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Serikali yapewa
d_ayva za malaria
zilizotelekezwa

Na James Kandoya

SERIKALI imepokea dozi 125,520 za
dawa ya kutibu ugonjwa wa malaria aina
ya ALU zenye thamani ya Sh. milioni 51.8
ambazo zimetolewa na Mamlaka ya Ma-
pato (TRA) baada ya mfanyabiashara
mwenye dawa hizo kutojitokeza ku-
chukua mzigo wake bandarini.

Akipokea dawa hizo kwa niaba ya Wa-
ziri wa Afya, Maendeleo Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima, jana
Serikali, Daudi Msasi, alisema dawa hizo
zimeshafanyiwa uchunguzi na mamlaka
husika na zinafaa kwa matumizi ya bin-
adamu. Alitaja dozi zilizopokewa za watu
wazima ambazo ni tani tatu na kwamba
zitaenda kugawiwa katika vituo vyote
vya afya nchini ili kuwasaidia wananchi
katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa
malaria.

“Tunawashukuru sana TRA kwa kuona
umuhimu wa kusaidia jamii kama am-
bavyo wamekuwa wakifanya kuhakikisha
tunakuwa katika nafasi moja pindi jamii
inavyokumbwa na ugonjwa wa maralia na
sisi tutazifanyia mgawo katika vituo vyote
vya afya nchini kupitia Bohari ya Dawa
(MSD),” alisema Msasi

Aliongeza kuwa dawa hizo zitagawiwa
na MSD kwa haraka ili wananchi wanu-
faike kwa wakati kwa kuwa mwisho wa
matumizi yake ni Novemba mwakani.

“Dawa hizi zina nembo ya kijani, wa-
nanchi watapatiwa kwa gharama ya nusu
bei. Hata kwenye soko la kawaida tuna-
shauri ukiona zina nembo ya kijani, mteja
anapatiwa kwa nusu bei,” alisema.

Meneja Msaidizi wa Shughuli za
Bandari, Aloni Kyando, alisema dawa hizo
ziliingia nchini Machi 6 mwaka jana na
baada ya muda, mteja hakujitokeza ku-
fuata taratibu za forodha.

Kyando aliongeza kuwa kasha la dawa
hizo lina jumla ya katoni 360 zenye jumla
ya kilo 2,170 na thamani yake ni zaidi ya

Meneja
Msaidizi
shughuli

za Bandari
ya Dar es
Salaam, Aloni
Kyando (wa
pili kushoto),
akikabidhi
hati ya miz-
igo ya dawa
za malaria zi-
lizotelekezwa
bandarini
kwa Mfama-
sia Mkuu wa
Serikali, Dau-
di Kisasi, juzi,
ili zigawiwe
kwenye vituo
vya afya. PI-
CHA: JAMES
KANDOYA

Ahueni makali mgawo maji yanukia

Frank Monyo na Julieth
MKireri, KIBAHA

AHUENI ya mgawo wa maji
unaoyakabili baadhi ya maeneo
katika mikoa ya Dar es Salaam na
Pwani, inanukia baada ya kuwapo
taarifa za kuongezeka kwa maji
katika Mto Ruvu.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, alisema jana
kuwa amepokea taarifa kutoka
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es Salaam (DAWA-
SA) kuwa wamewasha mtambo
wa kuzalisha maji wa Ruvu Chini
baada ya maji kuongozeka Mto
Ruvu. Vilevile, Bodi ya Maji Bonde
la Wami/Ruvu imethibitisha kuwa
kina cha maji jana kiliongezeka
kutoka mita 0.2 mpaka 0.61.

Kunenge alibainisha hayo ali-
potembelea shamba la raia wa
China aliyekamatwa na bonde
hilo kwa kosa la kuvuta maji ku-
toka Mto Ruvu bila kibali.

Alisema agizo la Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, kwa Bodi ya Maji
Bonde la Wami/Ruvu kufuatilia
sehemu ambazo zimechepushwa
maji na kuyaruhusu kuingia mto-
ni, limezaa matunda.

“Ninapenda kuwapongeza Bodi
ya Maji Bonde la Wami Ruvu kwa
kufanya doria ambayo imezaa
matunda kwani nimepokea taari-
fa kutoka DAWASA kuwa maji ya-
meongezeka mtoni na kupelekea
kuwashwa mtambo wa kuzalisha
maji wa Ruvu Chini na pia bodi
imethibitisha maji kuongezeka
kutoka mita 0.2 mpaka 0.61 kwa

leo (jana) mchana,” alisema.

Kunenge aliagiza kusitishwa
shughuli za kilimo cha umwagil-
iaji kwa wakulima waliokuwa wa-
natumia maji ya Mto Ruvu.

Alisema ni marufuku kwa mtu
yeyote kuendelea kutumia maji
ya Mto Ruvu kwa shughuli za um-
wagiliaji na mifugo hadi pale seri-
kali itakapotoa taarifa nyingine.

Kiongozi huyo aliyekuwa
ameongozana na kamati ya ulizi
na usalama ya mkoa, Wilaya ya
Bagamoyo na Kibaha, alishuhudia
baadhi ya wakulima wakiendelea
na shughuli za kilimo.

“Wakulima wote wenye vibali
vya kutumia maji kwenye Mto
Ruvu wasitishe shughuli zao hadi
pale yatakapotoka maelekezo
mengine, wanaonywesha mifugo

na kutumia mashine pia waache
mara moja kwani kuendelea ku-
fanya hivyo ni kuhatarisha mai-
sha ya wananchi,” aliagiza.

Aliwaonya wanaoiba  maji
nyakati za usiku na kufanya shu-
ghuli za umwagiliaji, akiwataka
kuacha mara moja na wakikaidi
hatua za kisheria zitachukuliwa
dhidi yao.

Kunenge aliwaagiza waku-
rugenzi kuwafuatilia watendaji
ambao wanashindwa kuwajibika
kwenye maeneo yao na kuwa-
chukulia hatua za kinidhamu.

Alitoa agizo hilo baada ya
kubaini uwapo wa wakulima wa
umwagiliaji ambao baadhi yao
hawajafuata sheria huku mam-
laka zinazohusika zikiwa hazina
taarifa sahihi za uwapo wao.

MAJEMBE AUCTION MART LIMITED

(VIJANA WA KAZ1)

NOTISI/MNADA:

KWA NIABA YA DIAMOND TRUST BANK P.0 BOX 115 DAR ES SALAAM , TUNATOA
NOTISI KUANZIA TAREHE YA TANGAZO HILI KWA WADAIWA WALIYOTAJWA HAPA
CHINI WALIPE MADENI YAO WANAYODAIWA KWA MUDA MREFU.

ENDAPO WATASHINDWA KULIPA KWA MUDA ULIOTOLEWA, DHAMANA ZAO
ZITAUZWA KWA MNADA WA HADHARA KWA RATIBA IFUATAYO:-

NA. | JINA LA MDAIWA/MDHAMINI DHAMANA

TAREHE YA MNADA

1 MIPA  COMPANY TANZANIA
LTD NYAMUHONGOLO AREA MWANZA,

AREA MWANZA CITY.

T)PLOT NO.417 & 418 BLOCK'A" | 27/11/2021;SIKU YA JUMAMOSI

2)NYUMBA ILIYOPO PLOT NO.100 & 81
BLOCK"M" RUFIJI AREA MWANZA CITY,
3) PLOT NO. 1506 BLOCK A. BUSWERU

KUANZIA SAA NNE ASUBUHI

LTD/ALLAN MWAIGAGA UYOLE AREA, MBEYACITY.

2 MWAJI GROUP WORKSHOP | NYUMBA ILIYOPO PLOT NO.19 BLOCK “Y"

04/12/2021;SIKU YA JUMAMOSI
KUANZIA SAA NNE ASUBUHI

MASHARTI YA MNADA:

A). UKAGUZI UNARUHUSIWA KUANZIA TAREHE YA  TANGAZO HILI.

B). MALIPO NI 25% YA BEI ITAKAYOFIKIA KWENYE MNADA NA SALIO
LITALIPWA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE (14) TU.

C). ENDAPO MNUNUZI ATASHINDWA KULIPA SALIO KWA MUDA ULIOTOLEWA,
ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI ZAKE ZOTE NA NYUMBA ITAUZWA TENA

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NASI KWA SIMU NA. MAKAO MAKUU
(0784301930, 0745707008), MWANZA (0755244442), MBEYA (0753687242).

Samia: Naona fahari, napata ari, ujasiri kuniunga mkono

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan amese-
ma anaona fahari jinsi Watanzania
wanavyomuunga mkono katika uon-
gozi wake, hatua ambayo inampa ari
na ujasiri mkubwa wa kisiasa.

Alitoa kauli hiyo jana mjini Zan-
zibar alipohutubia mkutano wa
hadhara uliotayarishwa na Umoja
wa Wanawake (UWT) kwa ajili ya
kumpongeza kufuatia mafanikio ya
majukumu yake.

Alisema asili yake ni tunda linalo-
tokana na malezi mazuri kutoka kwa
viongozi wake ambao amepitia kwa
nyakati tofauti, akimtaja Rais mstaa-
fu Amani Abeid Karume kuwa ndiye
aliyemfungulia mwanga wa kisiasa.

“Malezi niliyoyapata ni mazuri
kwa walezi wangu na ndiyo maana
ni sehemu ya mafanikio yangu ya sa-
fari za kisiasa ambapo Rais mstaafu
Karume alifunguwa maisha yangu
ya kisiasa,” alisifu.

Alisema ataendelea kuongoza

nchi kwa kufuata misingi ya katiba
na sheria ili kuimarisha utawala bora
na kuwawezesha wananchi kupata
mafanikio makubwa ya kiuchumi na
kufaidika na fursa za maendeleo.
Rais Samia alisema katika kipindi
kifupi cha uongozi wake, Tanzania
imepata mafanikio makubwa ka-
tika nyanja mbalimbali ikiwamo ki-
mataifa ambapo diplomasia ya Tan-
zania nje ya nchi imeimarika.
Alisema kuimarika kwa siasa za
nje kumeyafanya mataifa mbalimba-
li kuishika mkono Tanzania kwa kui-
unga mkono katika harakati zake za
kuimarisha uchumi na maendeleo.
Rais Samia alisema katika uon-
gozi wake atahakikisha Tanzania
inayafikiya malengo ya maendeleo
endelevu yaliyowekwa na Umoja wa
Mataifa (UN) husu akisisitiza mwan-
amke hataachwa nyuma katika sa-
fari hiyo.
Alisema atahakikisha wanawake
wananufaika na fursa mbalimbali zi-
nazopatikana kwa ajili ya kuleta ma-

badiliko makubwa ya maendeleo ya
kiuchumi na ustawi wa jamii.

Rais Samia pia alisema ameri-
dhishwa na uongozi wa Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi
ambaye ametimiza mwaka mmoja
madarakani, akifanikisha mambo ya
msingi aliyoyaahidi ikiwamo kupam-
bana na rushwa na kuongeza kasi ya
uwajibikaji serikalini.

Alisema katika kipindi chake ame-
fanya kazi kubwa kuongeza kasi ya
uwajibikaji huku akionyesha njia na
dalili kwamba Tanzania bila rushwa
inawezekana.

Rais Samia alisema Serikali ya
Umoja wa Kitaifa ni mfano wa kuleta
umoja na utulivu ambao umewaun-
ganisha wananchi wote na kuondo-
sha siasa za chuki na uhasama.

Aliwataka Wazanzibar kuilinda
serikali hiyo inayotokana na mari-
dhiano ya kisiasa yaliyofikiwa am-
bayo yamefungua milango ya baraka
ya kuelewana na kuondokana na
siasa za chuki na mivutano.
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Moto wateketeza hoteli
nne, watalii waokolewa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BAADHI ya watalii wamenusurika kifo
baada ya hoteli walizofikia huko Jambiani,
Mkoa wa Kusini Unguja kuteketea kwa moto
uliozuka juzi majira saa 11:00 jioni.

Moto huo umeteketeza hoteli nne ambapo
tatu kati ya hizo, hakuna kilichotolewa zaidi
ya watalii waliokuwamo.

Akizungumza na Nipashe jana, Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Kusini Unguja, Suleiman
Hassan, alisema moto huo ulianza kuteketeza
hoteli ya Villa de Coco kisha kuzifikia hoteli
zingine zilizoko karibu.

Alizitaja hoteli hizo ni Spice Island ambayo
imeungua vyumba sita vya kulala wageni,
Fun Beach na Cobe ambazo zimeteketea zote.

Kamanda Hassan alisema chanzo cha moto
huyo bado hakijajulikana, lakini taarifa za
awali zinadaiwa kuwa ni hitilafu ya jiko katika
hoteli ya Villa de Coco.

Alisema katika ajali hiyo ya moto hakuna

kifo wala majeruhi kwa sababu watalii

waliokuwapo katika hoteli hizo, waliokole-
wa haraka na kuhifadhiwa katika hoteli ya
Shaharzade.

“Tunashukuru kuwa hakuna kifo wala
majeruhi wa moto huu, watalii wote pamoja
na wafanykazi wa hoteli hizi waliwahi ku-
toka. Bado thamani ya gharama ya vitu vili-
vyoteketea katika hoteli hizi haijajulikana,”
alisema.

Alifafanua kuwa moto huo ulikuwa mkub-
wa kutokana na paa la hoteli kuezekwa kwa
makuti, lakini ulidhibitiwa majira ya saa mbili
usiku juzi.

Kamanda Hassan alisema kila hoteli ina
mmiliki tofauti, wote wakiwa ni rai wa kigeni
na hana uhakika kama hoteli hizo zimekatiwa
bima.

Baadhi ya mashuhuda waliokuwapo katika
ajali hiyo, walisema kuwa moto huo hauku-
dhibitiwa mapema na ndio sababu ukasam-
baa na kuteketeza hoteli zingine.

CCM yataka uwekezaji
zaidi Bandari ya Kigoma

Na Beatrice Shayo, KIGOMA

KATIBU wa Itikadi na Uenezi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Shaka Hamdu Shaka
(pichani) amesema kuna haja kuongezwa
nguvu katika uwekezaji wa Bandari ya
Kigoma ili kuwezesha wananchi kupata hu-
duma.

Shaka aliyasema hayo juzi alipozuru
bandarini huko na kubainisha kuwa bado
wananchi hawajanufaika na bandari hiyo
katika kujikwamua kiuchumi.

Alisema miradi ya ujenzi na ukarabati wa
bandari ni utekelezaji wa ibara ya 59 ya Ilani
ya Uchaguzi ya CCM inayoitaka serikali kui-
marisha miundombinu ya mawasiliano ili
kuhakikisha wananchi wanapata huduma
bora.

“Kama wanatuambia meli zinazokuja
hapa ni za majirani na sisi hatuna meli hata
moja ambayo inatoa huduma, hili ni jambo
la kuangalia.

“Tena tuliangalie kwa umakini kinachoin-
gia tukiwa na meli zetu na kile cha majirani
ni vitu viwili tofauti,” alisema.

Shaka pia alimpongeza Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa dhamira yake ya kufun-
gua uchumi wa Kigoma na mikoa jirani.

Alisema wameona ukarabati wa meli
mbili ambazo zitabeba abiria 600 na ny-
ingine ya kubeba mafuta.

Shaka alisema kukamilika kwa mradi
huo ni kufungua rasmi uchumi wa Mkoa
wa Kigoma na kutakuwapo mzunguko wa
fedha.

“Rais amekwenda kufungua uchumi wa
Kigoma na Kanda ya Ziwa kupitia bandari
hii sasa inakwenda kufaidisha wananchi.
Waendelee kujipanga vizuri na wawe tayari
kutoa huduma.

“Meli ya MV Liemba nadhani tutatoa

|

rai kwa serikali waangalie vizuri maana ni
tegemeo la wananchi wa Kigoma kwa kuwa
imedumu kwa miaka 108 na bado inaonyesha
inahimili kutoa huduma, nadhani ni kuifanyia
maboresho wakati huu,” alisema Shaka.

Alisema meli hiyo itabaki kuwa kielelezo
cha historia kwa sababu wanakwenda kwenye
maadhimisho ya miaka 60 ya Uhuru wakiwa
na meli hiyo kongwe nchini.

“Tutaithamini kama sehemu ya kukuza utalii
wetu na itumike kama kielelezo cha kunyany-
ua uchumi wetu maana mbunge ameeleza kitu
ambacho wanakipenda ni meli hiyo, hawata-
rajii kutokutoa huduma kwa MV Liemba, ni ku-
potea kwa historia ya Kigoma katika uwekezaji
huo wa bandari hasa katika Ziwa Tanganyika,”
alisema.

MEM AUCTIONEERS AND GENERAL BROKERS LTD

HEAD OFFICE: P.0.BOX 32830 DAR ES SALAAM, BRANCH OFFICE: P.0. BOX 76 HIMO MOSHI

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na kiwanda cha sukari (TPC LTD); Tutauza kwa mnada wa hadhara magari, matrek-
ta na vitu mbalimbali kama ilivyooredheshwa hapo chini. Mnada utafanyika tarehe 08/12/2021 kuanzia
saa 4.00 asubuhi Kiwandani TPC LTD, Moshi, Kilimanjaro. Mali zitakazouzwa ni kama ifuatavyo;

