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Nafuu ya corona yarejesha
huduma za Kanisa Katoliki

UKURASA 4

Uteuzi wagombea
ubunge CCM moto

JPM awaonya wateule wanaosaka uwaziri, asema kuongoza kura za maoni
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BAALA CORONA i muhimu kujilin-  sio lazima uonane na kwa kushikana UKURASA 3
N da binafsi, familia wataalamu. WHO mikono na kukum-
na jumuiya ili * Nawa mikono kwa batiana
kujiepusha na maam- sabuni na maji ya- * Ukipiga chafya
bikizi ya virusi vya co- nayotiririka au kukohoa, ziba
rona ukiwa nyumbani, * Epuka kusalimiana mdomo
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HABARI KITAIFA

Magufuli awaonya wateule
wanaosaka ubunge, uwaziri

.Aeleza
sababu za
kutumbua
Vigogo 3

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli ametaja saba-
bu za kuwatumbua vigogo watatu
wa mkoani Arusha, kuwa ni kitendo
chao cha kila mmoja kuwa bosi kwa
mwenzake na kufanya mambo bin-
afsi badala ya aliyowaagiza.

Walioondolewa ni Mkuu wa Mkoa
wa Arusha, Mrisho Gambo; Mkuu
wa Wilaya ya Arusha, Gabriel Dagar-
ro na Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Jiji hilo, Dk. Maulid Madeni.
Salaam wakati akiwaapisha wateule
hao walioteuliwa mwishoni mwa
wiki kushika nafasi hizo, Rais Magu-
fuli alisema huwa anasikitishwa an-
apoona aliowateua na kuwaapisha
hawafanyi kazi kadri ya viapo wal-
ivyonavyo.

Wateule ni Idd Kimanta (Mkuu
wa Mkoa wa Arusha), Kenan Kihon-
gosi (Mkuu wa Wilaya ya Arusha)
na John Pima (Mkurugenzi wa Jiji la
Arusha).

“Mmepata majukumu mapya,
nendeni mkazingatie viapo vyenu,
mmeapa viapo vya maadili mkazin-
gatie, saa nyingine huwa nasikitika
sana unapoona watu uliowaapisha
na kuwateua kwa kuwaamini kwa
niaba ya Watanzania wanapokwen-
da kule hawafanyi kadri ya viapo
walivyonavyo.

“Hivi karibuni ilibidi nitengue
uteuzi wote  Arusha niliokuwa
nimewateua, kuanzia Mkuu wa
Mkoa, Mkurugenzi wa Jiji na Mkuu
wa Wilaya kwa sababu katika kip-
indi cha miaka miwili walikuwa wa-
nagombana tu.”

Rais Magufuli alibainisha kuwa
kila mmoja alikuwa ni bosi na
anatengeneza mizengwe kwa wen-
zake, kitendo ambacho hakikum-
furahisha.

“Kulikuwa na mvutano wa wapi
stendi ya Arusha itajengwa, mara
wanangang’ania ikajengwe ofisi ya
CCM, stendi ni ya Watanzania wote,
lazima ijengwe kwenye mchepuko
wa barabara,” alisema.

Alisema viongozi waliopita wa-
likuwa wanacheleweshea wana-
Arusha kupata stendi, ndiyo maana
ameamua kuwaondoa.

“Kama wanataka kubishana, wak-
abishane uraiani, lakini ndani ya
serikali ninayoiongoza hapana, hili
liwe fundisho kwa viongozi ninao-
wateua, ni lazima mjenge tabia za
kuvumiliana.

“Kama ni kubishana na kugom-
bana kagombane na mke wako na
watoto wako, lakini ndani ya seri-
kali hapana.. ni lazima tujifunze
kuzingatia sheria, maadili na viapo
vyetu.”

Rais Magufuli alisema walifanya
kazi zao, lakini walimuudhi kwa ku-
toshirikiana kufanya yale aliyowaa-
giza.

“Nimewateua sitaki yakajitokeze,
ulikuwa Mkuu wa Wilaya ya Nkasi
baadaye ukaenda Monduli, na leo

Na Romana Mallya

AIS John Magufuli, amewaonya

viongozi ndani ya serikali waki-

wamo wateule wake wanao-

saka ubunge ili wateuliwe kuwa
mawaziri na kuwaeleza kuwa, ni bora wari-
dhike na nafasi walizonazo.

Alitoa onyo hilo jana Ikulu jijini Dar es Sa-
laam wakati akiwaapisha wateule wake alio-
wateua mwishoni mwa wiki.

Akizungumza kwenye hafla hiyo, Rais
Magufuli alisema kwenye siasa yanazun-
gumzwa mengi na kutoa wito kwa viongozi
anaowateua wajifunze kuridhika na nafasi
walizonazo.

“Nitashangaa kama IGP (Mkuu wa Jeshi la
Polisi) kama ataondoka hapa (Ikulu) aende
kugombea Bunda, akagombee ubunge at-

“Ningemtaka awe waziri nisingemteua tu
kwenye nafasi za wabunge halafu nikam-
teua waziri, lakini nilimteua yeye akawe IGP
wa Tanzania nzima.

“Sasa ukitoka hapa ukagombee Bunda
na saa nyingine useme nitakuteua uwaziri
kwanza huna uhakika kama utashinda kura
za maoni na inawezekana ukashinda, lakini
bado nikamfuta na hii itatokana na siku hiyo
nimeambkaje.”

Rais Magufuli alisema aliwahi kuteua mtu
ambaye hakuwa wa kwanza, Dk. Damas
Ndumbaro (Naibu Waziri wa Mambo ya Nje,
Ushirikiano wa Afrika Mashariki).

“Dk. Ndumbaro kwenye kura za maoni
alikuwa mshindi wa nne, lakini wa kwanza
tulimwondoa, wa pili tulimwondoa na wata-
tu pia, na tukamchukua yeye wa nne, watu
hawaelewi historia.

ya Ulinzi) ajiandae hapa aende kugombea
Busega akawe mbunge akitegemea nitam-
teua kuwa Waziri wa Ulinzi, ndiyo maana
ninasema saa nyingine ni kuridhika,” alise-
ma na kuendelea:

“Hamuwezi mkawa na kila kitu, lakini
demokrasia ipo huru kama una uhakika
ukienda kule utashinda tu, basi nenda kwa
speed (kasi) kubwa.”

Rais Magufuli aliwaeleza wenye nia hiyo
kuwa kila mahali wanaweza kufanya maaja-
bu kupitia nafasi walizonazo.

“Vinginevyo, huwezi ukawa na kila kitu,
ninafahamu wewe Pima (Dk. John Pima,
Mkurugenzi wa Jiji la Arusha), ulikuwa kwe-
nye mawazo ya kwenda kumtoa Misukuma
ma), nikasema ngoja nikuteue huku ili ku-
sudi ukitaka kwenda, nenda,” alisema.

egemee nitamteua kuwa waziri.

IKULU.

umekuwa Mkuu wa Mkoa.

“Bakari  Msulwa ulikuwa
mtangazaji Televisheni ya Taifa
(TBC), umetangaza kweli, sauti
nzuri tofauti na mwili wako
wakati nakuteua ulikuwa ofisi ya
Dodoma, umetimiza kazi yako
katika utangazaji sasa tunataka
ukatangaze sera za serikali.

“Kenan umekuwa Mwenyekiti
wa Umoja wa Vijana wa Chama
Cha Mapinduzi (UVCCM), ul-
ishiriki kukimbiza Mwenge Tan-
zania nzima unaifahamu nchi,
nimatumaini  yangu Arusha
haitakushinda.

Edward Barere ni Kamishna
Msaidizi wa Polisi (ACP) ume-
fanya kazi zako Jeshi la Polisi,
nina uhakika  hutashindwa
kwenda kufanya kazi kule Mon-
duli.

Pima umekuwa Mkurugenzi
wa Kaliua palikuwa na changa-
moto nyingi ukazisimamia kwa
uadilifu sasa kaendelee ukasi-
mamie uadilifu huo huo Arusha.

Jerry Mwaga umefanya kazi
zako vizuri Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), nina matumaini

“Nitamshangaa CDF (Mkuu wa Majeshi

makubwa utakwenda kufanya
kazi zako kule Kaliua.”

Rais Magufuli aliwataka waka-
fanye kazi na ikiwezekana waka-
ridhike na walichonacho.

“Kwa sababu tatizo lingine la
vijana unapowapa nafasi wana
tabia ya kutoridhika na nafasi
hizo, mkaridhike na nafasi mli-
zonazo, mkawatumikie Watan-
zania, nina waamini vijana, wa-
zee wanawake, ninaamini kila
mtu, kikubwa mkafanye kazi
zetu mlizopangiwa,” aliwasisiti-
za.

Alisema ni matumaini yake al-
iowateua watakwenda kutimiza
wajibu wao na kushirikiana na
viongozi watakaowakuta na kui-
simamia miradi mingi iliyopele-
kwa kwenye jiji hilo.

AWASAMEHE WAWILI

Katika hatua nyingine, Rais
Magufuli alitangaza kuwasame-
he viongozi wawili wa Jiji la
Arusha ambao ni Kamanda wa
Jeshi la Polisi (RPC) na Mkuu wa
Takukuru, ambao wamekuwa
wakifanya kazi ambazo hajawa-
tuma.

“Leo nilikuwa niwatoe RPC
pamoja na Mkuu wa Takukuru,
Arusha, nimeona niwaonye
hapa hapa, nimeamua ku-
wasamehe, lakini sijawasamehe
moja kwa moja wakifanya kosa
lolote wataondoka.

“Ninataka wakafanye kazi ni-
lizowatuma siyo kazi wanazo-
jituma wao, ninajua mtawafik-
ishia salamu nimejitahidi sana
kuwasamehe.”

Alisema haiwezekani ukawa
umewatuma watu wakafanye
kazi za serikali wanafanya shu-
ghuli zao.

“Nyinyi mnafahamu shughuli
walizokuwa wanazifanya hasa
katika kipindi hiki kifupi, Mkuu
wa Mkoa kawafikishie ujumbe.

“Wafanye kazi walizotumwa
kulingana na mamlaka yao,
wasimamie sheria, maadili yao
na kwa Arusha, Mkuu wa Mkoa
wewe ni jirani na Monduli un-
aifahamu  vizuri kaisimamie
migogoro ya pale.”

Rais Magufuli alisema kuna
migogoro mingine ilikuwa ya
kutengeneza na kutolea mfano
mgogoro uliokuwapo wa kanisa

na shule na wa msikiti uliotaka
eneo la wazi ambalo awamu tatu
za uongozi zilizopita zilikataa.

“Tukijenga tabia ya ugawaji
wa maeneo ya wazi hata Kanisa
la Azania Front wataomba eneo
la wazi lililopo Posta ya Zamani,
kila mmoja ataomba maeneo ya
wazi.

“Hatutakuwa na maeneo ya
wazi katika miji yetu, kwa hiyo
msimamo ni ule ule ambao uli-
wekwa na viongozi walionitan-
gulia.”

Rais Magufuli alisema tatizo
lilitengenezwa na Mkuu wa
Mkoa anazungumza lengo ni
kuonekana ni mzuri sana.

“Kila mmoja anatoa ahadi,
tusitoe ahadi ambazo hazione-
kani, ni lazima tusimamie sheria.
Nimeyasema haya ili Mkuu wa
Mkoa, Mkurugenzi na Mkuu wa
Wilaya Arusha mesijeingia kwe-
nye matatizo,” alisema.

Pia, alimweleza mkurugenzi
huyo moja ya kazi anazotakiwa
kwenda kufanya ni kuhakikisha
stendi ya Arusha iliyopangwa
kujengwa, inaisha.
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Mawaziri watatu zaidi wataka kumrithi Shein

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

IDADI ya makada wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) wanaotaka
urais wa Zanzibar inazidi
kuongezeka baada ya jana
makada wanane wakiwamo,
mawaziri watatu, Kkujitokeza
kuchukua fomu ya kugombea
nafasi hiyo.

Jana majira ya saa mbili
asubuhi, aliyekuwa Waziri wa
Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi,
Rashid Ali Juma, alifika Ofisi Kuu
za CCM Kisiwandui kuchukua

fomu hiyo.
Akizungumza na waandishi
wa habari, Rashid ambaye

pia ni Mwakilishi wa Amani,
alikipongeza chama chao kwa
kuweka utaratibu mzuri katika
uchukuaji wa fomu kwa kutoa
ruhusa kwa kila mwanachama
kutumia demokrasia.
“Nimefurahishwa na utaratibu
wa chama katika uchukuaji wa
fomu za kuwania nafasi ya urais
ambao ni mfano wa kuigwa kwa
vyama vingine vya siasa,” alisifu.
Majira ya saa 2:58 asubuhi,
Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na

Mipango, Khamis Mussa Omar,
alifika katika Ofisi Kuu za CCM
kuchukua fomu na kuzungumza
na waandishi wa habari, akisema
CCM ikimpa ridhaa ya kugombea
nafasi hiyo, atailetea Zanzibar
maendeleo.

Majira ya saa nne asubuhi,
Waziri wa Kilimo, Maliasili,
Mifugo na Uvuvi, Mmanga Mjengo
Mjawiri, aliwasili kwenye ofisi
hizo kuchukua fomu kisha kuzuru
kaburi la Rais wa Kwanza wa
Zanzibar, Abeid Amani Karume
lililoko Kisiwandui.

Alisema amejitathmini  na

Mjumbe wa Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa na Mlezi wa CCM
Mkoa wa Dar es Salaam, Makamu wa Rais Samia Suluhu Hassan, akionyesha kadi ya chama hicho, kabla
va kumkabidhi aliyekuwa Mwenyekiti wa Baraza la Vijana la Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(BAVICHA) na Diwani wa Viti Maalum Wilaya ya Kigamboni, Stella Masanja (kulia), baada ya kukihama
chama hicho na kujiunga na CCM, katika kata ya Somangile Gezaulole, jana. PICHA: OMR.

kuona anaweza kugombea nafasi
hiyo na chama kitakapomteua,
atawatumikia ~wananchi kwa
moyo wa kujituma, uzalendo,
umakini, ubunifu na utayari.

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani, Hamad Yussuf Masauni,
pia alifika Ofisi Kuu za CCM majira
ya saa 10:24 asubuhi kuchukua
fomu akiwa ameongozana na mke
wake.

Masauni aliipongeza CCM kwa
kuweka demokrasia yenye wigo
mpana wa kupata viongozi na
kutoa fursa kwa wanachama wake
kugombea nafasi mbalimbali za
uongozi ikiwamo urais.

Alisema kutokana na kushika
nafasi mbalimbali katika chama
naserikali, ni dhahiri zimemjenga,
kumwimarisha, kumkomaza
na kujiamini kugombea nafasi
yoyote ya uongozi wa juu ikiwamo
ya urais wa Zanzibar.

Majira ya saa 4:45 asubuhi,
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais Zanzibar,
Mohammed Aboud Mohammed,
alifika Ofisi Kuu za CCM kuchukua
fomu na kusema:

“Hatupo hapa kushindanisha
wagombea, bali kutumia fursa
tuliyopewa na chama chetu,

ili  kumpata mmoja wetu
atakayeteuliwa na chama
na kushika bendera Kkatika

kugombania nafasi ya ushindi
katika uchaguzi wa hivi karibuni.”

Mgombea mwingine Bakar
Rashid, alifika kwenye Ofisi
Kuu za CCM majira ya saa 6:15
kuchukua fomu na kusema
kuwa amechukua uamuzi huo
ili kuitumia haki yake kama

mwanachama wa CCM ambapo
kazi iliyopo mbele yake kwa
sasa ni kuzisoma fomu hizo na
kutafuta wadhamini.

Hussein Ibrahim Makungu,
Mwakilishi wa Mtoni, alifika
kwenye ofisi hizo majira ya 6:30
mchana kuchukua fomu na
akakipongeza chama na kuahidi
kumuunga mkono mgombea
yeyote ambaye atateuliwa ikiwa
yeye hatapata ridhaa hiyo.

Uchukuaji fomu kwa jana
ulihitimishwa na Mkuu wa
Mkoa wa Kusini Unguja, Ayoub
Muhammed Mahmoud, ambaye
alifika kwenye ofisi hizo majira ya
saa 9:39 alasiri.

Watia nia hao walikabidhiwa
fomu hizo za kugombea urais na
Katibu wa Oganaizesheni, Galos
Nyimbo.

Wagombea 23 ambao mpaka
jana walikuwa wameshachukua
fomu kwa nia ya kurithi kiti
kinachoachwa na Dk. Mohamed
Shein ni pamoja na: Mbwana

Bakari; Balozi Ali Karume;
Mbwana Mwinyi Yahya; Omar
Shehe; Muhammed Jafar;

Muhammed Hija; Meja Jenerali
Issa Suleiman Nassor; Shamsi Vuai
Nahodha; Dk. Hussein Mwinyi; na
Profesa Makame Mbarawa.
Wengine ni: Mwatum Mussa
Sultan; Haji Rashid Pandu; Dk.
Abdul-halim Mohammed Alj;
Jecha Salim Jecha; Dk. Khalid
Salum Muhamed; Rashid Ali
Juma; Khamis Mussa; Mmanga
Mjengo Mjawiri; Hamad Yussuf
Masauni; Muhammed Aboud;
Bakari Rashid; Ibrahim Makungu;
na Ayoub Muhammed Mahmoud.

Na Elizabeth Zaya

WAGOMBEA wa nafasi ya urais
wa Tanzania na Zanzibar kupi-
tia Chama cha ACT-Wazalendo,
wanatarajia kujulikana Agosti 2
mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana,
Katibu Mkuu wa chama hicho,
Ado Shaibu, alisema tayari cha-
ma hicho kimefungua milango
kwa watia nia wa nafasi hiyo ya
urais kuchukua fomu kuanzia Ju-
lai Mosi hadi 13 mwaka huu.

“Kamati Kuu ya Chama cha
ACT-Wazalendo ilikutana kwe-
nye kikao chake cha kawaida
jijini Dar es Salaam chini ya Mwe-
nyekiti wake, Maalim Seif Sha-
rif Hamad. Pamoja na mambo
mengine, ilipokea na kuijadili
kwa kina ripoti ya Sekretarieti
ya Chama kuhusu maandalizi ya
uchaguzi mkuu wa mwaka huu
na kutoa maazimio,” alisema.

Shaibu aliongeza: “Kamati
Kuu imefungua rasmi pazia la
mchakato wa uteuzi wa wag-
ombea wa uchaguzi mkuu kwa
kuchukua, kujaza na kurejesha
fomu kuanzia Julai Mosi hadi Ju-
lai 13 mwaka huu.

“Julai 11 itakuwa ni kikao cha
Kamati Kuu na Agosti Mosi itaku-
wa ni kikao cha Halmashauri Kuu
na mchakato wa kuwapitisha
wagombea wa pande zote mbili
za muungano utahitimishwa
Agosti 2 katika mkutano mkuu

ACT yapuliza kipenga urais

wa taifa.

“Hivyo basi, ninapenda kuwa-
tangazia wanachama wote wa
ACT-Wazalendo wenye nia ya
kugombea kwenye nafasi za udi-
wani, ubunge, uwakilishi na urais
wa Zanzibar na Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, wakachukue
fomu ifikapo tarehe hiyo.”

Shaibu alisema pamoja na
mambo mengine, kamati hiyo
iliridhia chama hicho kufanya
mazungumzo ya ushirikiano na
vyama makini vya upinzani, huku
ikisisitiza kulinda ushindi kwa
mbinu zote.

“Kamati Kuu ya Chama im-
esisitiza msimamo wa chama
kuwa uchaguzi mkuu wa mwaka
huu utakuwa wa kufa na kupona.
Chama kitahakikisha kinaulinda
ushindi wake kwa mbinu zote
halali na kwa gharama zozote,”
alisema.

Mtendaji huyo wa ACT-Wazal-
endo alisema Kamati Kuu pia
ilisisitiza umuhimu wa chama
hicho kuendelea kupinga vitendo
vya rushwa.

“ACT-Wazalendo haitamvumil-
ia mwanachama yeyote atakaye-
jihusisha na vitendo vya rushwa
kwenye uteuzi wa wagombea
wake.

“Idara ya ACT-Amani ime-
agizwa kuchunguza na kufuatilia

kwa karibu mwenendo wa mgom-
bea wa kila nafasi na atakaye-
bainika kushiriki vitendo hivyo,
ajue fika kuwa hana nafasi ya ku-
teuliwa kugombea kupitia chama
chetu na atachukuliwa hatua kali
za kinidhamu,” alisema.

Shaibu pia alisema Kamati Kuu
hiyo iliwaagiza wasimamizi wa
mchakato wa uchaguzi ndani ya
chama hicho kwa kila ngazi ku-
hakikisha uteuzi wa wagombea
unafanyika kwa kufuata mis-
ingi ya uhuru, haki, usawa na

T .

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
Ndugu PAUL NGWELLE
DOTTO anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 141 AYW Toyota Hiace.
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa katika kituo
chochote cha polisi kwa
kumb:
MWA/NY/RB/467770/2020.

115785802

uwazi. mbunge Msigwa kuen-
delea  kwenda bungeni ume-
kwisha, sasa ajiandae kwenda
kusimamia mashamba yake ya
nyanya na kanisa lake kwani
ubunge wa jimbo hilo amesha-
poteza.

Alisema kutokana na Msigwa
kujua wazi kuwa jimbo hilo si
lake tena, ameamua kukimbilia
kuchukua fomuyaurais Chade-
ma, nafasiambayo hata hivyo
hawezi kuipata kwani imani ya
Watanzania kwa miaka mitano

THE COMPANY ACT CAP 212 OF 2002

SWISSTRONICS CO.LIMITED
P.OBOX 70918 DAR ES SALAAM
COMPANY NO. 33141

NOTICE OF RESOLUTION TO
WIND UP VOLUNTARILY

NOTICE: | have given to the general public
that by special resolution dated 31st January,
2020

TAKE NOTICE: That all the creditors are
hereby requested to furnish to the chairman
with full details of their claims against the
Company at the Company address within 14
days from the date of this Notice.

Dated at Dar es salaam on 22nd June, 2020

BARAKA MURASIRA MAUGO
Liquidator

ijayo ni Rais Magufuli.

Wakati huo huo, Polepole
alikabidhi bajaji 10 zilizotolewa
na Halmashauri ya Manispaa
ya Iringa ikiwa ni sehemu ya
ahadi yake aliyokuwa ameitoa
kwa vijanahao kupewa mkopo
nafuu wa bajaji  kutoka Hal-
mashauri ya Manispaa ya Iringa.

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
Simu: +255 26 2324455.
Fax: +255 26 2323233,

Barua Pepe: ps@mow.go.TZ.
Tovuti: www.mwtc.go.TZ.

