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Rais Samia Suluhu akizungumza na Viongozi wa Shirikisho la Vyuo vya Elimu ya Juu 
Tanzania (TAHLISO) na ZAHLIFE la Zanzibar, baada ya kuwasili Ikulu Chamwino, mkoani 
Dodoma jana. Wa (nne kushoto) ni Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolph 
Mkenda. PICHA: IKULU
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Samia apeleka kicheko vyuoni

Dereva wa 
bodaboda 
akimsukuma 
dereva wa 
guta ili kumu-
ongezea kasi 
ya mwendo 
katika Bara-
bara ya Mo-
rogoro, eneo 
la Magomeni 
Mwembe-
chai, Dar 
es Salaam 
jana, kitendo 
ambacho ni 
hatari kwa 
usalama 
barabarani. 
PICHA: HAL-
FANI CHUSI

Sheria 
kupeana 
figo yanukia

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI inatarajia kutunga 
sheria itakayoruhusu wananchi 
kuchangiana viungo vya ndani ya 
mwili ikiwamo figo.

Vilevile, imeitaka Mamlaka ya 
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Seri-
kali kuwa waadilifu kwenye sampuli 
zinazohusu ubakaji na vinasaba vya 
uhalali wa mtoto.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu 
aliyasema hayo jana jijini Dodoma 
kwenye hafla ya kuweka jiwe la 
msingi kwenye jengo la mamlaka 
hiyo.

Alisema Wizara hiyo inaona kuna 
ongezeko kubwa la magonjwa yasi-
yo ya kuambukiza hususani kwa vi-
jana na watoto.

“Kuna ongezeko kubwa sana la 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza, 
magonjwa ya kisukari, ya moyo, 
shinikizo la damu na saratani na 
magonjwa ya afya ya akili, bahati 
mbaya magonjwa haya ukiweza 
kuzingatia maelekezo ya wataalamu 
unaweza kuyadhibiti na usipofuata 
utaweza kuishi nayo na ni gharama 
kubwa.

“Kwa mfano, ukisafisha figo ni kati 
ya Sh. 180,000 hadi 200,000 kwa 
siku na bahati mabaya madaktari 
wetu wakiona una bima ya afya wa-
naweza kukuambia hata mara tano 
kwa wiki.

“Au upate mtu wa kukuchangia 
figo na Tanzania hatuna sheria ya 
kuchangia viungo, tunataka kuitun-
ga,” alisema.

Kuhusu uadilifu, Waziri Ummy 
alisema watumishi wa mamlaka 
hiyo wanapaswa kuwa waadilifu na 
kutenda haki wanaposhughulikia 
sampuli za jinai na ubakaji na za ku-
pata uhalali wa mtoto.

“Ninaomba tuwe waadilifu, kwa 
mama haina shida maana mtoto 
anakuwa tumboni kwake lakini kwa 
baba ni shida na watoto wanateseka 
huku mtaani, wanaume wengi wa-
natelekeza watoto,” alisema.

Aliishauri mamlaka hiyo kutoa 
elimu kwa jamii namna njema ya 
kutumia huduma za mamlaka hiyo 
katika kutafuta haki kwenye masu-
ala ya familia na uzazi.

Kadhalika, Ummy alitaka mam-
laka hiyo kuangalia namna ya ku-
saidia kupima uchafuzi wa mazin-
gira wa kelele na mitetemo ambayo 
imekuwa tatizo kubwa kwa sasa.

Awali Mtendaji Mkuu wa Mam-
laka hiyo na Mkemia Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Fidelice Mafumiko alisema 
ujenzi wa jengo hilo ni mwitikio wa 
serikali wa kuhamia Dodoma na 
kupanua wigo wa huduma za mam-
laka na limejengwa kwa gharama ya 
Sh. bilioni 8.1.

Alisema jengo litakuwa na 
maabara nane za vinasaba vya bi-
nadamu, maabara ya vinasaba vya 
wanyama na wanayamapori, sumu, 
microbiology na bidhaa za mazao 
na mazingira. 

Na Maulid Mmbaga

RAIS Samia Suluhu Hassan 
jana aliibua shangwe kwa vion-
gozi wa serikali za wanafunzi 
wa vyuo vikuu alipoahidi ku-
pandisha posho ya kujikimu 
kutoka Sh. 8,500 ya sasa hadi 
Sh.10,000 kwa siku. 

Shangwe zilizoambatana 
na wimbo maalum wa kum-
pongeza ‘mama’, zilisikika Ikulu 
Rais alipotangaza neema hiyo 
kwa wawakilishi wa Jumuiya ya 
Wanafunzi wa Taasisi za Elimu 
ya Juu Tanzania (TAHLISO) na 
Zanzibar (ZAHLIFE) kwenye 
viwanja vya Ikulu, Chamwino.

Rais Samia aliwataka wa-
nafunzi kuwa na ufahamu 
kuhusu mwelekeo wa nchi na 
aina ya Taifa tunalotaka kuli-
jenga ambalo linajitegemea 
kiuchumi.

“Suala la ‘boom’ (posho ya 
kujikimu), boom likimalizika 
mnapiga pasi ndefu, unakula 
mara moja kwa siku, Waziri wa 
Elimu, nenda kaangalie, tutaan-
za na 10,000,” aliagiza Rais Sa-
mia na kuamsha shangwe kwa 
wawakilishi hao.

Aliwataka vijana wa vyuo vi-
kuu kuelewa changamoto kub-
wa za kidunia zikiwamo mab-
adiliko ya tabianchi na usalama 
wa chakula na kutoa elimu kwa 
jamii kuhusu mikakati ya kuka-
biliana nazo.

Rais Samia pia aliwataka vi-
jana kuwa mstari wa mbele 
kuielimisha jamii umuhimu wa 
kuhifadhi mazingira na vyanzo 
vya maji na kuwahimiza wa-
nanchi kuongeza

uzalishaji ili pia kunufaika na 
soko kubwa la bidhaa za chaku-
la duniani.

Alisema walio wengi wali-
zaliwa wakikuta tayari misingi 
ya nchi imeshawekwa, hivyo 
wana wajibu wa kusoma na ku-

jua ilikuwaje, akijitolea mfano 
kwamba wakati anasoma, wa-
likuwa wanafundishwa somo la 
Historia.

“Lakini sasa mitaala imekuwa 
ikibadilishwa mara somo hilo 
linaitwa Civics, mchanganyiko 
na ndiyo maana nikamwam-
bia (Prof. Adolf ) Mkenda kaeni 
tena mpitie upya mitaala tuone 
tunakwenda wapi, tunaelekea 
wapi na tuone tunawajengaje 
vijana wetu,” alisema.

Rais Samia alisema katika 
kudhihirisha vijana ni taifa 
la leo, katika uteuzi wake wa 
mawaziri na wakuu wa wilaya, 
ameweka vijana wengi.

Alikumbusha kuwa wakati 
nchi inapata uhuru ilikuwa na 
chuo kikuu kimoja lakini sasa 
kuna vyuo vikuu 30. Kati yake, 
12 ni vya serikali na 18 vya bin-
afsi.

Alionya tabia ya kujilingani-
sha na mataifa makubwa yali-
yoendelea, akisema: “Vijana 
wetu sasa hivi mnaangalia run-
inga, yaliyoko Marekani, Ulaya 
halafu mnasema ‘ile ndiyo nchi, 
hapa kwetu basi tu, nchi gani 
hii ya kuishi’. Lakini ukienda 
Ulaya mtu anataka aje Tanza-
nia akae maisha yote.”

Alisema kujitegemea ku-
naanza na mtu mmoja mmoja, 
akiwasisitiza wasomi wanapo-
hitimu kuwa mfano mzuri kwa 
jamii zinazowazunguka kuto-
kana na elimu kubwa waliyoi-
pata.

“Changamoto tuliyonayo ni 
kwamba mitaala yetu imebeba 
mambo mengi chungu mzima, 
bado kundi kubwa la vijana Wa-
tanzania hatukuwatayarisha 
kwamba wanapotoka vyuoni 
waweze kujiajiri.

“Lakini mwelekeo sasa ni 
huo, ndiyo maana tumetaka 
Wizara ya Elimu iangalie upya 
mitaala, tunataka mitaala ita-

kayosomeshwa kuanzia sasa 
hadi huko mbeleni imtengen-
eze kijana akitoka aweze ku-
jitegemea,” alisema.

Rais alisema vijana wenye 
sifa ya kuingia vyuoni lakini 
wazazi wao hawana uwezo, 
serikali imezungumza na benki 
ikiwamo NMB iliyotenga Sh. bil-
ioni 200 kwa ajili yao, kwamba 
wanaweza kukopa kwa riba 
nafuu kuwaendeleza watoto 
wao.

Alibainisha kuwa hatua ny-
ingine inayochukuliwa na seri-
kali ni kuzungumza na baadhi 
ya mataifa kutoa ufadhili kwa 
wanafunzi wa elimu ya juu.

Pia alisema kuna watoto wa 
kitanzania 340 walioko mataifa 
mbalimbali ikiwamo China, 
Hungary, Misri na Morocco wa-
naonufaika na mfumo huo.

MAADILI
Rais Samia pia alitumia hafla 

hiyo kuwaonya vijana na wa-
nanchi kwa ujumla dhidi ya 
utamaduni wa kigeni unaok-
wenda kinyume na maadili ya 
Kitanzania.

WAZIRI MKENDA
Waziri wa Elimu, Sayansi 

na Teknolojia Profesa Adolfu 
Mkenda alisema miongoni mwa 
anayoyasimamia ni maelekezo 
ya Rais Samia aliyoyatoa kuhu-
su kuongezwa kwa mikopo ya 
elimu ya juu kutoka Sh. bilioni 
464 hadi 570 kwa mwaka huu 
wa fedha, akiitaja ni nyongeza 
kubwa kuwahi kutokea tangu 
waanze kutoa mikopo hiyo.

Alisema jambo lingine ni 
kuweka usawa kwa udahili wa 
mwezi wa kwanza usishuke, 
akibainisha kuwa hadi sasa 
mikopo imefikia Sh. bilioni 654 
na kufutwa kwa ada na faini 
kwa wanaoshindwa kurudisha 
mikopo.

Alitaja wanafunzi walionufai-
ka na Samia Schoolarship kuwa 
ni takribani 640 ambao tayari 
wako vyuoni.

“Pia kuna dola milioni 100 
ambazo zimetengwa kwa ajili 
ya kuwaendeleza kielimu wa-
hadhiri wakiwamo wa vyuo 
vya sekta binafsi.

Aliwataka wakuu wa mikoa 
na wilaya washiriki kikamilifu 
katika usimamizi wa ujenzi wa 
vyuo vya ufundi na kwamba 
wiki hii watapata picha kamili 
kuwa ni mkoa gani utahitaji 
mkandarasi, akimwomba Rais 
kusisitiza ili viongozi wote wa-
jue kwamba ujenzi huo ni wao 
wote na wausimamie vizuri.

Rais wa TAHLISO, Frank 
Mkinda alimshukuru Rais Sa-
mia kwa kuwa mlezi mahiri 
anayejali watoto wake, akieleza 
kuwa miongoni mwa mafanikio 
waliyoyapata ni kuongezeka 
kwa bajeti ya mikopo ya wa-
nafunzi wa elimu ya juu.

Pia alimshukuru Rasi Samia 
kwa kutenga bajeti kubwa kwa 
ajili ya wanafunzi wa elimu ya 
juu ambayo kwa kiasi kikubwa 
imepunguza mzigo mzito wa 
gharama kwa wazazi wao.

“Moja ya vitu ambavyo vime-
tusaidia ni pamoja na kuondoa 
tozo ya kulinda thamani ya 
fedha kwa wanafunzi wanu-
faika wa mikopo ambao wa-
nashindwa kumaliza kurejesha 
mikopo yao baada ya kumaliza 
masomo,” alisifu.

Alisema mafanikio mengine 
ni kurudishiwa udahili wa wa-
nafunzi kwa mwezi Machi, am-
bao alitaja kuwa umewekwa 
kwa ajili   ya wanafunzi wal-
iokosa vyuo mwezi Septemba 
na kwamba kwa kurudishwa 
kwa   mfumo huo, kumetoa 
fursa kwa   wanafunzi wengi 
wenye nia ya kujiunga na elimu 
ya juu.
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Mwekezaji amwangukia 
Samia kupata hati 
anayodai kupokwa
Na Paul Mabeja, IRINGA

MKURUGENZI Mtendaji wa Kampuni ya Uchukuzi 
na Biashara ya Iringa LTD, Caroline Mwakabungu 
amemwomba Rais Samia Suluhu Hassan kuwasaid-
ia kupata hati ya kampuni hiyo anayodai kuchuku-
liwa mwaka 2019 na Tume ya Uchunguzi wa Mali za 
Serikali.

Caroline aliwasilisha ‘kilio’ chao hicho jana alipo-
zungumza na waandishi wa habari kuhusu alichoki-
ita usumbufu na manyanayaso ambayo wamekuwa 
wakiyapata kutoka kwa wanasiasa na mamlaka 
mbalimbali za kiserikali.

Alisema anamwomba Rais Samia kumsadia ku-
pata hati hiyo ambayo ilichukuliwa mikononi mwa 
marehemu baba yake, Dk. Lucas Mwakabungu ali-
yekuwa Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi kwa 
madai kuwa wanakwenda kuikagua.

“Mwaka 2019 walikuja watu kutoka Tume ya 
Uchunguzi wa Mali za Serikali iliyoundwa wakati wa 
utawala wa Hayati Rais John Magufuli na kampuni 
hii awali ilikuwa mali ya serikali ikijulikana kama 
RETCO, lakini mzee wangu na wenzake walinunua 
wakati ule wa sera ya ubinafsishaji chini ya uongozi 
wa Hayati Rais (Benjamin) Mkapa.

“Walipokuja wakadai kuwa wao ni tume ya seri-
kali ambayo inakagua mali za serikali kama ziliuzwa 
kihalali, baba alijaribu kugoma kutoa hati ile lakini 
walimwambia kama anakataa watampa kesi ya uhu-
jumu uchumi, ikabidi aitoe lakini hadi leo hatujui 
ipo wapi kwani tumekwenda hadi Hazina wanadai 
hawajui ilipo,” alidai,

Alisema kuwa kutokana na hali hiyo, hawajui nini 
hatima yao kwa kuwa kuchukuliwa kwa hati kume-
kuwa chanzo cha wao kupata usumbufu na vitisho 
kutoka kwa baadhi ya viongoi wa serikali kutaka 
waondoke katika kampuni hiyo kinyume cha utara-
tibu.

“Mimi ni mtoto wa marehemu, nilichaguliwa 
kama Mkurugenzi Mtendaji na mwanahisa ninaye-
wakilisha hisa nyingi na ninayewakilisha kundi la 
watu wenye hisa nyingi kwenye kampuni, nime-
kuwa nikipata misukosuko mingi kutoka kwa watu 
mbalimbali kinyume cha Sheria ya Kampuni Binafsi.

“Hata hivi ninavyozungumza na ninyi hapa, ni-
nayo barua ya Mkuu wa Mkoa ambayo inanitaka 
nikabidhi ofisi ndani ya saa 48 kwa kamati ambayo 
sijui hata imeundwa na nani na jambo la ajabu ni 
kwamba hii ni kampuni binafsi, inakuaje mamlaka 
za serikali zinaingilia kinyume cha sheria ya kam-
puni binafsi? Kuna siri gani nyuma ya pazia?” alihoji.

Alisema anamwomba Rais Samia kuingilia kati 
mgogoro huo kwa kuwa unakatisha tamaa kwa 
wawekezaji wazawa kinyume cha jitihada zake am-
bazo amekuwa akizifanya kuweka mazingira wez-
eshi hasa kwa wanawake.

Pia alisema kuchukuliwa kwa hati hiyo kumesaba-
bisha mambo mengi kukwama ikiwamo kushindwa 
kupata mikopo kwenye taasisi za fedha ili kufanya 
uwekezaji.

“Tunafanya kazi tukiwa hatujui nini hatima ya 
kampuni hii kwani toka kupokwa hati imekuwa 
haiendelei kwa kuwa tunashindwa hata kuingia 
ubia na wawekezaji wengine na kukopa fedha, hivyo 
kukosesha mtaji wa kujiendesha na kuikosesha ma-
pato serikali,” alisema.

Mwanasheria wa kampuni hiyo, Mpeli Mwabungu 
alisema wanaiomba serikali kuingilia kati sakata 
hilo kutokana na kuwapo alichokiita tabia ya baadhi 
ya viongozi kuingilia uamuzi kwa kutoa matamko ya 
kisiasa ambayo yanasababisha baadhi ya wapangaji 
wao kugoma kulipa kodi kwa madai kuwa hilo ni 
eneo la serikali.

Wataka mkakati maalum wa
kuajiri walimu wa sayansi
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI imeombwa kuweka 
nguvu maalum ya kuwaajiri walimu 
waliosomea masomo ya sayansi ili 
kuwa na idadi kubwa ya wanasayansi 
na wabunifu watakaochochea maen-
deleo ya taifa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge 
ya Afya na Masuala ya Ukimwi, Stan-
slaus Nyongo aliyasema hayo jana 
jijini hapa kwenye hafla ya maa-
dhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Wa-
nawake na Wasichana katika Sayansi.

Alisema Bunge linatambua 
umuhimu wa kumkomboa mtoto 
wa kike katika kumpatia elimu hasa 
elimu ya sayansi, hesabu na ubunifu.

“Wanafunzi wanaosoma masomo 
ya sayansi ni wachache sana, bado 
tuna changamoto kubwa hata ka-
tika ripoti yetu ya Kamati ya Bunge 
tulisema kwamba walimu wanao-
fundisha sayansi ni changamoto, 
ni wachache, tumeiomba serikali 
iweke nguvu maalum kuhakikisha 
inaweka mkakati wa kuwapata wal-
imu wa sayansi hasa kuajiri walimu 
waliosomea masomo hayo ili wakaf-
undishe kwenye shule zetu,” alisema.

Nyongo alisema masomo ya say-
ansi na ubunifu ni muhimu kwa taifa, 
hivyo hakuna budi watunga sera na 
wapitishaji wa bajeti kuhakikisha zi-
natengwa fedha nyingi katika kum-
wendeleza mtoto wa kike kwenye 

sayansi na ubunifu.
Mgeni rasmi katika hafla hiyo, 

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Omary Kipanga alisema 
maadhimisho hayo yana umuhimu 
wa kuhamasisha wanawake na wa-
sichana kuwa wanasayansi ili kucho-
chea maendeleo ya nchi.

Alisema serikali inaendelea ku-
wekeza na kuwezesha miundombinu 
na rasilimali watu itakayowezesha 
kufanyika utafiti wa kisayansi wa ku-
zalisha ubunifu unaojibu kero za Wa-
tanzania ili kukuza sekta ya viwanda 
na za kipaumbele ifikapo 2025.

“Ubunifu wa wanawake na wasi-
chana unahitajika na unachangia 
kikamilifu katika maendeleo hayo, 
tunafarijika sana kuona watanzania 
hasa wanawake na wasichana wa-
nazalisha ubunifu mzuri,” alisema.

Alitoa rai kwa wadau wa sekta ya 
umma na binafsi kuendelea kuunga 
mkono juhudi za wanasayansi wa-
nawake na wasichana kuimarisha 
mchango wa utafiti na ubunifu we-
nye tija kwa ustawi wa uchumi kwa 
manufaa  ya vizazi vya sasa na vi-
javyo.

Alitaja juhudi za serikali katika 
kuongeza mchango wa wanawake na 
wasichana kwa maendeleo ya nchi 
kupitia sayansi ni pamoja na utoaji 
wa mikopo kupitia Bodi ya Mikopo 
ya Elimu ya Juu (HESLB), ambayo 
inatoa kipaumbele kwa wanaoji-

unga kwenye fani za sayansi na pia 
uanzishwaji wa mfuko wa ufadhili 
wa Samia unaolenga kugharamia 
wanafunzi wa elimu ya juu wanaoji-
unga kwenye fani za tiba, uhandisi na 
hesabu.

Alisema kwa mwaka wa fedha 
2022/23, wahitimu 640 wenye ufau-
lu wa juu kwenye mitihani ya kidato 
cha sita wamefadhiliwa kusoma pro-
gramu za sayansi.

Alitoa wito kwa wazazi na jamii ku-
hamasisha watoto wa kike kupenda 
masomo ya sayansi na ubunifu kwa 
ajili ya maendeleo ya taifa.

Awali Mkurugenzi wa Idara ya Say-
ansi, Teknolojia na Ubunifu, Prof. 
Maulilio Kipanyula alisema takwimu 
zinaonyesha kuwa ni asilimia 24 pe-
kee ya wanafunzi wa kike waliopo 
vyuoni, wanasoma masomo ya Say-
ansi, teknolojia, uhandisi na hisabati.

