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Bunge laazimia
mambo matano
uzalishaji sukari,
mafuta ya kula

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limetoa maazimio matano kuhusu
uzalishaji wa sukari na mafuta ya kula nchini
baada ya kubaini hautoshelezi na kusababisha
kuagizwa kwa shehena za bidhaa hizo nje ya
nchi.

Akiwasilisha jana bungeni taarifa ya mwaka
va utekelezaji wa majukumu ya Kamati ya
Bunge ya Viwanda, Biashara, Kilimo na Mifu-
g0, Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Deodatus
Mwanyika, alisema kutokana na kutopatikana
kwa sukari ya kutosha kunaweza kusababisha
upungufu.

Pia alisema kutowafikia watumiaji
kwa wakati, kutasababisha bei kuwa juu,
hivyo Bunge linaazimia serikali iendelee kuha-
masisha uwekezaji wa viwanda vya sukari ili
kuongeza uzalishaji.

Mwenyekiti huyo alisema Bunge linaazimia
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)
uwezeshwe kununua, kutunza na kusambaza
sukari pindi uhaba unapotokea.

Pia alisema kamati inaishauri serikali
kuendelea na mikakati ya kuhakikisha sukari
va kutosha inazalishwa nchini ili kupunguza
kutegemea kutoka nje ya nchi na kuzalisha
bidhaa zaidi ya moja, yaani sukari, umeme na
‘methanol’.

“Serikali ihakikishe miundombinu ya bara-
bara za mashambani na ya umwagiliaji katika
mashamba ya miwa ya wakulima wadogo
inatengenezwa ili kurahisisha usafirishaji. Pia
kamati inashauri uwekezaji ufanyike ili uzal-
ishaji wa sukari ya viwandani ufanyike hapa
nchini,” alisema.

Kuhusu hali ya mafuta ya kula nchini,
Mwanyika alisema bado kuna upungufu una-
osababishwa na wakulima wengi kusitisha
kilimo cha alizeti kutokana na kukosa soko la
uhakika.

Alisema upungufu huo unasababisha wa-
fanyabiashara kuingiza shehena kutoka nje
ambayo huuzwa kwa bei ya juu.

“Bunge linaazimia serikali iendelee kuha-
masisha, kuendeleza na kujenga viwanda vya
kutosha vya kuzalisha mafuta ya kula nchini ili
kupunguza utegemezi wa uingizaji wa mafuta
va kula na kujihakikishia usalama wa chakula
nchini,” alisema.

Pia alisema Bunge linaazimia serikali iende-
lee kupitia upya vivutio ilivyotoa kwa wazal-
ishaji wa ndani wa mafuta ili kuondoa athari
zilizojitokeza kwa wakulima wa alizeti.

Kadhalika, alisema alizeti kama ilivyo kwa
mazao mengine, iwekewe bei ambazo zitawa-
vutia wakulima kuhamasika kulima kwa wingi.

Kuhusu tasnia ya chai, Bunge limeazimia
serikali ikamilishe haraka majadiliano na
wawekezaji wa viwanda ambao wameshindwa
kuendesha mashamba na viwanda kwa lengo
la kuwapa wawekezaji wengine wenye uwezo.

Aidha, alisema serikali ipitie upya mfumo wa
uvendeshaji wa mashamba na viwanda hivyo
kwa nia ya kuwahusisha wakulima wadogo na
wa kati kwenye uendeshaji na umiliki.

Katika hatua nyingine, Mwanyika alisema
kamati haijaridhishwa na mchakato wa uan-
zishwaji wa mamlaka za usimamizi wa shu-
ghuli za maendeleo za sekta ya mifugo pamoja
na sekta ya uvuvi.

Aliitaka serikali kuona umuhimu wa kukamil-
isha sehemu iliyobaki ili mamlaka hizi zian-
zishwe kutekeleza majukumu yake na kupata
tija iliyokusudiwa kwenye sekta husika.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Ajira na Vijana), Patrobas Katambi (katikati), akizungumza na
kinamama kutoka Mkoa wa Singida waliotembelea Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Waziri Mkuu: Tunajipanga
kukabili hatua za Trump

Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa
ametoa msimamo wa serikali baada
ya mabadiliko makubwa ambayo
Serikali ya Marekani imefanya katika
sera yake ya mambo ya nje, Tanzania
ikijielekeza kujiimarisha na kuwa na
uwezo wa ndani.

Amesema ni muhimu pamoja na
upana wa uhusiano ambao wamewe-
ka, kuhakikisha wanajiimarisha na
kuwa na uwezo wa ndani na hawaen-
delei kuwa tegemezi.

Majaliwa alisema hayo jana bun-
geni jijini Dodoma wakati akijibu
swali la Mbunge wa Mbozi, George
Mwenisongole akiyetaka kujua seri-
kali inajipanga vipi na mabadiliko ya
Sera za Nje ya Nchi ya Marekani am-
bao tangu Rais Donald Trump aingie
madarakani, wamefanya mabadiliko
makubwa kuhusu sera hiyo.

Mbunge huyo aliuliza mabadi-
liko hayo yanakwenda kuathiri vipi
utekelezaji sera Tanzania kwenye
elimu, afya na kiuchumi ikiwamo mi-
radi inayofadhiliwa na USAID, PP4R
na programu ya kupunguza makali
ya VVU/UKIMWI.

Akijibu swali hilo, Majaliwa alise-
ma ni kweli serikali inaheshimu sera
ya mambo ya nje na kutekeleza mika-
taba kama ambavyo walivyokubali-
ana na nchi husika.

Waziri Mkuu alisema wameanza
kuona nchi zenye uwezo mkubwa,
ikiwamo Marekani, zikibadilisha
sera zao na kuathiri baadhi ya
nchi na hata Tanzania inaweza kuzi-
pata.

“Kwetu sisi ni muhimu kuzingatia
sera za nje kama tulivyokubaliana.
Ninampongeza Rais Samia Suluhu

Hassan ambaye ameendelea kufanya
nchi hii kuwa na uhusiano na nchi
nyingi duniani, Marekani ikiwa mo-
jawapo.

“Muhimu kwetu sisi pamoja na
upana huu wa uhusiano ambao
tumeuweka, ni kuhakikisha kwamba
tunajiimarisha na kuwa na uwezo wa
ndani kwa kuhakikisha kwamba hat-
uendelei kuwa tegemezi.

“Lazima tujiimarishe kwenye mi-
pango yetu, bajeti zetu ziweze ku-
mudu na kutekeleza maeneo yote
muhimu ikiwamo hiyo sekta ya afya,
elimu maji na maeneo mengine kadri
tulivyokubaliana na nchi husika,”
alisema.

Majaliwa alisema kama nchi, wana
uwezo na zipo maliasili na rasilimali,
kazi ambayo wanayo ni Watanzania
kuhakikisha wanazitumia kujenga
uchumi wa ndani na kuwezesha ba-
jeti kutekeleza hayo.

“Marekani wameshatangaza, in-
awezekana na nchi nyingine ika-
tangaza kukawa na mabadiliko. Na
sisi tunaendelea kujiimarisha ku-
hakikisha tunakuza uchumi wetu
kupitia vyanzo vya fedha na mapato
tunayaweka pamoja na kuyaingiza
bungeni ili yapangiwe mpango kazi
ili maeneo yaliyopungua tuweze
kuyajazia,” alisema.

Waziri Mkuu alisema huo ndio
mkakati ambao sasa wako nao na
ndivyo ambavyo wanajipanga kuto-
kana na mabadiliko ambayo yanaen-
delea kwenye nchi zilizoendelea dhi-
di ya nchi ambazo zinaendelea kama
Tanzania.

Hatua ya Rais Trump kutia saini
agizo la kuiondoa nchi hiyo katika
Shirika la Afya Duniani (WHO) siku
chache zilizopita, tayari imetajwa

kuanza kuleta athari kadhaa, husu-
san barani Afrika kama ilivyotara-
jiwa.

Licha ya kuwa kuna sheria zina-
zohitajika kufuatwa kwa taifa linalo-
taka kundoa ufadhili wake, utawala
wa kiongozi huyo mpya tayari ume-
chukua hatua ya kusitisha usamba-
zaji dawa za kuzuia makali ya VVU,
malaria na kifua kikuu (TB).

Athari hizo zinatokana na Mare-
kani kuwa mchangiaji mkubwa wa
kifedha wa WHO na programu mbal-
imbali zilizopo chini ya shirika hilo
na taasisi nyingine kubwa za kiafya
duniani.

Jumanne ya juma hili, makandar-
asi na washirika wanaofanya kazi
na Shirika la Misaada la Marekani
(USAID) nchini Tanzania na Kenya
walianza kupokea barua hizo za kusi-
tisha ufadhili huo mara moja, kulin-
gana na vyanzo.

Hatua hiyo ni sehemu ya kusit-
ishwa kwa misaada kwa Marekani
na ufadhili uliowekwa tangu Trump
aingie madarakani Januari 20, huku
programu zikikaguliwa.

Ofisa Mkuu wa Kituo cha Kudhib-
ti Magonjwa Barani Africa (CDC)
Ngashi Ngongo amenukuliwa na
shirika la habari la Reuters akisema
nchi nyingi zimekuwa zinategemea
uwekezaji wa Marekani kupitia
WHO kufadhili shughuli za afya ya
umma.

Kenya na Tanzania tayari USAID
imetangaza kupunguza au kufuta
shughuli kadhaa katika programu
zake. Shirika hilo lilisema kuwa li-
nakatiza huduma zote zilizokuwa
zikitolewa na USAID kufuatia agizo
la Rais Trump la kuondoa nchi hiyo
WHO.
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I
Mwanafunzi afariki
dunia kuangukiwa
na ukuta, wenzake
watatu wajeruhiwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

MWANAFUNZI wa kidato cha tatu katika :
Shule ya Sekondari Choma, Halmashauri ya :
Ushetu, wilayani Kahama mkoani Shinyanga, :
amefariki dunia kwa kuangukiwa na ukuta wa :
nyumba aliyokuwa amepanga kutokana na :
mvua iliyonyesha saa saba usiku huku wen- :
zake watatu wakijeruhiwa. :

Mkuu wa Shule hiyo, Lucy Kibela alitoa taar- :
ifa hiyo jana wakati akizungumza na Nipashe :
kwa njia ya simu juu ya tukio hilo, akisema ny- :
umba nyingi ambazo wanafunzi wamepanga :
mitaani na vijijini si imara na zimejengwa kwa :
matofali ya udongo. Zinapoloa zinaanguka.

Alisema tukio hilo lilitokea saa saba Febru- :
ari 5 mwaka huu, wanafunzi wanne walikuwa :
wamepanga katika chumba kimoja kwenye :
moja ya nyumba iliyoko jirani na shule hiyo.  :

Lucy alitaja mwanafunzi aliyefariki dunia :
kuwa ni Pendo Williamu (16) aliyekuwa akiso- :
ma kidato cha tatu na kwa majeruhi ni Sharida :
Shija (15) wa kidato cha kwanza, Neema Shija :
(16) wa kidato cha tatu na Regina Eliasi (16) wa :
kidato cha tatu. :

“Wanafunzi watatu waliojeruhiwa na hali :
zao zinaendelea vyema na wameruhusiwa :
kurejea shuleni na niko nao, hali zao zikibadi- :
lika nitahakikisha wanawarejeshwa hospital- :
ini. Suluhisho la janga hili ni kukamilisha ujen- :
zi wa bweni la wanafunzi,” alisema Mwalimu :
Lucy. :
Alisema wazazi wengi wamewapangisha :
watoto wao mitaani jirani na shule kwa kuwa :
wamekuwa wanakutana na changamoto mbal- :
imbali, ukiwamo ubakaji na hivyo ili kuondoa :
adha hiyo, kuna haja kukamilisha ujenzi wa :
bweni shuleni. 3

“Kwa sasa kuna ujenzi wa bweni la wanafun- :
zi lenye uwezo wa kubeba wanafunzi wa kike :
80 na limejengwa kwa nguvu za wananchi na :
sasa lipo hatua ya lenta, tunaiomba serikali :
kuangalia namna ya kulikamilisha ili litumike :
na kuonda adha ya wanafunzi kuangukiwa na :
nyumba walizopanga mitaani,” alisema Mwal- :
imu Lucy. 3

Mkuu wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji :
Wilaya ya Kahama, ASP Stanley Luhwago :
alithibitisha kutokea kwa tukio hilo na kueleza :
kuwa alipata taarifa na kufika eneo tukio na :
kubaini chanzo chake ni ukuta wa nyumba ku- :
tokuwa imara na kuangukia ndani ya chumba. :

Alisema udhaifu wa ukuta huo ulisababish- :
wa na mvua iliyokuwa inaendelea kunyesha :
wakati wa usiku, hivyo kusababisha kifo cha :
mwanafunzi huyo aliyefariki dunia papohapo. :

ASP Luhwago aliwataka wakazi wa kata :
hiyo kujenga nyumba imara za matofali ya :
kuchoma badala ya udongo ambayo yakilowa :
yanapukutika, ili kuepukana na majanga ya :
namna hiyo. :

Kufuatia tukio hilo, Mkuu wa Wilaya ya Ka- :
hama, Mboni Mhita aliagiza Halmashauri ku- :
fanya ukaguzi wa nyumba hizo za watu binafsi :
wanaopangisha wanafunzi na kuhakikisha wa- :
nawahamisha waliomo katika nyumba mbovu :
na zisizo imara. 3

“Watoto wahamishwe na kupelekwa kwe- :
nye nyumba imara na salama kuepukana na :
majanga ya namna hii kwani nyumba nyingi :
zimepigwa plasta na kuonekana ni imara kwa :
nje, mvua inaponyesha saa 24 zinaanguka,” :
alisema Mhita. 3

Mkuu wa Wilaya pia aliwataka madiwani :
kwenye maeneo yao kuwahamasisha wa- :
nanchi kujenga nyumba za kisasa na kuachana :
na za udongo. :

Mahakama yaagiza Dk, Slaa kuletwa mahakamani

-DPP akata rufani kupinga uamuzi wa Mahakama Kuu

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam
imeagiza kuwa Februari 19
mwaka huu, Dk. Wilbroad
Slaa apelekwe mahakamani
ili afuatilie kesi yake ya
tuhuma kusambaza taarifa
za uongo kupitia mtandao
wa X.

Dk. Slaa anaendelea kuso-
ta rumande katika Gereza la
Keko tangu Januari 10 mwaka
huu baada ya Mkurugenzi wa
Mashtaka nchini (DPP) ku-
wasilisha mahakamani hati
ya kuzuia dhamana yake kwa
madai ya “sababu ya usalama
wake”.

Agizo hilo lilitolewa jana
mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu Rahim Mushi wa ma-
hakama hiyo wakati kesi hiyo
ilipoitwa kwa ajili ya kutajwa.
Mshtakiwa hakuwapo ma-

hakamani na hali hiyo ime-
kuwa inatokea mara kadhaa.

Kutokana na mshtakiwa
kutokuwapo mahakamani
kwa mara nyingine, Wakili
wa Dk. Slaa, Sanga Meliki-
ole aliomba mahakama
mteja wao awe analetwa
mahakamani ili afuatilie kesi

yake inavyoendelea.

“Ninaagiza Februari 19
mwaka huu mshtakiwa
aletwe mahakamani ili

afuatilie kesi yake,” alisema
Hakimu Mushi.

Awali Wakili wa Serikali,
Agnes Mtunguja alidai kuwa
kesi ililetwa kwa kutajwa
na upelelezi haujakamilika,
hivyo kuomba tarehe ny-
ingine ya kutajwa.

Hata hivyo, Mahakama ya
Kisutu imefungwa mikono
kuendelea na hatua yoyote

kwa sababu DPP amewasili-
sha kusudio la kukata rufani
Mahakama ya Rufani kup-
inga uamuzi wa Mahakama
Kuu uliompa unafuu Dk. Slaa
katika suala la dhamana.

Inadaiwa kuwa Dk. Slaa
alitenda kosa hilo, Januari 9
mwaka huu ndani ya Jam-
huri ya Muungano wa Tan-
zania kupitia mtandao huo
wa kijamii, kupitia jukwaa lil-
ilosajiliwa kwa jina la Maria
Salungi Tsehai @MariaSTse-
hai kwa lengo la kupotosha
umma.

Inadaiwa kuwa kupitia
jukwaa hilo, Dk. Slaa alichap-
isha ujumbe uliosomeka
‘wakubwa  wametafutana,
nikisema wakubwa namaan-
isha mwamba na Samia,
na wala hatuna maneno ya
kumung’unya... na kimsingi

wamekubaliana, Suluhu Sa-
mia amekubali atatoa pesa,
Suluhu Samia amekubali
ataongeza nguvu ya pesa,
ni dhahiri atatoa pesa... hizo
ni hela za Watanzania wa-
nazichezea Samia na watu
wake.

“Samia toka muda mrefu
hahangaikii tena maendeleo
ya nchi, anahangaikia nam-
na ya kurudi Ikulu na namna
yake ya kurudi Ikulu ni kwa
njia hizo kama kumsaidia
mtu kama Mbowe”.

Inadaiwa kuwa Dk. Slaa,
aliyewahi kuwa Mbunge
wa Karatu, Katibu Mkuu wa
Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADE-
MA) na balozi, alisambaza
maneno hayo mtandaoni
wakati akijua taarifa hizo ni
za uongo.

i N

Mmoja wa waliokuwa
wateja wa Benki ya
FBME, DKk. Majura
Mfungo (kushoto),
akizungumza na
waandishi wa habari,
jana, wakiiomba Seri-
kali kutatua mgogoro
uliopo baada ya benki
hiyo kuungwa na
kukosa haki ya pesa
zao walizoweka katika
benki hiyo. Kulia ni
aliyekuwa mteja wa
benki hiyo, Deus
Okuku na aliyekuwa
mfanyakazi wa benki
hiyo, Ayubu Nganga.
PICHA: JUMANNE JUMA

Ponda, wenzake waomba kurekebisha
kesi kupinga kuwa chini ya BAKWATA

Na Grace Gurisha

SHEKHE Ponda Issa Ponda
na wenzake 11 wameomba
mahakama wafanye mareke-
bisho kwenye hati ya ma-
dai kumwondoa Yustadhi
Twalib Twalib katika kesi ya
kikatiba waliyofungua kup-
inga kuwa chini Baraza Kuu
la Waislamu Tanzania (BAK-
WATA) kutokana na mwen-
zao huyo kufariki dunia.

Mbali na Sheikh Ponda,
wadai  wengine  Shekhe
Ayoub Muinge, Sheikh Prof.
Hamza Njozi, Riziki Ngwali,
Bakari Shingo, Juma Kila-
ghai, Abdallah Said, Twalib
Twalib, Ibrahim Sherally,
Mussa Marua, Abubakar Mn-
godo na Mustafa Abedib.

Ombi hilo la masheikh
hao lilitolewa jana na wakili
wao, Juma Nassoro mbele ya
Jaji Arnold Kirekiano wa Ma-
hakama Kuu Masjala Ndogo
Dar es Salaam wakati shauri

hilo lilipoitwa kwa ajili ya
kusikilizwa.

“Mheshimiwa Jaji, ninaom-
ba tufanye marekebisho
kwenye hati ya madai ili
kumwondoa marehemu
Twalib Twalib,” alidai Wakili
Nassoro.

Jaji Kelekiano alikubaliana
na ombi hilo na kuwaele-
keza kwamba marekebisho
hayo wayafanye Februari 12,
2025 na upande wa wadaiwa
utajibu Februari 26, 2025 na
shauri litasikilizwa Machi 3,
2025.

Wadai hao mbali na Wak-
ili Nassoro, wanawakilishwa
pia na Wakili Yahaya Njama,
Daimu Hafani, Abdulfattaha
A-Bakry na Ubaid Hamidu.

Wamefungua kesi hiyo
dhidi ya Msajili wa Vyama
vya Kijamii - Wizara ya Mam-
bo ya Ndani, Mwanasheria
Mkuu wa Serikali (AG), Mka-
bidhi wa Wasihi Mkuu, BAK-
WATA na Baraza Kuu la Ju-

muiya na Taasisi za Kiislamu
Tanzania.

Katika hati yao, wanalala-
mikia kitendo cha mdaiwa
wa kwanza, Msajili wa Vy-
ama vya Kijamii na wa pili,
Mkabidhi wa Wasihi Mkuu
kuwalazimisha  waislamu
wanaotaka kusajili taasisi
yoyote kuwa lazima wapate
barua kutoka BAKWATA in-
ayowatambua.

Inadaiwa kuwa katika
sheria za Tanzania, hakuna
sehemu yoyote inayolazimi-
sha muislamu kuwa chini ya
BAKWATA, Baraza hilo lime-
sajiliwa Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Nchi na pia lime-
sajiliwa Rita kama zilivyosa-
jiliwa taasisi zingine. Halina
usajili wa kwamba lenyewe
ndiyo taasisi ya kuwakilisha
waislamu wote Tanzania.

Pia wanadai katika Katiba
ya BAKWATA hakuna kip-
engele chochote kinachoe-
leza nani ni mwanachama

wa BAKWATA na kwamba
ukitaka kuwa mwanacha-
ma wa BAKWATA, lazima
uombe. Hakuna jambo hilo.

“Kwa hiyo kuwalazimi-
sha waislamu kuwa chini ya
BAKWATA ni kinyume cha
Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania. Waislamu
waachwe wenyewe waamue
wanataka kuwa chini ya
taasisi gani na wanapotaka
kusajili taasisi yoyote ya ki-
dini wasilazimishwe kutam-
buliwa na BAKWATA.

“Walazimishwe kwa saba-
bu Katiba inatoa uhuru wa
mtu yeyote kujiunga na ju-
muiya yoyote anayoitaka,
huwezi kuwalazimisha wawe
chini ya BAKWATA, huko
ni kuvunja Katiba. Hakuna
sheria inayowataka RITA au
Msajili wa Vyama vya Kijamii
kuelekeza waislamu waende
BAKWATA wakalete barua,
hakuna sheria hiyo,” wana-
dai katika hati yao.
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HALI INATISHA GOMA

-Wanawake wabakwa, wachomwa moto
- ‘Mochwari’ zajaa, miili yakosa maziko

Na Moshi Lusonzo

HALI ya kutisha imeukumba mji wa
Goma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC), baada ya maiti za watu
kutapakaa katika mitaa mbalimbali baada
ya kuuawa na waasi wa M23.

Katika tukio moja, waasi hao walivamia
jengo la magereza na kisha kuwabaka
wafungwa wanawake 160, wengi wao
wamekutwa baada ya waasi kuchoma
moto gereza hilo.

Vyumba vya kuhifadhi maiti vimefurika
miili ya watu na mingine imerundikana
nje kutokana na kuwepo kwa uhaba wa
ardhi ya kuwazika.

Inaelezwa karibu watu 3,000 wameri-
potiwa kuuawa katika makabiliano ya si-
laha kati ya waasi wa kundi la M23 na wa-
najeshi wa DRC mashariki mwa nchi hiyo.

Mashirika ya kutoa misaada yalieleza
miili ya watu waliouawa inatakiwa kuzik-
wa haraka iwezekanavyo kutokana na vy-
umba vya kuhifadhi maiti kufurika.

Katika taarifa yao, walisema hali inaha-
tarisha na kuogofya.

Katika taarifa ya ndani ya Umoja wa
Mataifa ambayo BBC ilipata nakala yake,
inaonesha kuwa takriban wanawake 165
walishambuliwa wakati wa tukio la kuto-
roka kwa wafungwa wa kiume.

Idadi kubwa ya wanawake hao walifari-
ki baadaye baada ya jela yao kuchomwa
moto, ripoti hiyo ilieleza.

Hata hivyo, hali ya machafuko bado
inaendelea katika mji wa Goma na haku-
na dalili ya kurudi katika utulivu katika
kipindi kifupi kijacho.

KIVU KUSINI YASHAMBULIWA

Waasi hao ambao wanaungwa mkono
na Rwanda juzi waliuteka mji wenye ma-
dini wa Nyabibwe katika jimbo la Kivu
Kusini.

Shirika la habari la Reuters liliripoti
mapigano hayo yanajiri siku tano baada
ya waasi hao kutanganza kusitisha mapi-
gano.

Kutekwa kwa mji wa Nyabibwe unaopa-
kana na Ziwa Kivu kunasababisha waasi
kuwa karibu na mji mkuu wa jimbo hilo
Bukavu.

Hata hivyo, wiki iliyopita waasi hao wal-
isema kwamba hawana nia ya kuuteka miji
huo.

Viongozi wa eneo hilo, wawakilishi wa
mashirika ya kiraia, waasi na chanzo ku-
toka usalama wa taifa, wamethibitisha
kuwa Nyabibwe iko mikononi mwa waasi
wa M23.

“Kumekuwa na mapigano makali na mji
uliangukia mikononi mwa waasi. Wako
katikati mwa miji kwa sasa,” alisema kion-
gozi huyo wa mashirika ya kiraia, ambaye
kama vyanzo vingine hakutaka kutajwa
jina lake.

Nyabibwe, kuna migodi ambayo huzali-
sha dhahabu, coltan na metali. Pia ni ki-
tovu cha biashara kati ya Goma, mji mkuu
wa jimbo la Kivu Kaskazini na Bukavu.

Waziri wa Mawasiliano wa DRC, Pat-
rick Muyaya aliliambia shirika la habari la
Reuters, kuwa waasi walikiuka usitishaji
mapigano na wameingia katika mapam-
bano na wanajeshi wa serikali karibu na
Nyabibwe.

Corneille Nangaa, kiongozi wa muunga-
no wa waasi wa Congo River Alliance un-
aojumuisha M23, alithibitisha kuwa kundi
hilo limekwenda Nyabibwe.

