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Wavuvi wa Kisiwa cha Irugwa, Wilaya ya Ukerewe, mkoani Mwanza, wakiwa wameanika taa zao zinazotumia
umeme wa nishati ya jua kwa ajili ya kutegea dagaa nyakati za usiku kisiwani humo jana. Awali wavuvi waliku-
wa wakitumia taa aina ya karabai zinazoelezwa kutokuwa rafiki kwa mazingira kutokana na kumwaga mafuta
ya taa ziwani na kutoa moshi. PICHA: VITUS AUDAX

ACT yaweka kigingi
Bima Afya kwa Wote

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazalendo kime-
pendekeza Muswada wa Bima ya Afya
kwa Wote usipelekwe kusomwa kwa
mara ya pili kwenye Bunge la mwezi
ujao, badala yake upelekwe Janu-
ari mwakani ili kuruhusu wananchi
waujadili kwa upana na kuuboresha
zaidi.

Chama hicho kimesema, kuna haja
pia ya muswada huo kusubiri matokeo
ya awali ya Sensa ya Watu na Makazi na
kuuboresha kulingana na idadi hiyo ya
watu ya sasa.

Kauli hiyo ilitolewa na Kiongozi wa
ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari, jijini
Dar es Salaam jana.

“Rais Samia Suluhu Hassan amuagize
Waziri wa Afya ili muswada usiende ku-
somwa kwa mara ya pili bungeni katika
mkutano unaokuja, tupate muda wa ku-
fanya mjadala mpana wa wadau wote,”
alisema.

Pia, Zitto alisema haoni sababu ya
kuuwahisha wakati hivi karibuni seri-
kali itatoa matokeo ya awali ya sensa ya
watu na makazi ambayo nayo itasaidia
kuboresha zaidi mchakato huo wa bima
ya afya kwa wote.

“Hivi karibuni tutapata matokeo ya
awali ya sensa, masuala yanayohusu
bima ya afya ni ya demografia, yanahusu
idadi ya watu, kama yatatoka hivi kar-
ibuni, kwa nini tuharakishe muswada
sasa, tusisubiri kupata takwimu za sensa
ya watu na makazi kwa namba halisi,”
alihoji.

“Wizara ya Afya, moja ya mapungufu
yake makubwa ya muswada wao, ha-
wana namba. Mtaalamu yeyote lazima
atizame namba, kwa hiyo ni vyema us-
iende bungeni sasa kwenye mkutano
unaofuata badala yake uende Januari,”
alisisitiza Zitto.

“Na hili ni jambo la kawaida kwenye
mabunge ya Jumuiya ya madola. Na
muswada ukishasomwa kwa mara ya

kwanza tayari umeshaingia bungeni na
hakuna tatizo, lakini ukiupeleka kwa
mara ya pili ukasomwa ndani ya bunge
unaweza kujikuta ni usumbufu, Waziri
akalazimika kuuondoa tena.”

Alisema tayari chama hicho kime-
andika barua ya wazi kwenda kwa
Rais ambayo inatarajiwa kuchapishwa
wakati wowote, kikiomba muswada huo
usipelekwe kusomwa kwa mara ya pili
bungeni, na kutoa mjadala zaidi kwa wa-
nanchi.

“Pia tumeomba kikao na wakuu wote
wa mifuko ya hifadhi ya jamii, Waziri
wa Afya, Waziri wa Fedha pamoja na
Mkuu wa Mfuko wa Bima ya afya ili tu-
kae, tuwape namba zetu na wao watupe
namba zao ili tujadiliane tupate jawabu,”
alisema Zitto.

UPUNGUFU MUSWADA

Chama hicho kimesema muswada
huo una upungufu ambao bado una-
paswa kujadiliwa na wananchi na ku-
fanyiwa kazi na mamlaka husika.

Kilitaja baadhi ya upungufu kuwa ni
pamoja na njia au mfumo wa kugha-
rimia huduma za afya, kwamba mion-
goni mwa pendekezo la muswada huo la
kutaka kutumia michango ya wananchi
kulipia bima zao wenyewe kila mwaka
kwa asilimia yote haitoi uhakika na uen-
delevu wa utaratibu huo wa uchangiaji
kwa wananchi walio katika sekta isiyo
rasmi.

Upungufu mwingine walio ubaini
haujaondoa matabaka yanayoletwa
na vifurushi pamoja na viwango vya
uchangiaji.

“Mfano, serikali inapendekeza viwan-
go vipya vya uchangiaji kwa kila kaya
yenye watu sita kuwa ni Sh. 340,000 na
kwa mtu atakayejiunga nje ya mfumo wa
kaya atalipia Sh. 84,000.”

“Mwaka 2021 taarifa zinaonyesha
kuwa asilimia 70 ya wananchi walikuwa
wagonjwa wa nje ingawa waliolazwa wa-
likuwa milioni 1.6. Kwa hali ya kupanda
kwa gharama za maisha na uwezo wa

kiuchumi, wananchi hawatakuwa na
mwendelezo wa kulipia malipo haya kila
mwaka bila kupata misukosuko.

Pia, muswada unaeleza adhabu mbal-
imbali kwa watumiaji na watoa huduma
watakao kiuka sheria ya bima ya afya
kwa wote bila kuelezea udhibiti wa uba-
dhirifu wa fedha za Mfuko wa Bima ya
Afya kupitia mamlaka za serikali.

“Muswada wa serikali unaweka vig-
ezo vya mwananchi kuwa na leseni, pasi
ya kusafiria, kitambulisho cha NIDA,
laini za simu ndipo apate kadi ya bima
ya afya. Tumejiuliza, hivi kati ya NIDA
na bima kipi kinaanza? Utaratibu huu
unamnyima mwananchi uhuru na haki
yake ya msingi ya kupata huduma ya
afya ambazo tayari anazilipia kupitia
kodi na tozo mbali mbali.”

“Sheria hii haitekelezeki. Serikali irudi
tena mezani, ili kuja na mpango bora
unaotekelezeka kuendana na uhalisia
wa maisha ya kila mtanzania. Lengo letu
ni kupata Bima ya Afya kwa kila mwa-
nanchi.”

“Katika maelezo yake Waziri wa Afya
alisema kwamba watu wasio na uwezo
watatambuliwa kupitia taarifa za ua-
nachama wa Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF). Takwimu za hali ya uchu-
mi wa taifa mwaka 2021 zinaonyesha
jumla ya watu milioni 6.3 sawa na asil-
imia 11 ya wananchi wote walinufaika na
mfuko wa TASAF. Idadi hii ni ndogo
kulinganisha na hali halisi ya umaskini
nchini.”

Kuhusu gharama za dawa na vifaa
tiba, chama hicho kilisema, muswada
huo haujagusa kichocheo cha ongezeko
la gharama za dawa, vifaa tiba na vipimo
ambao unaamuliwa na soko la dawa.

Septemba 23, mwaka huu, seri-
kali iliwasilisha kwa mara ya kwanza
muswada kwa wote bungeni am-
bao unalenga kuhakikisha kila mwa-
nanchi anajumuishwa katika Mfumo wa
Bima ya Afya kupitia Mifuko ya Bima ya
Afya ya umma iliyopo au kampuni bin-
afsi za bima ya afya zilizopo.

Waziri abaini
uchepushaji dawa
Za malaria,
uchunguzi
kufanyika

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imebaini uchepushwaji
wa matumizi ya dawa za maralia,
huku ikitangaza kuweka kambi
kwenye mikoa minne kwa ajili ya
kuanza uchunguzi wa kina ili kubaini
zinakopelekwa.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu,
ipokuwa akizindua miradi miwili ya
kutokomeza malaria yenye thamani
ya Dola za Marekani milioni 45
ijulikanayo kama ‘Dhibiti Malaria’ na
‘Shinda Malaria’.

Alisema imebainika kituo kinatibu
wagonjwa 20, lakini maombi ya
dawa ni zaidi ya wagonjwa 1,000.

“Je, dawa hizo nyingine zinapele-
kewa wapi? Kuna uchepushwaji una-
fanywa kwa ajili ya kwenda kuziuza,
mnaniletea taarifa wenyewe kwam-
ba malaria yamepungua nchini lakini
cha kushangaza matumizi ya dawa
hayajapungua, mnachukua dawa
idadi ile ile bila kujua zinakwenda
wapi, serikali tumeshabaini hilo na-
tunalifanyia kazi,” alisema Ummy.

Alisema kutokana na hali hiyo
atakwenda kupiga kambi katika
mikoa ya Katavi, Mtwara, Pwani
na Ruvuma ambapo miradi hiyo
itatekelezwa ili kubaini dawa hizo
zinapelekwa wapi na hatua kali zita-
chukuliwa dhidi ya watakaobainika.

Alifafanua zaidi ya kuwa malaria
nchini imepungua kwa asilimia 40
na wagonjwa waliolazwa ni idadi
ndogo huku wale wanaotibiwa na
kurudi nao idadi imepungua.

“Tunawashukuru serikali ya Mare-
kani kwa ufadhili huu huku akiahidi
atasimamia matumizi ya fedha hizo
ili ziende kwenye matumizi sahihi,”
alisema.

Hata hivyo, aliagiza halmashauri
kuhakikisha wanasimamia hilo ili
maralia yatokomezwe hadi kufikia
mwaka 2030.

Alisema vita vya maralia vinapun-
gua mwaka hadi mwaka ambapo
kwa sasa katika wagonjwa 100
wanaoripoti hospitalini unakuta
wagonjwa wa malaria ni 16 au chini
va hapo, jambo linaloashiria malaria
inakwenda kuisha moja kwa moja.

“Hii miradi iliundwa kwa ush-
irikiano wa karibu wa Wizara ya
Afya ya Bara na Visiwani kupitia
va Marekani kwenye Shirika lake
la Maendeleo ya Kimataifa USAID
kwa kushirikiana na nchi washirika,”
alisema.

Naye Balozi wa Marekani nchini
Tanzania, Donald Wright, alisema
mradi wa awali umeonyesha mafan-
ikio makubwa sana katika mapam-
bano dhidi ya ugonjwa huo.

Alisema tangu mwaka 2006 seri-
kali ya Marekani imechangia Dola za
Marekani Milioni 661 kupitia Mpan-
g0 wa Rais wa Marekani wa Kupam-
bana na Malaria (PMI) ili kukabiliana
na maralia nchini.

Mwakilishi wa Naibu Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
anayeshughulikia Afya, Rashid Ki-
tambulilo, alisema wamejipanga ku-
hakikisha wanakabiliana na ugonjwa
wa malaria ili kuutokomeza ifikapo
mwaka 2030.



ljumaa Oktoba 21, 2022 NipaShe

3

HABARI KITAIFA

Panga pangua ya
IGP Wambura

makamanda Polisi

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Jeshi la Polisi
Nchini (IGP), Camillus
Wambura, amefanya
mabadiliko madogo kwa
baadhi ya makamanda wa
polisi wa mikoa.

Hii ni mara ya tatu ku-
fanya mabadiliko kama
hayo katika kipindi cha
miezi mitatu tangu alipo-
teuliwa kuwa IGP na Rais
Samia Suluhu Hassan Julai
20, mwaka huu.

Mara ya kwanza kwa
IGP Wambura kufanya
mabadiliko katika jeshi
hilo, ilikuwa ni Agosti 12,
alipowahamisha vituo vya
kazi baadhi ya makaman-
da wa mikoa.

Mwezi mmoja baadaye,
Septemba 13, IGP Wam-
bura alifanya tena mab-
adiliko madogo kwa baa-
dhi ya makamanda wa
polisi wa mikoa kwa ku-

wahamisha baadhi yao vi-
tuo vya kazi, huku taarifa
ikieleza kuwa mabadiliko
hayo yalikuwa ni katika

kuongeza ufanisi wa
utekelezaji wa majukumu
ya jeshi hilo.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na Mse-
maji wa Jeshi la Polisi, Da-
vid Misime, IGP Wambura
amewahamisha baadhi
ya makamanda wa polisi
kutoka katika nafasi zao
na kuwapangia sehemu
nyingine.

Taarifa hiyo ilieleza
kuwa katika mabadiliko
Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi (SACP),
Ulrich Matei, amepangiwa
kuwa Mkuu wa Kitengo
cha Polisi Wasaidizi na
Kampuni Binafsi za Ul-
inzi nchini, akichukua
nafasi ya Kamishna wa
Polisi (ACP), Isaack
Katamiti.

=S

Pia ilieleza kuwa IGP :
amemhamisha Kamishna :
Msaidizi wa Polisi (SACP), :
Nganzi, :
aliyekuwa Kamanda wa :
Polisi Mkoa wa Mwanza :
kwenda kuwa Mkuu wa :
Kikosi cha Usalama Bara- :

Ramadhani

barani Nchini.

Aliyekuwa Mkuu wa :
Kikosi hicho, Kamishna :
Msaidizi Mwandamizi wa :
Polisi (SACP), Wilbroad :
Mtafungwa, amepangiwa :
kuwa Kamanda wa Polisi :

Mkoa wa Mwanza.
Kadhalika,

ibuni.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Puma Energy Tanzania, Lameck Hiliyai, akizun-
gumza na waandishi wa habari, baada ya kuzindua gesi ya Liguefied Petroleum
(LPG) na “App ya PumaGas”, katika warsha na mafunzo kwa wafanyabiashara

Rais Samia Suluhu ateua
mKkurugenzi mpya NIMR

Na Mwandishi Wetu

dhiri Mwandamizi na Kaimu Mkurugenzi

RAIS Samia Suluhu Hassan, amemteua
Prof. Said Shehe Aboud kuwa Mkuru-
genzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa Ma-
gonjwa ya Binadamu (NIMR).

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana
na Mkurugenzi wa Mawasiliano ya Rais,
Tkulu, Zuhura Yunus, Prof. Aboud ni Mha-

jana.

wa Mipango, Fedha na Utawala, Chuo :
Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi :
Muhimbili (MUHAS), Dar es Salaam. :

Alisema Prof. Aboud anachukua na- :
fasi ya Prof. Yunus Daud Mgaya ambaye :
amemaliza muda wake mwezi Septemba :
mwaka huu na kwamba uteuzi umeanza :

aliyekuwa :
Ofisa Mnadhimu Mkoa wa :
Kipolisi Rufiji, Kamishna :
Msaidizi wa Polisi (ACP), :
Protus Mutayoba, ame- :
kuwa Kamanda wa Polisi :
wa Mkoa wa Rufiji baada :
ya Kamanda wa Mkoa huo :
kuhamishiwa Mkoa wa :
Kipolisi Temeke hivi kar- :

% TRA {

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na 1SO 9001:2015

TAARIFA KWA UMMA

USAJILI WA NAMBA YA UTAMBULISHO WA

MLIPAKODI (TIN) KWA WAAJIRIWA

Dar es salaam, Oktoba 18, 2022

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuukumbusha umma
kuhusu waajiriwa kuwa na Namba ya Utambulisho wa Mlipakodi(TIN)
ikiwa ni matakwa ya Kifungu cha 22 cha Sheria ya Usimamizi wa
Kodi, SURA 438 R.E 2019. Matumizi ya TIN sahihi ni muhimu katika
kuweka kumbukumbu sahihi za waajiriwa na kuwezesha uwasilishaji
wa ritani ya kodi za waajiriwa yaani Pay as You Earn (PAYE) kwa
kutumia mfumo wa a uwasilishaji wa ritani kielekroniki (e-filing).

Ikumbukwe kuwa, Mamlaka iliagiza waajiri wote wahakikishe
waajiriwa wao wana TIN na kuanza kuzitumia kikamilifu ifikapo
tarehe 31 Desemba 2020. Pamoja na ukweli kwamba waajiri wengi
wameonesha mwitikio chanya bado kuna kundi dogo la waajiri
ambao wameshindwa kusimamia matakwa hayo ya kisheria na
wamekuwa hawatumii TIN sahihi za waajiriwa au kutumia TIN 999
999 999 ambayo ilikua ni ya mfano katika kipindi cha mpito.

kufuatia hilo, Mamlaka inapenda kuwakumbushwa waajiri na
waajiriwa wote kuhakikisha kuwa wanazingatia takwa hili la kisheria
la kuhakikisha matumizi sahihi ya TIN. |[kumbukwe kuwa TIN
hutolewa bure na Mamlaka na upatikanaji wake ni rahisi. Kwa
waajiriwa wenye namba za usajili (NIN) inayotolewa na Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa (NIDA), wanaweza kuomba TIN kwa njia ya
mtandao kupitia mfumo wa online TIN Registration unaopatikana
kwenye tovuti ya TRA (ambayo ni www.tra.go.tz). Waajiriwa wasio
na NIN wanalazimika kutembelea Ofisi za TRA ili kufanya maombi na
kupatiwa TIN.

Kwa taarifa zaidi, tembelea Ofisi za TRA zilizo Karibu nawe au tumia
mawasiliano yafuatayo:

Tovuti : www.tra.go.tz

Namba za Simu bilamalipo : 0800 750 075 / 0800 780 078
au 0800110016

WhatsApp : 0744 23 33 33

Barua pepe : huduma@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:

IDARA YA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPAKODI
TRA MAKAO MAKUU

217098402
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GGML, Rafiki Surgical Mission
zatoa magari ya wagonjwa Geita

Na Mwandishi Wetu, GEITA

KATIKA kuimarisha uhusi-
ano mzuri baina ya serikali na
jamii zinazoizunguka kampuni
ya Geita Gold Mining Limited
(GGML) na Taasisi ya Rafiki Sur-
gical Mission kutoka Australia,
wametoa msaada wa magari
mawili ya kubeba wagonjwa kwa
Halmashauri ya Wilaya ya Geita
mkoani Geita.

Akizungumza katika hafla ya
makabidhiano jana katika eneo
la Nzera mkoani Geita, Mkuru-
genzi Mkuu wa GGML, Terry
Strong alisema GGML kwa kush-
irikiana na Shirika la Rafiki Sur-
gical Mission wameamua kutoa
magari hayo ili kuokoa maisha
ya wagonjwa wengi katika hal-
mashauri hiyo.

“Halmashauri ya Wilaya ya
Geita iliomba magari mawili
ya kubebea wagonjwa kutoka

GGML kwa ajili ya kusaidia jamii
ya eneo hili kwa sababu baadhi
ya wagonjwa walikuwa wakipata
rufani kwenda Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Geita ambayo
iko mbali na Nzera na maeneo
mengine ndani ya Halmashauri
ya Wilaya ya Geita.

“GGML na Rafiki Surgical Mis-
sion walijibu vyema ombi hilo
kwa sababu ni washirika wazuri
wa maendeleo ambao wanasaid-
ia miradi ya afya katika kipindi
cha miaka 20 iliyopita,” alisema
na kuongeza kuwa GGML na
Rafiki Surgical Mission wame-
kuwa na ushirikiano mkubwa
tangu mwaka 2000 kupitia upas-
uaji wa mdomo sungura na zaidi
ya wagonjwa 1,700 wamenufaika
na mpango huo.

Terry alisema kuwa GGML im-
etumia zaidi ya Sh. bilioni tano
kusaidia miundombinu ya afya
na usambazaji wa vifaa tiba kwa

kipindi cha miaka 20 ya uende-
shaji wake mkoani Geita.

Alikumbusha kuwa GGML
ilisaidia ujenzi wa Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Geita, ujenzi
na ukamilishaji wa vituo vya
afya zaidi ya 10 katika Mji wa
Geita, ujenzi wa vituo vipya vya
afya vinne, uboreshaji wa Kituo
cha Afya Kasota na ukamilishaji
wa vituo vingine vya afya na us-
ambazaji wa vifaa tiba vya vituo
vya Katoro na Bukoli vilivyoko
katika Halmashauri ya Wilaya ya
Geita.

Akizungumza katika hafla
hiyo kwa niaba ya serikali,
Mkuu wa Wilaya ya Geita, Wil-
son Shimo alisema msaada wa
GGML umekuja wakati mwafaka
kwa sababu utaokoa maisha ya
wagonjwa katika halmashauri
hiyo.

Aliwaomba wadau wengine
wa Halmashauri ya Wilaya ya

Geita kushirikiana na serikali 3
ili kukabiliana na vikwazo ka- : . | b
¢ limesema sera mpya va ubia kwa kipindi
: cha miaka mitatu hadi mitano inataraji-
: wa kuwa na miradi 200 ya ubia yenye

imekuwa mshirika : namani’ya Dola za Marekani bilioni 400.

mzuri katika kusaidia miradi :

tika utoaji wa huduma za kiafya
mkoani Geita.
“GGML

mbalimbali ya afya mkoani Geita
na Tanzania kwa ujumla. Mwa-
ka jana, GGML ilitoa hadubini
mpya kabisa kusaidia mapam-

ya madini Geita,”
ikiendesha programu tofauti za

kali kutatua kero za sekta ya afya
mkoani Geita.

ana kwa karibu na serikali, hu-

mbkoani Geita.

Mkuu wa Wilaya
a Geita, Wilson
himo (Kati-

kati), akikata

utepe kukabidhi
ma ari mawili
ubebea
vvagongvva
ya|| olewa
ampuni ya

GGML na Shirika

la Rafiki Surgi-

cal Mission Kwa

Halmashauri

ya Wilaya hiyo,

mkoani Geita.

Wengine ni Mku-

rugenzi Mtendaji

wa GGML, Terry

Strong (kulia)

na Mganga

Mkuu Wa W|Iaya

?ola Geita
odest Buchad

Rwakahemula.

PICHA: MPI-

GAPICHA WETU

Ripoti Kikosi kazi kutua kwa Rais leo

Na Mary Geofrey

RIPOTI ya kikosi kazi cha kupi-
tia maoni ya wadau wa demokra-
sia, inatarajia kuwasilishwa kwa
Rais Samia Suluhu Hassan leo.

Macho na masikio ya wadau
wa demokrasia nchini wameele-
keza kwenye kupata suluhu
ya mchakato wa Katiba mpya,
uhuru wa shughuli za kisiasa na
tume huru ya uchaguzi.

Kikosi kazi hicho kinachoon-
gozwa na Mwenyekiti Prof.
Rwekaza Mukandala, kiliundwa
na Ofisi ya Msajili wa Vyama vya
Siasa ili kupitia maoni ya wadau
wa demokrasia waliokutana ji-
jini Dodoma Desemba 15 hadi 17,
mwaka jana.

Kikao hicho kilifunguliwa na
Rais Samia na baada ya kuund-
wa kilipewa jukumu la kupitia
maoni 80 yaliyotolewa na wadau
hao kwa siku hizo.

Machi 12, mwaka huu, Prof.
Mukandala aliwaongoza wa-
jumbe wa kikosi kazi hicho ku-
wasilisha taarifa yake kwa Rais
Samia baada ya hapo, mkuu
huyo wa nchi, alisema kuanzia
wakati huo kitakuwa kikiripoti
kwake.

Baada ya kukabidhi ripoti
hiyo na kupewa jukumu la kuku-
sanya maoni kutoka kwa wadau
mbalimbali wakiwamo viongozi
waandamizi, kimekamilisha kazi
hiyo rasmi.

Mmoja wa wajumbe katika
kikosi kazi hicho (jina linahifa-
dhiwa), aliieleza Nipashe kuwa
kinawasilisha ripoti hiyo mbele
ya Rais Samia leo baada ya kuka-
milisha kazi iliyopewa.

Maeneo tisa ambayo yamepe-
wa kipaumbele katika ripoti hiyo
ni mikutano ya hadhara na nda-
ni ya vyama vya siasa, masuala
yanayohusu uchaguzi, mfumo

wa maridhiano ili kudumisha
haki, amani, utulivu na Umoja
wa Kitaifa.

Maeneo mengine ni ushiriki
wa wanawake na makundi maal-
umu katika siasa na demokrasia
ya vyama vingi vya siasa, elimu
ya uraia na rushwa.

Mapema mwezi huu, Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi,
alifungua mkutano wa majadil-
iano mahususi ya Zanzibar
yanayohusu vyama vingi vya
siasa. Dk. Mwinyi alisema lengo
na madhumuni ni kuende-
sha shughuli za kisiasa katika
hali ya amani, umoja na mshika-
mano.

Alisema ni imani yake timu
hiyo ya watu 11 kwa uwezo wao,
ubunifu na weledi waliokuwa
nao, wataikamilisha kazi hiyo
vyema ili serikali kupokea taarifa
rasmi kutoka kwao.

Dk. Mwinyi aliwapongeza wa-

jumbe wa kikosi kazi hicho kwa

maoni ya wadau na kuwa na
mapendekezo maalum serika-
lini.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu

wa Pili wa Rais wa Zanzibar, wawekezaji wa kimataifa.

Thabit Idarusi Faina, alisema : itazinduliwa kesho (leo) lakini baada ya

E‘kosl; kaZIMh‘lChO pla l;étapma i kusema tutazindua kulikuwa na maombi
otuba ya Makamu wa Kwanza : angi ya kushiriki, kulikuwa na maombi

: ya wawekezaji wa sekta binafsi hasa wa

: kutoka nje wakaomba usogezwe mbele

: hivyo uzinduzi utakuwa mwezi ujao,”

: alisema.

aliyoitoa Oktoba 6, mwaka huu,
wakati akifunga mkutano huo,
kupitia nyaraka mbalimbali
ikiwamo Katiba ya Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania na ya :
: na kufanyiwa marekebisho ambayo
: yamezingatia kuvutia uwekezaji kwa
: maslahi ya shirika na wawekezaji.

Zanzibar, sheria mbalimbali
ikiwamo ya Tume ya Uchaguzi
Zanzibar.

Alisema pia kitapitia ripoti na & ;247111 jlitekelezwa ikiwa na thamani

¢ ya Sh. bilioni 300 ambapo kati yake

* miradi 81 ya Sh. bilioni 240 imekamilika
* na kuanza kutumika na miradi 30 yenye
: thamani ya Sh. bilioni 60 inaendelea

+ kukamilishwa,” alisema.

machapisho yanayohusu malen-
go ya mkutano huo ili kupata
uelewa mzuri wa maoni na map-
endekezo ya wadau yaliyotolewa
katika mkutano huo.

: NHC yaanika yaliyomo

. kwenye sera ya ubia
: Na Augusta Njoji, DODOMA
SHIRIKA la Nyumba la Taifa (NHO),

Katika utekelezaji miradi hiyo, shirika

¢ hilo linatarajia kuvunja baadhi ya ma-

: jengo yake chakavu vyaliyoko katika

: maeneo ya katikati ya miji ili kufanyika
: uwekezaji wa majengo makubwa kupitia

bano dhidi ya TB katika maeneo : S€ra hiyo.

alisema na elsa i
kuongeza kuwa GGML imekuwa : deleo ya Uwekezaji na Biashara wa NHC,

lwa kushiciki -~ ¢ William Ngenya, alisema uzinduzi wa
afya kwa kushirikiana na seri- : o013 'hjyq (tafanyika Novemba 14, mwa-
¢ ka huu, Dar es Salaam na Waziri Mkuu,

: Kassim Majaliwa.

Alisema tangu kuanzishwa :
kwa GGML imekuwa ikishiriki- :
: mandhari na miji na kuongezea seri-
susan Halmashauri za Wilaya : Kali mapato na kwamba uwekezaji huo
na Miji ya Geita kusaidia miradi : Utaanza kwenye viwanja kati ya 60 na

mbalimbali endelevu ya jamii ; /9 VY2 shirika.

Akizungumza jana na waandishi wa
ini hapo, Mkurugenzi wa Maen-

Ngenya alisema sera hiyo itaongeza
ajira kupitia miradi ya ujenzi, kuongeza

“Tunaungana na Rais Samia Suluhu

: Hassan kuleta wawekezaji wa ndani na
: nje ili uchumi ukue zaidi. Tumeboresha
: sera kwa kuweka vitu vinne ambapo

: mwekezaji ataangalia,” alisema.

Alitaja vitu hivyo ni kutumia ardhi

* kama mtaji ambapo mbia anapata umiliki
: wa asilimia 40 mwishoni mwa miaka 15

: ya uwekezaji na nyingine inampa asil-

: imia 25 baada ya miaka 25 ya uwekezaji
¢ kwenye mradi.

“Nyingine ni shirika linaweka ardhi,

: mtaji na mbia yeye anaweka fedha

: tunatekeleza kwa pamoja. Hii ni kwa

: miradi mikubwa ambayo thamani yake
: inazidi Sh. bilioni 50, nyingine ni ku-

jenga, kuuza na kugawana.
“Shirika linaweka ardhi na mbia

anaweka fedha jengo linajengwa halafu
: linauzwa lote. Kuna nyingine shirika
¢ linatoa ardhi mbia anajenga anatumia

jengo kwa kipindi kilichoko kwenye

: mkataba miaka 10 hadi 30 mbia atajenga
¢ baada ya mkataba kuisha, linarudi kwa
g Shirika la Nyumba,” alisema.

“Kuna ardhi ina thamani ya juu ipo

¢ katikati ya miji kama viwanja tupu au

: majengo yake ambayo yamechakaa na

: thamani yake haikidhi thamani ya ardhi,
¢ tunakwenda kutumia ardhi hizo kama

: mtaji wa kuwekeza majengo makubwa

: yenye thamani kubwa yatakayoleta tija
: kwa shirika,” alisisitiza.

Alitaja miongoni mwa masharti kuwa ni

§ uwekezaji utakaofanyika uwe na thama-

d ! : ni ya mara nne va ardhi inayowekezwa.
kuyafanyia kazi ya kukusanya :

Naye Meneja Habari na Uhusiano wa

: NHC, Muungano Saguya, alisema kume-
: kuwa na mwitikio mkubwa wa kampuni
: binafsi za ndani na nje ya nchi kushiriki

katika uzinduzi huo ikiwamo Diaspora na

“Awali tulitangaza kwamba sera

Alisema sera hiyo ilianza mwaka 1993

“Tangu kuanza kwa utaratibu huu
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SMZ yaahidi ushirikiano
na taasisi za kitaalamu

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Mwinyji,
amesema serikali ipo tayari kushirikiana
na taasizi za kitaalamu kukuza usimamizi
bora wa miradi inayoanzishwa ili kuongeza
ufanisi na kukuza uchumi na maendeleo ya
visiwa hivyo.

Rais Mwinyi aliyasema hayo kwenye
ufunguzi wa mkutano wa mwaka wa Taasisi
ya Kimataifa ya Usimamizi wa Miradi Tawi
la Tanzania katika hotuba iliyosomwa kwa
niaba yake na Makamu wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud Othman.

Alisema kufanikiwa kwa utekelezaji wa
Mpango wa Maendeleo wa Tanzania kwa
kiasi kikubwa kunategemea usimamizi bora
wa miradi kwa kutumia utaalamu sahihi
na uwajibikaji bora wa wataalamu wana-
okuwa na dhamana ya kusimamia miradi
inayoanzishwa. Rais Mwinyi alisema, kuto-
kana na mabadiliko makubwa ya sayansi na
teknolojia, kasi ya utandawazi na ongezeko
la mabhitaji ya miradi mikubwa ya kimaen-
deleo duniani kuna ulazima kwa nchi kuwa
na wataalamu bora wenye ujuzi na maarifa
sahihi ya usimamizi wa miradi katika ngazi

ya taifa, kikanda na kimataifa ili kuongeza
ufanisi kwenye utekelezaji wa miradi hiyo.

