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: Na Beatrice Moses

Na Romana Mallya

RAIS mstaafu wa awamu ya nne,
Jakaya Kikwete, ametaja mambo
tisa ambayo Baba wa Taifa, Mwal-
imu Julius Nyerere, atakumbukwa
na viongozi wanapaswa kuyaiga
na kuyaishi.

Kikwete aliyataja mambo hayo
jana katika Kongamano la Kum-
bukizi ya Miaka 20 ya Kifo cha
Baba wa Taifa, lililofanyika katika
Chuo cha Kumbukumbu ya Mwal-

imu Nyerere, Kivukoni jijini Dar es
Salaam.

Kikwete alitaja jambo la kwanza
la kumkumbuka Nyerere kuwa ni
ukombozi wa nchi. Alisema Nyere-
re alisimama mstari wa mbele ku-
hakikisha ukombozi wa nchi una-
patikana kutoka kwa wakoloni.

“Kwa maono yake ya mbali
alipopewa uongozi wa TANU, kila
walivyokaa na kujadili maslahi,
walibaini siasa za kuwaletea watu
uhuru na kuamua kuundwa Tanu

na yeye kuwa Rais.

“Kwa vile, hawakuruhusiwa ku-
fanya kazi na siasa, akaamua kuch-
agua kuacha ualimu Pugu na ku-
piga siasa isiyokuwa na mshahara.
Kazi yake ikawa kuzunguka kudai
uhuru ambao hakuwa na uhakika
kama utapatikana na kama utapa-
tikana, utapatikana lini. Kwa moyo
wa upendo kwa wenzake alijitoa
kwa ajili ya maslahi ya wengi.

Alilitaja jambo lingine kuwa
ni utayari wa kujitoa. Katika hilo

alisema Nyerere aliacha kazi yenye
mshahara kwa matumaini kuwa
nchi ikipata uhuru Watanzania
wote watafanikiwa. Alisema Nyere-
re amewafundisha kuwa na moyo
wa tayari kujitolea kwa maslahi ya
wengi.

Kikwete alitaja jambo la tatu la
kukumbukwa ni Watanzania wam-
shukuru kwa karama alizopewa
kwa kuendesha harakati za kudai

INAENDELEA UK.8

Magari
yakipita
kwa shida
kwenye maji
ya mafuriko
katika eneo
la Gold Star,
kutokana

na mvua
zilizonyesha,
es Salaam
jana. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Jaji MKuu atoa angalizo ulipaji wa fedha uhujumu

Na Mwandishi Wetu

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof.
Ibrahimu Juma, amesema suala
la watuhumiwa kukiri na kulipa
fedha linapaswa kufanyika kwa
hiyari ili kukwepa watu kukimbilia
Mahakama Kuu au Rufani.

Aidha, amesema jambo hilo ni
zuri na siyo geni kufanyika Tanza-

nia bata, huku akitoa mfano kuwa
linatekelezwa Zanzibar, Kenya na
Marekani.

Jaji Mkuu aliyasema hayo jana
alipokutana na uongozi wa Taasisi
ya Vyombo vya Habari Kusini mwa
Afrika, tawi la Tanzania (Misa Tan),
kujadili maeneo ya ushirikiano
katika kuimarisha utoaji na upati-
kanaji wa taarifa kwa umma.

“Sheria ya kukiri makosa ina-
sisitiza hiyari, Mahakama zina-
takiwa kwamba makubaliano
yaliyofanyika ni hiyari, kwa kuwa
ikikosekana hiyari mapema ikifika
Mahakama Kuu au Rufani ni tati-
zo,” alisema.

Alisema wananchi wanapaswa
kuelimishwa uzuri wa jambo hilo,
na kwamba kamati ya kanuni ya

Jaji Mkuu ilipendekeza jambo hilo
tangu mwaka 2013 na walitengen-
eza nyaraka. “Ni jambo zuri sana
na muhimu, linasaidia kupunguza
msongamano magerezani, mson-
gamano wa upelelezi, inasaidia
wananchi kuwa wakweli... kama
umefanya kosa unakuwa mkweli,”

INAENDELEA UK.8

vingine vingi.

Fenicha zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi: Sofa set, Sofa Bed,Chest
drawer, Book Shelve, Meza za ofisi, Viti,File Cabnet, Vitanda, Magodoro,TV,
Washer, Dryer, Water Dispansor, A/c split units, Photocopy, Computer set na

Magari na Generator yataanza kuuzwa saa 5:00 asubuhi.

Idadi Aina Model Mwaka | Ushuru
1| Land Rover Discovery 4 S/Wagon | Diesel Engine 2012 | Haujalipwa
2 | Land Rover Free lander 2 S/ Wagon | Diesel & Petrol Engine 2012 | Haujalipwa
1| Mercedes Benz Saloon WDB Diesel Engine 2002 | Umelipwa
2 | Isuzu P/Up double cabin 4JB1 Diesel engine 2006/7 | Haujalipwa
1| Toyota Surf Station Wagon 1KZ Diesel Engine 1995 | Umelipwa
1| Generator 27 KVA Perkins Diesel Engine 2001 | Haujalipwa
3 | Air Conditioner (Central Gooling Unit) | Cooling - 19.08 KW. - | Haujalipwa

UBALOZI WA UINGEREZA NA CANADA DAR ES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa
Uingereza na Canada watauza kwa mnada wa hadhara Magari, Generator na
Funicha za nyumbani na za Ofisini tarehe 12 October, 2019 Jumamosi kuanzia
saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika Golden Resort Sinza, Lion Street.

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza, Lion Street kuanzia tarehe
10 mpaka 11 Octoberr, 2019,saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

MASHARTI YA MNADA.

1. Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa mweka hazina
(cashier). Na mnunuzi wa Gari au Generator atatakiwa kulipa 25% pale pale
na salio lilipwe ndani ya siku 4 za kazi ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari
au Generator litauzwa kwa mshindi mwingine aliyefata

haitarudishwa.

a s~ wnN

pamoja na kodi

6 Kila mtu atatakiwa kuwa na bid namba itakayo patikana getini.

Kwa maelezo zaidi waone:
UNIVERSAL AUCTION CENTRE
PLOT NO: 5 “E” LION STREET SINZA
CELL NO: 0754 284 926, 0757 284 926

E-mail: universalauction@hotmail.com DAR ES SALAAM

Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB bank yanakubalika.

Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote

na dhamana

115451602

VIGOGO watatu wa

i serikali na Jeshi la Polisi,
: wamejikuta katika wakati
: mgumu baada ya Rais

¢ John Magufuli kuwaam-
: uru kumlipa Sh. milioni 15
! mjane, Felister Mkomo,

¢ aliyelalamika kuibiwa

i ng'ombe 25.

Viongozi ambao ni

¢ Kamanda wa Polisi wa

: Mkoa wa Rukwa, Mkuu wa
: Wilaya ya Nkasi na Mkuu

¢ wa Polisi Wilaya ya Nkasi,
: wamepewa siku tano kum-
: lipa mama huyo.

Hayo valijitokeza kwe-

: nye mkutano wa had-
¢ hara na wananchi
: uwanja wa Sabasaba,

: Nkasi wilayani Rukwa.

katika

Rais Magufuli aliwataka

: wafugaji waache kuibiana
: mifugo, huku akisisitiza

¢ vikundi vya ulinzi wa

: mifugo viimarishwe, pia

¢ aliwahoji wananchi iwapo
¢ kuna wezi wa mifugo

* wanaowajua ambao wa-

¢ likamatwa na kuachiwa na
: polisi.

Miongoni mwa wananchi

: waliojitokeza kuwataja

¢ wezi wa mifugo ni Mkomo,
i ambaye alimweleza Rais

¢ kuwa aliibiwa ng'ombe

¢ 25, na kuwa walimkamata
: mwizi na kumfikisha

¢ polisi. Alisema licha ya

¢ kushikiliwa na polisi siku

: mbili, mtuhumiwa aliach-

¢ iwa kwa dhamana, huku

: polisi wakidai kwamba

: amekubali atalipa Sh.

¢ 500,000 kwa kila ng'ombe,
¢ hivyo alitakiwa kumlipa

¢ Sh. milioni 12.5 kwa kuwa
: ng'ombe wawili kati ya 25
¢ walipatikana.

“Tumeenda kwa Mkuu

¢ wa Wilaya kama mara

: mbili hatukusaidiwa,

¢ tuliende usalama hatuku-
: saidiwa, tulienda Takuku-
* ru hatukusaidiwa, tukaen-
¢ da mkoani kwa mkuu wa
: polisi akawaita,” alisema

: mama huyo.

Rais Magufuli alimwita

: Mkuu wa Wilaya, Said

: Mtanda na kumhoji, hivyo
: alijieleza kuwa anam-

* fahamu mama huyo na

: amelishughulikia jambo

i lake kwa kuzungumza na

¢ Mkuu wa Polisi wa Wilaya.

Myanda alisema al-

: imwagiza kuhakikisha

: mdhamini wa mtuhumiwa
: wa wizi anakamatwa na

: kufikishwa mahakamani,
¢ baada ya mtuhumiwa

¢ kutoroka.
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Vigogo wengine waachiwa msamaha wa Rais

Na Beatrice Shayo

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu imemhukumu Mkurugenzi
wa Kampuni ya Aste Insurance
Brokers, Astery Ndege kulipa fidia
ya Sh. 293,446,400.23, hasara aliyo-
sababisha kwa Mamlaka ya Vitam-
bulisho vya Taifa (Nida) baada ya
kukiri makosa yake.

Uamuzi huo ulitolewa jana ka-
tika mahakama hiyo, baada ya
Ndege kukiri makosa yake ya ku-
sababisha hasara ya zaidi ya Sh.
bilioni 1.1.

Mshtakiwa huyo aliandika ba-
rua ya kuomba msamaha kwa
Mkurugenzi wa Mkurugenzi wa
Mashtaka Nchini (DPP) na kuingia
makubaliano.

Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Salum Ally, alisema mshtakiwa ata-
takiwa kulipa faini ya Sh. milioni
nne kwa mashtaka mawili yanay-
omkabili ikiwamo ya kuongoza
genge la uhalifu na kusababisha
hasara hiyo.

Alisema kuwa amezingatia kiten-
do cha mshtakiwa kukiri kosa lake
na sheria inayoelekeza mshtakiwa
kulipa faini.

Awali, Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Ladislaus Komanya, aliwas-
omea washtakiwa wote mashtaka

Mnamo tarehe 14 Juni, 2018, Waziri wa Fedha na Mipango
alitangaza msamaha maalum wa riba na adhabu kwa Walipakodi
wenye malimbikizo ya madeni, na wale ambao wako tayari
kuweka wazi madeni ya nyuma kwa hiari yao wenyewe na kulipa
kodi ya msingi kwa utaratibu ulioanishwa katika (Amri Na. 282A

50 badala ya mashtaka 100 yali-
yokuwa yakiwakabili awali.

Washtakiwa wengine katika kesi
hiyo ni Meneja Biashara wa Nida,
Avelin Momburi na Ofisa Usa-
firishaji, George Ntalima, Mkuru-
genzi wa Sheria, Sabina Raymond
na Xavery Kayombo.

Komanya alidai washtakiwa wa-
nakabiliwa na mashtaka 50, yaki-
wamo ya kutumia nyaraka kum-
danganya mwajiri, kughushi, kutoa
nyaraka za uongo, kutakatisha
fedha na kusababisha hasara ya Sh
1,175,785,600.93 kwa NiDA.

Washtakiwa wote  walikana
mashtaka isipokuwa mshtakiwa
Ndege alikiri mashtaka ya kujihusi-
sha na genge la uhalifu na kusaba-
bisha hasara ya zaidi ya Sh. bilioni
moja.

Pia Mkurugenzi Mkuu wa Benki
M Tanzania, Sanjeev Kumar (63),
ameachiwa huru baada ya kutaki-
wa kulipa fidia ya zaidi ya Sh bilioni
6.03 kutokana na kukiri makosa
yake na jana, alilipa Dola za Kima-
rekani 300,000 sawa na Sh. milioni
690.

Mahakama imemtaka Kumar
kulipa fidia hiyo ndani ya miezi 24
na endapo atakiuka makubaliano
hayo Mkurugenzi wa Mashtaka
nchini (DPP) atamchukulia hatua.

Dar es Salaam katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu.

Uamuzi huo umekuja baada ya
upande wa mashtaka kumfutia
mashtaka ya uhujumu uchumi na
kumsomea mashtaka mawili ya
kuisababishia serikali hasara.

Baada ya kusomewa mashtaka
yake, mshtakiwa alikiri kufanya
makosa hayo.

Akisomewa hukumu yake na
Hakimu Mkazi Mkuu Huruma
Shaidi, alisema katika mashtaka
hayo mawili mshtakiwa atatakiwa
kulipa faini ya Sh. milioni moja kwa
kila kosa.

Alisema mshtakiwa atatakiwa
kulipa fidia ya Sh. 6, 039,103,579
na atailipa kwa miezi 24, kwa kila
mwezi kulipa kiasi cha Sh. milioni
222.8.

Hakimu Shaidi alisema hati ya
kusafiria ya mshtakiwa huyo itaba-
ki katika Ofisi za DPP na safari zake
zote zitafuatiliwa na ofisi hiyo.

Kabla ya kusomwa kwa hukumu
hiyo, Wakili wa Serikali, Jaquline
Nyantori, alidai kuwa hawana reko-
di ya makosa ya nyuma ya mshtak-
iwa hivyo, aliomba mahakama itoe
adhabu kulingana na makubaliano
ili iwe  fundisho kwake na wen-

gine.

Wakili Nyantori alidai kuwa
wameingia  makubaliano  na
mshtakiwa huyo baada ya kukiri
kosa la kuisababishia serikali
hasara wameamua kuondoa mash-
taka ya kughushi, kutakatisha
fedha, kujipatia fedha kwa njia ya
udanganyifu na kuwasilisha nyara-
ka za uongo.

Baada ya kusoma makubaliano
hayo, Hakimu Shaidi alimuapisha
mshtakiwa na kumuuliza kama
alisaini kwa hiari yake na kudai ali-
fanya hivyo kwa hiari yake.

Akisoma mashtaka mapya, Wak-
ili Nyantoru alidai katika shtaka la
kwanza, Januari 20, 2016 mshtaki-
wa huyo akiwa Mkurugenzi Mkuu
wa Benki M Tanzania kwa vitendo
vyake alivyovifanya aliisababishia
serikali kupata hasara ya Sh.
6,039,103,579.

Alidai katika shtaka la pili,
mshtakiwa huyo anadaiwa Janu-
ari 20, 2016 akiwa katika Jiji la
Dar es Salaam kwa njia ya ulaghai
ndani ya Benki M Tanzania akijua
ni udanganyifu alijipatia Dola za
Marekani 287,000.

Katika hatua nyingine, mfanya-
biashara David Mudi na wenzake
wanne, wamehukumiwa kulipa
fidia ya Sh. milioni 40 katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu

TAARIFA KWA UMMA

ya Msamaha wa Riba na Adhabu), 2018.

Mpango maalum wa msamaha wa riba na adhabu ni fursa
maalumu ya muda mfupi iliyotolewa. Utaratibu huu ulianza 01
Julai, 2018 hadi Juni 30, 2019 na ilihusisha malimbikizo ya madeni

ya kodi yaliyokuwepo.

Hata hivyo, Serikali

kupitia Sheria ya Usimamizi
(Msamaha wa Riba na Adhabu), (Nyongeza ya muda wa
kulipa)2019 , iliongeza muda wa malipo ya kodi ya msingi kufikia

tarehe 31 Disemba 2019 kwa walipakodi ambao;

a) waliomba msamaha wa riba na adhabu za kodi

Kamishna Mkuu;

b) waliopatiwa msamaha wa riba na adhabu za kodj;

wa Kodi

kwa

baada ya kupatikana na hatia ka-
tika kesi ya uhujumu uchumi kwa
kujihusisha na nyara za serikali bila
kibali.

Washtakiwa wengine katika kesi
hiyo ni Mohamed Salum Moham-
ed, Mustapha Bakari, Salum Wakili
na Shabani Haji.

Washtakiwa hao walipewa ad-
habu hiyo jana katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu mbele ya
Hakimu Mkazi Janet Mtega.

Washtakiwa hao walipewa ad-
habu ya kifungo cha nje kwa sharti
na kutofanya kosa hilo tena na wa-
shirikiane na serikali kutoa taarifa
za watu wengine wanaojihusisha
na makosa kama hayo.

Hakimu aliwaeleza washtak-
iwa hao kuwa, watalipa fidia
hiyo ya Sh. milioni 40 kwa uta-
ratibu uliooneshwa katika hati ya
makubaliano.

Washtakiwa hao ni miongoni
mwa waliomwandikia barua Mku-
rugenzi wa Mashtaka (DPP) kukiri
na kuomba msamaha.

Washtakiwa hao wanadaiwa kati
ya Novemba mosi hadi 16 mwaka
2015, Zanzibar na Dar es Salaam,
walijihusisha na usafirishaji wa
kobe 201 wenye thamani ya zaidi
ya Sh. milioni 30 bila kibali kutoka
kwa Mkurugenzi wa wanyamapori.

e) mpaka kufikia tarehe 30 Juni, 2019 walishindwa kulipa kiasi
cha kodi ya msingi kilichokubaliwa kwa ukamilifu.

Hivyo, wastahiki wote wa msamaha waliopatiwa msamaha wa riba
na adhabu za kodi mnakumbushwa kulipa kodi ya msingi kama
ilivyoainishwa kwenye mikataba ya makubaliano wa malipo kabla
au kufikia tarehe 31 Disemba, 2019 na kwamba hakuna nyongeza
zaidi ya muda itakayotolewa.

Izingatiwe kwamba, pindi mstahiki wa msamaha aliyepatiwa
msamaha wa riba na adhabu za kodi kupitia Sheria ya Usimamizi
wa Kodi (Msamaha wa Riba na Adhabu), 2018 atashindwa
kutekeleza sehemu ya masharti ya mkataba wa makubaliano wa
malipo, Kamishna Mkuu atabatilisha mkataba wa makubaliano wa
malipo na kudai kiasi cha kodi kilichosalia kama vile hakukuwa na
msamaha alioutoa. Aidha, hatua za ukusanyaji zitachukuliwa
kuanzia tarehe 2/1/2020 bila taarifa nyingine.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

c) waliingia makubaliano na Kamishna Mkuu ya kusamehewa
riba na adhabu za kodi kama ilivyoanishwa katika Amri Na.
282A ya Msamaha wa Riba na Adhabu), 2018;

d) walianza kulipa kodi ya msingi kwa mkupuo au kwa awamu; na

Dr. Edwin P. Mhede Ph.D
KAMISHNA MKUU

215445702
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Mahakama yawaweka kando wazee washauri

Na Mwandishi Wetu

JAJI Kiongozi wa Mahakama
Kuu ya Tanzania, Dk. Eliezer
Feleshi, amesema Mahakama
inakusudia kupunguza kuwa-
tumia wazee washauri wa Ma-
hakama katika kuamua mashau-
ri mahakamani.

Badala yake amesema itabaki
ikiwatumia katika mashauri am-
bayo yataonekana yana ulazima
wa kuwatumia wazee hao.

Akizungumza wilayani Bunda
mkoani Mara katika ziara ya
kikazi kukagua shughuli za Ma-
hakama, Jaji Kiongozi alisema
wazee hao watatumiwa na
Mahakama kwenye mashauri
ambayo yatakuwa na ulazima
wa kuwatumia, lakini yale am-
bayo siyo lazima, wazee hao
wataacha kutumiwa.

Jaji Kiongozi alisema baadhi
ya wazee washauri wa Mahaka-
ma hujishirikisha na vitendo vya
rushwa na wakati mwingine hu-
watisha Mahakimu wanapoku-
wa wakitekeleza wajibu wao.

Alisema matumizi ya wazee
washauri wa Mahakama wakati
mwingine husababisha mashau-
ri kuchelewa kumalizika kuto-
kana na kuchelewa kwao kufika
mahakamani na kusababisha
mashauri kutokusikilizwa kwa
wakati.

Akizungumza kuhusu
rushwa, Jaji Feleshi alisema Ma-
hakama kama taasisi haijishirik-
ishi na vitendo vya rushwa
bali vitendo hivyo hufanywa
na baadhi ya watumishi wasio
waaminifu ndani ya Mahakama.

“Tuachane na maneno me-
pesi mepesi kuhusu rushwa

kwa kuwa taarifa zipo, pelekeni
Takukuru, hakuna anayemlinda
mtu,” alisema Jaji Kiongozi.

Alisema Mahakama itashiriki-
ana na Serikali katika kupam-
banana na rushwa, hivvo aliwa-
taka wananchi wenye taarifa juu
ya vitendo hivyo kuwasilisha
Takukuru.

Akizungumza na watumishi
wa Mahakama ya Wilaya ya
Bunda, Jaji Kiongozi aliwataka
kufanya kazi kwa bidii, uadilifu
na kubeba matarajio ya taasisi
kwa kutoa huduma bora kwa
wananchi.

Aliwataka Mahakimu ku-
malizika mashauri kwa wakati
pamoja na kutoa nakala za hu-
kumu na mienendo ya mashauri
katika muda uliopangwa.

Kwa mujibu wa utaratibu,
nakala za hukumu ni siku 21

tangu kumalizika kwa shauri na
mienendo ya shauri hutolewa
ndani ya siku 30.

Aidha, aliwataka watumishi
hao kujenga tabia ya kutafuta
na kufahamu taarifa mbalim-
bali za Mahakama kupitia Tovuti
pamoja na Blog ya Mahakama
ya Tanzania.

Mkuu wa Wilaya ya Bunda,
Lydia Bupilipili, aliwashauri
watumishi hao kujenga mazin-
gira yatakayowafanya wananchi
kuendelea kuiamini Mahakama
ya Tanzania kwa kutoa huduma
bora kwa wananchi.

Jaji Kiongozi ameanza ziara ya
kikazi ya siku tano Mahakama
Kuu ya Tanzania Kanda ya Mu-
soma ambapo atakagua shu-
ghuli mbalimbali za Mahakama
wilaya za Bunda, Serengeti, Ta-
rime na Musoma.

Kimario (kulia), akimsaidia mkazi wa mtaa huo, Rozalia Garawa, kuweka saini kwa kutumia dole gumba, wakati wa siku ya
kwanza ya zoezi la uandikishaji lililoanza jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mizigo bandarini Dar yaongezeka kwa 6.0%

Na Salome Kitomari

SHEHENA ya mizigo katika
Bandari ya Dar es Salaam im-
eongezeka kutoka tani za uzito
16,197,818 mwaka 2017/18 hadi
17,166,079 mwaka huu, ikiwa ni
ongezeko la asilimia 6.0.

Akizungumza na wahariri wa
vyombo mbalimbali vya habari
mwishoni mwa wiki jijini Dar
es Salaam, Mkurugenzi Mkuu
wa Mamlaka ya Usimamizi wa
Bandari (TPA), Deusdedit Ka-
koko, alisema ongezeko hilo ni
la tani 968,261 ikiwa ni kiwango
cha juu kuwahi kufikiwa kati ya
mwaka na mwaka katika historia
ya mamlaka hiyo.

Alisema shehena ya Kkichele
ambayo ni nafaka na bidhaa
nyingine za aina hiyo ilipungua
kwa wastani wa asilimia 2.7 kwa
mwaka na kwa mwaka 2018/19
ilikuwa tani za uzito 2,191,697
ikilinganishwa na tani 1,896,748
za mwaka 2017/18.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
huyo, shehena ya kawaida kwa
miaka mitano kuanzia 2014/16
hadi 2018/19 kulikuwa na
ongezeko la shehena inayopa-
kuliwa kutoka nje kwa asilimia
20.

Alisema kwa kipindi cha mwa-
ka 2018/19 shehena ya kawaida
iliyopakuliwa ilikuwa tani za
uzito 5,681,419 ikilinganishwa

na tani 5,224,330 za mwaka
2018/18 sawa na ongezeko la tani
457,088.

Alisema shehena ya kawaida
ilikuwa ni tani 2717723 zikil-
inganishwa na tani za uzito
2,720,554 za mwaka 2017/18
sawa na upungufu wa tani za
uzito 2,831

Kakoko alisema shehena ya
mafuta iliyohudumiwa kwa kip-
indi cha miaka mitano ilikuwa
ikiongezeka kwa wastani wa asil-
imia 5.4 kwa mwaka.

Pia, shehena iliyohudumiwa
kwa mwaka 2018/19 ilikuwa tani
milioni 6.052 ikiwa ni ongezeko
la tani 48,634 sawa na asilimia
0.8 ikilinganishwa na tani milio-

ni 6.003 zilizohudumiwa mwaka
2017/18.

Kadhalika shehena ya makon-
tena iliongezeka kwa asilimia 2.4
kwa mwaka, ikiwa ni ongezeko la
asilimia 8.0.

Kakoko alisema kwa kipindi
cha miaka mitano mapato na
matumizi yaliongezeka kwa
wastani wa asilimia 76 kwa
mwaka, kiasi cha kupata ziada ya
Sh. milioni 464.4, ikiwa ni pamo-
ja na kuongeza kiasi cha fedha
kinachopelekwa serikalini.

Alisema michango katika mfu-
ko mkuu wa serikali iliongezeka
kutoka Sh. bilioni 124.24 mwaka
2017/18 hadi Sh. bilioni 141.6
mwaka 2018/19.

]
TRA yahimiza

ushirikiano mipakani

© Na Mwandishi Wetu, MBEYA

KAMISHNA Mkuu wa Mamlaka ya Ma-

: pato Tanzania (TRA) Dk. Edwin Mhede,
. amezitaka taasisi zinazofanyakazi mipa-
¢ kani kushirikiana ili kurahisisha biashara
: kwenye mipaka hiyo na kuongeza ma-
: pato ya kodi. Dk. Mhede aliyasema hayo
¢ alipokuwa akizungumza na watumishi
: wa TRA wa vituo vya Forodha vya Ka-
* sumulu na Ipyana, vilivyopo Wilaya ya
: Kyela mkoani Mbeya katika mpaka wa
: Tanzania na Malawi.

Alisema taasisi za serikali zinazofan-

¢ yakazi mipakani zinategemeana hivyo
: ni vema watumishi hao wakawa na ma-
¢ wasiliano ya karibu ili kurahisisha utend-
¢ aji kazi, ufanisi mpakani na biashara kati
¢ ya Tanzania na nchi zingine zilizopo ka-
: tika Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa
: Afrika (SADC).

“Ni vema mkawa na vikao hata vya

: kunywa chai pamoja ili kuimarisha uhu-
: siano na mawasiliano na wenzenu wa
taasisi zingine zilizopo hapa mpakani ili
¢ kurahisisha utendaji kazi na kuongeza tija
. katika kazi zenu,” alisisitiza Dk. Mhede.
¢ Pia, aliwataka watumishi wa taasisi hizo
¢ kutambua kuwa wamepewa dhamana
¢ ya kusimamia shughuli za serikali katika
: mpaka wa Kasumulu na mipaka mingine
. hivyo ni wajibu wa kila mtumishi kufan-
¢ yakazi kwa bidii ili kutimiza malengo ya
¢ serikali ya kurahisisha ufanyaji wa bi-
. ashara mipakani.

“Ningependa kila mtumishi atambue

: umuhimu wake kwa taifa hili na dha-
: mana aliyopewa kwa maslahi ya Watan-
: zania wengi,” alisisitiza. Taasisi zinazo-
¢ fanya kazi katika mpaka wa Kasumulu
: ni pamoja na Idara ya Uhamiaji, Shirika
¢ la Viwango (TBS), Wakala wa Dawa na
¢ Vifaa Tiba (TMDA), Tume ya Nguvu za
* Atomic (TaEC), Jeshi la Polisi, Idara Afya,
: Kilimo, Uvivu, Mifugo, Wakala wa Hudu-
ma za Misitu (TFS) na Wakala wa Vipimo
© (WMA).

Kituo cha Forodha na Ushuru wa Bid-

: haa Kasumulo kiunahudumia mizigo na
abiria kutoka nchi za Malawi, Afrika Kusi-
! ni, Zambia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya
: Kongo (DRC) na nchi zingine kusini mwa
: Afrika. Takwimu zinaonyesha kuwa ka-
¢ tika kipindi cha Julai 2016 hadi Septemba
¢ 2019 jumla ya tani 243,145 zenye thamani
: ya Sh. bilioni 567 zimesafirishwa kwenda
: nchi mbalimbali za SADC kupitia mpaka
: wa Kasumulu na jumla ya tani 145,937
¢ zenye thamani ya Sh. bilioni 233 ziliingia
. nchini na jumla ya Sh. bilioni 474 zili-
: kusanywa kama kodi katika mpaka huo
: pekee. Kamishna Mkuu wa TRA, ame-
: wapongeza watumishi wa TRA kwa ku-
. fanyakazi kwa bidii na kufanikiwa kuku-
¢ sanya jumla ya Sh. trilioni 1.767 katika
kipindi cha mwezi Septemba 2019 pekee.
: Makusanyo ambayo hayajawahi kufikiwa
. tangu kuanzishwa kwa TRA.

“Nia ya serikali ni kujitegemea kwa

: kukusanya mapato ya ndani, hivyo sasa
. ni lazima tufanye kazi kwa bidii tuku-
1 sanye zaidi ya hiyo trilioni 1.7 ili tuvuke
¢ lengo la makusanyo na kuiwezesha seri-
: kali kutekeleza miradi mbalimbali ya
¢ maendeleo,” alisisitiza.

Vile vile, aliwataka watumishi wote wa

* TRA kufanyakazi kwa kufuata maadili ya
: utumishi wa umma ikiwamo kujiepu-
¢ sha na vitendo vya kuomba na kupokea
¢ rushwa kwa sababu kwa kufanya hivyo
* watakuwa wamekiuka dhamana kubwa
: waliyopewa ya kukusanya mapato ya
¢ serikali yanayowezesha utekelezaji wa
: miradi mbalimbali ya kimaendeleo.
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DC agoma kufungua semina za posho

Na Neema Sawaka, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kahama,
Annamringi Macha, amekataa
kufungua au kufunga semina yoy-
ote itakayofanyika wilayani hapa
yenye lengo la kulipana posho kwa
washiriki wake.

Macha alisema hayo juzi wakati
akifunga semina ya watoa huduma
36 kutoka katika idara ya afya ya
Halmashauri ya Ushetu yeye lengo
la kutoa elimu juu ya mfumo wa
ukusanyaji taarifa za utoaji hu-
duma za afya na udhibiti wa ma-
pato kwa njia ya elekroniki (GOT-
HOMIS).

Alisema kuna baadhi ya wa-

Tamwa yampongeza
JPM kukemea
mimba wanafunzi

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Wanahabari
Wanawake Tanzania (Tam-
wa), kKimempongeza Rais
John Magufuli, kwa ku-
zungumzia kwa uwazi na
kukemea hadharani suala
|a ongezeko la mimba kwa
wanafunzi mkoani Rukwa.

Taarifa iliyotolewa kwa
vyombo vya habari na
Mkurugenzi Mtendaji wa
chama hicho, Rose Ru-
ben, ilisema chama hicho
miongoni mwa malengo
yake ni kupunguza mimba
za utotoni na unyanyasaji
wa Kijinsia.

Alisema mimba za uto-
toni zinaitia hasara serikali
inayotoa kiasi kikubwa cha
fedha kwa ajili ya elimu
bure, shule za msingi na
sekondari, na kwamba
mimba hizo ndicho chanzo
cha vifo vya uzazi na
maradhi ikiwamo Ukimwi.

Kwa mujibu wa Reuben,
taarifa za hivi karibuni
zinaonyesha kuwa baadhi
ya wanaohusika kuwapa
mimba wanafunzi ni wal-
imu, polisi na madereva
bodaboda wasiofuata
maadili.

“Wakati makundi hayo
yanaaminiwa katika
kuwapa ulinzi wanafunzi.
Kama Rais Magufuli
alivyosisitiza, Tamwa ina-
wasihi wazazi na walezi
wawafundishe watoto kue-
puka vitendo vya ngono
na tunaziomba taasisi za
dini kuwaelimisha watoto
wa kike kujiepusha na
vitendo hivyo,” alisema.

Aliwaomba viongozi
wa dini watoe mawaidha
yva kuwakanya wanaume
wanaolaghai wanafunzi.

