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Tembo 
wavamia 
vijijini
Na Gurian Adolf, KALAMBO

UONGOZI wa Wilaya ya 
Kalambo mkoani Rukwa, 
umeanza operesheni maal-
um kuyafukuza makundi 
tisa ya tembo waliovamia 
vijiji vya Limba na Kafu-
koka na kuharibu mazao 
kwenye mashamba ya 
wakazi wa vijiji hivyo.

Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Carlolius Misungwi, alisema 
jana kuwa operesheni hiyo 
imeanza kutokana na tem-
bo hao kula mazao kwenye 
mashamba ya wakazi wa 
vijiji hivyo, hali inayosaba-
bisha upungufu wa vyakula 
katika vijiji hivyo.

Alisema kuwa kutokana 
na tembo hao kuvamia vi-
jiji hivyo, wananchi wame-
kuwa wakiishi kwa hofu 
huku muda mwingi wakiwa 
wamejifungia ndani waki-
hofia maisha yao kutokana 
na kuongezeka kwa tembo 
hao.

“Hali hii ni hatari kwa 
maisha ya wananchi, lakini 
pia wanyama hao wameku-
wa wakila mazao waliolima 
wananchi hao kiasi kwam-
ba huenda vijiji hivyo 
vikakabiliwa na upungufu 
wa chakula katika mwaka 
huu,” alisema.

Hanry Wiso, Ofisa Wany-
amapori wa Wilaya ya Kal-
ambo, alisema kuwa tangu 
mwanzoni mwa mwaka 
jana, kulianza kuonekana 
tembo wawili maeneo 
hayo, lakini wameongezeka 
hadi kufikia 72 katika 
makundi tisa na wamekuwa 
wakiishi katika mapori 
yaliyopo karibu na vijiji 
hivyo.

Alisema wamepata bun-
duki mbili maalumu kwa 
ajili ya kuwafukuza tembo 
hao na kuwaelekeza katika 
msitu wa Mto Kalambo 
ambao unapita kwenye 
mapori ya akiba ili wakai-
shi huko.

Mmoja wa wananchi wa 
Kijiji cha Kafukoka, Antonia 
Mbalamwezi, aliishukuru 
serikali kwa uamuzi huo 
kwa kuwa maisha ya 
wakazi hao yalitawaliwa 
na hofu kutokana na tembo 
kuzagaa katika vijiji vyao.

Alisema amani ilikose-
kana kwa wazazi pindi 
watoto wao walipokuwa 
wanakwenda shuleni kwa 
kuwa walikuwa wakihofia 
kupoteza maisha kwa ku-
uawa na tembo hao.

Fundi simu mbaroni kisa taarifa za JPM
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi linamshikilia 
fundi simu, Charles Majura (35), 
kwa tuhuma za kufanya kosa la 
kimtandao. 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kipolisi Kinondoni, Ramadhani 
Kingai, alithibitisha kushikiliwa 
kwa mtuhumiwa huyo jana.

Kamanda Kingai alikuwa ana-
zungumza mkoani Pwani baada 
ya kikao kilichojumuisha maka-
manda wa polisi wa mikoa minne 
ya Pwani, Morogoro, Tanga na 
Kinondoni.

Majura anadaiwa kusambaza 
taarifa za uzushi kwamba Rais 
John Magufuli ni mgonjwa.

Alisema kumekuwa na tabia 
ya baadhi wa watu pindi wana-
potumiwa taarifa za uzushi, nao 
wamekuwa wakizisambaza bila 
kujua kuwa ni kosa kisheria.

“Watu wanaosambaza taarifa za 
uzushi za uongo kwenye mitandao 
ya kijamii kwamba Mheshimiwa 
Rais ni mgonjwa, wanaleta hofu 
kwa wananchi.

“Taarifa hizi tumeanza kuzi-
fanyia kazi. Machi 11, mwaka huu, 
tulimkamata Charles Majura am-
baye ni kinara wa kusambaza taar-
ifa hizi, ni fundi wa simu,” alidai.

Kamanda Kingai alisema wa-
naendelea kumshikilia mtuhu-
miwa huyo huku Jeshi la Polisi 
likikusanya ushahidi kuhakikisha 
anapelekwa mahakamani kujibu 

tuhuma zinazomkabili.
“Bado tunafuatilia watu wen-

gine ambao wanasambaza taarifa 
hizi za uzushi, yeyote anayesam-
baza tutamkamata. Tutahakikisha 
tunapekua kila sehemu kuhakiki-
sha tunawakamata wote wanao-
leta hofu kwa taarifa ambazo ni za 
uongo.

“Nitoe rai kwa Watanzania wen-
gine ambao hawajui, kutokufaha-
mu sheria siyo kinga ya kushtaki-
wa, kwamba ukikutana na taarifa 
ya uzushi kwenye mtandao usi-
sambaze, kusambaza ni kutenda 
kosa.

“Taarifa hizi za kizushi, tut-
azifanyia kazi kuhakikisha wote 
wanaohusika watakamatwa na 
kushtakiwa kwa mujibu wa she-

ria,” alisema.

WAMSAKA KIGOGO

Kiongozi huyo wa polisi pia 
alisema jeshi hilo linamsaka mtu 
anayejiita Kigogo, likimtuhumu 
kutoa taarifa linazoziita za upoto-
shaji kwenye mitandao ya kijamii.

Alisisitiza   kuwa Kigogo ni 
mhalifu        kama       wahalifu 
wengine ambaye      wanaende-
lea kupekua kuhakikisha anatiwa 
mbaroni.

“Huyu anayeitwa Kigogo ni 
mhalifu kama wahalifu wengine, 
Naye tunaendelea kupekua ku-
hakikisha tunamtia mbaroni kwa 
muda, siku haijafahamika ila 
atakamatwa tu,” alisisitiza.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala na Serikali za Mitaa, Humphrey Polepole (kushoto), akifafanua jambo kwa wajumbe wa 
kamati hiyo, walipotembelea na kukagua ukarabati wa Shule ya Sekondari ya Azania, jijini Dar es Salaam jana. Wa tatu kushoto ni Naibu Waziri Ofisi 
ya Rais TAMISEMI, David Silinde. PICHA: BUNGE

Na Romana Mallya

WATU 600 wamejitokeza kupiga 
nyungu katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MHN) ndani ya siku 
10 tangu kufungwa kwa mashine 
maalum ya kutoa huduma hiyo 
kwenye hospitali hiyo ya ngazi ya 
juu zaidi nchini.

Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano cha hospitali hiyo, Amin-

iel Aligaesha, aliliambia Nipashe 
jana asubuhi, jumla ya watu 600 
wamejitokeza kupatiwa huduma 
hiyo     tangu kuzinduliwa rasmi 
kwa huduma hiyo Machi 4, mwaka 
huu.

Alisema wanaendelea kuwaka-
ribisha wananchi kwenda katika 
matawi mawili ya hospitali hiyo 
yaliyoko Upanga na Mlongazila 
mkoani Dar es Salaam ambako 
kumefungwa mashine hizo za ku-

jifukuza.
“Mpaka sasa, wamejifukiza watu 

600. Kati yao, Upanga wameji-
tokeza 550 na Mlongazila 50. Kwa 
hiyo, wananchi wanaalikwa kuen-
delea kutumia huduma hii Upanga 
na Mlongazila,” alisema. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospi-
tali hiyo, Prof. Lawrence Museru, 
akizungumza wakati wa uzinduzi 
wa mashine hizo (tatu zimefungwa 
Upanga na moja Mlongazila), alise-

ma huduma hiyo inatolewa kwa 
Sh. 5,000 kwa kila mtu.

Hata hivyo, alisema huduma 
hiyo ni kwa wagonjwa ambao wa-
naweza kusimama na kutembea 
wenyewe     na wananchi wanao-
taka kujifukiza   kujikinga na mara-
dhi.

Alisema hospitali imezifunga 
mashine nne kwa ajili ya kujifukiza 
na kila moja imenunuliwa kwa Sh. 
milioni 7.5.

600 wapiga nyungu Muhimbili
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Mkurugenzi abaini shida 
mtoto mkali wa hesabu
Na Idda Mushi, MOROGORO

MKURUGENZI wa Elimu, Ofi-
si ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Julius Nestory, ameushauri 
uongozi wa Mkoa wa Moro-
goro, kuchukua jukumu la kum-
wendeleza kimasomo mtoto 
Charles Mbena badala ya watu 
binafsi. 

Mtoto huyo (6), mwanafunzi 
wa chekechea katika shule ya 
Msingi Nyingwa mkoani Moro-
goro, amebainika kuwa na kip-
aji cha ajabu cha hesabu.

Mkurugenzi huyo alitoa rai 
hiyo baada ya kukutana na Ka-
tibu Tawala wa Mkoa wa Moro-
goro, Emmanuel Kalobelo, na 
timu ya wataalamu wa elimu, 
viongozi wa Wilaya ya Moro-
goro, Mwalimu Mkuu wa Shule 
ya Msingi Nyingwa na baba 
mzazi wa mtoto huyo.

Alisema waandishi wa habari 
wametekeleza jukumu lao kwa 
kumwibua mtoto huyo na kina-
chopaswa kufanyika kwa sasa 
ni kusaidia kuendeleza zaidi 
kipaji hicho.

Nestory alisema mkoa una-
paswa kuendelea na taratibu 
za kumsaidia zaidi mtoto huyo 
kwa kupata taasisi au mtu bi-
nafsi ambaye atakuwa sahihi 
kumsaidia mtoto huyo kielimu 
chini ya mikono ya serikali.

Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Morogoro, Kalobelo, alisema 
tayari wameweka vigezo 11 kwa 
wanaotaka kumchukua mtoto 
huyo na jopo la wataalamu 
mbalimbali linashughulikia 
suala hilo.

Alisema wameweka uta-
ratibu huo ili kuepuka kupata 
mtu binafsi ambaye akiondoka 
au kushindwa njiani, ataharibu 
maendeleo ya kitaaluma ya 
mtoto huyo.

Kalobelo alisema miongoni 
mwa vigezo hivyo ni taasisi 
itakayomchukua kuwa tayari 
kuwajibika kwa mavazi, chaku-
la, ada na masuala ya kiafya 
awapo shuleni na hata nyum-
bani na ikibidi kuwe na akaunti 
maalum ya fedha kwa ajili ya 
kuendelea kupokea misaada na 
kumwekea akiba.

Vigezo vingine ni taasisi 
kuwa tayari kuwasilisha ma-
tokeo ya kitaaluma ya mtoto 
na shule yake kwa uongozi wa 
mkoa, kuangalia namna ya ku-
saidia Shule ya Ningwa kwa 
namna yoyote, mazingira rafiki 
yanayofikika na kuwa tayari 
kuwapokea wazazi wa mtoto 
huyo pamoja na mambo men-
gine.

Alisema tayari walijitokeza 
wadau tisa kuonyesha nia ya 
kumchukua mtoto huyo, iki-
wamo Taasisi ya Fountain Gate, 
Mbunge wa Morogoro Kusini 
Mashariki, Hamis Taletale, 
shule ya kanisa la Full Gospel ya 
Dar es Salaam, Shule ya La Mir-
iam, Dickson Nyonga, Charles, 
Dk. Picks, Mohamed Mkombalo 
na wengine.

Alisema serikali inatarajia ku-
jenga madarasa mapya manane 
katika Shule ya Msingi Nyingwa 
alikoibuliwa mtoto huyo baada 
ya kukamilika kwa ujenzi un-
aoendelea sasa wa madarasa 
mawili na ofisi ya walimu.

Katibu Tawala Mkoa wa Morogoro, Mhandisi Emmanuel Kalobelo (katikati), akizungumza na Ofisa Elimu wa mkoa huo, 
Mhandisi Mwalimu Joyce Baravuga, aliyembeba mtoto mwenye kipaji maalum cha hesabu, Charles Mathias Mbena, 
walipomtembelea mtoto huyo, katika tarafa ya Matombo, wilayani Morogoro hivi karibuni. Kushoto ni baba mzazi wa 
mtoto, Mathias Carol. PICHA: IDDA MUSHI

Lukuvi amaliza mgogoro sugu wa
ardhi baina ya wananchi, kiwanda
Na Munir Shemweta 

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, William Luku-
vi, amemaliza mgogoro wa muda 
mrefu baina ya wananchi wa eneo la 
Chasimba, Chatembo na Chachui ka-
tika kata za Bunju na Wazo, Manispaa 
ya Kinondoni na Kiwanda cha Saruji 
cha Tanzania Portland. 

Katika hitimisho la mgogoro huo, 
kampuni hiyo inayozalisha saruji aina 
ya Twiga, imekubali kuachia hekta 
224.8 kati ya 922.55 kwa wananchi wa 
eneo hilo.

Uamuzi wa wananchi kuachiwa 
hekta 224.8 unatokana na serikali ku-
ingilia kati mgogoro huo mwaka 2015 
baada ya kupokea malalamiko kutoka 
kwa wananchi na kuamua kutafuta 
suluhu kwa kuangalia namna bora ya 
kutekeleza uamuzi wa Mahakama ya 
Rufani.

Akizungumza jana na wananchi 
wa eneo hilo, Lukuvi alisema baada 
ya mazungumzo marefu na uongozi 
wa kiwanda ikiwamo bodi ya waku-
rugenzi, wamiliki wa kiwanda hicho 
walikubali kuachia eneo lake lenye 
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 60 kwa 
wananchi.

Waziri Lukuvi alisema mwelekeo 
wa serikali ni kutetea wanyonge na 
shukrani kubwa apewe Rais John 
Magufuli kwa uamuzi wa kuwatetea 
wananchi hao na kusisitiza kuwa ua-
muzi wa kutovunja nyumba za wa-
nanchi wa maeneo hayo, hauingilii 
ule wa  Mahakama ya Rufani bali un-
alenga  kunufaisha pande zote mbili.

Alisema kutokana na suluhu ya 
mgogoro huo, sasa kila mwananchi 
katika eneo hilo atatakiwa kulipa 
gharama za kumiliki ardhi ambazo ni 
Sh. 6,400 kwa mita ya mraba ikiwa ni 
juhudi za serikali wakati wa majadil-
iano.

Lukuvi alisema awali, wamiliki 
walitaka wananchi kulipa Sh. 20,000 
kwa mita za mraba na kuongeza kuwa 
kuanzia leo, wananchi hao watapa-
tiwa ankara za malipo kujua kiasi wa-
nachotakiwa kulipa katika eneo hilo 
lenye mitaa mitatu ya   Boko, Basi-
haya na Wazo.

“Eneo hili mlilovamia ninyi 
lina mambo mawili. Kwanza  wenye 
eneo  wana hati za umiliki pamoja na 
leseni za madini na ninyi mmezuia ki-
wanda kufanya kazi. Mimi nilinunua 
kesi na kufanya jambo hili kwa miaka 
mitano na nimetumia kila uwezo 
wangu na leo ( jana) nahitimisha suala 
hili,” alisema. 

Waziri Lukuvi alimwagiza Mku-
rugenzi wa Manispaa ya Kinondoni, 
Sipora Liana, na timu yake kwenda 
katika eneo hilo na kukagua maeneo 
yanayohitajika kwa ajili ya shughuli 
za huduma za jamii kama vile shule 
na zahanati ili kuanza ujenzi kwa 
kuwa wananchi wa maeneo hayo wa-
nahitaji huduma hizo.

Pia alipiga marufuku wananchi 
kuanza kuvamia tena maeneo ya ki-
wanda na kusisitiza kuwa  hakutaku-
wa na huruma ya kuongeza mita za 
mraba katika eneo hilo kwa watakao-
vamia.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, 
Daniel Chongolo, alimshukuru Waziri 

Lukuvi kwa kusimamia na hatimaye 
kutatua mgogoro huo na kubaini-
sha kuwa   kutokana na kazi kubwa 
inayofanywa na wizara, kwa sasa 
migogoro ya ardhi kwenye wilaya 
yake imepungua. Alisema awali 
Kinondoni ilikuwa ikioongoza kwa 
migogoro ya ardhi kwa asilimia  75.

Mkazi wa Chasimba, Semeni 
Charles, aliishukuru serikali kwa 
kutetea wanyonge katika suala hilo 
na kueleza kuwa sasa wataishi kwa 
amani tofauti na awali walipokuwa 
hawajui hatima yao juu ya suala hilo.

Wananchi wa eneo hilo wapatao 
932, mwaka 2008 walifungua kesi 
Namba 129 katika Mahakama ya Ru-
fani Tanzania kuomba kutambuliwa 
kama wamiliki halali wa eneo hilo 
lakini walishindwa shauri hilo na kua-
muriwa kubomolewa nyumba zao.

Kutokana na suluhu ya mgogoro 
huo eneo hilo, vimepatikana viwan-
ja 4000 vya ukubwa na matumizi 
mbalimbali pamoja na maeneo ya 
barabara na huduma za jamii na wa-
nanchi waliobakishwa katika eneo 
hilo, sasa watatakiwa kulipa gharama 
za kumiliki kulingana na ukubwa wa 
eneo.

Eneo la Chasimba, Chatembo na 
Chachui katika kata za Bunju na Wazo 
ambalo lilikuwa maarufu kwa uchim-
baji wa chokaa na kokoto, liliingia 
kwenye mgogoro mwaka 2008 kati ya 
wananchi wa eneo hilo na Kiwanda 
cha Saruji cha Wazo.

Mggoro huo ulitokana na wananchi 
kuvamia eneo hilo na baada ya ku-
fanyika uhakiki ilibainika kuwa hekta 
224.8 zilivamiwa.
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Madhila yanayozikumba shule kongwe 
lHiki hapa kiini kuboronga kitaaluma
lJafo azitoa vumbi hadi marumaru

Na Augusta Njoji, MOSHI

U
CHAKAVU wa miundom-
binu na wizi umetajwa 
kuwa ni miongoni mwa 
kero zilizokuwa zikizika-

bili shule kongwe za wasichana 
mkoani Kilimanjaro na kuzifanya 
kuwa na ufaulu usioridhisha.

Hata hivyo, kero hizo sasa zime-
geuka historia baada ya serikali 
kukarabati na kujenga miundom-
binu katika shule hizo kupitia Mradi 
wa Lipa Kulingana na Matokeo 
(EP4R) chini ya Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI).Nipashe ilitembelea 
Shule za Sekondari za Wasichana 
Machame, Ashira na Weruweru na 
kushuhudia uboreshaji mkubwa 
wa miundombinu uliofanywa na 
serikali huku walimu na wanafunzi 
wakibainisha madhila yaliyokuwa 
yanawakumbuka awali.

Makamu Mkuu wa Shule ya Wa-
sichana Machame, Evarist Swai, 
anasema shule hiyo ilianza mwaka 
1947 na ilikuwa haifanyiwi ukaraba-
ti na hivyo majengo yake kuchakaa.

Anasema kutokana na hali hiyo, 
mwaka huu wa fedha, serikali im-
etoa fedha za ukarabati na ujenzi 
zaidi  ya Sh. milioni 900 ili kurudi-
sha hadhi ya shule hiyo.

“Kabla ya ukarabati, hali ya miun-
dombinu ilikuwa mbaya sana, iliku-
wa imechoka, madarasa yalikuwa 
yamechakaa, mabweni yalikuwa ni 
chakavu kiasi cha kukatisha tamaa 
watoto wa kike, lakini kwa sasa 
mtu akija, anafikiri ni chuo kikuu,” 
anasifu.

Mkuu wa Shule ya Wasichana 
Ashira, Elizabeth Abdallah, anase-
ma shule hiyo ilijengwa mwaka 1961 
na majengo yaliyokuwapo awali 
kabla ya ukarabati, yalikuwa kikwa-
zo kwenye kufundisha na kujifunza.

“Ukarabati huu umeonyesha 
namna ya kumthamini mtoto wa 
kike kwenye shule kongwe. Hii 
shule tumepokea zaidi ya Sh. mil-
ioni 800,” anasema.

