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Samia amlilia

Kaunda, bendera

nusu mlingoti

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan,

ametangaza siku saba za maom-

bolezo ya kitaifa kutokana na
Rais wa kwanza wa Zambia na
mwasisi wa taifa hilo, Dk. Ken-
neth Kaunda, kilichotokea juzi
Lusaka, nchini humo.

Taarifa iliyotolewa jana na
Kurugenzi ya Mawasiliano ya
Rais Ikulu, ilieleza kuwa katika
Kipindi hicho cha maombolezo,
bendera zote zitapepea nusu
mlingoti.

Pia kutokana na kifo hicho,
taarifa ilieleza kuwa Rais Samia
ametuma salamu za rambirambi
kwa Rais wa Zambia, Edgar
Lungu, familia ya marehemu na
wananchi wote wa Zambia kwa
kumpoteza kiongozi huyo.

Katika salamu hizo, Rais Samia

amemtaja Hayati Dk. Kaunda
Kuwa miongoni mwa Viongozi
mahiri na jasiri kuwahi kutokea
barani Afrika.

Alisema wakati wa uhai
wake, alitoa mchango mkubwa
kwenye harakati za ukombozi
wa Afrika kwa kushirikiana na
viongozi wengine, akiwamo
Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu
Julius Nyerere. Vilevile, Hayati
Dk. Kaunda alikuwa miongoni

mwa waanzilishi wa Jumuiya ya

Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).
Rais alisema Tanzania itam-

kumbuka Hayati Dk. Kaunda kwa

mchango wake katika kukuza
uhusiano na ushirikiano kati
yake na Zambia, ambao uliwez-
esha kutekelezwa kwa miradi
mikubwa ya kimkakati, ikiwamo
Mamlaka ya Reli ya Tanzania na
Zambia (TAZARA) na Bomba la
Kusafirisha Mafuta (TAZAMA).
Mwenyezi Mungu aipumzishe
roho yake mahali pema Peponi.
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Na Mwandishi Wetu

hatua

WAKATI

ngazi ya Baraza la Mawaziri.

kukiwa na taarifa
kuwa Tanzania imeandika barua
kwenda Shirika la Afya Duniani
(WHO) Kanda ya Afrika, kuomba
kuingizwa kwenye mpango wa
chanjo za corona zitakazoingia
nchini wiki mbili zijazo, Msemaji
Mkuu wa Serikali, Gerson Msig-
wa, amesema bado suala hilo liko

Akihojiwa na vyombo mbal-
imbali vya habari vya kitaifa na
kimataifa juzi, Msigwa alisema
Rais aliunda kamati ya wataalam
ambayo ilishafanya kazi na ku-
wasilisha ripoti serikalini, hivyo

nye mchakato

utatoka.

am,” alisema.

inayofuata kupita kwe-
wa Baraza la
Mawaziri ndiyo msimamo rasmi

“Nawaomba Watanzania tuwe
na subira. Tusubiri serikali itaka-
pokuwa tayari itazungumza hayo
yote kama kuna chanjo au hakuna
hayo yote, au kuna hiki kitafanyi-
ka Watanzania tuendaje, hayo
yatafanyika baada ya kufanya
uchambuzi wa taarifa ya wataal-

Msigwa ambaye alisema ha-
jaiona wala kusikia taarifa ya
WHO, alisema: “Taarifa tunay-
openda Watanzania waipate ni
kuwa kwa sasa serikali inachakata

mapendekezo ya wataalam yali-
yowasilishwa na kamati ikiwamo
kulihusisha baraza la mawaziri.
Msimamo wa serikali kwa suala
hilo (chanjo) haujatoka, nawaom-
ba Watanzania watulie.”

Alisema serikali utafanya ua-
muzi kwa kuzingatia mazingira na
mahitaji ya nchi kwenye suala hilo
wakati utakapofika.

Kwa mujibu wa Msigwa, serikali
itatoa melekezo kwenye taarifa ya
serikali baada ya Bazara la Mawa-
ziri kuchakata taarifa hiyo na
ndipo itajulikana kama itawasili
lini na kwamba hakuna kitaka-
chofichwa.

“Kwa sasa hakuna uamuzi wow-

Makamu wa Rais, Dk. Phillip Mpango, akipokea mfano wa hundi ya Sh. bilioni 21.8 kutoka kwa viongozi wa Benki ya NMB akiwemo Mwe-
nyekiti wa Bodi, Dk. Edwin Mhede (wa pili kulia) na Ofisa Mtendaji Mkuu, Ruth Zaipuna (kulia), ambazo ni gawio la benki hiyo kwa serikali,

Serikali yatoa msimamo chanjo corona

ote uliofanywa na serikali juu ya
suala hilo.. tusubiri itawekwa
wazi baada ya serikali kuchakata
taarifa ya kamati,” alisisitiza Msig-
wa.

Juzi, Mkuu wa WHO Kanda
ya Afrika, Dk. Matshidiso Moeti,
akizungumza na waandishi wa
habari alisema wamepokea taari-
fa rasmi kutoka Tanzania ikiomba
kujiunga kwenye mpango wa CO-
VAX unaolenga kuhakikisha nchi
maskini kote duniani zinapata
mgawo sawa wa chanjo.

Moja ya mapendekezo ya
kamati iliyotolewa mwezi uliopita
ni chanjo ya corona ni muhimu la-
kini iwe ni hiari.

Serikali yaanza mchakato kufumua mtaala wa elimu

Na Christina Mwakangale

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako,
ametangaza rasmi serikali kufanya
mabadiliko ya mtaala wa elimu kwa
mara ya sita.

Amesema mabadiliko hayo yana-
lenga kuondoa mtazamo hasi kwe-
nye jamii kwamba manufaa chanya
ya elimu kwa wahitimu yanachukua
muda mrefu.

Prof. Ndalichako amesema seri-
kali itazingatia maoni yatakayo-
tolewa na wadau kuhusu uboreshaji
mitaala ya elimu ili kujenga ujuzi,
maarifa na stadi za kazi na kwamba
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET)
itaboresha mitaala ngazi ya elimu

msingi, ikizingatia maarifa kumudu
mazingira yaliyopo na ushindani wa
soko la ajira.

Profesa Ndalichako alitoa kauli
hiyo jana mkoani Dar es Salaam
kwenye mkutano wa wadau wa
elimu uliolenga kutoa maoni nam-
na ya kuboresha elimu kuanzia
ngazi ya shule za msingi, sekondari
na chuo kikuu.

Alisema Tanzania inahitajika
wahitimu wabunifu watakaoleta
ushindani katika uchumi wa vi-
wanda.

“Kila mara mmekuwa mkisema
tunakaa na mtoto wako miaka saba
au zaidi lakini akirudi hajui chocho-
te, sasa serikali yenu ya awamu ya
sita imesikia kilio chenu.

“Wahitimu wanamaliza wak-
isubiri matangazo ya kazi, ajira,
mtaala ujikite kwenye maeneo yapi
ili waweze kujitegemea? Hili litazin-
gatiwa,” alisema.

Profesa Ndalichako alisema mku-
tano ni sehemu ya maelekezo ya
Rais Samia kuhusu uboreshwaji
wa elimu kwa kufanya mapitio ya
mitaala na kwamba wizara iliona
umuhimu wa ushirikishwaji wa
wadau hao ili kila Mtanzania atoe
maoni namna elimu inavyotakiwa
iwe kwa watoto wao.

“Nyumba bora hujengwa katika
msingi ulio imara kwa sababu hii
itasaidia kujenga msingi bora na
kuwafanya wahitimu kujenga ari
ya kujifunza na wahitimu kuwa na

ujuzi, mwelekeo chanya na kuwa na
nia ya kujifunza zaidi.

“Tunatarajia kutoa mtoto wa
ndoto yetu. Kila mmoja ana mbhit-
imu wake wa ndoto yake kwamba
akihitimu aje kuwa nani. Anapotoka
amemaliza awe na maarifa kwa
mwanafunzi aliyemaliza darasa la
saba, kidato cha nne na sita.

“Rais alisema tuwajengee ujuzi
wahitimu waweze kujiajiri, maoni
haya yatasaidia kuwa na mitaala
bora ili vijana wetu wajitambue,
wawe na stadi za maisha,” alisema.

Profesa Ndalichako alisema Tan-
zania inashirikiana na mataifa men-
gine kikanda na kimataifa hivyo
ipo haja ya mitaala kuendana na
mabhitaji ikiwamo hali halisi ya ma-

badiliko ya kiteknolojia, kisayansi,
kijamii na kwamba mitaala hiyo
tangu uhuru imefanyiwa marekebi-
sho mara tano.

“Bado kuna maoni kuhusu ku-
wapo elimu inayohitajika kwa man-
ufaa zaidi, watu bado wana duku-
duku la kwamba kuwe na mjadala
wa kitaifa kuhusu elimu, mbali na
mabadiliko ya mtaala mara tano.

“Wadau mtusaidie wizara kuwa
na mtaala bora. Sasa huu ni wakati
wa mjadala kuhusu elimu yetu,”
alisema.

Profesa  Ndalichako alizitaka
taasisi nyingine za elimu na vyuo
kuwa mijadala kama hiyo nchini ili
kuinua kiwango bora na kubadili
mfumo wa elimu.
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Kishindo cha wananchi Sabaya afikishwa kortini

Na Allan Isack, ARUSHA

MAMIA ya wananchi kutoka
mikoa ya Arusha na Kilimanjaro
walihudhuria mahakamani jana
kushuhudia Lengai Ole Sabaya
na washtakiwa wenzake watano,
wakisomewa maelezo ya awali ya
mashtaka mawili ya unyanganyi
wa kutumia silaha yanayowaka-
bili.

Jana, Ole Sabaya, aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani
Kilimanjaro, na washtakiwa wen-
zake, waliwasili katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Arusha majira
ya saa 9:30 asubuhi wakiwa chini
ya ulinzi mkali wa askari ma-
gereza.

Katika lango la geti la kuingia
mahakamani huko, mamia ya
wananchi walifurika kushuhudia
tukio la kufikishwa mahakamani
kwa washtakiwa hao.

Wananchi hao walikuwa waki-
imba nyimbo mbalimbali na
kupaza sauti zao kwa nguvu na
wakati mwingine iliathiri shughuli
za mahakama zilizokuwa zinaen-
delea kwa wakati huo.

Wakili Mkuu wa Serikali, Tu-
maini Kweka, alidai mahakamani
kuwa upelelezi wa shauri hilo la ji-
nai namba 66 la mwaka 2021 ume-
kalimika na aliiomba kuwasomea
washtakiwa maelezo ya awali.

Akisoma maelezo ya awali kwa
washtakiwa hao mbele ya Hakimu
wa Mhakama hiyo, Salome Msha-

sha, Wakili wa Serikali, Tarsila
Gervas, alidai washtakiwa hao
kwa pamoja wanakabiliwa na
mashtaka mawili ya jinai.

Wakili Tarsila alidai kuwa Ole
Sabaya na wenzake Februari 9
mwaka huu, walifika katika duka
linalomilikiwa na Mohamed Saad,
lililoko Mtaa wa Bondeni jijini
Arusha na kuwaweka chini ya ul-
inzi watu wote waliowakuta du-
kani huko.

Alidai kuwa baada watu hao ku-
wekwa chini ya ulinzi, waliwalazi-
misha kulala chini kwenye sakafu
huku wakiwapiga ngumi, mateke
na makofi.

Wakili huyo alidai kuwa Ole Sa-
baya aliwashikia bunduku watu
hao huku akiwatisha kuwa atawa-
piga risasi endapo watashindwa
kumweleza wapi alipokuwa mmi-
liki wa duka hilo.

Alidai kuwa baada ya watu hao
kukataa kumweleza Ole Sabaya
alikokuwa mmiliki wa duka hilo,
alimfunga kwa pingu mmoja wa
watu waliokuwa kwenye duka
hilo, Bakari Msangi, ambaye ni Di-
wani wa Kata ya Sombetini (CCM).

“Sabaya akiwa ameshika si-
laha mkononi, alimtesa Bakari
Msangi, Diwani wa Sombetini,
na alimtisha kumuua kwa kuwa
alidai kuingilia shughuli zake al-
izokuwa akifanya sehemu hiyo na
baadaye Ole Sabaya alimsachi na
kumchukulia fedha kiasi cha Sh.
390,000, na simu aina ya Teckno.

Nape ataka Puma ipendelewe
Kuagiza mafuta kutoka nje

Na Romana Mallya

MBUNGE wa Mtama (CCM),
Nape Nnauye, ameihoji serikali
kwa nini isitumie kampuni ya
Puma ambayo ina hisa asilimia 50
kuagiza mafuta nje ili nchi ipate
fedha na mapato.

Nape alihoji hilo jana bungeni
bajeti ya serikali kwa mwaka wa
fedha 2021/22 ambayo inatarajia
kupitishwa na Bunge Jumanne
ijayo.

Alisema serikali ina hisa 50 nda-
ni ya kampuni hiyo lakini inaagiza
mafuta kupitia mfumo wa uagizaji
wa pamoja kwa kutangaza zabuni
na wanaoleta ni kampuni za nje.

“Hapa tuna kampuni yetu ya
Puma asilimia 50 ni serikali hivi
kwa nini tusiwatumie hawa hawa
tukaagiza mafuta tukapata fedha
na kodi ya mapato kwa sababu
kampuni ipo hapa na serikali ip-
ate, tumeachia kampuni za nje zi-
lete na wakileta tukilipa wanaon-
doka zao,” alisema.

Nape alisema Puma ikiagiza
mafuta nje hakuna atakayes-
hangaa kwa sababu ni kampuni
ya Tanzania na serikali ina hisa
huko.

“Kampuni ya Puma ina uwezo

wa kufanya manunuzi (ununuzi)
kimataifa tuondoke na kuhangai-
ka na hao. Twendeni tukaitumie
kampuni yetu ya ndani tutapata
fedha za ziada tutapata mapato
na mambo yetu yatakwenda vi-
zuri,” alisema.

Kuhusu kampuni ya Tipper
ambayo serikali pia ina hisa asil-
imia 50, mbunge huyo alisema
wanaweza kuzitumia zikaleta vy-
anzo vingine vya mapato.

Alisema kwenye Tipper serikali
ina miundombinu ya kuhifadhi
mafuta na kupendekeza kuwa wa-
siruhusu wengine ndani ya serika-
li kutengeneza matangi mengine.

“Kuna hoja ya bandari kutaka
kuingia huko hakuna sababu tu-
tumie yale yale ya Tipper, kuna
hoja ya TPDC (Shirika la Maende-
leo ya Petroli Tanzania) kwenda
huko. Kila mmoja atimize wajibu
wake. Kazi hii ya kupokea haya
mafuta na kuyahifadhi waachiwe
Tipper,” alisema.

Alisema tangu kampuni ya Tip-
per imeanza, Mkurugenzi wake
amekuwa akitokea Ufaransa la-
kini juzi kiongozi wake baada ya
kujiuzulu na kutangazwa nafasi,
waliomba watu watatu kutoka ,
mmoja kutoka India na Mtanza-
nia.

“Pia alichukua fedha nyingine kiasi
cha Sh. 35,000, mali ya Ramadhani
Rashid,” alidai.Awali, akiwasomea
mashtaka yanayowakabili washtak-
iwa hao, wakili huyo alidai shtaka la
kwanza la unyanganyi kwa kutumia
silaha linamkabili Ole Sabaya na wen-
zake Silvester na Daniel.

Inadaiwa Februari 9 mwaka

washtakiwa waliiba fedha kiasi cha
Sh. 390,000 mali ya Bakari Msangi na
baada ya kufanya uhalifu huo, walim-
piga mhusika makofi, ngumi, mateke
na walitumia silaha kumtisha ili wa-
baki fedha walizoiba kwake.

Shtaka la pili kwa washtakiwa hao
ni la unyang’anyi wa kutumia silaha,
kinyume cha kifungu cha 87(A), Kanu-
ni ya Adhabu Sura ya 16, kama ilivyo-
fanyiwa marekebisho mwaka 2019.

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA

llidawa mahakamani huko kuwa
Ole Sabaya, Silvester na Daniel, Feb-
ruari 9 mwaka huu, katika Mtaa wa
pamoja waliiba simu moja aina ya
Teckno na fedha kiasi cha Sh. 35,000
mali ya Ramadhani Rashid na baada
ya kufanya uhalifu huo, walimpiga
mhusika makofi, ngumi, mateke na
walitumia silaha kumtisha ili wabak-
iwe fedha na mali walizoiba.

Wakili wa Upande wa Utetezi,
Mosses Mahuna, aliiomba mahakama
kuhakikisha upelelezi wa mashtaka
dhidi ya washtakiwa hao unafanyika
haraka na kupatiwa nakala ya mash-
taka. Washtakiwa hao walikana mash-
taka hayo na Hakimu Salome aliahiri-
sha kesi hiyo hadi itakapotajwa tena
Julai 2 mwaka huu.

Katika hatua nyingine, Ole Sabaya

na wenzake, walifikishwa mbele ya
Hakimu Mfawidhi wa Mahakama
hiyo, Martha Mahumbuga, kusomewa
mashtaka manne yanayowakabili liki-
wamo la uhujumu uchumi, rushwa,
kuongoza genge la uhalifu na utakat-
ishaji wa fedha.

Wakili Mkuu wa Serikali, Tumaini
Kweka, aliiomba mahakama kuahiri-
sha kusikiliza shauri hilo kwa kuwa
upelelezi haujakamilika na Hakimu
aliahirisha shauri hilo hadi Julai 2
mwaka huu.

Mbali na Ole Sabaya, washtakiwa
wengine ni pamoja na msaidizi wake,
Silvester Stanslaus, Enock Togolani,
John Odemba, Daniel Gabriel na
Waston.

Washtakiwa hao wanaendelea ku-
kaa mahabusu katika Gereza la Ki-
songo.

216280901
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Waziri aipa
mtihani
Taasisi ya
Uongozi

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, Mohamed Mchengerwa, ameitaka
Taasisi ya Uongozi kuweka uratibu na
ratiba itakayowezesha viongozi wote wa
umma walioteuliwa kupatiwa mafunzo.

Alitoa agizo hilo jana mkoani Dar es
Salaam, wakati wa uzinduzi wa Bodi ya
Taasisi hiyo, akisisitiza suala la kuandaa
viongozi ni muhimu ili kuhakikisha wa-
najua majukumu yao na kuyatekeleza
kwa weledi.

Waziri huyo alisema utendaji kazi
unakwenda sambamba na maadili na
kuzingatia kiapo walichopewa katika
kutekeleza wajibu wao.

“Ndiyo maana leo (jana) wakati nina-
zindua hii bodi nimewakumbusha vion-
gozi wetu wapya wa bodi maelekezo
yaliyotolewa na Rais Samia Hassan Su-
luhu yanazingatiwa na yanatekelezwa,”
alisema.

Mchengerwa alisema maelekezo
hayo yalishatolewa siku chache zilizo-
pita, hivyo wanakipongeza chuo hicho
kwa kuandaa miongozo na kuhakikisha
wanatoa mafunzo kwa wakuu wote wa
mikoa walioteuliwa pamoja na viongozi
wengine wote.

Alisema  wakurugenzi, makatibu
wakuu wa wizara pamoja na mawa-
ziri wanapaswa kupata mafunzo hayo
muhimu kwa kila kiongozi wa umma ali-
yeteuliwa na kushika nafasi.

“Leo (jana) tulikuwa tunakumbusha-
na, ni lazima chuo hiki kirejeshe sifa zake
za kuwa chuo cha kutoa mafunzo kwa
viongozi. Ukienda nchi nyingi za Afrika
chuo hiki kina sifa nyingi sana,” alisema.

Waziri huyo alisema viongozi wengi
huandaliwa kupitia chuo hicho.

Alisema hakuna kiongozi wa umma
ambaye ni wa mwisho katika utendaji
wake wa kazi kwa kuwa kila kiongozi
anatakiwa ajue anawajibika kwenye Ofisi
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora.

Aliongeza kuwa hakuna kiongozi yeyo-
te aliyeteuliwa au aliye kwenye madaraka
yoyote, anapofanya majukumu yake ni
vyema akazingatia mafunzo mbalimbali
ambayo yatatolewa kupitia chuo hicho.

Aliongeza kuwa hategemei baada ya
mafunzo haya kiongozi yeyote atende
kinyume cha utendaji wa kazi unaoku-
sudiwa na Rais Samia anayetilia mkazo
utendaji wa kazi unaozingatia haki na
maadili.

Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Dk. Ster-
gomena Tax, alisema dhumuni kubwa
la Taasisi ya Uongozi ni kujenga viongozi
watakaoleta maendeleo endelevu kwa
Tanzania.

Alisema siyo kwamba Tanzania haina
viongozi, bali wanataka kuendana na
mabadiliko ya dunia, hivyo lazima kuwe
na viongozi watakaoleta maendeleo en-
delevu.