LOT | AINA YA MASHINE TPCNA. TOLEO MWAKA WA NAMBA YAUSAJILI | USHURUWA | PUNGUZO KWA
NO. MATENGENEZO FORODHA WAAJIRIWA
1 FORD PICK-UP SINGLE CAB ML150 RANGER 2016 T789DLD PAID YES
2 FORD PICK-UP SINGLE CAB ML134 RANGER 2015 T928DFH PAID YES
3 FORD PICK-UP SINGLE CAB ML124 RANGER 2014 T221BDB PAID YES
4 FORD PICK-UP SINGLE CAB ML123 RANGER 2014 T201DBD PAID YES
5 FORD PICK-UP SINGLE CAB ML135 RANGER 2015 T268DGC PAID YES
6 FORD PICK-UP SINGLE CAB ML117 RANGER 2014 T900CTE PAID YES
7 BELL TRACTOR MF60 BELL 2001 T667AAT PAID YES
8 BELL TRACTOR MF61 BELL 2001 T944AAT PAID YES
9 BELL GRADER MG9 BELL770D 2005 TB40ANZ EXEMPTED NO
10 BELL FRONT LOADER ME6 LOGGER 2004 T696ASQ EXEMPTED NO
n KOMATSU FRONT END ME6ME14 WA380-3A 2007 T270ASW PAID NO
12 BACK HOE LOADER ME18 LOADER 580M 2012 T383CRH PAID NO
13 BELL GRADER MG11 7706 201 T519BSS PAID NO
14 KOMATSU FRONT END MG15 WA380-3 2009 T436BLT EXEMPTED NO
15 LORRY NISSAN DIESEL MR20 ub 2010 T722CAY PAID NO
16 RENAULT TIPPER LORRY MR15 VE6 2008 T560BDW PAID NO
17 RENAULT TIPPER LORRY MR16 VE6 2008 T541BDW PAID NO
18 LEYLAND ASHOK MR17 912 2007 T152BES PAID NO
19 TOYOTA COASTER MR89 1HZ 2010 T936BNP PAID NO
20 NISSAN UD DIESEL BOWSER MR19 up 20m T914BYH PAID NO
21 SLASHER MP64 POWA N/A N/A N/A YES
22 FERTILIZER APPLICATER MP60 REAPER N/A N/A N/A YES
23 FERTILIZER APPLICATER MP49 REAPER N/A N/A N/A YES
24 BOOM SPRAYER MPT74 BERTHOUD N/A N/A N/A YES
25 CONCREATE MIXER MU69 N/A N/A N/A NO
26 CONCREATE MIXER MU68 N/A N/A N/A NO
27 BOOM SPRAYER MP105 BERTHOUD N/A N/A N/A NO
28 KUHN SLASHER MP75 BPR305 PRO N/A N/A N/A NO
29 MUD TRAILLER MP60 DEVES N/A N/A N/A NO
30 HONDA WATER PUMP MU2 HONDA N/A N/A N/A YES
31 KUDU ROTARY SLASHER MU46 750 N/A N/A N/A YES
32 KUHN MUTLILONGER SLASHER MP93 KUNH N/A N/A N/A NO
33 SLASHER MP45 SLASHER N/A N/A N/A NO
34 LAWN MOWER SLASHER MP44 MASTER N/A N/A N/A YES
35 GENERATOR GEN124 HONDA GX270 N/A N/A N/A YES
36 GENERATOR MU101 HONDA GX270 N/A N/A N/A YES
37 GENERATOR GEN102 HONDA GX270 N/A N/A N/A YES
38 GENERATOR GEN81 HONDA GX270 N/A N/A N/A YES
39 GENERATOR GEN118 HONDA GX270 N/A N/A N/A YES
40 GENERATOR GEN103 HONDA GX270 N/A N/A N/A YES
4 KUDU ENGINE MUB0 HONDA GX390 N/A N/A N/A YES
42 GENERATOR N/A HONDA GX270 N/A N/A N/A YES
43 HONDA GENERATOR N/A HONDA GX160 N/A N/A N/A YES
44 HONDA WATER PUMP N/A HONDA GX160 N/A N/A N/A YES
45 HONDA WATER PUMP N/A HONDA GX160 N/A N/A N/A YES
46 HONDA WATER PUMP N/A HONDA GX160 N/A N/A N/A YES
47 CHAIN SAW MU133 STIHL MAG6T0 | N/A N/A N/A YES
48 CHAIN SAW MU134 STIHLMA6610 | N/A N/A N/A YES
49 CHAIN SAW MU132 STIHLMA6610 | N/A N/A N/A YES
50 CHAIN SAW MU107 STIHL MS382 N/A N/A N/A YES
51 CHAIN SAW MU141 STIHL MS382 N/A N/A N/A YES
52 CHAIN SAW MU122 STIHL MS382 N/A N/A N/A YES
53 RAIL GRINDER MU109 GEISMAR N/A N/A N/A YES
54 BRUSH CUTTER- N/A MARUYAMA N/A N/A N/A YES
55 BRUSH CUTTER MU9%%6 MARUYAMA N/A N/A N/A YES
56 BRUSH CUTTER MU106 STIHL FS450 N/A N/A N/A YES
57 LAWN MOWER MU105 PROFESSIONAL | N/A N/A N/A YES
58 LAWN MOWER MUT19 HONDA196 N/A N/A N/A YES
59 MIST BLOWER MU04 WARRIOR N/A N/A N/A YES
60 MIST BLOWER N/A MARUYAMA N/A N/A N/A YES
MD180DX
61 MIST BLOWER N/A WARRIOR N/A N/A N/A YES
62 MIST BLOWER N/A WARRIOR N/A N/A N/A YES
63 MIST BLOWER N/A WARRIOR N/A N/A N/A YES
64 MIST BLOWER N/A WARRIOR N/A N/A N/A YES
65 LOW BED MT71 ANGLOCO SPM | N/A N/A N/A NO
UKTT1A
66 FERTILIZER APPLICATER MP6 SPREADER N/A N/A N/A YES
67 PRINTING ACCESSORIES N/A N/A N/A N/A NO
68 VARIOUS PARTS FOR BOOM N/A N/A N/A N/A NO
SPRAYER
69 VARIOUS PARTS FOR KOMATSU N/A N/A N/A N/A NO
FRONT END LOADER
70 VARIOUS PARTS FOR KUHN SLASHER | N/A N/A N/A N/A NO
n VARIOUS PARTS FOR CAT& GRADER N/A N/A N/A N/A NO
n VARIOUS PARTS FOR ISUZU CVR N/A N/A N/A N/A NO
73 VARIOUS PARTS FOR MITSUBISH N/A N/A N/A N/A NO
CANTER
74 BRONZE &TILES N/A N/A N/A N/A NO
75 VARIOUS GASKET KITSRINGS, N/A N/A N/A N/A NO
"0"RINGS & SEALS
76 KEMGUARDRDISPENSERS N/A N/A N/A N/A NO
1 VARIOUS SIZES OF WINDOW FRAMES | N/A N/A N/A N/A NO
78 VARIOUS SIZES OF WINDOW FRAMES | N/A N/A N/A N/A NO
79 WATER STORAGE TANK 10,000 LTS N/A SIM TANK N/A N/A N/A NO
80 WATER STORAGE TANK 5,000 LTS N/A SIM TANK N/A N/A N/A NO

MASHARTI YA MNADA:

No o~ wN =

Mali zitauzwa kama zilivyo.

Mnunuzi atalazimika kulipa fedha taslimu ya 25% mara tu baada ya nyundo ya dalali kutua na salio la 75% kulipwa ndani ya saa 48.
Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti namba mbili hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mali itauzwa kwa mshindi wa pili.

Ukaguzi wa mali utafanyika tarehe 06/12/2021 na 07/12/2021 kuanzia saa Tatu asubuhi mpaka saa kumi jioni.

Mnunuzi atatakiwa kuondosha mali katika eneo la mnada mara tu baada ya kukamilisha taratibu za malipo na kodi za serikali.
Mali zote zitakazouzwa chini ya milioni moja zitatakiwa kulipiwa kikamilifu siku hiyo hiyo na kuondolewa eneo la mnada.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na Dalali kwa Na. 0713/0754 262 400, 0756 606 671

216581102
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Mwanadada ‘alivyotoka’ kupitia Kilimo mseto

mUtafiti wa TARI wabaini faida maradufu

Na Mwandishi Wetu, KOROGWE

ATIKA toleo la kwanza la ripoti

hii wiki iliyopita, ilielezwa kwa

kina namna kijana Monica Mi-

ambwa, mkulima mdogo wa

mkonge wilayani Korogwe mkoani Tanga,

alivyoupiga teke umasikini baada ya ku-

jikita kwenye kilimo mseto, akilima mahi-

ndi, maharagwe na mimea jamii ya kunde
kwenye shamba lake la mkonge.

Leo kwenye shehemu ya mwisho ya ri-
poti kuna ufafanuzi wa kina kutoka kwa
wataalamu wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI) na serikali kuhusu kilimo
mseto, hususan kwa wakulima wadogo wa
mkonge. Endelea...

UTAFITI WA TARI

Peter Mbilinyi, Ofisa Utafiti wa TARI Kituo
cha Mlingano mkoani Tanga, anasema utafiti
wao kuhusu kilimo mseto cha mkonge na
mazao mengine katika mikoa ya mashariki
mwa Tanzania, umebaini ubunifu huo ume-
kuwa na tija kwa wakulima.

Mbilinyi anasema utafiti wao huo waliou-
fanya kuanzia mwaka 2012 na matokeo yake
kuwasilishwa mwezi uliopita kwa wafadhili
wao, Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH), umebaini uchanganyaji mazao
kwenye mashamba ya mkonge umekuwa
na matokeo chanya kwa wakulima wadogo
wilayani Korogwe na Muheza mkoani Tanga.

Anasema tija imeonekana kwenye
mashamba yaliyoko Mwelya, Ngombezi, Mag-
oma, Magunga, Kibaranga, Hale na Ngombezi,
mafanikio kama hayo yakiripotiwa pia kutoka
kwa wakulima wengine wa mkonge eneo la
Kihonda mkoani Morogoro na mikoa ya Kan-
da ya Ziwa, hususan Shinyanga na Mara.

Kama ilivyofafanuliwa na Ofisa Kilimo
Monica, mtafiti huyo wa TARI pia anaunga

Waziri wa Kilimo, Prof Adolf Mkenda.

mkono hoja kwamba mseto wa mkonge na
mimea jamii ya kunde husaidia urutubishaji
wa udongo kutokana na mimea hiyo kuwa na
kiwango kikubwa cha naitrojeni.

Anasema kituo chao (TARI Mlingano)
tayari kimetoa elimu na kusambaza ubunifu
huo kwa wakulima wadogo wapatao 100.

“Utafiti wetu umebaini kilimo cha mkonge
na mseto wake kinapunguza gharama za
palizi kwa asilimia 50. Mseto wa mkonge, ma-
hindi na jamii ya mikunde unamwongezea
mkulima usalama wa chakula na kipato.

“Tumebaini mseto huo unatoa wastani wa
Kg 700 hadi 1,500 za mahindi kwa hekta na
Kg 1,000 hadi 2,200 za kunde kwa hekta,”

Monica akifurahia mafanikio ya kazi yake.

anabainisha.

Tafsiri ya kiwango hicho ni sawa na wastani
wa maguni saba hadi 15 ya mahindi kwa hekta
na wastani wa magunia 10 hadi 22 ya kunde
kwa hekta.

Mtafiti Mbilinyi anapendekeza kuwa kwa
manufaa ya nchi, elimu ya kilimo cha mkonge
na mseto wake ifikishwe kwa wakulima wa-
dogo wengi zaidi nchini.

RAI YA WAZIRI

Waziri wa Kilimo, Profesa Adolf Mkenda,
anaunga mkono hoja hiyo, akisema tayari
wataalamu wa wizara hiyo wanahamasisha
Watanzania kulima mkonge na kuutumia
ubunifu wa TARI wa kuchanganya mazao
mengine kwenye mkonge ambao hauja-
komaa.

Prof. Mkenda anabainisha kuwa hadi Aprili
mwaka huu, TARI kwa kushirikiana na wadau
wa kilimo imezalisha na kusambaza miche
milioni 13.56 ya mazao ya viazi vitamu, za-
bibu, minazi, parachichi, miwa, mkonge na
pingili za muhogo milioni 40.9.

Waziri huyo anafafanua zaidi kuwa kwa
mwaka 2020/21, uzalishaji wa mazao asilia ya
biashara ya tumbaku, pamba, kahawa, chai,
pareto, korosho, mkonge na sukari ulifikia
tani 876,510.83.

“Katika mwaka 2020, mchango wa kilimo
katika Pato la Taifa (GDP) ulikuwa ni asilimia
26.9. Katika kipindi hicho, sekta ya kilimo im-
ekua kwa asilimia 4.9 kulinganishwa na asil-
imia 4.4 ya mwaka 2019.

“Pia katika mwaka 2020, sekta ya kilimo
ilichangia kwa asilimia 58.1 katika kutoa ajira
nchini na kuchangia zaidi ya asilimia 65 ya
malighafi za viwanda nchini,” anasema.

Mwakilishi Mkazi wa Shirika la Kimataifa
la Usimamizi wa Kilimo Misitu (ICRAF), Dk.
Anthon KImaro, anasema asilimia 32 ya
wakulima nchini wameshajiingiza kwenye
kilimo mseto na wanapata manufaa ya kulima
mazao mchanganyiko.

MIKAKATI SERIKALINI

Januari 20 mwaka huu, Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa, akiwa Kituo cha TARI Mlingano
wilayani Muheza mkoani Tanga, aliziagiza
halmashauri zote zinazolima mkonge kuan-
zisha vitalu vya kuzalisha miche bora ya
mkonge na kuigawa kwa wakulima ili kufufua
mashamba zaidi na kuongeza uzalishaji zao la
mkonge nchini.

Majaliwa pia aliutangaza mkonge kuwa
miongoni mwa mazao ya kimkakati nchini ili
kuinua uchumi wa nchi na kutatua tatizo la

m\\Vizara yahimiza fursa ichangamkiwe

uhaba wa ajira kwa vijana linalotikisa nchini
kwa sasa.

Siku hiyo, Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, alisema wizara yake imejipanga ku-
hakikisha mikoa mingi zaidi inalima mkonge
ili kuongeza uzalishaji toka tani 36,298 za
sasa hadi tani 120,000 ifikapo mwaka 2025.

Bashe alisema ili kuongeza kasi ya uzal-
ishaji na ufufuaji mashamba ya mkonge
nchini, wizara imepanga kuzuia uagizaji
magunia nje ya nchi kwa bodi za mazao zote
kutakiwa kutumia magunia ya katani yanayo-
zalishwa nchini.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mkuu wa
Bodi ya Mkonge Tanzania, Saad Kambona,
mkonge sasa unalimwa katika mikoa 18
nchini, lakini hulimwa zaidi katika mikoa ya
Tanga, Morogoro, Arusha, Mwanza, Shinyan-
ga na Kilimanjaro.

USULI NA HISTORIA

Kwa mujibu wa TARI Mlingano, historia ya
kilimo cha mkonge Tanzania inaanzia mwaka
1892 pale mtaalamu wa Kijerumani, Dk. Rich-
ard Hindorff, mtafiti wa mimea na udongo,
alipouingiza nchini.

TARI Mlingano wanarejea historia hiyo,
wakisema mtaalamu huyo alichukua miche
1,000 kutoka pwani ya Mexico kwenye Jimbo
la Yuctan ambalo ndiyo asili ya jina katani’
na kuisafisha kwa magendo kupitia Frolida,
Marekani na Humburg, Ujerumani.

“Kati ya miche 1,000, ni miche 62 tu ndiyo
iliyofika Tanganyika na ilipandwa sehemu iit-
wayo Kikokwe huko Pangani ,Tanga.

“Mkonge ulisambaa maeneo mengi ya
Tanganyika. Hadi kufikia mwanzoni mwa
miaka 1960, Tanganyika ilikuwa inaongoza
kwa uzalishaji wa mkonge ikifuatwa na Brazil
na Mexico kwa mauzo ya tani 230,000 kwa
mwaka nje ya nchi.

“Kutokana na sababu mbalimbali zilizoji-
tokeza miaka ya 1970, uzalishaji ulipungua
toka tani 230,000 hadi tani 19,700 kwa mwa-
ka 1997.

“Hata ivyo mageuzi ya kiuchumi yaliyoan-
za miaka 1980 ambayo yalilenga katika ubin-
afsishaji na biashara huria, uhuru wa taasisi
za kifedha za ndani na nje ya nchi, vyote vi-
kafufua kilimo cha mkonge na hasa kukami-
lika kwa ubinafishaji mwaka 2005, uzalishaji
ulipopanda hadi kufikia tani 40,000 mwaka
2015,” inabainishwa na kituo hicho cha utafiti.

Kwa mujibu wa kituo hicho, soko kuu la
mkonge wa Tanzania ni China, Saudi Arabia,
India, Hispania, Ujerumani, Uingereza, Ken-
ya, Uganda na Nigeria.
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Mapenzi yanavyochochea kasi
ongezeko la magonjwa va akili

Na Renatha Msungu, DODOMA

ITAKI kabisa kusikia mwa-

namke wa Kiafrika kuto-

kana na kilichonikuta hadi

nikawa na matatizo ya afya
ya akili,” Felix Mwinuka anasimulia
mkasa na chanzo cha kuwa mion-
goni mwa wateja wa Hospitali ya
Taifa ya Afya ya Akili Mirembe
mkoani Dodoma.

Mwinuka (48), ambaye kwa sasa
ni miongoni mwa walimu wa Shule
ya Msingi Mbwanga mjini Dodoma,
anasimulia kuwa akiwa wilayani
Kongwa Machi 1992, alipata shida
kwenye afya ya akili baada ya kusal-
itiwa na aliyekuwa mchumba wake.

Akizungumza kwa hisia na kuju-
tia uamuzi wake anaoutaja wa ku-
penda kupitiliza,

Mwalimu Mwinuka anasimulia
kilichojiri, akitamka:

“Kwa kweli nilimpenda sana ...
(anataja jina la aliyekuwa mchum-
ba wake), Tuliwekeana ahadi ya
kuoana tangu tukiwa kidato cha
pili, lakini tulipohitimu haikuwa
hivyo kwani mimi niliishia Mirem-
be kupatiwa matibabu, yeye akawa
na mwanamume mwingine.

“Kilichotokea hadi nikalazimika
kupelekwa Mirembe ni taarifa ni-
lizopata kwamba mchumba wangu
anatembea na bwana mwingine.
Iliniuma sana kwa sababu nilikuwa
nimemzoea sana.

“Niliamua kwenda alikokuwa
anaishi kule Kongwa. Nilimkuta
anasikiliza muziki, nikaungana
naye lakini baada ya dakika chache
aliingia yule mwanamume aliyeku-
wa anatembea naye.

“Uliibuka ugomvi mkubwa pale,
nikapigwa na yule mwanamume
mbele ya mchumba wangu. Kwa
kweli alinidhalilisha sana. Uamuzi
wangu wa awali ulikuwa kujiua
tu, nisionekane tena kwenye eneo
hilo, lakini haikuwa hivyo.”

Mwalimu Mwinuka anaende-
lea kusimulia kilichojiri kwamba
baada ya kipigo hicho, alisafiri um-
alikokuwa anaishi mchumba wake
huyo pasi na kujua alikokuwa anak-
wenda.

“Baadaye nilishtuka, nikajiuliza
‘ninakwenda wapi? Ndipo ni-
kaamua kurejea nyumbani, lakini
nilizidi kuchanganyikiwa kutokana
na fedheha iliyonipata.

“Nikiwa pale nyumbani, familia
ilibaini nimepata tatizo la akili,
ikaamua kunipelekea Hospitali ya
Taifa ya Afya ya Akili (Mirembe) ili
kupatiwa matibabu,” anasimulia.

Mwalimu Mwinuka anasema
matibabu hayo yalichukua takrib-
an mwezi mmoja, akapona na
kuendelea na majukumu yake ya
ujenzi wa taifa.

“Wakati ninapata hilo tatizo ni-

likuwa mwanafunzi wa kidato cha
tano pale Mazengo. Nilipopona si-
kurejea tena shuleni, ilibidi nitumie
cheti changu cha kidato cha nne
kuchukua kozi ya ualimu wa shule
Za msingi.

“Kwa sasa mimi ni mwalimu na
tangu kipindi hicho sijawahi ku-
fikiria kuoa mwanamke wa Kiafrika.
Ninatarajia kuoa mzungu, ninaami-
ni nitaishi naye vizuri bila bugudha.

“Muda mwingi ninapokuwa nje
ya majukumu ya ualimu, ninasoma
vitabu na ninaandika vitabu vyangu
pia. Hii imenisaidia kuepuka ku-
fikiria mambo ya mapenzi ambayo
yalinipa shida sana,” Mwalimu Mwi-
nuka anahitimisha.

‘WATAALAMU MIREMBE

Dk. Godwin Mwisonge, anayes-
hughulikia masuala ya akili katika
Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili
Mirembe, anaeleza uzoefu wake
kwamba watu wengi wanapata
ugonjwa wa afya ya akili kutokana
na kushindwa kuhimili matukio ya-
nayotokea dhidi yao.

Anabainisha kuwa kuna ma-
gonjwa ya afya ya akili zaidi ya 300
na kila mtu anaweza kupata tatizo
hilo kulingana na mazingira anay-
oishi.

“Ziko kesi nyingi sana za masuala
ya afya ya akili zinazosababishwa
na uhusiano wa kimapenzi, lakini
utafiti wa kisayansi bado haujafanyi-
ka kubaini ni kwa kiasi gani hapa
Mirembe tuna wagonjwa wa aina

hiyo ambao kiini ni mapenzi.

“Kesi zipo na huwa zinawachukua
muda kupona, wengine hupona
baada ya wiki tatu na kurejea
mtaani, wengine huchukua muda
zaidi kupona, lakini kesi nyingi za
aina hiyo huwa tunazitatua hapa
ndani ya wiki tatu,” anasema.

Mtaalamu huyo anabainisha
kuwa kinachorahisisha matibabu
hayo ni matumizi ya mfumo maal-
um wa kutambua suala hilo na mat-
ibabu kufanyika haraka.

“Unampokea mgonjwa ana
mawazo ya kwamba wameachwa,
wamepotezewa muda au kudhal-
ilishwa. Mgonjwa akishikilia msi-
mamo huo kwamba inamuuma kwa
sababu hizo, inamchukua muda
kweli kupona maana anakuwa ka-
shikilia masuala yake yaliyopita
badala ya kuangalia mbele.

“Ikifika hapo sasa inategemea na
akili ya mtu ikoje katika kupokea
changamoto hizo ambazo anakum-
bana nazo ili kujikwamua kutoka
kwenye matatizo ya akili,” anafafan-
ua.

Dk. Mwisonge anabainisha kuwa
ingawa utafiti wa kisayansi bado
haujafanyika kubaini vyanzo vikuu
vya matatizo ya afya ya akili kwa
wateja wanaopokewa Mirembe,
uzoefu wake unaonyesha wagonjwa
wengi wanaofikishwa hospitalini
huko wamepata tatizo kutokana na
mapenzi.

“Matibabu yanategemea na wewe
mwenyewe ulivyolipokea tatizo

hilo, ukifikishwa hospitalini bado
una fikra za ‘kwa nini kaniacha na
kunipotea muda?’ inatuwia ugumu
sana kukutibu na kukuponesha
haraka kwa sababu tunakutibu ilhali
bado unawaza ya nyuma,” anasema.

Katika kukabiliana na tatizo la
afya ya akili nchini, Dk. Mwisonge
anabainisha mikakati yao kwamba
inajumuisha kutoa elimu kwa jamii
kuhusu masuala ya afya ya akili.