Mmoja wa wazungumzaji kwenye 
mdahalo wa ubunifu wa kisayansi 
wa wanawake katika kuleta maen-
deleo ya nchi, Dk. Augustina Alexan-
der alitoa wito wa kuwekwa mazin-
gira wezeshi yatakayosaidia kufanya 
ubunifu ambao utafanywa kuwa bi-
asharisha na kupelekwa sokoni.

Mtaalamu wa Hesabu, Dk. Tripho-
nia Ngailo alisema kuna umuhimu 
wa wanafunzi kuipenda hesabu na 
kuondokana na dhana potofu kuwa 
ni ngumu kwa kuwa ni kama kiten-
dea kazi.

Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya uchukuzi na biashara Iringa LTD, Caroline Mwakabungu akizun-
gumza na waandishi wa habari, ofisini kwake mjini Iringa juzi, akimwomba Rais Samia Suluhu kuwa-
saidia kupata hati ya kampuni hiyo iliyochukuliwa mwaka 2019 na Tume ya uchunguzi wa mali za 
serikali wakati wa serikali ya awamu ya tano. PICHA: PAUL MABEJA
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Mwanafunzi wa kidato 
cha nne shule ya St. 
Mary’s Mbezi Beach, 
Sia John akikabidhi 
kombe kwa Mwe-
nyekiti wa Bodi ya 
shule za St. Mary’s, 
Dallas Mhoja, shuleni 
hapo, Dar es Salaam 
jana, walilopewa na 
Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), baada 
ya kushika nafasi ya 
pili kwenye mashinda-
no ya kujibu maswali 
kuhusu kodi, yaliyo-
fanyika Chuo cha Kodi 
Mikocheni hivi kar-
ibuni. PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

Shule 
yang’ara 
shindano 
la TRA
Na Joseph Mwendapole

WANAFUNZI wa Shule ya St 
Mary’s Mbezi Beach jijini Dar 
es Salaam wameng’ara kwe-
nye shindano la kujibu mas-
wali mbalimbali yanayohusu 
kodi.

Shule hiyo ilishika nafasi ya 
pili ikitanguliwa na Shule ya 
Sekondari Kibaha ya mkoani 
Pwani katika shindano hilo 
lililofanyika kwenye Chuo cha 
Kodi Mikocheni mkoani Dar es 
Salaam.

Shindano hilo lililodumu 
kwa siku tatu, liliendeshwa 
hivi karibuni na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) na 
kushirikisha shule 59 za se-
kondari binafsi na za umma.

Akizungumzia shindano 
hilo jana, Mwenyekiti wa Bodi 
ya shule hizo, Dallas Mhoja 
alisema kufuatia ushindi huo, 
wanafunzi wa shule hiyo wali-
zawadiwa kompyuta, mashine 
ya kudurufu, kombe na medali 
mbalimbali.

“Huwa tunashiriki 
mashindano mbalimbali ya-
nayoandaliwa na TRA. mwaka 
huu tumeshiriki, zilikuwa 
shule 59 na katika hizo shule 
tulibuka washindi wa pili ny-
uma ya Kibaha iliyokuwa ya 
kwanza,” alisema.

Alibainisha kuwa shindano 
hilo limefanywa na taasisi kub-
wa ya serikali kwa kushiriki-
sha shule binafsi na za serikali, 
hivyo ushindi wa shule yao ni 
jambo la kujivunia kwa uon-
gozi mzima wa shule.

Alisema wanafunzi wa shule 
hiyo walionyesha umahiri wa 
hali ya juu katika kujibu mas-
wali mbalimbali yanayohusi-
ana na kodi, hali iliyowafanya 
kuibuka wa pili.

“Kushindana na shule 59 za 
Mkoa wa Dar es Salaam, ziki-
wamo za binafsi na za serikali 
na kuibuka kwenye nafasi ya 
pili tunaona siyo jambo dogo 
kwetu. Tunajivunia mafanikio 
haya na mashindano yajayo 
tutashika namba moja,” alia-
hidi.

Alitaja siri ya mafanikio 
hayo kuwa ni maandalizi ma-
zuri ya wanafunzi na walimu 
wenye kuipenda kazi yao am-
bao wamekuwa wakifanya 
kazi usiku na mchana.

“Shindano hili limeleta msi-
simko mkubwa sana kwa wa-
nafunzi wetu na walimu wali-
oshiriki kwa sababu mbali na 
zawadi kama kompyuta, wali-
zawadiwa fedha taslimu, hivyo 
mashindano haya ni muhimu 
sana,” alisema.

Samia amefuta kilimo kuonekana 
sura ya matatizo, sasa kina mvuto
Na Mwandishi Maalum

KILIMO kilipewa sura ya ma-
tatizo. Kwa vijana ilionekana ku-
fanya kilimo ni kazi isiyokuwa 
na staha, ilionekana ni jambo 
lisilolipa kiuchumi, lenye nafasi 
ndogo sana kwenye mafanikio. 
Hivyo, ushawishi wa vijana ku-
ingia kwenye kilimo ulikuwa ni 
mdogo. 

Malengo ya Rais Samia Su-
luhu Hassan katika kilimo 
yameongeza mvuto wa kuwa-
fanya vijana kukimbilia kilimo 
kuwa njia na daraja la ajira na 
kujiajiri na kuchukua njia sahihi 
ya kuwekeza kwenye kilimo na 
kufaidika na fursa zitokanazo 
na mnyororo wa thamani wa 
kilimo.

Mawazo ya Rais Samia ni 
kuzifanya serikali za mikoa na 
wilaya na taasisi zake kush-
iriki kwenye kilimo na kuona  
mchango wa kilimo katika 

uchumi wa viwanda. 
Taasisi za serikali zichukue 

kwa vitendo na kuweka maz-
ingira rasmi ya kilimo biashara 
kwenye maeneo yao.

Serikali ya awamu ya sita 
imefanikiwa  kufanya kilimo 
kuwa kivutio na kichocheo cha 
ajira na uchumi kwa kuwavuta 
vijana wengi kushiriki kupitia 
Programu ya Building Better 
Tomorrow (BBT) itakayowa-
saidia kuwapa vijana mafunzo 
ya kuwaanda kuwa wakulima 
wakubwa wenye uzalishaji we-
nye tija. 

Kupitia Programu ya BBT, 
serikali itachochea vijana kuto-
ka mijini kwenda mashambani 
(vijijini) kwa kufungamanisha 
kilimo na maendeleo kupitia 
sekta binafsi kuifanya kuwa 
kichocheo cha uchumi wa nchi 
kuwa imara zaidi. 

Serikali ya awamu ya sita im-
etoa fursa kuanzia uzalishaji wa 

mbolea na pembejeo ili kupun-
guza adha zitokanazo na ghara-
ma ya pembejeo. 

Rais Samia ana imani vijana 
wanaweza kuinua kilimo kwa 
kutumia teknolojia mpya na 
ubunifu mpya. Vijana wa leo 
wana uwezo mkubwa kuzalisha 
fursa katika kilimo kupitia us-
anifu wa mashamba na upimaji 
wa udongo ili kilimo kisifanywe 
kwa kubahatisha. 

Rais Samia amefanikiwa kwa 
uwezo mkubwa kufanya kilimo 
kuwa na mvuto, kimekuwa na 
sura yenye kulenga matarajio 
ya wengi hususani vijana. 

Hilo limefanikiwa kupitia 
utoaji wa mikopo kwa vijana 
wanaoujihusisha na kilimo. 

Rais amekifanya kilimo kupi-
mika na kuwa na tija kwenye 
biashara, akiwaondolea mzigo 
kwa kuwasaidia kupata mikopo. 

Rais pia amekuwa na mopan-
go wa ugawaji wa mashamba 

kwa Vijana huku wakitafutiwa 
masoko ya bidhaa zenye uhitaji. 

Ni wazi kuwa Rais Samia 
amezielewa changamoto za 
kilimo na amezitafutia ufum-
buzi ili kijana aingie na kuwa na 
uhakika wa kufanikiwa.

Amekifungamanisha kilimo 
na teknolojia kupitia ugawaji 
wa vifaa vya kisasa kwa maofisa 
ugani wa kilimo nchi nzima, aki-
saidia kuwaunganisha kufanya 
mazingira ya usimamizi wa kili-
mo kuwa na njia rahisi kukusan-
ya taarifa juu ya hali ya kilimo.

Serikali imetoa fursa ya ku-
waingiza vijana kwenye kilimo, 
ufugaji na uvuvi lengo la Rais 
Samia ni kuona vijana wana-
tumia rasilimali zilizopo katika 
uzalishaji wa mali.

Ni wazi kuwa lengo la Rais ni 
kutaka nchi kuwa hifadhi ya ya 
chakula ya nchi zinazotuzun-
guka na kuifanya nchi kuwa na 
uhakika wa chakula.

TAF yalaani mauaji ya ofisa kilimo na askari
Na Mwandishi Wetu,  
DODOMA

CHAMA cha Wataalamu wa 
Misitu Tanzania (TAF) kime-
laani tukio la mauaji ya mtaala-
mu wa misitu na askari wa Jeshi 
la Akiba wawili waliokuwa doria 
kwenye msitu wilayani Uvinza 
mkoani Kigoma na kuitaka 
serikali kuchukua hatua kali 
za kisheria dhidi ya wote wali-
ohusika na mauaji hayo.

Rais wa chama hicho, Prof. 
Josiah Katani alitoa kauli hiyo 
jana jijini hapa aliposoma tam-
ko la TAF kulaani tukio hilo la 
mauaji ya wataalamu wa misitu 
waliokuwa wakitekeleza maju-
kumu yao.

Alikumbusha kuwa mnamo 
Januri 31 mwaka huu walipokea 
taarifa ya kuvamiwa na kusham-

buliwa kwa kikosi cha doria cha 
Halmashauri ya Wilaya ya Uvin-
za mkoani Kigoma kilichokuwa 
kikifanya doria kwenye hifadhi 
ya msitu wa Kijiji cha Chakulu.

Prof. Katani alisema kikosi hi-
cho kilikuwa na jumla ya watu 
22 na doria hiyo ilikuwa inaon-
gozwa na Ofisa Misitu wa Wilaya 
ya Uvinza.

“Madhara yaliyotokea katika 
tukio lile ni pamoja na watu 
kuuawa eneo la tukio ambao 
ni ndugu Adam Ramadhani 
Harenga (Ofisa Misitu wa wilaya 
ya Uvinza) na MG 520961 Ibra-
himu Seba Tokeo (askari wa 
Jeshi la Akiba). 

“Aidha, Daniel Kalabamu am-
baye ni Ofisa Utalii na askari 
wanne walijeruhiwa na kukim-
bizwa hospitalini,” alisema.

Aliongeza kuwa kutokana na 

hali hiyo, TAF ilishitushwa na 
tukio hilo, hivyo kuitisha kikao 
cha pamoja cha dharura cha 
Kamati Tendaji ya chama hi-
cho (NEC-TAF) na bodi ya wad-
hamini kilichofanyika Februari 
4 mwaka huu na kuamua kutoa 
tamko hilo kupitia vyombo vya 
habari. “Matukio mengine kama 
haya ya kuuawa kwa wahifadhi 
wakiwa wanatekeleza maju-
kumu yao yameripotiwa pia 
katika wilaya za Geita, Kasulu 
(Makere), Magu na Serengeti. 
Lakini matukio ya wafugaji ku-
ingia maeneo yaliyohifadhiwa 
ni mengi na yanazidi kuongeze-
ka,” alisema.

Kiongozi huyo alisema chama 
hicho kinatoa masikitiko yake 
kwa tukio hilo lililotokea wilay-
ani Uvinza na matukio mengine 
ya aina hiyo yaliyotokea huko 

nyuma kwenye maeneo mbal-
imbali nchini na kuwakumbuka 
wahifadhi.

“Chama cha Wataalam wa 
Misitu Tanzania kinalaani sana 
hatua ya wanaosemekana kuwa 
ni wafugaji wa mifugo kuwava-
mia wataalamu wa misitu na 
kujichukulia sheria mkononi ya 
kuwapiga kwa mawe na marun-
gu na kusababisha majeruhi na 
vifo,” alisema.

Aliongeza kuwa chama hi-
cho kinaiomba serikali ichukue 
hatua kali za kisheria kwa wa-
naosemekana kuwa ni wafugaji 
waliohusika na tukio hilo la ki-
katili na kinyama ili kukomesha 
matukio hayo na iwe fundisho 
kwa wengine wanaojichukulia 
sheria mkononi pale wanapo-
takiwa kuondoka katika hifadhi 
walizovamia.
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Wanafunzi wa 
kike waona 
fursa ufundi 
Na Idda Mushi, MOROGORO

WAKATI Dunia ikiadhimisha Siku ya Kimataifa 
ya Wanawake na Wasichana katika Sayansi Feb-
ruari 11 kila mwaka, wanafunzi wa kike wana-
osomea masomo ya ufundi wamewataka wenzao 
wachangamkie fursa zilizopo kujiendeleza kwenye 
ufundi na kuondokana na dhana kuwa mafunzo 
hayo ni kwa ajili ya wanaume pekee.

Nipashe juzi ilitembelea vyuo mbalimbali vya 
mafunzo na ufundi, kikiwamo Chuo cha Ualimu 
wa Mafunzo ya Ufundi, MVTTC na Mamlaka ya 
Elimu ya Ufundi VETA Kihonda na kuzungumza na 
baadhi ya wanafunzi wa kike wanaojifunza ufundi, 
wakisema wanajisikia fahari kujifunza mafunzo 
hayo.

Mmoja wa wanafunzi wa mwaka wa tatu wa 
VETA Kihonda, Mariam Ramadhani anayesomea 
kozi ya Agro Mechanics (utengenezaji wa zana za 
kilimo na kuzitumia), alisema:

“Tunaomba Serikali ituwezeshe sisi wanafunzi 
wa kike tunaosomea ufundi, itusaidie kupata ar-
dhi, mbegu, mbolea, vifaa vya umwagiliaji ili tuwe 
mfano kwa wanawake wengine kwenye kilimo na 
utengenezaji wa zana za kilimo.”

Alisema kilimo kipo wakati wote na teknolojia 
za kilimo zinakuwa siku hadi siku na wakulima 
wanaachana na jembe la mkono, hivyo ni vyema 
wakulima wakazidi kujifunza mbinu na teknolojia 
mpya kusaidia sekta hiyo.

Alisema kumwelimisha mwanamke ni kuelimi-
sha taifa, hivyo ni vyema jamii wakiwamo wazazi, 
kuwapeleka watoto wa kike wajifunze zaidi maso-
mo ya ufundi ambayo wanafundishwa kivitendo, 
wanapata ujuzi na ni rahisi kuajiriwa na kujiajiri 
kwa kuwa wanaaminika.

Wanafunzi wengine, akiwamo Sada Rashid 
anayesomea ujenzi mwaka wa pili VETA Kihonda, 
walisema kazi hiyo inafanywa na yeyote, hivyo wa-
toto wa kike wasibweteke kwani wakifuzu, ni rahisi 
zaidi kupata kazi kulinganishwa na mwanamume.

“Tukipewa nafasi tunaweza, muhimu tujifunze. 
Mimi ninaweza ufundi kwa sababu kwanza ninaji-
amini, ni mdadisi, nina juhudi za kushawishi, kazi 
hizi hazitaki uvuvi, ninawaambia wanaolala nyum-
bani waondoke wakajiendeleze, wapunguze woga 
na dhana potofu kuwa kazi hizi ni za wanaume,” 
alisema.

Petter Kadala ni Kaimu Msajili wa VETA Kihonda, 
alisema kupitia siku hiyo, wanaendelea kutengen-
eza mazingira rafiki ya kisayansi ili watoto wengi 
wa kike wajifunze na kupata ajira ama kujiajiri.

Alisema serikali imetengeneza mazingira rafiki 
kwa mtoto wa kike kujiajiri na kuajirika kwa kuwe-
ka sera nzuri zinazotoa fursa kwa watoto wa kike, 
hivyo ni vyema wazazi wakapeleka watoto wengi 
vyuo vya ufundi.

“Watoto wa kike wanaajirika haraka kwa sababu 
Serikali imeshaweka mazingira rafiki, ndio maana 
imeendelea kuongeza idadi vya vyuo vya mafunzo 
na jamii iondokane na dhana kuwa fani za ufundi 
ni kwa ajili ya watoto wa kiume, waachane nayo, 
wajue ni kwa ajili ya watoto wote,” alisema.

Vijana wengine Sauda Rashid na Matruda David 
wanaosomea ufundi wa magari na umeme kutoka 
MVTTC, walisema ni vyema jamii ikatambua njia 
pekee ya kuondoa winbi la vijana wasio na ajira ni 
kuacha kuwakatisha tamaa vijana wa kike.

Walishauri jamii kuwapa fursa watoto wa kike 
kuonyesha ujuzi wao kwenye mafunzo na kazi zi-
nazoonekana kushindwa kufanywa na wanawake 
ikiwamo ujenzi, umeme, ufundi bomba, ufundi 
magari, utengenezaji na uendeshaji wa mitambo 
ikiwamo mashine na kilimo.

Tembo wavamia mashamba, waharibu mali 
Na Mwandishi Wetu, 
NACHINGWEA

KUNDI la   tembo li-
mevamia mashamba   ya 
wananchi   katika kijiji 
cha   Mwandila, kata ya 
Kiparemnero, Nachingwea  
mkoani   Lindi na kusaba-
bisha athari kwa familia 
nne. 

Tembo hao walivamia 
kijiji hicho na kuharibu 
mashamba hivyo kusaba-
bisha familia zilizoathirika 
kuhitaji msaada wa chaku-
la. 

Kutokana na uvamizi 
huo, Mkuu wa Wilaya ya 
Nachingwea, Mohamed 
Moyo, alitembelea kaya 
hizo na kukabidhi msaada 

wa chakula wa kilo 120, 
yaani kilo 30 kwa kila fa-
milia ili kujikimu wakati 
hatua zingine zikichuku-
liwa.

Akizungumza wakati 
wa kukabidhi msaada huo 
juzi, Moyo alisema anafa-
hamu  changamoto hiyo 
inayotokana na uvamizi 
wa tembo katika masham-
ba na makazi ya wananchi. 

Moyo alisema kutokana 
na hali hiyo, ameguswa 
kutoa msaada huo kwa 
familia ambazo hazina ka-
bisa chakula.

Sambamba na hilo, 
alisema serikali inaende-
lea kuchukua hatua mbal-
imbali za kukabiliana na 
wanyama hao ili kuhakiki-

sha wananchi wanapata 
chakula pamoja na kuon-
dokana na uvamizi huo 
wa mara kwa mara am-
bao umesababisha wakati 
mwingine vifo vya watu. 

Mwenyekiti wa Kijiji 
cha Mwandila, Rajabu Ch-
itanda, na Diwani wa Kip-
aremnero, Ally Milile,  kwa 
nyakati tofauti walimshuk-
uru mkuu wa wilaya  kwa 
msaada huo huku waki-
omba serikali kuendelea 
na jitihada zaidi kunusuru 
wananchi dhidi ya uvamizi 
huo. 

Katika hatua nyingine, 
Moyo alifanya ziara kutem-
belea vikundi vya wajasiri-
amali waliopatiwa mkopo 
wa asilimia 10 halmashauri 

vikiwamo vikundi vya kuu-
za samaki,  kubangua koro-
sho na wauza matunda. 

Moyo alivitaka vikundi 
hivyo kufanya kazi kwa 
bidii ili kupata pesa za 
marejesho na kuwezesha 
watu wengine wakope-
shwe. Pia alikagua ujenzi 
wa barabara na kuagiza 
mkandarasi kukamilika 
haraka ujenzi na kumaliza 
kwa wakati kwa mujibu wa 
mkataba. 

Tangu amehamia wilay-
ani Nachingwea akitokea 
Iringa,  Mkuu huyo wa 
wilaya amekuwa akifanya 
ziara kijiji kwa kijiji kuka-
gua miradi na kujitambu-
lisha kwa viongozi na wa-
nanchi. 

Maofisa ugani wakabidhiwa pikipiki 200 kuinua kilimo
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

SERIKALI imewataka maofisa uga-
ni mkoani Shinyanga kuzitumia kwa 
madhumuni yaliyokusudiwa pikipiki 
za kilimo walizopewa na siyo kwenda 
kuzigeuza kuwa za biashara ya boda-
boda. 

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Dk. Yahaya Nawanda ambaye 
ni Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, alitoa 
angalizo hilo jana wakati akikabidhi 
pikikipi 221 kwa maofisa ugani wote 
wa mkoa huo.

Alisema serikali imetoa pikipiki 
hizo kwa maofisa ugani ili wakafanye 
kazi ya kutembelea wakulima na ku-
wapatia elimu ya kilimo cha kisasa na 
chenye tija kwa kuongeza uzalishaji 

wa mavuno na siyo kwenda kuzifany-
ia anasa.

“Tumewapatia pikipiki hizi maofi-
sa ugani, nendeni kwa wakulima 
mkatoe elimu ya kilimo cha kisasa, 
kilimo chenye tija na kufanya kilimo 
biashara, hatutegemei kuona uzal-
ishaji unashuka bali tunataka kuona 
uzalishaji wa mazao unakuwa mkub-
wa.