000

Katibu Tawala wa Wilaya Kigamboni, Dalmia Mikaya (wa pili kulia), akikabidhi zawadi kwa mwanafunzi wa Shule ya Msingi Ufukoni,
Nasra Omary, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Afrika yaliofanyika wilayani Kigamboni, mkoani Dar es Salaam mapema wiki
hii. Kushoto ni Meneja wa Baraza la Taifa la Watu Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI (NACOPHA) Kanda ya Dar es Salaam, Victoria Huburys.
PICHA: JUMANNE JUMA

Mbowe, Lipumba wamuaga Baregu

Na Jumanne Juma

MWILI wa aliyekuwa mwana-
chama na mjumbe wa Kamati
Kuu ya Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), Pro-
fesa Mwesiga Baregu, umeagwa
mkoani Dar es Salaam na kusa-
firishwa kwenda Kagera kwa ajili
ya maziko.

Jana, mwili wa mwanazuoni
huyo mabhiri uliagwa kwenye
Kanisa la Kiinjili Kilutheri (KKKT)
Kunduchi na baadaye kusafiri-
sha kwenda mkoani Karega kwa
maziko yanayotarajiwa kufanyika
leo.

Mwenyekiti wa CHADEMA
Taifa, Freeman Mbowe, aliwaon-
goza waombolezaji kuaga mwili
huo.

Mbali na Mbowe, viongozi
wengine wengi wa kisiasa wali-
hudhuria kanisani kuuaga mwili
wa mwanazuoni huyo.

Viongozi wengine waliohudhu-
ria ni pamoja na Mwenyekiti wa
Chama cha Wananchi (CUF) Prof.
Ibrahim Lipumba, John Cheyo
wa UDP, Katibu wa Itikadi Uenezi
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Shaka Hamdu Shaka na baadhi

ya wabunge.

Msemaji wa familia alisema
Prof. Baregu alianza kuugua ki-
harusi tangu mwaka 2019 kabla
ya kukumbwa na umauti Mei 13,
mwaka huu.

Mwili wa marehemu ulisa-
firisha kwenda Bukoba mkoani
Kagera kwa ajili ya maziko. Pro-
fesa Baregu  ameacha mke na
watoto.

RC apiga ‘stop’ kampuni kununua pamba

Na Happy Severine,
BARIADI.

MKUU wa Mkoa wa Simiyu,
David Kafulila, amepiga maru-
fuku kampuni mbili zilizopewa
vibali vya kununua pamba kue-
ndelea kununua zao hilo katika
msimu wa 2021/22.

Kafulila amezitaja kampuni
hizo kuwa ni Chisano Co. Ltd
ya Busega mkoani hapa na
Mwanza.

Aliyasema hayo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari
na kwamba sababu za kufikia ua-
muzi huo ni kutokana na kampu-
ni hizo kudaiwa kuhusika katika
kuhujumu mbegu za pamba am-
bazo zilitolewa na bodi ya pamba

kwenda kwa wakulima.

Kafulila alisema kuwa kampu-
ni hizo zilihujumu mbegu tani 20
ambazo zilikamatwa Novemba,
mwaka jana katika Wilaya ya
Busega zikiwa zinapelekwa kwa
ajili ya kuchakata mafuta badala
ya kwenda kwa wakulima.

Mbegu hizo zilikamatwa kwe-
nye kiwanda cha Chisano huku
zikiwa zimepakiwa kwenye gari
la kampuni ya Birchard na zili-
kuwa zinapelekwa kwa wakuli-
ma lakini zikaenda kukamuliwa
mafuta ya kula.

Aidha, Kafulila ameagiza vy-
ama vyote vya msingi ambavyo
vilikuwa vimepokea pesa kwa
ajili ya kukusanya pamba kutoka
kwenye kampuni hizo, visitishe
mara moja na pesa hizo zirejesh-

we.

“Kuanzia sasa ni marufuku
kwa kampuni hizo kuendelea
kununua pamba kwenye mkoa
huu

Najua walipewa vibali lakini
ni kimakosa. AMCOS (vyama vya
msingi vya ushirika) ambazo
zilipewa pesa, kuanzia sasa sizit-
ishe kununua na pesa zirejesh-
we kwenye kampuni hizo,”
alisema

Kafulila alisema serikali haita-
wavumilia watu wote wanaohu-
jumu wakulima au kukwamisha
jitihada za serikali za kuboresha
zao hilo.

Alisema hatua zingine kali za
kisheria zitaendelea kuchuku-
liwa kwa watu wote ambao
walihusika katika uhujumu wa

mbegu hizo, ikiwemo wale am-
bao walisababisha mbegu hizo
zichukuliwe badala ya kwenda
kwa wakulima.

“Wako watu ambao walichepu-
sha hizo mbegu nao hatua dhidi
yao zitachukuliwa. Uchunguzi
utafanyika kwa wahusika wote
kuanzia bodi ya pamba,” alisema
Kafulila.

Mkurugenzi Mtendaji wa Chis-
ano, Peter Bahini, alikiri mbegu
hizo kukamatiwa kwake lakini
hakuhusika katika tuhuma hizo
za uhujumu.

Uongozi wa Birchard ul-
ipoulizwa, ulisema bado hauja-
pata barua rasmi ya zuio hilo na
kwamba ukiipata utazungumzia
jambo hilo na kwamba kwa sasa
hauwezi kusema chochote.
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HABARI KITAIFA

Makinda
amrithi
Dk. Salim
Kairuki

Na Christina Mwakangale

SPIKA mstaafu, Anne Makinda, am-
eteuliwa kuwa Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Kumbukumbu ya Hubert Kairuki
(HKMU) akichukua nafasi ya Dk. Salim
Ahmed Salim.

Hafla ya kumsimika rasmi kwenye
nafasi hiyo, ilifanyika jana chuoni
hapo, Mikocheni, Dar es Salaam na
kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali
wa chuo hicho.

Akizungumza baada ya kusimikwa,
Makinda alisisitiza maadili na nid-
hamu kwenye vyuo vikuu hususan vi-
navyotoa elimu ya tiba na uuguzi kwa
kuwa vitasaidia wahitimu wa kada
ya afya kutoa huduma zilizo bora na
haki.

Pia alisema vyuo hivyo hususani
vya binafsi, vibadili changamoto za
kiuchumi vilizo nazo na kuwa fursa ili
kuongeza ufanisi na ushindani kwe-
nye soko.

Alisema mafunzo pamoja na vy-
eti pekee haitoshi kumtambulisha
mhitimu wa chuo kikuu kuwa bora,
bila kufuatwa kanuni za maadili ka-
tika utendaji kazi zao za kuhudumia
jamii.

“Nidhamu pekee inaweza kuki-
fanya chuo kuwa chenye ubora, ma-
fanikio pia yanatokana na nidhamu,
huwezi kuwatendea visivyo wenzio
ukiwa kwenye majukumu yako ukiwa
nidhamu. Nidhamu inaogopa,” alise-
ma Makinda.

“Nilikutana na baadhi ya wanafunzi
wa chuo hiki, nikaona kabisa na nid-
hamu, hiyo ni muhimu sana, nid-
hamu maadili kwa wanafunzi ni kitu
cha kwanza. Nilipokuwa India siku za
nyuma, baadhi ya wadau waliniambia
watafungua chuo cha wauguzi, kwa
sababu wanasikia baadhi yao hawana
nidhamu,” alisisitiza.

Pia alisema pamoja na wahitimu wa
sekta ya afya baadhi yao kutokuwa na
ajira, bado watoa huduma hawa wa-
nahitajika kwenye jamii na taifa kwa
ujumla.

Kadhalika, Makinda alitoa wito kwa
chuo hicho kubuni vyanzo vya ma-
pato, badala ya kutegemea chanzo
pekee cha ada kutoka kwa wanafunzi,
huku akishukuru chuo hicho kwa
kumchagua kuwa mkuu wa chuo.

Awali Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa chuo hicho, Kokushubila
Kairuki, alisema kuwa anaiomba
serikali iangalie namna ya kuvisaidia
vyuo binafsi kwa kuwapatia fedha ili
kuinua ufanisi wa vyuo nchini.

“Nina imani wahitimu wa vyuo
binafsi, kikiwamo Kairuki wakitoka
hapa wanakwenda kuhudumia jamii
hivyo tunaiomba serikali isaidie kutoa
fedha kwa vyuo binafsi. Pendekezo
hili linaanzia kwa mkuu wetu mpya,
Makinda, tunafahamu uzoefu ulionao
katika uongozi na una ushawishi,”
alisema Kairuki.

Rais Samia amtaka mwekezaji toka
Malaysia Kupanua uwekezaji kilimo

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan,
jana alikutana na kufanya mazun-
gumzo na Mwenyekiti wa Kam-
puni ya Wilmar International ya
Singapore, Kuok Khoon Hong.

Katika mazungumzo hayo,
Hong ameahidi kuwa kam-
puni hiyo ipo tayari kupanua
uwekezaji wake katika uzalishaji
wa mchele na mafuta kwa kuwa
mchele wa Tanzania ni bora na
wenye soko kubwa duniani na
mahitaji ya mafuta ni makubwa
ndani ya nchi.

Taarifa iliyotolewa na Kuru-
genzi ya Mawasiliano ya Rais Iku-

luilisema Hong alisema kampuni
hiyo imefurahishwa na dhamira
ya Rais Samia ya kuwavutia zaidi

wawekezaji.
Alikaririwa akisema tayari
kampuni hiyo imeshawekeza

nchini Dola za Marekani 150,000
katika kiwanda cha kusafisha
mafuta ya kula, kutengeneza
sabuni na tambi ikiwa ni sehemu
ya uwekezaji wa takribani Dola
za Marekani bilioni moja barani
Afrika.

Kwa sasa, taarifa ilisema kam-
puni ya Wilmar imekamilisha
kujenga kiwanda cha kukoboa
mpunga na kufungasha mchele
mkoani Morogoro kitakachoku-

wa na uwezo wa kukoboa tani
300 za mpunga kwa siku na
kutoa ajira kwa zaidi ya watu 300.

Akizungumza na mwekezaji
huyo, Rais Samia alimpongeza
Hong kwa uwekezaji wake nchini
na amemkaribisha kupanua zaidi
uwekezaji huo hususan katika
uzalishaji na usindikaji wa mafu-
ta ya alizeti, michikichi na kilimo
cha umwagiliaji.

Rais Samia alimweleza kuwa
Tanzania iko tayari kushiriki-
ana na kampuni hiyo katika
uwekezaji huo na ameagiza Wiz-
ara ya Kilimo na Wizara ya Fedha
na Mipango kuandaa andiko la
pamoja na kampuni hiyo litaka-

lowezesha ushirikiano huo hu-
susan katika kupata teknolojia,
mbegu na mitaji.bAidha, Rais Sa-
mia alitoa wito kwa wawekezaji
wengine kuwekeza nchini hasa
katika sekta ya kilimo kwa kuwa
Tanzania ina eneo kubwa linalo-
faa kwa kilimo lakini halitumiki
ipasavyo.

Mazungumzo hayo yalihud-
huriwa na Waziri wa Kilimo, Prof.
Adolf Mkenda, Balozi wa Tanza-
nia nchini Malaysia, Dk. Ramad-
han Dau, Katibu Mkuu wa Wizara
ya Fedha na Mipango,Emmanuel
Tutuba na Kamishna Mkuu wa
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), Alphayo Kidata.

Mwenvyekiti
wa Baraza la
Chuo Kikuu
cha Kumbu-
kumbu cha
Hubert Kairuki
(HKMU), John
Ulanga, akim-
valisha kofia
MKuu mpya
wa Chuo
hicho, Anne
Makinda,
kama ishara
ya kumsimika
rasmi kwenye
nafasi hiyo,
mkoani Dar es
Salaam jana.
Kulia ni Mwe-
nyekiti wa
Bodi ya Waku-
rugenzi wa
Shirika la
Afya na Elimu
la Kairuki,
Kokushubila
Kairuki. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Waziri aibua staili mpya kudai kodi

Na Rose Jacob, MWANZA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angelina Mabula, ameibuka
na staili mpya ya kudai madeni ya
kodi ya majengo baada ya kuingia
katika ofisi za umma na binafsi ak-
iongozana na maofisa wa serikali.

Hatua hiyo ya Dk, Ange-
lina inatokana na wadaiwa hao
kushindwa kulipa madeni yao ya
kodi ya majengo katika Mkoa wa
Mwanza.

Hivi karibuni, mahakama ilitoa
amri kwa ofisi ya Kamishina wa
Ardhi mkoani Mwanza kutaifisha
viwanja vya watu walioshindwa
kulipa kodi na kuviuza kwa mna-

da.

Akizungumza baada ya 7zi-
ara hiyo, Dk. Mabula alisema
wameamua kutumia busara ya ku-
fika kwa wamiliki wa ardhi ambao
ni wadaiwa sugu ili kujua matatizo
gani yaliyosababisha washindwe
kulipa kodi kwa wakati.

“Nimeamua kutembelea mae-
neo ambayo wamiliki wake
wanadaiwa madeni makubwa,
nimebaini wengi wanahusisha
jamii kubwa, mfano shuleni na
kwenye taaasisi binafsi na serikali,
hivyo tukipiga mnada tunakuwa
tumeathiri familia nyingi ndiyo
maana hatutaki kutengeneza
migogoro baina ya serikali na wa-
nanchi.

Tumezungumza nao, baa-

dhi wamelipa wengine wame-
omba kulipa kwa awamu,” alise-
ma.

Naibu Waziri aliagiza watend-
aji wa sekta ya ardhi kuhakikisha
wanawahamasisha wananchi
wanaodaiwa kodi, kulipa kidogo
kidogo kuliko kuwaacha wanajisa-
hau hadi wanajikuta fedha zime-
kuwa nyingi.

“Wananchi wapewe elimu juu
ya ulipaji kodi na kujua sheria
zinavyoelekeza ili mtu awe ma-
kini katika kukabiliana na deni
analodaiwa, maana sheria namba
33 kifungu kidogo cha kwanza,
inampatia idhini kamishina husi-
ka ndani ya miezi 6 atamfutia,”
alisema

Kaimu Kamishina wa Ardhi

mkoani Mwanza, Elia Kami-
handa, alisema wamefanya ziara
na kuwafikia wadaiwa sugu 20,
ambao deni wanalodaiwa ni la
miaka miwili kiasi cha zaidi ya Sh.
bilioni 1.4 katika wilaya za Ilemela
na Nyamagana.

“Ziara hii imezaa matunda ku-
tokana na wadaiwa hao wengine
kulipa maduhuri na wengine
wameomba kulipa kwa awamu
tatu kuanzia Julai, mwaka huu,
tunawashauri wafanye hivyo bila
kushurutishwa maana si vizuri
tukitumia nguvu ambayo ita-
waathiri wao, sisi hatutaki mambo
hayo tunataka kujenga uhusiano
mzuri ambao unaleta maendeleo
kwa serikali na wananchi wake,”
alisema.
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Kwa hili Metacha

anatakiwa aombe radhi

MARA baada ya mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya Yanga
dhidi ya Ruvu Shooting kumalizika, baadhi ya mashabiki wal-
ionekana kumzomea kipa, Metacha Mnata.

Mashabiki wa Yanga walionekana kukasirishwa na kile wali-
chokiona kuwa kipa wao huyo alifungwa mabao mawili ya
kizembe. Kwenye mechi hiyo ambayo Yanga ilishinda mabao
3-2.

Mechi ilipomalizika ilionekana kana kwamba Yanga ndiyo im-
efungwa. Mashabiki walionekana kucharuka, wakimzomea kipa
huyo, wengine walimtolea maneno makali.

Inaonekana kabisa kuwa kipa huyo alishindwa kuwa mvu-
milivu. Alirudishia kwa kuwaonyesha ishara ya kidole cha kati
ambacho kwenye jamii huwa kina tafsiri ambayo si nzuri.

Kitendo kile badala ya kupoza moto, ilikuwa kana kwamba
ndiyo amemimina petroli kwenye moto unaowaka.

Ni kweli kwenye akili yake Metacha anaona ni kama mtu
anayeonewa kwani amefungwa mabao hayo kimpira tu, lakini
kwa mashabiki siku zote huwa na tafsiri zao kichwani na wala si
watu wa kubishana nao.

Mchezaji hawezi kubishana au kushindana na kundi la watu
ambao siku zote wanachojua wao ni kitu kimoja tu, ushindi na
wanapoona kuna dalili za mtu au mchezaji ambaye anaweka
ugumu kwenye ushindi wao, basi kila mmoja atasema na ku-
fanya anachokitaka.

Si Tanzania tu. Hata Ulaya, mashabiki wa klabu ndiyo huwa
na nguvu zaidi kuliko hata klabu yenyewe wala wachezaji.

Hawa ndiyo wanaofanya klabu iwe pale ilipo. Wananunua
bidhaa, ikiwemo jezi, skafu na vitu vingi, ikiwemo hata kulipa
fedha za kuingia viwanjani na kuishabikia klabu kupata fedha
nyingi.

Hakuna kiongozi wa klabu yoyote atakayemtetea mchezaji
mbele ya mashabiki. Kwa sababu viongozi na wachezaji hupita,
lakini shabiki atabaki na timu hiyo milele.

Ndiyo maana mara baada ya tukio la juzi kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, uongozi wa Yanga ulitoa tamko la kumsimam-
isha kipa huyo kwa muda usiojulikana, lakini pia kuomba radhi
kwa wanachama na mashabiki kuhusu tukio lililotokea.

Kina Cristiano Ronaldo, Lionel Messi ambao ni wachezaji
bora kabisa duniani, siyo kwamba wamefika pale kilelemama,
wamepitia maswahibu mengi ikiwemo kuzomewa, si na timu
pinzani tu, wakati mwingine mpaka na klabu zao wenyewe.

Mfano Messi amekuwa akikumbana na hali kama hiyo an-
apokwenda kucheza kwenye timu ya taifa ya Argentina na
kutofanya vema, zomeazomea na lawama zote zimekuwa
zikimwangukia yeye, lakini hakuna hata siku moja ameonekana
anarudishia.

Kuna baadhi ya wachezaji Ulaya wamewahi kukumbwa
hata na kadhia ya kuvamiwa nyumbani kwao na makundi na
mashabiki wakiwa na mabango kupeleka ujumbe, lakini kwa
sababu wamekomaa na kufundishwa misingi ya soka, huwa ha-
wajibu, badala yake tu kupiga ripoti polisi ili kutwaondoa.

Nipashe tunaamini kwa hili, Metacha naye ataangalia uweze-
kano na kuandika waraka wa kuomba radhi kwa sababu si ki-
tendo cha uanamichezo.

Tunamini kuwa Metacha atakachofanya baada ya kuomba
radhi na kukaa na kuangalia upungufu wake na kuufanyia kazi,
si kwa manufaa ya klabu ya Yanga tu, hata yake mwenyewe kwe-
nye karia yake ya soka.
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Na Adam
Fungamwango

NI wazi kuwa baadhi ya wag-
ombea urais wa Shirikisho la
Soka Nchini (TFF) hawakuji-
panga kisawasawa kwa ajili ya
kinyang’anyiro hicho.

Mpaka sasa Kamati ya Uch-
aguzi wa Shirikisho la Soka
Nchini (TFF) chini ya Mwe-
nyekiti wake, Wakili Kiomoni
Kimamba, imewaengua baa-
dhi ya wagombea wa uraia
wa Shirikisho hilo, kuelekea
kwenye uchaguzi mkuu un-
aotarajiwa kufanyika Agosti 7,

Ni wagombea watatu tu am-
bao wamepitishwa, akiwamo
anayetetea kiti chake kwa
mara nyingine tena, Wallace
Karia.

Waliopitishwa  kupamba-
na na mtetezi wa kiti hicho
ni Hawa Mninga na Evance
Mgeusa.

Baadhi ya walioenguliwa
ni Oscar Oscar na Ally Mayay
ambao walionekana kama
wangeweza kuleta ushindani
kwenye kinyanganyiro hicho.

Awali, ilionekana kama
Mbunge wa Jimbo la Kinon-
doni Abbas Tarimba ambaye
alichukuliwa fomu na Mayay
angeweza kuwa mshindani wa
ukweli wa rais wa sasa, Karia,
lakini hakurudisha fomu.

Wengi wa wagombea, mbali
na vigezo vingine, lakini tatizo
kuwa lilikuwa na kupata wad-
hamini.

Hili ndilo limekuwa tatizo
kubwa sana lililoonekana kwa
wagombea wengi kwenye
uchaguzi huo.

Hata hivyo, ukiangalia ni
kwamba suala la kupata wad-
hamini kwenye uchaguzi wa
Shirikisho hilo limekuwa ni
la muda mrefu. Kuna vitu vi-
chache tu ndivyo vimekuwa
vikirekebishwa hapa na pale,
lakini ukweli unabaki pale
pale kuwa udhamini umeku-

Wagombea wengi urais TFF hawakujipanga

wa ukitolewa kwa wagombea
kwenye chaguzi zote.

Lakini kutokana kuwa ngu-
mu kuwapata kwa wagom-
bea wengi kwenye uchaguzi
huu, imeonekana kama ndiyo
limeanza kuwa tatizo kubwa
limewakwamisha wagombea
wengi.

Ni kweli limewakwamisha,
lakini baadhi ya wagombea
kwenye uchaguzi huu huu
wamepata udhamini.

Na si huu tu, hata chaguzi zi-
lizopita baadhi ya wagombea
wamekuwa wakinyang’anyana
wadhamini na viongozi wali-
opo madarakani.

Kwa jinsi ninavyoona mimi
ni kwamba, wagombea wengi
safari hii hasa wale walioone-
kana kwa mashabiki wengi
wa soka wanakwenda kumpa
upinzani mkubwa Rais Karia
hawakuwa wamejipanga.

