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ACT yatoa kauli Membe kujivua uanachama 

Katibu Mkuu Kiongozi mpya aona fursa ajira
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, amemwapisha Zena Ahmed 
Said, kuwa Katibu Mkuu Kiongozi 
na Katibu wa Baraza la Mapinduzi, 
huku kiongozi huyo akiahidi kum-
saidia Rais kupanua fursa za ajira. 
Zena aliteuliwa na Dk. Mwinyi 
kushika nafasi hiyo mwishoni mwa 
mwaka jana baada ya kustaafu kwa 
aliyekuwa Katibu Mkuu Kiongozi, 
Abdulhamid Yahya Mzee.

Hafla hiyo ya kiapo ilifanyika 
Ikulu mjini Zanzibar jana na kuhud-
huriwa na viongozi mbalimbali wa 
serikali na sekta binafsi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya kula kiapo, Zena 
alisema atakuwa mbunifu katika 

kumsaidia Rais kiutendaji, ili kufikia 
malengo ya kuwaletea maendeleo 
wananchi wa Zanzibar.

Alisema kuteuliwa kwake ni nee-
ma kubwa kwake, akiahidi atafanya 
kazi kwa kufuata kanuni, miongozo 
iliyopo na kuwa mbunifu katika 
utendaji kazi wake.

“Jinsi maendeleo yatakapopati-
kana, ninaamini na ajira zitapati-
kana, hivyo ninamshukuru Rais kwa 
kuniteua. Wakati unapotenda kazi, 
ukiwa na hofu ya kuwa mwanamke 
utashindwa.

“Nafasi yoyote unapopewa, ifanye 
kwa weledi wa hali ya juu, acha ma-
tendo yako na kazi zako zijisemee,” 
alisema Zena ambaye ameweka re-
kodi ya kuwa Katibu Mkuu Kiongozi 
wa kwanza mwanamke Zanzibar.

Alisema wanawake wana maju-
kumu mengi, yakiwamo ya familia, 
hivyo ni vyema kujali kutekeleza 
majukumu yao kwa wakati stahiki, 
ili kazi ziendelee vizuri.

“Mimi kofia hii niliyopewa, nikien-
da katika familia yangu sitoweza 
kuivaa,  bali nitavaa kofia kama ni 
mama wa familia na kutekeleza ma-
jukumu yangu ya familia na nitaka-
pokuwa kazini, nitavaa kofia kwa 
mujibu wa nafasi yangu,” alifafanua.

WAFURAHIA UTEUZI WAKE
Baadhi ya mawaziri wanawake 

wa Zanzibar, walisema mwanamke 
ni jeshi kubwa katika kuleta maen-
deleo, hivyo wanampongeza Rais 
kwa kuwapa kipaumbele wanawake 
kwa kumteua Zena.

Waziri wa Utalii na Mambo ya 
Kale, Lema Muhamed Mussa, alise-
ma mwanamke ana nafasi kubwa 
ya kuleta mabadiliko ya maendeleo 
kuliko mwanamume.

“Unapomwelimisha mwanamke, 
umeielimisha jamii nzima, lakini 
unapomwelimisha mwanamume, 
unamwelimisha peke yake, hivyo 
kitendo cha kuteuliwa kwa Zena, ki-
natupa ari sisi wanawake na kasi ya 
maendeleo na mabadiliko yatakuwa 
makubwa,” alisifu.

Waziri wa Habari, Vajina na Mich-
ezo, Tabia Mwita, alisema uteuzi 
huo ameupokea kwa furaha na Rais 
Mwinyi anazidi kujenga imani kwa 
wananchi kwa sababu anatekeleza 
yale ambayo aliyaahidi ikiwamo ku-
wapa nafasi wanawake.

CHADEMA 
yatinga 
rasmi ICC 
Na Enock Charles 

CHAMA cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), 
kimewasilisha rasmi 
malalamiko yake katika 
Mahakama ya Kimataifa 
ya Uhalifu (ICC) iliyoko 
Uholanzi, kikidai kuto-
tendewa haki katika Uch-
aguzi Mkuu wa Oktoba 28 
mwaka jana.

Kupitia kwa Makamu 
Mwenyekiti wake, Tundu 
Lissu, chama hicho kimela-
zimika kukimbilia kwenye 
mahakama hiyo ya ki-
mataifa kikidai kulikuwa 
na ukiukwaji wa misingi 
ya uchaguzi wakati wa 
mchakato wa uchaguzi huo.

Kwa mujibu wa taarifa il-
iyotolewa na Lissu aliyoiita 
salamu za Mwaka Mpya, 
tayari chama hicho kime-
pokea taarifa ya kupokewa 
kwa malalamiko yao 
yaliyowasilishwa tangu De-
semba 24 mwaka jana.

“Kufuatia kuchafuliwa 
kwa uchaguzi mkuu na 
matukio mbalimbali yali-
yofanyika kabla, wakati na 
baada ya Uchaguzi Mkuu 
wa tarehe 28 Oktoba, 
chama chetu kilitangaza 
kitawasilisha malalamiko 
yake ICC baada ya mawak-
ili wetu kuandaa nyaraka 
zote zinazohitajika.

“Leo kama sehemu ya 
salamu zangu za Mwaka 
Mpya, ninapenda ku-
wataarifu kwamba tarehe 
24 Desemba, Kampuni ya 
Mawakili ya Amsterdam 
and Patners wa London, 
Uingereza na Washington 
DC, Marekani, iliwasilisha 
malalamiko kuhusu makosa 
dhidi ya ubinadamu na 
dhidi ya CHADEMA kabla, 
wakati na baada ya Uch-
aguzi Mkuu,” Lissu alisema.

Kwa mujibu wa Lissu, 
ambaye ni kitaaluma ni 
mwanasheria, malalamiko 
hayo huenda yakachukua 
muda mrefu uchunguzi 
wake kufanyika, akidokeza 
kuwa huenda ikawa zaidi 
ya miaka mitano.

Aliwataka wanachama 
wa chama hicho kuwa 
watulivu kusubiri kukami-
lika kwa mchakato huo wa 
muda mrefu ambao amedai 
una matumaini ya kile ali-
chokiita kufufua demokra-
sia ya kweli.

CHADEMA ilishinda jimbo 
moja katika Uchaguzi 
Mkuu huo, huku ikishika 
nafasi ya pili katika 
kinyang’anyiro cha kuisaka 
nafasi ya urais.

Na Enock Charles

ALIYEKUWA mgombea urais 
kupitia Chama cha ACT-Wazalendo, 
Bernard Membe, amejivua ua-
nachama wake na nafasi yake ya 
mshauri mkuu wa chama hicho, 
ikiwa ni takribani siku 170 tangu 
ajiunge nacho Julai 16, mwaka jana.

Waziri huyo wa zamani wa 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa, alitangaza uamuzi huo 
juzi usiku, akibainisha kuwa kwa 
sasa, atakuwa mshauri wa masuala 
mbalimbali yanayoihusu nchi na 

kupigania demokrasia ya kweli.
Akizungumzia uamuzi huo wa 

Membe, Katibu Mkuu wa ACT-
Wazalendo, Ado Shaibu, aliiambia 
Nipashe jana kuwa chama hicho ki-
likuwa na taarifa za kusudio hilo la 
Membe kwa muda mrefu na kwam-
ba kinamtakia heri huko aendako.

Shaibu alisema chama hicho 
hakina kinyongo na uamuzi huo 
na kamwe hakitajiingiza kwenye 
malumbano na mwanasiasa huyo, 
ambaye kabla ya kujiunga nacho, 
alifukuzwa uanachama ndani ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

“Taarifa hizi za ndugu Membe 

kujiuzulu uanachama wa chama 
chetu na kujivua nafasi zote za uon-
gozi tumezipokea na kimsingi siyo 
taarifa ngeni kwa sababu tume-
kuwa tukizifahamu. Ndugu Membe 
mwenyewe amewasiliana na sisi 
mara kadhaa. “Hata baada ya Uch-
aguzi Mkuu, Ndugu Membe ilikuwa 
ni kana kwamba ameshajiweka 
pembeni na shughuli za chama. 

“Tunachoweza kusema kama 
chama ni kwamba, sisi ACT-Wazal-
endo tunao utamaduni wa muda 
mrefu, mtu yeyote akijiondosha 
kwenye chama, mara nyingi tu-
najiepusha na malumbano na 

tunamtakia kila la heri,” Shaibu 
alisema.

Membe alijiunga na ACT-Wazal-
endo Julai mwaka jana, baada ya 
kuvuliwa uanachama wa CCM Feb-
ruari  mwaka jana, akituhumiwa 
kukiuka maadili ya chama hicho.

Katika hilo, Membe hakuwa 
mtuhumiwa pekee. Makada wen-
gine waliohusishwa naye ni pamo-
ja na waliowahi kuwa Makatibu 
Wakuu wa CCM, Yusuph Makamba 
na Abdulrahman Kinana, ambao 
walipewa onyo kali na baadaye 
kusamehewa na vikao vya juu vya 
chama hicho.

Askari wa usalama barabarani akielekeza abiria katika kituo kikuu kipya cha mabasi kilichogharimu zaidi ya Sh. bilioni 6.8 kilichopo Kijiji cha Tanga, Kata 
ya Tanga, Manispaa ya Songea, mkoani Ruvuma, ambacho kimezinduliwa mwaka mpya. PICHA: MICHAEL EMMANUEL
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Kiwanda chajitosa kutatua tatizo la ajira
Na Ashton Balaigwa,               
MOROGORO

KIWANDA cha Sukari Kilomb-
ero mkoani Morogoro, kimeanzisha 
mpango maalum wa kutoa nafasi 
kwa wanafunzi wa Chuo Kikuu cha 
Sokoine cha Kilimo (SUA) Ndaki ya 
Kilimo, kushiriki mafunzo ya viten-
do sehemu za kazi, ili wapate ujuzi 
stahiki.

Uongozi wa kiwanda hicho, 
umesema mpango huo umelenga 
kuunga mkono jitihada za serikali 
kukuza ujuzi na kutoa fursa za ajira 
nchini.

Akizungumzia mpango huo juzi, 
Meneja Rasilimali Watu wa kiwanda 
hicho, Beda Chacha, alisema unak-
wenda sambamba na kutoa ufadhili 
wa ada na mahitaji yote ya masomo 
kwa wanafunzi wa vyuo vikuu kwe-
nye masomo ya uhandisi, kilimo na 
idara zingine za uhasibu na rasili-
mali watu.

“Tunawapa ufadhili kwa kumlipia 

gharama za masomo ikiwamo ada 
na muda wote anapokuwa yupo 
chuo na baadaye kupewa ajira ras-
mi,” alisema.

Alibainisha kuwa kiwanda kime-
kuwa na mpango wa kusomesha 
wanafunzi katika masomo mbal-
imbali baada ya kubaini dosari ya 
kukosekana kwa vijana wenye ujuzi 
wa kufanya kazi viwandani.

Chacha alisema wamebaini vija-
na wengi wanaohitimu vyuo vikuu, 
wanakuwa na elimu, lakini hawana 
ujuzi, huku wakiwa na shauku ya 
kupewa vyeo vya juu ilhali hawana 
utaalamu au uzoefu wa kazi wana-
zotakiwa kuzifanya.

“Kutokana na shida hiyo, kama 
kiwanda, tukaja na mpango huo wa 
mafunzo kwa vitendo kwa muda 
wa miezi mitatu kwa makubaliano 
lazima afanye kazi kwenye kiwanda 
chetu,” alisema.

Hata hivyo, Chacha alisema idadi 
kubwa ya vijana wanaojitokeza ni 
wanaume, huku kundi la vijana wa 

kike likibaki nyuma, akibainisha 
kuwa wamebaini jinsi hiyo hawap-
endi kufanya kazi za viwandani.

“Wanafanya mafunzo ya ndani na 
nje ya nchi hasa upande wa teknolo-
jia katika viwanda na maeneo men-
gine ya uzalishaji na usimamizi, lak-
ini kundi la wanawake wanajitokeza 
wachache, wanaona hizo kazi kama 
ni ngumu,” alisema.

Alisema mpango huo umesaidia 
vijana wengi waliopo katika idara 
mbalimbali kwenye kiwanda hicho, 
wakipitia mafunzo ya vitendo na pia 
wengine   bado wako vyuoni wak-
iendelea kusoma chini ya ufadhili 
huo.

Chacha alibainisha kuwa hadi 
sasa kupitia mpango huo, vijana 
53 wamepatiwa ufadhili huo, ak-
iongeza kuwa kiwanda kimeamua 
kushirikiana na SUA Ndaki ya Kili-
mo, ili vijana wanaofanya vizuri ka-
tika masomo hayo, wapate ufadhili 
na hatimaye kuhaririwa kwenye ki-
wanda hicho.

Rasi wa Ndaki ya Kilimo ya SUA, 
Profesa Bernard Chove, alisema 
wameingia makubaliano maalum 
na kiwanda hicho kupeleka wa-
nafunzi, ili kufanya kazi kwa viten-
do ikiwa ni sehemu ya utaratibu wa 
masomo yao.

Profesa Chove alisema mpango 
huo umeleta manufaa kwa baadhi 
ya vijana waliofanya vizuri katika 
masomo yao kutokana na kufanya 
mafunzo kwa vitendo na kuwa na 
uhakika wa ajira.

Aliupongeza uongozi wa kiwanda 
hicho kutoa ufadhili kwa wanafunzi  
kulingana na mahitaji yao kwa kuwa 
imeongeza ari kwa wanafunzi kuji-
somea bila kuwa na hofu ya kukosa 
ada.

Mmoja wa wanufaika wa mpango 
huo, Shukuru Thomas, aliyehitimu 
kozi ya Uhandisi wa Kilimo, alisema 
alipata ufadhili wa ada mwaka wa 
nne na kupata mafunzo kwa viten-
do kiwandani huko na kisha kuajiri-
wa akiwa ameandaliwa vizuri.

Naibu Waziri, 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu anayes-
hughulikia 
Wenye Ul-
emavu, Ummy 
Nderiananga 
(kushoto), 
akimsikiliza 
mmoja wa 
wawakilishi 
wa Umoja wa 
Waendesha 
Bajaji wenye 
ulemavu, Juma 
Bilali (katikati), 
alipowatembel-
ea kwa lengo la 
kusikiliza kero 
zinazowaka-
bili. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

RC autaja 
urais 2025
Na Thobias Mwanakatwe

IKIWA imebaki miaka 
minne kabla ya kufanyika 
kwa uchaguzi mkuu 
mwingine nchini, Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, amesema 
atashangaa kuona mwaka 
huu baadhi ya watu 
wanaanza kujipanga kwa 
urais wa 2025.

Chalamila ambaye kabla 
ya kuteuliwa kushika na-
fasi hiyo, alikuwa Mwe-
nyekiti wa CCM Mkoa wa 
Iringa, alisema hayo juzi 
wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuu-
karibisha Mwaka Mpya.

“Nitashangaa kama ni-
taona ni mwaka wa watu 
kuanza kujipanga na urais 
wa 2025, nitashangaa 
kuona ni mwaka wa 
baadhi ya watu kujipanga 
kuiba mali za Watanza-
nia,” alisema.

Chalamila alisema 
mwaka 2021 utakuwa ni 
mwaka wa ‘speed’ mpya 
ya utendaji kwa seri-
kali na serikali haitarajii 
kuona watu wakifanya 
mambo ya ovyo.

“Ni mwaka ambao 
tunategemea tusiwaone 
wezi wa mali za umma, 
ni mwaka ambao tunat-
egemea tusiwaone wezi 
wa mali za umma, ni 
mwaka ambao tunatege-
mea tusiwaone wanafiki 
na wambea katika taifa,” 
alisema. Aliongeza kuwa 
mwaka huu wanataka 
kuona upendo na umoja 
wa taifa, vyanzo vya ma-
pato na rasilimali za nchi 
zikiwanufaisha Watanza-
nia na hasa wanyonge.

Alisema ni mwaka am-
bao wananchi wanataka 
kuona viongozi wak-
ichapa kazi bila unafiki 
wakiweka urafiki kando 
wakitumikia taifa hili kwa 
uzalendo mkubwa.

“Ni mwaka ambao 
tunataka kuona hakuna 
unyanyasaji wa maskini, 
ni mwaka ambao tunataka 
tuone kuna matajiri wengi 
wakiibuka kutokana na 
utajiri wa Tanzania,” 
alisema.

Chalamila pia alisema 
serikali itaendelea 
kuboresha huduma mbal-
imbali za kijamii zikiwa 
za afya na kwamba 
inashangaza watu wengi 
wanalalamika watu kufa 
wakati suala la kufa ni la 
kawaida.

Wanafunzi 200 wasoma chumba kimoja
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANAFUNZI 218 wa darasa la 
nne katika Shule ya Msingi Ibadaku-
li, Manispaa ya Shinyanga, wanaso-
ma katika chumba kimoja kutokana 
na uhaba wa miundombinu.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, 
Stephen Kudililwa, alibainisha hayo 
jana wakati Naibu Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana 
na Ajira), Patrobas Katambi, alipo-
zuru katika shule kukagua ujenzi 

wa vyumba vya madarasa. 
Katambi ambaye ni Mbunge wa 

Shinyanga Mjini, alipatiwa taarifa 
kwamba shule hiyo kwa sasa ina 
wanafunzi 1,380, lakini wanafunzi 
wa darasa la nne wako 218 na wa-
nasoma katika chumba kimoja 
cha darasa na kusababisha uelewa 
wao kimasomo kutokuwa wa kuri-
dhisha.

“Mheshimiwa Naibu Waziri, ka-
tika shule yetu hii, tunakabiliwa na 
upungufu mkubwa wa vyumba vya 

madarasa, kulinganisha na idadi ya 
wanafunzi waliopo na kusababisha 
mrundikano wa wanafunzi madar-
asani hasa darasa la nne ambao 
wapo 218 kwenye darasa moja.

“Shule hii ina vyumba vinane 
tu vya madarasa, kuna upungufu 
wa vyumba 20, na sasa tunajenga 
vyumba vya madarasa mawili kwa 
kushirikiana na serikali pamoja 
na nguvu ya wananchi, ujenzi upo 
hatua ya kukamilisha boma na 
umegharimu Sh. milioni tisa,” alise-

ma. Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Shinyan-
ga, Geoffrey Mwangulumbi, alisema 
halmashauri yake inakabiliwa na 
upungufu wa vyumba vya madara-
sa 100 katika shule za msingi 64 na 
sekondari 34.

Baada ya maelezo hayo, Katambi 
aliwapongeza wananchi kwa ku-
jitoa kuchangia shughuli za maen-
deleo, ukiwamo ujenzi wa vyumba 
vya madarasa, na kuahidi kushiriki-
ana nao kukamilisha ujenzi huo.
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Darasa la saba na la nne wakaa 
darasani saa 14, alfajiri hadi giza

lKisa? Kutafuta ufaulu wapate wanafunzi 
lHakuna wikiendi, bweni & tuisheni lazima
lAgizo la mtaala saa 6, Ndalichako awaka
lLikizo ya corona yaongeza madhila zaidi 

Na Christina Mwakangale

I
MEBAINIKA ukiukwaji mkub-
wa wa kanuni na miongozo ya 
taaluma kwa baadhi ya shule za 
binafsi jijini Dar es Salaam, zina-

zobadilisha utaratibu wa ufundis-
haji, wenye kuhatarisha kwa kiasi 
kikubwa afya na usalama wa mwa-
nafunzi.

Nipashe imebaini kasoro hiyo 
ambayo sasa imeshabeba sura ya 
adha ya kisaikolojia kwa wanafunzi 
wenyewe, pia wazazi na walezi, ni 
pamoja na baadhi ya wanafunzi wa-
naokabiliwa na mitihani kukalishwa 
darasani wakifundishwa kuanzia al-
fajiri hadi usiku.

Pia, adha hiyo ya muda wa ziada 
inagusa kufutwa kinyemela kwa 
mapumziko ya wikiendi, siku ya 
Jumamosi na baadhi ya shule hata 
Jumapili, kufanywa kuwa za mahud-
hurio darasani.

Vilevile, gazeti hili limebaini ma-
badiliko hayo ya kinyemela ambayo 
yanaenda katika mfumo mithili ya 
‘kifurushi maalumu’ kwa wanafunzi 
wanaokabiliwa na mitihani, waki-
wamo wa darasa la sita, wamean-
zishiwa tuisheni za lazima, kabla 
hawajahamia bwenini.

Dodosa za Nipashe katika shule 
hizo zaidi ya 10, zilipata majibu ya 
mpango wa muda wa ziada unato-
kana na kufidia miezi mitatu (wiki 
13 au wastani saa 78), ambao watoto 
hawakuwapo masomoni kutokana 
na mlipuko wa maradhi ya corona, 
Machi mwaka jana.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Wa-
miliki wa Shule na Vyuo Binafsi 
(TAMONGSCO), Benjamin Nkonya, 
akizungumza na gazeti hili, anatetea 
nyongeza ya muda huo ni kufidia 
muda uliopotea wa masomo kuto-
kana na adha ya corona.

