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HABARI KITAIFA

Zambia yaikaribisha Tanzania ubia kilimo

Na Jenifer Gilla

RAIS wa Zambia, Hakainde Hi-
chilema, ametangaza kuipatia
Tanzania ofa ya kushirikiana
katika kilimo, inayonuia kwe-
nye mapinduzi ya kilimo, kuji-
tosheleza kwa chakula na ziada
kuingizwa soko la dunia.

Hatua hiyo inachukua nafasi
kwenye ugeni wa Rais Samia Su-
Zambia, huku serikali yake 1k1wa
imeshaanza kutekeleza mkakati
wa kilimo biashara ambao ni
sehemu ya nguzo ya uchumi wa
nchi katika sura mpya.

Pia marais hao jana walishiriki
tukio la utiaji saini hati nane
za Makubaliano ya Ushirikiano
(MoU) katika sekta za maende-
leo ikiwamo sayansi, teknolojia

na uvumbuzi, ulinzi, huduma za
kitabibu na mradi wa kusafirisha
gesi asilia kupitia bomba la mafu-
tala TAZAMA.

Katika warsha ya utiaji saini
makubaliano hayo, Rais Hichil-
ema alisema wanaikaribisha
Tanzania kushirikiana katika
sekta ya kilimo ili wananchi wao
wawe na chakula cha kutosha,
wasifikie hatua ya kulala njaa il-
hali wanazo rasilimali za kilimo
za kutosha.

“Hakuna sababu ya wananchi
wetu kulala bila chakula, hizi
nchi mbili zimejaliwa maliasili.
Lakini zaidi ya hayo tunataka
kulisha Afrika na kuchangia
kapu la chakula duniani ambalo
ni tupu,” alisema.

Rais huyo alisema ni matarajio
yao kuwa ushirikiano kupitia

makubaliano hayo utakuwa cha-
chu ya mafanikio na maboresho
katika sekta mbalimbali ikiwamo
elimu, kuboresha miundombinu
ikiwamo reli ya TAZARA, gesi, ul-
inzi, madini na fursa kwa vijana
kujiinua kiuchumi.

“Tunataka kujifunza kuto-
kana na hii mipaka yetu, orodha
inaendelea tungependa mikata-
ba hii, maelewano haya yasirudi
nyuma. Tunaweza kuzalisha ma-
pato kusaidia elimu na sekta ny-
ingine za kijamii,” alisema.

Rais huyo aliishukuru Tanza-
nia kwa kuwapatia hekta 20 za
ardhi katika Bandari ya Kwala.
Wataitumia fursa hiyo kukuza
uchumi wa nchi yao.

“Lakini ujumbe wangu kwako
wa kuwapeleka Watanzania ni
kwamba tunawapenda. Zambia

——

kama nyumba ya pili kwao na
kwakao. Sisi siyo wachoyo.

Naye Rais Samia alisema
makubaliano hayo yatakuwa su-
luhisho kwa changamoto za kibi-
ashara zinazozikabili nchi hizo
ikiwamo vifaa vya biashara.

“Mimi na kaka yangu tulipata
fursa ya kujadili na kubadilisha-
na mawazo juu ya masuala mbal-
imbali yenye maslahi kikanda na
kimataifa.

“Wakati wa majadiliano yetu
tuliridhishwa na  juhudi za
makusudi zilizofanywa na seri-
kali zetu za kuimarisha uhusiano
bora wa muda mrefu kati ya nchi
zetu,” alisema.

Rais Samia alisema serikali za
nchi hizo zina dhamira ya dhati
kuuenzi uhusiano, urafiki, ush-
irikiano na misingi imara ilio-

wekwa na waasisi; Hayati Mwal-
imu Julius Nyerere na Kenneth
Kaunda.

“Tumeona baadhi ya MoU
zimetiwa saini leo (jana) na tu-
natarajia nyingine zitatia saini
mapema zaidi kwa sababu tume-
wapa kazi hizo viongozi wetu wa
serikali na tunaamini wataenda
kuifanya. Hivyo, makubaliano
zaidi yanatarajiwa kutiwa saini
na hiyo ni ishara ya mafanikio,”
alisema.

Akihutubia Bunge la nchi
hiyo, Rais Samia alisema kasi
ya ushirikiano wa biashara kati
ya nchi hizo mbili inaongezeka
kwa kiasi kikubwa ikiwamo
kutenga hekta 20 za eneo katika
Bandari ya Kwala kwa ajili ya
kuhifadhi mizigo inayopelekwa
nchini humo.
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Rais Samia Suluhu Hassan akiongoza ujumbe wa Tanzama kat|ka mMazungumzo rasmi na uj umbe wa Zambia ul-
ioongozwa Nna Rais Hakainde Hichilema, Ikulu ya Lusaka jana. PICHA: IKULU

Ripoti kamati ya PM yabaini watu
10 mtandao wa uhamishaji fedha

Na Mwandishi Wetu

RIPOTI ya uchunguzi wa
tuhuma za ubadhirifu wa
fedha katika Halmashauri
ya Manispaa ya Kigoma
Ujiji iliyoundwa na Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, im-
ebaini watu 10 wanahusika
na mtandao wa uhamishaji
fedha kinyume cha taratibu.

Taarifa ya ripoti hiyo ilika-
bidhiwa jana kwa Waziri
Mkuu ikiwataja wahusika wa
uchepushaji wa fedha hizo
ambao wanatarajiwa kufik-
ishwa mahakamani wakati
wowote.

Pia wamo maofisa kutoka
TAMISEMI, Hazina na baa-
dhi ya wafanyabiashara am-
bao wanatumiwa ili kupiti-
sha miamala ya fedha hizo.

Majaliwa aliunda timu
hiyo akiwa katika ziara ya
siku tatu iliyofanyika kuan-
zia Septemba 20, mwaka
huu, baada ya kupata taarifa
ya uwapo wa fedha zilizo-

ingizwa kwenye akaunti ya
Amana ya Halmashauri hiyo
kutoka TAMISEMI na kisha
fedha hizo kuondolewa
baada ya muda bila maelek-
ezo maalum wala kujua zili-
tumikaje

Dodoma baada ya kupokea
taarifa hiyo, Majaliwa alise-
ma: “Taarifa nimeipokea
na mapendekezo ya kamati
wote tumeyasikia.

“Hatua za haraka zi-
chukuliwe kwa sababu
Mheshimiwa Rais (Samia
Suluhu Hassan) anatafuta
fedha za kuleta maendeleo,
lakini kuna watu wachache

wanafanya ubadhirifu,”
aliagiza.
Majaliwa alisema kila

mtumishi wa umma ni lazi-
ma atunze na kuratibu vizuri
matumizi ya fedha zinazopa-
tikana.

Pia, amewataka mawaziri
na makatibu wakuu wasiri-
dhishwe na taarifa za mi-

radi wanazopokea wakiwa
ziarani, kutokana na licha
ya kuwa kuna wataalamu
wanatoa taarifa nzuri mbele
ya viongozi hao, bado kuna
mbinu wanachezacheza.

Awali, akitoa taarifa ya
timu kwa niaba ya wen-
zake, Mwenyekiti wa timu
ya uchunguzi (jina linahi-
fadhiwa) alisema timu hiyo
ilibaini kuwa uchepushaji
wa fedha hizo unafanyika
kwa kutumia njia kadhaa
ikiwamo kuomba kibali ku-
toka Hazina cha kuvuka na
bakaa ya fedha za miradi
mwaka wa fedha unapokar-
ibia kwisha.

“Timu ya uchunguzi im-
ebaini kuwa jumla ya Sh.
milioni 463.59 zilitumwa
Halmashauri ya Manispaa
ya Kigoma na hazikuwa
kwenye mpango wala bajeti
ya manispaa na hazijawahi
kuombewa matumizi kama
bajeti ya ziada,” alibainisha.

Aliwataja watumishi wali-

ohusika na uchepushaji wa
fedha hizo ni Ferdinand
Filimbi, Salum Said, Kombe
Kabichi, Athumani Msabila,
Moses Zahuye, Jema Mbil-
inyi, Mhandisi Joel Shirima,
Aidan Mponzi, Tumsifu
Kachira na Mzee Mohamed
Ubwa.

Wakati huohuo, alisema:
“Timu imebaini kuwa Kiten-
go cha Usimamizi wa Fedha
katika Akaunti Jumuifu ya
Amana kilichopo TAMISEMI
kinahusika kutuma fedha
kwenye halmashauri mbal-
imbali na kisha kuzitoa kwa
kushirikiana na watumishi
wa halmashauri hizo.”

Alisema baadhi ya hal-
mashauri zinakuwa hazi-
jaomba kibali cha kuvuka na
fedha za bakaa kutoka HAZI-
NA, lakini zinatumiwa fedha
hizo na zipo zinazoomba
kibali, lakini zinapewa pun-
gufu ya fedha zilizoomba
na zinazobakia hazijulikani
zinafanya nini.

1
Mshtuko ugumba

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MATUMIZI holela ya dawa za kuzuia
mimba, utaratibu wa wanawake kutoa
mimba mara kwa mara na maradhi

ya uzazi vimetajwa kuwa chanzo kwa
wanawake wengi nchini kukabiliwa na
tatizo la ugumba.

Hali hiyo inaelezwa kuwa tishio kwa
wanawake wengi mkoani Shinyanga
wanaokabiliwa na tatizo la ugumba
kwa asilimia kubwa ikiwa asilimia 30
mpaka 40 ya wanaopatiwa huduma
hukutwa na tatizo hilo.

Daktari Bingwa wa magonjwa va
kinamama na uzazi kutoka Hospitali ya
Rufani Mkoa wa Shinyanga, DK. Augus-
tino Maufi, alibainisha hayo juzi wakati
akizungumza na Nipashe kuhusu hali
ya tatizo hilo.

Alisema tatizo la ugumba kwa wa-
nawake katika Mkoa wa Shinyanga ni
kubwa na asilimia 40 wanakabiliwa
na tatizo la mirija ya uzazi kuziba na
kusababisha kutopata watoto.

“Mkoani hapa tatizo hili ni kubwa,
ukiangalia kwenye Kkliniki ya magonjwa
ya kinamama ambayo hufanyika mara
mbili kwa wiki, Jumatatu na Alhamisi
asilimia 30 hadi 40 shida yao kubwa
ni matatizo ya ugumba,” alisema DKk.
Maufi.

Alitaja baadhi ya sababu kubwa za
tatizo hilo, kuwa ni utoaji mimba ovyo,
matumizi holela ya dawa za kuzuia
mimba ikiwamo P2, maradhi katika
mfumo wa uzazi, magonjwa ya zinaa
kikiwamo kisonono na kusababisha
mirija ya uzazi kuziba.

Hata hivyo, alisema ugumba si kwa
kinamama pekee hata wanaume wa-
nakabiliwa na tatizo hilo kwa mbegu
zao kushindwa kutunga ujauzito na
kutoa wito kwa wanandoa ambao wa-
nakabiliwa na tatizo la kukosa watoto,
wahudhurie wote kwenye huduma za
afya ili wapate vipimo na kutibiwa.

Dk. Maufi alisema tatizo la ugumba
linatibika endapo wahusika watawahi
kupata tiba na kuzingatia ushauri
wa daktari na kuwataka kinamama
wanaopatiwa huduma hiyo na kusiki-
liza ushauri wa watu wasio wataalamu
kuwataka kusitisha dozi husika.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi Maalumu,
Dk. Dorothy Gwajima, hivi karibuni
alisema wanawake wenye matizo ya
ugumba hawapaswi kunyanyapaliwa.
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Biteko awapa mbinu
wawekezaji madini

Na Gwamaka Alipipi

NAIBU Waziri Mkuu, Dotto Biteko, amewa-
taka wawekezaji kuwekeza katika mnyororo
wa madini, ikiwamo kujenga viwanda vina-
vyozalisha bidhaa zinazotumia madini kama
malighafi.

wakati akifungua Kongamano la Kimataifa la
Uwekezaji na Madini la mwaka 2023, lililozi-
kutanisha kampuni za kimataifa za utafiti

na uchimbaji, wafanyabiashara wa madini,
wachimbaji wadogo, watunga sera na taasisi
za kifedha.

Biteko alisema sekta ya madini ni nguzo
muhimu na chachu ya maendeleo ya uchumi
wa nchi, ili madini yaweze kubadilisha uchumi
wa nchi na kuleta maendeleo kwa wananchi ni
lazima sekta hiyo inafungamanishwa na sekta
nyingine za kiuchumi kama viwanda na kilimo.

Alisema, hatua hiyo itawezesha kuzalisha
bidhaa mbalimbali zinazotumia madini kama
malighafi mfano mbolea, betri za magari, simu,
kompyuta na bidhaa nyingine.

Biteko alisema endapo ikitekelezwa Tanzania
itapata manufaa zaidi kutokana na hazina ya
madini yaliyopo.

Alisema lengo la serikali ni kuhakikisha kuwa
sekta ya madini inaendelea kuongeza mchango
wake katika ukuaji wa uchumi wa nchi.

“Mpango wa serikali ni kuhakikisha kuwa
sekta hii inachangia asilimia 10 au zaidi katika
pato la taifa ifikapo mwaka 2025. Mchango wa
sekta ya madini umekuwa ukiongezeka kutoka
asilimia 7.3 mwaka 2021 hadi kufikia asilimia
9.1 mwaka 2022," alisema Biteko.

Alisema ukuaji wa sekta ya madini kwa
mwaka 2022 umekuwa kwa asilimia 10.9 ukil-
inganishwa na ukuaji wa asilimia 9.4 mwaka
2021, lengo la serikali ni ifikapo mwaka 2025
mchango wa sekta ya madini ufikie asilimia 10
kwenye pato |a taifa.

Biteko alisema mchango wa sekta ya madini
katika fedha za kigeni kwa mauzo yote ya bid-
haa nje ya nchi umeendelea kuimarika kutoka
Dola za Marekani bilioni 1.6 mwaka 2018 hadi
Dola za Marekani bilioni 3.4 mwaka 2022.

Naibu Waziri Mkuu pia alipongeza Kampuni
ya AngloGold Ashanti - GGML kwa kufadhili
kongamano hilo la siku mbili.

Dk. Biteko alisema serikali imeamua ku-
uboresha kongamano hilo ili liwe na hadhi ya
kimataifa kwa lengo la kukuza sekta ya madini
nchini jambo ambalo pia limeungwa na wadau
wa sekta hiyo ikiwamo GGML.

“Upatikanaji wa taarifa za kijiolojia katika
maeneo mengi ya nchi yetu utahamasisha
kasi ya uwekezaji katika utafutaji wa kina wa
madini nchini ambao ndio msingi mkubwa wa
vanzishwaji wa migodi,” alisema.

Waziri wa Madini, Anthony Mavunde, alise-
ma katika kupata taarifa za kijiolojia, wizara
imepanga kufanya utafiti kwa teknolojia ya
kisasa katika eneo kubwa zaidi nchini ifikapo
mwaka 2030.

Alisema upatikanaji wa taarifa za kijiolojia
nchini utahamasisha kasi ya uwekezaji katika
utafutaji wa kina wa madini nchini ambao ndi-
yo msingi mkubwa wa uanzishwaji wa migodi.

Mavunde alisema wizara itatekeleza mpango
huo kupitia Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa
Madini Tanzania (GST), kwamba wizara inaen-
delea kutafuta fedha kutoka kwa wadau wa
maendeleo kuunga mkono juhudi za serikali
katika kufanikisha programu hiyo.

Alisema utekelezaji wa Dira ya mwaka 2030
itakuwa ni chachu ya kuongezeka kwa shughuli
za utafutaji, uchimbaji, uchenjuaji, uongezaji
thamani na biashara ya madini pamoja na
vanzishwaji wa viwanda vinavyotumia madini
kama malighafi hususani viwanda vya kuzali-
sha mbolea, saruji, chuma, nyaya za umeme,
chokaa na vinginevyo.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha anayeshughulikia Huduma za Hazina, Jenifa Christian Omolo

oo

(kulia), akizungumza wakati akifungua Kongamano la Wakuu wa Vitengo vya Mawasiliano wa Taasisi za
Wizara ya Fedha na Wahariri wa Vyombo vya Habari, mjini Morogoro jana. PICHA: SELEMANI MPOCHI

MAKALA MAALUM

Tishio vidonda vya tumbo

Na Christina Mwakangale

HADI sasa katika jamii, vidonda vya
tumbo ni sehemu ya magonjwa ya-
nayokua kwa kasi katika jamii, huku
ikirejesha maswali  wanayohoji
umma, nini mzizi wa kuenea kwake
kwa kasi hata kuwafikia watoto hivi
sasa.

Mbali ya kutajwa kitaalamu saba-
bu zilizozoeleka; msongo wa mawa-
70 na kukaa njaa muda mrefu, bing-
wa wa upasuaji na Mkuu wa Idara
ya Upasuaji katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili - Mloganzila, Dk. Eric
Muhumba ana ufafanuzi wa ziada.

Hapo anaiambia Nipashe kwam-
ba, matumizi ya vyakula vyenye
viungo vingi, vilevile maziwa, ni
sehemu ya vyanzo visababishi vya
maradhi ya vidonda vya tumbo.
Fuatilia mazungumzo...

Swali: Katika lugha ya kawaida,
mfumo wa chakula ni nini?

Dk. Muhumba: Mfumo wa chaku-
la ni sehemu zote za mwili, chakula
kinakopita, kuanzia mdomoni hadi
sehemu ya kutoa haja.

Swali: Mfumo wa chakula unataf-
siri vipi maisha ya binadamu?

Dk. Muhumba: Mfumo wa
chakula ndio uhai wa binadamu,
kwa maana ya kila kiungo mwilini
kinategemea chakula kutoka kwe-
nye huo.

Swali: Imekuwa jambo la kawai-
da mfumo wa chakula kuambatana
na maradhi ya vidonda vya tumbo,
shida (chanzo) kuu ni nini?

Dk. Muhumba: Chanzo kikuu
cha vidonda vya tumbo ni maam-
bukizi ya bakteria wanaoitwa ‘Heli-
cobacter pylori’ na kuzidi kwa acid
(tindikali) tumboni.

Swali: Hospitali ya Muhimbili -
Mloganzila, inaweza kubaini wenye
maradhi hayo kwa idadi gani kwa
kipindi cha siku?

Dk. Muhumba: Kwa siku tunawa-
baini wenye maradhi hayo kati ya
wawili hadi watano.

Swali: Makundi gani katika jamii,
umri, jinsi hukumbwa zaidi na

maradhi hayo?

Dk. Muhumba: Ni umri wowote,
ingawa kwa watoto ni mara chache
sana kuona wenye vidonda vya
tumbo.

Swali: Kuna aina ngapi za vidon-
da vya tumbo?

Dk. Muhumba: Kuna aina mbili,
ya kwanza tumbo (gastric) na utum-
bo mdogo (duodenal).

Swali: Je, kuna uhusiano wow-
ote kati ya maradhi na hali ya hewa,
mtindo wa maisha na mazingira ya
mlo?

Dk. Muhumba: Vidonda vya tum-
bo vinahusishwa na ‘stress’ (msongo
wa mawazo) za maisha, kukaa na
njaa kwa muda mrefu, kula vyakula
vya jamii ya maharage, vyakula vy-
enye viungo vingi, maziwa na kad-
halika.

Swali: Kwanini maradhi haya
yanahusianishwa na maisha ya bin-
adamu hasa msongo?

Dk. Muhumba: Wenye msongo
wa mawazo huzalisha kiwango ki-
kubwa cha ‘acid’ wanapokuwa kwe-
nye hali hiyo na kuathiri tumbo.

Swali: Walio katika hatari ya ku-
pata maradhi hayo ni wasiopata
mlo au chakula ndani ya saa nyingi,
kama jamii inavyotafsiri?

Dk. Muhumba: Ni kweli wana-
okaa bila kula kwa muda mrefu wa-
napata vidonda vya tumbo kirahisi
zaidi ya wale wanaokula kila mara,
ingawa kuna baadhi ya watu wakiwa
na vidonda wanaongeza kula mara
kwa mara, sababu wanapata nafuu
wanapokula.

Swali: Kama mtaalamu, mnataf-
siri vipi maradhi hayo na mabadi-
liko pamoja namna ya kukabiliana
nayo?

Dk. Muhumba: Mabadiliko ya
nini? Jinsi ya kukabiliana nayo ni
kwenda hospitali, ambako watapi-
ma na kugundua vidonda na kama
una maambukizi ya ‘Helicobac-
ter pylori'(wadudu visababishi) ili
upate matibabu.

Swali: Kama mtaalamu, kuna aina
gani ya maradhi yanaendana na vid-

onda vya tumbo?

Dk. Muhumba: Kuwa na uzal-
ishaji mkubwa wa ‘acid’ tumboni
na maambukizi ya ‘Helicobacter
pylori’.

Swali: Vidonda vya tumbo, vina-
sababishwa na aina gani ya bakte-
ria? Je, vinatibika, vina hatua mbaya
hadi kuhitaji upasuaji? Baadhi nime-
shuhudia wakipunguzwa utumbo
au wanaotumia dawa za kudumu
yaani maisha yao yote.

Dk. Muhumba: Vinasababishwa
na ‘Helicobacter pylori’. Matibabu ni
magumu kidogo, kwa sababu “acid’
inazalishwa na mwili wako na tiba
yetu kazi yake kubwa ni kupunguza
uzalishaji wa ‘acids’, ingawa ukiacha
dawa ni rahisi uzalishaji kurudia ki-
wango chake cha awali.

Athari kubwa ya vidonda vya
tumbo ni kuta za tumbo kuvimba
na kuziba njia ya chakula kuingia
kwenye utumbo mdogo (pyloric ste-
nosis).

Pili, ni kidonda kumwaga damu
tumboni hadi kusababisha mtu
kutapika damu.

Ya tatu, ni tumbo kutoboka, hivyo
‘acids’ kusambaa tumboni na kuleta
maumivu makali sana yanayohitaji
upasuaji wa haraka, kwenda kuziba
pale palikotoboka au kupunguza
tumbo.

Swali: Aina gani ya kasoro zi-
lizopo kwenye jamii ili kufanikisha
mapambano dhidi ya ‘ulcers?

Dk. Muhumba: Kushindwa ku-
zuia maambukizi ya ‘Helicobacter
pylori’, ambayo yanaenezwa kwa
kula chakula kilicho na uchafu, hasa
kinyesi.

Swali: Tiba yake ni nini na mtu
anawezaje kujikinga? Wanaougua
hushauriwa mlo wa aina gani mara
ngapi kwa siku?

Dk. Muhumba: Tiba ya kwanza
ya vidonda vya tumbo, ni kumaliza
maambukizi ya ‘Helicobacter py-
lori.

Pili, kupunguza kiasi cha ‘acids’
tumboni na tatu ni kutokula vyakula
vinavyoleta maumivu ya tumbo.
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TANGAZO

@ Access

Microfinance
Bank Tanzania

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya sasa
30 SEPTEMBA 2023

>
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D.
(i)
(ii)
(iii)
(iv)
(v)
(vi)
(vii)

MALI

Fedha Taslimu

Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania
Uwekezaji Katika Amana za Serikali
Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa
Miamala Bainaya Matawi

Bili Zilizoafikiwa

Dhima za Wateja Zilizokubalika

Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine
Uwekezaji Katika Amana Nyingine
Mikopo Halisi lliyopo

Mali Nyingine

Uwekezaji wa Hisa

Akaunti za udhamini

Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa
JUMLA YA MALI

DHIMA

Amana za Benkinyingine na Taasisi za Fedha

Amana za Wateja

Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu

Amana Maalumu

Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha

Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa

Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa

Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja
Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi

Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa
Baadae

Dhima Nyingine

Madeni

JUMLA YA DHIMA

MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)

FEDHA ZA WANAHISA

Mtaji wa Hisa Uliolipwa

Akiba ya Mtaji

Mapato Yaliyobakizwa
Faida(Hasara) ya Kipindi Husika
Akaunti Nyingine za Mtaji

Stahiki ya Wenyehisa Chache
JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA

Dhima Zisizo Dhahiri

Mikopo Chechefu

Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu
Mali Nyingine Chechefu

BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana

Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali
Ongezeko la Amana

Ongezeko la Mali

5,396
8,991
375
28

200

Robo Mwaka iliopita
30 JUNI 2023

4,775
8,070
226
22

200

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo ya Mwaka sasa

Robo ya mwaka Linganishi

(Mwaka Uliopita) sasa

Limbikizo la Mwaka wa

Limbikizo la Mwaka
Linganishi (Mwaka
Uliopita)

1,578
6,344

68,520

8,736
—

1 Mapato ya Riba
2 Gharamaza Riba
3 Mapato Halisi ya Riba (Tkutoa 2)
4 Madeni Viza Yaliyofutwa
5 Punguzo/Ongezekola tengo katika Mikopo
6 Mapato Yasiyo ya Riba:
6.1 Faida /(Hasara)Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine
7 Gharama Zisizo za Riba:
7.1 Mishahara na Mafao
7.2 Ada na Kamisheni
7.3 Gharama Nyingine
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji
9 Tengo la Kodiya Mapato
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa bainisha)
12 Jumlaya iliyojumui

13 Idadiya Wagjiriva
14 Mapato kwa Hisa
15 Idadi ya Matawi

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali

(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi

(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha

6,253
(1212)
5,041
(349)
1,257
(65)
423
899
(5,497)
(3,088)
(120)
(2,290)

5,341
(1,014)
4,327

(747)
1395
39

344
1,012
(4,842)
(2,931)
(141)
(1,570)

18,259
(3.596)
14,662
(1,124)
3,649
(8
1142
2515
(15,647)
(9,320)
(394)
(5,933)

14,762
(2,467)
12,295
0
(2,017)
3,386
63
978
2,344
(13,008)
(8,305)
(408)
(4,295)

452
(157)

333
(73)

1,538
(263)

656
(97)

260

1273

559

295

295

260

1273

153%
13.65%
73.20%

37.54%

1.56%
15.08%
68.92%

38.13%

380

42

8
2.21%
20.70%
N.42%

31.11%

1.18%
1.41%
71.68%

38.75%

40,000

(32,537)

40,000
(32,537)]
978

kwaidadi ya miezi

indi hicho.

