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Udanganyifu mfupa mgumu
UDAHILI KIDATO CHA KWANZA

Na Halfani Chusi 

JOTO la uchaguzi ndani ya Chama cha ACT - 
Wazalendo limeendelea kupanda. Makamu Mwe-
nyekiti wa chama hicho Tanzania Bara, Dorothy 
Semu na Waziri Kivuli wa Katiba na Sheria, Mbarala 
Maharagande, wamechukua fomu kuwania nafasi 
ya Kiongozi Mkuu wa chama hicho, ambayo sasa 
iko chini ya Zitto Kabwe.

Akifungua pazia la kunadi sera zake, Dorothy, 
baada ya kuchukua fomu jana, alisema atahakiki-
sha chama hicho kinabaki kuwa sauti kuu ya Wa-
tanzania zinapotokea changamoto mbalimbali.

Pia alisema atahakikisha chama hicho kinakuja 
na  sera mbadala zinazotekelezeka na kujibu shi-
da za Watanzania na kuwaunganisha wanachama 
wote kuwa kitu kimoja.

Alisema atasaidia kufanya viongozi wao kuwa 
bora na kufanya chama hicho kuwa mfano. Anata-
ka kukifikisha chama hicho kwenye ushindi utaka-
oweka rekodi.

“Nimeamua, ninaamni kwenye uongozi wa 
pamoja, nimekitumikia chama hiki kwa miaka 
minane katika nafasi mbalimbali, wakati chama 
kilipopita kwenye misukosuko ya kidemokrasia na 
mpaka kikataka kufutwa, nilisimama tulishirikiana 
na kuhakikisha kinapata hati safi,” alitamba.

Naye Maharagande alisema ataitumia nafasi hiyo 
katika maeneo mengi ikiwamo kusimamia malen-
go na madhumuni ya chama, misingi yake, falsafa 
na itikadi.

“Nitahakikisha kwa kushirikiana na viongozi 
wenzangu, kwa kutumia njia mbalimbali tu-
nashinikiza utekelezaji makubaliano kati ya Mare-
hemu Maalim Seif na Dk. Hussein Ali Mwinyi Rais 
wa Zanzibar yanatekelezeka kwa vitendo na kwa 
ratiba mahususi.

“Nitashughulikia masuala ya demokrasia, siasa 
na uchaguzi kwa ujumla wake na kuhakikisha 
tunaendeleza madai ya kuwa na muungano wa 
haki na usawa wenye maslahi kwa pande zote 
mbili,” alisema Maharagande huku akishangiliwa 
na wafuasi waliokuwa wamefurika katika ofisi za 
makao makuu ya chama hicho, Magomeni, Dar es 
Salaam. 

Juzi, mwanachama Isihaka Mchinjita alichukua 
fomu kuwania nafasi ya Makamu Mwenyekiti wa 
ACT Wazalendo Taifa, huku akijinadi akishinda na-
fasi hiyo, atasaidia kujenga chama.

Baada ya kuchukua fomu hiyo, Mchikita alisema 
kilichomsukuma kuchukua fomu ni mapenzi ya 
dhati, anataka kupigania demokrasia pana yenye 
maslahi ndani ya nchi, kuimarisha ngome za cha-
ma na kuzifanya kuwa nyenzo muhimu ya kuun-
ganisha Watanzania kupigania haki na ustawi wa 
taifa.

Alisema atasaidia  kujenga misingi imara ya ki-
taasisi, kuimarisha sera na mwenendo wa chama 
ili kisimame kama kiongozi mwenye kusukuma na 
kushinikiza utekelezaji agenda zenye maslahi kwa 
wananchi.

“Sote tunafahamu chama chetu kimepita katika 
hatua kubwa ya ukuaji ndani ya muda mfupi. Hiki 
ndicho chama chenye umri mdogo kuliko vyote 
nchini. 

“Nafasi yangu ya uenyekiti wa mkoa niliyo-
chukua Lindi nilikikuta chama hakina hata tawi 
moja, mpaka leo nimekiwezesha kuwa na uongozi 
uliokamilika kuanzia ngazi ya tawi, kata na mkoa. 
Hii inanipa ujasiri wa kuona ninaweza kutumikia 
nafasi ninayoiomba,” alitamba.

Mbali na Mchinjita, watiania wengine walioji-
tokeza  ni Husna Sungura anayegombea nafasi 
ya ujumbe wa Kamati Kuu kupitia Kanda ya Pwani 
na Halima Nabalang’anya anayegombea nafasi ya 
ujumbe wa Kamati Kuu kupitia Kanda ya Kusini.

Rais Samia atoa ujumbe mzito 
akizindua sanamu ya Nyerere

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa kwenye mazungumzo na Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, jijini 
Addis Ababa, Ethiopia jana. PICHA: IKULU

Cheo cha Zitto 
chavutia 
vigogo ACT - 
Wazalendo

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan amewa-
taka Waafrika kutambua kuwa umoja 
na ustawi wao upo katika idadi na 
hakuna anayeweza kuwa na ustawi 
wa kudumu bila Afrika yenye ustawi.

Alitoa kauli hiyo jana wakati wa uz-
induzi wa sanamu ya Baba wa Taifa, 
Hayati Mwalimu Julius Nyerere katika 
makao makuu ya Umoja wa Afrika 
(AU), Addis Ababa, Ethiopia.

Rais Samia ambaye aliwasili jijini 
Addis Ababa jana usiku, atahudhuria 
mkutano wa 37 wa wakuu wa nchi 
za Afrika ambao pamoja na mambo 
mengine, unatarajiwa kujadili kuhu-
su amani    na usalama wa nchi za 
Afrika.

Katika ukurasa wa Samia Suluhu 
Hassan Channel, aliandika, “ka-
tika mkutano huu (wakuu wa nchi), 
pamoja na mambo mengine tutajadi-
li kuhusu amani na usalama wa nchi 
zetu, sera na majawabu kuhusu elimu 
na ujuzi, ikiwa ni maeneo yanayogu-
sa maisha ya wakazi zaidi ya bilioni 
moja wa nchi wanachama.”

Uzinduzi wa sanamu hiyo ulihud-
huriwa na viongozi mbalimbali wa 
barani Afrika, akiwamo Rais wa Zam-
bia, Hakainde Hichilema, Rais wa 
Kenya, William Ruto, Rais wa Msum-
biji, Filipe Nyusi na Rais mstaafu wa 
Tanzania wa awamu ya nne, Jakaya 
Kikwete.

“Ni kweli kusema upekee wetu un-
alingana na kutegemeana kwetu. Na 
kwa hivyo, kukamilisha ukombozi wa 
kisiasa na mabadiliko ya kiuchumi ni 
muhimu ili maisha yetu ya baadaye 

yawe salama. Makubaliano ya biasha-
ra huria ya bara lazima yatekeleze ju-
kumu muhimu ili kuhakikisha ustawi 
na utu wa watu wa Afrika.

“Ni matumaini yangu kuwa kum-
bukumbu ya Mwalimu Nyerere itaha-
masisha vizazi vya sasa na vijavyo ku-
washa mwenge wao wenyewe katika 
kutafuta matumaini, upendo na utu 
pale ambapo hakuna,” alisema.

Rais Samia alisema sanamu hiyo 
itadhihirisha mchango wake katika 
ukombozi, umoja na amani ya Af-
rika na fahari ya Bara la Afrika katika 
urithi wake mkubwa. 

Alishukuru Umoja wa Afrika na 
wote walioshiriki kuandaa sehemu ya 
kuwekwa sanamu hiyo kama kumbu-
kumbu muhimu kwa vizazi vya sasa 
na vijavyo.

Rais Samia alirejelea maneno ya 
Mwalimu Nyerere wakati anapandi-
sha Mwenge wa Uhuru katika kilele 
cha Mlima Kilimanjaro, kuwa yali-
sisitiza kuleta amani na matumaini 
ndani na nje ya mipaka ya nchi, matu-
maini pale watu walipokata tamaa na 
upendo palipo na chuki.

“Ni matumaini yangu kuwa kum-
bukumbu ya Mwalimu Nyerere ita-
hamasisha vizazi vya sasa na vijavyo 
kuwasha Mwenge ndani yao katika 
kuendeleza upendo, matumaini na 
utu,” alisema. 

Alisema kuwa Mwalimu Nyerere 
alikuwa na maono makubwa na aliji-
tolea ili kuwa na Afrika huru na yenye 
amani na kwamba aliweka mbele ma-
slahi ya bara hilo kuliko maslahi yake 
binafsi au ya nchi yake.

“Hii inajidhirisha hata katika wim-

bo wetu wa taifa, ambapo tunaomba 
kwanza ustawi wa mama Afrika kisha 
kwa Tanzania,” alifafanua.

Rais Samia alisema hata baada 
ya kuondoka madarakani, kiongozi 
huyo aliendelea kuunga mkono juhu-
di za Afrika, ikiwa ni pamoja na kuleta 
amani na kubakia bila kuyumba.

Mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa 
Afrika, Moussa Mahamat,  alisema 
Mwalimu Nyerere alikuwa mmoja 
wa viongozi mashuhuri aliyelifanyia 
Bara la Afrika mambo makubwa, iki-
wamo kushiriki uanzishwaji wa AU 
mwaka 1963.

Alisema sifa kuu ya Hayati Mwal-
imu Nyerere ni kusisitiza umuhimu 
wa Afrika kushikamana na kuwa 
wamoja, akisema “Bara letu ni 
moja na sisi sote ni   Waafrika, umoja 
huu (AU) linaashiria  dhamira ya ku-
songa mbele.” 

Kwa mujibu wa Mahamat, hata al-
ipohutubia Bunge la Tanzania, Mwal-
imu alikuwa akiwasisitiza wabunge 
kuungana na wenzao wa nchi za 
Kusini mwa Afrika kupigania uhuru, 
akisisitiza kuwa mapambano yao na 
ushindi wao ni kwa faida ya wote.

Alisema chini ya uongozi wa Hayati 
Nyerere, Tanzania ilikuwa kimbilio la 
harakati za uongozi katika bara zima, 
jambo linaloonesha namna kiongozi 
huyo alikuwa na ushirikiano katika 
ukombozi wa bara hilo.

Rais wa Jamhuri ya Zambia, Hakain-
de Hichilema, alisema sanamu hiyo 
ni ukumbusho wa mambo mazuri 
aliyoyafanya kiongozi huyo ikiwamo 
kupigania kuinuka kwa uchumi wa 
ukanda.



3

HABARI KITAIFA

Jumatatu Februari 19, 2024

KUPOTEA KWA 
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FRANK SAMWEL SAMIKE
Anatangaza kupotelewa na TIC 

CERTIFICATE OF INCENTIVE FOR 
CRAFTY DEES BREWING COMPANY 

LIMITED chenye usajili wa 
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Jamuhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Yeyote atakayekiona atoe 
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PHQ/DAR/KIN/22582/2024. 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI

SHAURI LA MIRATHI NA 3029 YA MWAKA 2024
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA

ROBERT ALFRED MLAY..............MAREHEMU
MARTHA .J. SANGAWE  NA 

ALLEN . S. MLAY.............WAOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya 
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa 
kufika na kuangalia mashauri haya katika jalada kama 
wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa barua za 
usimamiaji wa mirathi kwa waombaji walioomba hapo 
juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe 
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 23 Mwezi wa 
Februari, Mwaka 2024
Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 16 Mwezi wa 
February, Mwaka 2024

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa aliyemwakilisha Rais Samia Suluhu Hassan, akifungua kitambaa kuashiria uzinduzi wa 
Hospitali ya Saifee Tanzania jijini Dar es Salaam jana. Kulia ni Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, kushoto ni Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi wa hospitali hiyo, Murtaza Mamawala, Mwakilishi wa Bohora Tanzania, Janab Amil Saheb Sheikh 
Tayyebali na Mkurugenzi wa Idara ya Upasuaji Moyo, Hussein Hasanali. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Walia sera za 
serikali si rafiki 
kwa viziwi
Na Mwandishi Wetu

VIONGOZI wa Chama cha 
Viziwi Tanzania (CHAVITA) 
wamesema kuna upungufu 
mkubwa katika utengenezaji 
sera za serikali kwa jamii ya 
viziwi.

Kutokana na upungufu 
huo, jamii ya watu wenye 
ulemavu huo inapata wakati 
mgumu katika shughuli zao 
za kila siku ikiwa ni pamoja 
na kutokuwa na vitendea 
kazi vinavyokidhi mahitaji 
yao.

Akizungumza kwenye 
uzinduzi wa  mfumo wa 
uchangiaji ujenzi wa kituo 
cha rasilimali na mafunzo 
cha chama hicho mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Sa-
laam, Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wadhamini CHAVITA, 
Joseph Hizza, alisema kituo 
hicho kitasaidia kuondoa 
vikwazo vilivyopo vya watu 
kutomtambua kiziwi.

Kituo hicho kikubwa Af-
rika Mashariki kinatarajiwa 
kugharimu Dola Marekani 
bilioni 6.4 sawa na Sh. bilioni 
17.5 za Tanzania.

Mweyekiti wa CHAVITA, 
Selina Mayemba alisema kit-
uo hicho pamoja na mambo 
mengine, kitaboresha mai-
sha ya jamii ya viziwi kwa 
kuwapatia mafunzo mbal-
imbali ambayo yataboresha 
maisha yao.

“Kupitia uzinduzi huu wa 
uchangiaji ujenzi, niiombe 
jamii kupitia taasisi za seri-
kali, watu binafsi na taasisi 
za kimataifa ili kuchangia 
ujenzi wa kituo hicho amba-
cho kitakuwa chachu kubwa 
ya maendeleo kwa viziwi na 
taifa kwa ujumla.

“Mfumo huo wa uchangi-
aji ni rahisi na mwepesi kwa 
kila mmoja kuanzia kiwango 
cha Sh. 100, hivyo kuwezesha 
watu wenye vipato mbal-
imbali kuchangia,” alisema 
Selina.

Akiwasilisha andiko la 
mfumo huo wa uchangi-
aji unavyofanya kazi, Aneth 
Didas kutoka Kampuni ya 
Kolorio Innovation ya Dar es 
Salaam ambao ni waandaaji 
mifumo mbalimbali ya ki-
digitali,  alisema kwa njia 
ya ‘simu janja’ pamoja na 
simu za kawaida, wachangi-
aji watakamilisha uchangiaji 
kiasi chochote cha fedha kwa 
kupitia simu zao za mkononi.

“Mchangiaji ataingia 
kwenye website ya Chavita 
ambayo ni www.deafdevel-
opment.or.tz atafuata maele-
kezo na kukamilisha chang-
izo kupitia mitandao yote ya 
simu ambayo Watanzania 
wote wanatumia,” alisema 
Aneth.

Na Waandishi Wetu

LICHA ya serikali kuendesha 
misako ya mara kwa mara mkoa-
ni Mwanza na kukamata wafan-
yabiashara wa sukari wanaouza 
bidhaa hiyo kinyume cha bei ele-
kezi, bei imeendelea kupanda, 
bidhaa hiyo ikiuzwa kati ya Sh. 
4,500 na 5,000 kwa kilo.

Waandishi wa habari hizi jana 
walipita katika maduka mbalim-
bali ya jijini Mwanza na kubaini 
sukari ilikuwa inauzwa kwa bei 
tofauti na bei elekezi ya serikali 
ambayo ni Sh. 2,800 hadi 3,000 
kwa kilo katika mikoa ya Kanda 
ya Ziwa.

Wakazi wa Mabatini akiwamo 
Ester Joseph ambaye ni mamal-
ishe, walisema wananunua bid-
haa hiyo kwa Sh. 4,500 kwa kilo 
na kutaja hali hiyo kusababisha 
kuacha kuuza chai na vitafunwa 
vinavyotumia sukari kutokana 
na wateja kutoridhia kupandi-
sha bei.

“Sasa nimeamua kuuza karan-
ga na maisha yamekuwa magu-
mu kwani wakati mwingine kilo 
tatu za karanga ninauza kwa 
siku nne tofauti na nilivyokuwa 
ninafanya biashara ya chai. 
Ninaomba serikali itazame upya 
suala hili,” alisema Ester.

Mfanyabiashara wa Kahawa 
na Tangawizi, Juma Kilangwa, 
mkazi wa Mabatini alisema kwa 
sasa wateja wake wamepungua 
kutokana na kupandisha bei ya 
kikombe cha tangawizi ambayo 
awali aliuza kwa Sh. 200, sasa 
anauza Sh.300 mpaka 350.

“Tumeamua kupandisha bei 
ya kikombe kimoja cha chai kili-
chouzwa kwa Sh. 200 hadi ku-
fikia Sh. 300 hii ni kutokana na 
sisi kupata sukari kwa bei ghali, 
lakini tumepoteza wateja kwani 
hawako tayari kubadili bajeti 

yao ya kila siku,” alisema.
Judithi Kiwayo, mamalishe 

katika eneo hilo, alisema, “kila 
siku sukari inapanda bei, un-
aweza leo ukainunua kwa Sh. 
5,000 baada ya siku mbili ukire-
jea wamepandisha mpaka Sh. 
6,000, wakiona watu hawaelewi 
kila duka unalokwenda wanase-
ma sukari hamna, mkikubaliana 
na bei sukari inapatikana, hili 
kweli ni tatizo na linatuumiza 
sisi watu wa chini vipato vyetu 
vyenyewe ni vya kusuasua, in-
aumiza sana.”

Mfanyabiashara wa jumla 
wa bidhaa hiyo, maarufu Kido, 
alisema mfuko wa sukari wa 
kilo 25 anauza kwa Sh. 105,000 
kutokana na upatikanaji wake 
kuwa mgumu. Mhitaji anapaswa 
kuamka usiku kwenda kupanga 
mstari kwa msambazaji mkuu 
wa Kanda ya Ziwa na wakati 
mwingine siku inaisha bila ku-
pata bidhaa hiyo. 

Mfanyabiashara mwingine wa 
jumla aliyejitambulisha kwa jina 
moja la Emmanuel, alisema ha-

wapendi kuuza kwa bei hiyo, la-
kini nao pia wanauziwa kwa bei 
kubwa, wakijumlisha na usafiri, 
wanalazimika kupandisha bei, 
ili kurejesha fedha zao na kupata 
faida.

“Kwa bei elekezi mfuko wa 
kilo 25 tulitakiwa kununua kwa 
gharama isiyozidi Sh. 72,000, la-
kini tunanunua Sh. 100,000 hadi 
105,000. 

“Sasa hapo mtu ukimlazimi-
sha auze bei elekezi atawezaje? 
Kwa sasa wanatakiwa wadhibiti 
bei hizo kutoka juu na pia kura-
hisisha upatikanaji wake ili tuki-
nunua kwa bei hiyo na sisi tuuze 
kwa bei elekezi,” alisema John 
Patrick, mfanyabiashara katika 
Mtaa wa Nyambiti.

Hivi karibuni baada ya kubaini-
ka kuwa Msambazaji Mkuu wa 
Sukari Kanda ya Ziwa amepandi-
sha bei kinyemela, Mkuu Mkuu 
wa Wilaya ya Nyamagana alitem-
belea duka na stoo ya msamba-
zaji huyo ambaye aliahidi kuuza 
kwa bei elekezi.

Hata hivyo, msambazaji huyo 

alisema kuwa kuuza sukari kwa 
bei elekezi ni kufanya alichokiita 
kutengeneza hasara. 

Juzi, Meneja wa Ufuatiliaji na 
Tathmini kutoka Bodi ya Sukari, 
George Fabian kwa kushirikiana 
na Jeshi la Polisi mkoani hapa 
walifanya msako na kukamata 
wafanyabiashara wanne. Kati 
yao, watatu ni wa rejareja na 
mmoja wa jumla kwa tuhuma 
za kuuza sukari kwa bei ya juu 
tofauti na bei elekezi.

“Tunaendelea kuchukua mael-
ezo kwa kushirikiana na polisi na 
jalada la uchunguzi litafunguliwa 
na kisha kufikishwa mahakama-
ni ili kujibu tuhuma hizo,” alise-
ma Fabian.

Licha ya hatua hiyo iliyo-
fanyika katika maeneo ya mjini, 
uuzwaji sukari kwa bei ya juu 
unaendelea katika maeneo 
mbalimbali ya Jiji la Mwanza.

-Imeandaliwa na Neema 
Emmanuel, Zatifa Ramadhan, 
Thomas Wandiba na Vitus 
Audax

Sukari yauzwa bei juu, wafanyabiashara mbaroni
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NMB yaipiga jeki serikali 
kutekeleza hoja ya CAG
Na Mwandishi Wetu

MACHI 2017, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) alitoa Ripoti ya Ukaguzi Maalum wa 
Miundombinu na Samani za Shule za Msingi Tanza-
nia, akibaini hali mbaya ya miundombinu na samani 
za shule zinazomilikiwa na serikali.

CAG, kipindi hicho Prof. Mussa Assad, alitoa hoja 
kwamba serikali iboreshe mazingira ya kufundishia 
na kujifunzia katika shule za msingi nchini kwa 
kuboresha miundombinu na samani zilizokuwapo 
na kujenga miundombinu mpya.

Katika kuisaidia serikali kutekeleza hoja hiyo ya 
CAG, Benki ya NMB imetoa msaada wenye thamani 
ya zaidi ya Sh. milioni 80 ukiwa ni madawati 250 na 
mabati 368 kwa shule tano za Halmashauri ya Wilaya 
ya Rorya, mkoani Mara. 

Shule zilizonufaika na msaada huo ni Shule za 
Msingi Minigo iliyopata madawati 100; Nyanduru ili-
yopata madawati 100; Gilango iliyopokea mabati 168; 
na Kiamwani iIliyopokea mabati 100, mbao na misu-
mari. 

Vilevile, Shule ya Sekondari Profesa Philemon 
Sarungi imejengewa hosteli mbili na kupewa Sh. mil-
ioni 15.

Mbali na misaada hiyo, benki hiyo pia imefanya 
ukarabati wa madarasa saba katika Shule ya Msingi 
Minigo pamoja na kumalizia ujenzi wa darasa moja 
katika shule hiyo.

Akizungumza wakati wa hafla ya makabidhiano ili-
yofanyika jana katika Shule ya Msingi Minigo,  Mkuu 
wa Wilaya ya Rorya, Juma Chikoka alishukuru Benki 
ya NMB kwa kusaidia uboreshaji miundombinu ya 
elimu katika Wilaya ya Rorya.

Chikoka alikiri kuwa wilaya hiyo inakabiliwa na 
changamoto kubwa ya uchakavu wa miundombinu 
ya elimu, jambo ambalo liliibuliwa na CAG katika 
maeneo mengi nchini mwaka 2017, yaani miaka saba 
iliyopita na amekuwa akilitolea taarifa katika ripoti 
zake za kila mwaka.

“Misaada mbalimbali ya elimu tunayopokea kutoka 
NMB imeweza kuzisaidia shule zetu tatu za sekondari 
katika Wilaya ya Rorya zimeingia katika kumi bora ya 
Mkoa wa Mara katika mitihani ya taifa ya kidato cha 

nne,” alisema.
Mkuu wa Wilaya huyo pia aliomba Benki ya NMB 

kufikiria kuwa mdhamini wa Tuzo za Elimu katika 
Wilaya ya Rorya zenye lengo la kusaidia shule zifanye 
vizuri katika mitihani ya kitaifa.

Chikoka pia aliomba benki hiyo iwasaidie kutoa 
mikopo ya wavuvi ili waitumie katika ufugaji wa vi-
zimba na mikopo kwa wakulima ili wahamie kwenye 
kilimo cha umwagiliaji.

Kaimu Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Ziwa, 
Hamadan Sillia, alisema benki yao itaendelea kusaid-
ia jamii kwa kuwa kushiriki katika kutatua changa-
moto mbalimbali zinazokabili jamii wanazohudumia 
ni moja ya vipaumbele vya benki hiyo.

