADHARI ZINAENDELEA KUTOLEWA KWA
MAKUNDI YOTE YALIYOORODHESHWA KWENYE KIPENGELE
CHA 3.0 HAPO JUU, KUTOTUMIA KITAMBULISHO
KISICHOKUHUSU WAKATI UNASAJILI LAINI ZAKO ZA SIMU
(ZINAZOTUMIKA AMA KWA AJILI YA MAWASILIANO YA SIMU ZA SAUTI AU
VIFAAVYA MAWASILIANO MENGINE).

ImetolewanaMkurugenziMkuu
MamlakayaMawasiliano Tanzania (TCRA)
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Bunge kujadili taarifa
za kamati za kudumu

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUTANO wa 18 wa Bunge unaanza leo
ukiwa ni mahsusi kwa ajili ya kupokea na
kujadili taarifa za mwaka za Kamati za Ku-
dumu za Bunge.

Sambamba na hilo, Bunge leo litakabidhi
majoho kwa maspika wastaafu ikiwa ni ku-
tambua utendaji kazi wao walipokuwa wak-
iendesha shughuli za bunge.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari, Spika wa Bunge, Job Ndugai, alise-
ma Kamati hizo 15 zitawasilisha taarifa za
Mwaka za kazi kwa mujibu wa masharti ya
Kanuni ya 117(15) ya Kanuni za Bunge.

Alitaja Kamati hizo kuwa ni ya Hesabu
za Serikali(PAC), Hesabu za Serikali za

Mitaa(LAAC), Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Uwekezaji wa Mitaji ya Umma, Kamati

Mmoja wa wavuvi wa mwalo wa Butuja, wilayani llemela, mkoani Mwanza, akivusha samaki katika mazingira yasiyo salama, jana, baada

ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti, Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Viwanda, Biashara na
Mazingira na Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Miundombinu.

Pia, Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Nishati na Madini, Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii,Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na
Maji, Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hu-
duma na Maendeleo ya Jamii, Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Masuala ya UKIMWI;
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Sheria Ndo-
go, Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Katiba
na Sheria.

Nyingine ni Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Utawala na Serikali za Mitaa na Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Mambo ya Nje, Ulinzi
na Usalama.

Kuhusu kukabidhi

majoho, alisema

kutakuwa na shughuli ya kukabidhi majoho
kwa Maspika Wastaafu ambao ni Pius Msek-
wa, Marehemu Samuel Sitta ambapo Joho
alilotumia litapokelewa na Mke wake Mar-
garet Simwanza Sitta kwa niaba ya familia
na Anne Makinda.

“Shughuli hii itafanyika katika Kikao cha
Kwanza cha Mkutano wa 18 wa Bunge tare-
he 28 Januari, 2020 mara baada ya Kipindi
cha Maswali,"alisema

Ndugai pia alisema katika mkutano huo
wastani wa maswali 125 ya kawaida yanata-
rajiwa kuulizwa na wabunge na maswali 16
ya papo kwa papo kwa Waziri Mkuu.

Kadhalika, alisema Bunge pia linatarajia
kujadili na kupitisha Muswada wa Sheria
ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali (Na.8)
wa Mwaka 2019 na Muswada wa Sheria ya
Usuluhishi wa Mwaka 2020.

ya miundombinu ya mwalo huo, kuharibiwa na mvua zinazoendelea kunyesha. HABARI UK. 9. PICHA: NEEMA EMMANUEL

Upelelezi kesi yva kina Papa Msofe bado

UPANDE wa Jamhuri katika kesi inay-
owakabili wafanyabiashara wanne aki-
wamo Marijan Msofe (53) maarufu kama
‘Papa Msofe’ na Wakili wa Kujitegemea
Mwesigwa Mhingo (36) dhidi ya uhujumu
uchumi ikiwamo kuratibu genge la uhalifu
na kutakatisha Dola za Marekani 410,000
(sawa na Sh. milioni 943), umedai haujaka-
milika.

Mbali na Papa Msofe, Mhingo, washtak-
iwa wengine ni Wenceslaus Mtui (49), Jo-
sephine Haule (38) na Fadhili Mganga (61).

Kesi hiyo ilitajwa jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Huruma Shaidi anayesikiliza
usikilizwaji wa awali katika Mahakama ya

Wakili wa Serikali, Elia Athanas, alidai
kuwa kesi hiyo imepangwa kwa ajili ya
kutajwa.

“Mheshimiwa sina taarifa halisi ya jalada
la kesi tunaomba tarehe nyingine ili ni-
weze kwenda kufuatilie limefikia wapi,”
alidai Athanas.

Upande wa utetezi uliomba mahakama
ipange tarehe fupi kwa ajili ya kupata taar-
ifa ya Jamhuri.

Hakimu Shaidi alisema kesi itatajwa tena
baada ya siku 14, washtakiwa warudishwe
mahabusu mpaka Februari 11, mwaka huu.

Awali Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Ladislaus Komanya, aliwasomea washtak-
iwa mashtaka yao mahakamani hapo.

Komanya alidai kuwa katika tarehe to-
fauti kati ya Desemba 2018 na Septemba,
mwaka huu, washtakiwa wote kwa pamoja
na wenzao ambao hawajakamatwa wali-
fanya mpango wa kuongoza genge la uhali-
fu.

Katika shtaka la pili, kati ya Desemba
2018 na Septemba, mwaka huu, washtaki-
wa wote, mahali tofauti walitakatisha Dola
za Marekani 300,000 (sawa na Sh. milioni
690) kutoka kwa Pascal Jean Camille.

Shtaka la tatu, ilidaiwa kuwa siku ya
tukio la pili, washtakiwa wakiwa na nia ovu
walijipatia kwa njia ya udanganyifu Dola
za Marekani 300,000 kutoka kwa Camille
baada ya kumdanganya kuwa wangemuu-
zia kilo 200 za madini aina ya dhahabu na

Magufuli
ampa Kibarua
Simbachawene

fanya makubaliano) naye kwa nini akulipe,
leo anakulipa, kesho hivyo hivyo na kesho
kutwa anakulipa,” alisema.

“Kwa akili za kawaida unaweza kuelewa
hapa kuna kitu cha ajabu kinafanyika.
Kama mnazungumza kwa nini akulipe, la-
kini watendaji wako hawakuliona hili mpa-
ka ukatiwa saini mkataba, wakapelekwa
nje, wakalipwa, vifaa vyenyewe vinavyohi-
tajika ni vya ovyo. wanakwenda kununua
drones (ndege zisizo na rubani), sasa sijui
kama zitahusika kuzima moto, kwenye
mkataba huo palikuwa na vitu vya ovyo”.

Rais Magufuli alimtaka Simbachawene
kutumia taaluma yake kutatua mkataba
huo ambao ni mbovu. Kitaaluma, Sim-
bachawene (pichani) ni mwanasheria.

Vilevile, Rais Magufuli alimhusia Sim-
bachawene kutumia mbinu na siri iliyo-
sababisha Naibu Waziri wa Wizara hiyo
kufanya kazi kwa kipindi kirefu katika wiz-
ara hiyo.

Kadhalika, Rais Magufuli alimuagiza
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais,
Muungano na Mazingira, Mussa Zungu,
kwenda kusimamia kwa usawa masuala
ya muungano pamoja na kutatua changa-
moto mbalimbali zinazohusu sekta hiyo.

Mbali na Simbachawene na Zungu,
mabalozi walioapishwa ni Maimuna Ta-
rishi ambaye anakuwa Mwakilishi wa Ku-
dumu wa Tanzania katika Ofisi za Umoja
wa Mataifa Geneva, Uswisi na Hussein
Kattanga, Tokyo nchini Japan. Mwingine
ni Profesa Kennedy Gastorn anayekuwa
Mwakilishi wa Kudumu Ofisi za Umoja wa
Mataifa, New York, Marekani.

kuyasafirisha kwenda nchini Ureno huku
wakijua si kweli.

Upande wa Jamhuri ulidai katika shtaka
la nne, tarehe tofauti Desemba 2018 na
Septemba, mwaka huu, washtakiwa wali-
takatisha Dola za Marekani 110,000 (sawa
na Sh. milioni 253) kutoka kwa John Mahs-
son wakati wakijua ni zao la uhalifu.

Komanya alidai katika shtaka la tano,
washtakiwa walijipatia Dola za Marekani
110,000 kutoka kwa Mahsson baada ya
kumlaghai kwamba wangemuuzia kilo 20
za madini aina ya dhahabu na kuyasafiri-
sha mpaka Ureno huku wakijua si kweli.

Washtakiwa hawakutakiwa kujibu cho-
chote kwa kuwa mahakama hiyo haina
mamlaka ya kusikiliza kesi hiyo.
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Wavuvi sasa waomba
maboresho ya mwalo

Mil. 190/-
kwa
mikopo
vikundi 36

Na Tiganya Vincent,
TABORA

HALMASHAURI ya Manispaa
ya Tabora imetoa mikopo ya
jumla ya Sh. milioni 190 kwa
vikundi 36.

Fedha hizo zimetolewa hadi
kufikia Desemba mwaka jana
ikiwa ni sehemu ya mikopo
ya asilimia 10 inayotokana na
mapato yake ya ndani.

Taarifa hiyo ilitolewa jana
na mchumi wa Manispaa va
Tabora, Joseph Kashushura,
wakati wa kikao maalumu cha
kupitia makisio ya mapato na
matumizi ya Bajeti wa Baraza
la Madiwani ya Manispaa va
ya Tabora.

Alisema kati ya fedha
hizo, Sh. milioni 115 zime-
tolewa kwa vikundi 23 vya
kinamama, shilingi milioni 55
zimetolewa kwa vikundi tisa
vya Vvijana na shilingi milioni
20 zimetolewa kwa vikundi
vinne vya walemavu.

Katika hatua ny-
ingine, Kashushura alisema
kuwa Halmashauri ya Man-
ispaa ya Tabora imepeleka
kiasi cha shilingi milioni 119.4
katika kata 19 ili kutekeleza
miradi ya maendeleo.

Kashushura amesema kuwa
halmashauri hiyo imepokea
jumla ya shilingi milioni
899.2 ambazo zimetumika ka-
tika ukarabati wa miundom-
binu ya Shule ya Sekondari
ya Kazima.

Alizitaja kazi zilizofanyika
ni ukarabati wa vyumba 6
vilivyokuwa vimeungua,
ukarabati wa bweni la wasi-
chana na bweni la wavulana,
ukarabati wa vyumba sita na
ukarabati wa vyoo vya wal-
imu na wanafunzi.

Kashushura aliongeza kazi
nyingine ni ukarabati wa
mfumo wa majitaka, ukara-
pati wa darasa la walemavu,
ukarabati wa vyumba vya
block 23, ukarabati wa
maabara ya kemia, bailojia,
fizikia, ukarabati wa

Taarifa hiyo ilitole-
wa jana na mchumi
wa Manispaa ya
Tabora, Joseph
Kashushura, wakati
wa Kikao maalumu
cha kupitia maki-
sio ya mapato na
matumizi ya Bajeti
wa Baraza la Madi-
wani ya Manispaa
ya Tabora.

Na Neema Emmanuel, MWANZA

WAVUVI wa mwalo wa Butuja wilayani
Ilemela mkoani Mwanza wameiomba
Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Halmashau-
ri ya Manispaa ya Ilemela kuwaboreshea
miundombinu ya mwalo huo uliokumb-
wa na mafuriko tangu kuanza kwa mvua
za masika.

Katibu wa BMU ya Butuja, Emmanuel
Nyagwesi, alisema barabara haipitiki vi-
zuri ya kumfikisha mtu mwaloni, maege-
sho ya mitumbwi yameharibika, huku mi-
tumbwi ikipasuka na kwamba wanunuzi
wa samaki wanakosa sehemu ya kukaa

hivyo kuwapa wakati mgumu kutokana
na kufanya kazi katika mazingira ambayo
siyo rafiki.

Alisema mwalo huo usingekuwa na
choo kizuri, kungekuwa na mlipuko wa
ugonjwa wa kipindupindu.

“Tulihitaji halmashauri kupitia ofisi ya
mkurugenzi kuona sisi ni wadau wake,
ambao ni walipakodi wazuri, kwa mwezi
halmashauri inakusanya zaidi ya shilingi
milioni kama mapato kutoka mwalo
huu,” alisema.

“Tunayo mitumbwi zaidi ya 100 na
yote inalipa kodi, kuna tozo za mzani wa
serikali wa kupima samaki na sisi basi tu-

kumbukwe,” alisema na kuongeza:

“Huyu mkurugenzi aje siku moja
atutembelee aangalie mara moja atu-
saidie angalau barabara ipitike kirahisi,
tujengewe sehemu ya kuuzia samaki
pamoja na kuboreshewa miundombinu
yote kwa ujumla.”

Katibu wa Ushirika wa Butuja Saccos,
Maneno Hamis na Mwenyekiti wa Mtaa
wa Butuja, Kichonge Mwita, walisema
changamoto walionayo ni maji ambayo
yamewavamia na kuharibu miundom-
binu na kushusha kipato cha wananchi
wanaofanya shughuli katika mwalo huo.

Mkazi wa Jiji la Dar es Salaam, akipita katika madimbwi ya maji machafu yaliyopo nje ya Soko la Buguruni mwishoni mwa wiki, ambayo
yamekuwa kero kwa watumiaji wa soko hilo. PICHA: JUMANNE JUMA

Maabara upimaji wa ebola kujengwa Siha

Na Mary Geofrey, SIHA

HOSPITALI ya Magonjwa ya Kuam-
bukiza ya Kibongoto wilayani Siha
mkoani Kilimanjaro, imesema inajenga
maabara ya kisasa ya magonjwa am-
bukizi, itakayofanya uchunguzi wa kina
wa maambukizo ya virusi vikiwamo vya
ebola.

Imeelezwa kuwa kukamalika kwa
ujenzi huo kutarahisisha utoaji huduma
katika Kanda ya Kaskazini na kuacha-
na na utaratibu wa kupeleka sampuli
kwenye maabara ya Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH).

Kaimu Mkurugenzi wa Hospitali hiyo,
Dk. Donatus Tsere, aliyaeleza hayo juzi
mkoani humo wakati akizungumza na
waandishi wa habari katika mwende-
lezo wa ziara ya maofisa mawasiliano
wa taasisi zilizo chini ya Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto walio kampeni maalum ya ‘Tume-
boresha Sekta ya Afya’.

Lengo la kampeni hiyo ni kuangazia
mafanikio ya miaka minne ya serikali ya
awamu ya tano katika sekta ya afya.

Alisema ujenzi wa maabara hiyo ya
daraja la tatu unatarajiwa kukamilika
mwakani na kwamba itakuwa kubwa na
ya kwanza kuwapo Kanda ya Kaskazini.

“Jengo la maabara hii litakuwa la
ghorofa tatu na itakuwa na mtambo wa
kisasa wenye uwezo wa kupima virusi
kwa uwezo wa daraja la tatu bila kutege-
mea tena kwenda kupima MNH kama tu-
navyofanya sasa. Pia, itakuwa na uwezo
wa kupima virusi bila kuwa na tahadhari
kubwa ya kupata maambukizo,” alisema.

Aliongeza kuwa maabara hiyo itapima
virusi vyote vya magonjwa ya kuam-
bukiza na itakuwa na uwezo wa kubaini
virusi kwa madaraja vikiwamo vya ebola
ambavyo kwa sasa hawana mtambo wa
kuvibaini.

Alisema gharama zote za ujenzi wa
maabara hiyo ni Sh. bilioni nane na
tayari awamu ya kwanza ya ujenzi huo
umekamilika.

Akizungumzia kuhusu ugonjwa wa ki-
fua kikuu (TB), kiongozi huyo wa hopsi-
tali alisema asilimia kubwa ya wagonjwa
wanatoka katika mgodi wa Mirerani
mkoani Manyara.

Alisema kati ya watu 100,000 waliopo
mgodini, 14,000 wanaugua TB na kwam-
ba sababu za kuwapo kwa idadi kubwa ni
mazingira ya kufanyia kazi yanayokuwa
na hewa nzito na vumbi.

Katika kukabiliana na tatizo hilo, alise-
ma hospitali inatoa elimu ya kujikinga
kwa wafanyakazi wa migodini na im-
enunua mashine za kisasa kubaini wag-
onjwa wakiwa katika hatua za awali na
kupata majibu kwa muda mfupi.

Dk. Tsere alisema wanatoa huduma za
upimaji katika mgodi huo na wagonjwa
wanaobainika kuwa na maambukizo,
wanawahi kuwapa matibabu ili kuepuka
kuenea zaidi kwa ugonjwa huo.

Alisema wameboresha huduma za
matibabu kwa wagonjwa wa TB, hivyo
kufanya idadi ya wagonjwa wanaotibiwa
kuongezeka kutoka 150 mwaka 2015 hadi
180 kwa sasa.

Alisifu hatua ya serikali kuhakikisha
nchi inakuwa na vituo 145 vya kutolea
huduma za upimaji wa TB, akieleza kuwa
imesaidia kuwa na mwamko wa wag-
onjwa kujitokeza kupata matibabu.
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HABARI KITAIFA
Dawa za kulevya zampeleka jela

I
NMB vapiga

jeki shule,
zahanati

Na Mwandishi Wetu

KERO ya kutembea umbali '
mrefu kwa wanafunzi zaidi ya 1
350, wakiwamo wasichana 169 ;
Ngimu wilayani Singida, imepatiwa
ufumbuzi baada ya jamii kwa
kushirikiana na benki ya NMB
kujenga miundombinu ya vyumba
vya madarasa. '

Wananchi hao wameshirikiana "
na benki ya NMB kumaliza kero |
hiyo, kutokana na watoto wao
kupata usumbufu wa kutembea
mwendo mrefu kila siku kwenda
shule, na kurudi nyumbani huku
mchana kutwa wakilazimika
kushinda na njaa. "

Wakipokea msaada wa vifaa A
mbalimbali kutoka benki ya NMB,
baadhi ya wananchi walisema 5
kuwa Kila siku watoto wao wal- i
ilazimika kutembea mwendo wa A
kilomita tano kwenda shuleni na |
zingine tano kurudi nyumbani, hali
iliyozorotesha taaluma yao. ‘

Akikabidhi baadhi ya vifaa
hivyo ikiwamo bati, mbao, nondo,
misumari, makoa na waya kwa
ajili ya ujenzi, Meneja wa Benki ya
NMB Kanda ya Kati yenye mikoa
ya Dodoma, Singida na Manyara; 1
Nsolo Mlozi, alisema benki hiyo
itaendelea kuunga mkono juhudi
Za wananchi.

“Benki ya NMB itaendelea !
kushirikiana na serikali katika ]
kuhakikisha changamoto zote ]
zinazoikabili jamii zinatatuliwa, h
kipaumbele chetu ni kwenye sekta
za elimu na afya..ombi langu ni
kuwataka mfunge akaunti beki ya
NMB ili baadaye turudishe faida '
kwenu,” alisema.

Alifafanua kuwa, msaada huo ]
wenye thamani ya Sh. milioni 20, !
kwa ajili ya shule mbili za msingi
na zahanati mbili, ni mwendelezo
wa benki hiyo katika kuhakikisha
inarejesha faida inayopata, kwa !
jamii ili itumike kuleta maendeleo.

Mkuu wa Wilaya ya Singida, ;
Paskasi Mlagiri, alisema msaada '
katika shule hiyo na mingine ili- A
yotolewa kwenye Shule ya Msingi
Mwakichenche na Mwachambia, ni
chachu kwa jamii katika kujiletea
maendeleo yao. "

Hata hivyo, mkuu huyo wa E
wilaya aliwataka wananchi kuen-
delea kutekeleza miradi mbalim- '
bali ya maendeleo katika maeneo
yao, ikiwamo ujenzi wa matundu
ya Vyo0o0, vyumba vya madarasa, '
nyumba za walimu, madawati na !
zahanati. 1

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Singida, Eliya Dighah, '
kwa niaba ya wananchi wa wilaya !
hiyo, aliishukuru benki ya NMB
kuwekeza kiwango kikubwa
cha fedha za maendeleo katika
halmashauri hiyo, hali inayojenga
imani kwa jamii.

“Ni jambo la kuishukuru sana
benki ya NMB kusaidia sekta ya
elimu na afya katika wilaya yetu,
hongereni sana na tunaomba '
msituchoke..miundombinu hii
mnayotusaidia leo, imesaidia sana
watoto wetu wafanye vizuri dar-
asani,” alisema. 1

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MAHAKAMA Kuu Zanzibar imemuhu-
kumu mshtakiwa Anuar Maalim Said (37)
mkazi wa Kipangani Wete kulipa faini ya
Sh. 2,000,000 au kutumikia kifungo cha
miaka miwili kwa kupatikana na maka-
sha 42 ya dawa za kulevya.

Dawa za kulevya alizokutwa nazo ni
aina ya mirungi yenye uzito wa kilo 14.76.

Jaji wa mahakama hiyo, Abdul-hakim
Ameir Issa, alitoa hukumu hiyo baada ya
kumaliza kusikiliza ushahidi wa pande
zote mbili na kuona kuwa mtuhumiwa
huyo ana kesi ya kujibu.

Alisema kuwa mahakama ilisikiliza
mashahidi sita akiwamo mchunguzi ku-
toka Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Serikali,
Fatma Iddi Rashid, alithibitisha baada ya
uchunguzi kuwa kielelezo alichopewa ni
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dawa za kulevya aina ya mirungi.

Alieleza kuwa mashahidi wengine ni
nahodha Abdalla Kombo na baharia
Makame Faki Haji ambao waliithibitishia
mahakama kuwa walimchukua mshtaki-
wa huyo Shimoni Kenya akiwa na boksi.

“Waliithibitishia ~mahakama kuwa
walipokwenda kuuza pweza Shimoni
Kenya, mshtakiwa huyo aliwaomba
wamsaidie anakuja kwao Pemba na
wakamchukua akiwa na boksi,” alisema
Jaji huyo.

Alieleza kuwa mashahidi wengine ni
maofisa wa Mamlaka ya Kuzuia Rushwa
na Uhujumu Uchumi Zanzibar (ZAECA)
Ali Seif Ali na Rajab Abdalla Suleiman
ambao waliithibitishia mahakama kuka-
bidhiwa mshtakiwa akiwa na boksi hilo
kutoka kwa askari Kikosi cha Kuzuia Ma-
gendo (KMKM).

Kabla ya kutolewa adhabu hiyo,
Mwendesha Mashtaka kutoka Ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka Pemba, Ali
Amour Makame, aliiomba mahakama
kutoa adhabu kali kwa mshtakiwa ili iwe
fundisho kwake na kwa wengine wenye
tabia kama hiyo.

Kabla ya mshtakiwa kusomewa hu-
kumu, aliiomba mahakama hiyo impun-
guzie adhabu kwani ana familia ambapo
yeye ndie msimamizi.

Pamoja na maombi hayo ya mshtak-
iwa, Jaji alimhukumu kulipa faini ya Sh.
2,000,000 na akishindwa kulipa atatu-
mikia kifungo cha miaka miwili jela.

Mshtakiwa alitenda kosa hilo Mei 5
mwaka 2019 katika Bandari ya Mawe
Matatu Makangale Wilaya ya Micheweni
Mkoa wa Kaskazini Pemba.

Mawenzi wajivunia
kumaliza vifo uzazi

Na Mary Geofrey, MOSHI

HOSPITALI ya Rufani ya mkoani Kili-
manjaro, maarufu Mawenzi, inajivunia
kudhibiti vifo vitokanavyo na uzazi katika
haikuwa na kifo cha mama.