Ndugu wananchi mnatangaziwa
kuwa siku ya JUMATANO tarehe
24/06/2020 kampuni ya CIVIL
LOTHS ENTERPRISES LTD
itasafirisha Mzigo wake wenye
vipimo vikubwa. Kutoka DAR ES
SALAAM kuelekea SONGEA gari
hilo lina namba za usajili:

T735 DRM/ T 295 DRG

Mtaa wa Moshi
S.L.P 2888,
40470DODOMA
22/06/2020

2. Magari hayo yana vipimo vifuatavyo:

Urefu mita 17.80
Upana mita 3.0
Kimo mita 4.6

3. Njia itakayotumika: DAR ES

SALAAM hadi SONGEA kupitia
MIKUMI Gari litasafiri muda wa
mchana tu (kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu
utakaojitokeza.
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I
Ma-RC
Kanda ya
Ziwa
wapewa
jukumu

la utalii

Na Waandishi Wetu

KATIBU Mkuu Kiongozi,
Balozi John Kijazi, amewaagiza
wakuu wa mikoa ya Kanda ya
Ziwa kuhamasisha wafanyabi-
ashara wa mikoa hiyo ku-
wekeza kwenye sekta ya utalii.

Aidha, alisema iwapo
watawekeza, itasaidia kukuza
utalii kwa ukanda wa Kaskazini
na Magharibi.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa Kivuko cha Kisiwa
cha Rubondo na Utalii wa
Sokwe wilayani Chato mkoani
Geita, alisema ni jukumu la
viongozi hao kwa kushirikiana
na wabunge kuhamasisha
kundi hilo kuwekeza kwenye
sekta hiyo ikiwamo kujenga
hoteli za kitalii.

“Rai kwa sekta binafsi, zipo
fursa nyingi za utalii katika
maeneo haya kama uwekezaji,
huduma za kulala, huduma
za usafiri na nyingine nyingi,”
alisema Balozi Kijazi.

Alisema kivuko kipya cha
Mv. Rubondo Island kilichopo
Kata ya Mganza wilayani
humo, kimepunguza adha ya
usafiri kwa watalii waliokuwa
wakienda kutalii katika hifadhi
hiyo, na kwamba kivuko hicho
kitasaidia kukuza na kuinua
uchumi wa Taifa katika sekta
hiyo.

Pia, alisema kuwa ki-
vuko hicho kimejengwa na
makandarasi wa zawa wa
kampuni ya Songoro Marine
na umegharimu Sh. bilioni 2.3,
na kwamba kina uwezo wa
kubeba magari sita na abiria
50, hivyo kitaongeza pato
katika sekta ya utalii.

Naye, Naibu Waziri Wa
Maliasili Utalii, Costantine
Kanyasu, alisema uzinduzi
wa kivuko hicho ni upanuzi
wa sekta ya utalii, na kwamba
lengo ni kuhakikisha sekta ya
utalii inakuwa katika Ukanda
wa Magharibi sambamba na
kuongeza pato la Taifa.

Awali, Kamishna wa Uhifadhi
wa Shirika Hifadhi za Taifa
(Tanapa), Dk. Allan Kijazi,
alisema wamejipanga kutatua
changamoto zinazowakumba
watalii wa ndani na nje katika
Hifadhi ya Taifa Rubondo.

“Kwa upande wa watalii wa
ndani na nje kumekuwa na
changamoto kubwa sana ya
kufika hifadhi kama Rubondo
na Saanane kwa sababu inafika
mahali watalii wanatakiwa
kuvuka kwenda kisiwani, lakini
hakuna uvsafiri wa uhakika,”
alisema Dk. Kijazi.

Imeandikwa na Al-
phonce Kabilondo, GEITA,
Magdalena Haule na (UDOM).

Kanisa Katoliki laondoa
zuio kwa shughuli zote

Na Salome Kitomari

ANISA Katoliki nchini
limeondoa Zuio la
shughuli mbalimbali

kutokana na janga la
corona na kuanzia Jumapili ijayo
zitarejea.

Kwa mujibu wa waraka uliosom-
wa kwenye parokia na vigango vya
kanisa hilo juzi, uliruhusu kurejea
kwa taratibu za ibada kama kawai-
da kuanzia Juni 28, mwaka huu.

Aidha, mfundisho ya Kipaimara
na Komunio kwa watoto yatareja
siku zijazo na waumini wata-
tangaziwa.

Katika tangazo hilo, ibada za ny-
umba kwa nyumba zimerejeshwa
kuanzia Jumamosi ya Juni 27, mwa-
ka huu, lakini haitaruhusiwa kusali
nyumba kwa nyumba kama awali
bali waumini wasali katika eneo
moja la wazi.

Aidha, katika ibada hizo
wametakiwa kuzingatia umbali wa

mtu na mtu, kunawa mikono kwa
sabuni na muda kuwa mchache.
Pia, kanisa hilo limesema
taratibu za ibada zitarejea ikiwamo
kwaya kuimba kama kawaida.
Tangu kulipuka kwa ugonjwa wa
corona nchini, kanisa hilo lilisitisha
baadhi ya taratibu za ibada kama
padri kumlisha muumini mkate,
maji ya baraka ya kuweka ishara
ya msalaba wakati wa kuingia na
kutoka.
Kadhalika,

kwaya zote

zilisitishwa na muda wa ibada
kufupishwa, idadi ya waumini
wanaoshiriki ibada ikiwa ndogo,
huku ibada zikifanyia vigangoni na
parokiani pekee.

Aidha, kanisa hilo liliwataka
waumini kuendelea kuchukua
tahadhari ya janga la corona.

Mgonjwa wa kwanza wa corona
aligundulika Machi 16, mwaka
huu, na shughuli nyingi ikiwamo
shule na vyuo kufungwa Machi 17,
mwaka huu.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), Godfrey Nyaisa (katikati), akizungumza wakati akifungua semina

Shahidi adai Gugai kumwingiza mikataba ya uongo

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
biwa katika kesi ya kutakatisha
fedha na shahidi wa 32, Manwali
Masalakulangwa, kwamba Mha-
sibu Mkuu wa zamani wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), Godfey Gugai, aliku-
wa anashirikiana naye mambo ya
kijamiii pamoja na kumsaidia kuin-
gia mikataba ya uongo akionyesha
anamiliki viwanja vyake.

Kadhalika shahidi huyo amedai
kuwa alimsaidia Gugai kuingia mi-
kataba ya umiliki viwanja na mtu
mwingine baada ya kudai kuwa
amepata matatizo kazini.

Shahidi huyo alitoa ushahidi
wake mwisho wa wiki iliyopita
inayomkabili Gugai ikiwamo ku-
takatisha fedha na kumiliki mali zi-
nazozidi kipato chake na wenzake
wawili, mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Thomas Simba.

Masalakulangwa ambaye ni mja-
siriamali mwenye digrii ya Uhusi-
ano wa Kimataifa, alitoa ushahidi
huo wa Jamhuri dhidi ya washtak-
iwa.

Akiongozwa na Mwendesha
Mashtaka wa TAKUKURU, Ipyana
Mwakatobe, shahidi alidai alifa-
hamiana na Gugai mwaka 20009,
wakiwa wanasoma chuo kimoja
cha Diplomasia Kurasini, jijini Dar
es Salaam kwa kipindi cha mwaka
mmoja.

Alidai kuwa baada ya kuhitimu
masomo alishirikiana naye mambo
mbalimbali ya kijamii ikiwamo mis-
iba na harusi.

“Mheshimiwa hakimu pia tul-
ishirikiana na mambo ya viwanja
kwa sababu aliniambia kuwa ana
matatizo ofisini, hivyo nimsaidie
kuchukua umiliki wa viwanja vi-
someke kama mimi ndiye mmi-
liki,” alidai na kuongeza.

“Pia Gugai aliniomba nimsai-
die kumtafuta mtu mwingine ili ao-

nyeshe anamiliki viwanja vyake vil-
ivyopo mkoani Dodoma, nilikubali
nilimtafutia mtu mwingine ambaye
anaitwa Rose Abdallah, avichukue
kama vyake na niliwakutanisha
nyumbani kwangu, walisaini mi-
kataba mitatu mwaka 2016 ya vi-
wanja vya Gugai, lakini hatukulipa
fedha na wala hatujui vilipo,” alidai
Masalakulangwa.

Alidai kuwa baada ya kusaini-
wa mikataba hiyo aliichukua na
baadaye alikabidhi TAKUKURU
Makao Makuu.

“Mheshimiwa Hakimu katika
mikataba hiyo Gugai ni muuzaji
kiwanja namba 14 block J kilichopo
Bunju, Dar es Salaam kwa Sh. milio-
ni 15 ambapo mkataba uliandikwa
Novemba 15, mwaka 2015 na ploti
namba 103, 104,” alidai.

Shahidi huyo alidai kiwanja nam-
ba 184 block D kilichopo Temeke,
Dar es Salaam, thamani yake ni Sh.
milioni 10 na mikataba ya viwanja
hivyo ilisainiwa siku tofauti kiwanja

cha Temeke kilisainiwa mwaka
2006.

Masalakulangwa alidai tangu
kusainishwa kwa mikataba hiyo ha-
jawahi kutembelea viwanja hivyo
wala kulipia fedha.

Mbali na Gugai, washtakiwa wen-
gine katika kesi hiyo ni George Ma-
karanga na Leonard Aloys.

Gugai na mwenzake, wanaka-
biliwa na makosa 40, kati ya hayo
ni ya kughushi, utakatishaji fedha
na moja ni kumiliki mali zilizozidi
kipato halali.

Gugai anakabiliwa na kosa la

kumiliki mali kinyume na kipato
chake, anadaiwa kutenda kosa hilo
kati ya Januari mwaka 2005 na De-
semba mwaka 2015.
Dar es Salaam kama mwajiriwa wa
TAKUKURU alikuwa akimiliki mali
zaidi ya Sh. bilioni 3.6 ambazo haz-
ilingani na kipato chake cha awali
na cha sasa, huku akishindwa kuzi-
tolea maelezo.
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MWANGA WA JAMII

Mapambano ya rushwa
ya ngono yahusishe wote

WAHADHIRI wa vyuo vikuu wamepinga vikali madai ya
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU),
kuwa wanashawishi rushwa ya ngono vyuoni kwa wanafunzi
wa kike.

Madai hayo yalitolewa wakati kampeni maalum ya kupinga
rushwa ya ngono vyuoni iliyofanyika katika Chuo cha Uhasibu
(TIA) tawi la Mbeya, na kujumuisha wahadhiri wa vyuo
mbalimbali.

Mmoja wa wahadhiri alitetea wenzake kwa kueleza jinsi
wanafunzi wa kike wanavyochangia kasi ya rushwa ya ngono.

Alisema wanafunzi hao kuvaa mavazi ya kutega na kufanya
matendo ya kuwashawishi wakati nao ni binadamu na
wanaweza kuingia majaribuni.

TAKUKURU ilidai kuwa rushwa hiyo hutokea zaidi kwa
ahadi ya kuwapa alama nzuri kwenye mitihani na kupanga
maeneo ya kufanya mafunzo kwa vitendo na kama wahadhiri
wangekuwa imara, rushwa hiyo isingekuwa inajitokeza mara
kwa mara.

Tatizo la rushwa ya ngono limeonekana kuwaathiri
zaidi watoto wa kike na wapo ambao hutumia nafasi zao
kuwanyanyasa au kuwabania katika jambo fulani ili akubali
matakwa ya wahadhiri wao.

Athari ya kuwa na rushwa ya ngono kwanza ni kunyanyasa
wanafunzi kisaikolojia, kuwaumiza kimwili kwa kuwa
wanashiriki tendo la ndoa kwa kupata kitu fulani (alama za
ufaulu).

Nyingine ni kuambukizwa maradhi ikiwamo Ukimwi na
wapo waliojikuta kwenye maisha hayo na sasa wamepoteza
tumaini la maisha yao, ilhali walikwenda chuoni kwa ajili ya
kusoma kwa ajili ya maisha yao ya baadaye.

Pia, athari nyingine ni kuzalisha wataalamu ambao hawajaiva
kabisa kwa kuwa walifaulu si kwa kusoma na kuelewa bali
kusubiri majibu ya mitihani au alama za bure, na kuonekana ni
wenye vyeti vyenye ufaulu wa juu lakini kiuhalisia hawastahili.

Wapo wahadhiri wanaostahili lawama hizi kwa kuwa
wamedhamiria kutenda hayo, lakini wapo ambao wamejikuta
kwenye mitego ya wanafunzi wa kike na kwa matamanio ya
kibinadamu wamejikuta kwenye mtego.

Baadhi ya wanafunzi wa kike hawasomi na badala yake
wanajihusisha ma starehe, kutoingia darasani na hawafanyi
mazoezi yanayotolewa ambayo hutengeneza alama za
kumwezesha mwanafunzi kufanya mtihani wa muhula.

Mwanafunzi wa aina hii maana yake atafanya kila awezalo
kuwa karibu na mwalimu wake na anapopata upenyo
anaonyesha anachotaka kwa kumtega mwalimu, naye bila
ya kujua anaingia kwenye mtego wa kuwa na uhusiano wa
kimapenzi na kuwa na mzigo mzito wa kumbeba kimasomo
katika hali isiyo ya kweli.

Baadhi ya vyuo hakuna zuio la mavazi ya kuvaa mathalani
vyuo vya umma, mwanafunzi anaruhusiwa kuvaa anachoona
ni sawa.

Wanafunzi wengine kwa kujua au kutojua huvaa mavazi
yenye kuonyesha maumbile yao ambayo huwa ni mtego kwa
wahadhiri, nao bila kujijua wanaingia kwenye mtego.

Hivyo, suala la rushwa ya ngono linapaswa kuangaliwa kwa
jicho la pekee kwa kuwa wakati mwingine husababishwa na
pande zote. Kutokana na tamaduni zetu ni ngumu sana kwa
mwanaume kuripoti tukio la mwanaume kumtaka kwa nguvu,
na wakati mwingine huona ni ufahari kutembea naye kuliko
achekwe kwa kukataa vishawishi.

Pia, lipo tatizo la wahadhiri wa kike kuwataka wanafunzi
wa kiume na wakati mwingine wanafunzi hushawishiwa
wahadhiri, nalo si jambo la kufumbiwa macho kwa kuwa
madhara yake ni makubwa. Tunaona ni vyema pande zote
zikashiriki kukomesha rushwa ya ngono kwa kuhakikisha kila
mmoja anatimiza wajibu wake, na inapokuwa kinyume chake
hatua za kisheria zichukuliwe.
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Na Sabato
Kasika

Masomo yanavyoanza
wanafunzi mmejipanga?

WAKATI shule za msingi na sekondari
zikitarajia kuanza masomo wiki ijayo, tayari
serikali imeshatoa ratiba ya kuwezesha
wanafunzi kufidia muda ambao walikaa
nyumbani kujikinga na maambukizi ya
virusi vya corona.

Katika ratiba za masomo za kila siku,
zimeongezwa saa mbili mara tu shule
zitakapofunguliwa, huku walimu na
wafanyakazi wakitakiwa kuzingatia
maelekezo ya kujikinga na maambukizi.

Pamoja na lengo hilo zuri la serikali, ni
wajibu wa wanafunzi wenyewe kutambua
umuhimu wa elimu ili saa hizo mbili
zilizoongezwa zisipotee na badala yake ziwe
na manufaa kwao.

Nafasi hii kama wataitumia vizuri,
wanaweza kusoma kwa bidii, ili kuhakikisha
wanafaulu mitihani yao na kufanikiwa
kwenda mbele kana kwamba hawakuwa na
likizo ndefu iliyotokana na tishio la corona.

Kwa zaidi ya miezi mitatu ambayo
wanafunzi walikuwa nyumbani wakisoma
kwa njia ya televisheni na mitandao ya
kijamii, huku wengine wakipelekewa
masomo nyumbani na walimu wao.

Lakini, ujifunzaji huo ni wazi kwamba
hauwezi kuwa kama ambavyo mwanafunzi
anapokuwa darasani na mwalimu wake,
hivyo kuongeza muda wa saa mbili
kunakusudia kuwaweka wanafunzi sawa
zaidi.

Kwa hiyo kama ambavyo Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako,
alitangaza ratiba za mitihani ya taifa darasa
la saba, kidato cha nne na upimaji wa kitaifa
wa darasa la nne na kidato cha pili.

Hivyo utaratibu huo uliotangazwa na
serikali ni wa muhimu iwapo utazingatiwa
ili kuhakikisha wanafunzi wanafaidika na
masomo, hasa wale wanaojiandaa kufanya
mitihani ya taifa.

Lakini, anasisitiza kuzingatia maelekezo ya
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, kwa kuhakikisha shule
zinanunua vifaa vya kutosha kwa ajili ya
kunawa mikono kwa maji tiririka na sabuni.

Waziri anatoa ratiba hiyo baada ya Rais
John Magufuli, kuagiza shule zote za msingi
na sekondari kufunguliwa Jumatatu Juni 29,
na kuruhusu shughuli nyingine za kijamii
zilizokuwa zimezuiwa kuendelea kama

kawaida.

Kwamba wanafunzi watalazimika kusoma
saa mbili zaidi katika ratiba za masomo,
angalau kufidia muda ambao walikaa
nyumbani wakati wa sakata la kujikinga na
maambukizi ya virusi vya corona.

Hivyo hiyo ni nafasi nzuri kwa wanafunzi
kuchangamkia hizo saa mbili zilizoongezwa
katika ratiba za masomo ili kujiandaa vizuri
kwa ajili ya mitihani ya taifa ambayo iko
mbele yao.

Saa hizo zimeongezwa kwa kusudi maalum
hivyo ni vyema wanafunzi wakazingatia
ratiba hiyo ili mwisho wa siku iwanufaishe,
kwa kuwa ni muhimu wawe na maandalizi
ya kutosha kabla ya mitihani.

Ratiba iko wazi kwamba shule za msingi
na sekondari wanafunzi watarejea shuleni
Juni 29, mwaka huu na kumaliza muhula wa
kwanza wa masomo Agosti 28, na kuanza
muhula wa pili ambao utaisha Desemba 18.

Kwa mujibu wa wizara husika, ratiba ya
mitihani ya darasa la saba itaanza Oktoba 7
hadi Oktoba 8 mwaka huu, huku kidato cha
pili ikianza Novemba 9 hadi Novemba 20
mwaka huu.

Nao kidato cha nne wanatarajia kuanza
mitihani Novemba 23 hadi Desemba 11
mwaka huu na darasa la nne wataanza
Oktoba 25 hadi Oktoba 26 mwaka huu, hivyo
umuhimu wa saa mbili za ziada upo palepale.

Hii inatokana na ukweli kwamba, ili
kukamilisha muhtasari wa masomo, shule
zitalazimika kuongeza saa mbili za masomo
kwa ajili ya kufidia muda uliopotea kama
ambavyo Prof. Ndalichako anasema.

Ni wajibu wa wanafunzi kuzingatia ratiba
hiyo ili iwe na manufaa kwao, kwani
baadhi yao huwa wana kawaida ya kukwepa
vipindi vya masomo ni wepesi wa kujificha
wakikwepa masomo na kwenda kucheza.

Wanafunzi wa aina hiyo wadhibitiwe na
inawezekana ndiyo hao ambao hata wakati
wa likizo walikuwa hawafuatilii masomo
kupitia televisheni, redio au mitandao
ya kijamii, hivyo wasaidiwe kuachana na
mtindo huo.

Kuzingatia ratiba ya masomo kunaweza
kusaidia kuboreshwa na hasa wakati huu
ambao Tanzania inajipanga kufikia uchumi
wa viwanda 2025, kwa kuandaa wataalamu
wa baadaye.



Jumanne Juni 23, 2020 NipaShe 7

HABARI KITAIFA

Benki ya EXim
yahamasisha
huduma za
kidigitali

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim imezindua kampeni
yake mpya inayolenga kuhamasisha
wateja wake kutumia zaidi huduma za
kidigitali ili kurahisha upatikanaji wa
huduma zinazotolewa na benki hiyo.

Pia, lengo la lampeni hiyo ‘Maliza
Kirahisi Kidigitali’ ni kuokoa muda
ambao wangeutumia kufuata huduma
hizo kwenye matawi ya benki hiyo.

Kampeni hiyo imekuja kipindi amba-
cho jamii inapitia mabadiliko kuelekea
huduma za kidigitali hususani katika
huduma za kifedha na manunuzi, hali
iliyochochewa zaidi na mlipuko wa
ug)onjvva wa Vvirus vya Corona (COVID
19).

Benki hiyo imesema kampeni ‘Maliza
Kirahisi Kidigitali" itadumu katika
Kipindi chote cha mwaka kilichobaki,
na kwamba itahamasisha wateja wa
benki kufanya mihamala ya kibenki
muda wowote na mahali popote kwa
kutumia simu zao pamoja na njia za
kimtandao.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa
karibuni, Mkuu wa Huduma ya Rejare-
ja wa benki ya Exim, Andrew Lyimo,
alisema: “Kampeni ya ‘Maliza Kirahisi
Kidigitali" inakusudia kubadilisha tabia
ya watumiaji wa huduma zetu yaani
wateja wetu na zaidi pia inalenga
kuongeza kasi ya mabadiliko ya nchi
kutoka kwenye kufanya mihamala ya
pesa kwenda kwenye mihamala ya
kidijitali hususani wakati wa janga hili
la Corona.”

“Hivyo basi kampeni hii imekuja
wakati mwafaka kwa maana ya Kipindi
ambacho taifa linaelekea kwenye
mabadiliko ya kihuduma za kifedha ili
kuepuka misongamano ya watu kwa-
sababu za kiafya na wakati huo huo
tukirahisisha utoaji wa huduma zetu
wateja pamoja na kuongeza usalama
wa fedha zao,” alisema.

Lyimo alisisitiza: “Ili kufanya hu-
duma za kibenki ziwe nzuri zaidi na
rahisi kwa wateja, Exim benki tunazo
chaguzi kadhaa ikiwemo kutumia
huduma ya mobile bank inayohusisha
matumizi ya simu za mkononi au kwa
njia ya USSD, kutumia kadi zetu za
benki, mtandao wetu wa POS na pia
kutumia huduma za mtandaoni kupi-
tia wavuti au programu (App) ambazo
Zzinawawezesha wateja wetu kupata
huduma muhimu za kifedha muda
wote.”

Alisema kupitia huduma hizi wa-
teja wanaweza kufikia akaunti zao,
kuangalia salio au kufanya miamala ya
kibenki kwa njia ya mtandao wakiwa
majumbani mwao, vyuoni, ofisini,
sehemu za biashara au mahali popote,
hivyo kuokoa muda wao ili wautumie
kutimiza majukumu yao mengine.

Mkuu wa ldara ya Masoko na
Mawasiliano wa benki hiyo, Stanley
Kafu, alisema kampeni hiyo imekuja
mwaka mmoja tangu benki hiyo
izindue kampeni maalum iliyolenga
kuhamasisha wateja wake kuhusiana
na matumizi ya mtiririko wa huduma
maalumu za kiusalama kwenye masu-
ra1|_a ya fedha zinazotolewa na benki

iyo.

Mkuu wa Huduma ya Rejareja wa Benki ya Exim, Andrew Lyimo (katikati), akizungumza na waandishi wa habari (hawapo
pichani), wakati wa uzinduzi wa kampeni mpya ya benki hiyo ijulikanayo ‘Maliza Kirahisi Kidigitali’ inayolenga kuhamasisha
wateja wa benki hiyo kutumia zaidi huduma za kidigitali. Wengine ni Mkuu wa Idara ya Masoko na Mawasiliano wa benki
hiyo, Stanley Kafu (kushoto) na Mkuu wa Idara ya Kidigitali na Huduma Mbadala, Silas Matoi. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Ashtakiwa kutakatisha
Dola za Marekani 898,000

Na Hellen Mwango

MFANYABIASHARA Salum Rajabu (51),
mkazi wa Maili Moja Kibaha, mkoani
Pwani, amefikishwa  mahakamani
akikabiliwa na mashtaka mawili ikiwamo
kujipatia fedha na kutakatisha Dola za
Marekani 898,000.

