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WAZIRI wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Dk. Ashatu Kijaji,
amewataka wanahabari nchini...

Vilio miili
\'
watumishi

TANESCO
ikiagwa

UKURASA 3 Msingi Igawilo jijini Mbeya. PICHA: NEBART MSOKWA

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, akiaga miili ya watumishi sita wa Shirika la Umeme nchini (TANESCO) jana,
Wilaya ya Mbarali waliofariki kwenye ajali ya gari wakiwa kazini Oktoba 22, mwaka huu, katika Uwanja wa Shule ya

- Serikali
yvapokea
gawio la
' bil. 25/~

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba (kati-
kati), akionyesha mfano wa hundi ya gawio la
Sh. bilioni 12 kutoka Benki ya CRDB kutokana
na uwekezaji wa serikali kupitia Mfuko wa
Uwekezaji wa DANIDA ikiwa ni sehemu ya
gawio la Sh. bilioni 25 lililotolewa kwa seri-
kali na taasisi zake, katika hafla iliyofanyika

JHI GAWIO LA SERIKALI

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya
CRDB, Dk. Ally Laay (wapili kulia), Mwakilishi
wa Msajili wa Hazina, Joseph Mwaisemba
(kushoto), Mwakilishi wa Balozi wa Denmark,
Oscar Mkude (watatu kulia), Makamu Mwe-
nyekiti wa Bodi, Prof. Neema Mori (wapili
kushoto), Mkurugenzi Mtendaji, Abdulmajid
Nsekela (watatu kushoto), na Mjumbe wa Bodi

ya Wakurugenzi wa Benki ya CRDB, Miranda ' | -_— | 1' 1 -!_,\ _ -
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Rais wa Zarmbar Dk. Hussein Ali Mwinyi (kulia), akimsikiliza mgeni
wake Balozi wa Jamhuri va Kenya nchini, Dan Kazungu EGH, wakati wa

mazungumzo alipofika Ikulu j

Kesi ya Mbowe
kizungumkuti

Na Kulwa Mzee

WAKATI kesi ya ugaidi inayomkabili
Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA) , Freeman
Mbowe na wenzake watatu ikitarajiwa
kusikilizwa leo, Jaji atakayesikiliza shauri
hilo bado kizungumkuti.

Kwa mujibu wa hati ya wito iliyotolewa
na kutiwa saini na Naibu Msajili wa ma-
hakama hiyo jana, shauri hilo litaendelea
leo, lakini haijajulikana litaendelea mbele
ya jaji gani.

Hadi kufikia jana jioni, Nipashe Iil-
imtafuta wakili wa utetezi Peter Kibatala
na kumuuliza endapo anafahamu shauri
hilo limepangwa kusikilizwa mbele ya jaji
gani, alijibu kwamba jina la jaji bado hali-
jajulikana.

Jaji huyo atakuwa ni jaji wa tatu kusiki-
liza shauri hilo baada ya Jaji Kiongozi,
Mustapha Siyani kuanza kusikiliza shauri
hilo Septemba 10 mwaka huu, kujitoa
Oktoba 20, na jaji wa kwanza, Elinaza Lu-
vanda, kujitoa Septemba 6, mwaka huu
ikiwa siku ya saba tangu kuanza kusikiliza
shauri hilo Agosti 31, mwaka huu.

Jaji Luvanda alijitoa baada ya Mbowe
kuomba ajitoe kwa sababu washtakiwa
walikosa imani naye. Leo shahidi wa
kwanza Kamishna Msaidizi wa Polisi,
Ramadhan Kingai, anatarajia kuende-
lea kutoa ushahidi baada ya mahakama
hiyo kupokea kielelezo namba moja am-
bacho ni maelezo ya onyo yaliyotolewa
na mshtakiwa wa pili, Adamu Kasekwa,
maarufu Adamo.

Oktoba 20 mwaka huu, Jaji Kiongozi,
Mustapha Siyani aliyekuwa akisikiliza

shauri hilo alijitoa kwa sababu ya maju-
kumu aliyonayo, akitoa sababu kwamba
itakuwa vigumu kwake kuendelea kusiki-
liza shauri hilo, ambalo linatakiwa kusiki-
lizwa mfululizo.

Kabla ya kujitoa Jaji Kiongozi Siyani al-
itupilia mbali mapingamizi mawili yaliyo-
wasilishwa na mawakili wa utetezi baada
ya kubaini yanakosa mashiko.

Alitoa uamuzi katika kesi ndogo baada
ya kupitia ushahidi uliotolewa na masha-
hidi watatu wa upande wa mashtaka na
mashahidi watatu wa upande wa utetezi
pamoja na majumuisho yaliyowasilishwa
na pande zote mbili.

Upande wa utetezi ulikuwa unapinga
kupokelewa kwa maelezo ya onyo ya
mshtakiwa wa pili Adamu Kasekwa kwa
madai yalichukuliwa nje ya muda na kab-
la na wakati yanachukuliwa mshtakiwa
aliteswa.

Jaji Siyani alisema anakubaliana na
matakwa ya kisheria kwamba maelezo
yanatakiwa kuchukuliwa saa nne tangu
mtuhumiwa awekwe chini ya ulinzi, yana-
paswa kuanza kuhesabiwa.

Alisema kifungu cha Sheria namba 51
sura ya 20 na kifungu namba 50(2) cha
Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai,
muda umeongezwa na unaweza kuonge-
zwa na mkuu wa upelelezi au kwa ku-
wasilisha maombi mahakamani.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni Halfani
Bwire, Kasekwa, Mohammed Ling'wenya
na Mbowe ambao wanakabiliwa na mash-
taka sita yakiwamo yakula njama kufanya
vitendo vya kigaidi Ikiwamo kumdhuru
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai
Ole Sabaya Agosti mwaka 2020.

Serlkall yapokea gawio
Ia uwekezaji bil. 25/-

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI jana imepokea gawio
la Sh. bilioni 25 linalotokana na
uwezekezaji ndani ya Benki ya
CRDB.

Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, alipokea
gawio hilo kwa niaba ya serikali
kutoka kwa Mwenyekiti wa Bodi
ya Wakurugenzi ya Benki ya
CRDB, Dk. Ally Laay.

Makabidhiano hayo yalifanyika
Dar es Salaam na kuhudhumwa na
viongozi mbalimbali wa taasisi na
mashirika ya umma yenye hisa
ndani ya benki hiyo.

Akizungumza katika hafla hiyo,
Dk. Nchemba aliipongeza benki
hiyo kwa kutoa gawio kwa seri-
kali, kwa kupata matokeo mazuri
ya fedha mwaka 2020 ambayo
yamesababisha kuongezeka kwa
gawio kwa wanahisa ikiwamo
serikali.

“Ongezeko hili la gawio ni
kiashiria tosha kwa serikali kuwa
Benki yetu ya CRDB inazidi kui-
marika zaidi kutokana na mikaka-
ti madhubuti ya kibiashara iliyoji-
wekea na jambo linalowapa moyo
Watanzania na wawekezaji kuwa
benki inatoa huduma bora katika
jamii,” alisema Dk. Nchemba.

Alisema fedha zilizopatikana zi-
takwenda kusaidia utekelezaji wa
miradi ambayo serikali imeiani-
sha katika vipaumbele vya bajeti
ya mwaka 2021/2022 na Mpango
wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa
2021/22 - 2025/26 hususan ka-
tika sekta ya afya.

“Kipekee kabisa niipongeze
Bodi, Menejimenti na wafan-
yakazi wote wa Benki ya CRDB
kwa kazi nzuri mnayoifanya
ambayo imesababisha kupatikana
kwa gawio hili nono,” alisema Dk.
Nchemba.

Kadhalika aliipongeza CRDB
kwa matokeo mazuri ya fedha
iliyopata katika nusu ya kwanza
ya mwaka huu 2021 na faida ya
benki imeongezeka kwa asilimia
26 kufikia Sh. bilioni 89 kutoka
Sh. bilioni 70.4 zilizoripotiwa
katika kipindi kama hicho mwaka
2020.

“Mkiendelea na kasi hii mwa-
kani tunategemea kupata gawio
nono zaidi,”

Alipongeza jitihada mbalimbali
za benki hiyo kwa kuchangia
maendeleo ya taifa ikiwamo
ulipaji wa kodi na kwa mwaka
jana ililipa kodi ya Sh. bilioni
181.4. Pia, utoaji wa ajira kwa
vijana na uwezeshaji kupitia Sera
yva Kusaidia Jamii (CSR Policy).
“Nimevutiwa sana na mkakati wa
Benki ya CRDB kusaidia kutoa
ajira kwa vijana kupitia programu
ya mafunzo kazini ‘internship’ na
mafunzo kwa wahitimu ‘graduate

alisema DK. Nchemba.

development program.”

Akizungumzia mikakati ya
serikali katika kuimarisha sekta
ya fedha, Dk. Nchemba alisema
mwaka huu, serikali imechukua
hatua mbalimbali za kusaidia
kuiboresha sekta hiyo ikiwamo
kupunguza kiwango cha amana
za Benki Benki Kuu, kuanzishwa
kwa mfuko wa kukopesha taasisi
za fedha, na kupunguza kiwango
cha mtaji kinachotakiwa kwa ajili
ya kutoa mikopo zaidi kwa sekta
binafsi.

Kwa upande wake, Balozi wa
Denmark nchini, Mette Dissing-
Spandet, alisema Denmark inaji-
vunia uwekezaji wake kwa kush-
irikiana na Serikali ya Tanzania
kupitia DANIDA ndani ya benki
hiyo. Alisema matokeo mazuri
va kifedha ambayo benki hiyo
imekuwa ikiyapata yanaonyesha
ni jinsi gani inatoa bidhaa na hu-
duma bunifu na zinazoendana na
mahitaji halisi ya wateja.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi Benki ya CRDB, Dk.
Laay alisema kuwa gawio ambalo
l[imekabidhiwa jana ni sehemu ya
faida ya Sh. bilioni 165.2 baada
ya kodi ambayo Benki ya CRDB
na kampuni zake tanzu imeipata
katika mwaka wa fedha 2020.
Pia ameeleza kuwa benki hiyo
itaendelea kutoa huduma bora
ili kukidhi mahitaji ya wanahisa
wake na wananchi kwa ujumla.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki ya CRDB, Abdul-
majid Nsekela, alimhakikishia
Dk. Nchemba kuwa benki hiyo
kupitia kaulimbiu yake ya “Tupo
Tayari” itaendelea kushirikiana
na serikali kuboresha upatikanaji
wa huduma za kifedha nchini
huku akielezea kuwa benki hiyo
sasa hivi imejikita zaidi kwenye
uwekezaji wa mifumo ya kidijitali
ya kutolea huduma kama CRDB
Wakala, SimBanking na Internet
banking.

Pamoja na kukabidhi gawio kwa
Serikali Kuu kupitia mfuko wa
uwekezaji wa DANIDA, Benki ya
CRDB pia imekabidhi gawio kwa
taasisi na mashirika mbalimbali
va serikali ikiwamo PSSSF, NSSF,
ZSSF, NHIF, Local Government
Loans Board, Chama cha Ushirika
cha Wakulima wa Tumbaku Kanda
ya Magharibi (WETCU), Umoja
Unit Trust Scheme, TCCIA Invest-
ment Company Ltd, pamoja na
Halmashauri ya Mbinga, Shinyan-
ga, Mufindi, Chunya na Rungwe.

Serikali ndio mwanahisa
mkubwa ndani ya Benki ya CRDB
kutokana na kuwa na umiliki
wa asilimia 21 kupitia mfuko wa
uwekezaji wa DANIDA Kkushiriki-
ana na Serikali ya Denmark, huku
taasisi na mashirika ya umma
yakiwa na umiliki wa hisa za
asilimia 17.1.
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Vilio, simanzi miili watumishi TANESCO ikiagwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VILIO na simanzi vilitawala
jana katika viwanja vya Shule
wakati wa kuaga miili ya wa-
tumishi sita wa Shirika la
Umeme nchini (TANESCO)
Wilaya ya Mbarali, ambao wa-
likufa kwa ajali ya gari wakati
wakitekeleza majukumu yao.

Watumishi  waliokufa ni
Physon Maeda (33), Mwamini
Kilumile (26), Prisca Mwalon-
go (26), Silvano Baraka (27),
Samuel Lusingu (31) na Salehe
Hamis (36). Majeneza sita yali-
yokuwa yamepangwa Kkatika
mstari mmoja kwenye viwanja
hivyo huku kila jeneza likiwa
na picha ya kijana aliyepoteza
maisha kwenye ajali hiyo iliyo-
tokea Oktoba 22, yalisababisha
baadhi ya watu kushindwa kuji-
zuia na kuanza kububujikwa na
machozi.

Aidha, katika zoezi la kuaga
miili hiyo, baadhi ya wananchi
walijikuta wakiishiwa nguvu
na kuanguka, hivyo kulazimika
kupata msaada wa kubebwa ili
kuondolewa mbele ya majen-
eza hayo kuruhusu wengine
waage.

Baadhi ya ndugu walisikika
wakilia, huku wakitaja majina
ya marehemu hao na baadhi

PM acharuka wizi nondo

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim
Majaliwa, ameuagiza
uongozi wa Jeshi la
Polisi Mkoa wa Lindi
kukamilisha upelelezi na
kuwafikisha mahakam-
ani watuhumiwa wote
wanaodaiwa kuhusika
katika tukio la wizi wa
nondo 135 za mradi

wa ujenzi wa wodi ya
daraja la kwanza, kwe-
nye Hospitali ya Wilaya
ya Nachingwea, Lindi.

“Watu wote waliohusi-
ka na wizi wa nondo
za ujenzi wa mradi huu
wachukuliwe hatua
haraka kwani tusipoan-
za kuwabana watu leo,
wakatambua wajibu
wao wa kuwatumikia
wananchi miradi mingi
ya maendeleo haitaka-
milika.”

Waziri Mkuu alitoa
agizo hilo jana baada
va kukagua mradi wa
ujenzi wa wodi ya
daraja la kwanza katika
Hospitali ya Wilaya ya
Nachingwea, akiwa kwe-
nye ziara ya kukagua
miradi ya maendeleo
inayotekelezwa mkoani
Lindi.

wakidai kuwa hao wameacha
watoto wadogo.

Akiongoza mamia ya wa-
nanchi waliofika kuaga miili,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alisema ofisi
yake haiwezi kuvumilia wa-
tumishi wa umma waendelee
kupoteza maisha kutokana na
ajali zinazosababishwa na ma-
dereva wanaovunja sheria za
usalama barabarani.

Homera aliliagiza Jeshi la
Polisi kuwakamata madereva
wote wa serikali watakaobaini-
ka kuvunja sheria za usalama
barabarani na kuwaweka ma-
habusu kabla ya kuwachukulia
hatua za kisheria.

“Naliagiza Jeshi la Polisi ku-
wakamata madereva wote wa
serikali watakaobainika wa-
naendesha magari vibaya na
kuwasweka ndani, hatuwezi
kuendelea kupoteza watumishi
kwa ajali zinazosababishwa na
uzembe wa madereva wetu,
tutawanyang’anya hiyo kazi na
leseni zao za udereva,” alisema
Homera.

Alisema katika kipindi cha
miezi miwili watumishi wa
umma 11 walipoteza maisha
kwa ajali za magari ambazo
taarifa ya Jeshi la Polisi zinao-
nyesha chanzo cha ajali hizo ni
mwendo kasi.

Pia, Waziri Mkuu am-
emwagiza Mganga Mkuu
wa Wilaya ya Naching-
wea, Dk. Charles Mtabo
awe makini katika
usimamizi na uendeshaji
wa shughuli za sekta ya
afya wilayani humo, ili
kuhakikisha malengo ya
Serikali ya awamu ya
sita inayoongozwa na
Rais Samia Suluhu Has-
san, kuhusu sekta hiyo
yanafikiwa.

Kwa upande wake,
Mganga Mfawidhi wa
Hospitali ya Wilaya ya
Nachingwea, Dk. Rama-
dhani Maiga, alisema
mradi huo unaojengwa
kwa awamu mbili un-
atekelezwa kwa kutumia
mapato ya ndani ya
halmashauri pamoja na
mfuko wa jimbo kwa
gharama ya Sh. milioni
184.

Akizungumza na
madiwani, watumishi
wa umma na wananchi
wa Halmashauri ya
Wilaya ya Nachingwea,
aliwasisitiza kila mmoja
kutambua kwamba yupo
wilayani humo, kwa
ajili ya kuwatumikia wa-
nanchi na atimize maju-
kumu yake ipasavyo.

Agosti 23, mwaka huu, watumishi
wengine watano wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) walikufa
ajalini wakati gari walilokuwa wak-
ilitumia kufukuza gari lingine lililo-
daiwa kuwa na magendo kugonga
gari kwa nyuma wilayani Mbozi
mkoani Songwe na kusababisha
vifo vyao papo hapo.

Akizungumzia ajali ya gari la TA-
NESCO, Kamanda wa Polisi Mkoa

chanzo cha ajali hiyo ni mwen-
dokasi wa gari la TANESCO ambalo
lilikwepa gari lingine na kupinduka.

“Chanzo cha ajali iliyosababisha
vifo vya vijana hawa ni mwendo
kasi wa dereva wa gari la TANESCO,
akiwa kwenye mtelemko mkali wa
Inyala, aliona gari lingine linakuja
mbele yake na ndipo akajaribu ku-
likwepa na kuingia korongoni kabla
ya kupinduka,” alisema Kamanda

Naibu Spika, Dk. Tulia Akson,
alisema vifo vya vijana hao ni pigo
kwa TANESCO na Taifa kwa ujumla,
kwa kuwa nguvu kazi iliyokuwa
ikitumika kupelekea wananchi
umeme imepotea.

Alitoa pole kwa Mkurugenzi
Mkuu wa TANESCO nchini na kwa
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya kwa
kupoteza nguvu kazi hiyo na ku-
waombea marehemu wapumzike

wa Mbeya, Ulrich Matei, alisema Matei. kwa amani.

KUSUDIO LA SCANCEM INTERNATIONAL DA KUNUNUA ASILIMIA 68.33 YA HISA ZA
TANGA CEMENT PLC (“TANGA CEMENT"), KAMPUNI ILIYOSAJILIWA NA WAKALA WA

USAJILI WA BIASHARA NA LESENI (BRELA) KWA NAMBA 5068 NA INAYOENDESHWA KWA
MUJIBU WA SHERIA ZA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Kampuni ya Scancem International DA (“Scancem”), kampuni tanzu ya HeidelbergCement AG (“HeidelbergCement”) na
Afrisam Mauritius Investment Holdings Limited (“Afrisam”) zimeafikiana kwamba Scancem itanunua asilimia 68.33 ya
hisa za Tanga Cement (“Ununuzi”). Ununuzi huu utategemea utekelezaji wa au kusamehe kutekeleza, vyovyote inavyofaa,
masharti ya msingi (“masharti”) ifikapo tarehe 30 Juni 2022 au tarehe nyingineyo itakayokubaliwa na pande zote.

Bila ya kuathiri makubaliano ya mwisho kati ya Scancem and Afrisam (“bei ya ununuzi”), bei ya hisa moja itakayolipwa na
Scancem kwa Afrisam ni TZS 3,157 na hivyo kufanya jumla ya fedha itakayolipwa kuwa TZS 137,329 milioni kwa hisa zote,
yaani asilimia 68.33, zinazomilikiwa na Afrisam kwenye kampuni ya Tanga Cement. Bei ya ununuzi yaweza kuathiriwa na
marekebisho yanayohusu madeni, mtaji wa kufanyia kazi, matumizi mengine na uwezekano wa marekebisho mengine
baada ya kufungwa kwa ununuzi. Hivyo basi, ni muhimu kutambua kwamba, kwa sasa hakuna uhakika juu ya bei ya
mwisho ya ununuzi wa hisa.

Masharti ya msingi yanayotakiwa kutekelezwa kabla ya kukamilisha ununuzi ni pamoja na; (i) Ruhusa ya Tume ya
Ushindani Tanzania (“FCC”) kwamba ununuzi umekubaliwa kwa vigezo vinavyokubalika na pande zote, (ii) Ruhusa ya
Tume ya Madini Tanzania, (“TMC") kwamba ununuzi umekubaliwa kwa vigezo vinavyokubalika na pande zote, (i) Ruhusa
ya wanahisa wa Tanga Cement juu ya ununuzi kukubaliwa kwa azimio maalum la wanahisa (special resolution) kwenye
mkutano maalumu wa wanahisa ulioitishwa kama inavyotakiwa chini ya Kanuni 9(5) ya Kanuni za Ununuzi Mkubwa,
Utwaaji na Muunganiko kwenye Masoko ya Mitaji na Dhamana za mwaka 2006 (“Kanuni”), (iv) Mamlaka ya Mapato
Tanzania kutoa cheti cha uthibitisho kuwa kodi inayohusiana na ununuzi/uuzaji huu wa hisa imelipwa, (v) Baadhi ya leseni
za madini zilizotolewa kihalali au zimeombwa upya na Tanga Cement, (vi) Ruhusa ya Idara ya ufuatiliaji wa fedha ya Benki
ya Hifadhi ya Afrika ya Kusini au kama inaruhusiwa, Muuzaji alieruhusiwa, kuhusika na wajibu wa Afrisam (South Africa)
Proprietary Limited, ambayo ni kampuni tanzu ya AfriSam Holdings (Pty) Ltd (“AfriSam Group”) kama mdhamini kuhusu
ununuzi, kutolewa.

Endapo masharti yote yatatekelezwa au yatasamehewa kutekelezwa mapema, basi ununuzi hautakuwa na masharti na
hivyo utatekelezwa, ambapo utekelezwaji unatazamiwa kufanyika mapema katika robo ya pili ya mwaka 2022.

Endapo ununuzi utakuwa hauna masharti na ukatekelezwa, utaifanya kampuni ya ScanCem kuwa mmiliki mkubwa wa
Tanga Cement. Endapo hili litatokea na kama inavyotakiwa na Kanuni kuu ya pili ya Kanuni tajwa hapo juu, Scancem,
baada ya bei ya mwisho ya ununuzi kuwa imeamuliwa, itapeleka ofa ya jumla kwa Tanga Cement ya kutwaa hisa zilizobaki
(Ofa ya jumla). Ofa ya jumla inatakiwa kuruhusiwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana Tanzania (“CMSA”). Ili
kuhakikisha kwamba wanahisa wote wa Tanga Cement wanapokea kiasi sawa na bei ya hisa iliyolipwa na Scancem kwa
Afrisam kulingana na ununuzi kama inavyotakiwa na Kanuni/sheria, ofa ya jumla itapelekwa tu baada ya kuamua bei ya
mwisho itakayolipwa na Scancem kwa Afrisam.

Pande zote mbili zinaendelea kufanya mazungumzo na mamlaka za usimamizi, ikiwemo CMSA, Soko la Hisa la Dar es
Salaam (“DSE”), FCC na TMC kuhusu ununuzi huu. Matamko mengine yatafuata kadri mazungumzo yatakavyokuwa
yanaendelea.

Wanahisa wa Tanga Cement wanatahadharishwa kwamba hakuna hakikisho kuwa masharti yote yatatekelezwa au
kusamehewa kutekelezwa kwa wakati. Hivyo basi, hakuna uhakika kama ofa ya jumla itapelekwa. Wanahisa wanashauri-
wa kuchukua tahadhari wanapofanya lolote kuhusiana na hisa zao kwenye kampuni ya Tanga Cement mpaka pale
tangazo litakapotolewa kuhusu kukamilika kwa ununuzi.