Mafanikio hayo yalielezwa mwishoni
mwa wiki na Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali hiyo, Dk. Jumanne Karia, alipozun-
gumza na waandishi wa habari wakati wa
ziara ya maofisa mawasiliano wa taasisi
zilizo chini ya Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto katika
kampeni maalum ya “Tumeboresha Sekta
ya Afya’.

Lengo la kampeni hiyo ni kuangazia ma-
fanikio ya miaka nne ya serikali ya awamu
ya tano katika sekta ya afya.

Alisema katika kipindi cha miaka miwili,
hakuna kifo cha mama kilichotokea ku-
tokana na ubora wa huduma wanazotoa
kuhakikisha mama na mtoto wanakuwa
salama.

Alisema mwaka jana, wanawake 3411
walijifungua na walirudi nyumbani waki-
wa salama na wenye afya.

“Haya ni mafanikio tunajivunia kama
hospitali kwa kuhakikisha tunapunguza
na kumaliza vifo vitokanavyo na uzazi.
Lengo ni kutoa huduma nzuri na kuwafan-
ya kinamama kuona hii ni sehemu ya kuja
kujifungulia,” alisifu.

Alisema mafanikio hayo yametokana
na kutoa huduma za mkoba katika vituo
vya kutolea huduma za afya kwenye hal-
mashauri mkoani humo.

Aliishukuru serikali kwa kuajiri watumi-

shi wapya 40 wa kada mbalimbali kwa
mwaka 2018/19 kwa ajili ya hospitali hiyo.

“Tunaendelea kuboresha mazingira ya
kazi kwa watumishi kwa kuwaendeleza
kitaaluma pamoja na kulipa stahiki mbal-
imbali za watumishi,” alisema.

Alisema serikali pia inaendelea na uka-
milishaji wa jengo jipya la mama na mtoto.

Alisema Sh. bilioni 1.7 zimetolewa na
serikali kwa ajili ya hatua saba za ujenzi
wake wote.

Sambamba na hilo alielezea mafanikio
mengine wanayojivunia kuwa ni kufanya
upasuaji wa kuondoa ukungu kwenye len-
zi ya jicho kwa wagonjwa 640.

Alisema pia wamepandikiza kioo cha
jicho na huduma ya mkoba kwa ajili ya
kuondoa ukungu kwenye lenzi ya jicho
kwa wagonjwa 430.
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HABARI ARUSHA

Mkurugenzi
Jiji awafunda
wafanyabiashara

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKURUGENZI wa Jiji la Arusha,
Dk. Maulid Madeni, amewataka wa-
fanyabiashara kutokubali kutumika
kwa maslahi ya mtu binafsi kwa
kuzusha uongo dhidi ya viongozi
wa halmashauri hiyo.

Alitoa kauli hiyo jana kupi-
tia taarifa yake kwa waandishi
wa habari, iliyosomwa na Msi-
mamizi wa Masoko wa Jiji, Mwita
Nyarukururu.

Dk. Madeni alisema hivi karibuni
kumezuka taarifa zinazosambaa
kwa kasi kuwa jiji hilo linawatoza
ushuru wajasiriamali wadogo
wenye vitambulisho, kitu ambacho
si kweli.

“Hatujawahi wala kuthubutu
kuwatoza ushuru wafanyabiashara
hawa isipokuwa wale wenye mika-
taba (wapangaji) na makubaliano
mbalimbali kwenye miundombinu
ya masoko ya jiji hili kama vi-
zimba, vibanda, meza na maduka,”
alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Madeni,
wafanyabiashara wenye kero zao
ni vyema wakaziwasilisha ofisi za
jiji au ngazi ya wilaya na si ving-
inevyo.

Aidha, alisema maelekezo ya
Rais John Magufuli aliyotoa kuwa
wasiwatoze ushuru wajasiriamali,
wanayazingatia na kuyaheshimu.

Dk. Madeni alisema wako baadhi
yao wanaosubiri ziara za viongo-
Zi wa ngazi za juu ya wilaya, mkoa
na taifa na kutoa kero zao jambo
ambalo si sahihi.

“Hatujawahi wala
kuthubutu kuwatoza
ushuru wafanyabiashara
hawa isipokuwa wale
wenye mikataba (wa-
pangaji) na makubaliano
mbalimbali kwenye mi-
undombinu ya masoko

ya jiji hili kama...

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

HATIMAYE Ofisi ya Mkuu wa Wilaya
ya Arumeru, imeruhusu Baraza la Hal-
mashauri ya Meru linaloongozwa na
Mwenyekiti Willy Njau (Chadema), kuen-
delea na majukumu yake baada ya kusi-
tishwa kwa miezi sita.

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry
Muro, alisitisha vikao vya baraza hilo
Agosti 28, mwaka jana, kwa muda usioju-
likana kutokana na kuwapo viashiria vya
uvunjifu wa amani.

[jumaa iliyopita, ikiwa ni siku ya kwan-
za ya kikao cha baraza hilo tangu lisit-
ishwe, Mwenyekiti Njau alilazimika kua-
hirisha kikao hicho kwa saa tatu kuanzia
saa sita mchana kutokana na baadhi ya
madiwani kutoridhia kikao hicho kuwa
cha mkutano wa mwaka.

Madiwani hao walidai kuwa tangu
kusitishwa kwa vikao hivyo, vikao vinne
vya baraza havikuwahi kufanyika.

2 s!:“!

Watelekeza maduka
Kisa ukaguzi NEMC

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

BAADHI ya wafanyabiashara wa mi-
fuko ya kubebea bidhaa katika soko la
Kilombero jijini Arusha, wametelekeza
maduka yao na kutokomea kusikojulika-
na, kukwepa msako unaoendeshwa na
maofisa wa Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC).

NEMC Kanda ya Kaskazini imeanzisha
operesheni ya kusaka mifuko mbada-
la isiyokidhi viwango.

Mkaguzi wa Mazingira wa NEMC, Kan-
da ya Kaskazini, Nancy Nyenga, alisema
juzi kuwa wamebaini kuwapo mifu-
ko ya plastiki na mifuko mbadala, am-
bayo haijathibitishwa na Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS).

“Wafanyabiashara wengi wanaendelea
kuuza mifuko mbadala isiyokidhi viwan-
go nale ya plastiki jambo ambalo ni kiny-

ume cha sheria,” alisema.

Nyenga alisema mbali na mifuko hiyo
kutothibitishwa na TBS, asilimia kubwa
imeonekana haina nembo na iko chini ya
viwango vinavyokubalika.

Alisema mifuko mbadala inayofaa kwa
matumizi ya kubebea bidhaa, lazima iwe
na uzito usiopungua gramu 70 ili kube-
ba bidhaa, lakini iwe imethibitishwa na
TBS.

“Katika ukaguzi huu wa mifuko kwenye
soko la Kilombero, tumekuta baadhi ya
wafanyabiashara wasio waaminifu, wa-
naingiza na kuzalisha mifuko mbadala
ambayo haikidhi vigezo,” alisema.

Kaimu Mkuu wa Idara ya Usafi na Maz-
ingira Jiji la Arusha, Alani Lushokana,
alisema operesheni hiyo ni endelevu na
amewatahadharisha wasambazaji na
wauzaji wa mifuko hiyo kufuata sheria za
nchi.

Pia alisema kumekuwa na matumizi
yasiokubalika ya mifuko laini inayotu-
mika kubebea bidhaa na mifuko hiyo ina-
paswa kutumika kwa ajili ya vifungashio
vya bidhaa maalum na si vinginevyo.

Alisema katika operesheni hiyo,
ilikamatwa mifuko ya plastiki iliyopigwa
marufuku na serikali ikiuzwa kinyem-
elana wauzaji walitoroka na kutelekeza
maduka yao baada ya kuwaona maofi-
sa hao.

“Pamoja na baadhi kutoroka lakini baa-
dhiyao tuliwakamata wakiwana mi-
fuko hiyona tuliwapiga faini kwa mujibu
wa sheria,” alisema.

Operesheni hiyo ilifanyika katika
wilaya za Arusha na Longido katika eneo
la Namanga mpakani mwa Tanzania na
Kenya baada ya timu ya ukaguzi kubaini
idadi kubwa ya mifuko isiofaa kwa
matumizi inayotoka Kenya.

A0S N

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe (wa pili kushoto), akizungumza na Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Arusha, Dk. Maulid Madeni (kulia), alipotembelea eneo la wazi katika Mtaa wa Kaloleni jana, ambalo Mwenyekiti wa Mtaa
huo, Abdallah Nasoro (wa pili kulia), aliliomba kwa ajili ya kujenga kiwanja kitakachotumika kwa kuchezea michezo zaidi ya kumi
ikiwamo mpira wa kikapu na taikondo. PICHA: WOINDE SHIZZA

Madiwani wakutana baada ya miezi sita

Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Nelson Mafie, alisema wafanye vi-
kao vya nyuma vilivyopita kwa ajili ya
kupitia hoja mbalimbali zikiwamo za ma-
pato na matumizi.

Hata hivyo, hoja hiyo ilipingwa na
Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo, Em-
manuel Mkongo, kwa madai kuwa ki-
kao hicho ni cha mwaka na kwamba
makabrasha yana taarifa za mapato na
matumizi.

“Nikiwa mkurugenzi, ninachojua kikao
cha leo ni cha kujadili taarifa ya mwaka
kwa sababu kamati zilikuwa zinaendelea
na majukumu kama kawaida kwa muda
wote. Baraza lilipositishwa kamati zili-
jadili taarifa ya robo ya nne ya mwaka
na kama hamataki, naomba niondoke
niwaache mlumbane kwanza mkisha-
maliza nitarejea,” alisema.

Mkongo alisema alipokea barua kutoka
serikalini (hakutaja ni ngazi gani) Januari
13, mwaka huu, kuruhusu vikao vya

baraza kuendelea kufanyika na kwamba
madiwani hao hawatalipwa posho za vi-
kao vya nyuma kwa muda wote baraza
lilipokuwa limesitishwa.

Baada ya majibu hayo ya mkurugenzi,
baadhi ya madiwani walianza kuonyesha
vidole, wakitaka kujua hatima ya posho
zao za vikao vilivyopita ambavyo haviku-
fanyika.

Baada ya baraza kurejea saa tisa ala-
siri, hoja ya posho iliibuka tena na Mafie
alidai kuwa Agosti 28, mwaka jana, wali-
fika halmashauri na kutia saini daftari
la mahudhurio kisha kikao kikaanza na
baadaye kusitishwa, lakini hawakulipwa
stahiki zao na kutaka kujua ni ngazi ipi ya
serikali ilisitisha posho zao.

Pia aliomba baraza hilo kupatiwa taar-
ifa ya mapato na matumizi kwa kipindi
chote ambacho vikao vya baraza haviku-
fanyika.

Akijibu hoja hiyo, Mkongo alisema li-
cha ya madiwani hao kutokuwapo, ofisi

yake kwa kushirikiana na watumishi wa
halmashauri wametekeleza majukumu
yote muhimu ikiwa ni pamoja na ku-
hakikisha wanafunzi wote wa kidato cha
kwanza wanaanza masomo kwa wakati.

“Naomba niwatoe hofu halmashauri
yenu iko salama na Rais John Magufuli
hakuniteua kwa makosa kuja kufanya
kazi katika halmashauri hii. Nitaendelea
kusimamia sheria na kanuni muda wote
wa utendaji wangu nitakapokua hapa
kumsaidia Rais,” alisema.

Alisema muda umeshapita na wana-
takiwa kuendelea na vikao vya bajeti
ya halmashauri ya mwaka 2020/21 na
kwamba hoja yao ya kutaka kufanya vi-
kao vya nyuma kwa sasa haina mashiko.

Baada ya maelezo hayo ya mkurugenzi,
Mwenyekiti Njau aliridhia hoja ya awali
ya mkurugenzi ya kikao hicho kuwa cha
mwaka na walikubali kupokea taarifa ya
mwaka na kujidaili.
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HABARI KILIMANJARO

Mwakyembe avitaka vyuo
habari kufundisha historia

Tanzania
yapewa 5
uzalishaji
mchele

Na Mary Mosha, MOSHI

TANZANIA imetajwa kuwa
miongoni mwa nchi zinazozali-
sha mchele mzuri na msafi na
ambao una thamani ukilingani-
sha na unaozalishwa Msumbiji,
Kenya, Rwanda na Burundi.

Sambamba na hilo imetajwa
kuwa nchi yenye idadi kubwa
ya wanawake wanaozalisha kwa
wingi zao hilo, ambapo huzalisha
tani 5-8 kwa hekta ukilinganisha
na nchi ya Msumbiji na Kenya.

Hayo yalibainishwa na mtaal-
amu wa kilimo kutoka Jimbo |a
Zambezia nchini Msumbiji, Jaime
Gado, alipotembelea nchini aki-
wa na timu ya wataalamu saba
wa zao la mpunga na mtaalamu
mmoja kutoka Japan kwa
lengo la kubadilishana ujuzi na
kujifunza kutoka kwa wakulima
wa Tanzania kuhusu namna ya
kuzalisha mpunga bora.

Gado alisema mbali na changa-
moto ya kuwa na mashine
zilizochakaa na ubovu wa
miundombinu ikiwamo barabara,
bado mkulima wa Tanzania ame-
kuwa na ari ya kuzalisha mpunga
ulio bora ukilinganisha na nchi
nyingine.

“Tumeona changamoto kadha
wa kadha, lakini bado mkulima
huyu amekuwa akizalisha Kili-
cho bora, tatizo ni uhakika wa
soko..naishauri mamlaka husika
kuangalia namna ya kumsaidia
mkulima huyu ili pia aweze
kuuza kwa wingi katika nchi
zinazozunguka Bara la Afrika,”
alisema.

Aliongeza kuwa: “Nipende
pia kuwapongeza Jica kwa
kuweka utaratibu wa kuongeza
thamani ya zao hili kwa kusaidia
kusimamia makubaliano kati
ya wanunuzi na wakulima wa
Tanzania kupitia kwenye mradi
wa Tanrice 2, kwani umekuwa
mkombozi kwa wakulima wengi
hususani waliopo kwenye skimu
ya Lower Moshi.”

Awali akizungumza wakati wa
mafunzo hayo ambayo yalilenga
kubadilishana uzoefu na wataal-
amu wa kilimo nchini, mshauri
mkuu wa kiufundi katika mradi
wa maendeleo ya uzalishaji wa
mpunga wa Tanrice 2, Monitori
Tomitaka, alisema idadi kubwa
ya wazalishaji wa mpunga ni
wanawake.

JICA linatekeleza mradi wa
Tanrice 2 nchini na Proapa
nchini Msumbiji, na wataalamu
wamekuwa wakibadilishana
ujuzi kwa lengo la kusaidia
kuongeza uzalishaji.

“Tumeona changamoto
kadha wa kadha, laKini
bado mkulima huyu ame-
kuwa akizalisha Kilicho
bora, tatizo ni uhakika
wa soko...naishauri mam-
laka husika...

Na Mary Mosha, MOSHI

WAZIRI  wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Dk.Harrison Mwaky-
embe, amesema ipo haja ya vyuo vyote
vinavyofundisha  taaluma ya habari
nchini kufundisha somo la histori ya
ukombozi wa nchi na Bara la Afrika, len-
go likiwa kuzalisha wanahabari wenye
uelewa mpana juu ya masuala ya nchi
yao.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki
alipokutana na wanahabari pamoja na
wadau wa habari mkoani Kilimanjaro,
ambapo alisema ufundishwaji wa  his-
toriayanchinaBarala Afrika utaweza ku-
wasaidia wanahabari kupata mtazamo
chanya juu ya taifa lao.

“Ipo haja ya vyuo hivyo kufundi-
sha historia ya nchi na ya Bara la Afrika,
namna tulivyopata uhuru na ukombozi
wake..lengo likiwa kuwasaidia kuwa
walimu wa kuielimisha jamii na iki-
wa kuna ukosoaji wakosoe kwa njia ya

kutaka maendeleo na sio kubomoa vitu
vyema vilivyojengwa na waasisi wa taifa
hili,” alisema.

Aliwasisitiza wanahabari umuhimu
wa kujiendeleza  kitaaluma badala
ya kuacha dhana kuwa serikali inaweza
kuongeza muda wa utekelezaji wa she-
ria yahudumaya habari 2016, ambato
pamoja na mambo mengine inamtaka
mwanahabari kuwa na elimu angalao ya
stashahada ya taaluma hiyo.

“Wanahabari kila ninapopita ka-
tika ziara zangu za kuzungunza nanyi
naendelea kusisitiza juu ya kujiongezea
elimu kutokana na masilahi duni mnay-
olipwa.. na mimi kama waziri mwenye
dhamana sitakubali kuendelea kukubali
mateso na manyanyaso hayo,” alisema
na kuendelea: “’Badala yake ni lazima
nihakikishe = haki zenu zinapatikana
kama sekta nyingine duniani.”

“Wengi wanaikosoa sheria hiyo hata
kufikishwa mahakamani, lakini ukweli ni
kwamba wanahabari mjitahidi katika ku-

-~

hakikisha mnapata muda wa kuisoma
na kuielewa katika kuleta mabadiliko
katika taalumu hii, kwani utafiti unao-
nyesha kuwa wanahabari wengi hawa-
jaipitia sheria hiyo badala yake hupewa
propaganda kutoka kwa baadhi ya watu
wasioipenda tasnia hii,” alisema.

Awali akimkaribisha Waziri Mwaky-
embe katika majadiliano hayo Mkuru-
genzi TBC, Dk. Ayubu Rioba, aliwataka
wanahabari kutumia muda mrefu kuji-
somea mambo mbalimbali ya nchi ili ku-
leta mabadiliko yao katika utendaji wao
wa kazi na kwa nchi kwa ujumla.

Enos Masanja, mwanahabari kutoka
Azam TV, aliiomba wizara kuwasaidia
wanahabari kutafsiri sheria hiyo kwani
wengi wao hushindwa kusoma na
kutafsiri mambo yaliyomo.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Moshi, Kippi
Warioba, aliwataka wanahabari kutumia
muda uliobaki vyema kuelekea kwe-
nye sheria mpya ya habari itakayoanza
kutekelezwa mapema 2022.

Salome Kadio, mkazi wa Kata ya Ruvu, Wilaya ya Same, akieleza namna vitendo vya ukeketaji kwa watoto wa jamii ya wafugaji wa
Kimaasai vinavyoongezeka kwenye kata hiyo, na kuathiri watoto wa kike kuendelea na elimu ya sekondari, katika mkutano uliofanyika

wikiendi. PICHA: GODFREY MUSHI

Mfuko wa maafa watakiwa katika jamii

Na Mwandishi Wetu,
MOSHI

JAMII imetakiwa kuwa na
mfuko maalumu wa maafa
ndani ya kata na kuwa na uta-
ratibu wa kusaidiana pindi
linapotokea janga au majanga
kama ya kuunguliwa nyum-
ba, mafuriko pamoja na ma-
gonjwa ya milipuko.

Ushauri huo umetolewa
na Makamu Mwenyekiti wa
Muungano wa Vyama vya
Ushirika vya Uru Kaska-
zini, Felix Masao, wakati
akikabidhi mabati 20 kwa

Deogratias Urio, ambaye ni
mwanachama wa chama cha
ushirika Uru Kaskazini.

Masao alisema suala la ma-
janga halina hodi badala yake
hujitokeza ghafla pasipo na
taarifa, hivyo ni vyema jamii
ikawa na mfuko maalumu wa
kusaidiana pindi linapotokea
tatizo kama hilo.

Alisema endapo kutakuwa
na mfuko maalumu na mfuko
huo ukawa na bima maalumu
ili pindi linapotokea tatizo
iwe rahisi kutatuliwa itasaidia
kwa kiasi kikubwa kutatua
mzigo kwa serikali ya kum-

saidia mwananchi
mmoja.

“Ndani ya serikali kuna
mfuko wa maafa, ila nipende
kutoa wushauri kwa jamii
kuanzisha mfuko maalumu
utakaokuwa ukisaidia pale
linapotokea tatizo kama la
Deogratias...sisi wana ush-
irika tumeguswa na tatizo
hili na ndiyo maana nashauri
jamii iwe na utaratibu wa aina
hiyo,” alisema Masao.

mmoja

goma, Helena Kissae, aliki-
omba chama cha ushirika
kusaidia watoto wanaoishi

kwenye mazingira magumu

Aidha, alikishukuru chama
hicho kupitia mradi wao wa
muungano wa vyama vya
ushirika kwa kutoa msaada
wa mabati 20 kwa mhanga
wa moto ambaye kwa mwezi
amekosa mahali pa kuishi
yeye na familia yake.

Mwathirika aliyeunguliwa
na nyumba yake na kupoteza
fedha taslimu zaidi ya shilingi
milioni 20, alikishukuru cha-
ma cha hicho kupitia mradi
wa pamoja kwa kumsaidia
mabati 20.
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ELIMU YA KIPOLISI
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Jeshi la Polisi, Kikosi cha Kutuliza Ghasia (FFU), kikiwa kazini katika maeneo
tofauti nchini. PICHA ZOTE: MTANDAO.

JIELIMISHE

Corona varefusha
Siku ya Taifa China

BEIJING, China

HINA jana ilirefusha siku kuu
vake kubwa kabisa ya kitaifa,
ili kuendelea kupata muda wa
kupambana na mlipuko wa
virusi vya Corona.

Hiyo inatokea huku kukiwapo
idadi kubwa ya vifo inayoongezeka
hadi watu 80. Kuna hatua sasa za
ziada, kuna watu wanaozuiwa kwe-
nye miji yao na hata hawaruhusiwi
kusafiri.

Waziri Mkuu, Li Kegiang, alitem-
belea Mkoa wa Hubei ambao ndio
chimbuko la kirusi hicho, ili kuongoza
juhudi za kukabiliana na Corona mjini
wa Wuhan, ambako kuna wakazi
milioni 11. Kuwapo vifo 24 vilivy-
oripotiwa leo katika mkoa wa Hubei,
huku idadi ya walioambukizwa ikip-
anda hadi 2,700 kote nchini humo ni
ishara mbaya kimataifa.

Tayari kuna juhudu zingine za
kimataifa, ugonjwa huo ukiripotiwa
kusambaa katika nchi kadhaa, Mkuu
wa Shirika la Afya Duaniani (WHO),
Tedros Adhanom Ghebreyesus,
ameelekea Beijing kukutana na
maofisa wa serikali kujadili mzozo
huo wa kiafya.

Matukio ya dalili za kusambaa
ugonjwa huo sasa yanaripotiwa
katika nchi za Ufaransa, Marekani na
Canada, huku nchi nyingine za Asia
zikigundua dalili za virusi hivyo.

Juzi Jumapili, nchi hiyo inay-
oathirika, ilitangaza kuongeza hatua
zake za vizuizi vya kusafiri, ikiwa
ni mbinu ya kujaribu kuudhibiti
ugonjwa unaosababishwa na virusi
vya corona, uliokwishawaua watu 56
na wengine 2,000 wameambukizwa.

Wakati huo huo Marekani, Ufaransa
na Japan juzi zilisena zinajiandaa
kuwaondoa raia wao katika mji huo,
ulioko katika karantini ya chimbuko
la virusi hivyo vya Wuhan. China
imezuia watu ama kuingia au kutoka
katika mji huo ulioathirika zaidi
katika jimbo la Hubei, katikati ya
nchi hiyo, ikiwa ni utekelezaji wa op-
eresheni ya kunusuru mamilioni ya
watu na kupunguza kasi ya ugonjwa
huo kusambaa, Ni ugunjwa unaoathiri
njia ya kupumua.

