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Rais Samia 
Suluhu Has-
san akimsiki-
liza Waziri wa 

“Mwanamke 
ukitukanwa 
unafundish-
wa vita. 
Tusilale  mimi 
nimeshao-
nyesha njia, 
unalia nini? 
Tumepata  
fursa sawa 
twende tu-
kagombee.” 
– Jesca 
Msambata-
vangu.

“Vitendo 
vya unyan-
yasaji wa 
kijinsia kwa 
wanawake 
wanapo-
gombea ni 
vikubwa. 
Nilitu-
kanwa kwa 
kuambiwa 
nina nyonyo 
moja na 
mmoja wa 
kiongozi.” 
– Sophia 
Mwaka-
genda. 

“ Nimeanza 
kugombea 
jimbo tangu 
mwaka 2005. 
Nakutana na 
haya mambo 
ambayo wengi 
wanayachuku-
lia ni ma-
dogo, la hasha! 
Manyanyaso 
ni makubwa 
sana wakati 
tunapogom-
bea.” -  Anne 
Malecela

“Kumekuwa 
na matusi 
sana kwa 
wagombea 
wawapo 
kwenye 
uchaguzi… 
adhabu 
inayopende-
kezwa ni 
ndogo.” 
Zelemani 
Zedi

“Kuna 
wanawake 
wameshind-
wa kuch-
aguliwa kwa 
sababu fulani 
na kwamba 
hiyo inato-
kana na ku-
wapo mfumo 
dume.” 
Miraji 
Mtaturu 

“Hata wa-
naume wakip-
anda majuk-
waani wako 
wanaowaita 
mashoga.”- 
Hadija Taya 
(Keisha)

NEEMA zaidi
 ajira 137,294 
sekta ya afya

Tanzania
kupatiwa 
tril.  1.4/- 
malaria, TB
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Simulizi wabunge madhila unyanyasaji
Na Godfrey Mushi, DODOMA

BAADHI ya wabunge wames-
imulia madhila ya unyanyasaji na 
ukatili wa kijinsia waliyokutana 
nayo wakati wa kampeni za uch-
aguzi mkuu wa Rais, Wabunge na 
Madiwani.

Kutokana na kutawala kwa ma-
dhila hayo, wabunge hao wame-
pongeza muswada wa Sheria ya 
Uchaguzi kuweka bayana kwamba 
unyanyasaji huo ni kosa kisheria.

Wakichangia mjadala wa 
Muswada wa Sheria ya Uchaguzi 
Mkuu wa Rais, Wabunge na Madi-
wani wa mwaka 2023, wabunge 
hao walisema hatua ya kuwekwa 
kipengele cha kosa la unyanyasaji 
na ukatili wa kijinsia, litakomesha 
matukio hayo wakati wa uchaguzi.

Akichangia muswada huo jana 
bungeni jijini hapa, Mbunge wa 
Same Mashariki, Anne Kilango 
Malecela (CCM), alisema anaamini 
sheria inayotungwa hivi sasa itaku-
wa mwarobaini wa tatizo hilo.

Malecela alisema tangu muswa-
da huo ulipowasilishwa bungeni, 
kilichomgusa ni vitendo vya ud-
halilishaji na ukatili wa kijinsia 
kuanza kutambulika kuwa kosa la 
uchaguzi.

“Mimi ni mwathirika, ni mbunge 

Rais Mstaafu, Jakaya 
Kikwete (kushoto), 
akipata maelezo ku-
toka kwa Mkurugenzi 
wa Miradi, Mhandisi 
Ramadhani Mtindasi 
(kulia), kuhusu  mradi 
wa usafi wa mazingira 
uliohusisha ujenzi wa 
vyoo vya kisasa vya 
kijamii katika maeneo 
ya masoko, wakati wa 
maadhimisho ya miaka 
50 ya Chuo cha Maji 
yaliyofanyika Dar es 
Salaam jana. PICHA: 
MIRAJI MSALA

Sukari kilo  
1,650 yanaswa
ikisafirishwa  
kwa magendo 
Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kikosi cha Wa-
namaji jijini Dar es Salaam, 
limekamata kilo 1,650 za sukari 
zilizokuwa zikisafirishwa kima-
gendo kupitia Bahari ya Hindi 
zikitokea bandari bubu Zanzibar.
Taarifa iliyotolewa jana na 

Kamanda wa kikosi hicho, ACP 
Moshi Sokoro, ilisema sukari hiyo 
ilikamatwa Januari 11, mwaka huu, 
katika operesheni iliyoendeshwa 
kwa kushirikiana na maofisa 
forodha maeneo ya Kunduchi, 
wilayani Kinondoni.
Alisema katika operesheni hiyo 

walikamata majahazi mawili am-
bayo hayakuwa na namba za us-
ajili, yakiwa yamebeba sukari vi-
roba 550 vya kilo 50 kila kimoja.
“Jahazi moja la MV Kalunde, 

liliongozwa na nahodha Aman 
Mwalimu, akiwa na wenzake 
watatu lilibeba viroba 300 na SV 
likiongozwa na Zamiri Hamisi na 
wenzake watatu lilibeba viroba 
250. Na vielelezo vimekabidhiwa 
kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), kwa taratibu za kiforodha,” 
alisema ACP Sokoro.
Katika hatua nyingine, ali-

bainisha kuwa wamefanikiwa 
kuwakamata watuhumiwa wa-
tano wakiwa na mbolea aina ya 
Ammonium salfet kilo 200 na 
vilipuzi 443 vya aina mbalimbali 
na kwamba hatua za kuwafikisha 
watuhumiwa hao mahakamani 
zinaendelea.
Aidha, alisema Januari 9, mwaka 

huu, maeneo ya Feri Kigamboni, 
walimkamata mtuhumiwa Daniel 
Richard (35) kwa tuhuma za ku-
jifanya mtumishi wa umma, kwa 
muda mrefu akiwatapeli wavuvi 
na kujipatia fedha kwa kujifanya 
askari polisi Kikosi cha Wanamaji.
ACP Sokoro alibainisha kuwa 

mtuhumiwa huyo alikuwa aki-
walaghai wavuvi kwamba wataka-
pokamatwa kwa kosa lolote ata-
wasaidia na kwamba ameshtakiwa 
pia kwa kosa la kijipatia Sh. 
150,000 kwa njia ya udanganyifu 
kutoka kwa mvuvi ambaye ana 
kesi inayoendelea kituo cha polisi 
Wanamaji, jijini Dar es Salaam.
“Jeshi la Polisi Kikosi cha Wan-

amaji tunaamini mafanikio haya 
ambayo yanapatikana kutokana 
na operesheni mbalimbali ni ku-
tokana na ushirikiano mzuri baina 
ya wananchi na jeshi, hivyo tu-
natoa wito ushirikiano huu uend-
elee ili kuhakisha kwamba bahari 
na maziwa yanakuwa sehemu 
salama, tutaendelea kushirikiana 
na vyombo vyote vya ulinzi na 
usalama ili kuhakikisha uhalifu 
unatokomezwa,” alisema ACP 
Sokoro.
Pia, alitoa onyo kwa wote wa-

naojihusisha na uhalifu katika ba-
hari na maziwa ikiwamo wa uvuvi 
haramu na kukwepa ushuru wa 
forodha, kuachana na tabia hiyo 
na kufanya kazi zao kwa kuzinga-
tia sheria na taratibu za nchi, aki-
sisitiza kwamba kinyume na hapo 
sheria itachukua mkondo wake 
kwa wote watakaobainika.

NAFASI YA 
KAZI

KAMPUNI YA 

MADAWA ILIYOPO 

DAR ES SALAAM 

INATAFUTA MTU 

WA MAUZO AWE 

MWANAMKE AU 

MWANAUME.

PIGA SIMU NAMBA: 

+255 713 786 300

wa jimbo mwanamke. Nime-
anza kugombea jimbo tangu 
mwaka 2005. Nakutana na 
haya mambo ambayo wengi 
wanayachukulia ni madogo, 
la hasha! Manyanyaso  ni 
makubwa sana wakati tu-
napogombea.

“Niipongeze kamati kwa 
kuliona jambo hili na kuli-
weka kwenye sheria inayo-
tungwa. Natambua kikamilifu 
ziko sheria zinazosimamia 
ukatili wa kijinsia lakini hii ni 
mahususi kwa wanyanyasaji 
katika uchaguzi,” alisema na 
kuongeza:

“Hatuwezi kutumia ile 
inayoendelea ya wote, 
mtanisamehe nizungumze 
kwa mifano. Mniwie radhi, 
kina baba mniwie radhi, ni-
toe mfano ili serikali ielewe 
kwa nini mama Anne Kilango 
anang’ang’ania kwamba ud-
halilishaji na ukatili kwenye 
uchaguzi uchukuliwe kama 
mnavyochukulia rushwa.”

Alisema mwaka 2005, 
wiki ya pili wakati anagom-
bea Same Mashariki, akiwa 
katika kampeni za uchaguzi 
mkuu, mgombea mwenzake 
alisimama jukwaani na kum-
zungumzia (Malecela) masu-
ala ya ndoa yake hali ambayo 
ilimfedhehesha.

“Wakati narudi nyumbani 
siku hiyo jioni, nikakuta wa-
nawake wa CCM wamekim-
bilia nyumbani, nikawafuata 
wakasema mwenzio amese-
ma hufai ubunge kwa sababu 
unampeleka mume wako 
polisi,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, alise-
ma alilazimika kumpigia simu 
Mwenyekiti wa Uchaguzi na 
Mkurugenzi wa Uchaguzi ili 
ambadilishie ratiba ya eneo 
la kufanyia kampeni ili aende 
katika eneo ambalo mpin-
zani wake alimdhalilisha ili 
kuwaeleza wananchi ukweli 
sababu ya yeye kumshtaki 
mume wake polisi.

“Mwenzangu (mume wake) 
alinikuta napiga pasi nguo za 
kwenda kanisani, akaichukua 
akanichoma mgongoni, ika-
ondoka na nyama. Kwa ki-
tendo hicho, lazima niende 
nikaripoti polisi nikapewa 
Pf3 (fomu namba tatu ya 
polisi) nikaenda hospitalini. 

Sasa  nirudi nieleze wananchi 
kwenye mkutano sababu ya 
kumpeleka polisi, nikafun-
gua vifungo nikawaonyesha 
mgongo, wakaona kidonda 
kile,” alisema. 

Alisema alilazimika kutoa 
mfano huo ili serikali ione 
umuhimu wa unyanyasaji wa 
ukatili wa kijinsia unavyoji-
tokeza katika kampeni, jambo 
ambalo ni sawa na rushwa.

“Wanawake tunateseka, 
msidhani hawa wanawake 
hapa ndani hawataki kugom-
bea majimbo. Wanataka la-
kini wana hofu ya kuogopa 
haya manyanyaso, wote wana 
uwezo hivyo suala la unyan-
yasaji msilichukue kwa udogo 
serikali.

“CCM tuna mgombea 
mwanamke katika uchaguzi. 
Wanawake tuna wivu uliopiti-
liza na mgombea wetu, hatut-
akubali tukakutane na lugha 
hizi, wakati mgombea wetu 
anastahili na amefanya kazi 
nyingi,” alisema.

Anne alisema: “Nimesema 
ili serikali muone namna 
tunavyoteseka, nchi itafiki-
aje usawa wa kijinsia kama 
majukwaa yanatumika ku-
fanyia ukatili wagombea? 
Wanawake wana hofu na 
wanayokutana nayo iwapo 
sheria itaweka katazo kubwa 
wote watagombea majimbo,” 
alisisitiza. Baadaye, hoja hiyo 
ilitolewa taarifa na Mbunge 
wa Sikonge, Joseph Kakunda 
(CCM), ambaye alimweleza 
mchangiaji kuwa katika kura 
za maoni mwaka 2020, alipo-
gombea ubunge naye alipitia 
madhira ya unyanyasaji.

Naye Mbunge wa Viti 
Maalum (CHADEMA), Sophia 
Mwakagenda, alisema viten-
do vya unyanyasaji wa kijinsia 
kwa wanawake wanapogom-
bea ni mkubwa, huku akifi-
chua siri ya yeye kutukanwa 
kwa kuambiwa ana nyonyo 
moja na mmoja wa viongozi.

“Mimi sikujali kwa sababu 
ninasaidiwa na familia yangu. 
Leo hii siji bungeni kunyonye-
sha, tumekuja kufanya kazi 
ya wananchi. Sasa  maneno 
machafu kwenye uchaguzi 
yawekewe msisitizo mkali wa 
kuwakataza wanawake kun-
yanyaswa,” alisema.

Mwakagenda alipongeza 
jitihada za Rais Samia Suluhu 
Hassan, alizofanya za kuleta 
muswada huo ili ujadiliwe 
na hiyo inaonyesha kuwa wa-
nawake wanaweza.

Mbunge wa Iringa Mjini 
(CCM), Jesca Msambatavangu, 
alisema wakati anagombea 
kuna mtu alimtukana akim-
wambia anawezaje kuch-
aguliwa kuwa mbunge wakati 
hana mume.

“Nikajibu tu jukwaani, 
huyo unayelalamika kwamba 
sina mume, yeye ndiye mwa-
namume, katoe posa Kamati 
Kuu ya CCM, njoo unioe; ving-
inevyo utakuwa na matatizo 
ya kiume.

“Mwanamke ukitukanwa 
unafundishwa vita, tusilale 
mimi nimeshaonyesha njia, 
unalia nini? Simama maana 
tumepata fursa sawa twende 
tukagombee, tuitetee nchi,” 
alisema Msambatavangu.

Akiunga mkono pendekezo 
la kuwamo kosa hilo, Mbunge 
wa Singida Mashariki (CCM), 
Miraji Mtaturu, alisema kuna 
wanawake wameshindwa 
kuchaguliwa kwa sababu fu-
lani na kwamba hiyo inatoka-
na na kuwepo mfumo dume 
ambao sheria hiyo inapaswa 
kuondoa.

  Kadhalika, Mbunge wa 
Bukene (CCM), Seleman Zedi, 
alisema unyanyasaji wa kijin-
sia katika kampeni za uchagu-
zi, kwa wajumbe ni kweli zipo 
na imekuwa kero mara zote.

“Kumekuwa na matusi sana 
kwa wagombea wawapo kwe-
nye uchaguzi, hivyo muswada 
huu utasaidia na kutambua 
kama suala hilo ni kosa linalo-
takiwa kuwa na adhabu am-
bayo imependekezwa ni faini 
ya Sh. milioni mbili au milioni 
tano.

“Nashauri wafungwe miaka 
miwili au mitano maana faini 
mtu anaweza kulipa ili at-
olewe, hivyo kosa likaendelea 
kutendeka,” alisema Zedi.

Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Hadija Taya (Keysha), 
alisisitiza umuhimu wa jin-
sia zote kupewa fursa sawa 
na kutolea mfano kuwa hata 
wanaume wakipanda ma-
jukwaani wapo wanaowaita 
mashoga.
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Wajasiriamali kufadhiliwa 
‘AIM Congeress 2024’ Dubai
Na Christina Mwakangale

WAJASIRIAMALI 20 wanaochipukia na 
wabunifu kwenye sekta tofauti nchini iki-
wamo afya, wanatarajia kushindanishwa 
ili kumpata mshindi atakayefadhiliwa 
kuhudhuria mkutano ‘AIM Congress 2024’ 
unaotarajiwa kufanyika Abu Dhabi (Falme 
za Kiarabu) Mei, mwaka huu.

Mratibu wa mtandao huo nchini, Pendo 
Lema, alisema hayo jana jijini Dar es Sa-
laam, wakati wa uzinduzi wa usaili unaen-
delea kwa wajasiriamali na kujiandikisha 
kabla ya Februari 16, 2024.

Alisema shindano hilo litawapa washiri-
ki nafasi nzuri ya kuonesha ubunifu wao 
na teknolojia mbalimbali zenye kuleta ma-
geuzi katika sekta hiyo nchini.

“Kama ndio umeanza tu au ndio umean-
za kushika kasi kidogo katika biashara 
yako, hii ndio hatua itakayokusaidia kuku-
za biashara yako zaidi,” alisema Pendo.

Akizungumzia baadhi ya faida za shinda-
no hilo, alisema washiriki watakutanishwa 
na wataalamu mbalimbali na pia wadau 
wenye maamuzi ya kusaidia wajasiriamali 
wanaoanza kupiga hatua.

Kadhalika, alisema washiriki watapata 
nafasi ya kubadilishana uzoefu na wajasiri-
amali mbalimbali, wabia na waelekezaji 
ambao watawapa ushauri na mawazo 
mbalimbali ya namna ya kupiga hatua, ku-
pata fursa na kutafuta mitaji.

“Mshindi wa shindano hili, atapata faida 
nyingi ikiwamo kuaminika na kuvutia 
uwekezaji. Vigezo vya kushiriki alisema ni 
lazima biashara iwe ni changa au iliyoanza 
muda sio mrefu, iwe na wafanyakazi an-
galau watano, iwe katika sekta ya teknolo-
jia, iwe na muundo wa kibiashara wa 
kibunifu na pia iwe na angalau mtaalamu 
mmoja katika masuala ya teknolojia.”

Accelerate Africa inaundwa na nchi zai-
di ya 20 Afrika.

Tofauti majina yaibua 
mvutano maziko mtoto 

Na Farida Ramadhani, 
DODOMA

TANZANIA na Global Fund 
zimesaini mikataba minne ya 
misaada yenye thamani ya Dola 
za Marekani milioni 606.9 (Sh. 
trilioni 1.4) kwa ajili ya kupam-
bana na maradhi ya Ukimwi, kifua 
kikuu, malaria na uimarishaji wa 
mifumo ya afya nchini.

Mikataba hiyo imesainiwa jijini 
Dodoma kati ya Waziri wa Fedha, 
Dk. Mwigulu Nchemba na Mkuu 
wa Global Fund- Afrika, Linden 
Morrison. 

Nchemba alisema msaada huo 
umepangwa kutekelezwa kwa 
miaka mitatu na mpaka sasa Tan-
zania imepokea misaada kwa vi-
pindi vinne Julai 2012 – Disemba 
2014, Julai 2015 – Desemba 2017, 
Januari 2018 – Disemba 2022 na 
Januari 2021 -Disemba 2023.

“Miradi inayotekelezwa kupi-
tia msaada wa Global Fund kwa 
kipindi cha kuanzia Januari 2024 
hadi Disemba 2026, itatekele-
zwa na sekta ya umma na bin-
afsi, Wizara ya Fedha inaendelea 
kuwa mpokeaji mkuu wa sekta 
ya umma na Management and 
Development for Health (MDH) ni 
mpokeaji mkuu wa pili kwa sekta 
binafsi,” alisema Nchemba.

Aidha, aliishukuru kwa kuende-

lea kuisaidia Tanzania na kubaini-
sha kuwa misaada hiyo inatokana 
na juhudi mbalimbali anazofanya 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
ambaye ameifanya nchi iaminike 
kimataifa.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, alisema watatumia fedha 
hizo kikamilifu kuimarisha kinga 
dhidi ya Ukimwi, malaria na kifua 
kikuu na asilimia 75 ya fedha hizo 
zimeelekezwa kwenye bidhaa za 
afya.

“Kwa upande wa Ukimwi tu-
tahakikisha takribani Watanzania 
milioni 1.7 ambao wanamaam-
bukizi wanapata dawa za ku-
fubaza makali ya ukimwi (ARV) 
kila mwaka,” alisema Mwalimu.

Alisema, malaria, fedha hizo zi-
tatumika kuiwezesha wizara hiyo 
kuendelea kutoa huduma bure 
ya kupima ugonjwa huoa kwa ku-
tumia kipimo cha haraka (MRDT) 
na kutoa dawa kwa watu milioni 
10 kwa kipindi cha miaka mitatu.

“Nasisitiza kwamba kipimo 
cha malaria cha haraka (MRDT) 
ni bure, dawa mseto pamoja na 
sindano ya malaria kali ni bure 
kwa sababu fedha hizi tulizopata 
kutoka Global Fund tunakwenda 
kutumia kununua vifaa vya kupi-
ma pamoja na dawa,” alisisitiza.

Aliwaagiza waganga wakuu wa 
mikoa na wilaya zote nchini kusi-

mamia maelekezo ya serikali ya 
kuhakikisha huduma hizo zina-
tolewa bure kwa wananchi.

Alisema kwa upande wa ma-
laria pia watagawa vyandarua 
vyenye dawa milioni 22.6 kwa 
makundi mbalimbali hususan wa-
jawazito na watoto walio chini ya 
miaka mitano.

Mapambano dhidi ya kifua ki-
kuu, alisema watatumia fedha 
hizo kwa ajili ya kuibua wagonjwa 
wapya wa ugonjwa huo.

Alisema, fedha hizo pia zitatu-
mika kuimarisha mifumo ya afya 
na wizara hiyo imepanga ku-
nunua vifaatiba kwa ajili ya vituo 
vya huduma za afya katika ngazi 
ya kata.

Mkuu wa Global Fund Afrika, 
Linden Morrison, alisema Tan-
zania ni nchi ya nne kwa kupata 
misaada mingi kutoka Mfuko huo 
pia imekuwa mstari wa mbele ka-
tika ukusanyaji na usimamizi wa 
rasilimali jambo lililosababisha 
kupewa misaada hiyo.

Alisema msaada uliotolewa 
ni kwa kipindi cha mwaka 2024 
hadi 2026 na inalenga kuboresha 
mifumo ya maabara, mitungi ya 
Oksijeni, kuboresha mazingira ya 
watumishi wa afya na kuimarisha 
mnyororo wa thamani.

Aidha, alisema msaada huo 
unakwenda sambamba na 

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA 

TAHARUKI imeibuka 
katika maziko ya mtoto 
Amani Mfoi (3), anayedai-
wa kuuawa kwa kuchin-
jwa na baba yake mzazi, 
Amedeus Mfoi (25) kwa 
kumtenganisha kichwa 
na kiwiliwili baada ya 
majina kutofautiana kwe-
nye msalaba.

Taharuki hiyo ilisaba-
bisha ndugu wa upande 
wa mama wa marehemu, 
Gloria Pallangyo, kutishia 
kuondoka katika maziko 
hayo yaliyofanyika 
Murombo nyumbani kwa 
babu mzaa baba Isack 
Mfoi.

Akizungumza wakati 
wa tafrani hiyo, babu 
mdogo wa marehemu 
upande wa mama, Simon 
Mkwaju, alisema anai-
shi mkoani Manyara na 
marehemu ni mtoto wa 
kaka yake anamfahamu 
kwa jina la Amani.

“ T u n a c h o s h a n g a a 
hapa tunaona mambo 
ya ajabu, mtoto tunamfa-
hamu kwa jina la Amani 
ambalo ndilo jina limean-
dikwa polisi na cheti cha 
kuzaliwa, lakini tunaona 
msalaba umekuja ume-

andikwa John, huku pi-
cha iliyotangulia na msal-
aba imeandikwa Amani 
sasa mambo gani.

“Tunaambiwa jina la 
John la ubatizo, lakini 
tukizika kwa msalaba 
ulioandikwa John tu-
natofautiana na taarifa 
za polisi, maana jina la 
marehemu limeandikwa 
Amani, hawa kisheria ni 
watu wawili tofauti, kama 
hawarekebishi tunaon-
doka hatushiriki mazishi 
haya,” alisema.

Babu wa marehemu 
upande wa baba anay-
etuhumiwa kumuua mto-
to huyo, Mfoi ambaye ni 
balozi wa nyumba kumi, 
alisema majina yote ni ya 
mjukuu wake na alimpa 
mwenyewe na Kichaga 
ni jambo la kawaida mtu 
kuwa na majina matatu 
la nyumbani, ubatizo na 
la ukoo.

“Mimi ndio nilimpa 
jina la Amani na John 
sasa kama kumtafuta 
aliyempa majina haya 
mtoto huyu wanitafute 
mimi na kawaida kwetu 
Wachaga kutoa majina 
matatu, na nawashangaa 
wanachong’ang’ania ni 
nini wakati mimi ndio 
nilimpa majina haya,” 

alisema.
Hata hivyo, baada ya 

taharuki hiyo upande 
wa baba wa marehemu  
ulitumia hekima kufuta 
jina la John kwenye msal-
aba huo na kuandika 
Amani.

Baaada ya maziko 
hayo, upande wa mama 
wa marehemu haukush-
iriki chakula cha safari 
ya mwisho ya mtoto wao, 
huku babu mzaa baba 
wa marehemu akisema 
chakula kimeliwa na 
watu na kimeisha.

Mtoto huyo aliuawa 
Januari 23, mwaka huu, 
majira ya saa 12:00 jioni 
huko Mtaa wa Murieti, 
Tarafa ya Elerai katika Jiji 
la Arusha kwa kutengan-
ishwa kichwa na kiwili 
wili, huku kichwa kiki-
hifadhiwa katika ndoo 
na kiwiliwili kwenye 
nyingine kubwa na ku-
funikwa.

Akitoa taarifa hiyo 
baada ya tukio hilo, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa 
Arusha, Kamishna Msaid-
izi wa Polisi ACP, Justine 
Masejo, alisema mtuhu-
miwa huyo alikamatwa 
na anashikiliwa na jeshi 
hilo akisubiri hatua zaidi 
za kisheria. 

Mratibu wa Mtandao 
wa Accelerate Africa 
Tanzania, Pendo Lema 
(kulia), akizungumza 
jijini Dar es Salaam jana, 
wakati wa uzinduzi wa 
mashindano maalumu 
kwa ajili ya wajasiri-
amali watakaochuana ili 
kupata nafasi ya kuhud-
huria mkutano mkubwa 
wa wajasiriamali na 
uwekezaji utakaofanyi-
ka Abu Dhabi mwezi 
Mei kwa uratibu wa 
mtandao huo na Shirika 
la AIM Startups. Kushoto 
ni Mratibu Msaidizi, 
Junior Mushi. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Tanzania kupata trilioni 1.4/- sekta ya afya
vipaumbele vya serikali ikiwa ni 
pamoja na kuboresha mifumo 
ya afya nchini.

