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HABARI KITAIFA

JPM ataja maeneo ya vipaumbele

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS John Magufuli amekula
kiapo cha kuwatumikia Watan-
zania kwa miaka mitano ijayo,
huku akiainisha maeneo ya-
takayowekewa mkazo ikiwamo
kuzidisha mapambano dhidi ya
rushwa, wizi na ubadhirifu wa
mali za umma.

Akizungumza jana na Watan-
zania katika Uwanja wa Jamhuri,
mjini hapa baada ya kuapishwa,
Rais Magufuli alisema uchaguzi
sasa umekwisha jukumu kubwa
lililopo ni kuendeleza jitihada za
kulijenga na kuletea maendeleo
taifa.

“Napenda niwahakikishie Wa-
tanzania wenzangu kuwa kiapo
nilichoapa pamoja na alichoapa
makamu wangu, tutahakikisha
tunakienzi kwa nguvu zote. Tut-
ashughulikia kero mbalimbali
zinazowakabili wananchi wetu,
tutazidisha mapambano dhidi
ya rushwa, wizi na ubadhirifu
wa mali za umma,” alisema.

Pamoja na hayo alieleza kuwa
wanalenga kukamilisha mi-

radi mikubwa waliyoianzisha
na kuanza kutekeleza mingine
mipya.

“Vilevile, tutaimarisha usi-
mamizi wa rasilimali zetu,
ikiwamo madini, rasilimali za
bahari, misitu, wanyamapori,
mifugo, sambamba na hilo tu-
tatekeleza kwa nguvu kubwa
katika kukuza uchumi na kush-
ughulikia kero ya umaskini,
ukosefu wa ajira hususan kwa
vijana,” alisema.

Rais pia alisema atashirikiana
na Watanzania katika kuende-
leza jitihada za kujikomboa na
kujenga taifa linalojitegemea
bila kujali tofauti za kiitikadi,
dini, kabila au rangi.

“Kama mjuavyo kwenye
baadhi ya nchi uchaguzi ume-
kuwa chanzo cha mifarakano,
migogoro na vita. Sisi Watanza-
nia kwa mara nyingine tume-
vuka mtihani huu salama na
tumeuonyesha ulimwengu
kwamba ni wapenda amani na
tumekomaa kidemokrasia.

“Hii ni ishara nyingine kwam-
ba Mwenyezi Mungu analipen-

da taifa letu. Tangu tumepata
uhuru mwaka 1961, tumepita
kwenye mtihani huu ambapo
kwa mara zote tumevuka sala-
ma,” alisema.

Kuhusu Dodoma, Magu-
fuli alisema amekuwa Rais wa
kwanza kuapishwa kwenye
makao makuu ya nchi na kuahi-
di kuanza na ujenzi wa uwanja
mkubwa wa michezo mkoani
hapa.

Aliwashukuru wananchi kwa
upendo wao ambao walianza
kuingia usiku kwenye uwanja
huo ili kupata fursa ya kushuhu-
dia sherehe hizo.

“Ushindi  tulioupata CCM
umetokana na baraka zenu Wa-
nadodoma, nawashukuru sana,
napenda niwahakikishie yote
tuliyoahidi wakati wa kampeni
tutashughulikia ikiwamo ku-
jenga barabara ya mzunguko
ambapo sasa dalili zimeanza
kuonekana kuwapo kwa mson-
gamano JijilaDodoma,” alisema.
Kadhalika, alishukuru viongozi
wa mataifa mbalimbali wali-
ohudhuria hafla hiyo na kueleza

kuwa hiyo ni ishara nzuri ya ma-
husiano mazuri yaliyopo.

“Napenda niwahakikishie
kuwa kama ilivyokuwa katika
miaka mitano iliyopita, kwenye
miaka mitano ijayo tutaende-
leza zaidi na kukuza uhusiano,
ushirikiano kati yetu na taasisi
mnazowakilisha,” alisema.

Magufuli alishukuru vyombo
vya habari, vyombo vya ulinzi,
wasanii kwa kufanya kazi kwa
weledi wakati wote wa uchaguzi
pamoja na Watanzania kwa
kukipa ushindi mkubwa chama
chake cha CCM.

Lakini kama nilivyosema
wakati nakabidhiwa cheti cha
ushindi na Mwenyekiti wa
NEC (Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi), ushindi huu si wa wana
CCM peke yao bali ni wa Wa-
tanzania wote,” alisema.

Alipongeza NEC kwa kusima-
mia vizuri uchaguzi wa mwaka
huu, huku akiwashukuru vion-
gozi wa dini kwa kuongoza vy-
ema dua na sala katika kipindi
chote cha uchaguzi na kumaliza
salama.

.

Rais wa Uganda, Yoweri Museveni, akihutubia wakati wa sherehe ya kuapishwa Rais Dk. John Magufuli, katika Uwanja wa Jam-
huri, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Museveni atoboa siri ya maendeleo Afrika

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

RAIS wa Uganda, Yoweri Mu-
seveni, amewataka viongozi wa
Afrika kusimama katika misingi
minne iliyowekwa na wapigania
uhuru wa nchi za Afrika, am-
bayo ni ukombozi wa watu,
ustawi, ulinzi wa kimkakati na
undugu.

Alisema viongozi wa Afrika
wanapaswa kusimama katika
misingi hiyo ili kuwashinda alio-
waita ‘vibaraka wa ukoloni’.

Aliyasema hayo jana katika
Uwanja wa Jamhuri jijini Do-
doma wakati wa sherehe za
kuapishwa kwa Rais John Magu-
fuli, shehere iliyohudhuriwa na

maelfu ya wananchi, viongozi
wa kiserikali kutoka ndani na
nje ya nchi.

Rais Mauseveni alisema
wakati wa ukoloni kulikuwapo
na vibaraka wa wakoloni, lakini
kulikuwapo na viongozi wali-
osimama imara kutetea maslahi
ya Waafrika, ikiwamo kupigania
uhuru mmojawapo ni Baba wa
Taifa, Hayati Mwalimu Julius
Nyerere.

Alisema hata baada ya kupa-
tikana kwa Uhuru kwa nchi za
Afrika, vibaraka hao bado wapo,
na kwamba njia pekee ya ku-
washinda ni kusimama katika
misingi hiyo minne.

“Kwanza ni ukombozi, ujio
wa viongozi hapa ni juhudi zi-

lizofanywa na Mwalimu Nyere-
re, pili ni ustawi kwamba
lazima tujenge uchumi wa
kujitegemea, tujikite katika
uzalishaji wa mali,” alisema na
kuongeza:

“Pia tunapaswa kuimarisha
ulinzi katika mipaka yetu pamo-
ja na kudumisha undugu mion-
goni mwetu.”

Kadhalika, Rais Museveni al-
impongeza Rais Magufuli kwa
ushindi alioupata wa kuchaguli-
wa kwa mara ya pili kuwa Rais.

RAIS WA ZIMBABWE

Rais wa Zimbabwe, Emma-
son Mnangagwa, alisema: “Sisi
tunamuangalia Rais Magufuli
kama mtu mazalendo. Tanzania

imekuwa Taifa la ukombozi wa
nchi nyingi za Afrika, nchi nyin-
gi kutoka kusini mwa Afrika zili-
kuwa hapa na mlizitunza wakati
zinapigania uhuru”.

Alisema hata wakati wa njaa
nchini Zimbabwe, Rais Magufuli
pamoja na Rais Museveni wal-
itoa msaada wa mahindi.

RAIS COMORO

Naye, Rais wa Comoro, Azali
Athumani, alisema urafiki wa
Tanzania na Coromo ni wa mia-
ka mingi na utaendelea kudumu
miaka yote.

Alisema Tanzania limekuwa
Taifa lenye upendo kwa mataifa
mengi barani Afrika wakati
wote wa shida na raha.

I
livyokuwa
- kiapo cha JPM

© Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

¢ MAELFU ya wananchi jana waliji-
¢ tokeza kwenye Uwanja wa Jamhuri
: jijini Dodoma, kushuhudia sherehe za
: kuapishwa kwa Rais John Magufuli, zi-
¢ lizopambwa kwa gwaride na maonye-
: sho ya makomandoo wa Jeshi la Wa-
* nanchi JWTZ).

i Sherehe hizo zilianza majira ya asu-
: buhi kwa wananchi na viongozi mbal-
. imbali wa kiserikali kutoka ndani na
: nje ya nchi kuwasili uwanjani kisha
: kufanyika kwa gwaride la kumuaga na
¢ kumkaribisha tena Rais Magufuli katika
* uongozi.

¢ Rais Magufuli aliwasili uwanjani
: majira ya saa nne asubuhi na kupigiwa
: mizinga 21 ya kuagwa na baadaye ku-
! pigiwa tena miziga 21 ya ukaribisho.

¢ Baada ya kupigiwa mizinga, Rais
: Magufuli alikagua vikosi vya majeshi
i ya ulinzi na usalama vilivyoandaliwa,
: kisha kwenda kula kiapo cha kuwa Rais
* majira ya saa 4:11 asubuhi kilichoon-
: gozwa na Jaji Mkuu, Profesa Ibrahim
¢ Juma.
¢ Wengine waliokuwapo wakishuhu-
:dia kiapo hicho ni Spika Job Ndugai, Ka-
: tibu Mkuu Kiongozi, Balozi John Kijazi.

i Baada ya hapo, Rais Magufuli alikabi-
¢ dhiwa silaha za kijadi ikiwamo mshare
* nangao vikiwa na maana ya kulinda na
: kuitetea Tanzania wakati wote.

Muda mfupi baadaye, Makamu wa
: Rais, Samia Suluhi Hassan, naye alik-
¢ wenda kula kiapo kisha kurudi jukwaa
¢ kuu.

¢ Vikosi vya ulinzi na usalama vilipita
¢ kwa ukakamavu mbele ya Rais John
: Magufuli, kisha kufuatiwa na kikosi cha
: makomandoo wa JWTZ ambao walitoa
: burudani ya aina yake kwa wageni.

: Pia kulikuwako na kikundi cha ngo-
! ma za utamaduni kutoka visiwani Zan-
¢ zibar.

:  Katika sherehe hizo, viongozi mbal-
¢ imbali wa kiserikali kutokana ndani na
¢ nje ya nchi walikuwapo kushuhudia ki-
¢ apo cha Rais Magufuli.

¢ Waliokwapo ni pamoja na Rais wa
Uganda, Yoweri Museveni, Rais wa visi-
: wavya Comoro, Azali Athumani na Rais
: wa Zimbabwe, Emmerson Mnangagwa.
¢ Wengine ni Makamu wa Rais wa
i Botswana, Slumber Tsogwane, Waziri
¢ Mkuu wa Burundi, Alain-Guillaume Bu-
nyoni, Pamoja na Waziri wa Masumbiji,
Carlis Agostinho do Rosario.

Pia walikuwapo marais wastaafu, Ali

Hassan Mwinyi, Jakaya Kikwete, Rais
1 Mstaafu wa Zanzibar, DK. Ali Mohamed
¢ Shein na Rais wa Zanzibar na Mwe-
: nyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk.
: Hussein Ali Mwinyi na Rais Mstaafu wa
¢ Burundi, Syvester Nyandwi.
¢ Jaji Mkuu Prof. Ibrahim Juma, Mawa-
: ziri Wakuu Wastaafu, Edward Lowasa,
Frederick Sumaye, Pamoja na Mizengo
¢ Pinda pia walihudhuria shughuli hiyo
: ya kitaifa.
¢ Mbali na viongozi hao, walikuwapo
¢ pia Spika mstaafu, Anne Makinda, Jaji
¢ Mkuu Mstaafu, Joseph Warioba, Maka-
: mu wa Rais Mstaafu, Ghalib Bilali.
: Vilevile, walikuwapo mabalozi ku-
¢ toka nchi za Ubelgiji, Burundi, China,
¢ Comoro, Cuba, Denmark, Finland, Ufar-
: ansa, Indonesia, Iran, Irand, Italy, Kenya
: na Marekani.
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Kitendawili Spika, Naibu

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI Kuu ya Halmashauri Kuu
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), leo
Dodoma kwa ajili ya kupitisha jina
la atakayegombea nafasi ya Spika wa
Bunge la Tanzania na naibu wake.

Kwa mujibu wa Katiba ya CCM ki-
fungu cha 104(h), kamati hiyo ina ju-
kumu la kufikiria na kufanya uteuzi
wa mwisho wa wanachama wa CCM
walioomba kugombea nafasi ya Spi-
ka wa Bunge, Spika Baraza la Wawak-
ilishi, Meya wa Halmashauri ya Jiji na
Manispaa.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapa juzi, Katibu Mkuu
wa chama hicho, Dk. Bashiru Al,
alisema mbali na kutoa uamuzi
kuhusu nafasi hizo, kikao hicho
pia kitapokea taarifa ya awali ya
utekelezaji wa mpango wa CCM wa
uchaguzi mkuu wa mwaka huu.

“Agenda ya pili ni kupitia majina
ya wanachama waliomba nafasi ya
uspika katika Baraza la Wawakilishi
na Bunge la Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, na muda umeongezwa
kwa uspika wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania na uwakilishi zoezi
limekamilika na vikao vya awali
vimefanyika.

“Kamati maalum ya Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa Zanzibar, imesha-
keti na kutoa mapendekezo yata-
kayojadiliwa katika kikao cha sekre-
tarieti ya Halmashauri Kuu ya CCM
Taifa,” alisema.

Alisema kwa upande wa Uspika
wa Baraza la Wawakilishi, walikuwa
wamejitokeza watano akiwamo ali-
yekuwa Spika Zuberi Ali Maulid.

Kwa mujibu wa Katibu Msaidizi,
Mkuu wa Oganizesheni wa CCM
Taifa, Solomon Itunda, katika nafasi
ya Uspika wa Bunge, wanachama
10 wamejitosa akiwamo aliyekuwa
Spika wa Bunge la 11, Job Ndugai na
naibu wake, Dk. Tulia Ackson.

Wengine  waliojitosa  kwenye
kinyang’anyiro hicho ni mwanacha-
ma wa CCM kutoka Mkoa wa Song-
we, Stamina Mdolo, Mwanasheria wa
Kujitegemea, Barua Mwakilanga, na
David Meshack ambaye aliwahi ku-
tia nia kugombea Jimbo la Kibamba
jijini Dar es Salaam.

Hata hivyo, baadhi ya wanachama
waliochukua fomu Ofisi Ndogo ya
CCM Dar es Salaam, majina yao bado
hayajawekwa wazi huku upande wa
Ofisi ya Zanzibar, mwanachama Ab-
dallah Mwinyi akichukua fomu na
baadaye kujitoa kugombea nafasi ya
uspika.

¢ publican ameahidi
¢ uhesabu wa kura katika maeneo
: ambayo anasema kuna udang-
: anyifu unaoendelea.

WASHINGTON, MAREKANI

MGOMBEA urais wa Chama

: cha Democratic, Joe Biden,
¢ mbioni kufikia idadi ya kura
¢ za kumpeleka Ikulu ya White
: House, Marekani baada ya ku-
: pata kura 253 dhidi ya mpinzani
: wake, Donald Trump.

Trump ambaye anatetea kiti

hicho kupitia Chama cha Repub-
. lican, hadi jana mchana alikuwa
* na kura 214, huku akiendelea na
: kampeni zake za kutaka kusi-
¢ tisha shughuli ya kuhesabiwa
: kwake katika baadhi ya sehemu
: za Georgia.

Jimbo hilo ni muhimu katika

uchaguzi kwa kuwa bado haijat-
¢ abiriwa mgombea atakayeibuka
: mshindi.

Kiongozi huyo kutoka Re-
kusitisha

Kura ambazo zinatakiwa

¢ kumpeleka Ikulu yeyote kati ya
¢ wagombea hao ni 270 na hadi
* sasa Biden akizikaribia kuzifikia
¢ dhidi ya mpinzani wake.

Ikiwa Trump atapoteza Wis-

¢ consin, lazima ashinde Georgia
. kwa (kura 16), North Carolina

(15), Pennsylvania (20) na moja

kati ya Arizona (11) au Nevada

(6) ili kulinda kiti chake.

Wakati mchakato wa kuhes-
abu kura ukiendelea nchini
humo, kundi la wafuasi wa Re-
publican lilikusanyika jana nje
ya Kituo cha kuhesabu kura
Kaunti ya Maricopa huko Arizo-
na, wakijibu madai ya mitandao
ya kijamii kuwa kura ambazo
zinasemekana kuwa za Trump
hazitahesabiwa.

Baadhi ya waandamanaji wal-
iingia ndani ya kituo hicho wak-
isindikizwa na maofisa wa us-
alama. Asilimia 82 ya kura katika
Kaunti ya Maricopa zimehesabi-
wa huku Biden akiongoza.

Hata hivyo, maofisa walise-
ma wana zaidi ya masanduku
400,000 ya kura ambazo bado
hazijahesabiwa.

Kaunti hiyo ambayo inaju-
muisha eneo la Phoenix, kwa
muda mrefu imekuwa ikichuku-
liwa kuwa ngome ya Republi-
can. Kampeni za Trump zime-
kosoa mchakato wa kuhesabu
kura katika majimbo muhimu
ya Wisconsin, Georgia, Pennsyl-
vania na Michigan.

BBC inatabiri kuwa Biden
alishinda Michigan na vyombo
vya habari vya Marekani vina-
tabiri kuwa amelinasa Jimbo la
Wisconsin, huku matokeo ya
Jimbo la Pennsylvania yakiwa

‘Trump sasa maji ya shingo
Spika Bunge kuteguliwa leo

bado hayajatangazwa. Kuongo-
za katika majimbo yote matatu
muhimu kunatabiriwa kutampa
ushindi Biden.

Biden hajatangaza kuwa
ameshinda, lakini alisema kuwa
ana uhakika alikuwa njiani kum-
shinda Trump.

Mamlaka za uchaguzi
zilieleza kuwa katika uchaguzi
huo uliofanyika Jumanne nchini
humo, idadi ya watu walioji-
tokeza kupiga kura ni kubwa
kulinganishwa na katika kipindi
cha miaka 120 ikiwa ni sawa na
asilimia 66.9.

Biden alikuwa akiungwa
mkono na wapigakura milioni
70.5, ikiwa ni idadi kubwa ku-
wahi kutokea katika historia ya
uchaguzi wa Marekani.

Trump alipata kura milioni
67.2, zikiwa ni kura milioni nne
zaidi kulinganishwa na alizozi-
pata mwaka 2016.

Juzi, Biden  aliwaambia
waandishi wa habari huko
Wilminton, Delaware kuwa
mchakato wa kuhesabu kura
ukikamilika, wanaamini wa-
takuwa washindi.

“Nitaongoza kama Rais wa
Marekani. Urais siyo taasisi ya
washirika wa chama,” alisema
Biden.

BBC

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII

SALAMU ZA PONGEZI

Mkurugenzi Mtendaji

Kamati ya Taifa YA Uongozi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii TASAF, inakupongeza
Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi kwa kuchaguliwa kuwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
kufuatia ushindi mkubwa ulioupata katika uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 . TASAF inaahidi kuunga mkono dhamira
yako ya kuboresha maisha ya wananchi kupitia utekelezaji wa Kipindi cha Pili cha Awamu ya Tatu ya TASAF.

