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HABARI KITAIFA

Samia: Serikali, diaspora kufungua
vituo 100 vya Kiswahili duniani

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema serikali kwa kushiriki-
ana na Watanzania waishio nje
ya nchi (diaspora) wamepanga
kufungua vituo 100 vya lugha ya
Kiswahili kwenye maeneo mbal-
imbali duniani.

Aidha, vijana wabunifu wam-
etakiwa kutumia mbandiko (Ap-
plication) mbalimbali kwa ajili
ya kufundisha Kiswahili kupitia
mitandao ambayo itawafikia
wananchi wengi.

Samia alitoa kauli hiyo jana,
akifunga kilele cha Tamasha la
Kitaifa la Utamaduni lililofanyika
katika mji wa Songea, mkoani
Ruvuma, akiwataka Watanzania
waishio nje pamoja na vijana,
kuchangambkia fursa zitakazopa-
tikana kupitia lugha hiyo.

Aliwataka vijana watumie
ubunifu =~ kwa kutengeneza
maigizo na teknolojia nyingine
ili kuyafikia mataifa mengine ku-
jifunza Kiswahili ambacho kwa
sasa kinatoa ajira na fursa mbal-

imbali za kiuchumi.

Aidha, alisema njia nyingine
ya kusaidia lugha hiyo ni kutam-
bulika zaidi duniani na vyuo vi-
kuu nchini kushirikiana na vyuo
vya nje kuhamasisha kutumia
lugha hiyo.

“Wizara ya Sanaa, Utama-
duni na Michezo imenijulisha
kwamba mwaka huu imepanga
kufungua vituo 100 vya Kiswa-
hili kote duniani kwa kushiriki-
ana na diaspora yetu, niwatake
Watanzania waliopo nje ya
nchi kuchangamkia fursa ya ku-
fundisha Kiswahili, pia vijana
kupitia ubunifu wa maagizo na
mtandiko watu watavutika ku-
taka kuifahamu lugha hiyo nanyi
mtajiingizia kipato alisema,”
alisema. Katika hatua nyingine,
Rais Dk. Samia, aliiagiza Wizara
ya Sanaa, Utamaduni na Mich-
ezo kuandaa mapendekezo ya
kushughulika na masuala ya
mmomonyoko wa maadili.

Alisema mapendekezo ya wiz-
ara yataisaidia serikali jinsi ya
kupambana na mmomonyoko
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wa maadili ambao alisema
umetokana na mwingiliano wa
utamaduni wa kigeni na kuwa-
taka wazazi na walezi kukagua
mwenendo na maadili ya watoto
Wwao.

Awali, Waziri wa Sanaa,
Utamaduni na Michezo, Damas
Ndumbaro, alimweleza Rais
Samia kuwa ni msimu wa tatu
Tamasha la Kitaifa la Utama-
duni linafanyika na kwa mara
ya kwanza lilikuwa Septemba
8, 2021, la pili lilifanyika mkoani
Njombe na sasa limefanyika Ru-
vuma.

Alisema tamasha hilo linaji-
tahidi kutimiza falsafa za Rais
Samia ambazo ni maridhiano
kwa kuhusisha makabila yote
kubadilisha mawazo na kutatua
migogoro katika sekta ya utama-
duni, sanaa na michezo kwa kuz-
ingatia maridhiano.

Kuhakikisha sekta ya michezo
inachangia Pato la Taifa kutoka
asilimia 0.4 hadi kufikia nne, ku-
jenga upya, kutetea maadili na
kukuza sekta ya muziki na sanaa.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,
Kanali Ahmed Abbas Ahmed,
alisema wamenufaika na mi-
radi mbalimbali ya maendeleo
kama vile sekta ya afya, kilimo,
elimu na nishati hadi sasa zaidi
umeme.

Rais Samia ambaye ameanza
ziara ya siku sita mkoani Ruvu-
ma kwa gjili ya kukagua miradi
ya maendeleo, alisema kuwa
tangu iingie madarakani mwa-
ka 2021 serikali imetoa fedha
nyingi kujenga shule, hospi-
tali, maji, barabara, kuboresha
sekta ya madini na kilimo.

Alisema ameridhishwa na
upanuzi wa kiwanja cha ndege
cha Songea kilichogharimu Sh.
bilioni 40.

Pia, kiwanja hicho kime-
boreshwa na kina uwezo wa
kushusha abiria kutoka 3,000
katika mwaka 2021 hadi kufikia
1920, mwaka huu.

Imeandikwa na  Grace
Mwakalinga (DAR) na Gideon
Mwakanosya (RUVUMA)

Rais Dk.
Samia Su-
luhu Hassan
akiwapun-
gia mkono
Viongozi
mbalimbali
pamoja na
wananchi
baada ya
kuwasili ka-
tika Uwanja
wa Ndege
wa Songea,
mkoani
Ruvuma
jana. PICHA:
IKULU

Walioshtakiwa
kubaka kwa
kundi wakutwa
na kesi ya kujibu

Na Paul Mabeja,
DODOMA

MAHAKAMA vya
Hakimu Mkazi Dodoma,
imewakuta na kesi ya
kujibu washtakiwa
wanne wa kesi ya
kubaka kwa kundi na
kumwingilia kinyume
na maumbile binti mka-
zi wa Yombo Dovya

Washtakiwa hao
wamekutwa na kesi ya
kujibu jana mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu wa
Mahakama hiyo, Zabibu
Mpangule na watatak-
iwa kujitetea kuanzia
kesho.

Upande wa Jamhuri
ulileta jumla ya vielel-
ez0 12 na mashahidi 18
ambao walitoa usha-
hidi kuhusu kesi inay-
owakabili washtakiwa
hao ambao ni askari
wa Jeshi la Wananchi
wa Tanzania (JWTZ),
Clinton Damas, maarufu
Nyundo, askari Ma-
gereza, Praygod Mushi,
Nickson Jackson ‘Ma-
chuche’ na Amin Lema
anayejulikana pia kwa
jina la Kindamba.

AKizungumza na
waandishi wa habari
nje ya Mahakama jana,
wakili wa washtakiwa
hao, Godfrey Wasonga,
alisema mahakama
imetoa uamuzi kuwa
washtakiwa wote
wana kesi ya kujibu na
wanatakiwa kujitetea
kuanzia kesho na wao
wameshajipanga.