Pia amewakaribisha wataalamu mbal-
imbali kupitia taasisi hiyo kushirikiana na
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar katika
utekelezaji na usimamizi bora wa miradi ya
maendeleo na kiuchumi kwenye sekta to-
fauti nchini.

Alisema ushirikiano huo unaweza
kuwa kwa uwekezaji, usimamizi wa mi-
radi ama kusaidiana kwa pamoja kuwavuta
wawekezaji kutoka mataifa na nchi mbalim-
bali duniani kuwekeza Zanzibar.

Ametaja fursa nyingi za uwekezaji wa mi-
radi ya kiuchumi na kimaendeleo kwenye
sekta tofauti za kilimo, biashara na huduma
sambamba na kuweka vivutio bora kwa
wawekezaji ili kuja kuwekeza Zanzibar.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Kazi,
Uchumi na Uwekezaji, Mudrik Ramadhan
Soraga, alisema Serikali ya Zanzibar inafan-
ya jitahada kutengeneza mazingira bora ya
uwekezaji ikiwa ni pamoja na kuweka miun-
dombinu bora ya kusaidia uwekezaji nchini.

Alisema, hali hiyo inatokana na mazingira
bora ya kisiasa kwa kuwapo amani na utu-
livu jambo linalochangia jitihada za maen-
deleo kufanikiwa.

i
.....

. ‘. ‘1

Kaimu Mkuu wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai wa Polisi Wilaya ya Muheza, mkoani
Tanga, Teodori Njawa (kushoto) akiangalia mwili wa Zahoro Athumani (40), mkazi
wa Bumbuli, wilayani Lushoto (aliyefunikwa khanga), aliyefariki wilayani Lushoto
mkoani humo mapema wiki hii. PICHA: STEVEN WILLIAM

Majaliwa atoa siku 15 kampuni
kukamilisha ujenzi wa barabara

Na Mwandishi Wetu ujenzi wa barabara, katika hili tu-

- — metoa kipaumbele kwa
WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa ~ makandarasi wazawa, tunacho-
ametoa siku 15 kwa Kampuni ya  tegemea ni uaminifu wenu na
Inter Country Contractors kukamil- utekelezaji wa miradi hii iwe ya
isha ujenzi wa miradi ya barabara viwango na mkamilishe kwa
l,\</]atika kisiwa cha Ukerewe mkoani wakati,” alisema.
wanza.

1 ) o ) Majaliwa alisema ni vyema Ma-
Alitoa agizo hilo jana alipokutana meneja wa Wakala wa Barabara za
na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
TAMISEMI, viongozi wa wilaya ya
Ukerewe na watendaji wa TARURA

na wilaya wakatekeleza maju-
kumu yao ipasavyo, ili kuhakikisha
ujenzi wa barabara katika maeneo
mbalimbali nchini na ukamilika
kwa wakati na kwa viwango vili-
vyokusudiwa.

Kwa upande wake, Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI, An-
gellah Kairuki, alisema wamepokea
maelekezo ya Waziri Mkuu na kua-
hidi kufanya mapitio makubwa ya
mfumo wa kiutendaji wa TARURA
ili kuongeza ufanisi wa utekelezaji
wa miradi ndani ya taasisi hiyo.

doma.

Alisema kuwa kampuni hiyo
ilipewa kandarasi ya ujenzi wa
barabara zenye urefu wa kilo-
mita 13, kwa kiwango cha lami na
changarawe katika kisiwa hicho,
ambaye alipaswa kukamilisha Julai
mwaka 2012.

“Serikali inatoa fedha nyingi
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya maendeleo, ikiwamo

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KATIBA NA SHERIA

Telegramu: “LEGAL” Mji wa Serikali Mtumba,

SimuNa.:  +25526 2310019 Mtaa wa Katiba,
Nukushi: +255 26 2310056 S.L.P. 315,
Barua Pepe: km@sheria.go.tz 40484 DODOMA.

Tovuti: www.sheria.go.tz

TANGAZOKWAUMMA

Kufuatia taarifa ya matokeo ya wanafunzi wa Taasisi ya
Mafunzo ya Uanasheria kwa Vitendo ya hivi karibuni, na

baada ya kuibuka kwa taharuki miongoni mwa
wanajamii wakiwemo wanazuoni na wadau mbalimbali
wa sekta ya sheria kuhusu ufaulu mdogo wa wanafunzi
katika tasnia ya Sheria, tarehe 12 Oktoba, 2022
Mheshimiwa Dkt. Damas D. Ndumbaro (Mb.), Waziri wa
Katiba na Sheria aliunda Kamati Maalum ya kufanya
tathmini ya mfumo wa elimu ya Sheria nchini na
changamoto zinazoukabili mfumo huo ikiwa ni pamoja
na namna mafunzo ya uanasheria kwa vitendo
yanavyotolewa.

Pamoja na mambo mengine, Kamati hiyo imepewa
jukumu la kushauri namna ya kuboresha mfumo huo il
kukidhi mahitaji ya taaluma ya Sheria kwa lengo la kuwa
na ushindani wa kitaifa na kimataifa. Kamati katika
utekelezaji wa majukumu yake kwa mujibu wa Hadidu za
Rejea ilizopewa, itapokea maoni kwa maandishi pia
kuwasikiliza wadau mbalimbali ana kwa ana.

Kwa kuwa siyo wananchi wote watapata fursa ya kufika
mbele ya Kamati kutoa maoni, Mhe. Dkt. Harrison G.
Mwakyembe, Mwenyekiti wa Kamati anawaalika
wananchi na wadau wenye mapenzi mema na
uboreshaji wa mfumo wa elimu ya sheria nchini na elimu
ya uanasheria kwa vitendo, kuwasilisha maoni kwa
maandishi ili kuiwezesha Kamati kupata maoni mengi
kadri inavyowezekana na hatimaye kushauri ipasavyo.
Mwisho wa kupokea maoni ya maandishi ni tarehe

24 Oktoba, 2022 saa 10:00 jioni.

Maoni hayo yawasilishwe kupitia barua pepe ya
km@sheria.go.tz, mitandao ya kijamii ya twitter:
@Sheria_Katiba; Instagram @katibanasheria- au
WhatsApp kwa namba 0742 910529.

IMETOLEWA NA:

KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI WIZARA YA
KATIBA NA SHERIA
18 Oktoba, 2022

217105302
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MWANGA WA JAMII

Serikali inapaswa kufanyia
kazi ushauri kuhusu miradi

WATAALAMU wa masuala ya ubunifu majengo na wakadiriaji
majenzi, juzi walifanya mkutano wao wa tatu jijini Dar es Salaam
ili kubadilishana uzoefu na kujadili changamoto zinazowakabili
pamoja na kuzitafutia ufumbuzi.

Pamoja na mambo mengine, wataalamu hao kupitia Mwenyekiti
wa Bodi ya Usajili wa Wabunifu majengo na Wakadiriaji Majenzi
(AQRB), Dk. Ludogija Bulamile, walianika suala la kukithiri kwa vi-
wango duni katika miradi ikiwamo ile ya serikali.

Bila kuuma maneno, Dk. Ludogoja alisema chanzo cha tatizo
hilo ni kutokushirikishwa wataalamu wa fani husika wakiwamo
wahandisi, wabunifu majengo na wakadiriaji wa gharama za ujen-
Zi.

Licha ya kuanika tatizo hilo, Dk. Ludigija kwa niaba ya wataala-
mu hao, alitoa ufumbuzi wa suala hilo ikiwamo kushirikishwa kwa
wataalamu wa fani mbalimbali kwenye miradi inayohitaji umakini
ili idumu na kutumika kwa muda mrefu. Miongoni mwa miradi
ambayo aliitaja kuwa inapaswa kuwapo wataalamu wa fani husika
ni pamoja na ujenzi uwe wa barabara, majengo, usambazaji wa
maji na upanuzi wa bandari.

Ni ukweli usiopingika kwamba miradi mingi imekuwa ikitekele-
zwa kwa kiwango duni na matokeo yake kuharibika baada ya
muda mfupi na mingine kama ya maji kushindwa kutumika kabisa
kwa kushindwa kutoa maji.

Kwa muda mrefu imeshuhudiwa viongozi wakiwa katika ziara za
kikazi mikoani au wakati wa mbio za mwenge kukiwa na taarifa za
miradi kutekelezwa kwa viwango vya chini na hata viongozi kama
vile wa msafara wa mwenge wakikataa kuizindua au kuipokea kwa
sababu hizo.

Mbali na miradi hiyo, mara kwa mara imekuwa ikielezwa kuwa
baadhi ya majengo katika miji mikubwa, Dar es Salaam ikiwamo,
yamejengwa kwa kulipuliwa au kutokukidhi viwango na ubora un-
aotakiwa. Yako majengo ambayo yaliwahi kuanguka kwa sababu
ya vifaa vilivyotumika kutokuwa na uwiano wa majengo husika.

Wiki hii kwa mfano, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, wiki hii ali-
fanya ziara wilayani Namtumbo, Ruvuma na kukagua ujenzi wa
hospitali ya wilaya na kuibua madudu ikiwamo milango iliyo-
fungwa kutokuwa na ubora. Mtu aliyeulizwa kuhusu ujenzi huo ni
mganga mkuu wa wilaya ambaye hahusiani kabisa na hana taalu-
ma yoyote kuhusu ujenzi.

Kinachoonekana hapo ni kwamba aliyepewa fedha kwa ajili ya
ujenzi huo ni mganga mkuu ambaye kitaaluma ni daktari kwa
hiyo hata angedanganywa kuhusu vifaa vinavyotakiwa angekubali
kwa sababu hana uelewa wowote kuhusu ujenzi. Laiti wangesh-
irikishwa wahandisi katika mchakato mzima, ni dhahiri kwamba
kusingekuwa na kasoro nyingi kama zilizoibuliwa na Waziri Mkuu.

Madudu katika hospitali ya Namtumbo ni mfano mmoja tu lakini
kuna miradi mingi ya maji na barabara ambayo imekuwa ikijeng-
wa kwa viwango duni na matokeo yake kuharibika baada ya muda
mfupi. Kwa mfano, ziko barabara nyingi katika mkoa wa Dar es Sa-
laam ambazo zimejengwa na kuharibika baada ya muda mfupi na
kuwapo kazi za kuziba viraka kila uchao.

Kama ilivyoshauri AQRB, ni vyema serikali ikasikiliza ushauri na
kuufanyia kazi hasa kuwapo kwa wataalamu wa fani husika am-
bazo zinahusiana na utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Kama ni
barabara, ni vyema wakawapo wahandisi, wabunifu na watu wa
afya na usalama kazini badala ya kumwachia mkandarasi akaen-
delea na ujenzi bila kuangalia kama vigezo na masharti katika
mradi vimezingatiwa.

Serikali inatumia mabilioni ya shilingi katika utekelezaji wa
miradi ya maendeleo, hivyo hakuna budi kuhakikisha kuna usi-
mamizi wa kutosha pamoja na thamani ya fedha katika kazi husika
badala ya kulipuliwa na kutokudumu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Tufanye kila tuwezalo maradhi
kipindupindu kiishie kiliko

KIPINDUPINDU ni moja ya magonjwa
ambayo wataalam wa afya wanasema
husababishwa na aina ya bakteria ait-
waye ‘vibrio cholerae’ na huambuki-
zwa kwa viini vinavyoenezwa kupitia
kinyesi toka kwa watu wenye ugonjwa
huo.

Hapa nchini, ugonjwa huo umekuwa
ukiibuka na kutoweka, huku ukiacha
vilio kwenye baadhi ya familia kuto-
kana na watu kufariki dunia, ambapo
serikali kwa upande wake huhimiza
umuhimu wa kuzingatia masharti ya
kuuepuka.

Kwa sasa Wizara ya Afya imetoa
tahadhari kuhusu kulipuka kwa
ugonjwa huo nchini baada ya kubaini-
ka kuwa umetua Malawi na kuua watu
132, ambapo mikoa inayopakana na
nchi hiyo imetakiwa kuwa makini.

Taarifa ya Mganga Mkuu wa Seri-
kali Dk. Aifello Sichalwe, inabainisha
kuwa mlipuko umekwishaenea ka-
tika wilaya 25 nchini humo huku watu
4,604 wakiwa wameugua na 132 ku-
poteza maisha kutokana na mlipuko
huo.

Kutokana na mwingiliano wa shu-
ghuli za kiuchumi na kijamii uliopo
kati ya watu wa Malawi na Tanzania,
wizara hiyo inatoa tahadhari dhidi ya
ugonjwa wa kipindupindu hususan
katika mikoa na wilaya zinazopakana
na nchi hiyo, ili kuudhibiti usiingie na
kuenea nchini.

Ninadhani tahadhari hiyo ingepewa
uzito na Watanzania wote, kwani su-
ala la muingiliano wa Watanzania na
nchi nyingine ni mkubwa, hivyo watu
wasidhani kuwa wale wa mpakani
ndio wanaotakiwa kuwa makini.

Lakini pia suala la kila mtu kuzin-
gatia kuchemsha maji ya kunywa au
kutibu kwa dawa maalumu na kuya-
tunza vizuri wakati wa matumizi ni
jambo la muhimu, ingawa baadhi ya
watu wamekuwa wakipuuzia.

Sio siri kwamba wapo baadhi ya
watu wasiochemsha maji ya kunywa
wala kuyawekea dawa, wakidai kuwa
wakifanya hivyo yanakosa ladha au

yanakuwa na harufu wasiyoipenda.

Vilevile, wengine hawako makini
kwenye suala la usafi wa mazingira ka-
tika biashara zao hasa mamalishe na
babalishe, kwani wanatupa taka ovyo
na kusababisha hata mazingira wanay-
ofanyia biashara kunuka.

Kwa mfano, katika baadhi ya mae-
neo ya jiji la Dar es Salaam, ni jambo
la kawaida  kwa wafanyabiashara
hao wa chakula kumwaga mabaki ya
vyakula kwenye mitaro ya maji ya
mvua, hali inayosababisha yanuke.

Kwa mazingira kama hayo, ni rahisi
inzi kutua na kuondoka na uchafu hadi
kwenye chakula anachokula mteja, na
mwisho wa siku ni kuambukizwa kip-
indupindu au ugonjwa wa kuhara.

Sehemu ambayo watu wanapata
huduma ya chakula haipaswi kunuka,
lakini baadhi ya maeneo, si jambo la
ajabu kukumbana na harufu mbaya ya
taka huku wateja wakiendelea kupata
mlo wa mchana au jioni.

Ninadhani maofisa afya wanatakiwa
kusimamia usafi wa mazingira katika
maeneo yao na kuwakumbusha wa-
nanchi kuzingatia maelekezo yanayo-
tolewa na wataalamu wa afya juu ya
kujikinga dhidi ya magonjwa mbalim-
bali.

Ikumbukwe kwamba, kinga ni bora
kuliko tiba, hivyo ni vyema jamii
isisubiri ugonjwa huo uvuke mpakani
mwa Malawi hadi maeneo ya mbali
kama Dar es Salaam ndipo wachukue
hatua.

Utiririshaji wa majitaka, kutupa taka
ovyo au kuziacha kwa muda mrefu bila
kuzipeleka dampo, limekuwa ni kama
jambo la kawaida, lakini husababisha
kuwapo kwa mazalia ya nzi hali in-
ayoongeza kuhatarisha afya ya jamii,
kwani mtindo huo ni moja ya vyanzo
vya kuenea kwa ugonjwa wa kipin-
dupindu.

Hivyo, ninadhani tahadhari iliyo-
tolewa na Wizara ya Afya, ni muhimu
kuzingatiwa, ili kuepuka kukumbwa na
ugonjwa huo au kuambukiza wengine.
kwa sababu ya uzembe wa kutozinga-
tia maelekezo ya wataalamu wa afya.
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Samia: Ifanyike
tathmini Sheria

Ukatili Kijinsia

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan, ameagiza
kufanyike tathmini ya sheria mbalimbali
zinazowalinda wanawake na watoto, ili
kuona kama zimeleta matokeo tangu zili-
potungwa.

Amesema licha ya kuwapo kwa sheria
hizo kwa miaka mingi bado matukio ya
ukatili wa kijinsia yameendelea kutokea
ndani ya jamii.

Samia aliyasema hayo jana katika kum-
bukumbu ya miaka 25 ya kuanzishwa
kwa Shirika la Wanawake katika Sheria
na Maendeleo Afrika (WIiLDAF), yenye
kaulimbiu ya

‘Miaka 25 ya Kutumia Sheria Kuboresha
Maisha ya Wanawake’.

Kwa mujibu wa Rais, tathmini ikifanyi-
ka itasaidia kubainisha upungufu wa she-
ria zipi zifutwe na zipi ziunganishwe.

Pia alitaka tathmini hiyo ihusishe sheria
za kimila kwa kuangalia ambazo zinaen-
deleza ukatili dhidi ya wanawake na wa-
toto ziondolewe na nzuri ziboreshwe.

Alitolea mfano wa Sheria ya Kujamiiana
na nyingine kandamizi ambazo zinad-
hoofisha jitihada za kuwainua kiuchumi
kundi hilo.

SHERIA ZIANDIKWE KISWAHILI

Rais Samia alitaka mchakato wa
kubadilisha sheria ziwe kwa lugha ya
Kiswahili uendelee, ili zikatumike ku-
fundisha na kutoa elimu kwa jamii kwa
sababu pamoja na kuwapo kwake, lakini
makosa yanaendelea kutendeka.

Kadhalika, alisema kwa upande wa
kisera na utawala bora bado wana kazi
kubwa ya kufanya ili sheria zilizotungwa

zifanye kazi vizuri.

Alisema serikali imeende-
lea kubadilisha sheria na sera ili
wanafunzi wasichana watumie

muda mwingi shuleni kabla ya kuolewa.
Aliwataka WIiLDAF na taasisi nyingine

wanapotunga mambo  wahakikishe
yanakwenda chini kwa wananchi kwa
ajili ya kuelimisha.

Awali, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi WiLDAF, Dk. Monica Mhoja, alisema
kwa miaka 25 ya shirika hilo linajivunia
kuwa sehemu ya kuchangia mabadiliko
makubwa ya sheria na sera zinazolenga
kuleta usawa wa kijinsia na kuwatetea
wanawake na watoto kutoka katika mila,
desturi na tamaduni kandamizi.

Alitaja baadhi ya sheria hizo ni; ya Ma-
kosa ya Kujamiiana (SOSPA) ya mwaka
1998 ambayo imeingizwa katika Sheria ya
Kanuni za Adhabu.
mwaka 1999, Sheria ya Mtoto ya mwaka
2009, Sheria Dhidi ya Usafirishaji Hara-
mu wa Binadamu ya mwaka 2008, Sheria
ya UKIMWI ya mwaka 2008 na Sheria ya
Haki za Watu Wenye Ulemavu ya mwaka
2010.

Kadhalika, alisema WiLDAF ilishiriki
utungwaji wa Sera na Mipango ya Serikali
ikiwamo mabadiliko ya fomu Namba 3 ya
polisi maarufu PF3 na mpango wa Taifa

wa Kutokomeza Vitendo vya Ukatili Dhidi
ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA)
mwaka 2017-2022.

Alisema bado kuna changamoto nyingi
katika sheria ambazo zimekuwa kikwazo
kwa wanawake kupata haki zao, kumiliki
mali na kushiriki shughuli za kiuchumi na
kuinua Pato la Taifa.

“Tunaomba kuharakisha mabadiliko ya
Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971, uchelewe-
shaji umeendelea kusababisha watoto wa
kike kuolewa katika umri mdogo na ku-
kumbana na ukatili wa kijinsia, mchakato
huu unachukua muda mrefu.

“Kufutwa kwa Sheria za Kimila za Mi-
rathi, imekuwa mwiba kwa wanawake na
watoto wa kike, sheria hii imesababisha
wanawake kuwa maskini na tegemezi
kwa mali waliyotolea jasho.”

Pia alitaja sheria za kimila, kuwa bado
zinaendelea kufanya kazi pamoja na ku-
pewa miezi 12 tangu uamuzi kutolewa
Machi 2, 2015 zirekebishwe.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa WiLDAF,
Wakili Anna Kulaya, alisema miaka 25
mbele ya kumbukizi wanawake watege-
mee kuchukua nafasi zaidi za uongozi na
wategemee kuwapo kwa sheria bora za
kuwalinda wanawake na watoto ambazo
pia zitakwenda kidigitali.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dor-
othy Gwajima, alisema wanawake ndiyo
hutumika katika shughuli mbalimbali la-
kini kila siku wao ndio vilio.

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Damas
Ndumbaro, alisema kwa kushirikiana na
WILDAF wamekubaliana kuimarisha mi-
fumo ya utoaji wa haki na kufanya ma-
badiliko ya baadhi ya sheria, ikiwamo ya
miradhi na wanaendelea na majadiliano
ili Sheria ya Ukatili wa Kijinsia iweze ku-
tungwa rasmi.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA YA KUTOA HUDUMA ZA USAFIRI

WA NDEGE KWA WAFANYAKAZI
KUMBUKUMBU NA: 10007995

Kampuni ya Mafuta Ghafi ya Afrika Mashariki (EACOP) Lid, ambayo ni Kampuni ya mafuta na gesi, inaalika
kampuni au taasisi zenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa huduma ya usafiri wa ndege
kwenda kwenye Mradi wa bomba la mafuta ghafi la Afrika mashariki.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba la kusafirisha Mafuta lililofukiwa chini ya ardhi
linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka
mashariki mwa pwani ya Tanzania kwa ajili ya kusafirisha Mafuta kafika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia
Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa waTanga nchini Tanzania. Urefu
wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:
Huduma za Usafiri wa Ndege:

e Sifa Husika za ndege: ljulikanayo kitaalamu kama fixed wing, Marubani 2, Injini pacha, Iwe na injini yenye
turubo ya kusukuma propela , iwe inazingatia vigezo vya Mamlaka ya Kimataifa ya Uscfirishaji wa Anga.

¢ Viwanja vya Ndege: Dares salaam/Tanga au mahali pengine penye kiwanja cha ndege (Kiwanja chenye
moramu).

e Ratiba: Safari 2 za Kwenda na kurudi kwa wiki kwenye viwanja vya ndege vilivyotajwa. Safari za kawaida
za ndege za abiria zinaweza kurvhusiwa baadae.

® Rafiba ya kuanza: Inckadiriwa kuanza tarehe 1 Desemba 2022.
® Mshahara: Unajumuisha viwango vyofe vya malipo kwa kila saa ya kuruka angani.

* Muda: Mwaka mmoja ingawa unaweza kuongezeka

VIGEZO MUHIMU:
Makampuni au taasisi zinzoonesha nia zanaalikwa kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka zifuatazo:

o Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA] na chefi cha uthibitisho wa mlipa kodi kwa
mwaka wa fedha uliopita.

e Inashauriwa kuwasilisha maombi ya usaiili kwenye kanzi data ya EWURA ya Watoa Huduma ya Ugavi wa
Ndani (LSSP) wakati wa konesha nia.

e Kuzingatia kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na ufafanuzi wa makampuni ya ndani.

e Uzoefu, utendaiji na uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu katika kiwango kikubwa nchini
Tanzania, kulingana na viwango wya kitaifa na kimataifa.

¢ Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha hesabu za fedha za
mwaka husika.

e Uthibitisho kutoka kwenye mfumo wa Usimamizi wa QHSE, faasisi na mchakato kulingana na Viwango vya
Ndani na vya Ki-Sekia vinavyotumika kwa kazi hii.

e leseni ya biashara kutoka nchii husika inayothibitisha kufanya kazi hii.
® \lyefi vya ubora wa ndege.

® Wasifu wa marubani na marubani wasaidizi pamoja na wahudumu wengine watakaohusika katika kutoa
huduma, ikiwa ni pamoja na vyeti vya lazima vya kila mhudumu, viwango vya elimu, ushahidi wa mafuzo ya
mara kwa mara.

e Uthibitisho mwingine wowote wa Kampuni, vibali na leseni.

e Uthibitisho wa kukubaliana na sera za kupinga rushwa, ufisadi, na Haki za Binandamu.

Kampuni zenye nia, ambazo zina uwezo na rasilimali za kutosha kutoa huduma zilizotajwa hapo juu zinapaswa
kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe ya
procurement.tz@eacop.com (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb) mnamo au kabla ya Tarehe

1 Novemba 2022 sac 12:00 jioni saa za Afrika Mashariki (EAT). Kichwa cha Barua pepe kiwe
1007995.

Maombi yote yakuonesha nia yasizidi kurasa 10 hadi 20.

Maombi yote lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni yenye nia Kwa aijili
ya kutengeneza orodha ya (Makampuni] ya awali yenye vigezo. Mwaliko wa Makampuni kutuma maombi ya
zabuni utatumwa kwa makampuni ya awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano
ya Utunzaiji waTaarifa (NDA).

217107202
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Waziri atoa mwezi tathmini
mgogoro wa uwanja wa ndege

Na Munir Shemweta,
MWANZA

SERIKALI imetoa mwezi mmo-
ja kuanzia juzi kufanyika tath-
mini ya kina kwenye eneo lenye
mgogoro wa ardhi linalozunguka
Uwanja wa Ndege wa Mwanza.

Mgogoro huo unahusisha wa-
nanchi na Mamlaka ya Viwanja
vya Ndege Tanzania (TAA) na
Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa
Tanzania (JWTZ).

Agizo hilo lilitolewa juzi katika
kata ya Shibula, wilayani Ilemela
na Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
geline Mabula, wakati Kamati
ya Mawaziri Wanane wa Wizara
za Kisekta ilipotembelea eneo
hilo ikiwa ni sehemu ya ziara ya
kamati hiyo kwenye mikoa mbal-
imbali nchini kuhusu utatuzi wa

migogoro ya matumizi ya ardhi

katika vijiji 975.
“Sasa tathmini ya kina
itafanyika ndani ya mwezi

mmoja. Tunapoondoka hapa
wataalamu wa timu ya Kkitaifa
watapita nyumba moja baada ya
nyingine kwa mitaa yote kufanya
tathmini ya kina tupate majibu,”
alisema.

Dk. Mabula ambaye ni kion-
gozi wa Kamati ya Mawaziri hao
aliwaambia wananchi kwenye
mkutano huo kuwa serikali hai-
kutaka kuchukua uvamuzi wa
mwaka 2019 moja kwa moja na
badala yake imerudi kwa wa-
nanchi wa maeneo hayo ili ku-
pata ushauri wa changamoto
kabla ya kutoa uamuzi.

“Lengo hapa la kuja kwa timu
ya kitaifa kufanya tathmini ni ku-
jua nani ni nani na aliingia kwa

wakati gani. Yote yatapatlkana
ndani ya mwezi mmoja” alisema
Waziri Mabula.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula,
ushauri utakaotolewa na kamati
yake baada ya timu ya mkoa ku-
jiridhisha pamoja na kamati ya
wataalamu kupitia tena eneo
hilo, kamati ya mawaziri itatoa
taarifa yenye maslahi kwa Wa-
tanzania wote.

Aliitaka timu ya wataalamu
kupewa nafasi na ushirikiano ili
kufanya kinachostahili ikiwamo
kuonyesha uthibitisho mbal-
imbali kama vile nyaraka na
hatua zote za kiserikali zitafuat-
wa.

Kumbukumbu kuhusiana na
mgogoro wa ardhi eneo la uwan-
jawa ndege zinaonyesha kiwanja
hicho kilipimwa mwaka 1987
kikiwa na ukubwa wa hekta 1,470

kwa kuzingatia eneo lililokuwa
limelipwa fidia kati ya mwaka
1978 hadi 1980

Hata hivyo, mwaka 2003 hadi
2004 TAA ilijenga uzio kuzun-
guka eneo la kutua na kurukia
ndege pamoja na miundombinu
iliyopo ili kuimarisha usalama
wa kiwanja. Wakati wa ujenzi wa
uzio, iligundulika eneo pekee la
kiwanja cha ndege lililovamiwa
na wananchi lilikuwa mtaa wa
Nyagungulu kata ya Ilemela.

Baada ya ujenzi wa uzio, ku-
litokea tafsiri potofu kwa wa-
nanchi wakidhani kuwa mwisho
wa mipaka ya kiwanja cha ndege
ni uzio huo na kusababisha
kuanza kuvamia eneo la kiwanja
ambako kuna mitaa ya Mhonze
B, Kihili, Nyamilolelwa, Shibula
na Bulyankhulu katika kata ya
Shibula.

Y H?‘
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Meneja Masoko -vva Halotel, Sakina Makabu (kulia) na Meneja Uhusiano, Stella Pius (kushoto), wakibeba moja kati ya samani wali-
zotoa kwa Shule ya Sekondari ya Bangulo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mfumo kidijitali ufuatiliaji afya za wasafiri waimarishwa

Na Jenifer Gilla

SERIKALI imesema imei-
marisha mfumo wa ufuatiliaji
wa afya za wasafiri kwa safari
za ndani ya nchi ili kuongeza
ufanisi wa kubaini wasafiri
wenye dalili za magonjwa ku-
hakikisha wanakuwa salama
dhidi ya magonjwa ya kuam-
bukiza. Taarifa iliyotolewa na
Wizara ya Afya kwa wadau wa
usafiri nchini, ikiwamo Mam-
laka ya Anga nchini (TCAA) na
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA), ilieleza kuwa
imechukua hatua hiyo kuto-
kana na kuwapo kwa milipuko
ya magonjwa mara kwa mara

duniani ukiwamo wa ebolailio-
anzia nchini Uganda.

“Wizara ya Afya inatekeleza
afua mbalimbali za kuhakiki-
sha watanzania wanakuwa
salama dhidi ya magonjwa ya
kuambukiza. Kwa sababu hiyo,
Wizara imeanzisha mfumo wa
kidijitali wa ufuatiliaji afya za
wasafiri wa safari za ndani ya
nchi,” ilisema taarifa hiyo.

Aidha, taarifa hiyo ilieleza
kuwa mfumo huo utambhitaji
msafiri kujaza taarifa zake
kabla ya safari na kuhakikiwa
akiwasili katika viwanja vya
ndege, bandari au mipakani ili
kudhibiti kusambaa kwa ma-
gonjwa hayo ndani ya nchi.

Septemba 28, mwaka huu,
Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu alitoa tahadhari ya ku-
wapo kwa ugonjwa wa ebola
katika Wilaya ya Mubende
nchini Uganda, umbali wa kilo-
meta 230 hadi Mutukula mkoa-
ni Kagera kupitia Masaka.

Ummy alisema uchambuzi
uliofanywa na wizara hiyo
umeonesha mikoa iliyo ha-
tarini kupata maambukizi ya
ugonjwa huo ni Kagera, Mwan-
za, Kigoma, Geita, Mara, Dar es
Salaam, Arusha, Kilimanjaro,
Songwe, Mbeya na Dodoma
kutokana na mwingiliano wa
kibiashara na kijamii.