“Walitushambulia na sisi tukajilinda,”
aliambia Reuters.

Kwa upande mwingine, mahakama ya

Waasi wa M23 wakiwa katika mitaa ya mji wa Goma hivi karibuni. PICHA: Getty Images

kijeshi ya Congo imetoa hati ya kimataifa
ya kukamatwa kwa Nangaa ikimtuhumu
kwa uhalifu wa kivita na uhaini.

Malawi yaondoa jeshi, Rais wa Malawi
Lazarus Chakwera amemuagiza kaman-
da wa jeshi la nchi hiyo kujiandaa kuon-
doa majeshi ya Malawi kutoka eneo la
Mashariki la Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo.

Taarifa hiyo iliyotangazwa katika tel-
evisheni ya taifa, ilisema uamuzi wa rais
unalenga kuheshimu tangazo la kusitisha
mapigano kati ya pande zinazozozana.

Hata hivyo, uamuzi wa kusitisha mapi-
gano uliotangazwa na Waasi wa M23 uli-
kuwa ni mpango wa kujipanga upya.

Kuondolewa kwa wanajeshi wa Malawi
kutatoa nafasi ya mazungumzo yatakayo
fanyika kesho ili kupata Amani ya kudu-
mu.

Rais Lazarus Chakwera amekuwa chini
ya shinikizo la kuondoa majeshi ya nchi
yake Mashariki mwa DRC baada ya wa-
najeshi watatu wa Malawi kuuawa katika
mashambulizi ya M23 mjini Goma.

Wanajeshi hao walikuwa sehemu ya
ujumbe wa kulinda amani wa Kusini mwa
Afrika uliotumwa na SADC kusaidia seri-
kali ya Congo.

MAKANISA YAOMBA AMANI

Wawakilishi wa Makanisa mawili
makuu nchini, walisema hakutakuwa
na suluhu ya mzozo huo ikiwa wahusika
wakuu hawatajumuishwa katika kutafuta
suluhu.

Wawakilishi wa Makanisa ya Kikatoliki
na Kiprotestanti walitangaza kuanzishwa
kwa mashauriano na wadau mbalimbali
wa kisiasa, vyama vya upinzani, mashiri-
ka ya kiraia na waasi wa M23.

Mchungaji, Eric Nsenga, ambaye ni ka-
tibu mkuu wa Kanisa la Kristo nchini Con-
go (ECC), alisema jukumu la sasa linalo-
takiwa ni kukaa pamoja na kuzungumza.

“Jukumu letu sio kusema huyu ni
malaika, yule ni shetani. Tunataka kupata
suluhu, kwa hiyo sielewi kuwa tunazun-
gumzia amani, lakini wakati huo huo tuna
mashaka na utaratibu wowote unaoweza
kuleta amani. “ alisema mchungaji Nsen-
ga.
Alisema katika mtazamo wao, wanalen-
ga amani ya kudumu. Vyovyote iwavyo,
itakuwa ni jambo la uwongo, kufikiria
kuwa na amani bila kujumuisha wadau
wote wanaohusika.

ICC YAFUATILIA KARIBU

Ofisi ya mwendesha mashtaka wa Ma-
hakama ya Kimataifa ya Uhalifu (ICC)
imesema inafuatilia kwa karibu hali in-
ayoendelea nchini DRC, ikieleza kuwa
vyanzo vya kuaminika vinaonesha kuwa
mamia ya watu wameuawa katika ghasia
zinazoendelea.

“Ofisi inafuatilia matukio ya sasa kwa
karibu, ikiwa ni pamoja na kuongezeka
kwa ghasia katika wiki za hivi karibuni
mashariki mwa DRC, hasa ndani na ka-
ribu na Goma,” ilisema katika taarifa yake.

Mwendesha Mashtaka wa ICC, Karim
Khan, alitangaza kwamba Ofisi hiyo itaru-
dia juhudi zake za uchunguzi nchini DRC,
kwa kuzingatia madai ya uhalifu chini ya
Mkataba wa Roma yaliyoripotiwa katika
mkoa wa Kivu Kaskazini tangu Januari 1,
2022.

“Uchunguzi huu unaolengwa umean-
zishwa na unaendelea kwa dharura,”
kilisema chanzo kimoja.

Vyanzo vya kuaminika vinaonesha
kuwa maelfu ya watu wamejeruhiwa na
mamia wameuawa ndani na karibu na
Goma, wakiwemo raia na walinda amani
katika mapigano hayo.



ljumaa Februari 7, 2025 NipaShe 5

HABARI KITAIFA

Mbunge aibana serikali mazao kuoza shambani

Na Jenifer Gilla

MBUNGE wa Viti Maalum,
Sofia Mwakagenda, amei-
taka serikali kuweka mikakati
ya kuhakikisha kuwa mazao
yanayoharibika haraka kama
vile parachichi na chai yana-
nunuliwa kwa wakati sham-
bani ili kuepusha hasara kwa
wakulima.

Sophia alitoa hoja hiyo
jana bungeni kupitia swali al-
ilomuuliza Waziri Mkuu, Kas-

sim Majaliwa, akihoji serikali
ina mikakati gani kuhakikisha
kuwa mazao yananunuliwa
kwa wakati shambani ili kue-
pusha yasioze.

Alisema baadhi ya mazao
yamekuwa yakipata bei nzuri
na kuwapatia wakulima faida
wanayoitaka ila kumekuwa na
wanunuzi ambao wamekuwa
wakichelewa kuyanunua na
kusababisha kuoza na kuwatia
hasara.

Kutokana na hali hiyo,

kutoa maoni yao. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Mbunge huyo aliishauri seri-
kali kutoa kauli ili kuwabana
wanunuzi ambao wanachele-
wa kuyanunua kwa makusudi
ili yashuke bei na matokeo
yake mazao yanaozea sham-
bani.

Akijibu swali hilo, Waziri
Mkuu, alisema mkakati wa
serikali kupitia Mamlaka ya
Mazao ya Bustani (TAHA)
inahamasisha uwekezaji wa
viwandani ili kuhakikisha
yananunuliwa kwa wakati

mashambani na kuchakatwa
ili yasiharibike.

“Kwa hiyo utaratibu ambao
tunauweka sasa ni kuhamasi-
sha uwekezaji kwa mazao ya
kilimo kama vile maparachi-
chi,” alisema.

Alisema mpaka sasa kuna vi-
wanda vya uchakaji wa mazao
Njombe na Mufindi na wana-
tarajia kujenga kingine Kilolo
na uwapo wake umechangia
mazao hayo kutoharibikia
shambani.

CBE kuanzisha shahada ya uzamivu ya biashara

Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Elimu ya Biashara
(CBE), kinatarajia kuanzisha
shahada ya uzamivu (PhD) ka-
tika infomatiki ya biashara ili
kuleta mabadiliko ya uchumi
wa kidijitali na teknolojia kati-
ka kufanya biashara kulingana
na mabadiliko ya dunia.

Mkuu wa CBE, Prof. Edda
Lwoga, alisema hayo jana jijini
Dar es Salaam wakati akizun-
gumza kwenye ufunguzi wa
mafunzo ya kujadili mtaala
wa masomo hayo yaliyowa-
shirikisha wataalamu wabobe-
zi kutoka taasisi mbalimbali za
elimu ya juu.

Wataalamu hao walikuwa
wakipitia mtaala ambao ume-
andaliwa na chuo hicho na
kutoa maoni yao ili baada ya
hapo upelekwe kwa mdhibiti
ambaye ni Baraza la Taifa la
Elimu ya Ufundi na Mafunzo
ya Ufundi Stadi (NACTIVET)
kwaajili ya kupewa ithibati na
kuanza kutumika.

Alisema kuanzishwa kwa
shahada hiyo ni hatua muhimu
yenye kuleta mabadiliko katika
kuendeleza elimu ya juu, kuku-
za uvumbuzi wa kiteknolojia
na kuchangia ajenda ya maen-

deleo ya taifa.

Prof. Lwoga alisema CBE
ambayo ina kampasi nne nchi-
ni kwa muda mrefu imekuwa
kinara katika kutoa program
mbalimbali za kitaaluma na
kwa kushirikana na Chuo Ki-
kuu cha Ufini ya Mashariki
kimeandaa mtaala wa infor-
matiki za biashara.

Alisema shahada hiyo ya
infomatiki za baishara ni
muhimu kwa kuwa inachang-
anya utaalamu wa biashara
na uvumbuzi wa kiteknolojia
ikilenga uchanganuzi wa data,
mifumo ya habari, mabadiliko
ya dijiti na utafiti unaotegemea
suluhisho.

“Wahitimu wa program hii
wanatafutwa sana kwenye
sekta ya umma na binafsi na
watakuwa wahusika wakuu
katika kuleta mabadiliko ya
teknolojia katika tasnia mbal-
imbali nchini,” alisema.

Alisema mtaala huo utawa-
pa wanafunzi wa Tanzania uju-
zi unaohitajika ili kuendesha
na kuongoza katika uchumi wa
kidijitali na kuchangia katika
uboreshaji wa maendeleo ya
viwanda.

Mtaala  huo, utasaidia
kuongeza tija katika biashara
za kidijitali na kuimarisha

ushindani wa kimataifa pamo-
ja na kuongeza ujuzi katika
kufanya tafiti na uvumbuzi wa
kiteknolojia katika sekta ya bi-
ashara za kidijitali.

“Mkutano huu ni muhimu
katika kuunda mustakabali
wa program hii na maoni
yenu wadau yatasaidia kuunda
mtaala unaoakisi mahitaji ya
soko la ajira na kuendana na
malengo ya maendeleo Tanza-
nia,” alisema.

Alisema wanatarajia baada
ya kupata ithibati mtaala huo
utaanza kutumika hapa nchini
na utakuwa mtaala wa kwanza
kwenye biashara ya infoma-
tiki ambao utaenda kuzalisha
wataalamu watakaokuwa
watafiti  wabobezi  katika
uvumbuzi wa kiteknolojia na
kuangalia mifumo itakayosa-
idia kwenye biashara.

“Hivi sasa teknolojia inab-
adilika kwa haraka sana na
kuna akili mnemba (AI) yote
tumeyazingatia kwenye huo
mtaala na juhudi kama hizi
tulianza mwaka 2014 ambapo
tuliingia makubaliano na chuo
cha Finland Mashariki ambao
wanatoa program hii muda
mrefu.

“Walitusaidia sana kuwapa
mafunzo wataalamu wetu am-

bao tumekuwa tukiwapeleka
kwenye chuo hicho na mpaka
sasa tuna walimu wengi am-
bao wameshahitimu kwenye
shahada ya infomatiki ya bi-
ashara Finland na sita bado
wanaendelea na masomo yao
huko huko,” alisema.

Dk. Angela Runyoro, Mha-
dhiri Mwandalizi wa Chuo cha
Taifa cha Usafirishaji (NIT),
alisema mitaala hiyo itawez-
esha kuwafundisha watu kuto-
ka ndani na nje ya nchi kupata
ujuzi wa matumizi ya Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano
TEHAMA katika biashara.

“Kwa sasa TEHAMA inahita-
jika katika sekta zote, hakuna
namna unaweza kufanya
jambo ukaikwepa na CBE
wenyewe wamejikita kuanza
kutengeneza wataalamu wa in-
fomatiki za biashara kwa kujua
mifumo ya kuendesha biasha-
ra kisasa,”alisema

“Hawa wataalamu
watafundisha wengine wata-
fanya tafiti watachambua mi-
fumo inayofaa katika teknolo-
jia ya kustawisha biashara ili
watu wasifanye baishara ki-
zamani . Hii itakuwa na manu-
faa sana kwa wafanyabiashara
na nchi na ulimwengu kwa
ujumla,” alisema Runyoro.

]
TFRA yatakiwa
kutatua vikwazo
upatikanaji
mbolea ya
ruzuku

Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

MWENYEKITI wa Bodi Mamlaka
va Udhibiti wa Mbolea Tanzania
(TFRA) amewataka watendaji wa
mamlaka hiyo kutatua changamoto
za wakulima katika upatikanaji
mbolea ya ruzuku ili kutimiza
malengo ya serikali kuinua sekta
va kilimo nchini.

Anthony Diallo wakati wa kikao
cha Baraza la Wafanyakazi cha
Mamlaka hiyo kilichofanyika mjini
hapa juzi.

Diallo alisema vikao hivyo ni
fursa muhimu kwa watumishi hao
kutathmini mafanikio ya mam-
laka hiyo na kupanga mikakati ya
kuboresha utendaji kazi wa mwaka
na kufanikisha malengo vao.

Alisema TFRA inapaswa kuweka
vipaumbele vya kibajeti katika
masuala ya kimkakati na kum-
saidia mkulima kupiga hatua katika
kilimo kutokana na kuongezeka
kwa matumizi ya mbolea.

“Ni muhimu kuhakikisha tuna-
tatua changamoto za wakulima
kabla hazijawa mzigo kwao, tupo
kwa ajili ya kuwahudumia kwe-
nye mnyororo wa pembejeo ya
mbolea,” alisema.

Aliwataka kuweka mikakati ya
kuwa na vifaa vya kuhakiki taarifa
za wakulima kuhusiana na mahitaji
ya mbolea katika maeneo wanayo-
simamia, kuimarisha huduma na
kuleta tija katika sekta hiyo ya
mbolea nchini.

Diallo aliwataka wajumbe wa
baraza hilo kufanya tathmini ya
utekelezaji wa maazimio yali-
yofikiwa kwenye kikao kilichopita
na kuhakikisha maamuzi yanay-
ofikiwa yanatekelezwa kikamilifu
kwa manufaa ya sekta ya kilimo
nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA,
Joel Laurent, alitaja lengo kuu
la kikao hicho kuwa ni kujadili
utekelezaji wa bajeti ya mwaka
2024/2025 na mapendekezo ya
bajeti ya mwaka ujao wa fedha
wa 2025/2026 na kuwasilishwa
kwenye bodi kufanyiwa mapitio na
kuidhinishwa.

Laurent alisema kikao cha mwa-
ka huu Kilitanguliwa na mafunzo
kwa wajumbe wa baraza hilo ili
kuwajengea uwezo wa kutekeleza
majukumu yao kama wawakili-
shi wa vitengo na idara ndani ya
mamlaka hiyo.

Alisema kikao hicho ni jukwaa
muhimu kwa kuwa kinapokea
maoni yanayoakisi hali halisi ya
utendaji wa taasisi na kujumuisha
ushiriki wa ngazi zote za wa-
tendaji.

“Hii ni fursa ya kujadili jinsi ya
kuimarisha utendaji wetu ili ku-
hakikisha huduma kwa wakulima
zinaendelea kuwa bora zaidi,”
alisema Laurent.
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Tahadhari ichukuliwe
ulaji wa nyama nguruwe
kuepuka kifafa

FEBRUARI 10 kila mwaka ni Siku ya Kimataifa ya Kifafa Duniani ambayo
huadhimishwa kwa lengo la kutoa takwimu kuhusu madhara ya ugonjwa
huo na hatua gani zinapaswa kuchukuliwa katika kupambana na tatizo
hilo.

Ugonjwa wa kifafa husababishwa na mambo mbalimbali yakiwamo ulaji
nyama ya nguruwe isiyoiva ipasavyo, ajali, uzazi pingamizi na mbungo
katika baadhi ya maeneo hasa ya kitropiki ambayo huchangia kuzaliana
kwa wadudu hao.

Takwimu zinaonesha kuwa kifafa ni ugonjwa wa kudumu wa ubongo
unaoathiri takribani watu milioni 60 na inakadiriwa kwamba watu 34 hadi
76 kwa kila wagonjwa 100,000 wapya wanaongezeka kila mwaka, ukiwa ni
wastani wa uwiano wa asilimia 0.5 hadi moja.

Nchini Tanzania, athari ya jumla ya muda wote ni asilimia mbili huku
Afrika ikiwa na idadi kubwa ya walioathirika ambao ni kati ya watu 20
na 58 kwa kila watu 1,000. Utafiti uliopita na wa sasa umeonesha kuwa
takribani watu milioni moja wanaishi na kifafa nchini.

Aidha Mahenge katika wilaya ya Ulanga mkoani Morogoro na Hydom,
Mbulu mkoani Manyara yanatajwa kuwa ni maeneo yanayoongoza kwa
idadi kubwa ya wagonjwa. Ulanga ina wagonjwa wengi kutokana na
ongezeko la mazalia ya mbung’o huku Hydom ikitajwa kuwa inaongoza
kwa ulaji wa nyama ya nguruwe, ikiwamo ile isiyoiva kwa kiwango
kinachotakiwa.

Taarifa zinabanisha kwamba kitimoto (nyama ya nguruwe) isipoiva
ipasavyo, husababisha minyoo ambayo husafiri hadi kichwani na kuziba
damu kupita ipasavyo. Kutokana na hali hiyo, mlaji wa nyama hiyo, hasa
ambayo haijaandaliwa kwa ufasaha na kuiva kwa kiwango kinachotakiwa,
mlaji anaweza kukumbwa na ugonjwa huo.

Takriban miaka 30 sasa, nyama ya nguruwe, maarufu kama
kitimoto,imejipatia umaarufu mkubwa nchini na kupendwa na watu
wengi. Watu wengi wamekuwa wakifika kwenye sehemu za starehe kama
vile baa ambako nyama hiyo imekuwa ikiuzwa kwa wingi kama asusa au
mlo kamili sambamba na ugali au ndizi.

Pia zimeanzishwa bucha mbalimbali za nyama hiyo kila kona hasa
kwenye miji mikubwa kama vile Dar es Salaam, Arusha, Mwanza, Morogoro
na Iringa. Jambo la kujiuliza ni je, kuwapo kwa biashara hiyo katika
maeneo mbalimbali, wahusika wana uelewa kuhakikisha nyama hiyo
inaiva ipasavyo na kutoathiri watu kukumbwa na maradhi mbalimbali,
ikiwamo kifafa?

Kwa ujumla, biashara ya nyama ya nguruwe, kitimoto kama
inavyojulikana, inashika chati ya juu katika ulaji kwa sasa lakini kutokana
na taarifa kwamba ni moja ya vyanzo vya maradhi ya kifafa, tahadhari
inapaswa kuchukuliwa ili isisababishe madhara kwa binadamu hasa
watumiaji.

Kama Chama cha Wataalamu wa Kifafa Tanzania (TEA) kilivyoainisha
tatizo hilo, ni vyema elimu ikatolewa kuanzia muuzaji wa nyama hadi
mtumiaji ili kuhakikisha uandaaji wa kitoweo hicho unafanyika katika
viwango vinavyotakiwa ili kutoleta madhara ya kiafya.

Kutokana na nyama hiyo kupendwa na watu wengi, hivyo imechangia
kuwapo kwa ajira kuanzia kwa wafugaji, wachinjaji na wauzaji. Kwa
mantiki hiyo, suala hapa si kukataza watu kutumia bali kuhimiza iandaliwe
kwa viwango stahiki ili isisababishe maradhi yakiwamo ya kifafa.

Suala la afya bora linaanza na mtu mmoja mmoja kisha jamii na taifa
kwa ujumla ikiwamo kuchukua tahadhari kuhusu matokeo ya jambo
fulani. Kwa hiyo katika kujikinga na kifafa kupitia ulaji wa nyama ya
nguruwe ambayo haijaiva kama inavyotakiwa, ni vyema kila mtu achukue
hatua kujilinda na tatizo hilo.
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Na Adam
Fungamwango

La Vijana 600 kunolewa kwa Jenga
Tanzania Bora’, idadi ifike maelfu!

SERIKALI imepanga kuwatumia vijana
waliopata mafunzo na kurasimisha ujuzi
katika kada mbalimbali kusaidia katika
ukarabati wa miradi mbalimbali nchini.

Patrobas Katambi, Naibu Waziri Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
Ulemavu, alisema hayo wakati akijibu
maswali bungeni, jijini Dodoma.

Alibainisha kuwa vijana zaidi ya 600
wamepatiwa ujuzi katika mradi ya Jenga
Kesho iliyo Bora (BBT)'.

Alisema kada ambazo zimepatiwa
mafunzo, ni pamoja na fundi seremala,
ufundi uashi, ujenzi na zaidi ya vijana 500,
wamepatiwa vyeti baada ya kuhitimu.

Akasema huo ni mpango wa kuboresha
mazingira ya kisera kuwawezesha vijana
kushiriki katika shughuli za maendeleo na
kuweza kujitegemea, kupitia Sera ya Taifa
ya Maendeleo ya Vijana na Sera ya Taifa ya
Ajira.

Niipongeze serikali kwa mpango
huo, pamoja na mheshimwa Katambi
kwa kujibu swali hilo kwa ufasaha na
kueleweka kirahisi mno.

Ushauri wangu ni kwamba, serikali
iangalie zaidi kuwasaka vijana wenye
vipaji zaidi kwa ajili ya mafunzo hayo.

Nikisema wenye vipaji, nina maana
halisi ya kiti hicho. Wapo vijana wanaweza
kupata mafunzo awali wakiwa hawajui
lolote kuhusu wanachokwenda kujifunza,
lakini baada ya mafunzo wakawa mafundi
wazuri tu.

Lakini wapo ambao wana vipaji wa
jambo husika kabla ya kwenda kujifunza.

Iwapo mradi ya Jenga Kesho iliyo Bora
(BBT), itaweza kuwapata vijana wa aina
zote mbili, wa kawaida na wale wenye
vipaji husika, basi kuna manufaa makubwa
ambayo taifa letu litapata baadaye.

Katika dunia hii, Mungu amewaumba
binadamu kila mmoja na kipaji chake,
lakini kwa sasa inaonekana wenzetu
nje ya nchi hasa huko tunakoendelea,
wamekuwa wakitumia zaidi vipaji vya
wananchi wao kuziendelea nchi zao.

Maendeleo ya sayansi ya teknolojia
tunayoyaona sasa yanatokana na kuwa
na watu ambao wamewachukua bado
wadogo baada ya kuona vipaji vyao, hivyo

HOFU
YA MUNGU
ITAWALE.

kuwaendeleza kimafunzo.

Yeyote  mwenye  kipaji  fulani,
akiendelezwa, anakuwa si tu anafahamu
alichojifunza, lakini pia anakuwa mbunifu,
na hata akifanya akipata kazi, anaifanya
kwa moyo, kujitolea na kujituma
kwa sababu anafanya kitu ambacho
anakipenda.

Wanafanya kazi hizo mara nyingi
hawajali sana maslahi yao binafsi, bali
kusaidia watu, pamoja na manufaa ya
nchi.

Anayefanya kazi ambayo msingi wake ni
kipaji, mara nyingi hachoki, kwani hatumii
nguvu nyingi kufanya na kufikiri, hivyo
taifa na wananchi wake wananufaika na
uwezo wake.

Tunaona wenzetu ambao
wanatengeneza ndege, magari, vyombo
vikubwa vya usafiri, vifaa vya ulinzi na
usalama, msingi wote huo ni kupatikana
kwa watu sahihi wenye vipaji, ambao
wanachukuliwa na kuanza kupatiwa
mafunzo sahihi na kwa wakati sahihi.

Kwa maana hiyo, naishauri BBT,
ijielekeze humo, na niwaibie siri tu mara
nyingi vipaji huwa kwa watu ambao
wametoka kwenye mazingira au familia za
kimasikini.

Mfano mdogo tu, angalia hata kwenye
soka, au muziki, huwezi kukuta, mtoto
anayetoka familia ya kitajiri anakuwa
mwanamuziki, au mchezaji soka. Na kama
wapo ni wachache mno, na hawawezi
kuwa wanamuziki au wachezaji mahiri.

Hii ndiyo hata kwenye nyanja zingine.
BBT, iende ndani zaidi isake pia vijana
wa kimasikini wenye vipaji mbalimbali,
kama ushonaji, ufundi, na vitu vingine
vinavyofanana na hivyo ili hata kama
ikipata wahitimu.