“Uwezo wa virusi hivyo kusam-
baa unaonekana kuwa imara zaidi
,licha ya kuwa, si vyenye nguvu
sana kama virusi vya SARS”
maofisa waandamizi wa afya wa
China, wamesema katika mkutano na
waandishi habari.

julikana vilivyosababisha wasiwasi
mkubwa duniani kwa ukaribu wake
kama virusi vya SARS, vilivyosababi-
sha matatizo makubwa ya kupumua,
ambavyo viliua mamia ya watu
nchini China na Hong Kong katika
mwaka 2002 hadi 2003.

Nje ya eneo ulipoanzia ugonjwa
huo, miji minne, ikiwa ni pamoja
Beijing na Shanghai na jimbo la
Mashariki la Shandong, imetangaza
marufuku kwa mabasi yanayosafiri-
sha abiria masafa marefu kuingia
ama kutoka katika mipaka yake,
hatua ambayo itawaathiri mamilioni
ya watu wanaosafiri kwa ajili ya
sikukuu ya mwaka mpya.

China inajenga haraka hospitali
itakayochukua wagonjwa 1,000 mjini
Wuhan kwa azma ya kupambana na
virusi vya Corona

WAKAZI KUVAA VIZUWIZI USONI

Jimbo maarufu la Mashariki
la Guandong, Jiangxi katikati ya
nchi hiyo, na miji mitatu imeweka
ulazima kwa wakazi kuvaa vifunika
uso wakiwa katika maeneo ya watu
wengi. Ukianzia katika mji mkuu
wa jimbo la Wuhan , Hubei, virusi
hivyo vilisambaa nchini China na
duniani,ambapo maambukizi yalith-
ibitishwa katika karibu nchi 12 hadi
Marekani.

Wizara ya Mambo ya Nje ya
Marekani imesema Jumapili iliyopita,
ilipanga kuwa na safari ya ndege
kutoka Wuhan kwenda San Francisco
kwa wafanyakazi wake wa uba-
lozi mdogo na Wamarekani wen-
gine, mjini humo.

Katika taarifa ya barua pepe, siku
ya Marekani imewaambia kwamba
ina uwezo mdogo kuwachukua
raia wake wa kawaida.

Wananchi mjini Beijing wakivaa
vitambaa vya kufunika mdomo na
pua kuzuia kusambaa kwa virusi
vya corona Serikali ya Ufaransa na
kampuni ya Ufaransa ya kuunda
magari ya PSA pia imesema wa-
natayarisha mipango kuwaondoa
wafanyakazi na familia zao, ambao
wanawekwa katika karantini katika
mji uliopo katika jimbo jirani.

Japan inafanya uratibu na seri-
kali ya China kuwaondoa haraka
raia wake, waziri mkuu Shinzo Abe
amesema. Ubalozi mdogo wa Korea
kusini mjini Wuhan umesema una-
fanya taratibu za kuwahesabu raia
wake kupitia mtandaoni ili kujua
mahitaji ya ndege za kukodi zinazo-

Awali kulikuwapo virusi visivyo- hitajika.
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Ndivyo yalivyo matibabu na kujihami Corona. PICHA: MTANDAO
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ELIMU
NA JULIETH
MKIRERI, KIBAHA

Miaka 50 Shirika la Elimu Kibaha

« Sekondari, msingi mbili; wasichana, wavulana
« Hospitali Tumbi, shule mafunzo ya matabibu

HIRIKA la Elimu Kibaha,

mkoani Pwani, ni kati ya

mashirika kongwe nchini

linalotoa huduma za ki-
jamii katika kutimiza lengo lake
la kupigana na maadui watatu
wakuu: Ujinga, maradhi na umasi-
kini.

Mwaka 1963, serikali ya Tang-
anyika kwa kushirikiana na nchi
za Kinordic (Norway, Sweden,
Denmark na Finland) kwa pamoja
zilianzisha mradi uliojulikana ‘The
Tanganyika Nordic Project.’

Madhumuni ya mradi yalikuwa
ni kuleta maendeleo vijijini, ikiwa
chombo cha mfano chenye kuleta
maendeleo ya wananchi, kwa kutoa
elimu inayowaandaa kupingania
na madai ya matatu ya maendeleo
kwa nchi huru: Ujinga, maradhi na
umasikini.

Itakumbukwa ilikuwa ajenda
mojawapo ya Mpango wa Maende-
leo kwa Kwanza, mwaka 1964 hadi
1969 ibaeba hioja hizo .

MRADI ULIPOANZA

Serikali ilikabidhiwa mradi huo
wa Januari 10 mwaka 1970 na ndipo
jina la mradi lilibadilika kuwa
Shirika la Elimu Kibaha, wakati
huo ukiwa ni katika utekelezaji
wa Mpango wa Pili wa Maendeleo,
ulioendana na uundwaji mashirika
mengi ya kimaendeleo katika zama
hizo.

Ni aina ya mradi wa kimaende-
leo ambao hatua za uanzishwaji
wake unafanana na taasisi kama
Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC),
ambalo ni la mwaka 1969, lakini
mzizi wake unazama hadi myda
mfupi tangu uhuru, huku mwaka
1973 kukabuniwa Shirika la Maen-
deleo ya Viwanda Vidogo (Sido).

SABABU UANZISHAJI

Madhumuni ya kuanzishwa
Shirika hilo, ni kuendeleza wajibu
wa utoaji elimu shuleni na inayo-
husu afya na kilimo, kutoa tiba na
kinga kwa wananchi wanaozun-
guka eneo la Kibaha, huduma,
zinazoendelea kupanuka hadi nje
ya Kibaha.

Katika maadhimisho ya kuan-
zishwa Shirika la Elimu Kibaha,
ambayo Januari 10 limetimiza
miaka 50, Kaimu Mkurugenzi wake,
Robert Shilingi, anaelezea namna
linavyotekeleza majukumu yake.

Mbele ya mgeni rasmi, Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi)
Selemani Jafo, Sekondari ya Kibaha
ilianzishwa mwaka 1965 ikiwa na
wanafunzi 110.

Shilingi, anasema nia ni kuna
na Shule ya Msingi Tumbi ambayo
nayo iko chini ya shirika, ilianzishwa
mwaka 1966 ikiwa na wanafunzi 30.

Mengine katika mradui huo
kwa mujibu wa Shilingi, ni Kituo
Cha Afya Tumbi, kilichoanzishwa
mwaka 1967 na Chuo Cha Waganga

Anasema, taasisi hizo zilian-
zishwa kwa lengo la kutoa elimu,
na huduma kwa ajili ya kupambana
na maradhi ya umma.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (Tamisemi

Elimu Kibaha. NA MPIGAPICHA WETU.

Shule va
Sekondari
va Wasicha-
na Kibaha,
ambayo ni
va kutwa,
lengo ni
kuiende-
leza iwe ya
bwenl ita-
kayochukua
wanafunzi
wa kidato
cha kwanza
hadi cha
Sita.

Mbali ya Taasisi hizo, pia kil-
ianzishwa Chuo Cha Wakulima
mwaka 1964, kwa lengo la kutoa
mafunzo ya kilimo na fani mbalim-
bali za ufundi kwa jamii ili kuondoa
umasikini.

Shilingi anasema, shirika linaen-
delea kutoa huduma ya elimu ya
msingi, sekondari na huduma za
maktaba ili kuondoa ujinga.

“Mwaka 1970 shirika lilikuwa na
shule moja ya msingi iliyokuwa na
uwezo wa kuchukua wanafunzi
300 na shule moja ya sekondari
iliyokuwa na uwezo wa kuchukua
wanafunzi 600, hadi kufikia
Desemba mwaka 2019 tuna shule
za sekondari tatu,” anasema.

“Tuna Shule ya Sekondari
Kibaha, hii ni ya bweni, inayopokea
wanafunzi wenye vipaji maalumu
kutoka sehemu mbalimbali za
nchi, tuna sekondari ya Tumbi.
Hii ni mchanganyiko iliyoan-
zishwa mwaka 1999, ina uwezo
wa kuchukua wanafunzi 640 wa
kidato cha kwanza hadi cha nne.

“Shule ya Sekondari ya Wasi-
chana Kibaha, ambayo ni ya
kutwa, lengo ni kuiendeza iwe ya
bweni itakayochukua wanafunzi
wa kidato cha kwanza hadi cha
sita,” anaeleza Shilingi.

KITUO CHA AFYA

Kaimu Mkurugenzi huyo
anasema, Kituo Cha Afya Tumbi
kwa sasa ni Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Pwani na Chuo Cha
sasa ni Chuo Cha Afya na Sayansi
Shirikishi.

Anaeleza kuwa chuo hicho, kwa
sasa kimepiga hatua na kinatoa

. 4

mafunzo katika fani za utabibu,
uuguzi na Ukunga na afya ya jamii.

“Shirika la Elimu tumeendelea
kutoa elimu dhidi ya kuondokana
na Umasikini kupitia Chuo Cha
Maendeleo ya Wananchi Kibaha,
ambacho awali kilijukikana Kama
Chuo Cha Wakulima.” anasema.

Katika kipindi Cha miaka 50
jumla ya wanachuo 11,912 walihit-
imu mafunzo ya fani mbalimbali na
kwasasa kina uwezo wa kuchukua
wanafunzi 500 wa fani za muda
mrefu” anaeleza.

Shilingi anasema kuwa, Taasisi
zote zilizopo katika Shirika hilo,
zimekuwa zikijitahidi kutoa
huduma kwa ufanisi kwa kuzingatia
malengo ya kuanzishwa kwake na
hivyo kuwafikishia wakazi wa Mkoa
wa Pwani na nje ya mkoa huo.

Anasema, mbali ya mafanikio
yaliyopatikana katika kipindi hicho
Cha miaka 50, pia zipo changamoto
zinazokabili shirika hilo, anaainisha
changamoto hizo kuwa ni pamoja
na ufinyu wa bajeti ya kuendeshea
taasisi Kibaha na uchakavu wa
miundombinu.

Shilingi anasema, ili kupambana
na changamoto hizo, shirika lime-
jipanga kutumia ardhi ya shirika
kama chanzo cha mapato, kuandaa
maandiko ya miradi kwa wadau wa
maendeleo, ili kutafutwa kuungwa
mkono na mashirika yasiyo ya
kiserikali.

WAZIRI JAFFO

Akizungumza katika Maadhim-
isho hayo, Waziri Jafo anasema,
changamoto za miundombinu
tayari zimeanza kufanyiwa kazi,
hususani upande wa Shule ya

Wy AN

), Selemani Jafo, akikagua bidhaa za maonyesho, kwenye maadhimisho ya miaka 50 ya Shirika la

4

57

Sekondari ya Kibaha.

Jafo anasema, ukarabati wa shule
hiyo ya sekondari umeenda sam-
bamba na shule nyingine kongwe
63 ambazo serikali ilizitenga kiasi
cha Sh. bilion 49.9.

Akizungumzia huduma ya
dharura katika Hospitali ya Rufani
ya Tumbi, Jafo anasema, ombi hilo
litashughulikiwa ili kuokoa vifo vya
wagonjwa. Jafo anaahidi kushughu-
likia changamoto zilizoainishwa na
Kaimu Mkurugenzi huyo wa Shirika
la Elimu Kibaha, huku akimpatia
jukumu la kuhakikisha anatengen-
eza timu nzuri, ambayo itafanya
kazi kwa ushirikiano kutatua
changamoto za wafanyakazi
waliopo.

Anawataka, pia watumishi katika
idara yake ya afya kufanya kazi kwa
ufanisi na kuachana na lugha chafu
kwa wagonjwa wanaofika kuhu-
dumiwa hospitalini Tumbi.

Ni kauli ya Jafo, iliyotokana
na hatua ya Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Mhandisi Evarist Ndikilo,
kumueleza malalamiko ya baadhi
ya watumishi hospitalini Tumbi,
kuwa na lugha zisizo rafiki kwa
wagonjwa, malalamiko yanay-
oongezeka kila siku.

Waziri huyo anasema, wizara
yake itaendelea kushirikiana na
Shirika la Elimu Kibaha, katika kuk-
abiliana na changamoto zilizopo
liendelee kutekeleza mipango yake
iliyojipangia.

Shirika la Elimu Kibaha limekuwa
limekuwa na historia kwa wakazi
wa Pwani kutokana na huduma za
kijamii zinazopatikana, lakini pia
msaada kwa Vijana wanaosoma
elimu ya Ufundi.
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Kufunga vyuo Vikuu Kielelezo cha
uwezo mdogo elimu va juu nchini?

« HUU h__apa mbadala hai kwa watekelezaji mradi

ATUA iliyochukuliwa na

serikali kupitia Tume

ya Taifa ya Vyuo Vikuu

(TCU), yenye lengo la
kuhakikisha kuwa viwango vin-
afuatwa kikamilifu katika taasisi
tofauti za elimu ya juu ni kielelezo
cha hali halisi katika sekta ya elimu
kwa jumla na elimu ya juu kwa
upande mwingine.

Tume hiyo imefungia vyuo vi-
kuu sita na kampasi au vituo vitatu
vya vyuo vikuu vingine ambavyo
vinaendelea kutoa huduma ka-
tika vituo vyake vikuu, wakati vya
ziada vimezidiwa nguvu, haviwezi
kuendesha masomo ya elimu ya
juu kwa ufanisi na kukidhi viwan-
go stahiki.

Haikuwa ni hatua iliyochuku-
liwa haraka, kwani tume ilitoa ta-
hadhari ya miaka minne kuangalia
maendeleo ya taasisi hizo hasa ka-
tika eneo la rasilimali watu, waku-
funzi wenye vyeti vinavyohitajiwa
kwa ngazi ya uhadhiri, uandamizi
wa uhadhiri, uprofesa wa fani kad-
haa husika.

Yako pia maeneo mengine am-
bako taasisi hizo zilihitajiwa kuo-
nyesha mabadiliko, lakini taarifa
ya tume kwa kuchukua hatua hiyo
ililenga zaidi tatizo la rasilimali
watu, kwani uwezo wa kutoa mi-
hadhara darasani, unaendana na
kiwango cha anayetoa mihadhara
hiyo.

Pia kiwango cha kutathmini
nacho, kitaendana na kile cha
ufundishaji, au kuandika tungo za
kitaaluma kufikia ngazi za shaha-
da za kwanza, pili au hata za tatu
unaendana na viwango hivyo vya
ubora wa wahadhiri na kina cha
ufundishaji.

Ni maeneo ambayo hata wali-
ofungiwa wanayafahamu, kwani
wakuu hao wengi ni wahadhiri
na maprofesa ambao kwa kiasi
kikubwa wana historia ya pakong-
we, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) ndani ya historia takriban
miaka 50, tangu mwaka 1970 ili-
potangazwa chuo kikuu kinacho-
jitegemea.

Ni chimbuko linaloweza kufum-
buliwa kwa kiasi fulani, kwa kush-
irikisha ndugu yake Chuo Kikuu
cha Sokoine Morogoro (SUA), iliyo-
jikita katika kilimo, kwani ilianza
katika nafasi ya tawi la UDSM.

Ikiangalia safu ya wahadhiri
waandamizi  waliokuwa  ka-
tika vyuo vikuu vipya, hata un-
geongeza hivyo vilivyofungiwa,
kitovu cha rasilimali watu wake
ni waliochukuliwa kutoka safu ya
wahadhiri na maprofesa kutoka
UDSM.

SWALI LINAPOANZA

Suala ni baada ya kuwapata wa-
zoefu hao kuanzisha chuo kikuu

Hizo ni dha-
mana am-
bazo kwa
kawalda zi-
naongezeka
thamani,
nNivyo wenye
hisa wana-
Data gawio
na chuo Ki-
kuu husika
kinafaidika.
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kipya au kituo (kampasi) mpya ya
chuo kikuu kimojawapo, kuliku-
wapo uwezo gani kifedha kuajiri
wengine wenye hadhi ya uhadhiri
kwa mpangilio wa UDSM, au ku-
wezesha wasome kufikia ngazi ya
uzamivu (PhD) kukitumikia chuo
kwa ufanisi?

Hapo ndipo kwenye dalili za
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matatizo. Kuna vianzio vya rasili-
mali fedha havikujengeka, kupa-
nuka, au huenda vilidumaa, baada
ya kupatikana michango ya kuan-
zisha chuo na kuweka msingi wa
kitaaluma inayotakiwa.

Tafakari ya hali hiyo, inaibua
mtazamo wa hoja, kwamba kuna
utata katika uwepo wa mfumo
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tegemezi katika uanzishaji vyuo
vikuu, huo unaonekana dhahiri
katika taasisi kama vyuo, hali inay-
ojitokeza sana hata katika mifumo
mingine ya kibiashara,

Ndani ya vyuo vikuu mchango
wa kwanza ni ada za masomo, la-
kini kwa vile ushindani ni mkub-
wa, uwezo wa soko haukui kwa
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Chuo Kikuu
cha Josiah
Kibira, Bu-
koba, tawi la
Chuo Kikuu
cha Maku-
mira, Arusha.
PICHA ZOTE:
MTANDAO.

Katibu Mtendaji wa Tume ya
Vyuo Vikuu Tanzania (TCU),
Profesa Charles Kihampa.

kiwango kinachoridhisha, hali in-
ayotoa uwezekano wa uwezo wa
kulipa ada unapungua badala ya
kuongezeka katika miaka kadhaa
sasa.

Tathmini hiyo haihitaji takwimu
za kina, kwani elimu ya juu kwa
mtu binafsi ni hitaji la ziada, baada
ya mabhitaji ya msingi kama chaku-
la, mavazi na makazi, pindi mtu an-
apokabiliwa na kupungua fedha za
matumizi,

Mzazi kumsomesha mtoto chuo
kikuu ni jambo muhimu, ila baada
ya kukidhi mahitaji ya lazima, am-
bayo hayakwepeki, panapo uhai.

PENGO LA UKUAJI

Mtu anapoangalia kwa upande
wa kukua kwa elimu nchini, ku-
fungwa vyuo vikuu sita na vituo
vitatu vya vyuo vya aina hiyo, ni
ishara isiyohitajika ya kudumaa
ukuaji wa elimu ya juu nchini,
ikizigantiwa idadi ya Watanzania
inaongezeka, hisabati imeshavuka
50 ikisonga mbele.

Hiyo ni kwa mujibu wa maki-
sio ya kitaaluma na Kkitaasisi yali-
yopo sasa, baadhi wakienda mbali
kwamba kila mkoa unapaswa
kuwa na chuo kikuu kimoja.

Kwa mataifa yaliyopiga hatua,
mfano hao nchini Marekani, katika
mgawanyo kama huo (wa mikoa)
unaokisiwa nchini Tanzania, was-
omi na taasisi katika maeneo hayo
yanakuwa na chuo kikuu kimoja
cha taifa (cha serikali).

Ni mgawanyiko unaoenda mba-
li, katika maeneo hayo mbali na
vyuo vikuu vya kitaifa, tena kuna
walau kingine kimoja binafsi na
taasisi zingine zenye vyuo vya
elimu ya juu kwa fani tofauti.

Siyo rahisi kusema vyuo vikuu
vilivyofungwa vitafufuliwa hivi
karibuni kwa njia ya wadau ama
kujituma zaidi au kupata misaada
kwingineko, labda panapo ma-
jaliwa ya uhusiano mzuri kitaifa
na kimataifa. Kigezo hapo kipo,
kwamba msukumo wa TCU kuzi-
taka zibadilike zina miaka mingi.

Inawezekana vyuo nyingi kati
ya vilizofungwa, vitadumu kwa
miaka kadhaa kupata mazingira
mapya ya kuziwezesha kuibuka
upya. Hicho nacho ni kielelezo
kingine, kuwa badala ya kusonga
mbele kufungua vyuo vikuu vipya,
nchi inarejea nyuma kunaimari-
sha vilivyopo.

Ni sura ambayo pasipo kubadil-
ishwa, inaangukia dhana ya ku-
wapo vyuo vikuu vingi zaidi ndani
ya udumavu, kwani katika hatua
za maendeleo, mahitaji ya miaka
mitano hayatakuwa ya leo na dira
yake inaangukia kwenye makub-
wa zaidi.

KUPATIKANA SOMO

Siyo rahisi kusema au kujua
kama itafikia mahali wasomi
nchini na hasa wadau katika sekta
ya elimu kwa jumla, watakuwa
katika mazingira ya kuangalia
kwa kina nini kinachosibu sekta
ya elimu ya juu? Hata hivyo, wa-
naweza kulenga katika suala moja
tu, kati ya njia kuu tatu za kupata
fedha na kuendeleza vyuo vikuu
kutoka kwa waliofanikiwa.

Nchini Marekani kunaweza
kuwa somo, ikizingatiwa, Ulaya
kwa sehemu kubwa zaidi vyuo ni
vya serikali au umma, kukiwapo
njia moja tu ya kuingiza mapato
kutoka ada kwa wanafunzi, hali in-
ayotawala nchini.

Kimsingi, ushindani unapun-
guza uwezo wa ongezeko la kipato
cha ada na rasilimali watu wakuu,
wahadhiri na maprofesa wanalazi-

HAKI, UWAJIBIKAJI & VITA YA RUSHWA
wa kukusanya kodi

l

Ujue wajibu
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Na Mwandishi Wetu
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KULIPA kodi hutajwa kuwa
wajibu wa msingi kwa kila
mtu aishiye katika serikali
va Kisiasa.

Kodi inatajwa kuwa chan-
z0 kikuu cha mapato kwa
serikali ya kisasa, ikighara-
mia mahitaji mbalimbali na
kuendesha dola hiyo, kama
vile gharama za mishahara
na kutoa huduma muhimu,
zinazotolewa na serikali
hiyo.

Aidha, kuna aina mbalim-
bali za kodi: Kodi za moja
kwa moja kutoka wananchi;
mapato, kila mtu mwenye
mapato hutozwa asilimia fu-
lani kulingana anachokipata.

Pia, kuna kodi isiyo dha-
hiri kupitia bei za bidhaa
au huduma, mfano kodi ya
mauzo; na zinazotegemea
mali ya watu, mfano ny-
umba au shamba.

Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), inataja
wajibu kadhaa wa kila mlipa
kodi, anayestahili kusajiliwa
kisheria.

« Uwasilishaji wa
marejesho;Mlipakodi aliye-
sajiliwa ana wajibu kisheria
kuwasilisha marejesho na
kulipa kodi iliyokadiriwa
kwa muda unaotakiwa.

« Usahihi wa marejesho
na nyaraka za forodha na
madai ya marejesho kutoka
kwa mlipakodi

. Mlipakodi anatakiwa
kulipa kwa wakati, kuepuka
adhabu au, pia riba zilizoain-
ishwa kisheria.

« Kutoa na kudai stakaba-

Kimsingl,
ushindani una-
DUNEUZA UWezo
wa ongezeko la
kipato cha ada
na rasilimali
watu wakuu.
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Shughuli za ulipaji kodi zikiendelea.

dhi na ankara za kodi za kiele-
ktroniki, katika kila ununuzi
utakaofanyika

« Ushirikiano na maofisa
wa TRA; mlipakodi ana
wajibika kuwapa ushirikiano
kwa maofisa wa TRA kwa
kutoa taarifa na nyaraka inay-
ohitajika na sahihi, au taarifa
nyinginezo anapotakiwa
kufanya hivyo.

Inafafanuliwa zaidi kwamba,
kila mtu ana wajibu wa kutoa
ushirikiano kwa maofisa TRA
na kuwapa kutimiza wajibu
wao wa Kisheria pasipo ku-
waingilia kwa namna yoyote.