“Elimu kuhusu afya ya akili bado
haijapewa kipaumbele kwa jamii.
Elimu hii ni muhimu kwa jamii
kujenga ustahimilivu pale kunapo-
tokea dosari katika uhusiano wa kila
siku.

“Lazima jamii itambue kwamba
ubongo unapokea vitu vingi, hivyo
isikubali kamwe kuuchosha ubongo
kwa masuala ya kuharibika kwa
uhusiano wa kimapenzi,” anashauri.

Paschal Thomas, mkazi wa Do-
doma myjini, anasema ameshuhudia
baadhi ya watu wakipata ugonjwa
wa afya ya akili kutokana na mapen-
zi na wanapona baada ya kupatiwa
matibabu na ushauri wa madaktari.

KUTOKA WIZARANI

Dk. James Kihorogwe, Mkuru-
genzi Msaidizi wa Kitengo cha Ma-
gonjwa Yasiyoambukiza wa Wizara
ya Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, anasema kuwa
mbali na mapenzi, vyanzo ving-
ine vya ugonjwa wa afya ya akili ni
pamoja na matumizi ya dawa za
kulevya na msongo wa mawazo.

“Jamii inapaswa kuwatunza na
kusaidia wagonjwa wa afya ya akili
ikiwa ni pamoja na kuwafikisha hos-
pitalini haraka.

“Hakuna sababu ya kuwanyanya-
paa watu wenye tatizo la afya ya aki-
li kwa sababu linatibika na linaweza
kumpata mtu yeyote yule kulingana
na atakavyopokea tatizo lililompa-
ta, likiwamo hilo la kuachwa katika
uhusiano wa kimapenzi,” anasema.

Mkurugenzi huyo anasema
Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili
Mirembe ipo kwa ajili ya kuwatibu
wagonjwa wenye tatizo la afya ya
akili ya aina mbalimbali.

HALI ILIVYO KITAIFA

Oktoba 10, mwaka huu, Wizara
ya Afya kupitia Kurugenzi ya Ma-
gonjwa Yasiyoambukiza, ilibainisha
kuwa takriban watu milioni saba
nchini wanakadiriwa kuwa na tatizo
la afya ya akili, huku Mkoa wa Dar es
Salaam ukitajwa kuwa kinara.

Takwimu linganishi ni sawa na
asilimia 11.8 ya Watanzania wote wa-
naokadiriwa kuwa milioni 59 mwa-
ka huu, wanakabiliwa na ugonjwa
huo.

Takwimu za Shirika la Afya Duni-
ani (WHO) zinaonyesha hadi kufikia
mwaka jana (2020), watu bilioni
moja duniani walikuwa wanaishi na
magonjwa ya akili huku wengi walio
katika hatari ni wenye umri kuanzia
miaka 15 hadi 39.

Mkurugenzi wa Hospitali ya Ma-
gonjwa ya Afya ya Akili ya Mirembe,
Dk. Paul Lawala, alikaririwa siku
hiyo akisema ugonjwa wa afya ya
akili ni tatizo kubwa duniani kwa
kuwa takwimu zinaonyesha watu
milioni 300 duniani wanakabiliwa
na tatizo la afya ya akili na wanahi-
taji msaada wa kisaikolojia na wali-
ofikia viwango vya juu wanahitaji
matibabu.

Alisema Tanzania ina vikwazo vi-
wili katika kawahudumia wagonjwa
hao ambavyo ni uhaba wa hospitali
za kuwatibu na mara nyingine hata
waliotibiwa wanakabiliwa na ku-
tokubalika kwa jamii inayowazun-
guka.

Dk. Lawala alibainisha kuwa Hos-
pitali ya Mirembe ina vitanda 590,
lakini hadi Oktoba 9, mwaka huu,
ilikuwa na wagonjwa wenye mata-
tizo ya afya ya akili wapatao 400.

Meneja wa Mpango wa Taifa wa
Kuzuia na Kudhibiti Magonjwa Yasi-
yoambukiza kutoka Wizara ya Afya,
Dk. Omary Ubuguyu, anabainisha
kuwa idadi ya wagonjwa wa akili
imekuwa ikiongezeka mwaka hadi
mwaka.

“Mwaka 2018 tulikuwa na wag-
onjwa 357799 waliokwenda ku-
patiwa matibabu, 2019 walikuwa
380,000, mwaka 2020 walifika zai-
di ya 500,000,” Dk. Ubuguyu ana-
fafanua.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Uchunguzi ufanyike sakata

mkulima kujiunganishia maji

MAENEO mbalimbali katika mikoa ya Dar es Salaam na Pwani
yanakabiliwa na uhaba wa maji kwa zaidi ya wiki kutokana na
kupungua kwa kina cha maji katika Mto Ruvu ambao ndio tege-
meo kubwa la huduma hiyo.

Hatua hiyo imesababisha maeneo hayo kuanza kupata maji
kwa mgawo kutokana na kiwango kinachozalishwa kutoku-
tosheleza mahitaji ya huduma hiyo.

Kwa mujibu wa wataalamu wa hali ya hewa, ukosefu huo wa
maji umetokana na mabadiliko ya tabia ya nchi pamoja na shu-
ghuli za kibinadamu zinazofanyika katika vyanzo vya maji.

Katika wiki hii, kwa mfao, maeneo kama Manzese, Mburahati,
Tabata, Segerea, Kinyerezi na Ukonga, imeonekana misururu ya
watu wakiwa na madumu kusaka maji huku bei ya maji, yasiyo
salama kwa afya za watumiaji, yakiuzwa kwa bei ya juu.

Aidha, uhaba huo wa maji, unaweza kusababisha kuibuka
kwa magonjwa ya mlipuko kama kipindupindu, kuhara na ku-
hara damu na hata kusababisha baadhi ya wananchi kupoteza
maisha. Hali hiyo inatokana na ukweli kwamba wananchi
watalazimika kunywa maji yasiyo salama kwa afya zao.

Kutokana na hali hiyo, Rais Samia Suluhu Hassan aliagiza
kufanyika kwa jitihada za kudhibiti upotevu wa maji ikiwamo
kuwasaka na kuwachukulia hatua watu wanaoharibu vyanzo
vya maji.

Hata hivyo, zikiwa hazijatimia saa 24 tangu Rais atangaze
amri hiyo, mkulima mkubwa, raia wa China, alinaswa kwa
madai ya kujiunganishia maji kutoka Mto Ruvu kwa kutumia
mashine yenye uwezo wa kuvuta lita milioni moja kwa ajili ya
Chalinze mkoani Pwani.

Taarifa ya maofisa wa Bodi ya Maji Bonde la Wami/Ruvu ili-
bainisha kuwa mtu huyo alikamatwa katika doria waliyoifanya
Novemba 12, mwaka huu, akiwa anatumia maji hayo bila kibali
na kutozwa faini ya Sh. milioni tatu pamoja na kuzuiwa kutumia
maji hayo.

“Cha kwanza tulimkagua na kubaini hana kibali cha Bodi ya
Maji Bonde la Wami/Ruvu kutumia maji ya mto. Tulichukua
mashine yake na tukamtaka afike ofisini kwa ajili ya kulipa faini.
Novemba 15, akifika ofisini na kulipa faini na tukamzuia kuen-
delea na umwagiliaji.

Licha ya kutumia maji hayo kinyemela, mkulima huyo, raia
wa kigeni, anahusika pia kuchafua mazingira kutokana na ku-
tumia mashine hiyo ya dizeli ambayo ameifunga kwenye mto.

Hatua zilizochukuliwa ndani ya muda mfupi juu ya kukamat-
wa kwa mkulima huyo ni za kupongezwa lakini kuna jambo
la kutafakari zaidi ili kupata majibu ni ujasiri gani anaupata
mpaka kufikia hatua hiyo? Tunasema hivyo kwa sababu kwa
mtazamo wa kina, kuna jambo limejificha juu ya mkulima huyo
kuthubutu kufanya kitendo hicho.

Inawezakena wako baadhi ya watumishi wa umma wasio
waaminifu ambao wamejificha nyuma ya pazia. Kwa mtazamo
yakinifu, haiwezekani raia wa kigeni akafanya kitendo hicho
kwenye ardhi ya nchi nyingine tena bila woga.

Kutokana na mtazamo huo, suala hilo lisiishie kumchukulia
hatua mkulima huyo badala yake taasisi zilizopewa dhamana
ya kuchunguza mambo zilifuatilie jambo hilo. Kuna uwezekano
mkubwa ukaguzi ukifanyika, mengi yaliyojificha nyuma ya pa-
zia yataibuka na kupata ukweli na undani wa sakata zima.
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Na Sabato
Kasika

Maji ya kunawa
yako wako!?

» Muungwana Lazima Nilonge

Unachuma mboga saa
ngapi kulinda virutubisho?

MBOGA za majani ya kijani kwa ujumla
wake, zina virutubisho muhimu kwa
mwili wa binadamu, kuanzia vitamini A
na C, lakini pia madini chuma ambayo
yanahitajika katika utengenezaji wa ke-
mikali katika seli nyekundu.

Kwa kawaida, mboga nyingi hutoka
kwenye majani ya mimea ambayo
huwa ya rangi ya kijani, na hutengeneza
chakula cha mmea kutoka kwenye mi-
onzi ya jua na huwa na virutubisho vin-
gi muhimu katika mwili wa binadamu.

Miongoni mwa mboga hizo ni figiri,
matembele, spinachi, mchicha, majani
ya maboga, kisamvu na nyingine nyin-
gi za aina hiyo, huitwa mboga za majani
ambazo zote zina virutubisho ambavyo
ni muhimu kwa binadamu.

Hata hivyo, inaelezwa kuwa baadhi
ya watu huamini kwamba, mboga za
majani ya kijani ni chakula cha watu
maskini, na hudhani hazina hadhi ya
kutumiwa na watu wenye uwezo wao
kifedha.

Lakini wataalamu wa lishe wanaweka
wazi kwamba, mboga zote za majani
zina kitu kimoja muhimu kwa ajili ya
miili yetu kama vile vitamini nyingi na
madini zaidi ya vyakula vingine na zina-
takiwa kuliwa na watu wote.

Pamoja na hayo, mboga za majani
sio ghali sana, unafuu wake unamfanya
kila mtu mwenye uwezo wa kifedha na
asiye na uwezo huo kumudu gharama
yake ili naye aweze kufaidi virutubisho
vilivyo.

Aidha, inaelezwa kuwa kuna makosa
kadhaa ambayo hufanyika katika uchu-
maji, uandaaji hadi upikaji wa mboga
hizo, hali ambayo inaweza kusababisha
mlaji kukosa virutubisho hivyo vilivyo-
mo ndani ya mboga.

Ni kawaida kukuta mtu akichuma
mboga wakati wowote, kuikatakata,
kuiosha na kisha kuipika bila kuifunika,
hali ambayo inaelezwa ni sawa na kuon-
doa virutubisho ambavyo mlaji anataki-
wa kuvipata kutoka katika mboga.

Utaratibu huo wa uandaaji mboga
ambao umezoeleka kwa watu wengi,
unapingwa na Ofisa Lishe wa Jiji la Dar

LaKini
wataal-
amu wa
lishe
wanaweka
wazi
kwamba,
mboga
zote za
majani
zina Kitu
kimoja
muhimu
kwa ajili
ya miili
yetu kama
vile vi-
tamini
nyingi na
madini
zaidi ya
vyakula
vingine na
zinataki-
wa kuliwa
na watu
wote.

es Salaam, Neema Mwakasege ambaye
anataka jamii ibadilike iachane na mazoea.

Katika ufafanuzi wake, ni kwamba mbo-
ga za majani zinatakiwa kuchuma saa 12 al-
fajiri au saa 12 jioni wakati jua limeshaisha
nguvu, kwa kuwa linapowaka linaondoa
virutubisho kwenye mboga.

Linakuja suala la uandaaji, ni kwamba
mboga inatakiwa kuoshwa ndipo ikat-
wekatwe na siyo kukatwa na kisha io-
nyeswe, kwa kuwa hatua hiyo nayo inaon-
doa virutubisho ambavyo mlaji anahitaji
kuvipata.

Pamoja na hayo anaona ni vizuri mboga
hizo zikapikwa bila kukatwakatwa, kwa
kuwa kufanya hivyo kuongeza uwezekano
wa kupoteza virutubisho muhimu kwa
ajili ya afya ya binadamu.

Kwenye suala la kupasha mboga hizo,
inashauriwa kuwa ingefaa kama mtu
ataepuka kuzipasha mara kwa mara, ili
ziendelee kutunza virutubisho vilivyo-
mo, ambavyo mlaji anatakiwa kuvipata.

Haishiii hapo, bali katika ufafanuzi
wake, anaweka wazi kuwa hata wakati
wa kupika, sufuria inatakiwa kufunikwa
ili mvuko usiondoe virutubisho, na pia
baada ya kuiva, iachwe kwa muda kidogo
kabla ya kufunuliwa.

Kwamba, jamii ikizingatia maelekezo
hayo, ulaji wa mboga za majani utakuwa
na maana kwa kuwa itapata virutubisho
inavyotakiwa kwa ajili ya kuboresha afya
badala ya kufanya maandalizi kwa ma-
zoea.

Mboga za majani ni aina ya chakula
ambayo ni muhimu katika kuimarisha na
kujenga miili yetu, lakini tatizo kubwa am-
balo wataalam wa lishe wanaliona ni watu
kutozingatia uandaaji wa mboga hizo
hadi kupika.

Lakini pia wanagusia jinsi ya utunzaji
wake, kwamba ikitokea mtu amenunua
mboga, aweke kwenye jokofu la barafu
lenye nyuzi 4 au chini ya hapo ili kutunza
virutubisho vyake vya muhimu.

Njia nyingine wanayotaja katika ku-
fanikisha hilo, kutunza vyakula kwenye
sehemu ya giza na ubaridi, kwa kuwa
vyakula vingi hupoteza virutubisho vyake
vinapowekwa sehemu za mwanga na joto.
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¥ KWA MASLAHI YA TAIFA

Na Pascal
Mayalla

Serikali iliwakilishwa
na Mkuu wa Mkoa wa
Arusha, John Mon-
gela, ambaye ndiye
alifungua kongamano
hilo ambalo lengo

lake kuu ni kujenga
utawala bora. Mongela
amefungua kwa niaba
ya Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba ambaye pia
alikuwa akimwakili-
sha Makamu wa Rais,
Dk. Philip Mpango.

I MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

Na hata katika
mitihani tuliyokuwa
tukifanya, iwe ya
majaribio ya wiki,
mwezi au muhula
au mwaka, maswali
hayo yakiletwa na
kila tulipojibu
hivyo, tulikuwa
tukipata vema na
kuwekewa alama.

KI hii nilikuwa ji-
jini  Arusha kuhud-
huria kongamano la
kimataifa =~ maarufu
kama ITAC, kujadili umuhimu wa
uwazi na uwajibikaji katika kusu-
kuma mbele maendeleo, si tu kwa
Tanzania bali bara lote Afrika. Kon-
gamano hilo liliandaliwa na taasisi
isiyo ya kiserikali inayojihusisha na
masuala ya uwazi na uwajibikaji ya
WAJIBU.

Mkurungenzi Mtendaji wa Taasisi
hiyo, Ludovick Utouh, (aliyekuwa
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Serikali- CAG), alisema bila ku-
wapo uwazi katika utendaji wa
serikali, uwajibikaji hautakuwapo.
Ili uwajibikaji uwapo, ni lazima
kwanza utanguliwe na uwazi na
baada ya kuwapo kwa uwazi kwa
kila mtu kujua kila kinachofanyika,
watendaji watajikuta wanalazimika
kuwajibika maana kila kitu kitaku-
wa wazi.

Utouh aliyasema hayo katika
mahojiano na mwandishi wa maka-
la hii wakati akilitambulisha kon-
gamano la kimataifa hilo, kujadili
umuhimu wa uwazi na uwajibikaji
katika  kusukuma mbele maen-
deleo ya Tanzania na Afrika kwa
ujumla.

Alisema kongamano hilo lina
umuhimu wa kipekee kwa sababu
bila kuwa na uwazi katika utendaji
kazi serikalini, utendaji unakuwa
haupo na kusisitiza hoja za uhitaji
wa serikali kutenda kazi kwa uwazi

Utouh amesema ukweli, bila uwazi hakuna uwagibikaji

ni takwa la kikatiba na lipo kwenye
Katiba ya Tanzania ya mwaka 1977.

Serikali iliwakilishwa na Mkuu wa
Mkoa wa Arusha, John Mongela, am-
baye ndiye alifungua kongamano
hilo ambalo lengo lake kuu ni kujen-
ga utawala bora. Mongela amefun-
gua kwa niaba ya Waziri wa Fedha
na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba
ambaye pia alikuwa akimwakilisha
Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpan-
go.
Mongela alisema serikali ya Tan-
zania imeweka juhudi kubwa katika
kuhakikisha ngazi zote zinakuwa na
utawala bora unaozingatia uwazi na
uwajibikaji kwenye mifumo yote na
sekta zote.

Alisema utawala bora, uwazi na
uwajibikaji unaanzia kwenye bajeti,
usimamizi wa matumizi, mapato ya
serikali lakini pia kuwa wawazi ni
wadau wote wawe na uwezo wa ku-
pata taarifa bila urasimu.

Alisema kwa dhamira moja wata-
hakikisha rasilimali za taifa ambazo
viongozi wamepewa dhamana ya
kusimamia kwa niaba ya wananchi,
zinasimamiwa vizuri na wananchi
wanaona wazi faida ya dhamana
hiyo na maendeleo ya nchi kuwa-
gusa moja kwa moja.

Mwananzuoni mbobezi wa mas-
uala ya uchumi Afrika, Profesa Pa-
trice Lumumba, kwa upande wake
aliyataka mataifa ya Afrika kuende-
lea kudumisha ushirikiano kwa vi-
tendo ili kuchochea maendeleo ya
nchi hizo kupitia misingi ya uwazi

na uwajibikaji.

Akizungumza katika kongamano
hilo lililojumisha asasi mbalimbali
za kiraia kutoka ndani na nje ya
nchi, Profesa Lumumba alisema iko
haja kwa viongozi na wananchi wa
Afrika kushikamana ili kuwa na ma-
tunda ya pamoja.

Prof. Lumumba anashusha non-
do nzito kuhusu nchi za Afrika zina-
vyowategemea waliokuwa wakolo-
ni kupambana na janga la corona
kwa kutumia mbinu za wakoloni
hao kutatua matatizo ya Afrika.

Kiukweli, Prof. Lumumba an-
aponda Afrika inavyoamrishwa
juu ya nini cha kufanya na Shirika
la Afya Duniani (WHO), uamuzi
unaotolewa kutoka Geneva, yaliko
makao makuu ya taasisi hiyo. Bila
kuuma maneno anasema huo ni
mwendelezo wa ukoloni mambo-
leo.

Prof. Lumumba anaunga mkono
hatua za aliyekuwa Rais wa Awamu
ya Tano, Hayati John Magufuli za
kuacha uoga na kujikataa.

Anasema juhudi za Afrika ku-
pambana na corona hazifanyiki
kwa umoja, hivyo kusababisha ku-
tokuwa na kauli moja.

Anapinga suala la Ulaya, mtu
akichanjwa nchi moja, unakuwa
huru kusafiri nchi zote za Umoja
wa UUlaya (EU) lakini Afrika mtu
akichanja na kupimwa Kenya, ku-
ingia Tanzania, lazima apimwe tena
hata kama ametumia dakika 30 tu
kutoka Nairobi mpaka Uwanja wa

KIWA shuleni wadogo tu,
wanafunzi wa sekondari, tuli-
fundishwa katika sayansi jinsi
mvua inavyopatikana. Tena
tukiambiwa kuwa inatokana na maji,
yaani mvuke unaochemka ardhini
kisha kupanda juu na kutengeneza
mawingu na mvua kunyesha.

Tukawa tunaonyeshwa na walimu
wetu maabara, tukitumia ‘bansen
burner’ (msioijua hii leo mtakoma).
Tukiiwasha kama kibatari hivi na
kuchemsha maji kwenye ‘test tube’
(mtakoma walahi). Humo ndimo tu-
livyokuwa tunaona mvuke ukipanda
baada ya maji kuchemka.

Tulivyokuwa tunafunika kuzuia
mvuke ule kutoka nje, vifuniko vilio-
nyesha maji yakidondokea kwenye
‘test tube’. Hapo ndipo tulipokuwa
tukiambiwa na walimu kuwa mvuke
ukishafika angani kwenye baridi kali,
basi huganda na kutengeneza wingu
ambalo nalo baadaye likiyeyuka hu-
sababisha mvua.

