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Wanafunzi shule binafsi

sasa wasoma klmtandao

WAZIRI wa Afya aahidi kutoa taarifa leo, serikali
yaagiza kasi iongezwe uzalishaji vitakasa mikono...
Endelea ukurasa 2

BAA LA CORONA

MAAMBUKIZO ya virusi vya corona
yameendelea kushika kasi duniani,
yakibisha hodi katika familia ya
kifalme Uingereza baada ya Mwan-
amfalme Charles kubainika kuwa na
virusi hivyo jana. Chukua tahadhari!
* Epuka mikusanyiko ya watu
* Nawa mikono kwa sabuni na
maji yanayotiririka
* Epuka kusalimiana na kushika
mikono na kukumbatiana
* Ukipiga chafya au kukohoa,
ziba mdomo

MWALIMU
ADAIWA
KUBAKA
M'FUNZI

Mafundi wa kampuni ya Hipway Botek, wakiendelea na kazi ya ujenzi wa awamu va pili ya mradi wa barabara ya mabasi yaen-
dayo haraka kutoka Mbagala hadi Gerezani, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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Baraza la Madiwani
laitishwa kukiwa na
katazo mkusanyiko

Na Mwandishi Wetu

HALMASHAURI ya Manispaa ya Irin-
ga, imeitisha mkutano wa Baraza Maal-
um la Madiwani licha ya kuwapo kwa
katazo la mikusanyiko lililotolewa na
serikali kukabiliana na maambukizo ya
ugonjwa wa homa ya mapafu unaosaba-
bishwa na virusi vya corona.

Kwa mujibu wa barua yenye kumbu-
kumbu namba IMC/C.40/23/VO 11/188
ya Machi 25 mwaka huu kwenda kwa
Mstahiki Meya na wajumbe wa baraza
hilo iliyotiwa saini na Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri hiyo, Hamis
Njovu, wajumbe wote wanatakiwa
kuhudhuria mkutano huo.

“Napenda kuwataarifu kuwa mku-
tano wa Baraza la Madiwani utafanyika
Machi 26 mwaka huu, siku ya Alhamisi
(leo) kuanzia saa 2:00 asubuhi katika
Ukumbi wa Mikutano wa Halmashauri.

“Kwa barua hii, mnaalikwa rasmi
kuhudhuria mkutano huo bila kukosa,
menejimenti inaomba radhi kwa usum-

bufu ambao umejitokeza,” ilisomeka
sehemu ya barua hiyo.
Akizungumza na Nipashe jana

kuhusu kuitishwa kwa mkutano huo,
Mbunge wa Iringa Mjini, Mchungaji Pe-
ter Msigwa, alidai anachojua kikao hi-
cho kimeitishwa kwa gajili ya kumng'oa
Meya wa Manispaa hiyo.

“Tunachoshangaa kuna tishio la coro-
na na ndiyo sababu iliyotumika kuaihiri-
sha kikao cha Baraza la Madiwani jijini
Mbeya, hapa kesi ya kupinga kuvuliwa
umeya inatolewa uamuzi Machi 27
mwaka huu (kesho) kwamba mchakato
wa kumvua uendelee au usiendelee na
siku moja kabla, wameitisha kikao cha
madiwani na wanataka kumvua umeya.

“Tunashangaa wanataka kufanya ki-
kao hiki, tunachoona serikali haiko ‘se-
rious’ (makini) na corona, tumekubali-
ana kusiwe na mikusanyiko, lakini wao
wanaitisha mkutano ambao ni mku-
sanyiko,” alisema.

Mbunge huyo alisema analazimika
kuhudhuria mkutano huo licha ya ku-
wapo kwa tishio la maambukizo ya co-
rona kwa kuwa asipohudhuria, ataathiri
akidi ya chama chake cha Chadema.

Machi 17 mwaka huu, Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, alitangaza uamuzi
wa serikali wa kufunga shule za awali,
msingi na sekondari na kuzuia miku-
sanyiko ya mikutano, semina, warsha,
makongamano na mikusanyiko min-
gine ili kujilinda dhidi ya uwezekano wa
kusambaa kwa corona.

Humanitarian Aid and Relief Centre kwa ajili ya kusaidia shule za msingi, sekondari na ofisi za wilaya za UWT, mkoani Dodoma.

PICHA: JOHN BADI

Wanafunzi shule binafsi
waendelea kimtandao

Na Mary Geofrey

WAKATI shule zote nchini
zimefungwa kwa siku 30 kuan-
zia Machi 17 mwaka huu ku-
tokana na tishio la virusi vya
corona, baadhi ya shule binafsi
zimeendelea kufundisha wa-
nafunzi wakiwa nyumbani.

Shule hizo zinaendelea na
utoaji elimu kwa mtandao
kwa kuwatumia wazazi kazi
za kufanywa na wanafunzi na
baadaye kupewa mrejesho na
hata kupatiwa kazi iliyofany-
wa na mwanafunzi husika ili
kupitiwa na walimu.

Wazazi waliozungumza na
laam kuhusu utaratibu huo,
walipongeza uamuzi huo wa
baadhi ya shule nchini kwa
kuwa unasaidia wanafunzi kuz-
ingatia masomo wakati wakiwa
nyumbani.

Baadhi ya wazazi hao pia
walisema kuna kazi ambazo
huwa wanazifuata shuleni za

kila wiki na wapo wanaowasili-
ana na walimu wa madarasa
husika na kutumiwa kazi hizo
kwa njia ya mtandao zikiwa na
majibu yake, hivyo mzazi kupe-
wa jukumu la kusahihisha.

“Napongeza utaratibu huu,
nilipigiwa simu niende nika-
chukue kazi za mwanafunzi ke-
sho (leo), nimefurahi sana kwa
sababu mtoto kukaa nyumbani
siku 30 bila kufanya kazi yoyote
kutamfanya abobee kwenye
michezo na kusahau masomo
ya darasani,” alisema mmoja
wa wazazi hao.

Alisema ni ubunifu mzuri
kwa sababu mzazi atatoa kazi
za watoto na kuzisahihisha,
hivyo kutawafanya wanafunzi
kuendelea kujifunza.

Mzazi wa watoto wawili, Jeni-
fer John ambaye ni mkazi wa
kazi kwa wanafunzi waliola-
zimika kukaa nyumbani kwa
siku 30 kunawasaidia watoto
kujielekeza kwenye masomo

badala ya kuzurura na kucheza
mitaani. Alitoa wito kwa wazazi
kuhakikisha wanasimamia wa-
toto wao ili wafanye kazi wal-
izopewa na walimu ili kuwa-
saidia katika kipindi cha mwezi
mmoja walichofunga.

“Siku ya Jumatatu nilipokea
ujumbe ukinitaka niende shu-
leni kwa ajili kuchukua kazi za
watoto ambazo wanatakiwa
kuzifanya ndani ya wiki moja
na kutakiwa kuzirejesha ili zisa-
hihishwe na kupewa nyingine,”
alisema.

Nipashe pia imebaini baa-
dhi ya shule za serikali, hasa
za vipaji maalum, nazo zinatoa
kazi kwa wanafunzi. Shule hizo
zimewapa wanafunzi vitabu na
kuwataka kujisomea wakiwa
nyumbani.

Mzazi wa mwanafunzi katika
moja ya shule hizo za serikali
wanafunzi walipewa vitabu na
kutakiwa kuvisoma katika kip-
indi chote cha mwezi mmoja

wa kukaa nyumbani.

“Kama wazazi tumehimi-
zwa na walimu kuwasimamia
wanafunzi kusoma vitabu wal-
ivyonavyo na kuwasaidia mas-
omo ambayo yanawashinda ili
kuwafanya waendelee kusoma
wakati wote wa likizo, ni jambo
jema,” alisifu.

Machi 17 mwaka huu, serikali
kupitia kwa Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, ilitangaza kuzi-
funga shule zote kuanzia awali
hadi kidato cha sita, na siku
moja baadaye ikafunga vyuo
vikuu na vya kati ikiwa ni hatua
mojawapo za kukabiliana na
maambukizo ya virusi vya co-
rona.

WIZARA KUTOA
TAARIFA LEO

Jana, Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Ummy Mwalimu, alia-
hidi kutoa taarifa leo kuhusu
hali ya ugonjwa huo nchini.

Waziri Bashungwa aagiza uzalishaji zaidi vitakasa mikono

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Innocent Bashungwa,
jana amekutana na wazalishaji
wa vitakasa mikono (sanitizer) ili
kuweka mikakati ya pamoja na
kuongeza uzalishaji kutokana na
tishio la ugonjwa wa corona.

Akifungua kikao hicho, Bashun-
gwa alisema chimbuko la kikao
hicho ni kutokana na ziara aliyoi-
fanya kwenye maduka na viwanda

vinavyotengeneza bidhaa hiyo na
kubaini kuwapo uhaba wa vitaka-
sa hivyo.

Alisema kikao hicho kitatoka
na mikakati ya kupambana na
ugonjwa huo kwa kuhakikisha
vitakasa hivyo vinazalishwa kwa
wingi na kukidhi mahitaji.

“Ili kupambana na ugonjwa wa
corona ni kuzingatia kanuni za us-
afi, chimbuko la kikao ni ziara nili-
yoifanya Dar es Salaam kuangalia
bei na upatikanaji wa vitakasa

mkono lakini tulienda hadi viwan-
dani, tuligundua kuna changa-
moto kwenye maduka na mikoa,”
alisema.

Alisema pia katika ziara hiyo
walibaini kuuzwa kwa bei kubwa
na kulazimika kuitisha kikao hicho
kujua kero wanazokabiliana nazo
na uhitaji wa malighafi.

“Kupambana na corona kuna-
hitaji ushirikiano wa pamoja na
serikali, hivyo tuangalie serikali
itimize majukumu yapi na wa-

zalishaji mtimize wajibu gani,”
alisema.

Alisema lengo ni kuhakikisha
uzalishaji unaongezwa na ku-
patikana kwenye maeneo yote
nchini na kwa wingi kutaondoa
kero ya bei. “Nilishaagiza Tume ya
Ushindani (FCC) na Shirika la Vi-
wango nchini (TBS), kufanya msa-
ko nchi nzima ili kuwachukulia
hatua wanaotaka kujitajirisha kwa
mgongo wa Watanzania,” alisema.

Bashungwa alisema linatakiwa

kuwapo soko huria la kuangalia
utu na si kuwakomoa watu.

“Mwongeze uzalishaji wa vi-
takasa mikono na hata sabuni,
upatikanaji wa ethanol, pale
Tirdo wameanza tumewaambia
wazalishe kwa wingi maana kuna
kiwanda tulienda wakasema wa-
nalazimika kuagiza ethanol nje ya
nchi,” alisema.

Kadhalika alisema, kama waki-
zalisha kwa wingi wanaweza kuu-
za nje ya nchi.
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Mwenyekiti CCM Dodoma kizimbani tuhuma rushwa

Na Renatha Msungu,

DODOMA
ALIYEKUWA Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)

Wilaya ya Dodoma Mjini, Robert
Mwinje (39), amefikishwa katika
Mahakama ya Mkoa wa Dodoma,
akikabiliwa na mashtaka ya kula
njama, kughushi na kuwasilisha
nyaraka za uongo za uteuzi wa
waombaji wa uongozi ndani ya
chama hicho.

Mwinje aliondolewa katika na-
fasi yake Desemba 18 mwaka jana

kutokana na kile kilichoelezwa na *
chama kuwa ni matumizi mabaya :

ya madaraka.

Akizungumza na waandishi wa :
habari jijini hapa jana, Mkuu wa :
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana :
na Rushwa (Takukuru) Mkoa wa :
Dodoma, Sosthenes Kibwengo, :
alisema kwa kushirikiana na Ofisi :
ya Mwendesha Mashtaka wamem-
fikisha Mwinje na Nyemo Malenda :

(20) kwa makosa hayo.
Kamanda

Mwalimu mbaroni
tuhuma kubaka
mwanafunzi wake

Na Gurian Adolf, NKASI

MWALIMU wa Shule ya Sekond- :
ari Milundikwa, Kata ya Nkandasi :
wilayani Nkasi mkoani Rukwa, :
anashikiliwa na polisi mkoani :
humo kwa tuhuma za kumbaka :
mwanafunzi wa kidato cha pili (17) :

katika shule hiyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Rukwa, Justine Masejo, alidai jana :
kuwa tukio hilo lilitokea Machi 15
mwaka huu majira ya usiku, mwal- :
imu huyo (37), akidaiwa kumbaka :
mwanafunzi wake katika nyumba :
ya kupanga ambayo mwanafunzi :

huyo alikuwa anaishi.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji iliko :
shule hiyo, Benazir Kalamba, al- :
idai ofisi yake ilipata taarifa kuwa :
mwanafunzi huyo amebakwa na :
mwalimu wake usiku majira ya :
saa sita, na baada ya kuzipata, :
naye akatoa taarifa kwa Ofisa :
Elimu wa Wilaya ya Nkasi ili hatua :

za kisheria zichukuliwe.

Alidai Ofisa Elimu alitoa taarifa :
kwa Jeshi la Polisi ndipo mwalimu :
huyo akakamatwa na mpaka sasa :
anashikiliwa na jeshi hilo wakati :

upelelezi ukiendelea.

Makamu Mkuu wa Shule hiyo, :
Charles Mwamengo, alisema tukio :
hilo limejitokeza ikiwa ni siku :
chache baada ya uongozi wa shule :
hiyo kuketi kikao na walimu na :
kuwaonya kuhusu tabia ya kujihu- :

sisha kimapenzi na wanafunzi.

Alisema kwa muda mrefu :
kumekuwa na taarifa kuwa baadhi :
ya walimu wa shule hiyo wame- :
kuwa na tabia ya kujihusisha na :

mapenzi na wanafunzi wao.

Kibwengo alisema :
Mwinje na mwenzake wanadaiwa :
kutenda makosa hayo kinyume :
cha Sheria ya Kanuni za Adhabu :
Sura ya 16 na marejeo ya mwaka :

2018. “Uchunguzi wetu umeonye-
sha kwamba Kkati ya tarehe 18 na
20 Oktoba 2019, Mwinje na Malen-
da ambaye ni Mhudumu wa Ofisi,
walighushi barua ya uteuzi wa
waomba uongozi ndani ya chama
na huku wakijifanya imetolewa na
uongozi wa CCM Wilaya ya Dodo-
ma Mjini, wakaikabidhi kwa mwa-
nachama mmoja kwa hatua huku
wakifahamu kwamba ni uongo,”
alisema.

Katika hatua nyingine, Takuk-
uru imempandisha kizimbani

Mwalimu Mkuu wa Shule Msingi
Msisi ya Wilayani Dodoma, Da-
vid Mdeka (44), kwa tuhuma za
matumizi mabaya ya nyaraka na
kumdanganya mwajiri kwa ku-
ghushi muhtasari wa kikao na
kutoa benki Sh. milioni moja.

Alisema mwalimu anadaiwa
kutoa fedha hizo benki na kuzifuja
kwa maelezo ya kununua vifaa
ambavyo havikufikishwa shuleni
na ukarabati haukufanyika.

Pia, Kibwengo alisema wanata-
rajla  kumfikisha mahakamani

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Thawi
wilayani Kondoa, Hashimu Ally
(42), kwa madai ya kuomba
rushwa ya Sh. 155,000, akidai
kuwa tayari alishapokea Sh.
60,000 kutoka kwa mwananchi
ili asimchukulie hatua kwa kosa la
mjukuu wake kutohudhuria shu-
leni kwa siku 31.

Alidai kuwa baada ya kufanyika
uchunguzi, ilionyesha mwanafun-
zi huyo alifuata taratibu za uham-
isho na kufanikiwa kwenda shule
nyingine.

Pia, Kaimu Katibu wa Tume
ya Utumishi wa Walimu Wilaya
ya Bahi, Adam Richard (49),
amefikishwa mahakamani na
kufunguliwa mashtaka manne
ya kuomba rushwa ya jumla ya
Sh. milioni 3.5 huku akidaiwa
kupokea Sh. 1,050,000 kutoka
kwa walimu wanne ili awasaidie
katika mchakato wa kupandishwa
madaraja. Aliwataka watumishi
wa umma kuzingatia kanuni, she-
ria na taratibu za utumishi na ku-
jiepusha na vitendo vya rushwa.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

HUDUMA ZA TRA KWA NJIA YA MTANDAO

Ndugu mlipakodi TRA inakukumbusha kuwa, huduma zifuatazo
zinapatikana kwa njia ya mtandao bila kulazimika kufika ofisini;-

1.Usajili wa TIN unaotumia namba ya kitambulisho cha taifa,

2.Makadirio na malipo ya kodi ya majengo,

3.Kujisajili kwa ajili ya kufanya malipo ya kodi moja kwa moja kupitia mfumo
wa Revenue Gateway System na GePG,

4.Kuwasilisha kadhia za forodha kupitia mfumo wa TANCIS,

5.Kikokotoo cha magari yaliyotumika na kununuliwa kutoka nje ya nchi,

6. Kikokotoo cha kodi za ajira,

7.Minada kwa njia ya mtandao,

8.Maulizo na uwasilishaji malalamiko katika kituo cha huduma,

9. Kuchapisha cheti cha kodi ya zuio,

10. Uwasilishaji wa ritani za kodi ya ongezeko la thamani (VAT).

Kumbuka kuwa, unaweza kupata fomu mbalimbali
kwa kutembelea tovuti yetu ya www.tra.go.tz

Kwa mawasiliano zaidi tufikie kwa kutumia mawasiliano yafuatayo;-

Simu za bure: 0800-750075 au 0800-780078

WhatsApp: 0744-233 333

Barua pepe: huduma@tra.go.tz

156808

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”
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TPB BANK PLC

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA [MAHESABU YALIYO KAGULIWA]

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha [Uoneshaji] ya Mwaka 2014

TPB BANK PLC

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA, 2019

(@)
(i)
(iii)
@iv)
™)
i
(vii)

Kiasi kwa shilingi milioni

Mwaka uliopita
31-Dec-18
MALIL
Fedha Taslimu
Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania
Uwekezaji Katika Amana za Serikali

23718
13 196
56 819
15 821

221

Salio Katika Benki Nyingine na Te
Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa
Miamala Baina ya Matawi

Bili Zilizoafikiwa

Dhima za Watcja Zilizokubalika

Mikopo Tliyotolewa kwa Benki Nyingine

Uwekezaji Katika Amana Nyingine -
Mikopo Halisi Iliyopo 412 769
Mali Nyingine 22245
Uwekezaji wa Hisa

Akaunti za udhamini

Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 17 556
Haki ya matumizi ya mali R
JUMLA YA MALI 562 345
DHIMA

Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha -
Amana za Wateja 390 606
Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu

Amana Maalumu

Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha

Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa

Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa

Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja

Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi

Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadac
Dhima Nyingine

Dhima ya kukodisha

Madeni

JUMLA YA DHIMA

MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)

FEDHA ZA WANAHISA

Mtaji wa Hisa Uliolipwa

Akiba ya Mtaji

Mapato Yaliyobakizwa

Faida (Hasara) ya Kipindi Husika
Akaunti Nyingine za Mtaji

Stahiki ya Wenychisa Chache
JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA
Dhima Zisizo Dhahiri

Mikopo Chechefu

Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu
Mali Nyingine Chechefu

BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi

14.75%

7.92%
95.84%
73.40%
88.83%
18.55%
22.63%

Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali
Ongezeko la Amana

Ongezeko la Mali

()

(i)
(i)
(iv)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
MWAKA UNAOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019
Kiasi kwa shilingi milioni

1 Mapato ya Riba
2 Gharama za Riba
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)
4 Madeni Viza Yaliyofutwa
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo
6 Mapato Yasiyo ya Riba:
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo
6.2 Ada na Kamisheni
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine
7 Gharama Zisizo za Riba:
7.1 Mishahara na Mafao
7.2 Ada na Kamisheni
7.3 Gharama Nyingine
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji
9 Tengo la Kodi ya Mapato
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
11 Mapato iyoj i (bainisha)
11.1 Hasara ya sasa kutoka kwa wajibu wa faida
11.2 Kodi kadirio la mbeleni la mafao ya mtumishi
11.3 Gharama ya zamani juu ya wajibu wa faida
11.4 Kodi iliyopungua kwa gharama ya zamani kwenye wajibu unaofafanuliwa
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka
13 Idadi ya Waajiriwa
14 Mapato kwa Hisa
15 Idadi ya Matawi

na Miamala ya Fedha za Kigeni

Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali

Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa
Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi

Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika
kipindi na kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi hicho.

TPB BANK PLC

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA, 2019
Kiasi kwa shilingi milioni

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi

Marekebisho kwa Ajili ya:

- Hasara Katika Mali

- Badiliko Halisi Katika Mikopo

- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali

- Mabadiliko Halisi Katika Amana

- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa

- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine

-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine

- Kodi Iiyolipwa

- Kodi kadirio la mbeleni la mafao ya mtumishi

- Gharama ya mafao ya mtumishi

- Mengineyo (Mapato ya ruzuku & hifadhi nyingine) kutoka muunganiko wa biashara )

Fedha Halisi zilizotol, ) kwa shughuli za h

II:  Mtiririko wa Fedha Kutok na
Gawio Lililopokewa
Ununuzi wa Mali za Kudumu
Ununuzi wa Mali Zisizoonekana
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mengineyo (bainisha)

Fedha Halisi Zili: lewa (zili: ika) kwa Shughuli za Uwekezaji

III: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu

Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa

Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu

Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine

Malipo ya Dhima ya Kukodisha
Mengineyo (Kodi katika Hisa za Ziada)
Fedha Halisi Zi (zili i

) kwa i za Kifedha

IV:  Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu|
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka

TPB BANK PLC
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI
KINACHOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2019
Kiasi kwa shilingi milioni

Tengo la

Mapato
A 5 Ziada ya

IR lipo j S ’
Mtaji wa Hisa hi Yaliyob Ziada ya Kisheria Jumla

Mwaka wa sasa

Salio la mwanzo wa mwaka 28072 82920

Hamisho kutoka hifadhi ya udhibiti - -

Faida  (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya - 15891

Mapato mengine yaliyojumuishwa - -

Miamala na wanahisa - -

Hisa za ziada - -

Ziada ya Kisheria - -

Tengo la Ziada ya Jumla - -

Gawio lililolipwa - (1210) (1210)
Hasara ya sasa ya manufaa yalifafanuliwa baada - 133 133

Kurudishwa kwa Gawio li i - 1200 1200

Mengineyo - - @2)
Salio la mwisho wa mwaka 28072 60601 98 893

Mwaka Uliopita

Salio la mwanzo wa mwaka 28072 59846
Mabadiliko ya IFRS 9 - 1291

Hamisho kwenda hifadhi ya udhibiti - -
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya - 12102
Mapato mengine yaliyojumuishwa - -
Miamala na wanahisa - -
Hisa za ziada - -
Ziada ya Kisheria - -
Tengo la Ziada ya Jumla - -
Gawio lililolipwa - (1200) (1200)
faida ya sasa ya manufaa yalifafanuliwa - 619 619

Hamisho kutoka‘kwenda hifadhi ya udhibiti - 632 -
Mengineyo - - 5220
Salio la mwisho wa mwaka 28072 40539 82920

BAADHI YA MAELEZO KWA MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA, 2019

Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji
wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za
uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka yaimwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe
kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

Jina na Cheo Saini Tarche
MR.S.K.MOSHINGI 05.03.2020
Ofisa Mtendaji Mkuu

MS. REGINA E. SEMAKAFU 05.03.2020
Mkuu wa Fedha

MR. S.NYENYEMBE 05.03.2020

Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Sisi tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi.tunathibitisha usahihi wa Taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathimini taarifa hizi,na kwa uelewa na
imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka
2006, na zinaonesha hali halisi

DR. EDMUND B. MNDOLWA 05.03.2020
Muwenyekiti wa Bodi
MR. MACRICE D. MBODO 05.03.2020

Mjumbe wa Bodi

Head Office: LAPF Towers Bagamoyo Roard. P.O. Box 9300 Dar es Salaam Tanzania. Telephone: +255 22 2162940, Fax: +255 22 2114815, Email: info@tpbbank.co.tz
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TANGAZO

Tob Bank TPB BANK MINIMUM DISCLOSURE OF BANK

Grow with us

RATES AND CHARGES

o or cranae TrANsACTION / ITEM [ chances [ chamces |

Other ATM &

um Openi Quick Account 20,000 SEA A & Pin Re-issue FREE
Salary Account P Collection of ATM crad at Non Domicile Branch 5,500
- Uncollected and destroyed ATM card 5,500
Platinum Account 15,000
First ID card (Local and Foreign Currency) 4,000
Call Account 100.000 Replacement Of ID card 2,600
Minor Account 20,000 .
Cash withdraw Teller withdraw upto 10,000,000 2,600
i 10,000
Scout Minor Teller withdraw from 10,000,001 to 50,000,000 5,000
Scout 20,000 Teller withdraw from 50,000,0001 to 100,000,00 15,000
WADU 20.000 Teller withdraw above 100,000,001 30,000
h I i F
YANGA VIP Card 1,200,000 (Sl HEC Cheques Clearing Fee 3:000
Special Clearance 50,000
25,000
YANGA Member Card . Dishonoured Cheque 55,000
Group Account FREE Electronic Fund Transfer (EFT) | TISS Inwards REE
TISS- Outward 10,000
Within a month is FREE and
Banigstateinsnt more than a month is 1,500 per STl G Within the Bank T.300
document
To other Banks 13,000
Monthly Maintenance Fee Savings Account 1,300
POS Withal
Current Account 6,500 EMoney Tranafer/ Tiered fees POS Withdraw Tiered 1
- s 800
Platinum Account 1.300 Tiered 1 0-10,000
WADU Account FREE 10,001-50,000 1,000
Call Account 6,500 50,001-100,000 1.300
Minor Account FREE 100,001-250,000 2600
Group Account FREE 250,001-500,000 2.600
1,300
Dormant Accounts Fee 1 year to 5 years
6 years to 10 years 5.000 Tiered 2 TPB Mobile Transfer Fee Tiered 2
11 years to 15 years 10,000 0-10,000 850
10,001-50,000 1,200
50,001-100,000 1.500
Activation of Dormant
P ATy FREE 100.,001-250,000 2,800
250,001-500,000 4,600
ATM Gharges AT Bolance Enavin Allcaree = RATES AND CHARGES FOR USD ACCOUNT
Mini statement 300
Cash Withdraw on TPB ATMs 1,300 Maintenance Fee Savings Account 1
Cash Withdraw on other UMOJA SWITCH ATM 1,300 Current Account S5
POS Branches Balance Enquiry 150
Mini statement 150 Deposit Fee Non Account Holder Free
Deposit FREE
Transfer 650 Opening Balance 50
POS Withdraw 2,600
POS Agents Balance Enquiry 150 A o £ o
ccount closure fee
Min! statement 120 Bank Statements Free
Deposit FREE
Balance Enquiry- Banking Hall Free
Transfer 650
Confirmation letter Free
POS Withdraw see Tiered Fees 1
Mobile Banking Balance Enquiry 300
Withdraw Fees 0-5,000 5
Mini statement 300
20
Full Statement 400 Above 5,000
Special clearance
Pin Charge FREE Cheque P a0
Unpaid cheque- Refer to Drawer
Notification /Alert 200 10
Account Transfer 650 Stop Payment oo
Mobile Agent Deposit 500 Dormant Dormant Account Fee 5
Mobile Agent Withdraw see Tiered Fees 2 Re- Activation Free
Mobile Money to Bank Deposit 1,300
Closing Account 13,000
TISsS 10
FDR Min. Opening Balance 100,000
ATM Issuance and Popote Card 15,000
Replacement Fees
Yanga Member card 20,000
N
S
N
-
©
©
©
-
~
Grow with us +955 787 669 977 E3 toobank/facebook tpbbank/instagram @& www.tpbbank.co.tz

LENDING INTEREST RATES AND OTHER CHARGES

1. FEES ON CONSUMER LOANS 2, FEES ON WASTARFU LOANS
TULIA!

TobBank HIA MAFANIKIO

SIN | CATEGORY INTEREST RATE/ SN | CATEGORY INTEREST RATE/
CHARGE RATE CHARGE RATE

nki ya TPB inakupa ofa bora zaidi,

wekeza kwa matumizi ya baadae.
=

Grow with us

1| CosumerLoan Adiistton Fee | 1% the Approed Loan, || > | L0 Aplation e TES. 100 ' AT Kuanzia

Minimum 725, 10,000/= \ . Milioni Riba hadi
ot s 1.9 Mimum, T2, = - : 12%

10,000/= Maimum TS, Kva muaka
100,000/=

3, OTHER CHARGES ON INDIVIDUAL MICRO CREDIT 4, INTEREST RATES AND OTHER CHARGES ON BUSINESS LOANS

SIN | CATEGORY INTEREST RATE/
S/N | CATEGORY INTEREST RATE/ CHARGE RATE
CHARGE RATE 1 | Loan Applicaion Fees for Busiess and | TZ5.50000/=

Personl Loans
1| MIC Loan Appliation Fee T, 20000)= 2| Loan Admirstain Fee - Busness and | 1.5% of the Approved Huduma kwa Wateja : +255 787 66 99 77 @ www.ipbbank.co.tz
Personal oang Amount

2. | MICLoan Processing/Administration Fee 1.5% Minimum TZS.
50,000/=
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Tahadhari corona iwekwe
kwenye masoko, magulio

WAKATI hatua mbalimbali za tahadhari zikiendelea kuchukuliwa
nchini kwa lengo la kujikinga na maambukizi ya ugonjwa wa co-
rona, kuna kasoro ambazo tumezibaini, hivyo hatua zinapaswa
kuchukuliwa ili kuzipatia ufumbuzi.

