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RIPOTI MAALUM

Bei ya gesim
haikamatiki

Samia ataja
j Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Rais Samia Suluhu Hassan, akishirikiana na viongozi wa vyama

vilivyoshiriki kupigania uhuru wa nchi za Kusini mwa Afrika kukata utepe kufungua rasmi Chuo cha Uongozi
cha Mwalimu Julius Nyerere Kibaha, mkoani Pwani, jana. Wengine ni viongozi mbalimbali wa CCM, akiwamo

LA Mahakama yamwac
Uongozi

huru kigogo CHADEMA
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Mahakama yamwachia
huru kigogo CHADEMA

Mratibu Msaidizi wa Polisi, Jane Dotto kutoka Dawati la Jinsia na Watoto la Wilaya ya
Kinondoni, akichangia mada kwenye warsha ya kutoa mrejesho wa awali kuhusu utekelezaji
wa mradi wa majaribio ya kukabiliana na ukatili wa kingono katika kata za Makumbusho na
Mwananyamala mkoani Dar es Salaam juzi. Mradi huo unatekelezwa na Kituo cha Haki za
Eﬁgﬁ(axwu (LHRC), kwa kushirikiana na Shirika la Maendeleo la Japan (JICA). PICHA: SABATO

RIPOTI MAALUM

Na Kulwa Mzee

nchini na fisadi.

:Jana.

fisadi.

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu imemwondolea
mashtaka Mwenyekiti wa Baraza la Wazee wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Hashim [ssa,
aliyekuwa akituhumiwa kwa makosa mawili ikiwamo
kumchafua na kumdhalilisha Inspekta Jenerali wa Polisi
(IGP), Simon Sirro, kwa kumwita gaidi namba moja

Uamuzi wa kuondoa mashtaka na kumwachia huru
mshtakiwa huyo ulitolewa jana mbele ya Hakimu MKkazi
Mkuu, Lomuli Mbuya.

Akiiwakilisha Jamhuri, Wakili wa Serikali Mwanaamina
Komba Kono, alidai Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP),
Sylvester Mwakitalu, amewasilisha hati akionyesha
kwamba hana nia ya kuendelea na shauri hilo.

Mwanaamina aliiomba mahakama ikubali maombi
hayo na kumwachia huru mshtakiwa na Hakimu Lomuli
alikubali maombi hayo na kumwachia huru mshtakiwa.

Issa ambaye ni Mkazi wa Mbweni, Kiembe Samaki, ali-
panda kizimbani kwa mara ya kwanza Oktoba 7, mwaka

Alikuwa anakabiliwa na mashtaka mawili anayodaiwa
kuyatenda Oktoba Mosi mwaka jana maeneo ya Kinon-
doni B, Mtaa wa Ufipa.

Inadaiwa katika shtaka la kwanza kwamba Issa ali-
chapisha taarifa za uongo kwa njia ya kompyuta na
kusambaza katika mtandao wa YouTube kwa lengo la
kumchafua na kumdhalilisha IGP Sirro.

Mshtakiwa anadaiwa kuchapisha kwamba IGP Simon
Sirro ni gaidi namba moja nchini Tanzania na fisadi.

Katika shtaka la pili alidaiwa kutenda kosa la uchoche-
zi kwa lengo la kutengeneza chuki na taharuki kwa
wananchi wa Tanzania dhidi ya IGP kwa kutoa maneno
kwamba Simon Sirro ni gaidi namba moja nchini na

Mshtakiwa alikuwa akiwakilishwa na Wakili Alex
Masaba na alikuwa nje kwa dhamana ya masharti ya
kuwa na wadhamini wawili waliotia saini dhamana
ya maandishi ya Sh. milioni tatu, wawe na barua ya
utambulisho, wawe na vitambulisho vya mpigakura au
kitambulisha cha taifa.

Baada ya kuachiwa huru na mahakama jana, ‘kigogo’

huyo wa CHADEMA alipelekwa Kituo Kikuu cha Polisi

dhamana na haijajulikana kama atashtakiwa tena au la.

Bei ya gesi sasa haikamatiki

Na Jenifer Gilla

“NIMEONA nitumie mkaa kwa sasa
mpaka bei ya gesi itakaposhuka, maisha
ni magumu. Gesi ya kilo 15 ninayoinunua
kwa Sh. 25,000, ninatumia kwa mwezi na
wiki moja wakati gunia la mkaa la 27,000
ninalitumia kwa miezi miwili,” Tina Shem-
weta, mkazi wa Ubungo mkoani Dar es Sa-
laam anawasilisha kilio chake.

Tina (32), mama wa mtoto mmoja,
analalamika kuwa kwa sasa amelazi-
mika kuachana na matumizi ya gesi ya
kupikia (LPG) kutokana na kupanda kwa
bei ya bidhaa hiyo kutoka Sh. 20,000
miezi minne iliyopita hadi Sh. 25,000 kwa
mtungi mdogo wa ORYX.

Anasema amelazimika kurejea kwenye
matumizi ya mkaa kwa kuwa familia yake
haiwezi kumudu bei mpya za gesi.

Jamila Mwinchea, mkazi wa Gongo
la Mboto jijini Dar es Salaam, ana kilio
kama cha mtangulizi wake Tina, akilala-
mika kuwa sasa ananunua gesi ya kupikia
kwa Sh. 58,000 kutoka Sh. 45,000 miezi
minne iliyopita kwa mtungi wa Kg 30 wa
kampuni ya ORYX.

“Gesi imepanda sana dada yangu
(mwandishi), si mchezo. Kuna ongezeko
la Sh. 13,000 kwa kipindi cha miezi minne
tu, na inavyoonekana serikali isipoingilia
kati itazidi kupaa,” anatahadharisha.

Alphonce George, mkazi wa Kimara
Baruti wilayani Ubungo, anasema bei ya
mtungi wa Kg 30 wa kampuni ya gesi ya

Taifa kwa sasa kwenye maeneo yao im-
efikia Sh. 53,000 kutoka Sh. 45,000 ilivy-
ouzwa awali.

“Yaani wanapandisha halafu wanasikili-
zia, watu wanalalamika wakiona wamea-
cha wanapandisha tena. Yaani tume-
toka kununua kwa Sh. 45,000 mpaka Sh.
53,000 sasa. Tunaiomba serikali iingilie
kati kutunusuru, hali ya maisha ni ngu-
mu,” analalama.

Jana mchana, Nipashe ilipita kwenye
maduka yanayouza nishati hiyo maeneo
ya Mwenge wilayani Kinondoni na ku-
kuta mtungi wa Kg 15 wa gesi ya ORYX
unabadilishwa kwa Sh. 24,000 na Kg 30
Sh. 58,000 wakati gesi ya Taifa Kg 15 un-
abadilishwa kwa Sh. 22,000 na Kg 30 Sh.
54,000.

Rose James ni muuzaji wa gesi Tabata
jijini Dar es Salaam. Anasema wanalazi-
mika kupandisha bei ya bidhaa hiyo kwa
madai kuwa imepanda wanakoinunua
kwa wauzaji wa jumla.

“Unafikiri tunapenda kuuza hii bei
dada yangu? Na sisi wale wanaotuletea
kwa jumla wametupandishia. Kwa mfano,
gesi ya ORYX mtungi wa kilo 15 tunauz-
iwa 20,000 na wa kilo 30 tunauzwa Sh.
53,000 wakati gesi ya Taifa mtungi wa
kilo 15 tunauziwa Sh. 17,000 na kilo 30 Sh.
58,000,” anafafanua.

HALI ILIVYO KITAIFA
Kwenye maduka ya gesi yaliyoko Kwa
Mrombo, Kata ya Muriet Wilaya ya Arusha,

Nipashe ilimshuhudia Febronia James aki-
nunua gesi ya Manjis kwa Sh. 54,000 kwa
mtungi mkubwa huku udadisi ukibaini
mtungi mdogo ulikuwa unauzwa kwa Sh.
21,500.

Mjini Njombe Nipashe ilishuhudia jana
majira ya saa nane mchana mtungi kubwa
wa kampuni ya ORYX ukibadilishwa kwa
Sh. 55,000 huku baadhi ya maduka wak-
ibadilisha kwa Sh. 58,000 wakati mtungi
mdogo ukibadilishwa kwa Sh. 24,000.

“Kweli bei ya gesi imepanda ghafla,
yaani imepandishwa kutoka Sh. 52,000
hadi Sh. 58,000, hii ni mbaya kwa kweli,”
alilalamika Aghata Kiyeyeu, mkazi wa mji-
ni Njombe.

“Kwanza tuliamini gesi ndio mbadala
wa mkaa lakini hali ni tofauti. Kupanda
panda huku kwa bei ya gesi ni hatari kwa
mazingira yetu kwa sababu watu wataru-
di kwenye mkaa tu,” anaonya.

Mjini Moshi jana, mfanyabiashara Mwa-
najuma Hassan mwenye duka la gesi ya
kupikia katika Mtaa wa Uswalini, aliiam-
bia Nipashe mtungi mdogo wa gesi anau-
uza kwa bei ya jumla Sh. 48,000 na kujaza
ni Sh. 22,000.

“Mtungi mkubwa bei ya kuuza ni Sh.
94,000 na kujaza ni Sh. 55,000 kwa Kam-
puni ya ORYX. Taifa na Orange, mdogo
bei ya kuuza ni Sh. 39,000 na kujaza ni Sh.
20,000. Gesi ya Taifa bei ya kuuza ni Sh.
42,000 na kujaza ni Sh. 20,500.

Mjini Mwanza, Nipashe ilishuhudia jana
majira ya saa 10 jioni mtungi mdogo wa

kampuni ya ORYX ukibadilishwa kwa Sh.
24,000 na mkubwa Sh. 56,000 huku gesi
ya Taifa ikibadilishwa kwa Sh. 22,000 kwa
mtungi mdogo na Sh. 54,000 kwa mtungi
mkubwa.

Jijini Dodoma, bei ya kujaza mtungi
wa gesi aina ya ORXY ilikuwa Sh. 24,000
kwa mtungio mdogo kwenye maduka ya
Mtaa wa Mtendeni huku mtungi mkubwa
ukibadilishwa kwa Sh. 55,000 huku ile ya
gesi ya Taifa ikibadilishwa kwa Sh. 22,500
na Sh. 53,000, mtawalia.

Miezi saba iliyopita serikali kupitia
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA), ilitoa zuio
la kupandisha kiholela bei ya gesi ya
kupikia.

Julai 17, mwaka jana, EWURA ilitangaza
zuio hilo mpaka pale itakapopokea na
kupitia mapendekezo ya hoja za uhalali
wa kupandisha bei ya hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, Edward
Chibulunje, aliziagiza kampuni za gesi ku-
wasilisha EWURA maelezo ya uhalali wa
kupandisha bei hizo kwa ajili ya uhakiki,
huku akionya kampuni itakayoshind-
wa kufuata agizo la udhibiti kwamba
hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi
yake.

*Taarifa za ziada na Cynthia Mwilole-
zi, Tumaini Mafie (ARUSHA), Mary Mo-
sha (MOSHI), Ibrahim Joseph, Renatha
Msungu (DODOMA), Elizabeth John
(NJOMBE), Richard Makore (MWANZA)
na Maulid Mmbaga (DAR).
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AAFP yageukia hamasa
chanjo ya UVIKO-19

Na Sabato Kasika

CHAMA cha Alliance for African Farmers
Party (AAFP), kimejitosa katika kampeni ya
kuhamasisha Watanzania kujitokeza kupata
chanjo ya UVUKO-19 ili kulinda afya zao.

Makamu Mwenyekiti wa chama hicho
Tanzania Bara, Nancy Mrikaria, alisema

akizungumza na gazeti hili na kufafanua

kuwa Kkaribu viongozi wote wa AAFP wame-

shachanjwa.

“Tumewaelekeza viongozi wa chama kote
nchini, kila wanapokutana katika vikao vya
kawaida, wagusie chanjo na hata wan-
apokuwa katika shughuli zao za kawaida
mitaani, waelezee umuhimu wa chanjo,”
alisema Mrikaria.

Kiongozi huyo alisema wanatumia njia
hiyo kuhamasisha chanjo, kwa kuwa chama
chao hakina fungu la fedha la kuzunguka
nchi nzima na kuitisha mikutano ya kuha-
masisha watu kuchanja.

“Tunatamani kuzunguka nchi nzima ku-
hamasisha chanjo, lakini hatuna uwezo wa
kifedha, hivyo tumeona tuhamasishe kwa
njia hii tunayoitumia sasa ikiwamo ya vikao
vyetu au tunapoitwa katika vyombo vya
habari kujadili jambo fulani, tunachomekea
suala la chanjo ya corona,” alisema.

Makamu Mwenyekiti huyo alisema chama
chao kinaunga mkono juhudi zote zinazo-
fanywa na serikali kwenye suala la chanjo
va UVIKO-19, na kwamba viongozi wote
kuanzia ngazi ya chini hadi taifa wa-
mechanjwa.

“Chama chetu kimeona kishiriki mpango
shirikishi na harakishi awamu ya pili wa
mapambano dhidi ya UVIKO-19, ambao
unaelekezwa na serikali ili kutoa mchango
wetu kwenye kampeni muhimu ya chanjo,”
alisema.

Mrikaria alisema, chama chao kinaamini
kuwa kampeni ya chanjo ya ugonjwa huo ni
shirikishi vikiwamo vyama vya siasa, vion-
gozi wa dini, wa mitaa, taasisi za binafsi na
hata wanahabari na wengine.

“Makundi yenye ushawishi katika jamii vi-

kiwamo vyama vya siasa, yanatakiwa kush-
iriki kampeni ya chanjo, ingawa kuchanja ni
hiari, lakini inawezekana wengine hawa-
jachanja kutokana na upotoshaji,” alisema.

Alisema, uhamasishaji huo ambao una
utoaji wa elimu sahihi kuhusu chanjo,
unaweza kusaidia watu wengi kujitokeza
kupata huduma hiyo ambayo inatolewa
bure katika vituo vilivyoko maeneo mbal-
imbali nchini.

“Nitoe ombi kwa serikali kuangalia
uwezekano wa kuvipa fungu la fedha vy-
ama ambavyo havina ruzuku kama chetu,
ili tushiriki kikamilifu katika kampeni hizi
zla_ kuhamasisha wapigakura kupata chanjo,”
alisema.

Rais Samia ataja malengo

yad

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

RAIS Samia Suluhu Hassan amese-
ma kuanzishwa kwa Chuo cha Uongo-
zi cha Mwalimu Julius Nyerere ni hat-
ua mojawapo ya kuwaandaa vijana
kubadilisha mitazamo na mawazo ya
viongozi wa zamani katika kuisaidia
nchi.

Samia aliyasema hayo jana wakati
akizindua shule hiyo ya Chuo cha
Uongozi cha Mwalimu Julius Nyerere
kilichoko Kwamfipa Kibaha ambacho
kimejengwa kwa ushirikiano wa vy-
ama sita vya ukombozi Kusini mwa
Afrika.

Rais Samia alisema kuanzishwa
kwa chuo hicho ni kujibu changamo-
to na kuimarisha vyama katika utend-
aji wao kwani mafunzo yatakayoku-
wa yanatolewa yatahusu uongozi na
itikadi masuala ambayo yanazikabili
nchi nyingi.

Alisema uwapo wa chuo hicho
na kuwaweka pamoja vijana ambao
wanafanya kazi kwenye vyama na
serikali za nchi hizo itawabadilisha
na kwenda mahali ambako serikali
inataka

Aliwapongeza viongozi watangulizi
akiwamo Rais wa awamu ya nne, Ja-
kaya Kikwete, ambaye alishirikiana

na viongozi wa nchi nyingine kuku-
baliana wazo la kujenga chuo hicho
cha uongozi.

Rais alitoa wito kwa chuo hicho ku-
fanya kazi iliyokusudiwa ya kubadili-
sha maono ya vijana wa nchi za Af-
rika.

“Wananchi wetu wana imani ya
kuongozwa na vyama vyetu tawala
miaka mingi ijayo hivyo tumeamua
kuonyesha njia kwa kuja na chuo
hiki kitakachotoa mafunzo kwa watu
wetu,” alisema.

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel Chon-
golo, alisema ujenzi wa chuo hicho
ni makubaliano ya vyama rafiki vya
ukombozi vya Afrika mwaka 2012
huko Harare, Zimbabwe.

Chongolo alishukuru mchango
wa Jamhuri ya Watu wa China kwa
kukubali kugharamia ujenzi wa chuo
hicho.

Alisema chuo hicho kitaanza ku-
chukua wanafunzi Machi mwaka
huu na kwamba kila chama kitaleta
makada wake kuanza mafunzo ya
awali.

Chongolo alisema kuwa mafunzo
yatakayokuwa yanatolewa katika
chuo hicho ni ya muda mfupi, wa kati
na muda mrefu na yataendana na ma-
hitaji ya ndani na nje kukabiliana na

Chuo cha Uongozi

mabadiliko ya kisiasa.

“Tuna uhakika uwekezaji huu
utaleta uhusiano mazuri kiuchumi
kwenye hizi nchi za Afrika na shule
hii ya kihistoria tunalenga kujenga
mahusiano mazuri na vyama vya nchi
vyenye mlengo mmoja.

Awali, akitoa taarifa ya ujenzi wa
chuo hicho, Katibu wa Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM anayehusi-
ka na Siasa na Uhusiano wa Kimataifa,
Kanali (mstaafu) Ngemela Lubinga,
alisema hadi kukamilika shule hiyo
imegharimu Sh. bilioni 105.7.

Alisema chuo hicho kimejengwa
kwa makubaliano ya nchi sita am-
bazo vyama vyake vilishiriki kwenye
ukombozi wa Afrika na kwamba jiwe
la msingi liliwekwa na Hayati Rais
John Magufuli Julai, 2018 na kilitaraji-
wa kukamilika mwaka 2020.

Lubinga alisema muda wa kukami-
lika kwa chuo hicho ulichelewa kuto-
kana na vifaa kushindwa kufika kwa
wakati kwa sababu ya ugonjwa wa
UVIKO-19.

Alisema chuo hicho ambacho eneo
lake lina ukubwa wa ekari 22 ni ekari
10.1 pekee ambazo zimetumika na
kimekamilika kwa asilimia 100 huku
kikiwa na uwezo wa kuchukua wa-
nafunzi 200 kwa wakati mmoja.

Makamu wa Rais,
Dk. Philip Mpan-
g0, akipata mael-
ez0 ya uendeshaji
wa shughuli

za kampuni ya
madini ya Barrick
kwa Meneja wa
kampuni hiyo
nchini, Georgia
Mutagahywa
(kushoto), wakati
alipotembelea
maonyesho kwe-
nye mkutano

wa kimataifa wa
uwekezaji katika
sekta ya madini
Tanzania 2020, ji-
jini Dar es Salaam
juzi. Barrick ni
mdhamini mkuu
wa mkutano huo.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Wazazi wasakwa watoto 436 kutoripoti kidato cha kwanza

NA ABDALLAH KHAMIS,
MTWARA

MKUU wa Mkoa wa Mtwara,
Brigedia Jenerali Marco Ga-
guti, amewaagiza watendaji wa
mashauri ya Mji wa Nanyamba
kufanya msako wa nyumba kwa
nyumba na kuwakamata wazazi
wa watoto 436, walioshindwa
kuripoti shuleni kuanza kidato
cha kwanza kwa mwaka 2022.

Gaguti alitoa agizo hilo baada
ya kupewa taarifa kuwa wa-
nafunzi hao wameshindwa
kusajiliwa kwa ajili ya kuanza
masomo, baada ya kuchaguliwa
kujiunga na shule za sekondari
kutokana na matokea yao ya dar-

asa la saba mwaka 2021.

Amesema msako wa ku-
wakamata na kuwachukulia
hatua za kisheria wazazi wa
watoto wasiofika shule uwe en-
delevu katika halmashauri hiyo
kwa lengo la kuwafanya wazazi
wawajibike kuhakikisha watoto
wao wanapenda shule.

Brigedia Jenerali Gaguti alitoa
agizo hilo katika Halmashauri
ya Mji wa Nanyamba, alipo-
fanya kikao na wadau wa elimu
wakati wa ziara ya kufuatilia
utekelezaji wa mpango wa elimu
katika mkoa huo, uliolenga
kuangalia na kujadili mpango
wa halmashauri moja moja na
utekelezaji wake.

Alisema ni aibu kila wakati kwa

mkoa wa Mtwara kuwa sehemu
ya mikoa inayofanya vibaya ka-
tika matokeo yake ya mitihani
mbalimbali kwa sababu ya baa-
dhi ya wadau kutokutekeleza
wajibu wao ipasavyo.

Aliwaonya watendaji na wa-
dau wa elimu kutotafuta sababu
wanapokuwa na vikwazo, bada-
la yake wajikite kuvitatua kwa
kuangalia namna nzuri ya kush-
irikisha jamii.

“Kwenye sekta ya elimu wal-
imu wamelalamika, hapa mku-
rugenzi ameeleza kuwa wa-
nafunzi 436 hawajaripoti, ninyi
mpo, ninawaelekeza kwa kush-
irikiana na walimu na viongozi
wengine nendeni nyumba hadi
nyumba chomoa baba, chomoa

mama, chomoa mlezi ambaye
ameridhia mtoto asiende shule,
fanyeni hivi mpaka watakapo-
penda shule,” alisema Gaguti.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Nanyamba, Thomas Mwailafu,
alimweleza Gaguti kuwa katika
udahili wa wanafunzi, waliopas-
wa kuingia kidato cha kwanza
mwaka huu, halmashauri hiyo
imefikisha asilimia 81 ya wa-
nafunzi wote huku asilimia 19
wakiwa hawajaripoti.

Mwailafu alisema hali hiyo
ya watoto kutoripoti shuleni in-
achangiwa kwa kiasi kikubwa na
wazazi na walezi kutokuthamini
masomo, hali inayotishia mus-
takabali wa Taifa kwa miaka
ijayo.

Ofisa Elimu Mkoa, Kiduma Ma-
geni, alisema idadi ya wanafunzi
wanaoingia kidato cha kwanza
katika halmashauri hiyo ni tofau-
ti na idadi ya wanaomaliza kida-
to cha nne, kutokana na baadhi
kuacha shule wanapofika kidato
cha pili.

“Kuna sababu zinazochangia
idadi ya wanafunzi wanaoanza
kidato cha kwanza kuwa tofauti
na wanaomaliza, lakini kubwa
ni umbali wa baadhi ya maeneo,
wazazi kuwashawishi watoto
wao wasifanye vizuri katika miti-
hani ya kidato cha pili pamoja
na baadhi ya shule kushindwa
kukidhi mahitaji ya chakula cha
mchana kwa wanafunzi,” alise-
ma.
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Majaliwa aiagiza wizara

udhibiti utoroshaji madini

Na Romana Mallya

WAZIRT Mkuu, Kassim Majaliwa,
ameiagiza Wizara ya Madini kuhakiki-
sha inasimamia ipasavyo sekta ya ma-
dini nchini na kudhibiti utoroshaji wa
madini katika maeneo mbalimbali.

Majaliwa alitoa maelekezo hayo jana
tano wa nne wa kimataifa wa uwekezajl
katika sekta ya madini na kuagiza mam-
bo matano kwa wizara tatu.

Akizungumza katika mkutano huo,
aliitaka Wizara ya Madini kuendelea kui-
marisha usimamizi wa sekta ya madini
na udhibiti wa utoroshaji wake.

“Watu wa madini, serikali, vyombo
vya ulinzi na usalama lazima msimam-
ie hili tunataka tujue ni kiwango gani
cha madini kinachopatikana, tunain-
giza pato la mtu mmoja mmoja kiasi
gani, halmashauri gani zinachimba ma-
dini na kiasi gani,” alisema.

Agizo lingine aliitaka wizara hiyo isi-
mamie na kuratibu maazimio ya mku-
tano huo ili taarifa za utekelezaji ziwasil-
ishwe katika mkutano utakaofanyika
mwakani.