Basi wawe na wahitimu siyo wenye
uwezo wa kushona, ufundi seremala, au
fundi makenika tu, bali kupata wabunifu
ambao wanaweza kufanya kitu ambacho
nchi ikatikisika na kunufaika naye. Hawa
watoto au vijana wapo, ila tu hawafikiwi
kirahisi. Kama jitthada zitafanyika
kuwasaka watapatikana na baada ya
miaka kadhaa, nchi itajivunia nao kupitia
mradi huo wa BBT.
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WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31/12/2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31/12/2023

edha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014

(Kiasi kwa shilingi milioni)

NESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za

Mwakawa Sasa Mwaka Uliopita
3112/2023 31/12/2022
1 |MapatoyaRiba 2,253 3,014
2 |Gharamaza Riba (553) (734)
3 |Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,700 2,280
4 |Madeni Viza Yaliyofutwa = -
5 | Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (192) (190)
6 [Mapato Yasiyo yaRiba: 868 890
6.1Faida/ (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni = -
6.2 Ada na Kamisheni 868 890
6.3 Gawio = -
6.4 Mapato Mengine = -
7 _|GharmaZisizo zaRiba: (2,771)] (2,793)
7.1Mishahara na Mafao (1,275) (1,243)
7.2 Ada na Kamisheni (72) (54)
7.3 Gharama Nyingine (1,424) (1,496)
8 |Faida/(Hasara)yal (395) 187
9 |TengolaKodiya Mapato = (6)
10 |Faida/(Hasara)Halisi Baada ya kodi ya Mapato (395) 181
11 |Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - -
12 |Jumlaya Faida (Hasara)iliyojumui kwa mwaka (395) 181
13 |ldadiya waajiriwa 50 56
14 [Mapato kwa Hisa = 6
15 [ldadiya Matawi 2 2
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) [Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mali -88.96% 36.38%
(ii) | Uwiano wa Faida baada ya kodi na wastani wafedha za wanahisa -10.60% 4.81%
(iii) | Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghafi 94.94% 76.41%
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisiya riba na wastani wa mali zinazozalisha -16.06% 6.84%

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio lamwisho

kwa mwezi inayohusika katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi katika kipindi hicho

Mwaka wa sasa Mwaka Uliopita Mwakawa Sasa Mwaka Uliopita
31/12/2023 31/12/2022 __ _ SUR72023 S1/12/2022
I Mtiririko wa Fedha na Shughuli za
A MALI Mapato/ (Hasara) Halisi (395) 187
1 [Fedha Taslim 433 239 Marekebisho kwa Ajiliya:
2 [Salio katika Benki Kuu Ya Tanzania 107 13 Hasara Katika Mali__ 20 409
3 |Uwekezaji katika Amana za Serikali = - Ba,dmko HalisiKatika Mikopo - il (750)
" . I — Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
4 |Salio katika Benki Nyingine na Taasisis za Fedha 1,733 2,393 Mabadiliko Halisi Katika Amana (759) (2.260)
5 |Hundina Miamala ya Kushughulikiwa - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa = -
6  |Miamala baina ya Matawi - - Mabadiliko halisi Katika Dhima Nyingine (53) (334)
7 |Bilizilizo afikiwa _ ~ Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 118 351
n — - n n Kodi lliyolipwa (113) (120)
8 Dhlma za Wateja Zilizo kubahka _ Mengineyo(Bamisha) 87) -
9 [Mikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine - - Fedha Halisi zili m ika) kwa shughuli (38) (2,547)
10 |uwekezaji katika Amana nyingine = -
11 [Mikopo Halisilliyopo 14,818 15,641 Il | Mtiririko wa Fedha na Shughuli za L ji
12 [Malinyingine 3,616 3,738 Gawio\i.\i\opokewa 25
13 |Uwekezajiwa Hisa N N Ununuzi wa Mali za Kudumu i (48) (195)
- — Mapato Kutokana na Mauzo ya mali 25 -
L] Akéur_“_‘ a Udh_am_lm . - _ - Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na - -
15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa. 374 514 Mapato Kutokana na Mauzo ya amana Zisisoshughulikiwa na mawakala - -
16 |JUMLA YA MALI 21,081 22,538 Mengineyo( bainisha) - -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (23) (195)
B. DHIMA — — -
— — Il |Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za kifedha -
17 |Amanaza Benk\.nymg\ne na Taasisis za Fedha 3 3 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 2m (200)
18 _|Amana za Wateja 13,304 14,060 Mapato Kutokana na Utoaji wa madeni ya Muda Mrefu 1,800 1,450
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mapato Kutoka na Utoaji wa mtaji wa Hisa - -
20 |Amana Maalumu 86 86 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
" " - ~ N Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine o) -
21 Maag\.zo ya Mahpo/Fedha.za. .Kuhamlsha Mengineyo (bainisha) = @
22 |Hundina Hawala za Benki Zilizotolewa = - Fedha Ralisi Zili ™ ika) Kwa shughull zaki Kifedha @) 1246
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 110 186
24 | Dhima la Tozo KWA Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na mteja - - IV |Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu.
25 |Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi. - - Ongezeko /Punguzo Halisi Katika
—— — — " Fedha taslimu na mali zinazof anana na fedha taslimu (372) (1,496)
26 | Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae = - — - -

- — Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwa Mwaka 2,645 4,141
27_|Bhima Nyingine 537 503 Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwi i mwa Mwaka 2,273 2,645
28 |Madeni 3,616 3,776
29 |JUMLA YA DHIMA 17,555 18,614
30 _|MALIDHIMAJHALISI (1 Kutoa 26) 5528 3.924 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31/12/2023

(Kiasi cha shilingi milioni)
C. | FEDHA ZA WANAHISA 3,789 3,789 Mtaji wahisa Mapato yaliyobakizwa Ziadayakisheria Jumla
31 |Mtajiwa Hisa Ulolipwa Mwaka wasasa
7 kibava Hia 5559 72 Salio lamwanzo wamwaka 8,791 (5,543) 675 3,924

0aya _aﬂ - - 8 Faidal (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (395) - (385)
33 |Mapato Yaliyobakizwa (395) 181 Wapato mengeyalyojumuishwa N N N N
34 Faida(Hasarz?lya Kipindi Husika 72 677 Miamalana Wanahisa N N N N
35 | Akauntinyingine za Mtaji o - Gawiollolipwa R R R R
36 | Stahiki ya Wenyehisa Chache 3,526 3,924 ZiadayaKisheria - (45) 45
37 |JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA Tengo la Ziada ya Jumla - - - -

38 | Dhima Zisizo Dhahiri 1526 1544 Mengineyo - (2) - (2)
39 |Mikopo Chechefu 191 7 Salio lamwisho wamwaka 8,791 (5,986)| 720 3526
40 | Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu
41 [Mali Nyingine Chechefu Mwaka Uliopita 2022

Saliola mwanzo wa mwaka 8,795 (4,558) 108 4,344
D. |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodiya Mapato - 181 - 18
(i) _|Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana 16.73% 17.41% Mapato mengine - - - -
(ii) [ Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 10.30% 9.87% Miamala na wanahisa (4) - - (4)
(i) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 32.64% 111.24% Gawiolillolipwa - - - -
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 17.15% 69.40% Ziada yaKisheria - (568) 568 -
(v) [Uwiano wa Mali Zilizozalisha na Jumla ya Mali 87.95% 84.61% Tengolazada ya Jumia - - - -
(vi) |[Ongezekola Amana -5.38% -13.78% Mengineyo - (598) - (58)
(vii) |Ongezeko la Mali -6.46% -1.21% Salio lamwisho wa mwaka 8,791 (5,543)] 675 3,924 |

JinaNa Cheo Saini
Denis RWEYENdEra ...........ccooerrveeurreeeenceneenes (Imesainiwa)
Meneja Mkuu
Kelvin Mushi (Imesainiwa)

Meneja wa kitengo cha Fedha and Utawala

Saleh S Abdallah.....
Mkaquzi Mkuu wa Ndani

(Imesainiwa)

na kwa uelewa naimani yetu kubwa zi i naviwango vyaki

Tarehe

18/Jan/2025

18/Jan/2025

18/Jan/2025

taasisi za fedha ya mwaka 20086, na zinaonyesha hali halisi

Jina

1. Bakar R. Bakar ( iniwa)
Mkurugenzi

2. Prof. Dominicus Kasilo. (I
Mkurugenzi

Tarehe

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,
i a ilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya benki na

18/Jan/2025

18/Jan/2025

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31/12/2023

Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa taarifaza
fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita ( kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika
kipindi charobo mwaka ya/mwaka wa sasa mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 nalAS 8)
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“Kwa Maendeleo Yako” UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Ma

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31-03-2024 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31-03-2024
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka Robo ya mwaka Robo ya Mwaka Limbikizo lamwaka | Limbikizo la mwaka
ya/Mwaka wa sasa Robo sasa iliyopita wa sasa linganishi (Mwaka
Mwaka/Mwaka uliopita)
iliopita 31/03/2024 3112/2023 31/03/2024 31/12/2023
| __|Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za uendeshaji
31/03/2024 31/12/2023 Mapato/ (Hasara) Halisi 47 135 7 35
A MALI :arekezszikga\‘m - 7 51 - il 51
n lasara Katika Mali
1_{Fedha Tasim 386 239 Badiiko Halisi Katika Mkopo 598 88)] 598 88)]
2 |Salio katika Benki Kuu Ya Tanzania 9 13 Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali B B B B
3 Uwekezaji katika Amana za Serikali - Mabadiliko Halisi Katika Amana (823) (2,584)| (823) (2.584)
4 | Salio katika Benki Nyingine na Taasisis za Fedha 1,452 2,393 Mabadwliﬁo Ha\isi:aﬁ:aémana za Muda Mfupi Zilizoafiki ‘ - —Bz — 732
- - — - Mabadiliko halisi Katika Dhima Nyingine 11 i
5 H}md‘ na Ml.ama\a ya Kus_hUghu“k‘wa Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (55) 80 (55) 80
6 [Miamala baina ya Matawi - Kodi liyolipwa . - - -
7 Bili zilizo afikiwa - Mengineyo (Bainisha) - - - -
8 Dhima za Wateja Zilizo kubalika - Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli Zauendeshaji (280) (2,324)] (280)| (2,324)
9

Mikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine -

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio lililopokewa -

10 [uwekezaji katika Amana nyingine

1__[Mikopo Halisilliyopo 14,221 15,641 Ununuzi wa Maliza Kudumu - 1) - (51)
12__|Malinyingine 3,738 Mapato Kutokana na Mauzo ya mali zakudumu - - - -
13 Uwekezaji wa Hisa 3,670 - Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na mawakala - - - -
14 Akaunti za udhamini _ Mapato Kutokana na Mauzo ya amana Zisi ikiwa na mawakala - - - -
i Zisi ishi i i Mengineyo (bainisha) - - - -
i Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa. — Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji - (51) - (51)
16 |JUMLA YA MALI 304 514
20,041 22,538 Ill__| Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za kifedha
B. DHIMA Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu (145) (375)] (145) (375)]
— — Mapato Kutokana na Utoaji wa madeni ya Muda Mrefu - 850 - 850
17__|Amana za Benk!nqume na Taasisis za Fedha 3 3 Mapato Kutoka na Utoall wa miaji wa Hisa - - - -
18 |Amana za Wateja 12564 14,060 Gawio Lillolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
20 _[Amana Maalumu 49 86 Mengineyo (bainisha "l(:’a‘T‘l‘S"aJ e — - - - - -
2 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha ~ Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) Kwa shughuli zakifedha Kifedha (145) 475 (145)| 475
22 |Hundina Hawala za Benki Zilizotolewa - IV_[Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu.
23 | Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 143 186 Ongezeko /Punguzo Halisi Katika
24 | Dhima la Tozo KWA Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na mteja - Fedha taslimu na mali na fedha taslimu (425) (1.800) (425) (1.800)

25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi. ~ Fedha na Ma\!z!nazofanana na fedha taslimu mwenzorj\mwa Robo Mwaka/Mw: 2272 4171 2272 4171
Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwa 1847 2272 1847 2272

26 [Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae -

27 |Dhima Nyingine 340 503
28 |Madeni 3,368 3,776
29 |JUMLA YA DHIMA 16,467 18,614 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31-03-2024
30 [MALI(DHIMA) HALISI (16 Kutoa 29) 3573 3,924 (Kiasi cha shilingi milioni)
C. | FEDHA ZA WANAHISA 8,789 8,789 Mtaji wa hisa Mapato Ziada ya Jumla
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa yaliyobakizwa kisheria
32 _|Akiba ya Mtaji (5,984) (5.724) Mw?ka wa sasa 2022
33| Mapato Yaliyobakizwa 47 81 Sallo '7(?"""‘"’)°le? megks 8.789 ‘5'92:’ bl 2827
34 |Faida (Hasara)ya Kipindi Husika 721 677 2108/ 1rasaraitals aaca ya foclya Tapato - =
— m Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - -
35 | Akauntinyingine za Mtaji n A
— » Miamala na Wanahisa - - - -
36 [Stahikiya Wenyehisa Chache Gawio liiloli
awio lililolipwa - - - -
37 JU.MLA VA FEHDA.Z.A WANAHISA 3,573 3,924 Ziada ya Kisheria ~ ~ ~ ~
38 | Dhima Zisizo Dhahiri Tengo la Ziada ya Jumla _ _ _ -
39 [Mikopo Chechefu 97 930 Mengineyo - - - -
40 | Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 167 172 Salio la mwisho wa mwaka 8,789 (5,937) 721 3573
41 |MaliNyingine Chechefu
Mwaka Uliopita 2021
D. |BAADHIYA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Salio la mwanzo wa mwaka 8,789 (5,643) 676 3,922
(i) [Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana 17.83% 16.96% Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodiya Mapato - (395) - (395)
(i) __[Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 10.46% 10.30% Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - -
(iii) _|Uwiano wa Mikopo Ghafina Jumla ya Amana 118.49% 115.92% Miamala na wanahisa z z z -
(iv) _[Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 70.96% 70.36% G_EWIO \||||o!|pwa. - n - -
. pp— - - 90.15% 30.60% Ziada ya Kisheria - (45) 45 N
(v) _|Uwiano wa Mali Zilizozalisha na Jumla ya Mali 15% .60% Tengo la ziada ya Jumia = - = -
(vi) _|Ongezeko la Amana -6.15% -16.18% Mengineyo N N N N
(vii) _|Ongezeko la Mali -4.93% -8.43% Salio la mwisho wa mwaka 8,789 (5.983) 721 3527

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31-03-2024 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA

(Kiasi kwa sh
Robo ya mwaka Robo ya mwaka Limbikizo lamwaka | Limbikizo la mwaka
sasa linganishi (Mwaka sasa linganishi (mwaka BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA
uliopita) uliopita)
31/03/2024 Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandaaiji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa taarifa za
fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita ( kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika
1 |Mapato ya Riba 520 490 520 490 kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
| 2 |Gharama zaRiba (94) (178) (94) (178)
3 [Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 426 312 426 312
4 _|Madeni Viza ) -
5 _|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (197) - (197) Jina Na Cheo Saini Tarehe
6 |Mapato Yasiyo yaRiba: 212 198 m 198 Denis Rweyendera . 18/Jan/2024
6.1 Faida/ (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni - - - Meneja Mkuu
6.2 Ada na Kamisheni 212 198 212 198
6.3 Gawio -
6.4 Mapato Mengine - Kelvin Mushi .. (Imesainiwa) 18/Jan/2024
|7 |Gharma Zisizo za Riba: (590) (726)] (590 (726) Meneja wa kitengo cha Fedha and Utawala
7.1 Mishahara na Mafao (272) (392) (272) (392)
7.2 Ada na Kamisheni (25) - (25)
7.3 Gharama Nyingine (318) (309) (318) (309) Saleh S. Abdallah ... (Imesainiwa) 18/Jan/2024
8 _|Faida/ (Hasara) ya Uendeshaji 47 (413) 47 (413) Mkaguzi Mkuu wa Ndani
9 |Tengola Kodiya Mapato - [15‘ - (10)
10__[Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya kodiya Mapato 47 (h23)| 47 (423) Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa
11 |Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - | za hapo juu, k i ini taarifa hizi, na kwa uelewa na imaniyetu
12_|Jumla ya Faida (Hasara) iy ojumuishwa kwa mwaka 47 (AZIm 47 (423) kubwa zii iwa kuli na vit go vya ki ifa za uwasilishaji wa taarifa za fedha
13 |Idadiya waajiriwa 55 - 55 na matakwa ya sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 20086, na zinaonyesha hali halisi
14 |Mapato kwa Hisa - = - -
| 15 [idadiya Matawi - - - - Jina Tarehe
2 2 2 2
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 1.Bakar R Bakar...... (Imesainiwa) :
(i) [Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mali Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi 6/Feb/2024
(i) _[Uwiano wa Faida baada ya kodi na wastani wafedha za wanahisa 0.23% -2.01% 0.23% -2.01%
(iii) _[Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghafi 1.33% -23.13% 1.33% -23.13% - ’ .
L_{iv) |Uwiano wa Mapato Halisiya riba na wastani wa mali zinazozalisha 80.66% 105.50% 80.66% 105.50% ::::L,g[i:z;lnlcus KasilO v (IMeSRINIWA) 6/Feb/2024
2.57% 1.88% 2.57% 1.88%

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho
kwa mwezi inayohusika katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi katika kipindi hicho
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Jela maisha kwa kubaka watoto watatu

Na Jaliwason Jasson, BABATI

AHAKAMA ya Wilaya
ya Babati, mkoani
Manyara imemhuku-
mu mkazi wa Bonga,
Steven Samweli (21), kutumikia ki-
fungo cha maisha gerezani baada
ya kutiwa hatiani kwa kosa la ku-
wabaka watoto watatu (majina
yamehifadhiwa).

Mshtakiwa huyo anadaiwa
kuwabaka watoto wawili wenye
umri wa miaka tisa na mwingine
mwenye miaka 10.

Akisoma hukumu hiyo jana,
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Ma-
hakama hiyo, Victor Kimario,

alisema mshtakiwa ametiwa
hatiani na mahakama baada ya
kusikiliza ushahidi wa upande
wa mashtaka na upande wa utete-
7i.

Kimario alisema katika kosa la
kwanza mpaka la tatu, mshtaki-
wa ametiwa hatiani kwa kosa la
kubaka watoto watatu, ambao
aliwabaka kati ya Julai hadi Agosti
mwaka jana kwa nyakati tofauti
katika nyumba moja.

Alisema kwa kipindi hicho
mshtakiwa  alifanya kitendo hi-
cho na watoto  watatu wa
shule na alipoulizwa mahakama-
ni alikana mashtaka yanayomka-
bili.

Aidha, alisema ma-
hakama ilijiridhisha
baada ya kusikiliza
mashahidi  wanane
wa upande wa mash-
taka na mashahidi
watatu upande wa
utetezi.

"Mahakama imem-
tiahatiani  mshtak-
iwa baada ya kusiki-
liza mashahidi wote
akiwemo daktari am-
baye  aliithibitishia
mahakama kuwa
watoto  hao waliin-

giliwa, japo michubu-
ko ilikuwa ya muda

gl

"Mahakama
imemtia
hatiani
mshtakiwa
baadaya
kusikiliza
mashahidi
wote
akiwemo
daktari
ambaye ali-
ithibitishia
mahakama
Kuwa
watoto hao
waliingili-
wa...

mrefu,” alisema Kimario.

Hakimu huyo alisema wa-
toto hao waliiambia mahaka-
ma kuwa walichukuliwa ku-
toka njia panda ya Ayasanda
na mshtakiwa alipokamatwa
alikutwa nyumba ile walipo-
kutwa watoto.

"Kila kosa moja na kutia
hatiani na kutumikia kifungo
cha maisha gerezani kwa
kosa la kwanza na la pili, na
kwa kosa la tatu na kutia ha-
tiani kutumikia kifungo cha
miaka 30 gerezani," alisema
Kimario.

Wakili wa serikali, Blan-
dina Msawa, alisema hawana

kumbukumbu ya makosa ya
nyuma ila aliiomba mahakama
kumpa mshtakiwa adhabu inay-
otajwa na sheria na mahakama
kuwa afungwe kifungo cha mai-
sha.

Wakili Msawa alidai kuwa
mshtakiwa alikiuka Kifungu cha
130 (1), (2) (e) cha Sheria ya Ka-
nuni ya Adhabu, Sura ya 16 iliyo-
fanyiwa marejeo Mwaka 2022.

Wakili wa utetezi, Erick Machi-
wa, aliiomba katika hukumu
atakayoitoa mahakama izingatie
mshtakiwa ni kijana mdogo, na
ni kosa la mara ya kwanza na ni
nguvu kazi ya taifa bado inaweza
kusukuma gurudumu.

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Tanga, Ramadhani Ndwatah (kushoto),
akizungumza na waandishi wa habari jijini Tanga jana, wakati akitoa taarifa ya utendaji wa taasisi hiyo, kwa kipindi
cha miezi miwili kuanzia mwezi Oktoba hadi Desemba mwaka 2024. PICHA: OSCAR ASSENGA

Serikali yaonya watakao wanyanyasa wanawake

Na Godfrey Mushi,
ARUSHA

SERIKALI mkoani Aru-
sha imesema itachukua
hatua kali dhidi ya watu au
maofisa wa umma watakao-
fanya unyanyasaji dhidi ya
wanawake watakaojitokeza
kutoa huduma mbalimbali,
kuelekea maadhimisho ya
Siku ya Wanawake Kitaifa
yatakayofanyika ~ mkoani
hapa Machi 8 mwaka huu.

Katibu Tawala wa mkoa
huo, Misaile Musa alitoa
onyo hilo wakati wa kikao
maalumu cha maandalizi ya
maadhimisho hayo ambayo
Rais Samia Hassan Suluhu,
anatarajia kuwa mgeni ras-
mi.

"Tunaunda kamati ya ku-
ratibu maadhimisho haya,
lakini nawaomba wanawake
mjitokeze  kwa wingi ka-
tika makongamano na
maonyesho haya kubwa
zaidi.

Wanawake mpendane na
mesisite kutoa taarifa yoyote
ile, iwe ya unyanyasaji au
ukosefu wa huduma kutoka
kwa maofisa wetu, ili sisi
viongozi tuchukue hatua
kumaliza tatizo," alisema.

Februari 3 mwaka huu,
Waziri wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum, Dk.
Dorothy Gwajima, alisema
maadhimisho hayo kwa
mwaka huu, yatakuwa ya
namna ya kipekee yakibeba

sura tofauti kwa kuwa ya-
naambatana na miaka 30 ya
utekelezaji wa Azimio la Ul-
ingo wa Beijing (1995). Maa-
dhimisho hayo yanatanguli-
wa na kaulimbiu isemayo,
‘wanawake na wasichana
tuimarishe usawa, haki na
uwezeshaji.

Waziri Gwajima, alisema
lengo la kaulimbiu hiyo, ni
kuhamasisha jamii kukuza
usawa, haki na uwezeshaji
wa wanawake na wasicha-
na; na kwa kuzingatia kip-
indi hiki kuelekea Uchaguzi
Mkuu wa Rais, Wabunge na
Madiwani mwaka 2025 ili,
wajiamini, wajiandae na wa-
jitokeze kugombea nafasi za
uongozi.

Alisema Machi 3 hadi 6,

yatafanyika makongamano
ya kikanda katika kanda
saba; na mikoa itakayohusi-
ka ni Dar es Salaam, Arusha,
Dodoma, Geita, Mbeya, Lin-
di na Kigoma; na kila mkoa
utakuwa na ajenda zao,
ambazo zitatangazwa kwa
qjili ya kujadiliwa kwenye
makongamano hayo.

Kadhalika alisema Machi
5 hadi 8, kutakuwa na
maonyesho ya wanawake,
taasisi za umma na binafsi
na kampuni mbalimbali ya-
takayofanyika mkoani Aru-
sha na Machi saba kume-
andaliwa usiku maalum wa
mwanamke ambao unatara-
jiwa kuhudhuriwa na watu
takribani 1,500 mkoani Aru-
sha.

]
Vijana 50 wajengewa
uwezo ufundi wa umeme

Na Hamida Kamchalla, MKINGA

HATIMAYE Wilaya ya Mkinga, mkoani

Tanga, imeanza kupata ahueni katika utatuzi
* wa changamoto ya uhaba wa mafundi wa

huduma ya kuunganisha umeme majumbani,
baada ya kujengewa uwezo vijana 50 kupitia

Chuo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi Nchini

(VETA).
Mkuu wa wilaya hiyo, Gilbert Kalima,

kutoa huduma hiyo na wamekuwa waki-

¢ saidia kuwaunganishia wananchi umeme bila
: tozo, kama njia ya kurudisha fadhila kwa
] wananchi.

Kalima alikuwa akizungumza jana katika
maadhimisho ya miaka 30 ya VETA katika

: viwanja vya chuo hicho. Aliwakilishwa na
3 Ofisa Tarafa ya Mkinga, Heugen Mkinga.

shasambaziwa umeme, bado vitongoji. Ni

imani yangu, wale vijana 50 wanaosomesh-

wa hapa kutawasaidia wananchi na kutatua

kero walizokuwa wanazipata.
"Awali kabla chuo hiki hakijajengwa hapa;

: tulikuwa tunafuata mafundi umeme kutoka
: Wilaya ya Tanga, lakini tuna imani wananchi
: watakwenda kuipata huduma ile kwa karibu

na kwa wakati." alisema
Mbali na vijana hao, Kalima, alisema VETA

Wilaya ya Mkinga, mbali na mafunzo mbal-

imbali yanayotolewa, kimekuwa kikiimarisha

shughuli zinazofanywa na wananchi wa
: wilaya hiyo kwa kuongeza thamani madini
¢ yamawe. Alisema ipo haja ya kuupongeza

uongozi wa chuo hicho, kwani kimekuwa
kikiongeza kipato kwa wananchi kupitia ma-

¢ dini hayo yanayojulikana kama tanga stone.

"Kwa kuongeza thamani tunakwenda
kuongeza kipato na kuwainua wananchi wa
Mkinga ambao wanatapa tabu nyingi sana
kuyatafuta mpaka kuyapata hayo mawe,"

¢ alisema Kalima.

Kalima, alibainisha kwamba yapo mambo

¢ va kujivunia ambayo yanaonekana kupitia
: chuo hicho kwa kuzalisha vijana ambao

: tayari wameshakuwa msaada mkubwa kwa
¢ jamii zinazowaangukia.

Naye, Mkuu wa Chuo hicho, Kalvin Haule,

¢ alisema chuo kina uwezo wa kudahili wa-

nafunzi 240 wa mafunzo ya muda mrefu,

: ambapo 144, wanaishi katika mabweni ya
: chuo.