Ufuatiliaji wetu katika maeneo kadhaa ya biashara yenye idadi
es Salaam tumebaini kuwa hakujawa na hadhari ya kutosha kue-
pukana na uwezekano wa watu kuambukizwa.

Katika maeneo hayo watu wengi wanaonekana aidha kupuuza
au kutokuwa na uelewa wa maelekezo yaliyotolewa na serikali
kuhusiana na hatua za kuchukua kama tahadhari ya kujiepusha
na maambukizi.

Licha ya serikali kuwaagiza wafanyabiashara kuweka maji na
vitakasa mikono kwenye maeneo ya biashara zao, lakini baadhi
ya wafanyabiashara eneo la Kariakoo wameonekana kupuuza ag-
izo hilo ambalo lina lengo la kujikinga na maambukizi ya ugonjwa
huo tishio duniani ambao umeshaua maelfu ya watu katika nchi
kadhaa.

Baadhi ya maduka sokoni humo yanayotembelewa na mamia
ya watu yalishuhudiwa bila kuwa na ndoo zenye majisafi yenye
mabomba ya kuyatiririsha, sabuni za maji na vitakasa mikono.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti, wafanyabiashara hao wal-
isema hawajaweka vifaa hivyo kwa sababu vinauzwa ghali.

Mfanyabiashara wa vyombo vya nyumbani, alisema kuwa ha-
wajaweka vifaa hivyo kwa sababu hawajaelimishwa.

Alisema Jumamosi na Jumapili ameambiwa na wenzangu kuwa
magari ya manispaa yalipita kutoa elimu ya matumizi ya vitakasa
mikono au sabuni za maji na maji yanayotiririka.

Alisema baada ya wenzake kumwelimisha, wapo kwenye
harakati ya kutafuta fedha ili kununua vifaa hivyo kwa ajili ya ku-
jikinga na pamoja na wateja wao.

Mwingine anayeuza urembo, sokoni hapo, alisema elimu ya
corona ameipata, lakini changamoto inayowakabili wafanyabi-
ashara wadogo ni gharama ya vifaa hivyo.

Baadhi yao walidai bei ya vifaa hivyo ni kubwa kwa wafanya-
biashara wadogo. Uchunguzi wetu ulibaini ndoo maalumu ya
kunawia mikono inauzwa kati ya Sh. 10,000 hadi 20,000, sabuni
za maji zinauzwa kati ya Sh. 3,500 hadi 4,500 sokoni hapo.

Hata hivyo, Meneja wa soko alisema utaratibu waliouweka ni
kutoa elimu kwa wafanyabiashara wanaozunguka soko hilo ili
kila mmoja awajibike kuweka vifaa hivyo.

Alisema tangu serikali itoe maagizo kuhusu virusi vya corona
na kutaka maeneo yenye mikusanyiko yote yachukue tahadhari
ikiwamo kuweka vifaa vya kunawia mikono, uongozi wa soko
umefanya hivyo.

Alisema kama bei ya vitakasa mikono ni kubwa, wanaweza ku-
tumia mchanganyiko huo wa kidonge cha chloride au sabuni ya
kawaida ya maji.

Pia alitaja changamoto nyingine ni baadhi ya watu ambao ha-
wana makazi hulala sokoni, na wengine huwa ni wagonjwa.

Mbali na kwenye masoko, pia kuna tatizo katika minada, am-
bayo inahusisha makundi ya watu. Katika minada changamoto
inatokana na kufanyika mara moja kwa wiki, hivyo kuwa vigumu
kuweka utaratibu mzuri wa kuchukua hatua za tahadhari.

Kutokana na hali hiyo, tunaona kuwa mamlaka husika zina-
paswa kuchukua hatua za ziada ikiwamo elimu zaidi na kutumia
kupita kukagua wanaokaidi maelekezo ya serikali.

Tunawashauri wafanyabiashara katika masoko na kwenye mi-
nada kuheshimu maelekezo ya serikali ili kuepusha uwezekano
wa kufungwa kwa sehemu hizo kutokana na ukaidi.

Wafanyabiashara wasikubali hatua hiyo kuchukuliwa kwa
kuwa shughuli zao ni muhimu na zinategemewa na kila mtu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

MVNGV

ANAKVONA...
INGAWA

VMENIFUNZA

KUNAWA

]longezem na hatari corona

KUTOKANA na tishio la virusi
vya corona, hatua mbalimbali
za kukabiliana nayo inaende-
lea kuchukuliwa na serikali, ili
kuhakikisha Watanzania wana-
baki salama.

Miongoni mwa hatua hizo, ni
kuzuia mikusanyiko mikubwa
ya watu, tamasha, semina na
kufunga shule kwa muda wa
siku 30, ikiwa ni njia mojawapo
ya kujikinga na maambukizi ya
ugonjwa huo.

Aidha, maelekezo hayo ya
serikali yanawataka Watanza-
nia kutosalimiana kwa kushi-
kana mikono au kukumbatiana,
ili kujikinga na kusambaa virusi
vya corona, ambavyo ni rasmi
tayari vimeshaingia nchini.

Serikali, pia haijawaacha
nyuma wasafiri wa mabasi, ziki-
wamo daladala. Wasafirishaji
wa mabasi hayo, wanatakiwa
kubeba abiria kulingana na
idadi ya viti vilivyomo ndani ya
gari, ingawa katika sura ya pili
ni mtihani, mkubwa .

Lengo la kufanya hivyo, ni
kuepusha msongamano wa
abiria ndani ya magari hasa
oweza kusababisha maambukl-
Zi ya virusi vya corona.

Kupitia taarifa ya Mamlaka
ya Udhibiti Usafiri Ardhini (La-
tra) iliyotolewa kwa vyombo
vya habari Machi 19 mwaka
huu, ni kwamba imefikia hatua
hiyo baada ya kukutana na wa-
dau wa usafiri na usafirishaji
nchini.

Mbali na hilo, kila daladala
inatakiwa kuhakikisha kuwa na
dawa ya kuua wadudu mikon-
oni, abiria wapake kabla ya
kupanda gari na kunyunyiziwa
dawa kila mwisho wa safari,
kwa ajili ya usalama wa abiria,
kondakta na dereva.

Pamoja na maelekezo hayo,
bado tatizo la ujazaji wa abiria
kwenye daladala bado lipo pa-
lepale, ingawa baadhi ya ma-
dereva wameanza kutii maele-
kezo ya kuwa na dawa za kuua
wadudu mikononi mwa abiria,
kabla ya kupanda gari.

Ni vyema sasa maelekezo
hayo yakatelekezwa, ili kuepu-
sha madhara yanayoweza kuji-
tokeza, kwa sababu tu ya uzem-
be wa kutozingatia mambo ya
muhimu kama hayo kwa ajili ya
usalama.

Zipo baadhi ya daladala ji-
jini Dar es Salaam, ambazo
kondakta wake hawaruhusu
kabisa abiria kuingia ndani
kabla hawajanawa dawa ya
kuua wadudu na wakilazimisha
anashushwa.

Vilevile, ni agizo la kuchukua
abiria wachache wa kusimama,
ingawa kuna ukaidi wa kuwapo
magari ya yasiyo na dawa.

Pia, magari yanajaza abiria
kupita kiasi, kana kwamba
hakuna maelekezo ya kiserikali
kwa ajili ya kuepuka usamba-
Zaji virusi vya corona.

Jambo hilo siyo la kufanyia
mzaha. Ni vyema makondakta,
madereva pamoja na abiria
ambao bado  hawajaona
umuhimu huo, wakajiongeza
na kuchukua hatua za haraka
badala ya kusubiri kukumbwa
na tatizo la mamlaka za kishe-
ria kuwachukulia hatua sahihi.

Ni bayana makondakta wa-
najaza abiria, ili kupata fedha
zaidi. Abiria nao wanalazimika
kupanda daladala zilizojaa, ili
kuwahi kwenye shughuli zao
za kila siku, kutokana na hali
halisi.

Ushauri wa bure, ni bora
kila upande ukazingatia afya
zao kwanza. Ni kweli kwamba

kuna changamoto ya uhaba
wa daladala kwenye baadhi ya
maeneo ya Dar es Salaam, hali
inayosababisha abiria kukaa
vituoni kwa muda mrefu, wak-
isubiri usafiri.

Nitamke, hicho kisiwe kigezo
cha kuwafanya abiria walazi-
mike kujazana katika daladala
moja au makondakta kuwa-
rundika kama mizigo, huku
wakijua kuwa kuna tishio la vi-
rusi vya corona.

Waige mfano wa mabasi ya
mwendokasi, ambayo sasa
hayajazi abiria kama siku za
nyuma na yana dawa za kuua
wadudu mikononi, kwa ajili ya
kulinda afya za abiria na ma-
dereva kwa ujumla.

Kwa janga hili la virusi vya
corona, sidhani kwamba haku-
na Mtanzania asiyelielewa.
Niende mbali, kuwa pia sidhani
kwamba taarifa ya Latra inay-
olenga usalama wa abiria na
wasafirishaji, ni ngeni.

Inawezekana, wapo wasio-
amini na hata wanadharau,
wakidhani kwamba  virusi
vya corona havipo. Ni vyema
wakatambua kuwa hili ni jan-
ga la dunia nzima, kwa hiyo
suala la kuchukua tahadhari ni
muhimu.

Virusi vya corona vime-
shakatisha maisha ya watu ka-
tika maeneo mbalimbali duni-
ani, lakini kwa kinachofanyika
sasa kwenye baadhi ya dalada-
la, ni kama Watanzania hawana
habari kuhusu hatari ya virusi
hivyo.

Waswahili wana msemo
‘Ukiona mwenzio ananyolewa
na wewe tia maji’, hivyo wakati
nchi mbalimbali zikiendelea
kukumbwa na virusi vya co-
rona, Watanzania nao hawana
budi kuwa makini.
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HABARI KITAIFA

Wadau Mahakama
Kisutu wapewa
mafunzo corona

WADAU wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, wakiwamo waandishi
wa habari, wamepatiwa mafunzo ya
kujikinga na mambukizi ya virusi vya

ugonjwa wa Corona.

Mafunzo hayo yametolewa jana

es Salaam kwa kugawanywa katika

makundi ya watu wachache.

Wadau wengine waliopewa mafun-
z0 hayo ni mahakimu, askari wa jeshi
la Magereza, mawakili wa serikali na

wakujitegemea na polisi.

Ofisa kutoka Idara ya Afya, Manis-
paa va llala, Sophia Ntomola, alisema

Vihrahi
il Wakala Semedier St

wanatoa mafunzo hayo ili wanufaika

wakatoe taarifa sahihi kwa jamii.
“Bado kuna taharuki mitaani,
tufanye kazi kwa tahadhari, tukiz-
ingatia njia za kujikinga na maam-
bukizi, tuendelee kuchukua tahadhari
kwa jinsi tulivyojipanga, mwananchi

akijihisi tofauti aende katika kituo

chochote cha afya kilichopo karibu
atahifadhiwa na kupata msaada wa
kwenda eneo sahihi lililopangwa

kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi,”

alisema Ntomola.

Kuhusu matumizi sabuni na koki
za kunawia maji kusababisha maam-
bukizi, alisema kwamba inatakiwa
kuwa na kifungio cha kufungua kwa
kiwiko ili mtu asishike, lakini kwa
kufunguliwa cha kawaida mtumiaji
anaweza kuchukua maji ukanyunyizia
ili kupunguza lakini inatakiwa ku-
tumia elbo ya kufungua kwa kiwiko.

Mkurugenzi General Subp

UPANDE wa Jamhuri umewab-
adilishia hati ya mashtaka Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Jaruma Gen-
eral Supplies Ltd, Lucas Mallya na
wenzake watano na kuwasomea
upya mashtaka 23 ya uhujumu
uchumi ikiwamo kukwepa kodi
ya vileo, kuisababishia serikali
hasara na kutakatisha zaidi ya Sh.
bilioni 31.48.

Washtakiwa hao walisomewa
mashtaka hayo jana katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi, Godfrey Issaya.

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Wankyo alidai kuwa washtakiwa
hao wote wanadaiwa kusababisha
hasara ya Sh. 31,489,529,153.07.

Wankyo aliwataja washtakiwa
wengine kuwa ni, Happy Mwa-
mugunda, Prochesi Shayo, Geo-
frey Urio, Mhasibu Tunsubilege
Mateni na Mkaguzi wa Hesabu,
Nelson Kahangwa.

Katika shtaka la kwanza
washtakiwa wote wanadaiwa kati
ya Januari 2015 na Januari 7, 2020
waliongoza genge la uhalifu kwa
nia ya kupata faida.

Ilidaiwa katika shtaka la pili
mpaka la saba linalomkabili

ZANZIBAR

maalum kilichotengwa na
serikali kilichopo Kidimni.

corona

wa Ujerumani
umri wa miaka 27.

Salaam, alighushi kutengeneza
stempu ya ushuru akionyesha
imetengenezwa na Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) wakati si
kweli.

Pia ilidaiwa alitoa nyaraka hiyo
ya kughushi TRA akionyesha ni
halali wakati akijua si kweli na ka-
tika shtaka lingine inadaiwa Janu-
ari 7, mwaka huu, Chang'ombe ‘A
Temeke Dar es Salaam alikutwa
na rola 93 za stempu zenye tham-
ani ya Sh. 80,516,000 alizozichapi-
sha bila kibali cha Kamishna wa
Mapato.

Mshtakiwa Lucas anadaiwa
kati ya Januari 2016 na Desemba
kutengeneza stempu hizo za ku-
ghushi, alisababisha hasara kwa
serikali ya Sh. 15,241,075,169, akik-
wepa kodi kiasi hicho cha fedha
na shtaka la saba anadaiwa ku-
takatisha kiasi hicho akijua zina-
tokana na zao la kukwepa kodi.

Shtaka la nane linalomkabili
Happy Mwamugunda ambaye ni
Mkurugenzi wa Happy Imports
Associates, anadaiwa Januari 2017
na Desemba 2019, bila kusajiliwa
na Kamishna wa kodi aliingiza ka-
toni 413 za mvinyo zenye thamani
ya Sh. 24,780,000 na shtaka la tisa
anadaiwa kukwepa kodi ya Sh.
9,584,401,393.

Mshtakiwa huyo katika sh-

MGONJWA wa pili wa
ametambuliwa
Zanzibar ambaye ni raia
mwenye

Raia huyo ni mke wa
raia wa Ghana, ambaye
aligundulika kuwa na vi-
rusi vya corona wiki iliyo-
pita, ambaye anaendelea
na matibabu katika kituo

Ies abadilishiwa mashtaka

na baadhi ya watu waliowekwa

Akizungumza na
waandishi wa habari jana,
Waziri wa Afya, Hamad
Rashid Muhammed, alise-
ma kuwa wiki moja iliyo-
pita mtu huyo alipimwa
na akagundulika kuwa
hana corona na kuwekwa
karantini. Waziri Hamad
Rashid alisema kuwa jana
alipopimwa aligundulika
kuwa na ugonjwa huo.

taka la 10 anadaiwa kipindi hi-
cho alisababisha hasara ya Sh.
9,584,401,393 na shtaka la 11 ana-

daiwa kutakatisha kiasi hicho cha :

fedha huku akijua fedha hizo

zinatokana na zao la kukwepa :

kodi.
Shtaka la 12 linalomkabili
Proches, anadaiwa Desemba 19

mwaka 2019, alisambaza bidhaa

zilizowekwa stempu za kughushi,
katoni 749 za mvinyo zenye tham-

ani ya Sh. 98,670,000, katoni 594 :

7Za mvinyo aina nyingine zenye
thamani ya Sh. 12,002,000, ka-
toni 14 za cousins 75CLI4 zenye

thamani ya Sh. 16,240,000 katoni
za Amalura 58 zenye thamani ya

Sh. 12,120,000, zote thamani yake
ikiwa ni Sh. 139,032,000.

Washtakiwa hao wanadaiwa :
katika shtaka la 13 walikwepa :
kulipa kodi Sh. 38,827,276, shtaka :

la 14 walikwepa kulipa kodi Sh.
2,359,342,542.07 na shtaka la 15

na 16 wanadaiwa kusababisha
hasara ya jumla ya fedha hizo na :

17 kutakatisha.

Inadaiwa shtaka la 18 linalom-
kabili Urio ambaye ni Mkuru-
genzi wa Kampuni ya GMU group,
Desemba 2018 kwa nia ya kuk-

wepa kodi, akiwasilisha taarifa :

za hesabu za uongo TRA na ku-
sababisha kukwepa kodi ya Sh.
4,265,882,773.

“Huyu mama tulikuwa tukifua-
tilia taarifa zake, na jana alipimwa
tena na kugundulika kuwa na viru-
si hivyo, ambavyo ameambukizwa
na mumewe,” alisema Hamad.

Alisema serikali inaendelea
kuwapatia huduma ili wasiwaam-
bukize wengine.

Aidha, waziri huyo alisema pia
kuna mtu mmoja kisiwani Pemba
ambaye anashukiwa kuwa na co-
rona na amewekwa katika kar-
antini ili kuendelea kufanyiwa
uchunguzi.

Waziri Hamadi alisema watu 65
wamewekwa karantini kwa siku
14 ili kuendelea kufanyiwa uchun-
guzi. Alieleza kuwa anasikitishwa

Mwendesha guta, akiwa amelisheheni mabomba marefu ya plastiki kupita uwezo wa chombo, katika eneo la Buguruni, jijini Dar es
Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: JUMANNE JUMA

Mgonjwa mpya corona abainika Znz

Na Rahma Suleiman,

katika karantini kitoheshimu tara-
tibu zilizowekwa.

Alisema baadhi wamekuwa
wakigoma kula chakula kwa ma-
dai kuwa gharama zake ni kubwa.

Alieleza kuwa serikali imefunga
milango yake haitaki raia yeyote
kutoka nje ya Zanzibar kwa lengo
la kudhibiti ugonjwa huo usiend-
elee kuenea.

Hata hivyo, alisema kuwa baa-
dhi ya wafanyabiashara wamekua
wakiuza bidhaa za kujikinga na co-
rona ambavyo vimeshapita muda
wake wa matumizi.

Alisema kuwa serikali imelifun-
gia duka moja la dawa kwa kuuza
dawa ya kunawia mikono ambayo
ipo chini ya kiwango.

&

bﬂtl BEST GROUP (T) LIMITED

Debts collectors, Auctioneer, Commisson Aganté Legal Consultant

NOTISI NA TANGAZO LA MDANA

Kwa Idhini tuliyopewa na BANK OF AFRICA (BOA) Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia Tarehe ya
Tangazo hili kwa mdaiwa anaetajwa hapo chini, alipe deni analodaiwa na benki hiyo. Kushindwa kulipa kwa muda huo
tutalazimika kuuza dhamana (mali) iliyodhamini mkopo huo kwa MNADA WA HADHARA.Mnada utafanyika
kuanzia saa 4:00 Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

Na. | JINA LA MDAIWA

MAELEZO YA DHAMANA NA MAHALI ILIPO

1. | MAXLINE
INTERNATIONAL
COMPANY LIMITED

Nyumba ya makazi yenye hati na.77969, kiwanja
na.2006,Kitalu “F”lliyopo Tabata Dar es salaam kwa jina la
MAKIKO MWEMEZI MACKSON

MOHAMED ABDALLAH
MOHAMED

Nyumba ya makazi yenye Hati na.56851, kiwanja
na.306,Kitalu’B’lliyopo maeneo ya Mbweni Malindi manispaa
ya Kinondoni Dar es salaam kwajina la SELEMANI
MASOUD MKIRITI na AMINA MOHAMEDI MKIRITI

JOSEPH PETER
MUSIBA

Nyumba ya makazi yenye Hati na.28542 Kiwanja
na.30,Kitalu ‘C’ iliyopo eneo la Luchelele mjini Mwanza
kwajina la JOSEPH PETER MUSIBA

MASHART YA MNADA
|. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

PO.BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote.
Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na
mnada kurudiwa, au mshindi wa pili atapewa ushindi.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine
zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Mkurugezi Mtendaji
Bank of Africa
Head Office,
NDC Development House, ohio street-kivukoni
PO.BOX 3054,

DAR ES SALAAM

Tel: +255-22-2110104/2111290
Fax: +255-22-2113740
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TANGAZO

BANK OF BARODA (TANZANIA) LTD.

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uonyeshaji ya Mwaka 2014)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.20

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA MWAKA ULIOISHIA 31.12.2019

(Kiasi kwa Shilingi milioni)

MWAKA WA MWAKA
SASA ILIYOPITA
31.12.2019 31.12.2018
A. [MALI
1| Fedha Taslimu 2955 3744
2| Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 21842 17 681
3| Uwekezaji katika Amana za Serikali 21172 23 368
4| Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 32749 27 511
5| Hundi na Mihamala ya Kushughulikiwa - 11
6| Miamala Baina ya Matawi - -
7| Bili Zilizoafikiwa - B
8| Dhima za Wateja Zilizokubalika - -
9| Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine - -
10| Uwekezaji Katika Amana Nyingine - -
11| Mikopo Halisi Iliyopo 113 652 98 573
12| Mali Nyingine 3378 1412
13| Uwekezaji wa Hisa - -
14| Akaunti za udhamini - -
15| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1349 1279
16|Jumla ya Mali 197 097 173 579
B. |DHIMA
17| Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 5847 1272
18| Amana za Wateja 149 691 132 158
19| Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
20| Amana Maalumu - -
21| Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - -
22| Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 183 137
23| Limbikizo la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 38 41
24| Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -
25| Mihamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
26| Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 36 20
27| Dhima Nyingine 1898 896
28| Madeni - -
29(JUMLA YA DHIMA 157 693 134 524
30|MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 39 404 39 055
C. |FEDHA ZA WANAHISA
31| Mtaji wa Hisa Uliolipwa 10 000 10 000
32| Akiba ya Mtaji - 937
33| Mapato Yaliyobakizwa 27277 21987
34| Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1103 2147
35| Akaunti Nyingine za Mtaji 1024 3984
36| Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 39 404 39 055
38| Dhima zisizo Dhahiri 12413 7 209
39| Mikopo Chechefu 2 495 6 567
40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 893 2151
41| Mali Nyingine Chechefu - -
D |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) [Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 20% 22%
(ii)JUwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 2% 7%
(iiiyUwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 74% 76%
(ivjUwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 58% 57%
(v)|Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 85% 86%
(vijOngezeko la Amana 17% 3%
(viijOngezeko la Mali 14% 3%

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI

KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DISEMBA 2019

(Kiasi kwa shilingi milion)

(Kiasi kwa shilingi milion)

LIMBIKIZO | LIMBIKIZO
LA MWAKA | LA MWAKA
WA SASA | LINGANISHI
31.12.2019 | 31.12.2018
I |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji
Mapato/(Hasara) Halisi 1736 3498
Marekebisho kwa ajili ya: - -
-Hasara katika Mali 685 1246
-Prior Period Adjustment (1 002)| (211)]
-Badiliko Halisi Katika Mikopo (15 543) (13 583)
-Faida/Hasara kwenye Mauzo ya Mali - “4)
-Mabadiliko Halisi Katika Amana 17 533 6 566
-Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi zilizoafikiwa - -
-Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 5637 (3157)
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 3915 7 451
-Kodi Iliyolipwa (634) (1351)
-Mengineyo (Bainisha) 110 (400),
Fedha Halisi zilizotol (tumika) kwa Shughuli za Uendeshaji 12438 55
II |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
-Gawio Lililopokewa - -
-Ununuzi wa Mali za Kudumu - -
-Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu (42) (45)
-Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala - 5
-Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala 2196 (6 035)
-Mengineyo (ainisha) - -
Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji 2154 (6 075)
III |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli Kifedha:
-Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
-Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
-Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
-Gawio Lililolipwa kwa Fedha Tasilimu - -
-Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
-Mengineyo (Bainisha) - -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) Kwa Shughuli za Kifedha - -
IV|Fedha tasilimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tasilimu:
-Ongezeko/ punguzo Halisi Katika Fedha Tasilimu na Mali Zinazofanana
na Fedha Tasilimu 14 591 (6 021)
-Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
mwa Robo/Mwaka 31307 37328
-Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
mwa Robo/Mwaka 45 898 31 307

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2019

(Kiasi Kwa Shilingi milioni)

LIMBIKIZO LA LIMBIKIZO LA
MWAKA WA MWAKA
SASA LINGANISHI
31.12.2019 31.12.2018
1|Mapato ya Riba 14 811 13 582
2|Gharama za Riba 4843 4676
3|Mapato halisi ya Riba (1 kutoa 2) 9 968 8 906
4|Madeni Viza yaliyofutwa 4 036 1259
5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 464 1018
6|Mapato yasiyo ya Riba: 1906 1932
6.1 Faida/Hasara zitokanazo na
Miamala ya Fedha za Kigeni 618 349
6.2 Ada na Kamisheni 1278 1519
6.3 Gawio - -
6.4 Mapato Mengine 10 64
7|Gharama Zisizo na Riba: 5639 5063
7.1 Mishahara na Mafao 2427 1869
7.2 Ada na Kamisheni 625 441
7.3 Gharama Nyingine 2587 2753
7.4 Other Provision - -
8|Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 1736 3498
9|Tengo la Kodi ya Mapato 634 1351
10|Faida/(Hasara) ya Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 1103 2147
11|Mapato ine Yaliyoj isk (bainishi) - -
12|Jumla ya Faida (Hasara) iliyoj isk kwa I 1103 2147
13|Idadi ya Waajiriwa 49 48
14|Mapato kwa Hisa 110 215
15|Idadi ya Matawi 4 4
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1% 2%
(i) |uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 6% 7%
(iii) JUwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 47% 47%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 7% 5%

Mtaji wa Mahpo_ Juu Map_ato Ziada ya | Tengo la Ziada |Mengineya
Hisa ya B.e' ya yal_lyo Kisheria ya Jumla (Bainisha) Jumla
Hisa Bakizwa
MWAKA WA SASA
Salio la Mwanzo wa Mwaka 10 000 - 24134 3984 937 - 39 055
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 1103 - - - 1103
Mapato Mengineyo yaliyojumuishwa - - - - - - -
Miamala na wanahisa - - - - -
Gawio Lililolipwa - - - - -
Ziada ya Kisheria - 3209 (3209) -
Tengo la ziada ya Jumla - - 937 - (937) -
Mengineyo - (1002) - - - (1002)
Revaluation Reserves 249 249
Salio la Mwisho wa Mwaka 10 000 - 28 381 775 - 249 39 404
MWAKA ULIOPITA
Salio la Mwanzo wa Mwaka 10000 - 22271 4068 781 - 37120
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 2147 - - 2147
Mapato Mengineyo yaliyojumuishwa - - - - - -
Miamala na wanahisa - - - - -
Gawio Lililolipwa - - - - -
Ziada ya Kisheria - - 84 (84) -
Tengo la ziada ya Jumla - - (156) - 156 - -
Mengineyo - - (212) - - - (212)
Salio la Mwisho wa Mwaka 10000 - 24134 3984 937 - 39 055
BAADHI YA MAELEKEZO KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2019
Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za ji ni zilezile zili: wakati wa ji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za Mwaka uliopita.

(Mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya /mwaka wa sasa, yaelezwe kwa mujibu wa ISA 34 na ISA 8)

Jina na Cheo Saini Tarehe
Rajendra Sadashiv Mohrir 13th March, 2020
(Mkurugenzi Mtendaji)
Deogratias Edward Ndushi 13th March, 2020
Mkuu wa Fedha
Mwita Mohamed Mwita 13th March, 2020
(Mkaguzi wa Ndani)
hapo chini, wa bodi ya usahihi wa taarifa za hapo juu, kwamba ini taarifa

izi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasirishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria
ya Benki na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

Jina na Cheo Saini Tarehe

Dkt. Proches Meshili Kiwango Ngatuni 13th March, 2020
(Mkurugenzi)
Dkt. Imanueli Daniel Mnzava

(Mkurugenzi)

13th March, 2020

215680502
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TANGAZO

BANK OF BARODA (TANZANIA) LIMITED

BANKING WITH PASSION
DISCLOSURE UNDER REGULATION 12 OF BANKING & FINANCIAL INSTITUTIONS(DISCLOSURES) REGULATIONS 2014

CUSTOMER COMPLAINT REDRESSAL MECHANISM

your
21 working days from the date of lodging the compliant. The Internal Complaint handli
m-dmtunnainwbonkll' as under: i i i e =~

To , The Est d Cush s Bank of Baroda (Tanzania) Ltd Tanzania
1. INTRODUCTION (UTANGULIII) 3 complaint, : b) Where the complainan! hos nol suffered any finoncial loss, material
The Complaints Resclution Desk [nh- D.\H has been esablished I|\- Bank of Tonznnin i @ In exceptional circumsances if we are unable o lwolvo the -:ungh int within 21 inconvenience o distress.
{&onmuom L o resclve - working days, we will i inform the of our i and reason € Am int which would be more suitobly declt with by & Court or under
and their The Desk, which sulyhnhjbyhﬂqnl uln-'.n*dlo : lorlu.mrwme-mmh.mmmmmummde - Apubnooluﬂaﬂqﬂuw
rndv.et:wnpiuinl!lmmlld\:mlu]\¢\0|'u:u-m¢)ru-;'m| of both the cloim omount | in any cose not more thon 14 working days therealier, : d) A whose would prejudice the rights of other parties who
ond remedy awarded does not mhﬂuﬂadﬂlllﬂglllsmmw $ H mmmmhhmhhm
4, HOW TO LODGE A COMPLAINT WITH THE DESK AT BANK OF TANZANIA | which is frivel ol'ﬂollngoudfﬂilh
2. HOW TO LODGE A COMPLAINT WITH OUR BANK[JINSI YA (BOTHNAMNA YA KUWASILISHA LALAMIKO KWA DAWATI LA : ] *wmplnldwhld\wmm!ﬁﬂl d to the
KUWASILISHA MALALAMIKD KWA DAWATT) i IIyouurndumMﬂodwdlhlhduhhﬂdwbanhinmp-ﬂd compliant or do not al Aoomplu.nlwh-chn Mmonuday‘ohra'banlslngmmhm
W'lson'pudtodlucﬂﬁodmhwmmootmbﬂwnﬂymp&u-mpomw jo our : receive o response from our Bank within 21 warking days from Mdmdmim&gw ivered ity decision or loiled jo resolve the int,
soff or bank or otherwise, may k)dmcounpiu-lﬂln us in wriling bypou fox or : complaint, you may within 14 working r complaint with the T. hj Ammplnw%ichhw-dhp-cunloq |ur1 iction of the Desk.
through your reg '-murm." on foll g con Howw-rbdembdgmgwwmdnhnwiﬁh ot BOT, you are required to exhoust :
. the Imermal Complai huri hanism of our Bonk first, i 8. INFORMATION YOU MUST INCLUDE IN THE COMPLAINT(TAARIFA
- : MUHIMU ZA KUJUMUISHA KWENYE LALAMIKO)
The Chief Manager The S¢. Branch Manager I The i ! lution Desk ot Bank of Tanzonia sholl be lodged in the : a Your name ond address.
Dor es Sol h a Bronch H b-dionn{kh-dufuﬂ duly signed by the complainant and sholl be submined in any © b The name ond add of the banking insti ogainst which the complaint
P“::w 5‘5‘5'2 w““’: Suloam Plot Mo, 12 BlockE, Goliondoni Rood : oilh following woys : i ™ e ; GRS T
Py 1 Tonz: : : - Details of what complaint is obout ing exoctly what
Phone : +255 (22) 2124461; Fax: +255 w‘%é?{;;lm;:“%??w : o By hand or by post to: : that it shouldn't dmuwhmardkin!dnﬂmmﬂnﬂdhaudofn
(22)2124456 +255 [27)2544955 d H plaint i : d  What ATheh ol o have lost in lerms of p | injustice, f | loss, hardship or
E Mail bobder@bankofbarede com E Mail - Sbonkofborodo : the Secretary to the Bank of Tanzania,
— uis otk & }?":4 Daw. L} W‘hnlmwmnl':‘hhIthmd;"mpulhmglnghmaddlmlhnwau
Bronch Manoger : es Saloom. 2 3o for o iry lo rescive the complaint
Th.m;(h::;ogn P-r::'m\txx Bronch By -l.clro;‘\.h: mail; com 53 Az i ] Include documentary :ﬂm i any.
K.nlx*.m al L H
Crossing of Maimbozi and Mohia Sirest Ro oo beck], phone: +255 22 2233265/ B35% 2233246 ! 9. WITHDRAWAL OF THE COMPLAINT ( KUFUTA LALAMIKO!
Plot No.08 Block-13, m’mn“ 1914 - : Acmp{a-wnrruy ot any time bafore the ‘s i ithds 1 his plai
Post Box 5610 Dor es Saloam, Tonzonia Ph - 4255 [28) 2"!:;1421' H a) Complaints M be lodged with the Desk from 9.00 AM 1o 12.30 Pm : in wriling from the Desk, and the mater sholl be closed by the Desk.
Phone : +255 (22) 2185721:4255 [22) | 355 [28) 2501423F0x: +255 i B R e Lo lkuad akrs iy of v yocis e e somo of & 10 pRse seevict (HUDUMA ZA BURS)
2125390 Fax: +255 (22) 2185403 Bozsoruz: : i L S 7 - e
E Mail :bobknr@bonkolbaroda.com o T TP i oxfion aross o plcinis s chorge os the Desk doss not charge
1 Of r " {8 JURISDICTION
The o Oecnce ade Cel, Bonk of yid 3 gM] OF THE BOT DESK (MAMLAKA IA KIFEDHA d e e oy )
Post Box 5356 Dor es Saloom, Phone : +255 (22) 2124456, i The desk sholl hondle complaints whose total value in mmo‘ both the claim : The Mechin oF Consncnicalion 1 Dolh English ond Kivwohili,
Fox: +255 [22)2124457, E Moil :Risk. @bankofboroda.com . amount and f-md-y!u be awarded does not exceed Million nia Shillings (TZS
e © Tim Rescacn pariarincl by, e Dask tn SMarure B st packasand by The Desk
H s Dosk s t courfs. Dosl
¢ For lodging complaint with BOT se use Complaint Form Mo. 1 3 ELIGIBLE COMPLAINTS (MALALAMIKO YA HAKI) ks e n-dmnhmor-gnrdmh:hnlmh ardbgdlutmbmm:mpimnhul
*+ For dﬂb“'d information for ing compliont with BOT please wisit BOT website : Only Ihlloilmnng euh?odu dmpbhm Md'ﬁlh‘. for submission to the Desk; : crhﬂ!:‘lhal would not u sod by cou il courts; m
hitps://www.bottz.org. i o) agaiast o bunklng institution wh:h‘ is oithar o member of the : the conduct wos not given .u 3 ahoukd v Enon ghnn A bonkmg instittion may be be
: L d by the Bonk. : required lo iu\n an nfalagy, chal s y ¥ 7 o8 the
COMPLIANT RESLUTION MECHANISM (MCHAKATO WA : b) Acomplolmmch ludpodwihmldduwuhnubcmkmg instilution has : cose may be. The Des inmlhouz.by the legol of h hl ploints such os
KUTAFUTA UFUMBUZI WA MALALAMIKO) i deliversd Ity decision or hos failed o © rules of evidence but odheres 1o the genaral principles of natural justice.
We through our infernal complaint hﬂ"d""!i mechanizm sholl resclve complaink within ] A complaint in respect of an incident which occurred less than two (2) years

ago.

‘When Aggrieved by Desk decision

- Either porty may request the Desk 1o reconsider any of its decision. Eoch party also hos
: ‘“‘l"'"@w“’"""'?r sing C " * comp L l“m‘“mdm:’mmm ;ol@llb'ha:okm:::ubﬂw‘nmmpdmm!wﬂgmkuwmmm :: decision
PrOCESS. : In berma Guidelines issued Deosk ible: : given Desk.
* K—P*ﬂcowﬂdo“ﬂﬂnﬁulmﬂ"dWi"lhh-hnld‘uwmoﬂqﬂw : a) Amp&umwkhm.mumdwwmmutwﬂ L ¥
e ng all plaints within 21 g days from the date of lodging the :

DISCLOSURE UNDER REGULATION 11 OF BANKING & FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS 2014
MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES/FEES/PRODUCTS AND SERVICES

DESCRIPTION Revised Charges Acctt S| Once in a month no Charge (Regular) Security charges (T Bill and T Bonds)
Interim Acctt statement 6500 6.50 —
‘Account Closure | Saving Bank 25,000 25.00 Bidding NIL TZS.35000
_ within 12 Months | Current Account 60,000 60.00 Transfer NIL TZS.65000
Remittances (Outward) TSHS USD/GBP/EUR Account Cl Saving 18,000 18.00
Outward Remittances BOB to BOB BOB to Other Bank Account Closing Current 42,000 42.00 Lien Creation NIk 2565000
N N Dormant Acctt [ Saving Bank 3000.00 H. Yearly 2.50 H. Yearly Lien Release NIL TZS.65000
(Rapid Fund to India) Charges | Current Account 6000.00 H. Yearly 5.00 H. Yearly
Upcountry Collection of cheques. 0.6% of value (Min 0.6% of value ( Min SALARY PROCESSING TZS 1200 USD 1.20
Upto USD 5000 12.00 18 Commission 18000 + Commission USD 18 + Postage USD 90 Change of C.ACCTT TZS 30000 USD 30.00
22.00 30.00 Postage Tzs 90000 ] : - —
USD 5001 to 10000 Cash mpmn Current Acett. | Upto 25 Mn free,60,000 upto | 0.30% above Operational SB.ACCTT TZS 12000 USD 12.00
- Charge: 50 Mn 120,000 upto 100 Instruction
0.24% maximum @ 0.30% maximum USD 200 Mn,180,000 upto 150 Mn [ USD 10000 per day. S.L C.ACCTT TZS 6000 USD 2.40
Above USD 10000 1,240,000 upto 200 Mn i
USD 180 Saving Acctt. /280000 uplop250 Mo abowe | 0. 18% above Failure CHGS SB.ACCTT TZS 1800 USD 1.20
REVISED CHARGES ( TANZANIA) 250 Mn 600000. USD 5000 per day
InTZS INUSD Cash withdrawal Current Acctt. | Upto 25.00 Mn no charges | 0.60 % upto 10000 and INTEREST RATES ON DEPOSITS
; - Charges above 25.00 1.18% above 10000 USD -
INDIVIDUAL Upto USD or equivalent upto Mn 0.12% of wi Saving Baroda Premium ‘Weka hata Kiasi Kidogo | Short & Fixed Deposit
USD2000 -USD 13.20 Saving Acctt. Upto USD 2000 no charges upto Bank Current account Kinachopatikana
USD5000 -USD 20.00 5000 @ 0.30% and above 5000 @ Deposit
USD10000 -USD 33.00 _ _ 0.60%. 2.5% p.a. | -2% p.a. for maintaining | poie orinterest is Period % per annum
Remittances Above USD 10000-USD 65 Flat + USD 35 PVANCES for Tshs | min bal of Tshs 100Mn ive ates | - ays 5
" - N above Tshs 25mn equivalent to FDR ‘rd(ss 7 to 30 days 3%
(Outward) TT Swift Charges ADVANCES PROCESSING 0.25% for the relevant periods 31 to0 90 days. 4%
CORPORATE Upto USD or equivalent CHARGES p.a. Usd -0.25% p.a. for -91 to 180 days 5%
10000-USD 20.00 TZS FCY maintaining minimum -181 to less than year 6%
50000-USD 33.00 UPTO 10 Mn 'O USD 10000 20000 20.00 balance of Usd -1 year to less than 3 years 7%
>50000-65 USD + USD 35 Swift Charges 10 Mn to 200 Mn | USD 10000 to USD 2.65% 2.65% 100.000 above Usd 20,000 § years to ‘llcszlhan 3 year 2"/;
_ 200000 -3 years and above 2
Remittances (Inward) TT for Acctt Holders only Above 200 Mn Above USD 1.50% (Minimum 5.30 150  (Minimum 5300)
From Tanzania No Charges No Charges 200000
Outside Tanzania Loan/Overdraft against deposit of our Bank (Ist / I1Ird Party) - Waiver of Processing and documentation charges. For deposits to Foreign Currency
Carrent Aoett.7 LAY 0308 Min 12 and Max. USD 70 DOCUMENTATION CHGS Period Usd Gbp Eur
Overdraft o : : UPTO 10 Mn | UPTO USD 10000 18 (days) (1% per annum)
Saving Bank NA. ,1‘2 Mn to 200 ;Josolzo"fooo foUsp 0.30% Min 30 31-180 1.00 1.00 0.50
aving Ban LA n B
Acctt. Flat USD 18 Above 200 Mn | Above USD 200000 | 0.18% (Minimum 1.18 0.18 % Min 600 ;zi;gg ;(5)2 ;ig :22
- . min 12 and Max. USD 70 + Mn < i
FBC-C %‘r"‘;" ‘?CC“‘ NA 0.30 % goa d UsD 70 Reshedulement Charges 1.20% Max 1.00 Mn 1.20% Max USD 600.00 721 & above I 1.00 1.00 1.50
verdral Postage USD Inspection | Upto Tzs 200 Mn or USD 35000 USD 35
Charges | 0.20 Mn (I) HIGHER DEPOSITS ABOVE SOMILLION ARE WELCOME AT MUTUALLY NEGOTIABLE RATE OF INTEREST
ry Above Tzs 200 Mn or USD 65000 USD 65
Saving Bank Acctt. NA Flat USD 18 + Postage USD 90 0.20 Mn (I1) 0.50% ADDITIONAL RATE OF INTEREST ON CHARITABLE AND COMMUNITY DEPOSITS.
T aditon 0 above inspection eharges out of pocket expenses are also (o be INTT RATE ON LOANS ADVANCES.
FBP-C Current Acctt. NA 0.30 % Min 12 and Max USD 70 + Balance/Interest Certificate 18,000 18.00 TANZANIAN SHILLING UNITED STATES DOLLERS
/Overdraft Postage USD 90 Prepayment Upto 200 Mn or |2.40% p.a. 2.40% p.a.
Charges Principle | USD_200000 PRIME LENDING RATE — 14% MAX SPREAD-6% | 4.5% OVER 3 MONTHS LIBOR MAXIMUM 12%
Outstanding for | Above Tzs 200 1.20% Subject to Min. 120000 | 1.20% Subject to Min. USD 120
Saving Bank Acctt. NA. Flat USD 18 + Postage USD 90 residual Period) ‘2'180;;0"5" We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and
Bank ton Confidential Revort 30000 30 correct to the best of our knowledge and information.
ankers opinion /Confidential Report
Registration of Loan Agreement with N.A. UPTO 1 Mn USD-120 USD 1 Mn to
Bank of Tanzania 2 Mn- 300 USD PRODUCTS AND SERVICES
TISS (Only for Acctt. Holders) .
(Only f ) 11800 Equivalent to TZS.10000 VAT ‘Above 2 Mn 600 USD -
Outward remittances Commitment Charges 1.32 of undrawn 0.66 of undrawn portion in case Deposit Products Loan Products (Fund Based)
Tssue of Bankers Cheque Bankers 30000 24.00 D ntiived per avareee | eatere ¢ timit ot ueilzed per For Banks Finance for Corporate
payment Charges 0.12% Sanctioned Limit. Mi 0.12% sanctioned limit Minimum . :
C: of Bankers Cheques 20000 15.00 120000 USD 60. Current Deposits | For Ordinary - Others '];;"i‘;f‘;i‘;‘:ﬂ" and Medium
Stop paymentof | Current/OD 30000 24.00 Interchangeability Upto 100 Mn -60000 p.a. Up to USD 500000 USD 60 p.a. Account — P!
! Above 100 Mn 120000 p.a. Above USD 500000 USD 120 p.a. . Home Loan (Purchase and
Cheque Account SAN Premium Account ©
¢ ANK GUARANTEE Renovation)
Saving Acett 18000 15.00 Financial/Performance |  Financial | 1.35% Minimum per quarter or 1.35% minimum per quarter or
per Quarter-Part of part thereof Min Tzs 18000 part thereof Ordinary/Others Account Loan for Professionals
— quarter treated as full [~ Min USD 15
Financial R?nson 30000 30.00 § _quarter. _ _ _ _ Savings Deposit Baroda Shule Account Persqnal {oan to Individual
Non-Financial 18000 18.00 Extension of BG ‘Above commission for change in | Above commission for change in Salaried Employees
- period /amt. i - -
Special clearance (DSM only) 1.35% of BG amt for residual 1.35% of BG amt for residual No Frills Account Loan to Retail Traders
With in City Centre 72000 42.00 period of guarantee subject to min | period of guarantee subject to min - N
Outside City Centre 90000 60.00 18000 in case of any other USD 15 in case of any other Short Deposits Scheme Loan for Self-Employed persons
- amended. amended.
%““’a‘d Cheque charges in clearing per 150 Equivalent to Tsh.150 BG against 100 Cash Margin 50% of above charges 50% of above charges ) . Fixed Deposits Scheme Education Loans for Specialized
nstrument Bank G te Swift harges USD 42 or equivalent applicable in Time Deposits Courses and University Students
Outgoing EFT charges 100 Equivalent to Tsh.100 dition_to above charges. ‘Weka Hata Kiasi Kidogo Ed ion L £ d
Balance [ Current/OD Acett 18000 18.00 Bank Guarantee Confirmation 75% applicable charges US4 Swin Charges Kinachopatikana Deposit _“Ci‘t‘t‘:n oans for student
confirmation Saving Acett 12000 12,00 Documentary Credit IN FCY ONLY Scheme going abroa
Letter Tssuance of L/Credit 1.35% per quarter or part there of. This period includes the usance period in Treasury Function ‘Advance Against Property
Reference/Identity Letter . _ case of Usance LC's+ USD 42 or equivalent swift charges. Money Market Producing such as Deposits and L inst shares listed in stock
Current/OD Acett 25000 25.00 LLC against 100 Cash Margin 40% of above charges Investment in Government Securities. Dealing in oan against shares liste /J’“_S toc
! ‘ ; exchange for individuals/Join
Saving Bank 12000 12.00 C For period and amount the above commission + USD 42 or equivalent swift Currencies (Foreign Exchanges). Import and Borrowers.
Cost of cheque per | Current/ OD Acctt 830 0.55 charges. Exports Bills.
leaf 0.42% of LC amt Min 60 USD and Maximum USD 360 or cquivalent Loans for companies against
Saving Bank + USD 42 or equivalent_swift charges.( REMMITTANCES (Fund Transfer) shares listed in stock exchange.
Applicable for 100% cash margin also)
Advising LC USD 130 and or cquivalent + USD 42 or cquivalent swift charges. Personal / Car loan to staff
Ledger Folio Charges Loan against future Rent
Current/ Overdraft Account 6000 per folio Min 6000 USD 4 per folio Min USD 4 LC Confirmation T.00% per quarter or part there of This period includes the Usance period in | Receivables |
p.m. p.m.. case of Ulsuncc '7\(; +USD 42 Banker Cheque, Electronic Fund Transfer, Swift Loan against Bank’s own Deposit
i 2 or equivalent swift charges. N N A D
Ledger Charges for Savings Bank a/c 9000 H /Yearly 9.00 HiYearly. P ORTSESTORTS Tl 4 Transfer, Rapid Fund to India, Tanzania Inter- Tnsurance Premium Financing
For purpose of Current Account/overdraft 30 entries will constitute one ledger folio. — = — . - Bank Settlement System.
Minimum Balance Charges Tnward Bill (Under-LC) 0.35% + Swift Charges 42 subject to Minimum charges USD 120 Loan Products (Non - Fund
Charges for not maintaining minimum 18000 p.m. 15.00 p.m. USD 65 in addition to above charges for Discrepancy. Based)
balance in Current account Inward Bill (Non-LC) 10.65% + USD 20.00 Handling Charges + 35 Swift Charges Issuance of Letter of Credit and
Charges for not maintaining minimum 7500 p.m. 7.50 p.m. Bank Guarantee
balance in Savings Bank account. USD 65 in addition to above charges for Discrepancy.
Acctt. maintenance | Current Acctt 18000 H/Yearly 18.00 H/Yearly Exports Bill (Under-LC) | 0.35%+ 42 Swit Charges+ USD 6Scourier Charges ~Minimum USD 120 Name Designation Date
charges for Saving - - USD 60 in addition to above charges for Discrepancy. MANAGING
. Exports Bill (NON-LC) 0.65% + 42 Swift Charges + USD 65 courier Charges subject to Minimum . . . 13th March, 2020
and Current Saving Acctt 9000 H/Yearly 9.00 H/Y early USD 120. Rajendra Sadashiv Mohrir DIRECTOR
account. USD 65 in addition to above charges for Discrepancy Deogratias Edward Ndushi HEAD OF FINANCE 13th March, 2020
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HABARI KITAIFA

Walia
kodi
dagaa
kupanda

Na Anthony Gervas,
MWANZA

USHIRIKA wa wauza
samaki katika soko
la kimataifa mwaloni
umeiomba serikali ku-
punguza kodi ya dagaa,
baada ya wafanyabi-
ashara kutoka nje ya
nchi kushindwa kumudu
na kuacha kwenda
kununua dagaa katika
soko hilo.

Mwenyekiti wa Soko
hilo, Fikri Magafu,
alisema jana kuwa
tangu Julai mwaka jana,
serikali ilipandisha kodi
ya samaki hao wadogo
kutoka Dola 0.16 (Sh.
368) hadi Dola 0.2 (Sh.
460) kwa Kilo.

“Serikali ilipandisha
kodi ya dagaa tangu
mwaka jana na kusaba-
bisha wafanyabiashara
kutoka nje ya nchi
kushindwa kumudu na
kuacha kuja kununua
tena dagaa, hivyo
tunaiomba ishushe
kodi hiyo ili wafanya-
biashara hao warudi
kununua,” alisema.

Magafu alisema
wafanyabiashara hao
kutoka nchi za Bu-
rundi, Uganda, Rwanda,
Malawi, Zambia na DRC,
wamelazimika kuacha
kwenda kununua dagaa
kwenye soko hilo na
kuelekeza mitaji yao
kwenye masoko ya nchi
za Ethiopia, Msumbiji,
Kenya na Zanzibar.

Alisema pamoja na
serikali kuahidi kwa
muda mrefu kushu-
sha kodi hiyo, bado
haijafanya hivyo na
kwamba hivi sasa
dagaa wameshuka soko
lake, gunia likiuzwa
kuanzia Sh. 90,000 hadi
110,000, wakati awali
lilluzwa kuanzia Sh.
160,000 hadi 180,000.

“Biashara ya dagaa
haina bei elekezi bali ni
soko huria, kuna wakati
inapanda kutokana na
kuadimika lakini wakati
mwingine inashuka
kutegemea na nyakati
hizo kuwa nyingi zaidi
na kukosa wateja,” ali-
fafanua.

Alisema kwa hivi
sasa, dagaa wana-
safirishwa kwenda
kuliwa ndani ya nchi
katika mikoa ya Aru-
sha, Mbeya na Dar es
Salaaam kutokana na
wanunuzi wa nje kua-
cha kwenda Mwanza
kuwanunua.

Polisi wawaondoa wapigadebe stendi

Na Ambrose Mwita, TARIME

ESHI la Polisi mkoa wa kipoli-
si Tarime/Rorya kitengo cha
Usalama Barabarani limefan-
ya oparesheni ya kuwaondoa
wapigadebe katika stendi kuu ya
mabasi yaendayo mikoani katikati ya
mji wa Tarime.
Oparesheni

hiyo iliendeshwa

eneo hilo kuzuia tabia ya baadhi ya
vijana hao ambao wamekuwa waki-
wabughudhi abiria kwa kuwalazimi-
sha kupanda mabasi ambayo wan-
apokea ujira.

Imeelezwa na maofisa wa polisi
wanaoratibu zoezi hilo kwamba kip-

indi hiki ambacho taifa linachukua
kila hatua ya kukabiliana na maam-
bikizi ya virusi vya corona mamlaka
wilayani hapa zinafanya kila ziweza-
lo kujaribu kupunguza msongama-
no katika maeneo ya mikusanyiko
ikiwamo stendi na masoko.

Kwa mujibu wa mkuu wa kitengo
cha usalama barabarani Tarime/Ro-
rya, Ally

Shaali, wamiliki wa mabasi wa-
naotumia stendi hiyo wanatakiwa
kufuata sheria za barabarani bila
shuruti ikiwamo kuepuka kujaza
abiria kuliko uwezo wa vyombo vyao
vya usafiri.

“Hatua kali zitachukuliwa kwa ma-

dereva ambao watashindwa kutimi-
zavigezo vya kiusalama na afya kabla
ya kuanza safari zao ikiwa ni pamoja
na kuhakikisha abiria wanakaa kwa
usalama bila kuzidisha zaidi

ya uwezo wa viti vilivyomo katika
mabasi yao,” alisema Shaali.

Alisema wapigadebe wamekuwa
wakisababisha usumbufu kwa abiria
na watumiaji wengine wa vyombo
vya usafiri hususan katika maeneo
ya stendi huku katika baadhi ya
nyakati wakilazimika kuwagusa na
kung’'ang’ania mizigo yao, hali inayo-
paswa kuepukwa katika kipindi hiki
cha maambukizi ya corona.

Katika hatua nyingine, Jeshi hilo

limeendesha msako wa kushtukiza
kabla, wakati na baada ya safari
katika vyombo vyote vya usafiri vi-
kiwamo vya binafsi ili kuhakikisha
wanatekeleza utii wa sheria za bara-
barani na kiafya kama ilivyoeleke-
zwa na serikali kupitia Wizara ya
Afya. Hivi karibuni mfanyabiashara
maarufu wilayani hapa na Mkuru-
genzi wa

Kampuni ya mabasi ya Zacharia,
Peter Zacharia, aliomba kuondolewa
wapigadebe katika stendi hiyo kuto-
kana na baadhi yao kujihusisha na
kusababisha usumbufu na wakati
mwingine kupotea  mizigo ya
abiria.

Meneja mradi wa kifua kikuu wa shirika lisilo la kiserikali la Shdepha+, Mwinuka Ereneus (wa pili kushoto) na Mratibu uhakiki na tathimini, Rabia
Abeid wakiwa wameshika bango lenye ujumbe “Linda afya ya mapafu yako dhidi ya kufua kikuu" kama sehemu ya maadhimisho vya siku ya kifua
kikuu Duniani, wilayani Kahama, mkoani Shinyanga juzi. PICHA: SHABAN NJIA

Wafanyabiashara watakiwa kujiunga huduma bima afya

Na Boniface Gideon, KILINDI

WAFANYABIASHARA wa Wilaya
ya Kilindi mkoani Tanga, wametaki-
wa kujiunga na bima za afya ili kuwa
na uhakika wa matibabu.

Hayo yalisemwa na Meneja
wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF) Mkoa wa Tanga, Ally
Mwakababu, wakati akitoa elimu
juu ya faida ya kujiunga na bima za
afya kwa wafanyabiashara wadogo
maarufu kama ‘machinga’.

Mwakababu alisema mwanzo
wananchi walikuwa na dhana kuwa
mifuko ya bima za afya ilikuwa ni

kwa wafanyakazi walioajiliwa.

“Tumekuja kuwaambia kuwa
bima ya afya ni kwa watu wote na
sio waajiliwa pekee..tunawapa
elimu wafanyabiashara kuwa ili
uweze kuendeleza biashara yako na
usifirisike, ni lazima uwe na uhaki-
ka wa matibabu,” alisema Mwaka-
babu.

Alisema familia nyingi zimein-
gia kwenye matatizo kutokana na
gharama kubwa za matibabu.

“Sasa hivi tuna fao la jipimie, ndio
maana tumekuja kuzungumza na
nyie wananchi kuwa matibabu ni
gharama kubwa, hivyo ni vyema

mkajiunga na bima ya afya, “ alise-
ma Mwakababu.

Mwenyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Wilaya ya Kilindi, Ba-
kari Mkalakala, aliwaomba wadau
na watumishi wa umma kuhakiki-
sha wanashirikiana na wananchi
katika utoaji wa elimu juu faida ya
kujiunga na bima za afya.

Alisema CCM  katika wilaya
wamejipanga kuendelea kuwae-
limisha wananchi juu ya faida ya
kujiunga na NHIF.

“Niwaombe viongozi wa CCM
wilaya yetu kuanzia ngazi za chini
muwaelimishe wananchi juu ya

faida ya kujiunga na bima za afya na
mimi nitazunguka kutoa elimu hii,”
aliongeza Mkarakala.

Baadhi ya wafanyabiashara wali-
ishukuru serikali kwa kuwafikia
wananchi ~ wa maeneo ya vijiji
kupata elimu juu ya faida za bima
yaafya.

“Tunashukuru sana kwa hili
la kuletewa elimu hii, sisi tulioko
""" hatujawahi kufikiria
kwamba tutakuja kufikiwa na hu-
duma hizi... ila tunaomba gharama
za bima zipunguzwe kidogo ili sisi
wanyonge tumudu,” alisema Salehe
Mhina.
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HABARI ARUSHA

EAC kusambaza magarl

]
- Apiga ‘stop’

Kuchunguza wagonjwa corona

Na Novatus Makunga,
ARUSHA

UMUIYA ya Afrika ya

Mashariki (EAC) ipo ka-

tika hatua za mwisho

za kusambaza magari
maalumu yenye maabara ya
kupima na kuchunguza ugonjwa
wa homa ya virusi vya corona
katika nchi wanachama wa ju-
muia hiyo.

Taarifa iliyopatikana jana ji-
jini hapa kutoka makao makuu
ya Sekretarieti ya Jumuiya hiyo,
imeeleza kuwa kila nchi itapewa
gari moja lenye uwezo wa kupita
kwenye barabara mbovu likiwa
limefungwa vifaa vyote vya kupi-
ma virusi hivyo na pia ugonjwa

wa ebola.

Pia, Sekretariati hiyo imeun-
da kamati ya uratibu ya eneo
hilo RCC ambayo itajikita zaidi
kutengeneza mawasiliano ya
dharura katika jamii, sera, usi-
mamizi pamoja na takwimu kwa
lengo la kufuatilia kwa karibu
ugonjwa wa homa ya virusi vya
corona (Covid-19).

Tayari kamati hiyo imeanza
majukumu yake kwa kuhakiki-
sha vyombo vyote vya jumuiya
hiyo vinashiriki kikamilifu katika
mapambano.