“Wizara ya Fedha (Mipango) mwend-
elee kuimarisha mifumo ya mawasiliano
na watu hawa wa madini ili waweze
kutoa kero zao, mrejesho wa mafanikio
yao kwa wizara husika na nyie mnapo-

kutana na matatizo mnapata nafasi ya
kuzishughulikia, tutengenezeni mfumo
wa ushirikishwaji,” alisema.

Majaliwa alitaja jambo la nne ni Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) ihakikishe inatambua
maeneo yote rasmi kwa ajili ya shughuli
za madini na viwanda.

“Masoko ya madini na viwanda yat-
ambuliwe, tusiache hili kwa Wizara ya
Madini peke yake, TAMISEMI mshiriki
kikamilifu kwenye uratibu wa hili ili
TAMISEMI na Wizara ya Madini muwe
mnazungumza lugha moja, wakuu wa
mikoa nyie ndiyo wasimamizi wakuu wa
shughuli za serikali kule kwenye mamla-
ka zenu haya maagizo yafanyike kwenye
halmashauri zenu, pamoja na wakuu wa
wilaya,” aliagiza.

Jambo la tano aliitaka Wizara ya Madi-
ni iendelee kuvinadi nje ya nchi viwan-
da vilivyoko ili kuvutia wadau wengine
kuja kuwekeza.

Majaliwa alitumia mkutano huo ku-
wataka wawekezaji wakubwa katika
sekta hiyo wasaidie wengine wayajue
masoko ya madini yaliyoko.

Alisema serikali imeanzisha masoko
ya madini kuanzia ngazi ya wilaya na
mikoa ili kuyaunganisha yale ya awali,
kati na makubwa.

Alitumia fursa hiyo kuwataka wafan-
yabiashara wa madini nje ya mipaka ya

Tanzania kulitumia soko la hapa kwa

kuyaleta madini yao.
Majaliwa alisema suala la uongezaji
thamani madini limekuwa likipigi-

wa kelele muda mrefu na kuwataka
wawekezaji wapanue wigo kwa ku-
nunua mitambo ya kufanya shughuli
hiyo.

“Tunataka wawekezaji wengi wa
kuongeza thamani waje Tanzania, Tan-
zanite ilikuwa inaonyesha inazalishwa
Ulaya kitu ambacho siyo sahihi, tuna-
taka wale waliokuwa wanakwenda huko
watue KIA, mkiongeza thamani mta-
pata faida za kutosha.

Pia aliwataka wawekeze kwenye
uchenjuaji madini ili wapate madini
kwa asilimia 99.

Kadhalika alikitaka Chama cha
Wachimbaji Wadogo kuendelea kulisi-
mamia kundi hilo ili liweze kuingia kwe-
nye uwekezaji mkubwa.

Aidha, alisema nchi ina masoko 44 na
vituo 70 vya kuuzia madini.

Waziri wa Madini, Dotto Biteko
alisema wizara itakaa ili kushughulikia
suala la wachimba madini ya chumvi
kwa kuzungumza nao na kuona kama
uzalishaji wao unatosheleza mabhitaji ya
ndani na kama hautoshelezi wataanga-
lia namna ya kuwawezesha kuchimba ya
chumvi ya kutosha ili kuepuka kuagiza
madini hayo nje ya nchi.

\4
d.

Katibu Mkuu
wa Wizara ya
Maendeleo ya
Jamii, Jinsia
na Makundi
Maalumu,

Dk. Zainabu
Chaula (kulia),
akizungumza
na maofisa wa
Benki ya NMB,
alipokutana
nao kwenye
mkutano wa
Viongozi wa
wamachinga,
jana. NMB

ni mfadhili
mKkuu wa
mkutano huo,
ulioshiriki-
sha viongozi
hao kutoka
mikoa yote
nchini. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

-
. Wakulima, vijana

- kuneemeka
biI. 400/- kilimo

Na Gwamaka Alipipi

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo Tanza-
nia (TADB) imetenga zaidi ya Sh. bilioni
400 kwa ajili ya kuwawezesha vijana na
wakulima kUJ||mar|sha katika k|||mo cha
biashara.

Fedha hizo zitatolewa kwenye vikundi
maalum baada ya mchakato wa kuwapa-

tia elimu ya masuala ya kilimo kukami-

lika kupitia wakuu wa mikoa, wilaya na
wakurugenzi wa halmashauri.
Akizungumza na waandishi jijini Dar

© es Salaam jana, Mkurugenzi Mtendaji wa
¢ TADB, Frank Nyabundege, alisema kuan-

Zia sasa vijana wanapaswa kukaa mkao
wa kula kwamba mikopo hiyo itatolewa
kwa riba ya asilimia tisa.

Nyabundege alisema alisema De-
semba, mwaka jana, Rais Samia Suluhu
Hassan aliitapatia TADB mtaji wa Sh.
bilioni 208 kutoka mtaji wa Sh. bilioni

60 uliokuwapo awali.

“Ni mtaji mkubwa ambao haujawahi
kutolewa hapa nchini. Baada ya kupewa
mtaji huo tuliingia kwenye orodha va
benki 10 zenye mtaji mkubwa nchini.
Mtaji huu utawafikia zaidi ya Watanza-
nia asilimia 65," alisema.

Nyabundege alisema Februari 12,
mwaka huu, Rais Samia akiwa ziarani
Ufaransa aI||ng|a mkataba wa masharti
nafuu na Shirika la Maendeleo la
Ufaransa (FAD) wa Euro milioni moja
(Sh. bilioni 2.6) kwa ajili ya kuwajengea
uwezo wakulima na kU|mar|sha mifumo

ya teknolojia ya habari na mawasiliano

(TEHAMA). -
Alisema Rais Samia pia aliingia mka-

taba wa masharti nafuu na FAD wa Euro

milioni 80 (Sh.bilioni 210) zitakazotu-
mika kusaidia uendelezaji wa sekta ya
Kilimo nchini.

Pia alisema serikali imekuwa katika
mazungumzo na Mfuko wa Kimataifa wa
Maendeleo ya Kilimo (IFAD) kwa ajili ya
kusaidia sekta ya kilimo nchini, kwamba
shirika hilo limekubali kutoa Dola za
Marekani milioni 40 (Sh. bilioni 92).

Kadhalika, Nyabundege alisema

Taasisi ya Bill & Melinda Gates nayo

imetoa msaada wa Dola za Marekani
milioni saba (Sh. bilioni 16.2) kwa ajili ya
kusaidia sekta ya kuchakata maziwa.

“Tunajivunia kuwa na Rais ambaye
ndani ya mwaka mmoja ametuletea
zaidi ya Sh. bilioni 400. Hii ni namna
gani anaonekana anawajali Watanzania
ambao asilimia kubwa wamewekeza
kwenye sekta ya kilimo,” alisema.

Aliongeza kuwa zaidi ya Watanzania
22,500 watanufaika kupitia fedha hizo,
kwamba kwa sasa senemu ya fedha hizo
zimeanza kutolewa. ,

Aidha, Nyabundege alisema TADB iko
katika mkakati wa kununua mitamba
1,750 kwa ajili ya kuwapatia wakulima
il waweze kujikwamua kupitia sekta ya
maziwa.

Mafunzo yakwamisha kesi va Kina Sabaya

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
zi Mkoa wa Arusha imeahiri-
sha kusikiliza kesi ya uhujumu
uchumi namba 27 inayomkabili
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Hai mkoani Kilimanjaro, Len-
gai Ole Sabaya na wenzake sita
kwa kuwa mawakili wa Jamhuri
wanaosikiliza shauri hilo wako
katika mafunzo ya kuongeza
weledi.

Mbali na Sabaya washtakiwa
wengine katika kesi hiyo ni Sil-
vester Nyegu (26), Enock Togo-

lani (41), Watson Mwahomange
(27), John Odemba, Jackson Ma-
cha (29) na Nathan Msuya (31)
wanaokabiliwa na mashtaka
matano yakiwamo ya matumizi
mabaya ya madaraka, kuongoza
genge la uhalifu, kujihusisha na
vitendo vya ruswa na utakat-
ishaji wa fedha.

Akizungumza  mahakamani
huko jana, Wakili wa Serikali,
Neema Mbwana, aliiomba ma-
hakama kuahirisha kusikiliza
shauri hilo kwa kuwa jopo la
mawakili wanaosimamia kesi
hiyo lipo kwenye mafunzo ya ku-

waongeza weledi.

“Mheshimiwa hakimu, tu-
naomba mahakama yako tuku-
fu kuahirisha usikilizwaji wa
shauri hili kwa kuwa jopo la
mawakili wanaosimamia kesi
hii wapo kwenye mafunzo ya
kuwaongezea weledi,” alidai
Neema.

Wakili wa Upande wa Utetezi,
Mosses Mahuna, alidai walikuwa
tayari kuendelea na usikilizaji
wa kesi lakini kwa kuwa upande
wa mashtaka wametoa ombi
la kuahirishwa, hawakuwa na
pingamizi.

“Ombi letu tunaomba tarehe
itakayopangwa kwa ajili ya kesi
kuendelea iwe ya karibu ili ku-
fikia tamati mapema iwezekana-
vyo,” alidai Mahuna.

Baada ya kusikiliza maombi
hayo, Hakimu Patricia Kisinda
aliahirisha shauri hilo hadi
Machi 7, mwaka huu, itakapoen-
delea mahakamani huko.

“Mahakama imekubali ombi
la wakili wa Jamhuri, hivyo tu-
naahirisha usikilizwaji wa kesi
hii hadi Machi 7, mwaka huu,
majira ya saa 3:00 asubuhi,”
alisema Hakimu Kisinda.

Hadi sasa mashahidi watatu
wa utetezi wameshapanda ki-
zimbani kutoa ushahidi wao
ambao ni mke wa mshtakiwa wa
kwanza, Jesca Thomas, Ole Sa-
baya na Silvester Nyegu.

Katika kesi hiyo mashtaka
ni kuongoza genge la uhalifu;
kujihusisha na vitendo vya
rushwa; kujihusisha na vi-
tendo vya rushwa; matumizi
mabaya ya madaraka (yanay-
omkabili Ole Sabaya peke
yake); na utakatishaji wa fedha
linalowakabili washtakiwa wote
saba.
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Summonsto an Accused Person (5.91) Crime Form No. 6 (Approvedby the

High Court under §: 352 of Cr. P.C)
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE RESIDENTMAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)
CRIMINAL CASE NO. 377 OF 2020
THE REPUBLIC

VERSUS

EDES APOLINARY MSALE

ACCUSED PERSON

TO:

EDES APOLINARY MSALE

PLOT NO. END/UNUNG/UK32/32
KISIWANI AREA, UBUNGO
UBUNGO MUNICIPALITY

DAR ES SALAAM

WHBREAS your =trmdm W Uiy 10 MDA & dmse mmmmﬁmsﬁmnﬁp_mssm

Summons to an Accused Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court Under

Person (5.19) Sec. 382 of Criminal Procedure Code
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT OF GEITA
(AT GEITA)
CRIMINAL CASE NO. 01 OF 2022
THE REPUBLIC
VERSUS
ELEMECH ENGINEERING (TANZANIA) LTD....oovrvrrnevnnnrenans ACCUSED PERSON
Ta:
Managtag Director
Elemech Engineering Limited
Sinza Area, Shekilango Road
Off the Makaburini Traffic Lights
Dar Es Salaam

WHEREAS your ammdnnce is necesuty to answer to a l.'.hnrge on wnmw

YOU ARE HEREBY COMMANDED in the name of the Republic to appear in thisCourt on the .. 50 4..... day
of.. JYLOULLLE..., 2022 at 08:002.m., o soon thereafter as the case can be heard.

Herein fail not.

GWEdemmyhmdmeSEﬁLofrheCom&usr} «day of... ):L'/g ey 2022,

YOU ARE H BY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on rheZl/
day of ... - 2022 at 08:00am Or 50 soon thereafter as the case can be heard.
Here in fail not.

GIVEN under my hand and the Seal of the Court this ]\P

i

........................... FR.
REYDENSENACRHRNTT RATE
.This summons has been issued on the Application of the MGumtlTn& =
Served Upon Me/us:

§ Qualification/Relationship §

© ©
Summons to an Accused Cximins]Fom}lio,S(Appmvndbyd:el—ﬁghCnnﬂUnder i i A s CMFWNO-B(WWWWCOMUM
Person (5.19) Sec. 382 of Criminal Procedure Code P 19 Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(AT KINONDONI) (AT KINONDONI)
CRIMINAL CASE NO. 203 OF 2021 CRIMINAL CASE NO. 200F 2021
THE REPUBLIC THE REPUBLIC
VERSUS VERSUS
OILCOM (T) LTD...ccvcunnnurmmmmersrnsssnsassssssssssssssssssensssssssssssssnansACCUSED PERSON OILCOM (T) LD miiisvssiessivistimnsyssisasasisssrscanISGT SELY PERSON
To: ﬁTo_:
Chief Exetutive Officer . Chief Executive Officer
Plots Nos. 4 & 312, Mandela Road, Plots Nos. 4 & 312, Mandela Road,
Kurasini Area, llala Municipality, Dar Es Salaam Kurasini Area, Ilala Municipality, Dar Es Salaam
WHEREASyuuranendsnce:smcsmy:nmswnoadurgtmwmmm WBmmmunemmmmmzmeﬂﬂmﬁw
; LB TN K KE CONSTRUCTION WORES CONTRAR) [0 SECTION 25 DE _THE
YOU ARE HEREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the...DY.... YOU ARE HEREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the... 01 ..
dayof .....eieen DZ .............. 2027.... at 08:00am Or so soon thereafter as the case can be heard. d_‘yofﬁg o 2RR-.... at 08:00am Or so soon thereafter as the case can be heard.
~ Here in fail not.
TS GIVEN under my hand and the Seal of the Court this 26wk, B s m,z..
\\\\_. > N

This summons has been issued on rheffpphcnum of the Prose:
Served Upon Me/us: >
o 71 1T L .
SIERAMNIE. ..o a 8

:
Qualification/Relationship E Qu.hﬁuuon/m-mnsmp §
DR oo v iiihsdinonsodaibevaniannida sbuasensnrans S S
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Wakulima wapewe elimu
kukabili viwavijeshi, nzige

HIVI karibuni timu ya watafiti kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI), ilitembelea Wilaya ya Kilombero, mkoani Moro-
goro kujionea uharibifu katika hekari 4,976 za mpunga na 228 za
mahindi zilizoharibiwa na wadudu aina ya viwavijeshi.

Wataalamu hao walikwenda pia kuwafundisha wakulima nam-
na ya kukabiliana na wadudu hao hasa kwenye matumizi sahihi
ya viuatilifu.

Pia wanatakiwa kufuata ushauri wa wataalamu wa kilimo kwa
kuwa kuna viuatilifu vinavyoua viwavijeshi, ndiyo maana wana-
shauri kufuata utaalamu ili kufanikiwa.

Baadhi ya wakulima walisema kuna wenzao wameenda ku-
nunua dawa bila kufuata ushauri, walipopulizia waliendelea ku-
wapo, jambo ambalo ni hasara kwao.

Wakulima hao walieleza kuwa kwa zaidi ya miaka 70 ni mara ya
kwanza wanaona viwavijeshi vikishambulia mpunga kwa kasi ya
ajabu, jambo ambalo linahitaji msaada wa kipekee.

Mkuu wa Wilaya ya Kilombero, alieleza viwavijeshi wako kwe-
nye kata 12 kati yake saba zimeathirika zaidi, na kwamba serikali
imepeleka lita 90 za viuatilifu vya kuwagawia wakulima.

Aidha, alisema wanawasiliana na Wizara ya Kilimo ili kupata lita
1,500 za kupeleka maeneo mengi zaidi kuwasaidia wakulima ku-
kabiliana na wadudu hao waharibifu.

Kuwapo kwa wadudu hawa ni dalili mbaya kwa usalama wa
chakula kwa ujumla, ikiwa bado wakulima wa mikoa ya kaskazini
hawajasahau maumivu yaliyoachwa na nzige ambao walianzia
Ethiopia na kusambaa Kenya hadi Tanzania.

Ni muhimu serikali kwa kutumia wataalamu wake kupeleka
elimu sahihi kwa wakulima, ili wanapoona dalili wajue ni dawa
gani sahihi kwa wadudu hao, katika kuepuka uharibifu.

Tunatambua uwapo wa maofisa ugani kwenye ngazi za kata
ambao moja ya jukumu lao ni kusaidia wakulima, wanatakiwa
kuhakikisha katika mpango kazi wao kuwa wamewafikia na ku-
wapa elimu stahiki. Kilimo ni uti wa mgongo ni muhimu kukipa
uzito unaostahili kwa kuhakikisha wazalishaji wana taarifa sahihi
ili wafanye maamuzi sahihi, tunaamini wakulima hawa wasinge-
poteza fedha kwa kununua dawa ambazo hazijaua wadudu kama
wangekuwa wamepata taarifa sahihi.

Tuna vyuo vya kilimo ambavyo vinafundisha wataalamu ambao
wanaajiriwa serikalini na kwenye sekta mbalimbali nchini, ipo
haja kuwatumia kwa manufaa ya wazalishaji nchini.

Pia, ipo haja serikali kufuatilia kwa kina madai ya kuwapo kwa
viuatilifu visivyo na ubora ambavyo wakulima wameingia hasara
wakanunua, kuacha hivyo ni hasara kwao na nchi kwa ujumla kwa
kuwa hawatazalisha na kiasi cha chakula tarajiwa kitapungua.

Baadhi ya wabunge mara kadhaa wakati wa Mkutano wa Sita wa
Bunge walipaza sauti wakitaka kauli ya serikali juu ya kuwapo kwa
viuatilifu hivyo ambavyo ni hatari.

Lazima mamlaka zifanye kazi kwa kushirikiana kukabili uingi-
zwaji sokoni wa bidhaa hizo ambazo ni hatari kwa maisha ya watu
na hasara kubwa.

Pia serikali iharakishe kufikisha viauatilifu sahihi kwa wakulima
ili kuepusha madhara zaidi, hasa kusambaa kwa wadudu hao kue-
pusha njaa inayoweza kutokea na kuleta athari.

Serikali ije na mkakati kuwafikia wakulima hasa kabla ya kuanza
kwa msimu wa kilimo, ili iwe rahisi kukabiliana na wadudu waha-
ribifu kwenye mazao na kupata pembejeo nyingine muhimu.

Bado kuna nafasi ya kushirikiana na mashirika yasiyo ya kiseri-
kali yanayojihusisha na kilimo kuwafikia waliko, lakini kuhakikisha
hali ya udongo, uchaguzi sahihi wa mbegu na dawa za kutumia,
ili kuzalisha kwa wingi hasa wakati huu ambao kuna changamoto
kubwa ya mabadiliko ya tabianchi ambayo yamesababisha vipindi
vya mvua kubadilikabadilika.

Lakini, lengo la kuwa na vyuo vya kati na vikuu vya kilimo kama
Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA), ni kupika wataalamu ambao wa-
takuwa msaada wa nchi, ambao unapaswa kuonekana kupitia
wakulima.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Salome
Mwasamale

B Muungwana Lazima Nilonge

Mbinu kufaulu sekondari, tukajifunze
kwao wakuu Mwakyambiki, Orenda

NIDHAMU ni kitu muhimu
sana katika maisha. Nimegun-
dua kuwa na nidhamu ku-
nafungua njia ya mafanikio
kila mahali, iwe kazini unau-
weza kujikuta unaangukia
nafasi ya mfanyakazi bora,
pia kwenye familia utakuwa
mtoto mpendwa, kwenye
ndoa utapendwa sana na
mwenza, hadi wakwe.

Mara zote, nidhamu imeba-
ki kuwa sehemu ya mkakati
unaotumiwa na shule ny-
ingi kuhakikisha mafanikio
yao na kuongeza ufaulu wa
watoto wao wa kike na ki-
ume.

Hivi sasa katika baadhi ya
shule binafsi, kujiunga nazo
kuna sharti huwa wanalitan-
guliza, mbali na uwezi kitaal-
uma, pia wanadai nidhamu.
Maana yake nini? Inaangukia
maana mtu anapokuwa na
uelewa mkubwa, lakini nid-
hamu duni, nafasi hiyo ina-
potea.

Pia imegundua baadhi ya
shule za serikali zimedumi-
sha nidhamu na zinafanya
maajabu makubwa katika
matokeo yote iwe kidato cha
pili, nne au cha sita.

Nidhamu ikisimamiwa
vizuri katika shule zetu za
serikali tutashuhudia map-
induzi makubwa ya kielimu,
huku tukiboresha miundom-
binu kuongeza vyumba vya
madarasa na madawati, hali
itakuwa nzuri sana.

Hongera serikali inayoon-
gozwa na Mama Samia Has-
san Suluhu, kupeleka fedha
nyingi  iwezekanavyo za
UVIKO-19 kwa ajili ya ujenzi
wa madarasa na madawati

yake (full package), sasa wal-
imu, wazazi na wanafunzi
boresheni nidhamu shuleni
mpate matokeo mazuri.

Juma Orenda, Mkuu wa
Shule ya Sekondari Mbon-
dole, iliyopo katika kata ya
Msongola jijini Dar es Salaam,
alituthibitishia hilo kwa vi-
tendo. Nidhamu ni moja ya
nguzo katika ufaulu.

Orenda alituambia Shule
ya Sekondari Mbondole kwa
takribani miaka mitano mfu-
lulizo, ilishindwa kufanya vi-
zuri huku ikiambulia kushika
mkia katika matokeo yake ya
kidato cha nne, lakini tatizo
likagundulika ni nidhamu.

“Ufaulu wa mwanafunzi
unaenda sambamba na kuwa
na nidhamu bora na ‘usmati’
wa kimwili na kiakili. Nid-
hamu mbovu haiwezi kuleta
matokeo mazuri hata siku
moja,” akatamka.

Niliwahi pia kudadadisi
katika Shule ya Sekondari
Nguvu Mpya katika Kata ya
Chanika jijini Dar es Salaam,
nayo kwa takribani miaka
10 haijawahi kuonja daraja
la kwanza kutokana na dai
la nidhamu duni, mbovu
iliyokuwapo shuleni hapo
badala yake ikiambulia kushi-
ka nafasi za mwisho kabisa
kitaifa.

Nipashe ilikutana na Mkuu
wa Mkuu mpya wa shule hiyo,
Daniel Mwakyambiki, al-
iyeletwa kutoka katika Shule
ya Sekondari ya Wasichana
Jangwani, ambako alikuwa
Mwalimu wa Nidhamu. Naye
akaangukia hoja nidhamu, ni
kipaumbele chake ili kuiinua
shule hiyo kitaaluma.

Miezi saba baada ya kuripo-
ti shuleni hapo na kuboresha
nidhamu. Mwalimu Mwaky-
ambiki, alifanikisha kupata
daraja la kwanza na kuinua
upya matumaini ya wananchi
yaliyopotezwa kabisa na
shule hiyo.

“Ufaulu kwa watoto wetu
wa shule za serikali au kata
unawezekana cha msingi
tuongeze bidii tudumishe
nidhamu, tusiwakatie tamaa
watoto wetu,” alisema.

Unaweza kujiuliza kwanini
wanafurahia ufaulu huo wa
watoto wachache? Lakini
wao wanajua maumivu wali-
yoyapata katika kukosa ka-
bisa, hivyo uchache huo un-
awapa matumaini makubwa
kwa wengi.

Sasa wazazi, walimu, wa-
nafunzi na viongozi mbalim-
bali wa kata wanapambana
katika kuhakikisha nidhamu
haishuki na shule hizo mwa-
ka huu ufaulu unaongezeka.

Hongereni walimu Orenda
na Mwakyambiki kwa jiti-
hada zenu hizo msibweteke
sasa, pambaneni kudumisha
nidhamu na kuongeza ufau-
lu. Mimi itakuwa mmoja wao
wa kufuatilia mwenendo wa
shule zenu.

