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Kamanda wa Polisi Mkoa wa Iringa, ACP Allan Bukumbi, akiwaonyesha waandishi wa habari mkoani humo jana, baadhi ya magari yanayo-
daiwa kununuliwa kupitia fedha za wizi zaidi ya Sh. Bilioni 2. 1, mali ya kampuni ya Selcom Paytech Ltd. Picha ndego: Sehemu ya fedha
zilizookolewa na jeshi hilo. PICHA: FRIDAY SIMBAYA
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CHAMA cha Walimu Tanzania
(CWT), kimesema kutokana

na mwitikio mkubwa wa jamii
unaotokana na mpango wa elimu
bila malipo umezifanya shule
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MATUKIO ya mauaji yameende-
lea kuripotiwa nchini, safari hii
mwali akidaiwa kumuua baba
mkwe wake kwa kumpiga na
jembe kichwani wilayani Siha

UKURASA WA 8

MAHAKAMA KUU
YABARIKI UONGOZI
WA LIPUMBA CUF

MAHAKAMA
Kuu Kanda ya
Dar es Salaam
imekataa
kutoa amri

ya kumvua
uongozi
Mwenyekiti
wa Chama
cha Wananchi
(CUF), Prof. Ibrahim Lipumba,
baada ya kutupilia mbali maom-

= Madaktari
waonya

ya P2

UKURASA 3




2 NipaShe Jumamosi Februari 12,2022

HABARI KITAIFA

Sehemu ya mabanda mapya ya wafanyabiashara wadogo maarufu kama machinga yakiwa yamejengwa kwa mpangilio mzuri katika soko

la Ilala Mchikichini, jijini Dar es Salaam, baada ya soko hilo, kuungua moto hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA

Mfungwa ha mahabusu wauawa
kwa risasi wakijaribu Kutoroka

Na Abdallah Khamis,
MTWARA

MFUNGWA mmoja aliyekuwa
akitumikia kifungo cha miaka
30 gerezani na mahabusu ali-
yekuwa na tuhuma za mauaji,
wameuawa kwa kupigwa risasi
na askari wa Jeshi la Magereza
wakati  wakijaribu  kutoroka
kwenye Gereza Kuu la Lilungu
mkoani Mtwara.

Mauaji hayo yanadaiwa ku-
tokea Desemba 17 mwaka jana
majira ya saa sita mchana yakim-
husisha mfungwa mwenye
namba 321/2021 Juma Mohamed
Mwanya na mahabusu mwenye
namba ya kesi PI. 2/2020 Dionis
Robat, aliyekuwa ameshtakiwa
kwa kosa la mauaji katika Ma-
hakama ya Wilaya ya Lindi.

Mkuu wa Jeshi la Magereza
Mkoa wa Mtwara, Kamishna
Msaidizi Raymond Mwampashe,
aliiambia Nipashe jana kuwa
mauaji hayo yalifanyika nje ya
gereza baada ya mmoja wa wali-
otoroka kumshambulia kwa kitu
kizito usoni askari mwenye nam-
ba B.S. 5427 Bamila Maneno.

Alidai mauaji hayo yalitokea
majira ya saa sita mchana De-

semba 17 mwaka jana baada ya
jitthada mbalimbali za askari
magereza kuwataka wahusika
wajisalimishe kushindikana.

“Kwa taarifa nilizoletewa,
hawa waliouawa walifanikiwa
kuruka ukuta wa ngome ya ma-
gereza muda huo wa mchana
na askari wetu waliposhtuka
wakapiga filimbi kwa ajili ya ku-
wazingira lakini walishatoka nje
ya gereza na kukimbilia kwenye
mashamba ya korosho, hivyo
jitihada za kuwatafuta zilianza
mara moja kwa askari kuzun-
guka kila eneo huku wawili wak-
ienda na pikipiki kuzuia bara-
bara kuu,” alidai.

Aliongeza kuwa wakati msako
ukiendelea askari magereza wal-
iokuwa na pikipiki walikutana
na askari wa usalama barabarani
na walipowauliza kama wame-
waona wafungwa wakipita ka-
tika eneo hilo, wakawaambia
wameona watu wawili wame-
pita wakiwa wanakimbia baada
ya kuvuka barabara ya kuelekea
Newala.

Alidai kuwa baada ya taarifa
hiyo, askari walizunguka msitu
uliokuwa karibu na eneo wal-
iloelekezwa na wakati msako

ukiendelea mwenzao mmoja
alipigwa na kitu kizito na mmoja
wa waliotoroka huku wakim-
fuata askari mwenye silaha ili
kumpokonya.

Mwampashe aliongeza kuwa
hata walipoambiwa wajisal-
imishe walikataa na wakawa
wanazidi kuwakabili  askari
ndipo walipopigwa risasi kisha
wakachukuliwa kwa ajili ya ku-
wahishwa Hospitali ya Ligula
baada ya taratibu za kipolisi ka-
tika eneo hilo kukamilika, lakini
walifariki dunia baada ya kuvuja
damu nyingi.

Alipoulizwa maeneo ya mwili
waliyopigwa risasi, Mwampashe
alidai hilo ni suala la kipolisi kwa
kuwa wakati tukio linatokea
hakuwapo mkoani Mtwara.

:Akizungumzia tuhuma  zi-
lizowafikisha gerezani mfung-
wa na mahabusu waliouawa,
Mwampashe alisema mahabusu
alikuwa na kesi ya tuhuma za
mauaji katika Wilaya ya Lindi
na alihamishiwa Gereza Kuu la
Lilungu Oktoba 9 mwaka jana
akiwa anatumikia kifungo cha
niiaka miwili baada ya kujaribu
kiitoroka wakati akisubiri kesi
y;)ke ya mauaji iendelee huko

Lindi.
“Huyu mahabusu Robart
alishajaribu  kutoroka katika

Gereza la Nachingwea wakati
akisubiri kutajwa kwa kesi yake,
na alipokamatwa ndiyo akahu-
kumiwa miaka miwili kwa kosa
la kutoroka ndani ya gereza,
kifungo chake kwa kosa hilo ali-
maliza Desemba 11 mwaka jana,”
alidai. Mwampashe aliendelea
kudai kuwa mfungwa Mwanya
aliyejaribu  kutoroka alikuwa
kwenye kifungo cha miaka 30
gerezani baada ya kuhukumi-
wa na Hakimu wa Mahakama
ya Wilaya Ruangwa Julai 26
mwaka jana kutumikia adhabu
hiyo alipokutwa na hatia ya
unyang’anyi wa kutumia silaha.
“Huyu Mfungwa mwili wake
tuliwakabidhi ndugu zake lakini
mahabusu alizikwa na manispaa
baada ya jitihada za kutafuta
ndugu zake huko mikoa ya kan-
da ya ziwa kushindikana,” alidai.
Mauaji hayo yametajwa kip-
indi ambacho serikali imeunda
tume ya kuchunguza mauaji ya
mfanyabiashara yanayodaiwa
kufanya na baadhi ya maofisa
wa Jeshi la Polisi mkoani Mtwara
mwanzoni mwa mwaka huu.

Mussa Zungu rasmi }(uwa Naibu Spika

Na Salome Kitomari,
DODOMA
BUNGE limemchagua

Mbunge wa Ilala (CCM), Mussa
Zungu (70), kuwa Naibu Spika
wa 13 tangu kuanza kwa mubhi-
mili huo mwaka 1961 kwa kura
296 kati ya 301 zilizopigwa.
Akitangaza matokeo hayo
jana bungeni, Spika Dk. Tulia
Ackson, alisema: “Kura zilizopig-
wa ni 301. Kati yake, 296 sawa na
asilimia 98.33 zimesema ndiyo,
huku tatu zikisema hapana na
mbili ziliharibika. Kwa mamlaka

niliyonayo namtangaza Zungu
kuwa Naibu Spika.”

Awali, aliomba kura na
kuomba Mungu ampe imani
na alipoulizwa maswali matatu
ya nyongeza alirudia kuwa ata-
fanya kwa mujibu wa Kanuni za
Bunge za 2020 ambazo zimeele-
keza majukumu yake pamoja na
maelekezo kutoka kwa Spika.

Majibu hayo yaliwafanya
wabunge hao kucheka na kum-
shangilia kila alipojibu.

Alipopewa nafasi ya kujieleza,
Zungu alianza kutoa salamu kwa
lugha ya Kiingereza kiasi cha

kawafanya wabunge wacheke
htiku wakimpigia makofi.

:Uchaguzi huo umefanyika
baada ya aliyekuwa Naibu Spika,
Dk. Tulia kuchaguliwa kwa kura
zote 376 kuwa Spika, baada ya
aliyekuwa Spika, Job Ndugai, ku-
jiuzulu nafasi hiyo.

:Zungu amekuwa mbunge wa
Ilala tangu mwaka 2005 na kab-
la ya uchaguzi wa jana alikuwa
Mwenyekiti wa Bunge, nafasi ali-
yokuwa nayo kwa muda mrefu.

:Pia alikuwa Naibu Waziri Ofisi
ya Makamu wa Rais Muungano
nél Mazingira kuanzia Januari

hadi Juni, mwaka 2020.

Waliowahi kushika nafasi
hiyo ni: Erasto Mangenya (1961,
1966-1973), Frank Mfundo
(1962-1964), Herman Sarwat
(1964-1965), Stanslaus Kasusura
(1973-1985), Austin Shaba (1986-
1988), George Nhigula (1988-
1990), Pius Msekwa (1990-
1994).

Wengine ni Mathias Kihaule
(1994-1995), Philip Marmo (1995-
2000), Juma Akukweti (2000-
2005), Anne Makinda (2005-
2010), Ndugai (2010-2015) na Dk.
Tulia (2015 hadi Februari 2022).

]
Watu 10 mbaroni
tuhuma wizi bil 2.1/-
kwa njia ya mtandao

Na Francis Godwin, IRINGA

JESHI la Polisi Mkoa wa Iringa lina-
washikilia watu 10 akiwamo wakala wa
kampuni ya Selcom Paytech Limited, Ty-
son Kasisi, kwa tuhuma za wizi wa zaidi
ya Sh. bilioni mbili, mali ya kampuni ya
Selcom Paytech Limited.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Iringa,
Allan Bukumbi, aliwaambia waandishi
wa habari jana kuwa mtuhumiwa huyo
kupitia huduma ya Selcom Pay, isivyo ha-
lali, alihamisha fedha kwenda kwenye
namba mbali mbali za simu na kisha ku-
chukuliwa fedha taslimu kupitia wakala
wa huduma za kifedha za mitandao ya
simu pamoja na akaunti za benki.

“Wizi wa fedha hizo ulifanyika kwa
njia ya mtandao katika mikoa ya Iringa,
Dar es Salaam na Morogoro kati ya No-
vemba 9 na 27, 2021 baada ya wakala
huyo kuchezea mfumo wa kielektroniki
wa Selcom Pay unaomilikiwa na kampu-
niya Selcom Paytech Limited,” alisema.

Kamanda Bukumbi alisema wakala
huyo kwa njia ya udanganyifu alianza
kujitumia fedha pamojana kuwatumia
watu wengine na kwa kushirikiana
na genge la uhalifu, hivyo kuiba Sh.
2,129,856,000.

Hata hivyo, Bukumbi alisema polisi
wamekamata Sh. 956,974,000 kutoka
kwa watuhumiwa na washirika wa
uhalifu huo ambao walipokea sehemu
yafedha hizo na kuzificha katika mae-
neo mbalimbali yakiwamo ya makazi na
mashambani.

Bukumbi pia alisema Sh. 121,215,783
zimezuiwa katika moja ya benki za kibi-
ashara mkoani Iringa zikiwa zimetokana
na zao la uhalifu.

Alisema  upelelezi uliofanywa hadi
sasa umebaini kuwa genge hilo la uhali-
fu na wizi wa fedha za kampuni hiyo,
uliongozwa na watu watatu ambao
ni Kasisi, Patrick Chalamila na Evarist
Chalamila ambao wamebainika kuwa ni
wanufaika wakuu wa uhalifu huo.

Mbali na fedha hizo kukamatwa, pia
alisema mali zinazosadikika kuwa za
uhalifu zimekamatwa na kuhifadhiwa
yakiwamo magari manne yenye thamani
ya Sh. milioni 303.

Kamanda Bukumbi alitaja magari
hayo kuwa ni Scania yenye jinala Patrick
Chalamila lenye thamani ya Sh. milioni
128, Mitsubishi Fuso yenye usajili namba
T 796 DXV yenye jina la Kasisi likiwa ni
thamani ya Sh. milioni 75, gari aina ya
Toyota Harrier namba T 719 DXX lenye

jina la Kasisi likiwa na thamani ya Sh.

milioni 72 na gari aina ya Nissan Juke le-
nye usajili T 605 DXV la Patrick Chalamila
lenye thamani ya Sh. milioni 28.

Licha ya magari hayo, Bukumbi alise-
ma Jeshi la Polisi limekamata gari aina ya
Toyota IST lenye namba za usajili T 576
DRN mali ya Patrick Chalamila lililotumi-
ka kufanikisha uhalifu kwa kusafirisha
fedha za wizi kutoka Madibira wilayani
Mbarali naIlula wilaya ya Kilolo kwen-
da kuzificha Kilombero mkoani Moro-
£OTO0.

Kamanda alisema ushahidi ulioku-
sanywa hadi sasa umetosha kuwafikisha
watuhumiwa 10 mahakamani  kujibu
tuhuma zinazowakabili za kuongoza
genge la uhalifu na kujipatia fedha kwa
njia ya udanganyifu .
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Mkufunzi kutoka Idara ya Masomo ya Kompyuta ya Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT), Sakina
Msonde, akizungumza wakati wa semina kuhusu elimu kwa wanafunzi wa kike wanaosoma masomo vya
sayansi ili kuwajengea uwezo wa kiuchumi, iliyofanyika katika Ofisi za Tume ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH), mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Romana Mallya

RAIS wa Chama cha Madaktari
Tanzania (MAT), Dk. Shadrack
Mwaibambe, amekemea vijana
dhidi ya matumizi holela ya vi-
donge vya kuzuia mimba (P2) am-
bavyo vina athari katika homoni
zao na uwezekano wa baadaye ku-
pata matatizo ya uzazi.

Kauli hiyo inakuja baada ya juzi
Kamati ya Bunge ya Masuala ya
UKIMWI, kubainisha ongezeko la
matumizi ya vidonge hivyo hasa
kwa wasichana wenye umri un-
aoanzia miaka 14 hadi 24.

Akizungumza na Nipashe jana
mkoani Dar es Salaam, Dk. Mwai-
bambe, alisema matumizi holela
ya vidonge hivyo huchangia ku-
haribu mzunguko wa mwezi wa
mwanamke. “Matumizi ya muda
mrefu siyo salama kwao, usalama
wao hasa kwa umri huo uliotajwa
ni kukwepa kujihusisha na vitendo
vya ngono mpaka umri utakapofi-
ka na hata ukifika wasifanye ngono
zembe.

“Ni rahisi kupita kwenye madu-
ka ya dawa na kugundua matumizi
ya vidonge hivi yameongezeka la-
kini ni vigumu kuthibitisha utoaji
wa mimba.

“Hawa wanaotumia P2 wa-

naonekana ni wajanja wana elimu
hiyo lakini lipo kundi kubwa tu
halina elimu ya P2, maana yake hili
linakwenda sambamba na utoaji
mimba,” alisema.

Alishauri kama kamati imepi-
tia kwenye P2, iende mbali zaidi
iangalie na utoaji mimba holela
ambao ni mbaya zaidi na unaathiri
kizazi. “P2 inaathiri homoni na
matumizi ya mara kwa mara ni ha-
tari kwa sababu ule mzunguko wa
hedhi wapo wanaoolewa na umri
wa miaka 24, ukizoea vidonge hivi
mzunguko wako unaweza kupata
athari hata yale matumizi ya kalen-
da unaweza kushindwa kufuata,
unafanya mzunguko haueleweki,”
alifafanua.

Dk. Mwaibambe alisema mtoto
wa miaka 14 kuuziwa vidonge
hivyo, kunamaanisha kuna uuzaji
holela wa dawa hizo.

“Wito wangu kwa wanaume,
miaka 14 ni mtoto hata maumbile
hayajakomaa, wanaume tuwaonee
huruma hawa watoto na tuende
mbali zaidi, hawa ni watoto wetu,
wengine ni wadogo zetu ni taifa
la kesho, ni walimu ni wauguzi, ni
madaktari ni wanasheria wa ke-
sho.

“Viungo havijakomaa, hapa ni
kuwarubuni na mara nyingi una-

kuta wanafanya ngono na watu
waliopevuka waliowazidi umri,
mtoto wa miaka 14 unampa mimba
viungo havijakomaa, inakuwa ni
mtoto anazaa mtoto na unamhata-
rishia maisha yake,” alisema.

Dk. Mwaibambe alihoji inakuaje
mtoto mwenye umri wa miaka 14
anauziwa dawa hizo.

“Ninashauri elimu ya uzazi
ishuke zaidi kuanzia darasa la tano
na kuwe na mada za mara kwa
mara shuleni zinazozungumzia
elimu ya uzazi. Ustawi wa jamii hii
ndiyo jamii yenyewe, siyo kukaa
ofisini lazima kuwapo ubunifu vi-
tendo ambavyo vinaharibu taifa
vifanyiwe kazi,” alisema.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti
wa kamati hiyo ya Bunge, Fatma
Tawfiq, licha ya kuwa na lengo la
kuzuia mimba ila matumizi ya vi-
donge hivyo ambavyo huuzwa kwa
bei ya chini yamekuwa yakicho-
chea maambukizi ya Virusi vya
UKIMWI (VVU).

Alisema hilo linaonyesha wasi-
chana wanaogopa zaidi mimba ku-
liko VVU ndiyo maana wanatumia
P2 kama njia ya kuzuia mimba na
kuacha kutumia kondomu ambazo
zinawakinga dhidi ya maambukizi
ya VVU, magonjwa ya ngono na
mimba zisizotarajiwa.

CWT yatahadharisha uhaba wa walimu

Na Augusta Njoji, DODOMA

CHAMA cha Walimu Tanzania
(CWT), kimesema kutokana na
mwitikio mkubwa wa jamii unao-
tokana na mpango wa elimu bila
malipo umezifanya shule nyingi
kuwa na uhaba wa walimu.

Aidha, kimeomba  serikali
kulipa madai mbalimbali ya wal-
imu ambayo bado yapo kwenye
Halmashauri ili kuongeza ari ya
kutekeleza wajibu wao kwa ufani-
Si.

Katibu Mkuu wa CWT, Deus Seif,
alitoa tahadhari hiyo jana kwenye
Hafla ya Utoaji wa Tuzo za Ubora
wa Taaluma kwa matokeo ya mti-
hani wa kumaliza Elimu ya Msingi,
Kidato cha Nne na Kidato cha Sita

kwa mwaka 2021

Aliomba serikali kutoa ajira kwa
wananchi nchini ili kuwasaidia wa-
toto ambao tayari wana vyumba ,
madawati na vitabu.

Pia aliomba kujengwa kwa ny-
umba za walimu hasa wa maeneo
ya pembezoni ambapo kuna shida
zaidi ya nyumba hata za ku-
panga.

“Pia kuna madai mbalimbali
ya walimu bado yapo katika Hal-
mashauri zetu na hata Wizarani,
likizo, matibabu, uhamisho, mal-
imbikizo ya mishahara, madaraja,
masomo tunaomba uhakiki wa
mara kwa mara ufanyike na wal-
imu walipwe ili kuongeza ari ya ku-
fanya kazi,”alisema.

Akizungumza katika hafla hiyo

akimwakilisha Rais Samia Suluhu
Hassan, Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Innocent Bas-
hungwa, alisema hadi sasa serikali
imetoa Sh. trilioni 1.43 kwa ajili ya
kugharamia Mpango wa Elimu
Msingi Bila Malipo.

Bashungwa alisema mpango huo
umeleta fursa ya upatikanaji wa
elimu kwa kuongeza uandikishaji
wa wanafunzi, kutokana na kuon-
dolewa kwa vikwazo.

Alisema katika mwaka 2016,
jumla ya wanafunzi 2,670,125
waliandikishwa, kati ya hao wa-
nafunzi 917,137 wa elimu ya awali,
1,386,592 wa darasa la kwanza na
wanafunzi 366,396 wa kidato cha
kwanza.

Madaktari waonya matumizi yaP2

: wakati akizungumza na waandi-
: shi wa habari kupongeza hatua
¢ ya serikali kuyafungulia magazeti
manne yaliyofungiwa.

Mwakangale

KITUO cha Sheria na Haki za Bi-

: nadamu (LHRC), kimesema kwam-
: babaada ya Wizara ya Habari, Ma-
: wasiliano na Teknolojia ya Habari
: kufungua mlango wa majadiliano
: na wadau wa habari, ni muhimu
¢ mchakato wa maboresho ya She-
: ria ya Huduma ya Vyombo vya
: Habari, 2016, ushirikishe wadau
¢ hao.

Pia kimesema serikali ijikite

katika mapitio ya sheria zote zina-
: zogusa sekta ya habari ili kubore-
: sha mazingira ya upatikanaji wa

taarifa nchini ambayo ni haki ya
kila mwananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo
hicho, Anna Henga, aliyasema
hayo jana mkoani Dar es Salaam,

Anna alisema ili kuweka maz-

¢ ingira rafiki na kurejesha hali ya
* uchumi wa vyombo vya habari
: viliivyoathirika na sheria hizo,
¢ alisema wizara ifuate hatua ya
: maboresho ya sheria za habari ili
* kuondoa tatizo hilo ambalo huvi-
# kumba mara kadhaa vyombo vya
£ habari nchini.

Nape alitoa tamko wakati wa

semina na wahariri, Februari 10,
* mwaka huu, ikiwa ni kiashiria
kizuri cha kurudi kwa uhuru wa
vyombo vya habari, na ni muda
+ mwafaka sasa kuangalia changa-
* moto za kiujumla za sheria zina-
= zoikabili sekta ya habari na uhuru
i wa kujieleza.

“Mtakumbuka kwamba Aprili

" LHRC: Maboresho Sheria
'yaHabari yawe shirikishi

: Na Christina

6, mwaka huu, Rais Samia Suluhu
Hassan wakati anaapisha safu ya
makatibu na manaibu wakuu,
wakuu wa taasisi za serikali alitoa
agizo kwa iliyokuwa Wizara ya
Habari, Utamaduni na Michezo
kufungulia vyombo vya habari.”

“Juni 28, 2021 wakati wa mku-
tano kati ya Mheshimiwa Samia
Suluhu Hassan na Jukwaa la Wa-
hariri Tanzania kuhusu siku 100
za uongozi wake, alitoa agizo la
kuweka mazingira mazuri kwa
vyombo vya habari kwa kuwa hali
haikuwa nzuri.”

Akifafanua zaidi, Anna alisema
kituo hicho ni sehemu ya wadau
wa sheria za habari, tangu utungaji
wa sheria ulipoanza na kilibaini
baadhi zinakwamisha urahisi wa
upatikanaji wa taarifa kwa jamii.

Alisema miongoni mwake ni
Sheria ya Makosa ya Mtandao,
2015; Sheria ya Upatikanaji wa
Habari, 2016; Sheria ya Mamlaka
ya Mawasiliano pamoja na kanuni
zake na Sheria ya Huduma ya Vy-
ombo vya Habari, 2016.