Pamoja Tuondoe Umaskini

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF

Barabara ya Jakaya Mrisho Kikwete,S.L.P 2719, Dodoma, TANZANIA,
Simu:+255 26 2963866, Nukushi:+255 26 2963871,
Barua pepe: info@tasaf.go.tz, Tovuti: www.tasaf.go.tz

215975901
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Fundi TANESCO matatani
Kwa tuhuma za rushwa

Na Lilian Lugakingira,
BUKOBA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Kagera, inakusudia
kumfikisha mahakamani mfan-
yakazi wa Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO), Shamy
Magheta.

Mtumishi huyo wa TANESCO
anayekabiliwa na tuhuma za
kuomba na kupokea rushwa
ya Sh. 500,000 kutoka kwa
mwananchi aliyemlaghai
kuwa atampelekea huduma ya
umeme.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mkuu wa TAKUKURU
mkoani hapa, John Joseph,
alisema mfanyakazi huyo am-
baye ni fundi, anadaiwa kufanya
tukio hilo kati ya Machi na Aprili,
inga wilayani Karagwe.

“Lakini kwa bahati mbaya
eneo hilo ambalo alitaka kupele-
ka umeme mtuhumiwa, lilikuwa
(REA) na tayari walikuwa wame-
kwishaweka ramani kwa ajili
ya kusambaza nguzo kupeleka
umeme huko,” alisema.

Joseph alisema mtuhumiwa

huyo kwa kushirikiana na watu
wengine, alifanya mbinu ya
kuiba nguzo TANESCO na kui-
peleka katika eneo la mteja huyo
na kisha aliichimbia kwa ajili ya
kumpelekea umeme.

“Bahati nzuri uongozi wa TA-
NESCO Wilaya ya Karagwe wali-
pata taarifa na kuanza kufuatilia
na kubaini kuwa kuna nguzo
imepelekwa katika eneo husika
isivyo halali na kuagiza nguzo
hiyo kung'olewa.

“Baada ya hapo, TAKUKURU
tulianza uchunguzi na kubaini
kuwa mtuhumiwa alikuwa
amejipatia Sh. 500,000 na ku-

peleka nguzo kinyemela,” alise-
ma.

Joseph alisema ufuatiliaji
wao ulibaini kuwa fedha hizo
hazikufikishwa katika ofisi za
TANESCO na kuwa mtuhumiwa
atafikishwa mahakamani kwa
mashtaka mawili, likiwamo la
matumizi mabaya ya ofisi na ku-
jipatia fedha kwa njia ya udang-
anyifu.

Alitoa wito kwa jamii na wa-
tumishi wa umma kuacha kuji-
husisha na vitendo vya kuomba
na kupokea rushwa maana wak-
ibainika watachukuliwa hatua
kali za kisheria.

Mjumbe wa Bodi ya Shirika la PharmAccess International, Dk. Fatma Mrisho (katikati), akikabidhi vifaa vya kutolea huduma kwa Mganga
MKkuu wa Hospitali ya Mji wa Babati ya Mrara, Dk. Halima Mangiri, kwaajili ya vituo 12 vilivyoko kwenye mradi wa Mamcare unaolenga
kuboresha huduma kwa mama wajawazito, mkoani Manyara jana. PICHA: JALIWASON JASSON

Aliyekuwa CHADEMA ajitosa tena Siha

Na Godfrey Mushi, SIHA

ALIYEWAHI kuwa Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Siha mkoani Kilimanjaro, kati ya
mwaka 2015 na 2018 akiwa na
kofia ya Chadema, Frank Kisina-
ni, ameomba tena kuchaguliwa
kuwania kiti hicho kupitia na
Chama cha Mapinduzi (CCM).

Kisinani mwenye nafasi kub-
wa ya kurejea katika kiti hicho
kama atateuliwa na CCM, ata-
chuana vikali na Madiwani wen-
gine ambao ni Dancan Urassa
(Karansi), Juma Jani (Sanya Juu)
na Humphrey Kifumu (Nasai).

Jana, Katibu wa CCM wa

Wilaya ya Siha, Mwanaidi Mbi-
sha, alisema mbali na nafasi hiyo,
pia wamo madiwani wanne wal-
ioomba nafasi ya Makamu Mwe-
nyekiti.

“Ni kweli mpaka tunafunga
shughuli za kupokea fomu za
walioomba kuteuliwa na chama,
kugombea nafasi ya Mwenyekiti
na Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Siha, ni
madiwani wateule wanne pekee
wanaotaka uenyekiti na wanne
pia wanaotaka umakamu mwe-
nyekiti.

‘Kazi iliyopo mbele yetu ni
ngumu ya kuchuja majina ya wa-
naoomba, na kisha sisi kuyapele-

ka ngazi husika kwa maana ya
mkoa. Tutakuja na majina au
jina la mtu mwenye sifa stahiki
na anayeweza kuisogeza hal-
mashauri kwa mchakamchaka
wa maendeleo na sio mtu wa
kusukumwa,” alisema.

Aidha, walioomba kuchaguli-
wa kugombea nafasi ya Makamu
Mwenyekiti ni pamoja na Susan
Kihundwa (Kashashi) ambaye
pia ni Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Umoja wa Wanawake wa CCM,
Wilayani hapa, Lwite Ndossi
maarufu ‘Nsonuu’ Patrick Kima-
ro (Ngarenairobi) na Noel Mollel
(Ormelili).

Baraza la Madiwani wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Siha,
lina historia ndefu ambayo
haitasahaulika, kwa kuwa kati
ya mwaka 2015 hadi 2018 lil-
iongozwa na madiwani wengi
wa CHADEMA, lakini mwaka
2018 lilibadilika na kuongozwa
na CCM baada ya madiwani kui-
hama CHADEMA.

Waliokuwa madiwani wa
CHADEMA wakati huo, waliki-
hama chama hicho na kujiunga
na CCM, baada ya aliyekuwa
Mbunge wa Siha kupitia upinza-
ni, Dk. Godwin Mollel, kujiunga
na CCM na kisha kuchaguliwa
tena kuwa mbunge kwa tiketi ya
chama hicho mwaka 2019.

Saba
wajitosa
uenyekiti
wa Hai

Na Godfrey Mushi, HAI

WAKATI pazia la uchuku-
aji na urejeshaji wa fomu za
kuomba kuteuliwa na Chama
Cha Mapinduzi (CCM) kugom-
bea umeya na uenyekiti wa
halmashauri likiwa limefungwa
rasmi jana, madiwani wateule
saba ‘wanakesha’ Wilaya ya
Hai mkoani Kilimanjaro, ku-
subiri uamuzi wa chama hicho.

Katibu wa CCM wa Wilaya
va Hai, Kumotola Kumotola,
alisema jana kuwa madiwani
hao saba, ndio walikuwa wa-
mechukua fomu hadi kufikia
Novemba 4, mwaka huu, huku
wengine watano wakijitosa
kugombea nafasi ya makamu
mwenyekiti.

“Mwisho ilikuwa jana No-
vemba 4, majira ya saa 10:00
jioni. Hivi sasa tunaanza vikao
vya kuwajadili wagombea
hao kwa ngazi ya wilaya na
baadaye tutapeleka mapende-
kezo yetu mkoani ili kuwapa
nao nafasi ya kuanza vikao
ngazi ya mkoa,” alisema Ku-
motola.

Wanaotunishiana msuli
katika nafasi hiyo na kata zao
kwenye mabano ni Edmund
Rutaraka (Muungano), Evod
Njau (Bomang'ombe) na Martin
Munisi (Machame Magharibi).

Wengine waliojitosa kugom-
bea ni John Lengai (Narumu),
Jublate Ndossi (Masama
Mashariki), Kandaka Kimaro
(Masama Kati) na Kehela
Kipara (KIA).

Nafasi ya Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Hai, tangu uchaguzi mkuu
wa mwaka 2010 hadi 2020,
ilikuwa ikishikiliwa na Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA).

Kwa mujibu wa ibara ya 145
na 146 ya Katiba ya Tanzania,
Serikali za Mitaa ni vyombo
vya haki na vyenye mamlaka
va kushiriki na kushirikisha
wananchi katika kupanga na
kutekeleza shughuli za maen-
deleo na utoaji wa huduma
katika sehemu zao.

Serikali za Mitaa huanzishwa
kwa madhumuni ya kuwahu-
dumia wananchi na kuwapele-
kea madaraka, kwa kuwa-
jengea uwezo wa kiuchumi,
kijamii, kisiasa na kiutamaduni.

Kazi za jumla na za lazima
za serikali za mitaa, ziko katika
Sheria za Serikali za Mitaa Sura
287 na 288, Toleo la 2002.
Awali kabla ya mapitio, zili-
kuwa chini ya Sheria Namba 7
na 8 za Mwaka 1982.
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Akutwa na kesi

ya

kujibu madai kubaka
mwanafunzi

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Geita
Mkoa wa Geita, imemkuta mkazi wa
Bukondo Nestory Nkola (19), kuwa
ana kesi ya kujibu baada ya upande
wa mashtaka kufunga ushahidi
wake.

Uamuzi huo mdogo ulitolewa
na Hakimu Mkazi wa Mahakama
hiyo, Sosthenes Kiiza, baada ya
upande wa mashtaka kufunga
ushahidi.

Kiiza alisema mshtakiwa huyo
anakabiliwa na kosa moja la kubaka
msichana mwenye umri wa miaka
16 ambaye ni mwanafunzi wa
darasa la sita katika Shule ya Msingi
Mapinduzi.

Alisema upande wa mashtaka
ukiongozwa na Wakili wa Serikali,
James Pallangyo, alipeleka ma-
hakamani mashahidi wanne na
vielelezo vitatu.

Hakimu Kiiza alisema mwathirika
wa tukio hilo, alithibitisha ma-
hakamani kuwa mshtakiwa ni
mpenzi wake na kudai kuwa baba
wa binti huyo aliwakuta mshtakiwa

na binti yake wakiwa ndani waki-
fanya mapenzi, na kwamba baada
ya tukio hilo baba wa binti huyo
alitoa taarifa kituo cha polisi na
mshtakiwa huyo akakamatwa.
Alisema upande wa mashtaka ume-
thibitisha kosa hilo na mahakama
imemwona mshtakiwa ana kesi ya
kujibu. Mshtakiwa huyo alidai ma-
hakamani kuwa atajitetea kwa kiapo
hana shahidi.

Hakimu Kiiza aliahirisha kesi
hiyo hadi Novemba 25, mwaka huu
kwa ajili ya mshtakiwa huyo kutoa
utetezi wake.

Aidha, alisema mshtakiwa ataen-
delea na dhamana yake hadi tarehe
iliyopangwa kwa ajili ya kutoa
utetezi wake.

Awali akisoma hati ya mashtaka,
Wakili wa Serikali, James Pallangyo,
alidai kuwa tarehe isiyofahamika
kati ya Januari na Machi 8, mwaka
wa GCeita, mshtaklwa alimbaka msi-
chana mwenye umri wa miaka 16
ambaye ni mwanafunzi wa darasa la
sita katika Shule ya Msingi Mapin-
duzi.

- Mawasiliano ya barabara
- sasa yarejeshwa Mtwara

Na Thereza Chimagu

WAKALA wa Barabara za
Vijijini na Mijini (TARURA)
umefanikiwa kufanya ukara-
bati wa barabara iliyoharibi-
wa na mvua na kusababisha
kukatika kwa rnawasiliano
Ming'wena vilivyopo Kata ya
Libobe katika Halmashauri
ya Wilaya ya Mtwara mkoani
humo.

Akizungumzia ujenzi wa
barabara hiyo, Meneja wa
TARURA Halmashauri ya
Wilaya ya Mtwara, Mhandisi
Patrick Kanyagha, alisema
baada ya kupata changa-
moto ya kukatika kwa bara-
bara hiyo waliomba fedha
za dharura kutoka TARURA
Makao Makuu na kupatiwa
shilingi milioni 185 ambazo
zilitumika kutengeneza bara-
Libobe hadi Ming'wena yenye
urefu wa Kilomita 4.8, kwa
kiwango cha changarawe ili
wananchi waendelee na shu-
ghuli zao za kiuchumi.

”Kipande hiki ni sehemu
ya barabara ya Libobe -

Ming'wena - Likwidi - Mtama
yenye jumla ya urefu wa Km
19, na tulichukua maamuzi
ya kutengeneza baada ya
mvua kuharibu miundom-
binu ya barabara pamoja na
kuathiri makazi ya wananchi,
ili kurejesha mawasiliano na
kuwezesha wananchi kusa-
firisha bidhaa zao kama hapo
awali,” alisema Mhandisi Kan-
yagha.

Meneja huyo alisema
baada ya kupatiwa fedha
hizo, kazi walizozipa kipaum-
bele zilikuwa ni kurejesha
tuta, kujenga “box culvert”
mpya ambapo zimejengwa
nene, kujenga mtaro wa maji
ya mvua na kurejesha tabaka
la changarawe urefu wa kilo-
mita 3.5, ambapo kazi zote
zimekamilika na mawasiliano

ipongeza serikali kwa kuten
geneza barabara katika eneo
hilo kwani imesaidia kupun-
guza kero ya usafiri na ku-
fanya wananchi waendelee
na shughuli zao kama hapo
awali.

“Tunaishukuru  TARURA
kwa kutujali na kutufany-
ia ukarabati wa haraka
kwani tulikuwa na changa-
moto ya usafiri kutoka hapa
hadi kufika barabara kuu
ya Mpapora kwani magari
na hata pikipiki yalikuwa
hayapiti kabisa, lakini baada
ya matengenezo ya barabara
tumefaidika sana na imerahi-

sisha mawasiliano,” alisema
Rashid.
Naye Somoe Kankun-

je, mkazi wa Kijiji cha
Ming'wena, alisema upati-
kanaji wa huduma mbalim-
bali za kijamii katika eneo
hilo umerahisishwa na ukara-
bati wa barabara hiyo kwani
hawapati shida ya usafiri na
wanaendelea na biashara zao
kama awali bila matatizo.

TARURA  katika  Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mt-
wara inaendelea na Kkazi
mbalimbali, zikiwamo za
matengenezo ya barabara
na vivuko katika wilaya hiyo,
ili kuwawezesha wananchi
kusafiri na kusafirisha mazao
pamoja na bidhaa zao kwa
urahisi.

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Watumishi wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), tunaungana na Watanzania wote kutoa pongezi
za dhati kwa Rais, Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli na Makamu wake,

Mhe. Samia Suluhu Hassan kwa kuchaguliwa tena kuongoza Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

oo tratanzania

MAMILAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

() 0744-233 333

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

S.) 0800-750075 au 0800780078
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Vyama vya siasa vipatiwe
ruzuku kwa kukidhi vigezo

BAADHI ya vyama vya siasa nchini, vimekuwa vikilalamikia ku-
tokupewa ruzuku ya serikali, huku vikidai kuwa hali hiyo inavi-
fanya kupata vikwazo katika kutekeleza majukumu yao.

Malalamiko hayo yamekuwapo kwa muda mrefu tangu baada
ya kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa mwaka 1995.

Serikali kwa dhamira njema, mwaka 1995 ilitoa ruzuku kwa
vyama vyote vya siasa vilivyokuwa na usajili wa kudumu, lengo
likiwa ni kuviwezesha kushiriki uchaguzi huo.

Hata hivyo, itakumbukwa kuwa baada ya uchaguzi huo, kuna
matukio yaliyoifanya serikali kuweka utaratibu rasmi wa utoaji
wa ruzuku hiyo, hivyo vyama vingi vikajikuta vikikosa fursa
hiyo.Miongoni mwa matukio yaliyoifanya serikali iweke utara-
tibu wa kisheria wa utoaji wa ruzuku hiyo, ni matumizi mabaya
ya fedha hizo pamoja na migogoro iliyoibuka kwenye vyama ya
kugombania fedha hizo.

Kwa mujibu wa utaratibu huo, vyama vilitakiwa kupata ushin-
di wa angalau asilimia 5 ya kura zote pamoja na kuwa na wawak-
ilishi bungeni.

Kuanzia uchaguzi mkuu wa mwaka 2000, vyama vichache
ambavyo vimekuwa vikinapata matokeo mazuri kwenye uch-
aguzi vilianza kupata ruzuku.

Kwa mfano kabla ya uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, mwaka
huu vyama vilivyokuwa vinapata ruzuku ni CCM, CHADEMA,
CUF, ACT-Wazalendo na NCCR-Mageuzi.

Hata hivyo, vyama vingine vimekuwa vikilalamikia kutopa-
ta ruzuku, hivyo kuishinikiza serikali ivipatie kwa madai ya
kutekeleza majukumu yao.

Jumapili katika hafla ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
kumkabidhi cheti cha ushindi Rais John Magufuli jijini Dodoma,
vyama hivyo vilirudia kukumbushia umuhimu wa kupatiwa ru-
zuku.

Vyama hivyo visivyo na uwakilishi bungeni vilimuomba Rais
Magufuli kuviwezesha ruzuku ili kusaidia shughuli za kiutendaji
ndani ya vyama vyao.

Akizungumza kwa niaba ya wagombea 10 wa urais ambao
walishiriki kwenye uchaguzi mkuu mwaka huu, mgombea wa
Chama cha ADC, Queen Sendiga, alisema vyama hivyo vinaom-
ba uwezeshaji ruzuku japo kwa asilimia kidogo ili kusaidia ku-
fanya shughuli za kiutendaji ndani ya chama.

Walimuomba avifikirie vyama hivyo na kama inawezekana
vipatiwe chochote ili vifikie malengo ya kuwafikia Watanzania
kipindi hiki.

Pamoja na umuhimu wa ruzuku kwa vyama vya siasa, hatuo-
ni sababu za kuvipa ruzuku fedha za walipakodi nje ya utaratibu
uliowekwa kwa mujibu wa sheria.

Utaratibu uliopo ni mzuri kwa sababu unavifanya vyama
kuwa makini na kuwajibika kufanya shughuli za kisiasa; kwa
maana ya kwenda kwa wananchi na kuwashawishi wavikubali
kisha kuvipa kura wakati wa uchaguzi kama vyama vingine vili-
vyofanya na kufanikiwa.

Aidha, vyama makini vya siasa vinaweza kupata fedha zake
bila kutegemea ruzuku kwa kuuza kadi, kofia, sare, bendera, vi-
peperushi, michango ya wanachama, harambee na kuchangiwa
na marafiki pamoja na wadau.

Ushauri wetu kwa serikali ni kuwa isikubali kutoa ruzuku
kwa vyama visivyo na uwakilishi, kwa kuwa nchi ina mahitaji
ya huduma muhimu kwa wananchi pamoja na miradi mikubwa
inayohitaji fedha nyingi.

Vyama visivyo na uwakilishi vijipange kujenga mtandao wa
wananchama, wadau pamoja na kuweka mikakati ya kusaka
fedha kupitia njia tulizozitaja.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Maagizo haya yakitekelezwa
basi ni ukombozi wa Machinga

LEO ni zaidi ya miaka mi-
wili tangu wakuu wa wilaya
nchini waagizwe kusimamia
halmashauri zao za utawala,
ili zitenge maeneo maalum
kwa ajili ya wafanyabiashara
wadogo, maarufu kama Wa-
machinga.