Ni kama vile wameshtuki-
zwa wakati uchaguzi ume-
karibia na si tangu awali
walijipanga kwenye uchaguzi.
Au kuna watu walifuata na
kuwataka wakachukue fomu
wagombee kwa ajili ya kutaka
kumuondoa Karia madara-
kani tu.

Hakuna kiongozi aliye ma-
darakani anayeweza kushind-
wa kizembe hivyo.

Ikumbukwe kiongozi yoy-
ote aliye madarakani, huanza
uchaguzi mwingine mara
baada ya kuingia madara-
kani, hivyo yoyote anayetaka
kushindana naye ni lazima
aanze kujipanga na yeye kip-
indi hicho.

Wakati akiweka viongozi
mikoani, watu huanza kuwa-
zungukia na kuwaweka sawa
kwa siri wakati yeye yupo
madarakani na ukifika wakati
wa uchaguzi, yeye mwenyewe
kiongozi aliyekuwa madaraka-
ni anashtukia tu amegeukwa

na muda haupo tena.

Karia angeweza kupata
wakati mgumu kama angepa-
ta mpinzani ambaye alikuwa
amejipanga kwa muda mrefu
kuwa kiongozi wa TFF.

Kuna watu wanasema kuwa
kwa jinsi kanuni zilivyowekwa
ni ngumu mno kupita kwenye
mchujo na kushinda.

Achilia mbali hawa ambao
wao wamepata wadhamini na
kupita, huko nyuma kwa ka-
nuni hizi hizi kulikuwa na wag-
ombea ambao kama wangeku-
wa hivi sasa wangeweza
kabisa kumshinda na Karia na
hata kumg'oa.

Kwenye uchaguzi kama
huu, hawakuwepo watu kama
Michael Wambura, Ismail
Aden Rage, Jamal Malinzi, na
wengineo wenye kaliba kama
hiyo ya ‘roho ya paka,” ambao
wakilitaka jambo lao, hata
kanuni iwe ngumu vipi wao
watapenya tu.

Ni watu ambao hujipanga
muda mrefu wanapotaka
uongozi, lakini pia wanakuwa
na ushawishi na kuaminika,
hivyo kwa kanuni ambayo im-
eonekana kuwa ngumu kwa
wengine kwa wao ingekuwa
rahisi zaidi.

Nadhani imefika wakati
sasa baada ya uchaguzi kumal-
izika, yoyote anayetaka kuion-
goza TFF aanzie hapo. Aanze
kujiandaa na uchaguzi ujao,
ikiwamo kuhoji na kushinikiza
baadhi ya kanuni zibadilishwe
au kurekebishwa. Wadau wa
soka waungane kurekebisha
upungufu uliokuwepo na si
kusubiri hadi uchaguzi ukar-
ibie.

Vinginevyo wagombea wali-
oshindwa, wakiendelea kukaa
kimya baada ya uchaguzi, tut-
aona kabisa kuwa lengo hali-
kuwa kuiongoza TFF, bali ili-
kuwa ni kumuondoa tu Karia.
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BURIANI MWESIGA BAREGU

Maisha yote hakuwahi kuweka
kando uprofesa, taaluma yake

mHaya hapa usiyoyajua kuhusu mwanazuoni huyo

Na Peter Orwa

I wiki inayobeba simanzi kwa kada

ya wanataaluma, siasa na nje ya

hapo, kuanzia mzizi Chuo Kikuu

cha Dar es Salaam (UDSM), ambako
mwanazuoni wake mkongwe Prof. Mwesiga
Baregu, leo anawekwa kwenye nyumba ya
milele mkoani Kagera, baada ya kuagwa jana
nyumbani kwake, Dar es Salaam.

Ni ngumu kumtafisiri Prof. Baregu katika
eneo au matendo mawili au matatu, kwa
kuwa ana mengi. Wasifu wa kipekee, ni mso-
mi ‘kindakindaki’ wa Sayansi ya Siasa, mah-
susi uhusiano wa kimataifa, akijikita katika
uhusiano uchumi.

Taasisi za elimu ya juu zikiwajibika kushau-
ri, kutafiti, pia kufundishaji, mtekelezaji huyo
alizama vilivyo.

Nafsi yake alijulikana mwenye msimamo
na ‘kutobabaishwa’ kwa alichoamini na iliju-
likana kwa wengi. Lakini, kwenye mjumuiko
kitaaluma kama darasani, alikuwa mwingine;
rafiki mchekeshaji na vituko kibao.

Kihistoria, maisha yake alipenda kubaki
chuo kikuu Mlimani, ikiwamo kijiwe cha jioni,
Klabu ya UDASA.

MAISHA YA DARASANI

Prof. Baregu, mfumo wake darasani alianzi-
sha kwa ‘michapo’ ndani yake ina mantiki ki-
taaluma au ndani ya anachofundisha, ndipo
anaendelea na anachonuia.

Hapo inaendana na weledi wa Kiingereza,
kiwango cha kushangaza wasomi wenzake.
Mvuto mkuu ni anapokutwa na kigugumizi
kukumbuka jambo, hapo ‘bomba’ linalofuata
sharti msikiaji akatafute kamusi.

Katika hilo, huko nyuma aliwachekesha
wanaomjua alipokaririwa gazetini akijieleza
alifeli Kiingereza shuleni.

Ninakumbuka mmoja wa maprofesa wa
UDSM aliyekuwa naye idara moja alinitamkia
“Hicho mnachosema (magazeti) hakiweze-
kani, yumo hata katika 10 bora ya Kiingereza
Mlimani.”

Leo hii yanapotajwa majina makubwa ya
kitaaluma kama Mkuu wa Taaluma UDSM,
Prof. Bernadeta Kilian na Balozi Dk. Benson
Bana ni wanufaika wa mchango wa Prof. Bar-
egu.

Pia, aliyekuwa Mkuu wa Idara ya Siasa na
Utawala wa Umma UDSM, Dk. Bana, aliwahi
kutamka Prof. Baregu alikuwa tegemeo lao
katika kuanzishwa shahada ya uzamivu
(PhD). Bahati mbaya aliondoka baada ya
kushiriki kuandaa.

Kuna historia inayokaribia miongo mi-
tatu imeacha kumbukumbu kwa tukio mwa-
nafunzi aliyecharuka kumropokea darasani
kulaumu utungaji wake majaribio, jambo
lililowatia hofu wenzake huenda profesa an-
gemchukulia hatua kali.

Iliwashangaza, kinyume cha yule Baregu
wanaomfahamu, alitoa majibu laini anavyo-

Marehemu Profesa Mwesiga Baregu. PICHA: MTANDADO.

paswa kujiandaa.

Hata aliporudia mara ya pili, alimkosoa kwa
ukali kidogo, ila akamrejeshea ujumbe wa up-
endo akimfananisha na binti zake. Hilo liliacha
gumzo.

MIJADALA TAALUMA

Alihusudu mno mijadala ya taaluma maaru-
fu ‘panel discussion’ iliyozama katika mada
yanayojiri kitaifa wakati huo na kwa kiasi ki-
kubwa wadau wake kutoka Kitivo cha Sanaa
Jamii, wenyeji zaidi ni Idara ya Sayansi ya Siasa
anakotoka Prof. Baregu, Taasisi ya Taaluma ya
Maendeleo (IDS) na Kitivo cha Sheria.

Bado ninakumbuka sana mjadala wa ki-
taaluma mwazoni mwa miaka 1990 uliojadili
kuwapo serikali tatu nchini, ikiwamo Tang-
anyika, ukipewa jina ‘Whither Tanganyika’.

Hapo ndipo nilipobaini umahiri wake Bar-
egu, nikioanisha na anavyosifiwa ndani na
nje ya Mlimani. Ilikuwa kipindi wabunge 55
maarufu ‘G 55 walioshinikiza kuwapo Seri-
kali ya Tanganyika, zama za Bunge la chama
kimoja.

Mjadala uliundwa na wajumbe watano,
mwenyekiti alikuwa mkongwe wao kiumri na
kitaaluma, Prof. Samwel Mushi, wawasilishaji;
Jenerali Ulimwengu, mwanasheria mhitimu wa
UDSM, mwanahabari, mwanasiasa na mweledi
wa mambo ya jamii, alipokuwa mbunge.

Jenerali alitakiwa kuainisha kinachojiri
bungeni, lakini hakuhudhuria na aliwasilisha

kimaandishi baada ya kupatwa na udhuru wa
familia.

Wengine wote kutoka UDSM, walikuwa Prof.
Haroub Othman, mbobevu kutoka IDS, aliye-
dadavua siasa ya nchi kwa mifano na msuko-
suko kabla na baada ya uhuru, akiwashangaza
wasikilizaji wasomi, marejeo yake ni karatasi
isiyojaa kiganjani, lakini hoja iliyopitiliza.

Akafuatiwa na Prof. Baregu, aliyechambua
siasa nchini, kisha Dk. Ringo Tenga akiainisha
taswira ya siasa kisheria.

Prof. Baregu mbali na kuchekesha, alikuwa
na matatu aliyoyatambulisha kwa kutumia
‘kizungu kilichoenda shule’ zikibeba dhana
kuu, ‘will’ akimaanisha uwezekano, ‘necessity’
umuhimu na mwisho ‘prevalence’ kwamba ni
kuenea au kushamiri.

Aliziweka kuwa mwongozo wa kujenga hoja
zake.

Kauli yake ya Kiingereza kwa tafsiri yake sisi
ni kwamba: “Ili siasa iweze kuishamiri kuna-
takiwa kuwapo ‘uwezekano’ pia ‘umuhimur’.

“Siku zote ‘uwezekano’ unadumu kuushikil-
ia ‘umuhimu’, pia ‘umuhimu’ nao una nafasi
pale kustawisha ‘uwezekano.” Kuwapo ubia
kati ya'uwezekanona ‘umuhimu’ ndiyo un-
awezesha siasa kushamiri...”

Ni hoja iliyowaachia butwaa kundi la was-
omi wengine waliodumu kungoja zamu zao
kuongea, ikibeba orodha ya maprofesa wa-
bobevu kama, mwanahistoria Wamba dia
Wamba na mwanasosholojia, Sethy Chachage.

‘Nondo’ za Prof. Baregu ziliendeleza butwaa

pale alipolichukulia hilo la ‘will' na ‘necessity’
kama rasharasha akiwatamkia wajumbe: “sasa
ndiyo ninaanza..” hatua aliyotumia kujadili
hoja hizo tatu kujumuisha anachokijadili ki-
siasa.

Hapo alirejea mtazamo wake katika mjadala
wa ‘G55'na Serikali ya Tanganyika akioanisha
na nafasi ya ama ‘will’ au ‘neccesity’ huku aki-
rushia ‘vijembe’ vya kitaaluma kuwakosoa wa-
nasheria.

Mara nyingi masihara yake alimfikishia Dk.
Ringo Tenga, akitamkia kwa kumshika bega:
“sioni ‘will' hapa, labda mwanasheria jirani
yangu anajua zaidi...”

Ilipokuja zamu ya Dk. Tenga, naye alijitetea
kitaaluma akimkosoa Baregu, pale alipofafan-
ua majumuisho yake kwa mtindo wa hukumu
mahakamani kwa kurejea njia za Baregu, safari
hii naye alimtia ‘hatiani’ akimshika na kumhoji:
“je hii ni necessity?’

Prof. Baregu ‘alipotiwa hatiani’ mara kadhaa
na Dk. Tenga, alishika kichwa kuashiria kuju-
tia kumchokoza mwanasheria Dk. Tenga, hata
mwisho akakiuka kanuni na utamaduni wa
‘panel discussion’ kuwa ya Kiingereza pekee,
Prof, Baregu akaropoka Kiswahili akishikilia
kichwa “..huyu mwanasheria anataka kuni-
maliza jamani!”

Hapo akazua kicheko kwa wahudhuriaji, wa
kikao hicho kilichodumu hadi saa sita usiku.

Inasikitisha katika waliotajwa, walio hai leo
ni Dk. Tenga na Jenerali.

HAKUIHAMA TAALUMA

Daima Prof. Baregu aliipenda kazi ya taal-
uma na hakuwahi kuihama, kwa upekee fani
yake sayansi ya siasa.

Alijivunia kitaaluma kuumbwa na Profesa
Abdulharman Babu, naye akamtengeneza
mrithi katika eneo lake la ubobevu Profesa Mo-
habe Nyirabu.

Katika miaka ya 1990, ana historia ya kutaki-
wa kuteuliwa balozi, inasemekana alikataa.

Ila baadaye, ‘uzalendo ulimshinda’” mwan-
zoni mwa miaka 1990, alijiunga rasmi katika
siasa, chama cha NCCR Mageuzi na baadaye
CHADEMA akapewa nafasi za juu, lakini bado
akawa mtaalamu mshauri aliyewasaidia, bila
kuhama darasani.

Kifalsafa, ni muumini wa siasa mrengo wa
kushoto, akiwahusudu sana wanafalsafa kama
Che Guavara, hata mavazi yake alikuwa adimu
kuchomekea shati, akimtambulisha ndivyo
walivyokuwa na rafiki mbia wake, mwanashe-
ria Prof. Haroub Othman.

Baregu alibaki rafiki wa wanafunzi vyuo vi-
kuu na kuna wakati alihamia penye mlo wao
mchana UDSM, kulipokuwapo mama lishe
maarufu Mama Chiluba.

Ana mengi ya kukumbukwa, daima haku-
uacha uanataaluma maishani mwake. Mara ya
mwisho alitumikia Chuo Kikuu cha Mtakatifu
Agustino, Dar es Salaam.

Mungu alilaze mahali pema roho yake.
Amina.
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Raia wa China
huru kesi

uhujumu uchumi

Na Kulwa Nzee

RAIA sita wa China waliokuwa waki-
kabiliwa na kesi ya uhujumu uchumi
kwa kukutwa na ndege aina ya tausi
wameachiwa huru baada ya Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP) kuomba mahakama
ifanye hivyo. Washtakiwa hao waliachi-
wa jana na Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-

damizi Rashid Chaungu.

Akiiwakilisha Jamhuri, Wakili wa
Serikali, Kiza Luzugana, alidai kesi ilikuja
kwa ajili ya kutajwa lakini DPP aliwasili-
sha hati ya kuonyesha kwamba hana nia

ya kuendelea na shauri hilo.

Washtakiwa walioachiwa huru ni
Jin Erhao (35) anayejishughulisha na
usafirishaji, Chengfa Yang (49) mfanyabi-
ashara, Ren Yuangqing (55) Mkurugenzi
wa Kampuni ya Usafirishaji ya Sinota,
Shu Nan (50) mfanyakazi katika kampuni
hiyo, Chen Shinguang (45) Meneja katika
kampuni hiyo na Gu Jugen (57) Meneja
Ufundi. Washtakiwa hao walikuwa wa-
nakabiliwa na mashtaka matatu likiwemo

la kukutwa na tausi.

Baada ya kuwasilisha maombi hayo,
Hakimu Chaungu alikubali na kuwaachia

huru washtakiwa.

Kwa mujibu wa mashtaka, washtakiwa
hao walikuwa wanakabiliwa na kesi ya
uhujumu yenye mashtaka matatu.

Katika shtaka la kwanza, washtakiwa
kwa moja wanadaiwa Agosti 11, 2020,
Mtaa wa Sokoine kwa pamoja na kwa
makusudi walisimamia genge la uhalifu
lililosababisha kupatikana kwa ndege
mmoja aina ya tausi mwenye thamani ya

Sh 1,150,000.

Katika shtaka la pili, siku na eneo hilo,
washtakiwa kwa pamoja walikutwa na
nyara ya Serikali, iliyopatikana kinyume
cha sheria ambayo ni ndege Tausi.

Shtaka la tatu, siku na maeneo hayo,
kwa pamoja washtakiwa walikutwa na
tausi huyo huku wakijua kuwa kumiliki
ndege huyo ni kinyume cha sheria.

Waziri aiomba UNDP Kusaidia sekta ya ardhi

Na Munir Shemweta

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, ameliomba Shirika la
Maendeleo la Umoja wa Mataifa
(UNDP) kusaidia juhudi za wiz-
ara katika kuendeleza sekta ya

lengo la kuleta matokeo chanya
kwenye maendeleo ya ardhi,”
alisema Lukuvi.

Waziri Lukuvi alisema ush-
irikiano kati ya wizara na UNDP
utaisadia  Tanzania  kufikia
malengo namba 11 yatakayoifan-
ya miji yake kuwa salama kufikia

kurahisisha kazi za upimaji kwe-
nye maeneo mbalimbali jambo
alilolieleza kuwa litaisadia pia
kutatua migogoro ya ardhi.
Waziri pia alimweleza Musisi
kuwa utekelezeji mpango ka-
bambe nchini Tanzania bado
una changamoto kwenye mam-

ni muhimu kwa kuwa linajumui-
sha mijadala inayohusu masuala
ya sera juu ya maendeleo endel-
evu ya miji katika ngazi ya kitaifa
hasa kwenye utekelezaji agenda
mpya ya miji na malengo ya
maendeleo endelevu.

Naye Musisi alisema shirika

ardhi nchini.

“Ili kuiwezesha
kutekeleza

Lukuvi aliwasilisha ombi hilo
juzi wakati wa mazungumzo
yake na Mwakilishi Mkazi wa
UNDP nchini Tanzania, Chris- la
tine Musisi, yaliyofanyika ofisi
za wizara katika Mji wa Serikali

majukumu  yake

kwa ufanisi, ni vyema tukawa
na ushirikiano thabiti na UNDP
kusaidia juhudi za wizara zenye

mwaka 2030.

likisha  kila kipande cha ardhi, ~wa fedha na wataalamu wa kuto-

hivyo  kuboresha wusalama sha.” Kwa sasa wizara imeidhin-
wamilikiza ardhi kwaWa- ishajumla ya mipango kabambe

wizara tanzania. 26 katika miji sita, manispaa 13
Aidha, aliliomba shirika pamoja na halmashauri za miji

Kwa mujibu wa Lukuvi, hivi
sasa wizara inatekeleza mpango
wake wa miaka 10 wenye lengo
kupanga, kupima na kumi-

hilo kuangalia uwezekano wa
kuisadia wizara yake vifaa vya
upimaji na magari kwa lengo la

laka

ya mipango

saba” alisema Lukuvi.

za upangaji suala alilo-
lieleza linasababisha maandalizi
kwenye mamlaka
za serikali za mitaa kutoenda
kwa kasi kutokana na ukosefu

Kuhusu Kongamano la Kitaifa
la Miji, alisema kongamano hilo

lake litaangalia namna ya kui-
saidia wizara katika masuala
mbalimbali yanayohusu sekta
ya ardhi nchini ili kuifanya sekta
hiyo kupiga hatua.

Musisi aliyeambatana na
ujumbe wake katika ziara yake
alisema, timu yake itakaa na
timu ya wizara kuangalia mae-
neo yote ambayo shirika lake
linaweza kusaidia ikiwamo kon-
gamano la kitaifa kuhusiana na
masuala ya miji.

Baadhi ya wanawake wakifuatilia kwa makini, wakati Benki ya NMB ikizindua klabu ya Jasiri (NMB Jasiri Club) mjini Mtwara, yenye nia
va kuendeleza upatikanaji wa mazingira mazuri ya kibiashara kwa wanawake. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wizara yakanusha kuingizwa mayai toka nje

Na Elizabeth Zaya

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi,
imesema hakuna mayai kutoka
nje ya nchi ambayo yameingizwa
nchini kama ambavyo imedaiwa na
kusambazwa kwenye mitandao ya
kijamii.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
kwa vyombo vya habari jana na Wa-
ziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba
Ndaki, hakuna uingizaji wa mayai
kutoka nje ya nchi uliosababisha
kushuka kwa bei ya bidhaa hiyo ka-
tika ngazi ya mfugaji na sokoni.

“Juni 14, mwaka huu, Wizara il-
iona ujumbe ukizunguka kwenye
mitandao ya kijamii kuhusu kuin-

gia kwa mayai mengi nchini kutoka
nje kiasi cha kusababisha kushuka
kwa bei ya mayai mpaka kufikia
Sh4,000 kwa trei. Ujumbe huu
ulikuwa ukisomeka ‘soko la mayai
DSM kitendawili.

“Baada ya kuona ujumbe huo,
Juni 16, mwaka huu, wizara ilifanya
uchunguzi kwenye makao makuu
ya mikoa 26 nchini na baadhi ya
wilaya ili kujiridhisha juu ya upati-
kanaji wa mayai.

Baada ya uchunguzi huo, ili-
bainika kwamba kinachoonekana
ni upungufu wa mayai nchini am-
bao umesababisha bei ya bidhaa
hiyo kupanda hadi kufikia Sh.12,
000 kwa trei na si Sh. 4,000 kama
ilivyoakuwa ikisambazwa kwenye

mitandao.

“Taarifa zilizosambazwa ni uzushi
na hazina ukweli wowote kwa saba-
bu serikali ilishazuia uingizwaji
wa kuku na mazao yake kutokana
na tishio la uwapo wa ugonjwa wa
mafua na ndege duniani. Wizara
imekuwa ikitoa vibali maalum vya
kuingiza vifaranga na mayai ya ku-
totolesha ya kuku wazazi. Kwa hiyo
taarifa hizo za uzushi zipuuzwe,” il-
isema taarifa hiyo.

