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Wahoji
maofisa
NEC
kuwa
makada
CCM

Romana Mallya na
Enock Charles

MWENYEKITI wa
Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), Jaji Semis-
tocles Kaijage, amese-
ma tume anayoiongoza
haina shabiki, kada
wala mwanachama hai
wa chama chochote
cha siasa na waliku-
wapo imebaki kuwa
historia.

Vilevile, kion-
gozi huyo wa NEC pia
amesema tume hiyo
haitatumia wakuru-
genzi wa halmashauri
kwenye usimamizi wa
uchaguzi kutokana na
uamuzi uliotolewa hivi
karibuni na mahakama
wa kuzuia viongozi
hao wa serikali kusi-
mamia uchaguzi.

Jaji Kaijage ali-

Dar es Salaam katika
semina ya wahariri na
waandishi wa habari
iliyoandaliwa na tume
hiyo kwa lengo kuhusu
uboreshaji wa Daftari
la Kudumu la Wa-
pigakura unaotarajia
kufanyika kuanzia
mwezi Ujao.

Moja ya maswali am-
bayo washiriki wengi
walitaka kupata majibu
kutoka NEC ni namna
tume hiyo ilivyoji-
panga kuhakikisha
hakutatokea malala-
miko dhidi yake kuwa
inafanya upendeleo
kwa baadhi ya vyama
kwa kuwa ndani yake
kuna makada, hasa wa
Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

Washiriki hao wali-
taja majina ya maofisa
wa NEC wanaoamini ni
makada wa CCM kuwa
ni pamoja na Mkuru-
genzi wa tume hiyo,
Dk. Athumani Kihamia
na Kamishna wa Tume,
Ramadhan Omari Ma-
puri, aliyeteuliwa hivi
karibuni.

“Kwenye tume ni-
nayoiongoza, hakuna
mwanachama hai wa
chama chochote cha
siasa kwa sababu NEC
inatekeleza majukumu

INAENDELEA UK. 8

Wadaiwa sugu mabilioni
serikali waanikwa juani

Na Gwamaka Alipipi

WIZARA ya Fedha na Mipango
imetoa orodha ya wadaiwa sugu 15
waliokopeshwa na serikali kupitia
mpango wa ‘Commodity Import
Support (CIS) ikiwa na majina ya
wafanyabiashara wakubwa nchini
wakiwamo Mohamed Dewji ‘MO’ na
Yusuph Manji.

Katika tangazo lililotolewa jana
na Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Doto James, ilielezwa kuwa mad-
eni hayo ni mkopo wenye masharti
nafuu uliotolewa kwa taasisi, kam-
puni, viwanda na wafanyabiashara
kupitia programu hiyo.

Ilielezwa katika tangazo hilo
kwamba  wakopaji  walitakiwa
kurejesha mikopo bila kutozwa riba
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katika kipindi cha miezi 18 tangu
walipopewa mikopo hiyo.

Kwa mujibu wa tangazo hilo, wan-
ufaika wa mikopo hiyo ni pamoja
na Manji aliyepatiwa mkopo kupitia
kampuni za Farm Equipment Tan-
zania Ltd, Quality Group Ltd, Dun-
hill Motors Ltd, Quality Seed Ltd,
Quality Garage Ltd.

Wengine MO aliyepatiwa mkopo
kupitia kampuni za 2ist Century
Textiles Ltd na Afritex Ltd, S.S
Rashid aliyenufaika kupitia kam-
puni za Pwani Tours and Safari Ltd,
Pwani Investment Ltd, na Isaack
Bugali aliyepatiwa mkopo kupitia
kampuni za Dar es Salaam Interna-
tional School Trust Fund na Upoloto
Farm Ltd.

Wengine ni Prof. Bernard Kirei
aliyepewa mkopo kupitia kampuni
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ya K.B Medicare Ltd, Stephen Wa-
sira kupitia Kampuni ya Siza Cold
Storage Co.Ltd, Martha Lyimo kupi-
tia Kampuni ya Sorority Co. Ltd na
Kampuni ya 2ist Century, Afritex
Ltd.

Wengine ni Bokeye Kangoye
aliyenufaika na mkopo huo kupitia
Kampuni ya Kichonge Miller, Ahiya
Lukumayi kupitia Kampuni ya Rela
Investment Company Ltd, Hashim
Rungwe kupitia Kampuni ya Ba-
hari Motor Co Ltd, Andrew Richard
Kisenge kupitia Kampuni ya An-
drew Traders Co Ltd, Boniventure
Boniventure kupitia Kampuni ya
Oth Investment Co Ltd, na Dk. Kingu
kupitia Kampuni ya Kiomboi Kisiriri
Pharmacy Ltd.

“Mkopaji akichelewa kulipa ka-
tika kipindi cha miezi 18 tangu ku-

patiwa mkopo, atapaswa kulipa riba
ya asimilia sawa na kiwango kina-
chotozwa na Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) inapoikopesha serikali katika
kipindi husika. Zaidi ya kampuni
980 zilikopeshwa chini ya utaratibu
huu,” ilielezwa katika tangazo hilo.

Katika miaka ya 1980 na 2000,
wahisani walitoa fedha za kigeni
kwa Serikali ya Tanzania kupitia
mpango maalum uliofahamika
kama ‘Commodity Import Support
(CISy kwa lengo la kuipa serikali
uwezo wa kuimarisha uchumi kwa
kuzipatia taasisi, kampuni, viwan-
da na wafanyabiashara uwezo wa
kuagiza bidhaa na malighafi kutoka
nje ya nchi.

Hatua hiyo ilichukuliwa kutokana
na nchi kukabiliwa na upungufu
mkubwa wa fedha za kigeni.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Jenista Mhagama (kulia), akijadili jambo na Waziri wa
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu (kushoto), na Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Dk. Faustine Ndugulile, bungeni jijini

Dodoma jana. PICHA: OWM

Serikali: Mbu wa dengue ni sugu

Na Godfrey Mushi, DODOMA

SERIKALI imetoa tahadhari kuhu-
su kasi ya maambukizo ya homa ya
dengue nchini, ikieleza kuwa mbu
aina ya Aedes wanaoeneza ugonjwa
huo ni sugu na hawafi kirahisi kwa
dawa zinazotumika kuua mazalia ya
mbu. Imeeleza kuwa mbu hao weu-
si wenye madoa meupe, hupende-
lea kuuma hasa wakati wa asubuhi,
mchana na jioni.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana
bungeni jijini Dodoma na Waziri wa
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-

zee na Watoto, Ummy Mwalimu, al-
ipojibu swali la nyongeza la Mbunge
wa Ilala (CCM), Mussa Azzan Zungu.
Mbunge huyo alitaka kujua saba-
bu za serikali kutogawa dawa za
chenga kwa viongozi wa serikali za
mitaa ili wazimwage kwenye mae-
neo yao kuua mbu na mazalia yao.
“Tayari suala hili linafanyiwa kazi
katika maeneo mbalimbali ya Dar es
Salaam na siku mbili zijazo, serikali
itatoa tamko bungeni kuhusu tara-
tibu mbalimbali za kupambana na
dengue.
“Pia,

tumeanzisha kikosi cha

wataalamu wa kuangamiza mbu ili
pamoja na mambo mengine, wat-
ueleze kama dawa tunazotumia zi-
nafaa au hazifai.

“Tumeshawakusanya wataalamu
kutoka sehemu mbalimbali kwa
ajili ya kuangamiza mbu hawa na
kuangalia njia mbadala za kupam-
bana na mbu, lakini inaonekana
mbu hawa ni sugu,” Ummy alisema.

Kwa mujibu wa waziri huyo,
tayari dawa mbalimbali zinatumika
katika kudhibiti ugonjwa huo kwa
sasa.

Wakati akiuliza swali la msingi,

Zungu alisema ugonjwa wa dengue
katika Mkoa wa Dar es Salaam bado
ni changamoto na kuhoji kama seri-
kali iko tayari kutoa dawa za chenga
ili kuzimwaga kwenye maeneo
mbalimbali kutokomeza mazalia ya
mbu hao.

Kwa mujibu wa Waziri Ummy,
dalili za ugonjwa huo ni pamoja
na homa ya ghafla, kuumwa na
kichwa hususan sehemu za macho,
maumivu ya viungo na uchovu am-
bazo huanza kujitokeza kati ya siku
ya tatu hadi 14 tangu kuambukizwa
virusi vya dengue.
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Mfanyabiashara
James Rugema-
lira, anayeka-
biliwa na kesi
va kutakati-
sha fedha na
kuisababishia
serikali hasara
ya USD 22,
198,544.60 na
Sh. bil. 309,
akiwa chini

va ulinzi wa
askari Ma-
gereza, wakati
akitoka katika
Mahakama vya
Rufani jijini
Dar es Salaam
jana, kuiomba
itengue uamuzi
wa Mahakama
Kuu Kanda ya
Dar es Salaam
uliomnyima
dhamana kwa
sababu haikuwa
sahihi katika
uamuzi huo.
PICHA: MIRAJI
MSALA

JPM ang’ara jarida la Forbes

Na Mwandishi wa

MAELEZO
RAIS John  Magufuli,
ameendelea kukubalika

kimataifa baada ya jarida
maarufu duniani la Forbes
kubashiri kwamba ataivusha
Tanzania na kuwa nchi yenye
kipato cha kati kupitia ajenda
yake ya Tanzania ya viwanda
chini ya mpango wa maende-
leo wa 2025.

Jarida hilo la Forbes Afrika
la Julai mwaka huu, ambalo
lilikuwa mahsusi kwa ajili ya
kelezea mafanikio ya Serikali
ya Awamu ya Tano na uon-
gozi wa Rais Magufuli, im-
eelezwa maono yake kama
kiongozi wa nchi yameifanya
Tanzania kupiga hatua kub-
wa za maendeleo na inata-
rajiwa kuwa miongoni mwa
nchi chache sana za Afrika ze-
nye maendeleo yanayoone-

kana na yanayopatikana kwa
muda mfupi.

Kwa mujibu wa jarida hilo
ambalo limemwelezea Rais
Magufuli kama ‘Tingatinga’
katika kusimamia kile ana-
chokiamini, miongoni mwa
mambo makubwa yanay-
omfanya angae kimataifa
ni pamoja na ujenzi wa reli
ya kisasa ya Standard Gauge
(SGR), upanuzi wa bandari
na ujenzi wa miundombinu
ya barabara zinazoungani-
sha nchi nzima ambazo ni
kichocheo kikubwa cha
maendeleo hapa nchini.

Aidha, Rais  Magufuli,
ameelezewa kuwa ni mtu
asiye na masihara katika
kusimamia  masuala ya
maendeleo, mfano jinsi al-
ivyosimamia na kuhakikisha
Uwanja wa Ndege wa Julius
Kambarage Nyerere (JNIA),
terminal three, unakamilika

kwa wakati na kwa kiwango
cha kimataifa.

Jarida la Forbes limeende-
lea kumwelezea Rais Magu-
fuli kuwa, mafanikio mengi
anayopata ni kutokana na
kuongozwa na mpango wa
maendeleo wa 2025 pamoja
na Ilani ya Uchaguzi ya Cha-
ma Cha Mapinduzi ya 2015.

Miradi mingine iliyoain-
ishwa kuonyesha utendaji
wake ni ile ya umeme ya
Kinyerezi, awamu ya kwanza,
ya pili na ya tatu, pamoja na
mradi mkubwa wa kuzalisha
umeme katika maporomoko
ya Mto Rufiji maarufu kama
Stieglers Gorge, ambayo
lengo lake ni kumaliza kabisa
tatizo la umeme nchini hasa

Kuhusu ukuaji wa uchumi,
Jarida la Forbes, limeelezea
kuwa katika kipindi cha uta-
wala wake tangu aingie ma-

darakani mwaka 2015, uchu-
mi umeendelea kukua kwa
kasi kwa kiwango cha asil-
imia saba ambao ni ukuaji wa
mfano na wa kuridhisha kwa
nchi za Afrika ikilinganishwa
na miaka mingi iliyopita.
Katika uwekezaji Rais
Magufuli amenukuliwa aki-
wahakikishia wawekezaji na
dunia kwa ujumla kwamba,
Tanzania ni nchi salama
kwa uwekezaji na akawaka-
ribisha kuja kuwekeza kwa
kuwa ameendelea kufanya
mapinduzi makubwa katika
uwekezaji lengo kuu ikiwa
ni kuvutia wawekezaji wengi
zaidi. Mahojiano ya Rais
Magufuli yaliyotolewa na Jari-
da la Forbes Africa, yalifanyi-
ka mapema mwaka huu na
jarida hilo lilikuwa na toleo
maalum la Tanzania kuhusi-
ana na mambo mbalimbali
yanayotekelezwa na serikali.

Adaiwa kumuunguza mjukuu wake kisa kukojoa kitandani

Na Idda Mushi,

MOROGORO

MTOTO wa kike mwenye
umri wa miaka mitano, mka-
zi wa Lukobe Manispaa ya
Morogoro, amelazwa katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Morogoro kwa matibabu
baada ya kudaiwa kuchomwa
sehemu za siri na bibi mzaa
baba.

Mtoto huyo (jina linahidha-
dhiwa) anadaiwa kufanyiwa
unyama huo na bibi yake,
Asia Ahmed (52), mkazi wa
Kihonda Tushikamane, kwa
madai ya kukerwa na tabia
yake ya mara kwa mara ya ku-

kojoa kitandani.

Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali hiyo, Dk. Francis Sem-
wene, alikiri jana kupokewa
kwa mtoto huyo tangu Juni 15,
mwaka huu akiwa na majera-
ha sehemu za siri na kwenye
mapaja na kwamba aliyemfik-
isha hospitalini alidai aliungu-
zwa na bibi yake.

Hata hivyo, alisema mtoto
huyo kwa sasa anaendelea
vizuri na matibabu, chini ya
uangalizi wa madaktari na
wauguzi.

Kuhusu madhara yanay-
oweza kusababishwa na
moto, Dk. Semwene alisema
iwapo mtu ataungua na moto
anaweza kuwa na madhara au

yasijitokeze, lakini kikubwa
ni kuwa na makovu yanay-
oweza kutengeneza usugu
kwa nyama kukakamaa.
Mwandishi wa habari hii
alimshuhudia mtoto huyo
akiendelea na matibabu chini
ya uangalizi wa bibi yake
mwingine na shangazi yake,
Zainab Abdalah, aliyesema
walipata taarifa za tukio hilo
na kuamua kumuuguza.
Mtuhumiwa anayedaiwa
kufanya ukatili huo, ambaye
tayari amekamatwa na poli-
si, amebainisha amekuwa
akimlea mjukuu wake huyo
ambaye ni mtoto wa mwa-
nawe wa kiume tangu akiwa
na mwaka mmoja baada ya

kutelekezwa na mama yake
mzazi.

Bibi huyo alisema aliamua
kumchoma sehemu za siri
akiamini hiyo ilikuwa adhabu
ya kawaida ili kumrekebisha
tabia.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Morogoro, Wilbroad Mu-
tafungwa, alisema wanaen-
delea kumhoji bibi huyo na
taratibu zaidi za kumfikisha
mahakamani zinaendelea.

Kamanda Mutafungwa pia
alilaani vikali matukio ya uka-
tili wa kijinsia na ukatili kwa
watoto yanayoendelea na ku-
taka wananchi wasiyafumbie
macho kwa kuwa si masuala
ya kifamilia bali ni jinai.

Rugemalira aomba
uamuzi Mahakama
Kuu utenguliwe

Na Hellen Mwango

MFANYABIASHARA James Rugemalira,
ameiomba Mahakama ya Rufani kutengua
uamuzi wa Mahakama Kuu Kanda ya Dar es
Salaam uliomnyima dhamana kwa sababu
haikuwa sahihi katika uamuzi huo.

Madai hayo aliyatoa jana katika mahakama
hiyo iliyoketi chini ya jopo la majaji watatu
likiongozwa na Mwenyekiti, Jaji Richard
Mziray, akisaidiana na Jaji Ignas Kitusi na
Winfridah Korosso.

Awali, aliomba mahakama hiyo impe kibali
cha kujitetea mwenyewe huku akisaidiana na
mawakili wake pale panapohitajika hoja za
kisheria zaidi.

Mahakama ilikubali ombi la mlalamikaji.

Rugemalira akisaidiana na wakili wake
Pasco Kamala, alidai mashtaka yanayomka-
bili yana dhamana kisheria na kwamba kama
hayadhaminiki hayakutajwa kisheria.

Mbali na dhamana, mshtakiwa anadai
kwamba hati ya mashtaka ina upungufu wa
kisheria, mahakama impe dhamana.

Akijibu hoja hizo, Wakili wa Serikali Mkuu,
Dk. Zainabu Mango, akisaidiana na Mawakili

Kweka, kwa nyakati tofauti alidai uamuzi
wa Mahakama Kuu wa kumnyima dhamana
ulikuwa sahihi.

Aidha, Dk. Mango alidai kuwa kwa sababu
uamuzi wa Mahakama Kuu ulikuwa sahihi,
Jamhuri wanaiomba Mahakama ya Rufani
kuitupilia mbali rufani hiyo.

“Waheshimiwa majaji miongoni mwa mash-
taka yanayomkabili mlalamikaji ni pamoja na
kutakatisha fedha, mashtaka ambayo hayana
dhamana kisheria..." alidai Dk. Mango.

Naye Kweka alidai kuwa, katika hati ya
mashtaka kwenye kesi inayomkabili Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu, shtaka la saba
hadi la 12 ni la kutakatisha fedha kwa mujibu
wa sheria hayana dhamana.

[lidaiwa kwamba, mashtaka hayo yaliyo-
funguliwa chini ya kifungu cha 148, kifungu

wa Makosa ya Jinai (CPA), yanaonyesha
kutendeka kati ya mwaka 2012 hadi 2014,
kipindi ambacho sheria ya uhujumu uchumi
bado haijafanyiwa marekebisho.
“Watukufu majaji, hati ya mashtaka, ina

dhamana na hayajafunguliwa chini ya Sheria
ya Uhujumu Uchumi,” alidai Kweka.

yvaangukie katika sheria ya uhujumu uchumi,

sheria lilidhamiria kosa hilo liwe na dha-
mana? Bunge
ya Uhujumu Uchumi na kuweka shtaka hilo
katika sheria ya uhujumu uchumi kwa
kuwa iliona hilo ni ‘serious offence’,” alidai
Nchimbi.

Baada ya kusikilizwa kwa hoja hizo, majaji

ya uamuzi watakayoalifiwa pande zote mbili.
iwa pamoja na mfanyabiashara mwenzake
iwa na mashtaka 12, ikiwamo ya kutakatisha
za Kimarekani 22,198,544.60 na Sh. bilioni

309.
Kesi ya msingi itatajwa leo katika Ma-

Salaam.

wa Serikali Wakuu, Faraja Nchimbi na Tumaini

kidogo cha (5) (a) (v) cha Sheria ya Mwenendo

makosa ya kutakatisha fedha ambayo hayana

“Hata tukisema makosa hayo ya utakatishaji
suala la kujiuliza ni kwamba Bunge ilipotunga

ilifanyia marekebisho Sheria

hao waliahirisha shauri hilo hadi siku nyingine
Katika kesi ya msingi, Rugemalira, anashtak-
Harbinder Sethi, wote kwa pamoja wanakabil-

fedha na kuisababisha serikali hasara ya Dola
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TPA yapanua bandari
2a Kiwira, Ndumbi

Na Mary Geofrey, NYASA

MAMLAKA ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA), inafanya upanuzi
wa bandari za Kiwira mkoani Mbeya
na Ndumbi, wilayani Nyasa mkoani
Ruvuma, ili kurahisisha usafirishaji wa
shehena ya makaa ya mawe kwenda
Mbeya na nchi za jirani.

Ujenzi wa miradi hiyo, utakapokami-
lika utawezesha meli mbili za mizigo
MV Njombe na MV Ruvuma kusafiri-
sha zaidi ya tani 16,000 za makaa ya
mawe.

Meneja wa Bandari za Ziwa Nyasa,
Abeid Gallus, akizungumza na waandi-
shi wa habari jana alisema lengo
la mradi huo utahusisha ujenzi wa
magati na uwekaji wa sakafu ngumu
katika Bandari ya Kiwira pamoja na
ujenzi wa gati la kisasa katika Bandari
ya Ndumbi.

“Shehena kuu katika Bandari za
Ziwa Nyasa ni makaa ya mawe
ambayo hupitia katika Bandari ya
Ndumbi iliyoko wilayani Nyasa hadi
Kiwira na baadaye kusafirishwa na
malori katika viwanda vilivyopo
Mbeya na nyingine kwenda nchi jirani
va Malawi, hivyo kukamilika kwa
upanuzi huu kutasaidia kurahisisha
biashara ya makaa ya mawe,” alisema
Gallus.

Alisema gharama za kusafirisha tani
moja ya mzigo kwa njia ya barabara
ni zaidi ya 100,000, lakini kwa njia ya
maji ni Sh. 85,000 na inatumia saa 12
kutoka Ruvuma hadi Mbeya.

“Meli moja ya mzigo inabeba tani
1,000 ya makaa ya mawe Kila moja
tofauti na sasa lori moja linabeba tani
30 sawa na malori 33, hivyo mpango
huu utasaidia kupunguza uharibifu wa
barabara na mizigo mingi kusafirishwa
kwa wakati mmoja,” alisema Gallus.

Alisema mbali na shehena ya makaa
ya mawe yanayopita katika Bandari
za Ziwa Nyasa pia wanasafirisha ma-
bati, dagaa na mizigo mchanganyiko
kwenda maeneo mbalimbali nchini.

Kwa upande wake Mhandisi wa
Bandari za Ziwa Nyasa, Khamisi
Nyembo, alisema upanuzi ukikami-
lika utawezesha meli hizo kufanya
safari nne kwa mwezi na kurahisisha
biashara ya makaa ya mawe nchini na
kuondoka na adha ya usafiri, gharama
za safari na muda wa kupokea mzigo.

Kwa upande wake mmiliki wa Mgodi
wa Makaa ya Mawe wa Liweta, uliopo
mkoani Ruvuma, Richard Mahundi,
alisema changamoto iliyopo katika
usafirishaji wa makaa hayo ni miun-
dombinu ya barabara.

“Kwa sasa tunasafirisha tani 5,000
kwa mwezi, lakini usafiri wa meli utat-
urahisishia kubeba walau tani 2,000
kwa wiki na hivyo kutuongezea wigo
wa biashara ndani na nje ya nchi. Kwa
hili tunaipongeza serikali,” alisema.

Alieleza kuwa wateja wao wakubwa
ni Kiwanda cha Saruji Mbeya (Mbeya
Cement).

Alimwomba Waziri wa Madini,

Ditto Biteko, kuwasaidia wachimbaji
wadogo kupata mikopo katika benki
ili kukuza biashara zao na kusaidia
kukuza uchumi wa taifa.

Masele afichua utetezi dhidi ya
wanyonge umempatia umaarufu

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MBUNGE wa Jimbo la Shin-
yanga Mjini, Stephen Masele,
ambaye pia ni Makamu wa
Rais wa Bunge la Afrika (PAP),
amesema tuhuma alizozitoa
kuhusu Rais wa Bunge hilo,
Rodger Mkodo, za kuwad-
halilisha kingono watumishi
wa bunge hilo, zimempatia
umaarufu duniani kwa kupiga-
nia haki za wanyonge.

Masele alisema hayo jana
wakati akitoa salamu kwenye
uzinduzi wa kampeni ya Shin-
yanga ya Kijani, iliyoandaliwa
na Umoja wa Vijana wa CCM
(UVCCM), Mkoa wa Shinyan-
ga, ambayo imelenga kupata

ushindi wa kishindo kwenye
uchaguzi wa serikali za mitaa
na uchaguzi mkuu mwakani
(2020) kwa ushindi wa wagom-
bea wa CCM.

Alisema Mwenyezi Mungu
huwa ana makusudi yake ya
kutaka kumuinua mtu kupata
umaarufu na kwamba alimpa-
tia ujasiri wa kuibua tuhuma
hiyo dhidi ya Rais wa Bunge
hilo la Afrika, aliyedai kutuhu-
miwa kufanya mapenzi kwa
nguvu na watumishi wa bunge
hilo, lakini kutokana na kusi-
mamia ukweli kitendo hicho
kimemfanya ajulikane dunia
nzima.

“Napenda kutoa wito kwa
UVCCM sababu mimi ni zao
la UVCCM, mkitaka kufani-

kiwa kisiasa msikubali kute-
tereka wala kuyumbishwa
bali simamieni ukweli kama
nilivyofanya mimi, mpaka sasa
mimi ni Kaimu Rais wa Bunge
la Afrika na nina fahamika du-
nia nzima wananijua Masele ni
nani,” alisema.

“Nilipigwa vita sana
nilipoibua sakata hilo hadi na
wanaCCM wenzangu, lakini
nimejifunza kitu kumbe Mwe-
nyezi Mungu anaweza kutumia
maadui zako kukuinua juu, na
nina jilinganisha na Rais wa
nchini Urusi Putin, ukinigusa
tu umegusa chuma,” aliongeza.

Aidha, aliwataka vijana hao
wanapomuona mwenzao ana-
kosea wamuite na kumreke-
bisha, na siyo kumshambulia

kitendo ambacho hakileti afya
ndani ya chama zaidi ya kuan-
za kufarakana na kutengeneza
makundi.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa UVCCM Taifa, Kheri
James, aliwataka vijana hao
kujiandikisha kupiga kura
pamoja na kufanya kampeni
kwa nguvu zote ili wagombea
wote wa CCM washinde.

Mwenyekiti wa UVCCM
Mkoa wa Shinyanga, Barack
Shemahonge, alisema
wamezindua kampeni hiyo
ili kuuganisha nguvu ya vi-
jana kuwa pamoja, hasa katika
kuelekea kwenye kipindi cha
uchaguzi wa serikali za mitaa,
kwa kupanga mbinu za kupata
ushindi wa kishindo.

Mkuu wa
Wilaya ya
Shinyanga,
Jasinta Mbone-
ko (kulia), aki-
kagua ujenzi
wa madarasa
katika Shule
va Msingi
Masunula,
Shinyanga
Vijijini juzi na
kukuta yakiwa
yamejengwa
chini ya kiwan-
go kwa kuanza
kutoa nyufa

na kupakwa
rangi vibaya.
PICHA: MARCO
MADUHU

Mkuchika aagiza utafiti wa rushwa, utawala bora

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

WAZIRT wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi na Utawala Bora, Kapteni
mstaafu George Mkuchika,
amewahimiza wanataaluma
nchini kufanya utafiti kuhusu
rushwa na utawala bora.

Pia amezishauri klabu za
wapinga rushwa katika vyuo
vya elimu ya juu na Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) kutoa
mapendekezo mbalimbali
ya kukabiliana na tatizo la
rushwa.

Mkuchika

alitoa ushauri

akizungumza  kwenye siku
maalum ya mapambano dhidi
ya rushwa kwa nchi za Umoja
wa Afrika yaliyofanyika katika
Chuo Kikuu Dodoma (UDOM).

Alisema rushwa ni changa-
moto inayogusa kila sekta na
kwamba hakuna nchi isiyoka-

biliwa na tatizo hilo ndiyo
maana Umoja wa Mataifa
uliweka makubaliano kupitia
mkataba wake dhidi ya rushwa
uliotiwa saini mwaka 2003
na nchi wanachama Merida
nchini Mexico.

Alisema Tanzania kwa ku-
tambua umuhimu wa ush-
irikiano katika kupambana na
rushwa, imetia saini na kuri-
dhia mikataba na itifaki za ku-
pambana na rushwa kimataifa
na kikanda.

“Serikali inachukulia tatizo la
rushwa kwa uzito ndiyo maana
viongozi mbalimbali wa serika-
li wamefika katika kongamano
hilo ambalo ni utekelezaji wa
makubaliano yaliyowekwa na
wakuu wa nchi za Umoja wa
Afrika wa kuweka siku maaal-
umu ya mapambano,” alisema.

Alifafanua kuwa jitihada za
serikali ya awamu ya tano inay-
oongozwa na Rais John Magu-
fuli imejiwekea vipaumbele
vingi vikiwamo kutokomeza

rushwa jambo ambalo ni moja
ya ajenda katika awamu hii,
hivyo kila mdau ikiwamo vyuo
vya elimu ya juu vinapaswa ku-
muunga mkono.

Alisema dhamira ya dhati ya
Rais inaonekana ndani na nje
ya mipaka ya nchi kwa kuwa
hata utafiti unaohusu rushwa
na utawala bora unaonyesha
Tanzania inaendelea kupiga
hatua. “Tanzania imeonekana
kuongeza kiwango cha uta-
wala bora kwa kupata alama
58.5/100 na kuwa nchi ya 14
kati ya 54 kwa mwaka 2018
ikilinganishwa na mwaka 2017
tulipopata alama 57.5/100 na
kuwa nchi ya 17 katika Bara la
Afrika,” alisema.

Hii ni kwa mujibu wa ripoti
ya taasisi ya Mo Ibrahim Index
of African Governs (IIAG) am-
bayo hutoa ripoti yake kuhusu
utawala bora kwa nchi za Af-
rika.

Alibainisha kuwa kiashiria
cha Transparency Interna-

tional (CPI) kimeonyesha kuwa
ndani ya miaka mitatu tangu
2015 hadi 2018, Tanzania ime-
panda hatua 18. Mwaka 2015il-
ishika nafasi ya 117 kwa kupata
asilimia 30 wakati mwaka 2018
imeshika nafasi ya 99 kati ya
nchi 180 duniani kwa kupata
alama 36.

Mkuchika aliongeza kuwa
utafiti mwingine wa Taasisi
ya Repoa mwaka 2017 umeo-
nyesha wananchi saba kati ya
10 (asilimia 71) ya waliohojiwa
walisema ushiriki wa serikali
katika mapambano dhidi ya
rushwa ni mzuri.

“Imani hiyo ikiongezeka
kutoka asilimia 37 ya kwenye
matokeo yaliyotolewa mwaka
2014. Aidha, matokeo ya utafiti
uliofanywa na Twaweza mwa-
ka 2017 nao umebainisha kuwa
asilimia 85 ya wananchi walio-
hojiwa walieleza kuwa rushwa
imepungua ukilinganisha na
asilimia 11 waliohojiwa mwaka
2014,” alisema.
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Na Christina Haule, MOROGORO

WATU watatu wamekamatwa
na Jeshi la Polisi mkoani Mo-
rogoro, kwa tuhuma za mauaji
ya askari wa Jeshi la Wananchi
Tanzania JWTZ) Sajenti Liumba
(52).

Akithibitisha kutokea kwa
tukio hilo, Kamanda wa Polisi
mkoani Morogoro, Wilbroad
Mutafungwa, alisema askari
huyo mkazi wa Nanenane, ali-
kutwa amefariki Mei 30, majira
ya saa nne asubuhi katika

mashamba ya mkonge Tungi,
baada ya kutoweka nyumbani

juzi. Wengine kutoka kulia ni, Mkurugenzi wa Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti wa Mifugo (ILRI), Dk.
Jimmy Smith; Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina, Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti
wa Mifugo Tanzania (TALIRI), Dk. Eligy Shirima na Msimamizi wa Mradi wa Utafiti wa Vinasaba
vya Ng'ombe wa Maziwa kutoka Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti wa Mifugo (ILRI), Dk. Okeyo Mwai.

kwake tangu Mei 25, mwaka
huu.

