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habari KiTaiFa

Mgombea  
Mwenza  wa  
Kiti cha Urais 
kwa tiketi ya 
Chama cha 
Demokrasia 
na Maendeleo 
(CHADEMA), 
Salum Mwal-
imu, akiburudi-
ka kwa tunda 
aina ya tikiti-
maji, baada 
ya kuhutubia 
mkutano wa 
kampeni za 
uchaguzi mkuu 
katika eneo 
la Ziba, jimbo 
la Manonga, 
mkoani Tabora 
jana. PICHA: 
FRANCIS 
DANDE

JPM, Rais wa Burundi 
waingia makubaliano 

Na Romana Mallya

WAFANYAKAZI wa afya am-
bao ni kundi lililopo kwenye 
hatari ya kupata maambukizi 
kutokana na kutoa huduma 
kwa wagonjwa, wameitumia 
Siku ya Usalama wa Wagonjwa 
Duniani kuongeza ufahamu 
kuhusu umuhimu wa usalama 
wao na wagonjwa.

Wakizungumza katika maa-
dhimisho hayo jijini Dar es 
Salaam juzi, wafanyakazi hao 
walisema wako kwenye hatari 
ya kupata maambukizi kuto-
kana na kutoa huduma kwa 
wagonjwa wenye magonjwa 
tofauti.

Mkurugenzi wa Wauguzi wa 
Aga Khan, Aika Mongi, alitolea 
mfano ugonjwa wa corona, 
akibainisha kuwa umeonyesha 
hatari kubwa zinazowakabili 
wafanyakazi wa afya duniani 
kote.

“Wafanyakazi wa afya 
wanakabiliana na hatari ya 
kuambukizwa magonjwa ku-
tokana na kuuguza wagonjwa, 
kufanyiwa ukatili, ajali, unyan-
yapaa, magonjwa na hata kifo,” 
alisema.

Alisema madhumuni ya maa-
dhimisho hayo kwa mwaka huu 
ni kuongeza ufahamu kuhusu 
umuhimu wa usalama wa wa-
fanyakazi wa afya na namna 
wanavyohusiana na usalama 
wa wagonjwa.

Mkurugenzi huyo alisema 
wanayatumia maadhimisho 
hayo kuwashirikisha wabia na 
kuchukua mbinu za aina mbal-
imbali ili kuboresha usalama 
wa wafanyakazi na wagonjwa.

Pia, kutekeleza kwa haraka 
na kuchukua hatua endelevu 
ambazo zinatambua na ku-
wekeza katika usalama wa wa-
fanyakazi wa afya kama jambo 
la kipaumbele kwa usalama wa 
wagonjwa na wafanyakazi.

Mkurugenzi wa Tiba wa hos-
pitali hiyo, Dk. Ahmed Jusaba-
ni, alisema maadhimisho hayo 
yamebebwa na kaulimbiu ya 
‘Usalama wa Wafanyakazi wa 
Afya: Kipaumbele kwa Usalama 
wa Wagonjwa’.

Alisema madhumuni makuu 
ya siku hiyo ni kukuza ufa-
hamu wa kimataifa kuhusu us-
alama wa wagonjwa, kuongeza 
ushiriki wa wananchi katika 
kutibu wagonjwa, kukuza uele-
wa wa kimataifa na kupunguza 
madhara.

Maalim Seif atamba kumaliza kazi Pemba

‘Watoa 
huduma 
za afya 
wako 
hatarini’ 

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MGOMBEA urais wa Zanzibar 
(ACT-Wazalendo), Maalim Seif Sha-
rif Hamad, amekamilisha awamu 
ya kwanza ya ziara yake ya mikuta-
no ya kampeni katika majimbo ya 
Visiwa vya Pemba na sasa anaele-
keza nguvu zake Unguja. 

Awamu hiyo ya kwanza ili-
isha juzi, akifanya mikutano mi-
tano ukiwamo wa ufunguzi wa 

kampeni.
Ofisa Habari wa ACT-Wazalendo 

Zanzibar, Abeid Khamis Bakar, 
alisema jana kuwa Maalim Seif 
mbali na kufanya kampeni za ma-
jukwaani, alizuru kwenye maeneo 
ya wananchi na kujionea shughuli 
zao za kimaisha.

Alisema mgombea wao huyo 
alitembelea maeneo ya kilimo cha 
mboga, mwani, wavuvi, wafugaji 
wa kuku na wafanyabiashara.

“Wananchi wengi walionekana 
kuvutiwa na kitendo chake hicho 
cha kutembelea maeneo yao kwa 
kuwa ni njia ya kuelewa matatizo 
ya wananchi na kupanga pamoja 
njia za kuyatatua.

“Maalim Seif aliwaomba wa-
nanchi wampigie kura Oktoba 28 
na yeye atahakikisha matatizo ya-
nayowakabili anayatua ndani ya 
miezi sita ya mwanzo ya uongozi 
wake,” Bakari alisema.

Katika taarifa yake, Bakari alise-
ma Maalim Seif amedai kushanga-
zwa na hatua ya serikali ya kujali 
zaidi mapato kutoka kwa wafanya-
biashara, lakini haiwatengenezei 
mazingira mazuri ya ufanyajibi-
ashara.

Maalim Seif pia alikumbusha 
umuhimu wa wasimamizi wa 
uchaguzi kutenda haki katika uch-
aguzi huo ili kuepusha migogoro 
itokanayo na uchaguzi.

Na Gwamaka Alipipi, KIGOMA

SERIKALI za Tanzania na Burundi, zime-
ingia makubaliano ya kuendeleza na kuku-
za biashara na kushirikiana katika sekta ya 
madini hususani Nickel.

Vilevile, serikali za nchi hizo mbili zime-
kubaliana kushirikiana katika sekta ya usa-
firishaji na kuimarisha ulinzi na usalama.

Makubalino hayo yalifanyika jana mkoani 
Kigoma kati ya Rais John Magufuli na mwen-
zake wa Burundi, Evarist Ndayishimiye.

Akizungumza na waandishi wa habari 
baada ya kufanya kikao cha ndani, Rais 
Magufuli alisema wataalamu wa Tanzania 
na Burundi kutoka nyanja mbalimbali wata-
kutana kufanya mazungumzo kuanza kwa 
utekelezaji wa makubaliano hayo.

Kwenye sekta ya usafirishaji, Rais Magu-
fuli alisema kutajengwa reli kutoka Uvinza 
mkoani Kigoma hadi Gitega, Burundi (kilo-
meta 200), itakayosaidia biashara kati ya 
nchi hizo mbili.

Kuhusu madini, Rais Magufuli alisema 
wamekubaliana kushirikiana katika uuzaji 
wa madini ya Nickel kwa wafanyabiashara 
wa Burundi kuuza madini yao Tanzania.

“Kule Burundi kuna eneo linaitwa Msan-
gati ambako madini ya Nickel yanapatikana, 
huku Tanzania yanapatikana eneo la Ka-
banga. Sasa wafanyabiashara wa Burundi 
wataweza kuja kuuza madini yao Tanzania,” 
alisema.

Rais Magufuli aliwataka wataalamu wa 
madini kutoka Tanzania na Burundi kuku-
tana na kujadili namna ya utekelezaji wa 
makubaliano hayo.

Rais wa Burundi, Ndayishimiye, alisema: 
“Tumefurahi kuona ushirikiano baina ya 

Tanzania na Burundi ukiendelea tangu enzi 
za kupigania uhuru, leo tena tumekubali-
ana kuboresha maendeleo ya kikanda na ki-
mataifa, kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni.”

Aliongeza kuwa makubaliano waliyoingia 
yatazidisha ushirikiano wa kindugu ulioa-
sisiwa na waasisi wa nchi hizo mbili hizo.

Alisema ushirikiano ulioingiwa baina ya 
mataifa hayo mawili kutarahisisha mtiririko 
wa kibiashara na watu, pia ujenzi wa 
bandari eneo la Kwara kusaidia usafirishaji 
wa mizigo.

Awali, wakati wa mapokezi katika Uwanja 
wa Lake Tanganyika, Rais Ndayishimiye 
alikaribishwa kwa gwaride na kupigwa miz-
inga 21 na Jeshi la Wananchi ( JWTZ).

Akizungumza na wananchi waliojitokeza 
katika uwanja huko, Rais Magufuli alisema 
Rais Ndayishimiye amekuja Tanzania kwa 
mazungumzo ya kiserikali.

Alisema kiwango cha ufanyaji biashara 
Kati ya Tanzania na Burundi kimeongezeka 
kutoka Sh. bilioni 115.25 mwaka 2016 hadi 
Sh. bilioni 201 mwaka huu.

Rais Magufuli alisema Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC) kimesajili miradi 
16 kutoka Burundi ikiwa na thamani ya 
Dola za Marekani milioni 29.42 na imetoa 
ajira 544. “Kuna kampuni 10 kutoka Tanza-
nia zilizowekeza Burundi ikiwamo Azam, 
Benki ya CRDB, Interpetrol na zinginezo. 
Asilimia 95 ya mizigo kutoka Burundi inapi-
tia Bandari ya Dar es Salaam ambako idadi 
ya mizigo imeongezeka kutoka tani 379,704 
miaka ya nyuma hadi 481,081 mwaka jana,” 
alibainisha.

Rais Magufuli aliongeza kuwa, kwenye 
sekta ya madini, Tanzania na Burundi zi-
natarajia kushirikiana kwa Burundi kuuza 

madini yao mkoani Kigoma kwa kutumia 
masoko yaliyoanzishwa.

“Tuna mpango wa kujenga mtambo wa 
kuchenjulia madini ya Nickel, mazungumzo 
yameanza, tunataka nchi hizi mbili ziuze 
madini na ziingize fedha za kigeni,” alisema.

Aliongeza kuwa Tanzania imeweka 
mkakati wa ujenzi wa reli kutoka Uvinza-
Msongati-Kitega ambayo itasaidia usa-
firishaji wa madini hayo.

Alisema ununuzi wa meli mbili mpya zi-
takazofanya kazi katika Ziwa Tanganyika, 
utasaidia wananchi wa Burundi kufanya 
biashara na wananchi wa Mkoa wa Kigoma.

Rais Ndayishimiye alimpongeza Rais 
Magufuli kwa kuijenga Tanzania na ku-
ubadilisha Mkoa wa Kigoma.

Alisema kwa sasa hali ya usalama Burundi 
ni tulivu kulinganisha na miaka ya nyuma, 
utulivu huo ukitokana na kutambua kuwa 
Watusi na Wahutu ni ndugu na kwamba wa-
zungu ndiyo waliowatenganisha.

UZINDUZI MAHAKAMA
Wakati huohuo, marais hao walipata na-

fasi ya kuzindua jengo la Mahakama Kuu 
Kanda ya Kigoma, Rais Magufuli akisema 
mahakama hiyo imejengwa kwa fedha za 
ndani.

Alisema ujenzi wa mahakama hiyo uta-
punguza ucheleweshaji wa kesi kwa kuwa 
awali wananchi wa Mkoa wa Kigoma wal-
ilazimika kusafiri hadi Mkoa wa Tabora ku-
fuata huduma ya Mahakama Kuu.

Alibainisha kuwa katika kipindi cha mi-
aka mitano, serikali imefanikiwa kuwateua 
majaji 11 kwenda Mahakama Kuu, majaji 11 
katika Mahakama ya Rufani na kuajiri ma-
hakimu 39 na kufanya idadi ya mahakimu 
nchini kufika 938.
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Habari kitaifa

Mgombea aahidi 
ajira milioni 10

kivuli cha 
Mwakyembe 
chamtesa 
mgombea 
ubunge
Na Mwandishi Wetu, Kyela

MKAKATI wa mgombea ubunge jimbo la 
Kyela kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Ally Mlaghila, wa kuendelea kujinadi 
kwenye mikutano ya kampeni bila kuzun-
gumzia miradi iliyotekelezwa na mtangulizi 
wake, umeanza kukipa faida Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA).

Baadhi ya viongozi, wanachama wa CCM 
na wananchi wengine waliozungumza na 
gazeti hili kwa nyakati tofauti, walisema 
mkakati huo unakiondolea chama tawala 
mtaji na msingi muhimu wa kura.

Walisema hatua hiyo inainufaisha CHADE-
MA ambayo inaielezea miradi yote kwa 
ufasaha na kuahidi kuiendeleza huku pia 
ikibainisha changamoto zilizoko jimboni 
humu.

Kwa kutambua kazi kubwa iliyofanywa na 
mbunge aliyemaliza muda wake,   Dk. Har-
rison Mwakyembe, pamoja na utekelezaji wa 
Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015, 
mgombea ubunge wa CHADEMA, Alinanuswe 
Mwalwage, ameonyesha kuwa kivutio kwa 
wapigakura. 

Katika kampeni zake, Mwalwage amekuwa 
akikiri kuwa maendeleo hayana chama, 
hivyo kupongeza kazi iliyofanywa na seri-
kali ya CCM na kuelezea baadhi ya kasoro na 
kuahidi kuyafanyia kazi.

Hatua hiyo inawafanya baadhi ya wa-
nanchi wanaamini kuwa mgombea huyo wa 
CCM  ambaye pia ni Mwenyekiti wa Chama 
hicho  Wilaya ya Kyela,  bado anasumbuliwa 
na mivutano iliyojitokeza kwenye kura za 
maoni pamoja na kwamba watiania wenzake 
39 wametamka hadhani kuwa wanamuunga 
mkono.

Mlaghila ambaye vikao vya juu vya CCM 
vilirejesha jina lake kuwania ubunge Kyela, 
hamtaji kabisa mtangulizi wake wala miradi 
iliyofanikishwa katika kipindi cha miaka 
mitano iliyopita na kuwaachia CHADEMA 
uwanja mpana wa kisiasa kujimwaga.

Alidhihirisha hivyo hata siku ya uzin-
duzi wa kampeni zilizofanyika mjini hapa  
Septemba 11, mwaka huu, ambapo mgeni 
rasmi alikuwa Makamu Mwenyekiti wa CCM 
Tanzania Bara, Philip Mangula.

Katika uzinduzi huo, Mlaghila hakutaja 
kabisa mafanikio yaliyopatikana katika 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwenye 
jimbo hilo miaka mitano iliyopita au kabla.

Akitumia kauli ya Rais Magufuli ya maen-
deleo hayana chama, mgombea wa CHADE-
MA, Mwalwage, anaitaja miradi mikubwa ili-
yotekelezwa kipindi cha nyuma  na kusema 
inaendana na matarajio yake na chama 
chake katika kutatua kero za wananchi.

Miradi mikubwa iliyotekelezwa kipindi cha 
nyumba ni pamoja na ujenzi wa barabara ya 
Kikusya - Matema (km 39.5), ujenzi wa kituo 
cha pamoja cha forodha mpakani na Ma-
lawi (Kasumulo) na ujenzi wa chelezo katika 
bandari ya Itungi.

Mingine ni ujenzi wa meli tatu katika Ziwa 
Nyasa, mradi wa maji wa Kapapa wa  unao-
hudumia wananchi 13,500; Kituo cha Afya 
cha Ipinda, ukarabati mkubwa Hospitali ya 
Wilaya  na ujenzi wa vituo vya afya viki-
wamo vya Njisi na Kilasilo.

Kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo, Zitto Kabwe ,akihutubia mkutano wa uzinduzi wa kampeni za mgombea ubunge wa jimbo 
la Lulindi kwa tiketi ya chama hicho, Jerome Bwanausi, wilayani Masasi mkoani Mtwara, jana. PICHA: SAID POWA

Na Mwandishi Wetu, BUTIAMA

MJUMBE wa Kamati Kuu ya Halmashau-
ri Kuu ya Taifa ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Kassim Majaliwa, amesema kati ya 
wagombea urais waliojitokeza kuwania 
urais, hakuna kiongozi zaidi ya Dk. John 
Magufuli. 

“Nimekuja kuomba kura kwa ajili ya 
mgombea urais kwa tiketi ya CCM ili ap-
ate miaka mitano mingine kwa sababu 
hakuna kiongozi bora kati ya wote walioji-
tokeza zaidi ya Dk. John Pombe Magufuli.

“Wanaokuja kuomba uongozi ni wengi, 
lakini hakuna chama chenye benki ya 

viongozi kama CCM. Hakikisheni mnatu-
patia viongozi wa CCM ili wafanye kazi 
pamoja na kwa kuelewana,” alisema Ma-
jaliwa wakati akizungumza na wakazi 
wa Kijiji cha Butiama wilayani Butiama 
mkoani Mara.

Alitumia mikutano yake wilayani hapa 
kumwombea kura mgombea urais huyo, 
mgombea ubunge wa Bunda, Boniface 
Getere, wagombea udiwani wa wilaya 
zote mbili za Butiama na Bunda. Mgom-
bea ubunge wa Butiama, Jumanne Sagini, 
amepita bila kupingwa.

Alisema uongozi ni lazima utengeneze 
timu inayofahamiana na inayozungumza 
lugha moja, akifafanua: “Chama Cha Map-

induzi kimeleta viongozi watatu safi. Kwa 
hiyo, ukienda kupiga kura chagua hao 
watatu ambao ni mgombea urais, ubunge 
na udiwani.

“CCM inaleta tochi inayowaka na ku-
mulika maeneo ya kuleta maendeleo. 
Ili iwake na kuleta hayo maendeleo, 
ninaomba usichanganye betri kwa kuwe-
ka gunzi hapo katikati. Je, ukiweka gunzi, 
hiyo tochi itawaka na kumulikia maende-
leo?” Majaliwa alihoji.

Jana asubuhi, Majaliwa alipita nyum-
bani kwa Baba wa Taifa katika Kijiji cha 
Mwitongo na kumjulia hali Mama Maria 
Nyerere. 

Majaliwa: Hakuna 
kiongozi kama JPM

Na Boniface Gideon , TANGA

MGOMBEA wa  Urais  kupitia  Chama 
cha ADC,   Queen Sendiga,   amesema 
endapo atapata ridhaa ya kuwa Rais, 
atatengeneza zaidi ya ajira milioni 10   
kwa kipindi cha miaka mitano ijayo.

Akizungumza   jana katika mkutano 
wa kampeni Maramba (Mkinga) na Mash-
ewa wilayani Korogwe, Sendiga alisema 
mbali na ajira, atatengeneza miundom-
binu ya barabara.

Pia alisema sekta za kilimo, elimu na 
afya zitapewa kipaumbele katika uon-

gozi wake  sambamba na kukuza sekta ya 
uvuvi  na kujenga viwanda  vya usindi-
kaji wa mazao. Alisema maeneo hayo 
ndiyo yatawezesha kutengenezwa kwa 
ajira hizo. 

Kuhusu hali ya miundombinu ya bara-
bara nchini hususan Mkoa wa Tanga 
katika    wilaya za Korogwe na Mkinga, 
mgombea huyo alisema atahakikisha 
anazijenga ili kuziunganisha wilaya hizo 
pamoja na makao makuu ya mkoa. 

Mgombea huyo alisema barabara hiyo 
itajengwa kwa lami kutoka  Maramba 
hadi Korogwe kupitia Mashewa na Mar-

amba hadi Tanga mjini ili kuinua kiwan-
go cha uchumi wa maeneo hayo.

Kuhusu kilimo, alisema  akipatiwa 
ridhaa hiyo, atahakikisha sekta   hiyo 
inakuwa na tija kwa wakulima   kwa 
kuwa atahimiza matumizi ya teknolojia 
ya kisasa na wakulima watakuwa huru 
kuuza mazao yao.

Sambamba na hilo, alisema atahakiki-
sha wananchi wanapata maji safi na sala-
ma kwa  kwa kutengeneza miundombinu 
ya maji na kuwataka wananchi wawach-
ague madiwani, wabunge na Rais kupitia 
chama hicho.
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Hii ndiyo hatari kuu 
ndoa ‘kaka na dada’

Na Romana Mallya

NI takriban wiki moja sasa, ma-
cho, masikio na hisia za umma zili-
poelekezwa Kenya katika tukio la 
kaka na dada kufunga ndoa.

‘Bomu’ lilipasuka kilipofika kip-
engele cha hatua ya kuvalishana 
pete, mfungisha ndoa kanisani 
alipouliza kama kuna pingamizi 
lolote kama ulivyo utaratibu.