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

8,441
—

n.31%
7.55%
97.98%
69.83%
70.09%
3.14%
2.39%

495
4,782
4,783

64

(Kiasi kwa shilingimilioni)

Robo Mwaka ya sasa

30 SEPTEMBA 2023|

Robo Mwakailiyopita s

30 JUNI2023)

Limbikizo la Mwaka wa

30 SEPTEMBA 2023|

Limbikizola robo
Mwaka Linganishi
(Mwaka Uliopita)

30 SEPTEMBA 2022

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBNA 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Mtaji wa

Malipo juuya
Hisa bei ya hisa

Mapato
Yaliyobakizwa

Ziadaya
Kisheria

Tengola
Ziadaya
Jumla

Jumla

Kipindi cha sasa hadi 30 Septemba 2023
Salio lamwanzo wa mwaka 2023

Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato =
Ziada ya Kisheria =
Salio la mwisho wa 30

40,000

(32,537)
1273

) owaF

Mapato/(Hasara Halisi
Marekebisho kwa Ajiliya:
- Hasara Katika Mali
- Badiliko Halisi Katika Mikopo
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali
- Mabadiliko Halisi Katika Amana
-Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa
-Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine
-Kodilliyolipwa
- Mengineyo bainisha)
Fedha Halisi zilizotolewa (ziizotumika) kwa shughuli zo vendeshaji

: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa
Ununuzi wa Mali za Kudumu
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala

2023 40,000

(31,264)
—

Kipindi cha Mwaka uliopita hadi 31 Disemba 2022

Salio lamwanzo wa mwaka 2022

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
Tengo la Ziada ya Jumla

Salio lamwisho wa 31Disemba 2022

40,000

(33,813)
1,047
229

40,000

(32,537)

AJILI YA MWANAO - Haina Makato

www accessmib.co.tz

@ Access i,

Manato ahirish
Hep:

Fedha Halisi Ziizotolewa zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji

: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
Mengineyo bainisha)
Fedha Halisi Zili

hughuli za Kifedha

: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

Ongezeko / Punquzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwakal Kipind
Fedhana Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwakal Kipindi

452

Te4
(1.070)

1817

(291)
964

(7)
(219),

2342

(57)

(603)
(660)|

513

781
(2751)

2716

(266)
610
(3%0)

(86)

1,082

9429
10,058

1636

2304
(7,174)

6.219

(420)
1,208
(540)
(364)

2,860

(267)
6

(622)
(673)

1251
10217
11,534

655

2832
(8.624)

7,755

(1382)
(248)
(218)
(442)

328

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2023

Imesainiwa na: Julius J Ruwaichi

Imesainiwa na: Tajinder Singh

Imesainiwa na: Catherine Temu

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba

Imesahiniwa

Imesahiniwa

Imesahiniwa

Mtendaji Mkuu

Mkuu wa Idara ya Fedha

Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Tarehe: 23 Oktoba 2023

Tarehe: 23 Oktoba 2023

Tarehe: 23 Oktoba 2023

tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya

Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2016, na zinaonyesha hali halisi.

Imesainiwa na: Thomas Engelhardt

Imesainiwa na: Johannes Mainhard

Imesahiniwa

Imesahiniwa

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi

Mkurugenzi

Tarehe: 23 Oktoba 2023

Tarehe: 23 Oktoba 2023
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Microfinance
Bank Tanzania

ACCESS MICROFINANCE BANK TANZANIA LIMITED
MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES

AGENCY BANKING To Govt 0ld Customer Fee To AMBT To Agent New Customer Fee
CHARGE/FEE
DESCRIPTION ‘Withdrawal (TZS)(agents) Range T8
'ACCESS RAHISINORMAL SAVINGS, RAHISI CAA, ELIMU, AND KIKUNDI R = e & E 5
) Tz uso 3000-39%9 W 7 0 30 B4
10.000.00 - 4,000,898 27 79 450 30 627
Monthly service fees 2,000.00 - 5,000-6999 4 78 450 30 854
7,000-9.498 % 70 0 30 [
Cash withdrawal over counter upto 10M 300000 - T0000-T4060 2 = 0 = o
Cash withdrawal over counter >10M 10,000 15,000~ 16,959 % % 0 30 %
Bankstatement fee per manth FREE — — — — — —
Bank statement subsequent months 10,000.00 3000030999 5 272 7400 700 251
New ATH cerd issuance 10,00000 B 40,000-48.9%9 i 270 1400 70 2518
50,000-999%9 573 3050 1400 700 2675
ATM card renewalor replacement 15,000.00 - 00.000-100.000 et S i T Y807
Replacement of the PIN 10,000.00 - 100,001-168,698 707 37 2620 980 4307
Standingorder nteral 200000 , 200,000-200,000 &1 5271 2620 980 4
Standingorder Externa 258000 - 200,001-295,988 [ 555 3305 1275 5421
Dormant account fee FREE 300,000 - 300,000 838 6558 3325 1275 5438
300001-359.9%9 % 5,950 3950 1650 643
Interbank transfer 1000000 400,000~ 439,999 982 7950 3950 1650 6,582
Internationaltransfer $55 .00 500000598999 1265 8370 3950 1650 5845
Closureofsccount 2000000 ) 500000639999 1532 310 3950 1650 7182
- 700,000-750,000 1700 9,980 3950 1650 7,300
NUFAIKA TRANSACTIONAL ACCOUNT S S 750,001~ 799,959 1700 10,470 4,650 2250 8600
b : S50 S 800000898999 1500 1870 4,650 2250 8600
P o e e 900,000-1,000,000 776 2264 4,650 2350 8870
'Z”E”“”” - T 5 7,000,0001-3000,000 1675 13230 4,850 2250 6975
T subsequent months Fo00 o 3,000,0001-5,000,000 2,000 73,580 4,650 2,250 3100
ow ATH card issuance 1 -
Foasper ATH winrana] 200000 i Deposit (1Z5) (agents) Range ToGovt | Old Customer Fee To AMBT ToAgent New Customer Fee
Interbank transfer 10,000.00 420 0-10.000 - - 100
International transfer $55 55.00 10,001-20,000 - - 150
ATM mini statement 100000 N/A 20,001-50.000 - - - 200
Standing order Internal 200000 1.00 50,001-100,000 - - - 350
Standing order External 12,980.00 12.98 100,001-150,000 - - - 550 -
Dormant account fee FREE FREE 150,001-200,000 - - - 700 -
Reactivation of Dormant account FREE FREE 200,001-250,000 - - - 850 -
Letter of recommendation and certificate of balance 50,000.00 2300 250,001- 300,000 - - - 00 -
'NORMAL CURRENT ACCOUNT (NUFATKA ACCOUNTS) TS USD/EURD 300,001-500,000 - - - 1100
500,001-750.000 - - 1200
100,000.00 0.00 750,001 3,000,000 - - 1600
Monthy service fees 600000 300 3,000,001-5000,000 - 1600
counter upto 104 3000.00 018% MOBILE BANKING
Withrawal - Bank to Wallet (125) ToGovt | 0id Customer Fee To AMBT New Customer Fee
counter >10M 10,000 10 002,95 i 0 6 50
Fees per ATM withdrawal 2000.00 NIk 30003999 0 500 500 51l
o0 m ot 7 2 20 w
Ifree per month FREE FREE 7,000-9,999 56 500 500 556
subsequent months 1000000 1000 10,000-14,999 02 500 500 602
15,000718,988 % 500 500 55
Cheque book 25 eaves 20,000.00 1000 200002055 0 0 0 w0
Cheque book50 leaves 35,000.00 15,00 30,000-399%9 3] 500 500 &
Dishonored cheque 30,000.00 30.00 ;gggg;gg:z ;‘;i :gg :gg : s;i
Bankers Cheque 50,000.00 FREE 50,001-99,999 573 1000 1000 1573
Stop payment 30,000.00 3000 100,000-100.000 707 1000 1000 707
Standing order nternal 2000.00 100 100,000-198,999 707 2000 2000 2707
Standing order External 12.980.00 12.98 200,000-250,000 821 2,000 2,000 282
750,001-298.9%9 2 3,000 3000 3821
Bal: 1 !
2ance gy 00000 0 300000398889 58 3000 3,000 38%
New ATM card issuance 15,000.00 N/A 400,000-499,999 982 3,000 3,000 3,982
ATM card renewal or replacement 16,000.00 NiA 500,000-589,899 1245 3,000 3000 4245
500000638389 1532 3000 3000 4532
Interbank tansfer 10,000.00 420 700,000-750.000 1700 3000 3,000 4700
International transfer 35 55,00 750,001-799,999 1700 4,000 4000 5700
Dormant account fee cree cree 00000-698.9%9 1500 4,000 4000 5500
900,000-1,000.000 1776 4,000 4000 5776
Reactivation of Dormant account FREE FREE 1000,0073,000,000 5% 2000 2000 5%
Letter of recommendation and cerifcate of balance 50,000.00 23,00 3,000.0015,000,000 2000 4,000 4500 5500
SPECIAL ACCOUNT s pp—— Deposit (TZS)(Wallet to Bank) ToGovt | 0ld Customer To AMBT New Customer Fee
0-50000 - R -
100,000.00 50.00 50,001-100,000 - FREE -
Monthly service fees 60,000.00 50.00 100,001-250,000 - FREE -
250,001-750.000 - FREE - -
turover 20,000,000.00 10,000.00 00013000000 - e - -
Cash withdrawal over counter FREE 0.8% Air-time top-up - FREE - -
Fees per ATM withdrawal 2,000.00 NA Utilty payments - FR‘EE — —
ATM min statement 100000 /A Mini-statement . 20 0 0
Bank statement Ifree per month FREE FREE - 500 500 500
Bank statement subsequent months 10,000.00 10.00 = £00 £00 £00
AMBT ToGovt | 0idCustomer Fee To AMBT New Customer Fee
Cheque book 25 eaves 20,000.00 10.00 -9 - E TREE -
Cheque book 50 leaves 35,000.00 16.00 1.000-1939 10 FREE
2000-29% ﬂ FREE
Dishonored cheque 30,000.00 30.00 00035 - 0 reE
Bankers Cheaue 50,000.00 FREE 40004989 - B FREE -
Stop payment 30,000.00 30.00 £,000-69%0 - 70 FREE -
7,000-9.889 - () FREE -
Standing order nternal 2000.00 100 0000~ 14,838 - % FREE 5
Standing order External 12,980.00 1298 15,000-18.959 - [ FREE -
Balance enquiry 1,000.00 1.00 ;gggsg::;s - :é E;EE -
New ATM card ssuance 15,000.00 NIk 70,000~ 8898 5 050 FREE .
ATM card renewal or replacement 15,000.00 NIA 50,000- 99,999 - 1435 FREE
Interbank transfer FREE FREE 100,000 - 199,989 - 177 FREE
Tnternationaltransfer S5 55,00 200,000,299,999 2058 FREE
Domant ascount fee 5000.00 500 — - — —
Reactivation of Dormant account FREE FREE 500000599999 - 3540 FREE
Letter of recommendation and certificate of balance 50,000.00 23.00 600,000 - 98,993 - 4480 FREE -
MIKAKATI SAVING ACCOUNTS TZS USD/EURD 700,000- 799,999 - 4,870 FREE -
800000638989 - 5064 FREE -
20,000.00 200 300,000-1,000,000 B 5230 FREE -
monthly service fees FREE FREE 1,000,001-3,000,000 - 5560 FREE -
Bank statement lfree per morth FREE FREE “AMBT ToGovt 0ld Customer Fee To AMBT New Customer Fee
1-2,999 0 510 500 510
Bankstatement subsequent months 10,000.00 1000 000 35 m o 00 =N
counter 1FREE PERMONTH 1FREE PERMONTH 4000-4,959 7 59 500 527
Subsequent Cash withdrawal over counter 20,00000 20,00 5000-65%5 kal 55 0 Sou
7,000-9.999 5% 5710 500 556
Dormant account fee FREE FREE 10,000~ 14,959 0 % 50 02
International transfer $55 56.00 16,000 -19.999 195 724 500 695
Account closure 12,000.00 500 20000- 29969 08 o7 S0 808
30,000- 39999 31 i 500 %
MIKAKATI PLUS SAVING ACCOUNTS 8 USD/EURD 40,000 - 49,999 419 1270 500 919
1000000 50,0069 578 1550 500 07
100,000 193,998 07 1835 500 1207
monihly service fees FREE 200,000-288.3%8 &1 2071 50 1320
Bank statement Ifree per month FREE 300,000 - 398,999 838 2,558 500 1338
Bank statement subsequent months 1000000 400,000-485,5%5 952 2850 50 1482
500000538999 1265 3370 500 1745
Cash withdrawal over counter 1FREE PERMONTH 500,000~ 639999 ) W0 0 202
Subsequent Cash withdrawal over counter 500000 700,000-799,999 1700 4980 500 2200
P f— 800000699999 1500 5470 500 2000
900,000-1,000,000 776 5764 500 227
International transfer $55 55.00 1,000,001 -3,000,000 1875 6730 500 2375
Account closure 12,000.00 3,000.001-5,000,000 2000 7,080 500 2500
— = FOREIGN EXCHANGE TRANSACTION Tz USD
Telegraphic Transfer - Normal Customer (SWIFT) .00 5500
10,000.00 TISS- Normal Customer 10,000.00 420
monthy service fees FREE TISS-Staft 600000 210
L ! 128 usD
tree per month FREE MICRO LOANS (Rahisi Loans) T8 500,000 to 10,000,000 from 36% to 72% Based on risk profile/risk group of cient NIA
subsequent months 1000000 MICRO LOANS TZ5 10,000,001 t0 35,000,000 from 36% to 60% Based on Tolient A
h counter 500000 AGRO LOANS 125 500,001 70 35,000,000 Trom 30% t074.4% Based on isk Profile/Risk Group of client WA
Suhsequent Cash withdrawl aver counter 3,000 SME LOANS/0Ds 35,000,000 t0 200,000,000 from 26.4% t0 33.6% Based on sk profile/Risk Group of clent. A
Dormant account fee FREE T 20007 i
International transfer §55 T ing s U0
Account closure FREE MICRO LOANS (Rahisi Loans) T25 500,000 o 10,000,000 3.40%Inclusive of excise duty and VAT NA
BARAKA JUNIOR ACCOUNT 25 USD/EURO HICRO LOANS 128 10,000,001t050.000.000 3.40%Inclusive of excise duty and VAT NI
) ) 'AGRO LOANS 125 500,001T050,000,000 3.70%nclusive of excise duty and VAT NI
SME LOANS/0Ds 3,000,000 t0 200,000,000 . yana VAT NIA
monthly service fees FREE FREE X 5% Inclusive of excise duly and VAT NIA
Tfree per month FREE FREE Application Fee 1z usb
TS — 000,30 000 MICRO LOANS [Rahisi Loans) 125 500,000 t0 10,000,000 20,000.00 IR
. ounter FREE FREE MICRO LOANS T28 10,000,001t 50,000,000 20,000.00 IR
Subsequent Cash counter FREE FREE AGRO LOANS TZ5 500,001 T0 50,000,000 20,000.00 NIA
Dormantaccount fee FREE FREE SME LOANS/0Ds 35,000,000 t0.200,000,000 20,000.00 NI
International ransfer 3 500 Loans/0D Secured by Fixed Term Deposits 20,000.00 NI
Account closure FREE FREE Insurance Fee Tz uso
MICRO LOANS [Rahisi Loans) 128 500,000 0 10,000,000 5% NIA
TERMDEPOSIT RATES 2022 MICRO LOANS TZ8 10,000,001 050,000,000 15% NIA
Amount [ [ [ _ 'AGRO LOANS 125 500,001T050,000,000 29% NI
5,000,000- 500,000,000 | | | 3%-12%pa | ‘SME LOANS/0Ds 35,000,000 t0 150,000,000 15% N/A
>500,000,000 [ [ [ Negotiation | L 5% NA
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MAONI & UCHAMBUZI

‘Nitumie kwa namba hii’
mtakipata mnachokitafuta

WIZI kwa njia ya mitandao ya simu umeendelea kushamiri
kila siku na watu wanatapeliwa pesa zao kwa kutozingatia
tahadhari zinazotolewa na Jeshi la Polisi na Mamlaka ya Ma-
wasiliano Nchini (TCRA).

Watu wanaotumia wizi wa mitandao huja na mbinu to-
fauti kwa kumpigia mteja wa mtandao wa kampuni yoyote
ya simu na kumtaka afuate maelekezo wakidai kuwa kuna
maboresho yanafanyika.

Mteja atakapofuata maelekezo hayo hujikuta akipoteza
pesa zake alizozihifadhi kwenye simu yake.

Njia nyingine wanayotumia matapeli hao ni kutuma
ujumbe wa muamala kuonyesha pesa imeingia kwenye
simu na tapeli humpigia mhusika mwenye simu kumtaarifu
kuwa kuna pesa imeingia kimakosa na kumtaka arudishe
kwa namba atakayotumiwa.

Mteja atakapotuma pesa hujikuta alichotumia ni akiba
yake aliyonayo kwenye simu na anapojaribu kupiga namba
aliyotuma muamala, inakuwa haipatikani tena.

Watu wengi wamelizwa kwa njia hiyo kwa kujikuta waki-
poteza pesa nyingi kwa kuwatumia matapeli hao.

Hata hivyo, kuna maswali mengi ya kujiuliza, inakuaje
mtu ajue namba yako na kama simu yako ina pesa.

Kuna uwezekano mkubwa kuwa wanaofanya utapeli huo
ni watu waliowahi kufanya kwenye kampuni za simu na ku-
fahamu mbinu za kufanya wizi huo.

Pia kumekuwa na madai ya vijana wanaotumika kusajili
laini za simu kwa kupita mitaani kuwa pia wanahusika ku-
fanya utapeli huo.

Katika kudhibiti utapeli huo, TCRA imesema imezifungia
namba za simu 34,848 zilizoripotiwa kupotea, kuibiwa na
kuhusika katika matukio ya uhalifu katika kipindi cha Julai
hadi Septemba, mwaka huu.

Aidha, imezifungia simu zilizobainika kuhusika na via-
shiria vya ulaghai kuanzia kipindi hicho kuwa ni 23,328 ikil-
inganishwa na 23,234 kati ya Aprili hadi Juni, mwaka huu.

Ujumbe wa ulaghai unaotumwa kwenye siku ni ‘nitumie
kwa namba hii’, ‘ile kodi tuma kwenye namba hii’ au tapeli
hupiga na kuongea kwa sauti ya unyonge kuwa ametuma
kimakosa pesa ya matibabu ya mgonjwa wake.

Mamlaka hiyo ikitoa taarifa ya mwenendo wa sekta ya
mawasiliano katika kipindi cha Julai hadi Septemba, mwaka
huu, imeeleza kuwa kufungiwa kwa simu hizo, kumetokana
na elimu kwa wananchi iliyotolewa ya matumizi ya namba
15040 ya kuripoti namba za simu za uhalifu na ulaghai.

Kufungiwa kwa simu hizo pia kumewezesha kupunguza
matukio ya wizi na kusaidia upatikanaji wa vifaa vya ma-
wasiliano vyenye ubora.

Mamlaka hiyo imeendelea kutoa elimu kwa umma na ku-
hamasisha usalama mtandaoni na kampeni ya “Futa Delete
Kabisa” na kuwakumbusha wananchi kuepuka kusambaza
taarifa zozote zisizo za uhakika na uchochezi.

Imesisitiza mtu akipokea jumbe ya kitapeli au simu ya ki-
tapeli atume kwenda namba 15040 na kutoamini simu ya
mtoa huduma wa mawasiliano ambayo siyo namba 100.

Wateja wa mitandao ya simu ni lazima wawe makini kwa
sababu matapeli wa mtandaoni wana mbinu nyingi za kuib-
ia watu.

Jeshi la Polisi kila mara limekuwa likituma ujumbe kwe-
nye simu kuwataarifu wananchi wasikubali kurubuniwa na
matapeli na wanapotumiwa ujumbe wa kitapeli waripoti
namba hizo ili ziweze kufutwa.

Watu walioripoti namba hizo wamepata ushirikiano na
nyingi zimefutwa kwa kushirikiana na TCRA na kampuni
Za simu.

Umakini na tahadhari zikizingatiwa utapeli wa kimtandao
hautakuwa na nafasi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284,

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677 020 701
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

o

Na Mary
Seme

Wahitimu changamkieni fursa za
maisha, msibweteke mitaani

HIVI karibuni baadhi ya vyuo
vimetunukisha shahada mbal-
imbali kwa wahitimu kutoka
vyuo hivyo ikiwa ni utaratibu
wa kawaida kufanya hivyo kila
mwaka.

Yaani kila mwaka maelfu ya
wanafunzi wanamaliza elimu
ya juu katika fani mbalimbali
na kuingia mtaani pasipo kujua
nini watafanya.

Kutokana na wingi wa wahit-
imu kutoka vyuo mbalimbali
nchini kumekuwa na changa-
moto ya ajira kwa vijana wengi
hasa kwa miaka ya hivi karibu-
ni. Hali hii ni kutokana na kuwa
na wasomi wengi huku taasisi
nyingi zikiwa na wafanyakazi
wengi waliojitosheleza katika
fani mbalimbali na kuwafanya
vijana wengi wanaotoka vyuo-
ni kukosa ajira. Ni muhimu sasa
kwa serikali kutoa vipaumbele
kwa wimbi kubwa la vijana wal-
iohitimu waliopo mtaani kwa
kuwawezesha fedha ili waweze
kushirikiana katika vikundi vi-
dogo vidogo na kuanzisha bi-
ashara zitakazo wasaidia kuki-
dhi maisha yao pindi wawapo
mtaani. Hata hivyo, ni vyema
pia kwa wahitimu kushirikiana
na ndugu jamaa na marafiki
wakabuni mbinu mbalimbali
za ujasiriamali kwa kuzingatia
changamoto zilizopo katika
jamii vinginevyo wataendelea
kulia na uhaba wa ajira.

Kuhitimu shahada ya chuo
kikuu kisiwe kikwazo katika
kujitafutia kipato kupitia shu-
ghuli mbalimbali kama vile
kilimo, ufugaji, sanaa, uvuvi na-
kadhalika kwa kuzingatia eneo
au jamii anapotokea mhitimu
husika kwa kuwa fursa hazifa-

nani kwa kila eneo.

Kwa mfano, kwa mhitimu
anayetokea Kanda ya Ziwa
anaweza kufanya shughuli za
uvuvi kwa kuwa ni maeneo
zinapofanyika sana shughuli za
aina hiyo tofauti na kanda ya
kati katika mikoa ya Singida na
Dodoma ambapo hakuna mae-
neo ya kufanya uvuvi labda tu
iwe ni samaki wa kufuga katika
bwawa la kuchimbwa na bin-
adamu.

Si vibaya kufanya kitu nje ya
kile ulichosomea ilimradi tu
kupata kipato cha kukidhi ma-
hitaji muhimu na iwe ni kazi
halali inayokubalika kwa mu-
jibu wa sheria. Mimi ninawa-
fahamu wahitimu walioamua
kujiajiri katika fani tofauti na
ile waliyoisomea na sasa wana-
maisha mazuri kwa msemo wa
mtaani ‘wameyapatia maisha’.
Hivyo vijana acheni kubwete-
ka na kuilalamikia serikali
kuwa hakuna ajira ilihali ‘vi-
jana ni nguvukazi ya Taifa’ na
mnaweza kufanya kazi yeyote
itakayoweza kuwapitia ridhiki.

Wapo vijana wengi ambao
wameamua kuungana pamoja
na kujiingiza katika ujasiriama-
li huku wakikopa fedha katika
vikundi vya kijamii kama vile
‘SACCOS’ ambapo wameweza
kujishughulisha katika ufugaji
wa samaki, kilimo cha bustani
n.k na wameweza kuendesha
maisha yao kupitia biashara
hizo walizozibaini.

Ukiingia mtaani na kiburi
cha usomi na kukataa kue-
ndana na mazingira mtaa nao
utakuonyesha kiburi kwa ku-
kataa kufungua fursa kwa ajili
yako, matokeo yake utaendela

kulalamika na mwisho wa
malalamiko utagundua hakuna
kilichobadilika katika maisha.
Maisha hayakusubiri ujifunze
kwanza, yanaendelea na utara-
tibu wake wa siku zote.

Hivyo, ipo haja kwa wahit-
imu kutokukuchagua kazi ya
kufanya pindi wanapomaliza
masomo yao vyuoni, na kuon-
dokana na ile dhana ya kuwa
wao ni wasomi na wanasubiri
kuajiriwa serikarini.

Vijana kuweni na fJicho la
tatu’ katika kutafuta kazi na sio
kusubiri ajira kwani kazi ni kazi
tu mathalani ni kazi ya halali na
inakuingizia kipato na maisha
yanaendelea.

Kwa kufanya hivyo, kila ki-
jana itamsaidia kuachana na
tabia ya kulalamika pasipo
sababu na wengine kushinda
vijiweni huku wakilalamika
kuwa kuna uhaba wa ajira.

Vijana wengi sana wamejiku-
ta wakijiingiza katika makundi
yasiyofaa kama vile uvutaji
bangi, ulevi, uporaji na baadhi
ya wadada wamekuwa waki-
fanya kazi ya kuuza miili yao.

Huku vijana wengine wakia-
mua kufanya kazi zenye faida
kwao na kuendesha maisha
yao na kuachana na biashara
zisizo na manufaa kwao.

Ni vyema kwa wahitimu sasa
kuachana na dhana ya kuwa
Tanzania hakuna ajira badala
yake wasibweteke mitaani
kusubiri kuajiliwa na serikali,
badala yake wafanye kazi na
wajiingize katika kila fursa in-
ayokuja mbele yao na kwa ku-
fanya hivyo itawafanya waishi
maisha ya kujitegemea kiuchu-
mi na kifedha. ALLAMSIKI
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DKk. Mwinyi atoa
miezi mitatu
wafanyabiashara
wasilipe kodi

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, ametoa miezi mitatu kwa wafan-
yabiashara na wajasiriamali wa Mkoa wa
Kusini Unguja kufanya biashara zao bila
kulipa kodi.

Alitoa msamaha huo akiwa kwenye ziara
mkoani humo baada ya kuzindua kituo
maalum cha wafanyabiashara na wajasiria-
mwendelezo wa ziara zake za kutembelea
na kukagua miradi mbalimbali ya maende-
leo nchi nzima ikiwa ni shamrashamra za
mafanikio ya miaka mitatu ya uongozi wa
awamu va nane vya Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar.