Mshtakiwa huyo alisomewa mashtaka
yake jana katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, jijini Dar es Salaam iliyoketi
chini ya Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Rashidi Chaungu.

Wakili wa Serikali Esther Martin, alidai

kuwa katika shtaka la kwanza kati ya
Salaam, Mvomero mkoani Morogoro, na
Lubumbashi nchini Congo, mshtakiwa
akiwa raia wa Tanzania alijipatia fedha
kwa njia ya udanganyifu.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa alijipatia
Dola za Marekani kutoka kwa Segere
Bushiri, Rocky Kungala na Paty
Lufumada Dola za Marekani 898,000,
baada ya kutakiwa kuziwasilisha nchini
Tanzania kwa Albert Makendi Mayombo.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa kuwa
tarehe na mahali pa tukio la kwanza,

mshtakiwa alitakatisha Dola za Marekani
898,000 wakati akijua ni zao la kujipatia
fedha kwa njia ya udanganyifu.

Mshtakiwa hakutakiwa kujibu
chochote kwa kuwa mahakama hiyo
haina mamlaka ya kusikiliza kesi za
uhujumu uchumi.

Martin alidai kuwa upelelezi wa kesi
hiyo bado haujakamilika na kuiomba
mahakama kupanga tarehe nyingine ya
kutajwa.

Hakimu Chaungu alisema kesi hiyo
itatajwa Julai 6, mwaka huu na mshtakiwa
apelekwe mahabusu.

Waziri abaini tatizo machimbo Kisarawe

Na Mwandishi Wetu, KISARAWE

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira), Mussa
Zungu, amezuru katika eneo la machim-
bo ya madini ya kaolin yanayomilikiwa
na Kampuni ya Rakkadlin Co. Ltd wilay-
ani Kisarawe na kubaini tatizo la kimaz-
ingira ikiwamo kampuni kutokuwa na
cheti cha tathmini ya athari kwa mazin-
gira.

Katika ziara yake hiyo, Zungu alifua-
tana na Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe,
Jokate Mwegelo, Meneja wa Kanda ya
Mashariki wa Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Anorld
Mapinduzi, wanasheria kutoka Ofisi ya
Makamu wa Rais, NEMC pamoja na vion-
gozi mbalimbali wilayani Kisarawe.

Viongozi hao walijionea shughuli za
uchimbaji wa madini hayo yanayotumi-
ka kutengeneza malighafi za marumaru.

“Tumepitia matamko ya mwekezaji na
ya wataalamu wetu na tumeona tatizo

lipo. Mwekezaji alipewa masharti toka
mwaka 2018 arekebishe, lakini mpaka
leo bado hajayarekebisha. Biashara
inaendelea na malalamiko ya wananchi
bado yapo.

“Kwa hiyo, Mheshhimiwa DC (Mkuu
wa Wilaya), tutakupa matokeo ya ‘find-
ings’ zetu kwa mwanasheria wa NEMC
na wa Ofisi ya Rais ni hatua zipi ambazo
tutazichukua,” Zungu alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, Mwege-
lo, alisema wamilikiwa wa eneo hilo wa-
naonekana kutokujali kabisa juu ya uta-
ratibu uliopo na kuwataka kuheshimu
sheria.

“Hapa inavyoonekana kuna uholela,
vitu havijakaa sawa. Na Mheshimiwa
Waziri, ninadhani na wewe umejionea.
Siyo kwamba hatuhitaji wawekezaji,
siyo kwamba Kisarawe haina mali, la-
kini muhimu sheria na taratibu zifuatwe.
Hayo yote yakifuatwa, hata wananchi
watakuwa wanafurahia mradi,” alisema.

Meneja wa NEMC Kanda ya Mashariki,

Mapinduzi, alisema kuwa mwekezaji
anayehusika na mradi huo, anatakiwa
kufuata utaratibu wa kimazingira, ili kue-
pusha madhara zaidi.

“Anavyoelekezwa  kuzingatia yale
matakwa ya kimazingira kuendana na
sheria na kanuni ni kwa faida yake. Wa-
nanchi wakiathirika, hataweza kulipa
hayo maisha ya wananchi.

“Wananchi wakitoka na kuja kumhar-
ibia kutokana na kushindwa kuridhika
kutokana na vitendo anavyowafanyia,
itakuwa ni hasara kwake. Kwa hiyo, ni
vizuri anavyopewa maelekezo akay-
atekeleza kwa wakati,” alisema.

Mmiliki wa Machimbo hayo, Adam
Iremu, alisema kuwa anasubiri mwafaka
wa mgogoro huo atakapoitwa na Waziri
kama alivyoeleza.

“Kikubwa ni wakishaniita, nitakwenda
na mimi nitoe ushahidi wangu na vielel-
ezo vyangu na ndiyo nitafahamu uamuzi
watakaoutoa,” alisema Iremu.
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Bashiru ataja ukomo
ubunge, udiwani CCM

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi(CCM), Dk. Bashiru Ally,
amewataka wabunge, wawakilishi na
madiwani wa chama hicho kuendelea
kutekeleza ahadi zao kwa wananchi hadi
dirisha la uchukuaji fomu za kugombea
litakapofunguliwa mwezi ujao.

Kwa kuzingatia ratiba hiyo, amewataka
makatibu wa mikoa wa chama hicho
kuacha kufukuzana nao kwa madai kuwa
wanafanya kinyume cha kanuni kwa kuwa
bado wako kazini.

Kauli hiyo aliitoa juzi alipoongoza
kikao cha mafunzo kwa makatibu hao na
watumishi wa makao makuu na kulazimika
kutoa ufafanuzi wa ukomo wa ubunge,
uwakilishi na udiwani kupitia CCM.

Alisema kwa mujibu wa katiba na
taratibu za CCM, watatekeleza ahadi kwa
wananchi hadi dirisha la uchukuaji wa
fomu za kugombea linapofunguliwa Julai

14 mwaka huu.

“Mbunge ama mwakilishi anayehangaika
siku mbili ama wiki mbili kabla ya
uchaguzi, mnahangaika naye wa nini?
Kama amedondoka, atakusingizia wewe
katibu, alinizuia nisikutane na wananchi
kumalizia ahadi zangu, kumbe alishajifia
miaka minne iliyopita, unahangaika naye
wa nini,” alisema.

Katibu huyo alisisitiza ~ viongozi
hao waachwe waendelee kutekeleza
majukumu yao kikatiba ikiwa ni pamoja na
kuwa wajumbe wa vikao mbalimbali.

“Hoja ya wabunge, wawakilishi na
madiwani kuendelea ama kutoendelea na
kazi ni kuwa wote hao bado wapo kazini,
ukitaka mbunge asiwe kazini, maana yake
Waziri Mkuu, Spika wa Bunge wote wasiwe
kazini kwa sababu wote ni wabunge.

“Hatuwezi tukaacha ombwe la uongozi,
nchi itaendeshwaje? Kwa sababu ya
uchaguzi? Chama hiki siyo cha uchaguzi, ni
chama cha uongozi,” alisema.

Dk. Bashiru alisema kanuni hazijawafuta
kazi viongozi hao kwa kuwa bado
wako kazini na wanapaswa kutekeleza
majukumu yao.

“Ninasikia mnafukuzana huko kama
digidigi na wabunge na madiwani eti kwa
sababu ya kanuni, kanuni hazijawafuta
kazi, wale ni wajumbe wa vikao vyote vya
kazi na ni wawakilishi wetu, wanatakiwa
kufanya kazi ya chama na kazi ya umma
mpaka tarehe 14 Julai 2020 wanapochukua
fomu,” alisema.

Akizungumzia mafunzo hayo, Naibu
Katibu Mkuu wa CCM Zanzibar, Dk. Abdulla
Sadaalla, alisema kwa kuwa wanaingia
katika uchaguzi wa dola, wameona
umuhimu kukutana na makatibu hao
maana ndiyo wasimamizi wa uchaguzi
ngazi ya chama.

“Tumeona ni muhimu kukutana nao kwa
kuwa wao ndiyo watakaosimamia uchaguzi
na watapaswa kushuka chini kuanzia ngazi
ya wilaya, majimbo mpaka kata,” alisema.

T
\Wanawake waaswa
matumizi mabaya
Va simu za mkononi

Na Beatrice Moses

Naibu Waziri wa Ujenzi, Elias Kwandikwa (kushoto), akizungumza na Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Christopher Ole Sendeka, wakati
akikagua ujenzi wa barabara ya Njombe - Moronga - Makete yenye urefu wa km 107.4 kwa kiwango cha lami, mkoani humo, juzi.

PICHA: WUUM

Polisi yashikilia wawili madai
kuhujumu mradi Ziwa Victoria

Na Welingtone Masele, TABORA

JESHI la Polisi mkoani Tabora limewatia
mbaroni watu wawili kwa tuhuma za
kuhujumu miradi ya maji ukiwamo wa
Ziwa Victoria kwenda mkoani humo katika
operesheni iliyofanywa na jeshi hilo.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya
habari, Kamanda wa Polisi Mkoani wa
Tabora, Barnabas Mwakalukwa, alitaja
waliokamatwa kuwa ni Creti Mabula (20),
mkazi wa mtaa wa elimu wilayani Igunga
na wenzake wanne.

Alisema Mabula na wenzake
walikamatwa wakiwa na mali za wizi
zinazokadiriwa kuwa na thamani ya Sh.
milioni 57.6.

Alifafanua kuwa vifaa hivyo vyote
vinamilikiwa na Kampuni ya Wachina ya

Afcons-SMC JVC REF inayotekeleza mradi
mkubwa wa maji kutoka Ziwa Victoria
kwenda Tabora unaofadhiliwa na serikali
kwa gharama ya zaidi ya Sh. bilioni 600.

Vile vile, Kamanda alisema kuwa Jeshi la
Polisi limemkamata Thomas Katoro (38),
mkazi wa Nzega na wenzake watatu kwa
kukutwa na pampu kubwa ya kuvuta maji
mali ya halmashauri ya wilaya hiyo yenye
thamani ya Sh. milioni 32.

Alisema baada ya kuhojiwa na polisi,
watuhumiwa walikiri kuiba pampu hiyo
na kwenda kuiuza mkoani Shinyanga
huku wakieleza kuwa waliifungua kutoka
kwenye mradi ilipokuwa imefungwa.

Pia, alisema  watuhumiwa  hao
tayari wamefikishwa mahakamani na
kufunguliwa kesi ya uhujumu uchumi wa
miundombinu ya miradi ya maendeleo.

Alionya vitendo vya wizi au uhalifu wa
namna yoyote wa mali ya umma ikiwamo
miundombinu ya miradi ya maendeleo
havitafumbiwa macho na kwamba Jeshi
la Polisi limejipanga vizuri na yeyote
atakayebainika atashughulikiwa.

Kadhalika katika tukio lingine jeshi hilo
limemkamata Ramadhan Juma (65), mkazi
wa Ndekeli, wilaya ya Nzega akiwa na silaha
aina ya shotgun yenye namba za usajili
TZCRA 36462 na risasi nne za shotgun,
alizohifadhi ndani ya nyumba yake.

Kamanda Mwakalukwa alisema
mtuhumiwa huyo alikuwa akiiazimisha
kwa wahalifu ambao walikuwa wakiitumia
katika matukio mbalimbali ya kihalifu
likiwamo la unyang’anyi wa kutumia silaha

WANAWAKE wanaotumia vibaya
simu za mkononi, ikiwamo kusam-
baza picha zao za utupu, wame-
shauriwa kuona umuhimu wa
kuzitumia kusaka fursa za kiuchumi
ili kujikomboa katika umasikini.

MKkurugenzi Mtendaji Zaina
Foundation, Zaitun Njovu, ali-
yasema hayo juzi kwenye mafunzo
maalum ya kuwajengea uw-
ezo wanahabari katika matumizi
ya teknolojia ya mawasiliano.

Alibainisha kuwa wanawake
kadhaa wamejikuta mikononi mwa
vyombo vya sheria kutokana na
matumizi mabaya ya simu zao za
mkononi.

“Wapo wanaojipiga picha za
utupu, wengine wasambaza kwenye
mitandao, wengine wanatumia
lugha chafu, ni vyema wabadilike.”

Katika mafunzo hayo yaliyo-
alisema kuna fursa nyingi za kiu-
chumi na elimu kwenye mitandao
ya kijamii ambapo zikitumiwa vy-
ema zinaweza kusaidia kuinua jamii
na kusonga kimaendeleo.

Alisema wameamua kutoa elimu
kwa wanahabari kwa kuwa ni mion-
goni mwa watu wanaoweza kuin-
gia kwenye matatizo kutokana na
sheria, lakini wapo kwenye hatari
ya mawasiliano yao kudukuliwa,
hivyo kuwa shakani kiusalama.

“Mbaya ni kwamba watumiaji
wengi pia hawajui kuna wadukuzi
wa mawasiliano, pia sheria za
matumizi ya simu hasa hizi za Kisa-
sa, mfano line (namba) tunazotumia
licha ya kwamba unasajili kwa jina
lako, lakini siyo mali yako, ni mali
ya kampuni ya simu,” alisema na
kuongeza:

“Pia tunaruhusu kuchunguzwa
kwa namna moja ama nyingine
kulingana na matumizi ya mitandao
ya kijamii.”

Alisema kwa kutambua umuhimu
wa elimu ya matumizi sahihi, Zaina
Foundation imeamua kujikita katika
kuwaelimisha wanawake na watoto
wa kike na wanaume wachache
ili kuwawezesha juu ya matumizi
sahihi ya mitandao na mifumo
ya kidijitali pamoja na jinsi ya ku-
jikinga na unyanyasaji wa kijinsia.

“Mafunzo yanalenga pia ku-
wezesha wasichana na wanawake
katika kujenga uwezo wa faragha
na mafunzo, kuendeleza na kusaidia
wanawake ambao ni waandishi wa
habari, watetezi wa haki za binad-
amu, wanafunzi wa teknolojia, wa-
nasheria, na kuboresha kabisa njia
pamoja na kujilinda na taarifa za
kwenye mitandao,” alisema Zaituni
ambaye ni mtaalamu wa teknolo-
jia za habari na mawasiliano.

Mwenyekiti wa mafunzo
hayo Prince Samatta, aliwasihi
wanahabari kuzingatia mafunzo
waliyopewa ambayo yanalenga
pia kuwasaidia kuwasiliana katika
hali ya usalama ili kuepuka hatari
za mitandaoni na kuingia kwenye
migogoro na mamlaka zinazohusika.
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Maofisa
hiashara
watakiwa
kushawishi
vanzishaji
viwanda

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Usajili wa
Biashara na Leseni (BRELA),
imewataka maofisa biashara
nchini kuwashawishi wananchi
kuanzisha biashara na kujenga
viwanda vidogo na vikubwa.

Maagizo hayo yalitolewa
Ofisa Mtendaji Mkuu wa
BRELA, Godrey Nyaisa, wakati
akifungua mafunzo ya wiki moja
kwa maofisa biashara wa mikoa
ya Mbeya, Mwanza na Mtwara.

Alisema BRELA inawajengea
uwezo maofisa biashara wa
mikoa mbalimbali nchini ili
waweze kufanyakazi zilizokuwa
zinafanywa na maofisa wa
BRELA mikoani lengo ikiwa
ni kupunguza gharama za
uendeshaji.

Alisema maofisa biashara
wanatakiwa kujenga urafiki
na wananchi ili iwe rahisi
kufanyakazi kwa pamoja na
kwa ushirikiano tofauti na
ilivyokuwa zamani ambapo
maofisa hao walikuwa
wanaogopwa.

“Zamani maofisa biashara
mliogopeka sana kiasi kwamba
watu wengine walikuwa
wakiwaona wanafunga maduka
mpaka mpite, lakini sasa inabidi
tubadili mtazamo huo tuwe
marafiki na tufanye kazi kwa
ushirikiano,” alisema Nyaisa.

Nyaisa alisema maofisa
hao mbali na kuwahamasisha
wananchi kuanzisha biashara,
pia wanatakiwa kuwatafutia
masoko ya bidhaa zao ili
kuwahamasisha wengine
kuanzisha biashara na wengine
kujenga viwanda.

Alitaja mafunzo watakayopata
maofisa hao ni jinsi ya kusajili
jina la biashara, kuhuisha taarifa
za kampuni, jinsi ya kusajili
leseni ya kiwanda, kuomba
leseni za biashara kundi A na B
na kusajili nembo za biashara.

Nyaisa alisema mwaka
huu mpya wa fedha BRELA
itazigawa kanda mbalimbali
ambapo maofisa wake wataenda
kufundisha maofisa biashara
namna ya kutumia mifumo ya
BRELA kusajili biashara na kazi
zingine.

Alisema BRELA pia
imewapatia vifaa vya TEHAMA
baadhi ya halmashauri kama
Chalinze mkoani Pwani na
Mwanza ili waweze kusajili
wafanyabiashara kidijiti.

Kwa mujibu wa mtendaji huyo
mkuu, wataendelea kuzipatia
halmashauri zingine vifaa
vya TEHAMA ili kurahisisha
upatikanaji wa leseni na
hatimaye kuongeza mapato ya
serikali.

Mikoa mitatu kuunganishwa kwa lami

Na Mwandishi Wetu

ERIKALI imesema iko katika hatua

za mwisho kuunganisha mikoa ya

Morogoro, Njombe na Ruvuma kwa

barabara za lami ili kufungua sekta
ya usafirishaji katika mikoa hiyo inayozali-
sha mazao na misitu.

Hayo yalisemwa na Naibu Waziri wa
Ujenzi, Elias Kwandikwa, wakati akizun-
gumza na wakazi wa Kisegesa Halmashauri
ya Mlimba, Wilaya ya Kilombero, mkoani
Morogoro, baada ya kukagua eneo lil-
ilokarabatiwa na Wakala wa Barabara (TAN-
ROADS).

Naibu Waziri huyo alikagua eneo hilo
ambalo liliathiriwa na mvua na kukata ma-
wasiliano kati ya Mlimba na Ifakara na ku-
sababisha usumbufu kwa wasafirishaji.

“Niwatoe hofu wananchi wa maeneo
haya na maeneo jirani kuwa serikali yenu
imejipanga kikamilifu kuhakikisha ina-
pandisha uchumi wa mwananchi na Taifa

hili kwa kuwaunganisha na barabara za
lami siku zijazo,” alisema.

Aidha, aliwahakikishia wananchi wa Kil-
ombero na Mlimba kuwa serikali itafanya
marekebisho makubwa katika barabara
hiyo yenye urefu wa kilometa 220 kutoka
Ifakara hadi Madeke.

Alibainisha kuwa kazi zinazoendelea ni
usanifu kwa ajili ya kujenga barabara hiyo
kwa kiwango cha lami.

“Hizi hatua zinazoendelea za kukarabati
ni kuhakikisha wananchi kwanza wanapita
bila ya kupata usumbufu wowote, lakini
lengo la serikali ni kuwaunganisha
wananchi hawa kwa barabara za lami,”
alifafanua Naibu Waziri huyo.

Kwandikwa alielezea miradi ya ujenzi
inayoendelea katika ukanda huo ikiwamo
ya barabara ya kutoka Ifakara kuelekea
Mikumi ambayo mkandarasi yupo eneo la
mradi anaendelea na kazi na serikali iko
katika mpango wa kuunganisha mkoa wa
Morogoro na Iringa kupitia Mlimba hadi

Kilolo kwa barabara ya lami.

Kwa mujibu wa waziri huyo, katika
kuunganisha mkoa wa Morogoro na
Ruvuma, serikali imeshaifungua barabara
hiyo kwa kuanza kuifanyia usanifu kwa ajili
ya ujenzi kwa kiwango cha lami kuanzia
Lupilo kupitia Kilosa kwa mpepo hadi
Namtumbo.

Katika hatua nyingine, Naibu Waziri huyo
ameielekeza TANROADS nchini kukarabati
maeneo yote yaliyoathirika na mvua na
kukata mawasiliano kulingana na asili ya
maeneo hayo kwa suluhisho la kudumu.

Awali, Mkuu wa Kitengo cha Uhandisi wa
TANROADS, mkoa wa Morogoro, Mhandisi
Baraka Mwambage, alisema wamefungua
mawasiliano katika barabara hiyo kwa
kuchukua hatua ya dharura, na kwamba
suluhisho la kudumu linakuja kwa kuanza
sasa ujenzi wa maboksi kalvati yenye
midomo mitatu itakayoweza kuhimili maji
mengi katika eneo hilo.

Waziri wa Mambo ya Ndani, George Simbachawene (katikati), akizungumza na wajumbe wa Bodi ya Shirika la Uzalishaji Mali la
Jeshi la Polisi, jijini Dar es Salaam juzi. Wa pili kushoto ni Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Prof. Suffian Bukurura na (kushoto) ni Katibu

wa Bodi, Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Polisi (SACP), John Massawe. PICHA: WMNN

RC aagiza kurudishwa
M/Kata kujibu tuhuma

Na Tiganya Vincent, TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora,
Aggrey Mwanri, ameagiza ku-
rudishwa kwa Mtendaji wa Kata
aliyehamia TIlolangulu kutoka
kituo chake cha zamani cha
Igalula wilayani Uyui ili kujibu
tuhuma dhidi yake.

Mtendaji huyo anakabiliwa
na tuhuma za kukusanya fedha
kwa waganga wa jadi na tiba
mbadala bila kuwapatia stak-
abadhi.

Alisema mtuhumiwa huyo,
Said Mabuga, ametuhumi-
wa kukusanya mapato mbal-
imbali na kuandika katika
karatasi ya daftari bila ya kutoa
stakabadhi  halali, ambayo

zingeonyesha uhalali wa malipo
anayokusanya.

Mwanri alitoa kauli hiyo jana
akiwa katika Kata ya Igalula
wilayani Uyui wakati wa kuha-
masisha wafanyabiashara wa-
dogo kuchukua vitambulisho
ili waweze kufanyakazi zao kwa
amani.

“Tunataka aandikiwe barua
ya kurudi hapa ili aje kujibu
tuhumu zilizoelezwa na wa-
nanchi hapa ambazo ni kuku-
sanya fedha za wananchi bila
ya kuwapa risiti...tunataka kujua
anakusanya kwa utaratibu upi
na zinakwenda wapi,” alisisitiza
Mwanri.

Alisema TAKUKURU wilayani
humo inapaswa ifanyie uchun-

guzi tuhuma hizo na kama kuna
fedha zimechukuliwa kinyume
cha utaratibu kwa wananchi
zirejeshwe na  mtuhumiwa
achukuliwe hatua zaidi.

Mganga wa jadi, Miraji Adam,
alisema kwa maelezo yaliyotole-
wa, nao watatakiwa kuchukua
kitambulisho cha wajasiriamali
wadogo kwa gharama za shilingi
20,000, lakini pamoja na kufan-
ya hivyo watendaji wamekuwa
wakiwatoza gharama nyingine.

