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..Kuzindua
sekondari
Iliyoathiriwa
tetemeko

Na Mwandishi Wetu

RAIS Dk. John Magufuli,
leo anatarajiwa kuweka
jiwe la msingi la ujenzi
wa chuo cha VETA Mkoa
wa Kagera na kuzin-
dua Shule ya Sekondari
lhungo, iliyojengwa upya
baada ya kuathiriwa na
tetemeko la ardhi Sep-
temba, 2016.

Taarifa iliyotolewa na
Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano ya Rais Ikulu,
imesema Rais Magufuli
ambaye ameongozana
na mkewe Mama Janeth
Magufuli, aliwasili mjini
Bukoba jana akitokea
Chato, mkoani Geita.

Akiwa njiani Rais Magu-
fuli aliwasalimu wananchi
wa Muleba na Kemondo
na kuwashukuru kwa
kumpigia kura nyingi
katika uchaguzi mkuu
uliomwezesha kuwa Rais
wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa Kkipindi
cha pili.

Rais Magufuli amewa-
hakikishia wananchi hao
kuwa serikali itahakiki-
sha ahadi zilizowekwa
kwenye Ilani ya Uchaguzi
Mkuu ya CCM (2020-
2025) zinatekelezwa ili
kuinua ustawi wa wa-
nanchi na kukuza uchumi
wa taifa.

Alizitaka taasisi na
mamlaka zote zinazo-
husika katika utekelezaji
wa miradi mbalimbali
va maendeleo ikiwamo
ujenzi wa barabara,
miundombinu ya elimu,
afya na maji kutekeleza
wajibu wao ipasavyo na
kwamba yeye atafuatilia
kwa ukaribu.

Aliwahakikishia wa-
nanchi wa Muleba kuwa
barabara ya Kanyambogo
- Nshamba (kilometa 5)
itajengwa kwa kiwango
cha lami, na kuagiza bara-
bara ya Muleba - Rubya
(kilometa 19) ambayo im-
ejengwa kwa kiwango cha
lami, iitwe Barabara ya
Mjungi (Mjungi Road) iki-
wa ni kutambua mchango
mkubwa wa Marehemu
Mhandisi Leopord Mjungi,
ambaye wakati wa uhai
wake alisanifu na kusima-
mia ujenzi wa barabara
nyingi nchini.

JPM aagiza Kuzalisha chakula
kusaidia waathirika Covid-19

Na Elizabeth Zaya

RAIS John Magufuli, amesisitiza
umuhimu wa Watanzania kuzali-
sha kwa wingi mazao ya chakula,
ili kuyasaidia mataifa ambayo
hakuna uzalishaji kutokana na
wananchi wake kufungiwa ndani
kuepuka kusambaa kwa maradhi
ya Covid-19 katika nchi zao.

Rais aliyasema hayo jana al-
ipoungana na waamini wa Kanisa
Katoliki la Bikira Maria wa Parokia

ya Chato mkoani Geita kusali Misa
Takatifu iliyoongozwa na Paroko,
Padre Henry Mulinganisa.

Alisema Mungu ameiepusha
Tanzania na corona, hivyo Watan-
zania wanapaswa kuitumia nafasi
hiyo kuchapa kazi zaidi hasa kuzal-
isha mazao mbalimbali yakiwamo
ya chakula kwa gjili ya kuzisaidia
nchi ambazo zinashindwa kufanya
uzalishaji kutokana na watu wake
kufungiwa majumbani na pia
kukuza uchumi.

“Sasa hivi mvua zinanyesha ka-
tika maeneo mbalimbali ya nchi
yetu, ninawaombeni sana ndugu
zangu Watanzania, tulime mazao
hasa ya chakula, tulime kwa wingi
ili baadaye tuje kuwasaidia wen-
zetu ambao wanashindwa kulima
kutokana na corona,” Rais Magu-
fuli aliagiza. Akitoa salamu katika
misa hiyo, Rais Magufuli ambaye
aliongozana na mkewe Mama
Janeth Magufuli, alitoa wito kwa
waamini hao na Watanzania wote

kwa ujumla kuendelea kumtukuza
na kumshukuru kwa baraka zake
kwa taifa na hasa kwa kuwaepusha
na janga corona ilhali ugonjwa huo
unaendelea kusababisha vifo vya
maelefu ya watu katika nchi ny-
ingine duniani.

Pia, aliwapongeza waamini
wa kanisa hilo kwa kufanikisha
upanuzi wa kanisa lao ambalo sasa
lina nafasi ya kutosha watu wengi
zaidi na kufanya ibada kwa wakati
mmoja.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, George Simbachawene (kulia), akiweka jiwe la msingi la jengo la Utawala la kambi ya Boma Kichaka Miba,
iliyopo wilayani Mkinga, Mkoa wa Tanga. Wanne kushoto ni Mkuu wa Mkoa huo, Martine Shigela, na watatu kushoto ni Kamishna Jenerali wa
Uhamiaji, Dk. Anna Makakala. PICHA: WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI.

Mbaroni tuhuma kuua babu yake katika mkasa wa ajabu

Na Mwandishi Wetu, SIHA

SAID Kihundwa (98), Mkazi wa
Gararagua, Wilaya ya Siha mkoani
Kilimanjaro, anadaiwa kuuawa
kikatili na mjukuu wake, aliyeona
babu yake anateseka na maradhi
kwa muda mrefu.

Kaimu Kamanda wa Polisi
mkoani Kilimanjaro, Kamishna

Msaidizi Leonard Makona, alith-
ibitisha taarifa za kuuawa kwa
mkazi huyo.

Tukio hilo lilitokea wiki iliyo-
pita, majira ya jioni nyumbani kwa
mzee huyo, mjukuu wake akidaiwa
kumpiga na kitu kizito kichwani na
kumsababishia umati.

Aliyekamatwa na anahojiwa na
Jeshi la Polisi kwa tuhuma hizo ni
Haruna Bashiru (27), Mkazi wa Ki-

jiji cha Mlangoni.

Akifafanua zaidi kuhusu tukio
hilo, Mwenyekiti wa Serikali ya
mtuhumiwa wa mauaji hayo, al-
ipokamatwa na askari wa Jeshi la
muda mfupi baada ya tukio, alikiri
kumpiga kichwani kwa kitu kizito
babu yake Januari 11, mwaka huu.

Inadaiwa kuwa Kihundwa aliku-

wa akisumbuliwa na maradhi kwa
muda mrefu na kwamba mjukuu
wake Haruna, ambaye ndiye
anatuhumiwa kwa mauaji, ndiye
aliyekuwa akimuuguza.

Mkanya alisema kifo hicho
kimeacha fumbo kubwa kwa fa-
milia ya Kihundwa na jamii kwa
ujumla, kwa kuwa uamuzi wa
mjukuu wa mzee huyo unaacha
maswali mengi.
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Madereva wa mabasi,

wenye hoteli kitanzini

BTAKUKURU yachunguza makubaliano yao
HLATRA, watetezi wa abiria watoa mwelekeo

Na Elizabeth Zaya

“UKIFIKA hotelini, kama huna
fedha, utaishia kununua maandazi.”
Joackim Mwakalobo, mkazi wa
Mbalizi mkoani Mbeya, analalamika
kuhusu gharama kubwa za chakula
kwenye hoteli zilizoko barabara
kuu ya Tanzania-Zambia.

Mwakalobo anawasilisha malala-
miko yake katika hali ya simanzi
akisema: “Unawekewa chipsi kavu
Sh. 3,000 na zinakuwa kidogo sana,
tena za baridi na unaambiwa ulipie
na cha kubebea Sh. 500.

“Hii ni kero kubwa kwetu sisi
abiria wa mabasi ambao wengi wetu
vipato vyetu ni vya kundunduliza.
Mbaya zaidi, usiponunua kwenye
hoteli yanakosimama mabasi, huna
tena pengine pa kununua chakula.

“Ninafikiri kuna haja serikali ku-
weka bei elekezi kwenye hizi hoteli
yanakosimama mabasi, ili kutatua
tatizo hili linalochochewa na ma-
dereva ambao hotelini wanakula
bure na wanapewa posho kwa ku-
peleka abiria kwenye hoteli husika.”

Elina Kiwele, mkazi wa Dodoma,
anaungana na Mwakalobo, akisema
pamoja na vyakula kuuzwa kwa bei
ghali, mazingira ya baadhi ya hoteli
na migahawa yanakosimama ma-
basi, hayako katika viwango vina-
vyokubalika.

“Ukiingia chooni hata hamu kula
inaondoka kutokana na uchafu ul-
iokithiri huko,” anasema Kiwele.

KAULI YA TAKUKURU

Huku kukiwa na malalamiko hayo
yanayotoa ishara ya kuwapo viasha-
ria vya rushwa na uonevu dhidi ya
abiria, Nipashe inatua mezani kwa
Ofisa Uhusiano wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupamba na Rushwa (TAKUK-
URU) Makao Makuu, Doreen Kap-
wani (pichani), kusaka majibu ya
kinacholalamikiwa.

Katika majibu yake kwa gazeti
hili, Kapwani anakiri taasisi hiyo
kuwa katika uchunguzi dhidi ya
tuhuma zinazowakabili madereva
wa mabasi na wamiliki wa hoteli na
migahawa ya barabarani yanakopi-
ta mabasi ili abiria wake wapate hu-
duma ya chakula na choo, maarufu
‘kuchimba dawa’.

“Suala hilo tunalo tunalifanyia
kazi. Tunaangalia kama huo utara-
tibu na makubaliano ya wenye ho-
teli na madereva wa mabasi yana
viashiria vya rushwa,” anasema.

Kamusi ya Kiswahili Sanifu Toleo
la Mwaka 2004, inabainisha fasili
ya neno ‘rushwa’ kuwa ni “fedha au
kitu chochote cha thamani amba-
cho kinatolewa kwa mtu mwenye
mamlaka ili mtoaji apewe upende-

leo’.

Nipashe pia inahamia kwa Cha-
ma cha Kutetea Abiria (CHAKUA),
ambacho Mwenyekiti wake Taifa,

Hassan  Mchangane, anasema
malalamiko hayo ni ya muda mrefu.

Anasema kuwa wamekuwa waki-
zungumza na baadhi ya wamiliki
wa mabasi na madereva kuhusu
malalamiko hayo ya wateja, lakini
hakuna jitihada zilizofanywa kutat-
ua tatizo hilo.

“Hili ni tatizo la muda mrefu, na
tatizo kubwa linasababishwa na
hawa madereva na makondakta
wao kupewa posho na kula bure
kwenye hizo hoteli. Kwa hiyo, ha-
wataki kusema ukweli japokuwa
wanaujua.

Pia, baadhi ya hoteli hizo wana-
kopelekwa abiria kula, zinamilikiwa
na baadhi ya wamiliki wa mabasi na
ndiyo maana hata kama chakula au
huduma ni mbovu, wanawapeleka
tu bila kujali afya zao,” anafafanua.

Mchangane anasema wanajipan-
ga kupeleka andiko kwa mamlaka
zote zinazohusika ili serikali itie
mkono wake kushughulikia suala
hilo.

WAMILIKI MABASI

Mustapha Mwalongo, Mkuru-
genzi wa Habari wa Chama cha Wa-
miliki wa Mabasi (TABOA), anakiri
kuwapo kwa malalamiko hayo na
kubainisha kwamba utatuzi wake
unahitaji mjadala mpana kwa ku-
washirikisha wadau wote wanao-
husika na sekta hiyo.

Kuhusu tuhuma za baadhi ya ma-
dereva kupewa fedha na wamiliki
wa hoteli ili kupeleka abiria kupata
huduma katika hoteli hizo, mkuru-
genzi huyo anakiri waajiriwa wao
hao kufanya hivyo kwa migahawa
na hoteli zenye hadhi ya chini.

“Hizo kamisheni wanapewa kwa
hoteli za changanyikeni ambazo
hazina wateja, na hizo ni zenye
gharama ndogo ya chakula kuanzia
Sh. 3,000 au 4,000, lakini hawawezi
kufanya hivyo kwa zile zenye viwan-
20 vya juu,” anabainisha Mwalongo.

Mkurugenzi huyo pia anakiri baa-
dhi ya wamiliki wa mabasi kuwa na
hoteli, hivyo huwapeleka abiria ka-
tika hoteli zao.

“Kuna baadhi ya mabasi hasa
yenye hadhi kubwa, wamiliki wake
wana hoteli pia, na ni za hadhi ya
juu. Kwa hiyo, hawawezi kuwapele-
ka katika hoteli za changanyikeni.

“Ifike mahali hata abiria na wao
kabla ya kukata tiketi, wawe wa-
nauliza kwanza sehemu ambazo
mabasi hayo yanasimama kula ili
wajipime.

“Na ndiyo maana ninasema su-
ala hili linahitaji mjadala mkubwa,
kwa sababu hata abiria wenyewe
hawatabiriki, unaweza kupeleka
abiria wale katika hoteli A baadhi
wakapenda na wengine wasipende.
Ukiwapeleka hoteli B, wengine wa-
nakubali baadhi wanakata, labda
serikali ijenge zake ndiyo itakuwa
suluhisho,” anasema.

LATRA WAJIPANGA

Udadisi wa Nipashe kuhusu
mustakabali wa kero hiyo, unaha-
mia kwa Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ar-
dhini (LATRA), Johansen Kahatano,
anayebainisha kwamba sheria na
taratibu zinazosimamia sekta hiyo,
hazitoi mwanya wa kudhibiti bei za
vyakula.

“Kama tatizo hilo lipo, inabidi
tukae chini tuangalie upya namna
ya kufanya kulitatua hili kwa kuhu-
sisha sekta zote tunazoshirikiana
nazo katika hili,” anasema.

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

KUMB No. TATA/2020/DM/001
GSP AUCTION MART Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na kampuni ya ALLIANCE FINANCE CORPORATION
LIMITED S.L.P 40780 Dar es salaam tunapenda kutangaza mnada wa hadhara wa kuuza Magari kwa njia ya mnada
wa magari twaja hapo chini.Siku ya ljumaa tarehe 29/01/2021 mnada utaanza Saa 5:00 kamili asubuhi katika yadi ya
ALLIANCE FINANCE CORPORATION LIMITED iliyopo Dar es salaam vingunguti na Mwanza Sinai Mabatini.

CUSTOMER NAME VEH_NO LOCATION

MOSES PETER ABDONI T289DNT DAR ES SALAAM
T810DMU DAR ES SALAAM
T343DPZ MWANZA

MODEL
LP 909 BUS |
LP909 BUS
LP 909 BUS

RAMADHANI MANENO MOHAMED
NOBART JACOB MAGENI

. Dhamana itauzwa Kama ilivyo.

. Mnunuzi anatakiwa kulipa siku hiyo hiyo ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14) kukamilisha malipo yote ukishindwa kufanya hivyo
mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25% na mnada utarudiwa tena.

4. Gharama za kuona, kukaguwa, kuhamisha umiliki ni juu ya mnunuzi.

5. Kwa yeyote atakayeharibu mnada hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

KWA TAARIFA ZAIDI WASILIANA NA: GSP AUCTION MART
PO BOX 310088 DAE ES SALAAM. +255 654 922 892, +255 687 638 679

W=

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumanne tarehe
18/01/2021 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo
wake wenye vipimo vikubwa kutoka Dar es salaam kuelekea
Geita gari hilo lenye namba za usajili: T896DSD/T150CHN

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888, 40470
DODOMA,
12/01/2021.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita18.0m
Upana - mita4.30m
Kimo - mita5.0m

3. Njia itakayotumika; Dar es Salaam, Morogoro, Dodoma,
Singida,Tabora , Kahama hadi Geita Kupitia Bwanga, gari
litasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi
mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

SIMON IVAMBI

LEO TAREHE 18/1/2021 UMETIMIZA MIAKA
ISHIRINI TANGU UITWE NA MWENYEZI MUNGU.
NI BIDIl YAKO NA UZAZI MZURI AMBAO UMETUFANYA
KUWA WATU TULIO LEO.

TUNAJARIBU KUISHI KAMA ULIVYO TUTUNZA NA
KUTUFUNDISHA. LAKINI LEO HAUPO TENA
KUONA MAENDELEO YETU. BABA, WEWE UKO MIOYONI
MWETU NA KATIKA MAOMBI KILA WAKATI.
TUNAKUMBUKA UPOLE WAKO, UPENDO,
BUSARA, HEKIMA NA MCHANGO WAKO
MKUBWA WA USHAURI KATIKA FAMILIA.
PENGO ULILOLIACHA BABA YETU SIMON KAMWE
HAKUNA WA KULIZIBA.
UNAKUMBUKWA SANA NA WANAO:
VERONICA, SEBASTIAN, OLIVA, JANETH NA FRIDA,
WAJUKUU ZAKO:HANS, LOUIS, MARTIN, AGATHA,
SIMON SENIOR, BENARD, MARICELLA,

SIMON JUNIOR, STEVIE, NANCY JUNIOR,
NANCY SENIOR NA DIANA
DADA NA KAKA ZAKO, WAKWE ZAKO,
SHEME]JI ZAKO , PAMOJA NA WANAFAMILIA WOTE (S

NA WAUMINI WENZAKO. IS
DAIMA TUNAKUOMBEA BABA UPUMZIKE KWA AMANI

G=

BWANA ALITOA NA BWANA AMETWAA Pt
;| JINA LA BWANA LIHIMIDIWE e
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Mauaji va
kutisha,
kijana aua
baba, dada
naye auawa

Na Rose Jacob, MWANZA

MCHUNGAJI wa kanisa
na binti yake wameuawa kikatili
kwa kuchomwa kisu na mtoto
wake wa kiume ambaye naye
alifariki baada ya kushambu-
liwa na wananchi wenye hasira.
Mchungaji huyo wa Kanisa la
Yesu Nakupenda Umeokoka,
Beneth Karange (66) na binti
yake Renatha Beneth (42),
walivawa juzi majira ya saa tisa
alasiri.

Anayedaiwa kutekeleza
mauaji hayo ni kijana wake wa
kiume, Richmond Beneth, am-
baye naye alifariki muda mfupi
baada ya kufikishwa hospitali
va Sekouture, kutokana na ku-
pigwa na wananchi wenye ha-
sira. Akithibitisha kutokea kwa
tukio hilo, Kamanda wa Polisi
mkoani Mwanza, Murilo Ju-
manne, alisema Richmond (32),
alikuwa akisoma Chuo Kikuu cha
Salaam.

Kamanda Muliro alisema,
kijana huyo ambaye naye ali-
uawa, aliwachoma kisu baba na
dada yake sehemu mbalimbali
za mwili na kusababisha vifo
Vyao papo hapo.

Muliro alisema kijana huyo
aliyesababisha mauaji hayo,
alirudi nyumbani kutoka chuoni
kwa kukosa ada.

Alisema, kelele zilisikika
nyumbani kwa mchungaji huyo
na kusababisha wananchi ku-
fika eneo la tukio na kumkuta
muuaji akitoka na kisu huku
akiwatishia kuwajeruhi, lakini
walifanikisha kumkamata na
kuanza kumshambulia kwa kum-
piga na mawe na fimbo sehemu
mbalimbali za mwili.

Alisema polisi walifika eneo
la tukio na kumuokoa muuaji
huyo kwa kumpeleka Hospitali
va Rufani ya Sekou Toure kwa
matibabu, lakini alifariki muda
mfupi baadaye.

“Inasikitisha kuona kijana
huyu amemuua dada yake na
baba yake, chanzo cha mauaji
haya bado kinachunguzwa kwa
kina, miili ya marehemu imehi-
fadhiwa Hospitali ya Rufani ya
Sekou Toure,” alisema Muliro.

Katika tukio lingine, lilitokea
Januari 15, mwaka huu, wilayani
Kata ya Maligisu, Lucas Mabula
(54), alifariki dunia kwa kutum-
bukia kwenye mtaro wa maji na
kusombwa na kwamba uchun-
guzi wa awali unaonyesha mtu
huyo alikuwa akitembea bila
kuchukua tahadhari barabarani.

Wenyeviti kamati 14 za Bunge kujulikana leo

Na Augusta Njoji, DODOMA

UCHAGUZI wa Wenyeviti na
Makamu wenyeviti wa Kamati za
Kudumu za Bunge 14 utafanyika
leo, baada ya vikao vya kamati

Huu ni mchuano mwingine
bungeni kwa wabunge wa Cha-
ma cha Mapinduzi (CCM) na wa
upinzani ambao wanatarajiwa
kupambana kuwania kuongoza
kamati za Hesabu za Serikali
(PAC) na Hesabu za Serikali za Mi-
taa (LAAC), ambazo kwa mujibu
wa kanuni za Bunge lazima zion-
gozwe na wabunge wa upinzani.

Ratiba ya kuanza vikao hivyo
iliyotolewa na Ofisi ya Bunge jana,
ilionyesha kuwapo kwa uchaguzi
wa viongozi hao wa kamati 14.

Kamati zingine ambazo zita-
fanya uchaguzi huo mbali na PAC
na LAAC, ni pamoja na Viwanda,

Biashara na Mazingira, Katiba na
Sheria, Mambo ya Nje, Ulinzi na
Usalama.

Nyingine ni ya Utawala na Seri-
kali za Mitaa, Huduma na Maen-
deleo ya jamii, Ardhi, Maliasili
na Utalii, Kilimo, Mifugo na Maji,
Miundombinu, Nishati na Madini,
Sheria ndogo, Uwekezaji wa Mi-
tajiya Umma(PIC) na kamati ya
Bajeti.

Wiki iliyopita taarifa iliyotole-
wa Kitengo cha Mawasiliano na
Uhusiano wa Kimataifa, Ofisi ya
Bunge, ilisema kamati hizo zita-
kutana kutekeleza majukumu ya
kibunge kuanzia leo hadi Januari
31, mwaka huu, kabla ya kuanza
mkutano wa pili wa Bunge Febru-
ari 2, mwaka huu.

Pia, ilisema kwa muda huo
kutakuwapo na mafunzo kwenye
kamati mbalimbali ikiwamo ya
majukumu na taratibu za uende-

shaji wa kila kamati.

Mafunzo mengine ni kuhusu
Bunge mtandao na usalama wa
mtandao kwa kamati zote, kamati
za kisekta kupokea maelekezo ya
wizara kuhusu muundo, majuku-
mu ya taasisi pamoja na sera na
sheria zinazosimamiwa na wizara
hizo.