Vibanda 3,000 biashara soko la Machinga vyateketea kwa moto

Na Vitus Audax, MWANZA

ZAIDI ya vibanda 3,000 vya
wafanyabiashara wadogo,
maarufu kama Machinga katika
Soko la Ukwaju, vimeteketea kwa
moto ambao uliwaka kwa zaidi
ya saa tano huku chanzo kikiwa

bado kinachunguzwa.
Wakizungumza na Nipashe
katika eneo hilo maarufu

kama Bango la Zain, baadhi ya
mashuhuda na wafanyabiashara
wenye vibanda walisema moto
huo ulizuka majira ya saa 2:00
asubuhi huku Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji likishindwa kufika
kwa wakati kutokana na gari ku-
pata ajali.

Mmoja wa mashuhuda, Bahati
Gavani, alisema katika soko hilo
kulikuwa banda moja ambalo

halitumiki lililokuwa na nyuki na
kwamba kulikuwa na viashiria
kulikuwa na watu wanarina asali
kwa kutumia moto.

“Hao nyuki walikuwapo kwa
muda mrefu katika banda hilo lil-
ilotengenezwa kwa dari (ceiling
board), hivyo wakati soko linaun-
gua, tuliona kama kulikuwa na
mtu anavuna asali kwenye banda
hilo,” alisema Gavani.

Mfanyabiashara Naomi Shema
alisema vibanda hivyo walivijen-
ga kutokana na agizo la serikali
kuwataka kutoka maeneo yasiyo
rasmi na kuwa waliyajenga kwa
mikopo ambayo bado wanailipa.

Kuhusu bidhaa, Shema alise-
ma kwenye vibanda hivyo ha-
wakuwa na bidhaa kutokana na
wafanyabiashara hao kurejesha
shughuli zao katika maeneo wa-

likoondolewa awali kutokana na
kukosa huduma muhimu sokoni
hapo.

“Tunaomba  serikali itusai-
die kurejesha miundombinu ya
vibanda vyetu kwani kwa sasa
hatuna uwezo kabisa wa kuvi-
jenga tena kwa sababu mikopo
yenyewe tulikopa ili kuvijenga
bado hatujakamilisha urejeshwa-
jiwake,” alisema Debora Omary.

Mwenyekiti wa Soko hilo, John
Paulo alisema soko hilo lilian-
zishwa Oktoba, 2021 kutokana na
maelekezo ya Rais kuwa Mach-
inga wapangwe na kuondolewa
katika maeneo yasiyo rasmi na
wengi waliitikia agizo hilo.

“Hapo kila banda lilijengwa
kwa gharama za wastani wa
Sh. 360,000 lakini kutokana na
kutokuwapo kwa baadhi ya hu-

duma muhimu na wateja, wafan-
yabiashara walirejea katika mae-
neo yao ya awali,” alisema Paulo.

Alisema baada ya kutokea kwa
moto huo, walijulishwa Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji ambao
wakati wanakwenda katika tukio
hilo, gari lao lilipata ajali kisha
kutumwa lingine ambalo lilifika
kwa kuchelewa.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mwanza, Naibu Kamishna
(DCP) Wilbroad Mutafungwa,
alisema katika tukio hilo hakuna
majeruhi wala kifo kwa kuwa
hakukuwa na watu katika eneo
hilo.

“Tulipopata taarifa hiyo tulifi-
ka na kukuta tayari moto ni mka-
li na kushirikiana na wananchi
waliokuwapo kuudhibiti wakati
tukawajulisha wenzetu wa zima-

moto. Hakuna mtu aliyepoteza
maisha wala aliyejeruhiwa na
vibanda vichache vya barabarani
vilivyokuwa na mali wafanyabi-
ashara walijitahidi kuziondoa,”
alisema.

Pia alisema vibanda vingi ha-
vikuwa na mali na kuwa wal-
ishirikiana na Shirika la Umma
Tanzania (TANESCO) ambao wal-
iwahi kukata umeme ili kudhibiti
madhara zaidi.

Kutokana na tukio hilo, Ka-
manda Mutafungwa alisema kwa
kushirikiana na Jeshi la Zima-
moto na Uokoaji wanaendelea
na uchunguzi ili kubaini chanzo
huku akiwaonya  wananchi
kutokuingia katika eneo hilo
kwa ajili ya usalama wa mali za
wafanyabiashara, yakiwamo ma-
bati.
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Polisi yadhibiti maandamano CHADEMA

Na Waandishi Wetu

JESHI la Polisi nchini limefani-
kiwa kudhibiti maandamano ya
viongozi na wanachama wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) katika maeneo
mbalimbali Dar es Salaam.

Aidha, Kamanda wa Polisi wa
Kanda Maalum ya Dar es Salaam,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi
(SACP) Jumanne Muliro, alitaja
viongozi na wanachama 14 wal-
iokuwa wanashikiliwa kwa ma-
dai ya kukaidi katazo la polisi la
maandamano lilitolewa Septem-
ba 12, mwaka huu.

Kamanda Muliro alisema jana
kuwa mwezi huu, viongozi na
wanachama wa CHADEMA wal-
itoa matamko mbalimbali yenye
viashiria vya uvunjifu wa amani
na kujenga hofu kwa wananchi
na kwamba walipanga kufanya
maandamano jana ambayo yali-
pigwa marufuku na polisi.

Aliwataja walioshikiliwa kuwa
ni Mwenyekiti wa CHADEMA,
Freeman Mbowe, Makamu Tun-
du Lissu, na Mwenyekiti wa Kan-
da ya Kaskazini na Mjumbe wa
Kamati Kuu, Godbless Lema.

Wengine ni Peter Lazaro,
Sheikh Omari Fakhi, Revoca-
tus Mlay, Paulo Musisi, Shabani
Kinde, Abubakar Mugalu, Emma-
nuel Ntobi, Sylvester Satu, Rachel
Mlondela, Mary Nungi na Bakari
Salum.

