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HABARI KITAIFA
Bashungwa atangaza ukomo bei ya barakoa

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Viwanda na
Biashara, Innocent Bashungwa,
amesema atachukua hatua kwa
taasisi zisizo za kiserikali (NGO)
zinazouza barakoa kwa gharama
kubwa.

Bashungwa alitoa
tahadhari hiyo mkoani Arusha,
alipotembelea  viwanda vya
kuzalisha nguo vya Sunflug na A
to Z kuangalia hali ya uzalishaji
wa barakoa katika viwanda hivyo.

Bashungwa alitoa onyo
kwa NGO zilizoomba kibali cha
kuzalisha barakoa kwa ajili ya
kuwasaidia Watanzania lakini
badala yake wanauza barakoa
kwa Sh. 2,500 hadi 3,000.

“Wamekuwa wakitoa masharti
kupitia mitandao ya kijamii kuwa
hawauzi barakoa chini ya bei
hiyo.”

“Sitawataja kwa leo, lakini
nikiona tu wanauza kwa bei
kubwa sitasita kuwachukulia
hatua, maana mnakuja kuomba

vibali, kumbe mnafanya mtaji,”
alisema.

Alisisitiza kuwa barakoa zote
ziuzwe kwa bei isiyozidi Sh. 1,500
badala ya bei ya sasa ilikuwa
sokoni ya Sh. 2,500, ambayo
Watanzania wengi  inawapa
changamoto ya kumudu.

Kwa upande mwingine,
Bashungwa alivipongeza viwanda
vya nguo vya A-Z na Sunflug
kwa kuzalisha barakoa ambazo
zinawasaidia Watanzania walio
wengi, na amewaahidi serikali

kuwapatia ushirikiano.

Aidha, alivitaka viwanda hivyo
kuendelea kuzalisha kwa wingi
waweze kupata vifaa hivyo vya
kujikinga na maambukizo ya
ugonjwa wa corona.

Kwa upande wake Mkuu wa
Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo,
aliwataka wananchi wote wa
mkoa huo kuchukua tahadhari
zinazotolewa na Wizara ya Afya
wanapotembelea maeneo yenye
mikusanyiko.

MKkuu wa wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko (katikati), akikabidhi tangi la kunawa mikono kwa sabuni na maji tiririka kwa mkurugenzi
wa halmashauri ya wilaya ya Shinyanga, Hoja Mahiba (kushoto), lililotolewa na kampuni ya uchimbaji madini ya dhahabu Barrick kupitia
megodi wake wa Buzwagi, wa kwanza kulia ni katibu tawala wa wilaya ya Shinyanga, Boniphace Chambi, Picha na Marco Maduhu

United Republic of Tanzania
Ministry of Water

Belgian Development Agency

CALL FOR BIDS
(RE-ADVERTISED)

REHABILITATION OF MKONGORO
GRAVITY-FED WATER SUPPLY SCHEME

The Kingdom of Belgium through Enabel and the Government of Tanzania through the Ministry
of Water, are implementing a water and sanitation project in Kigoma region. This is a 5-year
project which runs through June 2022 and aims to promote provision of sustainable water supply
services in the region. This intervention has three key result areas namely: |) sustainable water
supply operations and maintenance, 2) water supply scheme rehabilitation and extension and 3)
promotion of safe hygiene practices in domestic water management. Under the second result
area, the Water and Sanitation Kigoma Region Project (WASKIRP) is now inviting bids from
qualified construction companies and consulting firms for the works program for the Mkongoro

Gravity-fed water supply scheme.

Rehabilitation Works

This public works contract will consist of construction of a new intake, a treatment plant,
transmission mains and distribution network which includes distribution points, in conformity
with the conditions of the provided tender documents. The preferred contractor will have
demonstrated financial and technical capacity to carry out the assignment described in the

specifications of this tender.

Duration: 8 months with a post-construction defects liability period of 12 months.
Location: Mkongoro in Kigoma rural district in the region of Kigoma.

More information and bid documents of these two assignments
are available at: https://btctanzania.wordpress.com/

The works contract notice is also published on the Enabel website, www.enabel.be,
in the Belgian Public Tender bulletin (BDA) and on the Organisation for
Economic Cooperation and Development (OECD) website.

Wasiozidi 10
kuuzika mwili
wa DC Mtwara

Na Waandishi Wetu

UONGOZI wa Mkoa wa Mtwara,
umesema mazishi ya aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Evo-
di Mmanda, yatafanyika Mtwara
chini ya usimamizi wa serikali na
kuhudhuriwa na watu wasiozidi
10.

Umesema hatua hiyo ime-
chukuliwa kwa lengo la kuzinga-
tia na kusimamia taratibu za Wiz-
ara ya Afya kuzuia mikusanyiko
katika kipindi hiki cha mlipuko
wa virusi vya corona.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Ge-
lasius Byakanwa, aliyasema hayo
katika mkutano wake na waandi-
shi wa habari na kueleza taratibu
za mazishi ambayo hata hivyo ha-
kutaja tarehe ya kufanyika kwake.

Alisema kutokana na taratibu

za tahadhari ya corona zilizoele-
kezwa na Wizara ya Afya, serikali
inalazimika kuzika mwili huo na
mazishi yake yatahudhuriwa na
watu wasiozidi 10 ili kuwa na had-
hari ya maambukizo ya ugonjwa
wa corona.

Alisema familia ya marehemu
imetoa ushirikiano mkubwa na
taratibu za kuuhifadhi mwili zi-
naendelea na kuwasisitiza wa-
nanchi wa Mkoa wa Mtwara kue-
ndelea kuchukua tahadhari dhidi
ya ugonjwa huo.

Alisema Mmanda alianza ku-
jisikia vibaya Ijumaa akiwa ofisini
na hivyo kulazimika kwenda ku-
pata matibabu katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa (Ligula) na hali ili-
vyozidi kuwa mbaya, alilazimika
kulazwa mpaka juzi majira ya saa
tano usiku alipoaga dunia.

Pia, alisisitiza kuwa ni vema
sasa  wafanyabiashara  hao
wakatengeneza barakoa kwa bei
nafuu ili kuwezesha wananchi
kuzinunua.

Akitoa taarifa kwa Waziri,
Emmanuel Mgoma, mwakilishi
wa kiwanda cha Sunflug, alisema
kiwanda kina uwezo wa kuzalisha
barakoa 25,000 kwa siku.

Mwakilishi wa kiwanda cha A-Z,
Slyvester Kazi, alisema kiwanda
kina uwezo wa kuzalisha barakoa
15,000 kwa siku.

1
Corona yatishia
miradi ya maji

Na Salome Kitomari,

DODOMA

WIZARA ya Maji, imesema
tathmini ya awali ya corona
katika sekta ya maji, imebaini
kuna uwezekano wa kuchelewa
kukamilika kwa baadhi miradi
ya maji kutokana na wadau wa
nje kushindwa kusafiri.

Akiwasilisha makadirio ya
wiraza hiyo kwa mwaka 2020/21
jijini Dodoma, Waziri wa Maji,
Prof. Makame Mbarawa, alise-
ma miradi mingi ya maji in-
atekelezwa kwa ushirikiano
na wadau wa nchi mbalimbali
duniani.

“Matokeo ya tathmini yanao-
nyesha kuwa pamoja na athari
zingine, kuna uwezekano wa
kuchelewa kukamilika kwa baa-
dhi ya miradi ya maji kutokana
na wadau tunaoshirikiana nao
kutoka nje kushindwa kusa-
firi kuja kusaini mikataba au
kushindwa kusafirisha vifaa vya
ujenzi wa miradi kutokana na
janga la corona,” alisema.

Aidha, alisema wizara inaen-
delea kufanya tathmini ya kina
na itachukua hatua stahiki ka-
tika kukabiliana na athari zina-
zoweza kujitokeza.

Kwa mujibu wa takwimu za
Shirika la Afya Duniani (WHO),
takribani  watu 2,989,090
wameambukizwa, watu 207,431
wamefariki katika nchi na mae-
neo ya utawala 185.

Nchini jumla ya watu 284
wameambukizwa kati yake 10
wamefariki dunia.

Waziri Mbarawa alisema
taasisi hizo zilielekezwa kush-
irikiana na mamlaka za serikali
za mitaa kuhakikisha kuwa hu-
duma ya majisafi na vifaa vya
kunawia mikono vinawekwa
katika maeneo yenye miku-
sanyiko ya watu wengi kama
masoko, vituo vya mabasi na
minada.

“Katika maeneo mengi nchini
maelekezo haya yalitekelezwa
na wananchi wengi wamekuwa
wakichukua hatua muhimu za
kunawa mikono kama njia mo-
jawapo ya kujikinga na maam-
bukizo ya ugonjwa huu,” ali-
sisitiza.
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TOLEO MAALUM

DK. REGINALD ABRAHAM MENGI

“Unaweza kubadilisha maisha yako
endapo utakuwa na imani ya dhati ya vile
unavyotaka kuwa.”

Ladislaus: Alikuwa zaidi ya
rafiki Under The Same Sun

Na Beatrice Shayo

SHIRIKA la Under The Same
Sun (UTSS) ni miongoni mwa
mashirika ya makundi ya watu
wenye uhitaji maalumu ambalo
linakumbuka msaada mkubwa
uliotolewa na Dk. Reginald Mengi,
hadi lilipofikia.

Shirika hilo ambalo linahu-
dumia watu wenye ualbino, li-
nasema Dk. Mengi alijitoa kwa
namna ya kipekee.

“Kuwa kama alivyokuwa Dk.
Reginald Mengi sio kazi rahisi, ina-
hitaji nia thabiti na ya dhati ndiyo
maana mchango wake unakum-
bukwa kwa sababu alifanya kwa
namna ya kipekee.” Aliyekuwa
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika
la UTSS, Berthasia Ladislaus
anasema.

Anasema alitoa kipaumbele
cha matangazo ya shirika hilo
bure kwenye magazeti yake chini
ya kampuni ya The Guardian Lim-
ited.

“Wakati Under The Same Sun
ilipotangaza kutafuta watu wenye
ualbino waliokuwa wanabhitaji
ufadhili, alitusaidia kutoa ma-
tangazo bure na watu wengi wali-
omba. Kati ya walioomba hadi
sasa wanaendelea kunufaika.
Naweza kusema alitoa mbegu
nzuri kama mchango wake ku-
saidia watu wengi,” anasema Ber-
thasia.

Katika jamii pia alishiriki
matukio mbalimbali ikiwamo mi-
kutano ya mikusanyiko ya watu
wenye ualbino na alihudhuria
kama rafiki wa shirika na kutoa
ujumbe mzuri wa kuhamasisha
jamii.

“Aliwaeleza ulemavu sio kitu
cha kushindwa kutumia fursa
zako na kukua kiuchumi, wapo
ambao wanaendelea kunufaika
katika maisha yao na kuanza ku-
funguka na kuona wanathamini-
ka katika jamii.”

Anasema mchango wa Dk.
Mengi unakumbukwa kwa ku-
watambua na kuwapa nafasi watu
wenye ualbino na wenye ulemavu
mwingine.

“Kumsaidia mtu sio kwa kum-
patia vitu pekee hata kuwa na
muda naye, tenga muda kwa ajili
ya kuwa naye, kumuonyesha up-
endo sio tu kutoa, Mengi utoaji
wake ulikuwa unaogusa maisha
ya watu, naamini watu wenye ul-
emavu wa ngozi, Shirika la Under
The Same Sun kwa ujumla wa-
takuwa wanamkumbuka kwa hilo
na watakuwa wanaendelea ku-
furahia matunda yake kama up-
endo zaidi aliouonyesha kwao.”

Berthasia kwa sasa anafanyaka-
zi kwenye Taasisi isiyo ya kiserika-
li inayojishughulisha na ukaguzi
wa hesabu pamoja na kuandaa
hesabu za watu mbalimbali in-
ayojulikana kama African Mark
Services.

Dk. Reginald Mengi akikata keki pamoja na Afisa Mtendahi Mkuu wa Under the Same Sun, Peter
Ash (wapili kushoto) aliyekuwa Mkurugenzi wa taasisi hiyo Berthasia Ladslaus (kulia) na Seve-
lyne Nicholous katika maadhimisho ya miaka 10 tangu kuanzaishwa kwa taasisi ya hiyo.

Sheria In-
atekelezeka
INngawa
kuna baa-
dhi huwa
wanasema
wameshind-
Wa
kutekeleza
kwa madal
va kukosa
wenye vig-
e70.

Dk. Mengi akizungumza na watu wenye ualbino katika moja ya
maonyesho ya wajasiriamali kwenye viwanja vya Mnazi Mmoja

“Nikiwa kama mtaalamu wa
kuandaa na ukaguzi wa hesabu,
Mengi alikuwa na mchango mzuri
katika Bodi ya Taifa Wahasibu na
Wakaguzi (NBAA), alipokuwa Mwe-
nyekiti wa Bodi hiyo tunamkumbu-
ka mchango wake katika taaluma
hiyo na ukaguzi, inatufundisha na
inatupa ujumbe mzuri kwa sisi am-

bao tunafanya taaluma kama yake
kuona tunaweza kuisaidia jamii
kwa ukaribu zaidi.”

Berthasia anakumbuka utaratibu
wa Dk. Mengi wa kuandaa chakula
kwa ajili ya watu wenye ulemavu
na matukio hayo yameacha msingi
mzuri ambao ni endelevu.

Anakumbuka pia katika Kka-

tika kitabu alichokiandika cha T
can, I must, I will.. kwamba kadri
alivyokuwa anakisoma kilikuwa
kinampa kumbukumbu nzuri ali-
yoiacha sio kwake tu bali kwa Wa-
tanzania wote ambao watafanikiwa
kukisoma kitabu hicho.

“Mimi binafsi ninamuenzi Dk.
Mengi nikiwa kama Mkaguzi wa
hesabu, nitatoa mchango wa mawa-
7o kutokana na kazi ninazozifanya
katika jamii inayonizunguka ku-
wapatia kwa mfano watu wenye
ulemavu kushiriki katika kampeni,
kusaidia wenye uhitaji,” anasema.

“Pia tunawahamasisha watu wen-
gine kusoma kitabu chake na kuku-
elewa, hii ni sehemu ya kumuenzi ili
jamii iweze kujifunza yaliyo mazuri
na kuyaendeleza ili kile ambacho
amekifanya kisiishie pale bali kiwe
endelevu kwa manufaa ya jamii,”
anasema.

USHAURI

Anashauri kwa wale wenye uw-
ezo au nafasi pamoja na majukumu
yao ni muhimu kukumbuka ma-
hitaji katika jamii na hasa wenye
ulemavu.

“Kama una nafasi, uwezo katika
jamii ni vizuri kutenga muda wa
kutambua mabhitaji ya watu na kuo-
nyesha upendo na kujua jinsi gani
ya kumsaidia, mfano kama kuna
mtu anatengeneza sera anasaidia
watu katika nafasi yake ni lazima
atenge muda kuelewa undani wa
uhitaji wa watu,” anasema.

“Tusiishie tu kutoa bali tupate
muda wa kutoa kwa upendo kama
ilivyokuwa kwa Dk. Mengi alivyoku-
wa akiandaa chakula cha watu we-
nye ulemavu na kukaa nao pamoja
na wengine kuwasikiliza shida zao.”

WENYE ULEMAVU WAKUM-
BUKWE AJIRA

Anasema hata sheria inaelekeza
kutoa nafasi kwa aliye na ulemavu.

“Mtu aguswe kutoa ajira kwa kuwa
ni jambo zuri, kama alivyokuwa ana-
fanya Dk. Mengi kutoa kipaumbe
kwa wenye ulemavu anapotoa ajira,”
anasema.

Anasema sheria inatekelezeka in-
gawa kuna baadhi huwa wanasema
wameshindwa kutekeleza kwa ma-
dai ya kukosa wenye vigezo.

“Mtu akiwa na nia ya dhati hata
kama amekosa wenye uwezo
hakikisha anaweka nafasi ambazo
zitawasaidia kuwainua hata kupitia
mafunzo mbalimbali ili waweze ku-
fikia vigezo unavyovitaka, tusitumie
sheria peke yake kuwe na wigo wa
kumsaidia,”anasema.

KILICHOMGUSA

Dk. Mengi ni kusimamia majuku-
mu yake maalum kwa wakati kama
binadamu, utamkuta katika taaluma
yake, biashara, yupo na watu wenye
uhitaji na familia yake.

Tusiishie kujifunza, tuyaenzi nasi
tufanye yaliyo mazuri zaidi,” anase-
ma.
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MUCOBA BANK PLC
P. O. Box 147, Tel. 026-2772165, Fax 026-2772075,
Mafinga, Tanzania.

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 32 kifungu namba 3 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2006