Kadhalika, kutakuwa na mafun-
70 kwa Kamati ya PAC, LAAC, PIC
na Bajeti kuhusu uchambuzi wa
Taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG), Msajili wa Hazina (TR) na
namna bora ya kuhoji Maofisa
Masuuli.

Kutakuwapo pia na mafunzo
kwa Kamati ya Sheria Ndogo
kuhusu uchambuzi wa Sheria
Ndogo na uzoefu wa Mabunge
mengine ya nchi zinazofuata
mfumo wa kibunge wa Jumuiya
ya Madola.

Katika taarifa hiyo, ilibainisha
majukumu matano ya Kamati
ya Bajeti katika kipindi hicho
ikiwamo kupokea na kujadili
mapendekezo ya Mpango wa
Maendeleo ya Taifa wa mwaka
miaka mitano kuanzia 2021/22
hadi 2025/26.

Majukumu mengine ya kamati
hiyo ni kupokea na kujadili taar-
ifa ya tathmini ya utekelezaji wa
Mpango wa pili wa Maendeleo ya
Taifa kwa miaka mitano 2016/17
hadi 2020/21.

Pia kupokea na kujadili map-
endekezo ya Mpango wa Maen-
deleo ya Taifa wa mwaka mmoja
2021/22, Mwongozo wa kuandaa
Mpango na Bajeti ya Serikali kwa
mwaka 2021/22 na taarifa ya
utekelezaji wa bajeti pamoja na
Sheria ya Fedha kwa kipindi cha
nusu mwaka wa fedha 2020/21.

Wafanyakazi wa Wakala wa Chakula na Dawa Zanzibar wakishusha shehena ya unga wa ngano ulioharibika kwa ajili ya kuuteketeza katika
dampo la Kibele, Wilaya ya kati, Mkoa wa Kusini Unguja. PICHA: HAWA ABDALLAH

Balozi Wright amuenzi mwanaharakati Martin Luther King

Na Mwandishi Wetu

MAREKANI leo inaadhimisha
sikukuu ya kitaifa ya kumbukum-
bu ya kuenzi maisha ya urithi wa
kinara mpigania haki za kiraia,
mshindi wa tuzo ya Amani ya No-
bel na mwanaharakati wa haki,
usawa na utu wa mwanadamu,
Martin Luther King, Jr.

Balozi wa Marekani nchini
Tanzania, Donald Wright, katika
kuadhimisha siku hiyo, amesema
watu duniani kote wanaifahamu
hotuba mashuhuri ya  “Nina
ndoto” (I have a dream) aliyoitoa
Martin Luther King mwaka 1963,
akizungumzia matumaini yake
ya watu wa rangi zote kuishi kwa
amani na utangamano.

Balozi Wright katika salamu

zake kupitia vyombo vya habari
jana, alisema kiini cha hotuba hiyo
iliyobeba ujumbe mzito kilikuwa
ni tofauti kubwa iliyokuwapo kati
ya ndoto aliyokuwa nayo Dk. King
na hali halisi ya ubaguzi wa rangi
iliyokuwapo nchini Marekani
wakati huo.

“Kwa masikitiko makubwa, Dk.
King aliuawa kabla ya kushuhu-
dia ndoto yake ikitimia. Ni wazi
kuwa hadi hivi leo, bado Marekani
inahangaika ikikabiliwa na athari
za muda mrefu za mifumo ya
ubaguzi wa rangi, kama ambavyo
dunia imeshuhudia katika tukio
la mauaji ya George Floyd, mwaka
jana,” alisema.

Balozi Wright alisema Taifa
la Marekani limejengwa katika
imani kwamba binadamu wote

waliumbwa wakiwa sawa na wana
haki za kimsingi za binadamu am-
bazo hawawezi kutenganishwa
nazo. Alisema katika maisha na
kazi zake, Dk. King aliipa changa-
moto Marekani na kuitaka ii-
shi kwa mujibu wa ahadi na
maadili ya kimsingi ambazo taifa
hilo limejengwa.

“Harakati hizi ni kitovu cha
utambulisho wa Marekani. Utam-
buzi kwamba ahadi zetu bado
hazijatimia umehamasisha kizazi
baada ya kizazi kuchukua hatua
za kupigania na kudai kupanuliwa
kwa uhuru na usawa kwa watu
wote, sio tu ndani ya Marekani,
bali duniani kote.”

“Kama tulivyoshuhudia hivi ka-
ribuni, demokrasia ya Marekani
bado inaendelea kujengeka na

kwamba ujenzi wake ni kazi inay-
oendelea kwamba demokrasia si
kituo cha mwisho bali ni safari in-
ayoendelea. Jitihada na urithi wa
Martin Luther King zinatukum-
busha kuwa kila wakati ni wakati
sahihi wa kufanya jambo sahihi.”

Alisema Marekani haiwezi
kuogopa au kukataa kupaza sauti
dhidi ya ukiukwaji wa haki. Badala
yake, kukubali upungufu wake na
kuendelea kupigania misingi wa-
nayoiamini ya uhuru na usawa
kwa wote na kuendelea kusima-
ma pamoja na wale wanaoamini
katika misingi hiyo, ikiwamo Tan-
zania.

“Ni kwa sababu hiyo, tunaende-
lea kuchagiza pawapo na maende-
leo zaidi na kuenzi kumbukumbu
ya Martin Luther King,” alisema.
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Muuguzi,
Sungusungu
mbaroni
tuhuma kuiba
dawa zahanati

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MUUGUZI wa Zahanati ya
Shinyanga, William Desdez na
askari wa Sungusungu Fedson
Matekele, wanashikiliwa na
Jeshi la Polisi mkoani hapa kwa
tuhuma za wizi wa dawa kwe-
nye zahanati hiyo.

Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, Debora Magiligimba,
akitoa taarifa hiyo jana kwa
vyombo vya habari, alisema
tukio hilo lilitokea Januari 12,
mwaka huu, baada ya kuwapo
na taarifa kuwa kuna dawa za
binadamu zinauzwa nyumbani
kwa Matekele, na kufika nyum-
bani hapo na kuzikamata.

Alisema walipofika nyum-
bani kwa mtuhumiwa huyo,
walizikuta dawa hizo zikiuzwa
na walipozichunguza waligun-
dua kuwa zimeibwa kwenye
mKkuu ni muuguzi wa zahanati
hiyo Desdez. Watuhumiwa wote
wanashikiliwa kwa uchunguzi
zaidi.

“Dawa zilizoibwa baadhi
vake zimeshakwisha muda
wa matumizi, lakini zime-
kuwa zikiuzwa kwa wananchi
na kuendelea kuzitumia, hali
ambayo ni hatari kwa afya zao,
na uchunguzi utakapokamilika
watuhumiwa wote watafikishwa
mahakamani,” alisema Magil-
igimba.

Kamanda aliwataka wa-
nanchi mkoani humo, kuendelea
kutoa taarifa kwa jeshi hilo
matukio ya uhalifu, ili wahusika
wakamatwe na kuchukuliwa
hatua kazi za kisheria.

Polisi watakaoshindwa Kudhibiti wahamiaji haramu kutumbuliwa

Na Mwandishi Wetu, TANGA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, George Simbachawene,
ameonya kuwa polisi wataka-
oshindwa kuwabaini wahamiaji
haramu hususani maeneo ya mi-
pakani wanapoingilia, watawaji-
bishwa.

Waziri Simbachawene alieleza
kuwa kitendo cha wageni hao
kukamatwa maeneo mbalimbali
ndani ya nchi wakiwa wamesha-
vuka mipaka ni kutokana na ku-
wepo na mawakala wanaofaniki-
sha wahamiaji hao kuingia nchini.

Akizungumza wakati akifun-
gua mafunzo ya uongozi kwa
maofisa na askari wa Idara ya
Uhamiaji katika kambi mpya ya
mafunzo ya Boma Kichaka Miba
iliyopo wilayani Mkinga, Mkoa wa

Tanga, aliwaambia watawashu-
ghulikia askari wote wanaokaa
katika mikoa ya mipakani am-
bayo wahamiaji hao wanaingia
kwa mara ya kwanza.

“Wahamiaji haramu kama tuki-
wakuta Morogoro na wakasema
wameingia hapa Mkinga, sisi
hatushughuliki na wale Moro-
goro, tutashughulika na waliopo
wilayani Mkinga na Tanga, tuwa-
hoji wamepitajepitaje ...,” alisema
Simbachawene.

Aliongeza: “Pia tutawauliza
polisi, ilikuwaje msiwaone waha-
miaji hawa haramu maana ‘bar-
rier’ zote zenu, hawa hawatembei
kwa miguu, walipanda gari, wali-
pandia wapi gari, na kama wak-
ituambia walipanda gari, hawa
watu wote (polisi na uhamiaji)
wapo kwenye wizara yangu, wote

nitawafagia.” Pia alisema mipaka
lazima ilindwe kwasababu askari
wanataaluma zote za kijeshi ya
kupambana na wahamiaji hara-
mu hivyo kitendo cha kupita mi-
pakani na kukamatwa maeneo ya
ndani ya nchi ni hatari na kama
adui atakuwa amelishambulia
taifa.

Ukiona msafara wa wahami-
aji haramu umefanikiwa kutoka
‘point A mpaka B’ ujue kuna
mawakala, kutoka sehemu B
mpaka C wapo mawakala, wa-
naokuja ni wageni, wanawezaje
kupita point A mpaka B, kama
wamefanikiwa kufika mpaka Dar
es Salaam wakakamatwa Tegeta
au Mbezi, maana yake tumesha-
pigwa kama ni adui, lazima tuwe
makini kila mtu katika eneo lake,”
alisema Simbachawene.

Vivile, aliwataka wanafunzi
wa kambi hiyo kuzingatia maso-
mo ya Kiuhamiaji wanayopewa
yakiwemo ya uongozi na uta-
wala, masuala ya kikonsula, ma-
wasiliano, ulinzi wa kujihami na
gwaride. “Mafunzo mtakayoya-
pata kutoka kwa wakufunzi wenu
yanalenga kudumisha nidhamu
ya kijeshi, uzalendo, utii, uwajibi-
kaji na maadili bora, ninawaomba
zingatieni tunu hizo katika kipin-
di hiki chote cha mafunzo, kwani
ndiyo silaha kubwa kwa askari
na katika uongozi bora,” alisema
Simbachawene.

Kamishna Jenerali wa Uha-
miaji (CGI), Dk. Anna Makakala,
alisema mafunzo katika kambi
huyo mpya, yanajumuisha askari
na maofisa wa uhamiaji 287, wa-
nawake 81 na wanaume 206.
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Naibu Waziri wa
Mambo ya Ndani
va Nchi, Khamis
Hamza Chilo
(watatu kushoto),
akimsikiliza Ka-
manda wa Jeshi
la Zimamoto na
Uokoaji Mkoa wa
Dodoma, Kamish-
na Msaidizi Gilbert
Mvungi (wanne
kushoto), akimpa
maelezo ya
chanzo cha maji
kinachoonekana
pichani kinacho-
tumika wakati
wa tukio la
kuzima moto na
uokozi wakati wa
ziara ya Kikazi
va naibu waziri
huyo kutembelea
Makao Makuu ya
Dodoma.PICHA
NA WIZARA YA
MAMBO YA NDANI
YA NCHI

Nyama va ‘kitimoto’ yapigwa marufuku wilayani Kahama

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kahama
mkoani Shinyanga, Anamringi Ma-
cha, amepiga marufuku uuzwaji wa
nyama ya nguruwe maarufu ‘kiti-
moto’ baada ya kuibuka ugonjwa
wa homa kali iliyosababisha vifo
500 vya wanyama hao.

Macha alitoa agizo hilo jana
wakati akizungumza na vyombo
vya habari ofisini kwake, wakati ak-
itoa taarifa ya kuingia kwa ugonjwa
wa homa kali ya nguruwe (African
Swine Fever), wilayani humo mwis-
honi mwa mwezi uliopita.

Alisema amechukua uamuzi
huo ili kuwakinga wananchi wa-
naotumia nyama hiyo hadi serikali
itakapojiridhisha kuwa ugonjwa

huo umetoweka.

Alifafanua kuwa dalili za ugonjwa
huo zilianza kujitokeza Kkipindi
cha mwezi Desemba hadi Januari
2021 na unaendelea kusambaa na
kushauri biashara hiyo kusitishwa
ili kuepusha bmadhara kwa wa-
nanchi.

Macha alisema zaidi ya nguruwe
500 katika mazizi matano ya wafu-
gaji wa wanyama wilayani hapo
wamekufa kwa kipindi kifupi ku-
tokana na ugonjwa huo na moja ya
dalili ni nguruwe kukosa hamu ya
kula, mimba kutoka, kuwa mwekun-
du sehemu za masikio na mdomoni
na kushindwa kupumua, hatimaye
kufa.

Alisema lengo la serikali ni kuzuia
kusambaa kwa maambukizi hayo

kwenda mikoa mingine na wilaya
jirani kutokana na ugonjwa huo ku-
tokuwa na chanjo wala kinga, huku
akitaja chanzo cha ugonjwa huo.

“Hatutaki tusikie ugonjwa huo
umeingia mkoa jirani ukitokea Ka-
hama, ombi langu ni kwamba wa-
nanchi kama wataona mtu yeyote
anasafirisha nguruwe kupitia toroli
ama gari mtoe taarifa kwenye uon-
gozi wa maeneo yao ili hatua zi-
chukuliwe dhidi ya watu hao,” alise-
ma Macha.

Alipiga marufuku usafirishaji wa
wanyama hao kutoka sehemu moja
kwenda nyingine bila kibali cha
daktari, huku akiwataka wafugaji
kuepuka vishoka wanaojiita madak-
tari na atakayebainika kukiuka ag-
izo hilo hatua kali za kisheria zita-

chukuliwa dhidi yake.

Ofisa mifugo wa Halmashauri
ya mji wa Kahama, Dk. Damian Ki-
lyenyi, alithibitisha kuwapo kwa
ugonjwa huo na zaidi ya nguruwe
500 wamekufa mpaka sasa.

Aliwataka wafugaji na wafanyabi-
ashara kuweka wanyama hao sehe-
mu moja mpaka watakaporuhusiwa
kufanyabiashara ili kuzuia kuende-
lea kusambaa kwa ugonjwa huo.

Salvatory Moshi, miongoni mwa
wafanyabiashara wa nguruwe, al-
ipongeza hatua ya serikali ya ku-
zuia biashara hiyo mapema kabla
ya ugonjwa huo haujasambaa na
kwamba atahakikisha anafuata
maelekezo yaliyotolewa na serikali.

Wakati huo huo, Macha am-
etangaza vita na wazazi wote wa-

takaoshindwa kuwapeleka watoto
wao shule waliochaguliwa kujiunga
na kidato cha kwanza kwa kisingizio
cha kukosa mahitaji ya shule.

Alisema, mzazi atakayebainika
kutompeleka mtoto shuleni na ana-
miliki mifugo kama ng'ombe, mbuzi
au kondoo atawauza mmoja kwa
njia ya mnada na fedha itakayo-
patikana itatumika kununua ma-
hitaji ya mwanafunzi na itakayobaki
atarejeshewa mzazi.

Alisema, serikali itawachukulia
hatua za kisheria wazazi wote wa-
takaobainika kuwazuia watoto wao
hasa wa kike waliochaguliwa kuji-
unga na kidato cha kwanza kwenda
shule kwa kipindi hiki cha ukaushaji
wa zao la tumbaku ambalo asilimia
kubwa linahitaji vibarua wengi.
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Taifa Stars anzeni kwa ushindi CHAN

BAADA ya Jumamosi kushuhudiwa wenyeji Cameroon wakiibu-
ka na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Zimbabwe kwenye mechi ya
ufunguzi wa michuano ya Fainali za Afrika kwa Wachezaji wa
Ndani (CHAN), huku siku hiyo Mali nayo ikipata ushindi kama
huo dhidi ya Burkina Faso, kesho ni zamu ya Taifa Stars dhidi
ya Zimbia.

Mechi hiyo ya Taifa Stars na Zambia ni ya saba katika michua-
no hiyo tangu ifunguliwe Jumamosi, baada ya kushuhudiwa pia
Libya na Niger zikimenyana, DR Congo wakipepetana na ndugu
zao Congo, Morocco ikichuana na Togo pamoja na Rwanda wak-
itoana jasho na Uganda.

Mbali na Zambia kundi hilo la Stars pia linazijumuisha Guinea
na Namibia, ambazo nazo zitashuka dimbani kesho kukamilisha
raundi ya kwanza ya michuano hiyo ambayo imepangwa katika
makundi manne.

Katika kundi hilo, Zambia ndiyo timu inayoonekana kuwa
tishio zaidi, hivyo kama Taifa Stars itapata matokeo kesho itaku-
wa imejiweka kwenye nafasi nzuri zaidi ya kupenya hatua inay-
ofuata ambayo ni robo fainali.

Tunaamini maandalizi yaliyofanywa na Taifa Stars chini ya
Kocha Mkuu, Etienne Ndayiragije, yanatosha kuweza kuibuka
na ushindi kama wachezaji watafuata vema maelekezo yake
huku wakijituma na kujitoa mwanzo mwisho kwa kutanguliza
mbele thamani ya kuaminiwa kuvaa jezi ya taifa.

Mbali na kila mchezaji kutakiwa kuonyesha uwezo binafsi la-
kini pia kucheza kitimu ni silaha nyingine itakayoweza kuibeba
Taifa Stars hususan dhidi ya vigogo hao wa soka Afrika, Zambia.

Kila mchezaji hana budi kuona ushindi ndio kila kitu katika
mechi hiyo ya kwanza ya kundi lao, kwani endapo Stars itapata
matokeo kwenye mechi hiyo, utachangia kwa kiasi kikubwa
kuongeza morali katika mechi zinazofuata na kuifanya kujiweka
mazingira mazuri ya kutinga robo fainali.

Ni wazi haitakuwa mechi rahisi kwa kila upande, lakini
wachezaji wa Taifa Stars hawana budi kutambua kwamba mbali
na malengo yao ya kupeperusha vema bendera ya nchini ki-
mataifa, pia huu ni wakati wakutangaza vipaji vyao na kuviweka
sokoni.

Nipashe tunatambua mawakala wengi wanaitupia jicho
CHAN ili kupata wachezaji wakuwauza katika klabu mbalimbali
ndani na nje ya bara la Afrika, hivyo ni wakati wa kila mchezaji
kujituma mwanzo mwisho ili kuitumia michuano hiyo kama
daraja la kufikia malengo yao ya kucheza soka la kulipwa.

Tunaamini kila mchezaji ndoto zake ni kucheza soka la kulip-
wa Ulaya na kwingineko barani Afrika kulikopiga hatua kisoka,
hivyo hii ni fursa adimu ambayo wachezaji wengi hususan wa
nchi za Magharibi wamekuwa wakiitumia kama daraja lao la
kwenda kucheza Ulaya, jambo ambalo linapaswa kuigwa pia na
nyota wa Taifa Stars.

Katika soka hakuna njia ya mkato ya kufikia malengo zaidi ya
kuonyesha uwezo dimbani hususan kwa wachezaji wanaopata
fursa kama hii ya kucheza michuano hiyo ya pili kwa ukubwa
barani Afrika kwa ngazi ya timu za taifa baada ya ile ya Afcon.

Matarajio na maombi yetu si tu kuona Taifa Stars ikitinga
robo fainali, nusu na hata fainali kama si kuubeba ubingwa huo,
bali pia tunataka kushuhudia wachezaji wengi wakipata nafasi
ya kucheza soka la kulipwa Ulaya na kwingineko Afrika kupitia
vipaji vyao kuonekana kwenye michuano hiyo.

Hivyo, tunaitakia kila la kheri Taifa Stars katika mwanzo mwe-
ma wa michuano hiyo na mechi zinazofuata kwenye michuano
hiyo ambayo hii ni mara ya pili kwa Tanzania kushiriki baada ya
2009 kushiriki kwa mara ya kwanza na kuishia hatua ya makun-
di nchini Ivory Coast.
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HATA MAJIY

Kila la kheri Taifa Stars CHAN kesho

AMEBAKI mchezaji mmoja tu
ambaye alikuwa yupo kwenye
michuano ya Fainali za Af-
rika kwa Wachezaji wa Ndani
(CHAN) iliyofanyika nchini Ivo-
ry Coast mwaka 2009 kuanzia
Februari 22 hadi Machi 8. Si
mwingine ni Erasto Nyoni.

Wengine wote 22 hawapo
tena kwenye kikosi hicho, in-
gawa baadhi yao wanaendelea
kucheza Ligi Kuu Tanzania,
wengine wameshakuwa ma-
kocha na baadhi wameshataa-
fu kabisa kucheza soka.

Imekuwa ni rekodi ya ina
yake kuwa timu ya Taifa ya
Tanzania, Taifa Stars inarejea
tena CHAN baada ya miaka
12, ikiwa na mchezaji ambaye
pia alikuwapo kwenye kikosi
hicho.

Mara ya kwanza kilikuwa
chini ya Mbrazil Marcio Maxi-
mo, lakini safari hii kimekwen-
da nchini Cameroon kikion-
gozwa na Mrundi Etienne
Ndayiragije. Kesho kikosi hi-
cho kitatupa karata yake ya
kwanza kwa kucheza dhidi ya
Zambia kesho.

Ikumbukwe kuwa hata
mwaka 2009, Stars ilikuwa
kundi moja na Zambia na
katika mechi yao ya Kundi A
zilitoka sare ya bao 1-1, bao la
Stars likifungwa na Shadrack
Nsajigwa, hivyo kesho ina
sababu zote za kuweza kui-
funga Zambia na kujiwekea
mazingira mazuri ya kusonga
mbele kwenye Kundi lao D
zikiwa pamoja na Guinea na
Namibia.

Ukiliangalia kundi hili si la
kutisha sana kama wachezaji
wa timu hiyo wataamua ku-

pambana, tofauti na lile la
miaka 12 iliyopita lililokuwa
na Zambia, Senegal na Ivory
Coast.

Mara nyingi kwenye mi-
chuano kama hii ya makundi,
ni vizuri zaidi kushinda mechi
ya kwanza.