TAARIFA YA CHADEMA

Kutokana na tukio hilo, Mku-
rugenzi wa Itifaki, Mawasiliano
na Mambo ya Nje wa CHADE-
MA, John Mrema, alitoa taarifa
kuwa viongozi wanane, walinzi
na watumishi wa makao makuu
waliokuwa ofisini na zaidi ya wa-
nachama 40 wanashikiliwa na
polisi.

Aliwataja wengine ambao ha-
watajatwa kwenye taarifa ya poli-
si kuwa ni Naibu Katibu Mkuu,
Benson Kigaila, Mke wa Mbowe,
Dk. Lilian Mtei, wakili na mtoto
wa kiongozi huyo, Nicole Mbowe
aliyekuwa ameongozana na baba
yake.

Kwa mujibu wa taarifa ya Mre-
ma, wengine waliokamatwa ni
wenyekiti wa mikoa ya Katavi
na Shinyanga Rhoda Kunchela
na Emmanuel na viongozi mbal-
imbali wa majimbo ya Kanda ya
Pwani.

“Tunatoa wito kwa Jeshi la Poli-
si kuheshimu katiba na sheria za
nchi kwa kuwa kuandamana si
kosa kwa mujibu wa katiba, she-
ria na taratibu zilizopo. “Pia tu-
nalitaka Jeshi la Polisi kuheshimu
haki zote za waliokamatwa na
kuwatendea kama watu ambao si
wahalifu kwa wakati wote wa ku-
shikiliwa kwao,” alisisitiza.

Awali, alisema chama hicho
kilitangaza kuwa jana ingekuwa
siku ya maombolezo juu ya vion-
gozi, wanachama na wananchi
mbalimbali ambao wametekwa,
kuteswa, kuumizwa, kupotezwa
na wengine kuuawa nchini.

“Pamoja na kufuata utaratibu
wa Sheria ya Vyama vya Siasa
kifungu Cha 11(4) kuhusu kutoa
taarifa kwa Jeshi la Polisi juu ya
maandamano ya amani ambayo
yalipangwa kufanyika Dar es Sa-
laam. Polisi wameamua kutumia
nguvu kupita kiasi kudhibiti
maandamano hayo,” alisema
Mrema.

WAANDISHI WAKAMATWA

Waandishi watano na wapi-
gapicha wa magazeti ya Nipashe,
Mwananchi, walikamatwa na
polisi katika maeneo mbalim-
bali wakitekeleza majukumu yao
kwenye matukio ya maandama-
no.

Mpigapicha Jumanne Juma
alikamatwa Kituo cha Mafuta
Buguruni wakati akipiga picha
wanachama wa CHADEMA wal-
iokusanyika eneo hilo.

Baada ya kukamatwa, alipele-
kwa Kituo cha Polisi Buguruni,
ambako alihojiwa kwa saa moja
kwamba kwa nini anapiga picha
wakati hakuna maandamano.

“Nilipofika nilikwenda kujitam-
bulisha kwa kiongozi wa askari
waliokuwapo lakini baada ya
muda walituzunguka wakatu-
kamata mimi na mwandishi
wa Mwananchi. Tukapelekwa
kituoni  tukahojiwa, baadaye
wakatupeleka kwa mkuu wa
kituo ambaye aliwaambia kama
wametuhoji na hatuna madhara
tuachiwe ndipo tukaachiwa,”
alisema Juma.

Aidha, Mwandishi wa Nipashe,
Jenipher Gilla, alikamatwa waka-
ti akikusanya taarifa za maan-
damano hayo kisha kupelekwa
Kituo Kikuu cha Polisi.

Akizungumza kituoni hapo,
alisema alifikishwa kisha kuho-
jiwa kwa nini alikuwa anaku-
sanya taarifa kwenye eneo hilo.
Waandishi wengine waliokamat-
wa ni Michael Matemanga na
Lawrence Mnubi wa Mwananchi
na Mariam Shaban wa EATV.

WAANDISHI KUFUKUZWA

Baada ya zogo la mwandishi,
Mbowe na makada kutamatika
palitulia kwa muda eneo hilo
ilipofika majira ya saa 6:45 ad-
huhuri, Jeshi la Polisi lilianza
kuwafukuza waandishi eneo la
Magomeni Mataa ambako kama-
takamata hiyo ilikuwa ikifanyika
na kuamuru waende wakakae
upande wa pili uliko Msikiti wa
Kichangani.

Hata hivyo ulitokea ubishani
mkali waandishi wakidai wa-
nanyimwa uhuru wa kuripoti
maandamano hayo japo majibu
ya Polisi yalikuwa “hapa hamna
jipya tena mmeshaturekodi sana
inatosha.”

Ubishani huo ulidumu kwa
dakika kadhaa mpaka alipotokea
mmoja wa askari ambaye ali-
waondoa na kuwapeleka nyuma
ya kituo cha mafuta ambako
isingekuwa rahisi kuona kinach-
oendelea mbele ya barabara.

HALI ILIVYOKUWA

Mbowe alifika eneo la Mago-
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Mawakili wa Boniphace Jacob, Peter Kibatala (kushoto) na Dickson Matata, wakitoka

¥ - i i

katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Salaam jana baada ya kesi inayom-
kabili mteja wao kuahirishwa kutokana na hali ya kiusalama. Mahabusu wote katika
mahakama za Dar es Salaam hawakuletwa mahakamani jana. PICHA: IMANI NATHANIEL

meni majira ya saa 4:00 asu-
buhi, kuangalia usalama wa
eneo kwa kuwa ndipo maan-
damano yalipangwa kuanzia.
Kabla ya kufika eneo hilo,
tayari askari polisi walikuwa
wametanda kuanzia Mago-
meni Mataa, Mapipa hadi Us-
alama.

Mbowe alifika eneo hilo
pasi na Polisi na waandishi
waliokuwapo baada ya ku-
jua amefika akiwa katika gari
ndogo, alimshtua mmoja ili
awaite wengine azungumze
nao. Wakati mazungumzo
yakiendelea, polisi walim-
fuata na kumkamata huku
wakimweleza aingie kwenye
gari waondoke.

Kabla ya  kukamatwa,
Mbowe aliwaambia waandi-
shi wa habari kuwa maan-
damano hayo ni ya amani
na lengo lao ni kuomboleza
vifo vya makada wa chama
hicho na kukemea mauaji na
utekaji.