“Ni faraja kwa Benki ya NMB kuona tunashirikish-
wa katika masuala muhimu kama utatuzi wa changa-
moto zinazoikabili jamii yetu, hii inaonesha ni namna 
gani mnaitambua Benki ya NMB kama sehemu ya 
jamii zenu, ni heshima na tunashukuru sana,” alise-
ma Hamadan.

Vilevile, Kaimu Meneja wa Kanda ambaye pia ni Me-
neja wa Benki hiyo Tawi la Kenyata Rod jijini Mwan-
za, aliomba walimu na watumishi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Rorya kuendelea kutumia huduma mbal-
imbali za Benki ya NMB ikiwamo ufunguaji Akaunti 
za NMB Pesa ambazo hufunguliwa kwa Sh. 1,000 tu. 

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Minigo, Mwal-
imu Joseph Onyango alisema Benki ya NMB imesaid-
ia kuongeza maudhurio ya wanafunzi kutokana na 
uboreshaji madarasa na wanategemea pia ongezeko 
la ufaulu.

Jedwali la uhaba wa miundombinu ya shule za 
msingi.

Miundombinu  Mahitaji  Yaliyopo   Upungufu
Madawati 596,872   438,806       158,066
Vyoo (w’funzi) 100,630    44,100       56,530
Nyumba (wal) 45,557    9,873       35,684
Viti na meza 63,764    33,935       29,829
Madarasa 57,866    30,550       27,316
Ofisi walimu 4,997    2,731       2,266
Vyoo walimu 1,520    898       622
JUMLA 871,206    560,893    310,313

CHANZO: Ripoti ya CAG, Ukaguzi wa Hesabu za 
Serikali za Mitaa 2021/22 (Uk. 116).

Mabadiliko ya 
tabianchi yatajwa 
chanzo mgogoro 
kwenye shoroba

Na Jenifer Gilla 
MENEJA wa Ushirikishwaji Sekta Binafsi katika Mradi wa 

USAID  Tuhifadhi Mazingira kutoka Shirika la    RTI, Dk. 
Elikana Ngallaba, amesema mabadiliko ya tabianchi  ni 
moja ya vichocheo vya migogoro kati ya wanyamapori na 
binadamu kutokana na sababu mbalimbali ikiwamo ukame 
na uhaba wa chakula.

Ili kuondoa migogoro hiyo, ameshauri serikali kwa kush-
irikiana na taasisi binafsi, wadau wa uhifadhi kuzisaidia 
jamii zinazoishi katika maeneo ya mapitio ya wanyamapori 
(shoroba) kuhimili athari za mabadiliko ya tabianchi kupitia 
miradi mbalimbali.

Dk. Ngallaba aliyasema hayo mwishoni mwa wiki wakati 
akitoa mafunzo kwa waandishi wa habari yalioandaliwa 
na Chama cha Waandishi wa Habari za Mazingira Tanzania 
( JET) kupitia mradi wa USAID Tuhifadhi Maliasili.

Alisema mabadiliko ya tabianchi yanasababisha ukame 
ambao hupelekea vyanzo vya maji kukauka na kuathiri uzal-
ishwaji chakula, hali inayopelekea wanyamapori kuvamia 
makazi ya watu wakitafuta maji ya kunywa na mifugo huku 
binadamu nao wakiwinda wanyama kutafuta chakula.

“Kwa hiyo, wanapokutana binadamu na wanyamapori tu-
naona migogoro inaongezeka, wanyama kama simba wana-
vamia mifugo, lakini wafugaji nao wanaingia mpaka maeneo 
yaliyohifadhiwa wakitafuta maji na malisho,” alisema.

Dk. Ngallaba alisema ushirikiano wa pamoja kati ya seri-
kali na sekta binafsi utarahisisha mapambano dhidi ya ma-
badiliko ya tabianchi na kuhakikisha wananchi wanakuwa 
na uwezo wa kuzalisha katika maeneo yao na kuondoa 
migogoro.

Alisema kupitia mradi huo wanashirikiana na wadau wen-
gine kuhakikisha wanayatenga maeneo yenye shoroba na 
shughuli za wananchi ziendelee pasipo kuingilia mifumo ya 
wanyamapori kwa ili kuepusha migogoro hiyo na kuwakwa-
misha na shughuli za uhifadhi.

Alisema pia wanawawezesha wanavijiji hao kupitia miradi 
mbalimbali kwa kuwapa mikopo  na mafunzo kwa ajili ya 
kuendesha biashara na kuwapa elimu na mbinu mbalim-
bali za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, ikiwamo ku-
funga maeneo ya malisho kwa muda ili yasaidie kipindi cha 
ukame.

Ofisa Ufuatiliaji na Tathmini wa mradi huo, Doroth Nyoni, 
alisema ili kuongeza ushiriki wa wanawake katika uhifadhi 
kupitia mradi huo wanawake 1,872 watapatiwa mafunzo ya 
uongozi na mpaka sasa wameshawafikia 700 kuanzia ngazi 
za vijiji.

Alisema pia wanafanya kampeni za kuwafundisha wa-
nafunzi wa shule za msingi na sekondari wanaoishi kwenye 
mapitio ya wanyama namna bora ya kuhifadhi maliasili zi-
lizoko katika maeneo yao kwa kuwapa elimu wakishirikiana 
na serikali.

Mkuu wa Kitengo cha Sera na Usimamizi wa Maliasili 
wa mradi huo , Allen Mgaza, alisema mbali na mabadiliko 
ya tabianchi wanyamapori pia wanapitia changamoto ya 
uwindaji haramu kwa ajili ya biashara.

Alisema ili kukabiliana na biashara haramu ya wany-
amapori wizara, taasisi zisizo za kiserikali, wadau wa uhifa-
dhi na jamii kwa pamoja washirikiane ili kuitokomeza  kwa 
sababu inafanyika kwa usiri mkubwa.

Mkurugenzi wa JET, John Chikomo, alisema wametoa 
mafunzo ya mabadiliko ya tabianchi kwa waandishi wa 
habari, ili kuwaongezea wigo wa kuhabarisha jamii na ku-
punguza changamoto hizo hasa katika maeneo yenye shoro-
ba.

Alisema JET imekuwa inatoa mafunzo kwa waandishi wa 
habari tangu mwaka 1991 ilipoazishwa ambayo yamekuwa 
endelevu na kuwafikia wengi zaidi katika kuongeza uelewa 
wa mazingira.

Alisema kwa sasa JET inatekeleza mradi wa tuhifadhi ma-
liasili unaofadhiliwa na Mradi wa USAID Tuhifadhi Maliasili 
kwa miaka mitano kwa kuangalia shoroba saba nchini.

Jumla ya waandishi wa habari 20 wamepatiwa mafunzo 
hayo kutoka Tanzania Bara na Zanzibar ambao wamejumui-
sha kutoka vyombo vya serikali na binafsi.

Wanataaluma wa Chuo Kikuu Mzumbe wakiwa katika maandamano ya kitaaluma wakati wa 
kuuaga mwili wa marehemu Balozi Dk. Diodorus Buberwa Kamala katika ibada ya misa takatifu 
iliyofanyika Parokia ya Mwenyeheri Isidori Bakanja, Boko - Dar es Salaam jana. Balozi Dk. Ka-
mala alifariki dunia Februari  12, mwaka huu na anatarajiwa kuzikwa mkoani Kagera  Februari 
20. PICHA: LULU
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MAONI & UCHAMBUZI

KAMATI ya Uendeshaji na Usimamizi wa Ligi ya Bodi ya Ligi Kuu 
Tanzania (TPLB), katika kikao chake cha Februari 14, mwaka huu 
kilikaa na kupitia mwenendo na matukio mbalimbali na kufanya 
maamuzi yake.

Yapo maamuzi ya mchezaji wa Prisons, Zabona Mayombya 
kufutiwa adhabu yake ya kadi ya pili ya njano iliyozaa nyekundu 
katika mechi dhidi ya Yanga ambapo ilibainika kuwa mchezaji huyo 
alidondoshwa na Bakari Mwamnyeto na hakuanguka mwenyewe 
kama tafsiri ya mwamuzi.

Mchezaji Jeremiaha Juma wa Prisons  akafungiwa michezo mitatu 
kwa kumkanyaga kwa makusudi Yao Kouassi wa Yanga, na kutozwa 
faini ya Sh. milioni moja, mwamuzi Joseph Pombe wa Shinyanga 
kuondolewa kwenye ratiba ya waamuzi kwa kushindwa kutafsiri 
sheria, ambapo kwa ripoti kutoka kwa wakufunzi na watathmini wa 
waamuzi, alikataa bao halali la Kagera Sugar dhidi ya Yanga mechi 
iliyochezwa Uwanja wa Kaitaba, Februari 2, mwaka huu ikaisha kwa 
suluhu.

Matukio ni mengi, lakini kilichonishangaza ni matukio mengi 
yaliyoashiria imani za kishirikina, kumbe pamoja na maendeleo 
yote yanayopigwa na kuhubiriwa kwenye nyanja za michezo, bado 
kuna watu wanaamini ushirikina ili kupata ushindi.

Bado karne hii ya 21, wapo watu, viongozi na wachezaji ambao 
hawaamini kuwa na wachezaji wazuri, kocha bora, mazoezi, 
chakula, kambi bora, posho, mishahara mizuri, kupambana na 
kujituma ndiko kunakoleta ushindi, badala yake wameendelea 
kuamini mambo ya ‘Kalumanzira’ kuwa ndiyo yanayoleta ushindi.

Yanga kupigwa faini ya Sh. milioni moja kwa kosa la mashabiki 
wake watatu kuonekana kwenye eneo la vyumba vya kuvalia 
katika mechi dhidi ya Prisons, wachezaji wa timu hiyo ya Magereza, 
kutozwa faini ya Sh. milioni moja kwa kosa la wachezaji wake wa 
akiba kupitia dirishani badala ya mlango wakielekea katika mechi, 
hiyo yote inaonyesha ni dalili za imani za kishirikina.

Simba ikalimwa kiasi kama hicho kwa shabiki wake kuonekana 
akimwaga vitu vyenye asili ya unga kwenye Uwanja wa Ali Hassan 
Mwinyi, huwezi kulitenganisha na imani hizo.

Wachezaji wa Yanga, Kibwana Shomari kutozwa kiasi hicho kwa 
kuonekana akiondoa taulo la golikipa wa Mashujaa aliloliweka 
pembeni na wenzake Clement Mzize alifanya hivyo hivyo katika 
mechi dhidi ya Dodoma Jiji.

Hii ni kwa uchache tu, mengi hayajaorodheshwa na safari hii 
kumekuwa na adhabu nyingi sana za imani za kishirikina, kuliko 
wakati mwingine.

Tunadhani ifike wakati Shirikisho la Soka nchini (TFF), kupitia 
Bodi ya Ligi ikae chini kutafakari kupunguza kama siyo kukomesha 
kabisa matukio haya.

Yasiachwe tu kwa sababu yanaiingizia TFF na TPLB pesa, 
kinyume chake yanaishusha hadhi na kuonekana kama ligi fulani 
hivi ya mchangani, ambayo haina utaratibu na yeyote iwe kiongozi, 
mashabiki au mchezaji anaweza kufanya chochote na asifanywe 
lolote.

Ifike wakati timu zianze kukatwa pointi ili kukomesha tabia hizi, 
vinginevyo ile hadhi ya Ligi ya Tanzania kuwa moja ya ligi bora 
ambayo imetengenezwa kwa muda mrefu itashuka na kuonekana 
ya ovyo.

Nembo na heshima ya ligi ilindwe kwa gharama yoyote bila 
kuangalia pesa kwani kuendelea kuvumilia vitendo kama hivyo 
kunaichafua na kuishusha ligi yetu ambayo kwa sasa wachezaji 
wengi wakubwa wanavutiwa kuja kucheza nchini.

Hilo tumelioana na limethibitishwa kwa wachezaji wakigeni 
wanaocheza soka nchini kuitwa kwenda kuzitumikia timu zao 
kwenye michuano ya Mataifa ya Afrika (Afcon), kitu ambacho kwa 
miaka ya nyuma ilikuwa ni nadra sana kutokea.

Usajili wa straika wa Mashujaa
uwe somo kwa timu za Ligi Kuu

Imani hizi za kishirikina 
zinalitia doa soka letu

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

Siku tatu 
baadaye, 
Februari 11, 
Uwanja wa 
Jamhuri 
Dodoma, 
Mtumbuka, 
alifunga 
bao dakika 
ya 26 kwa 
mtindo 
ule ule 
wa shuti 
kali, lakini 
baadaye 
Dodoma 
Jiji ili-
sawazisha 
mechi 
ikaisha 
kwa sare 
ya bao 1-1.

 Muungwana Lazima Nilonge

HAKUTAJWA wala kupewa na-
fasi sana kwenye uhamisho wa 
dirisha dogo la Ligi Kuu Tanzania 
Bara. Wapo wachezaji kutoka nje 
ya nchi hasa mastraika ambao 
usajili wao ulitikisa mno, lakini 
mpaka sasa wapo ambao wana 
bao moja na wengine hawana 
kabisa.

Viongozi wa Mashujaa FC 
nadhani wao wenyewe walijua 
nini wanafanya, wakaenda 
Stand United inayocheza Ligi ya 
Champioship wakamsajili straika 
Emmanuel Mtumbuka.

Ulionekana ni wa kawaida 
sana, lakini mpaka sasa ndiyo 
usajili uliolipa zaidi kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara. Straika huyo 
ana mabao mawili, akifunga 
katika mechi mbili mfululizo 
alizocheza mpaka sasa.

Mtumbuka ndiye mchezaji 
mwenye mabao mengi zaidi kati 
ya wote waliosajili kipindi cha 
dirisha dogo.

Akicheza mechi yake ya 
kwanza ya Ligi Kuu katika historia 
ya maisha yake aliicheza dhidi 
ya Yanga, Februari 8, mwaka 
huu Uwanja wa Azam Complex, 
Chamazi akiingia kipindi cha 
pili, mpira wake wa kwanza tu 
alioupata akiwa mita 20, aliachia 
shuti kali lililojaa wavuni na 
kuisawazishia timu yake bao, 
kabla ya Yanga kuandika la pili 
baadaye.

Siku tatu baadaye, Februari 
11, Uwanja wa Jamhuri Dodoma, 
Mtumbuka, alifunga bao dakika 
ya 26 kwa mtindo ule ule wa shuti 
kali, lakini baadaye Dodoma Jiji 
ilisawazisha mechi ikaisha kwa 
sare ya bao 1-1.

Wakati kuna wachezaji 
waliosajiliwa kwa pesa nyingi 
kutoka nje ya nchi wakiombewa 
kupewa muda wa kuzoea 
mazingira, yupo aliyetoka 
Championship anapiga mabao 
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Na Adam 
Fungamwango

na anatikisa Ligi Kuu akitokea 
huko.

Sisemi kama klabu zisisajili 
wachezaji kutoka nje ya nchini, 
lakini kumezuka mtindo wa klabu 
za Ligi Kuu kusajili wachezaji 
ambao ni wale wale waliozoelewa 
na hawatupi kipya.

Mwaka wa 10, utakuta mchezaji 
anazunguka kutoka Mtibwa 
Sugar, kwenda Kagera Sugar, 
mara Dodoma Jiji, huyu huyo 
utamkuta msimu ujao KMC, halafu 
Namungo, mpaka inachosha.

Mtumbuka, anazikumbusha 
na kuzipa somo timu za Ligi Kuu, 
kuwa zianze kubadilika kuanzia 
msimu ujao.

Hata kama zitakwenda kusajili 
wachezaji nje ya nchi, lakini huku 
chini kuna wachezaji wenye vipaji 
ambao wanatakiwa nao kuingia 
taratibu katika ligi yetu kubwa. 
Ni kiasi cha kutenga muda wa 
kuwaangalia, kama Mashujaa 
walivyofanya kwa Mtumbuka.

Zamani wachezaji wengi wa Ligi 
Kuu walikuwa wanatoka kwenye 
madaraja ya chini, lakini kwa sasa 
wameonekana kama hawaaminiki.

Ni kweli viwango vya wachezaji 
wengi kwa sasa si kama vile, 
lakini wapo wenye uwezo wa 
kucheza Ligi Kuu vizuri tu kama 
upembuzi yakinifu ukifanyika, 
siyo kuchukuana kwa kujuana.

Ligi Kuu Tanzania imekuwa 
ikipokea wachezaji kutoka nje ya 
nchi, ni kitu kizuri, lakini imekuwa 
na uhaba wa kupokea wachezaji 
chipukizi wenye uwezo kutoka 
chini, kwa sababu wapo wachezaji 
ambao wanazunguka zunguka, 
huku uwezo wao ukiwa umefikia 
kikomo au hauwezi tena kupanda 
juu.

Hii si afya hata kwa kikosi 
cha Timu ya Taifa, Taifa Stars, 
tunahitaji kina Mtumbuka wengi 
kutoka Champioship kwa ajili ya 
timu yetu ya Tanzania.
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HABARI KITAIFA

KABWELA                                                       Na Fadhili Mohammed                                  

CRDB, TCDC, TMX 
wapeleka kicheko 
kwa wakulima nchini 

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Wenye Ualbino Tanza-
nia (TAS) kimeomba serikali kuifany-
ia maboresho sera ya watu wenye 
ulemavu, hususani  kundi la wenye 
ualbino, ili iendane na ongezeko la 
mahitaji ya kundi hilo na mabadiliko 
ya hali ya maisha kwa sasa.

Akizungumza katika mkutano wa 
watu wenye ualbino uliofadhiliwa 
na kampuni na taasisi mbalimbali 
ikiwamo Rotary Club Dar es Salaam, 
Rais wa TAS, Godson Mollel, mwis-
honi mwa wiki jijini Dar es Salaam 
kuwa kutokana na ongezeko la watu 
wenye ualbino, mahitaji yao pia ya-
meongezeka na kuna mabadiliko ya 
hali ya maisha na teknolojia ya kisasa 
katika utoaji huduma.

“Mazingira tuliyokuwa tunaishi 
jana hayafanani na leo, hivyo ni 
muhimu kufanyika maboresho ya 
mara kwa mara, ili huyu mwenye 

mahitaji maalum asiachwe nyuma. 
Kila serikali inapobadilisha sera na 
uelekeo wa nchi, watufikirie na sisi 
wenye mahitaji maalum,” alisema 
Mollel.

Rais huyo pia alitaka kuwapo 
kliniki inayotembea ili kurahisisha 
huduma     kwa wanachama hao na 
kutokulazimika kwenda katika hos-
pitali kubwa kupata mahitaji yao 
ikiwamo Taasisi ya Saratani Ocean 
Road ya jijini Dar es Salaam, Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda KCMC ili-
yoko      Moshi auHospitali ya Rufani 
ya     Kanda Bugando iliyoko jijini 
Mwanza kama ilivyo kwa sasa am-
bapo   baadhi yao hulazimika kusafi-
ri kutoka sehemu mbalimbali waliko 
na kwenda huko kupata huduma.

“Tunataka kliniki inayotembea, si 
lazima mwanachama wetu aende 
Ocean Road, si lazima aende KCMC, 
si lazima aende Bugando, huduma 
ya kliniki inayotembea ikiwapo 

maana yake ni kwamba wananchi 
watafuatwa mahali waliko,” alisema 
Mollel.

Rais wa Rotary Club Dar es Salaam, 
Nazeer Tajudeen alisema waliamua 
kusaidia watu wenye ualbino kwa 
kuwa waliona ni wenye uhitaji zaidi 
kulinganisha na makundi mengine 
ya wenye ulemavu na kuhimiza jamii 
kusimama na kundi hilo.

“Kwa sasa tuna mpango wa kuan-
dika vitabu kwa ajili ya watu wenye 
ulemavu, ili kujenga uelewa kwa 
jamii kuhusu mahitaji ya kundi hili 
na pia kuwafikia wadau mbalimbali, 
mashirika na taasisi mbalimbali ili 
watoe mchango wao,”  alisema Ta-
judeen.

Alisema pia wanafuatilia kujua 
wanapoishi watu wenye ualbino na 
shughuli wanazofanya ili kuona ni 
namna gani wanaweza kuwasaidia 
katika kupata ajira na kujikwamu ki-
uchumi kupitia shughuli mbalimbali.

Wataka maboresho sera wenye ulemavu

Kutoka kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB Bank Foundation, Tully Esther Mwambapa, 
Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanza-
nia (TCDC), Dkt. Benson Ndiege na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Usimamizi wa Stakabadhi za 
Ghala (WRRB), Asangye Bangu pamoja na Afisa Mtendaji Mkuu wa Soko la Bidhaa Tanzania 
(TMX), Godfrey Malekano wakisaini mkataba wa ushirikiano wa kuwainua wakulima na wajasir-
iamali wadogo wa sekta ya kilimo katika hafla iliyofanyika mwisho mwa wiki iliyopita makao 
makuu ya Benki ya CRDB. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuendeleza jiti-
hada za kuinua wakulima 
na wajasiriamali wa bi-
ashara ya mazao ya kilimo 
nchini, Taasisi ya CRDB 
Bank Toundation imetia 
saini mkataba wa ushiriki-
ano na Tume ya Maende-
leo ya Ushirika Tanzania 
(TCDC), Tume ya Usi-
mamizi wa Stakabadhi za 
Ghala (WRRB) na Soko la 
Bidhaa Tanzania (TMX).

Akizungumza kwenye 
hafla ya kutia saini mka-
taba huo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa CRDB Bank 
Foundation, Tully Esther 
Mwambapa, alisema jana 
jijini Dar es Salaam kuwa 
mchango wa kilimo nchi-
ni ni mkubwa kuanzia 
kwenye uzalishaji chakula 
mpaka utoaji ajira hasa 
kwa wanawake na vijana, 
makundi yanayopewa ki-
paumbele na taasisi anay-
oiongoza.

“Azma ya taasisi yetu 
ya CRDB Bank Founda-
tion ni kusaidia kuongeza 
ujumuishi wa kiuchumi, 
kuboresha maisha na 
kukuza ustawi wa jamii 
yetu. 

“Ili kufikia malengo 
haya, CRDB Bank Foun-
dation imekuwa ikibuni 
na kutekeleza programu 
mbalimbali za uwezeshaji 
kama vile programu ya 
IMBEJU ambayo hadi sasa 
imewafikia wanawake 
zaidi ya 125,000 na kutoa 
mitaji wezeshi zaidi ya 
Sh. bilioni tano,” alisema 
Tully Esther.

Mkurugenzi huyo pia al-
iongeza kuwa CRDB Bank 
Foundation itashirikiana 
na mdau yeyote anayelen-
ga kuwakomboa kiuchu-
mi vijana na wanawake 
ilikuwapa nafasi ya kuu-
jenga uchumi wa taifa.

“Ushirikiano huu una-
jielekeza zaidi kwenye 
sekta ya kilimo inayotoa 
ajira kwa zaidi ya asil-
imia 75 kwa watanzania 
na kuchangia asilimia 26 
kwenye Pato la Taifa huku 
kikituhakikishia chakula 
kwa asilimia 95. 

“Katika wilaya, tunatara-
jia kuzifikia walau Amcos 
(vyama vya ushirika) 10 
ambazo tutaviwezesha 
kwa kati ya Sh. milioni 
moja mpaka Sh. milioni 
30 au zaidi ya hapo kul-
ingana na mahitaji yata-
kayokuwapo. 

“Mkakati huu tunaamini 
utasaidia kukuza biashara 
ya wakulima na wajasiri-

amali wa kilimo,” alisema 
Tully Easther.

Wakati CRDB Bank 
Foundation ikitarajiwa ku-
toa elimu ya fedha na uja-
siriamali pamoja na mtaji 
wezeshi, TCDC itaratibu 
upatikanaji vyama hai vya 
ushirika huku WRRB iki-
hakikisha uhifadhi ma-
kini wa mazao ya kilimo 
na TMX ikiwakutanisha 
wakulima na wanunuzi 
wa mazao.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
TMX, Godfrey Malekano 
alisema jukumu lao hasa 
ni kuhakikisha mkulima 
anapata bei nzuri ya 
mavuno yake. Tangu 
mwaka 2018, soko hilo 
lilipoanzishwa, alisema 
wameshayasajili mazao 
kadhaa ukiwamo ufuta, 
dengu, korosho, mbaazi 
na mazao ya mifugo na 
sasa hivi wanakamilisha 
utaratibu wa kuingiza ma-
dini.