Kamanda Mutafungwa
alisema mwili wa askari huyo

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Naibu Spika amtetea mbunge
aliyechana hotuba upinzani

Na Godfrey Mushi, DODOMA

NAIBU Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson,
tine Vuma (CCM), aliyechana kitabu cha ho-
tuba mbadala ya bajeti ya Kambi Rasmi ya
Upinzani Bungeni ya mwaka 2019/20, haku-
pelekwa na wala hatopelekwa kuhojiwa ka-
tika Kamati ya Bunge ya Kinga, Haki, Maadi-
li naMadaraka.

“Maamuzi (uamuzi) yanapotoka (unapo-
toka) hapa mbele, yanatoka kwa kuangalia
pande zote mbili kama ambavyo hakuna
mbunge ambaye ameshapelekwa Kamati ya
Maadili kwa kuchana kitabu humu ndani ya
Bunge. Nimeshamtaja Mheshimiwa Esther

Bulaya (Bunda Mjini-Chadema) alishafanya
hivyo na Mheshimiwa Vuma, hivyo hivyo
hakupelekwa na hatopelekwa. Hakuna
Mbunge yeyote anayependelewa humu nda-
ni, maamuzi (uamuzi) yanayotoka (unaotoka)
yako (uko) kikanuni,” alisema.

Dk. Tulia alitoa ufafanuzi huo jana kuhusu
mwongozo ulioombwa na Mnadhimu wa
Kambi Rasmi Bungeni, Joseph Selasini, am-
baye ni Mbunge wa Rombo (Chadema).

Kabla ya Naibu Spika kutoa msimamo huo
wa kiti, juzi jioni wakati wa kipindi cha pili,
DkTulia aliagiza kutolewa ndani ya ukumbi
wa Bunge, wabunge watatu wa Chadema

INAENDELEA UK.8

Mpina awapa mtihani
mgumu watafiti kilimo

Na Mwandishi Maalum, DODOMA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga
Mpina, amewapa kibarua kizito watafiti wa
mifugo kuhakikisha wanafanya kazi usiku na
mchana, ili kutoa matokeo bora na ya haraka
yatakayoakisi jitthada kubwa zinazofanywa
na serikali ya awamu ya tano katika kuinua
sekta ya mifugo nchini.

Hivyo ameagiza utafiti wa ngombe bora
wa maziwa uwe endelevu na uwafikie wafu-
gaji wengi zaidi na usifanyike kwa sababu ya
paredi tu kwani kufanya hivyo hakutaleta
matokeo ya haraka ya kuongeza kiwango cha
uzalishaji maziwa nchini.

Akizungumza baada ya kushuhudia gwar-
ide la kwanza la ngombe bora wa maziwa
waliochaguliwa baada ya tathmini ya vina-
saba kupitia Mradi wa Kuboresha Mbavu
za Ngombe wa Maziwa Afrika (ADGG) un-

aotekelezwa na Taasisi ya Mifugo Tanzania
hatua hizo zinapaswa kuwagusa wafugaji wa
chini.

Shindano hilo lilishirikisha wafugaji wa
ngombe wa maziwa 30,900, ngombe wali-
osajiliwa 108,000, ng'ombe waliyoshinda na
kufanyiwa uchunguzi wa kina ni 6,000 am-
bapo kati hiyo ndipo wakapatikana ngombe
bora 40 kati ya hao majike 20 na madume
20 waliofanyiwa tathmini ya vinasaba na ku-
pigwa mnada katika gwaride hilo na ambapo
ngombe jike aliuzwa kwa Sh. milioni 6.1

Aliagiza baada ya kumaliza gwaride hilo
utafiti huo uendelee, na kwamba taarifa zote
ziwe zinamfikia zikiwa zinaonyesha jina la
mfugaji na idadi ya mifugo iliyotambuliwa
ili kuiwezesha serikali kutekeleza kikamilifu
mipango yake ya kuinua sekta hiyo.

INAENDELEA UK.8

ulikutwa umetupwa katika
mashamba hayo, huku ukiwa
umefungwa kamba mikononi na
miguuni pamoja na jeraha ki-
chogoni na ukiwa umeharibika.
Alisema baada ya kupata
ripoti kuhusu tukio hilo Jeshi
la Polisi mkoani hapa, liliamua
kufanya msako mkali am-
bao ulifanya kukamatwa kwa
watuhumiwa watatu waliohusi-

I
Watuhumiwa 3 mauaji
askari JWTZ mbaroni

ka na mauaji hayo pamoja na
pikipiki ya marehemu iliyowek-
wa namba ya bandia MC.766
BHA SANLG rangi nyeusi yenye
namba LBRSPJB59E9010592 na
simu ya mkononi aina ya Hope.

Aliwataja watuhumiwa hao
kuwa ni Charles Luhunga (36),
mfanyabiashara ya bodaboda,
Juma Ramadhani (25), mfanya-
biashara wa Mkundi na Yusuph
Makusi (24), dereva bodaboda.

Mutafungwa alisema, Charlse
Luhungwa, ndiye kiongozi wa
kundi hilo na amekuwa ak-
itekeleza matukio ya mauaji
ndani ya Manispaa ya Morogoro
ikiwamo uporaji wa pikipiki
na kuwajeruhi waendesha
pikipiki na baada ya kuzipora
huzipeleka maeneo ya Gairo na
Kibaigwa.

Alieleza kuwa pikipiki
hizo huwa anazifikisha kwa
mpokeaji, Mabaya Edward
(30), akishirikiana na wenzake
Mnabo Michael (24) na Emma-
nuel Nelson (24), wote wakazi
wa Pandambili Kibaigwa, ambao
wamekutwa na pikipiki ya
marehemu na nyingine ambayo
imetambuliwa na mwenyewe.
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MWANGA WA JAMII

Tunamngoja nani
kuinusuru Kariakoo?

BUNGE limeambiwa kwa kina jinsi ambavyo Soko la Kariakoo
kutokana na kukimbiwa na wateja. Chanzo cha kuachwa na
wanunuzi hasa kutoka nchi jirani za Uganda, Zambia, Kongo na
Malawi ni ugumu wa biashara unaochangiwa na kodi.

Historia ya Soko la Kariakoo inaelezwa kuwa ilianzia wakati
wa ukoloni wa Mjerumani na kwamba kiwanja lilipo soko hilo
leo, ndiyo yaliyokuwa yawe makao makuu ya ofisi ya Utawala
wa Serikali ya Ujerumani.

Lakini, mpango huo ulitibuliwa na Waingereza baada ya ku-
washinda kwenye Vita Kuu vya Kwanza vya Dunia.

Ni baada ya Wajerumani kushindwa na Waingereza kuli-
chukua koloni lao la Tanganyika, hatua iliyoibadilisha Karia-
koo kutoka kuwa makao makuu ya Mjerumani kuwa kambi ya
wanajeshi wa kubeba mizigo kwa ajili ya askari wa Kiingereza,
iliyokuwa ikijulikana kama Carrier Corps.

Hiyo ndiyo asili ya Soko la Kariakoo linaloonekana leo. Kwa
ujumla ni kitega uchumi ambacho serikali ilikianzisha miaka
ya 1970, kazi iliyofanywa na Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam
ambayo iliagizwa kujenga soko la kisasa na kuwapatia Watan-
zania mahitaji ya chakula, mavazi na bidhaa nyingine za aina
zote tena likitakiwa kuwahudumia wananchi kwa miaka zaidi
ya 50.

Soko hili ni mojawapo ya vivutio, alama ya utambulisho na
pambo la Jiji la Dar es Salaam pengine na Afrika.

Soko la Kariakoo na jingine liitwalo Markatu lilipo Addis Aba-
ba Ethiopia, ni miongoni mwa masoko makubwa na ya kipekee
barani Afrika.

Hivyo, Kariakoo si kitega uchumi cha kuupuzwa. Ni jambo
la kuhuzunisha pale Bunge linavyoelezwa kuwa soko hilo lipo
kwenye hati hati, kutokana na ugumu wa biashara.

Kitovu hicho cha biashara ambacho zamani kilikuwa kim-
bilio la wafanyabiashara wa Zambia, Malawi, Uganda na Congo
siku hizi kinaporomoka.

Sababu zimetajwa bungeni kuwa ni pamoja na utitiri wa kodi
unaotozwa kwenye bidhaa unaozifanya kuwa ghali zaidi na ku-
wakimbiza wateja hasa kutoka mataifa ya jirani.

Huu si wakati wa kulaumiana bali ni muda wa kutafuta
ufumbuzi ili kuifanya Kariakoo izidi kung’ara na kuongeza ma-
pato ya Jiji 1a Dar es Salaam pamoja na serikali kuu.

Serikali ina wataalamu na wabobezi wa masuala ya biashara
na namna ya kuweka mikakati ya kuvutia wateja hasa kwenye
maeneo hayo.

Tunawashauri kufanya mbinu na kubuni mikakati mbalim-
bali itakayoliwezesha soko hilo kuwa na viwango vya juu na
bora hata kuliko ilivyokuwa hapo zamani.

Pengine ni wakati wa kuweka eneo ama ukanda maalumu
kwa ajili ya wafanyabiashara kutoka nchi jirani. Eneo litaka-
lokuwa na upendeleo maalumu.

Ikumbukwe hizi ni zama za ushindani, ukienda Kenya lipo
soko la Eastleigh husoma Tslii’ ambalo ni maarufu kwa bidhaa
za aina mbalimbali zinazopatikana Kariakoo na linalovutia wa-
teja kutoka sehemu nyingi za kusini na mashariki mwa Afrika.

Hivyo ni wakati wa kujua kuwa kuna ushindani, lakini Tan-
zania tofauti na mataifa mengine ya ukanda huu ni eneo lenye
usalama mkubwa na amani.

Hizo ni baadhi ya sifa zinazoifanya Bandari ya Dar na Soko la
Kariakoo kuwa kwenye chati kila wakati.

Hima serikali, mamlaka za kodi, viongozi na wadau kwenye
biashara chondechonde imarisheni Kariakoo na kuirudishia
hadhi iliyokuwa nayo.
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Polisi, TPSIS jipangeni

kuwaunganisha walinzi binafsi

HIVI karibuni, kumezinduliwa
mpango wa kuwasajili walinzi
binafsi wanaofanya kazi kwe-
nye makazi na taasisi za kijamii.

Mpango huo uliotangazwa
na Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya Huduma za Kuun-
ganisha Walinzi Binafsi (TPSIS),
Dk. David Rwegoshora, unal-
ishirikisha Jeshi la Polisi katika
utoaji mafunzo na utunzaji wa
taarifa za walinzi binafsi, hasa
walio nje ya mfumo wa kam-
puni binafsi za ulinzi nchini. Dk.
Rwegoshora anasema, mpango
huo hauiingizi TPSIS katika ku-
wagjiri walinzi, bali kuchukua
na kutunza kumbukumbu zao
kwa mukhtadha wa kuwawez-
esha kujulikana rasmi polisi,
kunufaika na mafunzo na kuun-
ganishwa na masoko ya ndani
na nje ya nchi.

Hiyo ni moja ya mambo
mapya ya kibunifu na yanay-
ojenga dhana ya kuisaidia jamii,
ili iendelee kuishi katika mazin-
gira ya amani na utulivu. Hivyo,
kushiriki kikamilifu katika shu-
ghuli za uzalishaji.

Dk. Rwegoshora alinuku-
liwa akisema TPSIS haihusiki
katika kuwaajiri walinzi bin-
afsi, isipokuwa kuwaunganisha
kwenye mfumo wa utunzaji wa
kanzidata (database) ambao
polisi itakuwa na uwezo wa
‘kuupitia’ katika ngazi ya Taifa
na mkoa. Pia, Dk. Rwegoshora
anasema walinzi watakaojisajili
kupitia mpango huo, watapewa
mafunzo yenye lengo la kutam-
bua na kudhibiti uhalifu kabla
haujatokea.

Anasema mbinu na stadi hizo
zinatolewa na Jeshi la Polisi,
huku TPSIS ikiwa ni mratibu wa
mafunzo hayo.

Kwa muda mrefu, jamii ime-
shuhudia makubwa ya polisi,
katika kukabiliana na wahalifu.
Hiyo, haishii kuhatarishi mai-
sha ya askari vijana raia wa taifa
pekee, bali kunatumia fedha

nyingi ambazo kama (uhalifu)
ungedhibitiwa mapema, zin-
geelekezwa kwenye matumizi
mengine.

Pia mpango huo unajijibu
kadhia mbalimbali ambazo
raia wamekuwa wakizipata
pindi wanapohitaji walinzi bin-
afsi kwenye makazi yao, taasisi
kama shule ama maeneo ya ku-
fanyia biashara.

Utaratibu uliozoeleka na un-
aoendelea kutumiwa na jamii
ni wa kuagizia mlinzi binafsi
kutoka maeneo yenye jamii, ze-
nye historia ya uthubutu katika
kuifanya kazi hiyo.

Awali, raia kutoka kabila la
Wamakonde  waliheshimika
sana kwenye maeneo ya mijini
hasa Dar es Salaam, kwamba
walifaa kwa huduma ya ulinzi
binafsi. Baadaye, hali ilibadilika
taratibu na sasa sehemu kubwa
ya Wamasai wanaaminika ku-
faa katika utoaji huduma hiyo,
ingawa wapo watu kutoka jamii
nyinginezo wanaojishughulisha
na kazi hiyo.

Lakini, katika hali ya
kustaajabisha, si walinzi binafsi
au waajiri wenye taarifa sahihi
zitakazowasaidia hasa yana-
potokea matatizo. Kwa maana
upatikanaji wake na namna
wanavyoingia makubaliano ni
miongoni mwa mambo yanay-
ofanyika ‘kienyeji’.

Ndio maana niliposoma
kuhusu  kuzinduliwa  kwa
mpango huo na kwamba una-
patikana kwa njia ya kujisajili
kupitia mtandao unaoweza
kupatikana hata kupitia simu
ya kiganjani, nikaona ni fursa zi-
nazoweka mazingira bora kwa
amani, usalama na utulivu.

Pengine sasa ni jukumu la
waratibu wa mpango huo, TP-
SIS na Jeshi la Polisi kwa ujumla,
kuhakikisha kwamba maeneo
kadhaa yanapewa kipaumbele
na kuingizwa kwenye mafunzo
ama utendaji wa aina yoyote ka-

tika utekelezaji wa mradi huo.

Maeneo hayo ni pamoja na
‘kuwaivisha” wanufaika wa hu-
duma hiyo katika uzalendo kwa
nchi na watu wake. Walinzi bi-
nafsi ni nyanja inayoajiri watu
wengi wanaotekeleza wajibu
unaopaswa kutekelezwa na
Jeshi la Polisi, kwa mujibu wa
katiba ya nchi. Hivyo, wataka-
powekwa kwenye kanzi data
na kutambulika rasmi kwa
majina, sura, alama za mwili
na mienendo yao, hawana budi
kutambua umuhimu wao kwa
jamii. Umuhimu huo unajikita
katika uzalendo kwa nchi.

Pengine, ndio maana mpango
huo ukaweka bayana kwamba
mesisitizo mkubwa wa mafunzo
kwa walinzi binafsi utawekwa
katika kutambua na kudhibiti
uhalifu kabla ya kutokea. Ni
wakati kwa walinzi binafsi
na wengine watakaotambua
umuhimu wa mpango huo, ku-
jitokeza na kuunga mkono kwa
vile hatua ya kuwekwa pamoja,
inatoa nafasi ya kufahamiana,
kubadilishana mawazo na
pengine kutafuta namna nzuri
ya kukabiliana ama kuzitatua
changamoto zinazowakabili.

Lakini, kwa upande wa wara-
tibu na Jeshi Polisi, hawapaswi
kulidhika tu, kwamba wame-
fanikiwa kuwaunganisha wal-
inzi binafsi kwa kuwaandalia
kanzi data, la hasha!

Katika ulimwengu wa sasa
ambapo uhalifu wa kwenye
mtandao umeshamiri, lolote
linaweza kutumika hata ikibidi
kwa nia ovu.

Inabidi wakati wote wahusi-
ka wa mpango huo waendelee
kuwa makini, ili hatimaye ku-
fikia malengo wanayoyakusu-
dia.

Mwandishi  anapatikana
kwa simu: (+255) 0754 691540
au baruapepe: geta2000@
yahoo.com.



Alhamisi Juni 20,2019

Nipashe 7

MJADALA/BARUA

Tamisemi hiki
nini shuleni?

Mhariri,

NAOMBA nitoe maoni yangu
kuhusiana na ufaulu wa wanafun-
2i wanaojiunga na shule zenye
vipaji maalum.

Sisi wananchi maskini  tu-
naelewa kwamba kuna Baraza la
Mitihani la Taifa (Necta), kwamba
ndicho chombo rasmi cha kuan-
daa, kutunga, kusimamia na ha-
timaye kutoa matokeo ya mitihani
husika. Pia, iko wazi wanafunzi
wanaopangwa kwenda shule za
vipaji maalum kidato cha tano, ni
wanaopata daraja la kwanza kwe-
nye mtihani wa kidato cha nne.

Mwaka jana walijiunga vijana
ambao Julai ijayo, wanajiunga ki-
dato cha sita. Tamisemi ikawaan-
dalia mitihani kidato cha tano
kwa kile kinachosemwa ‘kuwachu-
ja’ ili wabaki na ‘cream’ inayolen-
ga kuzipiku shule binafsi nafasi 10
bora kitaifa, shule zinazofanya vi-
zuri. Niseme, ni mchakato ambao
haukutushirikisha wazazi na uli-
kuwa na maamuzi watakaopata
chini ya daraja C watapelekwa ka-
tika shule nyingine. Katika kidato
cha tano na sita kuna masomo ya
aina mbili, ‘Subsidiary’ na Prin-
cipal.” Katika ‘Subsidiary’ hata
mwanafunzi akipata alama, 100
daraja lake linabaki °S.

Masomo ya Principal’ yana ma-
daraja; A, B, C, C, D, E, S, F kulin-
gana na ufualu wa mtahiniwa.

Sasa katika mtihani huo, Tami-
semi iliyapa masomo ya ‘Subsidi-
ary’ alama sawa na Principal’
Matokeo  yake,  mwanafunzi
anayefanya vizuri katika masomo
ya ‘Subsidiary’ kuliko Principal’
yanampandisha daraja.

Matokeo yake baadhi ambao
hawakufanya kwenye ‘Subsidiary’
na wako vizuri masomo ya Prin-
cipal’ wanabaki daraja inayotabu-
liwa kuwa mbaya, anahamishwa
shule. Kumhamisha mwanafunzi
baada ya kukaa mwaka mzima
shuleni, naona ni kunamchang-
anya na kumuongezea gharama
mzazi. Anatakiwa tena kukidhi
mahitaji mapya ya shule anay-
ojiunga. Pia, wazazi tumepewa
taarifa Juni 8, mwaka huu, wakati
wanafunzi waliporudi nyumbani
kujiandaa kuingia kidato cha sita.

Kwa heshima, tunaomba hili
kuingiliwa kati ili kusitishwa
mchakato huu, kwani unatuumi-
za wazazi wanyonge, huku tuki-
amini kwamba ni maamuzi yasi-
yofuata misingi ya uamuzi, sheria
za mitihani na utawala

Mzazi R.R.K. Lulea, Simu
0755-526089/ 0755-190947

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

Inapendeza wananchi wetu
wanavyojisogezea zahanati

EMEAMBEA

Na Zakaria Mateko

KATIKA juhudi za kuboresha
huduma ya afya, serikali imekuwa
vya afya vya kata na hospitali yenye
hadhi ya wilaya kila halmashauri,
wananchi wapatehuduma za afya
mahali walipo.

Hatua hiyo imewezesha baadhi
ya wananchi katika maeneo mbal-
imbali hapa nchini, ambao tayari
ujenzi wa zahanati, vituo vya afya
na hospitali kukamilika, kuanza ku-
pata huduma hiyo.

Yapo baadhi ya maeneo kama
bavyo sasa vina zahanati 28 zinazo-
fanya kazi huku nyingine zikiende-
lea kujengwa, ili kuhakikisha kila

mstari wa mbele kuunga mkono
juhudi za serikali katika ujenzi wa
vituo vya afya na sasa kipo kina-
chofanya kazi, huku vingine vitatu
vikiendelea kujengwa.

Mkuu wa Wilaya ya Musoma, Dk.
Vincent Anney, anakitaja kituo cha
afya kinachofanya kazi kuwa ni cha
Murangi wakati cha Kata ya Mugan-
go, kikiwa katika hatua ya mwisho
kukamilika.

Anavitaja vingine ambavyo viko
katika hatua mbalimbali kuwa ni
cha Kata ya Nyambono na Bukima
na kwamba wananchi wameha-
masika kuchangia kwa hali na mali,
kusogeza huduma afya katika mae-
neo yao.

“Musoma Vijijini ina kata 21 na vi-
jiji 68, wananchi wake wamekuwa
wakijitolea kwa hali na mali ku-
changia ujenzi wa zahanati. Vituo
vya afya vya kata na hata hospitali
ya wilaya inayoendelea kujengwa,”

anasema Dk. Anney.

Mkuu huyo wa Wilaya, anase-
ma kila kata imekubali kuchanga
Sh.milioni 7.5 kuunga mkono juhu-
di za serikali kwa ajili ya kufanikisha
ujenzi wa hospitali ya wilaya inay-

Iwapo kila kata itafanikiwa ku-
changia kiasi ambacho wame-
kubaliana, basi zitapatikana jumla
ya Sh. 157,500,000 kutoka kwa wa-
nanchi hao, wameamua kuungana
na serikali kusogeza huduma za
afya.

Kwa upande wa serikali kuu, ni
kwamba imetoa Sh. bilioni 1.5 kati-
ka ujenzi huo, ambao tayari majen-
go manane yako katika hatua mbal-
imbali za kukamilika na inalezwa
yanatarajiwa kuezekwa mwishoni
mwa mwezi huu.

Majengo hayo ni ya utawala,
mapokezi (OPD), maabara, mionzi,
mama na mtoto, ufuaji, dawa na la

kuchomea taka, ambayo mkuu wa
wilaya anasema kufikia mwishoni
mwa mwezi huu yatakuwa ya-
meezekwa.

Iwapo ujenzi wa hospitali hiyo
utakamilika, baadhi ya wakazi wa
jimbo hilo watakuwa wameondo-
kana na kusafiri umbali mrefu wa
zaidi ya kilomita 90 kufuata hu-
duma za afya katika hospitali ya
mkoa iliyopo mjini Musoma.

Moyo wa aina hiyo wa wananchi
kuunga mkono juhudi za serikali
za kusogeza huduma za afya ni za
kuunga mkono na unaonyesha ni
jinsi gani wanatambua afya zao.

Hilo likifanyika kote nchini, lita-
saidia kuwaondolea wananchi wa
maeneo mbalimbali usumbufu wa
kufuata huduma za afya umbali
mrefu kwasababu ya ukosefu wa
zahanati, kituo cha afya au hospi-
tali.

Hatua ya wakazi wa Musoma
Vijijini kujitolea kuchangia kiasi hi-
cho cha fedha kwa ajili ya kuunga
mkono juhudi za serikali za kujen-
ga hospitali ya wilaya ni za kuigwa,
inaonyesha jinsi gani wanatambua
umuhimu wa huduma ya afya.

Uchangiaji huo haukuibuka tu
bali wapo watu, ambao wame-
fanya kazi ya kuwahamasisha
kuchangia juhudi za maendeleo,
akiwamo Mkuu wa Wilaya, Mkuru-
genzi wa Mbunge wa Musoma Vi-

Kutokana na uhamasishaji wa
watu hao na wengine wengi wali-
oshirikiana nao, wananchi wame-
kuwa wakijitolea kuteka maji,
mchanga, mawe na kokoto kwa
ajili ya ujenzi wa zahanati, vituo
vya afya na hospitali.

Mkuu wa Wilaya anasema, kwa
sasa imekuwa jambo la kawaida
wananchi kushiriki shughuli za
maendeleo bila kusukumana, kwa
vile wanaelewa mchango wao ni
muhimu katika kufanikisha kazi ya
kusogeza huduma za afya kwenye
maeneo yao.

Kwa mtindo huo wa kujitolea
kwa hali na mali, wanaweza ku-
fanikisha mpango wa Serikali wa

ya zanahati 68.

KABWELA NA FADHIL MOHAMMED

STAREHE?
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Mlezi wa wa-
toto wanao-
sumbuliwa na
saratani wa
Tumaini la Mai-
sha Muhimbili,
Isidora Cosmas,
akitoa shukrani
kwa wanafunzi
wanaosomea
vandishi wa
habari kutoka
vyuo mbalim-
bali, walipo-
watembelea
watoto hao,
laam, hivi ka-
ribuni. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wahoji maofisa NEC kuwa makada CCM

INATOKA UK. 2

yake kwa mujibu wa katiba, sheria na kanu-
ni ziliopo,” Jaji Kaijage alisema na kuongeza:

“Katika tume ninayoiongoza, hakuna
shabiki wala mwanachama wa chama cha
siasa, kama walikuwapo ni historia siyo sasa.”

Jaji Kaijage alisema uchaguzi unaendeshwa
kwa mujibu wa sheria na tume haiwezi ku-
ruhusu kada wa chama kuwa sehemu ya wa-
tendaji wake na endapo wakipata taarifa za

kuwapo mtu wa aina hiyo, hawatamruhusu
kusimamia uchaguzi wowote.

“Pale mazingira yatalazimisha kuchukua
mtu mwingine, atachukuliwa na mfano mzuri
katika uchaguzi mdogo uliofanyika hivi ka-
ribuni, tulipata malalamiko kwa wakati ku-
wapo kwa mazingira ya aina hiyo, msimamizi
aliyekuwa asimamie uchaguzi aliondolewa
na kuteuliwa mwingine,” alisema.

Jaji Kaijage aliongeza kuwa ni vigumu kwa
tume kutambua ni lini mtu amekuwa mwa-

cwurd
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nachama na lini amekoma kuwa mwanachama wa
chama fulani, hivyo ni muhimu kuongozwa kwa
kufuata sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa.

Alisisitiza NEC iko wazi na kwamba makamish-
na wake hawapaswi kuwa makada wa vyama vya
siasa, viongozi wa siasa na kama walikuwapo, kwa
mujibu wa kanuni wanatakiwa kuapa na kujion-
doa huko waliko kabla ya kutumikia majukumu ya
tume hiyo.

WAKURUGENZI KUTOTUMIKA

Katika semina hiyo, Jaji Kaijage pia alieleza msi-
mamo wa tume kuhusu kutotumia au kutumia
wakurugenzi katika kusimamia uchaguzi.

Alisema NEC inaheshimu uamuzi wa mahakama
uliotolewa hivi karibuni kuhusu suala hilo kwa
kuwa katika utekelezaji wa majukumu yake, inaon-
gozwa na kuzingatia katiba na sheria. “Mahakama
ilitimiza wajibu wake, ikavitengua baadhi ya vi-
fungu vya sheria vilivyokuwa vimelalamikiwa, kuli-
kuwa na vifungu maalum vilivyolalamikiwa na ma-
hakama ikavitengua, vile vifungu vilivyolalamikiwa
na vilivyotenguliwa havitatumika katika utekelezaji
wa majukumu yetu,” alisema.

Mpina awapa mtihani
mgumu watafiti kilimo

INATOKA UK. 5

Waziri Mpina alisema serikali imejipanga vizuri
kuhakikisha kwamba inashughulika na magonjwa
yote yanayoathiri mifugo na kuhakikisha kwamba
chanjo zote muhimu zinapatikana tena kwa bei
nafuuy, ili kupata ngombe bora wenye afya na wa-
naotoa maziwa mengi.

Alisema mambo ya kuuzia wafugaji chanjo zi-
lizokwisha muda wa matumizi hayawezi kupata na-
fasi tena, mambo ya kuwauzia wafugaji bei za chanjo
feki na kuuza bei kubwa kuliko kawaida matokeo
yake wafugaji wanaingia gharama kubwa na wen-
gine kukata tamaa na kusababisha mifugo yao kufa.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Ki-
mataifa ya Utafiti wa Mifugo, Gimmy Symith, alisema
kila nchi ambayo inafanya mchakato wa mabadiliko
kuwekeza katika viwanda vya kuzalisha maziwa
imeweza kubadilisha uchumi pia kwa kupitia ubore-
shaji wa koosafu za mifugo.

Programu ya Kuboresha Mbari za Ng'ombe Bora
wa Maziwa (ADGG) inafadhiliwa na Wakfu wa Bill &
Melinda Gates, na ina nia ya kukuza ushirikiano kati
ya wafugaji wa ngombe wa maziwa nchini pamoja
wadau ili kupambana na changamoto za ufugaji na
kuongeza uzalishaji na tija.

Maonyesho ya ngombe bora wa maziwa yalian-
za Jumatatu hadi juzi, ambapo ngombe 40 bora
nchini wamebainika kuwa za uwezo wa kuzalisha
zaidiya lita 30 kila mmoja kwa siku.

Naibu Spika
amtetea mbunge
aliyechana
hotuba upinzani

INATOKA UK. 5

walioibua zogo bungeni kuhusu
uamuzi uliochukuliwa dhidi ya
Vuma.

Wabunge waliotolewa nje kuto-
kana na zogo hilo ni Esther Matiko
(Tarime Mjini), John Heche (Ta-
Sware (Viti Maalum) baada ya
Vuma kuchana hotuba hiyo waka-
ti akichangia mjadala wa bajeti ya
serikali mwaka 2019/20.

Wabunge hao walikuwa wak-
ipinga uamuzi wa Dk. Tulia kum-
taka Vuma kuomba radhi kwa
alichokuwa akizungumza wakati
akichana kitabu hicho kwamba si
kitendo cha kiungwana.

Dk. Tulia alichukua uamuzi
huo kwa maelezo kuwa taarifa ili-
yoombwa na Mbunge wa Tundu-
ma (Chadema), Frank Mwakajoka,
baada ya Vuma kuchana kitabu
hicho, inazungumzia Mbunge ku-
tamka maneno yasiyoruhusiwa
bungeni.

Vuma wakati akizungumzia
utekelezaji mzuri wa miradi ya
serikali ikiwa ni pamoja na ujenzi
wa reli ya kisasa (SGR), alishika
kitabu hicho cha upinzani na
kusema kina maneno yasiyofaa
na kinafaa kuchanwa kisha ku-
kichana.

Jana asububhi, Selasini baada ya
kumalizika kipindi cha ‘Maswali
na Majibu’, alisimama na kuomba
mwongozo wa kiti cha Spika ak-
isema juzi walishuhudia Mbunge
Vuma akichana kitabu cha maoni
ya Kambi Rasmi ya Upinzani Bun-
geni na maoni hayo yalipelekwa
katika Bunge hilo kwa mujibu wa
Kanuni namba 99 (9) na kufanya
kuwa kumbukumbu rasmi za

Bunge.
Akijenga hoja yake ya kutaka
Vuma kupelekwa Kamati ya

Maadili kuhojiwa, Selasini alisema
wabunge wa Kambi Rasmi ya Up-
inzani Bungeni wana hasira sana
na yeye ameamua kusimama kwa
sababu anapenda mjadaa uli-
opo uendelee kwa amani.