WARAKA MIZANIA KWA TAR 31/03/2020 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31/03/2020 (Kiasi kwa shilingi milioni)
Msvoal:(: Robo
yaiMwaka | MWaka/Mwaka Robo Roboya | Limbikizola | Limbikizo la
wa sasa iliopita Mwaka |Mwaka iliyopita| mwaka wa mwaka
31/03/20 31/12/19 yasasa sasa linganishi
A.[MALI (Mwaka
1[Fedha Taslim 674 485 uliopita)
2|Salio katika Benki Kuu Ya Tanzania 269 242 31/03/2020]  31/12)2019| 31/03/2020 | 31/12/2019
3|Uwekezaji katika Amana za Serikali - -
4 |Salio katika Benki Nyingine na Taasisis za Fedha 1,856 1,539
2 uiu:r:;:g:i:a:ngafihughu“k'wa - - 1| Mtiririko wa Fedha Kutokana na i za
7 Bili zilizo afikiwe‘;’ - - Mapato/ (Hasara) Halisi 175 211 175 2
8 Dhima za Wateja Zilizo kubalika - - mare“l:fh.z k‘;\"na I’.”'" ya = e = i
9|Mikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine - - — asgra atl‘a' a,' .
10 [uwekezaji katika Amana nyingine " n Badiliko Halisi Katika Mikopo (270) (1,000) (270) 340
11|Mikopo Halisi lliyopo 10,730 10,460 FaidajHasara Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
12|Mali nyingine 4.269 3.917 Mabadiliko Halisi Katika Amana 1,097 551 1,097 (1,537)
13 |Uwekezaji wa Hisa - _ Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 0 0 0 0
14 [Akaunti za udhamini N z Mabadiliko halilsi‘ Katika Dhima Nyir}gme (52) (327) (52) 462
15|Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa. 391 425 Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (352) (531) (352) 484
16 JUMLA YA MALI 18,189 17,069 Kodi lliyolipwa © ®) ©) ®)
Mengineyo (Bainisha) - - - (233),
B.| DHIMA Fedha Halisi zili ili ika) kwa i 631 (1,047) 631 (468)
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisis za Fedha 3 3 ji
18|Amana za Wateja 15,590 14,588
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - II| Mtiririko wa Fedha Kutokana
20|Amana Maalumu 95 - na i za L ji
21|Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Gawio lililopokewa - - - -
22|Hundi na Hawala za Benki Zilizotolewa - - Ununuzi wa Mali za Kudumu - - - -2
23|Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 39 142 Mapato Kutokana na Mauzo ya mali zakudumu N B B -
24 Dhima la ngo KWAAjiI? ya Usyluhishi Bainz.a ya Benki na mteja - - Ununuzi wa Amana zisizc ikiwa na - - - -
25|Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi. - - Mapato Kutokana na Mauzo ya amana Zisisc iwa na - - N -
26 [Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - - Mengineyo ( bainisha) N - - N
27 |Dhima Nyingine 670 619 Fedha Halisi Zili " N N 2
28 [Madeni 2,946 3,045 - k) kwa izl -
29|JUMLA YA DHIMA 19,343 18,397 =
S0|MALI(DHIMA) HALISI (16 Kutoa 29) (1,154) (1,328) lll| Mtiririko wa Fedha Kutokana na i za kifedha
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu (99) - (99) (60);
c. FEDHA ZA WANAHISA Mapato Kutokana na Utoaji wa madeni ya Muda Mrefu - - - -
31 [Mtaji wa Hisa Uliolipwa 2,764 2,764 Mapato Kutoka na Utoaji wa mtaji wa Hisa - - - -
32 [Akiba ya Mtaji - N Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -1
33 [Mapato Yaliyobakizwa (4,203) (@,612) Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - 665
34|Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 175 409 ineyo (bainisha) _ - - - -
35 Akaunti nyingine za Mtaji 11 111 Fedha Hallsi Zllizc ( (99) - (99) 604
36 [Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Kwa Kifedha
37 |JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA (1,154) (1,328)
38|Dhima Zisizo Dhahiri 0 0 IV |Fedha Taslimu na Mali zi na Fedha Taslimu.
39|Mikopo Chechefu 960 1017 Ongezeko /Punguzo Halisi Katika 0 0 0 0
40 |Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 774 766 Fedha taslimu na mali zi 1a na fedha taslimu 532 (1,042) 532 134
41 [Mali Nyingine Chechefu 0 0 Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa Robo 2,266 3,308 2,266 2,10
Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwak 2,799 2,266 2,799 2,244
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i)|Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana -6.34% -7.78% BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 3/31/20
(ii) |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 8.35% 9.06% Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandaaii ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa
(iii)| Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 68.82% 71.70% s . . . " . " L
(iv)|Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumia ya Mali Halisi 58.99% 61.28% za mwaka uliopita ( kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka
(v)|Uwiano wa Mali Zilizozalisha na Jumla ya Mali 69.20% 70.30% ya/mwaka wa sasa mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
(vi) |Ongezeko la Amana 6.87% 5.61%
(vii)|Ongezeko la Mali 6.56% 2.94% Jina Na Cheo Saini Tarehe
Philipo R d .....(Imesainiwa) 28th April, 2020
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZ pripo Raymon mossiniva o
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31/03/2020 (Kiasi kwa shilingi milioni) Kelvin Mushi ini 2ath April, 2020
leneja wa kitengo cha Fedha and Utawala
Robo ya Robo ya Limbikizo Limbikizo la Hilda Valeri ini 28th April, 2020
mwaka I_mwa!(a R lamwaka sasa . mwa!(ah_ Mkaguzi Mkuu wa Ndani
sasa inganishi
(mwaka L. . . L . . . e . . N
- Sijahopita) STr0372050-—Sopita) Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa za uwasilishaji
1 [Mopato ya Riba 531 505 2 03 wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonyesha hali halisi
3[Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 692 594 692 594
4[Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - Jina Tarehe
5 [Punguzo/Ongezeko Ia tengo Katika Mikopo ) 35 8 35
6[Mapato Yasiyo ya Riba: 183 764 183 764 1. Prof.Domicus Kasil ini 28th April , 2020
1 Faida/ (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni - - - - Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi
- gda na i i 118 104 118 104 2. Bw.Kitova Mungai ... <vvere (IMesainiwa) 28th April , 2020
3 Gawio - - - - 4
-4 Mapato Mengine 65 60 65 60 Mkurugenzi
7[Gharma Zisizo za Riba: 692 720 692 721
7 Mishahara na Mafao so7 28 so7 27s MINIMUM DISCLOSURES OF CHARGES AND FEES
7.3 Gharama Nyingine 374 391 374 39
8 [Faida/ (Hasara) ya . it 75 2 75 2 Smanos ocount ‘GENERAL CHARGES/ FEES 28
9[Tengo la Kodi ya_Mapato - 1 - 1 20,000
10 |Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 175 2 175 2 Soae o id o
11[Mapato Mengine (bainisha) - - - - 2 cheque
12 [Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumut: kwa mwaka 175 2 175 2 Srodl ntoros Rate 2% Fund related NA
13|ldadi ya waajiriwa 58 53 58 53 i‘;'ﬁ';‘j":‘"\m‘af;"‘;::m amount 5000 Technical NA
14 [Mapato kwa Hisa 21.46 0.28 21.46 0.28 i Sprating bafance 000
15[Idadi ya Matawi 1 1 1 i — ‘E:’" DEPOSITIWITHDRAWAL TRANSACTIONS
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Juve Winor gfs" HEPIﬂsll a branth 1,500,000} 1?8;0
(i) [Owiano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mall 0.99% 0.05% 0.99% 0.05% Accountpening Fee_______ e q g (up to T2s 1,500,000) 2
(ii)[Uwiano wa Faida baada ya kodi na wastani wafedha za wanahisa T14.10% 0.33% —14.10% 0.33% ‘Ninimar sparating balance 5000 Cheque clearing (above Tzs 1,500,000 1%
(iii)[Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghaft 68.23% 74.53% 68.23% 74.53% o Searing balance. R Cash withdrawal- (less Tzs 5,000,000 1,000
(iv)[Uwiano wa Mapato Halisi ya riba na wastani wa mali 3.72% 2.86% 372% 2.86% Inierest Rate. 2% Cash withdrawal- (Tzs 5,000,000 and above) Tzs 1,000 plus 0.08% of excess above 5,000,000, Max
Siashara Ssvings Account Tzs 150,000
Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho P St ™ 5% [Account cosure E]
kwa mwezi inayohusika katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi katika kipindi hicho Honibl Senice Foe . Jﬁ;;zo Jormant account reactivation 3,000
Jormant account monthly Fee 1,000
Fixed Deposit Fee No inferest given
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA : x o o Interim Statement Fee 1,000
o0 Audit confirmation Fee 10,000
o Inerest ot 2 Balance certficate Fee 20,000
Mtajiwa | Malipojuuya | Mapato Ziadaya | la zaidi | Mengineyo | . P e faeount - Reference Lefter A
hisa beiya hisa |yaliyobakizwa| kisheria ya | Bainisha | Jumia Aocount Gpening mimi smount S50 IT Outward local- TISS A
jumla - Minimum baerost Bearing baiance’ 100,000 TT Outward local- EFT A
Mwaka wa sasa nthly Service. 2,000 .
Salio la mwanzo wa mwaka 2,764 B (4,203) 24 a7 B )| InrosiFeal k2 TT Inward local- TISS A
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 75 - - - 175 Eime Savings Accumt = Qutward local- EFT A
apato mengine - - - - - - - [“Account Opning minii amadat 76,000 alary Processing (per entry) 2500
e onahie - - - - - - - FAfinimum thoret Boatng baancs 6000 Bank Guarantees NA
Ziada ya Kisheria = - - - RET Fr—— o Balancy Inquiry 100
Tengo la Ziada ya Jumia - - - - Witesg Savings Acsount Money Transfer 12,000
ﬁar_‘glneyc ) - - - - - - - Accountopening Foo o= ATM card replacement 15,000
Salio la mwisho wa mwaka 2,764 - (4,028) 24 87 - (1,154) m::a:: m::::-g:;;nc:.mu Asao“o& ATM widrawal Fee (on us) 1,300
[FMonity Servie Fee — e — To other bank ATMs widrawal Fee 1,300
Witajiwa | Walipojuuya | Mapato Ziadaya | Tengo |Mengineyo | Jumia ATM mini statement
hisa bei ya hisa i i kisheria  |la zaidi| Bainisha Malengo account interest rates are as follows: Wallet to Bank 000
jnr:la Seriod | - SMS alart 000
Wwaka Uliopita & montne T T Bank to Wallet (Below Tzs 100,000 000
Sallo la mwanzo wa mwaka 2,748 - (5.556) 504 88 1] @215)] ! ! Bank to Wallet (Tzs 100,000-199.999 300
[Feisal (asera) Harisl Baada ya Kodi ya Vispato - - 409 - - - 40 FIXED DEPOSIT ACCOUNTS Bank to Wallet (Tzs 200,000-299,999) 700
tm;nala e wanahisa - - - - period _ E— L — Bank to Wallet (Tzs 300,000-399,999) 000
Gawio lillolipwa B B - - B B - & o U toTza 9 0v0.000.00 Bank to Wallet (Tzs 400,000-499,999) 500
Ziada ya Kisheria - - - - - - - 2 mantos Ubic 124 5.050.995 00 Bank to Wallet (Tzs 500,000-599,999) 3,000
ongo s 2iada ya Jumla 5 - 954 @sol ) BRI Snonns eTassmn Bank o Walkt (Tzs 600,000-698,995) 3500
Salio Ia muisho wa mwaka 2704 - [CETE) T @ aze) Savings acoount inferest rates 2
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HABARI KITAIFA

MSALA.

/
Naibu Meya

Moro afariki
dunia

Na Ashton Balaigwa, MO-
ROGORO

BARAZA la Madiwani
la Manispaa ya Moro-
goro, limepata pigo baada
va Naibu Meya wake,
Isihaka Sengo, kufariki
dunia jana.

Alikutwa na mauti wakati
akipatiwa matibabu katika
Hospitali ya Chuo Kikuu cha
Sokoine cha Kilimo (SUA)
alipokuwa amelazwa kwa
siku tatu.

Taarifa za kifo chake zi-
lithibitishwa na Mkurugenzi
wa Manispaa hiyo, Sheila
Lukuba.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Meya wa
Manispaa ya Morogoro,
Paschal Kihanga, alisema,
Sengo alifariki dunia alfajiri.

Alisema kwa sasa mwili
wa marehemu Sengo ume-
hifadhiwa katika hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa
Morogoro.

Sengo alichaguliwa kuwa
Diwani wa Kata ya Kiwanja
cha Ndege Januari 24,2017,
katika uchaguzi mdogo
baada ya aliyekuwa diwani
wa kata hiyo, Godfrey
Mkondya, kufariki dunia
Februari 2016, ambaye ali-
chaguliwa katika uchaguzi
mkuu wa Oktoba 2015.

Julai 12, 2018 ndipo
Sengo aliingia katika
kinyang'anyiro cha kuwania
Unaibu Meya, aliapishwa
kuwa naibu meya wa Man-
ispaa ambapo alidumu kwa
vipindi viwili hadi sasa.

Katibu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) mkoa wa
Morogoro, Shaka Hamdu
Shaka, alisema wamepokea
taarifa ya msiba huo kwa
masikitiko makubwa kwa
kuondokewa na diwani
wao.

Serikali yapokea bil. 15/- kuikabili corona

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imepokea msaada wa Sh. bilioni 14.9
kutoka Global Fund, Airtel Tanzania na Rotary
Club Tanzania, zitakazotumika kununua vifaa kin-
ga kwa watumishi wa afya na vifaa tiba kwa ajili ya
kuwahudumia walioambukizwa virusi vya corona.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, alithibitisha
kupokea msaada huo jana, akipokea pia lita 1,250
za vitakasa mikono kutoka kwa wadau.

“Global Fund imetoa Sh. bilioni 14, Airtel Tan-
zania Sh. milioni 700 na Rotary Club Tanzania Sh.
milioni 250,” alisema.

Waziri Ummy alibainisha kuwa kati ya Sh. bilioni
14 zilizopokewa kutoka Global Fund, Sh. bilioni 9.6
wamezitoa kununua vifaa kinga kwa ajili ya wa-
tumishi wa afya.

“Kipaumbele chetu ni kuwalinda watumishi wa
afya, ninatumia fursa hii kuwashukuru watumi-
shi wa afya ambao wamekuwa wakijitoa usiku na
mchana katika kutoa huduma kwa watu waliopata
corona pamoja na wale wahisiwa,” alisema.

Ummy alisema kipaumbele cha serikali ni ku-
walinda watumishi wa afya kwa kununua vifaa
kinga ndiyo maana fedha walizopatiwa wanaziele-
keza huko.

“Niendelee kuwasisitiza watumishi wa afya wa-
zingatie miongozo ya magonjwa ya kuambukiza,”
alisema.

Waziri Ummy alisema watumishi wa afya ambao
wamepatiwa mafunzo katika vituo vya kutoa hu-
duma kwa wenye maambukizo ya corona hakuna
aliyepata kutokana na kuzingatia miongozo ya seri-
kali ya kutoa matibabu.

“Ninapenda kurudia tena kwa niaba, Rais John
Magufuli, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, nina-
washukuru Airtel Tanzania, Serengenti Breweries
na Rotary Club kwa hiki mlichotupatia. Asanteni
sana,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Kampuni ya Airtel Tan-
zania, Gabriel Malata, alisema wametoa fedha hizo
ikiwa ni sehemu ya kuunga mkono juhudi za seri-
kali za kupambana na janga la corona.

“Bodi ya wakurugenzi wa Airtel na kwa niaba ya
Airtel Tanzania, tunatambua juhudi za serikali ka-
tika kupambana na ugonjwa huu, tumejitathmini
na kutambua hatuwezi kuendelea bila watu wa-
naotumia huduma zetu.” alisema.

Mkurugenzi wa Uhusiano wa Kampuni ya Bia
ya Serengeti, John Wanyancha, alisema kampuni
hiyo imetoa lita 1,250 za vitakasa mikono vyenye
thamani ya Sh. milioni 15 ili kuunga mkono serikali.

Mwenyekiti wa Rotary Club, Agnes Batenga,

alisema wametoa Sh. milioni 250 kwa ajili ya
kupambana corona.

“Sh. milioni 183 zitatumika kutoa msaada
wa vifaa vya kujikinga (PPE), vifaa vya maji safi
ambavyo vitasambazwa katika vituo maalum

Dar es Salaam, Hospitali ya Amana, Zanzibar,
Hospitali ya Mawenzi na Hospitali ya Mount
Meru,” alisema

Pia, alisema Sh. milioni 67 wamezitoa kwa
ajili ya kutekeleza miradi ya kudhibiti ugonjwa
wa corona nchini kupitia Club za Rotary.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

UWEKA]I WAZI DAFTARI LA AWALI LA WAPIGA KURA

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote wa Tanzania Zanzibar na Mikoa ya Katavi, Rukwa, Singida,
Dodoma, Iringa, Mbeya, Songwe, Njombe, Ruvuma, Lindi, Mtwara, Morogoro, Pwani na Dar Es Salaam kuwa itaweka
wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura kwa siku tatu kuanzia tarehe 02 hadi 04/05/2020, katika vituo vilivyotumika
wakati wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la wapiga Kura.

wekaji Wazi huu utafanyika kwa kuzingatia tahadhari zote za afya kuhusu kuzuia maambukizi ya ugonjwa wa
COVID-19 unaosababishwa na Virusi vya Corona
Uwekaji Wazi utafanyika kama ifuatavyo :-

I. SIKU: Uwekaji Wazi utafanyika tarehe 02-04/04/2020

2. VITUO: Uwekaji Wazi wa Daftari la Awali la Ubpreshaji Awamu ya Kwanza utafanyika katika Vituo
vyote walivyoboreshea kilichopangwa kwenye kila Kata katika Halmashauri husika.

3. MUDA: Vituo vya kufanyia marekebisho au kuweka pingamizi vitafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na
kufungwa saa 12:00 Jioni

Utaratibu wa Uhakiki.
Mpiga kura anaweza kuhakiki taarifa zake kwa njia zifuatazo:-
I. Mpiga Kura mwenyewe kufika katika kituo alichojiandikisha na kuhakiki taarifa zake katika orodha itakayokuwa
imebandikwa katika kituo hicho.
2. Mpiga Kura kupitia simu yake ya kiganjani kupiga namba *152*00# na kufuata maelekezo yatakayomwezesha
kuhakiki taarifa zake.
3. Mpiga kura kupiga simu namba 0800112100 na kufuata maelekezo yatakayomwezesha kuhakiki taarifa zake.
4. Mpiga Kura kuhakiki taarifa zake kupitia Tovuti ya Tume, www.nec.go.tz kwa kubonyeza sehemu iliyoandikwa
‘uhakiki’ na kuendelea kufuata maelekezo.

Mambo ya kuzingatia.
|. Mtu mmoja katika familia anaweza kukagua na kuhakiki taarifa za majina ya familia nzima.
2. Iwapo mpiga Kura amehakiki taarifa zake kwa kutumia njia yoyote kati ya hizo nne na kutaka kufanya
marekebisho ya taarifa zake atatakiwa kwenda katika ofisi za Kata husika na kufanya marekebisho hayo.
3. Mpiga Kura anayehitaji kumuwekea pingamizi Mpiga Kura asiye na sifa za kuwemo katika Daftari la Awali la
Wapiga Kura ataenda katika Kituo kilichopangwa kwenye kila Kata katika Halmashauri husika.

Muhimu: Kumbuka kuzingatia Kanuni za Afya kwa kufuata Maelekezo utakayopewa kituoni ili kujiepusha na
maambukizi ya Virusi vya Corona

Tangazo Hili Limetolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi S. L. P 10932 Dar Es Salaam, Tel.+255 22
2114963-6. Nukushi: +255 22 2113382. Barua Pepe: info@nec.go.tz. Tovuti: www.nec.go.tz.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Ufafanuzi wa wizara hatima
yawanafunzi uwe endelevu

SERIKALI imewatoa hofu wanafunzi wenye mitihani ya taifa
ambao wako nyumbani kutokana na tishio la virusi vya corona,
kuwa watapata muda wa kutosha kujiandaa kabla ya kuingia
kwenye mitihani hiyo.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalicha-
ko, aliyasema hayo mwishoni mwa wiki wakati akijibu hoja za
wabunge za mjadala wa makadirio ya bajeti ya wizara hiyo kwa
mwaka 2020/21.

Alisema kuna taarifa zinasambazwa ambazo siyo za kweli,
kuwa wanafunzi wenye madarasa na vidato vyenye mitihani
watafanya mitihani hiyo shule zitakapofunguliwa, jambo ambalo
siyo kweli.

Kwa mujibu wa Prof. Ndalichako, Wizara hiyo inafanyia kazi
mpango ambao utawezesha wanafunzi kusoma na kujifunza vy-
ema kabla ya kufanya mitihani ya kitaifa, hivyo kuwaeleza wa-
nafunzi kuwa wasiwe na wasiwasi.

Prof. Ndalichako alifafanua zaidi kwamba wanafanya tathmini
pia kujua ni kwa kiasi gani corona imeathiri uchumi na hasa kwe-
nye sekta ya elimu, na kwamba watachukua hatua stahiki na kila
kitu kitakaa sawa.

Alisema, baada ya janga hilo kumalizika serikali itafanya uta-
ratibu wa wanafunzi kumaliza mitaala kama ilivyopangwa na ha-
kutakuwa na mitihani baada tu ya kufungua shule.

Tunafikiri kwamba ufafanuzi uliotolewa na Waziri prof. Ndali-
chako utakuwa umewapa majibu ya uhakika wanafunzi wa vi-
dato ambavyo vinakabiliwa na mitihani ya taifa.

Tinasema hivyo kwa kuwa tangu kufungwa kwa shule na vyuo
nchini kwa maelekezo ya serikali Machi 17, mwaka huu, zimeku-
wa zikitolewa taarifa kadhaa zisizo sahihi na nyingi zikipotosha
kuhusiana na masuala kadhaa yanayohusu wanafunzi wanaoka-
ribia kufanya mitihani.

Taarifa hizo licha ya kuwapotosha wanafunzi hao, pia zimeku-
wa zikiwachanganya, hivyo kushindwa kujua ukweli kuhusiana
na hatima yao ya mitihani. Hata hivyo, tunawapongeza baadhi
ya wabunge waliozungumzia suala hili katika michango yao kwa
hotuba ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na kutolewa
taarifa hiyo kutoka kwa Prof. Ndalichako.

Tunaishauri wizara hiyo iweke utaratibu wa kutoa taarifa za
mara kwa mara kuhusiana na masuala muhimu yanayowagusa
wanafunzi wakati huu, ambao wanaendelea kukaa nyumbani
ikiwa ni moja ya tahadhari dhidi ya maambukizo ya virusi vya
corona.

Tunashauri hivyo kutokana na uwapo wa taarifa nyingi za upo-
toshaji katika mitandao ya kujamii, hivyo wakati mwingine baa-
dhi ya watu, wakiwamo wanafunzi wenyewe kuziamini.

Kimsingi, wanafunzi wengi wa shule za msingi umri wao ni
mdogo, hivyo ni wepesi kudanganyika na kuamini taarifa hata
kama ni za uongo na upotoshaji kutokana na umri wao kuto-
waruhusu kuzichuja taarifa hizo.

Pale ambapo Wizara inatoa taarifa baada ya kuona kuna jambo
halijakaa sawa au kuna upotoshaji, hatua hiyo inasaidia kuwa-
fanya wanafunzi, wazazi na umma kwa ujumla kuelewa ukweli
wa mambo.

Vile vile, tunashauri wizara iendelee kuwasaidia wanafunzi
katika kipindi hiki ili mbali na kuwa nyumbani, waweze kupata
mahitaji muhimu ya kitaaluma. Hii ni kwa sababu wanafunzi wa
vidato vya mitihani watakuwa wanaendelea kujisomea kama se-
hemu ya maandalizi ya mitihani hiyo.

Jambo la kutia moyo na kupongeza ni jitthada ambazo Wizara
ilishafanya baada ya kufungwa kwa shule Machi 17, mwaka huu.

Baada ya shule kufungwa, serikali iliondoa ada na tozo mbalim-
bali kwenye maktaba zake ikiwamo wanafunzi kupata machap-
isho na majarida kutoka Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE).
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
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ja wa Mataifa (SDGs).Ni chachu ya mageuzi
inayohimizwa katika ubora, usawa na fur-
sa kwa raia wote kujiendeleza zaidi kiujuzi
na kitaaluma.

Ndiyo maana Shirika la Elimu, Sayansi na
Utamaduni la Umoja wa Mataifa (UNESCO),
linasisitiza kuwa elimu ni kati ya haki msingi
za binadamu ambayo inastahili kila mmoja
aipate.

Kutokana na umuhimu huo wa elimu, Tan-
zania, inachukua hatua za kuwaondolea raia
wake adui ujinga kwa lengo la kuhakikisha
kila mmoja anajua kusoma na kuandika.

Miongoni mwa hatua hizo ni Mpango wa
Elimu ya Msingi Kwa Watoto Walioikosa
(Memkwa) ambao unawawezesha watoto ku-
pata elimu nje ya mfumo rasmi.

Mpango ulioanzishwa kwa majaribio kati
ya mwaka 1999 hadi 2002 katika wilaya za
Musoma, Kisarawe, Ngara, Masasi na Songea
serikali ikaanzisha madarasa ya Memkwa ka-
tika shule za msingi nchi nzima.

Elimu hiyo imegawanyika katika makundi
rika mawili, kundi la kwanza hujumuisha
watoto walio na umri kati ya miaka 10 hadi
13, ambao husoma kwa miaka miwili hadi
minne.

Baada ya hapo wanaruhusiwa kufanya mti-
hani wa darasa la nne na kundi la pili ni la
vijana walio na umri kati ya miaka 14 hadi 18,
ambapo wanaofanya vizuri katika masomo
yao huruhusiwa kujiunga katika elimu ya
mfumo rasmi.

Hawa hufanya mtihani wa darasa la saba,
wakifaulu huendelea na elimu ya sekondari,
hali ambayo kwa namna moja au nyingine
inachangia kupunguza kama siyo kumaliza
kabisa uwepo wa watu wasiojua kusoma na
kuandika.

Katika maadhimisho ya Siku ya Kujua Kuso-
ma na Kuandika Duniani mwaka jana, ilibain-
ishwa kuwa watu milioni 774 hawajui kusoma
wala kuandika duniani.

Wakati kukiwa na taarifa hiyo Tanzania im-
ekuwa ikitekeleza mipango, hatua zenye len-
go la kuhakikisha wananchi wanaondokana
na tatizo hilo.

Kinachopaswa kuzingatiwa, ni kila mmoja

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Fursa kujifunza kusoma,
kuandika zisiwapite

ELIMU ni kati ya vipaumbele vilivyomo kwe-
nye Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umo-

ambaye hakubahatika kupata elimu katika
mfumo rasmi, kuchangamkia fursa hiyo ya
Memkwa ili imsaidie kujua kusoma na kuan-
dika.

Ikumbukwe kuwa wapo wanafunzi wa
mpango huo wanaofanya vizuri katika mas-
omo yao na kujiunga katika elimu ya mfumo
rasmi na kufanya mtihani wa darasa la saba,
wakifaulu huendelea na elimu ya sekondari.

Elimu ni haki ya msingi kwa kila mtoto, la-
kini kutokana na changamoto mbalimbali,
wapo ambao hawakupata fursa ya kupata
elimu ya msingi katika umri unaostahili.

Kwa kuwa elimu ni silaha muhimu kum-
komboa mtoto kifikra, serikali ilianzisha Mem-
kwa ili kila mtoto aipate, na progaramu hii in-
aweza kusaidia kumaliza umbumbumbu.

Wale ambao hawakubahatika kupata elimu
katika mfumo rasmi wasisite kuchangambkia
programu hiyo ambayo inaweza kutimiza
ndoto zao za baadaye kupitia elimu.