Wakuu wa shule nyingin-
ezo zenye mwelekeo wa
nidhamu duni, kuna darasa
la kina Mwakyambiki wana-
fanyaje kuupata ufaulu. Huo
ni ushuhuda kwamba ka-
tika shule za kata au serikali
kwa ujumla ufaulu ni jambo
linalowezekana, —muhuimu
nui nidahamu na mikakati
ya kitaaluma kwa watoto
wetu.
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]
Vijana kunufaika
‘toboa na kilimo’

Na Mary Geofrey

NAIBU Waziri wa Kilimo,
Antony Mavunde, amesema
serikali ina mpango wa
kuwaunganisha vijana na
Kilimo kupitia mfumo wa
ulimaji kwa njia ya Kitalu.

Mfumo huo watakaouan-
zisha utawakusanya vijana
katika eneo moja la kilimo
lenye miundombinu pamoja
na kuwasaidia kupata
masoko ya kuuza mazao
yao.

Mavunde aliyasema hayo
jana mkoani Dar es Salaam,
wakati akizindua kipindi cha
Kilimo Kwanza, kitakacho-
rushwa na Televisheni ya
TV-E, kwa lengo la kuhama-
sisha kilimo na kutangaza
sekta hiyo ndani na nje ya
nchi.

Mavunde alisema kupitia
mfumo huo, serikali itatenga
Sh. bilioni tano kwa ajili
va kutekeleza mradi huo
utakaofahamika kama ‘To-
boa na Kilimo'.

Aidha, Mavunde alisema
Vijana wengi wanashindwa
kujiingiza kwenye sekta ya
kilimo kutokana na dhana
potofu walizojengewa tangu
wanasoma kuwa, Kilimo ni
sehemu ya adhabu.

“Serikali inaendelea
jitihada za kuwafanya
Watanzania hasa vijana
wakipende kilimo na kuwa-
komboa kiuchumi, tunafa-

hamu pia wapo wanaojita-
hidi kulima lakini hawapati
mazao toshelevu,” alisema
Mavunde.

Kadhalika alisema serikali
inatumia mbinu za kisasa
za kupima udongo, kufanya
tafiti na kulima kisayansi ili
kuwezesha wakulima kulima
kilimo chenye tija.

Alieleza zaidi kuwa,
kupitia kipindi hicho serikali
itakitumia kueleza fursa
mbalimbali na jitihada wa-
nazofanya katika kuwawez-
esha wakulima kulima
mazao yenye tija na yenye
soko nje ya nchi.

Naye Mkurugenzi Mtend-
aji wa EFM na TV-E, Francis
Ciza, alisema Kkituo hicho
k|meJ|panga kuwafungua
Vijana kufahamu namna
gani wanaweza kunufaika
kupitia kilimo.

Alisema vijana wengi
wanaojihusisha na kilimo
hawajivunii kazi hiyo na
kwamba kupitia kipindi
hicho watahamasisha na
kuwajengea ujasiri vijana
wengi kutambua umuhimu
wa Kilimo na namna ya
kuchangamkia fursa hiyo.

Alisema mpango mkakati
ni kutafuta eneo zuri Ia
kilimo ambalo mbali na wa-
fanyakazi kuandaa vipindi
vya kilimo kutakuwa na stu-
dio ili wafanyakazi wapate
fursa ya kushiriki shughuli
va kilimo moja kwa moja.

DC aagiza msako
waliomuua askari
wanyamapori

Na Neema Hussein, KATAVI

SERIKALI mkoani Katavi
imeagiza kuwasaka na ku-
wakamata watu wanaodaiwa
kuhusika na mauaji ya askari
wa uhifadhi wa Mamlaka ya
Usimamizi wa Wanyamapori
Tanzania (TAWA), James
Karomba, aliyeuawa na watu
wasiojulikana  wakati  ak-
itekeleza majukumu yake.

Mkuu wa Wilaya ya Mlele,
Filberto Sanga, alitoa maagizo
hayo juzi wakati akitoa sala-
mu za pole kwa Kamishna wa
Uhifadhi wa TAWA, familia na
watumishi baada ya kumalizi-
ka ibada maalumu ya kuuaga
mwili wa marehemu.

Sanga alisema vitendo hivyo
havikubaliki na ni uvunjifu
mkubwa wa sheria za nchi,
hivyo akalaani mauaji hayo na
kukemea vikali vitendo kama
hivyo.

“Nafahamu vinaweza kue-
ndelea na wale waliokuwa
wamejipanga kufanya men-
gine nimesema hili liwe tukio
la mwisho. Tutashirikiana na
kamati za ulinzi na usalama

zote wahusika wapatikane,”
alisema Sanga.

Naye Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa TAWA, Yus-
suph Kabange, alisema Karom-
ba alikuwa mtumishi wa pori
la akiba Rukwa liliko mkoani
Katavi na alipatwa na umauti
wakati akiongoza doria katika
pori la akiba la Inyonga wilay-
ani Mlele.

“Chanzo cha kifo chake ni
kushambuliwa na wahalifu au
majangili wakati anatekeleza
majukumu yake Februari 17,
2022.

Aliajiriwa na serikali kama
askari wa wanyamapori 2000
hadi 2016 alipohamishiwa ka-
tika Mamlaka ya Uhifadhi na
Usimamizi wa Wanyamapori
(TAWA) na amekuwa kwenye
utumishi huu kwa miaka 22,”
alisema Kabange.

Pia alisema tukio hilo linao-
nyesha uwapo wa watu ambao
si wazalendo katika kulinda
rasilimali za nchi ikiwamo
wanyamapori na misitu.

Mwakilishi wa Shirika la
Hifadhi za Taifa (TANAPA)
Mkoa wa Katavi, Benedict

Mbuya, alisema kifo cha
Karomba ni mwendelezo wa
matukio ya askari wa uhifadhi
na watumishi wake kuendelea
kuuawa na kujeruhiwa.

“Kwetu Katavi mwezi uli-
opita askari wetu alijeruhiwa
kwa mkuki hadi sasa yuko Hos-
pitali ya Bugando, Mwanza,
amefanyiwa operesheni kub-
wa mbili. Rai yangu tusikate
tamaa tuendelee kupambana,”
amesema Mbuya.

Nipashe ilizungumza kwa
simu na Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Katavi, Alli Makame,
na kubainisha kuwa wanawa-
shikilia watu watatu wakid-
aiwa kuhusika na tukio hilo.

“Watu hao wako chini ya
upelelezi. Wanaendelea kuho-
jiwa na mpaka sasa kuna msa-
ko mkali sana dhidi ya wale
wengine, hivyo tutaendelea
kutoa taarifa mara kwa mara
kuhusiana na hilo,” alisema
Kamanda Makame.

Karomba (46) ameacha
mjane na watoto wawili na
mwili wake umesafirishwa
kupelekwa Tkoma, Serengeti
mkoani Mara kwa maziko.

Summons to an Accused

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court Undes

Summons to an Accused

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court Under

Person (S.19) Sec. 382 of Criminal Procedure Code Person (5.19) Sec. 382 of Criminal Procedure Code
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(AT LINDI) (AT LINDI)
CRIMINAL CASE NO. 06 OF 2022 CRIMINAL CASE NO. 06 OF 2022
THE REPUBLIC THE REPUBLIC
VERSUS VERSUS
WOCO OIL (T) LIMITED...........eooooeooooooooooooooooooooooooe T —— WOCO OIL (T) LIMITED........cccummmeeieureeeeeesereeeeeeneeesersesesnenns .ACCUSED PERSON
To: To:
Managing Director The Manager
WOCO Ol (T) Limited WOCO Oil (T) Limited

Kongowe Petrol Station
Kongowe Area, Kibaha District
Pwani Region

Vijibweni Area, Kigamboni Municipality
Doar Es Salaam Region

WHEREAS your an:ndaﬂcc is necessary to answer to a chsrge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR

¥ COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the.. '}‘L

L
AT v 08 Oome Dicrors00n et o R vsce et Lo YOU ARE HEREB'( OMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the.... ...

day nf at 08:00am Or so soon thereafter as the case can be heard.

ok
d the Seal of the Court this ‘5 ..... day OFF“%- ............. 20. Peed— thc Seal of the Court this .. day of .. F’E%i‘ ............. 22.
4 q |
y a e - e
This summons has been issued on the Application of the Prosecution e N This summons has been issued on the Application of the Prosecution
Served Upon Me /us: R Served Upon Me/us:
Name......oooveriniicrisnrnsanens

Qualification/Relationship
Date

Qualification,/Relationship
DG cownmvvassswssnswens v S

216720002
216720002
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Kinamama wachimbaji na waongeza thamani ya madini wa kikundi cha Magonga cha Mirerani, wilayani Siman-
jiro, mkoa wa Manvyara, wakionyesha bidhaa zao za vito vya madini aina mbalimbali katika maonyesho ya
mkutano wa kimataifa wa uwekezaji katika sekta ya madini Tanzania, katika kituo cha mikutano cha Kimataifa

Wanaohudumia watalii wapigwa msasa

Na Amon Mtega, SONGEA

CHUO cha Taifa cha Utalii,
kimetoa mafunzo ya siku tano
ya UVIKO-19 kwa zaidi ya wa-
dau 140 wa huduma za utalii
mkoani Ruvuma, kwa ajili ya
kuwajengea uwezo wa kuwa-
hudumia wageni wanapoenda
kutembelea vivutio.

Akizungumza jana wakati
wa uzinduzi wa mafunzo hayo,
Mkuu wa Chuo cha Taifa cha
Utalii, Dk. Shogo Sedoyeka,
alisema mafunzo hayo ya-
mefadhiliwa na mpango wa
maendeleo kwa ustawi wa
taifa na makabiliano dhidi ya
UVIKO-19 kupitia Wizara ya
Maliasili na Utalii.

Alisema chuo hicho kime-
amua kutoa mafunzo hayo

kwa wadau wa utoaji wa
huduma za utalii baada ya
kubaini baadhi hawana weledi
wa kutosha kuhusu ugonjwa
huo wanapohudumia watalii.

Katibu Tawala wa Mkoa
wa Ruvuma, Steven Ndaki,
aliyemwakilisha Mkuu wa
Mkoa huo, Brigedia Jenerali
Wilbert Ibuge, alisema sekta
ya utalii inatoa fursa nyingi
ikiwamo ajira ndiyo maana
mafunzo hayo yanatolewa.

Alisema katika kipindi cha
janga kubwa la corona utalii
uliyumba katika nchi mbalim-
bali hivyo kwa sasa inatakiwa
kuitumia elimu ipasavyo ili
kulinda watalii na jamii kwa
ujumla.

Naye Ofisa Utalii katika Pori
la Limbaramba, Maajabu Mbo-

KUMBUKUMBU

Mzee VYOEENA OMBENI MUMGHAMBA

Leo tarehe 24.02.2022, Mzee VYOSEENA OMBENI MUMGHAMBA, baba yetu,
unatimiza miaka 20 tangu utwaliwe na BWANA tarehe 24.02.2002. MUNGU
amilikiye wafu na wazima azidi kukuhifadhi.

Unakumbukwa sana na mke wako mpendwa Apendavyo John Mgonja; Watoto
wako Violet, Ombeni na Naomba, Onike na Dr Kilonzo, Kaunda na Nambua,
Timothy na Mercy, Nashanda na Ruth, Zera na Alex, Anna Nim pamoja na
Lea na Daniel.

Pia wajukuu zako Caroline, Teddy na Emanuel, Ngana, Namhezi, Apendavyo,
Hope, Angel, Vicky, Happy, Minael, Diana, Aaron, Erick, Nicholas, Osborn, Brayan,
Vyoseena, Ryan, Kimario, Sareen na Joanna. Kadhalika Vitukuu Onike, Tassiana,
Ivana na Owen.

UFU14: 13b “Heri wafu wafao katika BWANA tangu sasa, Naam, Asema Roho,
wapate kupumzika taabu zao”.

Uendelee kupumzika kwa amani. Amen.

216720401

go, alisema wanatarajia
kuwa mafunzo hayo yat-
aongeza watalii na ma-
pato ya utalii.

Mmoja wa waliopatiwa

Wilaya ya Nyasa, Bernad
Lisambo, alisema mafun-
70 hayo yatawapa uzoefu
wa kutoa huduma kwa
wageni ambao ni watalii.

Mvua yabomoa
madaraja
Njombe

Na Elizabeth John, NJOMBE

MVUA iliyonyesha siku mbili
mfululizo, imebomoa madaraja
matatu Wllayam Ludewa mkoa
wa Njombe, hivyo kusababisha
shughuli za usafirishaji kutoka
Ludewa kwenda Njombe kusi-
mama.

Madaraja yaliyobomolewa ni
Nyapinda njia panda ya kwenda
Ibumi, daraja la Muhoro, daraja
la chuma la Mhambalasi linaloun-
ganisha kata ya Mkomang'ombe
na Ibumi pamoja daraja la
Ludewa mjini kwenda Ludewa
vijijini.

Akithibitisha jana kutokea kwa
tukio hilo kwa njia ya simu, Mkuu
wa Wilaya ya Ludewa, Andrea
Tsere, alisema mvua hizo zime-
nyesha usiku juzi na jana.

Tsere aliwataka wananchi
kuwa watulivu wakati serikali
ikiendelea kufanya jitihada za
haraka kuweka madaraja ya
muda na kuanza kuanza ujenzi
wa madaraja ya kudumu.

Pia mkuu huyo wa wilaya
alisema tayari amefanya ma-
wasiliano na Wakala wa Bara-
bara (TANROADS) Mkoa wa
Njombe ili kuhakikisha hatua za
haraka zinachukuliwa ili kunusu-
ru maisha ya wanafunzi pamoja
na wananchi katika maeneo
hayo.

mafunzo hayo kutoka

CRB yataja sababu makan-
darasi kukimbia miradi

Na Joseph Mwendapole,
DODOMA

MAKANDARASI nchini
wameshauriwa kuweka bei
halisi kwenye zabuni za ujenzi
badala ya kuweka gharama
ndogo kwa lengo la kupata mi-
radi ya ujenzi lakini mwisho
wake wanakimbia kazi hizo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Us-
ajili wa Makandarasi (CRB),
Consolata Ngimbwa alisema
akifungua mafunzo ya siku
tatu kuhusu usimamizi wa mi-
kataba ya ujenzi.

Alisema baadhi ya ma-
kandarasi wamekuwa
wakiweka bei ndogo kwa

lengo la kuwavutia watoa
zabuni na kushinda miradi la-
kini mwisho wa siku kazi hizo
zimekuwa zikiwatesa na wen-
gi hushindwa kuzikamilisha
na kukimbia.

“Tuwe makini tunapojaza
zabuni tuweke bei halisi kwa-
sababu unakuta mradi wa Sh.
milioni 400 mtu anaweka mil-
ioni 200 sasa kweli huu mradi
utaukamilisha kwa namna
gani? Unachukua mradi ilim-
radi tu umepata mradi lakini
unakukondesha na hata us-
ingizi hupati sasa inakusaidia
nini,” alisema.

Aliwataka kwanza kusoma
mikataba kwa makini kabla ya

kuisaini na kama wakishind-
wa  kuielewa  wawatumie
wataalamu badala ya kuingia
kwenye mikataba hiyo na ku-
wasababishia hasara kubwa
inayowaletea ~msongo wa
mawazo.

Naye mwezeshaji wa semina
hiyo, Mhandisi Emmanuel Ka-
chuchuru, alisema makandar-
asi wengi nchini hawajiamini
na wanashindwa kutetea haki
zao zinapokiukwa na wateja
wao sababu kubwa ikiwa ni
kutokuwa na ufahamu wa haki
hizo kwenye zabuni.

Alisema kukosa elimu kuhu-
su usimamizi wa miradi kume-
wafanya makandarasi wengi
kuwa wanyonge na kuonewa
na watoaji wa zabuni hivyo
aliwataka kuchangamkia
mafunzo kila yanapotokea ili
waongeze Ujuzi na uwezo wa
kulinda haki zao.

“Wengine wanaogopa kudai
haki zao kwa kuogopa kuwa
siku nyingine hatapata kazi,
kama ulipata kazi kwa uw-
ezo wako huwezi kuogopa. Ila
kama ulipewa kazi ya ujenzi
kwa njia za rushwa huna ngu-
vu ya kudai kwasababu ali-
yekupa atakushangaa umepa-
ta wapi nguvu hiyo,” alisema.

Mara nyingi, alisema watoaji
wa zabuni wamekuwa waki-
wanyanyasa makandarasi
ambao hawajui haki zao wala

namna ya kuzitetea kwenye
mikataba ya ujenzi tofauti na
wale wenye uelewa na usi-
mamizi wa mikataba ya ujenzi.

Aidha, alisema watoaji wa
zabuni wamekuwa wakiwao-
gopa makandarasi wa Kkigeni
kwani wanajua fika kwamba
wanajua haki zao na wanau-
wezo mkubwa wa kuzidai kila
zinapokiukwa.

“Niambieni lini mmesikia
mkandarasi wa kigeni anal-
alamika lalamika kama sisi?
Ni kwasababu wanazijua na
wana uwezo mkubwa wa ku-
dai haki zao na vile vile hata
hawa watoaji wa zabuni wa-
najua kwamba hawa ukiwa-
gusa tu utapata shida, sasa na
nyinyi mfike huko msikubali
kuonewa,” alisema.

Pia alisema asilimia 65 ya
bajeti ya nchi inakwenda kwe-
nye miradi ya ujenzi hivyo
makandarasi wanapaswa ku-
jua wajibu wao na kuisimamia
kwa mujibu wa makubaliano
ya kwenye mikataba wanayo-
ingia na wateja wao.

“Miradi hii ya ujenzi ni min-
gi na inawapa fursa nyinyi ya
kukua hivyo timizeni wajibu
wenu kila mnapopata kazi na
hakikisheni kila mtu anajua
wajibu wake wewe na mwajiri
wako ili mwisho wa siku kila
mtu apate anachostahili,”
alisema.
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GGML vatoa
milioni 90/-
mkutano
wa madini

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya uchimbaji wa
madini ya dhahabu mkoani
Geita (GGML) imetoa msaada
wa Sh. milioni 90 kud-
hamini mkutano wa nne wa
uwekezaji wa madini mwaka

Salaam.

Mkutano huo wa kimataifa
wa uwekezaji katika sekta ya
madini ulifanyika kwa muda
wa siku tatu hadi jana ka-
tika ukumbi wa kimataifa wa
mikutano wa Mwalimu Julius :
Salaam.

Aidha, msaada huo wa
GGML ambao unaifanya
kampuni hiyo kuwa mfadhili
mkuu unajumuisha ukod-
ishaji ukumbi katika Kituo
cha Mikutano cha Kimataifa
es Salaam kwa muda wote
wa mkutano huo pamoja na
matangazo yanayohusu hafla :
hiyo. :

Akizungumzia udhamini
wa kampuni hiyo mwaka
Makamu wa Rais wa GGML
anayeshughulikia miradi en-
delevu, Simon Shayo, aliishuk-:
uru serikali kuonesha dhamira:
ya wazi katika kuinua sekta
ya madini. :

Pia ameahidi kuwa kampuni :
hiyo itaendelea kuzingatia :
sheria na taratibu na kuende- :
lea kuwa moja ya inayoongo- :
za kwa kulipa kodi na mapato :
mbalimbali ya Serikali. :

“Sekta ya madini imenufaika:
kutokana na ushirikiano kati
ya sekta ya umma na sekta
binafsi kwa miaka kadhaa.
Katika kukuza maendeleo,
GGML imejipanga kuendelea
kushirikiana na serikali ili
kuleta manufaa kwa pande
zote mbili pamoja na wadau
wengine,” alisema.

Aliongeza kuwa ana matu- :
maini makubwa kuwa Serikali :
itaendelea kuweka mazingira
wezeshi kwa maendeleo ya
sekta ya madini nchini Tan-
zania.

“Malengo yetu yanaendana
na yale ya serikali kwamba
sekta ya madini inapaswa
kuchangia angalau asilimia
10 kwenye pato la taifa (GDP) :
ifikapo mwaka 2025 na pia
kuleta manufaa mapana kwa
jamii,” alisema.

Katika hafla kama hiyo
mwaka jana, GGML ilitambu-

iliyofanya vizuri zaidi katika

sekta ya madini nchini Tanza- : hi nu
: ya maofisa wa TRA ilipomtembelea ofisini

: kwake Musoma mjini kumpatia taarifa ya
: kampeni ya elimu kwa mlipakodi mlango

: kwa mlango ambayo ilimalizika juzi mkoani
juu zaidi katika kipengele cha :

nia kwa mwaka wa fedha wa
2019/2020.

GGML ilishinda tuzo hiyo
baada ya kupata alama za

uwajibikaji wa kampuni kwa
jamil, mazingira na usalama,
kampum inayongoza kwa
kulipa kodi na mapato ya

kampuni za ndani.

'Wanawake wapewa jukumu

ANAWAKE wametakiwa kuwa
walinzi wa kwanza wa familia
dhidi ya magonjwa yasiyoam-
bukiza kwa kuhakikisha kila

siku wanaandaa mlo kamili ili kuzilinda na
: maradhi hayo ambayo matibabu yake hu-
: chukua muda mrefu na kutumia gharama.

Hayo yalisemwa juzi na Mbunge wa Mal-

: inyi, Antipas Mgungusi, wakati wa mafunzo
¢ ya siku mbili yaliyohusisha wajumbe wa
¢ Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Masuala
: ya UKIMWI, Kifua kikuu, dawa za kulevya
: na magonjwa yasiyoambukiza, wahariri wa
¢ vyombo vya habari na watu wanaoishi na
: magonjwa.

Mafunzo hayo yalishirikisha washiriki

i 64 na yaliandaliwa na Shirikisho la Vyama
¢ vya Magonjwa Yasiyoambukiza Tanzania
: (TANCDA) na Chama cha Wanasheria Wa-
: nawake Tanzania (TAWLA) kwa kushiriki-
i ana na Wizara ya Afya kupitia Mradi wa RE-
¢ CAP unaosimamiwa pia na Shirika la Afya
: Duniani (WHO).

Lengo lake ni kusambaza muhtasari wa
sera zinazolenga kukinga na kupambana na
wimbi la magonjwa hayo ambayo ni pamoja
na kisukari, saratani na shinikizo la damu
na moyo. Akichangia katika mafunzo hayo,
Mgungusi alisema wanawake wanatakiwa
kuhakikisha familia zinapata chakula
bora kisichokuwa na mafuta mengi, sukari
na chumvi nyingi ili kuzilinda dhidi ya ma-
gonjwa hayo.

“Wanaume tunapotoka katika mihan-
gaiko, ukifika nyumbani utakula chakula
kilichoandaliwa mezani, hivyo basi kama
mama ameandaa chakula hatarishi kwa
afya utakula lakini pia kama ameandaa
chakula chenye afya bora utakula.

“Ninawaomba wadau wa maendeleo
waungane kutafuta mbinu zitakazowezesha
kupunguza magonjwa yasiyoambukiza am-
bayo yanapompata mtu kwenye familia hu-
tumia muda mrefu na gharama kubwa kuy-
atibu na kusababisha familia nyingi kubaki
maskini. “

Mbunge huyo alisema gharama za kujik-
inga na maradhi hayo ni ndogo ikilingan-

magonjwa vasivoambukKiza

. Na Romana Mallya

ishwa na matibabu kwa mtu anapoyapata
na kusisitiza lazima watu wabadili mtindo
wa maisha yao wa kila siku.

Meneja wa Elimu ya Afya kwa Umma
ambaye pia ni Kaimu Meneja Kitengo cha
magonjwa yasiyoambukiza kutoka Wizara
ya Afya, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar,
Bakari Magarawa alisema serikali inafanya
juhudi kupambana na magonjwa hayo na
kuwataka wadau nao waendelee kuhama-
sisha jamii namna ya kujikinga. Mhariri
Mkuu wa Clouds Media Group na Mwe-
nyekiti wa Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA), Joyce Shebe
alisema mafunzo hayo  yamemfungua
macho na kuona ukubwa wa tatizo hivyo
kumpa jukumu kama mwandishi wa habari
kuisaidia jamii kutoa taarifa za kuelimisha
umma ili kupunguza vifo vinavyosaba-
bishwa na magonjwa yasiyoambukiza.