Kuhusu HeidelbergCement

HeidelbergCement ni moja ya makampuni makubwa duniani yanayojihusisha na utengenezaji wa vifaa vya ujenzi.
Kampuni ni kinara katika soko la uuzaji wa kokoto, saruji na zege iliyochanganywa tayari. Ina wafanyakazi takribani 53,000,
katika sehemu zaidi ya 3,000 na kwenye nchi zaidi ya 50. Kampuni ina rekodi ya muda mrefu ya kufanya vizuri kifedha
kutokana na utendaji bora wenye uwazi katika kupokea mabadiliko. HeidelbergCement inatambua umuhimu wa uwajibika-
ji katika kutunza mazingira. Ikiwa kinara wa kupunguza athari za hewa ya ukaa (kaboni), HeidelbergCement inatengeneza
vifaa suluhishi katika kudhibiti athari za hewa hiyo katika nyakati zijazo. Nchini Tanzania, HeidelbergCement imekuwepo
kwa muda mrefu kupitia kampuni yake tanzu ya Portland Cement Public Limited Company (TPCPLC), iliyoanzishwa
mwaka 1966.

Kuhusu AfriSam

AfriSam ni msambazaji mbobezi wa vifaa bora vya ujenzi na mbinu za kiufundi. Vifaa vya ujenzi kama saruji na zege
iliyochanganywa tayari (RMC) ya AfriSam imechangia sana kwenye maendeleo ya miundombinu barani Afrika kwa zaidi ya
miaka 85. Afrisam iko nchini Tanzania kupitia Kampuni ya Tanga Cement ambayo ni mzalishaji wa saruji ya chapa Simba.

AfriSam  HEIDELBERGCEMENT

216532802
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Wanahabari wasisitizwa
kuhamasisha chanjo corona

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, Dk. Ashatu Kijaji, ame-
wataka wanahabari nchini
kuendelea kuwaelimisha Wa-
tanzania juu ya umuhimu wa
kuchanja chanjo ya kuzuia
maambukizi ya ugonjwa wa
corona.

Amesema kwa kufanya
hivyo, Taifa litakuwa sehemu
salama katika maambukizi ya
ugonjwa huo sambamba na
kupunguza madhara yanay-
oweza kutokea.

Alitoa rai hiyo jana jijini Dar
es Salaam alipokutana na wa-
hariri na waandishi wa habari
kutoka vyombo mbalimbali,
pamoja na mambo mengine,
mkutano huo ulilenga ku-
tambua mchango wa sekta ya
habari katika maendeleo ya

nchi, pamoja na kufahamiana.

“Mmekuwa sehemu kubwa
katika vita ya kupambana na
ugonjwa wa virusi vya corona
ulipoingia nchini mwaka 2019
hadi sasa. Hivyo nawaomba
muendelee kwa kuwaelimisha
Watanzania kuhusu kuchanja
chanjo ya ugonjwa huo,” alise-
ma Dk.Kijaji na kuongeza:

“Rais Samia Suluhu Has-
san ametuletea chanjo, hivyo
wanahabari mna wajibu wa
kuwahimiza na kuwaelimisha
Watanzania juu ya umuhimu
wa kuchanja kwa usalama wa
Taifa.”

MIAKA 60 YA UHURU

Dk. Kijaji pia aliwataka wa-
nahabari kushiriki kikamilifu
katika maadhimisho ya miaka
60 ya uhuru wa Tanzania yata-
kayofanyika Desemba 9, mwa-
ka huu, kwamba umoja wa wa-
nahabari ndiyo utawaelimisha

Watanzania na nchi jirani ku-
fahamu Tanzania ilivyokuwa,
kipi kilikuwapo wakati huo
pamoja na changamoto, jiti-
hada zilizofanyika za kufikia
uchumi wa kati.

“Sisi (wanahabari) ndiyo tut-
afanya maadhimisho haya ya
miaka 60 ya uhuru yapendeze
au yasipendeze kwa kutumia
kalamu zetu. Tunapaswa kui-
onyesha dunia kupitia maa-
dhimisho haya kwamba tuli-
kuwa wapi, tulifanya nini na
tunaenda wapi,” alisema Dk.
Kijaji na kuongeza:

“Tuelezee changamoto
tulizopita tangu tulipopata
uhuru hadi tulipofikia hapa.
Wajibu wetu ni kuelimisha. Ni
sherehe ambazo Watanzania
ambao hawakuwapo wakati
nchi inapata uhuru wanataki-
wa kufahamu kilichofanyika.”

Kadhalika, Dk. Kijaji alise-

ma wizara yake inatambua
changamoto zote zinazoisibu
tasnia ya habari na zilizowahi
kuwasilishwa kwa Rais Samia,
Waziri Mkuu, kwamba zitak-
wenda kutatuliwa pasipo ku-
umiza mtu yeyote.

Naye Mwenyekiti wa Jukwaa
la Wahariri Tanzania (TEF),
Deodatus Balile, aliwataka
waandishi wa habari kufanya
kazi kwa misingi ya kitaaluma
na weledi.

Balile alisema: “Mkienda
kwenye habari mfuate misingi
ya kitaaluma, lengo tunataka
tuwe na utendaji ulioimarika.
Tunataka kuondoka kwenye
uandishi usiokuwa wa wel-
edi kwenda kwenye uandishi
wa kitaaluma. Tukishindwa
kuibadilisha taaluma yetu
sisi wenyewe kwa muda huu
tusitarajie kama tutaweza
baadaye”.

Waziri
MKkuu,
Kassim
Majaliwa,
akiweka jiwe
la msingi la
ujenzi wa
Shule ya
Sekondari
Maalum vya
Wavulana
Nachingwea,
jana. Kulia ni
Mbunge wa
Nachingwea,
Dk. Amandus
Chingwile
na kushoto
ni Mkuu

wa Wilaya,
Hashim
Komba.
PICHA:
OFISI YA
WAZIRI
MKUU

TPA yapunguza tozo meli za kusafirisha korosho

Na Abdallah Khamis,
MTWARA

MKURUGENZI Mkuu wa
Mamlaka ya Bandari nchini,
Eric Hamis, amesema wame-
punguza gharama za tozo kwa
asilimia 30 meli zote zitakazo-
fanya kazi ya usafirishaji wa
korosho kutoka Bandari ya
Mtwara kwa msimu huu wa
korosho kwa ajili ya kutoa un-
afuu kwa wasafirishaji wa zao
hilo.

Pia, wamefuta ushuru
wa kuhifadhi makontena
bandarini kwa msimu mzima
wa ununuzi na usafirishaji wa
korosho katika bandari hiyo.

Mkurugenzi huyo alitoa kau-
li hiyo jana mjini hapa baada
ya kikao cha pamoja kati yake
na Naibu Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, wanunuzi wa

zao la korosho pamoja na was-
afirishaji wa zao hilo.

Alizitaja tozo zilizopungu-
zwa kuwa ni punguzo la tozo
za Stevedoring kutoka Dola za
Marekani 90 hadi 63 kwa ka-
sha la futi 20, kutoka Dola 135
hadi 94.5 kwa kasha la futi 40,
sawa na punguzo la asilimia

Punguzo lingine ni pamoja
na tozo za Shore handling ku-
toka dola 90 hadi 63 wa kasha
la futi 20 na dola 135 hadi 94.5
kwa kasha la futi 40, sawa na
punguzo la asilimia 30.

Katika punguzo hilo, Mkuru-
genzi alisema kuna punguzo
la tozo aridhia kutoka dola
10.552 kwa tani hadi 5.276
sawa na asilimia 0.5 ya mali
Pwani (Free On Board).

“Hatutatoza makasha
matupu ya kuyahifadhi (stor-

age charges) kwa msimu wa
mwaka 2021/22 na hivyo kutoa
unafuu wa dola 3.95 kwa siku
kwa kasha, huku muda wa
makasha yenye mzigo (Load-
ed/Laden Containers) kukaa
bandarini bila tozo ya kuhi-
fadhi itakuwa ni siku 15 hali
inayofanya tuwe tumeondoa
gharama ya dola 19.8 kwa kila
siku inayoongezeka sawa na
jumla ya dola 158.4 kwa siku
nane,” alisema.

Alisema pia Mamlaka ya
Bandari imetoa kipaumbele
kwa meli zinazotoka Mtwara
kuegeshwa Bandari ya Dar es
Salaam ndani ya saa 24 na bila
gharama hali inayopunguza
gharama za uendeshaji kwa
wenye meli ambazo zinakadi-
riwa kuwa kati ya dola 15,000
hadi 30,000 kwa siku.

Awali, Bashe alisema serikali

inaendelea kuweka mazin-
gira mazuri kwa watumiaji wa
Bandari ya Mtwara hasa kwa
msimu huu wa korosho kwa
jili ya kumpunguzia gharama
za uendeshaji msafirishaji
pamoja na mkulima wa koro-
sho.

Aliongeza kuwa uamuzi
wowote unaofanywa na seri-
kali unahakikisha unalinda
maslahi ya wakulima, wanunu-
zi na wasafirishaji.

“Wanunuzi msihofu
kushindana kwenye bei ya
kununua korosho wala msi-
toe bei ya chini, shindaneni
kwa haki kwa kuwa kila kitu
kinaenda sawa na kwa sasa
tumeshakuwa na uhakika wa
kupata makontena zaidi ya
6,000 yatakayoakuja muda
wowote kuanzia sasa,” alisema
Bashe.

AZAKI zataja
. Vikwazo ushiriki
. Wa maendeleo

: Na Augusta Njoji, DODOMA

ASASI za Kiraia (AZAKI) zimetaja

vikwazo kadhaa vitakavyokwami-
: sha wao kushiriki ipasavyo katika
¢ kuchangia maendeleo ya nchi.

Miongoni mwa vikwazo hivyo ni

: Sheria ya Mashirika vasiyo va Ki-
: serikali ambayo inawataka kusajili
¢ Kkila baada ya miaka 10.

Wakizungumza kwa nyakati to-

: fauti na waandishi wa habari jana
¢ kwenye majadiliano ya mchango

¢ wa Azaki katika maendeleo ya nchi
: ikiwa ni sehemu ya Wiki ya Azaki,
¢ Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria

* na Haki za Binadamu (LHRC), Anna
¢ Henga, alisema sheria hiyo ina

¢ vikwazo vingi na suala la kusajili

: asasi kwa miaka 10 tu linarudisha

* nyuma maendeleo ya mashirika

: hayo.

“Kwa mfano Kituo cha Haki za

: Binadamu ambayo ina miaka 26,
 sasa hivi inasajiliwa upya, hivyo

: kwa miaka 10 badala iwe na miaka
¢ 36 ni kama inakufa na kuanza

: upya kwa hiyo juhudi zote za mia-
¢ ka hiyo zinakuwa hazipo tunaona
: hatukuwapo salama,” alisema.

Alisema muda mwingi unatumika

kwao kushughulikia masuala ya
i kiutawala na si kutekeleza miradi.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa

: Foundation for Civil Society (FCS),
: Francis Kiwanga, alisema suala la
© usajili, utoaji taarifa na vibali ni

¢ kikwazo kwenye utendaji kazi.

“Tulikuwa tunalazimika kupata

¢ vibali kwa wizara mbili au tatu

¢ kabla ya mradi kutekelezwa kwa

¢ hiyo hoja yetu serikali ni moja

¢ kwanini tusiweke utaratibu mmoja
: wa kuwa na dirisha moja kupeleka
 kila kitu,” alisema.

Aliongeza: “Kwenye sheria

: inayoratibu asasi za kiraia kuna

: masharti ambayo ni magumu sana
¢ kutekelezeka hasa kwa taasisi

: ndogo ndogo, kwa mfano kuna

: taasisi ipo Katavi ikipata mkataba
: inalazimika kuleta Dodoma kwa

* wizara na hawaruhusiwi kufanya
¢ kazi yeyote hadi serikali ipitishe
: hasa kwa ile inayozidi Sh. milioni
: 20 ni vyema kuweka utaratibu

: mzuri ambao si kikwazo.”

Alisema katika majadiliano hayo

: yataibua vikwazo vinavyoonekana
: kwenye utekelezaji wa sheria na
: kuwasilisha serikalini.

“Tunatarajia mapendekezo tu-

¢ liyowasilisha kwa serikali kupitia

: Waziri wa Afya yatafanyiwa kazi

: na kuwa na mazingira wezeshi

: zaidi ya kufanya kazi kama sekta,”
: alisema.

Alibainisha kuwa katika kikao

. kazi cha Azaki waliwasilisha maa-
: zimio yakufanyiwa kazi kwenye
 sheria ikiwamo masuala ya kodi

: kwa asasi hizo.

Alisema kufanya kazi kwa kua-

: miniana ni jambo la msingi kwa

¢ kuwa kunasababisha kutoshirik-

¢ ishana kwenye masuala ya maen-
: deleo.

“Changamoto ambayo tunaiona

* ni katika kujenga njozi ya pamoja
i au vipaumbele vya pamoja,

: tukiweza kufanya hivyo tukaweka
: kipaumbele kikubwa kimoja na

* wote tukachangia huko.”
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Zitto agonga mwamba dhidi ya Ndugai

Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA Kuu imetupilia
mbali maombi yaliyofunguli-
wa na Kiongozi wa Chama cha
ACT- Wazalendo, Zitto Kabwe
dhidi ya Spika wa Bunge, Job
Ndugai akidai hana mamlaka
kikatiba na kisheria ya kumui-
ta kumuhoji aliyekuwa CAG,
Profesa Mussa Assad kwenye
Kamati ya Haki, Maadili na Ma-
daraka ya Bunge kwa kusema
Bunge dhaifu.

Mahakama hiyo mbele ya
jopo la majaji watatu, Elinaza
Luvanda, Dk. Benhaji Masoud
na Yose Mlyambina, limetupil-
ia mbali maombi hayo baada
ya kuona hayana msingi na
kuamuru kila upande utajilipa
gharama zake.

Katika uamuzi wake jopo li-
likubaliana na hoja za upande
wa serikali zilizowasilishwa na
Wakili Mkuu wa Serikali, Gabri-
el Malata kwamba spika anayo
mamlaka kikatiba ya kumuita
mtu yeyote kwenye kamati na
kwamba CAG katika majuku-
mu yake anapaswa kuwa huru
na haki zake zina mipaka.

“CAG ana kinga iwapo
angetoa maoni hayo kwamba
Bunge dhaifu kwenye ripoti
yake inayowasilishwa kwa Rais
kwa ajili ya kupelekwa bun-
geni.

“Wakati anatoa maoni hayo
hakukuwa na ripoti yoyote
iliyowasilishwa mbele ya Rais
iliyokuwa na maoni hayo ya
Bunge dhaifu.

“CAG hana mamlaka ya kui-
ta taasisi nyingine ya serikali
dhaifu, mahojiano yalikuwa
yanahusu ripoti ya CAG, ma-
dai ya udhaifu wa Bunge hay-
akuwa miongoni mwa maoni
yaliyopo katika ripoti yake,”
lilisema jopo.

Katika shauri hilo Zitto alidai
Spika Ndugai hana mamlaka
ya kumuita CAG katika kamati,
ni kinyume cha sheria na Kat-
iba. Alidai katika kutekeleza
majukumu yake ana haki na
zinalindwa kikatiba.

Akiwakilishwa na Wakili Je-
bra Kambole, alidai Spika hana
mamlaka ya kumuita CAG ka-
tika Kamati ya Haki, Maadili
na Madaraka ya Bunge kuhoji
matamshi aliyotoa kwamba

I
Wazawa walamba ajira -
maelfu sekta ya madini

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Ma-

dini imesema katika
kutekeleza Sheria ya
Madini kuhusu utoaji
huruma kibiashara
migodini (local content),
kumekuwa na ongezeko
kubwa la ajira kwa
wazawa migodini kwa
kipindi cha miezi sita
iliyopita.

Imebainisha kuwa
kwa Kipindi hicho cha
kuanzia Aprili hadi
Septemba mwaka huu,
ajira kwenye sekta hiyo
zimefikia asilimia 96
sawa na Watanzania
7,151 kulinganisha na
asilimia nne ya wageni
sawa na ajira 267 kwe-
nye kampuni kubwa za
migodi.

Hayo yalibainishwa
jana na Waziri wa
Madini, Dotto Biteko,
alipowasilisha ripoti ya
sekta ya madini kwa
kipindi cha miezi sita
iliyopita kwa wadau
kwenye kikao cha Wiki
ya Asasi za Kiraia (CSO)
mjini Dodoma.

Biteko alisema: “Kati
ya kampuni zinazotoa
huduma kwenye sekta
va madini, kampuni 961
sawa na asilimia 66 ni

kampuni za Kitanzania,
wakati kampuni 506,
sawa na asilimia 34

ni za kigeni. Kampuni
hizi zimeidhinishwa

na Wizara ya Madini
kupitia Tume vya
Madini.”

Aliongeza kuwa
wizara imeidhinisha
huduma za ununuzi
zenye thamani ya dola
za kimarekani milioni
579.32, sawa na asilimia
63 ambazo zilifanywa
na wazawa kulinganisha
na huduma za ununuzi
zenye thamani ya dola
za kimarekani milioni
337.19, sawa na asil-
imia 37 kutoka nchi za
kigeni.

Vilevile, Biteko
alisema sekta ya madini
imeainisha mafanikio
makubwa kipindi cha
miezi sita iliyopita
ikiwamo makusanyo ya
mapato, utekelezaji wa
sheria ya utoaji huduma
(local content) na usa-
firishaji wa dhahabu.

“Wizara kupitia Tume
ya Madini imekusanya
jumla ya Sh. bilioni
290.68 kutoka vyanzo
mbalimbali ikiwamo
mrahaba pamoja na
tozo za vibali na uk-
aguzi na kodi za mwaka.

Bunge dhaifu wakati wa mahojiano
nchini Marekani Januari 7, 2019.

Alidai baadhi ya watu wana
kinga akiwamo CAG, analindwa na
Katiba Ibara ya 143(6) na kwamba
Mahakama pekee ndiyo yenye
mamlaka ya kumuhoji kwa alicho-
fanya na si Kamati ya Haki, Maadili
na Madaraka ya Bunge.

Akijibu, Malata alidai Spika ana
mamlaka ya kumuhoji mtu yeyote,

CAG alikuwa hafanyi majukumu
ya kiofisi alipokuwa akihojiwa na
hakuna ripoti iliyowasilishwa kwa
Rais ikiwa na mapendekezo kuhu-
su Bunge dhaifu.

Alidai Kamati ya Haki, Maadili
na Madaraka ya Bunge inatekeleza
majukumu  ya kuchunguza na
kutoa mapendekezo kuhusu masu-
ala yote ya haki, kinga, maadili na
madaraka ya Bunge yatakayopele-

kwa kwa Spika.

Alisema  kamati itakapojiri-
dhisha kushughulikia jambo husi-
ka Mwenyekiti wa kamati atamjuli-
sha Spika kwa maandishi kwamba
kamati imemaliza kujadili jambo
husika.

“Kwa mujibu wa kanuni hizo
Spika ana mamlaka ya kulipeleka
suala lolote au mtu mbele ya kama-
ti,” alidai Malata.

<4 Canara Bank (Tanzania) 11d.

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2021.

(Kiasi kwa shilingi mitioni)

0

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)
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Wastani wa MaliZinazozalisha 575% 453% 536% 515% www.canarabank.co.tz N
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MAONI & UCHAMBUZI

Wadau saidieni uchunguzi
saratani ufikie wengi zaidi

JIJINI Dar es Salaam, Taasisi ya Saratani ya Ocean Road, ina-
shirikiana na wadau mbalimbali kuchunguza maradhi ya
saratani, lengo likiwa kuwagundua mapema na kuwasaidia
watakaopatikana na matatizo.

Kinachochunguzwa ni saratani ya matiti, tezi dume na
shingo ya kizazi. Yote haya ni mambo yanayowaumiza watu
wengi, kwavile inaelezwa kuwa wanapofika hospitalini kan-
sa inakuwa imeshafikia kwenye hatua za juu na kuongeza
hatari zaidi.

Saratani ni ugonjwa unaoweza kuathiri sehemu yoyote
mwilini na chanzo chake kinatajwa kuwa ni uharibifu wa
seli pamoja na mifumo inayobeba vinasaba (DNA).

Kwa sababu huathiri nasaba inavuruga mpangilio na
mwelekeo wa seli zinazogawanyika bila kufuata taratibu za
kimaumbile na mara nyingine hugawanyika kabla hazija-
komaa na kusababisha uvimbe kutokana na mrundikano
kwenye eneo zilipojikusanya.

Saratani hushambulia viungo vingine vya mwili, huingia
kwenye mfumo wa damu na kusafirishwa mwilini kwenda
sehemu nyingine hatua inayofanya ugonjwa huo kusambaa
na kusababisha kifo.

Wataalamu wanasema ukiwahiwa unatibika na pengine
kupunguza athari kwa watu wengi, hivyo tunazipongeza
kampeni za kuhamasisha wakazi wa Dar es Salaam na ku-
wachunguza maradhi hayo.

Shirika la Afya Duniani (WHO), linasema kumekuwa na
ongezeko la saratani katika miaka ya kuanzia 2000 na ku-
sababisha wengi kuugua na kupoteza maisha.

Ni wazi Tanzania nayo kama ilivyo sehemu nyingine du-
niani imeathirika na maradhi hayo.

Takwimu za shirika hilo Afrika, zinaeleza kuwa ugonjwa
unaoongezeka na kusababisha vifo.

Tanzania nayo tatizo hilo linatishia maisha ya wengi.

Taasisi ya Ocean Road inaeleza kuwa kansa ya mlango wa
kizazi ni tishio kwa kinamama, wakati ya matiti nayo imo.
Kadhalika ile ya tezi dume nayo inatishia afya ya wanaume
wengi.

Hata hivyo, matatizo ya uharibifu wa mazingira yanacho-
chea uwepo wa jua kali na mionzi yake huongeza uweze-
kano wa kupata saratani ya ngozi, huku kukiwa na maelezo
ya ongezeko la saratani ya ini.

Maradhi haya yasiyoambukizwa yanahusishwa na ma-
badiliko ya mfumo wa maisha kama kula vyakula vina-
vyokaangwa na vyenye mafuta mengi, kutumia sukari na
bidhaa zenye sukari kupindukia, kutofanya mazoezi, uny-
waji wa pombe kupindukia na kuvuta sigara vyote vikiu-
miza mwili.

Maisha yanayohusisha kujamiiana na watu wengi yame-
kuwa chanzo cha ongezeko la maambukizi ya kirusi cha
HPV (Human Papilloma Virus) yanayozidisha saratani
ya mlango wa kizazi. Ni kwa kuona ukubwa wa tatizo hili
kampeni zinafanyika. Ndiyo maana tunapongeza juhudi za
kuwaelimisha watu wengi na kuwasaidia kwa kutoa elimu
na uchunguzi wa bure mara kwa mara ili waweze kutam-
bua dalili za awali za saratani pamoja na kutibiwa.

Lakini kuwapa elimu ya kurekebisha mfumo wa maisha
yao ili kujikinga.