Hapo ndipo mkono wa baba 
mzazi uliponyooka juu, na alipope-
wa fursa, ‘hakupepesa macho’, aki-
anika ukweli uliopo kwamba wote 
hao ni uzao wake huku umma wa 
cherekochereko ukibaki mdomo 
wazi kwa staili tofauti.

Katika ufafanuzi wake, Mzee 
James Sidai alibainisha kwamba, 
Bwana Harusi, Jonathan Munini, na 
Bibi Harusi, Ann Magwi, ni wa uzao 
wa baba mmoja ambaye ni yeye 
mwenyewe hata ikabidi kuzuia ras-
mi kufungwa kwa ndoa hiyo.

Kufuatia tukio hilo, chereko, 
pilau, serebuka na mengine men-
gi yakaishia hapo na mijadala, 
minong’ono, kutikisa vichwa na 

‘umbea’, vyote vikachukua nafasi 
yake.

TAFSIRI PANA
Hilo lililoshuhudiwa kwa maji-

rani Kenya huenda ni kati ya 
mengi yaliyochukua nafasi nchini, 
lakini simulizi zake hazikwenda 
mbali kwa sababu ya mwanya wa 
utandawazi na mawasiliano.

Je, nchini hali ikoje? 
Nipashe ilichukua hatua ya 

kumdadisi Mzee wa Mila, Rocket 
Mwashinga, aliyekula chumvi kwa 
miaka 77 ambaye pia ana kofia ya 
pili ya wadhifa kwa kijamii akiwa 
Chifu Mkuu wa Mbeya Mjini na Vi-
jijini.

Mzee Mwashinga anakiri katika 
jamii yake na uzoefu wa kimaisha 
hilo siyo jambo geni katika mazin-
gira yake, akirejea ushuhuda wa 
matukio matatu, picha ileile ya 
kilichotokea kanisani Tana River, 
Kenya wiki iliyopita.

Anafafanua kuwa, walishakutana 
na matukio ya ndugu kupendana 
na kutaka kuoana na wakachukua 
hatua kama ya kanisani Tana River 
walipovunja na kupiga marufuku 

kimila tendo hilo.
“Kuna kijana alikaa kinyumba 

na mwenzake mkoani Arusha kwa 
muda wa miezi mitatu na alipoku-
wa akifanya mchakato wa mahari 
hapa Mbeya, alibaini binti aliyetaka 
kumuoa ni mtoto wa baba yake 
mdogo, hivyo uhusiano huo ulivun-
jwa kimila,” anasema.

Mzee Mwashinga anaendelea: 
“Endapo binti angekuwa mjamzito, 
ingefanyika mila ya kulambishwa 
dawa maalum ili kukinusuru ki-
umbe kilichopo tumboni kisizaliwe 
na matatizo ya kiafya. Haiwezekani 
ndugu wakaoana, watazaa watoto 
wenye ulemavu.”

Katika kudhibiti mwelekezo 
huo, Chifu Mwashinga ana ushauri 
kwamba vijana wahakikishe kuwa 
kabla ya kuanza uhusiano, wachun-
guzane kwanza ili kujua historia ya 
familia zao endapo ni ndugu.

Hata hivyo, katika baadhi ya jamii 
nchini na hata maeneo mengine 
duniani, likiwamo Bara Asia, ndoa 
za undugu katika jozi kama: Kaka 
na dada; mtoto wa baba mdogo na 
baba mkubwa; mjomba na shanga-
zi; ni ruksa, tena zinazoshuhudiwa 
na chereko za babu, bibi ndugu na 
jamaa.

Vilevile, yanayojiri katika 
mwenendo wa kiutandawazi, sasa 
limekuwa jambo la kawaida, vijana 
kuchumbiana wakiwa wameku-
tana katika maeneo ya mbali ndani 
ya nchi au nje ya mipaka ya nchi na 
baada ya safari ndefu huenda ku-
kawapo mtoto au watoto na mali za 
pamoja kisha kunafanyika hatua ya 
kwenda kujitambulisha nyumbani.

WATAALAMU WA AFYA
Dk. Crispin Kahesa, ni mtaalamu 

bingwa anayepatikana katika Taasi-
si ya Saratani Ocean Road (ORCI) 
jijini Dar es Salaam, ana maoni kad-
haa kwa athari zinazopatikana kwa 
ndoa zenye jozi ya aina hiyo.

Hivyo, Dk. Kahesa ambaye pia ni 
Mkurugenzi wa Huduma za Kinga 
katika taasisi hiyo, anataja njia kuu 
mbili za madhara ni kuendeleza 
vinasaba vyenye matatizo kiafya au 
kimwili na kurithishana magonjwa.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo, 
magonjwa kama kisukari, selimun-
du, saratani, maradhi ya akili na 
ualbino, huendelezwa katika kizazi 
cha ndoa za aina hiyo tajwa.

Katika tafsiri yake ya kitaalamu, 
anawarejea ndugu walio wazaliwa 
wa tumbo moja, ndiyo hatari ya 
madhara ya moja kwa moja.

Shida kuu ni nini? Dk. Kahesa 
anafafanua: “Sababu kubwa ni vina-
saba kuvurugika mpangilio wake, 
unakuta kinasaba kinachotengen-
eza chembe hai kinahama kutoka 

kizazi kimoja kwenda kingine.
“Hatari iko wapi ndugu wak-

ioana? Kama mmetoka kwenye fa-
milia moja, kwa kawaida vinasaba 
vinatokana na chembe hai mbili 
ambazo unaweza kukuta moja im-
eathirika na nyingine haijaathirika. 
Ili ugonjwa utokee, lazima chem-
be hai zote mbili zionekane na 
ugonjwa.

“Mara nyingi chembe hai hizi zi-
nabebwa kwenye mayai ya mama 
au mbegu za baba, ili mtoto aten-
genezwe kuna muunganiko wa 
chembe hai kutoka kwa baba na 
kwa mama.

“Inapotokea mtu mwenye chem-
be hai moja yenye ugonjwa na ny-
ingine iliyo salama na mwingine 
ana chembe hai moja salama na ny-
ingine yenye ugonjwa, watu hawa 
wanapooana, yapo matokeo mengi 
yanaweza kutokea.

“Cha kwanza, zinaweza kutoka 
chembe hai zote salama na mtoto 
atakayezaliwa akawa hana ugonjwa 
wala hajaubeba, inapotoka chembe 
hai salama na ikaungana na yenye 
ugonjwa, usiuone ugonjwa, lakini 
akawa ameubeba.”

Dk. Kahesa anataja uwezekano 
wa chembe hai za pande mbili ze-
nye ugonjwa zikaungana na tatizo 
likajitokeza kwa mtoto wako moja 
kwa moja, hivyo familia kuwa na 
historia ya kuwa na magonjwa ya 
kurithi kama saratani, kisukari, se-
limundu, ualbino au ugonjwa wa 
akili.

Ushauri wa daktari huyo ni 
kwamba kunapaswa kuchukuliwa 
tahadhari ya kutooana ndugu ili ku-
toendeleza magonjwa waliyonayo-
na pia wanajamii hao wana wajibu 
wa kupata ushauri wa kitaalamu na 
kuchukuliwa vipimo kwa mtazamo 
wa kudhibiti athari za kiafya.

Dk. Kahesa anasema huduma 
hiyo ya vipimo na ushauri kwa 
sasa inapatikana katika Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH) yenye 
maabara ya kupima vinasaba ili 
kugundua aina ya magonjwa am-
bayo familia imebeba na kupewa 
ushauri.

Anatoa mfano kwa ugonjwa wa 
selimundu, kwamba kinachopaswa 
kiafya ni kufunga ndoa na mtu wa 
jamii ya mbali ambaye pia kiafya 
yuko mbali na uwezekano wa 
maradhi hayo.

Vilevile, anasema wagonjwa wa 
saratani wakiwa na umri wa chini 
ya miaka 25, wengi wao uzoefu 
unaonyesha kuwa na uhusiano wa 
moja kwa moja na kurithi.

Abainisha kuwa takwimu zinao-
nyesha asilimia tano ya wagonjwa 
wa saratani wanaangukia kwenye 
kundi hilo, akishauri “mtu akitaka 
kuoa, ni vyema aoe familia za mba-
li,” alisema.

*USIKOSE WIKI IJAYO MWEN-
DELEZO WA MAZITO YA NDOA 
ZA KAKA NA DADA

Daktari bingwa anena inavyowapa tabu
Mzee wa mila: Ya Kenya, yametukuta 

Mkurugenzi wa Huduma 
za Kinga, Taasisi ya Saratani 
Ocean Road, Dk. Crispin Ka-
hesa.
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Mkazi wa Kijiji cha Mahanje, Kata ya Kwafungo, wilayani Muheza, mkoani Tanga, Stephano Philipo Joseph (84), akionyesha kaburi alilolichimba na kulijenga vizuri lenye thamani ya Sh. Milioni 
7 kwaajili yake siku atakapokufa, kwa madai  kuwa hana ndugu na watoto wake wamemtenga baada ya kutengana na mke wake mdogo aliyemtaja kwa jina la Penzia Martine. Makaburi mengine 
yanayoonekana ni ya  watoto wake waliokwishafariki. PICHA: STEVEN WILLIAM

Na Steven William, MUHEZA

KUISHI ni kuona mengi. Hii ndi-
yo hali halisi ya maisha ya kila siku 
ya mwanadamu kwani kila uchao 
jambo jipya huibuka. Yako mambo 
ya kushangaza, kuchekesha na 
hata kuhuzunisha.

Kwa maana nyingine, maisha ya-
mejaa kila aina ya mambo na vitu 
ambavyo kama mtu hajalia basi 
atacheka. Kama hajalia au kuche-
ka, basi atashangaa. 

Hivyo ndivyo ilivyotokea huku 
Mahanje, Kata ya Kwafungo, 
Muheza mkoani Tanga, baada ya 
Mzee Stephano Mwinuka   kutoa 
kali ya mwaka baada ya

kujichimbia kaburi ambamo 
atazikwa na kulijengea kabisa.

Jambo kama hilo ni kama vile 
uchuro kwa baadhi ya makabila la-
kini kwa Mzee mwinuka (84) lime-
kuwa la kawaida kwani ameamua 
kufanya hivyo akiwa hai. Mbali na 
kulichimba, ameamua kulijengea 
kabisa na kuweka marumaru.

Hatua ya Mzee Mwinuka kufan-
ya hivyo, imewashangaza wengi 
wilayani Muheza ambao wame-
fanya sehemu hiyo kuwa kama ki-
vutio cha utalii kutokana na watu 
wa maeneo mbalimbali   kufunga 
safari kwenda kushuhudia kaburi 
hilo.

Mwinuka, ambaye kabila lake 
ni Mpangwa wa asili ya Lude-
wa mkoani Njombe, anasema 
ameamua kujichimbia kaburi hilo 
kwa gharama kubwa akiwa hai ak-
idai ni maandalizi ya kutayarisha 
nyumba

yake ya milele ili akifa asi-
pate taabu  ya kuhangaisha 
watu kuchimba kaburi.

Akizungumza na 
mwandishi wa habari hii 
katikati ya wiki kijijini 
hapo, Mwinuka alisema 
alihamia Muheza mwaka 
1956 akitokea kijiji

cha Lugalawa, wilayani 
Ludewa. 

Mwinuka alisema ali-
hamia kijijini hapo mwa-
ka 1960 na kuanza ku-
jishughulisha na kilimo 
cha mahindi, machung-
wa, minazi, mananasi na 
miwa katika shamba lake la 
zaidi ya ekari 50.

Alisema alifika kijijini 
hapo akiwa na mke wake, 
Hilalia Hilary, aliyezaa naye 
watano lakini ameshatan-
gulia mbele za haki. 

Aliwataja watoto aliozaa 
na mke wake huyo kuwa 
ni Faustine, Alphoncia, 
Luvina, Isdory na mwing-
ine aliyefariki dunia bado 
mchanga. Baadhi ya watoto 
wake hao walishafariki du-
nia na wamezikwa katika 
eneo ambalo amechimba 
kaburi lake. 

Baada ya kufa mke wake 
wa kwanza, alisema alioa 
mke mwingine aliyemtaja 
kwa jina la   Penzia Martine 
ambaye waliishi pamoja 
kwa nae kwa muda mrefu na 
kuzaa naye watoto wanne.

Stephano aliwataja maji-

na yao watoto aliozaa na 
mke mdogo kuwa ni

Anastazia, Teresia, Re-
gina na Joseph  ambapo 
wengine wamefariki du-
nia na wengine wako hai.

Alisema baada ya hapo  
walitengana na mke huyo 
ambaye alikimbia nyum-
ba waliyokuwa wanaishi 
na hatimaye kumwacha 
mume wake yapata mia-
ka 20 sasa.

Mzee huyo alisema 
mwanamke huyo ali-
washawishi watoto nao 
waondoke katika ny-
umba hiyo na  wasiwe 
na uhusiano kabisa na 
baba yao na wasifike hata 
kumsalimia.

Baada ya kuona hali 
hiyo na watoto wake 
hawamjali baada ya 
kushikiwa akili na mama 
yao, alisema alianza kui-
shi peke yake na kupata 
shida kama vile hajazaa 
mtoto yeyote. 

Mwinuka alisema 
baada ya kuona hali hiyo 
na  katika kijiji hicho

hana ndugu kwa kuwa 
aliwaacha Ludewa, na 
wengine hawajui kabisa, 
aliamua  kuchimba ka-
buri kabisa la kuzikwa 
wakati bado mzima ili 
asisumbue watu pindi 
atakapofariki dunia.

Kwa mujibu wa Mwi-
nuka, baada ya kuchim-

ba kaburi hilo, aliamua kutumia 
fedha nyingi     kulijengea kwa 
marumaru ndani na nje pamoja na 
kifuniko chake ili  lisididimie pindi 
mvua itakaponyesha. Pia amewe-
ka msalaba juu ya kaburi hilo 
pamoja na   kuweka picha yake 
huku   akijenga kibanda kikubwa 
chenye mlango na ameweka kufuri 
ili watu wasiingie ndani.

Sababu nyingine ya kuchim-
ba na kujenga kaburi hilo ni 
apumzishwe baada ya kufa kwa 
kuwa ana hofu ya kutupwa kama 
mnyama kutokana na watoto wake 
kumtupa na pia hana hata ndugu 
si Muheza wala Tanga.

MAANDALIZI ZAIDI
Licha ya kujenga kaburi na kuli-

tia nakshi, pia alisema tayari ame-
shafanya maandalizi makubwa 
pindi kifo chake kitakapotokea 
ikiwa ni pamoja na kutenga fedha 
za kununua mchele na ng’ombe 
na mbuzi ili watu wale na kushiba 
baada ya kuzikwa.

Licha ya maandalizi hayo, pia 
alisema ameanza kuuza sehemu 
ya shamba lake ili fedha anayoi-
pata aanze kuitumia kabla ya kufa.

Aliyekuwa Diwani wa Kwafungo, 
Gabriel Mswagala,  ambae anag-
ombea tena nafasi hiyo, alisema 
kitendo hicho kimewashangaza 
watu wengi.

Mswagala alisema hali hiyo im-
esababisha watu kwenda kijijini 
hapo kuangalia kaburi hilo na sasa 
sehemu hiyo imekuwa kama sehe-
mu ya kutalii huku wengine wak-
isema huo ni uchimvi mkubwa.

Babu achimba kaburi lake na 
kulijengea akiwa bado yu hai

Sababu nyingine 
ya kuchimba na 
kujenga kaburi 
hilo ni apumzish-
we baada ya kufa 
kwa kuwa ana 
hofu ya kutupwa 
kama mnyama ku-
tokana na watoto 
wake kumtupa 
na pia hana hata 
ndugu si muheza 
wala Tanga.

aliwataja watoto 
aliozaa na mke 
wake huyo 
kuwa ni Faus-
tine, alphoncia, 
luvina, Isdory 
na mwingine 
aliyefariki dunia 
bado mchanga. 
Baadhi ya watoto 
wake hao wal-
ishafariki dunia 
na wamezikwa 
katika eneo am-
balo amechimba 
kaburi lake. 



JESHI la Polisi limepewa 
dhamana ya kusimamia us-
alama wa raia na mali zao 
ikiwamo kudhibiti vitendo 
vinavyoweza kuhatarisha 
uhai wa binadamu na uvun-
jifu wa amani.

Kutokana na wajibu huo, 
jeshi hilo limekuwa likifanya 
kila njia kuhakikisha Watan-
zania wanaishi kwa amani na 
utulivu. 

Katika kuhakikisha hilo 
linatekelezwa, kumekuwa 
na jitihada za kupambana 
na majambazi pamoja na 
wahalifu wadogo, maarufu 
kama vibaka. 

Aidha, katika kudhibiti ma-
dereva wanaokiuka sheria za 
usalama barabarani, polisi 
kupitia kikosi chake cha us-
alama barabarani, kimekuwa 
kikiwachukulia hatua wale 
wote wanaokwenda kiny-
ume. 

Miongoni mwa adhabu 
zinazotolewa ni pamoja na 
kuwatoza faini wakiukaji na 
wale waliopitiliza wakifik-
ishwa katika vyombo vya she-
ria na hata kunyang’anywa 
leseni zao. 

Pamoja na kazi hiyo nzuri 
inayofanywa na askari hao 
kwa kusimamia sheria, kuna 
jambo moja ambalo limeku-
wa sawa na donda ndugu na 
linalotia doa jeshi hilo miaka 
nenda miaka rudi. Jambo 
hilo si lingine bali ni rushwa, 
vitendo ambavyo vinaende-
kezwa na askari wachache. 

Baada ya kukithiri kwa 
rushwa ndani ya jeshi hilo, 
huku washukiwa na watuhu-
miwa wakuu wakiwamo 
askari wa usalama barabara-

ni na wale wa doria, 
maarufu kama Tigo, 
viongozi wa sasa na 
wale waliopita ndani 
ya jeshi walijitokeza 
mara kwa mara na 
kukemea vikali. 

Hatua hiyo ya 
kukemea iliyofany-
wa na viongozi hao 
akiwamo Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya 
Nchi, George Sim-
bachawene, na ali-
yekuwa mtangulizi 
wake, Kangi Lugola, 
kwa kiasi fulani tabia 
hiyo ilipungua. 

Kupungua kwa vi-
tendo hivyo pia ku-
litokana na kukua 
kwa teknolojia hasa 
mitandao ya kijamii 
ambayo ilishiriki 
kwa kiasi kikubwa 
kuwaanika wanao-
jihusisha na tabia 
hiyo.

Lakini kama wa-
henga wasemavyo 
ni vigumu mtu ali-
yezoea wizi kubadili 
tabia, ndivyo ilivyoji-
tokeza kwa baadhi ya 
askari kuanza tena 
kuomba na kupokea 
rushwa na mbinu 
kubwa wanayotumia 
ni kuwabambikia 
makosa baadhi ya 
madereva wa magari 
ya abiria na yale bin-
afsi. 

Licha ya kufanya 
hivyo, baadhi ya 
askari hao wame-
badili mbinu kwa ku-
wavizia waendesha 

vyombo vya moto kwe-
nye barabara za vicho-
choroni ambako magari 
machache yanapita.

Jambo hilo limekithiri 
na linazidi kushika kasi 
katika jiji la Dar es Sa-
laam. Baadhi ya askari 
hao wamekuwa wakien-
da na kujificha katika 
barabara za pembezoni 
na kusimamisha magari 
yanayopita maeneo 
hayo. 

Mfano ni barabara 
ya Kisukulu ambako 
wamekuwa wakitumia 
magari binafsi na kuji-
ficha chini ya miti huku 
wakivizia magari yanay-
opita na kuyasimami-
sha. 

Vitendo kama hivyo 
katika barabara hiyo 
hasa eneo la Bosnia na 
Kwa Swai kuelekea Ki-
manga, vilikoma baada 
ya kutokea tafrani kati 
ya askari hao na ofisa 
mmoja wa serikali wali-
yemkamata na kumpiga 
huku wahusika wakuu 
wakiwa askari walioku-
wa wakivizia pikipiki, 
magari binafsi na yake 
madogo ya kubeba miz-
igo, maarufu kama Kiri-
kuu. 