“Soko linaendesha shu-
ghuli zake kwa kutumia 
teknolojia. Si lazima muu-
zaji na mnunuzi waonane. 
Kwa mkulima aliye mahali 
popote nchini, anaweza 
kuyaunza sokoni kwetu 
iwapo ameyapeleka kwe-
nye ghala linalotambulika. 

“Si lazima mnunuzi 
na muuzaji waonane, 
teknolojia inawaungani-
sha watu hawa. Ushindani 
unafanyika kwa uwazi wa 
hali ya juu na mkulima an-
apata bei nzuri zaidi soko-
ni,” alisema Malekano.

Soko hilo pia, Malekano 
alisema linampunguzia 
mkulima gharama kwa 
kuwa anachotakiwa ni 
kuyapeleka mazao yake 
ghalani badala ya sokoni 
ambako si lazima amkute 
mnunuzi kwa wakati huo.

Akizungumza kwenye 
hafla hiyo iliyofanyika 
makao makuu ya Benki ya 
CRDB, Mrajis wa Vyama 
vya Ushirika na Mtendaji 
Mkuu wa TCDC, Dk. Ben-
son Ndiege alisema kuna 
zaidi ya vyama 7,000 vya 
ushirika nchini ambavyo 
sasa vitaanza kunufaika 
na mkakati uliowekwa na 
wadau wanaoenda ku-
utekeleza. 

Mtendaji Mkuu wa 
WRRB, Asangye Bangu, 
alisema huu ni mwendel-
ezo wa kuwainua wakuli-
ma nchini. “Nguvu za kila 
mmoja wetu kwenye ush-
irikiano huu ni kubwa. Tu-
nakwenda kuyatekeleza 
yote tuliyokubaliana hapa 
kumnufaisha mkulima wa 
Tanzania,” alisema Bangu.
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1,500 
hawajaripoti 
shuleni 
kuanza 
kidato cha 
kwanza
Na Ashton Balaigwa, 
MOROGORO

WANAFUNZI 1,507 kati 
ya 6,237 waliochaguli-
wa kujiunga kidato cha 
kwanza na kupangiwa 
shule za sekondari katika 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Morogoro, hawajaripoti 
shuleni.

Kaimu Ofisa Elimu Se-
kondari wa Halmashauri 
ya Wilaya hiyo, Wema 
Ayubu, alibainisha hayo 
mwishoni mwa wiki ali-
poeleza kikao cha Baraza 
la Madiwani cha kupitia 
na kupitisha makadirio ya 
bajeti ya mwaka wa fedha 
2024/25.

Alitoa taarifa hiyo baada 
ya kutakiwa na Mwenyeki-
ti wa Halmashauri hiyo 
kufuatia swali la Diwani 
wa Kata ya Mtombozi, Ya-
haya Mfaume, aliyetaka 
kujua idadi ya wanafunzi 
wa kidato cha kwanza 
walioripoti.

Akijibu swali hilo, Kaimu 
Ofisa Elimu huyo alisema 
wanafunzi waliochaguli-
wa kidato cha kwanza ni 
6,237  na walioripoti hadi 
Februari 8, mwaka hu ni 
4,730, sawa na asilimia 
76.5 na wanafunzi 1,507 
hawajaripoti. Mwisho wa 
kuripoti shuleni kisheria 
ni mwishoni mwa mwezi 
Machi, mwaka huu.

Katika hatua nyingine, 
Diwani wa Ngerengere, 
Kibena Kingo, alim-
womba Mwenyekiti wa 
Halmashauri hiyo na Me-
nejimeti ya Halmashauri 
kuona umuhimu wa kui-
hamisha Shule ya Msingi 
Milengwelengwe kwa 
kuwa imo katika mkondo 
hatarishi wa mafuriko ya 
maji.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo, 
Lucas Lemomo, akijibu 
baadhi ya hoja za madi-
wani, alilimtaka Mku-
rugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya 
kuchukua hatua za haraka 
kukarabati shule hiyo.

Lemomo alisema hatua 
hiyo ni ya muda mfupi 
wakati  mpango unaen-
delea kuomba mradi wa 
kuboresha elimu awali 
na msingi (BOOST) ili ku-
jengwa shule mpya eneo 
la milimani.

BoT yaonya mikopo umiza 
sasa imehamia mtandaoni
Na Salome Kitomari

MIKOPO umiza imeumiza watu! 
Kuna waliopoteza mali zao, ku-
hama mji na wengine kupoteza 
maisha kutokana na kutozwa riba 
kubwa, Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT) imesema.

Kukiwa na hatari hiyo, BoT im-
eonya kuwa sasa kuna wimbi la 
wakopeshaji mtandaoni ambao 
masharti ya ukopaji yamegubik-
wa na usiri, hali ambayo ni 
maumivu kwa walaji.

BoT inatafsiri mtindo huo mpya 
wa ukopeshaji umejawa maumi-
vu kwa wananchi, kwa kuwa 
mikopo umiza nayo imehamia 
mtandaoni.

Taasisi hiyo pia imesisitiza She-
ria ya Huduma Ndogo za Fedha 
imeweka masharti kila anaye-
kopesha fedha, afuate taratibu 
na atakayekwenda kinyume ad-
habu ni faini ya Sh. milioni 10 au 
kifungo   gerezani au vyote kwa 
pamoja.

Vilevile, BoT iko mbioni kutun-
ga kanuni za uendeshaji biashara 
hiyo mtandaoni, lengo ni kuhakik-
isha Watanzania hawaumizwi na 
mikopo hiyo ambayo imechagi-
zwa na ubunifu wa kiteknolojia.

Mwishoni mwa wiki, Ofisa 
Mkuu Mwandamizi Idara ya Hu-
duma Ndogo za Fedha, Kurugenzi 
ya Usimamizi wa Fedha BoT, De-
ogratiaus Mnyamani, alielekeza 
hayo wakati wa mafunzo kwa 
waandishi wa habari kuhusu sek-
ta ya fedha nchini.

Alisema ni muhimu mwananchi 
anapopokea ujumbe kwenye 
simu ukimjulisha anaweza ku-
kopa fedha, atafakari kwa kina, 
kutofuata maelekezo kama kupe-
wa namba ya kupiga kwa maelezo 

zaidi ya ‘link’ ya kufuata.
Alisema kuwa kwa kufanya 

hivyo anaweka wazi mawasiliano 
yake ambayo ndugu, jamaa na 
marafiki watatafutwa na kuomba 
fedha au kuambiwa anadaiwa.

“Kwa sasa kuna wimbi kubwa 
na mwamko wa kukopa mtandao-
ni, wanaweka mtandaoni kwa 
sababu wanaficha masharti na 
riba zinazotozwa, wakati mwing-
ine wanakuonesha kiwango cha 
rejesho ambacho ukikiweka kwa 
asilimia ni kubwa kuliko riba ili-
yoelekezwa na BoT.

“BoT hauwezi kuzuia mwamko 
wa ubunifu uliopo kwa sasa kwa 
kutumia teknolojia, bali inaweka 
utaratibu mzuri ili Watanza-
nia wasiingie kwenye matatizo. 
Mikopo mtandaoni ni tatizo.

“Tunafuatilia ‘applications’ 
mbalimbali za mtandaoni wanao-
jitangaza wanatoa mikopo, lakini 
wengi hatuoni walioko nyuma 
wala masharti yake.

“Njia ya kudhibiti ni kutoa elimu 
kuhusu Sheria ya Huduma Ndogo 
za Fedha, hata ilivyoanza kutumi-
ka mwaka 2018 wapo walioikataa, 
lakini kadri siku zinavyosonga 
watu wanaikubali na kuishi kwe-
nye taratibu, BoT haiingii kwenye 
soko kama askari, bali inaweka 
sheria kuelimisha wananchi na 
wenyewe watafuata utaratibu,” 
alisema Mnyamani.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, BoT 
ilikuja na sheria hiyo baada ya 
kubani hakuna uwazi kwenye ku-
kopesha watu, wakopaji kutojua 
kwa kina mkataba na wanapo-
chelewesha marejesho hutozwa 
asilimia 50 ya rejesho na kwamba 
ipo kesi ya mtu alikopo Sh. milioni 
tatu na sasa deni limefika Sh. mil-
ioni 70.

Alisema mikopo imeumiza 
watu kwa kuwa baadhi wame-
poteza mali zao, kuhama mji na 
wengine kupoteza maisha ku-
tokana na kutozwa riba kubwa, 
na kwamba kisheria kama mtu 
anakopesha fedha bila leseni ya 
BoT, hana haki ya kudai fedha ali-
yokopesha.

“Kuna kampuni inatoa mikopo 
ya simu kwa mamalishe na boda-
boda, mkataba wa ukopaji una 
kurasa 26 kwa lugha ya Kiin-
gereza, mwishoni wengi wameji-
kuta wanatia saini kukubali. 

“Ndio maana tunazikagua, tu-
naangalia kama mtoahuduma 
ana mfumo unaolinda na kushu-
ghulikia malalamiko ya wateja na 
kutoa elimu ya kifedha kwa wa-
teja anaowakopesha.

Alisema kwa sasa, BoT inaku-
sanya maoni ya wadau kwa ajili 
ya kuhuisha Sheria ya Huduma 
Ndogo za Fedha ambayo baada ya 
kuanza kutumika walibaini baa-
dhi ya vifungu vimekaa kibenki 
na kushindwa kutumika kwenye 
hali halisi.

Alisema ukusanyaji maoni 
ulianza Septemba na hadi Juni 
mwaka huu utakamilika kwa hat-
ua za bungeni.

Alisema sheria imeweka ma-
daraja ya huduma za kifedha 
ambazo ni benki ndogo, taasisi za 
fedha zisizo na amana, vyama vya 
akiba na mikopo (SACCOS) na VI-
COBA, lengo ni kuweka utaratibu 
wa uendeshaji sekta hiyo kwenye 
jamii.

Ofisa huyo alisema hadi Febru-
ari 9, mwaka huu tangu kuanza 
kwa sheria mwaka 2018, daraja la 
kwanza wako watatu ambao ni Vi-
sion Fund, Finca na Access Bank, 
daraja la pili waliopewa leseni ni 

1,656 kati ya waombaji 2,274, SAC-
COS zilizopewa leseni ni 884 kati 
ya maombi 1,215 huku VICOBA 
maombi yakiwa ni 49,910 na wali-
opata leseni ni 48,826.

“BoT inafanya ukaguzi kwe-
nye taasisi za fedha, hadi sasa 
147 zimekaguliwa, lengo ifikapo 
Juni mwaka huu tuzifikie 200. 
Tunaangalia mtaji, mikopo iliyo-
tolewa, madeni, uwazi na wapesi 
katika lugha ya mikataba kwa 
kuwa mingi inapungukiwa eneo 
hilo,” alisema.

Mnyamani alisema ni muhimu 
kila mtu kabla ya kukopa kuta-
fakari hatua tatu ambazo ni ku-
tochukua mkopo bila kuwa na 
malengo mahususi, kukopa kwe-
nye taasisi yenye leseni na kuso-
ma na kuelewa vigezo na mashar-
ti yaliyowekwa.

Alisema BoT imekuja na she-
ria ambayo inamlinda mlaji kwa 
kuwa na kitengo cha kushughu-
likiwa malalamiko mbalimbali 
na kutaka wananchi kupeleka 
malalamiko ili hatua zichukuliwe 
ili kuhakikisha sekta ya fedha 
inakuwa tulivu muda wote.

Mnyamani alisema kwa mujibu 
wa kanuni, kuna aina mbili za riba 
ambazo ni ‘flat interest rate’ inay-
otozwa kwenye kiwango kilekile 
cha mkopo mwaka mzima na ‘re-
ducing balance’ asilimia 10 mwezi 
wa kwanza, kisha wanatoza kwe-
nye kiwango kilichosalia kadri 
mkopaji anavyopunguza.

“Kwa mujibu wa kanuni za 
kumlinda mlaji, ukokotoaji una-
okubalika kikanuni ni huu wa ku-
punguza (reducing balance) kwa 
sababu ‘flat rate’ inaumiza zaidi. 
Wakopeshaji wengi hupenda ‘flat 
rate’ kwa sababu wanazozijua we-
nyewe,” alibainisha.

Mwendesha pikipiki akipita sehemu ya majitaka yatokayo katika chemba iliyopo eneo la Kamata jijini Dar es Salaam jana ikiwa ni tatizo 
la muda mrefu. PICHA: JUMANNE JUMA

- Aliyekopa mil. 3/- atakiwa kurejesha mil. 70/-
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Diwani aamua kumlipa mwalimu 
anayejitolea kufundisha shuleni 
Na Allan lsack, SIMANJIRO

D
IWANI wa Kata ya Lan-
gai, wilayani Simanjiro, 
mkoani Manyara, Jack-
son Leskar Sipitieck 

(Mugabe), amejitolea kumlipa Sh. 
100,000 mwalimu wa Shule ya 
Msingi Langai ambaye anafundi-
sha kwa kujitolea.

Pia diwani huyo maarufu kama 
Mugabe, ametoa trekta lake 
na kuwalimia ekari 10 kwenye 
shamba la shule, ili wanafunzi wa 

Shule ya Msingi Langai wapate 
kula chakula cha mchana shuleni.

Sipitieck akizungumza kwenye 
Kikao cha Kamati ya Shule ya 
Msingi Langai, alisema analipa 
Sh. 100,000 kwa mwalimu huyo, 
lengo likiwa kumwezesha mwal-
imu huyo anayejitolea kufundi-
sha shuleni hapo.

“Baada ya kusikia changamoto 
ya mwalimu ambaye hajaajiriwa 
na serikali anayejitolea kufundi-
sha watoto wetu, nikaona niwez-
eshe hilo ili kumpa motisha ya 
kufundisha zaidi,” alisema Sipi-

tieck.
“Watoto wengi wanatembea 

umbali mrefu kutoka nyumbani 
hadi shuleni hivyo wasipokuwa 
na chakula shuleni hawataweza 
kusoma vyema na kufaulu,” alise-
ma Sipitieck.

Mkazi wa kijiji hicho, Alais Mor-
inge alimpongeza diwani huyo 
kwa kujitolea misaada hiyo kwa 
lengo la kuhakikisha wanafunzi 
wa Shule ya Msingi Langai wana-
soma kwa bidii.

“Mheshimiwa Mugabe ni mtu 
wa maendeleo kwani ameona 

uchungu mwalimu wa kujitolea 
kuishi kwenye changamoto ya 
malipo ndipo akaamua kumsaid-
ia na pia kuwalimia watoto ili wa-
pate chakula,” alisema Moringe.

Aliwataka wakazi wa Kata ya 
Langai kumpa ushirikiano wa ku-
tosha diwani wao ili aweze kusi-
mamia maendeleo na wao waone 
fahari ya kuwepo Simanjiro.

Alisema kumpata Diwani mwe-
nye kudhubutu wa kujitolea kama 
huyo siyo jambo rahisi hivyo wa-
napaswa kumuunga mkono ili 
afanye maendeleo mengine zaidi.

TOSCI 
yaweka 
adhabu 
ukiukaji 
uuzaji mbegu
Na Jaliwason Jasson, 
MANYARA

TAASISI ya kudhibiti 
ubora wa mbegu Tanzania 
(TOSCI) Kanda ya Kaskazini 
imesema wauzaji wa mbegu 
wanaokiuka sheria ya mbegu  
ya mwaka 2020 wanapaswa 
kufungwa jela miaka mitano 
mpaka miaka 12 na faini isi-
yozidi Sh. milioni 500.

Hayo yalielezwa mwis-
honi mwa wiki iliyopita na 
mkaguzi wa mbegu Kanda 
ya Kaskazini, Nicodemus 
Tlanka, wakati akizungumza 
na waandishi wa habari kwa 
ajili ya kuwajengea uwezo 
juu ya masuala ya mbegu.

Alisema mara nyingi 
makosa yanayofanywa na 
mawakala wa mbegu ni ku-
uza mbegu zisizo na nyaraka 
muhimu za manunuzi na 
uuzaji (risiti), kuuza mbegu 
zilizopitwa na wakati yaani 
miezi saba, kufungia vifun-
gashio vya mbegu na kupima 
mbegu kwa kilogramu.

Tlanka alitaja makosa 
mengine kuwa ni kuuza 
mbegu ambazo hazina lebo 
ya TOSCI na kuweka mbegu 
sakafuni au kuchanganya na 
mbolea au bidhaa nyingine.

Aidha, alisema adhabu 
wanazotoa TOSCI muuzaji 
anapokutwa na kosa ni onyo, 
kufutiwa kibali cha kujihusi-
sha na mbegu na kushtakiwa 
kwa mujibu wa sheria.

Mkaguzi wa mbegu kutoka 
TOSCI, Frank Maximilian 
alisema mbegu bora sifa zake 
ni mbegu halisi, usafi, uotaji 
na afya ya mbegu.

Alisema zinatakiwa 
kupimwa kila baada ya miezi 
saba hivyo wauzaji wanataki-
wa kuzingatia hilo ili mbegu 
ziendelee kuwa na ubora 
wakulima wasije kuuziwa 
mbegu mbovu.

Kwa upande wake Me-
neja Mwandamizi wa Taasisi 
ya kuboresha mifumo ya 
masoko (AMDT), Mary Ka-
lavu alisema wanaangalia 
mnyororo wa thamani kwa 
mazao ya alizeti na mikunde 
na wanatoa elimu kwa 
wakulima kwa kushirikiana 
na wadau.

Meneja huyo alisema 
mbegu bora wanahakikisha 
zinawafikia wakulima na 
wameweza kuwapatia elimu 
maofisa ugani zaidi ya 100.

Aliongeza kuwa AMDT 
kwa kushirikiana na TOS-
CI wanatoa elimu ya mbegu 
kwa wakulima katika mikoa 
12.

Simanjiro yapitisha bajeti ya bilioni 39/-
Na Cynthia Mwilolezi, SI-

MANJIRO 

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Simanjiro mkoani 
Manyara, wamepitisha  Sh.bilioni 
39 kwa ajili ya mapendekezo ya 
mpango wa utekelezaji wa bajeti 
ya mwaka 2024/2025.

Ofisa Mipango wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Simanjiro, Happynes 
Masatu, akisoma bajeti hiyo, 
alisema itakidhi kwenye sekta 
mbalimbali ikiwamo afya, elimu, 
kilimo na mifugo.

Alisema bajeti hiyo imeandal-
iwa kwa kuzingatia mwongozo 
wa mpango wa bajeti ya serikali 
kwa mwaka 2023/2024 na ilani 
ya uchaguzi ya CCM kwa mwaka 
2020/2025.

Happynes alisema pia imelen-

ga mpango wa maendeleo wa 
Taifa kwa miaka mitano, malengo 
ya maendeleo endelevu 2030 na 
dira ya Taifa kwa mwaka 2025.

Aidha, alisema katika sekta 
ya afya bajeti hiyo, itahakikisha 
wananchi wanapata huduma 
bora za afya, katika vituo vyote 
vya kutolea huduma za afya na 
kuhakikisha upatikanaji dawa na 
vifaa tiba.

“Katika sekta ya elimu tuta-
hakikisha tunaboresha mazingi-
ra ya kujifunzia na kufundishia 
kwenye shule zote za msingi na 
sekondari kwa kujenga, kukara-
bati na kumalizia madarasa, ma-
bweni, nyumba za walimu na 
vyoo,” alisema Masatu.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Simanjiro, Baraka 
Kanunga, aliwasihi madiwani hao 
kuhakikisha wanatoa ushirikiano 

kwa watumishi wa halmashauri, 
katika utekelezaji wa bajeti hiyo.

“Twendeni tukatekeleze bajeti 
hii kwa manufaa ya wananchi 
wetu, kwani lengo ni kuhakiki-
sha wanafanikiwa kupitia miradi 
itakayoanzishwa katika maeneo 
yao,” alisema Kanunga.

Mbunge wa   Simanjiro, Chris-
topher Ole Sendeka, alisema ba-
jeti hiyo itawanufaisha wananchi 
wa eneo hilo, kwani kata nyingi 
zimeguswa katika sekta tofauti.

“Kupitishwa kwa bajeti ni 
hatua moja na kutekelezwa kwa 
bajeti ni hatua nyingine, hivyo 
madiwani na watumishi wapeane 
ushirikiano katika kufanikisha,” 
alisema Ole Sendeka.

Diwani wa Kata ya Ruvu Remit, 
Yohana Maitei (Kadogoo), alisema 
bajeti hiyo ni ya matumaini katika 
sekta ya afya, elimu, kilimo na 

mifugo.
Diwani wa Kata ya Orkesumet, 

Sendeu Laizer, alisema anatarajia 
bajeti hiyo itaboresha zaidi mi-
undombinu ya elimu, kwa kuwa 
iliyopita ilifanikisha ujenzi wa 
madarasa mapya ya Shule ya Se-
kondari Simanjiro.

Diwani wa Kata ya Loiborsoit, 
Siria Baraka Kiduya alisema bajeti 
ya mwaka huu imeinufaisha kata 
yake, kwa kuwa itapata madarasa 
mawili shule shikizi ya Songoyo 
na darasa moja Shule ya Msingi 
Losokonoi.

Diwani wa Kata ya Terrat,  Jack-
son Ole Materi, alisema wananchi 
wa eneo hilo wameshapiga kura 
kwa Rais Samia Suluhu Hassan 
wanasubiria kudumbukiza kwe-
nye boksi, kwani wamepata kituo 
cha afya na zahanati kila kijiji.

Diwani wa Kata ya Magila, wilayani Muheza, mkoani Tanga, David Kilua (wa pili kulia), akitoa maelezo ya ujenzi wa ma-
darasa sita, ofisi za walimu na jengo la utawala katika Shule ya Sekondari Magila juzi kwa Wajumbe wa Kamati ya Fedha, 
Uongozi na Mipango wilayani humo. Kulia ni Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya Muheza, Salimu Sechambo, (wa 
tatu kulia) Diwani wa Viti Maalum, Mwajuma Semauya, (wa nne kulia) Diwani wa Kata ya Mhamba, Fatuma Msisi. PICHA: 
STEVEN WILLIAM
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Akamatwa kwa wizi alama za barabarani 

Wakulima 
waomba 
elimu ya 
uchanganyaji 
viwatilifu
Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKULIMA wa pamba mkoani 
Shinyanga, wameomba kupewa 
elimu juu ya namna sahihi ya ku-
changanyanga dawa za viwatilifu 
kukabiliana na wadudu ambao ha-
wafi pindi wanapopulizia dawa hizo 
shambani hali inayopunguza uzal-
ishaji katika zao hilo.

 Wametoa ombi hilo kwa nyakati 
tofauti wakati wa ulipaji wa malipo 
ya pili ya zao hilo kwa wakulima wal-
iokiuzia Chama Kikuu cha Ushirika 
Kahama (KACU) zaidi ya kilo mil-
ioni 5.1 katika msimu wa 2023/2024 
ambapo kilo moja wanalipwa Sh.36 
sawa na zaidi ya Sh.milioni 186.316 
iliyotolewa.

 Mmoja wa wakulima hao kutoka 
AMCOS ya Isanjabadugu-Ushetu Ju-
manne Gwesa alisema, wamekuwa 
wakishindwa kujua sababu kwa 
nini viwatilifu hivyo vimekuwa vi-
kishindwa kuua wadudu kwenye 
pamba na endapo wangekuwa na 
elimu sahihi wangezalisha zaidi ya 
sasa.

  Katibu wa Chama cha Msingi 
Gimagi-Kishapu, Raphael Mongo 
alisema, ili kuendelea kuyafikia 
malengo ya uzalishaji wa zao hilo 
kila mwaka ni vema maaofisa ugani 
waliopo kila kata kuhakikisha wa-
nawatembelea na kuwapatia elimu 
sahihi wakulima hao.

  Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Christina Mndeme, aliwataka 
maofisa ugani wote ngazi za kata 
kuwatembelea wakulima wa zao 
hilo na kuwaelimisha njia sahihi ya 
uchangangaji wa viwatilifu ili ku-
dhibiti wadudu wanaoshambulia 
pamba na kuongeza uzalishaji na 
sio kushinda wamekaa maofisini tu.

  Alisema, mkoa umepokea kiasi 
cha Sh. bilioni 27 kwa ajili ya miradi 
mbalimbali ya kilimo ikiwamo ujen-
zi wa mabwawa makubwa mawili ya 
kilimo cha umwagiliaji na kununua 
pikipiki 224 za maaofisa ugani am-
bao watakuwa wanawatembelea 
wakulima na kuwapatia elimu ya 
namna ya kulima kisasa nasio vingi-
nevyo. Awali akitoa taarifa ya utoaji 
wa malipo ya pili Mwenyekiti wa 
KACU Tano Nsabi alisema, utoaji 
wa malipo ya pili ulianza msimu 
wa kilimo 2019/2020 chini ya ali-
yekuwa Mwenyekiti Emmanuel 
Charahani  na msimu huu wanatoa 
malipo ya pili Sh.36 kwa kila kilo 
moja na msimu ujao watalipa zaidi 
kulingana na faida watakayokuwa 
wameipata.

  Mrajisi Msaidizi Mkoa wa Shin-
yanga, Hilda Boniphace, alisema, 
kitendo cha ushirika huo kujitosa 
na kununua pamba kimesababi-
sha kuwapo kwa ushindani wa bei 
na kampuni nyingine na kuongeza 
uzalishaji pia mwakani msimu uli-
opita mkoa ulizalisha kilo milioni 
10.4 na sasa umezalisha kilo milioni 
38.

 

Na Halima Ikunji, TABORA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Tabora limemkamata 
Moshi, kwa tuhuma za 
uharibifu na wizi wa 

alama za usalama barabarani 
kutoka katika barabara mbal-
imbali katika mkoa huo baada 
ya kukutwa na alama zenye 
thamani ya zaidi ya Sh.milioni 
10 nyumbani kwake.

Akitoa taarifa hiyo kwa 
waandishi wa habari Kamanda 
wa Polisi, ACP Richard Abwao, 
alisema mtuhumiwa huyo 
alikamatwa  saa 12 asubuhi ka-
tika Kata ya Usege wilayani Ka-
liua.

Alisema walimkamata 
mtuhumiwa huyo baada ya ku-
pata taarifa kutoka kwa wasa-
malia wema katika ambao wan-
apiga vita vitendo vya uharibifu 
wa alama za barabarani.

Kamanda Abwao alisema 
upelelezi wa kina unaende-
lea dhidi ya tuhuma hizo na 
watamtumia mshtakiwa huyo 
kuutambua mtandao wote wa 
wahalifu  waliohusika katika 
kung’oa alama hizo za baraba-
rani. 

Hata hivyo mshtakiwa huyo 
alipofikishwa mbele ya Kamati 
ya Usalama Mkoa ili kueleza 
mtandao wake na wapi wana-
peleka alama hizo alikana kuwa 

kuhusika wa moja kwa moja 
kwa madai  kuwa zililetwa na 
kuhifadhiwa nyumbani kwake 
na mtu aliyemtaja kwa jina 
moja la Musa, mfanyakazi wa 
kampuni ya kichina inayojihu-
sisha na ujenzi.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo 
ambaye ni Mkuu wa Mkoa 
wa Tabora, Balozi Dk. Batilda 
Buriani, alisema mpaka sasa 
alama 428 za barabarani zime-
ondolewa katika barabara za 
mkoa huo jambo linaloitia seri-
kali hasara.   Dk. Batilda alisema 
wakati serikali inapambana na 
kujenga miundombinu ya bara-
bara  lipo kundi kubwa la watu 
ambao wanaiharibu miundom-

binu ya barabara bila kuogopa 
kama itaweza kuwaletea mata-
tizo. Aidha, aliliagiza jeshi hilo 
limsake na kumhoji mtuhu-
miwa huyo aliyetajwa na pia 
kuendelea kumhoji huyo ali-
yekamatwa ili kusaidia kupata 
mtandao mzima wa wizi wa 
alama hizo.

Baadhi ya Wakazi wa Kata 
hiyo akiwamo Alli Juma wali-
laani kitendo hicho cha uhar-
ibifu wa miundombinu na wizi 
wa alama zilizowekwa kwa ajili 
ya usalama wa wananchi na 
kuahidi kutoa ushirikiano ku-
hakikisha wote wanakamatwa 
ili wachukuliwe hatua zaidi iki-
wamo kufikishwa mahakamani.

Wachuuzi choroko, dengu rumbesa wapigwa ‘stop’ 
Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Christina Mndeme, amepiga 
marufuku wachuuzi wanao-
nunua mazao ya choroko na 
dengu kwa wakulima masham-
bani kwa vipimo vya rumbesa 
kinyume cha sheria na kuvitaka 
vyama vya ushirika kuimarisha 
mfumo wa stakabadhi ghalani 
ili kumkomboa mkulima kiu-
chumi.

Mndeme alitoa marufuku 
hiyo juzi  wakati akifungua ki-
kao cha wadau wa mfumo wa 
stakabadhi ghalani na kutaja 
mfumo huo kuwa utachangia 

katika kuongeza uzalishaji wa 
mazao, ambapo mkulima ata-
pata fursa ya kuuza mazao yake 
kwa bei yenye faida na shindani 
kupitia mnada.

  “Mfumo huu wa stakaba-
dhi ghalani mazao yatakuwa 
yakiuzwa kwa njia ya mnada na 
kuwa na ushindani zaidi kwa 
wafanyabiashara, hali ambayo 
italeta uvumbuzi wa bei ze-
nye tija kwa wakulima, mfano 
zao la korosho katika mikoa ya 
Lindi na Mtwara bei imeimarika 
msimu hadi msimu na hii ni ku-
tokana na matumizi ya mfumo 
wa stakabadhi ghalani,” alisema 
Mndeme.

Alisema utekelezaji wa 

mfumo huo utasaidia pia seri-
kali kupata mapato, pamoja 
na wakulima kupata taarifa na 
takwimu mbalimbali za mazao 
kwa wakati na usahihi, pamoja 
na kuchochea huduma za kifed-
ha vijijini, ambapo wakulima 
malipo na manunuzi yatapitia 
kwenye taasisi za kifedha.

Naibu Mrajisi wa Vyama vya 
Ushirika na Udhibiti kutoka 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania, Collins Nyakunga, 
alisema mfumo huo utaleta 
uwazi kwani utakusanya mazao 
na kuyapeleka kwenye masoko 
na kubainisha kwamba kwa 
nchi nzima kuna jumla ya Vy-
ama vya Ushirika 7,391 na AM-

COS 4,475 na jumla ya wanacha-
ma milioni 12.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Bodi ya Usimamizi wa Stakaba-
dhi za Ghala, Asangye Bangu, 
alisema mfumo huo utaleta bei 
ya ushindani kupitia mnada na 
wakulimwa watalipwa pesa zao 
ndani ya siku tatu.

Nao baadhi ya wakulima wa 
mazao ya mikunde akiwamo, 
Lucas Dogani, alisema mfumo 
huo wa mauzo ya mazao stak-
abadhi ghalani ni mzuri kwani 
utawasaidia kupata fedha ny-
ingi kulingana na mavuno yali-
yopata na siyo kulanguliwa tena 
na wafanyabiashara wanao-
tumia vipimo vya rumbesa.

Mkuu wa Wilaya ya Rorya, mkoani Mara, Juma Chikoka (kushoto), akipokea madawati 150 kwa ajili ya Shule ya Msingi Minigo ku-
toka kwa Kaimu Meneja wa NMB Kanda ya Ziwa, Hamadan Silliah, pia madawati 100 yalitolewa na benki hiyo kwa Shule ya Msingi 
Nyanduru, mabati 168 kwa Shule ya Girango, mabati 100 kwa Shule ya Sekondari Prof. Sarungi  na ukarabati wa madarasa 7 ya 
Shule ya Msingi Minigo, msaada wote una thamani ya Sh. milioni 84. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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ABIDJAN, Ivory Coast

K
OMBE la Mataifa 
ya Afrika (Afcon), 
ni michuano yenye 
hadhi inayoonyesha 

vipaji bora vya soka kutoka 
barani humu. Kwa miaka 
mingi, wachezaji kadhaa we-
nye asili ya Kiafrika wametoa 
mchango mkubwa kwenye 
jukwaa la kimataifa, waki-
wakilisha nchi wanazosta-
hiki kulingana na urithi wao.

Hata hivyo, kuna baa-
dhi ya majina ya wacheza-
ji mashuhuri ambao 
wangeweza kustahili 
kucheza Afcon, lakini hati-
maye wakachagua njia to-
fauti. 

Hapa, tunawaangalia 
wachezaji 10 kama hao am-
bao wangeweza kustahiki 
kucheza Kombe la Mataifa 
ya Afrika kulingana na uhu-
siano wao wa kifamilia na 
urithi...

Bukayo Saka
Winga huyo Mwingereza 

mwenye umri wa miaka 22, 
ameibuka kuwa mchezaji 
muhimu kwenye kikosi cha 
Gareth Southgate cha Timu 
ya Taifa ya England. Licha 
ya kuzaliwa London, Bu-
kayo Saka angeweza kuwa 
mchezaji wa Timu ya Taifa 
ya Nigeria kutokana na 
asili yake ya Nigeria. Wazazi 
wake, ambao wana asili ya 
Nigeria, walimpa jina la Ki-
yoruba, ambalo tafsiri yake 
ni “Ongeza kwa furaha.”

Curtis Jones
Mchezaji mwingine mwe-

nye kipaji na uzazi wa Nige-
ria ni Curtis Jones, ambaye 
kwa sasa anacheza katika 
Klabu ya Liverpool. Akiwa 
na umri wa miaka 23, Jones 
angeweza kuimarisha safu 
ya kiungo ya Nigeria kwenye 
Kombe la Mataifa ya Afrika, 
kwani wazazi wake wana 
asili ya Nigeria.

William Saliba
Beki huyo wa Ufaransa, 

ambaye kwa sasa anaichezea 
Arsenal, ana uhusiano wa ki-
familia na Cameroon kupitia 
kwa mama yake. Licha ya 
kuiwakilisha Ufaransa katika 
kiwango cha kimataifa, Sali-
ba angeweza kuwa kiungo 
wa ulinzi wa Timu ya Taifa ya 
Cameroon katika michuano 
ya Afcon.

ISIKUPITE
BAO alilofunga Mohamed Salah 
wakati Liverpool ikiichapa 
Brentford mabao 4-1 juzi, sasa 
anakuwa amefunga na kusaidia 
(assists) katika mechi 30 tofauti 
za Ligi Kuu England. Ni Wayne 
Rooney (36), Thierry Henry (32) 
na Alan Shearer (31) pekee ndio 
wamefanya hivyo mara nyingi 
zaidi yake.

Ibrahima Konate
Kama Saliba, Ibrahima Ko-

nate ni mchezaji wa mpira wa 
miguu wa Ufaransa aliyezal-
iwa na wazazi wa Kiafrika. 
Kwa urithi wa Mali, Konate 
angeweza kutoa nguvu na 
uimara kwa safu ya ulinzi ya 
Mali katika Kombe la Mataifa 
ya Afrika.

Kylian Mbappe
Kylian Mbappe, mmoja wa 

vipaji vya kuvutia zaidi katika 
soka duniani, ana sifa mbili ku-
tokana na asili ya wazazi wake. 
Akiwa na baba Mcameroon 
na mama wa Algeria, Mbappe 
angeweza kuwa mchezaji ma-
hiri kwa taifa lolote kati ya 
hayo mawili katika Kombe la 

Mataifa ya Afrika.

Nico Williams
Wakati kaka yake, Inaki Wil-

liams, alichagua Ghana badala 
ya Hispania, Nico Williams ali-
chagua kuiwakilisha Hispania 
kimataifa. Mzaliwa wa Hispa-
nia, Nico alikuwa na chaguo 
la kuichezea Ghana kutokana 
na urithi wake lakini aliamua 
vinginevyo.

Alphonso Davies
Akiwa amezaliwa nchini 

Ghana kwa wazazi wakimbizi 
wa Liberia, Davies angechagua 
kuchezea Ghana au Liberia 
kwenye Kombe la Mataifa ya 
Afrika. Hata hivyo, alichagua 
kuwakilisha Canada, ambako 

amepata mafanikio makubwa. 
Kasi na ustadi wake ungeweza 
kubadilisha mchezo kwa Gha-
na au Liberia kwenye Afcon.

Romelu Lukaku
Romelu Lukaku, msham-

buliaji mahiri wa Ubelgiji, 
angeweza kushiriki Afcon 
akiwakilisha Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo. 
Mzaliwa wa wazazi wa Congo 
nchini Ubelgiji, babake Lu-
kaku, Roger Lukaku, aliiwak-
ilisha Zaire kimataifa. Lakini 
Romelu alichagua kuiwakili-
sha Ubelgiji, ambapo kwa sasa 
ndiye mfungaji bora wa muda 
wote.

Karim Benzema

 USAJILI WA DIRISHA DOGO
 ULIOANZA KULIPA LIGI KUU  UK. 14

Kabla ya kuiwakilisha Ufaransa, Karim 
Benzema alikuwa akiwaniwa na Shirik-
isho la Soka la Algeria. Akiwa na wazazi 
wa Algeria, Benzema alikuwa na chaguo 
la kuiwakilisha Algeria katika Kombe la 
Mataifa ya Afrika, lakini hatimaye alicha-
gua kuendeleza soka yake ya Kimataifa na 
Ufaransa.

Mfikirie akiwa pamoja na Riyad Mahrez, 
akiweza kutengeneza kundi la washam-
buliaji wawili bora kwenye Afcon.

Cristiano Ronaldo
Wakati Cristiano Ronaldo amepata ha-

dhi ya hadithi na Ureno, angeweza kusta-
hili kuichezea Cape Verde kupitia kwa bibi 
yake. Urithi wake wa Kiafrika kutoka Cape 
Verde unaongeza mwelekeo wa kuvutia 
kwa kazi yake ya kifahari, na angeweza 
kuwa ishara ya kujivunia kwa Cape Verde, 
uwezekano wa kuinua viwango vyao vya 
Afcon

Wachezaji hawa 10 wanawakilisha se-
hemu ya kundi la vipaji ambalo lingeweza 
kupamba shindano hilo la hadhi ya kan-
danda barani Afrika. Ingawa wamefanya 
vema katika uwakilishi wa mataifa men-
gine, urithi wao na uhusiano wa kifamilia 
ungeweza kuwafanya watoe rangi za nchi 
mbalimbali za Afrika katika michuano hii 
ya kifahari.

Hatimaye, chaguo zao zinaonesha 
utambulisho, utii na fursa katika ulim-
wengu wa soka la kimataifa.

Cristiano Ronaldo

WACHEZAJI 10 AMBAO WACHEZAJI 10 AMBAO 
WANGENOGESHA AFCONWANGENOGESHA AFCON



“Kwa wakati huu, nadhani Arsenal. 
Msimu huu, itakuwa karibu sana. Nafikiri 
wanaweza kufanya hivyo,” Nyota wa 
zamani wa Chelsea, Petr Cech, 
anaamini Arsenal wanaweza kut-
waa ubingwa wa Ligi Kuu msimu 
huu dhidi ya Liverpool na Man-
chester City.

“Liverpool, kwangu, ndio wapinzani wa 
karibu zaidi kwa sababu kuna baadhi ya 
michezo ambayo Liverpool hawajacheza 
vizuri, lakini wamepata matokeo. Arsenal 
inabidi wacheze vizuri ili kushinda na 
wasipocheza vizuri, wanaweza wasishin-
de na ndiyo maana hata wanavyofanya 
vizuri sasa bado nadhani ni kati ya Man 
City na Liverpool,” Mchambuzi wa 
soka, John Barnes, akieleza kwa 
nini anadhani Liverpool ina nafasi 
zaidi ya kutwaa ubingwa wa Ligi 
Kuu kuliko Arsenal.

“Kwangu mimi, ni kosa kubwa zaidi ka-
tika uongozi wake na katika historia ya 
kisasa ya klabu. Messi angeweza kuwa 
sehemu ya suluhu na hatujui gharama 
ya michezo ambayo ilimaanisha kwa 
Barca,” Rais wa zamani wa Bar-
celona, Victor Font, akimlaumu 
rais wa sasa wa klabu hiyo, Joan 
Laporta namna alivyoshughulikia 
vibaya suala la Lionel Messi.

Nukuu“
12 13

Extra Time

ABIDJAN, 
Ivory Coast

M
ICHUANO ya Kombe la Mataifa ya Afrika (Af-
con), inasimama kama moja ya mashindano 
ya hadhi ya juu zaidi katika kandanda ya Af-
rika, ikionesha vipaji vikubwa vya bara hili na 

shauku ya mchezo huo mzuri.
Kwa miaka mingi, mataifa kadhaa yameweka alama 

katika historia ya Afcon, huku baadhi yao wakionja 
utamu wa ushindi na wengine kustahimili machungu ya 
kushindwa. 

Hapa tunatazama mataifa 10 bora yaliyotinga hatua 
ya fainali ya michuano ya Afcon mara nyingi zaidi na tu-
naangalia safari yao ya ushindi na huzuni.

Senegal – Mara 3 
‘Simba wa Teranga’, Senegal imecheza mechi tatu za 

fainali katika michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika na 
hivyo kudhihirisha kuibuka kwao kama kinara wa soka 
barani Afrika. Wakati harakati zao za kusaka ubingwa wa 
Afcon, safari ya Senegal imekuwa na uthabiti na mata-
manio, na kudhihirisha ari ya soka la Afrika.

Sudan – Mara 3 
Safari ya soka ya Sudan imewashuhudia wakipamba 

hatua ya fainali ya Afcon mara tatu, wakionesha ari yao 
na kujitolea kwa mchezo huo. Ingawa ushindi wao ume-
kuwa mdogo, uwapo wa Sudan kwenye fainali unaone-
sha uthabiti na uthubutu wao katika kukabiliana na hali 
ngumu, unaojumuisha ari ya soka la Afrika.

Tunisia – Mara 3 
‘Tai wa Carthage’, imepanda imecheza fainali tatu za 

mwisho katika Kombe la Mataifa ya Afrika, na kudhihiri-
sha uwapo wao wa kudumu katika soka la Afrika. Licha 
ya uchezaji wao mfululizo, Tunisia imekumbwa na hu-
zuni, ikiwa ni pamoja na kushindwa kwao katika fainali 
ya 1965.

Zambia – Mara 3 
Chipolopolo ya Zambia imecheza mechi tatu za fainali 

katika michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika, ikione-
sha uthabiti na ari yao katika hatua ya bara. 

Wakati wao wa kutwaa taji ulikuja mwaka 2012, 
hata hivyo, safari yao pia imekumbwa na huzuni, hasa 
kushindwa kwao katika fainali za 1974 na 1994.

Algeria – Mara 3
Mbweha wa Jangwani wa Algeria wameacha alama 

isiyofutika kwenye Afcon kwa kutinga hatua ya fainali 
mara tatu na kuhitimisha kwa ushindi wao wa ubingwa 
mnamo mwaka 1990 na 2019. Mchanganyiko wa ustadi 
na uthubutu wa Timu ya Taifa ya Algeria umewafanya 
wafikie kilele cha soka la Afrika.

Hata hivyo, katikati ya ushindi wao kuna uchungu 
wa huzuni, uliodhihirishwa na kushindwa kwao kwa 
uchungu katika fainali ya 1980.

XAVI XAVI 
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MATAIFA 10 BORA MATAIFA 10 BORA 
YALIYOCHEZA  MARA YALIYOCHEZA  MARA 

NYINGI FAINALI YA AFCONNYINGI FAINALI YA AFCON

Rais wa Ivory Coast, Alassane Ouattara na nahodha wa timu ya taifa hilo, 
Max Gradel, wakinyanyua Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON) 2023, baada 
ya nchi hiyo kulitwaa katika mechi ya fainali dhidi ya Nigeria Februari 13, 
mwaka huu. PICHA: MTANDAO

Ivory Coast – Mara 5
Tembo wa Ivory Coast wameonesha umahiri wao ka-

tika soka la Afrika kwa kucheza mara tano katika hatua 
ya fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika, huku mechi yao 
ya hivi karibuni ikiwa dhidi ya Super Eagles, Nigeria na 
kulitwaa taji hilo.

Wakiwa na mataji mawili ya ubingwa kwa jina lao, 
ikiwa ni pamoja na ushindi wao wa kihistoria mwaka 
2015, Ivory Coast imeibuka kuwa nguvu ya kuhesabiwa 
katika hatua ya bara. Hata hivyo, safari yao imechoshwa 
na huzuni, ikidhihirishwa na kushindwa kwao katika 
fainali ya 2012.

Cameroon – Mara 7 
Simba wasiofugika, Cameroon wamenguruma kwe-

nye hatua ya fainali ya Afcon mara saba na kutwaa 
ubingwa mara tano. Kuanzia ushindi wao wa kwanza 
mwaka 1984 hadi ushindi wao wa mwaka 2017, uthabiti 
na ukakamavu wa Cameroon umewafanya kuwa na 
nguvu kubwa katika soka la Afrika.

Hata hivyo, safari yao pia imekumbwa na huzuni ny-
ingi, ikiwa ni pamoja na kushindwa kwao katika fainali 
za mwaka 1986 na 2002.

Nigeria – Mara 8
‘Super Eagles’, Nigeria imekuwa na nguvu kubwa ka-

tika soka la Afrika, ikicheza mara nane katika hatua ya 
fainali ya Kombe la Mataifa ya Afrika. Waliingia fainali ka-
tika michuano ya Afcon ya mwaka huu na wakafungwa 
na Ivory Coast. Wakiwa na mataji matatu ya ubingwa 
kwa sifa zao, ikiwa ni pamoja na ushindi wao wa kukum-
bukwa mwaka 1980, 1994 na 2013, Nigeria imeimarisha 
hadhi yake kama ngome ya bara.

Hata hivyo, katikati ya ushindi wao, Super Eagles 
wamevumilia nyakati za huzuni, kama vile kushindwa 
kwao katika fainali za 1988, 1990 na 2000, kutumikia 
kama ukumbusho wa hali isiyotabirika ya soka.

Ghana – Mara 9 
‘Black Stars’, Ghana wametamba katika hatua ya fain-

ali ya Kombe la Mataifa ya Afrika kwa mara tisa, wak-
ionesha uwapo wao wa kudumu katika soka la Afrika. 
Wakiwa na mataji manne ya ubingwa kwa jina lao, ikiwa 
ni pamoja na ushindi wao wa kihistoria wa mwaka 1963 
na 1965, Ghana imeacha alama isiyofutika kwenye mi-
chuano hiyo.

Hata hivyo, licha ya ubora wao thabiti, Black Stars pia 
wamepatwa na huzuni, haswa katika kushindwa kwao 
katika fainali za mwaka 2010 na 2015, na kuwaacha wak-
itamani ladha nyingine ya utukufu wa Afcon.

Misri – Mara 10
Urithi wa soka wa Misri ni sawa na utukufu wa Afcon 

na mechi kumi za fainali. ‘Mafarao’ wameshinda mara 
saba taji hilo, na kujiweka kama taifa lenye mafanikio 
zaidi katika historia ya kombe hilo.

Kuanzia ushindi wao wa kwanza mwaka 1957 hadi 
kichapo cha mwaka 2021, utawala wa Misri katika 
soka la Afrika hauna mpinzani. Hata hivyo, katikati ya 
ushindi wao kuna nyakati za huzuni, ikiwa ni pamoja na 
kushindwa kwao katika fainali ya 1962 na 2017.