“Kazitunzeni pikipiki hizi vizuri ili 
zidumu muda mrefu na kufanya kazi 
ya kuwahudumia wakulima, msiende 
kuzifanya mambo ya anasa ikiwamo 
kufanya biashara ya bodaboda, zitu-
mieni kwa mambo ya kheri,” aliagiza.

Aliwataka maofisa ugani mkoani 
Shinyanga wawe na mashamba 
darasa angalau hata ekari moja, ili 

wakulima wapate kujifunza kwao na 
kufanya kilimo chenye tija kama am-
bavyo anafanya yeye huko mkoani 
Simiyu alikolima mashamba darasa 
ekari 10, tano za zao la pamba na 
tano za mahindi.

Mwenyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Wilaya ya Shinyanga 
Mjini, Anold Makombe aliipongeza 
serikali kwa kuendelea kuimarisha 
sekta ya kilimo na kutoa pikipiki hizo 
kwa maofisa ugani.

Maofisa Ugani, akiwano wa Kisha-
pu Godwine Evalist, walishukuru ku-
pewa usafiri huo wa pikipiki ambao 
utawasaidia kuwafikia wakulima kwa 
wakati na kuwapatia elimu ya kilimo 
cha kisasa na kuongeza uzalishaji wa 
mavuno na kuinuka kiuchumi.

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea, mkoani Lindi, Mohamed Moyo akikabidhi msaada wa chakula  kwa 
mmoja wa wanafamilia wa kaya nne zilizoathirika na uvamizi wa tembo katika kijiji cha Mwandila, 
baada ya kuwatembelea  akiwa katika ziara ya kijiji kwa kijiji kukagua miradi ya maendeleo, jana.  
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

UKEKETAJI ni neno ambalo huibua 
jazba na hisia tofauti kila mara lina-
potajwa, katika pande mbili, kuanzia 
kwa watetezi wa mila na utamaduni 
huo, huku wanaopinga ukatili huo 
wakitumia njia mbalimbali kuhakiki-
sha unakomeshwa.

Wakati vita dhidi ya ukeketaji 
ikiendelea, wanaojihusisha na ukatili 
huo nao wamekuja na elimu mpya 
wanayoisambaza na kuwatia hofu 
baadhi ya watu ili iwe rahisi kuruhusu 
watoto wao kukeketwa.

Elimu ambayo inadaiwa 
kusambazwa na baadhi ya wale 
wanaoendekeza mila potofu hizo na 
kuitia hofu jamii, ni kuwaambia wazazi 
kwamba, watoto wasipokeketwa, 
wanaweza kukumbwa na ugonjwa 
wa fistula.

Kutokana na hofu ya watoto wao 
kukumbwa na ugonjwa huo, wazazi 
wanalazimika kuruhusu watoto 
wao wakeketwe, kitendo ambacho 
kinaendelea kuwaweka watoto hao 
katika hatari zaidi ya kiafya.

Hayo yanaibuliwa na Mtandao wa 
Kupinga Ukeketaji Tanzania, huku 
mkoa wa Singida ukitajwa kuwa 
kinara wa elimu hiyo inayowatia 
hofu wazazi na kulazimika kukeketa 
watoto wao wachanga kwa kutumia 
kucha.

Getrude Dyabene, Mratibu wa 
Mtandao huo, anasema wamefanya 
utafiti na kubaini kuwapo kwa elimu 
hiyo mkoani Singida, na kwamba 
jitihada zaidi zinahitajika kuhakikisha 
jamii inapata elimu sahihi.

Ni katika kilele cha maadhimisho 
ya Kupinga Ukeketaji Duniani, 
Februari 6 mwaka huu, yaliyokuwa 
na kaulimbiu isemayo; “Wanaume 
na wanawake tushiriki kupinga 
mila na desturi zenye madhara, ili 
kutokomeza ukeketaji”.

Anakumbushia takwimu za Wizara 
ya Afya kuwa mkoa wa Manyara bado 
ni namba moja ukiwa na asilimia 58 
katika ukeketaji, Dodoma asilimia 47, 
Arusha asilimia 41, Mara asilimia 32 
na Singida asilimia 31.

Upotoshaji huu  hatari vita dhidi
ya ukeketaji, ungemulikwa haraka

 Muungwana Lazima Nilonge
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BUNGE  la 12 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, juzi lilimaliza 
Mkutano wake wa 10 jijini Dodoma huku mambo mengi yakiwa 
yamewasilishwa na kutolewa majibu. Miongoni mwa mambo 
hayo ni taarifa za kamati za kudumu za bunge hilo kuhusu utend-
aji kazi ambazo ziliibua mambo mazito, kubwa likiwa ubadhirifu 
wa mabilioni ya shilingi katika halmashauru kadhaa nchini. 

Kubwa kuliko yote ni sakata la kuwapo kwa shahada za 
mchongo za udaktari wa falsafa ambazo hivi sasa zimezagaa 
kila kona. Hatua hiyo ilisababisha mbunge mmoja kuhoji juu ya 
uhalali wa shahada hizo ambazo zimesababisha hata wale ambao 
hawakufika hata kidato cha nne kuitwa madaktari wa falsafa kwa 
maana kwamba wamezipata shahada hizo za heshima kutokana 
na mambo waliyoyafanya katika jamii. 

Jambo hilo liliwaibua Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Profesa Adolph Mkenda na Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, 
ambao ni wasomi wabobezi katika uchumi na sheria na kabla 
ya kuwa na nyadhifa hizo baada ya kuwa wabunge, waliwahi 
kufundisha katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. 

Bila kuuma maneno, Prof. Mkenda alisema shahada za PhD 
zinatolewa katika namna tatu, moja ikiwa ya kusoma darasani kwa 
kuhudhuria mihadhara na kufanya utafiti na hatimaye kuandika 
tasnifu kuhusu jambo fulani ambalo mhusika hufika mbele ya 
jopo la maprofesa na madaktari wa falsafa wabobezi. Wakikubali 
kuwa amekidhi viwango, basi hupasishwa tayari kutunukiwa 
shahada hiyo. 

Namna ya pili, haitofautiani sana na ile ya kwanza kwani mhusika 
huchagua mada na kuandika andiko la utafiti na atakapokubaliwa 
anaweza kuanza na pindi atakapomaliza, hufika mbele ya jopo la 
wanazuoni kujitetea na hatimaye kutunukiwa shahada. Ya tatu, 
ni ile ya mtu kupewa shahada ya udaktari wa heshima (Honoris 
Causa) ambayo mtu hupewa kutokana na mambo aliyoyafanya 
katika jamii au uongozi. 

Katika eneo hilo la tatu, chuo kikuu husika huweka vigezo 
na kufuatilia kazi alizofanya ama katika uongozi au masuala 
ya kijamii, hasa katika kutatua changamoto zinazoikabili jamii 
inayohusika. Iwapo atakidhi vigezo hivyo, chuo hicho humpatia 
shahada hiyo ya heshima wakati wa mahafali ambayo hujumuisha 
wanafunzi wengine wanaohitimu kwa mwaka husika. 

Pamoja na kuwapo kwa vigezo hivyo, hivi sasa wako watu 
ambao wamekuwa wakidaiwa kununua shahada hizo kwa kati 
ya dola za Marekani 1,500 hadi 5,000 kulingana na matakwa ya 
chuo. Hatua hiyo imesababisha hata ndani ya Bunge kuwapo watu 
wanaojiita madaktari jambo ambalo limetia ukakasi juu ya uhalali 
wa sifa hizo. 

Kama alivyosema Spika Tulia, ni vyema PhD hizo za mchongo 
zikachunguzwa kuhusu uhalali wa vyuo hivyo kuwatunukia watu 
hao badala ya kuibuka kila uchao kuwa mtu fulani anaitwa daktari 
wa heshima. Baadhi ya wanaoitwa  hivyo hawana hata vyeti vya 
kidato cha nne na wengine walifeli mitihani ya kidacho cha nne. 

Mwanzoni mwa miaka ya 2000, suala la kuwapo kwa madaktari 
wenye Ph.D za mchongo lilianza kuota mizizi ndani ya bunge na 
katika jamii lakini likakoma baada ya msomi mmoja kuandika 
kitabu kilichoitwa ‘Mafisadi wa Elimu’ kwa kuwachambua 
wale wote waliodaiwa kuwa madaktari na wengine kuzikana 
shahada hizo. Lakini sasa jambo hilo limeibuka kwa kasi na kama 
ilivyokuwa awali, wabunge ndio wanaongoza kuwa na aina hizo 
za shahada.     

Ni vyema kasi hiyo ya kukithiri kwa PhD za mchongo 
ikadhibitiwa vinginevyo tunaweza kujikuta kila mtu mtaani 
anaitwa daktari wa heshima ilhali hastahili hata sifa hiyo. Pia 
vyuo vinavyotoa shahada hizo, vichunguzwe kama vina ithibati 
inayotambulika kimataifa au ni chuo mradi chuo.             

Na Sabato 
Kasika

Hayo ya-
naibuliwa 
na Mtandao 
wa Kupinga 
Ukeketaji 
Tanzania, 
huku mkoa 
wa Singida 
ukitajwa 
kuwa kinara 
wa elimu 
hiyo inay-
owatia hofu 
wazazi na 
kulazimika 
kukeketa 
watoto wao 
wachanga 
kwa kutumia 
kucha.

Ni kweli kwamba, pamoja na 
jitihada zinazofanywa na serikali 
na wadau wake, katika kutokomeza 
vitendo hivyo, ni wazi bado kuna 

mambo ya kufanya, ili kuondoa mila 
potofu zinazohatarisha maisha ya 
watoto wa kike.

Miongoni mwa mambo hayo ni 
utoaaji wa elimu kuhusu madhara 
ya ukeketaji na pia kujua chanzo cha 
fistula, lakini pia jamii iungane ili 
kukemea ukeketaji na kushirikiana 
na vyombo vya dola kwa kutoa taarifa 
na ushahidi.

Njia hiyo inaweza kusaidia jitihada 
za kupambana na ukeketaji na pia 
kuiondoa jamii yenyewe katika elimu 
potofu kwamba kukeketa kunazuia 
mtoto wa kike asipate ugonjwa wa 
fistula wakati si kweli.

Kwa mujibu wa wataalam  wa afya, 
ukeketaji una madhara makubwa 
kwa wanawake na watoto wa kike, 
ikiwa ni pamoja na hatari wakati 
wa kujifungua kwa kupoteza damu 
nyingi pamoja na vifo vya wanawake.

Lakini pia wataalam hao wanaeleza 
kuwa, kukeketa kunasababisha 
ugonjwa wa fistula, utasa, ugumba na 
madhara ya kisaikolojia, hivyo kwa 
maelezo hayo, ukeketaji kwamba, 
unapaswa kupingwa kwa nguvu zote.

Dk. Peter Mjinge wa Hospitali 
ya CCBRT anafafanua kuwa 
ugonjwa wa fistula ni tundu lisilo la 
kawaida   linalokuwa kati ya njia ya 
uke na njia ya kibofu cha mkojo na 
pia linaweza kati ya njia ya uke na njia 
ya haja kubwa.

Katika mazingira hayo, mgonjwa 
hutokwa na haja ndogo au kubwa 
bila hiari yake, na kwamba tatizo hilo, 
zaidi husababishwa na mtu kupata 
maumivu au uchungu wa uzazi kwa 
muda mrefu wa zaidi ya saa 24 wakati 
wa kujifungua.

Hivyo, kwa maelezo hayo ya 
wataalam wa afya, ni wazi hakuna 
uhusiano wowote wa mwanamke au 
mtoto wa kike asiyekeketwa kupata 
fistula, bali ni ujanja wa kutaka 
kuendelea kuhalalisha mila potofu.
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Wajua mahakama isipotimiza wajibu wake wananchi wanaweza kuishtaki?FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

Shahada ya uzamivu si kuangua madafuMADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

M
IAKA ya zamani, 
wakati na baada 
ya muda mfupi wa 
nchi hii kujipatia 

uhuru, mtu aliyehitimu darasa 
la nne alionekana msomi, aliy-
emaliza darasa la saba msomi 
kwelikweli wa sekondari we 
acha tu!

Mtu aliyesoma mpaka Mak-
erere (Uganda) huyo alikuwa 
hashikiki katika jamii kwa 
sababu alikuwa wa daraja la 
juu sana. Ndivyo walivyokuwa 

N
AOMBA kuanza safu 
hii kwa kutoa pongezi 
na kongole kwa Jaji 
Mkuu wa Tanzania, 

Prof. Ibrahim Hamisi Juma,   
kwa hotuba yake Siku ya She-
ria kwa mwaka huu, iliyosisiti-
za umuhimu wa usuluhishi ka-
tika kutatua migogoro badala 
ya kukimbilia mahakamani.  

Kwa Maslahi ya Taifa, leo 
inachambua sehemu ya ho-
tuba ya Jaji Mkuu kwenye 
Siku ya Sheria ya mwaka 2023 
iliyofanyika katika uwanja wa 
Chinangali jijini Dodoma. Kwa 
vile nawaandikia wananchi 
wa kawaida kabisa, baadhi ya 
vifungu vya sheria nitaviacha 
na kuwaachia wanasheria kwa 
kuwa wananchi wa kawaida 
wanachotaka ni haki, ku-
tendewa haki na haki kuone-
kana inatendeka. 

  Kaulimbiu ya Siku ya 
Sheria mwaka huu ilikuwa 
“UMUHIMU WA UTATUZI 
WA MIGOGORO KWA NJIA 
YA USULUHISHI KATIKA 
KUKUZA UCHUMI ENDELE-
VU: WAJIBU WA MAHAKAMA 
NA WADAU.” Jaji Mkuu Prof. 
Juma amesema  umuhimu 

watu kina Mwalimu Julius Ny-
erere ambaye baadaye alikuja 
kuwa mkuu wa taifa hili.

Jina Makerere lilipata 
umaarufu sana nchini kuto-
kana na Mwalimu Nyerere ku-
soma hapo masomo ya chuo 
kikuu. Kwa msiojua, Makerere 
ni chuo kikuu cha mwanzo 
mwanzo katika eneo hili la Af-
rika Mashariki.

Ndicho chuo walikosoma 
wakubwa wengi waliokuja 
baadaye kuongoza mataifa yao. 
Benjamin Mkapa (Rais wa Awa-
mu ya Tatu wa Tanzania) naye 
alisoma Makerere lakini haku-
fikia ngazi ya udaktari wa fal-
safa, vivyo hivyo kwa Nyerere.

Lakini baadaye Nyerere aliku-
ja kupata udaktari wa heshima 
mara nyingi tu tena akitambu-
liwa na vyuo vikuu mbalimbali 
duniani. Hata hivyo, sikupata 
hata siku moja tangu nimjue 
mpaka anafariki dunia mwaka 
1999, kumsikia akijiita Dokta 
Nyerere!

Mtaalamu wa masuala ya 
uchumi, Profesa Adolf Mkenda 
ambaye ni Waziri mwenye dha-
mana ya elimu nchini, anak-
wambia udaktari una ngazi 
tatu; wa kusomea darasani, wa 
kufanya utafiti na wa kugawiwa 

kwenye kisahani, ukiitwa wa 
heshima.

Udaktari wa kwanza na pili, 
unastahili mtu kuitwa Dokta 
nanihii kwa sababu ya kuusotea 
kuliko huu wa kupeana mitaani 
kwa kuwa tu mtu kakufurahia 
kwa ofa na vituko vyako au kwa 
kuwa tu umempa fedha, yaani 
umeununua kama dafu.

Nchi hii tumepata kuwa na 
madaktari kama vile Dokta 
Remmy Ongala, Profesa Maji 
Marefu, Dokta Matunge  na 
wengineo kwa kuitwa tu na 
watu kutokana na uganga au 
usanii wao na ndiyo sababu 
hata waganga wa kienyeji wa-
najiita Dokta naniliu ili ku-
jiongeza sifa.

Leo tunashuhudia tuna 
wabunge wanaitwa madokta 
kwa sabahu tu wametunukiwa 
heshima hizo kwa kununua 
au kwa kufurahiwa tu na watu 
kwa mambo yao au misaada 
yao, nao kufikia hatua ya ku-
jimwambafai kuwa wanaweza 
kutoa mihadhara vyuo vikuu! 
Mungu apishie mbali!

Inashangaza kuona hivi sasa 
kila Mtanzania anataka aitwe 
dokta! Inawezekana  kwa nam-
na hii miaka mingi ijayo, tuka-
jikuta kila mtu ni dokta hata 

mtoto mdogo kutokana tu na 
matakwa, lakini na urahisi wa 
kuupata.

Kama hivi sasa zinaibuka 
asasi zisizo za kiserikali ughai-
buni huko, kufanya biashara 
ya udaktari wa heshima. Nani 
atashindwa kuununua ili mradi 
ajimwambafai kwa jamii yake, 
hata kama hana mchango un-
aotukuka?

Tumeyataka wenyewe kwani 
haishangazi, mathalan kuona 
leo mwanafunzi wa chekechea 
anafanya mahafali huku ame-
valia joho kama la chuo kikuu, 
bila kujali kuwa joho hilo ni 
vazi la heshima ya kitaaluma 
linalotakiwa kuvaliwa na aina 
fulani ya watu.

Leo mtu anahitimu darasa 
la saba au la 12 anavalia joho 
kama mhitimu wa chuo kikuu 
na tunanyamaza tu! Lakini 
sasa watu wamekubuhu na ku-
nunua shahada za uzamivu na 
kuziita za heshima, ndo tunai-
buka kizani na kulalamika. Tu-
waache tumeyataka.

Ni mazoea tu, dereva wa basi 
anajiita rubani kana kwamba 
anaendesha ndege, tunache-
ka tu na kumpongeza. Tuna 
marais wa kila kitu hivi sasa, 
rais wa chama, rais wa soka, 

rais wa mieleka, rais wa ndondi 
na kadhalika, mbona hatulii?

Tukitaka tusiumizwe na kina 
Dk. Musukuma, Dk. Taletale, 
Dk. Abood, Dk. Sophia, Dk. Ri-
tha, Dk. Jesca na madokta wen-
gine, ni kuchukulia tu kuwa 
hiyo ni misimu na itatoweka na 
hata tunapotaka kuwatambuli-
sha tuache kutaja udokta wao, 
tuwaachie wao na familia zao 
kutambuana.

Haiwezekani Profesa Kitila 
Mkumbo asotee udokta kwa 
miaka nenda rudi, akiwasili-
sha tasnifu zake kedekede kwa 
vigogo wengine wa elimu duni-
ani na hatimaye atunukiwe na 
kufanya utafiti mbalimbali wa 
kitaaluma pamoja na kuchapi-
sha katika majarida mbalim-
bali duniani, leo aje mtu na uk-
wasi wake anunue udaktari na 
watambulishwe sawa! Hapana!

Tuache kushusha hadhi ya 
udaktari kirahisi hivi kwani 
tutawavunja moyo wale wana-
osimamia wasomi wa shahada 
hizo za uzamivu na kuonekana 
kuwa hawana walifanyalo bali 
kupoteza muda kwani hivi sasa 
kuna madalali wa shahada hizo 
na ukizitaka ni misuli yako tu 
ya kiuchumi! TCU fumbueni 
macho tulikatae hili. Alamsiki!

wa usuluhishi katika utatuzi 
wa migogoro ni kwa mujibu 
wa Ibara ya 107 ya Katiba inay-
oitaka Mahakama katika kutoa 
uamuzi wa mashauri, inatakiwa 
kuzingatia kukuza  na kuende-
leza usuluhishi baina ya wanao-
husika katika migogoro. Kanuni 
hii ya Katiba inazingatia faida 
kubwa za matumizi ya usuluhi-
shi katika utatuzi wa migogoro 
ikijumuisha kupunguza ghara-
ma na muda wa kuendesha 
shauri na kuendeleza undugu 
miongoni mwa wadaawa.

 Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya mwaka 
1977 imeweka kanuni mbili 
muhimu ambazo bado hazizin-
gatiwi kikamilifu na mhimili wa 
mahakama wakati wa kusiki-
liza mashauri mahakamani, 
hivyo kusababisha uchelew-
eshaji mkubwa wa mashauri na 
kuongeza gharama za uende-
shaji wa mashauri. 

Ibara ya 107A (2) (d) imeta-
mka kanuni inayoitaka Mahaka-
ma, wakati inasikiliza mashauri 
ya madai au jinai, kukuza na 
kuendeleza usuluhishi baina ya 
wanaohusika katika migogoro. 
Ibara ya 107A (2) (e) imetamka 
kanuni nyingine muhimu sana 
kuwa katika kutoa uamuzi wa 
mashauri ya madai na jinai kwa 
mujibu wa sheria, mahakama 
zitende haki bila kufungwa 
kupita kiasi na masharti ya kiu-
fundi yanayoweza kukwamisha 
haki kutendeka.