Ni mechi ambayo inawajen-
gea wachezaji kujiamini, lakini
pia pointi tatu zinazopatikana
zinaifanya timu kuanza ma-
hesabu yake kwenye mechi
mbili zilizobaki, kama moja
itoke sare yoyote vile, lakini in-
apopoteza inabidi kupambana
ili kushinda mechi zote mbili
kwa lazima.

Halafu pia hapo hapo linaku-
ja lile suala la kuanza kuomba
timu fulani ipoteze. Kitaka-
choibeba zaidi Stars kwenye
michuano hii ni kwamba ina
wachezaji wake wengi ambao
ndiyo hao hao wanaunda timu
yajumla ya Taifa Stars ambayo
inawajuisha pia wachezaji ku-
toka nje ya nchi.

Tunajua kuwa baadhi ya
nchi zinazoshiriki michuano
hiyo, huwa wanaita wachezaji
zaidi ya asilimia 90 kama si
100 wanaocheza soka la kulip-
wa nje ya nchi, wakati mwing-
ine hata wachezaji wa akiba
watakuwa ni wa nje ya nchi.

Linapokuja suala la michua-
no ya ndani ya nchi wanakuwa
na wachezaji ambao viwango
vya havitishi sana. Hii ni tofau-
ti na Taifa Stars, ambayo haina
hata wachezaji 10 wanaocheza
soka la kulipwa nje ya nchi na
mara nyingi tegemeo linaku-
wa kwa Mbwana Samatta na
Simon Msuva tu, lakini mara
nyingi wengi wanakuwa ni

wale wale wanaocheza soka
ndani ya nchi.

Kwa maana hiyo nataka
kusema kuwa nchi nyingi
kwenye CHAN zinaweza kuwa
na kisingizio kuwa zilikosa
wachezaji wanaocheza soka
nje ya nchi yao ndiyo maana
hawakufanya vema kwa saba-
bu hao ndiyo wanawategemea
zaidi, lakini si kwa Stars.

Yenyewe hata kwenye kikosi
cha jumla cha Stars kinatumia
asilimia 90 ya wachezaji wa
ndani, na kwa asilimia kubwa
ndiyo hao hao ambao wako
CHAN.

Huu ni wakati wa kuithibit-
ishia Afrika na dunia kuwa
kwa sasa Tanzania kuna vipaji
ambavyo vinapaswa kumu-
likwa. Ni wakati vile vile kwa
wachezaji wa Kibongo kuji-
unza kwani mara nyingi mi-
chuano hiyo, inakuwa imejaa
mawakala kutoka nchi mbal-
imbali duniani.

Kuwapo kwa wachezaji
wa kigeni wanaocheza soka
kwenye Ligi ya Tanzania, pia
kumesababisha wachezaji wa
Kibongo kutokuwa na hofu
sana wanapocheza na timu
za kigeni tofauti na zamani
ambapo walikuwa wanacheza
wenyewe kwa wenyewe na
wanakuwa wamezoeana.

Wanapokutana na
wachezaji wa kigeni, wachezaji
wengi walikuwa wana wasi-
wasi sana, lakini kwa sasa
hilo halipo. Tunawatakia kila
la kheri Taifa Stars kufanya
vema kwenye michuano hiyo
ya CHAN kuanzia mechi ya ke-
sho dhidi ya Zambia na zinazo-
fuata pia.



s INIPASHIE 7

HABARI KITAIFA

Waomba kujengewa
kivuko cha uhakika

Na Idda Mushi, MLIMBA

na Isango, Halmashauri ya Wilaya ya
Mlimba, wilayani Kilombero, wamei-
omba serikali kuwajengea daraja

au kivuko cha uhakika kwenye Mto
kutokana na kutegemea mtumbwi wa
mtu binafsi.

Walisema hali sio salama katika mto
huo kutokana na kujaa mamba ambao
hujeruhi watu na kusababisha vifo kwa
baadhi yao.

Wakizungumza na Mwandishi wa
habari hizi katika maeneo ya mto huo,
baadhi ya wananchi, Angelina Soma
wa Mngeta, walisema usafiri huo wa
mtumbwi ni kero kubwa kutokana na
mmiliki wake kufunga huduma saa
12 kamili jioni, hali inayowalazimu
kuahirisha shughuli zao zikiwamo za
kilimo.

“Huwa tunatozwa shilingi mia tatu
kwa kichwa, kama una baiskeli unato-
Zwa mia tano, na wanafunzi huwa ni
bure, lakini usafiri huu sio wa uhakika
kutokana na muda wake na hatari ya
mamba waliojaa kwenye mto huu,”
alisema Soma.
huduma muhimu kama zahanati, shule
ambazo zinalazimu kuvuka upande
mmoja kwenda mwingine.

Walidai wakati mwingine wananchi
wakichelewa kuvuka, hulazimika ku-
piga mbizi kuvuka mto huo, hali inayo
hatarisha maisha yao kutokana na
mamba kuwapo kwenye mto huo.

Vile vile, walidai barabara ya kutoka
Vvyao ni mbovu na shida zaidi huji-
tokeza wakati wa mvua kutopitika.
Clifford Mnewa, alisema tatizo kubwa
hujitokeza majira ya usiku wakati wan-
apopata mgonjwa au mjamzito anay-
etaka kujifungua na kivuko kutofanya
kazi ya kutoa huduma.

Mbunge wa Jimbo la Mlimba, Godwin
Kunambi, akizungumza na wananchi
wa pande zote mbili, baada ya kuvuka
kutoka Isango kuingia Mngeta kwa
kutumia mtumbwi huo, alisema seri-
kali inafahamu kero hiyo na imeanza
kuchukua hatua kukabiliana nayo.

“Serikali inakusudia kujenga kwanza
daraja la muda la mbao kuwezesha
wananchi kuvuka, wakati tukisubiri
mikakati ya kuhakikisha kunakuwa na
daraja la kudumu,” alisema Kunambi
ambaye hivi karibuni aliwezesha
pia kujengwa daraja jingine la muda
maeneo mengine ya kata na wilaya
hiyo baada ya daraja la sasa kuoza na
kushindwa kupitisha magari.

Kunambi alisema, anaendelea kutat-
Ua vipaumbele vya wananchi kwa kila
kata kwa kuhakikisha zote 16 za hal-
mashauri hiyo zinakuwa na kituo cha
afya na kuongeza kasi ya madarasa ili
wanafunzi wote waliofaulu waendelee
na kidato cha kwanza.

-

o

F

Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadaiwa pango ardhi
Kunyang'anywa viwanja

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

NAIBU Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Dk. Angeline Mabula,
amewataka watumishi wa
sekta ya ardhi katika Mkoa wa
Arusha wanaodaiwa kodi ya
pango la ardhi kulipa kodi hiyo
vinginevyo watanyanganywa
viwanja wanavyomiliki kama
inavyofanyika kwa wananchi
wasio watumishi.

Akizungumza hivi karibuni
mkoani Arusha na watendaji

wa sekta ya ardhi katika mkoa
huo akiwa katika ziara ya ku-
kagua utendaji kazi wa sekta
ardhi, Dk. Mabula aliwataka
wakurugenzi wa Halmashauri
za Mkoa wa Arusha kuandaa
orodha ya watumishi wanao-
daiwa kodi ya ardhi na kum-
patia ili aweze kuwafuatilia
na kusisitiza kuwa kwa wale
watumishi ~ watakaoshindwa
kulipa  kiasi wanachodaiwa
watanyang'any wa viwanja
vyao. “Wakurugenzi, watumi-
shi wenye viwanja na ambao
hawajalipa kodi ya pango la ar-

dhi nataka nipate orodha yao,
na watakatwa kwenye misha-
hara yao maana ni deni kama
yalivyo madeni mengine, kama
huwezi kulipa kubali tuchukue
kiwanja chetu au ukubali tu-
chukue pesa yetu,” alisema Dk.
Mabula.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula,
wizara yake katika ufuatiliaji
wadaiwa sugu wa kodi ya ardhi
haiangalii mashirika, taasisi,
kampuni au watu binafsi pekee
bali inaangalia pia watumishi
wa umma aliowaeleza kuwa
wakati wakichukua viwanja

walifahamu kama wanapaswa
kulipa kodi ya pango la ardhi.

Akigeukia Taasisi za Umma
zenye madeni makubwa ya
kodi ya pango la ardhi, Dk.
Mabula alisema mpango wa
kulipa madeni hayo kwa taasisi
hizo umeshawekwa ikiwamo
kuwasiliana na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali namna ya
kuzibana taasisi za umma na
kusisitiza kuwa kwa zile amba-
70 zimeonyesha nia ya kulipa
ziendelee kukamilisha madeni
yao ili kuepukana na mkono
wa sheria.

Magereza waokoa bilioni 11/- chakula cha wafungwa

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Magereza limeokoa
Sh. bilioni 11, zilizokuwa zina-
tumika kununua chakula cha
wafungwa, baada ya kuanza
kuzalisha kwa kutumia nguvu
kazi iliyoko magerezani.

Jeshi hili lilikuwa linatumia
wastani wa Sh. bilioni moja
kwa mwezi kulisha wafungwa
magerezani. Hatua za kujitege-
mea kwa chakula ni maelekezo
ya Rais John Magufuli, ya kuli-

taka jeshi hilo litumie nguvu za
wafungwa kuzalisha chakula.
Akizungumza katika makao
makuu mapya ya jeshi hilo
ma, Kamishna Jenerali wa Ma-
gereza, Suleiman Mzee, alisema
walikuwa wanatumia bilioni
moja kila mwezi kulipa wazabu-
ni wa chakula waliokuwa wana-
liuzia chakula jeshi hilo. “Hivi
sasa tunajitegemea kwa chaku-
la kwa asilimia kubwa, kabla ya
Machi mwaka jana kila mwezi

jeshi lilikuwa na deni la bilioni
moja za ununuzi wa chakula,
lakini baada ya mwezi huo wa
tatu sasa tunaokoa kiasi hicho
cha fedha na mpaka sasa tuna
miezi 11 tunajilisha wenyewe
kupitia shirika la Magereza”
alisema CGP Mzee
Akizungumza wakati wa zi-
ara hiyo, Naibu Waziri, Khamis
Chilo, alilipongeza Jeshi la Ma-
gereza kwa kutekeleza vyema
agizo la Rais Magufuli, pamoja
na kujenga kiwanda kikubwa

cha samani ambacho mpaka
kukamilika kwake kitagharimu
Sh. bilioni L.1.

“Niwapongeze kwa hatua
mbalimbali za maendeleo
ambazo nimeshuhudia mwe-
nyewe, lakini kubwa kuweza
kujitegemea kwa chakula cha
wafungwa hali iliyookoa kiwan-
go kikubwa cha fedha ambacho
sasa mnakitumia kwa shughuli
nyingine za maendeleo honge-
reni sana” alisema Naibu Wa-
Ziri.
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Bil. 74/-
kuboresha
mafunzo ya DIT

Na Neema Emmanuel, MWANZA

CHUO cha Teknolojia cha Dar
es Salaam (DIT), kinatarajia
kutumia takribani Sh. bilioni 74
kuboresha mafunzo ya ufundi
kwenye sekta za mawasiliano na
Ngozi.

Lengo ni kufanikisha mpango
wa serikali wa kukuza viwanda
na kufikia uchumi wa kati, iki-
fafanuliwa na Mwenyekiti wa
Baraza la Chuo, Profesa Maulilio
Kipanyula, aliyebainisha hayo
wakati wa mahafali ya DIT Kam-
pasi ya Mwanza mwishoni wa
wiki.

Aliongeza kuwa mradi huo wa
miaka mitano unalenga kubore-
sha miundombinu ya kujifunzia
na kufundishia ili kufikia ma-
geuzi ya ufundishaji.

Alisema mradi huo pia un-
alenga kuboresha mafunzo ya
ufundi yanayohitajika katika
soko la ajira katika Ukanda wa
Afrika Mashariki, ili kuboresha
miundombinu ya kufundishia
na kujifunzia. “Mradi huu una-
gharamiwa na serikali kupitia
mkopo wa Benki ya Dunia (WB).
Utaiwezesha DIT kutambulika
kikanda kwa umahiri wa uende-
shaji wa mafunzo ya Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano
(TEHEMA) na usindikaji ngozi,”
alisema Professa Kipanyula.

Aidha, alisema DIT inatekeleza
mradi mwingine wa Shilingi bil-
ioni 33 wa kuendeleza ajira na
elimu ya ufundi, unaolenga kui-
saidia taasisi hiyo kujitegemea
na kuendesha mafunzo ya ufundi
kwa ufanisi ili kuzalisha wataal-
amu wanaoajirika au kujiajiri.

Mkuu wa Taasisi ya DIT, Pro-
fessa Preksedis Ndomba, alisema
wanafunzi 18 walihitimu stasha-
hada ya sayansi na teknolojia ya
maabara na kwamba mafunzo
hayo valijikita kwa vitendo
na ziara kwenye maabara na
viwanda.

Alisema mfumo huo unazali-
sha wataalam waliobobea katika
ufundi, ubunifu na ujasiriamali
unaowawezesha kujiajiri.

Mkuu wa Wilaya ya Senger-
ema, Emmanuel Kapole, akizun-
gumza kwa niaba ya Mkuu wa
Mkoa wa Mwanza, John Mon-
gella, aliwataka wahitimu hao
kutumia elimu waliyoipata kutat-
ua changamoto zinazowakabili
pamoja na jamii.

Alisema serikali imelenga
kuanzisha viwanda vidogo vya
kati na vikubwa na kuvifufua
Vvisivyo na ufanisi ili kuongeza
thamani ya bidhaa ambazo ny-
ingi huuzwa nje ya nchi zikiwa
ghafi.

Zimamoto yakusanya mabilioni tozo ukaguzi

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Zimamoto na Uokoaji
limekusanya jumla ya Sh. Bilioni
81.337 katika kipindi cha miaka
mitano ikiwa ni gharama za uku-
sanyaji wa tozo za ukaguzi wa
kinga na tahadhari dhidi ya ma-
janga ya moto katika majengo
356,845 nchini.

Majengo hayo ni viwanda,
hoteli, shule, masoko, migodi,
maduka, hospitali, ofisi, matangi
ya mafuta, nyumba za kuishi na
vyombo vya usafiri.

Kamishna Jenerali wa Jeshi

la Zimamoto na Uokoaji, John
Masunga, alisema hayo wakati
akitoa taarifa ya jeshi hilo kwa
Naibu Waziri wa Mambo ya Nda-
ni ya Nchi, Khamis Hamza Chilo,
wakati wa ziara ya kikazi makao
makuu ya jeshi hilo, jana jijini
Dodoma. “Kwa kuwa ukaguzi huo
wa kinga na tahadhari ya moto
huenda sambamba na ukusan-
yaji wa maduhuli ya serikali, jeshi
limefanikiwa kukusanya jumla
ya Sh. 81,336,956,451, Jeshi la Zi-
mamoto linaendelea na jitihada
za kuboresha maduhuli ikiwa ni
pamoja na kuanzishwa kwa mfu-

mo mpya wa makusanyo ambao
utasaidia kupunguza upotevu wa
maduhuli ya serikali,” alisema
Kamishna Masunga.
Akizungumza wakati wa ziara
hiyo, Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Chilo alilipongeza
jeshi hilo huku akilitaka liongeze
ufanisi ikiwamo kufika haraka
katika matukio ya moto ili kunu-
suru maisha na mali za wananchi.
“Kumekuwapo na malalamiko
juu ya askari wetu kuchelewa
kufika katika maeneo ya moto au
ajali yoyote ili kufanya maokozi,
nawasihi kufika haraka katika

matukio mbalimbali kwa kuwa
wananchi wanawategemea na
uwapo wenu unasaidia mambo
mengi kwa kuwa nyie ndio mna
utaalamu na udhibiti wa majanga
ya moto na uokozi,” alisema.
Jeshi hilo pia limefanikiwa
kukamilisha ujenzi wa jengo la
Kituo cha Zimamoto na Uokoaji
katika Wilaya ya Chato, mkoani
Geita, linaendelea na ujenzi wa
kituo cha zimamoto wilayani
Chamwino na ujenzi wa nyumba
za askari wake katika eneo la

alipofika kuitembea na kukagua shughuli za skimu hiyo yenye ukubwa wa hekari 5,000 ambayo imesimama kwa sasa. PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Ripoti malipo kampuni za madini na gesi yakamilika

Na Rose Jacob, MWANZA

TAASISI ya Tanzania Extractive
Industries Transparency Initia-
tive (TEITI), imekamilisha ripoti
10 za takwimu za malipo ya kam-
puni za madini na gesi asilia kwa
kipindi cha mwezi Julai mwaka
2008 hadi Juni mwaka 2018.

Akisoma taarifa ya utendaji
kazi wa TEITI, mbele ya Naibu
Waziri wa Madini, Profesa Shuk-
rani Manya, Mwenyekiti wa TEI-

TI, Ludovick Utouh, alisema kazi
hiyo imeshakamilika.

“Maandalizi ya ripoti hii am-
bayo imesababisha serikali kuku-
sanya kiasi cha Dola za Marekani
bilioni 3.51, yalitanguliwa na kazi
ya uchambuzi wa kampuni zina-
zojishughulisha na uchimbaji wa
madini, utafutaji wa mafuta na
gesi asilia katika kipindi cha Julai
1, mwaka 2017 hadi Juni 30, mwa-
ka 2018,” alisema Utouh.

Utouh alisema kunahitajika ku-

weka wazi malipo ya kodi kutoka
kwenye kampuni za uzinduaji na
mapato yaliyopelekwa serikalini
ili kuhamasisha uwajibikaji katika
usimamizi wa rasilimali za ma-
dini, mafuta na gesi asilia.

Naye Naibu Waziri wa Ma-
dini, profesa Manya, aliwataka
wachimbaji wadogo nchini kua-
cha kutorosha madini na badala
yake wafanye shughuli zao kwa
kufuata sheria na utaratibu ul-
iowekwa ili kuiwezesha nchi

kuongeza mapato.

“Tuendelee kuwasihi wachim-
baji wadogo kufanya maisha ya
wizara inayowasimamia kuwa
mepesi kwa kuacha kutorosha
madini,” alisema.

Aliwataka wahusika wote wa
sekta ya madini kuacha tabia ya
kukaa kimya kwenye vikao na
kutimiza wajibu wakuchangia
mada ya uelimishaji wa madini,
gesi asilia na utafutaji wa mafuta
kwa kuwa nchi imewaamini.
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MwenvyekKiti
UVCCM ataja
ujenzi nyumba
Zza makada

Na Mary Mosha, MOSHI

MWENYEKITI wa Umoja wa
Vijana wa Chama Cha Mapin-
duzi (UVCCM), Kheri James,
amesema lengo la chama hicho
kujenga nyumba za makatibu
wake ngazi ya mkoa na wilaya,
ni kuhakikisha wanaondokana
na kero za nyumba za kupanga,
ikiwamo ulipaji kodi, pamoja na
kuongeza ufanisi wa utendaji
kazi.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati
akifungua nyumba ya Katibu
wa UVCCM Mkoa wa Kilimanja-
ro, Safina Nchimbi, iliyogharimu
Sh. milioni 48 na kusema lengo
la kujengwa kwa nyumba hizo
ni kuongeza ufanisi wa utendaji
kazi.

Alisema deni kubwa limebaki
kwa watendaji watakaoishi
katika nyumba hizo, kuzitunza
ili ziweze kudumu muda mrefu
pamoja na kuwatia moyo wale
wote waliojitolea michango yao
kufanikisha ujenzi.

Mwenyekiti huyo alisema
UVCCM ndiyo jumuiya imara
na kongwe ya CCM ambayo ina
historia kubwa ya kutoa vion-
gozi wengi ambao wameonye-
sha utendaji kazi uliotukuka.

Alisema vipo vyama vya
siasa nchini ambavyo havina
majengo ya ofisi ya taifa, lakini
UVCCM unajenga nyumba za
kuishi watendaji wake.

“Umoja wa vijana ni tanuru
la kuoka viongozi, hivyo ujenzi
wa nyumba hizo ni kuonye-
sha jinsi gani viongozi hao
wataweza kusimamia miradi ya
maendeleo ya wananchi pindi
watakapopata nafasi za kuon-
goza,” alisema James.

Alisema katika kanda ya
Kaskazini Mkoa wa Kilimanjaro,
umekuwa wa kwanza katika
kukamilisha ujenzi wa nyumba
va Katibu na kueleza kuwa
Mwenyekiti wa UVCCM, Mkoa
wa Kilimanjaro, Ivan Moshi,
amedhihirisha ana uwezo wa
kusimamia miradi ya maende-
leo.

Mwenyekiti wa UVCCM Mkoa
wa Kilimanjaro, lvan Moshi,
alisema matokeo makubwa
yanasababishwa na uamuzi
magumu na kudai kuwa nyumba
hiyo imejengwa kupitia michan-
go mbalimbali ya wananchi na
wanachama wa CCM.

Alisema UVCCM Mkoa wa
Kilimanjaro wanamiliki eneo la
ukubwa wa hekari tatu, lakini
halizalishi kutokana na kukosa
mwekezaji na walimuomba
James kuwatafutia wawekezaji.

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

HAMA cha Wauguzi Tan-

zania (TANNA), Baraza la

Wauguzi, wanatarajia ku-

kutana kuangalia sheria,
kanuni pamoja na adhabu ata-
kayostahili muuguzi anayedaiwa
kumchapa makofi mjamzito aliye-
jifungulia sakafuni.

Chama hicho kilikutana na
kumbhoji muuguzi huyo, Valentine
Kinyaga, ambaye alikiri kutenda
kosa hilo Januari 5, mwaka huu,
majira ya saa nne usiku kwa kum-
piga mama huyo makofi kutokana
na kuingiwa na jazba, baada ya
kujifungua sakafuni badala ya

kuomba msaada kwake.

Makamu Rais wa TANNA, Ibra-
him Mgoo, alisema hayo wakati
akizungumza na waandishi wa
habari muda mfupi baada ya
kukutana na mama anayedai ku-
fanyiwa kitendo hicho.

Mgoo alisema muuguzi huyo
atapewa adhabu ili iwe fundisho
kwa wauguzi wengine wenye
tabia ya kuchafua taaluma hiyo
kwa vitendo visivyo faa.