Aliyekuwa Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMi), Selemani Jafo, aliagiza
akifungua Mkutano Mkuu wa
Shirika la Umoja wa Wamach-
inga Tanzania (SHIUMA).

Mkutano huo ulifanyika
Dodoma, huku akisema Wa-
machinga ni watu muhimu
katika kukuza uchumi wa
Tanzania, akiweka wazi kuwa
wafanyabiashara ~ wadogo
ndio wanaoleta muunganiko
wa watu katika kada mbalim-
bali.

Anawataja watu hao kuwa
ni pamoja na wasomi wenye
shahada, astashaada, kidato
cha sita, kidato cha nne, dar-
asa la saba na wasiosoma ka-
bisa, kwamba wote wanaun-
ganika na kufanya biashara
kama Wamachinga.

Kwa mujibu wa Jafo, wakuu
wa wilaya wana wajibu wa
kuratibu na kuhakikisha
kuwa wanatenga maeneo
ya wamachinga ili wafanye
bishara zao kwa utaratibu
bila kuvunja sheria za nchi.

Anasema, kati ya Watan-
zania zaidi ya milioni 50,
walioajiriwa serikalini na
sekta ya umma ni 520,000 na
kwamba kundi kubwa ni la
watu ambao ama wamejiajiri
au wameajiriwa katika sekta
binafsi.

Jafo anasema, kundi kubwa
ni wale watu wanaojishughul-
isha kwa kutafuta riziki zao
wenyewe ambao watu hao
ndio asilimia kubwa wako ka-
tika kundi la wamachinga, na

kwamba kuna umuhimu wa
kuwatengea maeneo.

Muungwana  anaungana
na Jafo kwamba, wakuu wa
wilaya wawatengee Wamach-
inga maeneo ya biashara, kwa
kuwa wengi wao wamekuwa
wakifanyia shughuli zao hata
kwenye maeneo hatarishi.

Miongoni mwa maeneo
hatarishi ni chini ya nyaya
kubwa za umeme, lakini baa-
dhi ya Wamachinga hufanyia
shughuli zao huko kana
kwamba, wako salama na
kumbe wanaweza kujikuta
katika hatari.

Si huko tu bali wengi wa
Wamachinga kwa sasa, hu-
panga biashara kandokando
ya barabara, hali ambayo
inaweza kusababisha waka-
kumbana na ajali zitokanzo
na vyombo vya moto, yaki-
wamo magari.

Ni vyema maagizo yaliyo-
tolewa na Jafo yatekelezwe,
kuwa haipendezi kuona wa-
machinga kuwa katika maz-
ingira ambayo yanawafanya
kila wakati kutokuwa na
uhakika wa usalama wao na
hata wa kipato cha kila siku.

Zipo halmashauri am-
bazo zimeanza kutekeleza
maagizo hayo ikiwamo ya
Ub Ubungo Dar es Salaam
inayojenga masoko mawili,
kwa ajili ya wamachinga wa
Mbezi Mwisho, ambayo hata
hivyo, inaelezwa kuwa haya-
toshi.

Masoko hayo yanajengwa
pembeni mwa stendi mpya
ya mabasi ya mikoani na
lingine kando ya barabara
va kuelekea Goba, lakini Wa-
machinga wameanza kulala-
mika kuwa hayatoshi, ingawa
hawajahamia huko.

Mhandisi mmojawapo
anayesimamia ujenzi wa soko
lililo pembeni mwa stendi ya

mabasi ya mikoani, alisha-
wahi kusema lina uwezo wa
kuchukua Wamachinga 700
litakapokamilika.

Lakini inaelezwa na vion-
gozi wa Wamachinga wa
Salaam, kuwa wafanyabi-
ashara hao wapo zaidi ya
1000, hivyo soko hilo na il-
ilopo kando ya barabara ya
Goba, bado hazitakidhi ku-
wachukua wote.

Kama kweli ndivyo ilivyo,
basi zinahitajika jitihada za
makusudi, kutengwe maeneo
ya kutosha kwa gjili ya kundi
hilo, liweze kufanya biashara
kwa uhakika ili lijikwamue
kiuchumi.

Ninatambua kwamba, seri-
kali imejiwekea mkakati wa
kutengeneza masoko mazuri
na ya kisasa kwa kuweka
mazingira bora kwa wam-
achinga kufanya biashara zao
katika maeneo stahiki, kina-
chotakiwa sasa ni utekelezaji.

Lakini pia ni vyema soko
lolote linalojengwa, wafan-
yabiashara wadogo wal-
iokuwapo awali katika eneo
husika wajulikane na kupewa
kipaumbele kwa kugawiwa
maeneo ya kufanyia biashara
mara majengo yanapokami-
lika.

Hatua hiyo inasaidia kue-
pusha ama kuwapo mchezo
wa kuuzia wengine wanao-
toka maeneo ya mbali na ku-
sababisha wenyeji kukosa, na
hivyo kuwafanya waendelee
kuwa katika maeneo hatari-
shi.

Jambo zaidi la kuzingatia
katika ujenzi wa masoko ni
kuwapo miundombinu yote
kuanzia maji, vyoo, barabara,
usafiri na mengine mingi am-
bayo huwa inasababisha wa-
machinga wasihamie katika
masoko mapya.
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Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli Mhe. Samia Suluhu Hassan

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa SHIRIKA LA
UWAKALA WA MELI TANZANIA (TASAC) inatoa pongezi kwa Rais
Mteule Dkt. John Pombe Magufuli na Makamu wa Rais Mteule Samia
Suluhu Hassan kwa ushindi katika Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 2020.

Ushindi mkubwa walioupata ni tafsiri tosha kuwa Watanzania wana imani
na viongozi wao kutokana na uwajibikaji, uadilifu na uzalendo
waliouonesha kwa Taifa katika miaka mitano ya kwanza.

Jengo la PPF Tower, Sakafu ya 7 na 8, Kiwanja Na. 20/21, Mtaa wa Garden/Ohio,

S.L.P.989, Dar es Salaam - Tanzania, Simu: +255 222 127 314, Nukushi: +255 222 127 313,
Barua Pepe: dg@tasac.go.tz, info@tasac.go.tz, Tovuti: www.tasac.go.tz
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RC Morogoro: Uchaguzi

Siri kuboreka maisha
ya wananchi yatajwa

umekwisha, tuchap Kazi

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro,
Loata Ole Sanare (pichani), amesema
uchaguzi umekwishwa, hivyo wa-
nanchi watoe ushirikiano kwa viongozi
waliochaguliwa ili kuwasaidia kutimiza
ahadi za kuwaletea maendeleo walizotoa
wakati wa kampeni.

Sanare alitoa agizo hilo wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari, aki-
washauri  Watanzania kukubaliana na
matokeo ili wananchi waendelee na shu-
ghuli za kujiletea maendeleo.

Aliwashauri kutojihusisha na maanda-
mano yenye lengo la kupinga matokeo
ya yaliyotangazwa na Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC).

Alisema  Kamati ya Ulinzi na Usala-
ma ya mkoa huo ipo kwa ajili ya kulinda
amani ya Watanzania , hivyo haitosita
kuchukua hatua za kisheria kwa yeyote
au kikundi chochote kitakachojihusisha
kwenye maandamano ya kupinga ma-
tokeo ya uchaguzi.

“Kuna kikindi cha watu wanasema
watafanya maandamano endelevu ya
kupinga matokeo ya uchaguzi, na wame-
panga kufanya hivyo siku yoyote... nataka
niwaambie Tanzania nzima ulinzi na us-

Alisema kwa kuwa uchaguzi umekwisha, wa-
nanchi natakiwa kuchapa kazi ili kujiletea maen-
deleo.

Aliwashukuru wananchi wa mkoa  huo kwa
kutoa ushirikiano katika kipindi chote cha kampeni
na uchaguzi kwa kuwa wasikivu, kufuata maelek-

alama ni endelevu,” alisema  Sanare. ezokwa kudumisha amani wakati wote.

Na Mwandishi Wetu, SINGIDA

: MABADILIKO ya maisha ya
+ wananchi na uchumi wa Mkoa wa
© Singida yameelezwa kuwa haya-
¢ tokani na kilimo cha alizeti pekee,
+ bali yamechangiwa na kilimo cha
| mazao mengine pamoja na shughuli
mbalimbali za kiuchumi.

: Watafiti ambao walifanya utafi-
© ti Mkoa wa Singida hivi karibu-
. ni, wamebaini ukweli wa nini
+ kilichoufanya mkoa kupaa kiuchumi
. baada ya kuwapo kwa dhana ya wa-
¢ nanchi kwamba kilimo cha alizeti
i+ ndicho kimeupaisha mkoa huo ki-
¢ maendeleo.

! Mtafiti wa Mradi wa Utafiti
i wa Sera za Kilimo Barani Afrika
. (APRA), Dk. Christopher Magomba,
¢ alisema  hayo wakati akiwasili-
'+ sha mada ya utafitihuo hivi mji-
¢ ni Morogoro kwa  waandishi wa
'+ habari wakati wa kikao kazi cha
i kutoa matokeo yake kilichokuwa
' kimeandaliwa mradi wa APRA.

b Dk. Magomba alisema kuwa
' utafiti wa zao hilo ulifanyika kuan-
+ wilaya mbili za Iramba na Mkalama.
Alisema kilimo cha mazao mengine

na shughuli zingine za kiuchumi,

vyanzo mbadala na miradi midogo
midogo inayofanywa na kaya nayo
imechangia kuinua uchumi wa mkoa
huo.

Alitolea mfano kilimo cha mahi-
ndi ambacho ni asilimia 83.86, ni
moja ya zao ambalo linaonyesha
kuchangia maendeleo mkoani humo
ukilinganisha na alizeti ambalo ka-
tika utafiti wao walioufanya katika
Wilaya ya Iramba na Mkalama lilio-
nyesha kuwa na asilimia 71 tu. Dk.
Magomba alitaja mazao mengine
ambayo yameonyesha kufanya vi-
zuri na kuongeza kipato katika mkoa
huo kuwa ni vitunguu, nyanya, mta-
ma na pamba.

Naye Mtafiti Mwandamizi masu-
ala ya kilimo na jinsia, Dk. Devotha
Kilave, alisema kuwa ushiriki wa
wanawake katika kilimo biashara
umetoa mchango mkubwa ka-
tika kuwawezesha kukidhi ma-
hitaji yao ikiwamo na kushiriki kwe-
nye mambo mbalimbali ya kutoa
maamuzi ndani na n je ya kaya zao.

Dk. Kilave alisema ili wanawake
waweze kuendelea vizuri katika hali
halisi ya maisha ya kila siku, kilimo
biashara kwao kina mchango mkub-
wa kuwawezesha kujikwamua ka-
tika umaskini na utegemezi.

JAMHURI' YA MUUNGANO WA TANZANIA

BODI YA MICHEZO YA
KUBAHATISHA TANZANIA

r r
Haruhusiy ) r\ ki
Michezo ya
ya miaka 18 & J J I kubahatisha

kwa wenye chini
sio ajira

Mhe. Samia Suluhu Hassan
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania

Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Mkurugenzi Mkuu, Menejimenti na Wafanyakazi wa
Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania
tunaungana na Watanzania wote kuwapongeza
Mhe. Rais Dkt. John P. J. Magufuli na Makamu wa
Rais Mhe. Mama Samia Suluhu Hassan kwa
kuchaguliwa kuiongoza tena Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kwa kipindi
kingine cha Miaka Mitano.

Q. Ghorofaya 27, PSSSF Towers, Mtaa wa Mission Sokoine Drive, Dar es Salaam
2 1717 Dar es Salaam

9 +255222124703/4 au 0800110051

@ www.gamingboard.go.tz [ info@gamingbord.go.tz

MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

Tanzania Medicines & Medical Devices Authority

Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli,

SALAMU ZA PONGEZI

L=

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Bodi ya Ushauri ya Wizara kwa TMDA (MAB), Menejimenti na Watumishi wa Mamlaka ya
Dawa na Vifaa Tiba (TMDA), tunaungana na Watanzania wote kutoa pongezi za dhati
kwa Mhe. Dkt.John Pombe Magufuli na Makamu wake, Mhe. Samia Suluhu Hassan

kwa kuchaguliwa tena kuongoza Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Imetolewa na:

MKurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA),
Jengo la PSSSF, Ghorofa ya 10, Barabara ya Makole,
S.L.P 1253, Dodoma.

SIMU: +255 22 2450512 / 2450751 / 2452108
Nukushi: 255 22 2450793
Barua pepe: info@tmda.go.tz

“TMDA HULINDA AFYA YA JAMII”
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MATANGAZO

Kiwanda cha Lodhia cha Chuma na Plastiki, kilichopo kisemvule Mkuranga kinakaribisha maombi ya kazi
kutoka kwa Watanzania wenye sifa katika nafasi zifuatazo. Hii ni fursa ya kipekee kwa Vijana wenye ndoto
ya kufanya kazi na kupata ujuzi sahihi wa uendeshaji mitambo ya kisasa katika viwanda vya chuma.

MHANDISI UMEME NA MITAMBO (WALIOHITIMU MWAKA HUU)-NAFASI NNE
Wahitimu wa uhandisi wenye shahada ya kwanza na kuendelea
« Ufaulu mzuri wa masomo ya uhandisi
« Awe na ujuzi imara katika Umeme, Mawasiliano na PLC
+ Uwezo wa hali ya juu wa mawasiliano.
« Sharti awe tayari kufanya kazi zamu ya usiku na mchana

MHANDISI WA UMEME NA MITAMBO (AWE NA UZOEFU)-NAFASI TATU

Wahitimu wa uhandisi wa Umeme wenye kiwango cha chini cha shahada ya kwanza

« Ufaulu mzuri wa masomo ya uhandisi

+ Uzoefu wa miaka 3 mpaka 5 kazini.

+ Uzoefu wa moja kwa moja katika shughuli za uzalishaji kwenye viwanda vikubwa. (Uzoefu katika
viwanda vya chuma ni faida kwa muombaji)

« Sharti awe na utayari wa kufanya kazi zamu ya mchana au usiku

+ Uzoefu katika vifaa vya umeme vya kisasa, Mawasiliano na PLC

MHANDISI WA UMEME (AWE NA UZOEFU)-NAFASI TATU

Wahitimu wa uhandisi umeme wenye ya shahada ya kwanza na kuendelea

- Ufaulu mzuri wa masomo ya uhandisi

+ Uzoefu zaidi ya miaka 5 katika kazi za Umeme mkubwa, uwekaji transifoma, VCB, njia za kusambaza
Umeme na kadhalika.

+ Uwezo wa kuweka kebo na HT, Laini za umeme za LT, Usambazaji wa Umeme kutoka kwenye transifo-
ma kwenda kwenye kitua cha usambazaji kiwandani.

« Ujuzi wa kutengeneza mitambo ya DC na AC

. Uwezo wa Kuweka makadirio ya kebo za Umeme za kiwandani

« Uzoefu wa kufanyia kazi umeme wa viwandani. (Ikiwa ni viwanda vya chuma ni bora kwa muombaji)

« Sharti awe tayari kufanya kazi zamu ya usiku na mchana

MHANDISI MITAMBO (WALIOHITIMU MWAKA HUU)-NAFASI NNE
+ Wahitimu wa uhandisi mitambo awe na shahada ya kwanza ya uhandisi na kuendelea
- Awe na msingi mzuri wa kielimu
+Ujuzi wa mitambo maji maji, Nyumatiki, Ubadilishaji gia,Gia boksi, beringi na kadhalika
« Sharti awe tayari kufanya kazi zamu ya mchana na usiku

MHANDISI MITAMBO MPANGILIO NA UENDESHAJI-NAFASI TATU (UZOEFU WA UENDESHAJI MITAMBO YA CNC)
Awe na stashahada ya uhandisi mitambo
- Awe na msingi mzuri kielimu
- Uzoefu wa miaka 2-3 (Katika viwanda vya chuma)
- Awe na uwezo wa kupangilia kituo mbadilisho cha CNC
.+ Awe na uwezo wa kuendesha mashine za CNC zinazotumika viwanda vya chuma.
« Sharti awe tayari kufanya kazi kwa zamu mchana na usiku.

MHANDISI MITAMBO (WAHANDISI MZOEFU DARAIJA LA JUU)-NAFASI MBILI

Mhitimu uhandisi mwenye shahada ya kwanza au Zaidi

+ Awe na msingi mzuri kielimu

- Uzoefu wa zaidi ya miaka mitano (5) kwenye kiwanda chochote kikubwa cha uzalishaji (Viwanda vya
chuma ni bora zaidi)

. Uzoefu wa kadi ya kiotomatiki. Lazima awe na ujuzi mzuri katika ubunifu na uwezo wa kuelewa
michoro ya kiuhandisi.

- Lazima awe na uwezo wa kubuni michoro ya sehemu/shughuli yoyote ya kiuhandisi mitambo.

« Ujuzi wa mitambo maji maji, Nyumatiki, Ubadilishaji gia, Gia boksi, beringi na kadhalika

+ Lazima awe na Uzoefu wa kiutendaji kwa vitendo.

- Sharti awe tayari kufanya kazi kwa zamu mchana na usiku

SIFA ZA JUMLA KWA WOTE:
+ Muombaji awe Mtanzania
- Muda wa mafunzo kwa vitendo hautahesabika kama Uzoefu
« Muaminifu
« Mchapa kazi
- Anayefundishika haraka
+ Mtizamo chanya wa mambo

NAMNA YA KUTUMA MAOMBI:
Tuma CV, barua ya nafasi unayomba, vyeti vyako vya Elimu kwa anuani ya barua pepe ifuatayo.

info-dar@lodhiagroup.co.tz

Au
Tuma CV, Barua ya nafasi unayoomba, vyeti vyako kwa anuani ya Lodhia Steel Industries Ltd S.L.P
75778, Dar es Salaam-Tanzania.

ZINGATIA:
Ukitumia barua pepe usitume tena kwa sanduku la posta. Endapo utatuma kwa barua pepe na Sanduku la
barua maombi yako hayatashulikiwa.

MUHIMU:
Kichwa cha habari cha barua pepe kisomeke nafasi unayomba kwa usahihi bila kukosea Mfano. MHANDISI
UMEME NA MITAMBO (WALIOHITIMU MWAKA HUU).

MWISHO WA KUTUMA:
Tutapokea maombi ya kazi mwisho tarehe 15/11/2020.

ZINGATIA:
Tutawasiliana na waombaji watakaotimiza vigezo vya nafasi anayoomba na watakaofuata maelekezo ya
kuomba nafasi husika kwa usahihi. Hii ni sifa kuu ya kwanza kufuata maelekezo kwa usahihi.

