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Samia asisitiza mawaziri maslahi ya taifa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    04.02.2024

TAARIFA KWA UMMA
1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma  kuwa siku ya Jumanne tarehe 

06-02-2024 hadi 08-02-2024 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye  vipimo vikubwa 
kutoka Dar- Es- Salaam Port kuelekea  Mzenga, gari  hizo zina namba za usajili:  

T 116 EDS / T 879 EAU
T 118 EAG / T 881 EAU

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
 Urefu  -  mita  22.00
 Upana  -  mita 7.50 
   Kimo   - mita 4.60 

2. Njia  itakayotumika: Bandari ya Dar-Es-Salaam  hadi  Mzenga  kupitia Morogoro Road 

Gari zitasafiri muda wa usiku  (Kuanzia saa 08:00 Usiku mpaka saa 11:00 Alfajiri) Kutoka Dar- Es- Salaam 
Port mpaka Mlandizi
 
Kutoka Mlandizi  kwenda Mzenga  gari zitasafiri muda wa mchana ( kuanzia 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 
Jioni) 

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameagiza mawaziri kuzingatia 
maslahi ya taifa na ya wananchi 
kwenye miradi mikubwa inay-
otekelezwa nchini.

Pia ameagiza serikali ku-
jiimarisha kwenye kampuni 
kwa kuongeza umiliki wa hisa  
kama ilivyofanyika kitalu cha 
Mnazibay. Kwa sasa kupitia 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC), serikali  ina 
hisa asilimia 40 huku kampuni 
ya Maurel & Prom ikimiliki asil-
imia 60.

Akizungumza jana kwenye 
hafla ya utiaji saini mauziano 
ya hisa za kampuni ya Went-
worth Resources PLC katika 
kitalu cha Mnazibay baina ya 
TPDC na kampuni ya Maurel 
& Prom, Rais Samia alisema ni 
muhimu kutanguliza maslahi 
ya taifa badala ya maslahi bin-
afsi katika miradi hiyo. 

“Kama mwanadamu unajua 
unaweza kuona hapa kuna 
ngoja nitumbukize. Maslahi  ya 
taifa yawe mbele na si ya mtu 
mmoja mmoja,”alisema.

Rais alisema suala la wenyeji 
kujishughulisha kiuchumi ka-
tika kutekeleza yatokanayo na 
miradi mbalimbali (local con-
tent) na mradi kurudisha hisani 
kwa wananchi (CSR) limekuwa 
likilalamikiwa  utekelezaji na 
kuagiza   lisimamiwe kikamili-
fu.

“Sera ya ‘Local Content’ 
baadhi ya kampuni kubwa   
zinatengeneza mazingira ya 
wananchi kutoingia kwenye 
mnyororo wa usambazaji au 
wa utoaji wa huduma kwenye 
kampuni hizo. 

Hii si haki, ni lazima tubain-
ishe maeneo ambayo sera hii 
inatakiwa kutumika na itumike 
kikamilifu.

“Tumesikia msemaji wa kam-
puni hii tayari amefanyia kazi 
eneo hili na kwa upande wa ku-
rudisha hisani kwa jamii hapa 
napo kumekuwa na mambo 
mawili. 

Kwanza, kampuni zinatoa zi-
navyojisikia kutoa, hatujasima-
ma bado na kusema kampuni 
ya mtaji gani itoe kiasi gani kwa 
wananchi. Hili  liende kufany-
iwa kazi na hata  hicho wana-
chojisikia kutoa hakisimamiwi 
ipasavyo”alisema.

Aliwaagiza Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. 
Doto Biteko, Waziri wa Madini, 
Anthony Mavunde, na wenye 
dhamana katika miundombinu 
na sekta zote zenye miradi mi-
kubwa kusimamia suala hilo.

“Yale yote yanayosababish-
wa na udhaifu wetu kwenye 
masuala ya CSR na ‘local con-
tent’, twende tukarekebishe ni 
kwa wote si sekta hii peke yake. 
Nafahamu kuna  miradi inatoa 
kwa wananchi lakini zikiin-
gia fedha halmashauri, hisani 
haifiki kwa wananchi.  Yana-
fanyika  mengine hapo katikati.

“Niliona kwenye habari kuna 
wananchi wa kijiji kimoja kule 
mara kuna mgodi mkubwa wa 
dhahabu wanalia na kituo cha 
afya. 

Mradi  upo pale miaka kadhaa 
huwezi kumlaumu mwekezaji, 
unalaumu halmashauri ambao 
wamepokea fedha na kutumia 
kinyume cha matakwa ya wa-
nanchi,” alisema.

“Lazima wananchi wanu-
faike na matunda ya uwekezaji 
kwenye maeneo yao. Kwa  sek-
ta ya gesi lazima wananchi wa 
Lindi na Mtwara waanze kuona 
manufaa ya uwapo wa kampu-
ni kubwa kupitia CSR na ajira,” 
alisisitiza.

Alisema anaamini ajira zisizo 
za kitaalamu sana zitakwenda 

kwa wananchi wanaozunguka 
eneo hilo na kuwepo na mipa-
ngo ya wananchi kutoa hudu-
ma  ili kukua kiuchumi.

“Suala la kuwa na gesi ma-
jumbani si anasa. Ni suala 
ambalo serikali tunawajibika 
kutoa huduma hiyo kwa wa-
nanchi kupitia sekta binafsi 
kwa mipango tutakayoweka vi-
zuri. Nimefurahi  kusikia katika 
mipango yao ni kusogeza gesi 
kwa wananchi,” alisema.

Alisisitiza kuwavuta 
wawekezaji kuwekeza kwenye 
gesi kwa kuhakikisha serikali 
inakuwa na umiliki na maamu-
zi kwenye rasilimali.

Awali, Rais Samia alibainisha 
shughuli za utafutaji wa gesi asi-
lia kuanza nchini na  visima 96 
vimechimbwa na kati ya hivyo, 
59 viko nchi kavu na 37 bahari-
ni huku 43 vikiwa viligundulika 
kuwa na gesi inayokadiriwa ku-
fikia futi za ujazo trilioni 57.54.

“Maeneo ambayo uzalishaji 
wa gesi unaendelea ni Songo-
songo na Mnazi Bay ambapo 
kwa siku tuna uwezo wa ku-
zalisha futi za ujazo milioni 
245 wakati mahitaji halisi kwa 
sasa ni milioni 297. Hii in-
achangia  kuongeza uzalishaji 
wa umeme nchini ambao kwa 
wastani unaozalishwa kwa ku-
tumia gesi asilia ni takribani 

asilimia 65 hadi 70 ya umeme 
wote nchini,” alisema.

Alisema tayari viwanda 56 
vimeunganishwa na vinatumia 
gesi asilia nchini wakati vingine 
vimeomba na vinasubiri kuun-
ganishwa. 

Rais alisema gharama za 
uchimbaji visima ni kubwa 
na huongezeka zaidi wakati 
wa uchorongaji wa visima na 
kwamba kwa kisima kimoja, in-
afikia Dola za Marekani milioni 
40 na  gharama uendelezaji 
kitalu cha Mnazi Bay kaskazini 
ni Dola milioni 55,  sawa na ba-
jeti za wizara mbili kwa mwaka 
mzima.

Kuhusu mauziano ya hisa, 
Rais Samia alisema: “Nilimwele-
keza Waziri lazima tununue 
asilimia 20 ya hizo hisa iwe 
iwavyo kwa sababu tuna mbia 
ambaye yuko madhubuti. Nili-
jua  fedha hizi tunazoziingiza 
hazitapotea na baadaye zitaku-
wa na manufaa makubwa. 

Sasa tuna umiliki wa asilimia 
40 ambao unatupa nguvu ya 
kusema yetu kwenye hili. Sisi  
serikali hili si jambo dogo ni 
jambo kubwa na ni la kwan-
za   kwa sababu tumekuwa 
tukipitishiwa makaratasi kam-
puni za nje kuuziana zenyewe 
kwa zenyewe,” alisema. 

Ili kufanikisha hilo, alisema 

watendaji 100 wa TPDC wata-
jengewa      uwezo ili kushiriki 
katika shughuli za gesi asilia 
kwa vitendo.

Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, alisisitiza serikali kue-
ndelea kuongeza umiliki wa 
hisa kwenye rasilimali za taifa 
huku Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, alimhakikishia Rais 
kuwa mradi huo utatekelezwa 
kama ilivyopangwa na kusisiti-
za kuwa hawatamwangusha.

Dk. Biteko alisema kupitia 
CSR wananchi wa Madimba 
watajengewa kituo cha afya, 
polisi, barabara, taa za bara-
barani na gari la kubebea wag-
onjwa na kwa Songosongo 
umeme, maji vitapelekwa.

Awali Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC, Mussa Makame, alise-
ma mikataba hiyo ni mkataba 
wa mauziano ya hisa za iliyoku-
wa kampuni ya Wentworth am-
bayo imeuza  na kununuliwa na 
kampuni ya Maurel & Porm na 
TPDC.

Alisema mkataba mwingine 
ni wa uendeshaji wa kitalu cha 
Mnazi Bay ambapo ugawanyaji 
wake wa   mapato kati ya seri-
kali ya Tanzania, TPDC na Wen-
tworth ulitiwa saini Mei, 2004 
na hadi sasa kuna hifadhi ya 
gesi inayoweza kuzalishwa kiasi 
cha futi za ujazo bilioni 641.

Makonda atishia kuvunja baraza madiwani
Na Beatrice Shayo, aliyekuwa 
KIGOMA

 KATIBU wa Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo wa Chama cha Map-
induzi (CCM), Paul Makonda, 
amewaonya viongozi wa Man-
ispaa ya Kigoma Ujiji kwam-
ba endapo hawatabadilika, 
atapendekeza kuvunjwa kwa 
baraza la madiwani.

Makonda aliyasema hayo 
jana wakati akizungumza na 
wananchi wa Kigoma katika 
mwendelezo wa ziara yake ya 
kukagua utekelezaji wa ilani 
ya uchaguzi na kutatua kero za 
wananchi.

Aliwapa onyo la mwisho 
viongozi wa Manispaa ya Kigo-
ma kuhakikisha wanafanya 
kazi kwa kushirikiana badala ya 
kuendeleza malumbano yanay-
osababisha wananchi kukosa 
maendeleo.

“Kumekuwa na malumbano 
ya madiwani na watendaji, 
kila mtu kuwa na mtu wake 
wa kumpa tenda inakwamisha 
maendeleo ya wananchi wa 
Kigoma, wana mivutano isi-
yokuwa na tija inayoongozwa 
na ubinafsi na zaidi ya yote ni 
upigaji,” alisema

Alisema mvutano huo una-
sababisha kukosekana kwa 
maendeleo na endapo wakien-
delea kupata taarifa watakaa 
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na serikali za 

Mitaa (TAMISEMI) na kupeleka 
mapendekezo kwa Mwenyekiti 
wa chama ambaye ni Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, kulivunja 
baraza la madiwani na kuweka 
uongozi wa mpito.

Alisema lengo la kufanya 
hivyo ni kuwasaidia wananchi 
wa Kigoma kupata maendeleo 
na wanataka viongozi walioch-
aguliwa na walioteuliwa wawe 
na kauli moja ya kuwahudumia 
wananchi.

“Hili nimeona niliseme 
hadharani ili mstahiki meya 
na madiwani wenzake, wa-
tendaji mliopo pamoja na 
Mkurugenzi muende kutafuta 
namna ya kufanya kazi kama 
timu moja hawa wananchi wa-
nataka maendeleo hawataki 
malumbano,”alisema Makonda.

Aidha, Makonda ameagiza 
ofisi ya Mkuu wa Mkoa kufun-
guliwa ofisi kesho ( Jumapili) 
na watendaji wote wa Kigoma 
vijijini na mjini wafike kwa ajili 
ya kutatua kero za wananchi na 
yeye atapita kufuatilia.

“Ninahitaji kila mmoja asiki-
lizwe ili tupate haki za wa-
nanchi tunachokitaka ni wa-
nanchi kutatuliwa kero zao 
na sio viongozi kuendelea 
kulumbana,”alisema Makonda.

Aidha, Makonda alisema 
walipokuwa Wilaya ya Kasulu, 
kuna diwani wa Kageramkan-
da, Ezekiel Kabonge, aliyesi-
mamishwa kwa miaka mitatu 

na uchaguzi haujafanyika.
Awali Kabonge alidaiwa ame-

fanyiwa vitimbi kwa madai 
kuwa si raia wa Tanzania na 
alikwenda kufungua kesi na 
kupatiwa ushindi kuwa Mtan-
zania kutokana na hukumu ili-
yotolewa na jaji.

Alisema licha ya kupatiwa 
hukumu ameendelea kuzuiwa 
kuwa diwani hali iliyosababi-
sha wananchi wake wakose 
maendeleo katika kata hiyo 
kutokana na mgogoro unaoen-
delea na kuomba kurudishiwa 
uongozi wake.

Aidha, Makonda alisema 
amefanya mazungumzo na 
viongozi wa serikali wote kwa 
pamoja wamekiri kata hiyo 
inatakiwa kuwa na mwakilishi 
ni makosa kutokuwa na mwak-
ilishi.

Alisema kwa kuwa mwakili-
shi yupo kwa mujibu wa katiba 
walichokubaliana na viongozi 
wa serikali wataleta timu ku-
toka taifa itakayokuwa chini ya 
ofisi ya Mkuu wa Mkoa.

“Timu hiyo itachunguza 
mambo yote ya migogoro ya 
ardhi iliyopo kwenye mipaka, 
migogoro ya vitalu, mashamba 
na kwa sababu kuna timu ya 
mawaziri ilishapita ikaandika 
ripoti timu hiyo itajiweka ma-
hususi kwa mkoa wa Kigoma ili 
kuhakikisha wananchi wanapa-
ta majibu kwa wakati,”alisema 
Makonda.
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NOTISI YA MNADA WA HADHARA/MARUDIO YA TANGAZO
TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED kwa idhini na mamlaka tuliyo pewa na MWANGA HAKIKA BANK, tutauza kwa njia ya Mnada wa hadhara  wa 
mali/dhamana za wadaiwa wake kama ilivyo onyeshwa kwenye jedwali hapo chini, Mnada utafinyika mahali dhamana zilipo baada ya siku kumi nne (14) au 
siku saba (7) kuanzia tarehe ya notisi / tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao

MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi wa dhamana unaruhu siwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali iliyopo na mahali ilipo.
3. Mshindi wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyo pungua 25% ya bei iliyo fikiwa siku ya mnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi 

na nne(14) toka tarehe yam nada.
4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki(transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank(eviction) ni 

za mnunuzi.
5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 
TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED

P.O.BOX 1305
Songea,Ruvuma 

Tel: 0757 940 064/ 0716 070 298/ 0784 718 734
Email:twinscoltd5@gmail. com

NA JINA LA 
MDAIWA 

JINA LA 
MDHAMINI  

AINA YA DHAMANA MAHALI 
DHAMANA ILIPO 

TAREHE NA SAA 
YA MNADA 

KAMPUNI/DAL
ALI HUSIKA 

1 
PAULO J. 
MUHIRI 

PAUL JULIAS 
WANGUBO 

NYUMBA YENYE 
LESENI YA MAKAZI 
NA.ILA 029742 

KIPUNGUNI B, 
KITUNDA, ILALA 
MUNICIPALITY, 
DAR ES SALAM 

TAREHE 
13/02/2024 NA 
KUENDELEA 
KUANZIA SAA 
04:00 ASUBUHI 
NA KUENDELEA 

TWINS 
AUCTION MART 
COMPANY 
LIMITED 

2 
KAISER 
ALLOYCE 
KINYANGASI 

KAISER 
ALOYCE 
KINYANGASI 

NYUMBA YENYE 
HATI YA MAUZIANO 
YA KIWANJA 
KUTOKA SERIKALI 
YA MTAA 

MBWATE, 
KIBAHA,PWANI 

TAREHE 
24/02/2024 NA 
KUENDELEA 
KUANZIA SAA 
04:00 ASUBUHI 
NA KUENDELEA 

TWINS 
AUCTION MART 
COMPANY 
LIMITED 

Mafuriko yazidi kuleta maafa maeneo mbalimbali
Na Waandishi Wetu 

MAFURIKO yanayotokana 
na mvua inayoendelea kunye-
sha katika maeneo mbalimbali 
nchini, yameendelea kusaba-
bisha maafa kwa kuharibu 
nyumba huku mazao na mali 
zikisombwa pamoja na baadhi 
ya huduma kufungwa.

Katika taarifa zilizotolewa ku-
toka baadhi ya maeneo nchini, 
zaidi ya nyumba 100, masham-
ba yenye mahindi na maha-
rage vimesombwa na maji ka-
tika Kata ya Mbalagani,  Maswa 
mkoani Simiyu.

Aidha, baadhi ya wananchi 
wamejeruhiwa baada ya kupo-
romokewa na kuta za nyumba 
zao.

Diwani wa Mbalagani, Abel 
Masunga, alisema juzi kuwa 
mvua hiyo iliyonyesha kuanzia 
majira ya asubuhi, ilisababisha 
uharibifu wa miundombinu ya 
barabara     pamoja na mazao 
yaliyofunikwa    na maji kutoka 
katika mto uliofurika na kum-
waga maji katika makazi ya 
watu.

“Mashamba ya wananchi, 
miundombinu na nyumba 
ni sehemu ya vitu ambavyo 
vimepata madhara katika kata 

yangu. Tunaomba  serikali ku-
tutazama na kutusaidia kutu-
wezesha msaada ili kurejesha 
matumaini ya wakazi wa mtaa 
huu,” alisema.

Wakieleza hali ilivyokuwa, 
baadhi ya waathirika wa mvua 
hizo walisema janga hilo lil-
itokea juzi majira ya saa 7:00 
mchana baada ya mvua kuka-
tika na maji ya mto kuacha njia 
na kufuata makazi ya watu.

Mkazi mwingine, Zingola 
Mafule, aliiomba serikali na 
wadau mbalimbali kuzisaidia 
kaya hizo hususani kwa watoto 
wanaotakiwa kuendelea na 
masomo ili wapate haki yao ya 
msingi.

Mkuu wa Wilaya ya Maswa, 
Aswege Kaminyonge, alifika 
katika eneo hilo na kutoa ta-
hadhari kwa wananchi hao 
hususani wale wenye nyumba 
ambazo si stahimilivu kuhama.

“Mto umefurika sana kwa 
kipindi hiki ambavyo hai-
jawahi kutokea. Niwaombe  
mchukue tahadhari kwani leo 
hii mali zetu zimesombwa na 
nyumba kubomoka watu ha-
wajadhurika zaidi kutokana 
na kuwa madhara yametokea 
mchana, hivyo tusisubiri hatari 
zaidi za kibinadamu,”alisema 

Kaminyonge.
Katika hatua nyingine, wakazi 

wa Kijiji cha Songambele Kata 
ya Ipalamasa wilayani Chato, 
mkoani Geita, wameingiwa na 
hofu baada ya kutokea mlipuko 
wa maji ulioambatana na moshi 
na tope lililofunika hekta 17 za 
mazao na baadhi ya nyumba.

Mmoja wa wakazi hao, Flora 
Benjamin, alisema hali hiyo 
ilianza kama mvuke ndipo 
yakaanza kutoka maji yali-
yoaanza kuteremsha miti na 
tope kuelekea katika maeneo 
ya mashamba ya mpunga na 
makazi.

Kutokana na hali hiyo, mmo-
ja wa wakazi, Faustine Mbasa, 
aliomba serikali kupeleka 
wataalamu wa miamba katika 
eneo hilo na kufanya utafiti ili 
kubaini chanzo cha mlipuko 
wa tope hilo ambalo limetokea 
ghafla katika mashamba yao.

Mkuu wa Wilaya ya Chato, 
Deusdedith Katwale, alifika 
katika eneo hilo na kuahidi ku-
peleka wataalam wa miamba 
ambao watasaidia kuhakikisha 
wanachunguza suala hilo na 
kubaini endapo kuna mad-
hara yanaweza kujitokeza ili 
yadhibitiwe mapema au ku-
chukua tahadhari.

SHULE YAFUNGWA 
SERIKALI ya Wilaya ya Moro-

goro imeifunga Shule ya Msingi 
Juhudi iliyopo Kata ya Lukobe 
Manispaa ya Morogoro ikiwa 
ni hatua ya kuchukua tahad-
hari dhidi ya madhara yanay-
oweza kutokea tena kutokana 
na mvua zinazonyesha maeneo 
mbalimbali mkoani hapa.

Uamuzi wa kuifunga shule 
hiyo ni kwa ajili ya usalama wa 
wanafunzi na walimu dhidi ya 
mafuriko ambayo yametokea 
mara kadhaa shuleni hapo.