“Mwanafunzi anatakiwa kukaa 
siku 194 kwa mwaka, zimepungua 
mwaka huu kutokana na corona, 
hii inafidia siku zilizopungua miezi 
mitatu. 

“Wazazi wakubaliane na hiyo hali, 
hata kulipa ada yote mbali na shule 
kufungwa sababu huduma zilien-
delea kwenye shule mfano ulinzi, 
maji,” alisema Nkonya.

Hata hivyo, serikali iliagiza shule 
zote kuongeza muda wa saa mbili 
za masomo darasani kufidia muda 
uliopotea wanafunzi walipokuwa 
nyumbani.

Katika kipindi cha miezi sita 
ambacho walihudhuria masomo 
kuanzia Juni 29 mwaka jana hadi 
Desemba 18, ambayo inamaanisha 
kuondoa likizo fupi ya zaidi ya wiki 
moja, Agosti mwaka jana, wanafun-

zi wamehudhuria darasani kwa 
wastani wiki 22.

Kwa kuzingatia mahudhurio 
shuleni ya siku tano kwa wiki, wa-
nafunzi wamekaa darasani kwa siku 
110, ambayo kila siku ya masomo 
walikuwa na saa mbili za ziada in-
ayowapa jumla ya saa 220 wakati 
zilizopotea kwa corona zilikuwa saa 
78, hivyo kuna ziada isiyopungua 
saa 140, sawa na wiki 20. 

HALI ILIVYO
Uchunguzi wa Nipashe, uliozuru 

katika shule mbalimbali za wilaya 
za Kinondoni, Ubungo, Ilala na Te-
meke, umebaini msukumo mkuu 
nyuma ya pazia kwa tishio hilo la 
kiafya kwa wanafunzi, ni ushindani 
wa kibiashara.

Baada ya kubainika ufaulu ndiyo 
mvuto mkuu wa soko kwa shule, 
nazo kutokana na ushindani mkub-
wa uliopo, zimejikuta zikitumia 

mbinu kwa mfumo wa kuigana 
kibiashara, zikijitutumua kutafuta 
mafanikio ya wanafunzi wao ili 
wauzike.

Uchunguzi wa Nipashe katika 
baadhi ya shule zilizoko maeneo 
ya Ubungo, Kimara, Ukonga, Mbezi 
Beach, Tabata, Segerea na Mba-
gala, umebaini wanafunzi wengi 
wa darasa la saba na la nne wame-
kuwa wakiingizwa darasani kuanzia 
alfajiri hadi kati ya saa mbili na saa 
tatu pasipo kurudishwa bwenini.

Shule nyingi zimegundulika ku-
walazimisha wanafunzi wa madara-
sa yanayokabiliwa na mitihani, zaidi 
darasa la nne na la saba, pia kidato 
cha pili na cha nne kuhamishiwa 
mabwenini kwa malipo ya ziada 
maradufu.

Ni hatua ambayo baadhi ya waza-
zi waliohojiwa na Nipashe, akiwamo 
Bryson Eliezer na Hilda Mosha 
(majina ya watoto wao na shule wa-

nakosoma tunayo), wamethibitisha 
wameshawishiwa kupeleka bwenini 
watoto wao, ili wakasaidiwe kwa 
karibu kitaaluma, pasipo kuwekwa 
wazi mengine yanayojiri kuhusu 
ratiba. 

Uchunguzi wa wiki kadhaa 
umegundua kwamba, katika ratiba 
ya mabwenini kwa shule nyingi, wa-
nafunzi huanza rasmi masomo kati 
ya saa 11:30 na saa 12:00 asubuhi na 
ratiba hiyo ya darasani inagota kati 
ya saa mbili na saa tatu usiku.

Baadhi ya walimu waliifahamisha 
Nipashe kwamba, katika ratiba hiyo 
inayofanana kwa shule nyingi, kabla 
ya kuanza masomo, watoto hu-
patiwa uji na kisha saa nne asubuhi 
hupumzika nusu saa kwa ajili ya 
kunywa chai pamoja na wenzao wa-
naojumuika masomoni (wanaotoka 
nyumbani na wa bweni wenzao).

Aidha, ratiba zinaelekeza wa-
nafunzi kupumzishwa mchana kwa 

saa nzima kati ya saa sita na nusu na 
saa nane, kwa ajili ya mlo na kisha 
wanarejea darasani, hadi jioni saa 
12, wanapopumzika tena kwa nusu, 
wakipatiwa uji kabla ya kurudu tena 
darasani kwa saa mbili hadi tatu.

Hivyo, kwa kuzingatia ratiba hiyo 
ambayo mwanafunzi anakuwa kati-
ka ratiba za kishule kwa saa 14 hadi 
15, ukiondoa mapumziko, muda 
kamili anaokabiliana na chaki za 
mwalimu darasani ni jumla ya saa 
12 hadi 13 kwa siku.

MAELEKEZO YA KISERIKALI
Wakati kuna uhalisia huo unao-

tawala katika shule binafsi, ni ratiba 
inayopingana na maelekezo kutoka 
Mtaala wa Elimu ya Msingi wa Mwa-
ka 2007, unaoweka wazi muda wa 
kusoma au kujifunza kwa aliyeko 
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kuanzia darasa la tatu hadi la saba, 
ukomo wake ni saa sita kwa siku.

Vilevile, serikali inaelekeza kwa 
wanafunzi walioko katika madarasa 
ya kwanza na la pili, wasizidishe saa 
tatu na nusu (3½) kila siku. 

Vivyo hivyo, serikali inaelekeza 
kila mwaka wa masomo utakuwa 
na mihula miwili itakayokuwa na 
majuma 21 kwa kila muhula.

Hiyo inamaanisha kila muhula 
utakuwa na jumla ya siku 147, am-
bazo ni sawa na wastani wa miezi 
mitano kasoro siku kadhaa.

Ni mgawanyo wa mapumziko 
ya wanafunzi unaojenga maana 
ya kwamba, walau kila baada ya 
muhula mmoja, mwanafunzi ana-
paswa kupewa mapumziko yasi-
yopungua mwezi.

Vivyo hivyo, kwa mujibu wa rati-
ba ya siku rasmi za kufanya kazi, Ju-
mamosi na Jumapili ni siku ambazo 
mwanafunzi hapaswi kuingizwa 
darasani.

Hali kadhalika, ikirejewa maagizo 
ya mwanafunzi wa darasa la tatu 
hadi la saba, anatakiwa kukaa muda 
wa saa sita akisoma na kujifunza, 
kwa anayeingia asubuhi walau hadi 
saa tisa muda wake utakuwa umei-
sha, tena kwa maelekezo ya kati ya 
Jumatatu hadi Ijumaa.

Serikali inaelekeza kila wiki ma-
darasa ya tatu hadi saba, ambayo 
yanaangukia kwenye makundi ya 
mitihani, yatakuwa na jumla ya vi-
pindi 42 vyenye dakika 40 kila ki-
moja.

Lakini, kwa kile Nipashe im-
ekibaini, ufundishaji umefikisha 
siyo chini ya vipindi 84 hadi 90 kwa 
wiki.

Ni mageuzi ya kinyemela yanay-
oendelea katika baadhi ya shule, 
huku mfumo wa kiserikali ukiwa 
na wasimamizi wa elimu, wali-
ogawanywa mahsusi kwa shule za 
msingi na sekondari.

Mgawanyo huo unaangukia kati-
ka kuwapo maofisa elimu kata, nga-
zi ya wilaya, mkoa na katika wizara 
yenye mamlaka ya elimu wakiwapo 
viongozi wa ngazi tofauti pamoja na 
Kamishna wa Elimu.

KUTOKA KWA WAZAZI 
Akizungumza na gazeti hili, 

mzazi aliyejitambulisha kwa jina 
la Bryson Eliezer, alisema, mwaka 
huu watoto wake wawili, mmoja 
akisoma darasa la nne na mwingine 
la saba, wanahitajika kukaa shule 
ya bweni kulingana na maagizo ya 
shule wanayosoma.

“Wanangu wanatakiwa ku-
kaa ‘boarding’ (bwenini), walimu 
wametuambia wazazi kuwa itawa-
saidia kumudu mitihani ya kitaifa. 
Lakini, wakati ninawaandikisha 
hakukuwa na utaratibu huu, kwam-
ba mwaka fulani watahamia shu-
leni na ada inaongezeka,” anasema 
Eliezer.

Pia, anathibitisha kuwapo 
ongezeko la ada kwa ajili ya bweni, 
malipo ya tuisheni ambayo kila 
mwanafunzi anatozwa kati ya Sh. 
10,000 hadi Sh. 20,000 kwa mwezi.

Mzazi mwingine, Hilda Mosha, 
mkazi wa Mbezi Beach, Dar es Sa-
laam, anasema shule anayosoma 
mtoto wake aliyepo darasa la nne 

Darasa la saba na la nne wakaa 
darasani saa 14, alfajiri hadi giza
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awali alilipia kiasi cha Sh. 1,500,000 
na hivi sasa analazimika kulipa fed-
ha nyingi zaidi.

“Kila mwezi Sh. 10,000 ninali-
pia, zidisha kwa miezi ya mwaka 
mzima, bila hiyo fedha watoto wa-
narudishwa nyumbani,” anasema 
Hilda.

SHIDA YA AFYA
Daktari wa Binadamu, Pedro 

Pallangyo, akizungumza na gazeti 
hili, anasema kiafya saa za kukaa 
darasani kwa mtoto aliye shule ya 
msingi zisizidi 12 kwa siku.

“Kila kitu kina kipimo chake, saa 
12 kwa mtoto wa shule ya msingi, 
hapana! Ubongo hauwezi kupokea 
kwa saa zote hizo,” Dk. Pallangyo 
anatoa hadhari.

Katika hoja hiyo, Mtaalamu wa 

Lishe, Theresia Thomas, msisitizo 
wake ni kwamba kadri mwanafun-
zi anavyotumia muda mrefu ka-
tika masomo darasani, pia atahitaji 
chakula kilicho na nishati ya kuto-
sha kipindi cha mapumziko.

“Kikubwa, nishati lishe inahi-
tajika kuzingatiwa kwa mtoto yey-
ote. Iwapo mzazi ataona ni vyema 
akamfungashia mtoto wake juisi 
au matunda, ili akipata muda ale, 
muda wa mapumziko itafaa na si 
kusoma saa nyingi bila mlo, uelewa 
unachangiwa na lishe,” anasema 
Theresia.  

Mtaalamu wa Saikolojia Tiba, 
Saldin Kimangale, anasema kum-
rundikia mtoto mambo mengi, 
kunaangukia kupata msongo wa 
mawazo na hofu, inayomwondolea 
hamasa ya kufurahia masomo.

“Kumjazia mtoto mambo mengi 
na hasa ratiba zao za shule kiasi 
cha kukosa wakati wa kucheza na 
kufurahi, ni kasoro katika malezi 
bora,” anaonya. 

Mtaalamu huyo anataja athari 
anazoweza kuzipata kutokana na 
kujaziwa mambo mengi kwa waka-
ti mmoja, ni pamoja na kupoteza 
vipaji na ubunifu alivyonavyo. 

“Afya ya mwili ya mtoto pia 
huathirika, na kama tujuavyo afya 
ndiyo rasilimali na mtaji wa kila 
tunachofanya,” anakumbusha 
mtaalamu huyo.  

TAMONGSCO
Katibu Mkuu wa TAMONGSCO, 

Benjamin Nkonya, mbali na hoja 
yake ya msingi, kuhusu kufidia 
muda utokanaona shule kufungwa 

kipindi cha corona, anaeleza:
“Kumwacha mwanafunzi na 

ukakaa naye saa chache, kuna 
athari kubwa zaidi kuliko saa nyin-
gi. Ukikaa naye zaidi atafaulu, nina 
imani waliokaa na kufanya hayo, ni 
watu wa elimu, wana utaalamu wa 
kutosha.”

Anatetea wanafunzi wa darasa la 
nne na la saba kuhamishiwa bwen-
ini kwamba ni hoja ya msingi, kwa 
sababu wataingizwa darasani kwa 
muda unaotakiwa.

WAZIRI ELIMU
Waziri wa Elimu, Sayansi na 

Teknolojia, Profesa Joyce Ndali-
chako, hivi karibuni katika mku-
tano mkuu wa mwaka wa Wakuu 
wa Shule za Sekondari Tanzania 
Bara (TAHOSSA), ana hoja inayojibu 
kinachojiri:

“Kumeibuka tabia ya shule im-
esajiliwa kama ya kutwa mara ya 
muda kidogo inakuwa ya bweni 
bila hata kufuata taratibu, eti tu kwa 
sababu imejenga ‘kajengo kamoja’ 
na kukaita bweni.

“Darasa la mitihani ndiyo walimu 
wanaona ndilo la kumjazia mtoto 
vitu vyote, unakuta hata shule ha-
wafungi, eti tu kwa sababu ya miti-
hani. Kwa nini hali hiyo isiwe toka 
madarasa mengine ya chini na siyo 
kusubiri wakati wa mitihani?”

Agizo la Profesa Ndalichako, am-
baye ni mtaalamu bingwa wa mitaa-
la, anazitaka shule binafsi zirejee na 
kuhakikisha hazitoki nje ya kanuni 
za usajili wao na kuacha tabia ya ku-
jichukulia hatua bila kuishirikisha 
serikali.

Vivyo hivyo, alielekeza kidole 
cha kung’aka dhidi ya tabia za shule 
kusubiri darasa la mitihani, ndiyo 
wanahamia utaratibu wa kuwalim-
bikizia masomo wanafunzi.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Profesa Joyce Ndalichako.

Wanafunzi wa darasa la saba wakiwa kwenye chumba cha mtihani wa taifa.
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TANGU Ukimwi ulipoingia nchini 
mwanzoni mwa miaka 80, 
umeangamiza watu wengi duni-
ani huku pia juhudi mbalimbali 
zikifanyika kwa ajili ya kukabili-
ana na ugonjwa huo ambao bado 
tiba yake haijapatikana.

Serikali ya Tanzania na wadau 
wake, kama zilivyo nchi zingine 
duniani, imefanya jitihada am-
bazo kwa kiasi fulani zimeanza 
kuzaa matunda ambayo ni vy-
ema kila Mtanzania akashiriki 
kuziendeleza anapoingia katika 
mwaka huu wa 2021.

Kwa mafano, serikali imeima-
risha  huduma za tiba ikiwamo 
matumizi ya dawa za kufubaza 
virusi vya Ukimwi (ARV) pamoja 
na kutoa elimu ambayo imesaid-
ia watu kutambua umuhimu wa 
matumizi ya dawa hizo. Hatua 
hiyo imepunguza vifo vinavyo-
tokana na maambukizo ya virusi 
vya Ukimwi (VVU) nchini kutoka 
85,000 mwaka 2011 hadi 25,000 
mwaka 2019. Hali hii inaonyesha 
kwamba kuwa huenda vikaisha 
iwapo juhudi hizo zitaendelea.

Upunguaji wa vifo hivyo 
unaelezwa na Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, katika maadhim-
isho ya Siku ya Ukimwi Duniani 
yaliyofanyika kitaifa mkoani Kili-
manjaro, Desemba mosi mwaka 
uliopita. Alibainisha kwamba 
elimu ya matumizi ya ARV im-
echangia watu kuelewa na kuan-
za kuizingatia na maelezo hayo 
ya Waziri Mkuu ni kama yana 
mwezi mmoja tangu ayatoe kwa 
umma wa Watanzania na kuhim-
iza umuhimu wa elimu.

Elimu ya kujua matumizi sa-
hihi ya dawa za kufubaza makali 
ya Ukimwi ni ya muhimu kuto-

kana na ukweli kwamba baadhi 
ya watu wamekuwa wakikataa 
kutumia kutokana na sababu 
mbalimbali. Wako wanaoona 
aibu, wengine kuona usumbufu 
kunywa na pia wako ambao  wa-
naamini kwamba wakienda ka-
tika nyumba za ibada wanaweza 
kupona bila kutumia ARV.

Lakini ni vyema kile amba-
cho kinaelekezwa na serikali 
au wataalamu wa afya kikazin-
gatiwa ili kila aliyeathirika an-
ywe dawa husika ili kumsaidia 
kuwa salama zaidi na kuende-
lea kupunguza vifo vitokavyo 
na Ukimwi. Wakati huu ambao 
tumeanza mwaka mpya wa 2021, 
kila mmoja hana budi kuzingatia 
hilo, ikiwamo kuepuka maam-
bukizo na kama bahati ambayo 
mtu atakuwa ameambukizwa, 
awe tayari kutumia ARV.

Katika kuhakikisha huduma 
za afya zinaimarishwa, serikali 
imekuwa ikijitahidi kujenga za-
hanati, vituo vya afya na hospi-
tali ili zitoe huduma kwa Watan-
zania katika maeneo mbalimbali 
nchini. Mbali na hilo, Tanzania 
ina Sheria ya Ukimwi iliyopit-
ishwa na Bunge mwaka 2008 
inayoelekeza mambo mbalim-
bali muhimu yanayohusu mtu 
aliyeambukizwa VVU na jinsi 
anavyotakiwa kufanya.

Sheria hiyo ni mahususi ili 
kuzuia maambukizo ya VVU, 
kuendeleza na kutunza afya ya 
jamii na inatoa mwongozo wa 
huduma inayotakiwa kwa watu 
walioambukizwa au kwa wale 
walio katika hatari ya kupata 
maambukizo.

Pia inataja haki za mtu anayei-
shi na VVU kuwa ni kupata hu-

duma za afya ya mwili na akili 
kwa kadri ya ubora unaohitajika, 
kupata matibabu sahihi ya ma-
gonjwa nyemelezi na kupata 
haki zote alizonazo binadamu 
mwingine yeyote ambaye ha-
jaathirika. Vilevile sheria hiyo 
inataja wajibu wa mtu anayei-
shi na VVU kuwa ni kulinda 
wengine wasipate maambukizo 
ya ugonjwa na kushiriki na ku-
changia katika maendeleo ya 
kisayansi na mafanikio yake.

Wizara husika inatakiwa ku-
hakikisha ARV pamoja na hudu-
ma nyingine muhimu za afya na 
dawa vinapatikana, na kwamba 
mtu yeyote haruhusiwi kumba-
gua au kumnyanyasa mwenye 
VVU. Binafsi ninaamini kwamba, 
kila mmoja akizingatia jinsi she-
ria hiyo inavyotaka, hakutakuwa 
na njia ya mkato ya kukabiliana 
na VVU, badala yake, aliyembuki-
zwa atatumia ARV, kwa ajili ya 
kufubaza virusi hivyo.

Mwaka 2021 uwe ni mwanzo 
wa kila aliyeambizwa VVU ku-
tumia dawa husika ili kupungy-
uza vifo huku wakitambua kuwa 
makali ya ugonjwa huo mwilini 
hufubazwa kwa dawa za ku-
fubaza virusi.

Lakini, wataalamu wa afya wa-
nabainisha kuwa, kwa ufubazaji 
wa VVU, hufanya watu wenye 
virusi hivyo kuishi kwa muda 
mrefu kuliko wale ambao hawa-
pati matibabu hayo.

Hivyo wale ambao walikuwa 
hawajagundua hilo, na ikiweze-
kana, mwaka huu uwe wa 
mabadiliko ili hatimaye ifikie 
kwamba, Tanzania bila vifo vi-
tokanavyo na Ukimwi inaweze-
kana.

Mwaka 2021  uwe wa Tanzania
bila vifo vitokanavyo na Ukimwi

 Muungwana Lazima Nilonge
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MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA), imemaliza mwaka 2020 
kwa kishindo baada ya kutangaza kuwa katika mwezi uliopita, 
imekusanya Sh. trilioni 2.088, hivyo kuvuka lengo lake la kuku-
sanya Sh. 2.072.

Pamoja na kuvuka lengo hilo, kiwango hicho cha makusanyo 
kimevunja rekodi si tu tangu kuingia madarakani kwa serikali ya 
awamu ya tano bali tangu kuanzishwa kwa mamlaka hiyo zaidi 
ya miaka 25 iliyopita. 

Makusanyo hayo pia yanaonyesha kwamba kumekuwa na 
kupanda kwa viwango vya ukusanyaji wa mapato kila mwezi 
kuanzia Julai hadi mwezi uliopita. Katika mwaka wa fedha wa 
2020/21, takwimu zinaonyesha kwamba Julai, mwaka jana, 
mamlaka ilikusanya Sh. trilioni 1.2.

Ongezeko hilo liliendelea kupanda Agosti hadi kufikia Sh. tri-
lioni 1.3 na kuchupa Septemba na kufikia Sh. trilioni 1.7 kabla ya 
kushuka Oktoba na Novemba hadi Sh. trilioni 1.3 kila mwezi. 

Kwa hatua hiyo, TRA imeonyesha dhamira ya dhati ya 
kukusanya mapato kama inavyotakiwa ili kuiwezesha serikali 
kutekeleza miradi yake ya maendeleo pamoja na matumizi 
mengine kwa kutumia zaidi fedha za ndani. Sambamba na hayo, 
ongezeko la makusanyo hayo litasaidia kulipa sehemu ya mad-
eni ya ndani na ya nje.