Na hata katika mitihani tuliyokuwa
tukifanya, iwe ya majaribio ya wiki,
mwezi au muhula au mwaka, maswali
hayo yakiletwa na kila tulipojibu hivyo,
tulikuwa tukipata vema na kuwekewa
alama. Tulikuwa tukifaulu masomo

hayo kutokana na kujibu vizuri.

Ni matumaini yangu kwamba hata
leo mafundisho ni hayo hayo shuleni
kuhusu ni namna gani mvua inapati-
kana. Bado walimu wanasema inato-
kana na evaporesheni (mnaelewa?).
Hiyo ndiyo ilikuwa ikifanyika na ndiyo
inayofanyika hadi leo, na mvua kunye-
sha.

Hivyo maji ya baharini, ya ziwani,
ya mtoni, ya mabwawani ya vidimb-
wini, yakichemshwa sana na miale ya
jua, hupanda juu kwa njia ya mvuke,
na hiyo ndiyo evaporesheni na kwen-
da kuunda mawingu yanayozalisha
mvua. Hakuna mwujiza mwingine
hata akwambie nani.

Pengine mtoto wa chekechea ndiye
anaweza kuambiwa kuwa hiyo mvua
ni maji yanamwagwa na Mungu hasa
baada ya kuaminishwa kuwa Mungu
anaishi mbinguni juu. Lakini kwa
msomi ataamini katika mchakato wa
evaporesheni, hakuna kingine.

Sasa tunapojikuta katika ukame
kama huu unaotunyemelea na kush-
uhudia upungufu wa maji kutokana
na mvua kugoma, tukaanza kuhani-
kiza kufunga kula na kuomba eti mvua
inyeshe, tunakuwa tunaitweza Sayansi
kabisa, kwamba aliyeibuni alikosea.

Tukae chini tujiulize, kwa nini haya
mambo ya ukame yanatokea, kwa nini
joto ni kali, kwa nini jua limekasirika?
Majibu utaambiwa ni mabadiliko ya
tabianchi. Ni Sayansi tu hiyo, hakuna
zaidi ya hapo.

Mabadiliko ya tabianchi hayatokani
na watu kumchukiza Mungu kama wa-
naovyotaka kutuaminisha wengine.
Hayatokani na Mungu kutaka kua-
dhibu watu wake. Si kweli, ni Sayansi
tu ndiyo inasababisha majanga yote
haya, kama tusipoizingatia kila siku
tutalia na ukame na ukosefu wa maji
na hata umeme.

Watanzania tunaanza polepole kui-
kataa Sayansi na kuanza kujiingiza ka-
tika mambo ya kuamini miujiza. Ona
siku hizi kuna manabii wa uongo wa-
najiita maaskofu na walokole, wanao-
jidai kuponya watu kwa kuwaombea
tu madhabahuni.

Wameibuka wanajenga makanisa na
masinagogi kwa ajili hiyo, huku zama-
ni wakipanga watu wenye magongo
na kupanda majukwaani kuwaombea
na kisha kutupa huko magongo na
kutembea. Na kutamba wameponesha
walemavu wanatembea.

Wakapangwa wengine kufunga ma-
cho kwa gundi na kisha kunawishwa

Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro
(KTA), Tanzania.

Anatolea mfano wa mti ambaye
hakuruhusiwa kuingia, akalazimika
kusubiri saa nzima kupimwa tena.
Hiyo pia iko kwa mtu kutoka Tanza-
nia kuingia Uganda, Kenya, Rwanda,
Burundi na Sudan. Wazungu ha-
wapimi kuingia kila nchi, ukipima
nchi moja ya EU, majibu yako yako
nchi zote za EU, sasa kwa nini hilo
halipo kwa nchi zetu?

Naye Waziri wa Madini, Dotto
Biteko anasema Tanzania ni mion-
goni mwa mataifa yaliyobarikiwa
kuwa na rasilimali nyingi muhimu
kwa maendeleo ya uchumi yaki-
wamo madini lakini suala la
uwazi na uwajibikaji ni chachu ya
kuongeza wawekezaji katika rasili-
mali hizo.

Biteko anasema mikataba yote ya
rasilimali za taifa, iko huru kuonwa
na wabunge na hata mwananchi
yeyote ila kuna taratibu za kufuat-
wa.

Kundi la vijana nalo halikuachwa
nyuma. Joyce Nkini, Mkuu wa Kiten-
go cha Masuala ya Uchunguzi na
Udhibiti wa Majanga barani Afrika,
anaeleza nafasi ya vijana.

Alisema bara la Afrika linata-
jwa kuwa Miongoni mwa mabara
ambayo uchumi wake utakua
maradufu endapo ushirikiano wake
utadumishwa kwa vitendo na ku-
punguza utegemezi.
pascomayalla@gmail.com
0754 270403

Hebu tuipe Sayansi nafasi yake jamani

na kuona, eti kutokana na askofu fulani
kuwaombea! Eti fulani alikuwa kipofu
na sasa anaona. Kuaminishwa huku
kukatufanya siku moja tukaaminishwa
kuwa tunaweza kufunga siku tatu na
kuomba kufukuza UVIKO-19.

Watu tukaaminishwa kuwa
UVIKO-19 kweli ameondoka kwa
maombi. Wacha aanze kutufyeka tena
kwa hasira, wenyewe tukarudi kwe-
nye barakoa, maji tiririka na sabuni na
kujitenga. Haya ni mambo ya kuamin-
ishana kubeza chanjo na kujiingiza
kwenye nyungu, ah jamani!

Leo tunaambiwa tumwombe
Mungu alete mvua. Mara nyingine
tunaweza kufanya hivyo na kuamini-
sha watu tuonapo wimbi linajijenga
angani, na kuwaambia haya tuombe
sasa na kweli wimbi linaachia na mvua
inanyesha na hivyo kuamini kuwa
Mungu kafanya yake.

Ikiwa hivyo na wanetu wakaamini
hivyo, je, kwenye mtihani wa evap-
oresheni wakiambiwa mvua kisayansi
inatengenezwaje wakasema ni kutoka-
na na maombi kwa Mungu, watakuwa
wamekosea au wamepatia? Tutafakari
jamani.

Alamsiki!
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¥ KONA YA UKWELI

Na Thobias
Mwanakatwe

Lakini wanasiasa
lazima wafahamu
kuwa uongo ni
tamko lisilo kweli
linalotolewa kwa
makusudi. Mtu
anayesema uongo
anajua au anahisi
ya kwamba maneno
yake si ya kweli
lakini anataka msiki-
lizaji wa maneno
yake (au mpokeaji
wa ujumbe wake)
ayaamini kuwa
kweli.

KI hii wajumbe wa
Sekretarieti ya Hal-
mashauri Kuu ya CCM
Taifa wakiongozwa na
Katibu Mkuu wa CCM, Daniel Chon-
golo, walianza ziara ya kichama ka-
tika mikoa ya Kagera, Geita, Kigoma,
Katavi na Tabora.

Kilichonivutia katika ziara hiyo
ni kauli iliyotolewa na Chongolo
ambayo nadiriki kusema haijawahi
kusemwa hadharani na kiongozi yey-
ote mkubwa kutoka chama kikubwa
cha siasa.

Chongolo akiwa katika ya Wilaya
ya Muleba Novemba 14, mwaka huu,
katika kikao cha shina, alikemea tabia
ya baadhi ya viongozi wa kisiasa kue-
ndekeza uongo, fitina, majungu, um-
bea na kusingiziana. Aliwakumbusha
kuwa kazi ya siasa ni kupendana,
kushikamana na kuneneana mema.

Katibu Mkuu alilazimika kuyasema
hayo baada ya kupokea taarifa ya
viongozi mbalimbali wa wilaya hiyo
walioanza kusemana vibaya na ku-
jengeana fitina ikiwa ni maandalizi
kuelekea uchaguzi mkuu wa ndani ya
chama mapema mwakani.

Sasa kauli hii ya Katibu Mkuu wa
CCM nadhani itakuwa imefungua
ukurasa mpya kwa wanasiasa kwa
kuwa siasa si kusema uongo ndipo
ufanikiwe. Wapo viongozi wengi
ambao wanapenda kusema ukweli
na kuwaeleza wananchi ukweli wa-
napoona jambo fulani haliwezi ku-
fanyika kwasababu moja mbili tatu.

Mfano mzuri ni aliyekuwa Rais
wa awamu ya tano, Hayati Dk. John
Magufuli. Alikuwa si mtu wa kusema
uongo kwa wananchi au wapigakura
ili apate mafanikio kisiasa bali alisi-
mama katika ukweli akisena hiki hak-
iwezekani na anataja sababu.

Aina hii ya viongozi wasiotaka ku-
wapaka mafuta wananchi hata ka-
tika mambo ambayo hayawezekani
kufanyika, inapaswa kuigwa na wa-
nasiasa wa sasa hususani vijana kwa
kusema ukweli kwa wapigakura wao.

Ninachokiona hii tabia ya baadhi
ya wanasiasa kupenda kusema uongo
ili kujinufaisha kisiasa itaendelea ku-
koma taratibu kwa sababu uelewa
wa wananchi hivi sasa unazidi kuwa
mkubwa kulinganisha na huko tuliko-
toka.

Baadhi ya wanasiasa wanapenda
uwongo kama turufu kwao mara ny-
ingi wamekuwa wakifanya hivyo kip-
indi cha kuelekea uchaguzi mkuu au
uchaguzi ndani ya chama.

Nakupongeza Katibu Mkuu CCM
kwa kulitambua hilo mapema ili
kama kuna baadhi ya watu walikuwa
na mpango wa kupanga uongo ili
wachaguliwe, itakuwa imekula kwao.

Pengine wanaoendekeza uongo ka-
tika siasa hawafahamu nini maana ya
siasa. Siasa ni njia ya kufanya uamuzi
katika ngazi mbalimbali za jamii,
kama vile mji, taifa au hata dunia
nzima.

Katika demokrasia kila mtu ana ki-
asi fulani cha nguvu, kwa hiyo siasa ya

demokrasia ina maana ya watu wote
kuchangia uamuzi. Fikria kama wewe
kazi yako ni kusema uongo utatoa ua-
muzi gani?

Lakini wanasiasa lazima wafahamu
kuwa uongo ni tamko lisilo kweli
linalotolewa kwa makusudi. Mtu
anayesema uongo anajua au anahisi
ya kwamba maneno yake si ya kweli
lakini anataka msikilizaji wa maneno
yake (au mpokeaji wa ujumbe wake)
ayaamini kuwa kweli.

Mara nyingi uongo hutumiwa
kwa kusudi la kuficha kosa, aibu au
tendo haramu. Kusudi lingine ni ku-
jipatia faida au kuzuia hasara. Uongo
hutazamwa kuwa tofauti na maneno
yasiyo kweli lakini msemaji hajui
kwamba si kweli au alikosea mwe-
nyewe.

Pia upo uongo usiomuudhi mtu la-
kini unaokoa uhai wa mtu, uongo usi-
omuudhi mtu na unaokoa heshima
ya mtu na uongo usiomuudhi mtu
na kumsaidia mtu.

Uongo alioubaini Chongolo huko
Muleba unatoa picha kuwa uko kati-
ka maeneo mengi kwa wanasiasa wa
ndani ya chama chake na hata katika
vyama vingine vya upinzani.

Kwa msingi huo viongozi wote
ambao wanapenda kuufanya uongo
kama turufu kwao kisiasa, sidhani
kama watafaa katika chama kikong-
we kama CCM chenye historia kubwa
barani Afrika.

Ukisoma katiba ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) ya mwaka 1977

Kaziya siasa si uongo, wanasiasa watambue

ahadi za mwanachama, ya 11 inaeleza
kuwa mwanachama wakati wote ni
mfano wa tabia nzuri kwa vitendo
vyake na kauli yake, kuwa mwaminifu
na kutokuwa mlevi au mzururaji.

Sasa kama kiongozi tabia na vi-
tendo vyako ni vya kusema uongo
nadhani hapo kama bado upo ndani
ya chama tawala huu sasa ni muda wa
kujitafakari kama unafiti au la.

Na kwa mwanaCCM yeyote am-
baye bado ataendelea kuwa na fikira
za kwamba uongo ndio utamfanya
aendelee kuchaguliwa katika uchagu-
zi ujao ndani ya chama, ajue kwamba
yuko katika ‘danger zone’ maana wa-
pigakura sasa watasimamia kauli hii
ya Katibu Mkuu.

Isitoshe Katibu Mkuu akiwa wilaya-
ni Chato ameshatoa msimamo kwam-
ba uchaguzi wa 2022 ndani ya chama
wanataka wagombea wenye sifa.
Sasa kama wewe sifa yako ni kusema
uongo, nakushauri usiende kuchukua
fomu kwa kuwa utaaibika.

Kwa mantiki hiyo, wanasiasa wa-
naopenda uongo watambue kuwa
uchaguzi wa mwaka 2022 wa ndani
ya chama na uchaguzi mkuu mwaka
2025 hawatatoboa.

MUNGU IBARIKI TANZANIA

maoni na ushauri:
mwanakatwe2005@ya-

Kwa
Email;
hoo.com

Na Mch.DK. Enock
Mlyuka

Mtoto mwenye
malezi mabaya
atakuwa na mai-
sha mabaya hapo
mbeleni. Watu
wasiowajibika,
magaidi, vibaka,
walevi, kundi la
watoto linalo-
jiita, “watoto

wa Ibilisi”"kama
ilivyoripotiwa

na vyombo vya
habari hivi kar-
ibuni, wahuni wa
kila aina tulionao
leo ni matunda ya
malezi mabaya.

MILIA ni msingi wa maadili
mema katika jamii na taifa.
Maendeleo yoyote yanahitaji
watu waadilifu na uadilifu

huo unajengwa kuanzia ngazi ya fa-
milia. Tunaishi katika jamii ambayo
kuna ombwe kubwa la malezi, hali
inayoathiri makuzi ya watoto kwa
kuwa tabia na mienendo yetu ina-
jengwa katika familia.

Wanasaikolojia wanasema zaidi ya
asilimia 60 ya wewe na mimi tulivyo
leo ni matokeo ya makuzi wakati wa
utoto. Ni vyema ieleweke wazi kuwa
jukumu la kujenga jamii na taifa au
kulibomoa, tunalo sisi wazazi, walezi
na wanajamii.

Mtoto ni malezi. Malezi bora ni
ufunguo na urithi wa maisha kwa
mtoto. Kanisa, jamii na taifa bora
la kesho, linategemea malezi bora
yanayotolewa na taifa bora la leo.
Malezi bora ndiyo mwelekeo sahihi
wa maisha ya mtoto kwa kuwa kesho
bora ya mtoto inajengwa na leo bora
ya wazazi bora. Watoto wa leo ni raia
na viongozi wa kesho; ndio wataka-
okuwa sifa au aibu kwa wazazi wao,
kwa familia yao, kwa jamaa na taifa
lao.

Mtoto umleavyo ndivyo akuavyo.
Wazazi msikwepe wajibu wa kuke-

mea pale inapobidi. Watoto wote wa-
sioadabishwa na wenye tabia mbaya
ni udhia, mzigo, karaha, na fedheha
kwa wazazi na jamii. Ukimdekeza
mwanao iko siku atakuaibisha na
kukusababishia maumivu usiyoyata-
rajia.

Mtoto mwenye malezi mabaya
atakuwa na maisha mabaya hapo
mbeleni. Watu wasiowajibika, magai-
di, vibaka, walevi, kundi la watoto
linalojiita, “watoto wa Ibilisi’kama
ilivyoripotiwa na vyombo vya habari
hivi karibuni, wahuni wa kila aina
tulionao leo ni matunda ya malezi
mabaya.

Wazazi msiridhike tu na kule ku-
wapatia watoto wenu mambo ya
ulimwengu huu. Watoto wenu wa-
nahitaji uwepo wenu wakionja hisia,
mapigo ya mioyo yenu, hali ya kujali
na kuthamini maendeleo ya kiroho,
kimwili, kiimani, kisaikolojia na kad-
halika.

Upendo na muda unaopatikana
kwa ajili ya watoto wenu ni zawadi
kubwa isiyoweza kuthaminishwa
na chochote. Mtoto hahitaji tu baba
ila baba mzazi na sio mama tu ila
mama mzazi. Baba na mama wasiwe
kiwanda cha kuzalisha watoto pasipo
kuwajibika katika malezi.

Kuwa baba au mama ni jukumu
kubwa. Kwa hiyo, ni muhimu sana
wazazi wafahamu majukumu wali-
yonayo kwa watoto wao ili kujenga
familia bora. Maadili ya viongozi
yanajengwa kuanzia katika ngazi
ya familia. Hivyo, ili tuwe na vion-
gozi bora na waadilifu, lazima mkazo
uwekwe katika malezi ngazi ya fa-
milia.

Watoto waliozaliwa kama raia
wa dunia hii wanapaswa kutambua
kuwa uraia wao halisi uko mbinguni.
Hivyo lazima waandaliwe kwa ajili ya
hatima hiyo pia. Kuwaandaa ni juku-
mu la wazazi. Ukiwa mzazi au mlezi
unaalikwa uwashirikishe imani yako
kuhusu Mungu, upendo wako kwa
jirani na tumaini la maisha mema ya
baadaye.

Tuwape watoto wetu uhuru wa
kuamua, kuchagua, kutoa mawazo
kuhusu maisha yao, lakini wapewe
uhuru wenye mipaka. Uhuru usio
na mipaka matokeo yake ni vurugu,
fujo na uharibifu. Tuwasaidie watoto
na vijana wetu wasiendekeze tamaa
starehe na anasa, kiu ya mali na
utajiri pasipo uwajibikaji wa kutosha.

Tuwasaidie kufahamu kuwa mai-
sha mazuri yanatengenezwa kwa
kuwa na nidhamu binafsi ya maisha,

MALEZI YA WATOTO NI JUKUMU LA WANANDOA WOTE

juhudi, subira na uvumilivu na kum-
tanguliza Mungu katika kila jambo.

Familia iwe ni shule ya Neno la
Mungu na sala; ni kitalu cha maadili
namaisha mema. Wazazi tuwe mfano
mwema wa kauli na matendo mema
kwa watoto wetu, kwani watoto huji-
funza zaidi kwa kuona. Tkumbukwe
kwamba matunda mema hutoka ka-
tika mti bora.

Watoto wema hutoka kwa wazazi
bora kwa kuwa tunda halianguki
mbali na mti wake. Watoto wenye
malezi bora; walioelimishwa kumcha
Mungu watakuwa na utii, upendo,
na msaada mkubwa kwa wazazi wao
katika umaskini na uzee wao. Watoto
hao watakuwa faraja katika ugonjwa
na mateso, furaha ya familia, jamii na
taifa.

° Dk. Mlyuka ni mchungaji
wa KKKT na Mkurugenzi Mtendaji
wa Tanzania Marriage and Child
Care Foundation (TaMCare), asasi
inayojishuhulisha na masuala ya
ndoa, familia na malezi. Kwa mael-
ezo zaidi, tembelea www.tamcare.
or.tz. Fuatilia mafunzo zaidi katika
tamcaretv online. Kwa maoni na
ushauri wasiliana naye kwa: info@
tamcare.or.tz au +255744000066.



Baba, Mama na Mwana e ) | EEE - s

Sababu za nyumba

Usiwe tipwatipwa, Punguza ,
kuvuja muda

kula ovyo

THLE]]T
ngozi vako
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MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

AMSHA AKILI

NI
MICREZO GANI
INAENDANA NA
VIFAA HIVI?

Kb

FUMBO TOTO

@MSAMBA

haa akiwa na mama yake, walipofika walianza
kununua vitu na kisha walikwenda katika soko la
kuuzia samaki. Juma aliwaona samaki wakavu aina ya
kambale wakiwa wamekaushwa Katika hali ya vipande.
Baada ya kuona hivyo, Juma alimwangalia mama
yake na kisha alimuuliza.
Juma: Hawa ni kambale?

Mama: Ndio mwanangu,samaki hawa wazuri wana
& nyama nyingi

Juma: Lakini mbona hawajakunjwa?

Mama: Wamekatwa vipande hawa

Juma: Kwa hiyo walishindikana kukunjwa wakiwa
wabichi, maana mwalimu alisema Kambale mkunje
angali bado mbichi.

Mama: Hapana mwanangu huo ni msemo tu, un-
amaanisha mtu anafunzwa mambo mema akiwa bado

MTOTO Juma alikwenda sokoni kununua bid-

C

Jaza maneno yéfuatéyo katika
vyumba vilivyopo wazi:

toto.
UMA, BAA, KATWA, NYAMA, tanys msc\’;Au
MWAM BA, NYANYA daktarl MDUDU kunguni anapatikana sehemu gani ndani ya

nyumba?
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Migogoro ya Maisha tunaitengeneza sisi wenyewe!