Kwa mujibu wa taarifa ya

waziri huyo, dalili za ugonjwa
huo ni homa kali, degedege,
kutapika matapishi yenye
damu, kuharisha na kutokwa
damu machoni. Uchunguzi wa
kimaabara umethibitisha ku-
wapo kwa ugonjwa wa ebola
anuai aina ya Sudan (Ebola-
Sudan strain).

Aidha, wizara inachukua hat-
uambalimbali kuzuia ugonjwa
kuingia nchini ikiwamo kue-
limisha na kuhamasisha jamii
kuchukua tahadhari dhidi ya
ugonjwa huo na kuimarisha
uchunguzi wa wasafiri katika
mipaka hasa yenye mwing-
iliano mkubwa na nchi ya
Uganda.

- Sekondari Bangulo
yapata msaada
- vifaa vya masomo

Na Mwandishi Wetu

Dar es Salaam imepewa msaada
wa Vvifaa mbalimbali vya masomo
ili kupunguza tatizo linazowakabili
wanafunzi na walimu.

Akitoa msaada huo wa kompyuta,
printa, meza, viti na vifaa vya mas-
omo, Mkuu wa Kitengo cha Bidhaa
na Mawasiliano wa Kampuni ya
Simu ya Halotel, Sakina Makabu,
alisema wameamua kusaidia vifaa
hivyo kutokana na changamoto zi-
nazoikabili shule hiyo.

Alisema mpango huo ni kuunga
mkono juhudi za serikali za ku-
hakikisha shule zote nchini zina-
pata mahitaji na vifaa muhimu
vitakavyowezesha wanafunzi ku-
pata elimu katika mazingira bora ili
kukuza kiwango cha ufaulu wa wa-
nafunzi hao na kupunguza uhaba
wa vifaa vya elimu kwa shule zote
nchini.

“Halotel tumeamua kutoa msaada
huu wa vifaa ambavyo ni meza na

viti vya walimu, kabati la vitabu

na mafaili, desktop mbili na printer
ikiwa ni mojawapo ya mwitikio

wa kampuni yetu wa kuitikia
juhudi za serikali za uboreshaji wa
mazingira na upatikanaji wa vifaa

vya ufundishaji na kujifunzia ili

kuongeza ufanisi wa kufundishia
na kujifunzia katika mfumo wa
nadharia na vitendo,” aliongeza
Sakina.

Kadhalika, alisema inatoa huduma
bure ya kimasomo ijulikanayo
kama ‘Halostudy” ya kujisomea
mtandaoni inayowawezesha wa-
nafunzi kusoma mitaala ya maso-
mo mbalimbali nchini kwa njia ya
mtandao (TEHAMA) inayopatikana
kwenye simu za mkononi na kwe-
nye kompyuta.

Vile vile, alisema kwa sasa wana
mpango mpya wa kuboresha zaidi
sekta hiyo kidigitali kwa ngazi ya
wanafunzi wa vyuo vikuu nchini
huduma itakayowawezesha wa-
nafunzi wote vya vyuo Vvikuu
nchini kuwekewa vocha yenye

thamani ya Sh. 1,500 kila mwezi.

Kwa upande wake Mkuu wa se-
kondari hiyo, Hussein Mwamtuya,
alisema wamefarijika kupokea
msaada huo na kuendelea kuwa
karibu na jamii.

Pia kwa kuunga mkono jitihada
za kuisaidia sekta ya elimu nchini.
“Ninaamini kabisa vifaa hivi vi-

¢ tawasaidia walimu na wanafunzi

hapa shuleni katika kuboresha
namna ya ufundishaji na kujifunza
kwa ujumla”.

Kampuni ya Halotel, ilisema
itaendelea kushirikiana na serikali
pamoja na wadau wengine wa
elimu kuhakikisha na kufanikisha
kusonga mbele sekta ya elimu iki-
wa ni pamoja na kutengeneza wa-
nafunzi bora wanaosoma masomo
ya sayansi hasa kuelekea ukuaji wa
uchumi wa viwanda.
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Wakazi Fukayosi
wafurahia majisafi

Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

Fukayosi Wilaya ya Bagamoyo,
wamesema kukamilika kwa mradi wa
maji ni fursa kimaendeleo kwa kuwa
wataanzisha bustani na shughuli ny-
ingine zilizokwama kutokana na uko-
sefu wa maji.

Mradi huo umetekelezwa na Wakala
wa Majisafi na Usafi wa Mazingira

Tabia Ramadhani mkazi wa ki-
jiji hicho, akizungumza na Nipashe
alisema, awali kabla ya mradi huo
kuna wakati walikuwa wanashinda
bila kula kutokana na kukosa maji ya
kupikia, nguo chafu za watoto am-
bazo zilisababisha wakati mwingine
kukwama kwenda shule.

Tabia alisema maji waliyokuwa wa-
nategemea yalikuwa yanakatika mara
kwa mara na wakati mwingine kuto-
patikana kwa wiki mbili na zaidi na
hivyo kutumia maji ya kwenye lambo
ambayo hayakuwa salama kwa afya.

Kibibi Athumani, aliishukuru RU-
WASA kwa kujenga mradi huo ambao
umewaondolea vikwazo walivyoku-
wa wakikumbana navyo ikiwamo
cha kuchelewa kukamilisha kazi za
nyumbani na watoto kushindwa kula
kwa vvakati
Mkecha, alisema maji vvahyokuwa
wanatumia awali ni va Wakala wa
Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es
Salaam (DAWASA) ambayo yalikuwa
yvakikatika muda mrefu.

Alisema kutokana na hali hiyo wa-
nanchi walilazimika kununua dumu
la lita 20 kwa Sh. 500 ambayo hata
hivyo valikuwa hayakidhi mahitaji.

Mkecha alisema mradi huo wa RU-
WASA umefanikisha ujenzi wa vituo
vinne vya kuchotea maji ambavyo
vinatoa muda wote na ni karibu na
makazi ya wengi.

Meneja wa RUWASA Wilaya ya Bag-
amoyo, Mhandisi James Kionaumela,
alisema chanzo chake ni maji ku-
toka bomba la DAWASA na kwamba
fedha za mradi huo ni kutoka katika
Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi
wa Taifa na Mapambano dhidi ya
UVIKO-19.

Mhandisi Kionaumela alisema ghara-
ma za mradi huo ni Sh. 350,344,596
na kwamba wanafanyakazi ya kuhu-
dumia wananchi 2,242 sawa na kaya
374 kwa umbali usiozidi mita 400.

Mwenyekiti wa Kijiji
hicho, Rajab Mkecha,
alisema maji wali-
yokuwa wanatumia
awali ni ya Wakala wa
Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es Sa-
laam (DAWASA) am-
bayo yalikuwa yaki-
katika muda mrefu.

'Kongamano la Azaki kujadili
‘mabadiliko ya tabianchi

Na Mary Geofrey

ASHIRIKI 500
kutoka mashiri-
ka 28 ya ndani
na nje ya nchi,
wanatarajia kushiriki kon-
gamano la Wiki ya Asasi za
Kiraia (AZAKI), mkoani Aru-
sha, kujadili mambo mbal-
imbali ikiwamo mabadiliko
tabianchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
FCS, Francis Kiwanga, aki-
zungumza na waandishi wa
habari juzi jijini Dar es Sa-
laam, alisema kwenye konga-
mano la Wiki ya AZAKI 2022,
litafanyika kuanzia Oktoba

24 hadi 28, mwaka huu.
Alisema watajadili pia ajen-
da fursa na changamoto za
maendeleo kijamii na kutoa
msaada wa kisheria kwa wa-
nanchi, ushauri na kupokea
maoni kwa makundi ya wa-
nawake, vijana na wazee.
Alisema  kaulimbiu ya
mwaka huu ‘Maendeleo ya
Watu na Simulizi za Watu,
inalenga kubadilisha uzoefu,
kubaini fursa na kusikiliza
changamoto kutoka kwa
wananchi ikiwamo kutafuta
mbinu za kukuza uchumi.
“Kupitia mkutano huu tut-
aangazia mbinu, mikakati na
fursa za watu, tutazumgumza

na watu pamoja na ajenda
nyingine pia tutajadili mab-
adiliko ya tabianchi ambayo
husababisha ukame katika

maeneo mbalimbali duni-
ani,” alisema Kiwanga.
Mkurugenzi Mkazi wa

Shirika la Norwegian Church
Aid (NCA), Berte Marie Ul-
veseter, alisema kwa kipindi
cha miaka 10 iliyopita shirika
hilo, limetoa zaidi ya mikopo
5000 ya kijamii kwenye
vikundi vilivyo na watu
100,000.

Alisema wametoa ruzuku
zaidi ya Dola za Kimarekani
21,000 (Sh. bilioni 50), na ku-
wawezesha wazalishaji 500

wanaoongeza mnyororo wa
thamani wa bidhaa za ufugaji
na mboga kutoka wilaya 10,
Tanzania.

Naye Mratibu wa Wiki
ya AZAKI 2022, Dk. Shirley
Mushi, alisema usajili wa ush-
iriki mwaka huu ulifanyika
kwa njia ya mtandao na hadi
sasa asilimia 90 wanaotarajia
kushiriki walikuwa wameji-
andikisha.

Dk. Mushi alisema, ajenda
ya Wiki ya AZAKi 2022 itaele-
kezwa katika kuhakikisha
watendaji wa sekta mbalim-
bali wanaimarisha ushiriki-
ano na uhusiano unaolenga
kuleta maendeleo.

Wafanyakazi wa gari la kuzoa taka wak|fanya shughuli zao katika eneo la Makumbusho Manispaa ya Kinon-
doni, Dar es Salaam hivi karibuni, bila ya kuvaa vifaa vya kujikinga mikononi ‘gloves’ kitendo kinachoweza
kuhatarisha usalama wa afya zao. PICHA: SABATO KASIKA

Mkemia Mkuu akabidhi kemikali
za maabara vifaa, vitabu Handeni

Na Mary Geofrey

MAABARA ya Mkemia
Mkuu wa Serikali (GCLA), im-
ekabidhi msaada wa kemikali
za maabara na vitabu 786 vya
masomo ya sayansi ya kidato
cha tano na sita, wilayani
Handeni mkoani Tanga.

Lengo la vitabu hivyo ni
kuwezesha wanafunzi kufan-
ya vyema kwenye masomo
ya sayansi na kemia, katika
kuendana na kasi ya dunia ya

sayansi na teknolojia.
Mkuu wa Wilaya ya
Handeni, Siriel Mchembe,

akipokea msaada huo jana

katika Shule ya Sekondari
Mkata, wilayani humo, aliwa-
taka wanafunzi kujitahidi ku-
soma masomo ya sayansi ku-
tokana na dunia kuendeshwa
na mapinduzi ya sayansi na
teknolojia.

“Maabara ya  Mkemia
Mkuu wa Serikali imetupatia
msaada huu, ili kuhakikisha
wanafunzi wetu  wanaji-
funza na kupenda masomo
ya sayansi na kuendana na
maendeleo ya dunia ya sasa
ambayo inaendeshwa kwa
mabadiliko ya kila siku ya
sayansi na teknolojia,” alise-
ma Mchembe.

Aliwataka wazazi kuha-
masisha watoto  kusoma
masomo ya sayansi ikiwamo
biolojia, fizikia, kemia na
hisabati kwa lengo la kuin-
ua kiwango cha elimu ka-
tika masomo ya sayansi na
kutengeneza  kizazi cha
wataalamu wengi wa sayansi
kwa nchi.

Naye Mkemia Mkuu wa
Serikali, Dk. Fidelice Mafu-
miko, aliwakumbusha wa-
nafunzi hao kuwa, sayansi
na teknolojia ndiyo zinaleta
maendeleo na jukumu la seri-
kali ni kuwajengea madarasa,
kupanga walimu na vifaa vya

kusomea.

“Tuna matumaini vitabu
hivi vya sayansi na kemikali
za maabara vitaisaidia shule
hii kujenga wataalamu wa
sayansi hasa ukizingatia
serikali inaweka juhudi ili
nchi yetu kufikia uchumi wa
juu katika sayansi na teknolo-

jia.
Aidha, ni muhimu ku-
wekeza katika  rasilimali

watu na kujenga Watanzania
wenye weledi. Nasi tutaen-
deleza lengo letu ambalo ni
kuendelea kuwezesha vijana
kufikia malengo yao kupitia
elimu,” alisema.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA
(Kiasi kwa shilingi milioni)

ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2022

MALI

Fedha Taslimu

Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania
Uwekezaji Katika Amana za Serikali
Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa
Miamala Baina ya Matawi

Bili Zilizoafikiwa

Dhima za Wateja Zilizokubalika

Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine
Uwekezaji Katika Amana Nyingine
Mikopo Halisi lliyopo

©CENDO B WN >

=3

12 Mali Nyingine

13 Uwekezaji wa Hisa

14 Akaunti za udhamini

15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa
16 JUMLA YA MALI

B DHIMA

17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha

18 Amana za Wateja

19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu

20 Amana Maalumu

Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha

22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa

23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa

24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi

~

27 Dhima Nyingine

28 Madeni

29 JUMLAYADHIMA

30 MALV(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)

C  FEDHA ZA WANAHISA

31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa

32 Akiba ya Mtaji

33 Mapato Yaliyobakizwa

34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika
35 Akaunti Nyingine za Mtaji

36  Stahiki ya Wenyehisa Chache

37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA

38 Dhima Zisizo Dhahiri

39 Mikopo Chechefu

40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu
41 Mali Nyingine Chechefu

D BAADHI YAVIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali
(vi) Ongezeko laAmana

) Ongezeko la Mali

26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae

Robo Mwaka ya /Mwakawa | ~ Robo Mwaka/Mwaka
sasa uliopita
30-Sep-22 30-Jun-22
4,611 5,460
12,194 13,727
40,023 43,355
9,759 10,854
59 41
98,523 95,419
128,241 129,371
28,051 26,707
1,000 1,000
2,450 2,602
324,911 328,537
67,330 66,812
139,084 142,008
(0) -
2,185 3,749
90,840 89,996
299,439 302,565
25472 25,972
122,954 122,954
2,163 2,163
(99,334) (99,334)
(1,300) (800)
988 988
25472 25,972
413 351
18,247 18,678
11,856 11,856
7.84% 791%
13.03% 13.23%
67.87% 67.63%
39.47% 39.38%
46.40% 46.34%
-1.15% 0.65%
-1.10% -5.85%

INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2022

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Mapato ya Riba
Gharama za Riba
Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)

PO

s

Madeni Viza Yaliyofutwa
Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo
Mapato Yasiyo ya Riba:

6.1 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 6.2Adana Kamisheni

6.3 Gawio

6.4 Mapato Mengine

Gharama Zisizo za Riba:

7.1 Mishahara na Mafao

7.2 Ada na Kamisheni

7.3 Gharama Nyingine

8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji

R

~2

9 Tengo la Kodi ya Mapato
Faida | (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato

3

11" Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)

12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka

13 Idadi ya Waajiriwa
14 Mapato kwa Hisa
15 Mapato yaliyopatikana kwa Kushiriki
16 Idadi ya Matawi

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(I)  Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali
(ii) - Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha

. ", Limbikizo la Mwaka
Robo ya Maka sasa Robo ya mwaka Linganishi ~ Limbikizo la Mwaka Lingarishi (Mwaka
(Mwaka Uliopita Wa sasa Ulopita)
30-Sep-22 30-Sep-21 30-Sep-22 30-Sep-21
10,161 10,246 30327 30311
(4,889) (5,190) (14764) (14.976)
5211 5,057 15,563 15,335
536 206 - 319
- - 1,160 -
1,856 1,163 4,697 3,454
266 192 652 699
304 249 856 682
- 35 - 35
1,285 687 3,189 2,038
(8.032) (1961) (22.524) (22,496
(2760) (2510) (7,920) (7.608)|
(5.272) (5451) (14,604) (14,888)
369) (1,53%) 1,108) 3.388)
(131) - - -
(500) (1,545) (1,300) 3,511
{500) (1.585] {1300] 351
178 168 178 168
(020) (063) (0.43) 0
6 6 6 6
061% -0.62% -0.53% 21%
-1.77% -5.62% -6.74% -19.15%
112.69% 128.72% MA7% 119.96%
292% 0.96% 287% 292%

| Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi
Marekebisho kwa Ajili ya:
- Hasara Katika Mali

- Badiliko Halisi Katika Mikopo
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali
- Mabadiliko Halisi Katika Amana
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - Zilizoafikiwa
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine
- Kodi lliyolipwa
- Mengineyo (bainisha)
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji
Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwel
Gawio Lillopokewa
Ununuzi wa Mali za Kudumu
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mengineyo (bainisha)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:

Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu

Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu

Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa

Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu

Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine

Mengineyo (bainisha)

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha

IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka

Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliyopita
30-Sep-22 30-Jun-22
(369) (163)
758 815
1,130 243
(2,406) 1,350
3332 907
(1,564) (10,355)
(1,362) (1479)
(131) -
(613) (8,682)
(605) 2,708
(605) 2,708
844 (11,243)
844 (11,243)
(373) (17,217)
125,461 142,677
125,087 125,461

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI

KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2022

Mtajiwa Hisa  Malipo juu ya befya hisa Mapato  ZiadayaKisheria TengolaZiadayaJumia  Mengineyo ~ Jumla
Yaliyobakizwa
Niwaka wa sasa
Saliolamwanzo wa mwaka 12295 99.3%4) 2168 0 % %m
Faida  (Hesara) Halsi Baadaya Kodiya Mapeto - (130) - - 1.300)
Hisa za upendeleo
Mapato mengine yalyojumuishwa
Miamela na wanahisa
Ganio lofpwa
Tiada ya Kisheria
Tengo a Ziada ya Jumla
Mengineyo - - - - .
Salio la misho wa mwaka 12954 (100633) 2188 0 W Bn
: : : 0
Mwaka Uliopita
Saliola mwanzo wa mwaka 122,954 (69329) 171564 0 9% %W
Faida (Hasara) Haisi Baada ya Ko ya Mapato - (0:361) . - (0.367)
Hisa za upendeleo -
Mapato mengine yalyojumuishwa
Viamela na wanahisa
Gavio iloipwa . .
Tiada yaKisheria (47) w
Tengo laZiada ya Jumia .
Mengineyo - - - - .
Salio la mwisho wa mwaka 122054 99,334) 218 0 %9 21012
Jina Sahihi Tarehe
Ofisa Mtendaji Mkuu 1. John 21-Oct-22
Mkuu wa Fedha H. Kharbush 21-0ct-22
Mkaguzi Mkuu wa Ndani J.Kilato 21-0ct-22
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu
kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali
halisi
Jina Sahihi Tarehe
1 Mkurugenzi P. Ishengoma 21-0ct-22
2 Mkurugenzi MrR. Dave 21-0ct-22

217107102
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Neema wakulima, | p..cABC

s
tani 100 za mbolea part o
zikiwasili nchini

PRICING (TZS) PRICING (US $ / EUR) PRICING (GBP)

allasmers O

PERSONAL BANKING

SAVINGS ACCOUNT
1ZZE

Na Godfrey Mushi, ARUSHA manio yetu ni kumuona mkulima akin- : e — I A

ufaika kupitia sekta ya kilimo, na ndiyo : e e rest Boaring Batance S ——— A A

AKULIMA  wanaozalisha maana tukaona tuangalie fursa kutoka : L —
. .. : Opening balance TZs 0.000.00 5 50.00 | £ 50.00
mazao ya chakula na bi- sehemu nyingine, ambapo tutapata : T — L R oo~ o0
. Monthly Service Fee TZS 1.500.00 5 2.00 £ 2.00

ashara katika mikoa ya mbolea kwa urahisi zaidi na mkulima

Arusha na Kilimanjaro, wetu kuweza kuimudu gharama zake.” %mgmc’os TZs—zoonete s o so'as
wamepata ahueni ya viuatilifu, baada Katika taarifa yake, Kanjeli, ameeleza : He S oo (e e — e e—

ya tani 100 za mbolea kutoka nchijirani  kuwa licha ya serikali kutoa ruzuku ya : W EREZA SAVINGS ACEOUNT (SATANCE SO U7)

ya Kenya kuwasili nchini. zaidi ya Sh. bilioni 150 ili kuwezesha un- : e — Fres Fios NA
Kwa miaka kadhaa sasa wakulima afuu wa mbolea, TFC waliona ni vyema : oty Sonice Fon E—— R

wa Tanzania wamekuwa wakilalamikia ~ kutafuta mbolea ambayo inaweza ku- : T ——— — —

tatizo la kupaa kwa bei kiholela na ku-  tumika kwa kazi zaidi ya moja. Mbolea : Sy — L N R

wapo kwa urasimu wa upatikanaji wa  hiyo kutoka nchini Kenya, ni mahususi : e — TS ——=ooooe A mA
mbolea. kwa ajili ya kupandia na kukuzia mazao. : T  — e
Mbolea hiyo itakayosambazwa na Alisema tayari mbolea hiyo tani 30 : e Sy peering Belance e L — S

kuwafikia wakulima vijijini wakati zimeshapelekwa Mkoa wa Mbeya na : PREVIOM

Account Opening Fee Froe Free Free

1|1

el
1
o
0|
ol
o
0|

v

wowote kuanzia sasa, ni matokeo ya kuanza kusambazwa kwa wakulima, : S — T N — N
. Monthly Service Fee® TZSs 15,000.00 $ 10.00 £ 10.00

makubaliano yaliyofikiwa hivi karibu- ili kuongeza chachu ya kufikiwa kwa : o S
ni, kati ya Rais Samia Suluhu Hassan mapinduzi makubwa ya sekta ya kilimo : A ANA BIZ ACCOUNTS
(Tanzania) na William Ruto (Kenya), nchini. : :

B
ol
3d|
P
3|
Pl
9
g
g
§

3
3

um Operating Balance TZs 50.000.00

ya kuondoa vikwazo 14 vya kibiashara Mkurugenzi wa Kampuni ya Mbolea e —— e e —
vilivyokuwa vikidhoofisha ukuaji wa ya SBL kutoka nchini Kenya, Joe Ka- : T — 75— Tonostoo s {500 N
maendeleo ya kiuchumi katika mataifa  riuki, alisema kampuni hiyo imelenga : e oy e Belanes e o o

hayo mawili. kuwainua wakulima wa Tanzania, kwa : e Sosee Paa UM

N
Oﬂ
2
3
¢
3
o[0|
5
HE
3

Jana, Kaimu Meneja wa Kampu- kuwauzia mbolea hiyo kwa gharama : S e s e L L A

ni ya Mbolea nchini (TFC), Kanjeli nafuu ili kupunguza gharama za uzal- : CORPORATE BANIING
Mroba, alisema ujio wa mbolea hiyo ishaji. : i Oeres Faa N T ACCOUNTS

unalenga zaidi kuwasaidia wakuli- Ni matumaini yetu kuwa tunapoen- : M RSP G 8 M — -

ma kuongeza tija ya uzalishaji wa da kuuza mbolea kwa gharama nafuu, : CORPORATE GALL AGCOUNTS

mazao yao na kuwasogeza kiuchumi hata wakulima watapunguza gharama : et — TZs Toommonto 1000000 | & 1005500
kutokana na nafuu ya mbolea. kwenye uzalishaji nikimaanisha hata : e e — R ool - 1508
“Hii mbolea itakuwa inauzwa kwa mazao yataenda kuuzwa kwa bei nafuu : Rccoum Spoming Foa” T PCCONTE e e A
bei nafuu, mkulima atakuwa na uwezo tofauti na ilivyo kwa sasa,”alisema. : iy (ot s Barance Tzs oot o035 -

wa kumudu gharama. Huu ni mwanzo Mkurugenzi huyo alieleza kuwa kwa : CENERAL CHARGES :
S o . — - i

tu wa utekelezaji wa makubaliano ya sasa mazao yamekuwa yakiuzwa kwa : —

DISHONORED/UNPAID CHEQUE
Fund related TZSs 720,000.00 5 50.00 N/A
E3

viongozi wetu hao wawili. Kwa pamoja  bei ghali, kutokana na mbolea kuuzwa : Toghriea e —rE
walikubaliana kuondoa vikwazo hivyo, Dbei ya juu, ndiyo maana kampuni hiyo : Sl pook Processing Fes: >s—sow

. . . . . . . . H 50 leaves ZS 25.000.00 $ 20.00 £ 20.00
vilivyochangia kurozotesha biashara imekuja na suluhisho la tatizo hilo kwa : e — s — o+ 5
e iy e

baina ya pande zote mbili. “TFC mata- wakulima. : Stop Payment Charges CL

TRANSACTIONAL SERVICE FEES
With banks via Standing Orders

Standing Order - internal same customer ( S6f Up fe6 - onRce off) Free Free Free

: [Sianaing Graer —Otner jocar page 2o = (PTIANSACION e oo065 3 006 550
Waliopisha ujenzi nyumba EEE—
R Cash withdrawal SME ( over the counter) 0-75%Min 3,000 Max ot e e
Na Allan Isack, BABATI kwa kuwa tulitoa mashamba kwa : o e e LT o — - S e
makubaliano watulipe fidia kupisha : ooy e tsss
WANANCHI wa Bagara Ziwani ka- ujenzi wa makazi ya nyumba za askari : EEe —— — R e
tika Wilaya ya Babati, mkoani Manyara, polisi,” alisema. : PrematUreIeancalaton fixes SeposTT e ¥ Fortoias Greatina| oon nccrued inerast 15| Forionad. proaina
wamesema wanasubiri kauli ya seri- Kwa mujibu wa wananchi hao, hivi : — aiierdet forighed | 7T Tigiriied
kali kuhusu malipo yao ya fidiayaardhi sasa wamezuiwa na serikali kutumia : Sl Tog S cimarts iter s momy w3 e 5%
waliyotoa kwa ajili ya kupisha ujenziwa maeneo hayo kama kufanya shughuliza : Rotorence Lotior - — 8551+ 5555
makazi ya nyumba za askari wa Jeshila  kilimo na ufugaji, kwa kuwa tayari ni ar- : T Ouvars lcal £ - - NA
Polisi. dhiiliyotengwa kwa shughuli za serikali. : D TS e ot
Kilio cha wananchi hao kilitolewa Alipoulizwa kuhusu madai hayo, : oA e T R " e
jana, wilayani humo kupitia barua yao Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa huo, : e — L — e
ya wazi kwenda kwa Mkuu wa Mkoa John Konki, alisema walifanya jitihada : bl N O e uer enargs | 7 eaimer cmore)
huo, Makongoro Nyerere. ya kufikisha maombi hayo kwa hal- : i e e — NAp S R R
Akifafanua zaidi kuhusu barua hiyo, mashauri hiyo, bila ya kupata mafanikio : e PP e

kiongozi wa wananchi hao wanaodai yoyote. :

fidia, Fita Giderege, alisema wameamua “Mimi kama kiongozi wa mtaa huu : S— AGENCY BANKING FEE

kupaza sauti hiyo, kwa sababu kwa kushirikiana na wananchi wangu : —

sasa ni muda mrefu umepita tangu tulipeleka maombi kwa halmashauri la- Transaction Hiers e aneABE Fass | Govaramant Tevy | TotaIFass
. 10

walipotoa mashamba yao kupisha ujen-  kini hadi sasa hakuna mafanikio yoyote, : R g 72 12
. . . . . . BT . M 4,000-4,999 27 327
zi huo. hivyo tunaiomba serikali kuingilia kati : 5.000-6.:555 5 sed

14,999 102 702

“Sisi tulitoa ardhi yetu, baada ya Hal-  tulipwe madai yetu,” alisema. : 0.000-14.555 702 70z
mashauri ya Mji wa Babati, kutusihi Akizungumzia madai hayo kwa njia : s as00s 52 yea
: 0
0

kutoa mashamba yetu ili kupisha ujen- ya simu, Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 55555 = =
zi makazi ya askari wa Jeshi la Polisi wa Halmashauri ya Mji wa Babati, Anna

(s}
o
N
i
J

91°1°|S

0-199,999 .000 70 .70

. -299,999 21 821 921

. . . PR . M o 0-399,999 E 5 838 038

Mkoa wa Manyara. Fisso, alisema serikali imejipanga ku- : 200.000-490.559 200 052 152
0 .532 32

“Ndiyo maana tunakumbushia, wafidia wananchi hao, hivyo aliwataka : 00,000-559.555
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HABARI KILIMANJARO

- Bodi ya Maji yaagizwa kubadilisha

Prof. Mkenda aagiza
fedha za jimbo
kununua mashine
kurudufu mitihani

Na Anjela Mhando, ROMBO

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
amesema fedha za mfuko wa
Jimbo la Rombo, lililoko mkoani
Kilimanjaro, zitumike kununua
mashine ya kunakilisha maneno
na kudurufu mitihani ya Shule ya
Sekondari Mawanda.

Alitoa agizo hilo jana alipokuwa
akizungumza na wananchi wa
Mawanda waliofika katika shule

hiyo. Pia aliahidi kuchangia mifuko :

20 ya saruji kwa ajili ya ujenzi wa
miundombinu yake.

“Nimeguswa kuisaidia shule
hii yenye mchepuo wa sayansi
na sanaa, kuwa na vifaa hivyo
ambavyo ni mashine ya kunak-
ilisha na mashine ya kudurufu ili
kuboresha ufaulu na kuwapa moti-
sha walimu kufanya kazi katika
mazingira wezeshi,"alisema.

Aidha, Prof. Mkenda, aliagiza
Idara ya Elimu ya Halmashauri
ya Wilaya ya Rombo, kuchangia
Sh. 100,000 za ununuzi wa Vifaa
hivyo, kwa kuwa shule hiyo ya
Mawanda inatakiwa kufanya vi-
zuri kama shule nyingine.

“Endapo shule hii itapata
mashine hizo kwa ajili ya kuchap-
ishia mitihani, itasaidia kwa
sababu inawezesha shule kufanya
mitihani mingi na mazoezi ya kila
wakati, jambo ambalo litawasaidia
kuongeza ufaulu kwa wanafunzi
wengi,” alisisitiza.

MKuu wa Shule hiyo, Konsolata
Tesha, alimweleza Waziri Mkenda
kwamba, shule hiyo pia haina
jengo la utawala, nyumba za wa-
tumishi mabweni, bwalo na stoo
yva kuhifadhia chakula.

Akiwa eneo hilo Waziri Mkenda,
alielezwa na Ofisa Elimu Sekond-
ari wa Wilaya hiyo, Petronila
Wakurila, kwamba Halmashauri
va Wilaya ya Rombo, inalifahamu
tatizo la shule hiyo na serikali
itaunga mkono utatuzi wake.

Tesha aliwashauri wanafunzi
kuendelea kusoma kwa bidii ili
waweze kufikia ndoto zao pamoja
na kutengeneza taifa lililo bora na
lenye wasomi wengi zaidi.