“Ni ukweli kwamba, sheria hizi
bado zipo na zinaendelea kuumi-
za haki ya kupata taarifa kama ili-
vyoainishwa katika Ibara ya 18 ya
Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, 1977, imeathiri maga-
zeti, redio, televisheni, mitandao
ya kijamii na uhuru wa intaneti.

“Kikosi kazi kitakachoundwa na
waziri kupitia upya na kutekeleza
uamuzi wa Mahakama ya Jumuiya
ya Afrika Mashariki kuhusu Sheria
yaHuduma ya Vyombo vya Habari,
2016, wadau watoe maoni ya kina
yatayochangia kuboreshwa kwa
sheria za habari,” alisema.

Death and Funeral Announcement

As His Decree is Issued, so is His Command obeyed.
Those who are sent, come, O Nanak; when they are called back,
they depart and go.|[1]|

@)1‘(@'

Kuldip Singh Grewal
1977 - 2022

It is with a heavy heart that the Grewal Family Announces the untimely
sad demise of Kuldip Singh Grewal, Director of Jubilee Tyres (2000) Ltd &
Grewals Transport Ltd, in a road accident between
Dodoma and Babati on 7th February 2022

Son of Late Tarlochan S. Grewal and Sarjit K. Grewal
Husband to Gagandeep K. Grewal
Father to Rajvir and Harmeet
Brother to Dilvinder, Dipu, Nicky, Aneet, Teji and Shilu
Brother-in-law to Sukhbir and Simran
Uncle to Jasveen, Jai, Anayk, Savjyot, Sahib, Gaganraj, Pari, Mannat and Mahek

Saturday 12th February 2022
Grewal Residence, Themi Hill, Arusha: 1:00 pm to 2:30 pm

Hindu/Sikh Cremotorium: 2:30 pm, Esso Area Arusha

“Kuldip you will be missed by all brothers, sisters, relatives and friends”
May the Almighty rest the departed soul in eternal peace

Much appreciated by the Grewal Family, Mangat Family & Sohal Family

Family Contact
Dipu: +255 784 420220 / Raji: +255 754 287700

Due to Covid-19 restrictions, please attend the
Funeral with Appropriate PPE

WAHEGURU - WAHEGURU - WAHEGURU

216702702
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Mkuu wa Wilaya llemela, mkoani Mwanza, Hassan Masala (wa pili kushoto), akikabidhi cheti kwa mmoja wa askari waliofanya
vizuri katika kupambana na matukio mbalimbali ya uharifu, likiwemo la mauja ya watu watatu wa familia moja pamoja na
dereva Taxi anayedaiwa kuuawa Januari 26 mwaka huu na abiria walio mkodi ambao ni mtu na mkewe, katika hafla fupi ya
kuwapongeza, iliyondaliwa na Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mwanza, Ramadhan Ng'anzi (kushoto). PICHA: ROSE JACOB

Saratani tano Kanda ya Ziwa zatajwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Afya imetaja saratani tano
zinazoongoza Kanda ya Ziwa ikiwamo ya
kibofu cha mkojo huku ikibainisha kuwa
bado inafanya utafiti ili kubaini chanzo
chake.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin
Mollel, alisema hayo bungeni jana al-
ipokuwa ikijibu swali la Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Kabula Shitobela.

Katika swali lake, Mbunge huyo alihoji
serikali imefikia wapi kuhusu kufanya
uchunguzi ili kujua chanzo cha ugonjwa
wa saratani katika mkoa wa Mwanza na

Kanda ya Ziwa, kwa Kuwa unaongoza
kuwa na wagonjwa wengi.

“sJe, kuna Mpango gani wa kudhibi-
ti ongezeko la ugonjwa huo?” alihoji
Mbunge huyo. .

Katika majibu ya swali hilo, naibu Wa-
ziri alisema serikali kupitia wizara ime-
shafanya utafiti wa kina nchi nzima uli-
osaidia kutambua kuwa Kanda ya Ziwa
ni saratani zipi zinaongoza.

Alitaja saratani hizo kuwa ni za kibofu
cha mkojo, mji wa uzazi wa kinamama,
saratani ya damu, macho na figo.

Pia alibainisha kuwa kuwa wataalamu
wamekusanya sampuli 7,000 za damu

za watu ambao hawana saratani ili kul-
inganisha na sampuli za damu za wenye
saratani.

Alisema utafiti huo utasaidia kubaini
chanzo cha hizo saratani kwa kuwa hadi
sasa bado utafiti unaendelea na visaba-
bishi vinavyosemwa bado ni nadharia tu
kutokana na shughuli za kijamii katika
maeneo husika.

Hadi sasa, alisema mpango wa ku-
dhibiti ongezeko umejikita katika kutoa
elimu ya afya kwa viashiria vinavyod-
haniwa, pamoja na kuzingatia Mkakati
wa kitaifa wenye maeneo saba yaliyoain-
ishwa ili kudhibiti viashiria vya saratani.

Mwali adaiwa kumuua Baba mkwe kwa jembe

Na Anjela Mhando, SIHA

MATUKIO ya mauaji yameendelea
kuripotiwa nchini, safari hii mwali ak-
idaiwa kumuua baba mkwe wake kwa
kumpiga na jembe kichwani wilayani
Siha mkoani Kilimanjaro.

Jana Mkuu wa Wilaya ya Siha na Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ulinzi na Usalama,
Thomas Apson, alithibitisha kupokea
taarifa kuhusu mauaji hayo yaliyotokea
ragua.

“Ni kweli hayo mauaji yalitokea jana
(juzi) jioni baada ya Joyce Siao (45), am-
baye ni mke wa mtoto wa mzee Godson
Moshi (80), kumpiga jembe kichwani
baba mkwe wake huyo.

“Kama Mkuu wa Wilaya, nasisitiza fa-

milia zenye ndugu au wakazi ambao ni
wagonjwa wa akili ni vyema wakapelek-
wa katika Hospitali ya Wilaya kwa uchun-
guzi zaidi na kupatiwa tiba. Nasema hivi
kwa sababu nimeambiwa huyo mwali
alikuwa mgonjwa wa akili,”alisema.

Alipotafutwa na Nipashe kuzungum-
zia tukio hilo, Mwenyekiti wa Serikali ya
alisema lilitokea juzi majira ya saa 1:30
jioni nyumbani kwao.

“Huyu mwali (Joyce) alikuwa akiishi
na baba mkwe wake (Godson) baada ya
mume wake kufariki dunia miaka kadhaa
iliyopita. Kabla ya kuchukua uamuzi wa
kumpiga na jembe kichwani, mtuhumi-
wa wa mauaji hayo alikuwa amehitilafi-
ana na baba mkwe wake.

“Sasa baada ya kutekeleza dhamira

yake, majirani walisikia kelele na kukim-
bilia katika nyumba hiyo na kumkuta
baba mkwe wake akiwa ameanguka.
Walimchukua baba huyo na kumpeleka
hospitali ya wilaya kwa ajili ya kupatiwa
matibabu, lakini kabla ya kupatiwa mat-
ibabu, alifariki dunia,” alidai.

Diwani wa Gararagua (CCM), Zaka-
ria Lukumay, alipoulizwa kuhusu mauaji
hayo, alisema alipokea taarifa hiyo jana
na tayari mtuhumiwa wa mauaji hayo
amekamatwa na anashikiliwa na Jeshi la
Polisi kwa mahojiano zaidi.

Juzi wilayani Moshi mkoani humo,
watu wengine watatu ambao ni ndugu
wa familia moja, waliuawa kikatili na
wawili kati yao miili yao kuteketezwa

Kata ya Kibosho Magharibi.

TMDA yawapa msaada
watoto wenye ulemavu

Na Salome Mwasamale

MAMLAKA ya Dawa na Vifaa Tiba
(TMDA) imekabidhi msaada wa taulo za
kike wenye thamani ya Sh. milioni saba
kwa taasisi ya watu wenye ulemavu ya
Disabilities Community Development
Organisation (DCDO) ili kufanikisha
mradi wao wa hedhi salama kwa watoto
wenye ulemavu.

Akikabidhi msaada huo jana, Meneja
Mawasiliano na Elimu kwa Umma wa
(TMDA), Gaudensia Simwanza, aliwa-
taka viongozi na wanachama wa taasisi
hiyo kuhakikisha mradi huo unatumika
kwa lengo lililokusudiwa na kuwafikia
watoto hao kwa wakati.

“Tunaomba mjitahidi msaada huu
uwafikie walengwa kama vile mlivyoku-
sudia kwa kuwa tumeshuhudia baadhi
va taasisi zikipokea misaada na badala
yake kutumia kwa lengo lingine ambalo
halikukusudiwa, hivyo naomba ninyi
msiige mfano huo ambao hauwafurahi-
shi wanadamu na Mungu pia,”alisema.

Aliwapongeza kwa uamuzi wa kuli-
saidia kundi maalumu la watu wenye
ulemavu kwa kuwa linahitaji msaada
huo kutokana na hali zao za kiuchumi
kuwa duni.

Meneja huyo alisema TMDA iko tayari
kuendelea kushirikiana na DCDO katika
kuhakikisha mradi huo na miradi min-
gine itakayoandaliwa inafanya vizuri na
kuigusa jamii moja kwa moja.

Katibu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Wilaya va Kinondoni, James
Mgego, aliyataka mashirika na jamii
kwa ujumla kujitokeza kuunga mkono
jitihada zinazofanywa na DCDO za
kuwasaidia watu wenye ulemavu kwa
kuwa wanahitaji msaada kutoka kwa
jamii.

“Kusaidia watu wenye mahitaji
maalumu ni ibada, hivyo naisihi jamii
iache kutumia fedha zao kwa matumizi
vasiyompendeza Mungu badala yake
iamue kuelekeza nguvu kwa makundi
haya maalumu ambayo yanahitaji
msaada wetu kama walivyofanya
DCDO," alisema.

Akizungumza mara baada ya kupokea
msaada huo, Katibu Mkuu wa DCDO,
Mwalimu Iddi Mshindo, aliishukuru TMD
na kuahidi kuzifikisha taulo hizo kwa
walengwa kama ilivyokusudiwa.

Alisema kuwa baada ya kupokea
msaada huo hatua inayofuata ni kuan-
dika barua kwa baadhi ya shule wana-
zotarajia kukabidhi msaada huo ili ku-
pewa ruhusa na siku inayofaa na baada
va kupokea majibu, wataanza kugawa
Taulo hizo.

“Tunaishukuru sana TMDA kwa kuku-
bali ombi letu la kutupatia taulo kwa
ajili ya watoto wenye ulemavu wanao-
soma katika shule mbalimbali nchini.
Tunaahidi zitafika kwa kuwa hiyo
ndiyo kiu yetu kuhakikisha watoto hao
wanapata huduma hiyo kutoka kwetu,”
alisema.

Aliziomba mamlaka na taasisi ny-
ingine kujitokeza kuunga mkono
jitihada zao kuwasaidia watu wenye
ulemavu, hasa wanafunzi ili watimize
ndoto zao kielimu.

Alisema mradi huo umelenga ku-
fanyika nchi nzima lakini kwa kuanzia
wanatarajia kuutekeleza katika mikoa
mitatu ya Dar es Salaam, Pwani na
Tanga.
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Mtoto auawa na kuwekwa ndani ya sandarusi

Na Shaban Njia, KAHAMA

PENDO Athumani (3), mkazi wa kata
ya Nyihogo Manispaa ya Kahama, ame-
kutwa ameuawa na watu wasiojulikana
na mwili wake kufungwa katika mfuko wa
sandarusi na kutupwa nyuma ya nyumba
aliyokuwa akiishi na mama yake mzazi.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Nyi-
hogo, Idd Mitimingi, alibainisha hayojana
wakati akizungumza na gazeti hili ~ ofisini
kwake kuhusiana na mauaji hayo ambayo
yalitokea Februari 9, mwaka huu. Alisema
mtoto huyo aliokotwa akiwa amekufa siku
moja baada ya kupotea na kwamba mzazi
wake alikuwa akiendelea kumtafuta.

Mitimingi alisema, awali alipatiwa taari-
fa za kupotea kwa mtoto huyo kabla ya ku-

patikana akiwa amefariki dunia na baada
ya kukagua mwili huo ulionyesha dalili za
kunyongwa.

“Mtoto bado mdogo na alikuwa bado
anahitaji malezi ya baba na mama. Alipotea
katika mazingira ya kutatanisha kwa mu-
jibu wa mama yake mzazi lakini amepa-
tikana akiwa amekufa tena kwa kufungwa
kwenye sandurusi na kutupwa nyuma ya
nyumba aliyokuwa akiishi,” alisema Miti-
mingi. Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Shinyanga, Joseph Paulo, alithibitisha
kutokea mauaji hayo na kwamba mtoto
huyo alinyongwa na watu wasiojulikana na
kutupwa.

Alisema upelelezi wa tukio hilo unaen-
delea ili kuwabaini wahusika waweze ku-
fikishwa katika vyombo vya sheria.

Samia, WHO wamlilia Dk. Mwele
Malecela, kuzikwa kwao Dodoma

Na Romana Mallya

Rais Samia Suluhu Hassan na Shirika la
Afya Duniani (WHO) wamemlilia aliyekuwa
Mkurugenzi wa Magonjwa Yasiyopewa Ki-
paumbele katika shirika hilo, Dk. Mwele
Malecela (58), ayefariki dunia juzi Geneva,
Uswisi.

Mwele kabla ya nafasi hiyo alikuwa Mku-
rugenzi wa Vituo vya Kudhibiti magonjwa
ndani ya shirika hilo, Kanda ya Afrika. Pia al-
iwahi kuwa Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya
Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu
(NIMR) hadi Desemba 17, 2016.

Katika ukurasa wake wa Twitter juzi, Rais
Samia alisema: “Nimesikitishwa sana na
kifo cha Dk. Mwele Ntuli, mwana wa Afrika
ambaye ameitumikia vyema Tanzania nda-
ni na nje ya mipaka.

“Pole zangu zimfikie John Malecela na
familia yake yote wakati huu wa majonzi
mazito. Mungu ailaze roho yake mahali
pema peponi. Amina.”

Naye Mkurugenzi wa WHO Kanda ya Afri-
ka, Dk. Matshidiso Moeti, katika taarifa yake
jana alisema amehuzunishwa na kifo chake.

Alisema kabla ya nafasi yake ya sasa mwa-
ka 2017 hadi mwishoni mwa 2018 alifanya
kazi kama mkurugenzi katika ofisi ya WHO
Kanda ya Afrika.

“Dk. Mwele ametambulika na kuheshimi-
ka duniani kama mwanasayansi na mtafiti.
Mchango wake mkubwa kwa kazi za WHO
Afrika haupimiki. Agenda ya maboresho ya
mifumo yetu ilifaidi mchango wa maono
yake, mawazo na bidii katika kuandaa mi-
pango mikakati, utekelezaji, uhusishaji wa
wadau, uhamasishaji wa rasilimali na uan-
dishi wa matokeo,” alisema.

Alisema Dk. Mwele alitoa mchango mkub-
wa katika kuandaa mpango wa Mafunzo ya
Uongozi ambao sasa

unatoholewa na ofisi za WHO za mabara
mengine na unatumika kujenga uwezo wa
viongozi wa sekta ya afya ngazi za kitaifa
duniani kote.

“Alitoa mchango wa maana kufanikisha

mipango mahsusi ya kazi zetu, alikuwa
kinara kwenye juhudi zetu kuwafikia wadau
na wafadhili wa kazi zetu.

Hulka yake ilibeba tunu za WHO za kutha-
miana na kujenga uaminifu.

“Alifanya uamuzi wake akizingatia map-
endekezo husika ya kisayansi na usha-
hidi. Udhati wake haukuyumba na ndivyo
ilivyokuwa pia kwa uwezo wake mkubwa
kushirikiana na wenzake na wadau wen-
gine.

Alisema alikuwa mtu anayewajali na
kuthamini wafanyakazi wenzake kama

watu muhimu na aliwekeza muda na juhudi
kuwawezesha kwa mambo makubwa na
madogo.

“Hapakuwa na swali kwenye mwelekeo
wake wa dhati. Siku zote tutaenzi na kum-
kumbuka kama mwenzetu, rafiki na mtetezi
wa walio pembezoni

katika jamii zetu na katika nchi zetu,”
alisema.

Naye Mkurugenzi Mkuu NIMR, Prof. Yu-
nus Mgaya, alisema Dk. Mwele alifanya kazi
NIMR kuanzia mwaka 1987 hadi mwaka
2016 akipanda kutoka mtafiti kijana hadi
mbobezi na baadaye Mkuu wa idara hadi
Mkurugenzi wa Utafiti na mwaka 2010
aliteuliwa kuwa Mkurugenzi Mkuu akiwa
mwanamke wa kwanza kushika nafasi hiyo.

Prof. Mgaya alisema kwa kipindi chote
akifanya kazi NIMR alishughulika na utafiti
wa ugonjwa wa matende na mabusha una-
osababishwa na mbu aina ya Culex.

“Utafiti wake ulipamba alipomaliza PhD
mwaka 1995 katika Chuo Kikuu huko Lon-
don, ilihusu mambo hayo ya matende na
mabusha. Aliamini kupitia utafiti kutasaidia
kutokomeza magonjwa haya. Jitihada zake
zilitambulika kimataifa.

“Alikuwa balozi wetu wa kimataifa na al-
itupa heshima kwamba kumbe Watanzania
tunaweza na wanawake wanaweza, huu ni
msiba mkubwa tumepoteza mtu ambaye
alikuwa kiungo kwetu na dunia hasa ma-
gonjwa yasiyopewa kipaumbele.

MZEE MALECELA

Baba wa marehemu, Mzee Malecela alise-
ma Dk. Mwele alikuwa anaugua huko Uswizi
kwa muda mrefu akisumbuliwa na matatizo
ya nyongo na mengine.

“Jana (Juzi) saa 12:30 jioni ndiyo nikapata
simu kuwa ameaga dunia, Mwele ni mzali-
wa wa kwanza kama familia tulimpenda
sana na alitupenda, alipenda ushirikiano
na wenzake. “Ila kama ilivyo kwenye vitabu
vya dini iwe Qurani Tukufu, Biblia vi-
nasema tumekuja hapa kwa mapenzi yake
na tunaondoka hapa kwa mapenzi yake,
ninawaomba watanzania muungane nami
kumwombea.”

Mzee Malecela alisema Mwele alikuwa
mtoto anayependa wenzake na kwa wale
waliosoma naye na kufanya kazi pamoja
watakubaliana kuwa alipenda kazi.

MAZISHI

Mzee Malecela alisema kwa sasa ni mape-
ma kusema utaratibu wa mazishi lakini
Dodoma. Mwaka 2015 katika Uchaguzi
Mkuu, Dk. Mwele alikuwa miongoni mwa
waliochukua fomu kugombea kiti cha urais
kupitia Chama Cha Mapinduzi (CCM).
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THE REGISTERED TRUSTEES OF WOMEN FUND TANZANIA (WFT TRUST)

The Registered Trustees of Women Fund Tanzania (WFT Trust) ni Mfuko wa
kwanza wa uwezeshaji wa kutetea haki za wanawake ulioanzishwa kwa ajli
ya wanawake, wasichana, na watoto. Mfuko huu unatazamia kufikia kwa
jamii yenye usawa na haki kwa kuondoa sababu zinazopelekea mgawanyo
usio sawa wa mamlaka, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa usawa wa kijinsia, na
mifumo mingine kandamizi, mitazamo hasi ya kijamii katika nyanja
mbalimbali. WFT Trust inafanya hivi kwa kutoa ufadhili wa Mashirika
yanayofanya utetezi wa haki za wanawake, wasichana, na watoto pamoja na
mashirika ya kutetea haki za kijamii ili kuweza kukuza sauti na kuleta
mabadiliko ya pamoja ili kuwa na mabadiliko endelevu ya kijamii.

Lengo kuu la WFT Trust ni kufadhili Mashirika yanayotetea Haki za
Wanawake na Tapo la Wanawake, haswa katika ngazi ya jamii.

WFT Trust inaamini na kuwekeza katika TAPO la wanawake wanaotetea
ufeminia unaotokana na ushiriki wa majukwaa tofauti, uzoefu, na michakato
mbali mbali inayotumia maarifa, ujuzi wa mashirika, vikundi, watu binafsi na
wanaharakati wanaofanya kazi ndani ya Tanzania.

Nani anaweza kutuma maombi

WFT Trust inapokea maombi kutoka kwa taasisi za kisheria (Wanawake,
wasichana na watoto, mashirika ya haki za wanawake yanayoongozwa na
wanawake, mashirika ya kijamii, vikundi, taasisi na mashirika
yanayoongozwa na wanaume yanayofanya kazi kimageuzi na kuendeleza
ajenda ya utetezi wa haki za wanawake) yaliyo ndani ya Tanzania. Kwa habari
zaidi tafadhali tembelea tovuti yetu: www.wft.or.tz

Maeneo muhimu ya ufadhili katika 2022 ni:

1. Ukatili dhidi ya wanawake, wasichana na watoto - unaolenga
kushughulikia Rushwa ya Ngono, Mauaji ya Wanawake, Unyanyasaji wa
Kijinsia Mtandaoni, ukatili unaohusiana na afya ya akili kwa wanawake,
wasichana, watoto pamoja na makundi mengine ya kijamii yaliyo
pembezoni na wale walioathiriwa na mila/tamaduni kandamizi. Hii pia
inajumuisha haki za kielimu - inayolenga kuondoa kwa masuala
yanayopelekea kuzuia usawa kwa wasichana kushiriki na kupata elimu
ikijumuisha masuala ya ubakaji, mimba na ndoa za utotoni, na mipango
ya kusaidia msichana kuingia tena katika mifumo rasmi ya shule.

2. Ushiriki wa Kisiasa na Uongozi wa Wanawake - kushughulikia masuala
yaliyopo na ambayo yanazuia wanawake na wasichana kushiriki
kikamilifu katika michakato ya uchaguzi ikiwa ni pamoja na mifumo
yenye changamoto na miundo inayowazuia wanawake na wasichana
kuingia na kusalia katika nafasi za uongozi katika jumuiya zao,
mashirika, na maeneo mengine ya umma.

3. Haki ya Uchumi Endelevu - kuvunja vizuizi vya kisera na kitamaduni
ambavyo vinapunguza ushiriki wa wanawake na wasichana kiuchumi na
kuwazuia kufaidika na sekta pana za kiuchumi kama vile mafuta, gesi na
shughuli za uchimbaji. Hii pia inajumuisha ushiriki katika mikakati
mipana ya sera inayolenga kukuza sauti ya wanawake na wasichana
katika mipango ya bajeti ya kijinsia, huduma za ujumuishaji wa kifedha,
utoaji wa msaada wa wanawake kama vile elimu ya Wanawake na Pesa,
nazingine.

4. Haki ya Mazingira - kushughulikia sera, sheria, na changamoto za
kitamaduni zinazowakabili wanawake na wasichana wanaopaza sauti
zao ikiwa ni pamoja na kushughulikia athari mbaya za uharibifu wa
mazingira kwa kuzingatia mabadiliko ya hali ya hewa na haki ya ardhi
kwa wanawake, wasichana na wengine pamoja na makundi yaliyo
pembezoni.