Tunaipongeza serikali kwa vile maradhi ni mengi na
huenda saratani haijapewa kipaumbele kikamilifu, kuto-
kana na kuwapo magonjwa mengine ya kuambukiza kama
malaria, VVU na UKIMWI, magonjwa ya tumbo lakini Tan-
zania imekuwa mstari wa mbele kupambana na maradhi
hayo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Na Sabato
Kasika

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com
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Mnaohusika mjue unyanyapaa
huu unawaumiza watoto, taifa

BAADHI ya wanafunzi wenye
ulemavu mara kwa mara hu-
kumbana na vikwazo kadhaa
ukiwamo unyanyapaa un-
aowakwamisha na kuwakatisha
tamaa kuendelea na masomo.

Miongoni mwa wanafunzi
wenye ulemavu wanaokum-
bana na vikwazo kwenye elimu
ni wenye kichwa kikubwa na
mgongo wazi, ambao inaelezwa
kuwa wanakataliwa na baadhi
ya walimu katika shule za seri-
kali. Wanakumbana na tatizo
hilo, licha ya serikali kuanzisha
utaratibu wa elimu jumuishi
ambao unalenga kuwaweka
pamoja wenye ulemavu na wa-
zima ndani ya darasa moja.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wazazi wa Watoto Wenye
Kichwa Kikubwa na Mgongo
Wazi Tanzania (ASBAHAT),
Abdul-Hakim Bayakub, anazun-
gumzia unyanyapaa huo dhidi
ya kundi hilo.

Akizungumza kwenye maa-
dhimisho ya Siku ya Watoto
Wenye Kichwa Kikubwa na
Mgongo Waziri Duniani, jijini
Dar es Salaam juzi, anasema
chama chao kimefanya utetezi
wa elimu jumuishi na mazin-
gira rafiki kwa watoto wenye
ulemavu huo, lakini bado kuna
vikwazo vya kuwakataa.

Walimu ni walezi wa watoto
wote bila kujali ni wazima au
ni walemavu, na kama wapo
wanaowakataa katika shule
wanazosimamia, ipo haja ya
kuwaelimisha ili waachane na
mienendo hiyo.

Watoto wote wana haki ya
kupata elimu, hivyo ingekuwa
vyema iwapo ulemavu wao uta-
heshimiwa ili nao wachanga-
mane na wenzao katika shule
jumuishi na kusoma.

Inawezekana mazingira kama
hayo ya kuzuiwa yakawafanya
baadhi ya wazazi kuacha ku-
wapeleka watoto wenye ulema-
vu shuleni, kwa kuhofia kuchek-
wa, kudharaulika, kushushiwa
heshima. Mazingira hayo ya
mizengwe, kwa namna moja
au nyingine yanaweza kukwa-
misha lengo la kuwapo elimu
jumuishi ambayo ni kuwafanya
wanafunzi wote bila kujali ul-
emavu, wasome pamoja.

Walimu kama walezi, wa-
napaswa kuwasaidia na kuwa
chachu kuondoa vikwazo hivyo
ili wanafunzi wenye ulemavu
wapate haki ya msingi wakiwa
na wenzao wenye viungo ka-
mili.

Lakini, ujumuishaji wa wa-
nafunzi katika elimu mara nyin-
gi unahitaji ushirikiano na taasi-
si mbalimbali kama za kiafya,
kijamii, ustawi wa jamii, maji na
usafi wa mazingira, usafiri wa
umma na sekta zinazohusiana
na haki.

Wadau wakishirikiana kwe-
nye jambo hili, inaweza ku-
saidia kumaliza vikwazo wa-
navyokumbana navyo watoto
wenye ulemavu hasa wa vichwa
vikubwa na mgongo wazi vya
kukataliwa kuandikisha shule.

Vilevile, kuna haja ya ku-
wekeza katika kuongeza ubora

wa majengo, vifaa vya kujifun-
zia na kufundishia katika shule
kwa ajili ya wanafunzi wenye ul-
emavu ambao serikali imeamua
kuwajumuisha na  wenzao
wazima, Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Ummy Mwalimu, aliyekuwa
mgeni rasmi kwenye maadhim-
isho hayo mwaka huu, anatoa
ufafanuzi kuhusu kunyanyapaa
watoto wenye ulemavu huo ak-
isema wanatakiwa waendelee
kupokelewa shuleni.

Aidha, serikali inaendelea
kuboresha miundombinu ka-
tika shule zote zinazojumuisha
watoto wenye ulemavu.

Anaitaja Sekondari ya Pa-
tandi iliyoko Arusha kuwa ni
ya mfano kwa kuwa inachukua
wanafunzi wote wakiwamo
wenye ulemavu, huku ikiwa na
walimu wenye utaalamu wa ku-
wafundisha wanafunzi wanaoi-
shi na ulemavu.

Kwa hicho alichokisema wa-
ziri, kingefaa kuwa mfano wa
kuigwa na walimu wengine wa
shule za umma zinazoweka
vikwazo kwa walemavu waache
mtindo huo, ili nao watimize
ndoto zao kwenye elimu.

Viongozi wa ASBAHAT wana-
bainisha kuwa wapo wenye ul-
emavu huo ambao wamesoma
na kuhitimu masomo na sasa
wanategemewa Kkatika taasisi
mbalimbali za umma na binafsi
katika utaalamu wa Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA).
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RC awataka
watemi
kukemea
fikra potofu

Na Lilian Lugakingira,
BUKOBA

MKUU wa Mkoa wa Kag-
era, Meja Jenerali Charles
Mbuge, amewataka watemi
wote mkoani humo kuke-
mea fikra potofu na kuenzi
mila na tamaduni zilizopo,
ili kuongeza amani kwenye
mkoa na kuwezesha wa-
nanchi kuishi kwa utulivu.

Akizungumza na watemi
kutoka katika maeneo mbal-

imbali ya mkoa huo, alisema :

wanapokuwapo wazee
wanaokemea matendo
yasiyofaa katika jamii,
vijana wanaogopa kufanya
Maovu.

Alisema ili kuhakikisha
watemi wanasikilizwa shida
zao na kupata nafasi ya
kutoa ushauri wa viongozi
na watendaji wa serikali,
ataawaandikia barua wakuu

wote wa wilaya katika mkoa :
huo, ili wawatambue watemi :

hao.

“Mkemee mambo maovu,
kama huko mlipo mkiona
kuna kitu hakiendi vizuri
mkikemee maana tunataka
maendeleo tukimbie, sasa
hivi mheshimiwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ameleta
fedha za kutekeleza miradi
ya maendeleo katika mkoa
wetu kwa Kkila wilaya, tu-
nataka amani, ili kuwaletea
wananchi maendeleo endel-
evu,” alisema.

Aliwahimiza wananchi
wote ambao hawajachan-
jwa chanjo ya UVIKO-19,
kujitokeza kwa kuwa mkoa
umepokea dozi nyingine za
chanjo hiyo.

“Wazee wangu kama
bado hamjapata chanjo ya
UVIKO-19 sasa imeletwa
dozi nyingine, tuliletewa ya
awali dozi 45,000 tukachan-
ja wananchi ikaisha na sasa

tumeletewa tena dozi 61,190

na tayari zimekwisha sam-
bazwa katika wilaya zetu
zote, wananchi mjitokeze
mchanje,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa
Umoja wa Watemi mkoani

humo, Hermes Nyarubamba,

alisema utemi ulipotea, la-

kini sasa wameona ni vyema :

kuurudisha na wameunda
umoja wao, ili kuhakikisha

mema yote yanaenziwa kwa :

manufaa ya Wanakagera.
“Usipojua asili yako ni
kama mtumwa, kwa maana

Utaishi maisha ambayo hujui

na kila kitu utakacholetewa
utakifuata, wakati sisi tuna

utaratibu wetu, tuna mila na
desturi zetu lazima tuz-

ienzi,” alisema Mtemi Nyaru- :

bamba..

Serikali kuongeza hadhi

Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Amos Makalla amesema
serikali imedhamiria kukuza na
kuboresha soko la madini mkoa-
ni humo kwa kulifanya kuwa la
kisasa zaidi ili kuvutia wateja wa
ndani na nje ya nchi.
es Salaam wakati wa kikao cha
wadau wa madini na kwamba
uboreshaji wa soko hilo utaiwez-
esha serikali kupata kodi pamoja

na kuwanufaisha wafanyabiasha-
ra kwa ujumla.

Alisema Mkoa wa Dar es Sa-
laam una kila sababu ya kuwa na
soko kubwa la madini kama ilivyo
Dubai ili lisaidie kuinua pato la
nchi na kuinua kipato cha wadau
mbalimbali wanaojihusisha na
biashara hiyo katika mkoa huo na
taifa.

“Tangu kuanzishwa kwa soko
la madini mkoani Dar es Salaam,
biashara zenye thamani ya Sh.
bilioni 23.6 zimefanyika na ku-

sha mwishoni wa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

wezesha serikali kupata kodi isi-
yopungua Sh. bilioni 1.6,” alisema
Makalla.

Kadhalika, alisema uwapo wa
soko hilo mkoani hapo ume-
saidia kupungua kwa vitendo vya
wizi na utapeli wa madini jambo
ambalo limesaidia kuchochea
kuongezeka imani kwa wanunuzi
wa madini wa ndani na nje ya
nchi.

Aidha, aliwaelekeza  wote
waliopewa vibali vya kuchimba
mchanga, vifusi na kokoto katika

soko madini mkoani Dar

mkoa huo kufanya jukumu hilo
kwa kufuata sheria na miongozo
ikiwa ni pamoja na kushirikisha
wakazi wa eneo husika.

Aliahidi kwa kushirikiana na
wizara husika kushughulikia
changamoto mbalimbali zina-
zowakabili wafanyabiashara
wa madini katika mkoa huo, ili
kuwawekea mazingira rafiki ya
ufanyaji biashara utakaokuwa
na tija kwao na kwa taifa kwa
ujumla.

Ruvuma Kinara chanjo ya UVIKO-19

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MKOA wa Ruvuma umeon-
goza kitaifa katika utoaji chanjo
ya UVIKO-19 kwa kutoa chanjo
kwa watu 44,549 sawa na asilimia
148.5.

Hayo yalibainishwa na Mkuu
wa Mkoa huo, Brigedia Jenerali
Wilbert Ibuge, alipokuwa aki-
fungua kikao cha tathmini ya
utekelezaji wa mpango wa jamii
shirikishi na harakishi wa utoaji
wa chanjo ya UVIKO-19 kilicho-
fanyika Manispaa ya Songea.

“Nitumie nafasi  hii  ku-
wapongeza wanaRuvuma kwa
mwitikio mkubwa ambao kwa

hakika umesababisha mkoa wetu
uongoze kitaifa,” alisema Brigedia
Jenerali Ibuge.

Alisema Mkoa wa Ruvuma ul-
ianza rasmi utekelezaji wa chanjo
kwa wananchi Septemba 22 hadi
Oktoba 14, mwaka huu na kwam-
ba ulivuka malengo kwa kumal-
iza dozi 30,000 ulizopewa kwa
awamu ya kwanza na kuongeza
dozi nyingine za ziada 14,000,
hivyo kufikia dozi zaidi ya
44,000.

Hata hivyo, alisema serikali ya
Tanzania imepokea dozi zaidi
ya milioni moja za chanjo ya
UVIKO-19 aina ya Sinopharm
kwa ajili ya kuendelea kuwapatia
wananchi wake chanjo, ambapo

Mkoa wa Ruvuma umeletewa
dozi zaidi ya 31,000 ambazo zil-
itarajiwa kuanza kutolewa kwa
wananchi jana. Amewaagiza
watendaji wa halmashauri zote
mkoani Ruvuma kuhakikisha
wanasambaza chanjo haraka ka-
tika vituo vyote 298 vinavyotoa
chanjo, na kwamba wataalamu
wa afya watoe elimu ya chanjo
ya Sinopharm ili ifahamike vizuri
kwa wananchi kabla ya kuamua
kuchanja kwa hiari.

Mratibu wa chanjo Mkoa wa
Ruvuma, Winbroad Mvile, ali-
itaja chanjo ya Sinopharm kuwa
inatolewa mara mbili ili kuka-
milisha dozi, na kwamba chanjo
hiyo inatengeneza kinga dhidi ya

UVIKO-19 kwa asilimia 95.

Alisema mkoa umeletewa dozi
zaidi ya 31,291 za Sinopharm am-
bapo Manispaa ya Songea imepe-
wa dozi 5,300, Tunduru 5,300,
Namtumbo 5,300, Halmashauri
ya Mbinga 3,572, Nyasa 3,572,
Halmashauri ya Songea 3,572,
Mbinga Mji 3,572 na Madaba
1,103.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Ruvuma, Dk. Jairy Kanga, aliwata-
ka wananchi ambao hawakupata
chanjo katika awamu ya kwanza
kujitokeza ili Mkoa wa Ruvuma
na Taifa kwa ujumla kufikia hatua
ya kupata kinga kundi kufikia
asilimia 60 hadi 70 ya watu wawe
wamepata chanjo.
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Wahamasishwa kunywa dawa
kujikinga minyoo, mabusha

Na Shufaa Lyimo

WANANCHI ~ wametakiwa
kujitokeza kunywa dawa zina-
zotolewa kuzuia ugonjwa wa
matende, mabusha pamoja na
minyoo kwa watoto na watu
wazima.

Akizungumza na gazeti hili ji-
jini Dar es Salaam jana, Mganga
Mkuu Mkoa wa Dar es Salaam,
Dk. Rashid Mfaume, alisema
dawa hizo zina faida kubwa
kwenye mwili wa binadamu na
kuwataka wananchi wasizipu-
uzie, hasa ikizingatiwa ni dawa
ambazo serikali imeamua kuz-

itoa bure ili kila mwananchi ap-
ate kinga.

“Ninaomba wananchi waji-
tokeze kwa wingi kunywa dawa
ambazo zinatolewa na wau-
guzi wetu wa afya kutoka vi-
tuo mbalimbali dawa hizo zina
faida kubwa ndani ya mwili
wa binadamu kwa sababu uki-
angalia minyoo inasababisha
mtu kupata matende hakuna
asiyefahamu adha ya ugonjwa
wa matende,” alisema Mfaume.

Pia, alisema ugonjwa wa ma-
busha unapompata mtu huwa
unampa wakati mgumu na
wakati mwingine ajione kama

jamii inamnyooshea vidole na
anapojikinga mapema ni vigu-
mu kupata tatizo hilo kiurahisi.

“Kuna minyoo ya tumbo
hiyo ni hatari sana katika mwili
wa binadamu wakati mwingine
inaweza kukusababishia kuwa
na upungufu wa damu, hivyo
nishauri wananchi wasisite
kuzitumia dawa hizo,” alisema.

Alisema utoaji dawa ulianza
Oktoba 24 na walengwa ni wa-
toto wenye umri kuanzia mia-
ka mitano na kuendelea.

Hata hivyo, alisema haz-
iruhusiwi kutumiwa na wa-
nawake wajawazito na kwam-

ba dawa hizo zimefanyiwa
utafiti wa hali ya juu na Shirika
la Afya Duniani (WHO).

Kwa upande wa Mwenyekiti
wa Kata ya Msimbazi Maghari-
bi, Ally Mtakuja, aliwashukuru
wananchi wake kutokana na
kujitokeza kwa wingi na ku-
waondoa hofu baadhi ya wa-
naofikiri zitawaletea madhara
kiafya.

“Tangu zoezi lilipoanza jana
(Jumapili), wananchi wameji-
tokeza kwa wingi kunywa dawa
hizi kiujumla zoezi linaendelea
vizuri na linaendelea mpaka
[jumaa,” alisema Mtakuja.

Mlezi wa Jumuiya ya Wanafunzi wa UKWATA na CASFETA, Noah Kadiva, akitoa cheti kwa mmoja wa wahitimu wa kidato cha
nne kutoka Shule ya Sekondari ya Salma Kikwete mwishoni mwa wiki mkoani Dar es Salaam. PICHA: ANAELI MBISE

]
PRST vabaini
vikwazo
upatikanaji
wa habari

Na Halfani Chusi

CHAMA cha Maofisa Uhusiano
kwa Umma (PRST), kimebaini
uwapo wa vikwazo mbalimbali
katika upatikanaji wa taarifa kwa
wanahabari kutoka kwa baadhi ya
maofisa uhusiano katika taasisi za
umma.

Dar es Salaam na Katibu Mkuu
Mtendaji wa Chama cha Maofisa
Uhusiano kwa Umma, Ndege
Makula, wakati alipokuwa akion-
gea na waandishi wa habari kue-
lekea mkutano mkuu uliopangwa
kufanyika Oktoba 28-29 uliolenga
kujadili masuala mbalimbali, iki-
wamo Vikwazo vinavyowakumba
waandishi wa habari wakati wak-
itimiza majukumu yao.

Alisema walibaini uwapo wa
vikwazo hivyo baada ya kutembe-
lea vituo mbalimbali vya habari na
kufanya mahojiano na waandishi
na kubainisha kuwapo kwa hali
hiyo.

“Kuna matatizo yanayowakabili
waandishi wa habari ambayo ya-
nasababishwa na maofisa habari
wa umma, pia na maofisa habari
nao watapata nafasi ya kuwasili-
sha kero zao kwa hiyo huu ni
mkutano wa kwanza ambao ume-
lenga zaidi kwenda kujadili namna
ya kuweka mazingira mazuri ya
ufanyaji kazi kati wa waandishi
wa habari na maofisa uhusiano
kwa umma.

Kwa upande wake Rais wa cha-
ma hicho, Loth Makuza, aliwataka
wadau wanaohusika na masuala
ya taaluma ya habari kuhudhuria
kwa wingi katika mkutano huo.

Alisema walibaini uwapo
wa vikwazo hivyo baada
yva kutembelea vituo
mbalimbali vya habari
na kufanya mahojiano na
waandishi na kubainisha
kuwapo kwa hali hiyo.

Serikali yaweka mikakati huduma: bora afya

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

SERIKALI imeagiza vituo vya
afya na hospitali za rufani nchini
kuweka mpango mkakati wa
kutoa huduma bora za afya kwa
wateja wao baada ya kuanza ku-
tumika kwa Sheria ya Mpango wa
Taifa wa Bima ya Afya, ili kuondoa
malalamiko.

Agizo hilo limetolewa na Wa-
ziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Dor-
oth Gwajima, wakati akifungua
mafunzo ya huduma bora kwa wa-
teja yaliyoandaliwa na Hospitali ya

Taifa ya Muhimbili na Mloganzila
yanayofanyika mjini hapa.

Dk. Gwajima alisema, suala la
kutoa huduma bora kwa wateja
kwa sasa sio hiari bali ni lazima
kutokana na mabadiliko ya mi-
fumo mbalimbali ambayo tayari
serikali ilishazindua mpango huo
tangu mwaka 2000 na baadaye
kurudiwa tena.

Alisema katika kuhakikisha
mpango huo unapata mafanikio
yaliyokusudiwa ni lazima kuwapo
na ajenda ya kuzungumzia mika-
taba ya wateja kwa kila hospitali
nchini.

Alisema utekelezaji wa mika-

taba hiyo kwa kila hospitali utaleta
matunda kwa taasisi husika ku-
jitangaza vyema kwa wateja na
kukimbiliwa na kila mtu kwa ajili
ya kujipatia huduma bora, hatua
ambayo itaongeza mapato yake.
“Huduma bora kwa mteja ni
suala mtambuka, hivyo endapo
huduma zikitolewa kwa ubora
hii itasaidia hospitali husika kuji-
tangaza vyema kwa wateja pamo-
ja na watoa huduma kujiwekea
kama mtaji wa kukimbiliwa na
wateja hivyo ni lazima sasa tubadi-
like hasa wakati huu wa kila mwa-
nanchi anatakiwa kujiunga na
mfuko wa bima ya afya,” alisema.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mtendaji wa Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili, Profesa Lawrence Mu-
seru, alisema wamepewa dhama-
na ya kuhakikisha hospitali zote
nchini zinatoa huduma bora kwa
wateja wao na zipo baadhi zime-
kuwa zikikiuka.

Profesa Musere alisema kuto-
kana na ukiukaji huo wameamua
kutoa mafunzo hayo na kwa kuan-
zia tayari watumishi 2,000 kati
ya 3,300 wa Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili na Mloganzila wame-
shapatiwa mafunzo hayo ya kutoa
huduma bora kwa wateja.

Alisema baada ya mafunzo hayo

wameamua kutoka nje na kutoa
mafunzo hayo kwa watumishi wa
hospitali zote nchini na yatakuwa
endelevu, ili kuhakikisha wateja
wa huduma za afya wanapatiwa
huduma bora na kwa wakati.
Mafunzo hayo yanashirikisha
Taasisi ya Tiba ya Mifupa,Taasisi ya
Saratani ya Ocean Road, Hospitali
ya Mirembe, Hospitali ya Kanda ya
Bugando, Hospitali za Rufani, Hos-
pitali za Taasisi za Kidini, Vyuo vya
Mafunzo ya Afya, Baraza la Madak-
tari waTanganyika, Baraza la Wau-
guzi na Mfuko wa Taifa wa Bima
ya Afya pamoja na taasisi nyingine
zinazohusiana na afya.
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Waziri awataka
vibarua, mafundi

bandarini uzalendo

Na Gurian Adolf, NKASI|

SERIKALI imewataka mafun-
di, na vibarua ambao ni wa-
zawa wanaoendelea na kazi za
ujenzi katika miradi ya bandari
iliyopo mkoani Rukwa kuwa
wazalendo wanapofanya kazi
Zao.

Imesema hatua hiyo inato-

kana na miradi inayotekelezwa :

katika maeneo hayo ina tija
kwao na vizazi vyao.

Naibu Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Mwita Waitara,
aliyasema hayo jana wakati
akikagua maendeleo ya ujenzi
wa Bandari ya Kasanga iliyopo
Wilaya ya Kalambo mkoani
humo.

Aliwataka Watanzania
walioajiriwa katika miradi
hiyo pamoja na vibarua kuwa
wazalendo kwa kutofanya
hujuma zozote ikiwamo kuiba
vifaa vya ujenzi, kwani miradi
hiyo ni yakwao na wao na
vizazi vyao ndio wanufaika
wakubwa.

Waitara alisema kuwa
pamoja na kuendelea kwa
ujenzi wa bandari za Kasanga,
Kipili na Kabwe iliyopo mkoani
Rukwa pia zipo meli zinazo-
tokea nchi jirani kwa ajili ya
kupakia mizigo, hivyo wapo
wageni ambao ni wafanyakazi
wa meli hizo, wawe wanawa-
chunguza nyendo zao na
kutoa taarifa kwa vyombo vya
usalama.

“Naomba niwasihi sana wote
mnaofanya kazi hapa, ku-
weni makini na hawa wageni
waofika kuchukua mizigo yao..
tunahitaji usalama wa nchi
yetu, msiwaamini tu, toeni
taarifa kwa mamlaka husika ili
zichukue hatua kuweni wazal-
endo na nchi yenu,” alisema.

Awali, Mbunge wa Jimbo
la Nkasi Kusini, Aida Keenan,
aliiomba serikali kuzijenga
barabara zinazoelekea katika
bandari za Kipili na Kabwe
kwa kiwango cha lami ili zipi-
tike kipindi chote cha mwaka
kwa kuwa ndizo zinatumika
kupitishia mizigo kwenda
bandarini ili kusafirishwa nchi
jirani.

' Agizo h/shauri kuwatambua
watoto wote wenye ulemavu

Na Sabato Kasika

ERIKALI imeziagiza hal-
mashauri zote nchini
kuwatambua watoto
wote wenye ulemavu na
kubainisha matatizo ya ulemavu
wao na kubainisha huduma zina-
zohitajika kwa kila mtoto.