Adam alisema gharama am-
bazo wamekuwa wakitozwa
zinafika shilingi 105,000 ili ku-
pata kibali ya kuendesha shu-
ghuli zao.

Alisema wanatakiwa kulipa
shilingi 10,000 za Mtendaji wa

aji wa Kata kusaini barua ya
kuomba leseni, gharama za
leseni shilingi 35,000 na shilingi
50,000 ada ya halmashauri kwa
ajili ya Baraza la Tiba Asili na
Tiba Mbadala.

Adam alisema fedha hizo
zimekuwa nyingi na kipato
chao bado ni kidogo kama wal-
ivyowafanyabiashara wengine.

Meneja wa Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), Thomas
Masese, alisema waganga wa
jadi kama walivyo wafanyabi-
ashara wadogo, wanatakiwa
kupata kitambulisho hicho am-
bacho gharama yake ni shilingi
20,000.
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Wana-CCM 2,565
wilayani Ruangwa
wamdhamini JPM

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, ameongoza wanachama 314
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
wilayani Ruangwa, mkoani
Lindi katika kUJaza fomu za
kumdhamini Rais John Magufuli
ili aweze kuteuliwa kugombea
tena nafasi ya urais.

Idadi hiyo inafanya jumla
ya wanachama waliojitokeza
kumdhamini Rais Magufuli ka-
tika wilaya hiyo kufikia 2,565,
baada ya wanachama wengine
2,251 kujaza fomu hizo Juma-
mosi na kumdhamini.

Waziri Mkuu aliwaongoza
wanachama hao juzi katika
ofisi za CCM wilayani Ruangwa.
Aliwasihi wananchi hao waen-
delee kuwa na imani na Rais
Magufuli pamoja na serikali
anayoiongoza.

“Mheshimiwa Rais DK. John
Magufuli ametekeleza ahadi
zote alizoziahidi ikiwamo ya
kuwatumikia Watanzania wote
hasa wanyonge. Amewatumikia
Watanzania wote bila ya kujali
itikadi zao za kisiasa na hata za
kidini. Nawapongeza wana CCM
wenzangu mI|0J|tokeza kumd-
hamini rais wetu.”

Waziri Mkuu aliongeza:
“Kitendo mlichokifanya kinao-
nyesha shukrani kubwa kwa
Mheshimiwa Rais Magufuli
ambaye wakati wote ameonye-
sha mapenzi makubwa kwetu
pamoja na Watanzama wote
kwa ujumla.”

Alisema kwa sasa Wilaya va
Ruangwa imepata mabadiliko
makubwa kimaendeleo ambayo
awali hayakuwapo kama nishati
ya umeme, maji ambayo kwa

sekondari kvvenye kata zote
pamoja na barabara za lami ka-
tika mitaa ya mji wa Ruangwa.
Haya yote ni Dk. Magufuli.”

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa CCM Mkoa wa Lindi,
Fadhili Juma, alisema wanaCCM
wa mkoa huo wapo bega kwa
bega na Rais Magufuli, na
kwamba watahakikisha anapata
kura nyingi katika uchaguzi
ujao.

Awali, Waziri Mkuu ali-
washukuru wanaRuangwa wote
kwa ushirikiano waliompatia
katika kipindi chote cha miaka
mitano ambao walimwezesha
kutekeleza majukumu yake
va kuwaletea maendeleo kwa
ufanisi mkubwa.

Wahamiaji haramu
18 watiwa mbaroni

Na Anthony Gervas, MWANZA

DARA ya Uhamiaji mkoani Mwanza,

imekamata wahamiaji haramu 18

wilayani Magu kwa kipindi cha mwaka

mmoja kuanzia Juni mwaka jana hadi
Juni mwaka huu.

Kamishna Msaidizi wa Uhamiaji, Bahati
Mwaifuge, ambaye ni Ofisa Uhamiaji
mkoani Mwanza, alisema jana kuwa kati
yao, wawili wanatumikia kifungo, tisa
walirudishwa kwao na watatu walipewa
muda wa kurekebisha hadhi za kiuhamiaji.

“Idara yetu wilayani Magu tangu
ianzishwe, tumewakamata wahamiaji
haramu 18, kati ya hao, tisa tuliwarudisha
kwao, wawili wanatumikia kifungo na

watatu tuliwapa muda wa kurekebisha
hadhi za kiuhamiaji,” alibainisha.

Mwaifuge alisema lengo la kuanzishwa
kwa Ofisi ya Uhamiaji katika wilaya
hiyo ni kuongeza huduma karibu na
wananchi, kuongeza udhibiti wa uhamiaji
haramu, kuongeza ulinzi na usalama kwa
kushirikiana na vyombo vya dola, kama
vile Polisi, Magereza, Takukuru na vyombo
vingine vya serikali.

Alisema raia wa kigeni anatakiwa kuja
nchini akiwa na hati ya kusafiria na akifika,
lazima Alisema raia wengi waliokamatwa
ni kutoka nchi jirani za Kenya, Burundi,
Uganda, Ethiopia na India, mmoja wao
akiwa ni mwanambke kutoka Kenya.

Mwaifuge alikumbusha kuwa mhamiaji

haramu ni mtu anayeingia nchini kwa njia
za panya, na anayeingia kihalali nchini kwa
kufuata sheria za uhamiaji, lakini baada
ya kuisha muda wake akaendelea kuishi
nchini kinyume cha sheria.

Alisema idara hiyo irnekuwa ikitoa elimu
na kata wilayani humo juu ya kutambua
wahamiaji haramu na kutoa taarifa kwenye
ofisi zake.

Alitoa wito kwa wananchi kuendelea
kushirikiana na Idara ya Uhamiaji, ili
kuwafichua wahamiaji haramu katika
wilaya hiyo na kwamba kampuni, taasisi
na mashirika mengine ya umma, viwanda
wenye wageni ni vyema kufika katika idara
hiyo ili kupata huduma stahiki.

Mafundi wakibadilisha nguzo za umeme ili kupisha ujenzi unaoendelea wa barabara ya Shekilango, katika eneo la Sinza Kijiweni,

Mgogoro wafanyakazi daraja Mto Kilombero wamalizwa

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imetatua mgogoro wa
wafanyakazi waliokuwa wanafanya kazi
ya ujenzi katika Daraja la Mto Kilombero
kwenye kampuni ya kikandarasi ya China
Railway 15 Group uliodumu kwa zaidi
ya miaka minne na kuhakikisha haki
inatendeka kwa kila mfanyakazi.

Mgogoro huo uliosimamiwa na Katibu
Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Elius Mwakalinga, pamoja na
wataalamu kutoka sekta hiyo kwa muda wa

siku tatu.

Aidha,imeagiza uongoziwakampunihiyo

kuwalipa wafanyakazi hao 109 kati ya 269

waliohakikiwa na kuelekeza wafanyakazi
160 waliobaki uhakiki wao ufanyike kwa
haraka ili waweze kulipwa stahiki zao.

Akizungumza na wafanyakazi hao,
Naibu Waziri wa Ujenzi, Elias Kwandikwa,
alisema serikali iko kwa ajili ya kuhudumia
wananchi, huku akiwashukuru wafanyakazi
hao.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo, kila
mtu atalipwa anachostahili kwa kuwa

mkandarasi amekubali kulipa mpaka mtu
wa mwisho.

Aidha, Kwandikwa aliishukuru ofisi
ya mkuu wa wilaya na ofisi ya kazi mkoa,
kwa ushirikiano wao katika kuhakikisha
wananchi hawa wanapata haki zao.

Mmoja wa wafanyakazi hao, Ramadhani
Selemani, alisema amelipwa fedha
alizokuwa anadai na kuishukuru serikali
kwa kusimamia haki yao kupatikana.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa
wafanyakazi wa ujenzi wa daraja la Mto
Kilombero , Alex Ndagaro, alisema mwaka

2013 waligundua walikuwa wanapunjwa
mishahara kulingana na viwango vya
serikali vilivyowekwa kwa malipo ya siku.

“Tunashukuru serikali kwa jitthada zao
zote za kukubali kuwasimamia wananchi
wake na kwa kumbana mkandarasi awalipe
madai wafanyakazi wake,” alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kilombero,
James Thunjo, alisema hadi sasa wafanyakazi
109 waliolipwa ni wale ambao saa zao za
kazi zilikuwa chini ya siku 500 na wale
waliozidi siku hizo na makundi mengine
yaliyojitokeza wataendelea kusikilizwa.
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Mvutano CWT, Chakamwata

« Mtihani kwa vva||mu pakukimbilia

ALIMU wana malala-
miko kadhaa ambayo
yanawafanya wasiri-
dhike na asasi zina-
zosimamia maslahi yao, wakiamini
kwamba hayapatiwi ufumbuzi na
kusababisha wengine kufikiria ku-
jitoa uanachama wa taasisi hizo au
kufuata utaratibu mwingine.

Ndiyo maana hivi karibuni changa-
moto za kutorodhika na makato ya
michango yao zimesababisha baadhi
yawalimu kuibuka na chama kingine
kwa ajili ya kutetea maslahi yao.

Malalamiko ya makato ya asilimia
mbili ya mshahara kwa kila mwana-
chama na mchango wa rambirambi
wa Sh. 200,000 zinazotolewa na
Chama cha Walimu (CWT) mwa-
nachama akifariki na kuzawadiwa
mabati 20 akistaafu wanaamini
kwamba, kiasi hicho hakitoshi ikil-
inganishwa na michango ambayo
wamekuwa wakitoa katika chama
hicho, pia mabati 20 ambayo mwa-
nachama hupewa kama zawadi ana-
postaafu nayo hayatoshi.

Mbali na hayo, walimu wamekuwa
wakidai kwamba, wakati mwingine
hata hayo mabati 20 hayatolewi
kabisa na kusababisha kuwapo kwa
malalamiko yasiyoisha ndaniya CWT.

Ndiyo maana wapo baadhi ya
walimu waliamua kuanzisha chama
kingine kiitwacho Chama cha
Kutetea Haki na Maslahi ya walimu
Tanzania (Chakamwata), ambacho
kinapingana na CWT.

KUWAPO KIZUNGUMKUTI

Katibu Mkuu wa Chakamwata,
Meshack Kapange, anadai kwamba
walimu wengi siyo wanachama wa
CWT na hawajawahi kuwa wana-
chama wa kisheria hivyo kuwakata
mishahara yao kunazua jambo.

“CWT ilitumia nafasi ya kuwa
chama pekee cha walimu kwa
kuagiza makato ya asilimia mbili
kwenye mishahara ya walimu wote

Baadhi ya walimu wakiwa kwenye moja ya maadhimisho ya

siku yao.

nchini, siyo kama ada ya uana-
chama,” anasema Kapange.

Anaongeza kuwa wengi na
hususan walimu, wamekuwa waki-
hoji na kutafuta ukweli kuhusu maz-
ingira na matukio yaliyosababisha
kuanzishwa kwa CWT na madai
mengine muhimu kwa maslahi ya
wanachama.

“Hiyo ndiyo iliyosababishwa kuan-
zishwa kwa Chakamwata kwa ajili
ya walimu wote wanaopenda kuona
malalamiko yao yanapatiwa ufum-
buzi wa kudumu ingawa safari yetu
ina vikwazo vingi,” anasema.

Anasema, chama hicho kinaju-
likana na kinaendelea kufanya tara-
tibu za kujitambulisha mikoani na
kusajili wanachama.

Wanachama hao wanasajiliwa
kwa mujibu wa taratibu za sheria ya
Ajira na Mahusiano Kazini namba 6
ya mwaka 2004 na kanuni zake za
mwaka 2007.

Katibu mkuu huyo anasema,
Chakamwata kilipata usajili rasmi

Katibu Mkuu wa Chakamwata,
Meshack Kapange

Machi 18 mwaka 2015, kwa lengo
la kuwa mbadala wa CWT katika
kutetea maslahi ya walimu nchini.
Baadhi ya wanachama (majina
tunayo), wanazungumzia ubadhirifu
na matumizi ya kufuru ya pesa za
chama wakitaja kufanya burudani
nje ya nchi na madai ya kuwapo
kiburi na dharau kwa walimu.

Aidha, bungeni wabunge walihoji
taarifa za jengo la Mwalimu House
mali ya CWT na kueleza kuwa kuna
benki imepangisha na wapangaji
wengine lakini haijulikani pesa za
mapato zinaratibiwa na nani.

Kadhalika walimu hao wanalazi-
mishwa kuingizwa kwenye chama
cha kuweka na kukopa (Saccos ya
Walimu) bila utaratibu wa kisheria
na unaoelweka.

MTAZAMO CHAKAMWATA

Anasema, pamojana CWT kufanya
uchaguzi wapya, bado malalamiko
ya walimu yatakuwa pale pale na
kwamba yanaweza kuisha iwapo
chama mbadala na serikali vita-
shirikiana kuyatatua.

“Chama chetu kimeanzishwa kwa
ajili ya kutetea maslahi ya walimu,
hivyo bila chama hiki, ninaamini
kwamba malalamiko kuhusu maslahi
ya walimu yataendelea kuwapo,”
anasema.

Kapange anadai kwamba, hiyo
ni kwa sababu haoni kama CWT
inaweza kuwavusha walimu na
kuwafikisha katika hali bora na
kufanya kazi yao bila manung'uniko.

“Serikali inapofikia kuitaka CWT
kuchagua viongozi bora na waadilifu,
maana yake ni kwamba imeiona
kuna jambo haliko sawa na ndiyo
maana sisi tukaainisha chama hiki
baada ya kuona kero za walimu hazi-
tatuliwi,” anasema.

Anasema, malalamiko ya walimu
hayawezi kutatuliwa na CWT kwa
madai kwamba chama hicho ni
sehemu ya matatizo ya kuendelea
kuwapo kwa malalamiko hayo yasiyo
na mwisho.

Kauli hiyo inaonyesha kuwa
viongozi wapya wa CWT wana kazi
kubwa ya kuunganisha walimu na
kusimamia maslahi yao, ingawa
Chakamwata haiamini kwamba hilo

litawezekana

CWT WANASEMAJE?

Kwa upande wa CWT imepata
viongozi watakaoiongoza kwa miaka
mitano ijayo, wakiwamo wale wali-
otetea nafasi zao baada ya uchaguzi
uliofanyika hivi karibuni.

Katika mazungumzo yake na gazeti
hili, Katibu Mkuu wa CWT, Deus Seif,
anasema, chama kitaendelea kusima-
mia katiba, kanuni, taratibu na sheria
zake kwa maslahi ya wanachama
kama ambavyo imekuwa ikifanya.

[Hata hivyo, akijibu malalamiko ya
kutoa Sh. 200,000 za rambirambi
ya mwanachama akifariki dunia,
kuchelewesha au kutotoa bati 20
za kiinua mgongo na malalamiko ya
kukata asilimia mbili ya mshahara,
hakuwa tayari kuzungumzia kero
hizo.

Licha ya kwamba kuna malala-
miko mengi na maswali kwa CWT,
Seif anaahidi kuwa wataongoza
chama kulingana na katiba yao.

Anaongeza:"Kwanza kabisa sihitaji
kuzungumzia Chakamwata, bali sisi
ni viongozi tuliochaguliwa tutaen-
delea kusimamia wajibu wetu bila
kutoka nje ya katiba, kanuni,taratibu
na sheria.”

Anasema, walimu wote ni wamoja
na wanatakiwa kuungana na kufanya
kazi inavyotakiwa huku wakitambua
kuwa lengo ni kuinua kiwango cha
elimu nchini, lakini pia wakipata
maslahi yao inavyotakiwa.

Anasema, hakuna haja walimu
kutengana wakati wanajenga
nyumba moja ambayo ni maende-
leo ya elimu nchini, hivyo ni vyema
wadau wote ambao kimsingi ni
walimu, wakalitambua hilo.

“Sisi walimu tuna jukumu kubwa
la kuhakikisha Tanzania inakuwa na
wasomi kuanzia ngazi ya chini hadi
taifa, hivyo suala la kuwa wamoja ni
la muhimu kwa maendeleo ya nchi
yetu,” anasema Seif.



12 I ESA Jumanne Juni 23, 2020

SAYANSI

NA GAUDENSIA

MNGUMI

Umewahi Kujiuliza itakuwaje
kama misitu itamalizika?

ATANZANIA, bila ku-
jali wewe ni mwan-
amke au mwanaume,
au unaingia jikoni
kupika au unanunua chakula gen-
geni umewahi kujiuliza swali hili;

“Hivi itakuwaje iwapo misitu iki-
malizika baada ya kukataka kuni
na kuchoma mkaa, familia na tasisi
zitapikia nini?”

Kama hujawahi ni wakati wa
kujiuliza kwa sababu kila kuki-
cha matumizi ya kuni na mkaa
kupika chakula yanaongezeka
jambo linalooashiria kuwa misitu
inateketea kutokana na uharibifu
mkubwawa mazingira unatokana
na ama kukata misitu kwa ajili ya
ardhi ya kilimo au kuchoma mkaa
na kupata kuni. Tatizo hilo, halija-
patiwa ufumbuzi endelevu.

Licha ya kwamba linaweza ku-
tatuliwa kwa mbinu nyingi lakini
kinachoendelea leo hakileti matu-
maini kwa vile si ufumbuziwa ku-
dumu wala si endelevu hivyo
serikali na wadau wana jukumu la
kutafuta suluhu ya kudumu kwenye
kupunguza uharibifu wa mazingira
unaoletwa na mahitajiya nishati
za kupikia na ardhi ya kilimo.

Kukata miti kunaongeza
makali ya athari ya mabadiliko ya
tabianchi na kunaacha maswali
yasiyo na majibu mfano hivi misitu
ikimalizika watu watapikia nini ny-
umbani, shuleni, hotelini, vyuoni
na kwingineko?

Kwa mujibu wa Wizara ya Mali-
asili na Utalii, Tanzania inatumia
tani milioni 2.5 za mkaa kwa mwa-
ka na asilimia 60% ya mkaa huo
sawa na tani milioni 1.5 hutumika
Dar es Salaam.

Aidha, mwongozo wa Mifumo
Endelevu ya Nishati ya Miti (mkaa
na kuni) Tanzania Mwongozo
wa Mafunzo ya Awali wa mwaka
2018 unaeleza kuwa Afrika inata-
jwa kuzalisha asilimia 62 ya mkaa
wote duniani ambao unakisiwa
kufikia tani milioni 52.

Tanzania inashika nafasi ya saba
kwa uzalishaji wa mkaa duniani,
ikichangia asilimia tatu ya uzalishaji
wa mkaa wote duniani, kwa kiasi
cha zaidi ya tani milioni 1.6.

Aidha, mwongozo unasema
kuwa mkaa huchangia zaidi ya
Dola za Kimarekani milioni 2.7
(takribani Shilingi bilioni 6.2 ) kwa
mwaka kwenye uchumi wa Tanza-
nia na ni chanzo kikubwa cha ajira

Hata hivyo, mwongozo hauungi
mkono kiasi hicho cha mkaa kina-
chokatwa na kuteketea na kushauri
kuanza mbinu za kukabiliana na
hali hiyo na kuhimiza kuanzisha
na kuwekeza kwenye shughuli za
kisasa za kilimo misitu ili kuzalisha
miti kwa wingi kwa muda mfupi.

Ni kuwekeza kwenye uzalishaji
wa miti kwa muda mfupi ili kupata
misitu na mapori kwa muda mfupi
na kupunguza kasi ya jangwa.

Aidha, kutafuta vyanzo mbadala

Matumizi ya mkaa na kuni imekuwa chanzo kikubwa cha nishati inayotumiwa katika maeneo,
mbalimbali. Ndio chanzo kikuu kinachofilisi misitu nchini. PICHA: MTANDAO.

Hata hivyo,
hall hivo
hutegemeana
na idadi va
wateja wan-
aohudumiwa.
NI wazi ku-
tumia randa
ni faida
Kimazingira
kullko Ku-
tumia mkaa
na kuni japo
mbao zili-
zZorandwa
kupata vumbi
hilo ni kKiama
cha misitu.

vya maisha na mapato ili kupun-
guza utegemezi kwenye matumizi
ya miti. Hoja ni kuwekeza kwenye
shughuli mbadala kama vile mazao
ya chakula na ya biashara ili kujipa-
tia fedha kwa ajili ya vyanzo ili ku-
nunua nishati mbadala kama  gesi,
mafuta ya taa na nishati jua nayo ni
ya msingi.

Yote hayo hayawezi kufanikiwa
bila kutokomeza umaskini kupitia
kutengeneza ajira nyingi na mbal-
imbali ili kuepusha kutegemea
mkaa na kuni kwa muda wote
kama nishati ya kupikia mijini na

Ni wazi kuwa, shule nyingi na
vyuo nchini, zinatumia kuni na
mkaa kupika chakula cha wa-
nafunzi. Si hivyo tu migahawa, ho-
teli, vibanda vya chps na huduma
za baba na mamalishe zote hutege-
meamkaa nakuni.

Katika maeneo mengi viwanda
vya kuoka mikate vinatumia kuni,
wachoma matofali vijijini nao kad-
halika hutegemea kuni. Kwa hiyo
suala la kuacha kuni na mkaa hali-
japata ufumbuzi mahususi.

Zipo mbinu zinazobuniwa na
baadhi ya watu binafsi na wafan-
yabiashara wanaotumia mkaa ama
kuni kupika vyakula ama vya ju-
muiya au vya biashara.

Mbinu mojawapo ni kutumia
vumbi randa ambayo wakaanga
chips jijini Dar es Salaam na se-
hemu nyingine wanaitumia, lakini
nayo chanzo chake ni miti hivyo

huiweka misitni hatarini.

Wajasiriamali wanaotumia vum-
bi hili wanasema ukishindilia vum-
bi randa kikamilifu kwenye jiko le-
nye ujazo wa lita 20 kunawezesha
kukaanga chips kwa siku nzima
ikilinganishwa na kiroba cha mkaa
ambacho kingeweza kutumiwa
kwa siku hiyo.

Hata hivyo, hali hiyo hutege-
meana na idadi ya wateja wanaohu-
dumiwa. Niwazi kutumia randa ni
faida kimazingira kuliko kutumia
mkaa na kuni japo mbao zilizorand-
wa kupata vumbi hilo ni kiama cha
misitu.

Pamoja na kutumia vumbi randa
pia wapishi hawa wanapendelea
pia kubana matumizi ya kuni kwa
kutumia majiko banifu.

Majiko banifu ama sanifu hu-
tumia mkaa kidogo ama kiasi ki-
dogo chakuni kwa muda mrefuna
kufanikisha kupika vyakula vingi
. Hata hivyo, jitihada hizi bado zi-
nahusika na misitu na zinachangia
kuharibu mazingira.

Habari njema ambayo imeanza
tangu mwaka 2017 ni kutoka Shiri-
ka la Madini la Taifa (Stamico)
linaloeleza kuwa limeanza kuuza
makaa ya mawe kutoka katika
mgodi Kabulo ili kukidhi mahitaji
ya nishati kwa wateja wakiwamo
wa viwanda vya saruji na nguo .