“Hapa ndio tulipanga kuan-
zia maandamano yetu, maan-
damano yetu ni ya amani na
hatuna nia ya kudhuru watu
wala serikali. Kuna madai
tuliyatoa kwa serikali haya-
jafanyiwa kazi, maandamano
ni haki yetu kikatiba pale ngu-
vu kubwa kama hii inavyotu-
mika kukusanya askari wenye
silaha na gharama kubwa kwa
kutumia kodi za wananchi hii
haiko sawa.

“Nimelazimika kuja hapa
Magomeni na niko tayari kwa
lolote maandamano haya si
ya CHADEMA tu bali kwa mtu
yoyote anayechukizwa na vi-
tendo vya mauaji na utekaji,”
alisema Mbowe.

Wakati Mbowe anamalizia

kauli yake maofisa wa Jeshi
la Polisi walivamia mahoji-
ano yake na kuanza kumzon-
ga wakitaka aingie kwenye
gari. Zogo hilo lilidumu kwa
dakika kadhaa kisha Mbowe
akashindwa kihimili mkiki-
mikiki na kukubali kuingia
katika gari dogo jeusi.

Wakati anapeleka kuingi-
zwa katika gari hilo alikuwa
akitamka kwangu: “Haya
ndiyo malipo ya kutetea
demokrasia na mauaji, hii
ndio gharama tunayolipwa
katika nchi.”

Katika eneo la Mnazi Mmo-
ja, ambako maandamano yali-
pangwa kupokewa yakitokea
Magomeni na Ilala Boma, hali
ilionekana kuwa shwari kuan-
zia majira ya saa 1:00 asubuhi
wakati jua likichomoza hadi
7:00 mchana, huku kelele za
magari na shughuli mbalim-
bali za wananchi zikitawala.

Katika barabara inayotoka
Ilala Boma hadi Mnazi Mmo-
ja, askari walionekana kutan-
da maeneo mbalimbali kama
Karume na Kariakoo, huku
kwa upande wa Magomeni
walionekana Jangwani na
Fire kuelekea katikati ya mji.

MAONI YA WANANCHI

Mwanaharakati Helen Kijo
Bisimba alisema: “Nilikuwa
bado natafakari kuwa kama
taifa hatutaki kuingiliwa
mambo yetu ya ndani, nika-
kumbuka tulivyokuwa mstari
wa mbele kukemea yaliyoku-
wa yanaendelea Afrika Kusini
kwa makaburu, Rodesia ya
Kusini  na Kaskazini hadi
Nigeria kule Biafra yale hay-
akuwa mambo ya ndani ya
nchi zile?

“Tumefika mahali na
sisi tunatenda mambo am-
bayo wengine hawawezi ku-
nyamaza. Wapo wanaoingilia
mambo yetu ya ndani kwa
kujenga zahanati ambazo ni
kazi zetu hatukuwakataza,
ila wakituonyesha ukweli wa
maovu ya ukiukwaji haki,
tunadai wanaingilia mambo
yetu ya ndani. Tujirudi seri-
kali ifanye masahihisho bada-
la ya kulaumu wanaowaam-
bia ukweli.”

Richard Mabala aliandika:
“Serikali ilipewa wiki moja ku-
jikita katika kuondoa sababu
ya maandamano kwa kuonye-
sha umakini katika kukome-
sha utekaji na kuwakamata
watekaji  au kujikita katika
kuzuia maandamano kwa ma-
bavu ya kila aina, inasikitisha
sana kwamba waliamua ku-
jikita katika ya pili.”

Manyerere Jackton aliandi-
ka: “Hutakiwi kuwa mfuasi
wa chama cha upinzani kua-
mini kuwa maandamano ya
amani ni haki ya kiraia, na
kwamba kuandamana ni
sawa na kufungua chupa ili-
yojazwa chai ya moto!

“Watu wakiandamana wa-
napumua. Hakuna sababu ya
kutumia gharama kubwa ku-
zuia haki za kiraia, maanda-
mano ya kweli hayapo bara-
barani bali yako vichwani
na mioyoni mwa watu, je,
nani wa kuyazuia maandama-
no yaliyo mioyoni mwa watu?
Tuione na tuifanye Tanza-
nia kuwa ni yetu sote Amani
Daima.”

Imeandikwa na Halfani
Chusi, Maulid Mmbaga, Jeni-
pha Gilla na Grace Mwaka-
linga.
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Boniface kuendelea kusota ,

rumande hadi Septemba 26

Na Grace Gurisha

ALIYEKUWA Meya wa Ubungo,
Boniface Jacob maarufu kwa jina
la ‘Boni Yai’ ameendelea kusota ru-
mande, baada ya kushindwa kufik-
ishwa katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam kwa ajili
ya kusomewa uamuzi wa pingamizi la
dhamana yake.

Aidha, mahabusu wote wa gerezani
hawakufikishwa mahakamani jana.

Kesi hiyo ilipangwa kutolewa ua-
muzi jana mbele ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi, Franco Kiswaga wa ma-
hakama hiyo, lakini imeahirisha hadi
Septemba 26.

Awali, upande wa mashtaka uli-
wasilisha maombi mawili mbele ya

mahakama hiyo ikiwamo kupinga
Jacob kupewa dhamana katika mash-
taka mawili yanayomkabili likiwamo
la kuchapisha taarifa za uongo.

Katika maombi yao wanaiomba
mahakama itoe amri kwa mujibu
maombi  kuruhusu  kupekuliwa
akaunti yake ya X na kutoa nywila
(password), ili kurahisisha uchunguzi
wa akaunti hiyo inayoendana na ma-
kosa yake.

Ombi la pili la upande wa mash-
taka, waliiomba mahakama kutotoa
dhamana kwa mshtakiwa (Jocob)
kwa sababu za usalama wake akiwa
uraiani.

Kosa la kwanza anadaiwa kuchapi-
sha taarifa za uongo, Septemba 12,
kuwa Mafwele anatuhumiwa na fa-

milia nyingi kwa kupotea.

Kosa la pili, ambalo lilitokea Sep-
temba

14, 2024, linahusiana na kuchapi-
sha taarifa nyingine za uongo zinazos-
omeka ‘Polisi wanatesa watu na kuua
ndio kazi wanaweza.