Kiongozi huyo wa shule anabain-
isha kuwa kwa sasa miundombinu 
iliyopo inajitosheleza na bweni lil-
iloteketea kwa moto limejengwa na 

wanafunzi wanalitumia.
Mkuu wa Shule ya Wasichana 

Weruweru, Rosalia Frimi, anase-
ma shule ilikuwa na uchakavu wa 
majengo, mfumo wa umeme na 
majitaka, hali iliyokuwa kero kwa 
wanafunzi.“Hii shule ilianzishwa 
mwaka 1963. Kabla ya ukarabati uli-
ofanyika, kulikuwa na hali mbaya ya 
miundombinu. Mabweni yalikuwa 
yanavuja maji.

“Tumepokea Sh. milioni 749, wa-
nafunzi wamefurahi kutokana na 
kuwapo kwa mazingira mazuri ya 
kujifunzia,” anasema.

WANAFUNZI WANASEMAJE?
Mwanafunzi wa Weruweru, Ra-

keti Ranti, anasema mabafu yali-

kuwa mawili tu shuleni kwao, hali 
iliyowalazimu kutumia muda mrefu 
na kuoga kwa foleni, hivyo ukara-
bati na ujenzi uliofanyika umesaidia 
kuondokana na tatizo hilo.

Akizungumzia kero kwenye 
maabara, Happiness Kiyawiga, 
anasema kulikuwa na uchakavu 
uliosababisha kuingia kwa awamu 
kujifunza kwa vitendo, lakini sasa 
miundombinu imetengenezwa na 
maabara zinavutia.

“Kwenye mabweni, paa lilikuwa 
linavuja na kulowanisha vitu vyetu, 
lakini sasa hakuna tatizo, mfumo 
wa vyoo maji yapo, tunashukuru 
serikali kwa kuiboresha shule hii,” 
anapongeza.

Mwanafunzi wa Shule ya Sekond-
ari Machame, Rukia Sharrif, anase-
ma kero iliyokuwa inawakabili ni 
wanakijiji wasiohusika na mazingira 
ya shule, kuingia na kuiba mali za 
wanafunzi kwenye mabweni.

“Baada ya kukarabati na kuweka 
mabweni kwenye usalama, tu-
nashukuru serikali kwa kutusaidia, 
sasa hatuna vikwazo,” anabainisha.

Mwanafunzi wa Shule ya Se-
kondari Ashira, Enerestina Msengi, 
anasema miundombinu haikuwa 
rafiki kwa wanafunzi na kusababi-
sha kushindwa kujisomea vizuri.

“Kabla ya ukarabati, madarasa 
hayakuwa rafiki kujisomea kwa 
sababu ya ubovu uliokuwapo. 
Baada ya ukarabati madarasa yame-
kuwa mazuri na wanafunzi kutumia 
muda mwingi kujisomea,” anasema.

Anatoa wito kwa wanafunzi ku-
soma kwa bidii ili kufikia ndoto zao 
kwa kuwa kwa sasa hakuna kikwazo 
cha miundombinu.

Salome Salala wa shule hiyo, 
anasema serikali imechangia ufaulu 
wake kutokana na kuboresha miun-
dombinu.

“Nimeona mabadiliko baada ya 
kuboreshwa kwa miundombinu. 
Kwa sasa umeme upo wa uhakika na 
tunatumia muda mwingi kujisomea 
na kuongeza ufaulu,” anasema.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Paulina Mkwama, anaishukuru 
serikali kwa kukarabati shule kong-
we, akibainisha kuwa shule saba kati 
ya tisa ukarabati wake umekamilika.

“Tunashukuru serikali kwa ku-
karabati shule kongwe. Kwa sasa 
tupo kwenye hatua za mwisho ku-
kamilisha Shule ya Sekondari ya 

Ufundi Moshi na Shule ya Sekondari 
ya Wavulana Lyamungo,” anasema.

Ofisa huyo anasema miundom-
binu yake awali ilikuwa imechakaa 
kwa kiwango kikubwa na kusababi-
sha wanafunzi kushindwa kusoma 
vizuri.

“Kwenye shule hizi za wasichana, 
miundombinu imekuwa rafiki kwao 
hasa ikizingatiwa mahitaji yao ya 
kike, usalama wao umeongezeka 
baada ya kukarabatiwa kwa miun-
dombinu ya shule,” anafafanua.

Kutokana na miundombinu hiyo 
kuvutia, ofisa huyo anasema baa-
dhi ya wanafunzi, wakati wa likizo 
wamekuwa wakiomba kubaki shu-
leni kuendelea kusoma katika maz-
ingira rafiki.“Sisi Kilimanjaro tuna-
taka kutokomeza daraja sifuri na la 
nne kwenye mitihani ya kitaifa ya 
kidato cha nne na sita.

“Tunataka kutoa wataalamu wa 
fani mbalimbali wenye ujuzi wa 
kweli. Tunataka kuandaa rasilimali 
watu yenye ujuzi,” anatamba.

Anasema hakuna sababu ya ku-
pata madaraja hayo kutokana na jiti-
hada za ufundishaji zinazofanyika 
sambamba na uboreshaji wa maz-
ingira ya kujifunzia na kufundishia.

“Tumeweka lengo ifikapo mwaka 
2022, tufikie asilimia 50 ya wa-
nafunzi wa wasomo ya sayansi, na 
tunasisitiza watoto wa kike kusoma 
masomo haya,” anasema.

Ofisa Elimu Sekondari Wilaya 
ya Moshi, Juma Tukosa, anasema 
ukarabati wa shule kongwe ume-
fanyika kwenye shule za wavulana 
ikiwamo ya Ubwe ambayo ilipokea 
zaidi ya Sh. milioni 900 na ukarabati 
wake umefanyika vizuri.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Wasichana Machame mkoani Kilimanjaro, wakiwa kwenye moja ya madarasa yaliyofanyiwa ukarabati. PICHA :  AUGUSTA NJOJI

Mwonekano wa Shule ya Sekondari ya Wasichana Ashira baada ya kukarabatiwa. PICHA :  AUGUSTA NJOJI
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habari kitaifa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

T
AYARI ana miezi 18 au 
kwa lugha nyepesi mwaka 
mmoja na nusu, Albert 
Chalamila amevaa joho la 

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya.
Kufika kwake kwenye mkoa huo, 

ambao pia una hadhi ya makao 
makuu ya Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini, kuna aina fulani ya upekee 
katika wasifu wake, zaidi kazini na 
hata wakati mwingine nje ya mahali 
hapo.

Jicho la Nipashe mara zote lil-
ipomwangazia akiwa kazini, ana 
aina fulani ya wasifu; kwanza ni 
mchangamfu kupitiliza na masiha-
ra ndipo mahali pake, lakini ndani 
ya angalizo ukivuruga, kilichomfan-
ya Rais amteue kwenda kutumika 
Mbeya, utashuhudia ukali wake ‘ki-
sawasawa’.

Ndani ya masihara hayo, hufikia 
hatua anakosa ‘breki’ kuanika joto 
la jiwe lililomkuta nje ya ofisi na 
anapokuwa kikazi, tangu siku za 
mwanzo aliibuka na mtindo analia-
cha gari lake na kuingia mtaani ku-
jumuika na ‘washikaji’ mbalimbali 
wakiwamo wadau kwenye vijiwe 
vya bodaboda.

Hapo wanabadilishana mawazo 
mawili matatu, lakini ukizama kwe-
nye dozi yake, daima kuna darasa 
kwa vijana hao wakipewa kwa 
lugha ya ‘kishikaji’ na si haba an-
apowaaga, mkono wake unakuwa 
umekunja karatasi fulani ambayo 
pindi anapowaachia, sura yao ya 
tabasamu hadi jino la mwisho 
inakuwa bayana.

Staili hiyo ya kuvuka kwa mguu 
ndiyo alitumia hata kuvamia kirafi-
ki Soko Kuu la Mwanjelwa jijini 
Mbeya, vivyo hivyo siku nyingine 
alipofika katika Hospitali ya Rufani 
ya Kanda jijini na kuzungumza na 
kirafiki kwa kina na ‘wala unga’ wa-
naolelewa katika kituo maalum.

Pia, isisahaulike, siku zake zikiwa 
zinahesabika tangu aanze kuanza 
makazi na ofisi jijini Mbeya, aliorod-
hesha mambo kadhaa ya kimaen-

Bunge labaini madudu 
Jangwani na Azania 
Na Mary Geofrey

KAMATI ya Kudumu 
ya Bunge ya Utawala na 
Serikali za Mitaa, imeitaka 
Wizara ya Nchi, Ofisi ya 
Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), kuwasilisha taarifa 
ya ukarabati wa shule 
kongwe za Jangwani na 
Azania ndani ya siku 30.

Agizo hilo lilitolewa 
juzi na Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo, Humphrey 
Polepole, baada ya kamati 
kuzuru katika shule hizo 
na kubaini vikwazo kad-
haa ikiwamo uchakavu 
wa miundombinu licha ya 
ukarabati uliofanyika.

“Tunakuomba Naibu 
Waziri wa TAMISEMI 
(Silinde), utuletee taarifa 
ya kina kuhusu ukarabati 
wa miundombinu ya shule 
hizi kongwe ndani ya siku 
30, ili kamati ibaini kwa 
kina changamoto zilizopo 
na maeneo ya kuyafanyia 
kazi,” aliagiza.

Naibu Waziri wa 
TAMISEMI, David Silinde, 
aliihakikishia kamati hiyo 
kuwa atawasilisha ripoti 
ya ukarabati wa shule hizo 
ndani ya wiki moja.

Kamati hiyo pia ilitem-
belea na kukagua ujenzi 
wa Barabara ya Shek-
ilango ambayo ni moja 
ya utekelezaji wa Mradi 
wa Kuendeleza Jiji la Dar 
es Salaam (DMDP) katika 
Wilaya za Kinondoni, Ilala 
na Temeke wenye thamani 
ya Sh. bilioni 660 ambazo 
ni mkopo nafuu kutoka 
Benki ya Dunia (WB).

Awali, akiwasilisha taar-
ifa ya mradi huo, Mratibu 
wa Mradi huo, Humphrey 
Kanyenye, alisema ujenzi 
wa Barabara ya Shekilan-
go chini ya DMDP ni mion-
goni mwa miradi mingine 
minane inayotekelezwa na 
Manispaa ya Kinondoni.

Alisema mradi huo 
umekamilika na umeanza 
kipindi cha matazamio cha 
mwaka mmoja hadi Machi 
mwaka 2022. Alisema 
gharama za ujenzi wa 
barabara hiyo na zingine 
ndogo nne zenye uwezo 
wa kuhimili hali zote bila 
kufanyiwa matengenezo 
kwa miaka 20, unatekele-
zwa kwa gharama ya Sh. 
bilioni 26.186.

Alifafanua kuwa Bara-
bara ya Shekilango yenye 
urefu wa kilomita 3.65 na 

njia nne, imejengwa kwa 
gharama ya Sh. bilioni 
1.773, Barabara ya Aka-
chube yenye urefu wa 
kilomita 0.94 kwa ghara-
ma ya Sh. bilioni 1.285 na 
Barabara ya Igesa yenye 
urefu wa kilomita 0.64 
kwa gharama ya Sh. bil-
ioni 1.285.

Zingine ni Barabara ya 
Mori yenye urefu wa Km 
0.93 kwa gharama ya Sh. 
bilioni 1.934, Barabara ya 
TRA yenye urefu wa Km 
1.09 kwa gharama ya Sh. 
bilioni 1.247 na ujenzi wa 
madaraja mawili kwa Sh. 
milioni 669.

“Gharama hizi zinahusi-
sha pia ujenzi wa mae-
gesho ya magari ya zaidi 
ya 450 kwa mara moja 
kando ya barabara kwa 
kuzingatia kuwa barabara 
ya Shekilango na TRA 
zinapitia kwenye maeneo 
ya kibiashara pamoja na 
kujenga njia za watembea 
kwa miguu kwa usalama 
wao.

“Pia, kuna ujenzi wa 
mifereji mikubwa ya zege 
kando ya barabara kwa 
ajili ya kutiririsha maji ya 
mvua,” alisema Kanyenye.

Alibainisha kuwa kazi 
inayoendelea kwa sasa, 
ni kuweka taa 280 za 
barabarani zinazotumia 
umeme wa jua ili kuimari-
sha usalama hasa nyakati 
za usiku kwa gharama ya 
Sh. bilioni 1.345.

Alisema ujenzi wa taa za 
kuongozea magari kwenye 
makutano ya Barabara ya 
Shekilango na barabara 
za Simu 2000, Makanya, 
Igesa, Mori na TRA una-
fanyika kwa gharama ya 
Sh. milioni 737.

Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es Salaam, Abubakar 
Kunenge, alimshukuru 
Rais John Magufuli kwa 
kutoa fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi 
ambayo ina lengo la ku-
tatua kero za wananchi, 
kuongeza nafasi ya ajira 
kwa Watanzania na upati-
kanaji wa mapato.

“Mkoa tumeweka nguvu 
katika usimamizi wa mira-
di kwa sababu imetolewa 
fedha nyingi, hivyo tutai-
simamia ili ambayo bado 
ikamilike kwa wakati.

“Japo miradi mingine ina 
matatizo, lakini hatutaru-
dia kosa na tumejitahidi 
kurekebisha ili zisijirudie 
tena,” alisema Kunenge.

Simulizi za kuvutia Chifu 
wa Wangoni alivyozikwa 
na watu wawili wakiwa hai
Na Gideon Mwakanosya,   
SONGEA 

MOJA ya vivutio vya utalii wa 
kiutamaduni vinavyopatikana 
katika Kijiji cha Mbingamharule, 
Wilaya ya Songea, mkoani Ruvuma 
ni uwapo wa kaburi la duara am-
balo Chifu Nkosi Mharule bin Zulu 
Gama, alizikwa mwaka 1889.

Mambo ambayo yana-
washangaza wengi wanaotem-
belea kaburi hilo. Ni historia in-
ayoonesha kuwa Nkosi Mharule 
baada ya kufariki dunia, alizikwa 
kwa desturi na mila za kichifu za 
kabila la Wangoni ambao asili yao 
ni Afrika Kusini. 

  Christian Ngonyani, mwenye 
umri wa miaka 87, mzee wa mila 
katika Kijiji cha Mbingamharule, 
anasema kijiji hicho kimepewa 
jina la chifu huyo ambaye alitokea  
Afrika Kusini na kutawala Ungoni 
kuanzia mwaka 1847 hadi 1889 al-
ipofariki dunia na kuzikwa katika 
kijiji hicho.

“Chifu Mharule   baada ya ku-
fariki dunia, alizikwa kwa taratibu 
za jadi za machifu wa Afrika Kusini. 
Kaburi lake lilikuwa la mviringo, 
sanda yake ilikuwa ya ngozi na 
alikalishwa kwenye kiti cha ngozi. 
Walikamatwa watu wawili waki-
wa hai na kuzikwa naye wakiwa 

wamesimama mbele na nyuma ya 
chifu,’’ anasimulia Mzee Ngonyani.

Kwa mujibu wa Mzee Ngonyani, 
taratibu za kijadi za wakati huo zili-
taka mfalme au chifu anapofariki 
dunia ni lazima azikwe na watu 
wawili wakiwa hai na kusisitiza 
kuwa hiyo ilikuwa amri ya serikali 
ya jadi na hapakuwapo mtu ali-
yepinga.

Mzee Ngonyani anasema wengi 
waliokuwa wanazikwa wakiwa hai 
na mfalme ni wale ambao waliku-
wa wamezoeana na kufanya kazi 
naye kwa karibu.

Hata hivyo, anasema kaburi hilo 
linatumiwa na wananchi wa kijiji 
hicho kwenda kuhiji kila mwaka. 
Kaburi hilo liko kilometa mbili toka 
kijijini hapo na kwamba ndugu wa 
Chifu Mharule toka Afrika Kusini 
huwa wanafika kufanya matam-
biko mahali hapo.

Mwaka juzi, kwa mfano, ukoo wa 
Mharule toka Afrika Kusini walifika 
kushuhudia kusimikwa kwa Chifu 
Nkosi Imanuel Zulu Gama wa Tano 
ambaye ndiye chifu wa Wangoni 
kwa sasa.

Anasema yeyote ambaye anap-
enda kutembelea kaburi hilo, kuna 
taratibu zake za kimila zikiwamo 
kubeba unga wa mhogo, mahindi 
na ulezi ambao unatengenezwa na 
bibi katika kijiji hicho.

Baada ya kufika eneo la kaburi, 
anatangulia mhusika ambaye ana-
wasiliana na chifu kwa lugha ya 
jadi ndipo wanaoitwa waliofika 
kutambika na kupiga magoti juu 
ya kaburi na kuomboleza kwa sala 
za jadi.

“Baada ya maombi, kuku au 
mbuzi wanachinjwa juu ya ka-
buri la   Chifu Mharule. Jambo  la 
kushangaza mbuzi anapochinjwa 
hapigi kelele. Baada ya kuchinja 
mmoja anamwaga unga  wote juu 
ya kaburi’’,anasema.

Hata hivyo, anasema baada ya 
kuchinjwa, mtu akienda asubuhi 
juu ya kaburi haoni damu wala 
unga, vyote vinakuwa vimeliwa 
na kwamba hiyo ndiyo ishara ya 
kukubaliwa shida zote ambazo 
mtu alikwenda kuomba kwenye 
kaburi hilo.

Agnes Ngonyani, Msaidizi wa 
Mzee Ngonyani   anasema   wan-
apokea wageni wengi wanaotem-
belea kaburi la Chifu Mharule ku-
toka nchi za Ulaya, Marekani na 
Afrika ambao wanakwenda kwa 
shida mbalimbali zikiwamo kuhiji 
na kufanya matambiko.

“Nimekuwa nawapeleka watu 
wa kawaida, waganga wa jadi, 
watalii na wagonjwa wanaenda 
kufanya maombi kwenye kaburi la 
Chifu,” anasema.

Kaburi alilozikwa Chifu Mharule Gama pamoja na watu wawili wakiwa hai mwaka 1889.  
PICHA: GIDEON MWAKANOSYA
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MAONI & UCHAMBUZI

NI miezi minne sasa tangu ku-
malizika kwa uchaguzi mkuu uli-
ofanyika Oktoba 28, mwaka jana, 
huku CCM ikiibuka na ushindi wa 
kishindo kuanzia ngazi ya udi-
wani, ubunge na hadi urais.

Kwa kawaida, kumalizika kwa 
uchaguzi, huwa ndio mwanzo wa 
maandalizi ya uchaguzi mwing-
ine, hivyo vyama vya siasa am-
bavyo vinajiandaa kushiriki katika 
uchaguzi mkuu wa 2025 havina 
budi kujiandaa sasa.

Maandalizi hayo ni muhimu 
yaende sambamba na kuandaa 
wagombea wa nafasi mbalimbali 
ili wakati ukifika, vyama visipate 
shida ya kupata wawakilishi kwe-
nye uchaguzi huo.

Bila kuwaandaa wagombea 
hawa vijana, vyama vinaweza ku-
jikuta katika wakati mgumu na 
kusababisha viunge mkono wag-
ombea ambao si wanachama wa 
vyama vyao.

Katika uchaguzi mkuu uli-
opita, kulitokea kituko ambacho 
kilifanywa na Chama Tanzania 
Labour Party (TLP) ambacho ki-
undani kinaweza kuwa kimeto-
kana na viongozi wa chama hicho 
kutojiandaa mapema.

Chama hicho kilimtangaza Dk. 
John   Magufuli wa CCM kuwa 
mgombea wake wa  nafasi ya 
urais kwenye uchaguzi mkuu wa 
mwaka jana. 

Hali hiyo inaweza kuwa imeto-
kana na chama hicho kushindwa 
kuandaa wagombea mahiri na ku-
jikuta kikipitisha jina la Dk. Magu-
fuli ambaye si wa chama hicho.

Kutokana na hatua hiyo ya 
kushindwa kupata mgombea 
urais, chama hicho kiliamua kue-

lekeza nguvu kwenye nafasi za 
udiwani na ubunge, huku   urais 
kikimwachia mgombea wa CCM 
kwa madai kwamba ndiye anafaa.

Msingi wa sababu za TLP ku-
chukua uamuzi huo, zilielezwa na 
Mwenyekiti wake wa  Taifa, Au-
gustine Mrema, kuwa ni kukosa 
mgombea mwenye kiwango cha 
utendaji kama cha Magufuli!