Pia Dk. Mwinvyi, aliiagiza Halmashauri ya
Wilaya ya Kusini kutowatoza kodi kubwa
wajasiriamali wa eneo hilo ili kuwapunguzia
mzigo wa gharama za maisha na kuwapa
wepesi wa kufanyabiashara zao kwa utulivu
ili kukidhi haja ya biashara zao.

Pia aliitaka halmashauri hiyo kuyatunza
na kuyadumisha kwa kuyakarabati majengo
hayo yatakapoanza kuchakaa.

Katika hatua nyingine Rais Mwinyi aliwa-
taka wafanyabiashara wa eneo hilo kudumi-
sha usafi na kutenganisha biashara zao na
maeneo ya barabara ili kuheshimu mipango
ya miji illyowekwa kwa kudumisha haiba ya
mwonekano mzuri wa Zanzibar.

Aliitaka Halmashauri ya Wilaya ya Kusini
kutengeneza vyanzo zaidi vya mapato ili
kuwapa uwezo wa kuendeleza miradi ya
maendeleo.

Kituo hicho cha wafanyabiashara na wa-
jasiriamali Mtule, kiligharimu Sh. bilioni 4.
16 hadi kukamilika, kinajumuisha biashara
za mbao, karakana, wachoma vyuma, gereji
za magari, maduka ya bidhaa mbalimbali na
wajasiriamali wa kuchora hina na piko, kina
uwezo wa kuchukua wafanyabiashara 300.

Ukongorom Charawe hadi Bwejuu, Ra|s
Mwinyi aliiagiza Wizara ya Ujenzi Mawasi-
liano na Uchukuzi kuwalipa fidia wananchi
wote waliopisha ujenzi wa barabara hiyo.

Aliwaahidi wananchi na wakulima wa
Mkoa Kusini Unguja kuwafikishia huduma
za umeme mashambani ili wazalishe zaidi
mboga na matunda.

Alisema, Zanzibar ina zaidi ya hoteli za
utalii 600 zenye mahitaji mengi kutoka kwa
wakulima wa ndani.

Alisema, hakuna haja kwa Zanzibar
kuagiza matunda na mboga kutoka nje na
kuliagiza Shirika la Umeme Zanzibar (ZECO)
kuwafikishia huduma ya umeme wakulima
wote wa mkoa huo ili kuwapa fursa ya
kutumia vyema rasilimali zilizomo kwenye
Vijiji vyao.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum
Za SMZ, Masoud Ali Muhammed, alipongeza
uongozi wa Rais DK. Mwinyi wa kuendelea
kutatua matatizo ya wananchi wa Unguja
na Pemba na kueleza mafanikio yaliyopati-
kana ndani ya Kipindi cha miaka mitatu ya
uongozi wake yameweka alama zisizofutika
kwenye historia za Wazanzibari.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na
Uchukuzi, Nadir Abdullatif Yussuf, alisifu
hatua kubwa za maendeleo zilizotekele-
zwa ndani ya Kipindi cha miaka mitatu ya
uongozi wa Rais Dk. Mwinyi hasa kwenye
miundombinu ya barabara ambapo zaidi ya
kilomita 800 tayari zimetengenezwa Unguja
Pemba, ujenzi wa viwanja vya ndege vya
kisasa, ujenzi wa bandari jumuishi ya Man-
gapwani na kueleza maendeleo hayo ya-
mepita ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka
2020/ 2025.

TUNAKUTAMBUA A ’<UI<UUNGA
- w<omo KWA HAL &9

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Balozi Dk. Batilda Burhan (wa tatu kushoto), akipokea mfano wa hundi ya zaidi
ya sh. milioni 374, kutoka kwa Mkuu wa Idara ya Kilimo Biashara wa NMB, Nsolo Mlozi (watatu kulia),
kwa ajili ya fidia ya wakulima wa tumbaku walioharibiwa mazao yao na mvua kwa msimu wa 2022/2023,
kwenye hafla iliyofanyika mjini Tabora jana. Wanaoshuhudia ni Meneja wa Mamlaka ya Bima kanda ya
Magharibi, Dk. Lupilya Emmanuel (wa pili kushoto), Ofisa Mkuu wa Fedha wa kampuni ya Bima ya UAP,
Nelson Rwihula (kulia) na (kushoto) ni Mwenyekiti wa Chama cha Msingi cha Ushirika cha Tumbaku Mtap-
enda, Deogratius Richard. PICHA: MPIGAPICHA WETU

KESI MAUAJI ANETH MSUYA
Mke wa Bilionea Msuya: Sikuwa

na ugomvi wa mali na wifi yangu

Na Grace Gurisha

MIRIAM Mrita, aliyekuwa mke wa
mfanyabiashara wa madini mkoa-
ni Arusha, Erasto Msuya ‘Bilionea
Msuya’, amedai mahakamani kuwa
hakuwahi kuwa na ugomvi wa mali
na marehemu wifi yake, Aneth Msuya.

Pia amedai kuwa yeye ndiye al-
ipeleka taarifa kwa wakwe zake kuwa
Aneth amepata mchumba na kwam-
ba yeye na mumewe ndiyo waliomlea
wifi yake huyo tangu akiwa shule ya
msingi hadi anaolewa na alikabidhi-
wa kwa ajili ya kumlea.

Mrita alidai hayo jana mbele ya Jaji
Edwin Kakolaki wa Mahakama Kuu
Kanda ya Dar es Salaam wakati ana-
toa utetezi wake dhidi ya kesi hiyo ya
mauaji inayomkabili yeye na mfanya-
biashara Revocatus Muyela.

Alidai kuwa Aneth alikuwa mtoto
wa mwisho wa familia ya Elisaria
Msuya. Muda mfupi baada ya kuole-
wa na Erasto, walikabidhiwa Aneth
kama mtoto wao wa kumlea akiwa
anasoma shule ya msingi.

Mrita alidai kuwa walimlea hadi
alipofika umri wa kuolewa, alikuwa
mtoto wao aliyeishi kwenye familia
yao. Aneth na Erasto ni mtu na dada
yake wa damu.

Alikuwa anaongozwa na Wakili
wake, Peter Kibatala, aliyemtaka
aieleze mahakama kuhusiana na ush-
ahidi wa Mkuu wa Upelelezi Mkoa wa
Arusha, SSP David Mhanaya kwamba
moja ya sababu ya mauaji ni ugomvi
wa mali.

“Sijawahi kuwa na ugomvi wowote
na Aneth kuhusiana na mali. Aneth
baada ya kumaliza masomo yake ali-
kuja Dar es Salaam kujiunga na Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, wakati huo
wote alikuwa chini ya uangalizi wetu,
yaani mimi na mume wangu,” alidai.

Aliendelea kudai kuwa, akiwa Dar
es Salaam, Anethy alipata mchumba,
wakati huo alikuwa anaishi mwe-

nyewe, alikuja kuwafahamisha na
mtu wa kwanza kumweleza ni yeye
kama mama yake mlezi.

Shahidi huyo alidai alichukua ju-
kumu la kwenda kuwaeleza wazazi
Mirerani mkoani Arusha. Wazazi
wakamweleza kwamba Aneth ni mto-
to aliyekabidhiwa, hivyo alipaswa
kuamua wapi anataka kufanyia shu-
ghuli yake.

Alidai kuwa Agosti 7, 2013 aliteuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi katika
Mahakama Kuu Arusha na hakuwahi
kugombania mirathi na Aneth.

Pia alidai kuwa Aneth hakuwahi
kufungua kesi au kudai chochote
kwamba amedhulumiwa na hakuna
shahidi wa upande wa mashtaka
aliyewasilisha nyaraka kuthibitisha
kulikuwa na ugomvi wa kugombania
mirathi au mali.

“Wasimamizi kwa sasa ni Kelvin
Erasto Msuya na Glory Erasto Msuya,
ni watoto wetu. Kelvin ni wa kumzaa
na Glory ni mtoto wa Erasto ambaye
alimpata kabla ya kufunga naye ndoa,
ambapo waliteuliwa Oktoba 27, 2021,”
alidai.

Shahidi huyo alidai kuwa alifahamu
hayo baada ya Jaji Devotha Kamuzora
aliyesikiliza hiyo kesi hiyo, kuagiza
apelekwe kusikiliza shauri kwa njia
ya video na pia zipo nyaraka zinaz-
othibitisha uamuzi huo na waliteuli-
wa baada ya shauri lililofunguliwa na
Ndeshukulwa Elisaria Msuya, akitaka
yeye (Miriam) aondolewe kuwa msi-
mamizi wa mirathi.

Shahidi huyo alidai kuwa usimam-
izi wa mali ulihamishwa kwenda kwa
watoto kwa sababu yeye yuko ger-
ezani.

Aliendelea kudai kuwa baada ya
kuteuliwa kuwa msimamizi wa mali,
Februari 2014 alifanya mgawanyo
wa mali, ambapo aligawa fedha zi-
lizokuwa kwenye akaunti mbalimbali
za Erasto.

“Niligawa kwa baba wa marehemu

na mama wa marehemu na kwa ma
wifi zangu; Esther, Bahati, Joyce na
Aneth Elisaria Msuya, Happy, Namtu-
ja. Kwahiyo, hakuna siku Aneth alidai
chochote baada ya mgawanyo huo,”
alidai.

Miriam alidai kuwa baba wa Erasto
alipata Sh. milioni 225, mama alipata
Sh. milioni 225, wifi zake kila mmoja
walipokea Sh. milioni 73, Walipewa
kwa mfumo wa benki na walitia saini
mbele ya mwanasheria.

Alidai kuwa baada ya kugawa mali
hizo, hakuna mahali palitokea migon-
gano wala malalamiko yoyote kuhusu
mgawanyo huo.

Kuhusiana na ushahidi wa SSP
Mhanaya kuwa aliambiwa na dada
wa kazi wa Aneth, Getruda kuwa mali
atafute yeye wengine wafaidi, alidai
kuwa kama kweli alikuwa na hisia
hizo, basi asingefanya hayo aliyoya-
fanya. Asingegawa hizo mali.

Pia alidai kuwa katika Kampuni ya
SG Northen Adventure inayohusika
na SG Hotel, wanahisa ni yeye na
Erasto, Erasto ana hisa 600 na yeye
ana hisa 200.

Alidai kuwa katika kampuni ya
Unique Mining inayojihusisha na
masuala ya madini, wanahisa ni
Erasto na Miriam, anakumbuka mga-
wanyo wa hisa, Erasto hisa 400 na
yeye 100.

Alidai kuwa yeye na marehemu
Erasto wana watoto watatu; Kelvin,
Mourin na Calvin na kuhusu kubadili
umiliki mali, hakuna nyaraka zozote
zilizoletwa mahakamani kuthibitisha
yeye alihamisha umiliki wa mali ku-
toka kwa Erasto kwenda kwake.

Miriam ambaye ni mshtakiwa wa
kwanza katika kesi hiyo ya mauaji
hayo ya wifi yake, Aneth, aliyeuawa
Mei 25, 2016 kwa kuchinjwa shingoni
nyumbani kwake Kibada, Kigam-
boni, Dar es Salaam, anadaiwa kukiri
kuhusika na mauaji hayo katika mael-
ezo yake ya onyo.
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Laini 34,800 zafungiwa, zimo za I
utapeli ‘tuma kwenye namba hir’

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MAMLAKA ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA) imezifungia
laini za simu 34,848 zilizori-
potiwa kupotea, kuibiwa na
kuhusika katika matukio ya
uhalifu katika kipindi cha Julai
hadi Septemba mwaka huu.

Pia imezifungia simu 23,328
zilizobainika ~ kuhusika na
viashiria vya ulaghai katika
kipindi hicho. Simu 23,234 zili-
fungwa na mamlaka hiyo kwa
kipindi cha kuanzia Aprili hadi
Juni mwaka huu.
genzi Mkuu wa TCRA, DK. Jabir
Bakari, alibainisha hayo alipo-
toa taarifa ya mwenendo wa
sekta ya mawasiliano katika
kipindi cha Julai hadi Septem-
ba mwaka huu.

Alisema kufungiwa kwa
simu hizo kumetokana na
elimu kwa wananchi iliyo-
tolewa ya matumizi ya namba
15040 ya kuripoti namba za
simu za uhalifu na ulaghai.

Alisema kufungiwa kwa
simu hizo pia kumewezesha
kupunguza matukio ya wizi na
kusaidia upatikanaji vifaa vya
mawasiliano vyenye ubora.

Dk. Bakari pia alisema TCRA
inatoa rasilimali za mawasi-

Mkuu wa
Teknolojia na
Operesheni
wa Benki

ya Standard
Chartered,
Christohpher
Vuhahula, ak-
ipanda mti na
mwanafunzi
wa Shule

ya Msingi
Kimele ya
Bagamoyo
mkoani
Pwani, Sha-
bani Ramad-
han, wakati
wa kampeni
va kupanda
miti inay-
oendeshwa
na benki hiyo
wilayani
humo, juzi.
PICHA:
JUMANNE
JUMA

liano bila malipo kwa wabuni-
fu (Start-ups) mbalimbali wa-
naohitaji kufanya majaribio
kwenye huduma zao kwa kip-
indi maalum.

Mkurugenzi huyo alitoa
wito kwa vijana wajasiriamali,
wabunifu na watafiti kuwasili-
sha wazo katika Tume ya
Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH) na wakishapitish-
wa, watapatiwa rasirimali hizo
bila malipo.

“Tunaendelea kutoa elimu
kwa umma na kuhamasisha
juu ya usalama mtandaoni
tukizingatia huu ni mwezi wa
usalama mtandaoni. Tunaen-
delea na kampeni ya ‘Futa Ka-
bisa’, hivyo tunawakumbusha
wananchi kuepuka kusam-
baza taarifa zozote zisizo za
uhakika na uchochezi.

“Mtu akipokea ujumbe wa
kitapeli au simu ya kitapeli,
atume kwenda namba 15040
na kutoamini simu ya mtoa
huduma wa mawasiliano am-
bayo siyo 100,” alisema.

Aliwataka watumiaji wa
huduma za mawasiliano ku-
hakikisha wanapata huduma
kwa mtu aliyesajiliwa na TCRA
ili kuendelea kuwa salama na
kupata huduma bora.

Alisema sekta ya ma-

wasiliano ya simu nchini im-
eendelea kukua. Hadi mwezi
uliopita, kulikuwa na laini za
simu milioni 67.12 kutoka laini
milioni 64.01 za mwezi Juni
mwaka huu sawa na ongezeko
la asilimia 4.86 zilizotimiwa
na watu kwenye mitandao
ya simu ya Airtel, Vodacom,
Halotel, TTCL, Tigo na Smile.

Pia alisema, watumiaji
wa intaneti wameendelea
kuongezeka, kuliwa na ongeze-
ko la asilimia 1.24 kutoka wa-
tumiaji 34,047,407 Juni mwaka
huu hadi kufikia 34,469,022
Septemba mwaka huu.

Alibainisha  sababu  za
ongezeko hilo la matumizi ya
intaneti ni kuwapo maudhui
ya Kiswahili mtandaoni na
ongezeko la programu-tumizi
(applications) kwa lugha ya
Kiswahili.

Kwa mujibu wa Dk. Jabir,
takwimu za utangazaji zi-
naonesha kuwa visimbuzi
3,631,649 vilikuwa hewani
hadi Septemba kulinganishwa
na visimbuzi 3,342,626 Juni
mwaka huu. Kati yake, visim-
buzi 1,789,090 ni vya dijitali
kwa mfumo wa televisheni wa
utangazaji wa mitambo ya ar-
dhini na 1,842,559 ni vya mfu-
mo wa televisheni wa satelaiti.

“Hapa Dar es Salaam inaon-
goza kwa kuwa na visimbuzi
milioni 1.39, ikifuatwa na Aru-
sha 287,908, Mwanza 282,779
na Mbeya 229,570, huku mkoa
wenye visimbuzi vichache
kuliko yote ni Manyara 1,816,”
alibainisha.

UBORA WA HUDUMA

Mkurugenzi huyo alisema
TCRA imekuwa inafuatilia
maudhui ya redio na tel-
evisheni kuhakikisha watoa
huduma wanarusha maudhui
yenye ubora yanayoendana na
sheria, kanuni na miongozo ya
utangazaji.

“Watoa huduma 80 walikut-
wa na makosa ya urushwaji wa
maudhui yasiyofaa na hatua
zimechukuliwa dhidi yao iki-
wa ni pamoja na kupewa onyo,
adhabu na maelekezo kwa
mujibu wa sheria,” alisema.

Aliongeza kuwa TCRA kwa
kushirikiana na Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wa-
nawake na Makundi Maalum
imekamilisha uratibu wa pro-
gramu maalum ya kuandaa vi-
pindi vya maadili vitakavyor-
ushwa na vituo vya utangazaji
150 vyenye leseni ya kiwilaya.

Zao mbaazi
linavyowakwamua
kiuchumi wakulima

Na Mwandishi Wetu, KARATU

BAADHI ya wakulima wilayani
karatu Mkoani Arusha wameeleza
jinsi zao la mbaazi lilivyowakwa-
mua na umaskini huku wakilishuk-
uru Shirika la RIKOLTO kuwaondoa
kwenye dhana ya kuwa ni zao la
biashara pekee.

Wakiongea kwa nyakati to-
fauti wilayani hapa wakulima
hao, Joachim Gitagno na Martha
Margwe, walisema awali walifanya
zao hilo kuwa la biashara, lakini
baada ya shirika lisilokuwa la Kki-
serikali la RIKOLTO kuwapa mafun-
z0 ya matumizi mbadala kwa ajili
yva chakula zao hilo limeongezeka
thamani kwa kiwango kikubwa.

Walisema wamepata pia utaal-
amu wa mapishi na familia zin-
afurahia mlo wa mbaazi tofauti na
awali.

“Tulikuwa hatuli sana mbaazi la-
kini baada ya mafunzo tumefanya
mbaazi kuwa sehemu ya mlo, bei
yake ni nafuu ukilinganisha na ma-
harage, zao la mbaazi pia linasta-
himili ukame,” alisema Gitagno.

Gitagno alisema, soko pa mbaazi
l[imekua ikilinganishwa na miaka
miwili iliyopita, mwaka 2020
kilo moja waliuza Sh. 800, lakini
mwaka huu wanauza Sh. 2,200
hadi 2,400.

Matumizi ya mbaazi yameanza
kutumika pia shuleni na mwalimu
wa Shule ya Msingi Mbulumbulu,
Benjamin Shekibuha, alisema
RIKOLTO walikwenda kuwapa
mafunzo ya mapishi na walipoan-
za kuwapikia watoto walifurahia
mlo na imekuwa mbadala ya
maharage.

Bwana shamba shirika la
RIKOLTO alisema mbali na kutoa
mafunzo matumizi mbadala ya
mbaazi, wanahakikisha chakula ki-
nazalishwa kwa gharama nafuu ili
walaji waweze kumudu na hoteli
zaidi ya 50, shule 100 za msingi
na sekondari, mama lishe 70 na
watoa huduma za chakula kwenye
shughuli 200 wamepewa mafunzo
na wameanza kuwa na mlo wa
mbaazi kwenye menyu zao.

Lema alisema, awali waligundua
kuwa maeneo mengi wanayolima
mbaazi walikuwa wanalima kwa
ajili ya biashara pekee, walikuwa
hawatumii majumbani, lakini
tangu RIKOLTO ilipoanza kutoa
mafunzo ya mapishi ya zao hilo
kwa wananchi, shuleni, kwa mama
na baba lishe, Magereza na watoa
huduma kwenye sherehe mbalim-
bali thamani yake imepanda kwa
kiwango kikubwa.

Mpango kuweka jiwe la msingi ujenzi kiwanda mipira ya mikono

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwalimu,
amesema Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, amedhamiria kuleta map-
induzi sekta ya viwanda hususan
viwanda vya dawa na vifaa tiba.

Amesema katika hatua hiyo,
Rais Dk. Samia anaendelea kutoa
fedha kwa ajili ya uwekezaji sekta
ya viwanda na miradi yote ya
maendeleo iliyoanzishwa awamu
ya tano inatekelezwa.

Waziri Ummy alisema hayo
mkoani Njombe wakati wa uk-
aguzi wa uzalishaji wa kiwanda
cha mipira ya mikono (gloves) kili-
chopo Idofi kinachosimamiwa na

Bohari ya Dawa (MSD) ambacho
kesho kinatarajia kuwekwa jiwe
la misingi na Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango.

Alisema ujenzi na uzalishaji wa
kiwanda cha mipira ya mikono
Idofi unaridhisha na kukidhi ma-
hitaji. Aliongeza kuwa uwekezaji
wa viwanda vya dawa na vifaa tiba
unaofanywa na serikali unaenda
kupunguza uagizaji wa bidhaa nje
ya nchi na matumizi ya fedha za
kigeni.

Alisema, katika hatua ya
uwekezaji wa kiwanda hicho, Rais
Dk. Samia alikuta kikiwa asilimia
30 na sasa ni asilimia 90.

“Lengo la serikali ya Rais Dk.
Samia ni kufikia asilimia 50 ku-

toka asilimia 15 iliyopo sasa katika
ununuzi wa bidhaa za afya ndani
ya nchi kufikia mwaka 2030,
alisema.

Alisema kwa sasa vifaa vya
afya kwa asilimia 85 tunanunua
kutoka nje na unaponunua kuna
changamoto ikiwamo kusubiri
kwa miezi tisa bidhaa kufika hali
inayosababisha uhaba wa dawa
na kuongezeka matumizi ya fedha
za kigeni. Waziri Ummy alisisitiza
kwa sasa kuna viwanda 30 vya
dawa na vifaa tiba vya ndani na
kati ya hivyo 11 vinafanya kazi.

Alithibitisha kuwa tayari seri-
kali imetoa zaidi ya Sh. bilioni 11 ya
uendelezaji wa kiwanda hicho na
kudhamiria kuongeza uzalishaji

wa viwanda vya dawa na vifaa
tiba.

“Nipongeze sana bodi ya MSD
hapa tunazungumzia bidhaa za
afya za watu lazima kujiridhi-
dhisha wamefanya hivyo na ki-
wanda kiko vizuri ambapo tut-
akifungua kabla ya uchaguzi wa
serikali za mitaa,” alisisitiza.

Mkurugenzi Mkuu wa MSD, Ma-
vere Tukai, alisema kiwanda hi-
cho kimeanza uzalishaji wa awali
na kinatarajiwa kukamilika mwis-
honi mwa mwaka huu.

Alisema kiwanda hadi kitaka-
pokamilika kitagharimu Sh. bilio-
ni 22.5, kitakuwa na uwezo wa ku-
zalisha mipira ya mikono 20,000
kwa saa sawa na jozi (pairs)

10,000 na hivyo kufanya uzalishaji
wa takribani jozi 86,400,000 kwa
mwaka.