MADHARA YA KUKWEPA
Mlipa kodi anayesindwa
kulipa, huagukia katika sharia
za kodi na nyinginezo kadhaa

kama vile: Kushtakiwa ma-
hakamani; malipo ya ziada;
kulipa kwa kuuza mali yake
anaposhindwa; na kuwekewa
vikwazo vya kutoenda se-
hemu nyingine; na mali yake
kuzuiwa

mika kupandishwa mishahara.
Maeneo yaliyobaki ni kutoku-
wapo mfumo wa mali binafsi ka-
tika ardhi ambako chuo kimejeng-
wa, kugeuzwa mali binafsi, kufikia
mfumo uitwao ‘mutual funds’ kwa
maana ya mkusanyiko wa dha-
mana zinazouzwa na kununuliwa
kwa pamoja katika masoko ya hisa.
Hizo ni dhamana ambazo kwa
kawaida zinaongezeka thamani,
hivyo wenye hisa wanapata gawio
na chuo kikuu husika kinafaidika.
Mfano mdogo, ni katika
uwekezaji wa pesa Sh. milioni
100 kabla ya kuanza kupokea

UKUSANYAJI KODI

Malipo ya kodi ni wajibu
wa wananchi hata kama watu
wengi wanajaribu kuepukana
nayo. Serikali inadai malipo
ikitisha adhabu kwa watu
wanaoficha mapato yao au
wanaokataa malipo.

Serikali huwa na idara za
kodi ambazo zimekabidhiwa
jukumu la kutunza kumbu-
kumbu ya malipo na kuku-
sanya pesa zinazodaiwa.

Katika mazingira ya Kisasa
ni kampuni zinazopaswa
kukusanya kodi za wafan-
vakazi kwa njia ya kukata
kodi kwenye mshahara na
kuzikabidhi kwa serikali.

Biashara zinatakiwa
kutunza kumbukumbu za ma-
pato kwa kodi isipokuwa mara
nyingi biashara ndogondogo
hutozwa kiasi fulani isiyobadi-
lika bila kuchunguza mapato
VENYEWE.

*Kwa mujibu wa tovuti za
TRA na Legal Aids Clinic, toleo
la mwaka 2017.

ada, halafu kuna watu waliosoma
hapo waliofikia umri mkubwa ha-
wawaachii vijana wao fedha wazi-
haribu.

Anachokifanya, ni kwamba
ananunua au kudhamini taasisi
au masomo yaitwe kwa jina lake,
hivyo aache sehemu kubwa ya
mali zake au fedha benki kama
amana ya muda maalum (fixed
deposit) inayotoa faida ya riba kwa
ajili ya chuo hicho.

Hatua, nyingine ni michango ya
moja kwa moja kwa chuo. Katika
baadhi ya nchi, michango hiyo in-
aondolewa kodi.
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NEW DELHI,
INDIA

Harusi

va mapacha
wanne siku moja

« Kaka yao... abaki mpweke

Mapacha wanne wakiwa katika picha ya pamoja na wazazi wao, wawili kushoto na wawili kulia.
PICHA: MTANDAO

HEREKO aina yake, dada

wanne kutoka jimbo la South

Dandian, Kerala waliozaliwa

siku moja, kuishi pamoja ka-
tika nyumba moja wanaolewa kwa
mpigo, wakimuacha kaka aliyezaliwa
nao anashangaa.

Kinadada hao, maisha yao yalita-
waliwa na vazi la sare, shule na ny-
umbani, wanafunzi wa darasa hadi
kufika miaka 15, sasa mbioni kuolewa
kila mtu atasonga kwake.

Waljjulikana ‘wadada wanne’
tangu wazaliwe na hata kwenye
mitandao ya kijamii wanatumia
hadi sasa ‘akaunti’ moja kabla ya
kutawanyika.

Kwa majina hao ni Uthra, Uthraja,
Uthara, Uthama, wazaliwa wa No-
vemba mwaka 1995 na wanapanga
kufunga ndoa mwaka ujao, April 26.

“Mazungumzo yetu kwa sasa ny-
umbani ni kuhusu harusi yetu. Tu-
naangalia kitambaa gani tutanunua
kwa ajili ya magauni yetu ya harusi.
Lakini, tutanunua kitambaa cha aina
mmoja na rangi moja na mshoto
mmoja,” Uthara.

Katika waoaji, mmoja ni mwana-
habari, huku harusi hiyo inatarajiwa
kuwa ya kiutamaduni zaidi, ikielezwa
ni chimbuko la wachumba walioch-
aguliwa, badala ya wao kuchagua
watu wa kuwaoa. Mama yao ndiye al-
iingia katika mtandao kuwachagulia
wachumba na kwa mujibu wa maz-
ingira ya India, ni aina ya uchumba
na harusi inayohusisha watu wenye
elimu au uchumi ulio na nafuu.

Hata hivyo, kuna vigezo vya kiu-
tamaduni kama vile kuliganisha
nyota za maharusi, pia historia za
familia, huku ikizingatiwa ridhaa ya
anayeoa na kuolewa

Jambo moja linaloeleza hilo, ni
kwamba harusi hiyo haiwafanyi ma-
pacha waonane wako tofauti na wa-
tahakikishiwa harusi yao inafanana

kila kitu.

Ni mapacha wanaoelezwa katika
mfumo wa mapacha yao kila siku
maisha yao hawajaacha kufanana na
takriban kila kitu tangu wazaliwe, li-
cha ya kwamba si mapacha waliofa-
nana kwa kila kitu.

Mmoja wao, Uthraja alifukuzwa
shule, Uthama alipenda muziki na
alijifunza kupiga vyombo vyake aina
ya ‘ violin’, huku kaka yao Uthrajan
alipenda kupiga vyombo vya muziki
wa India.

Uthra, alienda kusomea ubunifu
wa nguo naUthraja na Uthama, wali-
kuwa mafundi mitambo hospitalini.

Hivyo walivyoanza kutafuta
waume zao, Uthraja alianza kwa
kutafuta mwenza kwa mwaka mmo-
ja uliopita, lakini aliamua kutokuwa
na haraka.

“Ni mama yetu ndiye alikuwa ana-
tamani tuolewa siku moja. Hivyo, tu-
liamua kusubiri,” Uthraja anatamka,
huku akiongeza kwamba kupanga
harusi ya Kihindi ni gharama sana
na nyingi zinajumuisha wanafamilia
wa karibu, kupunguza gharama hiyo.

Hivyo, dada hao wanne kupanga
harusi ya pamoja, ni msaada kwaa
mama huyo, huku maharusi wa-
nafurahia.

“Huwa tunafanya kazi pamoja ka-
tika hospitali moja kabla hajaenda
Kuwait. Tunafahamiana na familia
yake ilifurahi kuja kwa mama yangu,”
anasema mume wa Uthraja, ambaye
anatarajia kuhamia nchini Kuwait ki-
kazi.

Bado kumbukumbu, wazazi wali-
furahi sana kuwakaribisha duniani
mapacha hao watano na nyumba
yao wakaipa jina la”Pancharatna” -
ikiwa ina maana ya vito.

Watoto hao walikuwa na maende-
leo mazuri shuleni ingawa afya ndio
ilikuwa mgogoro.

“Walizaliwa wakiwa na uzito mdo-

go na walikuwa wakiugua kila mara,”
alikumbuka Rema Devi, mama yao.

Wazazi wao Prema Kumar na
Rema Devi, wana simulizi ya kutaabi-
ka sana kuwalea watoto wao watano,
huku kipato chao kikiwa kidogo sana.
Kipaumbele chao kilikuwa elimu.

Utamaduni wa nchini India, mtoto
wa kiume huwa anapewa kipaum-
bele zaidi kuliko mabinti. Lakini ma-
pacha hao wanne wa kike wanasema
kwaoilikuwa tofauti kupata kipaum-
bele cha kiume katika familia.

Vilevile wanasema wazazi wao
waliwapa haki zao sawa, kwa ku-
wanunulia nguo zinazofanana, hata
kufikia hatua wanavaliana nguo hizo.

“Tulikuwa hatugombani, tulikuwa
hatukasirikiani tukivaliana nguo,”
anasimulia Uthara.

Baba yao alikuwa na duka la vifaa
vya shule ndio lilikuwa chanzo cha
kipato chao, wakati watoto hao wana
miaka tisa, baba huyo alipata hasara
kubwa katika biashara, akaamua ku-
jiua mwaka 2004.

Jirani yao ambaye ni daktari, ali-
guswa na maisha yao hivyo aliamua
kuwasaidia kwa kuwapa mahali pa
kuishi na shuleni, watoto hao wali-
hitimu kwa ufaulu wa juu, Uthara
akisimulia: “Mama yetu anafuraha
sana na anataka tuwe huru.”

Hivi, sasa tukio la harusi yao ita-
kayofanyika katika hekalu maarufu
nchini India, imepata umaarufu wa
pekee, ndugu wa karibu ndio wataka-
okaribishwa peke yake, waandishi
wa habari nao hawatakosa.

“Harusi hii itakuwa ya aina yake
na baraka kubwa kwetu,” anasema
Uthara na mitandao ya kijamii na
vyombo vya habari imetawaliwa na
habari namna kinadada hao wali-
ozaliwa siku moja watafunga ndoa.

Sasa wako katika hatua ya kutafa-
kari namna watakavyokumbukana,
baada ya kutawanyika .

RIPOTI

Zimbabwe wawaka
darasa rushwa
kutoka Uganda

RAIA wa Zimbabwe wame-
kuja juu, baada ya Jaji
Mkuu nchini humo kum-
mualika Jaji wa Uganda,
kutoa mafunzo kwa
mahakimu wa Zimbabwe,
kuhusu namna ya kukabili-
ana na ufisadi.

Kupitia mitandao ya
Kijamii, raia wa Zimbabwe
wamechachamaa, kwamba
Uganda sio nchi sahihi ya
kujifunza kwa Jaji Mkuu
wao.

“Tafadhali muache
kuharibu rasilimali za
wananchi. Je, tunahitaji
usaidizi wa Uganda kuka-
biliana na ufisadi nchini
Zimbabwe?" ni sehemu
yva nukuu, huku mwingine
akijenga hoja: “Uganda
kukabiliana na ufisadi...
kwanza tazama nchi am-
bayo mnaiomba ushauri na
usaidizi.”

Jaji mkuu wa Zimbabwe,
Luke Malaba, aliwaam-
bia wanahabari kwamba,
Hakimu Justice Lawrence
Gidudu, kiongozi wa jopo
la kukabiliana na ufisadi
Uganda, atatoa mafunzo ya
wiki moja katika mji mkuu
wa Zimbabwe, Harare.

Jaji Malaba anasema,
Zimbabwe ina mengi va
kujifunza kutoka Uganda,
ambayo imeshawashitaki
na kuwafunga watu wali-
opatikana na makosa ya
ufisadi kwa miaka mingi
sasa.

Ni hatua inayochuku-
liwa kabla ya kuanzishwa
kwa mahakama mpya za
kukabiliana ufisadi. Katika
hotuba yake ya mwaka
wa sheria 2020, Jaji Mkuu
Malaba anasema, mfumo
wa mahakama unaimarisha
juhudi za kukabiliana na
ufisadi.

Uganda tayari ina
mahakama maalum za
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Jaji Mkuu wa Uganda, Bart
Katureebe. PICHA ZOTE:
MTANDAO

kukabiliana na ufisadi kwa
takriban miaka 10 imepita,
iliorodheshwa kuwa bora
zaidi na shirika la Trans-
parency International
mwaka jana.

Katika orodha hiyo,
Uganda ilikuwa nafasi
nzuri kuliko Zimbabwe
ikiorodheshwa.

Hata hivyo, kuwa ikire-
jewa ripoti ya Transparen-
cy International, majirani
wa Zimbabwe, nchi kama
Botswana, Namibia na Af-
rika Kusini ziliorodheshwa
katika nafasi nzuri zaidi
ya Uganda, jambo ambalo
walalamikaji wanahoji,
kwanini darasa la vita ya
ruswa lisichukuliwe huko?

Kwa mujibu wa
mtandao.
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Jaji Mkuu wa Zimbabwe, Luker Malaba.
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ELIMU
NA MWANDISHI
WETU

Aliyeongoza shule miaka 20,
amiliki yake kwa staili mpya

« Atamba kujua upungufu ulikojificha « Hakuna kumpun-
gUza 'asiyejiweza’ « Mbinu tatu za kuwainua wasomaji

AFUNZO ya uongozi na

usimamizi wa elimu ni

moja ya njia inayotoa

fursa kubwa kwa vion-
gozi ngazi ya shule katika kubadil-
ishana uzoefu wa namna bora ya
kuongoza na kusimamia shughuli
za shule.

Ni mfumo unaotoa fursa kwa
viongozi wa ngazi hizo kusimamia
taaluma na kuleta matokeo chanya
katika nyanja za uongozi na usi-
mamizi wa majukumu.

Kumekuwapo wakala mbalim-
bali wa serikali nchini katika ku-
fanikisha hilo, akiwamo Wakala wa
Maendeleo ya Uongozi wa Elimu
(ADEM), waliotoa mafunzo ya aina
hiyo kwa wakuu wa shule za se-
kondari za serikali na binafsi, len-
go ni kuwawezesha kubadilishana
mawazo ya namna bora kuboresha
utendaji shuleni.

Ni mkakati unaoenda sambamba
na utoaji maelekezo ya utendaji wa
kazi ya kutoa elimu bora.

Mmiliki wa Shule ya Sekondari
es Salaam, Lucas Hassan, ambaye
pia anafundisha masomo ya Baiolo-
jiana Kemia, anasema uzoefu wake
katika kuongoza shule mbalimbali
nchini, umempa upeo wa kujifunza
mengi ya uongozi wa shule.

Anasema, alishatumikia shule
mbalimbali za sekondari ka-
tika mikoa ya Dar es Salaam na
Pwani kwa miaka 20, kabla ya ku-
miliki shule yake, akiwa na ufunuo
wa kushiriki mafunzo mengi ya
uongozi, pia upungufu unaowany-
ima fursa baadhi ya Watanzania
haki yao kupata elimu.

VIWANGO DUNI

Mwalimu Hassan, anasema
aligundua mapengo ya kielimu
yanayowanyima fursa wanafunzi
wenye uelewa mdogo, kupata haki
ya msingi ya elimu, hasa kwa hatua
ya baadhi ya shule zinazowaondoa
wanaoshindwa kufikia viwango vili-
vyowekwa na shule.

Anasema katika kulikabili hilo,
shule yake imekuja na mikakati ya
kutambua umuhimu wa wanafunzi
wote kuwa na haki sawa ya kupata
elimu bora na kuwezesha wanafun-
zi wote kunufaika kielimu.

Hassan anaoanisha hilo na dhana
ya kitaifa iliyopo sasa, ikinuia ku-
fikia Uchumi wa Kati wenye Tanza-
nia ya Viwanda, inayobuni mbinu
mbalimbali za kuwainua kielimu.

MKUU WA SHULE

Mkuu wa Shule hiyo, Richard
Mgonja, anarejea mikakati ya ki-
taaluma iliyowekwa na shule yake,
kwamba haibagui wanafunzi kwa
kuwachukua wote wanaofundishi-
ka, lengo ni kuwainua kitaaluma na
kutimiza ndoto zao za elimu.

Inafanikishwaje? Mgonja anase-
ma, shule yao imekuwa ikiandaa

Mkuu wa Shule ya Balili, Richard Mgonja.

mitihani ya kila mara, kuwawez-
esha wanafunzi kujifunza mbinu
mbalimbali za kujibu maswali,
ikiwa namna ya kuwajenga.
Anataja mbinu nyingine, ni ya
kuongea na mwanafunzi mmoja
mmoja na kumjenga kisaikolojia,
ili aendelee kumudu masomo yake
na kufanya vizuri katika mitihani.
“Uongozi wa shule umeunda
bodi ya shule inayoitwa Balili Ex-
amination Board (BEB), inayofanya

kazi ya kutunga mitihani ya kila
mwisho wa mwezi na kuwapatia
walimu waweze kuwapa wanafunzi
na wanafunzi waliofanya vizuri na
wale walioonyesha juhudi kitaal-
uma, kwa kupanda hatua moja
hupatiwa motisha mbalimbali ziki-
wapo fedha,” anasema Mgonja.
Pia, shule hiyo imekuwa na utara-
tibu wa kualika wazazi kila mara ku-
fuatilia maendeleo ya wanafunzi na
kupata maoni yao, lengo ni namna

A

Wanafunzi wakiwa ndani ya chumba cha mitihani. Namna bora ya kuwanoa kwa mitihani ndio
njia inayofanywa katika Shule ya Balili. PICHA ZOTE NA MPIGAPICHA WETU.

Katika maz-
ingira hayo
inalazimika
tu ukuball
kuumia.
Huwezl ku-
pandisha
karo wakatl
hall ya uchu-
mi Nl mbaya.

ya kuboresha zaidi viwango vyao
vya ufaulu.

“Tunawashukuru wazazi na
walezi kwa ushirikiano wao wa-
naouonyesha kwetu, kwa kuitikia
mwito pale wanapohitajika kufanya
hivyo,” anasema Mgonja, huku aki-
waomba wazazi wasichoke kufua-
tilia watoto wao.

Mbali na mafunzo ya teknolojia
ya habari na mawasiliano, anataja
kuwapo maabara nne kwa mazoe-
zi kwa ya vitendo shuleni, akifafan-
ua: “Shule yetu ina maabara ya jio-
grafia, fizikia, kemia na baiolojia .”

Mgonja aneleza mbinu za
ufundishaji walizonazo, kwamba
wanafunzi wake kuanzia kidato cha
kwanza hadi cha sita hawatengan-
ishwi, kama inavyofanyika katika
shule nyingi, imekuwa ikiwachang-
anya, kama mbinu ya kuwainua
walio na uwezo mdogo darasani.

“Katika kuhakikisha hili linafani-
kiwa shule imekuwa ikiandaa miti-
hani ya mara kwa mara na kutoa
motisha kwa wote wanaofanya vi-
zuri. Wale wanaovuka hatua moja
mbele kwa kufanya vizuri kwenye
mitihani yao,” anasema Mgonja.

Anasema wakati wana huduma
ya tiba, kupitia kituo cha afya che-
nye wahudumu, shule hiyo hivi sasa
inajipanga kuangalia namna ya ku-
wasaidia watoto wanaotoka kwe-
nye familia zisizojiweza kupata ama
punguzo la ada au kusoma bure.
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SABATO
KASIKA

Sauti za
wadau

Baadhi ya wanafun-
zi waliochaguliwa
kuingia kidato cha
kwanza mwaka huu,
katika mikoa mbal-
imbali, hawajaripoti
shuleni tangu shule
zifunguliwe mwan-
ZONl mMwa mwezi
huu. Wadau wanase-
maje?

B L7
RHOBI SAMWELLY (MKAZI WA SERENGETI)

MIMI kama mdau wa elimu, ninaona kuna sababu
nyingi zikianzia kwenye uchumi, kwani wapo
baadhi ya wazazi na walezi hali zao za kiuchumi
ni duni kabisa na wanashindwa kutoa michango
shuleni ikiwamo ya madawati na kuwanunulia
watoto wao sare na madaftari.

Ninao mfano wa mwanafunzi, ambaye kwa sasa
yupo nyumba yetu salama ya Butiama. Alifaulu
kuanza kidato cha kwanza mwaka huu, lakini wa-
zazi wako hawana Kitu na sasa amelazimika kuja
kwetu ili kumsaidia kuendelea na masomo.

Vilevile uelewa mdogo wa wazazi kuhusu elimu,
mila na desturi ambazo zinasababisha mtoto wa
kike kuolewa ili wapate mali vinasababisha watoto
wengi wa kike kutoripoti. Na wengine hufikia
kuwaambia wasijaze vizuri majibu ya mitihani ili
mwisho wa siku waolewe.

Pamoja na hayo kuna suala umbali wa shule am-
bao husababisha baadhi ya wazazi kuzuia watoto
wao kwenda shule wakihofia vitendo vya ubakaji
ambavyo matokeo yake ni kupata mimba. Hayo
yote na mengine mengi yanachangia watoto wengi
kutoripoti shuleni kwa wakati.

Labda nitoe wito kwa jamii kwamba iwe tayari
kusaidia ujenzi wa mabweni na pia kwa maeneo

kuelezea ili wasaidiwe badala ya kukaa na watoto
bila kwenda kusoma na pia viongozi wa kuanzia
madiwani na wabunge wawe tayari kusaidia suala
hili la elimu wasijikite kwenye siasa tu.

U6 B

MIRIAM LUWANDA (MKAZI WA JUJINI
DAR ES SALAAM)

MTINDO huu wa baadhi ya wanafunzi
waliochaguliwa kuendelea na masomo va
sekondari kutoripoti shuleni, unataka kuwa
kama jambo la kawaida.

Kila mwaka wa masomo unapoanza,
huwa kuna taarifa za baadhi yao kutori-
poti shuleni bila kuwapo sababu za msingi.
Inawezakana wapo wale ambao wazazi wao
wanawahamishia katika shule binafsi, lakini
wa aina hiyo sidhani kwamba ni wengi
sana.

Umefika wakati sasa mamlaka husika ku-
chukua hatua kali za kisheria kwa wale am-
bao kwa makusudi hawaendi shule. Wazazi
wao wabanwe, kwani inawezekana wakawa
wanachangia kuwapo kwa tatizo hilo.

Jambo la msingi ni kuhakikisha wale wote
waliochaguliwa kuanza sekondari wanahud-
huria masomo, na kusiwe na kisingizio cha
ada, kwa sababu serikali ilishaiondoa ili wa-
toto wote wakiwamo wa maskini waweze
kusoma.

Sasa kinachosababisha wasiende shule ni
nini? Kama kuna wazazi wanafanya njama
za kuwaoza mabinti zao, washughulikiwe
kwa mujibu wa sheria.

Inasikitisha kuona mtoto amefaulu
kwenda sekondari, halafu haendi shule.
Kuna nini nyuma yake? Hebu jiulize kuhusu
tukio la Mtwara, ambalo limeripotiwa kuwa
wanafunzi wa kidato cha kwanza zaidi ya
3,000 hawajaripoti shuleni!

Wako wapi na wanafanya nini? Inauma
sana. Kama kuna wazazi wanachangia
Eug\/_apo kwa utoro huo, wasionewe huruma

abisa.

SALIM MJUNGU (MKAZI WA JUJINI DAR
ES SALAAM)

SIKU hizi jambo likizoeleka sana, watu wanasema
kuwa ni wimbo wa taifa. Hivyo na mimi kwa
jambo hili la baadhi ya wanafunzi wa kidato cha
kwanza kushindwa kuripoti, ninaweza kusema
kuwa ni wimbo wa taifa, kwa sababu lipo kwa
miaka mingi sasa na linaendelea kujitokeza kila
mwaka na huenda wapo ambao wanaliona kama
la kawaida, lakini si jema kwa mustakabali wa
elimu kwa mwanafunzi.

Bahati mbaya ni kwamba badala ya tatizo hili
kupungua, linazidi kubwa kila mwaka. Hebu fikiria
wilaya moja tu unakuta wanafunzi 5,000 hawa-
jaripoti shuleni, sasa hali kama hiyo itakuwa nchi
nzima mbona ni wanafunzi wengi sana watakuwa
hawasomi, iwapo hatua za makusudi za kumaliza
tatizo hili hazitachukuliwa haraka.

Hivi karibuni Mkuu wa Wilaya ya Musoma
mkoani Mara, DK. Vincent Anney, alikaririwa na
vyombo vya habari akisema kuwa wanafunzi
zaidi ya 5,000 waliochaguliwa kujiunga na kidato
cha kwanza mwaka huu wilayani mwaka wal-
ishindwa kuripoti shuleni ndani ya wiki moja
tangu shule zifunguliwe.

Hali hiyo ilimfanya awatangazie vita wazazi,
ambao watoto wao hawajaripoti shuleni licha
ya kuchaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza
wilayani humo. Hii inaonyesha kuwa kwa namna
moja ama nyingine, wazazi wanahusika kukwa-
misha watoto wao kuanza masomo kwa wakati.
Hivyo ipo haja ya kuwafuatilia wazazi wa aina
hiyo na kuwachukulia hatua za kisheria.