Kutokana na hali hiyo, chama 
chake hakikuona sababu za ku-
poteza muda na fedha kwa ajili 
ya kuweka mgombea, badala yake 
kikaunga mkono mgombea wa 
CCM apeperushe bendera katika 
uchaguzi huo.

Kwa sababu hizo, ni wazi kwam-
ba, kuna haja kwa vyama vya siasa 
kuandaa wanachama wake kushi-
ka nafasi mbalimbali za uongozi 
badala ya kuvizia wakati wa uch-
aguzi ndipo vinaanza ‘kuokoteza’ 
wagombea.

Viongozi wa vya siasa hawana 
budi kutambua kuwa mwisho wa 
uchaguzi huwa ni mwanzo wa 
uchaguzi mwingine, hivyo uch-
aguzi unapomalizika, wanatakiwa 
kujipanga kwa ajili ya uchaguzi 
mwingine.

Hatua ya  TLP kukaa na kupiti-
sha mgombea wa chama kingine 
inaonyesha ni jinsi gani chama hi-
cho hakikujipanga vizuri na haki-
kuandaa wagombea wa kukiwak-
ilisha katika uchaguzi huo.

Uchaguzi mkuu unafanyika kila 
baada ya miaka mitano, na maan-
dalizi yake yanatakiwa kuanza 
sasa badala ya kusubiri miezi 
michache kabla ya uchaguzi ndi-
po maandalizi yafanyike.

Chama chenye mikakati ya aina 
hiyo, hakiwezi kufika mbali badala 

yake kinaweza kujikuta kikikaa 
na kuunga mkono mgombea wa 
chama kingine, kwa kushindwa 
kuandaa wanachama wake.

Bila kuwapo kwa hatua za 
aina hiyo, vyama vya upinzani 
vinaweza kuendelea kusindikiza 
tu badala ya kujipanga na ku-
wandaa wanachama wake ambao 
wanaweza kuleta ‘kashkash’ kwe-
nye siasa za Tanzania.

Wakati mwingine si vibaya 
kusema kuwa ni udhaifu kwa 
chama cha miaka mingi kama TLP 
kushindwa kuandaa wanachama 
wake kushika uongozi, badala 
yake kinabaki kuvizia wagombea 
wa vyama vingine.

Kilichotokea kwa TLP, kinaweza 
kuwa funzo kwa vyama vingine 
vya siasa ili kujiandaa na kujitege-
mea kwa kuwa na wagombea wa 
kutosha katika nafasi mbalimbali 
na kuleta changamoto.

Chama kinatakiwa kujivunia 
wagombea wake hasa kwa jinsi 
kilivyowaandaa kushika nafasi 
mbalimbali za uongozi kuan-
zia ndani ya chama na hata nje, 
hasa kujiwekea utaratibu wa 
kung’atuka.

Bahati mbaya karibu vyama 
vyote vikubwa vya siasa, viongozi 
wa juu na hasa wenyeviti ni wale 
wale, ambao wamedumu kwa mi-
aka mingi, kana kwamba hakuna 
wengine wanaoweza kushika na-
fasi hiyo.

Viongozi waliopo hawana budi 
kuandaa viongozi wa kesho wa-
takaoongoza vyama badaye na 
hata wa kuwania nafasi za udi-
wani, ubunge na urais katika uch-
aguzi mkuu pia wakumbuke kuwa 
ni aibu chama kukosa wagombea.

Vyama vya siasa vikumbuke kuwa 
mwanzo wa uchaguzi ujao ni sasa

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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MAENDELEO ya sayansi na teknolojia yanashika kasi du-
niani, hali ambayo imesababisha pamoja na mambo men-
gine, nyenzo za mawasiliano kuongezeka na kuboreshwa 
kila uchao. 

Hali hiyo imesababisha watu kuwasiliana kwa haraka 
zaidi kuliko ilivyokuwa zamani kwa sababu upashanaji 
habari umekuwa wa kiwango cha juu tofauti na miaka ya 
1990 na kurudi nyuma. Matumizi ya simu za mikononi, 
intaneti, mitandao ya kijami kama YouTube, Instagram, 
Facebook na Twitter yameshika hatamu na kufanya ma-
wasiliano kuwa rahisi.

Hatua hiyo pia imesaidia kwa kiasi kikubwa kukua kwa 
biashara za mtandaoni na hata matumizi mbalimbali ya 
huduma zikiwamo za afya, elimu na mikutano kwa njia 
ya video.

Pamoja na manufaa hayo makubwa ya matumizi ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA), kume-
kuwa na matumizi mabaya ya mitandao ikiwamo  kuru-
sha habari za uzushi, matusi na hata kuchafua watu wen-
gine. Baadhi ya watu wamekuwa wakitumia mitandao 
hiyo kwa kuwashambulia hata viongozi kuhusu mambo 
mbalimbali ikiwamo kutumia lugha zisizo za staha dhidi 
yao. 

Katika siku za karibuni, mathalani, mitandao hiyo ili-
ibua taharuki kutokana na baadhi ya watumiaji kuanza 
kuchokonoa habari za Rais John Magufuli huku wakihoji 
yuko wapi kutokana na kutokuonekana kwa zaidi ya wiki 
moja katika matukio ya kiserikali kama ambavyo ilizoele-
ka. 

Baadhi ya watumiaji hao wa mitandao, bila kuuliza 
wahusika waliopewa ridhaa ya kutoa taarifa za serikali, 
zikiwamo za Rais na wasaidizi wake wakuu, walidiriki ku-
dai na kusambaza taarifa kwamba kiongozi huyo mkuu 
wa nchi ni mgonjwa mahututi na yuko nje ya nchi kwa 
matibabu.         

Taarifa hizo kwa jumla, zilisababisha taharuki mion-
goni mwa Watanzania na kuzidisha uvumi, jambo ambalo 
ni hatari kwa usalama wa nchi. 

Kutokana na kuenezwa kwa taarifa hizo, Jeshi la Polisi 
limeshaanza operesheni ya kuwasaka wale wote wal-
ioibua na kusambaza taarifa hizo na tayari linamshikilia  
fundi simu mkoani Dar es Salaam kwa tuhuma za kusam-
baza taarifa za uzushi kwamba Rais ni mgonjwa.

Akitoa taarifa za kukamatwa kwa kijana huyo, Ka-
manda wa Mkoa wa Kipolisi wa Kinondoni, Ramadhani 
Kingai, alisema kusambazwa kwa taarifa hizo kumeibua 
hofu kwa wananchi huku akibainisha kuwa bado wana-
watafuta watu wengine waliohusika na sakata hilo. 

Ni vyema Watanzania tukachukua tahadhari juu ya 
matumizi ya mitandao na njia za mawasiliano kwa kuwa 
isipotumiwa vyema, inaweza kusababisha matatizo. Tu-
nasema hivyo kwa sababu kuna sheria zinazoongoza 
matumizi ya mitandao na kuna adhabu zinazoweza ku-
wakumba wanaokwenda kinyume ikiwamo kufungwa 
jela. 

Kama wahenga wasemavyo sumu haionjwi, vivyo 
hivyo matumizi hasi ya mitandao ya kijamii na simu za 
mkononi yanaweza kusababisha madhara, hivyo kila mtu 
achukue tahadhari. Kinga ni bora kuliko tiba.

Watanzania tuwe makini 
matumizi mitandao, simu
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Watanzania wenzangu nani katuroga?	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

F
IKIRIA unapewa mwaliko, 
kuwa kesho utakuwa mmoja 
wa watu watakaotembelea 
zizi la wanyamapori wilayani 

kwenu, ambalo hujawahi kulitembel-
ea na kushuhudia wanyama waliomo.

Lakini katika mwaliko huo unahad-
harishwa, kuwa miongoni mwa wany-
ama waliopo, ni nyoka ambaye wakati 
mwingine hutema mate yanayoweza 
kukuathiri endapo yatakupata husu-
san machoni.

Hivyo unaambiwa ikiwezekana 
uvae miwani au kitu chochote kina-
choweza kuzuia macho yako, dhidi ya 
mate ya mnyama huyo hatari. Hivyo 
unajiandaa huku ukiwa na mshawa-
sha wa kesho kujionea wanyama.

Unatafuta miwani mipana kama 
ya wachomelea vyuma na kesho hiyo 
asubuhi unaanza safari ya kuelekea 
zizini, unawasili na kukuta umati wa 
watu baadhi yao wakiwa na miwani 
na wengine bila.

Mwenyeji wenu ambaye anaone-
kana ndiye msimamizi wa zizi lile, 
anakushangaeni wenye miwani na 
kutoa amri ya vueni miwani hiyo, 
kwa kuwa tu yeye hana, huku akibeza 
kuwa mate ya nyoka huyo hayana 
athari kama inavyodaiwa. Una-

shangaa, lakini kwa kuwa uko ugeni-
ni, unavua na kujipa moyo wa liwalo 
na liwe.

Hata hivyo, unapunguziwa kujiami-
ni, ukiwaza kuona wanyama lakini pia 
ukijihadhari usipite karibu na nyoka 
mdaiwa, hivyo badala ya kufurahia 
ziara sasa unakuwa mwenye wasiwasi 
huku ukiomba imalizike mapema.

Naifananisha hii na alichokifanya 
hivi karibuni Meya wa Manispaa ya 
Moshi, Juma Raibu kwa baadhi ya 
wajumbe waliovalia barakoa kwenye 
Mkutano wa Baraza la Madiwani ku-
jikinga na Uviko-19, alipowataka kuzi-
vua, akidai Moshi hakuna korona.

Tena akawashangaa kwa nini wao 
wavae barakoa wakati yeye haku-
vaa, kwani kufanya hivyo ni kuwatia 
wananchi mtafaruku, wa kuwa kuna 
korona huku hakuna ugonjwa huo, na 
kutiana hofu isiyo ya lazima. Naamini 
wajumbe wa Baraza lile walim-
shangaa bosi wao, kwa hatua yake 
hiyo ambayo haikutarajiwa.

Walimshangaa kwa sababu wa-
takuwa walijiuliza alitumia kanuni 
gani chini ya dhamana aliyonayo, 
kuwalazimisha wananchi kuvua 
barakoa, huku akijua hata Rais Dk 
John Magufuli siku chache tu kabla, 

alitangaza kuwa kuna watu wametu-
ingizia magonjwa ya ajabu.

Ni ngumu kuamini, nini kilimsu-
kuma Meya Raibu kutoa agizo hilo 
na hata alipoulizwa, akazidi kusisiti-
za kuwa hataki kuona katika ‘kikao 
chake’ mtu amevalia barakoa, akiami-
ni kwamba Moshi haina maambukizi, 
bila hata kutoa ushahidi wa vipimo 
alivyofanya.

Watanzania ni watu rahimu sana, 
wasiotaka makuu, ambapo mtu 
anaweza kutumia nafasi aliyopewa 
na umma, kuchezea maisha yao hata 
kama anayahatarisha, kwani kwao 
huwa rahisi sana kumwachia Mungu.

Hivi Meya Raibu alikuwa na uhaki-
ka gani kwamba hao wananchi wal-
iokwa wamevalia barakoa hawakuwa 
na maambukizi? Je, kama walikuwa 
nayo, na kwa kuzingatia mkusanyiko 
ule na kuvuliwa kule, kimetokea nini 
kwa waliokaa jirani nao?

Ni nini kilimwaminisha Meya Raibu 
kuwa Moshi hakuna maambukizi? 
Anajuaje mwingiliano uliyopo kati 
ya nchi jirani na Tanzania ambayo 
inapakana na Moshi? Ipo haja kwa 
Watanzania kubadilika na kuacha ku-
wakubalia viongozi kila wanachoam-
uru hata kama ni kinyume na uhalisia 

wa mambo.
Hizi amri zinazotolewa mara kwa 

mara na viongozi zikiwamo za kucha-
razwa viboko, sasa tuzikatae, kwa 
kuwa si tu zinaingilia faragha, lakini 
pia zinakiuka haki za binadamu.

Inashangaza, Rais Magufuli tangu 
Uviko-19 iingie nchini mwaka jana, 
hakupata hata siku moja, kukataza 
watu kuvaa barakoa kokote, ila aliku-
wa akionesha kufurahi alipoona watu 
hawakuvaa barakoa kuonesha kuwa 
tatizo halikuwa kubwa kiasi hicho.

Lakini si amri za, “kabla ya kufun-
gua kikao chetu, niwaombe wote wal-
iovaa barakoa wasimame. Vueni bara-
koa zenu, manispaa yetu iko salama, 
mimi mstahiki meya sijavaa barakoa, 
wewe uliyevaa ina maana unajipenda 
zaidi!”

Kauli hii inamaanisha meya an-
adiriki kuweka maisha ya wananchi 
mikononi mwake! Kwamba kwa 
kuwa yeye kiongozi hajali, basi na 
wananchi ambao anawaita ‘wangu’ 
nao wasijali! Hii ni sawa na kuwafuga. 
Akifa yeye nao wafe, kwa kuwa kwao 
yeye ni kila kitu! Uongozi ni dhamana. 
Mzee wangu na rafiki yangu George 
Mkuchika, kazi unayo katika utawala 
bora. Alamsiki!

Ni ngumu kuamini, 
nini kilimsukuma 
Meya Raibu kutoa 
agizo hilo na hata al-
ipoulizwa, akazidi ku-
sisitiza kuwa hataki 
kuona katika ‘kikao 
chake’ mtu amevalia 
barakoa, akiamini 
kwamba Moshi haina 
maambukizi, bila hata 
kutoa ushahidi wa 
vipimo alivyofanya.

Siri ndani ya mbegu za maboga kwa afya
Na Mwandishi Wetu

MBEGU za maboga ni moja ya vi-
ungo vya zamani katika mboga na 
zimekuwa zikitumika tangu enzi na 
enzi. Lakini katika miaka ya karibuni, 
matumizi yake yamekuwa makubwa 
hasa kutokana na madai kwamba zina 
manufaa mbalimbali kiafya. 

Miongoni mwa manufaa hayo ni 
kuongeza uwezo wa nguvu za kiume, 
hivyo kuhimili vilivyo tendo la ndoa. 
Kutokana na taarifa hizo, watu wame-
kuwa wakizichangamkia na imekuwa 
fursa kwa wajasiriamali wanaojishu-
ghulisha na uuzaji wa vyakula.

Chakula au kiungo hicho kinaweza 
kuliwa kikiwa kibichi (kimekaushwa 
tu), kimekaangwa, kimesagwa au ku-
changanywa katika vyakula mbalim-
bali kama vile keki na mikate. 

Utafiti wa kisayansi umebaini mbe-
gu za maboga ni zaidi ya yale yanay-
oungumzwa na baadhi ya watu juu ya 
kuimarisha nguvu za kiume. Manufaa 
kiafya, kwa mujibu wa wanasayansi, 
ni makubwa yakiwamo udhibiti wa 
maradhi ya moyo. 

Mbegu za maboga zinaweza ku-
tumika zikiwa kama zilivyo au kwa 
kuchanganya kwenye mboga zikiwa 
zimeswagwa au kutwangwa na ndi-
vyo zimekuwa zikitumika tangu 
zamani. 

Wanasayansi wanabainisha kuwa 
mbegu za maboga zina virutubisho 
muhimu katika kuimarisha afya ya bi-
nadamu. Miongoni mwa virutubisho 
hivyo ni protini, nyuzinyuzi, mafuta, 

vitamin K, magnesiamu, na madini 
ya chuma, zinki na shaba ambavyo ni 
muhimu katika afya na kinga ya mwili. 

Mbegu za maboga zinaelezwa 
kuwa zina vitamini E ambazo hu-
saidia kupambana na sumu mwilini. 
Kwa mantiki hiyo, ulaji wa mbegu za 
maboga husaidia mwili kupambana 
na sumu. 

Kupunguza hatari ya saratani

Viinilishe vilivyomo katika mbegu 
za maboga vinasaidia kwa kiasi ki-
kubwa kupambana na uwezekano 
wa mtu kukumbwa na aina mbalim-
bali za saratani kama ya tumbo, matiti, 
mapafu, kibofu cha mkojo na utumbo 
mpana. 

Licha ya kuwa na manufaa kiafya 
katika kupambana na kuzuia hatari ya 
kupata aina hizo za saratani, mbegu 
za maboga huimarisha afya ya kibofu 
cha mkojo na mirija ya uzazi.

“Mbegu za maboga zinaweza ku-
saidia kupunguza kibofu cha mkojo 
kutanuka au kuwa kikubwa kupita 
kiasi         au kusababisha tatizo ka-
tika njia ya haja ndogo,” unabainisha 
utafiti.

Sambamba na hiyo, mbegu za ma-
boga zina kiasi kikubwa cha madini 
ya magnesiamu, ambayo hukosekana 
katika vyakula vinavyoliwa na idadi 
kubwa ya mataifa ya magharibi. 
Nchini Marekani kwa mfano, takrib-
ani asilimia 79 ya watu wazima wa-
nashauriwa kutumia vyakula vyenye 
madini hayo kwa ajili ya afya zao. 

Kimsingi, madini ya magnesiamu ni 

muhimu katika kudhibiti shinikizo 
la damu, kupunguza hatari ya mara-
dhi ya moyo, kutengeneza na kui-
marisha afya ya mifupa na kufanya 
kiwango cha sukari kuwa sawa. 

Afya ya moyo 

Mbegu za maboga ni chanzo ki-
kubwa cha virutubisho ambavyo 
husaidia kudhidibiti sumu mwilini 
pamoja na madini ya magnesiamu, 
zinki na ‘fatty acids’ ambazo husaid-
ia kuufanya moyo katika afya njema. 

Utafiti wa kisayansi unaonyesha 
zaidi kwamba maboga pamoja 
na mbegu zake vina uwezo wa 
kuongeza ‘nitric oxide’ katika mwili 
ambazo husaidia kuimarika kwa 
mishipa ya damu na kuimarisha 
mfumo wa damu katika sehemu 
mbalimbali za mwili. 

Kushusha sukari 

Hii ni habari njema kwa wale 
wenye tatizo la kisukari. Utafiti un-
aonyesha kuwa ulaji wa maboga, 

mbegu za maboga na unga wake 
pamoja na juisi ya boga vina uwezo 
mkubwa wa kupunguza kiwango 
cha sukari mwilini. 

Utafiti kadhaa unaonyesha 
kwamba utumiaji wa juisi ya boga 
au unga wa mbegu za maboga hu-
punguza kiwango cha sukari hasa 
kwa wale wenye aina ya pili (type 
2) ya kisukari. Hiyo ni kutokana na 
kiwango kikubwa cha magnesiamu 
katika mbegu za maboga ambazo 
husaidia kuleta matokeo chanya ka-
tika ugonjwa wa kisukari.   

Majaribio yaliyofanywa na wana-
sayansi nchini Marekani kwa watu 
127,000 waliokuwa na kisukari, uli-
baini kwamba vyakula vyenye mag-
nesiamu vilileta matokeo chanya 
kwa kudhibiti sukari kwa asilimia 
33 kwa wanaume na asilimia 34 
kwa wanawake. 

Kuongeza mbegu za kiume 

Kuchangamkiwa kwa matumizi 
ya mbegu za maboga kwa ajili ya 
kuimarisha nguvu za kiume huen-
da kuna ukweli ndani yake! Hii ni 
baada ya kubainika kuwa mbegu 
hizo au unga wake ukiwekwa katika 
mboga husaidia kuongeza mbegu 
za kiume (manii). 

Hiyo ni kutokana na kuwamo 
madini ya zinki kwa wingi katika 
mbegu za maboga. Kiwango kidogo 
cha madini ya zinki mwilini huhu-
sishwa na kupungua au kiwango 
hafifu cha mbegu za kiume na tati-
zo la uzazi kwa wanaume. 
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Mahindi ya Tanzania kupigwa
marufuku Kenya vita ya uchumi

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
 0744000066

Namna ya kutawala msongo wa mawazo

W
ATAALAMU wa mambo 
ya uchumi wanasema, 
uchumi   ni sayansi ya 
kijamii ambayo hutafiti 

uzalishaji, usambazaji na matumizi ya 
bidhaa na huduma.

Wiki hii kulijitokeza jambo kubwa 
ambalo limezua taharuki kwa wafan-
yabiashara na Watanzania kwa ujumla. 
Hiyo ni baada ya nchi jirani kutangaza 
kuzuia mahindi kutoka Tanzania kuin-
gizwa katika nchi yao kwa madai yana 
sumu inayosababisha saratani. 