Makaa ya mawe yanatajwa kuwa
baada ya kuboreshwa yanaweza
kutumiwa kupikia vyakula nyum-
bani na popote kwenye migahawa,

hotelini, magerezani na vyuoni.

Wataalamu wa Stamico, wa-
naweza kuyaboresha kwa kuyapun-
guza joto kwa vile yanatajwa kuwa
yana joto kali la zaidi ya nyuzi joto
5,000 ambazo zinaweza kuunguza
vyombo vya kupikia na kuharibu
afya ya binadamu na pia mazingira
ya watumiaji iwe ni kibiashara au
nyumbani.

Kwa ujumla taifa linahitaji mi-
kakati endelevu yakulinda misitu
na makaa ya mawe ndiyo mbadala.

Aidha, makaa hayo yana faida
kwani yanaelezwa kuwa mtumiaji
habhitaji kiasi kikubwa kama ilivyo
kwa mkaa wa miti. Kipande ki-
moja cha ukubwa fulani kinaweza
kupikia vitu vingi kwakuwa tangu
kuwaka kwake mpaka kumalizika
huchukua zaidi ya saa nane.

Kwa hiyo makaa hayoni dawa
ya kulinda na kuhifadhi misitu
kwakuwa matumizi ya makaa
ya mawe yanaondoa utegemezi
wa misitu kama nishati pekee ya
kupikia, nchini.

Serikali kupitia ushirika wa
sekta ya umma na ya binafsi (PPP)
zinawajibika kutafuta mkakati
endelevu wa kutafuta nishati
mbadala badala ya kuni na mkaa
kwani kwa Dar es Salaam pekee
huenda tani zaidi ya milioni 1.5 za
mkaa huteketea kila mwaka na kwa
wastani tani 125,000 za mkaa hu-
tumiwa kwenye jiji hilo.

Kwa Tanzania nzima huenda
zaidi ya tani milioni 10 za miti
huteketezwa kila mwaka kwa ajili
ya kupika.

Asasi za utafiti na uendelezaji
Dar es Salaam zimeweza kutafiti
na kuzijua aina za udongo unaofaa
kutengeneza jiko banifu zikiwez-
eshwa kupitia PPA  pamoja na
kushirikisha wataalamu Satami-
co huenda kukapatikana upenyo.

Kutumia makaa ya mawe kama
mbadala wa mkaa na kuni na
kutaongeza makaa hayo sokoni na
kuboresha eneo lote la upishi mijini

Hali hiyo itaendelea kuhifadhi
misitu kwa faidi nyingi lakini pia
kumaliza tatizo la ukosefu wa ni-
shati ya uhakika.

Uwepo wa viroba vya mkaa
pamoja na vibanda vya kuuza
kuni kila mahali mijini hasa Dar
es Salaam na miji mikubwa kama
Dodoma ni kitisho kinachoonye-
sha kuwa kama jitihada hazita-
fanywa pengine miaka 10 ijayo
nchi haitakuwa na miti lakini pia
kutakuwa na tatizo la kutisha la ku-
kosekana nishati ya kupikia.

Licha ya jitihada nyingi za kuhu-
sisha PPP kuelekezwa kwenye
kilimo ni wazi kuwa kuna haja ya
kuwa na nguvu ya ziada kwenye ni-
shati jadidifu kwani ni lazima kula
na kutumia moto nyumbani na
kwenye taasisi nyingine za umma
na binafsi.

Viongozi wa serikali pamoja
na mashirika yasiyo ya kiserikali
(NGOs) msifurahie kununua mkaa
njiani mnapopita na mashangingi
na V8 na DFP badala yake kufanyike
kazi zaidi kutafuta ufumbuzi wa ku-
dumu wa uharibifu wa mazingira.

Serikali na wadau wa PPP
wawekeze vya kutosha kwenye mi-
radi ya utafiti wa nishati mbadala
na utafiti wa kupata misitu chap-
chap tena uwe endelevu huku kila
mmoja akijiuliza hivi misitu ikimal-
izika watu wa taifa hili watapikia
nini? Wataishije?
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ELIMU
NA BEATRICE
PHILEMON

Wadau: Udhalilishaji wa watoto
Zanzibar sasa unakaribia ‘baibai’

DHALILISHAJI na un-

yanyasaji watoto wa

kike na kiume Zanzibar

unaelezwa kuwa unaan-
za kupungua hivi sasa kutokana
na mwamko mkubwa wa jamii
kuripoti matukio ya vitendo vya
udhalilishaji katika dawati la jin-
sia, polisi.

Aidha taarifa hizo pia hufik-
ishwa katika vituo vya mkono kwa
mkono ‘one stop centres,” ambavyo
vipo katika kila hospitali ya rufani
ya mkoa.

Kwa mfano Zanzibar hupatikana
hospitali ya mkoani, Pemba viko
Chakechake, Micheweni na wilaya
ya Wete Pemba kote huku kuna
vituo vya mkono kwa mkono vya
kusaidia watu kuripoti matukio
hayo.

Kumekuwa na mwamko
mkubwa wa kuripoti baada ya
jamii kufundishwa elimu ya ulinzi
na hifadhi ya mtoto na kufaham-
ishwa kikamilifu kuhusu udhalil-
ishaji, ukatili wa kijinsia dhidi ya
watoto na elimu ya malezi kwa
watoto.

Pia walezi kupatiwa elimu ya
kupambana na vitendo vya udhal-
ilishaji wa wanawake na watoto.

Akizungumza na Nipashe
Mratibu Mpango wa Kuimarisha
Children’s Village Zanzibar, Gharib
Abdallah, anasema kwa sasa kuna
mambo ya kufurahisha kwenye
kupambana na unyanyasaji.

Anaeleza kuwa mpaka sasa
kituo cha SOS Zanzibar kinahu-
dumia watotolll, wapo vijana 78 na
mama walezi 13. Anasema hivi sasa
unyanyasaji au udhalilishaji uliopo
Zanzibar ni watoto kupigwa sana
na masuala ya kukosa matunzo.

“Kama wadau wa kutetea haki
za watoto mara nyingi tunatoa
elimu kupitia mabaraza ya watoto
ili wajue haki zao, kujua dhana ya
unyanyasaji na jinsi ya kuripoti
katika vituo husika vya masuala ya
kukabiliana na ukatili,” anasema.

Mbali na hilo, pia kwenye ngazi
ya familia anaeleza kuwa wana-
fanya mafunzo. Aidha, kadhalika
ndani ya jamii nako wanawafunza
walezi, wazazi na uma ili kutam-
bua suala la udhalilishaji watoto,
ukatili wa kijinsia dhidi yao na pia
wanawapa mbinu za namna ya
kuripoti matukio hayo.

“Tumeamua kujikita katika
eneo hili kwa sababu watu wengi
Zanzibar hawajui sehemu sahihi
ya kupata huduma. Kwa mfano,
wazazi ndiyo wanasaidia watoto
kupata haki zao na namna ya kuzi-
pata,” anasema Abdallah.

ELIMU YA MALEZI

Mbali na hilo pia Abdallah
anasema wanatoa elimu ya malezi
bora kwa watoto na mpaka sasa
wamefikia kata 15 na wameanza
kutoa elimu hiyo kazi iliyoanza

Ofisa Wanawake na Watoto Wilaya ya Chake Chake Pemba, Salma Khamis -Haji, akifundisha walezi na wazazi masuala ya
kupambana na udhalilishaji wanawake na watoto: PICHA: SOS ZANZIBAR.

mwishoni mwa mwaka 2019.

Akielezea kile wanachofanya
kusaidia watoto hao, anasema
ni kutekeleza mikakati ya kumk-
inga mtoto na madhara ili asipate
udhalilishaji na kuwasaidia
wasibaki mitaani.

“Aidha, tunawaingiza kwenye
mradi wa watoto wanaopata
elimu ili kujiendeleza na kufikia
ndoto na malengo yao lakini pia
kuwawezesha kupata matibabu
kwa huduma za mfuko wa bima
afya. Mpaka sasa kuna watoto
ambao tumewasaidia kupata
kadi za bima ya afya,” Abdallah
anasema.

Watoto 300 wamepatiwa kadi
za mfuko wa bima ya afya zenye
thamani ya Sh. milioni 10.

Kwa upande wa elimu, watoto
1,800 wanasomeshwa kuanzia
ngazi ya shule ya msingi, sekond-
ari, vyuo vya ufundi na chuo kikuu
na huduma hiyo imenza Januari
mwaka 2019.

Mbali na kutoa elimu pia
wanawapatia mafunzo ya ulinzi
wa watoto ili watambue namna
udhalilishaji ulivyo, athari zake,
jinsi ya kuripoti matukio hayo na
pia kuhusisha wadau kwani kama
kamati inayohusika na masuala ya
ulinzi na hifadhi ya mtoto.

Anasema elimu hii imeleta
matokeo kwa Zanzibar kwa
sababu vitendo vya udhalilishaji
havitokei kwa kasi na hata kama
vitatokea ni mara chache na jamii
inachukua hatua kwa sababu watu

hivi sasa wana hiyo elimu na wana-
chukua hatua za kuripoti hizo kesi.

UKATILI KWINGINEKO

Abdallah anasema licha ya
udhalilishaji kuripotiwa kuwa
umepungua Zanzibar kuna
baadhi ya sababu zinazochangia
kuongezeka matukio ya uvunjifu
wa haki za watoto nchini.

Anasema kuwa kuna baadhi ya
matukio yanafanywa na wanafa-
milia na watu wa karibu na watoto
na huku Zanzibar kuna kufichiana
siri au kuoneana aibu au muhali.

Tatizo hili linarudisha nyuma
juhudi za kuripoti matukio kwa
sababu jamii inalindana na kuo-
neana aibu mambo yanayofanyika
sehemu nyingi.

Kitu kingine kinachochangia
uvunjifu wa haki za watoto ni baba
na mama kutengana, anasema
Abdallah na kuongezeka kuwa
yote husababisha kunyanyaswa.

Akielezea mipango yao ya
baadaye anasema ni kuwafikia
watoto wengi zaidi hasa kwenye
wilaya ambazo hawajawahi kufika
ili wapate huduma ya malezi bora
na haki zao za msingi.

Anasema watakuja na miradi
mingine tofauti ili kufikia watoto
wengi zaidi ambao wanaishi
katika mazingira yanayosababisha
kukosa haki zao kwamba lengo
lao ni kumsaidia mtoto mwenye
changamoto ya malezi bora.

MIRADI MINGINE

Akielezea miradi inayotekelezwa
na SOS anasema hivi kuna miradi
tofauti ambayo inalenga kusaidia
watoto katika jamii kupata haki zao
katika jamii ikiwemo mradi wa kui-
marisha familia Pemba na malezi
mbadala na mradi mwingine
ambao unatekelezwa katika wilaya
ya Tumbatu mkoa wa Unguja.

MCHANGO WA SERA

Zanzibar ina sera na sheria
zinazosimamia ulinzi na ustawi
wa mtoto ambazo zinahusika na
masuala ya kumpa mtoto na haki
zake za msingi.

Sheria hiyo ni namba 6 ya mwaka
2011, ambayo inashughulika ustawi
na haki za watoto ndiyo inayosi-
mamia masuala yanayohusiana na
kundi hilo.

Sheria inasema kila mtoto ana
haki ya kuishi, kuendelezwa,
kupata elimu na kulindwa dhidi ya
vitendo vya udhalilishaji wa aina
yoyote kimwili, kiakili, kingono na
kisaikolojia.

Na pia inasema mtu yeyote
atakaye fanya vitendo hivi atakuwa
ametenda kosa kisheria kulingana
na sheria ya mtoto.

Lakini vile vile Zanzibar kuna
Mpango Kazi wa Kitaifa wa Kumal-
iza Vitendo vya Udhalilishaji wa
Wanawake na Watoto (2017-2022).

Mpango unatekelezwa katika
maeneo mbalimbali kuanzia kata
hadi wilaya ambako kazi hufanyika
kwa kushirikiana na kamati ambazo

zimeundwa ili kusaidia utekelezaji
wa mpango huu kuanzia kata,
wilaya hadi mkoa.

WANAKAMATI

Baadhi ya wajumbe wa kamati
hizo wanaiambia Nipashe kuwa
wanafanya vikao kila baada ya
miezi mitatu ambavyo vinajadili
utekelezaji wa mpango kazi na
kuweka mikakati ya kutokomeza
vitendo vya udhalilishaji.

Wanakamati hao wa asasi ya SOS
wanaitaka jamii kuwa mstari wa
mbele kuripoti vitendo vya udhal-
ilishaji watoto vinapotokea.

Aidha, wanaishauri serikali kue-
ndesha kampeni za kutoa elimu
ya masuala ya vitendo vya udhal-
ilishaji kwa sababu jamii haina
uelewa kuhusu masuala haya na
kuna baadhi ya kata Zanzibar
taarifa hizo hazifahamiki na wengi
hawafahamu kwa kiasi kikubwa.

Kadhalika wanaomba serikali
kuharakisha upelelezi wa kesi zina-
zohusu masuala ya udhalilishaji wa
watoto, hukumu na kufanikisha
matumizi ya sharia katika kutetea
haki zao.

Mbali na hilo pia wanaomba seri-
kali iwasaidie kuboresha mifumo
ya upatikanaji wa haki za watoto
kuanzia dawati la jinsia, mahakama
za watoto na vitengo vya ustawi
wa jamii ambao wanapokea kesi za
udhalilishaji wa watoto ili kuwapo
na mahakama rafiki kwa watoto
zinazotetea haki zao.
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NA MICHAEL
ENEZA

SHULE ZINAPOANZA

Umewadia mwanzo kutuliza
mivutano karo, vifaa Kinga

UFUNGULIWA

shule kuanzia mwisho

wa mwezi Juni, ni hatua

nyingine ya kurudisha
maisha yaendelee kama ilivyokuwa
kabla ya kuzuka kwa ugonjwa wa
homa kali ya mapafu  maarufu
kama corona au COVID-19.

Ni hatua iliyochukuliwa kwa
kuridhika kuwa hali sasa imekuwa
ya kawaida na ni kama vile hakuna
uwezekano wa virusi vya corona
kufika huko, hivyo kufungua shule
ni kuondoa wasiwasi wa  ku-
wapo hatari hiyo.

Ilikuwa tofauti kufungua vyuo na
kidato cha sita kwa sababu maalum,
kwani wahusika wa ngazi hiyo ya
elimu wamepevuka kiumri, siyo wa-
toto au vijana wadogo.

Ambacho hakijatatuliwa au ki-
naendelea kujadiliwa ni kiasi gani
kuna mwendelezo wa sera ya tahad-
hari kuhusu maambukizi, na kiasi
gani suala hilo limeondolewa katika
ajenda.

Ndiyo hapo tofauti hii ya kwanza
inakuwa na umuhimu, kuwa un-
aweza kufungua vyuo na kidato
cha sita chini ya uangalizi, ila ni to-
fauti wakati uamuzi unachukuliwa
kuhusu shule kwa jumla, kuwa hapo
tumejiridhisha kuwa hakuna uweze-
kano wa kuzuka kwa hali kama hiyo?

Suala la tahadhari linakuwa la
ziada, halitazamwi kimsingi. Ndiyo
maana kuna mvutano ambao hata
katika ngazi ya kufungua shule kwa
uangalizi ungekuwepo, yaani - waji-
bu wa kuhakikisha mazingira stahili
ya kinga dhidi ya kusambaa kwa vi-
rusi vya corona.

Tla kwa mantiki hiyo suala hili lita-
chukua sura tofauti, kuwa mradi siyo
vyuo na kidato cha sita waliofun-
guliwa kwa tahadhari ila shule zote,
haitakuwa rahisi kusema kuwa suala
la tahadhari bado lina kipaumbele.
Kufungua vyuo na kidato cha sita
kwa tahadhari ilikuwa ni mazingira
ya kuhitaji au kutazamia vigezo vya
tahadhari vichukuliwe kwa njia sta-
hili, inayoweza kuwakinga wanafuzi
kiuhalisi.

Kwa mantiki ya kuhitaji maisha
yarudi katika hali ya kawaida, na
shughuli ziendelee kama zilivyo na
hivyo huduma hizo nazo zifunguli-
we, ni wazi kuwa kinachodhaniwa
kuwa ni tahadhari za msingi sasa ni
kama kimepitwa na wakati.

Sababu ni kuwa huwezi kuwa
na wanafunzi wote shuleni halafu
tahadhari zinazofaa zikachukuliwa,
kwani hata kwa upande wa vyuo na
kidato cha sita ilikuwa wazi kuwa
hofu halisi ya COVID-19 imepungua.
Cha ziada ni kuwa wanaohusika
hapo wamepevuka kiumri hivyo
ni rahisi zaidi kufuata maelekezo
kuhusu kujikinga na kuambukizwa
kirahisi, hasa kwa kunawa, kuvaa
‘barakoa.’

Ndivyo itakavyokuwa Jumatatau Juni 29, shule zikianza kwa wanafunzi shule za msingi kuvaa

barakoa. PICHA: MTANDAO

Suala la ta-
hadhari linaku-
wa la ziada,
halitazamwi
Kimsingi.
Ndiyo maana
kuna mvutano
ambao hata
katika ngazi va
kufungua shule
kwa uangalizi
ungekuwepo,
vaani wajibu
wa kuhakiki-
sha mazin-
gira stahili ya
kinga dhidi

va kusambaa
Kwa VIrusi vvya
corona.

Ina maana kuwa kufunguliwa kwa
shule kunaashiria kuwa hali imerudi
kuwa ya kawaida na hivyo masuala
haya ya kujikinga yanachukua sura
ya sera ya afya na kwa upande
mwingine ni staha ya kisiasa kuwa
bado tunajali uwepo wa maambukizi
ya corona.

Hili linaweza kuleta matatizo ya
kiutaratibu endapo wizara husika zi-
taweka mkazo kuona kuwa maeleke-
zo hayo yanafuatwa. Kinyume chake
ni kukumbushana tu mara kwa mara
katika majukwaa.

Tatizo ni kuwa katika hali ya
kawaida isiyo na tahadhari zozote
ambazo kuzitilia maanani kunazidi-
sha gharama, wamiliki wengi wa
shule na hasa vyuo na vyuo vikuu
wanapata taabu kufikia viwango vya
miundombinu vinavyohitajiwa.

Ndiyo sababu ya kufungwa kwa
vyuo vikuu na taasisi nyingine kad-
haa za elimu ya ufundi au ustadi ku-
tokana na mapungufu ya wazi kati ya
viwango halisi katika vyuo hivyo na
viwango vinavyojitahiwa.

Tatizo hilo haliwezi kuwa lime-
malizika, hasa ukitilia maanani kuwa
kuzuka kwa gonjwa la corona kume-
vuruga shughuli nyingi za uchumi
na wengi waliopungukiwa na fedha
kwa hali hiyo wanasomesha vijana
wao vyuoni na shuleni hivyo hata
uwezo wa ada ni hafifu.

Uwezo wa ada unapopungua ni
kwamba hata taasisi hizo zitafanya
kazi chini ya kiwango stahili kwa
vipato vyao, yaani wanao walimu na
madarasa lakini wanafunzi wame-
pungua, kwani baadhi wanashindwa

kulipa ada.

Serikali inasisitiza kuwa karo za
muhula wa kwanza wa masomo kwa
mwaka huu ziwe zimekamilishwa ila
wanafunzi wasizuiwe kuingia dar-
asani au kupokelewa shuleni kwa
kutokumaliza malipo ya muhula wa
pili, yaani kukamilisha karo yote.

Kuna uwezekano pia wa misug-
uano kuhusu vifaa kinga kwa maam-
bukizi ya corona, ingawa labda hilo
litategemea kusikika kwa maambuki-
zi mapya ambayo labda hayajasikika
kwa muda.

Hata ikisikika kuna maambukizi
mapya haitakuwa rahisi kurudi ka-
tika kufunga taasisi za elimu kwa
jumla kwani kuna fikra tangulizi
kuwa Watanzania wajifunze kuishi
na ugonjwa huu kama yalivyo men-
gine, ila uwezekano wa kuzuia shule
za msingi na sekondari hadi kidato
cha nne unaweza kuwepo endapo
hofu ya corona itaongezeka. Kufunga
vyuo kama mwanzo itachukua hali
halisi ya hatari.

Kimsingi ni kuwa kufungua vyuo
na kidato cha sita kuliendana na
uhakika wa wastani kuwa tishio la
corona linaondoka kati yetu na siyo
tishio tena kwa maana ya kujua kuwa
watu wengi wataambukizwa katika
siku za usoni nchini, kwa mfuatano
wa takwimu au kusikia taarifa za vifo
kawaida.

Kufunguliwa shule kwa jumla ili-
kuwa ni kielelezo cha kupotea kwa
hofu hiyo kutokutazamiwa kuwa
maambukizi yanaweza kupanda ka-
tika siku za usoni na hivyo maisha
lazima yaendelee.

Ni hali ambayo hata kama tutaen-
delea kusisitiza umuhimu wa kujikin-
ga, haiwezi kuhakikishwa kwa ngazi
zote za elimu kwani hawana raslimali
za kutosha kwa mahitaji hayo, na ula-
zima huo unapungua kila uchao.

Maisha vakirejea taratibu katika hali ya kawaida ndivyo

shughuli zake. PICHA: MTANDAO.
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HABARI DODOMA
I

Maabara
Kubaini
ubora wa
maji kabla ya
Kusambazwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imeanzisha maabara
itakayosaidia kujua ubora wa
maji kabla ya kusambazwa kwa
wananchi.

Hayo yalielezwa mwishoni
mwa wiki jijini hapa na Katibu
Mkuu wa Wizara ya Maji, Prof.
Kitila Mkumbo, alipokuvva akizin-
dua maabara ya maji ya kisasa
na kutoa vifaa vilivyotolewa kwa
kushirikiana na Shirika la Umoja
wa Mataifa la Nguvu ya Atomiki
(IAEA).

Aliagiza wataalamu wa
maabara hiyo kuitumia kwa
uangalifu kwa ajili ya usimamizi
na uendelezaji wa rasilimali za
majl hapa nchini.

“Tunategemea maabara hii itat-
umika kuboresha huduma za maji
kwa wananchi ili kuleta manufaa
kwa Watanzania,” alisema.

Alisema maabara hiyo ni ya
muhimu sana katika wizara hiyo
kwa kuwa itasaidia kufanya tafiti
Za upimaji maji ambazo zitafany-
wa ndani ya maabara.

“Naomba tutunze vifaa vya
maabara hii ni vizuri na ni vya
gharama hivyo ni vema kuvi-
tunza ||| na Wengine waje wavi-
tumie,” alisema Prof. Mkumbo.

Prof. Mkumbo alisema kwa
kutumia kifaa cha Isotope Hyrol-
ogy kilichopo kwenye maabara
hiyo, kina uwezo wa kujua jinsi
maji ya juu ya ardhi yanavyovia
ardhini na kuhifadhiwa katika
miamba.

Naye Naibu Katibu Mkuu
Wizara hiyo, Mhandisi Anthony
Sanga, alitoa wito kwa taasisi za
elimu na kampuni za sekta bin-
afsi kupata ujuzi kupitia maabara
hiyo ili kuiimarisha utendaji kazi
wao.