ARIBU tena msomaji

wangu. Bado tunaende-

lea na mada yetu kuhusu

vyanzo vya migogoro
vinavyotesa maisha yetu ya kila
siku. Ipo migogoro binafsi, min-
gine ikitokana na mazingira tu-
nayoishi. Fuatilia Makala hizo
uelimike.

Kuwa na marafiki ni jambo
jema. Lakini ni vizuri pia kuanga-
lia watu unaohusiana nao iwe ni
marafiki na hata wapenzi. Yam-
kini unaye mtu umehusiana naye
kwa muda mrefu sana. Na ukian-
galia na kupima mzani kwa muda
ulioishi naye, huwezi kuona faida
bali hasara tu. Jiulize, kwa nini
upo hapo?

Tatua mgogoro naye, hama.
Huwezi kumchukia mtu ambaye
mmekuwa na ushirikiano hapo
mwanzo. Mshukuru Mungu kwa
kuweza kukusaidia kumfahamu.
Haubhitaji kutengeneza kisasi wala
chuki wala kutengeneza ile hali ya
kukufanya wewe ukose amani ya
moyo.

Hebu fikiria,

hivi ikitokea

ukaanza kuishi kwa amani na ku-
furahia kile ambacho unakifanya,
nini kitatokea? Bila shaka ni fura-
ha. Hivyo ni vizuri kama utaanza
kujua hivyo leo na kuhakikisha
kuwa marafiki unaokuwa nao
wana faida kwako.

Mtaalamu mmoja wa saikolojia
nikamsikia akizungumza redioni
akasema kwamba watu wanahi-
taji marafiki wa aina tano. Unahi-
taji marafiki ambao wana taaluma
kama yako. Unahitaji marafiki
ambao ni wa kiroho kukujenga ki-
imani. Pia unahitaji marafiki wale
uliokutana na hata ukubwani. Si
lazima wale mliokuwa nao uto-
toni.

Lakini pia kuna marafiki wa
maisha, yaani uliokuwa nao tokea
utotoni. Hawa watakushuhudia
wewe, watasema tunamfahamu
mtu huyu. Ameishi sehemu fu-
lani na wazazi wake ni akina fu-
lani. Lakini cha ajabu ni kwamba
watu wengine wanapopanda vi-
wango kimaisha huwasahau hawa
marafiki wa tokea utotoni.

Hawa ni marafiki wa muhimu

sana kwa kuwa mwisho wa siku
ndio wanaokujua wewe vizuri
na ndio watakaokushuhudia
wewe vema zaidi. Lakini jambo
jingine tunawahitaji marafiki wa
kufurahia nao (social friends),
kukuchangamsha, wacheshi. Hii
ni kwa sababu maisha yamebeba
vitu vingi. Raha ya maisha ni kui-
shi maisha ya furaha ila uwe ma-
kini.

Chanzo kingine cha migogoro
ni suala zima la mazingira un-
ayoishi. Wapo watu wanapenda
sana fedha. Unaweza kumpunja
au kumdhulumu au imetokea tu
hali fulani inayoashiria mgogoro,
inakuwa hapatoshi.

Watu wa aina hii kwao maisha
bila fedha hayaendi. Hebu fikiria
ukaanza kuishi bila fedha maisha
yako yatakuwaje. Kama nilivyoe-
leza kwenye makala wiki iliyopita
sisi ni jumuiya tunahitajiana. Kwa
hiyo unahitaji pia watu kuanza
kutatua migogoro yako kwanza
ili maisha yako yaweze kwenda
ipasavyo.

Kwenye mazingira pia kuna

eneo fulani upo, yawezekana ni
kazini. Umeajiriwa kazini pengine
umeletwa na ndugu yako. Sasa
kwa sababu umewekwa na hau-
jahangaika mwenyewe unaanza
kuwasumbua watu. Unachelewa
kufika kazini, unavaa unavyotaka,
unakuwa jeuri. Yaani wewe una-
haribu- haribu tu mambo.

Kwa nini utengeneze migogoro
ya watu wengine. Mwisho wa
siku watu wanaanza kukuchukia
na pengine wanaanza kukuten-
genezea mipaka wakiona wewe
ni tatizo. Sasa wewe si tatizo bali
ni faida. Kwa hiyo ni vizuri uka-
hakikisha mazingira uliyopo sasa
yanakuwa ni baraka kwa watu
wengine.

Hakikisha unatatua migogoro
ya mazingira yako uliyopo. Hakik-
isha unapunguza ile hamasa uliyo
nayo ya kupenda vitu fulani vina-
vyosumbua watu wengine. Kila
mtu ana haiba yake. Wapo watu
ambao ni wapole na wengine ni
wacheshi sana.

Inapotokea wewe ni mpole
sana, lazima uweze kufahamu

utofauti wako. Fahamu madhai-
fu yako na fahamu pia changamo-
to zako. Wapo watu hawafahamu
wao wana udhaifu gani.

Kama udhaifu wako ukivua
viatu miguu inanuka, elewa hivyo.
Kwamba sitaki kuwa wengine shi-
da, hivyo usivivue! Ni kujielewa
na kufahamu udhaifu pamoja na
uwezo wako. Kama unajielewa
mimi naweza kufanya kitu fulani,
wewe fanya ili mwisho wa siku
watu wengine waweze kufaidika
kutoka kwako.

Upo muda pia unapaswa
kuvielewa vitu vidogo vidogo
kwa sababu hiyo ndio hekima
yenyewe. Ndio maana mtu mwe-
nye hekima anaweza kujifunza
jambo jema kupitia jibu la mtu
ambaye hana hekima. Hata wewe
msomaji wangu naamini kipo kitu
unajifunza leo.

Niishie hapa, wiki ijayo
tutaona wusaliti kama aina
nyingine ya mgogoro. Je,
una maoni, kisa cha kimai-
sha? Tuma ujumbe kwenye
0715268581.

Mabadiliko ya tabia nchi yatufundishe kuheshimu sheria

ILI0O cha mgawo wa

maji kimetawala kila

mahali kwa sasa na

mamlaka za maji zime-
wataka wateja kuwa waangalifu
kwa kuwa kiwango cha maji
kimepungua.

Dar es Salaam, mgawo ulianza
wiki iliyopita, huku Morogoro
wakitahadharisha kuwa iwapo
mvua hazitanyesha ndani ya
siku 21, basi makali ya mgawo
wa maji yataongezeka.

Pia Shirika la Umeme Tan-
zania  (TANESCO), limetoa
taarifa ya kupungua kwa maji
kulikoathiri vyanzo vya maji
vya Kihansi, Kidatu na Pangani,
kulikopunguza uzalishaji kwa
megawati 345 sawa na asilimia
21.

Aidha, wamesema jitihada
zinafanyika ili kuongeza uzal-
ishaji wa umeme kwa kutumia
gesi ambazo ni megawati 358
zitakazokidhi mabhitaji, huku
likiwaomba radhi wateja kwa
usumbufu utakaojitokeza na
kwamba taarifa zitatolewa kwa
baadhi ya mikoa ili wapange
kazi zao.

Kila mamlaka inasema sababu
kubwa ni mabadiliko ya hali ya
hewa yaliyopunguza maji kwe-
nye vyanzo mbalimbali ikiwamo
mito.

Tayari Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA), imeeleza
nchi inakabiliwa na jua la utosi
mikoa ya Kilimanjaro, Ruvuma
na Dar es Salaam ikiongoza kwa
joto kali.

Pia Rais Samia Suluhu Has-
san ameagiza kukamatwa kwa
wanaochepusha maji kwa ajili
ya kilimo na mifugo na kusaba-
bisha watumiaji wengine kukosa
kukamatwa na kuchukuliwa
hatua kali.

Haya yote yanapaswa kutu-
kumbusha sheria ya mazingira
ambayo inazuia shughuli zozote
za kibinadamu kwenye chanzo
cha maji kwa umbali wa mita 60.

Leo hii hali ikoje kwenye vy-
anzo vya maji? Watu wanafanya
shughuli za kilimo hadi kwenye
vyanzo na hata pale ambako
ndiko chemchem ya maji kume-
haribiwa na watumiaji hasa mi-
fuko na shughuli za kilimo.

Kwa sasa ni kawaida kukuta

watu wanachepusha chanzo cha
maji ili kuweka makazi au ku-
fungua mashamba, hali hii ina-
sababisha madhara makubwa
ambayo huumiza wengi zaidi.

Ni lazima kama nchi kuwa na
utaratibu wa kulinda vyanzo vya
maji pasipokuangaliana usoni
na kuoneana aibu kwa kuwa
yakija madhara kama tunay-
oyaona sasa ndiyo shida ya maji
kwa ajili ya matumizi ya kawai-
da na watumiaji wengine kama
wakulima na wanyama inazidi,
huku kwenye kuzalisha umeme
yakipungua zaidi.

Madhara ni makubwa na ya
muda mrefu lakini uharibifu
huanza taratibu na wakati hayo
yakiendelea mamlaka za kusi-
mamia sheria zipo na zinaona,
lakini wakati mwingine inakuwa
nje ya uwezo wao kwa kuwa wa-
nasiasa hujitokeza kwa nguvu
kulinda wanaowaita ni wapiga
kura wao.

Mathalani, ukitembelea kan-
do ya Mto Ruvu, utaona shu-
ghuli za kilimo zilivyoshika kasi
ambazo haziishii kuathiri upati-
kanaji wa maji pekee bali hata

ubora wa maji.

Kilimo kinachofanyika ni
cha mbolea na dawa mbalim-
bali ambazo husafirishwa kwa
maji kwenda kwenye mto na
hayo watu wote huyatumia kwa
matumizi mbalimbali ikiwamo
kunywa.

Kama kuna madhara ya kiafya
wanayapata watu wote wali-
osababisha uharibifu na wasio-
husika kabisa, lakini lawama
kubwa inaelekezwa kwa wenye

mamlaka ambao walipaswa
kusimamia vyema sheria zilizo-
po.

Ni muhimu sana wananchi
wakaelimishwa na sheria ku-
chukua mkondo wake katika
kukabili wanaofanya shughuli
za kilimo ndani ya mita 60,
kuendelea kuwaacha hakuiishii
kupunguza maji pekee bali mad-
hara ya kiafya kutokana na ke-
mikali zilizotumika.

Ni muhimu pia mamlaka husi-
ka zikaangalia kwa umakini sua-
la la uchafuzi wa maji kwa kuwa
ni maumivu kwa wengi hasa kwa
maradhi ya saratani na mengine
ambayo hayana tiba.

Bila kuwa na mipango endel-
evu ya kulinda vyanzo vya maji
ukame utaendelea kuitesha
nchi, licha ya kwamba ni janga
la dunia, lakini kukiwa na mi-
kakati bado wananchi hawa-
taumia kwa kukosa umeme na
maji safi na salama.

Muhimu zaidi ni wananchi
kufundishwa kuwa na akiba ya
maji kwa kuvuna maji ya mvua
ambayo huachwa kuingia ar-
dhini tu.

Kuna taasisi  mbalimbali
kama shule, huduma za afya,
magereza na ofisi za umma ze-
nye majengo makubwa ambazo
zinaweza kuvuna maji na kuy-
atengeneza kwa ajili ya matumi-
zi ya muda mrefu hasa wakati
wa ukame kama sasa.

Mwaka jana nyakati kama hizi
ilikuwa ni wakati wa mvua lakini
kwa mwaka huu ni wakati wa
jua kali kama la mwezi wa tisa,
hii ni ishara kuwa mambo haya-
ko vizuri na tunawajibu wa ku-
tunza mazingira kwa faida yetu
na vizazi vijavyo.

Mungu ibariki Tanzania
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HARUSI

Oktoba 30,
mwaka huu, ilikuwa siku ya furaha kwa
familia ya John Thobisa Mlay baada ya kufunga ndoa na
Luindeni Frank Kisanga katika kanisa la Katoliki la Mwenyeheri
Anuante , Parokia ya Makuburi jijini Dar es Salaam. Sherehe ya

kuwapongeza maharusi ilifanyika katika ukumbi wa
Mwika. r
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Na Moshi Lusonzo

TUPIA HIVI
Kipindi hiki
cha joto

ANZANIA ni miongoni mwa nchi zinazopata athari za moja kwa
moja za mabadiliko ya tabia nchi kwa kuwa na kiwango cha juu
cha hali ya joto.

Kuongezeka kwa joto hata mwenendo wa maisha ya watu hu-
badilika, na moja ya vitu vinavyoonekana kubadili mwenendo ni suala
zima la mavazi.

Katika kipindi hiki cha joto, baadhi ya mavazi ni vigumu kutumia ku-
tokana na mwili kushindwa kuhimili na ndio maana watu wanatakiwa
kuwa makini na kuchagua aina sahihi ya nguo.

Kulingana na ushauri wa wataalamu wa mavazi, nguo sahihi zinazo-
takiwa kuvaliwa katika kipindi cha joto ni zile zenye uwezo wa kupitisha
hewa vizuri na zenye rangi zinazoakisi mwanga.

NGUO GANI UVAE KIPINDI CHA JOTO?

Aina ya mavazi yanayopendekezwa kuvaliwa kipindi cha joto kali ni
zile za pamba, Hariri na mchanganyiko wa sufi nyepesi.

Kama mpenzi wa magauni marefu, unatakiwa kuvaa lenye kitambaa
chepesi na halina mikono mirefu, ili kuufanya mwili uweze kupumua vi-
Zuri.

Wanaopenda magauni mafupi, wanatakiwa kuzingatia kuishia katika
magoti na juu lisiwe na mapambo mengi ya ziada, badala yake mikanda
membamba mabegani.

Miguuni usiwe na mbwembwe nyingi ya kuvaa viatu vinavyoziba eneo
kubwa la miguu, badala yake kuwa na viatu vya kawaida vinavyoacha na-
fasi kubwa ya miguu kuwa wazi.
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Pambana joto
lisiharibw
ngozl yako

GOZI ya mwanadamu inahitaji matunzo ili iweze kuwa
na afya na mvuto wake wa asili.

Kama ngozi isipotunzwa vizuri huweza kupata
magonjwa kama upele na ukurutu na kupunguza mvuto wa
mwonekano.

Hata hivyo, ngozi za watu hutofautiana kutokana na
maumbile ya mtu husika, kuna ambao ngozi zao zina mafuta
na wengine kavu.

Uzuri wa ngozi sio rangi tu bali ni mwonekano wake kuwa
na afya na mng’ao unaoashiria uhai.

Wakati huu wa joto na jua kali, unapaswa kuhakikisha
unakunywa maji ya kutosha, kutumia kofia ya kujikinga na
kupata muda wa kupumzika.

Pia unatakiwa kutumia njia za asili kwa ajili ya kuitunza
ngozi yako na kuifanya kuendea kuonekana maridadi.

Baadhi ya njia za asili ni kuosha uso kwa maji yenye joto la
kadri(uvuguvugu) ili kunafungua matundu ya ngozi.

Tumia tango au limao kama kusafisha, kisha tumia taulo
safi kujifuta taratibu ili kuondoa uchafu katika ngozi yako.

Kadhalika unaweza kutumia machicha ya nazi kama
scrub, ya kuondoa seli zilizokufa na kuifanya ngozi kuwa
laini na kuipa mng’ao.

Tumia pia kiini cha yai kama maski, matundu ya ngozi
yanajifunga vizuri na kinaipa ngozi yako lishe kutokana na
vitamini zilizomo kwenye kiini cha yai kama vitamin E.

Mwishoni nawa na maji baridi ili kuruhusu matundu ya
ngozi kujifungua na kuifanya ngozi ijiweke sawasawa.

Faida ya njia hii ya asili ni kutibu na kuikinga ngozi dhidi
ya joto.

Usiwe tipwatipwa, punguza kula ovyo

OTE tunafahamu

mpangilio wa

vyakula wusiofaa

husababisha kupata
viriba tumbo na magonjwa yasi-
yoambukiza.

Kwa wale wenye vitambi na
miili mikubwa ambayo imekuwa
ikiwatesa, wanashauriwa kubadi-
li mfumo wa vyakula ili kurudi
katika mwili wa kawaida.

Wanaotaka kupungua siyo vi-
zuri kushinda na njaa, unaweza
kutumia aina ya vyakula hivi
kupunguza kasi ya kuongezeka
mwili.

Saladi ya Parachichi

Parachichi ni tunda muhimu
sana kama unajaribu kupunguza
uzito.

Lina virutubisho vinavy-
opelekea kuchomwa mafuta
mwilini zaidi.

Pia unaweza kutumia fursa
hii kuongeza mbogamboga na
matunda mengine yanayosaid-
ia katika kupunguza uzito. Un-

aweza kutumia parachichi
wakati wowote.
Namna ya kuandaa

Vipande 4 vya vitunguu
vilivyokatwa kwa mviringo,
machungwa 2, maparachichi
2, vijiko 3 vya chai vya mafu-
ta ya zeituni (olive oil), vijiko
2 vya chai vya majani ya mint
-kijiko 1 cha chai cha maji
fresh ya ndimu na kijiko robo
cha chai cha chumvi.

Menya machungwa na on-
doa kabisa ule weupe ibaki ny-

ama tu. Katakata vipande vya

mviringo.
Menya na katakata mapara-
chichi upendavyo, ongeza
majani ya mint. Ongeza

mafuta ya olive ukipenda kwa
ajili ya kuongeza ladha na um-
wagie maji ya ndimu na tayari
kwa kuliwa.

Juisi ya ndimu na Tikiti-
maji

Ndimu na tikitimaji vyote
ni aina ya vyakula ambavyo
vimekubalika kusaidia kupun-
guza uzito.

Ndimu inatumika katika de-
tox na pia inasaidia kuchoma
mafuta zaidi.

Tikitimaji lina maji mengi,
mafuta sifuri na nyuzinyuzi
sana hivyo lina uwezo wa

kushibisha kwa muda mrefu
na hivyo kumuepusha mtu kula

vyakula vibaya.
Pia nyuzinyuzi zinatumia
nishati nyingi wakati wa

umengenywaji na hivyo hu-
choma mafuta mengi mwilini
na unaweza kutumia wakati
wowote.

Namna ya kvandaa

Ndimu 1 (ikamuliwe), tikiti ki-
pande 1 saizi ya kati (lililome-
nywa), majani ya mint kiasi
(ukipenda) na changanya vyote
kwenye blenda na saga mpaka
upate kinywaji chenye rangi
nyekundu.

Hapo unaweza kunywa moja
kwa moja na usichanganye na
maji wala usiongeze sukari.
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MAISHA NI NYUMBA

Na Elizabeth Zaya

Tumia sehemu ya
chini ya ngazi kubuni
vitu mbalimbali

I
1

i

KATIKA nyumba nyingi sehemu inapow-
ekwa ngazi inakuwa na nafasi kubwa am-
bayo haitumiki. Lakini wapo wanaotumia
nafasi hiyo kwa kubuni vitu mbalimbali
ambavyo vitatumika ndani ya nyumba. Hizi
ni baadhi ya dondoo ambazo unaweza ku-
tumia nafasi za wazi katika ngazi.

1: Kitanda cha kupumzikia ni ubunifu mzuri
ambao unaweza kuweka sehemu vya
chini ya ngazi na kufanya nyumba yako
kuwa na mwonekano wa kuvutia.

2: Unaweza kugeuza sehemu hiyo kwa
kutengeneza kabati maalum kwa ajili ya
kuhifadhia vitu mbalimbali. Hakikisha
madroo yake yanaweza kuwa ya wazi
au yenye milango ya nakshi.

3: Pia unaweza kubuni kuwa sehemu ya
kuhifadhia vitabu na majarida muhimu,
sehemu hii inaweza kuwa maktaba yako
ya ndani ya nyumba na kuwafanya wa-
nafamilia na wageni kujisomea.

4: Kama wewe mpenzi wa wanyama, seh-
emu hiyo ya wazi unaweza Kujenga
chumba cha kulala wanyama kama paka
na mbwa. Hakikisha unakipamba vizuri
na kuweka kitanda cha wanyama kina-
chovutia.

DT
e ”.‘-“:‘é_\'
o

UWA na nyumba bora na imara ni
ndoto na furaha ya kila mtu anay-
emiliki au anayetarajia kumiliki
nyumba hiyo.

Lakini inapokuwa kinyume cha mata-
rajio ya kumiliki nyumba ya vigezo hivyo,
moyo huinama japokuwa wakati mwingine
hali hiyo inasababishwa na kukosea uch-
aguzi wa wataalamu wa ujenzi wa nyumba
husika ambao hujenga chini ya kiwango.