Ameipongeza Serikali ya 
Tanzania kwa kufanikisha 
kusimamia utekelezaji wa pro-

gramu iliyoishia Disemba 2023 
na kupata matokeo mazuri ya 
matumizi ya fedha kutoka mfu-
ko huo katika masuala yaku-
punguza maambukizi ya HIV, 
maralia na kifua kikuu.
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habari kitaifa

Makamu 
Mwenyekiti 
wa CCM Bara, 
Abdulrahman 
Kinana (kati-
kati), akifura-
hia jambo 
na Balozi wa 
zamani wa 
China nchini, 
Liu Qingyou, 
walipotembe-
lea kituo cha 
East Africa 
Commercial 
& Logistics 
Ubungo, Dar 
es Salaam 
jana, kuona 
maendeleo 
ya ujenzi wa 
kituo cha 
biashara. PI-
CHA: JOSEPH 
MWENDA-
POLE

Neema zaidi ajira 137,294 kutolewa sekta afya
Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema itatoa 
ajira kwa wahudumu wa afya 
ngazi ya jamii 137,294 kwa 
kipindi cha miaka mitano, 
kwenye mradi utakaogharimu 
Sh. bil. 899.473 ili kupunguza 
pengo la asilimia 64 la wahu-
dumu hao.

Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam, wakati ak-
izindua Mpango Jumuishi wa 
Wahudumu wa Afya Ngazi ya 
Jamii.

Alisema kwa mwaka wa 
kwanza 2023/2024 serikali 
itaajiri wahudumu hao 28,000 
kwa gharama ya Sh. bilioni 
99.78 kwa kuwa kuna mahi-
taji makubwa katika vituo vya 
afya ngazi ya msingi.

“Wahudumu hawa wata-
saidia kutoa huduma afya ya 
msingi, kinga, afya, uhamishaji 
wa elimu kulingana na mion-

gozo iliyopo na itakayowekwa.
“Mpango huu unatekele-

zwa kwa vitendo dhana ya 
kinga ni bora kuliko tiba na 
itaipunguzia serikali gharama 
kubwa za ununuzi wa dawa na 
kwa mwaka 2023/24 imefikia 
Sh. bilioni 200,” alisema Dk. 
Mpango.

Alisema pamoja na changa-
moto za wahudumu bado 
zipo nyingine katika uratibu 
na kuathiri shughuli za afya 
zinazowekwa na serikali na 
mpango ni kurasimisha wahu-
dumu hao na kuchangia afua 
jumuishi.

“Ajira hizo kwa upande wa 
bara na kwa kipindi cha mi-
aka minne mfululizo 27,324 
wataajiriwa hadi mwaka 
2028 wahudumu hawa wa-
tachaguliwa kila kitongoji na 
mtaa kitakuwa na wahudumu 
wawili, mwanamke na mwa-
namume.

“Vitongoji vyote 64,384 na 

mitaa yote 4,263 ya Tanzania 
bara, hii ni fursa adhimu na 
wananchi wote wenye sifa 
wachangamkie fursa. Wizara 
na TAMISEMI waangalie mahi-
taji ya wahudumu wa afya kwa 
kuendana na idadi ya watu,” 
alisema.

Aidha, wahudumu hao 
wachaguliwe kwa kuanga-
lia vigezo kwa kuwa watatoa 
elimu ya afya, huduma tem-
bezi na M-koba, kinga na za 
awali za tiba, kabla ya kutoa 
rufani, ingawa kipaumbele ni 
katika huduma ya mama na 
mtoto, uzazi wa mpango na 
vijana, magonjwa ya mlipuko 
na kuambukiza kama Ukimwi 
na kifua kikuu.

“Naishukuru Taasisi ya 
Susan Thompson Buffet 
Foundation-STBF, walioahidi 
kutoa mchango kila mwaka 
katika mpango huu na wadau 
wengine wa maendeleo. Wiz-
ara ya Afya itoe hamasa kwa 

jamii kurahisisha utekelezaji 
na wito kwa jamii kuwapatia 
ushirikiano wa kutosha wahu-
dumu hawa,” alisisitiza.

Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu, alisema serikali in-
ajitahidi kuboresha huduma 
na kugharamia na kwamba 
wahudumu hao ni muhimu 
kwa kuwa hivi karibuni wali-
saidia kugundua waliougua 
kipindupindu, ikiwamo mkoa-
ni Mwanza.

“Tuliweza kugundua 
mgonjwa wa marburg mkoani 
Kagera kupitia mhudumu wa 
ngazi ya jamii. Mpango kama 
huu umesaidia nchi ya Rwan-
da kwa asilimia 57 ya kesi zote 
za malaria kuishia kwa wahu-
dumu wa ngazi ya jamii.

“Wahudumu hawa tu-
lipoamua kuwatumia wame-
saidia kuibua wagonjwa wa 
TB wa zaidi ya asilimia 50 kwa 
kila wagonjwa 100,” alisema 
Mwalimu.

Watoto wafa  
maji wakitoka 
twisheni 
Na Mary Mosha, MOSHI

WANAFUNZI wawili wa Shule 
ya Msingi Tumaini, Kata ya 
Karanga,  Manispaa ya Moshi, 
wanadaiwa kupoteza maisha 
baada  ya kuchukuliwa na 
maji wakati wakiogelea Mto 
Karanga.
Mwenyekiti wa Serikali ya 

Mtaa wa  Bonite,  Peter Wil-
liam,  alisema  Januari 27, 
majira ya jioni, alipata taarifa 
ya kuwapo kwa tukio la wa-
nafunzi wawili wa shule hiyo  
waliotumbukia mtoni baada ya 
kutoka shuleni kwenye maso-
mo ya ziada. 
“Nilifika eneo hilo na kupata 

taarifa kutoka kwa walimu 
na baadhi ya wananchi waki-
watafuta  watoto hao ambao 
inadaiwa  walifika eneo hilo 
kwa ajili ya kuogelea,” alisema.
Naye mzazi wa mmoja wa 

watoto waliopotea, Dismas 
Kimati, alisema mwanawe al-
iondoka asubuhi kwa ajili ya 
kwenda shuleni kwa ajili ya 
masomo ya ziada na majira ya 
saa 8:00 mchana, alipata taar-
ifa kutoka kwa mkewe kwa 
kutofika kwa mwanawe licha 
ya watoto wa jirani kufika.
“Mke wangu ambaye ni mzazi 

alinipigia simu akinielezea 
kutofika kwa mwanangu jam-
bo ambalo si kawaida yake. 
Nilipatwa  na wasiwasi  na 
kwenda shuleni ambako niliku-
tana na mwalimu akaniambia 
watoto wametoka shuleni toka 
saa 8:00 mchana. Nikaenda  
kwa marafiki zake ninaowafa-
hamu mmoja akanijuza kuwa 
walielekea mtoni.
“Nilipofika eneo la mto ni-

kakutana na viongozi wa 
mtaa na baadhi ya wananchi 
wakiwa tayari wamepata 
taarifa hizo na kuanza ku-
watafuta hadi majira ya usiku 
wa saa 6:00 sita tukaona begi,” 
alisema. 
Akidhibitisha kutokea kwa 

tukio hilo, Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Kilimanjaro, Kam-
ishna Msaidizi (ACP) Simon 
Maigwa, alisema Januari 
29, mwaka huu, majira  11;45 
maeneo  Chekereni,  Kata ya 
Kindi, Wilaya ya Moshi, mwa-
nafunzi wa darasa la saba  wa 
Shule ya Msingi Tumaini, 
Rodrick Orota (14), alikutwa  
amefariki dunia  ndani ya Mto 
Karanga baada ya kupotea 
toka Januari 27, mwaka huu.
Kamanda alisema mtoto huyo 

alitoweka  baada ya kutoka 
shuleni Jumamosi kwenye 
masomo ya ziada  akiwa  rafi-
ki yake, Ridhiwani Kimath, am-
baye hajapatikana.
  “Pembeni mwa mto zili-

kutwa nguo zao. Inaonekana 
waliingia  mtoni kwa ajili ya 
kuogelea, jitihada za  kumtafu-
ta Ridhiwani zinaendelea  na 
mwili wa marehemu ume-
hifadhiwa  katika Hospitali 
ya Rufani ya Mawenzi  kwa 
ajili ya uchunguzi wa daktari,” 
alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk.Tulia 
Ackson, ameagiza serikali 
fedha zinazopelekwa kufun-
gua barabara zilizoathiriwa na 
mvua, kipaumbele kitolewe 
kwanza kwenye maeneo am-
bayo hayana mawasiliano.

Pamoja na maagizo hayo, 
serikali imesema kabla ya 
Mkutano wa 14 wa Bunge ku-
malizika, itatoa Sh. bilioni 30 
zilizoombwa na Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) ili kukara-
bati barabara zilizokumbwa 
na mafuriko.

Dk. Tulia alitoa agizo hilo 
jana bungeni baada ya Naibu 
Waziri Ofisi ya Rais TAMISEMI, 
Deogratius Ndejembi, kujibu 
maswali ya wabunge kuhusu 

maeneo yaliyoathiriwa na 
mvua inayoendelea kunyesha 
nchini.

Spika alisema kipaumbele 
kitolewe kwenye maeneo 
ambayo hayana mawasiliano 
kabisa na yafuate yenye ma-
wasiliano lakini hayapitiki na 
magari yanakwama.

Katika swali la msingi, 
Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Regina Qwaray, alihoji 
kuna mpango gani wa dharu-
ra wa kuzikarabati barabara 
za vijijini katika mkoa wa Man-
yara zilizoharibiwa na mvua 
ya el- Nino.

Akijibu swali hilo, Naibu 
Waziri Ndejembi alisema seri-
kali imeshaanza kuzikarabati 
barabara za vijijini zilizohar-
ibiwa na mvua na Sh. milioni 
498 zimepelekwa TARURA 

Mkoa wa Manyara kwa ajili 
ya kurekebisha uharibifu un-
aoweza kufanywa kwa sasa 
ikiwamo kuondoa tope bara-
barani, kuchonga baadhi ya 
barabara, kuweka changa-
rawe, kuchimba na kusafi-
sha mifereji na kurekebisha 
mikondo ya mito.

Alisisitiza serikali inaen-
delea na jitihada za kutafu-
ta fedha za kurekebisha  
miundombinu ya barabara 
ziliyoathiriwa na mvua zi-
nazoendelea kunyesha kote 
nchini.

Katika swali la nyongeza, 
Mbunge wa Kawe (CCM), 
Josephat Gwajima, alisema 
barabara za jimbo hilo zote  
zimevunjika na kutoka 
vipande vipande kwasababu 
ya wingi wa mvua zinazo-

nyesha na kuhoji mpango wa 
dharura wa serikali kuokoa 
barabara hizo.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Ndejembi alisema fedha 
ya dharura imeanza kwenda 
kwenye maeneo mbalimbali 
nchini na kwa Kawe zimepele-
kwa Sh.Milioni 598 ili kuanza 
kufungua barabara na kuanza 
kupitika.

“Fedha nyingine Sh. bilioni 
30 tunasubiri wenzetu wa 
Wizara ya Fedha ili kuendelea 
kufungua barabara maeneo 
mengine nchini,” alisema.

Akitolea ufafanuzi fedha 
hizo zilizoombwa na TAMI-
SEMI, Waziri wa Fedha, Dk. 
Mwigulu Nchemba, aliahidi 
kabla mkutano huo wa bunge, 
Hazina itatoa fedha hizo ili 
kurejesha miundombinu.

Spika ataka fedha kutengeneza 
barabara zilizoathirika na mvua 
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MAONI & UCHAMBUZI

RAIS Samia Suluhu Hassan, juzi alizindua ugawaji wa vizimba vya 
ufugaji wa samaki na boti za kisasa kwa wavuvi katika mikoa ya 
Kanda ya Ziwa huku akibainisha mambo 10 yanayoendelea katika 
kuimarisha sekta hiyo na hatimaye kuchangia pato la taifa kwa asil-
imia 10 kutoka asilimia 1.8 ya sasa ifikapo mwaka 2030. 

Pamoja na jitihada zinazofanywa na serikali katika mipango mbal-
imbali inayohusisha maendeleo na mageuzi katika sekta hiyo, Rais 
Samia alionyesha kutokuridhishwa na pato linalopatikana kutokana 
na sekta hiyo. Kutokana na hali hiyo, alisema serikali yake imed-
hamiria kufanya mageuzi ya kweli kwa kuongeza mauzo ya mazao 
ya samaki ndani na nje. 

Tanzania ina hazina kubwa ya Bahari ya Hindi, maziwa, mito na 
mabwawa ambayo yakitumika ipasavyo yanaweza kuleta matokeo 
chanya katika sekta ya uvuvi. Mbali na Bahari ya Hindi kutoka Tanga 
hadi Mtwara, Tanzania pia ina maziwa ya Victoria, Tanganyika, Nya-
sa na Rukwa na mabwawa kadhaa likiwamo la Mtera ambayo kwa 
hakika yana samaki wengi.

Kwa kutambua hilo, Rais Samia alitaja baadhi ya mambo yanay-
ofanywa katika kuleta mageuzi kwenye sekta hiyo kuwa ni kuima-
risha utendaji kazi katika sekta ikiwamo wizara yenye dhamana, 
kuweka miundo ya wawekezaji kibiashara kutoka ndani na nje, 
kuanzisha wakala wa kusimamia maendeleo ya uvuvi, kutatua 
changamoto zinazowakabili wavuvi na kutoa ajira kwa vijana kupi-
tia uvuvi.

Mipango mingine ni kutoa zana za kisasa za uvuvi, ufugaji samaki 
kwa makundi mbalimbali wakiwamo vijana na wanawake, ujenzi 
wa bandari kubwa za uvuvi katika ukanda wa Afrika Mashariki zi-
nazoendelea kujengwa Kilwa na Bagamoyo, na kujenga miundom-
binu ya usafirishaji ikiwamo barabara, viwanja vya ndege hasa wa 
Mwanza ambao utakuwa ukisafirisha mazao hayo na maeneo ya 
kuhifadhia.

Pia Rais alitaja mpango wa ununuzi wa meli za kisasa za uvuvi, 
ujenzi wa vituo vya kuendeleza ufugaji wa viumbe maji, mashamba 
darasa ya ufugaji wa uvuvi pamoja kuongeza bajeti katika Wizara ya 
Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi sambamba na kuongeza uwekezaji 
katika sekta hiyo.

Takwimu zilizotolewa kuhusu mchango wa sekta ya uvuvi ni mdo-
go sana kulinganisha na rasilimali zilizoko nchini ndiyo maana Rais 
na serikali yake ameamua kuchukua hatua madhubuti katika kue-
ndeleza sekta hiyo na kutoa mchango na maendeleo chanya kwa 
uchumi wa taifa. Kwa hakika hatua hiyo ni ya kupongewa. 

Iko mipango mingi ambayo imekuwa ikibuniwa na serikali katika 
kukuza uchumi wa nchi na kupambana na umaskini lakini imekuwa 
ikiishia njiani. Baadhi ya mipango hiyo ni Kilimo Kwanza na Ma-
tokeo Makubwa Sasa (BRN), hivyo kama wahenga wasemavyo uki-
umwa na nyoka hata ukiona unyasi utashtuka, tahadhari inapaswa 
kuchukuliwa katika kutekeleza mipango hiyo na kuleta matokeo 
makubwa. 

Ni wazi kwamba nia ya Rais ni nzuri lakini watekelezaji ndio wame-
kuwa tatizo. Hilo linajidhihirisha kupitia mipango iliyobuniwa awali 
lakini haikuleta matokeo tarajiwa. Kwa hiyo somo litokane na histo-
ria na hatimaye kwenda kwenye matokeo chanya ya sekta ya uvuvi.

Kama ilivyoelezwa awali, Tanzania ina rasilimali nyingi za uvuvi 
ambazo kama zitatumika ipasavyo kwa maendeleo ya sekta iki-
wamo uwekezaji wa viwanda vya kuchakata mazao ya samaki, hat-
ua kubwa itapigwa na taifa litapiga hatua kubwa katika maendeleo.

Utashi wa kisiasa katika maendeleo ya sekta ya uvuvi umeonekana 
dhahiri baada ya Rais Samia kueleza mipango kabambe iliyowekwa 
katika eneo hilo. Sasa ni wajibu wa watendaji kuchukua hatua na 
kutekeleza ili kukuza uchumi wa nchi na kutatua changamoto ya 
ajira kwa vijana kupitia uvuvi.             

Kulikoni ahadi za maji, umeme 
kurejea zinakinzana na uhalisia?

 Muungwana Lazima Nilonge

Mipango kuendeleza sekta ya 
uvuvi itekelezwe kwa vitendo 
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MALALAMIKO ya kukatika 
umeme kila mara, maji na 
kupanda kwa bei na kuadi-
mika kwa sukari   yanayotoka 
kwa wananchi kwa hakika 
yanaumiza, hasa kwa kuwa 
vitu hivyo vyote ni muhimu 
kwa jamii. 

Kuna matamko kadhaa am-
bayo yametolewa na baadhi 
ya viongozi kuhusu kero hizo, 
pamoja na ahadi nzuri kwam-
ba hali hiyo iwe ya kukatika 
umeme, uhaba wa maji ni wa 
muda na inatafutiwa ufumbu-
zi, lakini wahenga wanasema 
“maneno matupu hayavunji 
mfupa”.

Mnamo Desemba 20, 2023, 
Katibu Mkuu Wizara ya Nisha-
ti, Mhandisi Felchesmi Mram-
ba, akatoa ahadi kuwa tatizo 
la mgao wa umeme litakwisha 
ifikapo Januari mwaka 2024, 
baada ya mtambo mmoja 
wa kuzalisha umeme kutoka 
bwawa la Mwalimu Julius 
Nyerere ( JNHPP) kuanza ma-
jaribio ya kuzalisha umeme 
utakaoingizwa kwenye Gridi 
ya Taifa.

Mhandisi Mramba aliyasema 
hayo, wakati  akizungumza na 
waandishi wa habari, baada 
ya kukagua kiwango cha maji 
katika chanzo cha kuzalisha 
umeme cha bwawa la Mtera 
lililopo wilayani Mpwapwa 
mkoani Dodoma.

Akasema kwamba, umeme 
utakaoingizwa ni megawati 
235 zitakazosaidia kupunguza 
makali ya mgao, kwa kuwa up-
ungufu uliopo nchini ni kati ya 
megawati 250 hadi 300.

Pia akazungumzia kina cha 
maji cha bwawa la Mtera 
kutofikia kiwango kinachotak-
iwa cha mita 691, walitegemea 
kina cha maji katika bwawa 

hilo kitaongezeka kuanzia 
Desemba 25 hadi 26 mwaka 
mwaka 2023, baada ya Mam-
laka ya Hali ya Hewa nchini 
(TMA) kuwathibitishia kutaku-
wa na mvua za kutosha kwe-
nye mikoa ya Iringa na Mbeya 
ambayo maji yake yanaingia 
kwenye bwawa hilo.

“Niwatoe hofu wananchi 
kuhusu mgao wa umeme 
kuwa utaisha ndani ya wiki 
tatu za kwanza za mwezi Janu-
ari mwaka 2024, kwa sababu 
pamoja na mvua kunyesha 
kwenye mikoa hiyo.

“Pia tutaingiza megawati 235 
kwa majaribio ya mtambo 
mmoja kutoka bwawa la Mwal-
imu Julius Nyerere kwenye 
gridi ya Taifa,” alikaririwa aki-
zungumza Mhandisi Mramba. 

Katibu Mkuu anasema kuwa, 
upungufu wa umeme nchini 
utakuwa historia kwa kuwa 
mwezi Machi 2024 zitaingizwa 
tena megawati 235 na kufanya 
jumla ya megawati 470, baada 
ya mtambo wa pili kuanza ku-
fanya kazi, hivyo kuondoa uhi-
taji wa megawati 300 ambazo 
ndizo upungufu uliopo kwa 
sasa.

Hiyo ni mojawapo ya ahadi 
kubwa ambayo ilitolewa na 
wananchi wakaipokea kwa 
matumaini, sasa ni Februari 
imeingia na bado kuna tatizo 
la kukatwa kwa umeme, waka-
ti mwingine hata bila ya taari-
fa, jambo ambalo linawakera 
wananchi wengi.

Umeme ni huduma muhimu, 
pia tayari imeshalipiwa, hivyo 
mwananchi anapaswa kui-
tumia tu kwa kadri alivyoli-
pia, sasa kukatwa kwa umeme 
mara kwa mara, kunasababi-
sha hasara na usumbufu wa 
aina yake kwa jamii.

Kwenye makundi kadhaa nil-
iyopo, nimeshuhudia ujumbe 
wa malalamiko kutoka kwa 
wanavikundi kuhusu kukose-
kana kwa huduma hiyo pamo-
ja na maji.

Wengi wanahoji inakuwaje 
huduma hizi muhimu zina-
kosekana wakati huu, ambao 
mvua zinanyesha kubwa kiasi 
cha kusababibisha mafuriko?

Wapo wanaolalamika kukosa 
maji kwa muda wa takribani 
wiki tatu, mvua zinazonyesha 
ndiyo zimewapa unafuu kiasi 
fulani kwa kuwa wapo ambao 
wamechimba visima,  hivyo 
wanaambulia maji hayo ya 
mvua.

  Japo ni wazi kuwa hakuna 
uhakika wa usalama wake kwa 
kuwa katika kipindi hiki, pia 
baadhi ya chemba za majitaka 
hutobolewa ama kufurika ze-
nyewe, huku tayari kukiwa na 
taarifa za kuibuka ugonjwa wa 
kipindupindu. 

Wakati kuna mgao wa kupata 
huduma hizo muhimu katika 
baadhi ya maeneo, pia kuna 
kilio cha kupanda kwa bei ya 
sukari kiasi cha kufikia kuu-
zwa Sh. 5,000 kwa kilo moja.

Sukari ni miongoni mwa bid-
haa muhimu kwa matumizi ya 
mlo na kiburudisho kwenye 
familia, ukiacha kwa wale am-
bao wamezuiliwa kuitumia ku-
tokana na kuwa na magonjwa 
yasiyoruhusiwa matumizi ya 
sukari.

Viongozi wanaohusika ni 
vyema wajitafakari kutokana 
na kukithiri kwa kero hizo na 
matamko yasiyo na majibu 
ya uhakika. Wananchi wana-
tamani kuona huduma hizo 
zinakuwa za uhakika, ili waen-
delee na shughuli zao kwa utu-
livu. 

Na Beatrice 
Moses
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Habari kitaifa

Maduka ya biashara 
Mwenge yaanza kazi

Madaktari wazawa watenganisha  
watoto waliozaliwa wameungana

Na Jenifer Gilla

BAADA ya ukimya wa muda mrefu, 
hatimaye maduka ya  biashara katika 
kituo cha mabasi cha Mwenge, Kinondoni 
mkoani Dar es Salaam, yameanza kufun-
guliwa  na  wafanyabiashara waliokod-
ishwa wameanza kuhamia rasmi katika 
eneo hilo.
Nipashe ilitembelea eneo hilo na kukuta 

baadhi ya vibanda vikiwa vimefunguli-
wa  na vingine  wamiliki wake  wakien-
delea kufanya maboresho kulingana na 
aina ya biashara wanazotaka kuweka.
Ofisa Uwekezaji wa Manispaa ya Kinon-

doni, Shadrak Mbuni, aliiambia Nipashe 
kuwa walishakabidhi maduka hayo kwa 
wafanyabiashara na walianza kufun-
gua  tangu Januari 20, mwaka huu.
“Kuna fremu kama 20 mpaka sasa zime-

anza kufanya kazi, kuna wanaouza sola, 
wanaouza chakula. Wengine wanareke-
bisha ndani kwa ajili ya kuweka biashara 
zao, wakimaliza utawaona na wao wana-
hamia,” alisema.
Kuhusu kituo cha mabasi ya abiria, 

Mbuni alisema tayari kimeshaanza ku-
tumiwa  kwa mabasi ya abiria, maarufu 
kama daladala kupita kwa ajili ya kushu-
sha na kupakia abiria.
Wakati huo huo, Baraza la Madiwani 

la   Manispaa ya Kinondoni juzi lilifanya 
kikao cha kupitisha bajeti ya mapato 
na matumizi kwa mwaka wa fedha wa 
2024/25 ya Sh. bilioni 149.45.
Akizungumza katika kikao hicho, Meya 

wa Manispaa hiyo, Songoro  Mnyonge, 
alisema katika fedha hizo, Sh. bil-
ioni  74.2 zinatokana na makusanyo ya 
ndani  na Sh. bilioni 75.2 ni ruzuku ku-
toka serikalini.
Alisema katika fedha za makusanyo ya 

ndani wametenga Sh.bilioni 42 .27 sawa 
na asilimia 70 kwa ajili ya kutekeleza 
miradi ya maendeleo ikiwa ni agizo la 
serikali.
Alisema katika bajeti kwa ujumla kuna 

miradi ambayo itapewa kipaumbele  
ikiwamo uchaguzi wa serikali za mitaa 
utakaofanyika Oktoba mwaka huu am-
bao wameutengea Sh. milioni 500.
“Ingawa mipango ya uchaguzi inasi-

mamiwa na TAMISEMI (Ofisi ya Rais 
- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa)  
sisi tukasema tujiongeze pale ambapo 
itachelewa kuleta fedha angalau na sisi 
tuwe na pa kuanzia,” alisema.
Alitaja eneo lingine wanalolipa kip-

aumbele katika bajeti hiyo ni mfuko wa 
vijana, wanawake na wenye ulemavu 
ambao wameutengea Sh. bilioni 6.039 
kwa ajili ya kuliinua kundi hilo kiuchumi 
kupitia mikopo.
Mnyonge alisema pia wametenga 

Sh.bilioni 6.039 kwa ajili ya kuusaidia 
Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 
(TARURA) kuboresha miundombinu ya 
barabara katika manispaa hiyo.
Alisema baada ya kikao hicho bajeti 

hiyo itapelekwa bungeni kwa ajili ya 
kupitishwa na wabunge na ikifanikiwa 
itaanza kutumika rasmi Julai 2024.
Alimpongeza Mkurugenzi wa Manispaa 

hiyo, Hanifa Hamza, kwa kazi kubwa 
anayoifanya kukusanya mapato hayo 
na kupunguzia serikali mzigo wa kutoa 
fedha za ruzuku.
Alimhimiza kuendelea na kasi hiyo ya 

makusanyo ili utekelezaji wa miradi ka-
tika bajeti ya sasa upite ule wa mwaka 
uliopita ambao ulikuwa ni asilimia 91.
Meya Songoro aliwasihi pia watumishi 

wa manispaa hiyo kuendelea kufanya 
kazi kwa bidii ili kutekeleza miradi ili-
yoazimiwa katika bajeti ya mwaka wa 
fedha uliopo 2023/24 kabla ya kufikia 
mwaka ujao wa fedha.