Tumeshuhudia wananchi 
wengi wakikosa haki zao ma-
hakamani kwa kesi kutupwa 
kwa sababu tu ya kukosea 
kwenye masharti ya kiufundi 
ya kisheria (legal technicali-

ties). Mfano mzuri ni kesi ya 
mwanasiasa Zitto Kabwe alipo-
vuliwa unachama wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) akiwa Naibu Kati-
bu Mkuu. Kwa mujibu wa Katiba 
ya CHADEMA, mamlaka ya nid-
hamu ya Naibu Katibu Mkuu ni 
Baraza Kuu. Sasa Kamati Kuu ya 
CHADEMA ilipata wapi uwezo 
wa kumfuta uanachama wakati 
si mamlaka yake ya nidhamu? 
Zitto alikimbilia mahakamani 
na kesi yake ikatupwa kwa 
makosa ya kiufundi, hivyo ku-
poteza haki yake. 

Baada ya kushindwa kesi, 
Katiba ya CHADEMA ikaweka 
kifungu kinachokwenda kiny-
ume cha Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kuwa 
mwanachama wa CHADEMA 
haruhusiwi kufungua shauri 
mahakamani na akifungua, ak-
ishindwa anakuwa amejifuku-
zisha uanachama! Kwa hiyo 
Zitto baada ya kushindwa kesi, 
akafungasha kwa kuliaga Bunge 
na kuwaaga wabunge wenzake 
huku Chadema wakishangilia 
kumtimua. Sasa hivi kuna kesi 
nyingine mahakamani ya maz-
ingira yale yale kama ya kesi 
ya Zitto. Ni matumaini kwamba 
safari hii mahakama itatenda 
haki.

 Bunge la Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania tayari limetun-
ga sheria kufanikisha matumizi 
ya usuluhishi kwa kupitisha 
Sheria ya Marekebisho ya She-
ria Mbalimbali Na.1 ya mwaka 
2020 [Written Laws (Miscella-
neous Amendments) Act No. 1 
of 2020] iliyozifanyia mareke-
bisho Sheria ya Mwenendo wa 
Mashauri ya Madai (Sura ya 33) 

kwa kuongeza Kifungu kipya 
cha 64A, kinachotamka kuwa 
wadaawa, sasa wana hiari ya 
kutatua migogoro wao nje ya 
mahakama.

  Iwapo wadaawa watafikia 
makubaliano nje ya mahakama, 
watayasajili katika ngazi husika 
ya mahakama na makubaliano 
hayo yatakuwa na nguvu ya 
amri ya mwisho ya mahakama 
katika mgogoro huo.

 Ni wajibu wa majaji, ma-
hakimu, mawakili wa serikali na 
mawakili wa kujitegemea; kila 
mara kuwakumbusha wadaawa 
uwapo wa nafasi hiyo  ya kutat-
ua migogoro nje ya mahakama 
kwa nia hiyo hiyo ya kuwataka 
wenye migogoro kutumia usu-
luhishi badala ya kukimbilia 
mahakamani. 

Hii  iboreshwe zaidi kwa ku-
tungwa sheria kuwa kesi zote 
za madai, lazima kwanza zi-
anzie usuluhishi na baada ya 
kushindwa kuafikiana, ndipo 
ziende mahakamani.

  Jaji Mkuu Prof Juma, 
ameipongeza Wizara ya Katiba 
na Sheria kwa kuweka mazin-
gira ya kisheria ya kusuluhisha 
migogoro nje ya mahakama 
kwa kutoa orodha ya wasuluhi-
shi kwamba mihimili ya Bunge 
na Serikali inatambua usuluhi-
shi ni tiba ya ucheleweshwaji 
wa mashauri mahakamani. 
Kaulimbiu hii, inatoa tahadhari 
kwa majaji, mahakimu, mawak-
ili wa serikali na mawakili wa 
kujitegemea ambao ndio wa-
husika wakubwa wa uendeshaji 
wa mashauri mahakamani. 
Mihimili ya Bunge na Serikali, 
tayari imeelewa kuwa dawa ya 
ucheleweshwaji wa mashauri 

mahakamani ni usuluhishi am-
bao tayari umewezeshwa kwa 
kutungiwa sheria nyingi katika 
maeneo mbalimbali ambayo 
usuluhishi unawezekana. 

Mhimili wa Mahakama na wa-
dau wake, wataonekana kuwa 
wameshindwa mtihani wa vi-
apo vyao na wajibu wao kulinda 
na kutetea Katiba na sheria za 
nchi wasipotekeleza wajibu 
wao wa kufanikisha usuluhishi. 

Wananchi wanayo haki 
kuushtaki mhimili wa Mahaka-
ma kwa mhimili wa Bunge, 
wakiona haki inachelewa kwa 
kujiuliza kwa nini mhimili wa 
Mahakama hautumii sheria zili-
zotungwa na Bunge kuwasaidia 
wananchi kutatua migogoro 
kwa njia ya usuluhishi?.

 Upo ushahidi kuwa mihimili 
ya Bunge na Serikali ina ufaha-
mu mkubwa kuhusu manufaa 
ya usuluhishi. 

Mhimili wa Mahakama na 
wadau wake, tukiwamo sisi 
mawakili, tutajiweka katika 
mazingira hatari mbele ya 
macho ya wananchi, endapo 
hatuzitumii sheria zinazotoa 
nafasi za usuhishi na sheria zi-
nazotuzuia kutumia kanuni za 
kiufundi kuchelewesha haki. 

Tukutane wiki ijayo kwa 
muendelezo wa makala hii 
kuhusu umuhimu wa usuluhi-
shi na jinsi Rais Samia Suluhu 
anavyotumia suluhu ya usu-
luhishi kuliponya taifa kwenye 
mtanzuko wa kisiasa, hivyo ku-
jikuta tunajiponya kiuchumi na 
kijamii.

 
Wasalaam
Paskali
+255 754 270403
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HABARI KITAIFA

Madiwani 
kupewa 
vishikwambi

Na Thobias Mwa-
nakatwe, ITIGI

HALMASHAURI ya Itigi 
wilayani Manyoni mkoani 
Singida imepanga ku-
wanunulia vishikwambi 
madiwani na watalaamu 
kwenye ofisi ya mkurugen-
zi kwa mwaka wa fedha wa 
2023/24.

Mkuu wa Divisheni ya 
Mipango, Emmanuel Dye-
lu, akizungumza juzi waka-
ti wa kikao cha Baraza la 
Madiwani wa Halmashauri 
hiyo, alisema halmashauri 
imeomba kuidhinishiwa 
Sh. bilioni 8.1 kwa ajili 
ya miradi mbalimbali ya 
maendeleo katika bajeti ya 
mwaka ujao wa fedha.

Dyelu alisema vipaum-
bele vya bajeti hiyo ni 
pamoja na ununuzi wa 
vishikwambi kwa ajili ya 
madiwani na wataalamu 
kwenye Ofisi ya Mkuru-
genzi Mtendaji, kutekeleza 
mpango wa kutenga asil-
imia 10 kwa ajili ya vijana, 
wanawake na watu wenye 
ulemavu.

Vipaumbele vingine ni 
kuboresha miundombinu 
ya elimu na afya pamoja na 
kuandaa mpango kabambe 
wa halmashauri ili kwenda 
na kasi ya ukuaji wa mji.

Katika kikao hicho, 
madiwani walipitisha  ran-
dama ya bajeti ya zaidi ya 
Sh. bilioni 26.9 kwa mwa-
ka 2023/24 kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli mbal-
imbali za halmashauri.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Itigi,  Hussein 
Simba alisema halmashau-
ri hiyo imeendelea kufan-
ya vizuri katika ukusanyaji 
wa mapato na utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo.

Simba aliwataka madi-
wani hao kusimamia 
miradi ya maendeleo in-
ayotekelezwa kwenye 
maeneo yao na kuishukuru 
serikali kwa jinsi ambayo 
imeendelea kupeleka fed-
ha za kutekeleza shughuli 
mbalimbali za maendeleo 
katika halmashauri hiyo.

Diwani wa Itigi Mjini, Ali 
Minja akichangia mjadala 
huo, alisema halmashauri 
inapaswa kutenga fedha 
kwa ajili ya kujenga bara-
bara mpya kwenye mae-
neo yasiyo na miundom-
binu hiyo ili kuongeza 
thamani ya maeneo na 
viwanja vinavyouzwa na 
halmashauri.

Wananchi wote walioathiriwa 
tope la mgodi walipwe fidia
Na Romana Mallya, DODOMA

MKUTANO wa 10 wa Bunge 
la 12 uliahirishwa juzi jijini Do-
doma huku moja ya maazimio 
ya chombo hicho ni wananchi 
wote walioathiriwa na tope 
baada ya kupasuka kwa Bwawa 
la Mgodi wa Almasi wa William-
son Diamond Ltd, walipwe fidia 
inayoendana na thamani ya mali 
zao kwa sasa.

Ajali hiyo ilitokea Novemba 
7 mwaka jana na kusababisha 
hasara kubwa kwa wananchi 
baada ya tope hilo kufunika ny-
umba na mashamba yao.

Akisoma bungeni taarifa ya 
mwaka ya shughuli za kamati, 
Makamu Mwenyekiti wa KAMA-
TI ya Kudumu ya Bunge ya Ni-
shati na Madini, Seif Gulamani 
alisema ni muhimu tathmini 
ifanywe haraka ili wananchi 
hao walipwe fidia na watu wote 
waliosababisha uzembe wawaji-
bishwe.

“Ni rai ya kamati kuwa ili ku-
dhibiti matukio ya kupasuka 
kwa mabwawa ni vyema kuka-
fanyika ukaguzi wa mara kwa 
mara kwenye migodi na maeneo 
ya uchimbaji ili kubaini upun-
gufu mbalimbali na kuelekeza 
migodi husika kurekebisha up-
ungufu huo,” alisema.

Gulamani alisema kamati in-

aona kwamba ili kuyadhibiti 
mabwawa kupasuka, ni vyema 
kukafanyika ukaguzi wa mara 
kwa mara kwenye migodi na 
maeneo ya uchimbaji.

“Pamoja na maelezo yaliyo-
tolewa kuhusu sababu za kupas-
uka kwa bwawa hilo, kamati im-
ebaini kuwa mgodi ulishindwa 
kuchukua hatua madhubuti na 
kwa wakati ili kudhibiti hatari 
hiyo.

“Pia tumebaini kukoseka-
na kwa huduma ya maji kwa 
matumizi ya nyumbani kwa wa-
nanchi waliopo vijiji vya jirani 
kutokana na bwawa la maji la 
New Almasi linalotumika kwa 
matumizi hayo kujaa tope kuto-
ka kwenye bwawa lililopasuka.

“Uchafuzi wa mazingira yal-
iyo ndani ya leseni ya mgodi; 
kufungwa kwa baadhi ya njia 
zinazounganisha eneo moja na 
lingine zilizokuwa zinatumiwa 
na wananchi; na kusimama kwa 
uzalishaji wa mgodi na hivyo ku-
sababisha kukosekana kwa ma-
pato kwa kampuni na serikali,” 
alisema.

HALI YA UMEME
Gulamani pia alisema kamati 

hairidhishwi na hali ya upati-
kanaji wa umeme nchini huku 
kukiwa na ucheleweshwaji wa 
kukamilika kwa baadhi ya mi-

radi.
“Kuanzia mwezi Agosti 2022, 

maeneo mengi ya nchi yame-
kuwa katika mgawo wa umeme. 
Wizara imekuwa ikieleza 
changamoto mbalimbali kama 
vile ukame ambao umesaba-
bisha vyanzo vya kuzalisha 
umeme    kwa kutumia maji ku-
totumika kwa uwezo wake wa 
juu.

“Pia uhaba wa gesi asilia ya 
kutosha inayoweza kuendesha 
mitambo ya gesi asili ambayo 
ipo katika uzalishaji; na uchaka-
vu wa miundombinu ya kuzali-
sha, kusafirisha na kusambaza 
umeme,” Gulamali alibainisha.

Alisema kamati inaona serika-
li ina kazi kubwa ya kufanya ku-
hakikisha kunakuwa na umeme 
wa kutosha nchini.

“Serikali inapaswa kuchukua 
jihada za makusudi hususan ku-
tumia gesi asilia na kuhamasisha 
uzalishaji wa umeme wa nishati 
jadidifu ili kuongeza uzalishaji 
wa umeme nchini. Athari za kiu-
chumi zitokanazo na kukatika 
kwa umeme ni kubwa sana,” ali-
hadharisha.

BOMBA LA MAFUTA
Gulamani pia alisema pamoja 

na Mradi wa Ujenzi wa Bomba la 
Kusafirisha Mafuta Ghafi kutoka 
Uganda hadi Chongoleani (Tan-

ga) kufikia hatua mbalimbali 
ikiwamo ulipaji fidia, kamati 
imebaini kuwapo changamoto 
ya pingamizi la mradi kutoka 
kwa wanaharakati wa mazingira 
na kuishauri serikali iendelee 
kutoa ufafanuzi dhidi ya taarifa 
kinzani.

Kuhusu utekelezaji wa miradi 
ya madini yenye ubia baina ya 
serikali na sekta binafsi, Gula-
mali alisema pamoja na hatua 
mbalimbali kamati imebaini 
baadhi ya mikataba ya kikodi 
kutokamilika kwa wakati na 
kuchelewa kuhuisha taarifa za 
upembuzi yakinifu (feasibility 
study) kwa baadhi ya miradi kul-
ingana na hali halisi ya sasa.

Waziri wa Nishati, January 
Makamba alisema wanafahamu 
changamoto ya kukatika umeme 
bado ipo, akisisitiza kuwa wa-
nayo mipango madhubuti ya 
kuifumua gridi nzima ya taifa na 
kuirekebisha kwa kuwa tatizo 
kubwa ni uchakavu wa miun-
dombinu.

Pia alisema serikali imeweka 
utaratibu mpya wa kutafuta 
makandarasi wa ujenzi wa mi-
radi ya umeme ikiwamo katika 
Wakala wa Nishati Vijijini na 
Mijini (REA) ambapo miongoni 
mwa vigezo ni kutowapa zabuni 
wale wenye malimbikizo ya mi-
radi.

Mkurugenzi wa Shafa Agro, Mohammed Nasser akizungumza wakati wa semina ya kuitambulisha kampuni mpya ya ufugaji na uu-
zaji vyakula vya mifugo ya Shafa Mills kwa wadau wa Sekta ya ufugaji, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Mkurugenzi wa Shafa Agro, Moham-
med Nasser akizungumza wakati wa 
semina ya kuitambulisha kampuni 
mpya ya ufugaji na uuzaji vyakula 
vya mifugo ya Shafa Mills kwa wa-
dau wa Sekta ya ufugaji, jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

KAMATI YA BUNGE:



Ukurasa  16

KATUNIKA

februari 12, 2023

Ukurasa 14 Ukurasa  15

Panga ratiba ya kusafisha 
nyumbani kwako

MAISHA NI NYUMBA

Ukurasa 12

HARUSI

Kashata nazi, 
maziwa



JUMAPILI APRILI 3, 2016
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510 JUMAPILI SEPTEMBA 4, 2022

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

PAKA RANGI

 WATOTO  

CHEKA
S

HUHUDIA jinsi mgambo walipokwenda  kumkamata 
jamaa mmoja

Mgambo: Hodi, hodi
Jamaa:  Kimya
Mgambo: Hodi, hodi wenye nyumbaa
Jamaa: We nani kwani?
Mgambo: Sisi mgambo
Jamaa: Sawa, mnataka nini?
Mgambo: Kuongea na wewe
Jamaa:  Kuongea na mimi?!
Mgambo: Ndio
Jamaa: Mko wangapi?
Mgambo: Watatu
Jamaa: Kama mko watatu si muongee wenyewe…!!!
SWALI
Paka ana manufaa gani kwa binadamu?

10 JUMAPILI februari 12, 2023
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

waraka wa ndani

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
mada zetu za maisha 
Ndivyo Yalivyo. Bado 

tuko kwenye anga la ndoa na 
uhusiano. Hili ni eneo muhimu 
sana kwani ndio chimbuko la fa-
milia zetu.

Pamoja na ukweli kwamba 
ndoa ni baraka toka kwa Mun-
gu, nyingi zimekuwa shubiri. 
Wanandoa wengi wako ma-
hakamani kudai talaka baada ya 
maisha kuwa tofauti na walivy-
otarajia. Walisahau kuwa ndoa 
ni mchakato na changamoto ni 
sehemu yake!

Ndoa nyingi zimegubikwa na 
wivu, ulevi, ushirikina, uasherati, 
maagano, laana, mizimu na zaidi 
ya yote kutokumcha Mungu 
muumba na mlinzi wa vyote!

Mama mmoja akatoa ushuhu-
da jinsi alivyotaabika kwenye 
ndoa yake. Akasema tokea aishi 
ndani ya ndoa miaka mitatu na 
kujaliwa kuzaa mtoto mmoja, ha-
jafurahia maisha aliyotarajia. Ni 
maumivu kila iitwapo leo.

“Mume nilimpenda sana lakini 

sijui kwa nini alibadilika ghafla 
na kugeuka bondia kwa kunipiga 
kila wakati. Nikachoka na kufun-
gua shauri la talaka mahakama-
ni, nikaona bora ndoa ife nipone 
kipigo cha ‘mbwa mwizi’. Kila nil-
iyemwomba ushauri, wakiwamo 
wazazi wangu, waliniambia toka 
asije kukutoa roho. Shauri lilisiki-
lizwa, ndoa ikavunjika leo niko 
huru!

Msomaji wangu, huo ni mfano 
mmoja tu. Wako wengi wana-
teseka kwenye ndoa, wanavu-
milia au hawajui wapeleke wapi 
kilio chao. Wakati mwingine 
unaweza kudhani tatizo ni mwa-
namume kumbe ni mwanamke 
mwenyewe.

Swali kubwa hapo ni je, ndoa 
zetu zimejengwa katika misingi 
gani? Hebu leo nikutajie hatua 
kadhaa zinazopaswa kuchuku-
liwa na wenye haki ili kuondo-
kana na misingi mibaya katika 
ndoa zao.

Jambo la kwanza ni muhimu 
kurudi katika misingi ya kule 
ulikotoka. Jiulize, nimetoka kati-
ka familia yenye misingi ipi? Je, ni 

mambo yapi yanaweza kuniletea 
matatizo katika ndoa yangu?

Je, ni mambo gani wazazi 
wangu walifanya aidha kwa 
kufahamu au kwa kutofahamu 
ambayo yanaweza kuathiri ndoa 
yangu? Je, ninafuatiwa na ki-
fungo au laana ya aina gani? Je, 
kuna mambo gani ya siri ambayo 
yanaweza kusababisha matatizo 
katika ndoa yangu?

Jambo lingine la kujiuliza ni je, 
hii ndoa yangu ninaijenga katika 
misingi mibovu? Je, kuna mbegu 
mbaya niliyoipanda inayoweza 
kuharibu ndoa yangu? Ni lazima 
ujibu maswali haya mwenyewe.

Kumbuka huwezi kuendelea 
vyema katika ndoa yako kama 
hujachunguza misingi yako. Ni 
muhimu uchukue muda wa ku-
tosha kutafakari suala hili. Pia ni 
lazima uwe tayari kupambana na 
nguvu zozote za kishetani zina-
zoshikilia ndoa yako. 

Jambo lingine unalopaswa ku-
lichukulia hatua kwa uzito mkub-
wa ni kutubu na kuuangama ma-
kosa yako. Watu wengi dhambi 
zimewafarakanisha na uso wa 

Mungu. Mungu hawezi kulinda 
ndoa yako kama umejificha kwe-
nye kichaka cha dhambi.

Ni lazima utubu dhambi zako 
zote kwa kudhamiria kuziacha. 
Unapoungama na kutubu, uta-
hamishwa kutoka katika mis-
ingi mibovu ya ndoa na kupewa 
ushindi mkubwa, na hivyo ku-
pata mafanikio makubwa katika 
ndoa yako!

Ungama dhambi zako na um-
wahidi Mungu kuwa hutarudia 
kutenda uovu. Kama utaficha 
dhambi zako, shetani ataendelea 
kuzitumia kama silaha kuitesa 
ndoa yako. Tubu leo na kupata 
mabadiliko makubwa sana ka-
tika ndoa yako.

Pia unapaswa kufanya maom-
bi makali ya vita. Msingi imara 
wa  maisha yako unapatikana 
pale tu unapofanya maombi 
makali ya vita. Wako wanaume 
au wanawake hawatakaa waoe 
au kuolewa mpaka pale wataka-
pomwomba Mungu kwa kud-
hamiria. Huo ndio ukweli.

Shetani anajua akikukubalia 
kufanikiwa katika eneo hili la 

ndoa, atapoteza mambo mengi 
sana. Ndio maana watu wengi 
sana wamepambana katika eneo 
hili. Fanya maombi ya vita na ku-
funga kwa kudhamiria, Mungu 
atakujibu.

Hatua nyingine ni kuvunja ma-
agano yaliyoasisiwa na viongozi 
wa koo zetu tokea asili. Mengine 
tumeyaweka wenyewe, ikiwamo 
kwa waganga. Ndoa yako in-
aweza kuwa na matunda, ushin-
di, maendeleo na nuru kama uki-
vunja maagano.