Baada ya kufungwa kwa 
shule hiyo, Januari 30 mwaka 
huu Kamati ya Wataalamu ya 
Halmashauri ya Manispaa Mo-
rogoro (CMT) ikiongozwa na 
Mkurugenzi wa Manispaa hiyo, 
Ally Machela, imeridhia ku-
jenga shule mpya ya msingi ya 
dharura.

Shule hiyo mpya itajengwa 
katika eneo la Shule ya Sekond-
ari Tushikamane iliyopo katika 
Kata ya Lukobe.

Machela alisema uamu-
zi  wa  Manispaa ni kuhakiki-
sha wanafunzi wa Shule ya 
Msingi Juhudi wanaendelea na 
masomo baada ya shule hiyo 
kufungwa.

Alisema kwa kuanza zita-

tolewa Sh. milioni 25  kwa ajili 
ya kukamilisha maboma mawili 
yaliyopo katika Shule ya Se-
kondari Tushikamane kwa ajili 
ya kusoma wanafunzi wa dara-
sa la awali 53 pamoja na ofisi ya 
walimu.

Januari 25 mwaka huu Shule 
ya Msingi Juhudi iliyopo Kata ya 
Lukobe ilikumbwa na mafuriko.

Kabla ya kufungwa kwa shule 
hiyo, Shirika  la Kimatafa la 
Humanity First Tanzania (Utu 
kwanza) kwa kushirikiana na 
Ahmadiyya Muslim Jamaat 
Tanzania lilitoa vijana kwa ajili 
ya kusafisha vyumba vya ma-
darasa vilivyojaa tope ili  ku-
wezesha wanafunzi  kuendelea 
na masomo.

Hata hivyo, imeonekana 
eneo hilo si salama tena  ku-
wapo kwa shule hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Moro-
goro, Rebeca Nsemwa ambaye 
ni Mwenyekiti wa Kamati ya Ul-
inzi na Usalama alilazimika ku-
chukua hatua ya kuifunga shule 
hiyo ikiwa ni tahadhari dhidi ya 
madhara yanayoweza kutokea 
tena.

- Imeandikwa na Vitus 
Audax (MASWA na CHATO) 
na Ashton Balaigwa (MORO-
GORO). 
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Mambo manane yaliyotikisa bunge siku nne
Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE moto. Ndivyo ili-
vyokuwa kutokana na mjadala 
mkali ndani ya siku nne katika 
Mkutano wa 18 wa Bunge un-
aoendelea jijini Dodoma. Ni 
mjadala uliotikisa vichwa vya 
wanasiasa, wanaharakati na 
wadau mbalimbali huku mambo 
manane yakishuhudiwa kuibuka 
ikiwamo mvutano wa wabunge 
hasa katika suala la uundwaji wa 
Tume Huru ya Uchaguzi.

Mengine yaliyotawala mjadala 
huo ni Mwenyekiti na Makamu 
Mwenyekiti wa Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC). Baada ya 
mjadala mrefu, ikakubalika 
kuwa vigogo hao wanaobeba 
hatima ya uchaguzi nchini, sasa 
hawatateuliwa moja kwa moja 
na Rais kama ilivyokuwa awali, 
kwa sheria iliyopitishwa na 
bunge, sasa watapendekezwa 
kwa Rais na Kamati ya Usaili.

Mambo hayo yaliibuka katika 
mjadala wa miswada ya sheria 
tatu zilizowasilishwa bungeni 
ambazo ni Sheria ya Uchaguzi 
wa Rais, Wabunge na Madiwani; 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi, na 
Sheria ya Vyama vya Siasa, zote 
za mwaka 2023.

Jambo lingine lililotikisa 
mjadala wa Bunge ni katika 
muswada wa Sheria ya Uchaguzi 
kuhusu wakurugenzi wa hal-
mashauri za wilaya, miji, mani-
spaa na majiji kusimamia ucha-
guzi. Baada ya mjadala mrefu, 
ilikubaliwa kwamba si lazima 
wawemo bali mtumishi yeyote 
mwandamizi wa umma anaweza 
kuwa msimamizi.

Kupitishwa kwa miswada 
hiyo, sasa hatua inayosubiriwa 
ni Rais Samia Suluhu Hassan ku-
tia Saini wakati wowote na hati-
maye kuwa sheria. Hatua hiyo 
pia imetoa mwanya au mawan-
da mapana zaidi ya namna gani 
makamishna wa NEC wanaweza 
kuteuliwa pamoja na wasimam-
izi wa uchaguzi katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Pia kuna suala la NEC kusi-
mamia uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani na ule 
wa Serikali za Mitaa. Katika hilo, 
serikali imeridhia maoni ya 
wadau mbalimbali nchini, viki-
wamo vyama vya upinzani, vion-
gozi wa dini, asasi na mashirika 
ya kiraia, baada ya kushauriana 
na Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Utawala, Katiba na Sheria, 
kuunganisha Sheria ya Uchaguzi 
wa Rais, Wabunge, Madiwani na 
Sheria ya Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa, Vijiji na Vitongoji.

VITI MAALUM
Wakati wa kupitia marekebi-

sho ya serikali, katika Muswada 
wa Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani wa 
Mwaka 2023, kulijitokeza mvu-
tano mkali kuhusu  uteuzi wa 
wabunge na madiwani wa viti 
maalumu.

Akiiongoza Kamati ya Bunge 
zima kupitia kifungu kwa ki-

fungu, Spika wa Bunge, Dk. 
Tulia Ackson, alisema serikali 
imependekeza kifungu kipya 
cha 114, ambacho NEC, baada 
ya kushauriana na Msajili wa 
Vyama vya Siasa, inaweza kutoa 
mwongozo kwa vyama vya siasa 
kuhusiana na mwongozo wa ku-
chagua wagombea wanawake 
wa viti maalumu.

Mbunge wa Viti Maalum, Sa-
lome Makamba, akichangia 
jambo hilo, alisema mwongozo 
huo ni kuhusu upatikanaji wa 
wagombea wa viti maalum 
wa ubunge na udiwani, lakini 
mwongozo unaotakiwa ni wa 
namna ambavyo mchakato un-
atakiwa ufanyike ndani ya vya-
ma kwa kuzingatia mambo ya 
jinsia.

“Tunataka kuweko na jinsia 
kwa kuzingatia vipaumbele 
mbalimbali tofauti na sasa hivi.  
CCM kwa mfano, ina wabunge 
wa vyuo vikuu, wanaotokana na 
NGO (mashirika yasiyo ya kiseri-
kali). Huku kwetu CHADEMA, 
tunachagua wabunge wa mikoa 
na wabunge wa vijana.

“Ni lazima tuwe na mwongozo 
sawa ambao utakuwa na sura 
ya kitaifa wa namna ambayo 
wabunge wa viti maalumu wa-
napaswa kupatikana ili kuon-
doa upendeleo, rushwa, mazin-
gira ya namna hiyo. Tunatamani 
Msajili wa Vyama vya Siasa na 
Tume, watupatie standard form 
(mfumo unaofanana), ambao 
mimi nikisema naenda kugom-
bea CHADEMA leo sina wasiwa-
si,” alisema. 

Kauli hiyo ilijibiwa na Spika 
Dk. Tulia ambaye alisema haku-
na haja ya kutaka tume na msa-
jili alisema kuviamulia mambo 
kwa kuwa huo ni utaratibu wa 
ndani ya chama katika kupata 
wawakilishi wake.

 Mbunge wa Viti Maalum, So-
phia Mwakagenda, alisimama 
na kusema suala si kwamba wa-
taenda kuingilia vyama, wanafa-
hamu kwamba Msajili wa Vyama 
ndiye baba anayesimama kati-
kati kuhakikisha vyama vyote vi-
nafanya sawasawa na katiba zao.

“Kwa hiyo sisi tunafikiria 
kwamba, kama wanawake tuki-
wa na uniform ya kupata viti 
maalumu vya wanawake, tuta-

punguza malalamiko na uon-
evu, ambao tunafikiri wanawake 
wajao wa miaka ijayo wasije kuy-
apata.

“Tunapozungumzia fomula 
moja tutengeneze; na labda 
niongezee jambo moja hapo 
isiwe Msajili wa Vyama, wawe-
kwe na viongozi wa vyama pia, 
waambiwe kwamba utaratibu 
wetu wa kupata viti maalum ni 
huu hapa,” alisisitiza.

Spika alilazimika kutoa ufa-
fanuzi na kusema: “humu ndani 
vyama vikubwa vilivyomo, kuna 
uwakilishi wa Wabunge wa Viti 
Maalum ni Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA) 
na Chama cha Mapinduzi (CCM). 
Chama cha Mapinduzi, wabunge 
wanawake wanaoenda kugom-
bea majimboni, ukishindwa huji 
humu ndani (Bungeni).

“Wabunge wa CHADEMA, Viti 
Maalumu, ukienda kugombea 
jimbo na jina lako linakuwapo 
kwenye orodha. Ni taratibu am-
bazo kila chama kimejiwekea 
namna ya kuleta watu humu 
ndani. Sasa hayo mnataka 
yakaamuliwe wapi zaidi ya nda-
ni ya vyama vyenu?”

Katika kutetea hoja hiyo, 
Neema Lugangira (CCM), alise-
ma: “Nami nisisitize kwamba tu-
liridhia kuondoa yale mapende-
kezo ya kamati kwenye 112 na 113 
(kifungu), kwa sababu serikali 
ilikuwa imeleta mapendekezo 
kwenye 114, ambayo Spika ulitu-
ambia kinaweza yakabeba yote 
mawili.

“Lakini nikirejea kwenye ibara 
ya 81 kinachoweka masharti 
yanayofafanua utaratibu utakao-
tumiwa na vyama vya siasa, kwa 
ajili ya kuchagua na kupende-
keza majina ya aina ya Wabunge 
waliotajwa katika ibara ya 66 (1) 
b na ukirejea hapo utaona hapo 
inaongelewa wa Viti Maalum. 
Kwa hiyo hiki tunachojaribu 
kukiongelea hapa ni kwamba, 
basi tume itekeleze jukumu lake 
la kikatiba ambalo liko kwenye 
katiba.”

Mvutano huo ukamwibua 
tena Spika akisisitiza yuko pale 
pale kwamba NEC yaweza ku-
weka masharti yanayofafanua 
utaratibu.

“Sasa hivi Tume ya Uchaguzi 

imeweka masharti au haya-
po? Mmefikaje humu ndani 
Wabunge wa Viti Maalum kama 
tume haijaweka?” alihoji.

Alipomaliza kuhoji jambo 
hilo, Lugangira aliendelea ku-
jenga hoja yake akisema: “Hapa 
hoja kubwa na msingi wa hoja ni 
utaratibu unaofanana. Yaani tu-
nachojaribu kufanya ni kwamba 
kuwe na utaratibu unaofanana 
wa namna ya kuwapata hawa 
wawakilishi wa viti maalum.”

Mbunge wa Viti Maalumu 
(CCM), Agness Hokororo, alipo-
simama aliungana na wachangi-
aji wengine, akisema haoni mad-
hara katika hoja hiyo ya uteuzi 
wa wabunge na madiwani wa 
viti maalum.

“Mheshimiwa Mwenyekiti (Dk. 
Tulia), nataka kujibu swali lako, 
je vyama vinaingiliwa? Jibu ni 
hapana kwa kufuata muktadha 
wa ibara ya 81. Kifungu cha 114 
kilichopendekezwa kinasema 
tume inaweza. Kwa hiyo sioni 
madhara. Umefafanua vizuri 
kwamba vyama hivi viwili am-
bavyo vina wabunge kwamba 
pengine kule wana huo utarati-
bu na huku kuna huo utaratibu.

“Tukumbuke wakati mwing-
ine hawa wabunge wa viti 
maalum kwa utaratibu huu am-
bao sasa hivi vyama unavitumia, 
utaratibu wa ndani ya chama 
changu (CCM) ni murua kabisa 
na madhubuti kabisa, tunauku-
bali kwa asilimia 100.

Akifafanua zaidi hoja kuhusu 
uteuzi huo, Mbunge wa Nyasa 
(CCM), Stella Manyanya, alisema 
kwa mara ya kwanza, wabunge 
wanawake wamejitahidi sana 
kwenda sambamba na miswa-
da hiyo ili kujitahidi kuangalia 
changamoto zote zinazolikabili 
kundi la wanawake.

“Lengo la sheria zinazotung-
wa ni kurekebisha mapungufu 
ambayo yalikuwa yanaonekana 
katika maisha ambayo tuli-
kuwa tayari tumeshayapitia, 
tumeshayaona. Kwa hiyo tuka-
ona kwamba, kwa sababu tume 
inayo hiyo nafasi ya kufanya 
hivyo. Na hapa tunalozungum-
zia ni la mtu huyu mwanamke 
atakayekuwa kwenye kundi la 
viti maalum.

“Ni vyema hizi changamoto, 

huko kwenye chama tukisema 
tu tunawaachia ni sawa, lakini 
kuna suala la msingi la haki za 
binadamu, suala la msingi la 
haki za huyu mwanamke au jin-
sia kwa ujumla wake,” alisema.

“Kwa hiyo, kwa msingi huo 
sisi tunaona kwamba, ukiwekwa 
utaratibu mzuri kwa vyama, am-
bao ukiacha leo kwa CCM am-
bao hatuna shida kubwa, lakini 
kwa CHADEMA, na kuna vyama 
vingi tu, tumesema viko 19 vye-
nye usajili wa kudumu. Ni vyema 
kuweka msingi ambao unaleta 
maridhiano, unaleta kujenga, 
kurekebisha na kujenga upya,” 
alisisitiza.

Baadae, Mbunge wa Viti 
Maalum (CCM), Hadija Taya 
(Keysha), alisimama na kusema: 
Kama walivyosema wenzangu, 
katiba inaruhusu NEC, vyama 
vya siasa vipendekeze na ku-
toa utaratibu wa kuchagua 
kutekeleza jambo moja lakini 
jambo la kuchagua bado  kwa 
sababu bado katiba inaruhusu 
nadhani ni vizuri sisi Wabunge 
tukatengeneza sheria nzuri.

“Kwa sababu hii inaenda kum-
saidia mwanamke au Wabunge 
wa Viti Maalum kuonekana 
kama si Wabunge, wapo wapo 
tu. Wabunge ambao ni heshima 
na wamegombea kwa utaratibu 
mzuri ambao umetengenezwa 
na sheria ambayo tunakwenda 
kuitengeneza leo.”

Mvutano huo ulimwibua Nai-
bu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu), Patrobas Kat-
ambi, ambaye alisimama na ku-
lieleza Bunge kuwa: “Hili jambo 
ndio maana upande wa serikali 
tulisema tunaondoa kwa sababu 
tunazo sababu… ukirudi kwenye 
sheria ya msingi, inaeleza kwam-
ba kama ataleta nje ya utaratibu 
na akawa amekiuka haki za bin-
adamu na hisia zote ambazo ni 
‘genuine’ za wabunge, maana 
yake bado sheria nyingine zita-
tumika kuamua.”

Dk. Joseph Mhagama, ambaye 
ni Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Utawala, 
Katiba na Sheria, alisimama 
akisema: “Kamati ilishauriana 
na serikali, lakini nimeshangaa 
kuona serikali kwa nini wana-
taka kuondoa kifungu ambacho 
wamekileta.

“Madhumuni ya kamati ni 
kuwa na utaratibu wa wazi na si 
utaratibu unaofanana. Kwa hiyo 
CCM, natolea mfano, utaratibu 
wa kupata viti maalum ni huu, 
kwa hiyo tume na msajili wa vya-
ma vya siasa wajue utaratibu wa 
Chama cha Mapinduzi ni huu.

Mwanachama wa CCM am-
baye aligombea nafasi hiyo 
akaikosa, kwa sababu utaratibu 
haukufuatwa, awe na fursa ya 
kulalamika kwa chombo kina-
chosimamia hizo taratibu. Kad-
halika kwa vyama vingine na 
haikulenga chama chochote, 
ililenga vyama vyote vya siasa 
viweke utaratibu wa wazi na sio 
unaofanana.”

Dk. Joseph Mhagama Dk. Tulia Ackson Salome Makamba
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Mbunge wa Kavuu na Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi,   Geophrey Pinda, 
akisisitiza jambo wakati akikagua maendeleo ya ujenzi wa barabara ya Sitalike- Kibaoni,  Mlele 
mkoani Katavi jana. PICHA: MUNIR SHEMWETA

Wawili wafariki dunia kwa kupigwa na radi
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WATU wawili katika Kijiji cha Kigugu, 
Mvomero mkoani hapa, wamefariki 
dunia  kwa kupigwa na radi usiku, 
wakiwa ndani ya nyumba wakiangalia 
mashindano ya Kombe la Mataifa ya Af-
rika (AFCON 2023) hatua ya robo fainali.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Morogoro, Kamishna Msaidizi (ACP) 
Alex Mkama, amethibitisha kutokea 
kwa tukio hilo na kusema lilitokea juzi 
mwaka huu majira ya usiku katika kijiji 
hicho. 

Mkama alisema watu hao wawili 
walikuwa sabuleni usiku wakiangalia 
mashindano ya mpira wa miguu na 
mvua ilikuwa ikinyesha ikiwa imeam-
batana na radi. 

Aliwataja  waliofariki dunia kuwa ni 
Juliana Robert (31), mkazi wa Kungwe 

na Mateso Athanas (35) pia mkazi wa 
Kungwe wilayani Mvomero.

Kutokana na tukio hilo, Kamanda 
Mkama aliwashauri wananchi ku-
chukua tahadhari nyakati za mvua zi-
naponyesha zinazoambatana na radi 
kwa kuzima     umeme na vifaa vingine 
vya mawasilino ikiwemo simu  na tel-
evisheni.

Alisema vifaa hivyo kuna uwezekano 
mkubwa kuingiliana na mawimbi ya 
radi, kwa kufanya hivyo wakataweza 
kuepuka madhara yanayoweza kuji-
tokeza nyakati hizo. 

Februari 2, 2024 ilianza michuano ya 
Afcon hatua ya robo fainali, kwamba 
majira ya saa 2:00 usiku kulikuwa na 
mechi kati ya Nigeria dhidi ya timu ya 
Angola. Katika mechi hiyo, Nigeria ili-
ibuka na ushindi wa bao 1-0.

Siku hiyo pia majira ya saa 5:00  usiku 

Pinda alia kasi ndogo 
ujenzi barabara
Na Munir Shemweta, 
KATAVI

MBUNGE wa Kavuu, 
Geophrey Pinda, amem-
lilia Waziri wa Ujenzi, 
Innocent Bashungwa, 
kutokana na uchelew-
eshaji ujenzi wa barabara 
kutoka Kibaoni- Sitalike 
yenye urefu wa kilomreta 
70 katika Halmashauri ya 
Mpimbwe, Mlele mkoani 
hapa.

Barabara hiyo inay-
ojengwa na Kampuni ya 
China Railway Seventh 
Gruop Co  Ltd ujenzi 
wake uliianza mwishoni 
mwa mwaka 2022 na ku-
tarajiwa kukamilika mwa-
ka huu.

Pinda ambaye ni Naibu 
Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, 
alitembelea eneo la bara-
bara hiyo jana ikiwa ni se-
hemu ya ziara ya jimboni 
kwake iliyolenga kufanya 
ukaguzi wa shughuli za 
maendeleo pamoja na 
kuwajulia hali wananchi 
waliopatwa na ugonjwa 
wa kipindupindu.

Kwa mujibu wa mbunge 

huyo, barabara hiyo ya 
Kibaoni- Sitalike ujenzi 
wake ulitakiwa uwe ume-
fikia asilimia 50  lakini 
mpaka kufikia sasa unas-
uasua. 

“Barabara hii ni 
muhimu sana kwa wa-
nanchi wa Kavuu na 
halmashauri nzima ya 
Mpimbwe kwa kuwa ni ya 
kimkakati kwa uchumi wa 
wana Mpimbwe,” alisema 
Pinda.

Pinda alimwomba Wa-
ziri Bashingwa kuitupia 
jicho la karibu  bara-
bara hiyo kutokana na 
umuhimu wake, lakini pia 
kuwaokoa wananchi wa 
jimbo lake kutokana na 
adha wanayoipata wan-
apoitumia barabara hiyo.

  Halmashauri ya 
Mpimbwe mkoani Katavi 
ni moja ya maeneo ya 
uzalishaji mazao mbalim-
bali ya kilimo  kama vile 
mpunga, mahindi, ufuta 
na alizeti na kukamilika 
kwa barabara hiyo itaku-
wa kichocheo kikubwa 
cha usafirishaji mazao 
hayo na kuwezesha wa-
nanchi kuinuka kiuchumi.

Mzee Mwinyi alazwa, watu wamwombea
Na Mwandishi Wetu

RAIS Mstaafu wa Awamu ya Pili, Ali 
Hassan Mwinyi,   amelazwa hospitalini 
akiugua maradhi ya kifua. 