“Hii ni sawa na asilimia 83.4 ya
makadirio ya mahitaji ya mipira
ya mikono nchini ya jozi milioni
104 kwa mujibu maoteo ya uhi-
taji ya bidhaa za gloves nchini kwa
mwaka 2023/2024,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Antony Mtaka alisema, Rais Dk.
Samia amefanya mabadiliko
makubwa katika kiwanda hicho
na amedhamiria kuona uzalishaji
wake unakuwa na tija kwa Wa-
tanzania na hasa wananchi wa
Njombe ambao wameanza kunu-
faika na fursa zilizopo hususani
kupata kipaumbele katika ajira.
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Together, Transforming Lives

UONYESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30/09/2023 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30/09/2023
(Kiasi kwa shilingi Maelfu) (Kiasi kwa shilingi Maelfu)

Robo mwaka kwa

sasa Robo mwaka iliyopita Robo mwaka Robo mwaka
A. (MALI 30.00 2023 31.06.2023 kwa sasa iliyopita
A iriri i 30.09.2023 31.06.2023
1 |Fedha Taslimu 139,517 63,706 [H mtlrlrl‘k(/)'\-l‘\la FedILa I!(lf!okana na Shughuli za Uendeshaji: =555 T
2 |Salio katika benki kuu ya Tanzania 404,320 545,106 apato. (. asara) Ha '_S.' - * -
3 |Uwekezaji katika amana za serikali 2,200,000 1,200,000 Marekebisho Kwa Ajili ya: _ - -
" - » — — o 4.844.192 5.616 5 - Badiliko katika mali isiyoshikika - -
Salio katika benki nyingine na Taasisi za fedha , s X ,57: ~Hasara Katika Mali (15.084) 8.665
5 _|Hundi na miamala ya kushughulikiwva - - - Badiliko halisi katika Mikopo (407,843) 282,161
6 |Miamala baina ya matawi - - - Faida/Hasara kwenye mauzo ya mali - -
7 | Bili zilizofikiwa - - - Mabadiliko halisi katika amana 2,499,944 148,439
8 [Dhima za wateja zilizokubalilka - _ - Mabadiliko halisi katika amana za muda mfupi zilizo_afikiwa - -
. N N - Mabadiliko halisi katika dhima nyingine (22,986) (36,519)
9 |Mik liy otol kwa benk - -
meopo fyotolewa kwa benid nyingine —_Mabadiliko halisi katika mali nyingine (285,541) 78,454
10 |Uwekezaiji katika amana nyingine - - ~ Kodi iliyolipwa 253 22,714)
11 [Mikopo halisi iliyopo 7,487,018 7,079,175 _ Mengineyo(bainisha) 24,954 (20,407)
12 [Mali nyingine 966,055 680,514 - Maslahi ya wachache 1) (39,559)
13 [Uwekezaji wa hisa - - - Madeni na benki nyingine

Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika)kwa shughuli za uendeshaji 1,879,685 485,296

14 | Akaunti za udhamini - -
15 |Mali zisizohamishika,mitambo na vifaa 1,934,978 1,919,894

16 [JUMLA YA MALI 17,976,080 15,104,968 11: | Mtiri ko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaj
gawio lililopokelewa - N
B. DHIMA Ununuzi wa mali za kudumu - -

Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu - -
Ununuzi wa amana zisizoshughulikiwva na mawakala - -

17 | Amana za benki nyingine na Taasisi za fedha - -
18 | Amana za wateja 8,905,451 6,405,507

19 |Dhamana ya malipo kwa fedha taslimu - -

Mapato kutokana na mauzo ya amana zisizoshughulikiwa na mawakala - -
Mengineyo (Bainisha) - -

20 |Amana Maalum - -

21 |Maagizo ya malipo /Fedha kuhamisha 24,954 = Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uwekezaji - -
22 |Hundi na Hawala za kibenki zilizotolewa - -
23 |limbiko la kodi na ghalama zitak, ipwa 41,184 40,931 Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha

Ulipaji wa madeni ya muda mrefu - -

24 |Dhima la tozo kwaaijili ya usuluhishi baina ya benki na mteja - - S .
Mapato kutokana na utoaji wa madeni ya muda mrefu - -

25 |Fedha za washirika(MIVARF Grant) - -

— — — » N Mapato kutokana na utoaji wa mtaji wa hisa 282,959 478,302
26 |Mapato yaliyoingia ya kipindi kiiacho na tozo nyingine zitakazo lipwa baadaye - - Gawio lilololipwa kwa fedha tashimu ~ n
27 |Dhima nyingine 93,505 116,491 Mabadiliko halisi katika madeni mengine - -
28 |[Madeni 1,000,000 1,000,000 Mengnineyo - -
29 |JUMLA YA DHIMA 10,065,094 7,562,929 Fedha halisi zilizotolewa(Zilizotumika) kwa shughuli za kifedha 282,959 478,302
30 |[MALMI /(DHIMA) HALISI(16 kutoa 29) 7,910,986 7,542,040 IV: | Fedha taslimu na mali zinazo fanana na fedha taslimu:
Ongezeko/Punguzo halisi kaitka fedha taslimu na ma 2,162,644 963,598
C. FEDHA ZA WANAHISA Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa robo
31 |Mtaiji wa hisa uliolipwa 16,828,410 16,545,451 ya mwaka. 5,425,385 4,461,787
32 | Akiba ya mtaiji 24,846 37,855 Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa robo
33 |Mapato yaliyobakizwa (10,915,657) (10,928,666) ya mwaka. 7,588,029 5,425,385
34 |Faida(hasara)ya kipindi husika 238,596 152,608
35 | Akaunti nyingine za mtaiji 1,734,792 1,734,792 JINA NA CHEO samt TABEHE
36 | Stahiki za wenye hisa chache - -
37 |JUIMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 7.910,986 7,542,040 ERA. FENNA] @) [ENRAA] o= P
38 | Dhima zisizo dhahiri 2,035,591 1,087,885 MKUU WA FEDHA NA UTAWALA e
39 |Mikopo chechefu 238,174 242,319
40 | Tengo kwa ajili ya mikopo chechefu 73,402 63,957 GODFREY J. NG'URAH TR N 25/10/2023
41 |Jumla ya mikopo ghafi na amana 7.615.919 7.189,266 MENEJA MKUU
42 |Mali nyingine chechefu
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA CPA. APOLINARY S. KITYAMWI . ~ 25/10/2023
() |Uwiano wa fedha za wanahisa na jumla ya mali 44.01% 49.93% MKUU WA UKAGUZI WA NDANI B e o
(i) [Uwiano wa mikopo chechefu na jumla ya mikopo ghafi 3.13% 3.37% s
(iii) |Uwiano wa mikopo ghafi na jumla ya amana 85.52% 112.24% Sisi,tuliotajwa hapo chini ,wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha
(iv) [Uwiano wa mikopo halisi na jumla ya mali halisi 41.65% 46.87% usahihi wa taarifa za hapo juu ,tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,na
(v) |Uwiano wa mali zinazozalisha na jumia ya mali 42.19% 47.39% kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa
- - - vya uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki na
(vi) |Ongezeko la Amana 39.03% 2.37% Taasisi za fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali halisi.
(vi)| Ongezeko la mali 19.01% 4.21%
JINA NA CHEO samt TABEHE
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO INAYOISHIA 3 T PrCERVAS HmAcHimS, musnvEwT WA mow : t Fenermes
(KiCISi kwa shi"ngi qu'fu) 2. CPA. MWAMINI J. MUSSA, MKURUGENZI -l - 25/10/2023
Robo mwaka ya Robo Mwaka iliyopita waosl:saMwaka
30/09/2023 30.09.:2022 30.09.2023 Uliopita) 30.09.2022
1_|Mapato yariba 357,620 241,616 949,984 665,297
2 |Gharama za riba 40,073 23,733 133,964 59,424 e o
3_|Mapato halisi ya riba(1 kutoa 2) 317,547 217,883 816,020.00 605,873 U e
4 _|Madeni viza - - - - I Saving Account. ont
5 la tengo katika mikopo 9.444 78 457 9,160 Sy fmt o boni
6 _|Mapato yasiyo ya riba 123,966 110,852 284,963 253,910 e oo e Per Transaction 1,800
s Ao oo ForTansacion i SO
ek Aot o v oo P arsi P rasacion S0
6.1 ) zitokanazo na miamala ya fedha za kigeni 10,588 37,566 B ferr Tt
6.2 Ada na kamisheni 26,413 27,369 75,890 81,475 ST — s 1 Per card
Lt - - - - st i P
6.4_Mapato mengine 86,965 83,483 171,507 172,435 (A sevingssccourt (xcep thoss sxempted from charges) | 20000222538 5o
7_|Gharama zisizo na riba 346,080 273,204 861,930 741,064 e i T oF canD.
71 na Mafao 139,377 130,409 403,915 380,580 CurentAcsount spingn s o ere ro o e
7.2 Ada na kamishani - 1,553 - 2,189 AccounT sTaTewenTs
7.3 Gharama nyingine 206,703 141,242 458,015 358,295 o and DR ATIS S0 120000 00 En A e ovr r coa (10 vanacios) Po Saeman: S Sew
8 _|Faida/(Hasara) ya ji 85,989 55,609 238,596 127,879 e a0 2 FarFaoe = i
5 [Tengo I kodi ya mapato O o AT o T o e S AT A E o
10 |Faida /(Hasara)Halisi_Baada ya Kodi ya Mapato 85,989 55,609 238,596 127,879 TareactonOoin AT O oy Y o g To% 00 S e s :
11 | Mapato Mengine Y i inisi s e G B Forvareaior T 7 T
12 [Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumui kwa mwaka 85,989 55,609 238,596 127,879 = o0t oo 1000000 0% min 2000 Oy
15 [19adi ya Waajiwa oa o2 o4 22 o=t Sore o 10600 G 200 G
14 |Mapato kwa Hisa 3.10 1.99 8.59 4.61 voo Fo imormaian Up o 1 past Monits
15 |idadi ya Matawi 1 1 1 1 ) R vz
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 1zom [
(1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.48% 0.60% 1.33% 1.38%
(i) Uwiano wa Faida Baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za 3.26% 4.49% 9.05% 10.32% — R I -
| i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 71.86% 77.51% 69.79% 80.62% S e T L[ —
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zi 3.45% 2.52% 9.56% 5.79% o eeson e o T e S S LT — e S — —
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOIS K] KL D D C———
eI e A e ™™ |
oot
alipo juu ya - riadaya | UPUnguzaji wa | Ziada ya mai T o X EE Cortess o Bince ro e 0% e
ot Mwake wa sasa oarrament | atyeraiewa e umiawa | zisizahamishik | Mengineyo Jumia e e e L1 oo
w 1 o o0 S0
Satio 1a mwanzo wa Robo mwaka wa sasa 16,545,450 o -10.776,058 7885 o 1734702 o 7,542,040 o o s ooy .
bl besade ve kodiva mapete - - = = w2
Mapato mengine = 2] ““"”"' i‘“““w’ Ouleide e Country ::E:::": o0 ‘5 o e xm:vm\“?un\ﬁye Per e Equivaient USD.
oo m aon som om0 om om0 L — Sy E TPORT UG [ Tk pr o T
Gaio olpwa o | s
Ciin o P Dopon PO — o of it oo e —— ot
ziada ya kisheria 13.009 (13.009) o o aneion | S e i 500 | S0t At Gonors Amencnani o 1is
e s vy 5% | 0%
Ziada ya kisheria o = oo o i
Ziada ya mali - ot Fervansacton 2000 4160 nerest on FOR £ ey
o
) . We, the undersigned have examined the above informaion and hereby declare that the informaton is true and
Salio Ia mwisho wa robo mwaka 16.528.40: - (10.677.062) 24.846 - 1.734.792 7.910.986 e cortact 1o the bostof ot knowlodge and information. NBYAllcharges a1 VAT exclusive
Robo ya Mwaka iliyopita i — - N Designatic Signatt Date
Salio 1a mwanzo wa robo mwaka 16,067,128 - (10.826,024) a1.508 - 1718017 - 7.000.116 ey N — o e TEAD OF FINANGE v
halisi baaada ya kodi ya mapato 86,776 86.776) Sovings Aocount For aocount 10,000 71,800 1 | CPA. Kinyaki O. Kinyaki | AND ADMINISTRATION | 250 October 2023
Mapato mengine - o I 257 Oclober 2023
Miamala na wanahisa 478302 478,302| Fore a2 G s T e £ Godley Ngureh CENERALUANAGER 257 Oclober 2023
Gawio tilolipwa of e - CPA. Apolinary . HEAD OF INTERNAL
° e, Al o Kityamwi AUDIT AND RISK
Tengo la ziada ya jumla (35.910)| (3.649) -39,559 Halopesa) 2 yam
| So00ro00s Eq Name
ziada ya kisheria o | oo o0 P I 557 Golober 2073
Ziada ya mali 16,375 16,375 | X ason 1._| Or GERVAS M. MACHIMU, | DIRECTORS L
o | Sootor o000 o0
| o o i
Salio la mwishe wa robo mwaka 16,545,450 - (10.776,058) 37.885 - 1738702 N 7,842,040 IRy e Tianascion i 2.| cpa.uwami o, mussa, | irecTon R
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HABARI KANDA ZIWA

WB yatoa bil. 20/-uboreshaji
miundombinu barabara

Na Neema Sawaka, KAHAMA

ENKI ya Dunia (WB)

wa mradi huo kwa wadau
wa maendeleo na kusema
ujenzi huo utakuwa katika

imetoa Sh. bilioni 20.8 Maandalizi  vifurushi vitatu.
kwa ajili ya utekeleza- Yyamradi “Itajengwa mitaro ya
ji wa Mradi wa Uima- YameKami-  ypitishaji maji pamoja
rishaji Miji katika Halmashau- ::ka, h“"g’ na barabara ambazo zita-
ri ya Manispaa ya Kahama wua‘ggﬂr‘:aa jengwa kupitia mfuko wa
mkoani Shinyanga. maende- Benki ya Dunia kwa kip-
Fedha hizo zitatumika ka- |eg kutoa indi cha miezi 15 ambapo
tika ujenzi wa barabara zenye yshiriki- kampuni yenye zabuni
urefu wa kilometa 24 kwa ano katika ya ujenzi wa miradi hiyo
kiwango cha lami pamoja na utekelezaji ni kutoka China, tayari
mitaro. wa mradi wamesaini mkataba,”
Mratibu wa mradi huo ili alisema Moses.
huo, Enne Mosses, aliyase- Ytekelezwe Mshauri wa Mradi huo
kwa wakati.

ma hayo juzi wakati akisoma
taarifa juu ya utambulisho

P

kutoka Kampuni ya Ni-
melta Consult, Mhandisi

Emanuel Taseni, alise-
ma wananchi wanatakiwa
kuwa tayari kuupokea
mradi huo ambapo bara-
bara hizo zinatarajia kupi-
ta katika kata zaidi ya tano
katika manispaa hiyo.

Meneja wa Wakala wa
Barabara Mjini na Viji-
jini (TARURA) Mkoa wa
Shinyanga, Oscar  Gil-
bert alisema maandalizi
ya mradi yamekamilika,
hivyo kuwaomba wadau
wa maendeleo kutoa ush-
irikiano katika utekelezaji
wa mradi huo ili utekele-
zwe kwa wakati.

Naye Mkurugenzi wa
Halmashauri hiyo, An-
derson Msumba, alitoa
wiki moja kwa wafanyabi-
ashara walipo pembezoni
mwa barabara kupisha
maeneo hayo ili kuruhusu
utekelezaji wa mradi huo
kuanza.

“Ninachowaomba  wa-
nanchi tupishe maeneo ya
kandokando ya barabara
ambayo tayari yamewek-
wa alama ni wapi mitaro
itapita na wapi barabara
itapita lengo kukuza miji
kwa maendeleo yetu,”
alisema Msumba.

Baadhi ya wanafunzi waliokuwa wakitumia bweni la wasichana kat|l<a Shule ya Sekondari ya Queen Mary of Peace inay-
omilikiwa na Kanisa Katoliki, mkoani Geita, wakiwa wameweka vifaa vyao nje, baada ya moto kuteketeza bweni hilo, juzi.

PICHA: SAID SINDO

Bweni shule ya wasichana
lateketea kwa moto |

Na Said Sindo, GEITA

BWENI la wasichana katika
Shule ya Sekondari Queen
Mary of Peace mkoani Geita
limeungua moto huku wa-
nafunzi watano wakikimbi-
zwa hospitalini kutokana na
mshtuko wa tukio hilo.
Bweni hilo linalomilikiwa
na Kanisa Katoliki Geita lime-
ungua na kusababisha uhar-
ibifu wa jengo hilo, pamoja
na hasara ya vifaa vya
wanafunzi ikiwa ni pamoja
na vitanda na magodoro.
Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya tukio
hilo, Kamanda wa Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji Mkoa wa
Geita, Mrakibu wa Zimamoto

(SF), Shaban Dawa, alisema
chanzo cha moto huo bado '
hakijabainika na jeshi hilo
linaendelea na uchunguzi 1
dhidi yake.

Aidha, alieleza kuwa jeshi
hilo lilifanikiwa kuuzima 1
moto huo huku wanafunzi
watano wakikimbizwa hos- '
pitali kutokana na mshtuko
walioupata kutokana na
taharuki. 1

Alitaja madhara yaliyo-
tokea kufuatia moto huo
kuwa ni pamoja na kusababi-
sha hasara ya kuteketea kwa
vitanda, magororo, vifaa bi- |
nafsi vya wanafunzi pamoja
na uharibifu wa jengo lakini
hakuna kifo wala majeruhi 1
mahututi.

Kamati ya
fedha Msalala
varidhishwa
utekelezaji
miradi

Na Mohab Dominick, MSALALA

KAMATI ya Fedha, Uongozi na
Mipango vya Halmashauri va
Msalala, Kahama imeridhishwa na
usimamizi katika utekelezaji wa
miradi, pamoja na kasi ya maen-
deleo ndani ya halmashauri hiyo.

Wajumbe wa kamati hiyo
walieleza hayo jana katika
kikao cha Baraza la Madiwani
kilichoketi kupitia taarifa ya
utekelezaji wa robo ya kwanza
kwa mwaka wa fedha 2023/24.

Pamoja na mambo mengine
walimpongeza Mkurugenzi wa
Halmashauri hiyo, Khamis Katim-
ba kwa kusimamia na kutekeleza
miradi husika ndani ya muda.

Diwani wa Kata ya Segese,
Joseph Manyara, alisema kuwa
kama madiwani waliweka malen-
go katika kuhakikisha miradi
inatekelezwa kwa wakati lakini
katika usimamizi wa mkurugenzi
huyo imekamilika kabla ya muda.

Naye Diwani wa Kata ya |kinda,
Matrida Msoma, alisema kuwa
licha ya miradi kufanikiwa kwa
wakati vilevile waliweka kiwango
cha makusanyo ya fedha katika
robo ya kwanza ya mwaka wa
fedha 2023/24.

Akisoma taarifa ya fedha kwe-
nye kikao hicho, Mweka Hazina
wa Halmashauri hiyo, Gordon
Dinda alisema, katika robo hii,
shughuli nylngl za maendeleo
zimefanyika ikiwamo ujenzi wa
Shule ya Msingi Kabale yenye
madarasa 12, maktaba na ma-
tundu ya vyoo 10.

Dinda alisema serikali ilitoa
fedha kupitia mradi wa boost am-
bapo Sh. milioni 561 zilitumika,
huku wananchi wakitumia nguvu
zao Kkatika ukusanyaji wa mawe
na mchanga.

Na Mwandishi Wetu, TABORA

WAKULIMA wa tumbaku zaidi
ya 400 mkoani Tabora wamelip-
wa fidia kutokana na hasara wali-
yopata baada ya mashamba yao
kuharibiwa na mvua kubwa ya
mawe iliyonyesha Januari na Mei
mwaka huu.

Hundi ya malipo ya madai
hayo ya Sh. milioni 374 kutoka
kampuni ya bima ya UAP In-
surance ilikabidhiwa jana kwa
Mkuu wa Mkoa huo, Balozi Dk.
Batilda Buriani aliyesema kuwa
fidia hizo ni kubwa kuwahi kulip-
wa wakulima wengi nchini kwa
wakati mmoja.

Kiongozi  huyo  alisema
wakulima waliokata bima kwa
ajili ya mashamba yao dhidi ya
majanga walifanya uamuzi sa-
hihi kwa kuwa bima hizo zime-

kuwa mkombozi wao na sasa
wataweza kuendelea na shu-
ghuli zao wakiwa na uhakika wa
maisha.

Dk. Buriani aliwashukuru UAP
na Benki ya NMB kwa kuchukua
hatua za haraka kuhakikisha
wakulima hao wanalipwa madai
yao kwa wakati huku akisema
hilo linaendana na azma ya seri-
kali kuwaunga mkono wakulima
na kuchangia maendeleo ya ki-
jamii na kiuchumi nchini.

Mkuu wa Idara ya Kilimo Bi-
ashara wa benki hiyo, Nsolo
Mlozi, alisema wanaunga mkono
juhudi za serikali kuhakikisha
kilimo nchini kinakuwa na tija na
kuwanufaisha wakulima.

Alisema benki yao na serikali
ni wadau wakubwa wa maen-
deleo na kutatua changamoto
zinazowakabili wakulima na wa-

nanchi wote kwa ujumla.

Mlozi alisema benki yao
inathamini umuhimu wa kilimo
cha kisasa na mchango wa zao
la tumbaku katika ujenzi wa taifa
ndiyo maana ina ushirika na wa-
dau mbalimbali ili kuwasaidia
wakulima na sekta ya kilimo.

Alisema baada ya wakulima
hao kufikwa na madhila hayo,
benki hiyo na kampuni ya UAP
walifanya upembuzi stahiki na
tathmini ya kina kuona ni fidia
kiasi gani inastahili kwa uhar-
ibifu wa mashamba husika.

Mwakilishi wa UAP, Mariam
Hussein, aliwaambia walioshiriki
katika makabidhiano hayo kuwa
lengo la kushirikiana na NMB
ni kuhakikisha kuwa huduma
za bima zinachangia kikamilifu
kuendeleza kilimo na kuleta
maendeleo ya uchumi nchini.
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SEKTA MAJINA'KAZIIENDELEE...

Vita vva Awamu Sita kulipa deni la

umma majisafi na salama Kwa wote

Na Mwandishi Wetu

NAPOTAJWA maji ni neno la

kisekta, Rais Dk. Samia Su-

luhu Hassan katika miaka mi-

wili na nusu ya uongozi wake,
amewekeza kwa umakini, anafua-
tilia kwa hatua, hadi akianika ‘up-
olisi’ wake katika utendaji wa waziri
mwenye dhamana.

Alhamisi iliyopita, gazeti hili
lilikuwa na makala Dk. Samia, ak-
izindua mradi wa maji mkoani
Singida, kutoka Ziwa Victoria. Vi-
levile, sehemu ya mradi huo maji
yaliyopelekwa mkoani Shinyanga,
Januari mwaka huu, uzinduzi uli-
fanywa na Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango.

Tarehe 17 mwezi uliopita, akiwa
mkoani Mtwara, Rais Dk. Samia
akawahakishia wananchi, serikali
inaendelea na jitihada kuhakikisha
wote mkoani wanafikiwa na hu-
duma ya majisafi, salama na yenye
kutosheleza.

Rais amekuwa akishiriki kuzin-
dua na kukagua mradi ya maji ki-
taifa na katika kauli yake Mtwara,
katika wilaya Newala ilitoka ali-
popata maelezo ya Mradi wa Maji
wa Makonde, kutoka kwa Naibu
Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji,
Mhandisi Mwajuma Waziri.

Ni hatua ambayo Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, naye amekuwa
akizichukua, zikiwamo za kinid-
hamu dhidi ya hujuma kwa sekta
hiyo.

Hotuba yake ya Mpango na Bajeti

T DT ——
IABMELRI YA MULBNGASE WA TARZ AN K
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by MRADI WA MAIL MLnllUIlI CHALINZE - MBOGA.

URMETINOUITWA KA
MHE, SAMIA SULIHU KASEAN

lp  RAIS WA JAMHUR] ¥ MULIREAND Wi TANZARLA e
TARFHE !LI'MUI 2028 r—J

Rais Samia Suluhu Hassan, akiondoa kitambaa kuzindua Mradi wa Maji wa Mlandizi- Chalinze -

Mboga, mkoani Pwani, Machi 22 mwaka jana. PICHA: MAKTABA.

kwa Mwaka 2022/23, nako akagusa
kuhusu maji, akizingatia mambo
kadhaaa; Mpango na Bajeti ya Sekta
Mwaka 2022/23; Tlani ya Uchaguzi
ya Chama Cha Mapinduzi (2020
- 2025); Sheria, Kanuni, maoni na
ushauri kuhusu utekelezaji huo.
Katika hotuba yake ya makadi-
rio ya mapato na matumizi, bun-
geni, Waziri wa Maji, Jumaa Aweso,
anasema hadi sasa rasilimali maji
ambazo Rais Dk. Samia anawekeza
nguvu ziko mita za ujazo bilioni 126

kwa mwaka.

Aweso anasema, zimegawanyika
katika; maji juu ya ardhi mita za
ujazo bilioni 105 na zilizopo ardhi-
ni, mita za ujazo bilioni 21.

Anasema, hadi kufika  Aprili
mwaka jana, mahitaji ya maji nchi-
ni yanakadiriwa kuwa mita za ujazo
bilioni 47 kwa mwaka, sawa na asil-
imia 37.37 ya maji yaliyopo.

Hata hivyo, anataja mwenendo
hadi kufika mwaka 2035, mahitaji
yanatarajiwa kuongezeka kufika

mita za ujazo bilioni 80 kwa mwa-
ka.

Pia, anataja wastani kila mtu
nchini anatumia kiwango, kwa
makadirio ya awali kabla ya Sensa
ya Watu na Makazi 2023, ilikuwa
wastani mita za ujazo 2,250, kwa
mujibu wa makadirio ya watu mil-
ioni 55.9 wa mwaka 2019.

Waziri Aweso, anataja kiwango
cha chini cha mahitaji ya maji kwa
mtu kwa mwaka kinachokubalika
kimataifa ni mita za ujazo 1,700.

Chini ya hapo, inahesabika kuwa
uhaba wa maji. Hivyo, nchini haku-
na uhaba wa maji.

Hivyo anasema, kiasi cha maji kil-
ichopo nchini kinaonyesha hakuna
uhaba wa maji, huku serikali ikien-
delea kuwekeza katika utunzaji vy-
anzo vyake, ujenzi miundombinu
ikijengwa kuongeza upatikanaji wa
maji; kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi na kuboresha ufanisi wa
matumizi yake.

UBORA WAKE

Katika mikakati ya utendaji
wake, Rais Dk. Samia, pia amekuwa
akizama kwenye suala la usalama
wa maji na vyanzo vyake.

Kwa mujibu wa Waziri Aweso,
wizara kupitia maabara 17 za ubora
wa maji nchini, inahakiki na kufua-
tilia ubora wa katika vyanzo na
mitandao ya kusambaza maji miji-
ni na vijijini, ili kutoa uamuzi sahihi
wa matumizi yaliyokusudiwa.

Sura ya matokeo, Waziri Aweso
anasema maji yanayosambazwa
kupitia mifumo iliyopo mijini na
katlka maeneo mengi nchini, inaga-
wa anakiri changamoto za kuwapo
madini ya chumvi katika mikoa
kama; Pwani, Dodoma na Singida.

Pia, anataja kuwapo madini ya
Fluoride katika ukanda unaopitiwa
na Bonde la Ufa; ikiwamo mikoa ya
Arusha, Manyara, Mara, Kiliman-
jaro, Shinyanga, Singida na Simiyu.

Inaendelea UK. 14
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Darasa Kwa wachimbaji wadogo
sumu zebaki, wazinduka balaa!

- Inaharibu nguvu kiume na mimba, mtindio ubongo...

Na Pilly Kigome, aliyekuwa
Geita

EKTA ya madini inaone-

kana kukua kwa kasi kubwa

nchini Tanzania. Ni shughuli

zinazofanyika katika mikoa
14 Tanzania Bara na kutoa ajira za
moja kwa moja kwa takribani watu
milioni 1.5, huku ajira zisizo za moja
kwa moja kwa zaidi ya watu milioni
saba.

Tathimini ya hali ilivyo kwa sasa,
inaonyesha kuwa wachimbaji wa-
dogo wa dhahabu hutumia kiasi cha
tani 13.2 hadi 24.4 ya madini ya me-
kyuri au zebaki kwa mwaka.

Hata hivyo, matumizi yatakuwa
yasiyo salama katika kuchenjua
dhahabu, ikisababisha athari kwa
afya za binadamu na mazingira kwa
ujumla.

Hivi karibuni mkoani Geita, katika
Maonyesho ya Sita ya Kimataifa ya
Teknolojia ya Madini, Baraza la Taifa
Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
limekemea vikali matumizi ya ma-
dini hayo zebaki kwa wachimbaji
wadogo.

Ilikuwa katika semina elekezi ya
kuachana na matumizi hayo, kwani
yana madhara makubwa kwa afya
za binadamu na uharibifu wa maz-
ingira.

Ni mnamo Septemba 21 mwaka
huu, Mratibu wa Mradi wa Kudhibiti
Matumizi ya Mekyuri kwa Wachim-
baji Wadogo (EHPMP), Mhandisi Dk.
Befrina Igulu, akasema athari zina-
zotokana na kutumia zebaki wakati
wa kukamatisha mchanga wenye
dhahabu, wakati wakichoma magu-
mu yenye mchanganyiko wa zebaki
na dhahabu.