Alisema: "Lakini pia tunatoa mafunzo

¢ ya muda mfupi ambapo chuo kinadahili
* wanafunzi wapatao 100 kwa mwaka kwa

kuzingatia mahitaji ya shughuli za kiuchumi
kwa Wilaya ya Mkinga”.
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TAKUKURU yaibua ufisadi

Uuzaji viwanja Kahama

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

sehemu ya fedha za

mauzo ya viwanja

kwa gharama ya Sh. 15,000
kwa mita moja ya mraba,

miliki wa viwanja hivyo na ku-
wataka walipe gharama halisi

Madiwani waja
juu taka kuzagaa
mitaani

Na Timothy Itembe, TARIME

29 vilivyopimwa na “Manispaaya na viwanja vya biashara ya mauzo ya viwanja hivyo au
AASISI ya Kuzuia na Manispaa hiyo mwa- Kahamailikuwa Sh.20,000,” alisema na vitangazwe upya. Alisema wa- MADIWANI wa Halmashauri
Kupambana na Rushwa  ka 2019. ikimilikiardhi ~ kuongeza kuwa: miliki hao walikubali kufanya ya Mji wa Tarime mkoani
(TAKUKURU) Mkoa wa  Alisema katika vi- 'I:?t"lgalf"t?‘l’ la “Mwaka 2024 TAKUKU- malipo halisi Sh.milioni 137.8 Mara, wameutaka uongozi wa
Shinyanga imeokoa ki- wanja hivyo ilitole- Pll:gn:o:l In: RU kupitia vyanzo vyetu katiya Sh.milioni 800. halmashauri hiyo kumuwajibi-
asi cha Sh. milioni 137.8 kutoka ~wa gharama halisi mwaka 2019 vya siri, tulipata taarifa Alisema TAKUKURU inaen- sha Mkuu wa Kitengo cha Maz-
kwenye mauzo yasiyo sahihi ya ambayo  wananchi iliamuakupima  baadhiyawananchiwam- delea kufuatilia fedha zilizobaki ingira kwa tuhuma za uzembe
viwanja katika Manispaa ya Ka-  wangepaswa kulipa, nakuuzavi- emilikishwaviwanjahivyo  Sh. milioni 662.2 ili kuhakikisha kwa kuacha taka zikizagaa
hama. lakini viwanja vi- Wanja29kwa bila ya kulipa gharama viwanja vyote vinalipiwa na ku- kwenye makazi na kuhatarisha
Hayo yalibainishwa juzi na tatu ndiyo vililipwa W;“a“‘h' k“;% halisi kwa mujibu wa tara-  ingizwa serikalini. afya za wananchi.
Kamanda wa TAKUKURU wa fedha halisi, huku 26 1g5 :;%"E,‘;amit'a tibu zilizowekwa na Man- Akizungumzia upande wa Walitoa rai hiyo katika
Mkoa huo, Donasian Kessy malipo yakiwa Siyo mojayamraba, isPaa ya Kahamatulibaini ~dawati la uchunguzi, alisema kikao cha baraza la madiwani
wakati akitoa taarifa kwa vy- sahihi. na viwanja kuwa viwanja vitatu pe- walipokea malalamiko 38, kati wa halmashauri hiyo kilicho-
ombo vya habari ya kipindi “Manispaa ya Ka- vyabiashara kee wamiliki wake wal- ya hayo ya rushwa 20 na men- fanyika mjini hapa.
cha robo ya pili kuanzia Oktoba hama ilikuwa ikimi- Sh.20,000," ilipa malipo halali, lakini  gine 18 na kwamba uchunguzi Wakizungumza kwa nyakati

hadi Desemba 2024/2025.
Donasian, alisema kwa kipin-

di hicho, wamefanikiwa kuokoa

kiasi hicho cha fedha ikiwa ni

liki ardhi katika eneo

la kimkakati la Phantom, na
mwaka 2019 iliamua kupima na
kuuza viwanja 29 kwa wananchi

26 havikulipwa gharama
halisi vyenye thamani ya Sh.
milioni 800.” Alisema baada ya
kubaini hilo, waliwafikia wa-

wake unaendelea. Alisema
wamejipanga kuzuia rushwa
kwenye Uchaguzi Mkuu utakao-
fanyika nchini mwaka huu.
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais (Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa), Mohamed Mchengerwa (katikati), akiwa kwenye darasa la
awali la shule ya Bahi ya mchepuo wa kiingereza, wilayani Bahi, mkoani Dodoma jana, baada ya kuzindua madarasa ya awali 18
valiyojengwa na Serikali ya Uingereza kupitia Mradi wa Shule Bora kwa thamani ya zaidi ya Sh. milioni 300. PICHA: THOBIAS

MWANAKATWE

Wakulima wapata faida kuuza choroko kidijitali

Na Mwandishi Wetu,
SIMIYU

WAKULIMA wa Choroko wa
Wilaya ya Bariadi mkoani Simi-
yu kwa mara ya kwanza wameu-
za zao hilo na kusifu kuwa kuna
faida tofauti na kawaida.

Hayo yalibainishwa na Mkuli-
ma Mwitagula Mwitagula waka-
ti wa mnada huo uliofanyika
katika ghala la Dutwa lililopo
wilayani humo.

Akizungumza kwa niaba ya
wenzake, aliishukuru serikali
kwa kuanzisha Mamlaka ya
Udhibiti wa Nafaka na Mazao
Mchanganyiko (COPRA), mi-
nada hiyo na kuleta faida kwa

mkulima na mnunuzi.

"Mfumo huu ni mzuri
sana kwa sababu ni wa wazi,
mkulima anauza mazao yake
bila wasiwasi wowote na
kuwa na uhakika na biashara
anayofanya,"alisema Mwitagula.

Aliitaka COPRA kuendelea
kutoa elimu kwa wakulima
nchini ya umuhimu wa kutumia
mfumo huo kuuza mazao yao
katika maeneo mbalimbali.

Vilevile, aliiomba mamlaka
hiyo kutoa elimu kuhusu vi-
fungashio bora vya bidhaa za
choroko kwa ajili ya kupeleka
kwenye maghala na kupigwa
mnada kwa wanunuzi wa zao
hilo. Alisema biashara hiyo ya

minada itasaidia kwa kiasi ki-
kubwa wakulima wa zao hilo
kupiga hatua kwa maendeleo
na kuinuka kiuchumi kupitia
kilimo hicho.

Kaimu Mkurugenzi wa Maen-
deleo ya Mazao na Ubora wa
COPRA, Kamwesige Mtembei,
alisema katika mnada huo kwa
kutumia mfumo wa stakabadhi
ghalani kilo 143.113 za choroko
zimeuzwa katika maghala ya
Dofu, Sotera na Dutwa.

Mkurugenzi wa COPRA, Irene
Mlola, alisema mamlaka hiyo
imejidhatiti kuhakikisha biasha-
ra ya nafaka na mazao mchang-
anyiko inafanyika kwa uwazi na
haki.

Irene, alisema vibali vya usa-
firishaji wa mazao ya dengu,
mbaazi, choroko, soya na ufuta
vitatolewa kwa wanunuzi wali-
osajiliwa na kununua mazao
hayo kupitia mifumo elekezi ya
serikali. Aliwataka wakulima na
wanunuzi kutumia fursa za ku-
wepo wa mamlaka hiyo kunu-
faika na kilimo cha mazao hayo
yanayolimwa katika ukanda
huo.

Alisema serikali imewekeza
katika sekta ya kilimo, hivyo
wakulima wanapaswa kutumia
fursa hiyo kukabiliana na umas-
kini, kujiinua kiuchumi na kuta-
nua wigo wa kilimo cha mazao
hayo.

tofauti, madiwani hao wal-
isema kitendo cha taka hizo
kuzagaa kwenye baadhi ya
mitaa ya halmashauri hiyo Ki-
natokana na uzembe wa mkuu
wa Kitengo hicho.

Diwani Kata ya Turwa,
Chacha Machugu, alidai tatizo
hilo linaweza kusababisha
mlipuko wa magonjwa ka-
tika halmashauri hiyo na
kutaka mkuu wa idara hiyo
kuwajibishwa kwa kushindwa
kudhibiti uchafu huo.

Machugu, alidai ofisa huyo,
ameshindwa kusimamia
ukusanyaji taka na kupelekwa
Nkende eneo walilotenga kwa
ajili ya kutupa takataka.

Aliomba baraza hilo kwa
ridhaa ya Mwenyekiti wa
halmashauri hiyo kugeuzwa na
kuwa kamati ili kujadili suala
hilo kwa kirefu na kumwajibi-
sha atakayebainika kuhusika
kwa kanuni za halmashauri.

Mkuu wa Wilaya Tarime,
Edward Gowele alisema licha
va kuagiza takataka hizo
ziondolewa karibu na makazi
ya watu, cha kushangaza
hazijaondolewa na badala
yake anasikia madiwani hao
wakiendelea kulalamika.

Gowele, alisema ni vema
watumishi wa serikali wakawa
wanazingatia maagizo ya
viongozi na kuyatekeleza ili
kupunguza kero zinazolala-
mikiwa na wananchi.

“Leo tena natoa maagizo
kwa kitengo kinacho husika,
sitaki kusikia jambo hilo liki-
jadiliwa tena, pelekeni taka-
taka maeneo rasmi yaliyoteng-
wa," aliagiza.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Daniel Komote, alitaka
agizo hilo kutekelezwa mara
moja kabla baraza hilo hali-
jaridhia kutoa adhabu dhidi ya
wahusika.

Kamote, alisema kuwa
kuna madai gari la kuzoa taka
[imehujumiwa na kuharibiwa
na kuwalazimu kukodi magari
kwa watu binafsi.

Aliagiza uchunguzi ufanyike
bila kumuonea mtu aibu na
kuchukua hatua kwa watakao-
bainika kuhusika na hujuma
hiyo.
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zikapokea Kijiti, serikali ikamalizia muhuri

 Pilika zilianza 2017, zimejibu wiki iliyopita
: Wadau walidai likizo vv|k| 36, wamepewa 40

Na Frank Monyo

[JUMAA siku ya mwisho mwezi
uliopita, Januari 31, gazeti la Ni-
pashe lilichapisha makala inay-
osomeka “Kinamama kwenye
ajira wenye watoto njiti, namna
wanavyoteseka kazini wakiwa na
vichanga'...”

Makala hiyo ilieleza madhila
wanayokutana nayo wafanyakazi
wanaojifungua watoto njiti, kwa
kukosa likizo na muda wa kuto-
sha kuwahudumia watoto wao.

Siku moja baada ya kuchap-
ishwa gazeti hili, serikali nayo
kupitia Bunge la Jamuhuri ya
Muungano wa Tanzania, liliridhia
hoja ya kuongeza muda wa likizo
ya uzazi kwa wanawake wanaoji-
fungua watoto njiti.

Hiyo  imekuwa  ikipigiwa
chapuo kwa muda mrefu na wa-
dau mbalimbali wa haki za wa-
fanyakazi. Kulingana na uamuzi
huo, likizo ya uzazi itaongezwa
kufikia wiki 40 za ujauzito, huku
baba wa mtoto njiti akipewa siku
saba za mapumziko.

Ni hatua muhimu na juhudi za
wadau ikiwamo taasisi ya Doris
Mollel, ambao kwa miaka mingi
wamekuwa wakipigania haki
hiyo, kwa lengo la kulinda ustawi
na afya za watoto wanaozaliwa
kabla ya wakati.

Watoto hao wanahitaji uangal-
izi wa karibu kutoka kwa wazazi
wao ili kuhakikisha ukuaji wao
unakua kwa afya njema.

SAFARI YA HAKI

Majadiliano kuhusu hoja hiyo,
yalianza rasmi mwaka 2017 na
mwaka 2018, suala hilo lilipelek-
wa bungeni kwa mara ya kwanza.

Mnamo Januari 31, 2025,
muswada wa Sheria ya Mareke-
bisho ya Sheria za Kazi Namba
13 wa Mwaka 2024 uliwasilishwa
bungeni na Waziri wa Madini,
Anthony Mavunde, kwa niaba ya
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na We-
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nye Ulemavu.

Awali, akiwasilisha muswada
huo uliopendekeza likizo hiyo
iende hadi wiki 36, lakini baada
ya majadiliano na kamati husika,
serikali ilikubaliana kuongeza
muda huo hadi kufikia wiki 40.
Ni ujumbe wa tabasamu wa ‘kuu-
piga mwingi!’

Kadhalika, likizo ya baba kwa
mtoto njiti imeongezwa kutoka
siku tatu hadi saba, ili kutoa fursa
inayomsaidia mama na mtoto.
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Madaktari wa watoto waliozaliwa njiti katika Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), katika picha ya
pamoja na wazazi wao, katika Maadhimisho ya Siku ya Taifa ya Watoto Njiti. PICHA: MAKTABA.

MAREKEBISHO SHERIA AJIRA
Mbali na suala la likizo ya uza-
zi, muswada huo umependekeza
mabadiliko mengine kadhaa kati-
ka Sheria za Ajira nchini. Kifungu
kipya cha 34 A kimependekezwa
ili kumruhusu mwajiri kumpatia
mwajiriwa likizo bila ya malipo
isiyozidi siku 30 kwa dharura au
majanga yanayoweza kutokea.
Pia, Kifungu cha 14 kinabaini-
sha aina mpya za mikataba ya
ajira, ikiwamo ajira ya muda
maalum kwa wale wanaojifunza

kazi au katika mazingira maalum
kama vile misimu ya kilimo au
utalii.

Vilevile, Kifungu cha 37 kina-
zuia mwajiri kuanzisha au kuen-
delea na shauri la nidhamu dhidi
ya mwajiriwa endapo mgogoro
huo upo mbele ya Tume ya Usu-
luhishi na Mahakama ya Kazi.

Lengo la hatua hii ni kuzuia
uingiliaji wa mchakato wa kushu-
ghulikia migogoro ya ajira.

LIKIZO WAZAZI WA NJITI

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Ustawi na Maendeleo ya
Jamii, Fatuma Toufiq, alipende-
keza serikali kuboresha sheria
hiyo zaidi kwa kuzingatia pia haki
za akina mama wanaojifungua
watoto wenye mahitaji maalum
kama vile watoto wenye usonji,
vichwa vikubwa, mgongo wazi,
mdomo sungura, matundu kwe-
nye moyo, na seli mundu.

Mapendekezo hayo yanalenga
kuhakikisha watoto hao wana-
pata uangalizi wa karibu kutoka
kwa wazazi wao kwa muda wa
kutosha.

Mbunge wa Mchinga, Salma
Kikwete, akawataka wanaume
wanaopewa likizo ya wiki moja,
kutumia muda huo kuwahu-
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TANZANIA IKIWA TAYARI NA ‘PPP" MKONONL... ]
Ajenda va ‘umuhimu wa mitaji binafsi’

ilivyotawala Mkutano Nishafi Safi Dar

« Mkurugenzi Kafulila na na

Na Salome Kitomari

AZIMIO la Dar es Salaam la wakuu wa
nchi na serikali, kwa ajili ya kutoa nishati
ya umeme kwa Waafrika milioni 300 hadi
mwaka 2030.

Tayari imeshakubaliwa na kutiwa saini
katika kikao cha kati ya Januari 27 hadi
28, mwaka huu na wakuu wa nchi 24 zi-
lizohudhuria Mkutano wa Nishati Safi uli-
opewa jina ‘Mission 300.’

Ulikuwa na lengo la kuhakikisha upati-
kanaji, uendelevu na manufaa ya kiuchu-
mi kwa wananchi milioni 300 wa Afrika.

Tanzania chini ya uongozi wa Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan, ambaye katika mju-
muiko huo sasa ana wasifu wa kuwa ‘ki-
nara wa nishati safi ya kupikia Afrika.

Pia, akiwa mwenyeji wa mkutano huo,
bado ameona fursa kubwa kwenye mi-
radi ya ushirikiano baina ya sekta binafsi
na serikali, kwa kutatua changamoto zi-
lizopo kwenye jamii kwa kutumia mitaji
ya umma.

Moja ya kipengele katika Azimio hilo
ambalo litapelekwa kwenye Kamisheni ya
Umoja wa Afrika (AU) ambalo wakuu wa
nchi walitia saini na kuridhia kuishirikisha
sekta binafsi kwenye miradi ya nishati, ili
kutumia mtaji wa umma kutatua changa-
moto za jamii na kuleta maendeleo.

Kaulimbiu ya mkutano huo ilikuwa ni
“Kuangaza Afrika kuwa na umeme jumui-
shi wa kuaminika ambao ni nafuu kwa
watu wote” kwani zaidi ya watu milioni
600 wanakosa umeme na nishati safi ya
kupikia.

1li kufikia lengo Namba Saba la Malengo
Endelevu ya Nishati kwa Wote mwaka
2030, zinahitajika jitihada za pamoja ku-
pata nishati.

————
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Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, akizungumza na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano),
Hamad Yussuf Masauni, kando ya Mkutano wa Nishati wa Wakuu wa Nchi na Serikali, mnamo Januari 28, 2025,

mna PPPC inakusanyia mitaji serikali

katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano (JNICC), Jijini Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO.

“Mkataba wa pamoja wa nishati, kutam-
bua umuhimu wa ushirikiano na kutafuta
fedha kwa ajili ya ajenda ‘300" ambapo
Benki ya Dunia na Benki ya Maendeleo
ya Afrika, ambazo zimejipanga kufikisha
nishati kwa watu mil 250 Afrika.

“Lakini, itawezekana ikiwa kutakuwa na

ushirikishwaji, kuvutia mitaji kutoka sekta
binafsi na kupata fedha za kuleta mabadi-
liko kwenye mifumo ya nishati Afrika,”
anasema.

Wakuu hao wa nchi walisema kwenye
Azimio hilo wanatambua kwamba sekta
binafsi ina mchango mkubwa katika

mnyororo wa uzalishaji na kusambaza na
kutengeneza mazingira wezeshi kwa sekta
binafsi ni muhimu sana hasa kwa kuzinga-
tia nishati ni muhimu katika kuchochea
maendeleo na kutokomeza umaskini.

Pia, kuna kutoa vivutio kwa sekta bin-
afsi kwa kutengenza mazingira wezeshi

ya kisera na mipango kwa kujikita kwenye
chambuzi za hasara na faida katika kuan-
daa sekta ya umeme Afrika.

Siku ya kwanza ya mkutano huo ilitan-
guliwa na majadiliano ya mawaziri wa
nishati na fedha wa nchi hizo za Afrika,
ambao walisisitiza dhamira yao ya kukuza
ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi
(PPP) kwa kuwa na miundo bunifu ya ufa-
dhili katika kupanua wigo wa upatikanaji
wa nishati barani Afrika.

Mawaziri hao ambao kwa Tanzania wal-
iwakilishwa na Waziri wa Fedha, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, wakasema mustakabali wa
nishati barani Afrika unategemea juhudi
za Kijasiri zinazochanganya uvumbuzi wa
kifedha na mifumo ya kimkakati ya sera.

Tanzania ikafafanua kuwa theluthi moja
ya mabhitaji yake katika kufadhili mahitaji
ya sekta ya nishati, yanaweza kupatikana
kutokana na mitaji binafsi.

Hadi sasa nchini kuna sheria, pia sera in-
ayosimamia ubia huo wa PPP, hapo ikitoa
ishara bora kwa ajili ya utekelezaji

Akizungumza kwenye mkutano huo,
Rais Dk. Samia, akafafanua kwamba katika
kufikia malengo ya kujipatia nishati, sekta
zote zinapaswa kushughulikia mambo
yote yaliyopo kwenye mnyororo wa ni-
shati.

Aanasema, hiyo inafanyika kwa kuweka
sera na sheria nzuri za misaada ya kifedha
na kiufundi kwa ajili ya ushiriki wa seketa
binafsi kuwa na mifumo bora ya kifedha.

PPPC INAVYOIBEBA PPP

Hadi sasa, Tanzania imeshajipanga ku-
tumia fursa ya PPP kwa kuanzisha Kituo
cha Ubia Kati ya Sekta ya Umma na Sekta
Binafsi (PPPC), chini ya mkurugenzi wake,
David Kafulila, anayesema wameshasa-
jili miradi 82 iliyoko katika hatua mbalim-
bali za utekelezaji kwa kutumia mitaji ya
umma.

Kafulila anasema, ubia ni ndoa ya ush-
irikiano na si ubinafsishaji kama inavyoe-
lezwa na kwamba miradi ya ubia yote ni
mali ya serikali na sekta binafsi inaingiza
mtaji kuendeleza.

Aidha, amezitaja sababu za ubia kuwa
ni kuvuna mtaji wa sekta binafsi kwa ajili
ya kutekeleza miradi ya serikali badala ya

kukopa.

Kafulila anafafanua kwamba, fedha yake
serikali inatumia kuwekeza kutekeleza
miradi mingine, katika maeneo ambayo
sekta binafsi haijaona fursa.

Amezitaja sababu nyingine za
uwekezaji kuwa ni, kuvuta mitaji kutoka
sekta binafsi,kuvuta tekonolojia ambayo
utafiti unaonyesha in sekta binafsi imepiga
hatua eneo hilo.

Nyingine anaitaja ni kuongeza ufanisi
wa kiutendaji, kwa kuwa sekta binafsi ina-
mudu kusimamia mambo yake kwa ufani-
si mkubwa bila urasimu kuliko ambayo
serikali ingefanya.

Kwa mujibu wa Kafulila, ni uamuzi un-
aashiria ufanisi, akitoea mfano kuwa zipo
sekta binafsi zinazoajiri wakurugenzi kwa
mshahara mkubwa, hivyo kupitia ‘PPP’,
sekta binafsi inaweza kununua mtaal-
amu mwenye ufanisi mkubwa kwenye
utekelezaji wa miradi.

Kafulila anasema, mahitaji ya binada-
mu yanaongezeka kila siku kuliko uwezo
wa serikali yoyote duniani kuyamudu na
kwamba, chanzo cha mapato cha serikali
ni kodi na mikopo ,hivyo haiwezi kumudu
kuyatimiza bila ‘PPP".

“Uzoefu unaonyesha kuwa serikali
haiwezi kufikia matarajio kwasababu in-
ategemea kodi na mikopo. Deni la dunia
kwa sasa ni dola trilioni 300, huku uchumi
ukiwa ni dola trilioni 110 ambayo ni mara
tatu ya Uchumi.

“Deni hili ni la serikali, sekta binafsi
na kaya..hii inaonesha kuwa hatuwezi
kukwepa kushirikiana na sekta binafsi
kutekeleza miradi, leo mtu wa Kigoma
maisha kama ya mtu wa Kigoma Mjini.
Siku akiyapata, atataka ya juu zaidi, hivyo
mahitaji ya binadamu yanaongezeka kila
siku,”anasema.

“Huwezi kutimiza mabhitaji kwa
kukopa,lazima ualike sekta binafsi ije na
mitaji yake itekeleze kwa kutumia PPP’
unatekeleza miradi bila kugusa bajeti
na kupunguza shinikizo kwenye vitabu
vya serikalillemela mmefanya uamuzi
sahihi,”anasema Kafulila.

WAANZILISHI WANAHARAKATI; TUGHE, TUCTA ZIKAPOKEA KIJITI, SERIKALI IKAMALIZIA MUHURI
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Doris

mion-

Doris Mollel anasema

TAFAKURI YA MLALAHO|
Kweli mgeni njoo
mwenyeji apone tumeiona

7 Maandalizi ya mkutano wa ™\
\nishati tfumemudu kila konal

likuwa tukila ugali kwenye visosi na
kitoweo kwenye vibakuli au wakati
mwingine vyungu au vigae. Yalikuwa

maisha va kawaida kabisa.

Tulizoea hivyo, tukiishi bila wasi-

wasi na tukisoma kama kawaida
ingawa tukilazimika kutembea
mwendo fulani mrefu kwenda na
kurudi shuleni na tukifanikiwa.
Mathalan katika familia yetu,
tulikuwa na kaka yetu aliyekuwa

Dar es Salaam, ambako tulisimuliwa

kuwa Jiji kubwa lenye kila kitu na
kila maisha.

kuwa na kaka anayesoma Dar es

Salaam, tukiambiwa ndio mji mkuu

wa nchi na anakoishi Rais wa nchi,
wakati huo akiwa Mwalimu Julius
Nyerere.

Tuliona fahari sana kusikia hata
kaka yetu anaishi Jiji moja na Rais

Nyerere, kwa kweli tulijisikia vizuri

sana, tukiamini kuna siku atakuja
atuchukue nasi tukalione Jiji hilo
lenye sifa lukuki.

kuwa tulikuwa na mtu tukijimwam-
bafai naye kwa maisha hayo va

fumetakatisha kuanzia chumba
cha mkutano,mitaa ya Dar na

dumia wake zao na watoto wao,
badala ya kushiriki shughuli zi-
sizohusiana na familia.

AJIRA ZA WAGENI

Muswada huo pia umeweka
masharti mapya kwa wageni we-
nye vibali vya kazi nchini Tanza-
nia.

Mwekezaji wa kigeni mwenye
kibali cha kazi, hatalazimika ku-
pata kibali kingine endapo ataku-
wa anamiliki hisa katika kampuni
tofauti.

Aidha, wakimbizi wenye hadhi
stahiki wataendelea kufanya kazi
bila kubanwa na ukomo wa muda
wa kibali cha kazi.

Pia, kuna kifungu cha muswada
huo, kimeweka masharti ya ku-
zuia urejeshwaji ada ya maombi
ya kibali cha kazi, huku Kifungu
cha 12, kikirekebishwa kuruhusu
maombi ya kuhuisha kibali cha
kazi kuwasilishwa angalau miezi
miwili, kabla ya kuisha kwa muda
wa kibali kilichopo.

WANAOWAPIGANIA NJITI

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasi-
si ya Doris Mollel Foundation,
Doris Mollel, baada ya bunge na
serikali kupitisha mabadiliko ya
sheria hiyo, ana ufafanuzi wa
sababu za kuanzisha vuguvugu la
mabadiliko ya Sheria ya Mwaka
2024 kwa wazazi wanaopata wa-

toto njiti.

Anasema ni kutokana na
changamoto nyingi wanazoku-
tana nazo wafanyakazi wanawake
wanaojifungua watoto njiti, iki-
wamo tatizo la kiafya, msongo wa
mawazo na kufutwa kazi kunako-
tokana na kutumia muda mrefu
hospitalini.