Kuanzia nyakati za ushindi hadi kushindwa kwa 
kuhuzunisha moyo, mataifa haya 10 bora yamepitia 
wigo kamili wa hisia kwenye hatua kuu ya soka la Afrika. 
Wanapoendelea kujitahidi kupata utukufu, hadithi zao 
zitatia moyo vizazi vijavyo na kutukumbusha moyo wa 
kudumu wa mchezo huo mzuri.



BAO alilofunga Kylian Mbappe juzi wakati 
Paris St-Germain ikishinda 2-0 kwenye 
Ligue 1 dhidi ya Nantes, kufikisha mabao 21 
kwenye ligi hiyo msimu huu. Kwa ujumla, 
ana mabao 244 na asisti 93 katika mechi 
290 alizoichezea PSG na ameisaidia klabu 
hiyo kushinda mataji matano ya Ligue 
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Na Adam Fungamwango

K
WA siku za karibuni, kiungo 
mkabaji wa Yanga, Mudathir 
Yahaya, amekuwa mkom-
bozi wa baadhi ya mechi 

zinazoonekana kuwa ngumu kwa 
timu hiyo.

Mchezaji huyo aliyesajili kip-

ya mabao.
Katika makala haya tunakuletea ma-

bao matano ya mchezaji huyo ambayo 
yameiwezesha Yanga kufika hapo ilipo.

Yanga 1-0 Namungo
Zilibaki dakika tatu tu mechi kati ya 

Yanga na Namungo iliyokuwa ikiche-
zwa Azam Comoplex, imalizike. Baa-
dhi ya wanachama na mashabiki wa-
likuwa wameshataka tamaa. Mudathir 
aliingia dakika ya 68 akichukua nafasi 
ya Pacome Zouzoua.

Dakika tatu tu kabla mechi kumal-
izika, alipachika bao pekee, akiungani-
sha kwa mguu wa kulia krosi ya Yao 
Kouassi kutoka wingi ya kulia, Yanga 
ikiondoka na ushindi wa bao hilo pe-
kee, Septemba 30, mwaka jana.

Yanga 1-0 Dodoma Jiji FC
Kwenye uwanja huo huo wa Azam 

Complex, Februari 5, mwaka huu, 
kiungo huyo alifanya tena kama ilivy-
okuwa katika mechi ya Ligi Kuu dhidi 
ya Namungo. Aliingia kipindi cha pili, 
safari hii akichukua nafasi ya Jonas 
Mkude.

Dakika nne kabla ya mechi kumal-
izika, zikionekana kabisa dalili za sare 
dhidi ya Dodoma Jiji, aliukwamisha 
mpira wavuni, safari hii akipata krosi 
kutoka kwa Nickson Kibabage kwenye 
wingi ya kushoto.

Yanga 2-1 Mashujaa FC
Siku tatu baadaye, Februari 8, mwa-

ka huu, Yanga ilicheza tena mechi ya 
Ligi Kuu, Uwanja wa Azam Complex 
dhidi ya Mashujaa. Dakika tano kabla 
ya mechi hiyo kumalizika ubao uki-
wa unasomeka 1-1, lakini wakati sare 
ikionekana kutokea, kama kawaida 
yake, Mudathir aliuweka ndani ya 
kamba mpira wa krosi iliyopigwa kuto-
ka wingi ya kulia na Kennedy Musonda 
na kuipa Yanga ushindi.

Yanga 3-0 KMC
Ilionekana kama vile Mudathir ni 

mfalme wa Chamazi pekee, lakini 
kumbe sivyo. Juzi kwenye Uwanja wa 
Jamhuri, Morogoro, sekunde ya 54 tu 
akapachika bao la kwanza dhidi ya 
KMC.

Lilikuwa ni bao jepesi tu Clement 
Mzize akifanikiwa kuupokonya mpira 
waliokuwa wakipasiana kizembe ma-
beki wa timu hiyo na kipa wao, Wilbol 
Maseke, akampa Mudathir ambaye ali-
piga shuti kali lililowababatiza mabeki, 
ukamrudia Stephane Aziz Ki, ambaye 
naye alijaribu, kipa aliupangua, ukaen-
da kuangukia tena kwa kiungo huyo 
kabla ya kuupachika wavuni kiulaini, 
bao ambalo liiwachanganya wachezaji 
wa KMC, kiasi cha kupigana wenyewe 
kwa wenyewe.

Yanga 3-0 KMC
Katika mechi hiyo hiyo, alipachika 

bao la pili dakika ya 53, alipoutokea 
mpira wa krosi iliyopigwa na Kibabage, 
wakati mabeki wa KMC wakiusubiri 
wauokoe, mfungaji alitoka nyuma yao 
na kuukwamisha wavuni kirahisi kwa 
mara nyingine, kirahisi sana.

Lilikuwa ni bao la pili ambalo liliwa-
maliza nguvu kabisa KMC.

amekuwa tegemeo katika ufungaji, 
hasa katika mechi ngumu.

Kwa mara nyingine tena, juzi ali-
funga mabao mawili dhidi ya KMC, 
Yanga ikishinda 3-0. Mudathir ame-
funguka juu ya staili yake ya kushan-
gilia kama vile anapiga simu.

“Ishara ya kuwapigia ndugu zangu 
nyumbani, najua wananiona kwenye 
televisheni, na wao wanafurahi sana 
wakiniona nimefunga, na nadhani 
msimu huu nimekuwa na bahati 
sana kwenye ufungaji,” alisema Mu-
dathir ambaye ameshapachika ma-
bao sita kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara na matano yamekuwa muhimu 
zaidi, na ya kuamua matokeo.

Bao lake la kwanza alilifunga Ago-
sti 23, mwaka huu katika  Uwanja wa 
Azam Complex, Chamazi, Dar es Sa-
laam, Yanga ikiishindilia KMC 5-0.

Hata hivyo, halikuwa bao muhimu 
sana kwa sababu liliongezea tu idadi 

indi cha dirisha dogo la msimu wa 
2022/23, amekuwa msaada mkubwa 
kwa Yanga, akifunga mabao katika 
mechi ambazo baadhi ya wanacha-
ma na mashabiki wa Yanga wakiwa 
wameshaanza kukata tamaa.

Tangu kuondoka kwa straika Fis-
ton Mayele, kiungo huyo ambaye 
alisajili akiwa hana timu yoyote 
baada ya kuachana na Azam, ndiye 

NIPASHE JUMATATU FEBRUARI 19, 2024

MUDATHIR ALIVYOGEUKAMUDATHIR ALIVYOGEUKA
SHUJAA MPYA YANGASHUJAA MPYA YANGA

Mudathir Yahaya, akishangilia moja ya mabao yake kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu.
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            Dodoma Jiji yatangaza bomoabomoa ujenzi holela
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA 

H
ALMASHAURI ya Jiji 
la Dodoma imetan-
gaza kuanza kubomoa 
vibanda vya biashara 

vilivyojengwa kinyume na utara-
tibu na kuwachukulia hatua kali 
kisheria, huku ikitoa siku tatu 
kuanzia leo kubomoa kwa hiari 
yao. 

Pia, ubomoaji huo utahusisha 

kuvunja makazi yaliyojengwa 
kinyume na utaratibu, kanuni na 
sheria za mipango miji.

 Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapa, Kaimu 
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma, 
Joseph Fungo, alisema walisha-
toa elimu kuhusu wananchi 
kufuata sheria ya mipango miji 
na kuwataka ndani ya siku saba 
kuanzia sasa wawe wamebomoa 
wenyewe. 

“Watakaokaidi watalipa ghara-

ma za ubomoaji na tozo la kukai-
di amri halali ya serikali,”alisema.

Aidha, aliwataka wafanyabi-
ashara    wanaofanya biashara 
kando ya       masoko  kutofanya 
biashara      kwenye maeneo hayo 
ambayo  tayari yalishazuiliwa.

Fungo alisema kuwa zoezi 
hilo linafanyika kutokana na 
baadhi ya maeneo       ya wazi na 
yale yaliyotengwa     kwa ajili ya 
uwekezaji wa    miundombinu 
mbalimbali wananchi wameva-

mia na kuanza      kujenga makazi 
yao bila kufuata sheria za mipa-
ngo miji.

  “Halmashauri ya Jiji la Do-
doma ilishatoa angalizo la ku-
wataka wananchi kujiepusha na 
uvujaji wa sheria kwa kujenga 
holela pamoja na kuwataka pia 
wafanyabiashara kutofanya bi-
ashara kwenye maeneo yasiyor-
uhusiwa, ikiwemo kandokando 
ya barabara,pembezoni mwa 
majengo ofisi,”alisema.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Wanaofuja 
fedha za
yatima 
waonywa
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

WAMIILIKI  wa vituo vya 
kulelea jamii wameaswa kua-
cha tabia ya kutumia misaada 
inayotolewa na wahisani 
kujinufaisha wao wenyewe 
badala yake wafikishie kwa 
walengwa.

  Meneja wa Kampuni ya 
Jumaco Property LTD inayo-
jishughulisha na upimaji na 
uuzaji wa viwanja na kusaidia 
jamii, Sabinusi Mathew alitoa 
rai hiyo baada ya kukabidhi 
misaada mbalimbali kwenye 
kituo cha Nyumba ya Matumi-
ni kilichopo Miyuji Dodoma. 

Alisema ni muhimu wami-
liki wa vituo hiyo wanapaswa 
kutotumia nafasi hiyo kwa 
kujipatia mali na fedha zina-
zotolewa na wasamaria wema 
kwa kupitia migongo ya wa-
toto hao ambao wanaostahili 
kusaidiwa ili kupata haki zao 
za msingi. 

Mathew aliomba serikali 
kuchunguza zaidi vituo hivyo 
kwa kuwa vilivyo vingi vipo 
kwenye mikoba ya wamiliki 
na wanatumia misaada kujin-
ufaisha wenyewe.

  Alisema kuna ulazima 
mkubwa serikali kuchukua 
hatua zaidi za kisheria za ku-
wachunguza walimiki hao, ili 
kuwatambua kama vituo vyao 
vina usajili na vinatambuliwa 
na wana sifa ya kuwalea wa-
toto hao wenye kutakiwa ku-
saidiwa. 

“Ninaiomba serikali kwa 
kushirikiana na halmashauri 
zetu kuwachunguza hao wa-
miliki wa vituo hivyo kama 
vituo vyao vimepata usajili na 
vina vigezo, ili kuwabaini mis-
aada mbalimbali inayotolewa 
na serikali, watu binafsi, taasi-
si za dini, na mashirika yasiyo 
ya kiserikali kama inawafikia 
walengwa husika,”alisema.

 Meneja huyo alisema kam-
puni hiyo imekuwa ikisaidia 
jamii isiyojiweza ikiwemo vi-
tuo mbalimbali, ili watoto wa-
pate haki zao za msingi kama 
watoto wengine wenye wazazi 
au walezi.

Mkuu wa Shirika la Mtakat-
ifu Ursula wa Moyo wa Yesu 
Mteswa Miyuji, Modesta 
Temu alisema kuwa misaada 
inayotolewa imekuwa ikisaid-
ia kutatua kwa baadhi ya ma-
tatizo yanayowakabili watoto 
hao, ikiwemo kwenye afya, 
elimu, mavazi, chakula, maji 
na umeme. 

Mkuu huyo huyo alisema 
kuwa msaada uliotolewa na 
kampuni hiyo utasaidia ku-
tatua matatizo hayo.

Wananchi watakiwa kujitokeza kuchanja
Renatha Msungu na Thobias 
Mwanakatwe

WANANCHI wametakiwa ku-
hakikisha watoto wenye umri wa 
miezi tisa hadi chini ya umri wa 
miaka mitano wanapatiwa chan-
jo ya surua na Rubella, ili kuwak-
inga na mlipuko wa magonjwa.

  Akizungumza katika uzin-
duzi wa kampeni ya kitaifa ya 
chanjo hiyo, Kaimu Mkurugenzi 
Huduma za Kinga kutoka Wizara 
ya Afya    Dk. Tumaini Haonga 
alisema wananchi wahakikishe 
wanawapeleka watoto kupatiwa 
chanjo kwa kuwa ni salama na 
zimethibitishwa, ili kuepuka 
athari zinazoweza kujitokeza kwa 
kutokupatiwa chanjo. 

“Chanjo ipo naomba wananchi 
wenye watoto wa umri huo 
wawapeleke kupata chanjo zi-
napatikana nchini kote kwenye 
zahanati, vituo vya afya na hospi-
tali. Tunatarajia kuwafikia watoto 
8,980,810,”alisema.

 Mwakilishi wa Shirika la Umo-
ja wa Mataifa la Watoto (UNICEF), 
Dk. John George, aliipongeza 
serikali kwa kuzindua kampeni 
ya utoaji wa chanjo huku akiwa-
taka kuendeleza utoaji elimu ya 
umuhimu wa chanjo hiyo kwa 
jamii. 

 Mratibu wa Mpango wa Chanjo 
kutoka TAMISEMI,   Dk. Joseline 
Ishengoma alisema serikali haita-
choka kufuatilia watoto kwenda 
kupata chanjo na kutakuwa na 

kliniki tembezi ili kila mtoto mwe-
nye umri huo afikiwe.  

Wakati huo huo, jumla ya wa-
toto  261,594 wenye umri huo 
mkoani Singida wanatarajia ku-
pewa chanjo kupitiwa kampeni 
hiyo.   Katibu Tawala Mkoa wa 
Singida, Dk. Fatuma Mganga, 
alisema Mkoa wa Singida ulipata 
mlipuko wa ugonjwa wa surua 
rubella kuanzia Februari hadi 
Oktoba mwaka jana katika hal-
mashauri za Itigi, Ikungi, Singida, 
Mkalama na Iramba na watoto 
345 walipata ugonjwa huo. 

“Ugonjwa huu unaweza kump-
ata mtu mwenye rika na umri 
wowote lakini watoto chini ya 
miaka mitano wapo kwenye ha-
tari zaidi ya kupata ugonjwa huo, 

hivyo chanjo dhidi ya ugonjwa wa 
surua na rubella itatokewa katika 
vituo vya kutolea huduma za afya 
kwa mtoto nwenye unribwa mie-
zi tisa dozi ya kwanza na akiwa na 
na miezi 18 atapata dozi ya pili,” 
alisema.

  Dk.Mganga alisema mkoa 
umesambaza chanjo zote dhidi 
ya ugonjwa wa surua na Rubella 
hadi ngazi ya kituo cha kutolea 
huduma za afya na vifaa mbalim-
bali vya chanjo ambapo kampeni 
hiyo pia itatolewa kwenye shule, 
vituo vya mabasi na katika ofisi 
za vijiji na mitaa.   Mkurugenzi 
Mtendaji wa  Halmshauri ya 
Iramba, Michael Matomora alise-
ma kuwa Iramba pekee inatarajia 
kuchanja watoto elfu 43,218.

Madiwani wa Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga wakiwa kwenye kikao cha Baraza cha Robo ya Pili ya mwaka wa 
fedha 2023/2024 na kulalamikia mfumo mpya wa Tausi wa ukusanyaji mapato, kuwa unakwamisha halmashauri kuku-
sanya mapato yake kwa wafanyabiashara kutokana na kugoma kusoma, mwishoni mwa wiki. PICHA: MARCO MADUHU
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Wanaopiga simu za uongo  Zimamoto kuchukuliwa hatua
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

J
ESHI la Zimamoto 
na Uokoaji Mkoa wa 
Mbeya, limesema lita-
wachulia hatua baa-

dhi ya watu wanaopiga simu 
za dharura na kutoa taarifa 
za uongo, kuomba fedha na 
kuwatongoza maofisa wa-
naopokea simu hiyo.

Limesema tabia hiyo in-
ayofanywa na baadhi ya wa-
nanchi wa mkoa huo imekuwa 
ikichelewa kupokelewa kwa 
taarifa sahihi za majanga.

Kamanda wa Jeshi hilo 
Mkoa wa Mbeya, Mrakibu wa 
Zimamoto, Malumbo Ngata, 
aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki wakati wa mafunzo 
maalumu ya kukabiliana na 
majanga kwa waandishi wa 
habari wa mkoa huo.

Mafunzo hayo yaliandaliwa 

kwa ushirikiano kati ya jeshi 
hilo na Chama cha Waandishi 
wa Habari wa Mkoa wa Mbeya 
(MBPC) kwa lengo la kuwajen-
gea uwezo wanahabari kuri-
poti habari za majanga.

Kamanda Ngata alisema 
wamekuwa wakipokea simu 
nyingi kila siku ambazo wa-
husika wanatoa taarifa za uon-
go kuhusu majanga pamoja na 
mambo mengine yakiwamo 
ya kuomba fedha na kuwa-
tongoza maofisa wa jeshi hilo 
hasa wanawake.

Alisema simu hizo wakati 
mwingine zimekuwa zikisaba-
bisha kuchelewa kupokelewa 
kwa taarifa sahihi za watu am-
bao kweli wanakuwa wana-
hitaji msaada jambo ambalo 
alisema linahitaji elimu kuen-
delea kutolewa kwa wananchi.

“Kwa sasa tumeanza ku-
chukua hatua, tunazichukua 
namba za wahusika hao na 

kuzipeleka kwa wenzetu Jeshi 
la Polisi ili wasakwe na ku-
chukuliwa hatua za kisheria, 
wengi wamekuwa wakipiga 
simu lakini ukipokea unasikia 
anasema ‘nilikuwa najaribu 
kama inapatikana,’ ‘naomba 
hela’ na ikitokea askari aliye-
pokea ni mwanamke anaton-
gozwa,” alisema Ngata.

Alisema kwa mwaka 2023 
yalitokea majanga 100 ambayo 
kati yake 80 yalikuwa ya moto 
na 20 yalikuwa ya uokoaji na 
kwamba katika matukio hayo 
kilitokea kifo cha mtu mmoja 
ambaye alitumbukia kwenye 
kisima alichokuwa anachimba 
akakosa hewa.

Mwanaseheria wa Jeshi hilo 
Mkoa wa Mbeya, Zawadi Ma-
ligha, alisema baadhi ya mae-
neo wamekuwa wakishindwa 
kukabiliana na majanga ya 
moto kwa wakati kutokana na 
mpangilio mbovu wa makazi 

ya wananchi ambao hauzin-
gatii suala la majanga.

Alisema kuna baadhi ya 
maeneo katika barabara za 
mitaa miundombinu yake 
inakwamisha magari ya jeshi  
hilo kupita wakati wa kwenda 
kukabiliana na moto na hivyo 
kulazimika kuunganisha mi-
pira umbali mrefu.

“Kadiri unavyounganisha 
mipira hii ya m aji ndivyo 
hata kasi inapungua, kwahiyo 
kwenye makazi holela huwa 
tunapata shida kuzima moto 
maana tunalazimika kusi-
mamisha gari umbali mrefu,” 
alisema Maligha.

Alisema kwa mujibu wa 
sheria ya za nchi mtu yeyote 
anapojenga nyumba lazima 
apeleke ramani yake kwa jeshi 
hilo ili ashauriwe vitu vya ku-
weka kwa ajili ya kukabiliana 
na majanga mbalimbali yaki-
wamo ya moto.

DC kuwashughulikia 
madiwani wasio 
waadilifu
Na Nebart Msokwa, RUNGWE

MKUU wa Wilaya ya Rungwe mkoa-
ni Mbeya, Jaffar Haniu, amesema  
hatosita kuwashughulikia baadhi 
ya madiwani wa wilaya hiyo wanao-
washawishi wananchi kuvunja sheria 
na kuwaahidi kuwa watawalinda en-
dapo watatakiwa kuchukuliwa hatua.

Haniu aliyasema hayo kwenye ki-
kao cha baraza la madiwani wa hal-
mashauri ya wilaya hiyo ambacho 
kilikuwa na lengo la kupitia rasimu ya 
bajeti ya Mwaka wa Fedha 2024/2025 
ambapo alisema ana taarifa za madi-
wani hao.

Alisema baadhi ya wajasiriamali 
wa wilaya hiyo wamekuwa wakifanya 
biashara kwenye maeneo ya hifadhi 
ya barabara ambako hawaruhusiwi 
kisheria kwa kushawishiwa na madi-
wani jambo ambalo alisema hawasta-
hili kufanya hivyo.

Alisema madiwani hao wanatakiwa 
kuwa mstari wa mbele kuwahamasi-
sha wananchi kufuata sheria badala 
ya kutumia vibaya madaraka yao.

“Jioni kuna baadhi ya wajasiriamali 
unakuta wamehama sokoni wame-
kaa na bidhaa zao pembezoni mwa 
barabara jambo ambalo ni hatari 
kwao na hawaruhusiwi, lakini uki-
fuatilia inasemekana wapo baadhi 
yenu wanawalinda kwa sababu eti ni 
wapiga kura tusiwasumbue,” alisema 
Haniu.

Alisema baadhi ya madiwani hao 
wanawashawishi wananchi ku-
tochangia shughuli za maendeleo 
kwa madai kuwa jukumu hilo lin-
atekelezwa na serikali pekee hatua 
inayokwamisha juhudi za maendeleo 
katika utoaji wa huduma mbalimbali 
kwa wananchi.

Alimwagiza  mwenyekiti wa hal-
mashauri hiyo azungumze na madi-
wani ili kuwakumbusha majukumu 
kulinda usalama wa wananchi na 
mali zao tofauti na ambavyo wame-
kuwa wakifanya siku zote.

Aliagiza halmashauri iendeshe op-
eresheni ya kuwaondoa wafanyabi-
ashara waliopo kwenye maeneo yote 
hatarishi hasa barabarani nyakati za 
jioni lakini.

Diwani wa Kata ya Msasani, Robin 
Kapesa aliomba kuboreshwa kwa mi-
undombinu katika maeneo maalumu 
yaliyotengwa kwa ajili ya wafanya-
bishara hususani katika soko la Ma-
donde kwa maelezo kuwa eno hilo 
sio rafiki kwa wafanyabiashara.

Alisema soko hilo kipindi hiki 
cha mvua halifai kutokana na kujaa 
matope hali ambayo inasababisha 
wafanyabiashara kukimbilia kwenye 
maeneo ya hifadhi ya barabara.

Mwenyekiti wa halmashauri hiyo, 
Mpokigwa Mwankuga, aliahidi 
kuyafanyia kazi maelekezo ya Mkuu 
wa Wilaya kwa kuhakikisha madiwani 
wake wanafuata taratibu zilizowekwa 
ikiwamo kuhamasisha wananchi ku-
changia miradi ya maendeleo.

Vilevile alisema watawahamasisha 
wananchi kuacha kufanya biashara 
kwenye maeneo ya hifadhi za Bara-
bara kwa ajili ya usalama wao na 
kwenda kufanyia shughuli zao kwe-
nye maeneo maalumu.

Rais Samia mgeni rasmi Wiki ya Amani na Maridhiano
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

RAIS Samia Suluhu Has-
san anatarajiwa kuwa mgeni 
rasmi kwenye Maadhimisho 
ya Wiki ya Amani na Maridhi-
ano nchini ambayo kitaifa ya-
natarajiwa kufanyika mkoani 
Mbeya Machi 6, mwaka huu.

Jumuiya ya amani na mari-
dhiano nchini inaundwa na 
viongozi wa dini na viongozi 
wa mila na inadaiwa kuwa ili-
undwa kwa lengo la kuisaidia 
serikali kutoa elimu kwa wa-
nanchi kuhusu umuhimu wa 
amani na utulivu kwa taifa.

AKipozungumza na 
waandishi wa habari na vion-
gozi wa Jumuiya ya Amani na 
Maridhiano wa wilaya zote za 
mkoa huo, Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Juma Homera, alise-
ma maandalizi ya maadhim-
isho hayo yanaendelea.

Homera alisema kabla ya 

siku hiyo ya kilele zitakuwa 
zinafanyika shughuli mbalim-
bali za kijamii ndani ya mkoa 
huo ikiwemo uchangiaji wa 
damu, upandaji wa miti kwe-
nye maeneo mbalimbali kwa 
ajili ya kutunza mazingira 
pamoja na michezo mbalim-
bali.