Rais Magufuli ambaye
alikuwa ziarani mkoani
Rukwa alisema kwa
takwimu alizopata kuli-
kuwa na wanafunzi 229
waliopata mimba mkoani
humo mwaka jana pekee.

tumishi wamekuwa wakiendesha
mafunzo mbalimbali kwa lengo
moja la kuhalalisha matumizi ya
fedha na kujilipa posho jambo am-
balo kwa serikali ya awamu ya tano
halikubaliki.

“Kama kutakuwa na mafunzo ya
namna hiyo yenye lengo la kujipa
posho siwezi kuja kabisa na wala
mtu asihangaike kunitafuta kwani
siwezi kupoteza muda wangu,”

alisema.

Mkuu huyo wa wilaya alisema
ameamua kushiriki katika semina
hiyo baada ya kujiridhisha kuwa
malengo yake yalikuwa kutoa
elimu ya kielekroniki kwa watumi-
shi wa idara ya afya ambayo ni
muhimu katika maisha ya kila siku
ya binadamu.

Aliwataka ~ wanasemina hao
ambao ni watoa huduma katika

vituo vya afya na zahanati, kutam-
bua kuwa wagonjwa wengi katika
zahanati na kupona huku akisisiza
kuwa hospitali za wilaya au zile
mkoa ni za rufani tu.

Macha alisema kuwa hospitali
za rufani hupokea wagonjwa wali-
oshindikana ambao hutoka katika
zahanati au vituo vya afya ambavyo
kwa kiasi kikubwa viko maeneo ya

kubwa la wananchi wanaohitaji hu-
duma za afya kwa hali ya juu.

Mganga Mkuu wa Halmashauri
ya Ushetu, Dk. Nicodemus Senguo,
alisema mafunzo hayo ya kutumia
kompyuta kwa watumishi wa afya
katika zahanati 22 na vituo vya afya
vitatuy, yatasaidia kuongeza mapato
ya halmashauri na kudhibiti mian-
ya ya upotevu wa fedha.

MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

TMDA

TanFania Medicines & Medical Devicas Autnority

TAARIFA KWA UMMA

Oktoba 08,2019

MATANGAZO YA DAWA KATIKA
MITANDAO YA KIiJAMII

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) ni Wakala wa Serikali chini ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Woazee na Watoto yenye jukumu la kudhibiti ubora, usalama na ufanisi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi.

TMDA inapenda kuutangazia umma kuwa kumekuwepo na utangazaji au uwekaji wa taarifa za dawa kwenye
mitandao ya kijamii bila ya kuwa na kibali maalum kutoka Mamlaka. Mitandao hiyo ni kama Whatsapp, Blogs,
Facebook, Twitter, Youtube, Instagram, LinkedIn, MySpace, Pinterest na kadhalika.

Matangazo hayo ni kinyume na Kanuni za Udhibiti wa Matangazo ya Dawa na Dawa za Mitishamba za 2010 (Tanzania
Food, Drugs and Cosmetics (Control of Drugs and Herbal Drugs Promotions) Regulations, 2010).

Aidha, dawa zinazotolewa kwa cheti cha daktari (Prescription Only Medicines) haziruhusiwi kutangazwa kwenye
vyombo vya habari ikiwemo mitandao ya kijamii. Matangazo ya dawa ni lazima yapewe kibali cha kutangazwa kutoka
TMDA.

Kwa taarifa hii, TMDA inawaelekeza waingizaji, wauzaji, wasambazaji wote wa dawa na umma kwa ujumla, kuacha
kuweka matangazo yoyote ya dawa zinazotolewa kwa cheti cha daktari kwenye mitandao hiyo na kuhakikisha kuwa
matangazo ya dawa yanayotolewa yanakuwa na taarifa za matumizi sahihi ya dawa na yameidhinishwa na Mamlaka
kutumika kutangaza dawa husika.

TMDA inatoa rai kwa wananchi wote kuendelea kutoa taarifa ikiwa watabaini kampuni, kikundi, mitandao au mtu
yeyote anayejihusisha na utangazaji wa dawa zinazotolewa kwa cheti cha daktari kwenye mitandao ya kijamii hapa
nchini.

Aidha, hatua stahiki zitachukuliwa kwa wale watakaoendelea kutangaza dawa zinazotolewa kwa cheti cha daktari
kwenye mitandao ya kijamii hapa nchini.

TMDA itaendelea kufanya udhibiti wa ubora, usalama na ufanisi wa Dawa na Vifaa Tiba. Jukumu la kulinda afya ya
wananchi ni letu sote hivyo wadau wote tushirikiane katika kutekeleza maagizo haya kwa mujibu wa kanuni.

Imetolewa na:

Kaimu Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA),
Mtaa wa Mwanza, Kitalu T, Kiwanja Na.6

S.L.P 1253, Dodoma Au
S.L.P 77150, Dar es Salaam
Simu: +255 22 2452108/2450512/2450751
Simu bila Malipo: 08001 10084

215452102
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Tumsifie Rais kwa kuwatunza wasichana

ASANTE Rais John Magufuli, kwa kumtetea binti wa Tanzania
ambaye amesikia ukiwakanya wanaowapa mimba wanafunzi
na wazazi na walezi wanaowaoza watoto kuacha uovu huo.

Angalizo la Rais alilolitoa jana mkoani Rukwa na Katavi lin-
aungwa mkono na kila mmoja na hasa watetezi wa haki za
wanawake na watoto. Wakati Rais anawaonya wanaochezea
hatima ya watoto, anazungumezia zaidi suala la elimu.

Anakumbusha kuwa serikali inagharamia elimu kila mwezi
kwa kutoa mabilioni ya ruzuku na haitakubali fedha zinazok-
wenda shuleni zisiwanufaisha wasichana.

Anasisitiza elimu kwanza, kwa vile anafahamu kuwa elimu
ni moja ya eneo nyeti na muhimu katika kuwawezesha wa-
nawake kumudu maisha yao na za familia zao. Ndiyo maana
anawaonya wanaowadhulumu wasichana na mabinti kuwa
taifa haliwezi kuvumilia. Rais anasema kila mwezi yanatolewa
mabilioni kusomesha watoto wake wa kike na wa kiume na
kuachana na mienendo inayodunisha jamii. Anawakumbusha
kuwa watoto wadogo 229 wamepata mimba katika mkoa huo,
lakini hajasikia wanaume 229 wakiwa wamefungwa jela.

Anaonya kuwa haya si mambo ya kuvumiliwa tena kwa
sababu sheria zipo, vyombo vya dola na viongozi wapo na wa-
natakiwa kuchukua hatua. Tunaungana na Rais kwa kueleza
kuwa si wakati wa kuvumilia anguko hilo la mabinti wawe
shuleni au mitaani. Kama taifa hatuwezi kuisahau mikutano
mikubwa ya dunia iliyozungumzia masuala ya ustawi wa wa-
nawake ya Cairo -Misri na Beijing nchini China.

Mkutano wa Beijing ni muhimu kwa taifa hili kwa vile ulisi-
mamiwa na Balozi Getrude Mongela na ajenda zilizozungum-
zwa humo nyingi ni mchango wake ambao kama taifa tunatak-
iwa kuuenzi kwa kuwasomesha na kuwaendeleza wanawake.

Kama Rais alivyosema hiyo ni aibu na kuwataka, wabunge,
madiwani, viongozi wa dini, mashehe na machifu walisimamie
linaleta doa kwenye mikoa yao.

Angalizo hili la Rais ni muhimu kwani elimu pekee ndiyo
itakayowahakikishia wanawake maisha bora kwani bila, elimu
hakuna maendeleo na ukandamizaji wa watoto na jamii hau-
takoma. Kwa Tanzania suala la wanawake na mabinti kuwa
nyuma kimaendeleo halina ubishi. Ndiyo maana Rais anasema
wasichana wawe kama nyara za serikali kila mmoja awalinda.

Ikumbukwe kuwa kwenye elimu ndiko ambako wanawake
na mabinti wako nyuma zaidi. Mathalani, tunapozungumzia
idadi ya watoto ambao walitakiwa kuwa shuleni lakini ha-
wapo, wengi watakuwa wasichana.

Tukitaja takwimu za watoto walionyanyaswa, wengi ni wa
kike, kadhalika kila jambo litawataja wanawake kuwa ndiyo
wanaoumia zaidi. Kwa hiyo tuungane na Rais kuwalinda na
kuwapa wasichana elimu kwani ndiyo dawa pekee ya kuondoa
umaskini wa taifa letu. Kuwasomesha ni kuwahakikishia uw-
ezo mkubwa na nguvu za kutosha zitakazowawezesha kufanya
maamuzi sahihi kwa ajili ya maisha yao na ya nchi yao.

Ikumbukwe kuwa nilazima wanawake kama raia wa taifa hili
wawe na afya bora na hiyo iwe sababu nyingine ya kuwawez-
esha kusoma na kupata elimu bora. Faida nyingine muhimu
kwa taifa inayotokana na elimu ya wanawake ni kuwa na ujuzi,
kupata taarifa mbalimbali (information) na kujiamini kwa kila
wanalofanya. Iwe afya ya uzazi, malezi bora na uwekezaji huko
ndiko utakakowezesha kuwa na familia na wazazi bora, wa-
fanyakazi mahiri na makini na raia wema.

Tukumbuke kuwa mwanamke aliyeelimika si rahisi kujiin-
giza katika mambo yasiyo na maadili yanayoangamiza maisha.

Mathalani kuuza mihadarati na kufanikisha matumizi ya
dawa hizo miongoni mwa vijana.

Tunaamini kuwa wanawake wasomi na walioelimika ni wa-
tendaji na wachapakazi mahiri ofisini na nyumbani.

Hivyo tuungane na Rais kuwalinda na kuwatetea wasichana
mitaani na shuleni.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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MSIMU wa kilimo katika baa-
dhi ya maeneo nchini am-
bayo hupata mvua za masika
kati ya mwezi Oktoba hadi
Machi, tayari umeshaanza na
wakulima katika hekaheka
mbalimbali za uzalishaji ka-
tika mashamba yao.

Na kama takwimu kutoka
vyanzo mbalimbali zina-
vyobainisha, kilimo ni shu-
ghuli kuu ya kiuchumi kwa
takribani asilimia 70 ya Wa-
tanzania karibu milioni 55
kwa sasa, wengi wakiishi viji-
jini ambako ndiko hasa kilimo
kinaendeshwa kwa kiwango
kikubwa.

Mojawapo ya maeneo hayo
ni Kanda ya Ziwa ambayo ni
maarufu kwa uzalishaji wa
mazao mbalimbali ya chaku-
la kwa ajili ya usalama wa
chakula na lishe, bila kusahau
mazao ya biashara, likiwamo
zao maarufu la pamba katika
kanda hiyo.

Hata hivyo, wakati msimu
ndio huo umeshaingia na
harakati mbalimbali za kili-
mo zikiendelea zikiwamo za
ununuzi wa pembejeo kwa
maana ya mbegu bora, dawa
za kuua wadudu waharibifu
wa mazao na mbolea bado
kuna kilio kwa baadhi ya
wakulima wa pamba.

Wakulima kutoka katika
baadhi ya maeneo yakiwamo
ya Kanda ya Ziwa.

Kilio anachokizungumzia
Muungwana ni cha baadhi
yao kutolipwa fedha mpaka
sasa wakati msimu wa Kkili-
mo ukianza, baada ya kuwa
wameuza pamba kwenye Vy-
ama vya Ushirika vya Msingi

Ma-RC, DC simamieni malipo
pamba ya wakulima nchini

(AMCOS).

Hali iko hivyo hata baada
ya ahadi ya serikali kuwa
wakulima wote watakuwa
wamelipwa haki yao hiyo kab-
la ya msimu huu wa kilimo ili
wajiandae vyema.

Msimu ambao pamoja na
mengine, unamhitaji mkuli-
ma awe na fedha kwa ajili ya
mahitaji mbalimbali ya kilimo,
yakiwamo  yaliyobainishwa
hapo juu.

Septemba 21, mwaka huu,
akiwa Chato katika moja ya
ziara zake, Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa alitoa ahadi
kuwa wakulima wote waliou-
za pamba kwenye vyama vya
ushirika watalipwa fedha zao.

Kwamba serikali ilikuwa
imeingilia kati na kuruhusu
wanunuzi wa pamba wachuk-
ue fedha benki ili pamba yote
inayonunuliwa kwa wakulima
iweze kulipwa.

Kwa mujibu wa taarifa al-
izozipata Muungwana kutoka
maeneo mbalimbali ya Kanda
ya Ziwa, kuna baadhi ya kam-
puni za ununuzi hazijapeleka
fedha kwa wakulima sasa iki-
wa ni zaidi ya mwezi mzima.

Kwa mfano katika Wilaya
ya Maswa, mkoani Simiyu,
kuna baadhi ya kampuni za
ununuzi hazijawapelekea
wakulima fedha zao kwa zaidi
ya wiki sita sasa, pamoja na
kuwa zimeshasomba pamba
ya wakulima kutoka kwenye
maghala ya AMCOS.

Kwamba wanunuzi wame-
shachukua pamba ya wakuli-
ma na kuipeleka kwenye
viwanda vyao na baadhi ya
kampuni zinaendelea kusom-

ba pamba hiyo kutoka katika
maghala ya AMCOS, lakini ku-
wapelekea wakulima fedha
7a0, bado imekuwa ngumu.

Kama ilivyobainishwa hapo
juu, baadhi ya maeneo tayari
yako kwenye msimu wa Kkili-
mo, lakini kuna wakulima am-
bao hawajalipwa fedha zao!

Muungwana anaona hali hii
kimsingi inakwamisha juhudi
za wakulima za kuongeza
uzalishaji katika shughuli hii
wanayoitegemea kwa udi na
uvumba ili kuboresha maisha
yao, na hivyo kuondokana na
lindi la umaskini.

Katika moja ya maelekezo
yake kuhusiana na sakata hili,
Waziri Mkuu aliagiza wakuu
wa mikoa na wilaya kuwasi-
mamia wanunuzi.

Kwamba kuwasimamia ili
kuhakikisha kuwa fedha wa-
nayochukua kutoka benki
kwa dhamana ya serikali ili
wakawalipe wakulima wa
pamba, inatumika kwa kusudi
hilo.

Sasa inapotokea kwamba
kuna baadhi ya wakulima
wana zaidi ya mwezi hawa-
jalipwa fedha zao, wakati
wanunuzi tayari wamesomba
pamba yao, Muungwana
anaona hapo kuna upungufu
katika usimamizi wa maelek-
ezo ya Waziri Mkuu.

Ni kwa maana hiyo Muung-
wana anawaasa wakuu hawa
wahakikishe wanunuzi wa-
nawalipa wakulima fedha zao,
ili waweze kugharamia pamo-
ja na mengine mahitaji ya
kilimo, ikichukuliwa msimu
wa kilimo tayari umeshafika
kwenye baadhi ya maeneo.
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vaserers . Asilimia 94 Watanzania
e, 1 wanawasiliana kwa simu
pili kulia), : Na Happy Severine, SIMIYU

akikagua :

matofaliya i NAIBU Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na
kuchoma i Mawasiliano, Mhandisi Atashasta Nditiye,
ﬁqarta”é? wa . amesema kuwa Mfuko wa Mawasiliano kwa
ufyatuaji : wote ambao ni chombo cha serikali umewez-
tofali za ku- - €sha asilimia 94 ya Watanzania kuwasiliana
choma ka- : kwa njia ya simu popote walipo kutokana
tika Gereza  : na kufikishiwa miundombinu ya minara ya
la Wilaya :osimu.

ya Mbozi ¢ Alisema mfuko huo umejipanga hadi
akiwa : mwaka 2020 kufikia asilimia 100 ya Watan-
katika ziara  : zania wote kuwa na mawasiliano.

yakk||<a_2| : Alitoa kauli hiyo jana wakati wa hafla ya
?OnogaVC'e hivi . kukabidni kompyuta 100 zilizotolewa na-
karibuni. : mfuko huo kwa shule 10 za Mkoa wa Simiyu.
PICHA:MA- : Alisema kuwa mfuko katika kutekeleza
GEREZA ¢ sera ya taifa ya Tehama, umekuwa ukitoa

: vifaa vya Tehama katika maeneo mbalimbali
: nchini lengo likiwa kuhakikisha Watanzania
: wengi zaidi wanawasiliana na kujifunza kwa

pedl B
pred |

il 1

Kontena 143 zanaswa na bidhaa bandia

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

TUME ya Ushindani (FCC) imekamata
makontena 143 kati ya 3,312 yaliyokaguliwa
wakati wa ukaguzi 31 wa kushitukiza na ku-
kutwa yakiwa na bidhaa bandia.

Akizungumza na waandishi wa habari
kwenye viwanja vya maonyesho ya waja-
siriamali mjini Singida, Ofisa Mawasiliano
na Uhusiano ya Umma wa FCC, Adefrida
Ilomo, alisema tume hiyo imepokea na
kushughulikia mikataba 46 ya mlaji katika
kipindi cha mwaka 2018/19.

“Tume imefanya ukaguzi katika kontena
3,312 na kati ya hayo, 143 yalikutwa yakiwa
na bidhaa bandia. Pia tume ilifanya ukaguzi
wa kushtukiza mara 31 katika mikoa ya Dar
es Salaam, Morogoro, Mwanza, Arusha,
Mbeya na mipaka ya Sirari, Namanga, Horo-
horo, Holili, Kasumulo na Tarakea,” alisema.

Naye Mwanasheria wa FCC, Exavery
Katinda, alisema tume hiyo imeendelea
kutoa elimu katika shule za msingi za jiji la
Dodoma na Manispaa ya Morogoro na kue-
ndesha klabu za kumlinda mtumiaji wa bid-
zingine katika Manispaa ya Morogoro.

Kwa mujibu wa ofisa huyo wanafunzi
katika klabu hizo hufundishwa masuala ya
kumlinda mtumiaji bidhaa na udhibiti wa
bidhaa bandia ili wawe walimu katika jamii.

Sambamba na wanafunzi kupatiwa elimu
hiyo, Katinda alisisitiza kuwa tume pia im-
eendesha mafunzo kwa wadau mbalimbali
wakiwamo maofisa upelelezi wa makosa ya
jinai wa mikoa na wilaya wa jeshi la polisi
kwa kanda zote za kipolisi katika kipindi
cha kuanzia Oktoba, mwaka jana hadi Feb-
ruari, mwaka huu.

Wengine waliopatiwa mafunzo hayo ni

W/biashara wapozwa manyanyaso ya Kenya

Na Zanura Mollel, NAMANGA

MBUNGE wa Longido Mkoani Arusha
Dk. Steven Kiruswa, amewataka wafan-
yabiashara wa mifugo kufuata taratibu
zilizoweka na serikali hadi hapo meza ya
maridhiano kati ya Kenya na Tanzania yat-
akapofanyika kuhusu manyanyaso wanay-
oyapata Kenya.

“Subirini Oktoba 15, tunakutana na vion-
gozi wa Kenya, na tutapata mwafaka juu ya
kero na mateso mnayoyapata mkipeleka
mifugo Kenya,” alisema.

Akizungumza na wafanyabiashara hao
katika soko la kimataifa la mifugo Kata ya
hawezi kukinzana na maamuzi ya serikali
juuya kukataza wafanyabiashara wa Tanza-
nia kupeleka mifugo kenya.

“Mnahitaji changamoto zenu zitatuliwe,
subirini serikali zikutane,ila siwezi kusema
mpeleke mifugo Kenya wakati mnadai us-
alama weni ni ndogo.”

Aliwaeleza baadhi wana tabia ya kutumia
maamuzi ya kuzuiwa kupeleka mifugo Ken-
ya, hivyo kupita njia zisizo rasmi ( panya),
na kuwataka kuacha tabia hiyo kwani huko
ni kupotezea nchi mapato.

“Mpaka umemwaga maaskari wa kuto-
sha kuanzia Wilaya ya Rombo hadi hapa
Longido, mtakamatwa na hatua mtachuku-
liwa, tiini mamlaka ya serikali?” alihoji.

Kuhusu malalamiko ya Passport za Single
Journey, alisema alishawasilisha taarifa Ofisi
ya Uhamiaji.

Alifafanua kuwa, ili kupata passport kub-
wa ni lazima mhusika awe na kitambulisho
cha Taifa, hivyo aliwataka wafanyabiashara
hao kuhakikisha wanajisajili Mamlaka ya Vi-
tambulisho vya Taifa (NIDA)..

Aidha, alisema kuwa wanaweza kuomba
passport ya Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Mbardada Ole Mbaridi, Mkazi Wa Mon-
duli, alidai baadhi ya wafanyabiashara ha-
wajapata taarifa juu ya kuzuiwa kwa mifugo
kwenda Kenya, hivyo wafanyabiashara
wengine kuendelea kuleta mifugo sokoni,
na hakuna suluhu ya kupeleka Kenya.

“Mifugo ipo hapa, hatujui tufanyeje,
hatukupata taarifa kama hali si shwari...seri-
kali tunaomba itusaidie,” alisema.

Mwenyekiti wa wafanyabiashara wa
wifugo soko hilo, Saruni Laizer, alisema wa-
fanyabiashara wana taarifa, lakini wengine
wanaonekana kuwa wakaidi kuhusiana na
maamuzi yaliyotolewa na serikali.

“Minada yote ina viongozi ambao ni
wenyeviti, taarifa wanazo na niliwaambia
wawaeleze wafanyabiashara kusitisha bi-
ashara ya mifugo hadi hali itakapokuwa
shwari,” alisema.

Afisa Tawala wilayani hapa, Malaki Tate,
alisema msimamo wa serikali utabaki pale
pale hadi suluhu itakapopatikana..

: njia ya Tehama wakiwamo wanafunzi kwe-
¢ nye shule za sekondari.

¢ “Mpaka sasa Mfuko wa Mawasiliano kwa

: wote (UCSAF) umefanikiwa kuwawezesha

¢ Watanzania asilimia 94 kuwasiliana kwa

¢ kutumia simu zao na malengo ya mfuko ni

: kufikia asilimia 100 kufikia mwaka 2020,"

¢ alisema Mhandisi Nditiye.

* Pia alisema mfuko huo umekuwa ukitoa

: vifaa vya Tehama zikiwamo kompyuta kwe-
: nye shule za sekondari mbalimbali nchini na
¢ kugundua kuwa vifaa hivyo havitumiki kwa
- kazi iliyokusudiwa licha ya kuwafundisha

: walimu Tehama kwa ajili ya kuvitumia, lakini
* bado hawajaviona.

wadau wa viwanda, wananchi na
wajasiriamali katika Maonyesho
ya 43 ya Biashara ya Kimataifa (Sa-
basaba), Maonesho ya Wakulima
(Nanenane) katika viwanja vya
Nyakabindi, Bariadi mkoani Simi-
yu, maonyesho ya wajasiriamali ya
Bugene, Buseresere, Chato na Mao-
nyesho ya Wajasiriamali Singida.

Jambuni ya Muungano wa Tanzanio

OFIS YA RAIS
TawALA LA MIEOA HA SERIEAL Za MITAMS
HALMASHAURI YA WILAYA YA MERU
B o e b Tifumeen o urugan Bancia]

Pkom W Arusta

- i Dl ya rcurugeral meendajl,

’ 5 L PaEI,
BaRi| [+ ER5) 437 T54-1113
Pakad 4 2953 01T 2541112 USA IIVER
k o e AR
bl v L, G, B
26/M172018

TANGAZIO KWA UMMA

UUZAJ WA VIWANJA KATIKA MREADI WA NGURUDOTO ESTATE

Mkurugens hMlendaojl wa Halmoshaun vy Wiaya vo Meru kwa
kushifikicorg ma BEdmpuni yo TULFIRCE ESTATE LTD  weanorw ol Cngozn
wananchi wote kuwa roez o upimajl wad viwanja kdtika eneo o
Higurdoto imekamilika,

Eneo lipo karibw na Hotell ya Hgueudolo na Shule ya 51 Jude
fakriboni Km 1,25 kutoko Barabara ya Romii iendaye Arnusha Mationol
Park na Em 2.5 kutoka barabora kuw ya Moshi- Arusha, kunao
viveonja kwo ol ya makaozl, makozi na blashora, bioshara pamoja
na viwanja vya matumizd ya Iboda,

Bel yo kwonjo ni Tsh, 12,000/= bwa mita mojo yo meoba. Kiwanja
kingliphsa ndani yo muda wo mwez mmoja. Hoondaliva hati
booda ya kukamillisha malipo ya bwanjo,

Kwa yeyole anayehitali Bwonjo afike oflsl vo  Mevrogenzi wo
Halrmoshourl wo Wilaya ya Memg kechukua fomu na kEuchogueo
khwan]a buonzio torehe ya tangazo hill.

Wananchi wote mnakaribisiwo
IMETOLEW A MA:
G - WDy
KAIMU MKURUGENTI MTENDAJ
HALMASHAUR] YA WILAY A YA MERU

215451302
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Ref:0310/HR/19/1

Jordan University College

Consituen| College of 51 Augustng University of
Tanzana
PG Ras SA7E, Moy i3

T i

7th October 2019

* ICT (1), Accounting & Finance (1)

Reports to the Head of Department

Duties

+ Teaching in formal courses and seminars, undertaking individual
research and participating in bigger multidisciplinary research projects;
preparing manuals, simulations and case studies for training; provide
close supervision and guidance to students; working on consultancy
projects; coaching junior teaching/research staff and any other duties as
may be assigned to him/her by hishher reporting officer.

Requirements:
* Lecturer must have PhD in hisfher area of specialization. Master’s and
Bachelor’s degree in the relevant field with minimum GPA of 4.0 and 3.8
respectively

Position: Assistant Lecturers

* Law (1), Accounting & Finance (1), French Language (1)

NOTE: French language teacher, candidates with Bachelors are also
invited to apply as tutorial Assistants.

Reports to the Head of Department

Duties
* With guidance of senior staff members conduct lectures, research and
consultancy projects, tutorials, seminars, marking tests, assignments,
examinations and submitting results of the same timely. Preparing case
studies and any other duties as may be assigned to him/her by hister
supervisor

Requirements:
+ Assistant Lecturers must have Master’s and Bachelor’s degree in the
relevant field with minimum GPA of 4.0 and 3.8 respectively

Reports to the Deputy Principal for Finance & Administration (DPFA)

Duties:

+ Advises the University College M
and fiscal control

* Develops and maintains an up to date transparent MIS on account at all
levels

* Directs and supervises the preparation of periodical financial report
and ensures that they are submitted to the appropriate authorities on
time

+ Prepares the University Budget estimates in both recurrent and
development expenditure

+ Ensures sound internal controls are in place

* Participates in preparing financial circulars, revenues and expenditure
policies of the university

+ Ensures that external and internal financial queries are resolved as per
the laid down procedures

* Supervises, appraises and identifies staff development and training
needs

+ Coordinates timely audit of the university financial transactions

+ Performs any other duties as may be assigned by supervisor.

on financial

3 3

Requirements:

* Holder of CPA (T) or equivalent qualifications PLUS Master’s degree in
either Accounting OR Finance from a recognized institution with at
least 9 years relevant working experience of which at least five years
must be at a senior managerial position in a reputable organization.The
candidate must be a person of high integrity with ability to plan,
organize and supervise. Self-motivated and ability to work efficiently
even under pressure. He/she must have excellent communication skills
in both English and Kiswahili. Ability to deliver accurate and high quality
output timely.

Reports to the Bursar of the College

+ Preparing and balancing various subsidiary ledgers;

+ Completing bank reconciliations

+ Summarizing monthly accounting transactions for posting into the
general ledger

* Processing payment and receipts transactions

+ Verifying balances in account books and rectifying discrepancies.

+ Carrying out regular investigations of accounts

+ Verifying JUCo's income from sources to bank and satisfies self that
expenditure is properly incurred according to approved policy and
efficiently charged to relevant heads;

+ Checking that inventory of furniture, equipment, and other moveable
assets is maintained accordingly.

+ Assisting in audit assignments

Requirements:

* Holder of Bachelor Degree in accounting or Accounting and Finance;
CPA (T) OR its equivalent qualifications is a PLUS. Candidates with
auditing knowledge are more preferred.

Position: Administrative Officer

Responsible to the Deputy Principal for Finance & Administration (DPFA)

Duties and Responsibilities
* Responsible for the overall status of the DPFA’s office
+ In charge of general order and cleanliness of the DPFA's office
* Working closely with HR and Bursar's Office in matters of

ANNOUNCEMENT

Position: Lecturers

Position: Bursar of the College (1)

Position: Assistant Accountant Il (2)

administration and Finance for the DPFA

+ Attending meetings presided or attended by the DPFA both internal
and external, as a silent observer, but taking notes that are of interest
to the DPFA

* Assist the DPFA in preparing various statutory reports.

+ Responsible for daily networking both internally and externally;

+ Managing arrangements for the copying and dispatch of all documents
as may be directed;

+ Maintaining office records,

* Ensuring effective transfer of files and records;

* Responsible for managing the confidential data storage for the office,
ensuring that confidential documents and personal documentation are
kept under secure conditions;

+ Performing any other duties as deemed essential for the proper
operation of the DPFA's office.

Requirements:

« Candidate must be a holder of Bachelor Degree in either arts or social
sciences from a recognized institution with at least three years'
experience as office administrator. The candidate must be computer
literate in Ms Word & Ms Excel with ability to write in both English and
Kiswahili languages. Candidates with knowledge of accounts or finances
will have added advantages.

H  Position: Procurement Officer

Reports to the Principal
Duties & Responsibilities:

« Securing reliable supplies.

+ Taking charge of purchasing and related activities including market
research and supplies appraisal;

+ Receiving and processing all requisitions for purchases

+ Scrutinizing all purchases orders prior to forwarding them to the DPFA

* Providing advice on all matters related to purchasing function

* Follow up overdue orders

+ Preparing monthly, quarterly, min year and annual stock report

+ Preparing draft proposals for policies and procedures pertaining to
procurement

+ In consultation with the bursar organizing and administering purchasing
and supplies unit ensuring that systems of purchases and stock control
including movement of stocks between departments are operationally
sound;

+ Overseeing arrangements for the purchase of equipment and materials
(other than furniture) required by the College including their effective
use;

+ Coordinating purchase and effective management of stores;

+ Perform any other duties assigned by one’s reporting officer.

Requirements:

+ Holder of master’s degree in Procurement and Supply Chain
Management PLUS Procurement Supply Chain Professional (PSCP)
Certificate with at least six years working experience of which at least
three years in a managerial position.

Position : HR Assistant I

Report to HRD
Duties and Responsibilities

Requirements:

* To assist the HR in achieving Office Objectives including;

* Organizing & Scheduling meetings related to HR Office

* Working as first person in handling employees’ service requests and
queries related to HR Office

* Providing Orientation to New Staff members

+ Opening new files and indexes cards

+ Maintaining an up-to-date register of office files (documents) sent out
or received

* In charge of Open Registry and Confidential Registry

* In charge of attendance Register

* In charge of sport and games and other welfare matters required for
members of staff

* Providing clerical and administrative support services to the HR
Office

+ Performing any other duties may be assigned by supervisor

Requirements:

+ BA in HRM, Public Administration or Records from a recognized
institution. Working experience of at least three years in HR or
Administration department is required. The candidate should have
good communication skills, Self-motivated and computer literate in
both MSWord & Excel.

Application Instructions:

+ Send your application consisting of cover letter indicating the position
you are applying for in the SUBJECT email, CV in English and Copies
of Academic Certificates and transcripts through the following
address not later than 15th October 2019. You are encouraged to
send your application electronically through the given email.

Deputy Principal for Finance and Administration,
Jordan University College,
P.0.BOX 1878,
Morogoro-Tanzania
E-mail: dpfa@juco.ac.tz.

215452302

+ Only shortlisted candidates will be contacted. This advertisement is
also available on JUCo website: www.juco.ac.tz. Commencement of
Employment for Successful Candidates is immediately.

JK ataja mambo 9 Nyerere kukumbukwa

INATOKA UK. 2

uhuru kwa maneno na kupatikana kwa
maneno bila kumwaga damu.

“Usione vinaelea vimeundwa. Ni maarifa
na uhodari wake ndinyo uliotufikisha hapa.
Wako wenzetu haikuwezekana hili walilazi-
mika kutumia nguvu,” alisema.

Alitaja jambo la nne kuwa ni imani ya haki
na umoja kwa kushirikiana na Abeid Amani
Karume kuanzisha taifa la Tanzania jambo
ambalo ni urithi mkubwa.