Mwakilishi wa wazazi shuleni
hapo, Jackob Asenga, aliwa-
taka wazazi wenzake pamoja na
walezi kuendelea kutoa michango
ya chakula ili kuwezesha wa-
nafunzi kusoma wakiwa na afya
bora.

bomba kumaliza kero ukosefu maji

Na Mwandishi Wetu, SIHA

WENYEKITI  wa
Halmashauri ya
Wilaya ya Siha
mkoani  Kiliman-
jaro, Dancan Urassa, ameiagiza
Bodi ya Maji ya Magadini/Maki-
waru Water Supply, kuiandikia
barua Wizara ya Maji, kuomba
kuongezwa kwa ukubwa wa
bomba la kupitisha maji kwen-
da kwa wananchi ili kumaliza
kero ya ukosefu wa maji.
Urassa alieleza juzi, namna
asivyofurahishwa na mwenen-
do huo wakati wa kikao cha
dharura cha bodi hiyo, kilicho-
kutana kwa ajili ya kujadili up-
ungufu wa maji iliojitokeza na
kuutafutia ufumbuzi.
“Naliona tatizo na kuna haja
ya kuongeza ukubwa wa bom-

ba ili maji yaweze kuongezeka
na kupunguza usumbufu kwa
barare.

“Kitu cha kwanza, lazima
serikali ipate taarifa kwamba
maji tunayopata ni kidogo, hay-
atoshelezi. Kwa sababu mradi
huu ulianzishwa mwaka 2002,
ukilenga kuhudumia kwa watu
wasiopungua 80,000. Hivi sasa
kuna watu 200,000 na tunapa-
ta lita 15 kwa sekunde na bom-
ba linaloleta maji ni la inchi
nane. Kwa takwimu hizo, ina-
tosha kuonyesha kwamba maji
ni kidogo.” Alisema Urassa.

Zaidi alisisitiza: “Katika
eneo letu maji hayatoshelezi
na watu wanapata maji kwa
mgawo. Hata hivyo tusiishie
kuitegemea serikali peke yake,
tunaweza kuongeza na wa-

fadhili wakiwamo Taasisi ya
Punchimin.”

Hata hivyo, katika taarifa
iliyoandikwa na Wakala wa
Maji na Usafi wa Mazingira Vi-
jiji (RUWASA), kumekuwapo
na malalamiko ya wateja wa-
naohudumiwa na Skimu ya
Maji ya Gararagua, kukosa maji
hasa maeneo ya ukanda wa
tambarare.

""" vinavyotishiwa na
uhaba wa maji ni Mlangoni,
Magadini, Mawasiliano, Kan-
dashi, Mkombozi, Orkolili,
Sanya Juu na Ormelili. Zimo
pia shule pamoja na nyumba
za ibada.

Akielezea hali ilivyo, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Maji ya
Magadini/Makiwaru Water
Supply, Oscar Kilawe, alikiri
kuwapo kwa malalamiko ya

wananchi, huku akisisitiza wa-
nahitaji kupata taarifa za uku-
bwa wa tatizo hilo katika kila

“Tenga muda wako wewe
ni mjumbe wa eneo hilo,
maji hakuna mjulishe fundi
wako. Piga simu muite kwa
nini maji hakuna. Tukifanya
hivyo, tutakuwa tumewasaidia
wananchi wetu kujua tatizo,
badala ya wananchi kupiga
simu ngazi za juu, wakati nyie
mpo hapo,” alisisitiza Kilawe.

Mjumbe wa Bodi hiyo na
Mwenyekiti wa Kamati ya Maji
Mwega, alisema hali ni mbaya
na wananchi wanalazimika
kuhemea maji katika kata za
jirani zinazohudumiwa na
Mradi wa Maji wa Lawate/Fuka
Water Supply.

na (mwenye kitabu) ni Ofisa Mawasiliano wa Halmashauri hiyo, Musa Laban. PICHA: BONIFACE GIDEON

RC aona ombwe la viongozi kuchepusha fedha za lishe

Na Mary Mosha, MOSH|

MKUU wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Nurdin Babu, amesema ana-
liona ‘ombwe’ la viongozi wen-
zake, kujitwalia madaraka yasiyo
ya kawaida ya kuchepusha fedha
zinazotengwa kwa ajili ya masua-
la ya lishe, huku wakijua kufanya
hivyo ni kukiuka maelekezo ya
serikali.

Kutokana na hali hiyo, amea-
giza Halmashauri sita za Mkoa
huo, ambazo ni Manispaa ya
Moshi, Halmashauri ya Wilaya ya

Moshi, Hai, Siha, Rombo, Mwan-
ga, Same, kuhakikisha fedha zili-
zotengwa kwa mwaka huu, zina-
tumika kama zilivyokusudiwa na
siyo vinginevyo.

Babu alionyesha kukerwa na
uchepushaji wa fedha za lishe
na mafungu yake kuelekezwa
katika matumizi mengineyo,
wakati hafla ya utiaji sahihi mka-
taba wa usimamizi wa shughuli
za lishe.

“Leo (jana) ofisi yangu na
wakuu wote wa wilaya tuna-
tia sahihi mikataba ya lishe.

Sitaki kusikia tena kuna wilaya
imechepusha fedha kwenda
kwenye miradi mingine badala
ya lishe. Ninyi ni mashahidi
kwamba Mkoa wa Kilimanjaro,
hivi sasa unashika nafasi ya 21,
kati ya mikoa 26 katika suala la
lishe.

“Tumeshuhudia katika mwaka
wa fedha 2021/2022, zipo baadhi
ya halmashauri zimekuwa zikitu-
mia fedha za lishe kwenye mam-
bo mengine ambayo hayana uhu-
siano na masuala ya lishe. Sasa
kwa mwaka wa fedha 2022/2023,

sitakubali kuliona hili tena.”

Kwa mujibu wa Babu, kwa sasa
Mkoa umekuja na mkakati wa
kuhakikisha unaondoka kwenye
nafasi hiyo na kuingia katika 10
bora. Alitaja mmoja ya mkakati
ni kuhakikisha fedha zinazoteng-
wa kwa ajili ya lishe, zinatumika
kama zilivyokusudiwa.

Pia aliagiza halmashauri hizo
kuhakikisha fedha zilizotengwa
kwa ajili ya shughuli za lishe
zinatolewa na kutumika kwa
wakati.

Alisisitiza kuwa matumizi ya

fedha za lishe, yanapaswa kuz-
ingatia bajeti na mpango wa
matumizi, huku akiagiza Mkaguzi
wa Ndani wa Hesabu za Serikali
mkoani humo, kufanya ukaguzi
wa matumizi ya fedha za lishe,
kila baada ya robo mwaka na
taarifa hiyo ifikishwe kwa Katibu
Tawala Mkoa huo.

Katibu Tawala Mkoa huo, Willy
Machumu, akizungumza baada
ya utiaji saini mikataba hiyo,
alisema ili kujenga taifa lenye
maendeleo, suala la lishe ni jam-
bo la msingi katika jamii.
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Wakili ‘mtata’ wa Kenya atua, baada
kutimuliwa akidumu miaka 5 Canada

IGUNA Miguna, ni

wakili Mkenya ali-

yekimbia nchi yake

akielekea Canada
mwaka 2018.

Katika uwanja huo, Miguna
alilakiwa jana na umati mkubwa
wa wafuasi, mwenyewe akielezea
furaha ya kurejea nyumbani baada
ya takriban miaka mitano ughai-
buni.

Alitimuliwa nyumbani, baada
ya kudaiwa kusimamia kiapo cha
kiongozi wa upinzani Raila Odin-
ga, muda mfupi baada ya upinzani
kususia marudio ya uchaguzi wa
mwaka 2017.

SAFARI ALIKOPITIA

e Mwaka 2007; alikuwa kiungo
wa timu ya kampeni ya chama
cha upinzani Kenya, ODM
wakati wa uchaguzi mkuu
wa 2007 na aliteuliwa kuwa
Mshauri Mkuu wa wakati huo
Waziri Mkuu Raila Odinga, kab-
la ya kudaiwa kuwa na utovu
wa nidhamu na alisimamishwa
kazi bila malipo. Adhabu hiyo
iliondolewa baadaye, lakini Mi-
guna alikataa kurejea kuende-
lea na kazi yake.

Mwaka 2010, baadhi ya wana-
chama kutoka chama tawala
PNU walimshtumu kwa kuwa
raia wa kigeni akimiliki hati
ya kusafiria ya Canada, kwa
sababu wakati huo sheria za
Kenya hazikutambua uraia wa
nchi mbili. Hata hivyo, Miguna
alihalalisha kitendo chake kwa
kusema kwamba “Wakati mtu
anapotoroka utawala wa kidik-
teta, mtu hutumia njia yoyote.

e Mnamo 2012; alizindua kum-

bukumbu yake ya kwanza ili-
yoitwa ‘Peeling Back the Mask:
Quest for Justice in Kenya’. Kita-
bu hicho kilimkosoa sana Raila
Odinga na kuzua maandamano
kutoka kwa wafuasi wa Odinga
huko Ahero kaunti ya Nyanza.
Vilevile alishambuliwa alipoku-
wa akizindua kitabu hicho kati-
ka hoteli moja mjini Mombasa
na kulazimika kuokolewa na
polisi.

Mnamo 2016; Miguna akatan-
gaza angewania nafasi ya Uga-
vana Nairobi kama mgombea
huru na akazindua manifesto
akiiahidi uongozi unaozinga-

tia uadilifu, sera za mabadiliko
zilizo wazi na za kimaendeleo,
programu na dhamira ya utoaji
huduma, uundaji wa ajira na
maendeleo ya miundombinu.
Hata hivyo alishika nafasi ya
nne.

Mwaka 2017: Katika uchaguzi
wa urais mwaka huu, kiongozi
wa upinzani nchini Kenya Raila
Odinga na wafuasi wake walid-
ai ushindi wa Uhuru Kenyatta
ulikumbwa na udanganyifu
na baada ya upinzani kupinga
matokeo ya uchaguzi huo ma-
hakamani. Mahakama ilibatili-
sha matokeo. Miguna, alikuwa

katika safu ya watetezi wa Od-
inga.

Mwaka 2018, katika hafla ya
kuapishwa kwa dhihaka, Migu-
na alimwapisha Raila Odinga,
aliyejitangaza ‘Rais wa Watu’,
serikali ilijibu kwa kuzima ma-
tangazo yote ya televisheni na
redio na kuwakamata Miguna
na wakili mwingine (T J Ka-
jwang’) walioshuhudia hafla
hiyo. Miguna alifikishwa ma-
hakamani na ikaamriwa na
Mahakama Kuu iliamuru Mi-
guna aachiliwe kwa dhamana.
Pasipoti ya Miguna ya Kenya
ilichukuliwa na akatimuliwa

nchini humo.

e Machi 2018, Miguna alijaribu
kurejea Kenya, lakini, alipo-
wasili katika Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Jomo Kenyat-
toka Dubai na alipotaka apewe
nafasi ya kuingia kwa mujibu
wa amri nyingi za mahakama,
serikali ilikataa kumruhusu ku-
ingia nchini. Akarudishwa kwa
lazima Dubai alikotoka.

Machi 2018; Taasisi ya Human
Rights Watch ilitoa taarifa iki-
taka Miguna aachiliwe. Shirika
hilo lilisema kwamba “Mam-
laka za Kenya zinapaswa kutii
kwa haraka amri.”

Desemba 2018; Mahakama Kuu
Kenya ilitoa hukumu dhidi ya
serikali kwa kukiuka kwa kiasi
kikubwa haki za kikatiba na
msingi za Miguna kama vile
uraia wa kuzaliwa.

Desemba 2019; Miguna alitan-
gaza hadharani nia ya kurejea
Kenya kupitia akaunti yake ya
Twitter ikiwa ni jaribio lake la
tatu, akirejea agizo la mahaka-
ma lililotolewa mnamo Desem-
ba 2018 kumruhusu kurejea.

. Septemba 22, 2022: Mi-
guna akaahidi angeondoka
Canada Oktoba 25 na kutua
katika Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Jomo Kenyatta
(JKIA) usiku wa Jumanne, Ok-
toba 25, 2022. Baada ya kutan-
gaza mabadiliko, akisema an-
gewasili Kenya Oktoba 20, 2022
(jana), saa 12 asubuhi.

Kabla ya ndege yake kutua

uwanja wa JKIA, Miguna alikuwa

amewaarifu wafuasi wake kwam-
ba amealikwa kwenye sherehe za
mashujaa na baadaye ataungana
na Rais William Ruto na Mkewe

Rachel Ruto kwa karamu ya

bustani Ikulu.

. Kwa mujibu wea BBC.



UCHUMI

Pata historia ya mkonge nchini na
simulizi Baba Taifa alivyoinyanyua

« UNajua

Na Ester Bhoke

INAPOZUNGUMZIWA historia
ya mkonge nchini ni kati ya mazao
ya kimkakati kitaifa, nyuma yake
kukiwepo umaarufu na historia
ndefu, mojawapo haiwezi kuten-
ganishwa na Rais wa kwanza
Mwalimu Julius Nyerere, ambaye
[jumaa iliyopita iliadhimishwa
miaka 23 tangu kifo chake.

Ikirejewa historia kabla na
baada ya uhuru, kuna maeneo
kama vile wilaya ya Kilosa na mae-
neo mengine ya mkoa Morogoro,
pia Pwani na Tanga, kulitikisa zaidi
katika kilimo chake.

Katani au mkonge, ni zao lil-
ilokuwa juu sana sokoni, moja ya
bidhaa zake ni magunia na kamba
za katani ambazo zilikamata sana
soko la dunia.

Pia mashamba yake yanakum-
bukwa kukamata soko kubwa la
ajira, watu kufunga safari kwenda
kuajiriwa huko, kutoka ndani na
nje ya nchi, hali hiyo inajidhihiri-
sha sana mkoani Tanga, penye
mashamba hayo.

Mkonge likiwa zao la biashara
kwa sasa linasimamiwa na Bodi
ya Mkonge Tanzania (TSB), ikawa
na majukumu ya kukuza na kuen-
deleza zao hilo tangu mwaka 1997
bodi hiyo ilipoanzishwa.

ULIVYOINGIA NCHINI

Kihistoria katani imeingia nchi-
ni kutoka Mexico, katika kisiwa
cha Yucatan, ambako ni Marekani
ya Kusini, ambako ndiko kwenye
chanzo cha neno katani.

Aliyeleta nchini anatajwa kwa
jina, Richard Hindorf, Mjerumani
mtafiti wa masuala ya kilimo,
akitafiti katika maeneo ya Amani
- Derema, mkoani Tanga miaka ya
1890.

Mtafiti huyo (Hindorf) alienda
huko kwa mambo yake ya kitafiti
na akaliona zao la mkonge na maz-
ingira yanayolimwa kule Mexico,
akayaona ni rafiki kwa Tanganyi-
ka, hivyo akaja na miche 62 kati
ya 1,000 aliyotoka nayo nchini
Mexico.

Aliporudi nchini, mtaalamu
huyo wa kilimo, akaipanda miche
Pangani, Tanga kwenye shamba la
kwanza Afrika, lililoitwa Bushiri,
ambalo kwa sasa linaitwa Mwera
(Mwera Sisal Estate).

Kuanzia miaka hiyo ya 1890,
mashamba hayo yaliendeshwa
na Wajerumani hadi mwaka 1967
baada ya Azimio la Arusha, ndipo
Mwalimu Nyerere akahamishia
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0 na aliyekuwa Waziri wa Wizara ya Kilimo,

Omar Mgumba, katika kituo cha utafiti wa zao la mkonge TARI Mlingano, akiwa katika ziara

yake mkoani Tanga, Juni, 2020.

uendeshaji  mashamba
mikononi mwa serikali.
Ni katika miaka hiyo, ambayo
zao la mkonge likawa linaongoza
uzalishaji na masoko, kwa sasa
kuna jumla ya tani 43,594 zimezal-
ishwa katika mwaka wa fedha
2021/23 na lengo ni kufika tani
120,000 ifikapo mwaka 2025.

hayo

WASIMAMZI MKONGE

Olivo Mtunge, ni Mkurugenzi
wa Maendeleo ya Zao la Mkonge
wa Bodi ya Mkonge, akiwa na ma-
jukumu ya kusimamia maendeleo
yake, anasema Mwalimu Nyerere
alianzisha uwezeshaji wananchi
kuendesha zao la mkonge.

Huo ni mpito unaobeba histo-
ria kuanzia na waanzishaji wake
Wajerumani, baadaye wakafuata
Waingereza mwaka 1945, ikiwa ni
baada ya ile vita vya pili vya dunia.

Anasema, mashamba makubwa
nchini yalikuwa yametapakaa se-
hemu kubwa ya mkoa Tanga, Dar
es Salaam (wakati huo ukiwa mkoa
mmoja na Pwani ), Kilimanjaro,
Morogoro na Ukanda wa Juu.

“Kwa hiyo, sasa yeye (Mwalimu)
alisema, mashamba makubwa yat-
aifishwe, ili kwamba yamilikiwe
na serikali na yaongozwe na watu
weusi hasa wazawa wa Tanzania,
kwa hiyo huo ni uwekezaji wa
kwanza.

“Katika kipindi hicho hicho cha
Mwalimu, ndipo mkonge ulipewa
kipaumbele kwa kiwango kikub-
wa, ndiyo maana ukiangalia noti
au nembo ya Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT) utaona kuna picha ya

zao la mkonge. Kwa hiyo Mwalimu
alilithamini sana zao la mkonge,”
anasema Mtunge.

Anaeleza katika uongozi, Mwal-
imu Nyerere akaeleza kwamba, ka-
tika bajeti ya serikali takriban asil-
imia 50 ilitokana na chanzo cha
zao la mkonge na ndiyo maana,
bajeti kadhaa za serikali za bunge
lilijadili likiwa Tanga ambako ni ki-
tovu cha uzalishaji wake.

“Katika miaka hiyo ya utawala
wa Mwalimu (Nyerere), ndiyo
hapo sasa tumeendelea na wa-
zawa kujiona kwamba tunaweza
kujiendesha wenyewe. Mpaka
sasa hivi tunategemea hadi ku-
fikia 2025 siyo wazawa tena, bali
wakulima wadogo wa kawaida
kabisa wachangie asilimia 50 ya
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uzalishaji wote wa mkonge nchi-
ni,” anasema.

Mtunge anafafanua kwamba,
lengo la sasa ni kuifanyia kazi uzal-
ishaji unaofanywa na wakulima
wadogo, baada ya mwaka 2025
ufike ikiwezekana wastani wa asil-
imia 90.

“Kwa hiyo, tunajivunia sana uan-
zishwaji na ubunifu wa Mwalimu
katika zao la mkonge, kwa kuwain-
giza, Watanzania wazawa waweze
kulima zao la mkonge,” anasema
Mtung'e.

OFISI HADI UINGEREZA

Ni katika kipindi cha utawala
wake, inaelezwa pia mwalimu
akaona haja ya kufunguliwa njia
ya masoko kimataifa na mkonge

Mkonge ukiwa katika hatua ya uzalishaji kuandaa kamba.

PICHA ZOTE: MTANDAO

l1lvyowahi kubeba nusu va bajeti?

uuzike kirahisi duniani, akafungua
tawi la ofisi ya masoko nchini Uin-
gereza.

Mtunge anasimulia mafanikio
hayo, kwamba Rais Nyerere ali-
kuwa mtu anayeona mbali na haja
ya kuendeleza Idara ya Masoko,
isikae Tanzania pekee, bali na tawi
nchini Uingereza.

Anaueleza  mtazamo  huo,
mzizi wake ni kwamba malipo ya
mkonge yafanywe na Watanzania,
pia waende wakakae huko amba-
ko mkonge unatumika.

“Mwalimu akafungua ofisi
ya masoko Uingereza, ambapo
mtu aliyekuwa anafanya kazi ya
masoko ya mkonge wote wa Tan-
zania kwa wazawa wenyewe, kwa
maana ya Mamlaka ya Mkonge na
baadaye Bodi ya Mkonge ambayo
kwa sasa haimiliki tena hizo ny-
umba za masoko kule Uingereza.

“Kipindi chote cha Mwalimu,
alianzisha ile idara ya masoko
kule Uingereza kwa ajili ya kuuza
Mkonge Ulaya na maeneo men-
gine. Hayo yote, Mwalimu ali-
fanya ili tuwe na soko la uhakika
la mkonge,” anasema, akifafanua
imelenga haja ya kuwa na masoko
ya uhakika duniani.

Mtunge anasema, kwa sasa wa-
naendeleza alipoishia Mwalimu
Nyerere, Watanzania wenyewe
waweze kuuza nje ya nchi, kupitia
kampuni zinazomilikiwa na wa-
zawa, hali kadhalika za nje.

Anafafanua kwa sasa kampuni
za nje za kuzalisha mkonge, moja
ya Kichina an nyingine Uingereza,
hali kadhalika viwanda vinavyo-
zalishaji bidhaa za mkonge viko
sita, kati yake vitano vinamilikiwa
na wenyeji na moja cha kigeni.

“Kwa hiyo, hapo unaweza uka-
ona viwanda vyote katika sita vina-
vyomilikiwa na wazawa ni vitano
kwa hiyo ni hatua ambayo imepig-
wa kuanzia mwaka 1967 hadi leo,”
anaeleza.

Pia Mtungee kwa upande wa
mashamba, amataja kati ya 38
yaliyoko, ni matano tu ndiyo yana-
milikiwa na wageni, 33 yaliyobaki
yanamilikiwa na kampuni za wa-
zawa, zikiwa na hisa za aserikali.

“Kwa hiyo, unaweza kuo-
na hapo akili na busara aliyo-
tumia Mwalimu Nyerere, aliya-
toa mashamba kwa wakoloni
akayarudisha serikalini na serikali
ikayatoa kwa wananchi.

“Kwa hiyo tunapomkumbuka
Mwalimu Nyerere tunamkum-
buka kwa haya aliyoanzisha na
sisi tunaendeleza pale alipoishia,”
anahitimisha Mtung’e.



IJUMAA OKTOBA 21, 2022

BUFE >

BIASHARA

Wenye ulemavu wafunguka va kwao,

wanakokwama, kufanikisha biashara

Na Shaban Njia, KAHAMA

AMII imekuwa ikilitizama

kundi la watu wenye ulema-

vu kuwa ni tegemezi kwenye

jamii na familia wanazotoka,
j 0 ambao sio kweli, kwani nao
wana uwezo wa kufanya kazi kama
yalivyo makundi wengine na ku-
waingizia kipato, kukua kiuchumi
na kuendesha maisha yao.

Kundi hilo, pia katika kujishu-
ghulisha na shughuli mbalimbali
za kujiingizia kipato, bado wana-
kutana na changamoto nyingi ku-
tokana na aina ya ulemavu wao,
ikiwamo kushindwa kuwasiliana
wenyewe au na watu wasiokuwa
na ulemavu, ili kujikwamua katika
masuala ya kuinua vipato vyao.

Baadhi yao wamekuwa na uw-
ezo wa kufanya kazi, lakini inat-
egemea ni wakati gani. Kwa wenye
ulemavu wa ngozi, huwa na uwezo
wa kufanya kazi za kuwaingizia ki-
pato wawapo juani na kulazimika
kuzifanya kwa muda mfupi, husu-
sani ama asubuhi au jioni ili kue-
puka kupata saratani ya ngozi wa-
napopigwa na jua kali.

Kwa kuona kundi hilo halibaki
nyuma katika uzalishaji mali, seri-
kali kupitia halmashauri zake nchi-
ni imekuwa ikitenga fedha asilimia
mbili ya mapato yake ya ndani kwa
ajili ya kundi hilo, ili kukuza mitaji
yao katika shughuli wanazofanya,
hali inayowafanya wasiendelee
kudharaulika na kuonekana om-
baomba.

Wengi waliofanikiwa kuzipata
fedha hizo wamejikita kwenye
biashara ndogo na wanaendesha
maisha yao vema, wanasomesha
watoto, kulipa kodi wanasaidiana
wenyewe, lengo ni kuondokana
na dhana ya kudharaulika kuwa ni
tegemezi kwenye jamii.

‘WAPATA MRADI
Mwenyekiti wa Chama cha Watu
Wenye Ualbino (TAS) wilayani Ka-
hama Mkoa wa Shinyanga, Nisha
Phabiani, anasema, walipata mradi
jumuishi kwa watu wenye ualbino
wa Sh. milioni 90 na Shirika lisilo la
kiserikali la Karagwe Community
Based Rehabilitation Program (KC-
BRP) na kutoa elimu kwenye jamii.
Anasema, mradi huo
walitekeleza katika Halmashauri
ya Msalala kwa kipindi cha miaka
mitatu kuanzia mwaka wa fedha
2017/2018 hadi mwaka wa fedha
uliopita, 2020/2021 na kila mwaka
walikuwa wakipewa Sh. milioni 30

na jamii ilipata elimu.

Lingine, mradi huo umewawez-
esha wenye ulemavu wa ngozi ku-
pata elimu ya ujasiriamali, elimu
kwenye jamii kuhusu ulemavu wa
ngozi na kutoka Mfuko wa Bima ya
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Waalikwa vijana wenye ulemavu wa ngozi mjini Kahama, wakiwa kwenye shughuli inayowa-

husu.

Afya wa CHF, ulioboreshwa kwe-
nye kaya 30 zenye walemavu wa
ngozi wasiojiweza kwa muda wa
mwaka mmoja, hali iliyowawez-
esha matibabu ya bure katika vituo
vya afya.

Nisha anasema, kila mwaka
wakati wa utekelezaji wa mradi
huo, walikuwa wakipewa Sh.
milioni 30 na shirika hilo na wa-
liutekeleza kwa kuelimisha jamii
ilipata namna ya kushirikiana na
wenye ulemavu wa ngozi katika
shughuli mbalimbali za kiuchumi
na matokeo ni kwamba, wamenu-
faika wote kupitia mradi huo.

“Tuliifikia jamii nzima ya Msala-
la hususani wale wanaoishi pemb-
ezoni na kuendekeza mila potofu
juu yao, kwamba wanaposhikana
mikono au kusalimia na mtu mwe-
nye ilemavu wa ngozi ni mkosi na
hawezi kupata mali, jambo ambalo
sio kweli na tulikemea ipasavyo,”
anaeleza Nisha.

KIKWAZO JUA

Kwa mujibu wa Nisha, moja ya
sababu inayowafanya kushindwa
kujishughulisha  ipasavyo  ka-
tika uzalishaji mali, ni uhalisia wa
kushindwa kukaa juani kwa muda
mrefu, kutokana na ngozi zao ku-
haribiwa na mionzi ya jua hali in-
ayofanya kufanya kazi kwa muda
mfupi sana.

Anasema, wakati wa msimu
wa kilimo huwa wanalazimika
kulima kuanzia majira ya saa 12
hadi saa tatu asubuhi, kabla ya jua
kuanza kuwa kali, kwani ngozi zao
hazina uwezo wa kuhimili jua ka-
tika harakati za uzalisha mazao ya

chakula na biashara kwa uwingu
unaofanana na wengine.

Nisha anaeleza licha ya hali
hiyo, bado hawabagui kazi yoyote
kulingana na udhaifu wao na bada-
la yake wamekuwa wakifanya kila
kazi za kuwaingizia kipato. Changa-
moto inatajwa ni miili yao inay-
owafanya kufanya kazi kwa muda
mfupi, hata kukwaza malengo yao
ya kiuchumi kwa wakati.

“Kuna wenzetu wengi wame-
fanikiwa kama vile Haji Sunday
Manara (kiongozi wa soka) na Ab-
dallah Possi, ambaye kwa sasa ni
Balozi nchini Ujerumani, wame-
kuwa msaada mkubwa kwetu kwa
kutusaidia vitu mbalimbali, lakini
kutokana na kundi kuwa kubwa,
baadhi yetu walio karibu wananu-

faika kupitia viongozi hao,” anase-
ma.

KILIMO WENYE ULEMAVU

Katibu Msaidizi wa Shirikisho
la Watu Wenye Ulemavu Kahama
(SHIVYAWATA), Edward Charles,
anaeleza kwamba Manispaa ya Ka-
hama, iwapatie pembejeo za kilimo
bure, ili kuzalisha zaidi mazao ya
chakula na biashara kama wanavy-
owapatia wakulima vijana wenye
uwezo wa kulima ekari tano na
kuendelea.

Anasema, manispaa imekuwa
na utaratibu wa kutenga fedha kila
mwaka wa fedha kutoka katika vy-
anzo vyake vya mapato, kununua
pembejeo na kuzigawa bure kwa
vijana jinsi zote wenye uwezo wa

kulima mazao ya chakula na bi-
ashara nao wana haki ya kupata
mkopo huo.

Naye Tatu Nalimi, mkulima
na mkazi wa Nyandeka anase-
ma, wana maeneo makubwa ya
kulima mazao ya biashara, lakini
wanakosa fedha za ununuzi wa
pembejeo za kilimo na kwamba
wakipata wataongeza uzalishaji
kwa wingi.

Kwa upande wake, William
Joseph, anasema wengi wao
wamepitiliza umri wa ujana,
hivyo hawawezi kufanya uja-
siriamali wowote, isipokuwa wa-
naweza kulima na kumuomba
Ofisa Kilimo, baada ya kuwakope-
sha wawapatie elimu ya kulima
kisasa, hata kuangukia mavuno ya
kutosha.

DED & OFISA JAMII

Anderson Msumba, Mkuru-
genzi wa Manispaa ya Kahama,
anasema wamekuwa wakitenga
fedha kila mwaka fedha na ku-
nunua pembejeo za kilimo na
kuzigawa bure kwa wakulima na
vijana bila ya kujali hali zao za
kimaumbile na mazao wanayoya-
pata wao.

Anasema, mwaka uliopo wa
fedha 2022/2023 wametenga Sh.
milioni 84 ukilinganisha na vipin-
di vilivyopita, hivyo wanatakuwa
kujitokeza na kujiorodhesha kati-
ka ofisi za kata wanazotoka na ku-
kaguliwa mashamba yao kwa ajili
ya kupata pembejeo hizo bure.

Naye Ofisa Maendeleo ya Jamii,
Robert Kwela, anasema, manispaa
imetenga Sh. milioni 147.8 kwa ajili
ya kutoa mikopo isiyokuwa na
riba, kwa watu wenye ulemavu
ili kukuza mitaji yao, kujikwa-
mua kiuchumi na kuondokana
na utegemezi ndani ya familia na
jamii wanazotoka.

Aidha, anasema katika mwaka
wa fedha uliopita, walitoa mikopo
isiyokuwa na riba kwenye vikundi
20 vya watu wenye ulemavu wa
Sh. milioni 64.2, hali ambayo
mpaka sasa vikundi vinaendelea
na urejeshaji mkopo huo na ku-
vipatia vingine fursa ya kukopa.

Mazingira ya kibiashara, Manispaa ya Kahama ambako wenye ulemavu wana nafasi. PICHA
ZOTE: MAKTABA.
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Mafanikio ya machinga mwenye uvlemavu wa
kutembea, ageuka gumzo ‘mama wa mfano’

« Kuzunguka kwa baiskeli, alivyopata mtajl...