Mtaalam wa masuala ya ujenzi, Abeid
Ng™anzi, anazungumzia sababu mbalimba-
li zinazochangia baadhi ya nyumba kuvuja
muda mfupi baada ya ujenzi wake.

Anasema miongoni mwa sababu ni
matumizi ya vifaa vya
ujenzi vya hali ya chini
ambavyo baadhi ya watu
hufanya hivyo kwa kud-

hani kuwa wanaokoa
pesa.
Sababu nyingine,

anasema baadhi ya vi-
faa vinavyovaliwa na
mafundi wakati wa kue-
zeka huwa si rafiki kwa
paa, hivyo kudhoofisha
kifuniko cha paa ambacho
baadae hutengeneza ufa
na kupitisha maji.

Mbali na sababu hizo,
pia anasema paa la nyum-
ba linaweza kuharibiwa na
upepo hasa kama halikue-
zekwa kwa utaalam mzuri,
hivyo kuvuja.

Anasema muundo wa
paa lenyewe pamoja na
makosa yaliyofanywa
wakati wa kuezeka na
kwamba kwa makosa hayo
ya kuvuja kunaweza ku-
tokea hata ndani ya mwaka
mmoja baada ya ujenzi wa

nyumba husika.

—

moababuzainyumba'y.
JHUVUja mudamfupi 2=

Nyingine anasema ni ufungaji
mbaya wa paa wakati wa kuez-
eka na kwamba kasoro kama hiyo
huonekana haraka ndani ya wiki
chache baada ya nyumba kuanza
kutumika.

“Paa linaweza kuvuja kwa saba-
bu ya ukiukaji wa matumizi ya
teknolojia ya ujenzi. Kwa mfano,
kitaalam unatakiwa kuweka nyen-
70 za kuezekea katika tabaka tatu,
wewe unaweka tofauti na hapo na
makosa mengine madogo yanay-
ofanana na hayo yanayofanywa
wakati

—

Y

k.
&

wa kuezeka,” anasema.

Anashauri kwamba njia nyingine
ya kuepuka paa lako lisivuje ni
kuwa makini kuchagua wataalam
wa kukuezekea, kutumia vifaa bora
bila kujali gharama, kufuata kanuni
zote za uezekaji na kukagua paa
la nyumba yako mara kwa mara
angalau mara mbili kwa mwaka
na kuondoa vitu vyote ambavyo
hutuama juu yake ambavyo kwa
namna moja ama nyingine huten-
geneza nyufa hususani vyuma na
vitu vizito.

’
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KATUNI

BY ABDUL KINGO - 101

SMS - 0621 412 B79

JOTO BABUWEE

KULALA KUACHIANA
NAFASI

[ KIPELE KIMEMPATA MKUNAJI! |

SERA ZENU NA SIASA
ZENU ZIMESABABISHA

UMEFIWA VIPI
NA MKE WAKATI
UMEANDIKISHA
WE’ BACHELA?

MOYO WA SUBIRA
NAKUMBUKA SIKU NAJAZA UNAWEZA
FOMU YA AJIRA NILIPITIA KUMSUKUMIA

BAR KUPIGA VITU!
TENA SIKOSEI PIA NILI-
JAZA MIE MJANE!

VITU UNAVYO-
NIFANYIA NI UCHURO
NIMEJUA LAZIMA KUNA
JANGA LITATOKEA TU!
TENA KUBWAAA...

KAMA HUNA

MAKONDE!

JUKWAANI

MMEONA SASA!!!

KUWEPO KWA UKAME
JOTO KALI, MGAO

LAKINI TUNGEKUWA
SISI YASINGETOKEA
HAYA!

HA HA HA HAAAAA
WAZIMU S10 MPAKA
UANZE KUWEHUKA

NGUO MKONONI

Una TAKA K,
S sons s sory

K
KUKUN{INUIM WJOMU;?IZA&?IJEA

KODI INAPANDA RASMI
KUANZIA MWEZI UJAO MSIJE
MKASEMA NIMEWASTUKIZA

“NDO NSHASEMA Ivo!”

LIMEPANDA JOTO
NA HATUJASTUKA!
ITAKUWA KODI?

HAYO NILIYAJUA!
MMEAMKA NA MKEO
MMENUNIANA NIKAJUA
HASIRA ZAKO LAZIMA
ZIJE KWETU!
CHEZEA JOTO WEWE!!!

BABA VANNILA LEO
TUSHINDE TUONGEE MUME WANGU
USINIFANYIE HIVYO MWENZAKO!
TUKIONESHA UPENDO HATA
JOTO HATUTALIONA!

*KINYUNYIZO CHA LEO...

WEWE! WE! WEWE!
USTAKE KUNTAFUTA UNDANI!

UNANICHEFUA MAMA NANIHIII...
OHooooo!I!

-..MAJI YA MOTO ASILI YAKE BARIDI...
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HABARI KIMATAIFA

[
Jeshi
Sudan laua
watu 40

KHARTOOM, SUDAN

IDADI ya watu wali-
ouawa nchini Sudan 5
kutokana na maanda- '
mano ya kupinga map-
induzi mwezi uliopita '
imepanda na kufikia ;
40. !

Taarifa hiyo ni kwa :
mujibu wa maofisa E
wa afya baada ya ;
kijana mmoja aliye- ;
pigwa risasi kichwani :
siku chache zilizopita
kufariki. :

Maandamano hayo E
yaliyofanyika Jumata-
no, yaligeuka kuwa ya
vurugu na kusababi- '
sha watu 16 kupoteza
maisha. '

Hata hivyo, Polisi 5
wanakana kutumia '
risasi za moto na ku-
sisitiza kwamba wame- !
kuwa wakitumia nguvu
za kawaida kutawanya !
maandamano. 5

Juzi, makundi ma- '
dogo ya waandamanaji
yalikusanyika ka- '
tika vitongoji kadhaa ;
vya Kaskazini mwa '
Khartoum na kuweka ;
vizuizi barabarani. ;

Chama cha wana- '
taaluma wa Sudan E
(SPA), kimewasihi raia |
kuendeleza kampeni
ya kupinga mapinduzi. !

Kiongozi wa juu wa
kijeshi Abdel Fattah '
al Burhan, mnamo E
Oktoba 25, alitangaza '
kuvunja serikali ya
kiraia na kuwakamata !
viongozi wake. ;

Kamala Harris aiongoza Marekani dk 85
wakati Rais Biden akiwekwa nusukaputi

WASHINGTON, MAREKANI

MAKAMU Rais wa Marekani Ka-
mala Harris, ameweka rekodi kwa
kuwa mwanamke wa kwanza ku-
pewa mamlaka ya muda mfupi ya
kuongoza taifa hilo kubwa kiuchumi
na kijeshi, wakati Rais Joe Biden, al-
ipokuwa akifanyiwa uchunguzi wa
kiafya.

Harris, mwenye umri wa miaka
57, alikuwa na mamlaka ya uongozi
wa nchi kwa kipindi cha dakika 85
wakati Biden alipopewa dawa ya
usingizi (nusu kaputi) kwa ajili ya
kufanyiwa uchunguzi wa utumbo
[jumaa.

Daktari wa Rais Biden alitoa taari-
fa baada ya uchunguzi huo, akisema

kuwa kiongozi huyo ameamka akiwa
mwenye afya na anaweza kutekeleza
majukumu yake ya kikazi.

Uchunguzi huo wa kimatibabu
ulifanyika siku moja kabla ya Rais
Biden kuadhimisha miaka 79 ya ku-
zaliwa kwake.

Bila kipingamizi makamu huyo
wa rais, alitekeleza majukumu hayo
katika ofisi yake ya kawaida ili-
yopo katika jengo la West Wing la
Ikulu ya White House, maoafisa wal-
isema.

Rekodi nyingine  aliyeivunja
ni kuawa mwanamke wa kwanza
Mmarekani mwenye asili ya rangi
nyeusi na Kusini mwa Asia kuch-
aguliwa kama Makamu rais wa
Marekani.

Ofisa wa habari wa White House,
Jen Psaki, alisema kuwa kuham-
ishwa kwa muda wa mamlaka katika
hali kama hiyo ni jambo ambalo ha-
likuwa la ajabu, na kwamba ni se-
hemu ya mchakato uliopangwa na
katiba ya Marekani.

“Kama ilivyokuwa wakati Rais
George W Bush alipofanyiwa uchun-
guzi sawa na huu katika miaka ya
2002 na 2007, alisema katika taar-
ifa.

Rais Biden alionekana akitaba-
samu alipokuwa akirejea Tkulu na
alisikika akisema”Nabhisi vizuri,”

“Rais Biden ameendelea kuwa
mwenye afya, mkamavu, mwa-
namume mwenye miaka 78, am-
baye ana uwezo wa kufanikiwa

kutekeleza majukumu yake ya urais
,” aliongeza Kevin O’Connor, daktari
wa rais huyo.

O’Connor, ambaye ni daktari bi-
nafsi wa rais, alisema utumbo wa
rais ulionekana umeanza kuwa na
uvimbe mdogo ambao ulikuwa ra-
hisi kuuondoa.

Aliongeza kwamba mwendo wa
rais ulionekana wa kukakamaa na
wa mtu asiye na maji maji ya mwili
kuliko siku zilizopita. Hii ilitokana na
kuharibika na kupasuka kwa mgono.

Biden, ambaye ni rais mwenye
umri mkubwa zaidi kuwahi kuion-
goza Marekani, alikuwa amefanyiwa
uchunguzi wa mwisho wa kimatiba-
bu mwezi Disemba 2019.

BBC

Rais wa Marekani, Joe Biden na makamu wake Kamala Harris.

Corona Yazidi kuitesa Ujerumani, Serikali yatangaza hali ya dharula

BERLIN, UJERUMANI

WAZIRI wa Afya wa Ujerumani,
Jens Spahn, amesema hali nchini
mwake imezidi kuwa mbaya kuliko
wiki iliyopita na kuongeza taifa hilo
linakumbwa na hali ya dharura
ya kitaifa baada ya kuelemewa na
maambukizi mapya ya ugonjwa wa
Covid-19.

Kauli yake imekuja wakati baraza
kuu la bunge la Ujerumani kuidhini-
sha HYPERLINK  “https://www.
dw.com/sw/ujerumani-yaweka-
masharti-mapya-kudhibiti-covid-
19/a-59871558” masharti mapya ku-
dhibiti COVID, siku moja tu baada
ya bunge kupitisha masharti hayo.

Spahn alikuwa akizungumza
na waandishi wa habari akiwa
pamoja na Lothar Wieler, Mkuu wa
Taasisi ya Kupambana na Maradhi
ya Kuambukiza nchini Ujerumani,
Robert Koch (RKI).

Akizungumzia kazi ya kuenea
kwa ugonjwa huo, Wieler alielezea
kuhusu taswira ya kutatanisha ya
hali ya maambukizi ya virusi vya co-
rona, na kusema umesambaa katika
robo ya wilaya zote nchini humo.

Alisema maambukizi mapya
yanaweza kuwafikia watu 500 ka-
tika jumla ya 100,000 na kwamba
hospitali zinatishiwa kulemewa,
hivyo ipo haja kubadilisha hali hiyo.

Wieler alisisitiza umuhimu wa

watu kupata chanjo, akieleza zi-
nafanya kazi vizuri zaidi, kuna
umuhimu wa kujaza pengo ambalo
limeachwa na wale ambao hawa-
jachanjwa.

Katika wiki mbili zilizopita, idadi
ya maambukizi mapya imeongeze-
ka kwa zaidi ya asilimia 60.

Juzi pekee, Ujerumani ilirekodi
maambukizi mapya 52,970, siku
moja tu baada ya kurekodi maam-
bukizi mapya ya watu 65,000, hiyo
ikiwa idadi ya juu zaidi kuwahi
kurekodiwa nchini humo janga li-
anze.

Maofisa wa afya wametahadhari-
sha kwamba huenda takwimu hizo
zikaongezeka maradufu katika siku

chache zijazo.

Uwe Janssens, katibu mkuu wa
chama cha wanaowahudumia wag-
onjwa mahututi alisema idadi ya
maambukizi inatia wasiwasi.

Kulingana na mpango mpya,
ikiwa zaidi ya watu watatu mion-
goni mwa wakazi 100,000 wa eneo
moja wataambukizwa COVID-19 na
kulazwa hospitalini, basi masharti
ya “2G” yatazingatiwa katika kumbi
zote za starehe na burudani. Na
kwamba wale ambao wamechan-
jwa au wamepona baada ya kuugua
ndio wataruhusiwa katika sehemu
hizo ikiwamo migahawa na maho-
teli.

Ikifikia kiwango cha “2G+” ikiwa

idadi ya wagonjwa wanaolazwa
hospitalini itafikia 6 kati ya kila
watu 100,000 katika eneo moja.
Hiyo itamaanisha hata wale am-
bao wamechanjwa au walioopona
baada ya kuugua, watalazimika
kupima tena na kuthibitisha kuwa
hawana virusi hivyo. Takwimu hiyo
ikiongezeka na kufikia watu tisa
basi viwango vya juu vya masharti
vitatekelezwa.

Kuna hofu huenda hospitali zi-
talemewa ikiwa idadi ya maambuki-
zi itaendelea kupanda.

Sharti lingine linalochukuliwa ni
kupimwa wageni na wafanyakazi
wote wanaofanya kazi katika vituo
vya kuwahudumia wazee.
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SAFU

Na Magabilo
Masambu
UDUMA kwa
mteja ni dhana
ambayo  watu

wengi huichuku-
lia poa pale wanapo-
hitajika kuitoa kwa yule
anayestahili kupata maha-
la fulani. Watu wengi hud-
hani kwamba dhana hiyo
hustahili tu kutolewa kwa
mtu anayefanya biashara
na kwamba kama hakuna
biashara inafanyika, basi
hakuna umuhimu wow-
ote.
maana ya nyumbani, kuna
kautaratibu ka kumkirimu
mgeni anapofika nyum-
bani. Wakati nikiwa mtoto
mdogo, sikuelewa kwa
nini nyumba nyingi ziki-

jengwa lazima iwekwe milango miwili,
yaani nyuma na mbele. Nikaja kugun-
dua kuwa kumbe mgeni anapofika
nyumbani huwekwa upande mmoja
wa mlango, hasa nyuma ili kule mbele
shughuli za kumwandalia chakula
wakati zikiendelea yeye hatakiwi ku-
jua.

Baada ya chakula kukamilika, huku
mazungumzo yakiendelea mlango wa
nyuma sasa ulitumiwa kuingia ndani,
ili kupata chakula alichoandaliwa.
Kwa utamaduni wetu, huwa si jambo
jema kumuuliza kama ana njaa ama la
au kuandaliwa chakula huku akiona
ni marufuku kwa sababu kumuuliza
au kuandaa wakati anaona anaweza
kusema ameshakula, wakati hajala
ndiyo maana huwa anaandaliwa
chakula bila taarifa. Jambo hili ndilo
huitwa ukarimu kwa mgeni.

Huduma kwa mteja pia ni ukarimu
maana yake kama mtu hana hulka ya
ukarimu kwa vyovyote vile hawezi
kutoa huduma nzuri kwa mteja. Wako
watu wanaanzisha biashara lakini haz-
ichukui muda zinakufa. Walio wengi
wamekuwa wakidhani kwamba wa-
nalogewa biashara zao lakini ukweli ni
kwamba wanajiloga wenyewe katika
huduma mbovu wanazozitoa kuanzia
kumkirimu mteja.

Unaweza kuingia katika mgahawa
kwa ajili ya kupata chochote. Unafika
unakaa zaidi ya dakika 10 hakuna
mhudumu yeyote atakayekuja kuku-
sikiliza. Baada ya muda anakuja tena

HUDUMA KWA MTEJA

kwa maringo, unaagiza kinywaji au
chakula unakaa zaidi ya nusu saa
ulichoagiza hakijaja. Kikifika ukiti-
zama hakifanani na bei ulioambiwa
unaamua kula na baada ya kula un-
aagiza bili ya chakula uletewe. Nayo
unasubiri kwa muda mrefu wakati
mwingine inakulazimu unyanyuke
ukamtafute aliyekuhudumia ili um-
patie fedha. Unampatia pesa unan-
goja tena baada ya muda mrefu ndiyo
chenji inarudishwa, unadhani huyo
mtu atakuja tena kula chakula hapo?

Kuna wakati unakwenda dukani
unaulizia bidhaa fulani unaambiwa
ipo, unaomba upewe na unapolipa
pesa unaambiwa hatuna cheji! Yaani
mtu anashindwa kuuza bidhaa kwa
sababu hana chenji na anaona kwen-
da kutafuta ni usumbufu. Ukiondoka
angjifariji kwamba huyu mmoja tu
hawezi kuleta hasara ngoja aende. Hu-
jui kwamba huyo ndiye balozi wako
atawaambia na wengine kuhusu bi-
ashara zako.

Eneo lingine ni huduma kwa wa-
teja ofisini. Huku nako hali ni mbaya
sana hasa baadhi ya ofisi za umma.
Huku kuna kudharauliana. Kabla mtu
hajakupokea, anakutazama kuanzia
kidole cha mguu mpaka kichwani.
Kwa hiyo anakupokea kutokana na
unavyoonekana.

Hatari waliyo nayo ni kwamba hu-
jui unampokea nani. Inawezekana
kabisa ukampokea mtu vibaya kesho
akawa bosi wako au akawa hana nafa-

si yoyote lakini anafahamiana na mtu
ambaye ana mamlaka juu yako.

Kuna baadhi ya ofisi unapokewa
kiasi cha kujihisi wewe ndiye mko-
saji. Unajiuliza  nimekosea nini?
Unapokewa kwa kauli ngumu kana
kwamba umekwenda kugombana
nao. Inagharimu nini kumsikiliza mtu
vizuri kama jambo huhusiki nalo un-
amjibu tu vizuri kwambea, hili si letu au
muone yule kwa lugha nzuri ambayo
itamfanya awe na amani na kuondoa
shaka kwamba inawezekana kuna
ajenda nyuma ya pazia ndiyo maana
anakaripiwa.

Unaweza kujiona leo unayo nafasi
kubwa ya kumjibu yeyote unavyotaka
lakini maisha yanabadilika. Uliyem-
jibu vibaya kuna siku atakuwa bosi
wako, halafu ndiyo utajua kwa nini
pimbi alikosa mkia wakati mjomba
yake ndiye aliyekuwa anagawa mikia.
Rais mstaafu Jakaya Kikwete ame-
wahi kusema amewahi kuwa katibu
wa Mzee Pius Msekwa akawa anari-
poti kwake lakini baadaye Kikwete
akawa Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa hiyo Mzee Msekwa
akawa anaripoti kwake.

Ni muhimu sana wakati wa kutoa
huduma kumheshimu kila mtu na
hasa usiyemjua kuliko unayemjua.
Inawezekana kupanda kwako cheo
kungetokana na jinsi unavyowapokea
watu na kuwahudumia au wengine
wamekuletea habari njema un-
awapokea vibaya wanaamua kutoku-

patia habari njema hiyo.

Maandiko yanasema Mwenyezi
Mungu alipotaka kuiangamiza Sodo-
ma na Gomora aliwatuma malaika
kwenda kumpasha habari Lutu kuon-
doka katika miji ule. Walikuja katika
mfano wa binadamu akawakarimu
akawapatia chakula na ndipo baadaye
wakampasha habari ya kuondoka
pale.

Je, ingekuwaje kama angeliwapokea
vibaya? Inawezekana wangeliahirisha
mpango wao wa kumweleza aondoke.
Ndivyo ilivyo hata katika huduma
za ofisi na mahali pengine tunaweza
kuwafukuza malaika wenye habari
njema kwetu kwa sababu ya ujinga au
kiburi cha madaraka.

Nafahamu kwamba hulka ya uka-
rimu si kila mtu anayo lakini tunacho-
takiwa kufahamu ni kwamba huduma
nzuri kwa mteja ni tiba nzuri kabla ya
tiba yenyewe.

Ukiwa na tabia ya kukarimu watu
vizuri, utafahamu na usiyostahili
kuyafahamu yaani unampa mtu nafasi
ya kukwambia na mambo mengine ya
nyongeza.

Vijana wanasema mtu atafunguka!
Ni muhimu watu kufundishwa namna
ya kutoa huduma kwa mteja, ili ku-
jenga biashara imara au mahusiano
imara kazini au ofisini.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Il BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

WENYE safu hii

tumeshawahi kum-

zungumzia — mwa-

amuziki maarufu
nchini Tanzania hadi leo, Dk.
Remmy Ongalla, alivyokata
rufani baada ya kupigwa
mweleka kwenye mashinda-
no ya mtu mwenye sura
mbaya yaliyofanyika katikati
ya miaka ya 1990.