Ni muhimu viongozi 
wa polisi chini ya Mkuu 
wa Jeshi hilo, Inspekta 
Jenerali Simon Sirro, 
wakatambua kwamba 
vijana wao ‘wamebadili 
gia angani’ katika kuen-
deleza tabia ya kuomba 
na kupokea rushwa. 
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MAONI & UCHAMBUZI

TANGU kuanza kwa kampeni kwa ajili ya uchaguzi 
mkuu wa rais, wabunge na madiwani utakaofanyika Ok-
toba 28, mwaka huu, kumejitokeza mambo mbalimbali 
kinyume cha sheria na kanuni za mchakato huo.

Katika siku za awali, Watanzania walishuhudia vijembe 
vikitawala baina ya wagombea wa vyama vinavyoshiriki 
uchaguzi huo, huku matusi nayo yakitamalaki. Kutokana 
na hali hiyo Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) iliibuka na 
kukemea huku ikitishia kuwachukulia hatua watakaoen-
deleza vitendo hivyo.  

  Pamoja na kuwapo kwa vitendo hivyo, vyama vya sia-
sa, vikiwamo Chama Cha Mapinduzi (CCM) kinachoom-
ba ridhaa tena ya kuongoza na kile kikuu cha upinzani, 
Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), kila 
kimoja kililalamika kuwa kinafanyiwa nchezo huo usio 
wa kistaarabu katika medani za siasa.

Lakini kama vile haitoshi, kumeibuka malalamiko 
mengine na safari hii kutoka kwa CCM kudai kuwa kuna 
makundi ya watu, wapinzani wakituhumiwa, kuwa wana-
haribu  mabango yao zikiwamo picha za wagombea wake 
wa urais na ubunge. 

Malalamiko hayo yalitolewa hivi karibuni na chama hi-
cho Mkoa wa Shinyanga, wakati wa uzinduzi wa kampeni 
zake kimkoa uliofanyika mjini Kahama huku kikiweka 
wazi kuwa wanaofanya hivyo ni wafuasi wa vyama vya 
upinzani ambao wamechana baadhi ya picha za mgom-
bea wake wa urais, Rais John Magufuli.

Kutokana na kuibuka kwa tabia hiyo, chama hicho 
kilisema kimejipanga kuwachukulia hatua za kisheria 
ikiwamo kuwafikisha mahakamani watakaokamatwa kwa 
kuhusika na vitendo hivyo.

  Katika taarifa yake, uongozi wa chama katika mkoa 
huo uliweka wazi kwamba vitendo hivyo sivya kistaarabu. 
Viongozi hao walikwenda mbali zaidi wakisema vitendo 
kama hivyo vikiwamo vya kutupiana mawe na kuvunjiana 
vioo vya magari vinapaswa kukemewa na wapenda amani 
kote nchini. 

Ni ukweli kwamba tabia kama hizo hazipaswi kuende-
lea kuendekezwa kwa sababu Tanzania tangu kupatikana 
kwa uhuru, haijawahi kumwaga damu. Kama vitendo 
hivyo vitaachwa viendelee, ni wazi kwamba tunaweza 
kushuhudia uvunjifu wa amani na kutia doa uchaguzi 
mkuu. 

Licha ya kwamba CCM ndiyo iliyolalamika kufanyiwa 
hivyo, inawezekana pia katika baadhi ya maeneo vyama 
vingine pia vimefanyiwa vitendo kama hivyo. 

Kwa ujumla, vitendo hivyo vimepitwa na wakati na hav-
ipaswi kufanywa na Watanzania ambao wamekuwa waki-
imba amani, umoja na mshikamano bila kujali itikadi zao 
za kisiasa wala imani zao za kidini. 

Ni vyema kila chama kikanadi sera zake kupitia ilani 
yake ya uchaguzi ili kuwashawishi wananchi wawachague 
itakapofika siku ya kutekeleza haki yao ya kidemokrasia. 
Vyama vinavyoendekeza tabia za vurugu na kuharibu pi-
cha na mabango ya vyama vingine, vitambue kuwa huo si 
ustaarabu wa Kitanzania bali ni tabia zisizo za kiutu.

 Vitendo kama hivyo vinapaswa kukemewa na wap-
enda amani kote huku vyombo vilivyopewa dhamana ya 
kuhakikisha uilinzi na usalama unadumishwa, vichukue 
hatua zinazostahili dhidi ya watu wanaofanya hivyo.    

 

Na Mwandishi 
Wetu

Kamatakamata hii ya magari
inaashiria vitendo vya rushwa

Tabia hizi katika uchaguzi
zikemewe kwa nguvu zote

 Muungwana Lazima Nilonge

Jumapili Septemba 20,2020

Pamoja na 
kazi hiyo 
nzuri inay-
ofanywa 
na askari 
hao kwa 
kusimamia 
sheria, kuna 
jambo moja 
ambalo 
limekuwa 
sawa na 
donda 
ndugu na 
linalotia 
doa jeshi 
hilo miaka 
nenda 
miaka rudi. 
Jambo hilo 
si lingine 
bali ni 
rushwa, 
vitendo 
ambavyo 
vinaende-
kezwa 
na askari 
wachache. 
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“Tuwe wak-
weli, hivi 
mnakubali mtu 
anasimama 
hapa anasema 
mkimpa nji ata-
hamishia ba-
hari Dodoma, 
kweli? Eti ata-
jenga mitaro 
ya maji yatoke 
Bahari ya India 
hadi Dodoma 
kweli? Halafu 
mnakubali ka-
bisa kuambiwa 
kuwa mkimpa 
nji atajenga 
daraja kutoka 
Dar es Salaam 
mpaka Zanzi-
bar, eti kwa 
kuwa mna-
tapika sana 
kwenye boti za 
Bakhressa?”
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Safu
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Kwa wenzetu kulipa kodi 
ni sawa na kifo haiepukiki FIKRA MBADALA

Na Nkwazi 
Mhango

B
AADA ya Serikali ya Rais John 
Magufuli kubana matumizi 
na kuimarisha ukusanyaji 
kodi, huwa napata malala-

miko ya baadhi ya marafiki zangu 
kuhusu kodi. Huwa nashangaa ikizin-
gatiwa kuwa mazuri yote ambayo nchi 
yetu imeyafanya na kuyafikia haraka 
yangekuwa ndoto kama ukusanyaji 
kodi usingefanyika vilivyo. 

Hata hivyo, sishangai sana. Malala-
miko hutokana na ukweli kuwa wengi 
hawakuwa wamezoea kulipa kodi 
vilivyo hima kutokana na mfumo wa 
kijamaa tulioanza nao au kutojua 
umuhimu wa kufanya hivyo kwa faida 
ya nchi na wananchi wake. 

Sababu nyingine ni uzembe wa 
kuhimiza kukusanya kodi. Hapa 
Kanada, kulipa kodi ni sehemu ya 
ustaarabu na utaratibu wa kawaida. Si 
kulipa kodi tu bali hata kujaza taarifa 
za mwaka za kodi kwa kila mwananchi 
na mkazi ambaye si mwananchi wa 
hapa. Kulipa kodi hapa kunafanyika 
kwa njia ya kukatwa pesa moja kwa 
moja toka kwenye kila unachonunua. 
Ukiingia dukani, utakuta bei ya kila 
kitu imeandikwa. Kama maandishi 
yanasema bei ni kiasi fulani, ukikubali 
kulipa, utaongezewa kodi ya serikali. 
Hivyo, bei huongezeka tofauti na ile 
iliyoandikwa.

Kitu kingine, kila unapolipia 
manunuzi lazima upewe risiti tena 
siyo lazima uiombe. Hata usipopewa, 
kwa wale wasiotaka kudai baadhi ya 
fedha zirejeshwazo kwenye manunu-
zi yao, muuzaji huchapisha ile risiti na 

kuitupa kwenye jalala. Lazima ichap-
ishwe kwenye mashine ya manunuzi 
ya kielektoniki (EFD).

Hapa kila kipato lazima kitozwe 
kodi bila kujali ukubwa hata udogo 
wake. Wanaofanya biashara ya kuuza 
miili yao, watoa simu za biashara hiyo, 
wanaocheza utupu, watengeneza ma-
toi ya ngono, waendeshaji klabu za 
maonyesho ya utupu na waigizaji ngo-
no, hawa wanatozwa kodi kama watu 
waliojiajiri.  Wanaouza miili yao hata 
kama anafanya hivyo kinyume cha 
sheria anapaswa kutoza kodi na ku-
hakikisha anatoa risiti ili mteja aamue 
mwenyewe (kwa wanaotaka kurejesh-
ewa fedha za manunuzi au kutunza 
kumbukumbu). 

David Rotfleisch wa kampuni ya 
Rotfleisch & Samulovitch P.C anasema 
kuwa anayeuza mwili huruhusiwa 
kudai baadhi ya marejesho ya kodi 
yatokanayo na maandilizi ya biashara 
kama vile matangazo, vitendea kazi 
na kadhalika.

Japo biashara hiyo haiwezi ku-
ruhusiwa Bongo, kutokana na kukin-
zana na maadili yetu, hata ikiruhusi-
wa, wanaodai risiti watakuwa 
wachache au wasiwepo.

Wanaofanya biashara hiyo watap-
enda pesa yao isikatwe kodi. Wateja 
watagwaya kudai risiti. Maana, baadhi 
ya maduka huku huchukua taarifa za 
mteja kama vile anwani, nambari za 
simu hata baruapepe. Hivyo, wasinge-
penda taarifa zao zijulikane. 

Muhimu ni kuelewa: kulipa kodi ni 
wajibu si wa raia tu bali hata mkazi wa 
nchi yoyote. Kwa Tanzania ambapo 

wageni inakuwa vigumu kuwapata 
kama hakuna utaratibu wa kukata 
kodi moja kwa moja kwenye bidhaa 
na huduma anzisheni utaratibu wa 
kutoza kodi kwenye bidhaa badala ya 
kuhimiza watu binafsi walipe kodi.

Eneo jingine ambalo lazima mhusi-
ka alipe au kusamehewa kodi ni kuhu-
siana na kutoa huduma fulani kwa 
jamii au kutoa zawadi. Ukitoa huduma 
kwa jamii, serikali inakupunguzia 
kodi. Ila ukitoa zawadi au kununua 
kitu ambacho si muhimu au cha anasa 
kama sigara au pombe na magari na 
matoi ya bei mbaya, kodi huwa kubwa 
kweli kweli. Mfano hapa ninapoishi, 
kopo moja la bia yenye ujazo wa juu 
kidogo ya nusu lita inauzwa zaidi ya 
dola 3.5 za hapa ambazo ni sawa na 
takribani shilingi za Kitanzania 7,000 
na ushei kutegemeana na kupanda na 
kushuka kwa shilingi yetu.

Kulipa kodi, licha ya kuwa wajibu 
wa mwananchi, hutuhakikishia hudu-
ma za pamoja toka serikalini. Unapoli-
pa kodi, una haki ya kudai huduma za 
pamoja kama elimu, ulinzi, miundom-
binu na mengine kama hayo toka seri-
kalini. Ndiyo maana Rais John Pombe 
Magufuli amekuwa akiwaambia Wa-
tanzania kuwa miradi mikubwa mi-
kubwa aliyofanikisha, imefanikishwa 
na Watanzania wenyewe kupitia kodi 
zao. Hivyo, kwa mtu yeyote anayetaka 
maendeleo katika nchi yake, lazima al-
ipe kodi bila kushurutishwa. Wamare-
kani wanao usemi kuwa vitu viwili 
haviepukiki kwa binadamu yaani kifo 
na kulipa kodi.

Ahadi tamutamu za kampeni! MADONGO YA MGAGAGIGIKO

Na Joseph 
Kulangwa

J
UZIJUZI hapa, niko mahali ni-
mechanganyika na watu, wala 
sijui wanatoka wapi, lakini ni-
kaamini tu sote ni Watanzania 

na tunajadili mustakabali wa maisha 
yetu, hasa katika kipindi hiki cha uch-
aguzi mkuu. 

Niliwasikiliza, mara nikajikuta naku-
rupuka na kuropoka, eti heri kusiwe na 
mfumo wa vyama vingi vya siasa! Kwa 
kweli sikujua kwa nini yalinitoka hayo? 
Eti nikimaanisha heri turudi kwenye 
mfumo wa chama kimoja.

Nilipojitambua sikutaka kusahi-
hisha, kumbe nisikilize nitapokewaje 
hata kama nimefanya kosa, kwa kuwa 
kundi lile la watu haiwezekani wote 
waniunge mkono kwa kauli hii yenye 
ukakasi kwa wengine.

Lakini palipo na wengi pana mengi, 
wapo walioniunga mkono ingawa 
kimya kimya. Lakini wasiovumilia nao 
wakawapo. Akaibuka mmoja akahani-
kiza, “unasema nini wewe bwege?” 
Huku kanitolea macho na mate yakim-
ruka, nikashukuru tu kuwa Kovidi 
alishajiendea kwa maombi ya Watan-
zania.

Nilipomtazama nikaona bado anan-
ikodolea macho ananiambia “we 
bwege sema unasemaje, hebu rudia?” 
Nikaona sasa kama ni bhita basi na 
iwe mura. Nikajikuta narudia viiile 
vile, “bora vyama vingi vifutwe!” Ni-
kamsikia anasema “hii mijisisiemu 

mibwege sana”.
Kama akaonekana 

anashindwa bhita vile, nami 
nikapata nguvu huku niki-
ungwa mkono na wachache 
kweli kweli, tofauti na wale 
waliomwambia marehemu 
shemeji yangu Francis Nyalali, 
kwamba walitaka kuendelea 
na chama kimoja miaka ile ya 
tisini.

Nilipopata nguvu, nikaona 
kama mbwai na iwe mbwai, 
nikataka sasa nifafanue kile 
ambacho sasa ni vema niki-
halalishe tu, kuwa ndio msi-
mamo wangu pale, nikichelea 
kuubadii nisijeonekana popo 
au kinyonga.

Nikawaambia “hivi mnadha-
ni mimi bwege kama alivyose-
ma huyo mjinga wenu hapo? 
Nina hoja. Hivi si mnaona 
kampeni zilivyopamba moto, 
tunatafuta Rais, wabunge na 
madiwani, halafu mtu tu anai-
buka na kuja na miahadi am-
bayo haiwezi kutekelezwa!

“Hivi hizi nyomi mnazoz-
iona hapa, kuna mtu anaweza 
kupika ubwabwa na kuku 
akaja kugawia watu waliofuri-
ka uwanjani mathalan pale 
Zakhem, Kirumba, Kambarage 
na kwingineko huko? Semeni 

ukweli kama si hadhaa za 
kisiasa?

“Tuwe wakweli, hivi 
mnakubali mtu anasimama 
hapa anasema mkimpa nji 
atahamishia bahari Dodoma, 
kweli? Eti atajenga mitaro ya 
maji yatoke Bahari ya India 
hadi Dodoma kweli? Halafu 
mnakubali kabisa kuambiwa 
kuwa mkimpa nji atajenga 
daraja kutoka Dar es Salaam 
mpaka Zanzibar, eti kwa 
kuwa mnatapika sana kwe-
nye boti za Bakhressa?”

Yule jamaa yangu nikaona 
kama anataka kunisogelea 
anibatue kibao, sikubabaika 
akaishia kuniuliza, “un-
amaanisha nani sasa?” Ni-
kamjibu kwa upole “ndugu 
yangu sikuja hapa kutaja 
majina, kama wewe hu-
jasikia hayo jikalie kimya, 
kwani wewe msemaji wao?”

Alipotulia nikaendelea, 
“humjasikia mtu anasema 
mkimpa ubunge eti atasho-
na pazia la kuzunguka 
Mlima Kilimanjaro ili Kenya 
wasiuone?” He, nikaona wa-
naangua kicheko hata adui 
yangu naye sasa ndiye anafu-
ta machozi ya kicheko kwa 
ukosi wa shati lake chafuuu. 

Nikashangaa!
Nikamchokoza nikamwuliza; “eti 

braza wewe hujasikia hayo?” Akani-
geuka akanijibu, “achana na mimi!” 
Mwanzo sikuamini, lakini baadaye ni-
kaamini kuwa kumbe napambana na 
mvuta msuba. Lakini waliokuwa ka-
ribu naye wakanielewa. 

Akajitokeza mwingine ambaye nil-
iona kama ananielewa, akasema, “aah 
we jamaa achana na siasa hizi, watu 
wanatafuta kula tu humo, wala hakuna 
kitu, hizo wanaomba kura za kula tu, 
hawatafanya hayo wanayosema. Ahadi 
ngapi hapa tunapewa kila miaka mita-
no lakini zinayeyuka? Tulishageuzwa 
mabozi tu.”

He, mara kusanyiko lile likageuka 
la siasa kabisa kabisa, watu wakajadili 
mambo ya siasa, waliosema makali 
wakawa wanaonyana pale pale. “Ohoo 
shauri yako mbu kibao wapo hapa we 
ropoka tu”. Ghafla yule adui yangu 
akanishika mkono na kuniweka pem-
beni na kuniambia, “ mh lakini mshi-
kaji umetufumbua macho na masikio 
unajua!”

Eti akaniambia naye anatoka katika 
moja ya vyama vile ambavyo havikusi-
mamisha mgombea urais, bali vina-
shangilia mgombea wa chama kingine, 
huku wakiomba huruma ya kuachiwa 
angalau wabunge. Akaniambia, “bora 
turudi tu kule tulikokuwa kabla ya 
1992”. Sikumwamini nikasepa zangu.

Sababu nyingine ni uzembe wa 
kuhimiza kukusanya kodi. Hapa 
Kanada, kulipa kodi ni sehemu 
ya ustaarabu na utaratibu wa 
kawaida. Si kulipa kodi tu bali 
hata kujaza taarifa za mwaka 
za kodi kwa kila mwananchi na 
mkazi ambaye si mwananchi wa 
hapa. Kulipa kodi hapa kuna-
fanyika kwa njia ya kukatwa 
pesa moja kwa moja toka kwe-
nye kila unachonunua. ukiingia 
dukani, utakuta bei ya kila kitu 
imeandikwa. Kama maandishi 
yanasema bei ni kiasi fulani, uki-
kubali kulipa, utaongezewa kodi 
ya serikali. Hivyo, bei huongeze-
ka tofauti na ile iliyoandikwa.
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Vyama vya siasa haviwezi
kujengwa kwa ruzuku pekee

 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

s
ERIKALI ilipoamua kuureje-
sha mfumo wa vyama vingi 
vya siasa mwaka 1992, baada 
ya kuufuta mwaka 1965, moja 

ya utaratibu ulioelezwa ni vyama 
hivyo kupewa ruzuku ya kuviwezesha 
kuendesha shughuli zao.

Pamoja na kwamba Sheria ya Vy-
ama vya Siasa Namba 5 ya mwaka 
1992, vyama vya siasa havikupewa 
ruzuku hadi baada ya uchaguzi mkuu 
wa mwaka 1995 ambao ulikuwa ni wa 
kwanza tangu Tanzania ilipoingia ka-
tika mfumo huo wa kisiasa. 

Baada ya uchaguzi huo, utaratibu 
wa kutoa ruzuku ulibadilishwa tena 
mwaka 1996 na sheria ilitaka vyama 
vinavyopewa ruzuku viwe vimepata 
zaidi ya asilimia tano ya kura katika 
uchaguzi mkuu.

Kigezo kingine kilichowekwa na 
serikali ni kwamba chama husika 
hakina budi kuwa na wabunge. Hata 
hivyo, hakuna maelezo yaliyotolewa 
kuhusiana na vyama kuwa na sifa 
hizo lakini kwa kiasi kikubwa sababu 
za kutaka vyama vitimize sifa hizo ni 
kutaka kuwapo na vyama makini vya 
siasa nchini na si vyama vya ruzuku.

Naamini kuwa serikali ililazimika 
kuweka vigezo hivyo kutokana na 
uzoefu ilioupata mwaka 1995 ilipotoa 
ruzuku kwa vyama vyote vilivyokuwa 
vimepata usajili wa kudumu kwa ajili 
ya maandalizi ya uchaguzi mkuu.

Nakubaliana kabisa kwa asilimia 
100 na uamuzi huo wa serikali wa 

kuweka vigezo hivyo kwani ni jambo 
lililo wazi kuwa licha ya kwamba Tan-
zania tuna zaidi ya vyama 17 vyenye 
usajili wa kudumu, vingi vipo kama 
havipo.

Baadhi ya vyama vimekuwa viki-
ibuka kama uyoga unapofikia wakati 
wa uchaguzi mkuu pengine vinafanya 
hivyo ili kupata ufadhili wa kifedha 
kutoka kwa washirika wao wa ndani 
na nje.