Ikumbukwe katika maisha kuna changamo-
to nyingi ambazo zinaweza kukwamisha baa-
dhi ya watoto wakakosa elimu, lakini wakiwa
na ndoto za kufanya mambo makubwa kupitia
elimu.

Inapotokea fursa kama hiyo hata kama
umri wao umekuwa mkubwa, bado wana
nafasi ya kujiendeleza, kwa kutambua kuwa
elimu haina mwisho, bado wanaweza kurudi
darasani kuanza moja.

Kupitia Memkwa wananchi wajue kuwa ni
njia rahisi kufuta ujinga kwa wanafunzi wal-
iokosa nafasi katika elimu ya mfumo rasmi
ingawa baadhi walioipata wapo wasiojua ku-
soma na kuandika

Yawezekana wakiwapo baadhi ya watu
wanaodhani kwamba programu ya Memkwa
haisaidii lolote, lakini wakumbuke kuwa adui
ujinga hafai katika jamii, ndiyo maana miaka
ya nyuma kulikuwapo na elimu ya watu wa-
zima.

Watu wazima walikuwa wakitoka kwenye
shughuli zao za kila siku na kisha jioni wanaku-
sanyika chini ya mti wakifundishwa kusoma
na kuandika, lengo likiwa ni kufuta ujinga.

Sina uhakika kama madarasa hayo ya watu
wazima kama bado yana nguvu, lakini jambo
la msingi ni kutambua kuwa fursa zinapopa-
tikana zikiwamo za Memkwa, zinatakiwa ku-
changamkiwa.
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Bei elekezi sukari yapuuzwa kila kona

Na Waandishi Wetu

I mwendo wa kuruka. Ndivyo
inavyoweza kuelezwa juu ya
bei ya sukari maeneo mbal-
imbali nchini, kutokana na
bidhaa hiyo kuuzwa kwa bei
ya juu licha ya serikali kutoa bei ya ukomo
kulingana na mahali inapopatikana.

Uchunguzi uliofanywa na timu ya Nipashe
katika maeneo mbalimbali nchini, unaonye-
sha kuwa bei ya bihaa hiyo kwa ujazo wa kilo
moja inauzwa juu tofauti na bei ya ukomo ili-
yotangazwa hivi karibuni na serikali.

Katika kuhakikisha wafanyabiashara ha-
wawaumizi wananchi, serikali ilitangaza bei
ya ukomo katika mikoa yote nchini kuwa ni
kati ya Sh. 2,600 na sh. 3,200. Hata hivyo, wa-
fanyabiashara karibu wote wanauza kwa bei
yajuu ya ukomo iliyotangazwa.

Jijini Dar es Salaam ambako bei elekezi
iliyotolewa na serikali ni Sh. 2,600 baadhi ya
wafanyabiashara wamekuwa wakiuza hadi
Sh. 3,400 kwa kilo huku wakijitetea kuwa
wanauza hivyo kutokana na kuadimika kwa
bidhaa hiyo.

Pia wafanyabiashara wengi walihojiwa na
timu ya waandishi katika mikoa mbalimbali,
walisema sababu ni kununua bidhaa hiyo
kwa bei kubwa, hivyo kama watafanya kulin-
gana na bei ya kikomo watapata hasara.

Kwa mujibu wa uchunguzi wa Nipashe, bei
ya sukari kwa wastani wa ujazo wa kilo moja
inauzwa kati ya Sh. 3,000 na 4,000 kulingana
na mkoa na upatikanaji wake.

TANGA KIBOKO

Mkoani Tanga, kwa mfano, katika baadhi
ya maeneo, kilo moja ya sukari inauzwa kati
ya Sh. 3,800 na Sh. 4,000 wakati bei elekezi
iliyotangazwa na serikali kwa mkoa huo ni
Sh. 2,700.

Katika eneo la Horohoro wilayani Mkinga
ambako ni mpakani mwa Tanzania na Kenya,
bei ya sukari imeonekana kupaa zaidi kuliko
maeneo mengine ya mkoa huo.

Wafanyabiashara wengi waliohojiwa kwa
nyakati tofauti, walisema wanauza kwa bei
hiyo kutokana na kununua pia kwa gharama
kubwa, hivyo kuuza kwa bei ya kikomo wata-
pata hasara.

Wakati Horohoro ikiuzwa kwa bei hiyo,
Muheza, Korogwe, Lushoto na Pangani su-
kari inauzwa kati ya Sh. 3,200 na 3,800 huku
handeni na Kilindi ikiuzwa kati ya Sh. 3,800
na Sh. 4,200.

Mkoani Simiyu, kama yalivyo maeneo
mengine, wafanyabiashara wameendelea ku-
uza sukari kwa bei ya juu kwa kile walichodai
kuwa wamekuwa wakinunua kwabei juu.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti jana,
baadhi ya wafanyabiashara walisema sukari
imepotea katika maeneo mbalimbali hali
iliyowalazimu kununua kwa bei ya juu ya pia
kuuza kwa bei kubwa tofauti na bei elekezi ya
Sh. 2,900 kwa kilo.

Kwa mujibu wa uchunguzi uliofanyika
kwenye baadhi ya maduka, wafanyabiashara
hao wanauza kilo 50 kwa Sh. 75,000 tofauti
na awali walipokuwa wakiuza kwa Sh. 58,000
kwa ujazo huo huku bei ya rejareja ikiwa Sh.
3,500 hadi Sh. 4,000 kwa kilo.

SHINYANGA NOMA

Kama ilivyo kwa mikoa wa Simiyu bei ele-
kezi ya sukari kuwa Sh. 2,900, kwa mkoa wa
Shinyana bidhaa hiyo inauzwa kwa Sh. 3,000
hadi 3,500 kwa kilo.

Mmoja wa wafanyabiashara katika soko
kuu la mjini Shinyanga (jina linahifadhiwa),
alisema wanauza sukari kwa bei hiyo kuto-
kana na kununua bei ya juu kutoka kwa wa-
fanyabiashara wakubwa. Alibainisha kuwa
kilo 50 wananunua kwa Sh. 142,000 wakati
zamani ilikuwa Sh. 120,000.

Mkoani Iringa, bei ya sukari imekuwa ikiu-

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John Mongella (kulia), akimsikiliza Mkurugenzi wa kampuni ya VH. Shah, Pravin Shah, inayosambaza sukari mikoa ya

zwa kwa Sh. 3,000 hadi 3,500 tofauti na bei
elekezi ya Sh. 2,900 kwa kilo moja,

Baadhi ya wananchi walisema jana kuwa
maagizo ya serikali yameshindwa kutekele-
zwa kutokana na sukari katika eneo la Mi-
yomboni kuuzwa kwa Sh. 3,000 wakati mae-
neo kama ya Mkimbizi, Isakalilo, Ilala katika
mji na Ilula wilaya ya Kilolo imekuwa
ikiuzwa kwa Sh. 3,300.

Johari Ally, mkazi wa Mkimbizi, alisema
amenunua katika moja kati ya maduka
eneo hilo kwa Sh. 3,500 juzi licha ya kwam-
ba serikaliilitangaza kushuka kwabei hiyo.

Naye Khamis Salehe mkaziwallala mjini
Iringa, alisema  bei ya sukari imekuwa
haieleweki kwa kuwa kila duka limekuwa
likiuzakwa beiyake. Alisema wako wanaou-
za kwa Sh. 3,000 na wengine Sh. 3,500 kwa
kilo moja na alipouliza alijibiwa kuwa su-
kari imekuwa ya shida kupatikana na wao
wanauziwa kwa bei kubwa.

MBEYA NAKO MOTO

Mkoani Mbeya, katika maeneo mbalim-
bali, sukari inauzwa kwa Sh. 3,200 na kuen-
delea licha ya serikali kutoa bei elekezi ya Sh.
3,000 kwa kilo.

Hatua hiyo inatokana na baadhi ya wafan-
yabiashara kudai kuwa wanaipata kwa bei
ya juu, hivyo kuuza kwa bei elekezi watapata
hasara. Wafanyabiashara hao walidai kuwa
bei ya sukari imepanda na kuwafanya ku-
nunua Sh. 60,000 kwa kilo 25,000 tofauti na
bei ya awali ya Sh. 48,000.

Katika mitaa ya Jiji la Mbeya, baadhi ya
wafanyabiashara wa maeneo ya Veta, II-
omba, Soweto na Kabwe, kilo moja ya sukari
inauzwa Sh. 3,200 wakati katika Mamlaka ya
Mji wa Mbalizi inauzwa kwa Sh. 3,000 ku-
tokana na uwapo wa sukari kutoka Zambia
ambayo huingia kwa njia za panya na kuu-
zwa katika maduka mengine kwa Sh. 2,500.

Mkoani Pwani, katika maeneo mbalimbali
ya mji wa Kibaha, wafanyabiashara wengi
wameendelea kuuza sukari kwa Sh. 3,000
hadi 3,800 tofauti na bei elekezi ya Sh. 2,700
kwa kilo moja.

KATAVI SHIDA

Katika Manispaa ya Mpanda mkoani Kata-
vi, baadhi ya wananchi wamelalamikia kuko-
sekana kwa mifuko ya kilo 25 kwa takribani
wiki mbili sasa na kusababisha walio na mi-
taji midogo kushindwa kumudu bei ya kilo
50 ambayo pia imepanda.

Juma Idd, mfanyabiashara wa Soko Kuu
Mpanda, alisema mfuko wa kilo 25 ambao
ulikuwa mkombozi kwa wenye mitaji mido-
go haupatikani, hivyo wameshindwa ku-
mudu bei ya mfuko wa kilo 50 uliopanda ku-
toka Sh.106,000 na 112,000 hadi Sh. 147,000.

Mfanyabiashara mwingine, Stella Deus,
alisema licha ya mkoa wa Katavi kupangiwa
na serikali kuuza kilo moja ya sukari kwa Sh.
3,200 wanashindwa hata kuuza kilo 10 kwa
siku kutokana na wananchi wengi kuwa na
kipato duni.

DODOMA BEI JUU

Bei ya sukari jijini Dodoma imeendelea
kuwa juu hadi kufikia Sh. 4,000 wakati bei
elekezo ya serikali ni Sh. 2,900.

Katika baadhi ya maduka ambayo Nipashe
ilitembelea jana, wako wafanyabiashara wa-
dogo ambao wanauza sukari kwa bei tofauti
kuanzia Sh. 3,000 hadi Sh, 4,000.

Mfanyabiashara wa duka la rejareja, Ve-
ronica Mushi, alisema anauza kilo moja Sh.
4,000 kutokana na kuuziwa na mawakala wa
bidhaa hiyo kwa bei ya jumla ya Sh. 3,800.

Katika wilaya ya Kahama mkoani Shin-
yanga, bei imepanda hadi Sh. 3,000 tofauti
na Sh. 2,600 iliyoelekezwa na serikali.

Mkoani Morogoro, wakati serikali ikiele-
keza kilo moja iuzwe kwa Sh. 2,700, baadhi
ya wafanyabiashara wanauza kati ya Sh.
3,200 na 3,400 kwa ujazo huo.

'WATIWA MBARONI

JESHI la Polisi Mkoani Pwani linawashikil-
ia wafanyabiashara saba mkoani hapa kwa
tuhuma za kuuza sukari kwa bei tofauti na
iliyoelekezwa na serikali.

Kamanda wa Polisi Mkoani Pwani, Wan-

kyo Nyigesa, alibainisha hayo jana mijini
hapa wakati akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake.

Wankyo alisema wafanyabiashara hao
walikamatwa katika oparesheni iliyofanywa
na jeshi hilo baada ya kupokea malalamiko
kutoka kwa wananchi kuwa wafanyabi-
ashara hao wanauza sukari kwa bei ya Sh.
3,500 hadi 4,000 kinyume cha bei elekezi ya
Sh. 2,700.

Kamanda Wankyo aliwataja wafanyabi-
ashara hao kuwa ni Muhidini Haji (27) aliye-
kutwa na kilo 460, Adinani Hassan (49) kilo
112, Kassim Haji (35) aliyekutwa na kilo350,
Julitha Leonard (55) kilo 55 ambao walikuwa
wakiuza Sh. 3,000 kwa kilo.

Aliwataja wengine kuwa Rachel Mkumbo
(23) aliyekutwa na kilo 19 huku akiuza kilo
moja kwa Sh. 3,500, Omari Ramadhani (19)
kilo 40 aliyekuwa akiuza Sh. 3,600 kwa kilo
na Loveness Mlingi (28) kilo moja na alikuwa
akiuza kwa Sh. 3,200.

Kamanda Wankyo alisema katika oparesh-
eni hiyo, kilo 1,037 zilikamatwa na watuhu-
miwa wote saba ambao ni wakazi wa Kibaha
wanaendelea kushikiliwa kwa mahojiano na
wanatarajiwa kuchukuliwa hatua.

Licha ya kutokutaja hatua, hivi karibuni,
wakati Waziri wa kilimo, Japhet Hasunga,
akitangaza bei elekezi, alisema watakaokiu-
ka maagizo ya serikali watachukuliwa hatua
ikiwa ni pamoja na ama kutozwa, kufutiwa
leseni za biashara au vyote kwa pamoja.

Sambamba na hilo, alitoa onyo kwa wa-
fanyabiashara wenye mtindo huo na kuwa-
taka kuzingatia bei elekezi na atakayekiuka
hatua za kisheria zitachukuliwa.

Imeandikwa na Elizabeth Zaya na
Maulidi Mmbaga (DAR), Boniface Gideon
(TANGA), Happy Severine (BARIADI), Mar-
co Maduhu (SHINYANGA), Francis Godwin
(IRINGA), Grace Mwakalinga (IRINGA),
Julieth Mkireri (KIBAHA), Neema Hus-
sein (KATAVI), Paul Mabeja (DODOMA),
Shaaban Njia (KAHAMA) na Ashton Bal-
aigwa (MOROGORO).
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Fundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es
Salaam (DAWASA), Bahati Mgaya, akibadilisha bomba eneo |a
Mlandizi wilayani Kibaha, ili kudhibiti uvujaji uliokutwa eneo
hilo. Mamlaka imeendelea kuchukua tahadhali ya kujikinga na
corona kwa watumishi wake wanapotekeleza majukumu yao.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kibano wenye nyumba
za Kkupanga chawadia

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
lina Mabula, amesema kibano kwa
wenye nyumba wanaotoza kodi
ya miezi mitatu, sita hadi mwaka
mmoja kwa wapangaji kimewadia.

Amesema hiyo inatokana na
kufikiwa kwa hatua nzuri kwa
mchakato wa utungaji wa sheria
ya kuwabana ambayo tayari wadau
wanamalizia kutoa maoni yao.

Dk. Mabula alisema mchakato
huo wa kutoa maoni uko mbioni
kumalizika na tayari wadau katika
kanda tano nchini wamemaliza
kutoa maoni yao.

Mabula alisema pamoja na
kwamba serikali imekuwa ikitoa
matamko ya onyo kuhusiana na we-
nye nyumba kutoza kodi kwa miezi
mingi kwa mkupuo kwa wapangaji,
wengi wao wamekuwa wakipuuzia
kutokana na matamko hayo kukosa

msukumo wa sheria.

Alisema kitendo cha wenye ny-
umba kutoza kodi kwa wapangaji
kwa miezi mingi ni kuwaumiza na
serikali haiwezi kuendelea kuona
hilo likifanyika.

“Serikali ilishatoa ~msimamo
wake na matamko kuhusiana na
suala la wenye nyumba kutoza kodi
kwa miezi mitatu, miezi sita hadi
mwaka mmoja kwa wapangaji.

“Kwa mfano mtumishi wa umma
anapokea mshahara mwisho wa
mwezi, halafu unamwambia alipe
kodi ya miezi mitatu, sita au mwa-
ka, anatoa wapi?

“Hata kama ni mfanyabiashara,
hawezi kupata hela yote hiyo kwa
wakati mmoja. Ina maana inamla-
zimu atafute nyingine ya ziada,
jambo ambalo siyo jema.

“Kulidhibiti hili ilikuwa tatizo
kwa sababu halijatungiwa she-
ria. Kwa hiyo, unapotoa matamko
yanakubalika, lakini yanakosa msu-

kumo wa sheria na ndiyo maana
wengi walikuwa wanakaidi,” ali-
fafanua.

Dk. Mabula alisema serikali pia
inaboresha Sera ya Makazi na Sera
ya Nyumba, ambazo zote zinataraji-
wa kutoka kwa pamoja.

“Kwa hiyo, kwa sasa tunakwenda
kuwa kamili katika udhibiti wa shu-
ghuli za upangaji na hapatakuwa
tena na watu kukaidi. Walikuwa
wanafanya hivyo kwa sababu wa-
likuwa wanafahamu kwamba ni
maagizo tu na hayakuwa na sheria
ya kuyasimamia.

“Na sisi kama wizara, hilo tu-
liliona na sasa tumetunga sheria
hiyo na tunakwenda kulimaliza na
wakati wowote itatoka,” alisema.

Aliongeza kuwa mchakato wa
kukamilisha sheria hiyo ikiwamo
kukusanya maoni kutoka kwa wa-
dau unasimamiwa na Chuo cha
Ardhi.
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Wamlilia
JPM malipo
yao Nice
Catering

Na Mwandishi Wetu

WALIOKUWA wafanyakazi
ya Kampuni ya Nice Catering
wamemuomba Rais John Magufuli
kuwasaidia ili wapelekewe fedha
zao katika mifuko ya hifadhi ya
jamii, walizokuwa wanakatwa
wakati wakifanya kazi katika
kampuni hiyo.

Akizungumza na waandishi wa
kwa niaba ya wafanyakazi
wenzake 57, Jumanne Maguzo,
alisema wameamua kupeleka kilio
chao kwa Rais Magufuli kutokana
kuzungumshwa muda mrefu.

Alisema waliachishwa kazi mwaka
jana na walipofuatilia fedha za
makato ambazo zilipaswa kulipwa
kwenye mifuko ya hifadhi ya
jamii hawajakuta kiasi chochote
kilichowekwa na mwajiri wao,
wakati walikuwa wanachangia na
wanakatwa.

Alisema walikuwa wanakatwa
asilimia 10 kwenye mishahara yao
kwa mujibu wa sheria.

“Mimi nimefanya kazi miaka
tisa, nimeachishwa kazi naenda
kufuatilia malipo yangu ya makato
va wafanyakazi hadi leo hatujapata
na tukiuliza ofisini hatupewi
ushirikiano,” alisema Magunzo.

Maguzo alisema wamefanya
jitihada za kukutana na uongozi wa
kampuni ili kupata suluhu, lakini
wamegonga mwamba kwani kila
wakienda ofisini wanaambiwa
viongozi hawapo.

Alisema wanapotumia njia ya
kupiga simu ili kupanga siku ya
kukutana au kuzungumza na
uongozi, wamekuwa wakinyimwa
ushirikiano.

Mratibu wa wafanyakazi hao,
Sospeter Mtelani, aliiomba serikali
kuchukua hatua za haraka katika
kutatua tatizo hilo kwani maisha
yao yamekuwa magumu.

“Mimi nimeacha kazi nikiwa
na cheo kikubwa cha ukurugenzi
na mmiliki wa kampuni, Yona
Sonelo, tulikuwa karibu sana kama
rafiki, amenifanyia hivi sijui hao
wengine ingekuaje. Niombe Serikali
ichukulie suala hili kwa uzito kwani
l[imetuathiri sana,” alisema Mtelani.

Nipashe lilimtafuta Ofisa
Rasilimali Watu wa Kampuni hiyo,
Jackson Charles, ili kuelekezea
suala hilo, ambaye alisema: “Mimi
siyo msemaji wa kampuni, labda
nikupatie msemaji ndiyo atakueleza
kuhusu suala hilo.”

Waziba mitaro, maji

vazingira nyumba

Na Moshi Lusonzo

YUMBA mbili zimebomoka na

zingine 10 zimezingirwa na maji

eneo la Gongo la Mboto, mtaa
baada ya baadhi ya watu kuziba mitaro
inayopitisha maji ya mvua.

Maji hayo ambayo yamechanganyika
na uchafu yanatishia afya za wakazi hao
kukumbwa na magonjwa ya mlipuko.

Wakizungumza na gazeti hili, baadhi
ya wakazi hao walisema mafuriko hayo
yanatokana na hatua ya baadhi ya watu
kuziba mitaro ya asili iliyokuwa ikipitisha
maji kwa kutumia matofali.

Agnes Chakulanga, alisema mafuriko
hayo yalianza mapema wiki iliyopita
baada ya kutokea mzozo kuhusu uha-
lali wa kuwapo kwa mitaro hiyo ambayo
watu waliojenga jirani hawakutaka maji
yapite.

Alisema majirani hao waliamua kuiziba
mitaro hiyo kwa kujenga ukuta kuzuia
maji hayo, ndipo yalipoanza kuzingira ny-
umba za na zingine kubomoka.

“Hatujui ni kwa nini hawa watu
wameamua kufanya jambo hili, miaka
yote mitaro ile ipo na inachukua maji ku-
toka Gongo la Mboto na kuipeleka mtoni.

Hapa unapotuona ndani ya nyumba kuna
maji na hakuna mtu anaweza kulala au
kupika,” alisema Agnes.

Chrisptopher  Chakulanga, aliitaka
serikali kuingilia kati suala hilo kwani
hali hiyo ikizidi kuendelea kuna hatari
ya kuibuka kwa magonjwa ya mlipuko na
kuathiri wakazi wa mtaa huo.

“Maji haya yamechanganyika na yale
yanayotoka kwenye vyoo vya watu, ni
hatari kwa afya yetu, naomba serikali ku-
ingilia kati haraka ili mitaro iliyofungwa
izibuliwe haraka,” alisema.

Mkazi mwingine, Jairos Mganga, alise-
ma maji hayo pamoja na kuathiri nyumba
za watu, baadhi wameshindwa kwenda
kanisani baada ya kujaa maji.

“Watu tunashindwa kwenda kuabudu,
baada ya maji kujaa kanisani, hili sio
janga la mtu mmoja ni lazima hatua zi-
chukuliwe kuweka mtaa katika amani,
vinginevyo watu watashindwa kuvumil-
ia,” alisisitiza.

Mjumbe wa eneo hilo, Monica Muren-
gelo, alisema mafuriko hayo yameleta
athari kwa kubomoa nyumba mbili na
zingine kumi kuwa ndani ya maji kwa
muda wa wiki sasa.