5. Utafiti na Uhifadhi wa Taarifa za Kifeminia - Kutumia mrengo wa
ufeminia kuimarisha utafiti wa ufeminia kwenye maeneo mbalimbali
kama vile usalama wa wanawake wanaofanya kazi kutatua migogoro na
kushiriki kwenye michakato ya kuleta amani, kuweka kumbukumbu za
wanawake kwa kutumia fasihi, picha na video zinazohoji masuala ya
usawa wa kijinsia pamoja na mifumo kandamizi. Waombaji pia
wanaweza kuzingatia mada tofauti kama vile kuonyesha michango ya
wanawake na wasichana kupitia ke-storia kuendesha mijadala,
matumizi ya ubunifu ya majukwaa na vyombo mbalimbali na programu
za redio za jamii.

6. Michezo, sanaa na tamaduni - Kuendesha shughuli zinazolenga
kupinga vitendo vya kutengwa kwa misingi ya kijinsia na unyonyaji,
upendeleo ikiwa ni pamoja na lugha ya kudhalilisha kwa ajili ya
kubadilisha sera, sheria, kanuni za kijamii katika michezo, sanaa,
utamaduni na nyingine zinazohusiana na hizo ambazo zinapelekea
udhalilishaji na kuondoa utu na staha ya mwanamke na msichana katika
jamii.

7. Masuala ya Haki ya Afya ya Uzazi - Maombi yako wazi kwa ajili ya
kutekeleza shughuli zinazolenga kukuza uelewa wa haki pamoja na
masuala mtambuka ya afya ya uzazi kwa wanawake na hatua za kusaidia
harakati za utetezi unaojikita katika kushughulikia maswala
yanayowanyima wanawake na wasichana kufanya maamuzi ya msingi
na yanazozingatia ufeminia na kushughulikia haki ya uzazi kwa ajili ya
ujenzi wa harakati za kijamii zinazoboresha uwezo wa wahusika wakuu
kutetea na kurahisisha upatikanaji wa taarifa muhimu za haki ya afya ya
Uzazi, ikiwa ni pamoja na huduma, kufanya maamuzi sahihi, ushiriki na
kuwawezesha kutekeleza mikakati ya kuimarisha upatikanaji wa haki za
afya ya uzazi kwa makundi yaliyo pembezoni ikiwa ni pamoja na
walemavu na makundi mengine.

8. Kujenga vuguvugu la kiharakati la kuleta pamoja wanawake na
wasichana kimkakati na kuimarisha TAPO la wanawake Tanzania -
Kutekeleza shughuli mbalimbali za kukuza njia za makutano Katika
kuharakisha mabadiliko ya ndani ya harakati za wanawake na harakati
zingine za kijamii pamoja na zile zinazofanya kazi kuendeleza haki za
walemavu, haki za watoto, haki za afya ya uzazi, haki za wahamiaji na
haki ya mazingira kwa hatua za pamoja na utekelezaji wa pamoja.
Kuimarisha harakati za kubadilisha mifumo, sera, na mitizamo ya
kijinsia katika tamaduni, kanuni za kijamii, na pia katika mifumo ya sera
na sheria katika viwango tofauti.

Madirisha kwa Ajili ya Maombi ya Ufadhili:
1. DIRISHA NDOGO

Dirisha hili ni kwa ajili ya asasi na mashirika ya kijamii ya kutetea haki za
wanawake, wasichana na watoto, na vikundi vya wanaharakati

WITO WA MAOMBI YA KUTEKELEZA MIRADI KUENDELEZA HAKI ZA
WANAWAKE, WASICHANA NA WATOTO TANZANIA KWA MWAKA 2022.

vilivyosajiliwa walio katika maeneo ya vijijini na mijini. Dirisha hili
linafunguliwa pia kwa vikundi vya jamii yanayoanza, na yenye nia ya
kujenga uwezo wao wa kiuendeshaji na wa kukuza uhamasishaji
unaopelekea kukuza haki za wanawake, wasichana, na watoto katika
jamii zao
« Muda wa utekelezaji ni kati yamiezi 0 na 3
« Shughuli zinazolenga kutoa sauti kwa masuala ya wanawake na
wasichana, hasa wanawake waliotengwa, makundi maalum na
watu wanaoishi katika mazingira magumu katika jumuiya za mitaa.
« Dirisha hili linalenga hasa kwa waombaji wa mara ya kwanza
wanaotoka katika ngazi ya kijamii

2. DIRISHA LA KIWANGO CHA KATI
Miradi liyo chiniya Dirisha hiliinapaswa kuzingatia mipango ya kusaidia
mashirika ya haki za wanawake, wasichana na watoto ili
kujenga/kuimarisha uwezo husika wa kidhana na shirika, na utaalamu
wa kuunganisha na kubadilishana maarifa na harakati za wanawake na
wasichana.

+ Muda wa utekelezaji unapaswa kuwa kati ya miezi 6 namwaka 1

« Lazima ilenge kutoa sauti kwa wanawake, wasichana, na watoto
waliopembezoni  kuhusu ~ masuala  yaliyotengwa  kama
ilivyoainishwa katika wito wa pendekezo.

« Dirisha liko wazi kwa shughuli zinazolenga wanawake na
wasichana katika ngazi za mitaa na kitaifa, ambayo inahitaji fedha
kwa ajili ya kuimarisha shirika ikiwa ni pamoja na mabadiliko au
inajengea kwenye ya ruzuku ya awali ili kuimarisha ushirikiano wa
kimkakati na mitandao katika harakati za wanawake katika ngazi
tofauti.

3. DIRISHA LA MIKAKATI

Dirisha la Kimkakati linakusudiwa kufadhili miradi ya muda mrefu (hadi
miaka 2) kwa shughuli zinazolenga juhudi za utetezi wa haki za
wanawake/jukwaa/ujenzi wa Mtandao. Dirisha hilo pia linaweza
kutumika kusaidia Asasi na Taasisi ambazo zinakua na ambazo
zinahitaji usaidizi wa ufadhili ili kujenga uwezo wa kitaasisi na shirika
hasa wapokeaji wa dirisha la kati wanaohitimu na kufanya kazi katika
ngazi ya Kitaifa (Mashirika ya Kitaifa ya Haki za Wanawake, Mashirika ya
Wanawake yenye uwezo wa kujenga harakati za Pamoja)

Ruzuku katika dirisha hili pia inaweza kusaidia kazi ya harakati
mbalimbali za wanawake, wasichana na watoto. Mashirika ya Haki za
Kifeminia yaliyo na uwezo husika wa kitaasisi na utaalam ikiwa ni
pamoja na kuendesha mitandao na ujuzi wa kufanya kazi na washirika
wengine (wa kijamii na kitaifa) ili kuimarisha mikakati ya kujenga
harakati za pamoja za wanawake katika sekta zote zinahimizwa kutuma.
Kwenye dirisha hili, tunapokea mapendekezo ya miradi ambayo
yanalenga kuanzishwa au kuongeza kasi ya hatua ambazo zinakuza
vitendo vya pamoja vya utetezi, majukwaa jumuishi, Mitandao ya kukuza
ujuzi wa uandishi, mitandao na kujifunza katika sekta mbali mbali za
wanawake, wasichana na watoto nchini.i.

TUNATAFUTANINI?
Waombaji wanapaswa kujitahidi kulinganisha katika mapendekezo yao
kanuni muhimu za muongozo zilizoainishwa hapa chini:

I KUOANA KWA MALENGO YA MRADI NA MAHITAJIMAKUU YAKIJINSIA
KATIKA JAMII
+ Andiko ambalo linaonyesha jinsi malengo yatakavyokidhi
matamanio ya wadau katika kuchangia juhudi za kuleta usawa wa
kijinsia na ukombozi wa fikra katika maeneo yaliyoainishwa
kutekelezwa na mradi

Il. UWEZO WA MTANDAGO, SHIRIKA/KIKUNDI & UFAHAMU WA TATIZO LA
MSINGI LA KUTATULIWA NA MRADI
+Andiko la mradi linapaswa kuhakikisha uhusiano thabiti kati ya
tatizo la kushughulikiwva na mikakati na matokeo yanayoweza
kupimika yanayotarajiwa kupatikana kutokana na mradi
« Andiko la mradi linapaswa kuakisi ushiriki wa washikadau
mbalimbali (ndani ya mtandao wa wanawake na katika mitandao
mingine) katika utekelezaji wa kuunda/kuimarisha mitandao ya
utendaji kazi, mitandao na majukwaa (hasa kwa madirisha 2&3)
« Andiko la mradi linapaswa kutumia miundo inayoonyesha
uendelevu, uvumbuzi, ubunifu.
Maandiko hayo ya mradi yanapaswa kujumuisha shughuli
zitakapopangwa kufanyika katika siku za maadhimisho ya
kikanda na kimataifa kama vile Siku ya Kimataifa ya Mtoto wa
Afrika, Siku ya Kimataifa ya Wanawake wa Vijijini na Siku 16 za
Uanaharakati.

Mahitaji mahususi:
Maombi ya Ruzuku hizi yatafuata utaratibu huu:
1. Tembelea tovuti ya WFT Trust (www.wft.or.tz) ili kupakua fomu ya
pendekezo
2. Jaza fomu ya pendekezo (isizidi kurasa 12) inayoelezea wazo au
mpango uliopendekezwa.
3. Ambatanisha nakala ya usajili na katiba ya shirika kwenye pendekezo
kisha utume kupitia barua pepe kwa grants@wftrust.or.tz
AU
4, Jaza maombi kisha uwasilishe ofisini au yatume kwa anuani ifuatayo:

Mkurugenzi Mtendaji
Women Fund Tanzania Trust
S.L.P. 79235, Dar es Salaam.

Kwa maelezo zaidi, tafadhali piga simu: +255 753 912130

Tafadhali kumbuka:

Hakuna ofa, malipo, zawadi, uzingatiaji au manufaa ya aina yoyote, ambayo
jumuisha au y K iliwa kuwa ni kitendo haramu au ulaghai,

yatatolewa, moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja, kama kichocheo au

zawadi kwa ajili ya mafanikio ya ombi.

216703102

Tarehe ya mwisho ya kuwasilisha itakuwa Jumatatu, Machi 7, 2022 saa
Nane mchana.

i j kabla ya tarehe 29 Aprili, 2022. lkiwa
hujajulishwa kufikia wakati huo, tambua kwamba ombi lako halijafanikiwa.
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MWANGA WA JAMII

Kila la kheri Simba SC
michuano ya kimataifa

KESHO ni siku nyingine bendera ya Tanzania itapeperushwa katika
mashindano ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika ambayo ya-
naandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Tanzania imebakiza timu moja tu inayoshiriki katika mashindano
hayo ambayo ni Simba baada ya Yanga, Azam FC, Biashara United zote
za Bara kutolewa mapema katika michuano hiyo ya kimataifa.

Kwa upande wa Zanzibar, timu za KMKM na JKU pia zilitolewa
mapema katika michuano hiyo na kuifanya Simba kuwa wawakilishi
pekee wa Tanzania waliobakia kwenye mashindano hayo ya juu kwa
Afrika kwenye ngazi ya klabu.

Simba iko katika Kundi D ikiwa pamoja na RS Berkane ya Morocco,
ASEC Mimosas (Ivorry Coast) na USGN ya Niger.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba walioko
chini ya Kocha Mkuu Mhispania Pablo Franco walihamia katika mi-
chuano hiyo baada ya kutolewa na Jwaneng Galaxy ya Botswana kwe-
nye mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Simba inaingia katika hatua hiyo ya makundi kwa kuwawakilisha
Watanzania wote na kufanya kwao vizuri kutaendelea kuitangaza na
kuipa heshima nchi yetu ambayo kwa miaka ya hivi karibuni imekuwa
pia ikiiwakilisha vyema Afrika Mashariki.

Wadau na mashabiki wa soka huu ni wakati wa kuungana na kui-
ombea Simba mafanikio kwa sababu kusonga kwao mbele kwenye
michuano hiyo kutasaidia kuipa nchi nafasi ya kupata tiketi nne katika
msimu ujao wa mashindano hayo yanayoandaliwa na kusimamiwa na
CAF. Tunaamini kama wadau watashirikiana kwa dhati kuhakikisha
Simba inafanya vizuri kwenye mechi zake za nyumbani na ugenini
kwenye hatua hii ya makundi, basi nafasi ya kusonga mbele itakuwa
nyepesi na haitakuwa na mabonde kama ambavyo inatarajiwa.

@MSAMBA

Na Adam
Fungamwango

KATIKA nchi za wenzetu
kwa sasa mtu yeyote awe
kocha, mchezaji au kiongozi

atakayemsema  mwamuzi
vibaya basi atapigwa faini na
kufungiwa mechi kadhaa.
Kwa sababu wanajua
ukiruhusu watu kuanza ku-
sakama waamuzi, basi kila
mtu akikosa matokeo kim-
bilio linaweza kuelekea kwa

Soka Nchini (TFF), kuwaam-
bia waamuzi waibebe Simba.
Mkutano na maneno hayo
ya wazee yanawafanya TFF
nao kuibuka na kusema
haichezeshi ligi kwa maelek-
ezo ya mtu yoyote yule, bali
inaendeshwa na Bodi ya Ligi
chini ya Kamati ya Uende-
shaji na Usimamizi wa Ligi.
Ilikuwa ni wiki ya mambo

zinazoongoza kwa kubebwa
na makosa ya kibinadamu ya
waamuzi. Nadhani hata ki-
moyomoyo baadhi ya vion-
gozi wa timu hizo watakuwa
hawaitaki kabisa.

Najua kuwa VAR ikija, zi-
takazoathirika zaidi ni klabu
hizo na zitaanza kutafuta
sababu nyingine ili zion-
dolewe au kutiwa kasoro

Kimsingi kila mdau anafahamu kusonga mbele kwa Simba ha- waamuzi. mengi sana, kwani Waziri kwa sababu tu kila kitu ki-
kutaifaidisha klabu hiyo peke yake, bali matunda ya matokeo chanya Bahati nzuri kwa sasa wa Fedha na Mipango, Dk. takuwa kiko sawa.
yatakayovunwa kwenye hatua hiyo, yatailetea nchi faraja ya kupata baadhi ya wenzetu wa- Mwigulu Nchemba, aliahidi Tukirudi kwa waamuzi,

wawakilishi wengi zaidi katika msimu ujao wa michuano hiyo ya Ligi
ya Mabingwa Afrika na Kombe la Shirikisho Afrika.

Licha ya Simba kuwa na uongozi wake, naamini viongozi wa Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), wameshakutana na wawakilishi hao ili
kuhakikisha kila jambo linalotakiwa kutekelezwa kuelekea hatua hiyo
muhimu limekamilika kwa sababu ya kuweka mbele maslahi ya nchi
na si kuonekana wanaipendelea.

Inajulikana wazi Simba ikiendelea kusonga mbele, itavuna fedha
zaidi kutoka CAF, hali kadhalika TFF pia hupata fungu lake lakini wa-
fanyabiashara mbalimbali kuanzia wa usafiri, hoteli na vyakula hupata
fedha kutokana na uwapo wa michezo hiyo ya kimataifa.

Vitendo vya kuendelea kuwashangilia wageni tuone ni vya kisham-
ba kwa sababu mbali ya kujiombea wenyewe dua mbaya, lakini
vinaendelea kulidhalilisha taifa kwa sababu mashabiki wa nchi ny-
ingine hawafanyi hivyo.

Pia tunawakumbusha wachezaji wa Simba kuhakikisha wanacheza
kwa viwango vya juu ili kuhakikisha timu yao inafikia malengo iliyoji-
wekea ya kutinga hatua ya nusu fainali, lakini wafahamu hatua hii ni
daraja lingine linaloweza kuwaweka sokoni na hatimaye kununuliwa
na klabu za nje ya Tanzania au bara la Afrika.

Tunawashauri wachezaji watakaopata nafasi ya kucheza mechi za
hatua hii ya makundi, wajue si wanafuatiliwa na makocha wa ndani,
michuano hii hufuatiliwa na mawakala na makocha kutoka sehemu
mbalimbali duniani ikiwa inafuata kwa ngazi ukiondoa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika na baada ya kumalizika kwa fainali za Kombe la Mataifa
ya Afrika.

Tuungane pamoja kuiombea dua njema Simba kwa faida ya Tanza-
nia na kusahau upinzani wa hapa kwa faida ya kizazi kijacho amba-
cho kinajifunza kutokana na yale wanayoshuhudia sasa kutoka kwa
wakubwa zao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

meendelea kwa kuwa na
VAR, ambayo ni mashine ya
msaada kwa waamuzi. Hii
imekuwa kama mwarobaini
wa waamuzi wengi nchi ny-
ingi barani Ulaya na sehemu
nyingine za dunia.

Afrika bado ni sehemu
chache sana ambazo zina
VAR. Sehemu kubwa ya
soka la Afrika bado linachez-
eshwa kizamani.

Hivi majuzi, Ofisa Habari
wa Yanga, Hassan Bumbuli
na Msemaji wa klabu hiyo,
Haji Manara, waliitisha
mkutano na Waandishi wa
Habari, pamoja na mambo
mengine walieleza kutori-
dhishwa na baadhi ya uamu-
zi wa waamuzi katika mechi
zinazoihusisha timu yao.

Wakati wakidai wanachez-
eshwa vibaya, wakaenda
mbali zaidi na kudai waamu-
zi hao wamekuwa waki-
ichezesha Simba kwa namna
ya kuibeba.

Yaani Simba imekuwa
ikinufaika na uamuzi mbovu
wa waamuzi. Wakadai ha-
walalamiki, ila wanawakum-
busha.

Kali kuliko zote, kesho
yake wazee wa Yanga nao
wakaibuka, nao wakaon-
gea maneno yanayofanana
na hayo hayo ya Manara na
Bumbuli.

Ila wao wakaenda mbali
zaidi na kudai kuna mkubwa
mmoja serikalini amekuwa
akilazimisha Shirikisho la

kumtafutia fedha, Waziri wa
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Mohamed Mchengerwa,
kwenye bajeti ijayo kwa ajili
ya kuweka mashine za VAR
ili zitumike kwenye mechi za
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Na hiyo ni baada ya Yanga
kutoa suluhu ya bila kufun-
gana dhidi ya Mbeya City,
akidai kama kungekuwa na
VAR, basi Yanga ingeondoka
na ushindi wa bao 1-0, kwani
Fiston Mayele alikuwa kwe-
nye nafasi ya kufunga bao
na hakuwa ameotea kama
mwamuzi namba moja al-
ivyotafsiri.

Ukiangalia Ligi Kuu ya
msimu huu sidhani kama
kuna timu ambayo haija-
nufaika, au kuathirika na ua-
muzi mbaya, au makosa ya
waamuzi.

Siwezi kuyaainisha hapa
kwa sababu ni mengi sana.
Nampongeza Nchemba
kwa kutaka kuleta VAR. La-
kini swali linakuja, kwa nini
amesema hayo wakati tukio
limeihusu Yanga?

Halikuwa tukio la kwanza,
lakini ameonekana kuja na
mpango mkakati huo baada
ya Yanga kunyimwa nafasi
ya bao.

Hata hivyo bado nim-
pongeze kwa hilo, lakini pia
hata viwanja navyo vireke-
bishwe ndivyo VAR ije kama
alivyosema mwenyewe.

Ila nimkumbushe tu, kla-
bu za Simba na Yanga ndizo

nadhani wasipewe presha
sana. Kinachoonekana sasa
ni kuna makusudi fulani ya
kuwafanya wasitoe penalti
kwa timu ambayo inapaswa
kupata, na watoe pale am-
bapo haipaswi, ili mradi tu
wasilaumiwe.

Na hata zinapotakiwa
kuongezwa dakika nyingi
kwa upotevu wa dakika zi-
siongozwe, huu sasa utaku-
wa si mpira.

Viongozi wasiwatie pre-
sha waamuzi wetu, badala
yake wawaache wachezeshe
hadi hapo VAR zitakapokuja.

Kama hata hao wa nje,
wanafanya makosa na ku-
saidiwa na VAR, iweje leo
hawa wa bongo wanaofan-
ya makosa na hakuna VAR
walaumiwe na kulalamikiwa
kama wameua mtoto wa ji-
rani?

Kabla Nchemba kushauri
na kusaidia kuja kwa VAR
nchini, niliwahi kushauri
TFF kuleta waamuzi kutoka
nje ya nchi kuchezesha baa-
dhi ya mechi, lakini haliku-
fanyiwa kazi.

Nadhani imefika wakati
wa VAR na pia baadhi ya
waamuzi kutoka nje kusaid-
ia mechi kwenye kuamua
kwa sababu wao wakikosea
itaonekana ni makosa ya ki-
binadamu na hawapendelei.
Hata hivyo kwa sasa tusiwa-
tie waamuzi wetu presha
kwa makosa ya kawaida ka-
bisa.
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HABARI KITAIFA

BN Jaji Mkuu awabana

Mbaroni kwa
tuhuma za
kuingia
nchini
kinyemela

Na Shaban Njia, KAHAMA

WATU 15 wamekamatwa na
|dara ya Uhamiaji wilayani Kahama
mkoani Shinyanga wakituhumiwa
kuwa ni wahamiaji haramu kutoka
Burundi.

Watuhumiwa hao wanadaiwa
kuingia nchini bila kuwa na vibali
maalumu na kuanza kujihusisha na
shughuli za ujasiriamali kinyume cha
sheria.

Vilevile, Mtanzania mmoja ame-
kamatwa katika msako huo uliofany-
wa wilayani Kahama.

Ofisa Uhamiaji Wilayani Kahama,
Salumu Rashindi, alibainisha hayo
jana alipozungumza na vyombo vya
habari ofisini kwake, akisema kila
mwezi wamekuwa wakikamata zaidi
ya wahamaiji haramu 50 na ku-
wafikisha mahakamani na wengine
kuwarejesha kwenye nchi wanazo-
toka.

Alisema asilimia 80 ya wajasiria-
mali wadogo walioko mjini humo ni
wahamiaji haramu na wengi wao ni
raia wa Burundi na wamekuwa waki-
tumiwa na wenyeji kwenye shughuli
hizo kwa sababu wanawalipa ujira
mdogo kulinganisha na Watanzania.

Rashidi aliwataja watuhumiwa
hao kuwa ni pamoja na: Ndaisenga
Chilibeli (20); Niyonhuru Pole (31);
Richard Alumukiza (18); Ndikumana
Nyandu (19); Nakanutimana Jonas
(19); Ikulubana Joshua (17); Wizima-
na Gerald (21); Habimana Ejide(20);
na lkundilo Godefrua (16).

Wengine ni: Joseph Philipo (38);
Nduwayo Elize (16); Justini Crode
(20); Wizimana Nicolaus (23):; Kulwa
Elias (18); Ndaikyekukia Erick (17): na
na Mtanzania Derefa Michael (48)
ambaye ni meneja wa baa ya Twiga
iliyoko Kata ya Mhongolo, Manispaa
ya Kahama, akituhumiwa kuwapa
hifadhi watu hao.

Alisema wanapoingia nchini
wanaajiriwa kama walinzi kwenye
nyumba za kulala wageni, kuuza
chips, kuchoma nyama, kuuza ka-
ranga mitaani, kuuza miwa na kwa
sasa wanazungumza Kiswahili kama
Watanzania.

“Kila mwezi tumekuwa tukikamata
wahamiaji haramu zaidi ya 50 na
kuwafikisha mahakamani na baadhi
yao kuwarejesha nchini mwao, lakini
bado wanarejea na tunawataka ku-
wafikisha mahakamani adhabu zake
zinakuwa kali zaidi,” alisema.

“Sheria ya Uhamiaji Sura ya 54
iliyofanyiwa marejeo mwaka 2016
inasema kwa raia wa Tanzania ata-
kayebainika kusafirisha raia wa ki-
geni atatozwa faini ya Sh. milioni 20
au kwenda jela miaka 20 na chombo
au nyumba iliyotumika kumhifadhi
vitataifishwa,” alionya.