Remmy, ambaye jina lake
halisi ni Ramadhani Mtoro
Ongalla, aliyezaliwa Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo,
wakati huo ikiitwa Zaire, licha
ya kwamba alikuwa mwana-
muziki mkubwa na maarufu
akiimba nyimbo mbalimbali
zilizopendwa na kuchukua
tuzo, pia alikuwa ndiye mwa-
namuziki mwenye vituko zai-
di nchini Tanzania kwa wakati

huo.

Akishirikiana na wenzake, walian-
zisha mashindano ya mtu mwenye
sura mbaya yaliyofanyika kwenye
ukumbi wa Kinondoni Social Hall na
kugaragazwa vibaya na kijana mmo-
ja aitwaye Masudi, ambaye baadaye
alitambulika zaidi kwa jinala Masu-
di Surambaya.

Remmy alishika nafasi ya pili na
mwigizaji maarufu wakati huo, Ba-
kari Mbelemba, maarufu kama Mzee
Jangala akakamata nafasi ya tatu.

Remmy, ambaye alijua atashinda
kirahisi pambano hilo, hakukubali,
akakata rufani kwa majaji kuwa
mshindi wa kwanza Masudi hakuwa
mbaya wa asili, bali ulitokana na ku-
ugua ukoma.

Majaji waliichukua rufani yake
na kuifanyia kazi. Kilichotokea ni
kwamba rufani ya Dk. Remmy il-
itupwa kwa kuwa ilionekana Mas-
udi yuko vile tangu utoto wake.
Kilichomuuma zaidi Dk. Remmy
ni vyombo vya habari, hususan
magazeti wakati ule, kuandika kuwa
Remmy pamoja na ubaya wake kwa
Masudi alionekana mrembo tu.

Ilimuuma sana kwa kuwa aliamini
hakuna mtu mwenye sura mbaya
nchini Tanzania kama yeye na
akaimba nyimbo nyingi za kujisema
kama yeye ni mbaya kama ‘mtoto ni
mtoto kwa mama hakui, hata kama

angelikuwa kilema au mbaya kama
Remmy, ni mtoto tu.” Wimbo huo un-
aitwa ‘Nalilia Mtoto’. Wimbo mwing-
ine ni ‘Mnyonge hana haki’, kuna
kipande anaimba ‘Remmy myonge,
Remmy sura mbaya, Remmy hana la
kusema mbele ya wenzake.

Alijitahidi sana kutaka kuandaa
tena mara ya pili kwa kuwa alijua
atashinda lakini ilishindikana kwa
sababu alianza kuugua na alipopo-
na, akaamua kuokoka.

Cha ajabu ni kwamba pamoja
na kumkatia rufani, Remmy alianza
kumtumia Masudi Surambaya kwe-
nye maonyesho yake. Sitaki kuen-
delea sana na hili kwa sababu tayari
tumeshalizungumza, ila nimegusia
kumwonyesha Remmy alivyokuwa
nje ya muziki.

Ni mtu mwenye vituko, na anapo-
pita iwe kwa miguu au ndani ya gari,
lazima watu wajue kama anapita.

Mavazi yake, nywele zake aina ya
rasta, zilikuwa kivutio ukichanganya
na umaarufu wake ndiyo Kkabisa.
Ndiyo maana kuna wimbo aliimba,
‘Remmy akipita barabarani’ watoto
humfuata’. Ni kweli kabisa.

Hakuwa mtu wa majivuno, ali-
kuwa rafiki na kipenzi wa kweli wa
mashabiki, kwani wao walimpa up-
endo na yeye akalipa kwa kuwapa
faraja kwa kuongea na kucheka nao.

Kituko ambacho hakijawahi

kuelezewa sana ni gari lake. Sijui
alilinunua kwa bahati mbaya au
makusudi ili tu avunje mbavu watu.
Muundo wa gari ile sina uhakika
kama lilikuwa ‘Morris’ au ‘Austin’.
Yale magari ya kizamani kabisa,
ambayo kwa miaka ya 1980, yalione-
kana yamepitwa na wakati.

Ni kipindi Tanzania ilishuhu-
dia magari mpya kama Renault na
Peugeot, hasa 504 maarufu kama
‘guruwe’ ndiyo yalikuwa yameingia
na ndiyo ya kisasa.

Gari la Remmy likionekana bara-
barani lilionekana ni kituko na yey-
ote anayeliona ataanza kulishangaa
kwa kulikodolea macho au kucheka.
Mwenyewe alijua hilo. Nyuma ya
gari hilo aliandika maandishi yal-
iyosomeka ‘Baba yako analo?” Un-
apolicheka, ukisoma maandishi
nyuma, utaacha kucheka na kuji-
uliza maswali, au atazidi kuvunjika
mbavu kutokana na kushuhudia
kichekesho juu ya kichekesho.

Baadaye alinunua gari lingine
halitofautiani sana na hilo lakini
akaandika ‘sukari imeingia sumu,
mambo kwa soksi’ Yalikuwa
maandishi  yaliyowatahadharisha
watu kuhusu ugonjwa hatari wa
UKIMWI, wakati huo ndiyo ulikuwa
imeingia na wengi hawana uelewa.
Alikuwa akiwakumbusha juu ya
kutumia mipira ya kiume, maarufu

Vituko vya Dk, Remmy na gari yake mitaani

kamka kondomu.

Kwa upande wa watoto walimpen-
da Remmy kwa sababu alikuwa aki-
wapa sana lifti kwenye gari Lake.

Akipita kituoni na kukuta wa-
nafunzi hasa watoto kuanzia wanao-
soma chekekea na shule za msingi,
atasimama na kuwapakiza mpaka
gari lake lijae. Yeye huwaambia ‘Pan-
deni niachieni’ kitu changu tu’.

Hiyo ilikuwa ndiyo tabia yake
popote pale anapopita. Kumbuka
watoto hawa huwa wanakwenda
kuwaambia wazazi wao majum-
bani juu ya kupewa lifti naye. Ndiyo
maana umaarufu wa Remmy uli-
kuwa mkubwa maradufu. Si kwa
ajili ya muziki tu peke yake. Roho
yake ya upendo, huruma, ukarimu,
kujiweka karibu na mashabiki wake,
kutokuwa na maringo, licha ya kuwa
ni staa mkubwa ndani ya nje ya nchi,
ilimfanya kupendwa na kuheshimi-
wa zaidi.

Mwanamuziki huyo alifariki dunia
Desemba 13, 2010 na kuzikwa kwe-
nye makaburi ya Sinza, eneo ambalo
aliokuwa akiishi tangu kukiwa pori
mwanzoni mwa miaka ya 1980, kiasi
kwamba hadi leo sehemu hiyo im-
epewa jina lake kwa heshima yake
tangu yuko hai hadi alipofariki du-
nia. ‘Sinza kwa Remmy’.

Kwa maoni tuma 0716 350534
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HADITHI

HADITHI

lenda vya Sirl-!

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)
SHAHIDI ulioendelea ma-

hakamani ulieleza kuwa uchun-

guzi wa awali ukionyesha kuwa

alifariki baada ya kula chakula
ambacho kilikuwa na viashiria vya sumu.
Kabla ya mazishi, daktari Thomas Mtuta
aliuchunguza mwili ya marehemu na ku-
gundua kuwa ndani ya chakula alichoku-
la, kuliwekwa aina mbili za dawa baridi
ambazo si chungu, lakini zikichanganywa
na mtu akinywa kwa kuwekewa kwenye
kinywaji, au chakula, basi anaweza ku-
poteza maisha masaa mawili au matatu
baada ya kunywa, na athari zinaanza
kuonekana kiasi cha nusu saa tu baada ya
kuingia mwilini.

Mshtakiwa mwenyewe alikiri vyote,
lakini alijitetea kuwa hakujua kama
chakula hicho kina sumu au dawa yoyote
iliyowekwa.

Alipoulizwa kwa nini sio yeye wakati
siku hiyo alikuwa yuko peke yake kuanzia
saa nne asububhi, alishindwa kujibu.

Mfamasia Mwahija Chota, yeye alikuwa
mmoja wa mashahidi upande mashtaka
aliiambia mahakama kuwa siku hiyo am-
bayo inayotajwa kuwa Hafidh Chilambo
alifariki kwa kula chakula chenye sumu,
mshtakiwa Tina alifika kwenye duka na
kununua aina mbili za dawa.

Mwahija aliionyesha mahakama daft-
ari lake ambalo huandika dawa ambazo
huuza. Aina hizo ni moja ya dawa zilizou-
zwa siku hiyo. Daftari lilionyesha kuwa
ziliuzwa saa tano na robo. Robo saa tu,
baada ya muda ambao Tina aliondoka
nyumbani.

Ni aina hizo hizo za dawa ambazo dak-
tari Mtuta alisema zilionekana kwenye
mwili wa marehemu ulipofanyiwa uchun-
guzi.

Kutokana na ushahidi wote huo, huku
upande wa utetezi ukishindwa kabisa ku-
kabiliana na ule wa upande wa mashtaka,
mahakama ikatoa huku hiyo.

Hapo ndipo Eddy alipoelewa moja hadi
mwisho wa kesi jinsi ilivyoendeshwa hadi
msichana Tina Kauzeni alipohukumiwa
kunyongwa hadi kufa.

Hakuwa na cha kuongeza. Kila kitu
kilikuwa sawa. Lakini kwa akili yake ya
kawaida aljjiuliza kama Tina alifanya
hivyo kwa sababu gani “Ni lazima kuwe
na kisa. Hiki mimi ndiyo nakitaka.” Aliji-
ambia mwenyewe.

Kuhusu kunyimwa mshahara kiasi cha
miezi sita, hilo alikuwa ameshalifunga
mjadala, kwani walezi wake kina bi Mtu-
peni ameshakataa na kusema kuwa sio
yeye tu aliyekuwa analipwa, bali hata wao

gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu al

TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa ajali ya

izozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, zilimfanya

kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 18 akakimbilia

Dar es Salaam na kuanza kufanya

kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata kazi za ndani kwa

mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo anafariki kwa kula chakula
kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu inamhukumu adhabu ya
kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo waliomtuma msichana huyo

kwa kumwahidi mamilioni ya pesa kutokana na ugomvi wa
kibiashara? Au ni kwa sababu hajalipwa mshahara wake wa
miezi sita aliokuwa anadai? Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili
kuupata ukweli ulio nyuma ya pazia wa sakata hili.

Mwahija
aliionyesha
mahakama
daftari lake
ambalo huan-
dika dawa am-
bazo huuza.
Aina hizo ni
moja ya dawa
zilizouzwa
siku hiyo.
Daftari lilio-
nyesha kuwa
zilivzwa saa
tano na robo.
Robo saa tu,
baada ya
muda ambao
Tina aliondo-
ka nyumbani.

walikuwa wanachukua posho kila mwisho !
wa mwezi kwa kuwapa binti huyo.

“Je hili la wafanyabiashara wenzake :
kumtumia binti huyu kumuua mwenzao
linaweza kuwa na ukweli?” Aliendelea :
kujiuliza. Halafu akajijibu “Lakini mzee !
Digalu na mkewe walikataa na kusema ha- :
wakuona mabadiliko yoyote ya kuongeze- !
ka kwa pesa kwa binti yao. Je kuna kweli? :
Au waliniongopea? Au kwa sababu ni binti ;
mdogo wafanyabiashara wakampa pesa !
ndogo tu kama kianzio, halafu akitekeleza
mauaji basi watamlinda na kumpa zi-!
lizobaki?” Lilikuwa ni lundo la mawazo .
alikokuwa nalo Eddy.

Alijikuta akitoa simu yake ya mkononi
na kumpigia wakili Tinga.

“Una muda rafiki yangu?” Alimuuliza.

“Saa nane nitakuwa na muda.” Tinga
alijibu.

“Nakuomba basi uje ofisini, ni muhimu
sana.”

“Poa, nitafika.”

“Uliusoma mtiririko wa ile kesi ya yule :
binti niliyokutumia?” Wakili Tinga al-!
imuuliza, baada ya utani mwingi alipoingia :
ofisini mwa Eddy Kamal.

“Ndiyo nilichokuitia hicho. Unadhani
nimekuitia msosi?” Alitania.

“Nilijua tu ni masuala ya kazi, msosi un-
geniitia huku ofisini ndugu yangu?”

“Sasa ni hivi. Mimi nimesoma nimeele- !
wa. Ushahidi wote uneonekana ni kweli :
binti ametenda kosa hilo na anastahili '
adhabu ile, lakini hapa naona kuna watu :
ambao wamejificha nyuma ya hili.” Eddy !
alimuweka wazi rafiki yake. :

@Msamba | |
0656122770

“Ni kweli, lakini hakuna sehemu yoy-
ote ambayo wametajwa, wala upande wa
utetezi haukusema kuwa ulitumwa na
mtu.” Alisema wakili Florence Tinga.

“Ndiyo, na ukumbuke kuwa hata Tina
mwenyewe mpaka anahukumiwa hakuse-
ma kuwa amefanya hilo tukio, ni ushahidi
ndiyo umemfunga.”

“Ni kweli Eddy.”

“Unaamini kweli binti anaweza kufanya
lile tukio kwa akili yake. Mwenyewe tu,
aamue, amuue baba wa watu bila kisa.
Tena ingekuwa mkewe Hellen sana, kwa
sababu hawa baadhi ya kinamama wakati
mwingine wakikaa na madada wa kazi ku-
nakuwa na matatizo kidogo, lakini baba
anaye toka asubuhi na kurudi jioni, mara
nyingi wanakuwa hawana matatizo yoyote
nao.”

“Nimekuelewa Eddy, sasa kwani una-
chotaka kufanya wewe ni nini?”

“Kuingia kazini.” Alijibu. Ni maneno
mawili tu ambaye Eddy aliyasema, lakini
kwa wakili Tinga yalikuwa na maana kub-
wa. Anamjua Eddy. Ni mmoja wa wapele-
lezi maarufu nchini Tanzania. Umaarufu
wake ni kupeleleza visa, mikasa, au mam-
bo yaliyoshindikana na yaliyojificha. Ali-
chukuliwa kama si mpelelezi wa kawaida.
Ameshawahi kuifanyia nchi mambo men-
gi muhimu na kufichua mafisadi, majam-
bazi, wahaini na watu wengine wenye nia
mbaya na nchi. Lakini pia amekuwa akiji-
ingiza mwenyewe kwenye visa, mauaji na
mikasa ya kijamii ambayo imeshindikana
kwenye uchunguzi wa kawaida.

“Eeeh!. Unataka kuingia kwenye hili
sakata?” Alijikuta akiuliza kwa mshangao.

“Mbona kwako ni dogo sana, halafu hu-
kumu imeshatoka na ushahidi uko wazi

kabisa kuwa binti amefanya tukio
hilo?”

“Ndiyo, lakini nataka kuwapata
wale waliomtuma.”

“Mmhh, sawa kwa wewe nakua-
mini, ila naona kama utajichosha.”

“Hapana, hii ngoma naingia mwe-
nyewe kuicheza, nataka kumpata
mtu yeyote ambaye yuko nyuma ya
mpango huu. Lazima kuna mtu am-
emshinikiza au kumshawishi yule
binti. Kama binti yule anakwenda
kunyongwa, halafu kuna mtu au
watu waliomtuma watakuwa waki-
kaa hotelini, au kwenye baa wa-
nagongeana glasi kwa kushangilia
Hafidh Chilambo waliotaka auawe
wamefanikiwa, sitokuwa radhi nao.”
Sauti ya Eddy sasa ilibadilika ilikuwa
ni ya kimamlaka zaidi.

“Kesho nitamuona mkuu wangu
wa kazi anipe kibali cha kuanza kazi
hii?” “Okay, kumbe huwa hamfanyi
tu hivi hivi?”

“Hapana, ni lazima niwasiliane na
bosi wangu, Mkuu wa Idara wa Us-
alama, na aniandikie barua ya kuku-
bali ninachotaka kufanya, na hicho
kinakuwa ni kuruhusu kwenda pop-
ote, kumfuata yeyote, kumhoji mtu
yeyote, kuingia sehemu yoyote ile na
wakati mwingine kufanya chochote,
ikiwamo hata kujeruhi au kuua
kama ikihitajika au kushindikana
kwa hali ya kawaida.”

“Sawa, mimi sikupingi kwa hilo.”

“Kama watakuwa ni wafabiashara
wenzake kwa sababu ya kudhulumi-
ana, basi ninachotaka wajulikane ili
nao wapelekwe mahakamani waka-
pate stahiki. Wakati Tina ananyong-
wa, basi na wao wakamatwe wapate
adhabu inayowafaa. Na kama siyo
wafanyabiashara, ila kuna mtu am-
emtuma tu kwa sababu zake au ki-
kundi chochote kwa sababu zao tu,
basi sitokubaki kabisa kiwe uraiani.
Nitawatafuta popote pale, ikiweze-
kana hata kuingia chini ya ardhi, ili
wapatikane. Kuanzia wiki ijayo na-
ianza kazi hiyo.”

“Hakuna tatizo, nakutakia kazi
njema, ila kama kuna kitu utakuwa
unahitaji cha kisheria zaidi, basi
asisite kunipigia, njoo ofisini au niite
kama kawaida tu.”

“Hilo halina shaka.” Eddy alijibu.
Tinga alinyanyuka na kupenana
mikono tena kama walivyofanya
wakati alipowasili.”

INAENDELEA JUMAPILI
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HABARI BURUDANI

MENEJA wa WCB na Mbunge
wa Morogoro Kusini, Babu
Tale, amesema Watanza-
nia waache dhana kwamba
msanii kutoka kimuziki lazima
asaidiwe.

Amesema watu wasiwafuate
wagombanishi wachache
ambao wanaweza kuua muziki

BABU TALE

AWASIMANGA VIHEREHERE

kutokana na maneno yao ya
kuponda wanamuziki.
“Ningekuwa na uwezo ninge-
wasimamisha watu kama hawa
wasifanye kazi katika vyombo
vya habari, watu wa aina hii
hawapo Kenya, Rwanda hata
Nigeria, ni lazima tuwe makini
nao,” amesema Babu Tale.
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KUICHEKESHA'DAR DISEMBA

[

MTANGAZAJI nguli nchini Comedy) litakafanyika De- lengo watu wacheke kwe-
Zamaradi Mketema , anata- semba 4, mwaka huu katika ~ nye viwango vya kimataifa,
rajia kumdondosha mchek- viwanja vya Gymkhana kwahiyo mbali na Kansiime
eshaji mkongwe, Anne Kan- kuanzia saa moja usiku. wa Uganda, kutakuwa na
siime kutoka Uganda katika “Tumeiita ‘December wachekeshaji wengine
tukio kubwa la ucheshi, To Remember’ sababu ni wakubwa kutoka hapa
December To Remember. siku ya kukumbukwa kwa Tanzania, watu wajiandae

Akizungumza na Nipashe, kile ambacho kitakwenda kuburudika,” amesema
Zamaradi alisema tukio hilo  kufanyika kwenye tasnia Zamaradi.
la ucheshi wima (Standup va uchekeshaji hapa nchini,

Hakika thubutu kafanye ukione cha moto

mwembamba kama Wema Sepetu, ambaye anadaiwa
kufanya hivyo miaka ya hivi karibuni.

“Sura mwanzoni sikuwa nayo, nimetumia dawa
kuongeza weupe na mwezi unaokuja nakwenda China
kupunguza utumbo nataka kuwa mwembamba,”
amesema.

WAKATI baadhi ya mastaa wa kike nchini, wana-
pigana vikumbo kufanya upasuaji wa kurekebisha
viungo, mchekeshaji Hakika Ruben, amewashangaza
wengi baada naye kuahidi kufuata tiba hiyo ili afa-
nane na Wema Sepetu.