NAFASI ZA KAZI KATIKA KIWANDA KIKUBWA CHA CHUMA NA PLASTIKI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS,
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA JUI LA DARES SALAAM

TANGAZO

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam anawa-
tangazia wananchi wote kujiandaa kutumia

kituo kipya cha mabasi yaendayo mikoani na nchi jirani kwa
huduma za usafiri, usafirishaji.shughuli za

biashara, uwekezaji na Uchumi katika kituo kipya cha mabasi
cha Mbezi Luis kuanzia tarehe 30

Novemba, 2020 badala ya kutumia kituo cha mabasi cha
Ubungo kinachotumika hivi sasa.

Pia, anawatangazia wananchi wote kuomba kufanya shughuli
mbalimbali zinazojumuisha:-

» Maeneo ya Ofisi za kukatia Tiketi.

» Maeneo ya kutolea huduma za benki, kampuni
za Simu, uwakala na wakala wa Fedha.

» Maduka ya Jumla, Supermarket na Mini Super
market.

» Zahanati, Maabara na Famasi

» Cafe & Fast Food, Migahawa,Vinywaji na baa.

» Mae!'l 0 ya Wafanyabiashara wadogo na wa
Kati,.

» Sehemu ya kuhifadhia mizigo

» Sehemu ya kuweka Ofisi.

» Sehemu ya mazoezi (Gym)

» Vending Mashine / ATM

» Maeneo ya Maduka ya bidhaa kama vile Vipuri,
vifaa vya kieletroniki, vifaa vya Michezo,
vitam baa, Nguo, Magodoro, Vito, Vipodozi, Mapambo, Saloon,
Urembo, viatu, nguo za
watoto z wanawake na wanaume, pembejeo za Kilimo na
Mifugo, Samani (Furniture), Stationary,
kioski, Carpets/ pillow / curtains

>- Maombi ya upangishaji wa maeneo / Sehemu zilizotajwa
yatumwe kuanzia tarehe 09 Novemba,

2020 hadi tarehe 25 Novemba,2020 kwa njia ya mtandao kwa
kutumia anuani

www.pangisha.tamisemi.go.tz.

Wamachinga, Baba na Mama Lishe wanapaswa kuandika
barua ya maombi ya kufanya shughuli

zao kwenye maeneo waliyotengewa na kuwasilisha utambul-
isho kutoka kwa Mtendaji wa Serikali

ya Mtaa anapoishi muornbaji.

Limetolewa na;

Sipora J. Liana
MKURUGENZI WA JUI

Barua zote zitumwe kwa Mkurugenzi wa Jiji, Ukumbi wa Jiji, 1 Barabara ya
Morogoro, S. L.P: 9084, 11882 Dar es Salaam,
Unaweza pia kuwasiliana nasi kwa Simu: +255212355115, Nukushi:
0222125589, Barua pepe - cd@dcc.qo.tz




10 Nipashe ...

) TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Uongozi, Menejimenti na Watumishi wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta ya
Ujenzi) tunaungana na Watanzania wote kukupongeza Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph
Magufuli kwa kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka mitano kuwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan kuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania katika Uchaguzi Mkuu uliofanyika tarehe 28 Oktoba, 2020.

Tunaahidi kuendelea kuimarisha miundombinu inayosimamiwa na Sekta ya Ujenzi ambayo ni
kichocheo cha maendeleo ya kiuchumi kwa wananchi ambao wamekuchagua kwa kishindo.

“Tuienzi, Tuilinde na Kuitunza Miundombinu Yetu kwa Maendeleo ya Sasa na ya Vizazi Vijavyo”

@wizaraUUM @ WWw. mwtc.go.1z wizarauum
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TANESCO na ujenzi wa nyumba zetu
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Nipashe
UCHUMI

Na Renatha Msungu, aliyekuwa
Babati

MATUNDA ya kuwatumia wataalamu
wa ndani wa Wizara ya Maji, kutekeleza
miradi ya maji kwa utaratibu unaoitwa
‘force account’ umeleta matokeo chan-
ya kwa wananchi, kupata huduma ya
maji yanayojitosheleza.

Kimsingi ‘force account’ ni akaunti
maalum inayotumika kuhudumia mahi-
taji ya dharura, hasa kwenye halmashau-
ri ambayo imewasaidia wakulima wa

=0y, A

Manyara kwa kiasi kikubwa kuendesha [&&

kilimo na biashara ya vitunguu.

Hivi sasa idadi ya wananchi wanaopa-
ta maji katika mradi unaoitwa Arri Har-
sha, ni zaidi ya 5000 na mradi utaka-

pokamilika, utahudumia wananchi
32,000 na utakuwa na vituo vya kucho-
tea maji 55.

Hadi sasa vituo 14 vimeshakamilika
vikitoa huduma ya maji bila matatizo,
hali inayowahamasisha wakazi wa eneo
hilo kulima vitunguu kuwaongezea

kipato, utekelezaji wake ni mkubwa, °

ukiwalenga wananchi wa mitaa ya mji
mdogo wa Dongobesh, ukiwa na tham-
ani ya Sh. bilioni 1.6.

Mradi huo unatarajiwa kuwawaweze-
ta majisafi na salama na inayotosheleza
karibu na makazi yao, umbali usiozidi
mita 400.

Ni hatua inayotajwa kuwawezesha
wananchi kutekeleza shughuli za uingi-
zaji kipato, ikiwamo kilimo, ambapo zao
la vitunguu ni maarufu katika eneo hili.

Wizara ya Maji hivi sasa inatekeleza
baadhi ya miradi ya maji nchini, kwa ku-
tumia utaratibu “force account’ lengo ni
kuharakisha na kupunguza gharama za
utekelezaji wa miradi ya maji na kufikia
malengo ya kitaifa katika sekta ya maji
kwa muda uliopangwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mji-
ni Babati (BAWASA), Mhandisi Iddy
Msuya, anasema hadi hadi mwezi Ago-
sti, 2020 kwa kutumia ‘force account’
serikali imefanikisha miradi ya maji
668, inayohudumia jumla ya wananchi
wapatao 4,328,254 na kutumia Sh.
203,196,609,301.55.

BIASHARA, UCHUMI NAFEDHA |
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Hekaheka va tat;ianchi
- lilivyokaribisha

Ujenzi wa mitambo ya kuchuja Maji Mutuka wilayani Babati. PICHA: RENATHA MSUNGU.

Anasema, mkoa Manyara
katika maeneo mengi, kuna
miradi inayotekelezwa kwa
utaratibu huo, imeshakami-
lika mapema na kuanza kutoa
huduma, akitaja baadhi ya wa-
naofurahia matunda ni wakazi
wa Wilaya ya Mbulu katika
Kata za Bashay na Yaeda Ampa.

Pia, kunatajwa maeneo men-
gine ni Arri Harsha, ambako
hivi sasa wananchi wanapata
huduma ya majisafi, salama
na inayojitosheleza baada ya
mradi kukamilika na kuanza
kutolewa huduma ya maji ka-
tika vituo 14.

BOSI BAWASA
Mkurugenzi Mtendaji wa BA-
WASA, Mhandisi Iddy Msuya,

vilivyopo katika eneo la mradi

na imeshakamilika ni Arri, Hy-
seng Yaeda Ampa Mangisa, pia
kuna ambavyo havijakamilika;
Yaeda Kati, Harsha, Bashay na
Hyseng

Anasema, suala la kupata
majisafi na salama kwa baadhi
ya maeneo ilichukua muda, ku-
tokana na utekelezaji wake ul-
isuasua, sababu ni makandar-
asi kutozingatia mikataba, pia
gharama kubwa zilizojitokeza
katika utekelezaji.

Msuya anasena miradi ili-
yopo, ilianza kwa mkandarasi
wa kwanza aliyeishia ngazi ya
asilimia 20 pekee na kukoseka-
na ufanisi huo, serikali iliamua
kutekeleza sehemu iliyobaki
kwa kutumia wataalamu wake.

Anasema, awali kabla ya
mradi kuanza kutoa huduma
wananchi walipata shida kati-

ka jukumu la kupata maji, kwa
kutumia maji yasiyo salama ka-
tika vyanzo visivyo na uhakika.

Pia, Mkurugenzi huyo wa BA-
WASA, anasema awali maji yal-
itumika pia kunufaisha mifugo,
hivyo yalisababisha magonjwa
ya kila mara yanayosaba-
bishwa na matumizi ya maji
yasiyo safi na salama, sasa ku-
kamilika kwake kunawaingiza
wananchi katika afya ya maji

“Kwa haya maji ya bomba ya
mradi huu, sisi BAWASA na wa-
nanchi tumefurahi sana kwani
afya zetu ni salama kabisa,
hakuna magonjwa,” anafafan-
ua Mhandisi Msuya.

WAKAZI BABATI

Mkazi wa eneo la Babati,
Thomas Bayo, anasema ku-
tokana na wananchi wa Kata

~dhiki kwa wanakijiji
. wavuvi Mkuranga |

Mradi maji unaoibua uchumi
asha vitunguu Babati

za Bashay na Yaeda Ampa ku-
pata adha ya maji kwa muda
mrefu, sasa wanapata maji ya
uhakika, upo umuhimu kwa
wananchi katika eneo hilo ku-
tunza miundombinu na vyanzo
vya maji ili miradi iwe endelevu.

“Tunaishukuru serikali kwa
maendeleo haya, kwa kuleta
huduma hii ya maji karibu, ki-
namama wanachota maji bom-
bani bila shida,” anasema Bayo.

Hadi sasa, wakazi wa maeneo
hayo wanaendesha kilimo cha
vitunguu ambacho uwaingizia
kipato chao cha kila siku.

Mkazi Emmanuel Hawagq,
anasema mradi wa maji ume-
saidia kubadilisha maisha ya
wakazi wa maeneo haya kutoka-
na na kuwa wengi wao hivi sasa
wanaendesha kilimo cha mazao
ambalimbali.
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UCHUMI

Hekaheka ya tabianchi lilivyokaribisha
Mkuranga

dhiki kwa wanak

« \Wabaki njia panda kilio ‘tufanye nini’
« Kilimo hakiwalipi, kibarua nacho tabu!

Na Beatrice Philemon, ali-
yekuwa MKuranga

I umbali kilomita 95

ulipo mji Mkuranga,

mkoa wa Pwani ku-

Mdimni katika kata ya Magawa,

ambako Alhamisi wiki iliyopita,

gazeti hili lilikuwa na simulizi ya
nyoko kutoka baharini.

Tafsiri hiyo ndiyo imekihami

pekee jumuiya ya wavuvi ambayo
msamiati kulala njaa ni kawaida
kwao, huku wako walioweka kan-
do taaluma hiyo.

Nipashe iliyotua mahali hapo
hivi karibuni, iliwashuhudia baa-
wamekata tamaa ya maisha na
imekuwa duni sana, hata kuwapo
wenye mitihani ya ‘ntakula vipi’
halo ambayo hakuwa nayo miaka
iliyopita.

Mabadiliko ya  tabianchi,
kwanza yamebadili kina cha ba-
hari, ikiwa imejaa matope, upepo
mkali na baharini samaki wame-
pungua.

Akizungumza kwa niaba ya
wavuvi wenzake nje ya nyumba
yake akiwa na uso wa huzuni,
Omar Kilumbi anasema uvuvi uli-
wasaidia sana kiuchumi zamani,
sasa imekuwa simulizi tofauti.

“Mambo yamekuwa tofauti na
nilivyotegemea, mabadiliko ya
tabianchi yameathiri shughuli
zetu za uvuvi. Hivi sasa fedha ni-
nayopata kutokana na kuuza sa-
maki ni ndogo sana.

“Haiwezi kutosheleza mabhitaji
ya familia yangu, kwa sababu
hakuna biashara ya samaki inay-
ofanyika na bado naendelea ku-
tumia mtumbwi wa asili, ambao
hauwezi kwenda kwenye maji
mengi au kina kirefu kuvua sa-
maki,” anasema

Kilumbi anasema, awali ali-
kuwa analima, lakini baadaye
alikiona kilimo hakifai, akiamua
kujikita katika shughuli ya uvuvi.

Omari, mvuvi anayeishi l<atika
tumbwi midogo ya asilii, anasema
siyo salama maishani na inavua
samaki wachache wasioweza ku-
jlongezea kipato kikubwa, katika
ngazi ya familia na hali zao kiu-
chumi ni mbaya sana.

Omari anafafanua: “Nilianza
kazi ya uvuvi mwaka 1985 na nili-
kuwa narudi nyumbani nikiwa na

samaki wengi sana kwenye ndoo.”

Anakiri mabadiliko ya tabianchi,
yameleta madhara makubwa kwa
ikiwamo familia yake na m1tumbw1
ya asili haiwezi kufika, kutokana na
kupungua kiwango cha maji na sa-
maki baharini.

“Wavuvi wanahesabu hasara ka-
tika biashara zao, kwa sababu haku-
na samaki wa kuuza kutokana na
kuongezeka kwa kiwango cha maji
baharini, vimbunga, upepo mkali,
mawimbi ya bahari ambayo yame-

tokana na matumizi ya mltumle
ya asili huku jumla ya wavuvi 400
iwa kupata vyombo vya uvuvi vya
kisasa na nyavu, ili wavue samaki na
kupambana na umasikini.

“Hivi sasa wavuvi wanaishi kwa
shida sana, familia zao zinashindwa
hata kula chakula,” anaeleza Omari,
huku akiwasilisha ombi serikalini,
kupata vitendea kazi na vifaa vya
kisasa kwa kazi za baharini, aki-
taka samaki kupatikana maeneo ya
mbali.

Omari anaeleza kabla ya mabadi-
liko ya tabianchi, biashara ilikuwa
nzuri alipovua ndoo tatu za samaki
kwa kutumia mtumbwi wa asili na
kumuwezesha kumpatia wastani
wa Sh. 20,000 hadi Sh. 50,000.

Analalamika  kwamba,  sasa
anaambulia robo beseni ya sam-
aki inayompatia Sh. 5000 na ana
ufafanuzi: “Hivi sasa maisha yangu
yamebadilika, nina kula mlo mmoja
kwa siku mimi na familia yangu.

“Wakati mwingine tunalala bila
kula chakula kwa sababu fedha
ninayopata kutokana na kuuza

samaki ni ndogo sana na haiwezi
kutosheleza mahitaji ya familia yan-
gu,” anasema.

hivi sasa Wanahangalka kutafuta
fedha za kulisha familia zao, kuto-
kana na ukosefu wa samaki na kila
siku kiwango cha maji ya baharini
kinazidi kuongezeka.

Hadi sasa wavuvi waliobomolewa
na kuhama nyumba 720, Wanaﬁka
ram Kisemvule na Kivinje, kutafuta
kazi hasa kwenye viwanda vipya vi-
navyojengwa na wengine kukimbil-
ia ajira za vibarua katika mashamba
ya watu, wajikimu na familia zao.

“Tunafanya kazi za vibarua kwe-
nye mashamba ya korosho kwa
mfano mkulima anakwambia ul-
ime ekari mbili au nne, anakulipa
Sh. 5000 au Sh. 2000 tu.Yaani mai-
sha kwa ujumla ni magumu sana,”

ijiji wavuvi

anasema.

Omari anaeleza kuna wakati wa-
naambulia samaki wa kula tu, huku
wastani wa asilimia 80 ya wakazi wa
ghuli za uvuvi.

NGO INAYOSAIDIA

Mwangzilishi wa shirika lisilo la Ki-
serikali linaloitwa Tanzania Cleanup
and Conservation Initiative’ (TCCI),
Salum Kingungo, anasema wameazi-
sha kampeni ya kutoa elimu kwa
athari za mabadiliko ya tabianchi na
utunzaji mazingira.

Lengo kuu analitaja ni wananchi
kupanda mikoko ufukweni, kupun-
guza kasi ya mawimbi bahari, ambayo
hivi sasa yanawaletea madhara kwa
wananchi, kuu ni kubomoa makazi
yao.

“Hivi sasa tupo katika hatua ya ku-
peleka maombi kwa uongozi wa shule
(msingi na sekondari) ili kusaidia wa-
nafunzi kujua umuhimu wa mikoko
na athari za mabadiliko ya tabia nchi
hiki wanakata sana miti ya mikoko,”
anasema

Anasema wameamua kujikita ka-
tika kampeni hii ili kubadilisha ‘mind-
set’ ya watoto na wazazi wao ili wajue
umuhimu wa mikoko na athari za ma-
badiliko ya tabia nchi.

“Wakati wa utekelezaji wa kampeni
hii tutaanzisha kitalu cha miche ya
mikoko ambayo itakuwa inatolewa
bure kwa wanafunzi na wazazi wao
bure ili watu wakapande ufukweni na
mpaka sasa wapo kwenye mchakato
wa maandalizi ya elimu,” anasema.

Ni mradi endelevu wa upandaji miti
maeneo mengine, ambayo yameanza
kuathirika na mabadiliko ya tabi-
anchi. “Mikoko inasaidia kupunguza
wimbi la bahari, inasaidia mazalia ya
samaki, inazuia mmonyoko wa ardhi
na ni sehemu ya mazalia ya viumbe
wengine kama ndege, nyoka na vi-

umbe wengine,” anasema.

UONGOZI WA KIJIjI

Mdimni kimeanzishwa mwaka 1971,
mpaka sasa kina wakazi 1332, kati ya
hao wavuvi 400 na kaya masikini ni
90.

Takriban sehemu yote ya wakazi
ya korosho, minazi embe na uvuvi ili
kuongeza kipato.

“Ni kweli hivi sasa wavuvi wanai-
shi kwa shida, hali ya uchumi wao ni
duni sana, kiasi cha kwamba wengi
wameacha shughuli za uvuvi kwenda
kutafuta kazi sehemu nyingine, ili wa-
pate fedha za kulisha familia zao.

“Hawawezi kuvua samaki kwa saba-
bu wanatumia mitumbwi ya asili am-
bayo haiwezi kufika sehemu za mbali
baharini,” anasema.

Kutokana na changamoto hiyo,
hivi sasa ameanza kuwahamasisha
tika vikundi au vyama, ili waweze ku
pata mikopo au vifaa vya kisasa vya
uvuvi kutoka serikalini au kwa wadau
waeendelee na shughuli zao za uvuvi.

“Jumla ya wavuvi 120 wakiwamo
wanawake na wanaume tayari wame-
jiunga katika kikundi kinachoitwa
‘Tangu Asili’ kulingana na kazi wana-
zozifanya,” anasema

Anasema anavyovihitaji sasa, ku-
toka serikalini na wadau wengine ni
kupata mafunzo, jinsi ya kuanzisha
vyama vya ushirika au kuweka na
kukopa, uendeshaji, elimu ya ujasiri-
amali, vifaa bora vya uvuvi na mkopo,
ili wabadilishe maisha yao, wanufaike
na biashara ya uvuvi.

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga,
Filberto Sanga, alipozungumza na
Nipashe, anafafanua kuhusu hali ya
wavuvi wilayani yameshaathiri mae-
neo mengi ya Mkuranga hasa katika

TAFAKURI YA MLALAHOI
TANESCO na ujenzi Wa nyumba zetu

@MS3SAMBA

OKTOBA 13, mwaka huy,
ni siku ambayo mkazi wa
Pugu Stesheni mkoani Dar
es Salaam, Edward Katemi
hataisahau na itaendelea
kukaa kichwani na katika
kumbukumbu zake zingine,
kama siku mbaya kupata
kutokea katika historia ya
maisha yake.