Ndaki alisema suala la uhaba wa
vifaranga nchini linafanyiwa kazi na
kwamba kufikia Septemba mwaka
huu litakuwa limetatuliwa na kurudi
katika hali ya kawaida.

Kuhusu ugonjwa wa homa ya
nguruwe nchini, Ndaki alisema wiz-

ara imekuwa ikifanya juhudi kubwa
kuudhibiti na kwamba mpaka ku-
fikia mwishoni mwa Aprili, mwaka
huu, katika mikoa mingi nchini
hakukuwa na matukio ya ugonjwa
huo.

“Januari 23, mwaka huu, nilitoa
taarifa kwa umma juu ya uwapo wa
mlipuko wa ugonjwa wa homa ya
Nguruwe katika maeneo ya mikoa
ya Mwanza, Kagera, Shinyanga na
Dodoma na niliwaagiza wakuu
wa mikoa, wilaya na wakuru-
genzi wa halmashauri, kusimamia
utekelezaji wa masharti ya karantini
zilizokuwa zimewekwa na wataala-
mu wa mifugo, nawashukuru sana
kwa jinsi walivyosimamia kazi hiyo,”
alisema Ndaki.

“Juni Mosi, mwaka huu, katika
Manispaa ya Morogoro kulijitokeza
matukio ya nguruwe 14 kufa na
uchunguzi wa kimaabara ulionye-
sha ni ugonjwa wa homa ya ngu-
ruwe.

“Tayari juhudi kubwa za kuu-
dhibiti zinaendelea ambazo ni
pamoja na kuweka karatini ya ku-
ingiza na kutoa nguruwe na mazao
yake katika Manispaa hiyo na elimu
inatolewa kwa wafugaji na wadau
wengine kuhusu njia za kukinga
ugonjwa usiingie kwenye mabanda
ya mifugo hiyo. Mpaka kufikia juzi,
hali ya ugonjwa katika Manispaa ya
Morogoro imedhibitiwa na hakuna
kifo tena kilichotokea kwa Nguru-
we,” alibainisha Ndaki.
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Mbunge wa Viti Maalum kutoka Zanzibar, Asiya Mwadini akichangia bajeti kuu ya Serikali, Bungeni jijini Dodoma juzi. PICHA: MPIGAPICHA

WETU

Vilio kuondoa VAT kwenye pedi vyaanza

Na Augusta Njoji, DODOMA

AADA ya serikali kuon-
doa na kurudisha tena
kodi ya ongezeko la
thamani (VAT) kwenye
taulo za kike, wadau wameishauri
kuondoa tena VAT ili bidhaa hizo
zipatikane kwa bei nafuu.
Mkurugenzi wa asasi ya kirai
inayojishughulisha na masuala ya
hedhi na afya ya uzazi salama ya
ANUFLO, Flora Njelekela, alitoa
ushauri huo jana akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
matembezi ya hisani ya kuha-

Waziri ataka kuwapo bima na mikopo wavuvi, wafugaji

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, amezitaka
taasisi za bima na za kifedha ku-
wakomboa wafugaji na wavuvi
kwa kuwawezesha kuwa na bima
ya kulinda vitega uchumi vyao ili
wakopesheke.

Alisema hayo juzi akifungua ki-
kao cha wadau wa dawati la sekta
binafsi ambalo lipo chini ya wiz-
ara hiyo.

Alisema wafugaji na wavuvi
wamekuwa wakikabiliwa na kero
ya kutokukopesheka kirahisi na
taasisi za kifedha na hivyo kuwa-

masisha hedhi salama yatakay-

Alisema lengo ni kusaidia wa-
toto wa kike waliopo shuleni
wanaoshindwa kujistiri wakiwa
kwenye siku zao za mwezi.

Mkurugenzi huyo alihamasisha
wabunge na serikali kulipa kip-
aumbele suala la hedhi salama
kwa kuwa mwaka 2018 walion-
doa VAT lakini baadae ilirud-
ishwa.

Alisema matembezi hayo yana-
lenga kukaa na wabunge kwa ajili
ya kuwaomba waone ukubwa
wa suala la hedhi salama na kero

fanya washindwe kuitumia fursa
ya mikopo kukuza mitaji yao.

Naibu Waziri huyo alisema ku-
tokana na hali hiyo Wizara im-
eona ni vema kuwakutanisha wa-
dau kujadili na kupata suluhisho
kwa wakulima na wafugaji kuwa
na bima.

“Mifugo na samaki ni uwekezaji
na ni biashara kubwa hivyo taasisi
hizi za bima na fedha lazima ziwe
na mtazamo huo na kwamba ku-
fanya kazi na wafugaji na wavuvi
kutawaletea tija pia,”alisema.

Alifafanua kuwa lengo ni ku-
hakikisha uwekezaji na biashara
kwenye sekta za mifugo na uvuvi

ambazo watoto wakiwa shuleni
wanapitia.

“Tumeandaa matembezi haya
ambayo mgeni rasmi ni Naibu
Spika, DkTulia Ackson na yat-
aanzia viwanja vya bunge hadi
Nyerere Square, wadau tuun-
gane katika kumuinua mtoto wa
kike,”alisema.

Njelekela alisema kwenye
shule kuna kero za miundombi-
nu ikiwamo vyumba vya kujistiri,
mabweni, wanafunzi kutembea
umbali mrefu huku wakiwa kwe-
nye siku zao.

“Hebu tufikiriea mtoto anatem-

zinakua na mchango wake katika
kipato cha mtu mmoja mmoja na
taifa kwa ujumla.

Alishauri taasisi za fedha
kuangalia uwezekano wa ku-
punguza riba kwenye mikopo ili
wafugaji na wavuvi wakopesheke
kirahisi.

Kaimu Katibu Mkuu anayes-
hughulikia sekta ya Mifugo, Dk.
Bedan Masuruli, alisema sekta za
mifugo na uvuvi zinahitaji kue-
ndelezwa na moja kitu kinacho-
takiwa ni mitaji.

Kwa upande wake, Mratibu wa
Dawati la Sekta Binafsi kutoka
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Ste-

bea umbali mrefu.. tunaomba
wabunge waangalie suala hili
kwa mapana na kuangalia hata
kwenye bajeti inayofuata ili ku-
tolewa VAT ili kuwafikia watoto
wengi,”alisema.

Kwa mujibu wa tafiti uli-
ofanywa na Taasisi ya Utafiti wa
Magonjwa ya Binadamu(NIMR),
pamoja na Ofisi ya Rais, TAMI-
SEMI kwa kushirikiana na wadau
wa hedhi mwaka 2019, asilimia
60 ya wasichana hawamudu
gharama za taulo za kike huku
asilimia 28 pekee ndio wenye
uelewa juu ya hedhi salama.

phen Michael, alisema dawati lili-
fuatilia upatikanaji wa bima kwa
wafugaji ili kuwasaidia wafugaji
na wavuvi kupata mikopo.

“Shirika la Bima la Taifa (NIC),
limetoa bima kwa vyama vya
ushirika vya wafugaji vitatu na
vyama vya ushirika vya wavuvi
vitatu,”alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa Mi-
pango, Utafiti, na Maendeleo ya
Masoko ya Bima Tanzania, Muy-
engi Zakaria, alisema wameshaz-
ielekeza kampuni zote za bima
nchini waandae bidhaa ambazo
zinakidhi mahitaji ya wafugaji na
wavuvi.

R
WB yatoa
bilioni 300
uwekezaji
TEHAMA

Na Renatha Msungu, DODOMA

BENKI ya Dunia (WB), imeipa
serikali zaidi ya Sh. bilioni 300
kwa ajili ya kuboresha Teknolo-
jia ya Habari ya Mawasiliano
(TEHAMA) nchini.

Waziri wa Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari,
Dk.Faustine Ndugulile, alitoa
kauli hiyo juzi alipokuwa aki-
fungua maonyesho ya utafiti na
ubunifu yaliyoandaliwa na Chuo
hapa.

Alisema serikali inajipanga
kuwezesha ubunifu na utafiti
kwa vijana kuhusu masuala ya
TEHAMA ili nchi iendelee kupiga
hatua katika masuala hayo.

“Nchi imepiga hatua kwa kiasi
kikubwa mambo mengine lazima
sisi wenyewe tujisifie, miaka
mitano iliopita katika nyanja ya
TEHAMA na mifumo ndani ya
nchi yetu tulikuwa tunaagiza
nje ya nchitena kwa gharama
kubwa na kulipia leseni na
ukichelewa unafungiwa,”alisema.

Aliongeza: “Kati ya asilimia 70
mpaka 80 ya mifumo ambayo
inatumika serikalini imeten-
genezwa na vijana wazalendo
tunapaswa kujipongeza,”alisema
Waziri.

Alisema serikali katika eneo
hilo inahitaji kuweka nguvu kwa
sababu vijana hao wanatakiwa
kulelewa na mawazo yao ili
kuhakikisha yanaingia sokoni.

“Vijana wanakuwa na mawazo,
lile wazo ni biashara na ajira
yenyewe ili bidhaa zao ziingie
katika soko, lengo la serikali
ni mpaka miaka mitano ijayo
Tanzania inakuwa na wataalamu
wengi katika nyanja mbal-
imbali za ubunifu, hata kama
hatutaitumia sisi basi dunia
inufaike na ubunifu wa vijana
hawa,"alisema.

Alikitaka chuo hicho kushiriki
katika ndoto za serikali za masu-
ala hayo ili kuifanya Tanzania
kuwa kitovu cha ubunifu pamoja
na utengenezaji wa bidhaa za
TEHAMA.

“Hivi sasa vita haitapiganiwa
ardhini kwa kushambuliwa na
majeshi, bali inapiganwa katika
mitandao,kupitia kompyuta na
simu za

mkononi. Ni lazima tujipange
kama nchi kuwa na uwezo wa
kuzuia mashambulizi kama
hayo katika maeneo ambayo
tunahitaji,"alisema.

Makamu Mkuu wa UDOM,
Prof. Faustine Bee, alisema chuo
hicho kitaendelea kushirikiana
na serikali katika masuala ya-
nayohusu tafiti kwenye nyanja
za utafiti,ubunifu na TEHAMA.
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HABARI ZANZIBAR

Waziri
ataka
Nnguvu
mpya
ukombozi
mtoto

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa Rais, Dk.
Saada Mkuya Salum, amesema
jamii inatakiwa kujitafakari upya
katika kukomesha udhalilishaji wa
kijinsia kwa watoto.

Dk. Saada alisema hayo juzi
katika maadhimisho ya Siku ya
Mtoto wa Afrika yalioandaliwa na
Jumuiya ya Kumwendeleza Mtoto
wa Kike Zanzibar (FAWE) yaliyo-
fanyika katika Ukumbi wa Shekh
Idris Abdulwakil, Kikwajuni.

Alisema umefika wakati kwa
jamii kufahamu uzito wa suala hilo
linavyoathiri jamii hasa watoto
ambao ndio viongozi wa baadaye
na kurudisha nyuma juhudi za
maendeleo nchini.

Waziri Saada alisema ni wakati
sasa kutafakari na kulisimamia
jambo hilo kwa pamoja katika
kutokomeza ukatili wa watoto
ikiwamo unyanyasaji.

Alisema mambo hayo yalikuwa
yvakipingwa zamani lakini hivi sasa
yanajitokeza na kushika kasi kwa
kuwaharibu watoto kisaikolojia
na kuwaharibia malengo yao ya
baadaye.

“Tunasherehekea ukombozi wa
mtoto wa Afrika lakini bado tuna
wimbi ambalo limetukaba ndani
va taifa letu. Tushirikiane katika
kulipiga vita jambo hili kwa manu-
faa ya vizazi vyetu vya sasa na
baadaye,” alisisitiza.

Alisema ni vyema kwa jamii ku-
muondolea mtoto woga pale hali
va hatari inapomkabili ili kujilinda
wakati wote.

Kuhusu Siku ya Mtoto wa
Afrika, alisema inawapa muda
kutafakari majukumu yao katika
kutimiza ndoto zao katika kupata
fursa za kielimu, Kisiasa, kijamii,
kiuchumi na kusimamia kupata
haki zate zinaowahusu.

Aidha, alisema wanawake wa-
nahitaji kutambulika na msaada na
wanawake wengi wamejikita ka-
tika uchumi wa buluu kwa kujiajiri
wenyewe bila ya kutegemea ajira
kutoka serikalini.

Mwenyekiti wa FAWE, Dk.
Mwatima Abdalla, alisema ili ju-
muiya hiyo izidi kufanikiwa katika
kuwasimamia watoto, kuna haja
kwa serikali kuendelea kuiunga
mkono katika suala la misaada kila
inapohitajika.

Pia alisema FAWE inajikita
katika kuwafunza vijana kuji-
ajiri wenyewe kupitia malighafi
iliyokuwepo katika maeneo yao
lengo ni kuona Zanzibar haiagizi
vitu ikiwemo sabuni, mafuta na
Vvitu vyingine ambavyo vinatenge-
zZwa nchini.

Karume; Kustaafu si mwisho wa maisha

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS Mstaafu wa Zanzi-
bar, Dk. Amani Abeid
Karume, amesema
ustaafu si mwisho wa
maisha bali ni kufungua ukurasa
mpya wa maisha ambayo huen-
da yakawa mazuri zaidi.
Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na wafanyakazi
wastaafu  na  wanaotarajiwa
kustaafu kutoka taasisi mbalim-
bali za serikali za Zanzibar na
Tanzania kwa ajili ya kuzifahamu
fursa zinazotolewa na benki ya
CRDB ili kujikwamua kimaisha.
Karume aliwataka watumishi
wa serikali wanaostaafu kuondoa
hofu kwa sababu kustaafu haku-
maanishi kwamba ni mwisho wa

maisha na kwamba watu waache
imani potofu kwamba kustaafu
utumishi wa serikali maana yake
ni kwenda kuishi katika maisha
magumu. Aliwataka watumishi
wanaotarajiwa kustaafu kujipan-
ga mapema na kutafuta fursa zi-
takazowawezesha kupiga hatua
kubwa ya maendeleo ya kuingiza
kipato cha ziada.
“Nimefurahishwa na mipa-
ngo yenu benki ya CRDB ya ku-
waita watumishi wanaotarajiwa
kustaafu lakini na sisi wafanyaka-
zi tuliostaafu kwa ajili ya kutupa
elimu ya fursa mbalimbali zi-
nazopatikana katika benki hii,”
alisema. Aidha, alisema utafiti
unaonyesha ifikapo mwaka 2030
asilimia 16 ya watu watakuwa
wale waliofikisha umri wa mi-
aka 60 ambao watakuwa tayari

wamestaafu utumishi wa umma.
Naye Ofisa Mkuu wa Biashara
kutoka CRDB, Joseph Witts, alise-
ma wamejipanga vizuri kuhakik-
isha wastaafu wanajengewa
mazingira mazuri yatakayowa-
hakikishia maisha bora.
Alisema benki imefunguwa
akaunti maalumu ya “Thamani
akaunti” ambayo ni mahususi
kwa ajili ya wazee ambayo huwa-
patia faida itakayowanufaisha.
Aidha alisema wamefungua
‘akaunti ya wastaaf’ ambayo
hupokea mafao yao katika mifu-
ko mbalimbali ya hifadhi ya jamii
waliyokuwa wakiwekewa fedha
zinazotokana na mishahara.
“Wazee wastaafu na wanaota-
rajiwa kustaafu itumiyeni benki
yenu ya wazalendo kwa ajili ya
kuzipatia ufumbuzi changamoto

mbali mbali zinazowakabili wa-
zee wastaafu”alisema.

Baadhi ya wastaafu waliohud-
huria mkutano huo, walielezea
kufurahishwa na mipango miz-
uri ya benki hiyo ambayo imelen-
ga kuwasaidia wastaafu kuona
kwamba wanapata matumaini
ya kuishi vizuri.

Balozi Silima Ame Pereira,
alisema amefurahishwa na mi-
pango iliyobuniwa na CRDB
ambayo imelenga kuwasaidia
wastaafu na kuwashika mkono
kuona wanaendelea na matu-
maini ya kuishi kwa mafanikio.

“Nimefurahishwa na mikakati
ya benki ya CRDB ambayo im-
elenga katika kutusaidia sisi wa-
zee na kutuonyesha njia ya kui-
shi kwa matumaini makubwa,”
alisema.

Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla, akitoa hotuba ya kuahirisha mkutano wa tatu wa baraza la kumi la wawak-
ilishi huko Chukwani, Zanzibar juzi jioni. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Zanzibar, Uswisi Kushirikiana
vita dhidi ya rushwa, uhujumu

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman, amesema serikali itaen-
delea kushirikiana na Uswisi ka-
tika kuimarisha mifumo ya ufua-
tiliaji wa rushwa na uhujumu
uchumi itakayoisaidia serikali
kuandaa mbinu bora za kupam-
bana na wahusika wa vitendo
hivyo.

Akizungumza na Balozi wa

Uswisi nchini Tanzania, Didier
Chasot, aliyefika ofisini kwake
Migombani, Zanzibar, kwa ziara
yake yenye lengo la kukuza uhu-
siano wake na Zanzibar, Othman
alisema serikali imeandaa mfu-
mo huo kwa lengo la kuhakikisha
Zanzibar inaendelea kufanikisha
mapambano dhidi ya rushwa
pamoja na kuzuia matumizi ya
mali zinazopatikana kwa njia
haramu.

Alisema mfumo huo umekuwa
ukitumika katika nchi mbalim-

bali duniani ambao umekuwa
chachu ya kupambana na tatizo
hilo hali iliyopelekea kuendelea
kwa nchi hizo.

Pia alisema Uswisi imeingia
makubaliano na Mamlaka ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
Zanzibar (ZAECA) kwa ajili ya
kujenga uwezo katika kuzifuatilia
mali za watu waliopatikana na
hatia ya uhalifu chini ya sheria
zinazoambatana na rushwa na
uhujumu uchumi.

Kuhusu utawala bora, Oth-

man alisema serikali imejipanga
katika kujenga uwezo wa taasisi
mbalimbali na kutoa mafunzo
kwa watendaji wa taasisi hizo
pamoja kuandaa mpango wa
urekebishaji wa baadhi ya sheria
zinazohusika na usimamizi wa
masuala mbalimbali nchini.

Naye Balozi Chasot alisema
nchi yake itaendelea kuisaidia
Zanzibar katika kuhakikisha sek-
ta za afya, utawala bora na tatizo
la ajira kwa vijana linapungua
nchini.
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WANAMUZIKI wa
Bongo Fleva, Zuchu,
wiki hii ametambuli-
sha ngoma yake mpya

inayoitwa ‘Nyumba Ndogo, '
ambayo licha ya kuwa tishio,
umesababisha hisia mchang-
anyiko katika jamii.

Wimbo huo wenye maadhi ya

“L'i‘ -

Singeli na Mchiriku, ujumbe
wake umewakanganya
mashabiki wengi hasa wa-
nawake walio katika ndoa.
Zuchu katika wimbo huo
anasimama kama mwanamke
mwenye tabia ya kuchukua
waume za watu, na bila
kupepesa macho anajisifia na

kujitambulisha kwa kujiamini
kwa mke wa mwanamume
anayejivinjari naye kuwa
yeye ni nyumba ndogo wake.
Maneno yaliyomo ndani ya
wimbo huo kama vile kuha-
lalisha kimada au nyumba
ndogo ni kama fasheni kwa
wanawake, yameibua malala-
miko kwa baadhi watu ambao
wanasema ni kwenda Kiny-

ume na maadili ya Kitanzania.

Mwajabu Saidi, mkazi wa

amesema licha ya wimbo huo
kuwa mzuri, lakini ujumbe
wake ndio wenye kuleta
ukakasi, hasa kwa vijana

wanaotamani kudumu katika
ndoa zao.

“Zuchu ni msanii mkubwa
na kila kitu anachokisema
katika wimbo wake ni ujumbe
tosha katika jamii, hili Ia
kuhalalisha nyumba ndogo na
kuonekana kama ni jambo la
kawaida anaweza kuwapo-
tosha wasichana wakiamini
kuwa na mume wa mtu ni se-
hemu ya maisha,” amesema.

Amesema wanawake walio
kwenye ndoa zao, wamekat-
ishwa tamaa kutokana na
wimbo huo wa Zuchu.

“Sijui kama watafurahishwa
nao kuusikia, mume anauma
sana si kama wasioingia
kwenye ndoa wanavyofikiria”
ameongeza

Christina Japhet, kwa
upande wake amesema haoni
tatizo na wimbo huo, kwani
Zuchu ni msanii na anauwezo
wa kuumba maneno ya kisa-
nii ili kufikisha ujumbe wake.

“Mimi sioni tatizo wanaom-
kosoa watakuwa wanamuo-
nea tu, unajua kila mwimbaji
anatafuta maneno kwa ajili
va kupata mashabiki. Kusiki-
fia nyumba ndogo si kama
kapotoka kimaadili bali
amekua Kkisanii na anaonye-
sha kipaji chake ya uimbaji,”
amesema Christina.
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azidiwa

NI Majonzi mazito ya-
naendelea kuwakumba
waigizaji wa vichekesho
vya Mizengwe, huku
Mzee Sumaku, akionekana
kuzidiwa zaidi kutokana
na baada ya marehemu
Mzee Matata, kuwa kama
mmoja wa familia yake.