SHABAN CHANDE (MKAZI WA MJINI
MOROGORO)

HII siyo hali ya kawaida na inaendelea kuji-
tokeza kila mwaka. Nakumbuka mwaka 2013,
vyombo vya habari viliripoti tatizo kama hilo
kwa Mkoa wa Ruvuma kwamba, karibu nusu
tu ya wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na
kidato cha kwanza mkoani Ruvuma mwaka
walikuwa hawajaripoti katika shule za sekond-
ari.

Moja ya sababu zilizodaiwa na baadhi
ya wazazi kwamba, zinachangia utoro huo
ilikuwa ni michango iliyokithiri katika shule
za sekondari za kata, ambayo baadhi ya shule
ilifikia zaidi ya Sh. 300,000.

Kwamba wazazi na walezi walio wengi ni
maskini wanashindwa kumudu michango hiyo
na wakati huo ada ya mwaka kwa sekondari
za kata ilikuwa ni Sh. 20,000, lakini michango
ikawa ni kikwazo kwao, ambao baadhi yao
walikuwa wanasomesha watoto hadi watatu,
hivyo kushindwa kumudu kulipa gharama hali
iliyosababisha watoto wasiende shule.

Hizo ndizo zilikuwa sababu za wazazi wa
mkoa huo wakati ada na michango havijaon-
dolewa. Kwa sasa tatizo ni lipi ambalo lina-
sababisha wanafunzi waliochaguliwa kwenda
sekondari wasiende shule?

Ada na michango ilishafutwa shuleni,
lakini cha kushangaza, matukio ya baadhi ya
wanafunzi kuendelea kubaki nyumbani, huku
wakiwa wamefaulu kwenda sekondari bado
yapo, katika mikoa mbalimbali nchini.

Kuna haja va kufuatilia kwa undani kujua ni
nini chanzo kwa jambo hilo, ambalo mwisho
wake ni kukwamisha maendeleo ya kielimu ya
watoto wetu, ambao wanatarajia kuwa vion-
gozi wa taifa la kesho.

JACOB MWENGA (MKAZI WA JUJINI
DAR ES SALAAM)

KWA mtazamo wangu ninadhani kuna uzembe,
katika kushughulikia wale wanaokwamisha
wanafunzi kuendelea na masomo ya sekondari.
Tatizo hili ni la miaka nenda rudi.

Kwani kila mwaka wanafunzi wanapoch-
aguliwa kwenda sekondari, baadaye huja taarifa
kuwa baadhi yao hawajaripoti shule, na un-
aweza kukuta wameripoti wachache tu na kundi
kubwa likiwa bado liko nyumbani.

Ndiyo maana ninasema kwamba tatizo hili ni
la miaka nenda rudi siyo la mwaka huu tu na
kama unafuatilia, utakuwa unalijua kwa kina
kwamba imekuwa ni kawaida kila mwaka kusikia
kwenye vyombo vya habari kutoka mikoa
mbalimbali kwamba, wanafunzi wa kidato cha
kwanza hajawaripoti shuleni licha ya kuchaguli-
wa kuendelea na elimu ya sekondari.

Kwa maoni yangu ni kwamba serikali isifanye
uzembe kwenye jambo hilo, ifuatilie kwa kina na
kujua hao wanafunzi huwa wanakwenda wapi,
wamejificha wapi hadi wasiende shule?

Ukishagundua chanzo cha tatizo hilo, ichukue
hatua za kuhakikisha halitajirudia tena, ving-
inevyo kila mwaka tutaendelea kusikia taarifa za
baadhi ya wanafunzi kutokwenda sekondari na
mwisho wa siku litaonekana ni jambo la kawaida
na kumbe ni hatari kwa maisha ya baadaye ya
mwanafunzi.

Inauma sana mwanafunzi kusota kwa miaka
saba akiwa shule ya msingi halafu anachaguliwa
kwenda sekondari, lakini haendi, kwa nini?



HABARI MBEYA
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Maelfu ya
wakulima
kushiriKi
maonyesho

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ZAIDI ya wakulima 5,000
kutoka katika mikoa ya Kanda
va Nyanda za Juu Kusini, wa-
natarajiwa kushiriki kwenye
maonyesho ya kilimo biashara
yaliyoandaliwa na Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo (Tari) Kituo

Maonyesho hayo yame-
shaanza na yanatarajiwa kufikia
kilele Mei 9 mwaka huu, ambapo
wakulima hao wanatarajiwa ku-
fundishwa mbinu na teknolojia
mbalimbali za kilimo cha kisasa.

Mratibu wa maonyesho ya
kilimo Biashara kutoka Tari,
Leonard Sabula, alisema taasisi
mbalimbali zimeshaanza kuan-
daa mashamba darasa kwa ajili
ya kuwafundisha wakulima wa-
takaohudhuria maonyesho hayo.

Alisema maonyesho hayo
yatafanyika katika mashamba
ya taasisi hiyo yaliyopo katika
eneo la Uyole pembezoni mwa
Barabara Kuu ya Tanzania na
Zambia (Tanzam) na hivyo ni
rahisi kufikika na kila anayetaka
kwenda kujifunza.

“Maonyesho haya kwa mara
va kwanza yalifanyika mwaka
jana na valileta mafanikio
makubwa ambayo yameleta
hamasa kwa taasisi nyingi zaidi
kuja kuleta teknolojia zao hapa
na ni matarajio yetu kuwa
wakulima wengi watanufaika,”
alisema Sabula.

Alisema wanaendelea kusajiri
wakulima na taasisi mbalimbali
zitakazokuwa tayari kufanya
maonyesho hayo ili kuhakikisha
kuwa wakulima wanazalisha
kwa tija.

Aliwataka wananchi wa mikoa
hiyo ya Kanda ya Nyanda za
Juu kusini kujitokeza kwa wingi
kwa ajili ya kujifunza teknolojia
zitakazokuwa zinaonyeshwa ili
waongeze uzalishaji.

Kaimu Mkurugenzi wa Tari
Uyole, Dk. Ndabhemeye Mleng-
era, alizitaka taasisi ambazo
ni wadau wa kilimo ambazo
zitashiriki maonyesho hayo ku-
tangaza bidhaa zao kwa wakuli-
ma na kuhamasisha wananchi
kunufaika na fursa zilizopo.

Alisema maonyesho hayo ni
ya kimataifa kwa maelezo kuwa
kuna baadhi ya taasisi zili-
zothibitisha kushiriki zinatoka
nje ya nchi na hivyo akawataka
wananchi kuhudhuria kuanzia
hatua za awali mpaka wakati wa
kilele ambapo vipando vilivy-
oandaliwa vitakuwa vinavunwa.

Alisema matarajio yao kwa
sasa ni kuhakikisha hali ya
mavuno kwenye mashamba va
wakulima inabadilika na kuwa
bora kuliko ilivyo kwa sasa
ambapo baadhi wanavuna chini
va kiwango.

Alisisitiza kuwa maonyesho
hayo ni bure na hivyo wakulima
wanatakiwa wasiogope ku-
jitokeza wakidhani pengine
watakuwa wanatozwa Kiingilio
kama inavyokuwa kwenye mao-
nyesho ya wakulima Nanenane.
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Mbarali vahimizwa kuboresha
zahanati, vituo afya pembezoni

Na Nebart Msokwa, MBARALI

HALMASHAURI ya Wilaya ya Mbarali,
imetakiwa kuboresha zahanati na vituo
vya afya vilivyopo pembezoni kwa lengo
la kusogeza huduma za afya kwa wananchi
na kupunguza msongamano wa wagonjwa
katika hospitali mpya ya wilaya ambayo mi-
undombinu yake haijakamilika.

Ushauri huo ulitolewa juzi na Kamati
ya Siasa ya Chama Cha Mapunduzi (CCM)
mkoa wa Mbeya ambayo ilitembelea mi-
radi kadhaa ya maendeleo wilayani humo
kwa lengo la kukagua hatua iliyofikiwa ya
utekelezaji wa ilani ya mwaka 2015 hadi
2020.

Akizungumza kwenye majumuisho ya
ziara hiyo, Katibu wa CCM Mkoa wa Mbeya,
Solomon Itunda, alisema kuwa ili kusogeza
huduma za afya kwa wananchi, ni lazima
zahanati na vituo vya afya vilivyo pembezo-
ni viboreshwe kwa kuwekewa miundom-
binu mizuri pamoja na wahudumu wa afya
wa kutosha.

“Kamati yetu inashauri boresheni zahan-
ati na vituo vya afya hasa vilivyo pembezoni
mwa wilaya kwa lengo la kuwasogezea wa-
nanchi huduma za afya, kwa sasa wananchi
wanapata taabu ya kufuata mbali huduma
hizo kutokana na mazingira duni yaliyopo
kwenye zahanati na vituo vya afya vilivyo
karibu na makazi yao,” alisema Itunda.

Alisema hatua hiyo pia itasaidia kupun-
guza msongamano wa wagonjwa wanaofi-
ka katika Hospitali ya Wilaya kwa gajili ya
kupata huduma za afya ambazo zingeweza
kutolewa kwenye vituo vya afya vilivyo
kwenye maeneo yao.

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbarali, Abbas Kitalima, alisema
miundombinu ya hospitali ya wilaya hasa
majengo bado haijakamilika kutokana na
ukosefu wa fedha.

Alisema Sh. milioni 487 zinahitajika ili
kukamilisha majengo yote ya hospitali ya
wilaya na kuweka miundombinu mingine
muhimu inayohitajika wakati wa utoaji wa
huduma za afya kwa wagonjwa.

Hata hivyo, alisema kuwa Serikali Kuu
imeahidi kutoa Sh. milioni 500 kwa ajili
ya kukamilisha ujenzi wa hospitali hiyo
na kudai kuwa fedha hizo zitakapowasili
majengo yote yatakamilishwa na huduma
zitaanza kutolewa hospitalini hapo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, aliitaka halmashauri hiyo ya
Mbarali kutenga maeneo ya kutosha kwe-
nye zahanati na vituo vya afya kwa ajili ya
maendeleo endelevu ya baadaye.

Alisema serikali inao mpango wa kubore-
sha sekta ya afya nchi nzima, hivyo suala
la upatikanaji wa maeneo ya uwekezaji
kwenye sekta hiyo ni changamoto ambayo
inaweza kujitokeza katika siku za usoni,
hivyo akaitaka halmashauri hiyo kuanza
maandalizi ya upatikanaji wa maeneo hayo
kuanzia sasa.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Mbeya,
Mchungaji Jacob Mwakasole, aliitaka serika-
li kukamilisha ujenzi wa hospitali ya Wilaya
ya Mbarali haraka ili wananchi waanze ku-
pata huduma kama ilivyokusudiwa.
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Mafundi wakiendelea kuchora alama za kuvuka watembea kwa miguu maarufu kama Pundamilia katika Barabara Kuu ya Tanzania na

Zambia, eneo la Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi, mkoani Mbeya jana. PICHA: NEBART MSOKWA

Wajasiriamali wachangamkia NSSF

Na Innocent Ng’'oko, MBEYA

JUMLA ya wanachama 3,493 wameun-
ganishwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii
(NSSF) mkoani Mbeya kati ya mwaka
2018-19 na kuwa na wanachama wengi
ambao wajasiriamali hususan waendesha
pikipiki, bajaji, daladala na mama lishe.

Meneja wa mfuko huo mkoa wa Mbeya,
Nurdin Mruma, alisema jana kuwa mbali
na jitihada hizo pia kumekuwa na ongeze-
ko la wanachama wanaojisajili na mfuko
huo na kuwa kati ya mwezi Julai, mwaka
2019 hadi Desemba 2019 kulikuwa na wa-
nachama wapya waliojiunga mfuko huo
wanaofikia 2,810.

Alisema wengi wa wanachama walioji-
unga na mfuko huo ni wajasiriamali licha
ya kuwapo kwa wafanyakazi wa serikali
na kuongeza kuwa jitihada hizo zinato-
kana na mwamko wa wananchi walio ka-

tika sekta binafsi kutambua manufaa ya
mfuko huo wa NSSF.

Mruma alisema malengo ya mfuko huo
kwa mkoa wa Mbeya ifikapo Juni, unaku-
sudia kusajili wanachama 5,640 ikiwa
makusudio yao ni kuwasajili wajasiriama-
li ambao wataweza kunufaika na mfuko
huo kutokana na huduma zinazotolewa.

Alisema mfuko huo unakusudia ku-
wawezesha wanachama wa sekta isiyo
rasmi kupata mafao ya pensheni na pia
kunufaika na huduma za muda mfupi
zikiwamo za fao la uzazi, pamoja na fao la
kupata matibabu.

Alibainisha kuwa sheria ya mfuko wa
NSSF inataka wanachama kutoka sekta
isiyo rasmi wapewe kipaumbele kama
wanachama wanaochangia kwa hiari na
kuwa jitihada zinaendelea kutekelezwa
na mfuko huo kwa lengo la kuhakikisha
wanachama wengi zaidi wanaendelea ku-

jiunga.

Mruma alisema NSSF ni moja ya mi-
fuko ya jamii ambayo inawanachama
wengi ambao wamekuwa wakichangia
katika mfuko huo wakiwamo watumishi
wa taasisi ambao wamekuwa wakilipwa
fedha baada ya muda mrefu (pensheni)
na wanachama ambao ni wachangiaji wa
hiari kutoka sekta binafsi.

“Wachangiaji wa muda mrefu wame-
kuwa wakinufaika kwa kupata pesheni
ya uzeeni,ulemavu na urithi na pensheni
hii imekuwa ni msaada mkubwa kwao
katika kujikimu katika maisha yao ya kila
siku baada ya kufika muda wa uzeeni,”
alisema.

Aliwataka wanachama kujenga utama-
duni wa kuhakiki taarifa kila wakati ili
kuboresha taarifa zao kwa lengo la kue-
pukana na usumbufu wakati wa kujipatia
mafao mbalimbali ndani ya shirika hilo.
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Vikundi
vyapata
mKopo
mil. 65/-

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodo-
ma imetoa mikopo ya Sh. milioni
65.13 kwa vikundi 18 vilivyoko
kata ya Kilimani ndani ya miaka
minne ili kukuza miradi yao.

Diwani ya Kata hiyo, Neema
Mwaluko, alisema hayo jana
alipokuwa akitoa taarifa ya
utekelezaji wa kazi na shughuli za
maendeleo kwenye mkutano wa
haE_hara uliofanyika mwisho mwa
wiki.

Alisema hatua hiyo imewawez-
esha wananchi kiuchumi katika
Kipindi cha miaka mine, ambapo
wamepata pia elimu ya namna
bora ya kukuza ya biashara na
kuziboresha.

Mwaluko alibainisha kuwa wal-
itoa elimu ya kuunda vikundi kwa
makundi mbalimbali ya eneo hilo
na kufanikiwa kuundwa kwa vi-
kundi 43 ambapo vimepata usajili.

Diwani huyo alisema kati ya
vikundi hivyo, 18 ndivyo vilivyo-
patiwa mikopo.

Alivitaja baadhi ya vikundi
hivyo vilivyopata mikopo hiyo
kuwa ni Six Power, Domshine,
Jecafa, Shaloom, Wachapakazi,
Uwakido, Vicoba Police Line,
Amka Fanyakazi, Jiamini, TMV,
Kiviki, Uwawachi na Dom Care.

Pamoja na hayo, alisema wam-
etatua migogoro mikubwa ya ar-
dhi katika Mtaa wa Chinyoya
iliyodumu kwa miaka 20 kwa
kushirikiana na viongozi wa seri-
kali za mitaa.

“Kwa sasa upimaji na uboreshaji
wa mtaa huo unaendelea vizuri na
tumefanikiwa kutenga maeneo ya
ujenzi wa huduma za jamii kama
hospitali, shule na soko,” alisema.

Mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya
ya Dodoma, Semindu Michael,
aliwataka viongozi wengine kutoa
taarifa zao za utekelezaji kwa wa-
nanchi ili wajue mambo yaliyoa-
hidiwa na kutekelezwa.

“Kuna wakati serikali tumekuwa
tukilaumiwa kuwa hatufanyi kitu
kumbe watu wamekalia taarifa
nzuri za maendeleo yaliyofanyika
katika maeneo yao. Nawaomba
kila kiongozi kwenye eneo lake
ahakikishe anaandaa taarifa yake
ya utendaji ili wananchi wazijue,”
alisema.

Michael alisema utaratibu wa
kutoa taarifa kwenye mikutano ya
hadhara unasaidia wananchi kujua
malengo ya maendeleo yanayota-
rajiwa katika eneo husika.

“Kwa sasa upimaji na
uboreshaji wa mtaa
huo unaendelea vi-

zuri na tumefanikiwa
kutenga maeneo ya
vjenzi wa huduma za
jamii kama hospitali,
shule na soko,” alisema.

:
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Jafo ataka ujenzi hospitali saa 24

Na Augusta Njoji, CHAMWINO

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa, Selemani
Jafo, ameliagiza Shirika la Uzalishaji Mali
la Jeshi la Kujenga Taifa (Suma JKT) ku-
fanya kazi usiku na mchana ili kukamili-
sha ujenzi wa Hospitali ya Uhuru inay-
ojengwa Chamwino, mkoani Dodoma.

Ujenzi huo unatarajiwa kugharimu Sh.
bilioni 3.99 hadi kukamilika kwake.

Akizungumza jana alipokagua maen-
deleo ya ujenzi huo, Waziri Jafo alisema
mkandarasi huyo anapaswa kufanya
kazi ili akamilishe kwa muda uliopang-
wa.

“Ujenzi unatakiwa kukamilika Mei,
mwaka huu, hivyo naagiza mfanye kazi
usiku na mchana Suma JKT. Fungeni taa
kubwa na mwongeze nguvu kazi ili uka-
milike kwa wakati ujenzi,” alisisitiza.

Alisema ujenzi wa hospitali hiyo uta-

rahisisha upatikanaji huduma kwa wa-
nanchi wa Chamwino na wasafiri wa-
naotumika barabara ya Dodoma-Dar es
Salaam kutokana na kujengwa karibu na
barabara.

Alimtaka kuhakikisha anakamilisha
mradi huo kwa viwango vinavyokuba-
lika na serikali.

Kadhalika, Jafo aliuagiza uongozi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino
kuhakikisha unasimamia ujenzi huo
kwa weledi, ili gharama zitakazotumika
ziendane na majengo yanayojengwa.

“Mkuu wa Mkoa na viongozi wote wa
halmashauri hakikisheni vifaa vinapati-
kana kwa wakati na mnasimamia kila
wakati na kila hatua ili kuhakiki-
sha ujenzi huo unakamilika,” alisema.

Aidha, Jafo alitaka viongozi hao ku-
hakikisha vifaa vinapatikana kwa wakati
ili mkandarasi asipate shida kukamili-
sha ujenzi kwa muda uliopangwa.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Cham-
wino, Dk. Eusebius Kessy, alisema ujenzi
huo ni utekelezaji wa agizo la Rais John
Magufuli alilolitoa Novemba, 2018 na al-
itoa Sh. milioni 995.18 ambazo ziliteng-
wa kwa ajili ya sherehe za uhuru mwaka
2018, na kuongeza kiasi cha Sh. bilioni
2.35 zilizotokana na gawio la hisa kwa
kampuni ya simu ya Airtel.

Alisema awali ujenzi huo ulianza Ok-
toba 26, 2019 katika kitongoji cha Ma-
duma, lakini baadaye walihamisha na
kuanza kujenga upya katika eneo la Bui-
giri kutokana na maelekezo ya Rais.

“Katika eneo hili la Buigiri, ujenzi ul-
ianza Novemba bila kuathiri taratibu za
mkataba wa awali na ujenzi unatumia
mfumo wa ‘force account’. Mkandarasi
wa ujenzi ni Suma JKT na mhandisi
mshauri ni Wakala wa Majengo Tanza-
nia (TBA),” alisema.

A

Waziri Kivuli wa Elimu (Chadema), Susan Lyimo (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma juzi, kuhusu ukosefu
wa vyumba ya madarasa vya kujiunga kidato cha kwanza kwenye shule nyingi za serikali. Kushoto ni Waziri Kivuli wa Ofisi ya Rais,
Utumishi wa Umma, Ruth Mollel na Katibu Mkuu Bawacha, Grace Tendega. PICHA: PETER MKWAVILA

Tanesco yawatoa hofu wananchi

Na Renatha Msungu, DODOMA

Chilungulu  kulalamika mkandarasi
kupitisha nguzo za umeme kwenye
mashamba yao, Shirika la Umeme Tan-
zania (Tanesco) Wilaya ya Bahi, limese-
ma liko tayari kuhamisha nguzo hizo en-
dapo mkandarasi atakuwa ameziweka
kinyume cha maelekezo.

Meneja wa Tanesco wilayani humo, Ki-
tila Bryceson alisema hayo jana alipoku-
wa akijibu malalamiko ya wakazi hao
ambao walidai kuwa baadhi ya nguzo
zimewekwa kinyume cha makubaliano.

Meneja huyo alisema hakuna kitaka-

choshindikana na kwamba nguzo hizo
zitaendelea kuwekwa kwa mpangilio sa-
hihi kulingana na mita zilizowekwa bila
ya kuwaathiri wananchi wa eneo husika.
Chilugulu hakuna atakayeathiriwa na
uwekaji wa nguzo hizo kwa ajili ya ku-
Bryceson.

Meneja huyo alisema lengo lao ni
wananchi wote wapate umeme ili ku-
chochea maendeleo kwenye maeneo
wanayoishi.

Hata hivyo, alisema tayari suala lao
linaendelea kupatiwa ufumbuzi hivyo
wakazi wa eneo hilo wasiwe na hofu na

mkandarasi wa kampuni ya A&Z am-
baye anahusika kuweka nguzo hizo kwa
kuwa hatavuka mipaka iliyowekwa.

Naye Mwenyekiti wa kitongoji cha
Chilungulu, Mambeja Meja, alisema
mkandarasi huyo amekuwa akitoa lugha
chafu kwa wananchi pale wanapouliza
sababu za kuingiza nguzo zaidi ya mita
15 zilizopangwa kwenye mashamba yao.

“Tunaomba Tanesco endeleeni kum-
simamia huyu mkandarasi ili anapoko-
sea apewe maelekezo kulingana na
bikoni zilizowekwa,” alisema Meja.
deleo lakini sio kuchukua ardhi yote ku-
weka nguzo kiholela.
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Waziri afagilia TCC
kusaidia wenye ulemavu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais, Mihayo Juma N’hunga,
amesema kupatiwa nyenzo za kufanyia
kazi kwa watu wenye ulemavu kuta-
waweza kupata kipato ili kuondoa dhana
potofu iliyopo kwenye jamii kwamba
watu hao ni wa kuomba.

Akizungumza jana kwa niaba ya Maka-
mu wa Pili wa Rias wakati wa ugawaji wa
vifaa visaidizi kwa watu wenye ulemavu
vilivyotolewa na Kampuni ya Sigara Tan-
zania, alisema serikali itaendelea kutoa
fursa mbalimbali kwa watu wenye ule-
mavu zikiwamo za ajira na kutoa mafun-
zo kwa makundi hayo ili kuwasaidia bila
ya kujali ulemavu wao.

Alisema kuwa serikali itaendelea kush-
irikiana na kampuni na wadau wa maen-
deleo wenye lengo la kuleta maendeleo
hasa kwa kuhusisha makundi ya watu
wenye ulemavu ili kuona wao ni sehemu
ikiwamo kuwapatia nyezo za kufanyia

Mwakilishi wa Jimbo la Tunguu Zanzibar, Simai Mohamed Said, akizungumza

kazi.