Pia, amewaonya wauguzi na
wakunga nchini kuacha tabia ya
kuwanyanyasa wagonjwa, husu-
sani wajawazito. Alisema kwa yey-
ote akatayekamatwa akitekeleza
kitendo hicho atapewa adhabu
kali. Mgoo alibainisha kuwapo

malalamiko mengi kutoka kwa
wagonjwa hususani wajawazito,
wakitendewa vitendo vya unyan-
yasaji na wauguzi, kitu ambacho
ni makosa na ukiukwaji mkubwa
wa maadili ya taaluma ya uuguzi.
Akizungumzia tukio la muuguzi
kumzaba makofi mjamzito, Mgoo
alisema siku ya tukio muuguzi
huyo aliingia zamu ya usiku akiwa
peke yake na kulikuwa na wajawa-
zito 21 ambao aliwapa huduma
wakati wanasubiri kujifungua.
Usiku huo walijifungua wajawa-
zito wanane na alikuwa na kazi
nzito iliyomsababisha kuchoka.
“Kwakweli mtuhumiwa am-
ekiri kutenda kosa la kumpiga
makofi mwanamke huyo, lakini

- Muuguzi aliyemzaba makofi mjamzito afunguka

tunachomshukuru pamoja na
kosa hilo alimhudumia mama
huyo pamoja na mtoto wake ali-
yekuwa amekunywa maji mengi
na kuokoa maisha ya mtoto huyo.
Kwa sasa mama na mtoto wa-
naendelea vizuri,” alisema Mgoo.

Alisema TANNA imebaini kituo
hicho kuwa na upungufu mkub-
wa wa wauguzi, kwa kuwa uwiano
ni muuguzi mmoja anapaswa
kumhudumia mjamzito mmoja,
lakini siku hiyo alihudumia wa-
Jjawazito 21.

Kadhalika, aliiomba serikali
kuajiri wauguzi wengine kwa
kuwa ni miongoni mwa changa-
moto zinazojitokeza wakati wa
kutoa huduma.

Mwonekano wa Ujenzi wa daraja la Mto Nkonjigwe katika kata ya Sasajila, wilayani Manyoni baada ya kukamilika ujenzi wake.

PICHA: DOTTO MWAIBALE

Kipanga aridhishwa usimamizi ujenzi chuo VETA

Na Futuna Seleman

NAIBU Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Omary Kip-
anga, ameridhishwa na utendaji
kazi wa kamati ya ujenzi inayosi-
mamia mradi wa ujenzi wa Chuo
cha Ufundi na Mafunzo ya Ufundi
stadi (VETA), Korogwe ya mkoani
Tanga.

Alisema hayo wakati akiwa ka-
tika ziara ya kukagua mradi huo
ambao unasimamiwa na chuo cha
VETA Kihonda cha mkoani Moro-

goro na kuridhishwa na hatua ya
ujenzi iliyofikiwa pamoja na uta-
ratibu mzima uliotumika katika
kuutekeleza.

“Ndugu zangu kwa kweli
mimi sina la kusema zaidi ya
kuwapongeza sana kwa hatua
ya ujenzi mliyofikia na nimeri-
dhishwa na utaratibu mliotumia
wa kupata mafundi jamii wa-
naotekeleza mradi huu,” alisema
Kipanga.

Kadhalika, aliwataka wasimam-
izi. wa mradi huo kuhakikisha

vifaa vya upauaji vinapatikana
mapema na kushauri matumizi
ya jeshi la akiba kama vibarua
ili ujenzi uweze kukamilika kwa
muda uliopangwa.

“Kwa kuwa majengo karibu
yote yamefikia hatua ya upauaji,
nitoe rai kuwa vifaa vya upauaji
vipatikane mapema ili ujenzi uen-
delee na kukamilika kwa wakati.
Pia mnaweza kutumia jeshi la
akiba kama vibarua kwa kuwa vi-
jana hawa wapo wengi,” alisema
Kipanga. Naye Mkuu wa Wilaya ya

Korogwe, Kissa Gwakisa, akiongea
katika ziara hiyo, alisema wame-
furahishwa na serikali kujenga
chuo hicho katika wilaya yao na
kuahidi kutoa ushirikiano ili ku-
hakikisha mradi unakamilika kwa
muda uliopangwa.

Akisoma taarifa ya ujenzi wa
chuo hicho, Mkuu wa chuo cha
VETA Kihonda, Kashindye Magan-
ga, alisema ujenzi wa mradi huo
umefikia asilimia 34 na mpaka
sasa wameshatumia Sh. milioni
918.
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Mkuu wa Wilaya
va Urambo, An-
gelina Nkwing-
wa akipokea
vifaa vya ujenzi,
kutoka kwa Me-
neja wa benki
va NMB Kanda
ya Magharibi,
Sospeter
Magese, kwa
ajili ya kumaliza
ukarabati wa
shule tatu zi-
lizopo wilayani
humo ikiwa ni
mojawapo za
jitihada za NMB
kuunga mkono
utekelezaji wa
agizo la Waziri
MKuu Kassim
Majaliwa,
alilolitoa kwa
mikoa yote
nchini yenye
upungufu wa
vyumba vya
madarasa. Kulia
ni mbunge wa
Urambo, Marga-
ret Sitta. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

TANROADS yaagizwa kuendelea

Kuzoa mchanga Jangwani

Na Mwandishi Wetu

ATIBU Mkuu wa
Wizara ya Ujenzi
na Uchukuzi,
nayeshughu-
likia sekta ya ujenzi, Elius
Mwakalinga, amemuagiza
Meneja wa Wakala wa Bara-
bara (TANROADS), Mkoa
wa Dar es Salaam, Ngusa
Julius, kuendelea na shu-
ghuli za utoaji mchanga ka-
tika Mto Msimbazi eneo la
Jangwani, ili kudhibiti kero
kipindi cha mvua.
Akizungumza mara
baada ya kukagua na ku-
ridhishwa na kazi inay-
oendelea katika eneo hilo,
Mwakalinga alimuagiza Me-

neja huyo kuandaa mchoro
utakaosaidia ufanisi wa
kazi hiyo ili kutambua na
kuyatafutia ufumbuzi mae-
neo yote yenye changamo-
to kubwa hasa kipindi cha
mvua.

“Sisi kazi yetu si kupam-
bana na maji, kazi yetu
ni kuchimba eneo hili na
kuelekeza maji sehemu ya
kwenda, tunafanya hivi ili
kupunguza athari za maji
katika eneo hili,” alisema
Mwakalinga.

Pia, amemuagiza kufan-
ya matengenezo mara kwa
mara ili kuepusha serikali
kutumia gharama kubwa ya
matengenezo ya miundom-
binu linapotokea tatizo.

Kuhusu ujenzi wa daraja
kubwa katika eneo hilo,

Mwakalinga, alisema
unaendelea  vizuri na
mchoro huo  ukikami-
lika kazi hiyo itaanza mara
moja.

Alisisitiza kwa  sasa

mpango wa serikali ni ku-
kagua miundombinu yote
ili kuhakikisha kunakuwa
na usalama wakati wote.
Katika hatua nyingine,
Mwakalinga, amekagua
daraja la Pugu Kinyamwezi,
Manispaa ya Ilala na kum-
taka Meneja wa TANROADS
mkoa wa Pwani kwa kush-
irikiana na uongozi wa
Manispaa hiyo kupata
ufumbuzi kuhusu kalvati

la daraja hilo ambalo linat-
iririsha maji kwenye maka-
zi ya watu.

Kwa upande wake, Mene-
ja wa TANROADS mkoa wa
Dar es salaam, Ngusa Julius,
ameahidi kuyafanyia kazi
maelekezo ya Katibu Mkuu
na kusisitiza kuwa bado wa-
naendelea kusubiri ufum-
buzi wa kudumu katika
eneo hilo baada ya mchoro
kukamilika.

“Hapa tunachokifan-
ya kwa sasa ni kufanya
matengenezo ya dharura
ili kupunguza athari kwa
wananchi na watumiaji wa
barabara hii, wakati huo
huo tukisubiri mwarobaini
katika eneo hili,” alisema

Magereza yaokoa Bil. 11/- chakula cha wafungwa

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Magereza nchini
limeokoa Sh. bilioni 11 za
gharama ya chakula cha
wafungwa tangu lianze ku-
jitegemea ikiwa ni maeleke-
70 ya Rais Dk. John Magufuli
ya kulitaka jeshi hilo litumie
nguvu kazi ya wafungwa ku-
zalisha.

Akizungumza juzi katika
ziara ya Naibu Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi,
iliyofanyika katika Makao

Makuu mapya ya jeshi hilo
Msalato, jiji Dodoma,
Kamishna Jenerali wa Ma-
gereza, Suleiman Mzee,
amesema walikuwa wana-
tumia Shilingi bilioni moja
kila mwezi kulipa wazabuni
wa chakula waliokuwa wa-
nauzia chakula jeshi hilo.
“Sasa hivi tunajitegemea
asilimia kubwa kwa chaku-
la, serikali kabla ya mwezi
wa tatu, mwaka jana kila
mwezi kulikuwa kuna deni
la bilioni moja, lakini baada

ya mwezi huo wa tatu sasa
tunaokoa kiasi hicho cha
fedha Shilingi bilioni moja
na mpaka sasa tuna miezi
kumi na moja tunajilisha
wenyewe kupitia Shirika
la Magereza,” alisema CGP
Mzee.

Akizungumza wakati wa
ziara hiyo, Naibu Waziri,
Khamis Hamza Chilo, al-
ilipongeza Jeshi la Magereza
kwa kutekeleza vyema agizo
la Rais Magufuli pamoja na
ujenzi wa kiwanda kikubwa

cha samani ambacho kiki-
kamilika kitagharimu Sh.
1,101,743,123.

“Niwapongeze kwa hatua
mbalimbali za maende-
leo ambazo zingine nime-
shuhudia mwenyewe, lakini
kubwa kuweza kujitegemea
kwa chakula cha wafungwa
hali iliyookoa kiasi kikubwa
cha fedha ambacho kina-
baki humu humu ndani na
mnakitumia kwa shughuli
zingine za maendeleo hon-
gereni sana,” alisema Naibu

I
Ataja vikwazo

- Ukusanyaiji taka

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MWENYEKITI wa Halmashauri ya mji wa Kibaha,
Mussa Ndomba, amesema vikwazo wanavyokum-
bana navyo katika usafi wa mji huo ni wananchi
kushindwa kulipia kwa wakati fedha ya uzoaji
taka.

Ndomba aliyabainisha hayo mwishoni mwa wiki
wakati akiongea na waandishi wa habari kuwa
baadhi ya maeneo wazabuni wanakwama kuku-
sanya taka kutokana na kukosekana kwa fedha
zinazotakiwa kuchangishwa na wananchi.

Alisema wananchi wanatakiwa kulipia fedha ya
kukusanya taka kwa wakati ili wazabuni waend-
elee kuzikusanya kuanzia majumbani na maeneo
ya biashara.

Ndoma alisema msisitizo unaendelea kutekele-
zwa na kamati za maendeleo za kata kwa kusima-
mia vizuri wazabuni lengo kuepuka magonjwa va
mlipuko katika mji huo.

“ Suala la usafi kwa baadhi ya maeneo linakwa-
mishwa na wananchi wenyewe kwa kushindwa
kuchangia fedha za mzabuni wa kukusanya taka
kwa wakati na hivyo kusababisha uchafu kuzagaa
kwenye mazingira yao,” alisema.

Alisema kwenye maeneo ambayo wananchi wa-
nachanga fedha kwa kufuata utaratibu na mzabu-
ni, akibainika kuwa kikwazo wanamtoa na kuweka
mwingine.

Alisisitiza wananchi kuzingatia usafi wa mazin-
gira kwenye maeneo vyao ili kudhibiti magonjwa
ya mlipuko ambayo yanasababisha baadhi ya shu-
ghuli za uchumi na za kimaendeleo kusimama.

Mwenyekiti alisema katika kata zote 14 za
halmashauri hiyo, zina wazabuni na endapo
atakumbana na taka nyingi ambazo vifaa vyake
havitoshelezi, halmashauri inatoa vifaa hivyo
kwa gharama ya Sh. 50,000, lengo kusiwapo na
eneo lenye uchafu unaozagaa na kuwa chanzo cha
magonjwa.
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LONDON, England

AKOCHA kadhaa wanaweza
kupoteza kazi zao kwa kipindi
ambacho hakitabiriki kwenye
mchezo wa mpira wa miguu.

Mara zote timu inapofanya vibaya kuliko
matarajio ya wengi, makocha ndio wana-
beba mzio wa lawama.

Huku kukiwa kumebakiwa na nusu ya
pili ya msimu huu wa ligi za soka Ulaya,
makocha kadhaa kwenye klabu kubwa,
wanaonekana ni kama wamekalia kuti
kavu, kwani wanaweza kupoteza ajira yao
wakati wowote.

Makala haya inawaangalia makocha wa-
tano ambao wanaweza kupoteza kazi zao
kabla ya mwishoni mwa msimu huu...

#5. RONALD KOEMAN (BARCELONA)

Ronald Koeman aliteuliwa kuwa kocha
wa Barcelona kipindi cha majira ya joto
mwaka 2020, huku klabu ikiwa na mata-
rajio makubwa kutoka kwake.

Koeman amekumbana na mambo men-
gi pale Barcelona ndani ya uwanja na nje
ya uwanjani. Hata hivyo, bado wapo nafasi
ya tatu kwenye msimamo wa LaLiga, wak-
ipitwa pointi nne na vinara Atletico Ma-
drid, wakiwa wamecheza mechi tatu zaidi
ya kikosi hicho cha kocha Diego Simeone.

Hata kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya,
Barcelona wapo kwenye droo ngumu hat-
ua ya 16, wakikabiliana na Paris Saint-Ger-
main kama ilivyokuwa msimu wa 2016-17.

Zaidi ni kwamba, kwa sasa Barcelona
wapo kwenye kinyang’anyiro cha uchagu-
zi mkuu wa rais. Na mmoja wa wagombe
amebainisha wazi kabisa kwamba kip-
aumbele chake cha kwanza akishinda ni
kufumua benchi la ufundi, kitu ambacho
kinaonekana wazi kwamba, ajira ya Koe-
man ipo shakani.

#4. ANTONIO CONTE (INTER MILAN)

Antonio Conte ni kocha ambaye yupo
kwenye presha kubwa baada ya kushind-
wa tena kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
akiwa na Inter Milan.

Katika kundi ambalo pia ilikuwapo Real
Madrid, Shakhtar Donetsk na Borussia
Moenchengladbach, Inter Milan ilimaliza
nafasi ya nne. Hiyo maana yake ni kwam-
ba, Nerazzurri hao hawatacheza Ulaya
msimu huu.

Inter Milan kwa sasa wapo nafasi ya pili
kwenye msimamo wa Serie A, pointi tatu
nyuma ya vinara AC Milan ambao ni wap-
inzani wao wa jiji moja.

Conte alikwaruzana na maofisa wa Inter
kabla ya kuanza kwa msimu huu na ilione-
kana wazi kwamba angetupiwa virago.

Hata hivyo, msimu huu kama atashindwa
kubeba taji la Serie A kuna uwezekano
mkubwa wa kupoteza kazi yake.

#3. ANDREA PIRLO (JUVENTUS)

Wakati Andrea Pirlo alipoteuliwa kuwa
kocha wa Juventus, mjadala mkubwa uli-
ibuka. Bianconeri walimfukuza Maurizio
Sarri licha ya kushinda taji la Scudetto.

Tofauti na matarajio yao baada ya kum-
fukuza Sarri, Juventus haijawa kwenye ki-
wango bora. Ingawa Juventus ina michezo
miwili mkononi, wamepitwa pointi 10 na
vinara wa Serie A, AC Milan.

Hata kama Juventus wakishindwa kut-
waa taji la Serie A msimu huu, kama Pirlo
atawaongoza kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, anaweza kubaki klabuni hapo. Tofauti
na hapo nafasi yake bado ipo shakani.

#2. FRANK LAMPARD (CHELSEA)

Frank Lampard tayari yupo kwenye pre-
sha kubwa pale Chelsea. Blues hao wapo
nafasi ya saba kwenye Ligi Kuu, wakiwa na
pointi 29 kutokana na mechi 18.

Lampard amekuwa na asilimia mbaya
zaidi ya kushinda kuliko kocha yeyote ali-
yepita pale Chelsea tangu zama za Roman
Abramovich. Hivyo, licha ya kuwa gwiji wa
klabu hiyo, uvumilivu unaweza kuwashin-
da wamiliki wake.

Rakute §
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ISIKUPITE

IKIWA ndiyo kwanza
mwanzoni mwa mwaka,
mshambuliaji wa Juventus
na Ureno, Cristiano Ronaldo
ndiye mchezaji mwenye
wafuasi wengi zaidi kwe-
nye mtandao wa Instagram
baada ya kumaliza mwaka
2020 akiwa na wafuasi
milioni 250 akifutiwa kwa
mbali na Lionel Messi wa
Baracelona na Argentina
mwenye wafuasi milioni
174.

Msimu uliopita Chelsea ilitumia pauni
milioni 250 kwa ajili ya kutengeneza kikosi
kipya, lakini hadi sasa matokeo dimbani
si ya kuridhisha. Kiungo huyo wa zamani
wa Chelsea bado hajaweza kukitengeneza
vizuri kikosi hicho licha ya usajili wa Timo
Werner na Kai Havertz.

#1. PEP GUARDIOLA (MANCHESTER
CITY)

Pep Guardiola hajasaini mkataba mpya
wa kuendelea kukaa pale Manchester City.

Hata hivyo, raia huyo wa Hispania na-
fasi yake inaweza kuwa shakani mwishoni
mwa msimu huu. Msimu uliopita, City ili-
maliza kwa kupitwa pointi 18 na Liverpool
kwenye Ligi Kuu. Pia walipoteza kwa Lyon
katika robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya.

Msimu huu, pia wapo kwenye mbio za
ubingwa. Lakini kiwango cha timu si cha
kuridhisha sana. Hajawahi kuiongoza City
zaidi ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya, bado hajawahi kushinda taji la Ligi
ya Mabingwa katika kikosi alichokinoa
kikiwa bila Lionel Messi.

Kama Manchester City watamaliza
msimu huu bila taji lolote, ni wazi kwamba
nafasi ya Pep Guardiola kuendelea na kazi
yake ya ukocha pale kwenye dimba la Eti-
had itakuwa ngumu.
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"AKATI soka lilitupa mambo mengi
ya kuzungumza kwa mwaka 2020,
moja ya topiki kubwa ambayo
hatuwezi kuiacha ni VAR, athari
yake na matokeo hasa kwa kutoa penalti.
Kutokana na viamuzi wake,
VAR ilijadiliwa kwa Kipindi cha
mwaka mzima. Kulikuwa na
nyakati timu zilibahatika na
nyingine kulia.
Julai 2020, Ligi Kuu Italia, Serie A, ilishuhudia
msimu uliovunja rekodi kwa penalti nyingi.
Msimu wa 2018-19, jumla ya penalti 122 zilipa-
tikana kwenye ligi hiyo. Lakini msimu uliofuata,
idadi ilipaa hadi kufikia penalti 152 baada ya
kila timu kufikisha mechi 30. Rekodi ya penalti
nyingi 140 iliwekwa msimu wa 1949-50 kwenye
Serie A.
Sawa na ligi nyingine, penalti nyingi zilitole-
wa kwa mwaka huo.
Makala haya inakuchambulia wachezaji wali-
ofunga penalti nyingi zaidi katika ligi tano kub-
wa za Ulaya mwaka 2020.

#10. ANDREJ KRAMARIC (1899 HOF-
FENHEIM/CROATIA) - PENALTI 7

Mchezaji wa 1899 Hoffenheim, Andrej Kra-
maric amecheza mechi 166 kwenye mashinda-
no yote kwa klabu yake, lakini tayari ndiye
mfungaji bora katika historia ya klabu hiyo, ak-
iwa na mabao 83 kwa jina lake. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 29, alifunga mabao 25
katika mechi 36 kwa klabu.

Kwa mwaka 2020, raia huyo wa Croatia ali-
funga penalti saba, tano alifunga kwenye Ligi
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, moja kwenye
Ligi ya Europa na moja kwenye Kombe la DFB-
Pokal.

2019-20 ulimfanya yeye kufunga mabao 17 kati-
ka mechi 44 kwenye mashindano yote yakiwa
mengi zaidi kwa msimu mmoja, huku matano
kati yake yakiwa ni ya penalti.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26
raia wa Argentina, amefunga mabao manne
kwa msimu unaoendelea wa 2020-21, huku
manne akifunga kwa penalti.

Kwa ujumla, Ocampos amefunga penalti
tisa kwa mwaka 2020, na zote akiwa na klabu
~ (nane kwenye LaLiga na moja kwenye mch-
% ezo UEFA Super dhidi ya Bayern Munich).

#6. JORDAN VERETOUT
. (AS ROMA/UFARANSA) -
. PENALTIS
Baadayakucheza
kwa  mkopo
kwa mwa-
k a

#9. MOHAMED SALAH
(LIVERPOOL/MISRI) -
PENALTI 7

Mohamed Salah ameen-
delea kuwa mmoja wa

wachezaji muhimu wa

Liverpool kwa kiwango ki-
sichoshuka. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 28,
amefunga mabao 111 Kkatika
mechi 177 kwa klabu hiyo.

Mwaka 2020 ulikuwa muhimu
kwa Liverpool, ambapo kwa mara
ya kwanza walitwaa taji la Ligi Kuu
England kwa kipindi cha miaka 30. Salah
alikuwa nguzo muhimu zaidi wakati Liv-
erpool wakibeba taji hilo, huku akifunga
penalti saba.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Misri,
ameanza msimu wa 2020-21 kwa kasi kubwa,
akifunga mabao 17 katika mechi 25, huku ma-
bao sita yakiwa ya penalti.

#8. NEYMAR (PARIS SAINT-GERMAIN/
BRAZIL) - PENALTI 8

Neymar amefunga mabao mengi na penalti
kwa kipindi chake cha uchezaji. Mambo haya-
jawa tofauti pale Paris Saint-Germain pia, nyo-
ta huyo mwenye umri wa miaka 28, amefunga
mabao 79 katika mechi 97 kwenye mashinda-
no yote licha ya muda mwingi kukabiliwa na
majeraha.

Katika mabao yake 320, alifunga kwa jina
lake hadi sasa, 50 ameyafunga kwa penalti.
Mwaka 2020, Neymar alifunga penalti nane -
sita kwa PSG na mbili kwa Brazil.