Hata hivyo, Boniface alikana mash-
taka yote hayo na upande wa mash-
taka ukiongozwa na Wakili Mkuu wa
Serikali, Nasoro Katuga uliwasilisha
maombi hayo mawili ambayo yalitak-
iwa kutolewa uamuzi wake jana.

Septemba 19, 2024 Jacob ali-
pandishwa kizimbani na kusomewa
mashtaka ya kuchapisha taarifa za
uongo, jopo la mawakili wa serikali
liliwasilisha hoja ya kutaka anyimwe
dhamana ili kulinda usalama wake.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa
amesema Umoja wa Mataifa hauna
budi kuyaunga mkono mataifa ma-
dogo yasiyo na uwezo kiuchumi ili
yaweze kuboresha mipango yao ya
ndani.

Aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki, wakati akiwasilisha salamu za
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kwenye ufunguzi wa mku-
tano wa siku mbili wa Wakuu wa Nchi
na Serikali wa Kujadili Hatima ya Siku
New York, Marekani.

Waziri Mkuu ambaye yuko Mareka-
ni akimwakilisha Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan kwenye Mkutano wa 79
wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa
(UNGA79), amewaeleza wajumbe
wa mkutano huo kuhusu jitihada za
serikali kwenye masuala ya uchumi,
ulinzi na mabadiliko ya tabianchi.

Akifafanua kuhusu suala la uchu-
mi, Waziri Mkuu alisema: “Umoja wa
Mataifa tunauomba uyaunge mkono
mataifa ambayo hayana uwezo ili
yaweze kuboresha mipango yao kiu-
chumi waliyonayo ndani ya nchi yao.
Tanzania tumepanga kujenga kesho
iliyobora kwa watu wetu kwa kuima-
risha kilimo, uwekezaji, viwanda, ma-
dini na maliasili.”

“Unapozungumzia ujenzi wa kesho
iliyo bora kwa watu wako, huwezi
kufanikiwa kama hakuna nchi iliyo
salama; kwa hiyo ulinzi na usalama ni
suala la muhimu na tumeihakikishia
jumuiya ya kimataifa kwamba pamo-
ja na ulinzi wa ndani bado ulinzi
kwa nchi jirani nao pia wa muhimu,”
alisema.

Kuhusu suala la mabadiliko ya
tabianchi, Waziri Mkuu alisema
hivi sasa dunia inashuhudia athari
kubwa kwenye baadhi ya nchi kuto-
kana na shughuli za kijamii ikiwamo
ukame, mvua nyingi zinazobababi-
sha mafuriko. “Tanzania iko kwenye
harakati za kuelimisha wananchi
wake kuhusu mabadiliko ya tabi-
anchi ili waweze kukaa pamoja na
kujadiliana namna ya kukabiliana
nayo huku wakiendelea na kazi zao
za kiuchumi.”

Aliwataka wajumbe wa mkutano
huo wachukue hatua madhubuti za
kupunguza uzalishaji wa hewa chaft,
kulinda baioanwai na kuunga mkono
jitihada za kukabiliana na hali hiyo
katika nchi zinazoendelea. “Tanzania
ina nia ya dhati ya kutetea masuala
ya hali ya hewa duniani na inaitaka
jumuiya ya kimataifa itimize ahadi
zake za utoaji fedha za kusaidia masu-
ala ya hali ya hewa na uhamishaji wa
teknolojia.”

Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa,
akiwasilisha
ujumbe wa
Tanzania kwa
Wakuu wa Nchi
na Serikali kwe-
nye Mkutano wa
ngazi ya juu wa
Wakuu wa Nchi
na Serikali ‘Sum-
mit of the Fu-
ture’ uliofanyika
katika ukumbi
wa Mikutano
wa Umoja wa
Mataifa New
York nchini
Marekani jana.
PICHA: OFISI YA
WAZIRI MKUU

PM aomb UN kuunga mkono mataifa ysiyo uwezo Kiuchumi

Mapema, Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa, Antonio Gutierres, alise-
ma mkutano umeitishwa wakati huu
ili waweze kutafuta mbinu za kuikom-
boa dunia kutoka huko inakoelekea
na kuirejesha kwenye mstari wake.
“Dunia imehama kwenye reli na sasa
tunahitajika kufanya maamuzi magu-
mu ili tuweze kuirejesha kwenye njia
sahihi,” alisema.

“Niliitisha kikao hiki kwa sababu
changamoto za karne ya 21 zinahitaji
kutatuliwa na majibu ya karne ya 21
kwa kupitia mifumo ambayo imeund-
wa vema, iliyo jumuishi na inayohitaji
utaalamu wa watu wote.”

Akiainisha changamoto hizo, Ka-
tibu Mkuu huyo alizitaja baadhi kuwa
ni kukithiri kwa migogoro kuanzia
Mashariki ya Mbali hadi Ukraine na
Sudan huku kukiwa hakuna matu-
maini ya kuisha; mifumo ya usalama
inayotishiwa na migawanyiko ya kijio-
grafia, matishio ya kinyuklia na uten-
genezaji wa silaha mpya za kisasa na
uwekezaji wa fedha kwenye uharibifu
na vifo badala ya kuleta matumaini
na fursa mpya.

Kaulimbiu ya mkutano wa mwaka
huu ni “Hakuna kuachwa nyuma
yeyote: Kushirikiana pamoja kuende-
leza amani, maendeleo endelevu na
heshima ya binadamu kwa vizazi vya
sasa na vijavyo”.

]
aonesho Siku ya

Viwanda Vidogo vaiva

. Na Joseph Mwendapole

CHAMA cha Wami-
liki wa Viwanda Vi-

: dogo na Wazalishaji

: Wadogo Tanzania

i (TASSIM) kwa kush-

¢ irikiana na Wizara ya
* Viwanda na Biashara,
: kimepanga kufanya
: maonesho ya Siku

t ya Viwanda Vidogo

: Tanzania (TAMISID)
: yatakayofanyika jijini
: Dodoma.

Maonesho hayo yat-

: afanyika kuanzia Ok-
: toba 28 hadi Novem-
: ba Mosi, mwaka huu,
¢ katika Ukumbi wa

: Mikutano wa Jakaya

: Kikwete lengo kuu

likiwa kusherehekea

: mchango mkubwa wa
* viwanda vidogo kati-
: ka kuboresha uchumi
: wa Tanzania.