Ukiingia kwenye ndoa na bado 
maagano ya kuzimu, mizimu na 
wachawi  vinakufuatilia, hauta-
fanikiwa katika ndoa yako. Pia 
fanya maombi ya kuvunja laana 
za vizazi zinazokufuatilia. Ndoa 
iliyojengwa katika misingi ya 
laana itakuwa kama jehenamu 
ya moto duniani.

Kingine jichunguze mara kwa 
mara kujirejesha upya Ni ili 
shetani asipate nafasi kuingilia 
ndoa yako. 

Naamini msomaji umejifun-
za kitu hapo. Una kisa? Ujumbe 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Bora ndoa ife nipone kipigo!

D
HANA na nia njema 
vimewagharimu watu 
sana katika maisha. Ma-
kosa mengi hufanywa 

kwa kuendekeza dhana. Hizi kele-
le zinazoendelea kuhusu mchon-
go wa digrii ya heshima (Honorary 
Doctorate-PhD au Honoris Causa) 
ni zao la kupenda kudhani.

Mtu anadhani kwamba akipata 
digrii ya heshima katika utu, ataku-
wa amejitengenezea pepo yake ya 
mafanikio na heshima duniani, 
kumbe anatengeneza kizazi cha 
watu ambao ni wavivu wa kufikiri, 
kutafiti na kuja na mrejesho wa 
kitaaluma, wenye tija na maslahi 
mapana kwa jamii inayomzungu-
ka na taifa kwa ujumla.

Katika nchi yetu na duniani kwa 
ujumla, wako watu wanastahili na 
walistahili kupata heshima hiyo 
ya kutunukiwa digrii za heshima 
kutokana na michango yao katika 
jamii na taifa, uchumi, masuala 
ya kijamii na hata kwa wale wal-
ioweka alama katika uongozi uli-
otukuka.

Wako waheshimiwa wanaotoa 
ushuhuda kwamba wamepokea 

‘ofa’ kutoka vyuo vikuu mbalim-
bali vya nje kwamba kama wana-
taka kupata digrii ya heshima, wa-
natakiwa kulipia Dola 2,500 hadi 
Dola 1,500 ili wapewe PhD hiyo. 
Tunahitaji kufikiri zaidi, kwamba 
dhana ya kuwa na digrii hiyo ni ili 
iweje, ili nini?

Februari 9, mwaka huu, Spika 
wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, ali-
nukuliwa na vyombo vya habari 
Bungeni, jijini Dodoma, akisema 
taifa linahitaji kufahamu utaratibu 
wa kwenda nao kuhusu PhD za 
heshima.

Alisema: “Haiwezekani vyuo vya 
nje vitumwagie digrii za malipo la-
kini vyuo vikuu vya hapa havioni 
mchango wenu. Ni muhimu sana 
sisi kama viongozi na sisi kama 
taifa kuweka mwongozo mzuri 
kwa ajili ya wanaotufuata nyuma.”

Kauli ya Spika, Dk. Tulia, ilitoka-
na na mwongozo ulioombwa Bun-
geni na Mbunge wa Mlalo (CCM), 
Rashid Shangazi, aliyetaka kujua 
kuhusu shahada za heshima zilizo-
tolewa kwa wabunge.

Alitaka kufahamu kwa kiasi gani 
vyuo hivyo vinavyotoa shahada 

hizo, vinatambulika na mamlaka 
za Tanzania zinazosimamia elimu. 
Alitaka kujua ni vigezo gani vina-
vyotumika kutoa shahada hizo na 
ni kwa kiasi gani serikali ya Tanza-
nia inazitambua.

Kama ni kweli serikali huwa in-
afuatilia uhalali wa chuo kilichom-
tunuku mtu shahada ya heshima, 
kufanya uhakiki na kujiridhisha 
juu ya digrii hiyo, ziko wapi taar-
ifa za uchambuzi wa PhD hizo za 
mchongo?

Ukweli unauma! Lakini itabaki 
kuwa kweli kwamba biashara 
ya PhD za heshima, inadharau 
mchakato mgumu wenye taabu 
nyingi, ambazo mtu anapitia kabla 
ya kustahili heshima ya kutambu-
lishwa kama daktari wa falsafa, 
mwenye PhD.

Inatia hasira, hasa unapowaona 
wafanyabiashara wa shahada za 
heshima walivyobadili heshima hii 
kuwa zawadi ya dhana huku waki-
waaminisha wale wanaozitafuta 
kwamba wana nafasi (status) sawa 
ya heshima na wale waliohenyea 
PhD zao darasani tena kwa uch-
ache miaka mitatu baada ya ku-

PhD za mchongo, dhana nyingine ya udumavu
jiunga na vyuo kutokana na sifa 
zinazokubalika, mojawapo ikiwa 
shahada ya uzamili au umahiri 
(masters). 

Ni umasikini tu wa fikra, kuwa-
bebesha kwa makusudi heshima 
itokanayo na kazi ngumu ya ki-
taaluma kwa watu wasiostahili. 
Biashara hii ya PhD ya heshima, 
imeharamishwa zaidi kwa kuacha 
misingi ya mchakato wa utoaji 
wa shahada hizi kwa watu wenye 
michango inayotambulika katika 
jamii au taaluma husika.

Inakera zaidi pale wachuuzi 
hawa wa shahada za PhD za heshi-
ma na wahitaji wao, wanapoamua 
kujitambulisha kwa heshima ya 
udaktari (kwa maana kwamba nao 
wana  PhD. Wengi wao hawajui 
utafiti ni kitu gani. Hawajui kuna 
kipengele kigumu cha kwenda 
kusimama na kuitetea shahada ya 
uzamivu unayoitafuta mbele ya 
jopo la wanazuoni wabobezi na 
wengine hawajui namna inavy-
otesa wakati wa kukusanya taarifa 
wakati wa kufanya utafiti juu ya 
jambo ambalo analifanyia kazi ili 
kuandika tasnifu ambayo itam-

wezesha kupata PhD.
Mtu aliyepitia mchakato wa 

kutafuta elimu kuanzia shahada 
ya kwanza hadi ya uzamivu (PhD), 
ana kila sababu ya kufurahia ma-
tunda ya kazi nzito aliyoifanya na 
matatizo aliyopitia hadi kupata 
ushindi mbele ya jopo la wanazuo-
ni nguli wa upimaji wa kitaaluma.

Waliopata PhD wanajua kwam-
ba kuhitimu kwao si mwisho, bali 
wana safari ndefu na ngumu ya 
kukuza ubobezi wao kwa kusoma, 
kuandika na kuchapisha utafiti 
wao katika vitabu na majarida 
mbalimbali ya kimataifa ili kusam-
baza maarifa na ujuzi wao.

Tuache kuchakachua elimu kwa 
kila mtu kutaka kuitwa daktari wa 
falsafa kisa tu kuwa na heshima 
katika jamii badala ya kuzifanyia 
kazi.  

Godfrey Mushi ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Gazeti la Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini

Anapatikana kwa barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com

Simu ya mkononi: +255 767 
535490
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Aprili 10, mwaka 
huu ilitawaliwa 
shangwe na 
nderemo kwa 
familia ya 
Ramadhan Mashaka 
Mhando baada ya 
kufunga ndoa na 
Wardathy Rajabu 
nyumbani kwao 
Mwananyamala, 
kisha kufuatiwa 
na sherehe ya 
kuwapongeza 
katika ukumbi wa 
Kabakabana jijini 
Dar es Salaam.

harusi
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Lusivya 
na Warda

Januari 27, mwaka huu 
ilikuwa siku ya kipekee kwa 

Lusivya Mleh baada ya kufunga 
ndoa na Warda Hamduni 

katika msikiti wa Maamur na 
kisha kufanyiwa sherehe ya 
kuwapongeza katika ukumbi 

wa Seabreez jijini Dar es 
Salaam.
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WALIOVUTIA 
GRAMMY 2023
Z

ULIA jekundu la 
tuzo za Grammy, 
linapambwa na 
mavazi nadhifu 

ya wasanii ambao huleta 
ladha tofauti na mvuto wa 
kipekee.

Mitindo mingi inatam-
bulika hapo kwa mara ya 
kwanza au inapoboreshwa 
na kuifanya sherehe nzima 
kuwa na ushindani mkub-

wa wa kuvaa.
Mwaka 2023 katika 

sherehe za utoaji tuzo za 
Grammy, Cardi B alivutia 
zaidi kwa kuvalia gauni 
la Gaurav Gupta ambalo 
lilianza kuonyeshwa kwa 
mara ya kwanza kwenye 
maonyesho ya Couture 
huko Paris wiki iliyopita. 

Anitta aliingia kwenye 
kumbukumbu ya mavazi  

kwa kuvaa gauni la Versace 
ambalo limetoka kwa mara 
ya kwanza mwaka huu.

Msanii Na Doja Cat alio-
nyesha  umaridadi wake 
kwa kuvalia gauni la Ver-
sace lililowekwa pamoja 
na begi la glasi la Coperni, 
lilivunja rekodi kwa kuone-
kana kihalisi. 
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Na Mary Geofrey

Kashata nazi, maziwa
K

ASHATA ni kichangamsha 
kinywa ambacho watu 
wengi wanapenda kuki-
tumia hasa wanaotumia 

kahawa kwa sababu wanashushia.
Katika safu yetu leo tutaele-

kezana namna ya kutengeneza 
kashata za maziwa ambazo un-
aweza kula nyumbani na familia 
yako.

Mahitaji
Sukari kikombe kimoja, nazi 

kikombe kimoja, mdalasini wa 
kusaga nusu kijiko cha chai, 

cardamon nusu kijiko cha chai, 
maziwa vijiko viwili vya chakula, 
unga wa ngano na rangi (siyo la-
zima).

Namna ya kutengeneza
Pasua nazi, toa ile nyama ya 

ndani weka kwenye blender, 
weka na maziwa saga mpaka 
iwe laini sana. Au unaweza  
kukuna kwa kutumia kibao cha 
mbuzi.

Washa moto, bandika sufuria 
jikoni likipata moto weka sukari, 
koroga mara kwa mara mpaka 

iyeyuke na kua brown.
Punguza moto, weka nazi, 

mdalasini, cardamon, rangi, 
unga koroga vizuri kwa dakika 
mbili ili mchanganyiko uchang-
anyikane.

Chukua sinia lipake mafuta, 
toa mchanganyiko ule jikoni um-
wage kwenye sinia chukua kijiko, 
usambaze uenee vizuri.

Uache upoe kwa muda.
Kata saizi unayotaka ukiwa 

bado wa moto, ukimaliza uache 
upoe kisha jirambe kwa nafasi.

UREMBO
Na Mary Geofrey

K
ILA mwanamke mwenye 
haiba ya kike anatamani 
kuwa mrembo na kuone-
kana mwenye mvuto kwa 

watu wanaomtizama.
Urembo wa asili ni salama zaidi 

kwa kila mwanamke ili udumu na 
usichuje.

Kupitia safu hii, tutakumbush-
ana mambo muhimu ya kuzin-
gatia ili kuendelea kudumisha 
urembo wa mwanamke.

‘Moisturize’ Daima
Mwanamke ambaye anajua 

thamani ya urembo wake ana 
fahamu umuhimu wa kulaini-
sha ngozi yake.

Ifanye kuwa tabia yako 
mpya baada ya kutoka ku 
oga  upake moisturizer 
yako.

Ukitumia mafuta haya 
uwe na uhakika ngozi yako 
itakuwa laini, ya asili na 
yenye mvuto wakati wote 
bila kuchuja.

Kulala muda wa kuto-
sha

Mara tu unapojua 
kuwa una siku au tukio 
kubwa linalokaribia, 
ratibu usingizi wa 
mrembo wako.

Kila binadamu ana-
takiwa kutumia saa 8 
kila siku kwa ajili ya 
kupumzisha mwili 
wake, sasa ukilala 

muda pungufu kwa muda mrefu ngozi 
yako itachuja na kukosa mvuto.

Kulala kwa muda mrefu kunafanya 
ngozi inang’aa, nywele zinapata afya, 
kuonekana bora na kila kinachotege-
mea usingizi kinastawi kwenye mwili 
wako.

Ng’oa nyusi zako
Ikiwa unataka kuhakikisha kuwa un-

aonekana mrembo kiasili basi hakikisha 
unang’oa nyusi zako mara kwa mara.

Kuwa na nyusi kamili  kutakufanya 
uso wako wote uonekane mzuri na kun-
doa zile ambazo zimechoka na wakati 
mwingine kuingia hadi machoni. 

Itaendelea…..

JINOGESHE KIASILI
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
CHAFU unachangia kwa kiwan-
go kikubwa kuharibu nyumba 
hata kama ni nzuri na iliyojeng-
wa katika uimara kiasi gani.

Mwingine anaweza kusema mbo-
na kusafisha nyumba ni jambo lin-
aloeleweka, lakini ninachotaka kueleza 
ni kwa namna gani unatakiwa kuweka 
kipaumbele na kujiwekea ratiba nzuri 
ya usafi wa nyumba yako.

Kumbuka kwamba nyumba 
ikisafishwa kwa umakini na ufasaha ni 
dawa inayojitosheleza katika kuiimari-
sha na ikadumu zaidi. Kinyume chake, 
isiposafishwa vizuri   kuna uwezekano 
mkubwa wa kuharibika na kupoteza 
mvuto na uimara wake.

Jambo la msingi na la kuzingatia ni 
kwamba nyumba ina maeneo mengi 
na kila eneo linahitaji kusafishwa kwa 
umakini  kwa ajili ya ustawi wake.

Ili ufanikiwe katika hilo, ni lazima ku-
jiwekea utaratibu mzuri wa kujipangia 
ratiba ya namna gani bora ya kufanya 
usafi katika kila eneo la nyumba yako.

Kwa mfano kama ni jikoni, chumbani, 
sebuleni, jikoni, nje ya nyumba, stoo, vy-
ooni na katika viunga vyote vya nyumba 
hakikisha kwamba kote kunafanyiwa 
usafi wa uhakika kila mara.

Kwenye maeneo yote ya wazi, yaki-
wamo yale yanayohitaji kufagiwa, 
hakikisha unafanya hivyo. Kama  ume-
panda maua, yahudumie vizuri kwa 
kuyawekea mbolea na kuyamwagilia 
maji pamoja na kuyatengenezea mazin-
gira ya kuendelea kustawi zaidi na yasi-
geuke kuwa uchafu kwenye nyumba.

Panga ratiba ya kusafisha 
nyumbani kwako

		

Jinsi ya kutumia kioo 
kubadili mwonekano 

wa ndani
Na Restuta James

K
atika mwendelezo wa makala za 
mapambo ya ndani, leo tunaku-
letea maajabu ya pambo la kioo 
na nguvu yake katika kubadili 

mwonekano wa ndani.
Wataalam wanaeleza kuwa kioo ni 

pambo ambalo limetumika kwa karne 
kadhaa na halichuji.

Inaelezwa kuwa kioo kikitumika 
kupamba chumba kidogo kinabadili 
mwonekano na kuwa ‘kikubwa’ na 
chenye mvuto.

Eneo likiwa kubwa, kioo kinaweza 
kulibadili na mtu akaliona la kawaida na 
lenye kuvutia hata kama uhalisia hauko 
hivyo.

DONDOO
1:     Jambo la kwanza la kuzingatia 

unapotaka kutumia kioo kama pambo 
ni ukubwa wa chumba na wa kioo pia. 
Mathalani, usitundike kioo kikubwa se-
buleni kuliko sofa ambalo liko kwenye 
ukuta husika wala kisiwe kidogo kuliko 
nusu ya sofa hilo.

2:Katika eneo la sofa, urefu wa kioo 
sio tatizo sana bali upana na kinatakiwa 
kuwekwa nchi sita toka linapoishia sofa 
lako.

3: Vioo vidogo vina vionjo vyake 
kama vikiwekwa vingi sehemu moja. 
Muhimu zaidi ni kupima kile kitaka-
chokuwa kinaonekana kwenye kioo 
muda mwingi. Wengine hupenda ku-
weka ua au picha itakayoonekana zaidi 
kwenye kioo.

3:  Jambo lingine unalopaswa kuz-
ingatia ni eneo lenye mwanga. Inaelez-
wa kwamba kioo kinachotumika kama 
pambo kikiwekwa karibu na dirisha 
kinaongeza nuru ndani hivyo kuongeza 
umaridadi hasa katika chumba kidogo.

4:   Eneo la kona linatajwa kufaa sana 
kuwekwa pambo la kioo kwani kitaone-
sha ukuta mwingine na mgeni anaweza 
kudhani ukuta unaendelea na hivyo 
kuongeza mvuto. Kona ikiwa inatazama 
mlango inanoga zaidi.

Ukimaliza kufanya usafi, hakikisha 
unakagua kila eneo la nyumba ili ku-
jiridhisha kama endapo kila mahali 
kumeguswa na usafi na kama kuna 
vitu ambavyo havihitajiki au havitu-
miki, viondoe.

Baada ya kusafisha hakikisha kila 
kitu kwenye nyumba kimepangiliwa 
inavyostahili kuanzia jikoni, sebu-

leni, vyumba vya kulala, vyooni na hata 
nje ya nyumba kwenye bustani na se-
hemu nyinginezo.

Hakikisha yale maeneo yote ambayo 
yanahitaji kufanyiwa usafi kila siku ina-
fanyika hivyo na usafi kwenye kila eneo 
la nyumba yako ndio utaiimarisha la-
kini endapo hakutakuwa na mpango 
mzuri wa kuisafisha utaiharibu.
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HABARI KIMATAIFA

Waliokufa kwa tetemeko wafikia 24,000 Ugonjwa 
usiojulikana 
waua 20

MALABO, EQUATORIAL 
GUINEA 

UGONJWA ambao 
haujajulikana umeibuka 
katika jimbo la kaskazi-
ni la Equatorial Guinea, 
Kie-Ntem, na kusababi-
sha vifo vya watu 20. 

Vifo hivyo vime-
thibitishwa na mkuu wa 
Hospitali ya Wilaya ya 
Olamze, mji ambao uko 
kilomita chache kutoka 
mpaka wa Cameroon.

Kwa mujibu wa 
mamlaka za afya za 
afya za Cameroon, 
waliopatwa na ugonjwa 
huo walikutwa na 
dalili za kukosa nguvu, 
kutokwa damu puani, 
kutapika damu, homa 
kali na kuharisha. 

Taarifa zaidi zilisema 
juzi kuwa waliokumb-
wa na ugonjwa na 
vifo hivyo wanatoka 
katika maeneo ma-
tatu ya kaskazini mwa 
Equatorial Guinea na 
kwamba watu wanne 
kati ya hao wanatoka 
katika familia moja. 

Wataalamu wa afya 
walibainisha kuwa 
maradhi hayo yanato-
kana na mtu kugusana 
na aliyeambukizwa. 
Mamlaka za Cam-
eroon zimewataka 
wananchi kuchukua 
tahadhari ikiwamo 
kutokushikana mikono.

Kutokana na ugonjwa 
huo na vifo vilivyo-
tokea, mamlaka za 
Equatorial Guinea 
zimesema Kie-Ntem 
itakuwa chini ya 
karantini hadi hapo 
chanzo cha ugonjwa 
huo kitakapojulikana. 

 BBC 

 

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA MBEYA

SHAURI  NA. 62/2022

HILDA LEMBUKA MWAMKINGA...........................MDAI

HILDA LEMBUKA MWAMKINGA...........................MDAI

KWA:

PASCAL MBILO,

1.   BARAKA KANDONGA...........................MDAIWA
2.  PASCAL MBWILO.................................MDAIWA
3.   SHADRACK AMANI MWAMKINGA........MDAIWA

DHIDI YA

KUITWA SHAURINI

Fahamu kwamba HILDA LEMBUKA MWAMKINGA amefungua 
shauri dhidi yako katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 28/02/2023 saa 2.30 
asubuhi mbele ya T. Munzerere Mwenyekiti wa Baraza. 
Unatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 21 tangu 
tarehe ya wito huu.

Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya 
Baraza ya Ardhi na Nyumba Mbeya.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa 
wewe mwenyewe na mwakilishi anayeruhusiwa kisheria. Ofisi 
za Baraza zipo ndani ya eneo la sabasaba Mbeya mjini.
Kumbuka: Usipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahilivu 
ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe kuwepo.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/Mhuri wa 
Baraza hili leo tarehe 08/02/2023

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA

Usimamizi wa Mirathi Na. 14/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU  

PUDESIANA BENEDICTI LULANGALANGA WA K/ NDEGE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOTOLEWA NAGODFREY VEDASTO FILISIAN

13 02 3

08 302 

Katika Mahakama ya Mwanzo  Wilaya MOROGORO 
Kituo cha MJINI

Mkoa wa MOROGORO

 

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya UBUNGO
kituo cha JUMUISHI TEMEKE KATIKA MAHAKAMA 
INAYOTEMBEA KIBAMBA   mkoa  DAR ES SALAAM

Usimamizi wa mirathi Na 22/ 2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: ASHURA SEIF wa NYAMWANGI.
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA NA
HUSSEIN ISSA CHANZI.