Inatajwa, matumizi yake katika
shughuli za uchenjuaji dhahabu
husababisha uchafuzi wa vyanzo
vya maji, hewa na udongo na ku-

Shughuli za uchenjuaji madini ya dhahabu zikendelea kwa wachimbaji wadogo, matumizi ya ze-
baki yakikemewa hatari kiafya. PICHA: MAKTABA.

sababisha madhara makubwa kwa
binadamu, ikiwamo kuathirika kwa
mfumo wa fahamu wa mtumiaji na
figo kuharibika.

Mengine anayataja kuwa ni hali ya
kuchanganyikiwa, kupoteza kum-
bukumbu, msongo wa mawazo,
kupoteza uwezo wa macho kuona,
mikono kutetema, kuhisi maru-
weruwe, kurithisha athari za zebaki
kwa watoto.

Ni athari za zebaki anazozitaja
kujumuisha pia kupungua nguvu za
kiume, kuharibu mimba, watoto ku-
zaliwa na utindio wa ubongo, yote
yanatokana na matumizi ya zebaki.

UCHAFUZI MAZINGIRA

Mtaalamu Dk. Igulu anaeleza,
kuna madhara ya afya za kibinad-
amu ya mazingira kutoka kwenye
uchenjuaji dhahabu, yanayosababi-

sha uchafuzi wa mazingira, ikiwamo
uchafuzi wa vyanzo vya maji hewa
na udongo.

Anabainisha kwamba wapo ka-
tika mikakati ya kuondokana kabisa
na matumizi hayo na kubainisha
kuwa matumizi ya zebaki, ifikapo
kikomo 2025.

Mkuu wa Wilaya ya Geita, Cornel
Maghembe, akifungua mafunzo
kwa wachimbaji wadogo, anayataja

kwamba yatawasaidia wachimbaji
kiafya na kimazingira, akifafanua:

“Mafunzo hayo yamekuja kwa
wakati mwafaka, kwa kuzingatia,
kwa kuwa na ongezeko la wachim-
baji wadogo nchini, linakwenda
sambamba na uharibifu wa mazin-
gira.”

Mkurugenzi wa Tathimini ya
Athariya Jamii kutoka NEMC, Lilian
Mkambuzi, akimwakilisha Mkuru-
genzi Mkuu NEMC anasema kupitia
mradi huo, wataweza kupitia sheria
na kanuni zilizopo, kwa kuziboresha
wakiingiza vipengele vitakavyowez-
esha usimamizi thabiti wa uingizaji,
utunzaji, utumiaji zebaki, pamoja na
utekelezaji wa kanuni husika.

Mwenyekiti wa  Wachimbaji
Madini Wanawake, Asia Masim-
ba, anaiambia Nipashe kwamba
wapo katika mikakati ya kuachana
na matumizi ya zebaki, kwani wana-
kiri matumizi yana madhara makub-
wa kwa upande wao.

Ananena: “Ni mabaya kiafya,
kwani tumeshaona madhara, kwani
watu wanaathirika kwa kiwango ki-
kubwa na tunatumia tu kwa ajili ya
shida.”

NEMC imeshaainisha mikakati na
njia za kupunguza athari zitokanazo
na matumizi ya zebaki katika shu-
ghuli za uchenjuaji dhahabu, ikiwa-
mo ukamatishaji na uchomaji dha-
habu, unaopaswa ufanyike kwenye
maeneo maalum yaliyotengwa ku-
fanyia kazi hizo, wakifuata miongozo
na taratibu zilizowekwa.

Maono yaliyopo ni kwamba, shu-
ghuli za ukamatishaji na uchomaji
dhahabu, inapaswa kufanyika mbali
na vyanzo vya maji, pia makazi ya
wartu.

Vilevile inatajwa kwamba mabaki
yake yasitupwe kwenye vyanzo vya
maji au meneno ya mafuriko.

Hiyo inaendana na kuchoma ma-
baki ya zebaki na dhahabu yanayo-
paswa kufanyika ikiwa na mfumo
mahsusi wa kutupa mabaki ya ze-
baki iliyotumika, kuacha watu na
mazingira katika namna salama.

Mitazamo yote hiyo ikitekelezwa
vilivyo, inatajwa kujenga dira kwam-
ba madhara ya zabaki yanayotajwa
na wataalamu, yatabaki historia
kote.

NGO yaingia ubia na serikali, kukabili janga maradhi ya akili

Na Sabato Kasika

MATUKIO ya kuua au kujiua,
yakihusisha wivu wa kimapenzi ya-
mekuwa yakiripotiwa nchini, huku
kukiwapo maswali kwa kinachoen-
delea nyuma ya pazia.

Katika orodha ya vyanzo kuna-
tajwa afya ya akili ina nafasi katika
kuchochea ukatili huo, unaogeuka
mjadala mitaani, pia mitandao ya
jamii.

Shirika lisilo la kiserikali la Akili
Platform Tanzania (APT), inayoshu-
gulika na uelimishaji, kusaidia,
kutetea na kuboresha afya ya akili,
mazingira na haki za binadamu
nchini, limebuni kampeni iitwayo
‘Kuishi ni Mali’.

Mkurugenzi wa APT, Roghat Rob-

ert, anasema kampeni ilizinduliwa
Julai mwaka huu katika ofisi zake
mjini Tabora na wanajipanga ku-
zunguka Kkitaifa kuanzia Januari
ijayo.

Ni hatua inayolenga kuhusisha ku-
komboa fikra kwa kila familia, wara-
tibu wa magonjwa ya akili mkoa na
wilaya, polisi, wataalamu wa kazi za
mikono, hasa Shirika la Maendeleo
la Viwanda Vidogo (SIDO), vyuo vya
ufundi, walimu wa wenye mahitaji
maalum, wazee wa mitaa, viongozi
wa dini na viongozi wa serikali.

Robert anasema, wanalenga ku-
unganisha familia zenye watoto we-
nye ulemavu wa akili kila mkoa, wa-
zazi na walezi wakipewa mafunzo
ya malezi na makuzi.

Hapo inajumuisha kuandaa

lishe, ulinzi na usalama, michezo
muhimu, kazi za nyumbani na
mikono kwa kaulimbiu “nisaidia ni-
fanye mwenyewe.”

Mkurugenzi huyo anawataja
walengwa ni wenye umri chini ya 18,
wenye ulemavu, wakikusudia kutoa
elimu ya tiba na saikolojia kifamilia.

Mtaalamu huyo anasema, mauaji
au watu kujiua kunachangiwa na
afya ya akili, hivyo wanajitoa kue-
limisha, jamii ibadilike.

“Mikoa ambayo itakuwa ya kwan-
za kupata elimu yetu ni Tabora,
Dodoma, Njombe, Iringa na Dar es
Salaam, kwani inatajwa kuwa na
matukio mengi ya watu kuua au ku-
jiua,” anasema.

HALIILIVYO

Waziri Ummy Mwalimu, anataja

Tanzania inakadiriwa kuwa watu
milioni saba wenye magonjwa ya
akili, huku Shirika la Afya Duniani
(WHO) likijulisha mwaka 2021 kuli-
kuwapo waathirika wa magonjwa
ya akili duniani milioni 970. Hapo
anataja magonjwa ya sonona yenye
watu milioni, 280 na magonjwa ya
akili kwa watoto na vijana, watu mil-
ioni 301.

Kwa mujibu wa waziri, wanawake
ndio waathirika zaidi kuliko wa-
naume, wako asilimia 52.4. Mtaal-
amu Saikolojia kutoka Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH), Isaac Lema,
anataja wastani mtu mzima mmoja
kati ya wanne, anapitia shida afya ya
akili; pia, mmoja kati ya watano ka-
zini ana shida hiyo.

Aidha, anasema asilimia 10 ya

wafanyakazi wanahangaikia na
sonona; wastani wa siku 36 za kazi
zikipotea kutokana na sonona kwa
mujibu wa Ripoti ya WHO ya mwaka
2017.

Vilevile, anataja sababu za tatizo
la afya ya akili ni mtu kushindwa ku-
kabiliana na changamoto za maisha,
vinasaba alivyo navyo, magonjwa
kama Ukimwi na malaria kali.

Pia, kunatajwa msongo wa
mawazo kiwango cha juu, shinikizo
la makundi rika na matukio yenye
tishio kama vile majanga, ukatili, un-
yanyasaji na migogoro.

Taarifa ya WHO ya mwaka 2019,
inasema kila baada ya sekunde 40
kuna mtu anajiua duniani, Afrika
ikiongoza.



Alhamisi Oktoba 26, 2023

admha =

AFYA

BAADA YA MADHARA KUKITHIRI....

Kahama na operesheni ya marufuku
tiba kichaa cha mbwa kwa wa

Mtaalamu na Mkaguzi wa Mbwa kutoka Shirika lisilo la Kiserikali la Kutetea Haki na Ustawi wa Wanyama Tanzania (TAPO), Master George, akitoa
elimu ya kichaa cha mbwa na dalili zake kwa vijana waliopeleka mbwa kupata chanjo ya kujikinga na maradhi hayo. PICHA; SHABAN

Na Shaban Njia, KAHAMA

ARADHI kichaa cha
mbwa kitaalamu
yanatajwa hayana
tiba, hivyo kinga
ndio usalama pekee unaomlinda
aliyeng’atwa na mbwa au paka.

Ni ugonjwa huo unaosababish-
wa na virusi viitwavyo kitaalamu
kama “Rabies Virus” na vinapa-
tikana katika mate au damu ya
binadamu na wanyama wengine
kama vile mbwa, Mbweha, paka
pamoja na popo.

Maambukizi hayo hupita katika
mfumo wa fahamu, yaani ubongo
na hadi mgongo, vikimsababishia
mgonjwa kupooza, kushindwa
kula na kupoteza fahamu au hata
kifo, isipochukuliwa hatua stahiki.

Uwapo wa hatari hiyo, ndio un-
aifanya serikali kuwa na utaratibu
wa kutoa chanjo kwa Wanyama, ili
usiendelee kuenea. Madhara yake
yanatajwa husambaa kwa madha-
ra kuchukua nafasi ndani ya siku
10 za maambukizi.

Ni hatari inayotajwa kwa wa-
toto, huku uhalisia wao ndio wako
karibu zaidi na wanyama wafug-
wao, hasa wanapoumwa au ku-
gusa mate yao.

Tiba yake mpaka sasa inataja
haijapatikana kama ilivyo kwa

magonjwa mengine ya virusi, la-
kini kuna chanjo zinazotolewa ama
kabla au baada ya maambukizi, iki-
zuia kusambaa.

KINACHOENDELEA WILAYANI

Katika kujihami, baadhi ya wa-
nanchi wilayani Kahama mkoa
Shinyanga, wamekuwa na uta-
ratibu wao kujihami kwenda kwa
waganga wa jadi kupata matibabu
ya kiasili, baada ya kung’atwa na
mbwa anayesadikiwva kuwa na
kichaa.

Imani yao ni kwamba wamelog-
wa, hata kuwafanya baadhi yao wa-
napoteza maisha kwa maradhi ya
kichaa cha mbwa.

Kwa kuona ukubwa wa tatizo
hilo, shirika lisilo la kiserikali la
Kutetea Haki na Ustawi wa Wany-
ama Tanzania (TAPO), kwa kush-
irikiana na Halmashauri ya Manis-
paa ya Kahama, wameamua kutoa
chanjo bure kwa wanyama wafug-
wao; mbwa 6,000 na paka 200.

Damiani Kilyenyi, ni Ofisa Mifugo
wa Halmashauri ya Manispaa ya
Kahama, anasema, elimu ya kujik-
inga na kichaa cha mbwa haiwa-
jafikia vema wanajamii, hususan
wanaoishi pembezoni mwa mji na

Anataja tabia iliyotawala sasa

kuna watu wanapongatwa na
mbwa wanakimbilia kwa waganga
wa jadi kutibiwa kiasili, badala ya
hospitalini kupata chanjo, hata ku-
changia wengi kupoteza maisha.

Hapo anataja sababu ya kifo wa-
nakuwa wamekaa muda mrefu bila
ya chanjo ya kinga inayotolewa
hospitalini, wakidumu katika imani
mbwa aliyemg’ata sio wa kawaida.

Kilyenyi anatoa mfano wa kata za
Isagehe, Zongomela na Nyandek-
wa, ambako waliong’atwa na mbwa
wamekimbilia kwa waganga wa
kienyeji na wanaposhtuka kuwahi
hospitalini, inakuwa wamechelewa
matibabu.

“Tuwaombe waganga wa jadi
kuacha tabia ya kuingilia fani za
watu na badala yake wanapopata
mgonjwa wa namna hii wamshauri
kufika hospitalini haraka na sio
kukaa naye tu pasipo matibabu,”
anasema Dk. Kilyenyi.

Ofisa Mifugo wa Kata ya Bulige
katika ~ Halmashauri ya Msala-
la, Dk.David Sospiter, ana sim-
ulizi ya kuwapo watoto wawili
waliong'atwa na mbwa, kisha
wazazi wao wakawakimbiza kwa
mganga wa jadi wakiamini mbwa
alikuwa ametumwa na hakuwa wa
kawaida, baada ya wiki moja wali-
poteza maisha.

Anasema, tukio hilo limemfan-
toa elimu ya umuhimu wa kichaa
cha mbwa na madhara yake na
kutoa njia sahihi ya kupata chanjo,
wakiachana na kukimbilia kwa wa-
ganga wa jadi kutibiwa.

MRATIBU CHANJO

Mkola Vedasto, Mratibu Chanjo
wa Halmashauri ya Manispaa ya
Kahama, anakiri kupokea wag-
onjwa wa kichaa cha mbwa hospi-
talini kupata chanjo wakiwa katika
hatua za mwisho, hali inayochangia
baadhi kupoteza maisha na wa-
napowahojiwa ndugu, wanadai
walianza kumpeleka kwa mganga
wa kienyeji.

Anasimulia mkasa wa mtoto
aliyeng’atwa na mbwa wa jirani na
alipomueleza baba yake, alizuiliwa
kutoa taarifa kwa mtu mwingine,
kwa lengo la kulinda uhusiano na
siku ya tatu alimueleza mama yake
na wote hawakujali.

Vedasto anasema, baada ya siku
saba mtoto alianza kuwa na hali
ya tofauti na walilazimika kum-
fikia hospitalini kwa ajili ya kupata
chanjo, lakini walikuwa wamesh-
achelewa na mtoto alipoteza mai-
sha.

Vedasto anasema, kwa siku wa-

napokea wagonjwa wastani watatu
hadi watano, wakiwamo wanaokati-
sha dozi. Anataja dozi huwa tano na
ya mtoto mwenye kilo 12 au chini ya
hapo, ni Sh. 90,000 na mtu mzima Sh.
165,000.

UTOAJI WA CHANJO

Ofisa Mifugo Kilyenyi, anasema kwa
kushirikiana na shirika la TAPO, wana-
toa chanjo bure kwa wafugaji mbwa na
paka, ili kujikinga na kichaa. Wanatara-
jia kutoa chanjo hiyo kwa mbwa 6,000
na paka 200 katika kata zote 20 za
Kahama, huku faini kwa asiyechanja
anatozwa faini ya Sh.20,000.

Anasema, chanjo wamekuwa waki-
fanya bure kila mwaka kabla ya kilele
cha Maadhimisho ya Kichaa cha Mbwa
Dunia, mwaka ikiwa na kaulmbiu”
Afya kwa Wote.”

Kilyenyi anataja dalili za mbwa
mwenye kichaa, huwa mkali sana au
mpole kuzidi, akiuma chochote ana-
chokiona mbele yake, anauma watu
ovyo hata asipochokozwa, kubweka
na ana mate mengi, anaogopa maji na
mwanga, anashindwa kula na kunywa,
anadhohofika, kupooza na hatimaye
kufa.

Mtalaamu wa TAPO, Master George,
anasema huduma ya kwanza kwa
aliyeg’atwa na mbwa, pasipo kujali ana
kichaa au la, anatakiwa kuosha jeraha
kwa maji na sabuni kupunguza wepesi
wa maambukizi kushambaa mwilini.

Pia, anafafanua anayengatwa
na mbwa mguuni atachelewa ku-
pata madhara kutokana umbali wa
mguu hadi kichwani, kulinganisha na
anayeg’atwa mkononi, hivyo anawata-
ka wanaog’atwa kutokupuuza chanjo,
inayowanusuru maisha yao.

SIMULIZI YA MASHUHUDA

Saraha Shija, mkazi kata ya Malun-
gu, Kahama anaeleza alivyogatwa
mguuni na paka wake aliyekuwa na
chanjo, mguu ukavimba na kuanza
kuuma, akapuuza kwenda hospitalini,
ila akabahatika kupona, ila sasa ameji-
andaa kisakolojia, asipuuze hali kama
hiyo tena.

Pia, mwanafunzi wa Shule ya Se-
kondari Kishimba, Juma Simon
anasema, alichojifunza ni umuhimu
wa kuchanja mbwa wasiambukize
kichaa cha mbwa na kuwataka vi-
jana wenzake wanaofuga wanyama,
kutokaa nao ndani, kwani ni hatari
anapowang’ata na kukosa tiba.

Mratibu wa Shirikisho la Waganga
wa Tiba za Asili Kanda ya Magharibi
(SHIVYATIATI)  Athumani  Waziri,
anakemea waganga wa jadi wanaotoa
huduma kwa waliog'atwa na mbwa,
akitaka atakayebainika, serikali imu-
wajibishe kisheria.

Anasema, kila anapoitisha vikao vy-
ake huwa anawasisitiza suala la kuto-
toa huduma katika magonjwa ambayo
yanahitaji mgonjwa kufika hospitalini.
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Miaka 30 ya TGNP; kuanzia kutetea afya
jinsia, ubia na Rais ‘kumtua mama ndoo’

Na Christina Haule, Morogoro

TANDAO wa Jinsia
Tanzania (TGNP)
umefanikisha kupun-
gua matukio hata-
rishi, ikiwamo shida za ndoa na
mimba za utotoni, nyumba ku-
chomwa moto na adhabu shuleni
ya Mikese wilayani Morogoro.
Hiyo ni katika kuelekea mia-
ka 30 ya huduma zake, ikiibua
changamoto zinazowakuta wa-
nawake nchini, huku kukitarajiwa
Tamasha la 15 la Jinsia, litakalo-
fanyika Dar es Salaam, tarehe 7
hadi 10 mwezi ujao.
Mwenyekiti wa

Kituo cha

mondo, Morogoro, Mwanahawa
Salehe, anasema kupitia TGNP,
kuna matukio hatarishi yali-
yokithiri mwaka 2019 hadi 2020,
ikiwamo adhabu shuleni, kati ya
mwaka 2021 na 2022 ndoa za uto-
toni zimepungua.

Anaeleza  kujivunia ~ TGNP,
kutimiza miaka 30 elimu waliyoi-
pata na mafunzo kama vile yali-
yowafanya wanawake kujitambua
katika kugombea nafasi za uon-
gozi, kugundua kushiriki, ushirik-
ishwaji na kushirikiana kwenye
kampeni zilizowasaidia kutonyan-
yasika katika ndoa na kuwa waja-
siri kupambania haki zao, wakifi-
chua uhalifu.

Salehe anasema, changamoto
zilizotatuliwa baada ya kupata
elimu, sasa zimezaa matunda
ya kuongezeka madarasa katika

Morogoro. PICHA: CHRISTINA HAULE

kuingiziwa umeme na maji.

Anataja kuwapo changamoto
zisizopatiwa ufumbuzi, ikiwamo
kero ya mifugo kuvamia mazao ya
wakulima zinazohitaji ufumbuzi
wa haraka.

Kuhusu mafanikio ya TGNP
kwa jamii, Kaimu Mkuu wa Idara
ya Ujenzi wa Nguvu ya Pamoja na
Harakati, Florah Ndaba, anasema
wanajivunia mafanikio kwa baa-
dhi ya waanzilishi wa vuguvugu za
sheria mbalimbali zinazochangia
zingine kurekebishwa nchini, pia
kampeni kushika hatamu kuingia
kwenye ajenda za kiserikali.

Anasema, mabadiliko ya sheria
yalifanyiwa marekebisho na ny-
ingine zimeundwa, zikibeba masu-
ala ya kijinsia, zikiwa na uhai hata
pasipo kuwapo TGNP.

Ndaba anasema, TGNP imefani-
kisha kusambaza bajeti yenye
mrengo wa kijinsia, ambao mpaka

sasa serikali imeona umuhimu
wake katika sekta kama za maji,
afya na elimu.

“Tunaona  serikali imeanza
kutenga bajeti zenye mrengo
wa kijinsia na tunajivunia kutoa
mafunzo kwa wafanyakazi wa seri-
kali, tunaamini kuwapatia mafun-
70 juu ya bajeti ya mrengo wa kijin-
sia kutazidi kuzaa matunda zaidi
kwa jamii,” anasema Ndaba.

Anafafanua hatua ya serikali
kuitikia wito wao, imesaidia hu-
duma muhimu za matibabu ku-
wafikia wananchi, hasa waliopo
vya afya na kujengewa zahanati,
pia hospitali na vifaa vyake.

Ndaba anasema, TGNP ni
mwanzilishi wa kampeni ‘Mtue
Mama Ndoo Kichwani’ inayoende-
lea kutekelezwa ikiungwa mkono
na Rais Samia Suluhu Hassan na
Wizara ya Maji ikiongozwa na Wa-

L — -

Mmoja wa wawezeshaji katika mafunzo kwa wanawake yaliyofanywa na TGNP katika Halmashauri ya Wilaya

ziri Jumaa Aweso, mikoa imenu-
faika na kampeni.

Anasema kampeni iliungwa
mkono na taasisi, mashirika na
kampuni za uchimbaji visima,
kutengeneza matangi ya kuhifa-
dhia maji na usambazaji mabom-
ba, ili kuisaidia jamii kupata maji
ya uhakika kwa urahisi.

“Kampeni hiyo imeweza kum-
saidia mwanamke kupunguza
muda na umbali wa kutafuta maji
hivyo nguvu imeelekezwa kwa
kuinua uchumi wa mwanambke,
badala ya kuwa bize kutafuta
maji..” anasema.

Pia Ndaba anataja mafanikio
mengine, ni vuguvugu la kubadili-
sha Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971
iliyokuwa na changamoto hasa
kwenye umri sahihi wa mtoto wa
kike kuolewa kuanzia miaka 14, ak-
isema inapigiwa kelele na wadau,
kupunguza ndoa za utotoni.

“Ingawa wapo baadhi ya watu
wanaopigania na mabadiliko ya
sheria ya likizo ya uzazi kwa wa-
naojifungua, ni kitu ambacho haki-
kuwapo lakini leo hii kinamama
wanafaidika...” anaongeza.

Zingine, anazitaja ni mafanikio
ya kampeni ya rasilimali kuwanu-
faishe wananchi, wakiwamo wa-
nawake kukabidhiwa hati miliki za
nyumba na ardhi.

Hata anakumbusha, TGNP ha-
wakuendesha kampeni peke yake,

bali na wadau wengine.
CHANGAMOTO
Ndaba anataja changamoto

zilizopo ni ya kuwapo sheria zisi-
zotekelezwa, kwani kazi kubwa
imefanyika katika marekebisho ya
sheria, lakini hawazioni kutekele-
Zwa.

Pia analakamikia mila na des-
turi zinazoendelea kushikiliwa na
baadhi ya makabila na kurudisha
nyuma maendeleo ya jinsia.

Kingine analalamikia ajenda
muhimu za mageuzi kijinsia, zi-
nabebwa na wachache badala ya
wengi, haya kuleta ugumu katika
mageuzi ya haraka.

Ndaba, pia anataja changamoto
ya ukuaji sayansi na teknolojia,
upande wa pili inaacha nyayo
za shida kijinsia, elimu hadi in-
awafikia watoto na kuangukia pa-
baya.

Kwenye ukatili wa kijinsia,
Ndaba anasema changamoto hiyo
anataja uelewa duni wa jamii uki-
sababisha kuongezeka matukio ya
ukatili, ingawa kuna kasi ya vugu-
vugu la kuibua changamoto ikiwa
na msaada wa kupunguza kasi
hiyo.

Msaada uliopo anautaja serikali
kujenga madarasa, mabweni na
madawati kwa kutengeneza mi-
kakati ya kupambana na ukatili
kitaifa.

Hapo anaipongeza TGNP kupitia
vuguvugu hilo, inaibua changamo-
to katika jamii na kuzifanyia kazi.

VITA VYA AWAMU SITA KULIPA DENI LA UMMA MAJISAFI NA SALAMA KWA WOTE

Inatoka Uk. 11

Hatua zinazochukuliwa anazi-
taja ni kushirikiana na wadau ki-
mataifai, serikali ikiwekeza katika
teknolojia za kusafisha na kutibu
maji, ikiweka mitambo ya kisasa
kupunguza madini chumvi katika
maji ya kunywa.

MAJI VIJIJINI NA MIJINI

Kwa mujibu wa Waziri wa Maji,
upatikanaji wa huduma ya majisafi
inatarajiwa kufika zaidi ya asilimia
85 ifikapo mwaka 2025, serikali
ikijenga, kukarabati na kupanua
mitandao ya kusambaza maji, huku
ikiimarisha usimamizi wake.

Itakumbukwa, alipokuwa aki-
zundua Mradi wa Maji Chalinze
mkoani Pwani, Rais Dk. Sama, aka-
toa karipio dhibi ya uchepushaji
wa vyanzo vya maji, sambamba
na wanaonywesha mifugo kwenye
vyanzo.

Pia, inatajwa, hadi Aprili mwaka
jana, upatikanaji huduma ya maji
ikilinganishwa na asilimia 72.3 za
Machi, 2021, msimu Rais Dk. Samia
anaingia madarakani.

Waziri Aweso kwenye hotuba
yake bungeni Agosti mwaka huu,
akaahidi kukamilika ujenzi wa mi-
radi mipya, ukarabati na upanuzi
wa miradi 303, kukitarajiwa kunu-
faisha wananchi zaidi 1,467,107.