Halmashauri pia zimetakiwa

kuhakikisha zinatekeleza ma-
takwa ya sheria ya watu wenye
ulemavu kwa kuweka rejista ya
watu wenye ulemavu na kuihui-
sha mara kwa mara.
Dar es Salaam na Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Ummy Mwalimu, kwenye maa-
dhimisho ya Siku ya Watoto We-
nye Kichwa Kikubwa na Mgongo
Wazi duani.

Maadhimisho hayo yaliandal-
iwa na Chama cha Wazazi We-
nye Kichwa Kikubwa na Mgongo
Wazi Tanzania (ASBAHT) na ku-
fanyika kwenye viwanja vya Mna-

Waziri Ummy allwaklllshwa na
Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar

es Salaam, Dk. Rashid Mfaume,
pia alizitaka halmashauri kuvi-
tambua vituo vyote vinavyolea
na kutoa huduma za marekebi-
sho kwa watoto wenye ulemavu
huo na kuwasilisha taarifa katika
mamlaka husika.

Mbali na hayo, aliziagiza kubu-
ni programu za kuzisaidia familia
zinazolea watoto wenye ulemavu
wakiwamo wazazi wa watoto we-
nye kichwa kikubwa na mgongo
wazi, hasa kuimarisha uchumi
wa kaya na huduma za msaada
wa kijamii na kisaikolojia.

“Pamoja na hayo, wazazi wote
wa watoto wenye ulemavu wa-
shiriki ipasavyo kuwalea watoto
hao na kuepuka kukwepa ma-
jukumu kwa kuwatelekeza wa-
toto,” alisema Ummy.

Aidha, alisema, upatikanaji
wa bima ya afya ni muhimu kwa

watoto wenye ulemavu wa
kichwa kikubwa na mgongo wazi,
lakini akafafanua kuwa kume-
kuwapo na changamoto katika
eneo hilo.

“Suala hili linahitaji kufanyiwa
ufuatiliaji wa karibu na majadil-
iano ya pamoja na wadau mbal-

imbali wa masuala ya bima, wiz-
ara yangu itaratibu suala hili kwa
ukaribu kwa ajili ya kupata ufum-
buzi wa kile ambacho kinaweza
kukwamisha upatikanaji wa
bima hiyo,” alisema.

Awali akisoma risala, Mwe-
nyekiti wa ASBAHT Taifa, Ab-
dul-Hakim Bayakub, aliiomba
serikali kufanya marekebisho
kwenye sera ya matibabu bure
kwa watoto chini ya miaka mi-
tano ili wapatiwe bima ya afya
itakayodumu kwa miaka mitano
tangu wanazaliwa.

“Pamoja na matibabu, watoto
wenye ulemavu huu hawakuba-
liki maeneo mengi. Mfano sheria
ya bima ya afya, kupata bima ni
kabla ya kuugua, lakini watoto
hawa wanazaliwa na ulemavu na
anaonekana ni wagonjwa, wana-
tumia gharama kubwa, “ alisema
Bayakub.

Alisema ni vyema mashirika ya
bima yakatambua kuwa, huo ni
ulemavu wa kuzaliwa nao na siyo
ugonjwa.

Akifafanua kuhusu gharama za
vipimo na matibabu ziko juu hali
inayosababisha baadhi ya wazazi

kukata tamaa kwa kwa kukosa
uwezo.

“Gharama za upasuaji kichwa
kikubwa ni Sh.  milioni 1.3,
mgongo wazi ni Sh. milioni 1.6,
kama mtoto ana matatizo yote
mawili, gharama yake ni Sh. mil-
ioni 1.8, vipimo vya CT Scan ni Sh.
250,000 na MRI ni Sh. 450,000,
alisema.

Daktari Bingwa wa mishipa
na fahamu wa Taasisi ya Mifupa
ya Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MOI), Dk. Hamis Shaban,
alisema, taasisi hiyo imekuwa
ikifanya kazi kwa karibu na AS-
BAHT, ili kuhakikisha wanasikia
maisha ya watoto wenye ulema-
vu huo.

Wito wangu ni kwa wazazi ku-
towaficha watoto wenye kichwa
kikubwa na mgongo wazi wazi
wakiamini kuwa ni laana, uchawi
au jambo lingine,” alisema Dk.
Shaban.

Alisema, ni muhimu kumu-
wahisha mtoto hospitalini pale
mzazi anapoona dalili za ulema-
vu huo kwa mtoto wake badala
ya kwenda kuamini mambo am-
bayo hayapo.

E b E 8

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Joseph MKirikiti, akiongea na maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) waliomtembelea ofisini kwake kwa ajili
va kuanza kampeni ya utoaji elimu kwa mlipakodi ya mlango kwa mlango mkoani Rukwa jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wataka somo la kilimo hai ngazi ya chini

Na Faustine Feliciane

SERIKALI imeshauriwa kuanzi-
sha mitaala ya somo la kilimo hai
kuanzia ngazi ya chini ya elimu ili
kujenga uwelewa kwa jamii juu
ya umuhimu wa kilimo hicho kwa
mustakabali wa taifa.

Ushauri huo umetolewa na wa-
dau mbalimbali wa kilimo wali-
ohudhurka kongamano la pili la

Oktoba 21-22.

Mmoja wa wadau hao, Richard
Mhina, Mkurugenzi wa Taasisi in-
ayojishughulisha na utoaji elimu
kwa wakulima na kuwawezesha
ya Floresta Tanzania yenye makao
yake makuu mkoani Kilimanjaro,
Richard Mhina, alisema kwa sasa
masuala ya elimu yanafundishwa
na kusoma kuanzia ngazi za juu
ya elimu ikiwamo vyuo vikuu na
taasisi kubwa za elimu kitu am-

bacho kinapunguza uwelewa wa
masuala ya kilimo kwa jamii kub-
wa ya wakulima.

Alisema Floresta imeandaa vi-
tabu vya elimu kwa ajili ya wakuli-
ma kupata elimu, lakini bado
jitihada za serikali zinahitajika na
wao Floresta wapo tayari kush-
irikiana na serikali katika kutoa
elimu ya kilimo kwa jamii na shu-
leni.

“Serikali isione ni ziada kufundi-

sha somo la kilimo hai, bali elimu
hii inatakiwa kuanza kutolewa
kwa vijana shuleni. Kwa upande
wetu tunatoa elimu kwa wakuli-
ma, lakini tumeandaa vitabu
kwa ajili ya vijana na tupo tayari
kushirikiana na serikali,” alisema
Mhina.

Alisema kwa sasa taasisi yake
imewafikia wakulima 11,000 waki-
wapa elimu na kuwawezesha kwe-
nye kilimo.

Alisema wanashirikiana na
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TART)
pamoja na Chuo Kikuu cha Nelson
Mandela kutoa elimu na mafunzo
kwa wakulima.

Kwa upande wake mdau wa
kilimo ambaye ni Mbunge wa Ka-
hama Mjini, Jumanne Kishimba,
alisema ni vyema elimu ya kilimo
hai ukaanza kutokewa shuleni ili
kuiponya ardhi na jamii ya Tanza-
nia.
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Mpango wa maendeleo wa
Waislamu Pwani waanza

Na Julieth MKireri, KIBAHA

AIBU Waziri wa Mifu-

go na Uvuvi, Abdal-

lah Ulega, amezindua

mpango mkakati wa

maendeleo wa miaka mitano

wa Baraza Kuu la Waislamu

Tanzania (BAKWATA) Mkoa wa

Pwani unaotarajiwa kugharimu
shilingi bilioni 43.

Mpango huo ulizinduliwa

mwishoni mwa wiki wakati wa

mkesha wa Maulid uliofanyika
Mailimoja Wilaya ya Kibaha.

Ulega aliupongeza mkakati
mpango huo na kusisitiza
kuheshimiana, kushirikiana na
kufungua milango ya wahisani
katika utekelezaji wa mipango
yao.

Mufti wa Tanzania, Abubakari
Zuberi, aliupongeza mpango
huo na kusema kwamba utaka-
pokamilika utaleta mabadiliko
ya uchumi kimaendeleo kwa
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BAKWATA mkoa wa Pwani na
kwamba viongozi kuusimamia
ukamilike kwa wakati. Mkuu
wa Mkoa wa Pwani, Abubakari
Kunenge, aliwataka waumini
wa dini ya Kiislamu kusimamia
haki pamoja na kuelimishana
katika utaratibu wa kuelew-
eshana.

Alisisitiza kumaliza tofauti
kwa kukutana badala ya ku-
tumia njia nyingine ambazo
zinaweza  zisitumike  vizuri

kuilinda amani.

Kunenge alipongeza mpango
huo ambao unaenda kutoua
huduma muhimu kwenye
jamii na kutumika kuleta maen-
deleo.

Shekhe wa Mkoa wa Pwani,
Hamis Mtupa, alielezea kuwa
katika mpango huo wanata-
rajia kujenga zahanati vyuo vya
ufundi (VETA) na kituo maalu-
mu kwa wanafunzi wenye vipaji
maalumu.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Godwin Gondwe (kulia), akikabidhiwa madawati 100 na Mtendaji Mkuu wa Benki ya Stanbic Tanzania, Kevin
Wingfield, kwa ajili ya Shule ya Sekondari Kijitonyama, mkoani Dar es Salaam. Sherehe hiyo ilifuatiwa na upandaji miti, ikiwa ni sehemu ya
kampeni ambayo inataka kurejesha mfumo wa ikolojia kwa kupanda mti kwa kila dawati linalotolewa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CCM yawezesha shule kupatiwa taulo za kike

Na Mwandishi Wetu, MBINGA

JUMUIYA ya Wazazi wa Cha-
ma Cha Mapinduzi Wilaya ya
Mbinga mkoani Ruvuma, im-
eishukuru kampuni ya ukandar-
asi ya Ovans Construction LTD
kwa kutoa msaada wa taulo za
kike zenye thamani zaidi ya Sh.
milioni mbili kwa wanafunzi wa
shule za sekondari Mkinga na
ya wasichana ya Mbinga, kuwa-
punguzia adha wanapokuwa na
uhitaji wa taulo hizo.

Aliyetoa pongezi hizo ni Ka-
tibu wa Jumuiya hiyo, Angelo
Madundo, wakati wa kugawa
taulo hizo kwa wanafunzi wa
shule hizo, ambapo Shule ya
Sekondari ya Wasichana ya
Mbinga imepata taulo 932 na
Sekondari ya Mkinga taulo zaidi
ya 300, alisema kuwa Kampuni
ya Ovans Construction Ltd, il-
ipokea ombi kutoka kwenye

Jumuiya ya Wazazi wa CCM
Wilaya ya Mbinga juu ya uhitaji
wa taulo za kike kwa wanafunzi
na kampuni hiyo ikakubali
kutoa msaada huo.

Madundo alisema kuwa Ju-
muiya ya Wazazi baada ya ku-
fanya utafiti juu ya baadhi ya
wanafunzi wa kike kutokufanya
vizuri kwenye masomo yao, ili-
bainika ni kutokana na baadhi
ya changamoto ikiwamo ya ku-
kosa taulo hizo.

“Kwa moyo wa dhati Jumuiya
ya Wazazi tunaishukuru kam-
puni hiyo ambayo inaongozwa
na mkurugenzi wake Valence
Urio kwa msaada huo, ambao
utawafanya watoto wetu wa-
nafunzi wa kike kumpunguza
changamoto ya uhitaji wa taulo
hizo,” alisema Madundo.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Shule ya Sekondari ya Wasicha-
na ya Mbinga, Efigenia Nzota

aliishukuru jumuiya hiyo kwa
kutambua changamoto za wa-
nafunzi hao na kuwa msaada
huo utawafanya wanafunzi
kuhudhuria masomo yao kika-
milifu. Nzota pia ameipongeza
serikali kwa kutoa fedha za
kuboreshea miundombinu
mbalimbali ikiwamo ya shule na
kuzifanya shule hizo ziendelee
kuwa katika mazingira rafiki ya
kusomea.

Naye mwanafunzi wa kidato
cha nne katika Sekondari ya
Mkinga, Desidelia Chazi, akizun-
gumza kwa niaba ya wanafunzi
wenzake, alisema kuwa wa-
nafunzi wa kike wamekuwa
wakikabiliwa na changamoto
ya taulo hizo sasa changamoto
hiyo itapungua, huku akiishuk-
uru Jumuiya ya Wazazi ambayo
ndiyo inayomiliki Shule ya Se-
kondari ya Mkinga ambayo in-
awanafunzi kuanzia kidato cha

kwanza hadi cha sita na ina wa-
nafunzi zaidi ya 200.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wazazi wa CCM Wilaya ya Mb-
inga, Erenest Mjirima, alisema
kuwa kazi ya jumuiya hiyo ni
kuhakikisha wanafunzi wana-
patiwa elimu bora pamoja na
kutatua changamoto ambazo
huwakabili wanafunzi hao hasa
wa kike.

Mjirima pia amewataka wa-
nafunzi hao wajitahidi kusoma
kwa bidii ili waweze kufanya
vema kwenye masomo yao.

Aidha, Naibu Mkurugenzi wa
Kampuni ya Ovans Construc-
tion Ltd, Agatha Urio, alisema
kuwa kampuni hiyo imetoa
msaada huo baada ya kupokea
maombi kutoka Jumuiya ya Wa-
zazi na kuwa itaendelea kush-
irikiana na jamii kuona namna
ya bora ya kutatua changamoto
zilizopo.

Stanblc
yapiga jekKi
madawati
shule Dar

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Stanbic imekabidhi mad-

* awati 100 yenye thamani ya shilingi
: milioni 9 kwa Mkuu wa Wilaya va
Kinondoni, Godwin Gondwe, kwa ajili
¢ ya Shule ya Sekondari Kijitonyama.

Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya

Stanbic, Kevin Wingfield, ndiye
: aliyekabidhi madawati hayo kwa
¢ Gondwe.

Kutokana na msaada huo, changa-

: moto ya madawati shuleni hapo
: imeisha kabisa kwa mwaka huu.

Mchango huu unakusudia kuunga

: mkono juhudi za serikali za kubore-

¢ sha mazingira ya kujifunzia katika
shule kote nchini, na kuimarisha

¢ msimamo wake kama mshirika aliye-

jitolea kuboresha elimu Tanzania.
Hafla ya makabidhiano ilifanyika

: katika eneo la shule wiki iliyopita, na
¢ kuhudhuriwa na mwalimu mkuu wa

: shule, wawakilishi kutoka Manispaa

: ya Kinondoni, walimu, na wafanyaka-
: zi wa benki hiyo.

Wingfield alisema Stanbic imejikita

¢ Kkatika kutafuta njia za kuwezesha

: ndoto na msaada huo utawezesha

: ndoto za watoto katika Shule ya

¢ Sekondari ya Kitonyama. Hatua hiyo
: inaambatana na kampeni yao inay-

¢ oendelea ya Stanbic Madawati Initia-
¢ tive ambayo inakusudia kuchangia

: madawati na miti 1,000 kote nchini

¢ ili kuboresha mazingira ya shule,

: ambayo ni muhimu katika kuchochea
 ufaulu.

“Mpango wa Stanbic Madawati

¢ Initiative unaendana na vipaumbele

¢ vya serikali katika kuleta mabadiliko
: endelevu kwenye sekta ya elimu,

: msaada huu utawezesha wanafunzi

¢ wa hapa kuwa na mazingira mazuri
 ya kujifunza. Na zaidi madawati haya
: yanatengenezwa katika eneo shule

: ipo hivyo kutoa fursa kwa wanajamii
¢ kufaidika na kampeni hii,”
¢ Wingfield.

aliongeza

Kwa upande wake, Gondwe al-

: ipongeza juhudi za Benki ya Stanbic
: katika kusaidia kudhibiti hali ya

: upungufu wa madawati nchini.
¢ uhusiano mzuri na Benki ya Stanbic

* na nimefurahishwa sana na juhudi

¢ zao za kusaidia jamii. Hii ni benki

: yenye maono, kwani serikali inavyo-
¢ jenga vyumba vya madarasa lazima

¢ hitaji la madawati litaongezeka,

i mchango huu umekuja kwa wakati

: muafaka hapa Sekondari ya Kijitony-
: ama,” aliongeza.

“Nina

Kama sehemu ya uwekezaji katika

: jamii, Stanbic imetoa zaidi ya shilingi
¢ bilioni 1 kusaidia sekta ya elimu ya

: Tanzania; kwa kujenga vyumba vya

* madarasa, kuchangia madawati, na

: kukarabati miundombinu ya shule

¢ kama vile vyoo ili kuboresha usafi wa
: mazingira katika shule mbalimbali.
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Ukurasa 14

Jamii isiyojali elimu ya
@l wasichana inaishi na
/d ulemavu wa Kifikra

TEKNOLOJIA

NA DINNA MANINGO, TARIME

Uchakataji kizamani, malighafi ghali
upanga unaozichana bidhaa za ngozi

ATU wanajiuliza

inakuwaje bidhaa zi-

nazozalishwa nchini

zinauzwa ghali wakati
zinazotoka nje zinapatikana kwa bei
nafuu na kununuliwa kwa wingi ku-
liko za hapa nyumbani?

Jibu linaweza kuangaliwa kwenye
sekta ya ngozi. Takwimu za sensa
ya watu na makazi ya mwaka 2012
zinaeleza kuwa idadi ya Watanzania
ni milioni 44. 9.

Wakati takwimu za mifugo zina-
fahamisha kuwa ni nchi ya tatu kwa
kuwa na idadi kubwa ya mifugo
barani Afrika, wanaokadiriwa kufikia
milioni 30.5, na mapato yake yak-
ichangia asilimia 74 ya pato la taifa.

Licha ya kuwapo kwa mifugo
mingi bado taifa halijaweza kuwa
na bidhaa za ngozi za kutosheleza
mabhitaji na badala yake, mitumba
kuanzia viatu, mikanda, mifuko na
nguo vinavyouzwa kwa bei ya chini
ndiyo, inayotamba.

Kutokana na kukosekana teknolo-
jia na bei inayovutia wateja wa viatu
kikundi cha TAREPA kilichokuwa
kinatengeneza viatu vya ngozi kime-
sambaratika baada ya bidhaa zake
kudoda sokoni, anasema Marwa
Tongori mmoja wa wana kikundi.

“Nilikuwa msindikaji wa sabuni,
mvinyo, baadaye 2009 Shirika la
Maendeleo ya Viwanda Vidogo
(SIDO), walitupa mafunzo ya kuten-
geneza chaki mjini Musoma kwa
siku 14, tukatengeneza chaki na
kuzipeleka shuleni kupitia waratibu
elimu kata, lakini wakazikataa kwa
madai ya kuwaumiza macho, wakati
huo maduka yalikuwa na punguzo la
bei tukakosa wakumuuzia,” anasema

kukimbilia mitumba. PICHA: DINNA MANINGO

Tongori.

“SIDO ilitukusanya tena tuliopata
mafunzo ya chaki tukafunzwa
kusindika ngozi tukajifunza siku 14,
ilitutafutia walimu wakafika Tarime
wakatufundisha  kutengeneza
bidhaa za ngozi,” anaongeza.

Anasema biashara ya kuten-
geneza bidhaa hizo inalipa lakini,
imeathiriwa na mtumba huku
malighafi za ndani zikiuzwa ghali
ikilinganishwa na zinazoagizwa nje
na kuongeza: “Tunatoa ngozi kwenye
machinjio ya Tarime kilo moja ni
Sh.1,200, ya mbuzi ni kati ya Sh.
500-1,500, usindikaji wake ili ukami-
like unachukua siku 22. Tunatumia
chumvi, chokaa na kuziloweka siku

tano, tunaondoa chokaa kwa pumba
za mahindi, lakini pumba nazo
tunaziondoa kwa kutumia maji ya
mapapai ili kuzilainisha na kuzipaka
mafuta ya karanga.”

“Ngozi ikilainika inapakwa unga
wa magome ya miti ili kuiimarisha,
magome hayo yanapatikana Mbeya
yakiuzwa kilo 50 kwa Shilingi
150,000, halafu hatua za usindikaji
zinaanza, ukiwamo umaliziaji wa
kuondoa manyoya na nyama zilizos-
alia kwenye ngozi kwakutumia panga
... “anasema Tongori.

Kinachofuata baada ya hatua
hiyo ni kuandaa viatu, kuweka soli,
namba, rangi, magongo ya kuweka
shepu ili kutengeneza viatu. Pea ya

kiatu inauzwa Sh.20,000, gundi ya
moto lita tano Sh.3,000,000 inayo-
zalisha viatu pea 50, gundi ya kuun-
ganishia viatu kwenye jointi lita tano
Sh.20,000 nyuzi na vifaa vinginevyo,”
anatoa mchanganuo wa hasara.

MAUZO YALIVYOKUWA

Tongori anasema ukosefu wa soko
la viatu vya ngozi uliwavunja moyo
wanakikundi kutokana na kukaa
muda mrefu bila kuuzika, kuliko-
sababisha hasara na kwamba wali-
kuwa wanauza peanane au 10 kwa
mwezi. Viatu vya ngozi vinaogopwa
vina bei kubwa hivyo watu kukim-
bilia mitumba.”

Anaongeza kuwa Sh. 5000 ina-
tosha kununua viatu vya mtumba
wakati vya ngozi ni ghali huuzwa Sh.
20,000.

TEKNOLOJIA DUNI

Bhoke Marwa mkazi wa mtaa
wa Bomani anasema teknolojia za
kizamani kutengeneza ngozi hadi
kuzalisha viatu hauwavutii wateja,
inatoa bidhaa duni na kuchangia
wateja kukimbilia viatu vya mitumba.

“Mtumba ina miundo mbalimbali
inayomvutia mnunuzi ukitaka cha
staili fulani huwezi kukikosa, lakini
hivi viatu vya ngozi miundo yake
haivutii ni kama vinafanana,ukitaka
kiatu cha muundo fulani mpaka
ukaweke oda kiwandani, mimi
nataka kiatu unaniambia nisubiri
wakati kwenye mitumba unakuta
kila fasheni,” anasema Marwa.

Utaalamu na ujuzi katika kuten-
geneza bidhaa zitokanazo na ngozi
nayo imeelezwa kuwa ni sababu
inayochangia kushuka kwa soko la

viatu vya ngozi kutokana na utaal-
amu usioendana na wakati na viten-
dea kazi vya kizamani vilivyopitwa
na wakati.

John Chacha mkazi wa mtaa wa
Rebu anasema: “ Leo tunafanya
mambo ya kidijitali lakini bado
tunachakata ngozi kwa kuilainisha
kwa mapapai, nyama inaposalia
kwenye ngozi tunaitoa kwa panga
haya ni mambo ya kizamani.”

“ Matokeo yake kiatu kikitengene-
zwabaada ya miezi kadhaa kinakuwa
kigumu, kinakakamaa kama ngozi ili-
yokuwa imechunwa ikatupwa juani
ikakauka na kukakamaa, nchi haina
chuo cha kuyjifunza uchakataji wa
ngozi na utengenezaji wa viatu kwa
teknolojia za kisasa ili hawa wenye
viwanda vidogo wapate utaalamu wa
kisasa ?” anahoji.

MITUMBA NI TISHIO

Deo Ching'wa muuza mitumba
mtaa wa Serengeti anakiri vimeua
soko la viatu vya ngozi vinavyoten-
genezwa na viwanda vidogo nchini.