“Hii ni moja ya tunu ya taifa ambayo hai-
kuwapo kwenye ramani lakini wameiten-
geneza Nyerere na Karume. Wako wengine
Afrika wamejaribu ikashindikana. Namibia
imeshindikana, sisi tumeweza na tuna miaka
55 sasa na tuna miaka 155 ijayo tutakuwapo,”
alisema. Jambo la tano alilitaja kuwa ni ujen-
zi wa taifa lenye umoja, amani na mshikama-
no miongoni mwa raia.

“Nchi yetu ina makabila 120, dini mbalim-
bali. Wapo ambao walikuwa hawajaegemea
upande wowote si Wakristo si Waislamu.
Kwa sasa tuna vyama vya siasa mbalimbali
bado nchi ina amani. Kuna matajiri na mas-
kini, wapo wasomi na maprofesa, wapo wa-
siojua kuandika lakini bado wote wanaishi
pamoja. Wenzetu wana makabila mawili na
dini moja imeshindikana,” alisema.

Jambo la sita, alilitaja kuwa ni kuheshimu
utu wa mtu. Alisema pamoja na ukubwa
wote aliokuwa nao kama Rais, alikuwa
wa kawaida mbele ya wengine na alikuwa
anakaa na kuhusiana na watu.

“Ulikuwa ukikaa naye hupati hofu kwam-
ba umekaa na Rais. Ni mtu ambaye alikuwa
anaweza kusema weka ndani, ukawekwa
ndani lakini Mwalimu hakua hivyo. Alikuwa
mnyenyekevu, mpole lakini si kwamba yuko
hivyo basi ukagonge naye mkono. Huwezi
kufanya hivyo, alifanya hivyo akisisitiza utu
na dhamana ya uongozi” alisema.

“Dhamana ya uongozi haikufanyi wewe
uwe mtu zaidi ya mwingine yeyote aliyepo
pale, haikufanyi wewe kwamba uwe na haki

zaidi kuliko mtu mwingine ambaye si kiongo-
zi. Ni jambo kubwa kwa viongozi kutambua
kwamba kujishusha hakukufanyi usiwe kion-
gozi. Ukiwa na wanadamu wenzako ujue nao
ni wanadamu kama wewe,” alisisitiza.

Kikwete alitaja jambo la saba kuwa Mwal-
imu aliamini uhuru wa Tanganyika hauna
maana kama bado hata nchi moja ya Afrika
itakuwa bado imetawaliwa ndiyo maana ali-
hakikisha kudai uhuru wa nchi mbalimbali.

“Jambo la nane, Mwalimu Nyerere aliwap-
enda vijana na alitambua umuhimu wa ku-
walea na alikuwa karibu na Umoja wa Vijana.
Alitupatia fursa ya kuanza kujifunza uongozi
si wa juu. Kuanzia chini, tulijifunza kusema,
kutoa mawazo na kujifunza kutambua jinsi
nchi inavyoendeshwa,” alisema.

Jambo la tisa, alisema Mwalimu Nyerere
aliamini katika meza ya mazungumzo na
kutolea mfano mwaka 1988, wanafunzi wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) wali-
fanya maandamano kupinga wabunge ku-
jiongezea mishahara. Alisema katika maan-
damano hayo, kulisambazwa makaratasi
yenye hoja ya kisiasa ya vyama huru vya
siasa, vyama huru vya wafanyakazi na uhuru
wa kugoma. “Kama kawaida Nyerere alikuwa
akiongoza nchi na chama. Katika kikao cha
Kamati Kuu (ya CCM) tulijadili tukio hili
kubwa. Mwalimu alisema pamoja na hayo
kulikuwa na makaratasi haya nataka msome
wote halafu tutayarishe majibu.

“Tukasoma tukamaliza tukasema huu ni
uhaini wakamatwe watiwe kizuizini. Mwal-
imu Nyerere akasema mawazo hayapigwi
rungu, mawazo yanashindwa na mawazo
yaliyo bora zaidi. Maadam wamejenga hizi
hoja sisi hoja zetu ni zipi,” alihoji.

“Nyerere ametuachia urithi wa mambo
mengi muhimu. Katika nyanja zote za maisha
ya Watanzania ni wajibu wetu kuutambua na
kuudumisha na baadhi yake yameshakuwa
tunu la taifa,” alisisitiza.

Kikwete aliwataka Watanzania, viongozi
wa CCM na vyama vingine vya siasa, maka-
bila, madhehebu yote washikamane katika
kusimamia tunu hizo.

Jaji Mkuv atoa angalizo ulipaji wa fedha uhujumu

INATOKA UK. 2

alisema na kuongeza:

“Nchi nyingine ni tofauti sana kwa kuwa
Ulaya kuna chombo cha upelelezi cha kupi-
ma ukweli kinachoonyesha anayedanganya
na kusema ukweli, imepunguza upelelezi.”

“Siku zote suala hili linapokuja linakutana
na upinzani, maana hata Marekani walikataa
na baadaye ikafanikiwa, hili jambo jema
tusipoliripoti vizuri likaeleweka linaweza
kuonekana siyo kitu kizuri na kujikuta in-
aondolewa kwa sababu ya namna ya uelewa
wake,” alisema.

Jaji Juma alisema sheria inazungumzia
suala hilo katika mahakama zote na wote wa-
naohusika na Mahakama, na kwamba ni nchi
nzima na siyo sehemu ndogo ya jamii.

WANAHABARI WATUMIE SHERIA

Kadhalika, aliwataka waandishi wa habari
kutumia nguvu ya kisheria kudai taarifa kwa
kuwa imewekwa kwenye sheria ya upati-
kanaji wa taarifa ya mwaka 2016.

“Kwa bahati mbaya hizi nguvu hazitumi-
ki, tumebaki kuomba kama ni fadhila badala
ya kutumia nguvu za kisheria kudai kwamba
sheria imekupa nguvu kwa taasisi yako ku-
pata taarifa,” alisema.

Aidha, alisema sheria hiyo inatoa shuruti
kwa taasisi kuwa lazima watoe taarifa zinazo-
takiwa na umma, na kwamba hakuna namna
ya kukataa kutoa taarifa.

“Sheria ilivyotamka hivyo inaipa nguvu

tamko la kikatiba, nyinyi mmepewa nguvu
zaidi badala ya kutegemea zidi fadhila na
kuomba..ni namna gani utatumia sheria
kushurutisha ili habari zitoke,” alisema Jaji
Juma. Kwa mujibu wa Jaji Mkuu, watumishi
wa umma wanawajibika kuhakikisha taarifa
mbalimbali zinakuwapo wakati wote ili wa-
nanchi au waandishi wasipate shida kuzi-
pata.

Jaji Mkuu alisema kuwa Mahakama ina-
fanyakazi katika mazingira ya uwazi na ku-
ruhusu kukosolewa kwenye hukumu zake
mbalimbali, ilimradi asikosolewe Jaji.

Awali, Mwenyekiti wa Misa-Tan, Salome
Kitomari, alisema ushirikiano kati ya taasisi
hiyo na Mahakama ulianza baada ya utafiti
wa upataji taarifa wa mwaka 2014 kwa Ma-
hakama kupata kufuli la dhahabu kutokana
na kufungia taarifa.

“Mahakama chini ya Jaji Mkuu wa wakati
huo, Othman Chande, ililichukua kufuli hilo
kama fursa ya kufungua uhusiano na Misa
Tanzania. Kuanzia wakati huo, mafunzo ya
huduma bora kwa mteja na upataji taarifa
kwa watumishi wa Mahakama na hadi Mei
mwaka huu watumishi 300 wa kanda tofauti
wamenufaika,” alisema.

Kitomari aliwataja wanufaika ni maka-
rani, watunza kumbukumbu, watumishi wa
mapokezi, makatibu mahsusi, walinzi na
mahakimu wa mahakama za mwanzo na
maafisa waajiri na tathmini ilionyesha kuna
mabadiliko makubwa katika huduma kwa
wateja.
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MIRAJI MSALA

Mzee asotea mafao mwanawe miaka minne

Na Salome Kitomari

ZEE Ismail Nguvu

(75), ameliomba

Shirika la Taifa la

Hifadhi ya Jamii
(NSSF) kulipa mafao ya mwa-
nawe Nasibu Nguvu, aliyefariki
dunia mwaka 2016.

Kijana huyo ambaye alikuwa
mchangiaji kwenye mfuko wa
PPF uliounganishwa na NSSF
mwaka jana, alikuwa mwana-
chama wa mfuko huo namba
2320865 ambaye alichangia
Sh. 4,874,970.72. Nasibu ali-
kuwa mfanyakazi wa hoteli ya

alisema wameshafuatilia mara
nyingi kabla ya mifuko kuun-
ganishwa hadi inaunganishwa
bila mafanikio.

Alisema mwanawe ameacha

mke na watoto na walitarajia
fedha hizo zitatumika kuwaso-
mesha lakini kila siku wana-
pigwa danadana.

“Mwanangu unavyoniona
hapa mimi ni mgonjwa, lakini
hakuna mtu wa kufuatilia haki
ya mwanangu. Kila nikifua-
tilia zilipokuwa ofisi za PPF na
baadaye NSSF naambiwa faili
lake lipo kwenye hatua nzuri,”
alisema.

“Tumefuatilia sana, tu-
naambiwa tusubiri hundi
ambayo imetumwa kwenye
akaunti ya msimamizi wa
mirathi. Sasa ni miezi 15 sasa
hakuna mafanikio yoyote,” al-
iongeza.

Alisema kijana wake ali-
changia mfuko huo akiamini
kama kutatokea tatizo lolote
katika maisha yake fedha hizo
zitasaidia kama ilivyotokea
kifo lakini fedha zake haziju-
likani zilipo na mifuko haitoi

majibu sahihi.

“Miezi 15 bila mafanikio
zimeliwa au amepewa mtu
mwingine anayehusika au
zimekopeshwa kwa watu ha-
wajarudisha? Mimi ni baba
mzazi wa marehemu umri
wangu naelekea miaka 80
sasa. Naomba kujua tatizo liko
wapi kwenye kuandika hundi
au kuna jambo lingine?” Ali-
hoji.

Barua kutoka Holiday Inn,
yenye kumbukumbu namba
EMPL/HOL/CODE.029/16, ku-
toka kwa Meneja Rasilimali
Watu kwenda kwa familia,
kuhusu kuthibitisha kifo cha
kijana huyo, ilieleza kuwa ki-
jana huyo alianza kufanya kazi
Machi Mosi, 2013.

Katika barua hiyo, imeele-
zwa kuwa michango ya mwa-
nachama huyo ilikuwa ikipele-
kwa PPF.

Ripoti ya uchangiaji kutoka
PPF, ilionyesha kuwa alianza
kuchangia Juni, 2013 alichang-
ia Sh. 55,424 kiwango ambacho
kiliongezeka kwa kadri msha-
hara ulivyoongezeka na hadi
anafariki dunia alikuwa analip-
wa Sh. 600,000 na mchango
wake kwenye mfuko ilikuwa
Sh. 120,000 kwa mwezi na ku-
fanya jumla ya michango 42.

Ripoti hiyo ilichapishwa
Agosti 20, 2018 na mtumishi
wa mfuko huo aitwaye Hsa-
baya.

Kwa mujibu wa Sheria
ya Hifadhi ya Jamii, iwapo
mwanachama atafariki du-
nia, michango yake wanapewa
warithi wake na iwapo atafari-
ki dunia baada ya kufikisha
miezi 180 ya uchangiaji warithi
wake watalipwa mkupuo na
pensheni ya kila mwezi kwa
miezi 36.

Meneja Kizimbani tuhuma ubadhirifu

Na Ibrahim Yassin, KYELA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takuk-
uru) mkoani Mbeya, imem-
pandisha kizimbani Meneja
wa zamani wa Kyela FM, Mai-
sha Ambangile, kwa makosa
manne ya kujipatia pesa kwa

njia za udanganyifu kutoka
kwa mwajiri wake wa zamani
Kyela FM. Hata hivyo baada
ya kutoka mahakamani me-
neja huyo, alikamatwa tena na
kuwekwa rumande akiendelea
kuchunguzwa na bado haja-
pata dhamana.  Alifikishwa
katika Mahakama ya Wilaya ya

Kyela mbele ya Hakimu Mkazi
wa Mahakama hiyo, Mabula
Barnabas.

Ilidaiwa mtuhumiwa anaka-
biliwa na mashtaka manne
yote yakiwa ni ya kujipatia
fedha kwa njia za udanganyifu
mali ya mwajiri wake.

Hata hivyo, baada ya ku-

somewa mashtaka hayo,
alikana na kesi imeahirishwa
mpaka Oktoba 16, nwaka huu.

Ambangile alipelekwa ru-
mande baada ya kushindwa
kutimiza masharti ya dhama-
na, huku ndugu zake wakien-
delea na jitihada za kumwekea
dhamana.

Uagizaji bidhaa
nje kupungua

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema serikali itaendelea kupun-
guza uagizaji wa baadhi ya bidhaa
zinazozalishwa nje.

Badala yake amesema ununuzi wa
bidhaa zinazozalishwa ndani utaonge-
zwa ili kukuza viwanda vya ndani
hususan bidhaa za mbao na mafuta ya
kula.

“Napenda kuwahakikishia kuwa,
bidhaa zetu ni nzuri na zinapendwa
na watu wengi hata wa nje ya nchi.
Mnachotakiwa kukifanya ni kuzalisha
bidhaa kwa wingi na kwa kutumia ma-
lighafi zinazopatikana kwenye maeneo
venu, hii itawezesha kuwa na uzal-
ishaji wenye gharama ndogo na kuwa
na bei shindani katika soko.”

Waziri Mkuu ameyasema hayo
juzi wakati akifungua Maonyesho
ya Shirika la Viwanda Vidogo (Sido)
kitaifa yanayofanyika katika viwanja
vya Bomberdia Manispaa ya Singida.

Alisema serikali itaendelea kujenga
mazingira mazuri ya kuwa na viwanda
vya kuongeza thamani ya madini
nchini.

“Niwasihi Watanzania wote hasa
wale wanaofikiria kuwa bidhaa zina-
zotoka nje ya nchi ndizo zenye ubora
kuliko za hapa nchini, kuachana na
dhana hiyo potofu, kwani bidhaa zetu
ni bora na zina viwango vinavyosta-
hili.”

Alisema wakizalisha bidhaa kwa ku-
tumia malighafi za ndani itawezesha
ajira endelevu kuwapo kwa vijana,
itasaidia malighafi kutoharibika lakini
bidhaa zitakazozalishwa zitakuwa na
thamani kubwa badala ya kuuza ma-
lighafi kwa bei ya chini.

Pia Waziri Mkuu alisema seri-
kali imedhamiria kujenga uchumi wa
viwanda ili kuifikisha nchi kwenye
kipato cha kati ifikapo mwaka 2025.

Alisema uanzishwaji wa viwanda
umejikita zaidi katika uongezaji wa
thamani wa mazao ya Kilimo na ma-
liasili yanayopatikana nchini, kama
kilimo, mifugo, misitu, uvuvi na madini
kwani wananchi wengi wanategemea
mazao na rasilimali hizo kwa maisha
vao.

Waziri Mkuu alisema serikali itaen-
delea kuhimiza uvongezaji thamani wa
mazao husika kwa kuwa ndiyo njia
sahihi. “Kwa misingi hiyo, usindikaji,
uchakataji na uchenjuaji, vitachangia
kupunguza upotevu unaotokea msimu
wa mavuno, kuongeza ajira na tham-
ani ya mazao kwa lengo la kuwapatia
wazalishaji kipato.”

Alisema uongezaji thamani utahitaji
teknolojia (mashine na ujuzi), ambapo
baadhi ya teknolojia hizo zimeo-
nyeshwa kwenye maonyesho hayo.

“Vilevile maonyesho hayo yametoa
fursa ya kuonyesha teknolojia zi-
nazoweza kurahisisha uzalishaji na
kuleta ufanisi zaidi ili kuongeza tija
na kuhimili ushindani katika soko la
ndani na nje.”

Mapema akitoa taarifa kuhusu
maonyesho hayo, Mwenyekiti wa Bodi
va Wakurugenzi wa SIDO, Prof. Elifas
Bisanda, alisema wamekuwa waki-
andaa maonyesho hayo ili kuwahama-
sisha wajasiriamali wadogo na wa kati
wapate mbinu mpya juu ya viwanda
vidogo.
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Waliosoma China
kuzindua Saccos

Na Mwandishi Wetu

JUMUIYA ya Watanzania
waliosoma China (CAAT) imeandaa
mkutano wa kimkakati jijini Dar
es Salaam kuwakutanisha wasomi
wote waliosoma China kujadili
fursa zilizopo kati ya nchi hizo
mbili na kuzindua chama cha ku-
weka na kukopa (Saccos).
laam jana, Mwenyekiti wa CAAT,
Dk. Liggyle Vumilia, alisema mku-
tano huo wa ljumaa, utatengeneza
mtandao utakaochagiza maende-
leo nchini sambamba na azma vya
serikali kujenga uchumi wa kati na
viwanda ifikapo 2025.

“Tungependa kuona vijana
wengi hasa wale ambao wame-
hitimu masomo yao China, wa-
nashiriki katika mkutano huu
muhimu kwani ni nafasi ya pekee
kwao kuona namna wasomi wen-
zao waliosoma huko wanavyopa-
mbana kujiendeleza kiuchumi na
kushiriki katika shughuli mbal-
imbali za kimaendeleo wakiwa
kama viongozi na hata wafanya-
biashara,” alisema Dk. Vumilia.
Alisema Makamu wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Balozi Seif Ali 1dd,
ambaye ni mlezi wa jumuiya hiyo,
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi
katika mkutano huo wa siku moja.

“Balozi Seif amewahi kuwa
Balozi wa Tanzania nchini China
miaka ya nyuma ambapo ataam-
batana na Balozi wa China nchini,
Wang Ke, katika ufunguzi huo,”
alisema. Alisema pia wataka-
oshiriki ni Waziri Mkuu mstaafu,
Mizengo Pinda, Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji),
Angela Kairuki, Balozi mstaafu
Abdulrahaman Shimbo, Dk. Maua
Daftari na wengine wengi ambao
pia waliwahi kusoma na kufuzu
masomo yao China. Mkutano huu
pia utawashirikisha wadau mbal-
imbali wakiwamo wawekezaji,
Taasisi ya Sekta Binafsi Tanza-
nia (TPSF), Shirikisho la wenye
Viwanda Tanzania (CTI) ili
kuweza kujadiliana namna bora ya
kuchangia shughuli za maendeleo
na uchumi.

“Kutakuwa na ushiriki wa
maofisa watendaji wakuu kutoka
benki mbalimbali hapa nchini
kama CRDB na NMB yenye Dawati
la Uchina na wa kampuni kubwa
za China zinazofanya shughuli
ya ujenzi Tanzania pamoja na
wafanyabiashara wakubwa kutoka
China,” alisisitiza.

Alisema mada mbalimbali za
kimkakati zitawasilishwa na
kujadililiwa na washiriki. Tan-
zania ni moja ya marafiki asilia
wa Serikali ya China, Taifa lenye
uchumi mkubwa duniani. Pamoja
na uzinduzi wa Saccos ya ju-
muiya hiyo itakayowawezesha
wanachama kuweka na kukopa
fedha kwa riba nafuu, Dk. Vumilia
alisema siku hiyo pia itatumika
kufungua Jumuiya ya Wanawake
itakayohamasisha ushiriki wa wa-
nawake katika sekta mbalimbali
za uchumi.

Mamlaka yapatiwa bil. 330/- za maji

Na Said Hamdani, LINDI

ERIKALI imeipatia Mam-

laka ya Majisafi na Sala-

ma Wilaya ya Lindi Jumla

ya Sh. 330,000,000 kwa
ajili ya kuboresha miundombi-
nu, ikiwamo kujenga vituo vipya
ili kutatua tatizo la upatikanaji
wa huduma hiyo.

Wananchi waliokuwa wakika-
biliwa na tatizo hilo ni wa Kata
ya Rutamba.

Tamko la serikali, lilitolewa
na Waziri wa Maji, Prof. Makame
Mbarawa, alipozungumza na
wakazi wa kata hiyo pamoja na
uongozi wa jumuiya ya watumia
maji, alipofanya ziara ya kuka-
gua na kusikiliza matatizo yanay-
owakabili wananchi wa mkoa
wa Lindi.

Waziri Mbarawa alitoa fedha
hizo kufuatia maelezo kutoka
kwa Katibu wa Jumuiya ya Wa-
tumiaji Maji wa Kata ya Rutam-
ba, Kasimir Mponda, alipose-
ma upungufu wa ukusanyaji
maduhuri yanachangiwa na baa-
dhi ya wateja wake kutokubali
kulipia kwa kile kilichoelezwa
ni kutopata huduma hiyo kuto-
kana na uchakavu wa miundom-
binu yake.

Mponda alisema Kata ya
Rutamba yenye wanachama
watumiaji maji 2,000, anaku-
sanya maduhuri sio zaidi ya Sh.
350,000 kwa mwezi kutokana
na uchakavu wa miundombinu
iliyopo. “Kata yetu ina watumia
maji 2,000 na kwa mwezi, kila
mmoja anapaswa kulipia Sh.
1,000, lakini baadhi yao hawata-

ki kulipa wanadai maji hawapati,
walipeje,” alisema Mponda.

Alisema iwapo kaya zote
2,000 zingekuwa zinalipia hu-
duma ya maji, wangekusanya
Sh. 2,000,000 kila mwezi, la-
kini inashindikana kutokana na
uchakavu.

Mkuu wa Wilaya ya Lindi,
Shaibu Ndemanga, alisema
awali kata hiyo ilikuwa inakaliwa
na wakimbizi kutoka Msum-
biji na walikuwa wakitumia hu-
duma hiyo bila malipo, hivyo
ipo haja ya kuwapatia elimu ili
waweze kulipia.

Waziri Mbarawa akizungumza
na baadhi ya wananchi na uon-
gozi wa Jumuiya ya watumia
maji, Prof. Mbarawa aliwataka
wakazi hao kulipia matumizi ya
maji kwa fedha zinazokusanywa

zitasaidia kufanyia matengenezo
chombo kinapoharibika.

Aidha, Prof. Mbarawa alisema
fedha hizo zitatumika kubore-
sha miundombinu, kulifanyia
matengenezo tangi la kuhifadhia
maji la kata hiyo na kujenga vi-
tuo vingine vipya.

Aliagiza fedha watakazopele-
kewa zitumike kukarabati tangi
la maji, ujenzi wa matangi men-
gine matatu, kukarabati vituo 12
na kujenga vingine sita ili ku-
waondolea  wananchi tatizo la
upatikanaji wa huduma
hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Ruwasa, Idd Pazzy, alisema
utekelezaji wa kazi hiyo zinahi-
tajika Sh. 330,000,000 ambazo
Waziri ameahidi kuzipeleka
mwezi huu.

Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Sekondari St. Francis ya Kongwa, katika maha-
fali ya nane ya shule hiyo, wilayani Kongwa mkoani Dodoma juzi

Waziri atembelea kiwanda bila kukuta wafanyakazi

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, amefanya ziara
ya kushtukiza katika kiwanda
cha nyuzi Tabotex mkoani
Tabora na kukuta hakina wa-
fanyakazi.

Wafanyakazi hao walimkim-
bia msimamizi wa kiwanda hi-
cho, na kumsababisha ashtuke
mbele ya Naibu Waziri na Mkuu
wa Mkoa wa Tabora, Aggrey
Mwanri.

Video fupi inayoonyesha
namna msimamizi wa kiwanda

hicho, alivyoshtuka baada ya
kujikuta yupo peke yake, mbele
ya viongozi hao, ilianza kusam-
baa juzi kwenye mitandao ya
kijamii.

Katika ziara hiyo, Bashe ali-
kuta uzalishaji duni wa nyuzi
tani 6,200 kwa mwaka, tofauti
na malengo ya kiwanda hicho,
huku mwekezaje naye akisuas-
ua katika uendeshaji.

Bashe alilazimika kuanza ku-
muhoji msimamizi wa kiwanda
hicho, ambaye alianza kujiuma
uma huku akiwa hana uhakika
na kile anachokijibu.

“Kwa mwaka tunazalisha tani
6,200 za uzi na ‘input’ (pem-
bejeo) tani 100 hadi 200 kwa
mwezi,” alijibu huku akitafuta
wenzake wamsaidie.

“Niko peke yangu hapa...
kumbe wenzangu wamenikim-
bia.”

Alipoulizwa kama kuna wa-
fanyakazi alisema wapo 180 na
wanapokezana kuingia kazini
watu 60 kwa zamu tatu.

Alisema pia wanafanya ma-
zungumzo na wawekezaji wa
sekta binafsi kwa ajili ya kush-
irikiana na kiwanda hicho ka-

tika uzalishaji.

Alipoulizwa sababu za ku-
tozalisha licha ya kuwapo kwa
miundombinu na pembejeo
kupatikana, hakuwa na jibu.

Naye Mwanri alisema miaka
minne iliyopita, mwekezaji
huo alishaahidi kumtafuta
mwekezaji raia wa China am-
baye atawekeza Dola za Mare-
kani milioni 500.

Alisema alishaomba  reli
ijengwe kufika eneo hilo la ki-
wanda kwa ajili ya kurahisisha
usafirishaji wa bidhaa zinazo-
zalishwa na kiwanda hicho.
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Shule kuanzisha mfuko kusaidia wanafunzi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

KUU wa Wilaya

ya Arumeru, Jerry

Muro, amezishauri

shule mbalimbali
kuanzisha mfuko maalumu
kwa ajili ya kusaidia watoto
waishio mazingira hatarishi ili
waweze kuendelea na masomo
yao na kutimiza malengo yao
waliyojiwekea.

Aliyasema hayo jana, wakati
akizungumza katika mahafali
ya 15 ya wanafunzi wa darasa la
saba katika shule ya mchepuo
wa Kiingereza ya Engarenarok
Lutheran Tetra, iliyopo mijini
hapa ambayo jumla ya wa-
nafunzi 52 wamehitimu maso-
mo yao.

Muro alisema, uwapo wa
mfuko huo katika shule mbal-

imbali utasaidia kuwezesha
watoto hao kupata elimu kwa
urahisi kupitia mfuko huo.
Alisema, kumekuwapo na
changamoto kubwa ya watoto
hao kukosa elimu kutokana na
ukosefu wa fedha kwa familia
wanazotoka, huku wanafunzi
wengine wakikutana na mata-
tizo hayo baada ya kufiwa na
wazazi wakiwa shuleni, hivyo
uwepo wa mfuko huo utawa-
saidia watoto hao kuendelea na
masomo yao kama kawaida.
“Nimeona shule hii
wameweza kuanzisha mfuko
maalumu kwa ajili ya kuwa-
saidia watoto kupata elimu
baada ya kukumbana na mata-
tizo mbalimbali wakiwa shu-
leni, kwa kweli utaratibu huu ni
mzuri sana na unapaswa kuig-
wa na shule zingine kwa ajili ya
kuwasaidia watoto hao kuende-

lea na masomo kama wengine,”
alisema Muro.

Aliwataka wanafunzi wali-
ohitimu, kuendelea kujiwekea
malengo yao ya baadaye kwa
kujiepusha na makundi yasiyo-
faa pindi wanapokuwa mtaani
wakisubiri matokeo yao, badala
yake watumie muda huo kuji-
unga na kozi fuji zitakazowa-
saidia baadaye.

Aliwataka wazazi, walezi
pamoja na wanafunzi kuen-
delea kuchangamkia fursa ya
uwapo wa elimu bure inayo-
tolewa na serikali ya awamu
ya tano ili kupata fursa ya kila
mtoto kunufaika na elimu hiyo
kama yalivyo malengo ya seri-
kali kuhakikisha kila mtoto ana-
pata elimu.

Naye Mwalimu Mkuu wa
shule hiyo, Jenifa Mollel, alise-
ma shule hiyo ilianzishwa mwa-

ka 1998 na wamekuwa waki-
fundisha watoto hao kujiajiri
pindi wanapohitimu masomo
yao kwa kuwafundisha maso-
mo ya ujasiriamali.

Alisema kuwa, shule hiyo il-
ianzisha mfuko wa kusaidia wa-
toto yatima baada ya wanafunzi
watatu kufiwa na wazazi wao

waliokuwa  wanawategemea
na hivyo wakafikia hatua ya
kuanzisha  mfuko huo baada
ya kuona ulipaji ada ukis-
uasua.

Jenifa alisema, walimu wa
shule hiyo wamekuwa waki-
jichanga fedha zao kwa ajili ya
kusaidia watoto hao na alizita-
ka shule mbalimbali kuanzisha
mfuko maalumu utakaowasaid-
ia watoto waishio mazingira
hatarishi ili waweze kutimiza
ndoto zao kama ilivyo kwa wa-
toto wengine.
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Mwenyekiti wa Bodi ya Kiwanda cha Happy Sausage, Andrew Mollel (wa tatu kulia), akitoa maelezo kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya
Kilimo na Mifugo, Prof. Elisante ole Gabriel (aliyeshika nyama), jinsi wanavyochambua nyama kwa ajili ya kutengeneza “sausage”,
alipotembelea kiwandani hapo, mkoani Arusha juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA

Halmashauri yatenga mil. 71/- kuboresha lishe

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

HALMASHAURI ya Wilaya
ya Babati mkoani Manyara
imetenga Sh. milioni 71.136
katika mwaka wa fedha
2018/2019 ili kuokoa watoto
walioko kwenye hatari ya ku-
pata udumavu.

Ofisa Lishe wa Halmashau-
ri hiyo, Bernadetha Tembo,
alisema hayo wakati akizun-
gumza na Nipashe kuhusu
bajeti inayotengwa kwa ajili
ya kitengo cha lishe chenye
dhamana ya kusaidia watoto
ili wasipate magonjwa ya
udumavu na utapiamlo.

Alisema walianza kutenga
bajeti hiyo baada ya kupata
mwongozo kutoka Wizara ya
Afya na walitakiwa kutenga
fedha hiyo kwa ajili ya ku-
saidia watoto walioko chini
ya miaka mitano na mwon-

gozo huo ulikuja mwaka
2017.

Bernadetha alisema, baada
ya mwongozo kufika hal-
mashauri hiyo ilitenga Sh.
milioni 71136 kwa mwaka
wa fedha 2018/2019, lakini
Sh. milioni 11.127 ndizo zili-
tumika kwa ajili ya kazi mbal-
imbali ikiwamo chanjo
ya vitamini A kwenye maa-
dhimisho ya Wiki ya Unyo-
nyeshaji na fedha nyingine
ilitumika kuwatibu watoto
waliopata ugonjwa wa utapi-
amlo.

“Mfano tulikuwa na wa-
toto 42 waliopata utapiamlo
mwaka 2018/2019, hivyo tuli-
tumia fedha nyingine kutem-
belea kaya zilizokuwa na wa-
toto wenye ugonjwa huo na
kuwapatia elimu na vyakula
vya kusaidia kuongeza lishe,”
alisema.

Bernadetha alisema baada

ya kupokea mwongozo kuto-
ka wizarani walitakiwa kama
halmashauri kuwatengea kila
kichwa cha mtoto Sh. 1,000
kwa ajili ya kusaidia kutoa
saidiana na watoa huduma
wa afya waliotambuliwa.

Katika kuhakikisha elimu
ya lishe inawafikia wananchi
102 vya halmashauri hiyo
kuwateua wahudumu wawili
wa kike na kiume ili wasaidie
kubaini watoto wenye shida
ya kiafya hasa wenye udu-
mavu au utapiamlo na kuwa-
baini wajawazito ili waweze
kuwasaidia kuwapa elimu
ya kwenda kliniki kwa ajili
ya ushauri wa vyakula vya
kutumia ili wasipate watoto
wenye matatizo ya kiafya ya-
nayosababishwa na kukosa
lishe.

Waziri Mkuu, Kassimu Ma-

jaliwa, akifungua mkutano
doma Oktoba 3, mwaka huu,
aliwataka viongozi wa ngazi
za mikoa na halmashauri
zote nchini kuhakikisha hat-
ua za mpango jumuishi wa
taifa wa lishe zinajumuishwa
katika mipango na bajeti kila
mwaka na kutoa fedha hizo
kwa ajili ya utekelezaji.