Ni siku ambayo alipoteza
sehemu kubwa ya familia
vake kutokana na ajali ya
moto, iliyoangamiza roho na
nyoyo za mkewe Jackline
Frank, wanawe Edwin, Edi-
son na lvan na mdogo wake,
Esther.

Inauma zaidi, kwamba
alishuhudia janga hilo huku
akishindwa kuwaokoa
marehemu hao, baada ya
kushindwa kupumua kuto-
kana na moshi mkubwa uli-
ogubika vyumba walimoku-
wa wakati moto ukiendelea
kupamba.

[lidaiwa kuwa chanzo
ni umeme. Kwamba ulika-
tika na uliporejea, ukaathiri
swichi kubwa na mli-
puko kutokea eneo hilo na
kushika nyumba nzima.

Kwa mujibu wa maelezo ya
Katemi, akiwa getini akipiga
honi afunguliwe, umeme
ulirudi na kukatika nyum-
bani kwake tu na kufuatiwa
na cheche na hatimaye moto
huo.

Ingawa mpaka safu hii
inaandikwa hakuna taarifa
rasmi iliyotolewa ama na
Jeshi la Zimamoto au Shirika
la Umeme Tanzania (Ta-
nesco) hata kufanya Mzee
Amos Jeremia, baba wa
Katemi kumwachia yote
Mungu, chanzo kitabaki
kuwa tatizo la umeme.

Ni janga kubwa linalos-
tahili rambirambi na pole
nyingi, si tu kutoka kwa
ndugu, jamaa na marafiki,
lakini hata Tanesco ambayo
bidhaa yake ndiyo bado
inaaminika kuwa chanzo cha
maafa haya.

Ningetarajia kusikia Ta-

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

nesco wamekwenda kuhani
lakini hata kushirki maziko
va wanandugu hao, yaliyo-
fanyika Buchosa, mkoani
Mwanza, lakini hilo haliku-
fanyika, sababu wanazijua
wenyewe.

Pengine hatua ya Mzee
Jeremia kumwachia Mungu
ilitokana na kuamini kwam-
ba, hakuna kitakachofanyika
kuwafuta machozi au hata
kurejesha roho za wap-
endwa wao. Mara nyingi
kama si zote, Watanzania
ni wepesi wa kukata tama
na kumwachia Mungu mara
wapatapo matatizo.
~ Bila shaka ni hulka nzuri
isiyotaka mtafaruku na kua-
mini kwamba, hakukuwapo
makusudi katika kutokea
ajali hiyo, ingawa wakati
mwingine kukatika umeme
ama husababishwa na ubovu
wa miundombinu au uzembe
wa wasimamizi wake.

Mara kadhaa umeme
umekatika katika majengo
mbalimbali na kurudi kwa
nguvu bila hadhari yoyote,
na matokeo yake ama vitu
kuharibika au kuungua na
kuwa sababishia hasara wa-
teja, lakini nao wamekuwa
wakimwachia Mungu, kuto-
kana na urasimu mbaya wa
kudai haki, endapo wange-
fanya hivyo.

Si siri, kuwa vifaa vingi vi-

tumiavyo nishati ya umeme
majumbani vilishakumbwa
na matatizo hayo na wami-
liki kubaki kimya na kuingia
gharama za kuvirekebisha
au hata kuvitupa kabisa.

Tanesco kwa kujua kuwa
ni muhali kwao, wamekuwa
kimya bila kuwambia kina-
gaubaga wateja wao, kuwa
linapotokea hilo wafanye
nini.

Iwapo vifaa tu hilo
halifanyiki na pia kuchelea
kufuatilia madai mpaka
walipwe, sembuse maisha
ya watu watano? Ni lini
sasa serikali kupitia Ta-
nesco, itaweka utaratibu
wa kuwaj|b|shana ithibit-
ishwapo kuwa chanzo ni
umeme?

Kwa upande mwingine,
tukiangalia kiini cha vifo
vya watu hao wa familia ya
Katemi, tunabaini vilito-
kana na kukosa hewa na si
moto kuwaunguza. Waokozi
walifanikiwa kuwatoa bila
ya majeraha ya moto huku
wakipumua kwa shida,
kutokana na kuzidiwa na
moshi.

Tunajifunza nini? Ujenzi
wa nyumba zetu. Siku hizi
kuna ujenzi ambao hauz-
ingatii afya. Mtu anajenga
nyumba na kuweka madiri-
sha ya vioo vinavyofunga
gubigubi na kusahau ku-
wapo mwanya wa kutolea
au kuingizia hewa. Vioo
vinafunga madirisha huku
kukiwa hakuna kiyoyozi.

Endapo nyumba ya aina
hiyo itakumbwa na janga
la moto kama hivi, moshi
utakosa pa kutokea na hasa
inapokuwa ni usiku na vioo
vimefungwa; matokeo yake
ni walioko ndani kukosa
hewa na kuvuta moshi na
kusababisha majanga kama
hayo.

Sijachunguza nyumba ya
Katemi, lakini yawezekana
kuwa katika mfumo huo.
Poleni sana wafiwa.
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Geneva, Uswisi

GENEVA, mji mkuu wa Uswisi ni
makao makuu ya baadhi mashiri-
ka makubwa na kunatajwa kuwa
ngome ya watu tajiri zadi duniani.
Lakini unajua, kuna baadhi ya ,
wakazi wake wanapewa msaada
wa chakula?

Hapo ni makao makuu ya benki
kubwa za sekta binafsi, mashirika
ya Umoja wa Mataifa na majumba
ya mnada ya Sotheby na Christie,
ambayo kila mara huuza mawe ya
thamani kwa bei ghali sana.

Ni wiki kadhaa iliyopita, mji huo
ulianza kutekeleza kiwango cha
juu zaidi cha malipo ya chini ya
mshahara wa kila mwezi duniani,
kujibu matakwa ya watu katika
kura ya maoni ya mwishoni mwa
mwezi Septemba mwaka huu.

Kiwango kipya cha malipo ya
faranga 23 za Uswisi - ambacho ni
sawa na Eurol9, dola 25 au paundi
22 - kitawapatia watu kiwango cha
chini zaidi cha mshahara kuwa
Euro 3,350 sawa na Sh.8, 999,050.

KINACHOFANYIKA

Mshahara wa chini wa Geneva
umeidhinishwa kuwa sheria si kwa
sababu ni hatua iliyowekwa na seri-
kali, bali pendekezo mjini Geneva
uitwao”mpango wa wananchi”.

Walikusanya saini nyingi kutaka
suala hilo lipigiwe kura ya maoni
na hadi kufika Septemba 27, asilim-
ia 58 ya wapiga kura walijitokeza.

Utaratibu uliopo Uswizi ni kina-
choitwa ‘demokrasia ya moja kwa
moja’ ukimaanisha kwamba wapi-
ga kura wana uamuzi wa mwisho,
hali inayofanya kiwango hicho cha
chini cha lazima.

Hadi sasa kuna hofu kwa misha-
hara ya migahawa, kumudu viwan-
£0 vipya.

Mara nyingi, raia wa Uswisi hu-
piga kura kwa makini na linapoku-
ja suala la matumizi ya fedha za
umma. Siku hiyo hiyo pia waliunga
mkono likizo ya wiki mbili ya uzazi
kwa mzazi wa kiume, ikiwa na
malipo.

Mdau Charly Hernandez, hatua
zilizopo ni dalili njema, akiwa
na ufafanuzi:’Walipigia kura, na
hilo limenifurahisha sana. Tuna
demokrasia ya moja kwa moja na
hilo ni jambo zuri sana, lakini kile
watu wasichokijua ni kwamba
juhudi nyingi za kiraia hupuuzwa.

“Ni vyema kwamba mambo
yameanza kubadilika na baadhi
ya vitu vinaidhinishwa, kwa hiyo
naamini mambo yanazidi kuima-
rika ... japo kwa mwendo wa pole-
pole, lakini ndio kasi ya Uswizi,”
anasema.

Mpango huo utazihitaji kampuni
zilizo na makao yake nchini Uswisi
kuwajibika kisheria na kifedha,
itakapotokea ukiukwaji wa haki
za kibinadamu katika hatua za
utendaji wa kampuni hizo kokote
duniani.

KULIKONI HIVYO?

Mji huo wa nchini Uswisi, huen-
da ukawa na utajiri mkubwa kwa
maelfu ya wafanyakazi wa hoteli,
wahudumu wa migahawa, wa-
naotoa huduma za usafi na wafan-
yakazi wa saluni wanaojitahidi ku-
mudu gharama kubwa ya maisha.

Geneva; jiji linaloongoza kulipa
mshahara mkubwa duniani kote
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Kima cha chini Sh. milioni tisa kasoro
Wenye migahawa walia ‘tutawezaje?’
Mshahara safi, gharama nazo..mmh!
Wakazi 600,000 waombaji wa vyakula

Wakati nchi ya Uswisi ilipoweka
amri ya kutotoka nje. hadi Machi
mwaka huu kudhibiti kuenea viru-
si vya corona, kulishuhudiwa milo-
longo mirefu ya watu waliosubiri

Geneva.

Pia, kunatajwa utoaji chakula ili-
kuwa suala lililokuwapo hata kabla
ya janga corona.

Charly Hernandez, kutoka shiri-
ka la msaada Colis du Coeur, am-
balo ndio linagawa chakula kwa
umma kila wiki katika maeneo ya
katikati ya mji. Anasema wanawake
ndio wanaonekana zaidi katika fo-
leni ya kupata chakula, wakiwa na
watoto wao.

Inaelezwa kitakwimu, ndani ya
jiji Geneva lenye wastani wa wakazi
milioni 8.5, walio hohehahe kudai
msaada kama wa chakula jumla
yao ni wastani wa 600,000.

MAKALI YA MAISHA

Je, ujira wa wa Faranga 4,000
kwa mwezi unatosha? Huenda ika-
onekana pesa nyingi, iwapo tu hui-
ajitabulishae kwa jina, Charly.

“Chumba kimoja kinakodishwa
kwa faranga 1,000 kwa mwezi,
ikiwa utafanikiwa kununua chaku-
la kwa faranga 500 kwa mwezi
basi wewe ni hodari kwa kubana
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Mwisho wa
mwezi mifuko
yao inasalia
bila kitu,”
anasema mkazi
aitwae Ingrid
anaendelea:
“Migahawa

(ya chakula)
imesaidia sana,
kwa sababu
watapata
ahueni japo kwa
wiki moja.”

matumizi, bima ya afya ni 550 kwa
mwezi kwa kila mtu. Ukiwa na mke
na watoto wawili niambie utasalia
na nini.”

Inaelezwa, gharama ya maisha ji-
jini Geneva iko juu sana na wafanya
kazi wengi wanajikamua kuishi ka-
tika mazingira magumu

Sheria mpya ya malipo inayowe-
ka kiwango cha chini cha mshaha-
ra, inadaiwa itawasaidia wengi, am-
bao wanaishi kijanja kula vyakula
vya bei nafuu migahawani.

“Mwisho wa mwezi mifuko yao
inasalia bila kitu,” anasema mkazi
aitwae Ingrid anaendelea: “Miga-
hawa (ya chakula) imesaidia sana,
kwa sababu watapata ahueni japo
kwa wiki moja.”

Hata baadhi ya watu wanaoji-
tolea kufanya kazi kama Laura, am-
baye ni muuguzi, anaona gharama
na hawezi kupata nyumba nzuri ya
kuishi mjini hupo.

“Ningelikuwa naishi katika
chumba kimoja kidogo. Sasa bado
naishi na wazazi wangu. Nina mia-
ka 26,” anasema.

MLIPAJI NANI?

Kutokana na mwongozo mpya
wa malipo, biashara zinazowali-
pa wafanyakazi chini ya wastani
wa Faranga 23 kwa saa ya sasa,

watalazimika kuwaongezea. Hatua
ya kutekeleza malipo hayo
mapya.

Vincent Subilia kutoka
Chama cha Wafanyabiashara wa
Geneva, anaeleza kwa hofu kwam-
ba, hiyo inakuja ikiwa ni katikati ya
janga corona, iliyochangia kushuka
faida na kuna athari kubwa

“Hoteli na migahawa tayari zi-
nakabiliwa na changamoto kadhaa
kutokana na janga hili,” anasema,
kwa ufafanuzi kwamb a ni hali
huenda ikasambaratisha sekta
hizo.

Mmiliki wa migahawa, Stefano
Fanari, ana ufafanuzi kwamba
haoni namna atamudu malipo ya-
nayotakiwa kwa watalaamu kama
mpishi mkuu, ambaye marupuru-
pu yake ya mwezi ni kati ya faranga
5,000 na 6,000.

“Nitawezaje kuendelea wakati
natakiwa kuwalipa waosha vyom-
bo kiasi hicho cha fedha?” anaele-
jeza hofu yake, akiwa na maswali
yasiyo na majibu kwamba:

“Je nipunguze saa za kufanya
kazi? Msinielewe vibaya, Sipingi
suala la wao kulipwa (fedha) 4,000
kwa mwezi. Lakini kwa hali ilivyo,
hatuwezi kumudu malipo hayo.
Nimejitolea, Nafanya kazi hapa
kwa saa 12 kwa siku. Nifanye nini?”



HABARI DODOMA

Rais Dk. John Magufuli akikagua gwaride la heshima lililoandaliwa na Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), kabla ya kuapishwa kuwa Rais wa Awamu ya Tano katika muhula wa pili,

uwanja wa Jamhuri, jijini Dodoma jana. PICHA: IKULU

endiga ataka ushirikiano
kwa Rais John Maguful

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

GOMBEA urais kupitia
Chama cha ADC, kwe-
nye uchaguzi mkuu
2020, uliofanyika Ok-
toba 28, Queen Sendiga, ameviom-
ba vyama vya siasa kumpa ushiriki-
ano Rais John Magufuli, ili aendelee
kutatua kero za Watanzania.

Sendika, alisema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza kwenye ma-
hafali ya kidato cha nne ya Shule ya
Dodoma.

Akizungumza na wazazi na wa-
nafunzi wa shule hiyo, aliwaom-
ba viongozi wa vyama vya siasa
kumpa ushirikiano Rais Magufuli,
ili atatue kero mbalimbali zina-
zowakabili Watanzania katika mae-

neo mengi nchini.

“Ninawaomba viongozi wa vy-
ama vya siasa wezangu, kumpa
ushirikiano mkubwa Rais, Dk.
Magufuli katika kutatua kero za Wa-
tanzania, mimi nilipokuwa kwenye
kampeni nimejionea mwenyewe
jinsi wananchi wanavyokabiliana
na kero mbalimbali,” alisema.

“Nimetembea karibu mikoa 20
na wilaya zipatazo 140, na nimeku-
ta kuna kero nyingi zinazowagusa
Watanzania walio wengi zikiwamo
huduma za elimu, maji, kilimo, ufu-
gaji, afya na miundombinu ya bara-
bara,” alisema.

Alisema: “Ni muhimu sasa
kuachana na mambo ya siasa
badala yake tushikamane kwa
pamoja  na Rais aliyepo madara-
kani, tuungane kufanya kazi kwa
pamoja.”

Akizungumzia kwa upande wa
wanafunzi, aliwataka kujikita kwe-
nye elimu zaidi ili wawe viongozi
wenye maadili kwa ajili ya maslahi
ya maendeleo ya nchi.

Naye Mbunge mteule wa Jimbo
la Mbagala mkoani Dar es Salaam,
Abdalah Chaurembo, aliwaomba
wazazi na walezi kuhakikisha
wanashirikiana na walimu ili wa-
toto wafanye vizuri kitaaluma na
kimichezo.

Aidha, aliwataka wanafunzi hao
kutoridhika na hatua waliyofikia
ya kidato cha nne, badala yake
wajipange kwa safari nyingine
ya juu ili kufikia malengo waliyoji-
wekea.

Aliipongeza shule hiyo kwa hat-
ua yake ya kuisaidia serikali kwa
kutoa ajira kwa Watanzania kutoa
ajira.

Onyo matumizi mabaya ya
vitambulisho vya machinga

Na Peter Mkwavila, DODOMA

OFISA masoko wa Jiji la Dodo-
ma, James Yuna, amesema kuwa
vitambulisho vya machinga ha-
vikutolewa kuwa sehemu ya ku-
vunja sheria kwa kufanya biashara
kwa kupanga bidhaa zao kwenye
maeneo yasiyoruhusiwa.

Yuna alisema hayo alipokuwa
akizungumza na viongozi wa
machinga alipofanya ziara ya ku-
kagua maeneo mbalimbali yanay-
otumiwa na wafanyabiashara.

Aidha, aliwataka wafanyabi-
ashara hao kuhakikisha hawavuki
mipaka na kuvunja sheria hata
kama wana vitambulisho hivyo.

Alisema kuwa na kitambulisho
cha machinga siyo jawabu la ku-

pata uhuru wa kufanya biashara
kila eneo, bila utaratibu na kuvun-
ja sheria za halmashauri ya jiji na
kuzingatia maelekezo yaliyotole-
wa yanazingatiwa.

Pia, aliwataka watumiaji wa
masoko ndani yaJiji kujenga utam-
aduni wa kununua mabhitaji yao
kwenye maeneo yaliyo rasmi, ili
kuepukana na hatari zinazoweza
kutokea ikiwamo za kiafya.

Vile vile, alisema kuwa kwenye
maeneo ambayo yapo rasmi wapo
wataalamu wa kiafya, ambao
wamekuwa wakisimamia ubora
wa viwango na mpangilio wa bid-
haa zote zinazouzwa kwa ajili ya
mahitaji.

Akizungumza kwa niaba ya
viongozi, Makamu Mwenyekiti wa

Machinga Wilaya ya Dodoma, Bru-
no Mponzi, alisema kuchaguliwa
kwa Rais John Magufuli, ni matu-
maini yao kufanya biashara zao
kutoka katika hatua ya umachinga
hadi wafanyabiashara wakubwa.

“Sisi machinga tunampongeza
Rais Magufuli, kwa kuchaguliwa
kuongoza awamu hii ya pili, hivyo
ni matumaini yetu kwenye utend-
aji wake kama tulivyoshuhudia
tutafanikiwa kwa kiasi kikubwa
na kufikia hatua ya ushindani wa
masoko ya nje,” alisema.

Hata hivyo, aliwataka mach-
inga kutoa ushirikiano kwa Hal-
mashauri ya Jiji ili kuvitumia
vitambulisho walivyonavyo na
kutovunja sheria na kanuni kam a
walivyoelekezwa.

]
Walima karanga wapatiwa mbinu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAKULIMA wa karanga,
wametakiwa kulipa kipaum-
bele zao hilo kutokana na
kustahimili hali ya hewa ya
Mkoa wa Dodoma.

Ushauri huo ulitolewa jana
na aliyekuwa Ofisa Kilimo
mstaafu wa Wilaya ya Cham-
wino mkoani Dodoma, Aidan
Chaula, wakati wa mafunzo
ya kilimo cha karanga vyali-
yoendeshwa kwa ushirikiano
wa Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo, (TARI), Naliendele na
Taasisi wa kudhibiti ubora wa
mbegu nchini (TOSCHI).