“Uzuri wa viatu vya mtumba vina
bei zote ya chini ya juu kumwezesha
kila mtu kununua kulingana na pesa
yake, lakini vya ngozi bei zake si rafiki
kwa wenye maisha magumu.

“Ukienda mnadani unapata kiatu
hadi cha Sh. 2,000 mwenye kipato
cha chini hawezi kushindwa, japo
siyo imara lakini ni nafuu atatumia
kwamuda akitafuta pesa nyingine,
lakini ngozi ni ghali tena kiatu cha
hapa Tarime hata kwa Sh. 10,000
hupati. Mtu una watoto watano
kipato chako ni cha chini hawezi
kununua, unaona hiyo pesa akienda
kwenye mitumba anapata viatu pea
tano,” anasema Ching'wa.

Gharama kubwa za malighafi
za kutengeneza ni chanzo cha bei
kubwa na kwamba zingepungua
wazalishaji wangemudu na wateja
wangepatikana, viatu vya ngozi ni
imara na vinadumu, anasema.

“Kiatu cha mtumba kimetumika
kinaweza kuwa cha ngozi, plastiki
au kitambaa lakini vimeshavaliwa
kwenye nchi za wenzetu halafu
tunaletewa tunauziwa kwa bei ya
chini.”

INAENDELEA UK.12
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ZEBAKI |

ACHIMBAJI wadogo

wa dhahabu wa-

naendelea kutumia

zebaki kuchenjua
au kusafisha madini hayo, wakid-
ai ni njia rahisi isiyo na gharama
kubwa licha ya Shirika la Afya
Duniani (WHO), kusisitiza kuwa
ni kemikali hatarishi kwa binad-
amu na mazingira.

Shirika la Mazingira la Umoja
wa Mataifa (UNEP), linasima-
mia utekelezaji wa Mkataba wa
Minamata wa kupiga marufuku
matumizi ya zebaki duniani ili
kulinda watu na mazingira na
kutaka mataifa kusimamia kuon-
dolewa kemikali hiyo duniani.

Kuchenjua dhahabu ni kuisafi-
sha na kuitenganisha na taka
nyingine na zebaki ndiyo inay-
otumiwa kwa vile dhahabu
inanasa kwenye kemikali hiyo
kama sumaki inavyovuta chuma.

Wachimbaji wadogo nchini
wanakadiriwa kutumia takribani
takriban tani 24.4 ya zebaki kwa
mwaka na katika mchakato huo
hakuna tahadhari.

Utafiti unaofanywa na Nipashe
kwenye migodi ya Nyarugusu
mkoani Geita na Mwime Shin-
yanga, unathibitisha kuwa
wachimbaji hawajali vifaa kinga.

Wakati mwingine huchenjulia
karibu na mto, maziwa na kwenye
mikondo ya maji na kuchafua
mazingira kwavile zebaki inazama
majini.

Katika mgodi wa Mwime uliopo
Manispaa ya Kahama, wachimbaji
hujaza mchanga wa dhahabu
kwenye makarai yenye maji na
zebaki na kuanza kuchenjua
lakini mikononi na miguuni
hawana kinga na kuruhusu kemi-
kali hiyo hupenya mwilini.

Aidha, dhahabu hiyo ikiji-
shika kwenye zebaki huchoma ili
kuisafisha lakini mvuke hupenya
kwenye mfumo wa hewa na kuzidi
kuchafua mazingira na kuumiza
mapafu.

Mgodini Mwime mchimbaji
Fred Fikiri, anasimulia jinsi zebaki
ilivyoathiri afya za wachimbaji
waliokuwa wanachoma dhahabu
yenye zebaki kwenye mkaa ili
kuisafisha.

Anasema walifanya kazi hiyo
muda mrefu bila kuvaa barakoa,
lakini hawakufahamu kuwa ina
madhara na kuongeza:

“Wakati wa kuchoma dhahabu
kwenye moto, mvuke wa zebaki
hutoka na sisi tulikuwa tukiuvuta
tukiona kama kitu cha kawaida,
bila ya kujua unadhuru mapafu na
ngozi zetu,” anasema Fikiri.

“Kutokana na kufanya kazi kwa
muda mrefu, mwenzetu mmoja

NAVYOENDELEA

KUTISHIA UHAI MIGODINI

Deogratius Laurent, akichenjua dhahabu kwa kutumia zebaki, mbele ya wajumbe wa Kamati ya Bunge, Viwanda, Biashara na
Mazingira, waliozuru mgodi mdogo wa Mwime uliopo Kahama, kuchunguza athari za kemikali hiyo. PICHA : MARCO MADUHU

alianza kukohoa tukajua kiko-
hozi cha kawaida lakini akazidiwa
vipimo hospitalini vikaonyesha
kuna matatizo ya athari za zebaki.

“Akaanza matibabu lakini aka-
poteza maisha, ndipo na mimi
nikaogopa nimeanza kuvaa
barakoa wakati wa kuchoma
dhahabu ili nisivute moshi na
mvuke wa zebaki wenye sumu,”
anaeleza Fikiri.

Deogratius Laurent anaendelea
kuchenjua dhahabu kwa zebaki
hapo Mwime, anasema mara
nyingi hawatumii vifaa kinga
lakini tatizo kubwa ni ukosefu
wa elimu ya madhara ya zebaki
na kwamba hawayaoni zaidi ya
kusikia.

Anahisi wachimbaji wengi
wameshaathirika hata yeye
akisema anachoona ni kutete-
meka mikono na kukosa nguvu.

Anaungwa mkono na Mwe-
nyekiti wa Wachimbaji Wadogo wa
Mkoa wa Madini Kahama Joseph
Andrew, anayesema wachimbaji
wengi hawana elimu ya madhara

ya zebaki na kila siku wanaibuka
wapya migodini, lakini hata
wakielimishwa wanakataa vifaa
kinga na hata wakipewa wanavi-
puuza kwasababu madhara yake

hayaonekani kwa haraka bali
baada ya miaka mingi.

ZEBAKI KUONDOLEWA

Mkurugenzi Msaidizi wa Maz-
ingira Ofisi ya Makamu wa Rais,
Onesphory Kamkuru, anasema
serikali imeanza mpango wa
kupunguza matumizi ya zebaki
kwa wachimbaji wadogo, kwa asil-
imia 30 kiwango kitakachoifikiwa
ifikapo 2025.

Anasema mpango huo ume-
lenga kutumia teknolojia rafiki
ambayo haiwezi kuleta madhara
ya kiafya kwa binadamu, na
kuachana kabisa na zebaki.

“Mpango kazi wa taifa kupun-
guza matumizi ya zebaki kwa
wachimbaji wadogo wa dhahabu
2020-2025, umeandaliwa na
kukidhi matakwa ya mkataba wa
Minamata, mji wa Japan, ambao

madhara ya zebaki yalianza
kuonekana,” anasema Kamkuru.

Anasema mkataba huo ulianza
kutekelezwa tangu mwaka 2016
kwa kuandaa mpango kazi
unaolenga kuwa ifikapo mwaka
2032 hakutakuwapo zebaki
kwenye migodi nchini. Pia,
anasema asilimia 25 hadi 35 ya
wachimbaji wadogo wa dhahabu
wameathiriwa na kemikali hiyo.

Anasema kutokana na kemikali
hiyo kuwa na madhara kwa afya
ya binadamu, serikali imeanza
kufanya utafiti wa kupata teknolo-
jia mbadala itakayoiondoa zebaki
migodini.

ATHARI ZA ZEBAKI

Ofisa Mazingira Ofisi ya
Makamu wa Rais, Joseph Bilago,
anazitaja kuwa ni pamoja na kute-
temeka, kulegea misuli, kusahau,
kukosa nguvu na maumivu ya
kichwa mara kwa mara.

“Athari zinarithiwa zinaweza
kuathiri vizazi na vizazi, kusababi-
sha kuzaa watoto wenye ulemavu,

yenye uwezo mdogo wa kufikiri
na hata kupata mtindio wa
ubongo ukubwani.”

Hivi karibuni Waziri wa Nchi
Ofisi ya Makamu wa Rais Muun-
gano na Mazingira, Selemani Jafo,
akiwa kwenye mgodi wa Mwime,
anaeleza kuwa wagonjwa wengi
wa saratani walioko kwenye
Taasisi ya Saratani ya Ocean Road
Dar es Salaam, watoka mikoa ya
kanda ya ziwa, na hiyo inato-
kana na matumizi zebaki kwenye
machimbo ya dhahabu.

Waziri anawataka wachen-
juaji na wachomaji wa dhahabu,
wachukue tahadhari ya kemi-
kali hiyo, kwa kuvaa vifaa kinga,
ikiwamo barakoa, glovu na buti
ili kujilinda na zebaki, wakati
serikali inaendelea kutafuta njia
mbadala.

Anaawaagiza wataalamu wa
mazingira kutembelea ya migodi
midogo ya dhahabu kutoa elimu
kwa wachimbaji ili kuchukua
tahadhariya zebaki na kuepusha
madhara zaidi.

Uchakataji kizamani, malighafi ghali upanga unaozichana bidhaa za ngozi

INATOKA UK.11

“Kuna viatu vya ngozi vya mtumba
vinauzwa mpaka Sh. 100,000 au
zaidi, watu wananunua lakini
ni wachache, wanaovielewa na
wenye kipato kikubwa, wanaoten-
geneza viatu vya ngozi wajitahidi
viwe imara na mwonekano mzuri,

muundo unaovutia na unaokwenda
na wakati,” anashauri Ching'wa.

Ramadhani Khalfan ni fundi
bidhaa za ngozi katika Taasisi ya
Teknolojia Dar es salaam (DIT) tawi
la Mwanza, anasema taasisi hiyo
ina chuo kinachotoa mafunzo ya
kuchakata ngozi na kutengeneza
bidhaa zitokanazo na ngozi.

“DIT tunachakata ngozi zikiwamo
za wajasiriamali, kama wanaweza
kukusanya ngozi wanaruhusiwa
kuzileta wakati wowote, gharama
ya kuchakata ni ya ngombe Sh.
25,000, mbuzi 5000 na tunafundi-
sha kuanzia kuchakata na kutengen-
eza bidhaa za ngozi,” anasema.

Kuna kozi fupi, zipo za miezi

miwili na za kutengeneza viatu,
zote hutolewa kwa miezi miwili na
kila kozi hugharimu Sh. 300,000,
anasema.

Anaongeza kuwa zipo kozi za
muda mrefu ambazo ni ya kuchakata
ngozi na kutengeneza bidhaa
inyoanza mwaka huu nakwamba
DIT Mwanza ni chuo pekee nchini

kinachotoa mafunzo ya ngozi kwa
ngazi ya diploma.

Godfrey Chasama ni mtafiti kutoka
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo (TALIRI)
anasema kuwa Tanzania inazalisha
ngozi ghafi na kwamba bei ya ngozi
ghafini 4,500 inayotoajozitano za
viatu, bei ya jozi ni Sh.14,000 uwezo
wa kuzalishanijozi240 kwamwezi.
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Wakazi Dar es Salaam wanavyoamka
kuchunguzwa, kuelimishwa saratani

UHAMASIKA na kujali

afya ni kila kitu. Ndi-

vyo unavyoweza kuse-

ma kufuatia mwitikio
mkubwa wa wakazi wa Dar es Sa-
laam, wanaojitokeza kuchunguza
na kutibu saratani mapema.

Wanafanya hivyo, kupitia
Kampeni ya Afya Kwanza yenye
kauli mbiu ya Shtukia Fasta,
inayolenga kuwachunguza watu
saratani, kuigundua mapema na
kuitibu ili kuepusha madhara.
Idadi kubwa ya wananchi wame-
jitokeza kupima afya zao.

Taasisi mbalimbali za kijamii
pamoja na serikali zinashiriki-
ana kupima wananchi lengo
likiwa kupunguza tatizo la sara-
tani nchini, anasema Dk. Irene
Ketegwe.

Akizungumza katika ufunguzi
wa kambi ya kwanza ya siku
mbili ya upimaji saratani bure
Mbagala, Dk. Irene kutoka Taasisi
ya Tanzania Comprehensive
Cancer Project ( TCCP), ambayo
pia ni mdau kufanikisha upimaji
anasema, kazi hiyo inatazamiwa
kupunguza gharama kubwa
ya matibabu inayotokana na
kuchelewa kugunduliwa mapema.

Hatua hiyo inafanyika
kutekeleza utaribu wa kimataifa
wa kuchunguza na kuongeza
ufahamu wa saratani ya matiti
duniani, inayofanyika Oktoba kila
mwaka.

Dokta Irene, anasema taasisi
zinazofanikisha uchunguzi huo
ni pamoja na Inspire Consult-
ants, Associazione Ruvuma
Onlus, Shujaa Cancer Foundation,
Genesis Cancer and Palliative Care
Foundation, Tanzania Compre-
hensive Cancer Project na Ocean
Road Cancer Institute.

Anasema upimaji huo una-
fanyika bila malipo, kwa wakazi
wa maeneo mbalimbali jijini Dar
es Salaam.

Akizungumza katika ufunguzi
mtaalamu huyo, anasisitiza kuwa
lengo ni kupunguza gharama
kubwa ya matibabu ambayo inge-
tokana na maradhi kuchelewa
kugundulika.

Aidha, jitihada hizo zinapun-
guza idadi ya vifo kwa sababu
watu watawahi kutibiwa.

SARATANI YA KIZAZ1

Dokta Irene akiizungumzia
anaeleza kuwa matibabu ya sara-
tani hiyo hutolewa kulingana
na hatua za ugonjwa na hali
ya mgonjwa na kwamba upas-
uaji katika hatua za mwanzo
hufanyika, mionzi, dawa za
saratani au mionzi na dawa kwa
pamoja hutolewa.

Anasema gharama zake huwa
mara dufu endapo mgonjwa
anachelewa kugundulika.

Anataja dalili kuwa ni pamoja
na kutokwa na damu baada ya

Huduma ya upimaji wa saratani ya matiti, shingo ya uzazi na tezi dume ukiendelea katika maeneo

mbalimbali Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kujamiiana, kutoka uchafu, au
majimaji yenye harufu mbaya,
ama usaha sehemu za siri.

Nyingine ni kuona damu
isiyo ya hedhi, au kutokwa na
damu baada ya kukoma hedhi,
maumivu ya kiuno na tumbo
chini ya kitovu na kuwataka
wawahi hospitali kwani hizo ni
dalili za saratani ya mlango wa
kizazi.

Mkurugenzi wa Kinga wa
Taasisi ya Saratani Ocean Road,
Dk. Crispin Kahesa, anasema:
“Kansa ya mlango wa kizazi
inaoongoza kwa vifo vingi vya
wanawake nchini, hivyo uta-
ratibu wa kupima utasaidia kuvi-
punguza kwani ikigundulika
mapema inatibika.”

Aidha, anawaonya wanaoji-
tokeza kupima kuchukua tahad-
hari za kujikinga na kuacha kuja-
miana na wanaume wengi kwani
kirusi cha ugonjwa huo kinasam-
baa kwa njia ya kujamiana na mtu
mwenye kirusi hicho.

Wanaume wanaojamiina na
wanawake wenye virusi hivyo
wanaweza kuvisambaza kwa
kinamama wengine.

Akizungumzia mwitikio
wa Kampeni ya Afya Kwanza,
Mratibu wa Upimaji Happy Rwe-
chungura, anasema wananchi
wengi wameamka na kuona
umuhimu wa wanaojitokeza
kupima afya zao.

“Tunaowakuta na matatizo
tunawapa barua ya kwenda
Taasisi ya Saratani Ocean Road
ili kuendelea kupata uchunguzi

na tiba endelevu.”

Baadhi ya wakazi wa Mbagala,
Tabata, Kigamboni waliojitokeza
katika kambi ya kupimaji via-
shiria vya saratani ya matiti,
mlango wa kizazi na tezi dume,
waliogundulika na viashiria
vya kansa walipatiwa rufani ya
kwenda kupima zaidi Ocean
Roada.

Wakazi wa maeneo mengine
ya Dar es Salaam, wataendelea
kupimwa bila malipo katika
kambi mbalimbali hadi Oktoba
29.

Vituo hivyo ni Kimara Stop

Over kilichoanza jana, Tang-
anyika Packers kitakachoanza
kuhudumia Alhamisi na Ijumaa
wiki hii kwa wananchi kuchun-
guzwa saratani za tezi dume,
matiti na mlango wa kizazi.

Mmoja wa wanufaika wa
huduma ya upimaji wa saratani
ya matiti na mlango wa Fatuma
Mikidadi anasema ni nzuri na
kuomba muda uongezwe ili
kufikia wengi.

“Huduma ni nzuri lakini siku
mbili hazitoshi kwa sababu
watu ni wengi na wengine bado
hawana taarifa hivyo wakisikia

————

E UGONIWA WA

SARATANI

watakuwa wengi,” anasema .

Takwimu kutoka Mbagala
Zakhiem zoezi hili lilipoanzia,
zinaeleza kuwa watu zaidi ya
300 walikuwa wamechunguzwa
na kwamba kutokana na wingi
wa watu wanakusudia kuwafikia
wananchi 3,000 kwa muda wa
siku 10.

“Tulianza shughuli saa moja
lakini hadi kufikia saa 4:30
asubuhi tumeshaandikisha watu
zaidi ya 300 kwa siku hizi mbili
tunaweza kuwafikia takribani
watu 600,” anasema.

Mratibu Mwandamizi wa Mradi,
Nseya Kipilyango kutoka Taasisi ya
Inspire Consultants.

Anaeleza kuwa idadi kubwa ya
waliojitokeza ni wanawake, hata
hivyo ameshangazwa na idadi
kubwa zaidi ya wanaume hasa uki-
chukulia kuwa kutokana na dhana
potofu kuhusu upimaji mwan-
zoni wanaume wengi waliogopa
kujitokeza. Anasema uelimishaji
unaoendelea katika vyombo vya
habari umesaidia kuongeza idadi
ya wanaume kushiriki kupima tezi
dume uchunguzi unaofanyika kwa
njia ya damu.

“Tunashukuru serikali kwa kut-
upatia maeneo ya kutoa huduma
hizi, changamoto kubwa tuliyoku-
tana nayo ni watu wengi wanaji-
tokeza, na kuonyesha kuwa kuna
uhitaji mkubwa lakini uwezo wetu
ni mdogo, tunaomba watu

na taasisi mbalimbali kujitokeza
kuchangia ili tuweze kufikia watu
wengi zaidi.”

“Tuna uhitaji ‘PSA Kits’ kwa
ajili ya kuchunguza tezi dumu kwa
wanaume wanaopimwa damu,
mahema ya wagonjwa kusubiri,
tunahitaji wataalamu wa Ultra-
sound, madaktari na wauguzi
kupunguza gharama za uende-
shaji, wa kujitolea ili mapambano
yawe endelevu kuisaidia serikali
kupambana na saratani.”
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NA MASHAKA MGETA, HANDENI

RC MALIMA:

Jamii isivojali elimu yva wasichana
inaishi na ulemavu wa Kifikra

AKATI harakati za

kutetea haki za mto-

to wa kike zikiende-

lea kwa kasi duniani
kote, Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Adam Malima, anaziambia jamii
zenye wasichana wasiokwenda
shule kuwa zinaishi na ulemavu
wa kifikra.

Anayasema hayo, alipoitembelea
Sekondari ya Wasichana Handeni,
mkoani Tanga na kusema jamii
zilizofanikiwa kuwekeza kuwae-
limisha wasichana, zimepiga hatua
kimaendeleo na kifikra, wakati zina-
zokandamiza haki ya kupata elimu
zinazidi kudumaa.

Mkuu wa Mkoa Malima anasema,
pamoja na hali hiyo, wasichana
wanaopata nafasi za kuendelezwa
kielimu katika hatua zozote, wana-
paswa kutambua namna familia na
jamii zao zinavyowategemea, hivyo
watumie fursa hizo kujenga mis-
ingi imara ya kuwa na maisha bora
baadaye.

ACHENI KUDANGANYIKA

Anakumbusha kuwa baadhi ya
wasichana wanafunzi wamekuwa
na kasumba ya kujihusisha na
mambo maovu yaliyo kinyume na
matarajio ya wazazi, walezi au jamii
wanazotoka na kushindwa kuende-
lea na masomo.

Akitoa mfano, anasema baadhi
ya wanafunzi hao hudanganywa
na vijana wakiwamo wanaoende-
sha bodaboda, kiasi cha kujikuta
kwenye uhusiano wa kimapenzi na
baadaye kukatisha masomo kuto-
kana na ujauzito.

“Vishawishi wanavyotumia ku-
warubuni wasichana shuleni ni
pamoja na kuwapa chips mayai
au kuku. Yaani msichana msomi
unafikia hatua ya kulaghaika na
kujiharibia masomo kisa Shilingi
2,000..,” anawaasa Mkuu wa Mkoa
na kuongeza kuwa wanaopata fursa
ya kuendelezwa kielimu, wanapas-
wa kuwa mfano bora kwa wengine.

MATARAJIO YA JAMII

Aidha, Malima anasema wa-
nafunzi wa kike wanashindwa kue-
ndelea na masomo hasa kutokana
na ujauzito, wanakuwa sehemu ya
vyanzo vya kusababisha ndoa ny-
ingi kuvurugika kwa sababu ya la-
wama zinazoelekezwa kwa mmoja
wa wazazi ama walezi kwao.

“Mnapopata ujauzito na kushind-
wa kuendelea na masomo mtam-
bue kwamba hata ndoa za wazazi
ama walezi wenu zinayumba huko
nyumbani, baba anaweza kumshu-
tumu mama kuwa ni chanzo na
wakati mwingine mama anaweza
kumnyooshea kidole baba, kwa
sababu tu amempenda sana
binti yake kiasi cha kumdekeza,”
anawaeleza na kuwaasa, subira ya-
vuta heri.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga Adam Malima. PICHA MTANDAO.

RAIS SAMIA KIELELEZO

Malima anatoa mfano wa vion-
gozi kadhaa waliokuwa wasichana,
wakautumia vema ujana wao ku-
jiendeleza na hivi sasa wana nafasi
kubwa za uongozi, akiwamo Rais
Samia Suluhu Hassan.

“Mnapomwona Mama yetu,
Mheshimiwa Rais, amekwenda
shule na kufuzu hadi vyuo vikuu,
anakuwa mfano bora kwenu, kuona
manufaa ya kusoma kwa bidii pa-
sipo kudanganyika. Matarajio yake
ni kuwaona mnafaulu vema,” anase-
ma na kuongeza kuwa wasichana
wana thamani kubwa katika familia
na jamii, hivyo wanastahili kutam-
bua thamani zao na kujiheshimu.

Malima anatoa onyo kwa wa-
naowalaghai wanafunzi wasichana
wa shule za msingi na sekondari
akisema katika uongozi wake
mkoani Tanga, atahakikisha wa-
nachukuliwa hatua kali za kinidha-
mu, kimaadili na kisheria, ili kuwa
fundisho kwa sehemu nyingine za
nchi.

“Ninawaonya wanaojihusisha na
ulaghai dhidi ya wasichana waliopo
mashuleni, wakikamatwa, nitaka-
chowafanya kwa mujibu wa she-
ria, kanuni na taratibu kitakuwa ni
fundisho kwa wengine ndani na nje
ya Tanga,” anasema.