Mwenyekiti wa TAS-

: SIM, Ali Masoud,

1 alisema hayo jana

: wakati wa uzinduzi

: wa Siku ya Viwanda
: Vidogo Vidogo jijini

: Dar es Salaam huku

: akisema tukio hilo

: muhimu linakusanya
¢ zaidi ya washiriki

: 1,000 wakiwamo wa-
* miliki wa viwanda

¢ vidogo, wazalishaji,
* watunga sera, wataal-
:amu wa sekta na

: wawakilishi kutoka

: sekta ya umma na

: binafsi.

Alisema takribani

: washiriki 500 wa-

: natarajiwa kupata

: jukwaa la kipekee la
: kuonesha bidhaa na
: huduma za kibunifu,
: kukuza mtandao na

¢ kushiriki mijadala

¢ yenye maarifa kuhu-

: su sekta

hiyo.
Masoud alisema

: malengo ya Siku ya

: Viwanda Vidogo Tan-
 zania yanalenga kui-
* marisha sauti za jamii
: ya viwanda vidogo,

: kutambua mchango

: na kusherehekea

: mchango mkubwa wa
: viwanda vidogo na

: wazalishaji wadogo

: katika maendeleo ya

:uchumi.

Alitaja malengo

: mengine kuwa ni ku-
: weka mazingira ya-

* nayochochea ubunifu
* na ushindani ndani

* ya viwanda vidogo,

: kuongeza uelewa

: miongoni mwa

: makundi mbalimbali
: kuhusu nafasi ya vi-
: wanda vidogo katika
: uendelevu wa uchumi
: na maendeleo na

: kuonesha matunda ya
: viwanda vidogo kwe-
i nye uchumi.

Kwa mujibu wa

: mwenyekiti huyo,
: washiriki wataona

bidhaa na huduma
bunifu kutoka kwa
zaidi ya wamiliki wa
viwanda vidogo 500
na kwamba maonesho
yvatasaidia kuungani-
sha biashara na ku-
wezesha ushirikiano
unaokuza fursa za
ukuaji.

Pia alisema katika
hafla hiyo, itatolewa
elimu kuhusu vi-
wanda, mwelekeo wa
sekta, mbinu bora na
mikakati ya kukabili-
ana na changamoto
zinazokabili viwanda
vidogo.

Alisema washiriki
wataungana na wa-
dau muhimu wa sekta
ikiwamo taasisi za
kifedha, watunga
sera, wawakilishi wa
mashirika ya Kiraia
na wasomi.

Naibu Katibu Mkuu
wa Wizara ya Viwan-
da na Biashara, DK.
John Simbachawene,
alisema serikali im-
ewaalika wananchi
na wadau mbalimbali
kuhudhuria mkutano
wa kukusanya maoni
kuhusu Sera Mpya va
Biashara Ndogo
Ndogo (SME) utakao-
fanyika mkoani Do-
doma.

Alisema serikali
ilikusanya maoni
va watu mbalimbali
kwenye awamu va
kwanza hivyo im-
eamua kuandaa mku-
tano wa awamu ya
pili kuchukua maoni
kwa wale ambao wa-
likosa nafasi kwenye
awamu ya kwanza.

Mkutano huo,
alisema utafanyika
wiki hii mkoani Do-
doma na kuwataka
wananchi, wajasiri-
amali, wafanyabi-
ashara kushiriki kwe-
nye mkutano huo
ili watoe maoni ya
kuchangia kuboresha
sera hiyo.

“Wizara inaendelea
kuifanyia kazi sera
mpya va viwanda na
tumeitisha mkutano
wa wadau mbalimbali
mkoani Dodoma waje
kutoa maoni yao kwa
awamu vya pili kwa
ambao hawakutoa
maoni yao ili tuka-
milishe hiyo sera na
iweze kutoa mchango
wake kwenye taifa
letu na tuweze
kuizindua rasmi,”
alisema.

Alisema lengo kuu
la siku ya viwanda
vidogo ni pamoja na
kuongeza uelewa wa
mchango wa viwanda
vidogo katika uchumi
na kukuza ubunifu
kwenye sekta.
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Othman afichua chanzo
cha uharibifu wa misitu

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman, amesema moja ya saba-
bu za kuwapo uharibifu mkubwa
wa misitu Zanzibar ni mifumo
ya usimamizi inayotoa mwanya
kwa baadhi ya watu kuingia na
kujimilikisha na hatimaye kuuza
maeneo ya serikali.

Othman aliyasema hayo jana
katika kitongoji cha Kongole, Ki-
jiji cha Bwejuu Wilaya ya Kusini
Unguja alipotembelea maeneo
yaliyoharibiwa ambayo yataingi-
zwa katika mpango wa taifa wa
kuirithisha Zanzibar kuwa ya ki-
jani kwa kupandwa miti ya aina
mbalimbali.

Othman alisema suala hilo
ni miongoni mwa changamoto
kubwa iliyoko Zanzibar katika
maeneo mbalimbali ya hifadhi
za ardhi na misitu ambayo yana-
hitaji kurekebishwa kwa kuondoa
mifumo inayoruhusu watu ku-
ingia, kuharibu na kujimilikisha
ardhi na kuuza kwa watu mbal-
imbali.

Alisema serikali inaona uhai
na maisha ya watu na mustaka-
bali wa Zanzibar ni kuhakikisha

Zanzibar inabaki kuwa
ya kijani ndiyo maana
ikafikiria kuanzisha na
kuutekeleza  mpango
wa pamoja wa Kkitaifa
wa kuirithisha Zanzibar
kuwa ya kijani unaowa-
husisha watu na taasisi
zote.

Alitanabaisha kwam-
ba katika kutekeleza
hilo, serikali inalazimika
kuangalia sababu mbal-

»

imbali  zinazochangia
uharibifu wa mazingira
hasa kwa maeneo yali-
yotangazwa kwamba ni
hifadhi hayawezi kumi-
likiwa mtu mwingine
kwa kuwa na hati miliki.