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa juzi 
usiku kwa umma na  msemaji wa famil-
ia, Abdullah Ali Mwinyi, Rais Mstaafu 
Mwinyi anaendelea kupata matibabu 
chini ya uangalizi wa karibu wa madak-
tari. 

Pasipo kutaja hospitali aliyolazwa, 
taarifa hiyo ilieleza kuwa kutokana na 
ushauri wa madaktari wake, familia im-
eona ni vyema apate faragha akiwa ana-
patiwa matibabu. 

“Hivyo familia inaiomba jamii kum-
kumbuka kwenye dua, sala, na maom-
bi,” ilieleza taarifa hiyo.

Taarifa hiyo pia ilisema: “Tunamwom-
ba Mwenyezi Mungu amjaalie shifaa ya 
haraka mzee wetu pamoja na wagonjwa 
wengine wote wanaokabiliwa na mara-
dhi mbalimbali”.

Tangu kutolewa kwa taarifa hiyo, Wa-

tanzania mbalimbali wakiwamo vion-
gozi kupitia akaunti zao za mitandao ya 
kijamii, walijitokeza kumtakia heri ya 
afya Rais Mstaafu Mwinyi.

Mmoja wa watu hao ni Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Gerson Msigwa, kupitia 
akaunti yake ya Instagram aliandika: 
“Tuungane kumwombea mzee wetu Al-
haj Ali Hassan Mwinyi, Rais Mstaafu wa 
Awamu ya Pili apone haraka. Mwenyezi 
Mungu ashushe uponyaji na awape 
maarifa madaktari wetu ili wakomeshe 
maradhi yanayomkabili.”

Mwingine ni aliyewahi kuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Mara, Ally Hapi, ambaye 
aliandika: “Mwenyezi Mungu wa re-
hema akujaalie shufaa upone maradhi 
yanayokusibu. Mzee wetu Ali Hassan 
Mwinyi unazo dua zeu. Amin.”

Aliyewahi kuwa Mbunge wa Af-
rika Mashariki (EALA), Shyrose Bhanji 
aliandika: “Mungu akufanyie wepesi 
baba. Tunakupenda na kukuombea ure-
jee katika afya yako.”

kulikuwa na mechi nyingine 
kati ya Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) dhidi ya 
Guinea na DRC iliibuka kidedea 
kwa ushindi wa mabao 3-1.
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NI wiki ya nne imeanza tangu shule 
zifunguliwe, lakini baadhi ya wa-
nafunzi waliochaguliwa kujiunga na 
kidato cha kwanza katika sekondari 
za mikoa mbalimbali hawajaripoti 
shuleni.

Miongoni mwa mikoa hiyo ni 
Geita,  ambayo wanafunzi 7,297 kati 
ya 8,292 waliochaguliwa kujiunga 
na kidato cha kwanza hawajaripoti 
shuleni katika Halmashauri ya Mji 
wa Geita.

Hayo ni kwa mujibu wa Mkuu wa 
Wilaya ya Geita, Cornel Magembe, 
hiyo ikiwa ni sehemu ya mkoa wa 
Geita, kwa upande wa mkoa wa 
Mara, zaidi ya wanafunzi 20, 572 
wa kidato cha kwanza hawajaripoti 
shuleni.

Mkuu wa Mkoa huo, Said 
Mtanda anafafanua kuwa 52, 784 
walichaguliwa kujiunga shule za 
sekondari mkoani humo, lakini hadi 
kufikia Januari 17 ni wanafunzi 32, 
212, ambao wameripoti shule.

Baada ya kuelezea kwa kifupi, 
nijadili suala hilo kwamba, utoro 
shuleni   ni adui wa maendeleo ya 
mwanafunzi, hivyo ingekuwa ni 
vyema kama utafanyika mkakati wa 
kujua chanzo kukitafutia ufumbuzi 
wa kudumu.

Mkoa wa Mara na sehemu ya 
mkoa wa Geita, ni wanafunzi 27, 
867 ambao hawajaripoti shule, sasa 
ikiwa hali kama hiyo itakuwa nchi 
nzima mbona wanafunzi wengi 
watakuwa wako nyumbani hadi 
sasa.

Tanzania Bara ina mikoa 26, 
iwapo kila mkoa utakuwa na idadi 
ya wanafunzi watoro kama mkoa 
wa Mara, maana yake ni kwamba 
wanafunzi 534, 872  hawapo katika 
shule walizopangiwa.

  Inawezekana wengine wazazi 
wao wamewapeleka katika shule 
za kulipia, lakini sidhani kama 
watakuwa wengi kiasi hicho, bali 
sehemu kubwa wanaweza kuwa ni 
watoro.

Serikali imekuwa ikitumia njia 
ya msako kwa wanafunzi watoro, 
lakini bado utoro huo umeendelea 

Utoro ni adui wa maendeleo ya elimu,
usiwe sehemu ya maisha ya wanafunzi

 Muungwana Lazima Nilonge
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BUNGE la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania linaendelea na mku-
tano wake wa 18 jijini Dodoma, huku likiwa tayari limepitisha mis-
wada mitatu nyeti iliyokuwa ikivuta hisia za Watanzania wengi. Mis-
wada hiyo ni ya Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani; 
Sheria ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) na Sheria ya Vyama vya 
Siasa.

Kabla  ya kupitishwa kwa miswada hiyo, kulikuwa na mijadala 
mikali iliyotolewa na wabunge iliyofanya serikali kukubaliana na 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Sheria, Katiba na Utawala ambayo 
ilipokea maoni na kuyachakata kabla ya kuwasilishwa bungeni. 
Miongoni mwa mambo yaliyokubaliwa ni mwenyekiti na makamu 
mwenyekiti wa NEC kupitia katika usaili kama wajumbe wengine 
wa tume kabla ya majina yao kuwasilishwa kwa Rais kwa kuridhiwa 
na hatimaye kuteuliwa. 

Pamoja na mjadala wa miswada hiyo na shughuli zingine za Bunge 
kama maswali ya kawaida na yale yanayoelekezwa kwa Waziri 
Mkuu, kuna jambo lililovuta hisia na mijadala kutoka kwa wadau wa 
siasa. Jambo hilo ni Mbunge wa Momba (CCM), Condester Sichalwe, 
kutinga na video fupi bungeni inayoonesha baadhi ya wananchi wa 
jimbo hilo wanavyopata adha ya maji safi na salama, hivyo kutumia 
maji machafu yanayopatikana kwenye visima vya asili.

Mbunge Sichalwe alisema amefikia hatua hiyo baada ya wizara 
ndani ya chombo hicho cha kutunga sheria iliyoahidi kuchimba 
visima vya dharura lakini hadi sasa hakuna hata tone la maji. Wizara 
ilieleza Aprili, mwaka jana kuwa Sh. bilioni 9.5 ziliahidiwa kumaliza 
tatizo la maji katika jimbo hilo lakini hakuna utekelezaji wowote 
uliofanyika.

Kutokana na kutokutekelezwa kwa ahadi hiyo, alisema anaogopa 
kwenda jimboni kuwaeleza wananchi wake kwa kuwa ataonekana 
tapeli. Kwa maneno mengine, wananchi watakosa imani naye, hali 
itakayomfanya akose kura katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2025.

Hata hivyo, Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, alipopewa nafasi, alijibu 
kwamba kitendo hicho kinaweza kuwakatisha tamaa watendaji 
kwa kuwa kazi inafanyika katika kutatua kero hiyo jimbo la Momba. 

Ni wazi kwamba mbunge alikuwa akiwakilisha kilio cha 
wananchi wake lakini jambo la kujiuliza ni je, katika eneo hilo 
hakuna Wakala wa Majisafi na Usafi wa Mazingira (RUWASA) ambao 
umepewa jukumu la kutekeleza miradi ya maji? Pia ni hatua gani 
iliyochukuliwa katika ngazi ya halmashauri kwa maana ya baraza la 
madiwani katika kutatua kero hiyo. 

Kama alivyosema mbunge kwamba suala hilo lilifikishwa bungeni 
mwaka jana, lakini kulikuwa na ulazima gani wa kulirejesha ilhali 
Waziri anasema katika kuanza kwa kazi hiyo, serikali ilishatoa Sh. 
milioni 500 kwa ajili ya kuanza kutekeleza miradi hiyo?

Licha ya kulalamika, Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi Maryprisca 
Mahundi, awali alijibu kwamba jimbo hilo lina jumla vijiji 72  na 
mpaka sasa vijiji 30 vinapata huduma ya maji safi na salama kupitia 
miradi 18 ya maji ya bomba. Sambamba na vijiji hivyo, ilielezwa 
kuwa kuna utekelezaji wa miradi mingine ya maji katika vijiji 12 
ndani ya Momba.

Hatua aliyochukua mbunge ni nzuri na ina mashiko lakini 
ni vyema wabunge wakajua nini yawapasayo kufanya wawapo 
bungeni na yale wakiwa katika halmashauri. Ni dhahiri kwamba 
Sichalwe angepata majibu kama angefuatilia ngazi ya wilaya kupitia 
RUWASA vinginevyo, kinachoonekana alikuwa akihofia kupoteza 
ugali wake ifikapo 2025 kwamba hakuna kitu alichokifanya.

Na Sabato 
Kasika Mkoa wa 

Mara na 
sehemu ya 
mkoa wa 
Geita, ni 
wanafunzi 
27, 867 
ambao ha-
wajaripoti 
shule, sasa 
ikiwa hali 
kama hiyo 
itakuwa 
nchi nzima 
mbona 
wanafunzi 
wengi 
watakuwa 
wako 
nyumbani 
hadi sasa.

kuwapo, ninadhani ipo haja ya 
kubadili mbinu ili kujua chanzo cha 
tatizo iwe rahisi kulitafutia ufumbuzi.

Ninadhani mbuni mojawapo 
ni kuwauliza wazazi, walezi na 
wanafunzi wenyewe kwa nini 
kunakuwapo utoro ili waeleze sababu, 
kwani wakati mwingine ni kutojua 
umuhimu wa elimu, kinaweza kuwa 
chanzo. Kima

Kama chanzo kitakuwa hicho, 
basi waelimishwe na wahamasishwe 
waendelee kisha wachukue hatua, 
lakini pia kama tatizo ni mazingira ya 
ufundishaji na ujifunzaji, yaboreshwe 
na kuwa rafiki kwa wanafunzi.

Si siri kwamba shule za sekondari 
hasa za vijijini zina changamoto 
nyingi ikiwamo kuwa mbali na pia 
ukosefu wa mabweni, huenda vikawa 
chanzo cha utoro kwa baadhi ya 
wanafunzi.

Wengine wanaweza kuona kama 
ni kujitesa kutembea umbali mrefu 
shule na kukuta mazingira ya 
ufundishaji na ujifunzaji si rafiki na 
pia hakua chakula na hivyo wanaona 
ni bora     waachane na usumbufu 
huo.

Mazingira rafiki ya ujifunzaji na 
ufundishaji, shule kuwa karibu, 
kuwapo kwa mabweni na pia chakula 
cha mchana, vinaweza kusaidia 
kukabiliana na utoro, kwani hivyo ni 
sehemu ya vivutio kwa wanafunzi.

Lakini katika kundi hilo la 
watoro, inawezekana wapo ambao 
wamefaulu bila kujua na kusoma, 
hivyo hawaoni umuhimu wa 
kwenda sekondari na kuamua kukaa 
nyumbani na kuendelea na shughuli 
nyingine.

Hivi karibuni nilipata kisa cha aina 
hiyo, Musoma Vijijini mkoani Mara, 
baada ya mwanafunzi kuwagomea 
wazazi kwenda kidato cha kwanza 
akidai hajui amefauluje kwa maelezo 
kwamba hajui kusoma na kunadika.

Sasa kama hilo lina ukweli ndani 
yake, inawezekana wapo wanafunzi 
wa aina hiyo maeneo mbalimbali 
ya nchi na wanaweza kusababisha 
kuwapo kwa utoro kila mwaka wa 
masomo.
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SAFU

Sheria mpya kupitishwa sasa lakini 
mabadiliko ya Katiba bado ni muhimu

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Chifu Bagolole apewe maua au miiba yake

W
ANASEMA ukiona 
maharage yanaru-
karuka kwenye 
sufuria au chungu 

motoni, basi ujue yanaanza 
kuiva. Nchi inarukaruka, im-
eanza kuiva, tunakaribia kwe-
nye uchaguzi mwaka huu na 
mwakani.

Kila sehemu hivi sasa watu 
wanahaha, wakifikiria jinsi ya 
kuingia au kurejea, wanataka 
kuchaguliwa na wanajua si kazi 
rahisi na kama walikuwamo 
na wakaahidi sasa wanafikiria 
kama walitimiza.

Wananchi nao walioshika 
mpini, wanaangalia na kutath-
mini nani aliahidi nini na ame-
fanya nini na kama anastahili 
kuendelea au kupisha mwing-

J
APO miswada mitatu ya 
Sheria ya Uchaguzi, She-
ria ya Tume ya Uchagu-
zi, na Sheria ya Vyama 

vya Siasa imepitishwa bila 
kuzingatiwa maoni ya wach-
ache waliotaka kufanyika 
kwa marekebisho madogo ya 
katiba, tuendelee   kujifunza 
kuwa  watu wa shukrani kwa 
sheria hizi. Tunapaswa kush-
ukuru kwa kidogo kilichopa-
tikana, wakati tukiendelea 
kuomba tuletewa kile kikubwa 
tulichoomba cha mabadiliko 
madogo ya sheria. 

Mtu msafiri mwenye njaa, 
ambaye alitamani kula pilau au 
biryani mwisho wa safari yake, 
na baada ya kufika akaletewa 
mlo umefunikwa kwa kawa, 
akajua ni pilau au biriani kuku, 
mbuzi au ng’ombe, lakini al-
ipofunua akitumaini kukuta 
pilau au biriani, la haula!, aka-
kutana  na ugali maharage, je, 
atasusa kula?

ine kwa nafasi aliyo nayo.
Ngoma kubwa inalilia bun-

geni ambako kuna walioch-
aguliwa kwa kutoa ahadi lakini 
wako waliochaguliwa kwa hila 
tuna waliochaguliwa kwa ma-
takwa ya watu au mtu fulani.

Wote wako bungeni na wana-
dai kuwakilisha wananchi ‘wal-
iowachagua’ mwaka 2020, huku 
wananchi nao waliwatazama 
jicho pembe na kuomba siku 
ifike watamke kupitia masan-
duku ya kura.

Huu ni wakati ambao mwa-
nanchi anatakiwa ajiepushe 
kudanganywa na wapenda ma-
daraka waishio Tumbo Street, 
wanaodhani ni haki yao kuch-
aguliwa na ni haki yao kula 
bila kunawa. Mambo hayo ya-
naendana na kufanyika kwa 
ziara za mtu mmoja mmoja 
au makundi kujitambulisha 
au kutambulisha kundi lenye 
unasaba na anayetaka au watu 
wanaotaka kuwania kitu fulani.

Tunamshuhudia sasa Chifu 
Bagolole akizunguka takriban 
nchi nzima kwa kile anachose-
ma au kinachosemwa ni kujen-
ga kundi lake au chama chake 
cha siasa kilichomtuma.

Kuna maneno mengi yanato-
ka vinywani mwa watu kuhusu 
ziara ya Chifu Bagolole ambaye 
anadai katumwa na Chifu Han-
gaya, kupita akisikiliza kero za 
wananchi na kuzitafutia ufum-
buzi.

Chifu Bagolole naye anaifura-
hia ziara hiyo akipanda ma-
jukwaani akizingirwa na kush-
angiliwa na wananchi, huku 
akiwahoji kuhusu kero na ka-
dhia zinazowakabili na yeye ku-
waita watendaji kutoka kokote 
waliko kufika kuzitatua.

Wanaonufaika na ziara hiyo 
wanamwona kama mkombozi 
wao, huku walio tofauti naye 
wakiona ni kama anadhalilisha 
na kufedhehesha watendaji, 
lakini pia wakidai anajipa ma-
daraka makubwa isivyotakiwa.

Lakini wanashindwa kuona 
kwamba Chifu Hangaya ana-
muunga mkono na nyakati 
zingine akimpigia simu akiwa 
majukwaani na kumpongeza 
kwa analofanya.

Wanaolalamika wanashind-
wa kusoma alama za nyakati, 
kwamba nchi inarukaruka na 
inakaribia kuiva. Hawajui kuwa 
chama cha Chifu Bagalole kili-
kuwa kimekaa tenge na hivyo 
anajaribu kukirejesha mahali 
pake. Mnaohoji Chifu Bagalole 
ni nani basi jueni ni Paulo huyu 
huyu mnayemjua, aliyetikisa 
Dar es Salaam miaka ya nyuma 
enzi za Jiwe, baadaye akaingia 
mitini na sasa kurejea kwa kasi 
kubwa.

Anaibua kero za wananchi 
na kuzitafutia ufumbuzi sawia. 
Inadaiwa kuwa anavyofanya 
anaianika serikali, kwamba 
haipambani na matatizo ya 

wananchi mpaka anapofika 
yeye, ndipo wanapata wasaa 
wa kuyaanika. Lakini pia kuna 
maeneo kero hizo ni za miaka 
nenda rudi na zimekuwa ziki-
rushwarushwa kama mpira na 
kuacha wananchi wakiendelea 
kunung’unika. Wananchi wa-
nachotaka si sura ya mtu wala 
wajihi wake, bali ni kuona ma-
tatizo yao yanamalizwa sawia 
nao wanaendelea na ujenzi wa 
Taifa lao lakini pia mustakabali 
wao mwema.

Yawezekana wapo wanaom-
wona Chifu Bagalole kuwa ana-
tafuta umaarufu au anajijen-
gea uhalali wa kuwa kiongozi 
wa nchi siku zijazo, lakini hata 
kama ndivyo ni hiari yake na ya 
wananchi watakaoamua kama 
atawafaa au la.

Liwalo na liwe, anachokifan-
ya kinasaidia baadhi ya watu 
na kinaumiza wengine, lakini 
la msingi ni kuona wananchi 
hawateseki huku wakiwa na 
viongozi wao weledi walio-
wachagua.

Yawezekana pia Paulo ana-
wasaidia kuona ni nani wa 
kweli anayeweza kuwasaidia 
na ni nani longolongo anaye-
jali tumbo lake na si maslahi 
mapana ya wananchi ambao 
ndio waajiri. Wako pia wanao-
hoji kuwa inakuwaje leo Paulo 
yule aliyekuwapo wakati ule 
watu wanatekwa na wengine 
kushambuliwa, leo anapanda 

jukwaani na kuangua kilio kwa 
kusikia kuna watu wametowe-
ka bila kujulikana waliko.

Wanashangaa eti ni Chifu 
Bagalole yule ambaye wakati 
ule kuna watu walitangazwa 
kuhusishwa na mihadarati, lak-
ini hakuna hata mmoja aliyepa-
tikana na hatia na badala yake 
wengine wakapoteza ajira na 
biashara zao, leo anatetea watu 
kutendewa haki.

Wanashindwa kuelewa kuwa 
Chifu Bagalole ni kama aliye-
batizwa upya na sasa anajua 
ni nini uchungu wa familia ku-
potelewa wapendwa wake bila 
kujulikana waliko hadi leo, au 
mtu kushambuliwa na washam-
buliaji wasiojulikana.

Hao hao wanashindwa 
kubaini, kwamba ukiwa 
mchezaji soka ni vigumu kuona 
kama unafanya makosa bali 
watazamaji ndio wanaoona 
kuwa unafanya makosa na 
sasa Chifu Bagalole hachezi 
ni mtazamaji na ndiyo sababu 
anayaona makosa.

Yawezekana kabisa Chifu 
Bagalole anaisaidia CCM kuona 
jinsi watendaji wanavyoshind-
wa kumsaidia Chifu Hangaya, 
huku pia akisaidia wapinzani 
kuona udhaifu ndani ya Seri-
kali na kutumia mwanya huo 
kuipoka kura mwaka huu na 
mwakani! Sijui atapewa maua 
au miiba! Siku hazitatudang-
anya walahi!

Atakachofanya ni kula huo 
ugali maharage na baada ya 
kula, atamshukuru mwenyeji 
wake kwa kumkirimu kwa 
chakula, kisha siku nyingine 
atamweleza mwenyeji wake 
kuwa akija safari ijayo, utafura-
hi zaidi kwa kuandaliwa pilau 
nyama, pilau kuku au biriani 
mbuzi.