Dorice anasema kuwa, tangu
mwaka 2017 wamekuwa na shu-
ghuli, vikao na harakati mbalim-
bali za kupambania mabadiliko
hayo, wazo likianza mwanzoni
mwa mwaka 2017 wakati ali-
potembelea wodi ya watoto njiti
kwenye Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, alipoenda kuchangia vifaa
tiba hospitalini hapo.

anabainisha,
goni mwa shughuli zilizofanyi-
ka mwanzoni mwa vuguvugu
hilo, ni pamoja na vikao zaidi
ya 50 vikihusisha wahusika
mbalimbaliwakiwamo Umoja wa
Wake wa Viongozi Nchini (Mille-
nium Group), Umoja wa Wabunge
Wanawake (TWPG).

Pia, kuna wanasheria wa wizara
mbalimbali, ,awaziri, Wabunge
wanawake, wafanyakazi wa-
nawake, Chama cha Madaktari
wa Watoto Wachanga, pamoja na
Kamati za kudumu za bunge na
maofisa wa wizara mbalimbali
serikalini.

Mwaka 2021, Taasisi ya Do-
ris Mollel Foundation ilianzisha

Ajenda ya “Mtoto Njiti” na baadae
mwaka 2023, Chama cha Wafan-
yakazi wa Serikali na Afya Tanza-
nia (TUGHE) na Shirikisho la Wa-
fanyakazi Tanzania (TUCTA), nao
waliunga mkono jitihada hizo za
Doris Mollel Foundation.

Ni suala lililofikisha mwaka
jana wakati wa sherehe za siku
ya wafanyakazi duniani, Rais Sa-
mia Suluhu Hassan akatoa kauli
yake ya kwanza hadharani, kupi-
tia kwa Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango, akitangaza ujio
wa marekebisho ya sheria hiyo ya
kazi.

Akimshukuru Rais Dk. Samia,
aliyekuwa Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu na Waziri Angellah

Kairuki,
kupitia marekebisho hayo ya
sheria, Tanzania sasa inakuwa
katika nchi chache barani Afrika,
zinazounda mazingira jumuishi
na bora kwenye kazi, yakizingatia
afya ya wazazi wanaopata watoto
njiti nchini kote.

CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA
Chama cha Wafanyakazi wa
Serikali na Afya Tanzania (TU-
GHE), nao wametoa pongezi zao
kwa serikali, kupitia bunge kuri-
dhia na kupitisha sheria hiyo.
Makamu Mwenyekiti wa TU-
GHE, Dk. Jane Madete, anasema
ni hatua itakayosaidia kulinda
ustawi wa watumishi wanaoji-

fungua watoto njiti nchini, kwani
imekua changamoto kwa na ya
muda mrefu kwa wafanyakazi
wanawake wanaojifungua watoto
njiti.

Anaeleza, wamekuwa wakipitia
changamoto zikiwamo za kiafya,
hivyo wanahitaji kupata muda wa
mwingi wa kupumzika na kum-
hudumia mtoto, kutoka ngazi ya
uangalizi hadi wanaporuhusiwa
kutoka hospitalini.

“ Pia, wamekuwa kwenye wasi-
wasi mkubwa wa kupoteza ajira
zao, jambo ambalo linaweza ku-
pelekea msongo wa mawazo na
hata kuathiri kwa kiasi kikubwa
malezi ya mtoto aliyezaliwa” ana-
hitimisha.

kufikirika, utadhani nasi tulikuwa
tukiishi Dar es Salaam, kutokana na
hisia tulizojivika.

Siku moja nilishangazwa kumsikia
mama akitwambia tusilete marafiki
zetu kucheza pale nyumbani, kwani
alikuwa anatarajia kufanya usafi wa
mazingira ndani na nje ya nyumba,
hivyo hakutaka bughudha ya mich-
ezo va kitoto.

Tulipomhoji ilikuwaje ghafla hivyo,
wakati tulizoea kucheza na watoto
wenzetu hapo nyumbani tena tukila
pamoja, kama ambavyo tulifanya
kwao, kwani enzi hizo mtoto wa
mwenzio alikuwa wako kwelikwelli.

Baadaye mama alitwambia ali-
kuwa akitarajia ugeni kutoka Dar
es Salaam, kumbe kaka alikuwa

"Nakwambia mwenzan u;' N

hoja zetu tukaupiga mwingil

itanoga kweli tkiwa hivyo

kesho mkutano wa
_upatanishi

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

akija likizo. Tulimwona mama
akisafisha hata vikombe na
sahani kabatini, ambavyo
hatukuwahi kuvitumia tangu
vinunuliwe.llikuwa mara ya
kwanza, kumwona mama akitoa
bilauri za glasi kabatini

na kuzisafisha, tayari ku-
tumiwa na mgeni, hatukuwahi
kumwona mama akitoa bakuli
za udongo na kuzisafisha tayari
kwa matumizi ya mgeni.

Hatukutakiwa kabisa ku-
visogelea, kwani tungeweza
kusababisha ajali na kuvivunja
kabla mgeni rasmi hajafika
kuvitumia. Na hiyo ilikuwa
miongoni mwa sababu za kutu-
kataza kucheza pale nyumbani.

Hakika mama alifanya kazi
kubwa ya kuhakikisha mazin-
gira ni safi vyombo ni safi, na
hata chumba atakamofikia kaka
ni mashalaah.

Tulikatazwa hata kuingiza
kitu chumbani mle, bali mama
ndiye alijipa ruhusa ya kuingia
kusafisha na kufunga mlango.

Tulishangaa kimoyomoyo,
huku tukijiuliza sababu ya usafi
ule na kwa nini mgeni wetu
naye asitumie visonzo kula
ugali na vibakuli vya bati au
vyungu tu mbona sisi miaka

yote hatujadhurikal Kwa
wenye chongo nawe
vunja lako jicho.

Hakuna aliyeulizwa ili
atujibu, kwani kufanya
hivyo ilikuwa kuhatarisha

vichwa au makalio yetu
kwa makwenzi na viboko
mtawalia. Tulisubiri kush-
uhudia siku mgeni ana-
wasili, pengine ingekuwa
ile ya mgeni njoo mwe-
nyeji apone.

Kweli siku ilipowadia,
kaka yetu akawasili na
mabegi yake na tukam-
pokea kwa bashasha sana,
iIngawa hatukuruhusiwa
pia kugusa mabegi, bali
mama tu na ndiye alimka-
ribisha ndani nasi kubaki
nje kusubiri pengine
Vijizawadi.

Lakini ngoma ilikuwa
kwenye kuoga, kwa
sababu hatukuwa na
huduma ya mabomba,
hivyo ilibidi sote tukaoge
ziwani hapakuwa na jinsi
lazima aizoee hali, bila
shaka naye Dar es Salaam
alikuwa akienda baharini
kuogelea.

Bahati nzuri wala haku-
wa na majigambo, alifura-
hia maisha kama kawaida,
nasi tukafaidi kutumia
vyombo vya kisasa kwa
chakula, ingawa Mungu si

Athumani, tukafaidi pia
kula wali na pilau lililoan-
daliwa mahsusi kwa ajili
ya megeni.

Haya maisha yako sehe-
mu nyingi, kwamba mwe-
nyeji unajinyima raha na
starehe mpaka anapokuja
mgeni ndipo nawe unaishi
kama binadamu, kwani
siku zote unakaa umejiny-
ima hata kwa vitu ulivyo-
navyo ndani. Bila shaka
tumezoea hata watoto
kuwanunulia chakula na
mavazi mazuri siku kuu.

Bila shaka mliona
tulipokuwa na Mkutano
wa Nishati Dar es Salaam,
jinsi Jiji lilivyokuwa safi
na wazi kana kwamba
halikuwa na wenyeji.

Yawezekana wageni
waliokuja kwa siku hizo
mbili, waliamini wakazi
wa Dar ni wafanyakazi
watiifu wasiozurura
wakati wa kazi.

Wapo walioamini kuwa
kumbe Jiji la Dar haina
vUrugu za mapikipiki na
mabajaji, ni shwari na tu-
livu wakati wote na ndiyo
sababu linaamini

katika nishati safi isi-
yochafua mazingira. Kwa
kifupi waliamini Dar ni
Jiji lenye mazingira safi
na salama kwa binadamu
kuishil
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BOSI UNICEF:
Tunamuona msichana nchini anavyoendelezwa,

tunauona unasaba wake Mama Mongella kwenu

Na Mary Kadoke

TANZANIA hadi sasa inatambu-
liwa kimataifa kwa sera zake za us-
awa wa kijinsia, ikipiga hatua kub-
wa katika kuwawezesha wanawake
na wasichana.

Hili lilithibitishwa na Dk. Lau-
ren Rumble, Mkurugenzi Msaidizi
wa Shirika la Umoja wa Mataifa
la Kuhudumia Watoto (UNICEF)
kwa Masuala ya Usawa wa Kijin-
sia, wakati wa ziara yake hivi kar-
ibuni mkoani Songwe, alikotath-
mini juhudi za Tanzania katika
kuwawezesha wasichana balehe.

Ziara yake ilionesha uongozi wa
Tanzania na mbinu yake shirikishi
kwa kushirikiana na wadau wa nda-
ni na wa kimataifa.

HALI YA UONGOZI

Ziara ya Dk. Lauren ilifanyika
wakati muhimu, Tanzania ipo chi-
ni ya uongozi wa Rais wa kwanza
mwanamke, Dk. Samia Suluhu Has-
san, aliyefanya mageuzi makubwa.

Hiyo inatajwa, hata ngazi ya Af-
rika Mashariki kwa ujumla. Kama
kiongozi wa kwanza Mwanamke
wa nchi katika ukanda huu, anafun-
gua milango mipya kwa wanawake
na wasichana.

“Tanzania imepiga hatua kubwa
katika usawa wa Kkijinsia. Jambo
la kwanza nililogundua ni kuwa,
kama wengi wanavyosema.

“Tanzania ni nchi yenye maende-
leo makubwa katika masuala ya us-
awa wa kijinsia, hasa sasa ambapo
Rais Dk. Samia ndiye Rais wa kwan-
za mwanamke nchini Tanzania na
Afrika Mashariki,” anasema.

UWEZESHAJI WASICHANA

Pia, kumekuwapo kipaumbele
cha UNICEF, katika moja ya mae-
neo makuu yake nchini kuwawez-
esha wasichana balehe.

Dk. Lauren anaisifu mbinu
shirikishi ya nchi, akisisitiza kuwa
juhudi za Tanzania zinajumui-
sha sekta za elimu, afya, ulinzi wa
mtoto na lishe. Ni mkakati mkubwa
na muhimu kwa kushughulikia
changamoto, ambazo zimekuwa
vikwazo kwa maendeleo ya wasi-
chana.

Anaongeza: “Mbinu ya Tanzania
kwa ‘usawa wa kijinsia’ imechangia
mafanikio yake katika kuboresha
maisha ya wasichana.

“UNICEF imekuwa ikishirikiana
na serikali ya Tanzania, mashirika
ya kiraia (CSOs) na sekta binafsi
kuunda mazingira rafiki kwa wa-
sichana, kuhakikisha mahitaji na
sauti zao zinasikilizwa.”

HOJA YA KURUDI SHULE

UNICEF inataja umuhimu wa
Elimu ya Wasichana, kwamba ni
hatua muhimu kwa, kupitia mwon-
gozo wake ‘Kurudi Shule’ inayowa-

Wanufaika wa huduma za kielimu wa wasichana mkoani Songwe, katika picha na ugeni wa UNICEF

mkoani humo. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU.

pa fursa kinamama vijana kurejea
shuleni baada ya kujifungua.

Inatajwa hiyo kushughulikia
changamoto za kielimu, zinazowa-
kumba wasichana wanaopata
ujauzito na kuacha masomo.

Ni mwongozo uliowahi kusitish-
wa, kiserikali na kurejeshwa tena
na Rais Samia, alipoingia katika
uongozi mwaka 2021.

Kurudishwa huko, sasa kunata-
jwa ni hatua kubwa kuelekea usawa
wa kijinsia, kwani imewapa wasi-
chana fursa ya kuendelea na elimu
yao na kurejesha heshima yao.

Inatajwa kuwaunga mkono ki-
namama na vijana, serikali ikiwa-
saidia kukamilisha masomo yao,
pia inapunguza unyanyapaa unao-
husiana na mimba za utotoni.

Ni hatua inayowawezesha wasi-
chana kurudi shuleni baada ya ku-
jifungua, hivyo kuvunja mzunguko
wa umaskini.

AFYA, ULINZI WA MSICHANA

Tanzania, hapa inatajwa na
UNICEF imepiga hatua kubwa,
kushughulikia mahitaji ya afya ya
wasichana balehe. Dk. Lauren ak-
isifu upatikanaji wa huduma rafiki
kwa vijana.

Hapo anataja vigezo kama vile,
chanjo ya HPV inayowakinga wasi-
chana dhidi ya saratani ya mlango
wa kizazi, ambayo ni miongoni
mwa visababishi vikuu vya vifo kwa
wanawake duniani.

zake za afya, kukidhi mahitaji maal-
um ya wasichana wanapokua na
kuingia katika utu uzima.

CHANGAMOTO ZINAZOENDELEA

Licha ya mafanikio makubwa,
changamoto bado zipo. Mimba za
utotoni na ndoa za utotoni bado ni
vikwazo vikubwa kwa usawa wa ki-
jinsia nchini Tanzania.

Kwa kiwango cha mimba za
utotoni cha asilimia 22, wasichana
bado wanakosa fursa ya elimu na
maendeleo wanayohitaji ili kufani-
kisha maisha yao.

Ndoa za utotoni, ambazo mara
nyingi husababisha kuacha shule
mapema na fursa chache za mai-
sha, ni changamoto nyingine inay-
oendelea.

Dk. Lauren anasisitiza kushu-
ghulikia changamoto hizo, kunahi-
taji suluhisho pana, ikiwamo upati-
kanaji bora wa elimu na huduma za
afya.

“Wasichana balehe mara nyingi
wanakosa huduma zote wanazohi-

Pia, kunatajwa huduma za afya, [

ikiwa ni sehemu ya mkakati mkuu
wa Tanzania kuboresha afya ya vi-
jana, ikiwamo utoaji lishe bora na
huduma za kinga.

“Mbinu madhubuti ya Tanzania ¥

kuhusu afya ya vijana, imehakiki-
sha kuwa wasichana si tu wanak-
ingwa dhidi ya saratani, pia wana-
saidiwa kuboresha ustawi wao kwa
ujumla,” anasema.

Kwa kushirikiana na UNICEF,
Tanzania imeboresha huduma

e —

taji,” anasema kushughulikia pengo
hilo, itakuwa muhimu katika ku-
fanikisha usawa wa kijinsia ambao
Tanzania inautamani.

UNICEF ikishirikiana kwa karibu
na serikali za mitaa na mashirika
yasiyo ya kiserikali (NGOs), inaeleza
kuendeleza kukuza sera zinazow-
alinda wasichana na kuondoa mila
hatarishi.

Ni juhudi zinazolenga kuunda
mazingira wezeshi kwa wasichana
kustawi na kufikia ndoto zao.

WITO WA UONGOZI

Dk. Lauren pia anatafakari maen-
deleo tangu Mkutano wa Beijing wa
1995, uliowekwa kwa mtoto wa kike
katika kitovu cha maendeleo ya ki-
mataifa.

Hapo akabainisha kuwa, kuch-
aguliwa kwa Rais Dk. Samia, ni
hatua muhimu katika safari ya
kuongeza idadi ya wanawake vion-
gozi Afrika Mashariki.

“Tunahitaji wanawake wengi
zaidi katika nafasi za uongozi. Rais

Wawakilishi kutoka UNICEF makao makuu na UNICEF Tanzania
wakiwa na wasichana balehe, pia wanachama wa Kamati ya Ul-
inzi wa Wanawake na Watoto (WCPC) katika Kituo cha Elimu ya
Watu Wazima cha Old Vwawa, Mbozi mkoani Songwe.

mmoja mwanamke haitoshi. Tu-
nahitaji viongozi zaidi kama Mama
Samia.”

Aidha, akatoa wito wa uwekezaji
zaidi katika kuwawezesha wasi-
chana, hasa kupitia maendeleo ya
kiuchumi, elimu ya fedha, na ujenzi
wa amani.

Kiongozi huyo wa UNICEF ana-
fafanua matumaini yake kuwa, Dira
ya Taifa ya Maendeleo ya Tanzania
2050 itajumuisha mipango ya ku-
hakikisha kuwa wasichana wana-
pata nyenzo na fursa za kuchangia
katika ukuaji na ustawi wa taifa.

URITHI WA MONGELLA

Anataja maendeleo ya Tanzania
katika usawa wa kijinsia, pia yanato-
kana na urithi wa viongozi anaotaja
kwa mfano,

Gertrude Mongella, Katibu wa
Mkutano wa Beijing wa mwa-
ka1995, uliojadili mustakabali wa
maendeleo ya mwanamke duniani,
sasa anatajwa alichangia kwa kiasi
kikubwa kutetea elimu na uwez-
eshaji wa wasichana.

UNICEF wanataja juhudi zake
zisizochoka, zilisaidia kuingiza
ajenda ya mtoto wa kike katika sera
za maendeleo ya kitaifa, ikiwamo
Tanzania.

Dira ya Mongella haikuwa tu
kuhusu elimu bali juu ya kuunda
dunia ambapo wasichana wa-
naweza kufanya maamuzi kuhusu
maisha yao ya baadaye.

Kazi yake inaendelea kuhamasi-
sha sera nchini Tanzania, zikihakik-
isha kuwa wasichana wanapata
msaada na fursa wanazohitaji ili
kufanikisha maisha yao.

TANZANIA INABAKI MFANO

Maendeleo ya Tanzania katika
usawa wa Kkijinsia, sasa UNICEF
inaitaja kuwa mfano kwa mataifa
mengine.

Kupitia uongozi wa maono, ma-
badiliko ya sera na ushirikiano kati
ya sekta ya umma na binafsi, Tan-
zania inajenga mustakabali mzuri
kwa wasichana na wanawake wake.

Hata hivyo, changamoto bado
zipo, na safari ya kufanikisha usawa
kamili wa kijinsia itahitaji juhudi zi-
nazoendelea.

Kwa uongozi wa Rais Dk. Samia
na msaada wa washirika wa ndani
na wa kimataifa, Tanzania inaende-
lea kuunda jamii ambapo kila msi-
chana ana nafasi ya kufikia ndoto
zake.

. Makala hii ni yatoka-
nayo na ziara yake nchini, Dk.
Lauren Rumble, Mkurugenzi
Msaidizi wa Shirika la Umoja wa
Mataifa la Kuhudumia Watoto
(UNICEF) kwa Masuala ya Us-
awa wa Kijinsia.
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Wafanyakazi TRA watakiwa
kuacha kukadiria kodi ofisini

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

AFANYAKAZI  wa
Mamlaka ya Mapa-
to Tanzania (TRA)
wametakiwa kua-
cha kufanya makadirio ya kodi
ofisini ili kuondoa malalamiko
ya wafanyabiashara kutozwa ki-
wango ambacho hakiendani na
biashara zao.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na
Kamishna Mkuu wa TRA, Yu-
suph Mwenda wakati akizun-
gumza na wafanyabiashara
mkoani hapa.

Mwenda, alisema kila mfanya-
biashara anatakiwa kulipa kodi
kwa usawa kuendana na biasha-
ra yake na uwezo wake.

Alisema, watumishi hao wa-
natakiwa kwenda kuwatembe-
lea wafanyabiashara kuangalia
mwenendo wa biashara zao na
kuwakadiria.

-

"Hiki ni kipindi cha makadi-
rio, meneja usikae ofisini
nendeni mkawatembelee
walipakodi mkaone biashara
zao na wakadiriwe kulingana
na uwezo wa biashara zao,"
alisema.

Mwenda, alisema TRA ita-
hakikisha inasimamia usawa
ili kila mtu alipe kodi.

Vilevile aliagiza kama wapo
wafanyabiashara ambao ha-
wapo kwenye orodha ya wali-
pa kodi waiingizwe ili nawao
waanze kulipa kodi kwa mu-
jibu wa sheria.

"Usawa huu wa kulipa kodi
uwepo hata kwenye utoagji
wa risiti ambazo zitoke si kwa
Mkoa wa Singida tu itoke kwe-
nye mikoa  yote 33 kwa mtu
anapouza au kununua bidhaa,"
alisema.

Kamishna huyo, alisisitiza wa-
tumishi hao kushirikiana vizuri
na wafanyabiashara kwa kuwa

kila  upande
L . unamtegemea
Alizitaja baadhi i
ya changamoto rpwenzake ka
hizo kuwa ni ka mapato.
wateja ku- TRA‘na wa-
fungiwaumeme fanyabiashara
kupitia wakala  sio maadui
UETANESCO " maana i
stakabadhi, hatupo k?ma
umeme wawizi W€ (wafan-
nakutolipaan- Yyabiashara)

hampo kama
sisi, kazi yetu ni
kukusanya kodi
msipofanya bi-
ashara tutakusanya kodi gani?"
Alihoji Mwenda.

Alimuagiza Meneja wa TRA
wa mkoa huo, Josephat Mwaipa-
ja kuitisha mkutano haraka kwa
ajili ya kutoa elimu ya kodi kwa
taasisi na mashirika yasiyo ya
serikali ili waelimishwe utara-
tibu wa jinsi ya kulipa kodi kwa
maendeleo ya nchi.

Vilevile, alimuagiza meneja

kara za umeme.

huyo kuangalia madeni nyuma
ya wafanyabiashara ambao wa-
nadaiwa ambao walikuwa wa-
nashindwa kulipa 'return’ zao
wasamehewe kwa asilimia 50.
"Mheshimiwa Rais (Sa-
mia Suluhu Hassan) ametu-
agiza tusifunge biashara za
watu badala yake tuwezeshe
biashara,"alisema.

Awali Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Wafanyabiashara wa Mkoa
huo, Florian Mallya, aliiomba
TRA kuangalia uwezekano ku-
futa madeni ya nyuma ya miaka
mitano iliyopita wanayodaiwa
wafanyabiashara.

Mallya, pia aliiomba TRA
kupanua wigo wa ukusanyaji
kodi kwa wafanyabiashara wote
badala ya kuwatoza wale wale
wa miaka yote.

Aliitaka mamalaka hiyo ku-
vitongoji kupata takwimu za wa-
fanyabiashara wote.

Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA),Yusuph Mwenda (kulia), akizungumza na wafanyabiashara wa Mkoa wa
Singida juzi, wakati akisisitiza suala la ulipaji kodi kwa usawa na utoaji wa risiti wakati wa kununua na kuuza bidhaa. PICHA:

THOBIAS MWANAKATWE

TAKUKURU wafuatilia uunganishaji umeme Bahi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa nchini
(TAKUKURU), Mkoa wa Dodoma
imefanya chambuzi 14, ikiwemo
mfumo wa huduma ya uungan-
ishaji umeme wilayani Bahi ili
kubaini mianya ya rushwa.

Mkuu wa TAKUKURU wa
Mkoa huo, Victor Swella alise-
ma hayo juzi jijini hapa katika
taarifa yake ya utendaji kazi wa
taasisi hiyo.

Swella, alisema uchambuzi

huo wa mfumo wa huduma ya
uunganishaji wa umeme in-
ayotolewa na Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO)  wilay-
ani humo umelenga kutatua
changamoto nyingi zilizobaini-
ka. Alizitaja baadhi ya changa-
moto hizo kuwa ni wateja ku-
fungiwa umeme kupitia wakala
wa TANESCO bila kupewa stak-
abadhi, umeme wa wizi na ku-
tolipa ankara za umeme.
Nyingine ni wateja kukosa
elimu, maoni na malalamiko.
"Kama TAKUKURU chambuzi
zimefanyika ili kusaidia jamii,"

alisema Swella.

Alisema maazimio yalifanyika
ni pamoja na mtumishi wa TA-
NESCO aliyeunganisha umeme
kwa mteja kinyemela kuchuku-
liwa hatua kali kisheria ili ku-
tokomeza vitendo hivyo wilaya-
ni humo.

Alisema katika kuboresha
utoaji ~ malalamiko,TANESCO
Bahi, imeanzisha kundi Sogozi
kwa wateja kutoa malalamiko
yao na kuwasilishwa sehemu
husika ili kupata ufumbuzi.

Chambuzi nyingine zime-
fanyika katika sekta ya elimu,

ardhi, fedha na utawala kubaini
malalamiko yalitolewa na wa-
nanchi mkoani Dodoma.

Pamoja na mambo mengine,
Swella, alisema wamejiwekea
malengo ya kutekeleza vipaum-
bele kuzuia rushwa kwa ku-
fanya uchunguzi za tuhuma zi-
lizobainishwa katika Taarifa ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG).

Alisema wamejipanga
kuongeza kasi ya ufuatiliaji
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo kwa kuziba mianya ya
rushwa na ufujaji fedha.

oo
Ofisi ya
Waziri Mkuu
watakiwa
kupendana

© Na Peter Mkwavila, DODOMA

KATIBU Mkuu Ofisi ya Waziri

¢ Mkuu (Sera, Bunge na Ura-

¢ tibu), Dk. Jim Yonazi amewa-

: taka watumishi wa ofisi hiyo

: kutekeleza majukumu yao kwa
¢ ushirikiano, upendo, furaha na
: amani ili kufikia malengo.

Dk. Yonazi, alitoa rai hiyo

wakati akizungumza na watum-
:ishi ofisi yake kwenye mkutano

Alisema kuna haja kila

: mtumishi kujifanyia tathimini

: katika utendaji wake wa kazi,

: kuzingatia miongozo na kanuni
¢ za utumishi wa umma ili ku-

: hakikisha ofisi inapata matokeo
: iliyoyakusudia kwa ufanisi.