Kibaya zaidi majirani zetu hawa 
wa muda mrefu sana wametangaza 
jambo hilo hadharani na wameitanga-
zia dunia hali ambayo kwa mtazamo 
wangu ni vita ya uchumi au siasa ya 
uchumi.

Kimsingi vita ya uchumi ipo hata ka-
tika nchi zilizoendelea, kwa hiyo Tan-
zania kuingia katika vita hii, halitaku-
wa jambo geni bali kinachotakiwa ni 
kwa serikali kujipanga kuona namna 
ya kukabiliana nayo.

Kutokana na umahiri wa serikali 
yetu chini ya Rais John Magufuli, haku-
na shaka  kuwa vita hii itakuwa nyepe-
si kuishinda na Mungu atatusimamia 
na kutuongoza katika kuishinda.

Mfano wa kwamba vita ya uchumi 
imeanza muda mrefu ni pale mwaka 
1776, Jasusi wa Kimarekani William 
Carmichael alitumwa na taifa lake 
kwenda kutafiti na kujua ni kwa nam-
na gani nchi hiyo inaweza kuteka soko 
la tumbaku duniani ambalo lilikuwa 
limeshikiliwa na Bara la Ulaya. Kipindi 
hicho Ukraine ilikuwa ikizalisha tum-
baku bora kabisa na nyingi duniani. 

Jasusi huyo alitokea kwenye kitengo 
cha intelejensia ya uchumi ambacho 
hutafiti, kuchunguza mataifa mengine 
kuhusu uchumi wao na namna ya kuu-
didimiza. Marekani kwa sasa ni taifa 
ambalo linachunguzwa sana na China 
na Korea Kaskazini. Lengo ni kuwa-
dhibiti wasiliteke soko la dunia kwa 
bidhaa zao au wasiibuke kama ‘super 
power’ duniani. 

Kwa Afrika Mashariki, Kenya ni taifa 
ambalo limewekeza kwenye intelijen-
sia ya uchumi na taifa tishio kwao ni 
Tanzania. Tukumbuke Tanzania ina 
rasilimali nyingi kuliko Kenya, inanu-
faika na nafasi yake ya kijiographia na 
pia haina ukame sana. 

Kenya wanajua wazi kuwa isinge-
likuwa bandari ya Dar es Salaam na 
Tanga wao wangenufaika sana kupitia 

bandari ya Mombasa. Bandari zetu 
zinapunguza sana bidhaa za mataifa 
mengine kupitia Kenya hili kwao ni 
tishio.  Kenya wanajua kabisa kama 
sio vivutio vyetu tulivyo navyo basi 
wao wangeongoza kwa utalii Afrika 
Mashariki na wangepata pesa nyingi 
kwenye sekta hiyo.

Mwaka juzi, madereva wa Tanzania 
wa utalii pamoja na kuwa walifuata 
taratibu zote walinyimwa kuchukua 
watalii waliokuwa wanakuja Tanzania 
kutalii ambao walishukia Kenya.

Tanzania ilivumilia kwa muda lakini 
ilifika mahali ikajibu kwa kupunguza 
safari za Shirika la Ndege la Kenya 
(Kenya Airways) kuja nchini. Walipoo-
na hivyo, wakaondoa lile zuio la ma-
dereva wetu wa utalii kuingia Kenya 
ndiyo maana nchi iliwekeza  kwenye 
kununua ndege kwa kuwa ili ujita-
wale vizuri lazima uwe na uwezo wa 
kushindana angani, ardhini na majini. 

Mwaka 2018 tuliingia nao tena mzo-
zo wa kiuchumi tukigombea bomba 
la mafuta toka Uganda lipitie wapi. 
Wakenya walipiga ‘trip’ Sana kwenda 
Uganda kwa Mzee Museveni hatimaye 
tukawashinda tena kwenye vita ile. 

Mwaka jana wakati wa corona, ma-

dereva wote wa Tanzania walikuwa 
hawaruhusiwi kuingia Kenya lakini wa 
Kenya walikuwa wakiruhusiwa hadi 
tulipifunga mipaka ya Hororo kule 
Tanga na Namanga, Arusha, ndipo wa-
litia akili wakatuachia. 

Katika suala la mahindi yetu ku-
pigwa marufuku kuuzwa Kenya, nchi 
hiyo kimsingi haijatutendea haki kama 
jirani mwema. Tuyapime kama kweli 
yana sumu. 

Tafsiri rahisi ni kwamba mahindi 
yetu yatakuwa yamekosa soko kwe-
nye nchi zote kwa kuwa tu Kenya im-
etangaza moja kwa moja kuwa yana 
sumu. 

Kuna maswali mengi ya kujiuliza ka-
tika jambo hili, kwamba inawezekana 
Kenya imeyapata mahindi kwenye 
mataifa mengine kwa bei rahisi zaidi 
kuliko hapa kwetu, hivyo wametunyi-
ma soko la mahindi kipindi ambacho 
wana uhitaji mkubwa sana wa bidhaa 
hiyo kutokana na nzige na corona. 

Tulitamka hadharani kuwa wakati 
watu wakiwa lockdown sisi tulime ma-
hindi tutakuja kuwauzia.  Hakika tuji-
pange tuishinde vita hii ya kiuchumi.

MUNGU IBARIKI TANZANIA, 
MUNGU IBARIKI AFRIKA

T
UNAISHI katika ulim-
wengu wenye baraka 
na changamoto nyingi.   
Changamoto mbalimbali 

za maisha, kwa sehemu kubwa, 
ni kisababishi cha msongo wa 
mawazo.

Kuwa na msongo wa mawazo 
ni hali ya kawaida na isiyoepuki-
ka katika maisha ya binadamu 
ya kila siku. Pamoja na madhara 
makubwa ya msongo wa mawa-
zo, jambo hilo (msongo wa mawa-
zo) linaweza kutusaidia kubadili 
mitazamo yetu, mienendo na 
namna yetu ya kufanya mambo. 

Msongo wa Mawazo ni nini?
Ni hali ya kusongwa na mawa-

zo inayotokana na hali za maisha 
ya kila siku. Msongo wa mawazo 
unaathiri mwenendo na hisia za 
mtu nyumbani kwake, kazini na 
katika jamii kwa ujumla.

Athari zinaweza kuwa za muda 
mfupi au muda mrefu kutege-
meana na kiwango cha msongo 
wa mawazo na pale unapodumu 
kwa muda mrefu. Kwa hiyo, mada 

Mwaka juzi, ma-
dereva wa Tanzania 
wa utalii pamoja na 
kuwa walifuata tara-
tibu zote walinyim-
wa kuchukua watalii 
waliokuwa wanakuja 
Tanzania kutalii 
ambao walishukia 
Kenya.

hii ni muhimu sana kwani inagusa 
maisha yetu ya kila siku. 

Katika mada hii, tutajifunza mam-
bo matatu ambavyo ni visababishi 
vya msongo wa mawazo, matokeo 
ya msongo wa mawazo na namna ya 
kukabiliana na msongo wa mawazo.

Visababishi  
Mambo yanayosababisha msongo 

wa mawazo ni pamoja na pale mtu 
anapofanya mambo yasiyolingana 
na hali na uwezo wake alio nao. 
Mfano ni kujilinganisha na wengine. 
Hii ni sawa na mtu kuthubutu kuji-
kuna mbali zaidi ya kimo cha mkono 
wake. Matokeo yake mtu anapata 
hofu na kupoteza matumaini ya mai-
sha. Sababu zingine ni kutojiamini 
na kutoridhika; mabadiliko makub-
wa ya maisha; majanga; kukosa mai-
sha yenye mpango na mwelekeo; 
hali duni ya maisha; kukosa ajira na 
mahitaji mengine ya maisha.

Nyingine ni kutokufanikiwa au ku-
tokutimiza malengo yaliyokusudiwa. 
Kwa sababu ya kukiri kuwa haiweze-
kani, watu wengi hukata tamaa na 
hufikia hatua ya kutokuona thamani 
ya maisha yao tena. 

Kufanya kazi nyingi kwa wakati 
mmoja au kuwa na mambo mengi ya 
kufanya, wakati mwingine ni chanzo 
cha msongo wa mawazo. Muda 
mwingi mtu anafikiria namna ya ku-
fanikisha au kufikia malengo ya kazi 
hizo.  Kutokana na hali hiyo, mtu 
anajikuta anakabiliwa na shughuli 
nyingi sana.  Mazingira ya namna hii, 
yamefanya watu wengine hata ku-
sahau muda wa kula na kupumzika. 
Jambo ambalo ni hatari sana kiafya. 

Jambo jingine linalosababisha 

msongo wa mawazo ni mizigo (ma-
chungu) nafsini mwa mtu. Ipo miz-
igo ya aina nyingi. Mizigo mingine 
watu wanaitafuta na kujitwisha kwa 
kujua au kutokujua. Mizigo mingine 
mtu anatafutiwa na kutwishwa na 
watu wengine. 

Anaweza akakutwisha mumeo, 
mkeo, mchumba, watoto/mtoto, 
mzazi, mlezi, jirani, rafiki, mwajiri, 
mwajiriwa wako, mwalimu, mwa-
nafunzi au mpambe. Nafsi ya mtu 
inajeruhiwa na kujeruhika. Na kwa 
kweli, watu wengi wana matatizo ya 
nafsi zaidi kuliko matatizo mengine 
ya kiafya. 

Tatizo linakuwa kubwa pale mtu 
anapokosa msaada hasa wa kusikili-
zwa na kukosa ushauri nasaha. Mtu 
mwenye msongo wa mawazo an-
apokosa mtu wa kumjali au kumsiki-
liza, anakuwa katika hali ya upweke 
na kuhisi kuwa anapuuzwa, anabe-
zwa, hana thamani na hapendwi. 

Hali hiyo inamfanya kuwa mtu 
mwingine ingawaje ni mtu yule 
yule. Mtu wa jinsi hii ni rahisi sana 
kupoteza utu wake. Mtu anakuwa 
mkatili, anakosa upendo, mjeuri, na 
kuchukia wengine bila sababu. 

Migogoro na tofauti za kimawazo 
juu ya jambo au mambo fulani ya 
msingi; na mazingira duni ya kazi pia 
ni vyanzo vingine vya msongo wa 
mawazo miongoni mwa watu. Kwa 
ujumla, changamoto za kimaisha, 
kikazi na uhusiano mbaya baina ya 
watu vimekuwa chanzo kikuu cha 
msongo wa mawazo katika jamii ny-
ingi za Ki-Afrika.

Madhara ya Msongo wa Mawazo
Madhara yatokanayo na msongo 

wa mawazo yanaweza kuwa makub-
wa kama mtu anadumu na msongo 
wa mawazo wa muda mrefu. Ni 
hakika kwamba, matatizo ya mtu 
yasipopata ufumbuzi wa mapema 
humletea mtu madhara ya kimwili, 
kiroho na kisaikolojia. 

Moja ya sababu kuu za watu 
kuugua magonjwa ya moyo kama 
vile shinikizo la damu la juu (HBP); 
ugonjwa wa kisukari; ugonjwa wa 
kupooza; saratani; kuumwa tumbo 
na kuanza kuharisha au kutokwa 
damu bila kuumwa chochote. 

Hiyo ni kwa sababu  ya kucho-
shwa na kuelemewa na maisha ya 
kila siku. Hali hii inaweza kumtokea 
mtu kwa wazi au kwa siri. Lakini 
matokeo yake yanajidhihirisha ka-
tika mfumo wa maisha ya mtu. Ak-
ili, mwili na roho vinajitambulisha 
kuwa kuna tatizo.   Watu wengine 
wanajikuta wakijisemesha we-
nyewe; wanapoteza kumbukumbu, 
kusahau vitu/mambo; kupoteza uw-
ezo wa kufikiri vizuri, hivyo, kufanya 
uamuzi usiyo na tija; kukosa usingizi; 
kupata kizunguzungu; kupata vid-
onda vya tumbo; maumivu ya mara 
kwa mara ya mgongo kupata mata-
tizo ya misuli; hasira za mara kwa 
mara; kufokafoka mara kwa mara au 
kutukana; kujikinai; kudorora kwa 
afya ya mwili; kuathirika kwa ngozi 
ya mwili; kupotea kwa haiba nzuri ya 
mtu na kupoteza mvuto. 

Madhara mengine yatokanayo 
na msongo wa mawazo ni pamoja 
na kuumwa kichwa kusikoisha bila 
kuugua; kukosa hamu ya kula -hata 
kama chakula kipo na ni kizuri. La-
kini kwa baadhi ya watu, msongo wa 

mawazo unaweza kusababisha hali 
ya kula kupindukia.

Kwa wanandoa (wanaume na 
wanawake), msongo wa mawazo 
unaweza kusababisha wanandoa 
kukosa hamu na nguvu za kuhusi-
ana kimapenzi. Ushahidi wa kuwapo 
kwa changamoto hii katika maisha 
ya wanandoa inaonekana katika ma-
tangazo ya biashara hasa ya dawa ya-
nayoonekana kila kunapokucha ka-
tika mabango, magazeti na kuwapo 
kwa wauzaji wasio haba wa dawa 
zinazodaiwa kuongeza nguvu za ki-
ume na zile za kuwavuta wapenzi. 

Baadhi ya watu wamejikuta waki-
jiingiza katika mambo yasiyoleta 
tija au hatarishi kama vile ulevi uli-
opindukia; umalaya; na matumizi ya 
dawa za kulevya. Wengine wamedi-
riki kuchukua uamuzi ya kujiua au 
kuua wengine. Msongo wa mawazo   
ukidumu kwa muda mrefu huweza 
kusababisha magonjwa ya akili; so-
nona hata kifo pia.

Zaidi sana, msongo wa mawazo 
hupunguza ufanisi wa utendaji 
kazi wa mtu. Utendaji wa kazi hau-
endi inavyotakiwa. Ruhusa kazini 
huongezeka na kusababisha mtu 
kutokuwepo kazini mara kwa mara 
(Absenteeism). Hivyo, uchumi nao 
unapungua na kudorora. 
lDk. Mlyuka ni mchungaji wa 

KKKT na Mkurugenzi Mtendaji 
wa Tanzania Marriage and Child 
Care Foundation (TaMCare), asasi 
inayojishuhulisha na masuala ya 
ndoa, familia na malezi. Kwa mao-
ni, mafunzo na ushauri wasiliana 
naye kwa: info@tamcare.or.tz au 
WhatsApp +255655865555.
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NA HAMIS KIDAGO

MAMA mwenye nyumba alitaka 
kupandisha kodi, lakini kutokana na 
ubabe wa wapangaji wake alitafuta 
mbinu ya kuwaambia.

Mama: Wanangu leo nataka nizun-
gumze na nyinyi

Mpangaji: Kuna nini tena?.. Tuambie 
tu

Mama: Askari walinifuata wakaniam-
bia humu ndani kuna majambazi, hivyo 
nataka kubomoa nyumba yangu

Mpangaji: Sisi sio majambazi, ila 
huko kubomoa nyumba sisi tutakwen-
da wapi?

Mama: Kila mtu aende alipotoka, 
labda kwa kuwahurumia nawapa muda 
wa mwaka mmoja lakini kodi inapanda 
hadi 40,000

Mpangaji: Tulikuwa tunakuangalia tu, 
tayari mwanao katuambia kila kitu.

PAKA RANGI
Weka maneno yafuatayo katika mtiririko 

utakaoyafanya yalete maana kamili.
Mfano: marguerite/est/La/fleur/une → La 

marguerite estune fleur.

oiseau/Le/un/est/perroquet
…………………………………………………………..

plantesfragiles/Les/rosiers/des/sont
……………………………………………………………….

un/saumon/poisson//est/Le
………………………………………………………………..

est/erable/arbre/un/L’
………………………………………………………………….

citron/est/Le/fruit/un
……………………………………………………………………

poireau/un/est/Le/legume
…………………………………………………………………….
des/Le chien et le chat/animauxdomes-

tiques/sont
………………………………………………………………………….

bambou/une/Le/est/herbe
…………………………………………………………………………..

qui/méne au success/est/Le/un/pont/
fragile

…………………………………………………………………………

c’est/l’histoire/qui commence/Entre/au 
depart/nous

………………………………………………………………………

d’avoir/Sois/raison/et puis/sûr/vas-y
…………………………………………………………………………

la durée/le soleil/de la nuit/apparaîtra/
Quelquesoit

…………………………………………………………………………..

Jibu kama kwenye huo mfano hapo chini.
Mfano: Tu as une valise? – Oui, j’aiune 

valise de mon frère.

Vousavez des chaussures de marche? – 
Oui, j’ai…….chaussures de monpère.

Tu as un appareil photo? – Oui, j’ai………..
appareil photo de moncopain.

Vousavezunetente de camping? – Oui, 
j’ai………….tente de mon cousin.

Tu as unevoiture? Oui, j’ai……..voiture de 
mes parents.

Tu as des skis? – Oui, j’ai…….skis de ma 
sœur.

Vousavezun sac à dos? Oui, j’ai……..sac à 
dos de ma tante.

Tu as unstylo? Oui, j’ai………stylo de mon-
voisin.

Vousavezuneboisson à consommer? Oui, 
j’ai…….boisson de ma petite amie.

Tu as des lunettes? Oui, j’ai………lunettes de 
monami.

    Les articles partitifs
Angalia kwa makini mfano huu wa 

“articles partitifs” katika mael-
ezo yafuatayo, kisha ujibu maswali 
yatakayofuata kuhusu hizo “articles 
partitifs”.

N.B. (ms) nimasculinsingulier, (fs) nifémin-
insingulier.

.Cestgentil à toi de faire les courses: 
alors, s’ilteplaît, tuachetesdu riz (ms), 
del’eau (fs), de laviande (fs) et de 
l’huile (fs) et tuprendsde l’argent (ms) 
dansmon sac.

Malizia maneno yafuatayo kwa kutumia 
“articles partitifs” zinazoendana. 

Du poivre (ms)

………jambon (ms)

………huile (fs)

……….parfum (ms)

…………fromage (ms)

…………crème fraîche (fs)

…………pâté (ms)

………..bière (fs)

Na Moses Ismail

NI mtoto wako haswa! Hana mzazi 
mwingine zaidi ya wewe na mama 
yake au wewe na baba yake. Ni mtoto 
wenu na hilo halina shaka kabisa!
Tangu azaliwe mpaka anafikisha umri 
wa miaka tisa sasa, mmemlea nyinyi 
wenyewe,  hajawahi kulelewa na watu 
wengine, iwe bibi na babu yake au 
shangaza na mjomba. Hajawahi kule-
lewa kabisa na watu wengine.
Kwa umri alionao unaamini kwamba 
unamfahamu sana, unaamini unajua 
anachokipenda na asichokipenda 
na hata wakati mwingine wakati wa 
‘stori’ na marafiki zako pale mnapo 
ongelea watoto wenu, unazungumzia 
tabia zake.