Alisema mbali na matukio 
hayo pia viongozi wa jumuiya 
hiyo wataendesha kampeni 
maalum ya kupinga ukatili 
wa kijinsia kwa wanawake na 
watoto katika maeneo yote ya 
mkoa huo ili kuongeza uelewa 
wa wananchi kuhusu vitendo 
hivyo na namna ya kuvikabili.

“Naomba niwaagize wakuu 
wa wilaya zote za mkoa huu 
washirikiane na kamati hizi 
kutekeleza majukumu haya, 
kule Kyela tayari uchangiaji 
damu umeanza na nimepata 
taarifa kwamba zimeshaku-
sanywa uniti zaidi ya 100 
naomba na maeneo mengine 

muendelee ili tuokoe mai-
sha ya watu wetu,” alisema 
Homera.

Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Maridhiano ya Mkoa wa 
Mbeya, Mchungaji Oscar On-
gere, aliwaomba wadau mbal-
imbali wa maendeleo mkoani 
humo kuiunga mkono ju-
muiya hiyo ili itekeleze vizuri 
majukumu yake kabla ya siku 
ya kilele.

Alisema wanakusudia ku-
panda miti zaidi ya 2,000 
katika maeneo mbalimbali 
ya mkoa huo kwenye vyanzo 
vya maji na kwenye maeneo 
mengine yakiwamo ya taasisi 
za umma.

Alisema ili kutekeleza maju-
kumu hayo wanahitaji kushi-
kwa mkono na wadau mbal-
imbali kwa maelezo kuwa 
wanahitaji vitendea kazi kwa 
ajili ya kutekeleza majukumu 
hayo.

“Tunawashukuru wenzetu 

Benki ya CRDB wametupatia 
miti 2,000 ambayo tutaipan-
da kwenye maeneo mbalim-
bali, lakini pia tunawaomba 
wadau watusaidie kwenye 
uchangiaji wad amu ili tu-
fikie lengo la kukusanya uniti 
1,000,” alisema Mchungaji 
Ongere.

Mwenyekiti wa Machifu 
wa Wilaya ya Mbeya, Rocket 
Mwashinga, aliiomba serikali 
kusimamia vizuri sheria ya 
mazingira ili kuzuia uharibifu 
wa    mazingira hasa ukataji 
wa miti ovyo ambao unasa-
babisha      mabadiliko ya tabi-
anchi.

Alisema misitu mingi inayo-
simamiwa na serikali kupitia 
taasisi zake ndiyo inayohar-
ibiwa tofauti na inayosimam-
iwa na machifu kwa maelezo 
kuwa misitu ya machifu haku-
na mtu anayeruhusiwa kuin-
gia na kufanya shughuli zake 
zaidi ya wao wenyewe.

Kamanda 
wa Jeshi la 
Zimamoto 
na Uokoaji 
wa Mkoa wa 
Mbeya, Mrak-
ibu wa Zima-
moto Malumbo 
Ngata, akitoa 
elimu ya kuka-
biliana na ma-
janga ya moto 
kwa waandishi 
wa habari 
wa Mkoa wa 
Mbeya pamoja 
wanafunzi wa 
shule mbalim-
bali za msingi 
za mkoa huo 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: NE-
BART MSOKWA
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HABARI ZANZIBAR

BOT yaanza rasmi kutumia mfumo mpya sera ya fedha Awamu ya 
pili huduma 
jumuishi 
mbioni kuanza
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 WIZARA ya Afya Zanzibar, inatarajia 
kuanza awamu ya pili ya zoezi la utoaji 
wa huduma jumuishi ikiwamo chanjo ya 
saratani ya mlango wa kizazi kwa wasi-
chana wote wenye umri wa miaka 14.

  Akitoa taarifa kwa vyombo vya 
habari jana, Mkurugenzi Kinga na Elimu 
ya Afya kutoka Wizara ya Afya Zanzibar, 
Dk. Salim Salim, alisema huduma hiyo 
itaanza Desemba mosi hadi mbili, mwa-
ka huu kwa wasichana wote wa Unguja 
na Pemba.

  Alisema serikali kupitia Wizara ya 
Afya ilizindua rasmi chanjo dhidi ya 
ugonjwa wa saratani ya mlango wa kiza-
zi Aprili 19, 2018 ili maradhi hayo yasiwe 
tena tishio kwa wanawake na wasichana.

  Alisema zoezi la utoaji wa huduma 
jumuishi za upimaji wa macho, kuan-
galia hali ya lishe na utoaji wa chanjo 
ya saratani ya mlango wa kizazi kwa 
awamu ya kwanza lilifanyika Juni, 2023 
kwa wasichana wenye umri wa miaka 14 
na kufikia wasichana ambapo vigori 100. 

Aidha, alisema huduma nyingine ju-
muishi  walipatiwa pia watoto wengine 
wenye umri wa miaka tisa hadi 14 waki-
wamo wavulana.

  Alisema  ugonjwa huo unaongoza 
kwa kuathiri wanawake wengi Tanzania 
na kinamama zaidi ya 7,000 wanagun-
dulika kila mwaka.

  Mkurugenzi Salim alibainisha kuwa 
kinamama kati ya 4,000 hadi 5,000 hu-
fariki kila mwaka Tanzania kutokana na 
saratani ya mlango wa kizazi huku zaidi 
ya asilimia 50 wakipoteza maisha.  

 Alisema saratani ya mlango wa kizazi 
ina athari kubwa kwa kinamama kote ul-
imwenguni. 

  Hata hivyo, alisema inakadiriwa 
kuwa, wastani wa wanawake 528,000 
wanagundulika kuwa na saratani ya 
mlango wa kizazi kila mwaka na  wengi 
wa wanaoathirika wanatokea katika 
nchi zinazoendelea ikiwamo Zanzibar 
na maradhi hayo ni tatizo kubwa la ki-
afya kwa Zanzibar.

  “Hali hii  inatishia ustawi wa ki-
namama wa Zanzibar na iwapo hatua za 
kukinga na kudhibiti ugonjwa huu hazi-
kuchukuliwa haraka   na kwa umakini, 
kinamama wengi wataendelea kupoteza 
maisha   kila siku kwa sababu ya ugo-
jnwa wa saratani ya mlango wa kizazi 
ambao unaweza kuzuilika kwa chanjo,” 
alisema. 

Akizungumzia njia kubwa tatu za 
kuthibiti ugonjwa wa saratani ya mlango 
wa kizazi alisema kinga ya awali ni ku-
hakikisha wasichana wanapata chanjo 
ya kuwakinga na saratani ya mlango wa 
kizazi inayojulikana kwa jina la HPV-Hu-
man Papilloma Virus Vaccination.

  Alisema  chanjo ya HPV inasaidia 
kinga dhidi ya virusi vya HPV vinavyo-
sababisha saratani ya mlango wa kizazi. 

  Aidha, Mkurugenzi Salim aliwataka 
vijana kujiepusha na vitendo vya ngono 
katika umri mdogo, kuepuka uvutaji wa 
sigara na matumizi ya tumbaku, kue-
puka kubeba mimba katika umri mdogo 
na baadaye kuwa waaminifu katika ndoa 
kwa vile virusi vya HPV husambaa zaidi 
kwa njia ya kujamiiana. 

Wizara yaingilia kati mgogoro wa ardhi Ndunduke
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ardhi na Maen-
deleo ya Makaazi, Rahma 
Kassim Ali, amesema wizara 
itaupatia ufumbuzi mgogoro 
wa ardhi uliodumu kwa muda 
mrefu kwa wananchi wa Ndun-
duke  ili wananchi waendelee 
na shughuli zao.

Waziri Rahma aliyasema 
hayo jana wakati alipofika 

katika eneo hilo lililopo Dole 
Wilaya ya Magharibi “A” Mkoa 
wa Mjini Mgaharibi Unguja.

Waziri huyo aliziagiza  pande 
zote zilizomo katika mgogoro 
huo kutotumia nguvu na seri-
kali italipatia ufumbuzi suala 
hilo ndani ya muda mfupi na 
kila mmoja atapata haki yake.

Aidha, Waziri Rah-
ma   ameiagiza kamisheni ya 
ardhi baada ya mgogoro huo 

kupatiwa ufumbuzi kulipima 
eneo hilo sambamba na kufan-
ya utambuzi mara moja.

Aidha amewasisitiza wa-
nanchi hao kuendelea kutii ag-
izo la Ofisi ya Mkuu wa Wilaya 
la kutoendelea na ujenzi wow-
ote katika eneo hilo wakati 
serikali ikiupatia ufumbuzi 
mgogoro huo.

Naye Mkuu wa Wilaya ya 
Magharibi “A”, Suzan Peter Ku-

nambi, ameushukuru uongozi 
wa wizara hiyo kwa hatua il-
ioanza kuzichukua baada ya 
mgogoro huo kufikishwa katika 
Ofisi ya Waziri.

Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Mzee Haji Ali, alisema 
wizara itaenda kuunda timu ya 
watu kumi itakayoshirikisha 
pande zote na kuanza kukaa vi-
kao vyake ili kuipatia ufumbuzi 
changamoto hiyo.

Na Mwandishi Wetu

B
ENKI Kuu ya Tanzania 
(BOT), imeanza   ku-
tumia mfumo mpya 
wa uandaaji   na 

utekelezaji wa sera ya fedha 
ili kuendana na wakati uliopo 
sasa wa sayansi na teknolojia.

Naibu  Gavana wa Sera za 
Uchumi na Fedha Benki Kuu 
ya Tanzania (BOT), Dk. Yamun-
gu Kayandabila, alisema hayo 
mwishoni mwa wiki wakati aki-
fungua mafunzo  kwa waandi-
shi wa habari   katika Ofisi za 
BOT visiwani Zanzibar.

Alisema taasisi hiyo ime-
amua kuacha kutumia mfumo 
wa zamani kutokana na kuwa 
na ufanisi mdogo wa masuala 
ya huduma za kifedha kulin-
gana na wakati uliopo hivyo 
mfumo mpya unalenga kuleta 
ufanisi katika kutekeleza sera 
ya fedha nchini Tanzania.

Akitaja majukumu makuu 
ya benki hiyo Naibu Yamungu, 
alisema kama zilivyo Benki 
Kuu zote duniani  kazi kuu za 
BOT ni kusimamia sera ya fed-
ha, kudhibiti mfumuko wa bei 
na ndio chombo pekee cha ki-
taifa kilichopewa mamlaka ya 
kuchapisha fedha za Tanzania 
na kusimamia taasisi zote za 
kifedha nchini, ikiwamo benki 
ili kuhakikisha uchumi endel-
evu na kulinda haki za wateja 
wa miamala ya kifedha.

Akizungumzia sera ya fedha 
na sera ya bajeti, alisema ni 
shilingi moja yenye pande 
mbili hivyo ni lazima kupitia 
katika maeneo yote hayo ili 
kujenga uelewa jinsi sera mbili 
zinazofanana.

Akizungunzia sheria za hu-
duma ndogo za fedha uliyo-
pitishwa mwaka 2018 alisema 
BOT imepewa jukumu la 
kusimamia hilo kwa kuona 

inaanzisha   sera ili kuendelea 
kusimamia jambo hilo kwa 
kushirikiana na serikali.

Hata hivyo, alisema tayari 
BOT imeanzisha idara inayo-
simamia malalamiko ya wa-
teja wa fedha   ambapo hapo 
nyuma hakukuwa na idara 
hiyo jambo ambalo ni mageuzi 
makubwa ndani ya BOT hivyo 
aliwataka wananchi kutumia 
idara hiyo kuwasilisha malala-
miko yao ili kushughulikiwa 
kwa haraka.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa 
Benki Kuu ya Tanzania tawi la 
Zanzibar, Masoud Suleiman, 
alisema lengo la mafunzo hayo 
ni kupata uelewa wa kazi wa-
nazozifanya benki.

Akiwasilisha mada ya 
utekelezaji wa sera ya fedha 
Meneja Msaidizi Uchambuzi 
wa Sera ya Fedha, John Mero, 
alisema mafanikio ya kiuchumi 
yanategemea sera mbalimbali 

ikiwamo sera ya fedha, sera za 
kibajeti na sera ya kisekta am-
bazo zitasaidia kufia malengo 
ya nchi.

Aidha alisema sera ya fedha 
hujumuisha uamuzi na hatua 
zinachukuliwa na BOT kupun-
guza, kuongeza ujazo wa fedha 
ili kufikia malengo ya kiuchu-
mi. Alisema malengo ya sera 
hiyo ni kuhakikisha kiwango 
cha fedha kilichokuwapo kwe-
nye uchumi kinakidhi mahitaji 
kwa kuwa kiwango kikubwa 
cha fedha katika mzunguko 
zaidi ya mahitaji ya shughuli za 
uchumi hupelekea kuongeze-
ka kwa bei za bidhaa.

Meneja Msaidizi Utafiti BOT, 
Lusajo Mwamkemwa, alisema 
malengo ya sera ya fedha ni 
kudhibiti mfumuko wa bei, 
kuvutia uwekezaji, uzalishaji, 
biashara, kulinda uwezo wa 
wananchi kumudu gharama za 
maisha.

Meneja wa Kampuni ya Jumaco Property LTD inayojihusisha na utoaji wa misaada mbalimbali ya kijamii isiyojiweza na upi-
maji na uuzaji wa viwanja Dodoma, Sabinus Mathew (kulia), akizungumza na watoto yatima pamoja wafanyakazi wa Kituo cha 
Shirika la Mtakatifu Ursulu Miyuji nyumba ya matumaini, Dodoma baada ya kukabidhi misaada mbalimbali jana. PICHA: PETER 
MKWAVILA
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Na Julieth Mkireri, CHALINZE

BARABARA nyingi za vijijini zimeku-
wa vikwazo kwa wananchi kuendesha 
shughuli zao hususani za usafirishaji ka-
tika kipindi cha mvua, huku baadhi ya wa-
nafunzi wakikwama kwenda shuleni.

Mvua iliyonyesha hivi karibuni iliweka 
wazi ubovu wa barabara kwenye maeneo 
mengi na kusimamisha mipango ilivyoku-
wa itekelezeke kwa kipindi hicho.

Katika kukabiliana na hali hiyo mwaka 
wa fedha ujao 2024/25, Halmashauri ya 
Chalinze, mkoani Pwani imetenga kuham-
isha Sh. bilioni 1.2 kwa ajili ya kuwezesha 
Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 
(TARURA) kuboresha barabara za vijijini.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Chalinze, Ramadhani Possi, alibainisha 
hayo mwishoni mwa wiki wakati wa kikao 

maalum cha Baraza la Madiwani.
Alisema kuwa kulingana na maelekezo 

ya mwongozo, fedha hizo kwa TARURA 
zitafanya kazi ya kuweka taa, ununuzi wa 
greda na uchongaji barabara.

Baraza la Madiwani lilipitisha Makisio 
ya Mpango wa Bajeti ya mwaka wa fedha 
2024/25 Sh. bilioni 54.5, mapato ya ndani 
yakiwa ni Sh. bilioni 17.3,  ruzuku kutoka 
Serikali Kuu na matumizi ya kawaida zaidi 
ya Sh. bilioni 26 na miradi ya maendeleo 
Sh. bilioni 11.2 ambapo Serikali Kuu ni Sh. 
bilioni 6.3 na wahisani Sh. bilioni 4.9.

Akiwasilisha taarifa ya makisio hayo 
kwa niaba ya Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo, Ofisa Mipango wa Hal-
mashauri hiyo, Ismail Bilali alisema bajeti 
hiyo ni ongezeko la asilimia 4.07 kulingani-
sha na bajeti ya mwaka 2023/24 ambayo 

ilikuwa Sh. bilioni 52.5.
Bilali alisema katika bajeti hiyo, matumi-

zi ya mapato ya ndani yameelekezwa zaidi 
katika kutatua vikwazo vilivyjitokeza ka-
tika mwaka ambao wanatekeleza bajeti 
yake.

Akizungumza baada ya kuwasilishwa 
kwa bajeti hiyo, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Hassan Mwinyikondo alise-
ma madiwani watashirikiana na watumi-
shi katika utekelezaji bajeti hiyo hususani 
kwenye kusimamia miradi ya maendeleo.

Diwani wa Kiwangwa, Malota Kwaga 
alisema Idara ya Ustawi wa Jamii katika 
halmashauri hiyo haifanyi kazi kama ina-
vyotakiwa katika mapambano dhidi ya 
ukatili kwenye kata, hivyo Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Chalinze ana-
paswa kufanyia kazi suala hilo.

Na Mwandishi Wetu, GEITA

KATIKA kudhihirisha dhamira ya ku-
jenga wahitimu wa vyuo kukubalika 
kwenye soko la ajira, Kampuni ya Geita 
Gold Mining Limited (GGML) imezindua 
mafunzo tarajali kwa wanafunzi 40 wali-
ohitimu vyuo mbalimbali nchini.

Mafunzo hayo yanayotolewa kwa muda 
wa mwaka mmoja (2024/25), yatahusisha 
programu mbalimbali ikiwamo za uana-
genzi, mafundi mchundo na wataalamu 
wa masuala ya madini ya fani nyingine 
ambazo zimeanzishwa ili kukuza ujuzi wa 
vijana wa kitanzania.

Akizungumza katika uzinduzi huo 
uliofanyika mwishoni mwa wiki mkoani 
Geita, Makamu wa Rais Mwandamizi - 
Kitengo cha Biashara Afrika, Terry Strong, 
alisema mpango wa mafunzo hayo hu-
wapa wahitimu wasio na ajira nafasi ya 
kupata uzoefu wa kazi ambao unakamili-
sha masomo yao na unaweza kuwasaidia 
kushindana katika soko la ajira.

Akiwakaribisha wanafunzi hao 40 wali-
ofaulu usaili ili kuanza rasmi mafunzo 
hayo chini ya udhamini kamili wa GGML, 
Terry alisema mpango huo ulioanza 
kutekelezwa mwaka 2009, umenufaisha 
jumla ya wahitimu 258 (pamoja na wali-
opo sasa) kutoka vyuo mbalimbali vya 
elimu ya juu nchini.

Terry pia aliwakaribisha wahitimu 10 
wa mafunzo hayo kwa mwaka jana am-
bao wamepatiwa ajira za kudumu ndani 
ya GGML. 

“Walengwa ni asilimia 41 ya wanawake 

na asilimia 59 ya wahitimu wa kiume. 
Kati ya wahitimu 258 walioandikishwa, 
asilimia 34 (87) waliajiriwa na GGML kwa 
mkataba wa kudumu katika nafasi mbal-
imbali ndani ya kampuni, huku wengine 
wakiajiriwa kwa mkataba wa muda.

“Kwa kuzingatia mafanikio kadhaa 
yaliyofikiwa hadi sasa, GGML imejitolea 
kuendelea na mpango wa mafunzo ka-
zini kama mpango muhimu wa kuajiri,” 
alisema. 

Alibainisha kuwa mpango huo umetu-
mika kama chanzo kikuu cha wahitimu 
kuing’arisha GGML kwa vipaji walivyo-
jaliwa na kuwatayarisha kutekeleza ma-
jukumu muhimu ndani ya kampuni kwa 
muda mfupi, wa kati na mrefu na kutoa 
mfano kuwa waliomaliza mwaka jana, 10 
wamepatiwa ajira za kudumu ndani ya 
GGML. Mkuu wa Mkoa wa Geita, Martine 
Shigela, mbali na kushukuru GGML kwa 
kutekeleza mpango huo, pia alipongeza 
kundi hilo la wahitimu wa vyuo mbal-
imbali wanaobahatika kupata mafunzo 
GGML kwa mwaka huu 2024/25.

“Kitendo cha kupata fursa hii ndani ya 
GGML, si njia tu ya kupata uzoefu, lakini 
ni chachu ya kutambua uwezo wako kwa 
ukamilifu. Kukabiliana na changamoto, 
tumia maarifa yako na uruhusu shauku 
yako ikupeleke kwenye ubora,” alisema.

Mkuu wa Idara ya Mafunzo na Ujuzi, 
Albert Rukeisa, akizungumza katika uz-
induzi huo kwa niaba ya Mkurugenzi 
wa Chama cha Waajiri (ATE), Suzanne 
Ndomba – Doran, aliipongeza GGML kwa 

jitihada zake ambazo kwa zaidi ya miaka 
15 zimekuwa chachu kwa waajiri wengine 
kuendelea kutoa nafasi kwa vijana kuji-
funza na kuongeza wataalamu wa madini 
katika sekta hiyo.

Pia alipongeza wanafunzi hao walipata 
fursa ya kujiunga na mafunzo hayo kwa 
vitendo kwa mwaka 2024/25.

“Sanjari na hilo nipende kutoa rai kwa 
vijana hawa, waswahili wanasema “Uki-
shikwa shikamana”. Nendeni mkaweke 
bidii ya kazi, uaminifu, mkizingatia us-
alama na taratibu zote za mgodi, nanyi 
mtayaona mema ya utii na bidii katika 
kujifunza kazi,” alisema.

Mmoja wa wanafunzi waliohitimu 
mafunzo hayo mwaka jana na kuajiriwa 
ndani ya GGML, Diana Laswai, mbali na 
kushukuru GGML, pia alishukuru Serikali 
kwa kuendelea kuhamasisha sekta binafsi 
kutoa mafunzo kazini kwa vitendo.

Pia alitoa wito kwa wanafunzi wapya 
wanaoanza mafunzo hayo mwaka huu, 
kufanya kazi kwa bidii, kuzingatia nidha-
mu na kuzingatia tunu ya GGML ambavyo 
ni usalama.

Grace Msafiri, mmoja wa wanafunzi 
waliopata fursa ya mafunzo hayo kwa 
mwaka huu, pia alishukuru GGML kwa 
kuwapatia fursa na kuwawekea mazingira 
rafiki ya kazi.

Aliahidi kutumia mafunzo hayo kwa 
kufanya kazi kwa bidii ili wafike mbali ili 
na wao wapate fursa za kuajiriwa katika 
maeneo mbalimbali pindi watakapohit-
imu.