Joyce alisema waandishi wa habari wa-
napaswa kuisaidia jamii kwa kuielimisha
namna ya kuepuka kupata magonjwa hayo
kwa kufanya mazoezi, kula vyakula bora na
kufuata mtindo bora wa maisha.

Waziri wa
Elimu, Sayansi
na Teknolojia,
Prof. Adolf
Mkenda (kush-
oto), akipokea
machapisho va
nukta nundu
kutoka kwa
Mkurugenzi
Mkuu wa Mfuko
wa Fidia kwa
Wafanyakazi
(WCF), Dk. John
Mduma, ikiwa
ni msaada kwa
Jumuiya ya
Maendeleo kwa
Wasioona Tan-

Dodoma h Vi
karibuni. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

MKUU wa Mkoa wa Mara, Ally Hapi,

: ameipongeza Mamlaka ya Mapato (TRA)
: kwa kuwafuata wafanyabiashara kwenye

maeneo yao ya kazi ili kuwaelimisha masu-

: ala mbalimbali yanayohusu kodi, akisisitiza
: kutawajengea ari ya kulipa kodi kwa hiari.

Vilevile, ameshauri ukwepaji wa kulipa

¢ kodi uwe miongoni mwa vigezo vya ku-

liwa na serikali kama kampuni : waengua wagombea wa nafasi mbalimbali
: za uongozi nchini.

Hapi alitoa kauli hiyo juzi wakati timu

humo.
Alisema kuna baadhi ya nchi wamefikia

¢ hatua anayegombea nafasi ya uongozi, his-
: toria yake ya ulipaji kodi inafuatiliwa na

serikali na kampuni inayoon- . ikibainika aliwahi kukwepa kulipa kodi, ana-

goza kwa kutoa biashara kwa :
: mkuu.

poteza sifa ya kugombea, ikiwamo uchaguzi

“Naamini kama nchi siku moja tufike ma-

hali ambapo ili ugombee uongozi, historia
nzuri ya ulipaji kodi iwe moja ya sifa, iwe fa-
hari kuwa mimi ni mmoja wa walipakodi na
ni sehemu ya maendeleo ya taifa,” alisema
Hapi.

Mkurugenzi wa Huduma na Elimu kwa
Mlipakodi wa TRA, Richard Kayombo,
aliushukuru uongozi wa Mkoa wa Mara,
viongozi wa wafanyabiashara pamoja na
wafanyabiashara wote kwa ushirikiano
walioutoa kwa timu ya maofisa wa TRA
waliofanya kampeni hiyo mkoani humo na
kufanikisha kuwafikia jumla ya wafanyabi-
ashara 4,014.

“Katika zoezi hili, tumefikia jumla ya
wafanyabiashara 4,014 ambapo Wilaya ya
Tarime tumefikia wafanyabiashara 2,088,
Bunda 1,126 na Musoma Mjini tumefikia wa-
fanyabiashara 800,” alibainisha Kayombo.

Mwenyekiti wa Chemba ya Wafanyabi-
ashara, Kilimo na Viwanda (TCCIA) Mkoa
wa Mara, Boniphace Ndengo, aliishukuru
TRA kwa kutoa elimu mkoani humo ikiwa
ni pamoja na kuwaelimisha mabadiliko ya
sheria za kodi kila zinapopitishwa na Bunge.

. RC ataka ukwepaji kodi uwe kigezo kuengua wagombea

© Na Mwandishi Wetu, MUSOMA

Wafanyabiashara wa Wilaya ya Musoma
mkoani humo kwa nyakati tofauti walisifia
kitendo cha TRA kupita mlango kwa mlango
kuwapatia elimu na kusema kwamba wa-
meepushwa na makosa yanayotokana na
kutokuwa na uelewa wa masuala ya kodi.

Nyangaro Mseti ni mfanyabiashara wa
Musoma Mjini ambaye alisema utaratibu
huo unawasaidia kupata muda wa kuto-
sha kuuliza maswali na kupatiwa ufafanuzi
kuhusu kero mbalimbali za kikodi zina-
zowakabili.

Mfanyabiashara mwingine Eunice Julius
alisema awali walikuwa wakiitwa eneo moja
kwa ajili ya kuelimishwa juu ya masuala
mbalimbali ya kodi, lakini baadhi yao wa-
likuwa hawaendi kwa sababu walishindwa
kufunga biashara wakihofia kukosa mauzo.

“Sasa mnatufuata na kutufundisha, akija
mteja mnasubiri mpaka nimalize kumhu-
dumia kisha mnaendelea, kwa kweli utara-
tibu huu ni mzuri sana maana elimu tuna-
pata na mauzo hayapungui ndiyo maana
naomba mwendelee tena, mje mara kwa
mara,” alisema Julius.
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HABARI KITAIFA

Miradi ya umwagiliaji
vadaiwa kukosa tija

Na Gideon Mwakanosya,
NAMTUMBO

TANDAO wa Vikundi vya

Wakulima Tanzania (MVI-

WATA), umedai miradi ya

umwagiliaji iliyoko wilayani
Namtumbo mkoani Ruvuma haina tija
kwa wakulima kwa kuwa haizalishi kama
ilivyotarajiwa na kuwaneemesha wakuli-
ma katika maeneo yaliyojenga miradi
hiyo.

Mratibu wa ufuatiliaji wa rasilimali za
umma kutoka MVIWATA katika sekta ya
kilimo wilayani Namtumbo, Shifla Ally,
katika taarifa yake alisema Wilaya ya
Namtumbo ina miradi 14 ya umwagiliaji
na katika miradi hiyo ni kiwango kidogo
kinachofanyiwa kazi hali inayofanya ku-
toonyesha tija kwa wakulima tofauti na
malengo ya serikali.

Shifla Ally alidai walifuatilia —mi-
radi ya umwagiliaji katika Kata ya Kitan-
da, Limamu na Kata ya Ligera ambapo
pamoja na changamoto zingine walibaini
kutokuwapo na usimamizi unaotokana
na walengwa wa mradi kutoona faida

-

ya miradi hiyo kwa kuwa hawakushirik-
ishwa toka awali na kuitazama miradi
kama sio yao.

Jovinari Mhagama aliyekuwa
mwenyekiti wa skimu ya umwagiliaji
ya Njomlole alisema kuwa wakati wa
utekelezaji wa mradi huo hapakuwa na
uwazi, uwajibikaji na ushirikishwaji kwa
wakulima na viongozi wa serikali katika
kupanga na kutekeleza mradi huo ndio
maana wananchi au wakulima hawao-
ni umuhimu wa miradi hiyo kwa kuto-
washirikisha toka awali ili waione miradi
hiyo ni ya kwao.

Ofisa Umwagiliaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvuma,
Eleuter Mndendemi, alisema kuwa kati
ya miradi 14 ya umwagiliaji katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Namtumbo haku-
na mradi wowote uliokamilika  bali
wakulima wachache ndio wanaonufaika
na wengine wamekosa kutokana na ku-
tokamilika kwa miundombinu hiyo ya
umwagiliaji.

Mnunga Shaibu , Mkurugenzi wa
Millennium Art Group alitoa mwongozo
wa  utekelezaji wa miradi ya serika-

Kilimg

li mambo yanayopaswa kuzingatia ili
miradi hiyo iwe endelevu na kuwa na tija
katika jamii.

Alitaja suala la uwazi, uwajibikaji, ush-
irikishwaji  katika utekelezaji wa miradi
utawafanya wananchi kufuatilia  na
kushirikishana katika ngazi mbalimbali
za maendeleo ya miradi yao ili waweze
kuilinda na kuiendeleza baada ya mradi
kukamilika.

Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo, mkoa-
ni Ruvuma, Dk. Julius Kenneth Ningu,
pamoja na mambo mengine aliwataka
wakulima kujikita katika kilimo  cha
mazao mchanganyiko ili kujipatia ki-
pato na changamoto zilizojitokeza katika
skimu za umwagiliaji zitafanyiwa kazi
alisema mkuu wa wilaya huyo.

MVIWATA inatekeleza mradi wa uta-
wala bora na ufuatiliaji  wa rasilimali
za umma katika wilaya ya Namtumbo
likiwa na lengo la kuimarisha mamlaka
za serikali za mitaa ziweze kutoa hudu-
ma bora kwa wananchi kwa kuongeza
uwazi, uwajibikaji, ushirikishwaji  kwa
wananchi ili miradi inayotekelezwa ilete
tija kwa wananchi.
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Mkurugenm Mtendaji wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB), Frank Nyabundege (katikati), aki-

zungumza na waandishi wa habari mkoani Dare s Salaam jana, kuhusu mafanikio ya benki hiyo kwa kipindi
cha mwaka mmoja. Kulia ni Kaimu Mkurugenzi wa Biashara wa benki hiyo, Afia Sigge na Kaimu Mkurugenzi wa
Fedha, Goodchance Haron. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC aiagiza TFS kasi upandaji miti

Na Neema Hussein, RUVUMA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, Brigedia
Jenerali Wilbert Ibuge, ameagiza Wakala
wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS)
kutumia mvua zinazoendelea kunye-
sha kuongeza kasi ya kupanda miti ka-
tika maeneo ya wazi yaliyoathiriwa na
shughuli za kibinadamu katika maeneo
mbalimbali mkoani humo.

Ibuge alitoa agizo hilo wakati akizin-
dua mpango wa upandaji miti kimkoa
ya Mateteleka Halmashauri ya Madaba
wilayani Songea.

Aidha, Brigedia Ibuge, amewaonya
wananchi kuacha tabia mbaya ya ku-
choma kwa makusudi miti inayopandwa
na serikali kupitia TFS kwa kuwa hiyo
ni sehemu ya miradi inayoliingizia Taifa

fedha nyingi.

Alisema, kuchoma moto kwa maku-
sudi mashamba ya miti ni ushamba na
kamwe serikali haitawavumilia hata kido-
go watu hao kwa sababu serikali inatumia
fedha nyingi kuandaa mashamba hayo
na amewataka wananchi kuheshimu
uwekezaji huo.

Katika hatua nyingine, Mkuu huyo wa
Mkoa aliipongeza TFS kwa kupanda miti
700,000 tangu mvua za masika zilipoan-
za kunyesha katika maeneo mbalimbali
ya mkoa huo.

Hata hivyo, aliomba kazi hiyo iwa-
shirikishe wananchi na kutoa ushauri
kuhusu miti sahihi  inayopaswa ku-
pandwa, badala ya kuacha wananchi
wanapanda miti holela na matokeo yake
kukauka kutokana na kupandwa sehemu
zisizo sahihi.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Mkoa, seri-
kali haiwezi kutekeleza kila jambo pekee
yake, bali wananchi ni muhimu washirik-
ishwe na washiriki katika shughuli zote
za maendeleo kwani hatua hiyo itasaidia
kulinda miradi hiyo kwa kuwa wataiona
ni yao. Wakala wa TFS ya Kusini, Many-
isye Mpokigwa, alisema TFS ina jukumu
la kuhakikisha vyanzo vyote vya maji
vinalindwa kwa kushirikiana na wadau
wengine wakiwamo Wakala wa Hudu-
ma za Maji (RUWASA) kwa kupanda miti
katika maeneo yote yaliyoathirika na shu-
ghuli za kibinadamu.

Naye Meneja wa shamba la miti Wino
Glory Kasmir alisema, wamefanikiwa
maeneo ya ofisi za serlkah kwa ajili ya ku-
rudisha maeneo yaliyoathirika katika hali
yake ya asili.

]
Dk. Mpango
akunwa na
mchango wa
NMB madini

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Rais, Dk. Phillip
Mpango, ameipongeza Benki ya
NMB, kwa mchango mkubwa in-
aotoa katika kustawisha Sekta ya
Madini Tanzania, ilitumia zaidi ya
Sh. bilioni 70 kati ya Sh. bilioni 240
za mikopo nafuu kwa wadau wal-
ioko kwenye mnyororo wa thamani
wa sekta hiyo kwa miaka miwili.

Alitoa pongezi hizo juzi alipotem-
belea banda la NMB, kabla ya
kuhutubia Kongamano la Kimataifa
la Uwekezaji katika Sekta ya Ma-
dini, linalofanyika kwa siku mbili

Kupitia kongamano hilo, lililo-
funguliwa na Waziri wa Madini,

Dk. Dotto Biteko na kuhudhuriwa
na wadau mbalimbali wa sekta
hiyo wa ndani na nje ya nchi, NMB
kupitia kwa Mkuu wa Idara ya
Biashara, Alex Mgeni, alisema benki
yake tayari imetumia zaidi ya Sh.
bilioni 70 kutoa mikopo kwa wadau
wa madini na kwamba mwaka huu
wanatarajia kutumia Sh. bilioni 240
kuwawezesha wachimbaji wadogo.

Megeni alisema katika kuhudumia
wachimbaji wadogo, moja ya
changamoto walizokutana nazo ni
pamoja na ukosefu wa taarifa sahi-
hi za wadau hao, lakini uanzishwaji
wa Klabu ya Madini sambamba na
ushirikiano na Shirikisho la Vyama
vya Wachimbaji Madini Tanzania
(FEMATA), Chemba ya Madini (TCM),
Stamico na ofisi za madini mikoa,
wamefanikiwa kupunguza mkwamo
uliotokana na hilo.

“Tunaishukuru serikali na taasisi
zake kwa namna inavyotuwezesha
katika kuwahudumia wadau wa
sekta ya madini nchini na tunaahidi
kuwafikia kila mmoja, ndio maana
tuna kiasi kikubwa cha pesa kina-
chofikia bilioni 240 mwaka huu,
pamoja na elimu ya fedha na utun-
zaji kumbukumbu zao kwa ustawi
wa biashara zao na Maendeleo
Endelevu ya Sekta nzima, wachim-
baji na Taifa kwa ujumla,” alisema
Megeni.

Dk. Mpango alivutiwa na maelezo
hayo, ambako aliipongeza NMB
kwa uwezeshaji huo na kuitaka
ihakikishe inayafikia makundi yote,
hasa ya vijana na kuwashika mko-
no kwa kuwaonyesha fursa zilizoko
na thamani yake, ili kuharakisha
maendeleo yao nakuchangia pato la
taifa lao.

“Sasa ongezeni kasi kuwafundi-
sha vijana wazitambue fursa hizi.
Vijana Tanzania wana mawazo
mazuri sana ya kuboresha maisha
vao, ila changamoto yao kubwa ni
ukosefu wa mitaji.

“Kwa hiyo mkatoke
mkawafundishe vijana wetu wa
kike na wa kiume kote nchini, ili
wajue kwamba fursa hizi zipo, na
zinaweza sio tu kuboresha maisha
yao, bali pia wakawa sehemu ya
wachangiaji wa pato la Taifa lao,”
alisema Dk. Mpango.
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jUZI wa dawa asili
anayegeuka bingwa
'kukabili kunguni Zanzibar!

Kasi kifafa inavyounganishwa na
kukithiri mlkasa a ajall bodaboda

Na Yasmine Protace,

MKURANGA

GONJWA wa kifafa una-

tajwa kusababishwa na

matukio ya aina mbal-

imbali, ikiwamo ajali za
barabarani.

Baadhi ya watu wanadhani
unawapata watoto wadogo pe-
kee, kumbe kinyume chake ina-
gusa kada ya umri wowote, wa-
dogo na watu wazima.

Inatajwa kuwapo kwa aina
nyingi za kifafa, ikianzia kwenye
mimba, wapo wanaotetemeka
mikono, wanaoanguka chini na
kuzubaa, pia hali ya degedege
kwa kuwa na homa kali kwa
mtoto.

Muuguzi Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Akili, katika Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH)
Jane Mwenda, anasema ajali za
bodaboda hutokea na kusababi-
sha mtu kuumia kichwa, hata zi-
namsababishia kifafa katika siku
za baadae.

Anasema, mtu anaweza
ukaumia kichwani na baadaye
kati ya wiki mbili na nne, kichwa
kinaanza kumsumbua na hata
anapofikishwa katika vipimo
anakutwa ana degedege.

Hapo anatoa tahadhari kwa
wazazi na walezi wanaowapiga
watoto vichwani, huwasaba-
bishia baadae kupata degedege.

Jane anasema, pia ni kundi lin-
alohusisha wale ambao mikono
yao inatetemeka muda mrefu
hata wakishika kitu, inafikia hat-
ua inawaponyoka na kuanguka
au wanazubaa, nao wanakutwa

Mwendesha bodaboda akiwa na abiria wake. PICHA: MTANDAO

wanasumbuliwa na degedege.

Anasema kinachotakiwa mtu
akiwa na dalili mbaya katika
mwili kama vile ya kupatwa na
ajali, muhimu ni kupatiwa hu-
duma ya kwanza asifikie hatua
akapatwa na degedege.

Muuguzi huyo anatoa angalizo
kwamba kwa wanaotumia usa-
firi wa bodaboda na wanakataa
kuvaa kofia ngumu, wajue ina-

potokea ajali nao wakaumia
vichwani, hatari iliyo mbele yao
ni kuumizwa ubongo hata kupat-
wa na madhara hayo tajwa.

Jane anafafanua kuwa dege-
dege inatibika na kupona, tiba
yake ni mgonjwa kuanza ku-
tumia dawa na baadae akiende-
lea vizuri, anapunguziwa siku za
kumeza dawa na mwisho wake
anaimarika kabisa kiafya.

@ THE BETTER
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Umoja wa Wazazi wenye
Kifafa Tanzania (UWAKITA)
wilayani Mkuranga mkoani

Pwani, wanaitaka Polisi kikosi
cha Usalama Barabarani , Mkoa-
ni Pwani, kuwachukulia hatua za
kisheria madereva hasa wabod-
aboda na abiria wasiovaa kofia
ngumu, ili kupunguza ongezeko
la wagonjwa wa kifafa.
Akizungumza katika Siku ya

Kifafa Duniani, iliyofanyika ki-
wilaya katika Shule ya Msingi
Kisemvule, Mwenyekiti wa umo-
ja huo, Richard Shillo, anasema
jamii inapaswa kujua ugonjwa
ni zao la sababu, zikiwamo ajali
zinazoharibu ubongo.

“Ugonjwa wa kifafa unati-
bika, unatibika kama mtu ka-
pata ugonjwa huo anapatiwa
vipimo na kuanza kupata dawa
kuendana na tatizo lake na
kadri anavyoenda hospitali, an-
apochunguzwa maendeleo ya
ugonjwa wake anaweza kuan-
za kupunguziwa matumizi ya
dawa,” anasema.

Diwani wa Kata ya Vikindu, Mo-
hamed Mahundu anaupongeza
umoja huo kwa kuichagua kata
yake kufanyia halfa hiyo, aki-
omba ipatiwe ekari 10 kati ya 40,
wanazomiliki eneo la Kisemvule,
ili awashirikishe wadau na
madiwani wenzake kujenga
madarasa maalumu na mabweni
kwa ajili ya wanafunzi wenye ki-
fafa.

Mwenyekiti wa Serikali ya Ki-
jiji, Omary Makunge, ambaye
pia mwanachama wa umoja
huo, anawaomba wenyeviti
wenzake kutumia mikutano yao
kuelimisha madhara ya ajali za
bodaboda yanayochangia jamii
kupata kifafa.

Pia, anampongeza Rais Samia
Suluhu Hassan, kwa kuwaletea
mamilioni ya fedha za UVIKO
19 katika kunufaisha elimu,
afya na miundombinu yake,
huku akitaka kutupiwe macho
sekta ya elimu katika kukabili-
ana na ongezeko la wanafunzi
wenye ugonjwa wa kifafa.
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DUNI MACHANO HAJI:

« Atamba kumaliza kilio cha vijiji « Tenda ofisini nako

apigiwa saluti

Na Romana Mallya

UNI Machano Haji, ni

mwenyeji wa Unguja se-

hemu ya Tanzania inay-

oundwa na Visiwa vya
Unguja na Pemba na ya Pwani ya
Afrika Mashariki, akiwa na uamuzi
kutaka kusafiri kwa boti akitumia
takriban saa moja hadi Dar es
Salaam, kuinadi dawa yake kuua
mdudu sugu kunguni.

Kunguni au ‘bedbugs’ ni mdudu
mwenye uwezo mkubwa wa kus-
tahimili hatari dhidi ya maisha
yake na utafiti unaonyesha sumu
ya kuua viumbe huwa inamuima-
risha zaidi, badala ya kumuua.

Je inakuwaje mtaalamu Duni
anafanikiwa kuwasambaratisha?
Ndio unapoanzia mjadala na Ni-
pashe na mzalishji huyo, akiwa
mgeni maalum katika ofisi zake
Mikocheni, Dar es Salaam wiki ili-
yopita.

Itakumbukwa Julai Mosi mwaka
2019, gazeti hili lilichapisha Ripoti
Maalum ya kunguni yenye kichwa
cha habari ‘Siri ugumu kunguni
kufa, wanavyotesa familia nyingi.”

Duni anasema dawa zake hazi-
pambani na kunguni pekee, pia
wadudu wote kero kwa familia
akijisifu ameweza kumaliza tatizo
la kunguni lililokuwa likiwasum-

wa Charawe na Ukongoroni, Un-
guja.

“Baada ya kupulizia dawa kun-
guni wote walikufa na mazalia
yao. Hii ilinipa sifa kubwa, kwa
moja ya redio visiwani Zanzibar,
wakaeleza namna walivyoteseka
kwa muda mrefu na tatizo la
wadudu hawa ambao wamek-
wisha baada ya kuwapulizia dawa
yangu,” anasema.

Duni anasema baada ya kazi
hiyo, sifa zikaendelea kuenea na
we, Kizimkazi, Mkunguni, Kizim-
kazi Dimbini na Miembeni, vyote
vya Unguja ambako walimuita ku-
tatua tatizo hilo.

Mbinu anayotumia kujitangaza
anaitaja ni kupita mtaani akipaza
sauti kwa wananchi namna uwezo
wa dawa hiyo anayoitengeneza
inamudu kuwaangamiza wadudu
wasumbufu kama kunguni, utitiri,
viroboto, mchwa na mende.

“Nikishajitangaza mwenye
tatizo akisikia ananiita, na nina-
chofanya nitaviweka vitu vya ny-
umba kwenye mpangilio mzuri,
ili nikipuliza dawa kila eneo le-
nye tatizo niweze kuangamiza na
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ekundu, njano hapana

Al

Duni Machano Haji, mtaalamu wa kutengeneza dawa za kunguni. Akionyesha nyaraka zinazoi-

dhinisha uhalali wa uzalishaji na biashara zake, Zanzibar, alipokuwa katika ofisi ya Nipashe. Picha
ndogo; mdudu kunguni. PICHA: ROMANA MALLYA

Ninawaom-
ba serikali
wakati wow-
ote kama
watakuwa
na tatizo

la wadudu
wasumbufu
kama mende,
kunguni na
wengine wa-
niite niwa-
saidie.

mazalia yake.

“Nilikwenda hoteli moja (anaita-
ja) walikuwa na mende wadogo
wengi jikoni na walishindwa ku-
wadhibiti wasiendelee kuzaliana.
Basi nilipofika niliwapulizia dawa
na kuwaondoa wote,” anaeleza.

MZIZ1 WAKE

Duni anasema aliamua kujikita
katika kutengeneza na kuuza
dawa hizo, kwa ujuzi alioupata
tangu akiwa mdogo, akieleza:
“Nilijikita rasmi kwenye biashara
hii ya dawa hizi mwishoni mwa
mwaka 2018. Ninatumia mit-
ishamba inayopatikana kwenye
mazingira yetu.”

Anasema utundu wa kuchang-
anya dawa zake za asili umetoka-
na na wana familia, pia babu yake
kuwa mtaaluma wa dawa aina
hizo, vilevile matibabu ya mwan-
adamu.

“Ninakumbuka niliwahi kuu-
gua ugonjwa wa homa ya manja-
no nikiwa Tanga basi nikapelekwa
Zanzibar na babu alipopata taar-
ifa, aliwaagiza ndugu zangu wa-
chukue dawa (bila kuzitaja) waka-
zichanganya nikaletewa hospitali.