“Jana (juzi) wakati unatoa ua-
muzi hapa ulimtaka aombe radhi
na ukasema hakuna kanuni yoy-
ote ambayo inaongoza anayecha-
na kitabu kama vile hakuna ka-
nuni rasmi ambayo inaelekeza
kumbe kuna mambo yanayotak-
iwa tu kuamuliwa na kiti chako
kwa busara.”

Zaidi alifafanua: “Kwa interest
(maslahi) ya kuwa na mjadala wa
amani katika Bunge hili, naomba
mwongozo wako kwa nini Kkiti
chako kisimtake Vuma kuomba
radhi na kiagize apelekwe kwe-
nye kamati ya maadili ili jambo
hili lisijirudie tena kwa sababu
leo imechwana hotuba ya kambi
rasmi ya upinzani, lakini inaweza
ikatokea mtu akachana hotuba ya
waziri katika Bunge ambalo linati-
zamwa na watu, linatazamwa na
dunia na kadhalika.”
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Masauni ataka ripoti nyumba za polisi

Na Romana Mallya

NAIBU wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Hamad Masauni, ametoa mwezi mmo-
ja kwa Shirika la Rasilimali la Jeshi la
Polisi kutoa vielelezo kwa kamati ya
tathmini iliyoundwa kwa ajili ya mradi
wa ofisi ya polisi Oysterbay na nyum-
ba za makazi ya maofisa wa polisi na
askari wa kawaida.

Lengo ni majengo hayo ambayo ya-
mekamilika tangu mwaka jana yakabi-
dhiwe rasmi serikalini.

Masauni alitoa agizo hilo jana baada
ya kufanya ziara kwenye mradi huo
uliotekelezwa maeneo matatu am-
bayo ni Polisi Oysterbay, Mikocheni na
Kunduchi.

Alisema miradi hiyo ipo chini ya

shirika hilo na kwamba iliundwa
kamati ya tathmini iliyokuwa chini ya
Wizara ya Fedha na kuhusisha wadau
mbalimbali.

“Naliagiza Shirika hili la Polisi litoe
vielelezo  vinavyohitajika kwenye
kamati hii ambayo nayo imechukua
muda, ili miradi hii ikabidhiwe na
wahusika  waliokusudiwa waanze
kuyatumia, mradi huu ulianza mwaka
2014 na hadi sasa haujakabidhiwa li-
cha ya kukamilika,” alisema.

Masauni alisema mradi huo umehu-
sisha ujenzi wa kituo kipya cha Polisi
Oysterbay na nyumba za makazi za
maofisa wa polisi pamoja na za aska-
ri kwa kutumia eneo la jeshi hilo.

“Maelekezo ya serikali yapo wazi
hatutaki maeneo ya jeshi yatumike

kwa ajili ya miradi binafsi hayo ni
maelekezo ya Rais John Magufuli, leo
(jana) nimeamua kutembea mradi
huu baada ya kuona unasuasua,
mradi umekamilika lakini majengo
hayajakabidhiwa, huku askari wakien-
delea kuishi katika majengo mabovu,”
alisema.

Masauni alisema kuna tatizo la kasi
ambayo haiendani sambamba na ya
awamu hii ya Rais Magufuli ili kumali-
za mradi huo kwa misingi ya maeleke-
zo. “Nimekuja kuona hatua iliyofikiwa
na nitapata fursa kukutana na wadau
mbalimbali ili kupata taarifa ya moja
kwa moja ili mchakato umalizike,
mradi ukiendelea bila kutumika ni
kutokwenda sambamba na maslahi ya
serikali,” alisema.

Mkuu wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, Kamishna Jenerali Thobias Andengenya, akitoa elimu ya kujikinga na ma-
janga ya moto kwa wanafunzi wa Simiyu Sekondari. Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Anthony Mtaka. PICHA:
HAPPY SEVERINE

Simanjiro wanufaika kilimo cha umwagiliaji

Na Mwandishi Wetu,
SIMANJIRO

UBORESHAJI wa miun-
dombinu ya umwagiliaji
katika Halmashauri ya
Simanjiro mkoani Manyara
umeongeza uzalishaji wa
mpunga, hivyo kuwanufai-
sha wakulima na kuongeza
mapato ya wilaya hiyo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake
juzi, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri hiyo,
Yefred Myenzi, alisema
serikali imewekeza Sh. bil-
ioni 2.2 katika kilimo cha
umwagiliaji kwa kuboresha
miundombinu ya umwa-
giliaji na kutoa mafunzo ya

uendeshaji na utunzaji wa
miundombinu hiyo.

Myenzi alisema kutokana
na serikali kuchukua hatua
hizo, uzalishaji wa mpunga
umeongezeka kutoka tani
mbili 2.5 hadi tani tisa kwa
hekta kwa msimu.

Alisema kuongezeka kwa
uzalishaji wa mazao yanay-
olimwa kwa njia ya umwa-
giliaji, kumeinua vipato vya
wananchi na wengi wao
kwa sasa wanaishi maisha
bora kwa kuwa wamejenga
makazi bora na kusomesha
watoto wao.

“Katika halmashauri yetu
kilimo cha umwagiliaji kin-
achangia mapato kiasi cha
Sh. milioni 100 hadi milioni

200 kwa mwaka,” Myenzi
alisema.

Mkurugenzi huyo al-
iongeza kuwa kilimo cha
umwagiliaji kwa mazao ya
mpunga, mboga na mabhi-
ndi kimeleta usalama wa
chakula si tu kwa wakazi
wa halmashauri hiyo, bali
kwa mikoa jirani kwa kuwa
kilimo hicho hufanywa kwa
misimu miwili kwa mwaka.

Akizungumzia changa-
moto zinazokikabili kilimo
hicho, Myenzi alisema ni
pamoja na kutokuwapo
kwa soko la uhakika la
mazao, bei isiyokuwa na tija
kwa wakulima na gharama
kubwa za kusafirisha mazao
kwa kuwa skimu za umwa-

giliaji nyingi ziko mbali na
miji.

“Changamoto  nyingine
kwa kulima ni ukosefu wa
mashine za usindikaji na
kuchakata mazao mbalim-
bali ili kuleta mnyororo wa
thamani,” Myenzi alisema.

Mkurugenzi huyo alitoa
wito kwa sekta binafsi na
wadau mbalimbali kwenda
Simanjiro kuwekeza katika
kilimo cha umwagiliaji kwa
kuwa wilaya hiyo ina eneo
linalofaa kwa kilimo hicho
lenye ukubwa wa takriban
hekta 10,000.

Alisema kati ya hekta
hizo, zilizoendelezwa ni
3,000 na zinazotumika kwa
sasa ni hekta 1,000.

]
Wanawake
washirikishwe
kupambana
mabadiliko tabianchi

Na Jenifer Julius, BONN

MABADILIKO ya tabianchi yanayotokana na
kuongezeka kwa kiwango cha joto la dunia, yanaen-
delea kuleta athari kubwa duniani.

Kunapotokea majanga yanayotokana na athari
za kama vile kimbunga, mafuriko, joto na ukame
waathirika wakuu ni watoto na wanawake.

Ripoti ya mwaka 2018 iliyotolewa na Shirika lin-
alohudumia wanawake UN Women inaonyesha kuwa
athari za mabadiliko ya tabianchi zinawaumiza kwa
kiasi kikubwa wanawake na watoto kwa kuwa uweze-
kano wa kundi hilo kufa kutokana na athari hizo ni
mara 14 ikilinganishwa na wanaume.
wanawake wanatumia muda mwingi na kutembea
umbali mrefu kutafuta maji kwa ajili ya matumizi ya
pbaadhi ya wanawake hutumia saa tatu kuteka maji
kutokana na umbali wakutoka nyumbani hadi kwenye
mabomba ya maji.

Katika mkutano wa mabadiliko ya tabia nchi
mikakati ya kufikia Makubaliano ya Paris ya Ku-
punguza kiwango cha joto kufikia nyuzi 2, moja ya
mijadala inayoendelea ni umuhimu wa kuwajumuisha
wanawake katika mkakati huo.

Mashirika kutoka sehemu mbalimbali likiwamo Ac-
tion Aid, UN Women, walifanya kongamano lililolenga
umuhimu wa kuhusisha wanawake katika vita dhidi
ya mabadiliko ya tabianchi na kwa vipi itawezekana
kuwajumuisha wanawake katika madawati yanayohu-
sisha na vita dhidi ya mabadiliko ya tabianchi ni moja
ya mambo yanayojadiliwa kwa dhana ya kwamba
wanawake wana mawazo yanayopelekwa kutoa su-
luhisho juu ya athari hizo kama wakipewa nafasi.

Hoja hiyo imejengwa na dhana kuwa athari za ma-
badiliko ya tabia nchi zinawakumba wanawake moja
kwa moja, hivyo wao ndio wana majibu sahihi ya nini
kifanyike ili kukabiliana na hali hiyo.

Kuwaingiza wanawake katika miradi yenye lengo la
kupunguza ongezeko la joto kama vile kuwaonyesha
fursa za kibiashara, ikiaminika kuwa wanawake wana
mzigo kubwa wa kubeba familia na hivyo wakipewa
fursa hizo watazitekeleza ipasavyo ili kusaidia familia
Zao.

Lengo la kufikia Makubaliano ya Paris litafikiwa
kwa urahisi kama wanawake wakipewa nafasi ya
kuchangia. Kiongozi wa harakati za mabadiliko ya
tabianchi kutoka Shirika la Kimataifa Christian Aid,
Mohamed Adoe, alisema njia nyingine ni kufanya
uhamasishaji wa vijana wa kike na kuwapa fursa za
kujifuza na kufahamu zaidi mabadiliko ya tabia nchi
kupitia makongamano, kutengeneza wanaharakati wa
mapambano dhidi ya ongezeko la joto ili wakue na
uelewa huo.

Nchi kama Ujerumani, vijana wanapewa msaada
kutoka mashirika mbalimbali wanapotaka kuishinikiza
serikali kuchukua hatua dhidi ya athari ya mabadiliko
ya tabia nchi. Serikali na mashirika yasiyo ya kiseri-
kali yanatakiwa kutoa msaada kusaidia vikundi vya
kinamama vinavyojishughulisha na teknolojia yenye
lengo la kudhibiti ongezeko la joto kama vile miradi
ya umeme jua, majiko ya gesi, na kaboni.

Aidha, kutambulisha teknolojia inayolenga kuwa
mbadala wa visababishi vya ongezeko la joto duniani
pamoja na kuwaonyesha wanawake fursa zinazopati-
kana kutokana na teknolojia hizo.

Kuweka usawa wa kimajukumu linapokuja kati ya
mwanamke na mwanamume, kwamba wanawake na
wanaume wakae kiti kimoja na kufanya maamuzi ya
pamoja ni nini kifanyike ili kupambana na mabadi-
liko ya tabia nchi. Mei, mwaka huu serikali kupitia
Wizara ya Mambo ya Nje nchini Australia imepeleka
wanawake 13 kutoka bara la Asia kuhudhuria kon-
gamano la siku tatu la mabadiliko ya tabia nchi ili
kujifunza mambo yatakayojadiliwa katika mkutano
wa mabadiliko ya tabia nchi unaoendelea jiji Bonn,
Ujerumani.
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Serikali yakiri upungufu malighafi

SERIKALI imekiri kuwa
Tanzania inakabiliwa na up-
ungufumkubwa wamalighafi
zinazotokana na mazao ya
kilimo kama alizeti na ngano
ambayo hutosheleza nchini
kwa asilimia 40, hivyo kuilazi-
misha kuagiza nje ya nchi.

Akijibu swali la Mbunge
wa Nsimbo (CCM), Richard
Mbogho, aliyehoji serikali im-
etekeleza kwa kiasi gani sera
ya kilimo katika eneo hilo,
Waziri wa Viwanda na Biasha-
ra, Inocent Bashungwa, alise-
ma ni kweli kuna upungufu
wa malighafi jambo ambalo
limewalazimisha kuchukua
uamuzi huo.

Majibu hayo ya serikali
yalitolewa jana bungeni Do-
doma na Naibu Waziri Ofisi
ya Waziri Mkuu (Kazi, Ajira na
Vijana), Anthony Mavunde,

kwa niaba ya Waziri Bashun-
gwa.

Alisema mkakati wa serika-
li ni kuongeza upatikanaji wa
mbegu bora zitakazoongeza
upatikanaji wa alizeti ku-
toka tani 768,188 kwa mwaka
2017/18 hadi tani milioni 1.5
mwaka 2020/21.

Aidha, alisema matarajio ya
mwaka 2019/20 ni kuzalisha
tani 820,905 za ngano kutoka
tani 56,651 mwaka 2017/18
hadi kufikia tani 100,000 ifi-
kapo 2021/22 na matarajio
ifikapo mwaka 2019/20 uzal-
ishaji utakuwa tani 85,000
na matunda kutoka tani
2,847,094 hadi tani 5,965,027
mwaka 2021/22.

Kuhusu ni kiwango gani
ambacho serikali imefanikiwa
kuwashawishi ~ wawekezaji
wa ndani na nje ili kuinua

ajira nchini kupitia kilimo
cha malighafi hizo, Mavunde
alisema kwa mazao ya kim-
kakati kama alizeti, ufuta,
michikichi na pamba,
serikali inaendelea kuhimiza
wawekezaji kuzalisha mafuta
ya kula.

Alisema katika kilimo cha
ngano na shayiri kwa ajili
ya viwanda vya ndani vina-
vyohitaji malighafi hiyo na
usindikaji wa matunda ili ku-
punguza uingizaji wa bidhaa
hizo kutoka nje ya nchi, seri-
kali pia imeendelea kuwaita
wawekezaji kuwekeza katika
eneo hilo.

“Uhamasishaji huo
umewezesha Kiwanda cha
Serengeti  Breweries  Ltd

kuongeza ununuzi wa ma-
lighafi nchini kutoka tani
4,500 mwaka 2016 hadi tani

14,292 mwaka 2018,” alisisiti-
za.

Kuhusu ni kwa kiasi gani
uingizwaji wa malighafi ku-
toka nje ambao serikali hai-
pati kodi unachangia kufifisha
‘balance of payment’ na seri-
kali ina mpango gani wa un-
atekelezwa kuinusuru, Waziri
alisema nakisi kwenye urari
wa malipo inaweza kuwa na
athari mbaya kwa uchumi au
nzuri kutegemeana na chan-
70 cha nakisi hiyo.

“Nakisi inayotokana na
uingizwaji mkubwa wa ma-
lighafi kwa ajili ya uzalishaji
viwandani inaongeza tija
kwenye uchumi wa viwanda
vya ndani kwa kuchochea
uzalishaji wa bidhaa viwan-
dani, kuongeza ajira, husaidia
kutunisha akiba ya fedha za
kigeni,” alisema.
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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akizungumza na Mbunge wa Kijitoupele, Shamsi Vuai Nahodha, bungeni jijini Dodoma.

PICHA: PMO

Miundombinu rafiki kwa wenye
ulemavu sasa kujengwa shuleni

KUANZIA sasa shule zote
za msingi na sekondari
nchini, zitalazimika kujenge-
wa upya miundombinu ya
vyoo na madarasa yanayoz-
ingatia mahitaji ya watu we-
nye ulemavu.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Mwita Waitara, alisema ua-
muzi huo umefikiwa baada
ya serikali kubaini changa-
moto hiyo ya uhitaji wa wa-
nafunzi na walimu wenye
mahitaji maalum.

Kutokana na uhitaji huo,
alisema serikali imeandaa
mpango mkakati wa elimu
jumuishi ambao pamoja na

mambo mengine, unaele-
keza ujenzi wa shule hizo
kuzingatia ~ mahitaji  ya
makundi ya watu wenye ul-
emavu.

Waitara alikuwa akijibu
swali la msingi la Mbunge
wa Viti Maalum (CUF), Nuru
Bafadhili, aliyetaka kujua
serikali ina mpango gani wa
kuhamasisha ujenzi wa vyoo
vinavyokidhi matakwa ya
walemavu katika shule za se-
kondari na msingi.

“Ili kuhakikisha kuwa
azma ya serikali kuwa miun-
dombinu inakuwa rafiki kwa
makundi yote, serikali im-
etoa maelekezo kwa Makati-
bu Tawala wa Mikoa (RAS) na
wakurugenzi wa mamlaka ya

serikali za mitaa wote nchini
kuhakikisha ujenzi wa shule
zote unazingatia mahitaji ya
watu wenye ulemavu,” alise-
ma Naibu Waziri huyo.

Kwa mujibu wa Waitara,
ramani za sasa za ujenzi wa
miundombinu ya matundu
ya vyoo na vyumba vya ma-
darasa zinazingatia mabhitaji
ya watu wenye mabhitaji ya
watu wenye ulemavu.

Alisema ramani hizo zina-
zingatia pia makubaliano ya
serikali yaliyofikiwa wakati
wa utekelezaji wa programu
ya School Water and Sanita-
tion Hygiene (SWASH) am-
bapo vyoo bora hujengwa
ikiwa ni pamoja na chumba
maalum cha watoto wa kike.
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Habari zote na Godfrey
Mushi, DODOMA

India yatoa mabilioni
kuboresha huduma maji

NAIBU Waziri wa Maji, Jumaa Aweso,
amesema serikali imepata Dola milioni 500
za Marekani kutoka serikali ya India kwa
ajili ya uboreshaji wa huduma ya maji.

Aweso aliyasema hayo jana alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Kilombero
(Chadema), Peter Lijualikali.

Katika swali lake la msingi, Lijualikali
alitaka kujua serikali ina mpango gani wa
kuongeza mtandao wa maji katika Mji wa
Ifakara ambao kwa sasa ni asilimia 40 tu.

Naibu Waziri alisema fedha hizo zitatu-
mika kwa ajili ya kuboresha huduma za
maji katika miji 28 ya Tanzania Bara na
Zanzibar, ikiwamo Ifakara.

Alisema kwa sasa taratibu za kuwapata
wataalamu washauri watakaofanya usanifu
wakina na uandaaji wa makabrasha ya
zabuni zinaendelea.

“Ni matarajio kuwa ujenzi wa miradi
hiyo utaanza katika mwaka wa fedha wa
2019/20," alisema.

Alisema kukamilika kwa mipango hiyo
kutaboresha hali ya upatikanaji wa maji
katika Mji wa Ifakara kufikia asilimia 90
ifikapo mwaka 2020.

Awali Naibu Waziri huyo alisema katika
mpango wa muda mfupi serikali kupitia
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Morogoro imekamilisha mradi wa ubore-
shaji wa huduma ya maji.

Serikali yatekeleza Mpango
wa Elimu 2020/21

BUNGE limeelezwa kuwa kwa sasa seri-
kali inatekeleza Mpango wa Maendeleo ya
Sekta ya Elimu wa miaka mitano kuanzia
2016/2017-2020/21.

Kauli hiyo ilitolewa jana bungeni na
Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tamisemi,
Mwaita Waitara, alipokuwa akijibu swali la
Dk. Mary Nagu (Hanang-CCM).

Katika swali lake Nagu alitaka kujua
serikali ina mpango gani mbadala wa mradi
wa MMEM ili kusaidiana na wananchi katika
ujenzi wa miundombinu ya shule za msingi.

Alisema katika mpango huo ambao una-
jumuisha elimu ya msingi serikali imekuwa
ikijenga miundombinu mipya pamoja na
ukarabati na umaliziaji wa miundombinu ya
shule zilizojengwa kwa nguvu za wananchi.

Naibu huyo alisema baadhi ya programu
zinazosaidia kutekeleza mpango huo ni
pamoja na programu va Lipa kulingana na
matokeo EP4R.

Alisema programu nyingine ni kukuza
stadi za kusoma, kuandika na kuhesabu na
mradi wa kuinua ubora wa elimu ya msingi
nchini. Naibu huyo alisema katika mwaka
wa fedha 2018/19 serikali kupitia mradi
wa EP4R imeweza kujenga na kukarabati
miundombinu ya shule yenye thamani ya
Sh. bilioni 13.2.

Alisema fedha hizo zilitumika kwenye
shule za msingi 214 na Sh. bilioni 35.4 kwa
shule za sekondari 285.

Aidha, alisema shule tano za mfano za
msingi zilijengwa kwa gharama ya Sh. bil-
ioni 3.5 kupitia programu hiyo na umaliziaji
wa maboma 2,761 ya vyumba vya madar-
asa na matundu ya vyoo 669 kwa gharama
ya Sh. bilioni 35.25.

“Kwa sasa jumla ya Sh. bilioni 15.2 zime-
tumwa moja kwa moja shuleni kwa ajili ya
ukarabati wa shule kongwe 17 za sekond-
ari na ukarabati huo unafanyika kwa njia
va “Force Account” kwa kutumia mafundi
wa maeneo yaliyopo shule katika hizo,”
alisema.



ALHAMISI JUNI 20, 2019

Nipashe 11

HABARI ARUSHA

CCM yawataka vijana wanaohitimu
vyuo Vikuu kuibadilisha jamii

Na Allan Isack, ARUSHA

HAMA Cha Mapin-
duzi (CCM) kimewa-
taka vijana wa cha-
ma hicho wanaohitimu
elimu katika vyuo mbalimba-
li kutumia mafunzo hayo ku-
leta mabadiliko chanya katika
jamii badala ya kutengeneza
migogoro na makundi.
Akizungumza jana waka-
ti wa hafla fupi kwenye
mahafali ya wahitimu
wa vyuo vikuu katika Mkoa
wa Arusha, Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (NEC)
ya CCM anayewakilisha  vi-
jana, Mussa Mwakitinya,
alisema kumekuwa na changa-
moto kubwa kwa vijana ku-
tokushirikiana na jamii baada
ya kuhitimu mafunzo yao.
Mwakitinya alisema vijana
wengi wamekuwa hawashiriki-
ani na jamii kwa dhana wal-
izojijengea kuwa wao ni was-
omi na hawawezi kufanya kazi
na watu ambao hawajasoma.

“Vijana  tuache ur-
asimu kuwa sisi tumesoma,
lakini hatuwezi kushirikiana
na watu ambao hawajasoma
katika jamii. Tumieni maarifa
na ujuzi mlioupata vyuo ku-
leta mabadiliko ya kiuchumi,
kisiasa na kiutamaduni katika
maeneo mliyotokea,” alisema.

“Mnapokwenda mtaani
nendeni mkaishi ndaniyaimani
za chama chetu kama miongo-
7o inavyotuelekeza na mka-
tumie elimu zenu kuielimi-
shajamii kwa hojamahsusi, kwa
mifano halisi ya mambo yaliyo-
fanywa na serikali,” alisema.

Pia aliwataka vijana kutumia
mafunzo hayo kujiajiri na ku-
jitoa kwa moyo mmoja katika
hatua ya kukijenga chama kwa
maslahi ya taifa na vizazi vi-
javyo. Katibu wa CCM Wilaya
ya Arusha Mjini, Denis Mwita,
aliwataka vijana hao wanapok-
wenda katika jamii wakafanye
siasa za kistaarabu na waka-
shirikiane na kutoa ushauri
kwa viongozi wa chama waka-
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owakuta huko.

Naye Katibu wa CCM Mkoa
wa Arusha, Mussa Matoroka,
aliwataka  vijana wa CCM
kujitokeza kugombea nafasi
mbalimbali za uongozi katika
uchaguzi wa serikali za mitaa,
utakaofanyika Oktoba mwaka
huu na uchaguzi mkuu wa
mwakani.

Alisema chama kinatambua
mchango wao kwa kuwa kwa
miaka mitatu waliokaa ka-
tika mkoa huo wamerudisha
uhai wa chama ndani ya vyuo
na nje. Mjumbe wa NEC, Anna
Msuya, alisema chama cho-
chote duniani ili kishike dola
kinayahitaji makundi mawili,
vijana na wanawake, kwa hiyo
huo ndio mtaji mkubwa wa
chama.

Msuya alisema awali uon-
gozi wa vyuo mkoani hapa
ulikuwa ukishikiliwa na wa-
nafunzi kutoka vyama vya up-
inzani, lakini baada ya mabadi-
liko makubwa ndani ya chama
nafasi hizo zilirudi ndani ya

CCM. Akisoma risala mbele
ya mgeni rasmi, Katibu wa
Seneti ya Vyuo Vikuu Mkoa
wa Arusha, Wema Somba,
alisema awali idara ya vyuo
na vyuo vikuu kabla ya ma-
badiliko ya kanuni za Umoja
wa Vijana CCM (UVCCM) ya
mwaka 2014, ilikuwa ikitambu-
lika kama shirikisho la vyuo na
vyuo vikuu.

Alisema shirikisho hilo, lil-
ianza likiwa na vyuo vitatu viki-
wamo Chuo Kikuu cha Tumaini
Makumira, Chuo cha Uhasibu
Arusha na Chuo Kikuu cha Aru-
sha wakiwa na jumla ya wana-
chama 149.

Alisema Idara ya Vyuo Vi-
kuu imeundwa kwa mujibu
wa kanuni za Umoja wa Vijana
toleo namba 2017 kwa lengo
la kuwaandaa vijana wasomi
kuwa wanachama bora katika
jumuiya zake. Aidha, alisema
hadi mwaka huu, chama hi-
cho kimeongeza vyuo kufikia
13 na ongezeko la wanacha-
ma 7,408, sawa na asilimia 60.

Mbunge
wa

Jimbo la
Simanjiro
mkoani
Manyara,
James

Ole Millya
(kushoto),
akisikiliza
maelezo
va miradi
mbalim-
bali ya
maendeleo
kwa Ofisa
Mtendaji
wa Kata ya
Orkesumet,
Edmund
Tibiita,
juzi. PI-
CHA: GIFT
THADEY
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Shirika
lakabidhi tochi
kufukuza
wanyama
wakali

Na Zanura Mollel, ARUSHA

SHIRIKA |a Maendeleo ya Jamii
la Oikos (EA), linalofanya kazi
katika Wilaya ya Longido chini
ya ufadhili wa Umoja wa Ulaya
(EU), limekabidhi tochi maalumu
kwa jumuiya va hifadhi ya wany-
amapori Enduiment (Ewma) kwa
ajili ya kufukuzia wanyama wakali
maeneo ya Kilimo na ufugaji.

Mratibu wa mradi wa kudhibiti
migongano baina ya wanyama na

binadamu kutoka Oikos, Pas-
chal Simon, alisema lengo la
kutoa tochi hizo ni kuondoa
migogoro baina ya wanyama,
mifugo na binadamu ndani ya hifa-
dhi ya Ewma.

Alisema tochi hizo ni michango
ya wananchi 18 ambao wali-
changa fedha nusu na shirika nalo
likawaongezea na kwamba zina
uwezo wa kukaa na moto hadi saa
48, kutokana na matumizi ya mtu
binafsi.

“Tulikubaliana wananchi
wachangie asilimia 50 na shirika
nalo asilimia 50. Kati ya wananchi
18 waliochanga fedha hizo, kila
mmoja alitoa Sh. 168,750," alisema
Simon.

Kwa mujibu wa Simon, tochi hizo
zilichelewa kuwafikia walengwa
kwa wakati kutokana na shirika
kuagiza nchini China, huku kukiwa
na ongezeko la thamani kwa kodi
na gharama za usafirishaji.

“Tulivyoagiza kiwandani huko
China walituambia hawawezi
kutuma mzigo wa tochi 18 labda
muagize kuanzia 500. Wananchi
watusamehe kwa kuwachelew-
eshea, si makosa yetu na hatuku-
kusudia kuchelewesha,” alisema.

Alisema tochi za awali walizoku-
wa wanategemea kuzipata zimeko-
sekana na kupata za aina nyingine
ambazo moja ina thamani ya Sh.
413,000, huku zote 18 zikiwa na
thamani ya Sh. milioni 7.4.
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Camartec kutengeneza mashine za korosho

Novatus Makunga, ARUSHA

KITUO cha Zana za Kilimo
na Teknolojia Vijijini (Cama-
rtec), kimeanza rasmi mchakato
wa kutengeneza mashine za
kubangulia korosho, kwa ajili ya
viwanda vidogo vyenye uwezo wa
kubangua kati ya kilo 500 hadi
1,500 kwa siku.

Mchakato huo pia unazihusisha
taasisi zingine zilizoko chini ya
Wizara ya Viwanda na Biashara
ambazo ni pamoja na Shirika la
Utafiti na Maendeleo ya Viwanda
(Tirdo), Taasisi ya Uhandisi na Us-
anifu Mitambo Tanzania (Temdo)

na Shirika la Kuhudumia Viwanda
Vidogo (Sido). Mkuu wa Masuala
ya teknolojia wa Camartec, God-
frey Mwinama, aliiambia Nipashe
mjini hapa juzi kwamba mkakati
huo umelenga kuwa na ubanguaji
endelevu wa korosho utakaohusi-
sha wazalishaji wa ngazi ya chini,
ni, vikundi vya wakulima na vyama
vya ushirika vya masoko ya kilimo
(Amcos).

Alisema viwanda hivyo vido-
go vitajikita zaidi katika ubanguaji
wa korosho wa awali ambao una-
husisha kuondoa ganda gumu
na kuziuza kwa kundi lingine la

wawekezaji, ambao watajihusisha
na kumenya ganda la ndani, kuzi-
kausha na kisha kuzifunga tayari
kwa kuziuza.

Mwinama alisema mfumo huo
unafanana na ule unaotumika ka-
tika kahawa ambapo wakulima
huchakata mpaka hatua ya ku-
pata kahawa iliyokaushwa yenye
ganda laini kisha kuuzwa na ku-
pelekwa viwandani.

“Tunajenga kiwanda darasa
wilayani Ruangwa mkoani Lindi
kabla ya kufikia mwishoni mwa
mwaka huu kwa lengo la kuwa
na eneo maalumu la kufundishia
wakulima, wajasiriamali na

mafundi wa mashine jinsi ya
ubanguaji wa korosho na teknolo-
jia yake,” alisema.

Mwinama alisema Camartec
itakuwa na jukumu la kutengeneza
mashine ya kupanga madaraja na
mtambo wa kuchemshia koro-
sho ghafi, mashine ya kubangulia
kwa kutumia mikono na miguu,
mashine za kubangulia zinazo-
tumia umeme na mafuta pamoja
na mashine ya kupanga korosho
kwa gjili ya ubanguaji.