Anasema, hadi Aprili mwaka
jana, upatikanaji maji mijini ilikuwa
wastani asilimia 86.5 ya mabhitaji
halisi, kulinganishwa na asilimia
86 ya Machi 2021, ikiwa ni zao la
kukamilika miradi 40 iliyohusisha
ukarabati na upanuzi wake.

KAZI INAVYOENDELEA

Taarifa ya Bunge ya Wizara Maji,
inaonyesha mikakati ya Rais Dk.
Samia na miradi mipya ya maji ili-
yokuwa ikizinduliwa Januari mwa-
ka huu ikigusa; kuboresha huduma

ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
katika Jiji la Arusha.

Pia, miradi ya maji; Mugango-Kia-
bakari- Butiama; kupeleka maji Miji
ya Tinde - Shelui; Maji Kigamboni;
Bunda; Chalinze; Kyaka-Bunazi;
Namanga; Bagamoyo; na miradi
218 inayotekelezwa kwa fedha za
Mpango wa Maendeleo wa UVIKO.

Hadi Aprili 2022, kunatajwa
kuwapo vituo 178 vya kufuatilia
mwenendo wa rasilimali za maji
vilivyojengwa na baadhi kukara-
batiwa, kutolewa vibali vipya 451
vya matumizi ya maji; vibali 649
vya kuchimba visima vya maji na
kuweka mipaka vyanzo vya maji 48
kama hatua ya awali.

Pia, serikali imekamilisha mradi
wa kuboresha huduma ya maji
Mlandizi - Chalinze - Mboga kwa
gharama ya Shilingi bilioni 18, nao
ulizinduliwa na Rais.

Serikali kwa kushirikiana na Ben-
ki ya Dunia, inaendelea kukarabati
na kupanua mfumo wa usambazaji

majisafi kutoka tanki la Chuo Kikuu
Ardhi, Dar es Salaam, kwenda Baga-
moyo

Vilevile, Aweso anasema, serikali
inashirikiana na Benki ya Kiarabu
kwa Maendeleo ya Afrika (BADEA)
na Mfuko wa Maendeleo wa Saudia
(Saudi Fund for Development -
SFD), kutekeleza Mradi wa Maji wa
Mugango, Kiabakari na Butiama,
uliofika asilimia 54 kuifika katikati
ya mwaka huu.

Mingine ni miradi ya maji katika
maziwa makuu, Victoria, Tanganyi-
ka na Nyasa, kupeleka maji katika
mikoa ya; Mwanza, Geita, Simiyu,
Kagera, Mara, Katavi, Kigoma na
Rukwa, Ruvuma na Njombe.

Mingine  inayoendelea  ni;
kuboresha huduma ya majisafi na
usafi wa mazingira Arusha; Majisafi
na Usafi wa Mazingira mjini Kigo-
ma; Majisafi na Usafi wa Mazingira
mjini Lindi; Kuboresha Huduma
Majisafi na Usafi wa Mazingira mjini
Morogoro; maji kutoka Mto Kiwira,

Tukuyu hadi jijini Mbeya; Kubore-
ga; Dareda- Singu-Sigino-Bagara;
majisafi Kyaka - Bunazi; Mradi wa
Maji Same - Mwanga - Korogwe; na
Mradi wa Kukabilianana Athari za
Mabadiliko ya Tabianchi mkoani
Simiyu.

Pia, kuna miradi inayotekelezwa
kwa fedha za Mpango wa Maende-
leo kwa Ustawi wa Taifa na Mapam-
bano Dhidi ya Uviko

Kuhusu usafi na majitaka, Aweso
anasema hadi mwezi Aprili mwaka
jana, uwezo wa uondoshaji maji-
taka ulikuwa asilimia 13.5, lengo ni
kufikia asilimia 30 mwaka 2025.

Waziri anahitimisha kwa kutaja
changamotoz za sekta ya Maji,
ikiwamo kwenye miundombinu;
ufuatiliaji kodi, idadi ya watalaamu,
mabadiliko ya tabianchi, pia fursa
ya kutekeleza miradi ya maji kwa
kutumia vyanzo vya maji vya uhaki-
ka kama vile mito mikubwa.
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IS Viongozi CHADEMA watakiwa
kufuta fikra za kugombea

Migogoro ya
ardhi 774
yatatuliwa, hati
1,474 zatolewa

Na Renatha Msungu, DODOMA

HALMASHAURI va Jiji la Dodoma
imefanikiwa kutatua migogoro 774
ya ardhi kwa wakazi wa Jiji hilo,
huku ikitoa hati 1,474 kwa wananchi
kupitia kliniki ya ardhi iliyofanyika
hivi karibuni.

Kliniki hiyo ilifanyika Oktoba 16
hadi 20 mwaka huu ikilenga kutatua
migogoro ya ardhi kwa wananchi.

Mkurugenzi wa Jiji hilo, John Kay-
ombo aliyasema hayo jana alipoku-
wa akitoa taarifa ya utekelezaji
wa Kliniki ya ardhi kwa wananchi
wenye mashamba na viwanja ndani
ya Jiji la bodoma.
~ Kayombo alisema kliniki hiyo
imepangwa kuwa endelevu na moja
ya hatua zilizofanyika ni pamoja
na utoaji wa hatimiliki kwa haraka,
kusikiliza kero za ardhi na kuzitafu-
tia ufumbuzi.

Alisema zoezi hili ni sehemu ya
hatua za utekelezaji wa mkakati
wa Mkoa wa Dodoma wa kumaliza
changamoto za ardhi zinazowakabili
wananchi.

Alisema Kliniki hiyo imetoa ma-
tokeo chanya ambapo wananchi
~ 3,056 walisikilizwa, huku wak-
ipokea maombi ya hati kutoka kwa
jamii inayohitaji huduma huyo.

Hata hivyo, aliwataka wananchi
kutoa ushirikiano kwa serikali pale
wanapohitajika kushiriki kwenye
kliniki hizo ili waweze kutatuliwa
kero ambazo zinawakabili kwenye
masuala ya umiliki wa ardhi.

Akizungumza kwa niaba ya wa-
nanchi wengine, Josephine Sawia
alisema kliniki hizo zinasaidia
kutatua kero kwa wananchi ambao
hawana uwelewa kuhusu umiliki wa
ardhi. )

Josephine alisema hatua ya Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma kubuni
kuendesha kliniki ya ardhi imefanya
Vizuri kwa sababu kuna uwepo wa
changamoto za ardhi kwa wananchi
na kusababisha migogoro.

Alisema: “Tunaomba zoezi hili
liwe endelevuy, litasaidia kuondoa
changamoto mbalimbali ikiwamo
migogoro kwa wananchi,” alisema
Sawia. - -

Kadhalika, aliipongeza serikali
kutokana na kusimamia masuala ya
ardhi akisema itasaidia kupunguza
migogoro inayotokea mara kwa
mara kwa wamiliki wa ardhi katika
maeneo mbalimbali.

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

HAMA cha Demokrasia na

Maendeleo (CHADEMA)

Mkoa wa Singida kimewa-

taka viongozi kuondoa fikra
za kuwaza kugombea nafasi za uon-
gozi katika Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa unaotarajia kufanyika mwa-
kani pamoja na Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2025.

Badala yake wameshauriwa ku-
jielekeza katika kudai Katiba Mpya
na Tume Huru ya Uchaguzi.

Mwenyekiti wa CHADEMA Mkoa
wa Singida, Jingu Jackson, alisema
hayo jana wakati akifungua kikao
cha mashauriano chenye lengo la
kuangalia uhai wa chama amba-
cho kimewashirikisha wenyeviti na
makatibu wa wilaya, majimbo na
mabaraza kinachofanyika mjini Sin-
gida.

Alisema CHADEMA kwa sasa
kimejielekeza katika lengo moja tu
na kwamba hakitaingia kwenye uch-
aguzi wowote mpaka ipatikane Kat-
iba Mpya na marekebisho yafanyike

CHADEMA
kwa sasa
kimejiele-
keza ka-
tika lengo
moja tu na
kwamba
hakit-
aingia
kwenye
uchaguzi
wowote
mpaka
ipatikane
Katiba
Mpya ha
mareke-
bisho
yafanyike
katika
Tumeya
Uchaguzi.

katika Tume ya Uchaguzi.

“Kiongozi wa CHADEMA aondoe
mawazo maana kuna watu wapo nda-
ni ya chama wanawaza mwaka 2024
nitagombea nafasi gani na mwaka
2025 nagombea ubunge, udiwani na
urais kwa ajili ya kupata posho, sasa
hivi chama kinataka tujielekeze ka-
tika utendaji kazi kufa na kupona kwa
ajili ya kudai Katiba Mpya ambayo
ndio suluhisho la wananchi wote wa
Tanzania ukiwamo Mkoa wa Singida,”
alisema.

Jackison alisema na uamuzi huo
mkali na mgumu wa chama wapo
baadhi ya watu watahama chama la-
kini lazima watambue kuwa kinacho-
fanywa na chama ni kuweka rekodi
na heshima ya kizazi kijacho.

Aidha, akisema wapo watu ambao
walikuwa wagombea mwaka 2020
na wengine watiania, hivi sasa wakati
chama kinapambana na mipango ya
kudai Katiba Mpya na Tume Huru ya
Uchaguzi wamekipa kisogo chama
kana kwamba hakuna kitakachoen-
delea hapo baadaye.

Naye Mwenyekiti wa Baraza la Wa-

nawake wa CHADEMA, Mkoa wa Sin-
gida (BAWACHA), Josephine Msweti,
alisema zoezi la kuandikisha kadi
mpya za uanachama za kielektroniki
ambalo limefanywa na BAWACHA
limefikia asilimia 73.

Msweti aliwapongeza wanawake
wa CHADEMA kwa kuwa mstari wa
mbele katika suala hilo na kuwataka
kutokata tamaa ili zoezi hilo lifikie
kwa asilimia 100 na Mkoa wa Singida
uwe kinara kwa utekelezaji wa kazi
hiyo.

Mwenyekiti wa Baraza la Wazee
Mkoa wa Singida, William Kidanka,
alisema mkoa huu bado haujaonye-
sha uhai mzuri kwa chama kutokana
na baadhi ya viongozi kutokuwa ma-
kini katika utekelezaji wa majukumu
yao ipasavyo.

Alisema: “Singida mnamwangu-
sha Lissu (Tundu Lissu) ambaye ni
Makamu Mwenyekiti wa CHADEMA
kunapotokea mikutano nje ya mkoa
huu mnashindwa hata kuwaghara-
mia viongozi kwenda huko, tambueni
matendo ya uongozi wa chama ni
uwajibikaji”.

=

Baadhi ya watu wenye ulemavu wa vichwa vikubwa na mgongo wazi, wakimsikiliza Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir

Py R

Shekimweri (hayupo pichani), wakati wa maadhimisho ya Siku ya Watoto Wenye Vichwa Vikubwa na Mgongo Wazi

Wanafunzi Buigiri hatarini kuugua magonjwa ya mlipuko

Na Paul Mabeja, CHAMWINO

WANAFUNZI wenye ulemavu wa
macho katika Shule ya Msingi Bui-
giri wilayani Chamwino mkoani
Dodoma afya zao zipo hatarini
kupata magonjwa ya mlipuko,
kutokana na vyoo vya shule hiyo
kutokuwa safi.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Samwel Jonathan, alibainisha

hayo juzi shuleni hapa, alipoku-
wa akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu kero wanazok-
abiliana nazo wanafunzi wenye
ulemavu katika shule hiyo.
Alisema wanafunzi katika shule
hiyo wamekuwa wakikabiliwa na
kero mbalimbali ikiwamo ya vyoo
kufulika kutokana na miundom-
binu inayotumika kuwa chakavu.
“Watoto  wanakabiliwa na

changamoto nyingi hapa lakini hii
ya vyoo kufulika imekuwa kero
kubwa sana hapa kwani mara
kwa mara vyoo vinajaa na kula-
zimika kukodi magari kwa ajili ya
kuondosha majitaka.” Alisema.
Hivyo, aliwaomba wadau pamoja
na serikali kuwasaidia wapate mi-
undombinu mipya ya vyoo ili kuon-
dokana na shida hiyo ambayo ime-
kuwa kero kwao kwa muda mrefu.

Alisema pamoja na vyoo kujaa
lakini pia bado wanakabiliwa na
shida ya maji katika shule hiyo
hali ambayo inaongeza mzigo wa
matatizo kwa watoto hao wenye
ulemavu katika mabweni yao.

Kadhalika, alisema kero ny-
ingine ni shule kukosa uzio hali
ambayo inatishia usalama wa
watoto hao haswa wale wenye
ualbino ambao ni sehemu ya wa-

nafunzi wanaosoma hapo.
Alisema: “Hapa tunao pia wa-
toto wenye ualbino ambao wa-
nasoma hapa, hivyo kukosekana
kwa uzio ni kero kwao kutokana
na mwingiliano wa watu wengine
kutoka nje ya shule hali ambayo
inatishia usalama wao, hivyo
tunawaomba wadau pamoja na
serikali kutusaidia kupata uzio
kwa ajili ya eneo hili la shule”.
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HABARI MBEYA

Wagoma kufungua milango
kukwamisha utoaji chanjo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AADHI ya wakazi wa Mtaa
wa Iwambi jijini Mbeya
wanadaiwa kukwamisha
utoaji wa chanjo kwa wa-
toto kwa kugoma kufungua ma-
geti ya nyumba zao ili kuruhusu
watoa huduma kutoa chanjo hiyo.

Malalamiko hayo yalitolewa na
watoa chanjo ya polio kwenye ki-
kao cha Kamati ya Afya ya Wilaya
ya Mbeya wakati wa maandalizi ya
awamu ya pili ya utoaji wa chanjo
hiyo, ambayo itatolewa kwa siku
tatu kuanzia Novemba 2, mwaka
huu.

Mratibu wa chanjo wa Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya, Zuhura
Mohamed alisema katika utoaji
chanjo ya polio awamu ya kwanza
lililofanyika Septemba mwaka
huu walipata changamoto ya baa-
dhi ya wakazi wa Mtaa wa Iwambi
kugoma kufungua mageti ya ny-

umba zao jambo ambalo lilisababisha

zoezi hilo lisifanyike kwa ufanisi.
“Tulipata changamoto katika Mtaa

wa Lwambi kutokana na baadhi ya

Wilaya ilitoa watu kukataa kufungua mageti ya ny-
chanjo ya umba zao, hali hiyo ilinilazimu mimi
polio kwa mwenyewe kwenda Iwambi kushu-
asilimia120  ghulikia changamoto hiyo ambapo
nakushika  katika baadhi ya nyumba tulifanikiwa
nafasi ya kuingia lakini nyumba nyingine tul-
kwanza Kim-  jshindwa na hivyo kusababisha baa-
koaingawa  hj ya watoto wasichanjwe,” alisema
anatam- Zuhura.

bua kuwa Alisema kuwa ili kukabiliana na
vilikuwepo changamoto hiyo ni muhimu elimu na
‘"kl‘:" afzo hamasa itolewe kwa kiwango kikubwa
m:aekaelle:’aa'i kwenye jamii kwa lengo la kuwaelew-
wa chanj oj esha umuhimu wa chanjo na athari
hiyo. zinazoweza kuwapata watoto ambao

hawatapata chanjo hiyo.
Akizungumzia changamoto hiyo,
Meya wa Jiji la Mbeya, DorMoham-
ed Issa alisema ili kuondokana na
changamoto za aina hiyo ni muhimu
wenyeviti wa mitaa wakashirikishwa

wakati wa zoezi la chanjo.

Alisema katika maeneo ambayo
changamoto hiyo ilijitokeza wenyeviti
wa mitaa hawakushirikishwa, hivyo
wananchi waliingiwa na hofu kuhusu
chanjo hiyo na kusababisha wagome
kufungua mageti ya nyumba zao ili
kuruhusu watoto wao kuchanjwa.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Benno
Malisa alisema katika utoaji wa chanjo
ya polio awamu ya kwanza Wilaya ya
Mbeya iliongoza Mkoa wa Mbeya kwa
kuvuka lengo walilojiwekea la kuwa-
patia watoto chanjo ya polio.

Alisema kuwa wilaya yake ilitoa
chanjo ya polio kwa asilimia 120 na ku-
shika nafasi ya kwanza kimkoa ingawa
anatambua kuwa vilikuwepo vikwazo
wakati wa utekelezaji wa chanjo hiyo.

Malisa alitoa wito kwa wadau wa
chanjo ndani ya wilaya kutumia mbi-
nu zile zile zilizotumika wakati wa la
awamu ya kwanza kuhakikisha wa-
nafanya vizuri kwa mara nyingine na
kuongoza kimkoa.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiteta jambo na Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa, katika kongamano la pili la
Chama cha Madereva wa Serikali Tanzania, mjini Morogoro juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanafunzi
wataja chanzo
ufaulu mbovu
shule ya wazazi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANAFUNZI wa Shule ya Se-
kondari ya Wazazi Meta vya jiji-
ni Mbeya wamesema uchakavu
wa majengo na miundombinu
shuleni hapo ndiyo chanzo cha
matokeo mabovu wanayoyapa-
ta kwenye mitihani ya kitaifa.

Shule hiyo inayomilikiwa
na Jumuiya ya Wazazi ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
ilijengwa miaka ya 1980 na
tangu wakati huo haijawahi ku-
fanyiwa ukarabati hali ambayo
imesababisha kuwepo kwa
uchakavu wa miundombinu ya
shule hiyo.

Wakizungumza wakati wa
mahafari ya 37 ya kidato cha
nne katika shule hiyo, baadhi
va wanafunzi wameomba wa-
miliki wa shule hiyo kuifanyia
ukarabati mkubwa ili kufanya
iwe na mazingira mazuri ya
kujifunzia.

Mmoja wa wanafunzi ait-
waye Magreth Mlonje alisema
kero kubwa iliyokuwa ikiwaka-
bili shuleni hapo ni ubovu wa
miundombinu ya shule hasa
uchakavu wa madarasa, vyum-
ba vya maabara na ukosefu wa
vifaa vya kufanyia majaribio.

Alisema, pamoja na uchakavu
wa miundombinu ya shule hiyo
pia wanakabiliwa na tatizo la
uhaba wa vitabu vya kiada na
ziada hali ambayo inafanya
suala la kujisomea kuwa gumu
kwao.

“Miundombinu ya shule
yetu imechakaa kiasi kwamba
inaweza hata kuhatarisha
maisha ya wanafunzi, pia kuna
uhaba wa vitabu na vifaa vya
maabara kwa ajili ya kufanya
majaribio ya kisayansi, mambo
haya yanafanya suala la ku-
jisomea kuwa gumu na hivyo
tunashindwa kupata matokeo
mazuri kwenye mitihani yetu,”
alisema Magreth.

Ummy: Serikali kuongeza uzalishaji dawa, vifaa tiba

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, amesema serikali imed-
hamiria kuongeza uzalishaji
wa ndani wa dawa na vifaa tiba
pamoja na bidhaa zingine za
afya, ili kuondokana na adha ya
kuagiza bidhaa hizo nje ya nchi.

Alitoa kauli hiyo wakati wa zi-
ara ya kutembelea na kukagua
kiwanda cha kutengeneza mipi-
ra ya mikono (Gloves) kilichopo
Idofi Halmashauri ya Mji Makam-
bako Mkoani Njombe.

“Sasa hivi asilimia 85 ya bidhaa

za afya ikiwemo dawa, gloves,
vitendanishi na vifaa vingine
tunanunua kutoka nje ya nchi,
kwahiyo unaponunua nje ya
nchi kunakuwa na changamoto
ya kuchelewa kufika kwa bidhaa,
tunatumia fedha za kigeni kuagi-
za bidhaa za afya na tunachukua
bidhaa duni kutoka baadhi ya
maeneo” alisema Ummy.
Waziri Ummy alise-
ma lengo la serikali ni
kufikia asilimia 50 ya /=
bidhaa zote za afya %
ziwe zinanunuliwa A :

ndani ya nchi kupi-

tia Bohari ya Dawa (MSD).
Alisema, Serikali ya Awamu

ya Sita itaendelea kutoa fedha ili

kutekeleza miradi yote ya maen-

deleo ya wananchi hususani ka-
tika sekta ya afya ambayo ilian-
zishwa katika Serikali

ya Awamu ya Tano.

! Aidha,  alisema
mpaka sasa zaidi ya
Sh. bilioni 11 zime-
tumika kwenye kue-

ndeleza ujenzi wa

kiwanda hicho
cha mipira ya
mikono am-

bacho mpaka sasa kimefikia asil-
imia tisini.

Mkurugenzi Mkuu wa Bohari
ya Dawa (MSD), Mavere Tukai,
alisema kiwanda hicho cha
dawa kimeshaanza kuzalisha ila
kinachosubiriwa ni TMDA kutoa
ithibati ili bidhaa iweze kuingia
sokoni.

Mwenyekiti Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge Afya na Ukim-
wi, Stanslaus Nyongo, alisema
uwekezaji mkubwa ambao Rais
Samia Suluhu Hassan anaufanya
ni kuwekeza kwenye afya ya bin-
adamu.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Anthony Mtaka alisema kwaku-
wa serikali inatumia kiasi kikub-
wa cha fedha kuagiza mipira ya
kiume kutoka nje basi kupitia ki-
wanda hicho kitakuwa kinaten-
geneza ili kupunguza uagizaji
kutoka nje ya nchi.

Alisema: “Zaidi ya Sh. bilioni
10 za kitanzania zinatumia katika
kuagiza mipira ya kiume nje ya
nchi, kwahiyo tukasema tutumie
nafasi ya uwepo wa kiwanda hiki
kutengeneza mipira ya kiume ya
kwetu ili tupunguze kuagiza nje
yanchi”.



NaMwandishi Wetu, ZANZIBAR

AMISHNA Mkuu wa

ja na masheha wakati wa
kutoa ufafanuzi juu ya kodi
ya majengo Zanzibar.

Bodi ya Mapato Zanzi- Kodi hiyo Alisema kuwa kodi ya

bar (ZRA), Yussuph Juma haitokuwa na majengo haimuhusu mwa-

Mwenda, amesema kodi athari kwa nanchi wa kipato cha

ya majengo haitolipwa kwa wa- wananchi chini na badala yake wa-

nanchi wote, bali ni kwa wale we- wa chini, naopaswa kulipa kodi hiyo
nye uwezo. hivyo ni ni wale wenye uwezo.

Alisema wanaopaswa kulipa vyema kwa “Kodi hii siyo ya watu

kodi hiyo ni wamiliki wa majengo masheha wote bali ni wale wenye

ya biashara, majengo ya ghorofa kuwaelimi- majengo ya ghorofa, ma-

ya makazi na majengo ya hoteli.
Mwenda aliyasema hayo wakati

akizungumza na viongozi wa

Mkoa wa Kaskazini Pemba, pamo-

wao.

sha wananchi

Serikali
kuendelea
kuwapa haki za
msingi makundi
maalum

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Chakechake,
Abdalla Rashid Ali, amesema,
Serikali ya Zanzibar itaendelea
kuunga mkono juhudi za kuwapa
haki watu wenye ulemavu.

Aliyasema hayo wakati akifun-
gua kongamano la wadau kwa
watu wenye ulemavu Kisiwani
Pemba.

Alisema hilo ni kundi pekee
linalopaswa kupewa kipaumbele
katika mambo ya kijamii, Kisiasa
na kiuchumi.

Rashidi alisema watu wenye
ulemavu wanapata changamoto
kwenye jamii, hivyo ipo haja
va kushirikiana pamoja katika
kuhakikisha wanapata haki zao na
fursa sawa.

Aidha, alisema kupitia fedha za
Uviko- 19 serikali imejenga vituo
maalumu kwa watu wenye ulema-
vU Unguja na Pemba, ili wapate
elimu bora itakayowasaidia katika
maisha yao ya kila siku.

Ofisa Mdhamini Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Ahmed
Abubakar Mohamed, alisema
wanachukua juhudi za makusudi
ili kuhamasisha na kuhakikisha
jamii inaelimika juu ya upati-
kanaji wa haki kwa watu wenye
ulemavu.

Alisema kuwa Baraza la Watu
wenye Ulemavu tayari limefani-
kiwa baadhi ya mambo ikiwamo
la kuwekwa mitihani maalumu
kwa watu hao kulingana na hali
ya ulemavu waliyonayo.

Naye Ofisa Utetezi Haki za Bin-
adamu kutoka Taasisi ya Makuzi
na Malezi Bora ya Watoto wa-
dogo (MECP-Z), Nassir Rashid Ali,
aliwataka wadau kuwashajihisha
wazazi kuwaandikisha watoto
wao shule ili wapate haki yao ya
elimu.

Mwalimu wa Elimu Mjumuisho,
Omar Bakar Shomari, aliwataka
wazazi kufuatilia mwenendo na
maendeleo ya watoto wao shuleni
ili kufanikisha lengo lilokusudiwa.

jengo ya biashara hawa
uwezo wao ni mkubwa na
wanachangia tu, wale wal-
iojenga na nyumba zao ku-
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pangisha au ameweka duka
atachangia kodi ya jengo,”
alisema.

Aidha, alisema kuwa kodi
hiyo inapaswa kulipwa na
mmiliki wa jengo husika na
siyo mpangaji wa nyumba
na kuwataka masheha kue-
lewa kuwa kodi hiyo hai-
tohusu sehemu zote za ma-
jengo ya serikali au nyumba
za ibada isipokuwa zile za
biashara.

Pia aliwataka masheha
hao kila wanapofanya
manunuzi ni vyema kudai

HABARI ZANZIBAR
ZRA yatoa hofu wananchi kodi majengo

risiti za kielektroniki ili ma-
pato ya nchi yapatikane.

Mkuu wa Mkoa wa
Kaskazini Pemba, Salama
Mbarouk Khatib, aliwataka
masheha kushirikiana na
ZRA katika kuhakikisha in-
atekeleza vizuri majukumu
katika maeneo yao.

Aliwataka masheha hao
kutambua kuwa kodi ya
nyumba ipo zamani la-
kini serikali ilikuwa hai-
jaweka msisitizo juu ya kodi
hiyo.