Katika hatua nyingine Sekre-
tariati ya EAC imeandaa mku-
tano maalumu wa mawaziri
wanaohusika na masuala ya afya
ambao utafanyika kwa njia ya

video

kwa lengo la kutajadili mi-
kakati ya kuzuia na kusambaa
kwa ugonjwa huo katika eneo
hilo.

Mkutano huo ulifanyika jana,
huku nchi nne kati ya sita wana-
chama wa jumuiya hiyo zikiwa
tayari zimeshakumbwa na
maambukizi ya ugonjwa huo.

Baadhi ya nchi wanachama
zimeshachukuwa hatua za ki-
taifa ndani ya nchi zao zikiwamo
kuzuia mikutano na miku-
sanyiko yote, kufunga shule na
taasisi nyingine za taaluma na
mafunzo pamoja na kuzuia sa-
fari zote za nje za ndege pamoja
na njia za barabara.

Vile vile, nchi hizo pia

zimeweka utaratibbu maalumu
wa kuwaweka katika karantini
wasafari wote wanaowasili ku-
toka katika nchi ambazo tayari
zina maambukizi ya ugonjwa
huo.

Nchi nne za EAC zenye maam-
bukizi ya virusi vya corona ni
pamoja na Kenya yenye wag-
onjwa 15, Rwanda (17), Tanza-
nia (12) na Uganda mgonjwa
mmoja.

Nchi nyingine mbili za Bu-
rundi na Sudan Kusini hadi jana
asubuhi hazikuwa na mgonjwa.

Nchi jirani na Afrika ya
Mashariki za Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC)
na Somalia zote zina mgonjwa
minoja mmoja.

Baadhi ya watu waliokamatwa eneo la Loliondo, wilayani Ngorongoro mkoani Arusha wakidaiwa kuwa ni wahamiaji haramu wakiin-

gia kwenye gari tayari kwa kupelekwa mahakamani, juzi.

na wengine wanaendelea kuhojiwa. PICHA: ASRAJI MVUNGI

Jumla ya watu 37 wamekamatwa na 12 wameshafikishwa mahakamani

‘Ulaji vitu vigumu hatari kwa meno’

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

ULAJI wa vitu vigumu umeta-
jwa kuwa ni hatari kwa afya ya
kinywa na meno na kuwa chan-
70 cha meno kulegea.

Hayo yalisemwa jana mkoani
Manyara na Mkuu wa Kitengo
cha Afya ya Kinywa na Meno wa
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa

Manyara, Dk. Edward Magoma
wakati akizungumza na Nipashe.

“Ni kweli kuna watu wanakula
vitu vigumu mfano mtu anafun-
gua soda kwa kutumia meno
hiyo ni hatari,” alisema Dk. Ma-
goma.

Alisema ulaji wa miwa migu-
mu na barafu ni tatizo kwa afya
ya meno. “Barafu ikiwa ngumu
inaweza kuharibu meno na jino

likipata presha linalegea na hati-
maye mhusika kuanza kuhangai-
ka na kutafuta matibabu,” alise-
ma. Mkazi wa Babati Charles
Simon, alikiri baadhi ya watu ku-
tumia meno kufungua vizibo vya
soda bila kujua madhara yake
kiafya. Alisema watu wengine
wanafanya vitu kwa mazoea,
lakini baadaye vinaleta shida na
kuathiri uchumi wa familia zao.

“Hapa inatakiwa elimu itolewe
kwa wazazi ambao wengi wetu
yumekuwa tunawanunulia bara-
fu watoto wetu tukidhani upen-
do kumbe tunawapa ugonjwa,”
alisema Charles.

Mkazi wa Gendi, Winifrida
Tluway, aliishauri serikali kuwa
inatuma timu ya wataalamu wa
meno vijijini ili jamii ipate elimu
na kuepuka madhara.

- machinga
kutozwa 500/-
. za usafi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKURUGENZI wa Halmashauri
ya Jiji la Arusha, Dk. Maulid
Madeni, amepiga marufuku
viongozi wa soko la madini
vvafanyab|ashara vvadogo wa
madini (machinga) kwa ajili ya
usafi.

Akitoa agizo hilo jana ali-
potembelea soko hilo, Dk.
Madeni alisema, kitendo cha
kutoza wafanyabiashara hao
fedha hizo ni kwenda kinyume
na agizo la Rais John Magufuli
la kuzuia machinga kutozwa
ushuru.

“Mimi nimepata malalamiko
toka kwa Mkuu wa Wilaya ya
Arusha, Gabriel Dagarro, kuwa
katika soko hili mnatozwa
ushuru na Mwenyekiti wa soko
hili, Abugasti Mollel, kwa ajili
ya usafi, kuanzia sasa ‘stop’
kama usafi nitaagiza kampuni
iliyopewa tenda ya kuzoa taka
katika jiji hili, ili waje hapa
sokoni kila siku kuchukua taka-
taka, sitaki kusikia watu wana-
toza fedha,"alisema.

Alisema fedha zinatozwa kwa
kutoa risiti za kawaida na siyo
za elekroniti (EFDs), jambo am-
balo halikubaliki.

Alimuagiza mwenyekiti huyo
(Abugasti) kuwa makini na kui-
fahamu mipango ya baadhi ya
wanasiasa ambao wana malengo
yao ndani ya Chama cha Map-
induzi (CCM) au nje ya chama
hicho ya kumuharibia Mkuu wa
wilaya aonekane hafai katika
kazi, kwa kutoa maelekezo
yalio tofauti na maagizo ya Rais
Magufuli.

Hata hivyo, alisema kitendo
cha kutoza wafanyabiashara
hao fedha hizo, ilikuwa amfunge
pingu na kumpeleka mahabusu,
lakini kwa sababu alikiri kutoza
watu fedha hizo kwa maelekezo
va Kamishna wa Madini wa
mkoa huo (RMQ), Hamisi Ka-
mando, alimsamehe.

Kwa upade wake Mkuu wa
Wilaya ya Arusha, Gabriel
Dagarro, alimuagiza Mkuru-
genzi Dk. Madeni kutembelea
soko hilo na maeneo yote yenye
malalamiko na machinga ku-
tozwa ushuru na kushughulikia
haraka changamoto hiyo.

“Mimi nimepokea malalamiko
toka kwa baadhi ya machinga
wa soko la madini Arusha, wak-
ilalamika kutozwa Sh. 500 kwa
ajili ya usafi wa soko hilo, hiki
kitendo ni kinyume na agizo
la Rais, sasa naomba mkuru-
genzi nenda kwenye soko hilo
ukapige ‘stop’ uchangishaji wa
fedha hizo,” alisema.

Pia aliwaomba machinga hao
kuacha kutumika kisiasa na hasa
mwaka huu wa uchaguzi mkuu
na kuhakikisha wanampa kura
mtu aliyehangaika nao.
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HABARI KILIMANJARO

Taasisiza
umma zafeli
upandaji miti

Na Godfrey Mushi, SIHA

TAASISI za umma zilizopo chini
ya Wizara ya Maliasili na Utalii,
zimetajwa kushindwa kufikia lengo
lililowekwa na serikali la upandaji
wa miti kila mwaka.

Hali hiyo imeelezwa kuharibu
mikakati yake ya kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi.

Hayo yamo katika waraka maalum
wa Naibu Waziri wa Wizara hiyo,
Costantine Kanyasu, alioutoa kwa
Mmnejimenti ya Shamba la Miti la
Taifa la West Kilimanjaro.

Katika waraka huo, Kanyasu alise-
ma taasisi nyingi zikiwamo baadhi
ya halmashauri za wilaya zimeshind-
wa kufikia lengo la kupanda miche
ya miti 1,500,000 kila mwaka ili ku-
kabiliana na athari za mabadiliko ya
tabiachi na uharibifu wa mazingira.
“Nilipotembelea shamba la bustani
ya miche ya miti katika Shamba la
Miti la Taifa la West Kilimanjaro lil-
iloko Wilaya ya Siha, nimekuta bado
kuna tatizo kama hilo na nimetoa
maelekezo ya kufuatwa kuanzia
sasa. Hatuwezi kuzifumbia macho
taasisi za umma ambazo zitashindwa
kufikia lengo.

Kanyasu aliongeza: “Kama serikali
tutajitahidi sana kutafuta ufumbuzi
wa mlipuko wa ugonjwa mbaya
unaoshambulia miche inayotokana
na miti ya kupandwa katika shamba
hili. Hata hivyo, wataalamu wetu
wanasema ugonjwa huo uliolipuka
wa kuozesha miti hiyo unafahamika
kama ‘dumping off".”

Pia katika waraka huo, amezitaka
halmashauri za wilaya kushirikisha
taasisi za elimu katika kampeni za
upandaji miti.

Kwa mujibu wa Kanyasu, miti in-
ayokatwa kwa ajili ya shughuli za ki-
binadamu nchini ni mingi, ikilingan-
ishwa na miti inayopandwa, ambapo
hekta 470,000 za miti zinakatwa Kila
mwaka.

Alipotafutwa kuzungumzia kauli
ya Naibu Waziri huyo, Meneja wa
shamba hilo, Magesa Mabego, alise-
ma wanashindwa kufikia malengo ya
upandaji miti kwa mwaka kutokana
na changamoto ya ukame, wananchi
kuvamia maeneo ya msitu pamoja
na magonjwa yanayoshambulia
miche ambayo wameshindwa kuipa-
tia ufumbuzi.

Msimamizi wa bustani ya miche
katika shamba hilo, Devota Bura,
alipoulizwa kuhusiana na tatizo hilo,
alisema kushindwa kwao kufikia
lengo kunatokana na kuibuka kwa
ugonjwa wa miche kuoza katika
kitalu cha miche na hatimaye hua-
mia kwenye kitalu kwenda kwenye
viriba.

“Unaweza kuotesha miche 50,000
ikakua miche 35,000, huku miche
15,000 yote ikawa imeshambuliwa
na ugonjwa huo na kufa. Tumejita-
hidi kupiga dawa lakini imeoneka-
na bado ugonjwa huu unashambulia
miche, hali ambayo inasababisha
kutofikia malengo tunayokuwa
tumejiwekea kwa mwaka mzima,”
alieleza Bura

RC atoa maelekezo huhusu
wageni walioingia Kupitia KIA

Na Godfrey Mushi, HAI

KUU wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Anna
Mghwira,  amea-
giza wageni 15 wal-
ioingia mkoani humo kupitia
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Kilimanjaro (KIA) kuwekwa
karantini ya hiari kwa siku 14.
Wageni hao ni wale wal-
iokuwa wakitokea Bara la Ulaya
kuja nchini kwa ajili ya shughuli
mbalimbali.
Mghwira alitoa maelek-
ezo hayo jana alipotembelea
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa

wa Kilimanjaro (KIA), uliopo
Wilaya ya Hai. “Nimeshaelekeza
mamlaka zetu ambazo ni idara
ya afya pamoja na watu wa
msalaba mwekundu washiriki-
ane kutoa elimu kwenye zile
hoteli ambazo wageni hao wa-
takwenda kulingana na taratibu
za kuhudumia wageni katika
mfumo wa karantini.

“Kuna wageni ambao
watashuka labda watafikia kwe-
nye familia, zile familia zitapewa
mafunzo pia jinsi ya kuishi nao
na kuwahudumia mpaka tut-
akapothibitisha baada ya siku 14
kwamba hawana maambukizi.

Utakwenda kuwekwa kwenye
karantini ya hiari ambako ni
mahali pazuri pa kuishi.”

Juzi, Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Ummy Mwalimu,
aliwaagiza wakuu wa mikoa,
makatibu tawala wa mikoa na
wakuu wa wilaya kubainisha
hoteli za gharama ndogo ili
wanaoingia nchini kutoka nchi
zenye maambukizi ya virusi vya
corona waweze kumudu na ku-
kaa karantini kwa siku 14.

Ummy alilazimika kutoa
maelekezo hayo, baada kuibuka
malalamiko ya baadhi ya wa-

geni kuwa wanapelekwa kwe-
nye hoteli zenye bei kubwa, hali
inayosababisha kushindwa ku-
mudu gharama. Machi 24, mwa-
ka huu kupitia ukurasa wake wa
mtandao wa kijamii wa Twitter,
Ummy alisema, “Tumepokea
hii changamoto ya sehemu zi-
lizobainishwa kwa ajili ya siku
14 za wasafiri  waliotoka nchi
zilizoathirika zaidi na virusi vya
corona kukaa. Nawaelekeza ma
RC (Wakuu wa Mikoa) na RAS
wa Mikoa yote (Makatibu Ta-
wala wa mikoa) kubainisha ho-
teli na sehemu ambazo wasafiri
wengi watamudu gharama.”
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Baadhi ya wachuuzi wa samaki wa Mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, wakiuza samaki waliowavua baada
va bwawa la Kidawash kufurika juzi. PICHA: GIFT THADEY

Askofu Shoo aomba uwekezaji SMMUCo

Na Godfrey Mushi, HAI

MKUU wa Kanisa la Kiinjili
la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Askofu Dk. Frederick Shoo,
amewataka waumini wa kanisa
hilo na watu wenye nguvu kiu-
chumi kutosita kuongeza nguvu
katika uwekezaji wa majengo
ya kisasa na miundombinu ya
Chuo Kikuu Kishiriki cha Kum-
bukumbu ya Askofu Stefano
Moshi (SMMUCo).

Wito huo wa Dk. Shoo, un-
alenga zaidi kukiboresha chuo
hicho katika suala la majengo,
miundo mbinu na rasilimali

watu ili kutimiza matakwa
ya Kamisheni ya Vyuo Vikuu
nchini (TCU) ya vyuo kujitanua
na kuwa na hadhi ya kimataifa.

Alikuwa akizungumza jana
na viongozi wa Usharika wa
Lyamungo Sinde uliopo Jimbo
la Hai la Dayosisi ya Kaskazini
ya KKKT, baada ya kuchangi-
sha kiasi cha Sh. milioni 2.7 za
uboreshaji wa chuo hicho.

“Ni lazima kama kanisa na
Dayosisi ya Kaskazini, tujita-
hidi sana mwaka huu kukiweka
chuo chetu katika hadhi ya
kisasa ili kukitangaza zaidi ki-
taifa na kimataifa, niwaombe

sana muendelee kuchangia
hasa ndugu zangu mliojaliwa
uwezo wa kiuchumi msirudi
nyuma kutusaidia katika jambo
hili,”alisema Dk. Shoo.

Desemba 25 mwaka jana,
Askofu Dk. Shoo, alitangaza ua-
muzi wa Dayosisi hiyo wa kusi-
mamishwa kwa michango ya
mingine ya miradi ya kikanisa
kuanzia mwaka 2020 katika
Dayosisi ya Kaskazini ili kuruhu-
su fedha zitakazochangwa zitu-
mike kukiboresha SMMCo.

Dk. Shoo ambaye pia ni
Askofu wa Dayosisi ya Kaska-
zini, alitangaza neema nyingine

kwa waumini wake, baada ya
kuridhia kuongeza ufadhili wa
masomo kutoka wanafunzi
watatu hadi sita kutoka kwenye
sharika zake kuanzia mwaka wa
masomo 2020/21.

Dayosisi  hiyo ilitangaza
mwanzoni mwa mwezi huu
kuanza kutoa ufadhili huo wa
masomo katika Chuo Kikuu
Kishiriki cha Askofu Stephano
Moshi (SMMUCo) katika ngazi
ya cheti na stashada.

Kozi zilizopata ufadhili huo
ni fani za Maendeleo ya Jamii,
Uhasibu, Uandishi wa Habari na
Usimamizi wa Biashara.
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Corona vaipa
umaarufu sinema
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CONTA

wake. PICHA: MTANDAO.

GION

Picha ya sinema Contagion na waigizaji

Na Mwandishi Wetu

filamu zilizopakuliwa nchini
Marekani na inafuatiliwa

FILAMU ya Contagion
iliyotolewa mwaka 2011
na kupata umaarufu Kiasi
chake, ghafla sasa imekuwa
na mvuto mkubwa ikiangal-
iwa kwamba, imebashiri
mlipuko wa maradhi corona.

Contagion, iliyotengen-
ezwa na studio ya Warner
Bros. - studio imerejea
ghafla kwenye orodha ya

huo nchini China .

sana, bada aya kuwapo taar-
ifa ya mlipuko wa ugonjwa

Sababu kuu inatajwa ni
kwamba, maudhui yake
yanafanana sana na mli-
puko wa corona, hasa katika
nafasi ya mfanyabiashara
mwanamke anayeonekana
akiuliwa na ugonjwa wa
ajabu, virusi alivyopata
alipokuwa safarini nchini

China.

Uhusiano huo na Ching,
Ni Mojawapo ya mambo
yanayoendana na uhalisi
wa corona, mcheza filamu
mwanamke wa Kimarekani
aliyetuma akiwa amevalia
barakoa katika ndege
iliyokuwa ikisafiri kuvuka
bahari ya Pasifiki .

Mcheza filamu anazun-
gumzia mambo kama vile
haja ya watu wasishikane
mikono na kunawawa Kila

\ Corona vaipa umaarufu sinema ya zamani

mara, jambo, ambalo ndilo
limetawala masharti ya
kusambaa korona

Kimsingi, ugonjwa wa co-
rona umeanzia nchini China
miezi kadhaa iliyopita na
kusambaa kwingineko duni-
ani, ikiwamo nchini Tanzania
na moja ya masharti ya ku-
kabliana nayo, ni kupepuka
kupeana mikono, kunawa
na utumaji barakoa katika
mazingira hatarishi.

MAZINGIRA -\ AGEUZI SIHA..

Na Mary Mosha, SIHA

I  miaka

ni 20 sasa, tangu

kuachwa shilingi 10

ya Tanzania kutumi-
ka kununua vitu mbalimbali,
ikiwemo peremende. Leo, mae-
neo mengi hayana nguvu ya ku-
fanya chochote katika ununuzi
wa vitu, huku baadhi ya watoto
wa vizazi vya sasa hawatambui
kabisa.

Shilingi hiyo yenye muoneka-
no wa sarafu ya shaba, zamani
ilipokuwa na nguvu, ilikuwepo
shillingi 10 ya noti iliyotumika
katika ununuzi.

Hali ya sasa na kwa wenye
vilivyopo sasa, ni vigumu kui-
fahamu. Ila, unapoenda wilaya-
ni Siha,kuna maajabu ya nguvu
ya kiasi hicho cha fedha na mtu
akiwa na kiasi cha shilingi 10,
anajipatia maji lita 20.

Nipashe hivi karibuni ilitua
nye Kata ya Lawate, wilayani
Siha na kukutana na mkazi
Nicholaus Msalo, anayeanza
kwa majigamho kwamba wilaya
haina changamoto ya maji viji-
jini, kutokana na serikali kuan-
zisha utaratibu maalumu wa
upatikanaji maji kupitia bodi
za maji zilizoundwa.

Anasema, katika miaka ya
hivi karibuni, walikuwa wa-
nakabiliwa na ukosefu wa maji
safi na salama na ikawalazimu
kuchota katika makorongo am-
bayo hayakuwa safi na salama,
hali iliyowaingiza katika mlipu-
ko wa maradhi ya tumbo.

“Serikali kupitia Bodi ya
Maji ya Makiwaru Magadini na
Fuka Lawate, zilisaidia katika
kuwezesha kutatua changa-
moto kubwa iliyowakwamisha
wananchi wengi katika kupata
maendeleo,” anasema.

Mkazi mwingine, Nora Ly-
imo, anasema bodi hizo za
maji ziliweza kumsaidia mwa-
nanchi asitembee umbali mre-
fu na badala yake ajikite katika
shughuli za maendeleo.

“Mimi kama mama kwa sasa
naweza kujikita katika ku-
hakikisha nashiriki katika shu-
ghuli za kimaendeleo badala ya
kuanza kutembea umbali mre-
fu katika kuleta maji,” anasema

Amina Mhando, ni mmoja
ya wanaouza maji katika vi-
lula hivi, anasema mwanzoni
waliteseka sana kupata maji
safi na salama tulikuwa tunapa-

——— Hakuna mgawo, maji vanapatikana

ndoo va lita 20, kwa bei shilingi 10
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nyingine za huduma hiyo na wakazi wakifaidika.

“Serikali kupitia Bodi ya
Maji ya Makiwaru Maga-
dini na Fuka Lawate, zili-
saidia katika kuwezesha
kutatua changamoto
kubwa iliyowakwamisha
wananchi wengi ka-

tika kupata maendeleo,”
anasema.

ta magonjwa ya mlipuko kama
homa ya matumbo.
Pia, mkazi huyo anakumbu-

Kilula cha Lawate Fuka, ambacho wananchi walijenga uzio baada ya kuwekewa bomba la maji. Picha

defu dhiki ya maji

sha kwamba, walipata mata-
tizo makubwa ya kiafya yal-
iyosababisha kupoteza pesa

nyingi kwa ajili ya matibabu.

Inawezekanaje?

Wenyeviti wa bodi za
maji zinazotoa huduma katika
wilaya hiyo ya Siha, kuanzia
na Mwenyekiti Yohana Laiz-
er, wa Bodi ya Lawate Fuka,
anasema katika miaka ya 1970
hadi 1980 miradi hiyo yote ili-
kuwa chini ya Mkandarasi wa
Wilaya ya Hai.

Laizer anasema, wiliaya hiyo
baadaye haijagawanjwa na ku-
patikana wilaya mpya ya Hai,
ikiwa na miradi 15 ikiwa chini
ya Mhandisi wa Mkoa.

Anaeleza kwamba, mirani
hiyo ili shindwa kuende-
lea kutokana na ukosefu wa
fedha za kufanya matengen-
ezo na kuajiri wataalamu wa
kuiendesha.

Mwenyekiti huyo anaeleza
kuwa, katika mwaka
2002/2003, mradi uliweza ku-
fanyiwa ukarabati na kupan-
uliwa na serikali ya Ujeruma-
ni kwa kushirkiana na serikali
ya Tanzania, ikigharimu zaidi
ya Sh. bilioni 3.6.

“Sehemu ya pili ya mradi
huo ni Levishi ambao uligha-
rimu zaidi ya Sh. bilioni 1.7, ka-
Mowo, Njamu, Samaki maini,
Nrao, Kisangara, Nsherehehe,

Inaendelea Uk. 15



Alhamisi Machi 26, 2020

aMfa 5

MAZINGIRA

Inatoka Uk. 14

Ngirinyi na Koboko,” anafafan-
ua.

“Mradi huo ulilenga ku-
wafikia wananchi zaidi ya
42,000 ifikapo 2015, ingawa
hadi mwaka 2014 wananchi
41,850 walifikiwa na maji safi
na salama,” anasema Laizer.

Katika miaka 12 ya kuwepo
mradi, unaelezwa kufanikiwa
kuwahudumia maji bila ya
mgawo kwa wananchi hao.

Meneja Mradi

Meneja wa mradi huo, Eli-
huruma Masaoe, anasema
kuwapo mradi, kumechangia
maisha kuboreka kwa kuwa
na nyumba za kisasa, umasi-
kini nao kupungua, shughuli
nyingi za kiuchumi kuibuka,
ufaulu wa wanafunzi shuleni
kuwepo na watu 26 kuajiriwa
katika mradi.

Katika suala la uendeshaji
mradi huu una wajumbe za
bodi, wajumbe wa kwanzia
ngazi za vijiji, hadi wilaya za
kamati za maji hali ambayo
wameona umuhimu wa uwe-
po wa vilula zisivyozidi mita
400 na kuviboresha kwa kuon-
dokana na wuzio wa majani
na kujenga uzio wa matofali
ya kuchoma.

Kutokana na ubora wa maji
yanayotolewana bodiza maji
zilizopo  Siha, kumechang-
ia kupungua kwa magonjwa
ya mlipuko, ingawa bodi hiyo
ya Fuka Lawate, inakabiliwa
na changamoto  mbalim-
bali, zikiwemo ongezeko la
watu, mabadiliko ya tabianchi
yaliyochangia, kukauka kwa
baadhi ya vyanzo vya maji,
ikiwemo mto Mese.

Anasema, kumekuwapo
ukataji miti ya asili kwenye
hifadhi yamsitu waKiliman-
jaro pamoja na maamuzi ya
kujenga taasisi kubwa za
kiserikali na za binafsi  bila
kushirikisha bodi hizo.

Julius Moleli, ni Mwenyekiti
wa Bodi ya Maji Magadini
Makiwaru, anasema mradi
natoa huduma kwa wananchi
kwa mfumo wa mita na kuna
vilula (public tabs) zaidi ya
313 vinavyotoa huduma nda-
ni ya mita 400, pia wateja 3012
wamefungiwa na kuna taasisi
400 jumla yao 3425.

Anasema, kuwa wateja wa vi-
lula 750 kwa mita ya ujazo lita
20 kwa 15 tu, taasisi shule za
msingi na sekondari, taasisi
za dini, hospitali na vituo vya
afya bei ya maji ni Sh.12 kwa
ndoo ya ujazo wa lita 20.

Masaoe, wateja wa majum-
bani ni Sh. 900 kwa mita, wa-
fanyabiashara, waosha magari
na vyenye viwanda vidogo vi-
dogo 1000 kwa mita.

“Mradi huu unaweza ku-
jiendesha bila ruzuku ya
serikali au wafadhili tangu
ulipoanzishwa hadi sasa na
walengwa wanatambua, mradi
huo hulipa ankara zao kwao za
maji kwa wakati kwa asilimia
zaidi ya 97 ambapo shule zaidi

Mwenyekiti wa Bodi ya Maji ya Fuka Lawate, akizungumza na mwananchi kuhusu huduma ya maji, La-
wate. PICHA ZOTE: MARY MOSHA.

Hakuna mgawo, maji yanapatikana
ndoo va lita 20, kwa bei shilingi 10

ya 32 za msingi na nane za se-
kondari katika eneo la mradi,”
anasema

Anasema, mradi huo unahu-
dumia skimu za umwagiliaji
nne, ikiwemo Gararagua in-
ayohudumia wakazi zaidi ya
22,000, sikimu ya pili Rozylin/
Mjimwema, inayotarajia kuhu-
dumia watu zaidi ya 6000
na ya tatu ikiwa ni Lemosho
(West Kilimanjaro) yenye uw-
ezo wa kuhudumia watu zaidi
ya 19,000 na ya nne ni North
west Kilimanjaro unaotarajiwa
kuhudumia watu 15,000.

Pamoja na mafaniko ya
mradi, bado unakabiliwa na
changamoto mbalimbali, ziki-
wamo ongezeko la maji katika
skimu ya umwagiliaji ya Maga-
dini, ambayo kwa sasa ina idadi
ya watu 40,000 wakati mradi
huo, ulisaini kuwa na watu
22,000 ifikapo 2015.

Anasema, kutokana na
changamoto hiyo Halmashauri
ya Wilaya ya Siha, kwa kush-
irikiana mradi kuongeza tanki
la maji kwa ajili ya kuongeza
skimu ya Gararagua na kulaza
bomba jipya lenye urefu wa
kilomita 6.5.

DC wa Siha

Mkuu wa Wilaya Siha,
Onesmo Buswelu, anasema
utekelezaji huo umekuwa ra-
hisi, baada ya bodi hizo za maji
kushirikiana na serikali katika
kuwafikia wananchi.

“Katika wilaya ya Siha kuna
bodi mbili za maji ambazo zi-
nashirikiana na serikali katika
kuwahudumia wananchi, hali
iliyosaidia kufikisha maji kwa
wananchi kwa asilimia 87.

“Hivyo, tumevuka malengo
yaliyowekwa na wizara ya viji-
jini kufikishe maji kwa asilimia
85, “anasema Mkuu wa Wilaya,
Biswelu.

Aidha, mkuu huyo aliwata-
ka wananchi kutunza vyanzo
vya maji pamojana miundom-
binu, iliyowekwa na miradi
hiyo, ili waweze kupata maji
bila ya mgawo

Pia, kiongozi wa Kkisiasa -
CCM, Wilfred Mosi, anasema
katika wilaya hiyo imewasaid-
ia wananchi kupata maji kwa
jiji 12 hawapati maji ya kutosha,
ingawa serikali imechukua ju-
kumu na kushirikiana na bodi
katika kuhakikisha wanamtua
mama ndoo kichwani.

“Katika wilaya hii ku-
namiradi ya maji miwili ya Fuka
Lawate na Magadini Makiwaru,
iliyosaidia kumtua mama ndoo
kichwani ambayo kwa kush-
irikiana na serikali na kusam-
baza maji kwa asilimia 85 kwa
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Hamahama holela ya wafugaji
inavyoachia watoto janga afya

Msimu ukifika wanatelekeza chanjo
-Halmashari valia nao ‘itakuwaje ?’

Wafugaji na wakulima wa wilaya ya Meatu wakijianda na safari kuelekea mikoa mingine. PICHA: HAPPY SEVERINE.

Na Happy Severine, Meatu

UNA shida ya matibabu
kwa watoto kutoka jamii
za wachungaji wilayani
hapa. Kama ilivyowahi
kuripotiwa na gazeti hili, hamaha-
ma ya jamii hiyo kwenda kutafuta
malisho inavyoathiri elimu, hilo
nalo ni janga kwa huduma ya afya.

Hadi sasa inaelezwa, wakazi wa
Meatu, wameshindwa kudhibitiwa
katika mwenendo huo, hata kuzua
madhara makubwa kwa watoto
wengi, wahusika wakuu ni familia
za wafugaji.

Namna madhara yalivyo, inaele-
zwa muda mrefu wanakosa hudu-
ma za msingi za afya watoto wao,
ikiwamo chanjo mbalimbali zinazo-
tolewa kwao, pia wajawazito.