Chaula alisema karanga ni
miongoni mwa mazao ya-
nayostawi kwa wingi mkoani
Dodoma na kama kilimo hicho
Kitatiliwa maanani, kitaongeza
uzalishaji. “Karanga ni zao
lenye tija kubwa, wakulima
wanapaswa kuchangamkia
fursa hiyo,” alisema Chaula.

Akitolea mfano karanga
aina ya mnanje na mangaka
alisema zinastawi vizuri ka-
tika mkoa wa Dodoma, hivyo
ni vema wakulima wa zao
hizo.

“Mwaka huu nimefani-
Kiwa kuvuna magunia 200
kutokana na kutumia mbegu
hizo zilizoainishwa,” alisema
Chaula.

Hata hivyo, alisisitiza kuwa
karanga alizopanda mbegu
zake zilipatikana katika kituo
cha utafiti cha Naliendele
kilichopo mkoani Mtwara.

Alifafanua kuwa anasisitiza
wakulima walime zao Ia
karanga kwa sababu tokea
enzi wakazi wa Dodoma wa-
likuwa wakihimizwa kupanda
karanga, kwa sababu hali
ya hewa inaruhusu zao hilo
kustawi kwa wingi, ikiwamo
kutoa mavuno mengi.

Aliongeza kuwa kukiwa na

uhakika wa uzalishaji mbegu
unaoendana na mazingira na
mbegu hizo zikapatikana kwa
wakati, wakulima watapata
mbegu zinazofaa na kuongeza
uzalishaji wa zao hilo.

“Mkulima akipanda Desem-
ba mwishoni anavuna mwezi
Aprili, ni karanga inayozaa
sana na kwenye shina moja
unaweza kupata punje zaidi
ya 100

zile kwenye maganda na
ndani yake unaweza kupata
punje tatu hadi nne,” alisema
Chaula.

Alisema karanga aina ya
naliendele nayo ina siku 100
inazaa sana na inatafutwa
sokoni kwani haina mafuta
mengi Na hutumika sana
katika kutengeneza siagi ya
karanga.

“Naliendele inakuwa
haraka sana ndani ya mwezi
mmoja inaanza kutoa maua
na hata kama mvua ndogo un-
aweza kuvuna mazao mengi,”
alisema.

Alisema karanga aina
ya mnanje ni zenye punje
kubwa zina rangi nyekundu
na imekuwa ikipendwa sana
kutokana na kuwa na madini
va zink, calcium na magne-
sium ambayo ni nzuri sana
kwa lishe na kuongeza kuwa
nnanje inatumia siku 120
tokea kupandwa hadi kuvuna.

Kwa upande wake, Ofisa
Mdhibiti Ubora wa Mbegu ku-
toka TOSCHI, Zella Mwakem-
wa, alisema wanahakikisha
wakulima wanapata mbegu
bora kwa kuzingatia sheria.

“Tunahakikisha mbegu zote
zinakuwa na ubora na kuwa
na tija na kufanya ukaguzi
kwa wazalishaji wa mbegu,”
alisema.

Kaimu Ofisa Kilimo Wilaya
ya Chamwino, Anastazia Pas-
cal, aliwataka wakulima wa
Chamwino kutumia fursa ya
kilimo cha karanga.
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Mila potofu
chanzo
ukatili wa
Kkijinsia

MILA na desturi potofu
zimetajwa kuwa ni miongoni
mwa sababu zinazochochea
vitendo vya ukatili wa Kijin-
sia dhidi ya wanawake na
watoto, hali inayosababisha
makundi hayo kunyimwa
haki za msingi.

Hayo yalisemwa jana na
Mwenyekiti wa Vituo vya
Taarifa na Maarifa ambavyo
vimejingewa uwezo na TGNP
Mtandao juu ya masuala ya
UONgozi na upangaji wa bajeti
wenye mlengo wa kijinsia,
Flora Mlowezi.

Alisema vitendo vya ukatili
wa kijinsia dhidi ya watoto
na wanawake hususani katika
maeneo ya pembezoni bado
vinachagizwa na masu-
ala ya mila potofu ambazo
zimepitwa na wakati, hivyo
kuwanyima wanawake haki
na mahitaji yao ya msingi.

Mlowezi alisema hali
hiyo inasababisha kundi la
wanawake na watoto kujiona
sio sehemu ya jamii husika
hali inayosababisha makundi
hayo kuachwa nyuma Katika
masuala mbalimbali ikiwamo
kushirikishwa kwenye ku-
jadili na kuamua ajenda za
maendeleo.

“Wahanga (waathirika) wa
masuala hayo ni wanawake
na watoto kwa kuwa wana-
fanyiwa vitendo vya ukatili
wa Kijinsia, mimba za utotoni,
vipigo, kuporwa haki ya
kumiliki mali, kubebeshwa
majukumu makubwa, ku-
topewa nafasi ya uongozi
kwa Kisingizio cha jinsia,”
alisema.

Alisema kutokana na
changamoto hizo wadau
mbalimbali wa masuala
ya kijinsia ikiwamo TGNP-
Mtandao wameona kuna
umuhimu wa kutoa elimu
kwa jamii kuachana na mi-
tazamo hadi kuhusu masuala
ya jinsia.

Alisema vituo vya taarifa
na maarifa katika kata hizo
ambavyo vinawezeshwa na
TGNP-Mtandao vimefanya
kazi kubwa ya kutoa elimu
na kuwa vuguvugu la mapin-
duzi katika harakati za kuleta
mabadiliko kifikra kwa jamii
hizo ambazo awali zilikuwa
zimejikita na mfumo dume.

Naye Lydia Mwakalinga,
alisema mafunzo hayo ya-
takuwa chachu kwa wa-
nawake kuwasilisha changa-
moto zao kwenye vikao vya
maamuzi bila ya uoga.

Alisema mafunzo hayo
yanawaandaa wanawake na
vijana kuwa viongozi bora
katika kuwasilisha vikwazo
vinavyokabili makundi hayo.

Wahitimu vyuo wajitolea kufundisha bure

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

[JANA 41 waliohitimu

vyuo vikuu  nchini,

wameamua kuungana

na kufanya kazi ya kuji-
tolea bila malipo kufundisha shule
za sekondari katika Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya.

Kupitia umoja wao uitwao CO-
FAPS, vijana hao wameanzisha
kampeni hiyo baada ya kuona
shule nyingi hasa za pembezoni
zikifanya vibaya kwenye matokeo
ya kidato cha pili na cha nne,
hivyo kuamua kuja na mwarobaini
huo.

Kaimu Katibu wa Umoja huo,
Carol Mirambo, alisema kwa sasa
vijana hao wametawanyika ka-
tika shule mbalimbali ndani ya
halmashauri hiyo wakiendelea na
jukumu  la kufundisha kwa ku-
jitolea.

Alisema COFAPS ilianzishwa
mwaka 2017 ikiwa na vijana saba
pekee ambao waliamua kujiunga
kwa pamoja baada ya kuhitimu
vyuo vikuu na kukosa ajira ili ku-
wasaidia wadogo zao.

“Licha ya kukosa ajira baada
ya kuhitimu elimu ya vyuo vikuu,
tuliamua kujiunga vijana 41 ku-
fundisha wanafunzi wa kuanzia
kidato cha kwanza hadi cha sita,”

alisema Mirambo.

Hata hivyo, Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri hiyo,
ambaye ni Ofisa Elimu Sekondari,
Aliko Mbuba, alisema vijana hao
wamekuwa msaada mkubwa ka-
tika kupunguza uhaba wa walimu
shuleni.

Alisema vijana hao wamesaidia
kuziba pengo la walimu hususani
masomo ya sayansi na hesabu,
hivyo kuwawezesha wanafunzi
kumaliza  silabasi za masomo
mapema kulinganisha na ili-
vyokuwa awali. Uhaba wa walimu
ulichangia wanafunzi kutomali-
za baadhiya silabasi.

“Mbali na kupewa kibali cha ku-

fika kwenye kata zote, vijana hawa
wamekuwa msaada mkubwa kwa
wanafunzi hasa madarasa yenye
mitihani ya taifa ambayo kwa
ujumla wake imeongeza ufaulu
huku wakiwa na tumaini la kupata
ajira serikalini,” alisema Mbuba.

Licha ya shule za sekondari
wilayani humo, kujitosheleza kwa
masomo ya sanaa na biashara hal-
mashauri hiyo ina upungufu wa
takribani walimu 88 wa masomo
ya sayansi.

Alisema halmashauri ilipokea
kwa mikono miwili ombi la vijana
hao kufika kwenye kata zote 28 za
wilaya hiyo baada ya kuona ma-
tunda.

kutumia kemikali aina ya zebaki, karibu na makazi ya watu jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

RC ataka uchangiaji miradi ya maendeleo

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA.

LICHA ya serikali kutoa fedha
kwa ajili ya ujenzi wa miradi ya
maendeleo hasa sekta ya afya,
wananchi nao wametakiwa ku-
changia fedha na nguvu zao, ili
miradi hiyo itekelezwe kwa ufanisi
mkubwa.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, aliyasema hayo
juzi wakati akikagua miradi mi-
kubwa mitatu ya ujenzi wa miun-
dombinu ya afya iliyo ndani ya Jiji
la Mbeya.

Miradi iliyokaguliwa na mkuu
huyo wa mkoa ni jengo jipya la
ghorofa tano linalojengwa ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Wazazi
Meta, upanuzi wa Hospitali ya Jiji
la Mbeya ya Igawilo na ujenzi wa

wodi la mama na mtoto katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Mbeya.

Chalamila alisema serikali imeji-
tahidi kuwekeza kwenye sekta ya
afya kwa sababu ni eneo ambalo
linagusa maisha ya wananchi kwa
kiasi kikubwa, hivyo jitihada zao
zinahitajika ili kukamilisha miradi
hiyo kwa wakati.

Akizungumza na wananchi
baada ya kukagua miradi hiyo,
Chalamila alisema ili miradi hiyo
iwe na umiliki wa wananchi moja
kwa moja, wananchi pia wana-
paswa kuchangia utekelezaji wa
miradi hiyo.

“Serikali imetuletea miradi hii
mikubwa kwa faida yetu, hivyo
ili miradi hii iwe na umiliki wetu
na ili tuwe na uchungu nayo, ni
lazima wananchi pia tuchang-

ie utekelezaji wake,” alisema
Chalamila.

Msimamizi wa mradi wa jengo
la mama na mtoto katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Mbeya
ambaye pia ndiye Mganga Mfawi-
dhi wa Hospitali hiyo, Dk. Gloria
Mbwilo, alisema mradi huo ukika-
milika utawasaidia wananchi ku-
pata huduma nzuri na kwa ufanisi
mkubwa.

“Kwa sasa jengo la kutolea hu-
duma ya mama na mtoto katika
hospitali hii ni dogo ambalo haliki-
dhi mahitaji kulingana na idadi ya
wateja wetu, hivyo jengo hili likika-
milika wananchi wengi zaidi wata-
pata huduma hapa na itatusaidia
hata sisi watoa huduma kuwahu-
dumia vizuri wananchi,” alisema
Dk. Mbwilo.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Wil-

liam Ntinika, alionya kuwa fedha
hizo zinazotolewa na serikali kwa
ajili ya kutekeleza mira-
di, inapaswa  kutumika kwa
malengo yaliyokusudiwa na sio
vinginevyo.

“Fedha hizi zinazotolewa na
serikali kwa ajili ya miradi ya
maendeleo ni sawa na maji ya be-
tri. Mtu yeyote akijaribu kuyanywa
lazima yatamdhuru, hivyo ni la-
zima fedha hizi ziheshimiwe na
kufanya kazi iliyolengwa,” alisema
Ntinika.

Serikali katika kipindi cha miaka
mitano iliyopita, imeboresha sekta
ya afya kwa kujenga miundombi-
nu mipya na kuboresha ya zamani.
Katika Jiji la Mbeya, imejenga vituo
vipya vya afya na hospitali pamoja
na kuboresha hospitali kadhaa zi-
lizopo.
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Amani yaanza kurejea kisiwani Pemba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ALI ya amani na utu-

livu imeanza kurejea

Kisiwani Pemba, huku

baadhi ya wafanyabi-
ashara katika mitaa mbalimbali
ya mji wa Chakechake wakien-
delea na biashara zao.

Tangu Oktoba 27, mwaka huu,
wafanyabiashara walisita ku-
fanya biashara zao kutokana na
baadhi ya vitendo vya uvunjifu
wa amani vilivyojitokeza Kkisi-
wani humo, lakini vyombo vya
ulinzi na usalama vilifanikiwa
kuvidhibiti vitendo hivyo.

Katika soko la matunda la mji-

Mwenvyekiti wa Baraza la Vijana Zanzibar, Khamis Rashid Kheir (aliyevaa koti), akizungumza na waandishi wa habari, alipotembelea wa-
fanyabiashara wa soko la mboga la Mombasa, Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

ni Chakechake, baadhi ya wafan-
yabiashara wameanza kurejea
na kufanya shughuli zao ingawa
huduma za usafiri wa magari ya
abiria hazijarejea jambo ambalo
linawanyima wafanyakazi
hususan wanaoishi nje ya
mji, kushindwa kufika kazini
mwao.

Wakizungumza na Nipashe
juzi, baadhi ya wafanyabiashara
hao, walisema wamekuwa na
wasiwasi kwamba kuendelea
kuwapo katika biashara zao
kunaweza kukatokea machafu-
ko na kupoteza mitaji yao.

“Biashara zangu hapa sokoni
nimeanza kufanya leo (juzi),
hivyo nawaomba wananchi ku-

dumisha amani ya nchi, kuwa
na upendo na ushirikiano ili
tusonge mbele kimaendeleo,”
alisema Ali Juma, mfanyabiasha-
ra katika soko la Chakechake.

Hata hivyo, baadhi ya bidhaa
zimepanda bei kutokana na up-
ungufu wake na kuwapo kwa
wafanyabiashara wachache
sokoni hapo.

Kilo moja ya vitunguu maji
ni Sh. 2,000 badala ya Sh. 1000
iliyokuwa ikiuzwa kabla ya
uchaguzi mkuu wakati kisado
kimoja cha nyanya ni
Sh. 5,000 badala ya Sh. 2,500
hapo awali.

“Tumelazimika kuuza bidhaa
kwa bei hii kutokana na kwam-

ba hizi bidhaa hapa kwa muda
huu baadhi yetu hawafungui
biashara kutokana na woga tulio
nao hii nchi tunaona haijatulia,”
alisema Muhammed Khamis,
mfanyabiashara mwingine
sokoni hapo.

Baadhi ya wafanyakazi wa
taasisi za serikali wameshinda
kufika ofisini kutokana na shida
ya usafiri wa abiria (daladala) ili-
yoko kisiwani Pemba.

Dereva wa gari la abiria ku-
toka Kiuyu, Micheweni, Hamad
Ali, alisema wamelazimika kusi-
tisha kufanya safari zao kutoka
Micheweni hadi Chakechake
kwa sababu hakuna abiria ili
kuepuka hasara.

R
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UWT
yampongeza
Mwinyi kwa
ushindi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UMOJA wa Wanawake wa
Tanzania (UWT) wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Kusini
Unguja, umetoa salamu za pongezi
kwa Rais wa Zanzibar, DK. Hus-
sein Ali Mwinyi kwa kuchaguliwa
kuiongoza Zanzibar kwa kipindi
cha miaka mitano.

Pongezi hizo zilitolewa jana na
Kaimu Katibu wa UWT Mkoa wa
Kusini Unguja, Asha Mzee Omar,
ofisini kwake Dunga, Wilaya ya
Kati wakati akitoa taarifa kwa
vyombo vya habari, kutokana na
uchaguzi mkuu uliomalizika hivi
karibuni na CCM kushinda kwa
kishindo.

Alisema wanawake wa mkoa
huo watatoa ushirikiano ku-
hakikisha malengo ya utekelezaji
wa llani ya Uchaguzi ya CCM ya
mwaka 2020-2025 yanafikiwa
kwa miaka mitano ijayo.

Kuchaguliwa kwa kiongozi
huyo kwa kura nyingi na kupata
asilimia kubwa ya ushindi kwa
kishindo ya 76.27, alisema inao-
nyesha dhahiri kuwa wanachama
wa CCM na wananchi kwa ujumla
wana imani kubwa kwa kumcha-
gua kiongozi ambaye ni jemedari.

Pia alisema Wazanzibari
waliamua kuchagua kazi, historia,
amani, haki, usawa na maendeleo
na wameona mwangaza wa upati-
kanaji wake ni kupitia Dk. Mwinyi
kutokana na kuridhishwa na sera
za chama chake na ilani ya CCM.

Alisema ni imani ya wanachama
wa CCM na wananchi kwa ujumla
kutokana na uadilifu, uzalendo,
uchapakazi, ufuatiliaji alionao
amejitolea kwa dhati kuwaletea
maendeleo Wazanzibari.

“Tumemwomba Mungu ampe
NgUVU, subira na Kila la heri katika
kusimamia utekelezaji wa ma-
jukumu yake Rais Dk. Mwinyi,”
alisema.

Rushwa chanzo kushamiri udhalilishaji

Na Rahma Suleiman,

kwamba

baba wa mtoto wake

wa familia.

Aidha, alisema baadhi ya askari

kesi hizo kuzifikisha katika vyombo

ZANZIBAR

LICHA ya serikali kuunda mam-
laka maalum ya kupambana na
rushwa, ili kudhibiti vitendo vya
ufisadi na uhujumu wa uchumi,
baadhi ya familia watoto wao
waliodhalilishwa wamekuwa wak-
ipokea rushwa ili kesi hizo zisisonge
mbele.

Akizungumza jana na Nipashe,
mama mmoja ambaye mtoto wake
alibakwa (jina linahifadhiwa), alise-
ma kesi ya mtoto wake imeshindwa
kufikishwa mahakamani kutokana
na baba wa mtoto huyo kupokea
rushwa ya fedha kutoka familia ya
mdhalilishaji.

Alieleza masikitiko yake ya

aliamua kupokea fedha bila kum-
shirikisha yeye na wala kumpa
taarifa.

“Kipindi ambacho mtoto wangu
alibakwa, mimi nilikuwa na ujauzi-
to, hivyo nilikuwa siwezi kuhangai-
ka, nikamwachia kufuatilia kesi hiyo
polisi. Baada ya kujifungua nikafua-
tilia kesi ya mtoto wangu ili kujua
ilipofikia nikapata taarifa kuwa kesi
imeshafutwa baada ya familia ya
aliyedhalilishwa na mdhalilishaji
kukubaliana na kuimaliza  kesi
katika ngazi ya kifamilia bila mimi
kushirikishwa,” alisema.

Aidha, mama huyo alisema baba
wa mtoto wake alifanya uamuzi
huo kutokana na muhali kwa saba-
bu mdhalilishaji ni mtu wa karibu

Naye mjumbe wa kamati ya ku-
pambana na vitendo vya udhal-
ilishaji, Bimkubwa Said, alisema
bado muhali umekuwa ukirejesha
nyuma katika mapambano ya vi-
tendo hivyo.