Baada ya uchaguzi kwisha, vyama 
hivyo vinapotea kabisa kiasi kwamba 
Watanzania  wengi wanaviona kama 
ni vyama vya msimu kwa lengo la ku-
taka kupata ruzuku ambayo inatolewa 
kwa vyama vilivyotimiza masharti 
hayo.

Utashangaa hata katika kipindi hiki 
baadhi ya wagombea urais wame-
kuwa wakilalama tu kwamba vyama 
vyao vinakabiliwa na ukata lakini un-
ajiuliza kwa nini haviwi na mikakati 
ya kupata fedha ikiwamo kuanzisha 
miradi itakayoviingizia kipato badala 
ya kulilia ruzuku.

Na bahati mbaya hata baadhi ya 
vinavyopata ruzuku vimekuwa na 
matumizi yasiyoridhisha. Tumekuwa 
tukishuhudia kila mwaka, Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) akiviumbua kutoka   na 
matumizi yasiyoridhisha ya fedha 
hizo za ruzuku.

Inashangaza kuona baadhi ya 
vyama licha ya ukongwe wake vi-
nashindwa hata kujenga ofisi zake za 

kudumu na badala yake vinapangisha 
lakini vinapata ruzuku jambo ambalo 
ni fedheha kwa vyama hivyo.

Ufike wakati Ofisi ya Msajili wa Vy-
ama vya Siasa ambayo ndiyo inavilea 
vyama hivyo, itunge sheria ambayo 
italazimika kuvifuta vyama ambavyo 
haviko ‘active’ ili kuondokana na msu-
lulu wa vyama ambavyo havina faida 
na uwepo wake.

Hatuwezi kuwa na vyama vya siasa 
ambavyo havifanyi siasa badala yake 
vinavizia tu inapofika wakati wa uch-
aguzi mkuu ndipo vinaibuka kama 
uyoga na kuja na ilani zenye mambo 
mengi ambayo hata vikipewa madara-
ka haviwezi kuyatekeleza.

Vyama vinavyoibuka wakati wa 
uchaguzi tu ndivyo ambavyo vinakuja 
kuwachanganya wananchi kwa kutoa 
sera ambazo vinatambua ni ngumu 
kutekelezeka. 

Japokuwa kunaweza kukawa na 
hoja kwamba miaka mitano ya utawa-
la huu havikuruhusiwa kufanya siasa, 
lakini hiyo si kweli siasa ingeweza ku-
fanyika kwa kupitia kwa viongozi wao 
ambao ni wabunge na kadhalika.

Umefika wakati sasa vyama vya sia-
sa viache kufikiria na kudhani kuwa 
haviwezi kuishi kuendelea na maju-
kumu yake bila kupata ruzuku inayo-
tolewa na Serikali.

KWA MAONI NA USHAURI TU-
WASILIANE 

mwanakatwe2015@gmail.com

Usiri, ubinafsi ni sumu katika ndoaDARASA LA NDOA.... 

Na Mch. Dk. 
Enock Mlyuka
0744000066.

s
UALA la fedha limeathiri ndoa 
nyingi na hata zingine kusam-
baratika. Baadhi zinapumulia 
mashine na zingine zipo kama 

hazipo. Yote hiyo ni kwa sababu ya 
fedha. 

Fedha inapotumika visivyo inaweza 
kuleta madhara makubwa ndani ya 
ndoa. Lakini ikitumika vizuri, inaku-
wa baraka kubwa kwa wanandoa. 

Kutokana na ukweli huo, suala la 
fedha linapaswa kuwekewa msingi 
mzuri kwa watoto kwa maana ya ku-
fundishwa thamani na nidhamu ya 
fedha. Watoto wasipewe fedha nyingi 
za kutumia shuleni kila siku. 

Pia wanapaswa kufundishwa kuwa 
si wakati wote wanaweza kupata wa-
nachotaka. Kadri wanavyokua, waele-
kezwe kuwa na nidhamu ya fedha 
kwani leo ni watoto na tegemezi kwa 
wazazi wao lakini baadaye watakuwa 
watu wazima wanaopaswa kujitege-
mea. Matatizo mengi yanayotokea ka-
tika ndoa nyingi leo, yamechangiwa 
na malezi mabaya wakati wa utoto, 
hivyo kuathiri makuzi yao. 

Wataalamu wa saikolojia wana-
bainisha kuwa zaidi ya asilimia 60 ya 
yote yanayoendelea maishani mwetu 
leo yametokana na makuzi yetu tuki-
wa watoto. Kwa mantiki hiyo, watoto 
wanahitaji malezi bora kwa ajili ya 
kujenga msingi imara wa maisha yao 
ya baadaye. 

Waswahili wanasema mtoto um-
leavyo, ndivyo akuavyo na Neno la 
Mungu linasema: “Kwa kuwa chocho-
te apandacho mtu, ndicho atakacho-
vuna,” hivyo malezi bora ya watoto ni 
wajibu muhimu wa wazazi.

Ni jambo la kawaida kwamba watu 
waliolelewa katika familia tofauti wa-
naweza kutofautiana kuhusu namna 
ya kusimamia familia na kuhusu 
matumizi ya fedha. Wanaweza kuto-
fautiana kuhusu fedha wanazopata 
kutokana na ajira au biashara. Ku-
napokosekana uwazi na uaminifu 
kuhusu fedha zao, hasa pale zina-
popatikana, zinapopungua au kuko-
sekana katika utunzaji wa familia, 
husababisha ugomvi na shida katika 
uhusiano. 

Usiri katika mambo ya fedha au 
mali huhatarisha uhai wa ndoa. Uwa-
zi na ukweli katika mambo ya fedha 
ni jambo muhimu sana. Ni jambo la 
msingi kwa wanandoa kuelewana juu 
ya mapato na matumizi ya fedha pia 
malengo ya kiuchumi ya muda mrefu 
na muda mfupi.  

Uwazi na maisha yenye mshikama-
no ni jambo la msingi kwa wanandoa, 
hivyo wanandoa wanapaswa kuten-
geneza mazingira ya namna hiyo. 
Waepuke usiri juu ya fedha na mali 
zao. Usiri juu ya fedha na mali umeku-
wa chanzo cha maumivu na migogoro 
katika ndoa nyingi, hasa pale mke au 
mume anapogundua kuwa alifichwa 
kuhusu jambo fulani. 

Mfano, imetokea mahali pengine 
mke au mume anaweza kununua ki-
wanja, gari, kujenga au kununua ny-
umba, kukopa fedha benki, kusaidia 
ndugu kifedha au kuanzisha mradi 
fulani bila mwenzi wake kujua bila 
mwenzake kujua. Kwa ujumla,  kume-
kuwa na usiri mkubwa miongoni mwa 
wanandoa juu ya vipato vyao. 

Limekuwa jambo la kawaida wa-

nawake wengi kutokujua vipato vya 
waume zao. Hali hii imekuwa msu-
mari wa moto au mwiba mchungu 
katika mioyo ya baadhi ya wanandoa, 
hivyo kusababisha wanandoa ku-
tokuaminiana. 

Hatua hiyo husababisha pendo 
la ndoa kudumaa kisha mapenzi 
yanakauka. Kila mmoja anapoteza 
hisia na mvuto kwa mwenzake. Ndoa 
inabaki kuwa kama boksi la zawadi lil-
ilofungwa vizuri kwa nje na kupamb-
wa lakini ndani yake hakuna kitu. 
Kumbuka kupoteza hisia ni kupoteza 
uhai wa ndoa.

Ni muhimu na busara wanandoa 
wazingatie sera ya uwazi juu ya kile 
wanachokipata na wanachotaka ku-
fanya. Wafikirie athari zinazoweza 
kutokea kutokana na uamuzi ya kuwa 
wasiri na waongo kuhusu vipato vyao 
na matumizi ndani ya ndoa. Kama 
kuna hali ambayo ni kikwazo kwa 
mke au mume inayopelekea kutoku-
taka kuwa muwazi kwa mwenzake, 
yafaa wanandoa kujenga tabia ya ku-
penda mazungumzo kwa lengo la ku-
saidiana, kurekebisha hali iliyopo na 
kuleta uponyaji katika ndoa. 

Kutembea na machungu moyoni 
huathiri afya ya akili na mwili hata 
kusababisha kifo. Wanandoa wana-
paswa kuwa na muda wa pamoja ili 
kupata nafasi ya kujadiliana kwa up-
endo na upole, kushauriana na kush-
irikishana hisia zao. Mazungumzo 
hujenga boma zuri. Kuweka vinyongo 
moyoni hushawishi visasi na roho ya 
visasi haileti suluhu, bali huongeza 
maumivu na kuondoa uwepo wa 
Mungu.

Kutoshirikiana na kutowajibika ka-
tika ndoa, husababisha manung’uniko 
na mpasuko, hivyo wanandoa wa-
napaswa kuwa na nia moja katika 
kuwaza, kupanga na kutenda. Uwepo 
wa mipango ya pamoja iliyotanguliwa 
na uwazi ni chanzo cha ustawi wa ki-
roho, kiuchumi na kifamilia ndani ya 
ndoa. 

Fedha au mali walizozipata kutoka 
kwa wazazi wao wakati wa kuagwa, 
harusi au ndani ya ndoa zitakuwa 
zao pamoja na watoto wao badala 
ya mwezi mmoja kuona ni zake na 
kwamba ndiye mwenye nguvu ya kiu-
chumi ndani ya ndoa. Fedha na ma-
fanikio visiondoe utu, thamani na na-
fasi ya mke au mume ndani ya ndoa.

Kila jambo katika ndoa ni la wa-
nandoa wote. Kuwe na makubaliano 
kuhusu mambo ya msingi ya kufanya 
katika maisha ya ndoa. Uwazi katika 
kupangilia vizuri masuala ya fedha 
kutawezesha kujenga ndoa imara. 

Ni muhimu wanandoa kuelezana 
bayana juu ya vipato vyao, mali zao na 
jinsi watakavyovitumia kwa manufaa 
yao, watoto walio nao au wanaowata-
rajia na misaada 

Ndoa imara huongeza uhai wa ndoa 
na maisha ya wanandoa na husababi-
sha  familia Imara. Familia imara hu-
sababisha jamii imara na jamii  imara 
husababisha taifa imara. 

Dk. Mlyuka ni Mchungaji wa KKKT 
na Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi ya 
Tanzania Marriage and Child Care 
Foundation (TaMCare) inayojihusisha 
na masuala ya Ndoa na Malezi ya Wa-
toto. Kwa maoni na ushauri wasiliana 
naye kwa: info@tamcare.or.tz”

M
CHAKATO wa wagom-
bea kuendelea kunadi 
sera za vyama vyao am-
bazo zinaongozwa na 

ilani zao za uchaguzi, unaendelea  
sasa na utakoma Oktoba 28, utaka-
pofanyika uchaguzi mkuu wa kump-
ata Rais wa Tanzania na wa Zanzibar, 
wabunge, wawakilishi na madiwani.

Mchakato huu ni kwa mujibu wa 
Katiba na sheria za nchi. Ibara ya 
76(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania inasema: “Kila 
mara baada ya bunge kuvunjwa, 

utashangaa hata katika kip-
indi hiki baadhi ya wagombea 
urais wamekuwa wakilalama tu 
kwamba vyama vyao vinaka-
biliwa na ukata lakini unajiuliza 
kwa nini haviwi na mikakati ya 
kupata fedha ikiwamo kuan-
zisha miradi itakayoviingizia 
kipato badala ya kulilia ruzuku.
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NA KHAMIS KIDAGO

M
AONGEZI haya ya mke na mume 
yanaweza kukuvunja mbavu

Mke: Mimi kesho nakwenda Uin-
gereza, nikirudi nikuletee zawadi gani?

Mume: Mi sijui, unaweza niletea chochote 
Mke: We omba halafu utaona.
Mume: Niletee msichana wa kazi wa ki-

zungu.
Mke aliporudi safari.
Mume: Zawadi yangu iko wapi?
Mke: Subiri ndani ya miezi tisa utampata 

msichana wa kizungu

SWALI
Mkoa gani unalima zao la korosho kwa 

wingi hapa Tanzania?

PAKA RANGI

1.  Badili nomino zifuatazo za 
kifaransa kuwa vitenzi kwa 
kifaransa.

Mfano: Un emploi – Il emploie.
•	 Un	travail	-	……………………….

•	 L’ennui	-	………………………….

•	 Un	entretien	-	……………………..

•	 Un	envoi	-	…………………………

•	 Un	essai	-	………………………….

•	 Le	flair	-	…………………………..

•	 Le	gel	-	…………………………….

•	 Le	maintien	-	………………………

•	 L’oubli	-	…………………

•	 Un	pari	-	…………………..

•	 Un	pli	-	…………………….

•	 Le	rappel	-	………………….

•	 Le	recours	-	…………………

•	 Le	recul	-	……………………

•	 Le	réveil	-	……………………

•	 Un	salut	-	…………………….

•	 Un	signal	-	…………………….

•	 Un	souci	-	………………………

•	 Le	soutien	-	……………………..

•	 Le	tri	-		……………….

•	 Le	cri	-	…………………

•	 Un	trou	-	……………….

•	 Un	vol	-	………………..

•	 Le	viol	-	………………..

•	 Un	zigzag	-	…………….

I
NAPOTOKEA, mtaani kwenu, 
ukasikia kuwa mtoto fulani 
wa miaka minne au sita ame-
bakwa na ‘mbaba’ au ‘mkaka’ 

fulani wa mtaani, linalozungum-
zwa na watu wengi ni kumtupia 
shutuma mbakaji.

Bahati mbaya zaidi ni kuwa kesi 
nyingi za ubakaji zinazofanyika mi-
taani kwetu ni zile zinazowahusu 
watoto waliofanyiwa vitendo hivyo 
kwa muda mrefu. Wamenajisiwa 
zaidi ya mara moja.

Utasikia ikielezwa mama wa 
mtoto aligundua jambo hilo wakati 
akimuogesha mwanae au watoto 
wengine wanaocheza na mtoto 
wake wamekwenda ‘kumsemea’ 
mwenzao kwa kufanyiwa ‘mchezo 
mbaya’.

Na inapokuwa hivyo, mtoto 
kubakwa, mzazi huja juu kwa ukali 
na kumuliza mtoto ni nani aliy-

emfanyia hivyo huku fimbo ikiwa 
mkononi au ikiwa inamchapa 
mtoto huyo ili aseme ni nani aliy-
emfanyia hivyo.

Ukirejea simulizi zinazotolewa 
na watoto waliobakwa, utasikia 
wakisema kuwa wabakaji wao 
waliwatisha kwa maneno makali, 
kama ‘ukisema tu, nakuchinja’, ili 
kuwatia hofu ya kutowaeleza wa-
zazi wao juu ya jambo hilo.

Kwa vitisho na hofu za namna 
hiyo na ule ukali unaoonyeshwa 
na wazazi katika visa vingi vya wa-
toto ‘kuchezewa mchezo mchafu’, 
ndipo wabakaji wanapoweza kue-
ndeleza vitendo hivyo kwa muda 
mrefu.

Cha kushangaza ni kuwa wa-
toto hao hao, wanaoogopa viti-
sho hivyo vya wabakaji, ni wepesi 
mno kuwaeleza wazazi wao juu 
ya matukio mengine ya ajabu ya-

 WATOTO  

A
lichokifanya 

daktari

CHEKA

Wazazi wakali husaidia wabakaji

QUIZ0657 207168 

2.	 	(Viable)	au	(vivable)?

¬	 Le	métier	de	professeur	
n’est	pas	……………….financière-
ment.

3.	 	(Conjoncture)	au	(conjec-
ture)?

¬	 Se	perdre	en………………

4.	 	(Prodige)	au	(prodigue)?

¬ Joseph est un en-
fant………………..

5.	 	(Prescrire)	au	(proscrire)	

¬	 La	vente	de	cigarettes	aux	
mineurs	est…………………..par	la	
loi.

6.	 	(Notable)	au	(notoire)?

¬	 Une	perte………………..

7.	 	(Comprénsif)	au	(com-
préhesible)?	

¬	 Mon	père	a	été………………………..
sur le fait que je ne sou-
haitais pas faire le même 
métier	que	lui.

8.	 	(Affectation)	au	(affection)?

¬	 Ce	chien	est	d’une…………………
sans	bornes	pour	son	maî-
tre.

9.	 	(À	l’attention	de)	au	(à	
l’intention	de)?

¬	 Une	lettre………………………….de	
Bob	Rasha.

10.	 (Près	de)		au	(prêt	à)?

¬	 Il	n’est	pas……………..y	arriver.

11.	 (Allocation)	au	(allocu-
tion)?

¬	 Son………………….n’a	pas	con-
vaincu	les	électeurs.

nayotokea mtaani lakini ni wazito 
kuelezea ‘mchezo mbaya’ wali-

ofanyiwa. Utajiuliza, ni kwa nini?
Denis Munga, mtaalamu wa sai-

kolojia ya watoto, anasema tatizo 
kubwa linalowafumba midomo 
watoto wasiongelee juu ya matukio 
ya kufanyiwa ‘mchezo mbaya’ ni 
malezi ya wazazi juu ya maeneo ya 
ujinsia. Anasema:

“Kwa malezi ya jamii zetu, waza-
zi huwa hawana ujasiri wa kuzun-
gumza na watoto juu ya sehemu 
za jinsia. Hakuna mzazi mwenye 
uthubutu wa kuzungumzia jambo 
hilo kabisa kwa sababu ya unyeti 
wa sehemu zenyewe.

“Lakini zipo njia rahisi sana 
za kuzungumza na mtoto juu ya 
sehemu hizo tena kirafiki tu na 
mtoto akaelewa kuwa hapaswi ku-
guswa sehemu hizo na mtu ye yote 
yule na akifanyiwa hivyo inampasa 
aende akamueleze mzazi.

“Hili linatakiwa lianzie mtoto 

anapokuwa na uwezo kujifahamu. 
Wakati mama anamvalisha nguo 
mtoto wake anaweza kumwam-
bia kirafiki tu; ‘mtu akikuchezea 
huku uniambie eeh’ au maneno 
mengine mepesi atayoelewa bila 
ukakasi.”

Munga anasema zipo njia ny-
ingi wanazotumia kina mama 
kuwafundisha watoto wakike juu 
ya kujistiri kijinsia na   wanaweza 
kutumia njia hizo kuongea kirafiki 
na watoto wao ili kuwahadharisha 
wanapoguswa maeneo hayo la-
zima aseme. 

Lakini la msingi zaidi, Munga 
anahusia wazazi kujenga urafiki na 
watoto wao na kuongea nao mara 
kwa mara juu ya maeneo ya ujinsia 
pale wanapowaogesha na kuwa-
kumbuksha juu ya kuzungumza 
pindi mtu mwingine anapowagusa 
sehemu hizo.
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

M
PENZI msomaji,  ka-
ribu tena katika safu 
hii ya Maisha Ndivyo 
Yalivyo, kujua yaliyojiri 

ndani ya familia zetu. Wiki iliyopita 
tulimsikia mama mmoja akijutia 
muda aliopoteza kwenye ndoa 
baada ya mume kukusudia kumpa 
talaka.

Wanandoa hawa wameishi kwa 
takriban miaka minane bila kupata 
mtoto. Lakini sasa mume anataka 
kumpa talaka  mahakamani kwa 
sababu ambazo bado hajaziweka 
wazi. Hebu sikia kimbwanga king-
ine, ndoa iliyosambaratika muda 
mfupi baada ya mkwe kuwaanda-
lia sherehe ya kuwapongeza.

Kabla sijaendelea, hebu tue-
limishane mambo machache 
ya msingi kabisa. Katika ulim-
wengu wa roho, (ule ulimwengu 
usioonekana), yapo mambo mengi 
yanatokea lakini sisi wanadamu 
hatuyaoni kwa macho ya mwilini.

Vita vyovyote huanzia kwenye 
ulimwengu huo, kisha hujifunua 
katika ulimwengu huu tunaouona 

kwa macho yetu. Kwa mfano, watu 
wanaweza kukaa kwa siri kupanga 
njama ya kumuangamiza mtu fu-
lani pasipo mtu huyo kujua. Kisha 
njama hizo zinakuja kutekelezwa 
kwa vitendo.