Alisema sehemu kubwa
ya mashine zitatengene-
zwa nchini, isipokuwa chache

zitakazoagizwa nje ya nchi am-

bazo alizitaja kuwa ni pamoja na
mtambo wa kunyevushia korosho,
mashine ya kumenyea na mashine
ya kufungasha. “Wenzetu wa Sido
watakuwa na jukumu la kufundi-
sha na kusambaza teknolojia kwa
watumiaji na watengenezaji wa
mashine kwa kushirikiana nasi
yaani Tirdo, Temdo na Camartec,”
alisema. Mwinama alisema kuan-
zishwa kwa viwanda vidogo vya
kubangulia kutawezesha kuongeza
thamani kwa zao la korosho,
kuongeza ajira kwa Watanzania
na kujenga uwezo wa ndani katika
ujenzi wa viwanda vya kuchakata
korosho.
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Tasaf kutumia Tehama kuondoa kaya feki

Na Mary Mosha, SIHA

ILAYA ya Siha,
mkoani Kiliman-
jaro ni miongoni
mwa wilaya tatu
ambazo zitaanza kipindi cha
pili cha mpango wa uhaulishaji
wa fedha kwa kaya maskini am-

bao unatekelezwa na Mfuko
wa  Maendeleo ya Jamii
(Tasaf III).

Mpango huo utatekelezwa kwa
majaribio katika kata 17 za wilaya
hiyo, kwa kuainisha wanufaika
walioachwa kipindi cha kwanza
cha awamu ya tatu utakaofanyi-
ka  kwa mfumo wa Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano (Teha-
ma).

Taarifa ya Mkurugenzi Mtend-
aji wa Tasaf, Amedeus Kamagen-
ga, ilieleza kuwa mpango huo wa
majaribio wa utambuzi wa kaya
zawalengwa wa mpango wa
kunusuru familia masikini, uta-

fanywa kwa Tehama kuepuka
changamoto za awamu zilizopita.

Alisema  kutumia mfu-
mo huu kutarahisisha ma-
wasiliano na kupunguza muda
wa ufanyaji kazi hiyo, ikiwa ni
pamoja na kuhakikisha hakuna
kaya yenye mahitaji itakay-
oachwa katika utambuzi.

“Zoezi hili  linahitaji uwajibi-
kaji wa hali ya juu na katika
kuhakikisha hilo, watend-
aji wote wamerudia viapo
vyao na watapewa simu za vi-
tonge (tablate) vya kuweka picha
za kaya, lakini ni lazima zianze
na taarifa sahihi ili iwe rahi-
si  kubaini iwapo kumefanyika
makosa,” alisema Mkurugenzi
Tasaf.

Akifungua mafunzo ya
kuanza awamu hiyo wilayani
Siha, Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Onesmo Buswelu, aliahidi ku-
washughulikia ~ watendaji wa-
takaoshindwa  kuwajibika kwa

uaminifu katika mradi huu.

Aliwataka watendaji kuwa
wazalendo katika kuisaidia
kuondokana na umaskini ambao
unarudisha nyuma maendeleo,
huku akitoa rai kwa wananchi
kutoa taarifa sahihi za maisha
kwa kaya zenye uhitajiili  ku-
punguza malalamiko ya kuachwa
kwa walengwa.

Zuhura Mdungi ni mtaala-
mu wa mawasiliano kutoka Tasaf,
akitoa maelezo yake, alisema
kazi hiyo ni kwa majaribio na
inafanyika katika wilaya za Siha
na Mtwara.

Alisema ndizo ambazo wame-
lenga kufanya majaribio ya mfu-
mo wa Tehama na si uhakiki
wa uandikishwaji  kaya mas-
kini bali kuondoa kaya hewa.

“Mfumo huu wa Tehama
unakuja na majibu ya changa-
moto zilizosababisha kuwapo
kwa kaya hewa kwani baadhi ya
watendaji hawakuwa waaminifu

katika kujaza madodoso yali-
yokuwa yakitumika pamoja njia
za kusafirisha karatasi hizo bado
hazikuwa rafiki, hivyo kusaba-
bisha baadhi ya taarifa kutofika
kwa wakati,” alisema Mdungi.
Diwani Juma Jani wa Sanya
Juu, ni miongoni mwa wali-
opokea mafunzo hayo, aliwataka
wataalamu hao kufika wenyewe

katika vijiji hivyo na  kupokea
taarifa za kaya maskini.
Alihidi  kuwapa  ushiriki-

ano wa hali na mali ili ku-
tokomeza kaya hewa ku-
tokea katika wilaya hiyo.

“Tumepata mafunzo tumeele-
wa, tutakwenda kwenye kata
zetu na kuhamasisha wananchi
kujitokeza ~ kwa wingi  kwa
ajili ya zoezi hilila utambuzi wa
kaya za  walengwa wa mpan-
go wa kunusuru  kaya mas-
kini kwa mfumo wa Tehama, “
alisema Dankan Urassa Diwani
wa Kata ya Karansi.

Wazawa waIaIam[kia
kuumizwa na kodi

Na Mary Mosha, MOSH |

WAWEKEZAJI wazawa mkoani
Kilimanjaro wameiomba serikali
kuwaangalia na kuwapunguzia
utitiri wa kodi unaowakwamisha.

Walisema lengo la ku-
fanya hivyo ni kuimarisha
uwekezaji pamoja na kutoa ajira
kwa vijana ili kupunguza umas-
Kini.

Akizungunza na Nipashe Me-
neja Msaidizi wa Marenga Milis,
Priva John, aliyejikita kwenye
kuzalisha unga na vyakula vya
nafaka, aliomba serikali iangalie
namna ya kupunguza mrundikano
wa kodi unaowakabili wawekezaji
wa ndani.

Mrundikano huo alisema un-
awakwamisha hasa wawekezaji
wazawa wenye mitaji midogo.

Alisema ikiwa serikali itapun-
guza kodi wazawa wataimarisha
thamani za bidhaa wanazozali-
sha kwa kuwa na bei nafuu kwa
wateja wao.

“Tunaiomba serikali pamoja
na halmashauri kuangalia namna
bora ya kumvutia mwekezaji
mzawa, ili aweze kumudu ghara-
ma za uzalishaji ili azalishe bid-
haa zenye ubora kwa bei nafuu,”
alisema mwekezaji huyo.

Baadhi ya wafanyabiashara
katika Manispaa ya Moshi, Elia
Mallya, alisema ikiwa serikali ina
nia ya dhati ya kwenda kwenye
taifa la viwanda ni lazima kuwa-
tizama wawekezaji wazawa na
kuwapunguzia mzigo wa kodi.

Alisema ikiwa watapunguziwa
mzigo wa kodi watazalisha kwa
wakati na bidhaa zenye ubora
ambazo bei zake zitakuwa nafuu
kwa walaji.

Mwekezaji mwingine Mwanai-
sha Mzava, alisema mbali na bid-
haa hizo kuzalishwa kwa gharama
kubwa na kushindwa kuuza bei
ambayo ni ya kawaida, lakini pia
wanashindwa kuwalipa wafan-
yakazi mishahara bora kutokana
na faida ndogo,

Akijibu malalamiko ya misha-
hara midogo inayotelewa na
baadhi ya wawekezaji kwenye
viwanda vyao, Ofisa Kazi Mfawi-
dhi Mkoa wa Kilimanjaro, Mwiny-
imkuu Mturuya, alisema idara
inaendele kutoa elimu juu ya
haki na wajibu wa wafanyakazi
pamoja na waajiri.

Wakulima waomba serikali iongeza bei

Na Mary Mosha, MOSH |

WANACHAMA wa vyama vya ush-
iriki vya wakulima wanaozalisha
kahawa wa Uru mkoani Kiliman-
jaro, wameiomba serikali kusaidia
kuongeza bei ya kahawa ili ifikie an-
galau Sh. 5,000 kwa kilo.

Wazalishaji hao walisema bei ya
sasa ni Sh. 3,000 ambayo ni ndogo
ikilinganishwa na thamani ya kaha-
wa duniani, na kwamba ongezeko
la bei litawawezesha wakulima wa
kahawa kuzalisha kwa wingi, kuz-
ingatia ubora na kukuza pato lao na
la taifa.

Aidha, wameomba kurudishiwa
mfumo wa kuwakopesha pembe-
jeo za kilimo ili waweze kuzalisha
kahawa nyingi zaidi na yenye tija
sokoni.

Mwenyekiti wa Muungano wa
Vyama vya Ushirika Uru Njari, Fe-
lix Masao , alitoa ombi hilo kwenye
mahojiano maalumu na gazeti hili
kuzungumzia hali ya uzalishaji ka-
hawa.

Alisema ikiwa wakuliwa
watatazamwa kwa  jicho la pe-
kee wataleta mabadiliko ikiwa
ni pamoja na kuondoa umaskini
kwa jamii.

Masao alisema licha ya kahawa
kwa sasa kushuka bei, mwamko wa
wakulima ni mkubwa ukilinganisha
na kipindi cha nyuma.

Alisema endapo serikali in-
geongeza bei ya zao hilo ingesaidia
kwa kiasi kikubwa kukuza ari ya
mkulima aliyekata tama, huku
akiwaomba kuendelea kuwapa
miche ya kisasa itakayosaid-
ia kuletamabadiliko katikakilimo.

“Kwa kweli mwamko wa ulimaji
wa kahawa ulivyo sasa ni mkubwa,
ni rai yangu kwa serikali imwangalie
mkulima huyu ambaye alikuwa
amekata tama, lakini ameamua

kurudi tena ila bei iko chini ukilin-
ganisha na mazao mengine hasa
korosho,” alisema.

Prof. Mauki mkulima wa kahawa,
aliliambia gazeti hili kuwa, kutokana
na mkulima kutambua umuhimu
wa zao hilo, ni vyema serikali ikawe-
ka utaratibu wa kuvikopesha vyama
vya msingi pembejeo ili wakawasai-

“Ombi langu kubwa kwa seri-
kali ivikopeshe vyama vya ushirika
pembejeo za kilimo ili waweze ku-
wakopesha wakulima na kuwakata
kidogokidogo wanapoleta kahawa
yao,” alisema.

Aidha, Ofisa Kilimo wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi,
Chikira Mcharo, alikiri kuwapo kwa
changamoto hizo, huku akiwataka
wakulima kutokukata tama.

Mcharo pia aliwataka wakulima
kutoka katika vyama vya ushiri-
ka kubadilisha miche ya zamani
iliyopo mashambani na kuweka
miche aina ya vikonyo kutoka taasi-
si ya utafiti wa kahawa ya TaCRL

Alisema kahawa aina ya vikonyo
haishambuliwi na wadudu na ma-
gonjwa kirahisi na kwamba huzaa
sana na haihitaji dawa nyingi kama
kahawa ya zamani.
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Dawa mbalimbali. PICHA: MTANDAO.

Marekani.

5 .

BINGWA OCEAN ROAD:

Wanandoa wawakimbia
wenza wenye saratani

¥ Awajuza haiambukizi, X- Ray nayo salama
B Asisitiza wagonjwa wasikose mboga majani
B Kila vifo sita duniani, mmoja wao saratani

NA VERONICA MREMA

ARATANI kwa asili yake

inaangukia kundi la ma-

gonjwa yasiyo ya kuam-

bukiza au  kitaalamu
inatamkwa ‘non - communicable
disease’ (NCDs).

Licha ya ukweli huo kitaalamu,
lakini uzoefu wa maisha ya kawai-
da yana yake tofauti. Imebainika
kwamba, katika hilo baadhi ya
wenza huwakimbia wenzao katika
ndoa, wakihofu kuambukizwa sara-
tani.

Hali hiyo ni matokeo ya uelewa
duni uliopo kwenye jamii juu ya
ugonjwa huo. Kimsingi, mtu hawezi
kupata saratani kwa njia ya kuam-
bukizwa.

KWANINI SARATANI?

Wataalamu wanataja vyanzo vin-
gi, ikiwamo mtindo wa maisha, ulaji
usioendana na kanuni bora za lishe,
utumiaji vyakula vyenye mafuta
mengi, chumvi iliyozidi, uvutaji
sigara, unywaji pombe na kutoku-
fanya mazoezi. Vyote vinaangukia
katika vihatarishi.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya
Duniani (WHO), magonjwa yasi-
yoambukiza yanajumuishwa na
maradhi kama saratani, moyo na
kisukari. Hivi sasa, ni tishio na ya-
natajwa kusababisha vifo vya watu
wengi duniani.

Takwimu za WHO zinaonyesha,
wakati saratani inashika nafasi ya
pili kusababisha idadi kubwa ya vifo
vya takriban watu milioni tisa kila
mwaka duniani, nafasi ya kwanza
inashikwa na maradhi ya moyo,
yanayosababisha vifo vya watu mil-
ioni 18, kila mwaka.

Pia, WHO inawasilisha sura ny-
ingine ya takwimu za saratani,
kwamba ni chanzo cha wastani wa
kifo cha mtu mmoja kati ya sita du-

Mkurugenzi wa Sera
za Afya Kkatika Kituo cha
Maendeleo ya Afya Du-
niani, Kalipso Chalkidou,
anasema hali ya ushinda-
ni wa soko la dawa

haliko sawa duniani.
Anasema, uwiano
ulioko ni kwamba ka-

nyingi za bei kubwa,

ni wanunuzi wa dawa

kubwa.

wakuu wa asilimia 85

tika nchi maskini wame-
kuwa wakinunua dawa

kutokana na kukosekana
vikwazo vikubwa katika
hilo, wakati nchi tajiri
kidogo na za gharama

Kalipso anasema, nchi
maskini zimekuwa wateja

yva dawa zinazozalishwa
na nchi tajiri, huku
zikiwa na uwezo mdogo
wa kupatana bei, hata
michakato yao ya ndani
inakabiliwa na ufisadi.

na vikwazo na masharti
mengi ya kisheria na
kanuni za kiafyza, zina-
zopunguza hata kiwango
cha dawa zinazotumika.

Kwa mujibu wa Ka-
lipso, kuna wakati

Tabibu Bingwa wa Taasisi ya Saratani ya Ocean Road, Dk. Nuru Mlagalila. PICHA: VERONICA MREMA.

“lla wapo baadhi
ambao huja kwa
kificho wenyewe
kuuliza jinsi gani
anaweza kuishi na
mwenza wake asi-
ambukizwe sara-
tani...”

niani. Hapo matumizi ya tumbaku
yanachangia asilimia 22 ya vifo
hivyo.

Katika kiwango hicho cha vifo,
WHO inatoa elimu zaidi kwamba
nusu ya vifo hivyo, vinaweza kuzui-
lika.

TAASISI SARATANI

Ilivyo nchini, takwimu za Taasisi
ya Saratani Ocean Road (ORCI), zi-
naonyesha saratani ya mlango wa
kizazi iko juu kwa kuchangia asil-
imia 31 ya wagonjwa; matiti asilimia
13; njia ya chakula asilimia 10; na

saratani ya ngozi inachukua asil-
imia tisa.

Akizungumza na Nipashe ofsini
kwake, Bingwa wa Magonjwa ya
Saratani ORCI, Dk. Nuru Mlagalila,
anasema changamoto kubwa wa-
nayoona ni wagonjwa kuchelewa
matibabu.

“Wagonjwa wengi tunaowapokea
hapa huwa wameanzia kwenye
tiba asili na tiba mbadala. Kutokana
na hali hiyo hufika wakiwa wa-
mechelewa, ugonjwa ukiwa hatua
ya tatu na nne, hizi ni hatua za juu
mno za ugonjwa,” anasema.

Anasema, ununuzi kati-
ka nchi tajiri unakabiliwa

. Waafrika wanunua dawa 85% Kuliko wazungu

WATAALAMU wa-

nasema kwamba, katika
. nchi za Afrika inaelezwa
kuwa zinatumia gharama
kubwa katika matumizi
ya dawa mara 30 zaidi,
kuliko nchi zilizoende-
lea kama Uingereza na

zinapitia mikononi mwa
wafadhili. Anaongeza:
“Bila ya kuwapo kanuni
na sheria, watu wanad-
hani dawa hazifanyi kazi
kumbe kuna ukiukwaji
wa kanuni.”

Maoni ya kitaalamu
yaliyopo sasa ni Shirika
la Afya Duniani (WHO),
linapaswa kuingilia kati
kuweka sawa sera na
miongozo mingine ya
kiafya. BBC

Dk. Nuru anasema, hivi sasa
jamii haina uelewa wa kutosha
kuhusu magonjwa ya saratani na
kuwapotaarifa potofu kunachangia
wengi wao kuchelewa matibabu.

“Unakuta mtu anakosa choo
kwa mfano siku moja, mbili, mwezi
mmoja, miezi kadhaa au anatoa
choo chenye damu, anashau-
riwa ale mapapai, parachichi au
mboga za majani,” analalamika na
kuongeza:

“Au anashindwa kupumua vizuri
na hata kumeza chakula anaambi-
wa amerogwa, anashauriwa kwen-
da kwenye tiba asili, hadi anakuja
kufika hospitalini kwa uchunguzi
na kugundulika anaugua saratani
anakuwa amechelewa.”

WANANDOA

Anasema, kutokana na uelewa
mdogo uliopo kwenye jamii juu ya
magonjwa ya saratani wapo baadhi
ya wanandoa ambao wenza wao
wanapogundulika kuwa wanaugua
saratani hujawa na hofu kwamba
watawaambukiza.

“Huwa tunapata hizo kesi, yaani
mwenza mmoja anagundulika ku-
ugua saratani, mwenzake anapata
hofu kwamba ikiwa ataendelea kui-
shi naye anaweza kuambukizwa.

“Hapo sasa inatulazimu kum-
patia elimu mwenza huyo kwamba
saratani si ugonjwa wa kuam-
bukiza, haiambukizi lakini mtu
anaweza kurithi kwenye vinasaba.

“Lakini, ikiwa mgonjwa ana
maambukizi ya magonjwa men-
gine kwa mfano Ukimwi ikiwa una-
muhudumia basi unapaswa kuwa
makini, ili kuepuka maambukizi.

“Kusema kweli, wapo baadhi ya
wagonjwa wetu ambao wanakim-
biwa na wenza wao wakiwa kwe-
nye matibabu, wakirejea nyumbani
wanakuta wameoa au kuolewa na
wenza wengine.

“Ila wapo baadhi ambao huja
kwa kificho wenyewe kuuliza jinsi
gani anaweza kuishi na mwenza
wake asiambukizwe saratani,
tunawaelimisha haiambukizi, basi
wanarejea nyumbani maisha ya-
naendelea,” anasema.

RIPOTI YATARC

Ripoti iliyotolewa ya Taasisi ya
Kimataifa ya Utafiti wa Saratani
(IARC) inaonyesha mwaka 2018,
zaidi ya wagonjwa wapya milioni 18
wa saratani wameripotiwa duniani.

Aidha, kuna vifo vya zaidi ya
milioni 9.5 duniani kutokana na

Inaendelea Uk. 15
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ugonjwa huo katika kipindi hicho.

Ripoti hiyo ya IARC iliyopatiwa
jina ‘Mzigo wa Saratani Duniani
kwa mwaka 2018’ ilihusisha tak-
wimu zilizokusanywa kutoka nchi
185 na kugusa aina 36 za saratani.

IARC linasisitiza vifo vitoka-
navyo na magonjwa ya saratani,
vinategemewa kuongezeka ku-
fikia milioni 24 ifikapo 2035,
iwapo juhudi za kinga na tiba
hazitaimarishwa duniani kote.

Wanawake wanaougua sara-
tani ya matiti duniani, wako juu
kwa kiwango cha asilimia 25.2 au
robo ya wagonjwa wote, ikifuati-
wa na saratani ya utumbo mpana,
asilimia 9.6; mapafu asilimia 8.4;
na saratani ya mlango wa kizazi,
asilimia 6.6.

Aidha, katika kundi la wa-
naume, saratani ya mapafu inaon-
goza kwa asilimia 14.5; ikifuatiwa
na saratani ya tezidume asilimia
13.5; utumbo mpana asilimia 10.9;
na saratani ya tumbo asilimia 7.2.

TIBA MIONZI

Dk. Nuru anabainisha, njia ya
matibabu kupitia tiba mionzi
imekuwa shida nyingine kwa
wagonjwa, akifafanua: “Kuna
changamoto ya uelewa. Baadhi ya
wagonjwa tunapowaeleza kwam-
ba sasa wanapaswa kutibiwa kwa
mionzi, wapo ambao hukimbia
matibabu.

“Hofu yao kubwa ni kwamba,
mionzi inaua, ndiyo uelewa
uliopo kwenye jamii. Ieleweke
kwamba, mionzi tunayotoa hapa
ORCI katika kutibu saratani, ni
mionzi salama. Tunatoa tiba kul-
ingana na vipimo vya kitaalamu

Wanandoa wawakimbia
wenza wenye saratani

-

Mgonjwa aliyepona saratani ya matiti, akitoa ushuhuda. PICHA: MTANDAO.

katika kiwango cha hali ya juu,”
anasema.

Daktari huyo anaongeza: “Hatu-
wezi kusema moja kwa moja
kwamba mionzi haina athari. Zipo,
lakini ni ndogo ndogo kwa mfano
kuharisha, kutapika, au kupata ma-

Mchoro unaonesha aina nnc za magonjwa yasiyo ya
kuambukizs [NCDs) yanayechangis vifo vingl
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Imeandaliwa na Veronica Mrema

Aina za saratani zenye idadi kubwaya waponjwa
kutika Taasisi ya Saratani Ocean Road [ORCI)

Saratani ya
kira

Sarateni yu
matiti

“Ni nzuri zaidi kuanza tiba na
mgonjwa hupona kabisa, lakini iki-
wa mgonjwa anachelewa, anakuja
hatua ya tatu na nne, ni za juu mno.
Tukimuanzishia tiba, tunamsaidia
tu kukabili au kupunguza yale
maumivu anayokuwa anayapata
kwa wakati huo.”

baka mabaka kwenye ngozi.
“Kiukweli, hakuna tiba isiyo na
athari ndogo ndogo. Athari zile
huwa ni za muda tu na baadaye
hupotea, lakini tunatamani angalau
wagonjwa wawahi katika hatua ya
kwanza na ya pili ya ugonjwa.

SIRI YA MATUNDA

Kwanini mgonjwa anashau-
riwa kutumia matunda? Dk. Nuru
anaendelea: “Tiba zetu nyingi zina-
hitaji damu ya mgonjwa iwe vizuri,
iwe ya kutosha, hivyo tunawashauri
wale mbogamboga na matunda ya
kutosha.”

“Huwa tunashauri kama mwan-
amke ni mjamzito ajieleze, mjamzi-
to hawezi kupatiwa matibabu ya
aina hii, kwa sababu inaweza ku-
muathiri mtoto aliye tumboni,”
anaeleza.

Mtaalamu huyo wa tiba saratani
ana maoni kwamba, ili kuisaidia
jamii, ORCIimeamua kujikita katika
utoaji elimu sahihi kwa jamii kupi-
tia njia mbalimbali, ikiwamo kwe-
nye vyombo vya habari, mitandao
ya kijamii na televisheni zilizoko
hospitalini hapo.

“Kwa njia hiyo tunaweza ku-
fikia watu wengi zaidi, kila aina
ya ugonjwa wa saratani tunaeleza
na tunaeleza mpaka athari za tiba
mionzi tunazotoa. Tunawaeleza
ukweli hata athari ndogo ndogo
zinazojitokeza wakati wa matibabu.

“Tunajikita zaidi katika elimu
ya kinga, tunaelimisha jamii jinsi
ya kuepukana na magonjwa haya,
kinga ni bora kuliko tiba. Tunahim-
iza wafanye uchunguzi wa afya zao
mara kwa mara, hatua hiyo itasaid-
ia kugundulika mapema na kupata
tiba mapema,” anasisitiza.

“Huwa tunashau-
ri kama mwan-
amke ni mjamzi-
to ajieleze,
mjamzito hawezi
kupatiwa mat-
ibabu va aina
hii, kwa sababu
inaweza Ku-
muathiri mtoto
aliyve tumboni,”
anaeleza.
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Prof. Mkumbo: Dawasa wajibik

Kipindupindu kinachosambaa Dar

B0Ofisi yake, Tamisemi, Jijl ziko nyuma
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Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Dar es Salaam, Kate Kamba, akinywa maji katika kisima cha Kimbiji na Mpera, alipotembelea miradi ya maji inayoendeshwa
na Dawasa. PICHA ZOTE: FRANK MONYO.

Na Frank Monyo

I siku chache tu, Katibu

Mkuu wa Wizara ya Maji,

Profesa Kitila Mkumbo, ali-

iagiza Mamlaka ya Majisafi
na Majitaka Dar es Salaam (DAWASA),
kuhakikisha inaingia vitani dhidi ya
ugonjwa wa kipindupindu unatowe-
ka, kwani ni aibu kwa wakazi wa jiji
hilo.

“Jiji ambalo lina maskini wachache,
chini ya asilimia tano. Jiji ambalo kip-
ato chake ni kikubwa, ambalo serikali
imewekeza sana katika miundombi-
nu, lazima jambo hili dogo na la aibu
la kipindupindu liishe,” anasema Pro-
fesa Mkumbo.

Ni kauli yake alipozungumza na
wafanyakazi wa Dawasa na Kamati ya
Maendeleo ya Chama cha Mapinduzi
(CCM), mkoa wa Dar es Salaam, wal-
ioongozwa na Mwenyekiti wa Mkoa,
Kate Kamba.

Hiyo ilikuwa katika ziara ya kamati
hiyo kutembelea miradi ya maji inay-
oendeshwa na Dawasa na kukagua
maendeleo yake.

Dar es Salaam kuna wadau watatu
wakubwa kwenye suala la kushughu-
likia ugonjwa wa kipindupindu.

Anawataja kuwa ni Ofisi ya Rais
(Tamisemi) kupitia Halmashauri ya

“Jiji ambalo lina
maskini wach-
ache, chini ya
asilimia tano. Jiji
ambalo Kipato
chake ni Kikub-
wa, ambalo seri-
kali imewekeza
sana Katika
miundombinu,
lazima jambo hili
dogo na la aibu
la Kipindupindu
liishe,” anasema
Profesa Mkumbo.

Jiji na Manispaa zake, Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, inayohusika na kuzuia, kudhibiti,
pia kupambana na magonjwa.

Pia katika orodha hiyo anaitaja ofisi
yake, Wizara ya Maji, anayoiita mdau
muhimu, inaingia moja kwa moja ku-
wajibika, kwani kipindupindu kinasaba-
bishwa na ulaji na unywaji wa vitu vilivy-
oambukizwa vimelea vinavyosababisha
ugonjwa.

KULIKONI KIPINDUPINDU?

Profesa Mkumbo anasema, hivi kar-
ibuni Wizara ya Maji ilituma wataalamu
wake kwenda kupima ubora wa maji
katika maeneo nane jijini Dar es Salaam
na majibu yakaja asilimia 99 ya maji wa-
nayotumia, hayatoki kwenye mtandao
wa Dawasa.

Anafafanua maana yake ni kwamba,
wananchi ~ wakiunganishiwa  katika
mtandao wa maji ya Dawasa, inatoa fur-
sa ya kukidhibiti kipindupindu.

“Katika sampuli nane zilizopimwa,
asilimia 99 katika maji hayo sio mtandao
wa Dawasa. Watu wamejiunganishia
wenyewe kwa hiyo watu hao wakiun-
ganishwa na Dawasa itakuwa njia ya ku-
dhitibi ugonjwa wa kipindupindu kwa
asilimia 90,” anasema Profesa Mkumbo.

Kutoka na hali hiyo, anatoa maagizo
matatu kwa Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Dawasa, Mhandisi Cyprian Luhemaje

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Dawasa,
Mhandisi Cyprian Luhemeja.

[-]
D

kujenga vituo vya kuchota maji
ya Dawasa (vioski) katika maeneo
ambayo yameathirika, hasa Ving-
unguti, lengo ni wananchi wapate
mfumo rasmi wa serikali kupata
huduma ya majisafi.

Pili, anasema kuna haja ya Bodi
ya Maji Bonde la Wami/Ruvu kwa
kushirikiana na Dawasa zifanye
ukaguzi na kusajili visima vyote
wa na watu binafsi.

“Bodi wameshaanza hii kazi...
maana katika ‘sampo’ ya visima
nane, visima saba vyote vya watu
binafsi. Kwa maana hiyo, visima
hivi lazima vikaguliwe na lazima
visajiliwe, ili tuvijue na kufahamu
hawa wananchi wanatumia maji
ya aina gani,” anasema Profesa
Mkumbo.

Anaongeza kuwa, katika vi-
sima hivyo vinane vilivyofanyiwa
uchunguzi, Dawasa inapaswa
kwenda kuweka dawa ya kutibu
maji, kwa kuwa jukumu la serikali
ni kulinda uhai wa watu wake.

Pia, anasema ni lazima Dawasa
iwe na utaratibu wa kujenga uhu-
siano mzuri na wananchi wote wa-
naotumia maji yasiyotoka katika
vyanzo vya mamlaka hiyo kutoa
elimu, vivyo hivyo watu wafaha-
mu kumiliki kisima kwa kufuata
kanuni na taratibu.

Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Profesa Kitila Mkumbo, akizungumza na
wafanyakazi wa Dawasa (hawapo pichani).

KAULI YA DAWASA

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Dawa-
sa, Mhandisi Cyprian Luhemeja,
anasema wamepokea maelekezo
ya Katibu Mkuu na kwamba jiti-
hada za kuhakikisha wengi wa-
napata huduma ya majisafi kutoka
Dawasa, zinaendelezwa.

Anafafanua kuwa, hivi sasa mi-
kakati ya Dawasa ni kuhakikisha
upatikanaji maji jijini Dar es Sa-
laam unafikia asilimia 90 ifikapo
Desemba mwaka huu, katika mae-
neo ambayo yana changamoto ya
upatikanaji huduma ya maji safi
na salama.

Anasema, katika mchakato huo
wamedhamiria kuyafikia maeneo
yasiyo na mtandao wa Dawasa,
pia maeneo yaliyofikiwa na miun-
dombinu, yakamilishiwe kazi ya
kufikisha maji.

“Katika maeneo ambayo yana
changamoto tumeandaa mpango
maalumu wa kuwafikia wananchi
kwa kutumia visima vinavyomi-
likiwa na halmashauri (visima vya
sha wananchi wanaunganishwa
na mtandao huo kwa mkopo ili
kuondokana na adha ya upati-
kanaji wa maji,” anasema Mhandi-
si Luhemeja.

Anafafanua kuwa, sehemu kub-

Wenye wazazl waliotengana
watoto wao wanenepa ovyo

Na Mwandishi Wetu

UNIANI kuna mambo. Watafi-
ti wamejitosa kufanya kazi
wakisema watoto ambao
wazazi wao wametengana,
kasi yao ni ya kunenepa zaidi, kuliko
ambao wana wazazi wao wanaoishi
pamoja, wasomi wamebaini kupitia

utafiti.

Kulingana na matokeo ya utafiti
yaliko katika Jarida la Idadi ya Watu,
ni kwamba wamegundua ukuaji huo
umejidhihirisha kwamba wanaoishi
kwa mzazi mmoja wako vizuri zaidi.

Watafiti kutoka Shule ya Uchumi na
Sayansi ya Siasa ya London, walifanya
upekuzi huo wa kisomi kutoka kwa
watoto 7,574, kati ya mwaka 2000 na
2002, kwamba watoto hao baada ya
wazazi kutengana, wanakuwa na afya

nzuri maradufu.

Kwanini hivyo? Watafti wamekuwa
na ufafanuzi kadhaa wa kitaalamu wa-
kiainisha katika vipengele vifuatavyo:

Watoto hao hawatengewi fedha
nyingi kwa ajili ya lishe ya matunda
na mboga; huku wazazi wenyewe
wanakuwa na muda wa ziada katika
shughuli za kikazi na wanabakiwa na
muda mfupi kuandaa lishe bora kwa

watoto wao.