Othman alisema kuna
umuhimu mkubwa wa
kurekebisha ~ mifumo
hiyo ili kuhakikisha in-
aimarishwa ili kuepu-
sha masuala ya hifadhi

cotex industries

DEOCLES LUCAS MUJUNI

TAARIFA KWA UMMA

Hii ni kuutaarifu Umma kwamba mwenye picha hapo juu DEOCLES LUCAS MUJUNI
Anatuhumiwa kuondoka na fedha za ofisi katika tawi alilokuwa anafanyia kazi mkoa wa
Mwanza. Hivyo anatafutwa na mwajiri wake COTEX INDUSTRIES LTD Mbezi Beach, Jogoo,
Dar es salaam na Mwanza kuanzia tarehe 17/9/2024

Tunaomba kuutangazia Umma kwamba Kampuni ya COTEX INDUSTRIES LTD haitahusika na
miamala itakayoingizwa au shughuli yoyote itakayofanywa na mtajwa hapo juu kwa jina la Kampuni.

Tafadhali wasiliana nasi kwa 0657 801444 kama una taarifa yoyote kuhusu Kupatikana kwake
au toa taarifa Kituo cha Polisi lgogo Mwanza au kituo chochote cha polisi kilicho karibu yako.
CASE NO I1GO/RB/6516/2024 NA KUMBUKUMBU NA. IG0/IR/6829/2024

ZAWADI ITATOLEWA KWA ATAKAYE FANIKISHA UPATIKANAJI WAKE

Utawala. ‘

kuharibiwa na watu
kupitia mbinu hizo za
uvamizi na kujimiliki-
sha.

Alisema hivi sasa seri-
kali kupitia wataalamu
wake wa ndani, inaen-
delea kufanya tathmini
juu ya mabhitaji katika
utekelezaji wa mpango
wa kuirejesha Zanzi-
bar kuwa ya kijani na
kutafuta nyenzo kwa
ajili ya utekelezaji wa
mradi huo kwa ufanisi
zaidi.

Akiwa katika eneo la
kitalu cha uatikaji wa
miche ya miti ya misitu
na matunda ya aina
mbalimbali Kibele, ali-
itaka Idara ya Misitu na
Maliasili kufikiria kuwa-
patia miche kwa kuzin-
gatia mabhitaji ya kibi-
ashara ili kupata fedha
za kujiendesha.

Pia aliwataka wa-
nanchi na vikundi
mbalimbali kuendelea
kuhimizana na kush-
irikiana na  vikundi
mbalimbali pamoja na
serikali katika kuhakiki-
sha Zanzibar inakuwa
ya kijani.

Mkuu wa Wilaya ya
Kusini, Kassian Galosi
Nyimbo, alisema seri-
kali ya wilaya imekuwa
na ushirikiano mkubwa
na taasisi na wananchi
katika kwa  kupiga
marufuku matumizi ya
misitu iliyohifadhiwa ili
kuhakikisha mazingira
ya maeneo hayo hay-
aendelei kuharibiwa.

Alisema kutokana na
jitihada za pamoja zina-
zoendelea  kufanywa,
wamewakamata watu
mbalimbali wanaojihu-
sisha na uharibifu wa
misitu ikiwamo kukata
miti na kuchoma mkaa.
Alisema baadhi ya watu
hao wamefikishwa ma-
hakamani kutokana na
tuhuma hizo.

Kutokana na ush-
irikiano huo, alisema
hivi sasa serikali katika
wilaya hiyo haiwezi ku-
toa kibali kwa watu wal-
na kuwaeleza wale wal-
ionunua ardhi katika
mtindo wa aina hiyo
kwamba ardhi iliyohi-
fadhiwa haitumiki kwa
mfumo huo isipokuwa
kwa vibali maalum.

Naye Mjumbe wa
Kamati ya Hifadhi ya
Bwejuu, Mohammed
Juma, alisema uvamizi
na uharibifu wa ardhi
ambayo ni maeneo ya
akiba ya serikali ka-
tika eneo hilo bado ni
changamoto kubwa
licha ya kuwapo ush-
irikiano katika mamlaka
mbalimbali kupambana
na hali hiyo.

Wazee walaani kubomolewa
sanamu ya Nyerere

NA Benny Kingson,TABORA

WAZEE maarufu mkoani Tabora, wamelaani
kitendo kilichofanywa na watu cha kuangusha
sanamu ya Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Ny-
erere, katika eneo la Taasisi mjini hapa, kisha
kuivunja na kuchukua fimbo yake.

Wazee hao walilaani tukio hilo wakati Mkuu wa
Mkoa wa Tabora, Paul Chacha, alipotembelea
kukagua marekebisho yanayoendelea kufanywa
baada ya kuirejesha sanamu hiyo juu akiwa
ameambatana nao pamoja na viongozi wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) na wa serikali.

Chacha alisema ameamua kuwaita wazee hao
ili kumpa mawazo ya nini kifanyike baada ya
kutokea tukio hilo ambalo si la kawaida ndipo
wazee hao walipotoa kauli kwamba kitendo hi-
cho si cha kiungwana na waliohusika watapata
matatizo katika maisha yao.

‘Wazee hawa wamelaani watu wote wliohusika
na watapata shida sana, vinginevyo waje kwan-
gu waombe radhi hadharani ili niwaombee msa-
maha kwa wezee na kama wanadhani tunatania
wasubiri waone kitakachowapata,” alisema.
Alisema wamegundua kuwa tukio hilo hali-
husiani na mambo ya siasa bali ni masuala ya
kijamii yanayolenga ushirikina kwa kutaka ku-
jipatia umaarufu mkubwa kama alikuwa Hayati
Mwalimu Nyerere na kwamba huko ni kujisum-
bua kwa kuwa hawatafanikiwa.

Chacha alisema watahakikisha wanaimarisha
ulinzi na usalama na kuweka huduma ya umeme
katika eneo hilo na kwamba kuna mpango wa
kuboresha na kujenga majengo yote ili kuimari-
sha miundombinu kwenye eneo hilo la kihisto-
ria.

‘Tunaweka mambo sawa. Hapa pana historia
kubwa sana ya ukombozi wa nchi na ni kielelezo
na kumbukumbu muhimu pia ni eneo la kuji-
funzia kujua harakati za Mwalimu Nyerere zili-
fanyika hapa. Tutaweka utaratibu ili nyie wazee
muwe mnatoa elimu kwa watu watakaokuwa
wanafika hapa,” alisema.