“Inatia moyo kuona bado kuna vion-
gozi wa makampuni yenye mioyo ya
kizalendo ambayo yanasaidia makundi
haya bila ya kujali hali walizonazo kwani
walemavu kwa kuamini wanauwezo wa
kufanyakazi kama watapatiwa visaidizi,”
alisema.

Aliushukuru uongozi wa Kampuni ya
Sigara Tanzania (TCC) kwa kushirikiana
na Idara ya Watu wenye Ulemavu Zanzi-
bar naJumuiya ya Watu wenye

Ulemavu (SHIJTWAZA) kwa mchango
wao waliotoa  kutambua mabhitaji ya
watu wenye ulemavu.

Aliwataka waliopatiwa vifaa hivyo, ku-
vitumia kama ilivyokusudiwa ili lengo lil-
ilokusudiwa lifikiwe hasa katika shughuli
zitakazo waletea maendeleo.

Alieleza kuwa kuwasisitiza kuwa ul-
emavu sio umaskini, na kwamba ukiwa
na kifaa cha kusaidia wanaweza kufanya
kazi.

Naye Mkurugenzi wa Sheria wa kam-

&

katika mkutano wa wanachama na wananchi wa Wadi ya

puni ya TCC, Godson Killiza, alisema
wamefarijika na mapokezi makubwa
waliyoyapata kutoka kwa viongozi hao
na kuahidi kuendelea  kusaidia watu
wenye ulemavu Zanzibar.

Mkurugenzi Mkuu wa TCC, Michal
Bachan, alisema kuwa utoaji huo wa
visaidizi unaingia katika awamu ya
saba kwa upande wa Zanzibar ambapo
awamu nyengine zilikuwa katika mikoa
ya Pwani, Dar es Salam, Dodoma, Moro-
goro, Ruvuma na Geita ambapo jumla ya
watu 1,800 walipatiwa visaidizi hivyo.

Alisema msaada huo ni miongoni mwa
marejesho ya fedha zinazopatikana ka-
tika kampuni hiyo ambapo wamekuwa
na lengo la kutoa misaada mbalimbali
katika jamii.

Mwenyekiti wa SHIJUWAZA,
Mwandawa Khamis Mohamed, aliomba
serikali kuangalia sheria ya utoaji wa hu-
duma zinazohusu kampuni kama hizo na
kuzipitia upya sheria hizo hasa kwa wa-
toto walio chini ya umri wa miaka 18.

Bungi, Mkoa wa Kusini Unguja, akielezea mafanikio ya utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM katika jimbo lake kwenye mkutano juzi.

PICHA: MARTIN KABEMBA

SMZ yaahidi ushirikiano
matibabu kwa wananchi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya, Hamad Rashid Mo-
hamed, amesema serikali itaendelea kui-
marisha ushirikiano na nchi mbalimbali
ili kuwapatia huduma za matibabu kwa
wananchi wa Zanzibar.

Aliyasema hayo juzi katika Shule
ya Afya Mbweni wakati wa Mkutano
wa Madaktari wa Cuba na  Zanzibar
walipowasilisha taarifa za utafiti wao za
magonjwa mbalimbali  waliyoyafanyia
uchunguzi ambayo yameonekana kush-
amiri duniani na kupatiwa huduma za
matibabu.

Alisema Tanzania ina ushirikiano
makubwa na Serikali ya Cuba kwa muda
mrefu kwa lengo la kuboresha huduma
za tiba kwa maradhi suguambayo ya-

naikabili jamii.

Aisema kuwa utafiti unaonyesha
ugunduzi wa tiba, ambazo zitasaidia
wagonjwa kurudia katika hali zao za
kawaida pamoja na kuepukana na ulema-
vu usiotarajiwa hasa kwa wale wagonjwa
wa kisukari.

Alieleza kuongezeka kwa wataalamu
nchini kutoka katika nchi tofauti kuta-
saidia ushirikiano wa kimatibabu na
kuongeza ujuzi kwa madaktari wazalen-
dojambo ambalo litasaidia kuimarisha
huduma za kimatibabu nchini.

Naye Mkuu wa Shule ya Afya Suza,
Salum Seif  Salum, akielezea utafiti
kuhusu kudhibiti mazalia ya mbu, alise-
ma kuwa ongezeko kubwa la mazalio
ya mbu linatokana na uchafu wa mazin-
gira katika maeneo mbalimbali ya mji

hasa katika baadhi ya mitaa ambayo
hutuama maji na kusababisha mazalio
ya mbu.

“Wizara ya Afya  kwenye kitengo
chetu cha kuondosha maradhi kina-
chukua juhudi za kuwaangamiza mbu
hao, ambao husababisha maradhi ya
malaria, homa ya manjano na pia homa
ya kinyungu'nya, na kuhakikisha wana-
potea kabisa,” alisema Dk. Salum.

Msaidizi wa Shule ya Afya Mbweni,
Amina Abdulkadir Ali, wakati akiwasili-
sha mada ya uuguzi na wakunga, alise-
ma inapaswa wauguzi kuzingatia
mambo matatu muhimu katika kutoa
matibabu kwa wagonjwa.

Mambo hayo ni kichwa, mikono na
moyo wa huruma na kutumia lugha nzuri
wakati wa kuhudumia wagonjwa.

Balozi Iddi
aeleza dawa
ajira vijana

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi,
amesema wizara inayosimamia
masuala ya vijana inapaswa
kuratibu na kusimamia vyema
masuala ya maendeleo yao ili
kubaini vilivyochangamoto za
upatikanaji wa ajira unaozinga-
tia zaidi ujuzi, vipaji pamoja na
juhudi zao katika taaluma.

Alisema jukumu la Wizara ya
Vijana, Utamaduni, Sanaa na
Michezo ni kuhakikisha mahitaji
na matarajio ya vijana kisekta
yanajitosheleza katika mion-
gozo inayokwenda sambamba na
utekelezaji wa agenda ya Maen-
deleo Endelevu ya Dunia kufikia
mwaka 2030.

Akizindua programu ya ajira
Kwa vijana na ugawaji wa vifaa
kwa vikundi vya kiuchumi vya
vijana ngazi ya wilaya huko Kik-
wajuni Mjini Zanzibar.

Balozi Iddi alisema ili kijana
aweze kuuzika hanabudi kujikita
zaidi katika kutafuta elimu na
ujuzi kulingana na soko la ajira
liliyopo.

Balozi Iddi alisema serikali iko
katika hatua ya kuandaa

miongozo mipya ya maendeleo
ngazi ya taifa ikiwamo dira ya
mwaka 2025, mwelekeo wa sera
va kufikia mwaka 2030 na ilani
ya uchaguzi ya kufikia mwaka
2025 lengo likiwa kuongeza
uchumi wa Taifa kupitia nguvu
kazi ya vijana.

Alisema utekelezaji wa pro-
gramu vya ajira kwa vijana ni
miongoni mwa jitihada za serikali
kutimiza dhamira yake ya kukuza
ujuzi kwa vijana wanaokadiriwa
kufikia asilimia 36.2 kwa mujibu
wa Sensa ya Watu na Makazi ya
Mwaka 2012 ili kuchochea maen-
deleo na ujenzi wa uchumi wa
viwanda kufikia uchumi wa kati.

Alisema serikali inaielewa vye-
ma changamoto kubwa ya ufinyu
wa ajira kwa vijana kupitia hali
halisi inayoonekana wazi mitaani
pamoja na utafiti mbalimbali
uliofanywa na wataalamu wa
takwimu kitaifa na kisekta ndani
na nje ya nchi.

Akitoa taarifa ya kitaalamu
juu ya hatua zilizofikiwa katika
utekelezaji wa programu ya ajira
kwa vijana Katibu Mkuu Wizara
ya Vijana, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Omar Hassan Omar
(King), alisema programu hiyo ni
mfumo wa jitihada za serikali za
kuwajengea uwezo wa kujitege-
mea Vijana nchini.

Omar alisema jumla ya vijana
3,051 katika visiwa vya Unguja
na Pemba watafaidika na progra-
mu hiyo va ajira kwa vijana ka-
tika maeneo ya miradi ya Kilimo,
viwanda vidogo na ujasiriamali
ambapo serikali imeshatenge
jumla ya Sh. bilioni 12 zitaka-
zoratibiwa na Wizara ya Vijana.
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Zungu ahamasisha
llala kujiandikisha

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira), Mussa
Zungu, amewataka wakazi wa Jimbo la
[lala kujitokeza kwa wingi kujiandikisha
katika daftari la kudumu la wapigakura.

Zungu aliyvasema hayo katika Kata
va Upanga Mashariki wakati wa kikao
kilichoitishwa na Diwani wa Kata hiyo,
Sultan Salim, kilichokuwa kikisikiliza kero
Za wananchi.

“Kazi ya kuboresha daftari la kudumu
la mpigakura katika mkoa wetu linata-
rajia kuanza hivi karibuni, nawaomba
wananchi wangu wa Jimbo la Ilala wote
mshiriki kujiandikisha kwa ajili ya kuch-
agua viongozi wenu katika uchaguzi ujao
mwaka huu, kupiga kura ni haki ya kila
mmoja na ili mpate haki hiyo ni lazima
kujiandikisha, na ni haki yenu kidemokra-
sia,” alisema Zungu.

Aliwata pia vijana ambao walikuwa
hawajatimiza sifa ya kupiga kura ambao
kwa sasa wana sifa hiyo kuitumia haki
hiyo kwa kuhakikisha wanajiandikisha na
kupiga kura mwaka huu.

“Nafahamu kuna vijana ambao wali-
kuwa hawajajiandikisha kwa sababu ya
kukosa sifa kutokana na umri wao, lakini
kwa sasa wametimiza umri huo, wasii-
poteze fursa hiyo, wajitokeze kwa wingi
kujiandikisha ili siku ikifika wakapige
kura, na wale waliopoteza vitambulisho
Vyao na wao wajiandikishe wakati uki-
fika,” alisema Zungu.

Pia alizitaka kamati za mazingira na za
ulinzi zinazotokana na serikali za mitaa,
zilizopo katika jimbo hilo la llala ku-
wajibika na kufanya kazi kwa weledi ka-
tika kutatua changamoto zilizopo.

Diwani Salim akielezea changamoto
yake kwa Zungu, alisema kilio kikubwa
katika kata yake ni ukosefu wa madawati
kwa baadhi ya shule.

“Nafahamu kuna vijana am-
bao walikuwa hawajajiandiki-
sha kwa sababu ya kukosa
sifa kutokana na umri wao,
lakini kwa sasa wametimiza
umri huo, wasiipoteze fursa
hiyo, wajitokeze kwa wingi
kujiandikisha ili siku ikifika
wakapige Kkura, na wale wali-
opoteza vitambulisho vyao na
wao wajiandikishe wakati
ukifika,” alisema Zungu.

Na Romana Mallya

NAIBU Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Hamad Masauni, amesema
msimamo wa kuzuia mikutano yote
ya siasa isiyofuata utaratibu upo pale
pale.

Masauni aliyasema hayo jana na
kusisitiza kuwa muda wa siasa ukifika
watu wataruhusiwa kuendesha miku-
tano yenye lengo la kueleza kwa wa-
nanchi walichokifanya kwa muda wali-
opewa nafasi baada ya kuchaguliwa na
kuteuliwa katika nafasi mbalimbali.

Alieleza hayo wakati akitoa taarifa
ya usalama na uhalifu visiwani Zanzi-
bar katika kipindi cha Januari hadi De-
semba mwaka jana wakati akihojiwa
na kituo kimoja cha redio.

Masauni alizungumzia pia mauaji na
kusema mwaka 2018 jumla ya matukio
40 ya mauaji yalitokea tofauti na mwa-
ka jana ambapo matukio hayo yali-
pungua na kufikia 35, huku akisema
kazi imefanyika kuyadhibiti hadi ku-
fikia idadi hiyo.

Alisema serikali kupitia Jeshi la
Polisi na pande zote zinazohusika
zimeanza harakati kuweza kudhibiti

HABARI KITAIFA

Waziri: Kibano cha mikutano
vvama vya siasa Kinaendelea

matukio hayo yanayosababishwa na
sababu mbalimbali ikiwamo imani za
kishirikina.

“Matukio ya udhalilishaji kwa mwaka
2019 yaliongezeka baada ya matukio
35  kuripotiwa tofauti na mwaka
2018 ambapo kulikuwa na matukio
15 na jitihada mbalimbali zinafanyika
ikiwepo utolewaji elimu kupitia askari
na Ofisi ya Polisi Jamii na wadau huku
sababu mbalimbali ikiwamo imani za
kishirikina.

Alitaja sababu zingine jamii kukosa
elimu ya kutosha kuhusu madhara
ya makosa hayo, watu kushindwa ku-
zuia matamanio, ukuaji wa matumizi
ya mitandao, kutotolewa adhabu sta-
hiki na kwa muda muafaka kwa wa-
kosaji na kuwapo mmomonyoko wa
maadili zikitajwa ndiyo sababu.

Kuhusu matukio ya wizi wa watoto
wachanga, Masauni alisema mwaka
2018 yalitokea matukio mawili na mwa-
ka jana hakukuwa na tukio.

“Jeshi liko makini katika kudhibiti
mtandao wa biashara ya dawa za
kulevya ambayo tumeona siku za nyu-
ma vijana wengi ambao ni nguvu kazi
ya taifa wakiaribika, kuna mpango

maalumu uko katika utekelezaji na
tayari umeanza kutoa matokeo chanya
ambapo mwaka 2019 watuhumiwa 496
walikamatwa na tulikamata Cocaine
gramu 960.65, Heroine kilogramu 10.2
na gramu 806.102 imekamatwa, bangi
kilogramu 6596 na gramu 649.775
ilikamatwa.”

Alisema walikamata mirungi kilogra-
mu 10.6 na gramu 096.648 pamoja na
vidonge vya Valium gramu 10.30.

Kuhusu usalama barabarani, alise-
ma mwaka 2018 makosa yaliyoripotiwa
yalikuwa ni 31,524 ikilinganishwa na
mwaka 2019 ambapo makosa yalikuwa
ni 23,166.

Alisema makosa ya unyanganyi wa
kutumia silaha, wizi wa magari, wizi
wa mali za serikali kuu, wizi wa mifugo,
ajali za moto, rushwa na wizi yameen-
delea kushuka.

“Makosa ya rushwa mwaka 2018
ni tukio moja tu liliripotiwa na mwa-
ka 2019 hakukua na tukio likihusisha
utoaji na upokeaji rushwa. Wizi wa
magari pia mwaka 2018, magari mata-
no yaliibiwa na mwaka 2019 yaliibiwa
mawili,” alisema.

kampeni mpya ya kampuni hiyo, ijulikanayo kama ‘Ujanja Ni’, yenye lengo la kuwapa wateja wake thamani ya pesa zao kila
wanapotumia bidhaa za Tigo. Kulia ni Kaimu Ofisa Mkuu wa Biashara wa Tigo, David Umoh. PICHA: JOHN BADI

Sukari guru Kuzalisha nishati pombe ya kupikia vyakula Dar

Na Gaudensia Mngumi

KAZI za kibunifu zinazofanywa kwa
kushirikiana na wadau mbalimbali liki-
wamo Shirika la Maendeleo ya Viwanda
la Umoja wa Mataifa (UNIDO), zinaanzi-
sha mpango wa kutumia sukari guru ku-
zalisha nishati ya kupikia nyumbani.

Mradi huo unatarajiwa kuanzia Dar es
Salaam ili kupunguza matumizi makub-
wa ya mkaa na kuni, unaotekeleza mael-
fu ya hekari za misitu nchini.

Hayo yalibainika mwishoni mwa wiki
za Umoja wa Mataifa (UN), Mtandao wa
Ubunifu wa UN (UNIN) na Kituo cha
Ubunifu cha Mpango wa Chakula wa
Duniani (WFP), ulipoandaa usiku wa

ubunifu wa mashirika ya UN nchini na
kuonyesha kazi mbalimbali na jinsi
ubunifu ulivyo mwarobaini wa kumali-
za changamoto za jamii.

Victor Akim, kutoka UNIDO, akielezea
ubunifu wa kuhamasisha kutumia su-
kari guru kutengeneza nishati mbadala
ya kupikia nyumbani alisema mradi
utatumia guru (molasesi) kutengeneza
pombe (‘bioethanol’) na kwamba ma-
jaribio yanaanzia Tabata na Ilala kwa
kusambaza majiko 110,000 kwa kaya za
eneo hilo kwa majaribio.

“Ubunifu na teknolojia hii unalenga
kushirikiana na sekta binafsi wazalishaji
wa sukari kutumia molasesi kutengeneza
bioethanol - nishati mbadala. Lakini siyo
sukari guru pekee tunalenga pia kutumia

mabibo ya korosho na mabaki ya katani,”
anaeleza Akim alipowasilisha wazo la
ubunifu kutoka UNIDO.

Kaimu Mratibu, Mkazi wa UN na
Mwakilishi wa WFP nchini, Michael
Dunford, akizungumza kwenye usiku wa
ubunifu alisema:

“Mazoea ya kutekeleza majukumu kwa
njia zilizozoeleka hautatusaidia kufiki-
sha kwenye malengo ya maendeleo en-
delevu (SDGs) yatupasa kuwa wabunifu,
kufikiria ufumbuzi wa changamoto za
siku zijazo na kutoogopa kujaribu mam-
bo mapya.”

Dunford alihimiza utamaduni na
kujenga mazingira wezeshi ya kule-
ta ubunifu na kufanya mambo mapya
akisema ni muhimu katika kuibua njia

mpya za utendaji katika UN. Ili kufani-
kisha azma hiyo mashirika mengi ya UN
yameunda timu za kuhamasisha ubunifu
kidunia na katika mataifa wanapofanyia
kazi.

Alisema kwa UN Tanzania harakati
za ubunifu zinaendeshwa na Kituo cha
Ubunifu cha WFP na Mtandao wa Ubuni-
fuwa UN -UNIN na kwamba kupitia safari
ya ubunifu maofisa 30 kutoka mashirika
11 ya UN wamejifunza na kutumia njia
mbalimbali za ubunifu zilizoainisha ki-
kamilifu njia bora za kutatua matatizo
kama vile , kuibua mbinu za kufanya ma-
wasiliano yenye ufanisi zaidi na wadau
na wahisani wa UN. Je, tutafanya nini ili
kupata nishati endelevu kwa ajili ya watu
wanaoishi katika kambi za wakimbizi?
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Ndege yaanguka barabara ya magari

TAIRAN, [ran

NDEGE ya abiria ya Iran imejikuta ikitua
kwenye barabara ya magari baada ya
kuteleza uwanja wa ndege ilipokuwa
ikitua.

Abiria wawili kati ya 136 waliokuwa
wakisubiri ndege hiyo walipata majer-
aha ya miguu kutokana na kisa hicho
katika mji wa Mahshahr, kulingana na
maofisa wa afya.

Ndege hiyo ya kampuni ya Caspian
iliondoka mjini Tehran na matairi yake
hayakujitokeza kabisa wakati ilipotaraji-

)
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Ripota mmoja
ambaye
alikuwa ndani
ya ndege
hiyo alisema
kwamba
matairi
yanyuma
yaliharibika
hivyo iliteleza
bila matairi
yake.

wa kutua.

Picha za abiria waliokuwa wakitoka
katika ndege hiyo zilichapishwa katika
mitandao ya kijamii.

Runinga ya serikali ilinukuu maofisa
wa usafiri wa angani wakisema kwam-
ba rubani aliishusha ndege hiyo kwa
kuchelewa hivyo akakosa barabara ya
ndege.

Ripota mmoja ambaye alikuwa
ndani ya ndege hiyo alisema kwamba
matairi ya nyuma yaliharibika hivyo
iliteleza bila matairi yake.

Msemaji wa Shirika la Udhibiti wa

Safari za Angani, Reza Jafarzadeh, aliki-
ambia chombo cha habari cha Isna
News kwamba ndege hiyo iliteleza
kutoka katika barabara yake siku ya Ju-
matatu alfajiri na kwamba uchunguzi
unaendelea.

Iran ina rekodi mbaya ya safari za
ndege, watu 66 walifariki katika ajali
ya ndege mwezi Februari, mwaka
jana huku makumi wakifariki wakati
ndege ya IranAir ilipovunjika vipande
vipande baada ya kuanguka mwaka
2011.

Muungano wa Ulaya umepiga maru-

=[
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1
-
-

fuku kampuni mbili za ndege kuto-
tumia anga yake kutokana na wasiwasi
wa kiusalama.

Iran ilikuwa imepanga kuimari-
sha ndege zake zilizozeeka baada ya
vikwazo vya miaka mingi kuondolewa
ikiwa ni miongoni mwa makubaliano
ya mkataba wa kinyuklia wa 2015 na
mataifa yenye uwezo mkubwa.

Hata hivyo wizara ya fedha nchini
Marekani ilifutilia mbali leseni ya kam-
puni kuuzia Iran ndege za abiria baada
ya Rais Donald Trump kujiondoa ka-
tika makubaliano hayo 2018. BBC

Wazee wa Kiyahudi kutoka Israel, Marekani, Australia, Peru, Urusi na Slovania, wakiwa kambi ya mauti ya Auschwitz-Birkenau, eneo ambalo miaka 75 iliyopita
lilikuwa alama ya dhuluma kubwa dhidi ya binadamu. PICHA: REUTERS

Ufaransa kuwarejesha

raia wake waishio

Wuhan, China

PARIS, Ufaransa

Wazimbabwe wapinga Jaji

wa Uganda kutoa mafunzo

HARARE, Zimbabwe

siyo Museveni.

SERIKALI ya Ufaransa kupitia Waziri wake wa Afya,
Agnes Buzyn, imetangaza kuwa itawarudisha nyum-

bani raia wake waishio mji wa Wuhan, kitovu cha
mlipuko wa ugonjwa Corona, nchini China, katikati

va wiki ijayo.

“Mchakato wa kuwarudisha nyumbani raia wetu
waishio Wuhan, nchini China, utafanyika “katikati
yva wiki” kwa “makubaliano na viongozi wa China,”
Waziri wa Afya wa Ufaransa alisema.

Alisema mchakato huo utafanyika chini ya usi-

mamizi wa “timu maalumu ya matabibu”. Watakapo-
wasili, watu hao “watabaki kwenye eneo la mapoke-
zi kwa muda wa siku 14", kipindi kinacholingana na

kipindi cha kuonekana dalili za mtu aliyeambukizwa

Virusi vya ugonjwa mpya unaofahamika kama
Corona. Waziri Buzyn amekadiria kuwa idadi ya
watu wanaohusika katika mchakato huo inaweza
“kuanzia zaidi ya kumi hadi zaidi ya mia moja”.

Maofisa kwenye balozi zetu nchini China “wameanza

kuorodhesha”

Wale wanaotaka kurudi, wengine wanaweza

kusita kwa sababu ya kipindi cha karantini ambacho

kimewekwa kuzuia. “Kusambaa kwa virusi katika
ardhi ya China”, Waziri Buzyn alisema. RFI

RAIA wa Zimbabwe wameanda-
mana baada ya Jaji Mkuu nchini
humo kumualika Jaji wa Uganda
kutoa mafunzo kwa mahakimu wa
Zimbambwe kuhusu namna ya ku-
kabiliana na ufisadi.

Taarifa hizo hazikupokelewa vi-
zuri na raia wa Zimbabwe katika
mitandao ya kijamii ambao wal-
isema kwamba Uganda siyo nchi
sahihi ya kujifunza.

“Tafadhali muache kuharibu
rasilimali za wananchi. Je, tunahitaji
usaidizi wa Uganda kukabiliana na
ufisadi Zimbambwe” Leonard Koni
ameandika.