Alisema baadhi ya wazazi wame-
kuwa wakizimaliza kesi za udhal-
ilishaji katika ngazi za familia ama
kwa kulipana fidia au watoto wal-
iobakwa ambao ni zaidi ya miaka 15
huwafungisha ndoa.

Bimkubwa alisema hufanya
uamuzi huo kwa sababu wadhal-
ilishaji huwa ni watu wa karibu
katika familia ya mtoto aliyedhalil-
ishwa, hivyo huona aibu watuhu-
miwa kuwafikisha katika vyombo
vya sheria.

wa Jeshi la Polisi huwa wanachang-
ia kuwasuluhisha familia za mdhal-
ilishaji na aliyedhalilishwa na kesi
hizo kushindwa kufikishwa ma-
hakamani.

“Kuna kesi moja ambayo naifa-
hamu ilifikishwa katika kituo ki-
moja cha polisi, lakini askari polisi
walizishawishi familia za md-
halilishaji na aliyedhalilishwa ku-
malizana na hatimaye  kesi hiyo
kushindwa kufikishwa mahakam-
ani kwa sababu ya muhali maana
aliyedhalilisha na aliyedhalilishwa
ni baba mdogo kwa baba mkubwa,”
alisema.

Mjumbe huyo aliwataka wazazi
na wale kuachana na muhali kwa
kesi za udhalilishaji na badala yake

vya sheria ili kupatiwa hukumu.

Hata hivyo aliitaka jamii kush-
irikiana katika kutokomeza vitendo
hivyo na wanapohitajika kutoa ush-
ahidi mahakamani wawe mstari wa
mbele ili washtakiwa wa kesi hizo
kupatiwa hukumu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mji-
ni Magharibi, Awadhi Juma Haji, ali-
wataka wananchi wanapoona kuna
harufu ya rushwa katika vitendo
vya udhalilishaji kutokaa kimya na
badala yake kuripoti katika sehemu
husika.

Kamanda alisema iwapo jamii
haitakuwa tayari kupambana na
udhalilishaji, vitendo hivyo havita-
malizika, hivyo ni vyema kuungana
kuvitokomeza.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA NA MASHAMBA

MATHEMATICS TUITION.
wako tufuatilie msingi wake wa hisabati

Mlete kijana

hadi pale shida ilipoanzia na kuanza
kuujenga  tena  upya. Wahusika  ni
kuanzia darasa la tano hadi kidato cha
sita.Tuitions za majumbani  zinapatikana
pia. Tupo Bunju Mwisho Dsm. Simu
0655.0754 617987 na 0782 461858

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA VYETI

THOMAS D. NYABIRI anatangaza
kupotea kwa cheti kidato cha nne
chenye index namba S.4467/0079
kilichotolewa na Baraza la Mitihani
la Taifa kupitia ST. JOSEPH SOGA
BOYS SEKONDARI mwaka 2017.

STEVEN ALFRED SHARRA
Anatangaza kupotelewa kwa
cheti cha kidato cha nne chenye

index namba
S.0110/00128/1995 kilichotole-
wa na baraza la mitihani kupitia

Omari Mabala Karanga
Anatangaza kupotelewa na Pasipoti
ya kusafiria iliyokwisha muda wake
yenye namba AB290298 ailiyoipata
ofisi ya uhamiaji makao bara makuu

KUPOTELEWA NA CHETI J TANGAZO LA KUPOTELEWA | TANGAZO LA KUPOTELEWA KUPOTELEWA NA CHETI
NA PASIPOTI YA KUSAFIRIA J NA PASIPOTI YA KUSAFIRIA. [~ S |

A

Khalfan Nassor Abdallah
Anatangaza kupotelewa na Pasipoti
ya kusafiia namba TAE 087990
ambayo aliipata kupitia Ofisi ya
uhamiaji makao bara makuu (PCO,
Dar es salaam).

Cheti cha kuzaliwa cha shule ya secondary

08/05/2000. Yeyote atakayeviona
atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
DOD/DOD/RB/775964/2020

kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa

ILBO-
RU-ARUSHA mwaka 1995,¥-
eyote atakayekiona atoe taarifa

DAR/KIJ/RB/780334/2020

(PCO, Dar es salaam).
kituo cha Polisi kilichopo karibu,

kwa simu namba 0765796146.

Namba 9910817687235.

NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz

au piga Simu: 0782253676

usikose Gazeti

Kwa yeyote atakae iona atoe taarifa
awasiliane na Omari Mabala Karanga

RB Namba SHY/RB, 2020, Control

Kwa yeyote atakae iona atoe taarifa
kituo cha Polisi kilichopo karibu au

au | lawasiliane na Khalfan Nassor
Abdallah  kwa  simu namba
0765796146.

RB NAMBA: NGR/RB/4215/2020.

MWAMBA AUCTION MART AND RECOVERIES
P.0.BOX 429 DODOMA ~ TANZANIA
OFFICE LOCATION: CCM REGIONAL BUILDING ROOM No. 9

Rwamba
@ 0715170553 / 0756011439

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Tunautangazia umma kuwa, kwa amri ya
Mahakama Kuu ya Tanzania-Dodoma nitauza
kwa mnada wa hadhara kiwanja chenye vipimo
(coordinates) 1-LVR 84LLVR 842, LVR
84362-LVR 843, LVR 604, LVR 603, LVR93-LVRY,
LVR 602, LVR 5,4-LVR 5, LVR 141, LVR 859
kilichopo mtaa wa MIYUJI PROPER kata ya
MIYUJI JIJI LA DODOMA mali ya IBRAHIM JUMA
KASIKA anayedaiwa na RASHID SEIF ABEID
KILAMA ikiwa ni utekelezaji nambari 7 wa
mwaka 2020. Mnada utafanyika katika eneo hilo
na litauzwa kama lilivyo. Mnada utafanyika siku
ya Jumatano ya tarehe 11 Novemba 2020 saa
tatu na nusu asubuhi.

Dalali wa Mahakama ndiye mwendesha mnada, hivyo
ndiye mwenye kupiga nyundo ya mwisho. Mteja
mwenye bei ya juu ndiye atakayetangazwa mshindi.

Kwa mawasiliano piga 0735170553 na
0715170553 (Dalali wa Mahakama).

LEAH WILFREDY MACHA
Anatangaza kupotelewa kwa
cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S.2028/026
kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya second-
ary MARINGENI mwaka
2012,yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa MAG/RB/1398/19

KUPOTEA KWA KADI j KUPOTEA KWA KADI
YA TREKTA YA GARI

Eden Samson Matoi
anatangaza kupotele-
wa na kadi ya trekta
aina ya marcey fergu-
son yenye namba za
usajili T 298 AHA.
yoyote  atakayeiona
atoe taarifa kituo cho-
chote cha polisi.

taarifa ya polisi:
Kil/lrom/rb/777541/2020.

lako

la Nipashe kKila siku

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Tupig

e

O/7822536/76

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

FLORA JACOB MAKONGORO

Anatangaza kupotele-
wa kwa kadi ya gari
ainaya TOYOTA
RUSH yenye namba za
usajill T 929 CBG
chasis namba
J200E0024087
yeyote atakayeiona
atoe tarifa kituo cho-
chote cha polisi
Polisi taarifa DAR/-
BUG/RB/780076/2020

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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SHEREHE ZA KUAPISHWA RAIS DK. JOHN MAGUFULI

Rais Dk. John Magufuli akiwapungia mkono wananchi waliohudhuria sherehe za uapisho

wake, alipowasili katika Uwanja wa Jamhuri, jijini Dodoma jana. PICHA: IKULU

Rais Dk. John Magufuli akikagua gwaride la heshima lililoandaliwa na Jeshi la Wananchi
wa Tanzania (JWTZ), kabla ya kuapishwa jana. PICHA: IKULU

=
N .
Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Juma (kulia), akimkabidhi katiba ya nchi, Rais John
Magufuli, baada ya kumwapisha kuwa Rais wa Tanzania, jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Juma (kulia), akimwapisha Samia Suluhu Hassan kuwa
Makamu wa Rais wa Tanzania, wakati wa sherehe hizo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama, Rais John Magufuli, baada ya kuapishwa. PICHA: IKULU

Baadhi ya viongozi wa siasa na kiserikali wakishiriki sherehe hizo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar
Solskjaer amesisitiza “amebakia imara” licha ya
uvumi kuzagaa kuhusu hatima yake.

Solskjaer yupo kwenye presha kubwa pale Old
Trafford baada ya United kuchapwa mabao 2-1
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya na Istanbul Ba-
saksehir.

Raia huyo wa Norway alikataa kuzungumza
kuhusu majaliwa yake, lakini akasema amebakia
imara sana. -

“Nimekataa kuzungumza kuhusu hilo. Bila sha-
ka ni mapema mno,” alisema Solskjaer akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Shutuma zipo mara zote, unatakiwa kubakia
imara na nimeajiriwa na klabu kufanya kazi na

SOLSKJAER

ASEMA AHOFII KUFUKUZWA

PARIS, Ufaransa

THOMAS Tuchel hajihisi kazi yake
ya ukocha pale Paris Saint-Germain
ipo hatarini baada ya kikosi chake
kufungwa magoli 2-1 na RB Leipzig
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

PSG ilianza kwa kupata bao la
kuongoza katika dimba la Red Bull
Arena kupitia kwa Angel Di Maria,
lakini wakajikuta kwenye wakati
mgumu baada ya nyota wake huyo
raia wa Argentina kukosa penalti.

Kiungo wa zamani wa PSG, Chris-
topher Nkunku, alisawazisha na pen-
alti ya Emil Forsberg ikawapa ushin-
di, huku Idrissa Gueye na Presnel

Kimpembe wakitolewa nje kwa kadi
nyekundu.

Ikiwa imefungwa mfululizo kwe-
nye michuano hiyo katika Kundi H,

PSG ina pointi tatu nyuma ya vinara
Manchester United na Leipzig, ikiwa
kwenye wakati mgumu wa kufuzu
hatua ya mtoano.

Lakini Tuchel alikataa kuona ha-
tari ya kibarua chake na kusema
anaamini mambo yatabadilika tu
kwa kikosi hicho.

Aliambia RMC: “Ilikuwa ngumu,
lakini pengine ni kutokana na ma-
kosa yetu, kwa sababu hatukufunga
bao la pili na tukafanya kosa la kutoa
penalti.

“Halafu mambo yakawa magumu
zaidi, tukampoteza mchezaji, kuliku-
wa na maamuzi mengi ya kutuumiza
Sisi.”

nafanya kadiri ya uwezo wangu pamoja na wen-
zangu.” - -
Ikiwa nafasi ya 15 kwenye msimamo wa Ligi
Kuu England, United imekumbana na vipigo mfu-
lulizo kuelekea kwenye mchezo dhidi ya Everton,
Jumamosi. -
Solskjaer amesema kufungwa kunaumiza, na
hasa kwenye mchezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
uliopita. -
“Bila shaka matokeo ya mechi mbili zilizopita
yaumiza tumbo kwa uhakika kabisa,” alisema.
“Kitu pekee ninachojua ni kuendelea kuwa na
matumini na wachezaji wakati huu tukielekea
kwenye mchezo dhidi ya Everton, kwa sababu
najua utakuwa mgumu.”

. —

——

— — . —

KOEMAN:
TER STEGEN
AMEIBEBA
BARCA

KIEV, UKkraine

RONALD Koeman ameshukuru “kiwango
cha kuvutia” cha Marc-Andre ter Stegen wakati
Barcelona wakipata ushindi mwembamba wa
mabao 2-1 dhidi ya Dynamo Kiev na kukubali
kwamba kikosi chake kina kazi kubwa ya ku-
fanya.

Miamba hao wa Katalunya walishinda mch-
ezo huo wa tatu kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
katika Kundi G, wakati Lionel Messi akifunga
kwa penalti dakika ya tano na Gerard Pique aki-
funga kwa kichwa kipindi cha pili.

Hata hivyo, Barca ilihitaji Ter Stegen aokoe
hatari sita langoni mwao dhidi ya Dynamo ili ku-
jihakikishia ushindi huo.

“Amethibitisha kwamba ni golikipa bora kwa
upande wetu,” alisema Koeman akiiambia Mov-
istar baaada ya mchezo huo.

“Amekuwa akijifua vizuri zaidi na sisi na mme-
liona hilo kwa mchezo wa leo (juzi).

“Tulianza mchezo vizuri kwa kupata bao la
haraka na kuongoza kwa 1-0, lakini tukashindwa
kupata bao la pili na baadaye tukapoteza uta-
wala wa mchezo.

“Shukrani kwa Marc, ambaye alicheza kwa
kiwango cha kuvutia zaidi, na tukaweza kupata
ushindi huo.”
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= KIWANGO CHA WERNER CHAMFURAHISHA

T
RD

iliyozaa nyekundu na kumruhusu , Werner ameonyesha kuzoea
nyota huyo mwenye umri wa mi- haraka mazingira na amekuwa
aka 24 kufunga tena kwa penalti ' akiimarika siku hadi siku na ame-
baolapili. » o .y kuwa na mwanzo wa kuvutia.
- Tammy Abraham aliongeza “Kwamba ameweza kuonye-
sea baada ya mshambuliaji huyo  bao la tatu na kuwawezesha Chel- =~ sha kuwa yuko fiti zaidi kwenye
kufunga mara mbili kwa penalti = sea kufikisha pointi saba sawa na ' mazoezi akiwa na sisi,” alisema
wakati wakishinda 3-O dhidi ya ' Sevillakwenye Kundi E. —— akiwaambia waandishi wa habari.
Rennes kwenye Ligi ya Mabingwa % Penalti hizo mbili zilimfanya “Amezoea haraka mazingira na
Ulaya., weeo— = Werner kufikisha mabao saba ka- | imekuwa rahisi kwake kucheza
Werner alifunga bao la kwanza = tika mashindano yote tangu atue =~ kwa upatina mzuri na wenzake.

dakika ya 10 baada ya kudon- ) hapo kutokea RB Leipzigkwaada % “Yupo kwenye kiwango cha
doshwa na Dalbert, ambaye iliyoripotiwa kuwa pauni milioni = kuvutia sana. Naamini ataendelea
baadaye alimchezea tena rafu ' 475. kuimarika siku hadi siku.”
na kupewa kadi ya pili ya njano Lampard amesema kwamba,

fe

o F

LONDON, England

FRANK Lampard alifurahishwa *
na namna Timo Werner alivyo-
zoea haraka mazingira pale Chel-

: - ’ 1y i & ~\
e Ye W %"

ALEK YATINGA
FAINALI CAF

CAIRO, Misri Ben Malango alifunga la ku-
futia machozi kwa Raja Casa-
ZAMALEK imetinga fainali  blanca.

LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa Southampton, Danny
Ings jana, Alhamisi, alifanyiwa .opereshem ya
goti na anaweza kuwa nje ya dimba kwa wiki
sita, kwa mujibu wa Kocha Ralph Hasenhuttl.
Ings aliumia goti wakati Southampton 1_1<1-
ibuka na ushindi wa 4-3 dhidi ya Aston Villa
Jumapili na alithibitika kwampa nyota huyo wa
Kimataifa wa England anahitaji kufanyiwa upas-
i. '
ul?\JNa wakati huu inaonekana anaweza kuwa nje ya

ya Ligi ya Mabingwa Afrika
baada ya kuibuka na ushindi
wa mabao 3-1 dhidi ya Raja
Casablanca na sasa wanaji-
andaa kucheza na Al Ahly
kuwania taji hilo kubwa zaidi
kwa ngazi ya klabu barani Af-
rika.

Baada ya ushindi wa mch-
ezo wa kwanza wa 1-0, Achraf
Bencharki aliwafungia bao la
kwanza mabingwa hao mara
tano wa mashindano hayo,
kabla ya Mostafa Mohamed
kufunga mara mbili na kuwa-
pa ushindi huo.

Ushindi huo wa Zamalek
wa 3-1 maana yake sasa imet-
inga fainali kwa ushindi wa
uwiano wa mabao 4-1.

Mchezo huo wa pili wa
nusu fainali uliahirishwa mara
mbili kutokana na mlipuko wa
virusi vya corona.

Sasa Zamalek inajiandaa
kwa fainali itakayopigwa kwe-
nye dimba la Borg El Arab
Novemba 27, dhidi ya Al Ahly
ambao iliwatoa Wydad Casa-
blanca kwenye nusu fainali.

Tk

INGS AFANYIWA UPASUAJI WA GOTI

i iki i sita,” ali 1, kuele-
dimba kwa wiki nne hadi sita, allsen']a.Hasenhutt ,
kea kwenye mchezo wa leo ljumaa dhidi ya Newcastle kwe-

nye Ligi Kuu England.

“Atafanyiwa upasuaji leo ( jana()i. Ni hafba”ri mbaya kwetu
kwa sababu atakuwa nje kwa muda mrefu. ©
‘ Ings alilazimika kutolewa nje ya dimba dakika ya 85 pale
kwenye dimba la Villa park baada ya kufunga bao lake la

tano msimu huu.

I . . umia baada
Mchezaji huyo mwenye umrl wa ml_aka 28 aliumia b
ya kugonéana na Trezeguet aliyeingia kwenye kikosi cha

Villa akitokea benchi.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MORATA AF
KUHUSU UBORA WAKE
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® @ ®\Mshambuliaji huyo aweka wazi kuwa sasa
amekamilika na anafurahia uzoefu ambao ameupata...

BUDAPEST, Hungary

ALVARO Morata anahisi “amekami-
lika zaidi” wakati akizungumzia furaha
yake kwenye kikosi cha Juventus baada
ya kuendelea kuwa kwenye kiwango
bora cha kufunga.

Morata alifunga mabao mawili waka-
ti Juve wakiifumua Ferencvaros mabao
4-1 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, Ju-
matano.

Mshambuliaji huyo amefunga ma-
bao sita katika mechi tano zilizopita
za ugenini kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Morata, ambaye ana mabao sita ka-
tika mechi saba msimu huu, amesema
ana furaha zaidi wakati wake huu wa

kipindi cha pili cha kucheza kwa klabu
hiyo ya Turin.

“Tulikuwa na furaha na pointi
tatu tulizopata, ni muhimu kwamba
tumeshinda mechi mbili baada ya
muda wa kuzoea, lakini tunajua bado
tunaweza kuimarika zaidi,” alisema
akinukuliwa na tovuti ya klabu hiyo.

“Kama tukiendelea kama hivi,
tunaweza kwenda mbali zaidi. Najihisi
vizuri, nimekamilika zaidi, sasa nina
uzoefu mkubwa katika kipindi changu
cha uchezaji na kimenisaidia mimi
kukua.

“Hicho ndio kitu nilichokuwa na-
kihitaji zaidi, najihisi kama bingwa wa
kiwango cha juu zaidi kwa sasa.”

Paulo Dybala pia alifunga kwenye

ushindi huo na Lasha Dvali akajifunga
na kuwazawadia Juve bao la nne, huku
Franck Boli akafunga la kufutia ma-
chozi.