Hiki ndicho kilichofanyika 
Bungeni, kwa miaka zaidi ya 30 
ya tangu kurejea kwa mfumo 
wa vyama vingi nchini mwaka 
1992. Katiba ya Tanzania ya 
mwaka 1977, ilikuwa ya chama 
kimoja, hivyo kulipaswa ku-
fanyika mabadiliko ili tuwe na 
katiba ya vyama vingi. Hivyo 
ndivyo tumekuwa tukililia 
mabadiliko ya Katiba na mab-
adiliko ya sharia lakini tume-
patiwa kidogo, hivyo tushuk-
uru kwa kusema asante, kisha 
tuendelee kuomba mabadiliko 
madogo ya katiba. 

Mfano mzuri na mfano hai 
ni Katiba ya Tanzania ya 1977, 
imenajisiwa kwa kuchomeke-
wa kifungu fulani batili, walio-
kichomekea kifungu hicho ni 
Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ( JMT). 

Aliyeubaini   ubatili huo ni 
Mahakama Kuu ya Tanzania, 
aliyeulinda ubatili huo ni Ma-
hakama ya Rufani ya Tanzania, 
hivyo mpaka sasa katika sheria 
hii mpya iliyopitishwa, bado 
upo ndani ya katiba yetu na tu-
sipofanya mabadiliko madogo 

ya katiba,  tutaenda kwenye 
uchaguzimMkuu wa 2025 bila 
kuuondoa ubatili huu,  am-
bao  tumekuwa tukiendesha 
uchaguzi wetu wote kila wakati 
kwa ubatili huu. 

Bunge letu limeshehenezwa 
na wanasheria manguli, wa-
bobezi na wabobevu kuanzia 
Katibu wa Bunge ni mwanashe-
ria nguli mbobezi na mbobevu. 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
ni mwanasheria nguli, mbobezi 
na mbobevu, Waziri wa Sheria 
ni mwanasheria nguli mbobe-
zi na mbobevu, mawaziri na 
makatibu wakuu kadhaa nao ni 
wanasheria waliotopea katika 
fani hiyo. 

Miongoni mwao ni wanashe-
ria waliobobea na wamesoma 
na kuhitimu vyuo vikuu vyenye 
heshima kubwa dunia kwenye 
fani ya sharia kama Yale na 
Harvard. Wote hawa hawakuo-
na huo ubatili kwenye miswada 
hiyo.

 Bunge letu Tukufu likatunga 
sheria batili inayokwenda kiny-
ume cha Ibara ya 13 ya Katiba 
ya JMT na kumpelekea Rais 
akaitia saini kuwa sheria batili 
ili ianze kutumika. Wa kulaumi-
wa kwa ubatili huo si Rais aliye-
tia saini bali ni wasaidizi wake 
wanasheria waliompelekea! 
Kwa hiyo Rais wa JMT hapaswi 
kulaumiwa, hivyo sheria hii 
mpya yenye ubatili ule ule, sasa 
anapelekewa Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa ajili ya kuitia 

saini.
 Tuanze na Ibara ya 5 ya Kat-

iba ya JMT inatoa  haki kuu ya 
kwanza ya kidemokrasia, haki 
ya kupiga kura. Japo   haki hii 
bado imo kwenye katiba yetu, 
imeingiliwa na kukiukwa na 
ukosekanaji wa haki ya kuch-
aguliwa, hivyo Watanzania ku-
ruhusiwa kuwachagua si vion-
gozi wao wanaowapenda kwa 
uhuru, bali Watanzania wa-
nalazimika kuwachagua vion-
gozi waliopitishwa na chama 
cha siasa. Huko ni  kukiuka nia 
njema ya mtunga Katiba ya kila 
Mtanzania anakuwa na haki ya 
kupiga kura kuchagua kiongozi 
anayemtaka lakini kwa Tan-
zania ni kumchagua kiongozi 
chama kilichowachagulia! 

Pia Ibara ya 21 ya Katiba ya 
JMT imetoa haki kuu ya pili ya 
msingi ya kila Mtanzania akifik-
isha umri wa miaka 21, kugom-
bea uongozi toka wa serikali ya 
mtaa hadi serikali kuu. Ibara 
ya 39 ya Katiba imeweka umri 
wa miaka 40 kugombea urais 
wa JMT. Haki zote hizi, zikaja 
kuporwa na Ibara ya 67 kumla-
zimisha mgombea kudhamini-
wa na chama cha siasa.

 Hii ni haki muhimu iliyotole-
wa na Katiba, hivyo kitendo cha 
kuingiza sharti la kudhaminiwa 
na chama cha siasa ni kiny-
ume cha Katiba. Kwa hiyo she-
ria hii ibadilishwe ili kukidhi 
kile ambacho mtunga Katiba 
ilidhamiria ilipoiweka haki 

hii,ndani ya katiba yetu, hivyo 
baada ya mabadiliko hayo ya 
mlango wa nyuma, kipengele 
hicho sasa kinasomeka hivi

  Ule uhuru uliotolewa na 
Katiba wa kila mtu kuwa huru 
kushiriki shughuli za uongozi, 
kupitia ibara ya 21, umekuja 
kunyofolewa na ibara ya 39 na 
67 (b)(c) kwa kuweka sharti, ili 
mtu kugombea nafasi yoyote 
ya uongozi wa umma, ni lazima 
awe   mwanachama na mgom-
bea aliyependekezwa na cha-
ma cha siasa. Kwa mantiki hiyo, 
lazima adhaminiwe na chama 
cha siasa! Haki zinatolewa na 
ibara moja halafu zinaporwa 
na ibara nyingine ya katiba hiyo 
hiyo! 

Tanzania tumebarikiwa 
kumpata Rais mpenda haki 
na mtenda haki. Rais Sa-
mia   kwanza zitie saini hizo 
sheria zilizoko mbele yako 
zianze kutumika lakini pia 
tukuombe tu kutumia mam-
laka yako kama Rais mtendaji 
(executive president) kubadi-
li kufanya mabadiliko madogo 
ya katiba, kwa kutumia hati ya 
dharura  kwa jinsi ile ile ubatili 
huo ulivyochomekewa ndani 
ya Katiba yetu  ili uchaguzi wa 
mwaka 2025 uwe huru na wa 
haki.

 
Mungu Mbariki Rais Samia 
Mungu Ibariki Tanzania.
 Paskali
 +255 754 270403
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HABARI KITAIFA

Kamati CCM 
yampa maagizo 
mkandarasi

Na Steven William, MUHEZA

KAMATI ya Siasa ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) wilayani Muhe-
za mkoani Tanga,  imemwagiza 
mkandarasi anayejenga jengo la 
Ofisi ya Utawala la Halmashauri ya 
Muheza kuongeza nguvu kazi ya 
mafundi pamoja na kufanya kazi 
usiku na mchana ili akamilishe kazi 
kwa wakati. 

Agizo hilo limetolewa juzi na Ka-
tibu wa CCM Wilaya ya Muheza, Si-
mon Leng’ese, alipofanya ukaguzi 
wa mradi huo katika eneo la Lu-
sanga wilayani hapa.

Ukaguzi huo ni sehemu ya maad-
himisho ya chama hicho kutimiza 
miaka 47, kwa Wilaya ya Muheza 
yaliyofanyika katika Kata ya Nkum-
ba, kulikoambatana na shughuli ya 
kufanya usafi wa mazingira.

Akizungumza katika ziara hiyo, 
Leng’ese aliagiza wasimamizi wa 
miradi  kuhakikisha wanasimamia 
miradi yote inayoendelea katika 
halmashauri ili kukamilisha ndani 
ya muda uliokusudiwa na kuwa 
chachu kwa wananchi.

Pia aliagiza kuongeza usimamizi 
wa kutosha katika miradi yote ili 
iweze kujengwa katika ubora un-
aotakiwa.

Leng’ese alisema ni lazima mira-
di yote inayoendelea katika Wilaya 
ya Muheza ikamilike kwa wakati 
ikiwa ni pamoja na kuimarisha usi-
mamizi wa miradi hiyo na kununua 
vifaa bora vya ujenzi. 

Mwenyekiti wa CCM Wilaya 
ya Muheza, Laick Gugu alimtaka 
mkandarasi huo kuhakikisha wa-
najenga     jengo hilo kwa ubora zai-
di, kwa    kuwa mpaka sasa serikali 
imepeleka      fedha shilingi bilioni 
mbili. 

Mwenyekiti wa UVCCM Wilaya 
ya Muheza, Aziza Mshakangoto 
pamoja na Katibu wa Jumuiya ya 
Wazazi CCM Wilaya ya Muheza, 
Hatibu Bakari walisema kamati ya 
siasa ya wilaya imekuwa na utara-
tibu wa kufanya ukaguzi wa miradi 
mbalimbali  ya maendeleo na kui-
tolea maelekezo.

Waliofanya vizuri kidato cha nne wazawadiwa

Wastaafu walia kutopata majibu ya kero 
Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS wa Umoja wa Wasta-
afu Tanzania (REAT), Dauda 
Bilikesi, amesema ni mwaka 
sasa wanafuatilia pasipo ku-
pata majibu hoja walizozi-
wasilisha serikalini ikiwamo 
ya mifuko ya hifadhi ya jamii 
kugharamia mazishi ya wasta-
afu wanapofariki dunia.

Hoja nyingine ni pende-
kezo la kuangaliwa upya kwa 
kanuni zilizotungwa na wa-
ziri kuhusu kikokotoo kwa 
kuwa uamuzi huo ulifikiwa 
kwa kukiuka sheria na Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Alibainisha hayo juzi jijni 
hapa, alipokuwa akitoa taar-

ifa ya umoja huo kwa wana-
chama na wastaafu wa chama 
hicho kuhusu ufuatiliaji wa 
hoja walizowasilisha serika-
lini Januari 5, mwaka jana.

“Aprili 5, mwaka jana, Spika 
wa Bunge alitoa maelekezo 
kwa viongozi wa REAT ku-
wasilisha hoja za wastaafu 
kwenye Kamati ya Bunge ya 
Huduma za Jamii ambapo 
hoja   hizo ziliwasilishwa kwe-
nye kamati hiyo iliyoketi chini 
ya Mbunge wa Tabora, Aprili 5 
mwaka jana,” alisema.

Alisema hoja hizo walizozi-
wasilisha ni pamoja na kima 
cha chini cha pensheni kuwa 
sawa na theluthi mbili ya kima 
cha chini cha mshahara.

Hoja nyingine ni pensh-

eni ya kila mwezi kuendelea 
kulipwa kwa mwenza wa 
mstaafu kila mwezi baada ya 
kifo cha aliyekuwa analipwa 
pensheni badala ya malipo ya 
mkupuo ya miezi 36 ambayo 
hata hivyo hailipwi.

Alisema hoja nyingine ni 
ushirikishwaji wa wastafu ka-
tika masuala ya maendeleo 
ya nchi na     kuundwa kwa 
kamati ya     kushughuikia ma-
tatizo ya wastaafu yaliyowasil-
ishwa na Umoja wa Wastaafu 
Tanzania.

Kadhalika alisema hoja 
zingine ni utoaji wa hudua 
bora za afya kwa wastaafu,   
astaafu wapate bonasi kuto-
kana na faida zinazopatikana 
kwenye mifuko inapowekeza.

“Ufanyike uboreshwaji wa 
mifuko ya hifadhi ya jamii ili 
iwe na uwezo wa kifedha ku-
toa huduma kwa wanachama 
wake kwa serikali kulipa mad-
eni yake kwenye mifuko na 
ukusanyaji wa michango ku-
toka serikalini” alisema

Akizungumzia kuhusu 
ufuatilijai wa majibu ya hoja 
hizo serikalini, alisema Janu-
ari 25 mwaka huu viongozi wa 
kamati kuu ya REAT walifua-
tilia kwa Spika wa Bunge na 
kujulishwa kuwa zinafanyiwa 
kazi kwa mujibu wa kanuni za 
Bunge.

Alisema pia umoja huo uli-
wasilisha hoja za nyongeza 
kuhusu masula ya wastaafu 
ikiwemo kilio cha kikokotoo.

Na Joseph Mwendapole

  WANAFUNZI waliomaliza 
kidato cha nne kwenye shule 
ya sekondari St Mary’s Mbezi 
Beach, na kufaulu kwa daraja 
la kwanza, wamepewa zawadi 
mbalimbali kama motisha kwa 
wanafunzi wengine kuendelea 
kufanya vizuri kitaaluma.

 Hafla ya kuwapongeza wana-
funzi hao ilifanyika jana kwenye 
maeneo ya shule hiyo, Mbezi 
Beach na kuhudhuriwa na wa-
zazi na wanafunzi waliomaliza 
kidato cha nne.

  Zawadi walizopewa wana-
funzi hao ni pamoja na fedha 

taslim, nguo za michezo pamoja 
na vitabu mbalimbali vya kita-
aluma.

  Akizungumza kwenye hafla 
hiyo, Makamu Mkuu wa shule 
hiyo, Rajab Balele, alisema mwa-
ka 2020 walimu waliahidi kuleta 
mageuzi makubwa na walipam-
bana usiku na mchana na kufan-
ikiwa kupata matokeo mazuri. 

  Balele alisema wanafunzi   
106   wa shule hiyo walihitimu 
kidato cha nne mwaka jana na 
miongoni mwao, wanafunzi 29 
walipata daraja la kwanza, dara-
ja la II wanafunzi 35 wanafunzi 
13 daraja la tatu na kwamba 
hakuna aliyepata sifuri.

 “Walimu kwa kushirikiana na 
wanafunzi wamefanyakazi kub-
wa sana usiku na mchana kuwa 
wabunifu kufundisha mpaka 
wanafunzi wengi kufaulu kwa 
alama za juu.

“Nilipopata matokeo yetu 
ya kidato cha nne kwa kweli 
nilichanganyikiwa kwasababu 
sikuwa natarajia kwamba tuta-
faulisha kwa kiwango kikubwa 
namna hii, tulilahidi kufanya vi-
zuri lakini matokeo yamekuwa 
mazuri sana kuliko nilivyotara-
jia,” alisema.

  Balele aliwataka wanafunzi 
hao wasibweteke na badala yake 
waendelee kufanya vizuri kwe-

nye elimu ya kidato cha tano 
na sita ili kupata alama zitaka-
zowawezesha kujiunga na vyuo 
vikuu bila vikwazo.

“Kuna wakati shule ilikuwa 
hadi daraja 0 wanafikia wana-
funzi 62 lakini kwa sasa hakuna 
division  0, na daraja la kwanza 
wameongezeka huu ndo mwaka 
tumefanikiwa kupata divish-
eni one nyingi kuliko mwaka 
wowote.

  “Kuna kufaulu na kufaulu 
sana, kwa hiyo ukiangalia ma-
tokeo yetu ya mwaka huu da-
rala la kwanza za kiwango cha 
juu tumezipata nyingi na huo 
ndio utakuwa mwendo wetu 

tutahakikisha hakuna daraka 0 
miaka     yote na daraja la kwan-
za zitaendelea kuongezeka,” 
alisema.

 Mkuu wa Taaluma wa Shule 
hiyo, Shadrack Mgaya, alisema 
wanafunzi wa shule hiyo wame-
kuwa wakifanya vizuri kwenye 
mashindano mbalimbali ya kita-
aluma.

  Alisema mafanikio ya wa-
nafunzi yanategemea pembe 
tatu ambazo ni mwalimu, mwa-
nafunzi na mzazi ambapo kila 
mmoja anapotimiza wajibu 
wake matokeo yanakuwa   ma-
zuri kama ambayo shule hiyo 
imepata kwa kidato cha nne.

Mwendesha Bajaj, Adija Bakari, akiifanyia matengenezo bajaj yake baada ya kuharibika katika eneo la Mnazi Mmoja jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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PAKA RANGI

MTOTO wa miaka sita alimuuliza babake:
MTOTO: Baba, eti sisi wanadamu tulikuja vipi
 	    duniani?
BABA: Mungu alimuumba Nabii Adam na Hawa.
            Kisha wao wakaanza kuzaa watoto na watoto
            wakazaa mpaka tukazaliwa sisi. (Mtoto hakuri  	

                dhika akamfuata mamake)
MTOTO: Mama, eti sisi wanadamu tulikuja vipi
              duniani?
MAMA: Wanasayansi wamesema sisi tulitokana na
              manyani baadae tukawa binadamu. (Mtoto   	

                 akarudi kwa baba)
MTOTO: Baba mbona mama anasema sisi tulikuwa
              manyani mwanzo?Au wanidanganya?
BABA: Mwanangu, mimi nimekuelezea kuhusu ukoo
            wetu. Mamako amekuelezea kuhusu ukoo wao.
SWALI
Samaki aina ya Pweza ana mikia mingapi?
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
mada zetu za Maisha 
Ndivyo Yalivyo. Mara 

nyingi tumekuwa tunashuhudia 
baadhi ya kinababa wakiwa-
fanyia vituko wake zao kwa ama 
kuhama kwa muda au kuhama 
moja kwa moja majumbani 
mwao na kujichimbia kwenye 
nyumba ndogo (wake wadogo). 

Taswira hiyo imezoeleka sana 
ndani ya jamii yetu. Lakini ipo 
taswira nyingine ambayo in-
achipuka kwa kasi katika miaka 
ya hivi karibuni ambapo baa-
dhi ya kinamama kwa sababu  
fulani fulani wanachepuka na 
kuzihama nyumba zao kwa ku-
vizia wakidai wanataka kujitege-
mea.

Kinamama wengi   wa aina 
hii ni wale ambao ama bado 
wako kazini au wamestaafu 
na kujizolea mafao ambayo 
yanawapa kiwewe na kujiona 
kuwa wanaweza kuishi peke yao 
bila waume zao na maisha ya  
uzeeni yakasonga mbele bila 
vikwazo.

Kinachotokea ni kwamba, kwa 
zile familia zenye uwezo ambapo 
baba na mama ni wafanyakazi 
au wafanyabiashara, ndizo hasa 
zilizovamiwa na kirusi cha uten-
gano na kuiacha jamii ikizitizama 
kwa jicho moja kuona mwisho 
wake.

Nimeeleza hapo juu kwamba 
kinababa ndio wamekuwa na 
mchezo wa kuzihama familia 
hasa za ndoa na kujichimbia ny-
umba ndogo wanazoita wengine 
sabuni za roho. Lakini sasa kibao 
kimegeuka kinababa wanahaha 
‘mbona wanaachwa kiaina?’

Hivi sasa kinamama wengi 
wameamua kuingia ulokole wa-
kiamini kuwa ndiyo njia pekee ya 
kumtumikia Mwenyezi Mungu. 
Waweza kumkuta mwanamama 
aliyekuwa mywaji pombe wa 
kupindukia lakini sasa amea-
cha. Ukimuuliza kwa nini, jibu 
“nimeokoka na kuachana na ma-
tendo ya shetani”.

Wengine wameziacha dini zao 
za asili (zile walizobatizwa nazo) 
na kujiunga na makanisa men-
gine wakiamini kuwa huko kuna 

wokovu zaidi. Hii sasa ni imani ya 
mtu na mtu na siyo vema kuin-
gilia mambo haya kwani mahubi-
ri yananukuliwa toka ndani ya 
Biblia Takatifu. Maandiko yana-
sisitiza umoja na siyo utengano.

Baadhi ya hawa wanaoin-
gia ulokole, wamekuwa na vi-
tuko majumbani mwao ikiwa ni 
pamoja na kuhama chumba cha 
ndoa na ama kulala chumba cha 
watoto au kujiamulia chumba 
kingine kama nyumba ni kubwa. 
Kwa nini, eti ameokoka hataki 
kusumbuliwa tena uzeeni.

Wako waliojitenga kwa namna 
hii baada ya kugundua kuwa 
mume si mwaminifu na pen-
gine alishapata tetesi au usha-
hidi kuhusu mahusiano ya nje ya 
ndoa. Akijiridhisha, basi taratibu 
huchepuka kuepusha shari.

Lakini kuna kujitenga kwing-
ine ambako ndio hasa kiini cha 
makala haya. Wapo kinamama 
wasomi, waliokuwa na kazi 
nzuri, walioishi ndani ya ndoa 
kwa raha, tena miaka mingi, 
wakapata watoto, kazi nzuri, la-
kini wanaamua kuhama chumba 

cha ndoa na kwenda kujenga 
maskani mengine.

Kiumri, kinamama hawa ni 
watu wazima sana. Kwa mfano 
anapokuwa amefikisha zaidi 
ya miaka 60, kisha anaamua 
kwenda kujenga nyumba yake 
kwingine na kuhama mji wake 
wa ndoa, siyo maamuzi magumu 
hayo?

Na baadhi wanaochukua 
maamuzi haya inawezekana ha-
wajagombana na waume zao, au 
pengine upo ugomvi wa kitambo 
lakini unaendelea kimya kimya 
(huwezi kujua nyumba za watu) 
kwani masuala ya ndoa ni mti-
hani mkubwa.