“Uganda, kukabiliana na ufisadi...
Mulifanikiwa vipi kuchanganya ma-
neno hayo mawili NICK? Kwanza
tazama nchi ambayo mnaiomba
ushauri na usaidizi,” TB Mandlazi
ameandika.

“Uganda sio mfano mzuri kwa
nchi zenye kukabiliana na ufisadi
pengine Rwanda, Singapore, Neth-
erlands, Malaysia na kadhalika wala

“Bado tuko mbali sana katika
suala la kuanza kupiga vita ufisadi,”
Takudzwa Munangwa ameandika.

“Lakini kwa nini Uganda na wala
sio Rwanda au Kenya ama Afrika
Kusini,” Nelson Tuwadya aliuliza.

“Mataifa ya Afrika ambayo
kiwango chao cha ufisadi kiko
chini ni Seychelles, Botswana,
Cape Verde, Rwanda, Mauritius,
Sao Tome and Principe, Namibia
na Senegal. Kulingana na orodha
ya makadirio ya kiwango cha
ufisadi iliyotolewa na shirika la
Transparency International,”
Tarrysnun ameandika.

Jaji Mkuu wa Zimbambwe, Luke
Malaba, aliwaambia waandishi
wa habari kuwa Hakimu Justice
Gidudu, kiongozi wa jopo la ku-
kabiliana na ufisadi Uganda, atatoa
mafunzo ya wiki moja katika miji
mkuu wa Zimbambwe, Harare.

Jaji Malaba alisema Zimbambwe
ina mengi ya kujifunza kutoka kwa
Uganda ambayo imewashtaki na ku-
wafunga watu jela waliopatikana na

makosa ya ufisadi kwa miaka mingi
tu.

Hatua hiyo imechukuliwa kabla
ya kuanzishwa kwa mahakama
mpya za kukabiliana ufisadi tu.

Katika hotuba yake ya mwaka
wa sheria 2020, Jaji Mkuu Malaba
alisema mfumo wa mahakama un-
aimarisha juhudi za kukabiliana na
ufisadi ambako kumeorodheshwa
kuwa adui namba moja na Rais
Mnangagwa.

Uganda ambayo imekuwa na ma-
hakama maalum za kukabiliana na
ufisadi kwa karibia kipindi cha mia-
ka 10 iliyopita, iliorodheshwa kuwa
bora zaidi ya Zimbambwe katika
orodha ya makadirio ya nchi fisadi
na shirika la Transparency Interna-
tional mwaka 2019.

Katika orodha hiyo, Uganda iliku-
wa namba 137 kati ya nchi 180 huku
Zimbabwe ikiorodheshwa kuwa
namba 158.

Lakini nchi jirani za Zimbambwe
kama Botswana, Namibia na Afrika
Kusini, ziliorodheshwa katika nafasi
nzuri zaidi ya Uganda. BBC
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Waziri ataka wachimbaj

wadogo kupata umeme

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard Kale-
mani, amemtaka Meneja wa Shirika la
Umeme Tanzania (Tanesco) wilayani Ka-
hama, King Fokanya, kupeleka umeme
kwa wachimbaji wadogo ili waondokane
na gharama za uendeshaji katika migodi
yao.

Alitoa agizo hilo jana wakati wa uzin-
duzi wa nishati ya umeme katika kiwan-
da cha uchenjuaji wa dhahabu cha Kweji
Kahama, huku akibainisha kuwa mpaka
sasa kiwanda hicho kimelipa ushuru wa
Sh. milioni 37 kwa halmashauri.

Dk. Kalemani alimwagiza meneja
huyo kuhakikisha anafanya operesheni

sehemu zote zenye wachimbaji wadogo
na kuwapelekea umeme kama ilivyo ka-
tika mkoa wa Geita ambako migodi mi-
dogo 36 imekwishapata huduma hiyo.

“Tunataka wachimbaji wadogo wote
nchi nzima wasiendelee kuwa wadogo
tena ili uchimbaji wao uwe na manufaa na
tija kwenye taifa kama walivyo wachim-
baji wengine wakubwa. Lazima tuhakiki-
she tunawafungia umeme,” alisema.

“Hata wachimbaji wakubwa mnaowa-
ona leo Barrick na Acacia nao walianza
kuwa wachimbaji wadogo na matumaini
ya serikali ni kuona wachimbaji wadogo
nchini wanakuwa wawekezaji wakubwa
kwa kuwapunguzia gharama za uende-
shaji,” aliongeza.

Naye Meneja wa Tanesco Mkoa wa

Shinyanga, Narowil Sabaya, alisema kuwa

bado havijapata huduma hiyo.

Alisema Shinyanga ina kata 130 na
kati ya hizo, 93 zimefikiwa na huduma ya
umeme na 37 bado huku Wilaya ya Ka-
hiyo.

Wilaya ya Kishapu, alisema ina kata 29

hiyo na 61 vikiwa bado.

Mmiliki wa kiwanda cha Kweji, Saidi
Kweji, alisema kabla ya kufungiwa nishati
ya umeme walikuwa wakitumia mafuta
zaidi ya lita 40 kwa siku.

Kuu ya Tanzania, Dk. Eliezer Feleshi na Naibu Msajili wa Mahakama ya Rufani, Eddie Fussi. PICHA: MIRAJI MSALA

Lukuvi aja na mwarobaini
ucheleweshaji hati ardhi

Na Munir Shemweta, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, William Lukuvi, amekuja na
mwarobani wa ucheleweshaji utoaji hati
za ardhi.

Katika kulipatia ufumbuzi tatizo hilo,
ameagiza karatasi na majalada ya kutun-
zia kumbukumbu za ardhi, sasa kuchap-
ishwa Chuo cha Ardhi Tabora sambamba
na idara za ardhi katika kila halmashauri
kupatiwa vifaa vitakavyowezesha uanda-
liwaji hati za ardhi.

Lukuvi alisema hayo jana wakati aki-
fungua mafunzo ya utunzaji kumbukum-
bu na ukusanyaji maduhuli ya serikali
kupitia kodi ya pango la ardhi kwa wata-
alamu wa sekta ya ardhi kutoka mikoa ya
Kilimanjaro, Arusha, Manyara, Singida,

Alisema pamoja na uchapishwaji
karatasi na majalada ya utunzaji kumbu-
kumbu za ardhi, kuanzia bajeti ijayo ya

serikali, hataki kusikia ofisa ardhi kwenye
halmashauri yoyote anatumia fedha zake
za mfukoni kununua vifaa kwa ajili ya
kutekeleza majukumu yake.

“Kuanzia sasa karatasi zote tutachapa
wenyewe kwenye chuo chetu cha ardhi
pale Tabora ili kuepuka ucheleweshaji
uliokuwa ukijitokeza halafu nije kuona
halmashauri inachelewesha hati kisa
karatasi,” alisema Lukuvi.

Kwa mujibu wa Lukuvi, katika hal-
mashauri kuna wananchi wamekamili-
sha taratibu zote za kupatiwa hati za ar-
dhi lakini wamekuwa wakicheleweshewa
jambo linalosababisha wananchi kukosa
hati kwa wakati na kuikosesha serikali
mapato kupitia kodi ya pango la ardhi.

“Tatizo maofisa ardhi badala ya kush-
ughulikia majalada ya ardhi wanataka
mpaka wawaone wamiliki wake. Usipom-
wona mpima au ofisa mipango miji basi
unaweza kuambiwa eneo lako ni hata-
rishi au la makaburi, wanataka kula bila

kunawa,” alisema.

Lukuvi alisema serikali imejipanga vi-
zuri kuhakikisha wananchi hawasumbuki
tena kufuatilia hati na yule aliyekamilisha
taratibu zote anatakiwa kuipata hati yake
ndani ya mwezi mmoja bila gharama yoy-
ote isipokuwa kodi zilizopangwa kwa mu-
jibu wa sheria.

Alibainisha hivi karibuni wizara ita-
anzisha ofisi za ardhi za mikoa zitakazo-
kuwa na wataalamu wa upimaji, mipango
miji, wathamini na usajili na mwananchi
hawatakwenda umbali mrefu kuchukua
hati na hakuna huduma ya ardhi itakayo-
tolewa kwa kuvuka mkoa mmoja.

Pia Lukuvi amewataka maafisa ardhi
kwenye halmashauri nchini kuhakiki-
sha wadaiwa wote wa kodi ya pango la
ardhi wanalipa malimbikizo yao ya kodi
ili kukusanya maduhuli ya serikali na ku-
sisitiza utendaji kazi wa maofisa hao sasa
utapimwa pia kupitia makusanyo ya kodi
kwenye maeneo yao.

Wadaiwa
kuuza msitu

wa Kijiji

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA

BAADHI ya viongozi wa kata ya
Lugubu, lgunga mkoani Tabora aki-
wamo Diwani wa Kata hiyo, Magreth
Kafumu (CCM), wanatuhumiwa kuuza
Mgazi.

Licha ya tuhuma hizo, viongozi hao
wanadaiwa kuuza eneo hilo kwa Sh.
milioni 25 kisha kugawana fedha hizo.

Tuhuma hizo zimetolewa na baadhi
walipozungumza na waandishi wa
habari waotembelea kata hiyo mwis-
honi mwa wiki iliyopita kusikiliza
malalamiko ya kuuzwa kwa msitu huo
wa hifadhi.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti,
Charles Shisho, Idd Juma na Dala
Amani, walisema walizuiwa kufanya
shughuli zozote zile za kibinadamu
katika msitu huo lakini cha kush-
angaza katika kipindi cha mwaka
2016 hadi 2019, viongozi hao wame-
kuwa wakiuuza msitu huo kimya
kimya. Kwa mujibu wa Shisho, licha
ya wao kupeleka malalamiko yao kwa
Diwani Kafumu, hakuna hatua yoy-
ote iliyochukuliwa na ndipo baadaye
waligundua kwamba naye alikuwa
akihusika na tuhuma hizo za kuuza

Majina ya viongozi wanaokabiliwa
na tuhuma za kuuza eneo la msitu
huo, kwa mujibu wa wananchi hao,
mbali na Kafumu ni aliyekuwa Ofisa

kamati ya ugawaji, Mwandu Busa-
gala, Mbelele Mwanzalima, Samweli
Stephano, Habi Jimoga, Emmanuel
Charles na Busagala Saduka.

Wananchi hao walisema viongozi
hao waliuza eneo hilo lenye ukubwa
wa ekari 6,000 na kwamba fedha
hizo walishindwa kuzipeleka kwenye
shughuli za ujenzi wa zahanati, hivyo
kuwafanya wananchi hadi sasa kuen-
delea kutembea umbali mrefu kufuata
huduma za afya.

Sambamba na hilo, walifafanua
kuwa hawako tayari kuona fedha zao
zikiliwa na viongozi wenye uchu na
tamaa badala ya kuzipeleka kwenye
shughuli za maendeleo.

Walisema iwapo viongozi wa wilaya
hawatakuwa tayari kuchukua hatua
za kusimamia fedha hizo ili zirud-
ishwe, watakwenda moja kwa moja
kuonana na Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, ili kudai haki yao.

Katibu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Kata ya Lugubu, Salimu
Mpaki, alikiri kupokea malalamiko
ya wananchi hao juu ya kuuzwa kwa
suala hilo alishaliripoti kwa Mkuu wa
Wilaya ya lgunga kwa hatua zaidi.

Kafumu alipotakiwa kuzungumzia
tuhuma hizo zinazomkabili, alikiri
kuuzwa kwa eneo hilo na kwamba
fedha za mauzo yake zilitumika
kuendeshea kesi ambayo mtu binafsi
aliwashtaki viongozi katika Baraza la
Ardhi la Mkoa.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

MKOPO WA HARAKA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITD (EFL).
Kwa mahitaji kama kulipa ada ya
shule, kodi,
kumalizia tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga 0758 112 332. Karibu EFL.

kuboresha biashara,

TANZANIA RESEARCH

CAREER DEVELOPMENT INSITUTE:
Inatangaza mhula mpya wa masomo
Certificate na Diploma za kilimo na
maendeleo ya jamii.maelezo zaidi
tembelea tovuti yetu www.tracdi.
ac.tz Simu:0714404491/0746995144

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA CHETI

ZAINABU G. JOHN anatangaza kupotea
kwa cheti kidato cha nne chenye index
namba S.1520/0046 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
KISONDELA SEKONDARI mwaka 2014.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115601402

Taarifa ya polisi: MAG/RB/40/2020.

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

Mohammed enterprises ltd
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki Aina ya
BAJAJI BOXER yenye
namba za usajili MC 885
CGD. Chasis no.
MD2A21BY1KWA95950
Engine no.PFZWKA93120.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo Cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/600818/2019

215601502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA - MWANZA
SHAURI NA 309 LA 2019
MARY THADEO........ MDAI
DHIDI YA
1. JAMES KIZITO JOHN

2. DAVIDCHARLES MARWA........... WADAIWA

WITO WA KUITWA MAHAKAMANI
KWA:  JAMES KIZITO JOHN

Unafahamishwa kwamba mleta maombi hapo juu amefungua
shauri/ ombi dhidi yako katika baraza la ardhi na nyumba mkoa
'wa mwanza, ombi hili limepangwa kutajwa tarehe 30.01.2020
katika chumba cha baraza, barabara ya posta jengo liko
mkabala na mahakama kuu ya biashara, Tanzania.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika baraza siku hiyo wewe
mwenyewe, wakili wako au meu mwingine anayeruhusiwa
kisheria kujibu ombi hilo.

KAA- ukijua kwamba kushindwa kufika, kutapelekea baraza
kusikiliza ombi hilo na kutoa uamuzi bila wewe kuwepo.

Imetolewa nami kwa Amri na chapa ya baraza leo tarehe
16/01/2020

215601102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;19/2020

Ombi la AYUBU SIKWEJALA MWASUMBI
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
rehemu JACOB MWASUMBI MWAKAJILA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 03/02/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukagullwa tarehe 22/01/2020.

115602502
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JAMUHURIWA MUUNGANO WA
TANZANIA
Mahakama
Usimamizi wa mirathi form Il
(S.M.M 1984 Nyongeza ya 5 kanuni 2)

Katika Mahakama ya mwanzo Dodoma Mjini
Usimamizi wa mirathi 09/2020
Ombi la HONORATHA HENRY MSUYA

kuteuliwa

Msimamizi wa Mirathi ya Joseph Henry MSUYA
Watu wote wanaodai kuwa na mahusiano
wowote na Mirathi ya marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo  tarehe... Kabla ya mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa.
Tarehe 21/1/2020*

..........

il
115601002

The United Republic of Tanzania
Judiciary
In The District Court Of Dodoma At Dodoma
Execution 20 Of 2019
Yahya Bakari ltara................ Plaintiff(s)
lehe Said.. Defendant (s)

Notice to show cause why execution should not

Yusufu $

issues
(O.XXI, r.20(1) of the civil procedure code)

To YUSUPH SWALEHE SAID

Whereas the plaintiff has made application to this court
for execution of decree in the above suit on the allegation
that the said decree has transferred to him by assignment
or without assignment) this is to give you a notice that
you are to appear before this court on the 19/02/2020 to
show cause why execution should not be granted.

Given under my hand and the seal of the court, this |5th
Jan 2010.
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KUPOTELEWA KWA

KADI YA GARI

MUHAMMAD KASHIF
SERAJ anatangaza
KUPOTELEWA na kadi ya
GARI aina ya TOYOTA
IPSUM yenye namba za
usajili T601BUH. Chesis
no. ACM265012072 Egine
no.2AZ0982370. Yeyote
ataeona atoe taarifa kituo
Cha polisi.
DOD/DOD/RB/57650/2020

115601602

Nipashe

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

|la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




28 Nipashe ...

HABARI MICHEZO

SARRI
ACHEKELEAK
NAPOLI '
KUIFUNGA
JUVENTUS

TURIN, Italia

AURIZIO Sarri amese-

ma alikuwa na furaha

kwa Napoli baada ya

timu yake hiyo ya zam-
ani kuifanya Juventus kupokea

| kipigo cha pili msimu huu kwenye
Ligi Kuu ya Italia, Serie A, na ku-
wazui kuongoza ligi kwa tofauti ya
poiti sita dhidi ya Inter.

Ingawa Cristiano Ronaldo ali-
funga kwenye mchezo wake wa
nane mfululizo, haikutosha kwa
mabingwa hao watetezi kuondoka
na ushindi baada ya mabao ya Pi-
otr Zielinski na Lorenzo Insigne
kuwafanya Napoli kupata ushindi
wa 2-1, juzi Jumapili.

Kulikuwa na mabango ya kum-
beza Sarri kwenye uwanja huo wa
San Paolo, lakini kocha huyo al-
ionyesha furaha kuwaona Napoli
wakipata ushindi huo.

“Nina furaha kwa hawa jamaa,
mara zote nimekuwa nyuma yao,”
alisema akiiambia Sky Sport Italia.

“Kama ni kupoteza mchezo,
nafikiri ni afadhali hapa Napoli ili
wamalize matatizo yao. Angalau
sasa wameanza kushinda na
pengine hata mchezo wao ujao
watashinda.”

Napoli huo ulikuwa mchezo
wake wa kwanza wa ligi kushinda
nyumbani tangu Oktoba baada ya
katikati ya wiki kushinda kwenye
mchezo wa Coppa Italia dhidi ya
Lazio.

e

Klopp
athibitisha
kutokaa
benchi Liver

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp am-
ethibitisha hataiongoza timu yake hiyo
kwenye mchezo wa marudiano wa Kombe
la FA raundi ya nne dhidi ya Shrewsbury
Town, na Neil Critchley atachukua maju-
kumu ya kukiongoza kikosi hicho.

Mchezaji Jason Cummings alitokea
benchi na kuifunga mara mbili Liverpool,
Jumapili na kuwawezesha kupata sare
ya 2-2 na timu hiyo ya daraja la kwanza
Shrewsbury na sasa timu hizo zitarudiana
kwenye Uwanja wa Anfield mwanzoni
mwa mwezi ujao.

Mchezo huo utaangukia wakati wa ma-
pumziko mafupi ya Ligi Kuu, huku Klopp
akiamua kuwapumzisha nyota wake katika
mchezo huo wa marudiano.

Kocha msaidizi, Critchley ambaye ni ko-
cha wa kikosi cha Liverpool chini ya umri
wa miaka 23, alitolewa kwenye Kombe la
EFL na Aston Villa mwanzoni mwa msimu
huu wakati timu ya wakubwa ilipokuwa
kwenye michuano ya Klabu Bingwa ya
Dunia nchini Qatar.

“Nitakuwapo benchi na wachezaji
wakubwa watapumzika, maana wiki
inayokuja itakuwa ngumu kwa upande
wetu,” alisema Klopp akiwaambia waandi-
shi wa habari baada ya mchezo huo.

- N "7 valladolid yamwamsha
Zidane Real Madrid

4

MADRID, Hispania

ZINEDINE Zidane ametaka
kuimarika zaidi kwa Real
Madrid baada ya kikosi hi-
cho kuhitaji bao la dakika za
mwisho kupata ushindi wa 1-O
dhidi ya Real Valladolid kwe-
nye Uwanja wa Jose Zorrilla,
Jumapili.

Nacho alitumia vizuri pasi
ya Toni Kroos kuwapa ushindi
huo Madrid dakika ya 78 kwe-
nye mchezo ambao ulione-
kana kuwa mgumu kwako na

vijana hao wa Zidane waka-
maliza kwa kupata pointi tatu
za kupanda kileleni mwa msi-
mamo wa LaLiga.

Zidane alisifia safu ya ul-
inzi yake baada ya Valladolid
kushindwa kupenya na kupa-
tabao.

“Ulinzi ni safu inayofanya vi-
zuri, tunafanya vizuri. Ni ima-
ra kwa upande wetu,” alisema
Zidane akiwaambia waandishi
wa habari.

“Tulijilinda vizuri na tuli-
poteza mpira tuliupata kwa

haraka, na kama tukiende-
lea hivyo tutakuwa na nafasi
nzuri ya kufunga.

“Nacho alifunga na hiyo
ni sehemu ya soka. Tunajua
kwamba tunaweza kuimarika
kwa kiasi fulani.

“Nacho ni mchezaji wa aina
yake. Wakati anapotakiwa
kumalizia, anafanya vizuri.
Nimefurahishwa na bao lake;
mara zote anawafunga, lakini
kwa muda unavyokwenda,
anaweza pia kutengeneza na-
fasi kwa walinzi.”
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CALIFORNIA, Marekani

OBE Bryant alikuwa

“mmoja wa wachezaji wa

kuvutia zaidi” katika his-

toria ya mchezo wa kika-
pu “ambaye aliwahamasisha watu
wengi duniani” kucheza mchezo
huo.

Amefariki akiwa na umri wa
miaka 41, kwa ajali ya helikopta
mjini California Jumapili akiwa na
binti yake, Gianna mwenye umri
wa miaka 13.

Bryant, ambaye  alistaafu
kucheza mpira wa kikapu mwaka
2016 baada ya miaka 20 kwenye
mchezo huo akiwa na timu ya Lak-
ers, alikuwa mshindi mara tano wa
taji la NBA na alitajwa kwenye timu
ya nyota wote wa NBA mara 18.

“Familia ya NBA imepatwa na
mshtuko mkubwa kwa kifo cha
Kobe Bryant na binti yake Gian-
na,” amesema Kamishna wa NBA,
Adam Silver.

“Kwa misimu 20, Kobe alituo-
nyesha sisi nini kinachowezekana
wakati unapokuwa na kipaji kikub-
wa. Alikuwa mmoja wa wachezaji
wa kuvutia kwenye historia ya
mchezo wetu na amemaliza akiwa
gwiji.

“Lakini tutamkumbuka zaidi
kwa kuwahamasisha watu duniani
kuamua kucheza mpira wa kikapu
na kushindana kwenye ubora wa
juu kabisa.”

Shaquille  O'Neal, ambaye
alishinda mataji matatu ya NBA

akiwa na Bryant pale LA Lakers,
amesema: “Hakuna maneno ya
kuelezea maumivu niliyonayo,
naumia mno kumpoteza yeye
pamoja na binti yake. Patina wan-
gu wa ushindi.

“Nakupenda na nitakumisi sana.
Rambirambi zangu zinakwenda
kwa familia ya Bryant na familia ya
abiria wengine waliokuwa kwenye
helikopta. Mimi ni mgonjwa kwa
sasa.”

Mfungaji wa wakati wote wa
nyota wote wa NBA, Kareem Ab-
dul-Jabbar, ambaye aliichezea Lak-
ers kuanzia mwaka 1975 hadi 1989,
amesema: “Ni vigumu kwa upande
wangu kuzungumza maneno nam-
na ninavyojihisi. Kobe alikuwa mtu
wa familia, alimpenda mke wake
na binti zake, alikuwa mwanam-
ichezo wa aina yake, alihamasisha
kizazi chote. Kifo chake ni ngumu
mno kukikubali.”

Rais wa zamani wa LA Lakers,
Magic Johnson, bingwa mara tano
wa NBA miaka ya 1980, aliandika
kwenye twitter yake: “Kobe ali-
kuwa kiongozi wa mchezo wetu,
mwalimu wa wachezaji wa kike na
kiume. Maneno hayawezi kutosha
kuelezea kile alichoufanyia mch-
ezo wa kikapu.”

Mshindi mara sita wa NBA, Mi-
chael Jordan amesema: “Nilimpen-
da Kobe - alikuwa kama mdogo
wangu. Tulikuwa tunazungumza
mara kwa mara, na nitamisi sana
ile mijadala yetu.”