Hata hivyo, aliutaka uon-

gozi wa ZRA kuchukua
hatua za makusudi ku-
toa elimu kwa wananchi ili
kufahamu kodi hiyo na hivi
sasa kodi hiyo imeshaleta
sintofahamu kwa wananchi,
huku baadhi yao wakihusi-
sha na mambo ya kisiasa.
Naye Mkurugenzi wa Bodi
ya Mapato Zanzibar (ZRA)
Pemba, Jamal Hassan Ja-
mal, alisema kodi hiyo
haitokuwa na athari kwa
wananchi wa chini, hivyo
ni vyema kwa masheha ku-
waelimisha wananchi wao.
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Ofisa Utumishi na Utawala wa Shirika la Uchumi na Maendeleo la Jiji la Dar es Salaam, Cyprian Mbuya (katikati),
akizungumza wakati akifungua jumuiko la kimaitafa la siku tatu la mabibi wanaolea wajukuu ambao wazazi wao
wamekufa kwa UKIMWI liitwalo ‘International Grandmothers Gathering', Msimbazi jijini Dar es Salaam jana. Kushoto
ni Mwenyekiti wa Jumuiko hilo, Pfiriael Kiwia na Mwanachama wa Shirika la Kimara Peers Educator, Hamza Milam-

bo. PICHA: SABATO KASIKA

Serikali yaendelea kutekeleza
ajenda ya uchumi wa buluu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma inaendelea na utekeleza-
ji wa mafanikio katika ajen-
da ya uchumi wa buluu, kwa
lengo la kukuza pato la taifa.
Hayo yalisemwa na Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
Mudrik Ramadhan Soraga,
wakati akifungua warsha
ya mapitio ya mfumo wa
uthamini wa taarifa za uchu-
mi wa buluu pamoja na uan-
zishaji wa bango la kidijitali.
Alisema kama ilivyoeleke-
zwa katika miongozo ya Rais
Dk. Hussein Mwinyi na Ilani
ya Chama Cha Mapinduzi,
Dira ya Maendeleo ya Zanzi-
bar ya Mwaka 2050, Mpango
wa Maendeleo wa Zanzibar,
Sera ya Uchumi wa Buluu na

Sera na Mipango inayohusi-
ana na utekelezaji wa ajenda
hiyo ya uchumi wa buluu.

Alisema kupitia Sera na
Mkakati wa Taifa wa Uchumi
wa Buluu, utekelezaji huo
umegawika katika vipaum-
bele vikuu vitano ambayo
ni sekta ya utalii, uvuvi na
mazao ya baharini, sekta ya
usafiri wa baharini, sekta ya
nishati ikiwamo mafuta na
gesi na katika usimamizi en-
delevu wa matumizi na hifa-
dhi za bahari.

Alisema vipaumbele hivyo
vinahitaji mfumo bora na wa
kisasa na ulio sahihi unao-
toa hali halisi, mwelekeo na
maeneo ya kuboresha katika
utekelezaji wa mikakati ya
uchumi wa buluu.

Aidha, alisema Wizara ya
Uchumi wa Buluu na Uvuvi,

katika utekelezaji wa maju-
kumu yake, inahitaji mikakati
kabambe na iliyobora ya
takwimu na taarifa sahihi na
mfumo bora wa ufuatiliaji na
utoaji taarifa.

Naye Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Uchumi wa Buluu na
Uvuvi, Dk. Aboud Suleiman
Jumbe, alisema mfumo huo
una umuhimu kwa serikali
ambao utasaidia kufanyika
utafiti na utoaji wa taari-
fa sahihi za maendeleo ya
utekelezaji wa mikakati ya
uchumi wa buluu, kwa ku-
pata takwimu za rasilimali za
kiuchumi, kijamii na kimazin-
gira katika utekelezaji wa sera
na mkakati wa wizara hiyo.

Alisema kwa sasa asilimia
396 Pato la Taifa la Zanzibar
linatokana na uchumi wa bu-
Iuu, asilimia 25.4 ya ajira ku-

fikia mwaka 2020 na thamani
ya huduma za serikali za ba-
hari tayari zinafikia Dola za
Marekani bilioni 100.76

Mwakilishi kutoka Shirika
la Maendeleo la Umoja wa
Mataifa (UNDP), Ambrose
Mugisha na Mratibu wa Pro-
gramu za Uchumi wa Buluu
katika shirika hilo alisema
tangu Serikali ya Zanzibar
kuanzisha Wizara ya Uchumi
wa Buluu na Uvuvi mataifa
mbalimbali yanafika kujifun-
za jambo hilo.

Alisema taasisi yake im-
ekuwa mstari wa mbele ka-
tika kuiunga mkono Zanzibar
katika shughuli za maendeleo
ikiwamo ya kuona namna
gani wananchi wake wananu-
faika na mafunzo wanayotoa
ya kuwajengea uwezo wakuli-
ma wa mazao ya baharini.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

i

IBRAHIM GEORGE ARENDE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0661/0053
kilichotolewa na Baraza la Mitihanila Taifa
kupitia ISSENYE SEKONDARI mwaka
2020. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/ILA/30364/2023.

KUPOTEA KWA
RESULT SLIP

KUPOTEA KWA
RESULT SLIP

PIMA MICHAEL SAMSON anatangaza kupotea
kwa Result Slip ya kidato cha sita yenye index
namba S.0133/658 iliyotolewa na MINAKI
SEKONDARI mwaka 2023. Yeyote

atakayeiona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi: PHQ/PWA/KIS/2590/2023.

ANDREW CHARLES SEGELE anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S$.26390075 kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia SHULE YA SEKONDAR KINAMBELI
mwaka 2020. Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: KI0/B.1/27/332/202

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NAMBA 107 YA MWAKA 2023

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU

AL-KARIM HUSSEIN JAFFER
KAMAL KASSAMALIKHIMUL.....cooniunrrnnnnnad MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia
shauri hili katika jalada kama wanaona inafaa kabla ya
kutolewa kwa uthibitisho wa barua za usimamizi wa
mirathi kwa mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 16 mwezi 11,
2023 saa 10:00 asubuhi.

Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 19 mwezi wa 10,

ub’au MSAJILI
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KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

MASJALA NDOGO YA TEMEKE
(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NA 108 YA MWAKA 2023.

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU JOSEPH GABRIEL MSHANA

JOYCE GABRIEL NYABUNDEGE.........c000cnsvene: 1. MWOMBAJI
MARRY ZAKAYO TANDARL.......coumrrusnrsussnnnes 2.MWOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu aliyetajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia shauri hili
katika jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa
uthibitisho wa barua za usimamizi wa mirathi kwa mwombaji
hapo juu.

Mapingamizi ~ yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 10 mwezi 11, 2023
saa 10:00 asubuhi. Siku ambayo imepangwa kusikilizwa
mbele ya Mh. Jaji Asina A. Omari.

Imesainiwa Dar-es salaam, IeT tarehe 24 mwezi wa 10, 2023
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

DISMAS MATHIAS KISOKA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 207 DKZ -
VOLKSWAGON. Chassis namba
WVGZZZ7L50015473. Engine
namba AXGJ3002999. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:
PHO/MTW/MTW/938/2023.

KUPOTELEWA NA

MATOKEO

Ndugu DOLOSELA ENERICO
MULISA anatangaza kupotelewa
na matokeo ya mwisho ya
kumaliza masomo ya shahada ya
kwanza (transcript) yaliyotolewa
na chuo cha Mipango ya
Maendeleo Vijijini (IRDP) Dodoma
mwaka 2015/2018 yenye namba
IRDP/BDR/15/3229.

Kwa yeyote atakayeyaona atoe
taarifa kituo cha polisi au apige
simu namba 0765721227.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

EDSON YOHEL LIJOLA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARIAINAYATOYOTA
TOWNACE RANGI YABLUU
YENYE USAJILI T988CWN
ENGINE NO: 5K1080504,CHASISI
NO:KM510033528.YEYOTE
ATAEFANIKIWA KUIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE POLISI
JALADA NAMBA
PHO/IRI/IRI/2486/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIAKATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
KIHONDA
WILAYA YA MOROGORO

MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......57/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: ABDALLAH SABABU ABDALLAH WA DARES
SALAAM

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA JUMA SABABU ABDALLAH

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za
Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na

mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria

katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 27

Mwezi 10 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa

msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia.

Imetolewa leo tarehe 20 mwezi 10 mwaka 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI KISUTU
DARES SALAAM

SHAURI LA MADAINO. 164 YA MWAKA 2023
INSURANCE GROUP OF TANZANIA LTD
SAMWEL FRANCIS NA WENZAKE 2.

KWA

1. SAMWEL FRANCIS

2. KASIAN FLUGENS DIMOSO

3. COMMERCIAL MOTORS TANZANIALTD

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ambayo maelezo ya
mdai yameelezwa katika nakala ya madai ambazo zinaweza
kupatikana katika Mahakama hii, kwa hiyo mnahitajiwa
kuhudhuria katika Mahakama hii binafsi au kwa wakili au
mwakilishi ambaye anaruhusiwa, siku ya tarehe 26-10-2023
saa 7:00 mchana.
ANGALIA
Kama hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu, Mahakama
ikithibitisha kama mmepokea kuitwa shaurini, itaweza kutoa
hukumu kuwa mmeshindwa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 16 Mwezi wa10/2023

\ X

HARVESTER CAPITAL INVESTMENT LTD
NOTISI/TANGAZO LA

MNADA WA HADHARA

HARVESTER CAPITAL INVESTMENT kwa idhini tuliyopewa na
SME IMPACT FUNDY TANZANIA LIMITED tutauza kwa njia ya
mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama
ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika
mahali dhamana ilipo baada ya siku kumu na nne (14) kuanzia
tarehe ya Notisi/ Tangazo hili endapo hatalipa deni lake.

AINAYA TAREHE
NA | AR | oHAmMANANA | NAsAAYA
MAHALIILIPO MNADA
T | SAMWELI | NYUMBA IPO 071172023
DAUDI MKOA WA GEITA
SHILYA . | USHIROMBO
MWALO ..

MASHARTI YA MNADA

1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya
tangazo hili.

Mali/ dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahaliilipo.
Mshindi wa mnada atalazimika kulipa malipo
yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku ya mnada, na
75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka
tarehe ya mnada.
Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki
(transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye
nyumba/ eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za
mnunuzi.
Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu
malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

o

=

o

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:

HARVESTER CAPITAL INVESTMENT
P.0.Box 11898, ARUSHA
Tel: 0784 200283/ 0767529605
Email: harvestercapital558@gmail.com

Uza,

Kwa Habari M
usikose Gazeti

tomoto
lako Ia

Nipashe kila siku Piga
Simu 0677020701

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wakazi wakiwaangalia wafanyakazi wa huduma ya dharura wakiondoa vifusi kwa ajili ya kutafuta majeruhi baada ya Israel kush-
ambulia Mtaa wa Khan Younis katika Ukanda wa Gaza jana. PICHA: REUTERS

Guterres atibua hali ya hewa,
baada ya kuikosoa Israel

NEWYORK, Marekani

KATIBU Mkuu wa Umoja wa Mataifa An-
tonio Guterres, ametoa wito wa kusitishwa
mapigano mara moja ukanda wa Gaza na
ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa
Mataifa kuwa mashambulizi dhidi ya Gaza
yanakiuka sheria ya kimataifa.

Katika matamshi aliyoyatoa kwa wa-
jumbe wa baraza hilo juzi, Guterres alikosoa
ukiukwaji wa wazi wa sheria ya kimataifa
unaoshuhudiwa Gaza kwa Wapalestina wal-
iokaliwa kimabavu kwa miongo kadhaa.

Aliongeza kwamba ni muhimu kutambua
mashambulizi yaliyofanywa na Hamas hay-
akufanyika bila kuwa na sababu.

Balozi wa Israel katika Umoja wa Mataifa,
Gilad Erdan, amejibu kauli hiyo kwa kum-
taka Guterres ajiuzulu, akimtuhumu ka-
tibu huyo kukubaliana na ugaidi pamoja
na mauaji uliofanywa na Hamas mnamo
Oktoba 7.

Erdan aliandika katika ukurasa wake kwe-
nye mtandao wa X, zamani Twitter na akase-
ma kauli za Guterres zina maana kwamba
hafai kuuongoza Umoja wa Mataifa.

Matamshi ya Guterres pia yamemghad-
habisha Waziri wa Mambo ya Nje wa Israel,
Eli Cohen, ambaye amemnyooshea kidole
cha lawama Guterres na kupaza sauti yake
akielezea jinsi raia wakiwamo watoto wa-
dogo, walivyouliwa Oktoba 7.

Cohen alifuta mkutano uliokuwa
umepangwa kati yake na Guterres baada ya
malumbano hayo.

Cohen aliandika akisema hatakutana na
katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa.

“Baada ya Oktoba 7 hakuna mtazamo we-
nye uwiano. Hamas lazima iangamizwe ka-
bisa katika uso wa dunia,” aliandika.

Vita vyaendelea huko Gaza

Israel imeendeleza mashambulizi dhidi
ya maeneo mbalimbali ya kundi la Hamas
huku viongozi wa makundi matatu ya wan-
amgambo wa Hamas, Islamic Jihad na Hez-
bollah tawi la Lebanon wakikutana.

Wizara ya Afya ya Palestina ilisema jana
kwamba tangu kuanza kwa vita kati ya Is-
rael na Hamas, zaidi ya Wapalestina 100
wameuawa katika Ukingo wa Magharibi
unaokaliwa kimabavu na Israel.

Hata hivyo ghasia zilikuwa tayari zime-
shamiri katika ukingo huo hata kabla ya
mzozo huu ulioibuka Oktoba 7.

Jeshi la Israel lilisema limezima jaribio la
wapiganaji wa kundi la Hamas katika Ukan-
da wa Gaza waliojaribu kujipenyeza na ku-
ingia Israel kupitia baharini.

Milio kadhaa ya risasi ilisikika na wan-
amgambo kadhaa wameuawa.

Kiongozi Mkuu wa kundi la Hezbollah la
Lebanon amekutana na viongozi wakuu wa
makundi ya wapiganaji wa Palestina wa Ha-
mas na Islamic Jihad, ili kujadili hatua am-
bazo muungano wao unaweza kuzichukua
ili kupata ushindi wa kweli.

Mkutano huo ambao haukutajwa ni
lini na wapi ulipofanyika, uliwakutanisha
Sayyed Hassan Nasrallah wa Hezbollah,
Naibu Mkuu wa Hamas, Saleh al-Arouri na

kiongozi wa Islamic Jihad Ziad al-Nakhala.

Kundi la Hezbollah linalomiliki silaha ny-
ingi na ambalo linaungwa mkono na Iran
limekuwa likipambana na wanajeshi wa
Israel kwenye mpaka wa nchi hizo mbili
tangu vita vilipozuka.

Juhudi za usuluhishi

Rais Abdel Fattah al-Sisi alisema jana
kwamba Misri inatumia nafasi yake katika
kujaribu kupunguza mzozo wa Gaza, huku
akisisitiza kutegemea zaidi suluhisho la kidi-
plomasia.

Naye Kiongozi Mkuu wa Kanisa Katoliki
Duniani, Papa Francis, amerejelea wito
wake wa kuachiwa kwa mateka wanaoshi-
kiliwa na wanamgambo wa Hamas huku
akitoa akitaka kuruhusiwa misaada ya kibi-
nadamu kufikishwa ukanda wa Gaza.

Papa Francis pia alisema ataongoza sala
maalum kwa ajili ya amani siku ya I[jumaa
katika Kanisa Kuu la Mtakatifu Petro, katika
kile alichokiita siku ya mfungo, sala na toba.

Jared Kushner, ambaye alishiriki katika
mazunguzo ya kufikia makubaliano ya ama-
ni kati ya Israel na mataifa ya Kiarabu, alise-
ma jana kwamba makubaliano ya Abraham
yana umuhimu zaidi kwa sasa kuliko hapo
awali ukizingatia mzozo huo unaoendelea
Mashariki ya Kati.

Kushner ambaye alikuwa pia mshauri
wa rais wa zamani wa Marekani, Donald
Trump, alisema Israel inapaswa kuwa na us-
alama wake lakini Wapalestina hawana budi
kuwa na fursa ya kuishi maisha bora.

Liberia
yaingia
~duru ya pili
uchaguzi

MONROVIA, Liberia

UCHAGUZI mkuu wa Liberia duru

. va pili utafanyika mwezi una-
: okuja, baada ya wagombea wawili
: Rais George Weah na mpinzani

: wake mkuu Joseph Boakai wote

: hawakupata wingi wa kura katika
: uchaguzi wa awali.

Rais Weah alipata asilimia 43.83

va kura na Boakai, ambaye ali-
: kuwa makamu wa rais akipata
P 4344,

Uchaguzi wa Oktoba 10 ulikuwa

* wa mchuano mkali zaidi wa urais
* nchini Liberia tangu vita vya we-
¢ nyewe kwa wenyewe kumalizika
: takriban miongo miwili iliyopita.

Uchaguzi wa duru va pili ulita-

: biriwa awali kutokana na ushinda-
¢ niuliopo kati ya wagombea hao,

: lakini Boakai (78), amefanya

: vyema kuliko ilivyotarajiwa kwa

: kukaribia kura alizopata Weah.

Katika uchaguzi huo hakuna

mgombea aliyepata zaidi ya asil-
: imia 50 ya kura katika duru ya
: kwanza.

Mkuu wa Tume ya Uchaguzi,

: Davidetta Browne alisema duru
 va pili ya uchaguzi itafanyika No-
i vemba 14, mwaka huu.

‘Mwanajeshi
'EAC auawa
DRC

GOMA, DRC

VIKOSI vya Wanajeshi wa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
katika Mkoa wa Kivu Kaskazini
vinasema kundi la M23 lime-
shambulia kwa makombora Jeshi
la Kikanda la Jumuiya ya Afrika
Mashariki (ECRF) katika mji wa
Kibumba.

Katika taarifa kwa vyombo vya
habari iliyochapishwa kupitia X,
Kanali Guillaume Ndjike, Msemaji
wa Gavana wa Kijeshi wa Kivu
Kaskazini aliwasilisha rambirambi
zake kwa wanajeshi wa Afrika
Mashariki (EACRF).

Uraia wa mwanajeshi huyo
haujafichuliwa na vikosi vya wa-
najeshi wa Congo na EACRF bado
havijatoa tamko lolote kuhusiana
na shambulio hilo.

Oktoba 16, mwaka huu msa-
fara wa kikosi cha wanajeshi wa
Uganda kilichotumwa Mashariki
mwa DRC kama sehemu ya kikosi
cha Jumuiya ya Afrika Mashariki,
ulikumbana na shambulio la ku-
vizia lililofanywa na watu wasio-

© julikana.

Tangu mwanzoni mwa mwezi
huu muungano wa makundi
yenye silaha, unaojulikana kama
Wazalendo, limekuwa likichukua
miji iliyokuwa imekabidhiwa kwa
vikosi vya EAC na kundi la M23.
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IBRAHIM CLASS, MAJIHA
WATAMBA KUTOA DOZI

Na Saada Akida

BONDIA Mtanzania Fadhili Majiha
pamoja na Ibrahim Class wamesema
kila mmoja yuko tayari kuibuka na
ushindi katika mapambano yatakay-
ofanyika keshokutwa kwenye Ukumbi
wa PTA Sabasaba, Dar es Salaam.

Majiha atapigana na Bongani Mabhl-
angu kutoka Afrika Kusini kuwania
mkanda unaotambuliwa na WBC katika
pambano la raundi 10 wakati Ibra Class
yeye atachuana na Mchina Xion Tau Su.

Akizungumza na gazeti hili, Majiha
amewaomba Watanzania Kkujitokeza

kwa wingi kushuhudia atavyompiga
mpinzani wake, Mahlangu na kuipa hes-
hima taifa lake.

Majiha alisema amejipanga vyema ku-
ubakisha mkanda huo Tanzania katika
pambano hilo la raundi zote 12.

“Nimejipanga kucheza ndani ya ki-
wango, Mahlangu mara nyingi anakuja
nchini kupigana na mabondia wa kawai-
da, awamu hii amekutana na kisiki,” ali-
tamba Majiha.

Naye Ibrahim Class amesema ameji-
panga vyema kuhakikisha anaibuka na
ushindi katika pambano hilo lisilokuwa
na kuwania mkanda.

Class alisema tayari amemaliza pro-
gramu yake ya mazoezi kuelekea pam-
bano hilo na sasa anasubiri siku ifike na
anaamini ataipeperusha vyema bendera
ya Tanzania.

“Nimejiandaa vizuri kupambana na
mpinzani wangu kwa sababu nilikaa
kambini Tanga na sasa kazi iliyobaki ni
kupanda ulingoni kufanya kazi yangu
kwa kumpiga mpinzani,” alisema bon-
dia huyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa HD SAD-

IC, Hamisi Kumbucha, ambao ndio
waandaaji alisema baada ya kumaliza
pambano hilo kampuni yao inajipanga
kuendelea kuandaa mapambano men-
gine ambayo yatasaidia kuwanyanyua
mabondia wa nchi za Ukanda wa SADC.

“Kwa mara ya kwanza Tanzania lin-
achezwa pambano la kuwania mkanda
wa ubingwa wa WBC Afrika kupitia bon-
dia Fadhili Majiha ambaye atacheza na
Bongani Mahlangu kutoka Afrika Kusi-
ni,” alisema Kumbucha.

Alitaja mabondia wengine watakao-
panda ulingoni siku hiyo ni Nasib Rama-
dhani dhidi ya Zolisa Batyi, Stumai Muki
dhidi Loveleen Thaakur, Lugman Rama-
dhani vs Athony Matheasi, Shomary
Milundi vs Nordin Makame, John Chua
vs Richard Mkude, Laylah Macho vs Fa-
tuma Juma, Hamza Chanjo dhidi ya Issa
Mollel.

A RGN -

PR

Wachezaji wa Prisons ya Mbeya wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya KMC
FC itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

Wachezaji Bandari wapewa neno

Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA), imewataka watumi-
shi wote wanaoshiriki michezo ya 17
ya Bandari (Interports Games 2023)
kuipokea kwa mikono miwili hatua ya
kihistoria ya kusainiwa kwa mikataba
ya ushirikiano kati ya mamlaka hiyo na
Kampuni ya DP World ya Dubai.

Naibu Mkurugenzi Mkuu wa TPA,
Mhandisi Juma Kijavara, alisema hayo
katika ufunguzi rasmi wa michezo ya
Bandari inayofanyika kwenye viwanja
mbalimbali katika mkoa wa Morogoro.

“Michezo ya mwaka huu imefunguli-
wa siku moja tu baada ya tukio kubwa
la kihistoria la kusainiwa kwa mikataba
ya ushirikiano kati ya TPA na Kampuni
ya DP World ya Dubai, tukio lililofanyika
Ikulu ya Chamwino Dodoma, Oktoba 22,
mwaka huu.

Nami nitumie fursa hii kuwaagiza wa-
tumishi wote wanaoshiriki michezo hii,
kuipokea kwa mikono miwili hatua hii
na kutoa ushirikiano wote ili kuendelea
kuwa na utendaji wenye ufanisi Katika
sehemu zetu za kazi,” alisema Kijavara.

Katika michezo ya juzi, upande wa
netiboli, Bandari ya Dar es Salaam ili-

fungwa magoli 34-31 dhidi ya Shirika la
Bandari Zanzibar (ZPC) huku TPA Makao
Makuu ikipata ushindi wa magoli 35-20
dhidi ya Bandari Mtwara na katika kika-
pu TPA Makao Makuu wakipata ushindi
wa vikapu 102 kwa 46 dhidi ya Bandari
za Maziwa, huku kwenye wavu Makao
Makuu wakiwanyoosha seti 2-0 wenzao
wa Bandari za Maziwa.

Wakati huo huo, Kocha Mkuu wa
Timu ya Netiboli ya Bandari Dar es Sa-
laam, Judith Ilunda, amesema anatumia
mashindano hayo kwa ajili ya kujiandaa
na Ligi Daraja la Pili Taifa.

New City mambo
magumu Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MZIMU wa matokeo mabaya
umeendelea kuitesa New City FC
baada ya kukubali kichapo cha
mabao 2-1 kutoka kwa Maen-
deleo katika mechi ya Ligi Kuu
Zanzibar iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Mau A juzi usiku.

New City inapoteza mchezo
wa pili mfululizo katika ligi hiyo
inayotoa mwakilishi wa Zanzibar
katika mashindano ya kimataifa
va Ligi ya Mabingwa Afrika.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Msaidizi wa New
City, Razak Salum, alisema licha
ya kuonekana kikosi chake
kimeimarika, lakini bado idara ya
ushambuliaji imekuwa na tatizo
la kushindwa kutumia nafasi
wanazopata.

Salum alisema ameshaanza
kufanyia kazi mapungufu hayo
na anaamini watazinduka katika
mechi zinazofuata na kufufua
matumaini mapya katika msimu
huu.

“Tumecheza michezo nane na
makosa yote ni yale yale yana-
jirudia, bado umakini unahitajika
kwa upande wa washambu-
liaji na walinzi wetu, pia lazima
wachezaji wangu wanahitaji
kuongeza ujanja wa kufanya
uamuzi pale tunaposhambuliwa,”
aliongeza kocha huyo.

Ruvu Shooting FC
yaisimamisha TMA

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE Ruvu Shooting ime-
pata sare ya kwanza dhidi ya
TMA na kuwazuia wenyeji kure-
jea kileleni katika msimamo wa
Ligi ya Championship inayoen-
delea katika viwanja mbalimbali.

Kwenye Uwanja wa Sheikh
bila kutarajia Ruvu Shooting
ilikomaa na kutoka sare ya bila
kufungana na TMA, ikiwa ni ya
kwanza baada ya kupata vipigo
katika mechi zote zilizopita.

Timu hiyo imepoteza mechi
sita mfululizo kabla ya kufani-
kiwa kupata suluhu ya ugenini
dhidi ya wenyeji ambao waliku-
wa wakiongoza ligi hadi kufikia
raundi ya sita kabla ya KenGold
kuchukua nafasi hiyo baada ya
kupata ushindi wa mabao 2-0
dhidi ya Cosmopolitan.

Ruvu Shooting ambayo il-
ishuka daraja msimu uliopita,
inaburuza mkia ikiwa na pointi
moja.