Naye Martha John, mkazi
wa Babati alisema licha ya
halmashauri kutenga fedha
hizo, wanatakiwa kujikita
kwenye utoaji wa elimu kwa

Kwa upande wake, Jackline
Sanka wa Dareda, alishauri
serikali kuwatumia wataal-
amu wa kilimo kusimamia
kupandwa kwa mazao ya
kusaidia kuongeza lishe na
kutoa mwongozo wa mazao
hayo kutouzwa kwa bei kub-
wa ili kila mtu aweze.

]
Vijana wapewa
mbinu kujiajiri,
Kuajiri

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

VIJANA wametakiwa kuongeza
ujuzi na kuwa wajasiriamali ili
waweze kujiajiri na kuajiri wengine
baada ya vijana 800,000 kukosa
ajira kila mwaka nchini.

Kauli hiyo ilitolewa mjini hapa
jana na Mkurugenzi wa Fedha na
Utawala, Joshua Silayo wa Asasi ya
Anza, inayojishughulisha na ufundis-
haji vijana masuala ya ujasiriamali
na kuboresha mawazo ya biashara.

Changamoto hiyo imeisukuma
Anza na Asasi ya Climate Launch Pad
kuendesha shindano kwa vijana 10
ili kupata mawazo bora ya biashara
zinazo lenga kutunza mazingira ya-
takayoshindanishwa kidunia.

Akizungumza wakati wa kutafuta
washindi watatu kati ya 10 wali-
oshiriki mafunzo ya masoko, fedha
na wateja kwa miezi miwili, Silayo
aliyataja malengo yao kuwa ni
kukuza ajira tano mpaka 10 kwa kila
biashara.

“Tunalenga kukuza mapato ya
vijana ili wakidhi mahitaji yao na
jamii inayowazunguka, kuendeleza
elimu kwa vijana wengine na kukuza
jamii ya kijasiriamali kwani kila
mwaka vijana 800,000 hukosa ajira,”
alisema na kuongeza:

“Mwaka jana katika mashindano
kama haya kidunia tulipata biashara
iliyoshinda Euro 2,500 kwa wazo
la biashara kijani. Vijana washiriki
mashidano haya ili kukuza biashara
zao,” alisema Silayo.

Alisema washindi watatu wali-
opatikana watakwenda kushiriki
mashindano ya kidunia nchini Am-
sterdam na wazo la biashara litaka-
loshinda litapata Euro 10,000, wa
pili 5,000 na wa tatu Euro 2500,"
alisema Silayo.

Kwa upande wake Jaji Kiongozi
wa shindano hilo ambaye ni Mchumi
na Mtafiti Mapolu John, alisema
wameangalia ujuzi wa vijana hao na
wanautumia vipi katika maisha ya
kila siku hasa biashara zinazotunza
mazingira.

“Vijana wamefanya vizuri, lakini
walio wengi wana elimu ya kitabuni
na wanakosa utafiti mkubwa katika
masuala ya takwimu wanalingani-
sha takwimu zilizopitwa wakati,”
alisema.

“Hawajui masoko, baadhi
wameshindwa kuoanisha biashara
anayofanya, masoko, sera na sheria
za nchi,” alisema Mapolu.

Akifafanua kuhusu suala la mitaala
shuleni, Mapolu alisema ni wakati
mwafaka kwa mitaala ya shule na
VYUO Vvya serikali na binafsi kuanza
kufundisha ujasiriamali kwa kuwa
una kitu kikubwa.

“Vijana wengi hawana ajira na ku-
wasomesha shule ya vyeti inakuwa
haina mpapaso mkubwa kwenye
uchumi,” alisema Mapolu.

Pia alisema mitaala ikianza
kubadilika na wanafunzi ku-
fundishwa namna ya biashara kuan-
dika miradi, kutunza vitabu, kulipa
kodi na faida zake inaweza kuwa
ukurasa mpya katika eneo la ajira.
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Maadhimisho
ya ushirika
leo

Na Godfrey Mushi,
MOSHI

MAADHIMISHO ya
Siku ya Kimataifa ya
Ushirika wa Akiba na
Mikopo nchini (Saccos)
Arusha.

Kaimu Mrajis
Mkuu wa Vyama vya
Ushirika, Tito Haule
ndiye atakayefungua
maadhimisho hayo
kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na
Mwenyekiti wa Bodi
ya Chama Kikuu cha
Ushirika wa Akiba
na Mikopo Tanzania
(SCCULT Ltd-1992), DK.
Gervas Machimu.

Kwa mujibu wa
Dk. Machimu, awali
mkutano huo ulikuwa
ufunguliwe jana, lakini
kutokana na sababu
Zilizo nje ya uwezo
wao, Kaimu Mrajis wa
Vyama vya Ushirika
nchini, Tito Haule, am-
ethibitisha atafungua
mkutano huo leo.

Vyama hivyo pamo-
ja na mambo mengine
vitatafakari na kush-
irikishana namna bora
va kufanikisha adhima
ya utoaji wa huduma
rafiki na jumuishi za
kifedha kwa Watan-
zania.

Alisema zaidi ya vy-
ama 200 vya ushirika
wa akiba na mikopo
nchini, vimejiandikisha
kushiriki ili kupata
uzoefu wa kubadili-
sha maisha ya watu
na kufanikisha ndoto
za wananchi na hasa
wenye kipato cha
chini ndani ya jamii ya
Watanzania.

“Kwa sababu nia
yao ni kuwainua
kiuchumi, vinataka ku-
wahakikishia Watan-
zania Kipato endelevu
kitakachowawezesha
kumudu gharama za
maisha,” alieleza.

Aidha, alisema maa-
dhimisho hayo kwa
Tanzania yametangulia
kufanyika ili kutoa
fursa kwa Saccos za
Tanzania kuungana na
Saccos nyingine za Af-
rika katika maadhim-
isho yatakayofanyika
Mombasa, Kenya.

Kauli mbiu ya mwa-
ka huu ni iliyotolewa
na Baraza la Vyama
vya Akiba na Mikopo
Ulimwenguni ni
‘huduma kwa kijamii,
kuufikia ulimwengu'.

Matumaini kushuka ukatili kijinsia

Na Godfrey Mushi, MOSHI

IPOTI ya 11 ya utekelezaji

wa mradi wa ushirika

wa huduma endelevu

a msaada wa Kkisheria

katika mkoa wa Kilimanjaro, ime-

onyesha njia ya kuwapo kwa matu-

maini makubwa ya kushuka kwa

takwimu za matukio ya ukatili wa

kijinsia, baada ya wananchi kuanza

kuelewa umuhimu wa kuwatumia
wasaidizi wa Kisheria.

Jana katika kikao cha siku moja
cha wadau kilichoandaliwa na
Shirika la kiraia la Kwieco, kwa ufa-
dhili wa Legal Service Facility (LSF),
Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Manis-
paa ya Moshi na Mratibu wa Dawati
la Uwezeshaji Wanawake Kiuchu-
mi, Sapiencia Mugarula, alisema
yapo matokeo chanya yanayoone-
kana wazi kutokana na juhudi kub-

wa iliyofanywa na wasaidizi hao,
kati ya mwezi Julai hadi Septemba
mwaka huu. “Ukiangalia taarifa za
utekelezaji wa robo iliyoisha (Julai
hadi Septemba), utaona kesi am-
bazo zimeripotiwa katika kata 21
za Manispaa ya Moshi kupitia kwa
wasaidizi wa kisheria, zinatia moyo
kwamba wananchi wanaelewa sasa
waanzie wapi kusaidiwa utatuzi wa
matatizo yanayowakabili kama ma-
tunzo ya watoto, ukatili wa kijinsia,
wanawake kunyang’anywa ardhi
na kadhalika,” alisema Mugarula.
Wakati Ofisa wa Polisi, Koplo Os-
car Magege, ameeleza kuwa dawati
la malalamiko la jeshi hilo limeku-
wa likipokea taarifa nyingi za uka-
tili zinazotolewa na wasaidizi hao
wa kisheria, zikiwa na ushahidi wa
kutosha wa kufikisha baadhi ya kesi
mahakamani.
Kwa upande wake, Mkurugenzi

wa Shirika la Wasaidizi wa Kisheria
Moshi Mjini (Washemom), Sha-
ban Mkwizu, alisema wasaidizi wa
kisheria wamefanikiwa kuisamba-
ratisha ndoa feki nyingi ikiwamo
inayodaiwa kuwa ya mtu na kaka
yake wa kuzaliwa katika Mtaa wa
Matindigani, Kata ya Pasua, baada
ya mke halali wa ndoa kufukuzwa
yeye na wanawe wawili.

Kwa mujibu wa Mkwizu,
umuhimu wao ulijulikana vyema
na wananchi, baada ya kufanikiwa
kumsaidia mama huyo wa watoto
wawili aliyefukuzwa na mumewe
(jina limehifadhiwa), kurejea tena
katika ndoa yake baada ya kujifun-
gua mtoto wa pili.

Akifungua kikao hicho, Ofisa
Mwandamizi wa Kitengo cha Ufua-
tiliaji, Tathimini na Taarifa wa
Kwieco ambalo ni walezi wa wa-
saidizi hao wa kisheria, Peter Mash-

ingia alisema wameamua kukutana
na wadau mbalimbali ili kushirik-
ishana taarifa za utekelezaji wa
mradi huo.

Wadau hao ni polisi dawati,
maofisa maendeleo ya jamii, wa-
nawake mashuhuri, wasaidizi wa
kisheria, viongozi wa dini, viongozi
wa mila na waandishi wa habari.

“Tulikuwa tunaangalia nini kili-
chofanyika kama kuna mafanikio,
changamoto na kuweka mikakati
ya pamoja ili kuweza kutoa hudu-
ma ya msaada wa kisheria, kuende-
lea kuelimisha jamii kuhusu
haki zao, masuala ya jinsia,
lakini suala la ulinzi na usalama wa
watoto katika jamii,” alieleza Mash-
ingia.

Mradi huo unatekelezwa ka-
tika halmashauri zote saba za mkoa
wa Kilimanjaro na watekelezaji
wakubwa ni wasaidizi wa kisheria.

MKurugenzi
Mtendaji wa
Halmashauri
va Wilaya ya
Hai, Yohana
Sintoo, akik-
inga maziwa
yanayouzwa
kwenye
mashine
maalum kwa
njia ya kadi
va ATM,
zilizofungwa
wilayani
humo,
mkoani Kili-
manjaro juzi.
Serikali im-
ezindua ATM
va kwanza
ya maziwa
wilayani
humo.
PICHA:
GODFREY
MUSHI

Mwarobaini uharibifu wa tembo wapatikana

Na Godfrey Mushi, SAME

TATIZO la tembo kuvamia mara
kwa mara makazi ya watu na ku-
haribu mazao ya chakula katika
Wilaya ya Same mkoani Kilimanja-
ro, hatimaye limepata mwarobaini,
baada ya Taasisi ya Utafiti wa Wany-
amapori Tanzania (Tawiri) kuanza
kuchukua hatua ya kuwadhibiti.

Mkuu wa Wilaya ya Same, Rose-
mary Senyamule, amethibitisha
kupokea timu ya wataalamu wa
taasisi hiyo kutoka Kanda ya Kaska-
zini chini ya Dk. Edward Kohi am-
bao wamekwenda moja kwa moja
katika Kata za Vumari na Kisiwani
kujionea maeneo yanayoathirika

zaidi.

“Ni kweli wamekuja hao watu
wa Tawiri, kutatua kero ya mwing-
iliano wa wanyamapori hasa tem-
bo na binadamu katika maeneo
hayo. Kuna uharibifu mkubwa wa
mazao, mali na hofu ya tembo kue-
ndelea kuvamia makazi ya watu na
kuzua taharuki, ndio maana serikali
ikaamua kuwaleta ili kutafuta ufum-
buzi wa kudumu,” alisema Senyam-
ule.

Wataalamu  hao  walikuwa
wameongozana na Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa
wa Kilimanjaro, Patrick Boisafi na
Mkurugenzi wa Tume ya Taifa ya
Mipango ya Ardhi (NLUPC), Dk. Ste-

phen Nindi.

Baadhi ya wananchi wa Kata
ya Vumari, Asia Sefue na Hamdan
Saweji kwa nyakati tofauti, wak-
itoa maelezo kuhusu tembo hao
kwa maofisa wa Tawiri, wametaka
kuwapo kwa mpango mkakati wa
kudhibiti wanyamapori wanaova-
wakitishia maisha ya wananchi.

Kwa mujibu wa Sefue, kuna wim-
bi kubwa la makundi makubwa ya
wanyama hao kuingia na kuvamia
maeneo ya makazi na mashamba ya
wananchi kila wakati. Tembo hao
wanadaiwa kuingia kwa makundi
na kuvamia mashamba, nyumba
na maghala ya akiba za vyakula vya

aina mbalimbali hasa nafaka kama
mahindi mtama na viazi vitamu.

Mazao mengine yanayovamiwa
mashambani au bustanini ni miwa,
maboga, matikiti maji, matango na
bustani zilizoko kandokando ya
mito. Tawiri ilianzishwa kwa Sheria
Sura 260 kwa lengo la kusimamia,
kufanya na kuratibu utafiti wa wan-
yamapori nchini.

Taasisi hiyo ina wajibu wa kutoa
ushauri kuhusu uhifadhi endelevu
wa wanyamapori kwa kutumia ma-
tokeo ya utafiti wa kisayansi.

Aidha, Tawiri ina wajibu wa ku-
fanya sensa ya makundi mbalimbali
ya wanyamapori ili kushauri wahi-
fadhi na serikali.
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Magufuli na harakati
za ukombozi wa pili

AJENDA YA MWANAMKE
TURUFU YA USHINDI
UCHAGUZI 2019/20120
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Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

SHIRIKI wa Wanawake
katika nafasi mbalimba-
li za maamuzi hususani

kisiasa bado ni mdogo,
hali ambayo inakinzana na azma
ya kujenga jamii isiyokuwa na
ubaguzi kama ilivyobainishwa
kwenye dira ya Taifa 2025.

Dira hiyo imehimiza usawa
kwenye mgawanyo wa madaraka,
Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania 1977 pamoja na she-
ria mbalimbali za nchi.

Taasisi ya Mtandao wa Jin-
sia Tanzania (TGNP) kwa kush-
irikiana na Asasi mbalimbali za
kupigania haki za wanawake
nchini  ikiwamo Mtandao wa
Wanawake na Katiba, Women

Fund Tanzania, zimeandaa Ilani
ya Uchaguzi ya Wanawake ka-
tika uchaguzi wa Serikali za Mitaa
2019 na Uchaguzi Mkuu wa Tan-
zania 2020.

Ilani ya Uchaguzi ya Wanawake
ambayo ilizinduliwa Septemba 27
mwaka huu wakati wa kilele cha
Maadhimisho ya Tamasha la 14

INAENDELEA UK.16

Nigeria ilivyofufua

THUTHELWLERELE

Ia Afrika Kusini \l/\‘/.ala.‘z‘i'r‘invxaoNchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi) Selemani Jafo. PICHA:

IMF mbioni kurejesha msaada wa fedha DRC Ukurasa 17
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Magufuli na harakati za
ukombozi
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Rais John Magufuli (katikati) wakati akizindua ujenzi wa mradi wa kufua umeme wa Stieglers Gorge kwenye mto Rufiji Julai 26,
mwaka huu. PICHA: MTANDAO

Na Reubeni Lumbagala

ESEMBA 9, 1961, Tanza-
nia ilipata uhuru wake
kutoka katika mikono ya
wakoloni.

Huu ulikuwa ni ukombozi wa
kwanza wa kisasa ambao ulileta
furaha na matumaini mapya kwa
Watanganyika walioishi kwa mia-
ka mingi katika utumwa na man-
yanyaso kutoka kwa wakoloni.

Baada ya Tanzania kutoka kati-
ka minyororo ya ukoloni na kupa-
ta ukombozi wa kwanza, jitihada
za kuleta ukombozi wa kiuchumi
(ukombozi wa pili) zilichukua na-
fasi yake.

Serikali ya Awamu ya Tano chini
ya Jemadari wa vita vya uchumi
Rais John Magufuli imepania kwa
vitendo kuhakikisha mapambano
ya ukombozi wa pili wa kiuchumi
yanafanikiwa kwani ndiyo malen-
go na dira ya nchi katika kuleta
ustawi na ukuaji wa maendeleo ya
kweli.

DIRA YA MAENDELEO YA
UCHUMI WA VIWANDA

Rais Magufuli amesimama
imara katika kuhakikisha dira ya
maendeleo ya nchi yetu ya kuifan-

Kumekuwa
na kasi kub-
wa va ujenzi
wa miun-
dombinu hii
kote nchini
i kucho-
chea maen-
deleo ya
kKiuchumi.

ya Tanzania kuwa nchi ya viwanda
na ya uchumi wa kati ifikapo mwa-
ka 2025 inafanikiwa.

Ndiyo maana serikali ikaweka
mazingira mazuri kwa ajili ya
wawekezaji wa ndani na wa nje ya
nchi kuwekeza nchini kwa kujenga
na kuendeleza viwanda vikubwa,
vya kati na vidogo ili kufikia dira
hii. Ujenzi wa viwanda zaidi ya
3000 kote nchini umefanyika am-
bapo vijana wengi wamepata ajira
za kudumu na za muda, hali iliyob-
oresha maisha ya vijana hao.

Wakulima na wafugaji wadogo
na wakubwa wameweza kupata
masoko kwa ajili ya kuuza mazao
yao ambayo hutumika kama ma-
lighafi za kulisha viwanda hivyo.

Hii imesaidia kukuza sekta ya
kilimo na mifugo kwa kiwango ki-
kubwa. Pia, serikali imeweza kuku-
sanya kodi kupitia viwanda hivi,
hali inayochagiza ongezeko la ma-
pato ya nchi na hivyo mapato hayo
kutumika katika ukuzaji wa sekta
nyingine kama elimu, nishati, afya,
maji, miundombinu, mawasiliano,
kilimo nk.

Mwelekeo wa kuifikisha Tanza-
nia katika nchi ya viwanda na ya
uchumi wa kati unaenda vizuri, na
hakika tutafika kama nchi,

UBORESHAJI MIUNDOM-
BINU YA USAFIRISHAJI

Ukombozi wa pili wa kiuchumi
unakwenda sambamba na ujenzi
na uboreshaji wa miundombinu
ya barabara, reli, madaraja na vi-
vuko.

Kumekuwa na kasi kubwa ya
ujenzi wa miundombinu hii kote
nchini ili kuchochea maendeleo
ya kiuchumi.

Wakulima, wafanyabiashara
na wajasiriamali wamewekewa
mazingira rafiki kwa ajili ya usa-
firishaji wa mazao na bidhaa zao
ili kupunguza gharama kubwa za
usafirishaji.

Wakala wa Barabara nchini
(Tanroads) na Wakala wa Barabara
kubwa katika usimamizi wa ujenzi
na uboreshaji wa barabara.

Aidha, ujenzi wa reli ya mwendo
kasi (SGR) unaendelea ambapo
wananchi wa mikoa ya Dar es Sa-
laam na Morogoro wataweza kusa-
firi kwa urahisi na kuokoa muda
wa safari.

Pia, reli katika mikoa ya Tanga-
Kilimanjaro imekamilika ambapo
wafanyabiashara wanaweza kusa-
firisha bidhaa zao kwa bei nafuu.

Ujenzi wa meli katika mikoa ya

kanda ya ziwa na maeneo men-
gine ya nchi yetu unaendelea ili
kuwarahisishia wananchi usafiri
huo.

Usafiri wa anga nao ume-
boreshwa kwa kiwango kikubwa,
ambapo serikali imeboresha na
kujenga viwanja vingi vya ndege
katika mikoa mbalimbali.

Aidha, serikali imenunua ndege
kwa ajili ya kuwahudumia abiria
wa ndani na wa nje ya nchi katika
safari zao za kikazi, kibiashara,
kiutalii na za kimapumziko.

Mapato yanayopatikana katika
usafiri wa anga unachangia ukuaji
wa uchumi na hatimaye kuchagiza
ukombozi wa pili.

MRADI WA UMEME WA
JULIUS NYERERE

Kutokana na ongezeko la
mahitaji ya nishati ya umeme
katika kuendesha shughuli
mbalimbali za kijamii na za
kiuchumi, Rais Magufuli aliamua
kutimiza ndoto za Mwalimu
Nyerere za kujenga Bwawa kubwa
kwa ajili ya kufua umeme wa maji
katika Mto Rufiji.

Mradi huu utagharimu dola za
Marekani bilioni 2.9 sawa na shilin-
gi trilioni 6.5 za Kitanzania na ku-
fanikisha uzalishaji wa Megawati
2115.

Megawati 2115 ni kiasi kikubwa
kuliko kinachotumika sasa kwa
nchi nzima.

Umeme huu utamaliza kabisa
mabhitaji ya nishati ya umeme.
Kama hiyo haitoshi, kukamilika
kwa mradi huu kutaiwezesha Tan-
zania kuuza umeme kwa Watanza-
nia kwa bei nafuu na kuziuzia nchi
nyingine.

Hivyo basi, mradi huu ni
utekelezaji wa dira ya maendeleo
ya kuhakikisha shughuli za kiuchu-
mi hasa za viwandani na huduma
nyingine za kijamii kama afya na
elimu zinapata nishati ya umeme
ili kuongeza uzalishaji.

KUONGEZA MAKUSANYO
NA MATUMIZI BORA YA
MAPATO

Ili kufikia maendeleo na ukom-
bozi wa kiuchumi, ni lazima kodi
ikusanywe kutoka kwa wananchi.

Tangu serikali ya Awamu ya
Tano iingie madarakani, kume-
kuwa na ongezeko la makusanyo
ya kodi kutoka sh. bilioni 800 hadi
trilioni 1.43.

Mafanikio haya yametokana na
nia njema ya Rais Magufuli katika
kuhakikisha kodi inakusanywa na
kutumika katika uwekezaji wa mi-
radi mikubwa na midogo ya maen-
deleo kwa ajili ya ustawi wa wa-
nanchi na nchi kwa ujumla wake.

Kutokana na mafanikio ya maku-
sanyo ya kodi, serikali imeongeza
uwezo wake wa utekelezaji wa
shughuli za kimaendeleo.

Ukombozi wa pili wa kiuchumi
ndiyo ajenda ambayo wananchi
wanaitaka kuisikia na kuona seri-
kali yao ikiisimamia kwa vitendo
kwani ni katika ukombozi huu
ndipo yalipo maendeleo ya kweli
ambayo yanawagusa wananchi
moja kwa moja. Tafakari.

Mwandishi ni Mwalimu wa
Shule ya Sekondari Mlali iliyoko
wilaya ya Kongwa mkoani Do-
doma.

Maoni: (+255) 764 666349
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Nigeria ilivyofufua uhusiano
na taifa la Afrika Kusini

Na Mashaka Mgeta

KTOBA 3, mwaka huu,
Rais wa Nigeria, Muham-
madu Buhari amekuwa
kiongozi wa kwanza wa
Nigeria kuzuru Afrika Kusini katika
kipindi cha miaka sita iliyopita.

Ziara hiyo ilifanyika takribani
mwezi mmoja baada ya raia wake
kuwa miongoni mwa walioathirika
kwa vurugu, uporaji na uharibifu
mali za raia wa kigeni.

Buhari alifanya ziara ya kiserika-
li huku kukiwa na kumbukumbu
za namna nchi mbili hizo zilivyoin-
gia katika mzozo na ‘vita ya mane-
no’ kiasi cha kutishia uhusiano wa
kidiplomasia na kiuchumi kati yao.

Rais wa Afrika Kusini, Cyril
Ramaphosa akampokea Rais Bu-
hari huku kukiwa na kumbukum-
bu zinazohusu raia kadhaa wa ki-
geni kuuawa kikatili na baadhi ya
wananchi wa Afrika Kusini.

Hakuna kiongozi kutoka Nigeria
aliyefanya ziara rasmi nchini Af-
rika Kusini, kwa kipindi cha miaka
sita iliyopita.

Peter Fabricius wa taasisi inay-
otathmini masuala ya usalama ji-
jini Pretoria, amekaririwa akisema
uhusiano kati ya Afrika Kusini na
Nigeria, sio mzuri kabisa ingawa
marais hao wawili wanahusiana
kwa namna inayofaa.

Kwa mujibu wa Fabricius, uhu-
siano wa nchi mbili hizo zenye
uchumi mkubwa barani Afrika,
unakabiliwa na ukinzani wa muda
mrefu.

Kabla ya ziara hiyo, Serikali
ya Nigeria ikatangaza kuwa Rais
Buhari na mwenyeji wake Rais
Ramaphosa watajadili usalama
wa raia wa Nigeria nchini Afrika
Kusini wakati Nigeria ikiamini
kuwa miongoni mwa maeneo
yanayolengwa katika vurugu na
machafuko dhidi ya raia wa kigeni
ni yale yanayomilikiwa na wanige-
ria.

Nigeria iliishutumu Afrika Kusi-
ni kwa machafuko yaliyotokea hivi
karibuni ambapo raia wa Taifa hilo
lenye nguvu kubwa za kiuchumi
Kusini mwa Afrika, waliwasham-
bulia, kuwapora, kuwajeruhi na
kuwaua raia wa mataifa mengine
ya Afrika wanaofanya shughuli
mbalimbali za kiuchumi na bi-
ashara.

Miongoni mwa sababu zilizota-
jwa kuwa chanzo cha vurugu hizo
ni madai kuwa raia wa kigeni wali-
opo Afrika Kusini, wanachukua
ajira na fursa za kiuchumi zilizo-
wastahili wenyeji, hivyo kuwasa-
babishia maisha magumu na ka-
dhia nyinginezo.

Katikati ya machafuko hayo,
Afrika Kusini ikazifunga ofisi za
ubalozi wake nchini Nigeria huku
kukiwa na ulipizanaji visasi wa
Wanigeria kwa raia wa Afrika Kusi-
ni waliokuwa wamewekeza nchini
humo hususani katika jiji la Lagos.

Lunga Nggengelele, Msemaji wa
Wizara ya Mambo ya Nje ya Afrika
Kusini, akawaambia waandishi wa
habari kuwa hatua ya kuzifunga
ofisi hizo ilitokana na kupokea viti-
sho kutoka kwa baadhi ya Wanige-
ria katika miji ya Abuja na Lagos.

Wakati hali ikizidi kuwa mbaya
kwa mataifa hayo, Tanzania am-
bayo ni Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa

Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa (kushoto) akiteta neno na Rais wa Nigeria, Muhammadu Buhari, wakati rais huyo alipo-

fanya ziara nchini Afrika Kusini.

hall ilivyo
kwa nchi
hivo (Afrika
Kusini) ilipas-
wa kufanan-
Ishwa na Uje-
rumani kwa
namna ili-
vyoathiriwa
kwa ‘chem-
bechembe’
Zillzoachwa
na utawala
wa Adolf
Hitler.
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Afrika (SADC) ikaelezea kusikit-
ishwa na mashambulizi hayo.

Hata hivyo, Tanzania kupitia
kwa Waziri wa Mambo ya Nje wa
Tanzania Profesa Palamagamba
Kabudi, ikatangaza kuunga mko-
no karipio lililotolewa na Rais
Ramaphosa kulaani mashambulizi
hayo.

Profesa Kabudi akasema Tan-
zania inaendelea kuwa na ma-
wasiliano ya karibu na Afrika Kusi-
ni, kama ilivyo kwa nchi nyingine
barani Afrika na kwingineko duni-
ani.

Lakini mvutano wa kidiploma-
sia ulipoongezeka kati ya Nigeria
na Afrika Kusini, taifa hilo la Ma-
gharibi mwa Afrika likatangaza
kususia Kongamano la Kiuchumi
Duniani kuhusu Afrika lililofanyika
mjini Cape Town, Afrika Kusini.

Kongamano hilo lilitarajiwa
kuhudhuriwa na Makamu wa Rais
wa Nigeria, Yemi Osinbajo pamoja
na viongozi wengine kadhaa wa
Afrika.

Wakati Afrika Kusini ikizifunga
ofisi zake hizo, Nigeria ikamuita
nyumbani Balozi wake nchini Af-
rika kwa mazungumzo, kisha ika-
tangaza nia ya Rais Buhari kupele-
ka mjumbe kwa Rais Ramaphosa,
kuelezea kusikitishwa kwake na
mashambulizi hayo.

Kwa upande mwingine, Afrika
Kusini ikaonekana kufifisha dhana
ya uhusiano wake mbaya na Ni-
geria, ambapo kupitia kwa Waziri

wa Mambo ya Nje, Naledi Pandor,
ikasema maofisa wa Nigeria na
Afrika Kusini wamekuwa kwenye
mawasiliano ya mara kwa mara
wakijaribu kuituliza hali ya mam-
bo.

Prisca Cornel, mmisionari mta-
wa aliyesomea masuala ya uhusi-
ano wa kimataifa anasema ziara
ya Rais Buhari nchini Afrika Kusini
ilitoa tafsiri nyingi, miongoni mwa
hizo ni kuirejesha hadhi ya raia
wa nchi hiyo, walioonekana kuwa
wakatili na wasiokuwa na upendo
kwa Waafrika wenzao.

Cornel anasema machafuko ya
Afrika Kusini yaliashiria mbegu ya
chuki iliyopandwa kwa baadhi ya
raia wake tangu nyakati za utawala
wa makaburu, na hivyo kuoneka-
na kwamba inaendelea hata baada
ya kuondoka kwa watawala hao
waliopingwa katika ukanda wa Af-
rika na kwingineko duniani.

“Unajua kwa historia, Afrika
Kusini ina matukio mengi yenye
taswira ya ukatili dhidi ya ubin-
adamu, hivyo hata matukio yali-
yotokea, yaliendeleza hisia hizo na
hivyo kuwafanya raia wake kuone-
kana kuwa tofauti na wengine,”
anasema.

Cornel anasema hali ilivyo kwa
nchi hiyo (Afrika Kusini) ilipaswa
kufananishwa na Ujerumani kwa
namna ilivyoathiriwa kwa ‘chem-
bechembe’ zilizoachwa na utawala
wa Adolf Hitler.

“Kwa hiyo Rais Buhari alipo-

fanya ziara yake nchini humo,
inaweza kuwa sehemu ya kui-
onyesha dunia kwamba pamoja
na kuwa Nigeria iliingia katika
mzozo mkubwa na Afrika Kusini,
lakini bado nchi hiyo inapaswa
kuheshimika na sehemu kubwa
ya raia wake wanathamini utu wa
binadamu,” anasema.

Kwa upande wake, Kasmir Ma-
sawe ambaye ni mwanaharakati
wa masuala ya ukuzaji uchumi wa
kikanda anasema, Nigeria inatam-
bua umuhimu wa Afrika Kusini ka-
tika mukhtadha wa ukuzaji uchu-
mi na biashara kwa watu wake,
hivyo ziara ya Rais Buhari ni moja
ya ushawishi utakaofanikisha ku-
jenga mazingira salama kwa raia
wake nchini humo.

Anasema, hivi sasa Nigeria ni
miongoni mwa nchi ambazo raia
wake wameenea kwenye mataifa
mengi ndani na nje ya Afrika,
hivyo kinachofanyika kwa nchi
hiyo iliyopo Magharibi mwa Afrika
ni kuhakikisha yanakuwepo maz-
ingira bora kwa watu wake.

“Hata kama vurugu zile zinge-
dhibitiwa kwa haraka na vyombo
vya dola na hivyo kujenga imani
kwamba serikali ya Afrika Kusini
ilichukizwa na hivyo kuchukua
hatua, lakini bado serikali ya Ni-
geria inapaswa kuchukua hatua
zenye kuwanufaisha raia wake wa-
naofanya kazi na biashara kwenye
mataifa mengine ikiwamo Afrika
Kusini,” anasema.
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la Jinsia lililofanyika kwenye ofisi
za TGNP- Mtandao Mabibo jijini
Dar es Salaam na kuhudhuriwa na
makundi mbalimbali ya wananchi
kutoka kila pembe ya nchi pamoja
na viongozi, imetoa madai
mbalimbali  ikiwemo haki za
kushiriki katika uchaguzi kama
wapiga kura na wanaowania
nafasi za uongozi.

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP-
Mtandao Lilian Liundi anasema
Ilani hiyo ya Uchaguzi ya Wa-
nawake inawahamasisha kukataa
kuendelea kutumiwa kama wa-
piga debe, wasindikizaji katika
kampeni, waburudishaji na wa-
hanga wa ufukara na umaskini.