#7. LUCAS OCAMPOS (SEVILLA/AR-
GENTINA) - PENALTI 9

Lucas Ocampos alikamilisha uhamisho wa
kwenda Sevilla, Julai mwaka 2019. Msimu wa

BRUNO FERNANDES

mmoja pale AS Roma, Jordan Veretout alijiunga
kwa mkataba wa kudumu wa miaka minne na
klabu hiyo Julai mwaka jana.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, kwa
sasa amecheza mechi 59 kwa klabu hiyo ya Serie
A kwenye mashindano yote na kufunga mabao
15.

Mabao 11 kati ya hayo alifunga kwa penalti.
Mwaka jana Veretout alifunga mabao 13, tisa kati
yake kwa penalti.

#5. LIONEL MESSI (BARCELONA/ARGEN-
TINA) - PENALTI 9

Lionel Messi kwa sasa anaonekana kama
anaelekea mwisho. Hata hivyo, mfungaji huyo
wa wakati wote wa Barcelona bado ni mchezaji
muhimu kwa timu.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 33, ame-
funga mabao 45 katika mechi 65 zilizopita kwa
Barcelona, ametoa pasi za mwisho 33 kwa kip-
indi hicho.

Mwaka 2020, raia huyo wa Argentina alifunga
penalti nane kwa Barcelona (tano kwenye LaLiga
na tatu kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya na moja
kwa Argentina.

#4. ROMELU LUKAKU (INTER MILAN/
UBELGIJI) - PENALTI 10

Romelu Lukaku, ambaye amefunga penalti
tatu msimu huu, anaonekana kama mchezaji
muhimu zaidi kwa Inter Milan tangu alipotua
hapo akitokea Manchester United. Mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 27, amefunga ma-
bao 50 katika mechi 71 tu kwenye mashindano

yote kwa klabu hiyo.

Kwa msimu huu 2020-21, Lukaku amefunga
mabao 16 katika mechi 20 pekee kwa Inter, huku
mabao matatu yakiwa ya penalti.

Alifunga penalti 10 mwaka 2020 - nane kwa
Inter Milan na mbili kwa Ubelgiji.

#3. CIRO IMMOBILE (LAZIO/ITALIA) -
PENALTI 14

Tangu alipojiunga na Lazio Julai 2016, Ciro Im-
mobile amekuwa mmoja wa mastraika wenye
kiwango cha juu duniani.

Kwa sasa yupo katika msimu wake wa tano na
klabu hiyo, na nyota huyo mwenye umri wa mia-
ka 30, amecheza mechi 196 kwenye mashindano
yote na amefunga mabao 141.

Kwa kipindi chote cha kucheza soka, Immobile
amefunga mabao 219 katika mechi 391, huku 55
kati yake ni kwa penalti. Mwaka 2020, mchezaji
huyo wa kimataifa wa Italia alifunga penalti 14 na
zote kwa klabu.

#2. BRUNO FERNANDES (MANCHESTER
UNITED/URENO) - PENALTI 15

Bruno Fernandes alijiunga na Manchester
United Januari 2020 kwa ada iliyoripotiwa kuwa
euro milioni 80. Katika miezi 12, amethibitisha
kwamba ni usajili bora zaidi uliofanywa na klabu
hiyo.

Katika mechi 47 alizowachezea ‘Mashetani
Wekundu” hao kwenye mashindano yote,
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26, ame-
husika katika mabao 44, akifunga 27 na kutoa
pasi za mwisho 17 na kwa sasa ni mchezaji
muhimu kwa timu.

Mwaka 2020, alifunga penalti 15 kwa Manches-
ter United (tisa kwenye Ligi Kuu, mbili kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya, tatu kwenye Ligi ya Eu-
ropa na moja kwenye Kombe la FA).

#1. CRISTIANO RONALDO (JUVENTUS/
URENO) - PENALTI 17

Inawezekana kweli Cristiano Ronaldo asiwapo
kwenye orodha hii? Mshindi huyo mara tano
wa Ballon d’Or yupo kwenye msimu wa tatu na
klabu yake ya Juventus na tayari ameshaweka re-
kodi kadhaa.

Alimaliza msimu wa 201920 akiwa na ma-
bao 37 kwenye mashindano yote katika mechi
46 mchezaji aliyefunga mabao mengi zaidi kwa
msimu mmoja kwa Juventus.

Katika msimu huu unaoendelea, raia huyo wa
Ureno tayari amefunga mabao 18 katika mechi 16
pekee.

Kwa sasa amefikisha mabao 758 kwa klabu na
nchi yake. Ronaldo amefunga jumla ya penalti
133 kwa klabu na timu ya taifa.

Mwaka 2020, nahodha huyo wa Ureno alifun-
ga penalti 17, zote kwa Juventus (13 kwenye Serie
A, tatu kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya na moja
kwenye Coppa Italia).

“ Nukuu/

/

“Si kuhusu mimi. Nimekuja kwenye
klabu ambayo inauhitaji sana. Kama
nilibadilisha mawazo ya wachezaji
wengine au mawazo yangu vali-
saidia wachezaji wengine kuwa bora
- labda. Lakini sidhani mimi nilibadil-
isha chochote kwa klabu kwa sababu
kuichezea Manchester United ku-
namaanisha kucheza kwa shinikizo
na uwajibikaji,” Bruno Fernandes
kabla ya United kuivaa Liverpool
kwenye mechi ya Ligi Kuu.

“Acha nieleze. Fikiria nyuma yako
wakati ulikuwa shuleni. Ni mwal-
imu gani unayemkumbuka zaidi?

Si yule aliyekurahisishia maisha na
hakutarajia chochote kutoka kwako,
hapana, hapana, hapana. Unakum-
buka mwalimu mbaya, yule ambaye
alikuwa mkali kwako. Yule aliyeku-
pa shinikizo na alifanya kila Kitu

ili kupata kitu bora kutoka kwako.
Huyo ndiye mwalimu aliyekufanya
uwe bora, sivyo? Na Jurgen Klopp
alikuwa hivyo kwangu wakati,”
Robert Lewandowski akizungum-
zia namna Klopp alivyomfanya
kuwa bora wakati wakiwa Borussia
Dortmund.

~— i

“Dhamira yetu ni moja kwamba, tu-
nataka ushindi kwenye kila mchezo
na tunataka kuchukua taji msimu
huu, na hilo naliona linakuja kwa
sababu wachezaji wanaonyesha
moyo wa kupambana na hawao-
nyeshi kuchoka katika hilo,” Kocha
wa Manchester United, Ole Gunner
Solskjaer, baada ya United kuibuka
na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Burn-
ley wiki iliyopita.
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Na Adam Fungamwango

NAONEKANA kabisa kuwa bado
Tanzania inahitaji baadhi ya
wachezaji wa kigeni kwa ajili ya
kulichangamsha soka la na ku-
wafanya wachezaji wazawa kujituma.
Kwenye dirisha dogo la
usajili lililomalizika Januari
15, mwaka huu kwa namna
ambayo haikutarajiwa,
klabu nyingi zimeongeza
wachezaji mbalimbali,
wakiwamo wa kigeni.

Kilichoshangaza zaidi ni kwamba
kwenye dirisha hili, hata klabu amba-
zo ni nadra sana kusajili wachezaji wa
kigeni zimefanya hivyo. Ni kwamba
baadhi ya makocha wanaozifundi-
sha timu mbalimbali wameona kuwa
matatizo makubwa kwa wachezaji wa
Kitanzania ni safu ya ushambuliaji.

Kocha Mkuu wa Mbeya City, Mathi-
as Lule, alikaririwa hivi karibuni
kuwa ameangalia Ligi Kuu ya Tan-
zania, alichobaini ni kwamba kuna
tatizo kubwa kwenye ufungaji hasa
kwa wachezaji wa Kitanzania na ndi-
yo maana timu zinafungana mabao
machache.

Akasema idadi ya matokeo mengi
yanakuwa ni 1-O au 2-1 na kama idadi
ya mabao inakuwa kubwa basi ni kwa
zile timu ambazo zina wachezaji au
washambuliaji wa kigeni. Pamoja na
hayo, tumeona kuna timu zimesajili
makipa, mabeki, viungo wa kukaba
na viungo washambuliaji na mas-
traika.

Kwenye makala haya tunawaanga-
lia baadhi ya wachezaji wa kigeni wal-
iosajiliwa na klabu mbalimbali za Ligi
Kuu kipindi cha dirisha hili dogo...

#1. MATHIAS KIGONYA -
AZAM (KIPA)

Ni golikipa raia wa Uganda ambaye
alikuwa akiichezea Forest Rangers
ya Zambia. Azam FC imemsajili kipa
huyo kwa mkataba wa miaka miwili,
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Straika mpya wa Simba, Perfect Chikwende, akitia saini mkataba wa miaka
miwili wa kujiunga na timu hiyo katika dirisha dogo lililofungwa Januari 15,

mwaka huu. PICHA: SIMBA

baada ya makipa wao Watanzania
David Kissu na mwenzake Benjamin
Haule, kuonekana wana makosa
mengi yaliyosababisha kupoteza
pointi nyingi kwenye kinyang’anyiro
cha kuwania ubingwa wa Tanzania
Bara mbele ya Simba na Yanga.

#2. LUTIMBA YAYO - MBEYA
CITY (BEKI)

Katika hali isiyotarajiwa, timu ya
Mbeya City imesajili mchezaji wa ki-
geni kutoka Uganda. Anaitwa Yayo
Lutimba, mtoto wa straika hatari wa
zamani wa Uganda, Lutimba Yayo.

WAKATI wakiibuka na ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Southampton,
Jamie Vardy, alipiga mashuti saba
bila kufunga, idadi ambayo ni kubwa
zaidi kwake kufanya hivyo pasipo
kufumania nyavu kwenye Ligi Kuu
England, lakini pia amekutana na
timu hiyo mara saba nyumbani
kwenye Uwanja wa King Power bila
kuzifumania nyavu katika ligi hiyo.

Huyu anachezea beki wa kushoto.
Inaonekana ni kwa matakwa ya ko-
cha Lule ambaye pia ni Mganda. Kwa
kawaida timu kama Mbeya City ni
nadra sana kuwa na wachezaji wa
kigeni.

#3. PASCHAL KITENGE -
COASTAL UNION (BEKI)

Coastal Union safari hii nayo im-
ekwenda nchini DR Congo na kuleta
kifaa. Ni beki wa kati, Paschal Kitenge
akitokea AS Nyuki ya Congo DR.
Amesaini mkataba wa mwaka mmoja
na nusu kwenye kipindi hiki cha di-
risha dogo kusaidia safu ya ulinzi ya
kikosi hicho.

#4. TOUYA JEAN DIDIER -
MBEYA CITY (KIUNGO)

Huyu ni kiungo mshambuliaji raia
wa Burundi. Amesajiliwa na Mbeya
City ambayo inaonekana kujidhatiti
ili kubaki Ligi Kuu. Kabla ya kujiunga
na timu hiyo, alikuwa akiichezea kla-
bu ya Musanse ya nchini Burundi.

N

#5. TADDEO LWANGA -
SIMBA (KIUNGO)

Simba imemsajili Mganda Taddeo
Lwanga kwa ajili ya kuziba pengo la
kiungo mkabaji, baada ya Mbrazil
Gerson Fraga kuumia na kuondole-
wa kwenye orodha ya wachezaji wa
kigeni. Lwanga, ambaye ni mchezaji
wa timu ya Taifa ya Uganda, alianza
kuonekana kwenye michuano ya
Kombe la Mapinduzi mjini Zanzibar.

#6. FRANCIS MUSTAPHA -
COASTAL UNION (KIUNGO)

Ni mchezaji kutoka nchini Bu-
rundi ambaye amesaini mkataba wa
mwaka mmoja kuichezea Coastal
Union. Kiungo huyo mshambuliaji
mwenye uwezo mkubwa wa ku-
funga mabao, amesajiliwa akitokea
klabu ya Buserega ya nchini Rwan-
da, akiwa amezichezea klabu ya Gor
Mahia ya Kenya na Kiyovu Sport ya
Rwanda.

#7. SAIDO NTIBAZONKIZA -
YANGA (STRAIKA)

Nadhani huyu ndiye mchezaji
anayeshikilia rekodi ya kuwa wa
kwanza kusajiliwa kwenye kipindi
hiki cha dirisha dogo. Mkataba wake
na Yanga ulikuwa kabla hata dirisha
kufunguliwa. Lilipofunguliwa tu,
akakamilisha taratibu na akaanza
kucheza, kabla klabu nyingi kufanya
usajiliwa wa dirisha dogo.

#8. MPIANA MONZINZI -
AZAM (STRAIKA)

Azam imeamua kusajili straika
baada ya kuachana na baadhi ya
wachezaji wake ambao hawakukidhi
mabhitaji, huku Prince Dube akiwa
majeruhi. Mpiana Monzinzi ambaye
ni raia wa DR Congo, amesaini kwe-
nye klabu hiyo akitarajiwa kuongeza
nguvu safu ya ushambuliaji ambayo
baada ya majeraha ya Dube, imeku-
wa ikisuasua.

#9. FISTON ABDULRAZACK -
YANGA (STRAIKA)

Kwenye dakika za mwisho za usaji-
li wa dirisha dogo, Yanga imeshusha
kifaa kiitwacho Fiston Abdulrazack.
Ni straika raia wa Burundi ambaye
Yanga imemsajili kutokana na kuwa
na matatizo kwenye safu yake ya
ushambuliaji. Straika huyo mara ya
mwisho alikuwa akiichezea klabu ya
ENPPI ya nchini Misri.

#10. PERFECT CHIKWENDE -
SIMBA (STRAIKA)

Moja kati ya usajili wa dakika za
mwisho kwa klabu ya Simba ni wa
Perfect Chikwende raia wa Zimba-
bwe. Kwa siku za karibuni alijizolea
umaarufu baada ya kuifunga Simba
kwenye mechi ya kwanza ya Ligi ya
Mabingwa Afrika akiwa na timu ya
FC Patinum. Ingawa hakufunga kwe-
nye mechi ya marudiano, lakini bado
alionekana kuwa mchezaji msum-
bufu, kiasi cha klabu nyingi Tanza-
nia kumhitaji. Na kweli, ameibukia
Simba ambayo itamtumia kwenye
Ligi Kuu na Ligi ya Mabingwa Afrika.
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Bilioni 28/- Kusambaza umeme maeneo mapya

Na Augusta Njoji, DODOMA

HIRIKA la Umeme (TA-

NESCO) Mkoa wa Dodoma,

linatarajia  kutumia  Sh.

bilioni 277 kusambaza
umeme kuyafikia maeneo mapya
yanayokua kwa kasi ndani ya Jiji la
Dodoma.

Meneja wa shirika hilo mkoani
hapa, Frank Chambua, aliyasema
hayo jana katika kikao kilichowa-
kutanisha wakuu wa taasisi za ki-
serikali za jiji hilo, Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma, Dk. Binilith Mahenge,
alikuwa akipokea taarifa ya mipa-
ngo ya upelekaji huduma kwenye
maeneo ya uwekezaji na yanay-
ojengwa kwa kasi jijini hapa.

Alisema shirika limejipanga ku-
jenga miradi hiyo mipya ya kuun-
ganisha wateja kwenye maeneo

yanayokua kwa kasi.

Meneja huyo alisema mipango
ya muda mfupi ya shirika ni ku-
jenga miradi mipya ya kimkakati
itakayogharimu Sh. bilioni 3.3 iki-
wamo eneo la viwanda la Nala.

“Katika ziara yetu tuliyofanya
na Mkuu wa Mkoa mwishoni mwa
mwaka jana, kuna baadhi ya mae-
neo tulipita na yakaainishwa ili
yatengenezewe mkakati wa ku-
peleka umeme kwenye maeneo
hayo, mojawapo ni Nala.

“Tumefanya tathmini na kubaini
kwamba kupeleka umeme pale
zinahitajika Sh. milioni 678, mradi
bado haujaanza tupo kwenye
harakati za kutafuta fedha,” alise-
ma.

Alisema katika eneo la viwanda
Nala zinahitajika Sh. bilioni 1.5,
Mahungu Sh. milioni 695 na eneo

la Iyumbu jirani na shule ya mfano
zinahitajika Sh. milioni 188.

“Eneo lingine ni Michese am-
bako zinahitajika Sh. milioni 168,
tumepata Sh. milioni 25, eneo la
Mkalama zinahitajika Sh. milioni
84 na tayari tumepata Sh. milioni 11
mradi unaendelea.

“Upanuzi wa kituo cha Zuzu
umekamilika, umegharimu Dola za
Marekani milioni 53, kuna mpango
wa ujenzi wa njia nane za umeme
za msongo wa kilovolti 33 kupeleka
maeneo tofauti zenye jumla ya ure-
fu wa kilomita 153.9 zinazokadi-
riwa kugharimu Sh. bilioni 9.3,
alisema.

Meneja huyo alisema kwa sasa
kuna kiasi kikubwa cha umeme
cha Megawati 248 kwa Jiji la Dodo-
ma na kituo kingine cha Kondoa-
Bicha kina Megawati 13.4, wakati

matumizi ya juu kwa jiji hilo ni
Megawati 36 na Kondoa matumizi
ni Megawati tano, hivyo kuna ziada
ya Megawati 221.4.

Akizungumzia makadirio ya ma-
hitaji ya umeme kwa jiji hilo miaka
20 ijayo, meneja huyo alisema
kutakuwa na mahitaji ya Megawati
250 ifikapo mwaka 2040 kutokana
taarifa za mipango ya uwekezaji ji-
jini hapa.

Katika kikao hicho, Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma, Dk. Mahenge,
alishauri  kuainishwa maeneo
machache ya kipaumbele hasa
ya uwekezaji kama vile Nala, ili
kupeleka huduma ya umeme na
kuvutia wawekezaji, huku Mku-
rugenzi wa Jiji la Dodoma, Joseph
Mafuru, akisema hadi sasa kuna
wawekezaji 15 wa uhakika wameji-
tokeza kutaka kuwekeza Dodoma.

wa vyumba vya madarasa kwa ajili ya watoto wa kidato cha kwanza, Mbunge huyo alichangia mifuko 430 ya saruji na Sh. milioni 15 kwa ajili ya
ujenzi huo kwa baadhi ya shule za Kata za Itiso, Zajilwa na Haneti za wilaya hiyo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

RC: Pandeni miti kukabili mabadiliko ya tabianchi

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilith Mahenge, amewahim-
iza Watanzania kulinda mazingira
yanayowazunguka kwa kupanda
miti ili kukabiliana na mabadiliko
ya tabia nchi.

Amesema kila Jumamosi asu-
buhi mkoani humo ni siku ya
kupanda miti kwenye maeneo
ya wazi isipokuwa Jumamosi ya
mwisho wa mwezi ambayo ni siku
ya usafi.

Akizungumza juzi baada ya ku-
panda miti katika eneo ya wazi la

alisema kila Mtanzania anapaswa
kuhamasika katika kulinda mazin-
gira na kujenga utamaduni wa ku-
panda miti.

“Ni wajibu kwa kila Mtanzania
kuona umuhimu wa kupanda miti
katika maeneo kwa kuwa ni urithi
pekee tulioachiwa katika sayari hii,
tangu sayari hii iumbwe haiongeze-
ki wala kupungua ndiyo tunayoishi
na rasilimali tulizoachiwa zinazidi
kupungua, mito mingi inakauka, ni
wajibu wetu kuendelea kulinda,”
alisema.

Dk. Mahenge alisema maende-
leo ya teknolojia duniani yameathi-
ri uoto wa asili na ili kuurudisha, ni

lazima kutunza mazingira na kuen-
delea kupanda miti katika maeneo
yaliyowazi.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma,
Joseph Mafuru, alisema eneo hilo
lililopandwa lina ekari 37 kwa ajili
ya kupumzikia kutokana na baadhi
ya maeneo yanayolizunguka eneo
hilo kujengwa taasisi za kiseri-
kali.

“Leo (juzi) imepandwa miche
3,700 na ni zoezi endelevu katika
maeneo yote, tunahimiza watend-
aji wa kata kusimamia zoezi hili
katika maeneo yao kuhakikisha li-
nafanikiwa,” alisema.

Meneja wa Wakala wa Huduma

za Misitu Tanzania (TFS) Kanda
ya Kati, Mathew Kiondo, alizitaka
taasisi na wananchi kuhakikisha
miti inayopandwa katika maeneo
mbalimbali, wanaitunza baada ya
mvua kuisha ili istawi.

Alisema TFS watatoa ushirikiano
katika kutoa wataalamu na miti
inayopandwa na kuisimamia na
kuhimiza wananchi kupanda kwa
wingi.

“Sisi TFS tutaweka matenki ya
maji kama tulivyofanya Medeli na
hapa tutaweka matenki ya maji
kusaidia kipindi mvua zikiacha ku-
nyesha, miti iendelee kutunzwa,”
alisema.

TARI yawapa
mbinu
wakulima

- wa zabibu

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Utafiti wa
Kilimo (TARI), Kituo cha
Makutupora, imewataka
wakulima wa zabibu kuzin-
gatia ushauri wa watafiti,
ili kuongeza thamani ya zao
hilo.

Mtafiti katika kitengo cha
uchumi wa jamii wa kituo
hicho, Devotha Mchau, al-
itoa rai hiyo jana alipozun-
gumzia uongezaji thamani
zao hilo katika ziara ya
waandishi wa habari na
watafiti waliotembelea
kituo hicho.

Alisema zabibu hupandwa
kwa misimu miwili, hivyo
wakulima ni muhimu kuzin-
gatia ushauri wa watafiti na
kupata elimu ya utengen-
ezaji mvinyo ili kujiongezea
kipato.

“Unakuta wakulima wengi
wanaendesha kilimo hicho
bila kuwa na elimu ya
kuongeza thamani zao hilo,
ndiyo maana ninasisitiza
wajitokeze katika vituo
vya utafiti kupata mafunzo
hayo,” alisema Mchau.

Alisema wakulima waki-
pata elimu hiyo na kufuata
taratibu za upandaji mpaka
uvunaji, itasaidia kuvuna
kwa wingi na kupata faida
kubwa.

Mtafiti huyo aliwataka
wakulima kufuata kanuni
za utunzaji wa zao hilo ili
kupata mavuno mengi.