Lakini ukweli wa mambo ni kuwa 
tabia hizo unazozungumzia mbele ya 
wenzako, juu ya mwanao, si tabia zake 
halisi za sasa, mwanao hayupo hivyo 
kabisa. Humjui wala hujui lolote lile 
kuhusu tabia zake halisi.   
Tabia hizo unazozungumzia leo, ni 
tabia zake za miaka minne mitano ili-
yopita, wakati ule ulipokuwa na nafasi 
ya kuwa naye na kuzungumza naye 
mawili matatu kama baba na mtoto na 
pia kupima uwezo wa ufahamu wake.
Tabia zake chache za sasa unazo 
zingumzia, ni zile tu unazoziona mara 
moja moja unapopata nafasi ya kukaa 
naye sebuleni na pengine kwa usum-
bufu anaokupa kwa kutaka kitu hiki 
na kile. 
Kwa mfano, unajua anapenda kucheza 

mpira kwa sababu kila wakati 
anakuomba umnunulie vifaa vya mpira 
kama viatu na jezi ama unajua pia 
kuwa anapenda kuchora kwa sababu 
hiyo hiyo, ya kutaka umnunulie vifaa.
Ni kweli kabisa, mtoto wako anap-
enda kucheza mpira na anapenda pia 
uchoraji na uko sahihi kabisa kwa 
kusema hivyo. Ila, unajua ni nafasi 
gani anacheza kwenye mchezo huo na 
ana uwezo gani wa uchoraji?
Umeshawahi kuona michoro yake au 
umeshawahi kushiriki katika mechi 
moja ya mpira wa miguu anayocheza 
na kumtia moyo au kumshauri ili 
afikie mafanikio makubwa zaidi katika 
mmoja ya jambo hilo analopenda?
Ukweli ni kuwa hujawahi kufanya 
hivyo hata siku moja kwa sababu 

nafasi yako ya kufuatilia mambo yake 
ya kitoto ni ndogo sana na wala huoni 
umuhimu wa kufanya hivyo. Utapata 
wapi muda huo?
Mpira na uchoraji ni mifano tu, ila 
kiuhalisia watoto wana tabia nyingi 
ambazo pamoja na wazazi kujifanya 
kuwa wanazijua, ukweli ni kuwa 
hawazijui kama inavyopaswa kuzijua. 
Hawana muda wa kukaa nao. 
Utazijua vipi tabia za mwanao, amba-
zo ndizo taswira halisi inayomuonye-
sha yeye ni nani, wakati huna muda 
kukaa naye na kuongea naye kirafiki 
kwa kisizingio cha kukosa muda? 
Kupotoka au kutengamaa kwa tabia 
za mtoto kunachangiwa kwa kiasi 
kikubwa na wazazi kukosa kuwapa 
watoto muda wa kushiriki kwenye 

 WATOTO  

Z
ao la mtama linahimili 

hali gani ya hewa?

KIDOGO
CHEKA

Ni mtoto wako lakini unazijua tabiza zake?

QUIZ0657 207168 
        Le quiz du week 

KICHEKESHO

SWALI
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuwe pamoja 
katika mwendelezo wa 

makala za safu hii ya Maisha 
Ndivyo Yalivyo. Leo hebu tu-
jadili wale watu wanaokuwapo 
mahali fulani lakini hawajui 
kwa nini wapo pale. Wanajiona 
wapo sawa kumbe sivyo. Na 
hata wakijua, hawawezi kuji-
nasua.
Leo nikupe siri. Ukiona mtu 
anakimbia, kuna vitu viwili 
vinamsukuma akimbie. Aidha 
hicho kitu kipo mbele au nyu-
ma yake. Ukimuona mtu bara-
barani anakimbia, ama kuna 
kitu anakiwahi huko mbele au 
kipo kitu nyuma kimemfanya 
akimbie. Kwa hiyo kuna nguvu 
mbili hapa duniani, ile inay-
omfanya mtu atoke pale alipo. 
Hii inaitwa ‘Msukumo’. Inamsu-
kuma atoke eneo alipo.
Lakini ipo nguvu ya mbele 
inaitwa nguvu ya ‘Mvuto’. Hii 
inamvuta mtu akimbie. Kwa 
mfano, kuna foleni, nawe umo 
ndani ya daladala unataka 
kuwahi na muda unakwenda. 

Utakachofanya ni kuteremka 
kwenye basi na kuanza kukim-
bia kwa miguu. Kuna nguvu 
inayokuvuta ukimbilie kule 
uendako.
Yupo mtu mwingine anakim-
bia, kumbe kule nyuma kuna 
jambazi au kibaka.Hapo kuna 
nguvu iliyoko nyuma inam-
fanya akimbie. Mwingine ana 
kodi ya nyumba hajamaliza 
wakati pia ada za watoto 
zinamsubiri mbele. Ni nguvu 
mbili zinazompagawisha mtu 
katika maisha.     
Simba mwenye njaa hupam-
bana kupata chakula. Njaa ni 
nguvu ya msukumo. Anatoka 
tu anamwuona swala. Huyu 
swala ni nguvu ya mvuto. 
Huku nyuma njaa inamsukuma, 
lakini mbele yake kuna nyama. 
Hii ni nguvu inayoweza kum-
fanya mtu akimbie kwa kasi au 
taratibu.
Mpenzi msomaji, ukitaka kujua 
mbio za mtu, itokee ajali au 
tukio baya. Hata kama mwili 
ni mzito, utakuwa mwepesi 
ajabu. Kasi ya mtu hudhihirika 

kutokana na kile kilichotokea. 
Hiyo ni nguvu ya msukuko 
au mvuto. Na nguvu hizi zipo 
nzuri na mbaya.
Kijana mmoja nilikuwa nam-
shauri kuhusu hali aliyokuwa 
akipitia kimaisha akasema; 
“Siku moja nilikuwa nikipita 
barabarani nikasikia sauti ikin-
iambia kaanguke barabarani 
gari likukanyage”.
Akaendelea kusema kuwa 
siku nyingine akatokewa na 
hali ya ajabu akawa anata-
mani kufa. Akatoka akaenda 
kuketi katikati ya barabara ya 
treni. Akaiona treni inakuja na 
ilipomkaribia akili ikamwam-
bia kimbia toka hapo. Akatii 
akaepuka kifo.
Ni dhahiri kwamba kuna 
nguvu ya msukumo mbaya 
iliyompeleka pale. Je, unajua 
unachokikimbilia? Zipo nguvu 
za dhambi, zipo tamaa za mwi-
li zinazoangamiza wanadamu. 
Yapo mambo mabaya yaweza 
kuwa ni nguvu ya msukumo. 
Haijalishi ni mbaya au ni nzuri. 
Cha msingi ni kujiuliza kule 

unakokimbilia ni wapi?
Wapo watu wanaacha kutafuta 
nguvu za Mungu wanakimbilia 
kwa waganga wa kienyeji eti 
kupata uponyaji au utajiri. 
Huyo mganga anayekudang-
anya atakupa pete ya utajiri, 
mwenyewe anaishi kibanda 
cha nyasi kilichojaa vibuyu 
na matunguri. Kwa nini yeye 
asiwe tajiri? Huu ni mvuto 
mbaya.
Nguvu ya mvuto iliyoko 
mbele yako ni ipi? Unatoka 
spidi, unaenda wapi? Yam-
kini wanandoa wengi wame-
jikuta kukwama kwa sababu 
ule mvuto walioona mara ya 
kwanza wakati wa uchumba 
siyo matarajio ya pale walipo 
hivi sasa.
Ni kweli binti hajaolewa, ana-
kutana na kijana mtanashati 
kwenye sehemu za starehe. 
Wanapendana na katika muda 
mfupi wanatangaza uchumba. 
Hajui tabia zake wala hajafa-
hamu vema historia ya wazazi 
au ukoo wake, anakubali ndoa 
ya haraka haraka.

Hii ni nguvu ya msukumo 
ikikolezwa na mvuto iliyomta-
wala binti na kuchukua uamuzi 
mgumu. Ndoa za aina hii mara 
nyingi ama zimeishia njiani 
au zikiendelea zinakuwa na  
mizozo isiyoisha. Wapo walio-
jitosa na kugundua kumbe yule 
alikuwa ni teja.
Vijana badala ya kumshirikisha 
Mungu awape mwenza sahihi, 
tamaa zinawavuta. Hata mwa-
nadamu wa kwanza, Adamu, 
Mungu alimpatia mke aliyem-
fanyiza toka ubavu wa Adamu. 
Mungu anaweza yote, wewe 
mshirikishe utaona miujiza 
yake kwako.
Ipo nguvu ya matumaini am-
bayo Mungu ameweka mbele 
yetu kama ilivyoandikwa, 
Waebrania 6:18 “ili kwa vitu 
viwili visivyoweza kubadilika, 
ambavyo katika hivyo, Mungu 
hawezi kusema uongo, tupate 
faraja iliyo imara, sisi tuliokim-
bilia kuyashika matumaini yale 
yaliyowekwa mbele yetu”.
Msomaji, bila shaka umejifunza 
jambo hapo. Niishie hapa, 
tukutane tena wiki ijayo. Je, 
una maoni au kisa cha ki-
masiha? Tuma ujumbe kupitia 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Je, unakijua kile unachokimbilia?

M
ACHI 8, mwaka huu, 
ilikuwa maadhimisho 
ya Siku ya Wanawake 

Duniani ambayo ilifanyika chini 
ya kaulimbiu ya “Wanawake Ka-
tika Uongozi, Chachu ya Kufikia 
Dunia Yenye Usawa”.
 Msisitizo mkubwa ulikuwa 
kuhakikisha idadi ya wanawake 
kwenye uongozi inaongezeka 
kutokana na sifa zao na si jinsia 
na uwepo wao, ni chachu kubwa 
ya maendeleo na kuleta usawa 
wa kijinsia.
Pamoja na msisitizo huo, kiu-
halisia, bado kuna idadi ndogo 
ya wanawake katika ngazi za 
uamuzi yaani kuanzia nafasi za 
uteuzi, kuajiriwa kwenye taasisi, 
mashirika, kampuni, serikalini na 
ndani ya vyumba vya habari.
 Mathalani, katika sekta ya 
habari, bado idadi ya wanawake 
katika ngazi za uamuzi ni ndogo 
na si kwamba hawapo wenye 
uwezo bali ni kwa sababu ya 
mfumo uliojengeka kiasi cha 
kukuta uamuzi unafanywa na 
jinsia moja huku jamii inayol-

ishwa habari ina mchanganyiko 
wa jinsia zote.
 Madhara yake ni kuanzia kuku-
sanya habari na kuzitoa zinakosa 
jicho la jinsia, kwa kuwa katika 
habari nyingi wazungumzaji wa-
takuwa wanaume, na inapofika 
ndani ya chombo cha habari 
itaonekana kawaida kwa kuwa 
aliyepokea naye anamtazamo 
huo huo, huku wanawake wak-
ishindwa kuzungumza wanapo-
takiwa kufanya hivyo.
 Tayari mashirika yasiyo ya 
kiserikali kikiwamo Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake 
Tanzania (TAMWA), kinafanya 
kampeni ya kutambua na kuibua 
wanawake wenye sifa za kuon-
goza na wameshafanya mambo 
makubwa ya mabadiliko katika 
jamii.
 Ikiwa vyombo vya habari 
ambavyo vina wajibu wa kue-
limisha, kukosoa na kuburudisha 
vitashindwa kufikia usawa wa 
kijinsia kwa vitendo, maana 
yake bado jamii ina safari ndefu 
kuvunja mfumo dume.

 Bado vyombo vya habari vina-
paswa kujikagua kuanzia habari 
zinazokusanywa kama zina jicho 
la jinsia, waandishi wa habari 
wangapi wanamaliza vyuo na 
kujiunga na vyombo vya habari 
na baada ya muda ni wanawake 
wangapi inabakia kwenye vy-
umba vya habari.
 Nani anawaibua na kuwaamini 
kuwa wanaweza kuwa viongozi 
katika vyombo vyao va habari 
na nafasi nyingine kwenye 
mashirika, taasisi, kampuni na 
serikalini na wana nafasi ya 
kuleta mabadiliko makubwa 
kupitia kalamu zao, thamani 
kama hiyo ni lazima itasaidia 
mabadiliko kuanzia ukusanyanji 
hadi uchapishaji/utangazaji wa 
habari husika.
 Aidha, katika hotuba yake siku 
hiyo, Makamu wa Rais, Samia 
Hassan Suluhu, alisema licha ya 
Tanzania kufanikiwa kutekeleza 
maadhimio ya Beijing miaka 25 
iliyopita yaliyotoa vipaumbele 
12, bado kuna suala la mtoto wa 
kike, mwanamke na unyanyasaji 

au udhalilishaji limeendelea.
 Suala hili limeshika kasi zaidi 
tangu ujio wa mitandao ya ki-
jamii ambayo watu wameitumia 
vibaya kudhalilisha, kujidhal-
ilisha, kuumiza na kuharibu 
maisha ya wengine kwa kujua au 
kutojua, hali ambayo inapunguza 
idadi ya viongozi wanawake.
 Kwa sasa licha ya sheria kum-
linda mtoto picha za udhalilishaji 
watoto zinasambazwa kwenye 
mitandao ya kijamii, jambo am-
balo halipaswi kufanyika hivyo 
linaacha maumivu na huenda 
lisifutike katika maisha ya mtoto.
 Pia, wapo wasichana kwa 
kutotambua athari za matumizi 
mabaya ya mitandao ya kijamii 
wanarusha picha zao za utupu au 
wamevaa mavazi ambayo huo-
nyesha sehemu kubwa ya mwili 
wao na kuwadhalilisha.
 Wengine hujipiga picha hizo 
kwa lengo la kujitangaza kwenye 
mitandao ya kijamii pasipokujua 
kesho yao inatengenezwa na leo, 
kwa kuwa unapokwenda kuomba 
kazi mahali kinachoangaliwa 

ni mwenendo wako kwenye 
mitandao ya kijamii.
 Wengine ni wanaume wanaosa-
mbaza picha za wanawake kwe-
nye mitandao ya kijamii, ambazo 
zinadhalilisha utu wa mwanamke 
ikiwamo kuharibi kesho yake.
 Matukio mengine ya ukatili 
hufanyika ngazi ya familia kwa 
baadhi ya wanaume kutelekeza 
mke na watoto, kumpiga mama 
mbele ya watoto, lugha ya 
matusi na manyanyaso mengine 
ambayo hayastahili kutendwa 
dhidi ya binadamu mwingine.
 Mengine ni haki ya elimu am-
bayo bado ni changamoto kwa 
baadhi ya makabila watoto wa 
kike hawaruhusiwi kusoma kwa 
sababu wanasubiri kuolewa, na 
wengine walishatolewa mahari.
 Mathalani, mikoa ya jamii 
ya wafugaji bado mtoto wa 
kike anaandaliwa kwa ajili ya 
kuolewa, na wazazi hupokea 
mahari mapema na mwanafunzi 
hutakiwa kufanya vibaya shuleni 
ili asiendelee na shule aolewe.
Wako wasichana waliopoteza 
ndoto zao za maisha kutokana 
na uamuzi wa wazazi kuwaoza 
kabla ya kufikisha umri wa 
kufanya uamuzi, na kuendelea 
kuwa na wasichana ambao ha-
wajasoma na hawakupata nafasi 
ya kusoma.
 	 Tutafakari

Safari ni ndefu mwanamke
kuaminiwa kwenye uongozi  
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Aina ya keki 
zilizotamba katika 
sherehe za harusi 

katika miezi miwili ya 
mwaka 2021
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MITINDO

‘MASSENGER BAG’
Umaridadi katika bega lako

U
MESHUHUDIA vijana wa sasa 
wakibeba mabegi madogo? 
Basi mabegi hayo yanaitwa 
‘Massenger Bag’, ambayo 
pamoja na kuwa kama 

pambo pia humrahisishia mtu kubeba 
vitu muhimu.
Tena hizi begi hazina bei kubwa, kama 
jina lake linavyosema ‘mkoba wa 
mjumbe’ hazina mbwembwe nyingi 
kwani ni rahisi kubeba, kufunga na ku-
fungua kwake si jambo gumu.

Kwa kawaida mabegi haya yanaten-
genezwa kwa kutumia baadhi ya aina 
ya kifaa asili kama ngozi au vitambaa 
vigumu, kisha inawekwa mkanda ambao 
utamfanya mtu kubeba begani au shin-
goni.
Mtumiaji anakuwa na uwezo wa kuweka 
kamba yake katika kifua ili begi likae 
mbele au nyuma. 
Mabegi haya si kama yameanza kubuni-
wa hivi sasa, bali yalianza kutumiwa 
zamani. Hata hivyo wabunifu wamebuni 
mitindo tofautitofauti. 

Mabegi haya yanafaa si tu kwa matumizi 
ya ofisini, kama wewe ni mwanafunzi 
wa chuo pia inaweza ikakusaidia.
Muundo wake imetengenezwa na mifuko 
midogo ya nje ambayo inakuwezesha 
kuweka vitu vidogo. Mabegi ya aina hii 
yanatumiwa na watu wote yaani wa-
nawake na wanaume.
Alafu mabegi ya aina hii hayachagui 
nguo za kuvaa, zinapendeza kwa vazi la 
aina yoyote utakaloamua.
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MAPISHI

K
ABICHI   ni aina ya 
mboga za majani 
a m b ay o  h u p i k w a 
kwa  mapishi tofauti.

Unaweza kupika kabichi bila 
kuchanganya na chochote, 
pia  unaweza kupika kwa ku-
changanya na nyama, mayai 
au chochote unachoona kina-
faa  kwako.

Leo    tutaangalia jinsi ya 
kupika kabichi iliyochanganywa 
na mayai, tunaanza na mahitaji 
pamoja na  hatua za kufuata ka-
tika upikaji wa mboga hii.

Mahitaji
Kabichi moja ya ukubwa wa 

wastani, mayai manne, mafuta 
robo lita, vitunguu vinne, karoti 
kubwa moja, pilipili manga kiasi 
na chumvi kiasi kwa ladha.

Namna ya kupika
Chukua kabichi ulikatekate ki-

sha uoshe na  washa jiko lako la 
mkaa, gesi au umeme.

Bandika kabichi uliyolikatakata  
na uache iive kidogo kisha epua.

Menya nyanya, katakata vi-
tunguu, karoti uviweke tayari 
kwa mapishi.

Bandika sufuria jikoni, kisha 
weka mafuta ya kupikia, yakipata 

moto tia vitunguu halafu kaanga 
mpaka ibadilike rangi  na kisha 
weka nyanya.Nyanya zikishaiva 
weka karoti kaanga kidogo.

Baada ya hapo weka pilipili 
manga pamoja na kabichi uliloli-
chemsha.

Vunja mayai uliyoandaa na 
kisha changanya na kabichi ili-
youngwa tayari na ukoroge hadi 
mboga yako ikauke.

Mpaka kufikia hapo mboga 
yetu ya kabichi iliyochanganywa 
na mayai itakuwa imeiva na tayari 
kwa kuliwa kwa chakula ukipen-
dacho iwe ugali, wali hata pilau.

Mwisho

�Furahia kabichi ya mayai

Na Mary Geofrey

UREMBO

W
APO wanaolalamika kuwa 
nywele zao hazikui kama ina-
vyotakiwa na pia zinakatika.

Tatizo hilo linawagusa watu 
wengi kiasi ambacho wanatumia pesa ny-
ingi kutafuta suluhu kwa kununua madawa 
ya viwandani ambayo mengi yana kemikali 
hatari.

Imeelezwa na wataalamu kuwa tunda la 
parachichi linafaa kutibu na kusaidia kwa 
kiwango kikubwa ukuaji na utunzaji wa ny-
wele.

Wanasema tunda hilo linautajiri wa vita-
mini E kuliko ile inayopatikana kutoka kwe-
nye mazao ya wanyama pamoja na mayai.

Ndani ya parachichi kuna vitamini B6 ya 
kutosha, madini ya chuma na potassium 
kwa wingi. Tunda hili licha ya kusaidia ku-
lainisha ngozi na kuondoa mikunjo, linaju-
likana kama tabibu halisi wa kulainisha ny-
wele, kusaidia kukua na kuziimarisha na 
kuzuia kukatika.

JINSI YA KUFANYA
Saga parachichi moja mpaka lilainike ka-

bisa. Chukua vijiko vitatu vya asali na kiini 
cha yai kisha changanya vyote kwa pamoja.

Kabla ya kupaka, osha nywele zako kwa 
shampoo na uzikaushe kwa kutumia taulo 
safi.

Paka mchanganyiko huo, kisha kaa nao 
kwa muda wa dakika 15 halafu osha.

Fanya hivyo mara kwa mara utaona ma-
tokeo mazuri katika nywele zako.

MAAJABU YA PARACHICHI
Katika kutunza nywele zenye afya
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MAISHA NI NYUMBA
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H
IZI ndizo sauti za baadhi ya wanaume 
wanavyozungumzia kile wanachow-
afurahisha wawapo nyumbani.

Wanasema baada ya pilika za 
hapa na pale za kutafuta riziki za familia, ny-
umbani ndipo huwa mahali sahihi pa kuon-
doa uchovu huku baadhi wakitumia neno 
‘kuondoa stress’.

Mwanamume wa kwanza ambaye nili-
zungumza naye, anasema yeye   anapofika 
nyumbani huwa na picha yake kichwani ya 
namna anavyotamani kuona mazingira ya 
nyumba.