Badala yake amesema lengo
ni wanawake wote wahamasike
na kushikamana ili kupambana
na mifumo kandamizi hususani
mfumo dume ambao huathiri
upatikanaji wa haki na hatimaye
kudumaza uchumi na maendeleo
ya jamii yote.

“Tunaamini ilani hii ya uch-
aguzi ya wanawake, itamjengea
uwezo wa namna ya kusimama
mwenyewe kuwania nafasi mbal-
imbali za uongozi kwa kuzingatia
kanuni na sheria ukilinganisha
na ilivyokuwa awali ambapo wa-
nawake wengi wanatamani ku-
gombea lakini kutokana na mfu-
mo dume uliopo na masuala ya
rushwa inakuwa kikwazo kwao,”
anasema Liundi.

Liundi anasema sio wanawake
pekee ambao ni walengwa wa
Ilani hiyo ya uchaguzi bali im-
elenga makundi mengine vi-
kiwemo vyama vya siasa ambavyo
ni njia pekee ya kuingia kwenye
kinyang’anyiro cha uchaguzi,
hivyo vinatakiwa kuwa walinzi
wa lango la kuingia kwenye siasa
za uchaguzi ambazo huamua nani
aingie na nani aachwe.

Walengwa wengine ni Seri-
kali kuu iliyoko madarakani na
taasisi zake, ina wajibu mkubwa
wa kuhakikisha kuwa uwanja wa
ushindani wa kisiasa ni huru na
salama kwa makundi yote husu-
sani wanawake.

Vilevile Ilani hiyo inalenga vy-
ombo vya habari kwa uwezo wao
wa kugusa mtazamo wa jamii
kuhusu nafasi ya wanawake katika
uongozi na maendeleo ya taifa.

Lakini pia inalenga wapiga kura
wote wanawake kwa wanaume,
vijana kwa wazee kutambua
kwamba kura ni zao ni Turufu ya
Ushindi kwa vyama vyao vya siasa
na wagombea.

MADAI YA WAN-
AMTANDAO WANAWAKE WA
KATIBA NA UCHAGUZI

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa TGNP- Mtandao, As-
seny Muro anasema miongoni
mwa madai ya wanamtandao wa
wanawake na katiba na uchaguzi
kwa Serikali iliyoko madarakani ni
pamoja na

Kuhakikisha wadau wote wa
uchaguzi wanazingatia misingi ya
ushindani wahaki nausawawa
jinsia kama ilivyoainishwa kwe-
nye katiba, sheria, sera, mipango
ya nchi na kubainishwa kwenye
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Matukio ya kujitokeza kwa wingi kwa kinamama kama haya vasiishie kwenye maadhimisho tu, sasa yapanuke kwenye uchaguzi wakianzia na ule wa Serikali za Mitaa na Uchaguzi Mkuu mwakani. PICHA: MTANDAO

Mwan-
amke ndiye
mbeba mao-
no vya taifa,
Nivyo akipe-
wa dhamana
Va UONEOZ]
atafanya vi-
Zurl ukilin-
ganisha na
mwanaume.

mikataba ya kimataifa na kikanda
ambayo serikali imeridhia.

Kuhakikisha na kusimamia vy-
ombo vyote vya dola vilivyopewa
dhamana ya kusimamia uchaguzi
vizingatie miongozo, sheria zenye
kulinda wanawake dhidi ya ma-
tendo ya udhalilishwaji wakati
wa uchaguzi.

Mahakama kushughulikia kesi
za uchaguzi kwa kutumia hekima
ambayo haiendelezi  ukiukwaji
wa haki za wanawake na watu we-
nye ulemavu.

Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa Takukuru,
kudhibiti  na kupambana na
rushwa ikiwemo ya ngono kama
ilivyobainishwa kwenye kifungu
25 cha sheria namba 11 ya mwaka
2007 ya kuzuia na kupambana na
rushwa wakati wa uchaguzi.

Msajili wa vyama vya siasa
ahakikishe anatoa miongozo kwa
vyama vya siasa yenye tafsiri ya
kuongoza vyama kuzingatia haki
za wanawake na watu wenye ul-
emavu kwenye kushiriki katika
uongozi wa vyama vyao kama
ilivyoainishwa kwenye Katiba ya
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Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP- Mtandao, Lilian Liundi (kushoto), akionyesha llani ya Uchaguzi ya Wanawake
2019/2020 mara baada ya uzinduzi. PICHA ZOTE: GRACE MWAKALINGA

Nchi, mikataba ya kimataifa na
kanda pamoja na sheria ya vy-
ama vya siasa 2019 kifungu (6A)
pamoja na kutoa elimu ya urai na
mpiga kura.

“Wanawake wapiga kura wana-
tambua kwamba Serikali iliyoko
madarakani pamoja na vyombo
vyote vya dola na taasisi zake ina
wajibu wa kuweka mazingira wez-
eshi na salama kwa wanawake
na watu wenye changamoto za
kimaumbile wakati wote wa zoezi
la uchaguzi hivyo tusiwe nyuma
kushiriki ~ kwenye  uchaguzi,”
anasema Muro.

Amewasisitiza wanawake kuwa
ushindi wao unategemea sana ua-
muzi wa wapiga kura, wake kwa
waume kuzingatia kuwa ni kundi
kubwa zaidi hivyo wanapojitokeza
wenye uwezo na wenye kubeba
ajenda ya ukombozi wa mwan-
amke kimapinduzi, hivyo waha-
masike kuwapigia kura wenzao
bila kujali itikadi za vyama.

Rais wa kwanza mstaafu wa
Bunge la Afrika, Getrude Mongela,
anasema kumekuwa na wimbi
kubwa la wanasiasa kubaka siasa
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Kabila. PICHA: MTANDAO

SERIKALI ya Kinshasa in-
asema Shirika la Fedha la
Kimataifa (IMF), linafikiria
kuidhinisha upya ushirikiano
wa kifedha na Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (DRC),
katika kipindi cha miezi sita
ijayo, Reuters linaripoti.

IMF lilisitisha msaada wa
kifedha kwa serikali ya DRC,
miaka takriban miaka saba
iliyopita chini ya utawala wa
Rais Joseph Kabila, baada
va serikali hiyo kushindwa
kutoa taarifa za kutosha
kuhusu mauzo ya madini kwa
kampuni ya ng’ambo.

Katika taarifa yake ku-
fuatia kikao cha baraza la
mawaziri, serikali imesema:

“IMF litakagua katika muda
wa miezi sita mpango wa
muda mfupi wa serikali.”
Hata hivyo, taarifa hiyo

akiwa na maana kuwa wengi wao
hawajiamini kwenye kupata nafasi
za uongozi kwa haki, badala yake
wanatumia rushwa.

Anasema kundi hilo la wabakaji
wa siasa limekuwa kikwazo kikub-
wa cha maendeleo kwa sababu
wengi wanaopata madaraka kupi-
tia rushwa hawana uwezo wa ku-
watumikia wananchi.

Amewaasa wanawake kuji-
tokeza kwa wingi kwenye uchagu-
zi wa Serikali za Mitaa ili kubeba
ajenda ya ukombozi wa mwan-
amke kimapinduzi.

Mongela  anasema  mwan-
amke ndiye mbeba maono ya
taifa, hivyo akipewa dhamana ya
uongozi atafanya vizuri ukilingan-
isha na mwanaume.

Spika mstaafu wa Bunge la

Jamhuri ya Muungano wa Tan-

zania, Anne Makinda, anasema
kumekuwa na tabia ya wanawake
kutumika kwenye kampeni za
siasa bila faida yeyote, tabia am-
bayo ameilaani na kwamba ni
wakati wao kuingia kwenye
vinyang’ang’iro vya uchaguzi ku-
liko kuwa vibaraka.

Makinda anasema miongoni
mwa sababu zinasababisha wa-
nawake walio wengi kuwa vibara-

IMF mbioni
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haikutoa maelezo zaidi
kwa mujibu wa vyombo ya
habari.

IMF linafikiria ushirikiano
mpya wa Kifedha na DRC,
kufuatia majadiliano mapya
kati ya pande hizo mbili,
Jarida la Bloomberg limem-
nukuu waziri mkuu wa nchi
hiyo, Sylvestre Illunga.

Katika ripoti yake mape-
ma wiki hii, IMF limeeleza
kuwa wakurugenzi wake
wamekaribisha majadiliano
mapya vya serikali ya Kin-
shasa na IMF na kusisistiza
Kuwa mageuzi ya amani
ya kisiasa nchini humo
yanatoa fursa kuidhinisha
mageuzi yatakayoweza
kuimarisha mifumo ya
fedha za umma, kushinikiza
ukuaji wa sekta na kukabili-
ana na ufisadi na umaskini

licha ya ku-
pData changa-
moto mbalim-
ball kwenye
mchakato

Wa uchaguzi
uliopita, lakini
alipambana
kuhakikisha
anashinda Ili
kutimiza lengo
la kuwatumikia
wananchi wa
Kata ya Msh-
ewe.
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Rais wa sasa wa DRC, Felix Tshisekedi (kushoto) na rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph

nchini.

Kadhalika shirika hilo
[imeeleza kuwa linatam-
bua DRC inahitaji msaada
wa jamii ya Kimataifa kwa
ajili ya kujenga uwezo
wake.

DRC imebarikiwa
kuwa na madini mengi
pamoja na maliasili,
[akini imeathiriwa na
vita vinavyosababishwa
na vikundi vya waasi,
rushwa, machafuko ya
Kisiasa na hivi sasa janga
la Ebola.

Taifa hilo ni mchimbaji
mkubwa wa madini ya
cobalt, shaba, dhahabu, tin
na almasi, lakini lina-
salia kuwa mojawapo ya
mataifa yanayoshuhudia
maendeleo duni duniani.
BBC

ka kwenye chaguzi ni kutokujiami-
nina woga, aliwasisitiza kuachana
na mtindo huo kwani wanaweza.

Diwani wa Kata ya Mshewe
iliyopo katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, Esther Mbega
anasema siri yeye kushinda udi-
wani ilikuwa ni kujiamini na
kuthubutu kuwa anaweza kuon-
goza.

Anasema licha ya kupata
changamoto mbalimbali kwenye
mchakato wa uchaguzi uliopita,
lakini alipambana kuhakikisha
anashinda ili kutimiza lengo la ku-
watumikia wananchi wa Kata ya
Mshewe.

Ofisa Habari wa Taasisi ya
Mtandao wa Jinsia Tanzania
TGNP-Mtandao, Monica John
anasema Tamasha la 14 la Jinsia
limetoa fursa kwa Watanzania ku-
jadili masuala mbalimbali yanayo-
husu usawa wa kijinsia kuelekea
uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

Anasema Tamasha hilo ambalo
limebeba kauli mbiu isemayo
“Wanaharakati mbioni kuibadili-
sha dunia” italeta tija endapo kila
mmoja kwa nafasi yake atawajibi-
ka kwa kufuata misingi na taratibu
za nchi na kuzingatia usawa wa
kijinsia.
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TUJIKUMBUSHE

THEODORE HALL

« Mwanasayansi mwenye umri mdogo kufanya kazi katika mradi
maarufu uliotengeneza bomu la kwanza la atomiki duniani.
« Jasusi wa Marekani aliyevujisha siri ya nyuklia kwa Urusi

GOSTI 29 mwaka 1949,

iliyokuwa Muungano wa

Nchi za Kisoviet za Kirusi

USSR) ama Urusi ya sasa
ilikuwa rasmi “taifa la atomiki” il-
ipolipua silaha yake ya kwanza ya
nyuklia, bomu lililojulikana kama
RDS-1.

Serikali za Magharibi ziligu-
tushwa sana na suala hilo kwa mu-
jibu wa rekodi za Shirika la Ujasusi
la Marekani (CIA). Majasusi wa
Marekani walifikiria Wasovieti ha-
wangeweza kutengeneza bomu la
nyuklia kabla ya mwaka 1953.

Cha kushangaza ni kwamba ni
mwanasayansi wa Marekani, The-
odore Hall, aliyeisaidia Moscow
kufikia azma yake ya kumiliki sila-
ha za nyuklia kwa kuipatia taarifa.

Ni kweli kwamba Hall hakuwa
raia wa pekee wa Marekani aliye-
vujisha siri ya uundaji wa bomu la
atomiki kwa maadui wa nchi hiyo.

Lakini kilichompatia umaarufu
ni jinsi alivyoweza kutekeleza kazi
yake Kisiri bila kutambuliwa.

Je, mzaliwa huyu wa New-York,
aliyesomea sayansi ya nyuklia ka-
tika Chuo Kikuu cha Harvard, ali-
geuka vipi kuwa jasusi?

Haikuwa jambo la kushangaza
kuwa bomu la RDS-1 lilifanana sana
na bomu la atomiki lililorushwa na
Marekani katika mji wa Nagasaki
nchini Japan 9 Agosti 9, 1945.

Taarifa za kina kuhusu muundo
wa bomu hilo ilifichuliwa kwa
Wasovieti kutoka kwa msiri wa
ndani wa mradi wa Manhattan,
jina fiche lililotumiwa kuelezea
mpango wa uundaji wa silaha za
atomiki, uliokuwa unaongozwa na
Washington, kwa ushirikiano na
Uingereza na Canada.

SIRI KUBWA

Kuweka siri ilikuwa kigezo ki-
kubwa. kulingana na nukuu ya
taarifa iliyochapishwa katika jarida
la Life Magazine mwaka 1945, “Bila
shaka ni watu wachache sana kote
Marekani waliojua maana halisi ya
Mradi wa Manhattan.”

Mmoja wa watu hao alikuwa
Hall. Alizaliwa Oktoba 20 Mwaka
1925. Mamake mzazi alikuwa mke
wa nyumbani na baba yake aliku-
wa mfanyabiashara.

Hall alikuwa na nyakati ngumu
sana kimaisha kama ilivyokuwa
kwa Wamarekani wa kawaida.

Hata hivyo, hali hiyo haikum-
zuia kufikia malengo yake kimas-
omo hasa katika somo la hisabati
na fizikia.

Akiwa na umri mdogo wa miaka
16, alipata nafasi ya kujiunga na
Chuo Kikuu cha Harvard, ambako
alifuzu mwaka 1944.

Uwezo wake wa kimasomo uli-
gunduliwa na maofisa wa Mareka-
ni waliokuwa wakitafuta watu wa-
takaowafanyia kazi katika mradi
mpya wao wa nyuklia.

Theodore Hall alihojiwa na ku-
pewa nafasi ya kuhudumu katika
maabara ya kisiri ya Los Alamos
mwanzoni mwa mwaka 1943.

Lakini kile ambacho maofisa
wa Marekani hawakukifahamu ni
kuwa mwanafizikia huyo mchanga
alikuwa amefanyiwa usaili mwing-
ine kama huo.

L

Theodore Hall. PICHA: MTANDAO

Wasovieti
wallpigana
na Wanazi
kishujaa,
hatua am-
bayo huenda
lisaidia wa-
shirika wake
wa Maghari-
DI kutoshind-
Wa.

Hall alikuwa mwanachama wa
kundi la wanafunzi wa Harvard
wanaoegemea falsafa ya Karl Marx,
akiwa na mwanafunzi mwenzake
aliyefahamika kama Saville Sax.

Sax alikuwa mwana wa kiume
wa wahamiaji wa Urusi na alikuwa
mfuasi sugu wa Kikomunisti, japo
alizaliwa na kulelewa mjini New
York.

Ukweli ni kuwa Sax ndiye aliy-
emshawishi Hall kujiunga na Was-
ovieti na kuwa ajenti wa kutoa siri
za nyuklia kwa Wasovieti.

Mwezi Desemba 1944, mwana-
sayansi huyu mchanga, kwa ush-
irikiano na mwanafunzi mwezake
wa zamani, walivujisha kwa mara
ya kwanza kabisa siri kubwa kuto-
ka Los Alamos, iliyohusisha namna
ya kuunda bomu la platoniki.

“Wakati huo mwaka 1944, ni-
likuwa na hofu kuhusu hatari ya
Marekani kuwa mmiliki pekee wa
silaha za atomiki baada ya vita vya
dunia,” alisema Hall katika taarifa
iliyoandikwa na kuchapishwa na
Gazeti la New York Times mwaka
1997, miaka miwili kabla hajafariki
dunia kutokana na saratani ya figo.

Hall alidai kuwa USSR kumi-
liki ni njia bora zaidi ya kuidhibiti
Marekani

“Muungano wa Sovieti wakati
huo haukuwa adui, bali mshirika
wa Marekani.” Hall alisema na

kuongeza:

“Wasovieti walipigana na Wana-
zi kishujaa, hatua ambayo huenda
ilisaidia washirika wake wa Ma-
gharibi kutoshindwa.”

Alijulikana na Wasovieti kama
“The Youngster” na aliendelea
kuifichulia Moscow siri kuhusu
teknolojia ya mawasiliano, hasa
jinsi ya kulipua mabomu yaliound-
wa kwa madini ya plutonium.

Bomu lililodondoshwa na Mare-
kani katika mji wa Nagasaki nchini
Japan, liliundwa kutokana na
madini ya plutonium, tofauti na
lile lililolenga Hiroshima, ambalo
liliundwa kutokana na madini ya
uranium.

UJUMBE WA KISIRI

Marekani na USSR huenda wali-
pigana dhidi ya adui mmoja wakati
wa vita Vikuu vya Pili vya Dunia, la-
kini huenda hatua hiyo haikuizuia
Moscow na Washington kuchun-
guzana.

Ukweli wa mambo ni kuwa
Marekani katika hatua ya kukabili-
ana na ujasusi wa Wasovieti, ilian-
zisha mradi uliofahamika kama
Venona ambao ulianza kazi mwezi
Februari mwaka 1943.

Mwezi Desemba mwaka 1946,
majasusi ~ wake  walifanikiwa
kudukua mawasiliano kutoka
NKVD, wizara ya mambo ya ndani

ya Muungano wa Sovieti.

Mawasiliano ya Wasovieti yali-
yodukuliwa na Marekani yalibaini
kuwa Wasovieti wamekuwa waki-
chunguza kisiri Mradi wa Manhat-
tan.

Mamlaka ya Marekani iligundua
kuwa Hall aliwasiliana na Urusi
mwaka 1944.

Hall alikuwa akifanyia kazi mra-
di wake wa PhD katika Chuo Kikuu
cha Chicago mwaka 1950, wakati
maofisa wa upelelezi wa Marekani
FBI walipombishia mlango.

Alifahamika kama mshirika wa
Moscow wa ujumbe wa siri.

Jasusi mwingine wa Los Alamos,
alikuwa mwanafizikia wa Ujerum-
ani Klaus Fuchs, ambaye alikamat-
wa mwaka uliotangulia, baada ya
kukiri jukumu lake katika kuwa-
tumia maadui wa siri za nyuklia za
Marekani.

Hata hivyo, wapelelezi wa FBI
hawakupata ushahidi wowote ku-
toka kwa Hall na Sax ambaye pia
alichunguzwa.

SAFARI YA KWENDA UIN-
GEREZA

Wanasayansi hao hawakupa-
tikana na madai ya kutoa siri
kwa Urusi kwasababu uchunguzi
haukuonyesha ushahidi kutokana
na ukweli kuwa Hall hakujihusisha
na masuala hayo baada ya mradi
wa Manhattan.

Kulikuwa na nyaya za Moscow
za mawasiliano ya Moscow am-
bazo zilitumika kama ushahidi
lakini Mamlaka ya Marekani hazi-
kutaka kuzitumia mahakamani,
kwasababu hatua hiyo ingelifichua
kuwa walidukua mawasiliano ya
Wasovieti.

Mwisho wa siku, Hall alipona
mashtaka na wala hakuchukuliwa
hatua kama watu wengine wali-
ofungwa jela na wengine kunyong-
wa kwa kutoa siri za nchi.

Licha ya hayo Hall na mke wake
walihofia usalama wao. Aliachana
na wadhifa wake wa kielimu mjini
Chicago na kuangazia shughuli za
utafiti katika hospitali za New York.

Mwaka 1962, alipata kazi katika
Chuo Kikuu cha Cambridge, hali
iliyomfanya kuhamia Uingereza na
mke wake.

Hall alistaafu mwaka 1984 na
kuamua kuishi maisha ya kisiri.

Lakini mwaka 1996, mambo
aliyofanya zamani yalifichuliwa
baada ya mawasiliano kati yake na
Urusi kutolewa hadharani.

Wakati huo mashahidi wote
waliofahamu mienendo ya Hall
walikuwa wamefariki dunia aki-
wamo Sax.

“Inadaiwa kuwa niligeuza mkon-
do wa historia,” Hall aliwaambia
waandishi wa New York Times na
kuongeza: “Pengine kama mkondo
wa historia haukugeuzwa huenda
mngeliongoza vita vya silaha za
atomiki kwa miaka 50... Kwa mfa-
no bomu hilo lingedondoshwa
China mwaka 1949 ama mwanzoni
mwa miaka ya 1950.”

Anasema kwamba alifanikiwa
kubadili matukio hayo, “Nakiri ma-
kosa,” anasema.

Hakujawahi kuwa na masham-
bulio ya nyuklia tangu yalipofanyi-
ka mashambulio ya Hiroshima na
Nagasaki miaka 74 iliyopita na Hall
alifariki akiamini kuwa alichangia
kutomika tena kwa silaha hiyo ya
maangamizi. BBC
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Nini nafasi ya wanawake
kutamba uchaguzi ujao?

« Profesa ‘m-mama’ ataja kilichoko « Wanga'aka dha-

Na Christina Mwakangale

CHAGUZI wa serikali za

mitaa unatarajiwa ku-

fanyika mnamo Novemba

24 mwaka huu, kwa kush-
irikisha jumla ya halmashauri 185
nchini.

Ni uchaguzi unaofanyika kupata
viongozi katika nafasi za ngazi ya
mitaa, wanawake wanatajwa kuwa
wadau wakuu wa ushiriki.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki na wananchi katika mji mdo-
go wa Laela, Mkoa wa Rukwa, Rais
Dk. John Magufuli, aliwasisitiza wa-
nanchi wajitokeze kujiandikisha
utakapofika wakati na watumie
fursa ya uchaguzi kuwapata vion-
gozi wanaowafaa, vivyo hivyo kwa
wanaowania uongozi wajitokeze.

Kimsingi, ndicho alichokihimza
Waziri wa Ofisi ya Rais (Tawala za
mikoa na Serikali za Mitaa- Tami-
semi), Suleiman Jaffo, kuwataka
wananchi kujitiokezakatika uan-
dikishaji

Mwaka mmoja kutoka sasa, nako
kutakuwa kumetimu miaka min-
gine mitano ya uchaguzi mikuu
kufanyika kumpata Rais, wabunge
na madiwani.

KINAMAMA WALIPO

Katika makundi hayo ya kijamii
na kisiasa, kinamama nao wana-
himizwa kushiriki katika hilo, ku-
wania nafasi, pia kujitokeza kupiga
kura na kuna baadhi ya vyama vya
siasa vimeenda mbali kuliainisha
hilo.

Mtaaluma wa Chuo Kikuu Cha
Dar es Salaam (UDSM), Profesa
Bertha Koda, anasema mbali na
changamoto zilizopo, wanawake
hushiriki katika hatua anazozi-
orodhesha hizo jumla yake ziko
nne.

Msomi huyo mwenye mzizi ku-
toka Taasisi ya Taaluma ya Maen-
deleo ya UDSM, anazitaja kuwa:
Kabla ya uchaguzi; wakati wa
upigaji kura; kuhesabu; utoaji ma-
tokeo na baada ya uchaguzi.

Akiwasilisha mada kuhusu haki
za wanawake katika mchakato wa
uchaguzi kwa madiwani wanawake
kutoka mikoa tofauti nchini, mwez-
eshaji huyo wa masuala ya kijinsia,
Profesa Koda anasema takwimu
zinabainisha asilimia 53 ya wapiga
kura za uchaguzi mkuu wa mwaka
2015, zilikuwa za kinamama.

Anaieleza hatua ya awali ni kabla
ya uchaguzi, ambako kuna hatua
azozitaja kuwa ni: Uchambuzi
na maboresho ya sheria, utayar-
ishaji miongozo, ugawaji majimbo,
uboreshaji daftari la wapiga kura
na uandikishaji wapiga kura

Profesa Koda anasisitiza
umuhimu alioutaja, pia kinamama
kuwa sehemu ya maandalizi na
kushiriki uchaguzi, ambao katika
mchakato wake unaanza mapema,
suala la jinsia linachukua nafasi
kudai maboresho kisheria, maele-
kezo na miongozo.

Anasema, changamoto mo-
jawapo kabla ya uchaguzi ni maz-
ingira yasiyo rafiki ya kufikia vituo
vya kujiandikisha, ambavyo hav-
izingatii majukumu ya wanawake
katika kaya.

Msomi huyo anasema tafiti zi-
lizofanywa na mtandao, zilibaini
hamasa kubwa waliyo nayo wa-
nawake kutimiza haki yao kwenye

na ‘hatupendani’ « Safari ile ‘waliwafunika’ kinababa
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Kinamama wakiwa katika foleni ya kupiga kura. PICHA: MTANDAO

Elimu duni
Va urala kwa
wapiga kura
ISIyOzZinga-
tla mengi va
Kijinsia, iKi-
Wamo UKa-
tili wa kijin-
Sia kwenye
kampeni, Ni
Mmambo Va-
Nayopaswa

Kukomeshwa.

uchaguzi, wengi wanakatishwa
tamaa na foleni ndefu na umbali
wa vituo vya kujiandikisha.

“Mfano tulibaini kuwa katika vi-
tuo hivi, wanawake hujitokeza ku-
jiandikisha zaidi majira ya saa nne
asubuhi hadi mchana, baada ya
hapo huondoka kwenda kuende-
lea na majukumu katika kaya zao,
vituo viwe jirani, tuzingatie usawa
wa Kkijinsia, ili mwanamke huyu
akichota maji, akishapikia familia
yake arudi tena kujiandikisha,”
anasema Profesa. Koda.

Anafafanua kuwa elimu duni ya
uraia kwa wapiga kura isiyozinga-
tia mengi ya kijinsia, ikiwamo uka-
tili wa kijinsia kwenye kampeni,
ni mambo yanayopaswa kuko-
meshwa.

Pia, mtaaluma huyo anafafanua
kwamba katika michakato inay-
ofuata hatua hiyo, kama vile upigaji
na kuhesabu kura, pia kutangaza
matokeo, itakwenda sawa baada
ya maandalizi kabla ya uchaguzi
kutekelezwa ipasavyo.

“Usalama wa wanawake wag-
ombea wakati wa upigaji kura,
wasimamizi wa zoezi la kupiga
kura kuelimishwa namna ya ku-
tambua matukio ya udhalilishaji
ni muhimu, ni sehemu ya maan-
dalizi kwa wanawake kuondolewa
vikwazo kabla ya uchaguzi,” anase-
ma Profesa Koda.

TAKWIMU ZIKOJE?

Katika hilo Profesa Koda anase-
ma, ongezeko la asilimia 4.4 1a wap-
iga kura wanawake kati ya asilimia
95 waliojiandikisha mwaka 2015,

lilitokana na wadau wanawake ku-
tambua kuwa kura zao ni turufu ya
ushindi.

Anaeleza takwimu za Tume ya
Uchaguzi (NEC), zilibaini ongezeko
hilo, huku uchambuzi uliofanywa
na Mtandao wa Wanawake na Uon-
gozi kupitia Mfuko wa Wanawake
(WFT), unabaini uchache wa vion-
gozi wanawake kwenye ngazi za
maamuzi licha ya kwamba ni wa-
piga kura wazuri.

“Tunaweza kutafsiri kuwa, ush-
iriki wa wanawake katika kupiga
kura au mchakato wote, unatokana
na wao kujitambua, kuelimishwa,
kushirikishwa, lakini bado wa-
nawake hawajaandaliwa au kuon-
dolewa vikwazo kufikia uongozi,”
anasema Prof. Koda.

MDAU MUHIMU

Gema Akilimali ni kati ya wa-
shiriki waliochangia mada katika
warsha hiyo, anasema uchache
wa wanawake kwenye ngazi za
maamuzi kunachelewesha kufiki-
wa kwa masuala ya kijinsia kika-
milifu.

Anasema changamoto za hu-
duma ya afya ya uzazi, maji safi na
salama, hususan kwa maeneo yali-
yo pembezoni, zinatokana na msu-
kumo hafifu katika vipaumbele vya
kijinsia na kupitishwa bajeti finyu.

“Anayefahamu maana halisi ya
tatizo la upatikanaji wa maji um-
bali mrefu wa zaidi ya mita 400 ni
mwanamke ambaye anaamka al-
fajiri kufuata maji, wanawake hao-
hao ndio wachache kwenye uon-
gozi, nani atawatetea,” anasema
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Akilimali.

Diwani, Anna Mgella kutoka
Kata ya Singisa, katika Manispaa
ya Morogoro, anasema kuna dhana
kutoka kwa baadhi ya wanawake
kwamba ‘hawapendani’ jambo li-
nokwamisha kujiamini na uthubu-
tu kwa viongozi watarajiwa.

“Kauli kwamba wanawake ‘hatu-
pendani’ si sahihi na dhana hii
ifutwe. Ni vizuri kuwaandaa wa-
nawake watarajiwa kwenye uon-
gozi ili tuongezeke katika ngazi za
maamuzi nchini na kufikia malen-
go,” anasema Mgella.

MKAKATI ULIVYO

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Morogoro na Diwani wa
Kata ya Ngerengere, Kibena Nasso-
ro, anasema mkakati wa wanawake
ni kwamba ifikapo 2025, idadi ya
wenyeviti kwenye halmashauri
iongezeke.

Kibena ambaye pia ni mwe-
nyekiti wa Wanawake wa Serikali
za Mitaa (Wasemi), anasema wa-
taendelea kuhamasisha wanawake
kujitokeza kugombea na kushinda,
bila kukata tamaa.

“Mimi ni miongoni mwa wa-
nawake watano wenyeviti wa hal-
mashauri nchini, kati halmashauri
zote 180, hapa mtaona bado tuna
kazi kubwa ya kuhakikisha tunafi-
ka ngazi za maamuzi hususan we-
nyeviti wa halmashauri ili kuhim-
iza masuala ya kijinsia kwenye
jamii,” anasema Kibena.

Mwandishi anatumikia
Kituo cha Taarifa kwa Wa-
nanchi (TCIB)
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Fungamano dhidi va Iran lafifia

« Ni pale Marekani iliposita kujibu kushambuliwa Saudia Arabia

Na Ani Jozeni

IPO dalili kuwa Saudi Ara-

bia na Iran zimekubali

kuanzisha majadiliano kwa

kutumia wajumbe tofauti ili
kupunguza uhasama ulioko baina
ya nchi hizo mbili, hasa kuhusiana
na vita ya muda mrefu nchini Yem-
en na kushambuliwa kwa makom-
bora kwa medani kubwa ya mafuta
huko Saudia.

Ni hatua ambayo inaonyesha
dalili kuwa hapatakuwa na vita hivi
karibuni eneo la Mashariki ya Kati,
kwani nyendo za kuizunguka Iran
kutoka Kusini kwa muungano wa
Marekani, Saudia na Israel, licha ya
nchi nyingine za Ghuba, sasa zinafi-
fia.

Kwa upande wa pili, baadhi
ya wachunguzi wanaamini ma-
wasiliano hayo yatasaidia kutatua
migogoro iliyopo sasa.

Wachambuzi wa habari wanase-
ma mabadiliko katika mwenendo
wa matukio eneo hilo yanatokana
na Rais Donald Trump wa Marekani
kukataa kufanya shambulizi la moja
kwa moja dhidi ya Iran kutokana na
kushambuliwa medani kubwa ya
mafuta nchini Saudia.

Mazingira yalionyesha kuwa Sau-
dia haiungwi mkono katika nchi za
Ulaya na hata nchini Marekani licha
ya kuwa ni mshirika muhimu wa
kibiashara, kwani shambulizi hilo
linahusiana angalau kwa kiwango
fulani na vita ya Yemen.

Ni mapambano yasiyo na viwan-
go vyovyote vya kujali haki za bin-
adamu, hasa kutokana na washirika
wa Saudia kupiga kokote mradi
huenda wako wapiganaji.