“Ni wakati sahihi kila mmoja

¢ kuilinda furaha aliyonayo

: awapo mahali pa kazi, isingefaa
: utoke nyumbani huna furaha

¢ na ufike eneo la kazi ukose

¢ furaha ni vyema kuja eneo la

: kazi na kuipata furaha mara

: mbili kwa kuzingatia mazingira
¢ yaliyorafiki katika kutekeleza

* majukumu,” alisema Dk. Yonazi

Alimtaka kila mtumishi wa

© umma kuwa na desturi ya

¢ kuheshimu nafasi ya mwingine
: bila kujali tofauti miongoni

: mwao.

“Ni vyema kila mtu aka-

¢ jali mwingine na ikumbukwe

: hakuna mtu mwenye uwezo

: mdogo wa kufanya kazi, jambo
¢ la msingi ni kuhakikisha ule

: uwezo uliopewa na Mwenyezi

: Mungu na mafunzo mbalimbali

¢ unatumia vizuri na kuhakikisha
: uleta matunda mazuri na kuleta
: maendeleo kwa mchi yetu”

: alisisitiza.

Aliwaeleza watumishi hao

: kuwa kila mmoja ni kiongozi

: katika eneo lake la kazi, hivyo
¢ abebe dhamana hiyo kwa wel-
¢ edi na ufanisi mkubwa.

“Naomba nisisitize hapa kila

: mtumishi aliyepo hapa ndiye

¢ Katibu Mkuu kwenye eneo lake,
¢ kwa kubeba imani ya kwamba

: ni Katibu Mkuu anapaswa kuwa
¢ na nidhamu na bidii katika kazi
¢ ikiwa ni pamoja na kuwa mwa-
* minifu,” alisema.

Awali Naibu Katibu Mkuu wa

¢ Ofisi hiyo, Dk. James Kilabuko,
: aliwaasa watumishi hao kue-

. ndelea kufanya kazi kwa bidii

: na weledi na kuzingatia sheria
¢ za utumishi wa umma huku

: akiwasihi kuimarisha umoja na
: mshikamano ili kuiletea Serikali
3 maendeleo.

Mwenyekiti wa Chama cha

: Wafanyakazi wa Serikali na

¢ Afya nchini (TUGHE) Tawi la

¢ Ofisi hiyo, Numpe Mwambenja,
¢ aliwaomba watumishi kuende-
: lea kujitathimini mienendo yao
¢ katika utumishi kwa kufanya

¢ kazi vizuri na nidhamu.
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Wananchi wachangishana fedha kujenga Kivuko

- Waganga wakuu

- wa halmashauri

- Waagizwa

. kujiandaa Kibajeti

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKAZI wa Mtaa

wa Itezi Mashariki

Kata ya Nsala-

ga jijini hapa,
wameamua kuanza kuchanga
fedha kwa ajili ya ujenzi wa ki-
vuko baada ya kuvunjika kwa
zaidi ya mwaka mmoja

Wakazi hao wanadai kuwa
wamekuwa wakipata shida ya
mawasiliano na maeneo men-
gine kipindi cha mvua kuto-
kana na kujaa maji na mengine
kuanza kuingia kwenye makazi
yao.

Wakizungumza wakati wak-
ipokea mifuko ya saruji iliyo-
tolewa na Taasisi ya Tulia Trust
kwa ajili ya ujenzi wa kivuko
hicho, wakazi hao, walisema
wamekuwa wakishindwa ku-

fanya shughuli za uzal- Husna Pangawazi,
ishaji kutokana na hofu alisema vyombo vya
ya kuvamiwa na maji moto, yakiwemo
hayo. Tumekuwa 15051 yanayobeba
Mmoi . tukilalamika : i
moja wa wakazi et e wanafunzi, vilikuwa
hao, Stella Francis, alise-  myefy, lakini haviwezi kupita kwe-
ma watoto wamekuwa tulikuwaha- nye eneo hilo kutoka-
wakishindwa  kuvuka tusikilizwila- na na kukwama mara
katika eneo hilo kwenda Kinibaadaya Lkwa mara na kuhatari-
shuleni na kuwalazimu !(u':)ndyesI:a sha maisha yao.
wazazi kuwasindikiza Watl'alllzuele:' . “Tuliamua tuanze
L . gi .
na .l(u.WElSUbll‘l wa_lkatl wameanza l<uchanglshana we-
wakirejea nyumbani. kutushika nyewe, kila mmoja
“Tumekuwa tukilala- mkonokama alikuwa anatoa Kkile
mika kwa muda mrefu, ?nnr:g:‘r:go ambacho anacho,

lakini tulikuwa hatusiki-
lizwi lakini baada ya
kuonyesha juhudi zetu,
wadau wengi wameanza kutu-
shika mkono kama ambavyo
mnaona Dk. Tulia na Taasisi
yake wametuchangia mifuko
hii,” alisema Stella.

mwenye Sh. 1,000, Sh.
2,000 na hata ambaye
anazidi hapo tuka-

pata fedha ambazo tulinunulia
mawe na tukaanza kujenga,”
alisema Husna.

Alisema barabara zinazoun-
ganisha mtaa wao na maeneo

mengine ni mbovu na kuiomba
serikali iwasaidie kukarabati ili
kurahisisha mawasiliano.

Neema Mkayule, alisema
kuna wakati maji yalikuwa
mengi na kuvamia makazi yao
na kuhatarisha maisha yao.

Mwenyekiti wa Serikali ya
Mtaa huo, Lameck Daudi, alise-
ma pamoja na kuchangishana
fedha, waliamua kuwaomba
wadau wawasaidie na kupata
vitu mbalimbali.

Daudi, alisema baadhi ya wa-
dau waliwapelekea mchanga,
mawe na wengine akiwemo
Spika, Dk. Tulia Ackson mi-
fuko 16 ya saruji. Mwakilishi
wa Taasisi hiyo, Lugano Mwan-
gosi, alisema walielekezwa
na mkurugenzi wao kupeleka
mchango huo na wafanyakazi
kuchangia nguvu kazi.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Wasichana Mpanda, mkoani Katavi, Nyabise Sabasi, akikagua madaftari ya wanafunzi wa

kidato cha sita, ili kujiridhisha ushiriki wao darasani, shuleni hapo jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Sekondari ya wasichana kurejesha somo [a kilimo

Na Grace Mwakalinga,
KATAVI

SHULE ya Sekondari ya Wa-
sichana ya Mpanda iliyopo
mkoani Katavi, inatarajia ku-
rudisha somo la kilimo kwa
lengo la kuwaandaa wanafunzi
kwa uzalishaji baada ya kubhit-
imu masomo yao.

Hatua hiyo inalenga kuunga
mkono juhudi za Serikali ka-
tika utekelezaji wa Sera Mpya
ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka
2014 Toleo la 2023 inayolenga
kuongeza ujuzi na ufundi kwa
wanafunzi ili waweze kujiajiri
wanapomaliza masomo .

i kufanikisha lengo
hilo, uongozi wa shule hiyo
umeiomba Serikali in-

apoajiri walimu iwasaidie ku-
wapatia wa kilimo.

Akizungumza na Nipashe
ofisini kwake jana, Mkuu wa
Shule hiyo, Nyabise Sabasi,
alisema ombi hilo linatokana
na umuhimu wa somo hilo kili-
mo ili kuwapa wanafunzi ujuzi
na kujiajiri kwa baadaye katika
Sekta ya Kilimo.

Sabasi, alisema shule hiyo
ilianzishwa mwaka 1985 kwa
lengo la kutoa elimu ya kilimo
kwa wanafunzi wa kidato cha
kwanza hadi cha nne. Alisema

mwaka 2011 shule hiyo ilibadili-
sha mtaala wake na kuanza ku-
wapokea wanafunzi wa kidato
cha tano na sita na kuliondoa
somo hilo. Shule hiyo inamiliki
ekari 169 zinazotumika kwa
kilimo cha mazao mbalimbali,
yakiwemo mahindi.

Nyabise, alisema, tangu al-
ipojiunga na shule hiyo mwaka
2008 somo hiyo liliondolewa,
kwa sasa anaona umuhimu wa
kurudishwa ili kuwapatia wa-
nafunzi ujuzi na utaalam wa
kilimo cha kisasa.

"Kwa sasa tuna mwalimu
mmoja wa kilimo, lakini tuna-
hitaji zaidi ili kuanzisha tahsusi

hii na kuhakikisha wanafunzi
wetu wanapata ujuzi wa kuto-
sha," alisema.

Akizungumzia  utekelezaji
wa Sera ya Elimu na Mafunzo
ya mwaka 2014, Toleo la 2023,
ambayo ingjikita katika masu-
ala ya ujuzi na ufundi, alisisiti-
za kuwa shule hiyo inatarajia
kuwa vijana wake watakuwa
wakulima bora na kuchangia
maendeleo ya kilimo nchini.

Kuhusu ufaulu wa wanafun-
zi, alisema kuwa walimu wa
shule hiyo wanafundisha wa-
nafunzi kwa kutumia mbinu zi-
nazowawezesha kufanya vizuri
katika mitihani yao.

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAGANGA wakuu wa
halmashauri za Mkoa wa
Njombe wameagizwa kuan-
daa mpango wa kujitegemea
kibajeti wafadhili wa miradi
va sekta ya afya wataka-
positisha misaada wanay-
otoa.

Mkuu wa Mkoa huo, An-
thony Mtaka alitoa agizo hilo
kwenye Kikao cha Baraza la
Ushauri la Mkoa (RCC) kili-
chofanyika kwa ajili ya ku-
jadili bajeti ya mkoa ya zaidi
ya Shilingi Bilioni 245.4 kwa
mwaka wa fedha 2025/26.

Mtaka, alisema upo
umuhimu wa halmashauri
kujipanga mapema ili ku-
hakikisha utoaji wa huduma
hauathiriki ikiwa wafadhili
wataacha kusaidia miradi
mbalimbali.

Aliwaonya waganga hao na
wataalamu wa afya wa mkoa
huo kuacha tabia ya kutoza
fedha wala vifaa tiba wa-
jawazito kwa kuwa huduma
inatolewa bure.

"Hii ni aibu kubwa kwa
mkoa wetu, sitaki kusikia
kuwa kuna mjamzito anato-
zwa hata senti tano kwa ajili
va gloves, pamba au kifaa
chochote cha kujifungua, hili
jambo likome mara moja,”
alisema Mtaka.

Mtaka, alisema serikali im-
etenga bajeti ya kutosha kwa
ajili ya sekta ya afya, hivyo
hakuna sababu ya kuwa-
bebesha mzigo wajawazito
wanaojifungua.

Kwa upande mwingine,
alitoa rai kwa viongozi wa
dini kuendelea kuwahimiza
waumini wao kuacha tabia
va kujichukulia sheria
mkononi.

"Wananchi wanapaswa
kuachana na tabia ya ku-
jichukulia sheria mkononi
kwa sababu inasababisha
vifo visivyo vya lazima na
kudhoofisha mshikamano wa
jamii na masuala ya sheria
waachieni vyombo vya dola,”
alisema Mtaka.

Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Njombe, Frank Mganga,
alisema vifaa vya kutolea
huduma vinapatikana, hivyo
hakuna mwananchi atakay-
etozwa.

Baraza hilo la ushauri la
mkoa huo, limepokea taarifa
va utambulisho wa mradi
mpya wa Lishe ya Mwanao
yvenye lengo la kuimarisha
mifumo ya kijamii kutoa
huduma za lishe.

Lengo lingine ni kubore-
sha lishe ya mama na mtoto
mkoani hapa ili kutokomeza
udumavu.
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“Kwa Maendeleo Yako” ONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30-06-2024

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30-06-2024

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya/Mwaka Roboyamwakasasa | Roboya Mwaka | Limbikizolamwaka | Limbikizo lamwaka
wasasa Robo Mwaka/Mwaka iliyopita wasasa linganishi (Mwaka
iliopita uiiopita)
30/06/2024 31/03/2023 30/06/2024 30/06/2023
|_|Miririko wa Fedha Kutokana na Shughuii za uendeshaji
30/06/2024 31/03/2023 Mapato/ (Hasara) Halisi 74 47 il (534)
A MALI [ [Marekebisho kwa Affiya: - -
1__|Fedha Taslim 344 386 [ |HasaraKatika Mal 41 il 2 109
2 |Salio katika Benki Kuu Ya Tanzania 28 9 Badiliko Halisi Katika Mikopo 252 538 850 1160
3 Uwekiali \atika Amana za Serikali Faida/Hasara Kwenye Mauzoya Mali ° - o -
— — — Mabadiiko Halisi Katika Amana 187 (823) (636) (73)
4 _|Salio katika Benki Nyingine na Taasisis za Fedha 1608 1452 [ [Mabadiiko HalsiKatika Amana za Muda Mrupi Zizoafikina - - - -
5 |Hundina Miamala ya Kushughulikiwa [ | Mabediliko halsi Katika Dhima Nyingine ()] (19)] (233)] (202)
6 [Miamala baina ya Matawi [ [Mabadiliko HalisiKatika Mali Nyingine 0 (5_5}{ (48] (%
7_|Biiziizo afikiwa | {Kodiliyolpna_ : - : ()
—— " Mengineyo Bainisha) e - = -
8 _|Dhima za Wateja Ziizo kubalika Fedha i zilizotolewa zifzotumilka) kwa shughul Zavendeshaji 450 (280) 0 3
9 [Mikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine [ B B

10 |uwekezaji katika Amana nyingine
11| Mikopo Halisi lliyopo 13,969 14,221
12 [Malinyingine
13 [Uwekezajiwa Hisa 3,660 3,670
14 [Akauntiza udhamini

16 [Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa.

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio liilopokewa -
Ununuzi wa Mali za Kudumu - - - (40))
Mapato Kutokana na Mauzo ya mali zakudumu - -
Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na mawakala =
Mapato Kutokana na Mauzo ya amana Zisisoshughulikiwa na mawakala 2
Mengineyo( bainisha) -

N

16 [JUMLA YAMALI 263 304 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji - - - (40)
18,872 20,041 Ill_|Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za kifedha = -
B. DHIMA Ulipajiwa Madeniya Muda Mrefu (316)] (145)] (461) (676)]
17__[Amana za Benki nyingine na Taasisis za Fedha 12,754 12,567 Mapato Kutokana na Utoaji wa madeni ya Muda Mrefu - - - -
18 |Amanaza WateJ_'a Mapato Kutoka na Utoaj wa mtaji wa Hisa
19 [Bhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 49 49 Gawo L iloipua ks Feha Tasimu -
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine S

20 _|Amana Maalumu
21 [Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha
22 _|Hundina Hawala za Benki Zilizotolewa

Mengineyo bainisha) - - = B
FedhaHalisi Zilizotolewa (zilizotumika) Kwa shughuli zakifedha Kifedha (318)] (148)| (461)| (676),

N

23 | Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 87 143 LV Fg"'a T:S';:"‘"a"a: 1“'9;°‘1:mm"=Fed'=735"'""'
. Y] . N N INgezexo /Punquzo Halls| Katika - -
24 Dh\ma la T(_)ZU KWA Ajv‘"vya USA.J|Uh\ShI Bama‘ya Benki na mteja Fedha taslimu na malizinazofanana na fedha taslimu 134 (425) (291) (283)
25 _|Miamala Isiyoshughuliiwa Baina ya Matawi. Fedha na Malizinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 1847 Z‘Zﬁ 2,272 2,646
26| Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae Fedha na Malizinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwiaka 1980 1847 | 1980 | 2,363 |
27 _|Bhima Nyingine 283 340
28 |Madeni 3,052 3,368
29 |JUMLA YADHIMA 16,225 16,467 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30-06-2024
30| MALI(DHIMA)HALISI (16 Kutoa 29) 3,647 3578 (Kiasi cha shilingi milioni)
C. | FEDHA ZA WANAHISA 8,789 8,789 Mtaji wahisa Mapato Ziadaya Jumia
31 |MtajiwaHisa Uliolipwa yaliyobakizwa kisheria
32| Akiba ya Mtaji (5,984) (5,984) Mw.aka wasasa 2024
33 _|Mapato Yaliyobakizwa 121 47 Sa!lo lamwanzo wa r_nwaka i 8,789 (5,983) 721 3,527
34 _|Faida(Hasara)ya Kipindi Hushka 7] ] Falda/(Hasalia)Hal‘\s@aad‘a ya Kodiya Mapato - 121 - 121
—— m Mapato mengine yaliy ojumuishwa - - - -
35 | Akauntinyingine za Mtaji Miamala na Warahisa - - - -
36 | Stahikiya Wenyehisa Chache 3,647 3,573 Gawio ol
awio lililolipwa - - - -
57_|JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA Ziodaya Kisheria = = - -
38 | Dhima Zisizo Dhahiri Tengo la Ziada ya Jumla - - d -
39 |Mikopo Chechefu Mengineyo - - - -
40 _|Tengo kwa Ajiya Mikopo Chechefu 1130 9 Salio lamwisho wa mwaka 8,789 (5,862) 721 3,648
41 |MaliNyingine Chechefu 167 167
Mwaka Uliopita 2023
D. [BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Salio la mwanzo wa mwaka 8,789 (6,543) 676 3,922
(i) |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana 18.35% 17.83% Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodiya Mapato - (395) - (395)
(ii) | Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 12.80% 10.46% Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - -
(i) _|Uwiano wa Mikopo Ghafina Jumla ya Amana 114.79% 118.49% M'\an.ma\.avna. Wanahisa - - - -
(iv) | Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 70.29% 70.96% giaag‘aoy‘!”lgl'lspr‘:gia - 145) 745 -
- P— - 5 B
(v) [Uwiano wa Mali Ziizozalisha na Jumla ya Mali 9[]‘32“/0 90.15% Tengola ziada ya Jumla N - -
(vi) |Ongezekola Amana 1.49% -6.15% Mengineyo N N N N
(vii)_|Ongezeko la Mali 0.84% -4.95% Salio lamwisho wa mwaka 8,789 (5,983) 721 3,527

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30-06-2024

(Kiasi kwa sh

[ Robovamwaasssa | Robovammate | Linbikizo arwala | Linbikizo brmwala] Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa taarifa za
000 yamiaKasasa i o gy;r(;wa:a moikizo lamia I!m ! ,'Z:,( mw:a fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita ( kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika
malll‘llisoplita‘)”a ] '"ga:;so;i::;la kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 nalAS 8)
30/06/2024 30/06/2023 30/06/2024 30/06/2023
1 |Mapatoya Riba 510 474 1,090 964 JinaNa Cheo Saini Tarehe
2_|Gharamaza Riba (137), (134) (23) (312)
3 |MapatoHalisiya Riba(1kutoa 2) 433 340 859 652 Denis RWEYENdera .........coveveeveeeuereeeneenns (Imesainiwa) 18/Jan/2024
4 |MadeniViza Yaliyofutwa - - Meneja Mkuu
5 _|PunguzolOngezekola tengo katika Mikopo (U] (0] 1] (199)f
8 _|Mapato Yasiyo yaRiba: 28 23 4o 422 Kelvin Mushi (Imesainiwa) 18/Jan/2024
6.1 Faidal (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni - - Meneja wa kitengo cha Fedha and Utawala
6.2 Ada na Kamisheni 29 03 440 422
6.3 Gawio - -
6.4 Mapato Mengine - - Saleh S. Abdallah..........coooeviiririeiens (Imesainiwa) 18/Jan/2024
7 |GharmaZisizo zaRiba: @{ (684)| (110) (1,409) Mkaguzi Mkuu wa Ndani
7.1 Mishahara na Mafao (266) (389) (538) (780_)|
7.2Adana Kam\?hem = (5] = ~ Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,
3 Charamayingne __ (54) (0] 5 (62 t [ bat itathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na
| 8 [Faidal(Hasara)yaUendesti (Hasgra) aUendeshaj ) “2_“{ il @{ viwango vya kimataifa za uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya benki na taasisi za fedha ya
9 _|TengolaKodiya Mapato = Z = (1) mwaka 2008, na zinaonyesha hali halisi
10 _|Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato Th (121)] 2 (543)]
11_|Mapato Mengine Yalyojumuishwa bainisha) - ‘ - |
12_|Jumla ya Faida(Hasara) liyojumuishwa kwa mwaka T4 (121)] n (643) Jina Tarehe
13 [Idadiya wagjiriwa 55 55 55
L} MapﬁlokwaH\%a - = - 1.Bakar R Bakar.. ....(Imesainiwa) 18/Jan/2024
| |ldadiya Matawi 2 2 ! Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) | Uiano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mali 0.37% -0.57% 4273% -251%
(ii)_| Uwiano wa Faida baada ya kodi na wastani wafedha za wanaisa 204% -350% 0.74% -B.45%) 2 Prof. Dominicus Kasilo ...... ..(Imesainiwa) 18/Jan/2024
(i) | Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghafi 72.68% 98.06% 716.50% 101.68%] Mkurugenzi
(iv) | Uniano wa Mapato Haliiya riba na wastani wa mali zinazozalisha 270% 200% 303.14% 3.07%

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho
kwa mwezi inayohusika katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi katika kipindi hicho
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

Brighter William Mgogosi anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba  S0255-0591
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia St. Christina Girls Secondary
School mwaka 2019. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/DAR/KIN/22457/2025.

ANJELLA ZEPHANIA MDUMA anatangaza
kupotelewa na hati yake ya kusafiria
(PASSPORT) yenye namba TAE 796184
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar es
salaam mwaka 2024. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/ DAR/UBU/20403/2025.

ALLEN NELSON MWAMBIPILE naomba
kutangaza kupotelewa kwa hati yangu ya
kusafiria  yenye namba TAE422056
iliyotolewa uhamiaji makao makuu mnamo
tarehe 16/09/2021. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/DAR/ILA/21691/2025.

MWAKA MOHAMED KASHUSHU
anatangaza kupotelewa na hati yake
ya kusafiria(PASSPORT) yenye namba
TAE 717806 iliyotolewa na Idara ya
Uhamiaji Dar es salaam tarehe
21/03/2024. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/ DAR/TEM/17056/2025.

KUPOTEA KWA HATI § KUPOTEA KWA HATI § KUPOTEA KWA HATI KUPOTEA KWA
YA KUSAFIRIA YA KUSAFIRIA YA KUSAFIRIA LIVING CERTIFICATE

ABDALLAH MKUMBUKWA anatangaza
kupotea kwa Living certificate, namba
mtihani ni $1486-0044 Kilichotelewa na
MURAD SADDIQ SECONDARY SCHOOL
mwaka 2009, Cheti hiki kimepotea Jijini
DODOMA. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/D0D/54252/2024

KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA BAJAJI § KADIZA PIKIPIKI § KADIZA PIKIPIKI KADI YA BAJAJI

IKAMBA ROBERT MSANGA
Anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari Toyota hilux
pickup yenye namba za
usajili T 619 AAV
Chasses Namba RN36017751
Engine Namba 18R2030945.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi Taarifa:
PHO/KIL/M0S/2598/2025

KEVI OPHIA NGAILO
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA BAUAJI YENYE
NAMBA ZA USAJILIMC 183
EBN AINAYATVS KING
YENYE RANGI NYEUSI KWA
YEYOTE ATAEFANIKIWA
KUIONA KADI HIYO ATOE
TAARIFAKITUO CHOCHOTE
CHA POLISI KILICHOPO
KARIBU NAE POLISI TAARIFA
PHQ/IRI/IRI/1025/2025.

MAWAZO DANIEL
KUSSOGA anatangaza
kupotelewa na kadi za

Pikipiki zenye namba za
usajiliMC 630 ALU, MC
237CDV, naMC 983 CGG
zote aina ya KING LION.
Yeyote atakayeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/KIG/KIG/412/2025.

MAWAZ0 DANIEL KUSSOGA
anatangaza kupotelewa na
kadi za Pikipiki zenye namba
za usajili MC 314 AMD - SAN
MOTO, MC 608 CJE - TVS na
MC 184 CEW - KING LION.
Yeyote atakayeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/KIG/KIG/414/2025.

KUPOTEA KWA BARUA KUPOTEA KWA
ZA OFA YA KIWANJA KADI YA GARI

NICHOLAS AIDAN
MBARUKO, Anatangaza
kupotelewa nabarua ya ofa
yakiwanja yenye plot no
226, block a, ilazo
north-dodoma city council
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/D0OD/DOD/4920/2025

NDUGU DOTTO MBILIZI
FREDRICK anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari
SUZUKI CARRY yenye
namba za usajili T931CMU
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi kilichopo karibu.
Taarifa ya Polisi namba
PHQ/GEI/GEI/875/2025
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMAIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA 2047 YA MWAKA 2025
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA

JACKLINE YAHAYA SAFARY.......ccoeerueerrrenes MAREHEMU
CALVIN DAVID MSUYA.......covurerrsrnsssssnenannd MUOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa Muombaji aliyeomba hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 28 Mwezi
FEBRUARI, Mwaka 2025.

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 31 Mwezi JANUARI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMAIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA 553 YA MWAKA 2025
REFERENCE NO 202501081000000553
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA

MARIA BENEDICT MBERESERGO................ MAREHEMU
NAZA JOHN MBWAMBO.........cccceevrerrnereneened MUOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa Muombaji aliyeomba hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 10 Mwezi
FEBRUARI, Mwaka 2025.

Imewasilishw: a leo tarehe 27 Mwezi JANUARI
Mwaka 2025.

IN THE DISTRICT DELEGETE COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 1985 OF 2025

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE RALPH
JAMES SALIMU

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY
MARIANE HENRY MAUA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 of 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the
estate of above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
28 day of February, 2025.

Dated at KOROGWE this 31 day of January, 2025.

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI
NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI
INDUSTRIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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KUPOTEA KWA CHETI

Brighter William Mgogosi anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba  S0255-0591
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia St. Christina Girls Secondary
School mwaka 2019. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya

polisi: PHQ/DAR/KIN/22457/2025.