Ubovu wa barabara washtua, 
halmashauri yatenga bajeti

Jeshi laita wadau 
kupitia mitaala mipya 
ya mafunzo Magereza
Na Idda Mushi, MOROGORO

JESHI la Magereza nchini limeku-
tanisha wadau mbalimbali ili kupi-
tia na kutoa maoni yao kwenye 
mitaala yake mipya ya mafunzo.
Limesema mitaala hiyo ikianza 

rasmi kutumika, itawezesha vyuo 
vyake kuzalisha wataalamu wenye 
ujuzi wa kutoa mafunzo maalum 
kwa wafungwa ili wawe raia wema 
na wazalishaji mali wazuri pindi 
wakitoka gerezani.
Akizungumza mjini Morogoro 

mwishoni mwa wiki, Mratibu wa 
Mtaala wa Mafunzo kutoka Jeshi 
la Magereza, Dk. Marius Rutta, 
alisema lengo la kukutanisha wa-
dau hao ni kuhakikisha utekelezaji 
wa mitaala hiyo unakuwa wa 
ukamilifu. Mafunzo kwa kutumia 
mitaala hiyo yanatarajiwa kuanza 
mwaka huu (2024/25) kwa askari 
na Watanzania.
Dk. Rutta alisema matatizo ya ma-

badiliko ya tabia ni ya watu wote 
walioko gerezani na wale wali-
omaliza vifungo na kurudi kwenye 
jamii, hivyo uhuishaji mitaala ya 
Jeshi la Magereza ni muhimu kwa 
watu wote.
Mwakilishi wa Chuo Kikuu cha 

Jordan, Prof. Paul Domick, alisema 
ni vyema wafungwa wafundishwe 
namna bora za kujikita katika uzal-
ishaji mali ili kupata kipato pale 
wanapomaliza kifungo.
“Jukumu la msingi la Jeshi la Ma-

gereza ni kupokea na kuhifadhi 
gerezani watu wote wanaoletwa 
kwa mujibu wa sheria za nchi na 
kuendesha programu mbalim-
bali zenye kulenga kurekebisha 
wafungwa waliohukumiwa ili hati-
maye watoke gerezani wakiwa raia 
wema,” alisema Prof. Domick.
Alisema kuwa katika kutekeleza 

majukumu hayo, Jeshi la Ma-
gereza lina wajibu wa kufuata na 
kuheshimu sheria zote za nchi 
pamoja na sheria mbalimbali za 
kimataifa zinazohusu haki za bin-
adamu.
Mwenyekiti wa Bodi ya Chuo 

cha Mafunzo ya Taaluma ya Ure-
kebishaji Tanzania (TCTA), Dk. 
Zena Mabeyo, alisema mitaala ya 
upatikanaji wataalamu nao ume-
fikia wakati wake wa kufanyiwa 
marekebisho ili vyuo vya ma-
gereza viweze kuzalisha wataala-
mu wenye ujuzi wa kutoa mafunzo 
maalum kwa wafungwa.
Katika kuhakikisha hilo linatimia, 

Jeshi la Magereza nchini lina-
chukua jukumu la kukutanisha wa-
dau wa jeshi hilo ili kuwapa nafasi 
ya kutoa maoni yao na kupitia mi-
taala mipya ya utoaji mafunzo kwa 
Jeshi la Magereza.
Akifungua kikao hicho kwa niaba 

ya Katibu Mkuu Wizara ya Mambo 
ya Ndani ya Nchi, Mkurugenzi wa 
Utawala na Usimamizi wa Rasilima-
li Watu kutoka wizara hiyo, Mariam 
Mmbaga, aliwataka waandaaji wa 
mitaala hiyo kuhakikisha inakuwa 
bora ili kusaidia kupatikana kwa 
maofisa magereza bora ili walete 
tija na mabadiliko ndani ya jeshi 
hilo.
Alisisitiza uandaaji wa mitaala 

unahitaji uzalendo na umahiri na 
kusisitiza mpaka kufika Septemba 
mwaka huu, wawe wamekamilika 
kwa ufasaha.

Wanafunzi 40 kunufaika mafunzo vitendo mgodini

Wahitimu 40 wa 
vyuo mbalimbali 
nchini ambao 
wanatarajia 
kuanza mpango 
wa mafunzo ka-
zini kwa vitendo 
unaodhaminiwa 
na kampuni 
ya GGML kwa 
mwaka 2024/25 
wakiwa pamoja 
baada ya kuka-
ribishwa rasmi 
mwishoni mwa 
wiki mkoani 
Geita. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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 Wagoma kuondoka Rafah, vifo vyafikia 28,858

TAKRIBAN Wapalestina mil-
ioni 1.5, wengi wao wakiwa 
wanawake na wototo wameya-
hama makazi yao na kubanwa 
katika mji mdogo wa Rafah 
ulioko kusini mwa Ukanda wa 
Gaza, eneo ambalo wanadai pia 
kufukuzwa licha ya wengi kugo-
ma kuondoka wakidai kwamba 
hawana pa kwenda.

Inaelezwa kuwa wamekuwa 
wakifukuzwa kutoka kwenye 
makazi yao katika maeneo men-
gine ya Gaza wakati wa shambu-
lio la Israel kwenye eneo lililoz-
ingirwa, ambalo limeua zaidi ya 
watu 28,858.

Aidha, eneo la Rafah ambalo 
Israel ililiteuwa kama sehemu 
salama kwa wakazi wa Palestina 
kukimbilia, inaelezwa kuwa kwa 
sasa jeshi hilo linatishia kuende-
leza uvamizi wa ardhini, jambo 
linalosababisha watu zaidi ya 
milioni moja kukwama wakiwa 
na hofu kubwa bila kujua pen-
gine pa kwenda.  

Inabainishwa kuwa Rafah 
ni moja ya maeneo ya yaliyo-
teuliwa hivi karibuni ambayo Is-
rael inasema yatakuwa maeneo 
salama kwa watu kujikinga kuto-
kana na mashambulizi ambayo 
sasa ni miezi minne, lakini Israel 
imeshambulia moja baada ya 
jingine na kuwalazimisha watu 
kutoka nje tena na tena.

Waziri Mkuu wa Israel, Benja-
min Netanyahu, anasema amed-
hamiria kuendelea na vita, ak-
idai kwamba ataimaliza Hamas, 
ambayo ndiyo dhamira iliyotan-
gazwa nyuma ya shambulio la 
Gaza.

Viongozi wakuu wa Hamas 
wanasema kuwa hatua hiyo 
kwa upande wa Israel itamaliza 
uwezekano wowote wa mazun-
gumzo kati ya pande hizo mbili.

Kutokana na hali hiyo, hofu 
ambayo imewakumba watu 
huko Rafah inaendelea kujenge-
ka.

HAWANA PAKUKIMBILIA
Umm al-Abed Fayyad, 

anaieleza kwamba yeye na 
familia yake wameyakimbia 
makazi yao mara nne hadi sasa.

“Tuko katika eneo tofauti kila 
mwezi. Mahali pa mwisho tuli-
kuwa Khan Younis, na sasa tuko 
Rafah,” amesema.

Anapoulizwa kuwa anahisi 
vipi kuhusu uwezekano wa 
uvamizi wa Israel, Umm al-Abed 
Fayyad anasema hana mahali 
pengine pa kwenda.

“Waisrael wako kila mahali. 
Tutaenda wapi. Watu wengi wa-
nanjaa na hawana makazi. Hata 
watishe kiasi gani, hatutahama 
tena, na Mungu akipenda, tut-
ashinda. Tutavumilia na kubaki 
wavumilivu,” amesema.

Asaad Hassan, Mpalestina 
mwingine aliyefukuzwa kutoka 
mji wa Gaza hadi Rafah, anase-
ma hayuko sawa na nia yake ni 
kurejea nyumbani kwake na 
huku akisisitiza kuwa uvamizi 
wa Israel ukome.

“Hatuna mahali pengine pa 
kwenda isipokuwa kaburini, 
ikiwa watatekeleza vitisho vyao 
vya kuendelea kuivamia Rafah,” 
amesema.

Vita vya Israel dhidi ya Ukan-
da wa Gaza uliozingirwa vilianza 
Oktoba saba, 2023. Baada ya Ha-
mas iliyotawala Gaza, kuanzi-
sha mashambulizi kusini mwa 
Israel, na kuua watu 1,139 na 
kurudisha takriban mateka 240 
huko Gaza.

Israel ilijibu mara moja kwa 
mashambulizi ya mabomu na 
kufuatiwa na uvamizi wa ardhi 
kaskazini mwa Gaza.

Inaelezwa kuwa takriban 
Wapalestina 28,858 waliouawa 
huko Gaza, wengi wao wakiwa 
wanawake na watoto, huku 
67,984 wakiwa wamejeruhiwa 
katika kipindi cha miezi minne 
iliyopita.

Kutokana na mashambulizi 
hayo zaidi ya wakazi milioni 2.3 
wa Gaza wamelazimika kutoka 
nje ya makazi yao na zaidi ya 
asilimia 60 ya miundombinu 
yote katika ukanda huo imebo-
molewa.

Mpalestina mwingine Abu 
Salme, anasema alihama na fa-
milia yake kwenda Rafah kuto-
kana na amri iliyotoka kwa Jeshi 
la Israeli kwamba eneo hilo 
litakuwa salama jambo ambalo 
limekuwa kinyume na matam-
shi yao.

“Tulikuja Rafah, na sasa wa-
natuambia tuondoke. Kutakuwa 
na mauaji. Hakuna mahali pen-
gine pa kwenda. Rafah ndio kim-
bilio letu la mwisho. Mtu yeyote 

Wapalestina 
wanapokosa 
pakukimbilia

Kiongozi wa kundi la Hamas, Ismail Haniyeh. PICHA: MTANDAO

*Wagoma kuondoka Rafah, vifo vyafikia 28,858

anayehama anauawa. Hatuna mahali 
salama pa kwenda.Vita hivi lazima 
vikome,” amesisitiza.

Mohammed Madi, ambaye ni dak-
tari, aliyefukuzwa mara kadhaa tangu 
alipolazimishwa kuondoka nyumbani 
kwake katika Jiji la Gaza anasema 
hataondoka Rafah kwa kuwa hana 
pahali pa kwenda, akieleza kuwa se-
hemu iliyobaki ya Gaza inaharibiwa.

  “Nitakufa hapa kabla sijaondoka. 
Tunatoa wito kwa nchi za Kiarabu ... 
kuchukua uamuzi na kumaliza vita 
hivi vya mauaji ya halaiki dhidi ya 
Gaza,” amesema.

Wakati hayo yakiendelea Desemba 
29, 2023 Afrika Kusini ilifungua kesi 
dhidi ya Israel katika Mahakama ya 
Kimataifa ya Haki, ikisema kuwa in-
atekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya 
watu wa Palestina, eneo ambalo wengi 
wamelitumia kuelezea vita vya Israel 
dhidi ya Gaza.

Mwandishi wa habari, Alaa Sala-
meh, mkazi wa Rafah ambaye amean-
gazia vita kote ukanda huo, anasema 
ataendelea kuripoti kutoka katika jiji 
hilo licha ya vitisho vya Israel.

“Uvamizi wa Israel huko Gaza hau-
fuati sheria za kimataifa. Hakuna se-
hemu salama. Kuna haja ya kuwa na 
shinikizo la kimataifa ili kuzuia uhalifu 
huu unaowezekana kutokea,” amese-
ma.

Anabainisha kuwa Israel tayari 
imeua maelfu ya Wapalestina katika 
mashambulizi ya anga katika mji wa 
Rafah katika siku chache zilizopita.

Haifaa Saleh, anaeleza kuwa alila-
zimika kuondoka nyumbani kwake 
katika Jiji la Gaza na kwenda Rafah 

“Tuliondoka Oktoba 14. Hatukutaka 
kuondoka katika Jiji la Gaza au katika 
nyumba zetu, lakini uvamizi wa Is-
rael ulituambia kwamba tungekuwa 
salama ikiwa tutafanya hivyo. Na 
waliteketeza kila kitu huko Gaza”.

HAMAS
Wakati hayo yakiendelea kiongozi 

wa kundi la Hamas, Ismail Haniyeh, 
amesisitiza masharti ya kundi hilo ya 
usitishaji kamili wa vita huko Gaza.

Msimamo huo umetangazwa siku 
moja baada ya Rais wa Marekani, Joe 
Biden, kutoa wito wa kusitishwa vita 
kwa muda ili kutoa fursa ya kuachiwa 
huru kwa mateka na wafungwa.

Inaelezwa kuwa mazungumzo ya 
ngazi ya juu ya kusimamisha vita 
vya Israel na Hamas yalifanyika siku 
chache zilizopita mjini Cairo, Misri, 
lakini matokeo yake bado hayajawa 
wazi.

Haniyeh anayeishi nchini Qatar, 
anasema kundi hilo halitokubaliana 
na chochote kilicho chini ya usitishaji 
vita, kuondolewa kwa vikosi vya jeshi 
la Israel kutoka Gaza, kuondoa mzin-
gira na kutoa hifadhi salama kwa watu 
walioyahama makazi yao.

Rais Biden ametoa wito wa usit-
ishaji wa muda wa mapigano Gaza ili 
kuachiwa mateka kwa uwezekano wa 
kubadilishana wafungwa wa Kipales-
tina wanaoshikiwa Israel.

Familia za mateka wa Israel 
zimezidisha shinikizo dhidi ya Waziri 
Mkuu Benjamin Netanyahu, kumtaka 
afikie mwafaka wa kuwezesha kuachi-
wa kwao.

“Tulikuja Ra-
fah, na sasa 
wanatuam-
bia tuondoke. 
Kutakuwa na 
mauaji. Hakuna 
mahali pengine 
pa kwenda. 
Rafah ndio 
kimbilio letu la 
mwisho. Mtu 
yeyote anaye-
hama anauawa. 
Hatuna mahali 
salama pa kwen-
da.Vita hivi 
lazima vikome,” 
amesisitiza.
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Na Mwandishi Wetu

KWA mara nyingine tena Mkoa wa Ru-
vuma umetoa mshindi wa Mchongo Jack-
pot ya Sh. milioni  250 kupitia Kampuni ya 
Michezo ya Kubashiri ya Betway Tanzania, 
hii ikiwa ni baada ya awali Bernard M, ali-
yejinyakulia ushindi huo Desemba mwaka 
jana, wakati huu ni Peter L, kutoka Wilaya ya 
Mbinga mkoani humo.

Akizungumza wakati wa hafla ya kukabi-
dhiwa hundi yake katika hafla iliyofanyika 
katika Ofisi za Betway Tanzania jijini Dar es 
Salaam mwishoni mwa wiki Peter, alisema 

imekuwa kama ndoto kupata kiasi hicho 
cha fedha kwenye siku yake ya kuzaliwa.

Anasema hakutegemea hata siku moja 
kama angeweza kushindi na kuingia katika 
kundi la matajiri nchini huku akiwasisitiza 
wananchi wengine kushiriki katika kuba-
shiri na michezo mingine inayoendeshwa 
kupitia Betway Tanzania.

Aidha, ameushukuru uongozi mzima wa 
Betway Tanzania kwa ushirikiano waliuo-
nyesha tangu alipotangazwa kuwa mshindi 
hadi hatua ya kukabidhiwa fedha zake huku 
akisisitiza kuwa ataendelea kubashiri zaidi 
na zaidi kupitia kampuni hiyo kwa kuwa in-

aaminika.
Kwa upande wa Meneja Masoko wa Be-

tway Tanzania, Calvin Mhina, mbali na 
kumpongeza mshindi huyo alisema kam-
puni hiyo imekuwa karibu na wateja wake 
wakati wote huku akisisitiza kuwa ushindi 
na malipo kwa mshindi huyo ni kielelezo 
cha uaminifu wa kampuni hìyo.

Alisema wao kama kampuni bora ya 
michezo ya kubashiri Tanzania na duniani 
kote ushindi huo unawafanya kuendelea 
kujiweka mbele zaidi hasa kwa kuwa na pro-
mosheni nyingi nzuri zinazomwezesha mtu 
kushinda kwa urahisi.

NAHODHA KMC AELEZA SABABU 
KUTWANGWA MAKONDE UWANJANI

Na Sabato Kasika

WASHINDI 18 wa mbio za 
‘DAM DAM’ Marathon 2024 
zilizoshirikisha wakimbiaji 
zaidi ya 2,000, wamejinya-
jukulia kitita cha Sh. milioni 
7. 8.

Mbio hizo za kilomita tano, 
10 hadi 21 (nusu marathon), 
zilianzia katika viwanja vya 
Leaders Club jijini Dar es Sa-
laam jana, kuelekea Agakhan 
hadi Masaki Mwisho na 
kuishia viwanjani hapo.

Washindi wa kwanza wa 
kilomita 21, walikuwa ni 
Herman Sulle na Fabian 
Nelson ambao walijinyakulia 
kitita cha Sh. milioni mbili, 
huku Jonas John na Paul 
Festo walioshika nafasi ya 
pili wakiondoka na Sh. mil-
ioni 1.5. 

Dickson Paul na Aloyce 
Sambu walikuwa washika 
nafasi ya tatu na kujishindia 
Sh. milioni moja.

Akizungumza na waandishi 
wa habari baada ya utoaji 
wa zawadi hizo, Ofisa Uhusi-
ano wa Clouds, Dotto Ba-
hemu, alisema washindi wa 
kwanza wa mbio za kilomita 
10 walikuwa ni Jamal Said 
na Shomary Mohamed am-
bao walipata kitita cha Sh. 
milioni moja.

“Mbio za DAM DAM Mara-
thon’ 2024 zilihusisha 
watu wawili wawili, mtu na 
rafiki yake, mpenzi wake au 
mkewe waliokimbia pamoja,” 
alisema Bahemu.

Alitaja washindi wa pili 
wa mbio hizo kuwa ni John 
Joseph na Ribertino Robert 
waliozawadiwa Sh. 800,000, 
huku washindi wa tatu waki-
wa ni Alfred Sulle na Modest 
Petro ambao walizawadiwa 
Sh. 500,000.

“Washindi wa kwanza wa 
mbio za kilomita tano ni 
Elibariki Buko na Emmanuel 
Josephat walioondoka na Sh. 
500,000. 

“Kwa upande wa washindi 
wa pili ni Gerald Salum na 
Samuel Nyangora, ambao 
walizadiwa Sh. 300,000, 
huku washindi wa tatu wa 
mbio hizo wakiwa ni Ma-
thayo Jeremiah na Paul 
Masenza waliopewa kitita 
cha Sh. 200,000,” alisema.

Bahemu alifafanua; “Tuna-
washukuru wadau wakiwamo 
Jeshi la Polisi kwa kusima-
mia usalama maeneo yote 
ambayo wakimbiaji walipita, 
pia DSTV, Faras, Afya Maji 
kwa jinsi walivyofanikisha 
mbio hizo.”

Washindi DAM DAM 
Marathon 2024, 
wazawadiwa fedha

Ruvuma yatoa tena mshindi 
Jackpot mil. 250/- za Betway

Na Adam Fungamwango

NAHODHA wa KMC, Awesu Awesu, 
ameeleza sababu ya wachezaji wawili wa 
timu yake, kipa Wilbol Maseke na Ibrahim 
Elias, kutwangana makonde katika mechi 
ya Ligi Kuu dhidi ya Yanga juzi, Uwanja wa 
Jamhuri, Morogoro, akidai kuwa ni vijana 
na damu zilikuwa zinachemka, huku kila 
mmoja akiwa anaonekana hataki kufungwa.

Akizungumza baada ya mechi hiyo, 
Awesu amekiri kuwa halikuwa tukio zuri, la-
kini akafafanua kuwa kwenye dunia ya soka 
vitu hivyo vipo hata kwenye ligi mbalimbali 
barani Ulaya na kwingine hutokea.

Katika mechi hiyo, kipa Maseke mara 
kwa mara alionekana kuwafokea mabeki 
wake ambao walionekana kufanya uzembe 

anapowaanzishia mipira, lakini nao pia wa-
likuwa wakimlalamikia, kitu ambacho kili-
ishia kwa tukio hilo.

Baada ya tukio hilo, Maseke hakurejea 
tena uwanjani dakika 45 za pili, nafasi yake 
ikichukuliwa na Denis Richard ambaye ali-
pachikwa mabao mawili kati ya matatu am-
bayo KMC ilipoteza dhidi ya Yanga.

“Wachezaji wetu wana nidhamu, nadhani 
hili ni tukio la kwanza msimu huu, na katika 
mechi kama hii kubwa hakuna mchezaji 
anayetaka kufungwa, haiwezekani mkaam-
bizana taratibu kukaba ni lazima mtaambi-
wa kwa sauti kubwa, kali na yenye msisitizo, 
lakini anayeambiwa damu yake imechem-
ka, lazima vitu kama hivi wakati mwingine 
vinatokea, nadhani siyo Tanzania tu, hata 
kwa wenzetu. Naamini hakiwezi kutokea 

tena, kila mchezaji tutakaa naye chini na 
kulizungumza hili liishe,” alisema  nahodha 
huyo.

Katika mechi hiyo ambayo Yanga ilishin-
da mabao 3-0, wachezaji wa KMC walione-
kana kupasiana pasi nyingi ndani ya eneo 
la hatari, huku wakimrudishia kipa wao 
mipira bila umakini wowote, kitu ambacho 
kilisababisha wakoswekoswe mara kwa 
mara, kwani wapinzani wao walikuwa waki-
ichukua mipira na kusababisha madhara 
makubwa, na ilikuwa bahati tu kufungwa 
idadi hiyo ya mabao.

Clement Mzize peke yake alikosa mabao 
manne ya wazi, Pacome Zouzoua na Maxi 
Nzengeli walikosa mara moja kila mmoja, 
Kennedy Musonda mara mbili na Joseph 
Guede mara mbili pia.

Mshindi wa Mchongo Jackpot ya  Sh. milioni 250 kupitia Betway, Peter (katikati), akifurahia baada ya kukabidhiwa mfano wa 
hundi mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. MPIGAPICHA WETU

----------------------------------
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MBAPPE NAMBA 10
REAL Madrid wamebakiza jezi namba 10 kwa Ky-

lian Mbappe iwapo atajiunga nao akitokea Paris St-
Germain msimu huu wa joto. (Mundo Deportivo)

KUTUA MWISHO WA MSIMU
RAIS wa Klabu ya Real Madrid, Florentino Perez, 

amewaambia wachezaji wa Real Madrid kwamba Ky-
lia Mbappe atajiunga na timu hiyo ya Hispania mwis-
honi mwa msimu huu. (Footmercato)

MILAN KUMUUZA LEAO
AC Milan itazingatia ofa zaidi ya euro milioni 100 

kwa mshambuliaji wa Ureno, Rafael Leao mwenye 
umri wa miaka 24, ambaye pia amehusishwa na 
Paris St-Germain kama mbadala wa Kylian Mbappe. 
(Gazzetta dello Sport)

CITY KUMBAKISHA HAALAND
KLABU ya Manchester City ina imani kuwa Real 

Madrid ikimsajili Kylian Mbappe itakuwa na nafasi 
nzuri ya kumshawishi mshambuliaji wa Norway, Er-
ling Haaland mwenye umri wa miaka 23 kusaini mka-
taba mpya hadi 2029. (Mirror)

CHELSEA NA OSIMHEN
CHELSEA ipo tayari kuzingatia kipengele cha ku-

tolewa cha pauni milioni 111 ili kumsajili mshambu-
liaji wa Napoli mwenye umri wa miaka 25, Victor Osi-
mhen. (Rudy Galetti)

TEL AVUTIA
MANCHESTER United inavutiwa na mshambuliaji 

wa Bayern Munich mwenye umri chini ya miaka 21 
wa Bayern Munich. Mathys Tel. (Sky Sports)

ROWE AWINDWA
KLABU za Newcastle na Aston Villa zinaongoza 

mbio za kumnunua kiungo mshambuliaji wa Arsenal, 
Emile Smith Rowe mwenye umri wa miaka 23. (Foot-
ball Insider)

ASHWORTH AMTAKA MACAULAY
MKURUGENZI wa Michezo wa Newcastle United, 

Dan Ashworth, ambaye amefuatwa na Manches-
ter United atajaribu kumleta mchambuzi mkuu wa 
Chelsea, Kyle Macaulay ikiwa atahamia Old Trafford. 
(Sun)

GLASNER KESHO PALACE
KOCHA Oliver Glasner atafanya mazoezi yake ya 

kwanza na Crystal Palace Jumanne baada ya kuteuli-
wa kwake kama mrithi wa Roy Hodgson kuthibitish-
wa. (Fabrizio Romano)

TEDEN LULU LEVERKUSEN 
KLABU ya Bayer Leverkusen imekuwa ikimsaka 

beki wa Luton mwenye umri wa miaka 21, Teden 
Mengi. (Mirror)

BAYINDIR AFIKIRIWA 
KLABU ya Galatasaray inafikiria kumnunua mlin-

da mlango wa Manchester United mwenye umri wa 
miaka 25 kutoka Uturuki, Altay Bayindir, ambaye 
amecheza mechi moja tu tangu ajiunge nayo aki-
tokea Fenerbahce msimu uliopita wa majira ya joto. 
(Sport)

STEIDTEN KUBAKISHWA
WEST Ham ina imani kuwa inaweza kumbakiza 

Mkurugenzi wa Ufundi, Tim Steidten, licha ya kutaki-
wa Liverpool. (Mirror)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

KLABU ya PSG imeripotiwa 
kumtaja Marcus Rashford katika 
orodha fupi ya wachezaji wanao-
tarajiwa kuchukua nafasi ya Kylian 
Mbappe.

Kwa muda mrefu Mbappe ame-
kuwa akihusishwa na kutaka kuon-
doka hapo Parc des Princes, huku 
Real Madrid ikitajwa kuwa na 
uwezekano mkubwa zaidi wa kum-
sajili nyota huyo wa Kimataifa wa 
Ufaransa.