“Na nilipotumia ndani ya siku
tatu macho yakabadilika nika-
pona. Madaktari wakawa wa-
naulizana nimetumia dawa gani,
ndugu zangu wakawajibu hizo

za hospitali,” anasimulia na hata
mtoto wake hivi karibuni aliugua
tatizo hilo na alipomtengenezea
dawa hiyo, alipona na kuruhusiwa
kwenda nyumbani.

SIFA YA KUNGUNI

Duni anasema ubora wa dawa
yake umemuwezesha kupata usa-
jili wa serikali, ingawa pia analala-
mika kupata soko la bidhaa zake.
Anafafanua: “Dawa zangu zina-
tambulika na taasisi za serikali
lakini ugumu nilio nao ni upataji
wa kazi.

“Ninawaomba serikali wakati
wowote kama watakuwa na tati-
zo la wadudu wasumbufu kama
mende, kunguni na wengine wa-
niite niwasaidie. Nilifanikiwa ku-
fanya kazi na taasisi moja ya seri-
kali (anaitaja).

“Walikuwa na tatizo la mchwa,
nilipiga dawa yangu na sasa wapo
salama. Wito wangu kwa serikali
wasitudharau sisi wadogo.”

“Mchakato wa kutambuliwa,
nilikwenda na dawa yangu kwa
Msajili  ikiwa kwenye chupa
wakaifanyia uchunguzi kama ina
madhara kwa binadamu au la,
wakagundua haina madhara,”
anasema.

Duni ana hoja kwamba kwa
serikali, sekta binafsi na wananchi
kwa ujumla wanaosumbuliwa na

Mjuzi wa dawa asili anayegeuka
bingwa kukabili kunguni Z’bar

kunguni, hakuna usugu katika ku-
waangamiza.

Anamtafsiri kwa wasiomjua
kwamba ni mdogo mwenye miguu
sita, kulia mitatu na kushoto idadi
kama hiyo na hawezi kuruka kama
mende, hutambaa chakula chake
ni damu na ndiyo maana msum-
bufu kwa mwanadamu.

Duni anawaainisha kwamba
wapo wa aina nyingi, akitaja wa-
naouma popo pekee na waliobo-
bea kwa binadamu.

Anawataja wadudu hao kihis-
toria wamedumu miaka mingi, ila
kampeni maalumu ilifanikisha ku-
wamaliza katika nchi zilizoende-
lea kama vile Marekani na ukanda
wa Ulaya wakamalizwa mwaka
1940. Hata hivyo mwaka 1995 wa-
natajwa walirudi wapya.

Sababu za kurudi kwao, inata-
jwa dawa za kuwakabili ziliwaten-
genezea usugu, hivyo kukosekana
nguvu za kuwaangamiza zika-
pigwa marufuku, pia dawa hizo
zikithibitika zina madhara kwa
binadamu.

Mdudu huyo hutaga mayai kila
siku kuanzia moja hadi matano
na baada ya yai, anaanzia mdogo
zaidi wastani wa milimita 1.5 ki-
sha hukua hatua kwa hatua hadi
anafikia kuwa kunguni kamili.

Mara nyingi amekuwa na tabia
ya kujificha hasa nyakati za mcha-
na kwenye maeneo ambayo siyo
rahisi kugundulika na hushamiri
na kuonyesha makeke yao nyakati
za usiku watu wakiwa wamelala.

Watafiti wanamchambua
mdudu huyo kama ilivyo kwa bi-
nadamu, ana uchaguzi wa rangi
wazipendazo zaidi ni nyeusi na
nyekundu na wasizozipenda ni ki-
jani na njano.

Duni, mzaliwa wa Wilaya ya
Kaskazini Unguja, anasema kupi-
tisa visiwani humo, hoteli na meli
moja zilizopata madhila ya kuin-
giliwa na kunguni, pia wadudu
wengineo, hata wakaangukia
usumbufu.

“Ni kweli kunguni ni tatizo
kubwa kwa familia nyingi, kwa
sababu kumwangamiza kunahitaji
utaalamu na dawa ambayo itamal-
iza mazalia yake yote, ili nyumba
ibaki salama. Usipoangamiza
mazalia baada ya muda hurejea,”
anasema.

Kuhusu elimu yake, Duni anase-
ma alisoma katika Shule ya Msingi
Mkwajuni na baadae Potoa am-
bako hakuvuka kusonga katika
elimu ya sekondari na hapo aka-
jiunga na Kikosi Maalum cha Ku-
zuia Magendo (KMKM).

Anasema hapo alikuwa na fani
ya kucheza soka, ambako alipewa
fursa ya kujiendeleza katika Chuo
cha Ufundi Mbweni.
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Ethiopia imeanza kuzalisha umeme
Mto Nile baada msuguano miaka 10

« Yatenguliwa haki ya Misri tangu 1929

Na Mwandishi Wetu

WAWA la  kuzalisha

umeme lililobeba utata

kwa muongo mmoja,

kuhusisha uhalali  wa
Ethiopia kwenye mto wa Nile, lil-
ianza kuzalisha umeme kwa mara
ya kwanza Jumapili iliyopita.

Bwawa hilo lenye thamani ya
Dola za Marekani bilioni 4.2 au
sawa na wastani wa Sh. Trilioni
10, magharibi mwa eneo la Benis-
hangul-Gumuz, ambako kumeku-
wa chanzo cha mzozo kati ya Ethi-
opia, Misri na Sudan tangu kuanza
ujenzi mwaka 2011.

Hofu ya Sudan na Misri, ni
kwamba mradi huo unaweza ku-
punguza sehemu ya maji wayapa-
tayo kutoka Mto Nile, huku Ethio-
pia ikisisitiza kuwa bwawa hilo ni
muhimu kwa maendeleo yake.

Bwawa linaloitwa Grand Ethio-
pian Renaissance Dam (Gerd) ni
mradi mkubwa zaidi wa umeme
wa maji barani Afrika, ikitarajiwa
kuzalisha zaidi ya megawati 5,000
za umeme, hivyo kuongeza pato
la taifa la umeme maradufu itaka-
pokamilika na kwa sasa ikifikia
asilimia 83.9.

Katika hafla ya ufunguzi wikien-
di iliyopita Jumapili, Abiy Ahmed
alizuru katika kituo cha kuzali-
sha umeme katika bwawa hilo na
kubofya vitufe kadhaa ambavyo
vilianzisha utayarishaji wa uzal-
ishaji, kwa mujibu wa maofisa
nchini humo.

Ujenzi wa bwawa hilo umesaba-
bisha mfarakano kati ya Misri na
Sudan, pale serikali ya Ethiopia in-
apoelekeza maji ya Nile kujaza hi-
fadhi kubwa nyuma ya bwawa hilo.

Misri, ambayo iko chini ya mto
inategemea Mto Nile kuipatia maji
ya kutumia na imekuwa ikihofu
itaathiri viwango vya maji yanayo-
ingia nchini humo.

Hivyo, hapo Misri imekuwa na
dai la uhakikisho kuwapo kiasi
cha maji yanayoingia huko, huku
Ethiopia ikisita kuhusishwa na tak-
wimu za maji yanayoingia katika
mkondo wa mradi wa umeme.

Sudan, ni kama Misri ikionyesha
ina wasiwasi kuhusu bwawa hilo
litakavyoathiri viwango vyake vya
maji na mwaka jana. Sudan ilieleza
kushangazwa na Ethiopia kufunga
vituo vitatu kati ya vinne vya kue-
lekeza maji, hata kusababisha vi-
wango vya chini vya maji chini ya
mkondo.

Hiyo ilivitatiza vituo vya kusu-
kuma maji vya Sudan kwa ajili ya
umwagiliaji na usambazaji wa maji
katika miji yake.

Nchi zote mbili zimekuwa
zikigombea makubaliano na Ethio-
pia juu ya kujaza na uendeshaji wa
bwawa hilo, lakini mazungumzo

Namna ulivyo mradi mpya wa kuzalisha umeme katika Mto Nile, nchini Ethiopia. PICHA:

MTANDAO

Tuna mpan-
g0 wWa
kuanza ku-
jaza bwawa
hilo katika
msimu ujao
wa mvua
(mwaka
2019) na tut-
aanza kue-
ndesha mi-
tambo miwili
ya umeme
kuanzia
mwezi De-
semba mwa-
ka 2020.

yameshindwa kufanikiwa.

Kimsingi, kabla ya mradi kuanza
Ethiopia imekuwa ikikabiliwa na
tatizo la uhaba wa umeme, kwa
kiwango zaidi ya asilimia 65 ya wa-
nanchi wake hawajaunganishiwa
umeme, ikiwa na matarajio ziada
ya umeme huo itauzwa kwa nchi
Za jirani.

Aidha, nchi hiyo inakosoa nam-
na mataifa ya kigeni yanavyoingilia
ujenzi huo kukiwapo matarajio
mataifa ya Sudan, Sudan Kusini,
Kenya, Djibouti na Eritrea yana-
tarajiwa kunufaika na mradi wa
bwawa, ambao gharama zake haz-
itegemei ufadhili wa nje.

Sudan inatarajiwa kunufaika
nao katika namna ya kujiepusha
na mafuriko yaliyokuwa yanawak-
abili, hasa kila kipindi kati ya mwe-
zi Agosti na Septemba.

WALIKOTOKEA

Miaka miwili iliyopita kulitole-
wa taarifa kuhusu uchambuzi wa
mzozo huo ulioanza mwaka 2011,
ikikadiriwa asilimia 85 ya maji
yanayotiririka yanatoka Mto Nile,
hata kuna wakati Marekani iliin-
gilia kati kusuluhisha na kukawapo
maelewano.

Mzizi wa kinyongo cha Misri, in-
ayotegemea maji ya mto Nile kwa
asilimia 80 imekuwa na hofu kuwa

Mediterranean Sea

UGANDA

Lake
Victoria

din Britannicn Ind

Ramani safari ya maji ya Mto
Nile.

bwawa hilo litaathiri mfumo wa
usambazaji maji na kuifanya Ethio-
pia kuwa na mamlaka juu ya usam-
bazaji maji ya mto huo mkubwa
Afrika.

Mtazamo wa malalamiko ni
kituo hicho cha kuzalisha umeme
kwamba hakitatumia maji mengi,
bali bwawa hilo linalojengwa na
Ethiopia, litaathiri kwa kiwango
kikubwa kasi ya mtiririko wa maji.

“Tuna mpango wa kuanza ku-
jaza bwawa hilo katika msimu ujao
wa mvua (mwaka 2019) na tutaan-
za kuendesha mitambo miwili ya
umeme kuanzia mwezi Desemba
mwaka 2020,” ni matamshi ya
Waziri wa Maji wa Ethiopia wakati
huo 2019, Seleshi Bekeli.

Misri ikatolea ufafanuzi kwa
maoni kwamba, ingechukua miaka
10 mto kurejea kawaida kutokana
na athari za mradi katika mfumo
wa usambazaji wa maji, hasa kwa
hatua za awali.

GADHABU YA MISRI

Misri inategemea maji ya Mto
Nile kwa asilimia 85 kihistoria,
inayategemea kwa kiwango kikub-
wa maji hayo, hivyo chochote ki-
napoathirika kuna tafsiri ya athari
kitaifa.

Ikirejewa makubaliano ya mwa-
ka 1929, yalizipa Misri na Sudan
haki ya mto wote zama hizo za
utawala wa kikoloni, Misri ikipewa
kura turufu dhidi ya mradi wow-
ote utakaoendeshwa katika hali
itakayogundulika kuwa haifai.

Ethiopia  inapinga  hakuna
haja ya kuendelea kufungwa na
makubaliano yenye miaka 82 hadi
mradi ulipoanza kujengwa mwaka
2011 bila ya kushauriana na Misri.

Mto Nile unasambaza maji kati-
ka mji wa Aswan Kusini mwa Misri,
umbali wa maili 570 kutoka mji
mkuu wa Cairo na Rais wa Misri
Abdul Fattah al-Sisi, akanukuliwa
mwaka huo 2019, kwamba ushawi-
shi wa kisiasa hauathiri mfumo wa
mto huo.

Nchi za Kaskazini mwa Afrika
na majirani wa Misri wanaeleza
shaka yao kwenye Ziwa Nasser, in-
ayoitengenezea umeme Misri.

Vilevile, mradi huo wa usa-
firishaji unatajwa uko hatarini
kuathirika, pale kiwango cha maji
kitakaposhuka na  kuwaathiri
wakulima wanaotegemea maji
hayo kwa kilimo cha umwagiliaji.

ILIAMBATANA NA VITA?

Mwaka 2013 kulikuwapo ripoti
za siri zinazoonyesha wanasiasa
wa Misri wanapendekeza kuwapo
mapigano dhidi ya Ethiopia, ka-
tika juhudi za kupinga ujenzi wa
bwawa hilo.

INAENDELEA UK.14
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AFYA

Ugali mahindi lishe unavyoboresha
afya ya mwili na aklll ya binadamu

Na Dotto Kahindi

I mchana wenye jua kali

linaloambatana na ba-

ridi yenye upepo mkali,

zikiwa zimesalia dakika
chache tu kengele ya shule igong-
we kuwaruhusu wanafunzi kure-
jea majumbani.

Mwanamama huyo mwenye
umbo nene kiasi na mwenye uso
uliojawa tabasamu, ameketi jikoni
huku akichekecha unga wa mahi-
ndi lishe tayari kusonga ugali.

Sufuria kubwa la ugali liko juu
ya mafiga, moto umekolea na maji
yanachemka yakiusubiri unga ili
yafunge ndoa na kuzaa ugali.

Mboga za kuambatana na ugali
tayari zimeshapikwa na sasa
zimewekwa pembeni kuitazama
ndoa ya unga na maji, zikimsubiri
mtoto ugali ili kumpatia matunzo.

“Kila ikifika saa nane mchana,
ni lazima chakula kiwe tayari
mezani ili wanangu wanapofika
tu kutoka shule, wafikie kula
chakula,” ni maneno ya mwan-
amama Wema Msambusi mkazi
Iringa.

Mbali na ukulima huo, Wema
pia ni mama wa watoto sita wa-
naomtegemea kamili katika ma-
hitaji yao kila siku. Shambani
anajishughulisha na kilimo cha
mazao mengi, huku mahindi lishe
yakionekana kuleta tija kwake
na familia kiuchumi, kiafya, hata
kielimu. Wema pia ni Katibu wa
Kikundi cha Kuweka Akiba na
Kukopa (VICOBA) cha Amani,
kinachoendesha kilimo biashara
kujipatia kipato.

Kabla ya kuanza kilimo cha ma-
hindi lishe, Wema na wanakikun-
di wenzake, walipewa mafunzo
na shirika la Clinton Foundation
(CDI Tanzania), kuhusu namna ya
kufanikisha kilimo bora cha mahi-
ndi lishe.

“Mafunzo hayo yalilenga katika
kutujengea uwezo wanakikundi
hasa kwa kutuongezea mbinu za
kuandaa mashamba, kusimamia
na kutumia teknolojia bora na za
kisasa za kilimo,” anasema Wema

Shirika hilo limewekeza ka-
tika kutoa elimu ya kilimo bora,
matumizi sahihi ya teknolojia za

Wema Msambusi, akiwa na familia yake wakibariki chakula kabla ya kula mchana; ugali wa mahindi lishe, na mboga nyinginezo.
PICHA: DOTTO KAHINDI

Kila ikifika
saa hane
mchana,

ni lazima
chakula kiwe
tayari meza-
ni ili wanan-
gu wanapofi-
ka tu kutoka
shule,
wafikie kula
chakula.

mbegu, mbolea na masoko ya
mazao kwenye wilaya za Kilolo na
Halmashauri ya Wilaya ya Iringa.
Wakulima wa mahindi lishe wa-
nanufaika na mahindi kwa kuuza
mzao yao, pia ni mlo kwao kupikia
ugali na uji. Tangu waanze kulima
mahindi hayo, sasa kaya nyingi
tumia unga wa mahindi lishe.
“Familia nyingi zimeshazoea
kula ugali wa mahindi lishe, ukipi-
ka ugali mweupe watoto wanau-
kataa. Wanapenda sana ugali wa
mahindi lishe maana ni mtamu,
unaweza kula hata kama hakuna
mboga,” anasimulia Wema.

AFYA YAKE

Mahindi lishe yana virutubisho
vingi mwilini mwa mwanadamu,
ikiongeza Vitamini A inayoimari-
sha uono wa macho na chakula
kitamu kinachopendwa na watu
wa rika zote.

“Mahindi lishe yameongeza
hata ufaulu wa wanangu shu-
leni. Kwa mfano mwanangu Eliza
wa darasa la saba, ufaulu wake
umepanda kutoka kushika nafasi
ya 10 mpaka ya tatu mfululizo na
amefaulu kwenye mtihani wa
taifa,” anaeleza mama huyo.

Sasa anasifu kupigana na adui

maradhi ujinga, mahindi lishe
yakitoa mchango mkubwa kuka-
biliana na magonjwa mbalimbali,
sasa yanatumiwa na wanajamii
wengi eneo hilo.Hapo anataja
mchango wa kukuza uchumi kwa
kuwajengea nguvu wananchi ku-
wajibikia shughuli zao.

Christian Kufakunoga, ni mume
wa Wema anayesema tangu
waanze kutumia mahindi lishe
wamefanikiwa kuboresha maisha
yao na kuondoa udumavu wa akili
kwenye familia yao.

“Kabla hatujaanza kula huu
ugali familia yangu ilikuwa na shi-
da sana kiafya, lakini kwa sasa im-
esaidia kuimarisha afya ya familia
yangu,” anafafanua Kufakunoga

Mume huyo anatafsiri mahindi
lishe ni mazao dawa na kwamba
watu  wanapaswa  kuyatumia
muda mwingi ili kujenga afya
bora. Katika msimu wa kilimo wa
mwaka 2020/2021, Wema kwa
kushirikiana na wanachama wen-
zake wa kikundi cha Amani, wali-
fanikiwa kulima ekari 25 za mahi-
ndi lishe wakifuata kanuni zote za
kilimo bora.

Anafafanua kuwa wamelima
ekari hizo wakiwezeshwa na asasi
ya Clinton Foundation kupitia
CDI Tanzania ikiikopesha kikundi

mkopo usio na riba wa pembejeo
za kilimo zikiwamo mbegu na
mbolea.

Mwanzoni, soko la mahindi
lishe lilikuwa chini sana, lakini
kwa msaada uliopo Kkitaasisi
anasema wamefanikiwa kupata
wateja wengi wa mazao yao kwa
bei nzuri. Msimamizi Masoko wa
Miradi wa CDI Tanzania, Esther
Mhonda, anasema wamejiwekea
utaratibu  kutafuta wanunuzi
mazao yanayozalishwa na wanu-
faika wao ikiwa ni njia ya kuwa-
hakikishia soko na kuongeza tija.

“Baada ya kuwaunganisha
wakulima na soko la uhakika,
hali hiyo imeleta ushindani kwa
wanunuzi, lakini kukusanya na
kuuza mazao kwa pamoja kume-
fanya bei ya mahindi lishe mwaka
huu imekuwa nzuri ukilinganisha
na kipindi cha nyuma,” anasema
Mhonda.

Anaeleza msimu uliopo, ki-
kundi Amani kimejipanga kulima
ekari 35, ili kuongeza uzalishaji wa
mazao hayo ikilenga faida zaidi na
asasi CDI Tanzania imeshasam-
baza pembejeo kwa wakulima
wilaya za Kilolo, Iringa na Mufindi
tangu mwishoni mwa mwaka
jana, ili kuendana na msimu wa
kilimo sasa.

Ethiopia imeanza kuzalisha umeme Mto Nile baada msuguano miaka 10

INATOKA UK.13

Hata hivyo, Waziri Mkuu
wa Ethiopia wakati huo,
akawaambia wabunge
kwamba hakuna nguvu in-
ayoweza kutumika kusitisha
ujenzi wa bwawa hilo nchini
mwao.

[lifika hatua Misri, Ethio-

pia na Sudan zikakubaliana
kutumia maji ya Mto Nile

kwa pamoja, kuanzia Januari

mwaka jana.

Hiyo ni baada ya Mkutano
wa Mawaziri wa Mambo ya
Nje wa nchi hizo tatu huko
Washington DC Marekani,
katika harakati za kutatua
mzozo wa nchi hizo kuto-

kana na bwawa hilo lililoz-
induliwa wikiendi iliyo-
pita, kuchukua nafasi kuwa
kituo kikubwa cha kuzalisha
umeme Afrika.

Mkutano huo umekubali-
ana hakuna upande wowote
baina ya nchi hizo utakao-
simamisha ujenzi wa mradi
huo, Marekani na Benki ya

Dunia wakipewa nafadi va
usimamizi wa makubalino
ya baadae. Nchi 10 zilizoko
katika ukanda wa Bonde la
Mto Nile, zina umoja wao
ulioanzishwa mwaka 1999
ukiitwa ‘Nile Basin Initia-
tive' (NBI) unaoundwa na
serikali za Burundi, Jamhuri
va Kidemokrasi ya Congo

(DRQ), Misri, Ethiopia, Kenya,
Rwanda, Sudan Kusini,
Sudan, Tanzania, Uganda na
Eritrea.

Kazi yake kuu ni kusima-
mia maendeleo endelevu
ya ukanda huo kiuchumi
na kimazingira, ikiwamo
matumizi sawia na sahihi ya
maji ya Mto Nile.
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Bil. 7/- kujenga
ofisi kuu ya Jiji

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HALMASHAURI va Jiji
la Dodoma imetenga Sh.
bilioni saba kwa mwaka wa
fedha 2022/23 kwa ajili
va kujenga jengo la ofisi
kuu ya Jiji inayoendana na
hadhi ya makao makuu ya
nchi. o

Akiwasilisha bajeti ya
mwaka 2022/23 kwenye
kikao cha Baraza la Madi-
wani wa Jiji hilo, Mkuru-
genzi wa Jiji hilo, Joseph
Mafuru, alisema kuwa fedha
hizo Z|taJenga ofisi bora na
ya kisasa eneo la uwekezaji
lililoko Njedengwa na ujenzi
wake utaanza Julai mwaka
huu

“Jengo jipya la kisasa la
makao makuu ya Jiji lita-
jengwa eneo la Njedengwa
ambapo ni katikati ya Jiji
kwa hivi sasa kwani jengo
linalotumiwa kwa hivi sasa
lilijengwa na iliyokuwa
ustawishaji wa makao
makuu (CDA) mwaka 1973,
alisema.

Aidha, Mafuru alisema
pamoja na mradi huo, Jiji
[imeweka k|paumbe|e Ku-
kamilisha miradi yote ya
viporo, kuchangia nguvu za
wananchi, kujenga ya maen-
deleo mayoleta tija, kuima-
risha seka ya afya, elimu,
kilimo na mifugo na UtoaJ|
wa huduma katika maeneo
ya pembezoni.

Akizungumzia matumi-

Zi ya bajeti ya mwaka
2021/22, Mafuru alisema
kati ya kipindi cha Julai
hadi Desemba mwaka 2021,
Sh. bilioni 13.8 zimetumika
katika kutekeleza miradi ya
kimkakati, upimaji wa ardhi,
malipo ya fidia ya ardhi na
miradi ya Kijamii.

Pia alisema kujenga
Mahakama ya Jiji, ununuzi
wa magari matatu kwa ajili
ya kuimarisha ukusanyaji
wa mapato na ununuzi wa
vifaa vya upimaji ardhi vili-
vyogharimu Sh. milioni 240,
kutoa mikopo kwa vikundi
49 yenye thamani ya Sh.
bilioni 1.04 pamoja na kue-
ndelea kukamilisha mradi
wa kimkakati wa hoteli ya
Dodoma vya City.

“Pia kuendelea na ujenzi
wa miradi ya kimkakati wa
kitega uchumi katika mji wa
Serikali Mtumba ambacho
hadi sasa kimefikia asilimia
90 katika awamu yake ya
kwanza,” alisema.