Mzee Sumaku, amesema |
jambo linalomuumiza
sana ni kitendo cha Mzee
Matata, kumhusia kuitun-
za familia kabla ya kifo
chake.

“Matata na mimi ni
zaidi ya ndugu, mara ya
mwisho tulikuwa Temeke
Hospitali alipozidiwa

aliinita mbele ya mkewe,
akaniambia nikifa familia

yangu nakuachia wewe
naomba unilelee wanangu
kile kitu Kkiliniuma sana,
nilijaribu kumpa nguvu
ila nilishajua anaashiria
nini, tayari aliona haponi”
amesema Mzee Sumaku
Mzee Matata alikuwa ana
jumla ya watoto wanne na
mke mmoja.

Fid Q ambariki
Nandy Kipekee

r\;..
RAPA kutoka kundi la Weusi, Fid Q, amesema katika

tasnia ya muziki nchini, kuna wanawake wachache wa-
naotamba na kukubalika na mashabiki.

[\

; Vaak

g Dayna Nyange asante

Jash

y

EllGImMS
‘Wataachana’ kibabe

MWANAMUZIKI
anayekuja kwa kasi
Joshen Adam, maarufu
kama ‘Giny’ ameachia
ngoma yake mpya
inayoitwa ‘Wataachana’

unapatikana kwa mfumo
wa Audio, umerekodiwa

Asset Studio, chini ya

na utatambulishwa
rasmi hivi karibuni

Prodyuza Kazzu Beats,

dachia

na kuonyesha jinsi
Giny anavyofikiria ku-
waridhisha mashabiki
wake, tunawaomba
sana kusikiliza katika
mtandao wa You tube

Makuka tutamkumbuka

kwa hizi...

Na Adam Fungamwango

MAKUMBELE ni wimbo
maarufu sana nchini ambao
ulipigwa na bendi ya Maquiz
Original. Ulikuwa ni utunzi
wake hayati Kaumba Kalem-
ba mwanzoni mwa miaka ya
1990.

Mmoja wa walioshiriki
kwenye wimbo huo, akipiga
gitaa la rythm, Omari Maku-
ka, amefariki dunia.

Makuka alifariki dunia
Juni 8, mwaka huu, Dar es
Salaam. Mwanamuziki hiyo
aliyekuwa akiishi Mtaa wa
Aggrey, Kariakoo alizikwa
Juni 9, kwenye Makaburi ya
Kisutu, Dar es Salaam, msiba
ukiwa kwa mtoto wake
Ukonga Sitakishari.

Mwanamuziki huyo,
atakumbukwa kutokana na
mchango wake mkubwa
kwenye tasnia ya muziki,
akihudumu bendi mbalimbali
kama Super Matimila, Maquiz
Original, Uda Jazz na MK
Group.

Mwanamuziki huyo ali-
kuwa na uwezo mkubwa wa
kupiga gitaa la solo, second
solo, ambalo kwa wanamuzi-
ki wa Congo DR, wanalitam-
bulisha kama mini solo na
gitaa la rhythm.

Kwenye safu hii tutaanga-
lia baadhi ya nyimbo maaru-
fu ambazo ameshiriki.

NATOA ONYO-SUPER MA-
TIMILA

Ni wimbo ambao ulitungwa
na Dk. Remmy Ongala mwan-
zoni mwa miaka ya 1980
ambao unawaonya wale
kwenye tabia ya kupenda
wake na waume za watu.
Wanaambiwa kuwa mke wa
mwenzio usimvalie koti, wala
mume wa mwenzio usipaka-
lie wanja. wenye tabia hiyo
wanaonywa, mkuki mtamu
kwa nguruwe, kwa binadamu
mchungu. Makuka alipiga
rhythm kwenye wimbo huo.

ALIMASI-SUPER MATIMILA
Kwenye wimbo huu pia
marehemu, Makuka alipiga

zoni mwa miaka ya 1980 na
ukiusikiliza wimbo huu kuna
sehemu mtunzi alinogewa

na wimbo na kupiga kelele
‘Makuka Yee'. Ni wimbo unam-
husu mwanamke anayemlala-
mikia mume aliyemtelekeza
na watoto na kusababisha
kuishi kwa tabu.

SAKINA-UDA JAZZ BAND
Huu ni utunzi wake mwe-
nyewe Omari Makuka na yeye
mwenyewe kupiga gitaa la
solo. Hapa alikuwa kwenye

bendi ya Uda Jazz akiwa
kama kiongozi wa bendi.

Ni wimbo unaomzungumzia
binti mmoja denti Sakina am-
baye badala ya kwenda shule
anakwenda kufanya starehe.
Anatoka na nguo za shule, aki-
fika huko anabadilisha, shati
la shule anatia kwenye mkoba
wa shule na kuvaa la ndege.
Ni mashati ambayo katikati
ya miaka ya 1980 vyalikuwa
maarufu sana na yalivaliwa na
wajanja na watoto wa mjini tu.

MAKUMBELE-MAQUIZ
ORIGINAL

Mwanzoni mwa miaka ya
1990, Maquiz Original ilitoa
kibao kilichotokea kupendwa
sana, ‘Makumbele’. Ni utunzi
wake marehemu Kaumba
Kalemba. Hayati Makuka ali-
kuwa ameshalipa kisogo kundi
la Uda Jazz na kuhamia bendi
hii. Kwenye wimbo huu alipiga
second solo au mini solo, gitaa
ongozi la solo likipigwa na
Dekula Vumbi Kahanga.

Ni wimbo ambao mwa-
namke amevumilia mengi
kutoka kwa mumewe, lakini
sasa ameshindwa na kufika
mwisho.

MAUMIVU MAKALI-MK
GROUP

Ni wimbo mkali sana ambao
ulitungwa pia mwanzoni mwa
miaka ya 1990, Makuka akiwa
amejiunga sasa na bendi ya
MK Group ‘ngoma za mag-
horofani,” wakati huo wakipiga
New Africa ghorofa ya saba.

Wimbo huu ulitungwa na
aliyepiga solo kwenye wimbo

KATIKA Kile kinachoonekana
kwamba Dayna Nyange, hana
utani, amedondosha EP yake
na kueleza sasa ni mwendo wa
kimataifa.

huo, marehemu Joseph Mulen-
ga, marehemu Makuka akipiga
rhythm.

gitaa la kati, rhythm. Uli-
kuwa utunzi wake marehemu
Kasaloo Kyanga mwan-

na hivi karibuni tutauz-
indua rasmi katika vituo
vya redio,” amesema
Njei BM.

katika vituo mbalimbali
vya redio.

“Wimbo huu
‘Wataachana' umeleta
ushindani wa kimuziki

ambayo imeanza kuwa-
tikisa mashabiki.
Meneja wa msanii
huyo, Njei BM, amesema
wimbo huo ambao

wamo ndani.

Baadhi ya nyimbo zinazopati-
kana ni Teketea, Shona, Maujuzi
na Elo ambayo ilitoka Mei 28,
mwaka huu.

Amesema Nandy ni mmoja wa mwanamuziki wa Kike
mwenye mafanikio na ni lazima wasanii wa kiume kuwa-
saidia ili kutimiza malengo yao.

“Ukweli ni kwamba tuna wasanii wachache wa kike we-
nye mafanikio, ni muhimu kuwasaidia ili wawe wakubwa

EP hiyo ambayo inaitwa ‘Elo’
jina litokana na wimbo aliom-
shirikisha Davido kutoka Nigeria,
inatarajiwa kufanya vizuri kuto-
kana na nyimbo tamu zilizoku-

na kutimiza ndoto zao,” amesema Fid Q

Simbinlani Shujaa;Haramu kwako, kwetu halali

Na Adam Fungamwango

SIMBINLANI Shujaa ni filamu
inayotufundisha kila mmoja
kuheshimu hisia za mwen-
zake. Kuna kitu ambacho
kwako kinaweza kuwa si
kizuri, lakini kwa mwenzako
hakina tatizo, basi mwache
tu. Haiwezekani kitu ambacho
kwako hukipendi, basi ulazi-
mishe watu wote wakikatae
kama wewe.

Imechezwa na wasanii
Anita Ngereza, Agnes Makalla,
Ayoub Kinyamagoha, Jesco
Maryego, Madaraka Manase,
Enea Msukwa, Haidari Mlingo,
Sakina Njoka na wengineo

Ndani ya himaya fulani,
mfalme anafariki. Baada ya
msiba kumalizika anamuachia
urithi kijana wake wa kiume.

Tofauti na baba yake ali-
yetawala kwa busara, mfalme
huyo kijana anatawala kwa

mkono wa chuma.

Wananchi hawana amani.
Kwenye himaya hiyo kuna ki-
jana mmoja aitwaye Simbi. Ni
kijana mwenye nguvu, busara
na anayependwa na wengi.
Dada wa mfalme kijana ana-
tokea kumpemda Simbi. Awali
Simbi alikataa. Lakini alipo-
taka kujiva akakubali. Penzi
halijaribiwi. Simbi akaanza
kumpenda Zao.

Penzi halina siri na siri si ya

watu wawili, Mfalme akagun-
dua. Akampiga mkwara dada
yake asiendelee kuwa na
uhusiano na Simbi, kwani ni

kijana wa kimaskini na dhalili.

Akamwambia atamuozesha
kwenye himaya nyingine ya
mfalme. Zao akakataa. Akam-
wambia moyo wake uko kwa
Simbi.

Kijana mfalme akaamua
kuitesa familia ya Simbi
pamoja na yeye mwenyewe.

Kazi yake ikawa ni kutuma
walinzi wake watiifu kwenda
kutesa dada za Simbi, pamoja
na yeye mwenyewe.

Hali ilizidi kuwa mbaya,
lakini Zao na Simbi hawakua-
cha kupendana. Ilikuwa ni
kama kumpigia gitaa mbuzi.

Mfalme naye hakukoma,
aliwaandama kweli kweli.
Dada wa mfalme uzalendo
ulimshinda na kuamua kujiva.
Lilikuwa pigo kubwa na

mfalme. Kwa hasira akawas-
ingizia Simbi na dada zake
wawili ndiyo waliosababisha
dada yake ajive. Pamoja wa-
zee wa kimila kudai hakuna
ushahidi wa kuwatia hatiani,
mfalme hakuridhika, akataka
kuwaua mwenyewe kwa
upanga wake.

Ndipo mzimu wa dada
yake, Zao ulipotokea wakati
panga lipo juu kutaka kukata
kichwa cha Simbi, ukazuia.
Mfalme alichanganyikiwa
na kukubali kuwa alifanya
makosa kutosikiliza hisia za
dada yake.




MWIMBAJI wa Nigeria, Simi
amekanusha uvumi ulioenea
mitandaoni kwamba ana ujauz-
ito wa mtoto wake wa pili.

Simi ameandika katika
ukurasa wake wa Instagram,
kuwa yanayozungumzwa juu
yake ni uongo kwani kwa sasa
anawajibika kumlea mtoto
wake.

Tamko lake hilo lilitokana
na baadhi ya mashabiki wake
kuhoji kama kweli ana ujauziti
na anatarajia kumpata mtoto
wa pili hivi karibuni.

Baba ljesha
utasota rumande

MWIGIZAJI kutoka Nollywood,
Olanrewaju Omiyinka, maarufu
kama Baba ljesha, ataende-
lea kusota rumande baada ya
kunyimwa dhamana.

Baba ljesha amewekwa
Kizuizini tangu Aprili 22,
mwaka huu, baada ya polisi wa
jimbo la Lagos, kumkamata na
kumfikisha mahakamani kwa
kosa la kumlawiti msichana wa
miaka 14.

Staa huyo wa filamu alifik-
ishwa mbele ya mahakama ya
Yaba, siku ya Jumatano, na
baada ya kusomewa mashtaka
hakimu alimkatalia dhamana.

Tukio hilo liliibuliwa na
mchekeshaji maarufu nchini
Nigeria, Princess, ambaye
alilalamika binti yake kunyan-
yaswa kKingono na Baba ljesha
akiwa nyumbani kwake.

Travis kama
unampenda,
mbona

ulimuumiza?

MWANAMUZIKI wa kufokafoka
wa Marekani, Travis Scott,
ameweka wazi kuwa bado
anampenda mzazi mwenzake
Kylie Jenner, licha ya kuachana
mwaka mmoja uliopita.

Staa huyo ambaye aliambat-
ana na mama wa mtoto wake,
Kylie, amesema kuachana
kwao si kwamba wao ni wap-
inzani, bali kutoka moyoni
mwake bado anampenda.

“Nakupenda, nakupenda,”
alisema Scott.

N
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Drake
hakamatiki tena

RAPA mkali wa Marekani,
Drake, amezidi kupasua anga
baada ya rekodi yake ku-
washangaza watu wengi.

Hivi karibuni, Drake ameweka
rekodi mpya baada ya kutambu-
lika ni msanii pekee wa muziki
wa Hip hop ambaye ametokeza
mara nyingi katika chati kubwa
za muziki duniani.

Katika nyimbo 100 za Bill-
board, Drake ameingiza main-
gizo 233, akifuatiwa na Lil
Wayne (173), Future (123)Nicki
Minaj (118) na namba tano ni
Kanye West mara 109.

Gwen unataka
Kuwanyima
pilau wenzio

IMERIPOTIWA kwamba mwim-
baji Gwen Stefani na mchumba
wake, Blake Shelton, wanafanya
mpango wa kuoana kwa siri.

Kulingana na mtandao wa
PageSix, walionekana wawili
hao wakiwa na mama wa
Shelton katika ranchi ya Santa
Monica, California nchini Mare-
kani.

Chanzo kimoja kimesema
‘kapo’ hiyo imeandaa eneo
maalum ndani ya ranchi hiyo
kwa ajili ya sherehe ya harusi.
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KKKT Kijitonyama inapoonyesha
njia teknolojia ibada mtandaoni

Na Anaeli Mbise

ATUMIZI ya Teknolo-

jla ya Habari na Ma-

wasiliano  (TEHAMA)

hususani kompyuta na
intaneti yanakuwa kwa kasi kubwa
duniani na hapa nchini.

Shughuli nyingi za uendeshaji
wa ofisi, kama vile kuchapa taarifa
mbalimbali, mawasiliano na hata
kuhifadhi nyaraka na taarifa hizo
zinafanywa kwa kutumia TEHAMA.

Hali hii inadhihirishwa na ripoti
ya kupima mawasiliano katika jamii
ya 2018 ambayo ilikuwa na map-
endekezo ya namna ya kuwekeza
katika teknolojia kunavyoleta ma-
badiliko ya kidijitali kimataifa na
kuwezesha watu kufikia huduma
mbalimbali kwa njia rahisi.

TEHAMA kwa sasa imebadilisha
pia hali ya upatikanaji wa taarifa na
habari kuwa haraka na rahisi tofauti
na miaka ya 1960, hadi kufikia 2000
ilipoanza kushika kasi.

Tangu kuzuka kwa ugonjwa
wa corona, viongozi, taasisi na
masharika mbalimbali wamekuwa
wanatumia teknoliji hii kuwasili-
ana na hata sehemu za ibada kama
misikiti na makanisa nayo mahubiri
yamekuwa yakiendeshwa kwa njia
ya mtandao ili kuwafikia waumini
walio wengi.

Moja ya kanisa ambalo limekuwa
na matumizi ya TEHAMA katika
mahubiri ni Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT).

Katika dayosisi ya mashariki na
Pwani, usharika wa KKKT Kijitony-
ama, ni mmoja kati ya sharika am-
bazo teknolojia hii imekuwa kwa
kasi na kuleta mapinduzi makubwa
ndani na nje ya kanisa kwa waumini
wanaofuatilia ibada za kila Jumapili
pamoja na masifu ya asubuhi na
jioni.

Mchungaji kiongozi wa usharika
huo, Dk. Eliona Kimaro, anasema
kuwa alianza ibada za mtandaoni
kwa kuanzisha televisheni ya you-
tube akiwa usharika wa Kariakoo
mnamo 2012.

“Ni yangu kubwa ilikuwa ni ku-
fikia maeneo ya misoni kwasababu
tulikuwa na washarika wetu ambao
walikuwa ni mabaharia wanakaa
kwenye bahari wakati mwingine
miezi mitatu mpaka sita pia tuli-
kuwa na washarika wetu wanajeshi
walipelekwa Congo na Somalia
kwa hiyo wakati wa likizo wakawa
wanauliza namna ambavyo wata-
pata ibada kwa hiyo tukaanzia
hapo kuwa na ibada za mtandaoni,”
anasimulia Kimaro.

“Tulijikuta tunahudumia watu
walio ndani na nje ya usharika lakini
pia wafanyabiashara wa Kariakoo
walikuwa wanaenda China, Dubai
India kwa ajili ya biashara na wali-
kuwa wanakosa ibada huko ndipo
tukaanza kwa lengo ya wao kupata,”
anasema Kimaro.

Mwaka 2017, alipohamishiwa na
dayosisi usharika wa Kijitonyama

Mchungaji kiongozi wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Usharika wa Kijitonyama, Dk. Eliona Kimaro, akihubiri katika moja ya ibada
zinazoendeshwa kwa njia ya mtandao. PICHA MTANDAO.

alikuta kanisa hilo likiwa na ibada
za mtandaoni, lakini anasema im-
ekua kubwa zaidi kwa kuwa na
huduma za kipaimara mtandaoni,
maombi ambayo yanajulikana
kama ‘World Prayers Online’ (WPO)
pamoja na huduma za ibada.

Kwa kushirikiana na uongozi
mzima wa kanisa hilo, Dk. Kimaro
anasema wameundwa kamati
maalum ya wataalam wa TEHAMA
ambayo kazi kubwa ni kuendesha
na kurusha shughuli za ibada.

Mch. Dk. Kimaro anakiri kuwa
haikuwa kazi rahisi kwa jambo
hilo jipya kupokewa kwa haraka
kama hilo la ibada za mtandaoni, la-
kini anasema kuwa sharika zingine
kama vile Kimara, Temboni,
Mbezi Beach, Mbezi Luis pamoja na
Boko zimekuwa nazo na ibada za
mtandaoni.

“Ibada hizi za mubashara kupi-
tia mtandaoni zilishika kasi wakati
wa kipindi cha corona kutokana na
marufuku ya watu wengi kutotoka
nje na kwenda kwenye ibada na
hivyo kuabudu kupitia mtandao-
ni ndipo umuhimu wa ibada za
mtandaoni ikawa inafikia watu wen-
gi,” anasema Mch. Dk. Kimaro.

Katika kufanikisha ibada hizi
mubashara katika usharika huo,

Mch. Dk. Kimaro anasema kuwa
watumishi mbalimbali wamekuwa
wanatoa huduma za kimisionari
ili kukidhi haja ya kuwafikia watu
walio wengi.

Anataja baadhi ya watumishi am-
bao wamekuwa wanahudumu ni
kama vile Mch. Denis Kalipi kutoka
Kongo, Mwal. Tumainiel Mbwambo,
Godluck Mushi, Renald Mlawi, Musa
Musa, Elirehema Pallangyo, pamoja
na Emanuel Shemdoe.

TEHAMA pia anasema imesaidia
kuzindua huduma ya maombi kwa
njia ya mtandao ambayo yanaju-
likana kama ‘World Prayers Online’
ambalo lilikuwa ni wazo la kichun-
gaji kutokana na watu walio wengi
kuwa na uhitaji wa maombi.

“WPO imeanza kutokana na watu
kuhitaji neno la faraja wamelazwa
hospitali India, Canada, Uingereza,
India na wengine walikuwa hawana
kazi. Huduma hii ni ya masaa 24 kwa
kutumia namba za simu na wahu-
dumu wa kiroho wanatoa huduma,”
anasema.

Mtaalam wa TEHAMA ambaye
pia ni mzee wa kanisa Michael Kejo,
anasema miundombinu ya mi-
tambo pamoja na vifaa vya kurusha
ibada hizo mubashara zimegharimu
zaidi ya Milioni 530.

Anasema kukua kwa ufanisi wa
TEHAMA, ni kutokana na ushirik-
ishwaji wa waumini pamoja na uon-
gozi madhubuti wa kanisa ukiongo-
zwa na Mchungaji Kimaro.

“Kutokanana wingi wa watu ndani
ya kanisa hilo kuna mahema mawili
upande wa kushoto na kulia na kila
upande una screen sita za kuonye-
sha ibada mubashara na hii inasaid-
ia watu wenye ugonjwa wa kisukari,
lakini ni kuwafanya watu wasijisikie
wapweke wakiwa kanisani na tunao
watu zaidi ya 80,000 wanaofua-
tilia ibada za mtandaoni kwa sasa,”
anasema Kejo.

Vijana ambao ni washarika wa
kanisa ndiyo ambao wanarusha iba-
da hizo mubashara kwa kupangiana
zamu, lakini pia wapo wanaokuwa
wamemaliza vyuo na huwa wanaji-
funza vitu kimatendo zaidi kuliko
nadharia.

Uanzishwaji wa ibada za
mubashara katika kanisa hilo ume-
saidia pia wanafunzi wanaosoma
masoma ya TEHAMA kujifunza ki-
matendo zaidi pamoja na tafiti.