LeBron James ambaye alimpiku

n{OBE

Bryant na kushika nafasi ya tatu
kwa kuwa mfungaji wa wakati
wote wa NBA Jumamosi, amesema:
“Nina furaha kuwa kwenye daraja
moja na Kobe Bryant.

“Mmoja wa wachezaji bora
wa wakati wote kuwahi kucheza
mpira wa kikapu niliyemshuhu-
dia, mmoja wa wachezaji bora wa
wakati wote wa Lakers.”

Bryant alimaliza kipindi chake
cha kuichezea Lakers akiongoza
kwa pointi za kufunga, na sasa
anashika nafasi ya nne kwa kuwa
mfungaji bora wa wakati wote wa
NBA akiwa na pointi 33,643.

Katika mchezo wake wa mwisho
na Lakers Aprili 2016, alifunga
pointi 60 kwa mara ya sita.

Lakers walistaafisha jezi namba
24 aliyokuwa anaivaa Bryant Sep-
temba mwaka 2017.

RONALDO, MESSI, TYSON
NA WOODS NAO WAMLILIA

Gwiji wa mchezo wa golf, Tiger
Woods na mshindi mara 15, amese-
ma alisikia habari hizo wakati ak-
icheza raundi ya mwisho katika
mashindano ya Farmers Insurance
Open myjini California.

“(Caddie) Joey La Cava aliniam-
bia toka nje. Sikuelewa kwa nini
umati wa mashabiki ulikuwa uki-
imba ‘Mamba mzuri’, sasa najua,”
amesema.

“Hakika inaumiza sana, kwa
sababu alikuwa mtu wa watu na
mwenye historia ya aina yake kwe-
nye kikapu.”

SRYV/ANIT

Umeondoka

Bingwa wa zamani wa masumb-
wi wa uzito wa juu, Mike Tyson
aliandika kwenye ukurasa wake wa
Twitter: “Naililia duniani. Tumem-
poteza gwiji. Sina maneno. Nime-
huzunika mno. RIP Kobe Bryant,
Gianna na abiria wengine.”

Nahodha na mshambuliaji wa
Barcelona, Lionel Messi aliandika
kwenye ukurasa wake wa Insta-
gram: “Sina maneno.. mapenzi
yangu yote kwa familia ya Kobe
na marafiki. Lilikuwa jambo zuri
zaidi kwangu kukutana na wewe
na kutumia muda tukiwa pamoja.
Ulikuwa na kipaji cha ukweli kama
watu wengine wachache.”

Mshambuliaji wa Juventus, Cris-
tiano Ronaldo amesema “ame-
vunjika moyo”, akiongeza, Bryant
alikuwa “gwiji wa ukweli na aliye-
wahamasisha wengi”, huku kiungo
wa Manchester United, Paul Pogba
akisema: “Mashujaa wanakuja na
kwenda, magwiji wanabaki moyoni
milele.”

Bingwa mara sita wa mbio za
magari za Formula 1, Lewis Hamil-
ton amesema: “Nina huzuni kubwa
kusikia kwamba tumempoteza
mmoja wa magwiji wetu. Bryant
ni mmoja wa mwanamichezo bora
wa wakati wote aliyewahamasisha
wengine nikiwemo na mimi.”

Nyota wa Brazil na Paris St-Ger-
main, Neymar ambaye aliifungia
timu yake mabao mawili dhidi ya
Lille Jumapili, alilitoa bao la pili
kwa Bryant.

Neymar alishikilia vidole viwili

mapema kaka

vya mkono mmoja na vinne vya
mkono mwingine vingine akiwa na
maana ya kuonyesha namba 24 jezi
aliyokuwa akivaa Kobe wakati aki-
ichezea Los Angeles Lakers.

Baada ya mchezo huo, Neymar
- ambaye ni shabiki mkubwa wa
mpira wa kikabu, alimsifia Bryant
akisema kwamba, kifo chake ni hu-
zuni kwa dunia yote ya michezo.”

Mchezaji namba moja wa ten-
nis duniani, Rafael Nadal aliandika
kwenye twitter yake: “Nimeamka
asubuhi hii na habari za kutisha
kwa kifo cha Kobe Bryant, binti
yake Gianna na abiria wengine.
Rambirambi zangu kwa mkewe na
familia yake yote.”

Mshambuliaji wa Manchester
United na timu ya Taifa ya England,
Marcus Rashford naye aliandika
kwenye Twitter yake: “Mtu aliye-
hamasisha wengi kwenye michezo.
RIP gwiji.” Na nyota wa Manchester
City, Raheem Sterling akaongeza:
“Pumzika kwa urahisi gwiji.”

Bryant ambaye alimuoa Vanessa
aliyejaliwa naye kupata mabinti
wanne, hadi anafariki alikuwa
shabiki mkubwa wa soka wa timu
za Barcelona, AC Milan na Man-
chester City.

Na hadi anafariki alikuwa hazun-
gumzi na wazazi wake (baba na
mama yake) ambao walimkataza
asioe mwanamke mzungu, huku
pia yeye akiwatuhumu wazazi
wake hao kuuza picha zake za uto-
toni kwa mamilioni ya dola bila
kumbhusisha.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

/

FERNANDES

UuTD

® ® ® Cha juu chazua utata mpya, Jorge Mendes
amfuata Ed Woodward Old Trafford, wateta...

MANCHESTER, England

ANCHESTER United bado
haijafikia thamani Sport-
ing Lisbon inayoitaka
kwa kiungo wake, Bruno
Fernandes, wakati huu mazungumzo
yakiendelea kati ya klabu hizo mbili.

Alhamisi klabu hizo mbili
zilitofautiana thamani

ya pauni milioni 10
wakati United ilikuwa
tayari kulipa pauni mil-
ioni 42 na awali wakiwa
wamekubaliana kuka-
milisha mpango huo kwa
pauni milioni 55.

Wakati zikiwa zimebaki siku nne
kabla ya dirisha dogo la Januari ku-

fungwa, Kocha wa United, Ole Gun-
nar Solskjaer anataka kuongeza ngu-
vu katika safu ya ushambuliaji, hasa
kwa kuzingatia Marcus Rashford ni
majeruhi.

Hata hivyo, mazungumzo bado ya-
naendelea, na United sasa ipo tayari
kulipwa zaidi pauni milioni 46.

Wiki iliyopita, Sporting walitumai
kufikia muafaka na United wa kum-
nunua kiungo huyo wa kimataifa wa
Ureno mwenye umri wa miaka 25.

Wakala maarufu Jorge Mendes alik-
wea pipa hadi Manchester akiwa na
Rais wa Sporting, Frederico Varan-
das, pamoja na Mkurugenzi wa Soka,
Hugo Viana, kwenda kukamilisha dili
hilo na Makamu Mwenyekiti wa Unit-
ed, Ed Woodward.

Kama mazungumzo yalibadilika na
United walibadilisha msimamo wao,

na Mendes ambaye amekuwa aki-
ishauri Sporting kuhusu masuala ya
usajili tangu majira ya joto yaliyopita,
alipendekeza katika mazungumzo
yake na Sky Sports News kuwa United
ina hatari ya kumkosa kama ingesubi-
ri dili hilo kwa muda mrefu.

Dili hilo limeendelea kuchanganya
zaidi bado kukiwa na madai kwamba
mkataba wa Fernandes unajumuisha
kipengele ambacho wakala wake,
Miguel Pinho, atapaswa kulipwa
asilimia 10 ama pauni milioni nne,
kama Sporting itapokea ofa ya
pauni milioni 42 kwa mchezaji
wake huyo, hata kama mpango huo
hautafanikiwa.

Fernandes anataka kujiunga na
United, lakini kadri ilivyo simama
kwa sasa, anabaki kuwa mchezaji wa
Sporting na anaendelea kucheza.

ZISIKUPITE

ARSENAL KWA RODRIGUEZ

ARSENAL inajiandaa kuingia vitani na Everton
kuiwania saini ya kiungo wa Real Madrid, Mcolombia
James Rodriguez, 28. (AS, via Mail)

EMRE CAN BADO LULU UTD

MANCHESTER United bado inatumai kukamilisha
dili la kiungo wa Juventus na Ujerumani Emre Can,
26, aliyewahi kuitumikia Liverpool. (Express)

SPURS YAMKARIBIA BERGWIJN

TOTTENHAM inakaribia kukamilisha dili la kuinasa
saini ya mshambuliaji wa PSV Eindhoven, Mholanzi
Steven Bergwijn, 22. (Mirror)

BEN YEDDER KUMRITHI SUAREZ

BARCELONA imetoa ofa ya pauni milioni 67 kwa
mshambuliaji wa Monaco, Wissam Ben Yedder. Nyota
huyo wa kimataifa wa Ufaransa mwenye umri wa
miaka 29, ataziba pengo la majeruhi Luis Suarez. (Foot
Mercato)

KUINUFAISHA SPURS

TOTTENHAM itastahili kupata pauni milioni 10
kama fidia endapo kocha wao wa zamani Mauricio
Pochettino atapata kazi ya kuinoa timu nyingine
kabla ya mwishoni mwa msimu. (Mirror)

GENK YAZUIA BERGE EPL

SHEFFIELD United ilitoa ofa kwa kiungo Mnorway
Sander Berge ikakataliwa na klabu yake ya Genk, huku
pia West Ham ikivutiwa na mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 21. (Mail)

ARTETA AMTULIZA MUSTAFI

BEKI wa Arsenal, Shkodran Mustafi, 27, alihusishwa
na kuondoka London majira ya joto, lakini Kocha
Mikel Arteta anaamini anaweza kumbadili nyota huyo
wa kimataifa wa Ujerumani. (Telegraph)

SPURS YAMRUDIA PIATEK

TOTTENHAM imefungua tena meza ya mazun-
gumzo na AC Milan kuhusu uwezekano wa kumsajili
mshambuliaji wa kimataifa wa Poland, Krzysztof
Piatek, 24. (Sky Italia, via Mail)

‘CHRIS HANA HATI PUNGUZO’

MANCHESTER United imekataa kushusha dau la
pauni milioni 25 inalotaka kwa Chris Smalling licha
ya ombi hilo kutoka kwa Roma, sehemu ambayo beki
huyo wa England anacheza kwa mkopo wa muda
mrefu. (Sun)

SUSO ANUKIA KUTUA SEVILLA

KIUNGO wa zamani wa Liverpool anayeichezea
AC Milan kwa sasa, Mhispania Suso, 26, anatarajiwa
kujiunga na Sevilla. (Calciomercato)

LEEDS YAMTAKA AUGUSTIN

LEEDS United inajiandaa kumsajili mshambuliaji
wa RB Leipzig, Jean-Kevin Augustin, 22, kwa mkopo
kwa kipindi kilichobaki msimu huu. Mfaransa huyo
amekuwa akicheza kwa mkopo kwa kipindi cha nusu
msimu wa kwanza. (Star)
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Shime hesabu
Uganda U-17

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wasi-
chana ya umri chini ya miaka 17, sasa
itakutana na mahasimu wao Uganda
katika hatua ya pili ya kusaka tiketi
ya kushiriki fainali za Kombe la Dunia
la Vijana zinazotarajiwa kufanyika
Juni, mwaka huu nchini India, imefa-
hamika.

Tanzania imesonga mbele katika
mashindano hayo baada ya ku-
wafunga Burundi jumla ya mabao 6-1,
ikishinda 5-1 nyumbani na kupata
ushindi wa ugenini wa bao 1-0.

Uganda yenyewe imesonga mbele
katika mashindano hayo baada ya
kupata ushindi wa mabao 2-0 dhidi
ya Ethiopia katika mechi ya kwanza
iliyochezwa Januari 11, mwaka huu
ushindi wa 3-1 ikiwa ugenini jijini Ad-
dis Ababa.

Akizungumza na gazeti hili muda
mfupi baada ya kutua nchini waki-
tokea Burundi, Kocha Mkuu wa Tan-
zania, Bakari Shime, alisema wamere-
jea nchini na mapema wataanza
maandalizi kwa ajili ya mchezo huo
unaofuata.

Shime alisema anaifahamu vema
Uganda baada ya kukutana nao katika
mashindano mbalimbali na anaamini
wakijipanga vema, watawatoa na ku-
songa mbele katika michuano hiyo.

“Ni jambo zuri kumjua mpinzani
wao, Uganda si wageni kwetu, tu-
mecheza nao mara kadhaa, naamini
ni kujipanga vizuri ili kuhakikisha
tunafanya vizuri na kusonga mbele,”
alisema Shime.

Timu hizo za vijana zilikutana kati-
ka mashindano ya Kombe la Chalenji
Afrika Mashariki na Kati na baada ya
dakika 90, mchezo huo ulimalizika
kwa sare ya bao 1-1, Tanzania ikitan-
gulia kuziona nyavu.

Tanga vajipanga
kuibeba Sahare

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Soka Mkoa wa Tanga
(TRFA), kimesema kitashirikiana na
wadau mbalimbali jijini humo ili kui-
saidia Sahare All Stars iweze kufanya
vizuri katika mashindano ya Kombe
la FA ambayo yanaendelea hapa
nchini.

Sahare All Stars imetinga hatua
va 16-bora ya mashindano hayo
baada ya kuwatoa Mtibwa Sugar kwa
penalti 3-2, kufuatia dakika 90 za
kawaida kumalizika wakiwa na sare
ya bao 1-1.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa TRFA, Beatrice
Mgaya, alisema wamefurahi kuona
timu hiyo inayoshiriki Ligi Daraja la
Kwanza imefika hatua hiyo na sasa
zinahitajika nguvu za pamoja ili iend-
elee kufanya vema kwenye michuano
hiyo.

Mgaya alisema katika soka hakuna
lisilowezekana na wanaamini waki-
jandaa vizuri, inaweza kufika fainali
na hatimaye kubeba kikombe cha
mashindano hayo.

LEO USIKU WA SAMATTA

Na Mwandishi Wetu rahisi kwake kuzoea ligi hiyo ngu-
mu zaidi duniani’.

BWANA Samatta “Amefunga mabao mengi, lakini

leo anatarajiwa ku- hajathibitisha katika Ligi Kuu Eng-

wachelewesha usin- land,” beki wa pembeni wa zamani

wa Aston Villa, Alan Hutton alisema.
“Ni ligi ngumu duniani.”

Samatta, 27, ambaye alikamilisha
uhamisho wake kutoka KRC Genk ya
Ubelgiji kwenda Villa wiki iliyopita
kwa takriban pauni milioni 8.5 hadi
anaondoka alishacheka na nyavu
mara 10 kwenye mashindano yote
huku msimu uliopita akiifungia timu
hiyo ya jumla ya mabao 42.

Tangu ametua Aston Villa, Wa-
tanzania wengi wamekuwa nyuma
yake  wakitangaza  kuishabikia
timu hiyo, na kuanzia wiki iliyopita
habari ya mjini imekuwa mechi dhi-
di ya Leicester kabla ya Jumamosi
kusubiria tena kumuona akicheza
mechi yake ya kwanza ya Ligi Kuu
England wakati Aston Villa itaka-
pokuwa ugenini dhidi ya Bourne-
mouth.

gizi Watanzania wakati
atakaposhuka dimbani majira ya
saa 4:45 usiku kuichezea timu yake
mpya ya Aston Villa kwa mara ya
kwanza, kwenye mechi ya Kombe
la Ligi dhidi ya Leicester City katika
Uwanja wa Villa Park.
Samatta alianza kujifua na
wachezaji wenzake kwa
mara ya kwanza ljumaa il-
iyopita na Kocha wa Aston
Villa, Dean Smith, alisema
anaweza kuwa tayari kwa
mchezo wa nusu fainali ya
pili ya Kombe la Ligi (Cara-
bao Cup) dhidi ya Leicester
City leo.
Hata hivyo, mashabiki wa Aston
Villa wametakiwa kuwa watulivu
kwa Samatta kwa kuwa haitakuwa

Winga wa Yanga, Mghana Bernard Morrison akishangilia na mchezaji mwenzake, David Molinga baada ya kuifun-
gia timu yake bao la kwanza kwa penalti kwenye mechi ya Kombe la FA dhidi ya Tanzania Prisons katika Uwanja
wa Taifa juzi. NA MPIGAPICHA WETU

Mtibwa yajipanga kuisambaratisha Azam

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kutolewa kwenye mashindano
ya Kombe la FA, Kocha Mkuu wa Mtibwa
Sugar, Zuberi Katwila, amesema kikosi
chake kinaelekeza nguvu katika mechi
za Ligi Kuu Tanzania Bara na wanaamini
watatimiza malengo waliyonayo.

Mtibwa Sugar inatarajia kukutana na
Azam FC katika mchezo wa Ligi Kuu
Bara utakaochezwa keshokutwa kwenye

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katwila alisema wachezaji wake wame-

shaanza maandalizi ya kuwavaa Azam na

wamejiandaa kukutana na ushindani ka-
tika mchezo huo.

Katwila alisema anahitaji kuona kasi
waliyokuwa nayo kwenye michuano ya
Kombe la Mapinduzi inahamia Ligi Kuu
ambayo sasa imeingia katika mzunguko
wa lala salama.

“Tumeshaanza mazoezi kwa ajili ya
mechi za ligi, sijapumzisha wachezaji, len-
go ni kuhakikisha tunaondoka na pointi
tatu katika mchezo huo, tunawajua vema
Azam, ninashukuru mpaka sasa hatuna
majeruhi katika kikosi chetu,” alisema
Katwila.Aliongeza kuwa bado anaendelea
kurekebisha makosa yaliyojitokeza katika

mchezo uliopita dhidi ya Sahare All Stars
na anaamini wachezaji wake wataingia na
kasi tofauti.

“Naomba mashabiki wetu wasikate
tamaa na matokeo yaliyopita, tumejipan-
ga kuwafuta machozi, tunawataka waen-
delee kutuamini na kutuunga mkono,
tumeweka nguvu zote katika Ligi Kuu, ha-
tutawaangusha,” alisema Katwila.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Bara,
Mtibwa Sugar iko katika nafasi ya 10 ikiwa
na pointi 22 baada ya kucheza michezo 16,
huku Azam FC yenye ina pointi 35 na ime-
shuka dimbani mara 16 iko katika nafasi ya
pili nyuma ya vinara, Simba wenye pointi 41.
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Nipashe

Gl nﬁa na Bryant

‘Kobe Bryant, Gianna
walivyoacha majonzi

e Rais Trump, Obama, Messi, Ronaldo wamlilia
e Hadi anafariki alikuwa hazungumzi na wazazi wake
* Ni shabiki kindakindaki wa Barca, Man City na Milan

CALIFORNIA, Marekani

I ulimwengu wa michezo tu, bali

dunia nzima imezizima na kujawa

na majonzi makubwa kufuatia aja-

li ya helikopta iliyokatisha maisha

ya gwiji wa mpira wa kikapu, Kobe Bryant
na mwanawe kipenzi, Gianna.

Bryant, aliyefariki dunia

Jumapili usiku akiwa na

umri wa miaka 41 na mwa-

nawe mwenye umri wa

miaka 13, ni “mmoja wa

wachezaji wa kuvutia zai-

di” katika historia ya mch-

ezo wa kikapu duniani.

Katika ajali hiyo, walifariki jumla
watu tisa akiwamo Bryant, Gianna na
wachezaji wenzake wa mpira wa kikapu.

Ajali hiyo iliwakuta wakiwa wanaele-
kea Thousand Oaks, California, kwa
mchezo wa mpira wa kikapu (basketball)
chanzo kikitajwa kuwa ni kutokana na
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wingu zito, ambao Gianna alitarajiwa
kucheza na Bryant akitarajiwa kumnoa
katika mchezo huo.

Bryant, alidumu katika mchezo huo
kwa kiwango cha juu kwa takriban mia-
ka 20 kabla kustaafu mwaka 2016 akiwa
na timu ya LA Lakers, wakati huo akiwa
mshindi mara tano wa taji la NBA na

alitajwa kwenye timu ya nyota wote wa
NBA mara 18.

Mastaa wengi, wanasiasa pamoja na
watu maarufu duniani wamemlilia nyo-
ta huyo ambaye ameacha alama kubwa
katika mchezo wa kikapu duniani.

Rais wa zamani wa Marekani, Barack
Obama aliandika kwenye ukurasa wake
wa Twitter: “Kobe alikuwa gwiji. Kum-
poteza yeye na Gianna ni maumivu
makali mno moyoni hasa kwa sisi waza-
zi. Michelle na mimi tumetuma salamu
za sala kwa Vanessa na familia yote ya
Bryant juu ya siku hii isiyofikirika.”

Rais wa Marekani, Donald Trump
amesema: “Kobe Bryant, licha ya kuwa
mchezaji bora zaidi wa wakati wote wa
mchezo wa kikapu, ndio kwanza ali-
kuwa akianza maisha. Aliipenda sana
familia yake, na alikuwa na hamasa
kubwa na majaliwa yake ya baadaye.
Kupomteza binti yake mzuri Gianna,
kunaufanya wakati huu kuwa mgumu
zaidi.”
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Morrison,
Niyonzima

gari limewaka
kikosini Yanga

Na Somoe Ng'itu

. MBALI na kupata ushindi katika mechi
| zake mbili zilizopita dhidi ya Singida

- United na Tanzania Prisons, habari ya
\mjini si matokeo ya michezo hiyo, bali

ni mbwembwe na kiwango cha winga

- mpya wa Yanga Mghana, Bernard

Morrison na namna walivyotengeneza
muunganiko mzuri na Haruna Niyon-
zima.

Kwa muda mfupi tangu atue Yanga,
winga huyo ambaye ameichezea timu
yake mpya mechi mbili, amefunga bao
moja na kutengeneza nafasi mbili za
kufunga, tayari amekuwa ‘gumzo’ na
Kipenzi cha mashabiki na wanachama
wa klabu hiyo na kurejesha imani iliyo-
potea klabuni hapo tangu kutimuliwa
kwa Kocha Mkuu, Mwinyi Zahera.

Winga huyo amekuwa kivutio hasa
baada ya kuonyesha makeke yake
kwenye mchezo wake wa kwanza
mbele ya Singida United ambapo
alicheza na mpira kwa kutembea juu
na kupiga pasi na alifanya hivyo tena
juzi dhidi ya Tanzania Prisons kwenye

Lakini pia utamu umeongezeka kuto—
kana na kuelewana vema na Niyonzima
aliverejea Yanga baada ya kuondoka
kwa misimu miwili, kwani amekuwa ak-
jongeza ‘udambwidambwi’ katika kikosi
kuku akifunga bao la kwanza msimu
huu kwenye ushindi wa 3-1 dhidi ya
Singida United, lakini pia akitengeneza
nafasi za kufunga kwa Yikpe Ghislain
katika mchezo wa Kombe la FA juzi.

“Hii ndiyo Yanga, sasa kila ata-
kayekuja lazima akae, hii ndiyo Yanga
yetu tuliyokuwa tunaitaka na kui-
fahamu,” alisema shabiki mmoja wa
timu hiyo aliyejitambulisha kwa jina la
Abdallah Msuka.

Hata hivyo, Kocha Mkuu wa Yanga,
Luc Eymael amesema hafurahishwi na
‘mbwembwe’ na mitindo ya nyota huyo
ambaye sasa yuko kwenye ‘midomo’ ya
Wanayanga.

“Nilimzuia aache kuchezea mpira
ila nimeona amerudia tena, hili jambo
nitazungumza naye tena kwa mara
nyingine kwani hanifurahishi mimi
na ataigharimu timu, kuna wakati
mwingine timu inakuwa haijafunga,
sipendi kuona anafanya hivyo,
Mohamed Salah anafanya hivyo,

Sadio Mane anafanya hivyo, najua
Afrika mnapenda, lakini si vizuri,

nitamweleza, si vizuri kumdhihaki
mpinzani wao,” Eymael aliongeza.
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