ANJELLA ZEPHANIA MDUMA anatangaza
kupotelewa na hati yake ya kusafiria
(PASSPORT) yenye namba TAE 796184
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar es
salaam mwaka 2024. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/ DAR/UBU/20403/2025.

ALLEN NELSON MWAMBIPILE naomba
kutangaza kupotelewa kwa hati yangu ya
kusafiria yenye namba TAE422056
iliyotolewa uhamiaji makao makuu mnamo
tarehe 16/09/2021. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/DAR/ILA/21691/2025.

MWAKA MOHAMED KASHUSHU
anatangaza kupotelewa na hati yake
ya kusafiria(PASSPORT) yenye namba
TAE 717806 iliyotolewa na Idara ya
Uhamiaji Dar es salaam tarehe
21/03/2024. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/ DAR/TEM/17056/2025.

KUPOTEA KWA HATI § KUPOTEA KWA HATI § KUPOTEA KWA HATI KUPOTEA KWA
YA KUSAFIRIA YA KUSAFIRIA YA KUSAFIRIA LIVING CERTIFICATE

ABDALLAH MKUMBUKWA anatangaza
kupotea kwa Living certificate, namba
mtihani ni $1486-0044 Kilichotelewa na
MURAD SADDIQ SECONDARY SCHOOL
mwaka 2009, Cheti hiki kimepotea Jijini
DODOMA. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHO/D0OD/DOD/54252/2024

KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA BAJAJI § KADIZA PIKIPIKI § KADIZA PIKIPIKI KADI YA BAJAJI

IKAMBA ROBERT MSANGA
Anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari Toyota hilux
pickup yenye namba za
usajili T 619 AAV
Chasses Namba RN36017751
Engine Namba 18R2030945.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi Taarifa:

PHQ/KIL/M0S/2598/2025

KEVI OPHIA NGAILO
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA BAJAJI YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC 183
EBN AINAYATVS KING
YENYE RANGI NYEUSI KWA
YEYOTE ATAEFANIKIWA
KUIONA KADI HIYO ATOE
TAARIFAKITUO CHOCHOTE
CHA POLISI KILICHOPO
KARIBU NAE POLISI TAARIFA
PHOQ/IRI/IRI/1025/2025.

MAWAZO DANIEL
KUSSOGA anatangaza
kupotelewa na kadi za

Pikipiki zenye namba za
usajiliMC 630 ALU, MC
237CDV, naMC 983 CGG
zote aina ya KING LION.
Yeyote atakayeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/KIG/KIG/412/2025.

MAWAZ0 DANIEL KUSSOGA
anatangaza kupotelewa na
kadi za Pikipiki zenye namba
za usajili MC 314 AMD - SAN
MOTO, MC 608 CJE - TVS na
MC 184 CEW - KING LION.
Yeyote atakayeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/KIG/KIG/414/2025.

KUPOTEA KWA BARUA KUPOTEA KWA
ZA OFA YA KIWANJA KADI YA GARI

NICHOLAS AIDAN
MBARUKO, Anatangaza
kupotelewa nabarua ya ofa
yakiwanja yenye plot no
226, block a, ilazo
north-dodoma city council
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/DOD/4920/2025

NDUGU DOTTO MBILIZI
FREDRICK anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari
SUZUKI CARRY yenye
namba za usajili T931CMU
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi kilichopo karibu.
Taarifa ya Polisi namba
PHQ/GEI/GEI/875/2025

MAWAZO0 DANIEL
KUSSOGA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
Bajaji yenye namba za

usajili MC 128 CGA. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

Taarifa ya polisi:

PHO/KIG/KIG/416/2025.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMAIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA 2047 YA MWAKA 2025
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA

JACKLINE YAHAYA SAFARY.......ccoevrueerrrenes MAREHEMU
CALVIN DAVID MSUYA.......cevurerrsrnssssssenened MUOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa Muombaji aliyeomba hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 28 Mwezi
FEBRUARI, Mwaka 2025.

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 31 Mwezi JANUARI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMAIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA 553 YA MWAKA 2025
REFERENCE NO 202501081000000553
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA

MARIA BENEDICT MBERESERGO................ MAREHEMU
NAZA JOHN MBWAMBO.........cccceevrerrrererenened MUOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa Muombaji aliyeomba hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 10 Mwezi
FEBRUARI, Mwaka 2025.

Imewasilishw: a leo tarehe 27 Mwezi JANUARI
Mwaka 2025.

IN THE DISTRICT DELEGETE COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 1985 OF 2025

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE RALPH
JAMES SALIMU

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY
MARIANE HENRY MAUA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 of 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the
estate of above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
28 day of February, 2025.

Dated at KOROGWE this 31 day of January, 2025.

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI
NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI
INDUSTRIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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“Kwa Maendeleo Yako” UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30-

(Kiasi kwa shilingi milioni)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30-09-2024

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya/Mwaka Roboyamwakasasa | RoboyaMwaka | Limbikizolamwaka |Limbikizo lamwaka
wasasa Robo Mwaka/Mwaka iliyopita wasasa linganishi (Mwaka
iliopita uliopita)
30/09/2024 30/06/2024 30/09/2024 30/09/2023
|_|Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuii za uendeshaji
30/09/2024 30/06/2023 Mapatol (Hasara) Halisi (43) Th 78 (478)
A MALI Marekebisho kwa Ajiiya: E
1 |Fedha Taslim 716 344 Hasara Katika Mali 59 41 m 135
2 [Salio katika Benki Kuu Ya Tanzania 94 28 Badiliko Halisi Katika Mikopo m 262 1629 878
3| Uwekezaji katika Amana za Serikali | {FaidafHasara Kuenye Mauro a fal = - - -
ekeza)l katia Amana za Seriall Mabadilio Halisi Katika Amana 616 187 (20) 1285
4 _|Saliokatika Benki Nyingine na Taasisis za Fedha 1939 1608 Mabadio alii Katika Amana za Muda Hupi Zizoafikiva - - = -
5 |Hundina Miamala ya Kushughulikiwa Mabadilio halisi Katika Dhima Nyingine (38)] (1) (268)] (1)
6 [Miamala baina ya Matawi | [Mabadiiko Halisi Katika Mali Nyingine 70 10 2% Aﬁ
7__|Bilizlizo afikiwa | [Kodiliyolipwa - - - ()]
8 | Dhima za Wateja Zilizo kubalika _MYM — _ _ - B B .
" - —— Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli Zauendeshaji 1,448 450 1618 1,840
9 |Mikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine — n
10 |uwekezaji katika Amana nyingine Il_| Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: -
1 [Mikopo Halisilliyopo 13,190 13,969 Gawio liilopokewa = - =
12_|Malinyingine Ununuzi wa Mali za Kudumu - - - (21
13 |Uwekezajiwa Hisa 3,590 3,660 Magam‘Kumkana L] Mauzo ya mali zakudumu 2 - = -
T | Akauntiza udhamini Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na mawakala = - 2
Mapato Kutokana na Mauzo ya amana Zisisoshughulikiwa na mawakala - - -
15_ | Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa. 204 263 Vengieyol binihe) . - N -
16 [JUMLA YAMALI 19,733 19,872 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughui za Uwekezaji - - = (ZH)
~ ~ Ill_[Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuii za kifedha - }
B.__{DHIMA Uipajiwa Madeniya Muda Mref (677) (316) (138) [}
— — p yi j
17__|Amana za Benki nyingine na Taasisis za Fedha 13,370 12,754 M; aa‘t:;mauk:l sa Ji:a..‘ (Nea “madem Hudaters = 7J 7J -
- [ |Mapato Kutokana na Ltoa)l wa madeniya fuda
18 [Amanaza Wateja Mapato Kutoka na Utoaji wa mtaji wa Hisa = - =
19 |Dhamanaya Malipo kwa Fedha Taslimu 49 49 Gawio Lillolipwa kwa Fedha Taslimu = - =
20 |Amana Maalumu Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - -
21_Maagizo ya Malipo/Fecha 2 Kunamisha g::h:: ‘I)'“']alw":'s"a) lewa (zili ika) Kwa shughuii zakifedha Kifedha (-677) (-315) (1-138) - ()
22| Hundi na Hawala za Benki Zilzotolewa | ——{Fedha Hals Zifzotolewa zifzotumika) Kwa shughul zekifedha Kifedra (58), 59 i
23 _|Limbiko la Kodina Gharama Zitakazolipwa 75 87 IV |Fedha Tasiimuna Mai zinazofanana na Fedha Tasimu.
24| Dhima la Tozo KWA Ajiliya Usuluhishi Baina ya Benki na mteja Ongezeko /Punguzo Halisi Katika
25 |Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi. Fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha taslimu 769 134 478 1,608
26| Mapatoyaliyoingia ya KipindiKijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae Fedha na Mal zinazofanana na fecha taslimu mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 1980 1847 2012 2,363
. — Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 2,748 1980 2,749 41
27 _|Dhima Nyingine 260 283
28 |Madeni 2375 3,052
29 |JUMLA YADHIMA 16,129 16,225
30 _|MALI(DHIMA)HALISI (16 Kutoa 29) 3,604 3,647 (Kiasi cha shilingi milioni)
8,789 8,789 O T T |
C. | FEDHA ZA WANAHISA Mtaji wa hisa ; ‘:’:’ Ziadaya kisheria Jumla
31| Mtajivwa Hisa Uiolipwa (5.984) (5.984) b il
32| Akiba ya Mtaji 78 2 Mwaka wa sasa 2024
- - Salio lamwanzo wamwaka 8,789 (5,983) 721 3521
33| Mapato Yaliyobakizwa m m " — "
- — - Faidal (Hasara) Halisi Baada ya Kodiya Mapato - 8 - 78
34 _|Faida(Hasara) ya Kipindi Husika m - -
—— — lapato mengine yaliyojumuishwa - - - -
35 | Akauntinyingine za Mtaji Miamala na Wanahisa - - - -
36 | Stahikiya Wenyehisa Chache Gawioliilolowa N N N N
37 _|JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA 3,604 3,647 Jiadaya Kisheria N - - -
38 | Dhima Zisizo Dhahiri Tengola Ziada ya Jumla N N N N
39 |Mikopo Chechefu 1191 1130 Mengineyo - - - N
40 _|Tengo kwa Ajiliya Mikopo Chechefu 373 167 Salio lamwisho wamwaka 8789 (5,905) 721 3,605
41 _|Mali Nyingine Chechefu
Mwaka Uliopita 2023
D. [BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Salio la mwanzo wa mwaka 8,789 (5,543) 676 392
(i) |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana 18.26% 18.35% Faidal (Hasara) Halisi Baada ya Kodiya Mapato - (395) - (395)
(ii)_|Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 14.98% 12.80% Mapatomengineyal - - - -
(iii)_|Uwiano wa Mikopo Ghafina Jumla ya Amana 103.71% 114.79% Mamalana wanahisa - - - -
(iv) | Uwiano wa Mikopo Halisina Jumla ya Mali Halisi 66.84% 70.29% Ggwm hh\u‘hpwa‘ - n - -
- P— - 90.91% 90.32% Ziada ya Kisheria - (45) 45 -
(v) _[Uwiano wa Mali Zilizozalisha na Jumla ya Mali .91% .32% Tengola ziada ya Jumla N N N N
(vi) _[Ongezeko la Amana 4.83% 1.49% Mengineyo , , , ,
(vii)_{Ongezeko la Mali -0.70% -0.84% Salio lamwisho wamwaka 8,769 (5,983)] 721 3527
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 3| BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30-09-2024
[¢ kwa s i
m Katika K}fandaa ta.anfa hizi za fed!!e, .Sera za uand?ajl ni zilezile ZAI!IZOIUH'.IIka wakati wa uan:laajl wa t.aarlfa za .
linganishi (Mwaka - linganishi(mwaka fedha .2|I|zokagullwa zamwaka uliopita ( kama klllll.(l‘la namabadiliko katl!(.a seraza uandaaji wa taarifaza fedha katika
iopita) uiopita) kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa mabadiliko yaelezwe kwa mujibuwa IAS 34 nalAS 8)
30/09/2024 30/09/2023 30/09/2024 30/09/2023
1 |MapatoyaRiva 665 678 1755 1642 ) .
2 |Gharamaza Riba (122) (150) (353) 462) JinaNaCheo Saini Tarehe
3 |MapatoHalisiya Riba (1 kutoa 2) 543 528 1,402 1180
4 [Madeni Viza Yaliyofutwa - Denis Rweyendera.........ccoceeevereecvenenene. (IMesainiwa) 18/Jan/2024
5 | Punguzo/Ongezekola tengo katika Mikopo (199)] 3 (206) (181)f Meneja Mkuu
6 _|Mapato Yasiyo yaRiba: 220 187 660 608
6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigen - KeWInMUSI covvvvvvvvvvvvci, (IMESEINIWA) 18/Jan/2024
6.2 Ada i Kamisheni 0 L] 550 508 Meneja wa kitengo cha Fedha and Utawala
6.3 Gawio c
6.4 Mapato Mengine =
7 _|GharmaZisizo zaRiba: (607) (636)] (177 (2,085) Saleh S. Abdallah (Imesainiwa) 18/Jan/2024
7.1 Mishahara na Mafao (309) (37 (847) (1.152) Mikaguzi Mk Ndani
7.2 Ada na Kamisheni B (20) N 160) aguzi Mkuu wa Ndani
7.3 Gharama Nyingine (298)] 305) (530)] 873)]
8 _|Faida/ (Hasara)ya Uendeshaji (43) 55 8 (458);
9 |TengolaKodiya Mapato - - - - Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa
10_|Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato (43), 55 8 (458) hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa za uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheriaya
11| Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) e = benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonyesha hali halisi
12_[JumiayaFaida(Hasara)iliyojumuishwa kwa mwaka (&3)] 55 7] (458)]
13_|Idadiya wagjiriwa 43 56 43 55
14 |Mapatokwa Hisa = - o - Jina Tarche
15 _|1dadi ya Matawi 2 2 2 2 1. Bakar R Bakar. -(Imesainiwa)
Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi 18/Jan/2024
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) [Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mali -0.22% 0.39%)
(ii) | Uwiano wa Faida baada ya kodina wastani wafedha za wanahisa -119% 2.15%
(i) | Uwiano wa Matumizi Yasiyoya riba na mapato ghafi 68.59% 73.60% - .
(iv) | Uwiano wa Mapato Halisi ya riba na wastani wa mali zinazozalisha 3.41%) 0.49%] 2Prof. Dominicus Kasilo ...
Mkurugenzi 18/Jan/2024
kwa kujumlisha salio la mwisho

kwamwezi inayohusika katika kipindi kwaidadi yamwezi katika kipindi hicho
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“Kwa Maendeleo Yako” WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA
za Fedha (Uoneshdaiji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31-12-2024

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31-12-2024

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya/Mwaka Roboyamwaka | Roboya Mwaka | Limbikizo lamwaka| Limbikizo lamwaka
wasasa Robo Mwaka/Mwaka sasa iliyopita wasasa linganishi (Mwaka
iliopita uliopita)
31/12/2024 30/09/2024 31/12/2024 31/12/2023
|__[Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za uendeshaji
31212024 30/09/2023 Mapato/ (Hasara) Halisi 33 (43) il (343)
A MALI Marekebisho kwa Ajiliya: -
1 |FedhaTaslim 276 716 Hasara Katika Mali 58 59 229 185
2 |Salio katika Benki Kuu Ya Tanzania 62 % Badiliko Halisi Katika Mikopo (159) 779 1,470 790
3 |Unekezai katika A Serikall Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali = - =
wekeza) ati @ Amana za Serial__ Mabadiliko Halisi Katika Amana (1.581)] 616 (1.601) (3,075)
4_|Salio katika Benki Nyingine na Taasisis za Fedha 747 1,939 Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfup Zilzoafikiwa - - - -
5 [Hundina Miamala ya Kushughulikiwa Mabadiliko halisi Katika Dhima Nyingine 84 (35)] (184) 71
6 |Miamala bainaya Matawi Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 84 70 109 70
7__|Bilizilizo afikiwa Kodillyolipwa _ N - - (0]
n — . Mengineyo isha) - - - -
8 [Dhima za Wateja Zilizo kubalika (.481)] 1,448 5 (2.312)
9 |Mikopoiliyotolewa kwa Benkinyingine -
10_|uwekezaji katika Amana nyingine Il__| Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: =
11 [Mikopo Halisi lliyopo 13,349 13,190 | Gawio llopokewa - - - -
2 |Malinyingine Ununuzi wa Mali za Kudumu - - - (51)
e | [Mapato Kutokana na Mauzo ya mali zakudumu = - = -
13 UWEKEEE waHisa 3,506 3,590 Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na mawakala - - - -
14 | Akauntiza udhamini Mapato Kutokana na Mauzo ya amana Zisisoshughulikiwa na mawakala - - - -
15 |MaliZisiz ika, Mitambo na Vifaa. | [Mengineyo( bainisha) _ _ _ - - - -
16 |JUMLA YAMALI %46 204 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji o - j (51)
18,186 19,783 1| Mtiririko wa F edha Kutokana na shughuli za kifedha =
B. DHIMA Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu (83) (677) (1.221) (386)
17| Amana za Benki nyingine na Taasisis za Fedha - Mapato Kutokana na Utoaji wa madeni ya Muda Mrefu = - = 850
18| Amana za Wateja 1,838 13,370 | [MapatoKutokana Utoaji wa mtajiwa Hisa 5 - 5 B
" n Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu = - = -
19 |Bhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
20 |Amana Maalumu 49 49 Mengineyo (bainisha) - - - -
21 [Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) Kwa shughuli zakifedha Kifedha (83)| (677), (1,221) 464
22 |Hundina Hawala za Benki Zilizotolewa o TFedha Tasi T —— FedtaTod
23 _|Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 9% 75 o 2olfuing ez nazoldnanana aslm.
el . : ngezeko /Punguzo Halisi Katika
24 _|Dhimala Tozo KWA Ajiliya Usuluhishi Baina ya Benkina mteja Fedha taslimu na mali zinazof anana na fedha taslimu (1,564) 769 (1,086) (1.899)
25 |Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi. Fedha na Mali zinazof anana na fedha taslimu mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 2,749 1,980 2,272 4,171
2 Maan aliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 1,185 2,749 1,185 2,272
27_|Dhima Nyingine 304 260
28 |Madeni 2,292 2,375
29 |JUMLA YA DHIMA 14,578 16,129
30 |MALI(DHIMA)HALISI (16 Kutoa 29) 3,608 3,604
. . Mapato N P
C. |FEDHAZA WANAHISA 8,789 8,789 Mtaji wa hisa | ) Ziada ya kisheria Jumla
" — yaliyobakizwa
31| Mtaji wa Hisa Uliolipwa Vwalowasaa 2022
3; /;k‘bi aYM“,aJ'b - (5'922) (5’9%’ Salio lamwanzo wamwaka 6,769 (5,983) 721 3521
a'pa 0 Tallyoba ‘ZVY? — Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodiya Mapato - 82 - 82
34 |Faida(Hasara) ya Kipindi Husika 721 721 Manato menaine vallyolumuishwa - n - -
35 | Akauntinyingine za Mtaji Miamala na Wanahisa N N N "
36 _|Stahikiya Wenyehisa Chache 3,608 3,604 Gawiolilolipwa B - B -
37 _|JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA Ziada ya Kisheria N B N .
38 | Dhima Zisizo Dhahiri 1,382 1191 Tengo la Ziada ya Jumla - - - -
39 |Mikopo Chechefu 373 373 Mengineyo - - - -
40| Tengo kwa Ajiliya Mikopo Chechefu Salio lamwisho wa mwaka 8,789 (5,902) 721 3,608
41 |MaliNyingine Chechefu
Mwaka Uliopita 2021
D. [BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Salio la mwanzo wa mwaka 8,789 (5,543) 676 3,922
(i) _|Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana 20.00% 18.26% Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodiya Mapato - (3%5) - (3%)
(i) _|Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 17.28% 14.98% ;\“aa;:::‘:an;zr;?;eahie;lgtnumuwshwa - - - -
(iii)_|Uwiano wa Mikopo Ghafina Jumla ya Amana 118.42% 103.71% Gawio llolpwa N N N N
(iv)_|Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 73.40% 66.84% Ziadaya Kisheria B (45) 45 N
(v) _[Uwiano wa Mali Zilizozalisha na Jumla ya Mali 90.92% 90.91% Tengo la ziada ya Jumla N N B N
(vi) |Ongezeko la Amana -1.46% 4.83% Mengineyo - - - -
(vii)_|Ongezeko la Mali -7.84% -0.70% Salio lamwisho wa mwaka 8,789 (5,983) 721 3,527
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31-12-2024 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31- 024
Roboyamwaka | Roboyamwaka | Limbikizo lamwaka | Limbikizo lamwaka Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa taarifaza
sasa linganishi (Mwaka sasa linganishi (mwaka fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita ( kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika
uliopita) uliopita) kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 naAS 8)
31/12/2024 31/12/2023 3112/2024 3112/2023
Mapato ya Riba 535 612 2,290 2,253
2__|Gharama za Riba (126) (58) (479) (520) . L
3| Mapato Halisiya Riba(1 kutoa 2) 409 554 1811 1734 Jina Na Cheo Saini Tarehe
4 _|Madeni Viza Yaliyofutwa =
5 | Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo - 9 (206) (152) Denis Rweyendera ...........ccoevveieniiniinienns (Imesainiwa) 18/Jan/2024
o Kaimu Meneja Mkuu
6 [Mapato Yasiyo yaRiba: 266 239 926 848
6.1 Faida/ (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni = -
BLn 1 Kansten al 2 07 84 KeWin MUSHI oo (Imesainiwa) 18/Jan/2024
5:4 Hapato Mengine N N Meneja wa kitengo cha Fedha and Utawala
7 _|GharmaZisizo zaRiba: (671) (849)] (2,448) (2,17)
7.1Mishahara na Mafao (337) (371) (1,184) (1.523)
7.2 Ada na Kamisheni = (23) = (80) Saleh S. Abdallah.........cccoeveirieiriennn. (Imesainiwa) 18/Jan/2024
7.3 Gharama Nyingine (334) (254) (1.284) (1168) Mkaguzi Mkuu wa Ndani
8 _|Faida/ (Hasara)ya Uendeshaji 4 135 82 (343)|
9 |TengolaKodiya Mapato = - - (10)
10_|Faidal (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 4 35 0 (353) Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka
11| Mapato Mengine Yaliyojumuishwa bainisha) - - - - kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya
12_|JumlayaFaida( iliyojumuishwa kwa mwaka 4 135 82 (353) i ifa za uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006, na
13__|ldadiya waajiriwa 43 50 43 50 i yesha hali halisi
14 [Mapatokwa Hisa = 4.4 - N
15 _|Idadiya Matawi 2 2 4 2
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Jina Tarehe
(i) _[Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mali 0.17% 0.36% 0.58% -1.65%
(i) |Uwiano wa Faida baada ya kodina wastani wafedha za wanahisa 0.88% -4.73% 3.04% -9.76% 1. Bakar R Bakar. (Imesainiwa) 18/Jan/2024
(iii) _|Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghafi 79.80% 8.96% 75.11% 89.37% M yekiti wa bodi ya genzi
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya riba na wastani wa mali zinazozalisha 2.68% 1.46% 1.88%: 9.62%

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho
kwa mwezi inayohusika katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi katika kipindi hicho
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ARSENAL YAMTAKA MARTINEZ

ARSENAL iko tayari kuvunja rekodi yao ya uhamisho
msimu wa joto kwa dau la pauni milioni 100 kwa kum-
nunua mshambuliaji wa Inter Milan na Timu ya Taifa ya
Argentina, Lautaro Martinez, mwenye umri wa miaka
27. (Fichajesh)

SESKO ATAKIWA ENGLAND

MSHAMBULIAJI wa RB Leipzig na Slovenia, Benja-
min Sesko mwenye umri wa miaka 21, anabaki kuwa
namba tisa katika orodha ya wachezaji ambao Arsenal
ina uwezekano mkubwa wa kuwasaji katika kipindi cha
majira ya joto, huku klabu hiyo ya Bundesliga ikiwa na
uwezekano mkubwa wa kumpiga bei katika uhamisho
wake. (Independent)

ARSENAL: TULIMTAKA MORATA

ARSENAL pia ilifanya mazungumzo na wawakilishi
wa mshambuliaji wa AC Milan na Timu ya Taifa ya His-
pania, Alvaro Morata, mwenye umri wa miaka 32, wiki
iliyopita kabla ya kujiunga na Galatasaray kwa usajili wa
mkopo. (Subscription)

CITY, AC MILAN VITANI

KLABU ya Manchester City iko tayari kushindana na
Real Madrid kwa ajili ya kumnunua beki wa kushoto wa
AC Milan, Theo Hernandez, mwenye umri wa miaka 27,
iwapo watamkosa beki wa Juventus na Italia, Andrea
Cambiaso (24). (TeamTalk)

KANE ANUKIA SOKONI

KIPENGELE cha kutolewa katika mkataba wa msham-
buliaji wa Bayern Munich na England, Harry Kane mwe-
nye umri wa miaka 31, kitapungua kutoka pauni milioni
67 hadi pauni milioni 54 katika mwaka ujao. (BILD)

SANTOS AMVUTIA MARESCA

KOCHA wa Chelsea, Enzo Maresca, anapanga kum-
tumia kiungo wa kati wa Brazil, Andrey Santos, mwenye
umri wa miaka 20 ambaye kwa sasa yuko Strasbourg
kwa mkopo katika kikosi chake cha kwanza msimu ujao.
(Fabrizio Romano)

GARCIA KUTUA EPL

ARSENAL itatafuta kumsajili mlinda mlango wa Timu
ya Taifa ya Hispania, Joan Garcia, mwenye umri wa mi-
aka 23 kutoka Espanyol msimu wa kiangazi. (Subscrip-
tion)

TEL ALITAKIWA CHELSEA

CHELSEA ilishindwa katika jaribio lake la kumsa-
jili kwa mkopo mshambuliaji wa Tottenham Hotspur,
Mathys Tel, mwenye umri wa miaka 19 kutoka Bayern
Munich. (LEquipe)

MALACIA ALIIKATAA WOLVES

MLINZI wa kushoto wa Manchester United na Uholan-
zi, Tyrell Malacia, mwenye umri wa miaka 25 angejiunga
na Wolves siku ya mwisho ya usajili, lakini akachagua
kujiunga na PSV Eindhoven. (Voetbal Verslaafd)

SHERIA YAIBANA CITY

MMOJA wa wachezaji wanne waliosajiliwa na Man-
chester City dirisha la Januari atakosa mechi yao ya
mchujo ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Real Madrid
kwa sababu sheria za Uefa zinaruhusu nyota watatu pe-
kee waliosajiliwa kuongezwa kwenye orodha ya kikosi
kabla ya hatua ya mtoano. (ESPN)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

L

NEYMAR: NIMEFURAHI

SANA KUREJEA SANTOS

® ® ®\brazil huyo acheza mechi ya kwanza baada ya

miaka 12...