Isitoshe, vipo vita vya ndani ya 
mtu vinavyoshambulia nafsi ya 
mwanadamu. Vita hivi humtafuna 
mwanadamu taratibu, na kama 
hatafahamu namna ya kuvishinda 
anaweza kuangamia kabisa

Vita vya ndani ya mtu ni kama 
vile hasira ya ghafla, huzuni, chuki, 
kuchanganyikiwa, kujikataa, up-
weke, mafarakano ya ndugu na 
kadhalika. Lengo la vita ya ndani ni 
kuhakikisha mwanadamu anakosa 
furaha akiwa hapa duniani.

Mpenzi msomaji, baada ya mael-
ezo hayo kuhusu vita vya ndani, 
hebu sasa sikia kituko hiki kama 
wanavyoeleza wanandoa hawa, 
nikianza na mwanamke ambaye 
nilikutana naye kanisani. 

Akasema kwamba alifunga ndoa 
mwaka 2011 lakini miaka miwili 
mama yangu akatuita kwa sherehe 

ya kutupongeza. Baada ya sherehe 
ile ukazuka mzozo kati yake na 
dadake, hali iliyosababisha mume 
kuondoa na hakurudi tena.

Nikataka pia kumsikiliza mume 
ambaye alimtelekeza mkewe 
kwa miaka saba, akafunguka na 
kusema hivi, “sherehe aliyoandaa 
mama mkwe wangu, ndiyo ilikuwa 
chanzo cha kutengana kwa miaka 
saba ila tumerudiana.

Baba huyu anasema hivi, “Mimi 
ni mkazi wa Arusha. Nilifunga 
ndoa na mke wangu huko Arusha 
mwaka 2011. Lakini mwaka 2013 
ndoa hiyo ikasambaratika. Mke 
wangu ni mwenyeji wa Musoma 
mkoani Mara.

Miaka miwli baadaye, mama 
mkwe akatuita Musoma kwa ajili 
ya kutufanyia sherehe kwa ajili ya 
ndoa yetu. Kesho yake wakati tu-
najiandaa kufungua zawadi, mke 
wangu akamkumbusha dada yake 
fedha alizokuwa anamdai.

Dada yake akakasirika kudaiwa, 
ukazuka mzozo mkubwa kiasi 
kwamba haikuwezekana kusu-

luhishwa. Baada ya kuona hakuna 
muafaka siku nzima, mimi nika-
ondoka na kumuacha mke wangu 
wayamalize ndipo nitakapomru-
dia.

Tokea wakati huo, sikuwasiliana 
tena na mke wangu hadi mwaka 
huu nilipomtafuta akaniambia 
yupo Dar nami nikamfuata. Hivi 
sasa nimebahatika kupata kazi na 
maisha yanaendelea.

Mpenzi msomaji, tazama jinsi 
nguvu asi zinavyofanya kazi kati ya 
wanadamu. Watu wengi leo wal-
ioko kwenye ndoa wanalia sana, 
huku wengine wakijuta kwa ua-
muzi waliofanya wakati wa kuoa 
au kuolewa.

Wengi hawatumii muda mwingi 
wa kumuomba Mungu kwa habari 
ya wenza wao, Wengi walikurupu-
ka tu, huku wengine wakiruhusu 
hisia zao kwa wakati ule eti zi-
wachagulie mwenza.

Wapo waliovutiwa na muone-
kano wa nje bila kusikiliza sauti ya 
Mungu kuhusu uhusiano. Wengine 
walijikuta wakioa au kuolewa kwa 

sababu ya vitu, na sasa wanajutia.
Kilichosababisha wanandoa 

hawa hata wakarudiana tena, 
maana yake walikuwa wanap-
endana. Tatizo hapo ni kwamba 
ipo nguvu isiyoonekana ambayo 
ilisababisha kutengana kwao.

Yawezekana yupo mtu alikuwa 
hataki mwanamke huyo aolewe au 
mwanamume huyo aoe. Pengine 
wapo watu walikuwa wanawataka 
lakini wao wakaamua kuambatana 
na kufunga ndoa.

Na hicho ndicho nadhani kil-
itokea. Ni muhimu sana kumshirik-
isha Mungu katika kila jambo tuli-
fanyalo ili tuwe na mweleko sahihi 
katika maisha yetu ya kila siku.

Bila shaka msomaji wangu ume-
jifunza jambo la faida kwa wanan-
doa hao. Je, unayo maoni, ushauri  
kwa wanandoa wenye mapito ya 
aina hii? Je, unacho kisa unapenda 
tukijadili pamoja kwenye safu hii? 
Nitumie kupitia ujumbe mfupi 
kupitia 0715268581. Namba hii ipo 
pia Whatsap. Imeandaliwa na Flo-
ra Wingia Tukutane wiki ijayo.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Sherehe aliyoandaa mkwe ilivyobomoa ndoa yangu!

C
HANGAMOTO kubwa in-
ayokabili mapito ya wany-
amapori (Shoroba) na 
maeneo ya mtawanyiko 

ni kuongezeka kwa shughuli za 
kibinadamu katika maeneo hayo 
ikiwamo kusajili vijiji, mashamba 
na makazi ya watu ambayo ya-
meongeza migogoro baina ya bin-
adamu na wanyama.

Mapito ya wanyamapori hufaha-
mika kama shoroba ambazo zimet-
ambuliwa katika Sheria Namba 5 ya 
Wanyamapori ya mwaka 2009 na 
kanuni zake, ikielezwa haitaruhusi-
wa kufanyika shughuli zozote za ki-
binadamu katika maeneo hayo.

Umuhimu wa shoroba na mae-
neo ya mtawanyiko ni katika kulin-
da ikolojia na utoa wa asili wa eneo 
husika, kwa kuhakikisha wanyama 
wanapita kutoka eneo moja lililo-
hifadhiwa kwenda kwingine kwa 
ajili ya kupata mahitaji ya miili yao 
kama madini, kuzaliana na kubadili 
mazingira kulingana na majira ya 
mwaka, faida ambayo huipa nchi 
kwa watalii kuja kuwaona anyama 
hao kwa gharama kubwa.

Wanyama hawana mipaka ila wa-
najua njia zao za asili za kupita kila 
wakati ili kwenda eneo moja hadi 
lingine. Inapotokea hakuna njia ya 
kupita maana yake anabaki kwe-
nye kisiwa na madhara yake ni ku-
zaliana kaka, dada, mama, na baba 
yaani mwisho kinapatikana kizazi 

hicho hicho ambacho kinakuwa 
dhaifu na huenda kikapotea.

Iko mifano ya kupotea kwa wan-
yama kama simba katika nchi za 
Ulaya na Afrika Magharibi na kwa 
sasa takwimu zilizotolewa na Mtafi-
ti wa Simba wa Ikolojia ya Taran-
gire Manyara, Dk. Bernad Kissui, 
zinaonyesha idadi ya wanyama hao 
barani Afrika ikadiriwa kuwa ni 
zaidi ya 30,000 na kati yake 15,000 
wanapatikana Tanzania, huku baa-
dhi ya nchi hazina simba kabisa.

Kissui anasema kwa ikolojia ya 
Tarangire Manyara yenye ukubwa 
wa kilomita za mraba 35,000 idadi 
ya simba wanaouawa na wananchi 
kwa kuwekewa sumu kwenye 
mizoga, kupigwa risasi na mishale 
inaongezeka na hiyo inatokana na 
wanyama hao kupita katika mapito 
hayo kwenda upande mwingine.

Mathalani, shoroba ya 
Kwakuchinja inayounganisha hifa-
dhi ya Tarangire na Ziwa Manyara, 
imevamiwa na shughuli za kibin-
adamu kiasi cha watu kuanzisha 
makazi na wanyama kama simba 
wanapopita hujikuta wameingia 
kwenye maboma na kula mifugo.

Hali inazidi kuwa ngumu 
kila uchao kwa kuwa watu wa-
naongezeka na siasa inashika hata-
mu kwamba watu wanapokuwa 
katika eneo la shoroba wanahesa-
bika ni wapigakura na kiongozi wa 
kisiasa hakubali waondolewe.  Kila 

Mapito ya wanyamapori yaheshimiwe 
vinginevyo tujiandae maafa kwa utalii

uchao kuna migogoro ya watu ku-
uawa, kujeruhiwa na mifugo kuliwa 
na wanyamapori pamoja na uhar-
ibifu wa mazao.

Mtafiti huyo ambaye aliwaeleza 
waandishi waliokuwa katika ziara 
ya kuandika habari za utalii na 
uhifadhi kwa ufadhili wa Shirika la 
Misaada la Watu wa Marekani (US-
AID) kwa kushirikiana na Chama 
cha Waandishi wa Habari za Maz-
ingira Tanzania ( JET), anasema 
wastani wa simba 20 huuawa kwa 
mwaka jambo ambalo ni tishio kwa 
ustawi wa utalii nchini.

Ziko jitihada mbalimbali zina-
fanyika kwa kushirikiana na wadau 
kama USAID kufungua shoroba 
ambazo zilifungwa ikiwamo ku-
jenga barabara kwa kuzingatia 
maeneo ya mapito ya wanyama 
na mtawanyiko, kwamba barabara 
inapita juu na wanyama chini au 
barabara inapita chini na wanyama 
juu, kuhakikisha maeneo husika 
yanatumika kwa manufaa ya wany-
ama na binadamu.

Katika shoroba ya Kwakuchinja, 
kwa mfano, kuna barabara ya 
Arusha - Babati ambayo hupiti-
sha magari mengi na kwa utafiti 
uliofanywa na mtaalamu huyo, 
umeonyesha kila siku zaidi ya mny-
ama mmoja hugongwa na gari na 
wachache sana wamekamatwa na 
kuchukuliwa hatua.

Bila utashi wa kiasiasa wa kuzi-

angalia shoroba na maeneo ya mta-
wanyiko kwa jicho la pekee upo 
uwezekano mkubwa wa kupotea 
kwake na athari kubwa kwa wany-
ama ikiwamo kupotea kwa aina fu-
lani ya wanyama.

Katika baadhi ya maeneo yaliyo-
hifadhiwa kuna aina ya wanyama 
inapotea kwa sababu mbalimbali 
ikiwamo ujangili na kushindwa 
kuzaliana na wengine badala yake 
kuzaliana wale wale na mwishowe 
kuwa na kizazi dhaifu ambacho hu-
potea.

Ni lazima wadau wote muhimu 
wa utalii wakatambua umuhimu 
wa mapito ya wanyama na tayari 
Mamlaka ya Utafiti wa Wany-
amapori (TAWIRI) mwaka 2009 
ilitoa utafiti ulioonyesha kuwa ifi-
kapo mwaka 2050 zitabaki shoroba 
mbili pakee.

Watafiti wamemaliza kazi yao 
ya kufanya utafiti na kuweka wazi 
matokeo halisi ikiwamo kuonyesha 
nini kitatokea baadaye, hivyo kama 
sekta ya utalii ni muhimu kwa 
maendeleo ya Tanzania, basi ni la-
zima ilindwe na hatua madhubuti 
zichukuliwe kuhakikisha wanyama 
wanaendelea kuwepo na shughuli 
za kibinadamu zinaendelea ku-
wepo.

Mungi ibariki Afrika
Mungu ibariki Tanzania

Ziko jitihada 
mbalimbali 
zinafanyika 
kwa kush-
irikiana na 
wadau kama 
USAID kufun-
gua shoroba 
ambazo zili-
fungwa iki-
wamo kujen-
ga barabara 
kwa kuzinga-
tia maeneo 
ya mapito ya 
wanyama na 
mtawanyiko.
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U
NAPATA furaha kama siku moja watu 
watasifia vazi ulilovaa, pamoja na 
kukupa wasifu mzuri.

Koti la aina ya ‘Velvet’ ni moja ya 
vazi linalompa mtu taswira nzuri na muone-
kano wa kuvutia pale anapovaa.

Ingawa vazi hili lilianza kuvaliwa zamani, 
lakini thamani yake bado ipo kubwa na mara 
nyingi  inahusishwa na watu wenye maisha 

ya juu kama wasanii, watu maarufu na vion-
gozi wa serikali.

Hata hivyo, watu wengine nao wameanza 
kuvaa kutokana na wabunifu kuendelea 
kutoa aina nyingi ya makoti hayo.

UTATOKAJE?
Velvet inapendeza kuvaa sambamba na 

nguo za aina na rangi mbalimbali.

Hata hivyo, kama si mtaalamu wa mavazi, 
unaweza kumshirikisha mtu anayefahamu 
suala la mitindo ili kukupa ushauri.

Kwa mfano, koti la ‘Velvet’ unaweza kuvaa 
na pensi ya denim.

Pia inapendeza zaidi ukivaa na Jeans au 
suruali ya kitambaa.

Haitoshi, koti la ‘Velvet’ linakwenda vizuri 
kwa kuunganishwa na sketi ya aina tofauti au 

unaweza kuongezea na sweta.
Kwa mfano, unaweza kuvaa koti la Velvet, 

ikiambatana na suruali nyeusi au kijivu na 
blauzi  nyeupe.

VITO HIVI VINAENDANA
Ili kuweka mng’aro wa kipekee, unashauri-

wa kuvaa mapambo mengine kama shanga, 
pete za plastiki, mkufu na saa ya mkononi.

Toka hivi na koti ‘valvet’

Chereko 
chereko 

zilirindima katika 
msikiti wa Bakhresa, 

Chamazi Complex, jijini 
Dar es Salaam, baada ya 
Shamacon Pratap Singh 
kufunga ndoa na Rahma 

Ally Salum, mfanyakazi wa 
The Guardian Limited na 
kunogeshwa na sherehe 

iliyofanyika ukumbi 
wa Sabasaba. 
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UREMBO

MAPISHI

‘MASSAGE’ YA ASILI

COLESLAW ni aina ya saladi am-
bayo hutumika kwa ajili ya kula na 
vyakula mbalimbali.

Kwa mazingira ya Kitanzania, 
Coleslaw tumezoea kuona ikitu-
mika zaidi katika shughuli mbalim-
bali na kwenye hoteli za kifahari.

Leo tutaelekezana namna ya 
kutengeneza ili kila familia iwe 
na uwezo wa kuandaa saladi hii 
badala ya kusubiri kuila kwenye 
shughuli.

Mahitaji
Kabichi iliyokatwa nyembamba 

vikombe viwili na karoti moja ili-
yokwaguliwa.

Kadhalika kitunguu    kili-
chokatwa vipande vyembamba, 
mtindi (yoghurt) au mayonnaise 

Namna ya 
kutengeneza ‘coleslaw’

Ina faida 
nyingi 
mwilini

Na Mary Geofrey

nusu kikombe, limau robo na 
chumvi kiasi.

Matayarisho
Changanya vitu vyote mpaka 

mchanganyiko wako uwe vizuri 
katika bakuli moja safi.

Baada ya hapo iweke kwenye 
friji kwa muda mchache ili chumvi 
na limao viingie katika kabichi na 

carrot.
Ukishafanya hivyo, Caleslaw 

yako itakuwa tayari kwa kuliwa na 
hii ni aina mojawapo ya saladi na 
mara nyingi pindi watengenezapo 

hupenda kutumia mayonnaise.
Unaweza kutumia mayonnise au 

yogurt na unaweza kulia na chips, 
nyama au chochote upendacho.

M
WILI ukichoka, basi kila kitu 
kinakwenda vibaya katika viungo 
vya binadamu.

Hata katika suala la urembo, kila 
siku mwili unatakiwa kuwa na nguvu ili uweze 
kuboresha afya ya viungo vyote muhimu 
kama ngozi, mishipa ya fahamu na mng’aro 

asilia.
Kuchua au ‘Massage’ ni moja ya njia 
ambayo ina uwezo mkubwa wa kurudi-
sha nguvu ya mwili pamoja na kuon-
geza mng’aro wa ngozi.

Baadhi ya watu kila siku wanapiga 
hodi katika vituo vya ‘massage’, lakini 
kazi hiyo unaweza kufanya nyumbani 
kwa gharama nafuu.

Unaweza kutuma vitu vya asili kama 
Mafuta ya karafuu au  Unga wake, 
binzali ya manjano, unga wa liwa, 
marashi ya rose na mafuta ya mzaituni 
kwa ajili ya kuchua mwili.

JINSI YA KUFANYA
Unatakiwa kuoga vizuri kabla ya 

kuanza kuchua mwili, inaweza kufanywa 
kitandani, kwenye mkeka au chini.
Anza kusugua mwili  kwa kutumia unga wa 

liwa na unga wa karafuu uliochanganywa na 
marashi ya rose.

Sugua mwili mpaka uhisi uchafu na nongo 
zote zimeisha. Baada ya hapo oga tena na 
kisha upake mafuta ya mzaituni, nazi, karafuu 
au ya ufuta. Tutumia nguvu kiasi sehemu ya 
kiunoni.Utaendelea kuchua hadi utakaporid-
hika kuwa mwili upo sawasawa.

FAIDA ZAKE
Pamoja na kuboresha mwili, kuchua ina-

saidia kuondoa uchafu mwilini na  kupunguza 
maumivu makali, inakupa pumziko na kuon-
doa msongo wa mawazo.

Massage husaidia kuondoa kovu la jeraha, 
huzuia kansa ya ngozi na matiti na huboresha 
mmeng'enyo wa chakula.
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B
AFU na choo ni vitu muhimu sana katika 
nyumba hususani vinapojengwa kwa ubora 
unaostahili.

Katika nyumba nyingi zinazojengwa sasa, 
ujenzi wa choo na bafu vimekuwa vikiwekwa katika 
sehemu au chumba kimoja na kujengewa kila kimoja 
na mfumo wake wa kupitisha maji, bila ya kuathiri ny-
ingine.

Rosemary Kwinuka, ni mtaalamu katika eneo hilo, 
anayesema sehemu linapokuwapo bafu kunatakiwa 
vitu muhimu vitatu. Hapa anataja sinki la kunawa 
mikono, mahali pa kupiga mswaki na choo.

 “Tunapozungumzia bafu bora ni lile ambalo lina 
‘full component,’ yaani lina sehemu zote za kuogea, 
kupiga mswaki na choo. Cha muhimu ni kuangalia 
fundi anapangilia vipi sehemu ya kupita maji ya se-
hemu zote hizo bila kuleta athari,” anasema Kwinuka.

“Ukitengeneza kila sehemu peke yake, yaani sehe-
mu ya kuogea, sinki, choo na ya kupigia mswaki peke 

Umuhimu wa 
kupangilia 
choo, bafu 
sehemu moja

Na Elizabeth Zaya

CHOO kina umhimu katika 
nyumba, lakini suala la usafi 
ni jambo la kipekee zaidi ili 
kukamilisha makazi yako.

Hizi ni baadhi ya njia asilia 
unazoweza kuchukua ili 
kukifanya choo kiwe kisafi 
na kinachovutia.

Dirisha
Kama dilisha la choo ni la 

kioo, unaweza 
kusafisha kwa mchangan-

yiko wa maji na vinegar. Pia 
futa kwa kutumia kitambaa 
au karatasi.

Mabomba ya kuogea
Kama unatumia mabomba 

,unaweza tumia kitambaa 

kufutia.

Sakafu
Safisha sakafu ya maruma-

ru kwa vinegar na maji, pia 
utafanya hivyo kwa kibebea 
sabuni, makabati na sehemu 
ya kuhifadhia taulo.

Kwa maru maru za uku-
tani na milango kwa dawa 
hizo husafisha kwa ufanisi 
mkubwa.

Jakuzi
Baking soda na maji utasa-

fisha kwa bomba la mvua na 
jakuzi, kwa sehemu yenye 
uchafu mwingi tumia vinegar 
pekee.

 

Dondoo muhimu 
usafi asilia chooni

yake utaishia kutoboa kila mahali na utaha-
ribu zaidi ukuta wako. Kuna namna ya kuten-
geneza kitaalam vitu vyote hivyo vikatumia 
ukuta mmoja au mbili bila kuleta atahari.”

Anafafanua kwamba, mara nyingi choo ki-
napaswa kuwekwa katika sehemu ambayo ni 
ya mwisho na inakuwa rahisi kupitisha mfumo 
wa utoaji uchafu, bila kuathiri sehemu ny-
ingine.

“Pia mpangilio wa vitu hivi vyote katika uku-
ta mmoja, ni bora zaidi kwa sababu mbali na 
kuzuia kuharibu ukuta, lakini inasadia kupun-
guza gharama na mabomba.”

 vyoo
Mwagia baking soda ndani 

ya choo na kisha igande, 
weka kimoja cha vinegar 

nyeupe ndani ya choo.Tumia 
brashi nzuri ya kusugulia 
choo utaona madoa yana-
toweka.