Kamishna Mkuu wa TRA, Dk. Edwin Mhede, akizungumzia 
mafanikio hayo juzi, alisema hatua hiyo ni kutokana na wafan-
yakazi kufanya kazi kwa kujituma na weledi pamoja na kupata 
ushirikiano mzuri kutoka kwa walipakodi.

Pamoja na hayo, alisema mafanikio hayo kwa kiasi kikubwa 
yamechangiwa na mwitikio wa walipakodi na kusisitiza kwamba 
kama wasingekuwapo na mwitikio ungekuwa mdogo, ni dhahiri 
kwamba wasingevuka lengo la kuvunja rekodi hiyo. 

Si hiyo tu, hatua hiyo pia inadhihirisha kwamba elimu inayo-
tolewa kwa walipakodi inaeleweka vilivyo. Pia hali hiyo inaonye-
sha kwamba kuna ushirikiano mkubwa baina ya TRA, walipa-
kodi na wadau wengine. 

Hatua iliyofikiwa na TRA katika kuvunja rekodi ya ukusan-
yaji mapato pamoja na ongezeko la kila mwezi katika malengo 
yake, ni ya kupongezwa kwa sababu inatia moyo kwamba nchi 
inaweza kufanya mambo yake ya maendeleo kwa kutumia fedha 
za ndani kama Rais John Magufuli ambavyo amekuwa akisisitiza.

Pamoja na pongezi hizo, mamlaka hiyo bado ina jukumu zito 
la kuhakikisha inaongeza kasi ya ukusanyaji wa mapato kupitia 
vyanzo mbalimbali pamoja na kuendeleza kuziba mianya ya 
ukwepaji kodi.  Moja ya mbinu ambazo TRA inapaswa kutumia 
ni kuhakikisha matumizi ya mashine za kielektroniki za kutolea 
risiti (EFD) yanasisitizwa na kusimamiwa ipasavyo kwa kuwa ku-
totumia vifaa hivyo, kunasababisha kuvuja kwa mapato. 

Katika kuhakikisha hilo linafanikiwa, TRA haina budi kuwa-
bana wafanyabiashara wanaoshindwa kutii maagizo ya kutumia 
mashine hizo sambamba na kuwachukulia hatua baadhi ya wa-
tumishi wake wasio waaminifu ambao wamekuwa wakidaiwa 
kushirikiana na wakwepa kodi kuikosesha serikali mapato. 

Sambamba na hilo, serikali kwa kushirikiana na TRA, haina 
budi kuweka mkazo zaidi katika kodi ya zuio (withholding tax) 
katika pango la nyumba hasa zile za kupangisha kwa ajili ya 
makazi pamoja na biashara. 

Kwenye eneo hilo baadhi ya wamiliki wa nyumba, hasa wale 
binafsi, wamekuwa wakifanya udanganyifu wa thamani ya fedha 
wanazotoza katika upangishaji na matokeo yake serikali kukosa 
mapato. Ni imani kuwa kama mkazo utawekwa katika eneo hilo, 
ongezeko la mapato litaendelea kuwa juu. 
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CHADEMA igeni mfano wa ACT-Wazalendo	 fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

U
CHAGUZI mkuu uliopita 
ulijaa vimbwanga, visasi, 
visingizio hata vitisho 
hasa baada ya kutanga-

zwa matokeo ya uchaguzi ambapo 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) kil-
ishinda kwa kishindo kwa aslimia 
84 urais na kuzoa viti karibu vyote, 
huku upinzani ukiambulia viti viwili 
tu upande wa Bara jambo ambalo 
halijawahi kutokea tangu kuingia 
mfumo wa vyama vingi. 

Japo ni nje ya mada ya leo, 
washindi wa viti viwili tu vya upin-
zani Bara ni wanawake mmoja toka 
CHADEMA na mwingine toka CUF. 

Hivyo, unaweza kusema kuwa 
uchaguzi wa mwaka huu umeutia 
ufa mfumo dume na imani kuwa 
kinamama hawawezi siasa za 
ushindani wakati wanaziweza kama 
walivyodhihirisha. Kwani, kwenye 
bunge lililoanza hivi karibuni, upin-
zani kwa upande wa Bara hautaku-
wa na mwanamume hata mmoja. 

Ushindi wa kinamama hawa am-
bapo wanaume wote walishindwa 
uwahamasishe kinamama wengi 
kushiriki nafasi za kuchaguliwa 
na kuachana na kutegemea nafasi 
za viti maalumu ambazo sasa ziko 
zinawagombanisha wao kwa wao 
na vyama vyao kwa baadhi ya vy-
ama.

 Kimsingi, viti hivi viwili vina-
komesha matusi na upuuzi kuwa 
kinamama siyo thabiti kisiasa kiasi 
cha kutegemea viti vya dezo. Kama 
kinamama wameweza kumzaa kila 

mmoja wa binadamu wote duniani, 
watashindwa nini kumwongoza? 
Nayapongeza majimbo yaliyowach-
agua hawa kinamama wawili wal-
iovunja rekodi ya kuwachakaza 
wanaume waliotoka kapa kiasi cha 
sasa kuanza hata kuwawekea miz-
engo kwenye viti walivyoshinda ki-
halali na kwa kuvuja jasho.

Hata hivyo, pamoja na upinzani 
kusimama kidete kupinga matokeo, 
wapo waliofanya kile ambacho 
Waingereza huita Road to Damas-
cus kwenye kisa cha Biblia ambapo 
hasidi mkubwa wa Yesu aliyekuwa 
akiua wanafunzi wake Paulo au 
Sauli ‘alitokewa na sauti ya Bwana’ 
akaamua kuslimu na kujiunga na 
kumfuata Yesu. 

Chama cha ACT-Wazalendo tu-
nakipongeza kwa ujasiri wake wa 
kuachana na msimamo ambao 
ulikuwa hasi hasa pale kilipoka-
ribishwa kujiunga na SUK Visiwani 
kikaanza kugoma goma na mwisho 
wake kikaamua kuingia hasa ikiz-
ingatiwa kuwa kama si Katiba ya 
Zanzibar kukibeba, hapakuwa na 
namna au stahiki ambapo chama 
kilichoshindwa kingeingia kwenye 
serikali.

 Kimsingi, kilichofanyika Zanzi-
bar ni kuheshimu Katiba ambayo 
inatamka wazi kuwa chama kitaka-
chokuwa cha pili kitapewa nafasi 
ya umakamu wa kwanza wa Rais 
na viti kwenye Baraza la Mawaziri 
kulingana na asilimia ya ushindi wa 
chama husika. 

Hivyo, kitendo cha awali cha 
ACT-Wazalendo kukataa mwaliko 
wa kujiunga na SUK ilikuwa ni kiny-
ume na Katiba. Sasa ACT-Wazalendo 
wamo ndani, hakuna tena ubishi 
kuwa wametekeleza matakwa na 
maagizo ya Katiba ya Zanzibar. 
Pamoja na yote, tunawapongeza 
kwa hili. 

Maana hakuna mgogoro usio na 
mwisho hasa muamuzi mwenyewe 
wanapokuwa ni wananchi walio-
amua kuichagua CCM.

Hata hivyo, kwa upande wa 
Bara ambapo Katiba ni tofauti na 
Visiwani iko wazi kuwa chama ki-
takachoshinda kitaunda serikali 
bila kulazimika kikatiba na kisheria 
kuwashirikisha walioshindwa, hali 
ni tofauti. Kama tulivyoeleza kwe-
nye utangulizi, upinzani, pamoja 
na kushindwa wazi wazi, bado hau-
jaitambua serikali ya CCM ambacho 
kilishinda uchaguzi kihalali.

 Wakati ACT-Wazalendo iliyo-
chukua nafasi ya pili Visiwani 
ishapeleka wateuliwa na wach-
aguliwa wake, Bara ambako nafasi 
ya pili ilishikiliwa na CHADEMA, 
bado wahusika wanavutana. Hadi 
tunaandika wabunge 19 wa viti 
maalum waliochaguliwa na Baraza 
la Wanawake CHADEMA (BAWA-
CHA), licha ya kuamriwa na chama 
wasishiriki bunge, walitimuliwa ua-
nachama kwa kukubali kuapishwa 
na Spika wa Bunge kwa mujibu wa 
sheria. 

Hii maana yake ni kwamba 

CHADEMA wameamua kupinga 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (1977) inayotamka wazi 
kuwa mshindi wa uchaguzi mkuu 
ndiye ataunda serikali bila kula-
zimika kuwakaribisha wapinzani 
tena walioshindwa kama ilivyo Visi-
wani ambako Katiba ilifanya hivyo 
kutokana na mazingira ya huko na 
migogoro isiyo na mwisho iliyowahi 
kuleta maafa kule.

Japo kususa kutuma wawakilishi 
wake ambao wanaona hawaku-
fuata utaratibu ni haki yao kama 
chama, ila si haki yao kudharau 
maagizo ya Katiba kama wananchi 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania na taasisi ya umma ambayo 
uhalali wake unatoka kwenye Kat-
iba ile ile wanayopinga maelekezo 
yake kama watashikilia msimamo 
wa kutotuma watu wake bungeni. 
Pamoja na kuwapo wanaoona 
kama kilichotokea Visiwani ni ma-
tokeo ya siasa za sura badala ya sera 
na mvuto wa ulaji kwa wahusika, 
bado tunawapongeza kwa kukubali 
maelekezo ya katiba. 

 Kwani nani asiyetaka ulaji tena 
kama ni wa dezo kwa mtu au chama 
kilichoshindwa vibaya?

Tumalizie kwa kuwataka CHADE-
MA wafikiri upya hasa ikizingatiwa 
kuwa kushiriki bunge ni amri ya 
kikatiba na si ya utashi. Wamalize 
mgogoro na kinamama wao wa-
toe mchango kwenye uendeshaji 
wa nchi kwa mujibu wa Sheria na 
Katiba.

Tukichekea wanasiasa tutavuna mabua	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

M
UUZA jeneza siku 
zote huchukia kifo, 
lakini hukasirika 
majeneza yake yasi-

popata soko. Hujiuliza kulikoni, 
na huombea apate wateja ili apate 
riziki, kwa sababu asiyefanya kazi 
na asile na asiyekula afe.

Mganga wa kienyeji siku zote 
huchukia kifo na magonjwa, la-
kini hukasirika sana asipopata 
mgonjwa, kwa sababu atakosa 
riziki yake. Naye atajiuliza kulikoni 
asipate wateja, na huishia kui-
chukia hospitali.

Na huyu huenda mbali zaidi, ak-
iona amekosa wateja atafanya juu 
chini awatengeneze, kwa kuwaro-
ga, ili wamtafute wampelekee 
riziki. Waswahili husema mbwa 
anakula miguuni kwake, huku 
mbuzi akila kwa kadri ya urefu wa 
kamba yake.

Nchi ikiwa na usalama wa raia 
na mali zao pia, yawezekana polisi 
wakakosa kazi, na wakikosa kazi 
watakosa riziki. Sasa wakikosa 
riziki itakuwaje, kwa sababu asiye-
fanya kazi hatakula na asipokula 
atakufa.

Polisi wanachukia sana uhalifu, 
wanachukia wanaohatarisha us-
alama wa raia na mali zao, lakini 
wakikosekana watu hawa wanao-
itwa wahalifu, ina maana polisi 

hawatafanya kazi.
Magereza ambao husubiri 

kupokea wahalifu kutoka Polisi, 
nao hawapendi kusikia nchi ina 
wahalifu, kwa kuwa wanawa-
sumbua kuwahifadhi wakiwa 
mahabusu au magerezani, lakini 
wasipokuwapo, askari Magereza 
watafanya kazi gani? Je, wasipo-
fanya kazi itakuwaje?

Halikadhalika wauza dawa za 
kurefusha maisha kwa wagonjwa 
wa Ukimwi, nao hawapendi kuo-
na watu wanapoteza maisha yao 
kwa ngono zembe, lakini itakuwa-
je kusipokuwa na waathirika wa 
Ukimwi, dawa hizo atauziwa nani?

Hivi mnadhani wauza barakoa 
walifurahi Uviko-19 ulipotoweka 
nchini ghafla? Fikiria barakoa la 
kitenge utalivalia wapi kama ko-
rona haipo? Nawe unayelishona 
utamuuzia nani?

Kwa hiyo haya mambo yapo tu 
na yanategemeana kwa kiasi fula-
ni, tutayachukia, lakini tutayapen-
da pia. Hatupendi watu wapoteze 
maisha, lakini kumbe wakipoteza 
maisha pia ni fursa kwa wengine. 
Hebu fikiria wachimba makaburi!

Ndiyo sababu wanasiasa hata 
siku moja hawatakubali wananchi 
wa kawaida waondokane na ujin-
ga kwa asilimia 100, kwa sababu 
kwa kufanya hivyo, watagundua 

njama zao chafu za kujipatia ma-
slahi kupitia migongo yao.

Wanasiasa watapanda majuk-
waa kudanganya wananchi; tut-
akufanyieni hiki na kile ili kuku-
ondoleeni kero na adha hizi na 
zile, lakini hatimaye hakitafanyika 
kabisa au nusu, ili wananchi 
waendelee kuogelea kwenye 
dimbwi la matatizo. Uogeleaji huo 
ni wananchi kuendelea kuishi 
wakitegemea ahadi hewa, huku 
wanasiasa nao wakitegemea kura 
ili waendelee kula na kushiba 
migongoni mwa wananchi.

Kulithibitisha hili, ni kufuatilia 
kampeni na kusikiliza ahadi na 
kisha utekelezaji wa ahadi, ndipo 
utabaini kwamba kumbe wa-
nafurahia raia kuumia ili waend-
elee kuula.

Sikiliza mijadala na maswali 
bungeni, hutakosa kusikia mas-
wali ya barabara ile, jengo lile, mi-
oundombinu ile, ziwa lile, mto ule 
na bwawa lile. Ili mradi ni mambo 
yale yale yataulizwa vile vile katika 
kila kikao na mkutano na kujibiwa 
vile vile na kupongezana na siku 
kusonga mbele.

Maswali na majibu ya wana-
siasa wao kwa wao au kutoka kwa 
wananchi au kwa wanahabari, ni 
fursa ya kuaminiwa kushughulikia 
matatizo na ikiisha mitano, ina-

tafutwa mitano mingine na mai-
sha yanaendelea vile vile.

Inawezekana miaka mitano ili-
yopita, tuliwasikia wale wale wak-
itwambia yale yale, tukawachagua 
vile vile na maisha ya miaka min-
gine mitano yatakuwa yale yale na 
tutaendelea kuishi vile vile, tukia-
hidiwa ahadi zile zile. Muhimu ni 
amani na utulivu wetu tu.

Utakutana na mwanasiasa 
ambaye wakati wa uchaguzi 
hakuwa hivi, alikuwa mpole na 
mpiga magoti, mgalagala chini, 
akiomba kura yako ili akale, leo 
atataka wewe ndio umpigie ma-
goti na ugalegale chini, ili akusiki-
lize shida yako, akikusaidia haya, 
asipokusaidia shukuru Mungu pia.

Pengine miaka mitano hii ijayo, 
utakutana na mwanasiasa jeuri, 
atakayediriki kukushikia mjeledi, 
ili ukibiashana naye akulaze chini 
na kukucharaza, hata kama una 
mzuzu au sharubu. Lazima ata-
taka akuonyeshe yeye ni nani na 
wewe ujitambue ni nani mbele 
yake. Ni wakati wa kuwasoma 
viongozi wetu na kuwakosoa pale 
tutakapoona hawaendi tutakavyo, 
wasijali yatakavyo matumbo yao 
wakibisha tuwasemee kunako-
husika, tukisikilizwa haya, tusi-
posikilizwa tumshukuru Mungu. 

Alamsiki!

 Kimsingi, kilicho-
fanyika Zanzibar 
ni kuheshimu 
Katiba ambayo in-
atamka wazi kuwa 
chama kitaka-
chokuwa cha pili 
kitapewa nafasi 
ya umakamu wa 
kwanza wa Rais 
na viti kwenye 
Baraza la Mawaziri 
kulingana na asil-
imia ya ushindi wa 
chama husika. 

Magereza ambao 
husubiri kupokea 
wahalifu kutoka 
Polisi, nao hawap-
endi kusikia nchi 
ina wahalifu, kwa 
kuwa wanawa-
sumbua kuwa-
hifadhi wakiwa 
mahabusu au ma-
gerezani, lakini 
wasipokuwapo, 
askari Magereza 
watafanya kazi 
gani? Je, wasipo-
fanya kazi itaku-
waje?
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Kwa makusanyo haya TRA, hakika 
utegemezi kwa mabeberu utakwisha

U
LIPAJI kodi ni chanzo kikuu 
cha mapato ya kila nchi 
kwa ajili ya maendeleo ya 
kijamii, kiuchumi na hata 

kisiasa. 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 

(TRA), juzi,  ilitangaza kuwa imeku-
sanya Sh. trilioni 2.088 kwa Desemba 
2020 hivyo kuvuka lengo lililokuwa 
limewekwa. Lengo la makusanyo 
kwa mwezi huo lilikuwa Sh. trilioni 
2.072. 

Kiwango hicho cha makusanyo 
hakijawahi kufikiwa katika historia 
ya mamlaka hiyo tangu ilipoan-
zishwa mwaka 1996. 

Hii ni hatua ya kupongezwa sana 
kwa Watanzania wote, walipakodi na 

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka

Tambua maadui wa ndoa yako - 1

M
AISHA ya urafiki, 
uchumba hadi ndoa 
hupitia mitihani min-
gi.   Ikumbukwe kuwa, 

iwapo tulimshinda shetani wakati 
wa uchumba na katika maisha ya 
awali ya ndoa, tujue kuwa shetani 
alijipanga upya na kuanzisha 
mashambulizi. Safari hii anatumia 
mbinu mpya ambazo hatukuzijua 
awali. Mtu anajikuta ndoa yake ina-
shambuliwa na maadui kutoka kila 
upande. 

Kwa bahati mbaya, wengine wa-
najikuta hawana muda wa kutafaka-
ri chanzo halisi cha matatizo yanay-
otokea katika ndoa zao. Mara nyingi, 
wanandoa wengi huelekeza vyanzo 
kwa wengine.

Tafakari ambayo kila mwanandoa 
anawajibika kuifanya ni hii: “Katika 
magumu yanayoikabili ndoa yangu, 
chanzo chake ni nini? Je, mambo 
yapi ni kwazo kwa mwenzangu? Ni 
muhimu sana mtu kujiuliza kwanza 
kabla ya kutafuta ubaya kwa mwing-

ine.
Ukweli ni kwamba adui wa kwan-

za wa ndoa ni mwanandoa mwe-
nyewe kwa sababu zinazoelezwa 
sehemu inayofuata. Kwa maneno 
mengine, wafuatao ndio maadui wa 
ndoa;-

Utoto katika ndoa
Kuwa tegemezi, kuongozwa na 

kukosa uamuzi na kujisimamia. 
Wako waliooa au kuolewa, lakini 
hawana uamuzi kuhusu maisha yao 
ya ndoa. Wanajikuta mara nyingi 
wakitekeleza matakwa ya wazazi, 
ndugu au marafiki. Hali hii imesaba-
bisha matatizo makubwa katika 
baadhi ya ndoa.

Ujana mwingi katika ndoa
Kuendelea na aina ya maisha yale 

yale ya kabla ya ndoa. Mwanandoa 
anaishi kana kwamba hana ndoa, 
yaani, anashindwa kutofautisha 
aina ya maisha kabla na baada ya 
kuoa au kuolewa. 

Wengi huendelea na tabia za uja-
nani; kukosa uaminifu; kutowajibi-
ka katika ndoa; na kukosa kujua 
thamani ya mwenzi.

Kunyimana tendo la ndoa
Ndoa nyingi zimesambaratika 

kwa sababu ya jambo hili. Ikumbuk-
we kuwa, Mungu hakumpa Adamu 
msaidizi wa kutazamana na kuchek-
eana tu. Alimpa msaidizi ambaye 
angejisikia faraja kwake; ambaye 
angempa joto kamili la mwili.

Kunyimana haki ya ndoa kwa 
sababu zozote zile, isipokuwa 
ugonjwa ni chukizo kwa Mungu. 
Wanawake au wanaume wengine 
wametumia miili yao kama silaha ya 
kukomesha wenzi wao kwa sababu 

ya makosa fulani. Hali hii ni chanzo 
mojawapo cha ubakaji na mimba zi-
sizotarajiwa ndani ya ndoa.

Kauli mbaya
Wanandoa wengine wametafu-

ta wachawi wa ndoa zao, wakati 
wameziharibu wenyewe. Waswa-
hili wanasema, ‘Mvunja ndoa na 
mjenga ndoa ni mwanandoa mwe-
nyewe.’ 