SERIKALI YAONGEA

Charles Manota ni Ofisa Mtendaji
wa Kata ya Mwamanimba, anataja
sababu kubwa ya wananchi kuhama

“Elimu itolewe zaidi
kwani kuhama siyo
jambo baya, lakini
mtoto akienda na
taarifa zake muhimu,
hata huko ambako
anaenda ataendelea
na huduma hizo hizo
vizuri. Ni elimu tu
inahitajika kwa win-
gi,” anasema Jilala.

kila mwaka, ukame unaoikumba wilaya
hiyo, hata inasukuma watu kuhama kwa
kukosa mashamba ya kilimo, wakiele-
kea mikoa ya Morogoro, Katavi, Rukwa
na Tabora.

Ofisa Mtendaji huyo anaeleza hilo,
zaidi linatokea katika miezi Julai, Ago-
sti, Septemba, Oktoba hadi Novemba,
makundi makubwa ya wananchi wa-
nakimbia, kusogelea mikoa hiyo.

Manota anabainisha moja ya eneo
ambalo watoto wadogo wamendelea
kukosa haki hizo za msingi kwenye
wilaya hiyo, ni katika kata ya Mwaman-
imba, ambayo mwaka jana kaya nyingi
zilihama.

Manota anataja sekta inayoathiriwa
zaidi na hamahama ya wananchi wilay-
ani, ni afya ambayo watoto na wajawa-
zito wengi wanakuwa hawajamaliza
chanjo na dawa za kinga mbalimbali.

Analalamika serikali imekuwa iki-
tumia pesa nyingi kunusuru vifo vya
watoto wachanga na wajawazito, kwa
kuanzisha chanjo kama kinga kuu na
kuwahudumia kwa karibu wajawazito,

“ Hata kama tatizo ni
ukame, tunawaam-
bia kutoa taarifa ni
muhimu na watoto
wawachukulie uham-
isho, lakini wengi
hawajali hilo, na sisi
kuwafuatilia hatuna
uwezo huo kwani
kunahitaji gharama
Kubwa,” anasema
Jilala.

lakini ni tofauti kwa jamii ya ufu-
gaji.

Mganga Mfawidhi wa zahanati
tor Moshi, anasema kwa chanjo
za watoto wenye umri chini
ya miaka mitano wanaathirika
zaidi, kwani wengi hawamalizi
dozi kutokana na wazazi wao
kuhama

Moshi anasema, serikali im-
ekuwa ikitoa chanjo ya kutibu
maradhi ya tumbo, kifua kikuu,
pepopunda, kifaduro, pumu, su-
rua, lubera na polio, kwa ajili ya
kuwakinga watoto wadogo.

Anasema, inawakinga watoto
hao na maradhi ili wasipatwe na
magonjwa, lakini watoto hao wa
wafugaji wamekuwa wakikat-
ishwa kupata huduma hizo.

Moshi anasema, mwaka jana
familia nyingi zilihama katika ki-
jiji hicho, malengo yao yalikuwa
kuwafikia watoto 324, lakini wal-
iopa-

Watoto wakipatiwa huduma za
chanjo. PICHA; MTANDAO. 1

.

chanjo kwa usahihi ni
asilimia 64 ya malengo.

“Wengi wamehama na wa-
zazi wao, hakuna mzazi hata
mmoja ambaye amekuja kuaga
ili tuweze kumwandikia barua
ya kumtambulisha mtoto wake
kule anakokwenda, ili wajue
amepata chanjo gani kwa kia-
si gani na aweze kuendelea,”
anasema Moshi.

Pia, anasema kuwa asilimia
zaidi ya 30 ya watoto hao ha-
wajamaliza  chanjo  husika,
hivyo wana hatari katika siku za
baadaye kupata magonjwa hayo
na yakawaletea matatizo zaidi
ikiwemo vifo.

Anasema, wamekuwa waki-
fanya jitihada kubwa ya kuwae-
limisha wananchi umuhimu wa
wajawazito na watoto kupata

chanjo zote kwa wakati, lakini
jamii hiyo ya kifugaji bado hai-
jaona umuhimu unaosisitizwa.
“Binafsi naumia sana pale
ninapoona watoto wadogo na
wajawazito wanashindwa ku-
pata chanjo wa uzembe, wakati
serikali inajitahidi sana kubore-
sha huduma zao,” anasema.
Moshi anaiomba serikali ya
wilaya na kata kwa umoja wao,
kutafuta namna sahihi ya ku-
wajengea mazingira mazuri
wafugaji, ili wafuge kisasa na
kuachana na tabia ya kuhama,
hali inayoyumbisha maisha ya
familia zao
Kwa mujibu wa Moshi, mwaka
jana idadi kubwa ya wananchi
katika kata hiyo walihama katika
kipindi hicho cha ukame mkub-
wa zaidi, kuliko miaka yote.
“Anasema kwa mwaka 2019,
jumla ya kaya 12 zimehama na
kwenda katika mikoa mbalimba-
li, kwa ajili ya kutafuta maeneo

<™\_va kilimo, malisho ya mifugo na

makazi.

“Kwa wastani kila kaya
moja ina watu kuan-
W\ Zia sita na kati ya
¢\ hao wanafunzi ni
wanne, hivyo kuna
N\ zaidi ya watu 100
wamehama kwa
mwaka huo na
hao  wameon-
doka na watoto
wadongo ambao
wangetakiwa ku-
patiwa huduma
za afya hususani
chanjo mbalim-
bali,” anasema
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./ Dailawananchi wali-
§/ ozungumza na Nipashe,

7" ni kwamba kinachohitajika

zaidi ni elimu kwa jamii ijue
athari zinazoweza kutokea, en-
dapo watashindwa kuwapatia
haki ya msingi ya huduma za
afya (chanjo) watoto wao.

cha Mabambasi, anasisitiza haja
ya elimu kutibu tatizo hilo, wa-
nanchi hawana uelewa kuhusi-
ana na madhara yanayoweza ku-
tokea, endapo mtoto atashindwa
kupata chanjo zote.

“Elimu itolewe zaidi kwani
kuhama siyo jambo baya, lakini
mtoto akienda na taarifa zake
muhimu, hata huko ambako
anaenda ataendelea na huduma
hizo hizo vizuri. Ni elimu tu ina-
hitajika kwa wingi,” anasema
Jilala.

Aidha, dai lingine la wananchi
hao wanataka kuwepo sheria
ya kuwabana wanaohama, ku-
hakikisha wanawapatia watoto
huduma zote zinazohitajika,

Kijue Kitunguu majl na
falda zake kwa afya vako

-

Bidhaa ya kitunguu, kizima na kilichokatwa. PICHA: MTANDAO.

Na Mwandishi Wetu

ITUNGUU maji ni aina ya

mboga yenye harufu kali inay-

ochangamsha mwili. Pia, ni ki-

ungo ambacho kina virutubisho
katika vyakula na kuvifanya viwe na ladha
nZuri.

Nchi mashuhuri na maarufu inayolima
kiungo hicho ni Misri na kusambaa zaidi
duniani na nchini Tanzania, kinalimwa
zaidi katika mikoa kama Morogoro, Ir-
inga, Arusha kwenye rutuba nzuri ya
kustawisha kiungo hicho.

Vinaelezwa kitaalamu ni aina ya mboga
ya ‘Yungiyungi na inatajwa kuthibitika
kisayansi kuwa na manufaa makubwa
sana katika afya ya mwanadamu.

Kiungo hicho kimekuwa kikitibu na ku-
ponya maradhi mbalimbali kutokana na
kuwa na madini ya salfa ambayo ni nzuri,
hasa kwenye ini na husaidia kuponya kan-
sa kwenye utumbo na kinywa, kutokana
na kuwa na virutubisho vingi vya vitamini
(o

Kitunguu maji kina kazi nyingi mwilini
mwa binadamu, inatibu magonjwa ya ki-
kohozi, vidonda vya tumbo na mifupa,
ngozi koo, figo, tumbo na mkojo, kufun-
ga hamu ya kula, hutia kiu na hulainisha

tumboni.

Pia, ni chanzo cha madini mengi yanay-
opatikana katika kiungo hicho, ambayo ni
umuhimu katika mwili wa binadamu.

Licha ya umuhimu huo, pia inamari-
sha afya ya moyo, kuzuia kansa, inakinga
mwili dhidi ya vidonda vya tumbo na
kuongeza joto la mwili, ikizuia vimelea
vya magonjwa mbalimbali katika mwili
wa binadamu.

Faida zake katika mwili wa binadamu ni
pamoja na kuupa mwili nishati, kuongeza
nguvu, huimarisha misuli ya mwili,
kuongeza hamu ya kula, inalainisha tum-
bo na kuondoa tatizo la kukosa choo.

Pia, faida nyingine ya kitunguu ni kuwa
kinatibu pumu, uvimbe wa pafu, saratani,
majipu, mvilio wa damu, kufungua choo,
kupunguza uzito na chunusi.

Kitunguu maji kinaweza kutengeneze-
wa juisi kwa kukikatakata na kisha kukis-
aga kwa blenda kwa kuchanganya na maji
ya kunywa mara unapojisikia vibaya hasa
kwa watu ambao wanasumbuliwa na ki-
fua mara kwa mara.

Pia, unaweza kuchanganya na asali na
kunywa nayo ikakusaidia kwa kiasi kikub-
wa kutibu maumivu ya tumbo na uvimbe
mwilini. Maji ya kitunguu kwa mujibu wa
wataalamu wa tiba wanasema yanatibu

w: e

hata kama watahama, bali liwepo hitaji lia
kuwafuatilia.

“Elimu imekuwa ikitolewa, lakini wen-
gi hawaelewi. Ni vyema serikali ikaweka
sheria kali, watu wandelee kuhama lakini
wahakikishe zile haki za msingi za mtoto
zinaendelezwa na siyo kumpeleka porini
kulima au kuchunga,” anasema Masunga
John.

Serikali.

Jilala Mahona, anasema elimu wanaitoa kila
mara, lakini mazingira na hali ya hewa ya
wilaya hiyo, ndiyo msukumo mkuu wa watu
hao kuhama.

“ Hata kama tatizo ni ukame, tunawaam-
bia kutoa taarifa ni muhimu na watoto
wawachukulie uhamisho, lakini wengi ha-
wajali hilo, na sisi kuwafuatilia hatuna uw-
ezo huo kwani kunahitaji gharama kubwa,”
anasema Jilala.

Ofisa Mtendaji wa Kata, Manota, anasema
wamekuwa wakiwasiliana na viongozi wen-

’

matatizo ya macho.

Juisi yake inaua vijidudu vya kifua ki-
kuu. Kuna tafiti za kisayansi zinazobaini-
sha kuwa na mchango katika kuwa na
uwezo wa kuua vijidudu vinavyosababi-
sha maradhi ya kifua-kikuu(baada tu ya
mgonjwa kunusa moshi wake)

Uso nao unanawiri pale kitunguu ku-
chomwa kinapoliwa huufanya uso kuwa
mweupe, mn’'gavu na unaonawiri.

Kingine, kinasaidia tatizo la kukosa
haja kubwa, huku kikipikwa na kuliwa
pamoja na samli, kusaidia kuongeza
nguvu za kiume.

Upande wa kinamama, kitunguu
kikitengenezwa supu pamoja na nyama,
huongeza hamu ya tendo la ndoa kwa
wanawake.

Kinasaidia kutibu homa ya manjano
na kinavunja mawe tumboni na kutibu
tatizo la hedhi kwa wanawake.

Ina msaada kwa wagonjwa wa kisu-
kari, maradhi ya moyo, na kuimarisha
mfumo wa mzunguko wa damu mwilini.

Ina sumu vyenye nguvu inayoua kas-
wende, kisonono.

Ni kwa mujibu wa taarifa za afya
mtandaoni. Jinsi kilimo chake kinavy-
oendeshwa, fuatilia makala kesho.

zao kwenye mikoa wanakohamia, lakini
tatizo limekuwa gharama ya kufuatilia.

Manota anasema, hivi karibuni wamefan-
ikiwa kumrudisha mwanafunzi mmoja ali-
yetakiwa kuanza kidato cha kwanza mwaka
huu, kwani wazazi wake walihama naye,
baada ya kufanya mtihani.

“ Tumefanikiwa kumrejesha kwa kush-
irikiana na viongozi wenzatu huko wa-
likokuwa na ameanza shule. Tatizo ni kub-
wa, lakini kuweza kupamba nalo hapo kuna
ugumu kidogo,” anasema Manota.
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Corona inavyozidi kuitesa dunia
o |talia vifo tishio, China nafuu

« Vifo: kinababa wako 70%
« Hatua katika utafiti chanjo

« Klorokwini ina nafasi kutibu

« Imezua mfumo mpya maisha

Wanunuzi wakiwa kwenye foleni nje ya maduka ya kisasa nchini Uingereza

Na Jackson Paulo

ehemu ya kwanza ya
makala hii Alhamisi
wiki iliyopita, iliaini-
sha kwa kina picha
halisi ya maradhi corona
kwa undani, kwa mujibu wa
ufafanuzi kutoka Shirika
la Afya Duniani (WHO).
Ifuatayo ni sehemu ya pili,
ikianisha hali yaliyo inayoen-
delea kuhusu ugonjwa huo,
maambukizi na tiba yake, pia
kasi ya maambukizi. Endelea.

MAAMBUKIZI ya virusi vya
corona vinavyosababisha
ugonjwa wa COVID-19, yamezidi
kuenea kwa kasi duniani kote,
huku idadi ya vifo nayo ikigoma
kupungua.

Shirika la Afya Duniani
(WHO), linaesema kuwa bado
linaendelea kufanya uangalizi
wa karibu juu ya maendeleo ya
ugonjwa wa COVID-19.

Waziri wa Afya wa Uingereza,
Nadine Dorries, Kansela wa Uje-
rumani, Angela Merkel, ni mion-

¥ |dadi ya vifo (WHO)
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Wanaume hatarini

Katika hali inayowashangaza
wanasayansi, idadi ya waliofariki
dunia kutokana na virusi vya co-
rona imeonekana kuwa na tofauti
mkubwa ki jinsia.

Nchini Italia ambayo ndipo
palipothibitishwa vifo vingi zaidi
duniani hadi 20 Machi, kati ya vifo
vyote vilivyotokana na Covid-19,
wanaume walikuwa ni asilimia 70,
huku wanawake wakiwa asilimia
30.

Hata hivyo, takwimu zimeonye-
sha kuwa wanaume wamekuwa
kwenye uwezekano mkubwa zaidi
ya kupata maambukizi ambazo
kati ya walioambukizwa nchini
humo 60 ni wanaume.

Nchini China ambapo janga
hili linasadikika kuanzia utafiti
umeonyesha kwamba, karibu the-
luthi mbili ya wagonjwa waliok-
wishafariki kwa Covid-19 walikuwa
wanaume.

Watafiti hao wanaeleza, pengine
takwimu zimekuwa hivyo, kutoka-
na na sababu kuwa wanaume ndio
wanaoshiriki zaidi katika uvutaji
sigara na unywaji pombe, japoku-
wa hii imekuwa ni sababu ya ki-
tamaduni zaidi ambayo inaweza
kuwa tofauti katika nchi zingine.

Wanasayansi wanasema ha-
wajajua kwanini wanawake wa-
naonekanakuwa katika hatari
ndogo zaidi ya kufariki kutokana
na Covid-19, lakini wanaeleza kuwa
kwa asili wanawake wana kinga
ya mwili iliyo imara zaidi, kuliko
wanaume na wana uwezekano
mdogo kuwa na hali ya matatizo ya
kiafya ya muda mrefu.

WHO na wanasayansi wa China,
walifafanua mwanzoni mwa Machi
kwamba, kiwango cha uwezekano
wa kufariki baada ya kupata virusi
vya corona, ilikuwa asilimia 1.7 kwa
wanawake, ikilinganishwa na asil-

Uwezekano wa kufariki kwa Covid-19
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Hadi kufika Machi
20 shirika hilo
lilisema idadi

ya maambukKizi
yaliyothibitishwa
yalikuwa watu
266,073, na idadi
ya vifol1, 184.

goni mwa waliogundulika kuwa
na korona.

Maambukiziyvifo

Tangu kugundulika kwa virusi
vya corona, idadi ya maambukizi
na vifo imezidi kuongezeka siku
hadi siku.

WHO inaeleza, hadi tarehe 20
Januari idadi ya maambukizi yali-
yothibitishwa yalikuwa watu 282
na kwa wakati huo nchi nne pekee
ndio zilikuwa zimethibitika kuwa
na waathirika wa corona. Hizo ni

nchi za China (278), Thailand (2),
Japan na Korea, kila moja ilikuwa
na mgonjwa mmoja.

Hadi kufika Machi 20 shirika
hilo lilisema idadi ya maambukizi
yaliyothibitishwa yalikuwa watu
266,073, na idadi ya vifoll, 184.
Hapo kukiwepo jumla ya maeneo
185 yenye maambukizi.

Katika kipindi cha sikul2 zilizo-
pita, tayari inaelezwa idadi ya vifo
vimeongezeka kutoka watu 4, 012
hadi kufikia 11,184.

imia 2.8 kwa wanaume.

Sababu zinazoleta tofauti kati ya
wanawake na wanaume bado hazi-
jajulikana wazi. Wataalamu wana-
shauri kuwa, wanaume wanapas-
wa kuwa waangalifu zaidi, katika
kujiepusha na virusi vya corona.

Chanjo ya corona

Tafiti mbalimbali zinaendelea
kuhusu chanjo ya virusi vya co-
rona katika mataifa kadhaa. Ka-

INAENDELEA UK.19
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INATOKA UK.18

tika nchi ya Marekani kumekuwa
na matumaini juu ya uwezekano
wa kupata chanjo, ambayo jaribio
limeshafanyika kwa binadamu.

Nchini Uingereza, majaribio ya
chanjo yanatarajiwa kufanyika
kwa wanyama wiki hii na majar-
ibio kwa binadamu kuanza mwezi
Aprili. Hata hivyo, wanasayansi
wanasema chanjo hiyo haitaweza
kupatikana na kutumika ndani ya
muda mfupi ujao.

Hivyo, pengine angalau mwaka
ujao ndio chanjo inaweza kuanza
kutumika rasmi. Yote hiyo ni ku-
tokana na utaratibu unaopaswa
kufuatwa kuanzia ugunduzi, hadi
matumizi ya dawa yoyote mpya.

Ugunduzi chanjo huhusisha
awamu tatu; awamu ya kwanza
ni kuangalia iwapo chanjo hiyo
ni salama kwa binadamu kwa ku-
tumia wanyama na idadi ndogo ya
watu, ili kupima iwapo inatoa maji-
bu sahihi kuamsha kinga ya mwili.

“Hata kama mambo yatafanyika
kwa haraka, hatua hii ya awali ita-
chukua miezi miwili hadi mitatu
kukamilika” anasema Prof Robin
Shattock, wa Chuo cha Imperial
London.

Hatua inayofuata ni kuitoa
chanjo hiyo kwa kiwango kikubwa
zaidi na kuanza kuangalia kama in-
aweza kuzuia maambukizi katika
jamii. Hapa unahitajika takwimu
zenye kuonyesha namna gani, ina-
fanya kazi kabla ya kupata leseni
ya kuiuza kama bidhaa.

Katika awamu ya tatu, majaribio
makubwa zaidi hufanyika kabla ya
kuidhinishwa rasmi. Hata hivyo,
katika hali za dharura, chanjo
za majaribio hutolewa mapema
kwa wafanyakazi waliopo sekta
muhimu.

Klorokwini inatibu

Huku tafiti juu ya chanjo dhidi
ya virusi vya corona zikiendelea,
Rais wa Marekani Donald Trump,
ametangaza kuwa nchi yake im-
ethibitisha kuwa dawa iliyowahi
kutumika kutibu malaria aina ya
Chloroquine inafanya kazi vizuri
katika kukabiliana na virusi vya co-
rona. Rais Trump anasema, mam-
laka ya chakula na dawa (FDA)
imethibitisha ufanisi wa dawa hiyo
dhidi ya corona.

“Tutaweza kuanza kutengeneza
dawa hiyo mara moja. FDA imefan-
ya vizuri sana na sasa wameshapi-
tia mchakato wa kutafuta idhini
na imeshapitishwa” anasema Rais
Trump.

Walakini, FDA imeweka wazi
kuwa bado chloroquine haijapit-
ishwa kwa ajili ya kutibu wale wal-
ioambukizwa virusi vya corona.

“Hakuna matibabu wala dawa
zilizokubaliwa na FDA za kutibu,
kuponya au kuzuia Covid-19,”
anasema FDA, imeongeza kuwa
tafiti bado zinaendelea, ili kuona
kama chlokwini inaweza kutumika
katika matibabu ya Covid-19.

Mamlaka hiyo imesema kuwa
imeelekezwa na Rais Trump, kuan-
zisha kliniki kubwa ya kufanya ma-

Mwanamfalme wa Uingereza Prince Charles, naye ametangaza kupatwa na corona. PICHA: MTANDAO.

“Hakuna mat-
ibabu wala dawa
zZilizokubaliwa

na FDA za kutibu,
kuponya au ku-
zuia Covid-19,”
anasema FDA,
imeongeza kuwa
tafiti bado zinaen-
delea, ili kuona
kama chlokwini
inaweza kutumika
katika matibabu ya
Covid-19.

jaribio ya dawa hiyo.

Aidha, katika maelezo mafupi
baadaye, Trump alisema klorokwi-
ni imepitishwa kwa “matumizi ya
huruma”.

Ni jambo linakuwa na maana
kwamba, daktari anaweza kumpa
mgonjwa dawa ambayo bado hai-
jakamilika kuidhinishwa na seri-
kali, ikiwa mgonjwa yupo katika
hatari ya kupoteza maisha.

Madaktari wana uwezo wa
kutoa klorokwini katika hali
kama hiyo, kwani ni dawa iliyok-
wishasajiliwa.

Italia kinara

Hali ya vifo na maambukizi im-
ebadilika ghafla huku Italia ikiwa
mstari wa mbele kwa idadi ya vifo
vya Covid-19. Usiku wa kuamkia 21
Machi 21, nchi hiyo iliyo na idadi ya
watu milioni 60 iliripoti vifo vipya
watu 800 huku China yenye watu
bilioni 14 ina vifo vipya vivane
kwa mujibu wa WHO.

Taarifa kutoka Chuo Kikuu cha
Johns Hopkins cha Marekani,
zinaeleza hadi kufikia Machi 22
kulikuwapo vifo 4,825 amabayo
ni sawa na asilimia 37.1 ya vifo
vyotel3,000 vinavyokadiriwa ku-
tokea duniani kote.

China kwa sasa imeanza kuwa
na ahueni ya corona, kwa idadi
wagonjwa kushuka hadi kufika
wanane Machi 20.

Kitaalamu, ni kiashiria kwamba,
imefanikiwa kwa kiasi kikubwa ku-
dhibiti janga la corona.

Maisha yabadilika

Mara baada ya kasi ya virusi vya
corona kuongezeka, nchi zimean-
za kuchukua hatua kadhaa. Mion-
goni mwa hatua zilizochukuliwa
hadi sasa ni pamoja na kufunga
mipaka, kusimamisha shughuli
zote zenye mkusanyiko ikiwamo
mashindano ya michezo mbalim-
bali, matamasha na marufuku ya
watu kutoka nje ya majumba yao.

Katika nchi za Ulaya na Mare-
kani, wananchi wamekuwa wak-
ishauriwa kubaki majumbani ku-
jiepusha na maambukizi ya virusi
vya corona.

Ni hali inayosababisha misonga-
mano mikubwa katika maduka ya
kisasa, huku kila mtu akitaka kuji-
patia mahitaji muhimu akiwa ny-
umbani, hiyo ikishuhudiwa katika
nchi kama Uingereza na Marekani,
foleni kuanzia nje ya maduka.

Nchini Tanzania (Bara), mara
baada ya Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee

Ummy Mwalimu, alianza kwa
kutahadharisha haja ya kusunga-
tia kanuni muhimu za kujihami.

Baada ya kuthibitika kuwepo
maradhi hayo, serikali kupitia
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, ili-
tangaza kufungwa kwa shule zote
kuanzia za awali hadi vyuo vikuu
kwa muda wa siku 30.

Hadi sasa kuna marufuku ya
mikusanyiko na kuwataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari kila
mara. Baadhi ya wananchi nao
wameonekana wakivalia barakoa
‘mask’ katika maeneo mbalimbali
japokuwa hazishauriwi kuvaliwa

na kila mtu, kila wakati.

Wanunuzi wakiwa kwenye fo-
leni nje ya Supermarket nchini
Uingereza

Dalili za corona

Baadhi ya walioambukizwa vi-
rusi vya corona hawaonyeshi dal-
ili. Hata hivyo, pale virusi vinapo-
sababisha dalili za kawaida huwa
ni pamoja na homa ya kiwango
cha kawaida, maumivu ya mwili,
kukohoa, kutoka kamasi puani na
maumivu sehemu ya koo.

Hata hivyo, virusi vinaposaba-
bisha dalili za kina ni pamoja na
homa kali, kikohozil, na kubanwa
pumzi ambazo mara nyingi hua-
shiria homa ya mapafu.

Jinsi ya kujikinga

Osha mikono yako mara kwa
mara kwa sabuni na maji au ‘sani-
tizer.

Epuka kukaribiana sana na mtu
(angalau mita moja).

Epuka kugusa macho yako, pua
au mdomo.

Kaa nyumbani ikiwa unahisi
wewe ni mgonjwa.

Funika kinywa wakati wa ku-
kohoa au kupiga chafya (kwa ku-
tumia kiwiko)au piga chafya ku-
tumia tishu, kisha utupe tishu hizo
kwenye chombo cha taka.

Safisha na weka dawa ya kuua
vijidudu vitu au sehemu zinazo-
guswa mara kwa mara.

*Makala hii ni kwa mujibu wa
taarifa rasmi za kimataifa za afya,
hadi juzi. Mwandishi anapatikana
kwa baruapepe: jacpole@gmail.
com
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Mama wa mwenye uvalbino

asimulia majaribu ya mkunga
« ASifu ushujaa wa mume ulivyombadili

Na Romana Mallya

TELLA Bulinda ni mama
wa watoto wawili, wenye
ualbino. Binafsi anaanza
kwa shukurani kupitia im-
ani ya imani ya Mungu, akieleza
anawapenda sana wanawe.

Mama huyo, mwaka 2017 al-
ipojifungua mtoto wa kwanza
wa kike, alitekwa na fikra za ku-
katishwa tamaa, kupitia kauli ya
muuguzi aliyemhudumia baada
tu ya kujifungua .

Ilikuwaje? Stella, mkazi wa
lewa na mume anayemtaja kwa
jina la Bulinda, alisimulia hayo
hivi karibuni, katika mafunzo ya
wanawake walio na watoto wenye
ualbino, kwenye maadhimisho ya
Siku ya Wanawake Duniani.

Ilikuwa Jumamosi ya Machi 7
ikiwa ni siku moja kabla ya kilele
cha maadhimisho hayo, wa-
nawake wenye watoto walio na
vinasaba hivyo, walikutana katika
viwanja wa Shirika la Kimataifa la
Under The Same Sun (UTSS) jijini
Dar es salaam, kujadili siku yao.

Anasema, mada kuu haiku-
lenga zaidi kuzamakatika changa-
moto zao, ingawa kauli ya Stella
iliangukia msingi wa ‘kila penye
mafanikio, matatizo hayakoseka-
ni’ au kinyume chake.

ILIKUWAJE?

Stella anasimulia mwaka 2017
alipojifungua mtoto wa kwanza
baada ya kuolewa, muuguzi al-
imtamikia kauli iliyobeba maud-
hui anayotafsiri ama ni kejeli na
kashfa, kupitia swali: “Mtoto wako
ni huyu umejifungua wa kike,
kwenu kuna hawa?.”

Mzazi huyo anaeleza mapokeo
ya hisia yake, akisema: “Kauli hii
ilinipa shauku kutaka kumuona
mtoto niliyejifungua ni wa aina
gani na kwa haraka akilini mwan-
gu nilijiuliza nimejifungua nini?
kwa nini kauli hiyo ya muuguzi?

“Haraka nilimchukua mtoto,
ndipo nilipobaini nimepata mto-
to mwenye ualbino, ingawa si-
kutarajia kujifungua mtoto mwe-
nye ualbino. Lakini kama ilivyo
kwa mama yoyote duniani akiji-
fungua, kauli kama ile aliyoitoa
muuguzi ilinikatisha tamaa na
kunivunja moyo.

“Kwa kweli kama mzazi na kitu
ambacho sikutegemea, ilinishtua
sana na niliumia sana kwa muda
ule.Nilimchukua mtoto wangu,
nikambeba na muuguzi alipoon-
doka nilichukua simu na kumpi-
gia mume wangu ambaye wakati
ule alikuwa nje.”

Stella anaendelea: “Kama ilivyo
kwa mama yoyote duniani an-
apojifungua huwa na shauku la

g "

Stella Bulinda, mkazi wa Bunju

gumza mafunzoni. PICHA:
ROMANA MALLYA.

“Huwezi amini, wakati
naondoka wodini ni-
kiwa na mtoto na mume
wangu, nakumbuka ili-
kuwa siku ya pili baada
va kujifungua. Nilijiona
ni mwanamke aliyeba-
hatika kupata mtoto wa
pekee.
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kumjulisha mzazi mwenza, ndi-
vyo nilivyofanya. Nilimpigia simu
mume wangu kumpa habari
njema kuwa tumepata mtoto wa
kike.”