 Manukato
Ili kuondoa harufu mbaya, 

unaweka jivu au maua ya 
waridi kuweka harufu nzuri.
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PARIS, UfARAnSA

UMOJA wa Ulaya unajiandaa kutangaza 
vikwazo dhidi ya kampuni tatu kutoka Utu-
ruki, Jordan na Kazakhstan.

Hatua hiyo inachukuliwa kama adhabu 
baada ya kampuni hizo kutuhumiwa kukiu-

ka vikwazo vya silaha nchini Libya.
Taarifa hiyo ilitolewa na mwanadiplo-

masia ambae aliliambia shirika la habari la 
Ufaransa la (AFP) kwa  sharti la kutotajwa 
jina lake. 

Umoja huo umeweka mpango maalum 
wa kuweka ulinzi wa bahari katika eneo la 

Pwani ya Libya.
Nchi ya Uturuki ni moja ya wafadhili 

wakubwa wa serikali inayoungwa mkono na 
Umoja wa Mataifa, ambayo ipo katika vita 
kamili kwa mbabe Khalifa Haftar.

   DW

WASHInGTOn, MARekAnI

JAJI wa Mahakama ya Juu ya Marekani, 
Ruth Bader Ginsburg, ambaye alikuwa mwa-
namake wa pili kushika nafasi hiyo, amefari-
ki dunia akiwa na umri wa miaka 87.

Kifo chake kimetokea wiki sita, kabla ya 
kufanyika uchaguzi mkuu wa Rais wa 

nchi hiyo.

Baada tangazo hilo, huenda ikaibuka ma-
pambano makali ya kisiasa  kama Rais Don-
ald Trump, atamteua mtu mwingine.

Msuguano utakuwa kati ya Bunge la 
Wawakili ambalo lipo chini ya Democratic 
na Seneti linalodhibitiwa na Warepublican 
kwa ajili ya kuidhinisha uteuzi mpya.

Ginsburg alikuwa na siasa za kiliberali ali-
yetambulika kwa kutetea haki za wanawake 

na jamii za walio wachache.
Kiongozi wa Maseneta Mitch McConnell, 

alisema Seneti itapiga kura ya kuidhinisha au 
kupinga jaji atakayependekezwa na Trump, 
hata kama kuna uchaguzi. 

Rais Trump alimuita Ginsburg  kama 
mwanamke wa ajabu na hakusema chochote 
kuhusu mtu atakayechukua nafasi yake.

   DW

Ulaya kuwekea vikwazo kampuni tatu 

BEIJING, China

CHINA imelaani hatua ya 
Marekani, kupiga marufuku 
matumizi ya programu za 
simu za mitandao ya ki-
jamii za TikTok na WeChat.

Marufuku hiyo inaanza 
kutekelezwa leo, baada ya 
Rais Donald Trum, kuweka 
saini amri ya kuzia mitandao 
hiyo kutoka China, kufanya 
kazi ndani ya taifa hilo.

Akijibu swali la mwandi-
shi wa habari, msemaji wa 
Wizara ya Biashara, alisema 
hatua hiyo inaathiri haki 
za kisheria za kampuni 
husika, kwa kuvuruga utara-
tibu wa kawaida wa soko. 

Hata hivyo, alisema  seri-
kali yao itajibu suala hilo 
kwa kuchukua hatua muhimu 
kwa lengo la kuyalinda 
maslahi ya Wachina. 

Rais Trump, mara kadhaa ali-
kuwa akitishia mitandao hiyo 
akieleza ni kwa ajili ya kulinda 
usalama wa taifa na wasiwasi 
wa udukuzi wa taarifa za watu.

   DW

China 
yalaani 
kuzuiwa 
mitandao 
yake

Raia wa Marekani, Felipe Morales, akiangalia gari lake baada ya kusombwa na maji yaliyo-
tokana na kimbunga Imelda kilichoipiga  jiji la Houston juzi. (PICHA: AP)

Kifo cha jaji chazua 
tafrani Marekani

LIMA, PeRU

RAIS wa Peru, Martin Vizcarra, amenu-
surika kuondolewa madarakani kupitia 
mchakato wa kura za kutokuwa na imani 
naye.

Upigaji wa kura hiyo ulifanyika siku ya 
Ijumaa, wabunge kutoka upande wa up-

inzani walishindwa kupata wingi wa kura 
zilizohitajika kumuondowa madarakani  
kiongozi huyo.

Bunge la nchi hiyo lilipiga kura wiki 
iliyopita kuanzisha mchakato wa kumuon-
dowa madarakani kiongozi huyo mwenye 
umri wa miaka 57, kwa tuhuma ya kukosa 
maadili. 

Ilidaiwa Rais Vizcarra aliwashinikiza wa-
saidizi wake kutoa taarifa za uwongo wakati 
wa uchunguzi wa rushwa. 

Kiongozi huyo alimlaumu spika wa 
bunge, Manuel Marino, kuwa ana njama za 
kumuondoa madarakani na kujaribu kupa-
ta uungaji mkono wa jeshi.

   DW.

Rais wa Peru anusurika kung’olewa

Ndege 
ya mizigo 
yaanguka 
Somalia
Mogadishu, SOMALIA

NDEGE moja ya mizigo 
imeanguka katika eneo la 
uwanja wa ndege wa ki-
mataifa wa mjini Moga-
dishu, nchini Somalia. 

Hata hivyo, haujatolewa 
uthibitisho wa tukio hilo na 
athari yake, ingawa picha 
zilizosambazwa zilionye-
sha eneo la mbele la ndege 
hiyo likiwa limegonga ukingo 
hatua chache kutoka baha-
rini. Mamlaka ya Usafiri wa 
Anga ya Somalia imethibiti-
sha kutokea kwa ajali hiyo 
katika uwanja wa ndege wa 
kimataifa wa Aden Adde.

Alama zilizomo ka-
tika ndege hiyo, zinao-
nyesha  ni ya kampuni ya 
Kenya ya Silverstone. 

Hata hivyo msemaji wa 
mpango wa ulinzi wa amani 
wa Umoja wa Mataifa wa 
Somalia, ambae alionekana 
katika picha za ajali hiyo, 
hakuweza kupatikana.

   DW
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SAFU

Bado kunauchanga 
utekelezaji demokrasia MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

S
EPTEMBA 15, kila mwaka, 
dunia huadhimisha Siku 
ya Demokorasia ambayo 
ilipangwa na Umoja wa 

Mataifa. Siku hii ni kuikumbusha 
dunia kuzingatia haki za kimsingi 
za kidemokrasia ambazo ni pamoja 
na haki za binadamu kwa maana ya 
utawala wa sheria, haki za kijamii, 
usawa katika jamii kwa makundi 
yote, haki za kuchagua na kuchaguli-
wa, uhuru wa maoni ya watu na haki 
nyinginezo.

Tanzania ikiwa miongoni 
mwa nchi iliyoridhia misingi ya 
kidemokrasia kama ambavyo im-
eainishwa katika ibara 8(1) ya Katiba 
yetu kwamba “Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ni nchi inayofuata 
misingi ya kidemokrasia na haki ya 
kijamii na kwahiyo;(a) wananchi 
ndiyo msingi wa mamlaka yote na 
serikali itapata madaraka na mam-
laka yake yote kutoka kwa wananchi 
kwa mujibu wa Katiba hii.

Bahati nzuri mwaka huu wa 
2020 wakati tukiadhimisha siku ya 
demokrasia duniani, Tanzania ipo 
kwenye mchakato wa kutimiza tak-
wa mojawapo la kidemokrasia am-
balo ni kuwafanya wananchi waji-
patie viongozi wake kupitia sanduku 
la kura ili kumpata rais, wawakilishi 
(wabunge) pamoja na madiwani. 

Pamoja na changamoto ambazo 
zinajitokeza angalau takwa hili li-
naonekana kuwapo ndiyo maana 
wagombea wana uhuru wa kufanya 
kampeni ili kuuza sera zao kwa wa-
nanchi na waweze kuchaguliwa.

Ni ukweli uliowazi kwamba, ka-
tika ukanda huu wa bara la Afrika 
kutokana na uchanga wa nchi zetu 
hizi katika kujitawala pamoja na 
tamaduni tulizonazo kama waafrika, 
bado jambo la kidemokrasia halija-
pata kueleweka sawasawa kutoka 
ngazi za kifamilia mpaka kwa vion-
gozi wa kitaifa.

Bado kuna kusukumana hapa na 
pale, kushutumiana, kulaumiana 
tuonapo haya basi tufahamu bado 
tunauchanga katika kutekeleza 
demokrasia ya kweli ni imani yan-
gu kwamba safari hii itachukuwa 
kitambo kidogo mpaka pale itaka-
poeleweka tangu ngazi ya familia 
zetu ambazo kwa utamaduni wetu 
mkubwa huwa siku zote yuko sahihi.

Mara nyingi demokrasia imeone-
kana kuwahusu wanasiasa tu, lakini 
vipi kuhusu famila zetu? Je, watoto 
ndani ya familia wana uhuru kiasi 
gani wa kuchagua mambo wanay-
oyataka? Je sisi kama wazazi katika 
kuyakataa au kuyakubali mambo 
hayo huwa tunatumia njia gani? Ni 
kweli kwamba kama familia hatuwe-
zi kukubali kila anachokitaka mtoto, 
lakini lazima tuwe na njia sahihi ya 
kuwaeleza ili wakubaliane na hali 
halisi za familia zetu, kwasababu 
pengine wakati mwingine watoto 
wetu wanaweza kuhitaji mambo 
ambayo yapo juu ya uwezo wetu au 
mambo ambayo yanaweza kuwa ni 
hatari kwao na kwasababu hawa-
japevuka kifikra ikawa ngumu kwao 
kufahamu athari za mambo hayo.

Jukumu letu kama wazazi ni ku-

waeleza vizuri katika majadiliano 
ili waelewe na nina uhakika kama 
tunatumia njia sahihi za kueleza 
kwanini tutekeleze au vinginevyo 
basi ni rahisi wao kutuelewa na 
kutekeleza tunayoyahitaji kwaajili 
ya manufaa yao.

Haya yakanikumbusha maneno 
ya Mwl. JK.Nyerere katika kitabu 
chake cha Tujisahihishe (1962), 
uk 3. Anasema “Ni kweli kwamba 
demokrasia haiwezi kudumu ikiwa 
wachache hawatakubali matakwa 
ya kweli. Lakini matakwa ya wengi 
hujulikana katika majadiliano au 
mazunguzo ya waziwazi. Kadhalika 
matakwa ya wachache hujulikana 
katika majadiliano na mazungumzo. 
Bila wale wachache kusema wazi-
wazi matakwa yao, majadiliano hay-
ana maana. Wakati mwingine hata 
baada ya majadiliano wachache japo 
wamekubali kutii uamuzi wa wengi 
wanaweza kuendelea kuamini 
kwamba mawazo yao ni sawa na yal-
iyo ya wengi yamepotoka. Demokra-
sia inawapa haki na ukweli unawapa 
wajibu wa kuendeleza mawazo yao 
mpaka wengi waone kuwa ni ya 
kweli. Bila hivyo maendeleo katika 
mawazo hayawezekani”

Demokrasia ni kiini cha maen-
deleo kama alivyosema Mwl. JK Ny-
erere miaka kumi baada ya Azimio 
la Arusha kwa maana ya kwamba, 
maendeleo hutokana na msuguano 
wa kimawazo katika fikra za watu 
na walioko katika madaraka wa-
napata fursa ya kuwafahamu watu 
wanaowaongoza kupitia uhuru wa 

kujieleza na kufahamu vyema up-
ungufu wao kutokana na mawazo 
mbadala ya wale wanaoongozwa.

Wakati tukiendelea na mchakato 
wa uchaguzi mkuu ambao utafanyi-
ka Oktoba 28, 2020, nimepata nafasi 
ya kufanya mazungumzo na baadhi 
ya viongozi wa vyama visivyo na 
uwakilishi bungeni. Shauku yangu 
kubwa nikitaka kufahamu kwanini 
inaonekana wananchi ni wagumu 
kujitokeza katika kampeni za vyama 
hivi ambavyo wengine wanaviita vy-
ama vidogo! Kimsingi si vyama vido-
go kwasababu haki za kikatiba, she-
ria za vyama vya siasa na sheria za 
uchaguzi huvitambua kama vyama 
sawasawa kabisa na vile vinavyojiita 
vyama vikubwa. 

Zuberi Mwinyi mgombea wa jim-
bo la Arusha mjini kupitia chama 
cha ADA TADEA ambaye pia ni ka-
tibu wa vyama kumi na moja (11) 
vilivyoamua kushirikiana bila kuun-
gana ambavyo ni TLP, ADA TADEA, 
SAU, AAFP, UPD, UMD, UDP, ADC, 
DP, CCK, na Demokrasia MAKINI. 
Yeye anasema sababu kubwa ni ka-
tika muktadha uleule wa wananchi 
wa Tanzania kutothamini maoni ya 
wachache, lakini si kweli kwamba 
vyama visivyo na uwakilishi havina 
sera. 

Mungu ibariki Tanzania, Mun-
gu ibariki Afrika.

Kwa maoni na ushauri
0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
 

‘Joka la Kibisa’ la enzi hizooo BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

V
IJANA wa kisasa wana msemo 
mmoja ambao sidhani kama 
wengi wanajua chanzo chake 
kilitokana na nini. Utasikia 

mtu akimwambia mwenzake “Hana 
lolote huyo Joka la Kibisa tu.”

Wengi wanajua maana yake kuwa 
ni mtu ambaye anajifanya ana nguvu 
na anatishia kutokana na mwonekano 
wake, lakini ukweli ni kwamba sivyo 
alivyo.

Kama anajifanya ana nguvu, basi si 
kweli na mengine yanayofanana na 
hayo. Neno la ‘Joka la Kibisa’ lilitokana 
na majoka yaliyokuwa wakifugwa na 
kikundi maarufu cha sanaa za maonye-
sho wakati huo cha DDC Kibisa.

Hicho ni moja ya vikundi vya buruda-
ni vilivyokuwa vikimilikiwa na Shirika 
la Maendeleo la Dar es Salaam (DDC). 
Kikundi kingine kilichokuwa kikimiliki-
wa na shirikia hilo ni bendi ya muziki 
wa dansi ya DDC Mlimani Park Orches-
tra yenye mtindo maarufu wa Sikinde 
Ngoma ya Ukae. Kwa sasa bendi hiyo 
inaitwa Mlimani Park Orchestra.   

Nyoka hao walikuwa wakifugwa 
na kupewa chakula, wakiondolewa 
baadhi ya vitu ambavyo vinaonekana 
vingekuwa hatari kwa binadamu, hivyo 
wanabaki kama walivyo. Kwa maana 
hiyo wanabaki kuwa nyoka kwa umbile 
na kila kitu, lakini hawana hatari yoyote 
kwa bindamu.

Hiyo ndiyo maana halisi ya ‘Joka la 
Kibisa’. Ina maana hana hatari wala 
maajabu yoyote. 

Nyoka wa Kibisa walikuwa wakitu-
mika kwenye maonyesho ya kundi hilo 
miaka ya 1980 hadi mwanzoni mwa 

miaka ya 2000, vikundi vya 
sanaa za maonyesho vilipoanza ku-
poteza umaarufu.

DDC Kibisa Ngoma Troup, ilikuwa 
inaviongoza vikundi vingi vya sanaa 
ambavyo vilijipatia umaarufu mkubwa 
miaka hiyo nchini ambavyo vilikuwa 
vikifanya ziara katika mikoa mbalimbali 
kwa ajili ya kufanya maonyesho, kuha-
masisha utamaduni wa Mtanzania na 
Mwafrika kwa ujumla.

Mbali na Kibisa, kulikuwa na vikundi 
vingi vilivyojipatia mashabiki wengi na 
umaarufu kama Muungano Culture, 
Makutano Dancing Troupe, Ujamaa 
Ngoma Troupe, Mandela Theatre, Bima 
Modern Taarab, Super Fanaka, Reli Ki-
boko Yao, JWTZ, na Urafiki.

Hii ni kabla ya kundi la TOT halijaun-
dwa mwanzoni mwa miaka ya 1990 liki-
wa limesheheni wasanii wengi kutoka 
kundi la sanaa la Jeshi la Wananchi Tan-
zania ( JWTZ) akiwamo Kapteni John 
Komba ambaye alikuwa akiliongoza 
kundi hilo na baadaye kuongoza  TOT.

Makundi haya yote yalikuwa na idara 
mbalimbali kama vile ngoma za asili, 
vichekesho, maigizo, sarakasi na kwaya, 
huku vingine vikiwa na taarab pamoja 
na muziki wa dansi.

Vikundi hivi vilikuwa na uwezo wa 
kupiga ngoma za makabila mbalimbali 
nchini Tanzania, hivyo kuwakumbu-
sha watu hasa wale walikuwa wakiishi 
miji mikuu, hususan Dar es Salaam na 
hawajarudi kwao muda mrefu, lakini 
iliwafanya watoto na vijana wengi kujua 
utamaduni wa asili yao na hata ngoma.

Huu ulikuwa mtoko hasa wa kila wiki 
kwa familia nyingi. Kutokana na kutoku-

wapo wakati huo kwa teknolojia kama 
ya televisheni nchini, wazazi walikuwa 
wakiwachukua watoto wao wikiendi na 
kwenda nao kwenye  vikundi hivyo.

Ndiyo maana watoto wengi wakati 
huo, wa rika mbalimbali, kuanzia mwa-
ka mmoja hadi 17, walikuwa wakifurika 
kwenye maonyesho ya sanaa ya vikundi 
hivyo ambavyo vyote vilipachikwa jina 
moja tu la ‘Kibisa.’

Haijajulikana ni kwa nini vikundi 
vyote hivyo vilijulikana kwa jina moja 
tu la ‘Kibisa’ lakini inawezekana kundi 
hilo likawa ndilo mwanzilishi wa sanaa 
hizo za maonyesho.  Ndilo lililoonekana 
kuwa na wasanii wengi wakubwa na 
mashuhuri kama kina Mzee Majuto, 
Blaco, Mwanchia, Mzee Small, Mak-
waya Kasidi maarufu kama Saba Unusu, 
Alhaji Kashata na Vumbi.

Hivi vikundi ndivyo vilivyowatoa baa-
dhi ya wasanii wa mwanzo kabisa wa 
maigizo ya kwenye televisheni, lakini 
pia hata kina Bi. Chau walitokea kwenye 
vikundi hivi vya sanaa.

Ni vikundi vilivyowafanya watoto 
wengi wa wakati huo kupenda mich-
ezo mingi tofauti kama kupiga ngoma, 
kucheza ngoma za makabila mbalim-
bali na kujifunza sarakasi.  Kwa sasa ni 
aghalabu kuona watoto na vijana wa 
sasa wakifanya hivyo. 

Vikundi hivi ndivyo vilikuwa kimbilio 
kubwa kwa burudani ya watoto kwa 
siku za mwisho wa juma kwa sababu 
isingewezekana wao kwenda kwenye 
muziki wa dansi.

Ingawa mara nyingi kumbi zinakuwa 
zile zile zinazopigwa muziki wa dansi, 

vikundi hivyo vilikuwa vinaanza saa 
8:00 nane mchana hadi saa mbili usiku 
kwa Jumamosi na Jumapili na baada ya 
hapo unaanza muziki wa dansi mpaka 
majogoo.

Kwa hiyo burudani ziligawanyika 
kwa watoto kwenda Kibisa na mama 
zao, dada zao au walezi wao, huku baba 
yeye akienda dansi. Wakati mwingine 
hata kina baba, wake zao na familia nao 
walikuwa wanaungana kwenda Kibisa.

Vikundi vyote hivi vilikuwa vikijaza 
watazamaji kila vilipokuwa vikifanya 
maonyesho yao jijini Dar es Salaam na 
hata kwenye mikoa mbalimbali nchini 
Tanzania. Wakati wakitazama maonye-
sho, watoto na vijana na walezi wao 
walikuwa wakiburudika na vinywaji ba-
ridi na vitafunio vilivyokuwa vikiuzwa 
ndani ya kumbi.