Mmoja wa watuhumiwa hao, Kul-
wa Elias, alidai anatoka Changuzo,
Burundi na aliingia nchini kwa ajili
va kutafuta maisha.

Alisema nchini mwake hali ya
maisha ni ngumu na aliingia Tanza-
nia kwa kupitia Wilaya ya Kakonko
mkoani Kigoma akiwa na kibali am-
bacho kimeisha muda wake Februari
6 mwaka huu.

majaji utoaji wa haki

Na Mary Gwera, ARUSHA

JAJI Mkuu wa Tanzania, amewataka
majaji wafawidhi wa Mahakama Kuu
kudhibiti ucheleweshaji wa mashauri
mahakamani ili kuhakikisha haki ina-
patikana kwa wakati.

Prof. Ibrahim Juma alitoa agizo hilo
juzi wakati wa ufunguzi wa kikao kazi
cha majaji wafawidhi jijini Arusha,
akisisitiza kuwa kwa kufanya hivyo,
watakuwa wamechangia utekelezaji
wa dhima ya Mahakama ya Tanza-
nia ya Upatikanaji wa Haki kwa Wote
na kwa Wakati. “Ninyi ni viongozi
na pia ni watu muhimu sana katika
utekelezaji wa sheria, hivyo mnataki-
wa kuwa mstari wa mbele kusimamia
suala la uondoshaji wa mashauri kwa

--- wakati pamoja na kufanya uboreshaji

wa huduma za mahakama kwa ujum-

la,” aliagiza.
Prof. Juma

ya  mashauri

aliainisha  baadhi
yanayolalamikiwa

kucheleweshwa kuwa ni ya mirathi
na jinai huku akiwasisitiza majaji ku-
fanya jitihada binafsi katika kanda
wanazosimamia ili kuwezesha kumal-
iza mashauri kwa wakati.

“Ni muhimu kuzingatia mikakati
ya taasisi kuhusu uondoshaji wa
mashauri, mbali na mikakati hii ni rai
yangu kwenu majaji wafawidhi kuwa
na mikakati binafsi ya kikanda am-
bayo inalenga kuboresha zaidi utoaji
wa haki kwa wakati,” alisisitiza.

Aliongeza kuwa jaji mfawidhi ni
msimamizi mkuu katika kanda au di-
visheni, hivyo panapotokea mabadi-
liko ya sheria au kanuni zinazogusa
shughuli za utoaji haki, ni wajibu
wake kuyaelewa mabadiliko hayo
mapema na kuwaelimisha watumishi
wote kuhusu mabadiliko hayo.

“Huwezi kufanikiwa katika nafasi
yako ya Jaji Mfawidhi endapo huiele-
wi Tanzania na mazingira mbalimbali
yanayoizunguka Tanzania.

“Hivyo hivyo, huwezi kufanikiwa
endapo huwaelewi watumishi wa
kada mbalimbali wa mahakama. Jaji
mfawidhi hawezi kufanikiwa endapo
hawaelewi wadau na watumiaji wa
mahakama,” alionya.

Mbali na suala la udhibiti wa
ucheleweshaji wa mashauri, Prof.
Juma aliwakumbusha majaji wafawi-
dhi kutosahau kutekeleza kaulimbiu
ya Wiki ya Sheria ya Mwaka huu inay-
osema ‘Zama za Mapinduzi ya Nne ya
Viwanda: Safari ya Maboresho Kuele-
kea Mahakama Mtandao’.

Madhumuni ya kikao kazi hicho
cha siku mbili ni pamoja na kujenga
ufahamu wa pamoja kuhusu hatua
muhimu za kufuatwa hadi Mahaka-
ma-Mtandao, kujadili namna bora
ya kukabiliana na wasiwasi, mi-
tazamo na tamaduni hasi zilizojificha
miongoni mwa watumishi dhidi ya
matumizi ya teknolojia katika ufanisi
na uwazi wa utoaji haki.

LS i-\-‘-: /"‘" €L =t
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Ofisa Uhamiaji wa Wilaya ya Kahama, mkoani Shinyanga, Salum Rashidi (kulia), akionyesha kwa waandishi wa habari jana, waha-
miaji haramu 15 raia wa nchi ya Burundi, waliokamatwa kwa kosa la kuingia nchini bila kibali na kujishughulisha na kazi mbalim-
bali ikiwemo ujasiriamali. PICHA: SHABAN NJIA

Washikiliwa polisi kwa tuhuma meno ya tembo

Na Neema Hussein, KATAVI

JESHI la Polisi Mkoa wa Katavi lina-
washikilia watu wawili kwa tuhuma
za kukutwa na meno mawili ya tem-
bo.

Watuhumiwa hao wanadaiwa wa-
likamatwa na polisi wakati waki-
yasafirisha meno hayo kwa kutumia
pikipiki yenye namba za usajili MC
410 BQW aina ya SanLG huku waki-
wa wameyaweka kwenye mfuko wa
sandarusi. Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Kamanda wa Jeshi
la Polisi Mkoa wa Katavi, Ali Makame,

aliwataja watuhumiwa hao kuwa ni
Beno Martias (68) na Nova Issaka (45).

Kamanda Makame alidai watuhu-
miwa walitenda kosa hilo Februari 10
Wilaya ya Mpanda mkoani Katavi.

Alisema upelelezi wa tukio hilo
bado unaendelea na mara baada ya
kukamilika, watuhumiwa watafik-
ishwa mahakamani kujibu tuhuma
zinazowakabili.

Mbali na tukio hilo, jeshi hilo pia
limekamata silaha moja aina ya gob-
ole na nyama ya nyati kilo 60.

Makame alisema kuwa Februari 7,

mtu mmoja ambaye jina lake bado
halijafahamika, aliyekuwa akiende-
sha baiskeli huku amebeba mzigo,
baada ya kugundua anafuatiliwa na
polisi alitelekeza baiskeli hiyo na
kukimbia.

Alisema mtu huyo alitokomea
porini na baada ya kufanya upekuzi
kwenye mzigo huo, kulikutwa silaha
hiyo na nyama ya nyati.

Kamanda Makame alisema msako
mkali wa kumtafuta mtuhumiwa
unaendelea kwa kushirikiana na uon-
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Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakuru-
genzi ya Benki ya
Mwanga Hakika,
Muhandisi Ridhuan
Mringo (kulia), aki-
kabidhi msaada wa
meza na viti 474
vyenye thamani

ya Sh. milioni 30
kwa Mkurugenzi
wa Halmashauri ya
Mwanga, Mwajuma
Nasombe, kwa

ajili ya Shule za
Sekondari wilayani
humo. Anayeshuhu-
dia mwenye kaunda
suti ya buluu ni
Mkuu wa Wilaya
hiyo, Abdallah
Mwaipaya. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Mahakama Kuu yabariki uongozi wa Lipumba CUF

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Dar es Salaam imekataa kutoa
amri ya kumvua uongozi Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wa-
nanchi (CUF), Prof. Ibrahim
Lipumba, baada ya kutupilia
mbali maombi ya kutaka avuli-
we uongozi.

Uamuzi huo dhidi ya Prof. Li-
pumba, Katibu Mkuu wa CUF,
Arubu Shamis na Naibu wake,
Magdalena Sakaya na Bodi ya
Wadhamini ya CUF, ulitolewa
jana mbele ya Jaji Ephery Kisan-
ya.
Maombi hayo yaliwasilishwa
mahakamani huko na Makamu
Mwenyekiti wa CUF, Zanzibar
Mussa Haji Kombo na Juma
Maimbo ambaye ni mwanacha-

ma wa chama hicho.

Akisoma uamuzi huo, Jaji
Kisanya alisema mahakama
imetupilia mbali maombi hayo
kwa kuwa waleta maombi
wameshindwa kutimiza vigezo
viwili kati ya vitatu muhimu
vitakavyosababisha mahakama
ikubaliane na maombi yao.

“Waleta maombi wameshind-
wa kuithibitishia mahakama
hasara ambayo inaweza kupa-
tikana kama maombi yao haya-
takubaliwa kwani hawakuweza
kuwasilisha mahakamani usha-
hidi juu ya hasara hiyo.

“Waleta maombi katika ki-
apo chao walidai Msajili wa Vy-
ama vya Siasa anaweza kufuta
usajili wa chama hicho lakini
hata hivyo hawajawasilisha ma-
hakamani barua ya msajili huyo

akionyesha nia yake ya kutaka
kufuta usajili wa CUF.

“Wadai hawajaeleza kuwa
kuondolewa kwa nafasi za uon-
gozi za wadaiwa kutakavyoweza
kuzuia kufutwa kwa chama hi-
cho,” alisema.

Jaji Kisanya alisema kigezo
cha pili ambacho hawakuki-
dhi ni mizania kwamba ni kwa
namna gani waleta maombi
watapata hasara kubwa kuliko
wajibu maombi, hivyo maombi
yalitupwa.

Wakati wa usikilizwaji wa
maombi hayo, Wakili Hashim
Mziray alidai wamewasilisha
maombi hayo kutokana na
uvunjifu wa katiba ya chama
hicho ya mwaka 1992 toleo la
mwaka 2014 ambalo limevun-
jwa na toleo la mwaka 2019 un-

NOTISI / TANGAZO

MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD,LEGENDS AUCTION MART LTD ,SALEI AUCTION MART
LTD,CHAMPION AUCTION MART,MAKI RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA AUCTION MARTHEDANE ENTERPRISES
LTD,KILICRAALS AUCTIONEER, DESTENI COMPANY LIMITED, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER
AND DEBT COLLECTORS,JY AUCTIONEERS CO.LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, BEST GROUP LTD,
NGOMENI AUCTION MART,MOPEH COMPANY LTD,KOTI BROTHERS LTD,MBUZAX AUCTION MART kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya
Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya
siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

aofanywa na wadaiwa hao
ambao ni viongozi wa CUF.

Alidai mabadiliko yali-
yofanywa na wadaiwa ya-
meenda kinyume cha kili-
choamuliwa na Mkutano
Mkuu wa CUF wa mwaka
2019 kwa kuwa kuna baa-
dhi ya vifungu havikupas-
wa kurekebishwa.

Alidai katika Katiba hiyo

kuna kitu kimeongezwa
ambacho  hakikujadiliwa
na Mkutano Mkuu amba-
cho ni ‘Kamati ya Itifaki
na Udhibiti’, hayo yalifany-
wa na wadaiwa na katika
majibu ya kiapo chao ha-
wakuambatanisha Katiba
ya CUF, hivyo chama kipo
katika hatari ya kupoteza
usajili wake’.

Msako wangfupzi
watoro warindima

Na Richard Makore, M\WANZA

shuleni.

UONGOZI wa Mkoa wa Mwanza umefanikiwa
kuwarejesha shuleni wanafunzi 121 walioa-
cha masomo kutokana na sababu mbalimbali
zikiwamo za utoro na ujauzito kupitia mpango
kuwarejesha shuleni kuendelea na masomo.

Maofisa elimu wa kata wamepewa kazi hiyo
va kuwasaka wanafunzi hao kupitia wenyeviti
wa mitaa na vijiji ili kuhakikisha wanarejea

Wanafunzi 181 waliomaliza darasa la saba
mwaka jana na kushindwa mitihani yao, pia

TAWIALILOKOPA|  JNALAMTEJA AINAYADHAMANA | JNALAMWENYE DHAMANA MAHALIDHAMANAILIPO | TAREHE YA MNADA

KARIAKOD |UPENDO GODFREY NYANGE NYUMBA GODFREY ERASTO NYANGE BONYOKWA 04032022 SAA 30 ASUBUHI NA KUENDELEA
KARIAKOD  |RAMADHANI KITWANA BRAHIN NYUMBA MARIAM KITWANA IBRAHIM TABATALWTI 04032022 SAA 05,00 MCHANA NA KUENDELEA
KARIAKOO [ ATHUMANI ABDUL MAKWARUZ NYUMBA ATHUMANI ABDUL MAKWARUZI KINVEREZ) (4032022 SAA 0300 MCHANA NAKUENDELEA
KARAKOD  |FARIDAAYUBU MILLANGA NYUMBA FARIDAAYUBU MILLANGA CHANIKA 08032022 SAA 04100 ASUBLHI NA KUENDELEA
KORKOD  |JUTIAABDALLAH SANZE NYUMBA JUTIAABDALLAH SANZE PUGU 08032022 SAA G0 MCHANA NAKUENDELEA
KARAKOD  |ABDALLAH SAIDI CHIPALA NYUMBA [ABDALLAH SAIDI CHIPALA KISENVULE 28022022 SAA 30 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE HAJI HARANBE BIBOZE NYUMBA Al HARAMBE BIBOZE VIKINDU MASHARIK 28022022 SAA 600 MCHANA NAKUENDELEA
ILALA SWALHINA JUMA KALYANGO KIWANJA SWALIHINA JUMA KALYANGO KIVULE 081132022 S 400 ASUBUHI NAKUENDELEA
ITEMEKE BETTY BENSON KAGARUKI NYUMBA BETTY BENSON KAGARUKI MBEZIMSAKUZI 10/03/2022 SAA 04:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
ARUSHA BARAKAELI KUNDANDUNI MBISE NYUMBA BARAKAELI KUNDANDUNIMBISE KINGORHARUMERU 02032022 SAA 430 ASUBUHI NA KUENDELEA
IARUSHA VALENCE WILLIAM GALNOMA NYUMBA VALENCE WILLIAM GALNOMA MOSHONO 28022022 SAA .0 MCHANA NA KUENDELEA
ARUSHA ISACK BALTAZAR MMASY KIWANJA ISACK BALTAZAR MMASY TERRAT ARUSHA 04032022 SAA 0430 ASUBLHI NA KUENDELEA
ausk MASANJA JAMES WANNA KIWANUA MASANJA JAVES WANNA TERRAT ARUSHA 08032022 SAA 04:30 ASUBLHI NA KUENDELEA
iost PATRICK APOLINARI MTEI NYUMBA PATRICK APOLINARI MTE! BOMANG OMBE 28022022 SAAT.00MCHANANAKUENDELEA
iosH JULIUS STANLEY MALYA NYUMBA JULIUS STANLEY MALYA BOMANGIOMBE 280212022 SAA 700 MCHANA NA KUENDELEA
iost ALLEN BARAKAEL MMARI NYUMBA ALLEN BARAKAEL MVARI SANYAJUU 031132022 SA 0430 ASUBUHINA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA
1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba au Kiwanja ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2. Ikiwamnunuziatashindwakutimizashartilolote la mnada kuhusiana na malipo yaawali,hatarudishiwapesayoyotealiyokwishailipa.

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0765999000/0754376493/0715467455
4. lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.

216702902

wamerudishwa shule kwa ajili ya maandalizi ya
kurudia mitihani ili waweze kujiunga na kidato
cha kwanza.

~Akizungumza na Nipashe jana ofisini kwake
tin Nkwabi, alisema msako huo unaendelea hadi
Machi 30 mwaka huu.

Alisema wanafunzi hao wanatakiwa kurejea
shuleni kwa hiari na maofisa elimu wametakiwa
kutembelea shule za sekondari ili kujua idadi ya
wanafunzi walioacha masomo.

Akizungumzia takwimu za wanafunzi walio-
rejeshwa shuleni kuanzia Januari, mwaka huu,
Nkwabi alisema wanafunzi 81 tayari wamerejea
shule kupitia mfumo usiokuwa rasmi.

Alisema wanafunzi 40 walioacha shule ku-
tokana na sababu mbalimbali, wamerejeshwa
shuleni kupitia mfumo rasmi.

Alisema kati ya wanafunzi hao, 14 waliacha
masomo Kutokana na kupata ujauzito na 26
waliacha kwa kufukuzwa kwa utoro.

Akizungumza takwimu za mwaka 2020,
Nkwabi alisema wanafunzi 61 waliacha shule ku-
tokana na ujauzito na mwaka 2021 walikuwa 28.

Alisema tangu msako huo kuanza, wameen-
delea kupokea wanafunzi na kwamba ana imani
ifikapo Machi 30, idadi hiyo ya wanafunzi
kurejea shule itaongezeka.
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Mpango
kuzindua
sera ya
mazingira

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango, leo anatarajiwa kuzindua
Sera Mpya va Taifa ya Mazingira
va Mwaka 2021 ambayo imezin-
gatia masuala mbalimbali ikiwamo
mabadiliko ya tabia nchi.

Akizungumza jana katika
upandaji miti eneo la Tambuka-
reli jijini hapa ikiwa ni sehemu
ya wiki ya uzinduzi wa sera hiyo,
Katibu Mkuu wa Ofisi ya Makamu
wa Rais, Muungano na Mazingira,
Mary Maganga, alisema katika wiki
hiyo wananchi wamehamasika
na kujitokeza kufanya shughuli
mbalimbali zilizopangwa ikiwamo
kupanda miti na kufanya usafi.

“Kila tulipokwenda kwa ajili
yva kupanda miti tunakuta umati
mkubwa wa watu. Mwamko ni
mkubwa, tumefanya matukio haya
si kwa Dodoma peke yake tunata-
rajia kuwe na mwamko mkubwa
Watanzania wahamasike na kesho
(leo) ndiyo kilele cha shughuli hii
yote tunahitimisha kwa kuzindua
sera mpya ya mazingira,”alisema.

Awali, Kamishna Msaidizi wa
Uhifadhi Wakala wa Huduma za
Misitu (TFS) Kanda ya Kati, Mathew
Kiondo, alisisitiza miti hiyo ku-
tunzwa baada ya msimu wa mvua
kuisha na kudhibiti mifugo.

“Si vizuri tukapanda miti leo
halafu mwakani tena tunapanda
sehemu hii hii tutakuwa tuna-
poteza nguvu na fedha za serikali
kwa hiyo tuhakikishe tumepanda
leo, tuite mkutano kama huu
kuja kumwagilia maji kwa kuwa
Dodoma kipindi cha ukame ni
kirefu,"alisema.

Alibainisha kuwa TFS imejipanga
kutoa miche kwa taasisi na kwa
mtu mmoja mmoja na ipo ya kuto-
sha na wapo tayari kutoa utaalamu
Wwao.

Naye Balozi wa Mazingira na
Mbunge wa Pandani, Mariam
Omary Saidi, alihamasisha wakazi
wa Dodoma kuhakikisha wanaitun-
za miti na mazingira ili kuifanya
Dodoma kuwa vya kijani.

‘Mbunge alla uhaba wa
‘watumishi afya, elimu

Na Augusta Njoji, DODOMA

za makusudi kuajiri watumishi
wa sekta hizo.

BUNGE wa Nanyam- “Kazi kubwa ambayo im-
ba (CCM), Abdallah efanywa na Rais Samia Suluhu
Chikota, amesema Hassan ya ujenzi wa madarasa

sekta za elimu na
afya zinakabiliwa na uhaba
mkubwa wa watumishi huku
akiiomba serikali kutoa kibali
maalumu cha ajira ili kukabili-
ana na hali hiyo.

Chikota aliyasema hayo juzi
bungeni alipokuwa akichangia
taarifa ya Kamati ya Bunge
ya Huduma na Maendeleo ya
Jamii.

Alisema kutokana na hali ili-
vyo kwenye halmashauri baada
ya kujengwa miundombinu ya
madarasa na vituo vya afya, ni
vyema serikali ikachukua hatua

15,000, vituo vya afya, faida
za ujenzi wa miundombinu,
haitaonekana kama upungufu
huu utaendelea. Naomba seri-
kali ichukue hatua za makusudi
kutoa kibali maalumu  kuajiri
walimu na watumishi wa sekta
yaafya.”

“Naiomba serikali yangu siki-
vu itoe kibali maalumu kama
ilivyofanya miaka ya nyuma
tulivyokuwa na uhaba wa waha-
sibu,” alisema.

Kuhusu Chuo cha Ualimu
Mtwara, Chikota alisema kuli-
kuwa na mapendekezo vyuo

vitatu, kikiwamo Mtwara , viwe
vyuo vikuu vishiriki ili kuongeza
idadi ya walimu wa sayansi na
kutaka serikali itekeleze azma
hiyo.

“Chuo cha Ualimu Dar es
Salaam na Mkwawa tayari
vimekuwa vyuo vikuu vishiriki
bado Mtwara. Naomba serikali
itekeleze azma yake kwa kuwa
Mtwara kuna miundombinu
yote muhimu inayohitajika.
Tukiwa na Chuo Kikuu Kishiriki
Mtwara, wana Mtwara wengi
watahamasika kusoma kwa
kuwa chuo kitakuwa jirani
kwao,” alisema.

Hata hivyo, alisema kuna mu-
ingiliano wa majukumu kati ya
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)

na wizara za kisekta za elimu na
afya.

“Juzi tulifanya kikao cha ku-
wakutanisha TAMISEMI na
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia. Kwenye utekelezaji
kuna mwingiliano na hii iko
wazi tu. lle D by D, ugatuaji
bado haujaeleweka vizuri. Kuna
watumishi bado hawajaelewa
dhana ya ugatuaji na hata vion-
gozi,” alisema.

Alisema tatizo lililopo hakuna
sheria ya ugatuaji isipokuwa ipo
sera ya mwaka 1998 na kwamba
ni wakati wa serikali kutunga
sheria ya kusimamia ugatuaji
ili kuondoa mwingiliano na
kurahisisha utekelezaji wa ma-
jukumu.
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Mbunge wa Viti Maalum kutoka Zanzibar, Asia Mwadini Muhammed, akichangia ripoti ya Kamati ya Ardhi na Maliasili, Bungeni jijini Dodoma

juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waunga mkono ujenzi wa soko, stendi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAFANYABIASHARA wa Soko
unga mkono mpango wa serikali wa
kuwajengea soko na stendi mpya
itakayokuwa na miundombinu ya
kisasa ili kukidhi mahitaji ya sasa.

Wafanyabiashara hao waliyasema
hayo jana kwenye mkutano wao na
Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir
Shekimweri.

Mmoja wa wafanyabiashara hao,
Steven Massawe, alisema wako
tayari kupisha eneo hilo ambalo
serikali inataka kuwekeza mradi wa
ujenzi huo ili ufanyike kwa ufanisi.

Alisema hawapingi maendeleo
ya serikali kwenye ujenzi wa soko
na stendi bali kinachotakiwa kwa
serikali ni kuhakikisha kunakuwepo
ushirikiano kati yao na halmashauri
ya jiji ili haki itendeke na kusi-
ibuke migogoro.

Massawe alisema wana matu-
maini makubwa kuwa watafanya bi-
ashara zao kwenye miundombinu ya
kisasana hata thamani itaboreshwa,
hivyo kinachotakiwani kuandaliwa
mpango utakaowawezesha kufanya
biashara kwenye maeneo yaliyo rafi-
kikwao na wateja.

“Wafanyabishara walio wenginda-
ni ya soko na watumiaji wa stendi hii

ya Sabasaba wana mikopo, hivyo
tunaiomba serikali kuhakikisha wa-
nawaweka maeneo yatakayokuwa
rafiki kwa biashara zao ili kurejesha
fedha zao kwa wakati walizokopa
kwenye taasisi mbalimbali za kifed-
ha,” alisema Massawe.
Mfanyabiashara mwingine, Julius
Lugusi, aliiomba serikali mpango
huo wa ujenzi wa soko na stendi
kufanywa kwa uwazi kwa kukaa
pamoja pande zote ili kusiwe na sin-
tofahamu kwao na wengine wakaji-
kuta wakikosa nafasi zao za kufanyia
biashara.
Mkuu wa Wilaya ya Dodoma,
Jabir Shekimweri, aliwahakikishia

wafanyabishara hao kuwa serikali
itatoa maeneo yatakayokuwa rafiki
kwenye bidhaa zao pamoja na wa-
teja wao kwa kipindi chote ambacho
ujenzi utakuwa ukiendelea.