Mhaidrojia Emanuel Nahozya,
alisema maabara hiyo inaweza
kujua ubora wa maji kwa ku-
tambua maji hayo yana nini na
kutibiwa kabla ya kusambazwa
kwa wananchi kwa matumizi ya
kibinadamu.

Waziri ataka utatuzi

wa matatizo ya wajane

Na Augusta Njoji, DODOMA

wadau  kuhakikisha
matatizo ya upatikanaji wa haki zao.

Rai hiyo ilitolewa na Kaimu Mkurugenzi
Idara ya Jinsia wa Wizara hiyo, Grace
Mwangwa, alipokuwa akisoma tamko la
maadhimisho ya Siku ya Wajane Duniani

kwa niaba ya Waziri Ummy.

Alisema kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa
ya Takwimu, inakadiria kuwa idadi ya
wajane nchini ni 800,000 ambayo ni sawa
na asilimia 3.1 ya wanawake wote nchini
ambao wanakadiriwa kuwa milioni 28.5

kwa mwaka 2019.

AZIRI wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Ummy Mwalimu,
amesema asilimia 3.1 ya
wanawake nchini ni wajane na kuhimiza
wanashughulikia

ya Wajane kwa lengo la kujenga hamasa,
mshikamano na uelewa ndani ya jamii
ili kuacha ukiukaji wa haki za binadamu
ambao hufanywa kwa wajane mara
wanapokuwa wameachwa na wenza wao,”
alisema.

Alihimiza kila mdau kuchukua na
kushughulikia changamoto za upatikanaji
wa haki kwa wajane pamoja na kuwalinda
ili wapate haki zao ikiwa ni pamoja na haki
ya kumiliki ardhi, kurithi mali na ulinzi
katika familia.

“Napenda kuwahimiza wadau wanaotoa
huduma kuchangia katika uwezeshaji wa
kiuchumi wa wanawake hasa kundi hili
la wajane ili kuondokana na umaskini wa
kipato katika kaya zao,” alisema.

Kadhalika, alisema serikali imefanya
jithada mbalimbali za kuondoa kero
zinazowakabili ikiwa ni pamoja na
kuelimisha jamii kuacha mila na desturi

Alisema pamoja na mambo mengine,
maadhimisho hayo yanatoa fursa ya
pamoja katika kubaini changamoto za
wajane na namna ya kukabiliana nazo.

“Hivyo basi, Tanzania huadhimisha Siku

kandamizi zinazofanywa kwa wajane
ili wajikwamue Kkifikra, kiutamaduni,
kiuchumi na kijamii.

“Kuweka na kuimarisha mifumo ya
kulinda haki za wanawake wakiwamo

wajane ikiwapo kuwekwa kwa mpango
kazi wa Taifa wa kutokomeza ukatili dhidi
ya wanawake na watoto (MTAKUWA
2017/18 - 2021/2022) wenye lengo la
kutokomeza ukatili kwa asilimia 50 ifikapo
mwaka 2021/2022,” alisema.

Pia alisema katika kutekeleza mpango
kazi huo serikali imeunda jumla ya kamati
16,343 za ulinzi wa wanawake na watoto
ili kuhakikisha kuwa vitendo vya ukatili
vinatokomezwa.

“Taasisi 125 za kutoa huduma za msaada
wa kisheria zimetambuliwa na wasaidizi
wa kisheria 2,599 wamesajiliwa kote nchini
na wanufaika wakubwa wa huduma hizo
ni wanawake wakiwamo wajane,” alisema.

Aidha, alisema kwa mwaka 2018/19
serikali ilitoa msaada wa kisheria kwa
wajane na hivyo kesi 277 za mirathi
ziliweza kutolewa hukumu ya ushindi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa
Chama cha Wajane (TAWIA), Rose Sarwat,
aliwashauri jamii kuweka utaratibu wa
kuandika wosia ili kuziondolea usumbufu
familia pindi wanapofariki.

Mdau wa elimu, James Yuna, akizungumza na wanafunzi wa shule mbalimbali za sekondari, msingi na awali za j

iji la Dodoma,

wakati wa ibada maalum ya kumpongeza na kumshukuru Ra|s John Magufuli, kwa hatua yake ya kuzifungua Shule iliyofanyika

katika Kanisa la Tanzania Assemblies of God, Maili Mbili, j

juzi. PICHA: PETER MKWAVILA.

Waziri Ndalichako ataka kutunzwa
kwa miundombinu chuoni

Na Augusta Njoji, MPWAPWA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Joyce Ndalichako ameagiza kutunzwa
miundombinu ya Chuo cha Ualimu Mpwap-
wa inayojengwa na kukarabatiwa kwa Sh.
bilioni 2.8 ili itumike kwa muda rnrefu
hapa allpokuwa akizungumza na wakufunzi
na wanafunzi baada ya kukagua maendeleo
ya ujenzi wa miundombinu ya chuo hicho.

Alisema uongozi na wanafunzi wa chuo

hicho wanapaswa kusimamia na kuhakiki-
sha miundombinu inatunzwa.

“Serikali imeamua kuwekeza Kkatika
uboreshaji wa miundombinu ya Taasisi za
Elimu ili kuongeza fursa ya upatikanaji wa
elimu kwa Watanzania,” alisema.

Alitaja miundombinu inayojengwa ni
jengo moja la ghorofa kwa ajili ya Idara ya
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA), bweni la ghorofa moja la walimu tara-
jali wa kike, bwalo la chakula na nyumba
mbili za watumishi ambazo nyumba moja

ina uwezo wa kuchukua familia tatu.

Alisema kwa sasa inaboresha miundom-
binu ya elimu ikiwa ni pamoja na kuhakiki-
sha kunakuwa na upatikanaji wa vifaa vya
kufundishia na kujifunzia.

“Sasa ni jukumu lenu kusimamia na ku-
hakikisha miundombinu inatunzwa ili iweze
kutumika kwa muda mrefu,” alisema.

Naye Kaimu Katibu Tawala wa Wilaya ya
Mpwapwa, Said Mwaliego, alishukuru wiz-
ara kwa kutoa kiasi kikubwa cha fedha kwa
ajili ya ujenzi na ukarabati wa chuo hicho na

kuiomba kusimamia mradi huo kwa karibu
ili ukamilike kwa wakati.

Kwa upande wake, Mkuu wa Chuo hicho,
Gerald Richard, alisema miundombinu hiyo
ilikuwa imechakaa kutokana na kuwa ya
muda mrefu.

“Nashukuru wizara kwa kukipatia fedha
za ukarabati chuo hichi kwani miundom-
binu yake ilikuwa imechakaa kutokana na
kuwa cha muda mrefu na ukarabati huu
tunategemea utaongeza nafasi za udahili wa
wanachuo wengi zaidi.”
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Abiria, madereva mabasi
wanaotupa taka Kitanzini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AMLAKA ya Udhibiti wa Usa-
firi wa Ardhini (Latra) Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, imesema
inafuatilia madereva na ma-
kondakta wa mabasi ya mikoani kwa ku-
tumia Mfumo wa Ufuatiliaji Mienendo ya
Mabasi (VCT), ili kubaini wanaokiuka sheria
za usafi wa mazingira kwa kutupa taka ovyo
kwenye hifadhi za barabara na mapori.

Meneja wa Latra wa Kanda hiyo, Denis
Daudi, aliyasema hayo juzi alipozungumza
na Nipashe kuhusu utaratibu wa kudhibi-
ti usafi kwenye mabasi, akieleza kuwa
wamelazimika kutumia mfumo huo baada
ya uchafuzi wa mazingira kuendelea ku-
fanyika.

Alisema kuwa baadhi ya makondakta
huwa wanatupa taka kwenye maeneo am-
bayo hayajatengwa kwa ajili ya shughuli
hiyo licha ya kuelekezwa maeneo maalum
ya kutupa taka.

Denis alisema utupaji ovyo wa taka hizo

unasababisha magonjwa ya mlipuko na ku-
wadhuru wanyama, hivyo ni lazima utupaji
huo wa taka udhibitiwe kwa nguvu.

“Tulitoa maelekezo na kutenga maeneo
ya utupaji wa taka na kila basi lazima liwe
na vifaa cha kutunza taka na abiria lazima
waelekezwe kuweka taka humo lakini bado
tatizo lipo, hivyo tunafanya uchunguzi wa
kina kwa kutumia mifumo, ili kubaini wan-
aohusika na kuchukua hatua,” alisema.

Aliwataka wamiliki wa mabasi kukaa na
kuzungumza na makondakta na madereva
ili wawaelekeze wafuate maelekezo wanay-
oyapata kutoka katika idara za serikali na
kwamba katika Mkoa wa Mbeya tatizo la
utupaji ovyo wa taka lilikuwa katika eneo la
Igawa wilayani Mbarali.

Baadhi ya wananchi waliviomba vyombo
mbalimbali vya serikali vinavyohusika na
shughuli za usafirishaji, kusaidia kudhibiti
utupaji ovyo wa taka kwenye maeneo mbal-
imbali.

Mmoja wa wananchi hao, Selina Joram
ambaye ni mkazi wa Jiji la Mbeya, alisema

suala la usafi linapaswa kupatiwa kipaum-
bele kwa kukagua mabasi yanapoanza
safari na kila kituo kuwapo na ukaguzi, ili
kuwabaini makondakta wakorofi na kuwa-
chukulia hatua.

Maofisa usafirishaji wa mabasi walidai
huwa wanahakikisha mabasi yao yana vi-
tunza taka, lakini tatizo huwa ni baadhi ya
abiria kuwa wakorofi kwa kutupa taka kupi-
tia kwenye madirisha.

Mmoja wa maofisa hao, Saco Sinapesa,
alisema huwa wanatoa elimu kwa abiria,
lakini wengine huwa wanakiuka kwa maku-
sudi na wengine wanajisahau na hivyo
akaiomba Latra kuutumia mfumo huo ku-
washughulikia pia abiria wanaobainika ku-
tupa taka.

“Tunatoa elimu lakini unakuta abiria
wengine wanakaidi kwa makusudi maele-
kezo na wanatupa taka madirishani, tu-
naomba serikali itusaidie kuwashughulikia
maana wanaoumia ni sisi badala ya abiria
wanaokiuka,” alisema.

]
Wabaini
faida kula
viazi lishe

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA wa viazi lishe
kwenye Bonde la Songwe
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya, wameiomba serikali
kutoa elimu kwa wananchi
kutumia viazi hivyo kama
chakula kwa watoto kutokana
na kuwa na faida nyingi kiafya.

Wakizungumza na Nipashe
juzi, baadhi ya wakulima hao
walisema viazi hivyo vina
vitamini na madini ambayo ni
muhimu kwa ukuaji wa watoto
ikiwamo Vitamini A.

Mmoja wa wakulima hao,
Joseph Mshani, alisema
walianza kulima viazi hivyo
baada ya kupatiwa elimu
na Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo (TARI) Kituo cha Uyole
ambao waliwapa mbegu na
kuwafundisha namna ya
kulima.

Mshani alisema wamekuwa
wakivitumia viazi hivyo kwa
ajili ya chakula na biashara na
kwamba kwa sasa vimeanza
kuwa na soko zuri kutokana
na baadhi ya wananchi kuanza
kuelewa faida zake na hivyo
akaiomba serikali kuongeza
elimu kwa wananchi. o

“Tunatengeneza juisi ya viazi
hivi na kuiuza, lakini wakati
mwingine tunaviuza hivi viazi,
ili mtu akapike ama achome,
pia huwa tunawafundisha faida
za viazi hivi wateja wetu,”
alisema.

Roda Chaghi, mkulima
mwingine katika bonde hilo,
alisema kuwa tangu aanze
kulima viazi hivyo miaka miwili
iliyopita, amepata faida kubwa
ikiwamo ya kiuchumi na afya
kwa watoto wake.

Alisema viazi hivyo
vimemsaidia kununua kiwanja
na kujenga nyumba na kwamba
ana uhakika elimu ikitolewa
kwa wananchi juu ya faida za
viazi hivyo, kuna uwezekano
akapata faida kubwa zaidi.

AGRICOM yatahadharisha wakulima zana duni kilimo

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

TAASISI ya AGRICOM Afrika LTD
inayojihusisha na usambazaji wa zana
mbalimbali za kilimo, imewataka wakulima
nchini kuachana na matumizi ya zana duni
za kilimo likiwamo jembe la mkono na
badala yake watumie zana za kisasa ambazo
zitawasaidia kulima maeneo makubwa na
kuongeza tija.

Rai hiyo ilitolewa mwishoni mwa wiki
na mwakilishi wa taasisi hiyo, Cecilia Julius
wakati wa Mkutano wa Asasi ya Uwezeshaji
wa Sekta Binafsi ya Kilimo (Pass Trust) na
wadau wa kilimo, mifugo na uvuvi.

Cecilia alisema kutokana na mabadiliko
ya sayansi na teknolojia yanayoendelea

duniani, Watanzania wanatakiwa kuendana
nayo ili kuwa na uwezo wa kuzalisha mazao
kwa wingi na kuongeza kipato.

Alisema taasisi hiyo ina mashine
mbalimbali za kisasa ambazo zinafanya kazi
kuanzia kwenye uandaaji wa mashamba
mpaka kwenye uvunaji, hivyo zinarahisisha
kazi na kumfanya mkulima kulima eneo
kubwa kwa wakati mfupi.

“Hizi mashine tunaziuza kwa pesa
taslimu ama kwa mkopo na tumeshajiunga
na wenzetu Pass Trust, ili kuwarahisishia
wananchi upatikanaji wa mikopo ya
vifaa vyetu kwa sababu wenzetu hawa
wanadhamini mikopo kwa wakulima,”
alisema.

Cecilia alizitaja baadhi ya mashine

ambazo taasisi hiyo inazo kuwa ni matrekta,
‘combine’ za kuvunia, majembe ya kuvutwa
na ng'ombe pamoja na mashine za kupandia
mahindi na mpunga.

Aliwashauri wakulima kuchangamkia
mikopo ya vifaa hivyo kwa maelezo kuwa
urejeshaji wa mikopo hiyo ni wa taratibu na
baadhi inachukua miaka kadhaa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Pass Trust,
Nicomed Bohay, alisema wanashirikiana na
taasisi hiyo na Benki ya Maendeleo ya Kilimo
kuwasaidia wakulima kupata mikopo.

Alisema ili mkulima asaidiwe na Pass
kukopeshwa mashine ama pesa, ni lazima
awe na uwezo wa kujidhamini kwa angalau
asilimia 20 ya mkopo wote na kwamba
asilimia nyingine inayobaki anadhaminiwa

na Pass Trust.

“Wenzetu AGRICOM  wanasambaza
hizi zana za kilimo, lakini taasisi za fedha
zinakopesha pesa, hivyo tukiziunganisha
taasisi zote hizi, tuna uhakika wa wakulima
wetu kuongeza uzalishaji,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, alizishauri taasisi zote zinazotoa
mikopo kwa wakulima katika mkoa huo
kuweka masharti nafuu, ili kuwawezesha
wakulima wengi zaidi kukopa kwa ajili ya
maendeleo ya kilimo na uchumi.

Aliishauri AGRICOM Afrika kuziuza
mashine zake kwa bei nafuu, ili wakulima
wengi zaidi wamudu kuzinunua na
kuzitumia kwenye uzalishaji.
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKATI  uchaguzi  mkuu
ukitarajiwa Oktoba mwaka
huu, Naibu Waziri wa Mambo
ya Ndani, Hamad Yussuf
Masauni, amesema vyombo vya ulinzi na
usalama vitahakikisha vinasimamia vyema
shughuli zote za uchaguzi ili wananchi
waweze kutumia haki yao ya demokrasia ya
kupiga kura kwa hali ya amani na usalama.

Akizungumza na waandishi wa habari
baada ya kukutana na maofisa wa Jeshi
la Polisi mjini hapa alisema kuwa katika
kuelekea katika uchaguzi mkuu hali ya
amani na usalama itazidi kuimarika na
kuwataka wananchi waendelee kushiriki

katika harakati za uchaguzi bila ya hofu.

“Niwatoe hofu wananchi katika kipindi
hiki cha kuelekea katika uchaguzi mkuu,
waendelee kushiriki katika harakati
za uchaguzi, wanaoamua kugombea
wagombee nchi hii itaendelea kuwa
salama,” alisema.

Alilipongeza jeshi hilo kwa kazi nzuri ya
kulinda usalama wa wananchi wa Zanzibar
na wageni ambayo imesaidia kupungua
kwa vitendo vya uhalifu.

Naye Kaimu Kamishna, Awadhi Juma
Haji, alisema jeshi hilo limeshajipanga
kikamilifu katika uchaguzi mkuu wa mwaka
huu na kuhakikisha unafanyika katika hali
ya amani na utulivu.

Alisema kuanzia kampeni, upigaji kura

HABARI ZANZIBAR

Wananchi waondolewa
hofu uchaguzi mkuu

na kutangazwa kwa matokeo, jeshi hilo
litahakikisha matukio hayo yanafanyika
kwa hali ya amani na usalama.

“Tunataka wananchi watumie haki
yao ya kikatiba na kidemokrasia na wale
wagombea kufanya kampeni kwa amani na
usalama,” alisema.

Aliwataka wananchi kuendelea kutii
sheria za nchi bila ya kushurutishwa na
yeyote atakayekwenda kinyume na sheria
za nchi jeshi hilo atachukuliwa hatua kali
kwa mujibu wa sheria.

Alisema kuwa hawataruhusu vitendo vya
uvunjifu wa amani kutokea au mtu yeyote
kutumia kisingizio cha mambo ya siasa
kufanya matukio ya uhalifu.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi, akikalia moja ya viti vilivyotolewa na serikali kwa shule za Zanzibar,
wakati wa hafla ya kukabidhi jana. PICHA: OMPR - ZNZ.

Balozi Iddi atahadharisha uvamizi maeneo yaliyotengwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar,
Balozi Seif Iddi, amesema uvamizi wa
ujenzi holela wa majengo ya kudumu katika
maeneo ya serikali waliyopewa wananchi
mwaka 1964 kuendeleza kilimo ukiachwa
unaweza kuleta athari.

Alisema masheha pamoja na watendaji
wa halmashauri za wilaya, lazima waelewe
kwamba watabeba dhima dhidi ya kasi hiyo
ya ujenzi inayofanyika ndani ya macho yao
ambayo inakwenda kinyume na falsafa
ya Muasisi wa kwanza wa Mapinduzi ya
Zanzibar, marehemu Mzee Abeid Amani
Karume.

Alisema hayo wakati akizungumza na
wananchi, kamati za shule na walimu
wa Jimbo la Mahonda, katika ziara yake

maalum ya kukabidhi meza na viti shule
nne za jimbo hilo ikiwa ni mgao wa serikali
kufuatia kampeni maalum ya kuondoa
tatizo la madawati kwa shule za Zanzibar.

Alisema tamaa ya baadhi ya viongozi
wa halmashauri pamoja na shehia kwa
kuhusika katika masuala ya uuzaji wa ardhi
hasa maeneo ya eka yataumiza kizazi cha
sasa na kijacho kwa kukosa maeneo ya
kuendeleza miradi ya maendeleo katika
sekta ya kilimo.

Balozi Iddi alisema wapo baadhi ya watu
walioamua kuendeleza kampeni ya kutumia
fedha nyingi kwa kununua eka za serikali
zilizotolewa kwa kilimo wakiwa na mkakati
maalum wa kujirejeshea maeneo hayo kwa
mlango wa nyuma wakati Serikali Kuu tayari
imeshayataifisha tangu mwaka 1964.

Alisema serikali haitasita kumchukulia

hatua za kisheria mtu au kiongozi yeyote
atakayebainika kujihusisha na masuala ya
uuzajiwaekazaserikalihatuaitakayokwenda
sambamba na kunyang'anywa maeneo hayo
mtu aliyeuziwa na kuyarejesha serikalini.

Akizungumzia suala la madawati, Balozi
Iddi, alisema lengo la Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar ni kuwapunguzia usumbufu
wanafunzi wake kutokana na changamoto
kubwa inayowakabili ya uhaba wa madawati.

Alisema kitendo cha wanafunzi kuendelea
kusoma bila madawati kinarudisha nyuma
maendeleo ya elimu hasa ikizingatiwa
kwamba mwanafunzi wa karne ya 21 lazima
aende na wakati wa sasa wa mfumo wa
Sayansi na Teknolojia.

Naye Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi Mkoa wa Kaskazini Unguja,
Iddi Ali Ame, alisema wakati umefika kwa

I
Mwana-(CM

asiyeshiriki
uchaguzi
Kunyang'anywa
Kad|

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi Mkoa wa Kaskazini,
Unguja Ame Ali Iddi, amesema
mwanachama wa chama hicho
ambaye atapuuza na kushindwa
kushiriki katika uchaguzi mkuu
wa Oktoba bila ya sababu za
msingi atanyang'anywa kadi ya
chama.

lddi alisema hayo wakati al-
ipozungumza na kamati ya shule
katika makabidhiano ya mada-
wati kwa shule za Jimbo la Mk-
wajuni Mkoa wa Kaskazini Un-
guja.

Alisema Katiba ya CCM ina-
sisitiza ushindi katika uchaguzi
wote kuanzia shina, matawi hadi
uchaguzi mkuu wa taifa kwa ajili
ya kushika dola.

Alisema kitendo cha mwana-
chama kukataa kushiriki katika
uchaguzi mkuu na kupiga kura,
hakikubaliki katika mkoa huo
kwa sababu wamejipanga ku-
chukua majimbo yote ya uch-
aguzi ya mkoa huo.

“Tumefanya uchaguzi na
kubaini kwamba wapo wana-
chama wetu wakati wa kipindi
cha uchaguzi mkuu hawashiriki
kupiga kura huku wengine wak-
iwa hawana sababu yoyote...
Chama Cha Mapinduzi Mkoa wa
Kaskazini Unguja hakitakubali
vamuzi huo watu wa aina hiyo
tutawanyang'anya kadi kwa
sababu hana nia njema na cha-
ma,” alisema.

Naye Mwakilishi wa Jimbo la
Mkwajuni, Ussi Yahya, alisema
kuwa katika kipindi cha miaka
mitano ya uongozi amejitahidi
kutekeleza ilani ya chama ku-
waletea maendeleo wananchi
wa jimbo hilo.

walimu wa shule zilizomo ndani ya mkoa
huo kurejeshea heshima yake kwa matokeo
mazuri ya ufaulu wa wanafunzi.

Iddi alisema kipindi cha miaka mitatu
iliyopita mkoa huo pamoja na wilaya zake
zimeshuhudiwa kuwa na matokeo mabaya
ya wanafunzi, jambo ambalo kwa sasa
viongozi hawapendi kulishuhudia kutokana
na nguvu kubwa ya serikali iliyofanywa ya
kuwapunguzia changamoto zao ikiwamo
upatikanaji wa madawati.