“Zao la zabibu linahitaji
sana uangalizi wakati wa
kupanda mpaka mavuno,
wakulima mkizingatia hayo,
mtazidi kukua kiuchumi
kupitia zao hilo,” alisema
Mchau.

Mtafiti mwingine wa kituo
hicho, Stellah Hangambagi,
alisema hali ya hewa ya
Dodoma inaruhusu kulima
zao hilo, hivyo wakulima
wanapaswa kuchangamkia
fursa hiyo iwainue Kiu-
chumi.

“Zao la zabibu linapend-
wa duniani kote na Dodoma
imebarikiwa kuwa sehemu
ambayo zao hilo linastawi,
wakulima tumieni nafasi
hii kujikwamua kiuchumi,”
alisema Hangambagi.

Alishukuru serikali kupitia
Tume ya Taifa ya Sayansi
na Teknolojia (COSTECH)
ambayo imekuwa ikitoa
fedha kwa vituo vya utafiti
wa Kilimo.
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Shule za sekondari Wazazi kubadilishwa matumizi |

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AADHI ya shule za se-

kondari zinazomilikiwa

na Jumuiya ya Wazazi ya

Chama cha Mapinduzi
(CCM), katika Mkoa wa Mbeya zi-
tabadilishiwa matumizi baada ya
kushindwa kujiendesha na kulim-
bikiza madeni ya kila mwaka,
Sh.bilioni moja.

Uamuzi huo ulitolewa jana
na Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo
Taifa, Dk. Edmund Mndolwa,
wakati wa kikao kilichowahu-
sisha wakuu wa shule, bodi na
wenyeviti wa Jumuiya hiyo katika
wilaya zote za Mkoa wa Mbeya.

Dk. Mndolwa alisema mpango
uliopo ni kubakisha shule tano
kati ya 14 zinazomilikiwa na Ju-
muiya hiyo mkoani Mbeya na
kwamba zitakazobaki zitafauli-
sha wanafunzi na kupangiwa
matumizi mengine.

Aliitaja moja ya shule ita-

kayobadilishiwa matumizi ni
pamoja na shule kongwe ya Se-
kondari ya Meta ambayo itakuwa
ya mchepuo wa Kiingereza.

Alisema shule hiyo pamoja na
Chunya Sekondari, zimeshindwa
kujiendesha kutokana na kuwa
na madeni mengi ikiwamo misha-
hara ya walimu ambao wanadai
kwa kipindi kirefu.

“Shule hizi zimekuwa ziki-
jlendesha kwa hasara kubwa
hakuna faida tunayoipata, hadhi
ya shule kwa sasa ni tofauti na
zamani, tunahitaji kubadili mfu-
mo wa uendeshaji kuanzia kwa
wakuu wa shule, walimu na bodi,
haiwezekani Sekondari ya Meta
ikiwa na mwanafunzi mmoja tu
wa kidato cha kwanza hii ni aibu,”
alisema Dk. Mndolwa.

Alisema katika kipindi cha
utawala wake hatakubali kuona
shule hizo zinakufa na tayari
ameandaa mpango wa namna
shule zote nchini zitaendeshwa

ikiwa ni pamoja na baadhi kutoa
huduma nyingine ili zilete faida
kwa Jumuiya.

Aliwaasa wakuu wote wa shule
za sekondari zinazomilikiwa na
jumuiya hiyo kuzingatia maeleke-
70 ya kutumia mfumo wa akaunti
ya pamoja kwa shule zote nchini
(Control Account) ili kujua ma-
pato na matumizi.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa CCM Mkoa wa Mbeya, Mchun-
gaji Jacob Mwakasoke, alibariki
wazo la shule zilizoshindwa
kujiendesha kubadili matumizi
na kutoa huduma nyingine za
kijamii ili Jumuiya hiyo iendelea
kupata faida.

Alisema kwa sasa Jumuiya ina
mzigo mkubwa wa madeni am-
bao umechangiwa na usimamizi
mbovu wa shule hizo na badala
yake wachache kujinufaisha.

Mwanasheria wa Jumuiya ya
Wazazi CCM Taifa, Wakili Beatus
Mafuru, alisema ana orodha ya

shule zote pamoja na walimu na
wenyeviti wa bodi ambao wame-
hujumu shule hizo na kuzisaba-
bishia hasara.

Alisema waliohusika watafun-
guliwa kesi ya jinai pamoja na
kulipa fedha zote walizozitumia
kinyume na taratibu za uende-
shaji wa shule hizo na kusisitiza
kuwa zitumie mfumo wa ‘Control
Account’ ili kuondoka makando-
kando.

Katibu Mwenezi na Itikadi
CCM mkoa, Bashiru Madodi alise-
ma moja ya sababu shule hizo
kushindwa kujiendesha na kuwa
na deni kubwa ni baadhi ya vion-
gozi wa juu kula sahani moja na
wakuu wa shule.

Alisema ili kuondoka tatizo hilo
viongozi wa juu wanapaswa kusi-
mamia kikamilifu uendeshwaji
wa shule hizo ili kuziba mianya ya
matumizi mabaya ya fedha ikiwa
ni pamoja na kugawana misha-
hara kinyemela.

M

Mbunge wa Jimbo la Mbeya mjini (aliyevaa miwani). DK. Tulia Akson, akipewa mkono wa ahsante na baadhi ya viongozi wa Shule ya
Sekondari ya Pankumbi ambapo alichangia mifuko 100 ya Saruji kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa vyumba vya madarasa mwishoni mwa

wiki.PICHA GRACE MWAKALINGA

DK. Tulia achangia
mil. 8/- ujenzi msikiti

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MBUNGE wa Jimbo la Mbeya,
DK. Tulia Ackson, amechangia
Sh. milioni nane katika haram-
bee va ujenzi wa Msikiti wa
Algaadiriya uliopo Kata ya Itezi.

Alitoa msaada huo mwishoni
mwa wiki katika harambee
hiyo aliyokuwa mgeni rasmi na
kwamba kiasi hicho cha fedha
kitaweza kununua nondo, saruji,
mbao, mchanga na kokoto.

Katika harambee hiyo Dk. Tu-
lia aliwaasa waumini wa dini ya
Kiislam kuendelea kushikamana
na kuwa Kitu kimoja katika kuy-
aenzi maagizo ya Mungu.

Alisema waumini wakiende-
lea na mshikamano huo basi
ujenzi wa msikiti huo utaka-
milika haraka na kuanza kutoa
huduma, lakini kukiwapo na
migogoro watakwamisha jiti-
hada zao.

“Katika kuunga mkono jiti-
hada mlizozifanya, tumekuja na
baadhi ya mahitaji ambayo ni
pamoja na saruji, nondo, misu-
mari, mbao, mchanga, kokoto
vyote vikiwa na thamani ya
Sh. milioni nane na nawaahidi
kwamba huu sio mwisho
ntaendelea kutoa mchango
wangu kadri hatua za ujenzi
zinapofikia alisema Dk. Tulia.

Aliwaomba wadau na waumini
wengine wa dini hiyo ndani na
nje ya nchi kusaidia ujenzi huo
ambao unahitaji mamilioni ya
fedha kukamilika.

Diwani wa Kata ya ltezi,
Sambwe Shitambala, alipongeza
hatua ya waumini wa msikiti
huo kutoa nguvu kazi na
mali zao kwa ajili ha ujenzi
wa msikiti mpya na kwamba
ataendea kuhamasisha viongozi
wengine kuchangia.

Katika hatua nyingine, DKk.
Tulia alitoa msaada wa mi-
fuko 100 ya saruji kwa ajili ya
kukamilisha ujenzi wa vyumba
vya madarasa katika Shule ya
Sekondari Pankumbi.

Kudorora bei ya mchele kwaathiri wakulima

Na Grace Mwakalinga, MBARAL|

KUDORORA kwa bei ya bidhaa ya
mchele kumeleta athari kwa baadhi
ya wakulima wilayani Mbarali na
kusababisha kukosa fedha za kuan-
daa mashamba ya mpunga msimu
huu wa kilimo.

Wakizungumza juzi na wilayani
humo, baadhi ya wakulima walise-
ma miaka ya nyuma msimu kama
huu mchele huuzwa kati ya Sh.
1,800 hadi 2,000 kwa kilo moja, la-
kini kwa sasa bei yasokoni ni kati ya
Sh. 1100 na 1,500. Wille Mwakasoke,
mkulima kutoka Igurusi wilayani

humo ambaye pia ni mjasiriamali,
alisema gharama za uzalishaji wa
zao hilo ni kubwa ikilinganishwa na
bei ya soko, hali inayowapa wakati
mgumu wakulima kumudu ghara-
ma hizo. Alisema kuyumba kwa
bei ya mchele kuna athiri baadhi
ya shughuli nyingine za kiuchumi
zikiwamo biashara ndogo ambazo
hutegemea mzunguko wa fedha un-
aotokana na biashara hiyo.

“Mwezi kama huu na kuende-
lea wakulima huwa wanauza kilo
20 za mchele kati ya Sh. 36,000
na 40,000, tofauti na mwaka huu
ambapo bei iko chini sana na soko

liliyumba tangu mwaka jana wakati
changamoto za kipindi cha corona,”
alisema Mwakasoke.

Huruma Mwakanyamale, muuza
nafaka ikiwamo mchele, alisema li-
cha ya bidhaa hiyo kuuzwa kwa bei
ya chini, lakini hata kasi ya utokaji ni
ndogo ikilinganishwa na kipindi cha
nyuma kabla ya janga la corona.

“Ingawa tumeanza kujijenga
upya kibiashara baada ya kipindi
cha mpito cha corona kati ya mwezi
Machi na Mei 2020, jitihada zetu
hazifikiwi haraka kutokana ukosefu
wa soko la uhakika hasa kwa mchele
ambao ni zao kuu kwa Wilaya ya

Mbarali,” alisema Mwakanyamale.

Emmanuel Mtaki, miongoni mwa
vijana ambao mwaka huu hawezi
kujihusisha na shughuli za kilimo
baada ya kukosa mtaji, alisema kuwa
pamoja na familia yake wameamua
kujaribu shughuli ya kuuza chips ili
kuendesha maisha yao.

“Mimi ni mkulima, lakini kwa
msimu huu nimekwama kuende-
leza shughuli hiyo, kutokea kwa
janga corona mwaka jana kuliyum-
bisha mtaji wangu, sitakuwa na
uwezo wa kumudu gharama za kil-
imo hasa kama kukodi shamba, ku-
nunua pembejeo na uwezo wa ku-

pata rasilimali watu” alisema Mtaki.

Hivi karibuni Ofisa Biashara
Mkoa wa Mbeya, Stanley Kibakaya,
alisema kuwa kushuka kwa bei ya
bidhaa kama mchele na mahindi
inatokana na uzalishaji wa mazao
hayo kuwa mengi.

Alisema moja ya mambo wanay-
otakiwa kuyafanya wakulima ni ku-
tunza baadhi ya mazao yao ghalani
wakisubiri bei kupanda baada ya
msimu wa kilimo kumaliza na kue-
ndelea kuongeza thamani ya mazao
hayo kuwa bidhaa mfano kuten-
geneza unga wa lishe ili wasipate
hasara.
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Moto ulioteketeza hoteli mbili wazimwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

IKOSI cha Zimamoto na

Uokozi Zanzibar kwa

kushirikiana na viongozi,

wafanyakazi wa hoteli na
wananchi wa maeneo jirani wame-
fanikiwa kuuzima moto mkubwa
uliozuka usiku wa manane na
kuteketeza baadhi ya majengo
ya hoteli za Ocean Paradise na
Tui Blue Bahari zilizopo pwani
Mchangani, Mkoa wa Kaskazini
Unguja.

Askari wa kikosi hicho kutoka vi-
tuo vya Mahonda na Kigunda, wali-
fika eneo hilo ndani ya muda wa
dakika 18 baada ya kuibuka tukio
hilo lililoripotiwa kuanza kutokea
majira ya saa 8.33 za usiku, juzi.

Harakati za kuuzima moto huo
zilianza mara moja zikishirikisha
pia wafanyakazi wa hoteli jirani
zinazozunguka hoteli hizo mbili
na kufanikiwa kukamilika uzimaji
majira ya saa tatu asubuhi kwa ku-
pata nguvu za ziada kutoka makao
makuu ya Kikosi cha Zimamoto na
Uokozi Kilimani, mjini Zanzibar.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-

zibar, Hemed Suleiman Abdulla,
akiambatana na viongozi tofauti
wa serikali na wadau wa sekta ya
utalii walifika eneo la tukio kujio-
nea hali halisi ya hasara iliyotoka-
na na janga hilo pamoja na kuwapa
pole viongozi na wafanyakazi wa
Ocean Paradise na Tui Blue Bahari
kwa vile ni wadau wakubwa katika
kuchangia Pato la Taifa.

Akitoa taarifa za awali kuhusu
tukio hilo, Mkuu wa Mkoa wa
Kaskazini Unguja, Ayoub Moham-
ed Mahmoud, alisema wageni wote
waliokuwamo kwenye hoteli hizo
mbili wako salama wakati moto
huo ulipoanza kuibuka Kkatika
jengo la ufundi la hoteli ya Ocean
Paradise.

Ayoub alisema kasi ya moto
huo ilianza kuenea katika tangi la
mafuta, mgahawa ndani ya hoteli
ya paradise na baadaye kusambaa
katika hoteli ya Tui Blue Bahari
uliathiri sehemu ya mapokezi, uta-
wala pamoja na vyumba vya kulala
wageni vipatavyo 96.

Naye Waziri wa Utalii na Mambo
ya Kale wa Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar, Leila Mohamed Mussa,

alisema wageni 208 wa Hoteli ya
Ocean Paradise yenye Wafanyakazi
170 na wageni 129 wa Hoteli ya Tui
Blue Bahari yenye wafanyakazi
300 wazawa, wamehamishiwa ho-
teli za jirani.

Leila Mohamed alimueleza
Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar kwamba hatua hiyo ya hifadhi
ya wageni hao inatokana na utara-
tibu wa maombi mapya ya wageni
wanaotaka kuitembelea Zanzibar
kipindi hiki.

Waziri huyo wa Utalii na Mambo
ya Kale aliwapongeza viongozi
na wafanyakazi wa taasisi zinazo-
simamia kutembeza watalii nchini
kwa kazi kubwa waliyoifanya
kusimamia uzimaji moto licha ya
changamoto ya baadhi ya wageni
kuamua kuendelea kubakia katika
maeneo hayo. Hemed aliwahakik-
ishia wawekezaji wa sekta ya utalii
nchini kwamba Serikali Kuu itaen-
delea kutoa ushirikiano wa kina
kuona uhalisia wa majengo ya ho-
teli hizo mbili yanarejea na kuanza
kutoa huduma kama kawaida.

Aliipongeza Taasisi ya Bima
ya Jubilee kwa uharaka wale ili-

yoonyesha ya wataalamu wake
kuanza tathmini ya hasara iliyo-
tokea katika Hoteli ya Tui Blue Ba-
hari ili walipe bima katika kipindi
kati ya mwezi mmoja na miwili
baada ya ripoti husika.

Alimuagiza Mkuu wa Mkoa wa
Kaskazini Unguja kuifuatilia taasisi
ya bima inayohudumia Hoteli ya
Ocean Paradise kuanza tathmini
mara moja baada ya tukio hilo ili
kuwarejeshea imani wateja wao.

Alisema uwapo wa hoteli hizo
mbili zinazolipa kodi kwa zaidi
ya Sh. bilioni mbili kila moja kwa
mwaka, lazima uthaminiwe kwa
vile unachangia mapato ya taifa
yanayoendelea kutumiwa katika
huduma mbalimbali za kijamii na
miundombinu tofauti ya serikali.

Wakielezea faraja walioipata
kutokana na ujio wa viongozi hao
wa serikali ikiwa ni njia ya kuwapa
pole, Meneja Mkuu wa Hoteli ya
Tui Blue Bahari, Reda Sweed na
wa Hoteli ya Ocean Paradise, Burnt
walisema ushirikiano wa pamoja
uliofanikisha kukabiliana na janga
hilo wataendelea kuukumbuka ka-
tika maisha yao ya baadaye.

Sheria yaruhusu watatu kuingiza vileo Z'bar

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar (SMZ), imesema watu wa-
naoruhusiwa kuingiza vileo (pombe)
visiwani humo ni watatu pekee kwa
mujibu wa sheria mpya ya udhibiti
na ushauri wa usimamizi wa vileo
namba 9 ya mwaka 2020.

Hayo yameleezwa na Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
Serikali za Mitaa na Idara Maalum,
Masoud Ali Mohammed alipokuwa
akizungumza katika mkutano wa
waandishi wa habari ofisini kwake
Vuga, kuhusu utekelezaji wa sheria
ya mpya ya vileo.

Alisema kuwa kabla ya sheria hiyo
kupitishwa na Wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi Zanzibar (BLW) na
kusainiwa na aliyekuwa Rais wa
Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein
mwaka 2020, pia ilijadiliwa na maka-
tibu wakuu pamoja na wadau katika
sekta ya vileo visiwani humo.

Waziri Masoud alisema lengo la
kutungwa sheria ya vileo Zanzibar
ni kuweka udhibiti wa uingizaji na
usababazaji wa pombe pamoja na
kuondoa malalamiko kutoka kwa
wananchi biashara hiyo kufanyika
karibu na maeneo ya huduma za
jamii zikiwamo nyumba za ibada,
shule hospitali vituo vya daladala na
vyuo vya madrasa.

“Kimsingi mimi nasimama katika
sheria na imeleeza watu au kam-
puni zinazotakiwa kuingiza vileo ni
tatu Zanzibar huo ndio msimamo
wa sheria, lakini kama kumejitokeza
changamoto za utekelezi wa she-
ria kuna taratibu zake za kutafuta
ufumbuzi bila ya kuvunja sheria...,”
alisema Waziri Masoud.

“Huwezi kuelekeza nje ya sheria,

waziri anachoweza kusema sheria
zizingatiwe na busara itumike, lakini
waziri huwezi kuelekeza nje ya she-
ria maana yake utakuwa sehemu ya
kuvunja sheria wakati jukumu lako

ni kulinda sheria...”

Alisema sheria hiyo imetungwa
kwa madhumuni ya kudhibiti na
kuweka utaratibu mzuri wa kisheria
katika biashara ya vileo na kwamba
ni muhimu bodi ikaendelea kutoa
elimu ili wadau wa biashara hiyo na
wananchi wapate kuifahamu sheria

mpya.

“Changamoto zinazojitokeza ka-
tika utekelezaji wa sheria mpya ya
vileo usiwe mwanya wa kuvunja she-
ria, malengo makubwa ya kutungwa
sheria hii yalikuwa kuweka utaratibu
mzuri wa kisheria wa uingizaji vileo
alisema Waziri Ma-

na usambazaji,”
soud.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya
Udhibiti na Ushauri wa Vileo Zan-
zibar, Abdulrazaki Abdulkadiri Ali,
alisema wameamua kutoa vibali
vya uingizaji vileo kwa kampuni sita
badala ya tatu licha ya kuwa kiny-
ume na sheria kwa kutumia hekima
na busara ili kulinda mapato ya seri-

kali kupitia kodi za vileo.
Alisema uamuzi

mapato ya serikali,” alisema.

huo umefiki-
wa baada ya kufanyika vikao vya
pamoja kati ya wadau wa vileo, wa-
ziri mwenye dhamana pamoja kikao
cha viongozi wawili waandamizi wa
Ikulu kabla ya kuweka sheria kando.

“Baada ya kushauriana katika Ki-
kao cha pamoja kati ya waziri na wa-
dau wa vileo kabla ya bodi kukutana
na viongozi waandamizi wa Ikulu,
Hasinuu Makame na Suleiman Haji,
tumeamua kutoa vibali kwa kam-
puni sita badala ya tatu ili kulinda

Watalii kutoka Poland (pichani), wakipata historia ya mti uju-
likanao kama Mbula ulioko nyuma ya Ngome Kongwe Mjini Un-
guja, kama walivyokutwa na mpiga picha, jana. PICHA: MARTINE
KAMBEMBA

Ziara za viongozi zasaidia
uteketezaji bidhaa mbovu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ZIARA za viongozi wa Kitaifa
za mara kwa mara katika
Bandari ya Malindi zimesaidia
wafanyabiashara kuwa tayari
kugharamika kuteketeza bid-
haa zao zinapoharibika bila ya
kuweka vikwazo.

Mkurugenzi Idara ya Udhibiti
Usalama wa Chakula na Dawa
wa Wakala wa Chakula na
Dawa Zanzibar (ZFDA), Dk.
Khamis Ali Omar, alisema hayo
mbele ya waandishi wa habari
jana katika dampo la Kibele
wakati wa kuangamiza tani 15
Za unga wa ngano ulioharibika
ambao uliongizwa nchini na
kampuni ya Must International.

Alisema kampuni hiyo
iliingiza kontena tano za unga
wa ngano mwezi wa Novemba,
mwaka jana, lakini moja lili-
pasuka njiani na kusababisha
kuingia maji ya mvua valiyo-
haribu unga huo.

Dk. Khamis alisema kipindi
cha nyuma wafanyabiashara
wengi walikukwa wagumu
kulipia gharama za kuteketeza
bidhaa zao zinapoharibika, la-
Kini ziara zilizofanywa na Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk.
Hussein Ali Mwinyi na Mka-
mu wa Pili wa Rais, Hemed
Suleiman, Bandari ya Malindi
zimewasaidia ZFDA kutekeleza
majukumu yake.

Alisema kawaida Wakala
wa Chakula na Dawa wanapo-
gundua bidhaa imeharibika au
kupitwa na muda wa matumizi
hutoa ushauri kwa wafanyabi-
ashara kuirejesha sehemu wa-
likonunua ama kulipa gharama
zote za kuiharibu hapa nchini
na mara nyingi hukubali kulipa
gharama za kuiharibu ili Ku-
punguza gharama kubwa zaidi
va kuzirejesha zilikotoka.

Hata hivyo, katika kuwasaid-
ia wafanyabiashara wa Zanzi-
bar kuepuka kuingia gharama
Zisizo za lazima, DK. Khamis
aliwashauri kuwa waangalifu
wanaponunua bidhaa kwa
kuwa baadhi zinakuwa na
muda mfupi kabla ya kumaliza
muda wa matumizi.