Alisema baada ya kutokea kwa hali
hiyo, aliamua kutoa taarifa serikali ya

mtaa, kisha Halmashauri ya Ilala ili kwen-
da kutatua tatizo hilo.

“Nashukuru Mwenyekiti wetu wa mtaa
wa Madafu amekuwa akishirikiana nasi
kutatua hili tatizo, lakini bado tunasubiri
serikali ichukuea hatua za haraka kutu-
nusu,” alisema Monica.

Mmoja wa watu wanaotuhumiwa kuz-
iba mitaro hiyo ambaye hakutaka kutaja
jina lake, alisema waliamua hivyo baada
ya kuona wenzake wanaziba wakidai maji
hayo yana uchafu kutoka vyooni.

“Mimi niliacha maji yapite katika njia
yake, lakini wenzangu wa juu waliziba
na mimi nikaona nifanye hivyo ili kuto-
ruhusu uchafu kupita karibu ya nyumba
yangu,” alisema.

Mwenyekiti wa mtaa wa Mwembe
Madafu, Mbaraka Mohamed, alisema
baada ya kutokea hali hiyo, aliwasiliana
na Mkurugenzi wa Manispaa ya Ilala, am-
baye aliwatuma wataalamu wake kwenda
kuangalia hali halisi kisha kuangalia nam-
na ya kumaliza mgogoro huo.

Alisema ana imani Mkurugenzi atatat-
ua mgogoro huo na mifereji hiyo kuzibu-
liwa, lakini aliomba uamuzi huo ufanyike
haraka ili kunusuru maisha ya watu wa
mtaa wake.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Innocent Bashungwa (kulia), akipokea maelezo kutoka kwa Emmanuel Mgoma(kushoto),
mwakilishi wa kiwanda cha Sunflug, ambacho kinazalisha barakoa 25,000 kwa siku. Katikati ni Mkuu wa Mkoa wa Arusha,

Mrisho Gambo. PICHA: WVB. PICHA

Mgodi wafungwa viashiria hatarishi

Na Shaban Njia, KAHAMA

MGODI mdogo wa Ntambalale
Wisolele, Halmashauri ya Msalala,
mkoani Shinyanga, umefungwa
kwa muda wa siku saba baada ya
kubainika kuwapo kwa viashiria
vya hatari.

Mhandisi Joseph Kumburu,
Ofisa Madini mkazi wa Mkoa wa
Shinyanga, aliufunga mgodi huo

jana, wakati alipotembelea migodi
ya Ntambalale Wisolele na Kakola
namba mbili na tisa kukagua
utoroshaji wa madini na uchimbaji
madini salama.

Alitangaza kusimamisha
shughuli za wuchimbaji katika
mgodi huo, kwa muda wa siku
saba ili viongozi wapate muda
wa kurekebisha sehemu zote
hatarishi ~ambazo  zinaweza
kusababisha maafa hadi Aprili 30

wawe wamekamilisha.

Vile vile, alisema sababu ya
kusitisha shughuli za uchimbaji
mdogo ni kutokana na wachimbaji
kusogeleana, kukosa vifaa vya
kijikinga na hatari ya maambukizi
ya virusi vya Corona.

Pia, alisema eneo hilo linaleseni
ya mwekezaji ambaye muda
wowote anaweza  akajitokeza
na kuwaondoa na kusababisha
kuibuka kwa mgogoro ambao

hauna tija, na kuwataka viongozi
wa mgodi huo kumtafuta
mwekezaji na kuzungumza naye
ili awaruhusu kuendelea na
uchimbaji.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Wisolele Gold Mining,
Hamisi Mabubu, alisema kwa
muda uliotolewa wa siku saba,
atahakikisha anarekebisha
sehemu zote zenye hatari
katika mgodi huo ili kumuweka

mchimbaji katika hali ya usalama
wakati akiendelea na uchimbaji.
Alisema, eneo hilo
walikabidhiwa na serikali ya
lakini kwasasa wameshafanya
mazungumzo na mmiliki wa eneo
hilo mwenye leseni ili waweze
kuwapatia nafasi ya kuendelea
kuchimba bila kuwapo kwa
mgogoro na mwenye eneo hilo.
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HABARI BUNGENI

Mahitaji va viuatilifu vya
korosho 2020/21 yatajwa

UNGE  limeelezwa
kuwa tani 9,889.2 za
salfa ya unga na lita
99,169.5 za viuatilifu
ya maji vitahitajika ili kukidhi
mahitaji ya viuatilifu vya zao la
korosho kwa mwaka 2020/21.

Hayo yalibainishwa bungeni
jana na Wizara ya Kilimo ka-
tika majibu yake kwenye swali
la Mbunge wa Nachingwea
(CCM), Hassan Masala.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alisema kumekuwa na
kero nyingi sana katika sekta
ya kilimo.

“Je, ni upi Mpango wa Serika-
li katika usambaza pembejeo
za zao la korosho kwa msimu
wa mwaka 2019?” alihoji.

Katika majibu ya Wizara
hiyo, ilisema serikali imeen-
delea kuratibu na kusimamia
upatikanaji wa pembejeo ka-
tika zao hilo ili kuongeza uzal-
ishaji na ubora wa korosho
nchini.

“Katika mwaka 2019, mfumo
wa upatikanaji wa pembejeo
za zao la korosho ulisimamiwa
na Bodi ya Korosho na udhibiti
wa ubora wa viuatilifu ume-
fanywa na taasisi ya TPRIL”
ilisema.

Aidha, ilisema kampuni za
pembejeo pamoja na vyama
vya ushirika viliagiza viuatilifu
na kuvisambaza kwa wakuli-
ma baada ya kuingia mikataba
na Bodi ya Korosho.

Habari na Augusta Njoji

“Utaratibu huo pamoja na
faida nyingine umerahisisha
upatikanaji wa pembejeo kwa
wakati na kwa bei nafuu ya Sh.
32,000 kwa mfuko wa kilo 50
ya salfa ya unga,” ilisema.

Wizara hiyo ilifafanua kuwa,
katika msimu wa 2019/20 tani
19,631 za salfa ya unga na lita
280,201 za viuatilifu vya maji
zilisambazwa kwa wakulima
kupita vituo vya mauzo vilivy-
opo katika Halmashauri mbal-
imbali.

Ilisema hadi mwezi Desem-
ba 2019, kulikuwa na bakaa ya
jumla ya tani 20,110.79 za salfa
ya unga na lita 280,830.5 za vi-
uatilifu vya maji.

“Bodi ya Korosho ilikusanya
takwimu za mabhitaji ya pem-
bejeo kutoka Sekretarieti za
Mikoa inayozalisha korosho
nchini ambapo mabhitaji ya
Viuatilifu kwa mwaka 2020/21
yanakadiriwa kufikia tani
30,000 za Salfa ya Unga na Lita
350,000 za viuatilifu vya maji,”
ilisema.

Hata hivyo, ilisema kuto-
kana na bakaa iliyopo, jumla
ya tani 9,889.213 salfa ya unga
na lita 99,169.5 za viuatilifu ya
maji vitahitajika ili kukidhi ma-
hitaji ya viuatilifu vya zao hilo
kwa mwaka 2020/21.

Ilisisitiza serikali kupitia
Bodi ya Korosho inaendelea
kuratibu upatikanaji na us-
ambazaji kwa kuongeza vituo
vya usambazaji, kutoa elimu
ya matumizi sahihi ya pembe-
jeo, na kuimarisha udhibiti wa
ubora kwa kufanya ukaguzi wa
mara kwa mara kwenye madu-
ka ya pembejeo.

Tanzania yazalisha wahandisi
wataalamu 25,400 tangu 1961

SERIKALI imesema tangu
mwaka 1961, Tanzania imezali-
sha wahandisi 25401 ambao
ni wahitimu na wataalamu wa
Kitanzania.

Kauli hiyo ilitolewa jana
bungeni na Wizara ya Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano
ilipokuwa ikijibu swali la
Mbunge wa Viti maalum
(Chadema), Ruth Mollel.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji kuanzia mwaka
1961 hadi sasa Tanzania im-
ezalisha wahandisi wangapi
katika kada mbalimbali.

“Je, kwa nini wakati wa ujen-
zi wa barabara kuu (Highway)
kwenye miji mikubwa hay-
atengwi maeneo ya kufanyia
biashara, je, Serikali ina mi-
kakati gani ya kuepusha ajali
zinazotokea mara kwa mara
kwenye miji inayofanywa bi-
ashara pembeni mwa bara-
bara?” alihoji.

Katika majibu ya Wizara
hiyo, ilisema idadi hiyo ni ku-
toka katika makundi mawili
ambapo kwa upande wa wa-
handisi wahitimu wa kitan-
zania ni 18,727 na wahandisi
wataalamu wa  kitanzania
6,674.

Aidha, ilisema katika kada
hizo wahandisi wamegawanyi-

ka katika fani mbalimbali kama
vile uhandisi wa ujenzi (bara-
bara, majengo na maji) wapo
10,435, uhandisi wa umeme ni
4,164, uhandisi wa mitambo na
fani zinazoelekeana ni 3,882.
Wengine ni uhandisi wa
mazingira ni 1,029, uhandisi
katika kilimo na umwagil-
iaji ni 1,085, uhandisi katika
mawasiliano na kompyuta
ni 2,812 na uhandisi katika
madini na uchimbaji wa gesi

ni 1,994.

Hata hivyo, ilisema kwa kuz-
ingatia Sheria ya Barabara ya
Mwaka 2007, Kanuni na Mion-
gozo yake eneo la hifadhi ya
barabara lina jumla ya upana
wa mita 60.

“Eneo hili limetengwa kwa
ajili ya barabara na samani
zake tu.Halihusishi maeneo ya
kufanyia biashara, ujenzi wa
Barabara Kuu (Highway) kwe-
nye miji mikubwa huhusisha

njia za watembea kwa miguu,
waendesha baisikeli na vituo
vya mabasi,”ilisema.

Vile vile, ilisema kulingana
na mwongozo, hifadhi ya
barabara hutengwa kwa ajili
ya kuweka huduma za kijamii
zikiwemo maji, simu, gesi na
mikongo ya mawasiliano.

Ilibainisha kuwa haijapewa
jukumu la kutenga maeneo
yakufanyia biashara katika
eneo la barabara na kwamba
ni jukumu la Halmashauri za
Miji na Majiji.

“Wizara ya Ujenzi, Uchuku-
zi na Mawasiliano kupitia
Wakala wa Barabara Tanzania
(Tanroads) imechukua hatua
mbalimbali za kuizuia ajali zi-
nazoweza kutokea pembezoni
mwa Barabara Kuu ambako
kuna wafanyabiashara ndogo
ndogo,” ilisema.

Ilitaja hatua hizo ni kutoa
elimu na kuhamasisha umma
mara kwa mara juu ya Sheria
ya Barabara ya Mwaka 2007
ambayo inakataza kufanya
shughuli zozote za maendeleo
ndani ya hifadhi ya barabara,
kujenga uzio kwenye maeneo
maalum na kuweka alama
na mabango makubwa yenye
katazo la kufanya biashara.

Mbunge ahoji
Stamico uchimbaji
chokaa Uvinza

MBUNGE wa Kasulu Mjini (CCM), Dan-
iel Nsanzugwanko, amehoji hatua zi-
lizochukuliwa na Shirika la Madini Taifa
(Stamico), kuhusu uchimbaji wa madini
va chokaa yaliyopo eneo la Uvinza na
Makere mkoani Kigoma.

Akiuliza swali bungeni jana, Mbunge
huyo alisema katika eneo hilo kuna
uwepo mkubwa wa malighafi ya kuten-
geneza saruji kwa mujibu wa taarifa za
kijiolojia.

“Je, ni hatua gani zinachukuliwa na
Shirika letu la Stamico kuchimba ma-
dini hayo ili yanufaishe Taifa na Mkoa
wa Kigoma kwa ujumla?” alihoji.

Katika majibu yaliyotolewa na Wizara
va Madini, ilisema Mkoa huo una mae-
neo mengi yenye viashiria vya uwapo
wa madini ya chokaa ikiwemo Uvinza,
Makere, Nyamori, Ulombola, Milima ya
Nyakachaka, Lugufu na Mto Mugundozi
(Mkondossi).

“Kawaida madini ya chokaa yanayofaa
kwa ajili ya viwanda vya saruji ni yale
yenye ubora angalau kuanzia asilimia
48 ya Calcium Oxide (CaO - lime) na
kiwango cha Magnesium oxide (Mg0)
kisizidi asilimia 5 kwenye miamba ya
chokaa,” ilisema.

Aidha, ilisema miamba inayopatikana
katika maeneo ya ukanda wa magharibi
yva nchi kwa sehemu kubwa ina Calcium
Oxide chini ya asilimia 48 na kulingana
na taarifa zilizopo, maeneo ya Makere
na Uvinza yana chokaa yenye Calcium
Oxide (Ca0) asilimia 30 -35 na Magne-
sium Oxide (MgO0) asilimia 16.

“Hivyo, kutokana na uwapo wa asilimia
hizo kwenye mashapo ya chokaa inasa-
babisha gharama za uzalishaji wa saruji
kuwa wa juu ukilinganisha na saruji ya
maeneo ya ukanda wa Pwani,” ilisema.
Hata hivyo, ilisema Tanzania chokaa
ambayo ina ubora mkubwa na haina
uchafu na ni inayopatikana katika
maeneo ya ukanda wa Pwani ambayo
kwa sehemu kubwa ina ubora wa kati
va asilimia 48 hadi 56 ambacho ni
kiwango cha juu sana katika ubora wa
madini ya chokaa.

“Stamico itaandaa mafunzo ya namna
ya wachimbaji na wajasiriamali wa
Uvinza na Makere wanavyoweza
kutumia teknolojia rahisi ili kuzalisha
malighafi ya chokaa kwa wingi na

kwa ajili ya matumizi mengine ikiwa

ni pamoja na viwanda vya mbolea,
mitambo ya kuchenjua dhahabu,
viwanda vya ujenzi na rangi, viwanda
vya chuma, dawa, vipodozi na utunzaji
wa mazingira kwa kutibu majitaka,”
ilisema.
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Fursa ya kubadili

chaguo itimize
G GRFERTE

Corona ilivyosheheni mzigo
wa athari kwa wanajamii

OMBENI SANGA;

Mwarobaini corona, abuni
kufundisha bila mwalimu

ACHI 17, 2020 seri-
kali ilitangaza kufunga
shule zote kuanzia
chekechea, msingi
hadi vyuo vya kati na vikuu baada
ya kubainika kwa mgonjwa wa vi-
rusi vya corona ikiwa ni hatua za
kuepusha maambukizo zaidi hasa
kupitia mikusanyiko kwenye mae-
neo ya kujifunza na kufundishwa.

Zilifungwa mwezi mmoja na
zilitegemewa kufunguliwa Ijuma
iliyopita Aprili 17, lakini muda
umeongezwa zaidi na haijafa-
hamika zitaendelea kufungwa
hadi lini. Hali hiyo inawalazi-
misha wazazi, walezi, serikali
na wanafunzi wenyewe kuanza
kufikiria namna ya kusoma ili
kufidia muda uliopotea.

Wakati wadau hao wakiende-
lea kutafakari hatima ya elimu
kwa kipindi hiki cha maambukizo
ya corona, kijana Ombeni Sanga,
mjasiriamali na mbunifu hajalala.
Amekuwa kazini mchana na usiku
kusaidia wenzake wasioweza kuji-
somea wasikwame.

Sanga amevumbua kifaa kina-
choweza kusambaza elimu mahali
au eneo lolote lisilo na walimu,
hakuna umeme wala walimu wa
kutosha na hata huduma za inta-
neti.

Ni kwa mujibu wa taarifa inay-
otangazwa na Radio ya Umoja
wa Mataifa Aprili 2020. Ombeni
Sanga, mvumbuzi ambaye amet-
engeneza kifaa chenye uwezo wa
kusambaza elimu katika mazingira
ambayo hakuna mwalimu, ana-
lenga zaidi wanafunzi katika kipindi
hiki ambacho shule zimefungwa
kutokana na mlipuko wa ugonjwa
wa COVID 19.

Radio hiyo inamkariri akieleza
kuwa kwa miaka kadhaa amekuwa
akijihusisha na ufundi wa vifaa
mbalimbali vya kielektroniki kabla
ya kupata wazo la kuunda kifaa
hiki ambacho anasema kinaweza

Ombeni Sanga, mgunduzi wa kifaa cha kufundishia kwa kure-
kodi sauti. PICHA: UN NEWS

Uboreshaji wa teknolojia ya kunawa mikono, ambayo
watumiaji wanakanyaga pedeli kusukuma maji na sabuni, ni
ugunduzi unaofanyika wakati huu wa kukabiliana na corona.
PICHA: MTANDAO.

Ukurasa 13

Liwale waambiwa

baada ya corona ni
kupimwa mimba

kuwa na sauti za walimu wengi kwa
wakati mmoja, akisema wanaweza
hata kuwa walimu 50 wakifundisha
mada au vipindi mbalimbali kwa
wakati tofauti.

Ombeni anaeleza kuwa anaanza
kwa kuandaa taarifa za vipindi na
masomo mbalimbali kutoka vyanzo
kadha wa kadha vinavyoandaliwa
na walimu kisha anarekodi sauti
za walimu wakifundisha mada za
msingi za masomo kabla ya kuzi-
ingiza sauti hizo katika kifaa chake
kinachosambaza elimu.

Anasema anachagua kozi mbal-
imbali na anawarekodi walimu
wanaoandaa masomo kwa utara-
tibu maalumu ili kuwapa nafasi za
kusikika.

Swali analoulizwa ni hili
anapata wapi vifaa hivyo? Kijana
huyu mbunifu anasema changa-
moto aliyonayo kwa sasa ni kuwa
ili kuzalisha kwa wingi kifaa hiki
kinachotumia betri za kawaida na
kisichohitaji intaneti, atalazimika
kwenda kiwandani kununua vifaa
vya kielektroniki vinavyowezesha
kurekodi na kunasa sauti lakini
uwezo huo hana kwa sasa. Ombeni
ananukuliwa akisema kuwa anahi-
taji vitu kama ‘microphone’, ‘capac-
itor’ na nyaya lakini tatizo ni kuwa
si wakati wote ana fedha na kifaa
hicho kinauzwa.

Anasema kuwa akishaandaa
kifaa hicho kuna maelekezo ya
namna ya kukitumia ili kusikia sauti
za walimu mbalimbali wanaofundi-
sha masomo tofauti.

Ili Ombeni Sanga afanikiwe kufik-
isha huduma yake kwa watoto wa
Tanzania, ni vyema taasisi zinazos-
hughulikia wabunifu na wagunduzi
zikamtizama mbunifu huyu kwa
jicho la kumsaidia ili kuwafikia
wanafunzi wengi zaidi bara na visi-
wani.

Taasisi hizo ni kama Tume ya
Sayansi na Teknolojia (Costec),
Shirika la KuendelezaViwanda
Vidogo (Sido) na Taasisi za Ufundi.

Hatua zilizochukuliwa na Tan-
zania kuepusha maambukizo zaidi
zilikuwa ni pamoja na kufungwa
kwa shule zote za awali za msingi
hadi sekondari pamoja na vyuo
vikuu kwa siku 30 kuanzia Machi
17, 2020.

Tangazo hilo lilipotolewa Dar
es salaam na Waziri Mkuu , Kassim
Majaliwa akisema, “Mikusanyiko
yote mikubwa ya ndani na nje
isiyo ya lazima imesitishwa kuanzia
sasa ikiwamo shughuli za michezo,
semina, matamasha ya muziki,
mikutano mbalimbali kama shu-
ghuli za kisiasa, mahafali za shule
na shughuli nyingine za kijamii
ambazo si muhimu zitafungwa kwa
siku 30 kuanzia leo Machi 17,2020.”

Kadhalika Waziri Mkuu anasema
kuwa, Wizara ya Elimu itafanya
marekebisho ya ratiba ya kidato
cha sita ambao wanafunzi wake
walitarajiwa kufanya mitihani Mei
4 mwaka huu.

Baada ya tangazo hilo baadhi
ya taasisi zikaanza kutoa taarifa
za wanafunzi wake watasoma na
kufundishwa kupitia mitandao
hasa wale waliokuwa wanasoma
katika shule binafsi na katika vyuo
vikuu vya nje.

Hadi sasa jitihada mbalimbali
zinafanywa ili wanafunzi wasome
na kwamba baadhi ya wadau wa
elimu wanaliona suala hilo hasa
la kusoma kwa njia ya mtandao
kuwa ni gumu kwa sababu hakuna
vitini vilivyoandaliwa kwa ajili ya
kuwafundisha wanafunzi hao.

Pengine pia hakuna mtaala
unaoweza kutumiwa kwa dharura
kujifunza kwa njia ya mtandao
jambo ambalo nalo linaoongeza
ugumu wa kufanikisha program
hiyo ya kujifunza .

Hata hivyo serikali imeanza
kufundisha wanafunzi kwa redio
na televisheni ili wafuatilie vipindi
wakiwa nyumbani. Changamoto
hakuna kompyuta, umeme, redio,
betri wala simu janja za kuwafikia
walimu na wanafunzi wanaohitaji
kufunzwa na kujifunza.

Ndiyo maana wabunifu kama
Ombeni Sanga wangehitaji kupewa
msukumo mpya na msaada wa
haraka ili kufanikisha kazi ya
kufunza na ujifunzaji ambayo
watoto wengi wanaikosa.
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Mwanafunzi anayesoma kozi ya kemia akifanya majaribio ya kuchunguza kemikali mbalimbali kwenye maabara . Suala la
kuangalia ‘kombinesheni’ wanafunzi wanazozipenda limeboreshwa. PICHA: MTANDAO

Fursa kubadili machaguo
itimize ndoto za wasomi

UDA wa wanafunzi wa-

hitimu wa kidato cha

nne mwaka 2019 ku-

tumia fursa ya kutimi-
za ndoto zao kwa kusoma tahasusi
(combination), na kozi wanazoz-
ipenda umekwisha.

Wasomi hawa walipewa muda
wa kubadili machaguo yao kwe-
nye shule na vyuo mbalimbali
kulingana na ufaulu walioupata
kwenye mtihani wa taifa wa kidato
cha nne (CSEE).