Vivyo hivyo, inaelezwa kwamba wazi
wanakuwa na muda mfupi kushughu-
likia mambo yanayohusika na mlo sa-
hihi wa watoto waona wakati huo huo,
hawana pesa na fursa za kuwawezesha

watoto kujihusisha na mambo kama

michezo ya ziada ambayo ni muhimu

kiafya na kisaikolojia.

Mwisho, inaelezwa kwamba wazazi
waliotengana, muda mwingi wana ha-
sira za kutokana na kinachowakabili,
inawafanya wote wakiwa na watoto
wao wanaokula vitu vyenye sukari na

mafuta mengi.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, ni utafiti
uliowahusu watoto wenye umri kuan-
zia miezi tisa; miaka mitatu; miaka

saba; na miaka 11 hadi 14.

Mtazamo wa vigezo husika ulikuwa katika mi-
tazamo ya uzito, urefu, umri, jinsia na vitambi.

Matokeo ya jumla, watoto hao waliofuatil-
iwa katika kipindi cha miezi 24 (miaka miwili)
na wakabainika kwamba ambao wazazi wao
walitengana walinenepa zaidi.

Walipofanyiwa tathmini ya mwaka mmoja
(miezi 12) baadaye, walionekana kwa maana ya
ilipotimu miezi 36, walikutwa na vitambi na uz-
ito maradufu, kuwashinda wale wenye wazazi

katika ndoa.

Sasa kuna maoni kwamba, kuna haja ya ku-
leta mabadiliko, kudhibiti kunenepa ovyo kwa
watoto hao, hali ambayo ni hatari na afya zao.

“Kuingilia mapema (unenepaji wa watoto)
kunaweza kusaidia kuzuia. Jambo jema ni

Baadhi ya lishe zinazotumiwa kubadili afya ya watoto. PICHA: MTANDAO.

kuzuia, au angalau kupunguza, mwelekeo un-

aochangia baadhi ya watoto kuwa na kitambi
kisicho cha kiafya,” unasema utafiti.

Hii ni kwa mujibu wa jarida la Demografia.

wa ya Jiji la Dar es Salaam, makazi
yake hayajapangika vizuri, hali
inayofanya kazi ya kufikisha hu-
duma hiyo ya maji kwa wakazi wa
maeneo hayo kuwa na gharama
kubwa zaidi.

WAPEWA USHAURI

Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi(CCM) Mkoa wa Dar
es Salaam, Kate Kamba, anawa-
taka wataalamu kutoka Dawasa,
kutafuta mbinu mbadala za ku-
vuna maji ya mvua, ili kukabiliana
na changamoto ya upatikanaji vy-
anzo vya maji.

“Tuna wahandisi wengi Dawa-
sa, tujiandae kuja na mawazo ya
jinsi ya kuokoa maji ya mvua ya-
nayopotea baharini na kutuacha
na shida ya maji,” anasema Mama
Kate.

Hata hivyo, anawapongeza Da-
wasa kwa kubana matumizi kuto-
ka vyanzo vya fedha vya ndani na

kuwekeza katika miradi ya maji
mbalimbali, inayofanikisha kwa
sehemu kubwa kuondokana na
shida ya maji jijini.

“Niwashukuru kwa kujibana
asilimia 35 ya mapato yenu na
kutekeleza miradi, huku kutumia
‘false account’ kwa kujisimamia
wenyewe na kutekeleza miradi
kwa kiwango bora,” anasema
Mama Kate.

BONDE LA WAMI/RUVU

Ofisa wa Maji Bonde la Wami/
Ruvu, Simon Ngonyani, anaeleza
kwamba, kutokana na agizo la
serikali kufuta tozo ya visima
vya maji kwa watumiaji binafsi
na matumizi ya majumbani, wa-
nawashauri watu wanaotaka
kuchimba visima kufika katika ofi-
si zao, kwa ajili ya kupewa ushauri
wa kitaalamu na waonyeshwe njia
sahihi ya kuchimba.

“Sisi kama wataalamu, tuna-

“Tuna wahandisi
wengi Dawasa,
tujiandae kuja
na mawazo ya
jinsi ya kuokoa
maji ya mvua
yanayopotea
baharini na
kutuacha na
shida ya maji,”
anasema Mama
Kate.

washauri kwamba bado wafuate
utaratibu, kwani kuchimba vi-
sima kiholela si jambo zuri kwa
afya zao. Hata kama wakichimba
hawalipi, lakini hii ya kutolipa hai-
waondolei kwamba ni salama.

“Waje waombe vibali, ili tu-
weze kufahamu nani anachimba
wapi, kwa sababu vinginevyo tu-
tachimba hadi kwenye mashimo
ya choo na matokeo yake ni hatari
kwa afya zao na kusababisha ma-
gonjwa ya mlipuko kama kipin-
dupindu,” anasema Ngonyani.

Anasema, hadi sasa kuna watu
wanaochimba visima kiholela,
ambayo matokeo yake ni katika
kipindi cha mvua, wanajikuta
hatarini kupata magojwa ya mli-
puko, kwani uchafu unaosomb-
wa na maji ya mvua unaweza ku-
pelekwa hadi kwenye visima vyao
ambavyo huenda havijachimbwa
kitaalamu.
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Daktari Bingwa wa Manvyal
mazito va vichwa vikubwe

B \Wanakijijl wanaishia kushangaa

Na Jaliwason Jasson, BA-
BATI

AZAZ1 wanao-
jiandaa kupata
watoto, mara zote

B Jafo apagawa, aagiza mazito Tamisemi

wanatakiwa kuwa
makini kwa kuzingatia kanuni za
afya katika kipindi hicho, lengo ni
kijiwekea mazingira wezeshi ya-
nayomjengea afya njema mtoto
aliye tumboni, vivyo hivyo mama
huyo mjamzito.

Ni tahadhari yenye maana
kubwa kiafya, hapo yakitajwa
maradhi mengi kwa mtoto ajaye,
ikiwamo yanayoitwa ‘mgongo
wazi’ na ‘kichwa kikubwa,” lengo
ni kudhibiti asije akaonekana ‘ha-
takiwi.’

Pia, inafahamika kwamba ka-
tika saikolojia na mtazamo wa
kijamii, kwamba kila mwanada-
mu anapenda afikie hatua ya ku-
jitegemea, hata kuanzisha familia
yenye wazazi wawili na watoto.

Katika mchakato wa kulifaniki-
sha hilo, baadhi ya familia zikita-
waliwa na mila na desturi, zinaji-
kuta katika mtazamo wa kujihisi
‘zimelaaniwa’ kwa kupata watoto
wenye magonjwa kama ya mgon-
go wazi na vichwa vikubwa.

Na maradhi ambayo ama wa-
zazi au walezi wanajikuta ka-
tika mtihani mgumu wa kukabili.
Wapo wazazi na walezi wanaovu-
milia changamoto hiyo na wen-
gine wanakata tamaa. Hawaoni
haja ya kuendelea kutetea vizazi
vyao. Je, tatizo hilo ni nini?

Daktari bingwa

Ezekiel Lukenza, ni dak-
tari bingwa wa magonjwa ya
mgongo wazi na vichwa vikub-
wa kutoka Hospitali ya Ru-
fani Mkoa wa Manyara, anase-
ma tatizo la mgongo wazi na
vichwa vikubwa linaonekana
mtoto anapozaliwa.

Analitaja kuwa tatizo la pili,
likiongozwa na magonjwa ya-
nayohusiana na moyo, kama vile
matundu wazi ya moyo au mirija.

Dk. Lukenza anasema, sehemu
inayokuwa wazi ni eneo karibu
na kiuno panavimba na chini ma-
wasiliano huwa yanakatika, hali
inayomfanya mtoto ashindwe
kutembea na hatimaye kichwa
chake kinavimba.

Anataja sababu ya kichwa
kuvimba, ni kwamba maji ya-
nashindwa kutoka na kurudi
kichwani, haliinayoathiri kichwa
cha mtoto.

Dk. Lukenza anafafanua saba-
bu nyingine ni pamoja na mtu
anavyoumbwa au urithi wa
asili, ingawaje katika hilo ana
mtazamo wa ‘kuchechemea’ kup-

B Mama alivyote\ekezewa watoto wawili

Wananchi wenye ulemavu wa mgongo wazi na vichwa vikubwa, wakiandamana katika maadhimisho ya siku yao, mjini Dodoma, mwaka jana. PICHA:

IBRAHIM JOSEPH.

Anatumia fursa
hiyo kuzitaja jiti-
hada za serikali ka-
tika kupambana
na ugonjwa huo,
kwamba inasisitiza
wajawazito kula
madini ya ‘fo-

lic acid’ na imetun-
ga sheria ya kuwa-
bana wazalishaji
bidhaa hizo, ili
kukabili ongezeko
la watoto wanao-
zaliwa na tatizo
hilo.

tia kauli: “siyo moja kwa moja, ila
ninahusishwa kuwa ni miongoni
mwa sababu za ugonjwa huo.”

Kukosa madini ya ‘folic acid’
vinakuwa  virutubisho, anavy-
osema wanawake wanapojiandaa
kubeba mimba, wanatakiwa ku-
tumia vyakula kama mayai, maini,
maembe, parachichi na mboga za
majani,

Hivyo ni muhimu ili viwasaidie
ndani ya siku 30 za mwanzo wa
mimba, virutubisho hivyo ndio
vinahitajika mno, kwa maana uti
wa mgongo ndio unatengenezwa.

Magonjwa ya kisukari yanaele-
zwa ni hatari kwa wajawazito,
kwani inakaribisha uwezekano wa
kupata mtoto mwenye mgongo
wazi.

Hivyo, ushauri wake ni kwamba
katika kipindi cha ujauzito, kinama-
ma wanashauriwa kujitahidi kui-
dhibiti kiwango cha sukari mwilini
kisiwe cha juu, kwani hata baadhi
ya dawa ya kifafa, zinahusishwa
na sukari.

Katika ufafanuzi wake, Dk. Luke-
nza anasema kadri uti wa mgon-

go unavyokuwa mkubwa, ndivyo
kichwa cha mtoto kinakuwa ki-
kubwa na kujaa maji.

Uhalisi ulikosimama

Mtaalamu huyo anasema, Mkoa
wa Manyara una bahati kwamba
wagonjwa namna hiyo ni wach-
ache kulinganisha na kwing-
ineko nchini na athari za mgongo
wazi kwa asilimia kubwa, hurudi
kwenye hali yao ya kawaida.

Pamoja na uhalisia huo, Dk. Lu-
kenza anasema jamii hupata kero
ya kukwama kuzalisha, kunyanya-
paliwa na jamii, hata wengine ku-
wahusisha na uchawi.

Anasema, wagonjwa katika mkoa
wa Manyara, athari zao si mbaya
sana, tofauti na jamii nyingine, mto-
to anakuwa tegemezi zaidi, kiasi
cha kuwa rahisi kushambuliwa na
magonjwa kama maambukizi ya
mkojo (UTI) na homa za kila mara.

Daktari bingwa huyo anataja
changamoto walio nayo ni uhaba
wa wataalamu, hivyo anashau-
ri serikali kuwaanda wataalamu
wengi zaidi, ingawaje anakiri ku-

wapo gharama kubwa.

Kupitia taarifa aliyoitoa Novem-
ba, 2016, Kaimu Mkurugenzi wa
Taasisi ya Mifupa na Mishipa ya
Fahamu Muhimbili (MOI), Dk. Oth-
man Kiloloma, anahusisha mgon-
go wazi na mfumo mkuu wa mshipa
wa fahamu uitwao “central never
system.”

Anasema, kati ya watoto 4,000
wanaozaliwa na tatizo hilo kila
mwaka, ni 600 pekee wanaofik-
ishwa hospitalini na waliobaki
3,400 wanapotelea njiani.

Dk. Kiloloma anasema, gharama
ya kuweka kifaa cha kusaidia ku-
nyonya maji kichwani ni kati ya Sh.
160,000 hadi shilingi milioni moja,
kulingana na ubora wake, wakati
mgonjwa anapohitaji.

Anatumia fursa hiyo kuzitaja
jitihada za serikali katika kupam-
bana na ugonjwa huo, kwamba
inasisitiza wajawazito kula madini
ya ‘folic acid’ na imetunga sheria
ya kuwabana wazalishaji bidhaa
hizo, ili kukabili ongezeko la watoto
wanaozaliwa na tatizo hilo.

Mtaalamu huyo anasema, kila
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wiki wanapokea watoto wenye
ugonjwa huo 10 na kwa mwaka ni
zaidi ya 500, wanaotibiwa.

Kwa mujibu wa Shirika la
Utangazaji la Uingereza (BBC),
nchini bado kuna vituo vichache vya
kuhudumia maradhi hayo nje ya Dar
es Salaam, vikiwamo Lindi, Mtwara
na Mwanza.

“Hata kama
baba yao

Mwaka huu, Tanzania imo katika amenikimbia
nchizilizoadhimisha SikuyaMgongo
t Wazi Duniani mwaka huu, huku na na kUtuaCha,
. Mwenyekiti wa Taifa wa Chama cha ey e
Wazazi wenye ulemavu wa migongo tunaha ngal Kia

wazi navichwa vikubwa nchini, Ab-
dlkarim Bayakub, alibainisha mjini
Dodoma, kuwa watoto wenye tatizo
hilo nchi nzima wako 10,000.

Akiwasilisha taarifa yake kwa
aliyekuwa mgeni rasmi  Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Se-
lemani Jafo, mwenyekiti huyo alitaja
changamoto kubwa kwao ni gharama
za kupata matibabu, ikiwamo ku-
uziwa mrija mmoja wa Sh. 200,000,
ambayo ni mtihani kwa wenye kipato
kidogo.

matibabu yao,
labda naomba
Mungu anisaid-
ie nipate wasa-
maria wema, ili
watoto hawa
wapate matib-
abu,” anasema
mama huyo.

Jafo apagawa

Katika nasaha zake, Waziri Jafo,
alishindwa kuvumilia kukaa kwenye
jukwaa katika maadhimisho hayo,
alipoziagiza halmashauri zote nchini
kutenga shilingi milioni sita katika
mipango yao yabajeti yamwaka wa
fedha mpya unaoanza, kwa ajili ya
kuhudumia matatizo hayo.

Pia, waziri alitumia fursa hiyo kuz-
itaka halmashauri nchini kutunga
sheria ndogo za kuwabana wenye

Baadhi ya watoto wenye vichwa vikubwa na mgongo wazi .PICHA: MTANDAO.

&

Mkazi wa Manyara, akiwa na wanawe wanaosumbuliwa na tatizo la mgongo wazi. PICHA: JALIWASSON

JASSON.

viwanda kwenye maeneo yao,
kuweka virutubisho vya lishe
vinavyozuia ugonjwa huo una-
oshika kasi nchini.

Mkasa wa mzazi
tika Halmashauri ya Mji wa Ba-
bati, Anastazia Abogasti (38), ni
mama mwenye watoto wanane;
mabinti watano na wavulana
watatu.

Anasema, watoto hao wali-
zaliwa wazima, ila walipofikisha
umri wa miezi sita, walibaini-
ka kuwa na ugonjwa wa mgongo
wazi na vichwa vikubwa.

Mama huyo anasema, licha ya
kuendelea kuhangaika kusaka
matibabu yao, hakujua chanzo
cha ugonjwa wa wanawe, aka-
baki njia panda.

Wakati akiwa bado katika
mshangao, mumewe alimkimbia
na watoto wanne wa kike akien-

dakuoa mwanamke mwingine,
baada ya kuhisi hatoweza kuwa-
tunza watoto hao waliopatwa na
ugonjwa huo.

Anastazia anaeleza msimamo
wake na wanawe akitamka:
“Mimi ninawapenda watoto
wangu hawa sana na sijawahi
kujuta kuwazaa hawa watoto.

“Hata kama baba yao ameni-
kimbia na kutuacha, tuna-
hangaikia matibabu yao, labda
naomba Mungu anisaidie nipate
wasamaria wema, ili watoto
hawa wapate matibabu,” anase-
ma mama huyo.

Anaiambia Nipashe
kuwa, ameshawapeleka ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Hy-
dom, Manayara walikofanyiwa
upasuaji ila wakapewa rufani
ya kwenda Hospitali ya Rufani
KCMC, mjini Moshi, lakini ame-
kosa fedha za kwenda huko.

Mama huyo hivi sasa anaele-
keza ombi kwa wanajamii na
taasisi mbalimbali na wadau we-
nye uwezo wamsaidie watoto
wake.

Mama huyo anaeleza hali ya
watoto hao inauma kuwa  wa-
nachoka  wakitembea umbali
kidogo na mara nyingine wa-
nashindwa kukaa, kwani wana
mifupa duni kwenye miili, pia
wanachoka haraka au wakati
mwingine tumbo zao zinajaa
gesi.

“Watoto hawa waliposhind-
wa kukaa, nilikuwa nawaweka
kwenye beseni na kuwazun-
gushia nguo. Huyu wa kwanza
aliposhindwa kabisa, nilienda
kituo cha afya Gallapo, ili ni-
pate ushauri, ndipo waliniambia
niende Hospitali ya Mrara.

“Mrara nao wakanisukuma
Hospitali ya Dareda na Dareda
walipima kwenye ‘xray’ na
kuwachunguza ndipo niliam-
biwa niende KCMC, anasimulia
mchakato ulivyo.

Pia, aliieleza Nipashe alipo-
takiwa kufafanua kuwa, alianza
kuhudhuria kliniki alipokuwa na
ujauzito wa miezi sita kwa wa-

toto wake wote.

Mashuhuda

Mkazi wa eneo la Halla, Simon
Kimoro, anakiri kuwafahamu wa
watoto hao muda mrefu na baa-
dhi ya watu wamekuwa wakim-
katisha tamaa kwamba ‘watoto
hao hawatapona.’

Kimoro anasema, hata ki-
jiji chao anachoishi kilimchangia
mama wa watoto hao, kiasi cha
shilingi 400,000 za kwenda kuti-
biwa hospitalini Hydom, ingawa-
je haikutosha kukidhi mahitaji
hayo ya tiba.

Pia, Merania Jacob, ambaye ni
mkazi wa Gallapo, anasema ha-
jui chanzo cha ugonjwa huo,
hivyo anashauri wataalamu wa
afya watenge muda kuwafikia

""" kuwapa elimu wazazi
kuhusu namna ya kujikinga na
ugonjwa huo, ambao ni mzigo
mzito unaowahangaisha kwa ku-
kosa fedha za kuwatibu watoto,
jambo ambalo ni hatari kwa mai-
sha ya wahusika.

Dativa Sulle, mkazi wa Babati,
anaungana na mtangulizi wake
kwamba hufahamu ugonjwa
huo, ila zaidi anausikia kwenye
vyombo vya habari, naye ana-
dia haja ya jamii kupewa elimu
mapema kuhusu namna ya ku-
jikinga na maradhi hayo, ili watu
wasiangukia fikra kuwa ni ‘laana’
au ‘wamerogwa’.

Thomas Daniel, katika maoni
yake yaliyo katika kuali ya kuba-
hatisha, anasema haelewi vy-
ema chanzo chake, akidhani ni
magonjwa ya kurithi kutoka kwa
ndugu au huenda wanapunguki-
wa na aina za viini lishwe vya vi-
tamini. Hivyo, Daniel anawaom-
ba wataalamu wa afya wapewe
nafasi ya kuifundisha jamii una-
tokeaje, siri ya athari hizo, kwani
jamii isipoelimishwa, ugonjwa
huu utazidi kukua na kuenea,
kwani wapo wazazi watakaowa-
ficha watoto wa namna hiyo kwa
kuogopa jamii itawachukulia
tafsiri mbaya au watalazimika
kuwadhuru watoto hao.
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Picha mbili zinazoonyesha miguu ya mtoto kabla na baada ya kutibiwa, akapona. PICHA ZOTE: MAKTABA.

Mabingwa CCBRT wawaponyesha bure

watoto wagonjwa wa miguu Kifundo

B Kila mwaka wanawafikia wahitaji 400
g Wanakumbushwa Kliniki kupitia ‘'sms’

g Ugonjwa us

Na Yasmine Protace

YAYO ya kifundo mgu-
uni ni aina ya ulemavu
unaotokana na matatizo
ya mifupa. Ulemavu huo
huwa ni wa kuzaliwa na unaweza
kumpata mtoto yeyote duniani.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali ya CCBRT, Brenda Msangi,
anasema takwimu zinaonyesha
watoto zaidi ya 2000 nchini Tan-
zania huzaliwa na ugonjwa wa
miguu kifundo au nyayo zilizo-
pinda.

Brenda anayasema hayo na
kuongeza kuwa, kila mwaka ifi-
kapo Juni 3, ni Siku ya Miguu ya
Kifundo Duniani na mwaka huu
yamefanyika mkoani Dodoma.

“Miguu kifundo au nyayo zilizo-
pinda ni aina ya ulemavu unao-
tokana na matatizo ya mifupa,”
anasema na kuongeza kuwa
ulemavu wa aina hiyo huwa
ni wa kuzaliwa nao na un-
aweza kumpata mtoto
yeyote katika maisha
yake duniani.

Brenda anasema,
lengo la CCBRT ni
kuhakikisha — wa-
nawafikia wag-
onjwa kwa wakati
muafaka na ni
muhimu  wazazi
wasipowawaisha
watoto wao kupata
matibabu mapema,
wanawasababishia
kupata ulemavu.

Mkurugezi huyo wa
CCBRT, anasema wanatoa
bure matibabu, ikiwamo ure-
kebishaji miguu ya wahusika.

ochagua, wamfik
E .

a yeyote

4
=3

Mtoto akihudumiwa katika kambi za vijijini, iliyoko Shirati, Mara,
Desemba mwaka jana.

Kwa mujibu wa mtendaji
huyo mkuu wa hospitali,
\ wazazi wengi walikuwa
hawajui kama matibabu
hayo yanatolewa bure
CCBRT, ambako idadi ya
watoto wanaofuata matib-
abu imekuwa ikiongezeka
maradufu.

Anasema, wamekuwa
wakiwatumia ujumbe wazazi
kwa njia ya simu wakiwakum-
d busha kuwaleta watoto kliniki

“Mtoto hata akizali-
wa leo akagundulika
na tatizo, anatibiwa.
Matibabu yake ni
rahisi na akiwa ana
miaka miwili ana-

' d J kuendelea na matibabu, ambayo R oy
. . - g’ wanakuwa wameandikiwa na ku- fanyiwa upasuaji,
Hivindivyo | Al rudi kuendelea. anasema.

tatizo hili la migbu ya

mtoto.mchangas Brenda anasema, katika ku-

hakikisha ubora wa kile wa-
nachokitoa, wamekuwa waki-
waongezea ujuzi wataalamu
wao, kila mwaka CCBRT ikitoa
mafunzo maalum kwa wataala-
mu wao.

Kuhusu chanzo cha ugonjwa
huo, Brenda anasema hakuna
sababu sahihi inayohusishwa ki-
taalamu na watoto kuzaliwa na
miguu ya aina hiyo.

Anasema, maoni ya wataala-
mu ni kwamba kuna uwezekano
mkubwa wa mtoto kuzaliwa
hivyo, iwapo kuna mmmoja aki-
kuwa na ulemavu huo.

Pia, takwimu wanazirejesha
katika ubashiri wa kitaalamu
kuwa katika kila vizazi hai 1000,
kuna uwezekano wa kuzaliwa
mtoto mmoja au wawili kwenye
nyayo zilizopinda.

Brenda anafafanua: “Takwimu
za Tanzania zinaonyesha kuwa
watoto 2,500 hadi 2,800 wanaz-
aliwa na hali hiyo kila mwaka.”

Daktari bingwa

Dk. Prosper Aute, ni bingwa
wa masuala ya mifupa wa
CCBRT, anasema kuwa wapo wa-
toto ambao wanaopata ugonjwa
huo kwa kurithi, lakini wanawa-
tibu na kupona.

“Mtoto hata akizaliwa leo aka-
gundulika na tatizo, anatibiwa.
Matibabu yake ni rahisi na akiwa
ana miaka miwili anafanyiwa
upasuaji,” anasema.

Anaongeza kuwa, matibabu
Dar es Salaam na kituo chake
kilichoko mjini Moshi, eneo la
Pasua.

Kwa mujibu wa Daktari Aute,
iwapo matibabu hayo yange-
tolewa kwa gharama, ingekuwa
katika tozo la wastani isiyopun-
gua shilingi milioni moja.

Dk. Aute anasema, kutokana
na matibabu kutolewa bure,
jamii zenye watoto waliozaliwa
na ugonjwa huo, inapaswa ku-
wapeleka CCBRT wakapatiwe
matibabu ambayo ni ya muda
mfupi na wanarudi katika
maumbile ya kawaida ya mwan-
adamu.

Kwa mujibu wa Dk. Prosper,
kila mwaka wanawatibu watoto
400 wenye ugonjwa huo.

Mzazi aeleza

Johari John, ni mkazi wa Ki-
anayesema alijifungua mtoto
akiwa na miguu kifundo na

mwanawe aligunduliwa kuwa
na tatizo hilo, akiwa na umri wa
siku 20.

Anasema baada ya kugundu-
lika, alipelekwa CCBRT jijini Dar
es Salaam na akapatiwa matiba-
bu, sasa anaendelea vizuri.

Johari ana shauri kwamba,
wazazi wenye watoto walio na
miguu kifundo, wawapeleke
CCBRT ili wakapatiwe matibabu
ambayo yanatolewa bure.

Mbali na huduma hiyo, CCRT
ni kituo kinachotoa tiba mah-
susi katika maeneo ya kiafya
yanayosumbua jamii, ikiwamo
maradhi ya fistula kwa kinama-
ma, ambayo nayo yanatolewa
bure, kama ilivyo mguu kifundo.

Pia, hospitali hiyo ni kituo
maarufu cha kupambana na ul-
emavu wa aina nyinginezo na
maradhi ya kifua kikuu nchini.



HABARI MBEYA

Wateja wanufaika
Wiki ya Utumishi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Mawasiliano nchini,
(TCRA) Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini, imeadhimisha Wiki ya Utumi-
shi wa Umma kwa kusajili kadi za
simu kwa kutumia alama za vidole
kwa wateja mbalimbali wakiwamo
wanachuo.

TRCA ilishirikiana na kampuni
mbalimbali ya simu pamoja na mam-
laka zingine za kiserikali kukamilisha
kazi hiyo, wakati wa maadhimisho
hayo yalifanyika juzi katika Chuo
cha Sayansi na Teknolojia cha Mbeya
(Must).

Wanafunzi wa chuo hicho na maji-
rani wa Must walisajiliwa kadi zao
na kupatiwa elimu kuhusu faida za
utaratibu huo mpya.

Akizungumza wakati wa usajili huo
Mkuu wa TCRA Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, Mhandisi Asajile John,
alisema kazi hiyo pia iliwashirikisha
Jeshi la Polisi, Mamlaka ya Vitambul-
isho vya Taifa (Nida) pamoja na Idara
yva Uhamiaji.

Alisema mbali na kuwasajilia
wanafunzi wa chuo hicho simu zao,
pia jamii na wananchi wanaoishi
maeneo ya kukizunguka chuo hicho
walinufaika na elimu na kusajiliwa.

Mhandisi John alisema waliamua
kuadhimisha Wiki ya Utumishi wa
Umma kwa kuleta pamoja kampuni
zote za simu, taasisi za umma zina-
zohusika katika mchakato wa usajili
ili kuwarahisishia wateja badala ya
kila mmoja kufuata huduma hiyo
kwenye kampuni husika.

“Tumeona kuna usumbufu kwa wa-
teja wanaotumia laini zaidi ya moja
kwenda kujisajili kwa mtoa huduma
mmoja hadi mwingine ni changa-
moto. Ndiyo maana sasa tumeamua
kuzileta pamoja kampuni zote hapa,
ili mteja asipate usumbufu, aweze
kumaliza usajili hapa hapa kwa
wakati mmoja,” alisema.

Kwa upande wake Mkuu wa Kiten-
go cha Uhalifu wa Mtandaoni kutoka
Jeshi la Polisi Mkoa wa Mbeya, Jo-
ram Magova, aliwatahadharisha wa-
tumiaji wa simu za mkononi kufuata
sheria za mtandao ili wasikabiliwe na
mkono wa sheria.

Alitolea mfano wa uhalifu wa
mtandao ni pamoja na utapeli kwa
njia ya mtandao, lugha ya matusi na
udhalilishaji, uchochezi, kusambaza
picha na video za Ngono pamoja na
picha zinazowadhalilisha watoto.

“Kwa upande wetu Jeshi la Polisi
tunaendelea kutoa elimu ni kitu gani
unatakiwa ukifanye na Kipi amba-
cho hautakiwa ukifanye kwa sababu
unaweza kujikuta umekiuka sheria ya
mtandao. Lakini pia tunasisitiza kwa
wananchi kuepuka kuokota na ku-
nunua mitaani vifaa vya kielektroniki
ili wasiingie kwenye hatia,” alionya
Mgova.

Ofisa Usajili wa Mamlaka ya
Vitambulisho (Nida) Mkoa wa Mbeya
Lovia Ntalima, alisema kazi hiyo
inawahusu wanafunzi wa chuo cha
Must, na wananchi ambao hawakuan-
za mchakato wa usajili kwenye ofisi
za serikali za mitaa na mamlaka ya
Nida. Alisema Nida inaendelea kutoa
vitambulisho vya taifa kwa awamu
ili kuwawezesha wananchi kusajili
kadi zao na kwamba kwa wale am-
bao bado hawajavipata waendelee
kusubiri.
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Kigogo aliyekuwa na Kesi adaiwa kujinyonga

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

MHANDISI wa Majengo wa
Halmashauri ya Wilaya ya Chun-
ya mkoani Mbeya, Aswile Msika
(37), amekutwa amekufa, ikid-
aiwa kuwa amejinyonga kwa
kutumia suruali yake.

Tukio hilo lililotokea katika
eneo la Nyatura lililoko kata ya
Mbugani wilayani humo, kwa
mujibu wa Kamanda wa Polisi
wa Mkoa wa Mbeya, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi Ulrich

Matei. Alisema tukio hilo lil-
itokea juzi wakati mtumishi
huyo wa umma aliyekuwa anak-
abiliwa na mashtaka ya rushwa
akiwa amejitundika.

Alisema chanzo cha tukio
hilo hakijafahamika na kinaen-
delea kuchunguzwa na polisi,
lakini awali marehemu alikuwa
na kesi ya kuomba na kupokea
rushwa shauri ambalo lilikuwa
linaendelea katika Mahakama
ya Wilaya ya Chunya.

“Alikuwa na kesi ya kuomba
na kupokea rushwa ya Sh.