Sakata la muda mrefu kuhusu 
mustakabali wa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 25, lili-
chukua mkondo wake wiki hii, 
huku Mbappe akiitaarifu klabu 
hiyo kwamba ataondoka bila 
malipo mkataba wake utakapoka-
milika msimu wa majira ya joto.

Kwa mujibu wa ripoti kupitia 
gazeti la The Times, mshauri wa 
soka wa klabu hiyo ya Paris, Luis 
Campos, anamuona Rashford 
kama mbadala sahihi wa Mbappe.

Rashford alikuwa kwenye ma-
zungumzo ya kujiunga na klabu 
hiyo ya Ligue 1 msimu wa majira 
ya joto wa 2022 kabla ya kubaki 
United na kufurahia kampeni yake 
nzuri zaidi kufikia sasa Old Traf-
ford, akifunga mabao 30 katika 
mechi 56 kwenye michuano yote.

Hata hivyo, amekuwa na wakati 
mgumu wa kuendeleza kiwango 

chake cha juu katika msimu wa pili 
wa Erik ten Hag kuinoa klabu hiyo.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 26, ana mabao matano 
pekee ya Ligi Kuu England katika 
mechi 23 alizocheza msimu huu, 
huku kutocheza vizuri uwanjani 
kukiwa na matukio ya kutatanisha 
nje ya soka.

Januari mhitimu huyo wa akade-
mi alikosa mazoezi kabla ya mechi 
ya Kombe la FA dhidi ya Newport 
baada ya kupigwa picha katika kla-
bu ya usiku ya Belfast, na tukio hilo 
liliripotiwa kuwa na utata kwenye 
chumba cha kubadilishia nguo cha 
klabu hiyo.

Majira ya joto yaliyopita Rash-
ford alisaini mkataba mpya wa 
miaka mitano Old Trafford wenye 
thamani ya kulipwa mshahara wa 
pauni 300,000 kwa wiki.

Kwa hiyo, mshambuliaji huyo 
anaweza kuamuru ada kubwa, 
huku Sir Jim Ratcliffe akiwa na 
sauti ya mwisho juu ya uwezekano 
wowote wa kuondoka.

Rashford amejumuishwa kwe-
nye orodha ya wanaotamaniwa na 
PSG na mshambuliaji wa Napoli, 
Victor Osimhen.

Osimhen amekuwa muhimu 
kwa Klabu ya Napoli tangu awasili 
klabuni hapo akitokea Lille mwaka 
2020.

Osimhen alikuwa mfungaji bora 
wa klabu hiyo huku Luciano Spal-

letti akiwaongoza kutwaa taji la 
kwanza la Serie A baada ya zaidi ya 
miongo mitatu msimu uliopita.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Nigeria alizawadiwa kwa kiwango 
kizuri zaidi kwa kuongezewa mka-
taba Desemba, huku kipengele cha 
kutolewa kiliripotiwa kuwa zaidi 
ya pauni milioni 105.

Chelsea na Arsenal pia wanari-
potiwa kutaka kumsajili Osimhen 
msimu wa majira ya joto, lakini 
mshambuliaji huyo hivi majuzi ali-
sisitiza kwamba tayari ameshawe-
ka ramani ya maisha yake ya soka.

„Kuna uvumi kuhusu mimi 
kuhusishwa na Ligi Kuu England,“ 
alisema Osimhen akiiambia CBS 
Sports mwezi uliopita. 

“Unapokuwa mmoja wa 
washambuliaji moto zaidi duniani, 
unatarajia jambo la aina hii.

“Bila shaka, EPL ni mojawapo ya 
ligi kubwa na bora zaidi duniani 
kote.

„Nikiwa Napoli, ndiyo kwanza 
nimetia saini mkataba mpya, nin-
afurahia muda wangu huko.”

“Ninajua ninachotaka kufanya. 
Tangu nianze nimekuwa mtu wa 
kuchukua maamuzi yangu na kila 
kitu kinaniendea japo nilipoanza 
hakikwenda sawa na nilichopanga, 
lakini tayari nilikuwa na mpango 
wangu. Tayari nilijua hatua inay-
ofuata ninayotaka kuchukua.”

   Katika orodha hiyo, yumo pia mshambuliaji wa 
Napoli, Victor Osimhen ambaye...

RASHFORD AMULIKWA PSG
KUWA MRITHI WA MBAPPE



ya mashuti ambayo Haaland 
amekuwa nayo bila kufunga 
katika mchezo wowote akiwa 
na Man City.

“Ni vizuri kuwa na mashu-
ti tisa na wakati mwingine 
atafunga,” alisema Guardiola. 

“Nilikuwa mchezaji wa soka 
kwa miaka 11 na nilifunga ma-
bao 11. Mimi si mtu sahihi ku-
toa ushauri kwa washambu-
liaji.

“Tunatengeneza nafasi, 
alikuwa na nafasi na wakati 
mwingine atafunga. Simlau-
mu. Ni soka, ni binadamu.”

Guardiola hakufurahishwa 
na mchezo wa City kipindi cha 
kwanza dhidi ya Chelsea, am-
bao walichukua uongozi muda 
mfupi kabla ya kipindi cha 
kwanza cha mapumziko kupi-
tia kwa Raheem Sterling.

Ederson alifanya kazi 
muhimu ya kuokoa kutoka 
kwa Sterling katika kipindi cha 
pili kabla ya Rodri kufunga 
bao la dakika za lala salama na 
kudumisha rekodi ya City ya 
kutoshindwa nyumbani, am-
bayo ilianzia Novemba 2022.

“Kama timu na kundi, kipin-
di cha kwanza haikuwa kama 
tulivyo,” alisema Guardiola.

“Mahitaji ni makubwa kwa 
sababu hakuna mtu atakay-
etupa, lazima tufanye kila kitu.

“Sisi ni Man City kwa hiyo 
tunatakiwa kujifanyia kila 
wakati, kuanzia siku ya kwan-
za nilisema hivyo inabidi tu-
boreshe kipindi cha kwanza 
na kipindi cha pili kilikuwa 
cha ajabu, kiujumla ilikuwa 
nzuri sana baada ya kufungwa 
na Raheem.”
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MANCHESTER, England

PEP Guardiola amesisitiza 
kuwa Erling Haaland hakupas-
wa kulaumiwa kwa Manches-
ter City kupoteza pointi dhidi 
ya Chelsea licha ya kupiga 
mashuti tisa bila kufunga bao.

City na Chelsea zilitoka sare 
ya bao 1-1 kwenye Uwanja wa 
Etihad Jumamosi na kuteleza 
nyuma ya Liverpool na Arse-
nal - ambazo zote zilishinda 
mapema siku hiyo, katika 
mbio za kuwania taji la Ligi 
Kuu England.

Haaland alipiga mashuti 
tisa kati ya 31 ya City na aka-
kosa nafasi ya dhahabu katika 
kipindi cha pili wakati mpira 
wake wa kichwa kutoka krosi 
ya Kevin De Bruyne ulipopaa 
juu ya lango. 

Ilikuwa ni idadi kubwa zaidi 

LONDON, England 

MIKEL Arteta anaamini 
kwamba kasi ipo kwa upande 
wa Arsenal katika mbio za ub-
ingwa wa Ligi Kuu England 
msimu huu huku wakifikisha 
mabao 21 katika mechi tano.

Arsenal ilipata ushindi wa 
mabao 6-0 wikendi iliyopita 
dhidi ya West Ham na juzi Ju-
mamosi waliwafunga Burnley 
5-0. 

Martin Odegaard, Bukayo 
Saka (alifunga mara mbili), Le-
andro Trossard na Kai Havertz 
walikuwa wafungaji wa mabao 
hayo.

“Uhusiano kati ya wachezaji 
unapita,” alisema Arteta, am-
baye timu yake imepitwa poin-
ti mbili nyuma ya viongozi, 
Liverpool.

“Nimefurahishwa sana na 
utendaji. Mchango wa kila 
mchezaji mmoja ulikuwa 
mzuri. Tuna kasi sasa na tuna-

paswa kuidumisha.
“Kujiamini, ni wakati mzuri. 

Tunaonesha ufanisi wa hali ya 
juu mbele ya goli.”

Mabao mawili ya Bukayo 
Saka, yanamaanisha kuwa 
amefunga mara sita katika 

michezo yake minne iliyopita - 
mara ya kwanza katika maisha 
yake ya soka akifunga katika 
mechi nne mfululizo.

Akiwa na umri wa miaka 22, 
Arteta anasema nyota huyo wa 
England anaonyesha ukomavu 
zaidi ya miaka yake.

“Tulijaribu kuwafanya 
wachezaji wetu kutotabirika 
kwa sababu wapinzani wana-
tutazama sana na lazima tut-
afute njia,” alisema.

“Bukayo ana uwezo na ma-
zoezi mengi akiwa ndani na 
karibu na boksi. Leo alikuwa 
na mabao mawili mazuri sana.

“Tunaona ukomavu huo 
katika umri wake haswa na 
wachezaji wa mbele na maw-
inga. Ni kitu cha ajabu sana ku-
pata, lakini ni ubora alionao.”

Odegaard alisherehekea bao 
lake kwa kuweka mkono wake 
sikioni kama jibu la ukosoaji 
wa Jamie Carragher na wen-
gine kwa kupiga picha uwanja-
ni baada ya Arsenal kuishinda 
Liverpool hivi majuzi.

“Sikuona ishara hiyo, lakini 
alifurahi sana kwenye chumba 
cha kubadilishia nguo na jinsi 
alivyocheza mchezo huo uli-
kuwa wa kipekee.”

GUARDIOLA AKATAA 
KUMLAUMU HAALAND

Arteta: Arsenal ipo 
kwenye kasi ya ubingwa

Majeraha ya Jota, 
Jones pigo Liverpool
LIVERPOOL, England

LIVERPOOL ilipata majeraha 
matatu katika ushindi wa ma-
bao 4-1 Jumamosi dhidi ya 
Brentford, huku Curtis Jones 
na Diogo Jota wakikabiliwa 
na majeraha makubwa na 
mshambuliaji Darwin Nunez 
akitolewa kwa tatizo “dogo” 
wakati wa mapumziko.
Ushindi huo ulianzishwa na 
mkwaju mkali kutoka kwa 
Nunez katika kipindi cha 
kwanza, kwa mabao zaidi ku-
toka kwa Alexis Mac Allister 
na aliyetokea benchi Moham-
ed Salah na Cody Gakpo.
Ushindi huo unaimarisha 
nafasi yao kileleni mwa Ligi 
Kuu kwa angalau sehemu 
iliyosalia ya wikiendi. 
Hata hivyo, kikosi cha Jurgen 
Klopp sasa kinapaswa ku-
fanya bila wachezaji muhimu 
Jones na Jota, huku suala la 
Nunez likiwa bado halijaju-
likana.
“Lazima tuone ni kiasi gani 
inatugharimu - hatujui hilo 

bado,” alisema Klopp katika 
mkutano na waandishi wa 
habari baada ya mechi.
“Curtis aligongwa kwenye 
sehemu ya chini na ugoko. 
Tutaona maana yake. Ni kile 
alichohisi, lakini hakuwa na 
uhakika wa asilimia 100.
“Diogo anaonekana mbaya 
zaidi; sikuiona, lakini nilisikia 
picha hazikuwa nzuri vile 
vile, kwa hivyo lazima tuone 
huko.”
Klopp alithibitisha kuwa 
Jones alikuwa akitumia 
magongo baada ya mechi. 
Wanajiunga na orodha ya 
majeruhi ambayo tayari 
ilimjumuisha Trent Alexan-
der-Arnold, Thiago Alcantara, 
Stefan Bajcetic, Ben Doak, 
Joel Matip, Dominik Szobo-
szlai na Alisson.
“Hisia zilizochanganyika kwa 
sababu tulipoteza wachezaji, 
na hatujui jinsi ilivyo mbaya. 
Haionekani kuwa nzuri kwa 
yeyote kati yao (Jones na 
Jota),” aliongeza Klopp.
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LUSAJO ATOA MIFUMO 
YA MAKOCHA AZAM FC 

Enekia atua 
Twiga 
Stars na 
matumaini 
Na Saada Akida

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya 
Twiga Stars, Enekia Kasonga, 
anayecheza soka la kulipwa ka-
tika Klabu ya Eastern Flames ya 
Saud Arabia, ametua nchini kwa 
ajili ya kukiongezea nguvu kiko-
si hicho kuelekea mchezo wa 
kuwania kufuzu Olimpiki dhidi 
ya Afrika Kusini.

Twiga Stars ina kibarua kigu-
mu cha kutafuta ushindi Ijumaa 
wiki hii, katika Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam kabla 
ya timu hizo kurejeana nchini 
Afrika Kusini wiki ijayo.

Akizungumza na Nipashe 
jana, kiungo huyo alisema 
anafurahi kuwa sehemu ya 
wachezaji walioitwa kuja ku-
pambania taifa katika mchezo 
wa kufuzu Olimpiki dhidi ya Af-
rika Kusini na atapambana ku-
hakikisha wanafanikiwa kupata 
ushindi.

Enekia alisema wachezaji 
waliokuwapo kikosi wanafa-
hamiana na tayari kila mmoja 
anamjua mwenzake, hivyo kazi 
kubwa iliyopo ni wao kufuata 
maelekezo ya benchi la ufundi 
kimbinu kuhakikisha wanafani-
kiwa kushinda.

“Benchi la ufundi linaen-
delea kuandaa mipango ya 
ushindi kwa kutuandaa vizuri, 
wachezaji wote hapa tunajuana 
ninaimani kubwa ya kufanya vi-
zuri katika michezo yote miwili 
tukianzia nyumbani na kumali-
zia ugenini,” alisema Enekia.

Aliongeza kuwa maandalizi 
yanaendelea vizuri na kutokana 
na mbinu za kifundi wanazope-
wa anaamini watafanya vizuri 
kwa kupata matokeo chanya 
katika michezo yote ya kuwania 
nafasi ya kufuzu Olimpiki.

INATOKA  UK. 24

Wawa 
aionya 
Simba,
Benchikha 
afunguka 

Mkuu wa Uhusiano wa DStv Tanzania, Johnson Mshana, akimvisha medali ya dhahabu 
mshindi wa kwanza wa mashindano ya taifa ya mbio za nyika Boay Dawi, aliyeibuka 
mshindi wa kwanza wa mashindano hayo yaliyofanyika hivi karibuni katika viwanja 
vya Shule ya Sekondari Ilboru, Arusha. Dawi ataungana na wanariadha wenzake 12 
wanaounda Timu ya Taifa ya Mbio za Nyika za Dunia zitakazofanyika Machi 30, mwaka 
huu jijini Belgrade, Serbia. Dawi alitumia muda wa dakika 28:36:80. MPIGAPICHA 
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Na Adam Fungamwango

NAHODHA wa Azam FC, Lusajo Mwai-
kenda, amefichua mifumo mipya ya ma-
kocha wa timu hiyo ambayo inawataka 
wakati mwingine mabeki wa pembeni ku-
ingia kati na kucheza kama viungo waka-
baji.

Lusajo ambaye hucheza beki wa kulia 
katika kikosi hicho, katika mechi dhidi ya 
Geita Gold, Ijumaa iliyopita kuna wakati 
alionekana kuingia ndani na kucheza 
kama kiungo mkabaji, alisema huo ni mfu-
mo mpya wa makocha wao, Bruno Ferry 
na Youssoupha Dabo, ambayo inawataka 
kubadilika kulingana na wakati pamoja na 

mazingira.
„Ni kweli hiyo ni mifumo ambayo ko-

cha wetu wanatupa, wakati mwingine 
‚mafulubeki‘ tunaombea pembeni, wakati 
mwingine tunaombea mpira ndani, kuna 
wakati unaingia ndani kucheza kama ki-
ungo mkabaji, ni nyakati tu ambazo mako-
cha wetu wanataka wakati gani uwe wapi 
na wewe kama mchezaji inabidi kufuata 
anachotaka mwalimu,“ alisema Lusajo 
ambaye awali alisajiliwa na timu hiyo 
akiwa kama beki wa kati, kabla ya kubadil-
ishiwa namba na sasa anacheza pembeni.

Lusajo aliendelea kufichua kuwa hata 
katika mechi dhidi ya Simba walicheza 
hivyo yeye na mwenzake aliyecheza kush-

oto, Paschal Msindo kiasi kwamba aliom-
bea mpira akiwa ameingia ndani kutoka 
kwa Yahaya Zayd na akatoka mbio kwen-
da pembeni kupiga krosi iliyoipatia bao 
timu hiyo katika mechi ambayo dakika 
90 ziliisha kwa sare ya bao 1-1, Uwanja wa 
CCM Kirumba jijini Mwanza.

Alisema mabeki wa Simba hawakum-
wona kama anaweza kuwa hatari kuto-
kana na sehemu aliyosimama.

„Bado kuna asilimia nyingi hatujaufa-
hamu vizuri mfumo huo sisi wachezaji, 
ila kama tukiukopi vizuri, tukaukamata 
mfumo huu sawa sawa na kufika asilimia 
90, tutakuwa hatari zaidi kwa wapinzani,“ 
alisema.

MUDATHIR AANIKA 
SIRI MABAO YANGA 

inzani wao na kwamba kikubwa ana-
hitaji ushindi katika mchezo huo.

Alisema kila eneo analifanyia kazi 
na kurejea kwa beki wake, Henock 
Inonga kikosi kimeongeza nguvu 
kwenye safu ya ulinzi baada ya kuko-
sekana kwenye michezo sita ambayo 
wameshacheza.

“Asec Mimosas tumekutana nao, 
tunawafahamu na wao wanatufa-
hamu, tunaandaa mipango yetu ya 
kwenda kusaka matokeo chanya 
ugenini, tunaendelea kusahihisha 
makosa yetu tuliyoyaona katika 
mechi zilizopita,” alisema kocha huyo 
raia wa Algeria.

Simba chini ya Benchikha inaen-
delea kujiandaa na mchezo huo na 
habari nje ni kurejea kwa beki wao, 
Inonga ambaye alikuwa na timu yake 
ya Taifa, DR Congo iliyofanikiwa ku-
maliza nafasi ya nne katika michuano 
ya AFCON.

yote uwanjani, kukaba, kuchezesha 
na kushambulia kwa kufika ndani 
ya boksi, nitafunga sana, nimeam-
biwa nifanye yote kwa sababu ya 
uwezo wangu wa kucheza nafasi 
nyingi uwanjani,” alisema Mudathir.

Aliongeza kuwa hataki kumuan-
gusha kocha wake kwa sababu 
amemwamini na kumpa nafasi 
hali ambayo inamfanya kujitoa na 
kupambana kuhakikisha anaisaidia 
timu yake kuvuna pointi tatu katika 
michezo ya hiyo ya ligi kuu na wiki 
hii wakielekea mechi za Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Mudathir alisema anatarajia kue-
ndelea kufunga katika michezo ya 
ligi hiyo kuhakikisha wanatetea taji 
lao la ubingwa na michezo ya hatua 
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa 
kwa kutafuta pointi tatu dhidi ya 
CR Belouizdad watakaocheza Ju-
mamosi wiki hii katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa  na Machi Mosi, 
mwaka huu nchini Misri dhidi ya Al 
Ahly.

Kiungo huyo amefikisha mabao 
sita huku akijiweka rekodi ya kuwa 
mkali wa kutibua mipango na ku-
saidia timu yake kupa pointi katika 
michezo migumu na muhimu.

MBIO ZA NYIKA...
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Rashford atajwa PSG kumrithi Mbappe
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Na Saada Akida

WAKATI Kocha Mkuu wa Simba, 
Abdelhak Benchikha, akipigia hesa-
bu pointi tatu dhidi ya Asec Mimo-
sas ya Ivory Coast, aliyekuwa beki 

wa Wekundu wa Msimbazi hao, 
Pascal Wawa, amewaonya mabeki 
wa timu yake hiyo ya zamani kuwa 
makini na safu ya ushambuliaji ya 
wapinzani wao.

Ijumaa wiki hii Simba itashuka 
dimbani nchini Ivory Coast kucheza INAENDELEA UK. 23

Mudathir aanika 
siri mabao Yanga 

Na Saada Akida

BAADA ya kuwasha moto 
mkali katika kufumania nyavu, 
kiungo mkabaji wa Yanga, 
Mudathir Yahya, amesema 
siri kubwa ya kufunga mabao 
msimu huu ni baada ya Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Miguel 
Gamondi, kumwongezea maju-
kumu ndani ya uwanja.

Kwa mara nyingine tena, juzi 
Mudathir alifunga mabao mawi-
li dhidi ya KMC, Yanga ikishinda 
3-0, huo ukiwa ni mwendelezo 
wa kufunga mfululizo baada ya 
mechi zilizopita kufunga Yanga 
1-0 dhidi ya Namungo, Yanga 

1-0 dhidi ya Dodoma Jiji FC na 
wakati wakiichapa 2-1 dhidi 
Mashujaa FC.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Mudathir, alisema kulinga-
na na majukumu hayo anaamini 
ataendelea kufunga sana kwa 
sababu anatakiwa kukaba, 
kuchezesha na kazi kubwa 
kuhakikisha ashambulia kwa 
kufika katika boksi la mpinzani.

Alisema mabao sita aliyofun-
ga ni kwa aina moja, baada ya 
kufuata maelekezo aliyopewa 
na Gamondi, kumtaka uwanjani 
kufanya majukumu yake na 
zaidi kupanda kushambulia kwa 
kufika ndani ya 18 ya mpin-

zani wanapokuwa na mpira.
Alisema jukumu la kuzuia 

pale wapinzani wanapokuwa na 
mpira anatakiwa kuhakikisha 
hawafiki katika eneo lao na ku-
sababisha madhara jambo am-
balo amekuwa analifanya sana 
msimu huu chini ya Gamondi.

“Tangu nimeanza soka 2013, 
msimu huu nafunga sana, 
hakuna siri yoyote zaidi kujitoa 
na kujituma na kufanyia kazi 
mipango ya kocha ambaya ana-
taka nijiongeze kwenye boksi, 
na ninafanya hivyo na kufunga.

“Gamondi ananipa majukumu 

mechi yao ya raundi ya tano dhidi 
ya Asec Mimosas ikiwania nafasi 
ya kufuzu hatua ya robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Wawa raia wa Ivory Coast aliye-
zichezea Simba, Singida Fountain 
Gate FC na sasa yupo nchini kwao, 
amewang‘ata sikio Wekundu wa 

Msimbazi akiwataka mabeki 
wa timu hiyo kuwa makini 

na safu ya ushambuliaji 
ya wapinzani kwani ni 

hatari, kutokana na 
kucheza pasi fupi 
fupi za kuwachang-
anya na kuwacho-
sha wapinzani, 
wanapokuwa na 

mpira kuelekea ku-
fanya mashambulizi.
Alisema mara chache 

hubadilika kulingana na 
kasi ya mpinzani, hivyo Simba 

wanatakiwa kuwa makini hasa 
safu ya ulinzi kuhakikisha hawa-

toi nafasi ya kushambuliwa hasa 
kipindi cha kwanza kuruhusu 
bao.

“Nawafahamu Simba vizuri 
hasa inapokuwa kwenye mechi za 
kimataifa, wako vizuri, ninaamini 
wakiwa makini safu ya ulinzi na 
washambuliaji wakitumia nafasi 
zinazopatikana, nina matumaini 
makubwa watapata ushindi hapa 
Ivory Coast,” alisema Wawa.

Katika hatua nyingine kocha 
Benchikha alisema anaendelea 
kukisuka kikosi chake kulingana 
na aina ya mpira anaocheza mp-

INAENDELEA UK. 23
Mudathir 

     Ni kuelekea mechi dhidi ya 
Asec Mimosas, ataja maeneo ya 
kuchungwa, asema...  

WAWA 
AIONYA 
SIMBA SC, 
BENCHIKHA HA 
AFUNGUKA KA 

Benchikha
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