Gazeti mashuhuri la New York

Mwanamfalme wa Saudi Arabia, Mohammad bin Salman (kushoto)

Vita va
Yemen iKii-
sha kwa
ushindl wa
Wahuthi, ni
wazl Kuwa
matazamio
va ushindi
wa U-Shia
yataenezwa
katika nchi
Zillzobaki
7a Ghuba,
IKiwemo
Saudia.

Times nchini Marekani lilisema
kuwa serikali ya Saudia imekiri
kuwa Iraq na Pakistan zimejitolea
kusuluhisha Saudia na Iran lakini
taarifa ya Saudia ilikataa hisia kuwa
mwanamfalme Mohammed bin Sal-
man aliandaa hatua hizo za kidiplo-
masia.

Taarifa ya serikali ya Saudia
ilisema “juhudi za kupunguza
hali ya mvutano lazima zitokane
na upande ulioanzisha hatua ya
kupandisha utambi na kufanya
mashambulizi, na siyo ufalme wa
Saudia.”

Gazeti hilo hata hivyo lililisisitza
kuwa kutokuaminiana kati ya pan-
de hizo mbili ni kwa kina kirefu na
kuwa mazungumzo ya ana kwa ana
bado yako mbali, ila hata ‘kugusia
tu’ inasaidia.

Endapo juhudi za kutafuta an-
galau eneo la muafaka au kutafuta
muafaka zitapiga hatua fulani,
huenda migogoro mikubwa inayoi-
kumba Mashariki ya Kati, hasa ile
ya Lebanon, Syria, Iraq na Yemen
inaweza kuanza kutulia, hata kama
si kupatiwa ufumbuzi.

Moja ya maeneo makuu ya mgon-
gano ambalo kwa sasa haielekei
kuwa litakuwa na majibu ni hitaji la
Iran kutaka Saudia isishirikiane na
maadui wakuu wa Iran, yaani Israel
na Marekani.

Hivi sasa kampeni ya kuibana
Iran kwa kiwango cha juu inavy-
owezekana inaendelea kuilazimi-
sha kuachana na mipango yake ya
kufikia umiliki wa silaha za nyuklia
na kuacha kuchochea migogoro, ku-
saidia wapiganaji kote.

Baadhi ya wachunguzi wanasema
kuwa kusita kwa Rais Trump kui-
dhinisha kipigo dhidi ya Iran baada

-

na kiongozi wa Iran, Ayatollah Ali Khamenei. PICHA: MTANDAO

ya medani ya mafuta kushambu-
liwa, wakati mwanzoni alionekana
kuwa tayari kwa jambo hilo, kume-
leta hisia tofauti nchini Saudia.

Baadhi ya washauri wa Mfalme
Salman wameanza kuhoji kama
Marekani itasimamia kwa dhati
usalama wa Saudia, hivyo kuulazi-
misha utawala wa Mohamed bin
Salman kuangalia upya mwenendo
wa nchi hiyo katika eneo la Ghuba.

Kwa maana hiyo Saudia inatafuta
mlango wa kutokea isipambane na
Iran ana kwa ana kwani endapo
kunatokea shambulio kama lile la
medani ya mafuta halafu Marekani
isijibu, ni kama vile haioni kuwa
Saudia ni mshirika wa dhati.

Ni kujiona imeachwa pekee ka-
tika uhusiano na Marekani.

Gazeti la New York Times liliaini-
sha kuwa utayari wa Iran kukutana
na wajumbe wanaowakilisha hisia
za Saudia unatofautiana kabisa na
udhati wa kutotaka mawasiliano
yoyote na Marekani, likitoa mfano
wa Rais Hassan Rouhani ‘kukwepa’
kuchukua nafasi ya kukutana na
Rais Trump hivi majuzi.

Lilisema marais hao wawili wa-
likuwa ‘wanahudhuria’ mkutano
wa mwaka huu wa Baraza Kuu la
Umoja wa Mataifa, maelezo am-
bayo siyo sahihi. Wakuu hao wawili
walifanya tu safari kwa wakati un-
aohitajiwa, kufika kabla ya muda
wa kutoa hotuba kuanza, kutambu-
lishwa kwa wajumbe wa baraza hilo
wanaohudhuria, yaani mawaziri wa
mambo ya nje na mabalozi.

Ina maana kuwa Rais Rouhani
hakukwepa kukutana na Rais
Trump ila hapakuwa na maandal-
izi yoyote ya mkutano kama huo
yaliyoombwa na upande wa Iran au

Marekani.

Isitoshe, tangu mashambulizi
dhidi ya medani ya mafuta ya Sau-
dia yafanyike, Rais Trump hajao-
nyesha kuwa na haja ya kufanya
mazungumzo na Iran na katika
hotuba yake mbele ya Baraza Kuu
alisema kuwa “kila taifa lina wajibu
wa kuchukua hatua dhidi ya Iran,”
ambao siyo usemi wa kuashiria
kuwa tayari kwa hatua zozote za
kutafuta suluhu.

Marekani iliongeza vikwazo ku-
gusa wakuu wa Iran kuanzia majen-
erali wakuu wa jeshi lake, kundi la
wapiganaji, Revolutionary Guards
ambalo pia linamiliki rasilimali,
kufanya biashara na nchi tofauti,
na kiongozi mkuu Ali Khamenei,
mwisho Benki Kuu ya Iran ikatajwa
katika vikwazo, kuwa anayefanya
biashara na Marekani asihusike
nayo.

Ambacho kinafahamika kwa usa-
hihi ni kuwa baada ya mashambu-
lizi dhidi ya medani ya mafuta ya
Saudia na katika mazingira ambako
Marekani bado ilikuwa inashere-
hekea kuondoka kwa mshauri wa
usalama wa taifa John Bolton, Rais
Trump hakuona asimamie wapi ili
kuipiga Iran.

Hivi sasa Marekani haiungwi
mkono hata na washirika wake wa
NATO kujitoa katika mkataba wa
nyuklia na Iran, wakati utawala wa
Saudia ulikuwa unalaaniwa tena
hivi karibuni, kwenye kumbukum-
bu ya mwaka mmoja ya mauaji ya
mwandishi Jamal Khashoggi katika
Uturuki.

Hakuna nchi ya Magharibi ina-
taka vita kuisaidia Saudia hivi sasa.

Hata hivyo, jitihada za hivi sasa
za Saudia hazionyeshi kuwa zitazaa
matunda kwani tofauti kati ya Iran
na Saudia ni za msingi, zinazoto-
kana na aina za tawala za kiimla zi-
nazoongoza nchi hizo, na mizozo ya
kidhehebu isiyo na suluhisho.

Siyo rahisi kuona, kama wacham-
buzi wa New York Times na kwing-
ine wanavyotaka, kuwa Iran isham-
bulie mafuta Saudia halafu yaishe
tu, kwa kutaka kufanya mazungum-
70 na kuacha kuendelea na vita ya
Yemen, na kuacha kushirikiana na
Israel na Marekani dhidi ya Iran.

Vita ya Yemen ikiisha kwa
ushindi wa Wahuthi, ni wazi kuwa
matazamio ya ushindi wa u-Shia ya-
taenezwa katika nchi zilizobaki za
Ghuba, ikiwemo Saudia.

Kwa maana hiyo utayari wa Iran
kutaka mazungumzo na Saudia na
siyo Marekani ni kufurahia ushindi
wake, wa kupiga eneo muhimu
zaidi la kiuchumi la Saudia bila
majibu, halafu tukio hilo limekuja
wakati Rais Trump ana mizozo na
Bunge.

Kinachoonekana ni kuwa Iran ita-
pata moyo kuwa sera zake zinafan-
ya kazi, na siyo ajabu ikaendelea na
sera za kuteka meli kuzuia biashara
ya mafuta, kwani mazungumzo
na wajumbe wa nchi marafiki kwa
niaba ya Saudia, kama Iraq na Pa-
kistan, hayawezi kubadili chochote
katika vikwazo.

Utawala wa Teheran utaendelea
kubanwa kiuchumi na jeshi lake lin-
ataka liendelee kufanya operesheni
tofauti kupata mwanya wa kuibana
Marekani iondoe vikwazo hivyo lin-
aweza kuisaidia Hezbollah, Hamas
au Huthi iinue shambulio kubwa
kwa mfano dhidi ya Israel au dhidi
ya Saudia tena, halafu Trump akose
uvumilivu kabisa.



HABARI MBEYA

wsmeonsns oo INTPASHIE 21

Chunya walilia mnunuzi tumbaku

Na Grace Mwakalinga,
CHUNYA

AKULIMA wa

tumbaku katika

Halmashauri ya

Wilaya ya Chun-
ya mkoani Mbeya wameiomba
serikali kuwatafutia mnunuzi
mbadala wa TLTC.

Kampuni ya TLTC iliyokuwa
inanunua zao hilo imefungasha
virago na kuondoka nchini iki-
waacha wakulima bila kujua
hatima yao.

Wakizungumza na Nipashe
juzi wakulima hao walieleza
kuwa mpaka sasa tumbaku
imejaa kwenye maghala na
hakuna mnunuzi aliyejitokeza,

hali inayoendelea kuwatia hofu
kwamba huenda msimu ujao
wa kilimo wakakosa fedha za
kuhudumia mashambani.
Miongoni mwa wakulima
hao Pius Lanzala alisema hadi
sasa wamebaki njia panda
kwani hawajui kama wataende-
leana kilimo cha tumbaku au
vinginevyo kwa sasa hawana
mnunuzi mwingine mkubwa
ambaye anaweza kununua
mazao yao yakiwa ghalani.
“Tumbaku kwa ukanda wao
ndiyo tegemeo katika kuende-
sha maisha ya familia zao na
limewasaidia kujikwamua na
umaskini hivyo kuondoka kwa
mnunuzi wa kampuni ya TLTC
kumeleta mashaka ya namna

watakavyoishi,” alisema Lan-
zala.

Hata hivyo, Mbunge wa Lupa
(CCM), Victor Mwambalaswa,
alisema kuwa atafikisha Kkil-
io hicho kwa Waziri wa
Kilimo, Japhet Hasunga,
ili kusaidia kutafuta mnunuzi
mwingine mapema iwezekana-
vyo

Alisema kukosekana kwa
mnunuzi mkuu wa zao hilo
kumesababisha upenyo wa
madalali na ‘makanjanja’ ku-
walangua wakulima ambao hu-
nunua tumbaku hizo kwa bei
ya chini.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Maryprisca Mahundi, alisema
wanaendelea na jitihada za

kutafuta masoko kupitia kam-
puni na wadau wa tumbaku,
huku akitoa onyo kwa mada-
lali kutotumia mwanya huo ku-
walangua wakulima.

Alisema zao hilo ni mion-
goni mwa vyanzo muhimu
vya mapato katika wilaya hiyo
na kwamba  wanafanya kila
jitihada kuhakikisha wakuli-
ma wanapata mnunuzi wa
uhakika. Aliongeza kuwa
endapo kilimo cha tumbaku
kitasitishwa na wakulima kwa
kukosa mnunuzi, Chunya ita-
pata hasara ya zaidi ya Sh. bil-
ioni moja ambazo ni fedha
za makusanyo ya ndani zinazo-
tokana na kodi ya zao hilo kwa
mwaka.

Kamanda wa Kikosi cha Usalama Barabarani Mkoa wa Shinyanga, Anthony Gwandu, akitoa elimu ya usalama barabarani kwa watu
wenye ulemavu Shinyanga Mjini jana, ili kuwasaidia kuepukana ajali hasa kwenye maeneo ya vivuko. PICHA: MARCO MADUHU

Mbunge kuboresha wenye ulemavu

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

IMEELEZWA kuwa watoto
wenye ulemavu katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya
wanashindwa kuzifikia ndoto
zao kielimu kutokana na miun-
dombinu isiyo rafiki.

Hayo yalisema juzi na
Mbunge wa
Oran Njeza, wakati wa mahoji-
ano na Nipashe.

Alieleza kuwa kupitia mfu-
ko wa jimbo katika bajeti ya
mwaka 20119/2020 asilimia 80
imeelekezwa kwenye sekta ya
elimu kwa ajili ya miundom-
binu ya vyoo na vyumba vya

madarasa na njia maalumu za
kutembea wenye ulemavu.

Miundombinu  hiyo  ni
changamoto kwa wanafunzi
wa shule za msingi na sekond-
ari kwenye maeneo mbalimbali
vikiwamo vyoo. Alisema watoto
wenye ulemavu hasa wa miguu
na mikono wanakabiliwa na
changamoto ya kutembea hasa
madarasani na vyooni hali inay-
owalazimukuomba  msaada
kwa wengine.

Njeza alisema baadhi ya
shule za msingi na sekondari
alizozitembelea alibaini ma-
darasa yanayotumika ku-
fundishia si rafiki na watoto hao
lakini pia vyoo vilivyojengwa

havikuzingatia kundi hilo.

“Tumesisitiza katika ujenzi
mpya wa shule lazima uzingatie
miundombinu ya watoto we-
nye ulemavu sambamba na
vyumba maalum vya watoto
wa kike kujisitiri wakati wa he-
dhi,” alisema Njeza.

Ofisa Elimu Msingi Wilaya ya
Mbeya, Shirley Swai, alisema
jukumu la kuboresha miun-
dombinu ya elimu ni la kila
mwananchi hivyo wanapaswa
kuwa mstari wa mbele badala
ya kusubiri ruzuku ya serikali.

Alisema serikali imejitahidi
kutoa fedha ili watoto wasome
bure, lakini kwa muktadha
kwamba si kila kitu kitafanywa

na serikali badala yake wazazi
na walezi wachangie baadhi ya
mabhitaji ya watoto wao.

Alisema kuwa kwa mujibu
wa maelekezo ya serikali ru-
zuku ilitakiwa itolewe kwa asil-
imia 100 kila shule, lakini sasa
inatolewa kwa asilimia 60 na
kati ya hiyo asilimia 40 inatu-
mika kununua vitabu.

“Tukiendelea kuilaumu seri-
kali kwamba haitusaidii tut-
akuwa tunaikosea kwa sababu
ina mzigo mzito wa kuhu-
dumia shule zote hapa nchini,
tuhamasishane wenyewe kwa
wenyewe ili tuboreshe miun-
dombinu ya shule zetu,” alise-
ma Swai.

Wazazi
wapewa tiba
va kudhibiti
ngono

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAZAZI na walezi katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya
wameshauriwa kuanzisha vikundi
vya kutoa elimu ya malezi na
makuzi kwa vijana wa kiume ili
waweze kujitambua na kukabiliana
na vishawishi vinavyowatumbukiza
kwenye ngono.

Ushauri huo ulitolewa na mtaalamu
wa jenda na uchumi kutoka Shirika
|a TGNP- Mtandao, Rebeka Mrema,
wakati akizungumza na wanavituo
vya taarifa na maarifa kutoka kata
saba zinazofanya kazi na mtandao
huo wilayani Mbeya.

Alisema nyakati za sasa vijana
wengi wa kiume wameingia kwenye
mahusiano ya kingono na wanawake
waliowazidi umri na matokeo yake
wanapoteza dira ya maisha yao, kutu-
mikishwa kingono na kupata maam-
bukizi ya VVU na UKimwi.

Rebeka alidai ili kukomesha tabia
hiyo wazazi waanzishe vikundi
mbalimbali vya kutoa elimu ya malezi
na jinsia ili vijana hao waepukane na
vishawishi watakavyokutana navyo.

“Zipo sababu mbalimbali zinazos-
ababisha vijana hao kujiingiza kwe-
nye mahusiano hayo ikiwamo uvivu
wa kufanya kazi, tamaa ya kuwa na
maisha mazuri pamoja na umaskini,
matokeo yake wanapoteza dira,”
alisema Mrema.

Aliongeza, “baadhi ya vijana
wetu wa kiume siku hizi wanap-
enda ‘umarioo’, hawajishughulishi na
kazi yeyote wanasubiri wawapate
wamama ili wawalee kazi yao kubwa
ni kushinda ndani tu wakisubiriwa
waletewe kila kitu,” alisema Mrema.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti baadhi ya wazee kutoka katika
kata ya lgale walisema tabia hiyo
ya Vijana kujihusisha na ngono na
wanawake waliowazidi umri inato-
kana na misingi waliyojengewa katika
familia zao.

Mmoja wao Uswege Mwashibanda
alisema baadhi ya wazazi wamekuwa
chanzo cha kusababisha vijana wao
kuanzisha mahusiano na wama-
ma kwa madai ya kutokemea pindi
wanapoona hali hiyo.

“Kijana wetu aliingia kwenye ma-
husiano na ‘jimama' ambaye alikuwa
mwalimu wa shule ya msingi ana
umri wa miaka 75 sasa familia
ilimruhusu kuishi na mwalimu huyo
kwa lengo la kusoma masomo ya
ziada ya jioni matokeo yake alianzi-
sha uhusiano wa kimapenzi ambao
umemgharimu mpaka sasa ameshind-
wa kutimiza ndoto zake za kusoma,”
alisema Mwashibanda.

Lydia Mwakalinga alifafanua kuwa
mbali na kuanzisha vikundi vya kutoa
elimu ya malezi na makuzi lakini
serikali inatakiwa kutoa elimu ya
ujasiriamali na mikopo ili waepukane
na tamaa ambazo wanazipata kwa
kinamama hao.
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Waziri Jafo atangaza
kufuta halmashauri 31

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imetangaza nia

ya kuzifuta halmashauri

zote  zitakazoshindwa

kuhamia kwenye jengo
lake  la utawala ndani ya siku
30.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo,
alisema halmashauri yoyote ita-

kayozembea kuhamia kwenye
eneo lake la utawala ndani ya
siku 30, itafutwa mara moja.
Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Kitengo cha Ma-
wasiliano Serikalini cha Ofisi ya
Tamisemi, ilizitaja halmashauri
31 ambazo ofisi zake zipo nje ya
maeneo yao ya utawala, hivyo
zinapaswa kuzihamishia kwenye
maeneo yao, ndani ya mwezi
mmoja kuanzia Jumatatu wiki

hii.

“Hatua hii ya waziri imeto-
kana na maelekezo ya Rais John
Magufuli, kuhusu halmashauri
zinazotekeleza majukumu yake
nje ya maeneo yake ya utawala
ambazo zimeagizwa kuhamishia
shughuli zao ndani ya majengo
yao,” ilisema.

Taarifa ya Tamisemi ilizitaja
halmashauri hizo kuwa ni Aru-
sha, Kondoa, Geita, Iringa, Mu-

findi, Bukoba, Mpanda, Kasulu,
Kigoma, Moshi, Lindi, Babati,
Mbulu, Musoma na Bunda.

Zingine ni Tarime, Mbeya,
Kilombero, = Mtwara, Masasi,
Newala, Njombe, Kibaha, Sum-
bawanga, Mbinga, Shinyanga,
Bariadi, Singida, Nzega, Korog-
we na Handeni.

Maagizo hayo ya serikali ya-
meanza kutekelezwa kuanzia
juzi Oktoba 7, 2019.
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Msimamizi wa maduka kampuni ya Vodacom Kanda ya Kati, Suzana Mwaipopo (kulia), akiwagawia zawadi wananchi wa Wilaya ya
Bahi, mkoani Dodoma jana, baada ya kuzindua duka la kampuni hiyo, kama sehemu ya maadhimisho ya Wiki ya Huduma kwa Wateja.

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

DC ataka
watoe EFD

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MKUU wa Wilaya ya
Dodoma, Patrobas Katam-
bi, amewataka wafanya-

kutekeleza maagizo ya
Mamlaka ya Mapato (TRA)
ya kutumia mashine za
kutoa risiti za kielektroniki
(EFDs).

Katambi aliyasema
wa ziara ya kushtukiza
kwa wafanyabiashara wa
maduka na wale wadogo
ambao wanatumia vitam-
bulisho.

Mkuu wa Wilaya alisema
hakuna sababu ya wafan-
yabiashara kuwakimbia na
kuacha biashara zao kina-
chotakiwa ni kutekeleza
agizo la utumiaji mashine
hizo ikiwamo kutoa risiti
kwa mteja ambaye amen-
unua bidhaa hizo.

“Naomba mtumie
mashine za EFDs mki-
fanya hivyo mtakuwa
mmerahisha hata ufanyaji
biashara zenu,” alisema
Katambi.

Aidha, Meneja Msaidizi
wa ukusanyaji madeni,
TRA Dodoma Castro An-
gelo, alisema wameamua
kufanya zoezi hilo la uk-
aguzi wa risiti za mashine
za EFD ili kuwataka watu
wafanye biashara kiha-
lali na kuiingizia serikali
mapato.

Alisema hakuna sababu
kwa wafanyabiashara
kukimbia pale wan-
apowaona TRA, wanakuja
katika biashara zao kina-
chotakiwa ni kusubiri ku-
patiwa elimu ya matumizi
va EFD mashine kwa
wanunuzi wa bidhaa zao.

“Kuna maduka mengine
tumeenda tumekuta kuna
watoto ndio wamewaachia
maduka, huku wenyewe
wakionekana kutukimbia,”
alisema Angelo.

Alisema hakuna sababu
ya wao kuendelea kukim-
bia bali wanapaswa
kubaki dukani kueleza
changamoto zinazopelekea
washindwe kutekeleza
maagizo ya TRA.

Waomba kupunguziwa gharama ya vifungashio

Na Peter Mkwavila, CHAMWINO

WAJASIRIAMALI wenye ulema-
vu wameiomba serikali kuwapun-
guzia gharama ya vifungashio vya
bidhaa wanazozalisha ili waweze
kutimiza azma ya kuwa sehemu
ya Tanzania ya viwanda.

Ombi hilo lilitolewa jana na
watu wenye ulemavu wanaoji-
husisha na ujasiriamali wilayani
Chamwino wakati wa mafunzo
yaliyotolewa taasisi isiyo ya kiseri-

kali ya Nakua na Taifa Langu.
Mmoja wa wajasiriamali hao,
Mariam Sangula, alisema gharama
kubwa iliyopo kwenye vifungash-
io vya bidhaa wanazotengeneza,
itakuwa ni ndoto kujikwamua kiu-
chumi kama serikali inavyotaka.
“Tunaiomba serikali kupitia
wizara husika kutoa punguzo kwa
makundi haya ya watu wenye ul-
emavu ili waweze kumudu uten-
genezaji wa bidhaa kwa ubora
unaokubalika na hatimaye wafikie

ndoto ya kuwa sehemu ya uchumi
huu wa viwanda,” alisema San-
gula.

Alibainisha kuwa kutokana na
gharama kubwa wanashindwa

kutengeneza bidhaa ambazo
wataweza kuziingiza kwenye
ushindani wa masoko.

Kwa upande wake, Diwani wa
Kata ya Buigiri, Keneth Yindi,
alisema ili makundi hayo yafani-
kiwe serikali haina budi kuyaunga
mkono.

Alisema kuwa pamoja na uku-
bwa wa gharama za vifaa mbal-
imbali vikiwamo vifungashio,
makundi hayo ili kujinasua wa-
natakiwa kuungana kwa pamoja
kwenye vikundi na wawezeshwe
kupata mikopo itakayowafikisha
kwenye hatima yao na kumudu
kukabiliana na changamoto.

Alisema kuwa mafunzo hayo
yametolewa ili kutatua changa-
moto ya utegemezi kwa watu hao
ili waweze kujikwamua kiuchumi.

“Hili ni muhimu kwa upande
wao waunde vikundi vitakavy-
owawezesha kupata mikopo,”
alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Na-
kua na Taifa Langu, Jessica Msha-
ma, alisema kuwa makundi hayo
ya watu wenye ulemavu takrib-
ani 200, yamejifunza namna
ya utengenezaji wa bidhaa za uja-
siriamali kwa vitendo ikiwamo
kufungasha ubuyu na karanga na
mafuta ya alizeti.
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Serikali, Mji

Mkongwe
kukarabati
shule

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu
na Mafunzo ya Amali
Zanzibar, Riziki Pembe
Juma, ameitaka Mam-
laka ya Uhifadhi na
Uendeshaji wa Mji
Mkongwe kushirikiana
na wizara yake kuzi-
fanyia matengenezo
shule zilizochakaa.

Shule hizo ni zile zi-
lizopo ndani ya hifadhi
yva mji huo ili kuweka
usalama wa wanafunzi
wanaosoma katika
taasisi hizo.

Akizungumza wakati
wa ziara ya kuangalia
hali ya uchakavu wa
shule ya msingi za
Mkunazini Mjini Un-
guja, alisema kutokana
na uchakavu wa shule
hiyo ni lazima mam-
laka ya hifadhi ya mji
huo, kuchukua hatua
za haraka kuandikia
ripoti ya utekelezaji
kwa lengo la kuweza
kuifanyia kazi ili
kuepusha maafa yasije
kutokea.

Alisema Wizara
yva Elimu Zanzibar,
itashirikiana na Wizara
va Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa,
Serikali za Mitaa, Idara
Maalum na Vikosi
vya SMZ, ili kuifanyia
matengenezo kwa
haraka.

Alisema serikali
inaendelea kutekeleza
ahadi zake kwa ku-
hakikisha wanafunzi
wanapata elimu katika
mazingira bora na
salama.

Aidha, aliwataka
walimu na wasimamizi
wa shule za serikali
kuzitumia ruzuku
za kila mwezi wa-
nazopatiwa kutoka
serikalini kwa kufanya
matengeneo madogo
ya shule, ili kupunguza
athari kuwa kubwa
zaidi.

Mkurugenzi Mkuu
wa Mamlaka ya Uhi-
fadhi na Uendelezaji
wa Mji Mkongwe,

Issa Saliboko Maka-
rani, alisema Shule ya
Mkunazini itafanyiwa
marekebisho na ukara-
bati.

Ofisa takwimu za
elimu kutoka Baraza
la Manispaa Mjini, Haji
Ali Amour, alisema
uchakavu wa jengo la
Shule ya Mkunazini,
umeshagundulika na
umeingizwa kwenye
bajeti ya mwaka 2019-
2020 kwa ajili ya
kufanyiwa ukarabati.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ERIKALI imeanza ku-

chukua hatua za ku-

dhibiti vifo vya wazazi na

watoto na leo itazindua
matumizi ya boti ya kuhudumia
wajawazito na wazazi visiwa kiki-
wamo kisiwa cha Gando kilichoko
Pemba.

Aidha, pamoja na boti, itazin-
dua mpango mkakati wa kupun-
guza vifo vya kinamama na watoto
wachanga vitokanavyo na mambo
yanayohusiana na uzazi.

Akitoa taarifa kwa wanahabari
kuhusu hatua hizo, Naibu Waziri
wa Afya, Harusi Suleiman, alisema
mpango huo utasaidia kupunguza
vifo vya kinamama na watoto
nchini.

Naibu Waziri alisema katika
mpango mkakati huo serikali
inazindua boti mpya ya kusafiri-
sha wagonjwa (ambulance boat)
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ambayo itatoa huduma za usafiri
kwa mama wajawazito kufika kwa
wakati hospitali.

Alisema boti hiyo itafanya
kazi katika visiwa vidogo vilivy-
opo Pemba ikiwa ni pamoja na
kisiwa cha Gando kuwaondoshea
usumbufu wanaoupata wazazi wa
visiwa hivyo wanapohitaji kujifun-
gua. Alisema zaidi ya Sh. milioni
200 zimetumika kununulia boti
hiyo na kuwataka wananchi kui-
tunza na kuitumia kwa malengo
yaliyokusudiwa ili kuendeleza
juhudi za serikali katika kupam-
bana na vifo vya mama na watoto
wachanga. Hatua hiyo inachuku-
liwa kutokana na kutoridhika
na idadi kubwa ya wanawake na
watoto wanaokufa kutokana na
uzazi. Alisema mpango huo utak-
wenda sambamba na uzinduzi
wa mkakati wa miaka mitano wa
afya ya uzazi ya mama na mtoto
ambao utajumuisha upatikanaji

Jumatano Oktoba 9, 2019
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wa huduma muhimu kama vifaa
vya matibabu na watoa huduma
za afya.

Alisema malengo ya serikali ni
kupunguza vifo vya kinamama na
watoto wachanga ifikapo mwaka
2023, ili kuimarisha ustawi wa
mama na mtoto nchini.

balimbali zinazochukuliwa na
serikali lakini bado idadi ya vifo
imekuwa tatizo kutokana na baa-
dhi ya wazazi kutohudhuria klini-
ki kwa wakati na wengine kuende-
lea kujifungulia nyumbani.

Alisema takwimu zinaonyesha
kwamba kila mwaka wastani wa
wajawazito wengi hufariki kwa
matatizo ya uzazi hali ambayo
inarejesha nyuma jitihada za ku-
maliza tatizo hilo nchini.

Kwa upande wake Mratibu
wa Afya ya Uzazi na Mtoto, Wanu
Bakari Khamis, aliwataka wazazi
kuhudhuria kliniki kwa wakati
ili kupata elimu ya kujihudumia

Ambulance’ ya boti kuzinduliwa leo

pamoja na kumlinda mtoto akiwa
tumboni.

Alisema takwimu za serikali za
mwaka 2015-18 zinaonyesha kuwa
mama wajawazito 377 hufariki du-
nia katika vizazi hai 100,000 na
kwamba lengo la serikali ifikapo
mwaka 2023 idadi hiyo kushuka
hadi kufikia wazazi 130 kati ya vi-
zazi hai 100,000.

Ofisa Uhamasishaji Kitengo
Shirikishi Afya ya Mama na Mto-
to, Kassim Issa Kirobo, aliwataka
kinababa kutoa huduma stahiki
kwa wajawazito ili kupunguza vifo
vitokanavyo na uzazi.

“Iwapo kinababa hawatotoa
huduma stahiki kama lishe kwa
wajawazito watoto watakaozaliwa
tutawakosa,” alisema.

Mpango mkakati huo pamoja
na boti ya wagonjwa wa dharura
wa visiwani utazinduliwa leo na
kauli mbiu yake “Wajibika, Hakiki-
sha Uzazi Salama”.

Waziri wa
Elimu na
Mafunzo

yva Amali
Zanzibar,
Riziki Pembe
Juma, aki-
ZUNgumza na
wanafunzi
wa Shule ya
Msingi Mku-
nazini, mjini
Zanzibar
jana, wakati
alipofika
kukagua
uchakavu
wa shule
hiyo. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Mwalkilishi aijengea serikali sekondari

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWAKILISHI wa kuteulia, Ah-
mada Yahya Abdulwakili, am-
etangaza nia ya kujenga shule ya
sekondari ya mchepuo wa biasha-
ra ambayo ikimalizika anaikabi-
dhi serikali.

Alisema anajenga shule hiyo
ambayo ni sadaka yake kwa Wa-
zanzibari pamoja na watoto na
kwamba ni jambo la kihistoria
analotaka kuiachia nchi yake.

Abdulwakili, alisema aliamua
kujenga shule ya sekondariya bi-
ashara kutokana na kuvutiwa
na kazi kubwa ya Rais wa Zanzi-
bar Dk. AliMohamed Shein, anay-
ofanya katika kuimarisha sekta ya
elimu tangu alipoanza kuiongoza
nchi mwaka 2010, hivyo anapen-
da kumuunga mkono.

Alisema hayo alipokuwa aki-

zungumzia maendeleo ya ujenzi
wa shule hiyo unaoendelea katika
Mtaa wa Mombasa kwa Mchina
Mjini Zanzibar. Alieleza kuwa
unaelekea kukamilika.

“Nimeguswa na maendeleo
makubwa yanayoendelea Kkatika
sekta ya elimu chini ya uongozi wa
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk.
Shein, nimeona kuweka kitu cha
historia katika maisha.” Alise-
ma.

Abdulwakili ambaye ni mfanya-
biashara maarufu Zanzibar, alise-
ma shule hiyo itakuwa na uwezo
wa kusomesha watoto 600.

Alisema amechagua biashara
kwani ina umuhimu mkubwa
kwa wanafunzi Zanzibar, wakati
huu inapoendelea kutekeleza
mpango wake wa kuelekea katika
uchumi wa kati na wa viwanda.

Aidha, alisema kukamilika kwa
ujenzi wa shule hiyo pia kutasaid-
ia kupunguza tatizo la msonga-
mano wa wanafunzi katika baadhi
ya shule za sekondari za Mkoa wa
Mjini Magharibi Unguja.

“Alisema Rais Shein tangu ku-
ingia madarakani amefanya kazi
kubwa kwa kuimarisha sekta ya
elimu, kujenga shule za kisasa za
ghorofa katika visiwa vya Unguja
na Pemba.