Shekimweri alisema kinacho-
fanyika kwa sasa ni usanifu wa eneo
hilo la soko la Sabasaba, kwa hivyo
wafanyabiashara hao wanatakiwa
kujipanga ili kupisha eneo lao na
ujenzi utakapoanza kuwe huru kwa
watakaojenga mradi huo.

“Kwanza naomba kuwashukuru
wafanyabiashara wa soko hili la Sa-
basaba kwa kulikubali hitaji hilo la
serikali la kujenga soko na stendi
kwa ajili ya kulifanya kuwa la kisa-

sa, hivyo niwahakikishie serikali
itakuwa bega kwa bega kwa kipindi
chote cha utekelezaji,” alisema.

Pia aliutaka uongozi wa umoja
wa soko hilo kuzingatia katiba yao
katika kuhakikisha wafanyabiashara
wote wanapata haki sawa wakati wa
zoezi hilo utakapowadia bila uba-
guzi kwa kuwa utakapokamilika uta-
wanufaisha watanzania wote.

Aliwataka kuhakikisha haki za wa-
fanyabiashara hazipotei kila mmoja
anapatiwa na serikali itakuwa ma-
cho kuona watu wote wanaojishu-
ghulisha na biashara hawakosi nafasi
zao kwa wale waliomo ndani ya soko
hilo.
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Wizara yasema sheria za

habari na

usajili magazeti zimepitwa na wakati

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIBU Katibu Mkuu
wa Wizara ya Habari,
Vijana, Utamaduni
na Michezo, Khamis
Abdallah, amesema Zanzibar in-
aongozwa na Sheria ya Habari
na Sheria ya Magazeti ya mwaka
1988 ambayo imepitwa na wakati.

Amesema baadhi ya vipengele
vyake havitekelezeki, hivyo kuna
haja ya kuwapo kwa mabadiliko
ya sheria hiyo.

Khamis aliyasema hayo jana
katika kikao cha pamoja cha
uwasilishaji wa maoni ya mswa-
da wa Sheria ya Huduma za
Habari kati ya Kamati ya Ustawi
wa Jamii ya Baraza la Wawak-
ilishi na wadau wa habari. Kikao
hicho kiliandaliwa na Chama
cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA) Ofisi
ya Zanzibar kupitia mradi wa
boresha habari unaofadhiliwa na
Internews.

Alisema hivi sasa serikali iko

-
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katika mchakato wa kuhakikisha
kuwa na Sheria ya Habari ya kisa-
sa inayotumika na kukidhi ma-
hitaji ya sasa.

“Wizara tumepokea nyaraka
mbili muhimu sana. Tume-
pokea rasimu ya Sera ya Habari
na rasimu ya Sheria ya Habari
na kwa sasa tunazifanyia kazi ili
kuwa na sheria nzuri ya habari,”
alisema.

Khamis alisema wanataka kuo-
na sekta ya habari inakuwa na
viwango vya hali ya juu, weledi,
uwezo na uhuru wa habari una-
patikana na kukidhi viwango vya
kikanda na kimataifa.

“Tutajitahidi sheria hii iwe im-
ekidhi viwango vya kikanda na
kimataifa ili waandishi wa habari
wasikwazwe katika kufanya ma-
jukumu yao lakini pia wananchi
wafaidike na huduma zinazo-
tolewa na waandishi wa habari,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa Kamati
ya Ustawi wa Jamii ya Baraza la
Wawakilishi, Mohamed Ahmada,
alisema ili vyombo vya habari

vifanikishe utekelezaji wa maju-
kumu yake kwa jamii, ni muhimu
kawapo kwa sheria zinazo
kwenda na mabadiliko ya waka-
ti.

“Kamati ya Ustawi wa Jamii ya
Baraza la Wawakilishi tunakubali-
ana na maoni ya kamati ya wadau
kuhusu mapendekezo ya sheria
ya habari ambayo lengo lake kub-
wa ni kuiwezesha jamii kupata
taarifa za serikali bila vikwazo,”
alisema.

Mjumbe wa Kamati  hiyo,
Shaaban Ali Othman, alisema la-
zima wadau washirikishwe katika
mapendekezo ya sheria ya habari
kwa lengo la kuleta ufanisi na
kuwa na sheria inayotekelezeka
na kuondosha malalamiko.

Akiwasilisha maoni ya map-
endekezo ya sheria ya huduma za
habari, Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Waandishi wa Habari za Maen-
deleo Zanzibar (WAHAMAZA),
Hawra Shamte, alisema sheria
hiyo inasisitiza umuhimu wa ku-
pata habari kwa waandishi wa
habari na vyanzo vyake ikiwamo
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serikali na kuondosha urasimu
ambao ni kikwazo kikubwa.

Pia alisema Sheria ya Usajili wa
Magazeti, wakala wa habari na
vitabu ya mwaka 1988 imepitwa
na wakati na haikidhi mahitaji
ya wadau wa sekta hiyo katika
utekelezaji wa majukumu yao ya
kila siku.

“Urasimu ni miongoni mwa
vikwazo kwa waandishi wa
habari katika kupata habari. Ka-
tika sheria mpya inayopende-
kezwa, tunataka viondoshwe,”
alisema.

Ofisa Mwandamizi wa Baraza
la Habari Tanzania (MCT) Ofi-
si ya Zanzibar, Shifaa Said
Hassan, alisema  mapende-
kezo yote yaliyofanywa ka-
tika sheria mpya ya hudu-
ma za habari ya mwaka 2021
lengo lake kubwa ni kuitambua
na kuifanya kazi ya uandi-
shi wa habari kuwa taaluma
na kuepuka ubabaishaji mkubwa
unaofanywa na watu wanaoji-
penyeza na kusababisha upoto-
shaji.

-

. Taasisi za maafa
zaombwa
ushirikiano

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Mkurugenzi Mtendaji
wa Kamisheni ya Kukabiliana
na Maafa, Muhsin Ali Muh-
sin, amewataka watendaji
wa taasisi zilizomo katika
utekelezaji wa mpango wa Ku-
kabiliana na maafa kufanya kazi
kwa ushirikiano kwa mujibu wa
MWONEOZoO.

Muhsin aliyasema hayo jana
katika ofisi za kamisheni hiyo,
Maruhubi, wakati wa kujadili
mwongozo wa kituo cha op-
eresheni ya dharura na ma-
wasiliano kwa wadau wa maafa.

Alisema masahihisho ya
MwOonNgozo huo yatasaidia
utekelezaji bora wa majukumu
va kazi wakati maafa yakitokea.

Akiwasilisha mwongozo huo,
Dk Fredrick Salukele kutoka
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
alisema muundo umehusisha
wadau wote wa maafa pamoja
na majukumu yao ya kiutendaji .

Alisema hatua zinahitajika
kuchukuliwa iwapo dharura ita-
tokea kwa kila mdau kutekeleza
majukumu ambayo anapaswa
kutekeleza kwa mujibu wa
MWONEOZzo.

Mwongozo wa kituo cha
operesheni ya dharura na
mawasiliano ni mwendelezo
wa majadiliano na mapendek-
ezo mbalimbali yanayotakiwa
kubadilishwa kwa mujibu wa
makubaliano ya wadau kwa
pamoja waliomo katika mpango
huo.

Mwongozo wa Kituo cha
operesheni ya dharura na
mawasiliano ni mwendelezo
wa majadiliano na mapende-
kezo mbalimbali yanay-
otakiwa kubadilishwa kwa
mujibu wa makubaliano ya
wadau kwa pamoja waliomo
katika mpango huo.

Bodi yapongezwa udhibiti wa vileo

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la Wawak-
ilishi (BLW) wamepongeza Bodi ya
Udhibiti wa Vileo kwa kuteua kam-
puni tatu kuingiza vileo kati tisa zi-
lizojitokeza katika zabuni ya mwaka
2022.

Wakizungumza jana na waandishi
wa habari katika ukumbi wa Baraza
la Wawakilishi, Chukwani mjini Zan-
zibar, walisema tangu baraza kupiti-
sha Sheria ya Vileo Na. 9 ya mwaka
2020, Bodi ya Udhibiti wa Vileo iliku-
wa inavunja sheria kwa kutoa vibali
kwa zaidi ya kampuni tatu.

Mwakilishi wa Shaurimoyo na
waziri wa zamani wa SMZ, Hamza

Hassan Juma, alisema kifungu cha
33(1) cha Sheria ya Udhibiti wa Vileo
kimeweka sharti kampuni za uingi-
zaji vileo mwisho tatu lakini mwaka
2021 kampuni nane zilipewa vibali
kinyume cha sheria.

“Kwa kweli tunapongeza bodi
mpya ya udhibiti vileo iliyoundwa
na Rais wa Zanzibar. Kwa kweli
wameanza vizuri, wanasimamia she-
ria kwa vitendo kama ilivyopitishwa
na Baraza la Wawakilishi Zanzibar,”
alisema. Hata hivyo, alisema Bodi
inapaswa kufanya uhakiki wa baa
baada ya kuwapo malalamiko ku-
toka kwa wananchi kuwa baadhi ya
baa zimefunguliwa karibu na makazi
ya watu na maeneo ya huduma za
jamii na kuwa kero kwa wananchi.

Alisema viongozi wa serikali za
mitaa (masheha) pia wamekuwa
wakisababisha matatizo kutokana
na kutoa ruhusa za kuanzishwa baa
katika makazi ya watu bila kuwa-
shirikisha wananchi na kusababisha
malalamiko baada ya baa kuanza ku-
fanya kazi.

“Kuna baa zinahitaji kupigwa
makufuli kwa sasabu zimekuwa
kero kwa wananchi na maeneo ya
huduma za jamii na makazi kama
shule, nyumba za ibada na hospi-
tali,” alisema.

Mwakilishi wa Amani, Rukia Ram-
adhan Mapuri, alisema kwa mujibu
wa Sheria ya Vileo kifungu cha 28(k),
baa zinatakiwa kuwa umbali wa mita
1,000 kabla ya wahusika kupewa

leseni na bodi ya vileo.

“Sheria ya Udhibiti wa Vileo kama
itasimamiwa vizuri, itasadia kuon-
doa baa korofi katika makazi ya watu
na huduma za jamii,” alisema Rukia.

Mwakilishi wa Chwaka, Issa Haji
Gavu, alisema hatua ya bodi ya
vileo kuteua kampuni tatu itasadia
kudhibiti uingizaji wa vileo holela
pamoja na kudhibiti mianya ya uk-
wepaji wa kodi. Gavu alisema serika-
li inapaswa kupongezwa kwa namna
inavyosimamia sheria ya vileo kwa
vitendo na kuleta faraja kwa wa-
nanchi baada ya kuwepo malala-
miko mengi ya kero za baa katika
maeneo ya huduma za jamii.

Mwakilishi wa Malindi, Mohamed
Ahmada Salum, alisema vyombo

vya ulinzi na usalama vinapaswa
kushirikiana katika kusimamia she-
ria mpya ya vileo ili kudhibiti vileo
vinavyoingizwa kwa magendo na
kupoteza mapato ya serikali.

Alisema ziko baa zimeanzishwa
katika makazi ya watu au sehemu za
huduma za jamii na watoto wa umri
wa miaka 18 wanaruhusiwa kuingia
wakati ni kinyume cha sheria, mila
na utamaduni wa Zanzibar.

Hivi karibuni, Mwenyekiti wa Bodi
ya Udhibiti wa Vileo (ZLB), Bwana
Khamis Haji, alisema bodi imefanya
ukaguzi katika baa 67 kabla ya kuan-
za kutoa leseni kwa madhumuni ya
kuondosha zile ambazo zimekuwa
kero katika maeneo ya huduma za
jamii, zikiwamo nyumba za ibada.
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SANII mkongwe wa Bongo

Fleva, Joseph Haule,

maarufu kama Profesa

Jay, bado anapigania
maisha yake katika Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili, ambako anapa-
tiwa matibabu.

Profesa Jay anatimiza mwezi
mmoja tangu aripotiwe kuwa katika
hali mbaya, hata hivyo juhudi sasa
zinazidi kushika kasi kuhakikisha
msanii huyo ananyanyuka kitandani
na kuendelea na shughuli zake.

Juhudi za kumchangia fedha kwa
ajili ya kumudu matibabu yake
zimeanza, huku mke wake Grace
Mgonjo, akithibitisha kuruhusu
jambo hilo, kutokana na gharama
kubwa ya matibabu inayofikia kiasi
cha shilingi milioni nne kila siku.

Hata hivyo, kumekuwepo na
malalamiko kutoka kwa wasanii
wenyewe kujitenga na kutokuwa
na moyo wa kusaidiana pale mmoja
wao anapopata matatizo.

Baadhi ya wachambuzi, wanase-
ma ili kuondoa dhana hiyo, ugonjwa
wa Profesa Jay, uwe sehemu ya

kujisahihisha kwa kujitokeza kwa

wingi ili kumsaidia kutoka katika
hali hiyo ngumu.
Kulingana na maelezo ya
Grace, ni kwamba kiasi hicho
cha matibabu ni kikubwa na
inahitaji usaidizi kutoka kwa
watu mbalimbali ambao
walikuwa wakimpenda ku-
tokana na kazi yake nzuri
va kuburudisha pamoja na
kuwatumikia wananchi
wa Mikumi kama mbunge.
“Kila msanii na wa-
nanchi anayeguswa ni
lazima kusaidia jambo hili kwani
imekuwa kawaida ya wanamuziki
kulalamikiwa kutosaidiana katika
matatizo sasa ni muda wa kusa-
hihisha,” amesema Abdul Shaweji,

mkazi wa Kinondoni.

Kulingana na tangazo hilo,
michango yote haitapitia kwa mtu
mwingine bali itapokelewa na fa-

Mshike mkono Profesa
Jay arudi jukwaani
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BASI SAWA

Vaccine ya Simorix
yvakimbiza

SIMORIX THE GENERAL

kufanya vizuri katika kipindi hiki cha Valentine, ninaonge-
lea penzi kama chanjo naamini kila mtu ana mpenzi wake
ambaye ana umuhimu mkubwa kwenye maisha yake,”

amesema Simorix.

Sarafina amwagia sifa
Mama Samia

“Kwanza naipongeza Serikali ya Rais Samia kwa kufan-
va kazi kubwa kuinua muziki na kuutumia kama chombo
cha kuwasilisha ujumbe wao, hii ni hatua kubwa,” alisema

Sarafina.

MSANII wa kizazi
Kipya anayeishi Australia,
Simorix The General,
amewashukuru mashabiki
kwa mapokezi ya wimbo
wake mpya , ‘Vaccine’
ambao ameuachia hivi
karibuni.

Simorix, amesema ngo-
ma hiyo yenye maana
va Chanjo ni maalumu
kwa wapendanao na
umepokelewa vizuri kwa
sababu ya ujumbe wake
mzuri wa mapenzi.

“Vaccine imeanza

MWANAMUZI-
Kl wa bongo
fleva, Sarafina
Michael, amem-
wagia sifa Rais
Samia Suluhu
Hassan, kwa ku-
tumia sanaa va
muziki kuwakili-
sha ujumbe wake
kwa wananchi.

Sarafina
ambaye yuko
nafasi ya tano
kati ya orodha
ya wasanii 20
waliopata tuzo,
ameipongeza
serikali kupi-
tia wizara
husika katika
kutekeleza maju-
kumu yake.

kila siku.

Amesema katika mai-
sha ya kistaa yana mambo
mengi ambayo yanafuatiliwa
na watu wengi, hivyo un-

baye hajazoea anapata tabu.

Chikole: Hukumu va kifo kama mkole

Na Adam Fungamwango

‘CHIKOLE' ni filamu moja ya kusisimua,
na si hivyo tu, bali ina mafunzo makubwa
kwa jamii. Inahusu mahusiano. Mapenzi ni
Kitu cha ajabu sana ambacho hakuna bin-
adamu yoyote yule ameshawahi kukitolea
ufafanuzi unaoeleweka. Yanatesa watu
wengi, madaktari, waganga wa Kienyeji,
wasomi, matajiri na mafukara.

Unaweza kukuta mtu anampenda huyu,
lakini anayependwa hamtaki anayem-

penda. Naye ana mtu mwingine anayem-
penda, ambaye na yeye pia hamtaki huyo
anayempenda, naye akili yake iko kwa
mwingine. Huu ni mzunguko ambao bado
haujapatiwa jawabu hadi leo.

Imechezwa na kundi la Tumaini Sanaa
Group. Inaanzia kwa mfalme Madai wa
himaya ya Nanguruwe. Mfalme huyu ana
binti yake Chikole ambaye ameondokea
kumpenda sana kijana Galawa.

Chimole, kijana mmoja kwenye himaya
hiyo, yeye anampenda sana Chikole binti

mfalme, lakini ndiyo hivyo, binti amekufa
kwa Galawa.

Kuna msichana anaitwa Kalunde ana-
tokea kumpenda Galawa, lakini kijana
huyo moyo wake upo kwa binti mfalme.

Kijana wa mfalme aitwaye MKkopi, naye
akatokea kumpenda Mwani, dada yake
Galawa.

Uhusiano wa ndugu wawili wa Mama
Mjane, Galawa na Mwani kuwa na uhusi-
ano wa ndugu wawili wa mfalme, Chikole
na Mkopi, ukawa chukizo kwenye himaya

apoamua kumchukua mtu am-

JUuX awaonea huruma
warembo wa uswazi

MKALI wa muziki wa R&B,
Juma Jux, amesema huwa
anapata shida kuanzisha
uhusiano wa kimapenzi na
wasichana wa kawaida kwa
sababu hataki kuwaingiza
katika maisha ya kufuatiliwa

“Sio sitaki kuwa na uhu-

siano na wanawake wa
kawaida, lakini naumia pale
ninapoona mtu ambaye
hajazoea kufuatiliwa kila siku
anaingia katika maisha hayo

ghafla,” amesema.

hiyo, kwani mizimu ilionekana kukataa.
Haiwezekani ndugu wa tumbo moja wa

Shillelle

MWANAMUZIKI na pia mjasiriamali,
Zuwena Mohamed, maarufu kama
Shilole, ametumia wimbo mpya wa
Zuchu unaoitwa ‘Kamwambie' kumpiga
dongo Uchebe ambaye ni mume wake
wa zamani.

Shilole aliweka video fupi ya wimbo
huo katika ukurasa wake wa Instagram,

upande mmoja kwenda
kuolewa na ndugu moja wa
upande mwingine. Ikabidi
. kila mmoja atafute mchum-
ba mwingine. Hiyo haiku-
wezekana. Wote wanne
waliona ni bora masharti
yavunjwe, lakini si kuacha-
na. Tango, Chimela, Tito
=' na Mtanza wanamkamata,
kumbaka na kumuua
. Chikole kwa sababu tu
amewakataa.

Mfalme anachukizwa
akidhani kuwa Galawa amemuua binti
yake. Akaahidi kulipa kisasi. Siku chache

akiwa na mume wake Rommy huku
kibwagizo cha wimbo huo kikisikika.

Baadhi ya mashabiki wake walisema
ujumbe huo ulimlenga mume wake huyo
wa zamani akimtaka kutulia na kwamba
hataweza kuachana na Rommy hivi
karibuni.

baadaye Mwani naye anabakwa na
kuuawa na watu hao hao kwa sababu
amewasikia wakijisifu.

Mzimu wa Chikole unarejea duniani
na kulipiza kisasi na kuwamaliza wote
waliombaka na kumuua. Chimela analazi-
mishwa na mzimu aende eneo la hukumu
ambako mfalme alikuwa amewakusanya
watu wote wa himaya yake kwenye mti
mkubwa, akitaka kumuua Galawa.

Alipofika alieleza ukweli wote. Ukweli
wote ukadhihirika hapo na Chimela sasa
ndiye anayechukua adhabu ya kuuawa
badala ya Galawa ambaye sasa alikuwa
wameshaanza kupendana na Kalunde aliy-
emkataa awali.
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WAREMBO HAWA
HAWACHACHI MDOMONI

Na Adam Fungamwango

WASANII na mastaa wa Kitanzania nao wana mambo. Ni
kama binadamu wengine wa kawaida, ukizunguka huku na
huko na kukutana nao, na wao pia wana mtazamo na uhuru
wao wa kuongea kama mtu mwingine yoyote yule.

Kumekuwa na dhana kwa mashabiki kuwa wao tu ndiyo
wana haki ya kuongea, lakini mastaa wakitoa au kusema cho-
chote kama uhuru unavyowaruhusu, wamekuwa wakishambu-
liwa kwa sababu eti yeye ni maarufu hapaswi kufanya hivyo.
Hapana. Nao waachwe wajimwayemwaye kama watu wengine.

Nimepitia kwenye mitandao yao ya kijamii na kukuta
wametupia mambo mbalimbali yanayohusu mambo mbalim-
bali ya kijamii, yanayowasibu, au kukutana nayo mitaani. Wa-
natahadharisha, kuelemisha na kuburudisha pia kama kawaida
yao. Leo nimeweka mastaa wa kike watupu.

AMBER LULU

“Halafu wewe acha kudeka, nakapenda kama vile baba Kay-
umba.”

Ni maneno aliyoyaandika Amber Lulu kwenye mtandao
wake wa instagram, akiweka pia picha akiwa amemkumbatia
msanii Kayumba. Msanii huyo ametoa ngoma aliyoiita ‘Hali-
chachi’, akishirikiana na Kayumba. Picha hiyo ni moja kati ya
matangazo ya ngoma hiyo.

WEMA SEPETU

Haitaji utambulisho sana, kwani ni maarufu mno. Kifupi ni
Miss Tanzania wa zamani, mwigizaji na mwanamitindo yeye
ameandika

“Yaani binadamu bwana, usipofanya wanasema. Ukifanya
pia wanasema, sasa sijui nifanye nini, hebu mniache. Haya
basi tufanye saba kichwa challenge, maana nimewachoka kwa
kweli.”

Anaandika huku akiposti video yake fupi akiwa amesuka ny-
wele mtindo wa saba kichwani.

JENIFER KYAKA ODAMA

“Kumbuka kuna watu wameumbwa kukupinga tu, haijalishi
umefanya mazuri gani, kwao au kwa jamii fulani wao watap-
inga kuonyesha kwamba ulichofanya sio muhimu. Usilazi-
mishe wakuelewe, songa mbele tu, acha Mungu ashughulike
nao.” Ni staa wa bongo movie mwenye mvuto anayependwa
na wengi, Jenifer Kyaka, jina maarufu la kazi ni Odama. Ame-
andika hivyo kwenye akaunti yake ya instagram.

SHAMSA FORD

Staa mwingine wa bongo movie, Shamsa Ford, yeye amean-
dika maneno yafuatayo. “ Ahsante, samahani, nimekusamehe,
nakupenda. Ni maneno madogo lakini yanachukua nafasi
kubwa kwenye maisha yetu hapa duniani.” Hapa ametoa somo
kwa mashabiki wake na jamii kwa ujumla.