Aliwataka kuhakikisha
bidhaa wanazonunua wana-
zisafirisha kwa njia za uhakika
na salama na zinaweza kufika
nchini zikiwa na uwezo wa
kutumiwa na wananchi kwa
Kipindi kisichopungua miezi
sita bila kuharibika.

Aliwashauri baada ya kufika
meli ya mzigo Zanzibar Ku-
fanya taratibu za kutoa mizigo
yao bandarini ili kupunguza
msongamano wa makontena
na kuongezeka gharama za
ushuru kwa kuendelea kukaa
mizigo yao bandarini hapo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA SHULE

Keland Nursery and
Primary School iliyopo
Salasala Rtd inatangaza
Nafasi Za Awali Na Msingi.
Mawasiliano : 0713327613.

ANATAFUTWA DEREVA TANZANIA RESEARCH

Anatafutwa dereva wa kike
mwenye uzoefu wa kuendesha
Magari Mjini Dar es Salaam.
Mwenye nia na kazi hiyo apige
namba 0784691605/0715691605.

NYUMBA INAUZWA

NYUMBA INAUZWA KIJITONYAMA
VYUMBA VIWILI INAJITEGEMEA,
PLOT NA 712/1,BLOCK 46

MAWASILIANO 0787233272
0674927560

AND CAREER DEVELOPMENT INSTITUTE

INATANGAZA MUHULA MPYA WA MASOMO
KOZI,KILIMO,MIFUGO NA MAENDELEO YA JAMII.CHUO
KIMESAJILIWA NA NACTE REG.PWF/041/ KWA MAELEZO
ZAIDI WASILIANA NASI. 0752761280/0767574701 AU
WWW.TRACDI.AC.TZ

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA

ROYAL RUNNER’S AND GENERAL

ROYAL RUNNER’S AND GENERAL

N N RO M A MAHAKAMA AT DODOMA SUPPIES T.LTD & COURT BROKER [l SUPPIES T.LTD & COURT BROKER
FORM Il PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE —_———————————— —_———————————————————
Anuani ya SimuARDHI" Barazafa Ardhi na Nyumba, USIMAMIZI WA MIRATHI NO.... OF 2020 MNADA WA HADHARA MNADA WA HADHARA
:if;"" g;fm au 2502805 gﬂ 15'}1-:;:58' (S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2) IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE
(Makao malku) ' LATE ARBOGAST APOLINARY SHIRIMA DORAH MUHOMBA ... MDAI [ |EMMANUEL KOMBA.............MDAI
Katika Mahakama ya mwanzo AND
O 20 3011272020 CHAMWINO MJINI IN THE MATTER OF THE APPLICATION DHIDIYA DHIDIYA
- Appl Mo Usimamizi wa mirathi NO.01/2021. FOR LETTERS OF ADMINISTRATION BY ELIAS MUHOMBA MDAIWA ONE PLANET SCHOOL... MDAIWA

Ombi la ERICK EVANCE MWAIPUNGU
kuteuliwa kuwa Msimamizi wa mirathi ya
marehemu MARRY MADUMA
MWAIPUNGU

YAH: SHAURI NA 6 LA 2020
SAID HAMADUN BAKARI ...
DHIDIYA

MGENI ATHUMAN RIKO & NAWENZAKE WATANO

. WADAIWA
KWA: RAHMA ABDALLAH, ESTHER MAGEMBE,
RAMADHANI SAID HABIBU, AISHA MOHAMED
MAUMBA- POPOTE WALIPO

ADELINA JOSEPH KATUNU
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules)

MDAI
TUTAFANYA  MNADA TAREHE
23/01/2021 SAA NANE MCHANA -
MAENEO YA KISASA WEST KWA

TUTAFANYA  MNADA TAREHE
16/02/2021 SAA NNE
ASUBUHI.NYERERE SQUARE KWA

ALL PERSONS claiming to have any
KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA interest in the Estate of the above named

MIRATHI HIl

Mveméal s tapo jou g s did koot | | o husi f:ceased are hergbtyh Ci“‘iﬂ-ti cfgn;efand see| [IDHINI YA MAHAKAMA YA | |[IDHINI YA MAHAKAMA KUU
araza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Tanga. atu wote wanaodai kuwa na uhusiano e proceedings if they think fit before the

;ﬁiﬁi;‘ﬁwan:::taw;ﬁm‘;z"J/t'e/é‘;l'W:‘;‘:) an Jamii (3:09) wowote na mirathi ya Marehemu huyo [ |grant of letters of Administration is made | |MWANZO DODOMA MJINI KITENGO CHA KAZI SHAURI NO
kuanzia tarehe ya tangazo kum,ewz_vielelemVyoytewakesi wanaalikwa kuja na kuhudhuria shauri to the above named Petitioner. SHAURI NO. 20/2017.TUTAUZA 02/2020.TUTAUZA GARI AINA YA

wakitaka mnano tarehe 18/01/2021 kabla
huyo  muombaji  hajateuliwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Tarehe 15/01/2020.

Objections to the grant should be filed on
or before 04/02/2021.
Dated at Dodoma this 04th day of 01/ 2021

vinapatikana katika Masijala ya wazi ya Baraza la Ardhi na
Nyumba (W) Tanga. Endapo hutatekeleza haya, shauri hili
litasikilizwa upande mmoja na Hukumu kutolewa dhidi yako.
AMRI: hii imetolewa kwa mkono wangu na mhuri/ lakiri ya
Baraza hili leo tarehe 30/12/2020.

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) /¢ &
TANGA ﬁéﬁ;

w7

NYUMBA PLOT 75 BLOCK “J” ILI
KUGAWA TALAKA.

COASTER 837 DPQ ILI KUFIDIA
DENI ANALODAIWA NA EMMAN-
UEL YOHANA.

kuwa

Presented for filling this 13/01/2021.
" KWA MAWASILIANAO PIGA

NO. 0713913150/ 068872984 1.

KWA MAWASILIANAO PIGA
NO. 0713913150/ 0688729841.

ROYAL RUNNER’S AND GENERAL
SUPPIES TLTD & COURT BROKER

MNADA WA HADHARA

CHIMA MAZENGO.......... MDAI
DHIDIYA

FELEX RICHARD................ MDAIWA

TUTAFANYA MNADA TAREHE

23/01/2021 SAA NNE ASUBUHI.-
MAENEO YA SWASWA MNARANI
KWA IDHINI YA MAHAKAMA YA
MWANZO MAKOLE SHAURI NO.
121/2019.TUTAUZA KIWANJA
PLOT 13 BLOCK “F” ILI KUFIDIA
DENI ANALODAIWA NA CHIMA
MAZENGO.

KWA MAWASILIANAO PIGA
NO. 0713913150/ 0688729841.

Usikose Gazeti lako

ROYAL RUNNER’S AND GENERAL
SUPPIES TLTD & COURT BROKER

TANGAZO LAMNADA
WA HADHARA

3 Nipashe kila siku

TUTAFANYA MNADA TAREHE
16/02/2021 SAA NNE MCHANA
WA KUUZA GARI AINA YA
LAND CRUISER T 365 DMA
MALI YA ANGELINA JOHN
KINGWA, MAENEO YA NYERE-
RE SQUAR BAADA YA KUSH-
INDWA KULIPA MKOPO
ALIOKOPA IMARISHA MAISHA (]
LTD, S.LP4169 DODOMA.
HIVYO TUNAPENDA
KUWATANGAZIA  WAHITAJI
WOTE.

KWA MAWASILIANAO PIGA

NO. 0713913150/ 068872984 1.

Tupigie
0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

MWANGA WA JAMIT

i ppedacom

pashe

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA
MATOKEO YA UCHAGUZI UGANDA 2021:

Museveni Rais mteule Uganda na rekodi

Kampala, UCGANDA

YOWERI Museveni ametangazwa kuwa
rais mteule Uganda baada ya kupata

atakayezua ghasia katika eneo hilo kwa
sababu yeyote atakayejaribu kufanya
hivyo atakabiliwa vilivyo.

Rais Museveni aliongeza kuwa haku-

ushindi wa kura asilimia 58.64. Mpinzani na mtu anayewashinda katika matumizi

Tume ya Uchaguzi Uganda (EC), imem- MmMKuUU wa ya bunduki na pia mapigano.
tangaza Museveni kuwa mshindi wa uch- Museveni, David Rubongoya, Katibu Mkuu wa
aguzi mkuu uliofanyika Januari 14, mwaka MWa- _ chama cha upinzani, National Unity
huu. Kwa mujibu wa EC, Museveni alipata R:Il‘a]eurztlkl Platform (NUP) kinachoongozwa na
kura 5,851,037 sawa na asilimia 58.64 ya K - Bobi Wine ambaye jina lake rasmi ni

ol e yagulanyi, PR o1 -
kura zote zilizopigwa. maarufu Robert Kyagulanyi (pichani), aliyeshind-

Mpinzani mkuu wa Museveni, mwana- Bohj Wine, Wana Museveni katika uchaguzi huo wa
muziki Robert Kyagulanyi, maarufu Bobi galishika rais, aliliambia shirika la habari la DPA
Wine, alishika nafasi ya pili kwa kupata nafasi ya kwamba maofisa wa usalama wamean-
kura 3,475,398 sawa na asilimia 34.83 ya pili kwa za kuwakamata wanachama na wafuasi
kura zote. kupata kura wa chama hicho.

Hata hivyo, Bobi Wine alitangaza ku- 3,475,398 Katika taarifa, jeshi la polisi nchini
tokukubaliana na matokeo hapo jana Sawana Uganda limesema kuwa limewakamata
wakati tume ya EC ilipokuwa ikiendelea as'ls'm'aa takriban watu 84 kuhusiana na gha-
kutangaza matokeo.Museveni awaonya IB(:‘.I.I'aBZ‘(’)te. sia za uchaguzi.

wafuasi wa upinzani kutozua ghasia.

Museveni alionya kuwa vikosi vya usala-
ma vitatumia nguvu kuzima juhudi zozote
za ghasia baada ya kuchaguliwa kwake
tena.

Museveni aliwaambia wanahabari ka-
tika kituo cha kitaifa cha kuhesabu kura
nje ya mji mkuu Kampala kwamba hakuna

Idadi waliopoteza
maisha tetemeko
la ardhi yafika 46

Sulawesi, INDONESIA

IDADI ya watu waliofariki kwenye
tetemeko la ardhi lililotokea jana
eneo la Majene, katika Jimbo la
Sulawesi Magharibi mwa Indonesia
imeongezeka hadi 46.

Mkuu wa ldara ya Mawasiliano ya
Kituo cha Wakala wa Kitaifa wa Ku-
dhibiti Maafa, Raditya Jati (pichani),
alisema kuwa idadi kufikia sasa, ni
46 waliopoteza maisha kwenye te-
temeko la ardhi huku 37 kati yao ni
wa eneo la Mamuju

na tisa ni wa eneo
la Majene.

Raditya Jati pia
aliongeza kusema
kwenye taarifa
yake kwamba
idadi ya majeruhi
imefikia 826.

Kwa mu-
jibu wa taarifa
zilizopokewa hivi
karibuni, jumla ya majengo 415

yanayojumuisha taasisi za umma
kama hospitali, ofisi za magavana
na usimamizi wa bandari, yalikumb-
wa na uharibifu.

Juhudi za utafutaji na uokoaji
bado zinaendelea.

Shirika la Masuala ya Hali ya
Hewa (BMKQ) lilitangaza jana kuwa
tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa
kipimo cha richta 6.2, lilitokea na
kupiga kwa kina cha kilomita 10 na
kilomita 6 Kaskazini Mashariki mwa
mji wa Majene na miji ya Palu na
Makasar. TRT

Kupitia televisheni ya taifa, mse-
maji wa chama cha NUP, Joel Ssenyo-
nyi alisema kuwa maofisa wa usalama
walikuwa wakiwatesa washirika wa
upinzani.

Ssenyonyi alisema kuwa Ugan- @
da iko kama katika vita,
huku maofisa wa polisi

na jeshi wakipelekwa kila mahali ku-
wakamata wafuasi wa upinzani.

Makazi ya Wine, msanii aliyegeuka
kuwa mwanasiasa yaliyoko kwenye mji
mkuu, Kampala yamezingirwa na wa-
najeshi tangu [jumaa jioni na kumfanya
kuwa chini ya kifungo cha nyumbani.

Wakati huo huo, Uingereza imetoa
wito wa kuchunguzwa kwa malalamiko
ya uchaguzi huo wa urais uliokamilika
nchini Uganda baada Rais Museveni ku-
tangazwa kuwa mshindi.

Waziri wa Uingereza anayehusika na
masuala ya Afrika, James Duddridge,
alisema kuwa raia wengi nchini Uganda
na nje wameelezea wasiwasi kuhusu
mazingira jumla ya uchaguzi huo kab-

la ya uchaguzi pamoja na
B, mchakato mzima wa uch-
aguzi.

Duddridge alisema
kuwa ni muhimu wasiwasi
huo, kuchunguzwa na ku-
tatuliwa kwa njia ya amani,
kisheria na kikatiba.

Marekani kwa upande

| . wake alisema wasiwasi ni

kuhusu taarifa za ghasia

na dosari zilizojitokeza katika uchaguzi
huo mkuu wa Uganda.

Idadi kamili ya watu waliopiga kura ni
9,978,093 ikiwa ni sawa na asilimia 57.22
tu ya idadi ya watu waliojiandikisha
kwenye daftari la wapiga kura.

Hii inamaana kuwa zaidi ya asilimia
40 ya waliojiandikisha hawakujitokeza
kupiga kura.

Museveni, aliingia madarakani baada
ya kutoka katika mapigano ya msituni
mwaka 1986, na anatambulika kuwa
kiongozi amedumu kwa muda mrefu
zaidi barani Afrika.

Rais huyo mwenye miaka 76, aliweza
kulifanya taifa hilo kuwa na amani kwa
muda mrefu na kuleta maendeleo am-
bayo wengi wanafurahia.

Pia aliimarisha utawala wake kwa
kuhamasisha utu na ushirikiano kutoa
ajira , kuruhusu kuanzishwa kwa taasisi
huru. Museveni ambaye anakuwa rais
katika muhula wa sita, anaelekea kukaa
madarakani kwa muda wa miaka 40, ak-
iwa ni miongoni mwa marais waliokaa
muda mrefu kuliko rais mwingine yey-
ote katika taifa hilo na katika eneo zima
la Afrika Mashariki. BBC/DW

va kula kiapo wiki hii. PICHA: MTANDAO

: a_';

Viongozi wapya wa Marekani Joseph Biden na Makamu wake Kamala Harris, wanatarajiwa kuanza kazi rasmi baada

Biden kutekeleza haya baada va kuapa

Washington, MAREKANI

RAIS Mteule wa Marekani, Joe Biden, ata-
saini maagizo kadhaa ya kiutendaji siku
ya kwanza baada ya kuapishwa kuiongoza
nchi hiyo.

Biden anayetarajiwa kuapishwa Januari
20, mwaka huu, atakuwa rais 46 kuiongoza
nchi hiyo.

Msaidizi wa ngazi ya juu wa Biden, Ron
Klain, alisema kwamba maagizo ya kiu-
tendaji yatahusu janga la virusi vya corona,
uchumi wa Marekani unaodorora, mabadi-
liko ya tabia nchi pamoja na ubaguzi wa

rangi.

“Majanga yote haya yanahitaji kushughu-
likiwa haraka,” alisema Klain ambaye ni
mkuu wa watumishi ajaye wa Biden.

Kwa mujibu wa Klain, katika siku zake 10
za kwanza madarakani, Biden atachukua
hatua madhubuti kushughulikia mizozo
hiyo minne, kuzuia madhara mengine ya
haraka na yasiyoweza kurekebishwa pamo-
jana kuirudisha nafasi ya Marekani duniani.

Marekani ina takriban watu 400,000 wal-
iokufa kutokana na ugonjwa wa COVID-19
na nchi hiyo inarekodi zaidi ya visa vipya
milioni moja kwa wiki, wakati virusi hivyo

vinazidi kuenea.

Wiki hii Biden aliuzindua mpango wa
uokozi wa dola trilioni 1.9 kwa gajili ya ku-
pambana na janga la virusi vya corona na
kuufufua uchumi.

Kuchumi alisema siku ya kuapishwa
Biden, kama alivyoahidi atasaini maagizo
ya rais ni pamoja Marekani kujiunga tena
kwenye Mkataba wa Paris wa Mabadiliko
ya Tabia Nchi na kuibadili marufuku ya ku-
wazuia watu kutoka kwenye nchi kadhaa
zenye waumini wengi wa Kiislamu kuingia
Marekani, ambayo iliwekwa na Rais Donald
Trump. DW
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TURIN, Italia

ABINGWA wa Ligi Kuu

Italia, Serie A, Juventus

itajaribu kutuma bei yao

ya kumnunua Paul Pogba
kutoka Manchester United mwishoni
mwa msimu huu, kwa mujibu wa
gazeti la Calciomercato.

Pogba anaonekana kujiandaa ku-
ondoka United mwishoni mwa
msimu huu wa 2020-21 baada
ya wakala wake, Mino Raiola
kudai kuwa kiungo huyo wa
Ufaransa hana furaha pale
Manchester.

Majaliwa ya Pogba yame-
kuwa mjadala mkubwa |
pale kwenye dimba la 4
Old Trafford na ni wazi
kwamba anaweza ku-
ondoka mwishoni mwa
msimu huu.

Pogba ameonyesha
nia ya kutaka kurudi
tena Turin ambako
awali alicheza pale kab-
la ya kwenda Man Unit-
ed kwa mara ya pili.

Real Madrid na Paris
Saint-Germain  zime-
kuwa zikihusishwa na
mchezaji huyo, lakini
Juve, ambayo ilimsa-
jili Pogba kutoka United
mwaka 2012 kabla ya
kumpoteza tena kwa
‘Mashetani Wekundu’ hao
miaka minne baadaye, wa-
nataka kumleta tena mshindi
huyo wa Kombe la Dunia pale Turin.

LONDON, England

MESUT Ozil amesema hana nia ya
kustaafu atakapoondoka Arsenal, na
mapenzi yake ni kuhamia Fenerbahce
au soka la Ligi Kuu ya Marekani, MLS.
Mchezaji huyo wa zamani wa Kki-
mataifa wa Ujerumani yuko kwenye
siku za mwisho za pale kunako kla-
.~ buyaArsenal
/4 Ozil hajaichezea Arse-
~ nal tangu Machi, licha
ya kuonekana yuko
fiti, na limebaki

Ozil: Situndiki daluga
nikiondoka Arsenal

kuwa swali kama ataondoka Januari hii
au mwishoni mwa msimu.

Mchezaji huyo wa zamani wa Real
Madrid alijihusisha kwenye mitandao
ya kijamii na alifanya kikao cha maswa-
li na majibu kwenye Twitter, Jumatatu.

Alijibu maswali kwenye mada zi-
lizokuwa zikijadiliwa, na moja ikiwa
kwamba hakujuta kujiunga na Arsenal.

Ozil pia aliulizwa ikiwa ana mpango
wa kustaafu atakapoondoka Arsenal,
na mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 32, hakuwa na shaka katika maji-
bu yake.

“Sitafanya hivyo,” alisema alipouli-
zwa ikiwa angecheza baada ya kuon-
doka Arsenal. “Kuna nchi mbili am-
bazo ninataka kucheza mpira kabla ya
kustaafu: Uturuki na Marekani.”

Lampard
bado ana
Imani na
Werner

LONDON, England

FRANK Lampard bado ana imani na
Timo Werner licha ya straika huyo
kuendelea kuwa na ukame wa mabao
kwenye Ligi Kuu England, hasa baada
va kukosa nafasi ya kufunga wakati
Chelsea ikiibuka na ushindi wa bao 1-0
dhidi ya Fulham.

Ingawa mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ujerumani alifunga bao kwenye
mchezo wa hivi karibuni wa Kombe
la FA dhidi ya Morecambe, alikwenda
kwenye mchezo huo wa juzi Jumamosi
bila ya bao katika mechi tisa za ligi
sasa.

Tayari ulikuwa muda mrefu sana wa
kucheza bila kufunga bao, tangu al-
ipocheza mechi 11 bila kufunga mwaka
2016.

Alikuwa na nafasi nzuri ya kufunga
kwenye mchezo huo, lakini alikosa na-
fasi hiyo wakati akiwa yeye na golikipa
wa Fulham, Alphonse Areola.

Bahati nzuri ni kwamba, Chelsea
na Lampard, tayari walikuwa wame-

shapata bao kupitia kwa Mason

Mount.

Wakati alipoulizwa kama ana
hofu kuhusu Werner, Lampard
alilambia Sky Sports: “Nafikiri ni
kitu cha kawaida.

{  “Kama hufungi mara kwa mara
. kama anavyotaka, alifunga wiki
| iliyopita kwenye FA. Amekuwa

i akijituma sana, lakini naamini

| bado ana nafasi ya kufanya

vizuri.
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Rivaldo
awachambua
Koeman,
Zidane LaLiga

SAO PAUL, Brazil

RIVALDO amesema Ronald Koeman
anastahili zaidi pongezi tangu alipo-
chukua kibarua cha kuinoa Barcelona,
kuliko Zinedine Zidane akiwa Real
Madrid.

Kwa mujibu wa Rivaldo, Koeman
amefanya kazi nzuri sana na ngumu ya
kuwaunganisha vijana kikosini tofauti
na Zidane.

Lakini anamuona kama Zidane ana-
fanya kinyume kabisa na mwezake,
kwa kutowapa zaidi kipaumbele vijana
na kuhakikisha bado wanaendelea
kuwa na ushindani.

Kwa mtazamo wake Zidane anawapa
shinikizo kubwa wachezaji, kitu am-
bacho si kizuri katika kuwaongoza
wachezaji vijana.

“Wakati wote nimekuwa nikisema
kuwa namna pekee ya kuongoza vipaji
chipukizi ni kutowawekea shinikizo
kubwa dhidi yao, na nadhani kwa
suala hili Koeman anafanya vema
zaidi,” alisema Rivaldo akinukuliwa
na ESPN.

“Koeman ameweza kuwaungani-
sha vijana pamoja na kina Busquets,
Messi, Jordi Alba. Koeman anastahili
lﬁulpongezwa na kuheshimiwa kwa

ilo.