Kadhalika, alisema hal-
mashauri imefanikiwa ku-
fanya uthamini wa maeneo
mbalimbali ya Nala, Mtum-
ba, Kikombo na Ihumwa
ambapo Sh. bilioni 1.32
zimelipwa kama fidia kwa
wananchi kupitia mapato ya
ndam

“Katika kipindi hicho Jiji
l[imepima viwanja 10,339
katika maeneo mbalimbali
ya Ng'ong'ona, Hombolo
Bwawani, ZuzU na Mpun-
guzi, limeandaa mipango 41
ya matumizi bora ya ardhi,”
alisema.

Na Paul Mabeja, DODOMA

AMISAA wa Sensa ya

Watu na Makazi inay-

otarajiwa  kufanyika

gosti mwaka huu,

Balozi Mohamed Ali Hamza,

amewataka walimu nchini ku-

tumia nafasi zao kutoa elimu

kwa jamii kuhusu umuhimu wa
kuhesabiwa.

Balozi Hamza, alibainisha
hayo juzi alipokuwa akizun-
gumza na walimu wa jijini Do-
doma kuhusu maandalizi ya
sensa ya watu na makazi Agosti
mwaka huu.

Alisema walimu wanatakiwa
kutumia nafasi zao kutoa elimu
kwa jamii kuhusu umuhimu wa
tukio hilo ili kila mmoja ashiriki.

“Mnatakiwa kushiriki zoezi
hili kikamilifu katika pande
zote tatu kwanza kuhesabiwa
kama raia wa Tanzania, kutoa

elimu kupitia nafasi zenu, lakini
mkipata nafasi za kuwa wasi-
mamizi au makarani wa sensa,”
alisisitiza Balozi Hamza.

Aidha, alisema kutokana na
jamii kuwasikiliza sana walimu
kundi hilo linalowajibu mkub-
wa wa kuhamasisha watu ku-
jitokeza kuhesabiwa ili serikali
iweze kupata takwimu sahihi
na kupanda mambo mbalim-
bali ya maendeleo.

“Mnapaswa kuwatumia wa-
nafunzi kufikisha elimu ya
umuhimu wa kuhesabiwa ili na
wao wawe mabalozi wazuri ka-
tika familia zao ili kufanikishwa
kwa asilimia 100 zoezi hili mwa-
ka huu,” alisema.

Vile vile, kutokana na
umuhimu wa sensa ya watu na
makazi, aliwataka walimu kue-
ndelea kuikumbusha jamii kila
wakati na asitokee mtu hata
mmoja ambaye atakwenda

kinyume na malengo ya seri-
kali.

Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Albina Chuwa, alisema
zoezi la sensa ni la kitaifa na
kimataifa ambalo linasaidia ku-
jibu kila kitu kinachoihusu nchi
husika.

Dk. Chuwa alisema sensa ya
mwaka huu ni tofauti na zile
zote ambazo zimewahi kufanyi-
ka nchini.

“Sensa ya mwaka huu itaku-
wa ya kisasa sana hatutatumia
tena makaratasi, lakini tunak-
wenda kuhesabu kila jengo
lililoko nchini iwe hospitali,
kiwanda, godauni ili kupa kila
kitu na kujua kipo wapi,” alise-
ma Dk. Chuwa.

Pia alisema zoezi la sensa
mwaka huu watatumia mipaka
ya vitongoji kuhesabu watu na
teknolojia watakayotumia ni
vishikwambi.

alimu watakiwa kutoa elimu ya sensa

“Baada ya kumalizika kwa
tukio hili la sensa ya watu
na makazi vishikwambi vy-
ote tunakwenda kuvikabidhi
kwa Wizara ya Elimu Sayansi
na Teknolojia ili wavitumie
kusahihishia mitihani yao,”
alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, alisema kuto-
kana na umuhimu wa sensa ya
watu na makazi mkoa umeona
ni vyema kuwakutanisha wal-
imu na viongozi wanaoratibu
zoezi hilo.

“Walimu ni jeshi kubwa am-
balo litatusaidia kufanikisha
zoezi hili la sensa mwaka huu
hivyo tumeona ni muhimu
wakakutana na wataalamu ku-
toka ofisi ya taifa ya takwimu ili
kupata elimu na kuuliza mas-
wali yao ili kuongeza ufanisi
wakati wa kutekeleza zoezi
hili,” alisema Mtaka.

Katibu Mkuu Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalumu, Dk. Zainabu Chaula (kulia), akimsiki-
liza Naibu Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Amon Mpanju, walipokutana kwenye mkutano wa viongozi wa wamachinga nchini,

‘Haki za wanafunzi wenye mahitaji maalum zitambuliwe’

Na Peter Mkwavila, DODOMA

OFISA Elimu Maalum Jiji la
Dodoma, Issa Kambi, ameitaka
jamii kutambua haki za kim-
singi kwa wanafunzi wenye ma-
hitaji maalum ili wafikie ndoto
zao kielimu.

Kambi aliyabainisha hayo
alipokuwa akizungumza na wa-
dau mbalimbali wa elimu kwe-
nye kikao cha kujadili jinsi ya
kuwapatia mahitaji wanafunzi
wenye ulemavu kilichofanyika
jijini hapa.

Ofisa huyo alisema watoto
wenye ulemavu wanaendelea
kufanyiwa ukatili wa kufungiwa
ndani na kukosa fursa mbalim-
bali ikiwamo elimu.

Alisema  jamii inapaswa
kutambua umuhimu wa ku-
wasaidia wanafunzi hao

misaada mbalimbali, ili kukabil-
iana na vikwazo vinavyowaka-
bili.

“Kuna mifano iliyo hai mimi
kama ofisa elimu, elimu maal-
um ambayo imeshuhudia kwa
kuona, baadhi ya wazazi na
walezi wenye watoto ambao
wana ulemavu wamekuwa wak-
iwaficha watoto hao majum-
bani, wakati watoto hao wana
vipaji ambavyo wanaweza ku-
vifanya na wakaweza kujikimu
kimaisha,” alibainisha.

Naye mmoja wa wadau wa
elimu, Mchungaji Emmanuel
Andrew wa Kanisa la SDA, alise-

ma “Changamoto kubwa iliyoko
hapa bado kuna wazazi ambao
wanawaficha watoto majumba-
ni na kuwakosesha haki zao za
kimsingi ikiwamo elimu, mat-
ibabu na hata na kulindwa, kwa
hali hiyo ndiyo maana mabhitaji
yao yanalindwa na kusaidiwa
kwa usahihi.”

Naye Pendo Maiseli kutoka
Taasisi isiyo ya kiserikali ya Ac-
tion for Community Care (ACC)
Dodoma, aliomba idara ya
elimu maalum ya jiji hilo kutoa
takwimu sahihi za wanafunzi
wenye ulemavu ili kufikiwa na
kupatiwa misaada inayohitaji-
ka.

Maiseli alisema kuwa tatizo
lililoko kuzipata takwimu sa-

hihi kwa wataalamu wa elimu
maalum.

“Hili ni tatizo ndio maana
wanafunzi walio wengi baa-
dhi yao wameshindwa kufikia
malengo yao kutokana na ku-
kosa mahitaji yao malum am-
bayo yangeweza kuwasaidia,”
alisema.

Kwa upande wake, Justire
Mbasha kutoka Shirika lisilo
la kiserikali la Afnet Dodo-
ma, alisema kuwa pamoja na
juhudi kubwa inayofanywa na
mashirika na taasisi mbalim-
bali yasiyo ya kiserikali, bado
wazazi na walezi hawatoi ush-
irikiano wa uwapo wa watoto
wenye ulemavu ndani ya fa-
milia zao.
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Wakulima waiangukKia
serikali mgogoro ardhi

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

AKULIMA wa Ki-

jiji cha Tkama Kata

ya Itagata katika

Halmashauri ya
Wilaya ya Rungwe mkoani
Mbeya wameiomba serikali
kuingilia kati mgogoro unaofu-
kuta baina yao na Bodi ya Maji
ya Bonde la Ziwa Nyasa kwa
kuwa unatishia amani kwenye
eneo hilo.

Wananchi hao wanadai bodi
hiyo imewapora mashamba
yao yenye ukubwa wa zaidi ya
ekari 140 kwa maelezo kuwa
yako kwenye chanzo cha maji
cha Mto Mbaka na hivyo hawa-
takiwi kuendelea kufanya shu-
ghuli za kilimo.

Wakizungumza na Nipashe
juzi, wananchi hao walidai
maofisa wa bonde hilo waliin-
gia kwenye mashamba yao na
kuanza kuweka alama za mi-
paka bila kuwashirikisha cho-
chote, hivyo kuzua taharuki
miongoni mwao.

Mmoja wa wananchi hao,
Karim Katwange, alidai kuwa
mashamba yao yalizungushi-

wa mipaka bila wao wenyewe
kuwa na taarifa na walipoziona
waliamua kuwauliza viongozi
walidai kutokuwa na taarifa.

Alisema kuwa kwa muda
mrefu wamekuwa wakilima
mashamba hayo kwa kufuata
sheria za utunzaji wa vyanzo
vya maji na hivyo kitendo
kilichofanywa na maofisa
hao kutaka kuwazuia kulima
mashamba yao ni kinyume cha
sheria.

“Mimi binafsi wamechukua
ekari saba ambazo baadhi
nimepanda migomba, mahi-
ndi, miche ya maparachichi
na mengine yana chai, wali-
kuja kuweka hizi alama bila
kutushirikisha, sasa ingetokea
tukaamua kuwadhuru si zinge-
tokea vurugu?” Katwange ali-
Ikama, Julius Mwatebela, alise-
ma viongozi na wananchi ha-
wakushirikishwa wakati wa ku-
weka alama hizo na walibaini
ni maofisa wa Bonde la Ziwa
Nyasa kutokana na maandishi
yaliyoko kwenye alama hizo.

Alisema kuwa katika
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mashamba hayo wananchi
wamepanda mazao mbalim-
bali yakiwamo ya biashara,
chakula pamoja na miti ya
mbao ambayo baadhi imefikia
umri wa kuanza kuvunwa.

Alisema moja kati ya
mashamba yaliyozungushiwa
lo lina chai iliyopandwa mwaka
1970 na shamba hilo mpaka

“Sisi hatukushirikishwa cho-
chote na ndiyo maana tumesh-
tuka, mashamba haya tume-
kuwa tukilima kwa kufuata
taratibu za utunzaji wa maz-
ingira na ndiyo maana hatu-
jagusa kwenye kingo za mto,”
alisema Mwatebela.

Kaimu Meneja wa Bodi ya
Maji ya Bonde la Ziwa Nyasa,
John Kavishe, alikiri taasisi hiyo
kuweka alama hizo na kufafan-
ua kuwa wanachokifanya ni
utekelezaji wa agizo la Rais Sa-
mia Suluhu Hassan la kutunza
vyanzo vya maji.

Vilevile, alisema ofisi yao
ilitembelewa na Mkuu wa
Wilaya hiyo ya Rungwe, Dk.
Vincent Anney, Desemba 16,
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mwaka jana, ambaye aliwaagi-
za kukitunza chanzo hicho cha
maji cha Mto Mbaka.

Alisema eneo walilozun-
gushia lina ukubwa wa hekta
57.2 na kwamba eneo hilo lina-
hifadhiwa kwa sababu ni eneo
oevu na hivyo lazima lihifadhi-
we lote badala ya chanzo cha
maji pekee.

“Zoezi linaendelea la utun-
zaji wa chanzo kile, baada ya
kuweka zile ‘bicorn’ (alama)
kinachofuata ni utoaji wa elimu
kwa wananchi na tuliamua ku-
weka kwanza alama kwa saba-
bu tulikuwa tunakimbizana
na msimu wa kilimo,” alisema
Kavishe.

Aliongeza kuwa kwa mujibu
wa sheria, hakutakuwa na fidia
yoyote kwa wananchi hao kwa
maelezo kuwa wao ndio walio-
vamia chanzo cha maji.

Akizungumzia suala hilo,
Mkuu wa Wilaya ya Rungwe,
Dk. Anney, alisema ofisi yake
inashirikiana na Ofisi ya Bonde
kuyabainisha maeneo hayo
ambayo yanatakiwa kuhifadhi-
wa na kinachofuata ni elimu
kwa wananchi.

Wakazi wa
Ikama, Kata ya
[tagata, wilay-
ani Rungwe
mkoani Mbeya,
wakionyesha
baadhi ya
alama zinazo-
daiwa kuwek-
wa kwenye
mashamba yao
na maofisa wa
Bodi ya Maji
ya Bonde la
Ziwa Nyasa, ili
kuwazuia kuli-
ma mashamba
hayo, juzi. PlI-
A CHA: NEBART
\ MSOKWA
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TASAC
yapigia debe
usafirishaji
kwa meli

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

SHIRIKA la Uwakala wa Meli
(TASAQ) limewataka wananchi
kusafirisha mizigo kwa njia
va maji kwa kuwa njia hiyo ni
rahisi zaidi na ni nafuu kuliko
njia zingine.

Meneja wa Udhibiti Huduma
za Usafiri kwa Njia ya Maji,
Fatma Masenene, aliyasema
hayo juzi jijini Mbeya wakati
maofisa wa TASAC kutoka
makao makuu walipotoa elimu
kwa wadau wa usafirishaji

Alisema usafiri wa njia
ya maji ni rahisi kwa kuwa
unasafirisha mizigo mingi kwa
wakati mmoja na kwa bei
nafuu kuliko wanaotumia njia
va barabara na zingine.

Alisema kwa mujibu wa
sheria, TASAC ndiyo chombo
ambacho kimepewa mamlaka
va kuwasajili wasafirishaji wa
mizigo kwa njia ya maji na
ndiyo sababu ya kuamua kush-
irikiana na wadau wengine.

“Tunashirikiana na Bodi ya
Wasafirishaji Tanzania na kwa
bahati mbaya huku Mbeya
hakuna wale mawakala wa
usafirishaji wa mizigo midogo,
sasa tumekuja huku kuhama-
sisha wananchi kusafirisha
mizigo kwa njia ya maji kwa
sababu ni njia rahisi na nafuu
zaidi,” alisema Fatma.

Alisema usafirishaji wa mizigo

kwa njia ya maji unasaidia
kuokoa barabara zisiharibike
haraka na hivyo kukaa muda
mrefu bila kuharibika na kui-
punguzia serikali gharama za
matengenezo ya barabara.

Baadhi ya wadau wa usa-
firishaji waliishukuru TASAC
kwa kutoa elimu hiyo wakidai
kuwa baadhi ya vitu walikuwa
hawajui na walikuwa waki-
amini kuwa huduma hiyo ni
kwa wasafirishaji wa mizigo
mkubwa pekee.

Mkandarasi Kitanzini kuchelewesha mradi

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

UONGOZI wa Mkoa wa Mbeya
umetishia kumchukulia hatua za
kisheria mkandarasi anayejenga
daraja la Mto Mbaka wilayani
Rungwe kutokana na kuchukua
muda mrefu bila kukamilika
huku wananchi wakipata shida
ya usafiri.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alitoa angalizo hilo
juzi wakati Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya Mkoa ilipozuru kuka-
gua ujenzi wa daraja hilo ambalo
limejengwa kwa muda mrefu bila
kukamilika licha ya mkandarasi
kulipwa fedha zote.

Homera alimtaka mkandarasi

huyo, Kampuni ya Summer Com-
munication LTD kukamilisha
mradi huo ndani ya miezi miwili
na endapo hatakamilisha, hatua
za kisheria zitachukuliwa dhidi
yake.

Alisema baada ya miezi mi-
wili kupita kamati hiyo itafanya
tena ziara katika eneo hilo kwa
ajili ya kuangalia kama daraja hilo
litakuwa limekamilika na kwam-
ba ndipo hatua zitakapoanza
kuchukuliwa kama litakuwa hali-
jakamilika.

Alisema kitendo cha ma-
kandarasi wazawa kuchelewesha
miradi kinasababisha kutoam-
inika na hivyo kutopatiwa zabuni
kwenye miradi ya serikali.

“Usipokamilisha tutam-
wagiza Meneja wa TARURA
kuvunja mkataba na tutapele-
kana mahakamani, lakini mnaji-
haribia kazi wenyewe maana
kuna mwingine kule Chunya
naye ni mzawa kama wewe,
naye anachelewesha mradi,” al-
ionya.

Homera alisema kipaumbele
cha serikali ni kuhakikisha wa-
nanchi wanapata huduma nzuri
lakini inapotokea mkandarasi
anachelewesha mradi, anasaba-
bisha wananchi kuichukia seri-
kali.

Alisema kwa sasa TARURA
wana fedha za kutosha na ma-
kandarasi wanaofanya  kazi

vizuri ndiyo watakaokuwa wa-
napata zabuni na wale ambao sio
waaminifu wataendelea kukosa
kazi.

Baadhi ya wananchi wa eneo
hilo walisema kutokana na
kuchelewa kukamilika kwa dara-
ja hilo, wamekuwa wakipata shi-
da ya usafiri kutokana na daraja
la zamani kutokuwa imara.

Mmoja wa wananchi hao,
Huruma Mwakalonge, alisema
wananchi wa maeneo hayo wa-
nakwenda kutibiwa katika Hos-
pitali ya Ntaba, lakini kutokana
na kutokamilika kwa daraja hilo
wanatumia muda mwingi ku-
zunguka kwenda kuvuka kwe-
nye eneo lenye daraja ambako

ni mbali. Vilevile, alisema daraja
hilo ndilo wanalolitegemea kuvu-
sha mazao yao kwenda kwenye
masoko, hivyo mkandarasi huyo
anawachelewesha kuinuka kiu-
chumi.

“Hapa kama mnavyoona
magari makubwa hayawezi kuvu-
ka kiurahisi, sasa tunamshukuru
Mkuu wa Mkoa ameamua kuja
kutembelea daraja hili na kutoa
hamasa, tunaamini itasaidia
kuongeza kasi,” alisema.

Tegemea Baraza, mkazi wa Ki-
jiji cha Kisegese, alisema ubovu
wa daraja lililoko unawatesa
zaidi wajawazito ambao hulazi-
mika kusafirishwa kwa bodaboda
kwenda kujifungua.
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Waziri ataja sababu kuchelewa malipo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Elimu na Mafunzo

ya Amali, Simai Muhammed

Said, amekiri kuwa baadhi

ya walimu huchelewa ku-
pata posho za usimamizi na usahihishaji
wa mitihani ya taifa kutokana na sababu
mbalimbali.

Amesema moja ya sababu za kuchelewa
huko ni kuwasilisha taarifa za kibenki au
kuwasilisha taarifa zisizo sahihi.

Simai aliyasema hayo jana katika kikao

Chanzo cha
Kusuasua
ujenzi
chabainishwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KUCHELEWA kukamilika kwa
ujenzi wa jengo la Shirika la
Taifa la Biashara Zanzibar (ZSTC)
Chakechake Kisiwani Pemba ku-
natokana na shirika hilo kukosa
fedha za kumlipa mkandarasi
ili kuendelea na kazi ya ujenzi,
imeelezwa.

Waziri wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda, Omar Said
Shaaban, aliyasema hayo wakati
akijibu swali la Mwakilishi wa
Chakechake, Shaib Hassan
Kaduara, aliyetaka kujua sababu
zilizofanya jengo hilo kutoku-
jengwa.

Alisema fedha ambazo shirika
hilo lilikuwa linakusanya kwa
kipindi hicho cha Julai - Oktoba
zilikuwa zikitumika kwa ununuzi
wa karafuu.

Kwa mujibu wa waziri, mwaka
2021/22 ulikuwa msimu mkub-
wa wa mavuno ya karafuu,
hivyo shirika lililazimika ku-
tumia fedha nyingi kwenye un-
unuzi ili kuwahudumia wakulima
wa karafuu.

Aidha, alisema kwa sasa ujenzi
wa jengo hilo unaendelea na
kwamba Januari 3, mwaka huu,
mkandarasi alirejea katika eneo
la ujenzi kwa kuendelea na kazi.

Waziri wa Biashara
na Maendeleo ya Vi-
wanda, Omar Said
Shaaban, aliyasema
hayo wakati akijibu
swali la Mwakilishi
wa Chakechake, Shaib
Hassan Kaduara, ali-
yetaka kujua sababu
zZilizofanya jengo hilo
kutokujengwa.

cha Baraza la Wawakilishi wakati akijibu
swali la Mwakilishi wa Kwahani, Yahya
Rashid Abdulla, aliyetaka kujua sababu
zinazofanya walimu kuchelewa kupata
malipo yao wanapomaliza kazi.

Alisema baadhi ya walimu wa jinsi ya
kike huwasilisha akaunti za waume zao
licha ya kuwa wao ndio waliofanya kazi
na wanaostahiki kupokea malipo badala
ya waume zao. Waziri Simai alitaja sababu
zingine ni kuchelewa kupatikana kwa fed-
ha iliyoombwa kutoka serikalini. Alisema
hali hiyo ilijitokeza katika mwaka wa fed-
ha 2020/21 kulikosababishwa na janga la

UVIKO- 19.

“Mheshimiwa Spika, napenda kumfa-
hamisha mjumbe kuwa hakuna tofauti ya
malipo kwa kazi ya usahihishaji wa miti-
hani baina ya walimu walioko Pemba na
wale walioko Unguja. Walimu hawa hulip-
wa posho kwa kutegemea kazi wanayoi-
fanya, dhamana aliyokabidhiwa na idadi
ya siku aliyofanya kazi,” alisema.

Pia alisema utaratibu wa kulipwa po-
sho kwa walimu wanaoshiriki katika kazi
maalumu ya usimamizi na usahihishaji wa
mitihani taifa kwa Unguja na Pemba ni wa
aina moja.

Waziri huyo alisema kazi ya usahihishaji
wa mitihani ya taifa hufanyika katika vi-
tuo maalumu vilivyoteuliwa kwa kuwa na
mazingira yanayoridhisha na baraza lina-
hakikisha kuwa kila mwalimu anapatiwa
mahali pa kulala.

Alisema hakuna uhaba wa vifaa kama
magodoro katika vituo vya usahihishaji
wa mitihani ya taifa kwa kuwa maandalizi
ya vituo hufanyika mapema ili kuondosha
changamoto mbalimbali zinazoweza ku-
jitokeza ikiwamo kuazima magodoro ya
ziada pale yanapohitajika kutoka katika
taasisi nyingine ya serikali.

Mkuu wa Huduma za Kifedha wa Zantel, Moses Alphonce, akizungumza wakati wa semina ya uboreshwaji wa

huduma ya Ezypesa, iliyoandaliwa na kampuni hiyo inayojulikana Ezypesa Forums 2022, iliyofanyika Kiembe-
samaki, mjini Zanzibar juzi. Kushoto kwake ni Anne Killindu na (kulia kwake), Suleiman Salum Abdalla ambao ni
maofisa wa Ezypesa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Maduka mapya va fedha yaibua fursa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Fedha
na Mipango, Jamal Kassim, amesema
kuondolewa kwa maduka ya kubadilisha
fedha za kigeni ambayo si rasmi kume-
sababisha kuongezeka kwa benki 13 za
biashara ambazo zimekuwa zikitoa hu-
duma hizo.Benki hizo, amesema ambazo
zina matawi sehemu mbalimbali za mji,
sambamba na maduka matatu ya Posta.

Waziri huyo aliyasema hayo wakati ak-
ijibu swali la Mwakilishi wa Shaurimoyo,
Hamza Hassan Juma, aliyehoji kwamba
kuondoa maduka hayo kumesababisha
usumbufu mkubwa kwa wageni wa-
naofika Zanzibar.

Alisema mwaka 2018 serikali ilifanya
ukaguzi maalum wa maduka ya kubadili-
sha fedha za kigeni nchini baada ya ku-

wapo kwa taarifa ya kukithiri kwa uki-
ukwaji wa sheria na kanuni, ikiwamo
ukwepaji kodi.