Wengine ni kiburi tu, eti ames-
taafu, kapata kiinua mgongo 
chake kilichoshiba, kinamzuzua 
na kwenda kununua kiwanja, ki-
sha kujenga nyumba yake, tena 
bila kumshirikisha baba watoto. 
Ukiona mtu anachukua maamu-
zi ya aina hii, ujue amemchoka 
mwenzake ila tu anashindwa ku-
weka bayana hisia zake. Au siyo 
msomaji wangu?

Inapotokea jambo kama hili, 

kinababa katika nyumba husika 
huanza kuhaha na kujiuliza mara 
mbili mbili kulikoni sishirikishwi 
katika mipango ya aina hii? 
Na kinamama wanaochukua 
maamuzi ya aina hii siyo kwam-
ba nyumba ya ndoa ni mbaya, la 
hasha. Wengine wanaishi kwe-
nye mabangaluu (nyumba za 
kifahari) lakini bado wanaamua 
kuziacha na kwenda kuanza 
maisha kwingine japo ni katika 
dakika za majeruhi. Wameshapa-
ta watoto na wajukuu, kwa nini 
watengane? 

Jambo hili la baadhi ya kinama-
ma wanazihama nyumba zao na 
kwenda kuishi kivyao, nililinasa 
hivi majuzi kinamama wawili 
wakibishana kuhusu mwenzao 
aliyejenga nyumba yake mae-
neo ya Kiboriloni, huko Moshi na 
mwezi uliopita amehamia. Lakini 
hadi anakamilisha nyumba hiyo 
hakuwahi kumjulisha mumewe.

Msomaji, ndoa huanza vizuri 
lakini nyingi huishia vibaya. 
Maisha ndivyo Yalivyo. Je, una 
maoni, kisa? Ujumbe mfupi 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Kinababa sasa wanaachwa na wake zao kiaina

KIOO kinachomsaidia dereva 
kutazama mbele ni kikubwa ku-
liko vioo viwili vya pembeni vina-
vyomsaidia kuangalia nyuma.

Tumia nguvu nyingi kuanga-
lia unakokwenda kuliko uliko-
toka. Kama nyuma pangeliku-
wa muhimu, labda Mwenyezi  
Mungu angetuwekea macho ki-
sogoni.

Najua kwamba sina maneno 
matamu ninapoongelea mambo 
magumu. Hakuna ubishi kwam-
ba wale ndugu zetu wanaotumia 
majukwaa ya kisiasa kufanya un-
yanyasaji na ukatili wa kijinsia 
dhidi ya wagombea wanawake 
au hata wanaume, tumepigwa 
kitu kizito.

Hata hivyo, siko vizuri kwe-
nye kupamba na kuwapendeza 
watu kwa hoja yangu, ambayo 
nataka kuizungumza hapa, hasa 
ninapojaribu kupamba mambo 
kwa maneno bandia, sauti yangu 
inafunga.

Kwa siku nne mfululizo mwan-
zoni mwa juma hili, Bunge lili-
jadili miswada mitatu, ambayo 
inagusa mioyo ya Watanzania, 

demokrasia, utu na haki.
Miswada hiyo ni ule Sheria 

ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge 
na Madiwani wa Mwaka 2023, 
Marekebisho ya Sheria ya Vyama 
vya Siasa na Sheria ya Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi, yote ya mwa-
ka 2023.

Kupitishwa kwa miswada hiyo, 
kwangu mimi dhamira yangu iko 
safi kabisa, kwa jicho langu la ki-
taaluma. Kwa nini nasema hivyo!

Kuanzishwa kwa kosa la un-
yanyasaji na ukatili wa kijinsia 
katika Sheria ya Uchaguzi wa 
Rais, Wabunge na Madiwani wa 
Mwaka 2023, ni hatua muhimu 
kwa ustawi wa jamii yetu. 

Najua, nitaamsha hisia na 
hasira za wengi ambao ha-
wakubaliani na jambo hili kwa 
mtazamo wa kifeministi au kwa 
sura ya kisiasa.

Wabunge wengi waliochangia 
mjadala huo, hasa wanawake wa-
nadai kudhalilishwa katika uch-
aguzi uliopita. Hili lina ukweli na 
waliokuwa na jukwaa la kuibua 
hoja hizi za unyanyasaji na ukatili 
wa kijinsia ni vyombo vya habari, 

lakini mengi hatukuyajua.
Ili kudhibiti vitendo hivyo 

wakati wa uchaguzi mkuu, 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Utawala, Katiba na Sheria, im-
ependekeza kuongeza kosa hilo 
kwa kuwa vitendo hivyo vinafi-
fisha jitihada za kitaifa kufikia 
usawa wa malengo ya uwiano wa 
50/50 katika uongozi.

Mbunge wa Same Mashari-
ki, Anne Kilango Malecela 
(CCM), alisema anaamini sheria  
inayotungwa hivi sasa, inakwen-
da kuwa mwarobaini wa tatizo 
hilo.

Namnukuu, “Mimi ni mhanga, 
ni Mbunge wa Jimbo mwanamke. 
Nimeanza kugombea jimbo 
tangu mwaka 2005, nakutana 
na haya mambo ambayo wengi 
wanayachukulia ni madogo, la 
hasha! manyanyaso ni makubwa 
sana wakati tunapogombea.

“Kwa nini lichukuliwe kwamba 
ni kosa la uchaguzi. Mwaka 2005, 
wiki ya pili nagombea uchaguzi 
Jimbo la Same Mashariki, japo 
kuna vitu viwili duniani vya 
kawaida, kupendwa na kuachwa 

hakuna cha ajabu.”
Anasema wakati wakiwa ka-

tika kampeni za uchaguzi mkuu, 
mgombea mwenzake alisimama 
jukwaani na kuingia ndani ya 
ndoa yangu. Kwa hiyo akawa 
ananifedhhesha, ananikatili; 
akasema mambo mazito.

  “Mwenzangu aliamua kunia-
cha, licha ya kuwa bado alikuwa 
ananipenda. Hivyo, aliponikuta 
napiga pasi ili niende kanisani, 
akaichukua akanichoma nayo 
mgongoni, ikaondoka na nyama.

“Wanawake tunateseka, msid-
hani hawa wanawake hapa nda-
ni hawataki kugombea majimbo, 
wanataka lakini wana hofu ya 
kuogopa haya manyanyaso, wote 
wana uwezo hivyo suala la un-
yanyasaji msilichukue kwa udo-
go serikali.”

Kutokana na madhila hayo ya 
uchaguzi, Mbunge huyo aliitaka 
serikali kulitazama kwa jicho la 
karibu, kwa kuangalia viwanja 
vya mikutano kuwa na amani, 
akitaka unyanyasaji wa kijinsia 
liwe kosa la uchaguzi.

“Niliambiwa na nyonyo 

moja.”  Mbunge wa Viti Maalum 
(CHADEMA), Sophia Mwakagen-
da, akichangia mjadala huo alise-
ma, unyanyasaji wa kijinsia kwa 
wanawake wanapogombea ni 
mkubwa, huku akifichua siri ya 
yeye kutukanwa kwa kuambiwa 
ana nyonyo moja na aliambiwa 
na viongozi.

Mwingine akasema aliambiwa 
hana mume. Mbunge wa Iringa 
Mjini (CCM), Jesca Msambata-
vangu, alisema wakati anagom-
bea kuna mtu alimtukana Iringa, 
akisema anachaguliwaje kuwa 
Mbunge wakati hana mume.

Hata hivyo akasema: “Mwan-
amke ukitukanwa unafundishwa 
vita, tusilale mimi nimeshaonye-
sha njia, unalia nini? Simama 
maana tumepata fursa sawa 
twende tukagombee, tuitete 
nchi.”

•     Godfrey Mushi, ni 
Mwandishi Mwandami-
zi  wa  Nipashe, Kanda ya 
Kaskazini. Anapatikana kwa 
simu namba 0715 545 490 au 
barua pepe:  ghandsome79@
gmail.com

‘Tumepigwa kitu kizito ukatili wa kijinsia uchaguzi mkuu’

waraka wa ndani



JUMAPILI APRILI 3, 2016
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201512

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015 HARUSI
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 2015 JUMAPILI februari 4, 202412

ILIKUWA siku ya furaha na nderemo kwa familia ya 
Kuboja baada ya kumfanyia hafla ya kumuaga binti 

yao Joyce Kuboja iliyofanyika katika ukumbi wa 
Gedeko mjini Geita Januari 30, mwaka huu. 
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M
AGAUNI ya vi-
tambaa vya hariri 
yamedumu kwa 
muda mrefu na 

yanaendelea kutamba 
katika majukwaa ya 

mitindo duniani.
Nguo hizi am-

bazo awali zilikuwa 
zikivaliwa na familia 
tajiri na hasa zile za 
kifalme, zimeanza 
kutumika katika nchi 
ya Ugiriki ya kale 
lakini hadi leo lime-
baki kuwa vazi pen-
dwa kwa kila mwa-
namke anayehitaji 
kuwa nadhifu.

Awali magauni 
haya yaliten-
genezwa kuwa 
marefu na shingo 

ya umbo la V ili kumpa nafasi 
mwanamke kuonyesha urembo 
wake wa shingo na kifua.

Hata hivyo, wabunifu wa 
mavazi walifanya kazi kubwa 
kubadilisha mitindo ya nguo 
hizi kwa ajili ya kuwavutia wa-
tumiaji kila siku.

Hata hivyo, mitindo mingi 
ya magauni ya aina hii yanayo-
valiwa katika sherehe mbalim-
bali bado yanashabihana kwa 
karibu na ile ya kale ya Kigiriki.

Mwanamke anayevaa gauni 
refu la hariri anaonekana na-
dhifu zaidi, ana uwezo wa kifed-
ha na mwenye mamlaka.

Kitu cha kushangaza nguo za 
hariri hazichagui aina ya viatu, 
lakini  viatu vyenye visigino 
virefu na vifupi huwa nzuri zai-
di kutumia.

GAUNI LA HARIRI
mwonekano wa kushangaza 
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Juisi ya limao na karoti
KINYWAJI cha juisi ya limao 

ya karoti ni kizuri kwa ajili ya 
afya bora katika mwili wa bin-
adamu. Kutengenezwa kwake ni 
haraka zaidi ukiwa na matunda 
ya limao, karoti na tufaa.

Juisi hii inafaa kutumika kama 
kifungua kinywa wakati wa asu-
buhi au kiburudisho.

Fuata hatua zifuatazo, ili uji-
funze jinsi ya kutengeneza juisi 
hii ya limao ya karoti.

Mahitaji
Malimao mawili, ma apple 

mawili, karoti kubwa moja, 
nusu kikombe cha maji, sukari 

kadiri ya mahitaji yako.
Chukua mashine ya kusaga 

matunda, weka kwenye hiyo 
mashine ya kusaga karoti, li-
mao, tufaa (apple), maji, pamoja 
na sukari, kisha saga hadi utaka-
poona mchanganyiko umesagi-
ka vizuri.

Chuja juisi kwa kutumia chu-
jio, kisha iweke kwenye friji ili 
ipate baridi kabla ya kunywa.

Unaweza kuongeza maji kwe-
nye juisi hii kadiri upendavyo, 
endapo utaona maji yaliyomo 
katika juisi hii ni kidogo.

UREMBO Na Mary Geofrey

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201514 JUMAPILI FEBRuari 4, 2024

M
ARA nyingi ngozi nyeusi 
kwenye kiwiko cha mko-
no au goti husababishwa 
na mkusanyiko wa seli 

zilizokufa kutokana na msuguano 
sehemu hizo.

Kawaida sehemu hizo huwa 
kavu na hazina uwezo wa 

kutoa mafuta kama viungo 
vingine na hivyo zinahitaji 
kutunzwa na kufanywa 
kuwa safi. 

Kiazi 
Kiazi kina kimeng’enya 

ambacho kinasemekana 
kuwa na uwezo mkubwa wa 

kundoa weusi kwenye ngozi 
bila ya kuongeza chochote. 

Ukikikata na kukipaka kwe-
nye ngozi yako hasa maeneo 
ya kiwiko na goti kwa dakika 
15 hivi na kisha osha kwa ku-
tumia maji yenye joto kiasi.

Zoezi hili ukirudia siku kad-
haa itaifanya ngozi yako kuwa 
nyororo na kusaidia kuondoa 
weusi.

Manjano na Maziwa 
Kabla ya kupaka kwenye 

ngozi yako unatakiwa kuchang-
anya manjano yako au Turmeric na 

maziwa ili kuwa na mchanganyiko 
bora.

Wataalamu wa masuala ya ngozi 
wanasema njano ina uwezo mkubwa 
sana wa kuondoa seli za ngozi zi-
lizokufa hasa katika sehemu za goti 
na kisugudi. 

Manjano pia ina uwezo mkubwa 
wa kupambana na madini ya melanin 
ambayo ndio chanzo cha ngozi kuwa 
nyeusi hasa katika maeneo niliyotaja. 

Baada ya kuupaka mchanganyiko 
wako kwenye goti au kiwiko kaa kwa 

nusu saa na baadae osha kwa maji 
yenye joto kiasi.

Rudia kufanya hivi kila siku kwa 
muda wa wiki au zaidi na bila shaka 
utapata matokeo mazuri. 

Baada ya kuoga, unatakiwa kuupa-
ka mwili wako mafuta hayo hasa mae-
neo unayohisi ni meusi na yanahitaji 
kufanywa kuwa angavu.

Asali na limao
Asali wanasema waliowahi kuu-

tumia mchanganyiko wa asali na li-
mao kuwa bora zaidi katika kuifanya 
ngozi yako kuwa nyororo hasa katika 
maeneo yenye ngozi iliyokauka na seli 
zilizokufa.

MANJANO, KIAZI 
inavyong’arisha ngozi
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

K
AMA ilivyo kwa viumbe hai 
kuathiriwa na mazingira wa-
nayoishi, ndivyo ilivyo pia 
kwa viumbe visivyo hai iki-

wamo nyumba.
Ili kuepuka majengo kuathirika, ni 

vyema  ubunifu wake ufanyike katika 
hali ya ubora wa hali ya juu katika 
sehemu husika linapojengwa jengo.

Msanifu majengo, Deodatus Kwivilo, 
anasema hata ujenge nyumba nzuri 
na kubwa kiasi gani, kama haijabuni-
wa na kujengwa  kwa  kuzingatia  
mazingira ya eneo husika, lazima iwe 
hatarini kuathirika.

Kwivilo anasema kabla ya kuanza 
kujenga nyumba ni lazima ufanye 
uchunguzi katika eneo husika kubaini 
endapo kuna magonjwa yanayoweza 
kuathiri nyumba yako na kufanya 
ubunifu wa kukabiliana nayo.

Mtaalam huyo anasema endapo ny-
umba hiyo itajengwa pasipokufanyiwa 
ubunifu mzuri  huenda ikaathiriwa 
na magonjwa hayo.

		

Yatumie 
vizuri 

madirisha 
yako

Na Restuta James

JE, umewahi kutamani kuwa na 
sehemu ndogo ya kustarehe, kupata 
kikombe cha kawaha, glasi ya juisi au 
kufanya kazi kwenye kompyuta?

Kama unafikiria kujenga nyumba 
mpya au kukarabati nyumba yako basi 
zingatia namna ya kutumia madirisha 
yako kwa kuongeza kitu cha tofauti 
kitakachokufanya ufurahi uwapo nyum-
bani kwako.

Wataalamu wa mapambo ya ndani 
wanaeleza namna bora ya kubuni 
madirisha ya kisasa yatakayokupa na-
fasi ya kuongeza nakshi zaidi.

Kwa maeneo yenye joto na mbu 
kama Dar es Salaam, inashauriwa kuwa 
mwenye nyumba achague dirisha moja 
au machache ya kuboresha matumizi.

Mtaalamu Lucy Goldberg, anasema 
unaweza kujengea kimeza kidogo 
kwenye dirisha ili kupata nafasi ya 
kupumzika pale unapohitaji mwanga 
mwingi hasa kwa wanaotumia kompyu-
ta.

Anasema kama dirisha ni kubwa, 
ukishajenga meza, badala ya kiti cha 
kukalia unaweza kuweka kibenchi 
ambacho kitafaa kulala ikiwa utataka 
kupumzika eneo hilo.

Anasema unaweza kutumia nafasi 
hiyo ya dirisha kuweka mito, kitabu 
upendacho au ua.

“Ni eneo zuri la kufurahia mwanga wa 
jua na mandhari ya nje,” anasema.

DONDOO
 Viti vya dirishani vinafaa kutumia 

kama ofisi yako ya nyumbani.
Inafaa kuwekwa vitu vichache kama 

kitabu, kompyuta, ua, mto na kikombe 
au glasi.

Ongeza ukisasa na uzamani kwenye 
eneo hili, tumia zaidi mbao.

DONDOO

Tambua namna ya 
kuepuka magonjwa 

yanayoathiri nyumba
Anasema miongoni mwa ma-

gonjwa yanayoathiri nyumba endapo 
haijafanyiwa ubunifu mzuri ni 
kutitia.

Kwamba mara nyingi hutitia 
kutokana na aina tofauti za udongo, 
kiwanja au kimo cha msawazo wa 
msingi kuwa tofauti pamoja na 
ubunifu hafifu wa udongo kulingana 
na uzito wa jengo husika.

Ugonjwa mwingine anasema ni 
nyumba kupitisha maji, na kwamba 
maeneo mengi ya Tanzania yame-
zungukwa na vyanzo vya maji am-
bayo yanahitaji usanifu na ubunifu 
wa hali ya juu wakati wa ujenzi wa 
nyumba ili kuepuka athari baadaye.

“Maeneo mengi ya pwani majengo 
mengi yameathiriwa na tatizo hili na 
hata limekuwa kero kwa wakazi na 
watumiaji wa majengo hayo. Baadhi 
ya majengo yanapitisha maji kwa njia 
ya sakafu na kuta mithili ya chujio 
au chemchemu na mara  nyingi 
utagundua kwa kuona ardhi yake 

inatoa maji wakati wote wa majira ya 
mwaka.

“Na majengo mengi ya maeneo 
haya yanaoza na kutitia kwa haraka 
na hata mashimo ya vyoo vyake 
huinuka kwenda juu ambalo ni 
hatari kwa afya za wakazi. Katika hali 
hii kuta na sakafu huoza kwa haraka 
kutokana na maji yaliyopo chini ya 
ardhi kuwa na kemikali mbalimbali 
zilizopo kwenye maji hayo. Kwa hiyo 
katika mazingira haya lazima yatu-
mike malighafi sahihi za kuzuia maji 
hasa wakati wa ujenzi,” anasema.

Lingine, anasema ni kuoza kwa 
nyumba na kwamba  hali hiyo huto-
kana na unyevunyevu na kemikali 
mbalimbali kupitia maji kukaa kwa 
muda mrefu kwenye kuta na kuathiri 
ubora wa kuta hizo.

“Na hii husababisha kumea kwa 
mimea ambayo kusababisha ukungu 
wa kijani kwenye kuta ambao huzali-
sha fangasi mbalimbali wanaokula 
kuta,” anasisitiza.
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Watoto 
17,000 
Gaza 
hawana 
wazazi
GAZA, PALESTINA

SHIRIKA la kuhu-
dumia watoto la 
Umoja wa Mataifa 
(UNICEF), limesema 
watoto wapatao 
17,000 wa Kipalesti-
na wanaishi bila wa-
zazi wao au ndugu 
katika Ukanda Gaza.

Shirika hilo lilise-
ma idadi hiyo ya 
watoto waliokosa 
wazazi na ndugu ina-
tokana na mapigano 
makali yanayoende-
lea katika eneo hilo 
kati ya jeshi la Israel 
na wanamgambo wa 
Hamas.

Idadi ya watu wal-
iokufa Gaza imefikia 
27,131, wengi wao 
wakiwa wanawake, 
watoto au vijana, 
huku 66,287 wakiwa 
wamejeruhiwa tan-
gu vita hiyo ianze 
Oktoba 7, mwaka 
jana.

Msemaji wa UN-
CEF katika kanda 
h i y o , J o n a t h a n 
Crickx, alisema 
wazazi wa wato-
to hao watakuwa 
wameuawa, kuje-
ruhiwa au walilazi-
mishwa kuhamia se-
hemu nyingine.

Wakati huo huo, 
Waziri wa Mambo 
ya Nje wa Ujerum-
ani Annalena Baer-
bock,  aliionya Israel 
dhidi ya kutanua 
operesheni yake ka-
tika mji wa Rafah, 
kusini mwa Gaza, na 
kusema hatua hiyo 
haitakuwa na uhalali 
wowote.

Waziri Baerbock 
alisema Ujerum-
ani na Marekani 
zimeweka wazi kwa 
Israel kwamba waka-
zi wa Gaza hawawezi 
kuondoshwa kwenye 
maeneo yao.