Na Mary Mosha, MOSHI

UJAFA hujaumbika,

ndivyo unavyoweza

kusema ukitaka kum-

uelezea Editha Malya
(28), mwanamama kijana am-
baye ni mfanyabiashara mdogo,
maarufu ‘machinga’ alivyogeuka
gumzo katika stendi kuu ya maba-
si mjini Moshi, kutokana na kuuza
bidhaa mbalimbali kwa kutumia
kiti mwendo.

Editha, ambaye ni mlemavu
wa miguu hutumia kiti mwendo
kutembeza bidhaa zake katika
maeneo mbalimbali ya stendi kuu
Mjini Moshi, ili kujipatia kipato.

Safari yake ya kujitafutia riziki
huanza kila siku saa 12 asubuhi
kwa kukodi bodaboda inay-
ompeleka katika kituo cha da-
ladala kwa ajili ya kuanza safari
ya kuisaka shilingi.

Hapo ni hatua inayomgharimu
shilingi 1000, kufika kituoni hapo
na baadaye hutumia shilingi 1500,
kupanda daladala ili kumfikisha
kwenye Stendi Kuu ya Mabasi
Mjini hapo.

Editha anasema, kila anapofika
eneo lake la kazi, humlazimu ku-
fuata kiti mwendo katika ofisi
za kuhifadhia mizigo (booking)
zilizopo mijini hapo, kwa ajili ya
kuanza safari yake ya mzunguko,
ambapo hatua hiyo inatokana na
matatizo anayopitia kwenye da-
ladala

* Kwenye daladala hawataki
niingie na kiti mwendo, wanadai
kuwa nachukua nafasi kubwa
kwa hivyo inanibidi nilipie shilin-
gi 500 kwa ajili ya kuhifadhiwa
kiti changu kwenye ofisi ya kuhi-
fadhi mizigo. Nikifika mjini, ndipo
naenda kukichukua, *

Anasema muda ndio kitu cha
msingi na anachozingatia katika
kazi yake, akifafanua kwamba hu-
fika kwake eneo la kazi mapema,
ili aanze mizunguko akiwa mwe-
nye nguvu, hatimaye ashuhudie
ufanisi.

“Asubuhi saa moja nakuwa ni-
meshafika stendi, naanza kutem-
beza mzigo wangu ikifika saa
nane nakua nimemaliza naanza
safari ya kurudi, nawahi kazini,
kwani jua likiwa kali nashindwa
kutembeza bidhaa zangu,

“Kwa siku naingiza shilingi
30,000, biashara ikiwa mbovu
naweza kupata shilingi 20,000,
fedha hiyo inaniwezesha kumso-
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Mfanyabiashara Editha Malya akiwa katika stendi ya maba-
si Moshi mkoani Kilimanjaro akitembeza bidhaa zake. PICHA:

MARY MOSHA

mesha binti yangu, usafiri, kulipia
pango na kujikimu kimaisha,”

Anasema, kipato hicho anachopa-

ta kinamuwezesha kulipia pango la

nyumba anakoishi, kumsomesha
mtoto wake, pamoja na kuweza ku-
mudu mahitaji yake binafsi.

Editha anasema, ulemavu huo
wa kupooza miguu aliupata mwaka
2009, akitokea mkoani Morogoro
baada ya gari walilokuwa wamepan-
da kugongana uso kwa uso na lingine
dogo na baadhi ya abiria walipoteza
maisha katika ajali hiyo

“Nilikuwa nafanya kazi kwenye
mgahawa mmoja huko Morogoro,
ilifika wakati nikaondoka, nikiwa nji-
ani kurejea Moshi tulipata ajali ndipo
nilipata ulemavu huu, miguu yangu
ilipooza baada ya ajali.

“ Kwetu tumezaliwa watoto nane
na yeye akiwa ni mtoto wa saba, am-
bako wazazi walitengana na kusaba-
bisha kukosa upendo wa familia,”
anasema.

Anasema kuwa baada ya mgogoro
wa wazazi uliopelekea mama na
baba kuachana na kila mmoja kuan-
za maisha na mwenza mwingine
hajawahi kupata upendo kutoka kwa
wazazi wake.

Huku akishindwa kujizuia Editha
anasema kuwa baba mzazi alimkataa
ambapo baba huyo alioa mke mwing-
ine, huku mama yake akiolewa na
mume mwingine na hivyo kukosa
upendo kutoka kwa wazazi wote
wawili ambapo aliishia kulelewa na
bibi.

Anaeleza kuwa baada ya kukatal-
iwa bibi ndiye alichukua jukumu la
kumlea hadi alipomaliza darasa la
saba mwaka 2006, ambapo bibi huyo
alifariki mwaka 2007 na ndipo mai-
sha yalipozidi kuwa magumu.

“ Baada ya baba kunikataa bibi
alinichukua, lakini nilipomaliza dar-
asa la saba bibi akafariki, alipofariki
bibi nilifukuzwa kwa bibi, nikaanza
maisha ya kutanga tanga, nikaanza
kutafuta kazi kwa watu mpaka hii leo
nipo najitafutia riziki hapa stendi”

ALIVYOANZA BIASHARA KWA
KUKOPA BIDHAA
Editha anasema kuwa aliianza
biashara yake ya kutembeza soksi
na bidhaa nyingine katika maeneo
ya stendi mjini hapa baada ya mai-
sha kuwa magumu huku akitakiwa
kutoa matunzo kwa mtoto mmoja
aliyejaliwa.

“Mwaka 2010 niliolewa na bwana
mmoja, huko machame lakini alifari-
ki 2011, akiniacha na ujauzito wa mie-
zi miwili nililea ujauzito nikajifungua
mtoto ambaye sasa ana miaka 11,
kutokana na kuwa na mambo mengi
yanayonihitaji nilitafuta biashara am-
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“ Kwenye
daladala
hawataki niingie
na kiti mwendo,
wanadai kuwa
nachukua nafasi
kubwa kwa
hivyo inanibidi
nilipie shilingi
500 kwa ajili

ya kuhifadhiwa
Kiti changu
Kkwenye ofisi ya
kuhifadhi mizigo.
Nikifika mjini,
ndipo naenda
kukichukua, “

bayo itaniwezesha kujipatia kipato”.

Hlinibidi nije mjini kwenye duka
moja la mfanyabiashara wa jumla ni-
kamweleza shida yangu, nilimuomba
anikopeshe bidhaa sikuwa na hela ya
kulipia, nashukuru Mungu alinisaidia,
nikapewa mzigo na nikaanza kuutem-
beza maeneo ya stendi nilipomaliza
nikamrudishia pesa yake, kwenye
ile faida niliyopata ndiyo nikaitumia
kama msingi wa biashara yangu”

ASHAURI WENYE ULEMAVU

Editha anawashauri wenye ulema-
vu kutoibeba hali hiyo kama tatizo na
badala yake waichukulie kama hali ya
kawaida ili waweze kufikia ndoto zao.

“ Kwa wenye hali kama yangu nina-
wasihi wasiibebe hali hii kama tatizo,
waone ni hali ya kawaida wafanye kazi
kwa bidii, kwani wakiamua wanaweza,
“ Anafafanua kuwa juhudi zake zime-
lenga kuhakikisha anapata ofisi kwa
ajili ya kuuzia bidhaa zake ili biashara
anayoifanya kwa sasa matatizo mengi
kutokana na ulemavu alionao yapun-
gue.

“Natamani niwe na ofisi yangu ya
kuuzia bidhaa zangu, kutembea na kiti
mwendo unachoka sana, misuli inaka-
za lakini hakuna namna inanibidi ni-
fanye ili niweze kumtunza mtoto niliye

Stendi kuu mjini Moshi anakofanya biashara. PICHA: MAKATBA.

naye na kujikimu mwenyewe, ”

WAKAZI WA MOSHI WANAVY-
OMZUNGUMZIA

akiwemo Fredrick Lusian ambaye ni
mfanya biashara katika eneo la stendi
kuu Mjini hapa wanasema kuwa binti
Editha amekua kielelezo kizuri kwa
wanawake kutokana na juhudi zake
katika kuisaka shilingi.

“ Huyu binti yupo tofauti na wen-
gine, kila siku tunapita na kuona wale-
mavu wengine wamekua omba omba
wengine wakionekana kuwa na nguvu
ya kufanya kazi , lakini kwa Editha
ameonyesha juhudi ndio maana watu
wanamuunga mkono kwa kununua
bidhaa zake, ”

Veronica Mallya anasema hii ni
hatua kubwa kimaisha kwa binti huyu
anatafuta kipato ambacho kinamsaid-
ia asiwe tegemezi kwenye jamii na fa-
milia yake.

APONGEZA JUHUDI ZA SERIKA-
LI KUWAJALI WENYE ULEMAVU
Editha anasema kuwa licha ya
kutokuwa mnufaika wa mikopo isi-
yokuwa na riba inayotolewa na Hal-
mashauri hapa nchini bado wapo wa-
naosaidika kutokana na mikopo hiyo.

“ Mimi nilishindwa kujiunga kwe-
nye kikundi kwa sababu sikuwa na Kkiti
mwendo cha kunisaidia kufika sehemu
yoyote, nashukuru msamaria mwema
alinisaidia cha mama yake ambaye ali-
fariki, baada ya kupata kiti hiki ndipo
nikaanza kuzunguka kutembeza bid-
haa zangu, ”

Anasema kuwa endapo serikali
itaboresha masharti ya mikopo hiyo na
kufikia hatua ya kupatiwa mtu mmaoja
mmoja hasa kwa walemavu itakuwa
msaada kwani imekuwa changamoto
kuwaweka walemavu kwenye kundi
la watu watano au zaidi ndipo waweze
kupatiwa mkopo.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Tuwe makini na ndimi
zisiponze vichwa

MIONGONI mwa nahau au
semi tulizokuwa tukifundish-
wa shuleni tangu madarasa va
awali na kuendelea, ni ile ise-
mayo ‘ulimi uhponza Kichwa'.

Hizi ni baadhi ya lugha za
picha zinazofananisha vitu
mfupa, ni kuvipa nafsi ya
uwezo kufanya au kutenda na
hata kusema kufikiri na kuona,
[akini hata kusikia.

Ukiambiwa kwa mara
va kwanza, utajiuliza ulimi
unawezaje kuponza kichwa,
wakati havina mawasiliano ya
kuzungumza! Lakini, ukishaji-
funza kwa kufafanuliwa,
utaelewa kinachoendelea.

Utaelewa kwamba ulimi
ni kiungo ndani ya kichwa
kinachotumika pamoja na
kumezea chakula na kinywaji,
lakini kina jukumu zito la ku-
zungumza mtu akaeleweka.

Ukikatwa ulimi, ujue ni
mwisho wa kuzungumza au
hata kugeuza chakula kiny-
wani. Wenye matatizo ya
ulimi, ndio unasikia wanaitwa
Wenye ulemavu wa kuzun-
gumza au bubu.

Hivyo, dhana ya ulimi
kuponza kichwa, ni pale una-
potoa kauli tata au zinazoudhi
na mwenye ulimi kuadhibiwa,
hivyo adhabu huwa ni za
kupigwa makwenzi.

Hapo ndipo unaposikia ulimi
ulimponza kichwa akapigwa,
kwa sababu tu ulitoa kauli tata
au ya maudhi. Kwa upande
mwingine ni kuamsha hasira,
hivyo adhabu kutolewa kwa
asiyehusika, yaani kichwa.
Ndio kuponzwa kunapojiri.

Vichwa vingi vilishaponzwa
na ndimi, licha ya kumiliki na
kuhifadhi ndimi hizo. Na mara
nyingi, kuponzana kuko zaidi
kvvenye siasa ambako kauli za
maudhi ni kama zimezoeleka.

Kauli hizo huwa ni kama
kumimina mafuta ya petroli
kwenye moto unaowaka na
hivyo kukuza mambo na
kuharibu kabisa. Ipo mifano
mingi, lakini hii michache
inaonesha jinsi ulimi usivyo
na staha.

Hivi karibuni katika mikoa

KAULI ZA BAADHI YA WANASIASA
INABIDI WAWENAZO MAKINI
_ZINAWEZA KUWAPONZA

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

ya Dar es Salaam, Mbeya

na Arusha, kuna viongozi
walitumia ndimi Zao, naweza
kusema vibaya aulkv,v,a bahati
mbaya, kutoa kauli zilizotaka
kuponza vichwa vyao.

Viongozi hao ni wa chama
cha kisiasa, waliotoa kauli to-
fauti kwa nyakati na maeneo
tofauti lakini kwenye muktad-
ha wa uchaguzi wa viongozi
ndani ya chama hicho.

Kwa Dar es Salaam, wilayani
Temeke, kiongozi wa Vvijana
wa chama hicho, alikaririwa
akisema kazi ya umoja huo ni
kuharibu halafu chama che-
nyewe kinawajibika kureke-
bisha mambo kwa kuomba
radhi na yakaisha.

Eti mtu akizingua tunam-
wagia maji, halafu tutarudi
kuomba radhi. Kazi ya Vijana
ni kuharibu na kazi ya chama
ni kutuombea radhi. Akafafan-
ua kuwa wanaokuja kuomba
radhi na kurekebisha mambo
baada ya Vijana kuharibu ni
jumuiya ya wazee na kinama-
ma katika chama.

Wa Mbeya pale mjini, yeye
akasimama na kuwaambia
wafuasi wa chama hicho,
kwamba mtu akisimama na
kukosoa au kuwa sema vibaya
viongozi wa chama hicho au
serikali, basi vijana ‘wanyooke
naye!

Wakati watu wakilalamikia
kauli hiyo iliyotoka kwa mtu
mzito kweli kweli katika Taifa
hili, Arusha akaibuka kiongozi
mwingine wa Vijana naye kwa
kauli yake akajitambulisha
akiomba kura. )

Kwamba yeye alikuwa

’

KWELI

RAFIKI

kwenye kundi la ‘chinjachinja’
na hivyo kuomba achaguliwe
ili andelee kupambania chama
chake. Kauli hizi zilizusha si
tu gumzo, bali mijadala katika
vijiwe, vyombo vya habari na
mitandao ya kijamii.

Watu waliojadili wakawa
wanahusisha kauli hizo na
maagizo au maelekezo ya ku-
taka watu wadhuriane kisiasa,
hata kama ni kwa kupokonya
maisha. Hiyo ndiyo dhana ya
ulimi kuponza kichwa.

Hizi kauli hazina ubishi
kwamba zilitolewa na baadhi
ya watoaji wakarudi kujitetea
na kufafanua kuwa hawakuwa
na maana hiyo, huku wengine
wakisimamia kauli zao kuwa
hivyo ndivyo na ni maoni yao
hasa.

Jambo la kutafakari hapa si
kutafsiri sisisi tu, bila kuangalia
muktadha, lakini pia kubeba
uzito wa misimu. Misimu ni
maneno ambayo huibuka
katika jamii na kukaa kwa
muda mfupi na kutoweka
kama msimu unavyokuja na
kutoweka.

Mathalan, huyu wa Arusha
mimi naweza kumtetea, kuwa
hakumaanisha alikuwa ka-
tika kikosi cha kuchinja watu,
kilichomponza ni msimu wa
vichinjio wakati wa uchaguzi.

Kwamba wakati huo,
kitambulisho cha mpiga kura
kiliitwa kichinjio cha kuchinjia
wapinzani kwenye sanduku
la kura, na katika uchaguzi
kunakuwa na vikosi maalumu
vya kampeni na uhamasishaji
wa nani achaguliwe.

Hivyo, kijana wa Aru-
sha alikuwa katika moja ya
vikosi vilivyofanya kampeni
ya kuhakikisha wapinzani
‘wanachinjwa’ kwa kunyimwa
kura, lakini si kwa kushika kisu
na kuchinja mtu. Namtetea.

Hawa wengine waTemeke
na Mbeya Mjini kwa kweli
walistahili wakalishwe chini
wafafanue walikuwa na maana
gani ya kuharibu na chama
kuja kurekebisha na kuomba
radhi na hiyo ya kunyooka
nao. Alamsiki!
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NAIBU WAZIRI AKOSHWA..

Wanawake katika kasi ya kuwapiku
wanaume fani uhasibu leo ‘50/50’

Na Joseph Mwendapole

ANAWAKE wame-
onekana  kushika
kasi kwenye na-
fasi za masomo ya
uhasibu kwa kuongoza kwenye
masomo hayo kiasi cha kuwapita
wanaume kwenye fani hiyo.

Kwa mujibu wa takwimu za hivi
karibuni za Bodi ya Taifa ya Uha-
sibu na Ukaguzi (NBAA), wanawake
wengi wameonekana kuchangam-
kia fani hiyo na hivyo kufanya idadi
yao kuongezeka maradufu, uwiano
ukifika asilimia 50 kwa 50.

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Fedha na Mipango, Lawrence
Mafuru, hivi karibuni alihudhuria
mahafali ya 44 ya Bodi ya Taifa ya
Uhasibu na Ukaguzi (NBAA) na kwe-
nye nasaha zake kwa wahitimu hao,
akasema serikali inafurahishwa na
idadi kubwa ya wanawake wanao-
jitokeza kusomea fani ya uhasibu,
sasa wakiwa kwenye idadi sawa na
wanaume.

Anasema, kwa miaka mingi fani
hiyo ilikuwa imetawaliwa na idadi
kubwa ya wanaume, lakini inafura-
hisha kuona kwa sasa wanawake
wengi wamechangamkia na kuwa
50/50".

Katika wahitimu 1,155 wa mahafali
ya 44 ya NBAA ya hivi karibuni kati
ya wahitimu hao wote wanawake
ni 577 sawa na asilimia 49.9 na wa-
naume ni 578 sawa na asilimia 50.04.

“Takwimu ambazo nimetajiwa
hapa zinaonyesha kwamba sasa
wanawake wengi wameamua kwa
dhati kabisa kuchangamkia fani hii
ambayo kwa muda mrefu tuliona
ikihodhiwa na wanaume pekee,”
anasema Mafuru

Mafuru anasema, jitihada zilizo-
chukuliwa kuwahamasisha wa-
nawake kusomea fani hiyo zinapas-
wa kuwa endelevu ili kuhakikisha
idadi inaongezeka hata ikiwezekana
kuwapita wanaume.

Dk. Neema Kiure, Mwenyekiti
wa Chama cha Wanawake Waha-
sibu Tanzania (TAWCA), anajinasibu
kwamba wao kuongoza kwenye fani
ya uhasibu, hawajaanza leo kwani
muda mrefu wamekuwa wakion-
goza.

Anasema kwa muda mrefu wa-
nawake wameonekana kuchangam-
kia fani hiyo, hali ambayo imesaba-
bisha kuwa ‘nusu kwa nusu’ na
wanaume na kuwaasa wengine wa-
jitokeze zaidi kusomea fani hiyo.

“Nitoe wito kwa wasichana waen-
delee kujitahidi kwenye masomo ya
uhasibu na hii haina maana kwam-
ba tunawaacha watoto wa kiume
bali tunasema hivyo kwa sababu
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Sehemu ya wahitimu wa NBAA, katika mahafali ya 44. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU.

baadhi ya wasichana wanaona
masomo haya ya hesabu ni ya wa-
naume,” anasema

Anasema, kupitia Chama cha Wa-
nawake Wahasibu Tanzania (TAW-
CA), wamekuwa wakiwahamasisha
wasichana kusomea fani ya uhasibu
na kuondokana na dhana kwamba
fani hiyo ni ngumu .

“Wakati TAWCA inaanza mwaka
2005 wanawake wenye CPA tuliku-
wa asilimia 20, lakini tumekwenda
tukiongezeka na kufika nusu kwa
nusu,” anasema Dk. Kiure ambaye
ni msomi wa ngazi ya juu ya uha-
sibu CPA.

Anasema, TAWCA inaendesha
programu ndogo za kuwasaidia
wanawake wajasiriamali wadogo
wadogo, ili wakuze mitaji yao na ku-
wasaidia masuala ya fedha.

Anasema, wamekuwa wakizun-
gumza na wanafunzi wa shule za
sekondari hasa wasichana kuwaha-
masisha kusomea masomo ya uha-
sibu na waachane na dhana potofu
kwamba masomo ya hesabu ni kwa
wanaume.

“Huwa tunawahamasisha wasi-
chana wasilegee wasirudi nyuma na
wasifikiri kwamba hawawezi kuwa
wahasibu, tunataka mwanafunzi wa
kike aone kwamba yeye anaweza
kufika wengine walikofika,” anase-
ma

Dk. Neema mbia wa Kampuni
ya Ukaguzi wa Hesabu ya Ernest&
Young, pia ni mwakilishi wa Tanza-
nia katika Bodi ya Kitunga Viwango
vya Kutunza Hesabu katika sekta

m._\. =y =
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango, Lawrence

Mafuru, hivi karibuni alihudhuria mahafali ya 44 ya Bodi ya
Taifa ya Uhasibu na Ukaguzi (NBAA), Dar es Salaam.

ya umma, ambayo makao makuu
yake yako Toronto Canada.

Naibu Waziri Mafuru, kwe-
nye mahafali ya 44 ya NBAA,
anaipongeza NBAA kwa kuen-
deleza taaluma ya uhasibu kwa
weledi na ubunifu wa hali ya juu,
licha ya changamoto mbalimbali
wanazokabiliana nazo ikiwemo
rasilimali watu.

“Kwa miaka miwili iliyopita
tulipata shida ya UVIKO 19 na ka-
tika hali ya kawaida ungetarajia
mitihani isimame, lakini walien-
delea online na kuzalisha CPA
nawapongeza sana. Zipo taasisi
zilizosimamisha shughuli sababu
ya Covid, lakini hapa tunajifunza
kwamba katika changamoto tuna-
paswa kufikiri zaidi,” anasema

Anafafanua kuwa serikali inahi-
taji wahasibu wengi wenye viwan-
go vinavyotakiwa watakaofanya
kazi kwa weledi na kwa kufuata
maadili ya taaluma zao.

Anaitaja fani ya uhasibu ni iliyo-
tukuta, hivyo wanapaswa kulinda
taswira yake kwa jamii kwa kuacha
kufanya mambo ambayo yataifan-
ya idharauriwe kama vile kuandaa
ripoti za kihasibu za ‘ujanja ujanja’.

“Kuna wahasibu wanakula
njama na wateja wao kwenye
kuandaa hesabu tofauti tofauti,
anaandaa hesabu ya kupeleka
TRA, hesabu ya kupeleka benki
kwa ajili ya kupata mikopo, sasa
ukigundulika ni wewe umefanya
unapoteza sifa yako na unaweza
kupokonywa cheti na NBAA,” ana-
tahadharisha.

“Ukitaka kujua kwamba hii ni
fani muhimu na yenye heshima
ya kipekee angalia idadi ya Watan-
zania na idadi ya wahasibu wali-
opo tangu kuanzishwa kwa NBAA
mwaka 1972.

“Nimeambiwa hapa na Mkuru-
genzi wa NBAA kwamba mpaka
sasa mko 12,000 kati ya watan-
zania milioni 60 hivyo lazima
mheshimu fani yenu,” anasema

Pia, anawataka wasibweteke,
bali wajiendeleze kielimu kwani
dunia inakwenda kwa kasi sana na
mambo yamekuwa yakibadilika
badilika kila mara.

Mafuru anaitaka NBAA kuen-
delea kutoa mafunzo hayo kwa
kuzingatia viwango vya kimataifa
ili kuwawezesha wahitimu wa bodi
hiyo kushindana kimataifa na ku-
pata fursa mbalimbali zinazotan-
gazwa duniani.

Anatoa wito kufanyike jitihada
mbalimbali kuhakikisha watu
wengi zaidi wanahamasishwa ku-
jiunga na fani hiyo ili kukidhi ma-
hitaji ya wataalamu wa masuala ya
fedha wa ngazi mbalimbali.

“Uchumi wetu unafunguka na
unakuwa kwa kasi sasa tunapoen-
delea kuvutia wawekezaji sekta
binafsi tukumbuke kwamba wa-
tahitajika wataalaumu wa fedha
sasa haitakuwa vyema tunavutia
wawekezaji halafu watuambie
hakuna wataalamu wa fedha,”
alisema.
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WIKI' YA WAWEKEZAJI DUNIANI

UTT AMIS yaainisha njia zake miaka
16 |k|wekeza kwa ushmdl kwa umma

Na Frank Monyo

ILA ifikapo Oktoba 3
hadi 9 kila mwaka, hu-
fanyika Maadhimisho
ya Wiki ya Wawekezaji
Duniani, lengo ni kuongeza uele-
wa kuhusu umuhimu wa elimu
kwa umma na ulinzi wa maslahi
ya wawekezaji, kwa kuangazia jiti-
hada zinazofanywa na mamlaka za
usimamizi wa masoko ya mitaji.

Maadhimisho hayo, ni kampeni
ya kimataifa inayohimizwa na
Taasisi ya Kimataifa inayohusika na
Usimamizi na Utoaji wa Viwango
vya Kimataifa vya Masoko ya Mi-
taji Duniani, yaani International
Organization of Securities Com-
missions (I0SCO) kuongeza uelewa
kuhusu umuhimu wa elimu na ul-
inzi wa wawekezaji.

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji
na Dhamana (CMSA) ndiyo yenye
jukumu la kuendeleza, kuratibu na
kusimamia masoko ya mitaji nchini
kisheria.

Wiki ya Wawekezaji Ulimwen-
guni inahusisha Mamlaka za Usi-
mamizi wa Masoko ya Mitaji zilizo
chini ya I0SCO pamoja na wana-
chama wengine wa IOSCO katika
mabara sita, kukifanyika shughuli
mbalimbali, ikiwamo kuzindua njia
za mawasiliano na huduma zina-
zomlenga mteja.

Aidha, kuna hoja za kukuza
ushindani wenye tija unaoongeza
wigo wa mikakati ya kutolewa
elimu ya wawekezaji, knandaa war-
sha na makongamano, pamoja na
kutumia mamlaka zao kuendesha
kampeni za kitaifa.

Maadhimisho ya mwaka huu
yalikuwa na mkakati wa kukabili-
ana na changamoto za maisha kiu-
chumi, kuzingatia hali ya uchumi
na kulinda uwekezaji wa muda
mrefu, huku ukimpa msingi thabiti
mwekezaji wa kudhibiti dharula za
kifedha na kuwa mwekezaji shu-
pavu.

Taasisi ya UTT AMIS katika
maadhimisho ya mwaka huu, im-
ejinasibu kuendelea kutoa elimu
kwa umma ya uwekezaji kwenye
mifuko ya uwekezaji wa pamoja ya
kampuni hiyo ikiamini kuwa ni njia
thabiti ya kupambana na majanga
au dharura kwa mwekezaji.

‘WANENAVYO WENYE]JI

Ofisa Mwandamizi wa Masoko
na Uhusiano wa UTT AMIS, Ra-
him Mwanga, anaitambulisha UTT
AMIS, kuwa taasisi ya kiserikali
chini ya Wizara ya Fedha na Mi-
pango kwa zaidi ya miaka 17, ikitoa
fursa Watanzania kuwekeza katika
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Ofisa Masoko na Uhusiano Mwandamizi, Grace Ngailo akitoa maelezo ya mifuko ya uwekezaji katika moja ya maonyesho hivi

karibuni. PICHA: FRANK MONYO

mifuko yake.\

Anaitaja mifuko hiyo ni; Umoja,
Mfuko wa Watoto, Hatifungani,
Jikimu, Wekeza Maisha na Mfuko
wa Ukwasi ili kutunza thamani ya
fedha, kukuza mitaji yao na kupata
gawio.

Mwanga anawakumbusha wa-
nanchi kuwa na tabia na utama-
duni wa kufanya uwekezaji wa
muda mrefu kwani utamuwezesha
kukabiliana na majanga pindi yan-
apotokea.

“Mwekezaji yeyote anahitaji
njia sahihi za kupunguza hatari
za uwekezaji na kukabiliana na
majanga, ili kuendelea kutunza
mtaji na kupata faida za ushindani,
anahitaji utaalumu, gawio, uwazi,
urahisi wa kuweka na kutoa fedha
zake na gharama nafuu za uende-
shaji, vyote vinaweza kupatikana
kwenye mifuko yetu ya uwekezaji
wa pamoja.” anasema Mwanga

Ofisa Masoko - Mwanga,
anaielezea Nipashe, namna mi-
fuko ya UTT AMIS inavyofanya
kazi huku ikiacha faida lukuki kwa
mwekezaji, akianza na namna
taasisi hiyo imepewa leseni ku-
toka Mamlaka ya Masoko ya Mitaji
na Dhamana (CMSA), kukusanya
amana kutoka kwa wawekezaji na
kuziwekeza.

“Tukishapata hizo fedha tunaen-
da kuwekeza katika masoko ya fed-
ha na mitaji kulingana na waraka

wa toleo la mfuko. Faida inayopati-
kana inarejeshwa na kugawanywa
kwa wawekezaji na sehemu ya
uwekezaji wao katika mfuko, ndio
inafahamika kama kipande,” ana-
fafanua.

Mwanga anasema, masoko ya
mitaji ni fedha inayohusisha dha-
mana za uwekezaji zaidi ya mwaka
mmoja, akifafanua: “Mfano kuna
kuwekeza kwenye Hisa ambazo
zimeorodheshwa na Soko la Hisa
la Dar es Salaam (DSE). Pia, kuna
kuwekeza kwenye hati fungani
za serikali za muda mrefu na hati
fungani za kampuni.”

Mwanga anasema, faida ya ku-
wekeza inajumuisha nafasi ya
kupata faida shindani sokoni, ak-
iendelea: “Mifuko ya uwekezaji
inawezesha wawekezaji wadogo
kupata fursa za kuwekeza kwenye
masoko ya fedha na mitaji kwa vi-
wango vidogo vya fedha tena mara
kwa mara.

“Pia, wanapata fursa ya ku-
wekeza kwenye dhamana, ambazo
katika hali fulani mwekezaji mmoja
mmoja inakuwa ni ngumu au ghali
kuweza kupata dhamana hizo.”

“Kampuni ya UTT AMIS, im-
ekuwa ikitoa elimu ya fedha mara
kwa mara kwa makundi tofauti juu
ya faida na jinsi ya kuwekeza katika
mifuko yao, kwa malengo ya muda
mfupi hadi mrefu.” Anafafanua
Mwanga

MFUKO WA UMOJA

Mwanga anaeleza, Mfuko wa
Umoja uko wazi na wenye uwiano
sawa wa uwekezaji, ukiwa na ubora
kwa wenye uwekezaji kiwango cha
kati.

Hapo anafafanua, kunawekezwa
kiwango kisichozidi asilimia 50 ya
fedha zake kwenye hisa zilizoorod-
heshwa DSE na asilimia 50 zilizoba-
ki zinawekezwa kwenye masoko
mengine ya fedha na mitaji yenye
sifa tofauti.