“Katika kanisa hili kuna wanafun-
zi wengi huwa wanakuja kujifunza
kimatendo pia kuna Mchungaji
mmoja anaitwa Kurwa Sadataley,
ambaye anasoma chuo cha Sauti

Mwanza shahada ya uzamivu katika
masuala ya TEHEMA, hii ni faida
kubwa maana watu wanajifunza,”
anasema.

Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT), Askofu Dk.
Fredrick Shoo, anaunga mkono hoja
ya ibada hizo kurushwa mubashara
kwa njia ya mtandao, huku akisema
teknolojia hiyo imechelewa kutu-
mika katika makanisa.

“Ni jambo jema sana kwa ibada
kurushwa mubashara kwa njia ya
mtandao kwa maana ujumbe wa
mahubiri unakuwa unawafikia idadi
kubwa ya watu walio katika kuta
nne za kanisa na ambao wako nje ya
kanisa,” anasema.

Anasema moja ya kazi kubwa
iliyoko ni kuhakikisha makanisa
yanakuwa na wataalam ambao
wana ujuzi wa kurusha ibada hizo
mubashara, lakini pia ziendeshwe
katika utaratibu unaoeleweka na
uchaji unaotakiwa.

Askofu Dk. Shoo anaongeza “Vi-
jana wengi kwa sasa ndiyo wa-
tumiaji wakubwa wa mitandao na
ndiyo shemu ya walio wengi ndani
ya kanisa hivyo itasaidia wao kupata
mahubiri kwa urahisi na itawafanya
wazidi kukua kiroho, kiakili, kiuchu-
mi na kijamii,”.
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‘Fibroids’ yawa janga ji
kiafya kwa wanawake

Na Christina Mwakangale

VIMBE kwenye mfuko wa
kizazi ‘fibroids’ ama ‘myo-
ma’ ni tatizo jipya la kiafya
linalokua kwa kasi duniani
na kuwakumba kwa kiwango ki-
kubwa wanawake Waafrika, sababu
mojawapo ikitajwa kuwa ni rangi ya
asili ya ngozi yao ‘melanin’.

Melanin ni rangi ya asilia ya
ngozi, nywele na macho inayoleta
tofauti baina ya viumbe hai waki-
wamo watu kulingana na eneo wa-
napotokea duniani kwa mujibu wa
Bingwa wa Magonjwa ya Wanawake
na Uzazi kutoka Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Dk. Matilda Nga-
rina.

Anaeleza kuwa fibroids huwa-
kumba zaidi wanawake Waafrika
kuanzia umri wa miaka 30 hadi 40,
na kwamba sababu inatajwa ni rangi
ya ngozi, na kuongeza:“Hata ukien-
da Marekani weusi ndiyo hukutwa
na fibroids, sababu inaweza kuwa
melanin yetu tuliyonayo, lakini ni
mtazamo wa kidunia kwamba sisi
Waafrika hupata fibroids,” anasema
bingwa huyo bila kutoa maelezo
zaidi ya namna ngozi ya asili inavyo-
chochea tatizo hilo.

Dokta Ngarina ambaye pia ni
Rais wa Chama cha Madaktari wa
Magonjwa ya Wanawake na Uzazi
Tanzania (AGOTA), anasema kati ya
wanawake 10 wanaofika MNH kwa
uchunguzi wa masuala ya uzazi, kati
yao nane hubainika wana uvimbe
kwenye kizazi baada ya kufanyiwa
kipimo cha ultrasound.

Anasema matumaini ni kwamba
asilimia kubwa ya wanawake wana-
okutwa na uvimbe huo, hauna uhu-
siano na ugonjwa wa saratani kama
ambavyo baadhi hufikiri.

Ni asilimia ndogo sana ya uvimbe
ambao huwa ni chanzo cha saratani.
Kwa asilimia 0.5 pekee ndiyo wa-
naweza kuwa na saratani tena am-
bao watakuwa wamefikia umri wa
miaka 70 na zaidi, anasema.

“Kwa kipindi cha takribani miaka
20 tangu nilipoanza kufanya kazi hii,
nilikutana na binti mdogo wa miaka
20, akiwa na uvimbe wa kilo tatu
kwenye kizazi. Ninasema ni mdogo
sababu ndiyo ametoka katika umri
wa balehe hata hajaanza kupata wa-
toto,” anasema Dk. Ngarina.

“Zamani tulikuwa tukiona wenye
uvimbe huu ni wa umri wa kuanzia
miaka 30 na kuendelea, hasa kwa
wanawake ambao hawakujaaliwa
uzazi, hivi karibuni miaka mitano
au 10 tumeona wanaopata ni wenye
umri mdogo, mabinti ambao wame-
toka kupevuka.”

UVIMBE WENYEWE

Bingwa huyo anasema kwamba
uvimbe ‘fibroids’ kwenye mji wa
mimba, ni vivimbe vinavyoota pop-
ote katika kizazi ambacho kina se-
hemu kuu tatu na unapoota hukua
kwa kasi tofauti na kwa ukubwa
tofauti na kuleta madhara ikiwamo

rine Fibroids

Lot e v lned

awva lbed

Mji wa mimba ulio na uvimbe maeneo tofauti tofauti. PICHA ZOTE: MTANDAO.

kutoshika mimba au mimba kuhar-
ibika.

“Uvimbe kwenye kizazi sasa ni
suala linaloendelea kukua, pen-
gine inaweza kuwa linatokana na
kukua kwa ugunduzi na uchunguzi
wake sababu wanawake wanafika
hosptalini. Lakini kuna ongezeko la
‘fibroids’ kuliko zamani,” anasema
Dk. Ngarina.

Anasema kizazi kinakuwa na
uvimbe wa aina tofauti ingawa fi-
broids zimeongezeka na kwamba
duniani takwimu zinaonyesha asil-
imia 90 ya wanawake wote wana
uvimbe.

“Wanawake hawa kwa asilimia
90 wana uvimbe wa aina tofauti
wengine kama punje ya karanga,
ila wengine kilo hata tatu, tano
hapo shida inakuja. Hatujui sababu
ni nini. Tatizo ya uvimbe huu huo-
ta na kukua taratibu, hautogun-
dua kama upo, umeanza lini, hadi
uanze kukupatia dalili,” anasema
bingwa huyo.

MADHARA YA UVIMBE

Dk. Ngarina anasema iwapo
mwanamke akishika mimba akiwa
na uvimbe, kustahimili kwa ujauz-
ito hadi kujifungua kutategemea
uvimbe umekaa sehemu gani kwa
kuwa walio wengi mimba huhar-
ibika na kwamba chakula chake
huwa ni damu na iwapo sehemu
ulipoota ukawa unapokea damu
kutoka mishipa ambayo pia in-
apeleka damu kwa mtoto tumboni,
mimba itatoka.

“Kwa ambao walibeba mimba na

hadi mimba miezi tisa, tutawafanyia
upasuaji ili kutoa mtoto na uvimbe,”
anasema bingwa huyo na kwamba
fibroids husababisha mwanamke
kuishiwa damu na kuzuia uzazi
iwapo atahitaji kupata mtoto .

“Damu ikiwa ndogo lazima moyo
utapiga kwa kasi, utahangaika kwa
kusukuma damu chache iliyopo.
Hapo magonjwa ya moyo huweza
kujitokeza, mwanamke anaweza
akadhani ana tatizo la moyo kumbe
chanzo ni anaemia,” anasema bing-
wa huyo.

Anasema iwapo uvimbe ukiende-
lea kukua na kuongezeka utasaba-
bisha mzunguko wa hedhi kubadili-

badilika kila mwezi, kutokana na
damu kushindwa kutoka ipasavyo.

Anabainisha kuwa mama huyu
atakuwa na maumivu sababu
kwanza kizazi kimekandami-
zwa, kibofu na njia ya haja kubwa
zimeminywa na ataishiwa damu
na kubhisi kizunguzungu, dalili hizo
na kero ambazo mwanamke atazi-
pata zitamfanya afike hospitali na
kubainika ana uvimbe.

Dk. Ngarina anasema uvimbe
huwakumba wanawake waishio
kwamba mijini wagonjwa hugun-
dulika mapema zaidi kutokana na
elimu kuhusu huduma hizo ku-

yala
Waafrika

wafikia haraka.

Anasema madhara makubwa ya
uvimbe huo ni kuhatarisha uhai,
kwa kuwa damu hupungua mwilini
na huweza kusababisha kifo iwapo
upasuaji kuundoa utachelewa ku-
fanyika.

DALILI ZA UVIMBE

Dokta Michael Mbete kutoka
Chuo cha Tiba na Sayansi Shirikishi
Muhimbili (MUHAS), anasema dalili
za uvimbe kwenye kizazi zinaweza
kuwa hedhi nzito inayochukua
muda mrefu, hadi wiki moja na pia
akataja kinamama wanaochelewa
kubeba mimba husababisha mfuko
wa uzazi kuwa na vivimbe vidogo
vidogo.

“Unapokaa muda mrefu bila ku-
pata mtoto ni sababu ya uvimbe
kuota kwenye kizazi,” anasema
Dk. Mbete na kushauri wanawake
kufanya uchunguzi wa mara kwa
mara kubaini matatizo ya uvimbe
na kupata tiba.

SABABU UVIMBE

Bingwa wa Magonjwa ya Kinama-
ma na Uzazi MNH, Dk. Vincent Ta-
rimo, anasema uvimbe kwenye ki-
zazi, unasababishwa na mfumo wa
maisha ambapo binadamu hivi sasa
hahitaji kuzaa watoto wengi.

Sababu nyingine, bingwa huyo
anasema ni tofauti kati ya uzazi
mmoja hadi mwingine, yaani kukaa
zaidi ya miaka miwili hadi mitano
bila kupata mtoto mwingine .

Shirika la Afya Duniani (WHO),
kuhusu uzazi kinashauri muda wa
kuzaa mtoto mmoja hadi mwing-
ine, kiwe miezi 24 au miaka miwili,
anasema.

Mabadiliko ya mfumo wa maisha,
ikiwamo kuchelewa kuzaa zaidi ya
umri wa miaka 35 kwa wanawake,
ulaji wa vyakula usiozingatia lishe,
watu kutotaka kuzaa watoto wengi
miaka ya hivi karibuni, kumechang-
ia tatizo hilo, anasema.
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ummya Klmatalfa zaungana kumlilia Kaunda

!

New York, MAREKANI

KATIBU Mkuu wa Umoja wa
Mataifa (UN), Antonio Guterres,
ameungana na nchi za Afrika,
kuomboleza kifo cha Rais wa zam-
ani wa Jamhuri ya Zambia, Kenneth
Kaunda.

Aidha, Zambia imetangaza siku 21
za maombolezo ya kitaifa kufuatia
kifo cha muasisi wa taifa hilo, Ken-
neth Kaunda, aliyefariki dunia juzi,
akiwa na umri wa miaka 97. Zambia
inamkumbuka Kaunda kama baba
wa taifa na mkombozi wa Zambia.

Taarifa iliyotolewa na Msemaji
wake, Stephane Dujarric, akijibu
swali kuhusu kifo hicho wakati wa
mkutano na waandishi wa habari,
jana, mjini New York, Guterres alise-
ma ameshtushwa na taarifa za kifo
hicho.

Alisema ni wakati mgumu na
pengo kubwa: Natuma salamu za
rambirambi kwa familia ya Rais wa
zamani, kwa Serikali na watu wa
Jamhuri ya Zambia.”

“Kama baba mwasisi wa taifa la
Zambia, Rais wa zamani Kaunda ali-
kuwa na mchango mkubwa katika
kupanga mkakati wa baada ya uhu-
ru wa nchi hiyo, kuelekea demokra-
sia ya vyama vingi na alikuwa mtu
wa kujitolea kwa maslahi ya Afrika.”

Aidha, serikali ya Zambia ime-
agiza bendera zipeperushwe nusu
mlingoti na kupiga marufuku
matukio yote ya burudani kwa hes-
hima ya kiongozi huyo wa zamani
aliyekuwa na haiba kubwa.

Rais wa sasa wa Zambia, Edgar
Lungu, alisema Kaunda amefariki
wakati ambao hawakutarajia, huku
akimueleza kuwa kiongozi halisi wa
Afrika.

Hayati Keneth Kaunda, enzi za uhai wake. PICHA: BBC

Katibu wa Baraza la Mawaziri
Simon Miti, alisema katika hotuba
kwa umma kupitia runinga kwam-
ba, Kaunda alikufa kwa amani muda
wa nane na nusu alafajiri ya jana,
katika hospitali ya jeshi ambako ali-
kuwa akitibiwa tangu Jumatatu, wiki
hii.

Kaunda alifahamika kama KK, ni
kiongozi wa chama kilichoiongoza
Zambia baada ya uhuru kutoka kwa
utawala wa kikoloni wa Uingereza.

Makamu wa rais wa zamani wa
Zambia kati ya mwaka 2001 na
2003, Enoch Kavinde: KK atakum-
bukwa na kila mtu, ndiyo, kila mtu
nchini humu, marafiki na maduni,
watu katika chama chake na vyama
vingine, tutamkosa sana kwa kuwa
alikuwa nyota iliyong'aa”

Raia wa Zambia pia walitoa hisia
zao pia kuhusu kuondokewa na
mwasisi wa taifa lao.

Manfred Mubita alisema Mungu
alimtumia Kaunda kwa kiwango
kikubwa sana, kiasi cha kuikomboa
Zambia na kuileta nchi hiyo ma-
hala ilipo sasa. “Hakutaka kumwaga
damu, hakutaka kufanya kitu cho-
chote kwa manufaa yake binafsi.
Hakuwa mtu mwenye ubinafsi,” al-
iongeza.

AFRIKA KUSINI

Afrika Kusini imetangaza siku 10
za maombolezo ya kitaifa kufuatia
kifo cha Kaunda.

Rais wa Afrika Kusini Cyril
Ramaphosa alisema, “Kufariki kwa
rais Kenneth Kaunda kumetusikiti-
sha sisi kama Waafrikakusini. Tu-
nainamisha vichwa vyetu kwa hu-
zuni na simanzi kwa kuondokewa
na kipenzi chetu baba wa uhuru na
umoja wa Waafrika. Tumeungana

katika majonzi na familia ya Kaun-
da, serikali na watu wa Jamhuri ya
Zambia.”

Chama cha African National Con-
geress (ANC), Afrika Kusini kilimu-
eleza Kaunda kama kiongozi jabali
wa vita vya ukombozi barani Afrika,
huku Rais wa zamani wa Afrika
Kusini Thabo Mbeki, akimueleza
Kaunda kama mtu wa watu.

TANZANIA

Rais wa Tanzania Samia Suluhu
Hassan ametangaza siku saba ya
maombolezo kufuatia kifo cha
mwasisi wa taifa la Zambia Kenneth
Kaunda.

Katika taarifa Rais Samia, am-
emtaja Kaunda kuwa miongoni
mwa viongozi mahiri na jasiri ku-
wahi kutokea barani Afrika.

“Wakati wa uhai wake Hayati
Kaunda alitoa mchango mkubwa
katika harakati za ukombozi ak-
ishirikiana na viongozi wengine, aki-
wamo Baba wa taifa Mwalimu Julius
Nyerere”, ilisema taarifa hiyo.

Uhusiano kati ya Tanzania na
Zambia, ulitokana na uhusiano kati
ya viongozi wa nchi mbili wakati wa
harakati ya kupigania ukombozi wa
Afrika.

Suala muhimu barani Afrika ka-
tika karne ya 20 lilikuwa ni iwapo
kuna uwezekano wa kubuni aina
mpya ya jamii.

Kenneth Kaunda nchini Zambia
na Julius Nyerere nchini Tanzania
waliamua mwelekeo wa nchi zao,
na kufanyia majaribio wazo la kuwa
na jamii moja isiyoegemea misingi
ya ukabila miongoni mwa mambo
mengine isipokuwa maendeleo ka-
tika mataifa yao.

Wazo la kuwa na aina mpya ya

jamii, ambalo lilikuwa msimamo
wa vijana hao wa Kiafrika, lilikuwa
muhimu kwa maendeleo katika ma-
bara mengine.

Kaunda alichapisha vitabu kad-
haa vilivyoelezea fikra za ujamaa wa
Afrika, ambayo ilifuatwa na viongozi
wengine wa Afrika ikiwa ni pamoja
na Kwame Nkrumah nchini Ghana
na Nyerere nchini Tanzania.

BOTSWANA

Risala za rambirambi ziliende-
lea kutumwa jana kufuatia kifo cha
Kaunda huku Rais wa Botswana
Mokgweetsi Masisi, akiwelezea rais
huyo wa zamani kama mpiganiaji
wa ukombozi wa nchi wa hadhi ya
juu kutokana na alivyojitolea kwa
maslahi yasiyo nchi yake pekee, bali
kwa mataifa jirani.

Alisema Kaunda alikuwa ‘afiki
wa dhati wa Botswana wakati il-
ipokuwa inapitia kipindi kigumu’
kutokana na mchango wake ka-
tika harakati za kupigania uhuru wa
nchi hiyo.

Rais Masisi alitangaza siku saba za
maombolezo kwa heshima ya mare-
hemu na kiongozi huyo wa Zambia:

NIGERIA

Rais wa zamani wa Nigeria
Olusegun Obasanjo, alimkumbuka
Kaunda, kama mmoja wa viongozi
wa mwisho waliopigania uhuru am-
baye alijitolea kwa njia tofauti.

UINGEREZA

Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris
Johnson, aliandika katika ukurasa
wake wa twitter, akisema amehuzu-
nishwa na taarifa za kifo cha Kaun-
da na kutuma risala za rambirambi
kwa watu wa Zambia.

AU

Moussa Faki, rais wa kamisheni
ya Umoja wa Afrika (AU), alisema
Kaunda alikumbatia sana umoja wa
waafrika wote, akiiweka nchi yake
katika hatari kubwa kwa kutoa mafi-
cho kwa mavuguvugu ya kupigania
uhuru.

KKAUNDA NI NANI?

Kaunda alizaliwa akiwa mtoto
wa mwisho katika familia ya watoto
wanane ya mchungaji wa kanisa la
Presbyterian, Aprili 28, mwaka 1924
katika misheni ya Lubwa, Kaskazini
mwa Zambia, wakati huo ikijulikana
kama Rhodesia Kaskazini.

Kaunda alitawala Zambia tangu
mwaka 1964, wakati taifa hilo la
kusini mwa Afrika lilipopata uhuru
wake kutoka kwa Waingereza, hadi
1991 na alikuwa mmoja wa wanaha-
rakati waliojitolea zaidi Afrika dhidi
ya Virusi vya UKIMWI.

Kaunda alichukuliwa kama mmo-
jayawatu wa mwisho kwenye kizazi
cha mashujaa wa uhuru Afrika. Ali-
tawala Zambia kuanzia mwaka 1964
hadi 1991.

Anatajwa kama mwanzilishi, shu-
jaa wa ukombozi Zambia, alifariki
dunia katika hospitali ya jeshi mjini
Lusaka, wiki hii, baada ya kulazwa
katika hospitali hiyo akitibiwa
ugonjwa wa nimonia, mtoto wake
Kambarage Kaunda, alisema.

Kaunda ameacha utambulisho
wa kipekee barani Afrika kwa vazi
lake linalofahamika ‘Kaunda Suit’,
pamoja na utaratibu wake wa kushi-
ka kitambaa cheupe mkononi kama
ishara ya amani.

Imeandaliwa: Christina Mwa-
kangale kwa msaada wa mtandao
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Gazeti lako la
Nipashe kila siku

Kwa Habari Motomoto usikose

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MBEYA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NO. 51/2018(EX-
TENDED “J”)

(Asilia shaurila jinai No.239/2017,Mahakama ya
Wilaya yaMomba)

JAMHURL.....coviiiiininiiiiienns MUOMBA RUFAA

1.ALLY ABDALLAH ISSA......... MJIBU RUFAA NO.1
2.MICHAEL GEOGE MWANJALA........... MJIBU
RUFAANO.2
KWA BWANA: 1.ALLY ABDALLAH ISSA
2.MICHAEL GEORGE MWANJALA
POPOTE ULIPO -TANZANIA

KUITWA SHAURINI
Unaamuriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mbeya Tarehe 24/06/2021
siku ya Jumatano saa 03.00 asubuhi bila kukosa.
ELEWA KWAMBA,ukikosa siku hiyo, Shauri
litasikilizwa upande mmoja bila wewe kuwepo na
Uamuzi kutolewa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 26/5/2021.

Z.D.Laizer
HAKIMU MKAZI MFAWIDHI
MBEYA

116316601

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MBEYA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NO. 0372019
(EXTENDED “J”)

(Asilia shauri la jinai No.4/2017,Mahakama ya
Hakimu mkazi Mbeya)

JAMHURL.....cooinnnnnd MUOMBA RUFAA
VICK KASHILILIKA........cccoeeirnnnad MJIBU RUFAA

KWA BIBI: VICK KASHILILIKA
POPOTE ULIPO -TANZANIA

KUITWA SHAURINI

Unaamuriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mbeya Tarehe
24/06/2021 siku ya Jumatano saa 03.00 asubuhi bila
kukosa.

ELEWA KWAMBA,ukikosa siku hiyo, Shauri
litasikilizwa upande mmoja bila wewe kuwepo na
Uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 26/5/2021.