Kauli hiyo imefua-
tia ripoti zilizom-
nukuu waziri wa ul-
inzi wa Israel, Yoav 
Galant, akisema 
kwamba watatanua 
operesheni hadi Ra-
fah kuzikabili brige-
di za Hamas katika 
eneo hilo la mpaka 
na nchi ya Misri.

DW

KISASI CHA MAREKANI CHATIKISA

Ndege zatumia dk 30 kupiga Iraq, Syria
WASHINGTON, MAREKANI

MAREKANI imetangaza kujibu 
mapigo kwa kushambulia maeneo 
85 ndani ya nchi za Iraq na Syria 
na kuua watu 16 na kuwajeruhi 20.

Maofisa wa Marekani walisema 
jana kwamba mashambulizi hayo 
wanaamini kuwa yamefanikiwa, 
lakini bado wanatathmini uhar-
ibifu uliotokana na tukio hilo.

Mashambulizi hayo ya kulipiza 
kisasi yanafuatia tukio la ndege 
isiyo na rubani kulenga kambi ya 
kijeshi ya Marekani huko Jordan, 
na kusababisha vifo vya wanajeshi 
watatu na kujeruhi 20.

Walifafanua kuwa maeneo hayo 
saba yalishambuliwa, manne yako 
nchini Syria na matatu Iraq.

Katika maeneo hayo walengwa 
85 walikuwa watu binafsi,  ikiwa 
ni pamoja na vikundi vinavyo-
husishwa na kuungwa mkono na 
Jeshi la Walinzi la Revolutionary 
Guard la Iran.

Baada ya shambulio hilo, maofi-
sa hao walirudia kusema kwamba 
haitafuti mzozo kati yake na Iran.

Walisema kuwa mashambulizi 
hayo ya usiku wa kuamkia jana 
yalilenga kudhoofisha uwezo wa 
kijeshi na kukomesha shambulio 
dhidi ya kambi za Marekani katika 
eneo hilo.

Waliongeza kwamba ndege zote 
za Marekani zilizohusika katika 

mashambulizi hayo zimetoka ka-
tika maeneo hatari.

Ndege hizo zilitumia silaha 125 
kwa muda wa dakika 30 pekee.

Ofisa mkuu wa Marekani 
alieleza kuwa mashambulizi hayo 
hayataisha bali yataendelea.

Wakati huo huo, Rais wa Mare-
kani Joe Biden ametoa taarifa 
kuhusu mashambulizi hayo ya 
kulipiza kisasi kwa kuonya haku-
na yeyote atakayeachwa kama 
atamdhuru Mmarekani.

“Leo mchana, kwa maelekezo 
yangu, vikosi vya kijeshi vya Mare-
kani vilishambulia vituo vya Iraq 
na Syria ambavyoJeshi la Ulinzi 
la Iran la Revolutionary Guards 
Corps (IRGC) na wanamgambo 
washirika hutumia kushambulia 
vikosi    vya Marekani,” alisema.

Aliongeza kuwa hapo awali 
alihudhuria  kupokea miili ya 
wanajeshi waliokufa na kuwaita 
kuwa majasiri na kisha alizun-
gumza na familia zao.

“Hatua yetu imeanza leo ( jana). 
Jibizo hili litaendelea katika 
nyakati na maeneo tunayochagua, 
Marekani haitafuti mzozo katika 
Mashariki ya Kati au popote pen-
gine duniani lakini anatoa onyo,” 
Alisema.

Aliongeza”Wacha wale wote 
ambao wanatafuta kutudhuru wa-
jue hili:, mkimdhuru Mmarekani, 
tutajibu.”

Hata hivyo, msemaji wa waziri 
mkuu wa Iraq alieleza mshambu-
lizi ya Marekani yaliyofanywa kati-
ka ardhi yake ni ukiukaji wa uhuru 
wa nchi yake.

Kulingana na shirika la habari la 
AFP,  msemaji huyo Jenerali Yehia 
Rasool,  alisema mashambulizi 
hayo yataleta athari mbaya kwa 
usalama na uthabiti wa Iraq na 
eneo zima la kikanda.

Baadae taarifa zilizotolewa na 
msemaji wa serikali ya Iraq Bas-
sem al-Awadi, alidai kwamba 
mashambulizi hayo yamepiga 
maeneo katika mikoa ya Akashat 
na Al-Qaim, ikiwamo maeneo am-
bako vikosi vya usalama vya nchi 
hiyo vimepiga kambi.

Alisema tukio hilo limewasikiti-
sha kutokana na kusababisha vifo 
vya raia 16 na wengine 23 wameje-
ruhiwa ambao hawana hatia. 

Awali Marekani iliapa kulipiza 
kisasi na kudai kwamba shambu-
lio la wiki iliyopita dhidi ya kambi 
yake ya kijeshi lilifanywa na kundi 
la Islamic Resistance la nchini 
Iraq, ambalo ni muungano wa wa-
piganaji wanaoiunga mkono Iran.

Kundi hilo linapinga Marekani 
kuiunga mkono Israel ambayo 
inaendelea kupigana na wan-
amgambo wa Hamasi katika Ukan-
da wa Gaza.

 Hata hivyo kundi hilo halija-
dai kuhusika na shambulio hilo 

na serikali ya Iran pia imekana 
kuhusika kwa namna yoyote ka-
tika shambulio hilo. 

Hata hivyo, juzi Ikulu ya Mare-
kani ya White House ilisema nchi 
yake iliionya serikali ya Iraq kabla 
ya shambulizi.

Serikali ya Iraq ilikataa ma-
dai ya kwamba kumekuwepo na 
ubadilishanaji wa taarifa na Mare-
kani kabla ya tukio hilo.

Katika hatua nyingine, Iran im-
elaani mashambulizi hayo ya anga 
yaliyofanywa na ndege za kijeshi 
za Marekani nchini Iraq na Syria 
ikieleza ni kosa la kimkakati.

Msemaji wa Wizara ya Mambo 
ya Nje, Nasser Kanani, alisema ka-
tika taarifa yake kwamba shambu-
lio la juzi usiku dhidi ya Syria na 
Iraq ni kosa lingine la kimkakati la 
serikali ya Marekani, ambalo hali-
takuwa na matokeo yoyote zaidi 
ya kuzidisha hali ya wasiwasi na 
ukosefu wa utulivu wa kikanda.

Alisema Marekani imefanya 
ukiukaji wa kimamlaka ya nchi za 
Iraq na Syria, sheria za kimataifa 
na katiba ya Umoja wa Mataifa”.

Jeshi la Marekani pia limekuwa 
likifanya mashambulizi ya anga 
dhidi ya waasi wa Kihuthi wa Yem-
en wanaoungwa mkono na Iran 
kutokana na mashambulizi dhidi 
ya meli za kimataifa. 

BBC, DW

Rais wa Marekani Joe Baiden, akishiriki mapokezi ya miili ya wanajeshi watatu waliokufa katika shambulio lililofanywa katika kambi yake nchini 
Jordan wiki iliyopita. PICHA: AFP
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	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Viko vitu vya kupenda lakini si mke wa mtu	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

HATARI YA VIJANA KUTOSHIRIKI 
KIKAMILIFU SHUGHULI ZA KISIASA

Vijana kutoshiriki 
katika shughuli za 
siasa, si hasara tu kwa 
vyama vya upinzani 
bali hata chama tawala. 
Madhara yameshaanza 
kuonekana pale vyama 
vinapofanya mikutano. 
Vijana  wengi hawaji-
tokezi na hiyo si ishala 
nzuri. Taasisi  za elimu 
kama vyuo vikuu am-
bazo zilikuwa kama jiko 
la kupika viongozi, leo 
hii vijana katika taasisi 
hizo hawashiriki kika-
milifu katika makonga-
mano mbalimbali kama 
ilivyokuwa zamani. 
Hapo lazima tuone kuna 
tatizo na pengine 
litafutiwe dawa.

K
UMPENDA mke wa rafi-
ki yako kweli ni hatari, 
viko vitu vya kupenda 
lakini vingine vina mad-

hara, oooh moyo utakupeleka ka-
burini.”

Hicho ni kiitikio cha wimbo uit-
wao, ‘Ushinde moyo wako’, uliopig-
wa na OTTU Jazz, wana wa Msondo 
Ngoma, utunzi wake marehemu, 
Tx Moshi William.

Wimbo huu ulirekodiwa mwan-
zoni mwa miaka ya 1990, lakini 
maana na maudhui yake yataishi 
milele, dahari hadi mwisho wa du-
nia hii.

Unawaasa watu wenye tabia ya 
kupenda au kutongoza wake za 
wake za watu. Wengine wanak-
wenda mbali zaidi wanawachukua 
mpaka wake za rafiki zao. 

Kama Tx Moshi alivyobainisha 

V
IJANA ndiyo taifa la ke-
sho. Wazee na viongozi 
wa leo walikuwa vijana 
miaka iliyopita, kwa hiyo 

walikuwa vijana kabla ya kuwa 
wazee japo kuna wakati maisha 
yanaweza kumfanya kijana aka-
onekana mzee na mzee akaoneka-
na kijana kwa mwonekano wa nje 
na ndani.

Mara kadhaa nimesikia baadhi 
ya wanasiasa wazee wakiwataka 
vijana kutojihusisha na siasa na 
kwamba siasa ni kupoteza muda. 
Wanaosema hayo wako kwenye 
siasa toka ujana wao na hawajawa-
hi kuona kama wanapoteza muda 
na kujaribu kutafuta kazi zingine 
ambazo si za kupoteza muda. 
Jambo hili linanipa wasiwasi juu ya 
wazee wajao, watakuwa wazee na 
viongozi wa namna gani katika sia-
sa, ikiwa vijana wanaambiwa siasa 
ni kupoteza muda.

Tutakubaliana kwamba siasa ni 
maisha na maisha ni siasa. Hakuna 
jambo linafanyika kwenye dunia 
hii bila kuhusika na siasa. Uwe  un-
afanya biashara, kilimo, ufugaji, 
msomi na kadhalika lazima siasa 
inahusika kwa sababu uamuzi wa 
ambo yote unategemea viongozi 
wa kisiasa. Kwa hiyo jaribio lolote 
la kuwataka vijana kutojihusisha na 
siasa ni kujaribu kuyakataa maisha 
yao wenyewe.

Kuna wakati walioko madaraka-

ni wanaweza kuona ni jambo zuri 
na la afya kuwa na vijana makon-
doo wasiojua kuhoji, wasiouliza 
chochote kuhusu siasa au maisha 
yao lakini athari zake kwa taifa 
huko mbeleni ni kubwa. Katika 
nyakati hizi za mfumo wa vyama 
vingi, vijana wanaokuwa na uw-
ezo wa kushiriki kikamilifu katika 
shughuli za siasa kwenye vyama 
vyao, watakuwa na ujasiri wa ku-
litetea taifa wanapopata nafasi ya 
madaraka serikalini. Kwa mantiki 
hiyo, ni muhimu kushirikishwa na 
wao kushiriki vyema katika masu-
ala ya kisisasa.

Vijana kutoshiriki katika shu-
ghuli za siasa, si hasara tu kwa vy-
ama vya upinzani bali hata chama 
tawala. Madhara yameshaanza 
kuonekana pale vyama vinapo-
fanya mikutano. Vijana  wengi ha-
wajitokezi na hiyo si ishala nzuri. 
Taasisi  za elimu kama vyuo vikuu 
ambazo zilikuwa kama jiko la kupi-
ka viongozi, leo hii vijana katika 
taasisi hizo hawashiriki kikamilifu 
katika makongamano mbalimbali 
kama ilivyokuwa zamani. Hapo la-
zima tuone kuna tatizo na pengine 
litafutiwe dawa.

Utaratibu wa kutumia vitisho 
kwa vijana wenye mawazo mbada-
la au yasiyokubaliana na utawala 
katika taasisi mbalimbali za elimu 
kutoka shule za msingi mpaka vyuo 
vikuu, haujengi vijana shupavu 

kwenye taifa badala yake unajenga 
vijana waoga wasiokuwa wabunifu 
kwa sababu tayari wanakuwa na 
uoga wa kuanzisha jambo lolote. 
Kwa kujengwa hofu, vijana wa-
nakuwa na mawazo tegemezi. 
Kila   wanachofikiria kufanya wa-
nahisi watakosea na wanahitaji 
maelekezo kutoka kwa mtu fulani.

Baada ya kipindi fulani cha siasa 
za nchi yetu, sasa naona tumeanza 
vizuri pengine mwelekeo huu 
utaturudisha katika siasa za wakati 
wa awamu ya nne ya Rais Jakaya 
Mrisho Kikwete wakati ambao tu-
liona uhusika wa vijana wengi kati-
ka siasa za Tanzania. Ndio  wakati 
ambao bunge lilikuwa na mvuto 
kwa Watanzania, wananchi walia-
cha shughuli zao nyakati za vipindi 
vya bunge na kuwenda kufuatilia. 
Ni wakati ambao Watanzania wengi 
walikuwa wanajitokeza kwenye mi-
kutano ya vyama vya siasa. Siasa za 
upinzani zilipamba moto na ni kiu 
yangu nione kipindi kama hicho 
tena maana ni afya kwa taifa kwa 
kuwa wananchi wataanza kufua-
tilia mambo ya msingi yanayoathiri 
maisha yao ya kila siku.

Nazikumbuka siasa za Arusha, 
Mbeya, Mwanza, Dar es Salaam 
pamoja na kuwa na mwitikio 
mkubwa wa majukwaani kwa kip-
indi hicho, pia kuliambatana ufi-
chuzi wa masakata ya ufisadi wa 
fedha za umma. Wako watu wali-

jiuzulu wengine walichukuliwa 
hatua za kisheria. Yote   hayo yali-
sababishwa na elimu ya uraia kwa 
wananchi iliyotolewa na vyama vya 
siasa.

Kwa hiyo ninachotaka kusema 
ni kwamba tuwape moyo vijana 
wa kujiusisha na siasa za nchi yetu 
ili kujenga ujasiri katika siasa bila 
kutazama ni vijana wa chama gani. 
Tusiwafanye   waione siasa kama 
mchezo mchafu kama wengine 
wanavyoamini bali wajue siasa 
inaamua maisha yetu sote na ni 
jambo tunalotakiwa kulipa uzito 
unaostahili. 

Tunatengeneza tatizo halafu tu-
nageuka kuwalaumu vijana tena. 
Yaani   wakitaka kueleza kuhusu 
masuala yanayowahusu, tunatumia 
mabavu kuwanyamazisha halafu 
baadaye wakiwa wanashindwa ku-
jieleza tunasema vijana wa siku hizi 
hata kujieleza hawawezi na wame-
fika vyuo vikuu. Nadhani tunawao-
nea tuwape nafasi ya kujenga uja-
siri wa kuhoji wakiwa katika ngazi 
za chini kabisa, kuanzia kwenye fa-
milia na baadaye shuleni wakijenga 
utamaduni huo tutapata wasomi 
wanaojua kujitetea na kulitetea 
Taifa bila woga wowote, tuwajenge 
vijana tulijenge Taifa la kesho.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es Salaam-Tanzania

hapo kuwa kitu hicho ni cha hatari 
kwa sababu inawezekana kabisa 
kinaweza kumpeleka mtu kabur-
ini.

Ndiyo maana wapo waliobaini-
sha kuwa mke wa mtu ni sumu. 
Maana yake mwenyewe akigundua 
anaweza kufanya chochote kina-
choweza kuhatarisha maisha yake 
mwenyewe, mkewe au yule aliye-
fanya kitendo hicho.

Na kitu kama hicho hakiwezi 
kutafsiriwa vyovyote vile zaidi 
ya tamaa na ugomvi, kwani wa-
nawake waliojaa katika dunia hii 
ya Mungu leo kwenda kuchukua 
mwanamke ambaye ameolewa 
tayari au mke wa mtu unayemfa-
hamu?

Vitu kama hivi vimetokea sana 
kwenye jamii na tumeshuhudia 
kusababisha matatizo makubwa 
kwa wahusika na hata jamii kwa 
ujumla.

Kwanza kabisa, mwenyewe aki-
jua anaweza kuchukua uamuzi ya 
kujimaliza mwenyewe. WaKo am-
bao hawana uvumilivu hata chem-
be, wao wanaamua kujidhuru.

Wengine hawana tabu, wao wa-
natoa talaka tu. Unaweza ukadhani 
labda hii ni afadhali kwa sababu 
kunakuwa hakuna maafa, lakini 
athari zake ni kwamba mume na 
mke wanaachana kwa sababu ya 
mpuuzi fulani, mwanamke ana-
hangaika kwa sababu amedangan-
ya na kutelekezwa, lakini pia kama 
wana watoto pia wanaanza kutese-

ka kwa kukosa malezi mema.
Mbaya zaidi kule wale wenye 

visasi. Asipomfanyizia mkewe, 
atafanya kila njia kumfanyizia yoy-
ote aliyefanya kitendo hicho kwa 
mkewe.

Tumeshuhudia watu wakifany-
iwa vitendo vibaya, wengine wak-
itekwa, wapo wanaouawa na hii 
yote ni kwa sababu ya visasi vina-
vyosababisha na mambo hayo.

Waswahili wana msemo wao, 
‘cheza na mtu, usicheze na mke wa 
mtu.’ Hawatanii, wanamaanisha 
kweli.

Hivi majuzi tu tumesikia mtu 
mmoja amehukumiwa kwa kuua 
watu saba wa familia moja. Kisa 
alikwenda kulipa kisasi cha ku-
muua mmoja wa watu wa familia 
hiyo kwa madai ya kuwa anatem-
bea na mkewe.

Kilichotokea ni kwamba ali-
kuwa anaua wengine kwa ajili ya 
kupoteza ushahidi, kwani baadhi 
walimuona na wengine walikuwa 
anapiga kelele. Ni jambo la kusikiti-
sha sana. 

 Aliyeua hakufanya vyema na ali-
yeuawa naye ‘alizingua’, kutembea 
mke wa mwenzake. Matokeo yake 
wamesababisha vifo vya watu wa-
siohusika kabisa.

Si vizuri kama ukipatwa na 
jambo hilo kulipiza kisasi badala 
yake vipo vyombo vya sheria kwa 
ajili ya kufuata mkondo wake. La-
kini wenye tabia hii wanatakiwa 
waache kwa sababu wanajiweka 

kwenye hatari zaidi kuliko furaha 
ya muda mfupi wanayoipata.

Ukisoma mashairi ya wimbo 
wa Msondo unaonya kila kitu, un-
aweza kupitia hapa.

“Usiendekeze ee moyo utakavy-
okutuma. Unadanganya jaribu 
kushinda, usiposhinda, huna budi 
kumia, utajivisha kitanzi pasipo 
huruma.”

“Kumpenda mke wa rafiki yako 
kweli ni hatari, viko vitu vya ku-
penda lakini vingine vina madha-
ra, oooh moyo utakupeleka kabu-
rini. Nakuomba jirekebishe bwana, 
tabia hiyo siyo nzuri bwana, ni 
kitendo cha aibu na kashfa ya hali 
ya juu, tunakusihi sana acha mara 
moja.

Ulijua huyo ni ndugu yako na 
rafiki yako swahiba na leo wa-
masaliti, vipi sasa wanamtamani 
shemejiyo? Sikio la kufa halisikii 
dawa.”

Hata mwanamuziki Marijani 
Rajab hakukaa kimya kwenye hili. 
Miaka ya 1980 alitunga wimbo al-
iouita ‘Mwana Umepotea,’ ambao 
una mashairi haya.

“Mzee Said ee alikuja lalamika 
ee, kasikia fununu kwamba una-
vuruga nyumba za watu kaja kutoa 
onyo anasema kijana ole wako, 
nasikitika sana ndugu yangu kuwa 
na mambo hayo, umefanya mam-
bo mengi lakini haya yamezidi 
kipimo, mchezo na nyumba za 
watu sawa sawa kucheza na moto. 
Wacha wacha mara moja, hatari 

kubwa. Utapoteza maisha baba, 
na wewe ungali mdogo, hujaiona 
dunia baba, chonde chonde na-
kuomba baba.”

Kaka anamwambia mdogo wake 
kuwa mjumbe mzee Said alikwen-
da nyumbani kwao kulalamika juu 
ya tabia ya kijana huyo kucheza 
na nyumba za watu. Maana yake 
anachukua wake za watu. Marijani 
akamuasa kuwa tabia hiyo ni sawa 
na kucheza na moto, matokeo yake 
atapoteza maisha wakati bado ni 
kijana mdogo.

Huyu ni kijana wa mwisho 
aliyedekezwa kiasi kwamba tabia 
yake ikawa mbaya, akawa anafan-
ya kila kitu kibaya mama wizi na 
mambo mengine kama ulevi, huku 
akikingiwa kifua na mama yao.

Matokeo yake sasa akajiingiza 
kwenye janga la kutamani wake za 
watu.