Na Christina Mwakangale 

HOSPITALI ya Taifa 
Muhimbili (MNH) imeweka 
rekodi kwa kufanya upasuaji 
mkubwa wa kuwatengani-
sha pacha walioungana se-
hemu ya tumbo na kifua.

Huo ni upasuaji wa kwan-
za kufanywa na madak-
tari wazawa hapa nchini, 
umefanyika kwa saa sita, 
ni wa kwanza kufanywa na 
madaktari wazawa na kuwa 
upasuaji wa nne wa aina 
hiyo kufanyika MNH.

Mkurugenzi wa Huduma 
za Upasuaji MNH, Dk. Rachel 
Mhaville, alisema hayo juzi 
jijini Dar es Salaam kwamba 
upasuaji huo umefanikiwa 
kutokana na uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na seri-
kali kwa kununua vifaa tiba 
vya kisasa pamoja na kuwas-
omesha wataalamu.

“Tunachojivunia katika 
upasuaji huu ni kuwa ume-
fanywa na timu ya madak-
tari wazawa, umefanyika 
kwa mafanikio makubwa na 
watoto wanaendelea vizuri 

kabisa.   “Pamoja na kufani-
kiwa kufanya upasuaji huu, 
bado tutaendelea kushiriki-
ana na wataalamu wengine 
kuendelea kupata ujuzi zaidi 
na kuendeleza uhusiano,” 
alisisitiza Dk. Mhavile.

Bingwa wa Upasuaji wa 
Watoto MNH,  Dk. Victor 
Ngota, alisema upasuaji wa 
kuwatenganisha watoto 
unahitaji utaalamu wa hali 
ya juu, hivyo ulihusisha 
jopo la wataalamu mbalim-
bali wakiwamo madaktari 
bingwa wa upasuaji watoto, 

upasuaji rekebishi, wataala-
mu wa usingizi, wataalamu 
wa lishe na radiolojia.

“Tuliwapokea watoto 
hawa Machi 11, 2023 hivyo 
tulianza mchakato wa ku-
wahusisha wataalamu am-
bao wanahusika na huduma 
hizi, ilituchukua takribani 
muda wa miezi 10 kuangalia 
mwenendo wao wa afya kwa 
ujumla kabla ya kuwaten-
ganisha, ili kuweza kupata 
dira ya namna watakavy-
oishi baada ya kutengan-
ishwa,” alisema Dk. Ngota.

Na Idda Mushi, KILOSA

MADEREVA wa magari 
makubwa wanaotumia 
barabara ya Mikumi-Iringa, 
wilayani Kilosa, mkoani 
Morogoro wamepongeza 
hatua ya serikali kuboresha 
miundombinu ya mizani na 
kuondoa foleni iliyosababi-
sha kupoteza muda mrefu 
eneo hilo.

Mwandishi wa habari hii 
aliyefika eneo la Mikumi 
alishuhudia magari makub-
wa yakipita bila kuingia 
kwenye mizani, kutokana 
na kupima kisasa yakiwa 
yanatembea na yenye shaka 
na uzito yakiingia kupima 
bila kuwapo foleni tofauti na 
awali.

Baadhi ya madereva wal-
iokutwa wakipima, Nicholas 
Kweka na Shomari Mgoa, 
walisema hali ya sasa ya mi-
zani imerahisisha safari zao 
kwa kuwa awali walikuwa 
wakitumia muda mrefu mi-
zani kupima na kuchelew-
esha bidhaa wanazosafirisha 
na kushindwa kufika kwa 
wakati kuendelea na maju-
kumu mengine.

“Hali mwanzo ilikuwa 

mbaya tulitumia muda mre-
fu katika eneo hili la mizani, 
lakini sasa hivi hali ni nzuri 
kwa sababu sensa zimeon-
doa msongamano, ukipita 
kwenye spidi stahiki na kua-
cha nafasi kwa gari ya mbele 
yako basi inakuruhusu 
kupita, hii imerahisisha shu-
ghuli zetu kwa kiasi kikubwa 
kwa sababu plan (mipango) 
ya safari ulivyopanga inak-
wenda kama inavyopaswa 
kuwa, kikubwa ni watumishi 
kufanya kazi kwa uadilifu,” 
alisema Mgoa.

Naibu Waziri wa Ujenzi, 
Mhandisi Godfrey Kaseken-
ya, alisema serikali itaende-
lea kuboresha mizani kuwa 
za kisasa zaidi kwa kuwez-
esha kuwa na pande mbili 
ili magari yanayokwenda 
na kurudi yote yapime kwa 
wakati na pia kuwezesha 
kupima bila kusimama.

“Mizani inajengwa na 
serikali na mkandarasi ana-
pewa kazi ya kufanya kwa 
maelekezo, sehemu kubwa 
ambayo tumefanya, tuna 
mizani ambayo ni ‘way in 
motion’, yani mizani am-
bayo magari yanatembea 
huku yanapima, inasaidia, 

lakini pia kuwa na mizani 
pande mbili ambayo magari 
yakitoka huko hayalazimiki 
kwenda upande mwingine, 
gari hazisimami na magari 
yasiyo na uzito mkubwa hay-
alazimiki kupima, yanapita 
tu,” alisema Naibu waziri.

Alisema nia ni kujenga 
mizani za aina hiyo maeneo 
yote nchini hasa yanayopiti-
sha magari mengi makubwa 
na kwenye msongamano ili 
kurahisisha upimaji na kuon-
doa foleni maeneo ya miza-
ni. “Ukiangalia hizi barabara 
kubwa, wenzetu wanaotoka 
nchi za nje, moja ya kitu am-
bacho ni kero kwao ni kuwa 
na mizani nyingi na zinazo-
chukua muda, ndio maana 
tumeamua tuanze na hiyo 
kuhakikisha tumeondoa mi-
zani ya zamani na kuweka ya 
kisasa ambayo gari itapima 
huku inatembea na kupun-
guza muda wa kukaa muda 
mrefu,” alisema.

Aidha, alisema mizani 
hizo hazitakuwa Mikumi 
pekee, zitakuwa mae-
neo mengine ikiwamo 
Makambako,Tunduma, Nya-
kanazi yenye msongamano 
wa magari.

“Wingi wa magari unaone-
sha nchi inafunguka, sasa 
kwa mazingira hayo ndio 
maana wizara ya ujenzi tu-
naongeza mizani na kubore-
sha kuwa ya kisasa ili kuon-
doa foleni nchi nzima, hasa 
kwenye barabara kubwa,” 
alisema.

Alisema mizani hizo zime-
fungwa kamera za kisasa 
na mfumo wa taarifa, gari 
ikipima zinaonekana kwe-
nye mamlaka mbalimbali, 
hali inayoondoa uwezekano 
wa kushawishi rushwa na 
kubadili taarifa zozote.

Meneja wa Wakala wa 
Barabara Tanzania (TAN-
ROADS) mkoani Morogoro, 
Mhandisi Alinanuswe Kyam-
ba, alisema wamefanikisha 
maboresho ya mzani huo na 
kuufanya kuwa wa kisasa na 
kusaidia kuondoa vichocheo 
vya rushwa na kuondoa 
foleni kubwa iliyokuwepo 
awali.

Mhandisi Kyamba alisema 
mizani hiyo imejengwa pan-
de zote mbili za barabara 
ikiwa na viashiria au sensa 
kudhibiti uzito wa magari, 
ujenzi wake umegharimu 
Sh. bilioni 1.9.

Madereva wafurahi kuondolewa foleni mizani barabarani

Baadhi ya 
wafanya-
biashara 
wakiwa 
wame-
fungua 
maduka 
yao ndani 
ya kituo 
kipya cha 
mabasi cha 
Mwenge, 
Manispaa 
ya Kinon-
doni, Dar 
es Salaam 
jana.  
PICHA: 
JENIFER 
GILLA
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Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Wizara 
ya Uchukuzi, Profesa Godius 
Kahyarara, amesema Bandari 
ya Dar es Salaam ipo tayari 
kupokea meli kubwa za mizigo 
kutoka mataifa mbalimbali ku-
tokana na maboresho yaliyo-
fanyika ambayo yameongeza 
ufanisi katika kuhudumia she-
hena za mizigo.

Aliyasema hayo juzi baada 
ya kupokea meli ya mizigo ya 
Shirika la KMTC kutoka China, 

inayofanya safari zake moja 
kwa moja kutoka nchini humo 
hadi Tanzania ikiwa na maka-
sha 1,500.

“Tunajivunia sana kazi inay-
ofanyika hapa, tunaona mab-
adiliko makubwa kwa kuwa 
tumepokea meli iliyotoka 
China moja kwa moja. Uwezo 
wetu kuhudumia shehena ni 
mkubwa na wenye ufanisi 
mzuri,” alisema.

Mkurugenzi wa Bandari ya 
Dar es Salaam, Mrisho Mrisho 
alisema kutokana na mabore-

sho yaliyofanyika bandarini 
hapo, sasa inahudumia shehe-
na kubwa ya mizigo kutokana 
na wingi wa meli zinazotia 
nanga kila siku.

Bandari ya Dar es Salaam 
inakuwa ya kwanza Afrika kwa 
meli ya Shirika la KMTC kutia 
nanga ikiwa imebeba mzigo 
wa makasha 1,500.

KMTC (Korea Marine Trans-
port Co. Lts) ilianzishwa mwa-
ka 1954 ikiwa ni kampuni kion-
gozi katika ubebaji mizigo kwa 
usafiri wa majini kutoka bara 

moja hadi jingine.
“Kwa miaka 60 tumekuwa 

watoa huduma bora kati 
ya Asia na masoko ya India 
pamoja na ukanda wa Afrika 
Mashariki na Afrika ya Kati. 
Mwaka 2022 KMTC ilikuwa 
ni kampuni namba moja 
ikiwa na hisa Korea, Japan na 
Kusini mwa Asia ikiungani-
sha bandari za kimataifa 90  
katika nchi 25,” ilifafanua 
taarifa iliyotolewa na kampuni 
hiyo.

Pinda awafunda
watendaji ardhi 
Na Munir Shemweta, MWANZA

 Naibu Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Geophrey Pinda, ame-
wafunda watendaji wa ardhi 
katika Jiji la Mwanza kwa 
kuwataka kusimamia sekta 
hiyo kwa kuzingatia kanuni, 
taratibu na miongozo.
Amesema kwa kufanya 

hivyo, wizara itaepukana na 
migogoro ya ardhi isiyo ya 
lazima aliyoieleza kuwa im-
eendelea kuibuka kila kukicha 
katika maeneo mbalimbali.
Pinda alisema hayo juzi al-

ipokutana na wakuu wa idara 
na vitengo wanaosimamia 
sekta ya ardhi katika Hal-
mashauri ya Jiji la Mwanza 
pamoja na wale wa Ofisi ya 
Kamishna wa Ardhi Msaidizi 
Mkoa wa Mwanza akiwa ka-
tika ziara yake mkoani hapa. 
“Ninyi ndio wasimamizi wa 

sekta hii ya ardhi katika jiji la 
Mwanza, hivyo mna wajibu 
mkubwa wa kufuata kanuni, 
taratibu na miongozo ili kue-
pusha migogoro ya ardhi,” 
alisema.
Amewataka wakuu hao 

wa idara na vitengo kuwa 
washauri wazuri wa waku-
rugenzi wa halmashauri iki-
wamo kuzishauri halmashauri 
kuwa na benki za ardhi katika 
maeneo yao.
“Ninachotaka kuwaambia 

silka yangu ni kuwapitisha ka-
tika maeneo mnayoyasimamia 
na hii itawasaidia kutekeleza 
majukumu yenu kwa ufasaha,” 
alisisitiza.
Aidha, Naibu Waziri Pinda 

alihimiza upendo miongoni 
mwa watumishi wakati wote 
wa utendaji kazi kwa kuwa 
ndiyo njia pekee ya kuwawez-
esha kufanya kazi bila ku-
laumiwa.
Pia aliwataka wakuu wa 

idara na vitengo katika sekta 
ya ardhi kuwa na mipango 
madhubuti itakayofanikisha 
kuzuia ujenzi holela pamoja 
na kuhakikisha maeneo ya 
wazi yanalindwa.
Aliwataka watendaji hao ku-

hakikisha wanatatua migogoro 
ya ardhi katika maeneo yao 
kwa busara ikiwamo kufanya 
vikao vya kumaliza tofauti 
kwa amani.
Kamishna wa Ardhi Msaidizi 

Mkoa wa Mwanza, Happiness 
Mtutwa, alimshukuru Naibu 
Waziri  kwa kuwafunda na ku-
wapa elimu na maelekezo na 
kusema hilo ni jambo muhimu 
sana katika kuiboresha sekta 
ya ardhi.
Alisema wamepokea maelek-

ezo na namna ya kuyashusha 
kwa watumishi wa chini ili ha-
timaye maeneo wanayoyasi-
mamia yawe salama.
“Nikutoe hofu Mheshimiwa 

Waziri ofisi ni taasisi na mara 
nyingi tumekuwa tukifanyia 
maelekezo tunayopatiwa na 
nikuahidi kutekeleza maelek-
ezo na ushauri ulioutoa kwetu 
kwa kuwa ndiyo msingi wa 
kuiboresha sekta ya ardhi 
nchini,” alisema Mtutwa. 

Biashara Tanzania, Misri  
yafikia Dola milioni 6.3

Bandari Dar yapokea meli kubwa ya mizigo

Na Joseph Mwendapole

BIASHARA kati ya Tan-
zania na Misri imeendelea 
kuongezeka kutoka Dola za 
Marekani milioni 4.9 mwaka 
2018 hadi kufikia Dola milioni 
6.3 mwaka 2022.

Pamoja na kuongezeka kwa 
biashara baina ya mataifa 
hayo, imeelezwa kuwa bado 
kuna fursa nyingi za biashara 
ambazo wananchi wanapaswa 
kuzichangamkia.

  Hayo yalisemwa jana na 
Meneja wa Uendelezaji Bi-
ashara wa Mamlaka ya Kue-
ndeleza Biashara (Tantrade), 
Mohamed Tajiri, wakati wa 
mjadala wa uwekezaji baina ya  
wafanyabiashara wa Misri na 
Tanzania, ulioandaliwa na 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
(TIC).

Alisema kwa miaka mingi 
Tanzania imeendelea kuuza 

Misri kahawa, tumbaku, sama-
ki na mbegu za mafuta wakati 
ikiagiza kutoka nchi hiyo chu-
ma, vifaa vya umeme, dawa, 
vifaa tiba, sukari, plastiki, 
samani za ndani na vifaa vya 
ujenzi.

“Ingawa tunafanya biashara 
nzuri na Misri, bado kuna fur-
sa nyingi za uwekezaji baina ya 
wafanyabiashara wa mataifa 
haya. Kwa  mfano bado bidhaa 
za Tanzania zina soko kubwa 
Misri, kwa hiyo wafanyabi-
ashara wetu wanapaswa kuio-
na hiyo fursa,” alisema.

Akizungumza wakati aki-
fungua mjadala huo, Mkuu wa 
Idara ya Uchumi na Biashara 
Ubalozi wa Misri, Mohamed 
Atteya, alisema mkutano huo 
ni muhimu kwa ustawi wa bi-
ashara baina ya mataifa hayo 
mawili.

Alisema mkutano huo utatoa 
fursa ya kuchangamana kwa 

wafanyabiashara wa mataifa 
hayo ambapo watabadilishana 
fursa zinazopatikana kwenye 
mataifa hayo.

“Siku zote huwa tunaka-
ribisha matukio kama haya 
na tunaona fahari kuwa na 
mikutano kama hii kwasa-
babu inatuwezesha kuwaun-
ganisha watu wa sekta binafsi 
kwa mataifa yetu mawili hasa 
kwenye eneo la uwekezaji na 
biashara.

“Naona fahari kusema 
kwamba kiwango cha biashara 
baina ya mataifa haya mawili 
imeongezeka kwa asilimia 
45 kwa mwaka 2022 na kwa 
mujibu wa taarifa za Kituo 
cha Uwekezaji TIC uwekezaji 
wa Misri nchini Tanzania 
umeongezeka na kufikia Dola 
za Marekani bilioni 1.3,” alise-
ma. 

Pia alisema anasikia  fahari 
kuona kwamba kampuni mbili 

za Misri zinashirikiana na 
serikali ya Tanzania kujenga 
bwawa la kufua umeme la 
Mwalimu Nyerere Rufiji am-
balo kukamilika kwake kuta-
saidia nchi kuwa na umeme 
wa uhakika na kusaidia ukuaji 
wa uchumi,” alisema.

  Ofisa Uwekezaji wa TIC, 
Diana Mwamanga, alisema 
lengo la mkutano huo ni ku-
waeleza wafanyabiashara wa 
Misri fursa zilizoko Tanza-
nia na wale wa nchi hiyo ku-
waeleza wenzao wa Tanzania  
wanachoweza kuuza hapa 
nchini.

“Kwenye mkutano huu wa-
fanyabiashara wa Misri wame-
onyesha nia ya kuwekeza 
kwenye sekta ya afya, sekta 
ya ujenzi, dawa za binadamu, 
nguo na tumewafahamisha 
kuhusu sekta zingine ambazo 
wanaweza kuwekeza,” alise-
ma.

Waziri wa Fedha na Uchumi Zanzibar, Dk. Saada Mkuya (wa pili kushoto), akitoa zawadi maalumu kwa Mkuu wa 
Idara ya Islamic Banking wa Benki ya KCB Tanzania, Amour Muro kwa ajili ya  utekelezaji na ushiriki wa benki hiyo 
katika uzinduzi wa First United Takaful, katika halfa iliyofanyika jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: HISANI YA KCB
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Watakiwa kujitokeza kuchukua 
Vitambulisho vya NIDA

Na Allan Isack, LONGIDO

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongela, amemwagiza 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
kupeleka umeme kwenye vi-
jiji saba vilivyopo wilayani 
Ngorongoro.
Mongela alitoa agizo hilo  jana 

katika mkutano wa hadhara uli-
ofanyika  Kata ya Kitumbeine 
ikiwa ni ziara yake ya  kukagua 
utekelezaji wa miradi ya afya 
na elimu wilayani Longido.
 “Katika mkoa wetu wa Arusha 

vijiji karibia vyote vimefikiwa 
na umeme isipokuwa vijiji saba 
vilivyoko wilayani Ngorongoro 
na mpango wa serikali chini ya 
uongozi wa Rais Samia baada 
ya kukamilika kwa kazi ya ku-
peleka umeme vijijini nguvu 
itaelekezwa kwa vitongoji vy-
ote kuhakikisha vinafikiwa na 
huduma ya nishati ya umeme,” 
alisema Mongela.
Mkuu huyo wa mkoa, al-

imwagiza REA kukamilisha 
mchakato wa kufikisha umeme 
kwenye vijiji hivyo vilivyosalia, 
shule, zahanati na vituo vya 
afya.
 Lucas Laizer, mkazi wa Kijiji 

cha Lopoloisee Kata ya Kitu-
mbeine, akizungumza kwenye 
mkutano  huo, alimuomba Mon-
gela kumwagiza REA kupeleka 
umeme katika Shule ya Msingi 
Mangula na Kituo cha Afya Kitu-
mbeine.
Alisema endapo nishati hiyo 

itafikishwa shuleni kutawa-
saidia wanafunzi kujisomea na  
kwenye kituo hicho cha afya, 
kutarahisisha utoaji wa huduma 
za matibabu kwa wananchi. 

REA yaagizwa  
kupeleka umeme 
Ngorongoro vijijini

Na Jaliwason Jasson,  
MANYARA

U
GONJWA wa kifua kikuu 
(TB) umeendelea kuwa 
tishio katika Mkoa wa 
Manyara baada ya ku-

gundulika kuwa na maambukizi 
kwa watu 3,992 katika kipindi 
cha mwaka jana, imefahamika. 

Mratibu wa TB na Ukoma wa 
mkoa huo, Dk. Mandala Adam, 
aliliambia Nipashe katika maho-
jiano maalumu kuhusiana hali 
ya ugonjwa huo katika kipindi 
hicho cha kuanzia Januari hadi 
Desemba mwaka jana.

Dk. Adam alisema Manyara 

ilikuwa na lengo la kugundua 
wagonjwa 3,688 kwa mwaka huo 
badala yake wamebaini kuwa 
wameongezeka hadi kufikia 
3,992.

Alisema kati ya hao watoto 
wa mwaka sifuri mpaka minne 
ni 332 huku wanawake wakiwa 
2,003. 

Awali Mratibu huyo, alisema 
mwaka 2020, Manyara ilikuwa 
ni miongoni mwa mikoa mitano 
yenye idadi kubwa ya wagonjwa 
wa TB nchini na kwa mwaka jana 
mikoa 10.

Alisema TB inashambulia 
mapafu na chanzo ni bakteria 
ambaye haonekani kwa macho,  

baadhi ya dalili kukohoa kwa 
wiki mbili au zaidi, kutokwa 
jasho usiku na kwa watoto ku-
pungua uzito au kuwa na lishe 
duni.

Alisema mtoto anapata TB 
kutoka kwa mtu mzima na wan-
apozaliwa kinga inakuwa haija-
komaa.

Alizitaja njia za kuzuia maam-
bukizi ya TB kwa watoto kuwa  
ni kuwapatia chanjo baada ya 
kuzaliwa wakiwa na siku sifuri 
na wale wanaoishi na wagonjwa 
kupewa tiba kinga.

“Mtoto kulialia na kukosa 
hamu ya chakula na uvimbe kwe-
nye shingo ni viashiria vya kuwa 

na TB,” alisema.
Alisema ili kubaini ugonjwa 

huo kwa watoto, wakifikishwa 
hospitalini wanachukuliwa ma-
kohozi au haja kubwa kwa ajili ya 
kufanyiwa uchunguzi.

“TB inaweza kumpata kila 
mtu awe mtoto au mtu mzima 
ila watoto, wajawazito, wazee, 
wagonjwa wa sukari, wenye 
VVU (Maambukizi ya Virusi vya 
Ukimwi) na wanaoishi kwenye  
msongamano,” alisema Dk. 
Adam.

Alifafanua kuwa katika miaka 
ya nyuma, matibabu ya TB ili-
kuwa ni kwa mgonjwa kutumia 
dawa kwa miaka miwili, kwa sasa 

ni miezi sita kwa dawa mseto 
nne.

Alifafanua kuwa, dawa ya 
kwanza ni kwa miezi miwili na ya 
pili kwa minne ya mwisho, hivyo 
kukamilisha siku 168 sawa na kip-
indi hicho cha miezi sita.

Kwa mujibu wa Ripoti ya 
Shirika la Afya Duniani (WHO) 
ya mwaka 2021, watoto milioni 
1.2 walibainika kuendelea kuwa 
na TB, kati ya hao, asilimia 14   
walipoteza maisha kwa ugonjwa 
huo.

Ripoti hiyo inaonyesha kuwa 
TB inasababisha vifo  vya wa-
toto  zaidi ya 70,000 kila mwa-
ka duniani.

Na Steven William, 
MUHEZA

MAMLAKA   ya Vitambul-
isho vya Taifa (NIDA) imezin-
dua ugawaji wa vitambulisho 
wilayani hapa Mkoa wa Tanga 
na kuwataka wananchi kuji-
tokeza kuchukua na kuvitu-
mia kupata huduma muhimu 
katika jamii. 

Uzinduzi huo kiwilaya uli-
fanyika mapema wiki hii ka-
tika Ofisi ya Ofisa Mtendaji wa 
Kata ya Kwamkabara. 

Akizindua ugawaji huo, Ka-
tibu Tawala Wilaya ya Muheza, 
Mohamed Mfaki  alimpongeza 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kuhakikisha wananchi wilaya-
ni hapa wanapata vitambul-

isho vya NIDA.
“Naomba nichukue fursa hii 

kukupongeza sana Rais Samia, 
Mkurugenzi Mkuu, Meneji-
menti na wafanyakazi wote wa 
NIDA kwa jitihada hizi zinazo-
leta tija kwa maslahi ya taifa, 
endeleeni na kasi hii ili mu-
weze kufikia malengo mliyoji-
wekea ndani ya muda ili tatizo 
hili tuondokane nalo kabisa,” 
alisema Mfaki. 

Aliwataka viongozi kush-
irikiana  kufanikisha ugawaji 
wa vitambulisho hivyo kwa 
wananchi wilayani hapa.

“Nitoe rai kwa wananchi 
wilayani Muheza kujitokeza 
kwa wingi kuchukua vitam-
bulisho vyao kwenye ofisi za 
kata na za serikali za mitaa,” 

alisema.
Mfaki aliwahakikisha 

wananchi hao kuwa seri-
kali imedhamiria kuondoa 
changamoto ya upatikanaji 
wa vitambulisho vya Taifa kwa 
kuwa vinatolewa bure.

Aliwakumbusha kuvitunza  
na kuvitumia kwa ajili ya ku-
pata huduma muhimu kama 
vile kujiunga na bima ya afya, 
kufungua kampuni, biasha-
ra, kupata  ajira na mikopo 
kwenye taasisi za fedha  
nchini na mikopo ya elimu ya 
juu.

Katibu Tawala huyo, alitu-
mia nafasi hiyo kuwakumbu-
sha wazazi na walezi kutunza 
mazingira, kufanya usafi na 
kuwapeleka shule watoto wao 

kuanza darasa la kwanza na 
kidato cha kwanza mwaka 
huu na kuonya watakaokaidi 
watakamatwa na kufikishwa 

Diwani wa Kata ya Kwamka-
bara,  Peter Mgavilwa aliishuk-
uru NIDA kwa kuwapelekea 
wananchi  vitambulisho.

Ofisa Msaidizi   wa NIDA 
Wilaya ya Muheza,   Prisca 
Mbaga aliwaahidi wananchi 
waliosajiliwa, vitambulisho 
vyao vitachapishwa na kuvipa-
ta muda mfupi ujao.

Ofisa Uhamiaji wa Wilaya 
ya Muheza, Amour Moham-
med, alisema kitambulisho 
cha NIDA kina faida nyingi iki-
wamo kupata pasi ya kusafiria, 
viza na utambulisho wa Mtan-
zania nchi za nje. 