Sera ya uwekezaji kwa upande
mmoja, ni mpango uliowekwa na
mfuko kutawanya rasilimali zake.
Pia, ni mpango mkakati na kinga,
endapo eneo moja la uwekezaji li-
nafanya vibaya.

Mwanga anaueleza kuwa ni
uwekezaji kwenye hisa ulio kwa
kiwango cha chini, ikilinganishwa
na eneo lenye mapato ya kudumu
(fixed Income).

Anataja thamani ya kipande kwa
sasa imeongezeka kwa Sh. 104.0 na
kufikia Sh. 740.0 kwa kila kipande,
sawa na faida ya asilimia 16.6 kwa
mwaka ulioishia Juni 2021.

Kimsingi, anasema, Mfuko wa
Umoja ni wa kwanza kuanzishwa
na UTT AMIS mwaka 2005 na
umeendelea kufanya vizuri kwa
miaka 16 mfululizo, ukiwalenga
wawekezaji wenye malengo ya
muda mrefu, pia wa kati.

MFUKO WA UKWASI

Mwanga anasema, madhumuni
ya mfuko huo ni kutoa njia mbada-
la ya uwekezaji, kwa wanaotaka ku-
weka fedha kwa kipindi cha muda
mfupi na mrefu. Hatari yake, ina-
tajwa kuwa na athari kidogo katika
uwekezaji na ukwasi wa hali ya juu,
ndio dhumuni hasa la mfuko huu.

Anaeleza Sera ya Uwekezaji
kuwa ni kiwango cha chini cha
uwekezaji katika masoko ya fedha,
itakuwa asilimia 50 na fedha in-
ayobaki itawekezwa katika Dha-
mana za Serikali. Huo ni mfuko
usiowekeza kwenye hisa.

“Chaguo lampango wa Uwekeza-
ji wa Mfuko huu; unatoa fursa
ya kukuza mtaji. Pia mwekezaji
anaweza kutoa fedha zake wakati
wowote bila gharama yoyote,” ana-
fafanua.

RUKSA YA KUWEKEZA

Nani anaruhusiwa kuwekeza?
Mfuko kisheria uko wazi kwa kila
Mtanzania aliye ndani au nje ya
nchi, ikihusisha mtu binafsi (ikiju-
muisha watoto), asasi kama mifuko
ya pensheni, benki, taasisi za seri-
kali, vyombo vya ulinzi na usalama,
asasi zisizo za kiserikali na mashiri-
ka mengineyo.

Anaueleza Mfuko wa Ukwasi,

INAENDELEA UK. 20
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UTT AMIS vaainisha njia zake miaka

16 ikiwekeza kwa ushindi
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umeongezeka ukubwa wa Sh. bilio-
ni 103.1 sawa na asilimia 91.4. Hapo
inamanaisha, ni kutoka Sh. bilioni
112.8 Juni, 2020 hadi Sh. bilioni 215.9
Juni 30,2021.

Mwanga anaeleza, katika kip-
indi hicho thamani ya kipande
iliongezeka kwa Sh.375 sawa na
faida ya asilimia 15.3 kwa mwaka.

“Faida ya Mfuko wa Ukwasi kwa
kipindi cha mwaka mmoja ni asil-
imia 15.3 ikilinganishwa na faida
ya asilimia 15.1 ulionakiliwa mwaka
uliopita 2020. Faida ya asilimia 15.3
ni tafsiri ya ongezeko kwenye mtaji
wa mwekezaji aliyewekeza kwa
mwaka mmoja,” anasema Migan-
gala

MFUKO WATOTO

Mwanga anaufafanua ni mpango
unaokusudia kukuza mtaji kwa
muda mrefu, kupitia uwekezaji wa
mseto, kwa kuwekeza kwenye hisa
zilizoorodheshwa kwenye soko
la hisa na dhamana, walengwa ni
Watanzania wote wa umri chini ya
miaka 18, pia watu binafsi, kampu-
ni, taasisi, asasi za kiraia, mlengwa
mkuu akiwa mtoto.

Anaeleza, kwa kipindi cha Juni,
2020 hadi kipindi kama hicho
mwaka jana, thamani ya kipande
iliongezeka hadi kufikia Sh. 455.2
kutoka Sh. 380.9 mwaka jana, ak-
isema ukubwa wa mfuko huo ni Sh.
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ioni3.5 yaJuni 30,2020.

MFUKO WA JIKIMU

Mwanga anasema, lengo la Mfu-
ko wa Jikimu ni kukuza na kutoa
gawio kutokana na mapato ya ziada
kwa vipindi tofauti, pia kumkuzia
mwekezaji mtaji.

Anasema, mfuko unatoa fursa
mbili za uwekezaji, mapato ya
robo mwaka, pia mwaka mzima,
kwa kuambatanisha na ukuaji wa
vipande.

Kiwango cha chini cha uwekezaji

Wawekezaji wakijaza fomu za kujiunga na mifuko ya uwe

A

kezaji. PICHA: FRANK MONYO

Mapato ya Robo Mwaka, unatajwa
ni Sh. milioni 2 na Sh. milioni 1 kwa
Mpango wa Gawio kwa Mwaka; pia
Sh. 5000 kwa Mpango wa Ukuaji
Mtaji kwa mwaka.

“Kiwango cha chini cha uwekeza-
ji wa nyongeza au unaofuata (ad-
ditional investment) ni Sh.15, 000
kwa mpango wowote wa gawio na
Sh.5, 000 kwa mpango wa ukuaji
mtaji kwa mwaka, hakuna ukomo
wa kiwango cha kuwekeza,” ana-
fafanua.

Anataja faida nyinginezo katika

umma
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fedha ulioishia Juni 30, 2021, ulilipa
gawio lenye thamani ya Sh. bilioni
1.2 sawa na Sh. 12.0 kwa kila kip-
ande.

“Hadi kufikia Juni 30, 2021 rasili-
mali za mfuko zilifika shilingi bilio-
ni 17.9 ikilinganishwa na shilingi bil-
ioni 176 mwaka uliopita,” anasema
na kuongeza kuwa;

“Faida ya Mfuko wa Jikimu ilien-
delea kuimarika na kuongezeka
kutoka asilimia 15.6 katika mwaka
wa fedha uliopita (2019/2020) hadi
asilimia 18.8 katika mwaka wa fed-

HATI FUNGANI ILIVYO

Mwanga anaeleza Mfuko wa
Hatifungani kwa mwaka wa fedha
ulioishia Juni 30,2021 faida ilikuwa
asilimia 15.7 ikilinganishwa na asil-
imia 16.2 mwaka uliotangulia.

“Mfuko wa Hati Fungani umelipa
gawio la shilingi 1.0 kila mwezi sawa
na shilingi 12.0 kwa muda wa mwa-
ka mmoja,” anasema

MFUKO WEKEZA

Mwanga anautaja kuwa Mfuko
Wekeza Maisha, una zaidi ya miaka
10 sasa, ukiambatanishwa na faida
za bima. Mwekezaji katika mfuko
huo, ana lengo la kiasi anachotaka
kuwekeza katika muda wa miaka
10, kiwango cha chini ni Sh. milioni
moja. Ni hiari yake kuwekeza kwa
mkupuo au awamu.

“Mtu akichagua kuwekeza kiasi
hicho (Sh. milioni moja) kila mwezi
atahitajika kuwekeza kiasi cha Sh.
8,340 tu ili kukamilisha mpango
wake wa uwekezaji.

“Zaidi ya asilimia 99 ya fedha za
mwekezaji huwekezwa na chini ya
asilimia moja hutumika kughara-
mia bima,” anasimulia, akitaja aina
ya bima hizo ni za maisha, ulemavu
wa kudumu na ajali.

Mwanga anatoa mfano binafsi,
baada ya miaka 10 alifungua ki-
wanda kidogo cha kutotoa mayai
ya kuku na kuuza vifaranga na
mayai, akiwa na maelezo ya Kiji-
vuna: “Niliweza kununua mashine
(incubator) kwa sasa kipato changu
kimeongezeka sana.”

Anaeleza kuwa, mfuko huo kwa
sasa umeongezeka kwa Sh. milioni
400 (ziada 28.6%) hadi shilingi bil-
ioni 1.8 kutoka shilingi bilioni 1.4
mwaka 2020.

“Thamani ya kipande kwa muda
wa mwaka mmoja ulioishia Juni
30,2021 iliongezeka kwa shilingi

bilioni 4.2, ikilinganishwa na Sh. bil-  katika mfuko huo kwa Mpango wa  Mfuko wa Jikimu kwa mwaka wa  ha ulioisha Juni 30,2021.” 125.8 (25.6%) hadi kufikia shilingi
617.3 kwa kila mwaka.” anasema
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‘Wawekezaji
njooni mwekeze
katika shughuli
za vzalishajl’

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya, im-
ewataka wawekezaji kutoka
katika maeneo mbalimbali ya

ndani na nje ya mkoa huo kwenda

kuwekeza kwenye shughuli za
uzalishaji ili kuzalisha ajira kwa

wananchi na kuongeza kipato kwa

wananchi na taifa.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, aliyasema hayo juzi al-
ipofanya ziara kwenye kiwanda
cha kuzalisha vinywaji vikali cha
Pan Master kilichoko katika eneo
milikiwa na mzawa.

Homera alisema Serikali im-
eweka mazingira rafiki kwa
wawekezaji ikiwa ni pamoja na
kuandaa maeneo ya kujenga vi-
wanda, mashamba kwa ajili ya
kilimo na maeneo ya machimbo
kwa ajili ya madini hasa dhahabu.

Homera alisema viwanda Vi-
nasaidia kuongeza thamani ya
mazao ya Wwananchi pamoja na
kuzalisha ajira kwa makundi
mbalimbali ya wananchi na hivyo
akawataka wananchi wenye uw-
ezo kuendelea kuwekeza.

“Nawashukuru sana Pan Master
kwa kuanzisha kiwanda hiki, hapa
mmezalisha ajira nyingi sana na

familia za watu hawa zina uhakika

wa kuishi kwa sababu ya fedha
ambazo wanapata kupitia kazi
hii,” alisema Homera.
Mwakilishi wa Mkurugenzi wa
Kiwanda hicho, Dk. Mussa Leon-

ard, alisema kiwanda hicho mpaka

sasa kimeajiri zaidi ya wafan-
yakazi 350 wanaofanya shughuli
mbalimbali ikiwamo za uzalishaji
na shughuli zingine.

Alisema kiwanda hicho kinata-
rajiwa kuongeza ajira kutokana
na mahitaji ya vinywaji wanavyo-

zalisha kuzidi kuongezeka kwenye

maeneo mbalimbali ya ndani na
nje ya nchi.
Hivyo, aliishukuru serikali kwa

kuwawekea wawekezaji mazingira :

rafiki ya kufanyia shughuli zao
ikiwamo kuwaandalia maeneo ya
kuwekeza ndani ya mkoa huo.

Wananchi 54,300 Mbeya

hawajui kusoma, kuandika

Na Nebart Msokwa, KYELA

ANANCHI 54,300

mkoani Mbeya

wamebainika

kuwa hawajui ku-
soma na kuandika jambo ambalo
linaashiria kuanza kuongezeka
kwa kundi la wajinga na kushuka
kwa kiwango cha elimu mkoani
humo. Hayo yalibainishwa na
Mkufunzi Mkazi wa Taasisi ya
Elimu ya Watu Wazima Mkoa wa
Mbeya, Thomas Mbuba wakati
wa maadhimisho ya Wiki ya
Elimu ya Watu Wazima, kusema
zinahitajika jitihada za kukabili-
ana na tatizo hilo.

Alisema idadi hiyo ilibainika
kupitia utafiti uliofanywa na
taasisi hiyo kati ya mwaka 2020
na 2021 na kwamba tatizo kubwa
lipo kwa vijana wenye umri wa
kati ya miaka 18 na 35.

Mbuba alisema idadi hiyo ni
kubwa na inailazimu taasisi hiyo
kubuni mbinu mbadala za ku-

hakikisha kundi hilo linajifunza
stadi hizo pamoja na kupata
maarifa mengine kupitia elimu
hiyo ya watu wazima.

“Kupitia maadhimisho haya
ni lazima tutafakari namna ya
kuwawezesha watu hawa kujua
kusoma, kuandika na kuhesabu,
lakini pia ni lazima tuangalie
namna ya kuyashirikisha makun-
di mbalimbali katika kukabiliana
na hali hii,” alisema Mbuba.

Alisema watashirikisha
makundi mengine yakiwamo ya
watu wenye ulemavu katika kuk-
abiliana na tatizo la watu wazima
kutojua kusoma na kuandika.

Hata hivyo alisema kupitia uta-
ratibu wa kuwarejesha shuleni
wasichana ambao walikatishwa
masomo kwa sababu mbalim-
bali ikiwamo kupata ujauzito,
katika Mkoa wa Mbeya wamesha-
warejesha wasichana 468 ambao
wanasoma kwenye shule mbal-
imbali.

Mbuba alisema utaratibu huo

utawasaidia wasichana hao ku-
fikia ndoto zao ambazo zilikuwa
zimeanza kufifia kutokana na
kuwa nje ya mfumo wa elimu.

Mwenyekiti wa Maofisa Elimu
wa Mkoa wa Mbeya, Mwalimu
Thomas Mwanga, alisema Taasisi
ya Elimu ya Watu Wazima in-
ashindwa kutekeleza vizuri baa-
dhi ya majukumu yake kutokana
na ufinyu wa bajeti zinazotengwa
na halmashauri.

Alisema taasisi hiyo inahitaji
fedha kwa ajili ya kuandaa vifaa
vya kufundishia kwa vitendo na
hivyo akaiomba serikali kuisaidia
taasisi hiyo kutenga bajeti kwa
ajili ya vitu hivyo.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa
Mbeya, Malimu Ernest Hinju,
aliagiza halmashauri zote za
mkoa huo kutenga bajeti kila
mwaka kwa ajili ya kugharimia
elimu ya watu wazima ili ku-
hakikisha tatizo hilo la watu
kutojua kusoma, kuandika na
kuhesabu linamalizwa.

Aliagiza pia halmashauri zote
kuandaa mashindano ya stadi za
kusoma, kuandika na kuhesabu
kwa wanafunzi wa shule mbal-
imbali na kutoa zawadi kwa
washindi ili kuhamasisha watoto
kujifunza kwa nguvu stadi hizo.

Mwalimu Hinju aliagiza pia
kuongeza ushirikiano kati ya
maofisa elimu wa halmashauri
na wadau wengine wa elimu ka-
tika kukabiliana na tatizo hilo la
watu wazima kutojua stadi hizo.

“Nawaagiza maofisa elimu
wa wilaya zote kuhakikisha
mnaandaa mashindano ya mara
kwa mara ya kusoma, kuandika
na kuhesabu, tutawaandikia pia
barua wakurugenzi ili kulipa
uzito zaidi jambo hili,” alisema
Hinju.

Aliipongeza Taasisi ya Elimu
ya Watu Wazima kwa kuendelea
kupambana na tatizo la watu
kutojua kusoma na kuandika
na akasisitiza kwamba iendelee
kushughulika na jambo hilo.
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Mkuu wa

. Wilaya ya
- Mbeya,

Dk. Rashid
Chuachua
(kulia), ak-
ipokea moja
ya mifuko
ya saruji
180 kutoka
kwa Mhi-
fadhi Mkuu
wa Shamba
la Miti la
Kiwira,
Thadeus
Shirima,
kwa ajili
ya kusaidia
ujenzi wa
kituo cha
polisi Kata
ya lgoma,
juzi. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Operesheni kuWaondoa waliovamia vyanzo vya maji, misitu kufanyika

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI wilayani Mbeya im-
ewataka wananchi wote wanao-
fanya shughuli za kibinadamu
kwenye vyanzo vya maji na hi-
fadhi za misitu ndani ya wilaya
hiyo, kuondoka kwa hiari kabla
hatua za kuwaondoa kwa nguvu
hazijaanza.

Aidha, imetangaza kuanza op-
eresheni ya kuwaondoa kwa ngu-
vu kuanzia wiki ijayo na kwamba
mbali na kuondolewa pia wata-
chukuliwa hatua kali za kisheria.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk.
Rashid Chuachua, alitoa kauli
hiyo juzi wakati akipokea mifuko
180 ya saruji ambayo imetolewa
na Wakala wa Huduma za Misitu

nchini (TFS) kupitia Shamba la
Miti la Kiwira kwa lengo la kuwa-
saidia wananchi wa Kata ya Igo-
ma kukamilisha ujenzi wa Kituo
cha Polisi.

Wananchi wa kata hiyo wame-
jenga Kituo cha Polisi kwa ngu-
vu zao kwa lengo la kusogeza
huduma za ulinzi na usalama
kwenye eneo lao, wanadai kuwa
wamekuwa wakiipata huduma
hiyo umbali wa zaidi ya kilomita
50.

Mbali na mifuko hiyo ya saruji,
pia wakala huo ulikabidhi mada-
wati 120 kwa ajili ya Shule ya Se-
kondari Itala iliyoko katika Kata
ya Ulenje wilayani humo.

Dk. Chuachua alisema shu-
ghuli zinazofanywa na wananchi

hao zinaharibu vyanzo vya maji
pamoja na kuharibu rasilimali
zingine zilizoko kwenye misitu
hiyo na hivyo kuwa chanzo cha
mabadiliko ya tabianchi.

Alisema serikali haitakubali
misitu hiyo iharibiwe na hivyo
lazima iendeshe operesheni ya
kuwasaka wanaolima, kuchun-
gia mifugo kwenye maeneo hayo
pamoja.

“Hii misitu ni muhimu kwa ajili
ya kizazi cha sasa na kijacho, kwa
hiyo nawahakikishia kwamba
wiki ijayo tutaendesha operesh-
eni ya kuwasaka na kuwaondoa
kwa nguvu wale wote wanaohar-
ibu maeneo haya, ondokeni ili
mtupishe tuendelee kuhifadhi,”
alisema Dk. Chuachua.

Aliushukuru uongozi wa TFS
kwa kuamua kuwasaidia wa-
nanchi hao vifaa hivyo kwa mael-
ezo kuwa wananchi walitakiwa
watumie rasilimali zao kuvitafu-
ta.

Mhifadhi Mkuu wa Shamba la
Miti la Kiwira, Thadeus Shirima,
alisema waliamua kuwasaidia
wananchi hao ili kuimarisha uji-
rani mwema baina yao.

Alisema wananchi hao wame-
kuwa wakishirikiana na wakala
huo kwenye ulinzi wa msitu huo
ikiwa ni pamoja na kufanya shu-
ghuli za upandaji.

“Lengo letu ni kuwaonyesha
wananchi kwamba shughuli am-
bazo huwa wanatusaidia, matun-
da yake ndio haya na tutaendelea

kusaidiana nao kwenye shughuli
mbalimbali,” alisema Shirima.

Madiwani wa Kata za Ulenje
na Igoma ambao maeneo yao
yamenufaika na msaada huo, wa-
liushukuru wakala huo kwa mis-
aada hiyo na wakaomba waende-
lee kushirikiana kwenye shughuli
mbalimbali za maendeleo.

Diwani wa Kata ya Igoma, An-
drew Mwaipopo alisema waliom-
ba msaada wa kusaidiwa kwenye
ujenzi wa kituo cha polisi kutoka-
na na nguvu ya wananchi kuwa
ndogo.

Alisema uongozi wa wakala
huo uliridhia kusaidia saruji kwa
sababu na wenyewe unahitaji
kituo hicho kwa ajili ya ulinzi wa
raslimali zao kwenye eneo hilo.
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Wizara ya Afya vasaini mkataba
kuimarisha huduma za kibingwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

IZARA ya Afya
imesaini  mka-
taba wa saba
wa mahusiano
na nchi rafiki ili kuimarisha
ushirikiano katika masuala
ya afya kwenye maeneo sita
ikiwamo huduma za ubingwa
bobezi.

Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Prof. Abel Makubi ali-

kwenye hafla ya kuingia
makubaliano kati ya Tanza-
nia na Taasisi ya Alameda ya
nchini Misri.

Alibainisha ~ makubaliano
mengine  waliyoingia  ni
pamoja na Hospitali ya MIOT
ya nchini India, Hospitali ya
Sheba nchini Israel, mikataba
ya pande mbili na nchi za
Uturuki, Kenya, Burundi na

Rwanda.

Alitaja maeneo yanayoleng-
wa kwenye makubaliano hayo
ni kuimarisha mahusiano ka-
tika mafunzo kwa watumishi
wa afya kwenye nyanja ya
ubingwa na ubingwa bobezi,
wataalamu zaidi ya 20 wa-
tanufaika kila mwaka kwa
gharama nafuu.

“Pia kubadilishana wataal-
amu ambapo wataalamu wa
hapa nchini watapata fursa
yva kwenda kujifunza nje
ya nchi pia wa nje ya nchi
watakuja  kufanya  kazi
na wataalamu wetu hapa
nchini,”alisema.

Alisema pia kutakuwa na
ushirikiano wa kikanda katika
masuala ya udhibiti wa ma-
gonjwa ya dharura mipakani,
masuala ya utafiti wa tiba na
kinga, kuimarisha huduma za
tiba mtandao na mifumo ya

TEHAMA.

Alisema eneo lingine la ush-
irikiano ni uwekezaji wa hu-
duma za tiba na viwanda vya
dawa na vifaa tiba.

Alisema hati za
makubaliano 15 zipo katika
hatua mbalimbali kusainiwa
na wizara.

“Wizara ya Afya itaendelea
kushirikiana na jumuiya za ki-
mataifa katika kusimamia na
kutekeleza vipaumbele vyake
na kufikia malengo yaliyowek-
wa na serikali,”alisema.

Prof. Makubi alisema wiz-
ara hiyo inaendelea kujipanga
katika kuimarisha ushirikiano
na jumuiya za kimataifa kwa
faida ya Watanzania.

Akizungumzia makubaliano
yao na ALAMEDA, katibu
huyo alisema nchi ya Misri ni
miongoni mwa nchi zilizofani-
kiwa sana kwenye sekta ya

fuku kwa biashara ya aina yoyote PICHA: PETER MKWAVILA

afya ikiwa ni pamoja na bima
ya afya kwa wote.

Alisema ushirikiano huo
hadi sasa umezaa matunda
kwenye Taasisi ya Jakaya
Kikwete na Hospitali ya MOI,
wataalamu wa ndani wali-
jengewa uwezo huduma za
kibingwa ikiwamo za matiba-
bu ya moyo.

Alieleza kuwa kutokana na
Tanzania kuendelea kuima-
risha huduma za kibingwa
baadhi ya hospitali zinapokea
wagonjwa kutoka nchi ny-
ingine na kuwatibu.

Mkurugenzi Mtendaji wa
ALAMEDA, Neeraj Mishra,
alisema hospitali hiyo ina-
tambulika hadi Marekani kwa
ubora wa huduma na kwam-
ba mafanikio ya sekta ya afya
Misri yanatokana na utashi wa
kisiasa.

LSF: Watanzania milioni saba
wafikiwa na wasaidizi wa sheria

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

MKURUGENZI Mtendaji wa
Shirika la Legal Services Fa-
cility (LSF), Wakili Deogratias
Bwire, amesema katika kipin-
di cha mwaka jana wananchi
zaidi ya milioni saba wali-
fikiwa na wasaidizi wa sheria,
kutatua migogoro 88,000.

Aliyasema hayo jana jijini
hapo alipokuwa akifungua
mkutano uliowashirikisha
wadau zaidi ya 400 kutoka
kwenye mashirika yanayotoa
huduma za msaada wa kishe-
ria na wasaidizi wa kisheria

takribani 200 wanaopokea
ruzuku kwa ajili ya utekelezaji
wa programu ya upatikanaji
wa haki nchini.

Alisema kati ya idadi hiyo ya
migogoro, 65,000 ilitatuliwa
na wasadizi wa kisheria.

Bwire aliwapongeza wa-
saidizi wa sheria kwa kazi wa-
nayoifanya kwa kuiwezesha
jamii hususani wanawake na
watoto wa kike kupata haki
Zao.

Alisema mkutano huo un-
alenga kujadili na kutathmini
utekelezaji wa upatikanaji wa
huduma za msaada wa kishe-
ria na wasaidizi wa kisheria

nchini, mafanikio, matatizo,
fursa na mipango mikakati
kwa ajili ya utekelezaji wa
programu ya upatikanaji wa
haki nchini katika kipindi
cha mwaka mmoja ujao
2022/23.

Wakili Bwire alisema kwe-
nye mkutano huo watatoa
mrejesho wa utekelezaji wa
shughuli za msaada wa kishe-
ria, kubadilishana uzoefu na
kujifunza mbinu mbalimbali
kwa ajili ya kujijenga na ku-
jiimarisha kwenye masuala
yote yanayohusu huduma za
msaada wa kisheria.

“Hii ni muhimu kwetu

kama wasimamizi wa ruzuku
tunazozitoa kutoka kwa wa-
dau wetu wakubwa ambao ni
Shirika la Kimataifa la Maen-
deleo la nchini Denmark
(DANIDA) ili kujenga jamii
iliyowezeshwa kisheria,” alise-
ma Wakili Bwire.

Akiongea kwa niaba ya
Msajili wa Huduma za Msaada
wa Kisheria Wizara ya Katiba
na Sheria, Wakili wa Serikali,
Agnes Mkawe, aliwapongeza
LSF kwa kuandaa warsha hiyo
muhimu kwa mustakabali na
ustawi wa wadau wa sekta ya
msaada wa kisheria na hu-
duma.

Uongozi Soko
la Sabasaba
waanza
kuwaondoa
machinga

Na Paul Mabeja, DODOMA

UONGOZI wa Soko la Saba-
kutekeleza agizo la Jiji la kuwa-
hamisha wafanyabiashara zaidi
va 1,000 ambao walikuwa wana-
fanya shughuli zao katika stendi
va daladala ndani ya eneo hilo.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana wakati wa ku-
waondoa wafanyabiashara hao,
Makamu Mwenyekiti wa soko
hilo, Kombo Adam, alisema
wamefanya hivyo kutokana na
eneo hilo la stendi kutokuwa
salama kwao.

Alisema uongozi wa Jiji ulitoa
agizo hilo Septemba 6, mwaka
huu, kwamba uliagiza wafanya-
biashara wanaofanya shughuli
zao katika eneo la stendi ndani
ya soko hilo kuondolewa mara
moja.

Alisema wafanyabiashara hao
kuendelea kufanya shughuli zao
katika eneo hilo ni hatari kwao
kutokana uwapo wa magari
mengi hali inayosababisha
wakati mwingine bidhaa zao
kukanyagwa.

“Hili eneo ni kwa ajili ya da-
ladala lakini wafanyabiashara
hawa wamekuwa wakipanga
bidhaa zao chini hali ambayo
inawalazimisha kuhamisha bid-
haa zao kila wakati kukwepa
magari,"alisema.

Alisema lengo la kuwahami-
sha wafanyabiashara hao ni
kuwatafutia eneo salama kwao
pamoja na wateja ili kuwapun-
guzia adha wanayoipata sasa.

Kombo alisema tayari wame-
shapa eneo kwa ajili ya kuwa-
hamishia wafanyabiashara na
kipaumbele chao kitakuwa kwa
wale ambao wameondolewa
katlka eneo la stendi.

“Mimi kama kiongozi wenu
niwahakikishe kuwa wale am-
bao mlikuwa stendi ya daladala
ndiyo mtakuwa wa kwanza ku-
pata maeneo, hapa ndipo wen-
gine vvatapata kwa h|yo msiwe
na wasiwasi wowote, alisisitiza
Kombo.

Mmoja wa wafanyabiashara
waliohamishwa, Karim Godwin,
aliwataka viongozi wa soko hilo
kuharakisha mchakato wa kuan-
daliwa kwa eneo la kufanyia bi-
ashara ili waendelee na shughuli
zao bila kuathiri biashara zao.

“Tunaomba eneo liwekwe
vizuri ili watu tuendelee na ku-
fanya biashara zetu lakini pia
wale ambao ni waathirika wa
kuondolewa pale stendi ndiyo
tupewe kipaumbele, viongozi
wanatakiwa kulisimamia hili
kwa makini zaidi,” alisema.

Mfanyabiashara mwingine
Lucy Mdanga, alisema kutokana
na kuhamishwa ameshindwa
kufanya biashara kwa muda wa
wiki mbili, hali ambayo imempa
ugumu wa maisha kutokana na
kutegemea kazi hiyo kwa ajili ya
kupata riziki na familia yake.
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Ufugaji nyuki
kusaidia mageuzi
uzalishaji asali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA vya Kilimo, Umwa-
giliaji, Maliasili na Mifugo

imesema mradi shirikishi wa :

ufugaji wa nyuki ni muhimu
kusaidia kuleta mageuzi
makubwa ya uzalishaji wa
asali na kuingia katika soko
la kimataifa.

Hayo yalisemwa jana na
waziri wa wizara hiyo,
Shamata Shaame Khamis,
wakati alipowakabidhi vifaa
vya kufuga nyuki vikundi
13 ikiwamo mizinga pamoja
na mabomba ya moshi na
nguo za kujilinda wakati wa
kuvuna asali.

Alisema serikali imejipanga
kuyafikia makundi yote ya-

nayofanya shughuli zao kwa

njia ya kazi za ujasiriamali
na kujikwamua kiuchumi.

Alisema katika fedha za
ahuweni kupambana na
ugonjwa wa UVIKO-19, seri-
kali imetenga Sh. milioni
680 kwa ajili ya kuwafikia
wafugaji wa asali, Unguja na
Pemba.

Alisema soko la asali hivi
sasa lipo kubwa ndani na
nje ya nchi kutokana na
kuimarika kwa sekta ya
utalii nchini na wafugaji
wanatakiwa kutumia mbinu
za Kisasa kupata kipato Kki-
kubwa.

“Vifaa hivi tunavyowakabi-
dhi wafugaji asali lengo lake
kubwa kuongeza uzalishaji
wa asali na kutumia mbinu
mpya za Kisasa ambazo zi-
tasaidia kuvifikia viwango
vya kimataifa,” alisema.

Naye Katibu Mkuu wa
wizara hiyo, Seif Shaamban
Mwinyi, alisema matumizi
ya vifaa vya kisasa vya kuf-
uga nyuki ndiyo vitakavyo-
leta mageuzi makubwa
kwa wafugaji kupata kipato
kikubwa.
vyenye msitu wa kufugia
nyuki vitafaidika na vifaa
hivyo katika utekelezaji wa
mradi wa kufuga nyuki kwa
kutumia mbinu za kitaalamu
zaidi.

Alisema utafiti uliofanywa
na wizara kwa kushiriki-
ana na Kamisheni ya Utalii
Zanzibar unaonesha soko
la asali lipo kubwa katika
sekta ya utalii ambalo hali-
jatumiwa vizuri.

Kwa upande wao waleng-

watahakikisha wanavitunza
na kuvitumia ipasavyo ili
kuongeza uzalishaji wa asali
na kupata tija zaidi.