Stella  anasimulia kuwa
mume wake alipopokea simu,
alimtamkia:“Tumepata mtoto wa
kike kama ulivyokuwa unahitaji
na mtoto wetu ana ualbino.”

Mwanamke huyo anasema, to-
fauti na matarajio yake, mumewe
alikuwa wa kwanza kumfanya
ajione ni mwanamke pekee na
mtoto waliompata ni baraka ku-
toka kwa Mungu.

Anaendeea kusimulia mkasa
wa historia hiyo, akinukuu mare-
jeo ya mume:*Hakuna shida
mke wangu mpenzi, kila kitu ni
mpango wa Mungu. Kwa hiyo,
usimpangie Mungu, shukuru
Mungu umejifungua salama na
mpo salama na mtoto na umeji-
fungua mtoto ambaye ni ‘special’
(wa kipekee).”

Stella ambaye ni mfanyabi-
ashara, anasema ni kauli iliyom-
pa faraja iliyomfungulia ukurasa
mpya wa kiimani, ajione ame-
barikiwa, tofauti na wenzake wo-
dini.

“Huwezi amini, wakati naon-
doka wodini nikiwa na mtoto
na mume wangu, nakumbuka
ilikuwa siku ya pili baada ya ku-
jifungua. Nilijiona ni mwanamke
aliyebahatika kupata mtoto wa
pekee.

“Wakati ninaondoka wodini,
wanawake wenzangu walikuwa
wananishangaa, wauguzi wa-
nanishangaa, sijui walitegemea
tofauti. Nilijawa amani moyoni
na uso wenye tabasamu. Hii yote
ilitokana na maneno ya mume
aliyonieleza, nilipompa habari
njema ya kujifungua salama,”
anasema.

Stella anasema baada ya kufika
nyumbani, mtu wa pili ambaye
alimtia moyo ni baba wa kiroho
(kiongozi wa kiimani ), aliyewaita
na mume wake azungumze nao.

“Nakumbuka maneno yake
aliniambia ~ Stella, mshukuru
Mungu umetoka salama. Halafu
mtoto ni zawadi kutoka kwa
Mungu na Mungu amekupa kwa
sababu anajua unaweza kumlea
na kumtunza. Wewe ni wa pekee
amekupa mtoto wa pekee.

Anakiri kauli hiyo ya pili, ili-
wanya wote wawili kutembea
‘kifua mbele’ na kuzidisha up-
endo zaidi kwa mtoto wao, huku
wakati wote wakimuombea akue
na kufikia kutimiza ndoto zake.

Stella anasimulia kwambna,
wakati akiendelea na malezi ya
mtoto wake wa kwanza, mwaka
uliofuata 2018, alibarikiwa kuji-
fungua mtoto wa pili wa kiume,
naye alikuwa mwenye ualbino.

“Nakumbuka wakati najifun-
gua mume wangu alikuwa safa-
rini. Nilimpigia simu kumtaarifu
kuwa nimejifungua salama na

mtoto tuliyempata ni wa kiume
na amefanana na mtoto wetu wa
kwanza.

‘ Kama kawaida ya mume
wangu, alipokea taarifa hii kama
ilivyokuwa ya mtoto wetu wa
kwanza,” anasema.

JAMII INAVYOMCHUKULIA

Stella anasema, kwa kawaida
ni vugumu majirani kuzun-
gumza chochote, lakini siyo
wote walioelewa hali hiyo.
Aanaendelea:“Kukwambia moja
kwa moja mpaka sasa sijawaona
watu wa namna hii, ila kuna baa-
dhi ya watu naona wanapungua
katika maisha yangu.

“lla kupungua kwao katika
maisha yangu, haikunikatisha
tamaa, kwa sababu kuna watu
wananishika na kuwa bega kwa
bega name. Wa kwanza ni mume
wangu mpenzi tumeshikana
pamoja.

“Mwingine ni mama yangu na
watumishi ambao walitumwa na
Mungu kwa ajili ya familia yangu
wamekuwa nasi bega kwa bega.”

NENO LAKE

Stella ana wito kwa jamii kuwa
wanapaswa kuwa na uelewea
mzuri, pindi wanapojifungua
mtoto mwenye ualbino, kwani
daima hakuna ubaya, bali ina
upekee kama iivyokuwa kwake.

Pia, anatahadharisha tabia ya
wanaume wanaokimbia familia
mara wapatapo mtoto mwenye
ualbino, hata marukio ya mwan-
amke kumtelekeza mtoto.

“Mshukuru Mungu na um-
wambie ‘ninakuangalia wewe
kwa sababu wewe ndiye uliyeni-
pa mtoto huyu mwenye ualibino
na kwa sababu unajua ninao uw-
ezo wa kumlea, kumlinda na ku-
fanikisha ndoto zake,” anasema,
akisisitiza mzazi kumuwajibikia
kila mtoto.

Moja ya eneo muhimu ana-
zozitaja ni kuwawezesha watoto
kujitambua, wapewe ulinzi na
haki yao ya kupata elimu na kue-
limika, ili wawe na tafsiri sahihi
ya ualbino na maisha yao .

“Tukifanya hivyo hatutaonge-
lea mauaji, hatutaongelea unyan-
yapaa, hatutaongelea baba au
mama kukimbia familia, tutali-
saidia kundi hili kutembea zaidi
kifua mbele mijini na vijijini, iwe
mchana au usiku,” anasema.

“Binafsi katika mafunzo haya,
nimejifunza zaidi upendo na
ushirikiano siyo tu kwa watoto
wenye ualbino, bali pia kwa jamii
kwa ujumla. Ninalishukuru Shiri-
ka la Under The Same Sun kwa
kuandaa mafunzo haya ambayo
naamini tulivyokuja ni tofauti na
tutakavyoondoka,” anasema.



HABARI MBEYA

Alhamisi Machi 26, 2020

Nipashe 21

Wahandisi wa Wakala wa Barabara nchini (Tanroads), Mkoa wa Mbeya, wakishirikiana na mkandarasi anayejenga barabara ya Chunya-
Makongorosi mkoani Mbeya jana, kutengeneza kwa dharura daraja la Mto Lupa, ambalo lilisombwa na maji na kusababisha mawasiliano

kukatika. PICHA: NEBART MSOKWA

Wawili wafa ajali ya basi na bajaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA
MJINI

ATU wawili wame-

poteza maisha kati-

ka ajali ya barabara-

ni iliyohusisha basi
la abiria linalofanya safari zake
kati ya Mbeya na Ifakara mkoani
Morogoro lililogongana uso kwa
Mbeya.

Akizungumza na wandishi wa
habari jijini hapa jana, Kamanda
wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, Ul-
rich Matei, alilitaja gari lililohusika
kwenye ajali hiyo kuwa ni lenye

namba za usajili T 413 AVU, mali
ya Kampuni ya Rahabu ambalo
liligongana na bajaji yenye namba
za usajili MC 230 BGT aina ya TVS.

Alisema ajali hiyo ilitokea juzi
saa 12:15 asubuhi wakati mabasi
yalipokuwa yanaanza safari zake
neo mbalimbali nchini.

Aliwataja waliofariki dunia kwe-
nye ajali hiyo kuwa ni dereva wa
bajaji ambaye jina lake bado hali-
jafahamika pamoja na abiria wake,
Ester Mbonje (35), mkazi wa Ilemi

Alisema chanzo cha ajali hiyo ni
dereva wa basi kuendesha gari bila

kuwa makini kwa kutaka kulipita
gari lingine bila kuangalia mbele
na hivyo kukutana na bajaji uso
kwa uso na kupelekea bajaji hiyo
kupinduka. “Baada ya kugongana,
bajaji ilipinduka na kuwasaba-
bishia majeraha waliokuwa ndani
yake, wawili hao walifariki du-
nia wakati wanaendelea kupatiwa
matibabu katika Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda ya Mbeya,” alisema.

Kamanda Matei alisema kuwa
baada ya ajali hiyo kutokea, dereva
wa basi, Ayoub Mwandwanga (36),
Mbeya, alikamatwa na anaende-
lea kushikiliwa na polisi wakati

akisubiria hatua zaidi za kisheria.

Alisema Jeshi la Polisi lina-
ichukulia ajali hiyo kuwa ni ya
makusudi kutokana na namna
ambavyo dereva wa basi hilo al-
ivyofanya kile alichokiita uzembe.

Aliwataka madereva wa vyom-
bo vya moto mkoani humo kuwa
makini kwa kufuata sheria na tara-
tibu za usalama barabarani ili kue-
puka kusababisha ajali ambazo
hazina ulazima.

Kamanda Matei alisema miili ya
marehemu imehifadhiwa kwenye
hospitali hiyo ya kanda, akiwataka
wananchi kwenda kuutambua
mwili wa dereva wa bajaji.

Mganga MKkuu atoa hadhari ya corona

Na Nebart Msokwa, MBEYA
MUJINI

MGANGA Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Dk. Salum Manyatta, ame-
wataka wananchi mkoani humo
kuendelea kufuata taratibu zina-
zoelekezwa na wataalamu wa afya
kuhusu namna ya kujikinga na
maambukizo ya virusi hatari vya
corona.

Katika taarifa yake kwa wvy-
ombo vya habari jana, Dk. Many-
atta alisema mkoa huo hauna

mgonjwa wa virusi hivyo, lakini
wananchi wanatakiwa kuendelea
kufuata masharti ili visiingie.
Alisema moja kati ya masharti
ambayo wanatakiwa kuyazinga-
tia ni pamoja na kuhakikisha wa-
nanawa mikono kwa kutumia maji
safi yanayotiririka na sabuni na
kutumia vitakasa mikono.
Aliwasisitiza wananchi kuacha
kusalimiana mikononi na kukum-
batiana na badala yake watumie
njia nyingine ikiwamo kusalimi-
ana kwa kugonga miguu au kwa

maneno bila kugusana.

“Hatuna mgonjwa hata mmoja
katika mkoa wetu, lakini ugonjwa
huu tayari upo nchini na tak-
wimu zinaonyesha mpaka sasa ni
wagonjwa 12, hivyo ni lazima kila
mmoja wetu achukuwe tahadhari
ili tusiathirike na ugonjwa huu,”
alisihi.

Aliwataka wananchi wa mkoa
huo kuepuka kusafiri bila sababu
hasa kuelekea kwenye mikoa am-
bayo tayari ina wagonjwa wa coro-
na kwa kuwa wanaweza wakapata

ugonjwa huo.

Aliwataka  wananchi  kutoa
taarifa kwenye mamlaka za seri-
kali kuhusu mtu yeyote ambaye
watamwona kuwa na dalili za
ugonjwa huo hatari ili taratibu za
kuhudumiwa zichukuliwe mape-
ma.

Alikumbusha kuwa tayari seri-
kali imeelekeza kila taasisi ya
umma kuandaa maji safi na sabuni
kwa ajili ya wageni kunawa kabla
hawajaingia kwenye ofisi zao ili
kuepuka ugonjwa huo kusambaa.

]
‘Mitandao
yva Kijamii
itumike
kutoa elimu
kuikabili
corona’

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA MJINI

WADAU wamesisitiza
kutumia mitandao ya kijamii,
ikiwamo Facebook na
WhatsApp, kutoa elimu ya
kujikinga na maambukizo ya
Virusi corona nchini.

Mkurugenzi wa shirika
lisilokuwa la kiserikali
linalotoa elimu kwa vijana
kupitia michezo la YEs-Tz,
Kenneth Simbaya, aliiambia
Nipashe jana kuwa kuna
haja mitandao hiyo itumike
ipasavyo kusambaza elimu
va kujikinga na virusi hivyo
hatari.

Alisema njia moja wapo
va kukabiliana na maam-
bukizo ya ugonjwa huo ni
kutumia mitandao ya kijamii
kama vile Facebook ambao
una watumiaji wengi, kutoa
elimu. “Ni jukumu letu sote
kuchukua tahadhari dhidi
ya maambukizo ya virusi
vya corona kila mmoja kwa
nafasi yake achukue tahad-
hari, mimi na shirika langu
tutajikita kutoa elimu kupitia
Facebook na imani watu
wengi watasoma,” alisema.

Aliongeza kuwa shirika
hilo lina lengo la kuwafikia
vijana wengi mkoani Mbeya
na katika kipindi hiki lin-
awapa elimu ya uhusiano ili
kujikinga na maambukizo ya
Virusi vya corona.

Mratibu wa shirika hilo,
Navina Mutabazi, alisema
bado elimu inaendelea
kuwafikia vijana kwa njia
mbalimbali, ikiwamo kupiga
simu kwa kushirikiana na
wataalamu wa afya kwa ku-
tumia mitandao ya kijamii.

“Taasisi yetu inaende-
lea kuwafikia vijana zaidi
kuhakikisha elimu ya afya
ya uzazi, masuala ya makuzi,
wanapata kutoka kwa
waelimishaji rika waliopo
katika maeneo mbalimbali,
elimu yetu inaanzia kwa vi-
jana waliopo nje na waliopo
shule,” alisema.

Baadhi ya wakazi wa
Jiji la Mbeya walipongeza
hatua hiyo ya kutoa elimu ya
maambukizo ya corona kwa
kutumia mitandao ya kijamii,
wakiamini itawafikia wengi.

Mmoja wa wakazi hao,
Jesca Mwaipaja, alisema ni
miongoni mwa wananchi
watakaokuwa wanatembelea
mtandao wa Facebook mara
kwa mara ili kupata elimu
va kujikinga na virusi hivyo
vinavyoisumbua dunia kwa
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Mchakato kuchagua wa
kidato cha tano waanza

Na Augusta Njoji, DODOMA

FISI ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi),
imesema uchaguzi wa
wanafunzi kujiunga na kidato
cha tano na vyuo vya ufundi, uta-
fanyika baada ya kubadili tahasu-
si au kozi walizochagua awali ili
wasome wanachokitaka.
Uchaguzi huo utawahusu wa-
nafunzi 135,301 wenye ufaulu
kuanzia daraja la kwanza hadi la
tatu ambao walihitimu kidato cha
nne mwaka 2019.
hapa na Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tamisemi, Selemani Jafo,
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
ubadilishaji wa tahasusi na

kozi utakaofanyika kwa njia ya
mtandao kuanzia Machi 25 hadi
Aprili 19, mwaka huu.

Alisema utoaji wa fursa ya
kufanya mabadiliko kwenye ta-
hasusi na kozi umetokana na
baadhi ya wanafunzi kutojaza
kwa uhakika tahasusi zao kwa
kutokuwa na uhakika wa ufaulu
katika masomo yao.

“Uzoefu umetuonesha miaka
ya nyuma wanafunzi walikuwa
wakifanya mitihani yao na kujaza
fomu za kuchagua tahasusi na
kozi (Selform) na baada ya ma-
tokeo kutoka wanafunzi inabidi
aende kusoma tahasusi aliyoicha-
gua shuleni, imesababisha wen-
gine kupata matokeo tofauti au
kubadilisha malengo ya anacho-
taka kusomea,” alisema.

Alisema fursa hiyo itasaidia wa-

nafunzi kurekebisha machaguo
yao kulingana na ufaulu wali-
opata kwenye matokeo ya Kidato
cha nne 2019 yaliyotangazwa
na Baraza la Mitihani Tanzania
(NECTA).

Alibainisha kuwa wanafunzi
hao watakuwa na uwezo wa
kubadili machaguo au kuchagua
kutoka kidato cha tano kwenda
Chuo au Chuo kwenda kidato cha
tano.

Jafo alifafanua kuwa hatua hiyo
inatoa mwanya kwa mwanafunzi
kusoma fani itakayomwandaa
kuwa na utaalam fulani katika
maisha yake ya baadaye kwa
namna ambayo anatamani yeye
mwenyewe au kwa kushauriwa
na wazazi au walezi wake.

“Mabadiliko haya yanafanyika
kupitia mtandao kwenye anuani

hatari kwa afya zao. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

selform.tamisemi.go.tz , ikitokea
hadi baada ya Aprili 19, mwaka
2020 mwanafunzi hajabadili Ta-
hasusi maana yake chaguo lake la
awali ndo hilo hilo hatutaki kuo-
na malalamiko yeyote,” alisema.

Kadhalika, alisema ili mhitimu
aweze kuingia kwenye mfumo
itabidi kutumia namba ya miti-
hani wa kuhitimu kidato cha nne
mwaka 2019, na taarifa nyingine
atakazoulizwa mfumo.

Kwa mujibu wa Jafo, baada ya
zoezi hilo Ofisi yake haitapokea
maombi ya kubadili tahasusi na
ambaye hatabadili taarifa zake
kwa kipindi husika.

“Huu ni mwaka wa pili kutumia
mfumo huu, na timu yetu imeji-
andaa vizuri kwa tatizo lolote li-
takalojitokeza, watu wa Tehama
wamejipanga vizuri,” alisema.

Walio hatarini kupata TB watajwa

Na Mwandishi wetu, DODOMA

IMEELEZWA kuwa wazee, wa-
toto na watu wenye magonjwa
sugu wapo hatarini kupata
maambukizi ya ugonjwa wa kifua
kikuu kutokana na miili yao kuwa
na kinga dhaifu.

Hayo yalielezwa jana na Mra-
tibu wa kifua kikuu na ukoma
jiji la Dodoma, Dk. Peres Lukan-
go, alipokuwa akizungumza na
Nipashe, ikiwa ni siku moja
baada ya maadhimisho ya siku ya
kupambana na kifua kikuu Duni-

ani ambayo hudhimishwa Machi
24.

Alifafanua kuwa makundi
hayo yanahatari kubwa ya ku-
pata ugonjwa huo, kutokana na
kinga ya mwili kushuka hasa kwa
wazee.

“Kwa upande wa watoto kati-
ka uchanga wao mfumo wa kinga
haujakomaa unaweza kusababi-
sha kupata kifua kikuu,” alisema
Dk. Lukango.

Aidha, Dk. Lukango alisema
jiji hilo lina mikakati mbalimbali
ya kuwatafuta, kuwafikia, kuwa-

chunguza watu wenye maam-
bukizi ya ugonjwa huo na endapo
ikithibitika =~ wameambukizwa,
wanashauriwa kuwahi kupata
hudumaya matibabu.

“Kipindi cha nyuma tulikuwa
tunafanya kazi hii kwa kusubiri
wagonjwa waje kwenye vituo
vya afya, lakini kama mtu yuko
nyumbani kwake anakohoa leo,
kesho,  kesho kutwa akaenda
duka la dawa, akanunua dawa,
akaenda  kwa waganga, lakini
imefika mahali sasa wanatoka
huko walipo wanakuja vituo vya

afya kwa ajili ya kupata ushauri
wa kitalaamu,” alisema Dk. Lu-
kango.

Sambamba na hilo, alisema
wamekuwa wakizunguka katika
maeneo mbalimbali ya Jiji la Do-
doma kutoa elimu kwa wananchi
kuhusu ugonjwa huo.

Naye, Mhudumu wa afya nga-
zi ya jamii, Rose Lema, alisema
wamekuwa wakiwafuatilia wag-
onjwa ambao wameanza tiba ili
wasiache na kuhudhuria kliniki
inavyotakiwa kwa kuwa wakia-
cha dawa watakuwa na TB sugu.

]
Kinamama,

vijana
Kupewa
mil. 207/-

Na Ibrahim Joseph,
KONGWA

HALMASHAURI vya
Wilaya ya Kongwa imet-
enga zaidi ya Sh. milioni
206.9 katika mwaka wa
fedha 2020/21 kwa ajili ya
mikopo ya makundi vijana,
wanawake na watu wenye
ulemavu.

Hayo valielezwa na
MKkurungenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Dk. Omari
Mkulo, wakati alipozun-
gumza na Nipashe kuhusu
asilimia 10 ya mapato ya
ndani inayotolewa kwa
ajili ya makundi hayo.

Dk. Mkulo alisema
halmashauri hiyo imet-
enga kiasi hicho ambacho
ni fedha ya mapato yake
ya ndani ikiwa ni asilimia
10 ya kwa ajili ya mikopo
kwa makundi hayo.

Alisema wameendelea
kutenga fedha hizo ili
kuwasaidia vijana, wa-
nawake na watu wenye
ulemavu kulingana sheria
va kuzitaka halmashauri
zote kutenga fedha hiyo.

Alibanisha kuwa ka-
tika mwaka wa fedha wa
2019/20 unaoishia juni
mwaka huu halmashauri
hiyo ilitenga bajeti ya Sh.
milioni 113.7 ambapo
vikundi 44 vilikopeshwa.

Alisema katika ba-
jeti hiyo ya mwaka huo
ufafanuzi wa mikopo uli-
kuwa kwa kundi la vijana
walipata asilimia 4 wa-
nawake walipata asilimia
4 na kundi la walemavu
walipata asilimia 2 .

Dk. Mkulo alisema mwi-
tikio wa makundi hayo
kujitokeza kuomba mikopo
umekuwa mkubwa kutoka
na wananchi kuelimishwa
kuhusu haki yao vya ku-
pata mikopo hiyo kisheria.

Hata hivyo alisema mwi-
tikio kwa kundi la wale-
mavu umekuwa mdogo ku-
tokana na kutopata elimu
ya mikopo iliyotengwa
kwa ajili yao.

Kwa upande wake,
Kaimu Ofisa Maendeleo
Wilaya ya Kongwa, Faraja
Kasuwi, alisema idara
hiyo inaendelea kutoa
elimu kwenye mikutano na
nyumba za ibada kuhusu
fedha hizo ili wananchi
watumie fursa hiyo.

Kasuwi alisema mwaka
huu wanakusudia ku-
wafikia makundi hayo
kwa kufanya mikutano
kila kata kuwahamsisha
kuunda vikundi ili kupata
urahisi wa kupata mikopo
hiyo.

Aidha, aliwashauri
wananchi kujiunga katika
vikundi na kuibua miradi
yenye tija na kuwa na
nidhamu ya matumizi
ya fedha ili kujikwamua
kiuchumi.
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Zaidi ya
madawati
4,000
kusambazwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMATI ya kitaifa ya mada-
wati Zanzibar katika shule za
msingi na sekondari inatarajia
kuanza kusambaza madawati
katika shule za Unguja na Pem-
ba, 4,545 ambayo yamewasili
nchini.

Mwenyekiti wa kamati ya
kitaifa ya madawati kwa shule
za Unguja na Pemba, Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Katiba
na Tawala Bora, Haroun Ali
Suleiman, alisema hayo wakati
akizungumza na waandishi wa
habari na kutembelea mada-
wati yaliyowasili nchini yakiwa
katika hatua za matayarisho ya
kuunganishwa.

Alisema kamati ya kitaifa ya
madawati imeundwa kwa lengo
la kuhakikisha wanafunzi wana-
soma katika mazingira mazuri
na sio kukaa sakafuni.

Alisema juhudi kubwa zime-
fanywa kulipatia ufumbuzi tati-
z0 la uhaba wa madawati nchini
ikiwamo kukusanya michango
kupitia njia za harambee na
baadhi ya wahisani na wafanya-
biashara kuchangia.

“Tatizo la uhaba wa mada-
wati hivi karibuni tutalipatia
ufumbuzi wake tayari tunayo
madawati 4,545 ikiwamo Viti
na meza ambavyo tutasambaza
kwa shule za Unguja na Pemba
ili kukabiliana na uhaba uliopo
kwa sasa,” alisema.

Mkurugenzi wa Sera na Utafiti
wa Wizara ya Elimu, Mafunzo ya
Amali, Khalid Masoud alisema,
jumla ya kontena tisa zimewasili
nchini na zingine 13 zinasu-
biriwa.

Alisema wanafunzi 13,615
watafaidika na madawati hayo
ambayo mahitaji yake makubwa
yapo kwa upande wa shule za
maandalizi na msingi.

“Matarajio yetu makubwa
kwamba madawati haya
yatasaidia kukabiliana na uhaba
uliopo ambao zaidi kwa shule
za maandalizi pamoja na msingi
Unguja na Pemba,” alisema.

Naye Naibu Waziri wa Elimu
na Mafunzo ya Amali, Simai
Mohamed Said, alisema tatizo la
uhaba wa madawati ni kubwa
zinahitajika juhudi kukabiliana
na tatizo hilo.

Alisema kuongezeka kwa
shule za msingi na sekondari
Unguja na Pemba kumeibua
tatizo la uhaba wa madawati
ikiwamo viti na meza.

“Wizara ya Elimu na Mafunzo
va Amali, imefurahishwa na
juhudi zinazochukuliwa na
kamati ya kitaifa ya kukabiliana
na tatizo la uhaba wa madawati
nchini na juhudi zake tunazio-
na,” alisema.

Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, aliunda kamati ya
kitaifa kukabiliana na madawati
kwa shule za Unguja na Pemba
baada ya tatizo hilo kujitokeza
huku wanafunzi wengi wa shule
za maandalizi na msingi waki-
soma chini ya sakafu.

Z'bar yajizatiti kusimamia
miradi ya maendeleo yake

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Fedha

na Mipango, Ba-

lozi Muhamed

Ramia amesema
licha ya uchumi kushuka kuto-
kana na uwapo wa maradhi ya
corona duniani, Serikali ya Zan-
zibar itahakikisha inaendelea
kusimamia miradi ya kimaen-
deleo iliyoanzishwa ili imalizike
kwa wakati.

Alisema miradi hiyo ni pamo-
ja na ujenzi wa nyumba za
mkaazi zilizopo mtaa wa Kwa-
hani, jengo la Mahakama Kuu
Tunguu, jengo jipya la abiria

uwanja wa ndege na ujenzi wa
mitaro ya kupitishia maji ya
mvua.

Alisema hayo alitopafanya
ziara kwenye miradi hiyo iki-
wamo wa nyumba za Kwahani
na jengo la Mahakama Kuu
Tunguu.

Alisema, mpaka sasa hakuna
changamoto yoyote inayokwa-
misha kuendelea na ujenzi wa
miradi hiyo na fedha zipo.

Vile vile, aliwatoa hofu wasi-
mamizi wa miradi na kuwataka
kuendelea na kazi ya ujenzi wa
miradi hiyo kama ilivyopang-
wa.

“Kuwapo kwa maradhi ya
corona isiwe sababu na kuk-

wamisha miradi hii, endeleeni
na kazi kama kawaida na pale
tutakapoona kuna changamoto
basi hatutasita kutoa taarifa,”
alisema.

Balozi Ramia alisema, du-
nia mzima hali ya kiuchumi sio
nzuri kutokana na kuwapo kwa
ugonjwa huo na kuathirika ki-
afya na kiuchumi.

Alisema serikali inaendelea
kufanya tathmini ya kina ili
kujua kwa kiasi gani nchi ime-
athirika kiuchumi kutokana na
kuwapo kwa ugonjwa huo.

Naye, Mshauri Elekezi wa
Kampuni ya Arges Afrika, An-
drian Eradius, alisema ujenzi
wa nyumba za Kwahani unak-

wenda vizuri na vifaa vyote
vinapatikana ~ kama kawaida
ikiwamo mchanga na kuahidi
kukamilika kama ilivyotaraji-
wa.

Alisema, wamefarajika kuo-
na wanatembelewa mara kwa
mara jambo ambalo linawapa
ari ya kufanyaka kazi kwa bidii
na kuahidi kazi hiyo kuikabi-
dhi serikali ifikapo Septemba,
mwaka huu.

Mradi wa nyumba za Kwa-
hani ulianza rasmi ujenzi Ok-
toba 2, mwaka jana huku mradi
wa ujenzi wa Mahakama Kuu
ukianza mwishoni mwa mwezi
huo na unatarajiwa kukamilika
mwezi Oktoba, mwaka huu.

Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai Mohamed Said, akizungumza na wafanyakazi wa wizara hiyo, jana,
wakati wa utoaji wa elimu ya afya juu ya ugonjwa wa Corona. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wizara yatoa elimu wafanyakazi kujikinga corona

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar,
Simai Mohammed Said, amese-
ma wizara yake imeamua Kku-
wapatia elimu wafanyakazi
wake ya kujikinga na virusi vya
corona.

Alisema kutokana na kuenea
kwa kasi kwa virusi hivyo du-

niani ipo haja ya kuwaelimisha
watendaji wa wizara hiyo ili
waweze kufanyakazi kwa uma-
kini.

Akizungumza wakati wa
utoaji wa elimu hiyo ya afya
katika viwanja vya wizara hiyo
Mazizini, mjini Unguja, Simai
aliwataka wafanyakazi hao
kuwa makini pamoja na kui-
fanyia kazi elimu waliyoipata
na kuwa mabalozi wazuri wa

kuwaelimisha wengine ili ku-
jikinga na maradhi hayo.

Ofisa Mahusiano kutoka
kitengo cha Elimu ya Afya,
Ahmed Suleiman, alisema vi-
rusi vya ugonjwa wa corona
husambaa haraka, hivyo ni
vizuri kwa kila mmoja
kuchukua  tahadhari ili kue-
puka maambukizo ya virusi
hivyo.

Alisema Serikali ya Tanza-

nia imetangaza rasmi kila raia
atakaeingia nchini kutoka nchi
iliyopata maambukizi, lazima
awekwe kwenye maandalizi
maalum kwa muda wa siku 14.
Kwa upande wao wafanyaka-
zi wa wizara hiyo wameshuku-
ru kwa hatua waliyochukua
viongozi wao kwa kuwapa
elimu watendaji wake, ambayo
imewasaidia kujua kinga na
athari za virusi vya korona.
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Simiyu

Wasuasua

Kwenda
vituo
afya

Na Happy Severine,
SIMIYU

IMEELEZWA kuwa
wakazi wa mkoa wa
Simiyu hawana uelewa
wa kutosha juu ya
umuhimu wa kuhud-
huria katika vituo vya
kutolea huduma za
afya.