Hakika amesema anataka kufanya upasuaji wa
utumbo ili kupunguza tumbo na kutaka mwonekano
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HABARI MICHEZO

POGBA RUKSA KUONDOKA

KLABU ya Manchester United inapanga kumwachia
kiungo wa kati, Paul Pogba mwenye umri wa miaka 28,
aondoke huku akiwa na uwezekano mkubwa wa kwenda
Real Madrid. (Marca via Sport Witness)

LINGARD ANUKIA WEST

KIUNGO wa kati wa Manchester United na England,
Jesse Lingard (28), huenda akawa njiani kuelekea West
Ham Januari mwakani kwa mkataba wa pauni milioni 10.
Mazungumzo ya mkataba baina ya United na mchezaji
huyo yalivunjika hivi karibuni. (Sumn)

CONTE AMTAKA LINGARD

KOCHA wa Tottenham, Antonio Conte, ameweka wazi
nia ya kumsajili kiungo, Jesse Lingard, kutoka Manches-
ter United kwa uhamisho wa bila malipo msimu ujao.
(Express)

TRIPPIER ATAKIWA UNITED

MANCHESTER United wana nia ya kumsajili, Kieran
Trippier kutoka Atletico Madrid. United wanajiandaa ku-
muuza Diogo Dalot mwenye miaka 22 kwa Roma iwapo
Trippier (31), atajiunga na kikosi hicho. (Manchester
Evening News)

XAVI ATAKA MAJEMBE

WALINZI wa Chelsea, Cesar Azpilicueta na Andreas
Christensen wanalengwa na Xavi ambaye anataka ku-
wasajili wawili hao kule Brcelona. Mikataba ya Azpilicue-
ta, na Christensen mweye umri wa miaka 32, inamalizika
msimu ujao. (Express)

STARK KUTUA EPL

KLABU ya West Ham ina mpango wa kumsajili kiungo
wa Timu ya Taifa ya Ujerumani na Hertha, Berlin Niklas
Stark, mwenye umri wa miaka 26. (Sportl via Team
Talk)

TARKOWSKI HAONDOKI

KOCHA wa Burnley, Sean Dyche amesema, James
Tarkowski mwenye miaka 28, ana “mawazo ya wazi “
na “malengo” licha ya kwamba klabu za Newcastle, West
Ham na Tottenham zinamtaka. (Burnley Express)

ELNENY SAFARI IMEIVA

ARSENAL wameafiki mkataba wa kumruhusu kiungo
wa kati Timu wa Taifa ya Misri, Mohamed Elneny mwe-
nye miaka 29, kujiunga na klabu ya Galatasaray. (Vatan
via Express)

PULISIC KUREJEA LIVERPOOL

WINGA wa Chelsea, Christian Pulisic, huenda akaele-
kea Liverpool kwani muda wa mchezo anaopewa
Mmarekani huyo katika timu hiyo unaendelea kuwa
mfupi. (Star)

TOLISSO AGOMBEWA

TOTTENHAM Hotspur, imeonyesha nia ya kutaka
kumsajili kiungo wa kati wa Bayern Munich na Ufar-
ansa, Corentin Tolisso, lakini wanaweza kukabiliana na
ushindani kutoka kwa Inter Milan ambao pia wanamhi-
taji mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27. (Kicker)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

CITY YAJIPANGA
KUMSAJILI DE JONG

® ® ®Ni baada ya kuwasilisha rasmi ofa kwa
Barcelona licha ya Mholanzi huyo...

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester

City imeripotiwa im-

ewasilisha ofa rasmi ya

euro milioni 90 kwa ajili
ya kumsajili nyota wa Barcelona,
Frankie de Jong.

De Jong amekuwa mchezaji
muhimu wa Barcelona tangu al-
ipowasili klabuni hapo mwaka
2019.

Hata hivyo, licha ya umuhimu

wa De Jong, Barca kumekuwa na
mawazo anaweza kuwekwa soko-
ni ili kupunguza changamoto ya
kifedha klabuni hapo.

Uwepo wa Gavi na jitihada
zake zinahatarisha hatima ya
nafasi ya De Jong kwenye kikosi
cha kwanza cha Barcelona ikiwa
Pedri atarejea kutoka kuuguza
majeraha.

Nyota huyo raia wa Uholanzi,
atakuwa kama mchezaji wa ziada,
na bila shaka anahitaji muda zai-

di wa kucheza kwa upande wake.

Kwa mujibu wa chapisho la
Fichajes, Manchester City wali-
kuwa wakivutiwa na nyota huyo
kwa muda sasa tangu alipokuwa
Ajax, wamejaribu kuwasilisha ofa
yao kwa Barcelona ya euro mil-
ioni 90.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
Barcelona watakuwa tayari kum-
wachia De Jong aondoke, na
kutengeneza faida ya pauni mil-
ioni 10.
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ROME, Italia

OSE Mourinho sio tatizo kwenye kikosi
cha AS Roma, klabu na mashabiki kwa
pamoja wanapaswa kumuunga mkono,
amesema gwiji aliyewahi kutamba na
u hiyo, Francesco Totti.

Roma walimteua Mourinho kuwa ko-
cha tangu Mei, mwaka huu, na waliwekeza
takribani euro milioni 130 kwa ajili ya wa-
chezaji wapya.

Licha ya mambo kuanza vyema, Roma
wakishinda mechi zao sita za msimu kwa
mara ya tatu kwenye historia yao, wameshin-
da mechi nne pekee katika mechi 12 walizo-
cheza ugenini.

Baada ya hapo kiwango cha Roma kikaan-
za kuporomoka na wakimaliza safari yao ya
ushindi wa mechi 43 mfululizo za nyumbani.

Novemba pia haujawa mwema sana kwa
Roma wakianza na kutoa sare nyumbani
kabla ya kukubali kichapo cha 3-2 dhidi ya
Venezia.

“Kama tukidhani tatizo la Roma ni
Mourinho, inamaanisha kila kitu hakiko
sawa kwetu,” amesema Totti anikunukuwa
na Sky Sport Italia.

“Saluti kwa Mourinho, ameshinda mechi
nyingi zaidi ukifananisha na makocha wen-
gine wote wa Serie A.

“Klabu na mashabiki wanapaswa kumuun-
ga mkono, kwani bado ana nafasi ya kufanya
vizuri zaidi.”
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NYOTA Eric Garcia amemfananisha
kocha mpya wa Barcelona, Xavi Her-
nandez na Pep Guardiola na Luis En-
rique.

Garcia amefanya kazi chini ya Guar-
diola akiwa Manchester City, ambao
aliachana nao na kurejea Barcelona.

Nyota huyo pia alifanya kazi na En-
rique kwenye Timu ya Taifa ya His-
pania.

Xavi ameanza majukumu mwisho
mwa wiki iliyopita, lakini tayari joto la
mabadiliko limeanza kuonekana Bar-
celona.

Kwa mujibu wa Garcia, Xavi ni mtu

@tzsportpesa

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ

iz
KASINO=:

Garcia: Ninamwona Guardiola kwa Xavi

sahihi kuiongoza Barcelona kwa sasa.

“Ni mtu sahihi kuiongoza Barcelona.
Kwa Xavi ninaona vitu kutoka kwa Pep
(Guardiola) na Luis Enrique pia. Ni gwiji
wa timu na kocha mzuri,” amesema
Garcia akinukuliwa na Marca.

Lakini pia Garcia alimzungumzia
mtangulizi wa Xavi kuwa kwa upande
wake alimsaidia katika vitu mbalimbali
mpaka alipofikia sasa.

Akimzungumzia, Ronald Koeman
alinukuliwa akisema: “Kwa upande
wangu, alinisaidia sana na sina maneno
zaidi ya kusema asante.”

Kibarua rasmi cha Xavi kilianza jana
Jumamosi wakati kikosi chake kilipoku-
tana na Espanyol.
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TANZANIA YAIPANIA MSUMBLII
FAINALI YA UFUKWENI COSAFA

Na Saada Akida

TIMU ya Soka ya Taifa ya ufukweni
inatarajia kuwakabili wenzao kutoka
Msumbiji katika mchezo wa fainali
ya mashindano ya COSAFA utakao-
chezwa leo kwenye ufukwe wa South
Arena, jijini Johanesburg nchini Af-
rika Kusini.

Tanzania inacheza fainali hiyo
baada ya kumfunga Angola mabao
5-2 katika mechi ya hatua ya nusu
fainali, na itakutana kwa mara ya pili
na Msumbiji kutokana na kucheza
mchezo wa ufunguzi wa michuano
hiyo.

Katika mchezo wa kwanza Tanza-

nia ilipokutana dhidi ya Msumbiji
ilishinda penalti 4-3 baada ya kum-
alizika dakika 90 kwa sare ya mabao
4-4. Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Tanzania, Boniface
Pawasa, alisema wamefanyia kazi
upungufu wao na wamejipanga ku-
hakikisha wanafanya vizuri katika
mchezo huo wa fainali.

Pawasa alisema ana matarajio
makubwa ya kuibuka mabingwa kwa
sababu lengo lao kubwa lilikuwa ni
kuipeperusha vyema bendera ya
Tanzania katika michuano hiyo.

“Ni jambo la kumshukuru Mungu
kufikia hatua hii, Msumbiji ni wap-
inzani wetu tumekutana Kkatika

mchezo wa ufunguzi na kutoka sare,
tunawaheshimu na tumeyafanyia
kazi madhaifu yetu, tunafahamu ubo-
ra wao, tunajua utakuwa mchezo wa
ushindani mkubwa kwa pande zote
mbili,” alisema Pawasa.

Aliongeza kikosi chake kipo vizuri
kuelekea fainali hiyo na hakuna ma-
jeruhi hata mmoja na kilichobakia ni
wachezaji kutimiza majukumu yao ya
uwanjani.

“Tuna kila sababu ya kupambana
ili kufanya vizuri katika michuano hii
ya COSAFA kwa upande wa mchezo
wa soka la ufukweni. Tunataka kue-
ndeleza pale walipofika dada zetu
Twiga Stars,” Pawasa aliongeza.

SPORTPESA

APP

BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

TAREHE  GAMEID MICHEZO

Rostov vs Ufa
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NYUMBANI  SARE
1 X

UGENINI

GO Ahead Eagles vs Groningen

Sassuolo vs Cagliari

Derby vs Bournemouth

Brest vs Lens

Anderlecht vs Kortrijk

Konyaspor vs Caykur Rizespor

Getafe vs Cadiz CF

Feyenoord vs PEC Zwolle

Dinamo Moscow vs Arsenal Tula

Austria Klagenfurt vs Austria Vienna

Strasbourg vs Reims

Bologna vs Venezia

Troyes vs St Etienne

Angers vs Lorient

Metz vs Bordeaux

Salernitana vs Sampdoria

Manchester City vs Everton

SC Freiburg vs Eintracht Frankfurt

Copenhagen vs Aarhus

St Truiden vs Royal Antwerp

Granada vs Real Madrid

FC Lugano vs FC Luzern

Maritzburg Utd vs Kaizer Chiefs

Waalwick vs Ajax

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya ufukweni wakishangilia baada ya kuifunga Angola mabao 5-2 na
kutinga hatua vya fainali ya mashindano ya Kombe la COSAFA ambayo yanatarajiwa kumalizika leo nchini
Afrika Kusini. PICHA: TFF

KMKM, Zimamoto, Malindi
zaendeleza ubabe Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA watetezi, KMKM wa-
meendelea kujiimarisha kileleni baada
ya kuichapa Kisiwani mabao 4-1 katika
mechi ya Ligi Kuu ya PBZ Zanzibar iliyo-
chezwa kwenye Uwanja wa Gombani,
Pemba juzi.

Kwa matokeo hayo, ‘Maafande’ hao
wa KMKM wamefikisha pointi 16 baada
ya kucheza michezo na kuufanya huo
kuwa ushindi wao wa tano na sare moja
tangu kuanza msimu huu.

Nafasi ya pili ya msimamo wa ligi hiyo
inashikiliwa na Wekundu wa Mji Mkon-
gwe, Malindi ambapo wamefikisha
pointi 14 baada ya kuifunga Mlandege
magoli 2-1 mchezo uliofanyika Uwanja
wa Amaan.

Zimamoto yenye pointi 12 inashika
nafasi ya tatu katika msimamo wa ligi
inayoshirikisha timu 16 baada ya kui-
funga Taifa Jangombe goli 1-O, Uwanja
wa Gombani.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa KMKM, Ame Msimu,

alisema ligi ya msimu huu ni ngumu na
yenye ushindani zaidi ukilinganishaa na
misimu mingine iliyopita.

Alisema ugumu wa ligi hiyo umeto-
kana na udhamini uliopatikana ambapo
kila timu inapambana kuhakikisha inan-
yakua ubingwa na kupokea kitita za za-
wadi ya Sh. milioni 50 itakayotolewa.

Wadhamini wakuu wa ligi hiyo ni Ben-
ki ya Watu wa Zanzibar (PBZ), ambao
pia wameahidi kutoa Sh. milioni 30 kwa
timu itakayochukua ubingwa wa Kombe
laFA.

Stabaek vs Kristiansund

Bodo Glimt vs Lillestrom

Galatasaray vs Fenerbahce

Rangers vs Hibernian

Sarpsborg vs Odd Ballklubb

Adanaspor vs Ankaragucu

Clermont Foot vs Nice

Valerenga vs Tromso

Tottenham vs Leeds

Varbergs Bois vs AIK Football

Mainz vs FC Koln

Sochi vs Rubin Kazan

Midtjylland vs Brondby

Inter vs Napoli

Desna Chernigov vs Kolos Kovalivka

Elche vs Betis

Oostende vs Union Saint Gilloise

Atromitos vs PAOK

AEK Athens vs Olympiakos

Steaua Bucuresti vs Botosani

Cambuur vs Utrecht

Genoa vs Roma

Lyon vs Marseille

Real Sociedad vs Valencia

Kfco Wilrijk vs Racing Genk

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Simba yafunguka
ilivyoimaliza Ruvu

Adam Fungamwango na Saada
Akida

KOCHA Mkuu wa Simba, Pa-
blo Franco, amesema pointi tatu
walizopata katika mechi ya Ligi
Kuu ya NBC Tanzania Bara dhidi
ya Ruvu Shooting ni muhimu na
zimewaongezea wachezaji wake
hali ya kujiamini kuelekea michezo
inayofuata ikiwamo wa Kombe la
Shirikisho Afrika.

Mhispania huyo amesema
matokeo hayo pia yatawasaidia
kujiimarisha kuelekea katika mechi
dhidi ya watani zao, Yanga ita-
kayochezwa Desemba 11, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Benjamin

Akizungumza na gazeti hili
jana, Pablo alisema kikosi chake
Kilicheza vizuri hasa Kipindi cha
kwanza walivuna mabao yote ma-
tatu kwenye mchezo huo uliomal-
izika kwa ushindi wa 3-1.

Pablo alisema Simba ni timu
kubwa na inastahili kupata zaidi ya
walichokipata katika mechi yake
hiyo ya kwanza ya mashindano
tangu aliporithi mikoba ya Didier
Gomes.

“Kwetu ulikuwa mchezo muhimu,
kabla ya mechi nilizungumza na
wachezaji na kuwaambia kwangu
huu ulikuwa ni muhimu zaidi licha
ya siku chache zijazo tutakuwa
na mechi ya Kombe la Shirikisho,
halafu tutakutana na Yanga, lakini
mchezo huu ulikuwa muhimu kwa
ajili ya kurudisha hali ya kuji-
amini,”.

“Ni ushindi muhimu tulioupata,
tunajua utaongeza morali kuele-
kea katika mchezo wetu wa hivi
karibu wa kimataifa dhidi ya Reds
Arrows ambao tutaanzia nyumbani
na kuhitaji matokeo mazuri katika
mchezo huo,” alisisitiza Pablo.

Kocha huyo aliwapongeza
wachezaji wake kuonyesha
kiwango cha juu na ni matarajio
yake kuona wanazidi kuimarika na
wanaendelea na ubora huo kwe-
nye michezo inayofuata.

“Kipindi cha pili, nafikiri kuna
kitu au kazi ya kufanya. Tulijitahidi
kumiliki mpira, hatukufunga, lakini
tukaruhusu bao, tumekosa magoli
na penalti pia. Hii itatufanya ku-
fanya kazi kubwa kuyafanyia kazi
mapungufu,” alisema kocha huyo.

Naye Kocha Msaidizi wa Ruvu
Shooting, Rajab Mohamed, alisema
timu yao ilifungwa mabao matatu
kipindi cha kwanza baada ya ‘kufe-
[i kwa plani’ yao ya kwanza am-
bayo ilitokana na Simba kucheza
tofauti na wanavyoifahamu.

Q7770685675410027>

City Yajipanga kumsajili De Jong
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Na Adam Fungamwango

REKODI ya ushindi wa asilimia 100 wa Yanga
ilikoma baada ya kukubali kulazimishwa sare ya
bao 11 dhidi ya Namungo FC katika mechi ya Ligi
Kuu ya NBC Tanzania Bara iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Iluly, Lindi.

Vinara hao wa Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara
walisubiri dakika kumi kabla ya kumalizika kwa
mechi, waliposawazisha kwa penalti kupitia
kwa mtokea benchi, Mrundi, Saido Ntibazonki-
7a.

Penalti hiyo ilitolewa mwamuzi, Abel William
kutoka Arusha baada ya kiungo wa Yanga, Feisal
Salum kuangushwa ndani ya eneo la hatari.

Kabla ya hapo Yanga ilikuwa nyuma kwa bao
lililofungwa na straika wao wa zamani, Mzambia
Obrey Chirwa.

Inakuwa ni sare ya kwanza ya Yanga msimu
huu, huku ikiendelea kupunga upepo kileleni
ikiwa na pointi 16, lakini sasa ikiizidi Simba pointi
mbili tu, baada ya watani zao wa jadi kushinda
mabao 31 kwenye Uwanja wa CCM Kirumba

hapo juzi. Hata hivyo, Namungo itabidi ijilaumu
yenyewe, kwani ndiyo iliyopata nafasi nyingi
zaidi za wazi za kufunga mabao kwenye mechi
hiyo kuliko Yanga, ambayo haikuwa kwenye
kiwango chao cha kawaida ilichoanza nacho
msimu huu.

Mechi ilianza kwa timu zote kupiga mipira
mirefu ya juu, kitu kilichoondoa ladha ya mch-
ez0 wenyewe, ingawa Yanga ilikuwa ikipiga pasi
fupi fupi nyuma na ndefu ikifika katikati, lakini
Namungo ilitumia mipira mirefu kwa kipindi
chote chakwanza.

Dakika 18 za mwanzo hakukuwa na shambu-
lio lolote, na ilipofika dakika ya 19 na 21, Namun-
go ilifanya mashambulizi kwenye lango la Yanga
ambayo yangeweza kuipatia mabao, lakini Shiza
Kichuya hakuwa na utulivu.

Kichuya aliyemegewa pasi ndefu na Lucas
Kikoti, akiwa ndani ya eneo la hatari alipiga shuti
lillogonga mwamba wa juu ya kurejea uwan-
jani na dakika mbili baadaye, alikosa tena bao
lililokuwa rahisi zaidi kupata kuliko kukosa.

Tlikuwa ni kazi nzuri iliyofanywa na Relliants
Lusajo aliyemhadaa Kibwana Shomari na ku-
piga shuti kali lililotemwa na kipa Djigui Diarra.

Beki wa Yanga, Djuma Shabani (kulia), akijiandaa kumtoka winga wa Namungo FC, Shiza Kichuya katika mechi ya Ligi Kuu ya
NBC Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa llulu, mkoani Lindi jana. Timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO

YANGA CHUPUCHUPU

® @ ®Yalazimisha sare dhidi ya Namungo FC,
huku Geita Gold ikipata ushindi...

Akiwa peke yake na goli, kipa akiwa ameanguka
chini, hatua takriban tano tu kutoka golini, Ki-
chuya, kwa mshangao wa wengi alipaisha juu.

Shambulizi pekee la hatari kwa Yanga kip-
indi cha kwanza, lilifanyika dakika ya 35, wakati
Fiston Mayele alipopata mpira ndani ya eneo la
hatari, alijikunja na kupiga shuti kwa mguu wa
kushoto, ukatoka nje kidogo ya lango.

Hatimaye Chirwa aliandika bao dakika ya
52, alipowadanganya mabeki wa Yanga kama
anatoa krosi, lakini aliufinya mpira, kabla ya ku-
geuka na kuachia shuti kali la pembeni, ambalo
halikumshuhulisha hata kipa, Diarra kuruka.

Namungo iliendelea tena kukosa mabao ya
wazi kupitia kwa Manyama dakika ya 69 na
Kikoti dakika ya 73, kabla Yanga haijasawazisha
bao na matokeo hayo yanaiweka Namungo
kwenye nafasi ya 11, ikiwa na pointi sita.

Katika mechi ya mapema mchana, Mbeya
City alimfunga Mtibwa Sugar mabao 3-1 huku
Geita Gold akiwa ugenini alimchapa Kagera
Sugar mabao 2-1.

Ligi hiyo inatarajiwa kuendelea tena leo kwa
KMC kuialika Azam FC kwenye Uwanja wa Uh-
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