“Jioni ile wakati natoka kazini na uchovu 
wangu, huwa nina picha yangu kichwani 

kabisa juu ya ambavyo ninatamani nikute 
nyumba yangu inafanania. Natamani niki-
fika nikutane na kale ka ubaridi fulani hivi   
‘amaizing’ kanakotoka kwenye pembe tofauti 
za nyumba yangu ambayo imesafishwa vi-
zuri, ”anasema.

“Nikifika kwanza baada ya kuvua viatu 
vyangu na kuingia sebuleni, nijitupe pwa! 
kama ishara ya kutua mzigo wa mahangaiko 
ya kutwa nzima lakini wakati huo huo jicho 
langu nikilitupa kila pembe ya nyumba niku-
tane na vitu vya kunifurahisha, namna  vitu 
vilivyopangiliwa kwenye nyumba au jicho 
langu likiangalia likutane na ua au picha 
nzuri. Vitu  kama hivyo ndiyo nafsi yangu 

inakuwa kwatuuu, na nasahau shida zote za 
kutwa nzima,” anaongeza. 

Mwanamume wa pili, naye anasema huwa 
anajisikia vizuri anaporudi nyumbani na ku-
kutana na mazingira ya nyumba yakiwa yako 
katika hali nzuri ya usafi kuanzia ndani na 
nje.

“Nyumbani raha sana unapoingia unakuta 
ni kusafi, sebuleni kumepangiliwa vizuri, 
ukiingia chumbani nako kuko safi, kume-
safishwa, kitanda kimetandikwa vizuri kwa 
ustadi. Hizo ndizo raha zenyewe za nyum-
bani. 

“Ndivyo nyumbani panatakiwa kuwa na si 
unarudi unakutana na mavyombo yamekaa 
ovyo, sebuleni nako hakueleweki. Ukiingia 
chumbani   yaani ndiyo usiseme kuko ovyo 
hakujapangiliwa.   Nakwambia nyumbani 
kwa namna hii  huwezi kufurahia kukaa wala 

kuwahi kuridi,” anasema. 
Lakini anasema  nyumba ikiwa safi na 

inapangiliwa vizuri kila mahali, lazima mtu 
atamani muda wote uwepo tu au kutamani 
kurudi mapema. Nyumbani kunapokuwa 
kusafi, anasema kunavutia na kunafurahisha 
na kwamba wanaume wanapenda vitu vya 
namna hiyo.”

Mwanamume wa tatu, anafurahia kuishi 
nyumba ambayo mara kwa mara hasa ndani 
anakutana na mabadiliko.

“Yaani aisee mimi nafurahi sana ninapoo-
na mara kwa mara nakutana na mabadiliko 
kwenye nyumba yangu. Kwa  mfano ukirudi 
unakuta mara makochi yamepangwa kivinge 
tofauti na ulivyoacha asubuhi au mpangilio 
wa vitu ndani umebadilika. Raha  sana hiyo 
na kwa namna hiyo nyumbani hapaboi.”

00000

Hivi ndivyo wanaume wanavyopenda 
mazingira nyumbani yawe muda wote

Na Elizabeth Zaya

DONDOO muhimu ya kupamba bafu nyumbani

Rangi nyeupe
		 RANGI Nyeupe inapendwa du-

niani kote kutokana na kufanya 
bafu kung’ara na kuonekana safi 
kila siku. Inapendeza kuchagua 
rangi hii kwa sababu watu wa-
takapoingia wanakuwa na furaha 
zaidi  kutokana na usafi wake.

Ranbgi nyeusi
		 Rangi nyeusi inachukuliwa kama 

urembo unaovutia kwenye bafu, 
unaweza kuweka marumaru 
nyeusi na dari ya mchanganyiko.
Lakini unatahadharishwa kama 
bafu ni dogo hakikisha unaweka 
rangi hiyo baadhi ya sehemu tu 
ili kupendeza zaidi.

Rangi mchanganyiko
		 Kitaalamu haipendezi bafu kuwa 

na rangi ya kung’aa sana, lakini 
unaweza kuchanganya rangi 
nyekundu ukipamba na bluu.
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Habari KImaTAIFA

Wengine watatu wauawa Myanmar
YANGOON, Mynmar

WAANDAMAJI wengine 
watatu wameuawa usiku wa 
kuamkia jana nchini  
Myanmar, wakati matu 
walipokaidi marufuku 
ya kutoka nje usiku.

Kabla ya tukio hilo,  
mamia ya watu walikusanyika 
kwa ajili ya kuandaa tukio la  
kuwasha mishumaa  

kuwakumbuka watu wali-
ouawa tangu kutokea  
mapinduzi ya kijeshi. Shirika la 
Habari la AFP limeripoti kuwa  
mkanda wa video  
uliothibitishwa umeonesha 
miili ya wanaume wawili  
ambao ni wafuasi wa Cha-
ma cha Aung San Suu Kyi. 
ikiwa imewekwa kwenye  
nyumba zao na kuzungukwa 
na maua. Mkanda mwingine  

u l i o n y e s h a  
polisi wakiwakamata kwa  
nguvu watu watatu wa  
mitaa ya mji wa Yangoon, 
huku wakiwapiga kichwani na  
kutokomea nao  
kusikojulikana. 

Utawala wa kijeshi  
ulioipindua serikali ya kiraia na  
kumkamata  Suu Kyi   
umezidisha matumizi ya nguvu 
dhidi ya waandamanaji tangu 

ulipochukua madaraka katika  
mapinduzi ya Februari Mosi. 

Licha ya kutumia  
mabavu, maelfu ya raia wa 
Myanmar wameendelea  
kukusanyika nchini 
humo kutaka  
kuachiwa huru kwa Suu Kyi na 
kurejeshwa kwa utawala wa 
kidemokrasia

DW

Umoja wa Mataifa 
yaonya wanajeshi 
mamluki Libya
NEWYORK, Marekani

BARAZA la Usalama la Umoja 
wa Mataifa, imezitaka nchi 
za kigeni zenye wanajeshi na 
wapiganaji mamluki nchini 
Libya kuwaondoa haraka.

Aidha imehimiza kusitishwa 
haraka kwa mapigano baina ya 
pande mbili hasimu nchini humo. 

Katika taarifa iliyotolewa 
juzi, Baraza hilo pia limetaka 
kuheshimiwa kwa vikwazo vya 
kuingiza silaha nchini Libya am-
bayo wataalamu wa Umoja wa 
Mataifa walisema vinakiukwa.

Hata hivyo, chombo hicho 
kimekaribisha hatua iliyopingwa 
nchini  humo ikiwamo kura 
iliyopigwa na bunge siku ya 
Jumatano kuidhinisha serikali ya 
mpito iliyo na jukumu la kuandaa 
uchaguzi mkuu uliopangwa mwe-
zi Desemba. Imetoa wito kwa 
pande zote hasimu kwenye taifa 
hilo lenye utajri wa mafuta na 
ambalo limetumbukia vitani tan-
gu mwaka 2011, kuhakikisha zi-
nakabidhi madaraka kwa serikali 
ya mpito inayoongozwa na wa-
ziri mkuu Abdul Hamid Dbeibah.

DW

Familia ya 
Floyd kulipwa 
dola mil 27

MINNEAPOLIS, Marekani

HATIMAYE baraza la mji wa 
Minneapolis nchini Marekani, 
limeidhinisha makubaliano ya 
kuilipa familia ya George Floyd 
kiasi cha dola milioni 27.

Uwamuzi wa kuilipa fidia 
familia hiyo umefanyika karibu 
mwaka mmoja tangu Mmare-
kani huyo Mweusi alipouawa 
kutokana na hujuma za polisi. 

Tangazo hilo lilitolewa na 
meya wa mji huo, Jacob Frey, 
katika mkutano na waandishi 
habari uliohudhuriwa pia na 
ndugu wa Floyd pamoja na wa-
nasheria wa familia yake. Kiasi 
hicho cha fedha ni kikubwa zai-
di kuwahi kulipwa kwa familia 
za wahanga wa matendo ya 
jinai yanayofanywa na polisi.

Kutokana na malipo hayo, 
inaondoa uwezekano wa 
familia ya Floyd kufun-
gua kesi mahakamani. 

Floyd alifariki dunia Mei 
mwaka jana baada ya polisi 
mmoja mzungu kumkandamiza 
kwa goti shingoni kwa zaidi 
ya dakika nane katika tukio 
lililorekodiwa na mpita njia. 

Kifo chake kilizusha hasira 
na maandamano makubwa 
nchini Marekani na duniani kote 
kulaani matendo ya ukatili wa 
polisi dhidi ya watu weusi.

DW.

Rais Kenyatta atangaza vikwazo zaidi
NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, Uhuru Keny-
atta, ametangaza kuongeza 
kipindi cha marufuku ya watu 
kutoka nje kati ya saa nne 
usiku na saa kumi alfajiri kwa 
miezi mingine miwili.

Aidha, Kenyatta amepiga 
marufuku mikutano yote ya 
kisiasa katika kukabiliana na 
wimbi la tatu la maambukizi ya 
virusi vya corona nchini humo.
Kabla ya tangazo hilo, kiongozi 
wa upinzani Raila Odinga siku 
ya Alhamisi, alitangaza kuam-
bukizwa  virusi vya Corona 
siku chache baada ya kuhitimi-

sha mikutano ya kisiasa katika 
majimbo ya nchi hiyo.

 “Ninaelekeza kwamba aina 
zote za mikusanyiko ya kisiasa 
imeharamishwa kwa kipindi 
cha siku 30, kuanzia saa sita 
usiku,” alisema Kenyatta.

Raia wengi wa nchi hiyo wal-
itumaini serikali  ingelegeza 
masharti ili kuendelea na shu-
ghuli zao za kawaida, lakini 
kiongozi huyo alisema jambo 
hilo halitawezekana.

 “Gharama ya uamuzi huu 
wa ujasiri kwa uchumi wetu 
ilikuwa kubwa.Lakini faida ya 
hatua ya haraka ya sera haina 
kipimo kwa maisha ya binada-

mu yaliyookolewa” alisisitiza.
Kwa mujibu wa takwimu za 

serikali, Kenya imepoteza zaidi 
ya watu 1,879 katika janga hilo.

“Kama hatua isingechuku-
liwa haraka tungekuwa na 
maambukizi takriban milioni 
moja nchini kufikia mwezi 
Desemba na vifo 150,000. Mi-
fano mingine ilitabiri matokeo 
mabaya zaidi” Rais Kenyatta 
aliongeza.

Kenyatta alifichua kuwa taifa 
limepoteza takriban Sh. bilioni 
560 za pato la taifa kutokana 
na mtikisiko wa uchumi ulio-
sababishwa na janga la Corona

Wakati huo huo, Rais Keny-

atta alisema Kenya itaendelea 
kufanya uamuzi wake kutoka-
na na sera ya kisayansi. 

 “Ushahidi wa mwanzo wa 
kisayansi kwa mwaka mmoja 
uliopita umetuonyesha kuwa 
tunapozidisha vizuizi, viwango 
vya maambukizi ya jamii vina-
pungua,”

Kenya imeanza kuwapa 
chanjo raia wake milioni 1.25 
katika awamu ya kwanza inay-
ojumuisha wahudumu wa afya 
wapatao laki nne na walimu 
15,000 katika majimbo yake 47 
kwa kutumia dozi milioni 1.02 
ya AstraZeneca.

VOA

Waandamanaji wakikabiliana na polisi wa Mynmar wakati wa maandamano yanayoendelea kupinga hatua ya jeshi kupindua serikali mapema 
mwaka huu. (PICHA: THE DAILY STAR)
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Elimu pekee haikufanyi kuwa kiongozi bora	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

E
LIMU ni nyenzo muhimu ka-
tika maisha ya mwanadamu. 
Hata maandiko ya dini yanase-
ma mshikeni elimu wala msim-

wache aende zake. Hii inadhihirisha 
jinsi gani elimu ina umuhimu mkubwa 
katika harakati za mwanadamu duni-
ani.

Kazi mojawapo ya elimu ni kumjen-
gea mtu ujasiri wa kujiamini kwamba 
amesoma na anaweza kufanya ama 
yale aliyoyasomea au yenye kufanana 
na hayo. Kujiamini huko ndiko mara 
nyingi huwafanya baadhi ya watu wa-
napotaka nafasi za madaraka, kutan-
guliza sifa walizonazo katika elimu, 
kueleza namna gani watatekeleza ma-
jukumu hayo iwapo watazipata nafasi 
hizo.

Ni kweli kwamba elimu inaweza 
kukupatia nafasi ya uongozi, lakini ki-
takachoamua udumu au usidumu kati-
ka nafasi yako hiyo ni tabia zako binafsi 
pamoja na mambo mengine. Kuwapo 
kwa sababu nyinginezo zinazoamua 
uendelee au usiendelee ni ushahidi 
tosha kwamba elimu pekee haiwezi 
kukufanya ukawa kiongozi bora japo 
inaweza kukufanya ukawa kiongozi.

Wako wanaoamini kwamba uongozi 
husomewa, lakini kinachosomewa ni 
taratibu za kuongoza si uongozi we-
nyewe kwa sababu uongozi unajumui-

sha mambo mengi yaliyoko vyuoni na 
yasiyokuwapo. Si kila jambo linalohusu 
uongozi linapatikana shuleni, men-
gine yanategemea maisha katika jamii 
husika pamoja na mambo ya mila na 
desturi.

Ni dhana potofu kuamini kwamba 
elimu uliyonayo, inaweza kukufanya 
ukawa kiongozi bora na kwamba 
utakuwa wa kuiwa mfano. Kama elimu 
ingekuwa kigezo cha kumfanya mtu 
awe kiongozi bora, basi wenye elimu 
zinazofanana wasingekuwa wanato-
fautishwa katika utendaji wao.

Maana yangu ni kwamba, mwa-
nafunzi X na Y waliosoma darasa moja 
na mwaka mmoja pale chuo kikuu 
cha Dar es salaam kitivo cha sayansi 
ya siasa, kama elimu ni uongozi basi 
tungetegemea mtazamo wa jamii juu 
yao, uwe ni unaofanana. Lakini cha 
ajabu utasikia watu wanasema yule 
ni kiongozi mzuri kuliko huyu.Tafasiri 
yake kuna vitu fulani mmoja anavyo 
mwingine hana, hivi vinatokana na 
mambo yaliyo nje ya elimu.

Uongozi unahitaji hekima na busara, 
mambo haya hakuna mahali yanas-
omewa, unapokuwa shuleni zaidi 
unajifunza ustaarabu, lakini ukiwa na 
hekima na busara unaposoma unapata 
ujasiri zaidi wa kuzieleza wazi.

Ukiwa huna hekima na busara uka-

pata elimu, unaweza kujikuta unafanya 
vitu ambavyo vinawashangaza hata 
wale wasiokwenda shule na kuhoji 
kuhusu elimu yako. Kuna wakati fu-
lani unaweza kuwa kwenye mkutano, 
akasimama mtu mmoja akatoa hoja 
kila mtu akajiuliza kiwango cha elimu 
yake. Hii inamaanisha kwamba elimu 
haitakiwi kuonekana katika makarata-
si, bali katika fikra.

Uongozi ninaouzungumzia hapa si 
wa kisiasa tu, bali wa mahali popote 
ilimradi wewe ni kiongozi. Unaweza 
kuwa benki, mahakamani, kanisani, 
shuleni, kwenye shirika, serikalini, 
jeshini au mahali popote palipo na 
watu wa kuongoza na kuongozwa.

Uongozi haukuanza baada ya uan-
zishwaji wa mfumo rasmi wa elimu, 
badala yake hata kabla ya elimu hii 
palikuwapo na viongozi katika mifumo 
mingine ya uongozi na huu ni ushahidi 
mwingine kuthibitisha kwamba elimu 
tulizonazo si kigezo pekee cha kupata 
nafasi za uongoza.

Iko minong’ono mitaani watu wa-
nasema wasomi wa siku hizi ndiyo 
hufanya mambo ya ajabu zaidi kuliko 
wasiokwenda shule. Kama hilo ni kweli 
maana yake hayo mambo ya ajabu 
yanaweza pia kufanywa katika nafasi 
za uongozi.

Eneo moja linaloonekana kulala-

mikiwa kutokana na elimu yetu ni 
malezi. Yako maneno yanazungum-
zwa mitaani na si ya kupuuza kwamba 
wasomi tunalea watoto wetu vibaya na 
kama tumepata elimu lakini tukalala-
mikiwa katika eneo la malezi, maana 
yake uongozi unatushinda kutokea 
kwenye familia.

Tusiibebe elimu yetu katika nafasi 
zetu za uongozi, bali elimu itubebe 
katika utendaji wetu. Tusiitafsiri elimu 
kama uongozi, bali uongozi wetu uo-
nyeshe kiwango cha elimu tulichona-
cho kwa vitendo.

Simaanishi watu wasisome kwa 
sababu tu elimu si uongozi, bali ku-
toitumia elimu kama ngao au silaha ya 
kuhalalisha uongozi bora. Lakini pia 
lazima kufahamu kwamba uongozi pia 
ni karama. 

Upande wa pili makuzi na malezi 
pia yana nafasi katika kumjenga mtu 
awe kiongozi bora. Ushirikiano wake 
na wengine toka utoto ulikuwaje? Ali-
lelewaje? Matatizo ya wengine huyat-
azamaje? Je, ni mtu anaezingatia she-
ria, taratibu na kanuzi za eneo la kazi? 
Mwisho elimu isiwe kichaka cha wasio 
na karama ya uongozi kujifichia.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Michezo ya sarakasi, kuendesha 
ringi imeishia wapi?

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

K
UMEKUWA na mijadala 
mbalimbali mitaani na 
kwenye mitandao ya ki-
jamii kuhusu maisha ya wa-

toto wa zamani na wa sasa.
Wengine wanadai watoto wa 

zamani akili zao zilikuwa hazipevuki 
mapema lakini walikuwa watundu, 
wathubutu na majasiri na wenye 
uwezo wa kufanya au kujaribu vitu 
mbalimbali hata vile vilivyoonekana 
vya hatari.

Wa sasa wana akili sana. Tena wa-
nakuwa na akili wakiwa bado wa-
dogo mno kutokana na kukua kwa 
teknolojia. Tatizo ni kwamba watoto 
wa sasa ni goigoi. Hawana uthubutu, 
waoga na wanapenda vitu rahisi.

Ndiyo maana tunaona wengi 
wao badala ya kutafuta viwanja wa 
kucheza soka, wanashinda kwenye 
vyumba vya kucheza gemu. Mpira 
unachezwa kwenye gemu badala ya 
uwanjani. Inasababisha nchi kwa mi-
aka ya sasa na ijayo kukosa wachezaji 
wenye vipaji vinavyoanzia utotoni 
kwenye misingi ya soka. 

Kwa sababu wanaanzia kucheza 
ukubwani. Utotoni ni gemu tu.

Mtoto wa sasa asubuhi unaweza 
kumvalisha shati na kaptula, ukam-
paka mafuta na kumvisha viatu au 
kandambili akarejea mchana yuko 
hivyo hivyo.

Tofauti na watoto za zamani. 
Ukimvalisha hivyo, mchana akirudi 

unaweza ukamsahau. Atakuwa na 
vumbi. Shati limechafuka. Ame-
pauka kama kipande cha mhogo 
mkavu. Kibaya zaidi unaweza pia 
ukakuta kiatu kimoja au kandambili 
amepoteza. Au vyote pea nzima im-
epotea.

Lakini yote heri tu. Kila kitu na 
zama zake. Na kila walichokifanya 
na wanachofanya sasa kina faida 
na hasara zake. Maisha yale ya wa-
toto wa zamani yalikuwa na faida na 
hasara zake na hata hawa wa sasa 
pia.

Leo tunajikumbusha purukushani 
ya michezo ya watoto wa zamani 
ambayo ilikuwa inasababisha waru-
di nyumbani wako hoi. Pamoja na 
kucheza soka, kuna michezo fulani 
ya hatari walikuwa wanaifanya hasa 
watoto wa mijini, hususan Dar es Sa-
laam. Kudandia magari.