Wengi wameharibu ndoa zao 
kwa kutumia vibaya vinywa vyao. 
Mfano; kuwasema wenzi wao 
vibaya, kuwanenea maneno ma-
baya, kutukana na kuwashambulia 
kwa maneno yaliyochoma na ku-
umiza mioyo yao. Tukawadhalilisha 
kwa maneno na majina mabaya, 
hata kupelekea mtu kukata tamaa; 
midomo ikapiga, ikajeruhi na kuua. 
Ulimi umegeuzwa kuwa silaha ya 
maangamizi. 

Chanzo cha vurugu katika ndoa 
nyingi ni namna wenzi wanavyo-
tumia midomo yao litokeapo kosa 
fulani. Ugomvi mwingi uliosamba-
ratisha ndoa nyingi ulitokana na 
kujibizana vibaya katika mambo 
ambayo yangemalizwa kwa maele-
wano. Kama watu wangejifunza 
kuchukuliana kwa upendo na upole 
kutokeapo kosa, kungeepusha 
migogoro isiyo ya lazima.

Maneno makali yamekuwa silaha 
ya kubomoa na kuua ndoa nyingi, 
hatimaye kusambaratisha familia 
nyingi. Wako wanawake, ambao 
huanzisha maneno yatakayo saba-
bisha waume zao washikwe na 
hasira. Aidha, wako wanaume 
wengine wanaosifika kwa gubu. 

Mume anaongea na mkewe kana 
kwamba anaongea na kijakazi. 
Hawezi kumpa mke heshima yake. 
Kila wakati anaonesha dharau na 
kutokujali. 

Hali hii huondoa amani ya moyo. 
Mtu hata awe na kila kitu kizuri ka-
tika maisha yake, lakini kama moyo 
wake hauna amani, moyo umejaa 
masononeko, hawezi kuwa na afya 
nzuri na utulivu. Hata kama chakula 
kitakuwa kizuri kiasi gani, kitakuwa 
kama sumu kwake.   Nafsi imeje-
ruhiwa, hivyo, anaona kila kitu ni 
kibaya. 

Wanandoa wengine wameharibu 
ndoa zao kwa sababu ya kusikiliza 
maneno ya watu wa pembeni. Was-
wahili wanasema, yakuambiwa, 
changanya naya kwako. Ni muhimu 
kujifunza kuchambua na kuchuja 
mambo. 

Si kila unaloambiwa na mtu lin-
aweza kuwa ni kweli. Watu wana 
malengo na nia tofauti. Wanandoa 
wengi wamekaribisha migogoro na 
kuvunja ndoa zao kwa sababu ya 
kusikiliza maneno ya watu wengine 
waliodhani wanawatakia mema, 
kumbe ni wabaya wao. Ni wajibu wa 
kila mwanandoa kuilinda na kuitun-
za amani katika ndoa yake. 

Wazazi
Uchunguzi umeonyesha kuwa 

baadhi ya wazazi ni adui wa ndoa 
nyingi. Baadhi ya wazazi wa-
mechangia kuvuruga na kuvunjika 
kwa ndoa za watoto wao badala ya 
kusaidia kuzidumisha. Mfano; ka-
tika kipindi cha Mimi na Tanzania, 
kilichorushwa na Channel Ten, 
kilitoa habari ya baba mmoja ali-

yekuwa ameoa na kujaliwa watoto 
watatu.

 Yule baba alipata ajali ya gari ili-
yopelekea matatizo ya uti wa mgon-
go, kiasi cha kutoweza kutembea 
tena. Baada ya tatizo hilo kutokea, 
mke alimkimbia mumewe, kwa 
shinikizo la wazazi wake. 

Wazazi wa mwanamke walim-
torosha binti yao na kumwacha 
yule baba katika hali ya ugonjwa 
na watoto wake watatu.Thamani ya 
huyu bwana ilikuwa pale alipokuwa 
mzima wa afya na uwezo wa kufan-
yakazi; amepata matatizo, thamani 
yake imeishia hapo. Mke kamkim-
bia mume wake! 

Wengine wananyanyasa na kuvu-
ruga ndoa za watoto wao hasa ina-
potokea mwanamke hapati ujauz-
ito. Matukio ya kusimangwa kwa 
mke na mama mkwe kwa maneno 
“unajaza choo” imejeruhi wengi. 

Wengine wamediriki hata kwen-
da kwa waganga wa kienyeji kujar-
ibu kuvuruga ndoa za watoto wao. 
Wazazi wengi wanajisahau kuwa 
ndoa ni taasisi huru inayojitegemea. 
Ni taasisi yenye mamlaka na utawa-
la kamili. Wazazi wanaingilia ratiba 
na mipango ya Mungu.

Dk. Mlyuka ni mchungaji wa 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) na Mkurugenzi 
Mtendaji  wa Tanzania Marriage 
and Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishughulisha 
na masuala ya ndoa, familia na 
malezi. Kwa maoni, mafunzo 
na ushauri wasiliana naye kwa: 
info@tamcare.or.tz au WhatsApp 
+255655865555.

TRA kwa kufanikiwa kukusanya ki-
wango hicho kikubwa.  Hili ni jambo 
lenye kutia moyo sana na faraja kwa 
Watanzania wapenda maendeleo.

Baada ya TRA kutangaza maku-
sanyo hayo, nilijipa muda nikaanza 
kupitia mapitio ya uchumi ya kila 
mwezi kutoka  Benki Kuu ya Tan-
zania (BOT)  kwa Desemba,  2020.

Ripoti hiyo inaonyesha   kuwa 
kwa  Oktoba, mwaka jana pekee, 
serikali   ilikusanya   takribani Sh. 
trilioni   1.682 kutokana na maku-
sanyo yote ya kikodi na yasiyo ya 
kikodi.  Kwa mujibu wa taarifa hiyo, 
makusanyo ya kikodi yalikuwa Sh. 
trilioni 1.295 na  yasio ya kikodi ya-
likuwa Sh. bilioni 282.2, huku maku-
sanyo kutoka  serikali za mitaa ku-
tokana na mapato ya ndani yakiwa 
Sh. bilioni 51.2.

Lakini tukienda kwenye matumi-
zi ya serikali, kwa Oktoba   2020, 
ripoti hiyo (Monthly Economic Re-
view) inaonyesha kuwa serikali  ili-
tumia  takribani Sh. trilioni  1.854, 
matumizi ya kawaida yakiwa trilioni  
1.282 na matumizi kwenye miradi ya 
maendeleo ni Sh. bilioni  571.

Matumizi makubwa zaidi kwe-
nye serikali  yanakwenda kwenye 
mishahara ya watumishi wa umma 
ambapo kwa Oktoba, mwaka jana, 

yalikuwa takribani  Sh. bilioni 601.7.
Pesa nyingine  inatumika  kulipa 

madeni na katika mwezi huo, seri-
kali  ilitumia  takribani Sh. bilioni  
192.4 kulipia  madeni ya sasa na ya 
nyuma pamoja na riba. 

Kwa maana hiyo, kwa Oktoba, 
mwaka jana, serikali  ilitumia  fed-
ha nyingi zaidi ya Sh. trilioni  1.854 
kuliko pesa  tulizoingiza ambazo ni 
Sh. trilioni  1.628 kwa mwezi.

Kwa hatua ya TRA kufikia maku-
sanyo ya Sh. trilioni 2.088 na kama  
kasi hii itaendelea hivi hivi kila   
mwezi, maana yake ni kwamba   
serikali  itakusanya  fedha  nyingi 
zaidi kuliko matumizi  kwa mwezi .

Hii itasaidia sana kwa  nchi ku-
punguza  mzigo wa kuendelea ku-
kopa fedha kutoka kwenye taasisi 
za kimataifa za fedha na nchi wa-
hisani kwa maana ya mikopo ya 
bei nafuu na mikopo ya kibiashara 
kutoka kwenye  benki za kibiashara 
duniani.

Kwa tafsiri nyingine, TRA ikiende-
lea na kasi hii ya ukusanyaji mapato 
kwa kiwango cha juu, ni wazi kuwa 
mambo ya kuwategemea mabeberu 
kutusaidia fedha kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo, tutaondokana nayo.

Kuwategemea mabeberu kume-
ziathiri nchi nyingi za kiafrika kwa 

sababu wanapokupa fedha au 
msaada, lazima wakupe na mashar-
ti makali ambayo usipoyafuata 
urafiki na wao unakuwa umekoma.

Lakini katika suala hili la ma-
fanikio ya ukusanyaji mapato, ni 
wazi kwamba nchi itajitegemea na 
itaendesha mambo yake yakiwamo 
ya miradi ya maendeleo bila kutege-
mea wahisani na bila kuwapo 
masharti yoyote. 

Kabla ya serikali ya awamu ya 
tano kuingia madarakani, maku-
sanyo ya kodi yalikuwa hayazidi 
Sh. milioni 800 kwa mwezi, lakini 
baada ya Rais Dk. John Magufuli ku-
kabidhiwa nchi, makusanyo yaka-
ongezeka na kufikia zaidi ya Sh. Tri-
lioni moja kwa mwezi, muda mfupi 
tangu ashike hatamu za uongozi. 

Yako mambo mengi yaliyochang-
ia kuongezeka kwa makusanyo ya 
mapato kama yaliyoelezwa na TRA, 
lakini kwa mtazamo wangu, suala 
la kuwadhibiti baadhi ya watendaji 
ndani ya TRA waliokuwa wakiende-
keza rushwa na ufisadi, limeongeza 
kiwango hicho. 

Ni wazi kwamba kabla ya serikali 
ya awamu ya tano kuingia madara-
kani, baadhi ya watendaji TRA wal-
ionekana kama wanaishi mbinguni 
kutokana na kuwa na fedha nyingi 

ambazo wamezipata kwa njia za 
rushwa.

Rungu la kuwadhibiti wala 
rushwa na mafisadi, haliku-
washukia tu watendaji wa TRA bali 
pia baadhi ya wafanyabiashara am-
bao walizoea kukwepa kodi kwa 
kutoa rushwa kwa wakusanya kodi. 

Hatua iliyofikiwa na TRA, inapas-
wa kupongezwa kwani imeonyesha 
dhahiri kwamba imedhamiria kule-
ta mapinduzi katika ukusanyaji ma-
pato ili kuisaidia nchi kuepukana na 
utegemezi.

Ili kufikia azma hiyo na kuleta 
maendeleo ya kweli, nawahimiza 
Watanzania wote tulipe kodi kwa 
ajili ya maendeleo ya nchi yetu. TRA 
kama chombo chenye mamlaka ya 
dhamana ya kukusanya kodi, tuipe 
ushirikiano mkubwa kwani kwa 
hivi sasa ina watendaji wengi wa-
naochukia rushwa na ufisadi.

Nawatakia heri ya mwaka mpya, 
kipaumbele kiwe kulipa kodi.

MUNGU IBARIKI TANZANIA, 
MUNGU IBARIKI TRA

Kwa maoni na ushauri tuwasili-
ane katika barua pepe  mwa-
nakatwe2015@gmail.com  au 
WhatsApp 0762-183666
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NA HAMIS KIDAGO

J
AMAA mmoja ambaye aliondoka kazini na 
kuaga anakwenda Dodoma baba yake mzazi 
anaumwa.

Alipoondoka alituma meseji kwa bahati mbaya 
kwa bosi wake.

Jamaa: Mpenzi wangu bosi wangu mnoko, 
ndio maana Mungu kamnyima sura kama boksi, 
nimemdanganya baba mgonjwa ili nije kwako.

Bosi: Eti! 

SWALI
Kaa anapatikana wapi?

PAKA RANGI
Comment t’appelles – tu?: Unaitwa 
nani?
1. Soma dayolojia ifuatayo katika 
lugha ya Kifaransa na ujaze sehemu 
zilizokuwa wazi.

Dayolojia
Katika lango kuu la kuingia katika 
Shule ya Sekondari, baada ya likizo 
ya masomo kuisha, Raswiina na Sa-
rah wanakutana na marafiki wapya.
Raswiina: Salut!
Sarah: .................
Raswiina: ....................................................
.................. Sarah: Je vais bien, merci. 
Et toi?
Raswiina: .................................................
..................... Sarah: .................................
........................................... Raswiina: Je 
m’appelle Raswiina.
Sarah: Moi, c’est Sarah. Je suis de 
Dodoma. Raswiina: Je suis ravi de 
te connaitre, Sarah.
Sarah: Moi de meme.
Sarah: Quel est le nom de ta copine?
Raswiina: Elle s’appelle Mariam. Elle 
vient de Kilimandjaro comme moi!
Sarah: Salut Mariam, je suis con-
tente de faire ta connaissance!
Mariam: Je suis contente egalement 
de te connaitre, tu es sympathique!
Sarah anamuita rafiki yake mmoja 
wa darasani ambaye anakuja 
akikimbia.
Sarah: Je vous presente ma meil-
leure amie. Elle s’appelle Nathalie. 
Elle est francaise d’origine espag-
nole. Elle est en Tanzanie pour une 
annee. Elle habite dans ma famille. 
On est dans la meme classe.
Mariam et Raswiina: Nous sommes 
enchantees de faire ta connais-
sance, Nathalie! Nous te souhaitons 
la bienvenue dans notre lycee!
Nathalie: Moi aussi je suis heureuse 
de vous connaitre, vous etes tres 
gentilles!

Maelezo ya kuzingatia
Jinsi ya kuuliza jina la mtu

..............................................?(informal).

...............................................? (informal).

..............................................................? 
(formal).

-
nani? (informal).

Yeye(wakiume) anaitwa nani?

Yeye(wakike) anaitwa nani?
-

(informal).

................................................(wa
kike)...................................?

............................................................?

Jinsi ya kujibu (ukiulizwa unaitwa 
nani).

..................................................... ....

anaitwa Idd.

kike) anaitwa Sulayhat.
! Mon nom est Beatrice (ou mon 

.......................
! Son nom est John (son nom, c’est 

! Moi, c’est Yusuph; elle, c’est Fa-

kike), ni Fadhila.
-

min. Jinsi ya kumtambulisha mtu.
“Je vous presente Monsieur Dupont, 

Bwana Dupont, jirani (wa kiume) 
yetu.

............................................................... (wa 
kike).
“Je te presente mes amis: Farida, 

marafiki zangu: Farida, Erick na 
Mariam.

Na Moses Ismail

K
ARIBU jamii nzima in-
aamini kuwa mtoto yeyote 
yule anayesemwa na wa-
zazi wake kisha akajaribu 

kujitetea kwa kuelezea uhalisi wa 
jambo analosemwa, wakati mzazi 
bado anagomba, hana adabu.

“Haiwezekana mzazi aseme na 
wewe ufungue ‘domo’ lako, ni uto-
vu wa adabu”, anasema Mwajuma 
Mohammed mama wa makamo 
mkazi wa Kunduchi jijini Dar es Sa-
laam.

Kwa malezi aliyokulia yeye Mwa-
juma anaamini kumjibu mkubwa, 
achilia mbali mzazi wako, ni utovu 
mkubwa wa adabu kwani adabu 
inafundisha kuwa mtoto lazima 
anyamaze pale anaposemwa na 
wazazi, hata kama hana kosa.

Mwajuma anasema ipo njia ya 
mtoto kukataa kosa lisilo lake, ila 
si kwa kujibishana na wazazi wake 
wakati anapomsema, anasema 
mtoto anaweza kumfuata mzazi 

 WATOTO  
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daktari
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wake baadaye na kumweleza uk-
weli juu ya jambo alilogombezwa 
kwa adabu tu.

Tabia hii ya kuwanyamazisha 
watoto na kutosikiliza utetezi wao 
ipo sana kwa jamii za Kiafrika, tabia 
na mila zetu zinatutaka kufanya 
hivyo, ili mradi tu wanaotuhukumu 
ni wazazi wetu au wakubwa zetu.

Hali hii inamadhara fulani ya ki-
saikolojia hasa ikiwa inatokea kwa 
mtoto mara kwa mara kwa sababu 
ni suala linalohusiana na hisia 
pamoja na mfumo wa kukubali 
mambo katika akili.

Madhara ya kwanza kujionyesha 
ni ile hali ya mtoto hujenga tabia ya 
woga hasa inapotokea kugombe-
zwa kwenyewe kunakuwa kwa 
ukali na kupigwa.

Hili linaanza kwa mtoto kupenda 
kujitenga mbali na wazazi wake kila 
wanapokuwa kwenye eneo moja 
na kama wazazi ni wafanyakazi na 
wanarudi nyumbani jioni, mtoto 
atajificha hata chumbani kwake ili 

mradi tu wasionane.
Kinachofuata baada ya hilo ni 

mtoto pia atapoteza uwezo wa 
kuhifadhi kumbukumbu vizuri 
kama vile kushindwa kuelewa mas-
omoni na atapenda kuwa mbali na 
nyumbani.

Hii ikizidi kwa muda mrefu mto-
to anaweza akakumbwa na hali ya 
sononi, anaweza kujichukia yeye 
mwenyewe, kuchukia wazazi wake 
na mara kadhaa anaweza kuombea 
wazazi wake wafe ili awe huru.

Hali hiyo inaweza kuendelea 
mpaka ukubwani na anasihi sana 
wazazi kujenga urafiki baina yao 
na watoto wao na hata inapobidi 
kuwakanya basi wasitumie ukali 
kupita kiasi na pia wawape watoto 
nafasi ya kujieleza.

Kumzuia mtoto kujitetea, kutoa 
dukuduku lake moyoni na kumla-
zimsha kukubali kosa lisilo lake ni 
vitu vinavyomdhuru mtoto kiroho, 
kiakili na kimwili ingawa wazazi 
wengi wanadhani ndio adabu.
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H
ERI ya Mwaka Mpya mpen-
zi msomaji. Sifa apewe 
Mungu wetu aliyetukubali 
tena kuingia mwaka huu 

2021 kwa furaha kubwa. Kila mmoja 
wetu ana malengo na matarajio ali-
yojiwekea kuyafanikisha.

Yapo mengi ambayo yamkini 
hukuweza kufanikisha mwaka 
uliopita 2020, lakini sasa unamsihi 
Mungu yatimie. Wapo walioomba 
wapate watoto baada ya kuwa kwe-
nye ndoa kipindi kirefu. Wengine 
wanaomba upenyo wa biashara, 
mume au mke wa ndoto zao. Wen-
gine wanatamani wapate wafadhili 
wa kuwasomesha na kadhalika. Ili 
mradi matamanio yao kimaisha ya-
timie.

Hebu tuone wachache miongoni 
mwa hao, kwa yale wanayopitia. 
Dada mmoja alijitambulisha kwa 
jina la Grace, alinitumia ujumbe 
ufuatao. “Anti, naitwa Grace, nina 
umri wa miaka 34.

“Niliishi na mwanaume tukaba-
hatika kupata mtoto mmoja ana 

umri miaka 12 sasa. Hivi sasa sipo 
na mwanaume huyo kwani tul-
ishaachana miaka mitano iliyopita. 
Nahitaji mume sasa, nifanyaje? 
Nimesoma gazetini kisa cha Patty 
hajaoa, jamani mimi nahitaji mume 
wa ndoa naona umri unakwenda 
dada yangu!

Mpenzi msomaji, umemsikia 
dada huyu alivyo na shauku ya ku-
pata mume wa ndoa. Huyo aliye-
zaa naye hakuwa amefunga ndoa 
naye. Wameishi miaka mitano na 
kupata mtoto bila ndoa. Analia kwa 
sababu ametambua kupoteza muda 
bila kutimiza ndoto yake ya kupata 
mume wa ndoa!

Baada ya kutafakari ujumbe wake 
ilibidi nimpigie simu dada huyu ku-
jua zaidi kilichoendelea kati yake na 
mzazi mwenzake huyo. Akasema 
hivi;-Mwanaume huyo wakati bado 
tunaishi wote, alizaa na mwanamke 
mwingine mtoto mmoja.

Na baada ya kuachana na mimi, 
alioa mwanamke mwingine napo 
akazaa naye mtoto mmoja, naye 

pia    wakaachana. Tena hivi sasa 
anaishi na mwanamke. Bwana huyu 
ni mfanyabiashara ndogondogo na 
mimi sina kazi. Ila natamani sana 
nipate mume wa ndoa”, anamaliza 
kusema dada huyu.

Hapa zipo roho mbili zilizosi-
mama kati ya bibie na baba mtoto 
wake huyo. Jamaa ana tatizo na 
roho ya mitala (kuoa wake wengi na 
kuacha). Ni mnyororo ambao unam-
wandama pasipo yeye kujua chanzo 
chake. Bibie naye anateswa na roho 
ya kucheleweshwa. Kuna kuchelew-
eshwa kwa aina nyingi sana, mfa-
no;- Kucheleweshwa kuzaa watoto, 
kucheleweshwa kuolewa, kuchelew-
eshwa kufanikiwa kwenye biashara, 
kwenye kupandishwa cheo kazini 
na kadhalika.

Mungu alishasema na wanadamu 
kuhusu yote yale yanayotusibu kupi-
tia neno lake. Akasema hivi;- “Kili-
chotarajiwa kikikawia kuja, moyo 
huugua, bali haja ya mtu ikipati-
kana, ni mti wa uzima(Mithali 13:12).