Tatizo lilikuwa moja tu. Pale ngoma 
ya Kisukuma ambayo inaambatana na 
nyoka. Hapo sasa wale watoto wenye 
roho ndogo na mama zao utaona wa-
naanza kuondoka. wanaobaki inakuwa 
ni tafrani pale, nyoka wanapoanza ku-
tolewa kwenye sanduku na kuwekwa 
kwenye sakafu la jukwaa huku waki-
tambaa huku na huko.

Wapo waliokuwa na ujasiri wa ku-
panda jukwaani kwenda kupiga nao 
picha. Lakini walikuwa wachache sana.

Vikundi hivi vilianza kusambaratika 
katikati ya miaka ya 1990. Sababu ni 
nyingi, lakini kubwa ni kuanza kubin-
afsishwa kwa mashirika ya umma, am-
bayo mengi yalikuwa yakimiliki vikundi 
hivyo.
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naye, ila wewe tumalize suala hili. Na 
hapa tuondoke kabla watu hawajat-
uona, maana watashangaa sana. Na-
taka waendelee kujua kuwa sisi bado  
tunagombana.” Tatu alimwambia 
Zubeda na kuagana.

*********************
Ilikuwa saa tatu usiku. Tatu tayari 

alikuwa amejipamba, akapambika. 
Alijiandaa kwenda kukutana na Jaffar 
kama walivyoahidiana kwenye mese-
ji. Mumewe hakuwapo nyumbani.

Aliondoka taratibu kwenda sehe-
mu ambayo waliahidiana. Alimkuta 
Jaffar akimsubiri kwa hamu. Alifurahi 
kumuona. Karibu na hapo kulikuwa 
na nyumba ya wageni ambayo ndiyo 
walitaka kwenda.

“Umekuja mtoto mzuri.” Jaffar al-
ionekana kufurahi. Aliona kabisa in-
gekuwa siku nzuri sana kuburudika 
na Tatu baada ya kuchoshwa na mam-
bo ya mkewe.

Tatu alionekana kumzungusha-
zungusha. Dakika kumi tu baadaye, 

ghafla Zubeda alijitokeza.
“Kumbe ndiyo tabia yako, mwa-

naume hizaya we.” Ilikuwa ni sauti 
ambayo aliizoea kusikia akiwa nyum-
bani. Ilikuwa ya mkewe.

Alichoshangaa Jaffar ni kwam-
ba mfumaniwa mwenzake Tatu 
hakuonekana kuwa wasiwasi, lakini 
pia mkewe Zubeda hakumshambulia 
Tatu ambaye anajua kabisa kuwa ha-
walewani.

Wote wawili, Zubeda na Tatu wal-
imkamata Jaffar na akashindwa kufu-
rukuta.

“Basi jamani naombeni samahani.” 
Alisikika Jaffar akisema huku akiwa 
amebanwa asijue la kufanya.

“Iwe mwanzo na mwisho kutaka 
wake za watu, oooh unanipenda, 
oooh una’ntaka. Unan’taka hiyo 
kwio?” Tatu alimsimanga.

“Twende nyumbani leo utakoma.” 
Zubeda alimwambia mumewe.

“Hapana Zubeda, hili jambo liishie 
hapa hapa. Asijue mtu yoyote kijijini. 
Tulimalize, msamehe mumeo. Mimi 

kuanzia leo nitakuwa shoga yako 
mkubwa na nitakusaidia jinsi gani ya 
kurudisha upendo kwa mumeo, kama 
mimi ninavyompenda Rashid. Nadha-
ni ni tabia yako tu ya kutotulia nyum-
bani ndiyo iliyomfanya mumeo ku-
fanya hivi,” alisema na kumshangaza 
hata Jaffar.

“Nashukuru shoga yangu, nime-
kusikia. Kuanzia kesho, watu 
watashangaa kuona niko na wewe na 
kila kitu nitakibadilisha katika mai-
sha yangu. Najuta kukufanyia mambo 
yasiyostahili.”

“Usijute Zubeda, hiyo ni mipango 
ya Mungu.” Alisema Tatu huku akim-
pa moyo huyo shoga yake ambaye 
awali alikuwa adui yake.  

Zubeda alianza kuangua kilio na 
kumkumbatia Tatu. Tatu naye akaan-
za kutokwa machozi.

Jaffar alipata kazi ya kuwabembel-
eza, kuwatuliza na kurudi nao nyum-
bani.

Na Adam Fungamwango  

(0716 350534)

I
LIKUWA  siku ya tatu baada ya 
tukio lile. Alichukua ndoo yake 
na kujifanya anakwenda bom-
bani. Hiyo ilikuwa baada ya 

kumwona Zubeda anakwenda. Awali 
hakutaka kufika huko. 

Alichofanya ni kumsubiri njiani ili 
wapishane kama vile mmoja anarudi 
na mwigine anakwenda. Kwa mbali 
alimwona Zubeda amebeba ndoo 
yake anarejea. Na yeye akaanza kuji-
fanya anaongeza mwendo.

Walipokaribiana, Zubeda alianza 
kukunja sura. Ni kwa sababu alim-
wona mbaya wake. Tatu yeye ali-
tabasamu. Zubeda alishangaa kwa 
sababu kila anapokutana  ananuna 
na kuwa mwoga.

“Zubeda dada yangu, nataka 
nikwambie kitu. Hicho kitu ni cha 
manufaa kwangu na kwako pia.” 
Alisema Tatu na kumshangaza Zube-
da.

 Hakujua ni kitu gani. Akabaki 
amepigwa na butwaa. Akawa mpole 
ghafla akitaka kujua hicho kitu. Aka-
hadithiwa kila kitu juu ya mumewe 
Jaffar.

“Mimi nimeolewa. Halafu pia 
pamoja na ugomvi wetu, wewe ni 
mwanamke mwenzangu, siwezi kuk-
ufanyia kitu kibaya, eti nilipize kisasi 
hapata.” Tatu alimpasha.

Awali Zubeda hakuamini. Alidhani 
ni njama tu za Tatu kutaka kupoza 
ugomvi wao, lakini kila hatua moja 
kwenda mbele alianza kuamini. Aka-
onyeshwa pia meseji za mapenzi am-
bazo mumewe alimwandikia Tatu.

“Nataka tulikomeshe jambo hili.” 
Tatu alimwambia Zubeda ambaye 
kwake jambo lile lilikuwa kama ndo-
to. Hakudhani kama mumewe an-
geweza kutaka kumsaliti. Pia hakud-
hani mtu ambaye anamsakama mara 
kwa mara, leo amemfuata kwa hes-
hima zote kuelezea jambo hilo zito 
kwake, huku akitaka walikomeshe.

“Shoga yangu hapa mimi nimecho-
ka. Hata nguvu sina. Yaani presha in-
ataka kunipanda hapa. Hebu nisaidie 
kutua hii ndoo, nikae chini, naweza 
kuanguka bure.” Zubeda alikuwa 
mpole kama kidonge cha kutuliza 
mafua.

 “Mimi sina la kusema nakuachia 
wewe. Tufanye nini? Tunamkome-
shaje?”

“Niachie mimi.”
“Shoga naomba radhi kwa yote 

niliyokufanyia. Sikutegemea kama 
unaweza kuwa na roho nzuri kama 
hii.” Zubeda aliomba msamaha.

“Wala usijali, mimi nilijua tu mama 
mkwe wangu ndiye anakupeleka-
peleka, achana naye, yule nitamaliza 

“Hapana 
Zubeda, hili 
jambo liishie 
hapa hapa. Asi-
jue mtu yoyote 
kijijini. Tulimal-
ize, msamehe 
mumeo. Mimi 
kuanzia leo 
nitakuwa shoga 
yako mkubwa 
na nitakusaidia 
jinsi gani ya ku-
rudisha upendo 
kwa mumeo, 
kama mimi 
ninavyompenda 
Rashid. Nadhani 
ni tabia yako 
tu ya kutotulia 
nyumbani ndiyo 
iliyomfanya 
mumeo kufanya 
hivi,” alisema na 
kumshangaza 
hata Jaffar.

Mama Mkwe- 3 
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HAKUNA adui wa kudumu katika maisha na adui yako mkubwa aweza kuwa rafiki. 
Tatu na Zubeda walikuwa paka na panya kwa sababu ya mama mkwe wa Tatu, Bi. 
Mwapewa. Lakini kuna jambo limewafanya wawili hao kuwa marafiki wakubwa. 
Jambo hilo ni nini? Fuatilia kisa hiki cha kusisimua kupata undani kamili… 
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MWANAMUZIKI wa HipHop, Dogo Janja, 
amesimulia jinsi bangi ilivyomchangan-
ya akili wakati alipojaribu kuvuta.

Dogo Janja amesema siku alipojaribu 
kutumia dawa hiyo ya kulevya, ilim-
fanya awe mtu kuchekacheka ovyo.

“Mimi sivuti bangi, ningetaka 
kuvuta ningefanya tangu zamani 
kwa sababu nilikulia mazingira 
ya hivyo na niliona madhara 
yake, nilijaribu mara moja nikawa 
nacheka tu nikaona hainikubali” 
Dogo Janja amesema katika kipindi 
cha Salama na kinachorushwa na EATV.

Dogo Janja 
kumbe bangi 
ilimdatisha

MSANII wa muziki wa BongoFleva,Lameck Ditto, 
amepinga dhana ya urafiki wa watu wa jinsia 
mbili tofauti, akidai jambo hilo haliwezekani ku-
tokana na kila mmoja kuwa na hisia.

Akitoa maoni yake  kwenye kipindi cha 
MamaMia ya East Africa Radio, Ditto amesema 
kuwa  yeye kama mwanaume anaelewa nini ki-
takachofuata katika urafiki wa aina hiyo.

“Ndani ya urafiki wa mwanamume na mwan-
amke   lazima kuna jambo limejificha, sijawahi 
kuona na kama wapo marafiki basi ni mmoja tu 
duniani,  tusidanganyane mimi ni mwanamume 
naelewa wanaume hatuwezi labda wanawake wa-
naweza vumilia ila sisi hatuwezi,” amesema Ditto.

Ditto haelewi 
kitu urafiki wa 
mashaka

DIAMOND 
AMPONZA 
ALICIA KEYS

B
AADA ya siku moja kutambulisha 
albamu yake mpya, mwanamuziki 
wa Marekani, Alicia Augello Cook, 
maarufu kama Alicia Keys, mtandao 

wake wa instagram umevamiwa na Wa-
tanzania kiasi ambacho hata mwenyewe 
ameshangazwa.

Katika albamu yake hiyo aliyoita ALICIA, 
ambayo ameiachia jana, miongoni mwa 
wanamuziki walioshirikishwa, jina la Mtan-
zania, Diamond Platnumz limejitokeza.

Katika orodha ya nyimbo 15 ambazo zimo 
ndani ya Album yake hiyo, wimbo namba 
nne unaoitwa Wasted Energy, ndio Diamond 
Platnumz, ameshiriki kuimba.

Kufuatia tangazo hilo, akaunti ya mtandao 
wa Instagram ya Alicia Keys, tangu jana im-
eelemewa kwa idadi kubwa ya Watanzania, 
huku lugha ya Kiswahili ikiwa imetawala.

Kutokana na watu wengi kujitokeza ku-
waunga mkono, wimbo wa ‘Wasted Energy’ 
unaongoza kwa kuwa na watazamaji wengi 
kuliko nyimbo nyingine alizowashirikisha 
wasanii wengine.

Kwa Alicia hii itakuwa ni  Albam yake ya 
kwanza ndani ya miaka mitatu , tangu alivy-
oachia “Dirty Dancing 2” Mwaka 2017.

Kiswahili chatawala 
kwenye mtandao wake



BUENOS AIRES, Argentina 

LIONEL Messi ameitwa kwenye 
kikosi cha awali cha Argentina cha 
wachezaji 30 kwa ajili ya mechi za 
mwezi ujao za kufuzu fainali za 
Kombe la Dunia dhidi ya Ecuador 
na Bolivia.

Michuano ya kufuzu Kombe la 
Dunia kwa mwaka 2022 itakay-
ofanyika Qatar ilitarajiwa kuanza 
Machi, lakini kutokana na mlipuko 
wa virusi vya corona ikasogezwa 
mbele hadi Oktoba, mwaka huu.

Sasa Argentina inayonolewa na 
Kocha, Lionel Scaloni ambayo hai-
jashuka dimbani tangu Novemba, 
mwaka jana – itaanza kampeni 
yake dhidi ya Ecuador mjini Bue-
nos Aires Oktoba 8, mwaka huu 
kabla ya kusafiri kwenda Bolivia 
siku tano baadaye.

Nahodha wa Argentina na Bar-
celona, Messi amejumuishwa 
kwenye kikosi cha awali pamoja 
na nyota wa Juventus, Paulo Dy-
bala na mshambuliaji wa Inter 
Milan, Lautaro Martinez.

Wachezaji wawili ambao hawa-
jawahi kuichezea Argentina, Fa-
cundo Medina na Nehuen Perez 
pia wamejumuishwa kwenye 
kikosi hicho, huku golikipa wa 
zamani wa Arsenal, Emiliano Mar-
tinez, anaweza kuanza kuichezea 
timu hiyo baada ya kukamilisha 
uhamisho wake wa kutua kule As-
ton Villa.

Kikosi kamili cha Argentina: 
Agustin Marchesin (Porto), Emil-
iano Martinez (Aston Villa), Juan 
Musso (Udinese); Marcos Acuna 
(Sevilla), Leonardo Balerdi (Mar-
seille), Juan Foyth (Tottenham), 

Walter Kannemann (Gremio), Fa-
cundo Medina (Lens), Nicolas Ota-
mendi (Manchester City), Nehuen 
Perez (Atletico Madrid), German 
Pezzella (Fiorentina), Renzo Sara-
via (Internacional), Nicolas Taglia-
fico (Ajax); Joaquin Correa (Lazio), 
Rodrigo De Paul (Udinese), Nico-
las Dominguez (Stuttgart), Ale-
jandro Gomez (Atalanta), Giovani 
Lo Celso (Tottenham), Alexis Mac 
Allister (Brighton and Hove Al-
bion), Lucas Ocampos (Sevilla), 
Exequiel Palacios (Bayer Lev-
erkusen), Leandro Paredes (Paris 
Saint-Germain), Guido Rodriguez 
(Real Betis); Lucas Alario (Bayer 
Leverkusen), Paulo Dybala ( Ju-
ventus), Lautaro Martinez (Inter), 
Lionel Messi (Barcelona), Cristian 
Pavon (LA Galaxy) na  Giovanni 
Simeone (Cagliari).
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RIO DE JAINERO, Brazil

NEYMAR na Thiago Silva 
wameitwa kwenye kikosi 
cha Brazil kilichochaguliwa 
na Kocha, Tite ili kufuzu 
Kombe la Dunia dhidi ya 
Bolivia na Peru.

Tite ameita wachezaji 23 
wakiwamo saba wanaocheza 
Ligi Kuu England, huku 
mkongwe Silva aliyesajiliwa 
Chelsea akitokea kwa ma-
bingwa wa Ligi Kuu  Ufar-
ansa, Ligue 1, Paris Saint-
Germain akijumuishwa.

Nyota wa PSG, Neymar 
ni miongoni mwa wachezaji 
walioitwa pamoja na Rob-
erto Firmino wa Liverpool, 
straika wa Manchester City, 
Gabriel Jesus, Richarlison wa 
Everton na Rodrygo wa Real 
Madrid.

Winga wa Barcelona, 
Philippe Coutinho, ambaye 
majaliwa yake hayajulikani 
kule Camp Nou baada ya ujio 
wa kocha mpya, Ronald Koe-
man aliyechukua nafasi ya 
Quique Setien pia ameitwa.

Brazil itavaana na Bolivia 
mjini Sao Paulo Oktoba 9, 

mwaka huu kabla ya kusafiri 
kwenda kuivaa Peru mjini 
Lima siku nne baadaye, ka-
tika mbio za kuwania kufuzu 
Kombe la Dunia nchini Qatar 
mwaka 2022.

Mlinzi wa Palmeiras, 
Gabriel Menino na kiungo wa 
Lyon, Bruno Guimaraes wa-
takuwa kwenye kikosi hicho 
kwa mara ya kwanza.

Kikosi cha Brazil: Alisson 
(Liverpool), Santos (Athleti-
co-PR), Weverton (Palmei-
ras); Rodrigo Caio (Flamen-
go), Danilo (Juventus), Felipe 
(Atletico Madrid), Renan Lodi 
(Atletico Madrid), Marquin-
hos (Paris Saint-Germain), 
Gabriel Menino (Palmeiras), 
Thiago Silva (Chelsea), Alex 
Telles (Porto); Casemiro (Real 
Madrid), Philippe Coutinho 
(Barcelona), Fabinho (Liv-
erpool), Bruno Guimaraes 
(Lyon), Douglas Luiz (Aston 
Villa), Everton Ribeiro (Fla-
mengo); Everton (Benfica), 
Roberto Firmino (Liverpool), 
Gabriel Jesus (Manchester 
City), Neymar (Paris Saint-
Germain), Richarlison (Ever-
ton), Rodrygo (Real Madrid).

Neymar, Silva, Coutinho 
kuiongoza Brazil

LONDON, England 

M
IKEL Arteta amebaini-
sha hakuwa na uhakika 
kama nahodha wa Arse-
nal, Pierre-Emerick Au-

bameyang angeweza kukubali kuba-
kia klabuni hapo.

Aubameyang, ambaye alifunga 
kwenye mchezo wa kwanza wa ufun-
guzi wa Ligi Kuu England kwenye 
ushindi dhidi ya Fulham, alisaini 
miaka mitatu kubakia kwenye 
dimba la Emirates wiki hii.

Lakini kocha wa Arsenal, Arteta, 
amesema hakuwa kabisa na uhakika 
kama straika huyo raia wa Gabon 

atabakia kikosini hapo.
“Mara ya kwanza wakati nilipo-

jiunga sikuwa na uhakika ka-
bisa,” amesema Arteta, ambaye 

aliteuliwa kuinoa timu hiyo 
Desemba, mwaka jana.

“Kiukweli hatukuwa vizuri 
kifedha na ndio nikaona 
uwezekano wa Auba kubaki 

ni mdogo sana.
“Lakini hatimaye mam-

bo yakaenda sawa na sasa 
amebaki na atakuwa na 
sisi kwa miaka mingine 
mitatu.”

Aubameyang alijiunga 
na Arsenal kutoka Borus-

sia Dortmund Januari, mwaka 2018 
na tangu hapo amefunga mabao 55 
kwenye Ligi Kuu.