“Ewe kipenzi cha mama ee, ewe 
ndugu yetu kitinda mimba, hebu 
tizama unavyofanya kwanza. Mbo-
na nakuona unapotea, mama naye 
mapenzi kazidisha kwako, hata 
kukukanya anashindwa, anakua-
cha ufanye unavyotaka mwana.

Sasa imebidi nikueleze, nak-
wambia kama mimi ni kaka yako, 
ingawa natambua unanidharau, 
lakini mimi ndiyo nimeona dunia 
mwanzo.” Hicho ki kipande cha 
kwanza wimbo huo. Narudia, mke 
wa mtu ni sumu.

Tuma meseji 0716 350534
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alitoka ndani akiwa amevaa mithili 
ya mwanamke wa Kinigeria na 
mkoba wake.

“Twende shoga kabla muda wa 
haijaisha, maana wale saa 10:00 
kamili usipopeleka rejesho basi ha-
wapokei tena, wiki ijayo ukipeleka 
faini juu.” Havijawa alimkumbusha 
shoga yake Fatuma.

“Mhh! Yamenikuta mimi hayo 
shoga. Bwana’angu kaniahidi ku-
nitumia pesa saa nane, mama we, 
ikatumwa saa kumi kasoro dakika 
tano, hukuwepo malaika wako ali-
kuwepo, pamoja na jitihada zangu 
zote, maana nilikuwa nimeshafika 
vikobani, kwenda kutoa dukani 
mbali, nikawaambia wanipe namba 
niwaingizie, muda ukawa ume-
shapita dakika tatu na hata haku-
kubaki.”

“Pole weee!” Havijawa alimwam-
bia Fatuma, halafu kama vile iliku-
wa amesahau kitu.

“Saudaaa!” Akaita kwa ukali.
Muda mfupi baadaye Sauda ali-

toka chumbani kwake kusikiliza ali-
choitiwa. Lakini ni kama hakufura-
hiwa na uitaji wa wifi yake. Macho 
yake yaliongea kila kitu kwa jinsi 
alivyokuwa akimtazama Havijawa. 

Havijana naye alipoyaangalia ma-
cho alijua kuwa wifi yake ameka-
sirika. Hakujali.

“Mimi natoka, naenda kwenye 
vikoba. Vyombo uoshe japo leo ni 
zamu yangu, halafu hapa varan-
dani upige tena deki, pamecha-
fuka, ukimaliza madirisha nayo 
yamechakuwa machafu, usafishe, 
umesikia?” Sauda hakujibu kitu. 
Akabaki amemtumbulia macho 
wifi yake.

“Hujibu kitu! Jeuri eee ya kwenu 

eee! Mijitu mingine bwana, sijui 
ikoje! Hebu shoga yangu twende 
zetu, asiniharibie siku tu hapa.”

***************************************

“Enhee afadhali nimekuona kaka 
yangu.”

“Hee! dada Fatuma, mbona hu-
onekani nyumbani sana siku hizi?”

“Mambo mengi kaka yangu, mai-
sha yameshakuwa magumu, ile juzi 
nilikuja sikukukuta.”

“Lakini ukimkuta wifi yako na 
rafiki yako ni kama umenikuta 
mimi tu.”

“Ni kweli nimewakuta wote, la-
kini nilichokiona pale kaka sikukip-
enda!” Jibu hilo kidogo lilimshtua 
Kassim. Alishaanza kuona dalili 
kuwa huenda dada yake na mkewe 
waligombana mbele ya mgeni.

Anajua kila kitu kinachofanyika 
nyumbani kwake kati ya watu hao 
wawili, lakini hakudhani kuwa hata 
siku moja wanaweza kuonyesha to-
fauti zao mbele ya wageni.

Kassim alikuwa amekutana na 
Fatuma njiani. Dada yule aliye-
kwenda kumfuata Havijawa kwen-
da vikobani.

“Kitu gani hukukipenda?”
“Yule dada yako, mbona hana 

adabu kwa mkeo? Nimefika mimi 
pale muda mfupi, alivyomwita, 
alivyokuwa anampa hayo maagizo 
sijui afanyie, asafishe madirisha 
kama mtoto mdogo, au binti yake, 
kweli hiyo?”

“Yaani mimi nimeshachoka dada 
yangu Fatu, bora na wewe umwam-
bie.”

“Siyo nimwambie, wewe mwa-
naume bwana, ikilemaa hata na-

M
UME wangu Kassim, 
wewe mwenyewe unajua 
kuwa tangu dada yako 
aachwe na bwana ‘ake  

na tangu arudi hapa amani hakuna. 
Sema mimi ni mvumilivu tu.”

“Kwa hiyo mmegombana naye 
nini tena? Ndiyo huyo mtoto?”

“Anasema sijui anauliza kuwa hao-
ni mimba, mtoto, wala dalili.” Mane-
no hayo yalimfanya Kassim atikise 
kichwa na kutoa kicheko ambacho 
si halisi.

“Hivi dada yako anaweza kuniuli-
za maswali kama hayo? Yanamhusu 
nini? Swali hili ilibidi uniulize wewe 
kama mume wangu.”

“Ni kweli, hujakosea kumjibu 
hivyo! Uko sahihi, mimi ndiyo 
mumeo niliyekupenda nikakuoa, 
kwa hiyo usimsikilize mtu yoyote 
zaidi ya mimi tu mumeo. Mpumba-
vu dawa yake ukae kimya tu.”

“Sawa mume wangu, lakini na-
kuomba kaa ongea na Havijawa, 
asinichanganye, nikamchanganya. 
Masuala ya kunifuatilia mimi siyat-
aki, yeye siyo mama mkwe wangu. 
Sijabahatika kumkuta mama mkwe 
wangu, ameshafariki, yeye nani? 
Kuna siku utakuja humu ndani uta-
kuta nishamvuruga dada yako na 
mimi nisharudi kwetu. Siyo kwa ku-
kimbia ndoa, ila kuogopa mkono wa 
sheria!”

“Ina maana unampiga?”
“Yeye mwenyewe keshanitishia 

maisha eti nitamfahamu kama yeye 
ndiyo Havijawa au nani. Ana maana 
gani?”

Maneno ya mkewe na ambayo 
ameambiwa ameyasema dada yake 
walimtisha zaidi Kassim kuliko hata 
matendo yenyewe. Akaona wa-
napokwenda mkewe Sauda na dada 
yake Havijawa si kuzuri.

*************************************
“Hodi nyumba hii, shoga Havijawa 

upo?” Sauti ilisikika kutoka nje.
Havijawa aliifahamu sauti hiyo ni 

ya nani, akatoka ndani haraka.
“Karibu shoga yangu Fatuma.” 

Akamribisha.
“Nakaa basi, nimekuja kuulizia ra-

tiba zinasemaje?”
“Za vikoba?”
“Hizo hizo kwa sababu wiki hii 

mimi sikwenda.”
“Na kama ulijua, mida yenyewe 

ndiyo hii ya kwenda, nisubiri kidogo 
kikavae twende.”

Mgeni akakaribishwa ndani na ku-
kaa varandani akimsubiri.

Baada dakika kadhaa, Havijawa 

“Mhh! 
Yameni-
kuta mimi 
hayo shoga. 
Bwana’angu 
kaniahidi 
kunitumia 
pesa saa nane, 
mama we, 
ikatumwa saa 
kumi kasoro 
dakika tano, 
hukuwepo 
malaika wako 
alikuwepo, 
pamoja na 
jitihada zangu 
zote, maana 
nilikuwa 
nimeshafika 
vikobani, 
kwenda kutoa 
dukani mbali, 
nikawaambia 
wanipe namba 
niwaingizie, 
muda ukawa 
umeshapita 
dakika tatu na 
hata hakuku-
baki.”

Wifi Kichefuchefu-9
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SAUDA, binti mmoja mrembo anapata mwanaume na kubahatika kuolewa, lakini 
anakwenda kuishi kwenye nyumba ya familia ambayo mumewe Kassim na dada yake 
Havijawa wameirithi kutoka kwa baba yao mzazi. Binti aliona anakwenda kuishi kwa 
amani ili atengeneze familia yake, lakini kinachomkuta huko anajuta hata kwa nini 
alikubali kuolewa. Mara nyingi kuolewa ni jambo la kheri, lakini kwa Sauda inakuwa 
kinyume chake, kwani anakutana na wifi mtata, mkorofi, mmbea, mchonganishi 
ambaye anaiweka ndoa ya binti huyo aliyeolewa na kaka yake kuwa ya mashaka, 
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

tabu, huzuni, isiyokuwa na amani.Hali hii inamchosha Sauda na 
kulazimika kudai talaka kurudi kwao? Fuatilia kisa na mkasa huu 
unaosimuliwa kwenye gazeti hili la Nipashe pekee.

kwambia mke huna. Ipo siku 
atakasirika yule, ataondoka na ku-
kuacha na dada yako mbaki mna-
tumbuliana macho.”

“Mimi nalijua hilo, na nime-
shamwambia mke wangu kuwa 
mvumilivu...”

“Pale hakuna cha uvumilivu, 
mke atashindwa yule. Nimekaa 
dakika tano tu kwako lakini nili-
chokiona kusema kweli hakijan-
ipendeza, yule mke mvumilivu 
kama mimi nisingekubali.”

“Sasa dada yangu unanishauri 
vipi?”

“Havijawa ni shoga yangu, la-
kini kwa alichomfanyia yule dada 
sijakipenda, na nadhani yake ndi-
yo maisha yao, au imetokea siku 
hiyo?”

“Huwa naambiwa vitu vingi sana 
Havijawa wanamfanyia wifi yake, 
ila huwa nambembeleza tu, yanai-
sha.”

“Hapana, ni lazima uongee na 
dada yako, au ufanye kitu ambacho 
kitamaliza hili tatizo, vinginevyo ji-
andae kumkosa mke.”

“Ndiyo maana narudia pale pale, 
hebu nipe ushauri wako dada.”

“Mimi siwezi kukupa ushauri 
wa kumkandamiza mkeo, au dada 
yako. Uamuzi unao mwenyewe 
kaka kusuka au kunyoa.”

**************************************
“Samahani dada kama naku-

fananisha!” Sauda alisikia sauti 
nyumba yake.

Akawa anajiuliza ni nani anay-
emfananisha huku sokoni.

Akageuka na kukutana na sura 
ya dada mmoja ambaye ni kama 
aliwahi kumuona sehemu fulani  
lakini  hakumbuki.

Yeye hakutaka kumwambia 
kuwa kama aliwahi kumuona 
sehmu fulani, akabaki kumtazama 
tu ili ajitambulishe.

“Wewe ndiyo mke wa Kassim 
eee?” Sauda alisita kidogo kwa sa-
babu hakujua lengo la dada huyo 
ni nini, lakini kuna kitu kikam-
wambia hakuna baya, akubali.

“Ndiyo mimi!”
“Ooh vizuri, mimi ndiyo yule 

dada aliyekuja wiki ilee pale nyum-
bani kwenu, nilimfuata wifi yako 
tukaenda vikobani. Naitwa Fatu-
ma.”

Hapo ndipo Sauda alipofunguka 
macho, akikiri ni kweli kabisa ndi-
ye yeye. Na ndiyo maana akili yake 
ilimwambia kuwa mtu huyu ame-
shawahi kumuona mahali.

“Ahaaa kweli, nimeshakutam-
bua.”
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Nandi, Kiba kimahaba zaidi
WANAMUZIKI wanaotamba katika 

Bongo Fleva, Nandi na Ali Kiba, 
wameonyesha kwamba wao wana 
nguvu kubwa katika suala la burudani 

baada ya wimbo wao mpya kuibuka 
kinara.

Wimbo huo unaoitwa Dah, ambao 
una siku mbili tangu kuachiwa 

rasmi, lakini umeonekana kutamba 
katika majukwaa ya muziki na 
kushika namba moja kati ya nyimbo 
zilizoachiwa mwezi Februari.

Katika mtandao wa You Tube kibao 
hicho kimefanya vizuri kwa kuwa na 
watu zaidi ya milioni 1.5 walioguswa 
nao na walioutazama ni 500,000.

MASTER JAY 
KAWACHAMBUA

MTAYARISHAJI mkongwe 
wa muziki nchini ambaye pia 
ni jaji wa shindano la kuibua 
vipaji la Bongo Star Search,  
ameibua sintofahamu baada 
ya kuwaweka katika madaraja 
mawili wasanii wakubwa 
Diamond Platnumz na Ali Kiba.

Akizungumza na radio 
ya  East Africa, Master Jay 
amesema wasanii hao wenye 
wafuasi wengi nchini kila 
mmoja ana uwanja wake na 

hakuna mtu wa kushindana 
nao.

Amesema tofauti yao kubwa 
ni Diamond amejizatiti kama 
mburudishaji bora na Ali Kiba 
amesimama kuwa mwimbaji 
mahiri.

Akazidi kuchambua kwamba 
Kiba amekuwa mwamba 
katika kutunga na kuimba, 
huku Diamond ni mzuri 
katika majukwaa  kutokana na 
ubunifu wa kutumbuiza.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

ABIDJAN, Ivory Coast

M
S H A M B U L I A J I 
wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya 
Congo (DRC), Yoane 

Wissa, amesema kikosi chao 
kimedhamiria kubeba bendera 
ya taifa lao juu baada ya kujika-
tia tiketi ya kucheza hatua ya 
nusu fainali ya mashindano ya 
Kombe la Mataifa ya Afrika (AF-
CON).

Wissa alifunga penalti 
muhimu wakati DRC ilipoilaza 
Guinea mabao 3-1 katika 
mechi ya hatua ya robo fainali 
iliyochezwa juzi.

Mshambuliaji huyo 
anayeichezea Klabu ya Lorient, 
ambaye alichaguliwa kuwa 
mchezaji bora wa mechi hiyo, 

habari michezo

Jumapili Februari 4, 2024

zisikupite

alisema ni heshima kujitokeza kwa 
ajili ya nchi yake inapohitajika.

“Ninapenda kuchukua majukumu 
haya, kama wachezaji wenzangu wote 
- sisi ni wanaume na tunataka kubeba 
bendera ya nchi yetu hadi kiwango 
cha juu,” alisema Wissa akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Niko tayari kucheza 
popote, safu ya usham

buliaji, kiungo, ulinzi. 
Wakati nchi yangu ina

niita, lazima niwepo.
 Ninajivunia kuwa Mkon

go.”

DR Congo wanawinda taji la 
tatu la AFCON na la kwanza tangu 
walipochukua ubingwa huo mwaka 
1974.

Wissa alisema kikosi chake 
hakina upendeleo juu ya nani 
watakayemfuata kwani wanakaribia 
fainali.

“Iwe ni Mali au Ivory Coast, hatuna 
tatizo. Ni mataifa mawili makubwa ya 
soka na tunapaswa kuwa tayari kwa 
ajili yao,” alisema.

Timu nyingine iliyofuzu hatua 
ya nusu fainali ni Nigeria ambayo 
iliwachapa bao 1-0 Angola.

DRC: Tunalitaka
Kombe la AFCON  

    Mshambuliaji wa timu hiyo 
afunguka wachezaji wako tayari...

MBAPPE HAENDI EPL
MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Kylian Mbappe, 

mwenye umri wa miaka 25, hatahamia katika 
Ligi Kuu England msimu ujao, kwa sababu 
anatazamiwa kuchagua kati ya klabu ya sasa 
ya Paris St-Germain na Real Madrid. (Caughtoff-
isde)

ARTETA: RAMSDALE HAONDOKI
KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, ananuia 

kumbakisha kipa wa Timu ya Taifa ya England, 
Aaron Ramsdale, mwenye umri wa miaka 25, 
katika klabu hiyo kwa siku zijazo. (Football 
Transfers)

AMORIM ANUKIA LIVERPOOL
LIVERPOOL wamejua Kocha wa Sporting 

Lisbon, Ruben Amorim, mwenye umri wa miaka 
39, atakuwa tayari kujadili uwezekano wowote 
wa kuhama msimu ujao. (Teamtalk)

ROONEY KWENDA SAUDIA
MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manchester 

United, Wayne Rooney, ameonyesha nia ya ku-
fuata nyayo za mchezaji mwenzake wa zamani 
wa timu ya England, Steven Gerrard, kuinoa 
moja ya klabu za soka za Saudi Arabia. (Sun)

DE GEA ALITAKIWA FOREST
KLABU ya Nottingham Forest ilimpa mlinda 

mlango wa zamani wa Manchester United, 
David De Gea, mwenye umri wa miaka 33, njia 
ya kurejea kwenye soka kabla ya muda wa 
mwisho wa kufungwa kwa dirisha la usajili. 
(Athletic)

WOLVES KITANZINI EPL
GARY O’Neil amesema Wolverhampton Wan-

derers itakabiliwa na uwezekano wa kukatwa 
pointi 10 msimu ujao kwa kukiuka sheria za 
matumizi ya fedha. (Mail)

MAINOO ATAKIWA GHANA
KIUNGO wa kati wa Manchester United, 

Kobbie Mainoo, mwenye umri wa miaka 18, 
analengwa na Chama cha Soka cha Ghana, am-
bacho kinamtaka abadili uraia wake baada ya 
kuchezea timu za vijana za England. (Telegraph)

LINGARD AGEUKA LULU

KIUNGO wa kati wa zamani wa Manchester 
United na England, Jesse Lingard, mwenye 
umri wa miaka 31 ana ofa kutoka kwa takriban 
klabu 26 kote ulimwenguni. (Mail)

GIL AFURAHISHA SPURS
KIUNGO wa kati wa Tottenham Hotspur na 

Hispania, Bryan Gil, mwenye umri wa miaka 
22, aliamua kutokubali pendekezo lolote la 
mkopo wakati wa dirisha la usajili la Januari, 
licha ya klabu mbalimbali ikiwamo Brighton 
kutaka kumsajili. (Fabrizio Romano)

MOURINHO AWAKATAA WAARABU
KOCHA wa zamani wa AS Roma, Jose Mour-

inho, amekataa ofa ya kuwa kocha wa klabu ya 
Al-Shabab inayoshiriki Ligi Kuu Saudi Arabia. 
(Standard)

CALAFIORI ATAJWA SPURS
KLABU ya Tottenham Hotspur bado imeonye-

sha nia ya kutafuta dili la mlinzi wa Bologna 
na Timu ya Taifa ya Italia, Riccardo Calafiori, 
mwenye umri wa miaka 21 msimu wa joto. 
(Teamtalk)
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Xavi hajawahi kuwa na furaha Barca
BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Xavi Hernán-
dez amesema moja ya sababu kuu ya 
yeye kuamua kuachia ngazi mwishoni 
mwa msimu huu ni kutofurahia kazi yake 
kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa.

Xavi mwenye umri wa miaka 44 ali-
tangaza kuondoka klabuni hapo baada 
ya kufungwa 5-3 wikendi iliyopita na Vil-
larreal, ataondoka Barca mwishoni mwa 
msimu licha ya kuwa na mkataba hadi 
mwaka 2025.

“Ninaondoka kwa sababu imekuwa mi-
aka miwili na nusu sasa na ninahisi kama 
hakuna fidia ya kuwa kocha wa Barca,” 
alisema katika mkutano na wanahabari 
kabla ya mchezo wa jana LaLiga huko 
Alavés. “Unapambana na mambo mengi 
na yanakuchosha, hufurahii siku hadi 
siku, hata mimi nimeiona kwa makocha 
walioshinda hapa pia.

“Katika klabu nyingine, kuna fidia. (Ko-
cha wa Osasuna Jagoba) Arrasate alinia-
mbia anafurahia Jumatatu hadi Ijumaa. 

Sifanyi hivyo; hiyo ndiyo tofauti kubwa. 
Sifurahii Jumatatu hadi Ijumaa.

“Nchini England, Ujerumani na ma-
taifa mengine nina uhakika wanafurahia 
taaluma hiyo. Hilo ndilo nililomwambia 
rais. Nimekuwa mkweli na kuanzia Juni 
30 kunahitajika mabadiliko bila shaka.”

Kipigo hicho kutoka kwa Villarreal kili-
iacha Barca pointi 10 nyuma ya vinara wa 
LaLiga, Real Madrid.

Hata hivyo, Xavi, ambaye alichukua 
mikoba ya Ronald Koeman mnamo 2021, 
aliiongoza Barca kutwaa taji la LaLiga na 
mafanikio ya Supercopa msimu uliopita, 
mambo ambayo anahisi yamesahaulika 
nchini Hispania.

“Nje ya Hispania, kazi tuliyofanya in-
athaminiwa sana, na watu wa kweli wa 
mpira wanaofanya kazi kwenye mchezo,” 
aliongeza.

“Kila mtu anatupongeza kwa kazi tuli-
yofanya. Hata makocha wengine kwenye 
LaLiga kama wa Real Sociedad Imanol Al-
guacil, wa Villarreal Marcelino, Arrasate... 
Lakini hapa Hispania haijathaminiwa.”