IRENE UWOYA

Mmoja wa wasa-
nii wa bongo
movie mwenye
mvuto, Irene Uwoya
ameandika hivi
“Ujana wako ndiyo
utaamua uzeeni
ucheze golf au
draft.” Ameamua
kutumia mfano huo,
l[akini maana yake ni
kwamba utakachoki-
fanya ujanani kiwe
Kizuri au kibaya,
ndicho utakacho-
vuna uzeeni. Somo
hapa ni kujipanga
kabla ya kuwa
mzee. Msemo huu
unafanana na ule
wa ‘fainali uzeeni.
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Nelly aponza a
video ya mrembo

VIDEO fupi ya dakika kadhaa,
imemtia hatiani mwanamuziki wa
Marekani, Nelly, kiasi ambacho
imembidi kujitokeza na kumu-
omba radhi msichana anayehu-
sishwa nayo.

Kulingana na ukurasa wa
Instagram wa msanii huyo, video
hiyo iliwekwa katika ukurasa huo
kama kuufanyia promo wimbo
wake mmoja ‘No Matter What |
Do'.

“Nachukua nafasi hii kumu-
omba radhi binti kijana na
familia yake kwa kumuweka wazi
katika hili, hii ni video ya zamani
ambayo nilihifadhi binafsi na
sikupaswa kuweka kwa umma,”
amesema.

Kwame, Anica

hongera zenu

OKYEAME Kwame na Anica,
wanaongoza kuwa mastaa
maarufu ambao wamedumu kwa
muda mrefu katika uhusiano wa
Kimapenzi.

Katika ripoti iliyotoka hivi ka-
ribuni imebaini Kwame na Anica
ambao wao katika ndoa wanaen-
delea kuishi kwa muda wa miaka
13 bila kuwa na migogoro.

Kapo nyingine ambayo ime-
dumu kwa muda mrefu ni Selly
Gal na Praye Tietia ambao wana
miaka kumi katika ndoa yao.

Adele furahia kwani
harusi inanukia

MWANAMUZIKI kutoka Uin-
gereza, Adele inadaiwa tayari
amevishwa pete ya uchumba na
mpenzi wake wa sasa.

Kuvishwa kwa pete hiyo
inafuatia kuwepo kwa fununu
kwamba msanii huyo ameacha-
na na mpenzi wake Rich Paul.

“Nimefurahi kumaliza onyesho
langu wiki iliyopita, pia nina
furaha zaidi na pia namtumia
Rich ujumbe wa upendo,” ame-
andika.

Kanye West
sasa amrudia

RAPA Kanye West ametumia uku-
rasa wake wa mtandao wa Kijamii
kumwomba Mungu amsaidi kuirudi-
sha pamoja familia yake.

Kanye West ameomba hayo
wakati akihojiwa na radio moja
nchini Marekani, akieleza jambo hilo
analiomba lifanyike haraka iweze-
kanavyo, o

“Mungu wangu tafadhali rudisha
familia yangu ikae kwa pamoja,”
ameandika Kanye West.

Msanii huyo na aliyekuwa mkewe
Kim Kardashian, walifanikiwa ku-
pata watoto wane North, 8, Saint, 5,
Chicago, 4, na Psalm, 2.

Mwigizaji mkongwe
amaliza mwendo

MWIGIZAJI mkongwe wa Ni-
geria, Romanus Amuta, maarufu
kama Natty amefariki dunia.

Kulingana na ripoti msanii
huyo wa filamu ameiaga dunia
siku ya Jumanne baada ya kuu-
gua kwa muda mrefu.

Natty ambaye kazi yake ya
kwanza alifanya katika gazeti la
Daily Times, na baadae aka-
jiunga na tasnia ya filamu za
Nollywoaod,
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Makandarasi wa ndani wanapojengewa
uwezo kukablll ushmdam mlradl mikubwa

Na Joseph Mwendapole

IONGO kadhaa kazi

za miradi ya ujenzi wa

miundombinu imeku-

wa ikifanywa na kam-
puni kubwa za nje, hivyo fedha
nyingi zinakwenda kuzinufaisha
nchi wanakotoka.

Hali hiyo imekuwa ikisaba-
bishwa na mambo kadhaa
ikiwamo ukosefu wa mitaji,
mitambo na ujuzi mdogo wa ma-
kandarasi wazalendo kumudu
kutekeleza miradi mikubwa
kama bwawa la umeme la Ju-
lius Nyerere, na reli ya Standard
Gauge (SGR), ambayo inagha-
rimu trilioni za fedha.

Kuna umuhimu mkubwa wa
mikakati kuwekwa kuwawezesha
makandarasi wa ndani ambao
wanafikia 12,693 kupata uwezo
wa mitaji, mitambo ya kisasa na
utaalamu wa hali ya juu kwani
bila hivyo safari itakuwa ndefu
kupambana na kampuni za nje.

Kwa kuona umuhimu wa ku-
wawezesha makandarasi wa nda-
ni, Bodi ya Usajili wa makandar-
asi (CRB), imekuwa ikiendesha
mafunzo ya kuwajengea uwezo
makandarasi hao kwenye mikoa
mbalimbali nchini.

Mafunzo hayo yamekuwa
yakilenga kuwawezesha kupata
utaalamu wa kujua mambo ya
kufanya wanapojaza zabuni,
mambo ya kuepuka na namna ya
kusimamia miradi ya ujenzi kwa
ufanisi.

Kwenye mafunzo yaliyofanyika
hivi karibuni mkoani Dodoma,
makandarasi wa ndani 175 wal-
ishiriki mafunzo kuhusu namna
ya kutekeleza miradi yaani “Con-
struction Pre-Contract Practices”
yaliyolenga kuwasaidia kuandaa
zabuni shindani ikiwemo mam-
bo yawapasayo kuzingatia katika
mchakato mzima wa kushiriki
zabuni.

Mambo mengine  waliyo-
fundishwa ni namna ya kuten-
geneza bei za kazi mbalimbali za
ujenzi ili kuwa na bei shindani za
zabuni na hatimaye jinsi ya ku-
wasilisha kitaalamu.

Pia washiriki walielekezwa jin-
si ya kutumia mfumo wa kielek-
troniki wa manunuzi kwa miradi
ya Serikali, TANEPS unaosimami-
wa na PPRA.

“Mafunzo haya ni muhimu
sana kwa kuwa zabuni iliyoan-
daliwa vizuri ni lazima hatimaye
iwasilishwe ndipo iingie kwenye
ushindani. Kwa kuwa Mwajiri
mkubwa wa makandarasi ni Seri-
kali na Serikali inapokea zabuni
kupitia TANEPS pekee, basi
umuhimu wa ujuzi wa kutumia
TANEPS ni dhahiri mno,” anase-
ma Injinia Jere.

Wakati  akifunga mafunzo
hayo, Mwenyekiti wa Bodi hiyo,
Consolata Ngimbwa, aliwaasa
makandarasi kuyachukulia kwa
umakini mafunzo hayo kwani
ndiyo yatakuwa mkombozi wao
kwenye kuongeza ujuzi wao.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akikagua kazi ya ujenzi wa Mradi wa Bwawa la kuzalisha umeme la Julius Nyerere, katika mto
Rufiji mkoani Pwani.

Anasema CRB imejitahidi
kuandaa mafunzo mengi yak-
iwemo ya namna ya kuandaa
mikataba, kujaza zabuni kiele-
ktroniki na namna ya kuwasili-
sha, hivyo lazima makandarasi
wayatumie kuongeza ubora wa
kazi zao.

“Kuna mtu anachangia mada
kwenye mkutano lakini akitoka
hapo getini yote aliyojifunza
anayaacha hapo, sasa naomba
tuyaishi haya tunayojifunza kwa
sababu ni kwa faida yetu sisi
wenyewe kukuza biashara hii.
Mwezi ujao kutakuwa na mafun-
70 ya menejimenti na kufanya
kazi kwa ubia naomba mhudhu-
rie muongeze ujuzi,” anasema

Anasema ni vizuri kuwatumia
wataalamu kwenye utekelezaji
wa shughuli zao, lakini wana-
paswa kutokuwa wategemezi
kupita kiasi. Mafunzo hayo yata-
waweka sawa na kuachana na
utegemezi wa kujaza zabuni na
kuendesha kampuni zao.

Anasema kazi za ujenzi ziko
nyingi lakini zina ushindani,
badala ya kukaa na kulalamika
kwamba hawapati kazi waya-
tumie mafunzo hayo kuongeza
ujuzi hasa kwenye kujaza zabu-
ni kielektroniki na kuweka bei
halisia.

“Hakuna kazi nyingi kwam-
ba kila mtu atapata, lakini
zipo za ushindani na ili uweze
kushindana kwenye soko hili ni

“Kuna mtu anachangia
mada kwenye mku-
tano lakini akitoka hapo
getini yote aliyojifunza
anayaacha hapo, sasa
naomba tuyaishi haya
tunayojifunza kwa saba-
bu ni kwa faida yetu

sisi wenyewe kukuza
biashara hii. Mwezi ujao
kutakuwa na mafunzo
ya menejimenti na
kufanya kazi kwa ubia
naomba mhudhurie mu-
ongeze ujuzi,” anasema

lazima uwe na ujuzi mkubwa kwe-
nye menejimenti, kujaza zabuni na

kusimamia mikataba,” anasema

Aidha, anasema Serikali imeji-
tahidi kutangaza zabuni nyingi za
miradi ya maji na ujenzi wa bara-
bara, makandarasi wa ndani wa-
takaobahatika kuipata wanapaswa

kuitekeleza kwa ufanisi.

“Mkifanya vizuri mnajitengen-
ezea njia yenu na ya wengine
kuaminiwa ukifanya vibaya un-
atuharibia biashara hii ya ukandar-
asi ni nzuri na ya heshima kwa hiyo
hakikisheni mnalinda heshima ya
kazi yetu kwa kufanyakazi nzuri,”

anasisitiza.

Katika kuwajengea uwezo ma-
imek-

kandarasi wazalendo, CRB

wenda mbali zaidi kwa kuanzisha
mfuko wa CAF ambao ni mah-
susi kwa ajili ya kuwakopesha
makandarasi wazalendo wanapo-
pata mikataba ya zabuni.

Mfuko huo tayari umenufaisha
maelfu ya makandarasi wazalen-
do ambao wamekopa na kufani-
kiwa kurejesha fedha baada ya ku-
kamilika kwa miradi waliyokuwa
wamepata.

Msajili Msaidizi wa (CRB), In-
jinia David Jere anasema awali
makandarasi walikuwa wanaweza
kukopa kiasi kisichozidi milioni
50 lakini kwa sasa mfuko ume-
boreshwa na wanachama wa-
naweza kukopa hadi Sh milioni
100.

Anasema mtaji wa mfuko ul-
iongezeka kutoka Sh Bilioni 3.87
mwaka 2020 mpaka Sh Bilioni
3.9 mwaka 2021, pia  idadi ya wa-
nachama wa mfuko imeongezeka
kutoka 1,167 mwaka 2020 hadi ku-
fikia 1,266 kwa mwaka 2021.

“Tunawaomba  makandarasi
mjiunge na uanachama kwenye
mfuko huu kwa sababu mwenye
sifa za kukopa ni mwanachama
pekee na mtu anapokopa ahakik-
ishe anarejesha fedha ili wana-
chama wengine waweze kukopa,”
anasema injinia Jere.

Anasema awali mkopo ulikuwa
unatolewa kwa makandarasi wa
madaraja flani lakini kutokana
na kuendelea kukua CAF sasa
inakopesha makandarasi wa

madaraja yote bila ubaguzi kwa
sharti moja tu mhusika awe mwa-
nachama.

Mmoja wa makandarasi wali-
ohudhuria mafunzo hayo, Jimy
Claudia, anapongeza CRB kwa
hatua ya kuandaa mafunzo hayo
mara kwa mara.

Anasema bila kuwa na mikakati
thabiti ya kuwawezesha ma-
kandarasi wazawa watabaki kuwa
watazamaji wa miradi mikubwa
na kuendelea kupata zabuni za
ujenzi wa madarasa na vyoo vya
shule.

“Hii hatua ya kutujengea uwezo
ni uamuzi wa kupongezwa kwani
kupitia mafunzo haya makandar-
asi wanapata uzoefu na ujuzi wa
kujaza mikataba na kutekeleza
miradi na tunaomba mafunzo
haya yawe endelevu ili hatimaye
tuweze kushindana na wenzetu,”
anasema

Twikile Joseph naye anasema
halitakuwa jambo la kupendeza
kuona makandarasi wazalendo
wakiishia kujenga miradi ya
gharama za chini huku wageni wa-
kichukua miradi yote mikubwa.

“Tukipata fedha zinabaki kwe-
nye mzunguko wa uchumi wa
hapa nchini tofauti na wenzetu
ambao wengi wanaweka fedha
zao nje ya nchi, hivyo kikubwa
tunachoomba serikali kuendelea
kutujengea uwezo na nina uhaki-
ka tutafika huko waliko wenzetu,”
anasema
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TULIKOTOKA, TULIKO & TUNAKOELEKEA...

Zama za mgambo walipokuwa kwenye
chati, wanaogopwa, watemi balaa!

Na Adam Fungamwango

DUNIA inabadilika na mambo
yamebadilika kabisa. Kwa sasa vi-
tuo vya polisi vimekuwa vingi mno
kiasi kwamba uhalifu mdogo mdo-
go umepungua kwa kiasi kikubwa
tofauti na zamani.

Kwenye miaka ya nyuma ku-
likuwa na watu fulani wanaitwa
magangwe. Huyu anaweza kufanya
chochote na kumfanyia mtu cho-
chote na asifanywe lolote.

Mtu anaweza kukabwa mchana
peupe na watu wasifanye chocho-
te kutokana na mtu mwenyewe
anayefanya hivyo. Ukweli ni kwam-
ba wale magangwe wa zamani wa-
likuwa magangwe kweli. Vipande
vya watu, warefu na wenye misuli
iliyojengeka. Tatizo lao kubwa wali-
kuwa wanafanya vitu kwa kutumia
nguvu zaidi kuliko akili.

Mfano gangwe anaweza kukaa
katikati ya njia na kuzuia watu
wa upande huu kupita kwenda
upande mwingine. Na wa kule
nao wasije huku. Atakuwa amevaa
‘denglizi’, sasa hivi inaitwa ‘jinzi’,
yake kifua wazi tena wakati wa jua
kali. Atakaa atasimama hapo masaa
matatu jasho linamtoka.

Sasa unajiuliza, anapata faida
gani kufanya hivyo? Hakuna. Ana-
chotaka yeye ni kuonyesha watu
mamlaka ya nguvu zake tu.

Kutokana na kuwepo kwa watu
wakorofi, wenye nguvu, wababe,
kutokuwepo na vituo vingi vya poli-
si kama sasa ilisababisha matukio
mengi ya uhalifu ya watu kupigwa,
kukabwa na kunyanganywa vitu
mbalimbali kama vilemba, pesa,
saa, na mikufu ya dhahabu wakati

huo.

Kuna watakaoshangaa kidogo
hapo. Ndiyo, zamani vilemba vya
akina mama kichwani na saa vili-
kuwa ni vitu vya thamani na mwizi
anaweza kuiba na kwenda kuuza,
akapata pesa nzuri tu. Mwingine
anaweza kushangaa sijaandika
simu ya mkononi. Hazikuwepo. Zi-
likuwa hazina hata dalili za kuingia
nchini.

Labda yupo anayefikiri kuwa
mbona hata sasa uhalifu upo,
watu wanakabwa, kuvamiwa na
kunyang’anywa vitu kama zamani?
Ndiyo, kuna utofauti.

Zamani ni gangwe mmoja tu
anaweza kufanya hiyo kazi. Ni-
meeleza hapo juu kuwa moja ya
sifa za watu hao mara nyingi ni
watu wa miraba minne na we-
nye nguvu za kutosha. Mmoja
tu anaweza kupora hata watu
wawili kwa mara moja. Siku hizi
hawa wanaoitwa au kujiita vibaka
kumpora mnyonge mmoja tu ni
lazima wawe kuanzia wawili na
kuendelea, tena wakiwa na silaha
mkononi.

Magangwe hawa hata kukamat-
wa kwake ilikuwa kwa mbinde.
Watu pekee waliokuwa na uwezo
wa kuwakamata magangwe hawa
bila shida ni mgambo. Ndiyo wa-
likuwa ni kiboko yao kutokana
na kuja kundi, lakini aina yao au
staili ya ukamataji. =~ Kwa sasa
huwa tunawaona wana mgambo
wakiwakamata  wafanyabiashara
ndogondogo, mama lishe, au wale
wanaovunja sheria ya Halmashauri
au Jiji.

Na wamekuwa hawaheshimiki
sana mbele ya jamii kama askari

polisi. Ni kwa sababu kwa sasa ha-
wakamati raia wa kawaida kama
zamani. Wale mgambo wa zamani
walikuwa wanaogopwa zaidi kuliko
askari polisi wa kawaida. Kwa saba-
bu askari polisi wanamafunzo ya
ukamataji wa kisheria zaidi tofauti
na mgambo ambao walikuwa waka-
ti huo wakifanya kazi zinazofanana
na za polisi pia.

Wakati askari polisi walikuwa
wakikamata kiweledi zaidi, wao
mgambo walikuwa wakimkama-
ta mtu wanavyojua wenyewe.
Anaweza kwanza akapigwa ngwala,
na mateke juu, halafu anapelekwa
kwenye ofisi ndogo za CCM, au zam-

ani ziliitwa ‘zoni’. Hizo zilitumika
badala ya vituo vidogo vya polisi
ambavyo kwa sasa vimetapakaa
kila kona nchini.

Wakati askari polisi wakikama-
ta raia mhalifu na kumpeleka
kituoni huku akitembea mwe-
nyewe na mkorofi zaidi kupigwa
pingu, mgambo wao walimpeleka
msobemsobe. Wakati mwingine
anaweza akawa anapelekwa huku
akipigwa mitama au virungu. Au
kukamatwa nyuma ya suruali na
kunyanyuliwa juu kidogo kiasi cha
kumpa shida mhalifu kutembea,
badala yake atatembea kwa vidole.
Staili hiyo ikapewa jina na watoto

®Kazi zao: Tanganyika jeki, wakikukimbiza hawakuachi...

wa mjini wakati ule wakaiita ‘“Tang-
anyika Jeki. Yaani ilifananishwa
na jeki za kizamani za kunyanyua
magari hususan malori yanapoku-
wa yanatengenezwa.

Na ole wako ukimbie. Jamaa
hawa walikuwa ni hodari wa
kukimbia, wanaweza kukukim-
biza hadi ukachoka mwenyewe
ukasimama kwani, kila kichochoro
utakachopita wao wapo tu.

Walisaidia sana kipindi kile ku-
punguza uhalifu enzi ambazo aska-
ri polisi na vituo vidogo havikuwa
vingi.

Kutokana na mabadiliko kadhaa
kwa sasa mgambo hawaruhusiwi
tena kukamata raia wa kawaida,
hadi itokee operesheni maalumu,
na huwa tunawaona kwa sasa
kuwa ni wa jiji, wakishughulika na
wanaofanya biashara sehemu zisi-
zoruhusiwa, kuvunja sheria za jiji
na mengineyo. Hata hivyo hawa-
jawafikia wale wa zamani, ambao
walikuwa watata.

Haya ndiyo maendeleo ambayo
yamekuwa yakizungumzwa, kwani
kazi hii ya ukamataji raia wameach-
iwa askari polisi wenye ujuzi wa
kazi hiyo, pia kuna vituo vingi vya
polisi kwa sasa.

Watuhumiwa wamekuwa waki-
kamatwa na polisi huku haki zao
zikilindwa, tofauti na miaka ile.

Ukiona askari polisi sasa hivi
amekamata  mtuhumiwa au
watuhumiwa wakipelekwa kituoni
huku wakizungumza kana kwamba
ni marafiki, halafu ukifikiria enzi
zile mgambo walivyokuwa waki-
wapeleka watuhumiwa ‘zoni’, una-
baki kushukuru na kuona kweli
kuna mabadiliko makubwa sana
nchini.

Tuma meseji 0716 350534
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Giza lazidi kutanda UKkraine,
Marekani yawaonya raia wake

WASHINGTON, MAREKANI

RAIS wa Marekani, Joe Biden
ametoa tangazo kwa raia wa
nchi hiyo wanaoendelea kuishi
Ukraine kuondoka haraka kuto-
kana na kuongezeka kwa vitisho
vya kuchukuliwa hatua za kijeshi
na Urusi.

Biden alisema hatatuma wa-
najeshi kuwaokoa Wamarekani
hao ikiwa Urusi itaamua kuivamia
Ukraine.

Alionya kwamba  mambo
yanaweza kutokea haraka katika
eneo hilo na haitawezekana ku-
waokoa.

Urusi imekanusha mara kwa
mara kuwa na mpango wow-
ote wa kuivamia Ukraine, licha
ya kuwa na wanajeshi zaidi ya

Polisi
Nigeria

wateketeza

chupa za
pombe

KANO, NIGERIA

100,000 kwenye mpaka wa nchi
hizo.

Hata hivyo, nchi hiyo imeanza
mazoezi makubwa ya kijeshi
na nchi jirani ya Belarus, huku
Ukraine ikiishutumu Urusi kwa
kuizuia kuingia baharini.

Ikulu ya Kremlin ilisema ina-
taka kuweka mstari mwekundu
ili kuhakikisha kuwa jirani yake
haingii NATO.

Waziri Mkuu wa Uingereza Bo-
ris Johnson, alisema Ulaya inaka-
biliwa na mzozo mkubwa zaidi wa
usalama katika miongo kadhaa
huku kukiwa na mvutano.

Mvutano kati ya Ukraine na
Urusi umefika kiwango cha hatari
baada ya kuwepo hali hiyo kwa
miaka mingi, lakini juhudi za kidi-
plomasia pia zinafanya kazi kwa

POLISI wanaoegemea misingi
ya Kidini nchini Nigeria, wam-
eteketeza karibu chupa milioni

nne za bia katika msako mkali wa

pombe.

Chupa hizo zilisagwa ardhini na

tingatinga katika mji wa kaska-

zini wa Kano, mbele ya umati wa
watu waliokuwa wakishangilia na

kusema ‘Mungu mkubwa'.

Mji huo wenye Waislamu wengi
uko katika mojawapo ya majimbo

kadhaa ya kaskazini mwa nchi
hiyo ambayo yamepiga maru-
fuku pombe chini ya sheria ya
kiislam iitwayo Sharia.

Bia hizo zilikuwa zimenaswa

kutoka kwenye malori yaliyoku-
wa yakitoka eneo la kusini lenye
Wakristo wengi, maofisa wameli-

ambia shirika la habari la AFP.
Polisi wa Sharia, wanaoju-

likana kama Hisbah, mara kwa

mara huharibu pombe na dawa

za kulevya zilizokamatwa, lakini

tukio hilo la Jumatano lilikuwa

kubwa zaidi katika msako mkali

unaoendelea. o
Maofisa walisema walivir-

ingisha chupa 3,873,163 za bia na
aina nyingine za pombe kwenye
tingatinga kwenye eneo la wazi

kama sehemu vya vita dhidi ya
vileo.
Walisema

dia. BBC

bidii kutafuta suluhisho la mzozo
huo.

Kuna masuala mengi nyuma ya
mzozo huo ambao ulianza mion-
go kadhaa iliyopita na kuhusisha
nchi hizo kutoleana macho.

Mizizi ya hatua ya hivi punde
kati ya nchi hizo mbili inaanzia
Oktoba 2021. Hapo ndipo uwekaji
mkubwa wa majeshi ya Urusi
kwenye mpaka wa Ukraine ul-
ipoanza.