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni ya usimamizi wa mirathi 

mahakama ya mwanzo

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote 
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu ,wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria  katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo  TAREHE 14 Mwezi  2 Mwaka  2023 Kabla huyo  mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia 
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza 
kulete mahakamani kukaguliwa.
Marehemu  hakuacha wosia
Imetolewa  leo 10 Mwezi  2 Mwaka 2023.

……………………………………
HAKIMU

 

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

MERINA MARCELINO LUAMBANO 
anatangaza kupotea kwa passport ya 
kusafiria yenye namba TAE 492482  
iliyotolewa DAR ES SALAAM PCO  JULY 
14 2022 . Kwa yeyote atakeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi .
POLISI TAARIFA: 
DAR/URA/RB/58766/2023

INSTANBUL, UTURUKI 

IDADI ya watu waliofariki 
dunia kutokana na tetemeko la 
ardhi lililozikumba Uturuki na 
Syria, imefikia 24,000. 

Kwa mujibu wa shirika la 
habari la AFP, kati ya hao, 20,665 
ni kutoka  Uturuki na 3,553 wa  
Syria, kulingana na takwimu za 
shirika la habari la AFP.

Licha ya watu hapo kupoteza 
maisha kutokana na tetemeko 
hilo lililotokea mapema wiki hii, 
imeelezwa kuwa mamilioni ya 
watu hawana makazi na mahitaji 
ya kibinadamu baada ya majen-
go kuporomoka na mali nyingi 
vikiwamo vyakula, kuharibika. 

Pamoja na kuelezwa idadi 
hiyo, vikosi vya uokoaji vya 
mataifa hayo na vile vya kutoka 
nje, vimeendelea na kazi hiyo ili 
kuona kama kuna uwezekano wa 
kupata watu zaidi waliopoteza 
maisha na wengine ambao wa-
naweza kuwa bado hai. 

Kuhusu misaada ya kibinad-
amu, ofisi ya Umoja wa Mataifa 
ya masuala ya kibinadamu, ilika-
ririwa na Shirika la Utangazaji 
la Uingereza (BBC) kuwa kume-
kuwa    na ugumu wa kuyafikia 
maeneo yanayodhibitiwa na 
waasi. 

Taarifa hiyo ilisema mpaka 
jana ni misafara miwili tu ya 
misaada iliyofika katika maeneo 

hayo nchini Syria, hivyo kutoa 
wito wa kusitishwa mara moja 
kwa mapigano ili kuruhusu 
msaada kumfikia kila mtu.

MIUJIZA YAIBUKA 

Wakati hali ikiendelea hivyo, 
miujiza zaidi imeripotiwa baada 
ya picha za video zilizosamba-
zwa kwenye mitandao ya kijamii 
kuonyesha mjamzito na bintiye 
mdogo wakitolewa nje ya jengo  
lililoanguka katika mji wa Gazi-
antep, Uturuki baada ya kunu-
surika kwa saa 115.

Pia kumekuwa na ripoti za 
watu kadhaa kuokolewa katika 
maeneo yaliyokumbwa na tete-

meko nchini Uturuki baada ya 
saa 110,  akiwemo kijana mmoja.

Habari zaidi zilieleza kuwa 
juzi, zikiwa  siku tano tangu te-
temeko la ardhi lilipotokea Utu-
ruki Jumatatu wiki hii, katika 
mji wa Hatay, mvulana mwenye 
umri wa miaka 13 aripotiwa 
kuokolewa kwenye vifusi baada 
ya kukaa kwa saa 128 kwenye vi-
fusi.

Picha zilionyesha mvulana 
huyo, Arda Can Ovun, akitolewa 
nje ya jengo lililoporomoka juzi 
asubuhi huku juhudi za uokoaji 
zikiendelea katika eneo la kusini 
mwa Uturuki lililoharibiwa na 
tetemeko la ardhi. 

 BBC.

NEWYORK, MAREKANI

MAREKANI imetungua kitu 
kisichojulikana ambacho kili-
kuwa katika anga lake eneo la 
Alaska. Kitu hicho ambacho kil-
ionekana juzi, kwa mujibu wa 
Ikulu ya White House, Rais Joe 
Biden aliamuru ndege ya kivita 
itungue. 

Msemaji wa White House, 
John Kirby, alisema kitu kisi-
chokuwa na rubani  na ukubwa 
wa gari dogo  kilikuwa tishio 
kwa usafiri wa anga wa raia.

“Madhumuni ya kitu hicho na 
asili yake haikuwa wazi, ndiyo 
maana baada ya uchunguzi, 
amri ilitolewa kitunguliwe,” 
alisema Kirby na hatua hiyo im-
ejiri ikiwa ni wiki moja baada ya 
jeshi la Marekani kuharibu puto 
la China  juu ya maji ya anga la 
Marekani.

Akizungumza akiwa Ikulu 
ya White House juzi, Kirby 
alisema kitu hicho kilichodun-
guliwa juzi,  kilikuwa na uchafu 
mdogo ikilinganishwa na puto 
lililorushwa Jumamosi iliyo-
pita kwenye pwani ya Carolina 
Kusini.

Kwa mujibu wa Kirby, kitu hi-
cho kilikuwa futi 40,000 (sawa 
na mita 12,000) na kilionekana 
kikiwa katika anga juu ya pwani 
ya anga la kaskazini ya Alaska na 
kwamba kilikuwa tayari kime-
vuka Alaska kwa kasi ya kilomita 
64 kwa saa na kilikuwa kando ya 
bahari kikisafiri usawa wa  ncha 
ya Kaskazini kilipotunguliwa. 

Baada ya chombo hicho ku-
tunguliwa, helikopta na ndege 
za usafiri zimetumwa kukusan-
ya uchafu kutoka kwa maji yali-
yoganda ya Bahari ya Beaufort 
huku Kirby akibainisha kuwa: 
“Hatujui ni kitu cha nani, kiwe 
cha serikali au kampuni au  ki-
binafsi.”

Waokoaji wakiendelea na shughuli za kutafuta watu waliokumbwa na tetemeko nchini Uturuki. 
PICHA: MTANDAO.

Marekani 
yatungua 
kitu cha 
ajabu
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SAFU

USHINDANI WA ELIMU UWE JUU YA UJUZI SI MITIHANI	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Siri za ndoa sasa zinatolewa nje, mke
hajui kupika, mume anaruka ukuta

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

K
WA siku za karibuni 
tumekuwa kwenye baa-
dhi ya vyombo vya habari 
na mitandao ya kijamii 

tumeshuhudia migogoro ya ndoa 
ya baadhi ya watu maarufu nchini.  

Kwa bahati mbaya wao wenyewe 
wamekuwa wanayaweka bayana 
kwenye vyombo hivyo kuwa gum-
zo kila kona. Wabongo walikuwa 
hawajawahi kuona wanandoa wa-
naitisha mkutano na waandishi wa 
habari kuelekezea hali ilivyo, au 
kilichotokea, nini kinaendelea na 
vingine vinavyofanana na hivyo.

Akiitisha bwana, kesho bibi 
anaitisha. Na kwa dunia ya sasa 
ni bando lako tu. Unayaona na 
kusikia yote. Inawezekana huu 
ndio mtindo wa maisha ya kisasa 
kwa watu maarufu kwa sababu du-
nia imebadilika sana.

Huko nyuma ilikuwa huwezi 
kusikia kitu kama hicho. Mke na 
mume wanaachana na sababu 
zinabaki kwenye vifua vyao. Ndiyo 

maana haikuwa ajabu sana zama-
ni kuona mume amemuacha mke, 
halafu baada hata miaka mitatu 
mpaka mitano wanarudiana tena.  
Hakuna yeyote aliyeamua kutoka 
hadharani na kumkandia mwen-
zake, kumsema vibaya, mbele ya 
hadhara.

Labda wanaweza kugombana 
wenyewe ndani na kusemwa kwe-
nye kikao cha usuluhishi lakini 
yeyote asayehusika hawezi kujua 
sababu. Majirani na baadhi ya ndu-
gu watabaki na dhana tu pamoja 
na uzushi, lakini hawatokuwa 
na sababu halisi iliyosababisha 
kuachana.

Ugomvi wa wanandoa na vitu 
vyote vinabaki siri ya ndani kama 
ambavyo Mwenge Jazz Band wa-
navyotuambia kwenye wimbo wa 
‘Tuheshimiane’,

mke anashuhudia vituko vya 
mumewe kila kukicha, lakini bada-
la ya kupiga kelele, anamsubiri 
mwenyewe na wanakaa wawili na  
kumwambia.

“Kama unaweza kuamua toka 
sasa, nambie waziwazi mpenzi 
wangu, usiwe na shaka kuwa ni-
tachukua, hata mimi naelewa ni 
kidunia, tuachane kwa wema, 
mama aaa, ili tukija tengana pop-
ote pale, tusabahiane, ikiwezeka-
na, turudiane. Nimeamua kubadili 
tabia sababu ni wewe mwenyewe, 

v i t e n d o 
unavyovifanya na siri zako zote 
nimezipata, nikisema niseme hau-
tachukia?

“Umenifanya nidharauliwe na 
wasichana wako, umenifanya nid-
harauliwe na marafiki zako, na 
hadhi yangu imeshuka, heshima 
imepungua, popote pale nipitapo. 
Kama kweli unanipenda badili 
tabia yako we bwana.”

Haya ni baadhi ya maneno yali-
yomo kwenye wimbo huo, mwa-
namama akimpasha kwa hekima 
mumewe juu ya kile ambacho an-
amfanyia.

Hajamjia juu kama moto wa ki-
fuu, maana kuna kinamama hapo 
mumewe kafanya kosa kidogo uta-
sikia.

“Usinibabaishe bwana, unafikiri 
sina kwetu, sijaua mimi nyumbani, 
kwanza katika wanaume wewe 
naye mwanaume?”

Maneno haya badala ya kutibu 
tatizo na kusuluhisha mgogoro, 
huwa yanachochea mara mbili ya 
matatizo yaliyokuwapo. Muhimu 
ni masikizano.

Mwanamume naye kutoa ma-
neno ndani kupeleka nje ni tatizo 
kubwa. Wanaume wenyewe huwa 
wanasema tatizo hili lipo sana kwa 
akinamama. Kwa sasa wanaume 
nao wamekuja juu. Nao hawana 
kifua cha kuhifadhi vitu. Nao wa-

natoka na kwenda kutoa siri za 
ndani nje.

Vijana Jazz Band waliliona hili 
katikati ya miaka ya 1990. Nadhani 
walikuwapo wanaume wachache 
sana wenye tabia hili. Wakalike-
mea kwa wimbo wa ‘Siri ya Ndani’.

“Mume wangu nakueleza, 
mume wangu nasikitika kwa tabia 
yako ya kushindwa kunieleza 
nikukoseapo. Si tabia nzuri eee, 
tabia ya umbea nitashindwa na-
kueleza mwanaume hawi hivyo 
mume wangu. Ninapokosa nireke-
bishe mkeo, ndiyo tunavyoishi 
hapa nyumbani.

“Siri ya ndani ni siri ya ndani 
bwana ee, siri ya mtungi ajuae 
kata ee, ninapokukosea, nieleze, ili 
na mimi nipate kujirekebisha ee.”

Huyu bibie anampasha 
mumewe kwa tabia ya kushindwa 
kumweleza anapomkosea, badala 
yake anakwenda vijiweni na se-
hemu zingine kwa marafiki zake 
na kumsema mkewe, akitoa siri 
za ndani, au watoto wa mjini wa-
nasema siri za kambi.

“Mimi na wewe kwa nini tu-
nakosana, tukae chumbani na 
kuyamaliza, sasa inakuwaje unak-
wenda kuyatoa nje. Unanilaumu 
eti mimi sijui kupika, wakati kosa 
hilo ni lako mume, unaleta unaleta 
kauzu halina nyanya wala kitun-

guu, unaleta mchele bila nazi, wala 
mafuta.”

Mwanamume huyu akien-
da kula huko kwa rafiki zake, 
anawaambia mkewe hajui kupika. 
Sasa mke anampasha kwa kum-
wambia yeye kupika anajua, tatizo 
ni mbahili, analeta mboga bila vi-
ungo vyake ambavyo vinaleta lad-
ha nzuri kwenye mboga na hata 
akinunua mchele, unakuwa hauna 
nazi wala mafuta, wali unapikwa 
hivi hivi kwa hiyo hauwezi kuwa 
na ladha nzuri. “Chakula kitamu 
viungo babu we. Ndivyo wimbo 
wa Vijana Jazz unavyoendelea 
kwenye ubeti wa mwisho.

“Mbona wewe siri zako najaribu 
kuficha, hodi hodi kila siku watu 
kuja kudai madeni, wala ujificha 
uvunguni, siku nyingine mume 
we, unaruka ukuta.”

Mke anamkumbusha hata yeye 
ana matatizo kibao, lakini hajakaa 
na mashoga zake kuwaelezea 
kuwa ana madeni kila kona, madu-
kani na sehemu zingine kiasi 
mpaka wadai wanafika nyumbani. 
Mume sasa analazimika kujificha 
uvungumi ili wasimwone, lakini 
siku nyingine akiona hali inaweza 
kuwa mbaya na wakamsaka hadi 
uvunguni, akaruka ukuta wa ny-
umba na kukimbia ili wanaomdai 
wasimkute au kumuona.”

K
WANZA niungane na 
Baraza la Taifa la Miti-
hani Tanzania (NECTA) 
kwa uamuzi wake wa 

kutotangaza shule na wanafunzi 
bora katika matokeo ya kidato cha 
nne. Uamuzi huu umeleta maswali 
na minong’ono mingi katika jamii. 
Wako wanaodai kwamba ni kwa 
sababu shule za serikali hazijafan-
ya vizuri, wengine wanasema seri-
kali imekwepa kutangaza shule 
kwa sababu inahofia kutangaza 
biashara za waliofaulisha. Hayo 
inajua serikali, sipo hapa kwa ajili 
ya kuyajibu.

Natumaini kwamba maelezo 
yaliyotolewa Februari Mosi bun-
geni na Waziri mwenye dhamana 
ya elimu, Profesa Adolf Mkenda, 
baada ya mwongozo ulioombwa 
na Mwita Getere, Mbunge wa 
Bunda Vijijini (CCM), yangetosha 
kuondoa shaka na maswali mengi 
miongoni mwetu. Hili jambo la 
ushindani wa matokeo ya mitihani 
badala ya ushindani wa maarifa na 

ujuzi, limeleta matatizo makubwa 
sana katika elimu yetu. Nimewahi 
kuandika sana juu ya kusitishwa 
kwa utaratibu huu.

Katika gezi hili toleo Julai 20-
26, 2022 ukurasa wa 13, makala 
yenye kichwa cha habari “Matokeo 
makubwa yanavyoumiza” nilieleza 
athali za kutaka matokeo makub-
wa katika elimu bila kujali ubora 
wake katika kujenga fikra, ujuzi 
na maarifa kwa wahitimu, jinsi 
yatakavyotoa matokeo mabaya ya 
wahitimu hao kwa baadaye katika 
utendaji wao wa kazi katika nyanja 
mbalimbali.

Msukumo mkubwa sasa uko 
kwenye matokeo ya mitihani la-
kini ni wazi kuwa matokeo ya 
mitihani pekee hayawezi kuwa 
kipimo sahihi cha ubora wa elimu 
nchini. Matokeo yanatumika kpi-
ma ongezeko au kupungua kwa 
ufaulu na si ubora. Tutapata watu 
waliofaulu mitihani lakini wasio 
na ujuzi kwa sababu tunachotaka 
jamii isikie ni juu ya ufaulu. Jambo  
hili linatoa msukumo kwa wami-
liki na wakuu wa shule nchini ku-
tumia njia na mbinu mbalimbali 
za ovyo kuhakikisha shule zao zi-
nasikika kwamba zinafanya vizuri 
ndiyo maana baada ya kusitishwa 
kwa jambo hili la kutangaza shule 
na wanafunzi bora, kelele zime-
kuwa nyingi maana nia ilikuwa 
kusikika na si kwa ubora wa elimu 
wanayoitoa.

Sasa watu wengi hawajui kina-
chofanyika huko shuleni mpaka 
shule fulani unasikia wame-
faulisha sana. Wengi wanadhani 
kwamba walimu wanafundisha 

sana. Kwa  sehemu wanafanya la-
kini si kwa kiwango hicho. Hapa 
nitaeleza mbinu chache zingine 
za ovyo kabisa zinazotumika ku-
hakikisha baadhi ya shule zina-
jisifu eti na kutembea kufua mbele 
halafu kwa pamoja tutaona kama 
ni njia sahihi za kuwafanya waone-
kane wanafanya kazi au ni tofauti 
na wengine.

Nitawarejesha nyuma kidogo. 
Miaka  ya zamani kabla ya elimu 
yetu haijawa biashara kamili na 
shule zilipokuwa chache, wa-
nafunzi waliokuwa wanaonekana 
bora ni wale walofaulu na kuch-
aguliwa katika shule za serikali 
na wale waliokuwa wanakwenda 
shule za binafsi walionekana 
wana uwezo mdogo na kwamba 
wameshindwa kufaulu vizuri ndi-
yo maana wamekwenda shule bi-
nafsi. Kwa mantiki hiyo, wanafunzi 
wa shule za binafsi walijiona wan-
yonge sana na wa shule za serikali 
walijiona miamba.

Miaka ya hivi karibuni, mambo 
yakabadilika na hii ni baada ya seri-
kali kujenga shule nyingi za kata 
ambazo sasa zilikwenda kumeza 
wanafunzi karibu wote wa shule 
za msingi. Mbinu ya kwanza ikai-
bukia hapa, shule za binafsi zikaja 
na mtindo wa kuchuja wanafunzi 
ili wachukuwe wazuri maana sasa 
hakuna mwanafunzi anayefeli 
mwenye uwezo ambaye atabaki 
nyumbani ili ajiunge na shule ya 
binafsi kama ilivyokuwa zamani.

Kwa hiyo wakaja na mtindo 
wa kufanyisha usaili, wanafanya 
wanafunzi 300 halafu jamaa ana-
chukuwa wanafunzi watatu wali-

ofanya vizuri. Anakwenda  shule 
nyingine anafanyisha mtihani 
wanafunzi 200 anachukua wawili 
waliofanya vizuri. Anafanya  hivyo 
mpaka wanaenea anaohitaji. Taf-
siri yake ni kwamba tayari ame-
chukua wanafunzi wenye uwezo 
binafsi kisha anaweka nguvu ki-
dogo tu halafu akiibuka mshindi, 
naye anajisifu na kujipongeza 
kwamba anafanya vizuri! Tena 
hapo wanaofanya huo usahili ni 
wanafunzi wa shule binafsi ambao 
pia wamesoma mchepuo wa Kiin-
gereza.

Mbinu ya pili inayotumika ni 
kuhamisha wanafunzi. Profesa 
Mkenda alieleza akitoa mfano 
kwamba shule yenye wanafunzi 
200 ikifanya mtihani 170 waka-
pata A wanaosalia wale 30 shule 
inatafuta utaratibu wa kuwaondoa 
kwa mbinu mbalimbali ili wabaki 
na 170 watakaowafanya wawe ki-
nara. Wengine  wanawafanyisha 
mtihani wale wale waliochaguliwa 
hapo, wakishindwa kufikisha ufau-
lu wanaoutaka, wanawahamisha 
kama si ubaguzi katika elimu ni 
nini? Je, jambo kama hili ni sawa 
lifanyike kwa minajili ya kutafuta 
matokeo mazuri? Na huu utara-
tibu unafanyika hata kwenye baa-
dhi ya shule za serikali, ambazo 
nazo zinataka sifa zisifike kwamba 
hazifelishi.

Mbinu ya tatu ni kukataa 
kupokea baadhi ya wanafunzi wa-
naohamia wenye ufaulu wa chini, 
yaani nafasi ipo lakini unasema 
matokeo yake hayaridhishi. Huyu 
ni Mtanzania, unataka akasome 
wapi ambako yeye hasitahili ku-

faulu? Sisi wazazi tunazaa watoto 
wenye uwezo tofauti tofauti ki-
akili, lakini pia wanaweza kuwa 
wengine wana ulemavu fulani kwa 
hiyo ndiyo kusema kama wana 
kasoro tuwatenge ili tu watu huko 
mtaani watuone kwamba hatuja-
zaa watoto wenye kasoro? Tunao-
na haya yote ni sawa ili tutangazwe 
sisi ni washindi.

Mbinu zingine ni hizo za kuiba 
mitihani. Tumesikia kwamba ka-
ribu wanafunzi 333 walifutiwa ma-
tokeo. Hayo  yote yanafanyika ili 
watu watangazwe wamo 10 bora ili 
iweje. Na sababu za kufanya hivyo 
ziko nyingi, baadhi ni kutafuta ma-
daraka ya juu. Mkuu wa shule ana-
taka kuwa ofisa elimu hasa kwa 
shule za serikali. Kwa  upande wa 
shule za binafsi wanataka wateja 
waongezeke wafanye biashara ya 
uhakika.