Watoto wa zamani walikuwa ja-
siri na kufanya mambo ya hatari kwa 
kudandia magari ambayo yalikuwa 
yanapita au kusimama hasa yakiwa 
yanatembea taratibu. 

Wanadandia halafu baadaye wa-
nashuka kwa namna ya kujiachia ku-
toka kwenye gari linalotembea. 

Mungu bariki mara nyingi waliku-
wa wameshajua namna ya kushuka. 
Nadhani walikuwa wanafundishana. 
Lakini mara chache baadhi walikuwa 
wanakosea na kuanguka. Hii ilisaba-
bisha baadhi kupata majeraha.

Watoto wengi wa zamani miaka 
ya 1960, 1970 hadi 1980 na hata 1990 
walikuwa watundu mno. Wengi wali-
jifunza sarakasi. 

Ni mchezo mmoja wa hatari, lakini 
ulikuwa unapendwa mno na watoto 
ambao walikuwa wakishindana, kila 
mmoja akionyesha uhodari wake na 
kuruka ‘soti’ vizuri, kiufundi na kwa 
mbwembwe zaidi kuliko wenzake.

Wenyewe wanasema hii iliwafanya 
watoto wengi wa zamani kuwa fiti 
mno, kiasi kwamba hata magonjwa 
mengi yaliwapita kando.

Mbali na mchezo huo, kulikuwa na 
kujiviringisha kwenye magurudumu. 
Katikati ya gurudumu ambalo halipo 
kwenye gari kunakuwa na duara 
kubwa hivi. Mtoto mmoja akajikunja 
pale, halafu wenzake wanaliende-
sha huku yeye akiwa ameng’angania 
pale akizunguka kama gurudumu 
lenyewe.

Ukiacha hilo kuna kuendesha 
ringi. Ni lile lililopo katikati ya tairi 
la basikeli. Watoto wengi walikuwa 
na maringi. Na Uendeshaji wenyewe 
ulikuwa ni kutafuta mti au waya, uki-
pachikwa katikati ya ringi.

Watoto wa zamani walikuwa wan-
apenda sana kuendesha kwa sababu 
huwafanya kukimbia. Wakati mwing-
ine kurahisisha safari za kutumwa 
huku na kule na wazazi wao. Kwen-
da dukani, kumwita mjomba, shanga-
zi au baba mdogo kijiji kingine wali-

tumia sana ringi na kurejea baada ya 
muda mfupi.

Kuna mchezo pia wa kuserereka 
kutoka sehemu za kilimani na kwen-
da bondeni. Ni mchezo uliokuwa 
unachana sana nguo za watoto hasa 
kaptura. 

Pamoja na kwamba ilikuwa bu-
rudani kwao, lakini hili lilikuwa zoezi 
tosha kwa watoto wa kipindi hicho. 
Yaliwafanya kuwa na afya bora, kuwa 
wepesi. 

Kujiamini na kuifanya akili yao ku-
fikiria kwa haraka zaidi.

Inawezekana kabisa hii ilisababi-
sha watoto wengi wa zamani kuwa 
na uwezo mkubwa wa kubuni vitu 
mbalimbali, ikiwemo kujitengea 
wakiwa bado na umri mdogo tu.

Ni aghalabu kwa sasa kumkuta 
kijana hata mwenye miaka 22 hivi 
ameondoka kwa wazazi wake, la-
kini wakati huo, miaka 18 tu anaweza 
kuwaacha wazazi wake na kwenda 
kutafuta maisha, tena mkoa mwing-
ine mbali na hapo alipozaliwa.

Achilia mbali michezo hiyo. Ku-
likuwa na michezo ya kuzungusha 
kitufe, bila kusahau mchezo wa kuru-
sha tiara, ambao wakati huo watoto 
waliita kishada. Aliyekuwa na uwezo 
wa kurusha na kwenda juu na mbali 
zaidi ndiye anayeonekana kama 
mshindi.

Hizi ni baadhi ya burudani zilizo-
tikisa mno enzi hizo.

Lakini yote heri 
tu. Kila kitu 
na zama zake. 
Na kila wali-
chokifanya na 
wanachofanya 
sasa kina faida 
na hasara zake. 
Maisha yale 
ya watoto wa 
zamani yali-
kuwa na faida 
na hasara zake 
na hata hawa 
wa sasa pia.

Uongozi una-
hitaji hekima 
na busara, 
mambo haya 
hakuna mahali 
yanasomewa, un-
apokuwa shuleni 
zaidi unajifunza 
ustaarabu, lakini 
ukiwa na hekima 
na busara una-
posoma unapata 
ujasiri zaidi wa 
kuzieleza wazi.
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Mtekaji aliyeamua kwenda moja 
kwa moja kwenye kikao cha familia 
cha ndugu wa wazazi wa mtoto ali-
yetekwa. Mtekaji ambaye ameitwa 
na mama wa mtoto aliyetekwa.

Yeyote aliyedhania aliyeingia 
ndani alikuwa mtekaji mwanamume 
alikosea. Aliyeingia alikuwa mwan-
amke. Alikuwa ameshatimiza umri 
wa miaka 30 hivi. Pamoja na umri 
huo, urembo bado ulimng’ang’ania. 
Kasoro ndogo aliyoonekana nayo ni 
alishaanza kuuachia mwili wake.

Alionekana mnene kuliko miaka 
kadhaa iliyopita.

Kila mmoja aliyekuwa ndani al-
ionekana kushtushwa na mgeni 
hiyo. Unaweza kudhani walishtuka 
kwa sababu walidhani ni mwana-
mume baada ya kuambiwa anayeku-
ja ndiye mtekaji.

Unaweza kudhani kuwa walishtu-
ka kwa sababu tu aliyeingia ni mwa-
namke na wao walidhani ni mwana-
mume. Hapana.

Kikubwa ni kwamba alieyeingia 
ndani hakuwa mgeni sana kwa asil-
imia 80 ya waliokuwa kwenye mku-
tano huo. Ni Ester.

Tayari waliona kuna kitu zaidi ya 
kile ambacho wanakifahamu wao. 
Kuna fumbo zaidi ya lile wanalolijua.

“Karibu wifi.” Mmoja wa dada wa 
Ben alimkaribisha.

“Hiki jamani si tulisema ni kikao 
cha familia? Mbona kama naona 
wanakuja watu wengine ambao ha-
wahusiki.” Ilikuwa ni sauti ya Ben 

ambaye wakati akiongea hayo alisi-
mama na kutaka kutoka.

Ni mjomba wake ndiye aliyemua-
muru arejee na kuketi pale alipoku-
wapo.

“We, usitufanye sisi wajinga. 
Tumeacha kazi zetu tumekuja huku 
kukusikilizeni ninyi na upuuzi wenu. 
Hebu tusikilize kila kitu na kila mtu 
halafu tutatoa uamuzi wa jumla, 
sasa kuanza sijui fulani atoke, sijui 
nini hii ina maana gani?

“We umempa talaka mke wako 
umesema amekabidhiwa mtoto 
na watekaji bila kukushirikisha na 
ukasema mtekaji alikuwa mwana-
mume na una wasiwasi kuwa huen-
da walikuwa na uhusiano. Ukatuam-
bia pia utekaji huu huenda una dalili 
za kudaiana mtoto na mpenzi wake 
huyo.  

“Sasa yeye kakataa na kamleta 
mtu ambaye anasema ndiye aliye-
fanya hivyo. Aliyekuja hapa sisi wote 
tunamfahamu. Ni mama Tina huyu. 
Inawezekana kuna kitu ambacho 
hatukifahamu hapa.” Ilikuwa sauti 
ya mjomba ikinguruma.

Ben alirejea na kukaa. Lakini al-
ionekana kama mtu mwenye wasi-
wasi hivi.

“Habari za siku nyingi shemeji 
zangu, wifi zangu na wakwe zangu. 
Samahani sana, mimi nimekuja 
hapa kama mgeni tu mwalikwa. Si-
kuja kama mwanandugu. Hapa mimi 

N
aona hapa kila mtu ana-
nilaumu mimi. Na mimi 
ndiyo naonekana mkosaji 
ninayestahili kuadhibiwa 

kwa kupewa talaka kwa sababu ya 
kutekwa kwa huyu mtoto na jinsi 
alivyopatikana. Naonekana sikuwa 
mwanimifu kwenye ndoa. Kila mtu 
anadhani kuwa aliyemteka Diana ni 
hawara yangu ndiyo maana amerud-
ishwa kirahisi, eti mimi nimekwenda 
kumwomba kwa kulinda ndoa. Hii si 
kweli.” Neema aliendelea kuiambia 
hadhara.

Maneno aliyokuwa anaongea 
tayari yalikuwa yameshazoeleka. 
Ndiyo ambayo yamesababisha 
apewe talaka. Yalianza kuwachosha 
waliohudhuria. Wao walidhani kuna 
kipya ambacho hawakijui. Walitaka 
amalize akusanye virago vyake na 
wao kila mmoja aende kwenye shu-
ghuli zake.

“Baba Diana majuzi alinitaka 
nimtaje mtu ambaye alimteka mto-
to. Sasa leo hii namleta kabisa hapa 
hapa aliyemteka mtoto huyu. Sasa 
kama mtamkamata sawa au sijui 
mtaelewana naye vipi mtajua we-
nyewe.” Ni maneno ambayo yalimsh-
tua kila mtu.

Kwa jinsi walivyofikiria. Hakuna 
hata siku moja walioamini hata kum-
sikia, achilia mbali kumuona mtu 
huyo aliyemteka mtoto.

“Utamleta kwenye kikao kijacho 
au?” Aliuliza mmoja wa wanandugu.

“Hapa hapa, ameshafika yupo nje 
hapo.”

Kila mmoja sasa alipigwa na 
mshangao, pamoja na mshawasha 
wa kutaka kujua nini kinaendelea. 
Mtekaji kujileta, tena kwenye kikao 
ambacho ndugu wote wamekusanyi-
ka, lilikuwa jambo la kufikirika zaidi 
na si la kiuhalisia.

Kila mtu sasa damu ilimchemka 
akitaka kumwona mtu aliyemteka 
mtoto huyo ambao wote waliamini 
ni hawara wa Neema.

Alichofanya Neema ni kusimama 
na kwenda kufungua mlango ili kue-
lekea kwenye geti lao dogo kumfun-
gualia mgeni.

Mgeni wa ajabu. Mgeni mtekaji. 
Mtekaji ambaye ameamua kujileta 
nyumbani kwa mtoto aliyemteka. 
Mtekaji asiyeogopa kukamatwa. 

Tayari wal-
iona kuna 
kitu zaidi ya 
kile ambacho 
wanakifa-
hamu wao. 
Kuna fumbo 
zaidi ya lile 
wanalolijua.
“Karibu wifi.” 
Mmoja wa 
dada wa Ben 
alimkaribisha.

Nina Jambo Langu-13

hadithi
MILIO mitatu ya risasi ilisikika maeneo ya Keko Bora jijini Dar es Salaam. Sauti hizo za risasi 
ziliwafanya watu kutimua mbio na kutafuta chaka la kujificha. Kila mmoja alidhani ni majambazi 
waliovamia kwa ajili ya kupora pesa dukani au kwenye vibanda vya mawakala wa kampuni za 
simu. Haikuwa hivyo. Yeyote aliyedhani ni majambazi alikosea. Aliteremka mtu mmoja kwenye 
gari na alichofanya ni kumpora mwanamke aliyekuwa kwenye kituo cha basi mtoto mwenye 
umri wa mwaka mmoja tu na kuondoka naye. Huyu jamaa aliyefanya hivyo ni nani? Ni kwa nini 
amepora mtoto? Mtoto ni wa nani? Mwanamke aliyeporwa mtoto anamfahamu mporaji?

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

nimekuja kwa nia tu ya kumtetea 
rafiki yangu au shoga yangu Neema 
au mama Diana.

Ukweli ni kwamba aliyemteka 
mtoto wenu Diana wala si hawara 
yake kama wengi mlivyokuwa 
mnadhani. Aliyemtemka ni rafiki 
ya mjomba wangu. Jina siwezi ku-
watajia na hii ni baada ya kusim-
uliwa kisa kizima nilichofanyiwa na 
Ben. Nia haikuwa mbaya. Nitawaam-
bieni tu.

“Wote mnafahamu hapa kuwa Ben 
ndiye mume wangu ambaye alinioa 
kwa ndoa ya kanisani ambapo wen-
gi wenu hapa mlihudhuria.

Alichonifanya Benson ilikuwa 
baada ya kumzaa Tina tu, akaanza 
kutoonekana nyumbani, kulala nje, 
kurudi usiku na siku isiyo na jina 
akaondoka moja kwa moja.”

Maelezo yale yalionekana ku-
waingia wote waliokuwa kwenye 
mkutano huo.

Wote wanachofahamu hapo ni 
kwamba Ben alitengana na mzazi 
mwenzake kwa sababu alimfumania 
ndani na mwanamume mwingine. 
Tena waliambiwa walikuwa wa-
nafanya hivyo, wakati mtoto bado 
mchanga kabisa, kitu kilichowaka-
sirisha ndugu wote. 

Ndivyo Ben alivyowadanganya 
ndugu zake, akamkimbia Ester 
kwenda kuishi kwingine. Zote hizo 
zilikuwa kutafuta sababu. Tayari 
alishampata mwanamke mwingine 
Neema.

 Kukacha kurudi nyumbani au 
kuchelewa, alikuwa anakwenda 
kwa Neema alikompangia chumba. 
Akaionja asali akataka kuchonga 
mzinga. Akamtengenezea hilo zeng-
we la kumfumania ili kupata uha-
lali kutoka kwa ndugu zake, akaha-
mia moja kwa moja kwa Neema na 
kumtelekeza kabisa Ester akiwa na 
mtoto mchanga. Wakafunga ndoa ya 
kiserikali na Neema.

“Labda kuna kitu aliwadanganya. 
Ukweli ni kwamba alinitelekeza na 
mtoto nikiwa na mtoto mchanga 
Tina na kwenda kuona mwanamke 
mwingine.” Alisema na kuwaangalia 
jinsi watu walivyokuwa wakisikiliza 
kwa makini, wakiwa kama hawaami-
ni kile alichokuwa anaongea.

“Iliniuma sana. Nilikuwa simjui 
mwanamke huyo ni nani. Kumbe ni 
huyu hapa aliyenialika, Neema.”
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STAA wa filamu za Bongo Muvi, Wema 
Sepetu, ametangaza donge nono la Sh. Mil-
ioni moja kwa mtu atakayefanikiwa kumpata 
mbwa wake.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram, Wema  
amesema mbwa wake anayeitwa Vanilla au 
Manunu ambaye ni kama rafiki yake wa ka-
ribu, alipotea jana na hivyo amekuwa katika 

wakati mgumu.
“Mbwa wangu amepotea, kwa yeyote 

atakayemuona popote please anijulishe 
kuna zawadi ya Milioni 2, amepotea asubuhi 
hii(jana), naomba mnisaidie ‘please guys 
help me’ anaitwa Vanilla au Manunu amevaa 
kigauni cha brown”.

Atakayempata mbwa 
wa Wema kulamba Mil 2

MWANAMUZIKI wa Marekani, Jennifer Lopez 
maarufu kama J. Lo, ameachana rasmi na mpenzi 
wake Alex Rodriguez.

Mwimbaji huyo wa kibao cha “Love don’t cost 
a thing” na Rod wameachana baada ya kuishi 
pamoja kwa kipindi cha miaka minne.

J.Lo na A. Rod, walianza uhusiano wao mwaka 
2017, na kuvalishana pete ya uchumba mwaka 

2019.
Alex Rodriguez amepost picha mapema akiwa 

Miami kwenye Yacht akisema “Hakuna kujali, ni-
jiselfie, nini umepanga mwisho wa wiki hii? Mara 
ya mwiSho kuposti picha wakiwa pamoja ilikuwa 
ni Februari 28 mwaka huu.

Giny Babah atabiri mastaa hawa ‘Wataachana’

MSANII anayekuja kwa kasi katika muziki 
wa Bongo Fleva, Joshen Adam, maarufu 
kama ‘Giny Babah’ yupo mbioni kutambuli-
sha kibao chake kipya hivi karibuni.

Akizungumza na Gazeti hili, Giny Babah 
amesema wimbo huo unaoitwa ‘Wataacha’ 
utakuwa hewani siku chache baada ya kuka-

milika kutengenezwa katika studio ya Kazo 
Beats ya jijini Dar es Salaam.

“Meneja wangu Yaso BM anafanya kila 
juhudi kuhakikisha ngoma inatoka hivi 
karibuni na kuwapa mashabiki wangu kile 
wanachopenda. Mwendo utakuwa bandika 
bandua hadi kitaeleweka,” amesema Giny.

J. Lo amtema 
mpenzi wake
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Ronaldo 
anataka 
kurejea 
Madrid
MADRID, Hispania 

CRISTIANO Ronaldo anataka ku-
rudi Real Madrid, kwa mujibu wa 
gazeti la Diario AS la jana Jumamosi.

Baada ya kukaa kwa misimu 
miwili kule Juventus, sasa 
Ronaldo anaona ni wakati 

mwafaka kwake kurudi 
Real Madrid, hasa baada ya 
kibibi kizee hicho cha Turin 
kutolewa kwenye Ligi ya 

Mabingwa Ulaya.
Ronaldo ambaye ni

 mfungaji wa wakati
 wote wa Madrid

 ameripotiwa kwamba,
 hataki tena kuendelea
 kucheza kule kwenye 

viunga na Turin na ndoto 
yake ni kurudi Santiago 

Bernabeu.
Majaliwa ya Ronaldo na Juventus 

yamekuwa shakani baada ya ku-
tolewa mapema kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, ikiwa ni kwa msimu 
wa pili mfululizo.

Mshindi huyo mara tano wa Bal-
lon d’Or, ambaye aliondoka Madrid 
na kwenda Juve mwaka 2018, ameri-
potiwa kuwasiliana na Los Blancos 
hao kwa miezi kadhaa.

LONDON, England

KLABU ya Chelsea imeingia 
kwenye anga za kumsajili winga 
wa Bayern Munich, Kingsley 
Coman mwenye umri wa miaka 
24, katika dirisha la usajili la 
majira ya joto.

Coman anahusishwa kujiunga 
Chelsea baada ya tetesi kumtaja 
winga wa klabu hiyo, Christian 
Pulisic kutaka kuondoka baada 
ya kukosa nafasi katika kikosi 
hicho kutokana na majeraha ya 
mara kwa mara.

Coman ana thamani ya Euro 
milioni 55 katika soko la usajili 
ambayo inatajwa kuwavutia zai-
di Chelsea kulinganisha na bei 
za wachezaji wengine walioko 
sokoni katika kipindi hichi kuwa 
juu.

Coman amecheza jumla ya 
mechi 25 msimu huu katika 
mashindano yote akiwa na Bay-
ern Munich, akiwa amefunga ma-
goli sita na kutoa pasi za mwisho 
11.

Mkataba wa sasa wa Coman 
unaisha Juni, mwaka 2023 na 
inasemekana Bayern Munich wa-
napata shida kumwongeza mka-
taba mpya kutokana na kupanda 
na kushuka kwa kiwango cha 
mchezaji huyo.

Chelsea yajiandaa kumsajili Coman

PARIS, Ufaransa

ANGEL Di Maria amesaini mkataba mpya wa mwaka mmoja 
zaidi na Paris Saint-Germain.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Argentina mwenye umri 
wa miaka 33, amekubali kusaini mkataba huo utakaomweka 
klabuni hapo hadi mwishoni mwa msimu ujao, huku kukiwa 
na kipengele cha kuongeza mwaka mmoja.

Di Maria ameshinda mataji 16 akiwa na PSG tangu alipojiun-
ga kutoka Manchester United mwaka 2015 kwa ada ya uham-
isho ya euro milioni 63.

Katika mechi 248 alizocheza kwenye mashindano yote, ki-
ungo huyo amefunga mabao 86 na kutoa pasi za mwisho 99.

Akizungumza mwezi uliopita, Mkurugenzi wa Soka wa 
PSG, Leonardo alithibitisha Di Maria ni mmoja wa wachezaji 
muhimu ambao wataongezewa mkataba pale PSG.

Wengine ambao wapo kwenye mipango ya kupewa mika-
taba mipya ni Kylian Mbappe na Neymar.