Ripoti za picha za satellite na
kijasusi zimefichua kuwa zaidi ya
wanajeshi 100,000 sasa wako ka-
ribu na eneo hilo.

Ukraine imeibua wasiwasi juu
ya majeshi hayo ya Urusi karibu
na mpaka wake, ingawa serikali
yake pia ilisisitiza kuwa haiamini
kuwa Urusi bado iko katika nafasi

ya kuchukua hatua za kijeshi.

Msimamo wa Urusi unaeleza
kwamba kutumwa wanajeshi sio
tishio kwa Ukraine, na ilisema ina
haki ya kufanya chochote inacho-
taka na jeshi lake ndani ya eneo
lake.

Wengine wanasema huenda
likawa jeshi kubwa zaidi la Urusi
lililopelekwa karibu na Ukraine
tangu vita baridi.

“Ukraine inataka kuimarisha
usalama wake kwa sababu inahisi
shinikizo kubwa kutoka kwa jeshi
la Urusi, kwenye mipaka na pia
ndani ya eneo lake katika sehemu
zinazokaliwa za Ukraine,” alisema
Orysia Lutsevych, Mkuu wa Juk-
waa la Ukrainia Chatham House
nchini Uingereza.

Lakini Urusi inaamini kwamba

uwezo wa kupeleka wanajeshi
kwenye mpaka wake ni haki na
uhuru wake.

Suala lingine linalochangia
mzozo huo ni kujitanua kwa Nato
karibu na Urusi, kiasi ambacho
kinaweza kuhatarisha usalama wa
taifa hilo kubwa duniani.

“Upanuzi zaidi wa Nato kuele-
kea mashariki na kupelekwa kwa
silaha, ambazo zinaweza kutishia
Shirikisho la Urusi, haikubaliki,”
alisema Waziri wa Mambo ya Nje
wa Urusi Sergei Lavrov.

Urusi inapinga vikali uweze-
kano wa upanuzi wa Nato na ina-
taka hakikisho kwamba Ukraine
haitajiunga na Nato. Msimamo
huo unashikiliwa na mshirika
wake wa karibu China.

BBC

- —m“ = '

Magari ya kijeshi ya Urusi yaliyobeba makombora yakiwa katika mpaka wa Ukraine, wakati mazoezi ya kijeshi kati ya
nchi hiyo na Belarus yakiendelea. PICHA: AFP

kisha mabaki vyal-
ichomwa kwa moto na kuruhusu
moto huo kuwaka hadi usiku, kul-

NAIROBI, KENYA

JAMHURI ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC) imebakiza hatua
moja kujiunga rasmi na Jumui-
ya ya Afrika Mashariki (EAC),
baada ya baraza la mawaziri la
eneo hilo kupitisha kujiunga
kwake.

Mawaziri hao walipiga kura
ya kuunga mkono DRC baada
ya kumalizika kwa mazungum-

zo makali jijini Nairobi, nchini
Kenya. DRC inaonekana kama
soko muhimu kwa eneo hilo
kutokana na kuwa na utajiri wa
maliasili.

Baada ya wiki kadhaa za
mazungumzo, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo sasa
inasubiri tu idhini ya Wakuu
wa Nchi za Jumuiya ya Afrika
Mashariki, ambao watakutana
baada ya wiki chache.

Kuidhinishwa na baraza la
mawaziri ni hatua kubwa kwa
DRC ambayo iliomba uanacha-
ma mwaka 2019.

Hatua hiyo inafuatia baada ya
kumalizika kwa majadiliano am-
bayo yalilenga kuanisha sera za
nchi hiyo za kijamii na kiuchumi
na zile za EAC, utayari wake na
uwezo wake wa kuzingatia she-
ria za EAC.

Hii ni pamoja na hadhi ya

DRC yabaki hatua moja kujiunga EAC

mfumo wa kodi wa DRC na she-
ria za kimataifa. Kujumuishwa
kwa soko la DRC la karibu watu
milioni 90 kutapanua soko la
EAC kufikia zaidi ya watu mil-
ioni 300.

Kukubaliwa kwa nchi hiyo
kutaifanya kuwa mwanachama
wa saba wa kanda hiyo inayoju-
muisha Burundi, Kenya, Rwan-
da, Sudan Kusini, Tanzania na
Uganda. BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI
IDARA YA UHAMIAJI

MAOMBI YA URAIA

T AN NI
BI REHEMA ABDILLAH NASSIR NI RAIA WA KENYA

Ambaye picha yake imeonyeshwa hapo juu,anaomba uraia
wa Tanzaniakwa Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi .Yeye
ni raia wa KENYA na Nchi atokayo ni KENYA. Kazi yake
/Shughuli zake ni MEDICAL DOCTOR, Anuani ya mwajiri
wake/shughuli zake ni JAFFERY CHARITABLE MEDICAL
SERVICES. Ameishi nchini tangu 2017, Pia amewahi kuishi
Mikoa/Mikoa ya ................. , Mtu yeyete mwenye sababu
za kupinga mwombaji asipewe uraia, atume taarifa yake ya
maandishi iliyosainiwa kwa: w0
KAMISHNA MKUU WA UHAMIAJ, ¥ -5 =

S.LP512,
DAR ES SALAAM.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
MAHALI DODOMA

MAOMBI MADOGO NA 20 YA MWAKA 2021

BAINA YA ERASTO GERVAS KISHE (administrator of the state
of the late GERVAS JOSEPH TABU KISHE...........MDAI
DHIDI YA
YOHANA MAKALI NA WENZAKE 6.......WADAIWA

KWA.YOHANA MAKALO
POPOTE ULIPO.

YAH:KUITWA:KUITWA SHAURINI

Kwakuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelelzo yake
yameelezwa katika nakala ya maombi ambayo inapatikana katika
baraza hili Kwahiyo unatakiwa kuhudhuria katika baraza hili wewe
binafsi wakili au ilishiyeyote ambaye iwa kisheria
tarehe 23.02.2022 saa 3.00 asubuhi kwa mujibu wa maombi hayo
unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi

ANGALIZO. kama hukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juubaraza lilithibitisha kuwa umepokea hati ya wito baraza
linaweza kutoa hukumu dhidi yako

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri/muhuri was baraza
hili leo tarehe 04 ya mwezi February,2022

/
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NJOO
UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI
NAFUU SANA

OFEISIFZASMATTANGAZOIMIKOCHIENI
INBDESIIIAINAREASN R OB @XESH042)
DARSESFSAIFAANIESMEOBiH:H25 SER0i78 2253 6146

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

FIDES MEDAD ASSENGA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya SUBARU
yenye namba ya usajili T 368
CDV, Chasis namba
$G5050760, injini namba
EJ20B947011. Yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa
DR/MBU/RB/61098/2022

Nipa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Kihonda
Wilaya ya Morogoro, Mkoa Wa Morogoro

Usimamizi wa Mirathi.....14..2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU JAMILA UWESU
MUKHI WA MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA ABUBAKAR HABIBU UWESU.

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya mareh: tajwa hap o juu, kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tahehe 16/02/2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

+ Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu anaweza

kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.

« Marehemu hakuacha wosia

« Futa isiyohusika.

Imetolewa Tarehe 10/02/2022

B e W L Loy

Il

MIRACLES

T T) LIMITED
12-02.2022

NOTISI YA SIKU KUMI NA NNE
(14)/TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

KWA IDHINI' TULIYOPEWA NA MTEJA WETU PROIN LIMITED
TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA DHAMANA ZA MDAIWA SUGU

MNADA UTAFANYIKA MAHALI DHAMANA ILIPO KAMA
INAVYOONESHWA KWENYE JEDWALI HAPO CHINI, TUNATOA
NOTISI YA SIKU KUMI NA NNE (14) TOKA SIKU YA TANGAZO
HILI AMBAYO NI 12-02-2022

JINA LA DHAMANA MAHLT TAREHE YA | AINA YA
MKOPAJL ILIPO MNADA DHAMANA
PROIN LIMITED OFISINI | 28-02-2022 | GARI NAMBARI

BASELEMA
INVESTMENT
COMPANY

LIMITED VINGUNGUTI AREA

P.0.BOX 1495, PLOT KUANZIA T 789 DVR,

NO 2360/75/C

KUENDELEA | STATION
P.0.BOX 200 NYERERE ROAD DAR
BARIADI, SIMIYU | ES SALAAM

MASHARTI YA MNADA

1. MNUNUZI ATALAZIMIKA KULIPA SIKU HIYO HIYO ASILIMIA

25% YA BEI

ASILIMIA 75% ITALAZIMIKA KULIPWA NDANI YA SIKU

KUMI NA NNE (14)

. ENDAPO MNUNUZI ATASHIDWA KULIPA 75% ATAPOTEZA
MALIPO YAKE YA AWALI YA 25% NA MNADA UTARUDIWA TENA

KWA MAELEZO ZAIDI PIGA NAMBARI
0684-937-219 / 0754-916-444

n

w

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Uza,

Tupigie
0782253676

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

KINGAS KINGS BUSINESS
COMPANY LIMITED
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili
T 478 BQN, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
MKB/TR/RB/2230/2021

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

kili yake ilijua kabisa kuwa
mtu aliyesababisha askari
polisi kujua hilo ni Afande
arco ambaye hakutaka
kutoa pesa. Akakumbuka maongezi
waliyozungumza wakiwa kituoni.
“Mpwa wangu ametekwa na
wewe umesikia, wanasema tu-
peleke kiasi cha shilingi milioni
hamsini kwenye daraja la Mfugale
pale Tazara, leo usiku saa nane,
lakini jamaa wamesema tusiwaam-
bie polisi, vinginevyo watamuua.
Usingekuwa mpenzi wake nisingek-
wambia. Kwa sababu wewe ni poli-
si, lakini nimelazimika kwa sabahu
pesa zinatakiwa za kuongezea.”
Afande Marco alihabarishwa.
“Unasikia kijana, usiwe muoga
kiasi hicho, nashukuru kwa taarifa
hiyo. We nenda tu nyumbani usiwe

na wasiwasi. Ikifika usiku, pele- :

keni hizo pesa na sisi kama Jeshi la
Polisi tutakuja pale na kufanya kazi
yetu ya kuwatia nguvuni, halafu
watatueleza aliyetekwa nyara yuko
wapi.”

“Lakini afande mchezo unaotaka
kuufanya ni wa hatari kwa Diana.”
Jan alitahadharisha.

“Yule ni mpenzi wangu mimi,
nina uhakika hawatomdhuru na
mimi hapa ni mkuu na kituo, na-
wasiliana na wenzangu kufanya
jambo hilo.” Marco alimhakikishia
Jan kuwa watekaji watatiwa nguvu-
ni na Diana ataokolewa. Ni mawazo
aliyokuwa akiwaza siku alipoku-
tana na Afande Marco.

“Ina maana mzigo bado uko pale
pale?” Jan aliuliza.

“Inawezekana au isiwezekane.
Nina wasiwasi kama polisi walik-
wenda pale, wanaweza kuwa wa-
mechukua mzigo huo na kuupeleka
kituoni.”

Ken akamtazama Jan na kumuuli-
za swali “Kama wameuchukua
mzigo, shilingi milioni kumi na
tano, tutapata wapi pesa zingine
za kupeleka? Maana wamenipigia
simu na kunitisha hapa, wanasema
wanazitaka pesa, kiasi kilekile cha
milioni hamsini, lakini safari hii
kwenye daraja la Kajima, Jangwani,
saa sita usiku.”

“Usiwe na wasiwasi mjomba, hilo
suala la pesa niachie mimi. Nitak-
wenda tena kwa Chala.”

“Atatoa tena kweli?”

“Ni bosi wa Diana, atatoa tu, hata
kama itakuwa kwa mkopo.”

“Huoni mjomba kama itakuwa ni

HADITHI

Opereshe

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua kuwa

ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza, na kuwatia wazimu wanaume wengi ambao
alikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakamtongoza, kumtaka
kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye mwenyewe hakujua ni
mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi wanamfuata kama nyuki

wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee. Alijua mwisho wa siku atajulikana

ni nani anayependa Uzuri na urembo wake na nani anampenda kwa dhati. Aliyempenda
yeye kama yeye na si urembo wake. Fuatilia mtiririko huu wa riwaya hii kabambe, yenye
kusisimua na mafunzo kwa jamii.

o

e
@MSAMBA
0656122770

“Nakuaminia
Jan Japo
bado mpaka
sasa nakuona
ni mjanja
mjanja, mtoto
wa mjini,
lakini hadi
kufika sasa ni
wewe ndiye
unayenipa
matumaini.
Vinginevyo si-
jui ningekuwa
kwenye hali
gani.”
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hatari tukipata tena pesa nusu kama
zile za mwanzo, badala ya milioni
hamsini. Hii wametupa onyo, hala-
fu ya pili pesa isitimie, itakuwaje?”
Mjomba Ken aliuliza tena.

“Uzuri ni kwamba safari hii polisi
hawatojua chochote, mambo yat-
akuwa mazuri, kuhusu pesa kutimia,
ninakwambia hiyo niachie mimi. Na
mimi mwenyewe kama kawaida nak-
wenda kuuweka pale chini ya daraja
la Kajima.”

Ken alimtazama Jan kwa
mshangao. Alimuona ameshaanza
kuwa jasiri. Tangu sakata hili lianze,
Jan ndiye amekuwa msaada wake
mkubwa. Na kadri muda unavyozidi
kusonga mbele, ndivyo anavyoone-
kana kuwa jasiri na kuliona kama
lililomtokea ni jambo la kawaida na
si la hatari kama linavyoonekana. Na
ndiye anayempa nguvu na kuwa na
matumaini ya kumpata tena mtoto
wa dada yake, Diana akiwa hai.

“Nakuaminia Jan Japo bado mpaka
sasa nakuona ni mjanja mjanja, mto-
to wa mjini, lakini hadi kufika sasa ni
wewe ndiye unayenipa matumaini.
Vinginevyo sijui ningekuwa kwenye
hali gani.”

“Usiwe na wasiwasi mjomba, nipo
na wewe hadi suala hili litakapomal-
izika.”

“Nakuahidi, litakapokamilika na
binti yangu Diana, mtoto wa mare-
hemu dada yangu akiwa hai, nitaku-
pa zawadi kubwa ambayo hutakaa
kuisahau maishani mwako.” Mjom-
ba Ken aliahidi, na kumfanya Jan

aangue kicheko kilichochanganyi-
kana na aibu. Mjomba alijua sababu.

Pamoja na kwamba mbu wali-
kuwa wanamuuma na kufyonza
damu yake, lakini alivumilia. Na ali-
poshindwa kufanya hivyo alipeleka
mkono taratibu sehemu ambayo wa-
namuuma na kuwabana na mkono
kwa nguvu kabla ya kuwapukutisha.
Kazi hiyo aliifanya kwa muda wa
robo saa hivi. Ilikuwa ni ngumu, in-
ayotosha, inayohitaji ujasiri na uvu-
milivu.

Alikuwa amejificha katikati ya ma-
jani marefu yanayoota ndani ya maji
au pembeni yake.

Yeye alikuwa pembeni kidogo ya
maji. Ni maji ya mto unaopitisha maji
ya mto Ng'ombe kuyapeleka kwenye
bahari ya Hindi. Ni kwenye daraja la
Kajima, Magomeni Mapipa. Saa yake
ilimkumbusha kuwa ni saa sita kaso-
ro dakika tano. Tayari dakika kama
ishirini alikuwa amezipitisha hapo.

Sauti za chura, na wadudu wa-
naowakawaka usiku, zilimpa taswira
isiyoelezeka. Taswira ya kitu amba-
cho anasubiri kitokee.

Yapata saa mbili usiku alifika pale
akiwa na mkoba wake na kuuweka
chini ya daraja hilo. Akaondoka.
Akaenda kubadilisha nguo sehemu
alipoziweka ambapo hazikuwa mba-
li sana. Alirudi kwa njia nyingine
kabisa, akiambaa na ukingo wa mto.
Sehemu ambayo aliamini hakuna

i mtu atakayeweza
i Alijipachika ndani ya kichaka
i hicho cha majani marefu yali-
i yoota ndani na pembeni ya maji
{ yanayopita darajani hapo.

- wakisema ni
i hakuwadanganya polisi kwa ba-
{ hati mbaya.

NI Namba Moja-13

kumuona.

Mfuko wa kulia alikuwa ame-

t pachika kisu chake ambacho
i aliamini kingemsaidia. Mfukoni
i pia alikuwa na bastola. Ni bas-
! tola aliyopewa na mjomba Ken.

Lengo lilikuwa ni moja. Kufa

tau kupona. Kuua au kuuawa.
! Alishajitolea kufa kwa ajili ya
i Diana. Alimpenda sana Diana.
i Ni wiki ya pili na siku kadhaa
{ yumo mikononi mwa majahili.
{ Walimteka, wakihitaji pesa kiasi
{ cha shilingi milioni hamsini ili
i wamuachie. Kwanza ilishindi-
i kana pesa zilipowekwa chini ya
! daraja la Mfugale Tazara, sasa
! wametaka ziwekwe chini ya
i daraja la Kajima, lile la kwanza
i kubwa
- kwenda Faya.

ukitokea Magomeni

Ingawa hakumwambia mjom-

! ba wake, lakini safari hii alim-
{ wambia rasmi Afande Marco
{ kuhusu jambo hilo ili polisi
- waende aneo la tukio.

Mara ya kwanza alimwambia,

! lakini kilichotokea ni kwamba
! watekaji walijua kilichoendelea
i na hawakwenda kuchukua mzi-
i go walioahidiwa, lakini safari
 hii alichobadilisha ni muda.

Kwanza alichoshangaa ni kwa

- nini watekaji walijua kuwa poli-
| si wamepata taarifa na kushind-
i wa kwenda eneo la tukio.

Ndiyo maana safari hii alim-

- wambia Afande Marco kuwa
i watekaji
i saa tisa usiku kuchukua mzigo
huo. Ni saa moja zaidi kama
i zilizowekwa na watekaji hao
i daraja la Mfugale.

wameahidi  kufika

Aliwadanganya. Wao huku
saa sita. Wala

Alijua huenda polisi na wa-

' tekaji wote kabla ya kuja pale
it huwa wanatanguliza wapele-
ilezi wao. Na huenda ndivyo
i ilivyotokea mwanzo na watekaji
i wakajua kuwa kuna polisi. Ndi-
i yo maana hii akaweka masaa
i matatu mbele. Alijua hata kama
i polisi kupeleleza watakuja, la-
i kini wanaweza kuanza saa saba.
i Muda ambao watakuwa wame-
i kuja kufuata mzigo wao. Hapo
i alichohitaji ni msaada wa polisi.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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BODI YA LIGI KUU YATOA
NENO IKIIAMSHA SIMBA

Na Shufaa Lyimo

BODI ya Ligi Tanzania imeitaka Simba
ambao ndio wawakilishi pekee wa nchi
waliobakia katika mashindano ya ki-
mataifa kutumia vyema uwanja wa nyum-
bani katika mchezo wao wa kwanza wa
hatua ya makundi utakaochezwa kesho
dhidi ya Asec Mimosas kutoka Ivory Coast.

Simba itaikaribisha Asec Mimosas ke-
sho kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa
wa kwanza wa Kundi D.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Mwenyekiti wa Bodi ya Ligi Tanzania,
Steven Mnguto, alisema Simba wanatak-
iwa wahakikishe wanapata na kubakisha
pointi tatu nyumbani ili kuanza vyema

kampeni ya kuwania taji la michuano
hiyo.

Mnguto alisema wachezaji wanatakiwa
kuongeza umakini kwa ajili ya kufanikisha
malengo yao ya kupata ushindi na si ma-
tokeo mengine.

Alisema anajua mchezo huo unatara-
jiwa kuwa mgumu na wenye ushindani,
lakini bado anawaamini Simba wataende-
leza rekodi nzuri wanaposhiriki michua-
no hiyo wanapokuwa nyumbani.

“Mchezo huo utakuwa mgumu na
wenye ushindani, Simba wanatakiwa
wafanye juhudi ili wawape Watanzania
matokeo mazuri, kwa sababu wao wana
faida kubwa kwa kuwa wapo nyumbani,”
alisema Mnguto.

Mwenyekiti huyo alisema wachezaji

wakifuata vyema maelekezo watakayope-
wa na makocha wao, anaamini ushindi
utapatikana na hakuna kitakachowasum-
bua katika mchezo huo.

Aliongeza Simba inakwenda kukutana
na moja ya timu kubwa Afrika hivyo ame-
wataka wachezaji wasiwe na presha ya
mchezo bali watulize akili zao.

“Watanzania kwa pamoja tujitokeze
kwa wingi uwanjani kuisapoti timu yetu
kwani ndio wawakilishi pekee ambao wa-
nashiriki mashindano ya kimataifa kwa
sasa, wanapeperusha bendera ya taifa,”
Mnguto aliongeza.

Alisema kwa mara nyingine bodi in-
aipongeza Simba kwa hatua hiyo na
anaamini nafasi ya kuendelea kuipeperu-
sha vizuri bendera ya Tanzania wanayo.

PICHA: MTANDAO
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Kondo atajwa Mbeya Kwanza

Na Saada Akida

ALIYEKUWA Kocha wa KMC FC ya
ametajwa ameanza mazungumzo na
uongozi wa Mbeya Kwanza ambayo pia
inashiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, im-
efahamika.

Mbeya Kwanza wanahitaji kocha ku-
fuatia mwalimu wake, Haruna Hareri-
mana kuondoka nchini hivi karibuni
na kurejea kwao Burundi kutokana na

matatizo ya kifamilia aliyopata.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofi-
sa Mtendaji Mkuu wa Mbeya Kwanza,
Gideon Ngereza, alisema mpango wao
ni kutafuta Kocha Mkuu atakayeweza
kuiongoza vyema timu yao lakini bado
hawajafikia uamuzi kuwa nani atawa-
faa.

Ngereza alisema hatua hiyo ya kutafu-
ta kocha mkuu ni kuhakikisha kikosi
chao kinaendelea kuonyesha ushindani
kama kilivyokuwa chini ya Harerimana.

“Kwa sasa ni mapema kuweka wazi
hiyo mipango kwa sababu tuko katika
mchakato wa kuangalia nani atatufaa
kuwa kocha mkuu, tunahitaji kupata
mtu sahihi atakayechukuwa nafasi ya
Harerimana,” alisema Ngereza.

Kuhusu Kondo, bosi huyo ameweka
wazi klabu yake haijafanya mawasiliano
yoyote na kocha huyo huku kwa sasa
ikiwaamini Mwaka Mwalwisi na Nizar
Khalifan ambao ndio wanaliongoza
benchi la ufundi kambini jijini.

Coastal yamkingia
kifua kocha Medo

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Coastal Union
umesema hauna mpango wa
kuachana na Kocha Mkuu, Melis
Medo licha ya kuwapo na malala-
miko mbalimbali kutoka kwa
baadhi ya wanachama na mashabi-
imefahamika.

Katibu Mkuu wa Coastal Un-
jon, Rashid Mgweno, aliliambia
gazeti hili jana hawaoni sababu ya
kuachana na kocha huyo kutokana
na kazi kubwa ambayo ameifanya
katika kikosi chao.

“Bado tunamwamini kocha wetu,
kutokufanya vizuri katika baadhi
ya michezo ni kawaida katika
mpira, hatuwezi kumfukuza kocha
kwa sababu timu haijafanya
vizuri, tunaangalia vitu vingi,”
alisema Mgweno.