1,000,000 kutoka kwa mmoja
wa makandarasi wanaofanya
kazi wilayani humo na kesi hiyo
ilikuwa inaendelea mahakama-
ni,” alisema Kamanda Matei.
Alitoa rai kwa wananchi kue-
puka kufanya matukio kama
hayo na kuwataka watu wa-
naosumbuliwa na msongo wa
mawazo kuwashirikisha ndugu
zao ili wasaidiwe badala ya ku-
chukua maamuzi magumu.
Alisema tukio kama hilo ni
la pili kutokea katika mkoa huo
ndani ya kipindi kifupi ambapo

alisema mtu mwingine ali-
jinyonga wilayani Mbarali, huku
chanzo kikidaiwa kuwa ni wivu
wa mapenzi. Alisema pamoja na
kwamba inadaiwa kuwa chanzo
ni migogoro ya mapenzi, lakini
jeshi hilo linaendelea kuchun-
guza ili kubaini chanzo halisi
cha kifo hicho.

na mitaa kusaidia kutoa elimu
kwa jamii ili iepuke kufanya
matukio hayo ambayo alisema
yanaumiza na kuchafua taswira
ya mkoa huo.

Naibu Waziri wa Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhandisi Hamad Masauni (wa pili kushoto), akiwa na wataalamu kutoka Kikosi cha
Uzalishaji cha Jeshi la Polisi na Wasimamizi wa Mradi, kutembelea eneo la Kunduchi, jijini Dar es Salaam, ambako Mradi wa Nyumba 330
za makazi ya polisi zinazoonekana pichani zikiwa zimeshakamilika. PICHA: WMN

Uwanja wa Ndege Songwe kupanuliwa

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

NAIBU Waziri wa Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano, Ata-
shasta Nditiye, amesema serikali
inatarajia kupanua Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Songwe
(Sia), ili uhudumie ndege kubwa
za mizigo na abiria wakati wote.

Uwanja huo utapanuliwa ku-
toka kilomita mbili zinazotumi-
ka sasa hadi kufikia kilomita 3.3,
hatua itakayofanikisha ndege
kubwa kutua katika uwanja huo.
Mbeya wakati wa kongamano
la kuhamasisha uwekezaji ka-
tika kilimo cha mboga na ma-

tunda lililoandaliwa na Kituo
cha Uwekezaji (TIC), Taasisi ya
Kuendeleza Kilimo Ukanda wa
Kusini mwa Tanzania (Sagcot)
na Shirikisho la Wakulima wa
Mboga na Matunda (Taha).

Alisema lengo la serikali ni
kuwezesha ndege za mizigo ku-
tua na kupaa kwa urahisi na ku-
warahisishia wananchi kusafiri-
sha bidhaa zao kwenda kwenye
masoko yakiwamo ya matunda
na mboga.

Aidha, serikali inakusudia
kuukarabati uwanja huo kwa
kuweka taa ili kuwezesha ndege
kutua na kupaa kwa wakati
wote. “Muda si mrefu tutakuwa
tumempata mkandarasi wa kuu-

panua na kuuongeza uwanja
wetu, hii itasaidia ndege kubwa
za mizigo kutua na kurahisi-
sha usafirishaji wa mazao ya
wawekezaji wetu, hivyo wakuli-
ma tunawashauri mwendelee
kuzalisha,” alisema Nditiye.

Kwa upande wake Naibu
Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Stella Manyanya, ali-
wataka wawekezaji kuendelea
kujitokeza kuwekeza katika
viwanda vya kuzalisha bidhaa
mbalimbali. Alisema itatafuta
masoko kwenye maeneo mbal-
imbali ndani na nje ya Tanzania.

Alisema serikali imejipam-
banua kwa kuimarisha uchumi
wa viwanda kwa kuhamasisha

ujenzi wa viwanda vya kuchaka-
ta mazao mbalimbali ili kuepuka
kuuza mazao ghafi ambayo tija
yake mara nyingi inakuwa ni
ndogo.

Alisema Wizara ya Viwanda
kwa kushirikiana na Wizara ya
Kilimo na Fedha imejipanga ku-
hakikisha wananchi wananufai-
ka na kile wanachozalisha kwa
kuuza bidhaa zao kwa bei nzuri.

“Wawekezaji tunawaomba tu-
wasiliane kwa lolote linalotokea,
chukueni namba za mawaziri, ili
kuwasiliana nao haraka kutatua
changamoto zinazowakabili
kwenye uwekezaji wenu naahidi
kuzishughulikia kwa haraka,”
alisema Manyanya.
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\I\[asiosikia w.a.omba
vituo mawasiliano

Na Peter Mkwavila, KONDOA

WATU wenye ulemavu wasi-
osikia (viziwi) wilayani Kondoa,
wameiomba serikali kuwawekea
vituo vitakavyotoa elimu ya
lugha ya mawasiliano kwa ajili
ya vyombo vinavyohudumia
jamii, vikiwamo mahakama, ma-
gereza, hospitali na polisi.

Ombi hilo lilitolewa na Mra-
tibu wa Taasisi isiyo va Ki-
serikali ya Mpango Elimu kwa
Viziwi Dodoma (Mevido), Ally
Mailache, alipokuwa akisoma
risala kwa washiriki wa kon-
gamano la lugha ya alama na
kutoa uamuzi kuwapo kwa
mfumo na uboreshaji wa ma-
wasiliano lililofanyika Kondoa.

Katika kongamano hilo ambalo
limepata ufadhili kutoka Taasisi
yva The Foundation for Civil
Society na kushirikisha wadau
mbalimbali wakiwamo watoa
uamuzi, mratibu huyo alisema
kuwapo kwa vituo hivyo kuta-
wawezesha watu wenye ulema-
vU wa kutosikia kupata huduma
za kimsingi kutokana na elimu
itakayotolewa kwa walengwa.

“Watu wenye ulemavu wa
kutosikia wanakabiliana na
changamoto kubwa hususani
pale wanapohitaji kupatiwa
huduma kwenye maeneo mbal-
imbali yakiwamo mahakama,
polisi, magereza na hospitali
hata kwenye upande wa elimu.
Hii inatokana na kukosa wataal-
amu wa lugha ya mawasiliano,”
alisema.

Alisema taasisi hizo zenye
kutoa uamuzi zimekuwa zik-
ishindwa kuwasikiliza watu
wenye ulemavu wa kutosikia
kutokana na mawasiliano kuwa
magumu, hatua ambayo im-
ekuwa ikisababisha kukosekana
kwa haki kama ilivyo kwa watu
wengine wasiokuwa na ulemavu
kama huo.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Kondoa,
Robert Sungura, alisema kume-
kuwapo na changamoto kubwa
va kuwasaidia watu wenye
ulemavu wa kutosikia kutokana
na watoa huduma kwenye vy-
ombo vya serikali kutoifahamu
hiyo lugha ya mawasiliano.

Alisema kutokana na changa-
moto hiyo, watu wasiosikia
wamejikuta wakitengwa na
kubaguliwa na kukosa haki
Zao za msingi kwenye maeneo
mbalimbali kama vile shuleni,
hospitalini na kwenye vyombo
vya sheria.

Mkurugenzi huyo alishauri vy-
ombo vinavyotoa huduma mbal-
imbali kwa wanajamii, watend-
aji wake ni muhimu wakajifunza
lugha ya alama ili kuwasiliana
na watu wenye ulemavu wasi-
osikia katika utoaji wa huduma
kwenye maeneo yao ya kazi.

HABARI DODOMA

Jafo akwazwa mikoa kutopeleka watendaji

Na Augusta Njoji,
DODOMA

AZIRI wa Nchi,

Ofisi ya Rais, Ta-

wala za Mikoa na

Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Selemani Jafo, ame-
ionya mikoa ya Dodoma, Lindi
na Njombe kwa kushindwa ku-
peleka watendaji kuhudhuria
semina ya kuandika miradi ya
kimkakati.

Onyo hilo alilitoa juzi wakati
akifungua semina ya siku mbili
iliyoshirikisha Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa Tanzania Bara na
Sekretarieti za Mikoa katika
Chuo cha Serikali za Mitaa Hom-
bolo.

Jafo alisema semina hiyo ni
muhimu kwao kwa ajili ya ku-
wajengea uwezo utakaowawez-
esha kuibua miradi mbalimbali,
lakini ameshangaa mikoa hiyo
kutopeleka watendaji.

“Hapa hatuna wawakilishi

wa Dodoma, Njombe na Lindi,
wakati Dodoma mradi mkakati
walioupata ni Kondoa peke
yake. Hakuna Bahi, Chamwino
wala Jiji. Njombe nao hakuna
mradi mkakati walioupata cha
kushangaza kwenye semina hii
hawapo,” alisema.

Alisema Lindi wana mradi
mkakati katika halmashauri za
Liwale na Ruangwa, lakini bado
hawajahudhuria semina hiyo
na Mtwara wana mradi katika
halmashauri moja, lakini Nany-
umbu, Masasi, Newala, Tanda-
himba na Nanyamba hakuna
mradi wowote walioupata lakini
pia hawajahudhuria.

“Hii Nanyamba ni halmashau-
ri ya mwisho katika ukusanyaji
wa mapato, nawaagiza  wa-
hakikishe awamu ya pili ya sem-
ina hiyo wanakuwapo,” alisema.

Jafo alisema mpaka sasa Sh.
bilioni 268.37 zimeshatolewa na
serikali kwa ajili ya kugharamia
miradi 38 na hapo kuna hal-

mashauri hazijaguswa na miradi
hiyo kutokana na maandiko yao
kutokuwa na sifa za kupata fed-
ha na hali yao ya uchumi bado
iko mbaya.

“Leo hii unapoona hal-
mashauri zimepewa nafasi hiyo,
lakini bado zimelala kuanzia
wilayani hadi mkoani, hapo
kuna matatizo,” alisema Waziri
Jafo. Alibainisha kuwa ni lazima
kubadili mbinu za ukusanyaji
wa mapato kwa kuwa serikali
lengo lake kubwa ni kuhakikisha
inaondoa mzigo kwa watu wan-
yonge na ili hizo kodi na tozo
zenye kero ziondoke ni lazima
halmashauri ipate mapato kwa
njia mbadala.

“JijilaDodoma hawapo hapa.
Sijui ni kiburi cha  kukusanya
mapato mengi ndiyo maana ha-
wataki kuja hapa na fedha hizo
ujue ni fedha za kwetu tumean-
dikia miradi sisiya TSP wala ha-
wajaandika yao. Nilitamani waje
hapa wajifunze. Leo hii Dodoma

mpaka mwezi huu wameshaku-
sanya Sh. bilioni 60 wangekuja
hapa wangepata maarifa men-
gine zaidi,” alisema.

Alizitaka halmashauri
kutekeleza miradi inayopele-
kwa kwao bila kusuasua kwa
kuingiza maslahi yao hasa ka-
tika ajenda ya ununuzi kwa
kila mtu kwenda na makaratasi
yake ikiwa na mkandarasi wake
hali inayofanya miradi hiyo ku-
toendelea. Awali, Mkurugenzi
Msaidizi Idara za Serikali za Mi-
taa, Angelista Kihaga, alisema
miradi ya kimkakati ni utaratibu
mpya wa serikali wa kutoa fedha
za maendeleo kwa mamlaka za
serikali za mitaa.

Naye Kaimu Mkuu wa Chuo
cha Hombolo, Dk. Michael
Msendekwa, alisema mafunzo
hayo yametokana na utafiti uli-
ofanywa na chuo hicho kuonye-
sha kuna changamoto katika
uandishi wa miradi katika mam-
laka za serikali za mitaa.

Baadhi ya
wachoma
nyama wa
eneo la
Mbande,
Wilaya va
Kongwa,
mkoani
Dodo-
ma, wa-
kiandaa
kitoweo
hicho juzi,
kwenye
eneo la
wazi bila
kujali
tahadhari
za kiafya,
kando-
kando ya
barabara
kuu ya
Dodoma -
Morogoro.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Ofisa elimu sekondari kikaangoni

Na Augusta Njoji,
KONGWA

MKUU wa Idara ya Elimu
Sekondari katika Halmashauri
ya Wilaya ya Kongwa, Nelson
Milanzi, amepewa siku nne za
kujieleza kwa maandishi kwa
kushindwa kuwajibika katika
utekelezaji wa miradi ya elimu
kwa Katibu Mkuu Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi).

Agizo hilo lilitolewa juzi na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
(Tamisemi), Selemani Jafo,
alipotembelea miradi kadhaa
katika Wilaya ya Kongwa na
kukuta shughuli za ujenzi kwa
shule mbili za sekondari ukiwa
kwenye hatua ya msingi miezi
sita tangu kutolewa kwa fedha.

Kutokana na hali hiyo, Jafo al-
ionyesha kuchukizwa na utend-

aji kazi wa watendaji wa wilaya
hiyo kwa kutofanyia kazi maa-
gizo wanayopewa.

Akiwa katika Shule ya Se-
kondari ya Kongwa ambako
ujenzi wa mabweni uko katika
hatua ya msingi, Jafo alimwagiza
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Kongwa kumpigia
simu Milanzi ambaye yuko Mt-
wara kwenye mashindano ya
Umiseta kurejea kwenye kituo
chake cha kazi.

“Na arejeshe fedha za sa-
fari alizopewa kwa siku am-
bazo alitakiwa kuwapo kwenye
mashindano hayo ya michezo
ya shule za sekondari,” aliagiza
na kumtaka kuandika barua ya
kujieleza kwa nini asichukuliwe
hatua kwa kutotimiza wajibu
wake.  “Akishajieleza Katibu
Mkuu atapima maelezo yake
na kuamua ama kumbakisha au

akapangiwa kazi zingine maana
anaweza kurudi kufundisha
kuwa ofisa elimu kata,” alisema.
Akiwa kwenye Shule ya Sejeli,
Jafo alisema kilichofanyika ni
uzembe kwa kuwa kazi inaone-
kana imeanza baada ya kuam-
biwa Waziri atafika kukagua.
Alisema fedha kwa ajili
ya shule hizo zilitolewa na
kupokelewa tangu Januari,
mwaka huu, lakini hakuna kitu
kilichofanyika wakati maeneo
mengine waliyopelekewa fedha
kama hizo wamemaliza ma-
bweni na wamajiandaa kupokea
wanafunzi wa kidato cha tano.
“Mnamwangusha Spika (Job
Ndugai) ambaye ametafuta fed-
ha kwa gjili ya wananchi wake,
kwa kweli sijaona sababu ya
msingi. Nendeni Bahi ina wa-
tumishi kama ninyi lakini wa-
najenga mabweni, madarasa,

hospitali ya wilaya na mambo
yanaenda vizuri ila hapa sijari-
dhika,” alisema.

Awali, Mkuu wa Wilaya hiyo,
Deogratius Ndejembi, na
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri, Dk. Omary Nkulo,
waliodai kuchelewa kujengwa
kwa majengo katika Shule ya
Sekondari Kongwa na Sejeli
kutokana na kuwapo kwa mvu-
tano wa ama watumei mfumo
wa ‘Force Account’ au watumie
mkandarasi.

Katika maelezo yake, Dk.
Nkulo pia alisema utekelezaji
wa miradi umekuwa ukichele-
wa kutokana na kuwapo kwa
changamoto ya wahandisi wa
ujenzi. Alisema kwa sasa kuna
fundi mchundo mmoja ambaye
ndiye anayesimamia miradi
yote inayotekelezwa wilayani
hapo.
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SMZ kuanza mjadala nyongeza gawio BoT

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Fedha
na Mipango Zan-
zibar, imesisitiza
kuwa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ),
inapata gawio la fedha linalo-
tolewa na Benki Kuu ya Tanza-
nia (BoT) la kila mwaka, licha ya
kwamba ni kidogo.

Waziri wa wizara hiyo, Ba-
lozi Mohamed Ramia Abdi-
wawa, alisema mgao unao-
patikana BoT kwa Zanzibar

ni asilimia 4.5 kwa mujibu wa
makubaliano yaliyofikiwa,
wakati Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania inapa-
ta mgao asilimia 94.5.

Alisema kiwango hicho ni
kidogo na tayari mazungumzo
yameanza kufanywa na pande
mbili za Muungano kwa ajili ya
kuzifanya marekebisha kasoro
hizo.

Waziri huyo  aliyasema
hayo katika Kikao cha Baraza
la Wawakilishi wakati akitoa
ufafanuzi wa swali lililoulizwa
na Mwakilishi wa Jimbo la

Shauri Moyo, Hamza Hassan,
aliyetaka kujua mwenendo wa
gawio la BoT kwa upande wa
Zanzibar. Balozi Ramia alisema
gawio hilo linapatikana ingawa
viwango vinatofautiana mwaka
hadi mwaka kutokana na hali
ya upatikanaji wa faida ulivyo.
Alieleza kawaida Benki Kuu
ya Tanzania haifanyi biashara,
isipokuwa kazi yake kubwa ni
kuangalia mwenendo wa fedha
na mzunguko wake na kuzisi-
mamia benki zilizopo nchini.
Aidha, alisema taasisi hiyo
pia hujishughulisha na kuanga-

lia mwenendo wa mfumuko
wa bei na hali ya uchumi kwa
ujumla na kutoa taarifa seri-
kalini, wafanyabiashara na
wawekezaji mbali mbali pamo-
jana kutafuta ufumbuzi.

“Hizo ndizo kazi za Benki
Kuu ya Tanzania, haifanyi bi-
ashara kazi yake kuangalia
mwenendo wa uchumi na
kuzisimamia taasisi nyingine za
kifedha pamoja na benki nchini
kuona zinafanya kazi zake kwa
mujibu wa sheria, hivyo si taasi-
si ya kuzalisha,” alisema Waziri
wa Fedha.

Wawakilishi wamsifu Rais kwa uchapakazi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BAADHI ya wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi wamem-
pongeza Rais John Magufuli,
kwa uchapakazi, utekelezaji
majukumu na usimamizi wa
masuala mbalimbali ya serikali.

Wamesema hayo yote yame-
leta nidhamu kazini na uwajibi-
kaji serikalini pamoja kuongeza
mapato ya taifa.

Mwakilishi wa Viti Maalumu
wanawake, Panya Ali Abdallah,
alimpongeza Rais Magufuli kwa
kitendo chake cha kuwaita wa-
fanyabiashara mbalimbali na
kujadiliana nao changamoto
zinazokwamisha kiutendaji liki-
wamo suala la kodi.

Alisema mkutano uliofany-

wa na Rais Magufuli uliibua
mambo mengi ambayo yame-
saidia kwa kiasi kikubwa kuzi-
jua kasoro ambazo zinaikose-
sha serikali mapato yake.

Mwakilishi huyo aliwataka
watendaji wa Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar kuiga mambo
mazuri ya uwajibikaji yanay-
ofanywa na Serikali ya Jamhuri
ya Muungano ili kuzipatia
ufumbuzi kero ziliopo katika
sekta ya biashara.

“Nachukua nafasi hii kum-
pongeza kwa dhati amekuwa
mfano wa kuigwa kwa watend-
aji wengine katika uwajibikaji.
Kiutendaji tumeona mengi na
karibuni mkutano wake na
wafanyabiashara  ulivyoibua
mambo mengi ambayo yaliku-
wa kero kwa wafanyabiashara

wetu,” alisema. Naye Mwak-
ilishi wa Jimbo la Mpendae
Mohamed Said Dimwa, alisema
utendaji kazi wa Rais Magu-
fuli wa kusimamia mashirika ya
umma na kuongeza uwajibikaji
katika uzalishaji na kutoa gawio
Serikali Kuu ni wa kupongezwa.

Alisema katika kipindi cha
uongozi wa Rais Magufuli ma-
shirika ya umma yameongeza
ufanisi wa kazi na kuwasilisha
gawio serikali kuu tofauti na
miaka ya nyuma.

“Viongozi wa Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar tuige utend-
aji kazi wa Rais Magufuli ka-
tika kuyabana na kuyasimamia
mashirika ya umma, yasiyo-
wasilisha gawio la serikali bora
tuyafunge kwa sababu hayana
ufanisi wa kazi,” alisema Mwak-

ilishi Dimwa.

Dimwa alisikitishwa na taar-
ifa za Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Balozi Mohamed Ramia,
kwamba mashirika matano ya
serikali yametoa gawio la jumla
ya Sh. bilioni 5.8 tu.

“Tunayo mashirika yaumma
zaidi ya 12 kwa nini mashirika
matano tu ndiyo yanayowasili-
sha gawio la fedha serikali kuu
na haya mengine yanafanya
nini? Aliuliza Dimwa.

Kwa mujibu wa taarifa za Ba-
lozi Ramia aliyataja mashirika
yaliyowasilisha gawio kuwa
ni Shirika la Bima la Zanzibar,
Benki ya Watu wa Zanzibar
(PBZ), Shirika la Taifa la Biasha-
ra (ZSTC) ,Shirika la Umeme
(ZECO) pamoja na Shirika la
Bandari la Zanzibar.

Wanahabari
wafundwa
kuripoti vyema
uchaguzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Kituo cha Hu-
duma na Sheria Zanzibar, Harusi
Mpatani, amewataka waandishi
wa habari kuandika habari za
uchaguzi bila ya kuleta migogoro
ndani ya jamii na taasisi nyingine.

Aliwaambia kuwa watafikia
azma hiyo iwapo watafuata she-
ria zilizopo na kufanyakazi kwa
vadilifu na vangalifu.

Akitoa mada inayohusu nafasi
yva waandishi wa habari kuripoti
uchaguzi mkuu, mkurugenzi huyo,
alisema wakati umefika kwa
wanahabari kufanya kazi zao kwa
mujibu wa sheria ili zisiwe chanzo
cha migogoro.

Alieleza kuwa kila miaka ina-
vyosonga mbele sheria za uch-
aguzi zimekuwa zikibadilika kwa
mujibu wa taratibu zilizopo hivyo
waandishi wana wajibu kuzijua.

Alisema kuwa uchaguzi wa
mwaka 2020 utakuwa tofauti na
mwingine uliopita kutokana na
hivi sasa kuwepo sheria mpya ya
uchaguzi ya mwaka 2018 ambayo
ina mabadiliko tofauti na iliyopia.

Mkurugenzi huyo alieleza kuwa
katika kipindi cha uchaguzi mkuu
wananchi wengi wanakuwa na
hamu ya kujua kila kinachotokea
na kuwaamini sana waandishi
wa habari hivyo, wanataaluma
hao wanapaswa kuandika habari
zenye ukweli na usahihi.

Wakichangia mada baadhi ya
waandishi wa habari walisema
umefika wakati kwa vyombo
husika vya kutunga sheria kuwa
na wigo mpana wa kuwashirikisha
makundi mbalimbali ili sheria zik-
ishatungwa zisiwe na changamoto
za kiutekelezaji.

Yahya Saleh ni miongoni mwa
waandishi wa habari aliyesh-
iriki mafunzo hayo alieleza kuwa
ni vyema waandishi wa habari
kuzijua sheria ikiwamo sheria
mpya ya uchaguzi ili wanaporipoti
habari zao kusiwe na mgongano.

Mapema akifungua mafunzo
hayo kwa waandishi wa habari
Naibu Mkurugenzi wa Shirika la
Marekani la USAID, katika ofisi
ya demokrasia na haki za bin-
adamu, Jennifer Horsfall, alisema
waandishi wa habari wana dha-
mana kubwa ya kuwaunganisha

jamii na si chanzo cha migogoro

ndani ya jamii.

Alieleza kuwa inapotokezea
migogoro katika jamii waandishi
wa habari wanapaswa kutumia
kalamu zao katika kutafutia
ufumbuzi mgogoro huo na wasi-
we kichocheo cha kuendeleza
MEOEOoro.

Mafunzo hayo ya siku mbili kwa
wahariri na waandishi mbalim-
bali wa Unguja yameandaliwa na
Shirika la Kimataifa la Kusaidia
Waandishi wa Habari la Internews
kupitia mradi wake wa kuboresha
habari kwa kushirikiana na USAID.
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Waajiri watakiwa kulipa madeni

Na Boniface Gideon,
TANGA

KAIMU Mkuu wa Mkoa am-
baye pia ni Mkuu wa Wilaya
ya Tanga, Thobias Mwilapwa,
amewataka waajiri wote wa-
naodaiwa kwenye vyama vya
ushirika ~ mkoani hapa, kuli-
pa madeni ya wafanyakazi wao
haraka iwezekanavyo kabla

wakati akifungua mkutano wa
mwaka wa vyama vya ushirika
Mkoa wa Tanga.

Mwilapwa alisema wapo
waajiri ambao wanakwamisha
vyama vya ushirika visiendelee
kwa kushindwa kulipa madeni
yao kwa wakati na wengine
wakiwa serikalini.

Alisema baadhi ya waajiri
hao ni pamoja na Wakurugenzi

hapa mkoani kwetu kwa ujumla
wamekuwa kizuizi cha vyama
vya ushirika mpaka kufikia hat-
ua ya kushindwa kujiendesha,”
alisema Mwilapwa.

Alisema wapo pia wana ush-
irika ambao ni kikwazo kikub-
wa kwenye vyama vyao kwa
kuwa wanakopa na kushindwa
kurejesha madeni.

Kwa wupande wake Mra-

vya ushirika mkoani Tanga
vinakabiliwa na changamoto
kubwa ya ukata wa fedha una-
osababishwa na wanachama
kushindwa kurejesha mikopo
kwa wakati.

Baadhi ya wanacha-
ma wa vyama vya ushirika
mkoani Tanga, akiwamo Da-
vid Mbogi, alisema vyama
vya kuweka na kukopa (Saccos)

hawajachukuliwa hatua kali za ~ wa Halmashauri. “Wapo waajiri  jisi Msaidizi wa vyama vya vimekuwa muhimili mkuu
kisheria. kiukweli wamekuwa wakik- ushirika Mkoa wa Tanga, Jack- kwa wafanyakazi kwa kuwa
Kauli hiyo aliitoa jana wamisha vyama vya ushirika line Senzighe, alisema vyama vinawakwamua kiuchumi.
r Y
C
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Mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya ya Tarime, Jonathan Machango, akikata utepe kuzindua mnara wa Tigo wa 4G, mjini Tarime, mkoani

Mara jana. Kushoto ni Mwakilishi wa Mkurugenzi wa Wilaya ya Tarime, Emmanuel Sizo, Meneja wa Tigo Kanda ya Ziwa Kaskazini, Dan-

iel Mainoya (wa pili kushoto), na Meneja Mauzo wa Tigo wa mkoa huo, Abdillahi Luhorela. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanaozunguka machimbo wapimwa vimelea vya TB

Na Gideon Mwakanosya,
TUNDURU

zungukwa na machimbo ya ma-
dini katika Wilaya ya Tunduru,
mkoani Ruvuma, wameanza
kupimwa vimelea vya ugonjwa
wa kifua kikuu kama hatua mo-
jawapo ya kukabiliana kuenea
na kupunguza ugonjwa huo
hasa baada ya kubainika kuwa
wilaya hiyo inaongoza kuwa
na idadi kubwa ya watu wa-
naougua ugonjwa huo.

Kampeni ya uchunguzi wa
vimelea vya TB inafanyika ka-
tika machimbo yote ya madini
wesi na Magomeni, ambapo
watu wanaojihusisha na uchim-
baji wa madini wanatajwa kuwa
kundi mojawapo ambalo
limeathirika na ugonjwa wa ki-
fua kikuu.

Kampeni hiyo inafanywa
na Shirika Linalojihusisha na
Uboreshaji wa Huduma za
Afya (MDH) kwa kushirikiana
na Hospitali ya Wilaya ya Tun-
duru chini ya kitengo cha kifua

kikuu na ukoma na inalenga
kuwafikia watu wote wanaoishi
katika maeneo ya machimbo
wa na shughuli za uchimbaji.
Akizungumza na wananchi
gomeni kabla ya kuanza kwa
zoezi la uchunguzi wa vimelea
vya ugonjwa huo, Ofisa mradi
wa uibuaji wa wagonjwa wa
kifua kikuu katika jamii ku-
toka Shirika la MDH, Mkoa wa
Ruvuma, DKk. Nixson John,
alisema uchunguzi wa wag-
onjwa wachimbaji wa madini
guka maeneo hayo linafanyika
katika wilaya zote za Mkoa wa
Ruvuma. Kwa mujibu wa Dk.
Nixson, zoezi hilo lilianza Mei
12 hadi 17 na katika Wilaya ya
Tunduru, uchunguzi ulifanyika
kwenye machimbo ya wachim-
baji wadogo katika kata ya
Muhuwesi na Majimaji na idadi
ya wahisiwa wa ugonjwa wa
kifua kikuu 202, na sampuli
200 za makohozi zilikusanywa.
Alisema, mpaka sasa watu wali-
ogundulika na maambukizi ya

vimelea vya kifua kikuu ni tisa
kati ya sampuli zilizokwishap-
imwa, kati yao mtoto mmoja
alianzishiwa dawa kutokana na
kukidhi vigezo na mtu mzima
mmoja alianzishiwa kwa kuwa
na dalili za kifua kikuu nje
ya mapafu na zoezi la upimaji
wa sampuli bado linaendelea.

Dk. Nixson alisema, wataala-
mu walioshiriki katika kazi hiyo
ni kutoka Hospitali ya Wilaya
ya Tunduru, wakiongozwa na
Mratibu wa Kifua Kikuu na Uko-
ma, Dk. Mkasange Kihongole na
Shirika la MDH ni watekelezaji
wa mradi chini ya ufadhili
wa mfuko wa Dunia wa Ma-
pambano ya Ugonjwa wa Ki-
fua Kikuu, Malaria na Ukimwi
(Global Fund).

Mratibu wa kifua kikuu na
ukoma wa Hospitali ya Wilaya
ya Tunduru, Dk. Mkasange Ki-
hongole, alisema watu wanaoi-
wa na machimbo na wanaoishi
katika maeneo ya machimbo
wako katika hatari zaidi kupata
ugonjwa.

Alisema, hali hiyo inatoka-

na na mwingiliano wa mara
kwa mara na mkusanyiko
mkubwa wa watu kutoka ka-
tika maeneo mbalimbali ambao
baadhi tayari wamepata mara-
dhi ya kifua kikuu.

Dk. Kihongole alisema,
kampeni ya uchunguzi wa
vimelea vya ugonjwa huo ka-
tika Wilaya ya Tunduru ime-
Majimaji na Magomeni na jum-
la ya sampuli zilizochukuliwa
kwa ajiliya kufanyiwa uchun-
guzi ni 200 na mpaka sasa
zilizopimwa na kupata majibu
ni wagonjwa tisa na upimaji
unaendelea.

Alisema, ugonjwa wa kifua
kikuu ni miongoni mwa ma-
gonjwa 10 duniani ambayo
yanaongoza kwa kuua watu,
ndiyo maana kwa kutambua
ukubwa wa tatizo serikali kwa
kushirikiana na mfadhili Shiri-
ka la MDH limeanza uchun-
guzi na upimaji kwa wananchi
ya kufanya uchunguzi wa vime-
lea vya TB badala ya kuwasubiri
ofisini.