ArtetA: 
NilihofiA 
hAtimA yA 
AubAmeyANg 
ArseNAl

Messi ajumuishwa 
kikosi cha Argentina



UNITED, TELLES KIMEELEWEKA

MANCHESTER United imefikia makubaliano na mlinzi 
wa pembeni wa Porto, Alex Telles na nyota huyo mwe-
nye umri wa miaka 27 raia wa Brazil anaweza kusaini 
miaka mitano na klabu hiyo. (RMC Sport - via Mirror)

TOMORI ATAKIWA RENNES

KLABU ya Rennes imeitaka Chelsea kuwajumuisha 
wachezaji wawili katika mpango wao wa kutaka kum-
sajili golikipa, Edouard Mendy mwenye umri wa miaka 
28 raia wa Senegal. Mlinzi wa England, Fikayo Tomori 
mwenye umri wa miaka 22, ni mmoja wa wanaotakiwa 
na klabu hiyo ya Ufaransa. (Football Insider)

LIVERPOOL YAMTAKA DEMBELE

LIVERPOOL imeulizia uwezekano wa kumsajili kwa 
mkopo winga wa Timu ya Taifa ya Ufaransa na Barce-
lona, Ousmane Dembele, 23. (Sport)

BREWSTER KUTOLEWA MKOPO

KOCHA wa Sheffield United, Chris Wilder amefanya 
mazungumzo na Liverpool juu ya uwezekano wa kum-
chukua kwa mkopo straika, Rhian Brewster mwenye 
umri wa miaka 20. (Yorkshire Live)

CITY YAMWANIA KOUNDE

MANCHESTER City inafikiria kumsajili mlinzi wa kati 
wa Sevilla, Jules Kounde, mwenye umri wa miaka 21 raia 
wa Ufaransa. Usajili huo unaweza kushuhudia Nicolas 
Otamendi, mwenye umri wa miaka 32, akienda upande 
mwingine. (Telegraph)

SORLOTH AWEKWA SOKONI

CRYSTAL Palace ina nafasi kubwa ya kumuuza straika 
wake, Alexander Sorloth mwenye umri wa miaka 24 raia 
wa Norway kwa RB Leipzig ili kupata fedha za kumsajili 
fowadi wa Brentford, Said Benrahma mwenye umri wa 
miaka 25 raia wa Algeria. (Guardian)

RODRIGO ATAKIWA LEEDS

LEEDS United inaangalia uwezekano wa kumsajili 
kiungo wa kimataifa wa Argentina, Rodrigo de Paul 
mwenye umri wa miaka 26 kutoka Udinese. (Fabrizio 
Romano)

JUVE KUMRUDISHA KEAN

JUVENTUS inawania kumsajili tena, Moise Kean, 
mwenye umri wa miaka 20 kutoka Everton baada ya raia 
huyo wa Italia kutokuwa na namba kwenye kikosi cha 
Goodison Park tangu alipotua kipindi cha majira ya joto 
mwaka 2019. (Goal)

YELDIN KUONDOKA NEWCASTLE

MLINZI wa kimataifa wa Marekani, DeAndre Yedlin 
mwenye umri wa miaka 27, anapanga kuondoka New-
castle United kwenda kujiunga na Besiktas. (NBC)

OLISE AGOMBEWA EPL

KLABU za Arsenal, Leeds United na Wolves zinawania 
kumsajili mlinzi wa Reading, Michael Olise mwenye 
umri wa miaka 18. (Football League World)

TRAORE AKARIBIA VILLA 

ASTON Villa ipo kwenye nafasi nzuri zaidi ya kumsajili 
winga wa kimataifa wa Burkina Faso, Bertrand Traore, 
25, kutoka Lyon ya Ufaransa. (Sky Sports)
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DONDOO zA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

M
SHAMBULIAJI Mbrazil, 
Neymar, ameingia mkata-
ba mnono na Kampuni ya 
Puma ambao utamwingi-

zia kiasi cha pauni milioni 23 kwa 
mwaka ambao unatajwa udhamini 
huo ni mkubwa zaidi duniani kwenye 
michezo.

Nyota huyo mwenye umri
 wa miaka 28, alimaliza

 mkataba wake na Kampuni
 ya Nike mapema mwezi

 huu, baada ya kuamua
 kuachana na kampuni hiyo

 ya Marekani ambayo ali-
fanya nao kazi tangu akiwa

 na miaka 13.
Mshambuliaji huyo wa PSG alikuwa 

amebakiza miaka miwili na Nike ka-
tika mkataba wake wa miaka 11, lakini 
alifikia uamuzi wa kuvunja mkataba 
na kujiunga na Puma baada ya kupe-
wa ofa nono.

Inaelezwa mkataba huo mpya wa 
thamani ya pauni milioni 23, utamfan-
ya Neymar kuingiza kiasi kikubwa cha 
fedha na kuwapita mastaa wenzake 
ambao ni  Cristiano Ronaldo anayelip-
wa pauni milioni 15 na Nike ikiwa ni 
zaidi ya pauni milioni nane wakati 
Lionel Messi anapokea pauni milioni 
18 kutoka katika Kampuni ya Adidas.

Kiasi kikubwa hicho cha fedha 
atakachopokea Neymar kimeweka 
hadharani na jarida ya Forbes, sam-
bamba na The Sun, lakini bado hai-
jajulikana muda wa mkataba ambao 
mchezaji huyo amesaini, huku Ney-
mar tayari ameshaanza kuonekana 
akiwa kwenye matangazo na kampu-
ni hiyo ya Ujerumani amevaa viatu na 
vifaa vya mazoezi.

Tangazo la Puma kuhusiana na 
mkataba huo limekuja na kauli mbiu 
isemayo ‘Mfalme amerejea’, ikikum-
busha nembo ya kampuni hiyo ya 
‘Mfalme Puma’.

Neymar alisisitiza Puma wana his-
toria na mchango muhimu ambao 

umesababisha mkataba wake na Nike 
kuvunjika.

‘Nimekuwa nikiangalia picha za 
video za wachezaji wakongwe wa 
soka kama Pele, Cruyff, Matthaus, 
Eusebio na Maradona.  “Ningependa 
kuona ninarejesha kumbukumbu am-
bayo iliwekwa na wanamichezo hao 
wakongwe uwanjani.”

PSG inadhaminiwa na Nike na kam-
puni hiyo ya  Marekani imesikitishwa 
na uamuzi huo uliofanywa na staa 
huyo, lakini klabu hiyo ya Paris bado 
inaamini Neymar atatekeleza maju-
kumu yake vema kwenye timu.

Mbrazil huyo amethibitisha ataen-
delea kubakia Ufaransa msimu huu 
huku winga huyo akijipanga kufanya 
vema kwenye mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Neymar aliisaidia PSG kucheza 
fainali ya michuano hiyo mwaka huu 
lakini bao 1-0 walilofungwa na Bayern 
Munich liliwapa vigogo hao wa Uje-
rumani taji hilo, huku klabu hiyo ya 
Ligue 1 ikionyesha kiwango cha chini.

    Mkataba wake mpya na kampuni hiyo 
waweka rekodi mpya, unamfanya awapiku...
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Na Adam Fungamwango

KIUNGO wa Azam FC, Novatus Dismas, 
amevuka kiunzi cha kwanza, na sasa 
ameingia katika  majaribio rasmi baada 
ya kufanya vema kwenye programu ya 
mafunzo ya awali katika klabu ya Mac-
cabi Tel Aviv ya nchini Israel. 

Ofisa Habari wa Azam, Thabit Zakaria, 
alisema kiungo huyo sasa amewekwa ka-
tika mpango wa majaribio kamili baada 
ya wakufunzi kuridhishwa na kiwango 
chake kwenye mechi ya kwanza ya ma-
jaribio aliyocheza akiwa na klabu hiyo.

“Mwanzo walipomchukua ilikuwa ni 
kwenda kwenye mafunzo, lakini baada 
ya mechi hiyo wametuambia wametoka 
kwenye mafunzo na sasa mchezaji wetu 
yupo kwenye majaribio kamili,” alisema 
Zakaria.

Mchezaji bora huyo chupukizi wa 
msimu uliomalizika, ambaye alikuwa 
akiichezea Biashara United kwa mkopo 
yuko kwenye kikosi cha vijana chini ya 
umri wa miaka 20 (U-20).

Kiongozi huyo alisema kwa sasa ame-
ingia kwenye majaribio ya siku 20, huku 
akitarajiwa kuongezewa mechi nyingine 

mbili kwa ajili ya kuangaliwa zaidi.
“Baada ya mechi hizo klabu hiyo itatoa 

ripoti kamili juu ya majaribio yake, la-
kini tunamatarajio makubwa atafanya 
vizuri,” Zakaria alisema.

Maccabi Tel Aviv ni moja kati ya timu 
kubwa nchini Israel ambayo mara kwa 
mara huwa inashiriki michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, ingawa haifanyi vi-
zuri sana kwenye mashindano hayo.

Azam ilimrejesha kiungo huyo msimu 
huu, baada ya kuwa na kiwango cha ku-
vutia akiwa na Biashara United msimu 
uliopita.

Kiungo Azam mambo mazuri Israel

Na Saada Akida 

W
AKATI Azam FC inahitaji kue-
ndeleza kasi ya ushindi, we-
nyeji Mbeya City wamepania 
kuanza vema katika mechi 

yake ya kwanza nyumbani ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Sokoine jijini, Mbeya.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Msaidizi wa Azam

 FC, Vivier Bahati, alisema
 kikosi chake kiko katika hali

 nzuri na kimefanya maandal-
izi mazuri kwa ajili ya kupata 

ushindi katika mchezo huo wa 

raundi ya tatu.

Vivier alisema kila mchezaji yuko tayari 
kupambana ili kupata pointi tatu muhimu 
na wataingia uwanjani kwa tahadhari.

“Tulifika salama na asubuhi ya leo ( jana), 
wachezaji wamepumzika, jioni ( jana jioni), 
ndio tutaendelea na mazoezi kwa ajili ya 
mechi iliyoko mbele yetu, tunajua mechi 
zote ni ngumu na tumejiandaa na hilo,” 
alisema Vivier.

Kocha huyo aliongeza ushindani 
umeongezeka zaidi msimu huu, hivyo ana-
wataka wachezaji wake kutumia vizuri na-
fasi za kufunga watakazozitengeneza.

“Tutamkosa Agrey (Morris), ila haitaathi-
ri malengo yetu, tumekuja kutafuta alama 
muhimu katika mechi yetu hii, tunatam-
bua wapinzani wetu nao wamejipanga 
kuhakikisha wanatumia vema uwanja wa 
nyumbani kwao,” Vivier alisema.

Aliongeza baada ya kupata pointi sita 
nyumbani, sasa wanahitaji kupata ushindi 
ugenini ili malengo yao ya kuwania taji la 
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu yaendelee.

“Tumekuja huku kwa lengo la kutafuta 
matokeo chanya, tunahitaji kufanya vizuri 
katika mechi za ugenini kama tulivyokuwa 
nyumbani, hatutarajii kuacha pointi, tuna-
hitaji kujiimarisha kwenye mbio za ubing-
wa,” alisema kocha huyo.

Naye Amri Said, Kocha Mkuu wa Mbeya 
City, aliliambia gazeti hili kikosi chake 
kimeimarika na kinaamini leo wataondoka 
na ushindi.

“Tuliyafanyia kazi makosa yetu, tutain-
gia tofauti kama tulivyoonekana katika 
mechi dhidi ya Yanga, kila mechi kwetu 
ni muhimu, tumejifunza na tumejua tu-
lipokosea,” Said alisema.

AzAm, mbeyA City
hApAtoshi sokoineNa Shufaa Lyimo

BAADA ya kupata sare ya pili mfululizo, 
Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar, Zuberi 
Katwila, amesema kikosi chake kitaen-
delea kucheza soka la ushindani ili 
kujiweka kwenye nafasi salama mape-
ma tofauti na ilivyokuwa katika msimu 
uliopita wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mtibwa Sugar ililazimishwa sare ya 
bao 1-1 dhidi ya Ihefu FC ya Mbeya, 
ikiwa ni wiki moja baada ya kupata ma-
tokeo hayo dhidi ya mabingwa watetezi 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba ya 
jijini, Dar es Salaam.

Katwila alisema kila mechi kwao ni 
muhimu na wachezaji wote wameji-
panga kutorudia ‘makosa’ ya msimu 
uliopita.

Kocha huyo alisema ana uhakika 
msimu huu utakuwa wa kuvutia kuto-
kana na kusajili wachezaji wenye uwezo 
na uzoefu wa kupambana kwa dakika 
zote 90.

“Naamini maingizo mapya ya 
wachezaji tuliowasajili yatatusaidia, 
msimu uliopita tuliponea chupuchupu 
kushuka daraja, lakini tulipambana 
mpaka tukabakia, hatutaki kurudia pre-
sha ile, “alisema Katwila.

Hata hivyo alisema anasikitishwa na 
baadhi ya mashabiki kuanza kuibeza 
timu kwa kushindwa kupata ushindi hali 
ya kuwa kila timu imejiimarisha kuvuna 
pointi.

“Nasikitika kuona kuna watu wa-
naibeza timu yangu, wanasema haina 
ubora, binafsi mimi naona timu yangu 
ipo vizuri na matunda yake watayaona, 
ligi ndiyo imeanza, tuwe na subira,” 
Katwila alisema.

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Polisi Tanzania, Malale 
Hamsini, amesema uchovu waliokuwa 
nao wachezaji wake ndio sababu ya 
kushindwa kuondoka na ushindi katika 
mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya JKT 
Tanzania iliyochezwa juzi mchana kwe-
nye Uwanja wa Ushirika, Moshi mkaoni 
Kilimanjaro.

Mechi hiyo ilimalizika kwa sare ya 
bao 1-1, wenyeji Polisi Tanzania waki-
tangulia kupata bao katika kipindi cha 
kwanza.

Malale alisema wachezaji wake ha-
wakupata muda mzuri wa kupumzika 
na walishuka uwanjani huku miili yao 
ikiwa haijawa tayari kupambana.

“Uchovu ndio umesababisha tume-
pata matokeo haya, hata hivyo 
ninawapongeza wachezaji wangu kwa 
kiasi walichojituma, haikuwa malengo 
yetu kugawana pointi, tutaendelea 
kujipanga ili kuutumia vema uwanja wa 
nyumbani,” Malale alisema.

Aliongeza kwa sasa wanaelekeza 
nguvu zao kwa ajili ya mechi inayofuata 
dhidi ya Dodoma Jiji FC, ambayo itache-
zwa Septemba 26, mwaka huu mkoani 
humo.

“Sasa hivi naiwazia mechi yetu na 
Dodoma Jiji FC lengo ni kupata pointi 
tatu katika mchezo huo ambao tuna-
taka tuwape burudani mashabiki wetu,” 
alisema kocha huyo.

Mtibwa Sugar 
hesabu zitatimia

Polisi Tanzania 
walilia uchovu

Mgombea udiwani Kata ya Kivukoni jijini Dar es Salaam, Sharik Chouhule (katikati), akicheza muziki aina ya 
singeli wakati wa uzinduzi wa kampeni katika Kata ya Gerezani mapema wiki hii. PICHA: JUMANNE JUMA



Na Somoe Ng’itu 

TUMEREJEA nyumbani! Hayo ni maneno ya Kocha 
Mkuu wa Simba, Sven Vandenbroeck, kuelekea mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Biashara United 
itakayochezwa leo kuanzia saa 1: 00 usiku kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini, Dar es Salaam.

Hii ni mechi ya kwanza kwenye uwanja wa nyum-
bani kwa mabingwa hao watetezi ambao walianza 
msimu wa 2020/21 jijini, Mbeya dhidi ya timu mpya 
ya Ihefu FC na kupata ushindi wa mabao 2-1, halafu 
ikatoka sare ya goli 1-1 dhidi ya wenyeji Mtibwa 
Sugar kwenye Uwanja wa Jamhuri, Morogoro.

Sven aliliambia gazeti hili kikosi chake kimefanya 
vema maandalizi ya kuwakabili Biashara United ku-
toka Musoma, na anatarajia kutumia mfumo tofauti na 
mechi mbili zilizotangulia.

Kocha huyo alisema mechi zote ni ngumu na zina 
ushindani, lakini anapata matumaini ya kukusanya 
pointi tatu kutokana na kutumia uwanja wa nyum-
bani.

Naye Francis Baraza, Kocha Mkuu wa Biashara 
United, aliliambia gazeti hili wamekuja Dar es Salaam 
kutafuta matokeo mazuri na wanaamini watafanikiwa.

Baraza alisema ‘ameisoma’ Simba katika mechi zake 
zilizopita, hivyo anajua mahali ‘atakapoizua’ isifanye 
mashambulizi kwa timu yake.

“Tunajua tunakutana na mabingwa, wao wana-
taka pointi zitakazowaweka salama katika kutetea 
ubingwa na sisi tunataka ushindi ili kujiweka katika 
nafasi nzuri, malengo yetu ni kujihakikishia nafasi ya 
kubakia kwenye ligi hii,” Mkenya huyo alisema.

Simba, Biashara 
hatumwi mtoto

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Kiungo wa Yanga, Feisal Salum ‘Feitoto’ (kulia), akijaribu kumiliki mpira katika mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Kagera Sugar, iliyochezwa kwenye Uwanja wa Kaitaba jana. Yanga 
ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO

Zlatko amfunika EymaEl
yanga ikiokota 3 kagEra

    Sasa waongoza ligi wakati Kisinda, Mukoko 
waonana vyema wakimnyamazisha Maxime huku...

Na Isaac Kijoti, BUKOBA

Y
ANGA gari limewaka! Ndivyo una-
vyoweza kusema kwa lugha nyepesi 
baada ya kuendeleza ushindi wa bao 
1-0 dhidi ya Kagera Sugar kwenye 

mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa jana katika 
Uwanja wa Kaitaba mjini hapa.
Ushindi huo ni wa pili mfululizo

 baada ya mechi ya fungua
 msimu kulazimishwa sare dhidi 

ya Tanzania Prisons na kisha
 kuichapa Mbeya City bao 1-0,

 mechi hizo mbili zikipigwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Lakini pia, kwa ushindi huo, unamfanya Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Mserbia Zlatko Krmpotic 
kufuta rekodi mbovu ya mtangulizi wake 
kuanza kwa kipigo dhidi ya Kagera Sugar.

Msimu uliopita, Januari 15, mwaka huu, Ko-
cha Mbelgiji Luc Eymael, akiiongoza Yanga ka-
tika mechi yake ya kwanza alianza kwa kipigo 
cha mabao 3-0 dhidi ya Kagera Sugar katika 
Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam.

Lakini pia ushindi huo ni mwendelezo wa 
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Yanga kuichapa Kagera Sugar ikiwa nyum-
bani kutokana na raundi ya pili ya Ligi Kuu 
msimu uliopita kushinda goli 1-0 ikiwa hapa 
Kaitaba. Katika mchezo wa jana, Kagera Sugar 
ndiyo iliyoanza kuliandama lango la Yanga 
kwa kasi na ndani ya dakika 11 za awali ilipata 
kona mbili, lakini ilishindwa kuzitumia vema.

Hata hivyo, mfumo wa 4-4-2 unaotumiwa 
na Zlatko jana ulionekana kutokuwa rafiki 
sana kwa safu ya ushambuliaji iliyokuwa 
ikiongozwa na Michael Sarpong na Sogne Ya-
couba.

Tofauti na mechi zilizopita, jana Deus 
Kaseke alianzia benchi huku winga ya kulia, 
Tuisila Kisinda akilazimika kukimbia na 
mipira ndani badala ya kuimimina akitokea 
pembeni jambo ambalo Sarpong na Yacouba 
hawakuwa wakilishwa ipasavyo.

Hadi kipindi cha kwanza kinamalizika Yan-
ga haikupata kona hata moja dhidi ya mbili za 
Kagera Sugar wakati timu zote zikipiga shuti 

moja moja lililolenga goli.
Kipindi cha pili kilianza kwa Kagera Sugar 

kuliandama lango la Yanga na kama Vitalis 
Mayanga angeongeza umakini angeweza ku-
waliza vijana wa Zlatko dakika ya 47, lakini 
Kipa, Metacha Mnata alijaa vema langoni.

Dakika ya 56 Yanga ilifanya mabadiliko kwa 
kumtoa Kibwana Shomary na kumwingiza 
Kaseke huku Yacouba akimpisha Carlos Car-
linhos. Kuingia kwa Carlinhos kuliifanya safu 
ya ushambuliaji ya Yanga kuwa na uhai na 
dakika mbili baadaye aliichangamsha kwa 
kupiga krosi mbili zilizochezwa na mabeki wa 
Kagera Sugar.

Dakika ya 71 Kisinda aliambaa na mpira 
wingi wa kulia na kujaa nao ndani ya 18 kabla 
ya kuachia krosi iliyomkuta, Tunombe Mu-
koko mahali pake na kuizamisha kimyani, 
hivyo kuiandikia Yanga bao la kuongoza.

Zlatko alifanya mabadiliko ya tatu dakika ya 
83 kwa Haruna Niyonzima kuingia kuchukua 

nafasi ya Zawadi Mauya.
Niyonzima alizidi kuipa uhai zaidi safu ya 

ushambuliaji ya Yanga na dakika ya 88 Kisin-
da aliachia shuti kali lakini liliishia mikononi 
kwa kipa Chalamanda.

Hadi dakika 90 za mwamuzi, Hussein 
Athumani kutoka Katavi zinamalizika katika 
Uwanja wa Kaitaba jana, Yanga ilifanikiwa 
kuendelea kutangaza ubabe dhidi ya Kag-
era Sugar nyumbani kwa kushinda 1-0 kama 
msimu uliopita.

Katika mechi ya mapema jana mchana, 
Tanzania Prisons ilipata ushindi wa bao 
1-0 dhidi ya Namungo katika mchezo uli-
opigwa Uwanja wa Nelson Mandela mjini 
Sumbawanga. Kwa ushindi huo Yanga sasa 
imefikisha pointi saba na kupaa hadi kwenye 
uongozi wa ligi wakati Kagera Sugar yenye 
pointi moja imeshuka hadi katika nafasi ya 15.
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