Alisema wanachokiangalia kwa
sasa ni kuongeza ushirikiano ka-
tika benchi la ufundi na kuhakiki-
sha timu yao inafikia malengo
waliyojiwekea kwenye msimu huu
wa Ligi Kuu ya NBC.

“Ligi msimu huu ni ngumu na
Kila timu imejipanga vizuri, kama
unaona msimu uliopita tulifanya
vizuri tofauti na msimu huu tu-
naahidi kujipanga upya,” aliongeza
kiongozi huyo.

Azam FC, Geita
Gold majaribuni

Na Saada Akida

MASHINDANO ya kuwania ubing-
wa wa Kombe la FA (ASFC), yanata-
rajiwa kuendelea leo kwa Azam FC
kuikaribisha Baga Friends kwenye
Uwanja wa Azam Complex, uliopo
Chamazi nje kidogo vya jiji la Dar es
Salaam.

Mechi nyingine ya michuano hiyo
itakayochezwa leo itakuwa ni kati
ya Mbuni FC ya Arusha dhidi ya
Geita Gold FC, mchezo utakaopigwa
kwenye Uwanja wa Sheikh Amri

Kocha wa Azam FC, Abdihamid
Moallin, alisema kikosi chake kipo
tayari kwa ajili ya mechi hiyo na
wamejipanga kupata ushindi ili wa-
songe mbele katika michuano hiyo.

Moallin alisema licha ya kucheza
na timu ya daraja la chini, lakini ha-
watawabeza na hivyo wamejiandaa
kucheza kwa umakini wakati wote.

“Tumejiandaa vizuri kuhakikisha
tunapata matokeo mazuri, tutaingia
uwanjani kwa kuwaheshimu wap-
inzani wetu licha ya kucheza katika
ligi ya chini,” alisema Moallin.

Alisema ana imani kurejea kwa
wachezaji wake waliokuwa katika
majukumu ya timu ya Taifa kwenye
fainali za Kombe la Mataifa (AFCON),
kutaongeza nguvu kwenye kikosi
chake.
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RONALDO AANZA KUJIPANGA

MSHAMBULIAJI wa Ureno, Cristiano Ronaldo mwenye
umri wa miaka 37, anapanga mazungumzo na wakala
wake kuhusu mustakabali wake pale Manchester United
baada ya kukatishwa tamaa na maisha pale Old Trafford.
(Star)

RICE HAONDOKI WEST

NYOTA wa England, Declan Rice ambaye analengwa
na Chelsea, Manchester United na Manchester City, ame-
sisitiza nia yake ya kushinda mataji na kucheza Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, lakini mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 23 aliwatuliza mashabiki wa West Ham kwa kuelezea
uvumi juu ya hatima yake kama “kelele tu”. (Standard)

POGBA MBIVU, MBICHI

PAUL Pogba atalazimika kupungiziwa mshahara wake
kama kiungo huyo wa Manchester United na Ufaransa
mwenye umri wa miaka 28 kama anataka kuondoka.
(Mirror)

KEPA BADO NJIA PANDA

GOLIKIPA wa Chelsea mwenye thamani ya pauni mil-
ioni 72, Kepa Arrizabalaga mwenye umri wa miaka 27
anaweza kuondoka pale Stamford Bridge msimu huu wa
joto. (Sun)

KESSIE ANUKIA BARCA

KLABU ya Barcelona wapo kwenye nafasi nzuri ya kum-
sajili kiungo wa kati wa AC Milan na Ivory Coast, Franck
Kessie msimu huu wa joto. Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 25 pia analengwa na Liverpool. (Marca)

MANE SASA NJIA MOJA

MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Sadio Mane mwenye
umri wa miaka 29, yuko tayari kuondoka katika klabu
hiyo ya Anfield, huku Barcelona na Real Madrid wakim-
taka mchezaji huyo wa kimataifa wa Senegal. (Goal, via
Mirror)

TIELEMANS ASHUKA THAMANI

KLABU ya Leicester City imepunguza dau la kumnasa
Youri Tielemans (24), kutoka pauni milioni 60 hadi pauni
milioni 35, huku Arsenal na Manchester United wakiwa
katika mbio za kumnunua kiungo huyo wa kati wa Ubelgiji
msimu huu. (Het Nieuwsblad,via Metro)

SAKA HALI TETE EPL

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amekiri kufuzu kwa
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu kunaweza kuwa
muhimu katika kumfunga winga, Bukayo Saka mwenye
umri wa miaka ,20 - ambaye anahusishwa na Liverpool.
(Express)

AKANJI KUPOKEA KITITA

MLENGWA wa Manchester United, Manuel Akanji ana-
taka kuongezewa mshahara wake maradufu huku Borus-
sia Dortmund wakiweka bei wanayohitaji kumnunua
mlinzi huyo wa Uswisi wenye umri wa miaka 26. (Bild,
via The Sun)

ENRIQUE ATAJWA UNITED

KOCHA wa Hispania, Luis Enrique mwenye umri wa mi-
aka 51, ameibuka kuwa mgombea wa kushitukiza kwenye
kibarua cha ukocha wa Manchester United. (Star)

AZPILICUETA VS CHELSEA

MLINZI wa Hispania, Cesar Azpilicueta anataka ku-
zungumza na Chelsea kuhusu mustakabali wake, huku
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32 akihusishwa
na mpango wa kuhamia Barcelona mara mkataba wake
utakapokamilika msimu wa joto. (Mundo Deportivo)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

POGBA KUJIFUNGA

KITANZI MIWWENYEWE

@ @ ®Ni endapo atakubali mshahara wake kupungua kwa
kufanya uamuzi wa...

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United in-
ajiandaa kumpoteza kiungo wake,
Paul Pogba bure kwa mara ya pili
huku Real Madrid, Paris Saint-
Germain na Juventus ni miongoni
mwa timu zinazopambana kupata
huduma yake.

Pogba inabidi akubali kupun-
guza kiasi kikubwa cha mshahara
wake, ikiwa atataka kuachana na

ili aweze kurahisisha uhamisho

wake, baada ya kuitumikia klabu
hiyo kwa miaka sita.

Lakini mpaka sasa Pogba
hajafanya mazungumzo na klabu
yoyote isipokuwa Manchester
United kwa ajili ya kuongeza mka-
taba, lakini cha kustaajabisha ni
kuwa hatarajii kusaini mkataba
mpya na klabu hiyo, na anahitaji
kwenda sehemu nyingine.

Real Madrid, Paris Saint-Ger-
main wako kwenye vita ya kuhitaji
huduma yake lakini klabu ya Ju-
ventus inapewa nafasi kubwa sana

ya kumpata kiungo huyo.

Lakini mshahara wake
anaopokea kwa sasa wa pauni
290,000 kwa wiki itakuwa ngumu
kwake kujiunga kwa sababu mfu-
mo wa sasa wa Juventus hauwezi
kulipa kiasi hicho kwa wiki.

Juventus wanajiandaa kumweka
sokoni, Paulo Dybala kwa sababu
ya kiasi cha mshahara anacholip-
wa kwa wiki pauni 225,000 ni kiasi
kikubwa kwa mfumo wa mishaha-
ra mipya ndani ya Juventus.
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VE RS US

SOUTHAMPTON

CHEZA USHINDE

JACKPOT

ANELKA: MBAPPE
ATATUA MADRID

MADRID, Hispania

ATIMA ya Kylian Mbappe bado in-
I I aendelea kuwa ni mjadala mkub-

wa kwenye vyombo mbalimbali

vya habari na gwiji wa zamani wa

Real Madrid, Nicolas Anelka amelezea

imani yake kwa mshambuliaji huyo wa PSG
ataondoka.

Mkataba wa Mbappe na Paris Saint-

Germain unamaliza Juni, mwaka huu

lakini pande zote mbili bado hazijafikia
makubaliano mapya.

PSG inatarajia kuwakabili Los Blancos
hao kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua
ya 16 huku Madrid wakiwashawishi mabosi
wa Real Madrid kumaliza dili na Mbappe

1
X
2

mapema mara baada ya dirisha la usajili
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kufunguliwa.

Anelka alisema: “Ninachoweza kusema ni
kwamba kwa ujumla anataka kuondoka.”

“Nina imani kubwa Mbappe ataondoka
PSG na atakwenda Real Madrid msimu ujao

wa Ligi Kuu.”

MADRID, Hispania

GARETH Bale tayari anaripotiwa
amekubali kuhama kabla ya kum-
alizika kwa mkataba wake Real Ma-
drid.

Mchezaji huyo raia wa Wales ame-
kuwa na wakati mgumu kwa kukosa
muda wa kutosha wa kucheza Real
Madrid msimu huu tangu kurejea
baada ya kucheza kwa mkopo katika
klabu yake ya zamani ya Tottenham
msimu uliopita.

Ingawa, sehemu kubwa ya ku-
tokuwapo kwa Bale kumetokana
na majeraha, huku akirejea baada
ya changamoto iliyomsumbua kwa
karibu wiki mbili zilizopita au zaidi.

Baada ya kucheza mechi tatu
mwanzoni mwa msimu, Bale alikaa

nje ya uwanja kwa miezi kadhaa ku-
tokana na tatizo la mgongo.

Amerejea hivi karibuni lakini
ameachwa benchi na kocha Carlo
Ancelotti.

Bale bado anaweza kucheza ka-
tika miezi ijayo, lakini ni hakika
mkataba wake, ambao unamalizika
mwishoni mwa msimu huu, hauta-
ongezwa tena.

Na kwa mujibu wa El Nacional,
mchezaji huyo tayari amekubali
kusaini mkataba wa awali na Tot-
tenham.

Inadaiwa Bale atarejea Spurs kwa
mara ya tatu ukiwa ni mkataba wa
mwisho wa maisha yake ya soka.

Ripoti hiyo inadai Bale alikubali
mpango huo miezi mitatu iliyopita.

'!
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JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

137,180

MRADI WA KITUO CHA TFF

KIGAMBONI MAMBO SAFI

Na Mwandishi Wetu

UJENZI wa kituo cha Michezo cha
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF)
ni Dar es Salaam, upo kwenye hatua
za mwisho, imefahamika.

TFF inajenga vituo vya michezo
ga na vinatarajiwa kumalizika kwa
pamoja mwishoni mwa mwezi huu.

Akizungumza na wahariri wa
habari za michezo jana, Rais wa
TFF, Wallace Karia, alisema baada
ya kukamilika kwa ujenzi huo, ofisi
ya Katibu Mkuu wa shirikisho hilo

itahamia Kigamboni kabla ya ofisi
nyingine kufuatia Juni, mwaka huu.

“Februari 26 Katibu atahamia hapa
(Kigamboni), baadaye mwezi wa sita
ofisi nyingine zitahamia pia maana
pale Karume (ofisi za sasa za TFF)
tutavunja na kufanya tena ujenzi, “
alisema Karia.

Uwanja huo mbali na majengo ya
ofisi pia utakuwa na hostel, na vi-
wanja viwili kimoja chenye nyasi
bandia ambazo tayari zimeshawasili
na kingine nyasi za halisi.

Kwa mujibu wa Injinia wa mradi
huo, Yasinta Wilbert, kuhusu uwanja
wenye nyasi za kuotesha wenye uku-

-

bwa wa mita 109 kwa 73 unaojengwa
Kampuni ya Group Six International
utakuwa tayari kutumika ifikapo
Juni, mwaka huu.

Alisema uwanja huo utapandwa
mbegu za majani aina ya Bemuda
kutoka Afrika Kusini.

Injinia huyo alisema, licha ya vi-
wanja, kampuni yake inatarajia
kukabidhi majengo ifikapo Machi, na
hapo ndio viwanja vitakamilishwa.

Aliongeza majengo ya ofisi, hosteli
za timu za Taifa za wakubwa na we-
nye umri mdogo yamekamilika kwa
asilimia 100.

Baadhi ya wachezaji wa Simba Queens va jijini Dar es Salaam wakiwa wamepozi kambini kwao baada ya
kumaliza mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania hivi karibuni. Simba Queens ndio mabingwa watetezi na
vinara wa ligi hiyo yenye timu 12. PICHA: SIMBA SC

Lwanga kamili kuikabili Asec

Na Adam Fungamwango

KIUNGO wa kimataifa wa Simba
Mganda Thadeo Lwanga, yuko fiti
kuivaa Asec Mimosas katika mechi
ya kwanza ya hatua ya makundi ya
mashindano ya Kombe la Shirikisho
Afrika itakayochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini
Dar es Salaam.

Hata hivyo wakati Lwanga akire-
jea kikosini, winga, Hassan Dilunga
yuko katika hatihati ya kucheza baa-
da ya kupata majeraha mazoezini
jana.

Meneja Habari na Mawasiliano

wa Simba, Ahmed Ally, ameliambia
gazeti hili jana maandalizi ya me-
chi hiyo yamekamilika na benchi
la ufundi limepata faraja baada ya
kurejea kwa Lwanga ambaye aliku-
wa majeruhi tangu Oktoba, mwaka
jana.

“Lwanga kwa sasa yupo fiti na
anaweza kucheza mechi ya Juma-
pili inategemea na Kocha Mkuu,
Pablo Franco atakavyoona. Inaweza
akaona bado hajawa na utimamu wa
mwili kucheza mechi hiyo, au atam-
wingiza kipindi cha pili, au pia aka-
mwanzisha kwenye mechi hiyo kwa
sababu tayari amepona ana ame-

fanya mazoezi kwa muda mrefu na
wenzake,” alisema Ally.

Aliongeza Dilunga naye alipata
maumivu akiwa mazoezini, lakini
bado wanasubiria majibu ya vipimo
vya madaktari ili kufahamu hatima
yake kuelekea mchezo huo.

Nyota wengine watakaokosekana
katika mchezo huo wa Kundi D ni
pamoja na Kibu Denis ambaye pia
bado ni majeruhi na Clatous Chama
ambaye kanuni hazimruhusu ku-
cheza mechi hiyo kwa sababu tayari
aliitumikia RS Berkane ya Morocco
katika michuano hiyo ya kimataifa
msimu huu.

TAREHE

01.12/02/22

MUDA MICHEZO

Brentford vs Crystal Palace

1

X

2

02.12/02/22

Peterborough vs Preston

03.12/02/22

Reading vs Coventry

04.12/02/22

Birmingham vs Luton Town

05.12/02/22

Nottingham vs Stoke City

06.12/02/22

Villarreal vs Real Madrid

07.12/02/22

Perugia vs Frosinone

08.12/02/22

Napoli vs Inter

09.13/02/22

Sheffield Wed vs Rotherham

10.13/02/22

Alaves vs Valencia

1.13/02/22

Real Oviedo vs Huesca

12.13/02/22

Kasimpasa vs Alanyaspor

13.13/02/22

Leicester vs West Ham

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NI TIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI -12/02/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID

MICHEZO

Manchester Utd vs Southampton

1

X

Huddersfield vs Sheffield Utd

Al Hilal Riyadh vs Al Ahly Cairo

Cadiz CF vs Celta Vigo

Bloemfontein Celtic vs Cape Town City

Lokomotiva Zagreb vs Istra

Lazio vs Bologna

VfL Bochum vs Bayern Munchen

Greuther Furth vs Hertha BSC

Monchengladbach vs Augsburg

Eintracht Frankfurt vs VfL Wolfsburg

SC Freiburg vs Mainz

Blackpool vs Bournemouth

Watford vs Brighton

Barnsley vs QPR

Motherwell vs Aberdeen

Millwall vs Cardiff

Brentford vs Crystal Palace

Everton vs Leeds

Peterborough vs Preston

Birmingham vs Luton Town

Hull City vs Fulham

Middlesbrough vs Derby

Reading vs Coventry

Partick Thisle vs Dundee Utd

Nottingham vs Stoke City

Villarreal vs Real Madrid

Eupen vs KAA Gent

Sporting Braga vs Pacos Ferreira

Kaizer Chiefs vs TS Galaxy FC

Galatasaray vs Kayserispor

Montpellier vs Lille

Chelsea vs Palmeiras

Banik Ostrava vs Teplice

Napoli vs Inter

OH Leuven vs Cercle Brugge

Mechelen vs Oostende

Norwich City vs Manchester City

Rayo Vallecano vs Osasuna

Annan Athletic vs Rangers

Bayer Leverkusen vs Stuttgart

Groningen vs Fortuna Sittard

Cambuur vs PEC Zwolle

Benfica vs Santa Clara

Vitesse Arnhem vs PSV Eindhoven

St. Gallen vs Servette Geneva

Zulte Waregem vs Anderlecht

Torino vs Venezia

Lyon vs Nice

@ CHEZAKWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Atletico Madrid vs Getafe
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Magolikipa wa Yanga, Djigui Diara (kushoto) na Aboutwalib Mshery, wakipozi kabla ya kuanza mazoezi ya kujiandaa |

na mechi ya Kombe la FA dhidi ya Biashara United itakayochezwa Jumanne kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa

SIMBA SC, YANGA
MAWINDO TOFAUTI

® ® ®Mnyama asisitiza ameimarika wakati Nabi akiichimba

mkwara Biashara...

Saada Akida na Adam
Fungamwango

WAKATI Simba ikisema iko tayari kuan-
za vyema mechi yake ya hatua ya makun-
di ya mashindano ya Kombe la Shirikisho
Afrika dhidi ya Asec Mimosas, Yanga im-
ejipanga kuichapa Biashara United na ku-
songa mbele kwenye michuano ya Kombe
la FA.

Simba itaikaribisha Asec Mimosas ke-
sho kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa
jijini Dar es Salaam huku Biashara United
ikiwafuata Yanga katika dimba hilo Ju-
manne usiku.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Simba, Pablo Franco, alisema
ameendelea kutengeneza timu yake
baada ya kuona ubora wa wapinzani wao
na anaamini mbinu mpya alizowapa zita-
wajenga na kuwafanya waingie uwanjani
wakiwa imara zaidi.

Pablo alisema amepata nafasi ya kuwa-
soma wapinzani wao na kufahamu ubora
wao katika kila idara ikiwamo safu ya
ushambuliaji inayoonekana ina uchu wa
kufunga magoli lakini pia wakiwa imara
kwenye ulinzi.

“Kiufupi tumefanyia kazi mapungufu

yetu kwanza yaliyojitokeza katika mechi
zilizopita na kuandaa timu ya ushindani
ili kukabiliana na wapinzani wetu, kazi
kubwa ni kuendelea kuimarisha safu yan-
gu ya ushambuliaji kwa kuwataka mas-
traika kuongeza utulivu na umakini, kwa
sababu mechi zilizopita tulipata nafasi
nyingi ambazo tulishindwa kuzitumia,”
alisema Pablo.

Aliongeza amewaambia wachezaji
wake hawatakiwi kuridhika na matokeo
ya nyuma kwa sababu wanaanza safari
nyingine na kuhakikisha wanafanikiwa
katika malengo yao.

“Mashindano yoyote hakuna timu ra-
hisi, Asec wako vizuri na wanaongoza ligi
nchini kwao, tutaingia na nidhamu ya hali
ya juu na tahadhari kubwa kuhakikisha
tunaenda kutafuta pointi tatu muhimu
katika mchezo wetu,” alisema Pablo.

Kwa upande wa uongozi, Meneja wa
Idara ya Habari na Mawasiliano, Ahmed
Ally, alisema kila kitu kimeenda vizuri na
kilichobakia ni kazi ya uwanjani.

Kuelekea mchezo wa Kombe la FA, Ko-
cha Mkuu Yanga, Nesreddine Nabi, alise-
ma ‘anapiga jiwe moja’ na kutaka kuuwa
ndege wawili kwa kufanya maandalizi ya
mechi ya hatua ya 16 bora dhidi ya Biasha-

ra United, lakini pia kwa mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania unaofuata ambao wataifua-
ta Mtibwa Sugar huko Turiani, Morogoro.

Nabi alisema mechi mbili hizo zilizoko
mbele yao zina ushindani na anahitaji
kupata matokeo chanya na kuendelea
kujiimarisha kwenye mbio za kuchukua
mataji.

“Hii ni mechi muhimu kwetu kwa
sababu tunahitaji kutwaa ubingwa wa
michuano hii, kufikia huku lazima tupam-
bane tushinde kila mechi, lakini mechi hii
ni maandalizi ya mechi yetu ijayo ya ligi,
bado tunasafari ndefu, pamoja na kuon-
goza na ligi lakini bado hatuna uhakika wa
ubingwa kwa sababu ligi ni mbio ndefu,”
alisema Nabi.

Alisema anatambua ligi imekuwa na
ushindani mkubwa na hakuna mwenye
uhakika wa kutwaa ubingwa hadi sasa
hivyo anawataka wachezaji wake kupam-
bana katika kila mechi watakayocheza.

“Nimepata nafasi ya kuzungumza na
wachezaji wangu na kuwakumbusha su-
ala la kujituma, kucheza kwa ushirikiano,
nina matarajio makubwa wachezaji wan-
gu watazingatia hayo kwa ajili ya kufikia
malengo yetu,” alisema Nabi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

UKURASA 21

Karia afunguka
siri wachezaji
kuchoka haraka

Na Mwandishi Wetu

UBOVU wa viwanja vinavyo-
tumika katika mchezo wa soka
nchini umetajwa kuwa ni moja ya
sababu inayochangia wachezaji wa
Kitanzania kutocheza kwa muda
mrefu, imeelezwa.

Rais wa Shirikisho la Soka Tan-
zania (TFF), Wallace Karia, alisema
hayo jana alipokutana na wahariri
wa habari za michezo walipotem-
belea mradi wa shirikisho hilo wa
kituo cha michezo Kigamboni Dar
es Salaam na baadaye Mnyanjani,
Tanga.

Kituo cha Kigamboni kinatara-
jiwa kuwa na viwanja vya nyasi
bandia na nyasi halisi na ujenzi
wake umekaribia kukamilika.

“Tutakuwa na viwanja vizuri
pia, viwanja vyetu ni vibovu sana
unajua, unaweza kukuta mchezaji
ana uwezo wa kucheza kwa miaka
20 lakini anaishia miaka 10 au mi-
tano kutokana na kupata majeraha
yanayowalazimisha kukaa nje ya
uwanja mapema... mkipata nafasi
zungumzeni na watu wa tiba za
wachezaji watawaambia.

“Lakini kingine kinachoumiza
sana wachezaji wetu nao ni
ndondo, sasa kukiwa na viwanja
vizuri hata ndondo nazo zitache-
zwa kwenye viwanja vizuri, hawa-
taumia wachezaji,” Karia alisema.

Kiongozi huyo alitumia nafasi
hiyo kuwaasa wachezaji waepu-
kane na tabia ya kucheza ndondo
kwenye viwanja vibovu ili kutoha-
tarisha afya zao.

Aliongeza wachezaji wengi
wanapata majeraha makubwa
katika mechi za ndondo baada ya
kucheza katika viwanja visivyo na
sifa.

“Viwanja katika mradi huu wa
Kigamboni vikikamilika, tutapun-
guza idadi ya uhaba wa viwanja,
baadhi ya timu zinaweza kuomba
kucheza katika viwanja vyetu
na sisi tutaruhusu kwa masharti
fulani na ninaamini itasaidia ku-
punguza baadhi ya changamoto,”
alisema Karia.

Aliongeza nia ya TFF ni kuiona
Tanzania ikiwa na idadi kubwa va
viwanja na kuiomba serikali isaidie
kufanikisha hilo katika kila mkoa.