‘Mabadiliko tabianchi hatari
‘namba 1 uchumi wa bahari

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATIBU Mkuu Wizara

ya Uchumi wa Bu-

luu, Aboud Suleiman

Jumbe, amesema mab-
adiliko ya tabianchi ni hatarishi
namba moja katika uchumi en-
delevu wa bahari.

Alisema ongezeko la joto ka-
tika bahari, uchumi wa buluu
huathirika kupitia kilimo cha
mwani na kuongezeka kwa
kina cha bahari utalii pia
huathirika.

Aliyasema hayo mijini hapo,
wakati akiwasilisha mada ka-
tika mafunzo ya waandishi wa
habari kuhusu dhana ya uchu-
mi.

Alisema mabadiliko ya tabia
ya kikemia ya bahari, husaba-
bisha kufa kwa matumbawe,
kupotea bayoanuai na upotevu
wa mikoko, nyasi za baharini na
fukwe.

Alisema uvuvi wa bahari ndo-
go Zanzibar, umeshaathirika na
mabadiliko ya tabianchi na ume-
sababisha kuwapo kwa mavuno
madogo ya samaki.

Alisema asilimia 70 ya sayari
ya dunia imefunikwa na maji na
50 ya hewa safi inayovuta bin-
adamu inatokana na bahari am-
bayo mpaka sasa inazalisha kiasi
cha faida chenye usawa wa dola
trilioni tatu kila mwaka.

“Kama bahari ingekuwa nchi,
ingekuwa ni nchi ya saba ulim-
wenguni kwa nguvu za kiuchu-
mi,” alisema Jumbe.

Kadhalika, alisema watu bilio-
ni 2.4 wanaishi ndani ya kilomita
100 ya ukanda wa bahari ambao
ni zaidi ya robo ya watu wanaoi-
shi ulimwenguni.

Aidha, watu milioni 600 ulim-
wenguni wanaishi katika mae-
neo hatarishi ya bahari ambayo
hayazidi usawa wa bahari wa
mita 10 na katika maeneo hayo
baadhi ya maeneo ya Zanzibar

yapo katika hatari kwa sababu
ya mabadiliko ya tabianchi.

Alisema ukanda wa maghar-
ibi mwa Bahari ya Hindi ina
uwezo wa uchumi wa bahari
inayofikia Dola za Kimarekani
bilioni 330.

Alisema nchi zote 10 za ukan-
da wa Bahari ya Hindi, uwezo
wao wa uchumi haufiki Dola bil-
ioni 2.7 kwa mwaka.

Hata hivyo, alisema bahari ni
kama kiumbe kinaishi, kinaum-
wa na kiathirika, pia bahari ya
karne ya 21 tija yake sio sawa na
ya karne ya 15 kwa sababu ulim-
wengu ulikuwa na watu kidogo,
lakini imeathirika kwa sababu
ya matumizi makubwa.

Alisema lazima kuwa na
matumizi sahihi ya bahari na
endelevu ambayo matokeo yake
yanaweza kuwa na tija zaidi.

Vile vile, mpango wa maende-
leo wa Zanzibar shabaha yake
ifikapo mwaka 2026 uchumi wa
buluu uwe umefikia kuchangia

asilimia 60 ya pato la taifa.

Alisema ili kufikia huko kuna
kazi ya kuimarisha mifumo ya
kisera, kisheria na kimipango,
kuanzisha mpango wa matumi-
zi ya bahari na diplomasia ya
uchumi wa buluu ili kuinyanyua
Zanzibar kiuchumi.

Kadhalika kuna changamoto
ndani ya mazingira ikiwamo,
uelewa, ufahamu, ubunifu,
maarifa, usawa wa kijinsia na
nafasi za sekta binafsi katika
uchumi wa buluu.

Mwandishi nguli visiwani
humo, Salim Said Salim, aliwa-
taka waandishi wa habari kuwa
mabalozi wazuri kulinda na
kuhifadhi rasilimali za bahari.

Alisema waandishi wa habari
wana nguvu kubwa ya kuihaba-
risha jamii katika kuyalinda na
kuyahifadhi mazingira ili kue-
pukana na athari za mabadiliko
ya tabianchi yanayosababishwa
na shughuli za kibinadamu iki-
wamo uvuvi haramu.

Sehemu ya wa-
shiriki wa kikao
cha mrejesho
wa matokeo

ya utafiti wa
UVvVUVi wa
mtando wakim-
sikiliza Waziri
wa Uchumi wa
Buluu, Ma-
soud Suleiman
Makame (hay-
upo pichani),
wakati akifun-
gua kikao hicho,
kilichoandaliwa
na Taasis

ya Utafiti ya
Uvuvi na Mali-
asili za Bahari,
Maruhubi, MJII’]I
Zanzibar j Jana
PICHA: RAHMA
SULEIMAN

U5|mam|2| uvuw unaozingatia mahitaji kijamii muhimu

3 Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Bu-

: luu na Uvuvi, Masoud Suleiman
: Makame, amesema usimamizi
wa rasilimali za uvuvi unaoz-
: ingatia mahitaji ya kijamii na
¢ kiuchumi ya wavuvi wadogo ni
* muhimu kwa uvuvi endelevu.

Alisema, aina za uvuvi hu-

: badilika kila wakati ili kuongeza
. ufanisi katika uvunaji wa samaki,
. kujiongezea kipato na pia kulin-
: da ajira kwa jamii za wavuvi.

Aliyasema hayo jana mjini

¢ humo, katika taasisi ya utafiti
wa wa vifaa hivyo walisema :
¢ hari wakati wa kikao cha kutoa
: mrejesho wa matokeo ya utafiti
¢ wa uvuvi wa mtando (Ring net)
¢ ili kukuza uelewa wa uvuvi huo.

wa uvuvi na maliasili za ba-

Alisema uvuvi wa mtando

umejiri kwa watu wengi Tanza-
nia, hususan visiwa vya Zanzibar.

Kwa upande wa kisiwa cha Un-
guja, uvuvi huo hufanyika katika
ukanda wa Kaskazini Magharibi
na Kusini (Kizimkazi) na wavuvi
hupata mavuno ya haraka na
kipato kikubwa hali inayohama-
sisha idadi kubwa ya wavuvi ku-
wekeza kwenye uvuvi huo.

Hata hivyo, alisema madhara
yatokanayo na uvuvi huo kwe-
nye mazingira ya bahari, yaki-
wamo maeneo yenye nyasi ba-
hari na matumbawe, ambayo ni
mazalia, malisho na makuzi ya
samaki, hayafahamiki vizuri.

“Ni jukumu la utafiti kutuone-
sha ni madhara yapi yanay-
oweza kutokana na aina hii ya
uvuvi kwa mazingira ya bahari
na rasilimali zake kwa ujumla,”
alisema wagziri huyo.

Aidha, alisema matokeo ya
utafiti huo yatasaidia kuweka
misingi itakayoimarisha nia ya
kuwa na uvuvi endelevu utaoz-
ingatia uhifadhi wa rasilimali za
bahari.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Utafiti wa Uvuvi na Maliasili za
Baharini, Zakaria Ali Khamis,
alisema uvuvi wa mtanda ni
maarufu Zanzibar na hufany-
wa zaidi na wananchi wa ju-
muiya ya Wakojani na utafiti
umebaini kuwa una tija kubwa
kwa jamii.

Alisema ukifanywa kinyume
na sheria unaathari kubwa kwa
maeneo ya mazingira ya bahari
na hutakiwa kuvuliwa katika
kina kikubwa cha maji ya bahari
kisichopungua mita 30.

“Unaweza kufanyika uvuvi
huu usilete athari, lakini katika

maeneo maalum ya bahari na
haipendezi uvuvi huu kufanyika
katika maeneo ya uhifadhi wa
bahari,” alisema.

Akitoa muhtasari wa matokeo
ya utafiti huo, Mkuu wa Idara ya
Utafiti, Ali Said Ali, alisema lengo
la utafiti huo ni kuwahabarisha
wadau wa uvuvi na maliasili za
baharini, kugundua athari zipi
zinazopatikana katika uvuvi
huo na kupata mapendekezo
ya pamoja kuendelea kuleta tija
bila ya kuathiri mazingira ya ba-
hari.

Alisema utafiti umebaini kuwa
wavuvi wengi wanafanya shu-
ghuli za uvuvi huo katika maji
madogo ambayo ni ya hifadhi
yenye matumbawe na kuathiri
mazalia ya samaki maeneo am-
bayo hupenda kupata chakula
kwa ajili ya makuzi yao.
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Wasomi elimu watu wazima
waomba vifaa kujifunzia

Na Vitus Audax

AADHI ya wanafunzi

wa elimu ya watu wa-

zima mkoani Mwanza

wameiomba seri-
kali kuboresha miundombinu
pamoja na vifaa vya kujifun-
zia vitakavyo wawezesha ku-
soma kwa vitendo.

Wanafunzi hao ni wale wa-
naojifunza ujuzi mbalimbali
ikiwamo ufundi wa umeme,
nguo, thamani, ubunifu pamo-
ja na masomo ya muda mfupi
yanayomwezesha kujiunga na
elimu rasmi.

Walitoa ombi hilo wakati
wa maadhimisho ya elimu ya
watu wazima na kueleza kuwa
tatizo la vifaa ni kikwazo kwao
katika kusoma.

Mmoja wa wanafunzi hao,
Peter Boniface kutoka Chuo
cha Ufundi Sengerema alise-
ma licha ya kupokea mafunzo

ya fani mbalimbali chuoni
hapo bado wanaupungufu wa
vifaa vya kujifunzia ikiwamo
magari, cherehani, umeme wa
kuaminika, vyumba vya kuji-
funza kwa vitendo havijakara-
batiwa kukidhi mahitaji yao.

Mwanafunzi mwingine
Japheth  Magoti, ambaye
anasomea ufundi wa ujenzi
na ukarabati wa mitumbwi
kutoka Kijiweni Sengerema
aliiomba serikali kuweka uta-
ratibu wa kuwatafutia vyuo
vya teknolojia mpya ya ufundi
wa mitumbwi ya kisasa in-
ayotumia vyuma na kuwa-
saidia kuhama kutoka kwenye
teknolojia ya mbao iliyopitwa
na wakati.

Wakieleza umuhimu wa
elimu ya watu wazima baadhi
ya wadau na viongozi wa taasi-
si za elimu hiyo mkoani Mwan-
za walisema suala la kujifunza
halina mwisho, hivyo mtu
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yeyote anaweza kujifunza kwa
wakati wowote ili kuongeza
ujuzi na maalifa.

Mkurugenzi wa Chuo Ki-
kuu Huria mkoani Mwanza,
Dk. Ansfirida Prosper, alieleza
kuwa kupitia chuo hicho kila
mtu anaweza kuongeza elimu
bila kujali umri wake na eneo
analotokea ikiwa  kupitia
mfumo huo watu wanaweza
kusoma wakiwa nyumbani
ili kuepusha usumbufu wa
mtu kuacha shughuli zake
na kufunga safari kwenda
kuifuata elimu nje ya eneo
lake.

Alisema elimu ya watu wa-
zima inahusisha elimu ya ujuzi
na utaalamu katika fani mbal-
imbali kwa wale walioshindwa
kuendelea na elimu rasmi ku-
tokana na matatizo mbalim-
bali.

Mkutubi kutoka maktaba
ya Mkoa wa Mwanza, Hadija

Hassan, alieleza kuwa licha :
ya kuwawekea vitabu vya ku- :
tosha watu bado wamekuwa :
wanasuasua katika usomajiwa :
vitabu hatua inayosababishia :

watu kukosa ujuzi.

Ofisa Tarafa wa Wilaya ya

Sengerema, Happiness Segera,

akizungumza katika Maadhim- :
isho ya Wiki ya Elimu ya Watu :
Wazima yaliyofanyika wilayani :
Sengerema aliwaagiza waku- :
rugenzi pamoja na wakuu :
wa wilaya kuweka mikaka- :
ti kusimamia uboreshaji wa :
mazingira ya kujifunzia katika :
vituo vilivyoko katika maeneo :

yao.

yaambatane  na

ni pamoja na kujiajiri.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Manispaa ya Kahama, Robert Kwela, akimtwisha ndoo ya maji mmoja wa wanafunzi wa
Shule ya Msingi Kilago, wakati wa ziara ya ukaguzi wa miradi ya maji, Kata ya Kilago juzi, iliyotekelezwa na Shirika la
World Vision Tanzania. Wengine ni wananchi na baadhi ya watumishi wa shirika hilo. PICHA: SHABAN NJIA

Shirika lajenga mradi wa maji Kuokoa wajawazito

Na Shaban Njia, KAHAMA

SHIRIKA la World Vision Tan-
zania limejenga mradi mkubwa
wa majisafi na salama katika Kata
ya Lyenye Manispaa ya Kahama,
kuondoa adha ya upatikanaji
maji kwa wajawazito wakati
wakujifungua.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa mradi huo, Mwenyekiti
anayesimamia mradi huo, Kilago
Daudi alisema awali wajawazito

Alisema maboresho hayo :
kuweka :
umeme wa uhakika ili kutatua :
matatizo ya wanafunzi wa :
elimu ya watu wazima katika :
mfumo usio rasmi ili kuwawez- :
esha kufikia malengo yao ikiwa :

.
. ‘Msiwanyanyapae
. wenye ulemavv’

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WADAU wa maendeleo mkoani
Shinyanga wamewataka wa-
zazi na walezi mkoani humo
kuacha tabia ya kuwanyanya-
paa watoto wenye ulemavu na
kushindwa kuwapatia haki yao
ya elimu. ) )

Meneja Mradi wa Elimu Ju-
muishi kutoka Shirika la ADD
International, Adam Mkaka
alibainisha hayo juzi wakati
wakikabidhi kompyuta mpakato
(Laptop) kwa mashirika ambayo
yanajihusisha na utetezi wa
haki za watu wenye ulemavu
mkoani Shinyanga na Mwanza.

Alisema tafiti zinaonyesha
kuwa mikoa ya Kanda vya Ziwa
inakabiliwa na tatizo la wazazi
na walezi kuwabagua watoto
wenye ulemavu katika suala la
elimu.

Alisema wengine wanadiriki
kuwaficha ndani na kuwaona
watoto hao kama mkosi katika
familia zao, kuwataka waachane
na dhana hizo na kuwapeleka
shule. )

“Mradi wetu huu wa elimu ju-
muishi ni kuhakikisha watoto
wote wenye ulemavu wanapata
haki zao za kielimu na kuacha
kubaguliwa ili kutimiza ndoto
zao,” alisema Mkaka.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa
wa Shinyanga, Lidya Kwesi-
gabo, alisema serikali itaende-
lea kushirikiana na wadau wa
maendeleo katika kutatua mata-
tizo ambayo yanawakabili watu
wenye ulemavu.

Katibu wa Shirika la VODIWA-
TA ambao ni miongoni mwa ma-
shirika yaliyopewa kompyuta
mpakato na shirika hilo, Yuel
Mnyonge, alisema vifaa hivyo
vitaongeza chachu ya utendaji
kazi zao.

“Mradi wetu huu wa
elimu jumuishi ni
kuhakikisha watoto
wote wenye ulema-
VU wanapata haki
zao za kielimu na
kuacha kubaguliwa
ili kutimiza ndoto
Zzao,” alisema Mkaka.

walikuwa wakilazimika kubeba
ndoo za maji kutoka nyumbani
kwao mpaka kituoni.

“Ilikuwa ukifika kituo kabla ya
kukaguliwa vifaa vya kujifungulia
lazima waangalie kama una ndoo
ya maji na usipokuwa nayo iliku-
bidi mume alete maji, magonjwa
ya kipindupindu na kuumwa
matumbo yalikuwa mengi kwa
kutumia maji ambayo siyo safi na
salama,” alisema Daudi.

Diwani wa Kata ya Lyenye,

Lucas Makulumo, alisema kwa
sasa wananchi wanatumia maji
yaliyo salama tofauti na awali
ya kwenye visima na madimbwi
yaliyoko jirani na mashamba ya
mpunga.

Aliliomba shirika hilo kupeleka
pia huduma hiyo katika shule za
msingi na sekondari wilayani
humo.

Mratibu wa Mradi wa Kilago-
Lyenze, Dominick Mbamba,
alisema wamekuwa wakitekeleza

miradi mbalimbali ya maen-
deleo kulingana na mahitaji ya
wananchi wa eneo husika, hivyo
jukumu lililobaki ni kuitunza na
kutumia vema ili iendelee ku-
wanufaisha.

Alisema miradi yote inapoka-
milika humkabidhi Mkurugenzi
wa Halmashauri kwa hatua
nyingine za uendelezaji na ku-
washauri kuhakikisha wanaten-
ga bajeti na kupeleka huduma ya
maji katika shule za msingi na se-

kondari zisizokuwa na huduma
ya maji ili kuwanusuru wanafun-
Zi na magonjwa.

Kaimu Mkurugenzi wa Man-
ispaa ya Kahama, Robert Kwela,
alisema mwaka ujao wa fedha
watahakikisha wanatenga fedha
kwa ajili ya kupeleka huduma ya
maji katika shule za msingi na se-
kondari ambazo hazina huduma
na kuwataka wananchi kusima-
mia na kuitunza miradi hiyo isi-
haribike.
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Liz Truss ajivzulu uwaziri mkuu,
kaongoza Uingereza siku 45

LONDON, Uingereza

BAADA ya kukalia kiti cha uwaziri mkuu
wa Uingereza kwa siku 45 pekee, Liz Truss
ametangaza kujiuzulu nafasi hiyo baada ya
kuibuka mgogoro ndani ya chama chake.

Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari
nje ya ofisi yake namba 10, Truss alisema
aliingia ofisini hapo wakati wa machafuko
makubwa ya kiuchumi na kimataifa. Alisema
kutokana na hali iliyopo ndani ya chama
chake hawezi kutoa mamlaka aliyochaguliwa
na wajumbe Tory na anajiuzulu.

Liz Truss aliendelea kusema kwamba ali-
kutana na mwenyekiti wa Kamati ya 1922,
Sir Graham Brady jana na kukubaliana
kutakuwa na uchaguzi wa viongozi ndani ya
wiki jjayo, na atasalia kama waziri mkuu hadi
mrithi wake atakapochaguliwa.

Kabla ya kuchukua hatua hiyo, siku mbili
mfululizo Liz Truss, alikuwa katika shini-
kizo kali la kutakiwa kujiuzulu kutoka kwa
wabunge wa chama chake wakiishutumu
serikali yake kwa kukiaibisha chama hicho
kwa kukielekeza katika mgogoro.

Waziri wa mambo ya ndani, Suella Braver-
man alijiuzulu juzi jioni na kuwa wa pili kuon-
doka katika baraza la Liz Truss.

Awali Waziri wa Fedha, Kwasi Kwarteng
aliondolewa katika wadhifa wake siku tano
zilizopita.

Kwarteng, mshirika wa karibu kisiasa wa
Truss aliponzwa na bajeti ndogo aliyoitan-
gaza, ambayo iliitumbukiza Uingereza katika
mgogoro wa kifedha na kukosolewa vikali ku-
toka ndani na nje ya Uingereza.

Kikao cha juzi cha bunge cha maswali na
majibu kwa waziri mkuu Liz Truss, kilizidisha
shinikizo kwa kiongozi huyo ambaye amedu-
mu kwa miezi miwili katika nafasi hiyo.

Kura kurejeshwa kwa utaratibu wenye
utata wa kuchimbwa gesi chini ya miamba,
inayoungwa mkono na waziri mkuu lakini
inapingwa vikali na chama cha upinzani cha
Labour na wabunge wengi wa chama tawala
cha Conservative ndio ilikuwa kiini cha mzo-
zo huo.

Liz Truss asema hangoki mtu

Awali, Truss ambaye alitetereshwa na
hatua ya waziri wake mpya wa fedha kufuta
mipango yote ya uchumi iliyokuwa ahadi za
kampeni ya serikali yake, alijitutumua bun-
geni pale upinzani ulipohoji ikiwa sera zake
zimeshindwa, na yeye pia anapaswa kufun-
gasha virago.

Truss aliwajibu kwamba hawezi kungoka
kwa sababu naye anajua kupigana.

“Bwana Spika, mimi ni mpambanaji, siendi
kokote. Maamuzi yangu ni kwa maslahi ya
taifa, kuhakikisha tunao utengamano kiuchu-
mi.” Alijibu kwa ukali.

Wabunge wa Conservative walitishiwa ku-
fukuzwa uanachama iwapo wangeungana
na upinzani kuipitisha kura ya kutokuwa na
imani, huku mnadhimu mkuu wa chama
hicho tawala akisema kura hiyo ingechuku-
liwa kama ya imani kwa serikali, kwa maana
kwamba kama kura hiyo ingepita, waziri
mkuu Liz Truss angeondoka.

Hatua ya mwisho Conservative chenye
wingi wa viti bungeni kilishinda, lakini namna
wabunge wa walivyoshinikizwa iliacha mga-
wanyiko.

Kulikuwepo madai ya baadhi ya wabunge,
kuwa mabavu yalitumika kuwashinikiza wa-
hafidhina kumuunga mkono waziri mkuu.

Hali hiyo iliwafanya baadhi ya wabunge wa
muda mrefu wa chama hicho kusema wame-
poteza imani na mwelekeo wa chama chao,
na kutaka waziri mkuu atimuliwe.

Mmoja wa wabunge hao ni Gary Streeter,
ambaye kupitia mtandao wa twitter alise-
ma kuwa hata ikiwa wataweza kumbakiza
Liz Truss, chama cha Conservative kitahi-
taji muujiza kuweza kurejesha nidhamu na
kuiongoza ipasavyo Uingereza.

Shinikizo dhidi ya waziri mkuu huyo Ii-
meendelea hadi jana baada ya mbunge
mwingine wa chama chake, Sheryll Murray
kuarifu kuwa amewasilisha kwenye kile kiit-
wacho kamati ya 1922, barua yake ya kutoku-
wa na imani na uongozi wa Liz Truss.

Kamati hiyo ndio yenye dhamana ya ku-
weka utaratibu wa kuwabadilisha viongozi
wa chama cha Conservative.

DW

Russia yahamishia
mitambo mizito Ukraine

WASHINGTON, Marekani

GAZETI la Marekani la New York Times,
limedai Russia imehamisha sehemu kubwa
ya kikosi chake nchini Syria na mifumo ya
makombora ya kupambana na ndege ya
S-300 na kukipeleka Ukraine.

Madai hayo yanatokana na vyanzo mbal-
imbali vya nchi za Magharibi na Israel,
ambavyo vinaeleza uamuzi huo ni katika
kuhimili mapambano yanayoendelea ka-
tika uwanja wa vita dhidi ya wanajeshi wa
Ukraine ambao wanapata mafanikio.

Wanadiplomasia wawili wa nchi za Ma-
gharibi na ofisa mmoja mkuu wa kijeshi wa
Israel waliliambia gazeti hilo, kwa sharti la
kutotajwa jina, kwamba Russia imeondoa
vikosi viwili kutoka Syria, ambao ni wa-
najeshi 1,600.

Lakini jarida hilo linaona muhimu zaidi ni
kwamba Russia inasemekana kupeleka mi-
fumo hiyo ya kutungua ndege Ukraine.

“Hofu kwamba S-300 inaweza kutumika

dhidi ya ndege za Israeli imekuwa sababu
kuu kwa nini Israeli hadi sasa imekataa ombi
la Ukraine la silaha,” gazeti hilo liliandika.

Ripoti ambazo hazijathibitishwa rasmi
kwamba Russia inahamisha au inajiandaa
kuhamisha sehemu ya kikosi chake cha
nchini Syria hadi Ukraine zilionekana mara
kwa mara wakati wa vita kwa mwezi Mei na
Septemba.

Ukraine yajiandaa kukatika umeme

Wakati huo huo, Ukraine inadhibiti
matumizi ya umeme kama sehemu ya ku-
jibu mashambulizi ya Russia kwenye miun-
dombinu ya nishati ambayo yamezua hofu
kuhusu jinsi nchi hiyo ilivyokumbwa na vita
itakavyojimudu wakati wa msimu wa baridi
kali.

Kampuni ya kitaifa ya nishati Ukrenergo,
iliwaambia raia wa nchi hiyo kuchaji simu na
betri, na kuhakikisha wana tochi tayari, kab-
la ya kuanza kukatwa kwa umeme kuanzia
jana kwa muda wa masaa manne.

BBC

MAMLAKA YA VITAMBULISHO VYA TAIFA

TAARIFA KWA UMMA

UFAFANUZI KUHUSU PICHA YA KITAMBULISHO
INAYOSAMBAZWA KWENYE MITANDAO YA KIJAMII YA
MTU MWENYE ASILI YA CHINA.

Dar es Salaam; Oktoba 20, 2022.
Kumekuwa na picha ya Kitambulisho cha Taifa cha mtu mmoja
mwenye asili ya China aitwaye ZHU JIN FENG kilichotolewa na
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) ambayo inasambaa katika
mitandao ya Kijamii na kuzua maswali na hisia tofauti kuhusu uhalali
wa Kitambulisho hicho kwa mtu huyo.

Awali ya yote, ifahamike kuwa Kitambulisho cha Taifa hutolewa kwa
makundi matatu ambayo ni Raia (Citizens), Wageni wakaazi (Legal
residents) na Wakimbizi (Refugees) wanaoishi kihalali nchini na
wanaotambuliwa na Serikali na Shirika la Umoja wa Mataifa la
kuhudumia Wakimbizi (UNHCR).

Katika kundi la Raia (Citizens) kuna makundi pia ya wanaopaswa
kupata Vitambulisho vya Taifa ambayo ni wenye Uraia wa kuzaliwa,
Uraia wa Kurithi na Uraia wa Tajnisi . Kundi hili la Uraia wa Tajnisi ni
kwa raia wa nchinyingine yeyote ile walioomba uraia wa Tanzania na
kukidhi vigezo vya kupewa Uraia huu kwa mujibu wa sheria.

Hivyo basi, tunapenda kuujulisha Umma kuwa Kitambulisho cha Bw.
FENG ambacho kimekuwa kikisambazwa katika mitandao ya Kijamii
ni Kitambulisho halali cha raia wa Tanzania alichokipata kupitia Uraia
wa Tajnisi kama ilivyoelezwa hapo juu katika aina za Uraia baada ya
kukidhi vigezo vyote ikiwa ni pamoja na kuukana Uraia wake wa China
na baada ya kufuata taratibu zote kwa mujibu wa Sheria ya Usajili na
Utambuzi wa watu nchini.

Aidha, katika Kitambulisho hicho kuna picha ndogo ya kichwa cha
mtoto iliyojitokeza kidogo juu kushoto. Picha hiyo si sehemu ya
Kitambulisho hicho bali imepachikwa na waliofanya hivyo kwa njia ya
photo editing ili kuonyesha hisia za kushangaa pengine kwa kudhani
si Kitambulisho halali kwa mtu huyo na hasa kwa kuzingatia kuwa ni
mwenye asili ya China.

Tunapenda kuwahakikishia wananchi kwamba Mamlaka vya
Vitambulisho vya Taifa inatekeleza majukumu yake kwa makini na
kwa mujibu wa sheria ya Mwaka 1986 na marejeo yake ya mwaka 2012,
pamoja na Kanuni za Usajili na Utambuzi za mwaka 2014. Pamoja na
Kusajili na kutambua watu wanaoishi nchini, Mamlaka ina jukumu pia
la kutoa Vitambulisho vya Taifa kwa raia, wageni wakaazi na
wakimbizi wanaoishi nchini kihalali

A

Geofrey Tengeneza
Msemaji wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa
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BURUDANI

H-BABA

AMTETEA HARMONIZE

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa muziki wa Bongofleva,
H-Baba ambaye hivi karibuni alione-
kana kuwa kinyume na aliyekuwa
bosi wake kwenye Lebo ya Konde
Gang, Harmonize, amemtetea huku
akimuumbua mtangazaji maarufu wa
radio, Mwijaku.

H-Baba amtetea Harmonize dhidi
ya matamshi ya Mwijaku aliingia
katika sebule yake na kumkuta Paula
Kajala akimkanda kifuani.

H Baba amesema Mwijaku hajao-
nyesha tabia nzuri kwa kuingia
kwenye sebule za watu na kuanza

kutoa mambo ya ndani mwa watu na
kuyaweka wazi kwa umma.

Harmonize kwa sasa yupo katika
mapenzi na Kajala ambaye ni mama
wa Paula.

Anasema katika hilo anamtetea
Harmonize kwa vile mambo ambayo
wanafaa kuchafuana ni ya nje tu na
wala si ya ndani ambayo yanapaswa
kubaki kuwa siri za watu husika
wenyewe.

Aidha H Baba amekanusha madai
huenda Mwijaku ametumwa na Dia-
mond ili kumchafulia jina Harmonize
na kusema hana namba ya Diamond.

FILAMU YA NYARA YAPENYA NETFLIX

Na Mwandishi Wetu

FILAMU ya Nyara kutoka Tanzania
imefanikiwa kuingia kwenye Netflix
Global ambapo itaweza kuonekana
duniani kote.

Nyara ni filamu ambayo imetayar-
ishwa hapa nchini huku waigizaji na
waandaji wakiwa ni Watanzania.

“Tuna furaha kuwatangazia, ile
filamu yetu pendwa ya mapigano
ya Nyara sasa inapatikana Netflix
duniani kote,” ilisema taarifa ya
waandaaji wa filamu hiyo, Wanene

Studios.

“Ni filamu ambayo imeandaliwa
nchini Tanzania uanzia kKuan-
zia Waigizaji na timu nzima ya
waandaaji, na tunajivunia sana kwa
kila mmoja ambaye aliweza kushiriki
katika kuandaa filamu hii. Shukrani
zetu kwa Okada Media, wasambazaji
wetu wakuu,” iliongeza taarifa hiyo.

“Ilikuwa ni safari ndefu sana lakini
Mungu Ametenda. Tumefanikiwa.
Hongereni sana Waigizaji wote na
timu nzima ya waandaaji. Tanzania
Wanene Studios "

Air Tanzania Company Limited (ATCL)is expanding its network to meet the needs of its
Business Strategy which focus on sustaining the recorded achievements and remain an
airline of choice that meets and exceeds customers’ expectations in line of its mission
of provision of reliable, safe and high-quality services. Therefore, applications are
invited from qualified Tanzanians to fill the positions mentioned below:

1. POSITION: AVIATION SECURITY ASSISTANT Il (2 POSTS)

1.1 QUALIFICATIONS

« Must be a holder of an Advanced Secondary School Certificate or a Diploma
preferably in Law plus training/certification on military/militia or its equivalent
qualifications from recognized iinstitution.

« Must have Aviation Security Screener Training

« Training in Cargo and Mail Security, Airport Security or Security Quality Control will
be an added advantage.

1.2 RESPONSIBILITIES:

- Ensure proper access control of staff, authorized persons and vehicles to aircrafts

- Conduct aircraft security searches and checks as appropriate

Ensure that security personnel from outsourced security service providers are

appropriately deployed and supervised to ensure for security of aircrafts,

passengers, baggage, cargo and mail.

- Ensure Revenue Integrity.