Hatua hiyo, inakuja baada ya
kuwapo wa utaratibu wa kubadili
machaguo ya tahasusi, shule, kozi
na vyuo. Kazi hiyo ya kubadili
machaguo ya tahasusi , shule au
kozi za vyuo vya elimu ya ufundi
iliftunguliwa rasmi Machi 25 na ilita-
rajiwa kuhitimishwa Aprili 19, 2020.

Uwapo wa utaratibu huu nijitiha-
da za Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi) ku-
hakikisha kila mwanafunzi mwenye
sifa ya kujiunga na shule au chuo,
anapata nafasi hiyo kwa kutoa na-
fasi ya pili ya kuchagua vipaumbele
vyake apendavyo.

Awali, utaratibu huu hauku-
wapo na ulisababisha wanafunzi
wengi kukosa nafasi ya kuendelea
na masomo kwani wanafunzi wa-
likuwa wakijaza fomu za kujiunga
na kidato cha tano na vyuo mara
tuwamalizapo mitihani yao ya taifa
ya kidato cha nne, kwa mantiki hii,

Kuepusha
hill, ndiyo
maana fursa
Imetolewa
kwa wa-
nafunzi Ku-
jaza kwa
mara ny-
Ingine taar-
Ifa zao il
kupata Kile
wapendacho
Kinachow -
ana na ndo-
to na malen-
g0 Vao.

walikuwa wakijaza kabla matokeo
yao hayajatangazwa na Baraza la
Mitihani la Taifa (Necta).

Wanafunzi walikuwa wakijaza
fomu bila kuwa na ujasiri wa ku-
tosha kwa tahasusi na kozi za vyuo
kutokana na ukweli kuwa kufanya
mtihani ni jambo moja na matokeo
nisuala jingine.

Halikadhalika, baadhi ya wa-
nafunzi walikuwa wakijaza tahasusi
na kozi za vyuo pasipo kuwa na
uelewa wa kutosha kwani zoezi
hilo lilikuwa linafanyika kwa haraka
baada ya kumaliza mitihani yao.

Kwa utaratibu wa sasa wa kumpa
mwanafunzi fursa ya kubadili ta-
hasusi, shule na kozi za vyuo un-
ampa mwanafunzi uhakika wa ku-
pata nafasi inayolingana na ufaulu
wake na hivyo kutimiza ndoto za
mwanafunzi za kusonga mbele ki-
masomo. Waziri wa Ofisi ya Rais,
Tamisemi Suleimani Jafo, akielezea
suala hili alisema kabla ya uamuzi
huo wanafunzi wengi wamekuwa
wakikosa nafasi za masomo kwa
sababu tu tahasusi au kozi wal-
izochagua kabla ya matokeo zote
zimekataa hivyo utaratibu huu
mpya unatoa fursa sawa kwa wote
na kuondoa malalamiko.

Kimsingi, kwa utaratibu huu,
mwanafunzi anapata fursa ya ku-
soma tahasusi, shule na kozi inay-
oendana na ufaulu wake. Anapo-
fanya usajili kwa mara nyingine

kwa njia ya mtandao anakutaka na
tahasusi, shule na kozi ambazo zi-
nalandana na ufaulu wake.

Hii inampa mwanafunzi uhakika
wa kupata nafasi ya kuendelea na
masomo. Kwa mwanafunzi ambaye
ufaulu wake uko chini, hatakutana
na machaguo ya tahasusi wala kozi
za vyuo atakapoingiza taarifa zake
mtandaoni, hivyo mwanafunzi
ataelewa moja kwa moja kuwa hana
sifa, na hii inampa wasaa mwa-
nafunzi kuangalia namna nyingine
ya kuweza kusoma au kufanya shu-
ghuli nyingine za kiuchumi kwa ajili
ya kuendeleza maisha yake.

Kwa muda huu uliobakia, wa-
nafunzi anaweza kujaza tahasusi
kwa ujasiri mkubwa kwa kuwa ana-
jaza huku akiwa na matokeo yake
mkononi. Hii inampa mwanafunzi
uhakika wa kuchagua kilicho bora
kwake na ambacho kina mwelekeo
mzuri kwake kitaaluma na kimai-
sha baadaye.

Aidha, kwa mfumo huu, mwa-
nafunzi hawezi kuchagua tahasusi
au kozi ambazo hazilandani na
ufaulu wake. Mathalani, mwa-
nafunzi aliyesoma masomo saba
ya mchepuo wa sanaa, hawezi
kuchagua vyuo vya ufundi kwa
kuwa hakusoma masomo ya say-
ansi kama fizikia na kemia.

Hivyo, mfumo umeweka utara-
tibu mzuri kwa wanafunzi kucha-
gua yale tu ya yanayokidhi vigezo

kulingana na masomo na ufaulu
wake kwa ujumla.

Mwanafunzi anayo nafasi kub-
wa ya kusoma tahasusi au kozi
aipendayo kama ataamua ku-
fanya maboresho ya taarifa zake
kwenye mtandao kama wizara
ilivyoelekeza. Kuiacha fursa hii
ipite, kunaweza kuleta athari kwa
mwanafunzi kushindwa kutimiza
ndoto zake kwa kushindwa kusoma
apendacho kama ujazaji wake wa
awali haulandani na matokeo yake
aliyoyapata.

Pasipo kubadili taarifa zake
mtandaoni, wizara itamuamulia
cha kusoma ambapo kinaweza
kuwa tofauti na matakwa ya mwa-
nafunzi. Kuepusha hili, ndiyo
maana fursa imetolewa kwa wa-
nafunzi kujaza kwa mara nyingine
taarifa zao ili kupata kile wapen-
dacho kinachowiana na ndoto na
malengo yao.

Kubadili kozi kumefungwa rasmi,
hivyo, wahitimu wa kidato cha nne
wanapaswa kujihakikishia kuwa
usajili huo walioutamani ndiyo
wanaoupata na ndiyo fursa ya
kuendelea na masomo.

Wanafunzi sasa wanaelewa kuwa
waliweza kubadilisha tahasusi,
shule na kozi kwa njia ya mtandao
kupitia tovuti ya: selform.tamisemi.
VA

Baada ya mwanafunzi kujaza
taarifa zake, zitawafikishwa Ofisi
za Tamisemi na watazishughulikia
katika kuhakikisha kila aliyeomba
anatimiza ndoto zake za kuende-
lea na masomo ili kuja kutumia
maarifa, ujuzi na stadi alizozipata
kwenye taasisi mbalimbali za elimu
kwa maslahi ya taifa.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari
Milali iliyoko wilaya ya Kongwa
mkoani Dodoma.

Maoni: 0764 -666349.
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Liwale waambiwa baada ya

corona ni kKupimwa mimba

ASA ni wazi kwamba ma-
binti wa shule zote 17 za
sekondari wilayani Liwale
mkoani Lindi, watapimwa
mimba watakapomaliza likizo ya
kuzuia kusambaa virusi vya corona.

Kabla ya kufanyika uamuzi huo,
wanafunzi 13 walikutwa na mimba
katika upimaji uliofanyika kuanzia
Januari, mwaka huu mara tu wali-
porudi shuleni baada ya kumaliza
likizo ya Desemba mwaka jana.

Katika mazungumzo yake
na gazeti hilo, Mkuu wa wilaya
hiyo, Sarah Chiwamba, anasema
wanafunzi walitokana na mimba
hizo nyumbani kwao walipokuwa
likizo ya Desemba na kwamba
baadhi ya shule ambazo wanafunzi
walipimwa na kukutwa na ujauzito
kuwa ni Rashid Mfaume Kawawa,
Lawale Day, Barikiwa, Mihumo na
Kiangara.

“Sasa wapo likizo ambayo bado
hatujajuaitaisha lini, na kwa sababu
mimba walizokutwa nazo walitoka
nazo kwao, watakaporudi shule
itabidi kazi ya kuwapima wote ianze
upya,” anasema Chiwamba.

Anasema, ni jukumu la wazazi
na walezi kuhakikisha watoto wao
wanakuwa salama wakati wote wa
likizo, kwa sababu wako mikononi
mwao, na kwamba wakizembea,
watasababisha kuendelea kuwapo
mimba.

“Lakini pia sisi tutalazimika
kuwapima upya, kwa sababu wale
waliokutwa na mimba walipata
wakiwa likizo, hivyo huenda likizo
hii nayo wakapatikana wengine
wenye mimba,” anasema.

Anasema, wao kama serikali
wanalazimika kufanya hivyo ili
kujiridhisha kama wanafunzi wali-
kuwa salama huko nyumbani kwao,
na kusisitiza kuwa kila mzazi na
mlezi awe makini na mtoto wake.

VYANZO VYA MIMBA

Mmoja wa wakazi wa Liwale,
Bakari Chikojo anasema, kuna
sababu mbalimbali zinazochangia
kuwapo kwa mimba na hata ndoa
za utotoni, mojawapo ikiwa kiwango
kidogo cha elimu ya afya ya uzazi
na wazazi.

Anasema baadhi ya wazazi hawa-
zungumzi na watoto wao kuhusu
masuala ya uzazi na kwamba mtoto
anapoanza kupata mabadiliko ya
mwili, hivyo wazazi wanatakiwa
kuzungumza naye.

“Vilevile kuna suala la umasl-
kini, tamaa, kufanya ngono zembe,
shinikizo rika na mambo ya mila
na desturi, vyote hivyo na mengine
mengi ni miongoni mwa sababu
za kuwapo mimba hizo,” anasema
Chikojo.

Anasema, amewahi kufanya kazi
katika asasi moja ya kiraia inayo-
jishughulisha na mambo ya malezi,
hivyo anataja sababu ambazo ana
uhakika nazo kuwa zinachangia
baadhi ya wanafunzi kupata mimba.

“Mambo ya unyago hayana ubaya,

Moja ya mahafali ya kidato cha nne ya Liwale High School. PICHA: MTANDAO

Lakini pia
sisi tutalazi-
mika kuwap-
Ima upya,
kwa sababu
wale wal-
lokutwa na
mimba wali-
pData wakiwa
lIkizo, hivyo
huenda
lIKizO hii
Nnayo waka-
pDatikana
wengine we-
nye mimba.

Mkuu wa Wilaya ya Liwale, Sarah Chiwamba.

lakini nayo yanachangia kuwapo
kwa mimba, kwani watoto wa kike
wanayofundishwa unyagoji, baadhi
yao huyafanyia majaribio na kuji-
kuta wanapata mimba,” anasema.

Naye mkazi mwingine wa Liwale,
aliyejitambulisha kwa jina la Fatma
Machongwe, anasema, wazazi na
walezi wakisimamia nafasi zao
vizuri, wanaweza kuwa na mchango
mkubwa wa kupunguza mimba
hizo.

“Wapo baadhi ya wazazi wana-
chukulia mimba za wanafunzi au
ndoa za utotoni kama jambo la
kawaida na kumbe ni tatizo, ambalo
wanatakiwa kusaidia kulipiga vita,”
anasema Fatma.

Fatma anasema, taifa linapoteza
nguvukazi yake ya baadaye kuto-
kana na wanafunzi kupata ujauzito
na kuacha shule, hali ambayo ni
sawa na kukatisha malengo yao wal-
iojiwekea. Anamtaka kila mzazi au
mlezi kusimama kwenye nafasi yake

kuhakikisha mtoto wa kike haku-
tani na kikwazo chochote ambacho
kinaweza kukatisha malengo yake ya
baadaye kwenye elimu.

MIKAKATI KUDHIBITI

Mkuu wa Wilaya, Sarah Chi-
wamba anasema, katika jitihada za
kukabiliana na tatizo la mimba na
ndoa za utotoni, wana mkakati wa
kuanzisha klabu za wanafunzi kila
shule zitakazosaidia kutoa elimu ya
uzazi na mambo mengine muhimu.

Anasema, klabu hizo za kuwa-
kutanisha wanafunzi wa kike
na wa kiume ni za muhimu kwa
vile zinaweza kuwa na mchango
mkubwa wa kuwaweka vijana hao
sawa pale wanapokutana kubadil-
ishana mawazo.

Mkuu huyo wa wilaya anasema,
kwa kukutana kwao na kujadiliana
mambo mbalimbali yanayohusu
masomo na hata makuzi, kunaweza
kuwatoa kwenye mawazo ya

kufikiria mambo ya uhusiano wa
kimapenzi.

“Ninasema hivyo kwani hatua
hii inaambatana na kutoa elimu
ya uzazi na masuala mengine ili
kumsaidia mtoto wa kike kujiamini
kama njia mojawapo ya kumaliza
matatizo yakiwamo ya ukatili wa
kijinsia,” anasema.

Anasema, kwa kutambua tatizo
hilo, serikali wilayani Liwale pia
inashirikiana na mashirika mbalim-
bali yasiyo ya kiserikali kuendelea
kufanya jitahidi za dhati za kuhakik-
isha inatokomeza tatizo hilo.

“Tumeanzisha pia mikakati mbal-
imbali ya utoaji elimu kwa jamii ya
Liwale hasa wazazi juu ya madhara
ya ndoa za utotoni kwa mtoto wa
kike naumuhimunahaki yamtoto
wa kike ya kusoma,” anasema.

Anasema, jamii inatakiwa
imthamini mtoto wa kike na
kulinda afya yake kwa kumuepusha
na mimba na hata ndoa za utotoni
ili aweze kusoma bila kikwazo cho-
chote njiani.

MADHARA

Anasema, yeye siyo mtaalamu
wa afya, lakini anafafanua kuwa
kuna ushahidi wa kutosha wa
kisayansi kwamba mimba na ndoa
katika umri mdogo kwa msichana
chini ya umri wa miaka 18, ni hatari
kiafya.

“Chini ya umri huo, mtoto bado
hajawa tayari kuyakabili maju-
kumu ya uzazi na unyumba, hivyo
ni mateso tu kwake, ndiyo maana
mimba hizi na ndoa vinapigwa vita
kila kona nchini,” anasema.

Anasema, kwa hali yoyote, kuna
haja ya kukomesha tatizo hilo
la mimba na ndoa za utotoni ili
kuwalinda watoto wa kike, kwa vile
mimba pia ni kinyume na haki za
binadamu.
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Corona ilivyosheheni mzigo
wa athari kwa wanajamii

kukabiliana na corona. PICHA: MTANDAO

UNA hatari ya kupoteza

mwaka mmoja katika uta-

ratibu wa elimu kutokana

na kuendelea kushamiri
kwa homa ya corona, hivyo kula-
zimisha shule na vyuo kuendelea
kufungwa.

Wakati shule zilipofungwa kwa
mwezi mmoja kuwezesha serikali
kuchukua hatua kadhaa kupamba-
na na kuenea kwa janga hilo , hasa
kutokana na kilichotokea nchi za
mbali kimsingi wanafunzi waliku-
wa kama wamepata likizo ya ziada.

Ila kwa muda wote wa ziada
ambako likizo hiyo inaendelea, na
kulingana na kinachotokea katika
familia za watu, zipo athari halisi
zinazotarajiwa kuonekana

Maisha ya kuwa mwanafunzi
kama zilivyo shughuli nyingine
kijamii au kifamilia yana maeneo
mawili, moja ni matazamio, am-
bayo hasa ndiyo yanatoa changa-
moto na hamasa ya kuendelea na
maisha hayo, licha ya kuwa na su-
lubu za hapa na pale.

Upande mwingine ni kuvumilia,
kuwa bado wakati mfupi tatizo hilo
linakwisha na mtu anaanza maisha
mapya, awe ni mzazi ambaye mwa-
nae yuko shuleni, au kijana asiye na
furaha eneo anapokaa na kusoma,
anavumilia tu hali hiyo iishe ili asi-

NI pale mto-
to akione-
kana mzigo
kwa sababu
mzazi au
mlezi amek-
wama ndiyo
hapo athari
ZINnaweza
kutokea,
Kwani ni
msambara-
tiko wa kifa-
milia.

lete ugomvi endapo ataacha shule
mapema. Livu ikiwa ndefu mno,
‘anabanjuka.

Wakati kimsingi kipindi hiki cha
vizuizi vya aina tofauti kutokana
na corona ni mazingira ambayo
kila mtu anatakiwa kuangalia yuko
wapi na inabidi akutane na nani,
kupungua kwa shughuli za kawaida
pia kunaleta uhaba wa riziki katika
maeneo mengi kwenye kijamii.

Shughuli za elimu kwa mfano
zinaposimama, kuna mlolongo wa
wahusika na shughuli hizo siku
hadi siku ambao matazamio yao
yanaathirika, kwa mfano, washona
nguo za shule, wasafirishaji wawe
wenye mabasi maalum au ya kawai-
da.

Kwa mazingira hayo, kupungua
kwa vipato kutokana na vizuizi na
kukwama kiasi fulani kwa shughuli
tofauti kunaleta athari za utege-
mezi kuongezeka au kuwa hali ya
kawaida kwa wale ambao walikuwa
wanajimudu.

Ina maana kuwa katika familia
ambayo mlezi awe baba, mama au
mhusika mwingine ambaye familia
hiyo inamtegea anapokuwa katika
mkwamo, athari zinaanza, kila mtu
anatafuta mlango wa kutokea, au
njia ya kujikimu.

Ni kuingiza uwezo wa kufanya

kazi katika soko ambalo tayari lime-
dorora kwa kutokuwapo shughuli
za kutosha, hivyo bidhaa ya uwezo
wa kufanya kazi inakosa mnunuzi,
inabaki tu hitaji la kawaida, lipangi-
we pesa.

Kutokana na ulazima wa jamii
kuendelea kuhakikisha huduma
za aina kadhaa zinapatikana, ving-
inevyo hata uhai wenyewe unaku-
wa mashakani, mikwamo hii ya
kifamilia itaathiri zaidi wanafunzi,
na hasa watoto wa kike.

Pale walipokuwa wamesimama
kidete kufuatia masomo yao hadi
yakamilike na kutazamia labda kue-
ndelea zaidi siku za usoni, ngoja
isiyo na mwisho inabadili hali hiyo.

Walio katika familia zinazoji-
weza ambako hakuna manyanya-
so mapya kutokana na mikwamo
ya corona, ambako mtoto wa kike
atajihisi anathaminiwa kama ilivyo
kawaida, hapawezi kuwa na athari
Za Wazi.

Ni pale mtoto akionekana mzigo
kwa sababu mzazi au mlezi amek-
wama ndiyo hapo athari zinaweza
kutokea, kwani ni msambaratiko
wa kifamilia.

Taarifa zinazotoka nchi kadhaa
ambako uzururaji wa watu nyum-
bani umesimamiwa kwa nguvu na
vyombo vya dola kupunguza kasi

ya maambukizo ya corona zinao-
nyesha kuwa udhaifu wa kifamilia
na hata kuvunjika kwa amani ku-
naongezwa na hali ya kutotoka
nyumbani.

Imefikia mahali ambapo Katibu
Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Anto-
nio Guterres, aliona azungumzie su-
ala hilo mwenyewe, haliya zuio la
watu kubaki nyumbani. Imeongeza
kwa kasi kubwa mifarakano.

Ni rahisi kuelewa hali hiyo kwani
watu wengi wanaishi kwa kutege-
ana, kuondoka asubuhi na kurudi
jioni au usiku kila mmoja amechoka
wanalala, hakuna wakati wa ma-
zungumzo mengi na kukumbush-
ana machungu.

Ni katika hali hiyo ambako mwa-
nafunzi aliyekuwa akingoja mwaka
uishe aanze maisha mengine, iwe
ni kwa kufaulu au kupata cheti
atafute kazi, au angalau awe huru
kujiamulia hali yake ya baadaye bila
kubanwa na sheria, atakapoanza
kuchoshwa na ngoja ya corona.
Halafu haina mpaka kuwa mwezi
huu au ujao au hadi Oktoba itakuwa
imekwisha.

Kwa maana hiyo kuna hitilafu
ya uvumilivu inayowezekana ku-
tokea, kuwa mwanafunzi akiona
shule hazifunguliwi na nyumbanii
hapakaliki, siyo rahisi kuendelea
kuvumilia. Ni suala la utafiti ni njia
gani zinaweza kutumika kumten-
ganisha na nyumbani endapo
anaweza akafanya vingine, ingawa
hali hiyo bado haijawakuta wengi,
kwani bado ni mapema tangu shule
zimefunguliwa.

Kimsingi ni kuwa siyo kila mwa-
nafunzi atarudi shuleni zikifunguli-
wa, na kama itapita miezi kadhaa
au hata kukaribia mwaka, wengi
watakuwa wamebadili mazingira,
siyo lazima kuwa yatakuwa bora
zaidi bali wanaweza kuwa huru
zaidi, kwani la msingi katika mai-
sha ni riziki.

Ushauri unaotolewa na wataal-
amu wa Shirika la Afya Duniani
(WHO) kuhusu namna ya kukaa ka-
tika mazingira ya kizuizi, kuhakiki-
sha afya kiakili na kimwili ni wazi
unawafaa zaidi walio na mazingira
bora ambayo hayategemei shughuli
za kila siku kupata riziki.

Wale ambao kukaa ndani ku-
navuruga vipato ni kazi ngumu
kubakiza akili mahali pamoja na
kuelekeza mawazo katika vitu
kama televisheni, vitabu au hata
maombi kwani kwa Afrika suala
hilo ni muhimu, ingawa ng'ambo
si rahisi likatajwa au kuona lim-
ezoeleka.

Ugumu wa maisha unapunguza
utashi wa kukaa pamoja, na wa-
nafunzi bila shule unageuka kuwa
mtumishi wandani au kuwa mzigo
kwa ndugu, hivyo haitakuwa vigu-
mu kuvumilia. Ni kukatisha mas-
omo endapo shule hazifunguliwi
mapema.
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Wanywaji
pombe
kienyeji
waonywa
corona

Na Peter Mkwavila, DODOMA

doma, Doto Gombo, amewaonya
watumiaji wa pombe za kienyeji
kuacha tabia ya kuchangia vyombo
vinavyotumika kunywea ili kuepu-
kana na virusi vya corona.

Aidha wamiliki wa vilabu vya
pombe za kienyeji na wauzaji wa
majumbani wametakiwa kutokuwa
chanzo cha usambazaji wa virusi
Vya ugonjwa wa corona kwa ku-
puuza maelekezo kutoka wizara ya
afya na viongozi wa serikali.

Diwani huyo amewataka wa-
chukue tahadhari ya kuhakiki-
sha wateja wao kila mmojawapo
anatumia chombo chake, huku pia
wakiepukana na misongamano
wanapokuwa kwenye vilabu na
majumbani.