Pia alisema maduka hayo yalisababi-
sha wamiliki kutokutoa risiti kwa miama-
la inayofanyika, kuwasilisha taarifa zisizo
sahihi na kutodai utambulisho wa wateja
wanaobadilisha fedha za kigeni.

Alisema katika ukaguzi huo, maduka
mengi ya kubadilisha fedha za kigeni
yalifungwa baada ya kuthibitika kuwa ya-
likuwa yanaendesha biashara kinyume
cha sheria za nchi.

Serikali kupitia Benki Kuu ya Tanza-
nia, alisema tayari imeshatoa leseni kwa
kampuni ya Furaha Safari Ltd ya kuanzi-
sha duka jipya la kubadili fedha za kigeni
Zanzibar, ambalo litaongeza upatikanaji
wa huduma hiyo.

“Sambamba na hayo, fursa ziko wazi
kwa wale wote wanaotaka kuendelea na

huduma pindi wakikidhi vigezo vilivy-
owekwa,” alisema Waziri Jamal.

Pia alisema serikali kupitia Benki Kuu
ya Tanzania ilitoa mwongozo kwa madu-
ka yote yaliyofungiwa kufata utaratibu
uliowekwa kwa kuzingatia sheria na ka-
nuni za nchi.

Hata hivyo, alisema wananchi wanao-
taka kuendelea na biashara ya kubadili-
sha fedha za kigeni wanatakiwa kufata
masharti na vigezo vilivyowekwa kishe-
ria.

“Kwa kufanya hivyo, vijana wetu wengi
ajira zao zitarudi na wataendelea na shu-
ghuli zao za biashara na uchumi na hati-
maye kupunguza umaskini,” alisema.

Waziri alisema jitihada za serikali zi-
naendelea katika kuimarisha sekta ya
fedha nchini na sekta zingine kwa lengo
la kuinua vipaji na kutoa fursa kwa vijana
wa taifa la kesho.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

HALMASHAURI YA JIJI LA MWANZA
BARUA ZOTE ZIANDIKWE KWA MKURUGENZI WA JIJI

SIMU:MKURUGENZI :
OFISI ZOTE :255 -28- 40334
FAX:255 028 2500785
E-mail: mwanzacity@thenet.cotz

IDARA YA MIPANGO MIJI

MAZINGIRA NA UTALII
/ KITENGO CHA ARDHI

Kumb Na: MCC/L/19783/8/CDM 6.1.2022

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA.

YAH: UPOTEVU WA BARUA YA TOLEO “OFFER “KIWANJA

NAMBA 51 KITALU “BIX" MKUYUNI WILAYA YA NYAMAGANA
-JIJILA MWANZA.

Tafadhali husika na kichwa cha habari hapo juu.

Ofisi imepokea taarifa ya upotevu wa barua ya toleo "Letter of
Offer” Kutoka kwa PAUL LEO wa S.L.P 1700 MWANZA ambae ni
mmiliki wa kiwanja tajwa hapo juu.

Hata hivyo tumeshindwa kuendelea na utaratibu wa kawaida wa
kumwandalia hati ya umiliki wa kiwanja hicho kutokana na kukosa
barua hiyo ya toleo kama ilivyoelezwa hapo juu.

Kabla ya kuchukua hatua nyingine za kisheria, ofisi yetu inatoa
tangazo kwa yeyote mwenye barua hiyo ya toleo au kujua ukweli
tofauti aijulishe ofisi yetu kwa mawasiliano tajwa hapo juu au
kuipeleka katika kituo chochote cha polisi ndani ya siku thelathini
(30)tangu tarehe ya barua hii.

Hali
Kny: MEURUGENZI WA J1JI
MWANZA.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
Gregory Gad Magambo

anatangaza kupotea kwa
Kadi ya Pikipiki yenye namba
za Usajili MC. 471 BAV.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa Kituo cha Polisi
kilichopo jirani yake, Taarifa
ya Polisi .
MBE/RUJ/RB/74386/2022.

MNADA WA HADHARA

Kutakuwepo na mnada wa hadhara wa kuuza dhamana
za wadaiwa sugu (Home chattels) katika yard ya
Makumbusho. Mnada utaendeshwa na dalali tajwa hapo
chini kwa idhini waliyopewa na Tujijenge Tanzania
Financial Service Ltd kwa majina yaliyotangazwa
gazetini:-

1. Rehema Leonardy Sekele
2. Hadija Mustapha Habibu

3. Asha Seleman Mohamed

4. Joyce Method Rwegasira

5. Esther Emmanuel Mayunga
6. Abuubakary Tamimu Jumbe
7. Rehema Saidi Pazi

8. Shina Rehege

9. Sabina Simon Kusaduka

10. Rukia Salum Rajabu
11.Regina John Hiluka

Mnada utafanyika tarehe 10/03/2022 mahali dhamana
zilipo kuanzia saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya
mnada, 75% atalipa ndani ya siku 14, akishindwa kulipa
25% iliyolipwa hairudishwi. Gharama za ubebaji ni juu ya
mnunuzi.

TANGAZO
KWA UMMA.

Kampuni ya PMM ESTATES (2001) itasafirisha
mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka Bandari
ya Dar es Salaam kwenda Rufiji kwenye mradi
wa bwawa la kufua umeme.

Vipimo ni 17.6m urefu, 3.2m upana, na 4.8m kimo

Baadhi ya gari zitakazotumika  ni

T591DVW/T159DUL, T579DVW/T101DUL,
T595DVW/T155DUL, T637DVW/T171DUL,
T598DVW/T162DUL, T790DVW/T174DUL,
T614DVW/T990DUK, T799DVW/T164DUK,
T692DVW/T163DUL, T797DVW/T172DUL,

T864CVX/T472CVG, TI04CVX/T473CVG
Safari imepangwa kuanza tarehe 23.02.2022
Njia zitakazotumika ni barabara vya
Mandela na ya Kilwa hadi Kibiti na kwenda

Mloka hadi kwenye mradi.

Muda wa safari ni kuanzia saa 12:30
asubuhi mpaka saa 12:00 jioni.

Tunaomba radhi kwa usumbufu
utakaojitokeza

116720702

Mawasiliano piga:

WHITE MIRACLES (T)LIMITED :0684937219
GSP Auction Mart: 0719744248

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SELEMAN KHATIB FAKHI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya Toyota

PREMIO yenye namba za

usajili T 816 BMT. Chassis
No. AT2110067410, Engine

No0.7AG911037. yeyote

atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Taarifa ya polisi DOD/-
DOD/RB/77236/2022.

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF MWANZA
AT MWANZA

RMMISC CIVIL NO.48 OF 2021

FADHILI YOHANA MBELWA & 2 OTHERS.........PLAINTFF
Vs
IMANI VEDASTO SIRIKIAKUSI & 2

OTHERS. DEFENDANT

TO; JULIUS MASIRORI MAHERI
NOTICE OF DATE OF MENTION/HEARING

TAKE NOTICE THAT the above case has been fixed for
mention/hearing on 16 day of 03, 2022 at 8:30a.m.

YOU ARE hereby required to appear in this court without
fail and you must produce on that day all documents
required.

Given under my Hand and Seal of the Court this 16 day of
02,2022.

SENIOR RESIDENTMAGISTRATE
MWANZA.
e en o

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU
SANA

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

BN Elimu cha

RC aridhishwa
ABSA utunzaji
wa mazingira

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Stephen Kagaigai, ameipongeza
Benki ya Absa kwa mchango
mkubwa inaotoa katika kubore-
sha mazingira nchini.

Kagaigai alitoa pongezi hizo
wakati akipokea miche 2,100 ya
miti ya asili kutoka kwa uongo-
zi wa benki hiyo, katika ofisi za
Mkuu wa MKkoa, zilizoko Moshi.

“Kumekuwapo juhudi kubwa
zinazolenga kuboresha mazin-
gira mkoani hapa, niwapongeze
kwa mchango wenu huu
muhimu na pia nitoe rai kwa
taasisi zingine kuiga mfano
wenu,” alisema.

Aidha, aliupongeza uongozi
wa Benki ya Absa kwa kutoa
miche ya miti ya asili ambayo
inachangia kwa kiasi kikubwa
utunzaji wa vyanzo vya maji.

“Mkoa huu ndiyo nyumbani
kwa Mlima Kilimanjaro ambao
ni mrefu kuliko yote barani Af-
rika, kuendelea kuweko kwake
mlima huu ni vyanzo vya maji
vihifadhiwe, hivyo miche ya
miti ya asili itachangia ka-
tika utunzaji wa vyanzo hivyo
muhimu,” alisema.

“Mlima Kilimanjaro ndiyo
chanzo cha maji ambayo va-
natumika kwa masuala mbal-
imbali ya kiuchumi kama vile
uvuvi, kilimo, mazingira bora
na matumizi aina mbalimbali
kwa shughuli zinazofanywa na
binadamu, hivyo miti ya asili ni
muhimu ili vyanzo vizidi kuhi-
fadhiwa,” alisema.

Mkuu wa Masoko na Uhusi-
ano wa Benki ya ABSA, Aron
Luhanga, alisema miche hiyo
ni sehemu ya mchango wa
benki hiyo kwa jamii kupitia
mashindano ya Kilimanjaro
Marathon ambayo Benki ya
Absa inadhamini kwa mwaka
wa tatu sasa.

njo ya UVIKO-19

yahitajika kufuta dhana potofu

Na Mary Geofrey

MABARAZA ya Wataalamu wa Afya, yam-
etakiwa kutekeleza vyema jukumu la kue-
limisha na kuhamasisha watoa huduma
za afya kuchanja chanjo ya UVIKO-19 kwa
kuzingatia kuwa jamii inawategemea wao.

Aidha, watoa huduma za afya wam-
etakiwa kutumia nafasi zao za kuaminika
ndani ya jamii, kutoa elimu na kuwabadili
wananchi kuhusu dhana potofu ya chanjo
ya UVIKO-19.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Afya na
Sayansi Shirikishi (MUHAS), Prof. Deu-
datus Kakoko, aliyasema hayo juzi, kwe-
nye mkutano kwa njia ya mtandao wa
Zoom na wasajili wa bodi za kitaalamu
za afya kwa lengo la kuweka mikakati ya
kuongeza kasi ya uchanjaji wa chanjo ya
UVIKO-19.

“Wataalamu wa afya wanaaminika zaidi
kwenye jamii zetu, jamii inaamini hawa
ndio madaktari sahihi na ndio wanao-
fahamu chochote kuhusu afya, hivyo ni
muhimu wakatumia fursa hii adhimu kuie-
limisha jamii kuhusu chanjo ya UVIKO-19.

“Wananchi wana imani potofu kuhusu
chanjo, Mabaraza ya Afya hili ni jukumu
lao kuisemea serikali, kuwaondoa hofu
wananchi kisayansi na kitaalamu kuhusu
faida na umuhimu wa chanjo hizi,” ali-
sisitiza Prof. Kakoko.

Aliendelea kusema kuwa, inahitajika
mikakati thabiti ya namna ya kuondokana
na imani potofu kwa kutumia taarifa za ki-
tafiti na za kitabibu ili kutoa taarifa sahihi.

“Hii itasaidia kuielimisha jamii na hivyo
kuondokana na imani potofu. Ni muhimu
kuendelea kutoa elimu katika makundi
yote ya jamii wakiwamo wataalamu wa

afya ili kuepusha ombwe la taarifa juu ya
chanjo ya UVIKO-19 na kuwafanya wawe
mstari wa mbele kuhamasisha chanjo ya
UVIKO-19,” alihimiza Prof. Kakoko.

Aidha, alisema mamlaka husika iend-
elee kusisitiza na kuielimisha jamii juu
ya sheria za mitandao ili watu waepuke
kusambaza taarifa potofu.

Alitaja sababu ya imani potofu
kuongezeka ni baadhi ya makundi kuwa
katika hatari au kuwa na uwezekano wa
kuathirika zaidi wakati hakuna utafiti un-
aoonyesha kuwa UVIKO-19 ni ugonjwa wa
makundi mahususi.

“Ukweli ni kuwa UVIKO-19 hauna mi-
paka kwa wazee, matajiri wala mjini hivyo
chanjo zinahusu makundi yote ya jamii.
Takwimu zinaonyesha tatizo la UVIKO-19
bado lipo na kuna uwezekano wa tatizo
kuongezeka,” alisisitiza.

- I ULLLTE 55w

belea maonyesho ya Mkutano wa Kimataifa wa Uwekezaji katika sekta ya madini Tanzania, j

MPIGAPICHA WETU
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Sekta ya Uvuvi kuipaisha Singida kimapato

Na Elisante John, SINGIDA

MANISPAA ya Singida imeanza
kuimarisha vyanzo vyake vya
mapato vya ndani, ikiwamo
sekta ya uvuvi katika mabwawa
makubwa mawili, maarufu Ziwa
‘Singidani na Kindai’, yaliyoko
pembezoni mwa mji wa Singida.
Kaimu Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Singida, Jeshi Lupembe,
alisema jana kuwa ili sekta hiyo
ichangie kikamilifu pato la ndani,
shughuli za uvuvi ndani ya Ziwa
Kindai na Singidani kwa muda
wa miezi mitano zitasitishwa ili
kupisha samaki kuzaliana na wa-
vuzi kukata leseni mpya.
Alisema ili kudhibiti shughuli

za uvuvi, wameanza msako na
tayari wamekamata wavuvi kad-
haa na nyavu, huku akiahidi jam-
bo hilo lililoanza Januari 31, hadi
Mei 31, mwaka huu, litakuwa en-
delevu.

Katika msako huo unaojumui-
sha maofisa wa idara za uvuvi,
biashara na askari mgambo, Ni-
pashe ilishuhuda nyavu nne kub-
wa na mitumbwi miwili ikiwa im-
ekamatwa baada ya kutelekezwa
na wavuvi wanaokaidi zuio hilo.

“Maziwa haya mawili yana
mchango mkubwa kwa uchumi
wa mji wetu. Hatuwezi kuyaacha
hivi hivi kipindi hiki. Sasa samaki
wakubwa wanaoishi kwenye kina
kirefu wanalazimika kuja juu

kutafuta matingatinga katika kina
kifupi ili kutaga mayai,” alisema.

Katika kuhakikisha manispaa
inafanikisha zuio hilo, alisema
wanatarajia kupokea boti moja
kutoka bonde la kati la maji, ita-
kayotumika mchana na usiku
hasa katika Ziwa Kindai ili ku-
dhibiti wavuvi wasiotaka kutii
taratibu na sheria.

Aidha, Lupembe alifafanua
kuwa, tayari kikosi kazi maalum
kimeundwa kwa ajili ya kufanya
msako wakati wowote mchana
na usiku, ili wale wote wataka-
oshindwa kutii zuio hilo, wa-
nakamatwa na kufikishwa katika
vyombo vya sheria.

Alibainisha kipindi hiki am-

bacho ziwa limefungwa, wavuvi
watumie nafasi hii kwenda ku-
kata leseni ya uvuvi, kwa ajili ya
kurahisisha shughuli za uvuvi na
kulipa kodi kwa mujibu wa sheria
za nchi.

Ofisa Mifugo na Uvuvi Man-
ispaa ya Singida, Dk. Adrianus
Kalekezi, alisema Ziwa Singida
na Kindai yana wavuvi 150 wa-
naoweza kuongeza mapato ya
ndani, kutokana na malipo ya
ushuru na kodi, pia kwa leseni
mpya watakazokata.

Dk. Kalekezi alisema mazi-
wa hayo yenye samaki aina ya
perege na furu, yana idadi hiyo
ya wavuvi ambao kati ya Juni
hadi Desemba, mwaka jana, wali-

ingizia manispaa mapato ya Sh.
milioni 280 kutokana na tani 35
za samaki.

Mmoja wa wavuvi, Salum
Kikokomeko, anayevua samaki
katika maziwa hayo kwa muda
mrefu sasa, alisema kuyafunga
maziwa hayo ni kuwasumbua
wavuvi kwa kuwa wengi wao ni
wa kipato cha chini kutokana na
zana duni wanazotumia wakati
samaki walioko ni wengi.

Kutokana na hali hiyo,
Kikokomeko alitumia fursa hiyo
kuiomba Manispaa ya Singida,
kukutana na wavuvi mara kwa
mara, ili kubadilishana mawazo
yenye nia ya kuleta tija baina ya
pande zote.
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HABARI MICHEZO

KOCHA SIMBA

VYA

Na Saada Akida

ONGOZI wa Klabu ya

Dodoma Jiji, umesema

upo kwenye mazun-

gumzo na aliyekuwa Ko-

cha Msaidizi wa Simba, Mrundi

Masoud Djuma, ili kuja kukinoa

kikosi cha timu hiyo ya Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili

jana, Katibu wa Dodoma Jiji FC,

Fortunatus Johnson, alisema wa-
nafanya mazungumzo na kocha
huyo lakini bado hawajafikia

muafaka.
Alisema wanaendelea na
mchakato huo baada ya
kufanya mazungumzo ya
awali, na wanaamini
kama yakienda vizuri,
atakuja nchini kwa ajili
ya kuinoa timu hiyo.

“Tunafanya mazungumzo
na kocha huyo [Masoud], bado
hatujakubaliana chochote na
mambo yakienda vizuri tut-
aweka wazi kama tutafanikiwa
kuafikiana,” alisema Fortunatus.

Alisema maboresho hayo
wanayotaka kuyafanya katika
benchi la ufundi ili kuhakikisha
timu yao inafanya vizuri na ku-
pata matokeo mazuri kwenye
michezo iliyoko mbele yao ya

VIATU
DODOMA JiLJI

Ligi Kuu.

Kuhusu Kocha Mkuu, Mbwana
Makata, katibu huyo alisema
bodi itakutana kwa ajili kujadili
mwenendo wa timu hiyo pamoja
na mchakato wa kocha mpya iki-
wamo nafasi ya Makata ndani ya
timu hiyo.

Hata hivyo, taarifa nyuma ya
pazia zilizolifikia gazeti hili kuto-
ka vyanzo vyake zimeeleza kuwa
tayari Masoud amemalizana na

TUNAELEWANA?...

uongozi wa Dodoma Jiji FC na
wakati wowote anaweza kutua
nchini kwa ajili ya kusaini mka-
taba wa kukinoa kikosi cha timu
hiyo.

Dodoma Jiji ipo katika na-
fasi ya 11 kwenye msimamo wa
Ligi Kuu Bara ikiwa na pointi
17 baada ya kushuka dimbani
mara 15 na kushinda michezo
minne, sare tano na kupoteza
sita.

- I

delezo wa utambulisho wa mradi wa maJar|b|o unaolenga kukabiliana na vitendo h|vyo katika Jamn ambao
unaendeshwa na LHRC kwa kushirikiana na JICA. PICHA: SABATO KASIKA

Coastal Union kujadili mrithi
wa kocha Medo, Zahera atajwa

Na Saada Akida

JOPO la uongozi wa Klabu ya
Coastal Union linatarajiwa ku-
kutana mwishoni mwa wiki
hii, kuzungumzia mwenendo
wa timu yao na kutangaza ko-
cha mpya atakayekinoa kikosi
cha timu ya Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Hatua hiyo imekuja baada
ya Coastal Union kupoteza
mechi tano mfululizo za
ligi hiyo zilizoandamana na
Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Mmarekani Melis Medo ku-
jiuzulu na kutimkia Dar es
Salaam kwa mapumziko
mafupi.

Taarifa zilizolifikia gazeti
hili kutoka ndani ya uongozi
wa klabu hiyo, zimeeleza
kuwa mwenendo wa ma-
tokeo mabaya wa timu hiyo,
ndio uliomfanya Melis kujiu-
zulu na kuondoka jijini Tanga.

Chanzo chetu hicho cha
uhakika kilieleza mwishoni
mwa wiki hii kwamba wata-
kutana kujadili mwenendo
wa timu na kwamba tayari
wamebaini kuna baadhi ya
watu waliokuwa wakimfanyia
hujuma kocha huyo, ambao
watachukuliwa hatua kali na
kuna uwezekano mkubwa
Mwinyi Zahera kuchuwa na-
fasi ya Melis.

“Ni kweli kocha Melis hana
furaha kabisa na matokeo ya
mechi tano tulizopoteza za
Ligi Kuu, ukizingatia timu in-
acheza vizuri na kama kuna
watu wanaihujumu, tutajua
baada ya kikao hicho,” alise-
ma na kuongeza.

“Ikigundulika kama kuna
watu kweli walikuwa wa-
namhujumu kocha huyo,
watachukuwa maamuzi
magumu iwe ndani ya uon-
gozi au benchi hilo la ufundi,”
kilisema chanzo hicho huku
kikiomba hifadhi ya jina lake.

Kocha Melis Juzi hakuwapo
mazoezini na kikosi kikiwa
chini ya Kocha Joseph Lazaro

aliyesimamishwa kipindi cha
nyuma kwa kushindwa kuele-
wana na kocha huyo raia wa
Marekani.

Mbali na Lazaro, pia
wachezaji wa zamani wa
Coastal Union walifika ma-
zoezini kwa ajili ya kuzun-
gumza na wachezaji kuhusu
mwenendo mbaya wa timu
hiyo kwenye ligi.

Melis ameondoka Coastal
Union akiiacha katika nafasi
ya 10 kwenye msimamo wa
Ligi Kuu Bara ikiwa na pointi
17 baada ya kushuka dimbani
mara 15 na kushinda michezo
minne, sare tano na kupoteza
sita.

Vivier ataja
Biashara
ilipoishika
Azam FC

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Klabu ya
Biashara United, Vivier Bahati
ametoa siri ya kmfunga timu
ya Azam FC mabao 2-0 katika
mchezo wa Ligi Kuu ya NBC
waliocheza juzi kwenye Uwanja
huku akitaja neno “kuifahamu”
kumemsaidia.

Akizungumza na gazeti hili
baada ya mechi hiyo Vivier
ambaye awali alikuwa kocha
msaidizi wa Azam FC kabla ya
kutua Biashara United, alisema
wamepata ushindi huo kiurahisi
kwa kuwa anaifahamu vizuri
timu hiyo yenye maskani yake
Chamazi, Dar es Salaam.

“Azam wanashambulia kwa
kuanzia nyuma, hivyo uki-
waacha mabeki wao na viungo
wawe huru na mpira miguuni ni
hatari lakini ukiwaachia mabeki
wao na viungo wawe huru na
mp|ra ni hatari.

“Nilichofanya ni kutumia
mfumo wa kukabia juu, kwa
kuanzia kwenye goli lao, hii
ilitusaidia kwani hawakuwa
huru kufanya mashambulizi
waliyozoea. Wachezaji wangu
wakaweza kufuata maelekezo
niliyowapa na tukafanikiwa ku-
pata pointi tatu,” alisema Vivier.

Alisema anawashukuru
wachezaji kwa kupambana na
kufanikiwa kupata pointi tatu
kwenye mchezo huo ambao
ulikuwa na ushindani mkali,
l[akini akiwashukuru mashabiki
wao kutokana na ushirikiano
wanaouonyesha.

“Nawapongeza wachezaji kwa
kazi kubwa waliyoifanya mpaka
tukafanikiwa kupata ushindi
mzito kama huu,” alisema.

Aidha, Vivier alisema kama
wangekuwa makini wangetoka
na idadi kubwa ya mabao,
lakini ameridhika kwa sababu
haiwezekani kila nafasi kuitu-
mia kufunga.