Kwa wupande wao, walimu wakuu
na wenyeviti wa kamati za shule hizo,
wameipongeza Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar kwa kutekeleza ahadi yake iliyotoa
ya kuondoa changamoto za madawati
iliyokuwa ikiwakabili wanafunzi hao wa
shule za msingi.
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KUPOTEA KWA CHETI

115784202

Titus Michael Kisandu anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $4934-0102
kilichotolewa na Baraza la Mithihani
la Taifa mwaka 2016 katika shule ya
Sekondari Mwayunge. Yeyote atakae
kiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi Taarifa: IGU/RB/1145/19

KUPOTELEWA NA

LESENI
MAULIDI MASUDI MUHOMBA
anatangaza kupotelewa na

Leseni ya uchimbaji wa madini
(Primary Mining Licence)
yenye namba ya usajili
001909WZ iliyopotea tarehe
20.05.2019. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
KAS/RB/4267/2019.

115785102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;156/2020

Ombi la JUNES CHIBUNDU KIBONA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu EZEKIEL ULISUBISYA KIBONA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini
mnamo tarehe 02/07/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 17/06/2020.

115785002

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FOMU Il
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo ya
NYALIKUNGU (W) MASWA

Usimamizi wa Mirathi Na. 12/2020

Ombi la MARIA CHARLES JILASA
kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi ya
Marehemu EMANUEL PAUL MAHEGA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe
15/07/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 15/06/2020.

115784102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo:
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;159/2020

Ombi la UKENDE PAUL UGULA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu STANLEY
PETER MGULUMBI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 06/07/2020
kabla ya muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
22/06/2020.

115785502

KUPOTEA KWA CHETI

115783602

FIDEA REGNARD KOMBA
ANATANGAZA  KUPOTELEWA  NA
CHETI CHA KIDATO CHA NNE
CHENYE INDEX NAMBA S.3126/0007
KILICHOTOLEWA NA BARAZA LA
MITIHANI LA TAIFA KUPITIA LULI
SEKONDARI  MWAKA  2017YEYOTE
ATAKAYEKIONA ATOE TAARIFA KITUO
CHA POLISI KILICHO KARIBU. TAARIFA
YA POLISI RUV/MBI/RB/259613/2020

KUPOTELEWA NA

KADI ZA GARI

NASSRA MOHAMED SULTAN
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI ZA GARI ZENYE NAMBA ZA
USAJILI T433 DPT AINAYA FAW

YENYE CHASSIS NO
LFWNHXPHXJAD46899 NA ENGINE
NO 1618J125879. TAARIFA YA POLISI
KAH/RB/220/2020 NA KADI YA GARI

YENYE NAMBA ZA USAJILI T 431
DPT AINA YAFAW YENYE CHASSIS

NO LFWNHXPH2JAD46900 NA

ENGINE NO 1618J126348. KWA
YOYOTE ATAKAYEZIONA ATOE

TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI
KAH/TR/RB/221/2020.

115785202

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYANI KAHAMA
MAOMBI YA ARDHI NAMBA 30 YA 2016

PETER KAWANA.... ...MUOMBAJI

DHIDI YA/

1. SADA NASSORO

2. HASSAN MWENDO

3. MBUGASITTA

4. FADHILI HASSAN ATHUMANIL.....................WAJIBU

KWA; HASSAN MWENDO
FADHILI HASSAN ATHUMANI

TAARIFA YA KUITWA SHAURINI

MNAJULISHWA KWAMBA MNAMO TAREHE 30 /7/ 2020 SAA 3;00
ASUBUHI SHAURI TAJWA HAPO JUU LIMEPANGWA KUSIKILIZWA NA
MWENYEKITI WA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA MHE, CHRISPIAN
HATSON .

HIVYO MNA AMRIWA KUHUDHULIA SIKU HIYO KATIKA BARAZA LA
ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA KAHAMA BILA KUKOSA MBELE YA
MAWAKILI AU WAKALA WANAOTAMBULIKA KUSIKILIZA SHAURI.
ZINGATIA TANGAZO NA FUATA MUDA NA TAREHE TAJWA HAPO JUU,
IWAPO  HUMTAFIKA, SHAURI LITASIKILIZWA BILA YA KUJALI
KUTOKUWEPO.

HATI HIl IMETOLEWA KWA AMRI YANGU NA KUPIGWA CHAPA NA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA KAHAMA TAREHE 10/6/ 2020.

115785302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo:
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;160/2020

Ombi la HALIMA ABDALLAH PINTO
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
ABDALLAH RAMADHAN PINTO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 02/07/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa.

115785602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo:
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;162/2020

Ombi la KONGERA MOHAMED
CHASSAMBA Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu MOHAMED MRISHO

CHASSAMBA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 02/07/2020
kabla ya muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
22/06/2020.

115785902

KUPOTEA KWA CHETI

115783702

MONICA FILOTEUS NDOMBA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA CHETI
CHA KIDATO CHA NNE CHENYE INDEX
NAMBA $.3126/0010 KILICHOTOLEWA NA
BARAZA LA MITIHANI LA TAIFA KUPITIA
LULI SEKONDARI MWAKA 2017. YEYOTE
ATAKAYEKIONA ATOE TAARIFA KITUO
CHA POLISI KILICHO KARIBU. TAARIFA YA
POLISI: RUV/MBI/RB/259250/2020.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
STEVEN SAITOTI TARAKWA
Anatangaza kupotelewa na

kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili
T285 APE
Yeyote atakayeiona atoe

115784802

taarifa kituo cha polisi
Taarifa
ARU/ARU/RB/461832/2020

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

KINGLION INVESTMENT
COMPANY LIMITED anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
aina ya KINGLION yenye
namba za usajili MC 311 CBB.
Chassis
No.LTBPJ8BG2J2K03401,
Engine
No.KLI57FMI18J03401..Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi.Taarifa ya polisi
DOD/DOD/RB/467330/2020.

115784902

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

Evarist David Fumo
anatangaza kupotea kwa
kadi ya Pikipiki yenye
namba ya usajili
MC 825 ANW, iliyotolewa
na Mamlaka ya Mapato
Tanzania. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Polisi taarifa:
DAR/OST/RB/470841/2020

115784202

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI
MARIA LUCAS SANGOMA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI YENYE NAMBA
ZA USAJILI MC 190 CHN SANLG.
YEYOTE ATAKAE IONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLIS|
KILICHOPO KARIBU AU
AWASILIANE NA MARIA LUCAS
SANGOMA KWA SIMU NAMBA
0759283740 AU 0762528292.
RB NAMBA SHY/RB/2019.

115784002

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Rais Kenyatta,
William Ruto
waendelea
kutofautiana

NAIROBI, Kenya

UHUSIANO wa siasa kati ya
Rais Uhuru Kenyatta na Maka-
mu wake, William Ruto, umeen-
delea kusambaratika zaidi
baada ya mshirika muhimu
na wa karibu wa Ruto, Aden
Duale kuondolewa kwenye Kiti
cha kiongozi wa wengi katika
bunge la taifa.

Uamuzi wa kutimuliwa kwa
Duale uliamuliwa na chama
tawala nchini humo cha Jubilee
na nafasi yake ikichukuliwa na
mbunge Kipipiri Amos Kimu-
nya.

Duale alikuwa kwenye wadhi-
fa huo tangu chama cha Jubilee
kipate ushindi mwaka 2013.

Mabadiliko hayo yanajiri
wakati Rais Kenyatta akijitahidi
kujenga uaminifu wake katika
muhula wake wa pili na wa
mwisho.

Rais Kenyatta alinukuliwa
akisema kuwa anaondoa vion-
gozi ambao wanaonekana kuwa
Vizuizi katika ajenda zake.

Mkutano wa chama hicho uli-
odumu kwa kipindi cha dakika
25, ulikuwa na agenda moja tu,
kumng'oa Duale.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa
kwenye mkutano huo makamu
Ruto alihudhuria japo haku-
pewa nafasi ya kuzugumza.
Alitulia na kutazama maamuzi
valipokuwa yakifanyika.

Wabunge 150 wa chama hi-
cho walihudhuria mkutano huo,
japo baadhi walituma ombi la
kutokuhudhuria.

Hatua ya Ruto ya kufungua
ofisi sanjari ya chama tawala
kwa jina Jubilee Asili wiki
iliyopita huenda ilimkasirisha
Rais Kenyatta.

Hata hivyo, suala hilo haliku-
jadiliwa kwenye mkutano huo.
Katika mkutano wa chama
hicho uliofanyika mwanzoni
mwa mwezi huu, Amos Kimu-
nya alipewa nafasi ya kuwa
katibu wa mikutano yote ya

chama hicho.

Mnadhimu mkuu wa chama
hicho, Benjamin Washiali, na
makamu wake, Cecily Mbarire,
waliondolewa pia kwenye viti
VVYao.

Seneta Kipchumba
Murkomen, aliyekuwa kion-
gozi wa wengi katika Baraza la
Seneti pamoja na makamu wa
spika katika baraza hilo, Ki-
thure Kindiki, walishaondolewa
kwenye viti vyao kwa kile Kili-
chosemekana kukosa uaminifu
kwa chama. Wote walikuwa

washirika wa karibu wa siasa

wa Ruto.

Chama kipya kinachohu-
sishwa na Ruto cha Jubilee
Asili hakijazinduliwa rasmi,

lakini kinajumuisha wajumbe
wote walioondolewa kwenye

viti vya kamati za bunge.
DW

Wamalawi kurudia
uchaguzi urais leo

LILONGWE, Malawi

WANANCHI wa Malawi leo wataamua
nani atakuwa rais wao kwa kipindi cha
miaka mitano ijayo, wakati watakapopiga
kura kwa mara ya pili, baada ya uchaguzi wa
awali Mahakama ya Kikatiba kutupilia mbali
matokeo yake.

Rais aliye madarakani, Peter Mutharika
alitangazwa mshindi Mei, 2019 baada ya ku-
pata ushindi mdogo wa asilimia 38.5 ya kura
zote zilizokuwa zimepigwa.

Lakini viongozi wa upinzani walipinga
matokeo hayo mahakamani wakidai kwam-
ba uchaguzi huo ulikumbwa na udanganyi-
fu.

Majaji walikubaliana nao na kutupilia
mbali matokeo hayo Februari, mwaka huu
na kuagiza marudio ya uchaguzi huo.

Kwa sasa upinzani umeungana na kutoa
mgombea mmoja ambaye atakabiliana na
Rais Mutharika, anayewania muhula wa pili
madarakani.

Kwa miezi kadhaa sasa, raia wa Malawi
wamekuwa katika mgogoro wa kisiasa am-
bao haujawahi kushuhudiwa katika historia
ya nchi hiyo.

Ni zaidi ya mwaka sasa tangu mamilioni
ya raia wa Malawi walipojitokeza katika uch-
aguzi wa ubunge na urais.

Lakini katika uchaguzi utakaofanyika leo,
nchi hiyo imegawanyika vikali. Kumekuwa
na maandamano ya kupinga serikali pamoja
na kutokea kwa ghasia ambako kumetishia
nchi hiyo kutumbukia katika mgogoro
mkubwa zaidi.

Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini
Malawi, pia amejiuzulu huku wanachama
wapya wa tume hiyo wakichaguliwa ili kusi-
mamia uchaguzi huo.

Uchaguzi huu ni kinyang’anyiro cha kati
ya Mutharika dhidi ya mpinzani wake, La-
zarus Chakwera, aliyekuwa mwinjilisti.

Chakwera ameunganisha upinzani chini
ya muungano ambao unaonekana kuwa
tayari kukabiliana na chama tawala cha

Democratic Progressive ambacho kiliundwa
2004 na kaka yake rais wa sasa.

Uchaguzi huu pia unafanyika chini ya
sheria tofauti baada ya mahakama kutoa ua-
muzi kwamba mfumo wa uchaguzi uliopita
(anayepata kura nyingi hata kama hajafiki-
sha asilimia hamsini ya kura zilizopigwa
anatangazwa mshindi) ulikuwa kinyume na
katiba.

Atakayeibuka na ushindi kati ya wagom-
bea hao wawili, atakuwa na kibarua kigumu
cha kukabiliana na mgawanyiko uliojitokeza
na kumaliza ghasia ambazo zimekuwa zik-
ishuhudiwa katika kipindi cha mwaka moja
uliopita.

Pia atakuwa na kazi ya kukabiliana na
ufisadi, kupunguza umaskini na ukosefu wa
ajira ni miongoni mwa masuala ya msingi ka-
tika uchaguzi huo.

Raia wa Malawi wana imani kwamba sauti
zao zitasikika na kuwa leo pengine huenda
ikawa ndiyo mwanzo mpya kwa nchi hiyo.

BBC

Kiongozi wa chama cha upinzani nchini Malawi, Lazarus Chakwera, akiwa katika moja ya mkutano wa kampeni. PICHA: REUTERS

Matajiri watakaoshindwa
kujieleza kunyang’anywa mali

HARARE, Zimbabwe

MAMLAKA ya Zimbabwe
imesema watu ambao hawawe-
zi kuelezea namna utajiri wao
ulivyopatikana, mali zao ziko
katika hatari ya kuchukuliwa.

Mwenyekiti wa Tume ya Ku-
pambana na Ufisadi Zimbabwe,

juu ya huduma mbovu zinazo-
tolewa, huku ufisadi ukiende-
lea kukithiri.

“Huu ni uchunguzi wa mai-
sha ya baadhi ya watu matajiri.
Watahitajika kutoa stakabadhi
zao kuonyesha bidhaa na hudu-
ma wanazatoa na zitahitajika
kuendana na thamani ya mali

kuelezeka.
Watu

zinachukuliwa.

kulingana na kile kinachofa-
hamika kama utajiri usioweza

wanaochunguzwa
wanaweza kwenda katika ma-
hakama ya juu kuelezea utajiri
wao, lakini iwapo hawatafanya
hivyo moja kwa moja mali zao

pambana na Ufisadi Transpar-
ency International, hivi karibu-
ni lilitaja vifaa vya kimatibabu
kukabiliana na virusi vya coro-
na vilivyoagizwa na Zimbabwe
kama wenye mashaka.

Shirika hilo lilisema kuwa bei
za vifaa vya matibabu zilionge-
zwa na kuashiria uwezekano
wa ufisadi unaoendelea nchini

Jaji Loyce Matanda-Moyo, alise-
ma operesheni mpya nchini
humo ni kuchunguza maisha
ya matajiri.

Nchi hiyo inakabiliana na
mdodoro wa kiuchumi katika
kipindi cha mwongo mmoja
sasa.

Raia wamekuwa na hasira

walizonazo. Pia tutaangalia iki-
wa watu hawa au biashara zao
walikuwa wanalipa ushuru,”
alisema Justice Matanda-Moyo.

Katika  operesheni hiyo,
tume hiyo inatumia madaraka
iliyopata kuanzia Julai, 2019
ya kutaka kuelezewa namna
watu walivyopata utajiri wao

Zimbabwe siyo nchi ya kwan-
za kuchukua hatua kama hiyo
kutaka watu kuelezea vile wal-
ivyopata utajiri wao. Ireland
na Uingereza zote zilibadilisha
sheria zao na kuanzisha sheria
ya mali isiyoweza kuelezeka
kule ilikotoka 2017.

Shirika la Kimataifa la Ku-

humo.

Aidha, Jumamosi, Waziri wa
Afya, Obadiah Moyo alishtak-
iwa kwa makosa ya kutumia
vibaya mamlaka yake yenye
kuhusishwa na kandarasi ya
uagizaji wa bidhaa hizo.

BBC
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MILAN, Italia

CHRISTIAN
Eriksen amese-
ma hajafikia
ubora wake
tangu ajiunge
na Inter Milan,
lakini anaanga-
lia namna ya
kujiimarisha
zaidi baada ya
kuonyesha  ki-
wango cha ku-

vutia wakati wak-
ishinda mabao 2-1
dhidi ya Sampdoria
kwenye mchezo wa
Ligi Kuu Italia, juzi.

—
—

Eriksen alikuwa kwenye
kiwango chake kwenye
mchezo huo wa Jumapili
akitengeneza bao la kwanza
la Inter wakati ligi hiyo ili-
porudi tena.

Nyota huyo wa zamani wa
Tottenham Hotspur ameku-
wa na wakati mgumu tangu
alipoondoka kwenye Ligi
Kuu England na kujiunga
na Inter Januari, lakini sasa
Eriksen ameonekana kuwa
bora tangu kurejea kwa ligi
hiyo baada ya mlipuko wa
virusi vya corona.

Eriksen alimtengenezea
Romelu Lukaku bao katika
dakika ya 10 kabla ya Lauta-

ro Martinez kufunga la pili
dakika ya 23 kwenye mch-
ezo uliopigwa katika dimba
la San Siro.

Baada ya mchezo huo
raia huyo wa Denmark ali-
iambia Sky Sport: “Sidhani
kama mmemwona Eriksen
wa ukweli.

“Naweza kuimarika zaidi
na nina matumaini ya ku-
funga zaidi, nilifanya hivyo
dhidi ya Napoli, lakini siku-
weza kuisaidia timu.

“Lakini sasa naweza kuse-
ma ubora wangu unakuja
na nitakuwa kwenye kiwan-
go cha kuvutia, na nataka
kuwa katika ubora wangu.”

CARRAGHER: ARSENAL
HAWAKO VIZURI

LONDON, England

MLINZI wa zamani wa Liverpool,
Jamie Carragher amesema kocha
wa Arsenal, Mikel Arteta ana kazi
kubwa ya kufanya, ili kukiwezesha
kikosi chake kuwa na makali kwa
siku za usoni.

Carragher, ambaye kwa sasa ni
mchambuzi wa soka, amesema
kikosi cha Arsenal hakiko vizuri na
kilionekana dhaifu wakati kikipam-
bana na Manchester City, huku ak-
ionya kuwa Arteta anahitaji kufanya
kazi kubwa kukibadili kikosi hicho.

Mchezo huo ulikuwa wa kwanza
kwa Arsenal kwenye Ligi Kuu Eng-
land iliyosimama kwa miezi miwili
kutokana na kusambaa kwa virusi
vya corona, lakini wakaruhusu idadi
kubwa ya mabao wakiwa kwenye
Uwanja wa Etihad.

“Sikutarajia kuona kitu tofauti na
kile nilichokiona kwenye mchezo
ule. Nilichokiona ambacho Arsenal
wamekifanya ndio kinachotokea
kwa karibu misimu 10 sasa, hakuku-
wa na tofauti kubwa,” alisema beki

JAWEKAF

MADRID, Hispania

KODI\YAUEUNGAIITATIGE

NAHODHA wa Real Madrid, Sergio Ra-

mos amekuwa mlinzi wa kwanza kufunga
mabao mengi zaidi katika historia ya Ligi
Kuu Hispania, LaLiga, baada ya kufunga

huyo aliyeshinda taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya akiwa na Liverpool.

Katika mchezo huo, Arsenal
walianza kupotea mapema kabla ya
kipindi cha kwanza baada ya beki
wake David Luiz kufanya kosa la
kizembe na kumpa nafasi Raheem
Sterling kupachika bao la kwanza.

Mbrazili huyo aliyeingia ku-
chukua nafasi ya Pablo Mari ali-
yeumia mapema tu, alizamisha ja-
hazi la Arsenal kwa mara nyingine
baada ya kumfanyia madhambi
winga wa City, Riyad Mahrez ndani
ya eneo la hatari na mwamuzi kua-
muru penalti iliyozamishwa wavuni
na Kevin De Bruyne.

Mbali na City kuzawadiwa penalti,
Luiz alilimwa kadi nyekundu na kui-
fanya Arsenal kucheza ikiwa pun-
gufu na kinda, Phil Foden kufunga
bao la tatu.

Kutokana na hilo, Caragher alise-
ma kuwa: “Arsenal hawako vizuri.
Sioni dalili kama wanaweza kuingia
ndani ya ‘“Top Four’ kwani, wana to-
fauti kubwa ya pointi.”

bao Jumapili.

Ramos alifikisha mabao 68 baada ya ku-
funga kwa mkwaju wa penalti wakati Ma-
drid wakikwea kileleni mwa msimamo wa
LaLiga baada ya ushindi wa magoli 2-1 dhidi
ya Real Sociedad.

Ramos alifunga bao hilo kwa kumpeleka
maboya golikipa Alex Remiro baada ya Vin-
icius Junior kufanyiwa madhambi eneo la
hatari.

Ramos aliifuta rekodi ya mlinzi wa zama-
ni wa Barcelona, Ronald Koeman kwa kuwa

mfungaji wa wakati wote kwa upande wa
mabeki.

Ramos mwenye umri wa miaka 34 pia al-
ifanya kazi ya ziada wakati Karim Benzema
akifunga bao la pili kwa Madrid dakika 10
baadaye.

Ramos, ambaye alikulia katika klabu ya
Sevilla alijiunga na Real Madrid mwaka
2005 na ameshinda mataji 21 yakiwamo
manne ya LaLiga na Ligi ya Mabingwa Ul-
aya.
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SPURS YAPIGIA HESABU
LIGI YA MABINGWA ULAYA

LONDON, England

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Jose Mourinho amesisitiza timu yake
inahitaji kufanya vizuri katika michezo tisa mfululizo iliyobakia ya Ligi
Kuu England, ukiwamo dhidi ya Manchester United utakaochezwa leo
ili kuhakikisha wanapata nafasi ya kushiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya
mSimu Ujao.

Spurs ambao wapo nafasi ya nane katika msimamo wa Ligi Kuu Eng-
land wakiwa na pointi 41, kabla ya kusitishwa kwa ligi hiyo kutokana na
janga la virusi vya corona, ilitwaa pointi 16 kati ya 27, wakiwa chini ya
Mourinho ambaye amerithi mikoba ya Mauricio Pochettino. “Kwa sasa
tunahitaji zaidi ya hiyo idadi ya michezo kwa sababu tumepoteza pointi
nyingi na kujiweka katika nafasi ngumu.

Ni vita ngumu. Sidhani kama tunaweza kupoteza alama nyingi,
isipokuwa wapinzani wetu wa moja kwa moja au watano wapoteze
alama nyingi,” alisema Mourinho.

Spurs haikuwa katika kiwango bora cha ushindani kutokana na
sehemu kubwa ya wachezaji wao wa kikosi cha kwanza kuandamwa na
majeruhi, ambao sasa wamepona, na Mourinho anaamini wataongeza
nguvu Katika kikosi chake.

“llikuwa ni nafasi ya kuwa karibu na kila mmoja wetu kama timu na
kuwa kitu kimoja, ulikuwa ni wakati mzuri mno.

“Wachezaji naamini walifurahia kuwa pamoja kwa sababu ulikuwa ni
wakati mgumu hivyo tulipenda kuwaweka karibu na viongozi ili kujenga
kitu ndani yao, tuliondoa simanzi ya marufuku ambayo ilikuwapo,”
alisema Mourinho.

UNITED, LIVERPOOL
ZAMGOMBEA JIMENEZ

MADRID, Hispania

REAL Madrid, Manchester United na Liverpool zinaonyeshana
shughuli kuwania saini ya mshambuliaji matata wa Wolves, Raul
Jimenez.

Nyota huyo wa Mexico, Jeminez amekuwa kwenye kiwango bora
kwa misimu miwili sasa na kuiweka Wolves kwenye daraja la juu,
na sasa amefunguka kuwa yupo tayari kukipiga kwenye moja Kati
va Real Madrid, Manchester United na Liverpool.

Msimu huu amefunga mabao 22 kwenye mechi 44 za michuano
yote na hilo limewafanya wababe hao kuanza kuweka rada ili
kuboresha safu za ushambuliaji ambazo zote zinahitaji watu wapya.