Gombo alitoa tahadhali hiyo
alipokuwa akitoa maelekezo kwa
watendaji, wenyeviti na mabalozi
wa mitaa kuhakikisha vilabu vya
pombe za kienyeji na wanaouzia
majumbani wanachukua tahadhari
kuepukana na maambukizo ya
ugonjwa huo.

Alisema katika kipindi hiki kila
maeneo yanatakiwa kuchukuliwa
tahadhari kubwa ya kujilinda na
hakuna sababu ya kubembel-
ezana ikiwamo kwenye vilabu vya
pombe za Kienyeji.

Alisema wenye vilabu hivyo wa-
natakiwa kuhakikisha wanakuwa
na vyombo safi vinavyotumika ku-
nywea na vinakuwa vingi na siyo
vya kupokezana kwa kila mnywaji
na wakifanya hivyo wanaweza
kuwa chanzo cha kuenea ugonjwa
huo hatari.

“Niwatake sasa hao wenye vilabu
Vvya pombe na wale wanaouzia ma-
jumbani, wahakikishe wanakuwa
na vyombo vya kutosha, na mae-
neo yao kuna vifaa vya kujilinda
kama vile barakoa, maji na sabauni
na vitakasa mikono"alisema.

Alisema hakuna sababu ya kuo-
neana aibu, bali kila kaya inatak-
iwa kutekeleza maagizo yanayo-
tolewa na wataalamu wa afya na
viongozi wa serikali.

Askofu atia neno dawa
mbadala corona

Na Paul Mabeja, DODOMA

SKOFU wa Kanisa la

Maombezi  (EHC), Dk.

Eliah Mauza, ameitaka

Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
kuhakikisha dawa zitakazotumika
zinathibitishwa na mamlaka husika ili
kuondoa wimbi linaloibuka hivi sasa
la kila mtu kudai anayo dawa.

Kauli hiyo imetolewa muda
mchache baada ya Rais John Magufuli
kushauri Watanzania kutumia tiba
mbadala katika kukabiliana na virusi
vya corona,

Aidha Askofu huyo amempongeza
Rais Magufuli kwa msimamo wake
wa kutolifungia Jiji la Dar es Saalam
pamoja na Watanzania kwa ujumla
licha ya uwapo wa maneno ya

Kila mmoja

sasa anaanza
kutangaza

ana dawa na
anaponya
corona, hili suala
liwekwe vizuri,
Rais ametangaza
kutumika kwa
tiba mbadala,
lakini ni vyema
Wizara ya Afya,
Maendeleo ya
Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto
isiliache jambo

kejeli kutoka katika maeneo
mbalimbali ndani na nje ya nchi.

Akizungumza wakati
akihubiri kanisani hapo, Askofu
Mauza, alisema Serikali kupitia
Wizara hiyo, isiruhusu suala la
dawa ya kutibu corona kiholela
kwani linaweza kusababisha
athari kubwa zaidi kwa watu
kukimbilia tiba mbadala ambayo
haina uhakika.

Alisema, Wizara itumie fursa
hiyo kisayansi hasa katika
kukagua dawa na ili kupata
zinazoweza  kutumika  pia
Wizara iwaite wataalamu wa
tibambadalaili waangalie kama

liwekwe vizuri, Rais ametangaza
kutumika kwa tiba mbadala,
lakini ni vyema Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia
Wazee na Watoto isiliache
jambo hili lifanywe kiholela
kama ambavyo limeanza, dawa
zithibitishwe katika maabara
za kisayansi bila hivyo, Taifa
litaenda pabaya,” alisema.
“Nayasema haya, tukumbuke
ya Mzee wa Samunge (kikombe
cha babu), alipojitangaza kuwa
anatibu magonjwa mbalimbali,
watu wengi walikimbilia huko
na wengi walikufa licha ya ku-
nywa kikombe hicho ambacho

hili lifanywe dawa zao zinafaa.

kiholela kama “Kila
ambavyo kutangaza ana
limeanza anaponya corona, hili suala

mmoja sasa anaanza
dawa

alikuwa akitoza Sh. 500 tu, ndi-
vyo ilivyo, watu hawatakwenda
hospitali watakimbilia kwa wa-
ganga,” alisema Askofu Mauza.

na

Raia wa kigeni wakivaa barakoa kwa ajili ya kujilinda na maambukizo ya ugonjwa wa corona, baada ya kununua kutoka kwa

DC ajitosa utatuzi wa mgogoro ardhi

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma, Patrobas
Katambi, ameutaka uongozi wa Jiji la Do-
doma kufuata masharti na sheria katika
kugawa viwanja vya ujenzi ili kuondoa
migogoro isiyo na tija.

Kauli hiyo aliitoa mwisho wa wiki wakati
alipofika kushughulikia mgogoro wa ardhi
uliopo eneo la Chandulu Kata ya Tambuka-
reli.

Katambi aliwataka uongozi huo kufuata
sheria na taratibu wakati wa kugawa viwan-
ja kwa wananchi wanaoomba kwa ajili ya
ujenzi ili kupunguza migogoro ya ardhi am-
bayo imekuwa ikijitokeza mara kwa mara.

“Mfano wa mgogoro huu una muda mre-
fu, mahakama iliwapa haki yao ya kisheria
familia hii kumiliki ardhi ya eneo lakini Jiji

kufuata taratibu na sheria katika kugawa vi-
wanja vya ujenzi,” alisema.

“Serikali imejitahidi kuondoa migogoro
ya ardhi, lakini bado kuna baadhi ya vion-
gozi wanairudisha nyuma tena kwenye
migogoro hiyo, hatutakubali lazima tuke-
mee hili,” alisema.

Alibainisha kuwa tangu alipopelekewa
malalamiko ya mgogoro wa ardhi ali-
itisha nyaraka zote za ili kujiridhisha na
alibaini kuwa nyaraka zinaonyesha kuwa
familia ya Mohamed Omari Ibrahim inami-
liki hilo tangu miaka mingi.

Aidha, aliwataka wananchi waliopewa
viwanja kwenye eneo hilo kuondoka haraka
kwa sababu familia hiyo ni wamiliki halali
wa eneo hilo kwa sababu kuna nyaraka za
mahakama zinaonyesha waliwahi kufungua

kesi mwaka 2002 na mwaka 2008 walipewa
haki ya kumiliki eneo hilo.

Naye Diwani wa Kata ya Tambukareli,
Juma Mazengo, alisema eneo lake limekuwa
na migogoro mingi ya viwanja kutokana na
wananchi kuondolewa kwenye maeneo yao
ya asili na Jiji kuwamilikisha wengine.

Mazengo alibainisha kuwa kwa sababu ya
eneo hilo kuonekana kuwa katikati ya mji na
maarufu kwa nyumba za kibiashara kuna
baadhi ya matajiri wanaojitokeza kununua
bila kufuata utaratibu.

Aliongeza kuwa miaka ya nyuma kuna
kikundi kazi kiliundwa ili kuboresha makazi
yao, lakini walishangaa uongozi wa jiji ukau-
za miwanja hivyo bila kuwashirikisha wenye
maeneo halali.

Msemaji wa familia hiyo, Abdi Moham-
edi Omari, alisema wanamiliki eneo hilo

tangu mwaka 1930 na ilikuwa na ukubwa
wa ekari 40, lakini wakati wa Mamlaka ya
Ustawishaji Makao Makuu (CDA) ilikuja na
kuwanyang’anya sehemu ya ardhi na waka-
bakiwa na ekari tano tu.

“Hilo tuliamua kuacha, lakini hata hili lil-
ilobaki Jiji wanataka kutunyanganya tena?”
alihoji na kuendelea:

“Tuliomba kupimiwa eneo letu lote na
tulikuwa tayari kulipa gharama za upimaji,
lakini hatukupata ushirikiano matokeo yake
tukaambiwa kuwa eneo lilishapimwa na
watu wengine wamepewa viwanja vyetu.”

Aidha alisema familia hiyo walizaliwa wa-
toto 12 lakini mmoja alifariki, waliopo hai
kwa sasa ni watoto 11 ,wote wanalitegemea
hilo, ila naba yao yupo ingawa mgonjwa
tangu mwaka 1966 amepooza mwili wote,
yupo ndani hawezi kutembea.
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Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

ESHI la Polisi mkoani Mbeya,

limemkamata mtuhumiwa

Hakimu Mwakifuna (20),
Kata ya Kiwira wilayani Rungwe kwa
madai ya kumuua bibi yake, June
Sankanye (55) kwa kumkata kichwa
kisha kukibeba kwenye ndoo na
kutokomea nacho kusikojulikana.

Akithibitisha kutokea kwa tukio
hilo juzi, Kamanda wa Jeshi la
Polisi mkoani Mbeya, Ulrich Matei,
alisema Aprili 21, mtuhumiwa
alifukuzwa nyumbani kwa bibi
yake ambaye ni mzaa mama yake
baada ya kuanza kuwatisha ndugu
zake kuwa atawauwa kwa kutumia
panga.

Siku mbili baadaye alienda kukaa
kwa bibi yake mzaa baba ndipo
alipofanya unyama huo wa kumkata
na kitu chenye ncha kali shingoni na
kutokomea na kichwa chake mahali

kusikojulikana.
Vile vile, Kamanda Matei
alikanusha uvumi kuwa

mtuhumiwa huenda ana matatizo
ya akili ndiyo sababu ya kufanya
unyama huo na kudai kuwa suala
hilo liko mikononi mwa vyombo
vya sheria hivyo visiingiliwe na
atapandishwa kizimbani muda
wowote kujibu tuhuma hizo.

“Siamini kabisa kama huyo
mtuhumiwa ni  mgonjwa wa
akili, maana baada ya kumbana
alituonyesha wapi alikiweka na
kichwa cha bibi yake na kukikuta
kimeviringishwa kwenye mfuko wa
sandarusi, sasa utawezaje kusema
huyu mtu ana tatizo la akili,”
alisema Matei.

Familia ya marehemu Sankanye
ilielezea tukio hilo ambayo ilimzika
marehemu bila kichwa, ilidai
kulazimika kuufukua mwili na
kuuzika upyabaada yakichwa chake
kupatikana kikiwa kimetelekezwa
ndani ya ndoo, kwenye Pagara
lililopo eneo la Ilundo.

Msemaji wa familia, Harun
Mwakatumbula, alisema bibi huyo
aliuawa na mjukuu wake, Aprili 23,
majira ya saa 11 alfajiri kwa kuchinja
kichwa kwa kutumia panga.

Siamini ka-

bisa kama huyo
mtuhumiwa ni
mgonjwa wa ak-
ili, maana baada
ya kumbana al-
ituonyesha wapi
alikiweka na
kichwa cha bibi
yake na kukikuta
kimeviringishwa
kwenye mfuko
wa sandarusi,
sasa utawezaje
kusema huyu
mtu ana tatizo la
akili

HABARI MBEYA

Mtuhumiwa mauaji kwa
kumchinja bibi mbaroni

Alisema familia kwa kushirikiana na
kaburi ili waunganishe l<1chwa na
kiwilili na kuzika pamoja.

Alisema kichwa kilipatikana baada
ya mtuhumiwa wa mauji hayo ambaye
anadhaniwa kuwa na tatizo la afya
ya akili kukamatwa katika eneo la
Kiwira na kwenda kuonyesha sehemu

alipokitelekeza.
Dada wa mtuhumiwa, Julius
Mwamloka, alisema mdogo wake

alikamatwa eneo la Kiwira, wakati
alipoenda kwenye nyumba ya mtu
mmoja kuomba maji ya kunywa, na
mtu huyo alitoa taarifa baada ya habari
zake kuenea maeneo yote ya kata hiyo
Nurdin, alikiri kufukuliwa kwa kaburi la
marehemu na kuzikwa upya baada ya
kichwa chake kupatikana.

Alisema mtuhumiwa alikitelekeza
kichwa hicho kwenye pagala, sehemu
ambayo watu Wanachimba mchanga
kwa ushirikiano waliotoa na kueleza
kuwa ni tukio la kwanza na la aina yake

Wakazi wa Kata Tembela iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, wakisikiliza ushauri wa kitaalam ulitolewa na Ofisa Kilimo
wa eneo hilo, Michael Boniface, juu ya faida za matumizi ya mbegu bora zinavyoongeza uzalishaji wa mazao na kumnufaisha
mkulima,jana. PICHA NA GRACE MWAKALINGA

RC aagiza
wamiliki
vyombo

vya usafiri
kuangalia
kiwango nauli

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, amewataka
walimiki wa vyombo vya
usafiri wa umma hususani
daladala kuangalia upya kiasi
cha fedha wanachokihitaji
kukusanya kila siku kutoka
kwa madereva wao kufuatia
janga la ugonjwa wa Covid-19.

Chalamila alitoa kauli hiyo,
mwishoni mwa wiki wakati
akiongea na madereva wa
daladala wa vituo vya Kabwe
na Mwanjelwa na stendi kuu

Alisema kutokana na janga
hilo na kutolewa miongozo
mbalimbali katika kukabiliana
nalo ikiwamo abiria kukaa
wote kwenye siti na kupun-
guza Msongamano imechangia
malengo ya wamiliki wa
daladala kutotimia ikilingan-
ishwa na ilivyokuwa awali
kabla ya ugonjwa kuingia
nchini.

“Wamiliki wote wa vyombo
vya usafiri wa umma hu-
susan daladala kipindi hiki
mnapaswa kuwa waungwana
kwa sababu kwa hali iliyopo
haturuhusu abiria kujazana
kwenye magari ili kujikinga na
maambukizo, msipende sana
hela kuliko uhai wa Watanza-
nia wenzetu shusheni viwan-
g0 V|||vyovvap|m|a madereva
wenu,” alisema Chalamila.

Aliongeza kuwa madereva
wa daladala wanalalamika
mara kwa mara kuwa wanaha-
tarisha kazi zao kutokana na
kushindwa kutimiza malengo
yao na mabosi wao wameku-
wa wagumu kuelewa wakihisi
wanaibiwa.

Miongoni mwa madereva
hao, Justin Shaban, alieleza
kuwa tangu kutolewa maru-
fuku va kujaza abiria ili
kuzuia maambukizo ya virusi
vya Corona, hali ya kiuchumi
imekuwa mbaya

Alisema awali alikuwa ak-
ipeleka malengo kwa bosi kwa
siku Sh. 60,000 kwa sababu
gari yake ni Coaster, lakini
kwa waendesha Hiace ni Sh.
40,000.

Shaban alisema kwa sasa
wanapeleka malengo kuanzia
Sh. 30,000 hadi 20,000 kwa
madai abiria wamepungua na
katazo la kutojaza abiria.

Kanisa lapiga marufuku watoto kuhudhuria ibada

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

MCHUNGAJI wa Kanisani la Baptist
ya Rungwe, mkoanl Mbeya, Oscar Katana,
amepiga marufuku watoto wote kuanzia
umri wa miaka mitatu hadi 15 kushiriki
ibada ili kuwakinga na maambukizo ya
virusi vya Corona.

Akizungumza na Nipashe jana, Mchungaji

Katana alisema, walifikia uamuzi huo baada
ya kubaini kuwa watoto hawana uelewa wa
kujikinga na maambukizo ya virusi vya Co-
rona hivyo njia pekee ya kuwakinga kuwa-
zuia kushiriki ibada.

“Kanisa limepiga marufuku watoto kuan-
zia miaka mitatu hadi 15 kushiriki ibada kwa
sababu hawezi kuchukua tahadhari yoyote
kukabiliana na ugonjwa wa Covid-19 hata
kama tuna ndoo za maji na vitakasa miko-

no, wao wataendeleza michezo na kushika
vitu ovyo,” alisema Mchungaji Katana.

Aliwapongeza wazazi na walezi kanisani
hapo kumuunga mkono kwa marufuku
hiyo wakidai tahadhari itasaidia kwa kiasi
kikubwa kuongeza mapambano dhidi ya
ugonjwa wa Covid-19.

Mchungaji Katana alitoa ushauri kwa
viongozi wa dini wanapokuwa kwenye
nyumba za ibada kuchukua tahadhari zote

muhimu ambazo zilishauriwa na wataalam
ikiwamo kukaa umbali wa kuanzia mita
moja, kunawa mikono kwa maji tiririka na
sababu au vitakasa kabla na baada ya ibada.

Mmoja wa waumini wa kanisa hilo, Sifa
Mwanjenjele, alisema vita dhidi ya ugonjwa
wa Covid-19 sio ya serikali pekee bali ni kila
mwananchi katika kila eneo analotoka kwa
kuhakikisha watoto wanaendelea kubaki
salama dhidi ya ugonjwa huo.
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Balozi Iddi asisitiza
umuhimu Kuvaa barakoa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa Rais

wa Zanzibar, Balozi

Seif Ali Iddi, amesema

wakati umefika kwa
kila mwanajamii kujenga utama-
duni wakuvaa barakoa ili kujiepu-
sha na maambukizo ya virusi vya
Corona.

Alisema taifa bado liko katika
kipindi kigumu kutokana na wimbi
la maambukizo ya virusi hivyo
ambavyo vinazunguka ndani ya
mitaa baada ya serikali kufanikiwa
kuzuia maambukizo kutoka nje ya
nchi kwa kufuta mwingiliano wa
safari za kimataifa.

Balozi Seif alitoa tahadhari hiyo
mjini hapa baada ya kupokea
msaada wa mashuka 20 na
mashine 30 za kupimia joto la mwili
zilizotolewa na mfanyabiashara
Said Nasser Nassor (Bopar),
akikamilisha msaada aliyoahidi

katika kuungana na serikali kuu
kwenye mapambano dhidi ya
kuenea kwa virusi hivyo nchini.

Balozi Seif alisema ugonjwa wa
mafua na homa kali ya mapafu
inayosababishwa kupumua kwa
shida pamoja na kikohozi umo
ndani ya jamii ukisambaa jambo
ambalo linahitaji kuchukuliwa kwa
tahadhari kubwa.

Alisema katika vita hivyo vigumu,
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
inahamasisha viwanda vidogo
nchini kutengeneza barakoa ili
kuwapunguzia gharama kubwa
wananchi hasa wa kipato cha chini
wanaolazimika kununua vifaa
hivyo kutoka nje ya nchi kwa bei ya
juu.

Balozi Iddi alimpongeza na
kumshukuru mfanyabiashara huyo
kwa uzalendo wa kujitolea kusaidia
jamii inapopata changamoto na
mitihani tofauti.

Alisema msaada huo wa mashuka

Alisema ka-
tika vita hivyo
vigumu, Seri-
kali ya Mapin-
duzi Zanzibar
inahamasisha
viwanda
vidogo nchini
kutengeneza
barakoa ili
kuwapunguzia
gharama kub-
wa wananchi
hasa wa ki-
pato cha chini
wanaolazi-
mika kununua
vifaa hivyo
kutoka nje ya
nchi kwa bei
vajuu.

na mashine za kupimia joto la mwili
zinazoashiria kuelewa kuutambua
ugonjwa mapema ni muhimu na
kwa upande mwingine zitasaidia
nguvu ya serikali katika jitihada zake
za kupambana na maradhi yanayo
wasumbua wananchi.

Akikabidhi mashuka namashine hizo
za kupimia joto la mwili kukamilisha
ahadi yake, mfanyabiashara huyo
alisisitiza kwamba yuko tayari siku
na muda wowote kusaidia jamii na
serikali linapotokea suala la dharura
inayoikumba jamii.

Bopar alisema hana sababu ya
kutoiunga mkono  serikali  kuu
inapotokea dharura au kuombwa
kufanya hivyo kwa maslahi ya taifa na
wananchi wake wote.

Wiki  iliyopita = mfanyabiashara
huyo alikabidhi msaada wa vitanda,
sabuni, vitakasa mikono, dawa ya mbu,
magodoro, mito, tishu na mashuka
kwaajili ya kupambana na virusi vya
corona.

Mwendesha pikipiki maarufu bodaboda, akiwa abebeba nyasi huku amempakia mtu juu ya nyasi hizo, jambo ambalo ni hatari kwa

usalama wao, katika eneo la Kitonga Dar es Salaam, jana. PICHA: JUMANNE JUMA.

]
Zaidi ya

miche 5,000
mikarafuu

yatolewa
bure

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ZAIDI ya mikarafuu 5,000
imekabidhiwa kwa Masheha
wa Wilaya ya Kaskazini B
kwa ajill ya kuwapa wa-
nanchi waliopo katika shehia
za wilaya hiyo kuendeleza
kilimo hicho nchini.

Akikabidhi mikarafuu
na kuzindua upandaji wa
mikarafuu hiyo, Mkuu wa
Wilaya ya Kaskazini B, Rajab
Ali Rajab, alisema mikarafuu
hiyo inatolewa bure kwa
wananchi ili kukiendeleza na
kukikuza kilimo kwa kuzali-
sha zao hilo kwa wingi.

Alisema kilimo hicho
kina faida na wananchi
wanaweza kupata kipato
kitakacho wakomboa na

. umaskini kupitia zao hilo

+ endapo wananchi hao wata-
+ tilia mkazo kama ilivyo kwa
+ kilimo kingine.

| Alisema katika kisiwa cha
+ Unguja, wilaya ya Kaskazini
+ B ndiyo inayoongoza kwa

'+ uzalishaji wa karafuu na

i sasa mikakati yao ni ku-

¢ hakikisha wanaifuatilia kwa
+ kila mwananchi aliepatiwa

© il mwakani kujua mingapi

i+ iliyoweza kukuwa vizuri.

¢+ Aliwataka Masheha kush-
¢+ irikiana na wataalamu wa

¢+ kilimo ili kila mwananchi

i atakaepatiwa miche hiyo

+ aweze kufuatiliwa na kujua
+ maendeleo ya ukuaji wake

' nanamna ya kuitunza.

; Naye Msaidizi Mkurugenzi
¢+ wa sekta ya kilimo katika

+ Halmashauri ya Wilaya ya

'+ Kaskazini B, Suleiman

. Khamis, alisema, matarajio
¢+ yao kwa mwaka ujao ni

+ kuzalisha zaidi ya mikarafuu
© 40,000 katika kitalu ili

+ kukuza kilimo hicho ndani
©va wilaya hiyo.

katika Kisiwa cha
Unguja, wilaya ya
Kaskazini B ndiyo
inayoongoza kwa
uzalishaji wa karafuu
na sasa mikakati

yao ni kuhakikisha
wanaifuatilia kwa kila
mwananchi aliepatiwa
ili mwakani kujua min-
gapi iliyoweza kukuwa
vizuri.