Kifua kikuu bado tishio Manyara

 Lucas Laizer, mkazi wa 
Kijiji cha Lopoloisee Kata 
ya Kitumbeine, akizun-
gumza kwenye mkutano  
huo, alimuomba Mon-
gela kumwagiza REA 
kupeleka umeme katika 
Shule ya Msingi Mangula 
na Kituo cha Afya Kitum-
beine.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Waziri Kindamba, akisalimiana na mtoto wa wafugaji ambaye familia yao imehamia 
kwa hiari katika Kijiji cha Msomera, Wilaya ya Handeni, kutokea Hifadhi ya Taifa ya Ngorongoro, mkoani Arusha, 
alipotembelea kijijini hapo juzi.  PICHA: HAMIDA KAMCHALLA
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Wafunzwa ulinzi shirikishi
Na Timothy Itembe, RORYA

JESHI la Polisi Wilaya ya 
Kipolisi Shirati mkoani Mara 
limetoa mafunzo ya ulinzi 
shirikishi kwa wakazi wa 
Kata ya Nyahongo, Tarafa 
ya Nyancha, kwa lengo la 
kudhibiti uhalifu na kuji-
chukulia sheria mkononi.
Mbali na kutoa mafun-

zo hayo, jeshi hilo na 
wakazi hao, wameingia 
makubaliano ya kufichua 
vitendo vya uhalifu na wa-
halifu bila kujichukulia she-
ria mkononi ili kulinda na 
kudumisha amani na utulivu 
katika wilaya yao.
Akizungumza wakati wa 

utoaji mafunzo hao katika 
vijiwe vya mitaa ya wilaya 
hiyo, Mkaguzi Msaidizi wa 
Polisi, David Chambala, ali-
wataka wakazi hao kutoa 
ushirikiano kwa jeshi hilo, 
kuondoa hofu ya kuvuja siri 
dhidi ya wahalifu na uhalifu.
Chambala, alisema taarifa  

zitakazotolewa dhidi ya vi-
tendo hivyo na wanaojihu-
sisha navyo, zitatumika kui-
marisha ulinzi katika jamii 
ya wakazi hao, kuyafikia 
maeneo yenye viashiria vya 
uhalifu na kudhibiti kwa 
wakati.
Aliwataka kuwa na amani  

wanapotekeleza jukumu la 
ulinzi shirikishi kwa kuwa 
jeshi hilo, litakuwa bega 
kwa bega kudhibiti uhalifu 
utakaoripotiwa na wananchi.
“Mnachotakiwa ni kush-

irikiana na wenyeviti wa 
vitongoji katika maeneo 
yenu kukemea uhalifu na 
wahalifu, katika kufanya 
hivyo naomba msitumie 
nguvu ya kujichukulia sheria 
mkononi,” alisisitiza Cham-
bala.
Alionya kuwa ni kinyume 

cha sheria kwa mtu yoyote 
kujichukulia sheria mkon-
oni kwa kuwa hakuna mtu 
anayeruhusiwa kumpiga 
wala kumwadhibu mtuhu-
miwa, bali ni kutoa taarifa 
ili akamatwe na kufikishwa 
mahakamani.
Baadhi ya wakazi hao wal-

idai kuwa  wanapowakama-
ta watuhumiwa, wanatoa 
taarifa kwa jeshi hilo ili 
wafikishwe kwenye vyombo 
vya sheria.
 Thobias Obwasi, ambaye 

ni fundi viatu, alidai kina-
chowakwamisha kutoa taar-
ifa za uhalifu na wahalifu 
kwa jeshi hilo ni kukosa im-
ani na kuvuja kwa siri zao.
Alisema kutokana na jeshi 

hilo kuwahakikishia ulinzi 
na usalama, wapo tayari ku-
wataja wahalifu ili kuhakiki-
sha wanaishi kwa amani 
katika maeneo yao.
Aliliomba jeshi hilo kutoa 

taarifa ya watuhumiwa wa-
naokamatwa ili kuongeza 
imani kwao na kuondoa 
dhana iliyojengeka miongoni 
mwao hao huachiliwa na 
kurudi mitaani kuendeleza 
uhalifu na kuhatarisha us-
alama wao.

habari kanda ya ziwa

TAKUKURU yaibua 
ubadhirifu miradi 
ya maendeleo 

Ofisa elimu kortini kwa vifo vya watu watatu
Na Vitus Audax, KWIMBA

OFISA Elimu Taaluma 
wilayani hapo, Mkoa wa 
Mwanza, Samwel Kulinga (44),  
amefikishwa mahakamani ku-
jibu mashtaka ya kuwagonga 
watu watatu na kuwasaba-
bishia vifo.

Mshtakiwa huyo alifik-
ishwa jana katika Mahakama 
ya Wilaya Kwimba mbele 
ya Hakimu Mkazi Mfawidhi, 

Dustan Ndeko.
Na kusomewa mashtaka 

manne naWakili wa Serikali, 
Frank Nchanila.

Wakili Nchanila  alimsomea 
mashtaka mengine mshtakiwa 
huyo kuwa ni kuendesha gari 
lake binafsi aina ya Toyota 
Wish bila kuwa na leseni katika  
barabara ya umma, kuendesha 
kwa mwendo kasi, kuwagonga 
watu hao na  kuwasababisha 
vifo.

Aliwataja waliokufa katika 
ajali hiyo iliyotokea eneo la 
Ilamba, Desemba 30 mwaka 
kuwa ni mwendesha baiskeli, 
Shauri Masasi (62), Robert 
Matata (35) na Sarah Faustine 
(43).

Kwa mujibu wa wakili huyo, 
mshtakiwa huyo anakabiliwa 
na mashtaka hayo kinyume na 
sheria za usalama barabarani.

Mshtakiwa huyo yuko 
nje kwa dhamana baada ya 

kutimiza masharti ya kuwa na 
mdhamini mwenye barua ya 
utambulisho kutoka kwa kion-
gozi wa Serikali za Mitaa na 
mwingine mwenye mali isiyo-
hamishika yenye thamani ya 
Shilingi milioni 5 na nakala ya 
Kitambulisho cha Taifa (NIDA) 
cha mpigakura.

 Kesi hiyo imeahirishwa hadi  
Februari 19, mwaka huu kwa 
mshtakiwa huyo kuanza ku-
somewa maelezo ya awali.

Ofisa Elimu 
Taaluma wa 
Wilaya ya 
Kwimba, 
mkoani 
Mwanza, 
Samwel Kul-
inga akishuka 
kwenye ngazi 
za Mahakama 
ya wilaya hiyo 
jana baada 
ya kusome-
wa mash-
taka manne, 
ikimemo 
kuendesha 
gari kwa 
mwendo kasi 
na kuwagonga 
watu watatu 
na kuwasa-
babishia vifo. 
PICHA: VITUS 
AUDAX

Na Alphonce Kabi-
londo, GEITA

TAASISI ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) mkoani hapa 
inachunguza ubadhirifu 
wa zaidi ya Shilingi bilioni 
1.5 katika ujenzi wa miradi 
minne ya maendeleo ku-
tokana na kusuasua na ku-
jengwa chini ya viwango. 

Mianya hiyo ya ubadhiri-
fu kwenye miradi hiyo kati 
ya 14 yenye thamani ya 
zaidi ya Shilingi bilioni 6.4 
inayojengwa mkoani hapa 
imebainika kuanzia Oktoba 
hadi Desemba mwaka jana.

Naibu Mkuu wa TAKUK-
URU Mkoa wa Geita, Azza 
Mtaita, aliitaja miradi hiyo 
yenye ubadhirifu kuwa 
ni ya  ujenzi wa Shule 
ya Sekondari Nyantoro-
toro uliogharimu zaidi 
ya Sh.milioni 584,   Shule 
ya Msingi Nyantorotoro 
Sh.milioni 181na  kituo cha 
mabasi Ikangala.

Alisema ujenzi wa ma-
jengo ya Shule ya Mseveni 
Chato   unaogharimu zaidi 
ya Sh.bilioni 1.5 uko chini ya 
kiwango na hauendani na 
thamani ya kiasi hicho cha 
fedha zilizotumika.

Mtaita, alisema baada ya 
TAKUKURU kukamilisha 
uchunguzi huo, watuhu-
miwa  watakamatwa na ku-
fikishwa mahakamani ku-
jibu mashtaka ya uhujumu 
uchumi.

Amewaomba wananchi 
kutoa ushirikiano kwa ku-
fichua vitendo vya rushwa 
na kutoa taarifa za viashiria 
vya vitendo hivyo katika 
maeneo ya kutolea hu-
duma zikiwamo hospitali, 
Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA), Jeshi la Polisi 
na maeneo ya umma na 
binafsi.

Alisema kupitia Pro-
gramu ya TAKUKURU 
Rafiki,  wameibua kero 242  
katika   kata 19 mkoani 
hapa, kati ya hizo 55 zime-
patiwa majibu na 187 
kuwasilishwa idara husi-
ka kupatiwa ufumbuzi.

Kwa upande mwingine, 
Mtaita, aliwatahadharisha 
wananchi mkoani hapa   
kuepuka watiania walio-
anza kuwashawishi kwa 
kuwapa zawadi kabla ya 
majina yao kupitishwa na 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) kuwania uongozi  
katika chaguzi zijazo 
nchini.

Na Mwandishi Wetu,  
KAHAMA

UONGOZI wa Kampuni ya 
uchimbaji madini ya Barrick 
umeanza mchakato wa ku-
peleka Watanzania kushika 
nyadhifa za uongozi kwenye 
migodi yake iliyopo nje ya 
nchi.
Barrick inamilikiwa kwa 

ubia na serikali migodi ya 
North Mara uliopo mkoani 
Mara na Bulyanhulu Shin-
yanga.
Akizungumza kwenye 

mgodi wa Bulyanhulu wakati 
akiwasilisha ripoti ya utend-
aji yo robo mwaka, Rais na 
Mtendaji Mkuu wa Barrick, 
Dk. Mark Bristow  alisema 
kuwa lengo ni kuwaongezea 
ujuzi na uzoefu raia hao wa 
Tanzania kwa kufanya kazi 
katika nyadhifa hizo nje ya 
nchi.
“Nimefurahishwa sana na 

mazingira ya uwekezaji chini 
ya Rais Samia Suluhu Has-
san, na hii imepelekea sasa 
kupeleka Watanzania kwen-
da kupata ujuzi zaidi katika 
uendeshaji wa migodi katika 
migodi yetu nje ya Tanza-
nia,’’ alisema Bristow.
Alisema hatua hiyo itasaidia 

kuwa na wataalamu wengi 
Watanzania kwenye sekta ya 
uchimbaji madini watakao-
saidia kuiendeleza.
Barrick pia inamiliki mi-

godi ya uchimbaji madini 
katika nchi za Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC), Ivory Coast, Chile, 
Marekani, Canada, Argentina 
na Jamhuri ya Dominica.
Akizungumza baada ya 

kupokea taarifa hiyo, Naibu 
Waziri wa Madini, Dk. Steven 
Kiruswa, alipongeza hatua 
hiyo ya kupeleka Watanza-
nia kupata uzoefu kwenye 
migodi hiyo ya nje ya nchi.
Kiruswa, alisema serikali 

inajivunia uwekezaji wa ubia 
na  Barrick na matunda yake 
yanaonekana wazi.
“Ni hatua nzuri sana kwa 

Watanzania, hii itasaidia 
sana kuwa na wataalamu 
wengi katika sekta ya ma-
dini, nawapongeza sana,’’ 
alisema.
Wakati huo huo; Naibu Wa-

ziri huyo ameziagiza kam-
puni nyingine zenye ubia na 
Serikali kuweka utaratibu 
wa kutoa ripoti ya utendaji 
kazi kwa wananchi kupitia 
mikutano ya pamoja kama 
wanavyofanya Barrick.
‘’Makampuni mengine natoa 

maagizo waandae utara-
tibu kama huu wa kutoa ri-
poti zao kila baada ya robo 
mwaka, hii itasaidia kuona 
ni namna gani utendaji una-
fanyika na wananchi waone 
mafanikio yake,’’ alisema 
Kiruswa.
Kwa mujibu wa ripoti hiyo, 

Barrick imetumia zaidi ya 
Shilingi bilioni 35 kwa ajili 
ya kuwekeza kwenye miradi 
ya maendeleo nchini.  

Watanzania 
‘kuula’ migodi  
nje ya nchi



Na Mwandishi Wetu

H
IVI sasa serikali inatu-
mikia awamu ya sita, 
mhimili wa chama kile 
kile tangu kupatikana 

uhuru, ilikoanza na vyama vingi, 
kisha sera ya chama kimoja ikadu-
mu kwa miaka 28, kabla ya kurejea 
vyama vingi mpaka sasa, mhimili 
unaotawaliwa ni wa chama kili-
choipatia nchi uhuru.

Kisera, ndani yake ni mwen-
delezo wa ilani na sera, viongozi 
wakipokezana kijiti cha uongozi, 
kila mmoja akiboresha alikoshia 
mtangulizi wake.

Kikubwa hapo, alishalitolea 
ufafanuzi kuhusu maboresho 
Mzee Ali Hassan Mwinyi, Rais wa 
Awamu ya Pili kwamba ‘kila zama 
na azma zake’ na ndiyo kwenye 
mzizi wa kwanza, mageuzi na 
maboresho ya kiungozi yanay-
ofanyika bila ya kupoteza falsafa 
walioanza nayo.

Tofauti kubwa inakuwa katika 
mahitaji ya wakati na hulka za 
kiuongozi, maana iko wazi watu 
wote hawafanani, ingawaje bin-
adamu wote ni sawa.

Leo hii, kuna la kipekee kwake 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Awamu ya Sita. Akiende-
leza kijiti cha mwasisi Mwalimu 
Julius Nyerere, aliyesisitiza ma-
boresho katika elimu, afya na uzal-
ishaji hasa shambani, kuna staili 
anafanya katika sekta ya afya, hata 
kuwa kivutio cha umma na nchi 
jirani, bila kusahau itikadi ya jinsia.

Kwa sasa, ameamua kuwekeza 
kwa kina elimu katika kundi la 
matabibu afya ili kuwa na wataal-
amu wengi mabingwa wanatatua 
shida za kiafya za Watanzania, 
huku nao wakisambaza ujuzi huo 
kwa wataalamu wenzao wote wa 
afya nchini.

Hapo Dk. Samia anatumia mtaji 
wa Mpango wa Elimu ya Afya ya 
Msingi (MMAM), aliyoubuni Rais 
Jakaya Kikwete wa awamu ya nne, 
awamu ya sita ‘ikidurufu’ idadi ya 
zahanati, vituo vya afya na hospi-
tali kitaifa, ili zitapakae kila Mtan-
zania afikiwe kirahisi aliko.

Kwa mujibu wa MMAM ili-
yoanza kutekelezwa rasmi 2008, 
kila kijiji au kitongoji kinapaswa 
kuwa na zahanati, kata ina kituo 
cha afya, wilaya hospitali na mkoa 
kwenda juu ni hospitali za rufani.

Serikali inaboresha mfumo huo 
unaoangukia tafsiri ya Rais Ny-
erere ‘kuboresha elimu na afya’ 
mabingwa tiba kutoka hospitali za 
rufani na taifa kama vile Muhim-
bili, Dodoma, Taasisi ya Moyo Ja-
kaya Kikwete na   na Taasisi ya Mi-
fupa na Mishipa ya Fahamu (MOI), 

huweka kambi katika hospitali za 
chini yao kueneza ujuzi.

Hiyo ni zao la elimu mabingwa 
hao wanapata, ikijumuisha ya 
teknolojia na vifaa vya kisasa, hali 
kadhalika stadi mpya zinazovum-
buliwa kimataifa, hospitali za chini 
zao la MMAM, zikipatiwa vifaa na 
ujuzi wa ziada kuwahudumia wag-
onjwa wao.

Mathalani hadi sasa, huduma 
zitokanazo na vifaa vya CT scan 
zilizokuwa hadimu, Waziri wa 
Afya, Ummy Mwalimu anasema 
ziko kote kitaifa, huku huduma ny-
ingi zilizofuatwa nje ya nchi, sasa 
zinapatikana nchini, kuwapatia 
nafuu wagonjwa na serikali katika 
gharama.

Hilo linaendelea, huku Dk. Sa-
mia, akitamka kuendeleza falsafa 
yake ya kuongeza bajeti maradufu 

inayoboresha sekta ya afya. Ni 
dhana ya Rais Nyerere, katika 
azma za sasa, sekta afya na elimu 
kupitia afya ikipaa maradufu.

USHUHUDA ULIKO 
Hatima inayoshusha huduma 

za stadi za juu kuwafikia wahitaji, 
Naibu Waziri wa Afya Dk. Godwin 
Mollel, anaifafanua “Serikali ya 
Awamu ya Sita imetenga shilingi 
trilioni 6.7 za kuboresha huduma 
za afya.”

Hapo anataja kusomesha 
wataalamu ndani na nje ya nchi, 
kuwezesha huduma za kibingwa 
kufika mbali waliko wahitaji.

Kauli yake anaitoa katika tukio 
la utekelezaji mwongozo huo ka-
tika Hospitali ya Wilaya ya Siha, 
Kilimanjaro, ambako huduma za 
kibingwa za uchunguzi matibabu 

ya moyo zilizotolewa na wataal-
amu wa Taasisi ya Moyo Jakaya 
Kikwete ( JKCI) kwa kushirikiana 
na wenzao wa hospitali hiyo kwa 
siku tatu.

“Kama hawa watu waliogundu-
lika kuwa na matatizo wasingeon-
wa katika kambi hii, si ajabu 
wasingeweza kuishi muda mrefu, 
lakini uwepo wa matibabu haya 
umewasaidia kugundulika kuwa 
na matatizo ambayo yanahitaji 
matibabu ya kibingwa na watapa-
ta matibabu mapema.

“Huduma za matibabu zina-
zopatikana katika upimaji huu 
zinatolewa bila malipo yoyote 
yale, kwani serikali imegharamia 
kila kitu na kutokana na uhitaji 
kuwa mkubwa JKCI wameongeza 
siku mbili…” akatamka Dk. Mollel, 
ambaye ni tabibu kitaaluma, pia 
mbunge wa Siha.

Kwa muda wa siku tatu hizo, 
wataalamu wakaona watu 307 
kati yao 37 wamekutwa na ma-
tatizo yanayohitaji matibabu ya 
kibingwa, hivyo kupewa rufani ya 
kwenda kutibiwa katika Taasisi ya 
Moyo Jakaya Kikwete.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
ya Moyo Jakaya Kikwete ( JKCI) Dk. 
Peter Kisenge na Mkurugenzi wa 
Tiba Shirikishi wa JKCI Dk. Delilah 
Kimambo, wakafafanua, taasisi 
hiyo imekuwa ikitoa huduma ya 
tiba mkoba ijulikanayo ‘Mheshimi-
wa Dk. Samia Suluhu Hassan Out-
reach Services’ wakiwafuata wa-
nanchi mahali kuwatibu kibingwa.

Pia, tiba mkoba inatoa nafasi 
kwa wanaokutwa na matatizo ya 
moyo, wanatibiwa mapema wak-
ipewa rufaa na kuwajengea uwezo 
wataalamu wa hospitali husika, ili 
baada ya kumalizika kwa kambi ya 
matibabu, nao waweze kuwatam-
bua na kuwatibu wagonjwa wa 
moyo.
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Hassan, mwaka 2022. PICHA: MTANDAO
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AFYA

Na Jaliwason Jasson, BABATI

H
ADI sasa, watoto wachanga 
na wajawazito ni makundi 
yanayoangaliwa kwa karibu 
na jamii pamoja na serikali, 

ingawa ndio yanashambuliwa na 
maradhi kifua kikuu (TB). Shida ili-
yopo inatajwa uelewa duni wa jamii.

Inaporejewa jamii, mkazi wa Mtaa 
wa Kitalu X, Musa Rehani, mzee 
mstaafu anasimulia zamani watu wa-
liugua TB, ila walikuwa wachache, 
hata walipougua walikaa majumbani 
wakijitibu kwa dawa asili.

"Zamani mgonjwa akikohoa mako-
hozi, ilikuwa inachukua siku tatu mpa-
ka wiki moja kupata majibu ya vipimo 
alivyofanyiwa, ila siku hizi vipimo vin-
achukuliwa na majibu unapata hapo 
hapo,"anaeleza Rehani

Anasema watu sasa wana uelewa 
mkubwa, hata  wakiona tatizo la nam-
na hiyo, wanalifanyia kazi haraka na 
kwa watoto, anasema kinga zao sasa 
ziko chini  kuliko wa zamani walioen-
da shule bila sweta na miili yao ilikuwa 
imara, kulinganisha na watoto wa sasa.

Mstaafu huyo anasema, matibabu 
ya zamani yalikuwa bure kwa wote, 
bima za afya hazikuwapo, hivyo mat-
ibabu yalikuwa rahisi.

Mkazi wa Kijiji cha Magugu, Husna 
Ramadhan, anasema TB wanaugua 
wazee pekee, wanaokohoa kila mara, 
ila hajui matibabu yakoje.

Husna anasema, TB inawapata zaidi 
watoto na hajawahi kupata elimu hiyo 
kutoka kwa wataalamu wa afya.

Mkazi wa Mtaa wa Miomboni, Pas-
chal Masaay, anaushuhuda kifua kikuu 
kinavyoambukiza kwa njia ya hewa, 
baada ya mgonjwa kukohoa, vilevile 
inawapata wazee mara nyingi, lakini 
anadai kutofahamu maambukizi kwa 
watoto chini ya miaka mitano.

Mkazi wa Kijiji cha Daghailoy, Kudra 
Moses, anasema anasikia TB kwenye 
vyombo vya habari inavyoambukizwa 
kwa njia ya hewa, ila hajui kama inavy-
owapata watoto.

Anatumia fursa hiyo kuiomba seri-
kali itoa elimu kuanzia ngazi ya kiton-
goji mpaka taifa, ili wananchi waielewe 
na namna ya kujikinga nao.

WATAALAMU WANENA
Mratibu wa Kifua Kikuu na Ukoma 

Mkoa wa Manyara Dk. Mandala Ad-
amm, anasema Tanzania imo katika 
nchi 30 zenye wagonjwa hao na mkoa 
wa Manyara mwaka 2020, ulikuwa wa 
tano kuwa na wagonjwa wengi kitaifa.

Mwaka jana anasema, ukawa mkoa 
wa 10 baada ya kupunguza idadi ya 
wagonjwa na mwaka jana mkoa uka-
jiwekea lengo la kugundua wagonjwa 
wa TB 3,688. Mpaka Disemba mwaka 
2023 ilishabaini wagonjwa 3,992.

Hao ni watoto wa miaka 14, kushuka 
hadi mitano waliokuwa 1,490 na umri 
miaka mitano na kushuka waligundu-
lika 332.

Anaeleza, wagonjwa wanawake bila 
kutenganisha wajawazito na wasio 
wajawazito waligundulika 2,003 kwa 
kipindi hicho.

Mtaalamu huyo anasema, watoto 
wadogo hupata maambukizi kutoka 

Simulizi ya TB Manyara na ukweli wa
magumu yanayowapiga wazee, watoto

kwa watu wazima wanapozaliwa, 
sabau kinga zao zinakuwa haija-
komaa. Anataja njia zinazotumika 
kuwakinga watoto na TB ni chanjo 
anayopewa, baada ya kuzaliwa. 

Daktari huyo anasema, dalili kwa 
watoto ni kushindwa kuongezeka 
uzito au kupungua uzito, akisema 
TB na lishe duni huendana.

"Mtoto akija ana lishe duni, la-
zima afanyiwe uchunguzi wa TB, 
ili tuone tatizo lake kama kweli ana 
TB,"anasema Dk. Adam

Pia, anataja dalili nyingine, ni 
mgonjwa kuwa na homa za kila 
mara,  usiku analia na kukosa hamu 
ya chakula, vilevile uvimbe shingoni.

Mratibu Dk. Adam, anasema 
huwa wanawachunguza kupima 
makohozi au haja kubwa kubaini ‘vi-
jidudu’ husika.

Anasema TB inaweza kumpata 
kila mtu, mtoto au mtu mzima, ila 
watoto na wazee  wako kwenye ha-
tari, maana kinga zao ziko chini.

Wengine walio hatarini anawataja 
ni wagonjwa wa kisukari, virusi vya 
Ukimwi na wanaoishi kwenye mson-
gamano.

Dk. Adam anasema zamani matib-
abu yalichukua miaka miwili, sasa ni 
miezi sita tu,wakitumia dawa mseto, 
miezi miwili ya kwanza mseto wa 
dawa nne; miezi minne inayofuata 
dawa mbili, jumla siku 168 sawa na 
miezi sita.

Anafafanua, tiba ya mtoto iko to-
fauti, dawa zina ladha ya machun-
gwa inayomfanya mtoto aipende.

 

KWA MTOTO TUMBONI 
Mtaalamu huyo wa afya, anasema 

inawezekana pale vijidudu vina-
shambulia mji wa mimba na kwen-
da kwa mtoto.

Anasema, mjamzito anapogun-
dulika mapema akaanza kutumia 
dawa, atakingwa na mtoto kutoku-
pata TB.

Mratibu wa TB, Dk. Adam anase-
ma wajawazito wako hatarini kwa 
maradhi hayo, akiwashauri wafany-
iwe uchunguzi kwa matibabu yana-
tolewa bure.

Pia, kuna baadhi ya wadau wa-
naosaidia kutoa elimu na tiba, waki-
jumuisha vyombo vya habari, vituo 
vya afya, watoa huduma ngazi ya 
jamii mradi kama wa Usaid Afya 
Yangu’, kupitia Shirika la Elizabeth 
Glaser Pediatric Aids Foundation 
(EGPAF) wanawasaidia kutekeleza.

MAGUMU YANAYOWAKABILI
Anataja imani potofu, wakiwapo 

wanaoamini TB ugonjwa wa ku-
logwa, wanatumia muda mrefu ku-
tumia dawa za asili na ili kudhibiti 
hilo, wanatajwa kuwawezesha watu 
wa tiba mbadala kusaidia kugundua 
wenye TB.

Kikwazo kingine kinatajwa, ni 
uelewa mdogo kwa kuwapo wa-
naoamini kifua kikuu ni maradhi ya 
watu maskini na Dk. Adam anasema, 
hata mgonjwa anapoenda hospital-
ini kwa maradhi tofauti.

Hapo mgonjwa huulizwa yanayo-
husiana na kifua kikuu, lengo ni ku-
jitahidi kufikia maradhi hayo ndani 

ya jamii.
Jitihada nyinginezo anataja ni 

kuwatumia watoa huduma ngazi 
ya jamii wanatembelea makazi, pia 
hadi magerezani, kwenye machim-
bo na kambi za wavuvi, wakitoa 
elimu.

Anasema utafiti unabainisha vifo 
vya watoto na wajawazito vinasaba-
bishwa na TB, pia virusi vya Ukimwi 
jumla yake asilimia 10.