Ikiwa mtazamo wetu utabadi-
lika sasa, tukawaza namna ya ku-
jenga ujuzi na maarifa bora kwa 
watoto wetu, tukaondoka huko 
kwenye ushindani wa matokeo ha-
tutahangaika kuiba mitihani, sjui 
kuchuja wanafunzi, kuhamisha au 
kukataa kuwapokea kwa sababu 
ya ufaulu wao kila mwanafunzi 
atajifunza na kutoka na alichoe-
lewa. Haya matokeo pia yametu-
mika kupandisha gharama katika 
elimu nchini hasa shule za binafsi, 
mtu anafanya ujanja ujanja kama 
nilioutaja ili asikike, kisha ana-
pandisha gharama za ada halafu 
ukishindwa kulipa anakwambia 
shule si hii tu tutafika kweli?
0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
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ue atakafanya. 
Mambo yalionekana kuwa magu-

mu kwa Vayajo. Alikwenda kwa rafiki 
yake Nasma kwa ajili ya kumpeleka 
kwa mganga wa kienyeji. Walifika na 
mganga alizidi kutia chumvi kwenye 
kidonda chake kilichokuwa kibichi 
kabisa.  Tayari alikuwa amemsimulia 
kila kitu, hivyo mganga alichokuwa 
akifanya kuchezesha dishi tu.

“Duuh, huyo mdogo wako ni mtu 
mbaya sana. Hapa kwenye kioo 
changu kinanionyesha kuwa ni kweli, 
ana uhusiano wa kimapenzi na huyo 
aliyetaka kukuoa. Na mpaka sasa 
wanapendana na wanaendelea na 
mapenzi yao kwa siri. Kwa hiyo mte-
ja ukizubaa mdogo wako atakuzidi 
kete. Yeye ndiye ataolewa na mwana-
mume huyo baadaye.”

Maneno hayo yalionekana kumsh-
tua zaidi Vayajo kwani kwake awali 
ilikuwa dhana tu, lakini anathibitishi-
wa na mganga.

“Sasa unataka kufanya nini mteja?” 
Akauliza mganga.

“Nachotaka mimi ni kwamba, mdo-
go wangu atokee tu ghafla kumchukia 
Jerry na mwenyewe Jerry moyo wake 
uwe mweusi kwa Zulfa, halafu arudi 
tena kunipenda mimi, halafu arud-
ishe moyo anioe.”

“Sawa, basi ngoja kiti apande, 
halafu akikuuliza utasema dhamira 
yako au unachokihitaji.” Akamaliza 
mganga na akaanza kutikisa kichwa 
na kutetemeka kama mtu aliyeku-
nywa au kunyweshwa dawa chungu.  
Baadaye mwili mzima sasa ukaanza 

kutetemeka na kuanza kuongea ma-
neno yasiyoeleweka vyema.

“Kanga na bata mzuri, mzuri kan-
ga, kanga na kuku mzuri nani, mzuri 
kanga, kanga na mbuni mzuri nani 
mzuri kanga.  

Kaduli twanga kaduli twanga, kula 
wewe simba mwitu wa hiari. Napata 
habari juzi juzi nalisikiza Usevya 
kuna mambo, mzee mmoja alipita 
Lyamba lya Mfipa mlima kauvamia 
vibaya msitoe machozi, yuko kijana 
mmoja katokea mbali Urwila wam-
emchinja kama sokwe. Ndugu zake 
hawajakubali, leo mtaona, leo mtao-
na, leo mtaipata...” 

Wimbo huo uliimbwa na mganga 
Mbomvya kwa ustadi na kila al-
ipokuwa akiendelea alikuwa akiuim-
ba kwa haraka zaidi na sauti ikawa 
inaongezeka na kuwa ya kutisha 
baadaye alitulia. Akaanza kuyumbay-
umba na kuuliza nini ambacho mteja 
anahitaji.

“Nataka ndoa. Nataka mpenzi wan-
gu ambaye alitaka kunioa, sasa anioe. 
Nataka asiwe tena na uhusiano na 
mdogo wangu Zulfa. Nataka Zulfa 
naye asimpende tena mchumba wan-
gu Jerry.”

“Ahaa, yote yatatimizwa, sema 
tawile.”

“Tawile mganga.”
Mganga Mbomvya alipunguza 

utetemaji wake na baadaye akatulia 
kimya. Akaonekana kama mtu am-
baye anashangaa kitu na aliyechoka 
mwili.

H
AKUNA aliyeamini ali-
chokisikia, wala aliyeamini 
macho yake kwa kile ali-
chokiona. Awali kulikuwa 

na vigelegele, ngoma, bashasha na 
furaha tele kwa watu wote waliohud-
huria harusi hiyo. Bwana harusi, 
Jerry Mohamed, aliliongoza kundi 
la ndugu, jamaa na marafiki kutoka 
Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa 
Mathias mkoani Pwani kwa ajili ya 
kufunga ndoa na mwanamke Vayajo 
waliyekubaliana kuoana. Mabasi, 
magari, bajaj, bodaboda, vyote vil-
imiminika kwenda huko kila mmoja 
akiwa na furaha tele.

Kilichotokea ndicho kilicholeta 
mkasa mzima kwenye sakata hili la 
aina yake. Nini kimetokea na kwa 
nini? Na baada ya hapo nini kinaen-
delea? Kila nakala yako ya Nipashe 
itakupa majibu ya kisa hiki cha kush-
angaza.

***************************************

Jerry aliangua tena kicheko. Lakini 
hakikuwa halisi.

“Sahau kuhusu hilo. Haiwezekani 
na haitowezekana. Mimi si mjinga 
kiasi hicho. Mtu akufanyie vile mbele 
ya watu wote unaowaheshimu na 
wanaokuheshimu, halafu tena um-
weke ndani kwako. Wote waliokuwa 
kwenye harusi siku hiyo wakija ku-
kutembelea nyumbani kwako wam-
kute, liwe simulizi mitaani?

“Sawa, ila usimwambie kama ni-
mekupigia simu tumeongea.”

“Kwanza mimi nina muda naye? Si-
jawahi kuongea naye hata siku moja 
tangu alipoondoka. Kuna siku kama 
mbili tatu hivi tena hizi hizi za kar-
ibuni alikuwa ananipigia visimu vy-
ake, mimi nikiona ni yeye sipokei na 
akatuma meseji sijajibu. Hajatuma 
tena.”

“Sawa Shem, maana...”
“Zulfa usiwe na wasiwasi, nitaka-

chokuja kufanya huko na kuamua, 
hatokugusa au kukuuliza kitu tena 
kuhusu mimi.”

Majibu hayo yalionekana kumfura-
hisha na kumfariji Zulfa. Hakujua ni 
nini hasa Jerry atakuja kusema lakini 
alikuwa na uhakika kuwa suala la Jer-
ry kumrudia tena dada yake halipo. 
Hilo ndilo lilimfurahisha zaidi. Hata 
yeye mwenyewe hakujua ni kwa 
nini.  Kutokana na furaha iliyomjaa 
moyoni akaazimia kuwa hatomjibu 
chochote dada yake. Atakaa kimya 
kama mjinga, akimsubiri Jerry aam-

“Nachota-
ka mimi ni 
kwamba, 
mdogo 
wangu 
atokee 
tu ghafla 
kumchukia 
Jerry na 
mwe-
nyewe Jer-
ry moyo 
wake uwe 
mweusi 
kwa Zulfa, 
halafu 
arudi tena 
kunipenda 
mimi, 
halafu 
arudishe 
moyo 
anioe.”
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HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. 
Awali kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote 
waliohudhuria harusi hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, 
rafiki na jamaa kutoka Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa 
ajili ya kufunga ndoa na mwanamke Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, 
bajaji, bodaboda, vyote vilimiminika kwenda huko kila mmoja akiwa na furaha tele. 
Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili la aina yake. Nini 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) “Tayari nadhani kila kitu kime-

kwenda sawa, umeshaelewana na 
mgeni aliyekuja?”

“Ndiyo, nimeelewana naye.”
“Basi sasa, nitakupa dawa na 

masharti ambayo unatakiwa 
kuyafuata ili afanye kazi kwa hara-
ka.” “Sawa nimeelewa mganga.”

 Vayajo alitoka kwa mganga 
na furaha moyoni. Tayari kila 
kitu kiko mikononi mwake. Ni 
utekelezaji tu ndio unaotakiwa ku-
fanywa. Unatakiwa kufanywa kwa 
uangalifu.

Alirudi nyumbani na kumsalim-
ia mdogo wake. Akamsalimia kwa 
mbwembwe na bashasha, akione-
kana mwenye furaha. Hili lilimsh-
tua na kumshangaza Zulfa. 

 Ni mwezi sasa umepita ha-
wasalimiani wala kuongea. Kuon-
gea kwao ni lawama, ugomvi 
na kutafutiana visa. Mama yao 
ameongea weee, mwisho kaamua 
kuwatazama macho. Alichoshuk-
uru ni kwamba tu hawaparurani. 
Zulfa alijibu salamu ya dada yake, 
ingawa kwa kuchelewa.

Hakujua ni nini kilichomfanya 
dada yake kuwa na furaha wakati 
wamekasirikiana. Akili yake ikaru-
di kwa Jerry. 

Akadhani huenda wamepatana 
na Jerry.

Zilibaki siku mbili tu ambazo 
Jerry alisema kuwa atakwenda 
kijijini Msangani. Zulfa akaona ni 
mbali sana kusubiri. Kwanza alita-
ka akae kimya na kuja kumuuliza 
akiwa pale. Lakini hakupata usin-
gizi. Mwenyewe hakujua ni kwa 
nini.

Akampigia simu shemeji yake 
Jerry. 

“Nachoshangaa kuanzia jana, 
da’ Vayajo anavyonisalimia kwa 
bashasha kama vile hatukuwahi 
kugombana, limenishangaza, ni-
kaona nikupigie huenda mme-
shaelewana, mimi tena nisije 
kuonekana mgombanishi.”

“Hapana, mwenyewe anajua 
sababu inayomfanya hivyo, ila 
sijaongea naye chochote kile. La-
kini Zulfa kwa hilo unaloniam-
bia, kuwa makini sana naye leo 
na kesho. Inavyoonekana kuna 
kitu kinampa matumaini. Naku-
tumia pesa hapa, usinywe maji ya 
kwenye mtungi kwenu na kama 
unakula chakula basi kula cha fa-
milia nzima, usile kitu chochote 
cha peke yako. Kesho kutwa mimi 
nakuja, sawa?”

“Sawa.” Akajibu na kurejea kwe-
nye hali ya furaha kama mwanzo.

kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? 
Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila 
nakala yako ya Nipashe itakupa majibu 
ya kisa hiki cha kushangaza.
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Rapa AKA 
auawa kwa 
risasi Sauzi

R
apa Kiernan Forbes 
mwenye umri wa 
miaka 35 anayefa-
hamika kwa jina la 

AKA ameuawa kwa kupig-
wa risasi juzi nchini Afrika 
Kusini.

Polisi nchini humo 
wamethibitisha kuwa 
mwanamuziki huyo mwe-
nye miaka 35 alipigwa 
risasi sita nje ya ukumbi 
wa burudani Ijumaa usiku 
kwenye barabara ya Flori-
da jijini Durban.

Habari zinasema kuwa 
mara baada ya tukio hilo, 
polisi walionekana kuz-
ingira eneo hilo, huku 
wateja waliokuwa kwe-
nye eneo hilo wakipigwa 
butwaa kwani awali wal-
imuona rapa huyo akiwa 
amesimama nje kabla ya 

kupigwa risasi.
Polisi wamesema kuwa 

barabara ya Florida im-
efungwa baada ya tukio 
hilo, ambapo watu wawi-
li akiwemo rapa huyo 
wamethibitioshwa ku-
fariki.

Rapa huyo ambaye pia 
ni mwandishi wa nyim-
bo, mwimbaji, mwigizaji, 
mtaalam wa sauti na pro-
duzya alizaliwa Januari 28 
1988 kwenye jiji la Cape 
Town nchini humo.

Ameshawahi kutoa 
ngoma kibao ambazo 
zilihiti kinoma, lakini ata-
kumbukwa kuwa alisha-
wahi kutoa ngoma moja 
akimshirikisha Diamond 
Patnumz, bonge moja la 
kolabo lililopewa jina la 
‘Make Me Sing.’ 
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zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

W
ACHEZAJI, Karim Ben-
zema, Lionel Messi na 
Kylian Mbappe wame-
ingia katika tatu bora 

ya kinyang’anyiro cha kumtafuta 
Mchezaji Bora wa mwaka 2022 
wa Shirikisho la Soka la Kimataifa 
(FIFA).

Baada ya kutangaza orodha ya 
mwisho ya makocha watakaow-
ania tuzo ya kocha bora wa mwa-
ka, FIFA imewatangaza wachezaji 
hao wanawania tuzo ya mchezaji 
bora wa mwaka wa kiume. 

Orodha hiyo imeongozwa na 
Benzema, Messi na Mbappe.

Wachezaji hao wamefanikiwa 

kuingia kwenye kinyang’anyiro hi-
cho baada ya kufanya vizuri zaidi 
mwaka jana na kuzisaidia timu zao 
kutwaa mataji mbalimbali.

Benzema alifanikiwa
kuchukua tuzo ya Ballon

 Dor akiisaidia Real
 Madrid kutwaa taji la

 Laliga na Ligi ya
 Mabingwa Ulaya huku

 akiibuka Mfungaji Bora.

Messi yeye alifanikiwa kutimiza 
ndoto yake ya muda mrefu baada 
ya kufanikiwa kuiwezesha Timu ya 
Taifa ya Argentina kubeba Kombe 
la Dunia katika fainali zilizofanyi-

ka Qatar.
Huku akifanikiwa kunyakua 

tuzo ya mchezaji bora wa michua-
no hiyo, lakini pia klabu yake ya 
PSG aliiwezesha kutwaa taji la Ligi 
Kuu Ufaransa.

Mbappe kwa upande wake ali-
fanikiwa kuwa na mwaka mzuri 
sana akiisaidia PSG kunyakua taji 
la Ligi Kuu Ufaransa huku aki-
maliza kama Mfungaji Bora wa ligi 
hiyo.

Mbappe pia aliisaidia Timu yake 
ya Taifa ya Ufaransa kufika fain-
ali ya Kombe la Dunia na kuibuka 
Mfungaji Bora wa michuano hiyo.

Tuzo hizo zinatarajia kutolewa 
katika sherehe maalumu itakay-
ofanyika Februari 27, mwaka huu.

    Ni katika kuwania tuzo ya Mchezaji 
Bora wa FIFA itakayotolewa...

Messi, Benzema, 
Mbappe wachuana

MADDISON ANUKIA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur ni miongoni mwa 
timu zinazovutiwa na kiungo wa kati wa Leicester 
City na Timu ya Taifa ya England, James Maddison, 
26. (Mirror)

SPURS: KANE HAONDOKI

TOTTENHAM Hotspur haitamruhusu, Harry Kane, 
mwenye umri wa miaka 29 kujiunga na mpinzani 
wao wa Ligi Kuu England, msimu huu - bila kujali 
bei - huku klabu za Manchester United na Bayern 
Munich zikimnyatia mshambuliaji huyo. (90 min)

LUKAKU, PULISIC KUUZWA

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa Marekani, Chris-
tian Pulisic mwenye umri wa miaka 24, ni miongoni 
mwa wachezaji ambao huenda wakauzwa na Chel-
sea pamoja na winga wa Morocco, Hakim Ziyech 
(29) na mshambuliaji wa Ubelgiji Romelu Lukaku 
(29), ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo Inter Milan. 
(ESPN)

MILAN YAMFUATA BALOGUN

AC Milan ya Italia inatazamia kufufua nia yao ya 
kumnunua mshambuliaji wa Arsenal na Timu ya 
Taifa ya England, Folarin Balogun mwenye umri wa 
miaka 21. (Mail)

KEITA ANUKIA MILAN

KLABU ya AC Milan pia wanamtaka kiungo wa 
kati wa Liverpool na Timu ya Taifa ya Guinea, Naby 
Keita mwenye umri wa miaka 27. (Mirror)

TAH KUTUA LIVERPOOL

LIVERPOOL na Newcastle United zinatajwa 
kuvutiwa na beki wa kati wa Bayer Leverkusen na 
Timu ya Taifa ya Ujerumani, Jonathan Tah, mwenye 
umri wa miaka 26. (90min)

SABITZER NEEMA YAJA

KLABU ya Manchester United iko tayari kumsajili 
kiungo wa Austria, Marcel Sabitzer,  mwenye umri 
wa miaka 28 kwa mkataba wa kudumu ifikapo 
msimu wa joto ikiwa atavutia wakati wa kipindi 
chake cha mkopo kutoka Bayern Munich pale Old 
Trafford. (ESPN)

SPURS KUMSAJILI BRAZ

KLABU ya Tottenham Hotspur huenda ikamnunua 
kinda wa Benfica, Rui Pedro Braz. (Mirror)

AUBAMEYANG AWEKA MGOMO

MSHAMBULIAJI wa Gabon, Pierre-Emerick 
Aubameyang mwenye umri wa miaka  33, atasusia 
kuhamia Los Angeles FC na kupigania nafasi yake 
katika kikosi cha Chelsea. (Telegraph)

FATI AGOMBEWA EPL

MANCHESTER United, Arsenal na Liverpool zote 
zimefanya mazungumzo na wakala wa mshambu-
liaji wa Barcelona na Timu ya Taifa ya Hispania, 
Ansu Fati, mwenye umri wa miaka 20. (Fabrizio 
Romano)

UNITED YAMTAKA VERMEEREN

KLABU ya Manchester United pia inamfuatilia 
kiungo wa kati wa Royal Antwerp na Timu ya Taifa 
ya Ubelgiji, Arthur Vermeeren, mwenye umri wa 
miaka 18. (Mail)
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

LEEDS

MANCHESTER UTD

1|3.53
x|3.58
2|1.93

14:15 3122 Sparta Rotterdam vs GO Ahead Eagles 1.99 3.27 3.67

14:30 4001 Udinese vs Sassuolo 2.03 3.41 3.41

15:00 1553 Toulouse vs Rennes 2.93 3.32 2.31

15:00 1731 Mohammedan SC vs Gokulam Kerala FC 2.13 3.12 3.22

15:00 5218 Frosinone Youth vs AC Milan Youth 2.07 3.41 3.10

15:30 4285 Racing Genk vs Royal Antwerp 1.97 3.48 3.58

16:00 3994 Getafe vs Rayo Vallecano 2.85 2.75 2.80

16:00 5558 Ihefu FC vs Singida BS FC 2.42 2.60 2.90

16:15 1234 FC Lugano vs FC Luzern 2.43 3.34 2.75

16:15 1915 AC Bellinzona vs FC Scha�hausen 2.14 3.41 2.95

16:30 2109 SCR Altach vs LASK Linz 4.25 3.63 1.70

16:30 2333 Heerenveen vs Feyenoord 4.55 3.71 1.69

16:30 4643 Josko Ried vs TSV Hartberg 2.05 3.32 3.21

16:30 4703 Vitesse Arnhem vs Utrecht 2.43 3.38 2.69

17:00 1283 Reims vs Troyes 1.52 4.18 5.58

17:00 1853 Sigma Olomouc vs Hradec Kralove 1.87 3.61 4.04

17:00 1966 Montpellier vs Brest 2.36 3.34 2.84

17:00 2425 Dundee FC vs Cove Rangers 1.40 4.50 6.70

17:00 3171 Mlada Boleslav vs Pardubice 1.53 4.30 5.80

17:00 3907 Leeds vs Manchester Utd 3.53 3.58 1.93

17:00 4636 Lille vs Strasbourg 1.46 4.28 6.36

17:00 4661 Juventus Youth vs Sassuolo Youth 1.88 3.57 3.47

17:00 5474 Bologna vs Monza 2.18 3.17 3.27

17:00 5576 Angers vs AJ Auxerre 2.26 3.34 2.99

17:00 5920 Viseu vs Sporting Farense 2.19 3.26 3.11

17:30 2723 Hertha BSC vs Monchengladbach 2.73 3.42 2.38

18:00 1979 Anderlecht vs St Truiden 1.91 3.44 3.84

18:15 3486 Real Oviedo vs Burgos 2.15 2.88 3.72

18:15 3736 Celta Vigo vs Atletico Madrid 3.40 3.10 2.20

18:30 1585 Famalicao vs Gil Vicente 2.17 3.28 3.23

18:45 2849 Twente vs FC Volendam 1.23 5.96 9.94

18:45 5215 Ajax vs Waalwick 1.12 8.15 14.91

19:00 2131 Austria Vienna vs Austria Klagenfurt 1.86 3.57 3.52

19:00 2242 Rangers vs Partick Thisle 1.11 7.07 16.64

19:05 5801 Nantes vs Lorient 1.97 3.43 3.63

19:30 3101 Manchester City vs Aston Villa 1.26 5.52 9.79

19:30 4587 FC Koln vs Eintracht Frankfurt 2.63 3.38 2.47

20:00 2830 Juventus vs Fiorentina 1.88 3.35 4.03

20:30 2781 Eibar vs FC Cartagena 1.71 3.41 4.94

20:30 4119 Valladolid vs Osasuna 2.74 2.99 2.69

20:30 5275 Sporting Gijon vs Huesca 1.89 3.07 4.45

20:30 5636 Standard Liege vs Kortrijk 1.65 3.99 4.59

21:00 1360 Aris Salonica vs Panathinaikos 2.86 2.91 2.62

21:00 4798 Voluntari vs Steaua Bucuresti 3.80 3.38 1.92

21:00 5885 Sporting Lisbon vs Porto 2.64 3.23 2.59

22:45 2877 Lyon vs Lens 2.35 3.38 2.83

22:45 5213 Napoli vs Cremonese 1.17 6.75 12.90

23:00 3150 Villarreal vs Barcelona 3.92 3.64 1.85

23:00 5813 UD Ibiza Eivissa vs Ponferradina 2.33 2.98 3.17

23:30 1749 Maritimo vs Sporting Braga 5.18 3.93 1.59

01. 15/02/23 20:00 Omonia Nicosia vs Apoel Nicosia 2.55 3.16 2.55

02. 15/02/23 22:30 Arsenal vs Manchester City 2.71 3.24 2.48

03. 15/02/23 22:45 Motherwell vs St Mirren 2.36 3.23 2.93

04. 15/02/23 22:45 Preston vs Luton Town 2.53 3.13 2.73

05. 15/02/23 23:00 Borussia Dortmund vs Chelsea 2.37 3.37 2.77

06. 16/02/23 06:05 Club Necaxa vs UNAM Pumas 2.45 3.35 2.71

07. 16/02/23 20:45 RB Salzburg vs Roma 2.73 3.23 2.53

08. 16/02/23 20:45 Sporting Braga vs Fiorentina 2.43 3.39 2.74

09. 16/02/23 23:00 Sevilla FC vs PSV Eindhoven 2.24 3.39 3.05

10. 16/02/23 23:00 Sheri� Tiraspol vs Partizan 2.50 3.20 2.80

11. 17/02/23 00:00 Mirassol SP vs Ituano SP 2.68 2.89 2.63

12. 17/02/23 03:30 Corinthians vs Palmeiras 3.00 2.75 2.24

13. 17/02/23 11:45 Western United vs Wellington Phoenix 2.70 3.23 2.53

Jumapili Februari 12, 202322

MANCHESTR, England 

W
ACHEZAJI wa Manchester 
United, Anthony, Martial na 
Scott Mctominay wanaelezwa 
wako katika wasiwasi wa kuu-

kosa mchezo wa Kombe la Europa dhidi 
ya Barcelona.