Masheha watakiwa kulinda maeneo ya bandari

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Kaskazini Unguja,
Vuai Mwinyi Mohmed, amewataka Masheha
wa mkoa huo kusimamia na kulinda
maeneo ya bandari hususani zile zisizo
rasmi katika nyakati za jioni ili waweze
kukabiliana na vitendo vya kiharifu na
upitishwaji wa bidhaa za magendo katika
bandari hizo zilizopo katika maeneo yao.

Alisema wapo baadhi ya wafanyabiashara

wanatumia mwaya wa muda wa jioni
kupitisha biashara zao hususani katika
kipindi hiki cha mwezi wa Ramadhani
ambao watu wengi wanakuwa majumbani
kwao kwaajili ya iftari.

Aliyasema hayo kufuatia kukamatwa kwa
jahazi iliyokuwa ikisafirisha sukari kutoka
bandari ya mkokotoni kuelekea Tanga,
Tanzania Bara, kwa njia ya magendo.

Alisema licha ya wahalifu hao kukimbia,
wamefanikiwa kulipata jahazi hilo lenye

jina la ‘Rabi tunakuomba’ likiwa na viroba
47 vya sukari vilivyokuwa vikipelekwa
Tanga kupitia bandari ya Mkokotoni.
Aliwataka kulinda maeneo yote ya vivuko
kutokana na baadhi ya watu kutumia
bandari bubu kusafirisha vitu mbalimbali
na kuisababishia serikali kukosa mapato.
Alisema ni vyema wananchi kufuata
sheria kwa kuwa serikali ya mkoa itaendelea
kuimarisha ulinzi katika eneo hilo na
haitosita kumchukulia hatua mtu yeyote

atakaekamatwa akiwa anasafirisha bidhaa
yoyote kwa njia ya magendo.

Akitoa taarifa ya kukamatwa jahazi hilo,
Kamanda wa Kikosi Maalum cha Kuzuia
Magendo Zanzibar (KMKM) Kanda ya
Kaskazini, Makame Ali Makame, alisema
walikamata jahazi hilo majira ya saa 1.30
usiku katika eneo la Mkokotoni jumba la
mawe wakati wakiwa katika doria zao za
kawaida katika eneo hilo la bandari.
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TANGAZO

MATANG

AZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

WANAHITAJIKA  FULL TIME
PHARMACEUTICAL ASSISTANTS
NA  PHARMACY DISPENSERS.
CONTACT: 0755 903874 / 0754
275627.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

RAHEL MUFURUKI MATATA,
msichana, umri miaka 16 au |7, kabila Msubi
ametoroka kutoka Buswelu, Mwanza alipokuwa
akifanya kazi za ndani kama msichana wa kazi.

Wilaya ya Biharamulo, Mkoa wa Kagera.
Yeyote atakaemuona atoe taarifa Polisi au
apige simu namba 0757-866900 au 0789-379702

Taarifa ya Polisi: MW/RB/3084/2020

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Ndugu Deus Alexander Wamala
anatangaza kupotelewa na kadi ya
gari aina ya Toyota Harrier yenye
namba za usajili T 138 BMA, injini Na.
2AZ-FE2362 na Cheses Na.
ACU10-0009542. Alidondosha
bahasha iliyokuwa na kadi hiyo eneo
la stand kuu ya Bukoba tarehe
0l April, 2020.

157179

Yeyote atayeona bahasha/ kadi hiyo
atoe taarifa kituo chochote cha polisi
kilicho karibu au awasiliane naye kwa
namba 0762-020849 au 0685-637016.

157185

Ametoa taarifa polisi na kupewa
RB Na. KAG/BUK/RB/329797/2020.

Mithihani la taifa mwaka 2014 katika
Shule ya Sekondari Mgagao.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:

DAR/STA/RB/261916/2020

AMETOROKA

Shabani Eliud Shabani anatanagza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S4335-0020 kilichotolewa na Baraza la

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA

SHAURI N0.07/2020
KENETH CHRISTOPHER MKUNDA::
DHIDI YA

FINCA TANZANIA LIMITE
ISSA SALEHE BAYA.
VICTORIA ISSA SALEHE.

YAH:KUITWA SHAURINI

KWA: 1.ISSA SALEHE BAYA
2. VICTORIA ISSA SALEHE

Fahamu kwamba Keneth Christopher Mkunda amefungua shauri dhidi
yenu katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 07/05/2020 saa 2:30 asubuhi mbele
ya Mh.T.Munzerere mwenyekiti wa Baraza. Mnatakiwa kuleta utetezi wa
maandishi ndani ya siku 21 tangu tarehe ya tangazo hili.

Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya Baraza
la Ardhi na Nyumba Mbeya.

Mnaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa ninyi
wenyewe au wawakilishi wanaoruhusiwa kisheria.Ofisi za baraza zipo
ndani ya eneo la Sabasaba Mbeya mjini.

Kumbuka:Musipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahilivu ikiwa
ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo ninyi kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiriimuhuri wa baraza hili
leo tarehe 20/04/2020.

115716902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa mirathi 30/2020

Ombi la ROBERT BUNDALA kuteuliwa
Msi izi wa mirathi M FITA BUNDALA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe 27/5/2020 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa Tarehe 24/4/2020

115717302

KUPOTELEWA NA

KADI YA TREKTA

JACKSON JOSEPH
SANGALA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
TREKTA aina ya SWARAJ
744E yenye namba za
usajili T 256 DRE .
Chassis
No.MBNAV53AFKCA21218
,» Engine
No0.433009SAA02679.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/KIB/RB/274255/2020.

115717002

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ANDREW KUYEYANA

anatangaza kupotelewa na kadi ya

gari yenye namba za usajili T 529
CKM NISSAN DATSUN. Chassis
namba JNIAHGD2270010748.
Engine namba TD272664.

Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
MWA/NY/RB/285411/2020.

157187

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

CHINA COMMUNICATION
CONSTRACTION
Inatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya Noah
yenye namba za usajili
T141 DTB.
Chassis No.

AZR 600424033,
Engine No.AZ 5166598.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
RB/SIM/MAS/318867.

IN THE DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.18 2020
In the matter of the Estate of the LATE AZIMIO RICHARD
MALAGO OF CHAN’OMBE EXTENSION AREA WITHIN
DODMA REGION
And
In the matter of the Application for letters of Probate and
Administration of estate by ESTHER ERNES MSOFFE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules GN 369 of 163)

All persons claiming to have any interest in the Estate of the above
named deceased are hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of probate (or letters of
Administration) is made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before 29/04/2020.

Dated at Dodoma this 20th day of March 2020

Presented for filling this 08/04/2020

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

" MWANGA WA JAMIT

Tupigie

QWA PASICISWAS

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza

Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Watanzania
wasisitizwa
kumtanguliza
Mungu

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, Mary Mwanjelwa, amewa-
taka Watanzania waendelee kuchukua
tahadhari dhidi ya ugonjwa wa homa
ya mapafu (COVID-19), huku wakimtan-
guliza Mungu.

“Hakuna njia nyingine yoyote
isipokuwa kunyenyekea chini ya
mkono wa Mungu. Tuendelee kuchukua
tahadhari wakati bado tunaendelea
kumtumainia Mungu. Ni heri kum-
wishia Mungu, na Roho Mtakatifu
atatupa njia ya kutoka hapa tulipo,”
alisema.

Alitoa kauli hiyo juzi jioni wakati
akizungumza na viongozi wa dini
walioshiriki maombi maalum ya ki-
taifa kwa mkoa wa Dodoma dhidi ya
ugonjwa wa COVID-19 yaliyofanyika
kwenye ukumbi wa Chuo cha VETA,
Dodoma.

Alisema Rais John Magufuli ambaye
ana hofu ya Mungu na ndiyo maana
aliomba Watanzania kwa imani zao
wafanye maombi kwa siku tatu.

Alisema Serikali inatambua mchango
wa viongozi wa kiroho na akawataka
waliombee Taifa kwani mwaka huu li-
najiandaa kwa uchaguzi mkuu. “Mwaka
huu tunatarajia kufanya uchaguzi
mkuu, kwa hiyo tunaomba tumtan-
gulize Rais wetu, tumuombee sana kwa
yale anayoyafanya kwa nchi yetu.”

Rais wa Chama cha Maaskofu na Wa-
chungaji (TPA), Askofu Samson Mlawi,
alitoa maombi akimuomba Mungu
aifute COVID-19 kwenye mipaka ya
Tanzania.

Naye mwakilishi wa Sheikh wa Mkoa
wa Dodoma, Sheikh Kisusu Mvumbo,
alisema dunia huwa inaandika historia
kila kunapotokea tukio kubwa akitolea
mfano wa vita kuu ya dunia. “Vita ya
kwanza ya dunia iliandika historia,
ikaja vita ya pili ya dunia nayo ikapita.

“Sasa hivi, tishio juu ya mdudu huyu
corona pia inaendelea. Dunia haiendi
imesimama, imekwama kKiuchumi
sababu ya mdudu corona. Tumsihi
Mwenyezi Mungu atuepushe na hili
janga,” alisema katika maombi yake.

Mwakilishi kutoka madhehebu ya
Khoja Shia mkoa wa Dodoma, Ustaadh
Haidary Bakari, alisema anamuomba
Mungu aiponye Tanzania na pia aka-
ombea uchaguzi Mkuu ujao uwe wa
heri na amani.

Mwenyekiti wa Mtandao wa
Maombezi wa Wanawake Barani Af-
rika, Prof, Margareth Kilimali, alisema
anashukuru kwa kuwakutanisha vion-
gozi hao wa dini wa mkoa wa Dodoma
bila kujali tofauti zao za dini.

“Tunamshukuru Mungu kwa kuwa
ana uwezo wa kutokomeza janga hili
kwa nchi yetu Tanzania na bara zima
la Afrika. Asante kwa fursa ya uchagu-
zi mkuu kwani umeshapanga ni jinsi
gani utaendeshwa kwa amani wakati
ukifika,” alisema.

Maombi hayo maalum yaliandaliwa
na TPA kwa kushirikiana na Bakwata,
Shia, Hamadia, Hindu, Aga Khan, KKKT,
EAGT, FPCT, Menonite na Morovian.

Magufuli apongezwa
msimamo corona

Na Faustine Feliciane

TAASISI ya Amani kwa Waislamu Tanza-
nia (TIPF) imesema kauli ya hivi karibuni
ya Rais John Magufuli juu ya janga la co-
rona nchini ni ya kupongezwa na imejaa
matumaini hususan katika matumizi ya
dawa za kujifukiza.

Mwenyekiti wa Taasisi hiyo, Sadik Go-
digodi, alisema hayo jana huku akiwataka
wataalamu wa Kkitaifa na kimataifa ku-
hakikisha wanafanyia kazi dawa hizo za
asili zilizoonyesha matumaini katika ku-
tibu ugonjwa huo.

“Kauli ya Rais wetu imetutia moyo
sana. Awali kulikuwa na taarifa za kuog-
opa sana juu ya janga hili la corona. Sisi
wananchi tuendelee kumwomba Mungu
kama anavyotuasa Rais wetu lakini pia tu-
endelee kuchukua tahadhari ili ugonjwa
huu usiendelee kusambaa na kuwa tishio
kwetu,” alisema Godigodi kwenye taarifa

ya taasisi hiyo iliyotolewa jana.

Alisema Watanzania wazipuuze taarifa
za mitandaoni ambazo hazina ukweli na
zina lengo la kujenga hofu miongoni mwa
wananchi.

“Lakini pia tufanyie kazi ushauri wa
Rais Magufuli wa kuwa makini na mis-
aada mbalimbali inayotolewa toka nje ya
nchi kwa lengo la kupambana na corona.
Baadhi ya misaada inaweza isiwe na nia
njema kwetu kwani sasa dunia imebadi-
lika sana,” alisema Godigodi.

Alisema wataalam wa afya pia wa-
napaswa kufanyia kazi ushauri wa Rais
Magufuli juu ya matumizi ya dawa hizo za
hasili kama ilivyofanya Madagascar.

Kwa mujibu wa Godogodi, dawa inayo-
leta nafuu katika corona ni vyema ikaf-
anyiwa kazi na wataalam wa afya katika
kipindi hiki ambacho bado dawa sahihi
haijapatikana.

“Lakini kwa sisi Waislam wakati tukiwa

kwenye Mfungo wa Mwezi Mtukufu wa
Ramadhani, tujitahidi sana kumwomba
Mwenyezi Mungu atuepushe na janga
hili la corona. Inshallah tutashinda vita hii
huku tukijitahidi kufuata maelekezo ya
wataalamu wetu,” alisema Godigodi.

Pia alitaka wananchi kuwapuuza wa-
naobeza juhudi za Rais kwa kuwa vita
hivi ni vikubwa ndiyo maana hata mataifa
makubwa yameshindwa na kumwachia
Mungu na kamwe Watanzania wasikubali
kuyumbishwa na habari za mitandao ya
kijamii.

Alisema Watazania wanatakiwa kusikili-
za wataalamu wa afya pamoja na wasema-
ji rasmi walioteuliwa na serikali kuhusu
janga hilo.

Sambamba na hilo, alimpongeza Rais
kwa kutoliweka karantini jiji la Dar es
Salaam kwa kuwa kama angefanya hivyo
angesababisha taharuki kwa wananchi wa
kawaida na kuyumbisha uchumiwa nchi.

Kiongozi wa Waislamu Shia Ithnasheriya Maulana, Sheikh Hemed Jalala (kulia), akiongea na waandishi wa habari kuhusu

wa Jumuiya ya Waislamu Shia Ithnasheriya Tanzania (TIC), Sheikh Abdallah Sefu. PICHA:MIRAJI MSALA

Kesi kigogo Takukuru yapigwa kalenda

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu,
imepiga kalenda kesi inayomkabili Mku-
rugenzi wa zamani wa Mipango, Ufuatiliaji
na Tathimini wa Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takukuru), Kulthum
Mansoor mpaka Mei 12, mwaka huu.

Kesi hiyo imepangwa kutajwa jana, la-
kini upande wa Jamhuri umedai mahaka-
mani bado unaendelea na mazungumzo
kati ya ndugu wa mshitakiwa huyo na
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP).

Ilitajwa mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu,Thomas Simba, baada ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Mfawidhi, Godfrey
Isaya anayesikiliza kesi hiyo kuwa na ud-
huru.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wan-

kyo Simon, alidai kuwa upelelezi wa kesi
hiyo haujakamilika na kwamba bado
upande wa Jamhuri unaendelea na ma-
zungumzo na mshitakiwa kuhusu kukiri
kosa.

Mshtakiwa huyo ambaye anakabiliwa
na kesi ya Uhujumu Uchumi ikiwamo
mashitaka manane ya kughushi, kuji-
patia fedha kwa njia ya udanyanyifu na
kutakatisha fedha kiasi cha bilioni 1477,
kuingia kwenye majadiliano na DPP,
lakini wakashindwa kuelewana na ma-
jadiliano hayo yalikufa Januari, 2020 na
baadaye mchakato ulianza upya.

Ilidaiwa katika tarehe tofauti kati ya
Januari 2013 na Mei 2018, mshitakiwa
alighushi barua ya ofa ya Agosti 13, 2003
kwa madhumuni ya kuonyesha kuwa,
barua hiyo imetolewa na Halmashauri ya

Wilaya ya Bagamoyo huku akijua kuwa
sio kweli.

Katika shitaka ya pili, inadaiwa kati ya
Januari 2012 na Mei 2017 huko maeneo ya
Upanga ndani ya Wilaya ya Ilala, mshitaki-
wa kwa udanganyifu alijipatia Sh. milioni
5.2 kutoka kwa Alex Mavika, ambaye ni
mfanyakazi wa Takukuru kama malipo ya
moyo.

Pia inadaiwa kati ya tarehe hizo, Man-
soor alijipatia Sh. milioni tatu kutoka kwa
Wakati Katondo, kama malipo ya kiwanja
wilayani Bagamoyo, mkoani Pwani.

Mshtakiwa huyo pia alijipatia Sh. mil-
ioni tano kutoka kwa Ofisa wa Takukuru,
Gogo Migutah, kama malipo ya kiwanja
kilichopo eneo hilo hilo.
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MUNICH, Ujerumani

LABU ya Bayern Munich,
inajiamini kwamba itaweza

kumshawishi nahodha
wake, Manuel Neuer kusaini
mkataba mpya.

Golikipa huyo nyota alibainisha
kukasirishwa na kuvuja kwa mazun-
gumzo yake kuhusu mkataba mpya,
ingawa hakuwa na taarifa za ndani
zaidi kuhusu majadiliano hayo.

Raia huyo wa Ujerumani anataka
kupewa mkataba mpya wa miaka
mitano, huku akisema kwamba ta-
arifa zilizovunja hazikuwa na ukweli
wowote.

Katika mahojiano yake na gazeti la
Bild wikendi iliyopita, Neuer alisema
kwamba hakutendewa haki kuvu-
jishwa kwa mazunguzo yake kuhusu
mkataba mpya.

Lakini sasa Mkurugenzi wa Mi-
chezo wa Bayern, Hasan Salihamid-
zic, anaamini kwamba watafikia
makubaliano na golikipa huyo.

“Tulishatolea ufafanuzi wa ndani
kuhusu yale yaliyojitokeza,” alisema
Salihamidzic. “Na tangu wakati huo
mambo yanakwenda vizuri sana na
kila kitu kipo sawa.”

“Manuel anajua kwamba tunam-
heshimu sana,” aliongeza Salihamid-
zic na kusema; “Nimecheza na Oliver
Kahn. Najua kiwango chake kilivyo,
hivyo Manuel ni golkipa wa kiwango
cha juu kabisa, natumaini ataongeza
mkataba wa kucheza hapa.”

Giroud kufungwa
upya Chelsea

LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Olivier Giroud, anatarajia kusaini
mkataba mpya wa mwaka mmoja ambao utamuweka klabuni
hapo hadi mwaka 2021.

Mfaransa huyo mwenye umri wa miaka 33, alionekana
kama angeondoka Januari baada ya kucheza mechi tatu za
Ligi Kuu wakati akiingia kwenye miezi yake sita ya mwisho
kwenye mkataba wake.

Alikuwa akihusishwa na mpango wa kubakia Inter Milan, la-
kini baada ya kuumia kwa mshambuliaji mwenzake, Tammy
Abraham, Januari, Giroud alionyesha kiwango cha kuvutia
kwa kufunga mabao mawili kwenye mechi nne za Ligi Kuu.

Kocha, Frank Lampard, alisifia morali ya mshambuliaji
huyo wa zamani wa Arsenal mwishoni mwa dirisha dogo la
Januari, licha ya kutokuwa chaguo la kwanza.

Alisema: “Olivier Giroud ameonyesha kiwango cha kuvutia
katika kipindi hiki na anaonekana ni mtu anayejielezea vizuri
zaidi.”

Giroud aliondoka Arsenal na kujiunga na Chelsea Januari
mwaka 2018 kwa ada ya uhamisho ya pauni milioni 18 awali
akitua kwa mkopo wa miezi 18. Kisha Mfaransa huyo aka-
ongeza mkataba wake kwa mwaka mmoja Mei, mwaka jana.

De Gea ataka
kuzeekea
Man United

MANCHESTER, England

DAVID de Gea ameelezea kukaa kwake
karibia muongo mmoja pale Manches-
ter United ni kama “ndoto” na ana
mpango wa kubakia hapo Old Trafford
kwa muda mrefu zaidi.

De Gea mwenye umri wa miaka 29,
alijiunga na United akitokea Atletico
Madrid mwaka 2011 kwa ada iliyori-
potiwa kuwa pauni milioni 19, ambayo
ilikuwa rekodi kwa Uingereza kwa
kipa kunUnuliwa kwa kiasi hicho cha
fedha.

Baada ya kukaa hapo kwa muda
mrefu, De Gea amejiimarisha yeye
mwenyewe kama mmoja wa makipa
bora duniani kwa sasa.

Uhamisho wa kwenda Real Madrid
ulishindikana Agosti mwaka 2015,
lakini raia huyo wa Hispania alisaini
mkataba mpya na baadaye alikubali
kuongeza muda Septemba mwaka jana,
ambapo sasa atakaa hapo hadi mwaka
2023.

Lakini kiwango cha De Gea kwa
miaka michache iliyopita hakijawa cha
kuvutia kama wengi walivyomtarajia,
huku mashabiki wa United wakimtaja
Dean Henderson arudi kubeba jahazi-
ambapo kwa sasa anacheza kwa mkopo
kule Sheffield United.

“Kuwa tu sehemu ya klabu hii ni
jambo la kuvutia. Fikiria karibia miaka
10 nimekuwa hapa, hii ni kama ndoto,”
alisema De Gea akinukuliwa na tovuti
ya klabu hiyo.

“Ni jambo zuri kucheza katika klabu
hii, hivyo natumaini nitakuwa hapa
kwa miaka mingi, miaka mingi sana.”
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Newcastle
yajitosa JAMBIGIA
usajili wa SIMUIBABA
Koulibaly WAMBAPPE

NEWCASTLE, England

- LIVERPOOL, England
KLABU ya Newcastle United ambayo

kwa sasa ipo sokoni na inakaribia

kuuzwa kwa kampuni ya kutoka Saudi
Aarabia, imepanga kuzungumza na
Napoli kuhusu usajili wa mlinzi wa kati,
Kalidou Koulibaly.

Newcastle sasa inajipanga kukisuka

URGEN Klopp ameripotiwa kum-
pigia simu baba mzazi wa msham-
buliaji wa PSG, Kylian Mbappe, ili
amshawishi nyota huyo kujiunga
Liverpool kipindi cha majira ya joto

upya kikosi chake na tayari imeanza
kunyemelea saini za wachezaji nyota

Ulaya.

Mshambuliaji nguli wa Paris Saint
Germain (PSG) Edinson Cavani na Nabil
Fekir wapo katika rada za klabu hiyo

ya St James Park.

Koulibaly amekuwa akihusishwa na
Manchester United ambayo inapewa
nafasi baada ya Napoli kumuweka

sokoni.

Mmiliki wa Napoli Aurelio De Lauren-
tiis yuko tayari kumpiga bei beki huyo

wa kimataifa wa Senegal.

Newcastle ambayo kwa muda mrefu
imekuwa katika mazingira magumu ya
kiuchumi, imetuma maombi ya usajili
wa beki huyo wa kati pia Cavani na

Fekir.