Watu wengi mioyo yao imeu-

gua; hawana amani kwa sababu 
walichotarajia kwa miaka mingi 
kimechelewa. Pengine dada niliy-
emzungumzia hapo juu alitarajia 
mwanaume huyo angefunga ndoa 
naye lakini ameishia maumivu, 
wameachana bila ndoto kutimia.

Roho hii imechelewesha hatima 
za wengi sana. Hakika, wengi hawa-
jafahamu uzito wa roho hii na hata 
wale wanaoifahamu wamekuwa 
wakipuuzia kuishughulikia. Watu 
wengi wanaona ni kawaida, kumbe 
ni shida! Mambo ambayo wange-
fanya kwa mwezi mmoja, wao wa-
nafanya kwa miezi sita. Yale ambayo 
yangefanyika kwa mwaka mmoja, 
inawachukua miaka mitatu.

Watu wengine walipaswa kujenga 
nyumba zao kwa miaka miwili, cha 
ajabu sasa ni miaka mitano bado ha-
wajamalizia. Tangu umefanya kazi 
sasa ni miaka 10 bado uko vile vile. 
Unapaswa kuolewa ukiwa na miaka 
25, 26, 27 lakini sasa umri miaka 40 
hujaolewa. Watu wa aina hii hawana 
raha kwa sababu walivyotarajia vi-

mecheleweshwa.
Msomaji wangu, yamkini hapo 

ulipo hukupaswa kuwepo; tatizo 
umecheleweshwa! Kazi ya ibilisi 
ni kukucheleweshea baraka zako, 
hata kama ukipata hazitakuwa na 
umuhimu wowote. Kwa mfano, 
ukinunua gari una umri wa miaka 
70, hilo gari halina faida kwako, 
maana umri hauruhusu kuendesha 
gari. Ungenunua gari hilo ukiwa na 
umri miaka 30 lingeleta faida kubwa 
zaidi.

Chanzo kikubwa cha kuchelew-
esha miujiza yako yetu ni shetani. 
Mungu anasema neno lake atakalo-
linena litatimizwa, wala halitakawil-
ishwa.   Neno halitakawilishwa ina 
maana kuwa “halitacheleweshwa”. 
Mapenzi ya Mungu ni kutimiza aha-
di zake upesi kwetu.

Msomaji wangu, niishie hapa 
kwa leo. Je, una maoni, ushauri 
au kisa ungependa tujadili 
pamoja? Nitumie ujumbe kupitia 
0715268581. Namba hii pia ipo 
WhatsAAP.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Nahitaji mume wa ndoa, umri unakwenda sana, nifanyaje?

H
IVI karibuni Shirika la 
Hifadhi za Taifa Tanzania 
(TANAPA), lilieleza ku-
wapo kwa aina mpya ya 

ujangili kwa kisingizio cha maini 
na mafuta ya tembo hutibu sara-
tani na vidonda vya tumbo.

Aidha, imani hiyo impandiki-
zwa kwa wananchi na watu wasio 
na nia njema kwa raslimali wany-
ama, kwa kuwa wananchi kwa njia 
mbalimbali wanaua wanyama hao 
na majangili wanachukua meno ya 
tembo.

Wananchi wameaminishwa 
kuwa maini ya tembo hutibu sara-
tani ya ini na kizazi kwa wanawake, 
lakini vidonda vya tumbo na wen-
gi wamejikuta wakiingia katika 
kuteketeza raslimali ya nchi kwa 
manufaa ya wanaochukua pembe.

Kutokana na tembo kutoka mae-
neo yaliyohifadhiwa kwa sababu 
mbalimbali kama kutafuata maji 
hasa wakati wa ukame au kusafiri 
kutoka hifadhi moja kwenda ny-
ingine kupitia kwenye mapito yao 
ambayo hujulikana kama shoroba.

Kutokana na ongezeko la shu-
ghuli za kibinadamu, shoroba 
nyingi zimefunga kwa kuwa wa-
nanchi wamefungua mashamba, 
wamejenga makazi na shughuli 
zingine kiasi cha tembo wanapo-
pita kwenye njia yao ya asili wa-
naishia kwenye migogoro na bin-

adamu.
Utafiti unaeleza kwamba tembo 

ni mmnyama mwenye kumbu-
kumbu kubwa kwa kuwa anauw-
ezo wa kukumbuka na kupita njia 
aliyopita za wazazi wake miaka 
100 iliyopita.

Wakati wanapita katika njia hiyo 
wamjikuta katika migogoro kwa 
kuwa binadamu hutegesha misu-
mari na kuweka sumu kwenye ma-
boga yanayoliwa na tembo ambao 
hufa na wananchi hushambulia 
mzoga kwa lengo la kupata maini 
na mafuta ya tembo.

TANAPA haijatoa takwimu za 
tembo waliouawa pamoja na 
maeneo ambako matukio hayo 
yametokea, lakini inaeleza kuwa ni 
mengi ambayo yanatishia uwepo 
wa raslimali hiyo.

Kwa takribani miaka miwili 
hakuna ujangili wa tembo kwa 
lengo la kupata kinachodaiwa ni 
dawa, na pia tangu TANAPA iwe 
na jeshi la uhifadhi au Jeshi Usu 
imesaidia mabadiliko ya mapam-
bano dhidi ya ujangili kwa kuwa 
sasa zinatumika silaha za kivita na 
teknolojia kama ambavyo majam-
bazi wanafanya.

TANAPA ni moja ya taasisi nyin-
gi zinazohusika na uhifadhi zilizo 
chini ya Wizara ya Maliasili na Utal-
ii, ambazo zina wajibu wa kulinda 
raslimali wanyama na misitu.

Nawaza kuwa bila ushirikiano 
wa dhati na pamoja kwa taasisi 
hizo, TANAPA haitaweza kupam-
bana katika vita hivi vipya kwa 
kuwa yenyewe inahusika na usi-
mamizi wa hifadhi za taifa 22, laki-
ni wanyama wanapotoka nje ya hi-
fadhi wanakuwa chini ya uangalizi 
wa taasisi nyingine.

Mathalani, TANAPA inasema 
eneo la ikolojia ya Selous ambako 
kuna Hifadhi ya Taifa ya Nyerere 
ujangili wa tembo ni mkubwa, 
kwa kuwa wanyama wanapotoka 
hifadhini kwenda kwenye Maeneo 
yaliyohifadhiwa na jamii (WMA) 
wanakutana na vikwazo kwa kuwa 
maeneo hayo yapo kisheria lakini 
hakuna utunzaji.

Ni lazima wanyama hao kutoka 
hifadhini humo kwenda Pori la 
Akiba Selous na baadaye Msumbiji 
ambako kote bado hakuna udhibiti 
wa kuwezesha usalama wao.

Inaelezwa kwa sasa kuna shu-
ghuli za kijamii zinaendelea katika 
ikolojia ya Nyasa Selous yenye uku-
bwa wa kilomita za mraba 160, kwa 
makundi makubwa ya wafugaji ku-
weka makazi huku wakivuna miti 
kwa kasi, pamoja na wakimbizi wa 
Msumbiji.

Bila ushiriki wa taasisi hizo tem-
bo hawatabaki salama kwa kuwa 
sasa nguvu ya wananchi walioam-
inishwa kuwa watapano maradhi 

Ushirikiano taasisi uhifadhi suluhisho ujangili mpya tembo

Ni muhimu 
taasisi hizi 
zikashiriki-
ana vyema 
kutoa elimu 
kwa umma na 
kutoa usha-
hidi wa kisay-
ansi kuwa 
hawawezi 
kupona mara-
dhi hayo kwa 
kutumia 
maini au 
mafuta ya 
tembo.

hayo ni kubwa na wanatumia mbi-
nu nyingi za asili kuwapata wany-
ama hao.

Ni muhimu taasisi hizi zika-
shirikiana vyema kutoa elimu 
kwa umma na kutoa ushahidi wa 
kisayansi kuwa hawawezi kupona 
maradhi hayo kwa kutumia maini 
au mafuta ya tembo.

Hakuna ubishi kuwa meno ya 
tembo soko lake kubwa ni nchi 
za Asia yaani Thailand, China na 
Vietnam ambazo bado hazijaonye-
sha utayari wa kuwa na sheria kali 
dhidi ya biashara hiyo.

Kichocheo kikubwa cha bi-
ashara hiyo ni imani na tamaduni 
zao kuwa viungo vya wanyama 
hao hutibu magonjwa mbalimbali 
kama homa, kupooza, huku wen-
gine wakitaka kuwa na bidhaa zili-
zotengenezwa kutokana na pembe 
ya faru au meno ya tembo kama 
ufahari na heshima katika jamii, 
na wengi hutumia fedha nyingi ili 
kupata viungo hivyo.

Ushirikiano wa dhati chini ya 
utayari wa kisiasa uliopo nchini 
kwa sasa ndiyo msaada mkub-
wa katika kulinda raslimali hii 
muhimu inayoliingizia taifa fedha 
za kigeni.

 
Tutafakari!
Mungu ibariki Tanzania.



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201512 JUMAPILI januari 3, 2021

HARUSI

JUMAPILI januari 3, 2021 13MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

MITINDO

Tony 
na Grace

Antony Thompson na 
Grace Kiromo, waliungana 
kuwa mume na mke katika 
ndoa iliyofungwa Hoteli ya 
White Sands, jijini Dar es 

Salaam, Desemba 19, 2020 
na baadaye sherehe 

kwenye garden ya St. 
Laurent, Mbezi 

Beach. 

K
IPINDI cha hali ya joto kinaendelea, mwili 
wa binadamu unahitaji kupambana na 
hali hiyo ili kuhakikisha mtu anaendelea 
kufanya shughuli zake kama kawaida.

Katika kusaidia mwili kupambana na joto, una-
shauriwa kuvaa nguo nyepesi ambazo zitasaidia 

mwili kuwa na nafasi ya kupumua ili kupunguza 
mkandamizo wa hali ya hewa.

Kwa mujibu wa wataalamu wa masu-
ala ya urembo wanasema mavazi aina 
ya fulana na zinazofanana na hizo ni 

nzuri kuvaliwa kipindi cha joto.
Lakini hapa nchini fulani zime-

kuwa maarufu si kutokana na ku-
kabiliana na hali hiyo ya hewa, bali 
ni kutokana na urahisi wake wa 
kununua na kukabiliana na mazin-
gira magumu.

Baadhi ya watu wanasema 
nguo za aina hiyo ni nyepesi, 

rahisi na pia haichagui aina ya 
nguo unayotaka kuvaa chini.

Hizi ni baadhi ya aina ya fula-
na ambazo unashauriwa kuwa 
nazo katika kipindi cha joto.

FULANA ZA POLO

Fulana za Polo zimeten-
genezwa kwa kitambaa cha 
pamba, ina umbo jembamba 
ambalo hupenyesha hewa 
kwa urahisi.

Mara nyingi fulana ya aina 
hiyo inatengenezwa na kola 

pana eneo la shingoni, mikono 
yake  mifupi kiasi na urefu wake 

unaishia kwenye  eneo la mkan-
da.

Kutokana na mwonekano wake 
wa kuvutia, watu wengi hasa wanam-

ichezo na watu maarufu wanapenda 
kuvaa wakiwa katika shughuli zao 
mbalimbali.

Fulana ya aina hii inapendeza sana 
kama mtu akifanya chaguo zuri la ran-

gi, hasa zile ya kung’aa kama samawati, ma-
chungwa, njano, bluu na nyekundu.

Kitu cha kufurahisha, fulana za Polo haz-
ichagui nguo chini kama suruali au kaptula. 

FULANA ZA MISTARI
Fulana zenye rangi ya mistari ni nzuri ku-

valiwa katika hali ya hewa ya joto kama ilivyo 
sasa.

Fulana iliyotengenezwa ikiwa na kola au shingo 
fupi, zinafaa lakini hakikisha kitambaa chake ki-
natokana na pamba halisi.

Unashauri fulana ziwe za mikono mifupi na isi-
yobana sana mwili kwa wale wanaopenda usasa.

Unapotaka kununua fulana ya mistari hakiki-
sha unafanya chaguo zuri la ubora, kwa sababu 
ukinunua yenye kitambaa imara itadumu kwa 
muda mrefu.

UTATOKA HIVI

Kipindi 
cha joto



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201514

UREMBO

MAPISHI

NYWELE  ZAKO TU

ZIPO aina za mapishi mbalimbali ya 
mkate wa kawaida ambao unaweza 
kutumia maji au kuweka maziwa.

Mkate ni chakula ambacho huli-
wa wakati wa kufungua kinywa au 
chakula cha jioni.

Mkate hupikwa kwa kutumia 
unga wa ngano au wa muhogo. 
Chakula hichi kina wanga kwa kiasi 
kikubwa na hivyo husaidia kumpa-
tia mlaji nguvu na joto mwilini.

Mahitaji
Andaa unga wa ngano kilo moja 

(kwa familia yenye watu wengi 
kuanzia wanne, hamira gramu 50 
na mayai manne.

Chumvi kijiko kimoja cha chai, 

Njia za 
kupika 
mkate

Ukizibana, 
ukiziachia 
utapendeza

Na Mary Geofrey
sukari vijiko 2 vya chakula, maziwa 
fresh robo au 500 ml kama unauw-
ezo basi tumia maji.

Namna ya kupika
Hatua ya kwanza chekecha unga 

wa ngano kwenye chekeche ili 
kuondoa chenga kubwa pamoja na 
kuingiza hewa ndani ya chembe za 
unga.

Hatua ya pili weka hamira chum-
vi pamoja na sukari kisha koroga 
kwa mkono hadi uchanganyike 
vizuri kabisa. Hatua ya tatu koroga 
mayai yako 4 pembeni kwenye ba-
kuli kisha mimina koroga yachang-
anyike ndipo uyamimine kwenye 
mchanganyiko wako, uyachang-
anye kwa mikono.

Hatua ya nne weka maziwa kwe-
nye mchanganyiko wako na kisha 
ukande unga kwa vidole vyako 
hadi ulainike uwe kama wa kupikia 
chapati. 

Hakikisha wakati unaukanda 
usizidishe maji, kwani kadiri unga 
unavyozidi kuumuka ndivyo una-
vyozidi kuwa laini. 

Chukua chombo chako cha 
kuokea kipake mafuta ya samli 

N
YWELE ni moja ya kionjo kinachochangia 
kumweka mwanamke katika mtazamo wa 
kuvutia.

Hata hivyo, baadhi ya wanawake ha-
watambui jambo hilo na badala yake wanaziacha 
bila matunzo kiasi ambacho humfanya mtu kupoteza 
mvuto na kuonekana kama kituko.

Urembo wa nywele unaonekana pale mtu anapozi-
tunza vizuri, kuzisuka na hata kuzibana vizuri kulin-
gana na mitindo anayoitaka katika muda husika.

Leo tuangalie namna kiungo hiki muhimu kinaweza 
kutumika kiubunifu  ili kuboresha zaidi urembo wako.

Wapo baadhi husema eti nywele ndefu hazina 
mitindo mingi, pia kuna wanaofikiri nywele fupia haz-
inogeshwi kwa mitindo.

Nywele ndefu na zile fupi zinawezekana kuwek-
wa katika mitindo tofauti ambayo itakung’arisha na 
kuonekana mrembo.

JINSI YA KUZITENGENEZA
Kwa wenye nywele ndefu wanaweza kuziweka ka-

tika mitindo tofauti, ikiwamo kuzichana na kuzilaza 
nyuma, kuzibana kwa kutumia vibanio, au kuzifunga 
kwa kutumia mipira au vitambaa.

Pia wanaweza kuzichana na kuziachia ‘Afro’ 
huku akiwa amezipaka mafuta maalum ambayo 
yatang’arisha zaidi.

Kwa wale wenye nywele fupi, wana uwanja mpana 
wa kucheza na nywele zao, kwani wanaweza kuzicha-
na kama kawaida au kuziweka dawa kidogo na kuzi-
fanya zijikunje kama wimbi.

Kikubwa zaidi, kama ilivyo kwenye mavazi na urem-
bo mwingine, unapaswa kuwa mbunifu wa namna 
kutafuta mitindo tofauti ya kuzibana, tusipende kuka-
riri mmoja.

kwa ndani, kisha kata unga kwa 
ukubwa unaotosha chombo chako 
na uutengeneze kwa umbo pembe 
nne.

Kama huna vyombo vya kupikia 
mkate waweza kutumia hata vya 

keki, ila usikate kwa maumbo ya 
mstatili.

Washa oveni yako kwa nyuzi joto 
dakika 120, kisha weka chombo 
chako chenye mikate na funga 
mlango.

Subiri dakika 30, mkate wako 
utakuwa umeshaiva na ili kujua 
kama umeiva vizuri, chukua kitu 
chenye ncha kali choma kwenye 
mkate  na kama kikitoka kikavu 
hapo utakuwa tayari.

JUMAPILI januari 3, 2021



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015JUMAPILI januari 3, 2021

MAISHA NI NYUMBA

MPANGILIO

15

Na Elizabeth Zaya

1: Fahamu mtindo unaotaka kupamba meza yako ya 
pembeni. Ukijua itakusaidia kubuni mwonekano wa 
namna gani unataka uwepo katika meza yako.

2: Uwekaji wa picha ni moja ya njia ya kufanya chumba 
kionekane kizuri. Unaweza kuweka picha zinazokukum-
busha mambo mazuri ya familia.

3: Weka trei ndogo kwa ajili ya kuweka vitu vidogo 
vidogo pembeni ya kitanda chako. 

4: Unaweza kuongeza nakshi kwa kuweka maua pembeni 
ya kitanda ili kuongeza rangi. Maua kama ilivyo kwa taa 
ya mezani huongeza rangi na mvuto wa mwonekano.

Dondoo muhimu 
za kukipamba 
chumba cha kulala

N
YUMBA  ni sehemu 
a m b ayo  i n at u m i k a 
watu kuishi,  lakini 
i n awe z a  ku t u m i k a 

kama sehemu  ya  kutengen-
eza bustani ya mboga.

Kama ambavyo  nyum-
bani  panaweza kutumika 
kwa ajili  ya  kutengen-
eza bustani ya maua. Vivyo hivyo 
inaweza kutumika kinyume chake.

Badala  ya  kuweka maua un-
aweza kuweka mbonga ambazo 
pamoja na kwamba   inaweza 
kuleta mvuto kwenye nyumba, la-
kini ikaleta faida kutumika kama 
chakula.

Katika kufahamu zai-
di namna  ya  kutengen-
eza  bustani  ya  mboga, nilizun-
gumza na Gerald Michael, mtaalam 
wa masuala  ya  bustani  ambaye 
anabainisha namna ya kutengen-
eza bustani hiyo.

Anasema mojawapo ni kutumia 
makopo yale yale yanayotu-
mika kupandia maua kandokan-
do  ya  nyumba, kutumia gunia la 
sandarusi kubwa au ndoo.

Anasema katika vifaa hivyo 
vya unachanganya humo 
udongo, pumba za mpunga au 
mbolea ya samadi iliyooza vizuri.

“Udongo utasaidia kuwez-
esha  mmea  kusimama, pia 
kuupatia virutubisho, lakini   
pumba zitasaidia mizizi kupita 
kwa urahisi na kuweka mazin-
gira mazuri  ya  hewa. Maji na 
mbolea  ya  samadi vitasaidia 
kutoa virutubisho kwa mmea na 
kuvichanganya kwa utaalamu.

Michael anasema makopo yan-
yotumika kupandia mboga ni la-
zima yatobolewe chini ili kuzuia 
maji kubaki kwa wingi na   ndani 
yanatakiwa yawekwe pamba kwe-

Namna ya 
kupanda mboga 
kwa makopo

nye matundu yaliyotobolewa.
“Baada  ya  hapo unatakiwa 

kuweka udongo uliochanganywa 
vizuri kwenye makopo au ndoo, 
hapo utakuwa tayari umepanda 
mbegu zako ama mche wa  mbo-
ga aina yoyote,” anasema Maiko.

Kuhusu namna  ya  kuitunza 
anasema ni kuhakikisha un-
amwagilia angalau mara   tu 
baada  ya  kupanda na kuende-
lea  na kazi hiyo kutegemeana na 
aina ya mboga.

“Mboga  kama sukuma wiki 
waweza vuna mara kwa mara, 
kazi yako ni kumwagilia tu. Una-
takiwa kubadilisha udongo wako   
baada  ya  mavuno ili kuhakiki-
sha  mboga  zako zina pata viru-
tubisho  ya  kutosha,” anasema 
Maiko.

Akielezea namna ya kutengen-
eza    bustani  hiyo kwa kutumia 
gunia, Maiko anasema yenyewe 
pia inaweza kutengenezwa katika 

sehemu yoyote  ya  eneo la ny-
umba. Anasema katika gunia pia 
unaweza kuchanganya udongo, 
pumba, mbolea iliyooza.