"Mjamzito tukimbaini akiwa ka-
tika kipindi cha kwanza mpaka kip-
indi cha tatu tunamuanzishia dawa 
za TB," anaeleza Dk. Adam.

Anafafanua namna ya tiba, tofauti 
ni mgonjwa wa kipindi cha tatu 
atakapojifungua, hatapewa ‘chanjo 
ya TB’ bali ‘tiba kinga ya TB.’

 Pia, Dk Adam anaeleza mgonjwa 
akikamilisha ‘tiba kinga’ ya miezi 
sita, anapatiwa chanjo ambayo 
hakupewa wakati wa kuzaliwa 
mtoto.

Mtaalamu huyo anasema, kwa 
sasa tiba kinga inatolewa kwa muda 
wa miezi sita, japo ndani ya mwaka 
huo, nchini kutaanzishwa tiba kinga 
ya TB ya miezi mitatu.

Pia, anaeleza zamani wagonjwa 
wote ilikuwa wadungwe sindano 60 
kwa miezi sita, ila sasa hivi inatole-
wa dawa na matibabu ya miezi sita 
na siyo miaka miwili.

Daktari huyo pia anazungumzia, 
namna tofauti iliyopo kwa tiba ya 
kawaida na sugu, ambayo ni vime-
lea vinakuwa vigumu kumalizika.

Ugumu wa kupona TB, pia inata-
jwa ni pale mgonjwa anaacha tiba, 

kabla hajatimiza miezi sita, daktari 
huyi akifafanua: "Matibabu ya TB 
sugu huchukua miezi tisa mpaka 
miezi 24 ila dalili ni zile zile za TB."

Kuhusu matibabu kwa hospitali 
binafsi, anasema kote yanatolewa 
bila ya malipo, serikali inagharamia, 
japo anasema wagonjwa wengi wa 
TB hueenda kwenye vituo vya seri-
kali.

Mratibu huyo anasema, wag-
onjwa wengi kwa mkoa Manyara, 
wanapatikana Halmashauri ya 
Wilaya ya Kiteto na Simanjiro, iki-
fuatiwa na wilaya ya Mbulu.

Halmashauri  nyinginezo ni; Ba-
bati, Hanang' na Halmashauri ya 
Mji wa Babati, akitoa takwimu za 
mfano, Kiteto kunafanyika jitihada 
za kuwapata wagonjwa, Dk.Ada, aki-
taja mwaka jana, Kiteto peke yake 
imekuwa na wagonjwa 1000 wa TB.

Anafafanua kifua kikuu kuwa 
ugonjwa wa kuambukiza hatari, 
maana wengi katika jamii wana-
tumia usafiri wa umma.

Dk. Adam anaiomba jamii iend-
elee kutoa ushirikiano kwa watoa 
huduma  ngazi ya jamii na jamii 
iendelee kupokea tiba kinga kwa 
makundi hatarishi mfano wenye 
VVU, watoto chini ya miaka mitano 
wanaoishi na wagonjwa wa TB.

NENO LA WADAU 
Mganga Mfawidhi wa Hospitali 

ya Misheni Dareda inayomilikiwa 
na Kanisa Katoliki, Jimbo la Mbulu, 
Dk. Joseph Lorri, anakiri kupokea 
wagonjwa wa TB na kuwahudumia 
bure.

Anasema kundi kubwa ni la wa-
zee, pia wapo watoto wa umri chini 
ya miaka mitano na wajawazito wa-
napokelewa wakiwa na TB.

Dk. Lorri anasema, watoto wag-
onjwa huwa mara nyingi wanakuwa 
wameambukizwa na wazazi, pia 
mara nyingi ni watoto wenye lishe 
duni.

"Lishe duni ni chanzo cha TB 
hivyo mzazi akiona mtoto anapun-
gua uzito achukue hatua na watoto. 
Wakati mwingine, tunawagundua 
wanapoletwa kliniki," anasema Dk. 
Lorri, akigusia ugumu wa kuchukua 
makohozi ya vipimo kwa watoto 
hao.

Mtaalamu huyo wa afya, anasema 
mbadala wanatumia ni kupata ma-
jibu kwa vipimo vya kinyesi cha 
mtoto.

Ripoti ya Shirika la Elizabeth 
Glaser Pediatric Aids Foundation 
(EGPAF) ya mwaka jana, inasema 
watu milioni 10 wanaumwa TB kila 
mwaka duniani na kati yao, watu 
4000 wanakufa na TB kila siku.

Kwa  mujibu wa Ripoti ya Shirika 
la Afya Duniani (WHO) ya mwaka 
2021 ilibaini watoto Mil. 1.2 walien-
delea kuwa na TB na asilimia 14 yao 
walikufa.

WHO inasema, TB inasababisha 
vifo vya watoto na mojawapo ya vy-
anzo 10 vya vifo vya watoto duniani.

• Kwa mawasiliano na 
mwandishi wa makala: +255 
787598182.

• 

Wananchi wa wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, wakipatiwa elimu ya ugonjwa wa kifua kikuu  na 
wataalamu wa Afya. PICHA: JALIWASON JASSON
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AFYA

Na Adela Madyane -Kigoma

H
ADI sasa Mkoa wa Kigoma 
unatajwa kuwa na wagonjwa 
wengi wa kifua kikuu (TB), 
wakiongezeka kila mwaka, 

sababu kuu ni kukosekana taarifa sa-
hihi.

Ni maradhi yanayoambukiza zaidi 
mapafu, pia sehemu nyinginezo za 
mwili kama vile mifupa, hata uti wa 
mgongo.

TB huwa juu zaidi, pale kinga ya 
mwili zinashuka kutokana na sababu 
kama za uzee, lishe duni na magonjwa 
kama kansa, kisukari, Ukimwi. Ni bahati 
mbaya, mkoani Kigoma imani duni ipo 
juu zaidi.

Ni ugonjwa unaoambukiza kutoka 
mtu mmoja, hadi mwingine kupitia 
hewa, mgonjwa anapokohoa au mate 
yake yakiwa hewani, bakteria wanaoju-
likana ‘Mycobacteria’ wanasambaa.

 Dalili zake zinatajwa; kukohoa mfu-
lulizo wiki mbili hadi tatu na wapo wa-
naokohoa damu, wanapoteza hamu ya 
kula, uzito unapungua ndani ya miezi 
mitatu, pia wakitokwa jasho jingi usiku, 
uchovu, maumivu makali ya kichwa na 
kifua, wanapumua kwa shida, homa za 
kila mara.

HOJA YA MTAALAMU
Mratibu wa Huduma za Kifua Ki-

kuu na Ukoma Mkoa wa Kigoma, Dk. 
Enock Mwantala, anafafanua sababu 
za kuongezeka wagonjwa ni wananchi 
kukosa elimu sahihi inayohusu kifua 
kikuu.

Anatoa mfano kati ya Oktoba 2022 
na Juni 2023, wagonjwa watano wali-
kutwa kwa mganga wa kienyeji, wakati 
wa ziara za wahudumu wa afya ngazi ya 
jamii.

Anasema mwaka 2020, wagonjwa 
78 wa kifua kikuu walifariki Kigoma na 
mwaka unaofuata, vifo 66. Dk. Mwan-
tala anaendelea: “Mwaka 2021 tulikuwa 
na mgonjwa mmoja wa kifua kikuu 
sugu na 2022 tulikuwa na wagonjwa 
wanne.

“Kuanzia Januari hadi Julai 2023, 
kulikuwa na wagonjwa wa kifua kikuu 
sugu 14, jumla yao 1,106. Unaweza kuo-
na namna gani kuna ongezeko la wag-
onjwa siku hadi siku.” 

Anataja takwimu za wagonjwa 
mkoani humo: Mwaka 2021 walikuwa 
1,492; 2022 wakafikia 1,604; na hadi Julai 
mwaka jana walikuwa 1,106.

Dk. Mwantala anafafanua wagonjwa 
wengi wa TB, huenda kwenye tiba asili, 
bila kujua suluhisho liko hospitalini, 
ambako baadhi hufikishwa katika hali 
mbaya, hata wanapopoteza maisha au 
kupata usugu, dawa zinashindwa ku-
fanya kazi.

“Tunaomba jamii ifahamu kuwa 
ugonjwa wa kifua kikuu unatibika 
na kupona kabisa na matibabu yake 
pamoja na uchunguzi ni bure, ambayo 
yanatolewa kwenye kituo chochote kile 
kinachotoa huduma za afya,” anasema 
Mratibu Dk. Mwantala.

MSAADA UNAOWAFIKIA
Dk. Mwantala anasema, Kigoma ina-

saidiwa na mradi wa Shirika la Mareka-

TB ilivyo ‘pasua kichwa’ Kigoma, 
wenyeji kipaumbele chao tiba asilia

ni – USAID, Afya Shirikishi na Shirika 
la Amref Health Africa, Tanzania.

Mtaalamu, Elly Josephat anasema 
ni mradi unaotekelezwa na shirika 
hilo kwa kushirikiana na serikali, 
lengo kukabili kifua kikuu, pia uzazi 
wa mpango kwa jamii.

Anasema kwenye kifua kikuu, mra-
di umejikita kutambua wagonjwa na 
kuwaanzishia matibabu, hasa kwa 
walio hatarinii.

Josephat anaeleza wanavyowafua-
ta walioacha matibabu kujua sababu 
zao, kisha wanawarudisha kuendelea 
na dawa.

Kufanikisha hilo, anasema wa-
nawatumia wahudumu afya 98 
ngazi ya jamii waliowachagua ka-
tika halmashauri zote za mkoa, kisha 
wakawapatia mafunzo.

Josephat anasema, hilo wanashirk-
iana na waganga wa jadi, kutokana 
na jamii zinazowazunguka kuamini 
zaidi tabibu za jadi, kuliko hospitalini, 
hivyo waganga asilia wanakuwa ma-
daraja  kuwaunganisha kufanikisha 
kuchunguza afya za wanajamii.

“Tunafanya kazi pia na wauza 
maduka ya dawa ambao wameun-
ganishwa na wahudumu wa afya 
ngazi ya jamii. 

“Pindi wanapopata mteja mwenye 
kikohozi au dalili za kifua kikuu wan-
amuunganisha na mhudumu wa afya 
kwa ajili ya uchunguzi zaidi na kufa-
tiliwa,” anasema Josephat, anayekiri 
kuwapo unyanyapaa unaoendana na 
imani potofu.

 
IMANI POTOFU 
Kuhusu ushirikina, Nipashe ikaku-

tana na ndugu wa marehemu (jina 
tunalo) aliyefariki, akiwa na madai 
amelogwa.

Marehemu huyo mkazi wa kijiji 

cha Mahembe, katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Kigoma, alifariki kwa ku-
kosa huduma stahiki za TB, akijiele-
keza kwa waganga wa kienyeji.

Inaelezwa, alianza kuugua akiko-
sa nguvu mwilini akashindwa kula 
na akikohoa sana na walipoenda 
maabara, vipimo vikaonyesha 
‘ana kikohozi’ na akapatiwa dawa 
za maumivu na kikohozi, kutuliza 
maumivu yake.

Hata hivyo, inaelezwa aliendelea 
kuwa na hali mbaya na hali mbaya, 
ndipo akaamua kwenda kwa wagan-
ga wa kienyeji akiamini amelogwa.

Safari hiyo akaambatana na rafiki 
yake, Siajalii Athuman, aliyemuuguza 
kwa mganga mwezi mmoja pasipo 
nafuu, afya ikiendelea kuzorota hadi 
baadhi ya ndugu walipomchukua, 
kuhamia Hospitali ya Wilaya ya Bap-
tist, Manispaa ya Kigoma Ujiji, am-
bako umauti ulimfika akihudumiwa.

Siajalii anasema, rafikiye alipen-
delea kuvuta sigara za kienyeji na 
kutumia ugoro, visababishi vya TB, 
huku mganga wa kienyeji akiwaam-
bia amelogwa katika ‘mfumo wa 
hewani’ na ana uwezo wa kumtibu, 
kurejesha hali ya kawaida.

Ntahonkiliye Kayanda, jirani wa 
marehemu anasema alimshawishi 
kwenda hospitali kubwa kwa vipimo 
zaidi, lakini alikataa akidai yeye mas-
kini hatomudu gharama, akijielekeza 
kwa tiba asilia na binafsi aliifahamu 
miti tiba, wangesaidiana kufanikisha 
matibabu.

Kaka wa marehemu, Kiheke Ma-
soud, anaonyesha masikitisho, dada 
yake kuegemea ushirikina, badala ya 
hospitalini, Masoud akieleza:

"Nilimkuta dada akiwa katika hali 
mbaya, alikuwa anakohoa sana, mwi-
li wake ulidhoofika sana. Nilikasirika 

nikaamua kumtoa kwa mganga na 
kumpeleka hospitali, kutokana na 
afya yake kuwa mbaya hakuchuka 
muda mrefu alifariki dunia." 

MGONJWA AELEZA UZOEFU
Mgonjwa wa kifua kikuu, Issa Kiza, 

anasema alianza kuumwa Novemba 
2022, akaanza matibabu katika Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa Kigoma 
Januari mwaka huu, afya yake ikiwa 

katika hali isiyoridhisha.
Kiza anasema, alianza kutumia 

dawa za kifua kikuu na kwa sasa 
anaendelea vizuri, ikilinganishwa na 
alipoanza tiba, amedhoofika.

Akizungumzia unyanyapaa, 
anasema bado jamii inashindwa 
kutofautisha kifua kikuu na ma-
gonjwa mengine, hata kuwafanya 
wadhihakiwe.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya 
Duniani (WHO), kifua kikuu kinaam-
bukiza watu milioni 10 na kuua watu 
milioni 1.5 kila mwaka, hivyo kuwa 
muuaji wa pili wa magonjwa ya 
kuambukiza baada ya Covid-19.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu 
Julai 4, 2023 alifungua Mkutano 
wa Makatibu Wakuu na Mameneja 
Mpango wa Programu za Kifua Ki-
kuu wa nchi 15 Afrika, uliofanyika 
siku tatu jijini Arusha, lengo kujadili 
ubunifu na mikakati mpya Afrika 
inaweza kutumia kutokomeza TB, 
ifikapo mwaka 2030.

Akauambia mkutano, watu  70 
hufariki kila siku nchini kutokana 
na ugonjwa huo jumla yao , 25,800 
wakifikia hilo kila mwaka, akiwa 
na ufafanuzi: “Kwa kushirikiana na 
Mfuko wa Dunia wa Kupambana 
na Kifua Kikuu, Ukimwi na Malaria 
tumeamua kukutana na Makatibu 
Wakuu wa Wizara za Afya, ili tujadili 
namna ya kuutokomeza ugonjwa 
huo ifikapo 2030,” anasema.

Wizara ya Afya ya mwaka 2023/24 
imetenga kiasi cha Sh trilioini 1.2, 
kutekeleza Mpango wa Kudhibiti Ki-
fua Kikuu, ambayo inatarajia kuibua-
ji wagonjwa wa TB kwenye jamii na 
tiba kinga dhidi ya maradhi hayo, 
wakiwamo watoto wenye umri chini 
ya miaka mitano.

Tukio la kukabidhiwa vifaa vya maabara (Hadubini), vilivyotolewa na Shirika la Tanzania Health Pro-
motion Support (THPS) vyenye thamani ya Sh. milioni 35 kwa ajili ya kuimarisha tiba ya kifua kikuu, 
mkoani Kigoma. PICHA: MAKTABA

Dk. Elly Josephat, Mratibu wa Mkoa wa Kigoma, wa Mradi wa US-
AID Afya Shirikishi, akitoa ufafanuzi kuhusu maradhi ya kifua kikuu 
akiwa ofisini kwake. PICHA: ADELA MADYANE

•	
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Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwanamvua Mrindoko, akizungumza 
na wakazi wa Kamsisi, wilayani Mlele, Katavi. PICHA ZOTE: 
NEEMA HUSSEIN.

 AFYA

Na Christina Mwakangale, ali-
yekuwa Mwanza

K
ITUO cha Afya Bulale, 
kipo wilaya ya Nyamaga-
na, mkoani Mwanza. 
Hakijawahi kuwa na kifo 

kutokana na mama kujifungua 
tangu kianzishwe mwaka 2018. 
Motisha ipo kwa watu wanaotoa 
ushawishi kwa mjamzito, kujifun-
gulia kituoni hapo.

Kuhudhuria kliniki ya Baba, 
Mama na Mtoto (RCH), kwa wakati 
ni miongoni mwa silaha kubwa zi-
nazotajwa na wataalamu wa afya, 
kwamba husaidia kuondoa dalili 
za hatari kwa mjamzito.

Mahudhurio ya RCH katika kit-
uo hicho kwa kipindi cha mwezi 
mmoja katika kliniki hiyo, yame-
kua kutoka mahudhurio 10 na ku-
fikia 300 hadi 400.

Mwalimu Kasase Kulusanga 
anahudhuria kliniki pamoja na 
mkewe. Ngoro Deus, aliyepitia 
changamoto kadhaa akibainika 
na dalili za hatari, presha ikishuka 
na kulazwa kwa miezi minne, sasa 
anafurahia mtoto.

“Kwa taarifa ambayo tunayo 
hadi sasa hatujawahi kuwa na kifo 
cha mama hapa kituoni. Wakati tu-
naanza ilikuwa ni Kiniki ya Mama 
na Mtoto sasa tumeboresha ni 
Kliniki ya Baba, Mama na Mtoto,” 
Mganga Mfawidhi Kituo cha Afya 
Bulale, Dk Wambura Wanchoke.

Mwalimu Kasase Kulusanga 
(pichani), ni mkazi wa Bulale, Kata 
ya Buhongwa, wilaya ya Nyam-
gana, mkoani Mwanza. Amepan-
ga foleni katika benchi kwenye 
Kliniki ya Baba, Mama na Mtoto, 
siku ya Jumatano wiki iliyopita. 
Anahudhuria kliniki, sambamba 
na mkewe.

Mahudhurio ya kliniki pamoja 
na mwenzi wake ni jambo la 
kawaida kwake. Anapewa kip-
aumbele na kupatiwa huduma na 
watoa huduma, akiwa na mkewe. 
Huo ni utaratibu wake wa kuam-
batana na mkewe kliniki tangu 
akiwa na mtoto mmoja sasa anao 
watatu.

Mwalimu huyo anayefundisha 
sekondari ya Nyalubogoya, iliyopo 
kata hiyo, baba wa watoto watatu, 
akiwa na mkewe katika kituo cha 
afya Bulale mkoani hapa, anase-
ma tangu aanze kuhudhuria kwa 
ujauzito wa kwanza, hujiunga 
naye.

“Kila anapoanza kliniki mke 
wangu, nakuja naye kliniki, lengo 
ni kumtia moyo mama, kupokea 
ushauri kwa pamoja. Mimi ni 
mwalimu tena wa sayansi haya 
yote nayafahamu,” anasema Kulu-
sanga.

Anasema jamii ibadili dhana na 
kuhudhuria kliniki ya baba, mama 
na mtoto, kufahamu hali ya afya 
zao na kupata uelewa wa malezi 
kipindi cha ujauzito hadi kwa mto-

Kijue kituo cha afya kinachong’ara
kwa huduma, kliniki yake ‘ikifurika’

to aliyezaliwa.
“Kwanza kinachonishaiwshi 

na kunivutia kuhudhuria kliniki, 
ni kipaumbele tunachopewa wa-
naume ambao tumeongozana na 
wenza wetu. Utakuwa wa kwanza 
kupewa huduma. Hukai katika fo-
leni hata kama umewakuta wen-
gine.

“Pia namna huduma zinavyo-
tolewa kituo hiki, kilianza ngazi 
ya zahanati hadi sasa ni kituo cha 
afya ninaona ufanisi wa huduma. 
Wanaume waache woga wa kuja 
kliniki na dhana iliyopo kwa baa-
dhi yao, ni woga wa kipimo kikub-
wa,” anasema mwalimu huyo.

Mwalimu Kulusanga ni miongo-
ni mwa wenza 29 kati ya 221 walio-
hudhuria kliniki ya RCH Desemba 
mwaka jana, kituo cha afya Bulale.

‘MWENYEKITI’ WA HOSPITALI
Ngoro Deus, ni mkazi wa kiton-

goji cha Mwahuli, wilaya hiyo, ana-
pewa jina la utani na wahudumu 
wa kituo hicho kwamba, sasa 
aitwe ‘Mwenyekiti wa Hospitali’, 
akiwa mgonjwa pekee kukaa zaidi 
ya miezi minne mfululizo, kwa 
kulazwa hospitalini.

Anatoka wodini kwa mwendo 
wa taratibu. Ana saa chache tangu 
ajifungue mtoto wa kike. Katika 
mahojiano na waandishi, anase-
ma amefanikiwa kujifungua mtoto 
huyo kwa njia ya kawaida, licha ya 
kupitia changamoto kadhaa, iki-
wamo presha kushuka.

“Miaka mitatu imepita kabla 

ya mtoto huyu, nimejifungua 
kwa upasuaji, ila nilipofika 
hapa nikawaambia watoa hu-
duma nitajifungua kawaida, na 
kweli wamenisaidia kujifungua 
kawaida,”anasema.

“Kabla huduma hazijaboreshwa 
tulikuwa tunasafiri umbali kidogo 
hadi hospitali ya wilaya ya Magu 
au ya Rufani Bugando ama Sekou 
Toure, sasa kituo hiki kimesaidia, 
nimelazwa hapa tangu Septemba 
mwaka jana,” anasema Ngoro, aki-
tabasamu.

 
MABORESHO HUDUMA
Maboresho ya huduma za 

afya kutoka zahanati Bulale iliyo-

jengwa mwaka 2018 hadi kuwa 
kituo cha afya Bulale hivi sasa, im-
ekuza kiwango cha utoaji huduma 
pamoja na kupunguza rufani ka-
tika hospitali za rufani.

Dk. Wambura Wanchoke, 
anasema jengo moja lilijengwa 
mwaka 2018 lilikuwa ni zahanati 
na kutoa huduma chache. Sasa 
huduma zimekua na hadhi kwa 
ngazi ya kituo cha afya.

 
Anasema mwaka 2023 baada 

ya kuongezwa watumishi, ujenzi 
wa majengo kama vile maabara, 
jengo la mionzi (radiolojia), jengo 
la kujifungulia pamoja na chumba 
cha upasuaji (theatre), sasa hadhi 

yake ni kituo cha afya.
“Kituo kimekuwa kikipokea 

fedha pamoja na mifuko mbal-
imbali mmojawapo ni wa Health 
Basket Fund (HBF)-Mfuko wa 
Afya wa pamoja nchini, kwa mi-
aka miwili 2021 hadi 2023 tume-
pokea fedha takribani Sh. mil 11.

“Mwaka 2021/2022 tumepokea 
kama Sh. mil 4.8 na 2022/23 tu-
lipokea kama Sh. mil 6.2 kwa 
ajili ya kusaidia utendaji kazi na 
mpango kazi uliokuwa nao. Asil-
imia 35 ya fedha huenda katika 
kununua dawa na vifaatiba, asil-
imia 15 motisha,” anasema Dk. 
Wambura.

Kuhusu idadi ya watumishi 
wakati ikiwa zahanati Dk. Wam-
bura anasema awali kulikuwa 
na wahudumu watatu pekee na 
ikafikia 10 baadae, lakini sasa 
imepanda hadhi ya kituo cha 
afya watumishi ni 36.

“Fedha nyingine hutumika 
kwa ajili ya kutoa huduma kwa 
watoto kwa huduma ya ‘out-
reach’ (kuwafikia pale walipo). 
Kadhalika kutoa huduma ya 
chanjo ya HPV (chanjo ya sara-
tani ya mlango wa kizazi). Fedha 
zingine tunawapa watu motisha 
kwa kuwaleta akinamama waji-
fungulie kituoni.”

Kuhusu kumbukumbu za 
takwimu za wagonjwa wan-
aohudumia kituoni hapo, Dk. 
Wambura anataja namna zinavy-
oongezeka ikifika wagonjwa wa 
nje (OPD), wakiwa 200 hadi 300 
kutoka 30 hadi 50 kwa mwezi 
hapo awali.

 
MAJENGO MAPYA
Kwa upande wa majengo, Dk. 

Wambura anasema yameongeze-
ka ikiwamo la radiolojia, mama 
na mtoto, upasuaji, maabara na 
jengo maalumu la kufulia.

“Majengo haya yamesaidia ku-
chunguza wagonjwa wenyewe 
katika idara ya radilojia, yaani 
x-ray pamoja na ultra sound. Pia 
jengo la mama na mtoto, hasa 
wanaojifungua tunawafanyia 
upasuaji hapa hapa, tofauti na 
awali, ilipokuwa ni zahanati,” 
anasema Dk. Wambura.

Anasema akinamama wa-
naojifungua katika kituo hicho 
imefikia 80 hadi 90 kwa mwezi 
kutoka 20 hadi 25 huku wanao-
jifungua kwa upasuaji tangu Julai 
mwaka jana, huduma ya upasua-
ji ilipoanzishwa ni 39 na hakuna 
kifo.

“Hatuna rekodi ya kifo cha 
mtoto, hii imetusaidia kuokoa 
maisha ya mtoto pamoja na 
mama. Serikali iendelee kubore-
sha huduma, ikiwamo maji,” 
anasema Dk. Wambura.

Mwalimu Kasase Kulusanga; daima hakosi kliniki na mweza wake.

• Mwalimu asiyekosa kumsindikiza mkewe 
• Wodini kuna ‘mwenyekiti wa hospitali’   

1.	 2.	