“Shule hii nimeamua kutoa
sadaka yangu baada ya kuguswa
na maendeleo makubwa ya sekta
ya elimu yanayoendelea kuone-
kana Zanzibar,” alisema mwakili-
shi huyo.

Alisema kuwa baada ya ujenzi
kukamilika wa ataikabidhi Wiz-
ara ya Elimu na Mafunzo ya Amali
kwa ajili ya kuratibu na kuende-
shaji.

Aidha, alisema mkakati wa seri-
kali wa kuondoa upungufu wa
madawati kwa wanafunzi Zanzi-
bar, umeanza kuonyesha tija tan-
gu kuundwa kamati ya kuondoa
tatizo baada ya madawati kuanza
kusambazwa katika shule za Un-
guja na Pemba.

Kwa wanafunzi wa shule hiyo ya
biashara walisema wingi wa wa-
nafunzi madarasani unaotokana
na uhaba wa vyumba vya madar-
asa ambao umekuwa changamoto
kwao katika kupata elimu.

“Tunampongeza  Mwakilishi
Abdulwakili ambaye amejitolea
kujenga ghorofa kwa ajili ya shule
hii ya biashara tunawaomba na
wafanyabiashara wengine kuiga
mfano wake na ambaye pia ni
mfanyabiashara na mtumishi wa
wananchi,” alisema Ali Juma mwa-
nafunzi wa shule hiyo.
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Lukuvi abana fedha za maadhimisho

Na Munir Shemweta,
WANMM

AZIRI wa Ar-
dhi, Nyumba
na Maendeleo
ya Makazi, Wil-
liam Lukuvi, ameahirisha
sherehe za maadhimisho ya
Siku ya Makazi Duniani na
kuagiza fedha iliyopangwa
kwa ajili ya sherehe hiyo Sh.
milioni 23 kutumika kubore-
sha mfumo wa mapato na
utoaji huduma za ardhi.
Katika salamu zake za Siku
ya Makazi Duniani yenye kau-
li mbiu ‘Matumizi ya Teknolo-
jia Bunifu Kubadili Taka kuwa
chanzo cha Mapato’, Lukuvi

ametaka maadhimisho ya
mwaka huu kutofanyika
sherehe na badala yake ya-
tumike kutafakari kauli mbiu
na kujipanga upya kutekeleza
agizo la Rais alilolitoa muda
mrefu la kuwataka wananchi
kujitolea kufanya kazi za usafi
katika maeneo ya miji na wa-
nayoishi.

Kwa mujibu wa waziri
huyo, kauli mbiu ya maa-
dhimisho ya mwaka huu
inaelekeza kutafakari kwa
kina namna changamoto ya
uwapo wa taka mijini kuwa
fursa ya kujiongezea kipato
kwa kutumia teknolojia ra-
hisi.

Alisema mwaka huu

inaelekezwa kuingia kwa un-
dani zaidi kutumia ubunifu
kubadili taka kuwa mtaji na
kuongeza kipato kwa wa-
nanchi bila kuathiri afya za
wakazi wa mijini na mazin-
gira na hatimaye kupunguza
gharama za udhibiti taka.
“Mamlaka za miji zina
wajibu wa kukusanya taka
kama mojawapo ya huduma
wanazotakiwa kuzitoa kwa
wananchi na kwa upande
mwingine wananchi wanao
wajibu wa kulipia huduma
hiyo kwa mujibu wa sheria
iliyoanzisha mamlaka za mi-
taa,” alisema Lukuvi.
Aliwaasa wananchi kue-
puka kutupa taka kando

ya mito, maeneo ya wazi,
barabarani na katika mitaro
ya maji ya mvua kwa kuwa
kufanya hivyo kunasababi-
sha uharibifu wa mazingira,
kuziba kwa mitaro ya maji
ya mvua na kutengeneza
mafuriko.

Aidha, amealika wadau
wote wenye teknolojia rahisi
ya kuchakata taka ngumu
kushirikiana na mamlaka za
miji nchini ili kutumia ujuzi
huo kupambana na changa-
moto ya wingi wa taka ngumu
na kwa njia hiyo wataweza
kutengeneza ajira kwa jamii,
huku miji ikiendelea kuwa
safi na afya za wananchi kui-
marika.

MKkurugenzi
wa Masoko
na Ukuzaji
Biashara wa
Benki ya TPB,

Deo Kwiyuk-
wa (kushoto),
akifafanua
jambo

kwa mteja
aliyetembe-
lea tawi la
Kijitonyama,
Ansilla Ch-
ingwi Settebe
(katikati),
wakati wa
madhimisho
va Wiki ya
Huduma

kwa Wateja,

Salaam jana.
Kulia ni Me-
neja wa Tawi
hilo, Em-
manuel Ki-
mola. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Shirika lasaidia afya macho kwa bil. 5.6/-

Na Beatrice Philemon

SHIRIKA la Kimataifa la
Sightsavers Tanzania imezin-
dua mradi wa miaka mitatu
ili kuweka usawa katika hu-
duma za afya ya macho kwa
kuwafikia watu wote waki-
wamo watu wenye ulemavu
na wasio na ulemavu hapa
nchini.

Hayo yalisemwa jana na
Mkurugenzi Mkaziwa Sight-
savers Tanzania, Gosbert Ka-
tunzi, wakati wa uzinduzi wa
mradi wa Boresha Macho
utakaotekelezwa katika mkoa
wa Morogoro na Singida.

Alisema mradi wa miaka
mitatu  unaojulikana kama

Boresha Macho Project’
uliofadhiliwa na Shirika la
Kimataifa la Maendeleo la
Uingereza (DFID) ambalo
limetoa Paundimilioni 2 (Sh.
bilioni 5.6) kwa Sightsavers
Tanzania ili kutekeleza upi-
maji macho, kufanya upasuaji

wa mtoto wa jicho kwa wag-
onjwa na kutoa msaada wa

miwani kwa watu  wenye
uono hafifu.
Akisema katika mkoa wa

Morogoro, mradi huu utakele-
zwa katika halmashauri tano
na mkoa wa Singida mradi
huu utatekelezwa katika hal-
mashauri saba.

“Mpaka mwisho wa mradi
huu, tunatarajia tutapima
macho watu 150,000, zaidi
ya watu 13,500 watapata
upasuaji wa mtoto wa jicho,
zaidi ya watu 6,000 watapa
miwani na zaidi ya watu 500
watapata mafunzo waki-
wamo watumishi wa afya
nao watapata mafunzo ya ku-
wawezesha kutoa huduma
ya macho kwa ufanisi zaidi,”
alisema. Alishukuru DFID
kwa kuwapatia fedha hizo ili
kusaidia wananchi wa Tan-
zania mikoa ya Morogoro na
Singida ili kutoa matibabu
kwa watu wenye matatizo ya

macho, kuboresha huduma
ya afya ya macho na kusaidia
watu kuona tena ili waweze
kufanya shughuli mbalimbali
za kiuchumi na kijamii.

Fedha hizo zitasaidia ku-
fikia watu wengi zaidi wenye
uhitaji, kusaidia watu ku-
pata huduma bora ya macho,
kuboresha huduma ya ma-
cho na kushughulikia vyanzo
au visababishi vinavyosababi-
sha upofu.

Mradi huu utahakikisha
huduma ya afya ya macho
inapatikana kwa kila mtu na
aliomba taarifa hizi ziwafikie
walengwa katika kila eneo
ambapo  mradi huu un-
atarajiwa kutekelezwa ili kila
mtu aweze kupata mat-
ibabu ya huduma ya afya ya
macho kwa usawa ikiwamo
kinamama, wazee na watu
wenye ulemavu.

“Tunajua kuwa huduma
ya afya ya macho bado hai-
jawafikia watu wengi zaidi

wenye uhitaji katika mikoa
ya Morogoro na Singida na
upasuaji wa mtoto wa jicho
utasaidia maelfu ya wananchi
kuona tena na wengine am-
bao hawakupata huduma
ya upasuaji kupata miwani,”
alisema.

Alisema katika utekelezaji
wa mradi huu wadau wakuu
katika mradi huu ni Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto,
Tamisemi, Shirikisho la Vy-
ama vya Watu wenye Ulema-
vu Tanzania (SHIVYAWATA),
Singida Saidia Wazee Tanza-
nia, Chama cha Wazee Mkoa
wa Morogoro na Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP).

Naye Katibu Tawala Msaid-
izi, Mkoa wa Morogoro, Noel
Kazimoto, aliishukuru DFID
kwa kushirikiana na Sightsav-
ers Tanzania kwa kupeleka
mradi huo mkoani humo,
ambao utabadilisha maisha
ya watu.

]
Wakulima
mwani
waibua
malalamiko

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAKULIMA wa mwani shehia ya Kiun-
goni Wilaya ya Wete Pemba, wameiomba
serikali kufanya utafiti wa kina juu ya soko
la kuuzia mwani kimataifa, ili wajue jinsi
yva kupambana nalo na kujipatia kipato cha
kuridhisha.

Walisema , wamekuwa wakilima kilimo
hicho kwa muda mrefu sasa, ingawa bado
soko limekuwa ni kikwazo kikubwa kwao,
kutokana na bei ndogo wanayouzia, ambayo
huzorotesha shughuli zao za kilimo cha
mwani.

Walieleza kuwa, iwapo serikali itafanya
utafiti wa kina kuhusu soko la kuuzia mwani
kimataifa na kujua kitu kinacholifanya soko
hilo kuwa la kiwango cha chini ili kusaidia
wakulima hao kujua kiwango kinachohi-
tajika na kuweza kupambana na soko hilo
na kujipatia kipato cha kuridhisha.

Chumu Ali Hamad alisema ni vyema kwa
serikali kusimamia kwa kulifanyia uchun-
guzi jambo hilo, ili kuwarahisishia wakulima
kujua kiwango kinachotakiwa na kujua bei
za kimataifa, jambo ambalo litaweza kuwa-
saidia kujikwamua na umaskini.

“Tumeamua kulima kilimo hiki ili tujikwa-
mue na maisha duni yanayotukabili, lakini
bado bei ya mwani inatuumiza vichwa,
kwani kazi ni kubwa na kipato kidogo,”
alisema Chumu.

Fatma Salum Hamad, alieleza kuwa wa-
nahitaji vihori, kamba na viatu vitakavyo-
wasaidia kurahisisha shughuli zao za kilimo
cha mwani.

“Pamoja na changamoto hizo, lakini bado
tunajituma kwa kilimo hicho kwani hatuna
njia nyingine ya kufanya, tunaiomba serikali
itusaidie kwani wananchi wake tunateket-
ea,” alieleza.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya Uvuvi
Pemba, Sharif Mohamed Faki, alisema jam-
bo linalosababisha soko kuwa la kiwango
cha chini duniani ni kutokana na kuwapo
kampuni mbili tu za kununulia mwani,
jambo ambalo linakosa ushindani kwani
wanapanga wenyewe bei wanayoitaka.

“Kwa kweli bei ya soko la dunia ni ya ki-
wango cha chini, ambapo kampuni hupanga
bei wenyewe, hali iliyopelekea wakulima
kulalamikia soko kila siku, naamini kungeku-
wa na masoko mengi basi bei ingekuwa
kubwa,” alisema Mkuu huyo.

Alieleza kuwa, pia ukosefu wa ofisi
maalumu ya kununulia mwani inasababi-
sha kuwapo kwa bei ndogo, kutokana na
gharama za usafirishaji kuwa ni kubwa kwa
wanunuzi wa mwani.

Naye Meneja wa kampuni ya kununulia
mweni tawi la Pemba ‘ZANQUE AQUE
FARMS', Issa Khamis Mohamed, alisema
wanalazimika kununua mwani kwa bei
ndogo kulingana na soko la Dunia kuwa wa-
napanga bei wenyewe kwa kuangalia zaidi
gharama zao.

“Kwa kweli kipato ni kidogo kwa wakuli-
ma na hata sisi wanunuzi, kwani sasa hivi
kilo ya mwani ni Sh. 500, jambo ambalo
linazorotesha maendeleo ya kilimo hicho,”
alisema.

Aliwataka wakulima wa mwani wasivun-
jike moyo na waendelee kulima kilimo hicho
kwa wingi, ili kupata kipato cha kutosha,
kwani licha ya bei ndogo lakini iwapo
watalima kwa wingi watajiongezea fedha
zitakazowasaidia kujikwamua kimaisha.
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Bibi harusi afa maji akipiga ‘selfie’

NEW DELH, India

WANANDOA wawili na watu wengine Mume wa
watatu wa familia moja wamekutwa mwanamke
wamefariki katika bwawa la majibaadaya huyo aliweza
kujaribu kujipiga picha ya selfie. kumwokoa
Maofisa wa polisi kutoka Jimbo la Kusini dada yake, la-

kini wengine
walifariki. In-
dia ina idadi
kubwa ya
watu wanao-
fariki kutoka
na vifo vya
‘selfie’.

mwa India la Tamil Nadu wamethibitisha
kutokea kwa tukio hilo.

Taarifa iliyotolewa na Jeshi la Polisi il-
ieleza kuwa waliofariki ni miongoni mwa
watu sita walioshikana mikono na kusi-
mama katika kina kirefu cha maji karibu
na bwawa la Pambar kabla ya mmoja wao
kuteleza na kujaribu kumwokoa mwen-

Mchungaji
akamatwa Kisa
Kuvuruga amani

KIGALI, Rwanda

MUHUBIRI raia wa Marekani, Gregg Schoof am-
baye alitarajiwa kufanya kikao na waandishi
wa habari mjini Kigali, amekamatwa na polisi
mjini humo kwa madai ya kuvuruga utulivu.

Polisi ya Rwanda ilimkamata mhubiri huyo
ambaye alitarajiwa kufanya kikao na waandi-
shi wa habari mjini Kigali jana na ambaye
kituo chake cha redio nchini humo kilifungwa
na mamlaka mwaka jana.

Msemaji wa Jeshi la Polisi nchini Rwanda,
John Bosco Kabera alieleza kuwa Schoof
alikamatwa kwa kosa la kuvuruga utulivu.

Maofisa nchini Rwanda mwaka jana wa-
likifunga kituo cha redio kilichomilikiwa na
Schoof, cha Amazing Grace baada ya kurusha
hewani mahubiri ambayo wanaharakati wa
haki za wanawake walisema yalieneza chuki
dhidi ya wanawake.

Mahubiri hayo yaliwaelezea wanawake
kuwa watu wabaya sana.

Schoof alitaka kuwahutubia wanahabari
kabla ya kuondoka nchini humo lakini
akakamatwa na polisi katika sehemu ambayo
kikao hicho cha wanahabari kilitarajiwa ku-
fanyika. Alikabidhiwa kwa ldara ya Upelelezi
ya Rwanda ili kuhojiwa zaidi. DW

gine.

Mume wa mwanamke huyo aliweza
kumwokoa dada yake, lakini wengine
walifariki. India ina idadi kubwa ya watu
wanaofariki kutoka na vifo vya ‘selfie’.

Tukio hilo lililtokea siku ya Jumapili
katika Jimbo la Tamil Nadu wakati wa-
nandoa hao wakitoka eneo la Bargur
walikuwa wakiwatembelea ndugu zao
walioko katika eneo la Uthangarai.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa watatu
hao waliingia katika maji hayo wakiwa
na vijana watatu wa familia moja kabla
ya mmoja wao mvulana mwenye umri
wa miaka 14 kuteleza_na kuwashika

dada zake wawili mmoja wao akiwa
na miaka 18 na mwingine wa miaka 19,
pamoja na wanandoa hao wawili na
dadake bwana harusi.

Dada huyo alivutwa na ndugu zake
lakini wengine wanne wakapotea ndani
ya maji. Maofisa wa polisi wanasema
kwamba miili yao baadaye ilipatikana
na uchunguzi unaendelea.

Tukio hilo ni mojawapo mwa matukio
la kupiga ‘selfie’ nchini India. Wataala-
mu walionya kwamba watu wanafanya
hatari ili kuwafurahisha watu wa familia
zao katika mitandao ya kijamii.

Kulingana na utafiti uliofanywa na

Shirika la Maabara ya Tiba nchini Mare-
kani kati ya mwaka 2011 na 2017 India
iliripoti vifo vya watu 259 ikifuatiwa na
Urusi, Marekani na Pakistan.

Katika Jimbo la Haryana Mei, vijana
watatu waliokuwa wakipiga picha za
selfie katika reli waliruka kutoka katika
njia ya treni walipoona gari moshi liki-
karibia walikokuwa, kabla ya kugongwa
na treni lingine liliokuwa linatokea ku-
toka upande mwingine wa reli.

Mwaka 2017, Jimbo la India la Karnata-
ka lilizindua kampeni ya kuwaonya watu
kwamba selfie zinaweza kuua baada ya
kifo cha wanafunzi wanne. BBC

Askari wa kundi la wapiganaji la Al Shabaab akiwa amebeba silaha. PICHA: AFP

Hofu yatanda kuibuka tena IS

DAMESKI, Syria

TAHARUKI imetanda kwa washirika
wa Marekani wa Kikurdi baada ya jeshi
la nchi hiyo kuondoka nchini Syria,
huku Uturuki ikiwa inajiandaa kuanza
operesheni ya kijeshi.

Kwa muda wa miezi kadhaa
Rais wa Uturuki, Recep Tayyip Erogan,
amekuwa anatishia kupeleka majeshi
yake katika nchi jirani ya Syria.

Mwanzoni mwa wiki Rais huyo alise-
ma ataitekeleza hatua hiyo kwa ku-
wapeleka askari wa anga na wa nchi
kavu kwa lengo la kutenga ukanda wa
usalama kwenye mpaka kati ya Uturuki
na Syria.

Lengo la Rais Erdogan ni kuyarudi-
sha nyuma majeshi ya Wakurdi wa
Syria yanaoongozwa na kundi la YPG.

Hata hivyo, Uturuki inayao-
na majeshi hayo kuwa ni tishio
kwa usalama wa taifa lake ambapo
majeshi hayo ya Wakurdi ndiyo yal-
iyoshirikiana na majeshi ya Marekani
katika harakati za kupambana na ku-
washinda wapiganaji wanaojiita dola la
kiislamu la IS. Marekani imekuwa ina-
tafuta suluhisho la kuiridhisha Uturuki
na wakati huohuo ikijaribu kuyazinga-
tia maslahi ya Wakurdi.

Hata hivyo, mkakati huo haukufua

dafu na badala yake Rais wa Mare-
kani, Donald Trump siku ya Jumapili
alitangaza hatua ya kuyaondoa mara
moja majeshi ya Marekani yaliyokuwa
yanashirikianana majeshi ya Wakurdi.

Jana, majeshi ya kidemokrasia ya
Syria SDF yalithibitisha kuanza kuon-
doka kwa majeshi ya Marekani kuto-
ka kwenye eneo lililokuwa linadhibiti-
wana majeshi ya Wakurdi.

Pamoja na hayo, Marekani imese-
ma kwamba majeshi yake hayatayalin-
da majeshi hayo yaSDFikiwa majeshi
ya Uturuki yataivamia sehemu hiyo
ya kaskazini mwa Syria.

Wachambuzi wa masuala ya siasa
wameeleza kuwa uamuzi wa Rais Er-
dogan utasababisha maafa siyo tu
kaskazini mwa Syria na kwenye ukan-
da huo bali duniani kote.

Idadi kubwa ya wapiganaji wanao-
jiita dola la kiislamu pamoja na wale
wanaowaunga mkono wanashikiliwa
kwenye kambi za Wakurdi Kaskazini
mwa Syria. Mbunge wa chama cha CDU
nchini Ujerumani, Roderich Kiesewet-
ter alitahadharisha juu ya hatari ya
wapiganaji hao kukimbilia nchini Irak.
Alisema jambo hilo litahatarisha usala-
ma wa dunia.

Mbunge huyo pamoja na wanasiasa
wengine wa Umoja wa Ulaya (EU) wan-

ahofia kuimarika kwa wapiganaji wa IS
baada ya Marekani kuyaondoa majeshi
yake na pia kutokana na uamuzi wa
Rais Erdogan wa kuivamia Syria Kaska-
Zini.

Kamishna wa EU, Kocijancic alisema
ingawa jumuiya hiyo inayatambua ma-
slahi ya Uturuki lakini inaunga mkono
mamlaka ya Syria juu ya mipaka yake.

Alieleza kuwa hatua ya Uturuki ya
kuivamia sehemu ya kaskazini mwa
Syria haina uhalali.

Kamishna huyo alisema mapigano
mapya Kaskazini Mashariki mwa Syria
yataleta maafa makubwa zaidi kwa raia
pamoja na kusababisha idadi kubwa
ya wakimbizi wa ndani na kuvuruga
juhudi za kuleta amani zinazoungwa
mkono na EU. Mjumbe wa Baraza la
Uhusiano wa Nje EU, Julien Barnes-
Dacey, alitahadharisha kwamba Uturu-
ki haijaandaa mipango yoyote endapo
magaidi wa dola la Kiislamu wataibuka
tena.

Mjumbe huyo alisema Uturuki ina-
lenga kuhakikisha kwamba majeshi
ya Wakurdi yanaondolewa Kaskazini
Mashariki mwa Syria.

Maalfu ya wapiganaji wanaojiita dola
la kiislamu kutoka Ulaya bado wanashi-
kiliwa kwenye kambi za Wakurdi, baa-
dhi yao ni raia wa Ujerumani. DW
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Sababu kushuka mfumuko bei =

Na Renatha Msungu, DODOMA

MFUMUKO wa bei kwa mwaka ulioishia
Septemba 2019 umepungua na kufikia
asilimia 3.4, huku bidhaa zisizo za vyakula
ikiwamo petroli na dawa ya kuulia wadudu
nyumbani zikitajwa kuchangia hali hiyo.

Hayo yalisemwa jana na Kaimu Mku-
rugenzi wa Sensa ya Watu na Jamii, Ruth
Davison, alipokuwa akizungumza na wa-
nahabari kuhusu mfumuko wa bei.

Alisema mfumuko huo kwa Septemba
umepungua kutoka asilimia 3.6 kwa mwa-
ka ulioishia Agosti, mwaka 2019.

“Hii inamaanisha kasi ya mabadiliko ya
bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ul-
ioishia Septemba 2019, imepungua ikilin-
ganishwa na kasi iliyokuwapo kwa mwaka
ulioishia Agosti, 2019,” alisema.

Davison alisema kushuka kwa mfumuko
huo kumechangiwa hasa na kupungua
kwa bei za bidhaa zisizo za vyakula.

Alitaja bidhaa hizo ni mafuta ya taa kwa
asilimia moja, petroli (3.3), majiko ya gesi
(1.5), dawa za kuulia wadudu nyumbani
(2.2) na mafuta ya nywele (1.3).

Hata hivyo, alisema mfumuko wa bei
wa bidhaa za vyakula na vinywaji ba-

ridi kwa mwaka ulioishia Septemba 2019,
umeongezeka hadi asilimia 4.0 kutoka asil-
imia 3.7 kwa mwaka ulioishia Agosti, 2019.

Akizungumzia hali ya mfumuko kwa
nchi za Afrika Mashariki, alisema Kenya
mfumuko wa bei kwa mwaka ulioishia
Septemba 2019 umepungua hadi asilimia
3.83 kutoka asilimia 5.00 kwa mwaka ulio-
ishia Agosti, 2019.

“Kwa upande wa Uganda mfumuko wa
bei kwa mwaka ulioishia Septemba 2019
umepungua hadi asilimia 1.9 kutoka asil-
imia 2.1 kwa mwaka ulioishia Agosti, 2019,”
alisema.

Ofisa Rasili-
mali Watu wa
Kiwanda cha Bia
cha TBL Tawi la
Mwanza, Dora
Nyambalya, aki-
wakabidhi taulo
za kike wal-

imu wa Shule
va Sekondari
Mtoni, Rhoda
Magesse na
Jacqueline Jo-
seph (kushoto),
zilizonunuliwa
kutokana na
michango ya
wafanyakazi
kwa ajili ya wa-
sichana wa shule
za sekondari. NA
MPIGAPICHA
WETU
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. Takukuru yataja
vinara rushwa

Na Beatrice Shayo

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru) Mkoa wa
Temeke imesema taasisi zilizoon-
goza kulalamikiwa kwa vitendo vya
rushwa ni Manispaa ya Temeke,
Mahakama, Polisi, Ofisi za Serikali
za Mitaa na Mabaraza ya Ardhi.

Kadhalika, Takukuru imeeleza
kupokea taarifa 58 zinazohusiana
na vitendo vya rushwa na baada
va kuzifanyia kazi wamefanikiwa
kuokoa zaidi ya Sh. milioni 37.9.

Naibu Mkuu wa Takukuru Temeke,
Ramadhani Ndwatah, alisema hayo
itoa taarifa ya mwezi Ju|a| mwaka
huu.

Alisema Sh. milioni 37.9 walizoz-
iokoa katika miradi ya maji iliyopo
Somangila Kigamboni, walibaini
mkandarasi wa mradi huo alilipwa
fedha mara mbili hivyo kumtaka
areje fedha alizolipwa awamu ya
pili.

Ndwatah alisema fedha hizo
zimetokana na fedha za Mfuko wa
Jimbo la Temeke ambazo zilitolewa,
lakini hazikutumika, eneo la misha-
hara hewa na waliokoa kiasi cha
milioni 6.7 na waliokoa fedha za
chanjo ya surua ambazo hazikutu-
mika.

Uandikishaji wapigakura Dar,
Dom waanza kwa kusuasua

Na Waandishi Wetu

MVUA zilizonyesha katika Jiji la Dar es Sa-
laam jana zimesababisha wananchi wengi
kushindwa kujitokeza kujiandikisha kwa
ajili ya maandalizi ya uchaguzi wa serikali
za mitaa katika maeneo mbalimbali katika

Katlka maeneo mengi vituo vilionekana
kuwa wazi, huku wananchi wakijitokeza
mmoja mmoja kwa kusuasua.

Katika vituo vya Kata ya Msimbazi kwe-
nye mitaa ya Mtambani Idrisa na Mwinyi
Mkuu, wananchi walikuwa wanajitokeza
mmoja mmoja. Kadhalika katika Kata ya
Magomeni katika mitaa ya Makuti A, Sunna,
Dossi na Makuti B nako wananchi walione-
kana kujitokeza kwa kusuasua.

Akizungumza na Nipashe, Mjumbe wa
Baraza la Usuluhishi katika Kata ya Mago-
meni, Habiba Mondoma alisema, wanaami-
ni baada ya mvua kumalizika wananchi
wengi watajitokeza kujiandikisha.

“Kwa kweli mpaka sasa, wananchi wanao-
jitokeza kujiandikisha ni mmoja mmoja, tu-
naamini kwamba imesababishwa na mvua
hizi zinazoendelea kunyesha, kwa sababu
hata sisi wenyewe tuliokuja kujiandikisha
tumekubali kukanyaga haya maji,” alisema
Mondoma.

Katika mitaa 16 iliyoko Kata ya Buyuni
hali haikuwa mbaya sana kama ilivyo katika
maeneo mengine. Mwenyekiti wa Mtaa wa
Kigezi Juu uliopo katika kata hiyo ya Buyuni,
Saleh Salehe, alisema vituo vilifunguliwa
mapema saa mbili asubuhi na watu wali-
kuwa wamejitokeza kiasi.

Katika kata hiyo, baadhi ya vituo ambako
uandikishwaji ulikuwa unafanyika ni katika
Shule ya Msingi ya Kigenzi na mtaa wa Ki-
genzi wenyewe na ofisi ya serikali ya mtaa
wa Buyuni.

Sehemu nyingine ambako wananchi wali-

kuwa wanajiandikisha ni katika ofisi za mtaa
wa Nyegulu na Shule ya Msingi ya Nyegulu,
ofisi za mtaa wa Tuliani.

Sehemu nyingine ni katika ofisi ya mtaa
wa Mgeule Juu, ofisi za serikali ya mtaa wa
Zavalana, Shule ya Msingi ya Zavala.

Waziri wa Ofisi ya Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa(Tamisemi), Selemani Jafo,
akizungumza katika Mji wa Nyamanyere
mkoani Rukwa katika ziara ya Rais John
Magufuli, alisema uandikishwaji huo unata-
rajia kumalizika OKtoba 14.

Aliwataka wananchi kujitokeza kwa win-
gi kwenda kujiandikisha ili wapate sifa ya
kushiriki katika uchaguzi huo.

“Rais Magufuli amezindua uandikishwaji
hapa Namanyere, naomba niwaombe wa-
nanchi wajitokeze kwenda kujiandikisha ili
wapate sifa za kuchagua viongozi hao katika
mitaa,” alisema Jafo na kuongeza:

“Watu wasijione kwamba wana vitambul-
isho vya taifa ndiyo wakaona kwamba wana
sifa ya kwenda kupiga kura hapana, ni lazi-
ma waende wakajiorodheshe katika vitabu
vya mitaa yao, hapo ndipo watakuwa na sifa
ya kupiga kura katika uchaguzi wa serikali
7a mitaa.”

Huko Dodoma imeripotiwa pia kuwa
uandikishaji wa daftari la wapiga kura kwa
ajili ya uchaguzi huo katika jiji hilo, umean-
za kwa kusuasua katika mitaa mbalimbali
huku kukiwa na idadi ndogo ya vijana wal-
iojitokeza.

Nipashe ilitembelea baadhi ya vituo vya
kata ya Chang'ombe Chilewa A na B, Kisho-
ka, pia vituo vya kata ya Makulu na viwan-
dani na kukuta idadi ndogo ya wananchi
kwenye vituo hivyo huku vingine hadi ku-
fikia saa sita na nusu mchana vilikuwa na
watu chini ya 100.

Imeandaliwa na Paul Mabeja, Dodo-
ma na Elizabeth Zaya, Dar
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

NYUMBA INAUZWA NYUMBA
INAUZWA SINZA LION KUELEKEA
KWA  MWAIBULA  NYUMA YA

DEFRANCE HOTEL, BLOCK E PLOT No.
665, 288 SQM. MAWASILIANO: 0713
525954 / 0787 822000.

VIWANJA/NYUMBA. Hekari 25
zinauzwa Kisongo Arusha @Mil12.
Heka 100 @Mil 8 Meserani Arusha.
Nyumba inauzwa Kaloleni Arusha ina
frame za biashara,nyenye SQ 59 mil
800. Nyumba inauzwa Usariver ya
bedroom4 mil 70, hati ipo. Wasiliana
na 0755 907 520.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

JAMHURI YA MUUNGANO WA MUUNGANO WA
TANZANIA
HATI YA KIAPO

Mimi ABDALLAH MZEE KHAMISS wa S.L.P 5252 TANGA,

nikiwa Muislamu mtu mzima na nikiwa na akili zangu timamu

ninathibitisha yafuatayo.

I. Kwamba mimi ABDALLAH MZEE KHAMISS ndiye mwenye jina
tajwa hapo juu.

2.Kwamba mimi ABDALLAH MZEE KHAMISS ni mtoto wa
marehemu MZEE KHAMISS MWINDADI ambaye ni mmiliki
wa nyumba PLOT NO.5 BLOCK ‘154" NGAMIANI KUSINI
STREET NO.20 Jiji la Tanga.

3. Kwamba hati ya kumiliki (TITLE DEED) kwa bahati mbaya
imepotea, nimefika Polisi kutoa taarifa na kupewa Loss Report
TAN/RB/344311/2019.

4. Kwamba kwa kiapo hiki naiomba Ofisi ya Mipango Miji inipatie
hati ya kumiliki nyingine kwa jina hilo la marehemu MZEE
KHAMISS MWINDADI

UTHIBITISHO; Nathibitisha kwamba maelezo niliyoyaeleza hapo

juu i ya kweli kweli tupu kadri nijuavyo kwa sheria za viapo.

215452502

KADI YA PIKIPIKI BAJA)

IMEPOTEA

SUDI HALUFANI MTORO wa
S.L.P 71439, DAR ES SALAAM
anatangaza kupotelewa na kadi ya
pikipiki BAJA] yenye usajili wa
T337 AFU.