Barca bado wana nafasi ya kumaliza 
msimu wakiwa na hali nzuri. Kuna mechi 
16 za LaLiga, kuanzia na Alavés, na wata-
menyana na Napoli katika hatua ya 16 
bora ya Ligi ya Mabingwa Ulaya

“Tumefanya kazi nzuri na bado tuna-
tumaini kumaliza kwa kiwango kizuri,” 
alisema Xavi.

“Madaraja yatatolewa mwishoni mwa 
msimu na mzunguko wangu utakamilika 
Juni 30.

“Kwa tangazo lililotolewa, nadhani 
mambo yatatuendea vyema. Yeyote 
anayesema wachezaji watapumzika 
hajakaa kwenye chumba cha kubadilishia 
nguo. Unaweza kuelewa ikiwa umecheza 
soka.”

Wakati huo huo, orodha ya majeruhi 
ya Barca inaendelea kukua, huku Ferran 
Torres akiungana na João Félix, Raph-
inha, Gavi, Sergi Roberto, Alejandro 
Balde, Marcos Alonso na Marc-André ter 
Stegen wakiwa nje ya uwanja baada ya 
kuumia katika ushindi wa 1-0 dhidi ya 
Osasuna Jumatano. 

MANCHESTER, England

ERIK ten Hag amesema “sio 
siri” alitaka kusajili mshambu-
liaji katika dirisha la Januari na 
anakiri anaweza kuwa “mbuni-
fu” linapokuja suala la kusu-
luhisha ukosefu wa wafungaji 
ndani ya Manchester United.

Ten Hag alisema kanuni 
za kifedha kwenye Ligi Kuu 
England, ulifanya klabu hiyo 
kushindwa kusajili mshambu-
liaji katika dirisha hilo lililopita.

Kumpoteza Anthony Martial 
kwa zaidi ya miezi miwili kuto-
kana na majeruhi kumemfanya 
Ten Hag kubaki na Rasmus 
Højlund pekee ambaye ndiye 
mshambuliaji mkuu katika 
kikosi chake kwa kipindi cha 
pili cha msimu.

“Nadhani sio siri nilitaka 
mshambuliaji wa ziada kwa 
sababu kwa kuumia kwa Mar-
tial hatuna msaidizi,” Ten Hag 
alisema.

“Haikuwezekana kwa sababu 
tunapaswa kuendana na sheria 
za FFP. Tuna Omari Forson, 
tuna Amad Diallo, au bila shaka 
tunaye Marcus Rashford am-
baye anaweza kucheza huko. 
Nafasi zingine zimekaliwa 
lakini lazima ubunifu kidogo 
katika namba tisa.”

United wana matumaini kwa 
kuruhusu wachezaji kadhaa, 
akiwamo Donny van de Beek 
na Jadon Sancho, kuondoka ka-
tika klabu hiyo kwenye dirisha 
la Januari watakuwa na uhuru 
zaidi wa kusajili wachezaji bila 
kukiuka kanuni.

Ten Hag, hata hivyo, anasema 
hakubaliani kabisa na sheria 
hizo, ambazo anaamini zil-
ilazimisha klabu kuwaondoa 
“wachezaji wazuri”.

“Kuna baadhi ya hasara na 
FFP,” alisema.

“Ili kutengeneza nafasi kwa 
FFP, lazima uuze wachezaji na 
lazima uuze wachezaji wazuri 
na sidhani kama hivyo ndivyo 
unavyojenga timu.”

Ten Hag : Nilikosa 
mshambuliajiSimon: 

Kushinda  
ndio muhimu 
kwa Nigeria

ABIDJAN, Ivory Coast

W
INGA wa Nigeria, Mo-
ses Simon, amesema 
ushindi wa timu ni 
muhimu zaidi ku-

liko sifa za mtu binafsi baada ya 
kutawazwa kuwa mchezaji bora 
wa mechi katika ushindi wao wa 
robo fainali dhidi ya Angola ka-
tika mechi ya Kombe la Mataifa ya 
Afrika (AFCON), iliyochezwa juzi 
usiku.

Simon alitengeneza bao la ush-
indi la kipindi cha kwanza lililo-
fungwa na Ademola Lookman am-
balo lilihitimisha ushindi wa 1-0 na 
kuwapeleka Super Eagles katika 
hatua ya nusu fainali.

Mchezaji huyo wa Nantes ali-
pewa tuzo ya mchezaji bora wa 
mechi, lakini alisisitiza mafanikio 
ya pamoja ndio yaliyopewa kipa-
umbele.

“Nina furaha sana, lakini jambo 
muhimu zaidi ni tulishinda,” alise-

ma Simon akiwaambia waandishi 
wa habari baada ya mechi hiyo.

“Unaweza kuwa mchezaji bora 
wa mechi na timu yako ikapoteza 
mchezo.”

Simon pia alimuunga mkono 
mshambuliaji Victor Osimhen 
ambaye alifunga bao, lakini lika-
kataliwa.

“Mazingira ni mazuri katika 
timu. Osimhen anafikiria kushin-
da, sio kufunga tu,” alisema.

“Iwapo atapata nafasi ya kufun-
ga ataichukua, lakini anazingatia 
ushindi wa timu kwanza.”

Simon mwenye umri wa miaka 
28 alishinda tuzo yake ya pili ya 
mchezaji bora wa mechi kwenye 
michuano hii baada ya pia kupata 
tuzo dhidi ya Guinea-Bissau katika 
hatua ya makundi.

Asisti yake kwa mfungaji Look-
man ilikuwa mchango muhimu 
kwa Nigeria ilipofuzu hadi nne 
bora katika harakati zake za ku-
wania taji la nne la Afrika.
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Dida aitabiria Namungo
itashiriki michuano CAF

Wachezaji chipukizi wakifanya mazoezi ili kuboresha viwango vyao kwenye vi-
wanja vya JKM Park jijini, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

New City 
FC walia
kupoteza 
umakini 

Na Adam Fungawango

K
IPA wa Namungo FC ya 
Lindi, Deogratius Muni-
shi ‘Dida’, ameitabiria 
timu yake itapata na-

fasi ya kucheza mashindano ya 
kimataifa katika msimu ujao ku-
tokana na ubora walionao.

Dida, ambaye amezichezea 
timu mbalimbali nchini zikiwa-
mo vigogo Simba na Yanga kwa 
misimu tofauti, alisema kwa 
namna ambavyo wamejidhatiti 
anaamini msimu ujao wana na-
fasi ya kupata tiketi mojawapo 
ya kuchuana katika michuano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika au 

Kombe la Shirikisho.
“Kwanza kabisa nikwambie 

hayo ndiyo malengo tuliyoji-
wekea kuanzia viongozi mpaka 
wachezaji. Ni kurejea kucheza 
mechi za kimataifa msimu ujao, 
na kitakachosababisha hivyo 
ni kushika nafasi nne za juu  
wakati msimu wa ligi utaka-
pomalizika.

Kuwa na malengo kitu kimoja 
na kutekeleza ni kitu kingine, 
lakini kwa jinsi nilivyoona 
maandalizi yetu, naamini kabisa 
tutacheza michuano ya CAF,” 
alisema Dida.

Aliongeza moja ya vitu am-
bavyo vinamfanya awe na ma-

tumaini makubwa ni uwepo wa 
Kocha Mkuu, Mwinyi Zahera, 
ambaye amejiunga hivi karibuni 
akitokea Coastal Union.

“Tuko na kocha mpya (Za-
hera), ni kocha mzoefu, ame-
fundisha timu kadhaa ikiwamo 
Yanga, analielewa soka la Tan-
zania, siyo mgeni hapa nchini 
na anajua wachezaji wa Ki-
tanzania jinsi walivyo, hapa 
tumeshacheza mechi mbili za 
kirafiki dhidi ya Mashujaa FC 
na Malimao FC, ambazo zote 
tumeonyesha mwelekeo mzuri 
nadhani tukirudi katika ligi tuta-
onyesha dhamira yetu,” alisema 
golikipa huyo wa zamani wa 

Timu ya Taifa (Taifa Stars).
Kwa sasa Namungo ipo Dar 

es Salaam kwa ajili ya kambi na 
mechi mbalimbali za kirafiki 
ili kujiimarisha, itashuka dim-
bani Februari 11, mwaka huu  
kuwakabili Tabora United 
kwenye Uwanja wa Ali Hassan 
Mwinyi.

Katika msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Namungo yenye 
pointi 17 iko kwenye nafasi ya 
nane, wakati mara ya mwisho 
kucheza mashindano ya kima-
taifa ilikuwa ni mwaka 2021, na 
ilitolewa hatua ya makundi ya 
michuano ya Kombe la Shiriki-
sho barani Afrika.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

BAADA ya kufungwa bao 1-0 na JKU 
katika mechi ya Ligi Kuu Zanzibar 
iliyochezwa juzi jioni, New City FC 
imesema matokeo hayo yametokana 
na wachezaji wake kupoteza umakini.

Bao pekee la ushindi kwa Maafande 
wa JKU SC lilipachikwa na Shabaan 
Pandu  dakika ya 45.

Kocha wa New City, Razak Ra-
jab, alisema timu yake ilifanikiwa 
kuutawala mchezo katika dakika zote 
za kipindi cha kwanza lakini wachez-
aji wake hawakuwa makini uwanjani.

Alisema walitengeneza nafasi ny-
ingi ambazo zingeweza kuzaa matun-
da iwapo wachezaji wangekuwa na 
utulivu na mbinu ya kiujanja, lakini 
hilo halikufanikiwa.

Kocha huyo aliongeza mchezo huo 
umemalizika na sasa wanajipanga 
kwa ajili ya mchezo unaofuata dhidi 
ya Hard  Rock utakaochezwa Febru-
ari 12, mwaka huu huko Pemba.

Naye Kocha Mkuu wa JKU, Salum 
Ali Haji, alisema licha ya kupata alama 
tatu lakini wapinzani wao walicheza 
kandanda safi na kuonyesha upinzani 
mkali.

Dodoma Jiji FC 
yaitishia Yanga

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA                

KANISA Katoliki Jimbo la Singi-
da limewatahadharisha wanasiasa 
nchini kutotumia sekta ya miche-
zo kama sehemu ya kutafutia kura 
na badala yake wajenge utamadu-
ni wa kuwaandalia vijana mazin-
gira mazuri ya kupata ajira katika 

siku za baadaye kupitia michezo 
mbalimbali, imeelezwa.

Mhashamu Baba Askofu wa 
Kanisa Katoliki Jimbo la Singida, 
Edward Mapunda, ametoa tahad-
hari hiyo na kutaja hiyo ni moja 
ya sababu zinazochangia timu za 
taifa kutofanya vizuri katika mash-
indano mbalimbali ya kimataifa.

Kiongozi huyo aliweka bayana si 
kweli  wanasiasa wanapoanzisha 
mashindano ya  soka wanalenga 
kuwaandaa vijana katika ajira la-
kini badala yake wamekuwa waki-
jitafutia ajira zao binafsi.

Alisema ili kuondokana na ma-
tokeo mabaya kwa timu za taifa, 
wakati umefika kwa wizara yenye 

dhamana kutazamwa upya kwa 
kutengewa bajeti kubwa itakay-
oweza kusimamia sekta hiyo kwa 
ubora unaohitajika.

Aliongeza hakuna timu itakay-
opata ushindi wowote wa ghafla 
na hakuna sababu zozote za ku-
kata tamaa huku akisema kufanya 
vibaya kwa wawakilishi wa Tan-

zania kimataifa kunatokana na 
mamlaka zinazosimamia sekta ya 
michezo kutowekeza mapema.

Aliwataka pia wadau mbalim-
bali wa sekta ya michezo waki-
wamo viongozi wa madhehebu 
ya dini zote waelimishwe kuhusu 
umuhimu wa kuanzisha vituo vya 
michezo.

Na Oliver Albert

WAKATI Dodoma Jiji ikiende-
lea kujiimarisha katika kambi 
yake mkoani Morogoro, Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Francis 
Baraza, amesema yuko tayari 
kuhakikisha anafuta rekodi 
‘mbaya’ dhidi ya Yanga.

Mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Bara, Yanga wataikaribi-
sha Dodoma Jiji kesho kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, Dar 
es Salaam.

Baraza alisema anajua timu 
yake haijawahi kupata ushindi 
dhidi ya Yanga tangu ipande 
daraja mwaka 2020 lakini sasa 
ni wakati wa kupambana kufuta 
rekodi hiyo.

Dodoma Jiji tangu ipande 
Daraja Julai 2020 kucheza Ligi 
Kuu imekutana na Yanga kwenye 
ligi mara sita, imefungwa mara 
tano na sare moja.

“Tunaendelea kujiandaa tuki-
amini itakuwa mechi ngumu kwa 
sababu tunakutana na mabingwa 
watetezi ambao pia wana kikosi 
kizuri sana.

Nafurahi jinsi wachezaji wangu 
walivyo na morali kubwa ma-
zoezini na wanaonekana wana 
ari kuelekea mchezo huo  ambao 
ni lazima tupambane ili ku-
pata matokeo mazuri,” alisema 
Baraza.

Dodoma Jiji iko katika nafasi 
ya saba kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu ikiwa na pointi 18 baada 
ya kucheza michezo 13, imeshin-
da mitano, imetoka sare michezo 
mitatu na kupoteza mitano.

‘Wanasiasa msitumie michezo vibaya’
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DRC: Tunalitaka Kombe la AFCON  

UKu.  21

Na Adam Fungamwango

B
AO la penalti lililofungwa na kiun-
go mshambuliaji raia wa Burun-
di, Saido Ntibazonkiza liliifanya 
Simba kuondoka na pointi tatu 

muhimu katika mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara dhidi ya Mashujaa FC iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika, 
Kigoma jana.

Mrundi huyo alifunga penalti hiyo daki-
ka ya 15, baada ya winga machachari wa 
Wekundu wa Msimbazi, Kibu Denis kub-
wagwa ndani ya eneo la hatari na Zuberi 
Dabi wa Mashujaa katika harakati za kum-
kaba.

Akiwa kwenye wingi ya kulia, Kibu al-
imlamba chenga, Mpoki Mwakinyuke na 
kuingia ndani ili kuleta madhara, lakini 
beki huyo akamfanyia faulo iliyosababi-
sha adhabu hiyo.

Linakuwa ni bao la tano kwa Saido,  

manne akifunga kwa penalti huku ny-
ingine akipachika katika mechi dhidi ya 
KMC, Kagera Sugar na Prisons.

Pia linakuwa ni bao la tano kwa Simba 
kufunga kwa penalti ikiwa ndiyo timu 
inayoongoza katika Ligi Kuu kwa kupata 
penalti nyingi mpaka sasa na zote zimek-
wamisha wavuni.

Ushindi huo unawafanya Wekundu wa 
Msimbazi kufikisha pointi 26, lakini ik-
iendelea kuwa katika nafasi ile ile ya tatu 
kwenye msimamo wa ligi hiyo, ikiwa im-
echeza mechi 11.

Mechi hiyo ilianza kwa timu zote 
kucheza soka linalofanana, zikipiga mipi-
ra mirefu ambayo kwa kiasi kikubwa hai-
kuwa na manufaa yoyote.

Simba ingeweza kuandika bao mapema 
tu dakika ya tisa, baada ya straika wao 
mpya, Freddy Michael, alipopata mpira 
akiwa ndani ya eneo la hatari akitaza-
mana na kipa wa Mashujaa, Erick Johora, 

alipiga shuti kubwa lililopaa juu.
Staika huyo alikutana na mpira huo uli-

otokana na  Dabi kutaka kumpiga chenga, 
Israel Mwenda lakini ulimbabatiza na 
kumfikia akiwa ndani ya sita, lakini aka-
kosa.

Baada ya bao la dakika ya 15, nusura 
Simba ipate bao la pili dakika ya 21, 
wakati Freddy alipowahadhaa mabeki wa 
Mashujaa na kuachia shuti lililopanguliwa 
na Johora, huku mpira uliporudi ulimkuta 
Kibu, alkini shuti lake liliwababatiza ma-
beki wa timu hiyo na kurejea uwanjani.

Ntibazonkiza kama angetulia angeweza 
kufunga bao dakika ya 31, lakini alikuwa 
na papara akiwa ndani kidogo ya eneo 
la hatari, alipiga shuti dhaifu lililoishia 
mikononi mwa Johora.

Vijana wa Mohamed Abdallah ‘Bares’ 
waliingia kivingine kipindi cha pili kwa 
kucheza kwa kasi, na dakika tatu tu baada 
ya mapumziko, walifanikiwa kupiga shuti 

Na Saada Akida 

BAADA ya kugawana 
pointi na wenyeji, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi, 
amesema ameanza 
kutafuta dawa ya 
kukabiliana na wapin-
zani wenye tabia ya 
kupoteza muda katika 
mashindano mbalim-
bali ikiwamo michezo 
ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Akizungumza na 
gazeti hili baada ya 
mechi hiyo, Gamondi, 
alisema hakutarajia 
timu yake kupata ma-
tokeo hayo na akakiri 
kitendo cha wachezaji 
wa Kagera Sugar 
kujiangusha dakika 
za mwisho kiliharibu 
mchezo huo.

Gamondi aliasema 
kipindi cha kwanza 
kilikuwa na presha 
kubwa lakini ngwe ya 
pili walicheza vizuri 
na walitengeneza na-
fasi kadhaa za kufun-
ga ingawa wachezaji 

wake walishindwa 
kuzitumia  vyema.

Kocha huyo alisema 
mechi hiyo iliharibiwa 
na wapinzani wao 
ambao walikuwa 
wanajiangusha 
mara kwa 
mara ili ku-
poteza muda 
lakini tayari 
ameanza 
kufanyia kazi mapema 
kwa kutafuta mabao 
dakika za mapema.

“Siwezi kumlaumu 
mwamuzi alikuwa 
sahihi lakini kitendo 
cha kupoteza mpira 
kilishusha morali yetu, 
kinachotakiwa tuna-
paswa kucheza kama 
mabingwa watetezi 
na kushinda michezo 
iliyo mbele yetu,” 
alisema Gamondi.

Aliongeza kwa 
kuongeza mbinu, 
itawasaidia kurekea 
katika kasi yao ya 
ushindi na hatimaye 
kufikia malengo wali-
yojiwekea.

Naye Kocha Mkuu 

wa Kagera Sugar, Fred 
Minziro, alisema uli-
kuwa mchezo ngumu 
kucheza na bingwa 
mtetezi ingawa 
waliingia uwanjani 
wakiwa na malengo 

ya kupata pointi 
tatu.

“Wachezaji 
wangu wame-
pambana sana, 

nawapongeza na sasa 
tunaangalia mechi 
ijayo ambapo tuta-
hakikisha tunafaniki-
wa kuvuna alama tatu, 
tunataka kushinda kila 
mechi zilizopo mbele 
yetu,” alisema Minziro. 

Msemaji wa Kagera 
Sugar, Hamisi Mzan-
zala, alisema matokeo 
waliyopata kwao ni 
sawa na ushindi na 
huo ni mwanzo mpya 
wa ujio wa Minziro 
katika kikosi chao.

Mzanzala alisema 
Minziro amebadilisha 
‘kila kitu’ katika timu 
yao na sasa wanaami-
ni watarejea kwenye 
ushindani.

Kagera wairudisha
darasani Yanga SC

Simba yaizima Mashujaa Bara
    Huku Ntibazonkiza akiendelea kung’ara baada ya kufunga...

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Saido Ntibazonkiza (kushoto) akiwania mpira 
dhidi ya nyota wa Mashujaa, Baraka Mtuwi katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika mkoani, Kigoma jana. 
Simba ilishinda bao 1-0. PICHA: SIMBA SC  

la kwanza langoni kwa Simba kupitia kwa 
Omari Omari, lakini mpira ukatoka nje.

Omari kwa mara nyingine tena alifanya 
shambulizi katika lango la Simba baada 
ya mpira uliokosewa na Mzamiru Yassin, 
lakini shuti lilipaa juu ya lango.

Nafasi nzuri zaidi kwa Mashujaa FC ku-
sawazisha bao likuwa dakika ya 65, waka-
ti mpira wa faulo uliopigwa na Abrulrah-
man kuunganishwa kwa kichwa na Dabi, 
lakini mpira ukaenda kugonga mwamba 
wa juu la lango la Simba na kutoka nje.

Dakika 45 za pili angalau Manula al-
ionekana yupo kazini, ambapo dakika ya 
80 aliruka juu kuokoa mpira wa kichwa 
uliopigwa na Emmanuel Mtumbuka ul-
iokuwa ukielekea wavuni.

Maafande hao wamesalia na pointi zao 
tisa na kubakia kwenye nafasi ile ila ya 15 
ikishuka dimbani katika michezo 13.
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