Mgonjwa aliyedumu wodini mjamzito miezi minne katika Kituo 
cha Afya Bulale, Nyagamana, hata akabatizwa ‘Mwenyekiti wa 
Hospitali.’ PICHA ZOTE: CHRISTINA MWAKANGALE
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Na Mwandishi Wetu

TUME ya Maendeleo ya Ushirika Tan-
zania (TCDC) na Chama cha Ushirika 
wa Wakulima nchini wameingia mka-
taba wa makubaliano (MOU) wa kim-
kakati na Kampuni ya Simu ya Tigo 
kwa ajili kurahisisha na kuimarisha 
miamala ya kifedha kwa wakulima 
wanaopokea malipo ya mazao kupitia 
jukwaa la miamala ya simu.
Makubaliano hayo ni mwendelezo 

wa ushirikiano kati ya Tigo Pesa, 
TCDC na chama hicho kwa dhamira ya 
kuimarisha jumuiya ya kilimo nchini. 
Akizungumza kwenye hafla ya ku-

saini makubaliano hayo, Mrajisi wa 
Chama cha Ushirika nchini na Mkuru-
genzi Mtendaji wa TCDC, Dk. Benson 
Ndiege, alisema kufuatia kumalizika 
kwa mkataba wa miaka miwili mwaka 
jana, makubaliano mapya yanaashiria 
juhudi za kuimarisha ujumuishaji wa 
kifedha na kuwawezesha wakulima.
” Serikali kupitia TCDC inasubiri 

kwa hamu utekelezwaji wa MOU 
hii muhimu ili kuleta mapinduzi ya 
miamala ya fedha ndani ya sekta ya 
kilimo kupitia ushirika kuwawezesha 
wakulima na kukuza uchumi,” alisema 
Ndiege.
Alisema ripoti ya hivi karibuni inao-

nyesha kiasi cha fedha kilicholipwa 
kwa miamala ya Tigopesa zao la 
cocoa  Shilingi milioni 800, Karafuu 
bilioni 11, Korosho bilioni 5, Mtama 
bilioni mbili na Choroko bilioni 20.
“Hapa inaonyesha makadirio ya fed-

ha za wakulima zitakazokatwa kupitia 
miamala ya Tigopesa yanafikia Shilin-
gi bilioni 20, hii inaonyesha namna 
gani ushirikiano huu utakavyokuwa 
na tija kukuza uchumi wa nchi yetu,” 
alisema Ndiege.
Ofisa Mkuu wa Tigopesa, Angelica 

Pesha, alisema ushirikiano walioin-
gia kwa mara nyingine unasisitiza 
dhamira ya kampuni hiyo  kuwez-
esha  miamala ya kifedha iliyo salama 
na ufanisi kwa sekta ya kilimo nchini.
“Chini ya masharti ya mkataba mpya, 

Tigo Pesa itaendeleza huduma zake 
za kutegemewa za fedha kwa njia 
ya simu kwa malipo ya mazao kwa 
wakulima wanaohusishwa na TCDC na 
Chama cha Ushirika cha Wakulima,” 
alisema Angelica.
Alisema kampuni hiyo itaendelea 

kukuza ushirikishwaji wa kifedha, ku-
saidia uchumi wa ndani na kuchangia 
ukuaji wa sekta ya kilimo nchini. 
Alisema ushirikiano huo mpya  una-

tumika kama ushuhuda na maono ya 
pamoja ya Tigo, TCDC, na chama hicho 
kuleta matokeo chanya kwa wakulima 
nchini.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

S
ERIKALI imetoa Sh. 
bilioni 3.6 kwa Hos-
pitali ya Rufani ya 
Kanda ya Benjamin 

Mkapa (BMH) kwa ajili ya 
kuanzishwa huduma ya 
upandikizaji uroto kwa wag-
onjwa wenye matatizo ya Se-
limundu.

Kutokana na uwekezaji 
huo, wagonjwa watatu 
wamepandikizwa figo na wa-
naendelea vizuri kiafya.

Akizungumza jana jijini 
hapa,   Mkurugenzi Mtend-
aji wa Hospitali hiyo, Dk. Al-
phonce Chandika, alisema 
upandikizaji huo kwa wag-
onjwa hao umefanikiwa kwa 
asilimia 100 na kwa sasa ni 
wazima.

‘’Kwa kweli historia imean-
dikwa kwa mara ya kwanza 
Hospitali ya Benjamini Mka-
pa imefanikiwa kupandikiza 

uroto kwa watoto watatu 
waliokuwa wakisumbuliwa 
na ugonjwa wa Selimundu,’’ 
alisema 

Dk. Chandika, alisema wa-
toto waliopandikizwa uroto 
wamerudi shuleni kuende-
lea na masomo yao wakiwa 
na afya njema.

‘’Nawashukuru wazazi kwa 
kutuamini kuleta watoto wao 
hapa Benjamini kwa mara ya 
kwanza,’’ alisema.

Dk. Chandika, alisema 
Tanzania ni nchi ya nne du-
niani kwa kuwa na watoto 
wenye Selimundu na kwa Af-
rika ya tatu. Alisema watoto 
11,000 hugundulika kuwa na 
ugonjwa huo kila mwaka.

‘’Ugonjwa huu ni hatari 
sana  , zaidi ya asilimia 50 
wanaougua hawavuki miaka 
mitano hufariki, hata hao   
wanaovuka umri huo ha-
wazidi miaka 45 hufariki ’’, 
alisema.

 Mkurugenzi huyo, alisema 

serikali imekuwa ikitumia 
fedha nyingi kwa ajili ya mat-
ibabu ya ugonjwa huo kwani 
watoto chini ya miaka mi-
tano wanatibiwa bure.

Alisema mpaka sasa wa-
toto saba wamepatiwa hu-
duma hiyo katika hospitali 
hiyo na hali zao zinaendelea 
vizuri.

Alisema baada ya kuona 
huduma hii muhimu ina-
hitajika katika hospitalini 
hapo, Rais Samia Suluhu 
Hassan ameongeza tena Sh. 
billioni 1 kwa ajili ya kubore-
sha huduma hiyo.

Dk. Shakir Jumanne am-
baye anahusika na masuala 
ya damu na wagonjwa wa Se-
limundu, alisema hospitali 
hiyo inajitahidi kusambaza 
dawa za kupunguza makali 
ya ugonjwa huo katika vituo 
vya afya .

Alisema watoto wanach-
aguliwa kupatiwa huduma 
hiyo   kulingana na vigezo 

mbalimbali ikiwemo afya, 
kupatikana ndugu wa ku-
changia damu.

Dk. Shakiri alisema serikali 
imepanga kuanza na watoto 
20 ambao watapatiwa hu-
duma hiyo hospitalini hapo 
kwa kushirikiana na madak-
tari kutoka nchini Italia

Elisha Osena, mmoja wa 
watoto waliopatiwa huduma 
hiyo hospitalini hapo, alim-
shukuru Rais Samia kwa 
kuanzishwaa huduma hiyo 
hospitalini hapo na kusema 
kuwa kwa sasa yeye ni mzi-
ma na anaenda shule kama 
kawaida.

‘’Nashukuru sana Rais 
Samia na Hospitali ya Ben-
jamini Mkapa kwa mat-
ibabu waliyotupatia kwani 
nilikuwa nikipata maumivu 
makali ya mara kwa mara 
hata mahudhurio yangu shu-
leni yalikuwa mabaya, lakini 
kwa sasa mimi ni mzima,” 
alisema Elisha

Serikali yatoa mabilioni huduma 
kupandikiza wenye Selimundu 

Wakulima wazidi 
kupata ahueni 

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Katiba na Sheria Dk. 
Pindi Chana amesema Serikali 
inaendelea kuimarisha mifumo 
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) katika taasisi 
za haki jinai nchini ili kuondoa 
malalamiko ya ucheleweshaji haki 
na rushwa .

Dk. Chana, alibainisha hayo jana 
jijini hapa wakati wa hafla ya utoaji 
wa vifaa vya TEHAMA kwa taasisi 
za haki jinai nchini iliyofanyika mji 
wa kiserikali Mtumba.

Alisema serikali imepanga ku-
fanya uwekezaji mkubwa katika 
taasisi za haki jinai nchini ili kuon-
doa malalamiko ambayo yameku-
wa yakitolewa wa wananchi.

“Mifumo hii itasaidia sana 
kuondoa malalamiko mengi 
ya wananchi ikiwemo rushwa, 
ucheleweshaji wa haki kwani 
haki ikicheleweshwa ni sawa-
sawa na haki kukataliwa,” alisema 
Dk.Chana

Pia, alisema mifumo hiyo ita-
saidia kupunguza mlundikano wa 
mashauri mahakamani na majala-

da ya upelelezi katika Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka nchini.

“Mifumo hii pia itasaidia ku-
punguza gharama za usafirishaji 
wafungwa kwani kupitia TEHA-
MA wataweza kusikilizwa waki-
wa  Magereza, ”alisisitiza.

Alisema mifumo hiyo itasadia 
wananchi ambao wanahitaji ku-
fungua mashauri yao wakiwa ka-
tika maeneo yao bila kusafiri.

“Huku nyuma mtu alikuwa aki-
taka kufungua kesi yake analam-
zimika kusafiri kutoka eneo moja 
kwenda jingine na kusababisha 

shughuli zake kusimama, lakini 
kwa sasa huduma zote zipo kigan-
jani kwake, “ alisema na kuongeza 
kuwa: “ Pia zamani mtu akitaka fai-
li inalazimika kutumia siku mbili 
lakini hivi sasa anabonyeza tuu 
batani.”

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Mary Makondo alizitaja  taasisi 
zilizopataiwa vifaa hivyo kuwa ni 
Mahakama ya Tanzania, Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka, Magereza na 
Taasisi ya Afya ya Akili Mirembe.

Mary  alisema lengo la kutoa 
vifaa hivyo kwa taasisi hizo ni 

kuongeza ufanisi katika kuharaki-
sha utoaji haki kwa wananchi na 
kuondoa malalamiko yaliyopo.

Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) 
Sylvester Mwakitalu, aliishukuru 
serikali na kuahidi kuvitumia vifaa 
hivyo kuboresha utendaji kazi wa 
ofisi yake.

“Nikushuru wewe waziri pamoja 
na wizara yako kwa msaada huu 
utatusaidia kuboresha kazi zetu 
na kuhakikisha haki za wananchi 
zinapatikana kwa wakati na tu-
naahidi vifaa hivi  tutavitunza,” 
alisema Mwakitalu

‘TEHAMA kuimarishwa taasisi za haki nchini’

Mkurugenzi wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dk. Benson Ndiege (kulia), akibadilishana 
nyaraka na Ofisa Mkuu wa Tigopesa, Angelica Pesha jijini Dodoma jana, baada ya kutiliana saini mkataba wa 
makubaliano ya kulipa wakulima fedha zao za mazao kupitia miamala ya simu.  PICHA: MPIGA PICHA WETU
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Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na Mjumbe wa Halmashauri Kuu (NEC) ya CCM Taifa Mkoa wa Mwanza, Em-
manuel Silanga, baada ya kuwasili katika Uwanja wa Ndege wa Mwanza juzi. PICHA IKULU

Na Nerbart Msokwa, MBEYA

K
ITUO cha Uwekezaji 
nchini (TIC) kimeen-
delea na  kampeni 
yake ya kuhamasisha 

wawekezaji wa ndani kuwekeza 
kwenye miradi na kuondoa  
dhana ya upendeleo kwa 
wawekezaji wa kigeni miongoni 
mwa jamii.

Meneja Uhamasishaji 
wa  Uwekezaji TIC, Felix John ak-
izunguza juzi wakati wa mafunzo 
maalumu ya uwekezaji kwa 
wafanyabiashara wa Mkoa wa 
Mbeya,alisema hamasa imeanza 
kuongezeka kwa wawekezaji wa 
ndani kuitikia wito wao.

Alisema wameamua kuwafikia 

wafanyabiashara nchini kwa len-
go la kusikiliza kero zinazowak-
wamish kwenye uwekezaji na 
kuzitatua.

Vilevile, alisema lengo lingine 
la kukutana na wafanyabiasha-
ra hao ni kuwaelekeza dira ya 
uwekezaji wa ndani ambayo im-
eandaliwa na kituo hicho.

“Serikali haifanyi biashara ila 
inao wananchi wake wanaofanya 
biashara, hivyo tumeamua ku-
wafikia ili tusikilize kero na kuzi-
tatua lakini kuwapa dira mpya, 
Mbeya inayo maeneo mengi ya 
uwekezaji hivyo tumieni hii fur-
sa” alisema Felix.

Kaimu Meneja wa TIC Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini, Deu-
sidedit Hokororo alisema mbali 

na kutoa elimu kwa wawekezaji 
hao, wanaendelea kuwasajiri na 
miradi wanayowekeza.

Alisema kituo hicho kina ju-
kumu la kusimamia, kuratibu 
na kuwezesha wawekezaji ku-
pata maeneo ya kuwekeza na ku-
hakikisha mazingira yanakuwa 
rafiki.

“Gharama ya kujisajili ni dola 
1,100, ambapo mteja atakuwa na 
faida nyingi ikiwamo misamaha 
ya kodi, tumejipanga kuwafikia 
wawekezaji wetu popote na ku-
wapa elimu ya uwekezaji wa nda-
ni ili wachangamkie zaidi fursa,” 
alisema Hokororo.

Akifungua mafunzo hayo 
kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Mkuu wa Wilaya ya 

Mbeya, Beno Malisa, alisema seri-
kali ya mkoa huo ipo tayari kutoa 
ushirikiano kwa wawekezaji 
watakaojitokeza kwenye miradi 
mbalimbali.

Alisema Mbeya ni miongoni 
mwa maeneo yenye mazingira 
mazuri ya uwekezaji, hali nzuri 
ya hewa, ardhi ya kutosha na ul-
inzi imara.

“Tunatamani kuona 
wawekezaji wetu wa ndani waki-
piga hatua  kama walivyo wa-
naotoka mataifa ya nje, sisi seri-
kali tupo tayari kutoa ushirikiano 
kwa yeyote mwenye uhitaji wa 
kuwekeza katika sekta yoyote 
ikiwemo viwanda,” alisema Mal-
isa.

Baadhi ya wafanyabiashara 

walioshiriki mafunzo hayo 
waliupongeza uongozi wa 
TIC kwa kuendesha mafunzo 
hayo wakieleza kuwa yatawa-
saidia kuchangamkia fursa za  
uwekezaji kama ambavyo seri-
kali inataka.

Mmoja wa wafanyabiashara 
hao, Aminatha Charles kutoka 
Chama cha Wawekezaji Wa-
nawake Tanzania (TWC), alisema 
kampeni hiyo imekuja muda 
mwafaka na  kuondoa dhana ya 
kuwakumbatia wawekezaji ku-
toka nje.

Alikishauri kituo hicho kuen-
delea kutoa elimu hasa ya faida 
ya kujiunga na kuondoa misa-
maha ya kodi ili kuwasaidia wa-
fanyabiashara nchini.

TIC yazidi kuwanoa wazawa kuwekeza

Wanging’ombe 
wanyosheana 
vidole kwa 
ukame
Na Elizabeth John, 
WANGING’OMBE

UKATAJI ovyo miti kwa ajili 
ya matumizi ya kuni, mkaa na 
shughuli za kilimo, umesaba-
bisha ukame na ukosefu wa 
maji kwa baadhi ya maeneo 
ya wilayani hapa Mkoa wa 
Njombe.
Erika Gyaka, mkazi wa wilaya 

hiyo,  alisema kitendo cha ku-
kata miti ovyo kupata maeneo 
kwa ajili ya kilimo ni sababu 
kubwa ya kutokea kwa mabadi-
liko ya tabia nchi na kupelekea 
mvua kutonyesha kwa wakati.
“Zile mvua ambazo tulikuwa 

tunazitegemea hazipo, mvua ni 
kidogo sana, yote hiyo inato-
kana na kukata miti,” alisema 
Gyaka.
Valentino Mgaya, alisema licha 

ya kupewa elimu ya kutunza 
miti na mazingira, kuna baadhi 
wanakaidi na kuendelea kukata 
miti ovyo kwa shuguli za kibi-
nadamu.
Ofisa Kilimo wa Shirika la 

Maendeleo ya Kilimo Mkoa 
wa Njombe, Ernest Ng’umbi, 
alisema wametoa miche 560 
kwa wananchi zaidi ya 150 na 
kupanda kwenye maeneo  ili 
kukabiliana na changamoto 
hiyo.
Mkurugenzi wa Shirika la 

Nado Mkoa wa Njombe, 
Jonathan Ngilangwa alizitaka 
kamati za mazingira vijijini ku-
hamasisha wananchi kupanda 
miti badala ya kutoa vibali vya 
kukata miti.
Mtaalamu kutoka Ofisi ya 

Kilimo, Mifugo na Uvuvi 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Wanging’ombe, Abroni Komba, 
aliwataka wananchi ambao 
wamepokea miche hiyo kuitun-
za ili kukabiliana na uharibifu 
wa mazingira..

“Zile mvua ambazo tulikuwa 
tunazitegemea hazipo, mvua ni 
kidogo sana, yote hiyo inatokana 
na kukata miti,” alisema Gyaka.

TARURA wabanwa kuondoa kero za barabara
Na Elizabeth John,  
NJOMBE

WAKALA wa Barabara za Vi-
jijini na Mijini (TARURA) Wilaya 
ya Njombe mkoani hapa, amea-
gizwa kuondoa kero ya kuka-
tika mawasiliano kwa baadhi 
ya barabara ili zipitike wakati 
wote.

Agizo hilo limetolewa na 
Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe, 
Filoteus Mlingo wakati akifunga 
mkutano wa baraza la madi-
wani kujadili taarifa za kata.

Mligo, aliwataka TARURA 

kuhakikisha wanafanya ma-
wasiliano na uongozi wa kata 
ili kurahisisha utendaji wao 
na kuwataka makandarasi ku-
hakikisha wanaripoti kwenye 
maeneo ya kazi kwa barua  
kwa viongozi wa kata na madi-
wani.

“Watu wa TARURA barabara 
zetu huko ni chafu na ni mbaya, 
kwa mfano barabara ya Zenger-
endete, Utalingolo, Kisilo 
kwenda Luponde, mkandarasi 
ameanza kulima ameharibu 
baadhi ya eneo limekatika, sasa 
maeneo yale ni kwenda kuona 
tuone namna gani ya kurekebi-

sha haraka,” alisema Mligo.
Mligo aliitaka jamii kutunza 

mazingira na kufanya usafi 
kwenye maeneo yao ya makazi 
ili kudhibiti kutokea magonjwa 
ya mlipuko.

“Kwa kipindi hiki cha mvua 
ni ambacho kinaweza kusaba-
bisha mlipuko wa magonjwa, 
hivyo jamii ichukue tahadhari 
kwa kuhakikisha mazingira tu-
nayatunza na kuwa safi wakati 
wote,” alisema Mligo.

Aliwataka madiwani kuhakik-
isha wanafuatilia utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo  kwa 
kuwa karibu kamati za ujenzi 

ili kuhakikisha inakamiila kwa 
wakati na kwa ubora unaotak-
iwa.

Diwani wa Kata ya Luponde, 
Ulrick Msemwa, alisema ku-
tokana na ufinyu wa bajeti ni 
vema TARURA kuhakikisha 
barabara zinatenezwa kwa ub-
ora ili zidumu kwa muda mrefu.

Diwani wa Kata ya Uwemba, 
Jactan Mtewele, alisema ni vi-
zuri TARURA wapate fursa ya 
kukaa na wenyeji ili kufahamu 
wakati sahihi na maeneo am-
bayo yanahitaji matengenezo 
haraka na  kuondoa kero kwa 
wananchi..
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Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

ASILIMIA 80 ya wananchi 
Kisiwani Pemba na asilim-
ia 60 Unguja wanakabiliwa 
na tatizo la minyoo.
Akizungumza jana na 

waandishi wa habari kuhu-
su maradhi yasiopewa 
kipaumbele, Mratibu wake 
kwa Zanzibar, Dk. Shaali 
Ame alisema  jamii ya 
Zanzibar imeathiriwa sana 
minyoo.
“Kwa mujibu wa Shirika la 

Afya  Duniani (WHO), watu 
walioathirika na minyoo ni 
milioni mbili na tatizo hili 
lipo zaidi kwa nchi masiki-
ni zenye kipato cha chini,” 
alisema.
Alisema maradhi mengine 

yasiyopewa kipaumbele 
yanayoathiri jamii katika 
visiwa hivyo ni kichocho 
i kwa njia ya mkojo, ma-
tende, vikope na trakoma.
Alisema Serikali imefani-

kiwa kupunguza kichocho 
na kufikia chini ya asilimia 
1.7 na matende asilimia 
3.5.
Alisema wizara hiyo ime-

kuwa ikipambana na mara-
dhi hayo yasiyopewa kip-
aumbele kwa kutoa dawa 
na kinga katika jamii.
Pamoja na  kutoa dawa 

na kinga kwenye jamii 
na shuleni, imekuwa iki-
pambana na konokono, 
kutoa elimu ya afya, ku-
hamasisha usafi wa maz-
ingira, ujenzi na utumiaji 
wa vyoo.
Aliwataka wananchi ku-

tumia dawa zinazotolewa 
kwwa jamii na kufuata 
kanuni za  kujikinga na 
maradhi hayo hatimaye 
kuyatokomeza.
“Kuwepo kwa maradhi 

haya kumetofautiana 
baina ya Kisiwa na Kisiwa 
(Unguja na Pemba) au 
Wilaya na Wilaya, mfano 
hakuna maambukizi ya 
kichocho kwa Wilaya ya 
Kusini Unguja, lakini katika 
Wilaya hiyo kuna kiasi ki-
kubwa cha maambukizi ya 
matende ikilinganishwa na 
wilaya nyingine za Zanzi-
bar, ” alisema.
 Naibu Waziri wa Afya, 

Hassan Khamis Hafidh, 
alisema kuna sababu za 
kuibuka kwa maradhi 
hayo.
 Hafidh, alisema kwa 

mujibu wa tafiti, mara-
dhi hayo huzipata zaidi 
nchi masikini kwa sababu 
ya ukosefu wa huduma 
muhimu ikiwemo maji safi 
na salama.
Alisema wizara hiyo 

itaendelea kuchukua juhu-
di za kupambana na mara-
dhi hayo ili kuyatokomeza 
katika visiwa hivyo.
(WHO) liliamua kuitambua 

Januari 30 ya kila mwaka 
kuwa ni siku ya maradhi 
hayo duniani.
  

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi 
anatarajiwa kusaini 
sheria mbalimbali na 

kuwaapisha mawaziri na ma-
naibu waziri aliowateua hivi ka-
ribuni katika viwanja vya Ikulu 
leo visiwani hapa.

 Dk. Mwinyi kwa mara ya 
kwanza atasaini hadharani she-
ria hizo,  ikiwemo sheria mpya 
ya Uwekezaji Zanzibar ya mwa-
ka 2023.

Kwa mujibu wa taarifa ya 

msemaji mkuu wa serikali na 
mkurugenzi wa mawasiliano 
Ikulu, Charles Hilary sheria, 
inakuja kupanua wigo na fursa 
za uwekezaji katika maeneo 
huru ya kiuchumi kulingana na 
mahitaji yaliyopo.

Alisema sheria hiyo pia itawe-
ka miongozo ya uanzishwaji wa 
mifumo jumuishi ya kusima-
mia shughuli zote za uwekezaji 
ili kuimarisha ufanisi, uwazi, 
uwajibikaji na kuondoa urasimu 
katika utoaji huduma kwa 
wawekezaji.

Dk Mwinyi atasaini sheria 
namba 9 ya Mahakama ya Ka-

dhi ya mwaka 2023 na nyingine 
namba   9 ya mahakama   hiyo 
ya mwaka 2017.

Vilevile, atasaini sheria ya Mk-
aguzi wa Umma inayofuta she-
ria ya uanzishwaji wa Ofisi ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) Zanzi-
bar.

Hiraly, alisema baada ya hafla 
hiyo pia Rais Dk Mwinyi ata-
waapisha mawaziri na manaibu 
waziri aliowateuwa hivi karibu.

Miongoni mwao ni Mudrik 
Ramadhan Soraga aliyeteuliwa 
kuwa waziri wa utalii na mambo 
ya kale, Ali Suleiman,  wa nchi 

ofisi ya rais Ikulu na Shabani Ali 
Othman, waziri wa uchumi wa 
buluu na uvuvi .

Wengine ni manaibu waziri, 
Juma Makungu Juma wa Fedha 
na Mipango, Salha Mohamed 
Mwinjuma,  Ardhi na Maen-
deleo ya Makazi   na Zawadi 
Amour Nassor, Maji, Nishati na 
Madini.

Dk. Mwinyi atawaapisha 
viongozi hao baada ya kufanya 
uteuzi huo Januari 27, mwaka 
huu kutokana na kuridhia ombi 
la aliyekuwa Waziri wa Utalii na 
Mambo ya Kale, Mohame Said 
Simai kujiuzulu hivi karibuni.

Mwinyi kusaini sheria mpya leo 
kuwaapisha mawaziri, manaibu 

‘Asilimia 80 
wanaminyoo 
Pemba’

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WAGONJWA  4,579 wame-
patiwa matibabu ya ugonjwa 
wa macho mekundu  katika 
vituo vya afya na hospitali visi-
wani hapa  baada ya kuripotiwa 
kuibuka Tanzania Bara hivi ka-
ribuni.

Hayo yalisemwa jana na 
Naibu Waziri wa Afya, Hassan 
Khamis Hafidh wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
kuhusu kasi ya maambukizi ya 
ugonjwa huo visiwani hapa.

Hafidh, aliwataka wananchi 
kuacha kutumia dawa za kie-
nyeji kutibu ugonjwa huo na 
badala yake wawahi  hospitali 
na kwenye vituo vya afya ili ku-
pata tiba sahihi.

Naibu huyo, aliwataka wa-
nanchi wanaopata ugonjwa 
huo, kwa mfanyakazi wasiende 
ofisini na mwanafunzi shuleni 
hadi watakapopata tiba na 
kupona.

Alisema ugonjwa huo una-
sambaa  na kupelekea maam-
bukizi  kwenye ngozi nyem-
bamba  inayozunguka gololi la  
jicho na kioo ambayo husaba-
bishwa na  kirusi cha kiitwacho 
adenovirus.

“Ugonjwa huu uliripotiwa 
katika mikoa ya Tanzania Bara 
wiki mbili zilizopita na kuto-
kana na mwingiliano ya wa-
nanchi wetu mara kwa mara, 
umeshaingia hapa visiwani na 
wagonjwa wameshaanza kuri-
potiwa katika mitaa mbalimbali,  
” alisema Naibu waziri huyo.

Alisema ni muhimu wanachi 
kutambua hakuna dawa yeyote 
ya kutibu ugonjwa huo bali mat-
ibabu yake yanalenga kupun-
guza makali na dalili.

“Maambukizi hutokea   mara 
moja kwa kugusa au kushika 
maji maji ya mtu aliye na uam-
bukizi  wa maradhi haya  kama 
vile matongo tongo na machozi, 
”alisema.

Alisema kupeana mikono  na 
mtu mwenye maambukizi au 
kugusa sehemu ya kitu amba-
cho kimeguswa na mtu huyo 
kuna hatari ya kusambaa kwa 
mtu mwingine

 kuanzia siku moja hadi tano 
za maabukizi.