Di Maria amecheza mechi 27 kwenye mashindano yote 
msimu huu, akifunga mabao manne na kutoa pasi za mwisho 
10.

asaini mkataba mpya
Di Maria 
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   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

  Asema yeye bado ni mchezaji wa City na amewataka 
wanaovumisha kutulia na kuacha tetesi...

KWA UFUPI

MANCHESTER, England

NYOTA wa Manchester City, Ser-
gio Aguero, amekanusha uvumi wa 
kuhamia kwa miamba wa Ligi Kuu 
Hispania, LaLiga, Barcelona.

Aguero mkataba wake unamal-
izika mwishoni mwa msimu huu na 
mfungaji huyo wa wakati wote wa 
City bado hajasaini mkataba mpya 
na vinara hao wa Ligi Kuu England.

Kumekuwa na uvumi kwamba, 
Aguero amefikia makubaliano ya 
awali na rais wa Barca, Joan Laporta 
ili kwenda kujiunga na rafiki yake, Li-

onel Messi kwenye Uwanja wa Camp 
Nou.

Aguero, ambaye amekuwa aki-
kumbwa na majeruhi ya mara kwa 
mara na kujikuta kwenye wakati 
mgumu wa kupenya kwenye kikosi 
cha kwanza cha Kocha, Pep Guardi-
ola msimu huu, amejibu uvumi huo.

“Wote wanaandika Barca, Barca, 
Barca,” amesema mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 32 raia wa 
Argentina kupitia Twitch.

“Hebu tutulie, tuangalie. Acheni. 
Bado nipo na City.”

Sasa ni miezi 13 na nusu tangu 

Aguero  ambaye anashika nafasi ya 
nne kwa wafungaji wa wakati wote 
kwenye Ligi Kuu England, alipofunga 
bao lake la 180.

Majeruhi ya mara kwa mara 
yakamfanya afanyiwe operesheni 
msimu wa 2019-20 na hajawa na 
muda wa kutosha kucheza.

Aguero alitokea benchi wakati 
Manchester City wakishinda mabao 
5-2 dhidi ya Southampton, akicheza 
kwa dakika 18 za mwisho, Jumatano.

City wanaongoza kwa pointi 14 
kileleni mwa msimamo dhidi ya 
majirani zao Manchester United.

FELIX ANUKIA UNITED
MANCHESTER City inafikiria kumsajili strai-

ka wa Atletico Madrid, Joao Felix mwenye umri 
wa miaka 21 raia wa Ureno, kama mrithi wa 
Sergio Aguero, ambaye mkataba wake unamal-
izika kipindi cha majira ya joto. (Eurosport)

HAALAND AKARIBIA CITY
MANCHESTER City wanaongoza kwenye 

mbio za kumwania mshambuliaji wa Borussia 
Dortmund na Timu ya Taifa ya Norway, Erling 
Braut Haaland mwenye umri wa miaka 20. 
(Mail)

BARCA YAJIIMARISHA
BARCELONA wamemfanya Erling Haaland 

mwenye miaka 20 kuwa chaguo lao namba 
moja kwenye usajili wa kipindi cha majira ya 
joto. (Mundo Deportivo)

BABA MESSI VS BARCA
BABA mzazi wa Lionel Messi anapanga kusa-

firi kwenda Barcelona kesho Jumatatu ili ku-
jadili majaliwa ya nyota huyo wa kimataifa wa 
Argentina mwenye umri wa miaka 33. (Mundo 
Deportivo - in Spanish)

RONALDO KURUDI MADRID
WAKALA wa Cristiano Ronaldo, Jorge 

Mendes, amezungumza na Real Madrid kuhu-
su uwezekano wa mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 36 raia wa Ureno kurudi pale 
Bernabeu kutoka Juventus. (El Chiringuito, 
via Marca)

NEYMAR, PSG WATETA
MAZUNGUMZO kati ya fowadi wa Brazil, 

Neymar mwenye umri wa miaka 29 na Paris St-
Germain kuhusu mkataba mpya yanaendelea. 
(Le10 Sport - in French)

DE GEA AWEKWA SOKONI
MANCHESTER United itasikiliza ofa kwa 

golikipa wake raia wa Hispania, David de Gea 
mwenye umri wa miaka 30. (Football Insider)

CAVANI HAKIELEWEKI
MANCHESTER United bado haijui hatima 

ya straika wake, Edinson Cavani raia wa Uru-
guay mwenye umri wa miaka 34. (Manchester 
Evening News)

UNITED, CHELSEA VITANI
MANCHESTER United na Chelsea zote 

zinawaniwa kumsajili mlinzi wa AS Roma na 
Timu ya Taifa ya Italia, Gianluca Mancini mwe-
nye umri wa miaka 24. (Express)

DELORT AWA LULU
RAIS wa Montpellier, Laurent Nicollin mwe-

nye umri wa miaka 29, anamatumaini ya kum-
shawishi straika wa Algeria, Andy Delort mwe-
nye umri wa miaka 29, ambaye pia alihusishwa 
na Newcastle United na Wolves. (Midi Libre, 
via Team Talk)

GALLAGHER SOKONI
KLABU ya Crystal Palace bado inamwania ki-

ungo, Conor Gallagher mwenye umriwa miaka 
21. (Football London)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Aguero akanusha 
kujiunga na Barca
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habari michezo

Simba Queens kambini
kuiwinda Alliance Girls

Na Shufaa Lyimo

MABINGWA watetezi wa Ligi 
Kuu ya Wanawake Tanzania, 
Simba Queens, wanaingia kam-
bini leo kwa ajili ya kujiandaa 
na mchezo wao unaofuata dhidi 
ya Alliance Girls utakaochezwa 
Machi 19, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Nyamagana jijini 
Mwanza.

Kocha Mkuu wa Simba 
Queens, Mussa Hassan ‘Mgosi’ 
alisema kikosi hicho kitaanza 
mazoezi rasmi kesho kwa ajili 
kujiweka tayari kwenda kuwaka-
bili wapinzani wao ambao pia 
wamekuwa na wachezaji wenye 

uzoefu.
Mgosi alisema kwake kila 

mechi ni sawa na fainali na 
anaamini kiwango walichokio-
nyesha katika mchezo uliopita 
dhidi ya watani zao Yanga watak-
iendeleza.

“Baada ya kumaliza mechi dhi-
di ya Yanga Princess, ligi ilisima-
ma kwa muda wa wiki mbili, kwa 
upande wangu nitaanza maan-
dalizi ya mchezo huo Jumatatu,” 
alisema kiungo huyo wa zamani 
wa mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Simba.

Kocha huyo alisema anaupa 
umuhimu na heshima mchezo 
huo dhidi ya Alliance Girls kwa 

sababu anaamini wapinzani wao 
wanacheza soka la ushindani.

“Si timu ya kuidharau, inafa-
hamu namna ya kujipanga na 
kuzuia mashambulizi, tutak-
wenda Mwanza kwa tahadhari, 
malengo yetu yako pale pale 
kuchukua ubingwa, hivyo kila 
mechi kwetu ni sawa na fainali,” 
Mgosi alisema.

Aliongeza amewaandaa 
wachezaji wake kupambana ka-
tika kila mchezo ili malengo ya 
kuondoka na pointi tatu yatimie 
na kujiimarisha kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo.

“Tuna muda mrefu wa ku-
jiandaa na kurekebisha pale 

kwenye upungufu, lakini naen-
delea kuwashukuru mashabiki 
wetu ambao wamekuwa wak-
itupa ushirikiano wakati wote 
tunapokuwa na mechi, hii in-
atuongezea nguvu ya kupam-
bana ili kuwapa furaha,” alisema 
Mgosi.

Simba Queens yenye pointi 
39 baada ya kucheza mechi 15 
inaongoza katika msimamo wa 
ligi hiyo inayodhaminiwa na 
Kampuni ya Bia ya Serengeti iki-
fuatiwa na Yanga Princess yenye 
pointi 38 wakati ES Unyanyembe 
ambayo haina pointi hata moja 
ikiburuza mkia.

Wadau wamlilia 
Katibu FA Iringa
Na Mwandishi Wetu

BODI ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB), 
imetangaza kwa masikitiko kifo cha 
Kamisaa wa ligi na Katibu Mkuu wa 
Chama cha Soka Mkoa wa Iringa (IRFA), 
Dk. Ally Ngalla kilichotokea juzi usiku 
mkoani humo.

Mwenyekiti wa TPLB, Steven Mnguto, 
alisema kufuatia kifo cha Ngalla, ame-
waagiza wasimamizi wa mechi zote zi-
lizotarajiwa kucheza jana hapa nchini, 
kusimama dakika moja ya maombolezo 
kabla ya kuanza kwa mchezo.

“Kifo cha Dk. Ngalla kimeacha pengo 
kubwa katika familia ya mpira wa miguu 
kutokana na utendaji wake wa kazi ul-
iowavutia wadau wengi nchini,...Mungu 
ailaze roho ya marehemu mahali pema 
peponi,” alisema Mnguto.

Naye Mwenyekiti wa Chama cha Soka 
cha Mkoa wa Dar es Salaam (DRFA), 
Lameck Nyambaya, alisema katika 
taarifa yake Dk. Ngalla alikuwa ni nguzo 
muhimu katika kuimarisha na kuende-
leza uhusiano mzuri baina ya Iringa na 
mikoa mingine.

Katika kipindi cha kuanzia Januari, 
mwaka huu Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), limepoteza makatibu wengine 
wawili, Vicent Majili aliyekuwa akiion-
goza Njombe na Hamisi Semka wa Moro-
goro (MRFA).

Mshambuliaji wa Mbuni FC ya Arusha,  Salum Haji (kushoto), akiwatoka wachezaji wa Pan African katika mechi ya Kundi A Ligi 
Daraja la Pili Tanzania Bara, iliyochezwa kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam juzi. Pan African ilishinda mabao 5-0. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

LICHA ya Mtibwa Sugar kutokuwa na ma-
tokeo mazuri katika mechi zake za Ligi Kuu 
Tanzania Bara inayoendelea nchini, uongozi 
wa Mtibwa Sugar umesema bado wana imani 
na kocha wao, Hitimana Thiery, imeelezwa.

Mtibwa Sugar, haijashinda mechi yoyote 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara tangu kuingia kwa 
mwaka 2021, imecheza mechi tano, imetoka 
sare tatu na kufungwa michezo miwili.

Ofisa Habari wa Mtibwa Sugar, Thobias Ki-
faru, aliliambia gazeti hili bado wanaamini Hiti-
mana ana uwezo wa kuivusha timu hiyo katika 
sintofahamu waliyopo tofauti na baadhi ya wa-
dau wa soka wanavyofikiria.

Kifaru alisema kocha huyo raia wa Rwanda 
ameikuta timu hiyo ikiwa kwenye mazingira 
ambayo si mazuri na tayari ameshaanza kuijen-
ga licha ya matokeo kuendelea kuwa mabaya.

“Pamoja na matokeo mabaya tunayoendelea 
kuyapata, lakini klabu ya Mtibwa Sugar bado 

tuna imani na kocha wetu. Yeye ameikuta timu 
ikiwa kwenye mazingira ambayo si mazuri kwa 
hiyo si rahisi akapata mafanikio haraka. Ni la-
zima tumpe muda, tunajua ni mwalimu bora, 
tuna imani tukikaa naye kwa muda mrefu atai-
badilisha,” alisema Kifaru.

Kauli hiyo, inafuta wasiwasi uliopo kwa 
mashabiki kuwa huenda kocha huyo naye aka-
onyeshwa mlango wa kwaheri kama ilivyoku-
wa kwa watangulizi wake, Mecky Maxime na 
Zuberi Katwila.

Hitimana kuendelea kuula Mtibwa

Umakini waitesa
Kipanga Zanzibar
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Kipanga, Rashid 
Lato, amesema sababu kubwa timu yake 
kupoteza mchezo wa tatu mfululizo kati-
ka Ligi Kuu Zanzibar ni wachezaji kukosa 
umakini.

Lato aliliambia gazeti hili jana tangu 
kuanza kwa mzunguko wa lala salama 
wa ligi hiyo, wachezaji wake wame-
poteza hali ya kujiamini na kuruhusu 
wapinzani wao kutawala michezo.

Kocha huyo alisema kwa sababu hiyo 
wachezaji wanajiweka katika wakati 
mgumu kwenye kutumia mbinu am-
bazo anazifundisha na hivyo amewataka 
kubadilika mapema.

“Hatujapata matokeo mazuri katika 
mechi tatu ambazo tumecheza, hivyo 
inabidi tujikaze ili michezo iliyobakia 
tupate alama tatu na hatimaye kujiweka 
katika nafasi nzuri kwenye msimamo wa 
ligi,” alisema Lato.

Aliongeza hivi sasa ni kipindi am-
bacho viongozi wa timu wanatakiwa 
kuongeza ushirikiano na wachezaji ili 
kuhakikisha kikosi hicho kinaimarika na 
kupambana kwa ajili ya kujiepusha na 
janga la kushuka daraja.

“Mara nyingi timu inapofanya vibaya 
migogoro huwa ndio inachomoza, mimi 
naomba katika timu hii hicho kisitokee 
maana itakuwa ni kuwavuruga zaidi 
wachezaji, watazidi kupotea na kujiweka 
kwenye hatari,” Lato alisema ambaye 
timu yake ilichapwa bao 1-0 na vinara wa 
ligi hiyo KMKM.



  Ni katika mchezo wa Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Al Merreikh utakaochezwa...
 
Na Saada Akida

MECHI ya marudiano ya Kundi A ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika kati ya wenyeji Simba na Al 
Merreikh kutoka Sudan itakayofanyika kes-
hokutwa Jumanne kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa jijini Dar es Salaam, itachezwa bila 
mashabiki, imeelezwa.

Uamuzi huo umefanywa na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF), ambao ndio wasimamizi wa 
mchezo huo.

Hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa wawak-
ilishi hao wa Tanzania kucheza kwenye uwanja 
wa nyumbani bila mashabiki wake ambao kwa 
kiasi kikubwa walikuwa wakiwaongezea ha-
masa ya kupambana.

Akizungumza jijini jana, Mkuu wa Idara ya 
Habari na Mawasiliano wa Simba, Haji Manara, 
alisema klabu yake imepokea taarifa hiyo 
kupitia kwa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) 
iliyoeleza CAF imefanya uamuzi huo na una-
paswa kutekelezwa.

Manara alisema sababu ya CAF kuzuia 

mashabiki kuingia uwanjani kushuhudia 
mechi hiyo ni kutaka kuchukua tahadhari ki-
kamilifu dhidi mlipuko ugonjwa wa COVID 19.

“Katika mkutano mgumu katika maisha 
yangu ndani ya Simba ni huu, kuwaambia 
mashabiki wa klabu hii watusamehe kwa ua-
muzi uliofikiwa na CAF, kucheza bila mashabi-
ki, tunawaomba radhi mashabiki wetu, si 
matakwa ya Simba, bali ni maelekezo ya CAF 
na hatuna budi kukubaliana na hilo,” alisema 
Manara.

Hata hivyo kiongozi huyo alisema Simba 
inaendelea kufanya juhudi mbalimbali ku-
hakikisha mechi nyingine itakayofuata ku-
ruhusiwa mashabiki kuingia uwanjani.

Alisema baada ya kupokea taarifa hiyo, uon-
gozi unatengeneza taratibu za kuandaa eneo 
ambalo mashabiki wa Simba watakusanyika 
kwa pamoja kutoka sehemu mbalimbali ili 
kuangalia mechi hiyo na kusapoti timu wakati 
inacheza.

“Tunaomba mashabiki wetu watuombee 
dua, tushinde mechi ya Jumanne, ngumu sana 
kucheza bila ya mashabiki, wachezaji wata-

pambana kuhakikisha tunaibuka na ushindi 
katika mchezo huo, napenda kuwahakikisha 
kwamba Al Merreikh hatoki kwa Mkapa siku 
ya Jumanne,” alisema Manara.

Alitaja kauli mbiu ya mchezo huo ni ‘Silent 
Killer’, wakimaanisha Simba inauma kimya 
kimya na hivyo ndivyo watakavyofanya siku ya 
mechi hiyo.

Manara alisema msimu huu wamedhamiria 
kufanya ‘jambo lao’ na ni kupambana na 
hatimaye kutinga hatua ya robo fainali ya 
mashindano hayo kwa kuondoka na ushindi 
dhidi ya Waarabu hao wa Sudan.

“Tukishinda mechi hii basi kutinga robo fain-
ali itakuwa ni jambo rahisi kwetu, kwa sababu 
mechi ya mwisho tunahitaji pointi mmoja tu, 
hiyo tunaweza kutafuta katika mechi zetu mbili 
zitakazobakia dhidi ya AS Vita ya DR Congo tut-
akayocheza nyumbani au Al Ahly ya Misri huko 
kwao,” Manara alisema.

Msafara wa Al Merreikh uliwasili nchini jana 
mchana wakati waamuzi ambao wanatoka 
Afrika Kusini wanatarajiwa kutua jijini kesho 
Jumatatu.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Yanga: 
Tutawaliza 
mapema 
2020/21
Na Adam Fungamwango

TUTAKOMAA! Hayo ni maneno ku-
toka kwa Kaimu Kocha Mkuu wa Yanga, 
Juma Mwambusi, baada ya kukubali 
kuiongoza timu hiyo ambayo ni vinara 
katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu huu 2020/21.

Akizungumza na gazeti hili, Mwam-
busi alisema hakuna kazi nyepesi hivyo 
yuko tayari kuwaandaa wachezaji wake 
kupambana kwa ajili ya kusaka matokeo 
mazuri katika kila mchezo. 

Mwambusi, kocha wa zamani wa 
Mbeya City, alisema katika dunia ya sasa 
yenye ushindani, hakuna kazi nyepesi, 
hivyo kila mmoja anatakiwa kupambana 
kufikia malengo yanayotarajiwa na wa-
dau wanaomzunguka.

“Nina jukumu gumu na siku zote haku-
na kazi nyepesi. Hata ukiambiwa kulala 
tu, kama umeambiwa hiyo ndiyo kazi 
yako, itakuwa ngumu tu. Na mwalimu 
siku zote huwezi kusema una kazi ngu-
mu au useme eti huwezi, ni kupambana. 
Tutapambana, tutahakikisha tunafanya 
kila njia ili kufikia malengo,” Mwambusi 
alisema.

Kocha huyo aliongeza anawafahamu 
wachezaji waliopo Yanga, hivyo kazi 
yake ni kuendeleza pale alipopaacha 
kwa juhudi za pamoja, timu hiyo itabeba 
taji la ubingwa wa Ligi Kuu Bara ambalo 
ndio lengo kuu.

Aliongeza amewakuta wachezaji wana 
ari, lakini kikosi hakijakamilika kwa 
sababu baadhi yao wamekwenda kuzitu-
mikia timu zao za taifa na anatarajia wa-
takaporejea, nguvu itaongezeka kwenye 
timu hiyo.

Kuhusu madai ya kutofautiana na ali-
yekuwa Kocha Mkuu, Cedric Kaze, alise-
ma hakuwahi kuwa na ugomvi na kocha 
huyo au yoyote yule katika maisha yake 
ya kufundisha soka.

Mwambusi alisema aliamua kupumzi-
ka kwa ajili ya kupata matibabu kama 
alivyoshauriwa na daktari wake na si ku-
gombana na Kaze.

“Hakuna kitu kama hicho. Kila mtu 
anajua mimi niliondoka kwa ajili ya 
kwenda kupata matibabu. Tuliheshimu 
uamuzi wa madaktari, lakini kwa sasa 
wamesema naweza kuendelea, baada ya 
kwenda tena kufanya vipimo,” aliongeza 
kocha huyo.

Mashabiki Simba
wapigwa ‘Stop’

Aguero akanusha kujiunga na Barca habari  UK  22

Wachezaji wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), wakiwa kwenye mazoezi ya timu hiyo kwa ajili ya kujiandaa na mechi za kufuzu fainali 
za Afrika dhidi ya Equatorial Guinea na Libya. Kikosi hicho kiliondoka nchini jana mchana na kuelekea Kenya kucheza michezo 
miwili ya kirafiki na wenyeji wao. PICHA: MTANDAO
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