Pogba kugeuzwa
chambo ya Sancho

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United im-
ebainisha kwamba, iko tayari ku-
muuza kiungo wake, Paul Pogba
ili kupata fedha za kumsajili Jadon
Sancho.

Man United ipo kwenye haraka-
ti za kutaka kumsajili Sancho am-
baye anacheza kule Borussia Dort-
mund wakati wa dirisha la majira
ya joto. Kwa mujibu wa gazeti la
Daily Mail, Man United sasa wa-
nataka kumuuza Pogba ili kupata
pauni milioni 100 za kumnunulia

Sancho kutoka Dortmund.

Uamuzi huo umefikiwa baada
ya Ofisa Mtendaji Mkuu wa Man
United, Ed Woodward kudai klabu
hiyo haitatumia fedha nyingi ka-
tika usajili wa msimu ujao.

Wachezaji wengine wanaota-
rajiwa kuwekwa sokoni ni Jesse
Lingard, Marcos Rojo na Andreas
Pereira.

Woodward ameonya hana ba-
jeti ya usajili pana kutokana na
mtikisiko wa kiuchumi uliosaba-
bishwa na janga la maambukizo ya
virusi vya corona (covid-19).

kinachokuja.

Mbappe ambaye kwa sasa anatajwa
kama mmoja wa wachezaji wenye
thamani kubwa zaidi duniani, klabu
kadhaa zimetajwa kuiwania saini yake
ikiwamo Real Madrid ya Hispania.

Mbappe anatajwa kuwa na thamani
ya pauni milioni 250 kwa klabu yoyote
itakayotaka kumsajili, ingawa PSG we-
nyewe wanaweka ngumu kumuuza.

Hata hivyo, inaelezwa Klopp naye
kaingia kwenye vita ya kumsaka
Mbappe wakati akijiandaa kumpoteza
Sadio Mane anayewindwa pia na Real
Madrid.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka
nchini Ufaransa ni kwamba, Klopp
amewasiliana na baba wa Mbappe ili
amshawishi aweze kujiunga nao ka-
tika dirisha lijalo la majira ya kiangazi.

Taarifa zinasema kuwa Klopp ana-
jaribu kuingilia vita hii juu kwa juu
kwa kutumia njia mbadala ili kufani-
kiwa kuinyakuwa saini ya mchezaji
huyo ambaye alikuwa karibu zaidi
kujiunga na Real Madrid kabla ligi hai-
jasimamishwa kutokana na hofu ha
maambukizo ya virusi vya corona.

Mbappe msimu huu amefunga ma-
bao 30, katika michuano yote akiwa
na klabu ya PSG, huku Liverpool wao
wakiwa kwenye uongozi wa msimamo
wa Ligi Kuu nchini England wakiwa na
tofauti ya pointi 25.

Mchezaji huyo alikuwa anahusiswa
na klabu nyingi kabla ya kujiunga na
PSG kutokea klabu ya Monaco.

Huku taarifa kutoka nchini Hispania
zikidai kwamba Klopp atakumbana na
upinzani mkubwa kutoka kwa wakala
wa Mbappe ambaye aliwahi kucheza
na kocha wa Real Madrid, Zinadine Zi-
nade, lakini pia akiwa ni rafiki mkub-
wa wa kocha huyo.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

BABA AUBAMEYANG

AMBAKISHA EMIRATES

® @ @ Lakini Arsenal yakatisha mazungumzo,
United, Inter na Barca zajitosa huku...

LONDON, England

RSENAL imeripotiwa ku-

funga mazungumzo ya mka-

taba mpya na mshambuliaji

wao Mgabon Pierre-Emer-

ick Aubameyang - licha ya baba wa

mchezaji huyo kusema kwamba ana-
paswa kusaini mkataba mpya.

Aubameyang amekuwa

akihusishwa na kuondo-

ka Emirates majira haya

ya joto, huku Manchester

United, Inter Milan, Bar-

celona, Real Madrid na

Chelsea zote zikiaminika

kuvutiwa kupata saini

yake.

Straika huyo wa ‘Gunners’ na Jamie

Vardy wa Leicester City ni washambu-

liaji wawili pekee katika Ligi Kuu Eng-

land waliopo kileleni mwa orodha ya

wafungaji bora kila mmoja akiwa na
mabao 17 msimu huu, na sasa anain-
gia mwaka wake wa mwisho kwenye
mkataba wake na Arsenal inazingatia
kwamba inaweza kumpoteza bure
mwishoni mwa msimu ujao.

Mazungumzo yamekuwa yakien-
delea kuhusu mkataba mpya, lakini
mshambuliaji huyo mwenye umri
wa miaka 30, inaaminika anataka
kuboreshewa mshahara wake wa sasa
wa pauni 200,000 kwa wiki- jambo
ambalo linaweza kuthibitishwa kuwa
gumu kwa sababu ya kurudishwa
nyuma kifedha kutokana na kuibuka
kwa janga la virusi vya corona.

Na sasa Arsenal imeweka kando
mazungumzo hayo, kwa mujibu wa
gazeti la The Express - na Inter Milan
ikiripotiwa kuongoza katika mbio za
kumsajili majira ya joto.

Gazeti hilo limeeleza Kocha wa
‘Nerazzuri’ hao, Antonio Conte yupo

tayari kumpeleka Aubameyang Mi-
lan, na nyota huyo wa kimataifa wa
Gabon ameripotiwa kuwa tayari
kusikiliza ofa itakayotoa Inter.

Hii ni licha ya baba wa mchezaji
huyo kumtaka mtoto wake kusaini
mkataba mpya hapo Emirates kwa
kutoa wazo kubwa katika mtandao
wa kijamii.

Katika ujumbe wake kupitia akaun-
ti yake ya Instagram, Pierre-Francois
Aubameyang aliposti picha ya mwa-
nawe akisaini mkataba wake wa
kwanza na Arsenal mwaka 2018, iki-
ambatana na maelezo: “Unajua nini
cha kufanya bro @aubameyang97.”

Arsenal wapo tayari kushusha
gharama zao za mishahara chini, la-
kini inajua wanakabiliwa na ugumu
kwa kuzingatia mchezaji anayelipwa
kiasi kikubwa na klabu, Mesut Ozil,
anayepokea pauni 350,000 kwa wiki
katika mkataba wake.

NEYMAR CHUPUCHUPU CHELSEA

CHELSEA ilikaribia kumsajili Neymar miaka mitatu
iliyopita kabla ya kuondoka Santos na kujiunga na Bar-
celona, kwa mujibu wa mmoja wa mawakala wa zamani
wa nyota huyo wa PSG. (The Sun)

JUVE YAMTAKA ALBERTO

LIVERPOOL ipo karibu kujiimarisha kifedha kuto-
kana na Juventus kutaka kumsajili Luis Alberto, ambaye
miamba hiyo ya Anfield imejumuisha asilimia 30 ya ada
ya mauzo wakati ikimnunua kutoka Lazio mwaka 2016.
(Daily Express)

SAKA AWAFIKIRISHA ARSENAL

BUKAYO Saka amewaacha mashabiki wa Arsenal
wakikuna vichwa wakati alipoposti video ya kijinga
katika mtandao wa kijamii huku beki huyo wa kushoto
akihusishwa na kujiunga na Borussia Dortmund. (Daily
Mirror)

NDIDI AJIBAKISHA LEICESTER

WILFRIED Ndidi amejiweka mbali mwenyewe
kuhusu uwezekano wa kuondoka Leicester City kwa
kukiri hana sababu ya kuondoka katika klabu hiyo.
(Daily Mail)

CITY KUMFUATA BONUCCI

MANCHESTER City ipo tayari kuiimarisha safu yake
ya ulinzi kwa kumsajili beki wa kati wa Juventus, Leon-
ardo Bonucci (The Sun)

ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE imefungua meza ya mazungumzo na
beki wa Napoli, Kalidou Koulibaly na pia inataka kum-
sajili mshambuliaji wa PSG, Edinson Cavani na wa Real
Betis, Nabil Fekir (Daily Express)

ARSENAL YAMUWINDA WILLIAN

ARSENAL tayari imeripotiwa kupiga hatua zaidi ya
Liverpool katika mbio za kumsajili winga wa Chelsea,
Willian kwa ada huru majira haya ya joto. (Daily Mir-
ror)

LIVER YAMKATAA COUTINHO

KIUNGO wa Barcelona, Philippe Coutinho, am-
baye yupo Bayern Munich kwa mkopo, ameambiwa
na Liverpool kuwa haivutiwi kusajili tena wakati
nyota huyo wa kimataifa wa Brazil mwenye umri wa
miaka 27 alipojadili uwezekano wa kurudi Anfield.
(Mirror)

DE GEA KUZEEKEA UTD

KIPA wa Manchester United, Mhispania David
de Gea, amesema anataka kubaki Old Trafford kwa
“miaka mingi” lakini mlinda mlango huyo mwenye
umri wa miaka 29, anakabiliwa na ushindani katika
nafasi hiyo kutoka kwa Muingereza Dean Henderson,
23, ambaye amevutia akiwa kwa mkopo Sheffield
United. (Mail)

MEUNIER SAFI KWA MOURINHO

BEKI wa Paris St-Germain na Ubelgiji Thomas
Meunier amekuwa “akishinda dhidi” ya kocha wa
Tottenham, Jose Mourinho kuelekea dirisha la us-
ajili 1a majira ya joto, lakini mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 28, bado ana matumaini ya kupewa
mkataba mpya hapo Parc des Princes. (LEquipe, via
Teamtalk)
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HABARI MICHEZO

Matola: Ni

ngumu kufuatilia

mazoezi

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya Kocha Mkuu wa Simba,
Mbelgiji Sven Vandenbroeck,
kueleza kwamba ametoa programu
maalumu kwa kila mchezaji wakati
huu wakiwa mapumzikoni kutokana
na mlipuko wa virusi vya corona
(COVID-19), msaidizi wake, Se-
lemani Matola, amesema ni ngumu
kwa sasa kufuatilia maendeleo ya
wachezaji iwapo wanafanya ma-
zoezi au la wakiwa nyumbani.

Machi 17, mwaka huu serikali ili-
tangaza kusimamishwa kwa shuguli
zote zinazosababisha mikusanyiko
ya watu ikiwamo michezo kutokana
na mlipuko wa virusi vya corona,
hivyo makocha wengi wakaingia
katika mpango wa kuandaa pro-
gramu za mazoezi binafsi kwa
wachezaji wao.

Lakini Matola amemwambia
mwandishi wetu kuwa ni vigumu
sana kuwafuatilia wachezaji wa
Bongo kutokana na mazingira yali-
YOpO.

“Kuwafuatilia wachezaji wakiwa
nyumbani ni vigumu kutokana na
mazingira yaliyopo hasa kwetu
Bongo, tunaelewa namna mambo
yalivyo.

“Hiyo haina maana kwamba kwa
kuwa hakuna namna ya kuwafuatil-
ia basi wasifanye mazoezi haitaku-
wa sawa, wanapaswa kufanya
mazoezi na kuchukua tahadhari ya
ugonjwa huu,” alisema.

Malale ataka
straika, winga

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Polisi Tanzania,
Hamsini Malale, amesema anahi-
taji mshambuliaji na winga mmoja
katika usajili wake kwa lengo la
kuboresha kikosi chake kwa msimu
Ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Malale alisema upungufu aliouona
katika kikosi chake ni katika na-
fasi hizo mbili na tayari wamesha-
waona nyota hao wanaowahitaji
lakini ni mapema sana kuweka
wazi kwa sasa kabla ya kumali-
Zana nao.

“Kikosi changu Kipo vizuri, ila
kuna upungufu ambao nimeuona
na kufanyia kazi katika usajili wetu
Ujao, ambapo tutapaswa kuongeza
mshambuliaji mmoja na winga,
tayari wapo na muda ukifika tut-
aweka wazi,” alisema Malale.

Alisema ni mapema kutaja majina
ya wachezaji hao kutokana na
kuwa bado wapo katika majukumu
va timu zao huku dirisha la usajili
likiwa bado halijafunguliwa.

“Hao wachezaji wanatoka katika
timu zetu za chini, sitarajii kuingia
huko katika klabu kongwe na kub-
wa katika usajili wetu kwa sababu
nina imani na nyota kutoka chini
kufanya vizuri na kufikia malengo
yangu,” alisema Malale.

MORRISON AWATAKA YANGA
HKUSALI JANGA CORONA LIPITE

Na Mwandishi Wetu

IKU chache baada ya nahodha

msaidizi wa Yanga, Juma Abdul,

kueleza amekumbuka manjonjo

ya mshambuliaji wao, Bernard
Morrison, hatimaye Mghana huyo
ameibuka na kuwataka Wanayanga
wote kusali ili ligi hiyo irejee waweze ku-
furahia soka.

Ligi Kuu imesimama kwa kipindi kisi-
chojulikana kutokana na agizo la serikali
ili kuepuka maambukizo ya virusi vya
corona ambavyo vinaitesa dunia kwa
sasa kutokana na watu wengi kupoteza
maisha duniani kote.

Morrison ambaye alisajiliwa katika
dirisha dogo la msimu huu, amekuwa
kivutio si tu kwa wachezaji wenzake bali
mashabiki wa timu hiyo na jana aliwa-
taka mashabiki kuendelea kumuomba
Mungu janga hili la corona lipite.

“Tuendelee kumuomba Mungu
maisha ya kawaida yarejee
baada ya hili janga la corona
na turudi kufanya kazi ili
mashabiki na wapenda soka
wafurahie kazi yetu,” alisema

Morrisson ambaye amekuwa

kivutio kwa mashabiki wa
Yanga
Morrison alisema kwa sasa anaende-

lea kuchukua tahadhari akiwa nyum-
bani na kuwataka mashabiki wa timu
hiyo nao kufanya hivyo ili kujiepusha na
janga la corona.

Wiki iliyopita nahodha msaidizi wa
Yanga, Abdul, alisema kwa sasa wame-
kuwa wanyonge nyumbani kutokana na
kushindwa kuendelea kupambana kwe-
nye Ligi Kuu Bara jambo linalomfanya
kukumbuka manjonjo ya Morrison.

“Mambo ni mengi ambayo nimekum-
buka ndani ya ligi ikiwa ni pamoja na
vitu vya Morrison uwanjani ukiachana
na hayo pia namna mashabiki ambavyo
walikuwa wanatupa sapoti ilikuwa ni
raha,” alisema Abdul.

‘KI-BARAKOA'...

Kiungo wa Simba, Mkenya Francis Kahata, akifanya mazoezi peke yake

timu yake ikiwa imesitisha mazoezi ya pamoja kutokana na mlipuko
wa maambukizo ya virusi vya corona (COVID-19). PICHA: MTANDAO

Miembeni
waitaka ZFF
kufuta Ligi
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HUKU ikionekana kupoteza nafasi ya
kupanda Ligi Kuu msimu ujao, timu
ya Miembeni inayoshiriki Ligi Daraja
la Kwanza Kanda ya Unguja, imesema
haioni haja msimu huu kuendelea, hivyo
ni bora Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF),
likakaa chini na kuangalia namna ya ku-
maliza msimu au kuufuta kabisa.

Kama ilivyo kwa Ligi Kuu Zanzibar, pia
Ligi Daraja la Kwanza Kanda ya Unguja
kwa sasa imesimama kutokana na mli-
puko wa virusi vya corona (COVID-19),
na hadi inasimama Miembeni ipo nafasi
ya 12 ikiwa na alama 14 baada ya kushuka
dimbani mara 17 kwenye ligi hiyo inay-
oshirikisha timu 13.

Akizungumza na gazeti hili Mwenyeki-
ti Msaidizi wa timu hiyo, Mbarouk Abdal-
lah Hanga alisema kwa sasa wachezaji
wamekaa muda mrefu pasipo kufanya
mazoezi ya pamoja, hivyo hata ligi hiyo
ikiendelea lazima ZFF iangalie njia
na mbinu ambayo haitaathiri timu na
wachezaji kwa ujumla.

Alisema hawezi kutilia mkazo sana njia
ya kufutwa kwa ligi kama inavyosemwa
na baadhi ya wadau wa soka kutokana
na suala hilo uvamuzi wake unahitaji
ushirikishwaji wa hali ya juu pamoja na
makubaliano ambayo klabu zitaridhia.

“ZFF iangalie kwa umakini kuhusu
msimu huu, kwa mtazamo wangu bora
ligi hii ifutwe maana hata tukisema tu-
subiri huu ugonjwa umalizike kwa muji-
bu wa taratibu na misimu ya ligi inavyok-
wenda tutakuwa nje ya muda.

“Kama ikishindikana kufutwa basi
shirikisho watoe uamuzi ambao hautaku-
ja kuleta athari kwa timu au wadau wa
soka wanaofuatilia timu zao, na uamuzi
wowote utakaotolewa basi ni vema kush-
irikisha pande zote ili kuepuka lawama
hapo baadaye,”alisema.

Aidha, alisema kipindi hiki kilikuwa
cha kufanya usajili kwa ajili ya msimu
mpya wa 2020/21, hivyo kutokana na ku-
wapo kwa ugonjwa huo wa Covid-19, ligi
zote zimeshindwa kumalizika kwa waka-
ti, na kwamba kumeleta athari kwa klabu
ambazo zimetumia gharama kubwa
kuhudumia timu hasa ikizingatiwa klabu
nyingi za Zanzibar ni masikini.
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Wawa na
mazito ya Ligi
Kuu Simba

Na Mwandishi Wetu

WAKATI hatima ya kurejea kwa Ligi
Kuu Bara ikiwa bado haijulikani,
wachezaji wameanza kueleza namna
wanavyoikosa ligi hiyo pamoja na
mambo mengine yanayowapa furaha
dimbani.

Ligi Kuu imesimama kwa Kipindi
kisichojulikana kutokana na agizo la
serikali la Machi 17, mwaka huu la
kusitisha shughuli zote zinazosababisha
mikusanyiko ya watu ikiwamo michezo
ili kuepuka maambukizo ya virusi vya
corona vinavyoitesa dunia kwa sasa
na kusababisha maelfu ya vifo duni-
ani kote. Na ikiwa ni mwezi mmoja na
takriban wiki mbili tangu ligi hiyo isi-
mame, beki wa kati wa Simba, Muivory
Coast Pascal Wawa amekumbuka mengi
katika ligi hiyo.

“Nakumbuka mambo mengi, nakum-
buka michezo ya VPL, nawakumbuka
wachezaji wenzangu na pia nawakum-
buka mashabiki wetu ambao huwa
wanakuja kutushangilia alisema Wawa

Aidha, Wawa Kkupitia mtandao wa
klabu hiyo, alitaka kujua mashabiki
wao wanakumbuka nini katika ligi hiyo
akihoji “Wewe unakumbuka nini baada
ya michezo yote kusimama”.

Kadhalika, winga mshambuliaji wa
Yanga, Mghana Bernard Morisson, jana
aliwataka mashabiki wa timu hiyo
kuendelea kuomba ili ligi hiyo irejee
waendelee kufurahia mambo mazuri
kutoka kwao.

Kiungo Ally Niyonzima (kushoto) anayewindwa na Yanga, akiwa mazoezini. PICHA: MTANDAO

Kumekucha usajili Yanga

Na saada Aldda ® ® ® Corona yaichelewesha GSM kwenda kum-
aliza biashara ya Ally Niyonzima, yaelezwa...

Lakini taarifa za uhakika zilizolifikia Ni-

ICHA ya wiki iliyopita Makamu Mwe-
nyekiti wa Klabu ya Yanga, Fredrick
Mwakalebela, kueleza kuwa sasa wa-
naendesha mchakato wao wa usajili

“Mchezaji ambaye kocha anavutiwa Kocha huyo hakuwa tayari kutaja jina la

kimya kimya ili kukwepa hujuma kutoka
kwa klabu zingine za Ligi Kuu Bara, Nipashe
limebaini tayari safari ya kiungo kutoka
Rayon Sports ya Rwanda, Ally Niyonzima

inanukia Jangwani.
Kwa muda mrefu Yanga im-
ekuwa ikielezwa kuwa katika
mchakato wa kuipata saini ya
kiungo huyo kabla ya wiki ili-
yopita, Mwakalebela alieleza
kwamba kwa sasa kila kitu
katika klabu hiyo ni “kimya
kimya” hadi watakapomalizana
na mchezaji wanayemtaka.

pashe jijini Dar es Salaam jana kutoka kwa
chanzo chetu cha uhakika ndani ya klabu
hiyo, ambacho hakikuwa tayari kutajwa
jina lake, kilieleza kuwa suala la nyota
huyo limekabidhiwa kwa Kocha Mkuu wa
Yanga, Mbelgiji Luc Eymael, ambaye tayari
alishabisha hodi Rayon Sports na kuele-
zwa dau la kumpata kiungo mkabaji huyo.

Chanzo hicho kilieleza, Eymael
alisharejesha mrejesho kwa uongozi wa
Yanga na kwamba kila kitu kipo mezani
mwa mdhamini mkuu wa klabu hiyo, Kam-
puni ya GSM, ambayo inasubiri kumalizika
kwa karantini ya corona nchini Rwanda ili
kwenda kumaliza biashara.

naye ni huyo na yeye mwenyewe amekuba-
li kubeba jukumu na kufanya makubaliano
na klabu na wawakilishi wake, kila kitu
ametekeleza, tunasubiri muda ukifika sula
hilo litawekwa wazi,” kilieleza chanzo hi-
cho.

Hivi karibuni Eymael aliwahi kuliambia
gazeti hili kwamba, tayari ameanza kufan-
ya mazungumzo na kiungo mkabaji mmoja
kwa ajili ya kupata saini yake, lakini sasa
imebainika ni Ally Niyonzima.

Alisema amepanga kushusha kiungo
mmoja mkabaji wa kimataifa atakayecheza
namba sita baada ya kugundua upungufu
katika safu hiyo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kiungo anayembhitaji, kabla ya juhudi ya Ni-
pashe jana kugundua Mnyarwanda huyo
mwenye kimo cha mita 1.87 huku akitumia
mguu wa kulia.

Niyonzima mwenye umri wa miaka 24,
ambaye pia aliwahi kuichezea Sofapaka
ya Kenya, alitua Royon Sports ya kwao
Rwanda kwa uhamisho huru akitokea Al
Bashaer SC ya Oman Januari 15, mwaka
huu.
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