Kocha wa Manchester United, Erik Ten 
Hag, amewaambia waandishi wa habari 
kuhusu kurejea kwa wachezaji hao katika 
mtanange dhidi ya Barcelona utakaochez-
wa Alhamisi na kusema hana uhakika kwa 
asilimia 100, lakini alisisitiza hatarajii hilo 
kutokea.

United imeanza kuandamwa na maje-
ruhi, kiungo wake, Donny Van De Beek 
ni majeruhi na atakosekana kwa msimu 
mzima uliobakia.

Lakini siku chache zilizopita aliumia ki-
ungo, Christian Eriksen ambaye atakua nje 
kwa kipindi kisichopungua miezi mitatu.

Pia wachezaji Antony, Martial, na Mc-
tominay wamekua wakiandamwa na ma-
jeraha ya hapa na pale.

Antony yeye alipata majeraha katika 
mchezo wa Ligi Kuu England wikendi iliyo-
pita dhidi ya Crystal Palace wakati Martial 
na Mctominay wao waliumia siku kadhaa 
nyuma na wataendelea kukosekana katika 
michezo inayofuata.

MANCHESTER, England

K
OCHA wa Man-
chester City, Pep 
Guardiola amesema 
ataendelea kubakia 

ndani ya klabu hiyo licha ya 
tuhuma ambazo anakabili-
wa nazo kwa sasa.

Guardiola amezungumza 
na wanahabari na kuzishu-
tumu klabu pinzani katika 
Ligi Kuu England na kusema 
wapo nyuma ya mashtaka 
ambayo yanawakabili.

Lakini baada ya kuzung-
umza hayo alisisitiza anata-
ka kuendelea kuwatumikia 
matajiri hao wa jiji la Man-

chester.
Kocha huyo amesema 

timu 19 katika ligi hiyo zili-
kua zinataka City iadhibiwe 
kipindi ambacho ilishtakiwa 
kwa kuvunja utaratibu wa 
matumizi ya fedha na Shirik-
isho la Soka la Ulaya (UEFA).

Lakini kocha huyo ame-
sema anaamini klabu hiyo 
haijavunja utaratibu na wat-
aondolewa katika mashtaka 
yao ya sasa.

Pia makocha wamekua 
wakiwaajiri ndani ya klabu 
hiyo kitu ambacho kinaweza 
kuwagharimu kwa kiwango 
kikubwa ikithibitika ni kweli 
juu ya tuhuma hizo.

Antony, 
Martial 
kuikosa 
Barcelona

Guardiola: Nitabakia City

habari michezo
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Karibu SportPesa
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2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
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LEEDS

MANCHESTER UTD

1|3.53
x|3.58
2|1.93

14:15 3122 Sparta Rotterdam vs GO Ahead Eagles 1.99 3.27 3.67

14:30 4001 Udinese vs Sassuolo 2.03 3.41 3.41

15:00 1553 Toulouse vs Rennes 2.93 3.32 2.31

15:00 1731 Mohammedan SC vs Gokulam Kerala FC 2.13 3.12 3.22

15:00 5218 Frosinone Youth vs AC Milan Youth 2.07 3.41 3.10

15:30 4285 Racing Genk vs Royal Antwerp 1.97 3.48 3.58

16:00 3994 Getafe vs Rayo Vallecano 2.85 2.75 2.80

16:00 5558 Ihefu FC vs Singida BS FC 2.42 2.60 2.90

16:15 1234 FC Lugano vs FC Luzern 2.43 3.34 2.75

16:15 1915 AC Bellinzona vs FC Scha�hausen 2.14 3.41 2.95

16:30 2109 SCR Altach vs LASK Linz 4.25 3.63 1.70

16:30 2333 Heerenveen vs Feyenoord 4.55 3.71 1.69

16:30 4643 Josko Ried vs TSV Hartberg 2.05 3.32 3.21

16:30 4703 Vitesse Arnhem vs Utrecht 2.43 3.38 2.69

17:00 1283 Reims vs Troyes 1.52 4.18 5.58

17:00 1853 Sigma Olomouc vs Hradec Kralove 1.87 3.61 4.04

17:00 1966 Montpellier vs Brest 2.36 3.34 2.84

17:00 2425 Dundee FC vs Cove Rangers 1.40 4.50 6.70

17:00 3171 Mlada Boleslav vs Pardubice 1.53 4.30 5.80

17:00 3907 Leeds vs Manchester Utd 3.53 3.58 1.93

17:00 4636 Lille vs Strasbourg 1.46 4.28 6.36

17:00 4661 Juventus Youth vs Sassuolo Youth 1.88 3.57 3.47

17:00 5474 Bologna vs Monza 2.18 3.17 3.27

17:00 5576 Angers vs AJ Auxerre 2.26 3.34 2.99

17:00 5920 Viseu vs Sporting Farense 2.19 3.26 3.11

17:30 2723 Hertha BSC vs Monchengladbach 2.73 3.42 2.38

18:00 1979 Anderlecht vs St Truiden 1.91 3.44 3.84

18:15 3486 Real Oviedo vs Burgos 2.15 2.88 3.72

18:15 3736 Celta Vigo vs Atletico Madrid 3.40 3.10 2.20

18:30 1585 Famalicao vs Gil Vicente 2.17 3.28 3.23

18:45 2849 Twente vs FC Volendam 1.23 5.96 9.94

18:45 5215 Ajax vs Waalwick 1.12 8.15 14.91

19:00 2131 Austria Vienna vs Austria Klagenfurt 1.86 3.57 3.52

19:00 2242 Rangers vs Partick Thisle 1.11 7.07 16.64

19:05 5801 Nantes vs Lorient 1.97 3.43 3.63

19:30 3101 Manchester City vs Aston Villa 1.26 5.52 9.79

19:30 4587 FC Koln vs Eintracht Frankfurt 2.63 3.38 2.47

20:00 2830 Juventus vs Fiorentina 1.88 3.35 4.03

20:30 2781 Eibar vs FC Cartagena 1.71 3.41 4.94

20:30 4119 Valladolid vs Osasuna 2.74 2.99 2.69

20:30 5275 Sporting Gijon vs Huesca 1.89 3.07 4.45

20:30 5636 Standard Liege vs Kortrijk 1.65 3.99 4.59

21:00 1360 Aris Salonica vs Panathinaikos 2.86 2.91 2.62

21:00 4798 Voluntari vs Steaua Bucuresti 3.80 3.38 1.92

21:00 5885 Sporting Lisbon vs Porto 2.64 3.23 2.59

22:45 2877 Lyon vs Lens 2.35 3.38 2.83

22:45 5213 Napoli vs Cremonese 1.17 6.75 12.90

23:00 3150 Villarreal vs Barcelona 3.92 3.64 1.85

23:00 5813 UD Ibiza Eivissa vs Ponferradina 2.33 2.98 3.17

23:30 1749 Maritimo vs Sporting Braga 5.18 3.93 1.59

01. 15/02/23 20:00 Omonia Nicosia vs Apoel Nicosia 2.55 3.16 2.55

02. 15/02/23 22:30 Arsenal vs Manchester City 2.71 3.24 2.48

03. 15/02/23 22:45 Motherwell vs St Mirren 2.36 3.23 2.93

04. 15/02/23 22:45 Preston vs Luton Town 2.53 3.13 2.73

05. 15/02/23 23:00 Borussia Dortmund vs Chelsea 2.37 3.37 2.77

06. 16/02/23 06:05 Club Necaxa vs UNAM Pumas 2.45 3.35 2.71

07. 16/02/23 20:45 RB Salzburg vs Roma 2.73 3.23 2.53

08. 16/02/23 20:45 Sporting Braga vs Fiorentina 2.43 3.39 2.74

09. 16/02/23 23:00 Sevilla FC vs PSV Eindhoven 2.24 3.39 3.05

10. 16/02/23 23:00 Sheri� Tiraspol vs Partizan 2.50 3.20 2.80

11. 17/02/23 00:00 Mirassol SP vs Ituano SP 2.68 2.89 2.63

12. 17/02/23 03:30 Corinthians vs Palmeiras 3.00 2.75 2.24

13. 17/02/23 11:45 Western United vs Wellington Phoenix 2.70 3.23 2.53
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Oppa, Shikangwa tishio 
Ligi Kuu ya Wanawake
Na Adam Fungam-
wango

M
ASTRAIKA wa 
Simba Queens, 
Jentrix Shikang-
wa na Oppa 

Clement (pichani), wame-
onekana kuwa moto katika 
kupachika mabao kwenye 
Ligi Kuu ya Wanawake Tan-
zania ambayo inaendelea 
katika viwanja mbalimbali 
hapa nchini.

Mpaka sasa Oppa mwe-
nye mabao tisa ndiye kinara 

wa ufungaji huku Shikang-
wa ambaye pia anaichezea 
Timu ya Soka ya Taifa ya Wa-
nawake Kenya (Harambee 
Starlets), akiwa na magoli 
saba. Mastraika hao wawili, 
wote wakifunga bao moja 
kila mmoja, Alhamisi iliyopi-
ta kwenye Uwanja wa Uhu-
ru jijini Dar es Salaam dhidi 
ya Baobab Queens, Simba 
Queens ikishinda mabao 4-1, 
huku la Shikangwa akifunga 
kutokana na ‘assist’ ya Oppa.

Shikangwa ameonekana 
mpinzani zaidi kwenye 

kinyang’anyiro cha kusaka 
kiatu cha dhahabu huku aki-
wa amesajiliwa kipindi cha 
dirisha dogo na kwa muda 
mfupi tu amefikisha idadi 
hiyo ya mabao.

Kwa mujibu wa takwimu 
za Ligi Kuu ya Wanawake, 
nafasi tatu inashikiliwa na 
Winfrida Charles wa Alli-
ance Girls mwenye mabao 
sita, huku straika Mnigeria 
wa Yanga, Blessing Nkor, 
mchezaji mwingine wa 
kimataifa wa Kenya, Cyn-
thia Musungu wa Fountain 

Gate Princess na Mtanzania 
Fatuma Mustapha wa JKT 
Queens, wote hao wamepa-
chika mabao matano.

Donisia Minja wa JKT 
Queens yeye ana mabao 
manne mpaka sasa kwenye 
orodha ya wafungaji kwe-
nye ligi hiyo inayoshirikisha 
timu 10.

Simba Queens iko kileleni 
katika msimamo wa ligi hiyo 
ikiwa na pointi 19 huku Mk-
wawa Queens yenye pointi 
moja inaburuza mkia, kila 
timu imecheza michezo tisa.

Yanga kuwamaliza Watunisia mapema

habari michezo
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aliliambia gazeti hili wache-
zaji wote wako tayari kupep-
erusha vyema bendera ya 
timu yao na wanachosubiri 
ni muda wa kufanya kazi 
ufike.

Mayele alisema wana-
fahamu wametumwa na 
wanachama na mashabiki 
wa Yanga kusaka matokeo 
mazuri. “Tulipotua tulifanya 
mazoezi magumu kidogo 
kwa sababu tunajua me-

chi itakuwa na kasi kubwa 
na ilikuwa lazima tujian-
dae vizuri, tunamshukuru 
Mungu kila kitu tumemaliza 
salama, tunasubiri mechi 
tu tufanye kazi ambayo tu-
metumwa na Wana-Yanga,” 
alisema Mayele.

Wakati huo huo, Rais wa 
Yanga, Hersi Said, alisema 
wameongeza bonasi kwa 
wachezaji wao kuelekea 
mchezo huo ili kuongeza 

hamasa ya kupata ushindi.
“Tumeongeza zawadi 

kwa wachezaji wetu, hii ni 
kuongeza morali na kufanya 
vizuri katika mchezo wetu 
wa kesho (leo) dhidi ya we-
nyeji wetu US Monastir,” 
alisema Hersi.

Hata hivyo, Hersi hakuwa 
tayari kutaja kiasi cha fedha 
watakachowapa nyota wa 
Yanga endapo watavuna 
pointi tatu za ugenini.

Mechi nyingine ya Kundi 
D itakayochezwa leo itaku-
wa ni kati ya TP Mazembe 
dhidi ya Real Bamako ya 
Mali.

Baada ya mechi ya leo, 
Yanga itarejea nyumbani 
kuwasubiri TP Mazembe 
katika mchezo wa pili wa 
kundi hilo utakaochezwa 
Jumapili kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.



   Wachezaji waahidiwa 
donge nono endapo watapata 
ushindi katika...
Adam Fungamwango na 
Saada Akida

M
ABINGWA watetezi 
wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Yanga 
wanatarajia kuwak-

abili US Monastir katika mechi 
ya Kundi D ya mashindano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika 
itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Olympique Hamadi 
Agrebi Rades ulioko katika jiji 
la Tunis, Tunisia.

Mechi hiyo itafanyika kuan-
zia saa 1:00 usiku kwa saa za 
Tanzania.

Yanga iliyohamia mi
chuano hiyo baada
 ya kuondolewa ka

tika mashindano ya
 Ligi ya Mabingwa Af
rika, imepania kuite

temesha tena Tunisia
 kama ilivyofanya

 Novemba 9, mwaka
 jana pale ilipoiadhiri

Club Africain na kut
inga hatua ya

 makundi.
Akizungumza na gazeti hili 

jana, Kocha Msaidizi wa Yanga, 
Cedric Kaze, alisema maandal-
izi yote kuelekea mechi hiyo 
yamekamilika na wachezaji 
wako fiti kwa ajili ya kupam-
bana kusaka matokeo mazuri.

Kaze alisema wamejipanga 
kucheza soka la kiwango cha 
juu na kutafuta mabao ya 
mapema ili kujiweka katika na-
fasi nzuri ya kumaliza mchezo 
huo wakiwa na ushindi.

“Tumemaliza maandalizi, 
lakini tuliamua kuwapata wa-
chezaji mazoezi magumu kwa 
sababu tunajua mechi itakuwa 
ngumu na ya kasi kutokana 
na aina ya wapinzani wetu 
walivyo, wachezaji wote wana-
jua kama mechi ya kwanza ni 
muhimu kupata ushindi katika 
hatua hii ya makundi. Katika 
mechi tano ambazo unacheza 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Na Saada Akida 

UONGOZI wa Azam FC umeweka 
wazi wanahitaji ushindi katika kila 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
iliyosalia na hawatakuwa na hofu ya 
kuikabili Simba ambayo inatoka kwe-
nye joto la michezo ya kimataifa ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika, imeelezwa.

Azam FC inatarajia kukutana na 
Simba katika mchezo wa mzunguko 
wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
utakaochezwa  Februari 21, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Ofisa Habari wa Azam FC, Thabiti  
Zakaria  (Zaka), alisema wamejipanga 
kuendeleza ubabe dhidi ya Simba ili 
kujiimarisha kwenye msimamo wa 
ligi hiyo inayoelekea ukingoni.

Zaka alisema malengo yao kwa 
sasa ni kuona wanamaliza msimu 
wakiwa katika nafasi tatu kwenye 
msimamo wa ligi hiyo ambayo kwa 
sasa mabingwa watetezi, Yanga ndio 
vinara. 

“Tunaendelea kujipanga, bado 
msimu haujamalizika, malengo yetu 
makubwa ni kuhakikisha tunafanya 
vizuri katika kila mechi iliyopo mbele 
yetu, na tutaanza na mchezo dhidi ya 
Simba, tunajuwa bado watakuwa na 
joto la mashindano ya CAF,” alisema 
Zaka.

Aliongeza ili kuhakikisha wanakua 
imara, wachezaji wao wanafanya 
mazoezi kila siku na jana walicheza 
mechi ya kirafiki dhidi ya KMKM FC 
kutoka Zanzibar.

“Malengo makubwa yalikuwa ni ub-
ingwa, lakini tumeshindwa kuyafikia, 
sasa tunahitaji kutafuta matokeo 
chanya kila mechi na mchezo ujao 
tutacheza dhidi ya Simba, kikubwa 
tunahitaji alama muhimu ili kuen-
delea kubaki katika nafasi ya tatu,” 
Zaka alisema.

Aliongeza wanahitaji sana kuende-
lea kubaki katika nafasi hiyo ambayo 
pia inawaniwa na Singida Big Stars ili 
kumaliza msimu kwa heshima.

Azam FC ilitolewa mapema katika 
mashindano ya Kombe la Shirikisho 
Afrika na inahitaji kumaliza katika 
nafasi ya tatu ili kupata tiketi ya 
kushiriki michuano ya CAF msimu 
ujao.

Azam FC kuzima
moto wa Simba 
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za makundi, mechi ya kwanza 
ukishinda inakupatia vitu vingi, 
ukiacha pointi tatu ambazo 
unapata, pia inakupatia ku-
jiamini kuelekea mechi zin-
azofuata,” alisema Kaze.

Aliongeza wanafahamu 
wenyeji wao pia wamejipanga 
kuzibakisha pointi nyumbani, 
hivyo wataongeza umakini katika 
safu ya ulinzi na hatimaye kuwa-
bana wapinzani wao.

Alisema safu ya ushambuliaji 
katika mechi hiyo itaongozwa 
na Fiston Mayele na Kennedy 
Musonda ambao wamepe-
wa mbinu mbalimbali za 
kuwasumbua mabeki 
wa wapinzani wao kati 
na kupata njia rahisi ya 
kumfunga.

“Nimepata bahati ya 
kuwasoma wapinzani 
wake na kuona udhaifu 
na ubora wao, ninataka 
kuona washambuliaji 
wanacheza kwa kasi 
ambao itawasumbua 
mabeki, tunaweza 
kupata matokeo ma-
zuri endapo wache-
zaji watashirikiana 
vizuri na kujituma, 
kila mmoja anajua 
mechi haitakuwa 
rahisi kwa sababu 
kuna ubora tu-
natakiwa kuwa 
nao,” alisema 
Kocha Mkuu, 
Nasreddine 
Nabi.

Naye strai-
ka tegemeo 
wa Yanga 
k u t o k a 
J a m h u r i 
ya Kide-
mokra-
sia ya 
Congo 
(DRC), 
M a y -
e l e , 

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele. PICHA: MTANDAO

Yanga kuwamaliza 
Watunisia mapema
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