]
Waiomba NEC

kutoa usafiri
wakati wa
kampeni

Na Christina Haule, MOROGORO

WANANCHI wa kata tano za wilaya
mbalimbali mkoani Morogoro wamei-
omba serikali kupitia Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC) kuona umuhimu wa
kupunguza gharama za uchukuaji fomu
na kuweka usafiri kwenye kampeni
Kkwa wagombea wenye ulemavu na
wanawake, ili kuwawezesha kufikia
malengo yao ya ushindi.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti
kwenye mafunzo ya kujenga uelewa
kwa wadau mbalimbali juu ya uongozi
kwa mrengo wa Kijinsia yaliyoandaliwa
na mtandao wa jinsia Tanzania (TGNP-
Mtandao) kwa kushirikiana na wadau
wao NORAD, washiriki hao akiwamo
Abdalia Sultani, mkazi wa Kata ya
Mikese alisema, wagombea wanawake
na wenye ulemavu katika uchaguzi
mbalimbali wamekuwa wakikumbwa
na changamoto za gharama hizo na
kubaki wakitegemea viti maalum kwa
wanawake.

Sultani alisema, serikali ipunguze
gharama hizo na kuondoa nafasi ya Viti
maalum ambayo imekuwa ikiwalemaza
wanawake.

“Gharama za uchaguzi ambazo ni ku-
chukua fomu huwa ni Sh. 150,000 kwa
ubunge Sh. 100,000, na gharama za usa-
firi kwenye kampeni, vimekuwa mwiba
kwa wagombea wanawake jambo linalo-
fanya kutokuwa na uwiano au mrengo
wa Kijinsia katika matokeo ya uchaguzi,”
alisema.

Alisema kura za wagombea viti maal-
um ndizo zinapoteza nafasi za uongozi
kwa kinamama na kwamba kungekuwa
na mabadiliko ya kutokuwa na viti
maalum mapema wanawake wangegom-
bea nafasi kama wanaume.

“Ni lazima wanawake wakubali
kushawishiwa kugombea na kuwa na
idadi kubwa ya wanawake katika ngazi
va uchaguzi, huku mkiacha dhana ya
‘tukiwezeshwa tunaweza” bali msimame
kwa miguu yenu wenyewe,” alisema.

Akizungumzia hilo mshiriki mwingine
kutoka Kata ya Kisaki, Tatu Mleta ali-
iomba serikali kutenga bajeti za ghara-
ma za usafiri wa kuzunguka kujitangaza
kwa wananchi ili kusaidia wanawake
ambao wengi wao hushindwa kutokana
na kukosa kipato.

“Wanawake mara nyingi hasa wa
napozidi zinatuchanganya na kutufanya
wakati mwingine kukata tamaa,” alisema
Maleta.

Naye Ofisa Prorgamu wa TGNP-
Mtandao, Deoratius Temba, aliiomba
serikali kuondoa gharama zozote zina-
zokuwa kikwazo kwa wanawake, vijana
na wenye ulemavu kushiriki kikamilifu
kwenye uongozi ikiwamo kuchukua
fomu na usafiri kufuatia wengi wao
kutokuwa kwenye mfumo wa ajira.

Alisema, marekebisho hayo yatasaidia
si kwa uchaguzi wa 2019/20 pekee bali
hata kuleta manufaa kwenye chaguzi
Zijazo.

Mafunzo hayo ya siku mbili yamehu-
sisha viongozi wa dini, asasi za Kiraia,
mitandao ya kijamii, viongozi wa dini
na mila kutoka katika kata za Turiani-
Mvomero, Mkambarani-Mikese, Tomon-
do, Kisaki na Bwakila Chini.
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UNHCR: Watu
milioni 71
wanaishi kama
wakimbizi
duniani

GENEVA, Switzerland

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa
[inalohudumia Wakimbizi (UNHCR)
[imesema watu takriban milioni
71 wameyakimbia makazi yao
duniani kote, kuepuka ghasia na
unyanyasaji.

Miongoni mwao milioni 41 ni
wakimbizi wa ndani ya nchi zao.

Ripoti hiyo ya UNHCR imetanga-
zwa kwenye mkesha wa siku ya
kimataifa kwa ajili ya wakimbizi
ambayo inaadhimishwa leo.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, watu
milioni 70.8 walilazimika kuya-
hama makazi yao mwaka jana,
likiwa ni ongezeko la watu karibu
milioni mbili ikilinganishwa na
mwaka juzi.

Akizindua ripoti hiyo jana
mjini Geneva, Kamishna wa UN-
HCR, Filippo Grandi alisema kwa
bahati mbaya ongezeko hilo lina-
chukua mwelekeo usio sahihi.

Grandi amepinga dhana kwamba
wote wanaozihama nchi zao ni
wakimbizi wa kimaslahi.

“Watu huyahama makazi yao
kwa sababu mbalimbali, am-
bazo tunaweza kuziita za mseto.
Bila shaka, wapo wanaoondoka
kutafuta fursa bora za kiuchumi,
[akini, na wapo wengine ambao
wanakimbia ghasia na vitisho vi-
kubwa wanavyofanyiwa,” alisema
Grandi.

Kiongozi huyo wa UNHCR
alisema matatizo ya wakimbizi
yanaongezeka kasi kwa muda
wanaoishi uhamishoni, na kwamba
asilimia 80 wamekuwa wakimbizi
kwa zaidi ya miaka 5.

Wakimbizi waliokimbia vita vya
Syria vilivyodumu kwa miaka mi-
nane, ndilo kundi kubwa, wakifika
karibu milioni 13.

Kundi lingine la wakimbizi
ambao ni wengi wametoka nchi
ya Wavenezuela, idadi yao yafikia
340,000. Ripoti hiyo kuhusu
wakimbizi inaonyesha kuwa watu
milioni nne wamezihama nchi za
Amerika Kusini mnamo miaka ya
hivi karibuni, lakini ni mmoja tu
kati ya wanane ambaye ameomba
rasmi hifadhi ya ukimbizi.

Grandi alisema Marekani bado
ndio mfadhili mkubwa wa shughuli
za kuwasaidia wakimbizi ulimwen-
guni, lakini alikosoa kauli kali dhidi
ya wakimbizi ambazo zimejitokeza
hivi karibuni. Alisema si Marekani
tu bali hata Ulaya wakimbizi na
wahamiaji wanachukuliwa kama
watu waliokuja kuwapokonya we-
nyeji fursa zao za ajira, na kutishia
usalama na maadili yao ya Kijamii.

UNHCR imesisitiza kwamba idadi
kubwa ya wakimbizi na wahami-
aji iko katika nchi zanazoendelea,
sio katika mataifa tajiri. Imeonye-
sha pia kwa miaka saba mfululizo,
idadi ya wakimbizi imekuwa ikip-
anda kila mwaka ikivunja rekodi ya
iliyotangulia. DW

Uganda kuanza kutumia
chanjo kujikinga na ebola

KAMPALA, Uganda

MAOFISA wa afya nchini
Uganda wamepewa idhini ya
kutumia dawa za majaribio
kutibu ugonjwa wa ebola, iki-
wa imepita wiki moja baada
ya watu wawili walioingia
nchini humo wakitokea Ja-
muhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC) kufariki dunia
kwa ugonjwa huo.

Waziri wa Afya nchini Ugan-
da, Jane Ruth, aliandika katika
ukurasa wake wa mtandao
wa kijamii wa Twitter kuwa:
“Ni  furaha  kufahamisha
umma kwamba, tumepata
kibali kutoka Baraza la Say-
ansi na Teknolojia la Uganda
na vile vile kutoka kwa Mam-
laka ya Taifa inayoshughu-
likia dawa kwamba tunaweza
kutumia dawa hizo kutibu
ebola”.

Hata hivyo, Waziri Jane

hakuweka maelezo zaidi ya
dawa zipi zilizoidhinishwa na
kwa kiasi gani zitaagizwa.

Aina nne za dawa za ku-
tibu ebola tayari zinatumika
nchini Congo.

Shirika la Afya Ulimwengu-
ni (WHO), linaeleza kwamba
watu wawili waliofariki kwa
ugonjwa huo nchini Uganda
walitokea Congo, mvulana wa
miaka mitatu aliyerudishwa
Congo baada ya kupatikana
na maradhi hayo alifariki
mwishoni mwa wiki.

Hadi sasa nchini Congo
zaidi ya watu 2,000 wame-
shaambukizwa maradhi ya
ugonjwa wa ebola, huku
watu 1,411 wamefariki dunia
tangu Agosti baada ya kuzuka
kwa mara ya pili mlipuko wa
maradhi hayo.

Ofisa mawasiliano wa WHO,
Benjamine Sensasi, alisema
wananchi nchini Uganda

wameingia hofu na wako
tayari kupokea chanjo hiyo.

“Hawaonekani kuogopa
wako tayari kupokea chanjo,
ni chanjo isiyodhuru. Chanjo
hiyo inatolewa kama inavyo-
tolewa chanjo zingine. Kwa
hivyo hakuna kitu cha maaja-
bu na wanaelewa ni kwa ajili
ya manufaa yao wenyewe
kuweza kuwa na afya bora na
kuokoa maisha ya wengine,”
alisema Benjamine.

Baada ya kuzuka kwa mara-
dhi hayo mwaka 2013 wana-
sayansi wa matibabu wame-
kuwa wakitafuta chanjo na
dawa za kutibu ama kuzuia
kuzuka tena kwa virusi vina-
vyosababisha ebola.

Lakini tangu kuzuka kwa
ebola Agosti mwaka jana,
maradhi hayo yamekuwa yak-
isambaa kwa kasi kaskazini
mwa mkoa wa Kivu nchini
Congo.

WHO inasema hadi sasa
hakuna taarifa yoyote iliyo-
tolewa ikieleza kusambaa
kwa ebola nchini Uganda na
matukio yaliyoripotiwa yote
ni ya watu wanaotokea nchini
Congo.

WHO imesema imeamua
kutotangaza hali ya dharura
nchini Congo licha ya kusam-
baa kwa maradhi hayo hadi
Uganda kwa sababu kufanya
hivyo kutasababisha madhara
makubwa ya kiuchumi.

Mtaalamu wa maradhi ya-
nayosababishwa na virusi
ambaye pia ni msaidizi wa
Profesa wa Chuo Kikuu cha
Queensaland nchini Australia,
Ian Mackay, alisema licha ya
kuwapo kwa upimaji wa mara
kwa mara wa kiafya, dawa na
chanjo bado maradhi hayo
yanaendelea kwa sababau za
kiimani na tabia za watu we-
nyewe. DwW

Waziri wa zamani wa Mambo va Nje wa Uingereza, Boris Johnson kutoka chama cha Conservative, ambaye ana-
pewa nafasi kubwa ya kumrithi Waziri Mkuu wa Uingereza, Theresa May. PICHA: REUTERS

Mwanamfalme wa Saudi Arabia kuchunguzwa kwa mauaji

RIYADH, Saudi Arabia

UCHUNGUZI uliofanywa na wataala-
mu wa Umoja wa Mataifa (UN), umeo-
nyesha kuwa mwanamfalme wa Saudi
Arabia, Mohammed bin Salman na
maofisa wengine wa serikali walihusi-
ka na mauaji ya mwanahabari Jamal
Khashoggi.

Mtaalamu wa UN aliyeongoza uchun-
guzi huo, Agnes Callamard, katika ripoti
yake, alieleza kuwa ushahidi walioupata
unathibitisha kuwa Khashoggi aliuawa
katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia
mjini Istanbul nchini Uturuki na wali-
ohusika ni maofisa wa usalama wa Saudi
Arabia.

“Haiwezekani kuwa mwanamfalme
Mohammed bin Salman hakufahamu

kuhusu kilichotokea, mauaji hayo
yanakwenda kinyume na sheria za ki-
mataifa kwa hivyo ni vema uchunguzi
zaidi kufanyika,” alisema Callamard na
kuongeza:

“Hakika kwa uchunguzi wetu, mauaji
ya Khashoggi, yalipangwa na yalikuwa
yanafahamika vema.”

Aidha, ripoti hiyo, imemtaka Salman
kuchunguzwa kutokana na mauaji hayo
ya Khashoggi kwa sababu ushahidi un-
aonyesha kuwa alifahamu kila kitu.

Imebainika pia kuwa wauaji wa
Khashoggi walikuwa washirika wa ka-
ribu wa mwanamfalme Salman, na wali-
naswa kupitia mkanda wa sauti, waki-
jadiliana kuhusu mauaji hayo.

Khashoggi raia wa SaudI Arabia ali-
uawa akiwa na umri wa miaka 58, waka-

ti alipokwenda katika ubalozi wa nchi
yake Oktoba 2018, alipokwenda kutafuta
vibali ili kufunga ndoa na mpenzi wake
Hatice Cengiz.

Wakati wa uhai wake, alikuwa mko-
soaji mkubwa wa serikali ya Saudi Ara-
bia kupitia makala alizokuwa anaandika
kupitia Gazeti la Washington Post.

Saudi Arabia imeendelea kukanu-
sha madai ya kuhusika na mauaji ya
Khashoggi na tayari imewafungulia kesi
washukiwa 11 kwa madai ya kutekeleza
mauaji hayo.

Hata hivyo, ripoti ya UN inaeleza kuwa
kesi dhidi ya washukiwa hao ambao ha-
wajafahamika, haijafikia viwango vya
kimataifa vya kisheria vinavyotakiwa.
Mwili wa Khashooggi haujawahi kupati-
kana. RFI
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Watanyabiashara ya d:

Na Beatrice Shayo

WAFANYABIASHARA wa damu
katika machinjio ya Vingunguti
wamelalamikia kufanyiwa unyan-
yasaji, huku wakidai kubambikiwa
kesi na kulazwa mahabusu bila
sababu za msingi.

Akizungumza kwa niaba ya wa-
fanyabiashara hao, Joseph Abdal-
lah, alimtuhumu mfanyabiashara
Anna Peter, kuwafanyia unyanyasaji
tangu afike eneo hilo.

“Tumekuwa tukikamatwa mara
kwa mara hapa hatuna amani mara
tunaambiwa tulitaka kumuua, kupi-
tia fedha zake hatufanyi biashara
kwa raha tunanyanyasika tunaom-
ba viongozi wa juu waingilie kati
suala hili,” alisema.

Abdallah alisema kabla ya mama
huyo kuanza kuchukua damu kati-
ka machinjio hayo, walikuwa wana-
fanya biashara zao kwa amani bila
kufanyiwa unyanyasaji.

“Huyu mama anataka damu yote
aichukue yeye anadai amepewa

kibali na mahakama, je, sisi tutaen-
da wapi wengine hii biashara tuna
zaidi ya miaka 15 tunaifanya yeye
kaja majuzi hataki sisi tuifanye hili
hatukubali,” alisema.

Alisema wanachokitaka ni seri-
kali ije na wanasheria wake kwa
ajili ya kuangalia mikataba ya
huyo mfanyabiashara ili kuondoa
mgogoro uliopo.

Sabina Benedict alisema amean-
za kuifanya biashara hiyo tangu
mwaka 2009  walivyojitokeza
waathirika wajane ambao wapo 20
wakajisajili na Manispaa ikawaten-

genezea  hadi majiko ili yawasai-
die.
Alidai mfanyabiashara huyo

kutoa mamilioni ya fedha kwa
chama kingine cha wachinjaji huku
wao wakifukuzwa.

“Sisi ambao tumeathirika mai-
sha yetu magumu huyu mama kaja
mwaka 2014, hataki sisi tuifanye
hii biashara anatuambia damu yote
ya machinjio ni yake,” alidai.

Kwa upande wake, Jasmine Yaki,

alisema alishapelekwa Segerea
na kuwaacha watoto wake nusu
wabakwe anamshukuru mjumbe
wake alimsaidia.

Alisema baada ya kutoka jela
alikamatwa tena na kuwekwa kituo
cha polisi kwa siku 16 jambo amba-
lo linamuumiza kuendelea kuteswa
katika biashara hiyo.

“Fedha za Anna Peter ni fimbo ya
kutuchapia sisi wanyonge ambao
ni wajane wakati tuliruhusiwa ku-
fanya biashara, tunamuomba Rais
John Magufuli atusaidie,” alisema
huku machozi yakimtoka.

Kaimu Meya wa Manispaa ya
Ilala, Omary Kumbilamoto, ambaye
pia ni Diwani wa Kata ya Vingun-
guti, alipoulizwa kuhusu tuhuma
hizo, alisema tayari mgogoro huo
ulishamalizika tangu mwaka 2016
na kwamba atakayechinja ng'ombe
damu hiyo ni mali yake na anauw-
ezo wa kuiuza.

Alisema  ameshangazwa na
mgogoro huo kuibuka tena, hivyo
atakwenda kuandaa kikao na ku-

mu Vingunguti walia kunyanyaswa

waita pande hizo na kuongea nao ili
kufikia mwafaka.

Kuhusu mfanyabiashara wanay-
emtuhumu (Anna Peter) kutajwa
kuwatesa wafanyabiashara hao,
alisema hawakubaliani na jambo
hilo na kwamba watamchukulia
hatua.

“Huyu mfanyabiashara Anna Pe-
ter simfahamu nimemsikia hapa.
Sisi kama viongozi tutaangalia
pande zote mbili kama anafanya
mateso tutatoa agizo usitishwaji
huo usiwepo maana serikali ya Rais
John Magufuli haipendi watu kun-
yanyaswa,” alisema.

Naye Anna alipohojiwa kuhusu
tuhuma zinazomkabili, alisema
biashara yake ni ya kihalali na ma-
hakama imempa uhalali wa ku-
chukua damu hiyo mpaka deni lake
litakapomalizika.

“Hao waliobeba mabango ndio
walionipiga panga wasubiri deni
langu liishe ndio hao wajane wata-
pata damu bure, wakitaka kununua
kwangu ni Sh. 18,000,” alisema.

1

MKkuu wa Kitengo
cha Masoko vya

Nje wa Benki ya
Barclays Tanzania,
Esther Maruma
(wa pili kushoto),
akizungumza na
Mkurugenzi wa
Uendeshaji wa
Hoteli ya Hyatt

es Salaam, Timothy
Mlay (wa pili kulia),
wakati wa uzinduzi
rasmi wa kituo cha
kubadilishia

fedha za kigeni
cha benki hiyo,
hotelini hapo, jana.
Wengine (kushoto)
ni Meneja wa
Benki hiyo, Tawi |a
City Mall, Winford
Mwang'onda na
MKkuu wa Kitengo
cha Wateja Binafsi,
Oscar Mwamfwa-
gasi. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Mataifa kupambana vita dhidi ya tabianchi 2020

Na Jenifer Julius, BONN

MATAIFA mbalimbali duniani
yametakiwa kufanya kazi pamoja
ili kufikia makubaliano ya Paris ya
kupunguza ongezeko la joto kufikia
nyuzi mbili katika mabadiliko ya
tabianchi.

Aidha, mataifa hayo yametakiwa
yaendane na uhamasishaji kwa
nchi zilizoendelea ili ziongeze
michango kufikia Dola za Kimare-
kani bilioni 100 zinazohitajika ku-
saidia majanga yanayotokana na
athari za mabadiliko ya tabianchi
kwa nchi zinazoendelea.

Akizungumza katika mkutano
wa mabadiliko ya tabia nchi un-
aoendelea mjini Bonn, nchini Uje-
rumani, mwakilishi kutoka Shirika
la Kimataifa la Action Aid, Harjeet
Sighn, alisema nchi zinazoendelea
zinashindwa kwenda na kasi inay-
otakiwa kufikia kupunguza nyuzi

joto kwa sababu haziwezi kujiende-
sha zenyewe.

“Ni miaka sita sasa tangu kuingia
makubaliano ya nchi kupunguza
joto, lakini hakuna mfumo wowote
ulioandaliwa kusaidia nchi maskini
kupambana na athari za mabadi-
liko ya tabia nchi,” alisema Sighn.

Alisema mataifa yanayoende-
lea yanapitia changamoto mbal-
imbali zinazotokana na athari za
mabadiliko ya tabia nchi kama vile
mafuriko, ukame, uhaba wa chaku-
la, hivyo zinahitaji msaada hasa wa
kifedha ili ziweze kuendana na kasi
ya makubaliano ya Paris.

Alitoa mfano wa Zimbabwe am-
bayo bado inahitaji msaada wa Dola
za Kimarekani milioni 612, kujikimu
na athari za kimbunga cha Idai kili-
chosababisha maelfu ya watu ku-
poteza makazi.

Wakati nchi zinazoendelea ziki-
piga hatua katika kufikia malengo

ya makubaliano ya Paris ya kupun-
guza joto kwa asilimia 1.5- 2, hali
ni tofauti kwa nchi zinazoendelea
kutokana na vikwazo vinavyopitia
ikiwamo ukosefu wa fedha za ku-
fanikisha utekelezaji huo.

Naye mchambuzi wa kimataifa
wa masuala ya kisera kutoka kam-
puni ya Climate Action Network
(CAN), Eddy Perez, alisema ikiwa
umebaki mwaka mmoja kufikia
2020, mataifa yaliyoendelea ya-
natakiwa kutoa ripoti ya jinsi gani
yamefanikisha kupatikana dola bil-
ioni 100.

Anashauri nchi zinazoendelea
kuhamasishwa ili ziweze kutoa
msaada kama vile Norway na
Ujerumani, ambao wameongeza
msaada mara mbili katika Mfuko
wa Mabadiliko ya Tabianchi.

Aidha, alisisitiza kuwapo mifuko
wa “loss and damage” ambao uta-
saidia nchi zinazoedelea zinapopa-

ta majanga yanayotokana na athari
za mabadiliko ya tabia nchi.

Nchi za Afrika zimekadiria kuhi-
taji msaada wa Dola za Kimarekani
bilioni 100 kukabiliana na athari
hizo, lakini changamoto kubwa
imekuwa ni jinsi gani pesa hizo zita-
patikana hali inayoiweka nchi hizo
njia panda.

Akifungua mkutano huo, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Utekelezaji
(Subsidiary body of Implementa-
tion), Emanuel Diamini, alisema
wanahitaji nguvu ya ziada ili kufikia
utekelezaji wake kabla ya muda uli-
opangwa.

Mkutano wa mabadiliko ya tabia
nchi ulianza jana mjini hapa na
mataifa 188 yanatarajiwa kukutana
kujadili ajenda zilizoachwa katika
mkutano wa Cop 24 uliofanyika
mwaka jana, ambao makubaliano
yatajadiliwa mwaka huu kwenye
Cop 25.

- I
Tarime

wapelekewa
mtandao 4G
wa Tigo

Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa Ta-
rime mkoani Mara na
maeneo ya jirani, sasa
wanaweza kupata
huduma za mtandao
wenye kasi zaidi wa 4G
baada ya kampuni ya
Tigo kuzindua mnara
wenye uwezo wa kutoa
huduma hiyo wilayani
humo.

Kufuatia uzinduzi
huo, wateja wa Tigo
wataweza kupata
huduma bora na za
uhakika zaidi wataka-
pokuwa wanapiga simu,
wanapotumia intaneti
pamoja na huduma za
kutuma na kupokea
fedha (Tigo Pesa).

Mkuu wa Wilaya wa
Tarime Mjini, Charles
Francis Kabeho, aliikari-
bisha uwekezaji huo na
kuushukuru uongozi wa
Tigo kwa kuunganisha
wakazi wa Tarime na
teknolojia pamoja na
mtandao wa 4G.

“Tunaishi katika
nyakati za sayansi na
teknolojia, shughuli
nyingi hufanikishwa
kupitia mawasiliano ya
simu za mkononi au
mtandao wa intaneti.
Kama mnavyofahamu,
Tarime ni mji wa uchim-
baji madini,” alisema na
kuongeza:

“Tumepakana kusini
na mbuga ya Serengeti,
na upande wa kaska-
zini mpaka mashariki
ni nchi ya Kenya, hii
ina maanisha kwamba
mtandao huu mpya wa
4G utawezesha shu-
ghuli zetu za kiuchumi
kwenda kwa kasi zaidi.”

Meneja wa Tigo
Kanda ya Ziwa, Daniel
Mainoya, alisema kam-
puni hiyo inawahakik-
ishia wakazi wa Tarime
kupata huduma bora na
ya gharama nafuu kupi-
tia ofa zake za kibunifu
ikiwa ni pamoja na ofa
va ‘Saizi Yako'.

“Kupitia ofa ya
Saizi Yako, kama mteja
anatumia muda wa
maongezi zaidi kuliko
intaneti na SMS, basi
atapata kifurushi che-
nye muda wa maongezi
zaidi. Na kama mteja
anatumia zaidi inta-
neti kuliko muda wa
maongezi na SMS, mteja
huyo atapata kifurushi
cha intaneti chenye GB
zaidi. Utaratibu huo
huo utafuatwa pia kwa
ajili ya SMS," alisema
Mainoya.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

ELIMU/ MASOMO

NAFASI ZA MASOMO, Chuo cha
C.RANEFUSO FOR SALE, TANGAZO LA KAZI , Mty Uuguzi na Ukunga  MASSANA
(1) Fighter 2002, SAKAI_340,3 ) N kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
stages, New in TZ, wa IT diploma anahitajika | Goba Road. Kinatangaza nafasi za
2. Magnum 1991, TADANO_290, 2 . masomo kwa ngazi vya Diploma
i - ' na Mesenger form SIX. na cheti yatakayoanza mwezi wa
Stages, 3 years in TZ.
“Dalali Hatakiwi” Simu 0692 469 669

NIPASHE NI

September 2019. Njoo tukujazie Form
Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713

Mawasiliano: 0715 885533
321260/0769 666880

NJOO UTANGAZE NASI

KUPOTEA KWA CHETI

N
S
2
R
Hussein Ahamad anatangaz
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S.

0105/0030 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 1997 katika
shule ya Sekondari Chidya Mtwara.
Yeyote atakaeiona atoe Taarifa kituo
chochote cha Polisi. Polisi Taarifa:
IGU/RB/1104/2017

KUPOTEA KWA CHETI

115284502

Ezekieli Salvatory Massawe
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha sita chenye index namba
S.4405/0515, kilichotolewa na Baraza
la Mithihani la Taifa mwaka 2017
katika shule ya Sekondari St.
Amedeus. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi. Polisi
Taarifa: DAR/MBA/RB/69231/2019

KUPOTEA KWA PASSPORT/

HATI YA KUSAFIRIA

115284302

Collins Robert Mongi anatangaza
kupotelewa na Passport/Hati ya
kusafiria yenye namba TAE087154
iliyotolewa ofisi za Uhamiaji Dar es

Salaam mwaka 2019. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi. Polisi Taarifa:
DAR/OST/RB/70462/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455

Fax: +255 26 232233

Barua Pepe ps@mow.go.tz o
Tovuti: www.mwtc.go.tz =

TANGAZO

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya IJUMAA
tarehe  21/06/2019  kampuni ya  MEERO
CONTRACTORS  itasafiisha mzigo wake wenye
vipimo vikubwa kutoka KIJENGE ARUSHA kuelekea
ARUSHA NATIONAL PARK (MOMELA) gari hilo lina
namba za usajili: T.747 ASM/T.163 DLR.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,
40470 DODOMA,
19/06/2019

N

. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

o

8
Urefu - mita 17 B
Upana - mita 3.0 3
Kimo - mita 4.9 h

w

. Njia itakayotumika ~ KIJENGE ARUSHA  hadi
ARUSHA NATIONAL PARK (MOMELA) kupitia
MANDELA ROAD gari litasafiri muda wa mchana tu
(Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

radhi kwa jit sc

GOROFA INAUZWA

BOKO KAMWANGA STR
LOW DENSITY AREA
BLOC “C”,
PLOT NO. 65

e

115258902

SIMU: 0754 226 687 /
0756 410 345.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

TUMPE ATUFIGWEGE
ANGETILE ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T352 AGV AINA YA
SUZUKI STATION WAGON.
CHASSIS NAMBA

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MOHAMED HIMID MBAYE
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 959 BDC AINA YA
TOYOTA CORONA.
CHASSIS NAMBA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJIN| MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;130/2019

Ombi la WILFRED D.MWORIA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu ALPHONCE
AUGUSTINO MWORIA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 19/07/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;131/2019

Ombi la APOLONIA MELIKIORI SWAI Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu ANDERSON
ELIA SOKA

Watu wote wanaodai
wowote na mirathi
wanaarikwa kuja

mnamo tarehe 05/07/2019 kabla ya muombaiji

kuwa na uhusiano
ya marehemu kuwa
na kuudhuria shaurini

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;133/2019

Ombi la STELA RAPHAEL MASAWE Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu GODSON ULIRK
MKENDA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi wakitaka mnamo tarehe
05/07/2019 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 07/06/2019

215284002

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 24/06/2019
kabla ya muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani

waweza kukaguliwa Tarehe 19/06/2019.
ey wetibi
et

* o

115285302

Madai ya: PESA SHILINGI LAKI TISA (900,000)

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa
hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo
tarehe 12 mwezi 07 mwaka 2019 saa 08:30 Asubuhi.
Angalia kama hukuudhuria/hamkuudhuria siku iliyotajwa
hapo juu.Mahakama ikidhibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini,hii itaweza kutoa
hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 19 mwezi 06 mwaka 2019.
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S I kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa . . . e o mnamo tarehe 19/07/2019 kabla ya muombaiji
P hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
TDOIW280518. ENGINE g AT2110117223. YEYOTE § mirathi hiyo. ! v hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Q 2 . ) Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
NAMBA G16A431475. ATAKAYE|ONA ATOE x/v:vsvzazayzlk?irlmaer.\rﬁ:re::);%/Oglp;mgahakamam waweza kukaguliwa tarehe 18/06/2019. Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
YEYOTE ATAYEIONA ATOE TAARIFA KITUO CHA e i ’ i T ~ waweza kukaguliwa tarehe 19/06/2019.
tesste Lo ity ey i S Jn- -
TAARIFA KITUO CHA POLISI POLISI KILICHO KARIBU. T £l g o
. ~ ; g
KILICHO KARIBU.TAARIFA YA TAARIFA YA POLISI . iy , 2 ; N g
S N
POLISI SM/TRB/6866/2019. SMT/RB/6866/2019. -2 — g
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA MAHAKAMA KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI MAHAKAMA MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il USIMAMIZI WA MIRATHI ILIYOPO MOROGORO USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11 USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M. 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2) (S.M.M.1984 NYONGEZA) TANGAZO LA KUITWA SHAURINI (S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2) (S.M.M. 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
SHAURI LA MADAI NAMBA:26..2019
Katika Mahakama ya mwanzo MJINI -TANGA YAS KANUNI YA 2 Wdai JONESTA SALVATORY Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI Katika Mahakama ya mwanzo MJINI -TANGA
Usimamizi wa Mirathi NAMBA 84/2019 Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO DHIDI YA Usimamizi wa mirathi 46/2019 Usimamizi wa Mirathi NAMBA 78/2019
Ombi la HASSANI MOHAMEDI kuteuliwa Usimamizi wa mirathi No;134/2019 MGG —oereeoseseeeseoneon ESDORY MASONDA Ombi la FATUMA JUMA HIDA kuteuliwa Ombi la MAIMUNA SALIM BUGU kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi marehemu NGARE Ombi la BENNO TIMOTHY MSIMBE Kuteuliwa Msi izi wa mirathi Maret JUMA HIDA Msi izi wa mirathi h MWANAM-
ISSA NGARE msimamizi wa mirathi marehemu ANNA PAULO Kwa: ESDORY MASONDA NKUMBI. WISHO ALLI MKANGA
Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA FERDINAND Ombi la Mdai: JONESTA SALVATORY KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA- BARA Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe 2/7//2019
kabla huyo mwombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia ya Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa Tarehe 19/6/2019

215284402

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi wakitaka mnamo tarehe
24/6/2019 kabla huyo mwombaiji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 23/5/2019.