“Ziko hatua mbalimbali za 
utengenezaji wa  mboga  kwa 
kutumia gunia, toboa gunia lako 
na ondoa kitako ili kuweka uwazi 
juu na chini, weka mti au ubao 
katikati  ya  gunia ukiuchimbia 
ardhini, kisha weka gunia lako 
katikati  ya  mti au mbao hiyo na 
lijaze kokoto,” anasema Maiko na 
kuongeza:

“Weka udongo uliochangany-
wa vizuri kwenye gunia lako na 
baada  ya  hapo hakikisha kokoto 
zinabaki zikizungukwa na udongo. 
Weka gunia juu ya kokoto zilizo-
zungukwa na udongo kisha  li-
jaze   na kokoto, rudia kujaza 
udongo ukilizunguka hadi kimo 
cha gunia hilo. Endelea kufanya 
hivyo hadi pale gunia lako litaka-
pokuwa limejaa.”
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habari kimataifa

Mtu mwingine mweusi auawa na polisi Marekani
MENNEAPOLIS, Marekani

POLISI wa Minneapolis nchini 
Marekani, wametoa video inay-
oonyesha mtu mweusi akiuawa 
kwa    kupigwa risasi na polisi.

Kifo cha kijana huyo mweusi, 
Dolal Idd, kimekuwa cha kwanza 
cha aina hiyo, tangu mauaji ya 
George Floyd, yaliyoibua maan-
damano katika majimbo yote ya 
nchi hiyo.

Tukio hilo lilitokea Jumatano, 
baada ya Idd (23) akishukiwa ka-
tika tukio la kihalifu.

Walioshuhudia mauaji hayo 
walisema, Idd ndiye aliyeanza 
kuwafyatuli risasi polisi kabla ya 
walinda usalama hao kujibu ma-

pigo.
Mei mwaka jana, mji wa Min-

neapolis ulishuhudia maanda-
mano yaliyodumu kwa miezi 
kadhaa baada ya kifo cha  Floyd 
aliyeuawa akiwa mikononi mwa 
polisi. 

Maandamano hayo yalisambaa 
Marekani kote, huku kukiwa na 
madai ya ukatili yanayotekelezwa 
na polisi. 

Floyd alifariki dunia baada ya 
ofisa wa polisi kupiga goti juu ya 
shingo yake kwa takriban dakika 
tisa na kusababisha kushindwa 
kupumua.

Video ya mauaji ya hivi sasa ya 
ufyatuaji wa risasi unaomhusisha 
ofisa wa polisi ilitolewa Alhamisi. 

Katika video hiyo mpya, inao-
nyesha gari la polisi likizuia gari 
jingine jeupe katika kituo cha 
kuuza mafuta kusini mwa mji 
huo, eneo hilo mbali sana na alip-
ouawa Floyd.

Maofisa wa polisi wanasiki-
ka wakipaza sauti wakisema 
“Simamisha gari lako, inua miko-
no yako juu, inua mikono juu!” 
Kabla ya kuanza kwa ufyatuli-
anaji wa risasi kati ya kijana huyo 
na polisi.

Abiria wa kike aliyekuwa ndani 
ya gari la Idd, alipata majeraha, 
lakini hakuna polisi aliyejeruhi-
wa. 

Mkuu wa Polisi wa Minneapo-
lis, Medaria Arradondo, alisema 

bunduki moja ilipatikana kwenye 
eneo la tukio.

“Nilipotazama video ambayo 
kila mmoja anaitazama uhalisia 
wa mambo  inaonekana aliyeku-
wa kwenye gari ndiye aliyeanza 
kufyatulia      polisi risasi,” alise-
ma.

Watu kadhaa akiwamo baba 
yake Idd, Bayle Gelle, waliku-
sanyika   kwenye eneo la tukio 
siku iliyofuata, na kusababisha 
hofu ya kuanza     tena kwa maan-
damano.

“Alikuwa ameketi tu ndani ya 
gari, na akaanza kufyatuliwa risa-
si bila sababu yoyote, alisema na 
kunukuliwa na shirika la habari la 
CBS News.

“Kwanini tumefika hapa? Kwa-
sababu ya ubaguzi wa rangi. Ni 
mwanaume mweusi. Tunataka 
kujua kwanini kijana wangu ali-
pigwa risasi na kuuawa.” Alisema 
Gelle.

Meya wa mji huo, Jacob Frey, 
alisema amejitolea kuhakikisha 
anafahamu       kwa undani kilicho-
tokea      na kuwa haki itatendeka.

“Tunajua maisha ya mtu ya-
mekatizwa usiku huu na ule ua-
minifu kati ya jamii za watu weusi 
na maofisa wa polisi umezorota,” 
alisema katika taarifa yake.

Aliongeza: “Kujenga tena ua-
minifu uliokuwapo kutategemea 
na uwazi tu.”

BBC

Algeria 
yasaini 
katiba 
mpya 
kuwa 
sheria 
RAIS wa Algeria, Rais Abdelm-

adjid Tebboune, amesaini katiba 
mpya ya nchi hiyo kuwa sheria. 

Katiba hiyo iliidhinishwa mwezi 
Novemba baada ya raia wa nchi 
hiyo kupiga kura ya maoni na 
ilisainiwa na kiongozi hiyo baada 
ya kurudi nchini humo baada ya 
kuwapo Ujerumani kupatiwa mat-
ibabu ya COVID-19.

Rais Tebboune, alisema juzi 
kuwa alitia saini katiba hiyo ili 
kuleta mwanzo mpya kwa Algeria. 

Kupitia katiba hiyo mpya, 
kiongozi huyo anajaribu kutuliza 
maandamano ya raia, maarufu 
kama vuguvugu la Hirak yanay-
oupinga uongozi wake. 

Hata hivyo, katiba mpya 
iliungwa mkono na wapigakura 
wasiozidi asilimia 15 ya idadi 
wananchi nchini humo. 

Raia wengi hawakujitokeza 
kwenda kupiga kura kutokana na 
janga la virusi vya corona pamoja 
na kuitikia wito wa Hirak wa 
kuisusia kura hiyo ya maoni.

DW

Trump apata pigo la mwisho wabunge wake wamkataa
WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald 
Trump, amejikuta akifedheheka 
katika bunge la seneti la nchi 
hiyo, baada ya wabunge wa cha-
ma chake cha Republican, ku-
waunga mkono Wademocratic, 
na kuishinda kura ya turufu ya 
rais kwa mara ya kwanza.

Maseneta hao waliupitisha 
mswada wa sera ya ulinzi ambao 
Trump, alikuwa ameupinga.

Kiongozi huyo amebakisha 
siku kadhaa kukaa Ikulu kabla ya 
nafasi yake kuchukuliwa na Rais 
mteulu Joe Biden.

Maseneta 81 waliunga mkono 
na 13 walipiga kura kukubali, na 
hivyo kupata theluthi mbili zina-

zohitajika ili kuishinda kura hiyo 
ya turufu.

 Kulingana na sheria za Mare-
kani, kura ya turufu ya rais ya 
kupinga mswada fulani inaweza 
kushindwa iwapo mswada un-
aojadiliwa unaungwa mkono na 
theluthi tatu ya wabunge katika 
mabunge yote.

Rais Trump alikuwa amekataa 

kuutia saini na kuufanya kuwa 
sheria mswada huo wa matumizi 
ya ulinzi wa dola milioni 750 kwa 
kuwa ulikuwa haujaondoa sheria 
kadhaa za kulinda mitandao ya 
kijamii.

Sababu nyingine ilikuwa mswa-
da huo ulikuwa na kipengele kin-
achotoa nafasi ya kubadilishwa 
kwa majina ya kambi za jeshi, 

zilizokuwa zimepewa majina ya 
mejenerali yaliyokuwa yanaunga 
mkono utumwa.

Trump amekuwa haelewani na 
wabunge wa chama chake cha 
Republican, tangu apoteze nafasi 
yake katika uchaguzi wa mwezi 
Novemba baada ya wengi wao ku-
tomuunga mkono.

BBC

Mtoto akiwa amebebwa na wafanyakazi kutoka meli ya uokoaji kutoka Hispania, baada ya kuopolewa baada ya boti aliyowabeba wahamiaji kuz-
idiwa na kuzama katika bahari ya Mediterranean, umbali wa maili 85 kaskazini mwa Libya juzi (PICHA:AP)
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Mafanikio yana njia nyingi	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

B
ABA popote ulipo, unikum-
buke kwa kila ulifanyalo na-
kupenda.   Uliondoka mjini 
miaka mingi iliyopita, uli-

ahidi kurudi ututunze. Miaka mingi 
imepita sasa, bado hakuna ishara 
yako baba. Mama alikufa kwa msh-
tuko wa moyo miaka mingi iliyopita, 
aliposikia kwamba umeoa tena. 

“Ni mimi pekee nimebaki katika fa-
milia hii, nikitangatanga katika mitaa 
ya Soweto. 

Hakuna mahali pa kuita nyumbani 
kwangu. Nilijaribu  kukutafuta miaka 
mingi iliyopita. Baba popote ulipo 
unikumbuke nakupenda.”

Hii ni tafasiri isiyo rasmi ya mane-
no kutoka katika wimbo wa “Remem-
ber Me” ulioimbwa na mwanamuziki 
nguli wa reggae, Lucky Dube (sasa 
marehemu). 

Historia ya maisha yake, inao-
nyesha kwamba alilelewa na bibi 
yake mzaa mama. Sababu kubwa 
ni baba yake kuondoka kwenda 
kutafuta maisha wakati hata Lucky 
Dube hajazaliwa. Kwa lugha nyepesi, 
tunaweza kusema kwamba baba 
alitelekeza familia.

Kutokana na ugumu wa maisha, 
mama yake pia  alikuwa akienda 
huku na kule kutafuta fedha kwa 
kufanya vibarua kwa wazungu ili 
wajikimu. Kwa hiyo Luck akajikuta 
akilelewa na bibi yake. Haya ndiyo 
maisha yetu tulio wengi.

Kumekuwa na mjadala mkubwa 
sana siku hizi katika jamii zetu kuhu-
su fadhila za watoto kwa wazazi, 
hasa watoto waliofanikiwa kimai-
sha. Wako wanaosema kama baba 
au mama hajakutafutia maisha, an-

apozeeka na kuhitaji masaada wako, 
hastahili kwa sababu hakukusaidia! 
Wengine wanasema ni haki kupata 
msaada hata kama hawakushiriki 
kwa namna yoyote kukusaidia ukaya-
pata mafanikio.

Pengine  nitoe maoni yangu pia. 
Mipango ya Mungu si ya mwanada-
mu. Tumesikia  wengi waliofanikiwa 
mara nyingi wakimshukuru Mungu 
kwa mafanikio, maana yake wame-
fanikiwa kwa mipango ya Mungu. 
Kwa hiyo pamoja na kuwalaumu wa-
zazi wetu kwamba hawakutusaidia, 
lazima tufahamu pia wao hawapangi 
mafanikio yetu.

 Inawezekana kutelekezwa kwako 
ilikuwa njia sahihi ya kuyafikia ma-
fanikio uliyo nayo.

Nieleweke vizuri kwamba sipo 
hapa kutetea wazazi kutotimiza waji-
bu wao bali  ukishafanikiwa si sahihi 
pia kuendelea kuwalaumu wazazi 
wako. Kazi moja waliyofanya ni kuku-
leta duniani. 

Walikuwa na uwezo wa kukutoa 
ukiwa mimba, lakini angalau wame-
kuonyesha dunia.

Jambo baya linalofanyika katika 
familia zetu ni kurithisha chuki kwa 
watoto na hasa wanapofanikiwa. Nay-
akumbuka maneno ya Rais mstaafu 
Jakaya Mrisho Kikwete kwamba “siku 
zote usirithi adui wa mtu”. 

Mama na baba mnakosana kwa 
sababu mnazozijua, mmojawapo 
anaanza kuwalisha watoto maneno 
dhidi ya mwenzake kwamba hakuku-
saidia.

Pamoja na kwamba Lucky Dube 
alitelekezwa, bado anamtungia 
baba yake wimbo wa kumwambia 

anampenda sana na kwamba am-
emtafuta miaka mingi bila mafani-
kio.  Duru zinaeleza kwamba wakati 
anauawa alikuwa kwenye harakati 
za kwenda Msumbiji kumtafuta baba 
yake, baada ya kupata taarifa kwam-
ba yuko huko.

Ukweli tu nilio nao ni kwamba 
laana ya kumpa adhabu mzazi kwa 
kudhani kwamba hakukupa ma-
fanikio uliyo nayo huwa inatembea. 
Zamu yako itafika utakuwa mzee uta-
fanywa na watoto wako vivyo hivyo 
hata kama uliwasaidia katika mafani-
kio yao. Adhabu itabaki pale pale.

Mara nyingi ni vigumu sana kuy-
aelewa haya kama wazazi bado wako 
hai. Tumekuwa tukihangaika sana 
wakishafariki dunia kuweka picha 
zao kwenye kuta, kuweka katika 
mitandao ya kijamii na kwamba tu-
naumizwa sana, lakini tunashindwa 
kuwathamini wakiwa hai kwa sababu 
za kitoto sana kwamba hawakuku-
saidia. Wakati  unazaliwa ulifahamu 
nani atafanikisha maisha yako?

Tusioyaamini haya tusome 
maandiko kuhusu kisa cha Yona 
kumezwa na samaki. Kwa ufupi Yona 
alitumwa na Mungu aende katika mji 
wa Ninawi ambako maovu yalikithiri 
sana, lakini akajiona mjanja eti am-
toroke Mungu. 

Akaenda kupanda meli kwen-
da Tarshishi. Akiwa kwenye meli 
mawimbi yakataka kuizamisha, ma-
baharia wakapiga kura ikaonekana 
yeye ndiye atolewe baada ya kukiri 
kwamba anamtoroka Mwenyezi 
Mungu!

Mabaharia wakamrusha baharini 
akamezwa na samaki na mwisho wa 

siku akafikishwa Ninawi na kuwa-
hubiria watu waache maovu. Ving-
inevyo angewalaumu mabaharia 
kuwa walimtosa. Kwahiyo hata ma-
fanikio yako yanaweza kuwa kama 
safari ya Yona. Inawezekana kabisa 
pengine wazazi wako unaowalaumu 
wangekusaidia katika yale wanayoo-
na wao yanafaa usingefika ulipo.

Katika maisha, kuna watu 
wamezaliwa kutumika kama ma-
daraja ya kuwavusha wengine na kazi 
yao ikikamilika huwa wanaondoka. 
Kwa hiyo unapoona mtu fulani ame-
kusaidia usione kwamba ana maana 
sana kuliko wazazi wako. 

Huyo ni daraja alikusudiwa kwako 
hamkukutana kwa bahati mbaya.   
Tunawasaidia sana marafiki ambao 
wakati mwingine hawajawahi kuwa 
sehemu ya mafanikio yetu bali wa-
natupenda kwa sababu ya mafanikio 
yenyewe. 

Haikupunguzii chochote kumsaid-
ia mzazi hata kama hakukusaidia, 
hivyo  hukumu ya dhambi zake tum-
wachie Mungu.

Tukiwa mwanzoni kabisa mwa 
mwaka 2021, ni muhimu kufahamu 
kuwa hakuna mafanikio yenye his-
toria nzuri yatakayokosa maumivu 
ndani yake. 

Njia  za kuyafikia mafanikio hazi-
wezi kufanana kwa kila mtu. Kila mtu 
ana njia yake kama kilivyo kifo. Haku-
na ajuae anakufa lini, wapi na kwa 
namna gani! Waliofanikiwa wengi 
wana historia ngumu na ndivyo mai-
sha yalivyo.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Shoo ya ‘Kubwa la 
Maadui’ Mzee Ashanti

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

U
NAPOZUNGUZIA filamu za 
Kihindi kama hujamtaja 
Mzee Amrish Puri, basi 
utakuwa hujakamilisha uta-

mu wa picha hizo ambazo kwa watoto, 
vijana na wazee wa miaka ya mwanzo-
ni mwa 1980 hadi mwanzoni wa miaka 
ya 1990 walikuwa wakizitazama sana 
kwenye kumbi mbalimbali za sinema 
kama Drive Inn, New Chox, Empire, 
Avalon na Cameo. 

Alijulikana sana kwa majina mbal-
imbali ya kibabe. Wengine wakimwita 
‘bandidu’ na kule Arusha walimfaha-
mu kwa jina la ‘Nyambisi’, lakini India 
na sehemu zingine duniani wanamfa-
hamu kwa jina la ‘Mogambo’.

Jina aliitwa kutokana na kulitumia 
kwenye moja kati ya picha nyingi 
ambazo amecheza. Dar es Salaam na 
mikoa mingine nchini Tanzania, aliju-
likana kama Mzee Ashanti. Hili ndilo 
jina maarufu zaidi nchini na wakati 
mwingine ukitaja jina lingine, wengine 
wanakuwa hawamfahamu ni nani.

Jina la Ashanti alilipata kutokana na 
filamu moja aliyoicheza mwaka 1882, 
ilitwayo ‘Ashanti’. Unyama alioufanya 
humo, watoto wa wakati huo walia-
mua kumpa jina la Mzee Ashanti. 

Hata  akionekana kwenye filamu 
zingine na hata akitumia jina lingine,  
wao wakimuona tu basi utasikia “adui 

kwenye picha hii ni Mzee Ashanti”. 
Wengine wakamwita jina la ‘Kubwa la 
Maadui.”

Umaarufu wa mzee huyu ni kucheza 
kama adui kwenye filamu zake zote al-
izocheza wakati wa uhai wake, zaidi ya 
asilimia 90. Filamu ambayo akicheza 
kama mtu wa kawaida tu mwenye 
roho nzuri, mpenda watu, mwenye 
hekima na busara, watu wanakuwa 
hawaipendi. Ni kama wanaiona haina 
uhalisia.

Mzee Ashanti akicheza kama adui, 
kila anayeiangalia atataka atazame 
ubabe wake, ukatili wa kiwango cha 
juu, mwenye uwezo wa kumtesa na 
kumuua yoyote yule ambayo ataha-
tarisha mamlaka yake, utajiri wake, au 
kitu chochote ambacho yeye anaamini 
yuko sahihi.

Hucheza kama mtu mwonevu, asiye 
na ubinadamu, mpenda makuu, katili, 
mvunja sheria, huku akiwaweka mfu-
koni baadhi ya maofisa wa polisi, na 
hata majaji wasio waaminifu.

Kutokana na kucheza kwa uhalisia 
mkubwa, alikuwa akipata mikataba 
mingi ya kucheza filamu nyingi tofauti.

Na hii inatokana na mashabiki 
wengi wa filamu za Kihindi kupenda 
kumuona na kupata uhalisia wa ukatili 
wa mzee huyo dhidi ya wananchi na 
masteringi ambao mara nyingi hupata 

tabu naye tabu mno, kabla ya kupata 
ushindi dakika za mwisho.

Ndiyo maana amecheza na wababe 
wote maarufu wa filamu za Kihindi 
kama kina Amitabh Bachchan, Sunny 
Deol na wengineo. Sidhani kama ha-
jacheza na staa yeyote unayemfahamu 
wa miaka ya 1980 hadi 1990.

Inavyoonyesha soko la filamu la 
Kihindi lilitambua kuwa ili filamu 
ipendwe na kuuzwa sana, ni lazima 
Mzee Ashanti awepo. Tafuta ‘steringi’ 
yeyote yule, lakini kwenye nafasi ya 
adui lazima awepo mzee huyo ili mam-
bo yaende kama yalivyopangwa.

Wale walioziona filamu za mzee 
Ashanti, wanajua shughuli yake isivyo 
ya kitoto. Kuna jamaa mmoja aliniam-
bia kuwa kutokana na ukatili wa mzee 
Ashanti, basi adui yoyote kwenye pi-
cha la Kihindi basi alikuwa akimwita 
mzee Ashanti.

Mwingine akanidokeza moja kati 
ya ukatili wake kuwa kwenye filamu 
moja alikuwa anaoga maziwa, baada 
ya kuyaoga, wananchi wanamiminiwa 
kwenye bakuli na kulazimishwa kuy-
anywa.

Hizi ndizo baadhi ya shughuli zake 
kwenye filamu kiasi cha kuwaliza 
baadhi ya watazamaji kwenye roho 
ndogo, hasa kinadada na kinamama 
wanapokuwa akiangalia. Yaani hana 

shoo ndogo. 
Shabiki mmoja wa filamu za Kihindi 

aliniambia kuwa alikuwa anamchukia 
kwa dhati kabisa mzee huyo kutokana 
na udhalimu wake, licha ya kwamba 
anafahamu kuwa alikuwa akiyafanya 
mbele ya kamera tu. 

Habari kutoka nchini India zinase-
ma kuwa nje ya filamu, mzee huyo ali-
kuwa mtu wa watu sana na amesaidia 
watu wengi, ikiwamo maskini nchini 
India.

Alizaliwa Juni 22, 1932 na alifariki 
dunia Januari 12, 2005 nchini India 
kwa ugonjwa wa kansa.