DC APONGEZA

Mkuu wa Wilaya ya Handeni,
Siriel Mchembe, akielezea kufura-
hishwa na juhudi hizo anasema
shule hiyo ni miongoni mwa shule
tatu za sekondari za kidato cha tano

“Vishawishi wanavyo-
tumia kuwarubuni wasi-
chana shuleni ni pamoja
na kuwapa chips mayai
au kuku. Yaani msichana
msomi unafikia hatua ya
kulaghaika na kujihar-
ibia masomo kisa Shilingi
2,000..."anawaasa Mkuu
wa Mkoa na kuongeza
kuwa wanaopata fursa
ya kuendelezwa kielimu,
wanapaswa kuwa mfano
bora kwa wengine.

na sita zilizoanzishwa mwaka jana
na kuanza kuchukua wanafunzi ul-
ipoanza muhula huu wa masomo.

Mbali na Handeni, nyingine ni
Sekondari za Ndolwa na Misima na
kuongeza kuwa moja ya vipaum-
bele vyake ni kuhakikisha changa-
moto zinazowakabili wanafunzi wa
kike wilayani Handeni zinatatuliwa
na kuifanya wilaya hiyo kuwa maha-
li salama kwa msichana kuelimika.

Ofisa Tarafa ya Sindeni iliko se-
kondari hiyo, Sijaona Bugufi, anase-
ma kabla ya kusajiliwa, majengo ya
shule hiyo yalikuwa ofisi za shirika
lisilokuwa la kiserikali la World Vi-
sion na baadaye kugeuzwa kuwa
chuo cha ufundi.

Anasema mwaka 2019, aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya, Toba Nguvila na
watendaji akiwemo MKkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya,
William Makufwe, walihimiza kasi
ya kukifanya chuo hicho kuwa se-
kondari ya wasichana, pamoja na
shule za Misima na Ndolwa.

“Toba alipofika hapa Handeni
alitangaza ujenzi wa shule za se-
kondari za kidato cha tano na sita
kuwa ni miongoni mwa vipaumbele
vyake, na kwa kushirikiana na wa-
tendaji wa halmashauri na wilaya,
azma hiyo ikafanikisha kusajiliwa
kwa shule hizo tatu,” anasema.

WANAFUNZI WANENA

Wanafunzi 69 wa Sekondari ya
Wasichana Handeni, wanautaja ujio
wa Mkuu wa Mkoa Malima kama
kichocheo cha kujikita katika maso-
mo na kukabiliana na vikwazo.

Wanasoma michepuo ya Histo-
ria, Kiswahili na Lugha (HKL) na
Historia, Jiografia na Lugha (HGL)
ambayo, Mkuu wa Mkoa Malima an-
apendekeza iongezewe michepuo
ya sayansi.

Wakizungumza kwa niaba ya
wenzao, wanafunzi wa Sekondari
ya Handeni, Asha Salehe na Mar-
tha Reuben wanaelezea matatizo
kadhaa yanayowakabili, na kuomba
kupewa kipaumbele kuyatatua.

Wanataja upungufu wa vitabu
unaowafanya washindwe kufua-
tilia kwa ufanisi mafunzo wanay-
oyapata kutoka kwa walimu wao
na kwamba wana idadi ndogo ya
vitabu isiyotosheleza mahitaji na
kuomba msaada, lakini pia waki-
gusia mabweni kukosa uzio na ku-
waweka katika mazingira magumu
kama kuzingirwa na wanyama.

Mkuu wa Mkoa Malima anasema,
katika kukabiliana na changamoto
ya upungufu wa vitabu, atashiriki-
ana na Mbunge wa Handeni vijijini,
John Salu kununua kopyuta, ny-
enzo za mtandao wa mawasiliano
ya kielektoniki na mashile za ku-
durufu, ili vitabu vinavyopatikana
mtandaoni vichapishwe na na
kusambazwa kwa wanafunzi hao.

Kuhusu ujenzi wa uzio wa shule
hiyo, Malima anasema baada ya
Mbunge Salu kukubali kuwa mlezi
wa shule hiyo, atashirikiana naye
kuweka mipango itakayofanikisha
ujenzi huo.

Mwandishi ni Katibu Tawala
wa Wilaya ya Handeni mkoani
Tanga. Mawasilino: 0754691540.
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PAC yazungumzia
majibu TANROADS

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu za
Serikali (PAC), imesema Wakala wa
Barabara (Tanroads) umewawilisha
majibu kuhusu hoja mbalimbali za
ukaguzi ikiwamo maelezo ya kina ya
kimaandishi kuhusu matumizi ya Sh.
bilioni 616.3 bila idhini ya Bunge.

Wakala huo uliagizwa na kamati
hiyo kuwasilisha maelezo hayo
wiki iliyopita baada ya kutowasil-
ishwa kwa wakati nyaraka zilizo-
paswa kufanyiwa kazi na kamati hiyo
kwa mujibu wa sheria.

Akizungumza jana na Nipashe,
Makamu Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Japhet Hasunga, alikiri kuwa ame-
julishwa na Katibu wa Kamati hiyo
kuwa Tanroads wamewasilisha ripoti
waliyoagizwa..

“Hivyo Tanroads wametekeleza
matakwa ya kamati kama walivyo-
takiwa hivyo tunapanga muda, sisi
kama kamati kukaa kuangalia majibu
yao kama yanakidhi vigezo,"” alisema.

Alisema matakwa ya kamati ya-
metimizwa lakini kuhusu majibu ya
hoja walizojibu Tanroads ni hadi
hapo kikao cha kamati kitakapokaa
na kutoa majibu kama imeridhika au
haijaridhika.

Oktoba 18, mwaka huu, Mwenyekiti
wa Kamati hiyo, Naghenjwa Kaboyo-
ka alisema Wakala huo katika hoja za
ukaguzi zinazoishia Juni 30, mwaka
2020 umefanya matumizi mabaya ya
Sh.Bilioni 616.3 kinyume cha taratibu
bila kuidhinishwa na Bunge na kutaka
majibu ya hoja zilizoibuliwa kuwasil-
ishwa Oktoba 20, mwaka 2021.

Alisema haiwezekani kutumia fedha
ya umma zaidi vya ile iliyopitishwa
kwenye bajeti kama hawajapata kibali
cha Bunge.

“Tumewaagiza watuletee kwa
maandishi aliyeidhinisha kutumika
kwa kiasi hicho cha fedha na kufanya
matumizi hayo bila kibali cha bunge,”
alisema.

Kuhusu kutofanyika kikao, Kaboyo-
ka alisema “nyaraka huwasilishwa na
CAG, lakini tumezipata tukiwa kwenye
kikao, tulijua kwamba hatutaweza
kutendea haki kazi hii kutokana na
kwamba Sheria ya Bunge ambayo
inatufanya tufanye vikao inataka
kwamba nyaraka zote, ripoti ya CAG
kuhusu miradi mbalimbali ambayo
tunasimamia iwasili kwa kamati siku
tatu kabla ya kikao husika."

“Hii inawapa wajumbe nafasi ya
kusoma nyaraka kuzielewa, kutafuta
ufafanuzi zaidi ili tutendee haki
bunge lililotupa wadhifa huu wa
kusimamia fedha za umma kwa hiyo
tumewarudisha,"alisema.

Alisema Ofisa Masuuli ambaye ni
Katibu Mkuu wa Ujenzi alizuia ku-
wasilishwa kwa nyaraka hizo kwa
kamati akidai kuwa zina marekebisho.

“Kutokana na kutaka ile docu-
ment ibebe maudhui aliyotaka Ofisi
ya CAG ikaona basi tungoje maana
ofisa masuuli ndio kasema hili na lile,
kusema kweli aliyechelewesha kazi
hii ni Katibu Mkuu wa Ujenzi maana
CAG asingemkatalia kuwasilisha hayo
marekebisho na ndio mwajibikaji
mkuu katika kamati hii na ndio anaye-
jibu hoja za bunge,” alisema.

'Watumishi wafundwa
‘matumizi ya mikopo

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

ATUMISHI wa
serikali wam-
etakiwa kutumia
vizuri  mikopo
wanayochukua kwenye vyama
vya akiba na mikopo vilivyoko
kwenye maeneo yao ya kazi ili
kujikwamua kiuchumi.

Katibu Mkuu Wizara ya Ma-
liasili na Utalii, Dk. Allan Kijazi,
alitoa wito huo jana alipokuwa

akifungua mkutano wa Chama
cha Akiba na Mikopo cha Wiz-
ara hiyo (MNRT Saccos Ltd)
I(Wenye mikutano kama hii
utasikia mtu analalamika vion-
gozi hawa ni wabaya au saccos
hii haitufai kumbe amekopa
na fedha alizopata alizitumia
kwa anasa bila kuwekeza au
kuanzisha mradi,” alisema.
Kadhalika, aliwahamasi-
sha  kutumia fursa hiyo ya

mikopo kwa kufanya kazi kwa
bidii na kujituma ndiyo chachu
ya kujiletea maendeleo endele-
vu binafsi na Taifa kwa ujumla.

Katibu Mkuu huyo alisema
wizara ipo kusimamia kuima-
risha Sekta ya Ushirika ili
watumishi wengi wajikwamue
kiuchumi na kuwataka vion-
gozi wazitunze vyema fedha
za wanachama. Alitoa wito
kwa watumishi wa Wizara na
Taasisi za Wizara ambao hawa-

pamoja na Kamati ya Utawala na Serikali za Mitaa kwenye semina |I|yofany|ka
PICHA IBRAHIM JOSEPH

jawa wanachama kujiunga na
Vyama vya Ushirika wa Akiba
na Mikopo ili kuwawawezesha
kujitunzia akiba ya maendeleo.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa MNRT Saccos Ltd,
Dk. Christowaja Ntandu, alise-
ma chama hicho kilianzishwa
mwaka 2014 na kilianza na
mtaji wa Sh. milioni mbili tu na
hadi sasa mikopo ya Sh. milioni
2537 imetolewa kwa wanacha-
ma 46.

Shirika lilivyowawezesha vijana 120,000

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIKA kipindi cha mwaka
2020, Shirika lisilo la kiserikali
la Restless Development, lime-
wajengea uwezo wa kujiajiri,
kuibua fursa mbalimbali na
kuzifanyia kazi vijana zaidi ya
120,000 nchini.

Meneja ufuatiliaji maende-
leo ya miradi wa Shirika hilo,
Nassor Kikumbih, alibainisha
hayo wakati akizungumza na
waandishi wa habari kwenye
maadhimisho ya Wiki ya Asasi

Alisema katika moja ya mi-
radi inayotekelezwa na shirika
hilo ni kusaidia vijana kujiajiri
na kuibua fursa zilizopo na
kuzifanyia kazi.

Alieleza kuwa katika mra-
di huo wamekuwa wakitoa
mafunzo kwa vijana namna ya
kuibua miradi yao ya biashara
na kuwasaidia kuiboresha na

kuipeleka serikalini kwa ajili ya
kupata mikopo.

“Wanaibua miradi, lakini
na sisi tunakuwapo kureke-
bisha kile walichokiibua ili
wanapoipeleka katika mae-
neo mbalimbali wanapatiwa
mikopo ikiwamo ile ya asilimia
10 inayotolewa na halmashau-
ri,” alisema.

Pia alisema mafunzo men-
gine wanayowapatia vijana ni
pamoja na kuwajengea uwezo
wa kuweza kujenga hoja kuhu-
su haki zao kwa watunga sera.

“Tunawapatia uwezo wa ku-
jenga hoja kwa watunga sera,
lakini wakiwa na data ya kile
wanachokidai na hii inawasaid-
aia viongozi wakiwamo waku-
rugenzi kuwasikiliza kutokana
na data walizonazo.”

“Hatutaki kujenga vijana am-
bao wanalalamika katika social
media tuu tunataka kuwa na
vijana wenye hoja wanapotoa

kitu wanakuwa na data kama
ni kukosa mikopo wanaainisha
kabisa ni watu gani wamekosa
na wakurungezi wanafanyia
kazi,” alisema.

Vilevile, alisema mafunzo
mengine wanayoyatoa ni ku-
wajenga vijana kuwa viongozi
wa leo na kesho.

“Asilimia 60 ya watu nchini
ni vijana hivyo lazima tuwaten-
geneze vijana kuwa viongozi
wa sasa kuanzia ngazi ya chini
kabisa,” alisema.

Alisema kijana anatakiwa
kuwa kiongozi kuanzia katika
eneo lake analoishi kwa kush-
iriki shughuli mbalimbali iki-

wamo zile za majanga.
“Kama leo  yametokea
mafuriko hata yakasomba

nyumba katika eneo lake ki-
jana anatakiwa kuwa mstari wa
mbele kwenda kushiriki kutoa
msaada hata ikitokea uchaguzi
jamii lazima itakuwa na imani

na kijana anayejitolea na kum-
chagua,” alisema.

Kadhalika, alisema mafunzo
mengine ni afya ya uzazi na
makuzi ambapo wamekuwa
wakitoa elimu kwa makundi ya
wavulana na wasichana ili ku-
punguza tatizo la mimba katika
umri mdogo.

“Mkimpa elimu ya uzazi na
makuzi kijana wa kiume pe-
kee yake unakuwa hujafanya
jambo bali wanatakiwa kupata
wote ili hata mwenziwe an-
apokuwa katika wakati hatari
wa kupata mimba akimwam-
bia anaelewa kwasababu elimu
anayo,” alisema.

Alisema kitendo cha mvu-
lana kumlazimisha msichana
kufanya naye ngono akiwa kati-
ka kipindi cha hatari ya kupata
mimba huo ni ukatili wa kijin-
sia hivyo elimu ndiyo inatakayo
saidia kuondokana na ukatili
huo.
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118 mbaroni kuingia nchini
Kinyemela kwa miezi mitatu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AHAMIAJI har-

amu 118 kutoka

katika mataifa

mbalimbali wame-
kamatwa na maofisa wa Uhami-
aji mkoani Mbeya katika Kkip-
indi cha miezi mitatu kuanzia
Julai mpaka Septemba mwaka
huu.

Wengi wao wanadaiwa kuin-
gia nchini kupitia njia za panya.

Ofisa Uhamiaji Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi wa
Uhamiaji, Kigongo Shikille, alise-
ma wahamiaji hao walikamatwa
kufuatia uperesheni maalum ili-
yofanyika katika maeneo mbal-
imbali ya mkoa huo.

Alisema operesheni hiyo
ilifanyika maeneo ya mpakani,
kwenye vituo vya mabasi pamo-
ja na kwenye maeneo ya migodi
na sehemu zingine za ajira am-
bako wengine walikutwa waki-
wa wanafanya kazi bila kuwa na

vibali.

Alisema kati ya wahamiaji
hao haramu waliokamatwa, 85
walikuwa ni raia wa Malawi na
wengine 33 walikuwa ni kutoka
katika mataifa mengine.

Alisema waliamua kufanya
operesheni hiyo ambayo ili-
kuwa ya kushtukiza katika
maeneo mengi kutokana na
kukithiri kwa raia wa kigeni ku-
ingia nchini kupitia vipenyo vi-
sivyokuwa rasmi maarufu kwa
jina la njia za panya.

“Tulilazimika kufanya op-
eresheni maalum baada ya
kubaini ongezeko la wahamiaji
haramu kuingia nchini, makundi
haya wakati mwingine yanaku-
wa hatari kwa sababu hatujui
wanaingia navituganiamawana
magonjwa gani,” alisema
Shikille.

Alisema baadhi ya raia hao
wa kigeni wamekuwa wakiin-
gia nchini na kuanza kufanya
shughuli zao za uzalishaji mali

~k,

na wengine kuajiriwa katika
maeneo mbalimbali ikiwamo
mashambani na kwenye migodi
pamoja na wafanyakazi wa ma-
jumbani.

Shikille alisema mbali na ku-
fanya zoezi hilo pia wanafanya
ukaguzi wa mara kwa mara
kwenye magari makubwa ya
mizigo na abiria ambayo ya-
mebainika kuwa vinara wa bi-
ashara haramu ya kusafirisha
binadamu hususani wahamiaji
haramu.

“Kwa sasa tutakuwa wakali
sana kwa sababu kuna katabia
kameibuka kwa raia wa kigeni
kuingia nchini  kinyume cha
utaratibu na wengine wanasaid-
iwa na Watanzania wenzetu,
Watanzania tujuwe kwamba
kufanya hivyo ni kujihatarishia
maisha yetu wenyewe,” alisema
Shekille.

Wakizungumza na Nipashe,
baadhi ya wananchi mkoani
Mbeya walisema katika Mkoa

huo kumekuwa na tatizo kub-
wa la raia wa kigeni kuingia
na kufanya kazi mbalimbali za
ndani pamoja na wahudumu
wa bar.

Joseph Mwangupili alisema
kwa sasa yapo magonjwa mengi
ambayo ni hatari na yanaweza
kusambaa kutoka taifa moja
kwenda lingine kupitia wahami-
aji ambao hawadhibitiwi.

Alisema kwa sasa dunia inak-
abiliwa na tatizo la ugonjwa
wa corona ambao ni hatari na
kwamba kuna uwezekano wa-
hamiaji hao wakawa chanzo
cha kusambaa kwa ugonjwa
huo nchini.

Naye Frozia Sabuni aliviomba
vyombo vya ulinzi na usalama
viongeze usimamizi wa mipaka
pamoja na kutoa elimu kwa
wananchi kuhusu madhara ya
kuwahifadhi wahamiaji hao ak-
idai kuwa baadhi ya wananchi
wamekuwa wakiwahifadhi na
wengine kuwaajiri.

Baadhi ya wanawake wa Mwambene katika Kata ya Mwakibete ji

kwenye chanzo cha Mto Nzovwe kutokana na eneo lao kutokuvva na maji ya bomba kwa za|d| va siku tatu sasa. PICHA NEBART MSOKWA

Bil. 1.3/- kujenga

: Vyumba madarasa

- Wilaya ya Chunya

© Na Nebart Msokwa, CHUNYA

HALMASHAURI ya Wilaya ya

: Chunya mkoani Mbeya, imepokea
¢ zaidi ya Sh. bilioni 1.3 kutoka

¢ Serikali Kuu kwa ajili ya ujenzi wa
: vyumba 65 vya madarasa.

Madarasa hayo yatajengwa

: kwenye shule za msingi shikizi na
: shuleza _ .
: sekondari zilizoko wilayani humo.

Mbunge wa Jimbo la Lupa,

* Masache Kasaka, aliyasema hayo
: juzi alipozungumza na Nipashe

: kuhusu utekelezaji wa miradi

: mbalimbali ya maendeleo inay-

. otekelezwa na serikali pamoja na
i wadau mbalimbali wilayani humo.

Alisema baada ya fedha hizo

: zimeshaingia na kuanza utekelezaji
: wa miradi ya sekta hiyo elimu kwa
¢ kuanza ujenzi wa vyumba vya

: madarasa kwenye shule hizo.

“Fedha hizo zimetolewa na

¢ Rais Samia Suluhu Hassan na

¢ kwa mtazamo wangu zitakuwa

: Kkichocheo cha kupunguza tatizo la
: mrundikano wa wanafunzi shuleni,
! pia itasaidia kuinua kiwango cha

: elimu katika Wilaya yetu,” alisema
: Kasaka.

Alisema wilaya hiyo imekuwa

¢ ikikabiliwa na tatizo la uhaba wa

* vyumba vya madarasa na mada-

: wati na kupitia fedha hizo kwa

: mwaka ujao wanafunzi wote wata-
: soma katika mazingira salama na

: kuongeza ufanisi katika elimu.

Alisema wananchi pia wana-

: shirikishwa kwenye

: ujenzi wa vyumba vya madarasa

: kwa kuchangia nguvu zao kufyatua
¢ tofali

¢ na kubeba mchanga na mawe.

Vilevile alisema miradi hiyo

¢ inatekelezwa kwa kutumia mfumo
* wa akaunti ya dharura maarufu

¢ kwa jina la Force Account am-

: bao unaharakisha utekelezaji wa

* miradi.

Hivi karibuni, serikali ilitoa fedha

: kwenye mikoa yote kwa ajili ya

: Utekelezaji wa miradi mbalimbali

: ya maendeleo hasa miradi ya afya
* naelimu.

Ufumbuzi uzalishaji mdogo wa mpunga mbioni

Na Nebart Msokwa, KYELA

TATIZO la uzalishaji mdogo wa
mpunga kwa wakulima wa Wilaya
ya Kyela, linaelekea kupata ufum-
buzi wa kudumu baada ya utafiti
wa mbegu chotara zenye kuhi-
mili, kukinzana na magonjwa na
kutoa mavuno mengi kukaribia
kukamilika.Utafiti huo unafanywa
wa mbegu unafanywa na Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo nchini (TARI)
Kituo cha Dakawa mkoani Moro-
goro kwa kushirikiana na wadau
wa utafiti wa mbegu za mpunga
kutoka nchini Kenya.

Utafiti huo unafanyika katika
shamba la utafiti wa mpunga lil-

chopo katika Mji wa Kasumulu
wilayani Kyela ambako maofisa
hao wamepiga kambi.

Mwakilishi wa Tari kutoka kituo
cha Dakawa, Barnabas Sitta alise-
ma mbegu wanazozifanyia utafiti
zitasaidia kuongeza uzalishaji wa
mpunga katika Wilaya ya Kyela
pamoja na maeneo mengine am-
bayo watasambaza mbegu hizo.

Alisema mbegu hizo ni bora kwa
sababu zinavumilia ukame pamo-
ja na kuwa na uwezo mkubwa wa
kukinzana na magonjwa na hivyo
zitawasaidia wananchi kupunguza
gharama za uzalishaji wa zao hilo
hasa katika maeneo yenye ukame.

Sitta ambaye ni mtafiti wa
mpunga, alisema maeneo mengi
ya Wilaya ya Kyela wakulima
wamekuwa wakitegemea mvua
na hivyo mvua ikiwa kidogo ama
ikichelewa kuanza mazao yao
yamekuwa yakinyauka na hivyo
mbegu wanazozifanyia  utafiti
zitakuwa suluhisho. Aliwataka
wakulima wa mpunga kuzingatia
mbinu za kilimo bora cha zao hilo
ili waongeze tija kwenye uzalishaji
pamoja na kuinua uchumi wao na
wa taifa kwa ujumla.

“Wakulima wamekuwa waki-
zalisha kwa kiwango ambacho ni
kidogo ukilinganisha na maeneo
wanayolima, sasa kwa mbegu

hizi tukimaliza utafiti ambao nina
imani unakamilika hivi karibuni
wataongeza uzalishaji mara dufu,”
alisema Sitta.

Kwa upande wake Mwakilishi
wa Shirika la Kilimo la African Ag-
ricultural Teknology Foundation
la kutoka nchini Kyenya, Merisent
Sedi, alisema baada ya utafiti huo
kukamilika watatoa elimu kwa
wakulima ili wazalishe kitaalamu.

Alisema wakulima pia wataele-
kezwa kila mbegu namna ilivyo
na manufaa ili wawe na uhuru wa
kuchagua zile wanazoona zinawa-
faa kwenye kilimo chao.

“Lengo letu ni kuhakikisha
wakulima wanazalisha zao hili

kwa tija zaidi tofauti na sasa am-
bapo jua likiwaka kidogo tu wa-
naanza kuhaha, tunataka mtu aki-
chukua mkopo kwa ajili ya kilimo
asiwe na hofu ya kukosa mavuno
kwa sababu ya kukosa mvua,”
alisema Sedi. Alisisitiza kuwa
Wilaya ya Kyela ina maeneo mengi
ambayo yanafaa kwa kilimo, lakini
kutokana na kilimo cha eneo hilo
kutegemea zaidi umwagiliaji hay-
alimwi na kwamba mbegu hizo
zitakuwa suluhisho.