Habari kutoka kwenye korido za Wolves zinasema kwamba, klabu
nyingi zimeonyesha nia ya kutuma ofa kwa ajili ya Jeminez pindi
dirisha la usajili litakapofunguliwa.

Hata hivyo, Jimenez mwenyewe amekiri kwamba, hatua ya
wababe hao kuonyesha dhamira ya kutaka huduma yake itampa
mzuka wa kufanya vizuri zaidi uwanjani.

“Ni kitu Kizuri sana kama ni kweli wanavutiwa na huduma
yangu,” alisema Jimenez wakati wa mahojiano na Jesca
Coch.

“Klabu kama Real Madrid, Barcelona, Juventus, Man-
chester City, Manchester United na Liverpool zina
historia kubwa kwenye soka na uwepo wao una
maana kubwa sana.

“Ni jambo la kuvutia kuwapo kwenye rada

zao kama mchezaji, ni jambo zuri kwangu
kwani itanifanya niongeze bidii uwanjani.
Kucheza kwenye klabu hizi inabidi uwe
na ubora mkubwa. Kama itawezekana
basi tusubiri,” alisema Jimenez.

Hata hivyo, alipoulizwa na klabu

gani anatamani kwenda kuichezea
kati ya hizo tatu, alisema: “Timu

\V/ 2

va ndoto yangu? Yoyote kati

ya hizo itakuwa nzuri kwan-

gu, japo siwezi kusema

moja wapo hadharani.”
Wolves inayosaka

nafasi ya kumaliza

WAMWAN

LIVERPOOL, England

ndani ya nafasi nne

Za juu ili kupata
nafasi ya kufuzu
Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimu
ujao, itakuwa

na West Ham
United

kesho.

LIVERPOOL inafikiria kumsaji-
li, Kylian Mbappe anayewaniwa
pia na Real Madrid kwa hofu juu
ya majaliwa ya Sadio Mane hapo
kwenye dimba la Anfield, kwa
mujibu wa gazeti la The Sun.

Kwa muda mrefu sasa, Real
Madrid imekuwa ikitajwa kutaka
kumsajili Mbappe ambaye ame-
kuwa kwenye kiwango kizuri kule

Paris Saint-Germain.
Inafahamika wazi kuwa Kocha
wa Real Madrid, Zinedine Zidane
anavutiwa sana na nyota huyo
wa PSG ambaye ni mshindi wa
Kombe la Dunia mwaka jana.
Lakini Jurgen Klopp anataka
kuongeza nguvu kwenye kikosi
chake cha Liverpool hasa kuto-
kana na uvumi anaweza kumkosa
Mane wakati dirisha la usajili la
majira ya joto litakapofunguliwa.

2 20)0)

MBARE

Mane mkataba wake na Liver-
pool unamalizika mwaka 2023,
lakini kuna tetesi kwamba, Msen-
egali huyo anawaniwa sana na
Madrid pamoja na Paris Saint-
Germain.

Hivyo, Liverpool wanafikiria
kumsajili Mbappe ili awe mbada-
la wa Mane na wameripotiwa
wapo tayari kutoa kiasi cha pauni
milioni 200.
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DONDOO ZA SOKA
MACAZETI YA ULAYA

BARCA, MESSI
WAFIKIA PAZURI

® @ ®Kuhusiana na mazungumzo ya kusaini mkataba
mpya ambao utamweka nyota huyo Katalunya hadi...

BARCELONA, Hispania

MAZUNGUMZO ya kusaini mkataba
mpya kati ya Lionel Messi na Barcelona
‘yanaendelea vizuri, taarifa mbalimbali
zimeripoti.

Klabu hiyo ya Katalunya na nyota
huyo wa Timu ya Taifa ya Argentina
wamefikia makubaliano ya kusaini mka-
taba mpya, lakini kila upande umeeleza
wamekaribia kukamilisha mchakato huo
wa kusaini mkataba wa miaka miwili.

Kwa mujibu wa gazeti la Marca la His-
pania, limeandika makubaliano kuhusu
muda wa mkataba huo mpya na kiasi
cha mshahara atakacholipwa Messi ki-

tafikiwa ifikapo majira ya joto.

Mazungumzo hayo yanafanyika kati ya
Rais wa Barca, Josep Maria Bartomeu na
Jorge Messi, ambaye ni baba wa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 32.

Klabu hiyo ya LaLiga inaamini Messi
atakubali kuongeza mkataba mpya am-
bao utakuwa wa miaka miwili, utakaom-
fanya nyota huyo akae Katalunya hadi
mwaka 2023.

Hata hivyo, katika mkataba wake un-
aomalizika, kuna kipengele kinacho-
ruhusu mshambuliaji huyo kuondoka
klabuni hapo kila baada ya msimu ku-
malizika.

Hii inaonekana kuwa Messi hataki ku-

jibana kwenye mkataba wake.

Mshindi huyo wa tuzo ya Ballon d’'Or
ataendelea kulipwa mshahara wa pauni
500,000 kwa wiki licha ya kuwapo kwa
mtikisiko wa kiuchumi uliosababishwa
na janga la corona.

Barca pia inatajwa kuanza tena ma-
zungumzo na golikipa wake, Marc-An-
dre ter Stegen baada ya majadiliano ya
awali kuwekwa kiporo kutokana na ma-
pumziko ya mchezo huo yaliyotokana na
corona.

Lakini klabu hiyo kongwe ya Hispania
imejipanga kurejesha tena mazungumzo
pamoja na Mjerumani huyo.

KWA UFUPI

GUARDIOLA AFUNGUKA

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola
amekiri hatatafuta mbadala wa Leroy Sane en-
dapo nyota huyo ataondoka, lakini atajiandaa
kuimarisha safu yake ya ulinzi kuelekea msimu
mpya. (Standard)

CHELSEA YAMTAJA KURZAWA

CHELSEA itarejea katika mchakato wa ku-
wania saini ya beki wa kushoto wa Paris St-
Germain na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Layvin
Kurzawa (27), kama itashindwa kunasa saini ya
nyota wa Leicester na England, Ben Chilwell
(23). (Express)

JIMINEZ AKARIBIA JUVE

JUVENTUS iko tayari kuwatoa wachezaji wake
Wataliano beki, Daniele Rugani (25), na winga
Federico Bernardeschi (26), kwa Wolves ili kura-
hisisha dau la kumpata straika wa Timu ya Taifa
ya Mexico, Raul Jimenez (29). (Tuttosport)

LIVER YAMTAKA KOULIBALY

LIVERPOOL imewasilisha ofa ya pauni milioni
54 ili kumsajili beki wa Napoli na Timu ya Taifa
ya Senegal, Kalidou Koulibaly. Beki huyo mwe-
nye umri wa miaka 29 pia anawindwa na Chelsea
na Manchester United. (Corriere dello Sport)

ROMA YAMFUATA VERTONGHEN

ROMA imempa ofa ya mkataba wa miaka
miwili beki wa Tottenham na Timu ya Taifa ya
Ubelgiji, Jan Vertonghen (33), ambao pia utaku-
wa kipengele cha kusaini mkataba mwingine
wa kuitumikia timu hiyo kwa msimu wa tatu. (Il
Messaggero, via Mail)

SALISU ATAKIWA EVERTON

EVERTON imeingia kwenye mbio za kuwania
saini ya beki wa Real Valladolid, Mohammed
Salisu (21). Mghana huyo ambaye thamani
yake imetajwa kuwa ni pauni milioni 10.8, pia
anawindwa na Southampton na Manchester
United. (Mail)

MORGAN KUTUA NICE

KIUNGO wa Everton na Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa, Morgan Schneiderlin (30), anajiandaa
kuondoka Goodison Park baada ya kufaulu vip-
imo vya afya katika klabu ya Ligue 1 ya Ufaransa
ya Nice. (Sky Sports)

CITY YAMNASA KRASTEV

MABOSI wa PFC Slavia Sofia wamesema tayari
wameshafikia makubaliano na Manchester City
kwa ajili ya kumsajili kiungo wa Timu ya Taifa ya
Bulgaria, Filip Krastev (18). (Manchester Even-
ing News)

CARROLL KUBAKIA NEWCASTLE

STRAIKA wa Newcastle, Andy Carroll, ambaye
ana umri wa miaka 31, atabakia St James’ Park
kwa msimu mwingine baada ya kusaini mkataba
mwingine ambao unamweka tena klabuni hapo.
(Sunday Mirror)

SANCHEZ AITWA VALLADOLID

RAIS wa Real Valladolid, Ronaldo Nazario
amefungua milango kwa Alexis Sanchez kuji-
unga na timu hiyo. Winga huyo wa Timu ya Taifa
ya Chile yuko kwa mkopo katika klabu ya Inter
Milan akitokea Manchester United.

BELLINGHAM APEWA HESHIMA

MAOFISA wa Birmingham City wamemwanda-
lia kiti maalumu mama wa mchezaji wake, Jude
Bellingham kwa ajili ya kuangalia mechi ya Ligi
ya Championship katika mechi dhidi ya West
Brom. Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 16,
anatakiwa na Manchester United na Borussia
Dortmund. (Mail)
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NAMUNGO YAIZIDI ‘KETFE’
YANGA KUMSAIJILILUSAJO

Na Saada Akida

UNAWEZA kusema Yanga ‘imekula
kwao’ baada ya uongozi wa Namungo FC
kuwa kwenye nafasi nzuri ya kumbakisha
mshambuliaji wake, Reliants Lusajo katika
kikosi hicho kwa ajili ya msimu ujao, imefa-
hamika.

Akizungumza na Nipashe jijini Dar es
Salaam jana, Meneja wa mchezaji huyo,
Ahmad Omary ‘Prezidaa’ alisema msham-
buliaji huyo yuko katika hatua nzuri za ma-
zungumzo na klabu yake ambayo inashiriki
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Prezidaa alisema Namungo inataka
kumpa Lusajo mkataba mpya wa kuende-
lea kutumikia timu hiyo kabla ya msimu
huu haujamalizika.

Alisema wanatarajia kukutana na Mwe-
nyekiti wa Namungo, Hassan Zidadu kwa
ajili ya kukamilisha mazungumzo yao am-
bayo yatafuta ndoto za kujiunga na Yanga,
ambayo pia ilionyesha nia ya kuhitaji hu-
duma ya mshambuliaji huyo.

“Natarajia kukutana na mwenyekiti (Zi-
dadu), nikiwa na mteja (Lusajo), wangu
kuendelea na mazungumzo, kila mmoja
wetu aweke mapendekezo mezani na
kama yataenda sawa basi tutamalizana na
kuongeza mkataba,” alisema Prezidaa.

Aliongeza mpaka sasa anafahamu Na-
mungo imedhamiria kumbakiza mshambu-
liaji huyo, lakini amefungua milango kwa
timu zingine ambazo zinania ya kumsajili
Lusajo.

Zidadu alisema kwa sasa wanapambana

kuhakikisha wanawabakiza wachezaji wao
wazuri walioisaidia timu hiyo ambao mika-
taba yao imemalizika akiwamo Lusajo.

“Tunafahamu kuna timu zinawahitaji
baadhi ya wachezaji wetu, ndio maana tu-
naendelea kuzungumza nao kwa ajili ya
makubaliano ya kuwabakisha,” alisema Zi-
dadu.

Alieleza wameshakutana na benchi la
ufundi linaloongozwa na Mrundi Thiery
Hitimana na kupokea mapendekezo ya
nyota wanaowahitaji kuendelea nao ambao
aliwataja baadhi ni Lusajo na Blaise Bigiri-
mana.
gu juzi kwa ajili ya kuwakabili Yanga katika
mchezo wa Ligi Kuu Bara utakaochezwa
kesho.

Wachezaji wa JKT Stars (wanawake), wakifanya mazoezi kujiandaa na mashindano mbalimbali yajayo ya mpira kwenye Uwanja wa

Azam yaifuata Kagera Kaitaba

Na Saada Akida

WAKATI Kocha Msaidizi wa Azam FC,
Vivier Bahati, amesema viungo wao ha-
wakuwa bora na kuzidiwa katika mechi
ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Yanga
iliyochezwa juzi, kikosi chake kimeondoka
kuwafuata Kagera Sugar mkoani Kagera.

Azam ililazimisha suluhu na Yanga, na
kuendelea kukoleza ushindani wa kuwania
nafasi ya pili kwenye Ligi Kuu Bara.

Vivier alisema mchezo huo ulikuwa

mzuri kwa pande zote mbili, na wachezaji
wao walijituma lakini walishindwa kutumia
vema nafasi nyingi walizozitengeneza.
“Haikuwa siku yetu na ndio mpira jinsi
ulivyo, kikubwa tunamshkuru Mungu kwa
yote, kiungo cha Yanga kilikuwa imara
huku tulimnyima nafasi, Haruna Ninyonzi-
ma maana alikuwa yupo vizuri, tungempa
nafasi ya kutembea basi yule jezi namba 7,
(Balama Mapinduzi) alikuwa hatari,” alise-
ma Vivier.
Aliongeza Frank

kukosekana kwa

Domayo na Salum Abubakar ‘Sureboy” ka-
tika kikosi chao kilionyesha mapungufu na
sasa wanayafanyia kazi ili kupata matokeo
mazuri katika mchezo ujao.

“Bado hatujatoka katika malengo yetu ya
kupambana katika nafasi ya pili, tunaenda
ugenini kucheza na Kagera kutafuta ushin-
di,” alisema kocha huyo.

Kagera Sugar inatarajia kuikaribisha
Azam FC katika mchezo wa Ligi Kuu Bara
utakaochezwa kesho kwenye Uwanja wa
Kaitaba mjini Bukoba.

Mbao FC, Coastal
Union hapatoshi

Na Shufaa Lyimo

LIGI Kuu Tanzania Bara inata-
rajia kuendelea leo katika vi-
wanja vinne tofauti hapa nchini,
huku Mbao FC ikiwakaribisha
Coastal Union kwenye Uwanja

Mbao FC inahitaji ushindi ili
kujinasua kwenye janga la kush-
uka daraja wakati Coastal Union
inataka kujiimarisha katika ku-
fikia malengo yake ya kumaliza
katika nafasi tano za juu.

Kocha Mkuu wa Coastal Union,
Juma Mgunda, aliliambia gazeti
hili anatarajia mechi hiyo itaku-
wa na ushindani kwa sababu
wenyeji wao wako katika nafasi
mbaya.

Mgunda alisema anafahamu
Mbao itahitaji kutumia vema
uwanja wake wa nyumbani,
lakini naye anahitaji kuende-
lea kuvuna pointi bila kujali
anacheza kwenye uwanja wa
ugenini.

“Hakuna mechi rahisi, dakika
hizi za lala salama, kila mtu ana-
taka kujiimarisha, tumejipanga
na tunaamini tutapata chochote
kama tutatulia na kufanya kile
tulichokiandaa,” Mgunda alise-
ma.

Mechi nyingine za ligi hiyo
zitakazochezwa leo ni Tanzania
Prisons dhidi ya JKT Tanzania
wakati Ruvu Shooting itawaka-
bili Ndanda FC, Singida United
itawavaa Mtibwa Sugar na Lipuli
FC imewafuata Mwadui FC.

Ligi Kuu Zanzibar
yapigwa kalenda

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LIGI Kuu Zanzibar sasa itaanza
kuchezwa ifikapo Julai Mosi,
mwaka huu badala ya kesho kama
ilivyokuwa imetangazwa hapo
awali, imefahamika.

Uamuzi huo umetolewa baada
ya Wizara ya Michezo kukutana na
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF),
ili kujadili maombi ya baadhi ya
timu zilizohitaji ligi hiyo kuchezwa
katika vituo viwili kama ilivyoku-
wa hapo nyuma.

Timu zimeomba mechi zichezwe
katika mtindo wa nyumbani na
ugenini ili kupunguza gharama za
kuchezwa kwenye kituo kimoja.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kaimu Katibu wa ZFF, Ali Ame
Vuai, alisema shirikisho hilo kwa
kushirikiana na wizara husika lipo
katika mchakato wa kuona maom-
bi ya vilabu hivyo yanafanyiwa
kazi kwa kadri itakavyowezekana.

Vuai alisema serikali iliamua ligi
hiyo kuchezwa katika kituo kimoja
kulingana na taratibu za kiafya zi-
lizotolewa kwenye kipindi hiki cha
mapambano dhidi ya corona.

“ZFF itasubiri uamuzi mwingine
utakaotolewa na serikali baada
ya kuangalia uwezekano wa
ligi kuchezwa katika vituo vi-
wili wakati huu wa corona,” Vuai
alisema.
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Mshambuliaji wa Yanga, Yikpe Gislain (kushoto), akiwania mpira dhidi ya beki wa Azam FC, Oscar Masai katika mechi ya Ligi Kuu Bara

YANGA YAWEKA
REKODI LIGI KUU

@ @ OKikosi hicho cha Mbelgiji Eymael kinaongoza kwa kutoa
sare, huku kila timu ikiwa imebakisha mechi nane kumaliza...

Na Adam Fungamwango

SULUHU iliyopata dhidi ya
Azam FC kwenye Uwanja wa
mapili jioni, imeifanya Yanga
kuingia kwenye rekodi ya kuto-
ka sare nyingi zaidi msimu huu
tangu kuanza kwa mfumo mpya
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Yanga, ambayo ilitoka sare ya
bila kufungana dhidi ya Azam
imeifanya timu hiyo kufikisha
sare 11 msimu huu, hali ambayo
haijawahi kuipata kabla, tangu
msimu wa 2007/08 ambao
ulikuwa ni msimu wa mfumo
mpya wa Ligi Kuu Tanzania, iki-
anzia Agosti au Septemba bada-
la ya Januari au Februari kama
ilivyokuwa miaka ya nyuma.

Timu hiyo imebakisha mechi
nane, hivyo inaweza kabisa

idadi ya sare kuongezeka kabla
ya kumalizika kwa msimu huu
wa mwaka 2019/20.

Kwa mujibu wa rekodi, ni
kwamba mara ya mwisho Yanga
kupata sare nyingi kwenye Ligi
Kuu Bara ilikuwa ni msimu wa
2017/18 ilipotoka sare mara 10,
ikikamata nafasi ya tatu kwenye
msimamo wa ligi, Simba ikitwaa
ubingwa na Azam ikichukua na-
fasi ya pili.

Rekodi zinaonyesha msimu
wa 2007/08 Yanga ilitoa sare
saba ikiwa bingwa na msimu uli-
ofuata 2008/09 ilitwaa ubingwa
pia, ikiwa imetoa sare tatu tu.

Msimu wa 2009/10, Yanga
ilitoa sare mara nne, ikikamata
nafasi ya pili nyuma ya Simba
ilikuwa bingwa na msimu wa
2010/11 ilitoka sare mara saba.

Msimu wa 2011/12, Yanga

ilikamata nafasi ya tatu kwenye
Ligi Kuu Bara, lakini ikiwa im-
etoa sare nne tu, Simba ikiwa
bingwa na Azam kushika nafasi
ya pili na msimu wa 2012/13, il-
itwaa ubingwa ikiwa imemaliza
ligi ikitoa sare sita.

Msimu wa 2013/14 ambao
Azam ilifanikiwa kutwaa ub-
ingwa kwa mara ya kwanza,
Yanga ilikamata nafasi ya pili,
ikiwa imetoka sare mara nane
na msimu uliofuata 2014/15, il-
itwaa ubingwa ikiwa imepata
sare nne tu.

Yanga ilifanikiwa kupata sare
saba msimu wa 2015/16 ikitwaa
tena ubingwa na msimu uliofua-
ta 2016/17, ilitwaa tena ubingwa
ikiwa imepata sare tano.

Simba ilitwaa  ubingwa
msimu wa 2017/18, Azam ik-
ishika nafasi ya pili, Yanga ikiwa

ya tatu na sare zake 10, huku
msimu uliopita wa 2018/19, Yan-
ga ikishika nafasi ya pili nyuma
ya Simba, lakini ikiwa imetoka
sare mara tano tu.

Katika msimamo wa Ligi Kuu
Bara inayotarajiwa kuendelea
tena leo, Yanga iko katika nafasi
ya tatu ikiwa na pointi 56 wakati
Azam FC yenye pointi 57 iko juu
yake, huku mabingwa watetezi,
Simba wakiwa kileleni na pointi
7ao 75.

Ligi hiyo ndio inayotoa mwak-
ilishi wa Tanzania Bara katika
mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika, huku
michuano ya Kombe la FA am-
bayo iko kwenye hatua ya robo
fainali kuipa bingwa tiketi ya
kupeperusha bendera ya nchi
katika mashindano ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

HATIMA NYOTA
WAGENI YANUKIA

Na Somoe Ng'itu

SERIKALI imesema itatoa mwongozo
kuhusu wachezaji wa kigeni wataka-
oruhusiwa kusajiliwa na timu zina-
zoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara hivi
karibuni, imeelezwa.
jana, Waziri wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Dk. Harrison
Mwakyembe, alisema ni lazima uanda-
liwe utaratibu wa kuruhusu wachezaji
hao wa kigeni ambao unalenga zaidi
kukuza vipaji vya nyota wazawa.

Mwakyembe alisema serikali
haitakubali kuona wachezaji wasioku-
wa na viwango wanasajiliwa na klabu
za hapa nchini kwa sababu uamuzi huo
unawanyima nafasi wachezaji Watan-
zania ambao wanaibukia.

“Ukiruhusu kila mchezaji aje,
hatutakuza vipaji vya Vvijana wetu
wanaochipukia kila mwaka, tutatoa
uvamuzi hivi karibuni, sisi ndio tu-
naotoa vibali, lazima tuwe na vigezo,
sio tukubali tu, tutajadiliana ili kufikia
uamuzi utakaokuwa na faida kwetu,”
alisema Mwakyembe.

Waziri huyo pia amezishauri Simba
na Yanga kufanya tathmini mpya ili
kupata thamani halisi za klabu hizo
kongwe hapa nchini.

Alisema haamini kama Simba ina
thamani ya Sh. bilioni 20, na kuele-
keza klabu hizo kutumia kampuni
za kimataifa ili kutekeleza mchakato
huo huku zikiendelea na taratibu za
kubadili mfumo wa uendeshwaji.

SIMBA YAWASILI
MBEYA KIBABE

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha mabingwa watetezi
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba
Kiliwasili salama Mbeya jana asu-
buhi tayari kwa mechi yao dhidi ya
wenyeji Mbeya City, itakayochezwa
kesho kwenye Uwanja wa Sokoine

Meneja wa Simba, Patrick Rwey-
emamu, alisema kikosi hicho kime-
safiri na wachezaji 26, na wamek-
wenda mkoani humo kwa kazi moja
va kuendelea ‘kuvuna’ pointi.

“Tunajua mchezo huu unasubiriwa
na mashabiki kwa shauku kubwa,
hii inatokana na endapo tutashinda,
tutakuwa tunajiweka kwenye harufu
ya ubingwa mapema,” alisema Rw-
eyemamu. Kocha Mkuu wa Simba,
Sven Vandenbroeck, aliwataka
wachezaji wake kuendelea kujituma
na kuongeza umakini kila watakavy-
otengeneza nafasi za kufunga na
kuwataka wacheze kwa tahadhari.
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