Vituo hivyo vya
huduma ni zahanati,
Vituo vya afya na
hospitali.

Hayo yalisemwa
na Meneja wa Mfuko
wa Taifa wa Bima
va Afya (NHIF) mkoa
wa Simiyu, Vedastus
Joseph, wakati akitoa
elimu kwa waandishi
wa habari namna ya
kujiunga na huduma
zitolewazo na mfuko
huo.

Alisema zoezi la
usajili wa waandishi
wa habari unafanyika
kwa gharama ya Sh.
100,000 utaanza rasmi
Aprili Mosi, 2020 hadi
Juni Mosi, huku ak-
jongeza kuwa ifikapo
Julai Mosi zoezi hilo li-
takamilika na kwamba
kadi kuanza kutoka
kwa ajili ya kutumika.

Aliongeza kuwa
mkoa wa Simiyu una
jumla ya zahanati,
Vituo vya afya na
hospitali 263 zina-
zotoa huduma za
bima ya afya, hivyo
wanatakiwa kuvitumia
ipasavyo.

Naye Mwenyekiti wa
Umoja wa Chama cha
Waandishi wa Habari
mkoa wa Simiyu, Frank
Kasamwa, alisema
ni vema waandishi
wakachangamkia fursa
va kujiunga na bima
ya afya kwani ugonjwa
aubishi hodi.

Paul Phaustine,
mratibu wa chama cha
waandishi wa habari
mkoa wa Simiyu
na Costantine Mathias,
mwandishi wa gazeti
|a Uhuru na Mzalendo
mkoa wa Simiyu, wal-
isema kuwa wanashuk-
uru kwa kupewa elimu
hiyo ambayo imewapa
mwanga.

“Naamini kwa sasa
tutaweza kujiunga na
bima ili tuweze kupata
huduma za uhakika
za matibabu kwa bei
nafuu,” alisema.

Abiria wa mabasi Songwe
kunawa mikono mlangoni

Na Manuel Kaminyoge,
SONGWE

KUU wa Mkoa wa

Songwe, Brigedia

Jenerali  Nicodemas

Mwangela, amefanya
ziara ya kushtukiza katika stendi ya
mabasi ya Mlowo wilayani Mbozi na
kutoa elimu juu ya njia za kujikinga
dhidi ya virusi vya corona.

Kiongozi huyo wa mkoa aliagiza
magari yote ya abiria yaweke maji
ya kunawa mlangoni na akawataka
madereva na makondakta kusima-
mia utekelezaji wa suala hilo kwa
kuhakikisha abiria wote wananawa
mikono kabla ya kuingia kwenye
basi.

Alisema kwa kuzingatia utaratibu
huo, itakuwa rahisi kujikinga dhidi
ya janga hilo linaloitesa dunia kwa
sasa.

Aliwataka wananchi kuachana
na baadhi ya mila na desturi ziki-
wamo za kusalimiana kwa kushi-
kana mikono na kukumbatiana am-
bazo zinachagiza kuenea kwa kasi
kwa virusi hivyo.

Alisema desturi hizo zinaonye-
sha kuwapo kwa upendo ndani
ya jamii, lakini kwa hali ya sasa
wananchi wanalazimika kuziacha
kwa muda kutokana na mlipuko wa
ugonjwa wa corona.

“Ndugu zangu wananchi, msi-
chukulie mzaha huu ugonjwa, ni
hatari! Unaua na hauchagui dini

wala kabila, chondechonde, naom-
ba tuchukue tahadhari kwa ku-
hakikisha tunanawa mikono mara
kwa mara kwa maji yanayotiririka,
sitopenda kusikia mgonjwa wa
corona kwa wananchi wangu wa
Songwe,” alisihi.

Neema Kalinga, miongoni mwa
makondakta wa magari ya abiria
mkoani humo, alisema agizo la
mkuu wa mkoa litatekelezwa kwa
kuwa ni muhinu kwa usalama wa
afya zao na abiria.

Alisema tatizo kubwa ni uelewa
wa wamiliki wa magari na kutoku-
wa na bajeti ya kumnunulia ndoo
na dawa ya kunawia, hivyo akaiom-
ba serikali kutoa elimu hata kwa
wamiliki wa magari ili kuepusha

mgogoro kati ya wamiliki na wafan-
yakazi wao.

“Tatizo linakuna bosi anapokosa
uelewa, kuna mabosi wengine
ndugu yangu ni shida, ukimwambia
jambo, anahisi unataka kumwibia
hela, kumbe ni agizo la serikali,” ali-
fafanua.

John Samson, abiria aliyekutwa
na Nipashe katika stendi hiyo, alise-
ma askari wa Kikosi cha Usalama
Barabarani wanapokagua mabasi,
wasisahau kukagua uwapo wa maji
ya kunawa mlangoni na vitakasa
mikono.

Alisema kwa kufanya hivyo,
itakuwa njia rahisi ya kuwafanya
wenye magari kutekeleza agizo la
mkuu wa mkoa.
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Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Brigedia Jenerali Nicodemas Mwangela, akikagua mabasi na kutoa elimu ya njia za kujikinga na virusi vya ugonjwa
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wa corona kwa abiria, madereva na makondakta katika kituo cha mabasi cha Mlowo, wilayani Mbozi, mkoani humo, jana. PICHA: MPIGAPICHA

WETU

Wanawake, vijana, wenye ulemavu wapewa mil. 118/-

Na Sabato Kasika

HALMASHAURI ya Wilaya Mu-
soma, mkoani Mara, imetoa mkopo
usio na riba wa Sh. milioni 118.4 kwa
wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu ili waweze kujikwamua
kiuchumi.

Akizungumza na gazeti hili,
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Musoma, John Kayombo, alisema
katika mkopo huo, kuna vikundi 16
vya wanawake ambavyo vimepata
jumla ya Sh. milioni 98.

Mkurugenzi huyo alisema, kwa
upande wa vijana ni vikundi viwili
ambavyo vimepata Sh. milioni 11,
wakati watu wenye ulemavu ni vi-
kundi vitatu vilivyopata mkopo wa

Sh. milioni 94

“Desemba mwaka jana, hal-
mashauri yetu ilitoa mkopo usio
na riba wa jumla ya Sh. 116.5 kwa
vikundi 23, na sasa imetoa tena Sh.
milioni 1184 kwa vikundi 21,” alise-
ma Kayombo.

Mkurugenzi huyo alikitaja kikun-
di cha wanawake cha Upendo cha
randirira kuwa ni miongoni mwa vi-
kundi vilivyofaidika na mkopo huo
kwa kukopeshwa Sh. milioni 7.5.

Kwa upande wake katibu wake
msaidizi, Anna Stephen, alisema ni
mara ya pili kupata mkopo wa hal-
mashauri hiyo na kwamba mwaka
jana walikopeshwa Sh. milioni tano.

“Kikundi chetu kina wanachama

19 na kinajishughulisha na kilimo
cha mazao mbalimbali yakiwamo
ya chakula, kukodisha viti na kufu-
ga kuku wa kienyeji, hivyo mkopo
huu utasaidia kuimarisha shughuli
zetu,” alisema Anna.

Anna alifafanua kuwa kikundi
chake kina mpango wa kuongeza
ekari kutoka mbili hadi nne,
kuongeza viti vya kukodi kutoka
20 vya sasa hadi kufikia 50 na pia
kuboresha mabanda ya kufugia
kuku.

Naye mwenyekiti wa kikundi cha
walemavu cha Shivyawata cha ki-
jiji cha Bwai Kumsoma, Kata ya Kir-
iba, Paskarina Magesa, alisema wao
wamekopeshwa Sh. milioni tatu.

“Katika kikundi chetu tuliomba

mkopo wa Sh. milioni saba, lakini
tumepewa milioni tatu tu, hatuna
jinsi inabidi tuzifanyie kazi kwa
kuimarisha mradi wetu wa uf-
ugaji wa kuku na kurejesha
kwa wakati mkopo wetu,” alisema
Paskarina.

Alisema, hawawezi kupingana
na uamuzi wa halmashauri, kwa
vile ndivyo ilivyoamua, hivyo wa-
nakubaliana nao ili kama kuna se-
hemu watakuwa wamekosea, basi
warekebishe.

“Mwaka jana tulikopa Sh. milioni
mbili na tukarejesha kwa wakati, na
tulitarajia kuwa tungefikiwa na ku-
pewa kile tulichoomba, lakini hai-
kuwa hivyo, inabidi tukubaliane na
hali,” alisema.
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B Mwanamfalme Uingereza apata
maambukizi ya virusi vya corona

Mji wa
Kinshasa
wafungwa
Kisa corona

KINSHASA, Congo

JAMHURI ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC) imetangaza hali ya
dharura na kuufunga mji mkuu
wa Kinshasa au kujitenga ka-
tika hatua ya kupambana dhidi
ya maambukizi ya ugonjwa wa
corona.

Rais wa DRC, Félix Tshisekedi
alitangaza kuchukua hatua hizo
juzi jioni kupitia Televisheni ya
Taifa.

Rais Tshisekedi alisema kuwa
pamoja na kufunga mipaka ya
nchi, kusitisha safari za ndani na
nje ya mji mkuu zikiwamo za ma-
basi, ndege na maji, utekelezaji
wa haraka unahitajika.

Wiki iliyopita Jamhuri ya Af-
rika ya Kati ilitoa amri kwa raia
wake kutokuwa na mizunguko.

Mpaka sasa DRC imeripotiwa
kuwa na wagonjwa 48 wa
UgoNjwa wa Virusi vya corona na
watu watatu wamefariki kuto-
kana na maambukizi ya ugonjwa
huo.

Mji wa pili kwa ukubwa katika
taifa hilo, Lubumbashi ulifungwa
kwa saa 48, Jumatatu baada ya
watu wawili kukutwa na maam-
bukizi ya ugonjwa huo.

Wagonjwa hao mmoja alikuwa
ni mwanamume mwenye miaka
47 na mtoto wake wa kiume wa
miaka 13, walikuwa wametokea
mji mkuu wa Kinshasa Jumapili.

Na siku hiyohiyo, kifo cha pili
kilichotokana na ugonjwa wa
corona kilitangazwa na Waziri
wa Afya, Eteni Longondo huku
wengine 30 walikutwa na maam-
bukizi ya ugonjwa huo tangu
Machl 10, mwaka huu.

Gavana wa Lubumbashi
alitangaza saa 48 kwa mji wa
Lubumbashi kufungwa, kuan-
zia Jumatatu wakati wakijaribu
kubaini abiria 75 ambao wana-
paswa kutengwa.

Kutokana na maambukizi hayo
wabunge walimshauri Rais Tsh-
isekedi kufunga miji ambayo ina
maambukizi zaidi ya virusi vya
corona ambayo ni Kinshasa na
Lubumbashi.

Baadhi ya maamuzi ambayo
Rais Tshisekedi aliyatanga ni
pamoja na teksi kutobeba abiria
zaidi ya watatu ingawa hapo
awali walikuwa wanaruhusu
watu zaidi.

BBC

LONDON, Uingereza

MAAMBUKIZI ya ugonjwa wa
virusi vya corona yameendelea
kushika kasi duniani na sasa
yamebisha hodi katika familia
ya kifalme nchini Uingereza,
kwamba mwanamfalme Charles
amekutwa na maambukizi.

Taarifa iliyotolewa jana na
msemaji wa familia hiyo, ilieleza
kuwa mwanamfalme huyo wa
Wales mwenye umri wa miaka

71, alionesha dalili ndogo za
kuugua ugonjwa wa virusi vya
corona jana, lakini bado ame-
bakia kuwa katika afya nzuri,”
amesema msemaji.

Hata hivyo katika hali ya kush-
angaza, mke wake mwenye umri
wa miaka 72 alipofanyiwa vipi-
mo hakukutwa na maambukizi
ya ugonjwa huo.

Taarifa kutoka makao yao
ya Ufalme Clarence House il-
ieleza kuwa Charles na Camilla

kwa sasa wamejitenga binafsi
katika makazi ya Balmoral, na
kuongeza kuwa mwanamfalme
alikuwa akifanya kazi zake
nyumbani kwa kipindi chote
tangu tahadhari ilipotolewa ya
ugonjwa huo.

Taarifa rasmi ilieleza kuwa:
“Kulingana na ushauri wa seri-
kali na wa kimatibabu, mwan-
amfalme na mkewe kwa sasa
wamejitenga katika makazi huko
Scotland”.

“Vipimo vilichukuliwa na
mamlaka ya kitaifa ya huduma
za afya nchini Uingereza (NHS)
eneo la Aberdeenshire, ambako
walitimiza vigezo vya kupimwa”.

“Huenda isiwe rahisi kutam-
bua mwanamfalme aliambuki-
Zwa na nani virusi, ikizingatiwa
idadi kubwa ya watu ambao
aliokutana nao katika kazi zake
za umma katika wiki za hivi ka-
ribuni”.

BBC

—cg
i

Polisi nchini Hispania wakimwondoa bibi mtaani baada ya serikali kupiga marufuku watu kutoka nje. Picha REUTERS

Wahamiaji 60 wakutwa wamefariki ndani ya lori

MAPUTO, Msumbiji

WATU wapatao 60 ambao wanaaminika
ni wahamiaji haramu kutoka Ethiopia,
wamekutwa wamekufa katika lori la mizigo
nchini Msumbiji wiki hii.

Taarifa kutoka Jeshi la Polisi Msum-
biji zinaeleza kuwa maofisa wake walisikia
makelele ndani ya kontena lililokuwa lime-
bebwa na lori hilo katika kituo cha ukaguzi

kaskazini magharibi ya Jimbo la Tete, am-
bapo lori hilo lilisimamishwa baada ya ku-
vuka mpaka kutoka Malawi.

Maofisa wa usalama waligundua wahami-
aji haramu walionusurika wapatao 14 pamo-
jana miili ya wahamiaji wengine walipofun-
gua mlango wa kontena hilo. Wahamiaji hao
wanaaminika kuwa walikufa kutokana na
ukosefu wa hewa.

Walionusurika walichukuliwa kupatiwa

matibabu katika hospitali ya eneo hilo. Dere-
va wa lori na mtu mwingine walikamatwa na
kuwekwa mahabusi.

Msumbiji ambayo iko kusini mashariki
mwa Afrika ni kituo cha kupitia wakimbizi
wakijaribu kuingia Afrika Kusini, moja ya
nchi katika bara la Afrika yenye viwanda
vingi.

VoA

Wananchi bilioni 1.3 wazuiwa kutoka nyumbani

NEWDELH, India

INDIA ambalo ndilo taifa kubwa
duniani lenye idadi kubwa ya watu
limeanza kutekeleza hatua ya
kuwazuia majumbani wananchi
wake wapatao bilioni 1.3 katika
jithada za kuzuia kuelea kwa

ugonjwa wa virusi vya corona.
Hatua hiyo ya India isiyokuwa ya
kawaida inalenga kuzuia kusambaa
virusi hivyo na kuuelemea mfumo
wake dhaifu wa huduma za afya
kama vilivyofanya katika maeneo
ya Ulaya, ambako idadi ya maam-
bukizi inaendelea kuongezeka.

Wakati huohuo, nchini Marekani
wabunge pamoja na ofisi ya Rais
wameidhinisha mpango wa kutole-
wa msaada wa ndani wa Dola za
Marekani trilioni 2, ili kuwasaidia
walioathirika na virusi vya corona.

Nako nchini Italia ambako
kumekuwa na matukio mengi ya

vifo vitokanavyo na ugonjwa wa
virusi vya corona matumaini ya-
meanza kuonekana baada ya jana
kuanza kupungua huku matukio
ya maambukizi yakiongezeka.
Nchini Hispania, taarifa zi-
naeleza kuwa miili ya watu wali-
ofariki imezidi kuongezeka hali

iliyoilazimu serikali kutengeneza
barafu ya zaidi ya kuihifadhi miili.
Jimbo la Hubei nchini China
ambalo lilikuwa kitovu cha virusi
hivyo, limeanza kuondoa jana vi-
Zuizi vya usafiri na hali ya kawaida
imeanza kurejea.
DW
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Madereva waonywa

mlipuko wa corona

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

MADEREVA wa magari madogo ya abiria
yanayofanya safari za kutoka makao makuu
ya Mkoa wa Kagera kwenda wilaya mbal-
imbali za mkoa huo, wametakiwa kuzinga-
tia maelekezo ya abiria kutobanana katika
magari, ili kujikinga na maambukizo ya vi-
rusi vya corona.

Ofisa Mfawidhi wa Mamlaka ya Udhibiti
wa Usafiri wa Ardhini (Latra) Mkoa wa Kag-
era, Shedrack Malale, aliiambia Nipashe
jana kuwa wamekwishatoa maelekezo kwa
madereva wote, hivyo watakaobainika kuki-
uka maelekezo hayo, watachukuliwa hatua.

“Kutokana na elimu inayotolewa na uk-
aguzi unaofanyika, hatutegemei kukamata
gari lolote likiwa limesimamisha abiria au
limepakia abiria wamebanana, nafahamu
wapo baadhi ya madereva wanakiuka, la-
kini wafahamu mkono wa sheria ni mrefu
watakamatwa,” alionya.

Alisema wanafahamu baadhi ya maeneo
yana magari machache, lakini hiyo si saba-
bu ya kupakia abiria kupita kiasi na wana-
chokifanya sasa, ni kutoa elimu kwa wasa-

Mteja wa Shirika la Ndege la Precision Air,

firishaji na abiria wanaotumia magari hayo
ili wawe mabalozi wa kufikisha ujumbe huo
kwa wengine.

“Abiria wasiruhusu mtoa huduma aend-
elee kujaza abiria katika gari na endapo ha-
takubali kusikiliza ushauri wao, basi watoe
taarifa katika mamlaka zinazohusika, lakini
pia madereva na wasaidizi wao wajitahidi
kuheshimu maelekezo yaliyopo kwa sababu
wasipoyafuata, nao wanahatarisha maisha
yao na familia zao,” alionya.

Baadhi ya madereva waliozungumza na
Nipashe akiwamo Pascrates John, anay-
eendesha gari la kutoka Manispaa ya Bu-
koba kwenda Mutukula mpakani wa Tan-
zania na Uganda, walisema wanajitahidi
kuzingatia maelekezo ya kutopakia abiria
wakiwa wamebanana, na kuomba serikali
kuwachukulia hatua kali watakaobainika
kukiuka.

“Kama sisi tunaoendesha magari ya-
nayokwenda mpakani, tunajitahidi kuzin-
gatia maana huko hatuwezi kujua abiria
tuliowapakia wametokea wapi na kama
wana maambukizo ya corona au hawana,”
alisema.

Dereva huyo aliiomba serikali kuendelea
kutoa elimu kwa wananchi namna ya ku-
jikinga na ugonjwa huo na kuhakikisha ku-
nakuwa na maeneo ya kutosha ya kunawia
mikono katika kituo kikuu cha mabasi cha
Bukoba.

Mganga Mkuu wa Manispaa ya Bukoba,
Dk. Hamza Mugula, alisema wamekwisha-
tembelea maeneo mengi hasa yenye mku-
sanyiko mkubwa ikiwamo kituo kikuu cha
mabasi na sokoni ili kusisitiza umuhimu wa
kunawa mikono.

“Kunawa ndiyo kinga ya muhimu zaidi
na tukinawa mikono tunapunguza maam-
bukizo kwa asilimia kubwa, sabuni inayo-
paswa kutumika ni ya maji, lakini kama
mwananchi hakuweza kupata sabuni ya
maji basi atumie ya kawaida ya kipande,”
alisema.

Aliwasisitiza wananchi kuendelea kuzin-
gatia maelekezo wanayopewa na wataala-
mu, na kuwa watakaobainika kukiuka kwa
makusudi, uongozi wa manispaa hiyo kwa
kushirikiana na vyombo vya dola wata-
wawajibisha ili kuepusha kutokea athari zi-
nazotokana na uzembe wa wananchi.

ugonjwa wa corona, kabla ya kuingia katika ofisi za shirika hilo, jana. PICHA: NEEMA EMMANUEL

Jela miaka 30
kwa kubaka
mwanafunzi

Na Daniel Limbe,Chato.

MKAZI wa Kata Katoro
wilayani Geita, John Joseph,
amehukumiwa kutumikia
kifungo cha miaka 30 jela
baada ya kupatikana na hatia
ya kumbaka mwanafunzi wa
kidato cha kwanza.

Hukumu hiyo ilitolewa na
Hakimu Mkazi wa Mahakama
va Wilaya ya Chato, Denice
Mrashani, baada ya kukamilika
kwa ushahidi.

Hakimu Mrashani alisema
kuwa licha ya utetezi uli-
otolewa na mshtakiwa, na
uliowasilishwa na upande wa
Jamhuri, Mahakama hiyo ime-
jiridhisha pasipo kuacha shaka
kuwa mshtakiwa ana hatia ya
kumbaka mwanafunzi huyo
ambaye (jina tunalihifadhi).

Awali Mwendesha Mashtaka
wa Serikali, Anosisye Erasto
akishirikiana na Mwendesha
Mashtaka wa Polisi, Clemence
Mango, walidai kuwa mshtaki-
wa alitenda kosa hilo Februali
cha Buseresere wilayani Chato
mkoani Geita.

Walidai kuwa mshtakiwa
akiwa na nia ovu alimrubuni
(muathitika) kuwa anaitwa na
dada mmoja (jina halikuta-
jwa) kuwa anamsubiri kwe-
nye eneo ambalo ni njia ya
watembea kwa miguu wakati
huku eneo hilo limezungukwa
na vichaka.

Walidai zaidi kuwa baada ya
kuitikia wito huo, ghafla alika-
bwa kwa nguvu na mshtakiwa
kabla ya kuanza kumbaka.

|lidaiwa kitendo hicho ni
kinyume cha kifungu cha
130(1) (2) (@) pamoja na 131(1)
cha Sheria ya Makosa ya
Jinai kilichofanyiwa marejeo
mwaka 2002.

Hata hivyo, kabla ya ku-
tolewa adhabu hiyo, mshtaki-
wa alipewa fursa ya kuiomba
mahakama kumpunguzia
adhabu,licha yamshitakiwa
kudai kuwa hana utetezi
wowote.

Kwenda jela kutumukia
kifungo cha miaka 30 ili liwe
fundisho kwa wengine wanao-
fanya vitendo vya kikatili.

Ajira zingine 390 afya zatangazwa

Na Augusta Njoji, DODOMA MJINI gonjwa mbalimbali vikiwamo virusi vya
corona.

Waziri huyo aliwaambia waandishi wa
habari jijini hapa jana wametoa nafasi
kwa wenye sifa kuomba kwenye mikoa
mitatu wanayopenda kufanya kazi, laki-
ni kwa watakaochagua mikoa ya Dar es
Salaam, Mwanza na Arusha wasitarajie
kupangiwa kwenye mikoa hiyo.

“Hizi ni ajira 1,000 ambazo kati ya
hizo 610 zitaenda Tamisemi na zingine
309 ni kwa hospitali za mikoa, madak-
tari 40 wataenda Hospitali ya Taifa
Muhimbili, Hospitali ya Benjamin

Mpaka 20, Taasisi ya Mifupa Muhimbili
10, Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete
saba na Taasisi ya Saratani Ocean Road
saba,” alifafanua.

Alisema ajira hizo pia zitazingatia
mikoa tisa ambayo ina uhaba mkubwa,
mzigo wa magonjwa na upatikanaji wa
huduma za afya na waombaji watat-
umia njia ya mtandao kwa Katibu Mkuu
Wizara ya Afya,” alisema.

Waziri huyo alisema Taasisi ya Ben-
jamin Mkapa kupitia Mfuko wa Dunia
wa Kupambana na Ukimwi, imeajiri
watumishi 307 ambao wanatakiwa kuri-

poti kwenye vituo vyao vya kazi ifikapo
Machi 27 mwaka huu, yaani kesho.

“Wanaenda kuimarisha utoaji hudu-
ma na miongoni mwao, wapo wataala-
mu wa maabara ambao tunafikiria siku
zijazo tutashusha huduma za kufanya
vipimo vya awali vya corona,” alisema.

Alisema wizara hiyo kwa kushiriki-
ana na taasisi hiyo, iko katika hatua za
mwisho kukamilisha ajira za wataalamu
wengine 80 ambao watapangwa kwe-
nye hospitali za rufani za mikoa 10 na
hawatakiwa madaktari bali ni kada ny-
ingine za afya.

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia na Watoto, Ummy Mwalimu, am-
etangaza ajira zingine 390 za madaktari
kwenye hospitali za mikoa na rufani
nchini, ikiwa ni utekelezaji wa ahadi
ya Rais John Magufuli ya ajira 1,000 za
madaktari.

Sambamba na hilo, amesema serikali
kwa kushirikiana na Taasisi ya Benja-
min Mkapa, imekamilisha taratibu za
ajira kwa wataalamu wa afya 307 ili
kuongeza nguvu ya kukabiliana na ma-
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VIWANJA VINAUZWA, Headline
block ya viwanja vine inauzwa,
Viko mbweni mpiji karibu na Shule
ya Sekondari Mpiji . Eneo zaidi ya
heka moja ) 4220 Sg mt . Viwanja
Surveyed. Simu: 0711 506758
0787 445506, 0679 041220

REGISTRATION OPPORTUNITIES
KELAND NURSERY AND PRIMARY
SCHOOL

announces registration opportunities

located at salasala

for Nursery and Primary School
students. Call: 0713 327613.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA PASIPOTI

ELIZABETH STANSLAUS MASUNGA
anatangaza kupotelewa na passport, iliyo
tolewa na Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania
Idara ya Uhamiaji Mwaka 2019
na inaisha muda wake mwaka 2029
yenye namba TAE 243983,

Kwa yeyote atakae iona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi kwa kumb:
MZN/RB/530931/2020.

115679902

KUPOTEA KWA KADI

Richard Emmanuel Maduhu
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za

usajili T. 774 BZZ aina ya

TOYOTA IPSAM, yenye Engine

namba 357146410 Chassis
namba SXM107110345.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo karibu yake.

115680302

Taarifa ya Polisi.:
KAH/TR/RB/119/2020

KUPOTEA KWA
HATI YA NYUMBA
HAMADI MOHAMED
SHABAN Anatangaza
kupotelewa na hati ya
nyumba yenye namba
186224/41.

Yeyote atakae iona hati
hiyo ya nyumba anaombwa
atoe taarifa ktk kituo
chochote
cha polisi taarifa ya polisi;
DSM/PHQ/RB/233455/2020.

156807

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo:
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;85/2020

Ombi la SALMA ].NDOMBA Kuteuliwa msimamizi

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 24/04/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi
mahakamani
24/03/2020.

hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
kukaguliwa

waweza tarehe

115679802

wa mirathi marehemu JARIBUNI ISMAIL NDOMA.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MOHAMED NAZEER
PARAPURAM anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari

yenye namba za usajili
T 409 DPP MAZDA.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

156809

Taarifa ya polisi:
DAR/SEL/RB/41055/2020.

KUPOTEA KWA

HATI YA NYUMBA

HAMADI MOHAMED
SHABAN Anatangaza
kupotelewa na hati ya
nyumba yenye namba
186224/41.

Yeyote atakae iona hati
hiyo ya nyumba anaombwa
atoe taarifa ktk kituo
chochote cha polisi taarifa
ya polisi;
DSM/PHQ/RB/233455/2020.

11568072

TANGAZO LA KUPOTEA
KWA OFFA YA KIWANJA

KHAMISI MOHAMED MALUNDI
MKAZIWA MTAA WA KAUNDA
MANISPAA YA SHINYANGA

ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
OFFA YA KIWANJA NAMBA 31 KITALU
‘G’ MJINI KATI MANISPAA YA
SHINYANGA,AMBAYO ILIPOTEA
MWAKA 2019 MAENEO YA SHINYAN-
GA. KWAYEYOTE ATAKAEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU AU AWASILIANE
NA KHAMIS MOHAMED MALUNDI
KWA SIMU NAMBA 0677186853

115680102

RB NAMBA SHY/RB/ 2020,
CONTOL NAMBA 9910812112044.

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA KIGOMA
KIGOMA
MAHALL: KIGOMA
MAOMBI NA 56 MWAKA 2017
HAMIS NKULUZI............ MWOMBA|JI
DHIDI YA
KIMBEMBE AUCTION MART LTD AND TRIBUNAL
BROKERS.................. WAJIBU MAOMBI

WITO WA KUITWA SHAURINI

KWA: KIMBEMBE AUCTION MART LTD AND
TRIBUNAL BROKERS

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa kusikilizwa
tarehe 30 mwezi 3 mwaka 2020 saa 2:30 asubuhi
mbele ya Mhe. FChinuku Mwenyekiti wa Baraza
Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku
hiyo bila kukosa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na
Lakiri/Muhuri wa baraza hili leo tarehe 14 mwezi
wa 2 mwaka 2020.