Aliwataka wataalamu wa kilimo
katika maeneo mbalimbali kutem-
belea shamba hilo la utafiti ili wazi-
tumia mbinu zilizotumika kuwae-
limisha wananchi.
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SMZ yaahidi
uongozi ujio
Chuo cha
Bima

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdulla, ameuhakikishia uongozi
wa Chuo cha Bima na Hifadhi
va Jamii Afrika kuwa Serikali ya
Zanzibar itaendelea kutoa ush-
irikiano wake katika kufanikisha
azma vya kufungua chuo chao
Zanzibar.

Hemed alieleza hayo juzi
wakati akizungumza na viongozi
wa chuo hicho waliofika ofisini
kwake kwa ajili ya kujitambu-
lisha na kubadilishana naye
mMawazo.

Makamu wa Pili wa Rais
aliupongeza uongozi wa chuo
hicho, kwa kuwa na maono,
ambayo yanadhihirisha uwezo
mzuri waliokuwa nao katika
kuisaidia jamii ya kitanzania.

Alisema ujio wa chuo hicho
kutasaidia kwa kiasi kikubwa
kuitangaza Zanzibar sambamba
na kutoa fursa kwa Wazanzi-
bari kupata huduma mbalimbali
ikiwamo fursa za ajira.

Naye Mwenyekiti Mtendaji
wa Chuo cha Bima na Hifadhi
ya Jamii Afrika, Dk. Baghayo
Sagware, alisema kuwa, uon-
gozi wa chuo hicho unakusudia
kuifanya Zanzibar kuwa kitovu
cha huduma za fedha, jambo,
ambalo litasaidia kuunga mkono
ajenda ya uchumi wa bluu.

Pia alieleza kwamba kitendo

cha kuwa kitovu cha huduma za

kifedha Zanzibar itafaidika kwa
njia nyingi ikiwamo mikataba
muhimu ya kimkakati sambam-
ba na taasisi zingine za kifedha
kuweka ofisi zao visiwani
Zanzibar.

Dk. Saqware alisema Chuo
cha Bima na Hifadhi ya Jamii
Afrika kina maono yenye
mrengo wa Kiafrika wa chuo
cha kisasa kinachotoa mafunzo
va, utafiti, ushauri na ufumbuzi
wa kimkakati katika maeneo ya
bima, hifadhi ya jamii, masoko

ya mitaji na uongozi katika sekta

ya bima na fedha.

Taasisi zinazokusudia kujenga

majengo va serikali zapewa neno

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Kwanza
wa Rais wa Zanzi-
bar, Othman Masoud

Othman, amezitaka
taasisi  zinapofikiria kuwa na
miradi ya ujenzi wa majengo

ya serikali kuwa na mtazamo wa
kukidhi mahitaji makubwa ya sasa
na baadaye.

Aliyasema hayo alipotembe-
lea maonyeshoya ardhi, makazi
na maendeleo ya ujenzi yaliyoan-
daliwa na Wizara ya Ardhi na
Maendeleo ya Makazi Zanzibar.

shughuli za serikali, kutokana
na kuwepo fikra zisizozingatia
mahitaji muhimu ya sasa na ya
baadaye.

Alisema kuwepo ujenzi wa
majengo yanayolenga mtazamo
mkubwa wa sasa na baadaye ni
jambo muhimu na inawezekana
katika kuweka mipango bora ya
maendeleo ambayo kwenye kip-
indi cha angalau miaka 50 ijayo
kusifikiriwe ujenzi mpya.

Alisema kwa kuzingatia hali
hiyo, ni vyema miradi ya ujenzi
inayoanzishwa kuelekeza fikra
katika majengo yenye ghorafa ny-
ingi zaidi zitakazoweza kukidhi

Alisema majengo mengi

mfupi huwa hayakidhi
totosheleza mabhitaji halisi

ya
serikali yanayojengwa kwa muda
na ku-
kwa

jayo kwa kipindi kirefu.

mahitaji makubwa yaliyopo na ya-

Aidha, alishauri kwamba majen-
go ya serikali yanayoanzishwa pia

ni vyema yakazingatia utamaduni
halisi wa visiwa vya Zanzibar ili
kutunza na kuendeleza kielelezo
cha utamaduni wa Wazanzibari.

Hata  hivyo, aliwapongeza
waandaaji wa maonyesho hayo
kwamba suala hilo ni muhimu
kwa  kuwasaidia = wanajamii
kuona mambo mbalimbali
muhimu ya kimaendeleo yali-
yopo katika nyanja hiyo.

Aidha, aliishauri Wizara ya
Ardhi na Maendeleo ya Makazi
Zanzibar, kwa kushirikiana na
Wizara ya Fedha kufikiria, kuwa-
pungunzia mzigo wa kodi na tozo
nyingi wananchi na wafanyabi-
ashara wanapofanya miamala ya
masuala ya nyumba na ardhi kwa
kuwa tozo zilizopo sasa ni kubwa
na zinawabebesha mzigo zaidi wa-

nanchi.

Alisema eneo hilo ni muhimu
kuangaliwa na taasisi husika kwa
kuwa linaweza kupunguza sana
wananchi kufanya miamala ya
namna hiyo kwa njia zisizo rasmi
kwa kukimbia mzigo wa kodi na
tozo mbali mbali zilizopo.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya
Ujenzi na Makazi, Joseph John
Kilangi, alimpongeza Makamu wa
Kwanza wa Rais kwa kutembe-
lea maonyesho hayo yaliyowapa
fursa wananchi mbalimbali kuona
kazi zilizoandaliwa na wadau to-
fauti.

Maonyesho hayo yalishirikisha
taasisi mbalimbali zinazojishu-
ghulisha na masuala ya ujenzi,
masuala mbalimbali ya aina hiyo
kutoka Tanzania Bara na Zanzibar.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla, akizungumza na uongozi wa Chuo cha Bima na Hifadhi ya Jamii Afrika wali-
ofika ofisini kwake Vuga kujitambulisha na kubadilishana naye mawazo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Vijana waonyeshwa fursa uchumi bluu

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR
WAZIRI wa Ardhi na Makazi,

Riziki Pembe Juma, amewataka vija-
na kuzitumia vizuri fursa za uchumi
wa bluu ili kupata maendeleo.
Alisema Zanzibar imezungukwa
na bahari, hivyo vijana wakizitumia
vizuri rasilimali za bahari wataon-
dokana na hali ya utegemezi.
Aliyasema hayo katika maadhim-
isho ya miaka 20 tangu kuanzishwa

Jumuiya ya Jukwaa la Vijana Zanzi-
bar (ZYF), hafla ambayo ilifanyika
Kariakoo Mjini Unguja.

Alisema vijana watakapozitumia
rasilimali za bahari wataondokana
na tatizo la ukosefu wa ajira ambapo
kutokuwa na ajira kunawapelekea
kujiingiza katika vitendo viovu iki-
wamo utumiaji wa dawa za kulevya.

Waziri huyo aliwapongeza vion-
gozi wa taasisi hiyo kwa kuwasaidia
vijana wengi katika kutatua changa-
moto mbalimbali ikiwemo kuwapa-

tia elimu vijana ya kuendelea ku-
dumisha amani ya nchi.

“Vijana mna deni kubwa sana,
hivyo tuendeleze kuyaenzi haya
waliyoyaanzisha  wenzetu  na
wameona umuhimu wa kuendeleza
amani ya nchi, hivyo tuiendeleze,”
alisema.

Aidha, aliwataka vijana kuende-
lea kutoa taaluma kwa vijana wen-
zao jinsi ya kujikinga na utumiaji wa
dawa za kulevya sambamba na kue-
ndelea kushajihishana na chanjo ya

corona ili kupunguza maambukizi
ya ugonjwa huo.

“Nimefurahi sana kuona jumuiya
hii hapa leo kutimiza miaka 20 haki-
ka ni hatua nzuri sana wamefanya
kazi kubwa kufika hapa, hii ni kuto-
kana na matunda waliyoyaanzisha
kwa vijana,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa ZYF, Fakih
Kombo Faki, alisema, jumuiya hiyo
imekuwa ikifanya kazi nyingi za
kijamii ikiwamo kuwapatia vijana
elimu juu ya mwendelezo wa ku-

tunza amani katika nchi.

Alisema bila ya amani nchini,
maendeleo hayatapatikana na vi-
jana watapata matatizo mbalimbali
ikiwamo kupoteza maisha na ku-
pata majeraha.

Mkurugenzi Mtendaji wa Jumuiya
ya Jukwaa la Vijana Zanzibar Youth
Forum (ZYF), Maulid Suleiman,
alisema kuwa vijana wapo tayari
kuona wanapigania mambo mbal-
imbali yanayotekelezwa na serikali
na taasisi ili kupata maendeleo.
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Kundi IS ladai
kuhusika
shambulio
bomu Kampala

Kampala, UGANDA

KUNDI linalojiita Dola la Kiislamu,
IS limedai kuhusika na shambulizi
la bomu lililoua mtu mmoja katika
mji mkuu wa Kampala Jumamosi
usiku, mwishoni mwa wiki.

Hayo yameelezwa kupitia ukurasa
wa mtandao wa Telegram wenye
mafungamano na kundi hilo.

IS ilisema baadhi ya wanachama
wake wamelipua bomu hilo katika
kilabu ambacho hupendelewa na
majasusi wa serikali ya Uganda,
ambayo kundi hilo limeitaja kuwa
adui wa Uislamu.

Taarifa ya polisi wa Uganda,
juzi, ilisema kuwa shambulio hilo
liliillenga baa inayouza nyama ya
nguruwe katika kitongoji kimoja
cha mji wa Kampala.

[lisema wanaume watatu waliin-
gia kama wateja katika baa hiyo,
wakaweka mfuko wa plastiki wenye
viripuzi chini ya meza moja, na
wakaweza kutokomea kabla ya mli-
puko kutokea.

Rais wa Uganda Yoweri Museveni
(pichani), alisema shambulio hilo
[inaonekana kuwa la kigaidi.

Mbali na mmoja aliyeuawa katika
shambulio hilo, liliwajeruhi wen-
gine watatu, wawili wakiwa katika
hali mahututi.

DwW

llisema wanaume wa-
tatu waliingia kama
wateja katika baa hiyo,
wakaweka mfuko wa
plastiki wenye vilipuzi
chini ya meza moja, na
wakaweza kutokomea
kabla ya mlipuko ku-
tokea.

Waziri Mkuu Sudan kizuizini,
yatangazwa hali ya hatari

Khartoum, SUDAN

KIONGOZI Mkuu wa kiraia na Waziri
Mkuu, Abdallah Hamdok, ameripotiwa ku-
zuiliwa na wanajeshi, pamoja na mawaziri
wengine kadhaa.

Inaonekana pia makao makuu ya tel-
evisheni na redio yamechukuliwa na jeshi
huku mitandao ikifungwa.

Mkuu wa Baraza Kuu la Sudan, Abdel Fat-
tah al-Burhan, ametangaza hali ya hatari,
kuvunjwa kwa serikali ya mpito na Baraza la
Mawaziri.

Jaribio la mapinduzi lililoshindwa mwezi
uliopita lilizidisha mvutano.

Na katika wiki za hivi karibuni nchi hiyo
imeshuhudia maandamano yakitaka jeshi
lichukue madaraka pamoja na maandama-
no makubwa yanayomuunga mkono waziri
mkuu.

Shirika la Haki za Binadamu, Human
Rights Watch, lilisema jeshi kuchukua mam-
laka Sudan ni pigo kubwa kuelekea utawala
wa kiraia.

Sudan kwa sasa inaongozwa na baraza

huru la pamoja la jeshi na raia.

Kundi la jeshi lilipangiwa kukabidhi uon-
gozi kwa baraza huru la kiraia mwezi ujao.

Human Rights Watch lilisema jamii ya ki-
mataifa inapaswa kushinikiza kurejea kwa
kipindi cha mpito cha raia.

Shirika hilo lilivitaka vikosi vya usalama
nchini humo kulinda haki za raia na kuacha
kutumia mabavu.

Mkuu wa Jeshi, Luteni Jenerali Abdel
Fattah Abdelrahman Burhan, alitarajiwa
kuhutubia taifa huku waandamanaji wa-
naounga mkono jeshi wameishutumu seri-
kali kwa kushindwa kufufua utajiri wa nchi
hiyo wakati uhaba wa mkate ukikithiri.

Hatua ya Hamdok za kurekebisha uchumi
pamoja na kupunguza ruzuku ya mafuta
hazijapendwa na wengine.

Kulingana na ukurasa wa Facebook wa
wizara ya habari, waziri mkuu sasa ametoa
wito kwa watu kujitokeza kuunga mkono
serikali.

Picha na ripoti zingine zinazotoka katika
mji mkuu, Khartoum, zinaonyesha kwamba
kuna waandamanaji nje ya jiji.

Wanajeshi pia wametumwa kuzuia usafiri
wa watu kutoka sehemu moja hadi nyingine.

Juni mwaka 2019, kabla ya mabadiliko ya
kidemokrasia kukubaliwa, wanajeshi wali-
wafyatulia risasi waandamanaji huko Khar-
toum na kuua watu wasiopungua 87.

Kumbukumbu za mauaji hayo zitakuwa
zikijirudia kwenye akili za watu wakati pan-
de hizo mbili zikikabiliana.

Safari za ndege za kwenda na kutoka ka-
tika mji mkuu Khartoum zimesitishwa, huku
kukiwa na taarifa za mapinduzi.

Watu wasiojulikana wenye silaha wali-
wakamata viongozi kadhaa wa Sudan nyum-
bani mwao jana asubuhi, baada ya mvutano
wa wiki kadhaa kati ya jeshi na mamlaka ya
raia katika nchi hii ya Afrika Mashariki.

Serikali ya mpito iliyoundwa kati ya raia
na Baraza la kijeshi, mwaka 2019 baada ya
kuangushwa kwa utawala wa kiongozi wa
muda mlrefu Omar Al Bashir kufuatia maan-
damano ya wananchi, na ilipaswa kuongoza
mpaka mwaka 2023 na kupisha uchaguzi
mkuu, imefutwa.

BBC

Mkuu wa Jeshi, Luteni Jenerali Abdel Fattah Abdelrahman Burhan. PICHA: BBC

Familia yaukataa mwili mshukiwa mauaji

Nairobi, KENYA

FAMILIA ya mshukiwa sugu wa mauaji ya
watoto aliyekiri ambaye aliuliwa kwao baada
ya kutoroka kutoka mahabusu ya polisi im-
emkana.

Familia ya Masten Wanjala imesema haita-
mzika kwa sababu inahofia kupata laana.

Familia hiyo iliamua hata kukwepa kush-
iriki uchunguzi wa mwili wa mtoto wao
kwa njia ya DNA uliofanywa na maofisa wa
uchunguzi wa mwili kwa kuogopa laana.

Naibu Chifu wa MukhweyaAbiud Musun-
gu alisema kuwa familia ya Wanjala ilikataa
kupokea simu kutoka kwa maofisa ili wa-

chukuliwe vipimo vya vinasaba-DNA na
kumzika mtoto wao huyo wa kiume.

Chifu huyo alisema huenda serikali ikala-
zimika kumuua mshukiwa huyo wa mauaji
iwapo familia itaendelea kuwa na msimamo
wa kumkana.

Jirani wa Wanjala, Davis Wafula, alisema
kuwa kama ukoo hawakutaka kujihusisha
naye kwa sababu aliwaaibisha.

“Tunaogopa iwapo tutamzika, sisi, kama
ukoo, tunaweza kuonekana kama wauaji,”
alinukuliwa na vyombo vya habari, Wafula,
akisema.

Masten Wanjala, aliyekuwa na umri wa
miaka 20, alipatikana katika nyumba iliyopo

katika mji wa Bungoma magharibi mwa nchi
hiyo, baada ya kutoroka mahabusu ya polisi
wenye hasira.

Kabla ya kifo chake Hasten Wanjala alikiri
binafsi kuwaua watoto 10 katika kipindi cha
miaka mitano.

Pia alikiri kuwavuta na wakati mwingine
hata kunywa damu yao.

Aliripotiwa kurudi katika nyumba ya wa-
zazi wake ambao walikuwa tayari wamem-
kataa na hatimaye alipigwa na kunyongwa
na majirani ambao walibaini kuwa alikuwa
pale, zilisema taarifa za vyombo vya habari
nchini Kenya. BBC
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HABARI MICHEZO

GALAXY YASEMA DHARAU
CHANZO KIPIGO SIMBA SC

Na Adam Fungamwango

TRAIKA wa Jwaneng Galaxy ya

Botswana aliyefunga mabao mawi-

li kwenye mechi dhidi ya Simba,

Rudath Wendell, amesema wap-
inzani wao walidharau na kuamini tayari
wamepita, na wao wakatumia mwanya
huo kuwaangamiza.

Akizungumza baada ya mechi hiyo
ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi, Simba
ikifungwa mabao 3-1 na kutolewa kwe-
nye michuano hiyo kwa faida ya bao la
ugenini, matokeo ya jumla yakiwa ni 3-3,
kutokana na Simba kushinda 2-0 ugenini,

mchezaji huyo alisema anamshukuru
Mungu kwa kuisaidia timu yake kusonga
mbele na aliamini kuwa anaweza kufun-
ga bao, baada ya kuingia kipindi cha pili
akitokea benchi.

“Namshukuru Mungu kwa kufunga
mabao haya, naweza kusema ni kuamini
kwamba chochote kinaweza kutokea, nil-
iamini kwamba nitafunga nikiingia. Sim-
ba siyo timu mbaya, ni timu nzuri sana
sana, na ilitawala kipindi cha kwanza.

“Kocha wetu alituambia tusihofia kitu
kwenye vyumba vya kubadilishia nguo
na akaniingiza nikaenda kubadili ma-
tokeo,” alisema mchezaji huyo aliyefunga
mabao hayo sekunde chache tu baada ya

kuanza kwa kipindi cha pili, na dakika ya
59.

Aliongeza kuwa wachezaji wa Simba
waliamini wamemaliza kazi, baada ya ku-
pata bao moja, huku wakiwa na mtaji wa
mabao mawili ugenini.

“Walitudharau, waliamini kuwa tayari
wamemaliza kazi, lakini sisi tuliamua ku-
pambana hadi dakika za mwisho kama
kocha wetu alivyotuambia,” alisema.

Simba imetolewa kwenye michuano
hiyo na kuangulia Kombe la Shirikisho
Afrika, na sasa inasubiri droo kutoka
Shirikisho la Soka Afrika (CAF), kujua ita-
pangiwa na timu gani kwenye hatua ya
mtoano, kabla ya kutinga makundi.

Meneja Uzalishaji wa Kampuni ya Bia ya Serengeti kiwanda cha Mwanza, RoLinda Samson

¥

(wa kwanza kulia)
akizungumza na warembo wanaoshiriki shindano la Miss Kanda ya Ziwa waliotembelea kiwanda hicho jana. Kulia
kwake ni Meneja Mauzo wa SBL, Patrick Kisaka. Shindano hilo linadhaminiwa na Bia ya Pilsner Lager inayotengenezwa
na kiwanda hicho. MPIGAPICHA WETU

Harerimana apania 3 za Biashara United

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Mbeya Kwanza FC,
Haruna Harerimana, amesema wan-
amejiandaa vizuri kuelekea mchezo
wao dhidi ya Biashara United na wako
tayari kupambana kutafuta ushindi ka-
tika mechi hiyo ya Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Mbeya Kwanza itaikaribisha Biashara
United Ijumaa wiki hii katika mechi
itakayopigwa Uwanja wa Sokoine ji-
jini Mbeya. Akizungumza na gazeti hili
jana, Hererimana alisema wamejiandaa
vizuri kuelekea mchezo huo wa wanne

kwao wa Ligi Kuu ili kuhakikisha wa-
napata matokeo mazuri kwa kubakiza
pointi tatu nyumbani kutoka kwa Bi-
ashara United.

Alisema ana tambua mechi hiyo itaku-
wa ya ushindani mkubwa kwa sababu
wapinzani wao wametoka katika mi-
chuano ya kimataifa hivyo watakuwa
bora, lakini wao ni bora zaidi yao.

“Tunahitaji kwanza matokeo mazuri
ikiwamo kutumia vema uwanja wetu
wa nyumbani na kutafuta ushindi wetu
wa pili katika michezo yetu minne. Tu-
nakwenda kucheza dhidi ya Biashara
United, kikubwa pointi tatu idadi ya

mabao tunamuachia Mungu,” alisema
Harerimana.

Kwa upande wa wachezaji wake, alise-
ma wote wako fiti na anaimani watapata
matokeo mazuri kwa sababu ya morali
wao wa kuhitaji ushindi kuwa juu.

Hadi sasa Mbeya Kwanza FC
wameshinda mechi moja dhidi ya Mtib-
wa Sugar, sare mbili dhidi ya Namungo
FC na Mbeya City, hivyo kujikusanyia
pointi tano kwenye msimamo wa ligi
hiyo, unaongozwa na Polisi Tanzania
walipo kileleni wakiwa na alama tisa
sawa na Yanga inayozidiwa kwa tofauti
ya mabao ya kufunga na kufungwa.

]
Makata aipigia
hesabu Mtibwa

Na Shufaa Lyimo

LICHA ya kupata ushindi wa
mabao 2-1 juzi, Kocha Mkuu wa
Klabu ya Dodoma Jiji, Mbwana
Makata, amesema mchezo wao
dhidi ya Tanzania Prisons, uliku-
wa mgumu na wenye ushindani
mkubwa.

Akizungumza na gazeti hili
jana kwa njia ya simu kutoka
wapoongeza wachezaji wake
kwa kutumia nafasi walizozipata
mpaka kupata ushindi huo kwe-
nye mechi hiyo iliyopigwa usiku
kwa mara ya kwanza katika
Uwanja wa Jamhuri, Dodoma.

“Ninashukuru jana [juzi] usiku
tulimaliza mchezo tukiwa na
ushindi wa mabao mawili, sasa
hivi ninajipanga kwa ajili ya
kukutana na timu ya Mtibwa
Sugar,” alisema Makata.

Kocha huyo alisema kuwa jana
aliwapumzisha wachezaji wake
kabla ya kuendelea na mazoezi
leo asubuhi kujiandaa na mechi
dhidi ya Mtibwa Sugar ugenini
Jumamosi wiki hii.

Mbunge kupeleka
wachezaji Qatar

Na Tumaini Mafie, Monduli

MBUNGE wa Monduli, Fred
Lowasa, ametoa ahadi ya
kuwapeleka wachezaji bora
watakaofanya vizuri katika
michezo yao ya mashindano ya
Kombe la Fred Lowasa, kuan-
galia Kombe la Dunia nchini
Qatar mwakani.

Lowasa alitoa ahadi hiyo
mwishoni mwa wiki wakati
wa halfa ya uzinduzi wa
mashindano hayo, uliofanyika
Kata ya Meserani wilayani
Monduli, Arusha.

“Mashindano haya yata-
fanyika kila mwaka na nimetoa
ahadi yangu kwa kuwapeleka
kuangalia Kombe la Dunia
mchezaji bora, mchezaji mwe-
nye nidhamu na mfungaji bora,
wote nitawapeleka kwenda
kuangalia Kombe la Dunia na
watasindikizwa na wazazi wao.
Hivyo naombeni sana mjitahidi
kuonyesha vipaji vyenu mkiwa
bado wadogo kwani hayo
ndiyo maandalizi ya kuwa
wachezaji maarufu kama wal-
ivyo wengine,” alisema Fred.