Alizitaja dalili za ugonjwa huo 
kuwa ni jicho kuwa jekundu, 
kuwasha na kuchomachoma, 

mifuniko ya macho kuvimba, 
macho kuogopa mwangaza , 
kutoa matongotongo meupe au 
ya njano,  kufanya ukungu kwa 
uoni, maumivi na mafua makali.

“Miongoni wa mambo ya kuz-
ingatia ni usitumie dawa za asili 
au za kisunna, tumia maji baridi 
kunawia uso mara kwa mara,” 
alisema.

 Mratibu wa huduma za 
msingi ya matibabu ya macho, 
Rajab Mohammed Hilal alionya 
kuwa athari za muda mrefu za 
ugonjwa huo ni kupoteza uoni 
wa macho kwa sababu virusi 
hivyo vina uwezo wa kusham-
bulia kioo cha jicho.

Alisema wagonjwa wengi wa 
macho hawafiki hospitali kupa-
ta matibabu na huishia kutumia 
dawa za asili. 

4,579 waugua macho visiwani Z’bar

Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa Wanawake Tanzania (UWT) wa CCM Ofisi ya Zanzibar, Tunu Juma Kondo, akizun-
gumza na waandishi wa habari katika Ofisi Kuu ya chama hicho Kisiwandui Mjini Unguja jana, wakati akitoa pongezi 
kwa Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi kufuatia uteuzi alioufanya hivi karibuni katika Baraza la Mawaziri 
ulioongeza idadi ya wanawake katika nafasi za uongozi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ALEX PAULO 
NASIRIRIMIKA 

anatangaza kupotea kwa 
kadi ya gari yenye usajili 
namba T 813 BQR. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote 

cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

TAR/RB/94/2024

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MASASI

Kituo cha LISEKESE Mkoa wa MTWARA
Shauri la Madai / Ndoa Na. 02/2024

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai katika 

Mahakama za Mwanzo)

Kwa: JANETH NYERERE
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai 
yake/yao kwamba
MDAI ANAMDAI MDAIWA TSH 350,000/- AMBAZO ALIKOPA 
KWENYE KIKUNDI CHA UWAWAMA.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
tarehe 09 Mwezi 02 Mwaka 2024 saa 2:30 asubuhi kwa 
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilzwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi 
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya 
kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 24 Mwezi 01 Mwaka 2024.

Alhamisi Februari 1, 2024

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

ANETH EMMANUEL NYENYEMA  anatangaza 
kupotea kwa hati ya kusafiria yenye namba TAE 
074675 iliyotolewa makao  makuu ya DAR ES 
SALAAM mwaka 2018. Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/ILA/13863/2024

DEED POLL
CHANGE OF NAME

(Made as per registration of documents Act CAP. 117)
BY THIS, ROSE DOUGLAS  LWOGA of ILALA – DAR ES SALAAM do hereby verify that 
the three names ROSE DOUGLAS LWOGA, ROSE DOUGLAS MARTIN LWOGA and 
ROSE LWOGA MHEKWA  are my true names which have used  interchangeably.

• That the other ROSE DOUGLAS LWOGA  has also been formally used as it 
appears in NATIONAL IDENTITY CARD NUMBER 19570626-11461-0001-17

• That I have formally used the name ROSE LWOGA MHEKWA  in my DRIVING 
LICENCE NUMBER 4000287405

• That the other ROSE DOUGLAS MARTIN LWOGA has also been formally 
used as it appears in my BIRTH CERTIFICATE NUMBER 00843294

• That the other ROSE LWOGA MHEKWA  has also been formally used as it 
appears in MARRIAGE CERTIFICATE NUMBER 54291

• That the other  ROSE LWOGA MHEKWA   has also been used as it appears  in 
my NMB  BANK CARD NUMBER 20502521430

• That the other  ROSE LWOGA MHEKWA has also been formally used as it 
appears in my CRDB BANK CARD NUMBER 0112005203600

BY  THIS DEED POLL ROSE DOUGLAS LWOGA HEREBY absolutely  renounce and 
abandon that names of ROSE LWOGA MHEKWA that pursuance of  such change of 
name as aforesaid I declare that I will be known at all times hereunder in all actions 
and proceedings in dealings and transactions and upon all occasions  whatsoever 
use and sign the name of  ROSE DOUGLAS LWOGA as my name in lieu of ROSE  
LWOGA MHEKWA.
I FURTHER DECLARE that all transactions, certificates, deeds and commitments 
that I have done in the past by using my former names of ROSE LWOGA MHEKWA 
are valid.
AND DO HEREBY authorize and request all persons to designate, describe and 
address me as by my assumed name of ROSE DOUGLAS LWOGA.
In witness wherefore, I have hereunto set my hand this 04 day of JANUARY 2024.

IN THE DISTRICT DELEGETE COURT OF LONGIDO
AT LONGIDO

PROBATE AND ADMINISTRATION 
CAUSE NO. 4873 OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
GEOFREY ANDEOL SHAYO

AND 
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF

ADMINISTRATION BY NEEMA KIPAUWA LAIZER

GENERAL CITATION
(Made under Rule 75 of the Probate Rules)

All persons claiming to have any interest in the estate 
of above-named deceased are hereby cited to come 
and see the proceedings if they think fit before the 
grant of probate (or letters of administration) is made 
to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
20th day of February 2024.
No will of the said deceased is deposited at this court.
DATED at LONGIDO this 29th day of JANUARY 2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

MOHAMED FUNDI MOHAMED, Anatangaza kupotea 
kwa cheti cha Kidato cha Nne chenye Index No 
S.5559-0084 Kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia Shule ya Sekondari Singland Mwaka 
2020, Yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo cha 
Polisi.
TAARIFA YA POLISI: PHQ/MAN/MBU/510/2024

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
(CAP 117)

DEED POLL ON CHANGE OF NAME
By this DEED I, BERTHA FRANCIS KAVISHE of P.O.Box 
72466 Dar  es salaam do hereby absolutely renounce and 
abandon the use of my former name BETRANDA FRANCIS 
KAVISHE and in lieu thereof do assume and adopt this 31st 

day of January, 2024 the name BERTHA FRANCIS 
KAVISHE, That I change the said names due to my academic 
certificates which appears BERTHA FRANCIS KAVISHE and 
the name BETRANDA FRANCIS KAVISHE  appears on my 
birth certificate
AND IN PURSUANCE of such change of name as aforesaid, I 
HEREBY DECLARE that I shall at all times hereafter, in all 
records, deeds and instruments in writing and in all dealings 
and transactions and upon all occasions whatsoever, use 
and sign the said name of BERTHA FRANCIS KAVISHE as 
my name in lieu of the former name of BETRANDA FRANCIS 
KAVISHE renounced as aforesaid.
AND I HEREBY AUTHORISE  AND HEREBY and request  all 
persons to designate and address me in the name of 
BERTHA FRANCIS KAVISHE only.
IN WITNESS WHEREOF I have executed  this deed this 31st ay 
of January, 2024.

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
(CAP. 117)

CHANGE OF NAME BY DEED POLL
BY THIS DEED I, MARY DOUGLAS NCHIMBI a citizen of Tanzania of DAR ES 
SALAAM, DO HEREBY wholly, absolutely and utterly renounces, 
relinquish and abandon the use of my former names MARY CHALE, MARY 
D. CHALE and MARY DENNES CHALE and adopt as from the date of this 
deed poll and in substitution of my former name of MARY DOUGLAS 
NCHIMBI.
The reason for the names changes is Christian marriage, after marriage I 
adopt and use my husband’s name in some documents. The name 
DENNES CHALE is my husband’s name as it appears in my marriage 
Certificate while DOUGLAS NCHIMBI is my father’s name. Thus, it is my 
wishes to use the name MARY DOUGLAS NCHIMBI as it appears in my 
national identity ID card with reference number 
19590515-11483-00004-19.
For the purpose of evidence of such determination, I, hereby DECLARE 
that I shall at all times hereinafter in all records, deed, documents and 
other writings and in all action, suits and proceedings as well as in all 
Public and Private dealings and transactions and creations whatsoever 
use and subscribe the said name of MARY DOUGLAS NCHIMBI as my 
name in lieu of and in substitution for my former names of MARY CHALE, 
MARY D. CHALE and MARY DENNES CHALE.
AND I HEREBY expressly authorize and require all and every person and 
whatsoever at all times after the date hereof to designated, describe and 
address me by the adopted name of MARY DOUGLAS NCHIMBI.
IN WITNESS WHEREOF I have set my hand at Dar es salaam, and I hereon 
substitute my old names of MARY CHALE, MARY D. CHALE and MARY 
DENNES CHALE by my new name of MARY DOUGLAS NCHIMBI.

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI 
YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 
AU 

TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM,E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ



Alhamisi, Agosti 6, 2015 41

MAKALA MAALUM
  19Alhamisi Februari 1, 2024

Iran, 
Marekani 
zatunishiana 
misuli

Uhuru warejea kwa kiongozi wa upinzani Zimbabwe

Habari kimataifa

NAIROBI, Kenya

MWALIMU Mkuu wa Shule ya 
Upili ya Wavulana ya Kilungu, 
Geoffrey Muema, kwa mara ya 
kwanza, amezungumza kuhusu 
kifo cha kutatanisha cha mmoja 
wa wanafunzi wake.

Katika video inayosambaa 
katika mitandao ya kijamii ili-
yopakiwa na Soo TV, ilionyesha 
kwamba mkuu wa shule alimtaja 
marehemu kama Emmanuel 
Kirimi, ambaye alikuwa ameji-
unga na taasisi hiyo siku 10 kabla 
ya kifo chake.

“Mwanafunzi huyo alilalamika 

kuumwa tumbo siku ya Juma-
tano, Januari 26, mwaka huu, 
majira ya saa 10:40 asubuhi, al-
imtaarifu kasisi wa shule hiyo 
ambaye alikuwa wa kwanza 
kukutana naye na kumshauri 
anywe maji kwanza kwa kuwa 
mipango ya kuwatayarishia ki-
amsha kinywa ilikuwa ikiende-
lea,” alisema Muema.

Kwa mujibu wa Muema, 
mwanafunzi huyo wa kidato 
cha kwanza aliomba mmoja 
wa wanafunzi wenzake am-
peleke msalani. “Waliporudi, 
mwanafunzi huyo alizimia na 
wanafunzi wenzake mara moja 

wakaarifu usimamizi wa shule. 
Mara moja naibu mkuu wa shule 
alinijulisha, nikamwagiza mmoja 
wa walimu kumkimbiza hospi-
tali. Wakati huo kijana alikuwa 
amezimia,” alisema Muema.

Aliongeza kuwa hospitali hiyo 
iko umbali wa mita 800 kutoka 
shuleni. Akieleza kuwa mwalimu 
huyo aliambatana na wengine 
wawili.

“Walipofika hospitalini baada 
ya kufanyiwa uchunguzi wa 
kina, mtoto huyo alithibitishwa 
kufariki, daktari alinipigia simu 
na kunitaka niende hospitali 
haraka, nilipofika nilithibitisha 

kuwa kweli mwanafunzi huyo 
amefariki,” alieleza Muema.

Alieleza kuwa baada ya kutoa 
taarifa kwa polisi, mara moja 
alirejea shuleni na kutoa taarifa 
kwa mwenyekiti wa wakurugen-
zi wa taasisi hiyo na wazazi wa 
marehemu.

“Mmoja wa wazazi wa mare-
hemu alifika majira ya saa 11 jio-
ni. Kwa msaada wa kasisi, wazazi 
hao waliwajulisha wanafamilia 
wengine wawili wa karibu wali-
ofika kuutazama mwili wa mare-
hemu,” alisema.

Mkuu wa shule hiyo alisema 
familia iliomba mwili wa mare-

hemu uhamishwe hadi katika 
chumba cha kuhifadhia maiti cha 
Chiromo ili uchunguzi ufanyike 
mbele ya daktari wao.

“Tumerekodi taarifa na DCIO, 
ambaye anafanya uchunguzi 
kubaini chanzo cha kifo hicho. 
Familia imeahirisha tarehe ya 
upasuaji wa maiti. Lakini ikum-
bukwe kwamba hatuna wa-
nafunzi shuleni ambao wana ma-
jeraha,” alisema. 

Aidha, ilielezwa kuwa baba wa 
marehemu alipoteza fahamu na 
kuanguka katika ofisi ya mkuu 
wa shule baada ya kupata taarifa 
hiyo ya kusikitisha. KTN

Rais Ruto anusurika kwenye  
ajali akiwa ziarani Meru
NAIROBI, Kenya

SENETA wa Meru, Kathuri 
Murungi amesimulia masaibu 
yaliyomkuta Rais William Ruto 
alipokuwa katika ziara yake 
kwenye eneo hilo, kwamba 
alipata ajali ya kuogofya nusura 
imuuwe baada ya gari lake ku-
gonga shimo kubwa katikati ya 
barabara.

Mbunge huyo alieleza jana 
kuwa Rais Ruto alikuwa na ba-
hati ya kuwa hai baada ya kisa 
hicho, akidokeza kuwa andapo 
wangekuwa kwenye mteremko 

gari lao lingepinduka.
“Nilimwonea huruma sana 

rais nilipoona gari lake limegon-
gana na mguu wake ukiwa 
umechanika, hebu fikiria kama 
ingekuwa ni kwa mteremko 
tungesema nini kama taifa? Hilo 
ndilo tatizo ninalouliza.

“Ni bahati kwamba tulikuwa 
tunapanda mlima, kwa hivyo 
iligonga shimo na kusimama 
hapo. Lakini kama tungekuwa 
tukishuka chini kwa kasi ya 
msafara wa rais, sasa hivi 
tungekuwa tuna- z u n -
gumza mambo men-

gine,” alisema.
Murugi alinyooshea kidole 

cha lawama Mamlaka ya Kitaifa 
ya Barabara Kuu ya Kenya (Ken-
Ha), akishangaa ni kwa nini wal-
ishindwa kukarabati barabara 
hiyo. akisisitiza kuwa serikali 
imetumia rasilimali nyingi ku-
hakikisha barabara hiyo inatun-
zwa, lakini hawaoni fedha hizo 
zikitumika.

“Kwa bahati mbaya, bara-
bara inaweza kuwa hivi licha ya 
kuwa na pesa nyingi, tumetenga 
fedha kwa KenHa. Tumetoa 
pesa nyingi kwa ukarabati lakini 

watu hao wanatumia vifaa vya 
chini ya kiwango,” alisema na 
kuongeza;

“Sijui ni akina nani labda wak-
ijipa mikataba wasitumie hizo 
pesa maana hatuelewi kwanini 
hata wenyeji hapa hawawezi 
kupata kandarasi hizi ndogo 
ndogo,” alisema.

Mbunge huyo alitoa maoni 
kwamba kwa sababu ni Rais 
Ruto, timu yake ya usalama ili-
suluhisha hali hiyo, lakini mwa-
nanchi wa kawaida angechukua 
saa nyingi kukwama katikati ya 
barabara.  KTN

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe 
Biden, amesema ameamua 
jinsi atakavyolijibu sham-
bulizi la droni lililowaua 
wanajeshi watatu wa taifa 
lake na wengine kujeruhiwa 
huko Jordan, huku Iran ikit-
ishia kulipa kisasi endapo 
hatua yoyote itachukuliwa 
dhidi yao.
Kwa mujibu wa vyombo 

vya habari vya Iran, 
mjumbe wa taifa hilo katika 
Umoja wa Mataifa (UN), 
Amir Saeed Iran, jana alion-
ya kwamba Tehran itajibu 
ipasavyo kwa shambulio 
lolote dhidi ya ardhi yake, 
maslahi, au raia nje ya nchi.
Washington iliishutumu 

Iran na makundi washirika 
wake kwa shambulio hilo, 
na haikutoa maelezo yoy-
ote kuhusu jibu la Mare-
kani.
Kamanda wa Walinzi wa 

Mapinduzi ya Iran alisema 
kuwa nchi hiyo itajibu 
tishio lolote kutoka kwa 
Marekani, akielezwa kuwa 
“Tunasikia vitisho kutoka 
kwa viongozi wa Marekani 
na tunawaambia kwamba 
tayari wametujaribu na 
tunafahamiana, hivyo 
tishio lolote halitapita bila 
majibu”.
Ilielezwa kuwa wanajeshi 

kadhaa wa Walinzi wa 
Mapinduzi ya Iran wali-
uawa kutokana na shambu-
lio la Israel huko Syria, na 
uvamizi wa hivi karibuni 
uliogonga kituo cha ushauri 
wa jeshi la nchi hiyo na 
kuua wawili, huku balozi 
wa Iran huko Damascus aki-
kanusha kwamba waliokufa 
hawakuwa taifa hilo.
Pia ilielezwa kuwa Janu-

ari 15, mwaka huu, Iran 
ilishambulia kile ilichoe-
lezea kama makao makuu 
ya kijasusi ya Israel katika 
makao makuu yake ya 
jimbo la kurdistan nchini 
Iraq. BBC

Asimulia kifo cha utata kilivyomkuta mwanafunzi

Rais William Ruto akihutubia mkutano uliopita. PICHA: MTANDAO

HARARE, Zimbabwe

KIONGOZI wa upinzani wa 
Zimbabwe, Job Sikhala, ambaye 
amekuwa kizuizini kwa zaidi 
ya miezi 18, ameachiliwa huru  
kutoka jela baada ya mahakama 
ya Harare kumpa kifungo cha 
nje.

Sikhala mwenye umri wa 

miaka 51 na ambaye ni mkosoaji 
mkubwa wa serikali ya Zimba-
bwe, ni miongoni mwa viongozi 
mashuhuri kukamatwa katika 
miaka ya karibuni, kutokana na 
kile mashirika ya kutetea haki za 
binadamu yanasema ni msako 
dhidi ya wapinzani kwenye taifa 
hilo.

Akizungumza na waandi-

shi wa habari muda mchache 
baada ya kuachiliwa Sikhala, 
alisema “Wale walionizuia kwe-
nye jela hii kwa muda mrefu ni 
vyema wafahamu kwamba nipo 
tayari kulipia gharama yoyote 
ile kutokana na upendo mwingi 
niliyo nao kwa taifa langu”.

Ilielezwa kuwa awali Sikhala 
pamoja na mbunge wa sasa wa 

upinzani Godfrey Sithole wali-
hukumiwa kutokana na tuhuma 
za kuchochea umma. Na kwam-
ba kwa sasa wamepewa kifungo 
cha nje cha miaka miwili kila 
mmoja, huku ikielezwa kuwa 
kundi dogo la wafuasi wao li-
likusanyika nje ya mahakama 
kusherehekea uamuzi huo.

VOA
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Jamhuri inatarajia kuikaribisha  
Maendeleo FC katika mechi ya Ligi Kuu Zan-
zibar itakayochezwa kesho kwenye Uwanja 
wa Gombani ulioko Kisiwani Pemba.

Ligi hiyo inarejea baada ya kusimama kwa 
zaidi ya mwezi mmoja kupisha mashindano 
ya Kombe la Mapinduzi yaliyomalizika kwa 
wenyeji Mlandege kutwaa ubingwa wa mi-

chuano hiyo.
Mechi nyingine ya leo itakuwa ni kati ya 

Maafande wa Zimamoto dhidi ya Wanajeshi 
wenzao wa Mafunzo kwenye Uwanja wa 
Mau B huku ushindani unatarajiwa kuone-
kana wakati vinara wa msimamo wa ligi 
hiyo yenye timu 16, JKU watakapoumana na 
New City FC.

JKU anaongoza ligi hiyo akiwa na pointi 
36 anafuatiwa na Zimamoto yenye pointi 30 

na KMKM ambao ndio mabingwa watetezi 
wako katika nafasi ya tatu baada ya kufiki-
sha pointi 29.

Timu nne ambazo zipo katika mstari 
mwekundu wa kushuka daraja hadi sasa ni 
Malindi FC yenye pointi 15, Jamhuri wenye 
pointi sawa nafasi ya 14, Ngome ipo nafasi ya 
15 ikiwa na pointi 12 huku Maendeleo wenye 
pointi 11 wanaburuza mkia.

MAKOCHA SIMBA QUEENS, 
FOUNTAIN, TAMBO ZATAWALA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WEKUNDU wa Mji Mkongwe, 
Malindi SC wanaendelea kujii-
marisha ili kuhakikisha wana-
pata ushindi katika mechi ya Ligi 
Kuu Zanzibar dhidi ya Kipanga 
itakayochezwa Jumamosi.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Msaidizi wa Ma-
lindi, Suleiman Mohamed  “Mo” 
alisema lengo lao ni kuhakikisha 
wanarudi na nguvu katika mzun-
guko wa pili wa ligi hiyo kwa 
kupata matokeo mazuri.

Mo alisema hawezi kuzungum-
zia matokeo ya mzunguko wa 
kwanza na sasa anaangalia hapa 
alipoanzia ili kurejesha nguvu 
katika kikosi chake.

Aliongeza anatarajia kushiriki-
ana na kocha Mkuu, Abdulghani 
Msoma, kuhakikisha timu hiyo 
inamaliza kwenye nafasi nne za 
juu katika msimamo wa ligi hiyo.

Alisema hana wasiwasi na 
kikosi chake ambacho kina 
pointi 15 mkononi katika ku-
pata matokeo mazuri kutokana 
na mwenendo uliopo baada ya 
kuridhishwa na viwango vya 
wachezaji wake kupitia michezo 
mbalimbali ya kirafiki wali-
yocheza.

Malindi yaitangazia
hatari Kipanga FC

Jamhuri, Maendeleo vitani Z‘bar

Na Saada Akida 

UTAMU wa Ligi Kuu ya Soka ya Wanawake 
Tanzania unazidi kukolea baada ya mako-
cha wa Simba Queens na Fountain Gate 
Princess kutambiana kila mmoja anaamini 
timu yake itavuna pointi tatu muhimu, im-
efahamika.

Fountain Gate Princess wanatarajia ku-
wakaribisha Simba Queens katika mechi ya 
Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania itakayoche-
zwa kesho kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini 
Dodoma.

Tayari kikosi cha wachezaji 24 wa Simba 
Queens kimeondoka Dar es Salaam jana as-
ubuhi kuelekea Dodoma tayari kwa mchezo 
huo wa raundi ya saba.

Wageni Simba Queens watashuka dimba-
ni wakiwa na kumbukumbu nzuri ya ushin-
di mnono wa mabao 7-0 waliopata dhidi ya 

Alliance Girls wakiwa nyumbani.
Kocha Msaidizi wa Simba Queens, Mussa 

Hassan ‘Mgosi’, alisema timu yake imefanya 
maandalizi mazuri kuelekea mchezo huo na 
wanakwenda Dodoma kupambana kusaka 
alama tatu muhimu ili kufikia malengo yao.

Mgosi alisema licha ya kutambua ugumu 
wa mechi hiyo kutokana na ubora wa Foun-
tain Gate Princess, lakini anaamini uzoefu 
wa nyota wake utawasaidia kucheza kwa ta-
hadhari na hatimaye kuondoka na ushindi.

„Hautakuwa mchezo rahisi kwa sababu 
ya ubora wa wapinzani wetu, mara ya 
mwisho tuliwafunga, hii ni mechi nyingine 
na tumejipanga katika kila idara kwa ajili ya 
kuvuna alama zote tatu dhidi ya Fountain 
Gate Princess,” alisema Mgosi.

Naye Kocha Mkuu wa Fountain Gate Prin-
cess, Masoud Juma, alisema wamejipanga 
vyema na safari hii hawatakubali kupoteza 

tena dhidi ya Simba Queens.
Juma alisema amewaaandaa vijana wake 

kucheza kwa kujituma na vile vile kuongeza 
umakini kwa kutumia kila nafasi watakay-
otengeneza wakiwa kwenye uwanja wao wa 
nyumbani.

Alisema wanatambua ubora wa Simba 
Queens na uwezo wa wachezaji  mmoja 
mmoja, hivyo wamefanyia kazi mapun-
gufu yao na sasa wako tayari kukabiliana 
na Wekundu hao wa Msimbazi kwa kuto-
ruhusu kufungwa wakiwa kwenye ardhi ya 
Dodoma.

“Safari hii tumejipanga vizuri tumefanyia 
kazi mapungufu yetu na ubora wa wapin-
zani wetu ili kutoruhusu kufungwa, tunawa-
heshimu Simba Queens ila hatuwagopi, tu-
napambana nao kuhakikisha tunafanikiwa 
kupata alama muhimu,” alisema  Masoud.

Kikosi cha Timu ya Soka ya Taifa ya Wasichana ya umri chini ya miaka 17 (Serengeti Girls), kikiwa kwenye Uwanja wa 
Mwalimu Julius Nyerere kuwafuata wenyeji Zambia kwa ajili ya mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Dunia 
(U-17), itakayochezwa keshokutwa nchini humo. PICHA: TFF

Mtibwa kurejea 
kivingine Ligi Kuu

Na Oliver Albert

KOCHA Mkuu wa Mtibwa 
Sugar, Zuberi Katwila, amesema 
timu yake itaanza mzunguko wa 
pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
ikiwa imara zaidi ili kujinasua 
mkiani katika msimamo wa ligi 
hiyo.

Mtibwa Sugar inaburuza mkia 
na pointi nane baada ya kucheza 
michezo 14, imeshinda miwili, 
imepoteza 10 na kutoa sare mara 
mbili.

Timu hiyo ndio iliyoongoza 
kuruhusu mabao mengi hadi sasa 
ikiwa imefungwa mabao 29 huku 
pia ikiongoza kwa kupoteza 
michezo mingi zaidi (10).

„Inaumiza kuwa mkiani katika 
msimamo wa ligi na ndio maana 
tunapambana kila mara kusa-
hihisha makosa yetu ili tuweze 
kutoka hapo. Dirisha dogo tume-
jaribu kujiimarisha ili kushinda 
michezo mingi iliyo mbele yetu 
itakayotuwezesha kutoka katika 
nafasi tuliyopo sasa na ku-
panda juu,“ alisema Katwila na 
kuongeza.