« Report and record all incidents in the OB for management follow up

« Brief and debrief outsourced security on security matters to ensure they

understand and implement the instructions.

Ensure safe and secure handling and carriage of firearms in compliance with

company security program

Prepare daily shift security operations report to ensure that there is proper follow

up and action on any issues arising in course of duty.

« Ensure safe custody and accountability of Lost and Found property until reclaimed
by the rightful owner or otherwise disposed off according to company policy.

» Act as duty shift in-charge

- Perform any other official duty as may be assigned by your Supervisor

2. TERMS AND CONDITIONS:

Five (5) years contract with attractive remuneration and Fringe Benefits as per ATCL
Salary structure and Incentive Scheme.

3. MODE OF APPLICATION:

Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the
applications attached with the following:

i. Adetailed curriculum vitae (CV);

ii. Certified copies of all certificates (including Secondary School and birth
certificate), and other relevant certificates and licenses. (Tanzanian applicants
who have studied outside Tanzania should have their certificates approved by
relevant authorities i.e Tanzania Commission for Universities (TCU) or National
Examination Council- NECTA))

iii. Two recent passport size photographs;

iv. Names and addresses of at least two reputable referees;

v. Applicant’s reliable contact address, email address and telephone numbers.

vi. The applicant must indicate willingness to work upcountry when need be.

Note: Misrepresentation of facts and qualifications during application shall warrant
legal consequences. Previous applicants may re-apply.

4, CLOSING DATES:

Applicants should reach the undersigned within 14 days from the first date of this

announcement: -

MANAGING DIRECTOR & CHIEF EXECUTIVE OFFICER
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,
P.0. BOX 543,
DARES SALAAM

Welcomes you, to where you can Fly

VACANCIES ANNOUNCEMENT -READVERTISED

217106102
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KAGERE, PLUIJM WAAHIDI
KUIMALIZA KAGERA SUGAR

Shufaa Lyimo na Hadija Mngwai

MSHAMBULIAJI wa Singida Big
Stars, Meddie Kagere, amesema ame-
jipanga vyema kuhakikisha timu hiyo
inapata ushindi katika mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Thefu
FC itakayochezwa Jumatatu kwenye
Uwanja wa CCM Liti, mkoani Singida.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kagere alisema lengo kuhitaji ushindi
katika mechi hiyo ni kuendelea kujii-
marisha kwenye msimamo wa ligi hiyo
ya juu na inayotoa mwakilishi wa nchi
katika mashindano ya kimataifa.

Kagere alisema kila mchezaji ana-
fahamu umuhimu na faida ya kupata
ushindi kwenye uwanja wa nyumbani,
hivyo wamejipanga kuonyesha kiwan-

go bora na kuwafurahisha mashabiki
wao.

“Nimejipanga kuhakikisha tuna-
pambana na kupata ushindi katika
mchezo wetu ujao, timu yangu inahi-
taji kujituma zaidi baada ya kupoteza
mchezo uliopita, kwa upande wangu
sijakata tamaa,” alisema Kagere.

Aliongeza ligi ya msimu huu ina
ushindani sana kwa sababu kila timu
ilijiandaa vizuri na zimejipanga kupata
pointi tatu iwe nyumbani au ugenini.

“Ushindani msimu huu ni mkubwa,
kila timu imejipanga vizuri kuhakiki-
sha haishuki daraja, hali hii inazidi-
sha ushindani, sisi pia tumejipanga
kumaliza katika nafasi ya juu,” Kagere
alisema.

Aliongeza anashukuru anapata ush-

irikiano mzuri kutoka kwa mashabiki
wa timu hiyo tangu alipojiunga nayo.

Naye Kocha Mkuu wa Singida Big
Stars, Hans van Pluijm, alitaja sababu
iliyosababisha timu yake kupoteza
mechi ni mastraika kushindwa ku-
tumia vyema nafasi za kufunga walizo-
pata. Pluijm alisema wamekuwa wak-
itengeneza nafasi nyingi lakini nyota
wake wanashindwa kuzitumia na ku-
sababisha kupoteza ushindi.

“Kupoteza michezo miwili mfululizo
kunatokana na kushindwa kufunga
wakati tunatengeneza nafasi nyingi,
ukifanya kosa moja wapinzani wana-
litumia kwa kushambulia na kufunga.
Nitahakikisha mchezo unaofuata dhi-
di ya Kagera Sugar tunapata matokeo
mazuri,” alisema Pluijm.

e o

CE ] LATTH I R S

a

Wanariadha wakichuana katika mbio za mita 1,500 katika Tamasha la Tanzanite lililofanyika kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana. Salma Charles alishika nafasi ya kwanza katika umbali huo baada ya kutumia

saa 4:40: O4. PICHA: SAADA AKIDA

Azam FC yaitangazia vita KMC

Na Shufaa Lyimo

TUNAZITAKA pointi tatu, hayo ni
maneno ya makocha, Thierry Hiti-
mana wa KMC FC na Kally Ongala wa
Azam, kuelekea mechi yao ya Ligi Kuu
Tanzania Bara itakayochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam.

Katika mchezo huo KMC wanashu-
ka dimbani wakiwa na kumbukumbu
ya kuifunga Mtibwa Sugar mabao 2-0

huku Azam FC ikiwa na machungu ya
kuondolewa katika mashindano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika
na Al Akhdar ya Libya.

Hitimana alisema wachezaji wake
wote wana morali ya hali ya juu kuele-
kea katika mchezo huo.

“Lengo letu ni kupata pointi tatu
katika mchezo huu, tunawaheshimu
wapinzani wetu na tunafahamu hivi ka-
ribuni wametolewa kwenye mashinda-

no ya kimataifa, tunajua hautakuwa
mchezo rahisi,” alisema Hitimana.

Naye Ongala, alisema wachezaji
wake wapo katika hali nzuri na wale
ambao walikuwa majeruhi hali zao zi-
naendelea kuimarika.

Ongala alisema wamejipanga ku-
hakikisha wanamaliza unyonge dhidi
ya KMC FC kwa kuhakikisha wanaon-
doka na pointi zote tatu muhimu ka-
tika mechi hiyo.

T
Zimamoto
vazidi
kutakata
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ZIMAMOTO imeendelea kufanya
vizuri baada ya kuichapa Black
Sailor mabao 3-2 katika mechi ya
Ligi Kuu Zanzibar iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Amaan, juzi jioni.

Matokeo hayo yameifanya Zi-
mamoto kufikisha pointi 14 huku
ikizidi kuzamisha jahazi la Black
Sailor ambayo imepoteza mechi
saba mpaka sasa katika msimu huu
unaoendelea.

Kocha Mkuu wa Zimamoto, Mo-
hamed Ali Hilali, alisema mipango
ya timu yake ni kuhakikisha wa-
nashinda kila mchezo ili kujiweka
kwenye mbio za kuwania ubingwa
wa ligi hiyo ya juu Zanzibar.

Kocha huyo alisema awali timu
hiyo haikuanza vyema msimu kati-
ka michezo yake minne ya mwanzo
l[akini hivi sasa imeimarika na
imeshinda mechi tatu mfululizo.

Aliongeza malengo yake ni
kumaliza mzunguko wa kwanza
wakiwa kileleni mwa ligi hiyo inay-
otoa tiketi ya kushiriki mashindano
yva kimataifa ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Balozi Royal Tour
aandaa matembezi

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa muziki wa bongofle-
va, Masoud Masandae, ameandaa
matembezi maalumu yatakay-
ofanyika kesho kwa ajili ya kuunga
juhudi zinazofanywa na Rais Samia
Suluhu Hassan katika filamu ya
Tanzania Royal Tour, imefahamika.

Masandae alisema maandamano
hayo yatafanyika kuanzia kwenye
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Mwalimu Julius Nyerere hadi ka-
tika Taasisi ya Saratani ya Ocean
Road.

“Katika matembezi hayo nita-
gawa mafuta maalumu ya kuzuia
jua (Sun-skin lotion), kwa ndugu
zetu wenye ulemavu wa ngozi,
walioathirika na kansa ya ngozi
ambao wanatibia katika hospitali
hiyo,” alisema msanii huyo ambaye
ni mlemavu wa ngozi.

Aliongeza ameamua kujitokeza
kuitangaza filamu hiyo kwa sababu
ina umuhimu mkubwa kwa taifa na
dunia.

“Mimi nimejitolea kuwa balozi wa
kuitangaza filamu hii, matembezi
yangu haya ni sehemu ya kuhama-
sisha watu kuitizama filamu lakini
pia kuchangamkia fursa zinazokuja
ndani na nje ya nchi,” msanii huyo
alisema.
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OSIMHEN ATAJWA CHELSEA

KLABU ya Chelsea ina mpango wa kusajili msham-
buliaji mpya katika msimu ujao wa joto na mchezaji wa
kimataifa wa Napoli mwenye umri wa miaka 23, Vic-
tor Osimhen ametajwa kivutio zaidi huku wakifikiria
wachezaji wengine pia. (90 Min)

BELLINGHAM AZIDI KUWINDWA

KIUNGO wa kati wa Borussia Dortmund, Jude Bell-
ingham mwenye umri wa miaka 19, ameibuka kama
mchezaji mwingine anayelengwa zaidi na Chelsea.
(Evening Standard)

ENDRICK AGEUKA LULU

ARSENAL inaweza kushindana na Barcelona na
Real Madrid katika mbio za kumsajili mshambuliaji wa
Palmeiras, Endrick mwenye umri wa miaka 16, ambaye
amepewa jina la “Pele ajaye”. (FourFourTwo)

HAG BADO AJIFIKIRIA

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag
anachelewesha uamuzi kuhusiana na hatima ya mkata-
ba wa kipa wa Timu ya Taifa ya Hispania, David de Gea,
mwenye umri wa miaka 31. (Guardian)

GAKPO AIWAZA UNITED

WINGA wa PSV Eindhoven, Cody Gakpo, mwenye
umri wa miaka 23 amesema uhamisho wa kwenda
Manchester United ulishindikana msimu wa joto, huku
Leeds United na Southampton pia zikimhitaji mchezaji
huyo wa kimataifa wa Uholanzi kabla ya kuamua kusalia
na klabuni hapo. (Times)

BARCA YAMTAKA DALOT

KLABU ya Barcelona inafuatilia hali ya beki wa kulia
wa Manchester United na Timu ya Taifa ya Ureno, Diogo
Dalot mwenye umri wa miaka 23, ambaye mkataba wake
utakamilika msimu ujao wa joto. (Mundo Deportivo)

UNITED KUTOSAJILI JANUARI

MKURUGENZI wa soka wa Manchester United, John
Murtough, amezima matumaini ya uhamisho wa Januari
kwa kusisitiza Mashetani Wekundu hao wanafikiria zaidi
dirisha lijalo la joto. (Telegraph)

TRAORE AITAMANI HISPANIA

WINGA wa Wolves, Adama Traore mwenye umri
wa miaka 26, amesema anatumaini siku moja atarejea
kucheza katika nchi yake ya Hispania. (AS)

GOMEZ ANUKIA ENGLAND

KOCHA wa Timu ya Taifa ya England, Gareth South-
gate atafuatilia kiwango cha mchezo cha beki wa kati wa
Liverpool, Joe Gomez mwenye umri wa miaka 25, kabla
ya kutaja kikosi chake kitakachokwenda kwenye fainali
za Kombe la Dunia huko Qatar. (Times)

CARRICK MAMBO SAFI

KIUNGO wa kati wa zamani wa Manchester United na
England, Michael Carrick mwenye umri wa miaka 41,
anatarajiwa kuteuliwa kuwa kocha mpya wa Middles-
brough baada ya kuafikiana na klabu hiyo inayoshiriki
Ligi ya Championship. (Mail)

ZAHA KUPEWA MKATABA

KOCHA wa Crystal Palace, Patrick Vieira amesema
timu hiyo ipo kwenye mazungumzo ya kuongeza mka-
taba wa mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ivory Coast,
Wilfried Zaha mwenye umri wa miaka 29. (Metro)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

e LT

‘ATADILI’ NA RONALDO

® ® ®Ni baada ya Mreno huyo kuonyesha kitendo
cha utovu wa nidhamu dakika chache...

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United,
Erik ten Hag amesema “nitadili
na” Cristiano Ronaldo baada ya
mchezaji huyo ambaye hakutumika
kuondoka uwanjani dakika chache
kabla ya ushindi dhidi ya Totten-
ham Hotspurs, hapo juzi.

Ronaldo mwenye umri wa miaka
37, aliondoka dakika ya 89, muda
mfupi baada ya Ten Hag kuwain-
giza Christian Eriksen na Anthony
Elanga.

“Nitalishughulikia hilo kesho
(leo), sio leo (juzi). Sasa tunashere-
hekea ushindi huu,” alisema Ten
Hag.

“Nimemwona,
gumza naye.”

Licha ya United walikuwa wame-
badilisha wachezaji watatu pekee
kati ya watano walioruhusiwa kati-
ka mechi ya nyumbani iliyomalizika
kwa ushindi wa mabao 2-0, Ronaldo
aliamua kuondoka katika benchi
mapema pale pale kwenye Uwanja
wa 0ld Trafford.

lakini  sijazun-

Hili lilitokea siku tatu baada ya
kuonyesha  kutofurahishwa na
kubadilishwa kwenye mchezo dhidi
ya Newcastle Jumapili.

Baada ya suluhu, Ten Hag alisema
“hana tatizo” na majibu hasi ya Ron-
aldo, lakini akaongeza Mreno huyo
lazima aonyeshe kiwango.

Mshambuliaji zamani wa Timu
ya Taifa ya England, Gary Lineker
alisema tabia ya Ronaldo sio ya ku-
furahisha.

“Samahani, hiyo haikubaliki - ni
mbaya sana,” alisema Lineker.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

MECHI KALI
AC AJACCIO

VERSUS

PARIS ST GERMAIN

> ZIDANE
~ ASEMA
BENZEMA
STRAIKA
BORA
UFARANSA

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ticBpesa pp O &

vodacom | m-pesa

RN 2 airtel

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

PARIS, Ufaransa

INEDINE Zidane ame-
kiri, Karim Benzema ndio
mshambuliaji bora zaidi wa
Ufaransa.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 34 alitunukiwa tuzo ya
Ballon d’Or ya 2022 Jumatatu usi-
ku baada ya msimu mzuri akiwa
na Real Madrid, msimu ambao
ulimshuhudia akifunga mabao
44 na kutoa asisti 15 katika mechi
46 na kushinda LaLiga na Ligi ya

Mabingwa Ulaya.

Benzema alifunga hat-trick dhidi
ya Paris Saint-Germain na magoli
muhimu dhidi ya Manchester City
katika hatua ya mtoano wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Mafanikio ya Ballon d’Or yalim-
fanya Benzema kuwa mchezaji
wa kwanza wa Ufaransa kushinda
taji hilo tangu alipochukua Zidane
mwaka 1998.

Pia ni mchezaji wa tano wa Ufar-
ansa kushinda tuzo hiyo baada ya
Michel Platini, Jean-Pierre Papin na

Raymond Kopa.

Katika mahojiano maalum na ja-
rida la UEquipe la Ufaransa, Zidane
alisema Benzema ndio mshambu-
liaji bora zaidi wa Ufaransa.

Pia alikiri kwamba anamchuku-
lia mshambuliaji huyo wa zamani
wa Lyon kuwa mshambuliaji bora
zaidi kuwahi kutokea nchini Ufar-
ansa. Zidane pia alizungumzia
mchango wa Benzema katika kazi
yake kama kocha na alizungumzia
kuhusu uthabiti wake wa ajabu ka-
tika miaka michache iliyopita.

Conte : Spurs inahitaji kuimarika

LONDON, England

ANTONIO Conte amekiri Tottenham Hotspurs
lazima ifanye vyema katika mechi kubwa baada ya
kuchapwa mabao 2-0 na Manchester United hapo Ju-
matano.

Mabao ya Fred na Bruno Fernandes yaliiwezesha
United kuondoka na pointi zote tatu katika mchezo
huo.

Spurs wameanza vyema msimu huu na bado wa-
nashika nafasi ya tatu kwenye msimamo, kwa pointi
sawa na Manchester City wanaoshika nafasi ya pili na
watatu mbele ya Chelsea walio katika nafasi ya nne.

Hata hivyo, akizungumza na Amazon Prime, Conte
alisema timu yake inapaswa kujipanga zaidi.

“Tunajitahidi. Tulipambana dhidi ya Chelsea, tulip-
ambana dhidi ya Arsenal, tulijitahidi leo (juzi) dhidi
ya United.”

Spurs walipiga mashuti 28 langoni mwao kutoka
kwa wenyeji, yakiwamo 19 katika kipindi cha kwanza.

“United walistahili kushinda, walicheza mchezo
mzuri sana,” alisema Conte.
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)26.796/-

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIi

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X

MOROCCO MATUMAINI KIBAO
AKIIKARIBISHA NIGERIA U-23

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Timu ya Soka ya Vi-
jana ya Tanzania ya umri chini ya miaka
23, Hemed Morocco, amesema kikosi
chake kiko tayari kuelekea mechi ya ku-
saka tiketi ya kushiriki Kombe la Mataifa
ya Afrika (AFCON U-23) dhidi ya Nigeria
itakayocheza kesho kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Tanzania ilisonga mbele katika mash-
indano hayo baada ya kuiondoa Sudan
Kusini.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mo-
rocco alisema ameridhishwa na kiwango
cha wachezaji wake baada ya sasa kuon-
ekana wameanza kupata muunganiko
kutokana na aina ya mazoezi waliyoku-
wa wanafanya.

= "= e il - g—— - e - Masfoot Sports Club vs AL Arabi
- ] N k| A
- S Kagera Sugar vs Singida BS FC
gl
" Ahi Nazareth vs Hapoel Afula
o ‘ A Ironi Hasharon vs Hapoel Petah Tikva

__‘—-

Morocco alisema pia ushindani wa
wachezaji unakifanya kikosi hicho
kiimarike zaidi na kila mchezaji ana
morali ya juu kuhakikisha wanapata ma-
tokeo bora katika mechi hiyo ya kwanza.

“Timu imeimarika na pia inaonekana
kucheza kwa mfumo rasmi, tunajua
tunakutana na timu ngumu, timu ye-
nye upinzani, tunashukuru tumepata
mazoezi sahihi kuelekea mechi hiyo,
tunachosubiri ni muda wa mechi,” Mo-
rocco alisema.

Kocha huyo alisema anaendelea
kukisuka kikosi chake katika mazoezi ya
mwisho yatakayofanyika leo na imani
yake kubwa ni kufanya vizuri na kuji-
weka kwenye nafasi nzuri ya kusonga
mbele.

“Tunawaheshimu wapinzani wetu,

tunafanyia kazi mapungufu yetu na
kwenye ubora wao ili tuzidi kuimarika,
Nigeria wako vizuri lakini na sisi tumeji-
andaa kwa ajili ya kutafuta ushindi hapa
nyumbani, haitakuwa mechi rahisi kwa
kila upande,” alisema Morocco.

Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), Clifford Ndimbo, aliliambia gazeti
hili maandalizi kuelekea mechi hiyo
yamekamilika na wadau wanaombwa
kujitokeza kuishangilia timu yao.

Ndimbo aliwataja waamuzi watakao-
cheza mchezo wanatoka Djibouti am-
bao wataongozwa na Souleiman Djama,
Liban Abdoulrazak Ahmed, Rachid Wais
Bouraleh huku mwamuzi wa akiba ataku-
wa ni Saddam Houssein Mansour wakati
Mganda, Mike Letti, ndiye Kamishna.

e
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e -
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e

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Vijana wa umri chini ya miaka 23 wakifanya mazoezi kwa ajili ya kuwakabili
Nigeria katika mechi kusaka tiketi ya kucheza fainali za Kombe la Afrika (AFCON U-23), itakayochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: TFF

Shime: Tutaivaa
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ushindi, ndio tut-

Yanga: Furaha vetu

01.22/10/22

Everton vs Crystal Palace

02.22/10/22

Sunderland vs Burnley

03.22/10/22

Sheffield Utd vs Norwich City

04.22/10/22

Millwall vs West Bromwich

05.22/10/22

Reading vs Bristol City

06.22/10/22

Niort vs Dijon

07.22/10/22

Arminia Bielefeld vs St. Pauli

08.23/10/22

Karlsruher SC vs Fortuna Dusseldorf

09.23/10/22

Wolverhampton vs Leicester

10.23/10/22

Clermont Foot vs Brest

1.23/10/22

Troyes vs Lorient

12.23/10/22

Betis vs Atletico Madrid

13.23/10/22

CS Maritimo vs FC Arouca

14.23/10/22

Girona vs Osasuna

15.23/10/22

GD Chaves vs Gil Vicente

16.23/10/22

Lille vs Monaco

17.23/10/22

Roma vs Napoli

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 21/10/2022

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

Peykan FC vs Havadar

UGENINI

1 X 2

Lion City Sailors vs Young Lions

Geylang Int. vs Albirex Niigata (SIN)

Chiangrai Utd vs Nakhon Ratchasima

KMC vs Azam

Police FC Rwanda vs Etincelles

Esteghlal Tehran vs Aluminium Arak

Gol Gohar vs Zob Ahan

USM Khenchela vs MC Alger

Chennaiyin FC vs FC Goa

Ararat Armenia vs Ararat Yerevan

ASO Chlef vs RC Arbaa

El Bayadh vs Paradou AC

CS Constantine vs US Biskra

USM Alger vs JS Saoura

CR Belouizdad vs MC Magra

Shirak Gyumri vs Pyunik Yerevan

JS Kabylie vs ES Setif

Olympiakos Nicosia vs Apollon Limassol

AS Kigali vs APR FC

Hajduk Split vs Dinamo Zagreb

FC Liefering vs Rapid Vienna Il

SV Darmstadt vs Holstein Kiel

Hansa vs Kaiserslautern

Sonderjyske vs Hillerod

Odense vs Lyngby

Antalyaspor vs Istanbulspor

Nancy vs Saint Brieuc

Le Puy vs Avranches

Mungu kwa matokeo
mazuri wanayopata
na kesho wataen-
delea kupambana ili
kupata ushindi.
Luhala alisema wa-
nafahamu wameingia
hatua ya mtoano,
hivyo watacheza kwa
kiwango cha juu kwa
malengo ya kusaka
ushindi.
“Sisi kwetu tunaifa-
nanisha na mechi
ya fainali, ukiingia
fainali basi mawazo
| yanakupeleka katika

akavyoingia, kwetu
kila mechi ni muhimu,
tunaziheshimu timu
zote tunazokutana
nazo, tunaamini

huu ni mwaka wetu,
tunataka kuendelea
kumpa furaha Rais,
Samia Suluhu Has-
san,” nahodha huyo
alisema.

Robo fainali ny-
ingine ya michuano
hiyo itakayochezwa
kesho itawakutanisha
Marekani dhidi ya
Nigeria.
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inakuwa kubwa. Naamini kikosi
nilichonacho nikiri itakuwa
mechi kubwa, ngumu na yenye
ushindani, haijalishi matokeo
yaliyopita ya timu yoyote ile. Kwa
kawaida mechi hii huwa ina shu-
ghuli, niseme tu najiandaa vizuri
na hiyo shughuli ya Jumapili, vi-
jana wenyewe wanaelewa mechi
hii ina uzito gani na wanatakiwa
wafanye nini na hata mashabiki
wetu wana matumaini makub-
wa,” Mgunda alisema.

Kocha huyo aliongeza maan-
dalizi yote muhimu yameka-

milika na kilichobakia ni ku-
waaminisha wachezaji wake
wanaweza kama walivyofanya
kwenye michezo ya kimataifa
iliyopita.

Mara ya mwisho timu hizo zi-
likutana Agosti 13, mwaka huu
katika mechi ya Ngao ya Jamii
ambapo Yanga walipata ushindi
wa mabao 2-1.

Simba yenye pointi 13 sawa
na Yanga, ndio kinara wa ligi
hiyo lakini ikiwa na moto baada
ya kufanikiwa kutinga hatua ya
makundi kwenye michuano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Bastia Borgo vs Chateauroux

Le Mans vs FC Martigues

Rapid Bucuresti vs Farul Constanta

Lausanne-Sport vs FC Thun

Hibernian vs St Johnstone

Mainz vs FC Koln

UCD Dublin vs Drogheda Utd

Cercle Brugge vs Charleroi

Dundalk FC vs Sligo Rovers

Shamrock Rovers vs St Patricks

Juventus vs Empoli

Bohemians FC vs Finn Harps

Derry City vs Shelbourne

AC Ajaccio vs Paris St Germain

Ipswich vs Derby

Granada vs Zaragoza

Porto vs Benfica

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Michezo

ljumaa Oktoba 21, 2022

Nipashe

Jumapili na...

Adam Fungamwango ha Saada
Akida

WAKATI Yanga ikitamba wanasikia
raha sana wanapomfunga mtani wao
Simba, Kaimu Kocha Mkuu wa Wekun-
du wa Msimbazi, Juma Mgunda, amese-
ma kikosi chake kiko tayari kwa mchezo
huo wa Ligi Kuu Tanzania Bara utaka-
ochezwa keshokutwa kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam
wa Yanga, Cedric I(aze alisema wana-
hitaji kushinda mechi hiyo ili kurudisha
mioyo iliyovunjika ya mashabiki wao
baada ya kutolewa katika mashindano
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Kaze alisema ana imani Yanga itafan-
ya vizuri katika mechi hiyo kwa sababu
inawafahamu vyema wapinzani wao

Yanga:
uraha
efu ni

kumfun

Simba

® @ o)Mgunda naye

atamba ataicheza
vyema ‘ngoma’ ya

[
i

namch-
ezo wa
hatua ya
mtoano
wa Kombe
la  Shirikisho
Afrika  dhidi
ya Club Af-
ricain ya Tu- |
nisia utaka-
ochezwa
Novemba 2, |
mwaka huu |
hapa nchini. .
Ofisa Habari
wa Yanga, Ally
Kamwe, aliliam-
bia gazeti hili
kupata matokeo
chanya dhidi ya

1Z Te AN YL

P& Ten Hag afunguka ‘atadili’ na Rorla_lm
.

Shime: Tutaivaa
Colombia Kikatili

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Timu ya Soka ya Taifa
ya Wasichana wa umri chini ya miaka
», 17 (Serengeti Girls), Bakari Shime,

- amesema kikosi chake kimed-
hamiria kuendelea kuipeperusha
{ . vyema bendera ya Tanzania
katika fainali za Kombe la
Dunia (U-17) zinazofanyika
nchini India.

Serengeti Girls inatara-
jia kuivaa Colombia katika
mechi ya hatua ya robo fainali
yva Kombe la Dunia itakayochezwa
kesho kwenye Uwanja wa Pandit
Jawaharial Nehru, Goa.

Shime alisema wachezaji wake wa-
naendelea vizuri na mazoezi na tayari
ameyafanyia kazi madhaifu aliyoyabaini
katika mechi zilizopita ili wafanye vyema
kwenye mchezo wa kesho.

Kocha huyo alisema ameziangalia
mechi zote ambazo Colombia wa-
mecheza, hivyo amejiandaa kuingia
tofauti kwa lengo la kuwashangaza wap-
inzani hao.

Alisema mechi hiyo itakuwa na
ushindani mkubwa kwa sababu timu zote
mbili zinahitaji kusonga mbele katika mi-
chuano hiyo inayoandaliwa na Shirikisho
la Soka Duniani (FIFA).

Alisema wamejipanga kucheza kwa
tahadhari na nidhamu ili kujiondoa katika
presha ya kuruhusu mashambulizi ya
mara kwa mara ambayo yanaweza Ku-
waondoa mchezoni.

“Tunaendelea na maandalizi kwa ajili
va mechi yetu ya Jumamosi, tumefanyia
kazi mapungufu yetu yaliyojitokeza
katika mchezo uliopita na kuingia kwa
tahadhari kubwa ili kufanikiwa kusonga
katika hatua inayofuata, bado tunaamini
tunaweza kufanya vyema zaidi,” Shime
aliongeza.

Kocha huyo wa zamani wa Serengeti
Boys, JKT Mgambo ya Tanga alisema
anaendelea kuwapongeza wachezaji

ambao waliwafunga pia katika mchezo ~ Simba ni moja = Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi (kushoto), wake kwa hatua waliyofikia wakiwa wa-

uliopita. ya malengo  akimwelekeza jambo winga wa timu hiyo, Jesus nashiriki kwa mara ya kwanza michuano
“Tulichofanya kwanza ni kuwaweka ambayo wame- Moloko katika mazoezi kuelekea mechi dhidi ya watani hiyo kama nchi.
sawa wachezaji kisaikolojia baada ya  jiwekea na wa jadi, Simba itakayochezwa kesho kwenye Uwanja “Ushindani ni mkubwa sana na tuko

kupoteza mchezo wa Ligi ya Mabingwa  kuongeza kikosi ~ wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO makini, ninaimani Na vijana wangu

Afrika. Haikuwa rahisi kwa sababu tu-
liwekeza nguvu nyingi, inabidi watoke
kwenye hali hiyo ya masikitiko kwa
sababu imeshatokea, sasa akili zieleke-
zwe kwenye mchezo wa ‘dabi’ ambao
mashabiki wanataka kuona timu in-
arudi kwenye njia nzuri na kuwasahauli-
sha kilichotokea. Inabidi tuingie katika
mchezo huo kwa nguvu nyingi kutafuta
pointi tatu,” alisema Kaze.

Aliongeza ushindi pekee ndio uta-
waweka kwenye nafasi nzuri kuelekea
mechi za Ligi Kuu zinazofuata pamoja

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

chao kimeji-
andaa kuende-
leza furaha hapo Jumapili.

Kamwe alisema ubingwa wa Ligi Kuu
huwa na raha zaidi pale unapomfunga
mtani wako na wao ndio kitu wanacho-
hakikisha hawakosei.

Naye Mgunda, ambaye itakuwa ni
‘dabi’ yake ya kwanza tangu ajiunge na
Simba alikiri mechi hiyo itakuwa ngu-
mu, lakini kikosi chake kiko kamili kwa
ajili ya kupambana.

Mgunda alisema kikosi chake kiko

tayari kumaliza ‘ubabe’ dhidi ya watani
zao na kujiimarisha kwenye msimamo
wa ligi hiyo inayodhaminiwa na Benki
yaNBC.

“Nikiri hii itakuwa ‘dabi’ yangu ya
kwanza nikiwa Kocha wa Simba, changa-
moto ya mechi hizi hakuna mtu asiyejua
timu hizi zinapokutana basi heka heka
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watapambana na kufuata maelekezo
yote niliyowapa mazoezini, watatakiwa
kuyahamisha katika mechi, hii itatusaidia
na kutuweka salama, katika soka hakuna
timu ndogo, Colombia nao wataingia
wakifahamu wanakutana na timu ili-
yowaondoa mataifa makubwa,” Shime
alisisitiza.

Nahodha wa Serengeti Girls, Noela Lu-
hala, aliliambia gazeti hili wanamshukuru
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