1156880002

www.ippmedia.com

Uza,

Chenye

Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku
Tupigie

0782253676

ashe

MWANGA WA JAMIT

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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OLSKJAER

EMLHUL

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United, Ole
Gunnar Solskjaer amemtaja msham-
buliaji wa Lille, Victor Osimhen kama
‘kipaumbele’ chake kwenye usajili wa
kipindi cha majira ya joto. =

Kwa mujibu wa gazeti la Lel0O Sport,
Manchester United ipo tayari kupam-
bana na Real Madrid kwenye mbio za
kuwania saini ya mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 21.

Osimhen ameonesha kiwango cha
kuvutia pale Lille msimu huu, akifun-
ga mabao 17 katika mechi 35 za Ligi
Kuu ya Ufaransa, Ligue 1.

Kwa mujibu wa ripoti ya gazeti hilo,
Solskjaer anamtaka - mshambuliaji
huyo ili kuiongezea nguvu safu yake
baada ya juzi kuripotiwa kuwa Odion
Ighalo anatarajiwa kusajiliwa rasmi
hapo Old Trafford. e

Gazeti la Daily Mail lilibainisha
kwamba, Man United wanajiandaa
kumsajili Ighalo kwa mkataba wa ku-
dumu kipindi cha majira ya joto kwa
pauni milioni 15. g g -

Ighalo alijiunga na Man United
kwa mkopo Januari akitokea klabu ya
Shanghai Shenhua ya nchini China.

i R

CHELSEA YAMRUHUSU WILLIAN
KUMFUATA MKEWE BRAZIL

LONDON, England

KLABU ya Chelsea imeripoti-
wa ipo tayari kumwachia Wil-
lian kurudi nyumbani kwao
Brazil kuungana na familia
yake baada ya winga huyo
kuachwa mpweke jijini Lon-
don kutokana na mlipuko wa
virusi vya corona. )

Baada ya serikali ya Uin-

gereza kuzuia watu kutosafiri na

kufutwa kwa safari za ndege, Wil-

lian alijikuta amebaki peke yake

jijini London huku mke na watoto

wake wakiwa nchini Brazil na sasa

klabu inampa ruhusa ya kwenda kuun-
ana nao. -

ﬁwa mujibu wa gazeti la Sun, Willian

atapewa ruhusa hivyo licha ya yvachezajl
wengine wa Chelsea na wanqnchl wa Uin-
gereza kuamuliwa kutotoka nje ya .nyumba
zao kutokana na mlipuko wa virusl vya co-
rona. o

Mke wake, Vanessa Martins na mabinti
zake wawili, Valentina na Manuella wapo ny-
umbani kwako nchini Brazil. ) )

Ligi Kuu ya England ime51mama.had1 Apri-
li 30 na sasa Willian akifika Brazil atabakia
huko hadi ligi itakapoanza tena.

Willian hivi karibuni alinukuliwa na telej
visheni ya Globo Spor akisema: “Kwa walgat!
huu nipo peke yangu. Mke wangu na mabinti
zangu wapo Brazil. )

“Niliweka ratiba wao watangulie kwanza,
na mimi nilitarajiwa kujiunga nao ”haraka.
Lakini sasa hadi niruhusiwe kwanza.

Bayern yamwania Kipa wa Barcelona

MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayern Munich imeripotiwa
kuwania saini ya golikipa wa Barcelona,
Marc-Andre ter Stegen’s.

Kwa mujibu wa gazeti la Bild, Bayern
inataka kumsajili kipa huyo kwa sababu

ya majeruhi ya mara kwa mara yanayom-
kumba golikipa namba moja wa timu hiyo,
Emanuel Neuer.

Ter Stegen’s mapema mwezi huu
alikataa kuongeza mkataba huku akishini-
kiza anahitaji mkataba mnono zaidi utaka-
omfanya mchezaji wa pili kulipwa mpunga

mrefu nyuma ya Lionel Messi.

Kwa sasa kipa huyo ana umri wa miaka
27, ambapo anaonekana kijana zaidi ya
Neuer ambaye ana miaka 33, hivyo Bay-
ern wanawekeza nguvu zaidi wakiamini
watamtumia kwa muda mrefu zaidi.

Taarifa kutoka Ujerumani zinasema

kumekuwa na mkwaruzano kati ya Neuer
na Rais wa klabu ya Bayern, Franz Beck-
enbauer, jambo ambalo linaonyesha kuna
asilimia kubwa ya Ter Stegen kuingia
klabuni hapo msimu ujao. Mpaka sasa
Barcelona hawaaonekani kuwa na nia ya
kumpa mkataba mpya.
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I
Kane
akaribia
kurudi
dimbani

LONDON, England

HARRY Kane amebainisha “kuendelea
vizuri” na anaweza kurudi kwenye ma-
zoezi na wachezaji wenzake wa Totten-
ham “ndani ya wiki mbili au tatu” zijazo.

Nahodha huyo wa timu ya taifa ya Eng-
land na Spurs, amekuwa nje ya dimba
tangu alipoumia misuli wakati wa mche-
zo wa kipigo wa Ligi Kuu ya England dhidi
ya Southampton siku ya mwaka mpya.

Kane ameonyesha maendeleo mazuri
na anaweza kurudi kwenye mazoezi ka-
mili mwezi ujao na ameiambia televisheni
ya Spurs: “Siko mbali sana, natarajia kuru-
di kwenye mazoezi na timu ndani ya wiki
mbili au tatu zijazo.

“Nipo kwenye hali nzuri, najisikia kuwa
fiti, sasa ninachofanya ni kujenga ufiti
wangu.

“Kwa sasa najituma kwa bidii, huku
nikiendelea kupona taratibu na naamini
ndani ya mwezi nitakuwa fiti kabisa.”

Msimu wa Ligi Kuu ya England umesi-
mama kwa muda hadi Aprili 30 kutokana
na mlipuko wa virusi vya corona.

Kabla ya kuumia Kane alifunga mabao
11 katika mechi 20 za Ligi Kuu msimu huu.

MESSI, GUARDIOLA

WATOA SH. BILIONI 4.8 KWA CORONA

BARCELONA, Hispania ana na janga la virusi hivyo vya corona | kwa wote wawili kiasi walichokitoa kwa
ambapo zaidi ya watu 40,000 wame- } fedha za Tanzania ni sawa na Sh. bilioni
thibitishwa kuambukizwa nchini Hispa- ] 4.8.

Messi mshindi mara sita wa Ballon

d’Or - ametoa mchango katika hospitali

HOSPITALI ya Barcelona imemshuk-
uru, Lionel Messi kwa kutoa msaada wa | nia.
fedha ili kukabiliana na janga la mlipuko Ligi mbalimbali za soka pamoja na

wa virusi vya corona (COVID-19) .
Nahodha huyo wa Barcelona ameun-
gana na Kocha wa Manchester City, Pep
Guardiola kwa kila mmoja kutoa euro
milioni moja sawa na Sh. bilioni 2.4 za
Tanzania kwa ajili ya kusaidia kukabili-

matukio ya kimichezo duniani yamesi-
mamishwa duniani kote kwa ajili ya ku-
kabiliana na mlipuko huo.

Messi ameungana na Guardiola kutoa
msaada jijini Barcelona ambao kila mmo-
ja ametoa euro milioni moja, hivyo jumla

yaBarcelona. e e
Twitter kutoka hospitali hiyo iliandika:
“Leo Messi ametoa mchango wa kupam-
bana na COVID-19 hospitalini kwetu.
“Asante sana Leo, kwa mchango wako
na kujitolea.”

anapendwa - Ballack

sea Septemba 2007, Ballack aliongeza: “Nili-
pata uzoefu wa kutosha kumwelewa.”

“Usiposhinda kitu, kocha ndio mtu
anayekuwa dhaifu zaidi kwenye timu na
anaweza kufukuzwa wakati wowote.

“Alikuwa kwenye mwaka wake. Ukiangalia
wastani wa muda wa kocha muda aliofanya
kazi kwenye klabu, kwa hakika ulikuwa ni
muda mzuri.”

Mourinho mkali lakini

LONDON, England Stamford Bridge mwaka uliofuata.

Staili yake ya ukali ya kocha huyo raia
wa Ureno imesababisha kukwaruzana na
wachezaji hasa wenye majina makubwa ka-
tika klabu alizoziona kuanzia Real Madrid,
Manchester United na Inter Milan.

Lakini Ballack anahisi Mourinho ana
ubora wa kuvutia kama kocha licha ya ukali
wake kwa wachezaji.

“Kwa uhakika utavutiwa na mbinu zake

na hamasa yake,” amesema Ballack akinuku-
liwa na Sky Sports.

“Kufanya kazi na kocha kama yeye kili-
kuwa kipya kwa upande wangu. Alinivutia
na kwa hakika nijisikia amani sana hasa kwa
maamuzi yangu ya kusajiliwa Chelsea.

“Mahusiano yetu bado yako vizuri na yeye.
Huwezi kukuta wachezaji wengi wakimzun-
gumzia vibaya yeye.”

Kuhusu Mourinho kuondoka ghafla Chel-

JOSE Mourinho “ni mkali sana” kama ko-
cha, lakini wchezaji wake wengi wanapenda
kuzungumza nae kwa upendo, kwa mujibu
wa Michael Ballack.

Ballack alisajiliwa na Mourinho pale
Chelsea mwaka 2006 na alifanya kazi chini
ya kocha huyo wa sasa wa Tottenham hadi
alipomaliza kipindi chake cha kwanza pale
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MANE ATAENDA MADRID,
SALAH ATASEPA - SISSOKO

® ® ®Liverpool ni wazuri sana na watajua namna ya

kuziba nafasi yake kama ataondoka...

LIVERPOOL, England

SADIO Mane ataitema Liverpool
ili kujiunga na Real Madrid, kwa mu-
jibu wa kiungo wa zamani wa miamba
hiyo ya Anfield, Momo Sissoko, wakati
wa kuondoka kwa Mohamed Salah
kunaweza kuwa vizuri kwa ‘Wekundu’
hao.

Kiungo huyo wa zamani wa Liver-
pool, Sissoko anaona Real itahitimisha
mchakato huo kwa kumpata msham-
buliaji mmoja kati ya hao wawili in-
aowawinda na yeye anaamini kuna
uwezekano zaidi kwa Mane kutua Real
Madrid kuliko Salah.

Salah na Mane, wote ni miongoni
mwa wachezaji wenye thamani zaidi

duniani na wamekuwa katika rada za
Zinedine Zidane tangu majira ya joto
yaliyopita na wanaweza kuondoka
kama watatwaa kwa mara ya kwanza
ubingwa wa Ligi Kuu England.

Tayari wamefanikiwa kutwaa taji
la Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka
jana, mastaa hao watakuwa na vitu
vidogo watakavyohitaji kushinda tena
wakiwa na Liverpool kama wakitwaa
ubingwa wa Ligi Kuu England msimu
huu.

Wekundu hao wapo kileleni mwa
msimamo wa Ligi Kuu England kwa
pointi 25 zaidi wakati huu wakiwa
wamebakiza mechi tisa za kucheza
kabla ya msimu kumalizika na waki-
hitaji kushinda michezo miwili tu ili

kutwaa ubingwa huo.

Lakini hiyo inaweza kumaanisha
Salah na Mane - haswa wanaweza
kuwa wa mwisho kama watajiunga na
Real Madrid majira haya ya joto.

Sissoko aliliambia EuropacCalcio:
“Ninamwona Mane akiwa Real Madrid
[kuliko Salah].

“Yeye [Mane] ana tabia ambazo Zi-
dane anazitaka... Nadhani Mane atak-
wenda Real Madrid.

“Sijui kama Salah ataendelea ku-
wapo Liverpool. Lakini kama ataon-
doka, kuondoka kwake kutakuwa ku-
zuri kwa timu.

“Liverpool ni wazuri sana na wata-
jua namna ya kuziba nafasi yake.”

KWA UFUPI

STERLING ROHO IPO LIVER

MSHAMBULIAJI wa Manchester City na Eng-
land, Raheem Sterling, 25, bado ana mapenzi
na Liverpool licha ya namna alivyoondoka na
kujiunga na City. (Sky Sports)

ARSENAL, LIVER KWA THIAW

Liverpool, Manchester City na Arsenal zina-
vutiwa na beki wa Schalke mwenye kimo cha
futi sita na inchi tatu (6ft 3in), mzaliwa wa Mje-
rumani, Malick Thiaw, 18, ambaye anaruhusiwa
kuuvunja mkataba wake kwa pauni milioni 6.9.
(Mail)

CHELSEA SASA KWA TAGLIAFICO

CHELSEA inavutiwa na beki wa Ajax,
Muargentina Nicolas Tagliafico, 27, baada ya
kuachana na mpango wao wa kumsajili beki
wa pembeni wa Leicester, Ben Chilwell. (Calci-
omercato via Daily Express)

POGBA AITIA SHAKA UTD

Manchester United bado inaendelea kujiami-
ni kwamba mshindi wa Kombe la Dunia akiwa
na Ufaransa, kiungo Paul Pogba, 27, atabaki Old
Trafford na hofu kama klabu kubwa za Ulaya
zitamudu kumnunua. (ESPN)

MADRID NAYO KWA HAALAND

Real Madrid inataka kumsajili mshambuliaji
wa Borussia Dortmund, Mnorway Erling Braut
Haaland, 19, majira ya joto yajayo ingawa Man-
chester United na Tottenham pia zinavutiwa
naye. (Mundo Deportivo - in Spanish)

FABREGAS: KISA KUSEPA ARSENAL

Cesc Fabregas amesema aliondoka Arsenal
na kujiunga na Barcelona mwaka 2011 kutoka-
na na sababu kibao, ikiwa ni pamoja na uhusi-
ano wake na baadhi ya wachezaji wenzake wa
zamani hapo Camp Nou, presha ya kushinda
makombe na kutokana na klabu kushindwa ku-
fanya usajili mzuri. (skysports)

INTER, LAZIO ZAMTAKA GIROUD

Inter Milan na Lazio zinajiandaa kuingia vi-
tani kuisaka saini ya mshambuliaji wa Chelsea,
Mfaransa Olivier Giroud, ambaye ana mabao
matatu katika mechi 13 alizocheza msimu huu.
(Tuttosport)

JUVE WAACHIWA, DYBALA BADO

KARANTINI ya wachezaji wa Juventus pamo-
ja na viongozi ilitarajiwa kumalizika jana, Ju-
matano na wachezaji kuruhusiswa kurejea
nyumbani kwao. Hata hivyo, wachezaji Daniele
Rugani, Blaise Matuidi na Paolo Dybala wataen-
delea kubaki, wakati wakiendelea kutibiwa
maambukizi ya virusi vya corona. (Gazzetta
dello Sport)

CHELSEA KUMFUATA CUCURELLA

Chelsea ipo tayari kumsajili beki wa pem-
beni wa Getafe, Mhispania Marc Cucurella, 21,
majira haya ya joto kwa kwa pauni milioni 23.
(Diario Sport - in Spanish)

SMALLING KUMPISHA KOULIBALY

BEKI wa Manchester United, Chris Small-
ing, 30, ambaye anacheza kwa mkopo Roma,
anaweza kujiunga na klabu hiyo jumla kama
‘Mashetani Wekundu hao watamsajili beki
Msenegal Kalidou Koulibaly kutoka Napoli.
(Gazzetta dello Sport via Football Italia)

PLEA ALIVYOKWAMISHWA BARCA

Borussia Moenchengladbach ilikataa mpan-
go wa Barcelona kumtaka mshambuliaji wao,
Mfaransa Alassane Plea, 27, mwishoni mwa di-
risha la usajili lililopita la Januari. (Sport Bild
-in German)
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AZAM YAJIPANGA KUSAKA
DAWA YA WASHAMBULIAJI

Na Saada Akida

UONGOZI wa Azam FC, umesema ‘un-
aumiza kichwa’ kutafuta mbinu ya kuli-
maza tatizo la ‘ubutu’ kwenye safu ya
ushambuliaji wa timu hiyo ambayo ni
mabingwa watetezi wa mashindano ya
Kombe la FA.

Mtendaji Mkuu wa Azam, Abdulkarim
Amin ‘Popat’ ameliambia gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana kuwa tatizo la umalizi-
aji ndilo linaloimaliza timu yao kwa sasa
licha ya kuwa katika nafasi nzuri kwenye
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

TUNACHEZA...

LAY/ " _—

Popat alisema washambuliaji wao wa-
napoteza nafasi nyingi za kufunga, hali
inayowafanya kuwa na idadi ndogo ya
mabao.

Alisema wamekuwa  wakiutazama
mwenendo wa timu na aina ya matokeo
jambo linalowafanya watafute mbinu ya
kulimaliza tatizo hilo pale msimu huu
utakapomalizika.

“Kweli tuna tatizo kwenye safu ya
ushambuliaji, hilo lipo wazi lakini kwa
sasa hatuwezi kufanya jambo lolote kuli-
maliza, tulichokubaliana ni kuboresha
mikataba kwanza ya wachezaji tulionao,

halafu kuongeza nguvu kazi mpya.

“Katika dirisha la usajili tutaleta
washambuliaji ambao watakuwa su-
luhisho la tatizo letu, na kufanikiwa ku-
fikia malengo yetu kwa msimu ujao,”
alisema Popat.

Aliongeza kwa sasa wanasubiri map-
endekezo rasmi kutoka katika benchi la
ufundi la timu hiyo.

Ligi Kuu Bara ikiwa imesimama huku
safu ya Azam FC ikiwa imefunga mabao
37 na Mzambia Obrey Chirwa akiongoza
mwenye kupachika magoli kwa kufunga
mabao nane.

PICHA: JUMANNE JUMA

ZFF yakumbusha msisitizo corona

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),
limewataka wachezaji, viongozi, mashabi-
ki na wadau wa mchezo huo visiwani
humo kutoa kauli na machapisho mbal-
imbali juu ya kujikinga na maambukizi ya
virusi vya corona (COVID 19).

Katibu Mkuu wa ZFF, Mohamed Ali Hi-
lali, alisema jana ugonjwa huo ni janga
la kimataifa na kamwe haupaswi kudha-
rauliwa kama baadhi ya wananchi wana-

vyofanya.

Hilali alisema ZFF inaendelea kuun-
gana na serikali kwa kuzifanyia kazi kauli
na maagizo yote yanayotolewa na Waziri
wa Afya wa Zanzibar, Hamad Rashid Mo-
hamed katika kupambana na janga la hilo
na corona .

Alisema ZFF inashangazwa kuona baa-
dhi ya watu na taasisi bado zinaendelea
kucheza mpira kwa namna ya kushindana
(mechi za kirafiki na mashindano yasio
rasmi) katika maeneo ya Unguja na Pem-

ba mashambani wakiamini huko hakuna
maambukizi.

“Ndugu wanasoka, niwaombe
tutekeleze kwa vitendo maagizo na
maelekezo tunayoyapata kutoka serika-
lini na kwa watu tuliowapa dhamana ya
masuala ya afya, tusichukulie masihara
na wala kuleta dharau katika suala hili...
naomba tuendelee kufuata maagizo
katika kipindi hiki ambacho dunia ina-
hangaika na ugongwa wa corona,” Hilali
alisema.

Kocha
Ndanda alia
corona
kuwatibulia

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Ndanda
FC ya mkoani Mtwara, Abdul
Mingange, amesema uamuzi wa
kusimamishwa kwa Ligi Kuu
Bara umemweka katika ‘presha
ya juu’ kwa sababu umewaon-
doa wachezaji wake katika kasi
ambayo alikuwa ameitengen-
eza.

Ligi Kuu Tanzania Bara
pamoja na ligi nyingine mbal-
imbali hapa nchini na duniani,
zimesimama ili kupambana
na maambukizi ya virusi vya
corona (COVID-19), ambavyo
vinaisumbua dunia kwa sasa.

AKizungumza na gazeti
hili juzi, Mingange
alisema vamuzi wa
kusimamishwa ligi
ulichukuliwa kwa mis
ingi ya Kina, lakini ana
mashaka na vijana
wake kurejea kwenye
kasi ambayo walikuwa
nayo kabla ya uamuzi
huo kutolewa.

Mingange alisema licha ya
kuwapa wachezaji wake maa-
gizo ya kufanya katika muda
huo wa mapumziko, hana imani
watakaporejea kama watakuwa
kwenye ubora wa kuhimili
ushindani wa ligi hiyo iliyoko
katika hatua ya lala salama.

“Licha ya kuwapa mikakati ya
kufanya wanapokuwa nyum-
bani, lakini bado nitahitajika
kufanya kazi kubwa ya ziada ili
kuhakikisha wanarejea katika
kasi yao ya awali ili kupambana
kupata matokeo katika michezo
yetu yote,” alisema Mingange.

Alisema anahitaji kutoka
katika nafasi walipo katika msi-
mamo wa ligi ili kujinasua kwe-
nye janga la kushuka daraja.

Ndanda ipo nafasi ya 16
kwenye msimamo wa ligi hiyo
ikiwa na pointi 31 zilizotokana
na mechi 29.

Coastal Union vapotezea kambi

Na Shufaa Lyimo

HUKU ikiwa na uhakika wa kutoshuka
daraja, Kocha Mkuu wa Coastal Union, Juma
Mgunda, amesema kikosi chake hakitaingia
kambini mapema kwa sababu ya kujiepusha
na maambukizi ya virusi vya corona (COVID
19).

Akizungumza na gazeti hili jana, Mgunda
alisema wachezaji wake wataendelea kufan-

ya mazoezi binafsi mpaka pale serikali itaka-
potangaza hali ya maambukizi imetengamaa.

“Sina haraka na kuingia kambini, ninao-
gopa sana ugonjwa ambao umeibuka sasa
hivi, sifanyi mzaha, ni janga la taifa,” alisema
Mgunda.

Kocha huyo alisema kwa upande wake
amesimamisha kazi zote za mpira mpaka
hapo itakapotajwa tarehe mpya ya kurejea
kwenye kazi za mikusanyiko.

“Kila mchezaji nimempa jukumu lake kati-
ka kipindi hiki kwa kutambua Ligi Kuu msimu
huu ina ushindani, naamini watafanyia kazi
yale maagizo niliyowapa,” Mgunda alisema.

Aliongeza msimu huu ligi imekuwa na
changamoto zaidi na kusema anahitaji ku-
jipanga vizuri ili wafikie malengo waliyok-
iwekea wakati msimu unaanza.

“Mpaka sasa hali bado haijatengemaa, bi-
nafsi nimetulia na familia yangu nyumbani

huku tukiwa tunajilinda na ugonjwa huo,”
alisema kocha huyo.

Kuhusu harakati za usajili alisema ha-
takurupuka kufanya mchakato huo, lakini
anaamini ataongeza wachezaji wenye uwezo
na uzoefu.

“Nitasajili wachezaji ambao naamini
wataipa mafanikio timu yangu na sitasajili
mchezaji kwa ukubwa wa jina,” alisisitiza.
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ANAITAKA...

Kiungo wa Yanga, Papy Tshishimbi, anayeelezwa kuingia katika mawindo ya watani zao, Simba. PICHA: MAKTABA

TSHISHIMBI AlITA

SIMBA SC MEZANI

anakwenda, huku....

Na Somoe Ng'itu

WAKATI nahodha wa Yanga, Papy Tsh-
ishimbi akiwaita mezani Simba, hali ndani ya
klabu hiyo imekuwa ‘tete’ baada ya Kampuni
ya GSM kutangaza rasmi itajiweka pembeni
kufanya shughuli mbalimbali za uendeshaji
ambazo haziko kwenye mkataba, imefaha-
mika.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana,
Tshishimbi alikiri kufanya mazungumzo na
Yanga na kupokea nakala ya mkataba mpya,
lakini bado hajasaini kwa sababu klabu hiyo
haijatimiza dau ambalo analitaka.

Tshishimbi alisema mpira ndio kazi yake
na yuko tayari kujiunga na Simba, Azam au
Namungo endapo watafikia dau lake analoli-
taka atasaini na kwenda kuitumikia.

“Mkataba wangu ulikuwa ni wa mwaka
mmoja, unamalizika mwezi wa nane, nime-
bakiza miezi minne tu, wameshaniletea mka-
taba mpya, ila kuna mambo bado tunaongea,
tunazungumza, wakiwa tayari tutamalizana,
mimi sichagui,” alisema Tshishimbi.

Aliongeza kuwa ana familia, hivyo anahi-
taji kusaini mkataba ambao utakuwa mnono
kwake kwa sababu kila mmoja kwenye kazi
yake anahitaji mafanikio.

Hata hivyo, taarifa kutoka ndani ya klabu
ya Yanga zinaeleza kuwa Tshishimbi amego-
ma kusaini mkataba mpya baada ya kusikia
mshambuliaji Bernard Morrison amepewa

donge nono, lakini chanzo kikingine kilieleza
kwamba tayari alishasaini mkataba wa awali
wa kujiunga na mabingwa watetezi wa Ligi
Kuu Bara, Simba.

Aidha, kuhusu tamko la GSM limetolewa
siku chache baada ya kampuni hiyo kukamili-
sha mchakato wa kumwongezea mbkataba
mpya wa miaka miwili Morrison, ambaye ali-
tajwa kuwindwa na watani zao, Simba.

Kwa mujibu wa barua ya GSM iliyopatikana
jijini jana kwenda kwa uongozi wa Yanga am-
bayo iliandikwa juzi, Machi 24, mwaka huu
na kusainiwa na mmoja wa wakurugenzi wa
kampuni hiyo, Feisal Mohammed, inasema
sasa haitafanya jambo lolote ambalo lipo nje
ya mkataba.

Taarifa ya kampuni hiyo ilitaja shughuli
ambazo ilizifanya kwa mapenzi ya kurejesha
heshima ya klabu hiyo bila ya kuwapo kwe-
nye mkataba kuwa ni pamoja na kumrudisha
kikosini beki, Lamine Moro ambaye alikuwa
ameondoka baada ya kutangaza kukatiza
mkataba wake, kuwasajili Morisson, Ditram
Nchimbi, Haruna Niyonzima na Adeyum
Saleh kwa lengo la kukiongezea nguvu kikosi
chao wakati wa dirisha dogo.

Wadhamini hao pia wameeleza kuwa wal-
ilipa gharama za kumleta Kocha Mkuu, Luc
Eymael na wasaidizi wake, mishahara, usa-
firi wa ndani, nyumba na tiketi za kwenda na
kurudi makwao za makocha hao huku pia
wakilipa mishahara ya wachezaji na bonasi

@ ® OGSM yajiweka kando Yanga, asema hata Azam ikifika dau

za ushindi katika mechi zote walizoshinda
tangu Desemba mwaka jana.

Kampuni hiyo pia ilitoa ahadi ya Sh. mil-
ioni 200 endapo wataifunga Simba, ahadi
ambayo imeshatekelezwa baada ya ushindi
wao wa bao 1-0, wamelipia gharama za kam-
bi, usafiri wa ndege wa timu kuelekea katika
baadhi ya mechi na kugharamia uwanja wa
mazoezi, ukarabati wa uwanja, ununuzi wa
vifaa vya mazoezi na kulipa baadhi ya madeni
ya nyuma ya usajili wa wachezaji.

“Haya yote yamefanyika kwa mapenzi
mema kwa klabu yetu bila kujali gharama
nyingi na kubwa tunazolipa, pia katika kuele-
kea mabadiliko ya kiundeshaji wa klabu, GSM
ilitafuta wataalamu kuja kushauri na kusaidia
mabadiliko ya kimfumo na kupata timu rafiki
kubwa ya barani Ulaya (Benfica),” ilisema se-
hemu ya barua hiyo.

Iliongeza kuwa, wanasikitika kusikia baa-
dhi ya viongozi wakisema kampuni hiyo in-
awaingilia viongozi na sasa itafanya shughuli
ambazo ziko kwenye makubaliano tu.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli,
alipoulizwa kuhusu barua hiyo ya GSM, alise-
ma haijafika klabuni kwao na wao wanaamini
wataendelea kushirikiana vema na kampuni
hiyo kama ilivyokuwa awali.

Bumbuli alisema anaamini kila kitu kitak-
wenda vizuri na hakuna mwanachama yeyo-
te wa klabu hiyo yuko tayari kuona mambo
yanakwenda ‘kombo’.

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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sven:
Mapumziko
corona safi
Simba

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba, Mbelg-
iji Sven Vandenbroeck, amesema
anajivunia mapumziko ya siku
30 kwa kudai itasaidia wachezaji
wake watakaporejea kuwa fiti
zaidi.

Akizungumza na Nipashe hivi
karibuni, Sven alisema wachezaji
wake walikuwa wamechoka kuto-
kana na kucheza mechi mfululizo
jambo ambalo lilikuwa likimpa
wakati mgumu kwenye kupanga
kikosi na kulazimika kuwapa ma-
pumziko wachezaji wake.

Alisema watatumia muda wa
mapumziko kurejea kwenye
ubora kutokana na kila mmoja
amempa programu ya mazoezi
binafsi.

“Kwa sasa watapata
muda wa kupumzika

na kurejea kwenye
ubora wao, ninaamini
itakuwa bora kwetu na
nafuu kwani itawafanya
wachezaji kuwa makini
kuufukuzia ubingwa
ambao tunautaka kwa
sasa,” alisema Sven.

Alisema alikuwa akitumia
nguvu katika maandalizi yao na
kuwapa mapumziko mafupi jam-
bo ambalo lilikuwa likiwafanya
wasiwe fiti kwa asilimia mia.

Simba ipo kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu ikiwa na
pointi 71 zilizotokana na mechi
Zao 28 walizocheza hadi ligi
hiyo inasimama kuepuka kuenea
maambukizi ya virusi vya corona
(COVID-19).
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