Z.D.Laizer
HAKIMU MKAZI MFAWIDHI
MBEYA

116316701

MAHAKAMA KUU YA TANZANI
KANDA YA MBEYA
SHAURI LA RUFAA JINAI NA. 72/2018
(Asilia shauri la jinai No.4/2017,Mahakama ya
Wilaya ya Rungwe)

JAMHURIL......ccooinrnenns MRUFANI
DHIDI YA
1.MOSES MWIMBEGE
KIBON MJIBU RUFAA
2.ISRAEL ANANGISYE..................MJIBU RUFAA

KWA: 1. MOSES MWIMBEGE KIBONA
2. ISRAEL ANANGISYE
POPOTE ULIPO

KUITWA SHAURINI
Mnaamuriwva na Mahakama hii kuhudhuria hapa
Mahakama Kuu Kanda ya Mbeya Tarehe 22/06/2021
siku ya Jumanne saa 03.00 asubuhi bila kukosa,am-
bapo shauri limepangwa kusikilizwa.
ELEWA KWAMBA Mkikosa kufika siku hiyo, Shauri
litasikilizwa upande mmoja bila ninyi kuwepo na
Uamuzi kutolewa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 11 Mwezi June, 2021.

\

NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA

116316901

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MBEYA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NO. 38/2019
(EXTENDED “J”)

(Kutoka Mahakama ya Hakimu Mkazi Mbeya,jinai

No0.68/2017)
JAMHURL........c0rvvnerermnnnnnnnn. MUOMBA RUFAA
DHIDI YA
ELIAS KAYOWA.......corvueuemennns MJIBU RUFAA
KWA :

BWANA: ELIAS KAYOWA
POPOTE ULIPO -TANZANIA

KUITWA SHAURINI
Unaamuriwva na Mahakama hii kuhudhuria hapa
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mbeya Tarehe
24/06/2021 siku ya Jumatano saa 03.00 asubuhi bila
kukosa.
ELEWA KWAMBA,ukikosa siku hiyo, Shauri
litasikilizwa upande mmoja bila wewe kuwepo na
Uamuzi kutolewa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 25/5/2021.

Z.D.Laizer
HAKIMU MKAZI MFAWIDHI
MBEYA

116316801

JAMHURI YA MUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANI
KANDA YA MBEYA
SHAURI LA RUFAA JINAI NA. 69/2019
(Asilia shauri la jinai No.2/2018,Mahakama ya
Hakimu mkazi Mbeya)

JAMHURI... ....M RUFANI

OSEPH JUMA KYANDO....
KWA BWANA; JOSEP!

POPOTE ULIPO -TANZANIA

KUITWA SHAURINI
Mnaamuriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa
Mahakamani Tarehe 22/06/2021 siku ya Jumanne saa
03.00 asubuhi bila kukosa,ambapo shauri
limepangwa kusikilizwa.
ELEWA KWAMBA,ukikosa kuhudhuria siku hiyo,
Shauri litasikilizwa upande mmoja bila wewe kuwepo
na Uamuzi kutolewa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 11 Mwezi Juni, 2021.

i -

NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA

116317001

KURUDIA TANGAZO LA MNADA

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD, SEPCO DEBT
COLLECTION & AUCTIONEERING CO.
LTD tunarudia tangazo la mnada wa
hadhara wa gari la mdaiwa Sugu, mali ya
Ndugu ABDIEL ALPHONCE MSHANA
(TOYOTA LEXUS -T 161 AXF) - Gari lipo
katika yard ya Makumbusho.

Lengo ni kufidia/ kupunguza deni la mkopo
analodaiwa. Mnada utafanyika Tarehe
26/06/2021, mahali dhamana ilipo.

Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75%
atalipa ndani ya siku 14 akishindwa kulipa
25% hairudishwi.

Gharama za kubadili umiliki ni juu ya
mnunuzi.

Mawasiliano piga:
0715683777 / 0712670704 / 0713052578

Email: info@sepcoauctioneering.co.tz

116318001

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

TGS CO LTD Imepoteza
kadi yake ya TRAILER
yenye usajili namba
T 954 CKW
Yenye chasiss namba
01110299
Kwa yoyote atakae ona
au kuokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Rbna. DAR/CEN/RB/
304138/2021.

116317701

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

TGS CO LTD Imepoteza
kadi yake ya gari aina
yake dyapacca250d yenye
usajilinamba T 718 AVT
Yenye chasiss namba
65223499
Kwa yoyote atakae ona au
kuokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Rb na.
DAR/CEN/RB/

116317801

304138/2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

TGS CO LTD Imepoteza kadi
yake ya gari aina yake new
Holland yenye usajili namba

T 219 AYF
Yenye chasiss namba
n7af1346
Kwa yoyote atakae ona au
kuokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Rb na.
DAR/CEN/RB/
304138/2021.

116317901

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

wiww ippmedia com

Tupigie

0782253676

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

HADITHI

Na Adam Fungamwango

“Baba kasema kuanzia leo
ukalale nyumbani hadi siku
ambayo tunaondoka.”

Ilikuwa ni sauti ya Bisha-
da ikimwambia Denny, muda
mfupi tu baada ya kutoka kwe-

Baada ya l<uona muda unap-
ita, Bishada alitumwa kwenda
kumuangalia mgeni na kama
kuna lolote basi akawaambie.

Familia ya mzee Ngoma
tayari ilishamuona Denny kama
mkombozi wao, hivyo pamoja
na wao kuonekana kulindwa,
lakini pia na wao hwakutaka
wampoteze au baya lolote lim-
pate.

Alionekana ni kama masiya
aliyekuja kuwakomboa, au ku-
tatua matatizo yote yaliyokum-
bana nayo tangu nyuma. Kwa
bahati nzuri walikutana njiani.

“Siyo kwangu tena?”

“Baba hatoweza kukwambia.
Lakini amemwambia mama na
mama kaniambia mimi. Baada
ya kunusurika jana, baba amese-
ma wewe ukae nyumbani hadi
siku zetu tano zilizobaki za kui-

“Sasa Blshada, hivi
mnapo kwa kwenda?”

“Sijui baba. Atakuwa amepata

tayari

“Kwa nini u511<ubali tu barua
ili muendelee kuishi hapa? Una-
jua wewe ndiyo unayemfadhai-
sha mzee wako?” Denny alim-
wambia Bishada huku akiwa
amemshika mkono wakielekea
nyumbani.

“Sitaki. Barua zote nimezi-
kataa. Kama kuhama na tuhame
tu.”

“Kuna barua ambayo ikija
utaikubali?”

“Mwanzo sikutaka barua yoy-
ote, ila kwa sasa kuna nafasi
ya mtu mmoja ambaye mpaka
sasa hajaandika barua.” Bishada
alisema huku kimtazama Denny
kwa wizi.

“Akiandika?”

“Hiyo ndiyo naisubiri.”

“Nitaandika.”

Ilikuwa ni siku iliyosubiriwa
kwa hamu. Si kwa Bishada tu,
bali hata baba na mama yake.

Ni baada ya Denny kuandika
barua. Barua ya posa ikiomba
ridhaa ya kumuoa Bishada.

Siyo kama hakuwahi kuan-
dikiwa barua. Ziliandikwa luku-

MWANZONI ilionekana ni fahari. Wazazi kupata mtoto wa kike. Akaja kuwa msichana mzuri aliy-
eumbwa akaumbika na kutamaniwa na kila mtu, ni sifa kubwa. Wakati mwingine mzazi hupata

hata vizawadi vidogo kutoka kwa watu mbalimbali bila kujua kuwa nia ni kutengeneza mazingira
kwa binti yao. Kinyume chake mzee Ngoma na mkewe Fatuma wanapata mtoto wa kike Bishada

Badala ya kuwa tija na faraha kwa wazazi wake anageuka kuwa balaa. Wazazi wanakuwa hawa-
na amani kutokana na vitisho mbalimbali ikiwemo kuuawa kutoka kwa watu mbalimbali ndani na

mwenyewe maisha vake yanakuwa hatarini. Fuatilia kisa hiki ambacho kitakuacha mdomo wazi.

Aolewe au afe-11

@VSAMBA
0656122770
A

ki. Tatizo ilikuwa ni kukubaliwa.

Bishada alikuwa akikataa ba-
rua za wanaume. Mzee Ngoma na
mkewe walikuwa na uhakika kuwa
sasa binti yao anaweza kukubali.

Ni kwa sababu kipindi kirefu al-
ionekana kuwa na mgeni Denny au
Denis.

Tangu walipomruhusu akae ny-
umbani hapo kwa ajili ya kile wali-
choona ni ulinzi, waliona kabisa bin-
ti yao alikuwa na furaha na amani.

“Nakubali.” Alijibu baada ya kuuli-
zwa na wazazi wake kama atakubali
kuolewa na Denny.

Denny alikuwa ameandika mwe-
nyewe barua na kumpa Bishada
aipeleke kwa wazazi wake.

Ingawa aliishi kwenye nyumba ya
kina Bishada, lakini alipewa chumba
kimoja, huku Bishada akiwa kwenye
chumba kingine.

Mara nyingi mchana, Denny na
Bishada wamekuwa wakiwa pamo-
ja. Wakitembea pamoja na kurahia
maisha wakiwa pamoja.

Wala haikuhitaji ramli ya mganga
wa kienyeji kuonyesha kuwa wana-
pendana na chochote kinaweza ku-
tokea.

kuwachukulia mrembo wao.
Mrembo aliyekuwa wakihitajiwa

Msichana allyewatoa udenda vi-
jana na wazee. Baadhi ya wanawake
hasa wenye waume walifurahi
kuona hali hiyo, kwani walikuwa na
uhakika sasa wa waume zao kutulia.

Walikuwa na wasiwasi sana na
ndoa zao juu ya msichana huyo.
Baadhi ya wasichana nao walikuwa
na hofu ya kutoshwa na wapenzi
wao kwa sababu ya Bishada.

Kwao Denny alikuwa kama mkom-
bozi. Sasa walikuwa na amani.

Tatizo lilikuwa walioumia kumko-
sa Bishada walikuwa na nguvu sana
kuliko hawa wa upande wa pili.

Bishada kwa muda mfupi tu al-
itokea kumpenda Denny. Si kwa
sababu alimuokoa yeye na familia
yake 1<udhuriwa na watu wabaya
upendo, kupamlm na jinsi allvy
omhemu.

Denny pamoja na kuwa karibu
na msichana mrembo kama yeye,
na kumuonyesha upendo, lakini
hakuonana kuwa na tamaa ya mwili.
Badala yake alikuwa akimjali na
kumpa upendo bila kuhusisha na
mambo mengine.

Kitendo hicho kilimfanya Bishada
kujiona na thamani. Hakujiona ni
: chombo cha kumfurahisha mtu.
+ Bali ni binadamu ambaye anahitaji

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

Bishada
aliangua
kicheko,
akaichukua
na kui-
peleka kwa
mama yake.
Mama ali-
ipokea kwa
mikono
miwili. Ali-
jua kabisa
kuwa hiyo
itakuwa ni
barua ya
mwisho.

faraja, kupendwa, kuthaminiwa na
kujaliwa.

Hilo lilimfanya kuanza taratibu
kumpenda Denny. Na si kumpenda
kwaida tu, kumpenda ndano ya
moyo wake. Ni yeye ndiye aliyekuwa
akianza kumgusa wanapocheka na
kufurahi. Alijisikia vizuri sana an-
apogusa ngozi na Denny. Kuna kitu
ambacho hakuwahi kukihisi kabla.

Ni mapenzi. Sasa alitaka mchum-
ba. Na si mwingine ila ni Denny.

Kwa upande wake Denny, pamoja
na kuwa alikuwa Dar na kukutana na
wanawake wengi, lakini alishanga-
Zwa na uzuri wa msichana huyo am-

Si kwamba ahtaklwa awe anaishi
mjini kwa jinsi alivyo, lakini aliwazidi
uzuri wasichana wengi mjini ambao
wametumia gharama kubwa kwa
kujipamba saluni na kuvaa nguo za
gharama.

Alishangazwa na uzuri wa Bishara
licha ya kwamba hakuwa anakwen-
da saluni, bila ya kuwa na nguo za
gharama. Ni kama dhahabu iliyoku-
wa chini ya mchana au matope.

Aliona akiipeleka mijini itazidi
kungaa zaidi “Hivi huyu mtoto aki-
fika mjini, aende saluni kuvaa nguo
za gharama itakuwaje?” Alijiuliza.

Kingine ni ubichi ya msichana
huyo. Alikuwa na miaka 23 tu. Al-
itokea kumpenda tangu siku ile
aliupomuokoa kwa jamaa aliyetaka
kumbaka. Lakini hakutaka kuchukua
pupa wala haraka. Alijua muda utafi-
ka Na kweli ulifika. Wote wawili wali-
jikuta wako kwenye lengo moja.

Kila mmoja alimueleza mwezake
kinachomsibu moyoni. Kila mmoja
akimfungukia mwenzake.

Denny aliandika barua na kum-
wambia kwa sababu hatokuwa na
mshenga, basi yeye mwenyewe Bi-
shada ndiyo awe mshenga.

Bishada aliangua kicheko, akai-
chukua na kuipeleka kwa mama
yake. Mama aliipokea kwa mikono
miwili. Alijua kabisa kuwa hiyo itaku-
wa ni barua ya mwisho. Kwa sababu
anayekataa kila barua inayoletwa
hapo, ndiye aliyeleta barua hiyo.

Baada ya taratibu zote kufanyika,
barua ile il<apelekwa kwa Mwenyeki-

Ilipelekwa kwa sababu maalum. Ni
kwa sababu ilikuwa bado siku mbili
kama binti yao Bishada atakuwa ha-
jaolewa au kuchumbiwa.

Angalau sasa mzee Ngoma na
mkewe Fatuma walianza kuona
mwanga. Nao ni wa kubaki kwenye

pata mume.

ITANEDELEA JUMAMOSI
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HABARI MICHEZO

| BRASILIA, Brazil

EYMAR alifunga kwa mara ya

nne mfululizo kwenye me-

chi za kimataifa na kubakia

na mabao tisa kufikia rekodi
ya ufungaji ya wakati wote ya Pele na
kocha Tite amesema hakuna kikwazo
kwa nyota wake huyo.

Neymar alifunga bao moja na kutoa
mchango kwenye mengine matatu
wakati Brazil ambao ni mabingwa wa-
tetezi wa Copa America wakiifumua
Peru 4-0 katika mchezo wao wa pili
wa michuano hiyo, juzi.

Neymar alifikisha mabao 68 kwa
kikosi cha Brazil, akiwa nyuma ya
gwiji wa Selecao hao, Pele mwenye
mabao 77.

Tangu alipoanza kuichezea Bra-
zil mwaka 2010, Neymar amefunga
mabao zaidi ya 49 yakiwa mengi
zaidi kuliko mchezaji mwingine yoy-
ote kwenye kikosi hicho kwa kipindi
hicho.

“Sijui wapi Neymar anaweza ku-
fikia,” alisema Tite wakati akizung-
umza na waandishi wa habari mara
baada ya mchezo huo.

“Katika suala la mbinu na uwezo,
kwa hakika natumaini mara zote
atakuwa na afya njema na hatapata
majeruhi.”

Tangu Tite alipochukua mikoba ya
kuinoa Brazil mwaka 2016, Selecao
hao wamefunga mabao 37 katika me-
chi 56.

Villa yamsajth Young

LONDON, England

ASTON Villa imemsajili Ashley
Young kwa uhamisho huru baada
ya kuondoka kule Inter Milan.

Young amekubali kusaini mka-
taba wa mwaka mmoja pale Villa
Park, muongo mmoja baada ya
kuondoka Manchester United.

Mchezaji huyo wa zamani wa ki-
mataifa wa England alitumia miaka
minne na nusu kucheza pale Villa
hapo awali na alicheza mechi 190
katika mashindano yote.

Villa ilithibitisha kuwasili kwa
Young katika tovuti yake Alhamisi
na mchezaji huyo alisema: “Najisikia
vizuri sana kurudi tena, naona kama
vile sikuondoka.

“Kwa hakika nimefurahia kurudi,

kuona baadhi ya sura za zamani
uwanjani, kuona vitu nilivyoviacha
na timu iliyokua zaidi.

“Unaweza kuona namna klabu
ilivyokuwa tangu nilivyoondoka na
nipo tayari kuendelea tena kufanya
kazi hapa.”

Young alicheza mechi 34 kwa In-
ter Milan ambao walishinda taji la
Ligi Kuu msimu wa 2020-21 na ali-
funga bao moja.

Kabla ya kujiunga na Inter, Young
alishinda taji la Ligi Kuu England,
FA, EFL na Ligi ya Europa akiwa na
United.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 35 ni usajili wa pili kwa Villa
baada ya kumpata Emiliano Buen-
dia kwa ada iliyoweka rekodi klabu-
ni hapo wiki iliyopita.

Alves aitwa
Kikosi cha
Brazil cha
OlimpiKi

RIO DE JANEIRO, Brazil

DANI Alves amejumuishwa huku
Neymar akiachwa kwenye kikosi cha
Brazil cha wachezaji 18 kitakachok-
wenda kutetea medali ya dhahabu
kwenye michezo ya Olimpiki 2020
Kocha wa Brazil wa kikosi hicho
cha Olimpiki, Andre Jardine, alith-
ibitisha kikosi chake Alhamisi, huku
mlinzi wa pembeni wa Sao Paulo
mwenye umri wa miaka 38 Alves
akiwa mmoja wa wachezaji watatu
wenye umri mkubwa, pamoja na
nyota wa Sevilla, D|ego Carlos na

\ golikipa wa Athletico PR, Santos.

Nyota huyo wa zamanj wa Bar-
celona, Juventus na Paris Saint-
Germain, Alves, ambaye amecheza
mechi 118 za kimataifa, alipangwa
.~ kuwa sehemu ya kikosi cha Bra-

zil kwenye michuano ya Copa

America, lakini ameikosa kutokana
na maJeruh| va goti na badala yake
atakuwa katika kikosi cha Olimpiki.

Nyota wa PSG, Neymar, ameachwa
kwenye michezo hiyo, licha hapo
mwanzo kuonesha nia ya kuwapo
kwenye michezo hiyo ya Tokyo.

Kiungo wa Aston Villa, Douglas
Luiz, nyota wa Lyon, Bruno Guima-
raes na mkali wa Flamengo, Pedro
pia wamejumuishwa kwenye kikosi
cha Brazil.

Brazil walishinda medali ya dha-
habu kwenye michezo ya Olimpiki

de Janeiro, huku Neymar akifunga
penalti ya ushindi wakati wakishinda
5-4 dhidi ya Ujerumani.
Brazil ipo kundi D pamoja na Uje-
rumani, lvory Coast na Saudi Arabia.
Brazil itafungua dimba dhidi ya
Ujerumani mjini Yokohama Jual 22.
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Eriksen
kuwekewa
kifaa kwenye
moyo

COPENHAGEN. Denmark

NYOTA wa Denmark, Christian Erik-
sen, anatarajiwa kuwekewa kifaa
maalumu cha moyo, baada ya kuan-
guka kwake uwanjani wakati wa
mchezo wa Euro 2020.

Kiungo huyo mwenye umri wa
miaka 29 alipatwa na mshituko wa
moyo na kudondoka uwanjani Juma-
mosi iliyopita katika mchezo ambao
Denmark ililala kwa bao 1-0 dhidi ya
Finland.

Daktari wa timu ya taifa ya Den-
mark, Morten Boesen, amesema kifaa
hicho kinachojulikana kitaalamu kwa
kifupi ‘ICD’, ni muhimu hasa wakati
huu ambapo moyo wa mchezaji huyo
uUna mapigo yasiyo ya kawaida.

‘Hadi sasa Eriksen bado yuko hos-
pitalini akiendelea na tiba, ingawa
mwenyewe anasema anaendelea
vizuri kwa sasa.

Mlinzi wa Uholanzi, Daley Blind,
aliwahi kupata tatizo la moyo
mwaka 2019, lakini alirejea
uwanjani Februari 2020 baada
IyCaDkuwekevva kifaa hicho cha

Nyota huyo mwenye umri .~
wa miaka 31 yuko na timu o,
yvake hiyo ya taifa kwenye
Euro 2020, ambapo alicheza
kwenye mchezo wa kufun- ;
gua dimba, Uholanzi ikiizaba
Ukraine 3-2.

,'44{';.‘
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DE BOER
ATAKA
UHOLANZI
fKUIMARIKA

AMSTERDAM, Uholanzi

RANK de Boer anaitaka

Uholanzi “kukua” kwenye

Euro 2020 baada ya kui-

funga Austria 2-0 na kutinga
hatua ya mtoano ya timu 16 akiwa
mshindi wa kundi C.

Bao la penalti la kipindi cha
kwanza kutoka kwa Memphis De-
pay na lile la Denzel Dumfries lilito-
sha kuiwezesha Uholanzi kushinda
mchezo wake wa pili wa mashin-
dano hayo pale kwenye dimba la
Johan Cruijff ArenA, juzi Alhamis.

Uholanzi wangeweza kupata ma-
bao mengi kwenye mchezo huo,
kama Depay angekuwa makini na
kutopoteza nafasi alizopata kipindi
cha kwanza.

Na sasa kocha wa Uholanzi, De
Boer anataka kuona kikosi chake
kikiongeza ubora na kuwa timu ya
kwanza ya Oranje kufunga angalau
mabao mawili katika mechi tisa
mfululizo tangu mwaka 1935.