“Sifahamu nini kipo nyuma ya
hili, lakini Zidane anafanya kinyume
chake kwa alivyofanya kutowatumia
vema Vvipaji chipukizi kama Valverde,
Rodrygo au Vinicius.”

Rivaldo anamtazama Zidane kama
uongozi wake unakuwa katika namna
va kuwakomoa wachezaji na kwa
wakati mwingine hilo linakuja
kuathiri timu na siyo mchezaji
pekee.

Dembele atamani

kuwa kama Torres

MADRID, Hispania

MSHAMBULIAJI mpya wa Atletico
Madrid, Moussa Dembele, ame-
sema kuwa Fernando Torres aliku-
wa ni alama yake tangu alipokuwa
mtoto.

Dembele ametua hapo kuchu-
kuwa nafasi ya Diego Costa am-
baye amesitisha mkataba wake
mwezi uliopita, na mshambuliaji
huyu mpya anatarajiwa kuwa seh-
emu muhimu ya Atletico.

Dembele amefunga jumla ya
mabao 44 kwa misimu yake miwili
alipokuwa na Lyon, ambao aliji-
unga nao mwaka 2018 akitokea
Celtic.

Msimu huu haujawa mzuri sana
kwake akiwa ameona nyavu mara
moja tu kwa mechi zake 16 alizo-

cheza kwenye Ligi Kuu Ufaransa,
Ligue 1.

Dembele ameelezea kuwa
mpango wake yeye kwenye klabu
yake mpya ni kufunga mabao, kwa
kuwa hiyo ndiyo kazi yake, lakini
amesisitiza kuwa gwiji wa Atletico,
Torres ndiye aliyekuwa akimvutia
zaidi tangu alipokuwa mtoto.

“Kimsingi, mimi ni straika na
ninapenda kufunga mabao. Hiyo
ndiyo kazi yangu. Napenda kuten-
geneza nafasi, kupokea mipira na
kufunga.

“Ni mchezaji mzuri mwenye
mbinu. Ninasubiri kwa hamu
kuanza kucheza hapa, nilipokuwa
mtoto Fernando Torres ndiye
niliyempenda, alikuwa ni mfano
wangu wa kuigwa, hivyo nina fu-
raha kuwa hapa.”

MARTINEZ
KUJIFUNGA

INTER

MILAN, Italia

AUTARO Martinez yupo kwe-

nye hatua nzuri ya kufikia

makubaliano mapya ya kuon-

geza mkataba na Inter Milan
na kuzima uvumi juu ya mpango wake
wa kutaka kuondoka.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ar-
gentina mkataba wake wa sasa una-
malizika mwaka 2023, lakini Inter ina-
taka kumfunga kwa mkataba mpya.

»

wa,” aliiambia Sportweek. “Wakala
wangu na klabu wanazungumza na
nina utulivu.

“Ninataka tu kutoa kila kitu kwa In-
ter, kisha tutafikia makubaliano.”

Lautaro alikuwa akihusishwa na
kuondoka kwa Inter, lakini anajaribu
kuweka sawa uvumi juu ya uhamisho
wake.

Lautaro anacheza pamoja na Lionel
Messi kwenye timu ya Taifa ya Argen-
tina na alikuwa akihusishwa na mpan-
go wa kuungana naye kule Barcelona.

“Illikuwa ndoto kubwa kwangu,”

Lautaro alisema. “Inashangaza

™~ kucheza naye, ndiye mchezaji
\  bora zaidi duniani na nina ba-
hati ya kucheza naye kwe-
nye timu ya taifa. Yeye ni
msukumo kwa wachezaji
wachanga.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

NEYMAR

MTIRIRIKO

KULIKIMBIA

® @ O Kilifika kipindi ninajiuliza mwenyewe kwa
nini niendelee kucheza kama watu hawapend.i...

PARIS, Ufaransa

YOTA wa Paris Saint-Ger-
main na Brazil, Neymar,
amebainisha alifikiria
kustaafu kucheza soka.
Neymar anatajwa kama
mmoja wa wachezaji
bora duniani, lakini staili
ya maisha yake nje ya
dimba imekuwa ikipamba
zaidi vyombo vya habari
na kuonekana haiendani
na mchezo wenyewe.
Mchezaji huyo ghali zaidi katika
historia ya usajili baada ya kujiunga
na PSG kutoka kwa miamba wa Ligi
Kuu Hispania, LaLiga, Barcelona kwa
euro milioni 222 mwaka 2017, Ney-

mar amekiri kuwa shutuma dhidi
yake zilimuathiri.

“Kamwe sitapoteza mapenzi yangu
na soka, lakini kuna wakati nilitaka
kabisa kuachana na kucheza,” alise-
ma mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28 akiliambia jarida la Gaffer
Magazine.

“llifika kipindi ninajiuliza mimi
mwenyewe kwa nini niendelee
kucheza kama watu hawapendi.

“Nilikuwa narudi nyumbani kichwa
kimewaka moto na nikakumbuka kila
kitu nilichofanya kwenye soka.

“Napenda soka na ndio sababu
hasa iliyonituliza na kuamua kubaki
kuendelea kucheza.

“Kwa sababu nina bahati. Kiuk-
weli kabisa. Nimefanikiwa kwa vitu
vingi sana katika kipindi changu cha

uchezaji ambapo imenifanya mimi na
familia yangu kuwa na furaha ya aina
yake.

“Hasa nilipoanza kuichezea Santos
FC, na kushinda taji la kwanza na San-
tos, kushinda Kombe la Libertadores
(Ligi ya Mabingwa Amerika Kusini)
ilikuwa muhimu sana kwangu.

“Kujiunga na Barcelona ilikuwa ni
ndoto yangu tangu nilipokuwa mdo-
go, kushinda taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya na ujio wangu hapa Paris.
Nyakati zote hizo zitabaki kuwa kum-
bukumbu bora sana kwangu.”

Neymar aliongeza: “Kamwe si-
kuhisi presha. Mimi ni mtu ambaye
naweza kuituliza presha yangu; kuwa
namba 10 kwa timu ya Taifa ya Brazil,
namba 10 hapa PSG ni jambo la kuji-
vunia mimi kama Neymar.

JUVE KUMSAJILI POGBA JULAI

JUVENTUS itatuma maombi ya kumsajili kiungo wa
Manchester United, Paul Pogba, 27, kipindi cha majira ya
joto kijacho wakati ambao wanaamini klabu hiyo ya Old
Trafford itapunguza bei ya mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ufaransa, ambaye mkataba wake unamalizika majira
ya joto 2022. (Calciomercato, via Sunday Express)

RICE HAKIJAELEWEKA CHELSEA

KOCHA wa West Ham, David Moyes, amesema Chelsea
na Manchester United hazijawasilisha ombi la kutaka
kumsajili kiungo, Declan Rice, 22, baada ya klabu hizo
kuhusishwa na nyota huyo wa kimataifa wa England.
(Amazon, via Mail on Sunday)

WIJNALDUM KUKATAA MKATABA

MKATABA wa kiungo wa Uholanzi, Georginio Wijnal-
dum, 30, unamalizika kipindi cha majira ya joto kijacho,
amekataa mkataba mpya ili kutimiza ndoto yake ya
kujiunga na Barcelona. (Sunday Mirror)

ASTON VILLA KWA MORGAN

ASTON Villa imefungua mazungumzo na Marseille kwa
ajili ya dili la Morgan Sanson mwenye umri wa miaka 26
raia wa Ufaransa. (Mail)

GRACIA HAONDOKI JANUARI

MLINZI wa Manchester City, Eric Garcia, 20, ambaye
mkataba wake unamalizika kipindi cha majira ya joto,
amekuwa akihusishwa na mpango wa kwenda Barcelona,
lakini uhamisho kwa nyota huyo hautaweza kufanyika
Januari hii, baada ya uchaguzi wa urais kule Nou Camp
kuahirishwa hadi Machi. (Manchester Evening News)

WILSHERE KUPEWA MKATABA

KLABU ya Bournemouth inaweza kuwa tayati kutoa
ofa kwa kiungo wa zamani wa Arsenal na England, Jack
Wilshere,29, ambaye anafanya mazoezi na klabu hiyo
baada ya kuondoka West Ham. (Talksport)

MALEN AWANIWA DORTMUND

BORUSSIA Dortmund inamfuatilia straika wa PSV Eind-
hoven mwenye umri wa miaka 21, Donyell Malen, ambaye
anawaniwa na Arsenal, kama mrithi wa winga, Jadon
Sancho endapo nyota huyo wa timu ya Taifa ya England
ataondoka. (Soccer News, via Daily Star on Sunday)

DHANDA AGOMBEWA ENGLAND

LEEDS United na Bournemouth zinawania kumsajili
kungo wa Swansea City, Yan Dhanda, 22. (Mail)

CAMARA AWINDWA EPL

KLABU kadhaa za Ligi Kuu England, zinamuwania
kiungo wa Benfica, Ronaldo Camara,18, baada ya nyota
huyo kutokuwa na namba Benfica. (Mail)

INGS, BERTRAND NA MIKATABA

KOCHA wa Southampton, Ralph Hasenhuttl amesema
klabu hiyo haitacheza “kamari” kwenye mishahara ya
wachezaji wakati huu wakiwa kwenye mazungumzo ya
kuongeza mkataba na nyota wao wawili, Danny Ings, 28,
na Ryan Bertrand, 31. (Mail on Sunday)
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Matola
amtabiria
makubwa
Lwanga

Na Adam Fungamwango

KAIMU Kocha Mkuu wa Simba,
Selemani Matola, amemwagia
sifa kiungo mkabaji mpya wa
timu hiyo, Taddeo Lwanga
kuwa ni mzuri dimbani na
muda si mrefu atatajwa kuwa
mmoja kati ya viungo bora na
hatari kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Matola (pichani), ambaye
wakati akicheza soka kwenye
klabu ya Simba alikuwa ak-
icheza kama kiungo mkabaji,
namba ambayo anaicheza
Lwanga, alisema hakutege-
mea kama Lwanga angecheza
kwa kiwango kikubwa vile
wakati akiwa hajacheza soka la
ushindani kwa muda mrefu.

Alisema ni muda tu unahi-
tajika, lakini baadaye atakuwa
msaada mkubwa kwa klabu ya
Simba kwenye michuano mbal-
imbali ambayo itacheza.

“Nafikiri atakuwa kiungo bora
na hatari kwenye ligi yetu.

Ni mtu ambaye kiukweli ana
uwezo mzuri. Ana umbile zuri,
mpambanaji na mtu ambaye
anaujua sana mpira,” alisema
Matola.

Alisema kwenye mechi ya
kwanza hakufanya vema kwa
sababu aliku-
wa hajafanya
mazoezi kwa
muda mrefu
kutokana na
kuugua.

“Tulim-
chukua akiwa
hajafanya
mazoezi, ali-
kuwa anau-
gua na hata
huko alikotoka kwa muda
mrefu alikuwa hajacheza soka
la ushindani, tulienda naye
Kombe la Mapinduzi akiwa ha-
jafanya mazoezi mwezi mzima.
Mechi ya kwanza hakufanya
vizuri, lakini mechi ya pili na
Namungo alicheza vema, na
mechi ya fainali dhidi ya Yanga
kila mtu sasa atakuwa shuhuda
wa kile ambacho alikifanya,”
alisema Matola.

Simba ilimsajili mchezaji
huyo kama mbadala ya Mbrazil
Gerson Fraga ambaye kwa sasa
ni majeruhi na yupo kwao, Bra-
zil akiendelea na matibabu.

Lwanga ambaye alikuwa
akiichezea klabu ya Tanta FC
ya nchini Misri, pia ni mchezaji
wa timu ya Taifa ya Uganda,
Uganda Cranes.

MIKOBA YA

GWAMBIANA

= Na Saada Akida

ONGOZI wa Gwambina FC,

umesema timu hiyo itaingia

kambini wiki hii huku ikinole-

wa na Mkurugezi wa Ufundi,

Mwinyi Zahera, ambaye ataendelea na

majukumu ya kukinoa kikosi hicho kue-

lekea mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

AKizungumza na gazeti

hili jana, Katibu Mkuu wa

Gwambina FC, Daniel Kilai,

alisema timu hiyo itaanza

mazoezi huku mchakato wa

kutafuta kocha mkuu ukien-

delea.

Alisema mpango wao ni kuhakikisha

mchakato huo wa kutafuta kocha mkuu

unamalizika ndani ya wiki hii kwa kuin-

gia makubaliano na kuanza kazi mara
moja.

“Kikosi kitaingia kambini Januari 20,
(Jumatano), ikiwamo wachezaji tulio-
wasajili dirisha dogo ambao ni Mrisho
Ngassa, Salim Aiyee na Mohammed Mus-
sa kutoka Zanzibar.

“Mazoezi yataendelea na kusimamiwa
na Mwinyi Zahera, huku tukipambana na
mchakato huo kupata kocha mkuu ndani
ya wiki hii,” alisema Kilai.

Alisema malengo yao ni kupata kocha
mkuu ambaye ataendana na vigezo vyao
ikiwamo kuhakikisha wanaendelea kuba-
ki katika mikikimikiki ya Ligi Kuu kwa ku-
maliza katika nafasi ya tano.

Uongozi wa Gwambina FC ulimtimua
Kocha Mkuu, Flugence Novatus, mwan-
zoni mwa mwezi huu baada ya kutori-
dhishwa na matokeo ya timu hiyo kwa
ujumla.

——

WAMEANGUKIA HUKU...

D

Mshambuliaji wa zamani wa Simba na Yanga, Amissi Tambwe (kulia), akiwa
amepozi katika picha na kiungo wa zamani wa Arsenal ya England, Barcelona ya
Hispania na Cameroon, Alex Song, walipokutana nchini Djibouti ambako wote wa-
nacheza kwa sasa Ligi Kuu ya huko. Tambwe (32), anaichezea ASC Police Nation-
ale, wakati Song (33), yeye anaichezea Klabu ya Arta/Solar7. PICHA: MTANDAO

Nyota wa
majaribio
Simba
watemwa

Na Saada Akida

UONGOZI wa Simba umeamua kuachana
na mpango wa kuwasajili nyota watatu
waliokuwa wakifanya majaribio na timu
hiyo kwenye michuano ya Kombe la Map-
induzi iliyomalizika Jumatano iliyopita.

Nyota hao ni Bernard Agele, Kelvin
Moyo na Ian Nyoni ambao walikuwa
miongoni mwa wachezaji walioifikisha
Simba katika fainali ya michuano hiyo ili-
yofanyika visiwani Zanzibar.

Taarifa za uhakika zilizolifikia gazeti hili
kutoka chanzo chetu ndani ya klabu hiyo,
zimeeleza kuwa tayari nyota hao wame-
ondoka jana asubuhi kurejea makwao.

“Agele kaondoka leo asubuhi (jana) na
wengine wawili Moyo na Nyoni walion-
doka usiku, aliyebaki ni mshambuliaji wa
FC Platinum ya Zimbabwe, Perfect Chik-
wende, ambaye tayari usajili wake ume-
fanyika na kutangazwa.

“Wale waliocheza Kombe la Mapinduzi
wameondoka kutokana na kutolivutia
benchi la ufundi, Chikwende anasubiri
[jlumaa hii kujiunga na wachezaji wen-
zake kwa ajili ya mazoezi ya kujiandaa
Ligi Kuu na Ligi ya Mabingwa Afrika,”
kilieleza chanzo chetu.

Alipoulizwa Kocha Msaidizi, Selemani
Matola, alisema nyota hao walikuwa ka-
tika majaribio, hivyo lolote linaweza ku-
tokea na uongozi utafuata mapendekezo
ya benchi la ufundi kulingana mahitaji ya
timu katika usajili.

“Walikuwa katika majaribio na viongozi
wamesajili kulingana na mahitaji ya timu,
tumemaliza Mapinduzi na tumerejea na
tumewapa mapumziko ya wiki moja na
[jumaa hii tunaingia kambini kwa ajili ya
maandalizi ya Ligi Kuu na michuano ya
kimataifa,” alisema Matola.
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Nipashe

CHIKWENDE
KATIKATI YA
MORRISON,
KAHATA

® ® ® Aapa kupigania namba
huku akiwataja Miquissone,
Bwalya na Kapombe, lakini...

Na Mwandishi Wetu

AKATT akifurahia kuwa mion-

goni mwa nyota watakaounda

kikosi cha mabingwa wa Ligi

Kuu Bara na kuahidi kupam-

bana na ushindani uliopo, winga mpya wa

Simba, Mzimbabwe Perfect Chikwende,

ameendelea kuwa katikati ya nyota wawili

wa timu hiyo, Bernard Morrison na Francis
Kahata.

Simba inatarajiwa kutangaza

kukata mchezaji mmoja kati ya

10 wa kimataifa ili kumwezesha

Chikwende kucheza Ligi Kuu

na kama itashindwa kufanya

hivyo, nyota huyo aliyejiunga

na ‘Wekundu wa Msimbazi’ hao

akitokea FC Platinum ya Zimba-

bwe, ataichezea kwenye mechi

za Ligi ya Mabingwa pekee.

Nyota wa kimataifa wa Simba ambao
wapo kwenye usajili wa Ligi Kuu na mi-
chuano ya kimataifa ni Pascal Wawa (Ivory
Coast), Joash Onyango na Francis Kahata
(Kenya), Bernard Morrison (Ghana), Rally
Bwalya na Clatous Chama (Zambia), Chris
Mugalu (DR Congo), Meddie Kagere (Rwan-
da), Luis Miquissone (Msumbiji) na Taddeo
Lwanga (Uganda).

Simba inatakiwa kuengua mchezaji mmo-
jakwenye orodha ya watakaocheza Ligi Kuu
kutokana na kanuni ya Shirikisho la Soka
nchini (TFF), kuruhusu kila klabu kuwa
na wachezaji 10 tu wa kigeni waliosajiliwa
kushiriki ligi hiyo.

Hata hivyo, licha ya uongozi wa Simba ku-
toweka wazi hadi sasa kuhusu mchezaji ita-
kayemuengua ili kumpisha Chikwende kui-
tumikia klabu hiyo kwenye Ligi Kuu Bara,
Morrison na Kahata, wamekuwa wakihu-
sishwa zaidi mmoja kumpisha winga huyo
wa Zimbabwe.

Taarifa kutoka chanzo chetu ndani ya

klabu hiyo, zimeeleza: “Anaweza kuwa Mor-
rison ama Kahata, lakini bado uamuzi rasmi
haujafikiwa, tunataka kufanya hivyo ili kum-
wezesha Chikwende kuzoeana vizuri na
wenzake uwanjani.”

Lakini kwa upande wa Chikwende aki-
zungumzia usajili wake, alisema ni mwenye
furaha kujiunga na Simba na ni moja ya
timu nzuri yenye ushindani mkubwa, hivyo
atajitahidi kupambana ili kupata nafasi.

“Kwa ujumla ni mwenye furaha, timu
ni nzuri, kuna ushindani mkubwa ambao
utaboresha wasifu wangu, nitapambana
ili kupata kiwango changu bora,” alisema
mchezaji huyo ambaye aliifunga Simba
wakati FC Platinum ikishinda bao 1-O nyum-
bani kwenye mechi ya kwanza ya raundi ya
Kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika kabla
ya Wekundu wa Msimbazi hao kupindua
matokeo Uwanja wa Benjamin Mkapa kwa
kushinda 4-0 mechi ya marudiano.

Kuhusu majina ya wachezaji anaowafa-
hamu ndani ya timu yake hiyo mpya, Chik-
wende aliwataja Luis Miquissone, Clatous
Chama, Rally Bwalya na Shomari Kapombe,
ikionyesha bado ana kumbukumbu ya
namna nyota hao walivyowasumbua wakati
walipokutana kwenye mechi ya marudiano

“Luis, Chama, Bwalya na Kapombe ni baa-
dhi ya wachezaji ninaowafahamu katika kla-
bu ya Simba,” alisema Chikwende hadi sasa
ana mabao mawili kwa jina lake kwenye
orodha ya wafungaji wa Ligi ya Mabingwa
Afrika msimu huu.

Katika mechi hiyo ya marudiano, ma-
bao yalifungwa na Erasto Nyoni (penalti),
Kapombe, John Bocco na Chama (penalti)
huku Miquissone na Bwalya wakionyesha
kiwango cha juu.

Matokeo hayo yameipeleka Simba hatua
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa ambapo
sasa imepangwa Kundi A pamoja na Al Ahly
ya Misri, AS Vita ya DR Congo na Al-Merrikh
ya Sudan.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

"‘ My

Wachezaji wa Taifa Stars wakiwa mazoezini nchini Cameroon kujiandaa
na michuano va Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN), ambapo kesho
watashuka katika Uwanja wa Limbe/Buea nchini humo saa moja usiku
kuvaana na Zambia. MPIGAPICHA WETU

Nyoni aiwahi Zambia CHAN

Na Mwandishi Wetu ford Ndimbo, alisema tayari Nyoni
amewasili Cameroon na kujiunga
katika kambi ya Stars.

"Amewasili leo mchana (jana)
na moja kwa moja amejiunga na
wenzake tayari kwa maandalizi ya
michuano inayotukabili, ambapo
keshokutwa (kesho) tutacheza
dhidi ya Zambia," alisema.

Kuhusu maandalizi ya timu hiyo,
Ndimbo alisema yanaendelea vi-
zuri na morali ya wachezaji iko juu
kwa timu nzima.

"Kwa ujumla morali ipo juu na
kocha anaendelea na maandalizi
na anaamini timu itafanya vizuri
katika mashindano haya," Ndimbo

BEKI wa kati wa Simba na timu ya
Taifa, Taifa Stars, Erasto Nyoni,
amewasili salama nchini Cameroon
na kujiunga na kikosi cha timu
hiyo ambacho kesho kitashuka
dimbani dhidi ya Zambia kwenye
mechi yao ya kwanza ya Kundi

D ya michuano ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani, CHAN.

Nyoni hakusafiri pamoja na
wachezaji wenzake kutokana na
kukabiliwa na matatizo ya kifa-
milia, lakini jana mchana aliwasili
Cameroon na kujiunga na kikosi
hicho tayari kwa mechi hiyo ita-

kayopigwa kesho kwenye Uwanja alisema.
wa Limbe/Buea majira saa moja
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Cameroon jana, Ofisa Habari wa
Shirikisho la Soka nchini (TFF), Cli- ”I” " I“I"I"lll“lllll“ "
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