Miamba hao wa Ligi Kuu Italia, Serie
A, wameshinda mechi 10 kati ya 14 za
ugenini kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-
aya hatua ya makundi, zikiwamo nne
mfululizo.

Mlinzi wa Juve, Giorgio Chiellini,
ameshauri wachezaji wenzake kuen-
delea kuimarika zaidi baada ya kupata
pointi sita katika Kundi lao la G.

“Tumeridhishwa na matokeo, lakini
tungeweza kufanya zaidi,” alisema.

Kwenye Ligi Kuu Juve inashika nafasi
ya tatu katika msimamo na watacheza
ugenini dhidi ya Lazio, Jumapili.

BAYERN YAMTAKA ALABA

MWENYEKITI wa Bayern Munich, Karl-Heinz
Rummenigge amesema anataka mlinzi wa Aus-
tria, David Alaba abaki kwenye klabu hiyo, lakini
uamuzi wa mwisho uko mikononi kwa mchezaji
huyo ambaye ana umri wa miaka 28. (Bild)

ALABA AINGIA SOKONI

KLABU ya Real Madrid inataka kumsajili, Da-
vid Alaba ambaye ana umri wa miaka 28 mara tu
mkataba wake utakapomalizika mwishoni mwa
msimu huu.(Diario)

HAALAND YUKO HURU

MSHAMBULIAJI wa Norway, Erling Haaland
mwenye umri wa miaka 20, hana kipengele cha
uhamisho kwenye mkataba wake, kwa mujibu
Mtendaji Mkuu wa Borussua Dortmund, Hans-
Joachim Watzke. (Bild)

BARCA YAMTAKA NDOMBELE

KLABU ya Barcelona inaweza kujitosa ku-
wania kumsajili kiungo wa Tottenham na Ufar-
ansa, Tanguy Ndombele mwenye umri wa miaka
23 wakati wa dirisha lijalo la usajili. (Fabrizio
Romano)

SALIBA NJIA MOJA

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amesema
kuwa beki wa kati Mfaransa, William Saliba
anaweza kuondoka kwa mkopo wakati wa diri-
sha dogo la Januari mwakani. (Mail)

ALVAREZ AITAMANI CITY

MLINZI wa Ajax, Edson Alvarez mwenye umri
wa miaka 23, amebainisha shauku yake ya kuta-
ka kujiunga na Manchester City siku moja. (Voet-
balzone)

UNITED ILIMKOSA DIABY

MANCHESTER United ilishindwa kumsajili
winga Bayer Leverkusen, Moussa Diaby mwenye
umri wa miaka 21, wakati wa dirisha la usajili la
kipindi cha majira ya joto lililopita. (Bild)

ARTETA AMKATAA ELNENY

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta hayuko tayari
kuzungumzia kuhusu kuongeza mkataba kwa
ajili ya kiungo wa kati wa Misri, Mohamed Elneny
mwenye umri wa miaka 28, na ambaye mkataba
wake unamalizika mwishoni mwa msimu. (Goal)

MADRID, RAMOS WATETA

REAL Madrid imeanza mazungumzo ya
kumpa mkataba mpya nahodha wake, Sergio Ra-
mos mwenye umri wa miaka 34. (ESPN)

AGBONLAHOR KUULA

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Aston Villa, Ga-
briel Agbonlahor amesema mkataba mpya wa ki-
ungo wa kati wa Scotland, John McGinn mwenye
umri wa miaka 26, utakaotangaza na klabu hiyo
utakuwa na ofa kubwa. (Football Insider)

LEEDS YAITA WAWEKEZAJI

MMILIKI wa Leeds United, Andrea Radrizzani
amesema amefungua milango kwa wanaotaka
kuingia ubia katika kuiongoza klabu hiyo kama
ilivyo katika kampuni za Red Bull na City Foot-
ball Group, ambazo ni kampuni mama za Man-
chester City. (Yorkshire Evening Post)

GREENWOOD KUREJEA ENGLAND

MSHAMBULIAJI wa Manchester United, Ma-
son Greenwood, 19, alitarajiwa kurejea katika
kikosi cha Timu ya Taifa ya England hapo jana.
(Guardian)
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Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa mabingwa watetezi
Simba, Sven Vandenbroeck, amesema mip-
ango yake ni kuhakikisha wanapambana na
kupata ushindi katika mechi tatu mfululizo
ili kurejea katika uongozi kwenye msimamo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mechi mojawapo ambayo Sven anahitaji
kushinda ni dhidi ya watani wa jadi, Yanga
itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa

Akizungumza na gazeti hili, Sven alisema
baada ya kupoteza pointi katika michezo
yake miwili aliweka mikakati ya kushinda
kila mechi ulioko mbele yake na tayari ame-
pata matokeo mazuri dhidi ya Mwadui na
Kagera Sugar.

Sven alisema sasa wanaendelea na maan-
dalizi kwa ajili ya kutafuta pointi tatu dhidi

ya Yanga baada ya hapo atasaka ushindi
mwingine katika mechi nyingine zitakazo-
fuata.

“Malengo yetu ni kutetea ubingwa, lakini
lazima tupambane kutafuta matokeo mazuri
kwa kila mechi zetu bila kujali tunacheza na
timu gani, wachezaji wangu wanajua hilo na
kila utakayempa nafasi anaonyesha kiwango
kizuri.”

“Leo (juzi), nimewapa nafasi wachezaji
ambao wametoka katika majeruhi, Chris
Mugalu na Ame Ibrahim wamefanya kazi
nzuri,” alisema Sven.

Kocha huyo alisema baada ya mechi ya
juzi dhidi ya Kagera Sugar na kuibuka na
ushindi wa mabao 2-0, mchezo huo ameu-
fanya ni sehemu ya maandalizi ya kuikabili
Yanga.

“Tunaenda kujipanga kwa mechi zetu zi-
jazo, hivi sasa tunajiandaa dhidi ya Yanga,

SVEN AJIPANGA KURUDI
KILELENI LIGI KUU BARA

tunafanyia kazi mapungufu yaliyojitokeza
katika mechi zilizopita, tunataka kuingia
tukiwa imara na kwenye ubora,” alisema
Sven.

Kuhusu Mugalu alisema amerejea kikosini
baada ya kupona majeraha ya nyoga na ana
imani mechi ijayo atakuwa miongoni mwa
wachezaji watakakuwapo katika mipango
yake.

“Kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa dak-
tari wetu wa timu, tutawakosa wachezaji
wawili Meddie Kagere pamoja na Gerson
Fraga ambao wanamajeruhi ya muda mre-
fu,” aliongeza kocha huyo.

Alieleza malengo yake ni kuona timu
hiyo inarejea katika nafasi ya juu kwenye
msimamo wa ligi kabla ya kuanza kampeni
ya kupeperusha bendera ya nchi kwenye
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

|

'S

Wachezaji wa KMC FC wakiwasili jijini Dar es Salaam, jana, wakitokea Mwanza ambapo walienda kucheza mechi tatu za Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu huu unaoendelea. Kikosi hicho kimevuna pointi nne katika michezo hiyo mitatu iliyochezwa Kanda ya Ziwa. PICHA:

MTANDAO

Wanariadha, baiskeli kuchuana Des. 9

Na Saada Akida

MASHINDANO ya riadha na mbio za bais-
keli ya kusherehekea Uhuru wa Tanzania
yamepangwa kufanyika Desemba 9, mwaka

Akizungumza jijini jana, Mkurugenzi wa
Kampuni ya Uhuru Sports Agency, Leena
Kapadia, alisema mashindano hayo yata-
shirikisha wanariadha wanawake na wa-
naume kwenye mbio za nusu marathon (kil-
omita 21), huku kwa upande wa waendesha
baiskeli watashindana mbio za kilomita 42.

Kapadia alisema mbali ya mashindano

hayo, pia kutakuwa na mbio za kilomita
tano ambazo washiriki wanaweza kukim-
bia au kutembea na zimeandaliwa maalum
kwa watu wazima, vijana huku watoto wata-
chuana katika mbio za kilomita 10.

Alisema usajili kwa wanamichezo wanao-
taka kushiriki mashindano hayo utafanyika
Novemba 15, mwaka huu na kamati yao kwa
sasa inatafuta wadhamini kwa ajili ya kufan-
ikisha michuano hiyo.

“Haya ni mashindano ya kwanza ya kush-
erehekea Uhuru wa Tanzania kwa kush-
irikisha wanariadha na waendesha bais-
keli. Kampuni yetu imesajiliwa na Baraza

la Michezo la Tanzania (BMT), tunatarajia
kuandaa mbio zitakazovutia na zenye
ushindani mkubwa,” alisema Kapadia.

Kiongozi huyo alisema wanatarajia kuona
viongozi wa kampuni za umma, binafsi,
mabalozi na taasisi mbalimbali zinajitokeza
kushiriki katika mbio hizi.

Alisema wanatarajia wanamichezo wasio-
pungua 3,500 watashiriki katika mashinda-
no hayo, ambapo miongoni mwao ni wanar-
iadha nyota wa ndani ya nchi.

Kapadia alisema mashindano hayo pia
yana lengo la kuendeleza mchezo wa riadha
Ta baiskeli hapa nchini.

Viingilio Mwakinyo,
Jose Paz hadharani

Na Mwandishi Wetu

WAKATI maandalizi ya pambano kati
ya bondia, Hassan Mwakinyo dhidi ya
Jose Carlos Paz kutoka Argentina yakiwa
katika hatua za mwisho, kiingilio cha chini
cha kushuhudia mtanange huo kimetajwa
kuwa ni Sh. 150,000.

Pambano hilo la kuwania ubingwa wa
Mabara wa WBF na IBA wa uzito wa Su-
per-Welter litafanyika Novemba 13, mwa-
ka huu Next Door Arena ulioko Oysterbay

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni
ya Jackson Group Sports, Kelvin Twissa,
alisema pia kutakuwa na meza ya watu
10 ambayo itauzwa kwa Sh. milioni tatu
na wadau watakaonunua tiketi hizo wata-
pata huduma mbalimbali.

Twissa alisema katika kuwarahisishia
wadau kupata huduma hiyo bila usumbu-
fu, wanatarajia kuuza tiketi za pambano
hilo kwa njia ya mtandao kupitia Kampuni
za Nilipe na Selcom.

Alisema katika kuhakikisha mikanda
hiyo miwili inabakia nchini, Mwakinyo
ameamua kuweka kambi katika eneo la
Magoroto, Muheza akiwa chini ya kocha
wake, Hamis Mwakinyo.

Alitaja mapambano mengine ya utan-
gulizi yatakayofanyika siku hiyo ni kati ya
bondia nyota wa kike, Zulfa Macho dhidi
ya Alice Mbewe kutoka Zambia wakati
Hussein Itaba atazichapa na Alex Ka-
bangu katika uzito wa Super Middle huku
Mkenya, Fatuma Zarika atazidunda na Pa-
tience Mastara wa Zimbabwe.

Kahama Marathon
kufanyika Jumapili

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANARIADHA zaidi ya 300 wanatarajiwa
kushiriki katika mbio za Kahama Kahama
Marathon 2020’ zitakazofanyika Jumapili ka-
tika halmashauri ya mjini hapa.

Kahama Marathon inafanyika kwa mara
ya kwanza na inatarajia kushirikisha wanari-
adha wanaume na wanawake kutoka kada
mbalimbali hapa nchini.

Akizungumza mkoani hapajana, Balozi wa
Keke Events Agency, Caroline Joseph alisema
maandalizi kwa ajili ya mbio hizo yamekami-
lika na anatoa wito kwa wakazi wa Kahama
kujitokeza kushiriki katika mashindano hayo.

Mratibu huyo alisema malengo yao ni
kupata washiriki zaidi ya 500, lakini mpaka
sasa tayari wanariadha 350 wamethibitisha
kushiriki mbio hizo kutoka mikoa ya Mara,
Singida, Arusha, Geita, Mbeya, Dodoma, Dar
es Salaam, Shinyanga na Mwanza.

Alisema mapato yatakayopatikana ka-
tika tamasha hilo ambalo kauli mbiu yake
ni “Okoa vifo vya kinamama wajawazito na
watoto” yatapelekwa kusaidia wanawake wa-
jawazito na watoto kwenye Hospitali ya Mji
wa Kahama.

Naye Ofisa Michezo wa Halmashauri ya Mji
wa Kahama, Lupola Mkomwa, aliwapongeza
waandaaji wa mbio hizo na kueleza zitasaid-
ia kuibua vipaji na kupunguza tatizo la ajira
kupitia mchezo huo wa riadha.

Mkurugenzi wa Keke Event Agency, Sia
Kimambo, alisema wanatumia fursa ya mbio
hizo kuitangaza Wilaya ya Kahama na wa-
naamini itasaidia kukua kiuchumi.

Kimambo alisema mbio hizo zinafanyika
kwa kushirikiana na Kampuni ya Bia Tan-
zania (TBL), Jambo Group, Keke Bridal and
Event, Stockholm Carwash, Hawk Motors,
Emirates Aluminum, Jema Africa, Nzengo
Bar Grill, Shule ya Rocken Hill na Lakezone
Runners.
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JUMANNE JUMA

TAIFA STARS
KAMBINI LEO

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kuonekana kuwa na msimu mzuri,
mshambuliaji wa JKT Tanzania, Adam Adam
amejumuishwa katika kikosi cha Timu ya
Taifa (Taifa Stars), kitakachoingia kambini leo
kujiandaa na mechi ya kusaka tiketi ya kucheza
fainali za Kombe la Afrika dhidi ya Tunisia.

Kikosi hicho cha Stars kilichoko chini ya
Mrundi Etienne Ndayiragije, kitaondoka nchini
Jumapili na kuelekea Tunis kwa ajili ya mchezo
huo wa kwanza utakaochezwa Novemba 13,
mwaka huu.

Wachezaji wengine wa Stars walioitwa
kujiandaa na mchezo huo ni pamoja na Juma
Kaseja, Metacha Mnata, Aishi Manula, David
Mapigano, Shomari Kapombe, Deus Kaseke,
Mohammed Hussein Zimbwe Jr', Bryson David,
Bakari Mwamnyeto, Abdallah Kheri na Abdallah
Shaibu ‘Ninja’.

Nyota wengine ni Jonas Mkude, Himid Mao,
Erasto Nyoni, Simon Msuva, Ditram Nchimbi,
Feusal Salum ‘Fei Toto', Ally Msengi, Mbwana
Samatta, John Bocco, Mzamiru Yassin, |ddi
Suleiman ‘Nado’, Thomas Ulimwengu, Farid
Mussa, Said Ndemla, Salum Aboubakar ‘Sure
Boy' na Adam Adam.

Baada ya mchezo huo wa kwanza, Stars
itarejea nchini na kuwakaribisha Waarabu hao
wa Tunisia Novemba 17, mwaka huu kwenye

Mechi nyingine za Kundi J katlka mashindano
hayo yanayosimamiwa na Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), zitakuwa ni kati ya Libya dhidi ya
Equatorial Guinea.

TAI.IB AZICHAMBUA SIMBA, YANGA

® ® ®Lakini aipa nafasi ya ushindi Simba, huku Chama akiwa na hatihati

kushuka dimbani...

Na Somoe Ng'itu

ALIYEKUWA Kocha Mkuu wa Simba,
Talib Hilal, amesema anaipa nafasi
timu yake hiyo ya zamani kuibuka na
ushindi katika mechi dhidi ya watani
wao wa jadi, Yanga itakayochezwa
kesho endapo mabingwa hao watetezi
wa Ligi Kuu Bara wataonyesha kiwango
chao halisi katika mchezo huo.

Simba itashuka katika mchezo huo
ikiwa na kumbukumbu ya ushindi wa
mabao 4-1, walioupata kwenye mechi
ya hatua ya nusu fainali ya Kombe la
FA, lakini ikivuna alama moja tu katika
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya watani
zao msimu uliopita.

Akizungumza na Nipashe jana, Talib,
alisema Simba ina wachezaji wenye ki-
wango Kizuri zaidi katika kila idara ukil-
inganisha na watani zao, lakini kukaa
kwa muda mrefu pamoja kunawafanya
wafahamiane zaidi.

Talib alisema pia safu ya ushambu-
liaji ya Simba ina ‘makali’ zaidi na kure-
jea kwa straika Mzambia Chriss Mugalu,
aliyekuwa majeruhi kunakiongezea
nguvu kikosi hicho kinachofundishwa
na Sven Vandenbroeck ambaye ana-
shirikiana na nahodha wa zamani wa
timu hiyo, Suleiman Matola.

“Simba ni wazuri karibu kila nafasi,
ninawapa nafasi ya kushinda kama
watacheza mpira wao tunaoujua, kurudi
kwa Mugalu kutasaidia sana kuongeza
nguvu pale mbele, ni mchezaji
mhangaikaji,” alisema Talib.

Alisema Simba imekuwa ikitengeneza
nafasi nyingi za kufunga lakini haizitu-
mii vyema na kuwafanya wapoteze
ushindi katika mechi mbili dhidi ya
Tanzania Prisons na Ruvu Shooting.

“Simba tunatengeneza nafasi nyingi
lakini hatufungi, hili linatakiwa kufany-
iwa kazi zaidi, ushindani ni mkubwa
na hasa kutoka kwa Azam FC,” Talib

alisema.

Alisema pia Yanga ina timu nzuri
hasa katika idara ya viungo, lakini

pia washambuliaji wake hawataki
‘kubezwa'.

Aliongeza wachezaji wa Yanga wa-

nacheza mpira wa kasi na mfumo

umewasaidia kuwapa matokeo mazuri
kwenye mechi zilizopita na kuifanya
kuwa timu pekee hadi sasa ambayo

haijapoteza mchezo.

“Yanga ina timu nzuri, viungo na safu
yao ya mbele si ya kuachwa, wachezaji

wake wanacheza kwa kasi, Simba
inatakiwa iwe makini kwa sababu
Yanga wanategemea sana magoli

kona, mabeki wetu (Simba), wanatakiwa

kuongeza umakini,”
huyo.

aliongeza koc

Alisema pia kila timu imekuwa na
‘kiu’ ya kuonyesha ubora wake lakini
anaamini kupitia mchezo huo timu
mojawapo itarahisisha safari yake ya
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kuwania ubingwa wa msimu huu.

Yanga ndio mwenyeji wa mchezo
huo na ataikaribisha Simba akiwa na
Wi kumbukumbu ya kutoka sare ya bila
kufungana na Gwambina FC ya Mwanza
wakati mabingwa watetezi wenyewe
walipata ushindi wa mabao 2-0 dhidi
ya Kagera Sugar.

Kikosi cha Cedric Kaze, Yanga kina
pointi 23 wakati wawakilishi wa
Tanzania Bara katika mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika
msimu huu, Simba ina pointi 19, kila
timu ikiwa imecheza mechi tisa.

Wakati huo huo, taarifa kutoka katika
kambi ya Simba zinaeleza kiungo, Cla-
tous Chama huenda akaukosa mchezo
ha wa kesho kutokana na kupata matatizo.

Taarifa zaidi zinasema hadi jana
jioni, Sven amemwondoa Chama katika
mipango yake kuelekea mchezo huo wa
raundi ya 10 wa Ligi Kuu Bara.

770856 541 002"
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