Katika dirisha dogo Mtibwa 
Sugar imewaongeza kipa raia wa 
Burundi, Justin Ndikumana, beki 
Laurent Alfred, kiungo Nassor 
Kapama, washambuliaji Charles 
Ilamfiya na Rashid Juma.
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PSG YAMTAKA RASHFORD
KLABU ya Paris St-Germain wanafikiria kufufua 

nia yao ya kumnunua mshambuliaji Marcus Rashford 
mwenye umri wa miaka 26 kutoka Manchester Unit-
ed. (The i)

FULHAM NA BROJA
FULHAM wanatumaini kupata hata kwa kuchelewa 

mshambuliaji wa Albania Armando Broja mwenye 
umri wa miaka 22, ingawa bado hawajakaribia dau la 
pauni milioni 50 la Chelsea. (Telegraph)

BENRAHMA ANUKIA WEST HAM
KLABU ya West Ham imekubali kumuuza winga wa 

Algeria, Said Benrahma  mwenye umri wa miaka 28, 
kwa klabu ya Ufaransa ya Lyon kwa pauni milioni 15, 
huku kiungo wa kati wa Hispania, Pablo Fornals mwe-
nye miaka 27, pia akikaribia kuondoka katika klabu 
hiyo na kujiunga na Real Betis. (Mail)

SAID KWA MKOPO
EVERTON wanaweza tu kuwasilisha ombi la mkopo 

kwa West Ham kwa Said Benrahma, ambaye ame-
pewa mwanga wa kuondoka na Kocha David Moyes. 
(Football Insider)

A‘VILLA, MORGANS SAFI
ASTON Villa wamekubali mkataba wa pauni milioni 

16 kumsaini winga wa Middlesbrough, Morgan Rogers 
mwenye miaka 21. (Sky Sports)

KEAN BASI TENA
MSHAMBULIAJI wa Juventus na Italia, Moise Kean 

mwenye umri wa miaka 23, ameshuhudia uhamisho 
wa mkopo uliopendekezwa kwenda Atletico Madrid 
ukikwama kutokana na kuporomoka kwa kiwango 
chake. (ESPN)

ZARAGOZA AWINDWA BAYERN
KUTOKANA na jeraha la winga wa Ufaransa King-

sley Coman mwenye miaka 27, na kuwaacha Bayern 
Munich wakikosa chaguo, mabingwa hao wa Ujerum-
ani wanajaribu kusogeza mbele uhamisho wa winga 
wa Hispania, Bryan Zaragoza mwenye miaka 22, ku-
toka Granada. (Bild)

PELLISTRI AKARIBIA
KLABU ya Granada wanakaribia kukamilisha mka-

taba wa mkopo kwa winga wa Manchester United na 
Uruguay, Facundo Pellistri mwenye miaka 22. (Ath-
letic)

UNITED NA MKURUGENZI MPYA
KLABU ya Manchester United inatarajia kumteua 

mkurugenzi mpya wa kandanda siku chache zijazo. 
(Telegraph)

CHALOBAH HAKIELEWEKI
FULHAM, Crystal Palace na Nottingham Forest zi-

mevunjwa moyo kumnunua beki, Trevoh Chalobah 
kwa bei ya pauni milioni 25 inayodaiwa na Chelsea. 
(Teamtalk)

DIALLO AITAJA SUNDERLAND
WINGA wa Manchester United na Ivory Coast, Amad 

Diallo mwenye umri wa miaka 19, ana nia ya kurejea 
Sunderland kwa mkopo hadi mwisho wa msimu huu 
na amewatafuta wakuu wa Old Trafford kujaribu ku-
tilia mkazo uhamisho huo. (Football Insider)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

ABIDJAN, Ivory Coast

KOCHA wa Senegal, Aliou 
Cisse, amesema „ilikuwa ngumu 
kutazama wachezaji wakilia“ 
kwenye vyumba vya kubadilishia 
nguo baada ya kushindwa kwa 
mikwaju ya penalti na Ivory Cost 
katika hatua ya 16 bora ya Kombe 
la Mataifa ya Afrika, AFCON.

Mabingwa hao watetezi wal-
itupwa nje kwa mikwaju ya pen-
alti 5-4 na wenyeji wa michuano 
hiyo Jumatatu kufuatia sare ya 1-1 
baada ya muda wa ziada.

„Nimesikitishwa baada ya ma-
tokeo haya, haswa kwa wachezaji 
wetu. Tulikuja hapa kutetea taji 
na kuwapa furaha watu wetu,“ 
alisema Cisse.

Kocha huyo alisema kushindwa 
kwa mtindo huo baada ya kuta-

wala mechi kulifanya maumivu 
yawe makali zaidi.

„Ni vigumu kuona wachezaji 
wakilia kwenye vyumba vya 
kubadilishia nguo. Mechi ilikuwa 
ya ajabu na ngumu, tungeweza 
kushinda,“ Cisse alibainisha.

Senegal waliongoza hadi 
dakika ya 86 pale Franck Kessie 
aliposawazisha kwa mkwaju wa 
penalti. Na Cisse alihisi timu yake 
ilishindwa kusimamia vyema 
mchezo wakati ilikuwa muhimu 
zaidi kufanya hivyo.

„Tulipoteza kwa mikwaju ya 
penalti, tuliendelea kuongoza 
hadi dakika 5 za mwisho. Ni-
mesikitishwa baada ya kushind-
wa huku, hasa baada ya uchezaji 
wetu na mechi ya kwanza,“ ali-
lalamika.

Huku jitihada zao za kutaka 

kutetea ubingwa wao kukwama, 
Cisse alikiri mabadiliko hayawezi 
kuepukika kwani timu inataza-
mia kujijenga upya.

„Tunahitaji kufanya mabadiliko 
baada ya kushindwa huku, tut-
aona kitakachotokea siku zijazo. 
Kuna huzuni na wachezaji wetu 
wana huzuni, kama ilivyo kwa 
watu wa Senegal,“ kocha huyo 
alikiri.

Hata hivyo, Cisse alijivunia 
kampeni ya Senegal ambayo 
haijashindwa katika hatua ya 
makundi. “Tulijiandaa vyema na 
tusisahau tuna ushindi mara 3 ka-
tika mechi 3,” aliongeza.

Baada ya kushindwa kutetea 
taji lao kwa mtindo wa hali ya 
juu, Cisse anajua kwamba Sen-
egal lazima ijitoe na kufanya kazi 
ili kurejea kwa nguvu zaidi.

    Kocha huyo amesema ilikuwa ngumu kwenye 
vyumba vya kubadilishia nguo baada ya...

INAUMA KUONA WACHEZAJI 
SENEGAL WAKILIA - CISSE
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ABIDJAN, Ivory Coast

BAADA ya kufanya kazi kubwa 
katika ushindi wa 2-1 wa Mali 
dhidi ya Burkina Faso katika 
mchuano wa Kombe la Mataifa 
ya Afrika, (AFCON), hatua ya 16 
bora, Lassine Sinayoko amesema 
bado kuna kazi nyingi ya kufanya, 
lakini alifurahishwa na matokeo.

Mshambuliaji huyo anayecheza 
soka lake nchini Ufaransa al-
ipongeza uimara wa timu yake 
dhidi ya majirani zao, lakini 
akaonya kwamba bado kuna kazi 
kubwa ya kufanywa kwani mechi 
zinazofuata zitakuwa ngumu 
zaidi.

“Ilikuwa mechi ngumu sana 
dhidi ya timu nzuri. Ilitubidi ku-
fanya kazi kwa bidii zaidi, lakini 
ninafurahi hatimaye tulipata 
matokeo. 

“Bado kuna kazi kubwa ya 
kufanya ili tusherehekee ushindi 
huu, lakini bado tukumbuke 
kuwa kuna kazi kubwa mbeleni,” 
alisema Sinayoko.

Mali watamenyana na wenyeji, 
Ivory Coast katika robo fainali 
mjini Bouake siku ya Jumamosi 
katika kile kinachoahidi kuwa 
mechi nyingine ya mtoano.

Sinayoko: 
Kuna kazi 
kubwa 
mbele yetu

LONDON, England

MIKEL Arteta alisifu uchezaji wa Gabri-
el Jesus wakati Mbrazil huyo alifunga na 
kusaidia katika ushindi wa mabao 2-1 wa 
washikabunduki hao dhidi ya Nottingham 
Forest, juzi.

Jesus mwenye umri wa miaka 28, alifun-
ga bao lake la nne pekee katika kampeni 
ya Ligi Kuu ya England msimu huu.

Kisha pasi yake sahihi ikamlisha Bukayo 
Saka kwa bao lake la pili katika mechi tatu, 
kumaanisha kuwa bao la dakika za lala 
salama la Taiwo Awoniyi kwa wenyeji lilid-
hihirisha faraja tu.

Arteta alifurahishwa na juhudi zake za 

mchezaji wake huyo pale kwenye uwanja 
wa City Ground.

Alisema: “Tunamhitaji sana Jesus katika 
ubora wake. Nilikuwa na hisia kubwa kab-
la ya mchezo na nikamwambia.

“Alikuwa na maji mengi kwenye goti na 
alikuwa akijitahidi. Alikuwa akipiga teke 
kila mwanafizio siku mbili zilizopita akise-
ma, ‘Nataka kuwa kwenye uwanja huo’.

“Alisukuma kila mtu kuwa pale na waka-
ti mtu ana mtazamo huo, hamu hiyo ka-
tika wakati huu, kitu kizuri kitatokea kwa 
sababu ya uwezo na ubora wa kufanya 
hivyo. “Alikuwa mzuri leo, nimeridhishwa 
sana na upambanaji wake na ubora wake, 
nadhani.”

Arteta asifia kiwango cha Jesus

MANCHESTER, England

P
EP Guardiola amesema atazingatia “mambo 
mengi” kabla ya kuamua kuongeza mkataba 
wake na klabu yake ya Manchester City.

Kocha huyo ana mkataba Etihad hadi mwa-
ka 2025 na anatazamiwa kuamua kuhusu mustak-
abali wake baadaye mwaka huu.

Guardiola, ambaye aliona mpinzani wake wa 
karibu Jurgen Klopp akitangaza kuondoka Liverpool 
wiki iliyopita akitaja ukosefu wa nguvu ya kufanya 
kazi hiyo, alisema yeye “anajisikia vizuri” lakini ana-
kiri mambo yanaweza kubadilika katika miezi mich-
ache ijayo.

“Kwa kawaida uamuzi ni wa haraka,” Guardiola ali-
uambia mkutano wa wanahabari jana.

“Hatuwezi kukubali miaka nane ni muda mwingi, 
mwakani itakuwa misimu tisa, kwa hiyo ni muda 
mwingi. Ni lazima tuwaone wachezaji, tabia zao 
zikoje, viwango vyetu, kama tunaweza kuvitunza, na 
kama wachezaji wanakufuata, ikiwa nimechoka au 
lah.

“Mambo mengi yanahusika katika hilo. Kuongeza 
baada ya miaka miwili sio sawa na kuongeza baada 
ya tisa. Ni tofauti kabisa. Bado nimekaa hapa na niko 
sawa.

“Nadhani tuna muda sasa najisikia vizuri kama nili-
vyokuwa siku zote lakini soka linabadilika sana. Nina 
maoni yangu kwamba unapobakiza mwaka mmoja 
na nusu kwenye mkataba wako ni mwingi, muda 
mwingi kwenye soka la dunia. “

City, inayotafuta rekodi ya kutwaa taji la nne la 
Ligi Kuu ya England mfululizo, imekuwa na kiwango 
kizuri msimu huu, lakini itamenyana na Burnley Ju-
matano ikiwa ni nyuma ya ushindi wa mechi saba.

Mfululizo huo umejumuisha washindi wa dakika 
za lala salama dhidi ya Newcastle United na Totten-
ham Hotspur katika michezo yao miwili iliyopita na 
wamesalia kwenye nafasi ya kurudia mataji matatu 
ya msimu uliopita ya Ligi, Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
Kombe la FA.

“Kushinda kunakusaidia kuwa na nguvu zaidi, un-
apopoteza michezo unakuwa mchovu zaidi,” alise-
ma Guardiola. 

“Ninaona timu ikiwa bora na kucheza na wap-
inzani wagumu kama vile Goodison Park baada ya 
Klabu bingwa ya dunia au Newcastle au Spurs ugeni-
ni na kuona jinsi timu ilivyokuwa, bado tuko pamoja, 
tuko kwenye njia moja. Hiyo inakupa nishati. Nishati 
huiwashi wala kuizima.

“Lazima ulete nguvu kila siku na kile unachoishi 
katika maisha yako ya kibinafsi na mambo mengi. 
Hiyo ndiyo ninayoishi sasa. Ndiyo maana nilisema 
mwaka mmoja na nusu ni muda mwingi.”

PEP KUAMUA KUHUSU PEP KUAMUA KUHUSU 
MUSTAKABALI WAKEMUSTAKABALI WAKE
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TANZANIA KICHEKO INONGA,
DIARRA ROBO FAINALI AFCON

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi Kuu Nchini (TPLB), im-
ewapongeza wachezaji, Henock Inonga 
na Djigui Diarra, kwa kuzisaidia timu zao 
za taifa (DRC na Mali), kutinga hatua ya 
robo fainali ya michuano ya Kombe la 
Mataifa ya Afrika (AFCON) inayoendelea 
nchini Ivory Coast, lakini pia kuitangaza 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Wachezaji hao wamekuwa na mchan-
go katika kuzifikisha timu zao hatua ya 
robo fainali.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa bodi hiyo, Al-
masi Kasongo, alisema jana uwepo wa 
Inonga na Diarra katika michuano hiyo 
mpaka sasa kunaendelea kuitangaza 
Ligi ya Tanzania na kuonyesha imekuwa 
bora sana barani Afrika.

„Kwanza ni kitu kikubwa ligi yetu im-
etoa wachezaji ambao wamefanikisha 
timu zao za taifa kutinga robo fainali za 
AFCON.

Kwetu sisi ni kitu kikubwa na 
tunawapongeza sana, inaonyesha uku-

bwa wa ligi yetu na imeonyesha pia 
tumepiga hatua na kile tulichokuwa 
tunakihitaji sisi, baadhi ya waandishi 
wa habari na wadau wa soka, klabu 
zisajili wachezaji wa kigeni angalau wa-
naocheza timu za taifa na wenye uwezo 
mkubwa sasa kimeonyesha mafanikio,“ 
alisema Kasongo.

Alisema mijadala iliyokuwa inaendesh-
wa juu ya kusajili wachezaji wa kigeni 
wenye uwezo haikuwa kwa ajili ya kuz-
iponda klabu, ila kuzisaidia zenyewe na 
mpira wa Tanzania ambapo leo matun-
da yake yameonekana.

„Ile mijadala iliyokuwa inaanzishwa 
katika vyombo mbalimbali vya habari 
na kuchangiwa kwa muda mrefu, sisi 
kuweka kanuni matunda yake yanaanza 
kuonekana, klabu zimeanza kutuletea 
wachezaji ambao wanaendana na ub-
ora wa ligi yetu, waozisaidia klabu zao 
na kuzibeba timu zao za taifa, ni jambo 
kubwa kwa Bodi, Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Tanzania (TFF) na mpira wa Tan-
zania,“ Kasongo alisema.

Ofisa huyo alisema siku zote yeye si 
muumini wa kupunguza wachezaji wa 
kigeni kwenye ligi ili wachezaji wa Kitan-
zania wapate nafasi, ila anaamini kuwe-
po kwa wachezaji wao kunawapa fursa 
kujifunza na kuwa bora zaidi.

„Mimi siku zote mtazamo wangu vija-
na wa Kitanzania wakipata nafasi, msingi 
mkubwa ni kujituma, nidhamu, kupam-
bana na kusikiliza yale ambayo walimu 
wanawaambia, binafsi sijawahi kuwa 
muumini kuonyesha ukiwa na wachezaji 
wengi wa kigeni katika ligi yako tafsiri 
yake eti wachezaji wako wa ndani wana-
kosa nafasi ya ushindani,“ alisema.

Inonga, beki wa kati wa Simba, timu 
yake ya DR Congo imetinga hatua hiyo 
kwa kuitoa Misri kwa mikwaju ya pelnati 
8-7, huku kipa wa Yanga, Diarra aliwez-
esha timu yake ya Mali kutinga hatua 
hiyo kwa kuifunga Burkina Faso mabao 
2-1, iliyokuwa na mchezaji mwingine 
anayecheza Ligi ya Tanzania, Stephane 
Aziz Ki wa Yanga.
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Prisons yaipigia 
hesabu Yanga
Na Adam Fungamwango

KLABU ya Prisons imeanza kupi-
ma afya wachezaji wake kabla ya 
kuingia kambini kujiandaa na mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya 
Yanga itakayochezwa Februari 11, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa CCM 
Sokoine, Mbeya.

Ofisa Habari wa Prisons, Issaka 
Chacha, alisema kikosi hicho tayari 
kimeshaanza mazoezi ya utimamu 
wa mwili, lakini kabla hawajaan-
za kufanya hivyo wachezaji wote 
walipimwa afya ili kuangaliwa kama 
wanaweza kuhimili aina hiyo ya ma-
zoezi magumu, lakini kuanza maan-
dalizi ya mechi za lala salama.

„Unajua ligi imesimama kwa muda 
sasa kupisha Kombe la Mapinduzi na 
AFCON, sasa waliporudi wachezaji 
wetu wote waliingia kwenye vipimo, 
na sisi hatutanii tunapima kweli, sisi 
ni maafande,“ alisema Ofisa Habari 
huyo mpya ambaye amechukua na-
fasi ya Jackson Mafulango.

Alizitaja sababu za kuwapima afya 
wachezaji ambao tayari wamesajili-
wa tofauti na klabu zingine ambazo 
huwapima wakati wa usajili.  

„Tumepima afya za wachezaji, 
kwa sababu walikuwa mapumziko, 
kwanza tulitaka kujiridhishe je, wa-
naweza kuanza mazoezi ya nguvu? 
Kwa sababu ligi ilisimama na wa-
likuwa mapumziko, haiwezekani 
kuwafanyisha mazoezi makali bila 
kuwapima. Nia ni kujiweka tayari na 
michezo yetu ya Ligi Kuu tukianza 
na Yanga,“ alisema.

Aliongeza licha ya kuondokewa 
na Edwin Balua aliyejiunga na Sim-
ba, wamefanya usajili wa wachezaji 
watano ambao wanaamini watak-
iongezea nguvu kikosi chao.

Gamondi: 
Hausung FC 
wametupa 
mwanga

Benchikha 
aweka 
msimamo 
wake kwa 
Inonga

kitu kitaenda sawa.
“Mbali na yote naweza kusema 

nimepokelewa vizuri nina furaha sana 
kuwa sehemu ya kikosi cha Yanga, 
niko tayari kwa upande wangu... 
unajua unapokuwa ndani ya klabu 
kubwa lazima uwaze makubwa, nipo 
tayari kuisaidia timu kufanya vizuri,“ 
alisema Guede.

Wachezaji wa Azam FC wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Simba itakayochezwa Februari 9, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

ma tatu kwenye kila mchezo.
„Ni mechi ambazo ni muhimu 

sana kwetu, nakiandaa kikosi changu 
kucheza kwa kutumia kila nafasi wa-
nayoipata,“ alisema Benchikha.

Mbali na kauli hiyo ya Benchikha, 
Meneja Mawasiliano wa klabu hiyo, 
Ahmed Ally alisema mechi za mwezi 
huu ndizo zitakazoamua mustakabali 
wa msimu mzima wa klabu hiyo kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa na 
Ligi Kuu Tanzania.

„Ni mechi ambazo zitaamua kama 
tunasonga mbele kwenye hatua ya 
robo fainali Ligi ya Mabingwa Afrika au 
la, pia tutajua kama tupo kwenye mbio 
za ubingwa au tutakuwa tumetoka,“ 
alisema Ahmed.

Ratiba ya mwezi Februari inao-
nyesha Simba itaanza kibarua chake 
Jumamosi itakapocheza dhidi ya 
Mashujaa FC kwenye Uwanja wa Lake 
Tanganyika, Kigoma, kabla ya kwen-
da Tabora kucheza dhidi ya Tabora 
United, Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi, 
Februari 6, baada ya hapo itakutana na 
Azam Fc Februari 9.

Baada ya mchezo huo wa Azam, Feb-
ruari 12 itacheza ugenini dhidi ya Geita 
Gold, na siku tatu baadaye itacheza ny-
umbani dhidi ya JKT Tanzania, kabla ya 
kucheza na Mtibwa Sugar Februari 18.

Hata hivyo, mechi dhidi ya Mtibwa 
iko kwenye hatihati kwani inabidi isa-
firi kwenda nchini Ivory Coast kucheza 
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi 
ya Asec Mimosas, Februari 23.
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Inauma kuona wachezaji wakilia - Cisse

Na Saada Akida

KOCHA wa Yanga, Miguel Gamondi, 
amesema mechi yao ya kombe la 
FA dhidi ya Hausung FC ilikuwa 
kipimo sahihi kwao katika harakati ya 
kurejesha timu kwenye michuano ya 
Ligi Kuu na Ligi ya Mabingwa Afrika.

Juzi, Yanga ikiwa kwenye uwanja 
wa Azam Complex iliibuka na ushindi 
wa mabao 5-1 dhidi ya timu hiyo na 
kusonga mbele katika michuano hiyo.

Gamondi alisema, baada ya kumal-
izika kwa Kombe la Mapinduzi huo 
umekuwa mchezo mzuri na kipimo 
katika harakati zao za kuiimarisha 
timu kabla ya hekaheka za Ligi Kuu 
na Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Hii ni mechi ya kutafuta matokeo 
lakini imekuwa kipimo kizuri kwetu 
kujiandaa na michezo yetu ijayo ya 
ligi kuu, hadi kesho (jana) baadhi ya 
nyota ambao timu zao zimeondolewa 
katika fainali za AFCON wataunga 
na kikosi tayari kwa ajili ya mich-
ezo ijayo, lakini huu ulikuwa mch-
ezo muhimu,“ alisema Gamondi na 
kuongeza,

„Siangalii idadi ya magoli tuliyoya-
pata, nilikua naangalia mnyumbuliko 
wa wachezaji kuanzia wale ambao 
hawakuwa wakipata namba na 
wachezaji wengine, hii imenipa picha 
nini cha kufanya kwenye michezo 
ijayo,“ alisema Gamondi.

Aidha, alisema hana tatizo na nam-
na ratiba ilivyo ambapo watakuwa 
wakipumzika kwa siku mbili tu kabla 
ya kucheza mchezo mwingine.

Kikosi cha Yanga leo kinatarajia 
kuelekea Bukoba mkoani Kagera kwa 
ajili ya mchezo wao wa Ligi Kuu dhidi 
ya Kagera Sugar uliopangwa kuche-
zwa kesho wenye uwanja wa Kaitaba.

Wakati huo huo, mshambuliaji mpya 
wa timu hiyo, Joseph Guede amesema 
kwake kazi aliyonayo ni kuhakiksha 
anafanya mambo makubwa kwa kuwa 
yupo kwenye moja ya timu kubwa 
Afrika.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Guede alisema amefurahi kuwa 
sehemu ya kikosi cha Yanga ameona 
viongozi ni wazuri na wana ushiriki-
ano ambao una mpa picha kuona kila 

Faustine Feliciane na Adam 
Fungamwango

KOCHA wa Simba, Abdelhak Ben-
chikha, ameuambia uongozi wa klabu 
hiyo kuwa beki wake wa kati, Henock 
Inonga yupo kwenye mipango yake 
msimu huu katika mashindano ya Ki-
mataifa na Ligi Kuu.

Inonga ambaye kwa sasa yupo na 
kikosi cha timu yake ya Taifa ya Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye 
fainali za AFCON zinazoendelea nchini 
Ivory Coast, anatajwa kutakiwa na vila-
bu vya soka vya FAR Rabat na Berkane 
za Morocco.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo, 
Iman Kajula, alisema licha ya maneno 
kuzagaa kuwa nyota huyo anatakiwa 
nchini Moroccco uongozi bado hauja-
pata ofa yoyote kutoka kwa timu hizo.

Hata hivyo amesema kocha wao, 

Benchikha ameonyesha wazi kuwa na 
mipango na beki huyo wa kati katika 
kipindi hiki ambacho klabu ipo kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
hatua ya makundi na mbio za ubingwa 
wa Ligi Kuu na komba la FA.

„Labda niseme tu kocha wetu ana 
mipango yake, na katika mipango hiyo 
ameonyesha Inonga yupo kwenye mi-
kakati yake, na sisi tulisema yeye ko-
cha ndiye atakuwa na maamuzi juu ya 
wachezaji,“ alisema Kajula.

Aidha, alisema kama uongozi wa-
naweza wakaongea kitu pale ofa ya 
timu hizo zinazotajwa zitawafikia 
mezani kwao rasmi.

„Simba haina utaratibu wa kuzuia 
wachezaji kwenda timu nyingine pale 
ofa nzuri kwa mchezaji na kwetu in-
apofika, kwa sasa kocha ndiye atakay-
etupa ushauri, hatuwezi kuzungumzia 
kitu ambacho hakijaja rasmi, tusubiri 

tuone,“ alisema Kajula.
Inonga amekuwa kwenye kiwango 

cha juu katika michuano ya AFCON 
ambapo mpaka sasa amecheza katika 
mechi zote za timu yake na kuisaidia 
kutinga hatua ya robo fainali ya mi-
chuano hiyo.

Kongo sasa inajiandaa kuumana na 
Guinea kwenye hatua hiyo ya robo fain-
ali kuwania kutinga nusu fainali.

Wakati huo huo, ratiba inaonyesha 
Simba ina mechi saba mwezi Februari, 
sita zikiwa za Ligi Kuu na moja Ligi ya 
Mabingwa Afrika, huku Kocha Mkuu, 
Abdelhak Benchikha, akisema ame-
waandaa vijana wake kwa vita hiyo.

Benchikha, amesema kuwa mechi 
hizo ni kama vita kwake kwa mwezi 
huu wa Februari akipania kuvuna ala-
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Gamondi: 
Hausung FC 
wametupa 
mwanga

Kiungo wa Timu ya Taifa ya Afrika Kusini ‘Bafana Bafana‘, Teboho Mokoena (kushoto), akiwania mpira na 
mchezaji wa Morocco, Ghanem Saiss, wakati wa mchezo wao wa Hatua ya 16 Bora ya Fainali za Mataifa ya 
Afrika juzi usiku nchini Ivory Coast, Bafana Bafana ilishinda mabao 2-0 na kutinga hatua ya robo fainali. PICHA: 
MTANDAO

BENCHIKHA AWEKA BENCHIKHA AWEKA 
MSIMAMO WAKE MSIMAMO WAKE 
KWA INONGAKWA INONGA

   Ataja Ligi ya Mabingwa Afrika, atangaza vita 
mechi sita Februari hii...

===

===


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