215284102

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti lako la Nipashe

kila siku Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyvochapishwa katika gazeti hili.
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ATLETICO MADRID
AMGEUKIA XHAKA

LONDON, England

KLABU ya Arsenal imejikuta kwenye wakati mgu-
mu baada ya kuletewa ofa na Atletico Madrid wakim-
taka, Granit Xhaka.

Atletico wanataka kumsajili kiungo huyo kwa ajili
ya kuziba nafasi ya Rodri, ambaye anakaribia kutua
pale Manchester City.

Kwa mujibu wa Gazeti la The Mirror, Atletico wam-
emuona Xhaka kama ndio chaguo lao la kwanza la
kurithi nafasi ya kiungo ya Rodri.

Arsenal haitaki kumuuza Xhaka, lakini Atletico
imepanga kutuma ofa kubwa zaidi kwa ajili ya kum-
sajili mchezaji huyo wa kimataifa wa Uswisi ili aon-
doke pale kwenye dimba la Emirates.

Xhaka msimu uliopita alikuwa nguzo muhimu zai-
di kwa kikosi hicho akicheza mechi 40 kwa ‘Washika
Bunduki’ hao katika mashindano yote.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26, kwa
ujumla amekuwa kwenye kiwango cha kuvutia zaidi
tangu atue hapo, na sasa Arsenal inajiuliza mara
mbilimbili uwezekano wa kumuuza.

Mwaka jana Xhaka alisaini mkataba mpya ambao
utamfanya kukaa hapo Arsenal hadi kipindi cha
majira ya joto msimu wa 2023.

Huku Aaron Ramsey tayari akiwa ameshaondoka
kwenda Juventus kwa uhamisho huru, uwezekano
wa Arsenal kumuachia Xhaka ni mdogo zaidi hasa
ikizingatiwa kwamba alikuwa nguzo muhimu zaidi
kwenye nafasi ya kiungo ya timu hiyo.

\ &

AKATAA KUJIUNGA NA'BARCA
A

Ca'mp Nou. Hata hivyo, kwa mujibu
wa televisheni ya Cadenar Ser, De

Hata hivyo, De Ligt aliomba kiasi
kikubwa zaidi cha fedha kuliko

NYOTA wa Ajax, Matthijs de
Ligt amekataa kujiunga na Barce-
lona, licha ya klabu hizo kufikia
makubaliano ya ada yake ya uham-
isho ya euro milioni 75. = =g

Akiwa ndiye
anayewindwa zaidi kwa sasa ba-

' rani Ulaya, De Ligt alikuwa kivu-
| tio kwa klabu kadhaa na licha ya
Paris Saint-Germain kuonyesha nia
kubwa ya kutaka kumsajili, wengi
waliamini kwamba atatua pale

mchezaji l

Ligt amekataa kwenda Barcelona
baada ya kushauriwa na wakala
wake, Mino Raiola.

Kuna imani kwamba, De Ligt
yupo tayari kufanya lolote ana-
loshauriwa na Raiola na hajawahi
kusita kufuata ushauri wa wakala
wake huyo na ameamua sasa kui-
tosa Barcelona.

Bado sababu za Raiola kum-
shawishi nyota huyo kutojiunga na
Barcelona hazijulikani. '

mchezaji mwenzake wa Ajax, Fren-
kie de Jong, ambaye tayari ameji-
unga na miamba hao wa Catalunya.

Sasa De Ligt ametajwa kwamba
atachagua klabu moja ya kujiunga
nayo kati ya PSG, Juventus na Bay-
ern Munich, ambazo nazo zimetoa
ofa kwa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 19.

Na sasa inaonyesha wazi kwam-
ba, PSG wana nafasi kubwa zaidi ya
kumsajili De Ligt. s

e

Martinez: Lukaku sasa ondoka Man United

MANCHESTER, England

MSHAMBULIAJI wa Manchester United,
Romelu Lukaku anapaswa kuondoka kwe-
nye klabu hiyo, kwa mujibu wa kocha wa
timu ya Taifa ya Ubelgiji, Roberto Martinez.

Lukaku mwenye umri wa miaka 26, aliji-
unga na United akitokea Everton kwa kitita
cha pauni milioni 75 Julai mwaka 2017 na

ameifungia mabao 42 katika michezo 96.

Mchezaji huyo alihusishwa na mipango ya
kuondoka pale Old Trafford msimu huu wa
joto baada ya kuwa na wakati mgumu chini
ya kocha, Ole Gunnar Solskjaer.

“Ni muhimu sasa kwa Rumelu kutafuta
klabu inayofaa,” alisema Martinez akiliambia
Gazeti la Ubelgiji, Het Laatste Nieuws.

“Itakuwa vizuri kwa pande zote mbili.”

Martinez, ambaye alimfundisha Lukaku
akiwa Everton na sasa katika timu ya taifa, al-
iongeza: “Ni wazi kuwa anapaswa kuondoka
Manchester United.”

Lukaku ambaye alikuwa akihusishwa na
taarifa za kuhamia Inter Milan, mkataba
wake na United utakapomalizika mwaka
2022.

Alipoulizwa kuhusu mipango yake ya

baadaye baada ya ushindi wa 3-O wa Ubel-
giji dhidi ya Scotland na kufuzu michuano
ya Euro ya 2020 juma lililopita, alisema:
“Nitajua nitakachofanya, lakini sitasema.
Tutaona.”

Lukaku alifunga mabao 15 katika michezo
45 msimu uliopita, lakini Solskjaer amekuwa
akipendelea zaidi kumtumia mshambuliaji,
Marcus Rashford.
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MARTA AFUNIKA
WANAUME MABAO
KOMBE LA DUNIA

PARIS, Ufaransa

MCHEZAJI bora mara sita wa dunia kwa
upande wa wanawake, Marta alifunga bao
la 17 kwenye Kombe la Dunia na kuiweze-
sha Brazil kutinga hatua ya 16-bora baada
ya kuifunga Italia bao 1-0, ambayo inaon-
goza Kundi C kwa tofauti ya mabao.

Michuano ya Kombe la Dunia kwa wa-
nawake inaendelea nchini Ufaransa kwa
sasa ikiwa imefikia hatua ya mtoano wa
timu 16.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 33, alifunga bao hilo kwa mkwaju wa
penalti na kuwa mfungaji bora wa wakati
wote wa Kombe la Dunia kwa upande wa
wanawake na wanaume, akiipiku rekodi
ya mshambuliaji wa Ujerumani, Miroslav
Klose ya mabao 16.

Italia ambayo ilikwishafuzu, ilikaribia
kufunga mara mbili kupitia kwa msham-
buliaji wa Juventus, Barbara Bonansea, la-
kini mashuti yake yaliokolewa na golikipa
wa Brazil.

Miamba hao wa Amerika Kusini sasa
watawakabili Ufaransa kwenye hatua
inayofuata mjini Le Havre Jumamosi ka-
tika michuano hiyo inayozidi kushika kasi
nchini Ufaransa.

Italia ambao ndio vinara wa kundi wa-
tacheza hatua ya mtoano ya 16-bora dhidi
ya timu iliyopo nafasi ya tatu na kuna
uwezekano ikawavaa Nigeria au China.

LONDON, England

kushindana ® kwenye
mashindano mapya. Nafikiri kuhusu
Kombe la Dunia na Kombe la Ulaya,”
amesema wakati akizungumza na
Kituo cha Televisheni cha Eleven

JOSE l Mourinho ¥ amebainisha
kwamba, anajiona atarudi kwenye
kufundisha soka, lakini katika kazi
ya kimataifa.
Mourinho bado hajachukua ju-
kumu lolote la kuinoa timu tangu al-
ipofukuzwa na Manchester United,
Desemba mwaka jana.
Raia huyo wa Ureno amekuwa
akihusishwa na klabu kadhaa, lakini
Mourinho amesema anaweza Ku-
chukua jukumu la kuifundi-
sha timu ya taifa
kwa mara

“Kwa muda mrefu nimekuwa
na hamu ya kujaribu changamoto |
mpya. Kwa sasa najiona kwenye
timu ya taifa kuliko kwenda kwenye
klabu mpya.
“Timu ya Taifa ya Ureno kwa
upande wangu? Sio muhimu zaidi
kwangu.”
Mourinho alikuwa kocha pale
Old Trafford kwa kipindi cha miaka
miwili na nusu, akishinda Kombe la
Ligi ya Europa, EFL na Ngao ya Jamii.
Pia ameshinda mataji mawili ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa na
Klabu za Porto ya Ureno na Inter
Milan ya Italia.

at]

Neymar: Nataka kurudi
nyumbani Barcelona

PARIS, Ufaransa anaona kuna nafasi kubwa ya nyota
huyo kuondoka.

Na sasa Neymar ameripotiwa kuwa
amemuwambia Rais wa PSG, Nasser
Al-Khelaifi kwamba: “Sitaki kuendelea
kucheza zaidi PSG. Nataka kurudi kwe-
nye nyumba yangu, sehemu ambayo
sikutakiwa kuondoka.”

Habari zaidi zinasema kwamba, kuru-
di kwa Neymar pale Nou Camp kipindi
hiki cha majira ya joto kumechangiwa
zaidi na Lionel Messi ambaye anamtaka
mchezaji huyo, kwa mujibu wa Gazeti la
El Mundo.

Taarifa zaidi zinaeleza kwamba,
miamba hao wa Catalunya watakuwa
tayari kumuacha mshambuliaji wa
Atletico Madrid, Antoine Griezmann
aende PSG, huku wao wakimchukua
Neymar.

NEYMAR ameiambia Paris Saint-Ger-
main anataka ‘kurudi nyumbani’ huku
akibainisha kwamba hakupaswa kuon-
doka Barcelona.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Bra-
zil aliondoka Barcelona kwenda katika
kwa ada iliyoweka rekodi ya pauni mil-
ioni 198.

Lakini majaliwa ya mchezaji huyo
na miamba hao wa Ligi Kuu ya Ufar-
ansa, Ligue 1, yamebakia na sitofahamu,
huku taarifa zikisema kwamba anataka
kurudi katika klabu yake ya zamani ya
Barcelona.

Kocha wa PSG, Thomas Tuchel,
ameripotiwa na Gazeti la Mundo De-
portivo akisema kwamba kutokana
na matatizo aliyosababisha Neymar il
kwenye vyumba vya kubadilishia nguo

=
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

TOFAUTI YA ARGENTINA YA
MESSI NA YA MARADONA

® ® ®Watu wanazungumza kuhusu wote, lakini alikuwa na
wachezaji wazuri mbele yake na...

Belo Horizonte, Brazil

Lionel Messi hapaswi kulinganishwa
na Diego Maradona kwa kutofanya vi-
zuri kwa sababu wachezaji wenzake wa
Argentina hawapo kikazi zaidi ukilin-
ganisha na waliocheza kikosi kimoja na
nguli huyo.

Maoni hayo ni kwa mujibu wa kocha
wa zamani wa AC Milan, Real Madrid na
England, Fabio Capello kufuatia mata-
rajio ya Messi kufanya vizuri kwenye
michuano ya Copa America kuwa sha-
kani.

Argentina jana ilitarajiwa kuivaa Par-
aguay huko Belo Horizonte nchini Bra-
zil, ikitoka kupokea kipigo cha mabao
2-0 dhidi ya Colombia katika mechi yao
ya kwanza ya Kundi B.

Nguli wa Barcelona, Messi hajawahi

kushinda kombe kubwa akiwa na timu
yake ya taifa - uvumilivu ambao un-
aonekana anajiandaa kuuona ukiende-
lea katika kiwango chake cha sasa.

Sababu hiyo inamfanya kuonekana
havutii machoni mwa mashabiki wengi
walkati anapolinganishwa na Maradona,
ambaye kwa nguvu zake aliiongoza ‘La
Albiceleste’ kutwaa Kombe la Dunia
mwaka 1986.

“Watu wanazungumza kuhusu wote,
lakini Argentina ya Maradona ilikuwa
imara na ilikuwa na ubora kuliko ya
Messi,” Capello alilambia Redio Marca.

“Alikuwa na wachezaji wazuri
mbele yake, lakini katika kiungo na
nyuma amekosa ulinzi. Hilo ndilo tatizo
muhimu.

“Messi ni wa kipekee, anaishi akiwaza
kuhusu kucheza na si kuhusu biashara,

kama kwa mfano anavyofanya Neymar.”

Raia mwenza wa Messi na kocha
wa Atletico Madrid, Diego Simeone
anakubali kwamba matatizo ya nchi
yake ni ya pamoja.

“Messi anaweza kutafuta suluhisho
katika mechi, lakini anahitaji ushiriki-
ano wa timu,” Simeone aliiambia Fox
Sports.

“Wachezaji ambao wanacheza na
Messi wanapaswa kuelewa umuhimu
walionao, ambao ni mkubwa na ni suala
binafsi kwa kila mchezaji.

“[Messi] anahitaji kila mmoja wa wale
wanaofanya timu kujisikia salama na
kujiamini wakati wanapokuwa karibu
naye.

“Sina hofu kuhusu daraja la Messi na
ubora, na atakabiliana na hali yoyote
kwa sababu anahitaji kushinda. “

KWA UFUPI

NEYMAR SOKONI RASMI PSG
Paris St-German ipo tayari kumuuza mshambuliaji
wao, Mbrazil Neymar, 27, majira haya ya joto. (ESPN)

WEST HAM YAGOMA MARTIAL KWA DIOP

Manchester United itapaswa kulipa pauni milioni
75 kama itahitaji kumsajili beki Issa Diop, 22, kutoka
West Ham, wakati huu ‘The Hammers’ wakiwa tayari
wamekataa pendekezo la kujumuishwa kwa msham-
buliaji Mfaransa mwenzake, Anthony Martial, 23,
kama sehemu ya dili hilo. (Mirror)

ERIKSEN BADO LULU MADRID

Real Madrid inaandaa ofa kwa kiungo wa Tot-
tenham na Denmark, Christian Eriksen, 27. Miamba
hiyo ya Hispania itakuwa tayari kutoa pauni milioni
45 pamoja na kiungo Mhispania Dani Ceballos, 22.
(Sun)

ICARDI AWEKA USIKU KWA LUKAKU INTER

MAJALIWA ya mshambuliaji wa Manchester
United, Romelu Lukaku, 26, kujiunga na Inter Mi-
lan yanaweza kutegemea endapo dili la Mbelgiji
huyo litamjumuisha nyota wa kimataifa wa Argen-
tina, Mauro Icardi, 26, kukubali kwenda upande wa
pili. Na kama sivyo, Inter itahitaji kumuuza kwanza
Icardi kabla ya kusajili mshambuliaji mwingine. (Tel-
egraph)

ARSENAL YAIACHIA SPURS ANDERSEN

Spurs imepewa ofa ya kumsajili beki wa Samp-
doria, Joachim Andersen, 23, kwa pauni milioni 31.2
baada ya Arsenal kuachana na mpango wa kuisaka
saini ya Mdenmark huyo. (Star)

GERRARD AKATAA KUMRITHI LAMPARD

KOCHA wa Rangers, Steven Gerrard ameukataa
mpango wa kwenda kuinoa Derby County wakati
huu miamba hiyo ya Championship ikitafuta mbada-
la wa Frank Lampard anayetarajiwa kwenda kuinoa
Chelsea. (Times)

CASEMIRO AGEUZWA CHAMBO REAL

Real Madrid inaweza kumjumuisha kiungo Mbra-
zil Casemiro, 27, katika ofa yoyote ya kumsajili Ney-
mar kutoka PSG. (Marca)

POGBA KULAMBA BONASI UNITED

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba, 26,
atapokea pauni milioni 3.78 kama bonasi ya uaminifu
kutoka kwa klabu hiyo Julai Mosi, mwaka huu, licha
ya kiungo huyo Mfaransa kusema “itakuwa ni vizuri
kwenda kwingineko kutafuta changamoto mpya”.
(Mail)

MIGNOLET KUMPISHA MCCARTHY LIVER

KIPA wa Southampton, Muingereza Alex McCa-
rthy, 29, amefungua milango ya kujiunga na Liv-
erpool, wakati huu ‘Wekundu hao wakijiandaa
kumruhusu Mbelgiji Simon Mignolet, 31, kuondoka
ili kumhakikishia nafasi katika kikosi cha kwanza.
(Standard)

UNITED KUANZA NA WAN-BISSAKA

KIPAUMBELE cha kwanza cha Manchester United
ni kumsajili kwanza beki wa Crystal Palace na Eng-
land U-21, Aaron Wan-Bissaka, 21, kabla ya kuham-
ishia mipango yake ya usajili kwingineko. (Manches-
ter Evening News)

EVERTON, BARCA KUMALIZANA KWA GOMES

Everton inakaribia kukamilisha dili la usajili wa ki-
ungo Mreno Andre Gomes, 25, kutoka Barcelona kwa
pauni milioni 22. (Mail)

GORETZKA AMSUBIRIA SANE BAYERN

KIUNGO wa Bayern Munich, Leon Goretzka
amesema atakuwa ni mwenye “furaha sana” kama
klabu hiyo itamsajili winga wa Manchester City,
Leroy Sane, 23, majira haya ya joto, lakini hatatia
msukumo kwa mchezaji mwenza huyo wa Ujerum-
ani kukamilisha uhamisho huo. (Manchester Even-
ing News)

SPURS YATAJIWA DAU LA ZAINIOLO

Roma inahitaji pauni milioni 62.4 kwa kiungo
Mtaliano Nicolo Zainiolo, 19, ambaye amekuwa aki-
husishwa na kujiunga Tottenham. (Calciomercato,
via Teamtalk)
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HABARI MICHEZO

KMC FC, TP MAZEMBE KUKIPIGA
MICHUANO KOMBE LA KAGAME

Na Somoe Ng'itu

BARAZA la Soka Afrika Mashariki na Kati
(Cecafa), limesema jumla ya timu 13 zime-
thibitisha kushiriki mashindano ya Kombe
la Kagame yanayotarajiwa kuanzia Julai 6
hadi 21, mwaka huu jijini Kigali, Rwanda
zikiwamo KMC FC ya Dar es Salaam na TP
Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC).

Kushiriki kwa KMC kuna maana katika
mashindano hayo ya mwaka huu, Tanzania
Bara itawakilishwa na timu mbili, wengine
wakiwa ni mabingwa watetezi wa michuano
hiyo, Azam FC.

Hii ni baada ya mabingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Simba na watani zao, Yanga
kutangaza kujitoa kushiriki mashindano
hayo kwa sababu mbalimbali, mojawapo iki-

wa ni kutokuwa na wachezaji wao wa vikosi
vya kwanza, ambao wako katika fainali za
Mataifa ya Afrika (Afcon) 2019 nchini Misri.

Akizungumza na gazeti hili jana, Katibu
Mkuu wa Cecafa, Nicholas Musonye, alisema
maandalizi ya mashindano hayo yako katika
hatua za mwisho na yatatumika kama se-
hemu ya sherehe za miaka 25 tangu kurejea
kwa amani katika nchi hiyo mwenyeji.

Musonye alizitaja timu nyingine ambazo
zimethibitisha kushiriki mashindano hayo
ni pamoja na wenyeji, Rayon Sports na APR,
Gor Mahia, Bandari FC kutoka Kenya, KCCA,
Proline za Uganda.

Alizitaja klabu nyingine zitakazowania
kombe hilo ni Maafande wa KMKM ya Zanzi-
bar, AS Ports (Djibouti), Heegan (Somalia) na
Green Buffaloes ya Zambia.

“Bado tunasubiri barua ya uthibitisho ku-

toka kwa DC Motema Pembe ya DRC na Big
Bullets ya Malawi, tunaamini yatakuwa ni
mashindano makubwa na yenye ushindani,
yatawasaidia sana wote watakaoshiriki kuji-
andaa na msimu mpya wa michuano ya ki-
mataifa na ligi za ndani,” alisema Musonye.

Aliongeza kuwa ratiba kwa ajili ya
mashindano hayo itatoka kesho, na anak-
ipongeza Chama cha Soka cha Rwanda
(Ferwafa) kwa maandalizi waliyofanya na
kuonyesha wanataka wageni watakaowasili
wafanye kazi moja ya kuwania kikombe tu.

Bingwa wa mashindano hayo ataondoka
na zawadi ya Dola za Marekani 30,000 (Sh.
milioni 68.7) wakati mshindi wa pili atajin-
yakulia Dola za Marekani 20,000 (Sh. milioni
45.8) na timu itakayomaliza kwenye nafasi
yatatu itapewa Dola za Marekani 10,000 (Sh.
milioni 22.9 za Tanzania).

Mkuu wa Idara ya Huduma za Kadi wa Benki ya Barclays Tanzania, Deogratias Moshy, akikabidhi zawadi za seti ya television, sofa
na seti ya muziki kwa mkazi wa Mkoa wa Pwani, Majjid Omari (kushoto), mmoja wa washindi wa kampeni ya Ligi Kuu ya Uingereza
ya benki hiyo. Mshindi katika droo kubwa atabahatika kupata safari ya Uingereza kushuhudia moja ya mechi ya Ligi Kuu ya nchi hiyo.

Judo wapania All-Africa Games

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya mchezo wa Judo inaendelea ku-
Salaam kwa ajili ya kujiandaa na mashinda-
no ya All-Africa Games yatakayofanyika
kuanzia Agosti 19 hadi 31, mwaka huu nchini
Morocco.

Akizungumza na Nipashe jana baada ya
kumaliza mazoezi asubuhi katika viwanja
hivyo, Kocha Mkuu wa timu hiyo, Omar

Mgowe alisema mashindano hayo yata-
shirikisha nchi zote za Afrika ambapo Tan-
zania itashirikiana na Zanzibar kuunda timu
moja.

Kocha huyo alisema kwa upande wa Tan-
zania, itawakilishwa na wachezaji sita kati
yao watatu wakitoka Zanzibar na wengine
Tanzania Bara, ambao wataambatana na
kiongozi mmoja.

Aliwataja wachezaji hao kuwa ni Musa
Sheky, Jofrey Pawa na Anangise Pwele ku-

tokana Tanzania Bara wakati kwa upande
wa visiwani Zanzibar wakiwa ni Abdulrab
Alawi, Mansab Alawi na Hamis Ally.

Aliongeza kuwa wachezaji wote wanafan-
ya vizuri kwenye mazoezi pamoja na kuo-
nyesha nidhamu ya hali ya juu.

“Vijana wanaendelea vizuri na mazoezi
kwa ajili ya mashindano ya All-Africa Games
ninajitahidi kuwapa mbinu ambazo zitawa-
fanya waitangaze vizuri nchi yetu,”alisema
Omar.

]
Bushir aitaka

ZFF kugeukia
kufua vijana

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa timu ya Mbao FC,
Ali Bushir, amesema bila ya kuwa
na utaratibu mzuri wa kuziandaa
timu za vijana itakuwa changa-
moto kubwa katika kuendeleza
soka na hata kushindwa kufikia
malengo ya kutoa wachezaji
wazuri wenye Viwango.

Bushir alitoa kauli hiyo wakati
akifanya mahojiano na waandi-
shi wa habari visiwani Zanzibar
na kufafanua kuwa duniani kote
katika suala la kukuza soka,
tegemeo kubwa ni kwenye timu
za vijana ndiko kunapatikana
wachezaji wazuri ambao watazi-
tumikia vema timu zao za taifa.

Alisema kuna kila sababu sasa
kwa Shirikisho la Soka Zanzibar
kuwekeza zaidi katika soka la
vijana kuanzia umri wa miaka
sita kama ilivyokuwa miaka ya
nyuma ili kuweza kutoa vijana
wenye uwezo na Viwango.

“Zanzibar kuna vipaji
vya mpira tena vizuri
na vijana wanacheza
kwa ufundi kabisa licha
ya kwamba bado
baadhi ya vijana wao
wenyewe kuona kama
mpira ni kazi ambayo
inaweza Kuwaingizia
kipato, lakini nafikiri
kama kutakuwa na
mfumo mzuri wa ku
wekeza katika soka la
vijana, basi watajitam
bua,” alisema

Aidha, alisema changamoto ili-
yopo kwa Zanzibar katika kukuza
soka la vijana ni kutokuwapo kwa
mfumo wa kukuza soka la vijana
kuanzia miaka sita, nane, miaka
10 na kuendelea. Mfumo ambao
unaruka miaka miwili miwili
utakaosaidia katika kuendeleza
vipaji hususan kwa vijana.

Aidha, ameushauri uongozi
mpya wa ZFF uliopo madarakani
kuhakikisha unaelekeza nguvu
zao katika soka la vijana kwa
kuanzia umri wa chini kabisa ili
kuendelea kuwa na vijana hodari
katika soka la Zanzibar.

Ndayiragije chanzo kutemwa Chirwa Azam FC

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Azam FC umesema uamuzi
wa kumtema mshambuliaji wao Mzambia
Obbrey Chirwa, umetokana na mapendek-
ezo ya Kocha Mkuu wa timu hiyo, Etienne
Ndayiragije.

Chirwa na nyota wengine saba wa timu
hiyo ya Chamazi jijini Dar es Salaam wali-
tangazwa kuachwa na hivyo wako huru ku-

jiunga na klabu nyingine za ndani au nje ya
Tanzania.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Ab-
dulkadir Popat, alisema jana kuwa ili timu
yao iweze kufanya vema katika msimu ujao,
itafuata mapendekezo na ushauri wa mkuu
huyo wa benchi la ufundi na si vinginevyo.

“Tumemuacha Chirwa na wengine
wameachwa kwa sababu hawako kwe-
nye mipango ya kocha, na wala si kwamba

tumeshindwa kufikia muafaka katika masla-
hi yake, haiwezekani,” alisema Popat.

Aliongeza kwamba Azam FC imekuwa iki-
heshimu maamuzi ya makocha wao ambao
huwawajibisha mara wanaposhindwa ku-
fikia malengo ya timu.

Wachezaji wengine ambao wamepewa
mikono ya kwaheri na mabingwa hao wa
Kombe la FA ni pamoja na Ramadhan Singa-
no “Messi” ambaye aliomba kuachwa, Joseph

Kimwaga, Hassan Mwasapili, Enock Atta
Agey, Tafazdwa Kutinyu aliyetua Horoya FC
ya Guinea, Steven Kingu na Danny Lyanga.
Kikosi cha Azam FC sasa kinaanza maan-
dalizi ya kwenda kutetea ubingwa wa
Kombe la Kagame katika mashindano yata-
kayofanyika kuanzia Julai 6 hadi 21, mwaka
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Kiungo wa Venezuela, Junior Moreno (kushoto), akihaha kumdhibiti mshambuliaji wa Brazil, Philippe Coutinho kwenye mechi ya Copa
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America iliyopigwa juzi na kumalizika kwa sare tasa. PICHA: MTANDAO

PIGO STARS, MORIS

BASI TENA AFCON

® ® ® Kufanyiwa upasuaji wa goti, Mwantika aitwa kumrithi,

morali kikosi cha Amunike bado iko juu huku akisema...

Na Somoe Ng'itu

Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), ime-
pata pigo baada ya beki wake wa kati tege-
meo, Aggrey Moris, kubainika hataweza
tena kukitumikia kikosi hicho katika fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika (Afcon) 2019
zitakazoanza kufurukuta nchini Misri kesho,
kutokana na kutakiwa kufanyiwa upasuaji.

Moris aliumia goti katika mechi ya kirafiki

dhidi ya Misri iliyochezwa Juni 13, mwaka
huu, mjini Alexandria na kumalizika kwa
Stars kulala kwa bao 1-O.
Cairo jana, Meneja wa Stars, Danny Msangi,
alisema kuwa baada ya vipimo, imebainika
kuwa beki huyo mkongwe wa Azam FC sasa
atafanyiwa upasuaji na hawezi tena kuitu-
mikia nchi yake katika fainali hizo.

Msangi alisema kuwa tayari Kocha Mkuu
wa Stars, Mnigeria Emmanuel Amunike

ameshamwita, David Mwantika kuziba na-
fasi ya nyota huyo.

“Baada ya vipimo
imebainika atafanyiwa
upasuaji, kwa maana hiyo,
hataweza kuwa sehemu
ya kikosi hiki, tunasikitika
kumkosa askari huyu,”
Msangi alisema.

Meneja huyo aliongeza kuwa maan-
dalizi mengine yanaendelea vema na kila
mchezaji anasubiri muda wa mashindano
ufike ili waweze kuipeperusha vema bend-
era ya Tanzania.

Mwantika anayeichezea Azam FC alikuwa
miongoni mwa wachezaji tisa walioachwa
kutoka kwenye kikosi kilichokwea pipa
mpaka kambini nchini Misri kabla ya kuitwa

tena jana.

Wachezaji ambao walitemwa katika
mchujo wa mwisho nchini Misri pamoja
na Mwantika ni Claryo Boniphace (U-20),
Selemani Salula (Malindi FC), Abdi Banda
(Baroka FC), Fred Tangalu (Lipuli FC), Miraji
Athuman (Lipuli FC), Shiza Kichuya (ENPPI,
Misri), Shaban Chilunda (Tenerife) na Kel-
vin John (U-17).

Taifa Stars ambayo imepangwa Kundi C
ikiwa pamoja na Algeria, Senegal na maji-
rani zao, Harambee Stars ya Kenya itaanza
kutupa karata yake ya kwanza katika fainali
hizo Jumapili dhidi ya Senegal.

Baada ya mchezo huo, itashuka tena dim-
bani Juni 27 kuvaana na majirani zao Kenya
kabla ya Julai Mosi, mwaka huu kuhitimisha
hatua ya makundi kwa kuvaana na Algeria.

Hii ni mara ya kwanza katika kipindi cha
miaka 39 kwa Tanzania kushiriki fainali
hizo za juu kabisa barani Afrika.
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Neymar: Nataka

kurudi Barcelona

PARIS, Ufaransa

NEYMAR ameiambia Paris Saint-
Germain anataka ‘kurudi nyumbani’,
huku akibainisha kwamba hakupas-
wa kuondoka Barcelona.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Brazil aliondoka Barcelona kwenda
mwaka 2017 kwa ada iliyoweka
rekodi ya pauni milioni 198.
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Mourinho ageukia

| kuinoa timu ya taifa

: LONDON, England

JOSE Mourinho amebainisha

¢ kwamba, anajiona atarudi kwenye
¢ kufundisha soka, lakini katika kazi ya
¢ kimataifa.

Mourinho bado hajachukua

¢ jukumu lolote la kuinoa timu tangu
¢ alipofukuzwa na Manchester United,
: Desemba mwaka jana.
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Atletico Madrid
yamgeukia Xhaka

© LONDON, England

KLABU va Arsenal imejikuta

: kwenye wakati mgumu baada ya
: kuletewa ofa na Atletico Madrid
¢ wakimtaka, Granit Xhaka.

Atletico wanataka kumsajili

kiungo huyo kwa ajili ya kuziba
: nafasi ya Rodri, ambaye anakaribia
: kutua pale Manchester City.

Kwa mujibu wa Gazeti la The

: Mirror,

7708567541002">
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