CHASSIS NAMBA.
MD2DDDUZZPWGI7 na ENGINE
NAMBA. DUMBPG96798

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Taarifa Polisi.
WMB/RB/2497/2019

215452602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M. 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya mwanzo MJINI -TANGA
Usimamizi wa Mirathi NAMBA 131/2019

Ombi la ZUBERI OMARI SEBU kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi marehemu SHALI OMARI SEBU

Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA
NAVISIWANI

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa
kuja na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe
28/10/2019 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 7/10/2019

215452702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA

MAOMBI NA: 188/2019
ANASTELA ISACK ........covveuenreeneenannnnee. MDAI

DHIDI YA
AGNES RUBERT .........ccoeuvenniinnnnns MDAIWA

KWA: AGNES RUBERT.
(POPOTE PALE MLIPO)

Mnaarifiwa/ unaarifiwa kuwa Maombi Na: 188/2019
yamepangwa kutajwa tarehe 30.10.2019 mbele ya
mwenyekiti wa baraza , R.Mtei saa 2:00 asubuhi.
Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe mwenyewe/
mwakilishi wako mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa. Usipohudhuria Baraza litasikiliza shauri
upande mmoja dhidi yako na hukumu kutolewa.
AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI
wa baraza hili leo tarehe 25.09.2019.
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215453302

KUPOTEA KWA
KADI YA TRECTA
Ndugu, BUSUNGE M
LUPEMBA anatangaza
kupotelewa na kadi
Ya Trecta yenye namba za
usajili T 784 AZV. kwa
atakae iona atoe
Taarifa kituo chochote cha
polisi kilichopo karibu kwa
Kumb:
MWA/NY/RB/361958/2019.

215453102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
Mahakama ya mwanzo MAKOLE
wilaya ya DODOMA
MADAI NAMBARI

MDAI: CHIMA MAZENGO
DHIDI YA

MDAIWA: FELEX RICHARD

KWA FELEX RICHARD

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA TSH.1,400,000/=

Hivyo il ia binafsi katika hii siku
ya Jumanne tarehe 22/10/2019 saa 2.00 asubuhi kwa kujibu
madai hayo, na kwa kuwa siku hiyo ya kukatwa shauri hilo, ni
lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu
shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia  kama hukuhudhuria  siku iliyotajwa hapo juu,
) ikithibitisha kama kea kuitwa shaurini  hii
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa Amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 8/10/2019
1

115451902

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 44 OF 2019

In the matter of the Estate of the late MARTINI JOHN
MZENA of Dodoma Municipality/City at Ntyuka

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY JOHN MARTINI MNYIKONDO

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN. 369 OF 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filled on or before the
...9... Dayof ...10....2019.

Dated at Dodoma this ...18....day of ...9..2019.

115451802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No; 181/2019

Ombi la RAJABU AMIRI Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu AZIZI AMIRI MUHUMBA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 08/10/2019
kabla ya muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 11/09/2019.
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Uza,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0767 223311

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

0767 223 311

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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LYON, Italia

LABU ya Lyon imetangaza kum-
fukuza kocha wake, Sylvinho
baada ya kuiongoza kushin-
amchezo mmoja tu kati ya
mechi tisa kwenye mashindano yote
msimu huu.

Raia huyo wa Brazil msimu wake
wa kwanza akiwa kocha wa klabu
hiyo alianza kwa ushindi wa kuvutia
wa 3-0 na 6-0 dhidi ya Monaco na An-
gers kwenye Ligi Kuu ya Ufaransa.

Hata hivyo, Lyon imeshindwa
kushinda mchezo wa ligi, ushindi pe-
kee ulikuwa ni wa 2-0 dhidi ya RB Leip-
zig ya Ujerumani kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

Sylvinho alichukua mikoba ya kuinoa
timu hiyo Mei mwaka huu.

Lyon imethibitisha kwamba, kocha
msaidizi Gerald Baticle atakuwa kocha
wa muda wa kikosi cha kwanza, amba-
cho kilifungwa bao 1-0 na wapinzani wao
Saint-Etienne, Jumapili.

Mkurugenzi wa soka, Juninho Pernam-
bucano, ambaye naye katika siku za hivi

karibuni alikuwa amekalia kuti kavu,
ataendelea na nafasi yake.

Rais wa klabu hiyo, Jean-Michel Aulas
alinukuliwa na Gazeti la LEquipe Jumata-
tu akisema: “Mara chache tumekuwa
kwenye hali hii. Juninho atatakiwa ku-
fikiri. Hatuko sehemu ambayo tunaitaka,
hilo kwa uhakika kabisa.”

Tabarez: Suarez
bado ataichezea
Uruguay

MONTEVIDEO, Uruguay

KOCHA wa Uruguay, Oscar Tabarez, amesema ni
mapema mno kudhani kwamba, muda wa Luis Suarez
kwenye timu ya taifa umefikia mwisho.

Suarez, ambaye ameichezea Uruguay mechi 111,
atazikosa mechi za kirafiki za kimataifa na kikosi hicho
dhidi ya Peru Oktoba leo 11 na 15 kutokana na kuende-
lea kupatiwa matibabu pale Barcelona.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32, alitajwa
kwenye kikosi cha awali cha timu hiyo kitakachocheza
mechi zake mjini Montevideo na Lima, na kuamua
kubaki na mabingwa hao wa Hispania.

Alipoulizwa kuhusu Suarez, ambaye alifunga mabao
manne katika mechi tatu alizoichezea Barca, kuhusu
majaliwa yake ya baadaye ya kikosi hicho, Tabarez ali-
waambia waandishi wa habari: “Ni mapema mno kuli-
fikiria hilo.

“Naamini yeye ataendelea kuichezea timu ya Taifa
ya Uruguay na si jambo lililofikia mwisho kwa sasa.”

De Ligt
anahitaji
Shule ya
Kitaliano
- Koeman

TURIN, Italia

RONALD Koeman amesema Matthijs de
Ligt anahitaji njia mpya ya kujifunza
haraka jinsi ya kucheza kwenye safu ya
ulinzi akiwa na Juventus.

Beki huyo wa kati alijiunga na ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu ya Italia, Serie
A, Julai kwa ada ya awali ya euro
milioni 75 baada ya kuwa na msimu wa
kuvutia pale Ajax iliyotinga nusu fainali
va Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Alianza kwa wakati mgumu katika
soka la Italia pindi Juve ikiibuka na
ushindi wa mabao 4-3 dhidi ya Napoli,
lakini ameonyesha kuimarika kwa
upatina wake na Leonardo Bonucci
katika wiki za hivi karibuni.

Koeman anafikiri kijana huyo mwe-
nye umri wa miaka 20 bado anatakiwa
kupata somo katika “Shule ya Italia” ya
ulinzi, lakini kocha huyo wa timu ya
Taifa ya Uholanzi, hana wasiwasi kwa
sababu mchezaji huyo bado ni kijana
mwenye umri mdogo na ana nafasi ya
kuimarika zaidi.

“Mara zote nimekuwa nashauri
namna ya kuzoea maisha kwenye timu
mpya, kwenye nchi mpya na wachezaji
wapya,” alisema Koeman akiwaambia
waandishi wa habari.

“Nafikiri anahitaji kuzoea njia ya
mpya ya ulinzi, kwa sababu ni tofauti
na namna alivyocheza wakati akiwa
pale Ajax. Pengine hiyo ndio shule ya
soka la Italia.

“Bonucci alisema hivyo hivyo: Ana-
hitaji kuzoea namna ya ulinzi chini ya
kocha Maurizio Sarri na ipo tofauti na
ilivyokuwa inacheza chini ya kocha,
Massimiliano Allegri.

“Nafikiri Matthijs anahitaji muda.
Lakini tayari yupo vizuri kwenye umri
wake. Bado atakuwa na nafasi nzuri ya
kujifunza zaidi na atakuwa bora zaidi
kwa siku zijazo."
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LLORISJHATACHEZA
TENAY2019VASEM
DESCHAMPS

PARIS, Ufaransa

UGO Lloris atakosa nafasi ya
kucheza kwa kipindi chote cha
mwaka 2019 kilichobaki ku-
tokana na kuumia kiwiko cha
mkono, kwa mujibu wa kocha wa timu ya
Taifa ya Ufaransa, Didier Deschamps.
Kipa huyo wa klabu ya Tottenham,
aligeuka kiwiko cha mkono wakati timu
yake ikichapwa mabao 3-O na Brighton
and Hove Albion kwenye mchezo wa Ligi
Kuu ya England, Jumamosi.
Spurs haijasema lolote kuhusu lini
atapona, lakini Deschamps anamtarajia

mwaka mpya.

“Nimezungumza naye kuhusu kile ki-
chotokea,” alisema Deschamps akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Tulizungumza tena Jumatatu na ali-
kuwa anafanyiwa vipimo zaidi kwa ajili
ya majeraha yake.

“Ni vigumu kutoa tarehe kamili ya yeye
kurudi uwanjani na hatujui lini atapona.
Lakini hatakuwa dimbani kwa kipindi
cha mwaka wote huu kilichobaki.

Lloris atakosa mechi za Ufaransa za
kufuzu michuano ya Euro 2020 mwezi
huu dhidi ya Iceland na Uturuki na pia
anaweza kuzikosa mechi za Novemba

Lloris kuwa nje ya uwanja hadi

Klopp: Safari ubingwa
EPL bado ndefu Liver

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp hafikirii zaidi kuhusu uwezekano wa
Liverpool kuendelea kushinda mechi zake huku akijua
kwamba hadi sasa zimechezwa mechi nane tu za Ligi Kuu
England.

‘Wekundu' hao wameshinda mechi 17 mfululizo katika
mashindano yote na sasa inaongoza msimamo wa Ligi
Kuu ikiwa inaongoza kwa zaidi ya pointi nane dhidi ya
Manchester City.

Lakini huku kukiwa bado kuna safari ndefu ya kwenda
ili kushinda taji hilo kwa mara ya kwanza tangu mwaka
1990, Klopp kwa sasa anaangalia zaidi kila mechi
inayokuja mbele yake.

Akizungumza na waandishi wa habari, Klopp alisema:
“Tunaheshimu kazi ngumu tuliyofanya. Hadi sasa si
mbaya, lakini kuna mechi 30 zinakuja

“Tunachoangalia hapa ni kuhakikisha tunashinda kila
mechi iliyopo mbele yetu na si kuzungumzia ubingwa,
kwani safari bado ni ndefu kwetu.

“Tupo mchezoni, hivyo jambo la msingi ni kuangalia
tunashinda namna gani mechi zetu zilizopo mbele yetu na
si kufikiria kuhusu ubingwa.

dhidi ya Moldova na Albania.

i <l

Mancini sasa amsubiria
Martinelli kikosi cha Italia

ROME, Italia

ROBERTO Mancini anajiandaa kum-
subiri Gabriel Martinelli wakati Italia
ikitaka kupata huduma ya msham-
buliaji huyo wa Arsenal kuichezea
kwenye mechi za kimataifa kwa siku
73 usoni.

Martinelli mwenye umri wa mi-
aka 18, alizaliwa Guarulhos nchini
Brazil, lakini anahaki ya kuichezea
timu ya Taifa ya Italia kupitia kwa
baba yake ambaye ni Muitaliano.

lliripotiwa Jumatatu kwamba,
Shirikisho la Soka la Italia (FIGC),
liliwasiliana na Martinelli ili kujari-
bu kumshawishi kuikataa Brazil ili
awachezee Azzurri kwa siku zijazo.

Hata hivyo, Mancini amekubali
kwamba, itachukua muda kwa
mchakato huo kukamilika.

“Kwa kesi ya Martinelli, si rahisi,”
kocha huyo wa timu ya Taifa ya Italia
alisema akiwaambia waandishi wa
habari Jumatatu. “Unatakiwa kutu-
ma maombi na inaweza kuchukua
muda mrefu. Ni muda mrefu wa ku-
subiri kwa wachezaji hawa ambao
wana hati mbili za kusafiria (uraia
pacha).

Kwa sasa, Mancini hatarajii ku-
fanya mabadiliko makubwa kwenye
kikosi chake kabla ya michuano ya
Euro 2020. Italia itafuzu kucheza
michuano hiyo kama itaifunga Ugiri-
ki Jumamosi, huku kama Armenia

ikishindwa kuifunga Liechtenstein
na tayari Mancini analijua hilo.

“Kundi hili bado halijaamuliwa,
linaweza kuongezewa mchezaji
au kupungua. Wachezaji wawili au
watatu wanaweza kuingia au ku-
toka,” alisema.

Hiyo inaweza kuwa habari
mbaya kwa Mario Balotelli, ambaye
aliachwa kwenye kikosi cha sasa
na amecheza mechi mbili tu kwa
Brescia msimu huu.

Hata hivyo, amebainisha kwam-
ba, mchezaji huyo wa zamani wa
Man City anaweza kurudi kwenye
kikosi hicho na yupo kwenye mi-
pango yake kama kiwango chake
kitaimarika.
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HABARI MICHS

WENGER AMWONYA
PEPE ATASOTEA NAMBA

® ® @ Lazima niseme tunao wachezaji makinda
wazuri ambao wanaweza kucheza pembeni, hivyo...

LONDON, England

OCHA wa zamani wa Arse-

nal, Arsene Wenger amem-

wonya Nicolas Pepe kwam-

ba sasa atapaswa kupigania
namba katika timu hiyo kama kiwan-
go chake hakitaimarika.

Pepe, ambaye alijiunga na
Arsenal akitokea Lille kwa
ada iliyoripotiwa kuwa
pauni milioni 72 Kipindi
cha majira ya joto, ame-
kuwa akikosolewa kwa
kuanza Kivivu kuitumikia
‘Gunners’.

Mshambuliaji huyo mwenye umri
wa miaka 24, amecheka na nyavu
mara moja tu kati ya mechi 10 al-
izoanza katika mashindano yote na
amecheza kwa dakika zote 90 kwenye
mechi nne tu kati ya hizo.

Na uwapo wa makinda wanaokuja
juu kwa kasi kama Bukayo Saka na Ga-
briel Martinelli wamevutia katika safu
ya ushambuliaji msimu huu, jambo
ambalo linamfanya Wenger kuamini

Pepe anaweza kuanza kuwa katika
presha ya kupata nafasi ya kuanza
kwenye kikosi hicho cha Unai Emery.

“Ninampenda mchezaji [Pepe] na
ninadhani ulikuwa uamuzi mzuri wa
[kumsajili],” Wenger aliiambia Omnis-
port. “Bado hajamaliza kuzoea vizuri,
unapaswa kumpa muda kidogo. Kwa
sasa anaonekana kidogo kutocheza
kwa uhuru kama alivyokuwa akifanya
akiwa Ufaransa. “Ninaona aina kidogo
ya mchezo wake, haswa akiwa hana
mpira, hilo halitokei kwa sasa. Kwa
upande mwingine, lazima niseme tu-
nao wachezaji makinda wazuri ambao
wanaweza kucheza pembeni, [na] hilo
atapaswa kupigania nafasi.”

Arsenal imeshinda mechi tano kati
ya sita zilizopita katika mashindano
yote, na kipigo cha bao 1-0 ilichokitoa
dhidi ya Bournemouth Jumapili, kime-
wapandisha hadi nafasi ya tatu kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu baada ya
kushuka dimbani mara nane.

Wenger yuko tayari kumuunga
mkono mrithi wake, Emery kwani
anajua vizuri mahitaji ya soka la ku-
vutia lililofanikiwa Kaskazini mwa
London.

“Sipo hapa kuhukumu makocha.
Mimi ni shabiki wa Klabu ya Soka ya
Arsenal, hivyo ninamsapoti yeye tu,”
Wenger alisema. “Lakini anaweza
kushinda mechi na anacheza aina ya
mchezo ninaoupenda.

“Klabu kama Arsenal ina jukumu
kubwa na moja ya majukumu hayo ni
kucheza soka la kuvutia. Baada ya hilo,
nadhani kitu muhimu zaidi ni kuisa-
poti timu na kushinda mechi.”

Licha ya kuonyesha mwanzo mzuri
wa msimu, Wenger hadhani Arsenal
ipo katika nafasi ya kutoa changamoto
kwa Liverpool ama Manchester City
katika mbio za ubingwa.

“Kwa sasa huwezi kutazama zaidi
katika nafasi kwa sababu tofauti ya
pointi ni ndogo sana,” alisema. “Un-
aweza kuwa wa saba; unashinda
mechi unakuwa wa tatu.

“Sidhani [inaweza kutoa changamo-
to ya ubingwa] kwa wakati huu kwa
nilichokiona. Liverpool ipo mbali sana
mbele kwa yeyote yule. Manchester
City inaonekana kuwa na uwezo wa
kupigana dhidi ya Liverpool, lakini
maadamu haupo mbali sana, unaweza
kutumaini.”

AHOFU MAN KUMTIMUA

OLE Gunnar Solskjaer anahofia kuwa kipigo kikubwa
kwa Manchester United mchezo ujao nyumbani dhidi ya
Liverpool unaweza kuhatarisha kibarua chake. (Mail)

CHELSEA YAMKWAZA PULISIC

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Marekani, Christian
Pulisic, 21, amekiri kuchanganyiwa kwake kwa kutopata
nafasi zaidi ya kucheza tangu alipojiunga na klabu hiyo
kwa pauni milioni 58 akitokea Borussia Dortmund.
(Guardian)

KANE AMULIKWA MAN UNITED

OLE Gunnar Solskjaer anahitaji pauni milioni 300
za kutumia dirisha la usajili lijalo kununua mshambu-
liaji kama wa Tottenham na England, Harry Kane, 26,
amesema winga wa zamani wa Manchester United, Lee
Sharpe. (Talksport)

POCHETTINO, LEVY KUTETA

KOCHA wa Tottenham, Mauricio Pochettino anajiandaa
kuzungumza na mmiliki wa klabu hiyo, Daniel Levy
kuhusu mipango ya usajili kuelekea dirisha la Januari,
ikiwa ni pamoja na kutoa uamuzi wa mustakabali wa
baadaye wa Kiungo wa Kimataifa wa England, Eric Dier,
25, na Mdenmark Christian Erisken, 27, ambaye anatakiwa
na Real Madrid. (Star)

GUARDIOLA, SILVA WAPISHANA

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola na kiungo
wa timu hiyo David Silva walitofautiana kufuatia klabu
hiyo kuangukia kichapo kutoka kwa Wolves Jumapili
iliyopita. (Mirror)

DEMBELE AIVUTIA NA EVERTON

EVERTON nayo inajipanga kumfuata straika
anayewindwa na Manchester United katika dirisha la
Januari, Moussa Dembele. Mfaransa huyo mwenye umri
wa miaka 23, anaweza kugharimu pauni milioni 40
kumng'oa kutoka Lyon. (Star)

WAMCHOKA SOLSKJAER

IDADI kubwa ya wachezaji wa Manchester United
wamepoteza matumaini na Ole Gunnar Solskjaer na
inaaminika baadhi yao wameacha kumsikiliza. (Sumn)

GABRIEL AWAZA BRAZIL, ITALIA

MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Gabriel Martinelli, 18,
anakabiliwa na wakati mgumu wa kuchagua timu ya taifa
atakayoitumikia kati ya Brazil na Italia. Ni mzaliwa wa Bra-
zil lakini baba yake ni Mtaliano, hivyo anaweza kuchagua
nchi mojawapo. (Mirror)

HODGSON ATAKA STRAIKA

KOCHA Roy Hodgson amesema Crystal Palace lazima
isajili mshambuliaji mpya katika dirisha la Januari kama
wanataka kutoa changamoto ya kumaliza nafasi sita za
juu kwenye msimamo wa Ligi Kuu England, wakati pia
akiwinda mabeki wawili wa pembeni wakati dirisha
litakapofunguliwa. (Standard)

JOACHIM ATISHA MAREKANI

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Aston Villa, Julian
Joachim, 45, ameichezea kwa mafanikio mechi yake
ya kwanza Bourne Town kufuatia kufunga mabao yote
manne wakati wakishinda 4-3 Jumamosi dhidi ya Raunds
Town kwenye Ligi Daraja la Kwanza kwa nchi za Mare-
kani. (Birmingham Mail)
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Miraji abebeshwa
mikoba ya Okwi

Na Mwandishi Wetu

WAKATI mashabiki na wapenzi wa
Simba wakiendelea kumuota Mganda
Emmanuel Okwi, Kocha Mkuu wa ma-
bingwa watetezi hao wa Ligi Kuu Bara,
Mbelgiji Patrick Aussems, amesema
mshambuliaji wake, Miraji Athuman
maarufu kama Shevchenko [Sheva’]
sasa anaonekana kuwa Okwi mpya
katika kikosi chake.

Sheva aliyejiunga na timu hiyo
msimu huu akitokea Lipuli, ameanza
na moto mkali na mara nyingi hunoga
zaidi akitokea benchi.

Katika mechi nne za Ligi Kuu Bara
alizocheza, Sheva amefunga mabao
matatu kati ya 10 ambayo yamefungwa
na timu hiyo hadi sasa na kuifanya
kuvuna pointi zote hivyo kukaa kileleni
mwa ligi hiyo. Mashabiki na wana-
chama wa Simba walikuwa na hofu
va kikosi hicho kukosa makali katika
safu ya ushambuliaji baada ya Okwi
kukataa kuongeza mkataba, lakini sasa
taratibu wanaanza kumsahau kutokana
na vitu adimu vya Sheva.

Aussems amesema: “Siwezi kuumia
kuondoka kwa Okwi kwa kuwa kama
mchezaji kuondoka kwenye timu ni
jambo la kawaida, ukiangalia hivi sasa,
Miraji ameweza kufanikiwa kwa Kiasi
fulani katika kuifanya Simba iwepo
hapa ilipo sasa.

Stars kuifuata
Amavubi J'Mosi

Na Somoe Ng'itu

KIKOSI cha timu ya Taifa (Taifa Stars),

kitaondoka nchini Jumamosi kuelekea
Rwanda kwa ajili ya kucheza mechi ya
kirafiki ya kimataifa dhidi ya wenyeji

(Amavubi), inayotarajiwa kupigwa

Akizungumza na gazeti hili jana,
Meneja wa Taifa Stars, Danny Msangi,
alisema maandalizi ya safari hiyo
yako katika hatua za mwisho na
wanawashukuru wenyeji wao Rwanda
kwa kukubali kujipima nao.

Msangi alisema kikosi hicho kina-
takiwa kuwa imara zaidi kuelekea
mchezo wa marudiano kuwania
kufuzu fainali za Mataifa ya Afrika
kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN) dhidi
ya Sudan, kwa sababu tayari wako
nyuma kwa bao 1-0.

“Timu itaondoka Dar es Salaam
Jumamosi, kila kitu kinakwenda vizuri,
kiufundi naamini itakuwa ni kipimo
sahihi kwetu na kwa wenyeji pia,
hakuna mechi rahisi, kila timu inataka
ushindi ili kujiweka katika nafasi nzuri
kwenye viwango vya Fifa,” alisema
Msangi.

Taifa Stars inatarajia kutumia
mchezo huo ili kujiandaa na mechi ya
kuwania tiketi ya CHAN, dhidi ya Su-
dan itakayochezwa Oktoba 18, mwaka
huu, kwenye Uwanja wa El Merreikh
Omdurman.

Hata hivyo katika mchezo huo wa
Kirafiki, Stars itamkosa nahodha wake
Mbwana Samatta ambaye ameomba
ruhusa kwa Ndayiragije ili aweze
kupona vema na baadaye kuja kuitu-
mikia nchi kwenye michezo mingine.

MAXIME ALIA GUNDU
KUWAGUBIKA KAITABA

Na Somoe Ng'itu

OCHA Mkuu wa Kagera Sugar,

Mecky Maxime, amesema kwa

sasa timu yake imekuwa na ba-

ati mbaya kwenye uwanja wake

wa nyumbani wa Kaitaba, hivyo anajipan-
ga upya kusaka dawa ya ushindi.

AKizungumza na gazeti hili
jana, Maxime, alisema tangu
ameifunga Simba mechi

ya msimu uliopita, Kagera
Sugar haijapata ushindi ikiwa
nyumbani.

Maxime alisema wachezaji wake wa-

napambana na kucheza kwa bidii, lakini
wanashindwa kufunga na hivyo kujikuta
wanapoteza ushindi na kuacha wapinza-
ni wao wakiondoka na pointi tatu.

“Yaani kwa sasa mambo ni magumu
tukiwa nyumbani, tumefungwa mechi
saba mfululizo, tangu tulipoifunga Simba
mchezo wa msimu uliopita, hatujashinda,
wakatufunga wengine na baada ya kutu-
funga hapa majuzi, tukafungwa tena na
JKT Tanzania,” alisema Maxime.

Aliongeza kuwa msimu huu ligi ni ngu-
mu zaidi, hivyo wataendelea kurekebisha
makosa na hatimaye kuvuna pointi na
kujiweka mahali pazuri katika msimamo
wa ligi.

“Siku hizi hakuna faida ya uwanja

wa nyumbani, kuna matokeo mengi ya
kushangaza, halafu mara nyingi timu in-
ayocheza mpira mkubwa, huwa haipati
matokeo, kikubwa makocha tunatakiwa
kuendelea kuwaweka vizuri wachezaji ili
wasitoke mchezoni, “ alisema kocha huyo.

Kagera Sugar imecheza mechi nne na
ina pointi tisa katika msimamo wa ligi
hiyo unaoongozwa na mabingwa watete-
zi Simba wenye pointi 12.

Ligi Kuu Tanzania Bara kwa sasa im-
esimama kupisha kalenda ya kimataifa ya
Fifa ambapo Timu ya Taifa (Taifa Stars)
yenyewe imeingia kambini kujiandaa na
mechi ya kirafiki dhidi ya Rwanda ita-

Kigali.
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CHANJA MBUGA....

JUMANNE JUMA

Azam hakuna kulala hadi kieleweke Simba

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha Azam FC kitaendelea na ma-
zoezi yake bila kupumzika kwa ajili ya
kujiweka imara kuwakabili Simba, katika
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara utaka-
ochezwa Oktoba 23, mwaka huu kwenye
eelezwa.

Ofisa Habari wa Azam FC, Jaffer Idd,
alisema jana lengo la kutovunja kambi ni
kutaka kuwaimarisha wachezaji wao kue-
lekea mchezo huo unaotarajiwa kuwa na
ushindani kuanzia mwanzo hadi mwisho.

Iddi alisema wanataka kuingia katika
mchezo huo kwa lengo moja la kupata
ushindi na kujifuta machozi ya kupoteza
pointi nne katika msimu uliopita dhidi ya
mabingwa hao watetezi.

“Timu ilipewa mapumziko ya siku
moja baada ya kumaliza mchezo dhidi ya
Namungo, kwa sasa itaendelea na kambi
mpaka tutakapocheza na Simba, tuna-
sisitiza kila mechi kwetu ni muhimu na
tunahitaji kuonyesha kwamba msimu
huu tumeingia kivingine,” aliongeza Idd.

Alisema wanahitaji kuvuna pointi ny-
ingi msimu huu ili wakate tiketi ya kush-

iriki mashindano ya kimataifa mwakani
wenyewe na si kwa kusubiri “mbeleko”.

“Tunaijua Simba na wao pia wanatu-
jua, tunaamini tutapata matokeo mazuri
tutakapokutana, matokeo ya msimu
uliopita yameshakuwa historia, sasa tu-
naangalia mchezo uliopo mbele yetu,”
alisema kiongozi huyo.

Simba na Azam FC zote zimeshatolewa
katika mashindano ya kimataifa na nguvu
na akili zao zimeelekezwa kwenye Ligi
Kuu Bara pamoja na michuano ya Kombe
la Shirikisho Tanzania itakayoanza
baadaye mwaka huu.
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Wachezaji wa Simba wakiendelea na mazoezi jijini Dar es Salaam. NA MPIGAPICHA WETU

Simba yafuata dawa
Azam kwa Warundi

® ® ® Yatangaza mechi tatu kali za kirafiki iki-
anza na Wakenya Taifa Jumamosi, huku...

Na Somoe Ng'itu

OCHA Mkuu wa mabingwa wa-
tetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Simba, Mbelgiji Patrick Aussems
mesema lengo la kuomba timu
yake icheze mechi za kirafiki ni kutaka
kuwaongezea “kasi” na kuwaimarisha
wachezaji ili wafanye vema katika mbio
za kutetea taji hilo wanalolishikilia hu-
susan mechi iliyopo mbele yao dhidi ya
Azam EC.
Simba inatarajia kucheza
mechi ya kirafiki dhidi ya
Bandari kutoka Kenya itakay-
ochezwa keshokutwa, Juma-
mosi halafu Oktoba 14, mwa-
ka huu itawafuata Mashujaa
FC kwenye Uwanja wa Lake
Tanganyika mkoani Kigoma
na baada ya siku mbili itaku-
tana na Aigle Noir ya Burundi
kwenye uwanja huo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Aus-
sems, alisema kuwa mechi hizo zitakuwa
sehemu ya mazoezi na anatarajia ku-
tumia wachezaji wote waliobakia baada
ya wenzao kuitwa kwenye timu zao mbal-
imbali za taifa.

Aussems alisema anahitaji kuona
wachezaji wake wanacheza mechi hizo
katika kiwango bora kwa sababu wanaji-
andaa kukutana na Azam FC ambayo pia
ina kikosi imara.

Mbelgiji huyo alisema kuwa mechi
za Ligi Kuu Tanzania Bara ni ngumu na
hakuna klabu inayoingia uwanjani ikiwa
imejiamini inaondoka na ushindi, mpaka
pale dakika 90 zitakapomalizika.

“Ni ligi ngumu, ni ligi yenye ushindani,
kila timu inaamini inaweza kupata ushin-
di na hakuna mchezaji anayekata tamaa,
hii inatufanya tujipange na kuendelea ku-
jiimarisha ili tuweze kutimiza malengo,
naamini kwamba kila mechi ni sawa na
fainali,” alisema Aussems.

Meneja wa Simba, Patrick Rweyem-

amu, alisema wamekubali mwaliko wa
kwenda Kigoma kwa sababu ya kuen-
delea kuwajenga wachezaji na vile vile
kuwaweka karibu na wanachama na
mashabiki wa klabu hiyo walioko mkoani
humo.

“Tunajua Kigoma haina timu ya Ligi
Kuu, lakini ina mashabiki wa Simba, hii ni
zamu yao, wajiandae kutupokea, watapa-
ta nafasi ya kuwaona wachezaji wao kwa
karibu,” Aussems alisema.

Baada ya mechi hizo za kirafiki, Simba
biri Azam FC kwa ajili ya kukutana katlka
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara utaka-
ochezwa Oktoba 23, mwaka huu kwenye

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Simba iko kileleni ikiwa na pointi 12
baada ya kucheza mechi nne, wakati wa-
tani zao, Yanga ambao wameshuka dim-
bani mara tatu wana pointi nne kufua-
tia kupoteza mchezo mmoja, kushinda
minoja na sare mmoja.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Zahera sasa
awatamani
Waarabu Caf

Na Mwandishi Wetu

WAKATI leo Yanga ikiwa katika uwezekano
wa kuangukia kuvaana na Waarabu wa Misri,
Pyramids ama wa Algeria, Paradou AC, Kocha
Mkuu wa kikosi hicho, Mwinyi Zahera, amese-
ma haihofii timu yoyote kwenye droo hiyo ya
mechi za mchujo kuwania kushiriki hatua ya
makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Yanga imeangukia kucheza mechi ya mchujo
baada ya kutolewa na Zesco ya Zambia kwenye
mechi yaraundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa
Afrika ambapo droo ya rnechi hizo za mchujo

Mbali na timu hizo mblh za Uarabuni, pia
Yanga inaweza kupangwa kukutana na ESAE ya
Benin, DC Motema Pembe (DRC), FC San Pedro
(Ivory Coast), Bandari (Kenya), Bidvest Wits (Af-
rika Kusini), TS Galaxy (Afrika Kusini), Proline
(Uganda) ama Triangle United ya Zimbabwe.

Zahera alisema soka la Afrika limebadilika
kwa sasa, kwani viwango vya wachezaji vinafa-
nana hali inayompa matumaini ya kufanya vi-
zuri katika mechi hiyo ya mchujo.

Alisema amejifunza mambo mengi kutokana
na kutolewa kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika,
na kwamba atarekebisha makosa waliyoyafan-
ya ili yasijitokeze Kombe la Shirikisho.

“Soka la Afrika hivi sasa limebadilika kwa
kiwango kikubwa, awali timu nyingi zilikuwa
zinazihofia timu za Waarabu, lakini hivi sasa ha-
waziogopi kutokana na ubora wao kupungua.
Hivyo tupo tayari kukutana na timu yoyote ku-
toka Uarabuni, na nina uhakika wa kupata ma-
tokeo mazuri nyumbani na ugenini,” alisema

Zahera.

/708567541002