Matokeo ya mechi nyingine
katika ligi hiyo FGA Talents
ikiwa nyumbani kwenye Uwanja
wa Jamhuri, Morogoro ililazi-
mishwa suluhu dhidi ya Stand
United.
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MUSIALA KUONDOKA BAYERN

WINGA wa Bayern Munich na Ujerumani, Jamal
Musiala mwenye miaka 20 anaweza kufikiria kuha-
mia Manchester City au Real Madrid ikiwa anahisi
malengo yake ya kushinda taji la Ligi ya Mabingwa Ul-
aya na Ballon d’'Or hayana uhalisia tena akiwa klabuni
hapo. (Sky Sports)

PHILLIPS ATAJWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inaweza kufufua nia
yao ya kumnunua kiungo wa kati wa Manchester City
na England, Kalvin Phillips mwenye umri wa 27, ikiwa
wataamua kumsajili kwa muda mfupi ili kufidia ku-
tokuwepo kwa mchezaji wa kimataifa wa Italia, San-
dro Tonali. (Mail)

NEWCASTLE YASAKA VIUNGO

VIUNGO walioko katika rada ya Newcastle United
kuchukua nafasi ya Sandro Tonali, ambaye anaka-
biliwa na marufuku ya kuvunja sheria za kamari, ni
pamoja na nyota wa Manchester United Scott McTo-
minay (26), wa Scotland, nyota wa Everton na Ubelgi-
ji, Amadou Onana (22), na Mreno Joao Palhinha (28).
(The Athletic)

TONALI NJE MIEZI 10

SANDROTonali wa Newcastle mwenye umri wa mi-
aka 23, anakabiliwa na marufuku ya miezi 10 ambayo
itamfanya kukosa msimu uliosalia na Euro 2024, iki-
wa [talia itafuzu baada ya uchunguzi wa tuhuma za
makosa ya kamari. (Sky Italy)

RAMSDALE ANUKIA CHELSEA

CHELSEA iko tayari kujaribu kumnunua kipa wa
England na Arsenal, Aaron Ramsdale mwenye umri
wa miaka 25, ambaye amepoteza nafasi yake kwa
mchezaji kwa David Raya katika kikosi cha Mikel Ar-
teta msimu huu. (Daily Mail)

WILLIAMS AGOMBEWA EPL

KLABU za Arsenal, Liverpool na Tottenham Hot-
spur zinavutiwa na winga wa Athletic Bilbao ambaye
ni raia wa Hispania, Nico Williams. Aston Villa pia
ilijaribu kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21. (90min)

SANCHO KUONDOKA UNITED

JADON Sancho mwenye umri wa miaka 23, huen-
da akaruhusiwa kuondoka Manchester United kwa
“mkopo wa muda mrefu” Januari huku klabu ya win-
ga huyo wa zamani wa England, Borussia Dortmund
ikiongoza mbio hizo za kumwania. (90min)

GUIRASSY AWANIWA FULHAM

KLABU ya Fulham inataka kumsajili fowadi wa
Stuttgart na Guinea, Serhou Guirassy mwenye umri
wa miaka 27, ambaye amefunga mara 14 kwenye Bun-
desliga msimu huu, zikiwemo hat-trick mbili. Gui-
rassy ana kifungu cha kutolewa cha zaidi ya pauni
milioni 15. (Standard)

CATAMO ANUKIA VILLA

KLABU ya Aston Villa inamfuatilia winga wa Sport-
ing Lisbon na Msumbiji, Geny Catamo mwenye umri
wa miaka 22. (Birmingham Live)

DAU LA DIAZ LAANIKWA

ASTON Villa na West Ham wameambiwa na Real
Madrid lazima walipe takriban euro milioni 20 kama
wanataka kumsajili kiungo mshambuliaji mzaliwa wa
Hispania, Brahim Diaz mwenye miaka 24. (Birming-
ham Mail).

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA AHOFIA

JERAHA LA JESUS

® ® ®Ni baada ya mshambuliaji huyo Mbrazil kuomba...

SEVILLE, Hispania

MIKEL Arteta alionyesha wasiwasi
wake juu ya jeraha la msuli la, Gabri-
el Jesus baada ya mshambuliaji huyo
wa Arsenal kutolewa nje dakika ya
lala salama wakati wa ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Sevilla, juzi

Mbrazil huyo alihusika katika ma-
bao yote mawili ya Washikabunduki
akimtengenezea, Gabriel Martinelli
katika dakika za lala salama kabla ya
kuukwamisha mpira kwenye kona
ya juu ya goli.

Sevilla walipata bao moja kupitia
kwa Nemanja Gudelj lakini Arsenal
wakaondoka na pointi tatu muhimu
za Ligi ya Mabingwa Ulaya, ingawa
kutolewa kwa Jesus kumeibua wasi-
wasi kwa Arteta kabla ya mechi ya

Jumamosi dhidi ya Sheffield United.

Bosi huyo wa Arsenal mwenye
umri wa miaka 41, alisema: “Jesus
alihisi kitu kwenye msuli wa paja,
lakini ngoja tuone.

Moja kwa moja aliomba kutolewa,
habari ambayo si njema kwa sababu
yeye si mchezaji anayefanya hivyo
hata kidogo hivyo itabidi tusubiri na
kuona siku chache zijazo.”

Arteta alijawa na sifa za kuonye-
sha Jesus na kuongeza: “Unahitaji
nyakati za michezo kama hii na una-
hitaji wachezaji wakubwa kuingilia
kati na kuunda nyakati hizo.”

Kocha huyo pia alichukua muda
kuwapongeza wachezaji wake wen-
gine.

Alisema:  “Nimefurahi  sana
kushinda hapa. Hakuna timu nyingi

zilizoshinda hapa katika miaka kumi
iliyopita katika michuano ya Ulaya
lakini sisi tumefanikiwa.

“Niliipenda sana timu, hasa dakika
60, 65 za kwanza kwa sababu tuli-
cheza mchezo tunaotaka, baada ya
kwenda mbele kwa mabao 2-0 tuli-
paswa kufunga la tatu na tukapata
nafasi za kufunga na hatukufanya
hivyo.

“Katika kona moja, hatua ya kwan-
za ambapo walikuwa na kitu wali-
funga na kutoka hapo, wana uzoefu,
wana watu wengi na imani kubwa
wanaweza kupata kwenye mchezo.”

Arsenal sasa wanaongoza kundi
lao katika michuano hiyo ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya baada ya Lens na
PSV Eindhoven kutoka sare ya bao
1-1.
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MANCHESTER, England

RIK ten Hag alimsifu, Harry Ma-
guire wakati beki huyo wa kati wa
Manchester United alipofunga bao
pekee kwenye ushindi wa 1-0 dhidi
ya FC Copenhagen katika mechi ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya iliyochezwa juzi usiku.

United waliepuka matokeo mengine ya
kukatisha tamaa kwenye Uwanja wa Old
Trafford huku Maguire akifunga bao hilo
dakika ya 72 kabla ya Andre Onana kuokoa
penalti katika mechi hiyo.

Maguire amerejea kwenye kikosi cha
Ten Hag katika michezo ya hivi karibuni
na bosi huyo anaamini nyota huyo wa
kimataifa wa England anaonyesha ma-
boresho makubwa.

Akimzungumzia beki huyo kwenye
mkutano wake na waandishi wa habari
baada ya mechi iliyofanyika kwenye
Uwanja wa 0ld Trafford, Ten Hag alisema:
“Anacheza kwa umakini zaidi katika kumi-
liki mpira, kuingia na kupiga pasi. Pia kwa
mguu wa mbele, pia akipiga hatua katika
kulinda mbele, anajiamini sana.

Nadhani anatawala katika wakati mua-

faka. Anatawala wapinzani wake. Na kisha
unaona anapata thawabu na bila shaka,
kuongoza ni ujuzi mzuri sana kutoka
kwake.”

Jioni hiyo pia itahisi tamu sana kwa
Onana, ambaye bila shaka alifurahia waka-
ti wake bora zaidi akiwa na jezi ya Mashet-
ani Wekundu hadi leo baada ya kuanza
kwa shida tangu kuhama kwake kwa pau-
ni milioni 47 kutoka Inter Milan.

Ten Hag alisema, kuhusu mlinda mlan-
go wa Cameroon: “Huo ni moja ya ujuzi
wake. Ni mwokoaji mzuri sana wa penalti.

“Na pia usisahau kuokoa maisha baada

ya muda wa mapumziko kwenye shambu-
lio la kaunta.”

Ingawa kampeni ya United ya Ulaya
hatimaye imeanza na kuendelea, ushindi
huo mdogo hauwezekani kusitisha uko-
s0aji kuja baada ya maonyesho mengine
yasiyoridhisha.

Ten Hag aliongeza: “Kipindi cha kwanza
hakikuwa kizuri.

“llikuwa ngumu kwa sababu Copenha-
gen walikuwa wamejipanga vyema. Iliku-
wa vigumu kutengeneza nafasi.

“Nusu ya pili nadhani ilikuwa bora zaidi.

Kujenga kulikuwa bora zaidi.”

Mwenyekiti wa Everton afariki

LIVERPOOL, England

MWENYEKITI wa Everton, Bill Ken-
wright amefariki dunia akiwa na umri wa
miaka 78, klabu hiyo ya Ligi Kuu England,
imetangaza

Kenwright ambaye alikuwa mtayarish-
aji wa filamu ndiye mwenyekiti aliyehu-
dumu kwa muda mrefu zaidi wa Everton
katika zaidi ya karne moja baada ya kum-
rithi, Philip Carter, mwaka 2004.

Aliaga dunia kwa amani Jumatatu usi-
ku, akiwa amezungukwa na familia yake
na wapendwa wake, Everton alisema.

“Klabu imepoteza mwenyekiti, kion-
gozi na rafiki,” taarifa ya klabu ilisema.

Katika misimu yake 19 kama mwe-
nyekiti, Everton ilipata nafasi 12 za juu,
ikiwa ni pamoja na nafasi ya nne mwaka
wa 2005. Pia walifika fainali ya Kombe la
FA mwaka 2009 na kufuzu kwa mashin-
dano ya Ulaya mara sita.

Kenwright, shabiki wa muda mrefu
wa Everton ambaye alihudhuria mara
kwa mara michezo ya timu hiyo kwenye
Uwanja wa Goodison Park, alijiunga na
bodi ya klabu ya Kaskazini-Magharibi
mwaka wa 1989, alinunua hisa za asilimia
68 mwaka 1999 na akawa mwenyekiti
miaka mitano baadaye.

Ilikuwa ni nafasi ambayo bado alishi-
kilia hadi kifo chake, licha ya msuko-
suko wa miaka michache iliyopita chini
ya mmiliki wa Everton, Farhad Moshiri,
ambaye amekuwa akitafuta kuiuza klabu
hiyo na hivi karibuni akabadilisha bodi.

i

Wayne Rooney, nguli wa England na
Manchester United ambaye alifanikiwa
kuingia Everton akiwa na umri wa miaka
16, aliandika kwenye X, zamani Twitter,
Kenwright “Mtu mkubwa na msukumo
mkubwa.”

Kenwright, ambaye alizaliwa Liverpool,
alianza kazi yake ya showbiz kama mwigi-
zaji na alionekana katika opera ya sabuni
“Coronation Street” mwishoni mwa mia-
ka ya 1960, akirudi kwa kuonekana mara
kwa mara kwa miaka mingi baada ya ku-

hamia katika utayarishaji wa filamu.

Alikua mmoja wa waigizaji wakubwa
wa Jukwaa la Uingereza, akifanya ma-
onyesho katika West End ya London na
kwenye Broadway -- baadhi ya miondoko,
nyimbo nyingi, ikiwa ni pamoja na “Blood
Brothers,” iliyofanyika kwa miaka 24,
na utayarishaji wa utalii wa “Joseph and
the Dreamcoat ya ajabu ya Technicolor.”
Miongoni mwa maonyesho yake ya hivi
majuzi kama mtayarishaji ni “Heathers:
The Musical.

Bellingham
fiti kuivaa
Barcelona

LONDON, England

KOCHA wa Real Madrid, Carlo
Ancelotti alisema kiungo nyota,
Jude Bellingham yuko fiti baada
ya kubadilishwa dakika ya 89
katika ushindi wa mabao 2-1 wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Braga, mechi iliyochezwa Ju-
manne usiku.

Bellingham aliifungia Madrid
bao la pili na kuisaidia timu yake
kupata ushindi unaowafanya
waendelee kubaki na pointi tisa
kileleni katika Kundi C kupitia
mechi tatu kabla ya Clasico dhidi
ya Barcelona.

“Yuko sawa,” Ancelotti alisema
alipoulizwa kwa nini Bellingham
alibadilishwa.

Rodrygo aliiweka Madrid
mbele dakika ya 16 kwa shuti kali
kutoka ndani ya eneo la hatari,
bao lake la kwanza tangu Agosti,
mwaka huu baada ya kukimbia
kwa Vinicius Junior chini upande
wa kushoto, na Bellingham aka-
ongeza bao la kuongoza dakika
ya 61 kwa shuti hafifu ndani ya
eneo la hatari.

“Lakini tulicheza vizuri na
kufunga mabao kwa nafasi tuli-
zotengeneza. Na tungeweza ku-
funga zaidi. Ni lazima tuendeleze
mchezo huu baada ya kushinda
mechi tatu za kwanza.” alisema
Vinicius.

Bellingham (20), amefunga ka-
tika kila mechi kati ya mechi tatu
za kwanza za Ligi ya Mabingwa
kwa msimu wa pili mfululizo,
baada ya kufanya vivyo hivyo
na Borussia Dortmund msimu wa
2022-23.

Alidhibiti kasi ya mchezo kwe-
nye eneo la kiungo na kuisaidia
Madrid kutawala mapema. Braga,
ambayo ilikuwa imeshinda mechi
tano mfululizo katika mashinda-
no yote, haikuwa na majaribio
yoyote ya kulenga goli katika
kipindi cha kwanza.

Vinara hao wa Laliga sasa
watajiandaa kwa mechi yao
yva kwanza dhidi ya Barcelona
msimu huu, huku Madrid wakiwa
mbele kwa pointi moja dhidi ya
miamba hao wa Katalunya baada
ya mechi 10 walizocheza.
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TWIGA STARS, BOTSWANA
MECHI YA KISASI OLIMPIKI

Na Saada Akida

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wanawake
(Twiga Stars) inatarajia kuwakaribisha
Botswana katika mechi ya kusaka tiketi ya
kushiriki Michezo ya Olimpiki itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam.

Michezo ya Olimpiki itafanyika mwa-
kani jijini Paris Ufaransa.

Hata hivyo, mshindi wa jumla kati ya
Twiga Stars na Botswana atakuwa ame-
fuzu raundi ya pili ya mashindano hayo
baada ya Congo Brazaville kujiondoa ka-
tika michuano hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana, Ko-
cha Mkuu wa Twiga Stars, Bakari Shime,
alisema wanafahamu umuhimu wa mch-
ezo huo na wamejiandaa vyema kuwaka-
bili wapinzani wao na hatimaye kusonga
mbele.

Shime alisema mechi hiyo haitakuwa
nyepesi kwa kila upande na kila mchezaji
wake yuko tayari kwa ajili ya kupambana
kusaka ushindi.

“Tumejiandaa vyema na wachezaji
wako tayari kuhakikisha wanapata ushin-
di hapa nyumbani. Tunajua umuhimu
wa mashindano haya, hivyo tunawaalika
mashabiki kufika kwa wingi Chamazi ku-

tushangilia,” alisema Shime.

Naye nahodha wa timu hiyo, Amina Bi-
lali alisema wamefanya mazoezi ya kuto-
sha na wanachosubiria ni muda wa mch-
ezo huo ili kuwapa furaha Watanzania.

Amina alisema anajua Botswana ina
kikosi imara na wao wataingia katika
mechi hiyo kwa lengo moja la kusaka
ushindi.

“Tumejiandaa vizuri kwa ajili ya mch-
ezo huo na tunatarajia kufanya vizuri kwa
sababu tayari benchi la ufundi limefanyia
kazi mapungufu yetu, kazi kubwa imebaki
kwetu kuendelea kuwapa furaha Watan-
zania,” alisema Amina.

Kikosi cha Timu ya vijana ya Namungo (U-20), kilichoanza katika mechi dhidi ya KMC iliyochezwa kwenye Uwanja
wa Kituo cha TFF Kigamboni, Dar es Salaam jana asubuhi. Timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1. PICHA: TFF

Kiluvya, Malimao ‘zaua’ Darajala 2

Na Adam Fungamwango

TIMU za Kiluvya FC na Malimao zime-
anza kwa kishindo Ligi Daraja la Pili ‘First
League’ kwa kupata ushindi wa mabao 3-0
kila moja kwenye mechi zao za ufunguzi
za ligi hiyo.

Katika ligi hiyo inayochezwa kwa
makundi mawili, kila kundi ikiwa na timu
nane kwa ajili ya kusaka timu tatu zitaka-
zokwenda kucheza Ligi ya Championship

msimu ujao, Kiluvya iliwachapa Dar City
mechi ikichezwa kwenye Uwanja wa Ma-
batini, Mlandizi, Pwani huku Malimao ili-
yokuwa kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam iliwafunga Tunduru FC.

Mechi zote zilikuwa za Kundi A, ambapo
mbali na hizo, pia kuna timu za Nyumbu
FC, African Lyon, Lipuli na African Sports.

Katika mechi za kundi B, Kurugenzi FC
ikiwa nyumbani kwenye Uwanja wa Kam-
barage, Shinyanga, ilijikuta ikiangukia pua

kwa kuchapwa mabao 2-0 dhidi ya Map-
induzi FC, TRA ikaibamiza Alliance FC
magoli 2-0 kwenye Uwanja wa Ushirika,
Moshi, Kilimanjaro na Tanesco ikakubali
kipigo cha mabao 2-0 kutoka kwa Kasulu
United, mechi ikifanyika kwenye Uwanja
wa Lake Tanganyika, Kigoma.

Ligi hiyo inatarajiwa kuendelea tena
wakati timu mbili za taasisi za serikali, Ta-
nesco itawakaribisha TRA kwenye Uwanja
wa Ushirika, Moshi.

Robertinho: Al Ahly
wametupa ‘darasa’
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inapaswa kupongezwa na kuheshimiwa
kwa kuonyesha maendeleo makubwa
katika mechi za kimataifa kutokana na
kuweka rekodi ya kutoa sare kwa mara ya
kwanza ikiwa Misri na kufunga bao dhidi
ya mabingwa hao wa Afrika.

Ahmed alisema kama si kanuni ya faida
ya mabao ya ugenini, basi mechi hiyo in-
gekwenda kwenye hatua ya penalti na
lolote lingeweza kutokea.

“Mnyama aheshimiwe, leo (juzi)
Mwarabu ameomba poo. Kuna hatua kub-
wa sana imepigwa na klabu za Tanzania
licha ya baadhi ya watu kugoma kuona,
kuna sehemu ndogo sana tunakwama kiu-
fundi ila tunaiona kesho bora mbele yetu,”
alisema Ahmed.

Aliongeza kama kuna nyakati ambazo
wanachama na mashabiki wa Simba wa-
napaswa kujivunia ni kipindi hiki kwa
sababu miaka ya nyuma timu hiyo ilikuwa
inapata tabu hata kupata sare ikiwa ugeni-
ni dhidi ya Al Ahly.

“Miaka miwili iliyopita ilikuwa tabu
hata kupata sare kwenye Uwanja wa
Cairo nchini Misri dhidi ya Al Ahly, lakini
leo watu wameshuhudia dakika 90 zi-
lizokuwa chungu wa Al Ahly, iliwalazimu
kusawazisha bao ili kuelekea kwenye
raundi inayofuata, miaka mingi imepita
Simba haijawahi kupata bao Misri,” alise-
ma Ahmed.

Aliongeza kutolewa kwa kufuata ka-
nuni kunaonyesha ukubwa wa Simba na
wala viwango vya Shirikisho la Soka Afrika
(CAF), haviongopi kuiweka kwenye nafasi
yanane.

“Lakini leo tunapata bao nyumbani
kwao timu namba moja barani Afrika,
kama tungekuwa na nguvu ya kuhimili
presha basi tusingeweza kuruhusu bao,
Simba ya jana siyo ya leo na ya leo haitaku-
wa ya kesho, tunaonekana tunapiga hatua
kubwa, tumeondolewa mashindanoni
pasipo kufungwa,” alisema kiongozi huyo.

Katika hatua ya makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, Simba iko Kundi B pamoja
na Wydad Cassablanca, Asec Mimosas na
Jwaneng Galaxy.

Gamondi afunguka
kibarua cha mabeki

INATOKA UK. 24

mbele yetu ikiwamo dhidi ya Singida
Fountain Gate FC, ni timu ngumu
na tunahitaji kupambana kupata
matokeo mazuri ili kujihakikishia
kubaki katika nafasi ya juu,” al-
jongeza kocha huyo ambaye ame-
poteza mechi moja tu msimu huu.
Baada ya mechi hiyo dhidi ya
Singida Fountain Gate, Yanga
itaanza maandalizi ya kukutana na
Simba katika mechi ya mzunguko
wa kwanza itakayochezwa Novemba
5, mwaka huu kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa.
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ROBERTINHO: AL AHLY

Arteta ahofia jeraha la Jesus oy
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Straika
wa Simba,
John
Bocco
(katikati),
akijiandaa
kuwatoka
nyota wa
Al Ahly
katika
mechi ya
mashinda-
no ya
African
Football
League
iliyoche-
Zwa
kwenye
Uwanja
wa Cairo,
Misri juzi.
Timu hizo
zilitoka
sare ya
bao 1-1.
PICHA:
SIMBA SC

WAMETUPA ‘DARASA’

® ® ®Mabosi wataka sasa Simba iheshimiwe

kutokana na...

Faustine Feliciane na Adam
Fungamwango

LICHA ya timu yake kutolewa katika
mashindano ya African Football League,
Kocha Mkuu wa Simba, Roberto Oliviera
‘Robertinho’, amesema kikosi chake kimeo-
nyesha ubora mkubwa katika mechi wali-
yocheza dhidi ya vigogo wa Afrika, Al Ahly
ya Misri.

Simba imeondolewa katika michuano
hiyo inayofanyika kwa mara ya kwanza kwa
Al Ahly kuwa na faida ya magoli ya ugenini,
walitoka sare ya mabao 2-2 kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam na Mny-
ama akalazimisha sare ya goli 1-1 ilipokuwa
ugenini Misri.

Tayari kikosi cha Simba kimesharejea
nchini kwa ajili ya kuendelea na maandalizi
yamechi za Ligi Kuu Tanzania Bara ambapo
keshokutwa itawakaribisha Thefu kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Akizungumza na gazeti hili, Robertinho
alisema Al Ahly imewapa kazi maalumu ya
kufanya ili kuwa bora zaidi.

Robertinho pia amewashukuru wacheza-
ji wake kwa kujituma na kucheza kwa nid-
hamu kubwa katika mchezo wa marudiano.

Mbrazili huyo alisema wametolewa kwe-
nye mashindano hayo na timu kubwa Afrika
lakini Simba nao imeonyesha ukubwa wao
katika michezo yote miwili waliyokutana.

“Tulikuwa kwenye ubora mkubwa, lakini
yapo maeneo lazima tuongeze uimara, yapo
makosa madogo madogo katika namna ya
kujilinda, tutafanyia kazi mapungufu ki-
dogo tuliyoyaona, lakini kwa ujumla timu
imecheza vizuri. Nawasifu na najivunia
wachezaji wangu kwa kile walichokionye-
sha,” alisema Robertinho.

Aliongeza kuondolewa katika michuano
hiyo sasa kunawapa nafasi ya kujikita kwe-
nye michuano mingine wanayoshiriki na
watayafanyia kazi mapungufu kwa ajili ya

kufanya vizuri na hatimaye kufikia malengo.

“Tunarejea nchini kuendeleza harakati
zetu za kufanya vizuri kwenye Ligi Kuu
msimu huu, lakini tupo kwenye hatua
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
naamini tutakuwa bora zaidi,” Robertinho
alisema.

Aliongeza mashindano ya AFL yame-
waongezea ‘kitu’ wachezaji na timu kwa
ujumla kuelekea kwenye michezo ya hatua
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Aftika.

“Mchezo na Al Ahly ni mchezo mkubwa,
mchezo dhidi ya timu kubwa na imara,
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika hatua ya
makundi tutacheza michezo inayofanana
na huu, hivyo umetupa kitu kama timu,” al-
iongeza kocha huyo.

Naye Meneja Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally, amesema timu yake
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Gamondi
afunguka
kibarua
cha mabeki

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi sasa amewageukia
mabeki wake kwa kuwataka
kuwasaidia mastraika na viungo
kufunga mabao katika mechi
zinazofuata za mabingwa hao
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Yanga inatarajia kuwakaribi-
sha Singida Fountain Gate katika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
itakayochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

Gamondi aliliambia gazeti hili
anataka kuona mabeki wake
wanatumia nafasi wanazopata
kufunga mabao hasa wanapoku-
wa ndani ya eneo la 18 la timu
pinzani na si kuwaachia jukumu
hilo mastraika au viungo pekee.

Kocha huyo alisema moja
va jukumu kubwa ambalo lipo
mbele yake ni kuhakikisha wana-
fanya vizuri katika michezo hiyo
na kuwataka wachezaji wake
kupunguza presha ya mbio za
kutetea ubingwa.

Alisema kikubwa anataka
kuona mabeki wake wakifunga
na kutengeneza nafasi za mabao
kutokana na uwezo mkubwa
waliokuwa nao na wasitegemee
mchezaji mmoja au mshambuliaji
kukamilisha jukumu hilo.

“Kikosi changu nataka kila
mchezaji anayepata nafasi ya
kufunga aitumie vizuri ikiwamo
mabeki, kuna timu inatengeneza
mabao kupitia pembeni, nime-
waongezea mabeki mbinu za
kufunga mabao, sio tu kutengen-
eza mabao pekee.

Ukweli ligi ni ngumu, lakini
hatuwezi kusema tunataka kuru-
di nyuma kwa sababu hizi mechi
ambazo zipo mbele yetu zina-
hitaji kupata matokeo mazuri,”
alisema Gamondi.

Aliongeza anataka kuona timu
yake inashinda na kila mchezaji
hasa mabeki wanafunga magoli
ili kufikia malengo ya klabu.

“Tumejipanga vizuri, tunahitaji
kushinda mechi zote zilizopo
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