SAO PAULO, Brazil

BAADA ya takribani miaka 12 kuz-
ichezea timu mbili bora barani Ulaya
na kuelekea Saudi Arabia, Neymar
amerejea kucheza soka la kulipwa
nchini kwao Brazil.

Nyota huyo wa zamani wa Barce-
lona na Paris Saint-Germain aliingia
kama mchezaji wa akiba mwanzoni
mwa kipindi cha pili kwa klabu yake
ya utotoni ya Santos katika mechi
yake ya Kombe la Campeonato Pau-
lista dhidi ya Botafogo SP, mechi
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Vila
Belmiro, juzi.

Santos  walikuwa  wakiongoza
mechi hiyo kwa bao 1-O wakati Ney-
mar alipoingia uwanjani na mchezo
ulimazika kwa sare ya 1-1.

,Naipenda Santos. Sina maneno
ya kuelezea nilichohisi usiku wa leo
(juzi) nilipokanyaga tena kwenye
uwanja huu,” alisema Neymar baada
ya mchezo huo.

Nyota huyo wa Brazil, ambaye
alitajwa kuwa nyota wa mchezo huo,

alikiri bado hajawa timamu kimwili,
lakini alisema alipata hisia chanya
katika mechi yake ya kwanza katika
kipindi cha miezi mitatu.

,Nahitaji dakika na michezo zaidi.
Siko fiti kwa asilimia 100. Sikutarajia
kukimbia na kupiga chenga nyingi
sana usiku wa leo (juzi). Nadhani ni-
tajisikia vizuri katika michezo minne
au mitano,” aliongeza.

Neymar, ambaye alitimiza umri
wa miaka 33 hapo juzi, alikamilisha
uhamisho wa kurejea Santos mna-
mo Januari 31, mwaka huu na kutia
saini mkataba wa miezi sita ambao
klabu hiyo ilisema inatumaini kure-
fusha angalau hadi kwenye Fainali za
Kombe la Dunia za mwaka 2026.

Alishinda mataji sita wakati al-
ipokuwa Santos, iliyoko katika jiji la
ufukweni nje ya Sao Paulo, likiwamo
Kombe la Copa Libertadores (Ligi ya
mabingwa Amerika Kusini) mwaka
2011.

Neymar, ambaye aliwahi kusifiwa
kuwa mmoja wa wachezaji bora
zaidi duniani, aliondoka Santos na

kwenda Barcelona mwaka 2013 kisha
akaweka rekodi ya uhamisho ghali
zaidi katika historia ya mchezo huo
alipohamia PSG kwa euro milioni
222 mwaka 2017.

Alisajiliwa na Al-Hilal ya Ligi Kuu
ya Saudia msimu wa joto wa 2023,
lakini akapata jeraha la misuli ya
paja miezi kadhaa baada ya kuhama
akiichezea Brazil katika mechi ya ku-
fuzu Kombe la Dunia.

Licha ya kuumia kwa Neymar, Al-
Hilal bado waliweza kushinda ligi ya
Saudia msimu uliopita.

Mkataba wa Mbrazil huyo ulitaki-
wa kumalizika baada ya michuano ya
Klabu Bingwa ya Dunia itakayoche-
zwa kati ya Juni 15 na Julai 13, mwaka
huu nchini Marekani.

Baada ya Al Hilal kukataa kumju-
muisha kwenye orodha ya kikosi cha
timu hiyo kwa kipindi cha pili cha
msimu, na Kocha, Jorge Jesus, alise-
ma hakuna nafasi yake tena kwenye
timu hiyo, taarifa za kurejea Santos
zilianza kushika kasi kabla ya kurejea
kwake rasmi.
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Arteta afunguka
wanahitaji nguvu

LONDON, England

MIKEL Arteta ametoa

wito kwa kikosi chake cha
Arsenal kujipanga upya
wakati wa mapumziko yao
ya mazoezi ya hali ya hewa
ya joto huko Dubai na ku-
lenga mwisho wa kushinda
kombe msimu huu baada
va kupoteza kwenye mechi
ya nusu fainali ya Kombe Ia
Carabao dhidi ya Newcastle
United juzi.
Washikabunduki hao wali-
fungwa mabao 2-0 huko St
James' Park huku mabao va
Jacob Murphy na Anthony
Gordon yakiihakikishia
timu ya kocha Eddie Howe
ushindi wa jumla wa 4-0 na
kutinga fainali ya Wemb-
ley dhidi ya Liverpool au
Tottenham itakayofanyika
Machi 16, mwaka huu.
Wakati Newcastle wa-

Kane
awekewa
Kipengele
cha kutolewa

MUNICH, Ujerumani

HARRY Kane ana kipengele
cha kutolewa katika mka-
taba wake pale Bayern
Munich, chanzo kimeithibit-
ishia ESPN.

Gazeti la Ujerumani la Bild
limeripoti mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 31
alikuwa na makubaliano am-
bayo yangemfanya aondoke
katika klabu hiyo msimu huu
wa baridi kwa takriban euro
milioni 80 na utaanza ku-
tumika tena ifikapo Januari
2026 wakati ada itapungua
hadi euro milioni 60.
Chanzo kimoja kiliiambia
ESPN kifungu hicho Kipo,
ingawa hakuna maelezo
maalum yaliyoainishwa na
ilisisitizwa, Kane ana furaha
kuwa Bayern na hana nia ya
kuondoka kwenye timu ya
Bundesliga hivi karibuni.
Kane aliondoka Tottenham
na kujiunga na Bayern
Munich kwa mkataba wa
thamani ya pauni milini 100
hapo Agosti mwaka, 2023.
Kama sehemu ya
makubaliano hayo, Spurs
wana chaguo la kwanza kwa
Kane lakini bado wangehitaji
kuamsha kipengele hicho au
kujadiliana kuhusu bei na
Bayern.

naweza kulenga kupata taji
la kwanza kubwa katika Kip-
indi cha miaka 56, Arsenal
wana siku 10 hadi mchezo
Wao0 Ujao na jana wakisa-
firi kwa ndege hadi Dubai
baada ya ratiba ngumu ya
michezo 12 ndani ya siku 41.
“Tunahitaji kumeza hii, ni
ngumu,” alisema Arteta.
“Tulikuwa na matarajio
mengi. Tulijua ugumu wa
kazi kwa sababu ya ma-
tokeo tuliyoleta kutoka
London, lakini hakuna tuna-
choweza kufanya kwa sasa.
“Tulichoweza kufanya
uwanjani dakika chache
zilizopita, sasa tunapaswa
kuangalia mbele. Kwanza
kabisa, nadhani hili litakuwa
chungu. Tukiwa Dubai
tunatakiwa kuongeza nguvu
na twende tena kwa sababu
bado tuna mechi mengi za
kucheza.”

Inafungua milango ya
uwezekano wa kurejea
Uingereza siku moja huku
Spurs, Chelsea na Manches-
ter United zikiwa miongoni
mwa klabu zilizokuwa tayari
kumsajili mshambuliaji huyo
mwezi uliopita na huenda
ikawa hivyo tena msimu wa
joto.

Arsenal pia walikuwa na nia
va kumsajili fowadi huyo,
lakini kutokana na upinzani
wa London Kaskazini na
Spurs, uhamisho wa Kane
haungewezekana sana
ingawa mchezaji mwenyewe
alikuwa shabiki wa washika-
bunduki hao utotoni kwake.
Kane pia amebakiza mabao
47 kuifikia rekodi ya muda
wote ya Alan Shearer ya
kufunga magoli 260 kwenye
Ligi Kuu England.

MADRID, Hispania

KOCHA Carlo Ancelotti
aliwasifu vijana chipukizi wa
Real Madrid baada ya kuisaid-
ia timu hiyo kushinda mabao
3-2 dhidi ya Leganés, huku
Gonzalo Garcia mwenye umri
wa miaka 20, akifunga goli la
ushindi dakika ya 93 katika
mechi ya robo fainali ya Copa
del Rey iliyochezwa juzi.
Kikosi kilichobadilika sana cha
Madrid, ambacho kilijumuisha
walinzi chipukizi Raul Asencio
(21), na Jacobo Ramon (20),
pamoja na washambuliaji, Arda
Guler (19) na Endrick (18).
Garcia, ambaye amefunga
mabao 19 va ligi katika timu

ANCELOTTI
AWASIFIA
CHIPUKIZI
MADRID

>~ IKITINGA
NUSU FAINALI

-

va akiba ya Madrid Castilla
msimu huu, halafu akatoka
kwenye benchi na kufunga
bao la ushindi akiunganisha
krosi ya Brahim Diaz, aliwa-
hakikishia Madrid nafasi ya
kutinga nusu fainali.

“Ulikuwa mchezo wa ushinda-
ni. Tuliteseka nyuma. Jacobo
alikuwa na wasiwasi kidogo
mwanzoni, na kisha akaanza
kurekebisha mambo. Gonzalo
yuko Kkatika hali nzuri kwa
Castilla. Inabidi tufurahie kile
vijana walichofanya,” alisema
Ancelotti katika mkutano wake
na waandishi wa habari baada
ya mechi hiyo.

“Wanaweza kufanya ma-
kosa, lakini walichangia

timu. Tunawahitaji, ni wakati
mgumu. Tunapaswa Kupitia
kwa michezo kama ya leo,
ambapo tuliteseka.”

Tatizo la majeraha ya safu ya
ulinzi limeiacha Madrid bila
mabeki wao watatu wa Kati
(Eder Militao, Antonio Rudiger
na David Alaba), katika hatua
muhimu ya msimu huu.
Madrid itawakaribisha wap-
inzani wao Atletico Madrid
kwenye Uwanja wa Santiago
Bernabeu katika mechi ya
Laliga itakayochezwa kesho
kabla ya kuzuru Manchester
City katika mechi ya mkondo
wa kwanza wa raundi ya
mtoano ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya.
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Camara bado chache
kumkamata Matampi

MZIZE AKIPOTEZEA KIATU,

AWAZA UBINGWA WA NNE

Na Faustine Feliciane

MSHAMBULIAJI wa Yanga, Clement
Mzize, amesema mabao anayoyafunga
ni kwa ajili ya kuisaidia timu yake kut-
waa ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa mara ya nne mfululizo na
kamwe hafikirii tuzo ya mfungaji bora.

Juzi, Mzize alifunga mabao mawili
katika ushindi wa magoli 6-1 dhidi ya
Kengold FC kwenye mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara na kufikisha mabao tisa.

Akizungumza mara baada ya mch-
ezo huo, Mzize anayewindwa na timu
mbalimbali a nje ya Tanzania, alisema
kama wachezaji wanajituma uwan-

Alliance
Girls,
Fountain
dimbani

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kumaliza maombolezo
ya msiba wa aliyekuwa mmiliki wa
Taasisi ya Alliance, marehemu, James
Bwire, kikosi cha Alliance Girls kina-
tarajia kuikaribisha Fountain Gate
Princess katika mechi ya Ligi Kuu ya
Wanawake Nchini itakayochezwa leo
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba ji-
jini, Mwanza.

Katika msimamo wa ligi hiyo, Alli-
ance Girls yenye pointi 11 iko katika
nafasi ya tano ikifuatiwa na Fountain
Gate Princess yenye pointi 10.

Milembe John, mshambuliaji wa
timu hiyo mwenye mabao matatu
msimu huu, aliliambia gazeti hili
wamejiandaa vyema na wako tayari
kwa mechi hiyo.

~Tumetoka katika msiba mkubwa,
lakini kitimu tuko tayari kwa mchezo,
tunaamini tutapambana ili kupata
ushindi na kuendelea na safari yetu
ya kufikia malengo,” alisema msham-
buliaji huyo.

Vinara wa ligi hiyo ni mabingwa
watetezi, Simba Queens yenye pointi
34 wakifuatiwa na JKT Queens yenye
pointi 29 lakini ikiwa na mchezo
mmoja mkononi.

Bunda Queens kutoka mkoani
Mara yenye pointi tisa sawa na Gets
zi Queens yenye pointi moja zinabu-
ruza mkia katika ligi hiyo ya juu kwa
wanawake hapa Tanzania Bara.

Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania
itasimama kwa muda wa wiki tatu ili

jani kuhakikisha wanaisaidia timu yao
kutetea ubingwa.

,Kikubwa ni ubingwa kwa timu, ligi
ni ngumu na kila mchezaji anapam-
bana kuhakikisha malengo ya klabu
yanatimia, tumeingia mzunguko wa
pili, mzunguko wa lala salama, kila
mechi ni fainali kwetu kwa sababu tu-
nataka kuona mwisho wa msimu timu
inatetea ubingwa,” alisema Mzize.

Aidha, mshambuliaji huyo wa Timu
ya Taifa (Twiga Stars), alisema suala
la tuzo binafsi kwake ni jambo la pili
baada ya ubingwa kutua kwa Yanga.

,Nafunga kuisaidia timu kutwaa ub-
ingwa, suala la mfungaji bora nadhani

litatokea lenyewe, mimi binafsi lengo
ni kusaidia timu kutetea ubingwa tu-
naoushikilia,” Mzize aliongeza.

Tangu mwaka jana nyota huyo ame-
kuwa akihusishwa na baadhi ya klabu
za Afrika Magharibi wakihitaji hudu-
ma yake jambo ambalo Yanga bado
haijatoa baraka ya kuondoka kwa sasa
licha ya ofa nono zilizowasilishwa.

Mzize, anatajwa kutakiwa na CR Bel-
ouizdad na MC Alger zote za Algeria
pamoja na Kaizer Chief inayoshiriki
Ligi Kuu ya Afrika Kusini, ambayo ina-
nolewa na kocha wa zamani wa Yanga,
Nasreddine Nabi.

Na Adam Fungamwango

KABLA ya mchezo wa jana kati ya Simba
dhidi ya Fountain Gate, golikipa wa
Wekundu wa Msimbazi, Moussa Camara,
alikuwa amebakisha mechi mbili za kusi-
mama langoni bila kuruhu bao ili kumfikia
kipa bora wa msimu uliopita, Ley Matampi,
aliyekuwa akiichezea Coastal Union.
Matamp alibeba tuzo ya Kipa Bora wa Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu wa 2023/2024,
akiwa na ,clean sheets’ 15.

Mechi ya Jumapili iliyopita dhidi ya Tabora
United ambayo Simba ilishinda mabao 3-0,
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Ali Has-
san Mwinyi mkoani, Tabora, aliyotoka bila
kuruhusu wavu wake kuguswa, ilimfanya
kufikisha ,clean sheets’ ya 13.

Nafasi ya pili katika makipa ambao
wamelinda vyema vyavu zao inashikiliwa
na Djigui Diarra wa Yanga ambaye juzi
aliruhusu bao la jioni walipocheza dhidi ya
KenGold FC kutoka Mbeya.

Camara, raia wa Guinea, aliyesajiliwa
mwanzoni mwa msimu akitokea, Horoya
FC, amekuwa kwenye kiwango bora kabisa
ikiwa ni mara kwanza akicheza Ligi Kuu ya
Tanzania, akiwa amekaa langoni mara zote
16 ambazo timu yake imeshuka dimbani.
Idadi kubwa ya michezo iliyosalia ndiyo
inayotajwa huenda ataendelea kung‘ara
zaidi kwenye msimu huu.

Kwa mujibu wa dawati la takwimu la
michezo Nipashe, Camara ameruhusu
mabao katika michezo mitatu tu kati ya 16
ambayo amekaa langoni.

Alifanya hivyo Oktoba 4, mwaka jana,
aliporuhusu mabao mawili, Simba ikitoka
sare ya mabao 2-2 dhidi ya Coastal, Union,
mechi ikipigwa kwenye Uwanja wa KMC
Complex, Dar es Salaam na Oktoba 19,
mwaka jana, timu yake ikipata kipigo cha
bao 1-0 dhidi ya Yanga.

Mechi nyingine ilikuwa Desemba 21,
mwaka jana, aliporuhusu mabao mawili
dhidi ya Kagera Sugar kwenye Uwanja wa
Kaitaba, Bukoba, mkoani Kagera, Simba
ikishinda magoli 5-2.

Ubora wa Matampi, uliifanya Coastal Union
kumaliza katika nafasi ya nne kwenye
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara na
kupata tiketi ya kushiriki katika michuano
ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika.
Patrick Munthary, Mtanzania anayeichezea
Mashujaa FC, pia amesimama langoni
katika mechi nane bila kuruhusu bao
akifuatiwa na Metacha Mnara wa Singida
Black Stars mwenye clean sheets' saba
huku Mohamed Mustafa wa Azam FC, raia
wa Sudan, akiwa nazo sita.

Camara

Mshambuliaji wa Yanga, Clement Mzize (jezi ya kijani), akipambana ku-
wania mpira dhidi ya mchezaji wa KenGold, Komanje Sandale, katika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa KMC
tika mechi ya kusaka tiketi ya kufuzu | Complex, Dar es Salaam juzi. Yanga ilipata ushindi wa mabao 6-1. PICHA:
Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika | MTANDAO

(WAFCON), itakayochezwa Februari {

kupisha maandalizi ya Timu ya Taifa
(Twiga Stars), ambayo inajiandaa
kuikaribisha Equatorial Guinea ka-
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Neymar: Nimefurahi sana Kurejea Santos
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Yanga yamzawadia
Ramovic ushindi 6G

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kutokuwepo nchini, aliyekuwa
Kocha Mkuu wa Yanga, Sead Ramovic,
ametajwa kushiriki maandalizi ya timu
hiyo iliyopata ushindi wa mabao 6-1 dhidi
va KenGold FC katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja
wa KMC Complex, Dar es Salaam juzi.
Kaimu Kocha Mkuu wa Yanga, Abdiha-
mid Moallin, aliliambia gazeti hili ushindi
huo ameupeleka kwa Ramovic, ambaye
ameachana na klabu hiyo, Jumanne
iliyopita na kujiunga na CR Belouizdad ya
Algeria.

Moallin alisema hauwezi kuutengenisha
ushindi huo na Ramovic kwa sababu wa-
likuwa wote hadi dakika ya mwisho katika
maandalizi.

“Kwanza niwapongeze wachezaji wangu
wamefanya kazi kubwa sana, ushindi

huu wa mabao sita naupeleka kwa kocha
mwenzangu, Ramovic, huwezi kumten-
ganisha na mafanikio haya, tulifanya naye
kazi kubwa katika maandalizi ya mchezo

Mshambuliaji wa Simba, Elly Mpanzu (kushoto), akiwania mpira dhidi ya mchezaji wa Fountain Gate FC, Shaaban
Pandu, katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Tanzanite Kwaraa ulioko Babati
mkoani, Manyara jana. Timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1. PICHA: SIMBA SC

huu, kutengeneza mfumo na kuwasoma
wapinzani wetu, kwa hiyo hizi pointi tatu
na ushindi huu na yeye pia anahusika

Chasambi aigharimu Simba

® ® ®Makosa yake yawanyima pointi tatu
Msimbazi, yabakia nafasi ya pili...

Na Faustine Feliciane

MAKOSA yaliyofanywa na winga, Lada-
ki Chasambi dakika ya 75 kwa kurudisha
vibaya mpira kwa golikipa, Mussa Cama-
ra, yameifanya Simba kupata sare ya bao
1-1 dhidi ya wenyeji Fountain Gate katika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Tanzanite Kwaraa
ulioko Babati mkoani, Manyara jana.

Matokeo hayo yanaifanya Simba ku-
fikisha pointi 44 na kuwaacha mabingwa
watetezi, Yanga yenye pointi 45 kibindoni
wakitawala kileleni katika msimamo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, kila moja ikicheza
mechi 17.

Simba walikuwa wa kwanza kupata
bao kupitia kwa Leonel Ateba ambaye
alipokea pasi safi ya Chasambi ndani ya
eneo la 18 na kufunga goli la kuongoza
dakika ya 57 kufuatia mpira wa adhabu
ndogo ulioanzishwa haraka na Jean
Charles Ahoua.

Bao hilo lilimfanya mshambuliaji huyo
raia wa Cameroon, Ateba, kufikisha ma-
bao nane msimu huu.

Hata hivyo, Chasambi aliwarudisha
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mchezoni Fountain Gate baada ya ku-
jifunga kwa mpira mrefu aliourudisha
golini huku Camara akishindwa kuokoa
hatari hiyo na kuzama nyavuni.

Baada ya bao hilo, wachezaji wa Foun-
tain Gate wakaanza kucheza nyuma ya
mpira huku wakifanya mashambulizi ya
kushtukiza ambayo hata hivyo hakuna
shambulizi lolote lililozaa bao.

Simba waliendelea kulishambulia lango
la Fountain Gate lakini umakini mdogo wa
washambuliaji uliwanyima kupata mabao
kwa nyakati tofauti tofauti ambapo dakika
za 47 na 50, Ellie Mpanzu, alipoteza nafasi
ya kuipatia timu yake magoli.

Fountain Gate walipata pigo baada ya
golikipa wake, John Noble, kuonyeshwa
kadi ya pili ya njano iliyozaa kadi nyekun-
du dakika ya 81 kufuatia kile kilichotafsiri-
wa na mwamuzi, Abel William, alikuwa
anapoteza muda kwa makusudi.

Noble alionyeshwa kadi nyekundu
kipindi ambacho timu yake ilikuwa im-
emaliza idadi ya wachezaji wanaotakiwa
kubadilishwa na kulazimu mchezaji
mmoja wa ndani kusimama langoni.

Hata hivyo, mapema Simba iliyoanza

kwa kasi dakika ya 11 kupitia beki wake,
Mohamed Hussein ,Zimbwe Junior® ali-
funga bao ambalo lilikataliwa kwa tafsiri
mfungaji huyo alikuwa ameotea.

Dakika ya 25, Ahoua, alikaribia kufunga
lakini shuti lake kali lilidakwa na Noble
kabla ya Che Malobe Fondoh kumjaribu
tena golikipa huyo kwa mpira wa kichwa
ambao ulitoka nje kidogo ya lango.

Kipindi cha pili Simba ilifanya mabadi-
liko kwa kuwatoa Ahoua, Chasambi, Ngo-
ma na Hussein na nafasi zao kuchukuliwa
na Debora Fernandez, Mukwala, Joshua
Mutale na Orkajepha Nouma, mabadiliko
ambayo licha ya kuongeza kasi ya kush-
ambulia lakini hayakubadilisha matokeo.

Wakati huo huo katika mechi ya mape-
ma mchana Pamba Jiji kutoka Mwanza
ikiwa ugenini kwenye Uwanja wa Jamhuri
dhidi ya Dodoma Jiji.

Matokeo hayo yanaifanya Pamba Jiji
kufikisha pointi 15 na kubakia pale pale
kwenye nafasi ya 14 kutokana na Tanza-
nia Prisons kupata ushindi wa magoli 2-1
dhidi ya Mashujaa FC na hivyo kufikisha
pointi 17.

ameingia katika rekodi hii. Kwa maana hiyo
namzawadia yeye,” alisema Moallin.
Aliongeza matokeo ya ushindi mnono
yametokana na kufanyia kazi mapungufu
waliyobaini katika mechi iliyotangulia dhidi
va Kagera Sugar.

“Tulipoteza nafasi nyingi katika mchezo
wetu dhidi ya Kagera Sugar hasa kipindi
cha kwanza, tukapata bao moja tu, lakini
katika mchezo huu ,tumeua’ mechi mape-
ma, tumefunga mabao manne kipindi cha
kwanza, hii inaonyesha wachezaji wangu
wamekifanyia kazi kile tunachowaelekeza
pamoja na mapungufu valiyojitokeza,”
alisema kocha huyo.

Aliongeza wataendelea kujiimarisha ili
kuhakikisha wanashinda mechi nyingine
zinazofuata za ligi hiyo.

Naye Kaimu Kocha Mkuu wa KenGold,
Omari Kapilima, alitaja sababu kadhaa
zilizofanya kufungwa idadi hiyo ya mabao,
ikiwa ni kichapo kikubwa zaidi kukipata
kwa timu yao msimu huu.

“Tumefungwa mabao manne kipindi cha
kwanza kwa sababu ya uzembe wa mabeki
wangu, ukitizama kuna mabeki ambao
niliwategemea watacheza niliowasajili
dirisha dogo la usajili lakini hawapo, Ste-
ven Duah na Kelvin Yondani na wengine
hawajacheza kwa sababu wana kadi za
njano. Wapo pia baadhi ya wachezaji am-
bao vibali vyao havijakamilika, natumaini
mechi inayofuata kila kitu kitakuwa tayari,”
alisema Kapilima.

Alisema kuwa bado hawajakata tamaa ya
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