‘ “Unatakiwa kukua kwenye mash-
‘ indano na hasa ukifikiria kwamba

mnacheza kama timu kwa pamoja,”
alisema De Boer.

“Vijana watakuwa na majadiliano
namna gani wanaweza kuimarika
zaidi, namna ya kukua kwenye
mashindano.

=
/
’

De Bruyne analeta
tofauti - Martinez

COPENHAGEN, Denmark

ya kucheza vizuri na De Bruyne.

Halafu De Bruyne akafunga la
ushindi zikiwa zimesalia dakika
20 mpira kumalizika, kwa shuti
kali eneo la penalti.

Uwepo wa De Bruynes
mwanzoni mwa kipindi cha
pili uliimarisha timu na Mar-
tinez amesema mabadiliko yal-
iongeza ubora kwa timu.

“Kamwe huwezi kuwa na
shaka na kipaji cha De Bruyne,”
alisema Martinez akiwaambia
waandishi wa habari.

“Bila shaka ni kazi kubwa ili-
fanyika kipindi cha pili na kilile-
ta tofauti kwenye mchezo wote.

“Sio tu kuhusu kipaji, pia ni
namba unavyoweza kujua njia
ya kucheza na ndivyo alivyofan-
ya De Bruyne.”

KIWANGO cha Kevin De Bruyne
kwenye mchezo ambao Ubelgiji
ilishinda 2-1 dhidi ya Denmark
kilisifiwa kama “cha kufura-
hisha sana” na kocha, Roberto
Martinez.

Baada ya kuukosa mchezo wa
kwanza wa Ubelgiji wa ushindi
wa 3-0 dhidi ya Russia kutokana
na kuumia pua katika fainali
ya Ligi ya mabingwa Ulaya, De
Bruyne alirudi na kufunga hapa
Copenhagen, juzi Alhamisi.

Yussuf Poulsen alifunga daki-
ka ya pili kwenye mchezo huo
na kuiweka mbele Denmark,
lakini Thorgan Hazard alisawa-
zisha kwa Ubelgiji dakika tisa
baada ya kipindi cha pili baada
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HELSEA inaonekana

kushinda kwenye mbio za

kuwania saini ya mlinzi wa

Inter Milan, Achraf Hakimi,
baada ya kufikia makubaliano ya
mdomo kujiunga na mabingwa hao
wa Ulaya.

Kwa mujibu wa mwandishi wa
habari wa Calcio mjini Pillole,
Ekrem Konur, makubaliano ya
mdomo kati ya Hakimi na Chelsea
yameshafikiwa na pande zote mbili
kukubaliana.

Mabingwa hao wa Ulaya, Chelsea

[ Ny B S s . e |

DONDOO ZA SOKA
MAGAZET] YA ULAYA

——

CHELSEA

® ® ® Ofa ya pauni mil 40 yatolewa, PSG nao
watia mguu wao...

PARISA, Ufaansa

wamekuwa wakimbana na miamba
wa Ufaransa, Paris Saint-Germain
kwenye mbio za kuwania saini ya
Hakimi.
Hakimi mchezaji wa
kimataifa wa Morocco
mwenye umri wa miaka
22, aliisaidia Inter kutwaa
taji la Ligi Kuu ya Italia,
Serie A, kwa mara ya
kwanza msimu huu baada
ya Kipindi cha miaka 10.
Beki huyo wa pembeni wa zam-
ani wa Borussia Dortmund na Real
Madrid nyota yake kwa sasa imeku-

wa iking’aa zaidi baada ya kuonesha
kiwango cha kuvutia kule Inter.

Mwandishi Konur amedai kwam-
ba, Inter wanataka kiasi cha pauni
milioni 43 ili kumuachia mchezaji
huyo na wanamtaka mlinzi wa pem-
beni, Marcos Alonso kutoka Chelsea
kuwa sehemu ya dili hilo.

Lakini Footmercato limeripoti
kwamba, PSG watarudi tena mezani
kwa Inter kwa ajili ya kutoa ofa ny-
ingine ya kumsajili Hakimi.

Na kwa mujibu wa ripoti hiyo,
PSG wapo tayari kutoa kiasi cha
euro milioni 70 ili kuapata saini ya
Hakimi.

EVERTON KUMSAJILI COADY

EVERTON wanataka kumsajili nyota wa Wolves na
England, Conor Coady, 8. (Football Insider)

MAN YAJITOSA KWA VARANE

KLABU ya Manchester United wamepata ombi la
kufungua ofa ya pauni milioni 50 kwa beki wa Real Ma-
drid na Ufaransa, Raphael Varane, lakini Real wanataka
pauni milioni 80 kwa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28. (Manchester Evening News)

VARANE NA MKATABA MPYA

KUONDOKA kwa Sergio Ramos kutoka Real Madrid
kunaweza kudhoofisha mipango ya Manchester United
ya kumsajili Raphael Varane, baada ya wababe hao wa
Hispania kufungua mazungumzo ya mkataba mpya na
beki huyo wa kati. (Times)

PSG YAKOMAA NA HAKIMI

KLABU ya PSG inajiandaa kuweka mezani ombi la pili
la kumsajili Achraf Hakimi la euro milioni 7. (Footmer-
cato)

ROMA YAMTAKA LUIZ

KLABU ya AS Roma itajaribu kumsajili kiungo wa
Aston Villa na Brazil, Douglas Luiz mwenye umri wa
miaka 23, ikiwa watashindwa kumpata kiungo wa Arse-
nal na Uswizi, Granit Xhaka mwenye umri wa miaka 28.
(Gazzetta dello Sport)

PALACE YAMUWANIA FAVRE

CRYSTAL Palace wamefanya mawasiliano na mwakili-
shi wa kocha wa zamani wa Borussia Dortmund, Lucien
Favre wakati wanaendelea na utafutaji wa kocha mpya.
(Guardian)

LOKONGA AWANIWA ARSENAL

ALBERT Lokonga mwenye umri wa miaka 21 wa klabu
ya Anderlecht na kipa wa Sheffield United na England,
Aaron Ramsdale mwenye miaka 23, ni miongoni mwa
wachezaji wanaolengwa na Arsenal, wakati kocha Mikel
Arteta anataka kurekebisha kikosi chake. Kiungo wa kati
wa Ubelgiji, Lokonga anasemekana kuwa na thamani ya
pauni milioni 17.5 (Goal)

TIELEMANS KUSAINI

LEICESTER City ina matumaini kwamba, Youri
Tielemans mwenye umri wa miaka 24, atasaini mkataba
mpya klabu hiyo, huku kukiwa na uvumi kuhusu hatima
yake. Kiungo huyo wa Ubelgiji amekuwa akihusishwa na
Manchester United na Liverpool. (Leicester Mercury)

PATSON ATAKIWA LEICESTER

KLABU ya Leicester City imeongeza nia yake ya ku-
taka kumsajili mshambuliaji wa RB Salzburg na Zambia,
Patson Daka mwenye umri wa miaka 22. (Telegraph)

LINGARD ATAKA KUJUA HATIMA

KIUNGO Jesse Lingard, 28 anayecheza kwa mkopo
kule West Ham, anatarajiwa kufanya mazungumzo na
Manchester United juu ya hatma yake atakaporudi kwa
mazoezi ya kujiandaa kwa msimu ujao. (Star)
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Zimamoto
vajipanga kwa
msimu uUjao

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa timu ya Zimamoto,
Mohmed Ali Hilali “Teddy” amesema
baada ya kutolewa katika michuano ya
Kombe la Shirikisho |a soka Zanziba,
ZFF, sasa anaijenga timu hiyo kwaajili
va kujiandaa na msimu ujao.

Zimamoto imeondolewa katika
kombe hilo na timu ya Kilimani City
kwa kufungwa 1-0, mchezo uliopigwa
katika uwanja wa Amaan, juzi.

Akizungumza na gazeti hili, kocha
huyo alisema kuondolewa katika
michuano hiyo hivi sasa kunamfanya
ajikite katika kuboresha kikosi chake
kwa ajili ya msimu ujao wa ligi kuu.

Alisema msimu uliopita timu hiyo
katika mzunguko wa kwanza hauku-
fanya vizuri sana licha ya kumaliza
nafasi ya pili katika msimamo wa ligi
kuu ya Zanzibar.

Alisema kutokana na ugumu wa ligi
yenyewe pamoja na uchache wa timu
za ligi hiyo, msimu mpya anatarajia
kushuka na kikosi ambacho kitaleta
mafanikio.

“Baada ya kuukosa ubingwa, matu-
maini yetu tulihamishia katika kombe
la FA nalo pia tumelikosa, hivyo
tunajiandaa na maandalizi ya mapema
kuelekea msimu mpya, najua utakuwa
msimu wa ushindani,” alisema.

Ngoma za asili,
kwaya kurindima
Agosti 8

Na Sabato Kasika

MASHINDANO ya ngoma za asili
na kwaya kwa mwaka 2021, katika

humo.

Akizungumza na gazeti hili, msaidizi
wa mbunge wa jimbo hilo, Fedison Ma-
sawa, alisema, ofisi wa mbunge Prof.
Sospeter Muhongo ndiyo ambayo hu-
ratibu mashindano hayo kila mwaka.

“Mashindano haya huandaliwa kila
mwaka na ofisi ya mbunge, kwa lengo
la kufufua ngoma za asili na kwaya,
lakini pia kuimarisha ushirikiano
miongoni mwa wakazi wa jimbo letu,”
alisema Masawa.

Msaidizi huyo wa mbunge alisema,
Kila kata itatoa kikundi kimoja cha
ngoma za asili na kingine cha kwaya,
na kwamba zawadi zitatolea na Prof.
Muhongo kwa mshindi wa kwanza
hadi wa tatu.

Aidha, Masawa alifafanua kuwa
jimbo hilo lina kata 21 na kwamba
kila kata itakuwa na vikundi viwili,
vitakavyoshiriki katika mashindano
hayo ambayo pia yanalenga kukuza na
kuendeleza vipaji.

“Kwa sasa hatuwezi kutaja aina ya
zawadi kwa washindi, lakini uhakika ni
kwamba zitakuwepo na zitatolewa na
mbunge mwenyewe kwa vikundi am-
bavyo vitaibuka na ushindi,” alisema.

FEI TOTO:

Na Adam Fungamwango

AADA ya kufunga mabao mawi-

li, akiibeba timu yake ya Yanga

kupata ushindi wa 3-2 dhidi ya

Ruvu Shooting juzi Alhamisi,
kiungo wa Yanga, Feisal Salum ‘Fei
Toto’, amesema kuwa bado hawajakata
tamaa ya kuupata ubingwa wa Ligi Kuu.
Akizungumza kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa mara baada ya mechi
hiyo, Feitoto alisema kuwa wanachoki-
fanya sasa ni kuhakikisha kuwa wa-
nashinda kila mchezo kwani kwenye
soka lolote linaweza kutokea na wao

kutwaa ubingwa.

“Hatujakata tamaa. Ubingwa bado
upo kama tunashinda mechi zilizobaki,
halafu tutaangalia huko mbele kwa
sababu huu ni mpira na chochote
kinaweza kutokea,” alisema.

Kiungo huyo alieleza kufura-
hishwa kuwa kwenye
kiwango bora kwa siku za
karibuni, kwani hata kwe-
nye mechi ya Taifa Stars dhi-
di ya Malawi, aliibuka kuwa
mchezaji bora wa mechi.
“Hakuna siri ya yote haya, zaidi ya

UBINGWA

kujituma, kufanya mazoezi kwa bidii
na kusikiliza walimu nini wanakuele-
keza na nini ufanye uwanjani,” alise-
ma.

Fei Toto alisema kuwa kuruhusu
mabao mawili kwenye wavu wao ku-
litokana na wao wenyewe kufanya ma-
kosa ndiyo maana wakaadhibiwa.

Kwa matokeo hayo, Yanga imefiki-
sha pointi 64, tatu nyuma ya vinara
Simba yenye pointi 67, lakini ikiwa im-
echeza mechi tatu zaidi yao.

Ruvu Shooting ina pointi 37 na ipo
kwenye nafasi ya 10 kwenye msimamo
wa ligi..
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Wachezaji wa timu yha‘ Wan‘awake va mpira wa Kikapu wakifanya mazoezi katika viwanja vya Jakaya Kikwete

Mbio Lake Victoria kufanyika kesho

Na Sabato Kasika

WANARIADHA sita waliopo katika
kambi ya timu ya taifa ya Tanzania
watashiriki mbio za Lake Victoria zi-
mapili, imeelezwa.

Mbali na wanariadha hao wa timu ya
taifa, waandaaji wa mbio hizo ambazo
ni za kwanza kufanyika, tayari wame-
shasajili washiriki 250 katika mbio za
kilometa 250, 150 kwa kilometa 150 na
160 kwa wale wa mbio za kilometa 21.

Mratibu wa mbio hizo, Frank Tend-
wa akizungumza kwa njia ya simu
kutoka Mwanza jana alisema kuwa
lengo lao ni kuandikisha washiriki 250
katika mbio za kilometa 21 na kupata
jumla ya washiriki 650 katika mbio za
mwaka huu.

“Tumeshafunga usajili wa mbio za
kilometa tano na 10 baada ya watu 250
na 150 kujiandikisha katika mbio hizo
na zile za kilometa 21 tayari tumean-
dikisha 160, bado 250 katika mbio hizo
ili ifikie 650 ambao ndio lengo letu,
“alisema Tendwa.

Naye Nelson Mrashani ambaye ame-
kuwa akiitafutia wadhamini timu ya
taifa ya riadha kwa ajili ya kushiriki
mbio mbalimbali za majaribio alith-
ibitisha jana kuwa wanariadha wa taifa
watashiriki mbio hizo.

Mrashani aliwataja wanariadha hao
ambao wanajiandaa kwa Michezo ya
Jumuiya ya Madola na Afrika kuwa ni
pamoja na Emmanuel Giniki, Wam-
bura Lameck na Faraja Damas wataka-
oshiriki kilometa 10, Joseph Gisemo,
Inyasi Sulle na Alyoce Simbu wata-

shiriki kilometa 21.

Mrashani aliyefanikisha safari ya
wanariadha wa taifa kushiriki katika
mbio za Mbeya Tulia 2021 na zile za
kwa udhamini wa Kampuni ya Silent
Ocean, alisema ataendelea kuisaidia
timu hiyo.

Hivi karibuni timu hiyo ya taifa
ilipatiwa chakula na vifaa vingine vy-
enye thamani ya zaidi ya Sh milioni 3
kutoka Silent Ocean kwa ajili ya kambi
yao iliyopo katika hosteli za Chuo Ki-
kuu cha Sokoine Olimotonyi kwa ajili
ya maandalizi ya Michezo ya Olimpiki
na mingine ya kimataifa.

Wanariadha wa taifa walitamba ka-
tika mbio za Tulia na zile za Bima na
sasa wanatarajia kufanya vizuri katika
Lake Victoria Marathon 2021.
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dam juzi Alhamisi. Uholanzi ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

KIPA METACHA
ASIMAMISHWA

® ® ® Uongozi wa Yanga wakerwa kitendo cha

kuwatusi mashabiki, mwenyewe aomba...

Na Saada Akida

AKATI uongozi wa Yanga
umemsimamisha kipa
wake, Metacha Mnata
kutokana na utovu wa

nidhamu, Kocha mkuu wa timu hiyo,
Nesreddine Nabi, amesema kitendo
alichokifanya ilikuwa ni jazba na hasi-
ra baada ya kuchukizwa na mashabiki

wa Yanga kumzomea.
Yanga imemsimamisha
kipa wake huyo namba
moja, Mechata kwa muda
usiojulikana kutokana na
utovu wa nidhamu.

Mashabiki wa Yanga walikerwa na
kitendo cha Mnata kuruhusu mabao
mawili rahisi timu ikishinda 3-2 dhidi
ya Ruvu Shooting katika mchezo wa
Ligi Kuu ya Tanzania Bara uliofanyika
Uwanja wa Benjamin Mkapa Jijini Dar
es Salaam, juzi.

Na wakati anatolewa uwanjani kwa

msaada wa Polisi kumuepusha na
mikono ya mashabiki wenye hasira
waliokuwa wanamtolewa maneno
makali na kumtupia chupa, kipa huyo
akawaonyesha ishara ya kuwatusi.

Uongozi wa Yanga ulitoa taarifa
kwamba umesikitika na kitendo ki-
sichokuwa cha kiungwana alichoki-
fanya Metacha na anasimamishwa
hadi hapo suala lake litakapofikishwa
mbele ya kamati ya nidhamu ya klabu
hiyo.

“Tunaomba radhi kwa wanachama,
wapenzi na mashabiki na wadau wa
michezo kwa kitendo hicho alichoki-
fanya kipa wetu uongozi utachukuwa
hatua ya kumpeleka kwenye kamati
ya Nidhamu ya klabu kwa hatua zai-
di,” alisema taarifa ya Klabu hiyo.

Nabi alisema hakupendezwa na
kitendo alichokifanya, lakini pamoja
na mashabiki wa Yanga kumzomea
mchezaji huyo hawakuwa sahihi hata
akiwa amefanya makosa uwanjani,
ana imani wangetumia njia nyingine.

Wakati huo huo, Mnata mwenyewe
jana aliomba kupitia ukurasa wake
rasmi wa Instagram akisema: “Kwa
niaba ya familia yangu, Management
yangu na mimi mwenyewe napenda
kuchukua fursa hii kuomba msamaha
kwa viongozi wa klabu yangu ya Yan-
ga SC, wachezaji wenzangu, benchi la
ufundi, mashabiki wa Klabu ya Yanga,
Mamlaka za soka nchini na wadau
wote soka ambao wamekwazika kwa
kwa kitendo nilichokifanya jana.

“Nikiri hakikuwa kitendo cha
kiungwana hivyo najutia makosa
niliyoyafanya. Mimi kama mchezaji
wa Yanga na Timu ya Taifa napaswa
kuwa mfano mzuri siku zote mbele
za watoto na wanaotamani kuwa
kama mimi na watu ambao aidha
walikuwepo uwanjani au waliona
mechi kupitia Televisheni majumbani
kwao. Natambua mchango na
umuhimu wa mashabiki kwangu
binafsi na kwa Klabu, hivyo kitendo
kile hakikupaswa kutokea.”

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Simba kusaka
pointi za ubingwa

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi na vinara wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Simba, leo wataku-
wa kwenye Uwanja wa CCM Kirumba
Mwanza kusaka pointi tatu muhimu am-
bazo zitawasogeza karibu na ubingwa,
dhidi ya Polisi Tanzania.

Simba inahitaji angalau ushindi kwe-
nye mechi tatu kati ya saba ilizobaki
nazo ili kutawazwa mabingwa kwa
mara ya nne mfululizo.

Polisi Tanzania ambayo ndiyo mwe-
nyeji kwenye mechi hiyo kwa kupeleka
mechi yao kwenye uwanja huo badala
va Ushirika Moshi, itakuwa na kazi kub-
wa ya kuizuia Simba ambayo imekuwa
ina mwendelezo mzuri wa ushindi.

Kocha Msaidizi wa Simba, Selemani
Matola, amesema kuwa anajua mechi
itakuwa ngumu kwa sababu Polisi Tan-
zania wana tabia ya kuwakamia mno,
l[akini wana imani kuwa wataibuka na
ush|nd|

“Mechi yetu shidi ya Polisi Tanzania
siku zote haijawahi kuwa nyepesi. Ni
kweli tumekuwa tukishinda mechi zote,
mbili Dar es Salaam na moja Moshi,
lakini ukiangalia hatukushinda kwa ura-
hisi,” alisema Matola.

Alisema wamekwenda Mwanza na
kikosi kiko kamili, ingawa kinawakosa
wachezaji wawili tu ambao ni Clatous
Chama ambaye bado yupo kwenye
mapumziko ya kufiwa na mkewe na
Ibrahim Ajibu ambaye ni mgonjwa.

Na kwa upande wa nahodha wa Polisi
Tanzania, Pato Ngonyani, amesema
kuwa kwa walivyojipanga, wana imani
kuwa wanaweza kupata matokeo kwe-
nye mechi ya leo dhidi ya Simba, in-
gawa aliongeza kuwa mechi itakuwa
ngumu kwa sababu Simba ina wachezaji
wazoefu.

Yanga vs Mtibwa
fainali U20 leo

Na Saada Akida

MABINGWA watetezi wa Ligi ya Vi-
jana chini ya umri wa miaka 20 (U20),
Mtibwa Sugar, watashuka dimbani leo
saa 1:00 usiku kucheza na Yanga ka-
tika fainali ya michuano hiyo kwenye
uwanja wa Azam Complex, Chamazi Dar
es Salaam.

Mtibwa imetinga fainali hiyo baada ya
kuifunga Simba 3-1, huku Yanga ikiifun-
ga Azam kwa changamoto ya mikwaju
va penati 6-5 baada ya kukamilika kwa
dakika 120 kwa sare ya bao 1-1.

Mtibwa wanawania kulibeba kombe
hilo kwa mara ya tatu mfululizo, waki-
anza msimu wa 2018 fainali Z|I|zofany|—

Dar es Salaam na mwaka jana ilishindi-
kana kufanyika kutokana na mlipuko wa
Virusi vya corona.

Yanga hiyo inakuwa ni mara ya pili
kucheza fainali, mara ya mwisho wali-
cheza mwaka 2013.
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