Kutokana na kazi zake hizo, ataen-
delea kukumbukwa kizazi kwa kizazi, 
si nchini India tu, bali duniani kote 
kwa mashabiki wa filamu za Kihindi 
kuwa ndiye adui katili zaidi kuwahi ku-
tokea kwenye filamu hizo mpaka sasa.

Waigizaji wengine ambao wali-
kuwa wakicheza kama maadui nao 
wakatamba sana, ni  Danny Denzo-
ngpa, maarufu kama Deni ambaye 
anachukua nafasi ya pili kwa ukatili 
kwenye nafasi ya kucheza kama adui 
baada ya Mzee Ashanti, Om Puri, 
Paresh Rawal, Vineet Kumar, Manoj 
Kumar, Surveen Chawla, Siddhant 
Kapoor, Nassorden Shah, Ronit Roy, 
Rahul Bhat, Girish Kulkarni, Prakash 
Ramchandani na wengineo.

Umaarufu wa mzee 
huyu ni kucheza 
kama adui kwenye 
filamu zake zote 
alizocheza wakati 
wa uhai wake, 
zaidi ya asilimia 
90. Filamu ambayo 
akicheza kama 
mtu wa kawaida 
tu mwenye roho 
nzuri, mpenda 
watu, mwenye 
hekima na busara, 
watu wanakuwa 
hawaipendi. Ni 
kama wanaiona 
haina uhalisia.

Jambo baya 
linalofanyika 
katika familia 
zetu ni kurithisha 
chuki kwa watoto 
na hasa wanapo-
fanikiwa. Naya-
kumbuka maneno 
ya Rais mstaafu 
Jakaya Mrisho 
Kikwete kwamba 
“siku zote usirithi 
adui wa mtu”. 
Mama na baba 
mnakosana kwa 
sababu mnazozi-
jua, mmojawapo 
anaanza kuwalisha 
watoto maneno 
dhidi ya mwen-
zake kwamba 
hakukusaidia.
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hapa, yanaingiliana.”
“Hakuna neno, usijali.”
“Sasa kama leo una nafasi tuonane.”
“Wapi?”
“We sema tu nije nikuchukue wapi?”
“Mimi nafanya kazi Sinza, nitatoka 

hapa saa 10 jioni, utanifuate Bamaga.”
Kwa mara nyingine tena, Jerry aliku-

tana na uzuri wa msichana Neema.
Neema Neema kweli. Alivaa gauni la 

bluu lililombana, lakini likiacha nusu 
ya miguu yake kuanzia kwenye magoti 
kushuka chini ikiwa wazi.

Kwake Jerry ni kama alikuwa 
ameongezeka uzuri zaidi ya yule aliy-
emuona siku ile Makumbusho. Maeneo 
hayo kulikuwa na hoteli nzuri tu pem-
beni kidogo ya kituo cha mafuta.

“Twende kwanza tukale, halafu ndiyo 
twende nyumbani.” Jerry alimwambia 
Neema.

Hapana shaka, walipoingia walipen-
deza kiasi kwamba kama ukisema kuwa 
hawa si mtu na mpenzi wake, basi un-
geweza kupigwa mawe kwa madai ya 
uongo. Walikaribishwa na mhudumu 
ambaye aliwauliza mahitaji yao. Jerry 

alielekeza mkono kwa Neema ili ach-
ague anachokitaka.

“Chips kuku na soda baridi.” Aliagiza.
“Mimi niletee maji, ugali na nyama 

ya kuchoma.” Hicho ndicho alichoagiza 
Jerry. Chips na kuku zilitelemka taratibu 
kwenye kinywa cha Neema, huku ugali 
na nyama ya kuchoma ukiteketea kwe-
nye tumbo la Jerry.

Ilipita dakika saba hivi kila mtu akila, 
wakiwa na utulivu wa muda, baada ya 
muda mrefu wa mazungumzo.

“Naomba nikwambie kitu Neema.” 
Sauti ya Jerry ilisikika ikiwa kama ina 
mikwaruzo.

“Kitu gani?”
“Eeeh, Neema wewe ni mwanamke 

mrembo. Na tangu nilivyokuona siku ile 
kule Makumbusho na nikakupa lifti hadi 
Keko, nimetokea kuvutiwa na wewe.”

Neema alitabasamu, akainamisha 
kichwa kwenye meza. Akainua tena na 
kumtazama Jerry kwa aibu.

“Enhee.” Alisema kama vile anataka 
kucheka, kana kwamba anajua kile am-
bacho anataka kukisema.

“Naomba uwe mpenzi wangu.” Ni 

W
akati anaongea maneno 
hayo, Jerry aligeuza 
kichwa chake na kwa 
mara ya kwanza alim-

kazia macho na kumtazama kwa ma-
kini msichana yule, akiushangaa uzuri 
wake.

Mwanamke alitabasamu, ndipo al-
ipouona mwanya aliozidi kumchang-
anya.

“Naweza kukusogeza hadi Keko kwa 
sababu mimi nakwenda Chang’ombe.”

“Sawa, haina neno.”
Mazungumzo yaliendelea ndani ya 

gari. Alichogundua ni kwamba aliku-
tana na msichana mchangamfu, tofauti 
kabisa na wengine ambao amewahi ku-
kutana naye. 

Pamoja na uzuri aliotunukiwa na 
Mwenyezi Mungu, bado hakujiona 
kuwa anapashwa kunata na kujiona.

Ni uzuri ambao kama wangepata 
baadhi ya wanawake wengine, basi 
Jerry angekuwa anapata kazi ya kuuliza 
tu maswali ni kujibiwa kwa kifupi. Tena 
wakati mwingine kwa nyodo na ma-
ringo.

“Unaitwa nani bibie?”
“Naitwa Neema.”
“Jina zuri.”
“Ni kweli zuri, neema siku zote ni 

nzuri tu.”
“Mimi naitwa Jerry.”
“Okay, nashukuru kukufahamu 

kaka.”
Moyoni mwa Jerry kulikuwa kuna 

kitu kinafukuta. Alishampenda msicha-
na yule. Tatizo lilikuwa ni kumwambia 
tu. 

Kumwambia anaweza, lakini mape-
ma kiasi kile, itaonekana anamuona 
ni mmoja wa wale wanawake wasioji-
heshimu na anaweza kukataa. Pamoja 
na kiu yake, hakutaka iwe mapema 
kiasi kile. Akatengeneza mazingira ya 
kuomba namba. Akaipata.

*******************************

Siku tatu zilipita. Ilikuwa kama vile 
alitaka kumsahau. Haikuwa hivyo. Iliku-
wa mchana, akipata chakula maeneo ya 
Mwenge jijini Dar es Salaam, barabara 
ya Sam Nujoma karibu kabisa na Ma-
wasiliano na ndiko karibu na ofisi yake 
alimpigia simu.

 Ilipokewa na sauti laini ya “Haloo”
“Niambie bibie za siku mbili tatu.”
“Nzuri tu, za kunisusa?”
“Sijakususa bibie, mambo tu ya mjini 

Kwa mara 
nyingine tena, 
Jerry aliku-
tana na uzuri 
wa msichana 
Neema.
Neema Neema 
kweli. Alivaa 
gauni la bluu 
lililombana, 
lakini likiacha 
nusu ya miguu 
yake kuan-
zia kwenye 
magoti 
kushuka chini 
ikiwa wazi.

Nina jambo langu-3

hadithi
MILIO mitatu ya risasi ilisikika maeneo ya Keko Bora jijini Dar es Salaam. Sauti hizo za 
risasi ziliwafanya watu kutimua mbio na kutafuta chaka la kujificha. Kila mmoja alidhani ni 
majambazi waliovamia kwa ajili ya kupora pesa dukani au kwenye vibanda vya mawakala 
wa kampuni za simu.  Haikuwa hivyo. Aliyedhaniwa kuwa ni jambazi alichofanya ni kumpora 
mwanamke mtoto mwenye umri wa mwaka mmoja tu na kuondoka naye akiwa kwenye gari 
aina ya Toyota IST. Huyu jamaa aliyefanya hivyo ni nani? Ni kwa nini amepora mtoto? Mtoto 
ni wa nani? Mwanamke aliyeporwa mtoto anamfahamu mporaji?  Fuatilia kisa hiki kitamu, 
cha kusisimua na kuhuzunisha.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) neno ambalo baada ya kulitamka, Jerry 

alishusha pumzi, kana kwamba lilikuwa 
na uzito wa tani elfu moja.

Kwa nusu dakika hivi, Neema haku-
jibu kitu. Halafu naye anashusha pumzi 
na kuonekana kama alilipokea neno lile 
kutoka kinywani mwa Jerry lililokuwa 
na uzito mkubwa na yeye akalibeba kwa 
uzito huo huo.

“Pole sana Jerry. Tena pole sana.” Jibu 
lile lilimshtua mno.

“Mimi nimeolewa miaka mitatu 
iliyopita. Mimi hapa ni mke wa mtu. 
Kama tungeonana kabla ya hapo, wala 
isingekuwa shida. Lakini kwa sasa nina 
mume na nimezaa naye mtoto mmoja 
ana mwaka moja sasa.”

*****************************

Hayo ni mawazo ya Jerry aliyokuwa 
akiyakumbuka kutokea kiasi cha miezi 
minne iliyopita.

Alichokiona ndicho kilichomkumbu-
sha yote hayo. Baada ya kupiga picha 
gari ambalo aliyemteka mtoto wa Nee-
ma aliondoka nalo, aliamua kushuka 
chini kwa kutumia ngazi kwa kasi.

Alitaka kwenda kuchukua gari lake al-
ilopaki, lakini akabadili mawazo ghafla. 
Alijua mbele ya safari anaweza kukwa-
ma kutokana na foleni kubwa kwenya 
makutano ya barabara ya Kawawa na 
Nyerere maeneo ya VETA.

Akataka kukimbilia kwenye kituo 
cha bodaboda, lakini kabla hajafika, 
kuna bodaboda moja ilikuwa ikitokea 
Chang’ombe na kukata kona kuelekea 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, akaipun-
gia mkono. Mwendesha bodaboda aka-
geuza.

 “Unaweza kuendesha kwa mwendo 
wa kupaa?”

“Hilo tu mwanangu, bora useme 
lingine.” Alijibu kijana huyo kwa kuji-
amini huku akitabasamu. Wakati akijibu, 
tayari Jerry alikuwa ameshadanda kwe-
nye kiti cha abiria.

“Nataka ukimbie haraka, kuna gari 
moja nalifuata, nitakuonyesha kama 
tutafanikiwa kuliona.”

“Gari la aina gani?” Aliuliza.
“Ni hivi, wewe endesha, mimi nitaka-

poliona nitakwambia kama ni lile, hala-
fu baada ya hapo utafuata maelekezo 
yangu.”

“Malipo?”
“Usijali, nitakulipa utakachohitaji.” 

Jerry alimjibu na wakati huo huo, boda-
boda ikichanja mbuga kwenda maeneo 
ya Keko anapouza vitanda, viti, meza na 
vitu vingine vya ndani.
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M
WAKA 2021 unatarajiwa 
kuwa wa mafanikio kwa 
wasanii wa muziki wa Af-
rika, baada ya 2020 kuwa 

wa neema kwa wanamuziki wengi.
Kulingana na Shirika la Utangazaji 

la Uingereza (BBC) mwaka 2020, 
ulimwendea vyema mwanamuziki 
aliyechipukia kwa kasi, Zuchu, na 
kumfanya aongoze nyimbo zake 
kutazamwa na watu wengi.

Zuchu ambaye ni mtoto wa mwim-
baji wa taarabu nchini, Khadija Kopa, 
ameweza kuwavutia watazamaji 
wengi katika mtandao wa You Tube, 
kutokana na nyimbo zake kali na zi-
nazoweza kumtoa nyoka pangoni.

Akitumia lugha ya Kiswahili na Ki-
ingereza, ana sifa za kuwa mwamuzi-
ki nyota wa Bongo Fleva. 

Mwaka uliopita msanii huyu alizin-
dua Albam yake iliyoitwa I AM Zuchu, 
na kumpa maadili mengi yanayom-
wingizia fedha nyingi.

Kwa mujibu wa programu ya 

Muziki wake una nguvu na kuvutia. 
Kabza De Small amekuwa mzuri ka-
tika sauti ambayo imeanza kusambaa 
katika nchi zingine za Kiafrika.

Ushawishi wake unaweza kusikika 
katika nyimbo zilizorekodiwa na ali-
julikana sana baada ya kuchaguliwa 
katika tuzo za MTV.

KiDi (Ghana)
Kidi, ni sehemu ya kizazi kipya cha 

wasanii wa Ghana, ambaye alipata 
mafanikio wakati kibao chake cha 
Sugar kiliposhinda tuzo za muziki 
nchini humo.

Muziki wa msanii huyu umechang-
anyika na midundo ya Afrika na un-
amfanya kuwa msanii ambaye muziki 
wake unaweza kusikilizwa na watu 
walio nje ya mpaka wa Ghana. 

Mnamo mwaka wa 2020, wimbo 
wa KiDi Say Cheese, kutoka kwa al-
bamu yake Blue, ulimpatia umaarufu 
wa kimataifa baada ya msanii wa 
Marekani Teddy Riley kushirikiana 
naye kwenye remix. 

Urembo, kazi 
zake moto 
Afrika

ZUCHU  HAKAMATIKI

kucheza muziki ya Boomplay, al-
bamu yake hiyo ndio iliyochezwa 
sana mwaka 2020 na video za muziki 
wake zimefanikiwa kuvutia mamil-
ioni ya mashabiki katika mtandao wa 
You Tube.

Fik Fameica (Uganda)
Fik Fameica, anajulikana kama 

Fresh Boy, ni mmoja wa wanamuziki 
wa aina ya Rap anayevutia wengi Af-
rika Mashariki.

Mara ya kwanza mwanamuziki 
huyo alitoka na ngoma yake 2017  
iliyoitwa ‘Kutama’ ambayo ilipendwa 
na mashabiki wengi.

Kijana huyo hapigi muziki kama 
ule unaochezwa na wasanii wengine 
nchini Uganda, yeye muziki wake un-
afanana na rege. 

Fik Fameica tayari amefanya kola-
bo na wanamuziki maarufu Afrika, 
akiwamo Patoranking, Vanessa Mdee 
na Joeboy.

Gaz Mawete (DRC) 
Gaz Mawete, alianza muziki 2018 

kwa kutumia aina ya muziki ya Olingi 
Nini, na alipanda kwa kasi na kuwa 
maarufu duniani kwa kupiga muziki 
wa Kifaransa. 

Mcheza densi huyo wa Dk. Congo, 
ambaye alipata umaarufu nchini 
kwake baada ya kushiriki katika 
mashindano ya kusaka vipaji, ame-
fanya kolabo na wakali wa muziki wa 
dansi kama fally Ipupa ambaye al-
ionekana katika wimbo wa C’est Rate. 

Mawete pia alishiriki katika albamu 
ya Dadju Poison au Antidote. 

Kabza De Small (Africa Kusi-
ni)

Kabza De Small, amewavutia wap-
enzi wa muziki tangu alipoanza kutoa 
nyimbo zake mwaka 2016. 

Dj huyo na mtayarishaji wa muziki, 
amepewa jina la utani la ‘Mfalme wa 
Amapiano’, amekuwa na aina moja 
ya muziki nchini Afrika Kusini. 

KiDi

Fik   Famei
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habari michezo

MILAN, Italia 

STEFANO Pioli amesisitiza AC Mi-
lan wanalenga kurudi kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na amesema 
pia Simon Kjaer na Zlatan Ibra-
himovic “wameleta mabadiliko” 
makubwa klabuni hapo.

Milan walitawala soka la Italia 
mwaka 2020 na kumaliza mwaka 
wakiwa vinara wa msimamo wa 
ligi, wakiwa juu kwa alama moja 
dhidi ya wapinzani wao Inter 
Milan. Lakini hata kama wanaon-
goza mbio za taji la Serie A, Pioli 
amesisitiza kuwa lengo lao kuu ni 

kuirejesha Milan kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

 “Tutafanya bidii ili kujibore-
sha. Naam, turudi kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya. Klabu haijahitaji 
chochote, hawataki kutupa shini-
kizo kwa sasa.”

“Sisi sote tunatambua lazima 
tufanye kila tunaloweza kuirudi-
sha Milan mahali pake, kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.”

Huenda huu ukawa ni wakati 
haswa wao, baada ya kufanya vy-
ema kipindi hiki huku wakioneka-
na kuwa na mipango ya kutoboa 
zaidi katika msimu.

MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester United 
haina presha na usajili wa 
Jadon Sancho kutoka Bor-
rusia Dortmund mwaka huu, 

kwa mujibu wa ESPN.
Habari ya Sancho kutimkia United 

iliteka dirisha la usajili wa kipindi 
cha majira ya joto kilichopita, lakini 
mwisho wa siku usajili haukufanyika.

Na sasa kwa mujibu wa ripoti ku-
toka kwa mabosi wa United, Sancho 
anaweza kutua pale Old Trafford 
kipindi kijacho cha majira ya joto.

Tangu usajili wa Sancho ulipo-
shindikana, kiwango cha mchezaji 
huyo msimu huu kimeonyesha ni 
kiasi gani ameathirika kisaikolojia 
kwa kushindwa kujiunga na mi-
amba hiyo ya Old Trafford.

Hadi sasa kwenye Ligi Kuu 
Ujerumani, Bundesliga, Sancho 
hajafunga goli lolote na hayupo 
kwenye kiwango alichokuwa na-

cho msimu uliopita.
Licha ya kiwango duni msimu 

huu, United bado wanaamini wa-
naweza kumsajili Sancho mwaka 
huu tena kwa kiasi cha chini ya 
pauni milioni 100.

Dortmund waligoma kumwa-
chia Sancho kwa dau hilo wak-
ishinikiza kutaka pauni milioni 
120, ambayo uongozi wa klabu 

hiyo haukuwa tayari kutoa kiasi 
hicho hasa wakati huu ambao 
mlipuko wa virusi vya corona 
ukiwa umeathiri sana uchumi kwa 
sehemu kubwa.

BARCELONA, Hispania

PHILIPPE Coutinho jana Jumamosi al-
itarajiwa kufanyiwa upasuaji wa goti na 
anatarajiwa kuwa nje kwa kipindi kirefu, 
kwa mujibu wa taarifa kutoka klabu ya 
Barcelona.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Brazil aliingia akitokea benchi 
dakika ya 66 Jumanne, wakati 
Barcelona walipotoka sare 
ya bao 1-1 na Eibar katika 
dimba la Camp Nou kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu 
Hispania.

Ijumaa, Barca il-
ithibitisha kwamba 
mchezaji huyo ata-
fanyiwa operesheni 
ya goti lake la kushoto, 
baada ya hapo ratiba ya ku-
rudi kwake uwanjani itatole-
wa. Taarifa ya klabu ilisomeka: 
“Philippe Coutinho atafanyiwa 
upasuaji Jumamosi hii kwa jeraha la goti 
la kushoto na Dk. Joan Carles Monllau 
chini ya usimamizi wa huduma za mat-
ibabu za klabu.

“Mara tu upasuaji utakapokamilika, 
habari zaidi itatolewa kwa kina kuhusu 
muda unaotarajiwa wa kupona.”

Vyombo kadhaa vya habari vya His-
pania vimeripoti kwamba mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 28 anaweza 
kuwa nje ya uwanja kwa kipindi kirefu, 
labda hadi Aprili.

Kukosekana kwa muda mrefu kwa 
mchezaji huyo litakuwa ni pigo jingine 
kwa bosi wa Barca, Ronald Koeman, 
ambaye tayari hana Ansu Fati, Sergi 
Roberto na Gerard Pique kutokana na 
majeraha. Coutinho amecheza mechi 
14 kwa Barcelona msimu huu kwenye 
mashindano yote, akifunga mabao 
matatu na kutoa asisti mbili. 

Alitumia msimu uliopita kwa mkopo 
huko Bayern Munich, akiisaidia klabu 
ya Ujerumani kupata mataji matatu 
ambayo ni pamoja na kushinda Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Uvumi ulikuwa umesambaa kwamba 
anaweza kuondoka klabuni hapo kwe-
nye dirisha la usajili la Januari hii, lakini 
kikwazo hiki cha hivi karibuni kinaone-
kana kuhakikisha kuwa na Barca kwa 
msimu 2020-21.