Fred alisema kuwa, amefikia
hatua ya kuzisaidia timu hizo
kwa lengo la kuinua vipaji
kwa watoto waliopo chini ya
miaka 15, huku lengo likiwa ni
kuhakikisha wanatoa mchezaji
bora kutoka Wilaya ya Mondu-
li ili watoto hao waweze kuwa
na moyo wa kuipenda michezo
tangu wakiwa wadogo.
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MARCELO KUONDOKA MADRID

MLINZI wa kushoto wa Brazili, Marcelo mwenye
umri wa miaka 33, ameiambia Real Madrid kwamba
ataondoka klabuni hapo mwishoni mwa msimu huu
na huenda akatua klabu ya Fluminese ya nyumbani
kwao, Brazil. (E1 Nacional)

PERISIC AWANIWA EVERTON

EVERTON na West Ham ni miongoni mwa klabu
zinazomwania winga wa Inter Milan, Ivan Perisic
mwenye umri wa miaka 32. Hata hivyo, klabu za Ligi
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, zimeonyesha pia nia
za kumtaka Mcroatia huyo. (Fichajes)

HAG ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United itapaswa kuweka mezani
ofa ya kipekee na isiyo ya kawaida kumpata bosi wa
Ajax, Erik ten Hag ili kuinoa timu hiyo. (Chronicle
Live)

FULGINI AWINDWA EPL

KIUNGO wa Angers, Angelo Fulgini, anazivutia
klabu za Ligi Kuu England (EPL), baada ya Mfaransa
huyo mwenye umri wa miaka 25 kufunga bao dhidi
ya Paris St-Germain mwishoni mwa juma lililopita.
(Sun)

RICE DAU NENE SOKONI

KOCHA wa West Ham, David Moyes, ameonya
kwamba klabu yoyote inapaswa kulipa kitita kinene
cha zaidi ya pauni milioni 100 ili kumsajili kiungo wa
England, Declan Rice. (SKy Sports via Manchester
Evening News)

CHELSEA YAMUULIZIA DIAZ

CHELSEA imeulizia kuhusu upatikanaji wa winga
wa Porto, Luis Diaz, lakini klabu za Newcastle, Bay-
ern Munich na Real Madrid pia zimewasiliana na
wawakilishi wa winga huyo mwenye miaka 24. (Ni-
colo Schira on Twitter)

NDOMBELE ATOA LA MOYONI

KIUNGO Mfaransa, Tanguy Ndombele mwenye
umri wa miaka 24, amesema kikao chake na Mwe-
nyekiti wa klabu hiyo, Daniel Levy, kiliokoa maisha
yake ya soka pale Tottenham Hotspurs. (Sumn)

RUDIGER KUONDOKA CHELSEA

MLINZI wa kati wa Chelsea, Antonio Rudiger,
anatajwa kutaka kuondoka Stamford Bridge msimu
ujao, huku Mjerumani huyo mwenye umri wa miaka
28, akihusishwa na klabu za Juventus, Manchester
City, Tottenham na Paris St-Germain. (Wettfreun-
de)

POGBA HAKIJAELEWEKA

MAZUNGUMZO kati ya Paul Pogba mwenye umri
wa miaka 28 na Manchester United kuhusu Mfar-
ansa huyo kusaini mkataba mpya, yamesimamishwa
na wakala wake, Mino Raiola hadi Aprili mwakani.
(AS)

KASSIE, MILAN SASA POA

AC Milan na kiungo, Franck Kassie mwenye umri
wa miaka 24, wamefikia mahali pazuri kuhusu mka-
taba mpya wa nyota huyo wa kimataifa wa Ivory
Coast, huku akihuishwa na kutakiwa na klabu kad-
haa Ulaya. (Calcio Mercato)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SALAH SASA MFUNGAJI

BORA WA AFRIKA EPL

® ® ®Ampiku Drogba, pia amekuwa mchezaji wa kwan-
za kufunga hat-trick Uwanja wa Old Trafford katika...

MANCHESTER, England

SHAMBULIAJI wa Liver-

pool, Mohamed Salah,

amekuwa mchezaji wa

kwanza wa Afrika ku-
funga mabao mengi zaidi kwenye
historia ya Ligi Kuu England, baada
ya ‘hat trick’ yake dhidi ya Man-
chester United pale Old Trafford,
Jumapili.

Nyota huyo wa kimataifa wa Mis-
ri sasa amemzidi mshambuliaji wa
zamani wa Chelsea, Didier Drogba
mwenye mabao 104, huku yeye aki-
fikisha mabao 107 kwenye ligi hiyo.

Kwanza alifunga dakika ya 38
akifikisha idadi sawa ya mabao na
Drogba, kabla ya kumzidi wakati

alipofunga la nne kabla ya ma-
pumziko na kuifanya timu yake
kuwa mbele kwa 4-0.

Alifunga bao la tano dakika ya
50, na kufanya hivyo, kuimemfanya
kuwa mchezaji wa kwanza kufunga
hat-trick kwenye Uwanja wa Old
Trafford katika historia ya Ligi Kuu
England.

Drogba alifunga mabao hayo 104
wakati akicheza pale Chelsea ka-
tika vipindi viwili tofauti kabla ya
kuondoka mwaka 2015.

Na sasa Salah mwenye umri wa
miaka 29, anakuwa mchezaji wa
kwanza wa Afrika kufunga mabao
106 kwenye ligi hiyo.

Salah awali alifunga bao moja ka-
tika mechi 13 alizocheza kule Chel-

sea mwaka 2014, lakini mengine
yote ameyapata wakati akicheza
pale Liverpool ambako alisajiliwa
mwaka 2017.

Alishinda Kiatu cha Dhahabu
kama mfungaji bora msimu wa
2017-18, huku pia Salah aliisaidia
Liverpool kushinda taji lao la kwan-
za la Ligi Kuu England kwa kipindi
cha miaka 30, msimu wa 2019-20.

Drogba, ambaye alicheza katika
vipindi viwili tofauti pale Chelsea
kutoka mwaka 2004 hadi 2012 na
msimu wa 2014-15, alishinda Kiatu
cha Dhahabu mara mbili katika vi-
pindi viwili (2006-07 na 2009-10)
na alishinda taji la Ligi Kuu mara
nne.
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BARCELONA, Hispania

ARCELONA imelaani kitendo cha mashabi-

ki kuvamia gari la kocha Ronald Koeman

wakati anaondoka kwenye Uwanja wa

Camp Nou baada ya kufungwa mabao 2-1
na Real Madrid katika mchezo wa kwanza wa Clasi-
co wa msimu huu, Jumapili.

Mabao kutoka kwa David Alaba na Lucas
Vazquez yaliiweka Madrid kwenye uongozi na Ser-
gio Aguero alifunga la kufutia machozi dakika ya
mwisho, wakati Barca wakifungwa kwa mara ya
nne mfululizo mchezo wa Clasico mara tatu ikiwa
chini ya Koeman.

Raia huyo wa Uholanzi ni kocha wa pili katika
historia ya Barca kufungwa mechi tatu za LaLiga na
Real Madrid, baada ya Patrick O’Connell aliyekum-
bana na kadhia hiyo mwaka 1935 na 1940.

Wakati Barca ikiwa nafasi ya tisa kwenye msima-
mo wa LaLiga na ya tatu kwenye kundi la Ligi ya
Mabingwa Ulaya, presha inadizi kuwa kubwa kwa
Koeman wakati mashabiki wakiwa hawaridhishwi
na kiwango cha timu.

Na hiyo ikajitokeza Jumapili baada ya kupoteza
kwa ‘Los Blancos’, kundi la mashabiki lilivamia gari
la Koeman wakati linaondoka uwanjani hapo.

Barca ilitoa taarifa kulaani kitendo hicho cha
mashabiki na kusema wataongeza ulinzi ili tukio
hilo lisijirudie tena.

“FC Barcelona inalaani hadharani fujo alizo-
fanyiwa kocha wetu wakati anaondoka Uwanja wa
Camp Nou,” ilisomeka taarifa hiyo.

“Klabu itaongeza ulinzi na kuchukua hatua za
kinidhamu kwa tukio kama hilo na inaamini hali-
tajitokeza tena.”

MILNA, Italia

OFISA Mtendaji Mkuu wa Klabu ya Inter Milan, Beppe
Marotta, ametoa povu kwa mshambuliaji wa zamani wa
klabu hiyo aliyejiunga na Chelsea, Romelu Lukaku kwa
kusema amekimbilia huko ili kuongeza mshahara wake.

Lukaku alijiunga na Chelsea kwa ada ya pauni mil-
ioni 98 kipindi cha majira ya joto huku akidai hawajutii
kuachana na mshambuliaji huyo na kumsajili Edin Dzeko
kuziba pengo lake.

“Lukaku ameuzwa kwa euro milioni 115 na tumemleta
Edin Dzeko bure. Uwanjani hakuna tofauti kubwa,” alise-
ma Morotta akinukuliwa na Sky Sport Italia.

“Lukaku aliondoka ili kuongeza mshahara wake, Italia
namba hizo hazipo,” aliongeza Marotta.

“Leo hatuwezi kuweka uwekezaji muhimu, sikuweza
kuruhusiwa kumsajili Lukaku kwa euro milioni 70. Tuna-
hitaji kupunguza na uwekezaji maalum.”

Lukaku alifunga mabao 64 katika mechi 95 alizocheza
akiwa Inter Milan kabla ya baadaye kuamua kurejea ka-
tika klabu yake ya zamani ya Chelsea.
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NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X 2

01.30/10/21
02.30/10/21
03.30/10/21
04.30/10/21
05.30/10/21
06.30/10/21
07.30/10/21
08. 31/10/21
09. 31/10/21
10. 31/10/21
1. 31/10/21
12.31/10/21
13.31/10/21

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA

Watford vs Southampton

Burnley vs Brentford

Derby vs Blackburn

RONALDO
AWAONEA
HURUMA,
MASHABIKI UTD,

MANCHESTER, England

Hull City vs Coventry

Metz vs St Etienne

Tottenham vs Manchester Utd

Valencia vs Villarreal

Angers vs Nice
Cadiz CF vs Mallorca

Bordeaux vs Reims

Augsburg vs Stuttgart

Aston Villa vs West Ham

Roma vs AC Milan

RISTIANO Ronaldo amesema mashabiki wa Man-

chester United “wanastahili kitu bora” baada ya

Jumapili kukumbana na kichapo cha unyanyasaji

cha mabao 5-0 kwenye Ligi Kuu England kutoka
kwa Liverpool.

Tlikuwa siku isiyosahaulika kwa Ronaldo na United, am-
bao walinyanyaswa kwenye Uwanja wa Old Trafford, am-

bapo ‘Mashetani Wekundu’ hao walijikuta wakitandikwa
A mabao manne katika kipindi cha kwanza, kabla ya Paul
Pogba kutolewa nje kwa kadi nyekundu.

Mohamed Salah alifunga hat-trick wakati United waki-
weka historia ya kuruhusu mabao matano au zaidi nyum-
bani bila wao kupata bao kwa mara ya kwanza tangu wali-
potandikwa 5-0 na Manchester City mwaka 1955.

United imefungwa mabao mengi zaidi na Liverpool
kwa mara ya kwanza tangu Oktoba 1895 wakati walipo-
fungwa 7-1 pale kwenye Uwanja wa Anfield, huku kikiwa
kipigo kikubwa zaidi kuchapwa kwenye ardhi ya dimba
lao.

Ronaldo, ambaye alionekana kuchanganyikiwa katika
kipindi chote cha mchezo, alitumia mtandao wa kijamii
kuelezea kile kinachoendelea ndani ya Manchester.

“Wakati mwingine matokeo yanakuwa si yale unayoy-
apigania. Muda mwingine matokeo si yale unayoyataka,”
aliandika mshindi huyo mara tano wa Ballon d’Or kupitia
kwenye ukurasa wake wa Instagram.

“Na hili ni suala letu sisi, ni sisi tu, kwa sababu hakuna
wa kumlaumu kuhusu yale yanayotokea.

“Mashabiki wetu walikuwapo, kwa mara nyingine wali-
tupa sapoti tunayoihitaji. Wanastahili kitu bora kuliko
hiki, na ni suala letu kuweza kuimarika.”

JUMANNE - 26 - OKTOBA 2021

NYUMBANI  SARE
MICHEZO 1 X

UGENINI
TAREHE GAMEID

KS Lechia Zielona Gora vs Arka Gdynia

Lokomotive Sofia vs Lokomotiv Plovdiv

Acso Filiasi vs Hermanstadt

Gazovik Orenburg vs Dinamo Moscow

NK Belisce vs Hajduk Split

Cobresal vs O Higgins
Umm-Salal SC vs Al Sadd SC
Al Rayyan SC vs Al-Sailiya SC
AL Kawkab vs Bisha FC
AL Khlood vs Al Wehda

El Gouna vs Ceramica Cleopatra

HNK Sibenik vs Slaven Belupo

Bohemians vs Jihlava

Horsens vs Vejle BK

Hoffenheim vs Holstein Kiel

1860 Munich vs Schalke 04

Venezia vs Salernitana

Spezia vs Genoa

Stedoco vs Utrecht

Alaves vs Elche

Helsingborg vs Gais

Avranches vs Annecy FC

Trelleborgs FF vs AFC Eskilstuna

Bourg Peronnas vs Concarneau

Ittihad Tanger vs Mouloudia Oujda

Kozakken Boys vs Telstar

Zamalek vs Enppi Club

PEC Zwolle vs De Graafschap

Borussia Dortmund vs Ingolstadt

Dinamo Bucuresti vs Argesul Pitesti

Pochettino akunwa kiwango cha Neymar

PARIS, Ufaransa

Roda Kerkrade vs Den Bosch

Mechelen vs Union Saint Gilloise

kuchukua nafasi ya Angel Di Maria.
Neymar alitolewa nje dakika ya 83 na

Morton vs Partick Thisle

Notts County vs Bromley

KOCHA wa Paris Saint-Germain, Mau-
ricio Pochettino ameelezea mwenyewe
“nimeridhika” na kile alichokiona kwa
Neymar wakati vinara hao wa Ligue
1 wakitoka suluhu na wapinzani wao,
Marseille kwenye mchezo maarufu
kama ‘Le Classique’.

Neymar alirudi kwenye kikosi hicho
baada ya kuikosa PSG ikishinda dhidi
va RB Leipzig kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya Jumanne akisumbuliwa na mau-
mivu ya nyonga na alianza pamoja na
Kylian Mbappe na Lionel Messi, Jumapili.

Umoja wao haukuwa na athari yoyote
kwenye kikosi hicho, wakati safu hiyo ya
ushambuliaji haikutengeneza masham-
bulizi ya maana dhidi ya Marseille pale

kwenye Uwanja wa Velodrome.

PSG walilazimika kucheza wakiwa
na wachezaji 10 uwanja kuanzia da-
kika ya 57, wakati mlinzi wa pembeni,
Achraf Hakimi alipotolewa nje kwa kadi
nyekundu.

Hilo likamfanya Neymar kurudi kwe-
nye dimba la kati baada ya Thilo Kehrer

Georginio Wijnaldum akachukua nafasi
yake.

Ilikuwa ni mara ya kwanza sare ya bila
kufungana kati ya Marseille na PSG kati-
ka Uwanja wa Velodrome kwenye Ligue
1 tangu Novemba 1998.

“Baada kupoteza mchezaji mmoja,
kulihitajika badiliko na tukafikiri kum-
wingiza Kehrer na kumrudisha Neymar
kwenye safu ya kiungo,” alisema Pochet-
tino akiwaambia waandishi wa habari
baada ya mchezo huo.

Aliongeza: “Nimeridhishwa na mche-
zo aliouonyesha Neymar, alijitolea kwa
ajili ya timu baada ya kurudi kutoka
timu ya Tifa ya Brazil na amekuwa bora
kabisa.”

Hamilton vs Queen of South

Mouscron Peruwelz vs Standard Liege

Chelsea vs Southampton

Colchester vs Sutton United

Mainz vs Arminia Bielefeld

AC Milan vs Torino

Arsenal vs Leeds

QPR vs Sunderland

Nurnberg vs Hamburger SV

Wigan vs Lincoln

Dunfermline vs Raith Rovers

Doncaster vs Cambridge Utd

Osnabruck vs SC Freiburg

Inverness vs Arbroath

Espanyol vs Athletic Bilbao

Villarreal vs Cadiz CF

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kocha Mkuu wa Simba, Didier Gomes (kushoto), akijadili jambo na wasaidizi wake, Selemani Matola (katikati) na Thierry
Hitimana, makocha hao jana walidaiwa kukalia kuti kavu kutokana na kipigo dhidi ya Jwaneng Galaxy, lakini Nipashe lili-
potaka ukweli kutoka kwa uongozi wa klabu hiyo, ulikanusha. PICHA: MAKTABA

SIMBA SC YAGEUKIA
WASALITI MECHI CAF

P i

® @ OKipigo Jwaneng Galaxy sasa kuondoka na mtu, ni baada
ya jana vigogo wa klabu hiyo kujifungia kujadili wahusika...

Na Saada Akida

KIPIGO cha mabao 31 kutoka kwa
Jwaneng Galaxy, ambacho kimesababi-
sha Simba kutolewa kwenye michuano ya
Ligi ya Mabingwa na kuangukia Kombe
la Shirikisho Afrika, hakiwezi kuacha mtu
salama ndani ya klabu hiyo, imeelezwa.

Simba ambayo mchezo wa ugenini il-
ishinda 2-0, hivyo kuhitaji ushindi ama sare
yoyote au kutokukubali kufungwa zaidi ya
mabao 2-0, ili kutinga hatua ya makundi ya
michuano hiyo, juzi ilijikuta ikikubali kipigo
cha mabao 3-1 katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, hivyo kufanya ma-
tokeo ya jumla kuwa 3-3 na kutopwa nje
kwa faida ya bao la ugenini.

Hata hivyo baada tu ya mchezo huo ku-
malizika, hali ya hewa ilichafuka kupitia
kwa vigogo wa timu hiyo kutokana na kudai
kubaini kulikuwa na usaliti wa hali ya juu
uliochangia matokeo hayo.

Crescentius Magori ambaye ni Mjumbe
wa Bodi ya Wakurugenzi wa Klabu ya Sim-
ba na Mshauri wa Mwekezaji wa klabu hiyo,
Mohamed “Mo” Dewji, baada ya matokeo

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

hayo alisema hii ni siku yenye giza ‘nene’
katika historia ya Simba.

“This is the darkest day in Simba history!
[hii ni siku ya giza ‘nene’ katika historia ya
Simba],” aliandika Magori katika mtandao
wake wa twitter na kuongeza “Usaliti ni kitu
kibaya sana, hakivumiliki!”

Kwa upande wa Mo Dewji, yeye aliandi-
ka: “Kwa kuwa tayari nimejiuzulu, siwezi
kutoa maamuzi yoyote, lakini namshauri
mwenyekiti na bodi yake wachukue hatua
za haraka kwa waliochangia kipigo cha leo.
Haikubaliki”.

Lakini Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo
(CEO), Barbara Gonzalez, yeye aliandika:
“Leo tumejifunza somo: Kamwe usiwadha-
rau wapinzani wako hadi filimbi ya mwisho
itakapopulizwa. Hakuna dhamana katika
mpira wa miguu, bado ninaamini tuna timu
nzuri. Kuteleza si kuanguka, tutarudi tuki-
wa na nguvu zaidi”.

Hata hivyo, jana vigogo wa timu hiyo
walijifungia katika kikao chao cha ndani
na ilielezwa walikuwa wakijadili adhabu ya
kuwachukulia wahusika waliowabaini ku-
fanya usaliti huo.

“Nina uhakika kwa zaidi ya asilimia 100
kuhusu usaliti uliofanywa, ila siwezi kuku-
ambia lolote hadi kikao kimalizike na ku-
toa uamuzi, kwa kile kilichotokea,” alisema
mmoja wa wajumbe wa bodi ya wakuru-
genzi, Nipashe lilipotaka kujua watuhumi-
wa wa usaliti huo.

Wakati huo huo, Kocha Msaidizi wa Sim-
ba, Thierry Hitimana, amesema hakutarajia
matokeo hayo kutokana na maandalizi wal-
iyofanya, lakini wao kama benchi la ufundi
hawana wa kumtupia lawama na sasa wa-
najipanga kwa ajili ya Kombe la Shirikisho.

Alisema mipango yao, kwa sasa ni mich-
ezo ya Ligi Kuu Bara pamoja na hatua ya
mtoano ya Kombe la Shirikisho ambayo
wanasubiri wapangiwe moja kati ya timu
zilizovuka raundi ya kwanza ya michuano
hiyo zilizokuwa zikishiriki Kombe la Shirik-
isho.

“Hayakuwa matokeo mazuri kwetu
nachukua nafasi hii kuwaomba radhi
mashabiki wetu kwa matokeo haya, hakuna
aliyetarajia mipango yetu ilikuwa kuingia
hatua ya makundi lakini tumeshindwa kue-
ndelea,” alisema.

Yanga yashushwa,
Simba SC yaonywa

Na Adam Fungamwango

BAADA vya kushinda bao 1-0
dhidi ya Ruvu Shooting juzi
kwenye Uwanja wa Mabatini,
Mlandizi mkoani Pwani, timu
ya Polisi Tanzania imeishusha
Yanga kileleni, huku ikiionya
Simba kuwa itapata wakati
mgumu katika mechi dhidi
yvao watakapokutana Uwanja
wa Benjamin Mkapa kesho.

Polisi Tanzania, baada ya
kushinda mechi hiyo, sasa
inaongoza ligi ikiwa na
pointi tisa kama Yanga, lakini
yvenyewe inaidadi kubwa ya
mabao ya kufunga.

Wakati Yanga ina mabao
manne huku ikiwa haijaruhusu
bao, Polisi Tanzania imefunga
mabao matano, lakini imer-
uhusu bao moja.

Huu ni ushindi wa tatu mfu-
lulizo kwa timu hiyo msimu
huu, ikianza kwa kuichapa
KMC mabao 2-0, kabla ya
kuifunga Azam FC mabao
2-1, mechi zote ikicheza
nyumbani, kabla ya kushinda
1-0 ugenini dhidi ya Ruvu
Shooting, likiwekwa wavuni
na straika wake iliyomsajili
msimu huu, Vitalis Mayanga,
ambaye tayari amefikisha
mabao matatu na kuongoza
katika orodha ya wafungaji
mpaka sasa.

Baada ya ushindi huo,
klabu hiyo imeandika kwe-
nye mtandao wake wa Kijamii
kuwa kituo kinachofuata
sasa ni Uwanja wa Benjamin
Mkapa kuongeza machungu
kwa wanachama na mashabiki
wa Simba na hii ni baada ya
kufungwa mabao 3-1, na ku-
tolewa kwenye michuano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Ni wakati wa kuendeleza
mapambano tuliyoyaanza.
Pira chukuchuku litaonyeshwa
na vijana wa Polisi Tanzania
Jumatano, nyama ya simba
inafaa sana ikipikwa chuku-
chuku, kila mmoja ataweza
kuitumia. Nyote mnakaribish-
wa,” Klabu ya Polisi Tanzania,
iliandika kwenye mtandao
wake wa Kijamii.
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