Kwa matokeo hayo, hiyo
inakuwa mechi ya kwanza Ligi
Kuu kwa Kocha Mkuu wa Azam,
Abdilhamid Moallin, kupoteza
tangu apewe majukumu hayo
mwishoni mwa Januari mwaka
huu kwa mkataba wa miaka
mitatu.
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MBAPPE SAFI REAL MADRID

KLABU ya Real Madrid bado ina uhakika wa kumsaji-
li mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe mwenye
umri wa miaka 23, kwa uhamisho huru kutoka Paris
St-Germain. (Goal)

MBAPPE MBADALA WA HAALAND

IWAPO klabu hiyo ya Hispania itashindwa kumsajili
Kylian Mbappe na mshambuliaji wa Borussia Dort-
mund, Erling Braut Haaland mwenye umri wa miaka
21, basi wataelekeza mawazo yao kwa mshambuliaji
wa Liverpool mwenye umri wa miaka 29, Sadio Mane.
(Fichajes)

SERGI KUTUA ARSENAL

MATUMAINI ya Arsenal kumsajili mchezaji Sergi
Roberto kutoka Barcelona yameongezeka kwani nyota
huyo wa kimataifa wa Hispania mwenye umri wa
miaka 30 bado hajasaini mkataba mpya na klabu hiyo
ya Katalunya. (Sun)

CAVANI KUTUA BOTAFOGO

MSHAMBULIAJI wa Manchester United na Uruguay,
Edinson Cavani mwenye umri wa miaka 35, ambaye
mkataba wake unamalizika mwishoni mwa msimu
huu, anasemekana kuwa tayari kusikiliza ofa kutoka
kwa klabu ya Botafogo ya Brazil. (Goal)

FELIX ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL wana nia ya kumsajili mshambuliaji wa
Ureno, Joao Felix mwenye umri wa miaka 22, kutoka
kwa mabingwa wa Hispania, Atletico Madrid. (EI Chir-
inguito, via Mail)

NKUNKU KUIGHARIMU UNITED

MCHEZAJI wa RB Leipzig, Christopher Nkunku,
ataigharimu Manchester United “angalau euro milioni
75” kama wanataka kumsajili kiungo huyo wa kati wa
Ufaransa mwenye umri wa miaka 24. (Bild)

GOMEZ AGOMBEWA ENGLAND

NEWCASTLE na Aston Villa wameongoza mbio za
kumnasa Joe Gomez iwapo Liverpool itaamua kumuu-
za mlinzi huyo wa Uingereza mwenye umri wa miaka
24 msimu huu. (Athletic)

SPURS WAMTAKA DYBALA

KLABU ya Tottenham Hotspur wamejitokeza na “ofa
thabiti zaidi” ya kutaka kumsajili mshambuliaji, Paulo
Dybala mwenye umri wa miaka 28, kutoka Juventus
msimu wa majira joto, lakini Barcelona na Inter Milan
zinasalia kuwa chaguo la Muargentina huyo. (Sport)

OLISE AWINDWA KILA KONA

KLABU ya Crystal Palace wanakabiliwa na changa-
moto ya kutaka kumbakisha mshambuliaji wa zamani
wa Ufaransa chini ya umri wa miaka 18, Michael Olise
mwenye umri wa miaka 20, ambaye anasakwa na
Arsenal, Chelsea na Everton pamoja na Bayern Munich
na Lille. (Sun)

MARTINEZ AWANIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL wanatarajiwa kuanzisha upya nia ya
kumnunua mshambuliaji wa Inter Milan na Argentina,
Lautaro Martinez mwenye umri wa miaka 24, ambaye
mabingwa hao wa Italia wameripotiwa kueleza kuwa
na thamani ya euro milioni 90. (Calciomercato)

JOHNSON KUPEWA MKATABA

KLABU ya Nottingham Forest imeanza mazun-
gumzo ya mkataba mpya na winga wa Wales, Bren-
nan Johnson mwenye umri wa miaka 20 kwa nia ya

kuzuia lengo la Brentford, Crystal Palace na West Ham
ambazo zinamtaka. (Standard)

DONDOO ZA SOKA

TUCHEL ATOA
BENCHI UEFA

® ® @ Nilihisi amechoka kidogo na unapaswa kuz-
ingatia kwamba amecheza sana, kwake labda...

LONDON, ENGLAND

HOMAS Tuchel amekiri
kwamba, alimweka benchi
mshambuliaji, Romelu Lu-
kaku kwa sababu alihisi ki-
wango duni cha Mbelgiji huyo cha
hivi karibuni kimetokana na ucho-
VL
Lukaku amekuwa mmoja wa
wachezaji wanaoanza kikosi cha
kwanza cha Chelsea akiwa fiti, licha
ya kutofanya vizuri kila mara, la-
kini uchezaji wake wa kugusa mpira
mara saba tu dhidi ya Crystal Palace
mwishoni mwa wiki, umemfanya
mchezaji huyo aliyeweka rekodi

ya usajili wa klabu hiyo kuwekwa
benchi katika mechi ya kwanza ya
hatua ya 16-bora ya Ligi ya Mabing-

wa Ulaya dhidi ya Lille, Jumanne.
“Nilihisi amechoka kidogo.
Alionekana amechoka kido
g0 na unapaswa kuzingatia
kwamba amecheza sana,”
alisema Tuchel kuhusu ua
muzi wake wa kumweka
benchi.

“Tumekuwa na muda wa ziada
(katika fainali ya Klabu Bingwa Du-
nia), tukisafiri sana hivi karibuni na
haikuwa rahisi kwake dhidi ya Pal-
ace, huu haukuwa uchezaji wake

bora.

“Kwa hiyo labda itakuwa rahisi
kwake kuingia kutokea benchi na
kugeuza mambo ikiwa tunamhitaji.”

Lukaku alikuwa ameanza mechi
kumi za mwisho za Chelsea katika
mashindano yote, lakini heshima
amepewa Kai Havertz kwa mechi
hiyo, huku Mjerumani huyo akianza
katika mechi yake ya 50 kwa ‘The
Blues’ hao tangu kuwasili kwake
mwaka 2020.

Christian Pulisic naye alianza
pamoja na Hakim Ziyech aliyepo
kwenye kiwango bora, huku Timo
Werner akijiunga na Lukaku kuan-
zia benchi.
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KU
KANE®

CHEZA USHINDE

JACKPOT

CONTE NA
AINLYA

AL

ZA

LONDON, England

NTONIO Conte hana tatizo na

“matamanio makubwa” ya Harry

Kane na bado anatumaini anawe-

a kuwa mtu wa kumshawishi

mshambuliaji huyo kubaki Tottenham
Hotspur.

Kane alishinikiza kuhama Spurs kabla
ya msimu huu, huku Manchester City iki-
onekana kuwa ndio sehemu anayoelekea.

Lakini Tottenham ilisimama kidete na
Kane akalazimika kubakia London licha
ya yeye mwenyewe kuweka wazi kuwa an-
ataka kuondoka. Nahodha huyo wa Eng-
land bado anaonyesha nia yake ya kutaka
kuihama klabu yake hiyo ya utotoni.

Hata hivyo, mechi ya Jumamosi kati ya
Man City na Tottenham ilitoa sababu ya
matumaini, huku Kane akiiongoza vema
timu yake kushinda mabao 3-2 dhidi ya vi-
nara hao wa ligi.

Kane alifunga mabao mawili na kuchan-
gia moja kwa wageni katika mchezo uliosi-
fiwa sana.

Nia ya Kane ni kushinda mataji inalin-
gana na mipango ya Conte, ambaye am-
etwaa mataji matano ya ligi katika timu
zake tatu za awali Inter Milan, Chelsea na
Juventus.

“Harry ni mchezaji mwenye malengo
makubwa na lazima iwe hivi, tunazung-
umza kuhusu mshambuliaji wa kiwango
cha kimataifa,” alisema Conte.

B

ROME, Italia

KOCHA wa Klabu ya AS
Roma, Jose Mourinho,
amefungiwa michezo
miwili na kupigwa faini
ya pauni 17,000 baada ya
kumshtumu  mwamuzi
kuwa ametumwa na klabu
ya Juventus.

Kocha huyo wa zamani
wa klabu za Chelsea, Man-
chester United, Real Ma-
drid na Inter Milan kwa

sasa ana wakati mgumu
baada ya kushinda mich-
ezo miwili tu kati ya nane
ya mwisho kwenye Ligi
Kuu ya Italia, Serie A.

Kikosi hicho cha Gial-
lorossi kilitoka nyuma na
kurudisha mabao mawili
na kutoka sare Jumamosi
na Verona, lakini “The
Special One” huyo alitole-
wa nje ya uwanja kwa kadi
nyekundu.

Mourinho alilimwa kadi

Mourinho afungiwa, apigwa fain

hiyo baada ya kukwart
zana na mwamumzi mar
kadhaa na kuupiga mpir
jukwaani kwa mashabiki.
Chama cha soka nchir
Italia kimempiga faini n
kumzuia michezo miwi
kocha huyo baada ya kurnr
tolea kauli mbaya, mwz
muzi Luca Pairetto kuw
ametumwa na klabu ya Ju
ventus, baada ya kutokur
dhishwa na maamuzi yak
kwenye mchezo huo.

"‘
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NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

MECHI WIKI HIl

HOOD SASA

SERIKALLI,

Na Saada Akida

ERIKALI kupitia Baraza la
Michezo la Taifa (BMT), kwa
kushirikiana na Taasisi isiyo
ya Kiserikali ya ‘Dada Hood’,
inayojishughulisha na kupinga un-
yanyasaji wa kijinsia, wameandaa
tamasha la kuichangia timu ya Taifa
ya Soka ya Wanawake, Twiga Stars.
Tamasha hilo litakalofanyi-
ka Dar es Salaam Machi
8, mwaka huu, wakati wa
maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani, litahu-
sisha burudani ya muziki na
michezo kwa kuchangisha
fedha zitakazosaidia kutat-
ua baadhi ya changamoto
za timu ya Twiga Stars.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana, Kai-

TWIGA

mu Katibu Mtendaji wa BMT, Neema
Msitha, aliipongeza Dada Hood kwa
kazi zao za kuwainua watoto wa kike
hasa nia yao ya kuichangia Twiga Sa-
tars.

Alisema kujitolea kwa taasisi hiyo
iwe mfano kwa Watanzania wengine
katika kujitokeza kuendelea kuunga
mkono juhudi za Serikali ya Rais wa
Awamu ya Sita wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Samia Suluhu Has-
san, kusaidia sekta ya michezo.

“Huu ni mfano wa kuigwa kwa taa-
sisi zingine kujitokeza kuchangia timu
za Taifa za Wanawake ili kuendelea
kupeperusha bendera ya taifa katika
mashindano ya kimataifa,” alisema
Msitha.

Katibu Mkuu wa Chama cha Mpira
wa Miguu Wanawake (TWFA), Somoe
Ng'itu, naye aliishukuru serikali kwa
kushirikiana na Taasisi ya Dada Hood
huku akiwakaribisha wadau wengine

kuendelea kuwashika mkono Twiga
Stars ili iendelee kupeperusha vema
bendera ya nchi kimataifa.

“Dada Hood imefungua milango
kwa wadau wengine kujitokeza ku-
saidia timu za wanawake, maandalizi
ya kuandaa timu ni makubwa kwa sa-
babu kuna vitu vingi kama kambi, po-
sho na fedha za usafari,” alisema.

Kwa upande wa Kaimu Mkurugenzi
Idara ya Maendeleo ya Sanaa, Leah
Kihimbi, alisema Rais Samia anaunga
mkono kusaidia michezo, hivyo jam-
bo hilo lifungue milango kwa taasisi
zingine kuiga mfano wa Dada Hood.

Mkurugenzi Mtendaji na Mwan-
zilishi wa taasisi hiyo, Mkuwe Issac
‘Mammy Baby’, alisema: “Siku hiyo tu-
meipanga makusudi kwa kazi tatu am-
bazo ni kufanya harambee kuichangia
Twiga Stars, kuzindua albamu ya ‘The
Orange’ na kuonyesha vipaji vya wan-
awake katika tasnia ya muziki”.

01.26/02/22

Brighton vs Aston Villa

02.26/02/22

Brentford vs Newcastle

03.26/02/22

Peterborough vs Hull City

04.26/02/22

Millwall vs Sheffield Utd

05.26/02/22

Birmingham vs Huddersfield

06.26/02/22

Sivasspor vs Besiktas

07.26/02/22

Oostende vs St Truiden

.26/02/22

Sassuolo vs Fiorentina

09.27/02/22

AZ Alkmaar vs Feyenoord

10.27/02/22

Hamburger SV vs Werder Bremen

1.27/02/22

Alanyaspor vs Konyaspor

12.27/02/22

Angers vs Lens

13.27/02/22

Metz vs Nantes

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 24/02/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE GAMEID

MICHEZO

BB Erzurumspor U19 vs Bursaspor U19

1

X

Ararat Yerevan vs Artsakh

Pusamania Borneo vs Psis Semarang

Persita Tangerang vs Persepam MU

Persib Bandung vs Persela Lamongan

Urartu vs FC Noravank

KF Gjilani vs KF Dukagjini

KF Drenica Skenderaj vs FC Prishtina

Geita Gold
yaionya Yanga
Kombe la FA

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupangwa kucheza dhidi ya
Yanga kwenye mechi ya robo fainali ya
Kombe la FA, Klabu ya Geita Gold imese-
ma inaandaa mikakati kabambe kuhakiki-
sha inashinda mechi hiyo na kutinga hatua
ya nusu fainali.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Felix Minziro,
na kinara wa mabao kwenye kikosi hicho
George Mpole, wameionya Yanga kuwa
isitarajie mteremko, kwani na wao wana-
hitaji kucheza mechi za kimataifa msimu
ujao kwa sababu wana uwezo huo.

“Haikuwa rahisi kutinga robo fainali,
lakini tulipambana na sasa tunakwenda
kucheza na Yanga, ni timu nzuri na imesa-
jili wachezaji wazuri, ni lazima uwape sifa
720, lakini si kwa sababu ipo vizuri basi tui-
ogope, hapana.

“Tumeandaa mikakati na tutakwenda
kupambana, tutatoa ushindani mkubwa
na kuhakikisha na sisi safari hii tunakwen-
da nusu fainali au fainali kabisa,” alisema
Minziro.

Naye straika tegemeo kwenye kikosi
hicho, anayekamata nafasi ya pili kwa
kufunga mabao mengi mechi za Ligi Kuu
Tanzania Bara mpaka sasa, akiwa ameche-
ka na nyavu mara saba nyuma ya Relliants
Lusajo wa Namungo mwenye mabao 10,
Mpole amesema wanajua umuhimu wa
mashindano hayo, hasa kwenye mechi ya
robo fainali dhidi ya Yanga, lakini wameji-
panga vema kuikabili.

Katibu Mkuu wa Chama cha Mpira wa Miguu Tanzania (TWFA),
Somoe Ng'itu, akitoa shukrani kwa BMT na Taasisi ya Dada Hood
kwa kitendo cha kuandaa tamasha la kuchangia fedha kusaidia
Timu va Taifa ya Twiga Stars. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sutjeska vs Jezero

Decic Tuzi vs Rudar Pljevlja

Jimma Aba Jifar vs Wolkite City FC

Bali Utd Pusam vs Persipura Jayapura

Umm-Salal SC vs AL Wakrah

Markez Tulkarm vs Tubas

Delhi Dynamos FC vs ATK Mohun Bagan

Mornar Bar vs FK Mladost Ljeskopolje

Petrovac vs Zeta Golubovci

Queretaro U20 vs Deportivo Toluca U20

National Bank vs Pyramids

Benfica U23 vs Rio Ave U23

Al Arabi Doha SC vs Al Khoor

Al Gharafa SC vs Al Rayyan SC

Welayta Dicha FC vs Hadiya Hosahina FC

Iskra vs Buducnost

Carrarese vs AC Siena

Maccabi Bnot Emek Hefer W vs AS Tel Aviv University W|

Dinamo Zagreb vs Sevilla FC

Bodo Glimt vs Celtic

Partizan vs Sparta Prague

Karabakh vs Marseille

Olympiakos vs Atalanta

Randers vs Leicester

Real Sociedad vs RB Leipzig

Maccabi Tel Aviv vs PSV Eindhoven

Lazio vs Porto

Pachuca U20 vs Mazatlan FC U20

Politehnica Timisoara vs Petrolul Ploiesti

Spvg Frechen 20 vs Blau-Weiss Friesdorf

Bangu RJ vs Audax Rio EC RJ

RS Berkane vs FAR Rabat

FC Union 60 Bremen vs Leher

Arsenal vs Wolverhampton

PAOK vs Midtjylland

Sporting Braga vs Sheriff Tiraspol

Vitesse Arnhem vs Rapid Vienna

Lucchese vs Virtus Entella

Betis vs Zenit St Petersburg

Rangers vs Borussia Dortmund

Slavia Prague vs Fenerbahce

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Napoli vs Barcelona
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Beki wa Kati wa Mtibwa Sugar, Oscar Masai (kulia),

Cne<o

peMourinho afungiwa, apigwa

il | i 1

akihaha kumdhibiti mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele

kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Manungu Complex, Turiani mkoani Morogoro jana na Yanga
kuibuka na ushindi wa mabao 2-0. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Yanga yaweka rekodi

® @ @ Kileleni bila kupoteza mzunguko
wa kwanza, Mayele apewa ng’ombe...

Na Adam Fungamwango

INARA wa Ligi Kuu Tanzania,

Yanga jana waliweka rekodi

ya kumaliza mzunguko wa

kwanza bila kupoteza msimu

huu, ilipomalizia mechi yake ya 15 kwa

kuichapa Mtibwa Sugar mabao 2-0 kwe-

nye Uwanja wa Manungu Complex, Tu-
riani, mkoani Morogoro.

Yalikuwa ni mabao mawili ya

wachezaji wa kigeni, Mrundi

Saido Ntibazonkiza na Mkon-

gomani Fiston Mayele.

Wakati Ntibazonkiza, anafikisha bao
lake la tano msimu huu, Mayele anakuwa
na mabao saba, akiwa sawa na George
Mpole wa Geita Gold, akimfukuzia kinara
wa mabao kwa sasa Reliants Lusajo wa
Namungo FC mwenye mabao 10.

Kwa ushindi wa jana, Yanga imeongeza
pengo la pointi nane dhidi ya Simba huku
timu zote zikiwa zimecheza mechi 15 za
mzunguko wa kwanza.

Iliwachukua Mtibwa Sugar dakika 10
za mwanzo kufanya shambulizi langoni
mwa Yanga kwa mpira wa kona uliozua
kizaazaa, kabla ya kumkuta Mayanja am-
baye alipiga shuti lillombabua nahodha
Bakari Mwamnyeto, ambalo liliisalimisha
timu yake.

Kipa raia wa Mali Djigui Diarra alifanya
kazi ya ziada dakika mbili baadaye, alipo-
chupa juu kuokoa krosi ya Salum Kihimb-

wa, ambayo ilionekana kwenda kutua
kwenye kichwa cha George Makang’a.

Hatimaye Yanga ilifanya shambulio la
kwanza langoni mwa Mtibwa dakika ya
22, Ntibazonkiza alipounganisha kwa
kichwa mpira wa krosi kutoka kwa Dju-
ma Shaabani, huku Mkongomani huyo
akiikosesha Yanga bao kwa kupiga shuti
kubwa juu ya lango, pale alipotengewa
pasi safi kutoka kwa Farid Mussa dakika
ya 30.

Yanga iliendelea kukosa mabao, kwani
Denis Nkane ambaye alicheza mechi
yake ya kwanza ya Ligi Kuu Tanzania
Bara baada ya kusajiliwa kutoka Biashara
United kipindi cha dirisha dogo, alipoba-
ki yeye na kipa Jeremiah Kisubi, lakini
shuti lake dhaifu liliishia mikononi.

Nkane, aliyeumia kwenye mechi za
Kombe la Mapinduzi na kuwa majeruhi
kwa muda, alikosa bao hilo dakika ya
34, akimkabidhi mikononi kipa huyo
anayechezea Mtibwa Sugar kwa mkopo,
akitokea Simba.

Yanga ilifanikiwa kupata bao dakika
ya tano ya nyongeza ya kipindi cha
kwanza, baada ya Juma Nyangi kufanya
makosa kwa kutaka kupiga chenga na
kunyang’anywa papo hapo mpira ukam-
fikia Feisal Salum aliyempasia Ntiban-
zonkiza akiwa anatazamana na Kkipa,

akaukwamisha mpira kimyani kulia kwa
Kisubi ambaye aliruka upande huo huo
bila mafanikio.

Kipindi cha pili, Yanga ilionekana
kutoridhika na bao hilo, hivyo kufanya
mashambulizi makali langoni mwa we-
nyeji hasa kupitia upande wa kushoto
ambako Omari Sultan alishindwa kabisa
kumudu eneo hilo.

Mayele alipachika bao rahisi dakika ya
52, baada ya kazi iliyofanywa na Salum
Aboubakar ‘Sure Boy’, akiwa kwenye
winga ya kulia, akamzidi mbio Sultan na
kumpasia Ntibazonkiza, ambaye krosi
yake ilimkuta mfungaji aliyeusukumizia
wavuni. Kwa matokeo hayo Yanga inaon-
goza kileleni baada ya mechi 15, ikishinda
michezo 12, na sare tatu, mabao 25 ya
kufunga, ikiruhusu manne, huku Simba
ikibaki nafasi ya pili kwa kucheza mechi
15, ikishinda tisa, sare nne na kupoteza
miwili, ikifunga mabao 16 na kuruhusu
sita.

Mtibwa inabaki kwenye nafasi ya 15,
ikiwa na pointi 12, ikiizidi Prisons tu in-
ayoshikilia mkia na pointi zake 11.

Baada ya mchezo huo wa jana, shabi-
ki mmoja aliyejitambulisha kuwa ni
Mmasai alitangaza kwenda kumkabidhi
Mayele zawadi ya Ngombe kutokana na
kuvutiwa na uchezaji wake.

GAZETIT HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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]
Dewji aionya
Simba SC CAF

Na Adam Fungamwango

MFADHILI wa zamani wa klabu ya
Simba, Azim Dewji ameonya timu
hiyo kuacha kubweteka na kuridhika
pale wanapopata bao moja kwenye
michuano ya kimataifa wanayocheza
kwani husababisha kushambuliwa na
kuruhusu kufungwa Kirahisi.

jana, Dewji amesema kuwa amean-
galia mechi mbili ambazo timu hiyo
imecheza na kugundua kuwa ni
tatizo kubwa kwenye michuano hiyo
ya Kombe la Shirikisho Afrika, kuri-
dhika na bao moja, huku akiipongeza
kwa kuongoza kundi mpaka sasa.

“Simba bado wana tatizo ki-
dogo, kwenye ile mechi ya kwanza
walipocheza na Asec Mimosas,
walipofunga bao moja walionekana
kuridhika, wakaanza kupoteza na
ilikuwa ni makosa makubwa, kwani
baadaye jamaa walirudisha. Baada
ya bao kusawazisha ndiyo Simba
wakaamka na kuanza kusaka mabao
na kweli waliyapata, lakini jambo
hili si zuri hata kidogo, wajirekebi-
she, kama wana uwezo wa kupata
mabao zaidi wafanye hivyo kwan-
za,” alisema kiongozi huyo ambaye
wakati wa ufadhili wake waliifikisha
fainali ya michuano hiyo ya Kombe
la Shirikisho Afrika mwaka 1993 na
kufungwa mabao 2-0 dhidi ya Stella
Abidjan ya Ivory Coastal kwenye
Uwanja wa Uhuru Dar es Salaam,
huku tayari ikiwa ilishatoka suluhu
ugenini.

Alisema hata timu iliyocheza nayo
mechi ya pili US Gendamirie nayo ili-
popata bao moja ilianza kujihami na
kuipa mwanya Simba kusawazisha
bao hilo mwishoni mwa mchezo huo.

“Nao walifanya kama Simba,
walijihami wenzao wakarudisha,
hii inaonyesha kuwa ni hatari sana
kuridhika na bao moja kwenye
michuano hii kwa sababu linaweza
kurudi muda wote. Cha kufanya kwa
Simba ni kwamba kama wana uwezo
wa kufunga mabao mawili au matatu
wafanye hivyo, halafu baada ya
hapo ndiyo wanaweza kuzuia, siyo
bao moja,” alisema.

Simba ambayo inaongoza Kundi
D ikiwa na alama nne, Jumapili wiki
hii inatarajia kucheza dhidi ya RS
Berkane nchini Morocco kwenye
mechi ya kumalizia mzunguko wa

kwanza wa michuano hiyo.
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