Pioli kuipeleka Milan 
Ligi Mabingwa Ulaya

United 
hawana 

presha na 
Sancho

Coutinho nje 
ya dimba 
hadi Aprili



SANCHO KWENYE RADA

MANCHESTER United wanaamini wanaweza kumsajili 
winga wa Timu ya Taifa ya England, 20, Jadon Sancho 
kutoka Borussia Dortmund kwa chini ya pauni milioni 
100 mwaka huu. (90 Min)

DELE, ERIKSEN WATAKIWA

KOCHA mpya wa Paris St-Germain, Mauricio Pochet-
tino amehusishwa na wachezaji wake wawili wa zamani 
kule Tottenham Hotspur, Dele Alli, 24, na Christian 
Eriksen mwenye miaka 28, ambaye kwa sasa anacheza 
Inter Milan. (AS)

SHAQIRI KUBAKI LIVERPOOL

LIVERPOOL wamebadili msimamo wao dhidi ya winga 
wa kimataifa wa uswisi, Xherdan Shaqiri, 29, na sasa ha-
watamruhusu kuondoka mwezi huu. (Liverpool Echo)

ARSENAL YAMTAKA CHRISTIE

ARSENAL imeingia kwenye mbio moja na timu kadhaa 
za Ligi Kuu England kumwania kiungo wa Celtic ya Scot-
land, Ryan Christie (25), na wanamatumaini mlinzi wao 
wa kushoto, Kieran Tierney mwenye miaka 23, anaweza 
kumshawishi raia mwenzake huyo kutua pale katika 
dimba la Emirates. (90 Min)

ARTETA AMPOTEZA OZIL

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta hana uhakika kama 
kiungo wa Ujerumani, Mesut Ozil atarudi kwenye kikosi. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32 hajaichezea 
Arsenal msimu huu. (Sky Sports)

MOURINHO NA USAJILI

KOCHA Jose Mourinho amesema “utakuwa mshangao 
mkubwa” kama Tottenham wataingia sokoni Januari hii 
na amesisitiza hatamwomba mwenyekiti, Daniel Levy 
kuongeza wachezaji. (Standard)

ZAHA NJIA PANDA

KOCHA wa Crystal Palace, Roy Hodgson amesema ha-
jui chochote kuhusu majaliwa ya Wilfried Zaha, huku AC 
Milan na Paris St-Germain zikiwa ni timu zinazohusishwa 
na kuwania kumsajili fowadi huyo wa kimataifa wa Ivory 
Coast mwenye umri wa miaka 28. (Mail)

BRAAF ANUKIA DORTMUND

KLABU ya Borussia Dortmund inawania kumsajili 
winga wa Manchester City, Jayden Braaf ambaye ana 
umri wa miaka 18 na ni raia wa Uholanzi. (Bild, via Mail)

ZIDANE: HAWAONDOKI

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane amekanusha 
madai kwamba, kiungo wa kimataifa wa Croatia, Luka 
Modric mwenye umri wa miaka 35, mlinzi wa Hispania, 
Sergio Ramos mwenye miaka 34, na Lucas Vazquez mwe-
nye miaka 29, wataondoka klabuni hapo. (Team Talk)

HOLDING, ARSENAL SAFI

MLINZI wa Arsenal, Rob Holding mwenye umri wa 
miaka 25, anakaribia kufikia makubaliano ya kusaini 
mkataba wa muda mrefu, na kumaliza uvumi wa kutaka 
kuondoka. (Telegraph)
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MANCHESTER, England

K
OCHA Ole Gunnar Solskjaer 
anaamini mbio za ubingwa 
wa Ligi Kuu England msimu 
huu zitakuwa “ngumu sana”, 

wakati Manchester United ikijivuta 
kileleni mwa msimamo kwa kuwa 
pointi sawa na Liverpool.

United iliichapa Aston Villa mabao 
2-1 pale kwenye dimba la Old Trafford, 
Ijumaa usiku, ikibakia nafasi ya pili 
nyuma ya bingwa mtetezi Liverpool, 
lakini wamelingana pointi na wanato-
fautiana mabao.

Ulikuwa ni ushindi wa 10 mfululizo 
kwenye Ligi Kuu bila kufungwa kwa 
kikosi hicho cha Solskjaer ambapo wa-

linufaika na suluhu ya Liverpool dhidi 
ya Newcastle United, Jumatano.

Liverpool inaweza kujikita
 zaidi kileleni kama

 ikiwafunga Southampton
 katika mchezo wa kesho 

Jumatatu, huku United 
ikiwa na mchezo mmoja

 mkononi dhidi ya Burnley,
 lakini Solskjaer anatarajia

 mbio za ubingwa huo
 kuwa ngumu sana.

“Tumeimarika, tuko bora zaidi,” 
amesema kocha huyo akiiambia Sky 
Sports. “Ligi na msimu utakuwa mgu-
mu sana.

“Kutakuwa na mechi tofauti na ngu-

mu, matokeo ya ajabu, tutaendelea 
kujituma na kuimarisha timu.

“Tangu mwishoni mwa msimu 
uliopita, tumekuwa na mwendelezo 
mzuri wa matokeo mazuri. “Kila waka-
ti unashinda mchezo, unachukua 
hatua moja mbele. Ni pointi tatu kwa 
ujumla, unatakiwa kuzijumulisha.

“Mchezo wa kwanza ni muhimu 
kama mchezo wa mwisho wa msimu 
uliopita – inahesabiwa vile vile.”

Baada ya Anthony Martial kufunga 
bao la kuongoza, likasawazishwa na 
Bertrand Traore, na Bruno Fernandes 
akaifungia United bao la ushindi kwa 
mkwaju wa penalti dhidi ya Villa, am-
bao hawajashinda mechi 16 za ligi wal-
izokutana na United.

    Aeleza kikosi chake kinaimarika huku aki-
weka wazi msimu huu kutakuwa na matokeo...

habari michezo
Jumapili Januari 3, 2021

Solskjaer: Mbio za 
ubingwa EPL ngumu
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Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Michezo ya Burudani ya 
SportPesa imeipa udhamini wa Sh. mil-
ioni 23.3 klabu ya Namungo FC kwa ajili 
ya kuiwezesha timu hiyo katika Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Hiyo ni katika kuelekea mchezo wao 
dhidi ya Al Hilal ya nchini Sudan utakao-
pigwa Januari 6, mwaka huu wa marudi-
ano.

Akizungumza na waandishi wa habari, 
Mkurugenzi Uendeshaji wa SportPesa, 
Tarimba Abbas, alisema kuwa udhamini 
huo walioutoa maalum kwa ajili ya mch-
ezo dhidi ya Hilal.

Tarimba alisema kuwa fedha hizo zi-
taiwezesha timu hiyo, kununua tiketi 
na matumizi mengine katika kuelekea 
mchezo huo mgumu ambao anaamini 
Namungo itapata ushindi.

“Katika kuthamini michezo SportPesa 
tumewapa udhamini Namungo kwa ajili 
ya kuwezesha baadhi ya vitu katika kuele-
kea mchezo huo na kati ya hivyo ni tiketi 
za ndege kwa wachezaji na viongozi.

“Pesa hiyo ya Sh. milioni 23.3 ni ndogo, 
lakini tunaamini kuwa itaisaidia kwa ki-
wango kikubwa Namungo katika kuele-
kea mchezo huo.

“Hatuna wasiwasi na Namungo katika 
kuelekea mchezo huo, tunaamini wata-
pata matokeo mazuri na kusonga mbele 
katika mashindano hayo makubwa Af-
rika.

“Lengo la SportPesa kutoa udhamini 
huo kwa Namungo ni kuona michezo 
inapiga hatua, hivyo SportPesa itaen-
delea kutoa udhamini kama ilivyokuwa 
kwa klabu za Simba na Yanga,” alisema 
Tarimba.

Akipokea hundi hiyo, Mwenyekiti wa 

Namungo, Hassani Zidadu, alisema kuwa 
“Tumefarijika kwa udhamini huu ambao 
SportPesa imetupatia ambao kwetu ni 
mkubwa.

“Udhamini huu utatuwezesha ku-
nunua tiketi za ndege na matumizi men-
gine kuelekea Sudan kwenda kucheza 
mchezo wetu dhidi ya Hilal.

“Kama unavyofahamu mchezo wa 
mpira wa miguu unahitaji fedha nyingi, 
hivyo kwa udhamini huu tunaamini 
kuwa utatusaidia kwa kiasi kikubwa kati-
ka kuelekea mchezo huo ambao ni mgu-
mu, tunahitaji kupata ushindi ili tusonge 
mbele,” alisema Tarimba.

“Ningependa kutoa rai kwa kampuni 
binafsi na za michezo kujihusisha ili 
kusaidia timu mbalimbali za mpira wa 
miguu kwani michezo ni sehemu ya bu-
rudani na ndio maana mpira wa miguu ni 
mchezo wenye mashabiki wengi zaidi.”

Spotpesa yatoa udhamini wa Sh.mil 23.3

Na Shufaa Lyimo

W
AKATI timu yao ikiende-
lea kushikilia rekodi ya 
kutopoteza mechi yoyote 
msimu huu, Uongozi wa 

Yanga umesema kikosi chao kitaendelea 
kucheza soka la ushindani mpaka lengo 
lao la kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu huu litimie.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Makamu Mwenyekiti wa Yanga, 
Frederick Mwakalebela, alisema 
wamejipanga kuona timu yao inazidi 
kuimarika ili kuendeleza kasi ya ushindi 
waliyokuwa nayo kwenye ligi hiyo 
inayotoa tiketi ya kushiriki mashindano 
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Mwakalebela alisema uongozi pia 
umejipanga kusajili wachezaji wenye 

viwango vya juu ambao wataisaidia 
Yanga kupata mafanikio wanayoyatarajia 
katika msimu huu.

“Tunashukuru mchezo wetu
 wa kwanza wa mzunguko wa

 pili ulimalizika salama, tuna 
malengo ya kuutwaa ubingwa 

msimu huu, hivyo ni lazima 
tuendelee kuonyesha soka la 
ushindani katika kila mechi,” 

alisema Mwakalebela.
Kiongozi huyo alisema pia umoja 

waliokuwa nao viongozi, wachezaji, 
wanachama na mashabiki umesaidia 
kuzalisha matokeo mazuri katika 
michezo yote waliyoicheza.

“Siri ya mafanikio ni umoja ambao 
tunao sisi na wachezaji wetu, mikakati 
yetu ni kuwa mabingwa tu, hakuna 

jambo lingine,” Mwakalebela alisema.
Aliongeza tayari kikosi chao 

kimesharudi jijini Dar es Salaam na 
kimeanza mazoezi kwa ajili ya kushiriki 
mashindano ya Kombe la Mapinduzi 
ambayo yatafanyika Zanzibar kuanzia 
Jumanne Januari 5, mwaka huu.

Alisema pia ujio wa Kocha, Cedric Kaze 
umechangia kuleta mafanikio ndani ya 
klabu hiyo jambo ambalo linaonekana 
na kila Mwana-Yanga.

Katika mashindano ya Kombe la 
Mapinduzi, Yanga imepangwa kuanza 
kampeni hiyo kwa kuwavaa Jamhuri 
siku ya Jumanne na Januari 8, mwaka 
huu itakamilisha hatua ya makundi 
kwa kuwakabili Namungo huku Januari 
6, mwaka huu Simba ikikutana na 
Chipukizi wakati Januari 9, mwaka huu 
itavaana na Mtibwa Sugar.

Mwakalebela afunguka
kinachoing’arisha Yanga

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE kikosi cha Azam kimeondoa 
gundu la kutopata ushindi katika mechi 
sita mfululizo za Ligi Kuu Bara, baada 
ya juzi Alhamisi kupata ushindi wa bao 
1-0 kwenye Uwanja wa Ushirika Mjini 
Moshi dhidi ya wenyeji Polisi Tanzania.

Azam iliwatia hofu mashabiki wake 
baada ya kucheza mechi sita mfululizo 
bila kupata ushindi na kuzua maswali 
mengi kwa wadau wengi wa soka kuto-
kana na uwezekaji na matokeo inayoya-
pata.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Vivier 
Bahati, alisema ushindi walioupata 
katika mechi ya kwanza ya mzunguko 
wa pili ni ishara kuwa mambo yame-
kaa sawa na sasa hali itarejea kama 
kawaida.

“Tulianza ligi msimu huu na Polisi 
Tanzania tulishinda bao 1-0 nyumbani, 
sasa tumeshinda tena, ni jambo zuri. 
Mungu ametuona, ametupa pointi tatu, 
naamini sasa mambo yatakuwa mazuri,” 
alisema kocha huyo.

Bao lililofungwa dakika tatu kabla 
ya mechi hiyo kumalizika na mchezaji 
asiye na jina kubwa, Ismail Aziz Kaden, 
liliipa Azam ushindi wa kwanza tangu 
Novemba 5, mwaka jana, ilipoifunga Do-
doma Jiji FC mabao 3-0 kwenye Uwanja 
wa Azam Complex jijini Dar es Salaam.

Baada ya hapo ilicheza mechi sita bila 
kupata ushindi, ikifungwa mechi mbili 
na kutoka sare nne.

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Mwadui FC umeingia mka-
taba wa miezi sita na aliyekuwa Kocha 
wa Mbeya City, Amri Saidi kwa ajili ya 
kuinusuru timu hiyo inayoburuza mkia 
katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, imefahamika.

Amri, beki wa zamani wa mabingwa 
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
amechukua mikoba iliyoachwa na 
Khalid Adam ambaye alitimuliwa 
klabuni hapo hivi karibuni.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwe-
nyekiti wa Mwadui FC, Nurdin Selemani, 
alisema uongozi wa klabu hiyo ulifikia 
makubaliano na Amri jana asubuhi, 
hivyo kwa sasa rasmi ni kocha wao.

Selemani alisema baada ya kusaini 
mkataba huo wa miezi sita, wame-
kubaliana kuanza kufanya mchakato 
wa usajili kwa kuongeza nguvu kwenye 
idara ambazo zina upungufu ndani ya 
kikosi hicho.

“Hatukufanya usajili, tulisubiri tumali-
zane na Kocha Mkuu Amri Said, halafu 
tumkabidhi ripoti ambayo tulikabidhiwa 
na mwalimu aliyeondoka kuhusu nafasi 
za usajili kwa ajili ya kuimarisha kikosi 
chetu,” alisema kiongozi huyo.

Alitaja nafasi ambazo zinahitaji kui-
marishwa ni ya ushambuliaji, ulinzi na 
mchakato wa kuwapata wachezaji hapo 
utaanza mapema kabla ya dirisha la 
usajili halijafungwa.

Azam yapitia dk 
540 chungu

Amri atangazwa
kuinoa Mwadui

Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti SportPesa, Tarimba Abbas, akimkabidhi mfano wa hundi ya Sh. 23,300,000 
Mwenyekiti wa Namungo FC, Hassani Zidadu, kama mchango wa kukamilisha safari yao kuelekea mechi ya 
Sudan dhidi ya Al Hilal. Namungo FC wamefanikiwa kupita katika hatua nyingine kwenye Kombe la Shirikisho 
Afrika. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Saada Akida 

BAADA ya kutoonekana kwa muda 
mrefu uwanjani, kiungo wa Yanga, 
Carlos Sterio ‘Carlinhos’, atakuwa 
katika msafara wa timu hiyo utaka-
oelekea Visiwani Zanzibar kwa ajili 
ya kushiriki mashindano ya Kombe 
la Mapinduzi, imeelezwa.

Meneja wa Yanga, Hafidh Saleh, 
aliliambia gazeti hili jana kuwa 
baada ya mapumziko ya siku mbili, 
kikosi cha timu yao kinatarajia 
kuingia kambini leo ili kujiandaa 
na mashindano hayo yaliyopangwa 
kufanyika kuanzia keshokutwa.

Saleh alisema afya ya Carlinhos 
imeimarika na yuko tayari kurejea 
uwanjani kuitumikia timu yake.

“Alikuwa anaendelea na mazoezi 
mepesi kama alivyoelekezwa na 
daktari, ila sasa anarejea kwenye 
kikosi na atakuwa miongoni mwa 
wachezaji watakaokwenda  Zanzi-
bar, mchango wake ni muhimu sana 
katika kufikia malengo,” alisema 
meneja huyo.

Alieleza wachezaji wote wa Yan-
ga watakuwa kwenye safari hiyo, 
isipokuwa nyota wake walioitwa 
kwenye kikosi cha Timu ya Taifa 
(Taifa Stars), ambacho kinajiandaa 
kucheza mechi ya kirafiki ya kima-
taifa dhidi ya Jamhuri ya Kide-
mokrasia ya Congo (DRC).

“Hakuna majeruhi mpya, kuhusu 
Carlinhos atakuwa miongoni kwa 
wachezaji watakaokwenda Zanzi-
bar kwa sababu ameshapona na 
ameanza mazoezi mepesi, suala 
la kucheza katika michuano hiyo 
litabaki katika mipango ya Kocha 
Mkuu, Cedric Kaze,” alisema Saleh.

Aliongeza kikosi chao kipo vizuri 
na kinaamini mwaka huu kitachu-
kua kombe la michuano hiyo baada 
ya kulikosa kwa muda mrefu.

Nyota wa Yanga ambao wameit-
wa katika kikosi cha Taifa Stars 
kilichoko chini ya Mrundi Etienne 
Ndayiragije ni pamoja na  Yassin 
Mustapha, Bakari Mwamnyeto, Fei-
sal Salum ‘Fei Toto’, Ditram Nchim-
bi, Deus Kaseke na Farid Mussa.

Yanga itaanza kampeni ya ku-
wania kombe hilo kwa kuvaana na 
Jamhuri Januari 5, kwenye Uwanja 
wa Amaan wakati siku inayo-
fuata watani Simba watawakabili 
Chipukizi.

Carlinhos ndani
Mapinduzi Cup
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Simba yaandaa
ramani ya ‘vita’

    Yaweka wazi FC Platinum ilitangulia 
lakini wao wamejipanga kumaliza...
Na Saada Akida 

U
ONGOZI wa Simba umewaondoa 
hofu mashabiki wa klabu hiyo 
kuelekea mechi ya marudiano ya 
mashindano ya kimataifa ya Ligi 

ya Mabingwa Afrika dhidi ya FC Platinum 
kutoka Zimbabwe, itakayochezwa Juma-
tano kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili ji-
jini jana, Ofisa Mtendaji Mkuu
 wa Simba, Barbara Gonzalez

 alisema kwa upande wa uon-
gozi wamejipanga vizuri na

 wameweka mikakati ya ku-
hakikisha wanapata ushindi

 na kusonga mbele katika
 mashindano hayo.

Gonzalez alisema kikosi chao kimejiima-
risha na kuufanyia kazi upungufu uliotokea 
katika mechi ya kwanza ili ‘kuwamaliza’ 
wapinzani wao hapa nyumbani.

Kiongozi huyo alisema kila idara katika 

Mshambuliaji wa Manchester United, Anthony Martial (kushoto), akifunga bao huku golikipa wa Aston Villa, Emil-
iano Martinez, akishindwa kuokoa hatari hiyo langoni mwake katika mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Old Trafford juzi usiku. United ilishinda mabao 2-1. PICHA: MTANDAO

Solskjaer: Mbio za ubingwa EPL ngumu

kikosi chao imeimarika na matokeo ya 
mechi mbili zilizopita (Majimaji na Ihefu 
FC), yamewaongezea nguvu ya kuwakabili 
FC Platinum.

“Viongozi tumeweka mikakati yetu kwa 
ajili ya mechi hiyo ya marudiano na kiko-
si kipo imara, ukiangalia mechi mbili za 
mwisho tumepiga 5G (5-0) na 4G (4-0), kwa 
ushindi huu tunastahili kuendelea hivi ka-
tika mechi yetu ijayo ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, tumejipanga, hawatoki kwa Mkapa,” 
alisema Gonzalez. 

Aliongeza wana imani ya kufanya vyema 
katika mechi hiyo kutokana na mipango ya 
benchi lao la ufundi linaloongozwa na Sven 
Vandenbroeck ilivyoandaliwa.

“Ni mechi itakayokuwa na ushindani 
mkubwa, tumedhamiria kuhakikisha 
wachezaji wetu wanapambana kutafuta 
matokeo mazuri na kufuzu katika hatua ny-
ingine,” alisema kiongozi huyo.

Naye golikipa chaguo la kwanza la timu 
hiyo, Aishi Manula, aliliambia gazeti hili 
kikosi chao kina nafasi kubwa ya kupata 
ushindi na kwenda hatua inayofuata ku-

tokana na kuwafahamu vyema wapinzani 
wao.

“Tumekuwa na rekodi nzuri tunapoku-
wa uwanja wa nyumbani, wametangulia la-
kini sisi tutawahi kufika, tunaamini mambo 
yatakwenda vizuri na kila shabiki wa Simba 
atafurahi,” alisema Manula.

Golikipa huyo alisema tofauti ya bao 1-0 
waliyonayo mpaka sasa haiwaumizi kichwa 
kwa sababu wanajua zimebaki dakika ny-
ingine 90 za kupambana.

“Matokeo mazuri tuliyopata katika 
mechi zetu mbili tulizocheza hapa nyum-
bani yametuongezea morali kuelekea mch-
ezo huo wa kimataifa, tunaamini nafasi ya 
kufuzu kwenda hatua ya makundi ni yetu,” 
Manula alisema. Simba inahitaji ushindi wa 
kuanzia mabao 2-0 ili isonge mbele katika 
mashindano hayo na endapo itatolewa, 
itaangukia kwenye mchezo wa mtoano wa 
michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Wakati huo huo, FC Platinum ilitarajiwa 
kuwasili nchini jana, tayari kwa mchezo 
huo wa marudiano utakaochezwa kuanzia 
saa 1:00 usiku.
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