Mwenyekiti wa Umoja wa Wazee Tabora, Harun
Mbeyu, alisema wamekuwa wakisisitiza tangu
awali kufanyika marekebisho katika eneo hilo ili
kulipa hadhi na heshima inayostahili na kwamba
walitoa tahadhari mapema kuhusu usalama wa
sanamu hiyo kuwa uzingatiwe.

Mbeyu ambaye ni Meneja Mstaafu wa Kanda ya
Magharibi wa Shirika la Mawasiliano Tanzania
(TTCL), alisema walishauri uongozi wa manispaa,
mkoa na CCM kuweka miundombinu inayostahili
kwenye eneo hilo lenye sanamu ili kuleta tija na
ufanisi zaidi lakini kumekuwa kunatolewa maa-
gizo ambayo hayajatekelezwa.

‘Unajua hapa ndipo eneo Mwalimu Nyerere
alihutubia wananchi na kutokwa machozi akidai
uhuru toka kwa wakoloni na palifanyika mku-
tano huo baada ya kupigwa kura tatu za uamuzi
wa busara wa kumwondoa mkoloni, hivyo pana
historia kubwa sana ya harakati za ukombozi
wetu,” alisema.

Diwani wa Mpera, Haruna Msoga, akiwa mion-
goni mwa wazee hao, alisema sanamu hiyo
yenye Kkilo 600 aliileta kutoka Arusha mwaka
1988 kwa ajili ya sherehe za CCM kitaifa mkoani
hapa na kwamba iliwekwa eneo hilo la juu kwa
msaada wa winchi.

Msoga alisema sanamu hiyo iliwekwa eneo hilo
la Taasisi zilizoko ofisi za Ofisa Mtendaji wa
Kata ya Chemchem na kwamba watu waliofanya
uharifu huo ambao ni wahujumu Uchumi, walid-
hani ina madini na waliangusha ili wajinufaishe
au wakapate uongozi kwa njia za ushirikina.
Tukio hilo lilitokea usiku wa Septemba 20,
mwaka huu, kwa sanamu hiyo iliangushwa na
watu wasiojulikana na kusababisha kuvunjia
vipande tatu, kichwa, kiwiliwili kuanzia shingoni
hadi kiunoni na kuanzia kiunoni hadi miguuni na
fimbo yake kuchukuliwa.

Miongoni mwa mambo yaliyoashiria kuwapo
kwa masuala ya ushirikina na imani potofu ni
kukutwa kichwa cha sanamu hiyo kimevingilish-
wa kwenye shuka jeupe kama sanda, kitamba
cheusi, suruali na sarafu ya Sh. 200.
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MWANGA WA JAMII

Mabadiliko utendaji TANESCO
yawe mfano kwa taasisi zingine

WANANCHI katika maeneo mbalimbali nchini, kwa miaka min-
gi wamekuwa wakilalamikia utendaji usioridhisha wa Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO). Miongoni mwa malalamiko hayo ni
pamoja na wateja kucheleweshewa kufungiwa umeme baada ya ku-
wasilisha maombi ya huduma hiyo.

Aidha, wananchi pia wamekuwa wakilalamikia watendaji wa shiri-
ka hilo kufika eneo la tukio inaporipotiwa kuwapo kwa jambo fulani
kama vile hitilafu, kuharibika kwa transfoma na nyaya kuwa na ma-
tatizo kwa sababu ya kunguru kuzigonganisha. Baada ya kuripotiwa
kwa tukio husika, wahusika walikuwa wakichelewa hadi wiki moja
au zaidi kulishughuliki tatizo hilo.

Mbaya zaidi, baadhi ya watumishi hao hasa mafundi, baada ya kuri-
potiwa kwa tukio, wamekuwa wakiwadai wateja kuwapa chochote
ili wawafanyie kazi zao kwa haraka au kuwauliza kama wana usafiri
wa kuwapeleka na kuwarudishac eneo la tukio. Hiyo yote ilitasfiriwa
kuwa ni mazingira ya watumishi hao kuwashawishi wateja kutoa
rushwa.

Lakini katika maandiko matakatifu kuna msemo kwamba ya kale
yamepita na sasa yamekuwa mapya. Hivyo ndivyo hali ilivyo sasa
kwa TANESCO baada ya kufanya mageuzi makubwa ya kiutendaji.
Hivi sasa huduma za shirika hilo zimeimarishwa kwa kiasi kikubwa
na malalamiko yamepungua tofauti na ilivyokuwa zamani.

Hayo yamo katika hotuba ya Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Ni-
shati, Dk. Doto Boteko, wakati akizungumza wiki iliyopita na wa-
nanchi wa Kigoma katika hafla ya uwekaji wa mawe ya msingi ya
mradi wa umeme katika maporomoko ya Malagarasi ujenzi wa kituo
cha kupokea, kupoza na kusambaza umeme katika eneo la Kidahwe.

Kwa mujibu wa Dk. Biteko, taarifa hiyo ya kuboreshwa kwa utendaji
wa kazi TANESCO haikufanywa na shirika wala serikali bali taasisi
inayoheshimika duniani kwamba hivi sasa mambo ndani ya taasisi
hiyo ya umma ni mazuri. Kwa mantiki hiyo, shirika hilo limezaliwa
upya kiutendaji na malalamiko yaliyokuwapo awali sasa ni historia.

Pamoja na kuwapo kwa mabadiliko hayo ya kiutendaji, Dk. Biteko
alisema sifa hizo zinapaswa kuongezeka kwa shirika kupandisha
zaidi viwango vya kiutendaji badala ya kubweteka na kurudia hali ya
zamani kama msemo kwamba mgema akisifiwa tembo hulitia maji.
Kwa mantiki hiyo, Naibu Waziri Mkuu Biteko alisema aliiambia me-
nejimenti ya TANESCO kutolewa sifa hizo badala yake waendelee
kuchapa kazi kwa viwango vya juu zaidi.

Kwa hakika, kupanda kwa viwango hivyo vya kiutendaji vilivyo-
fanyiwa tathmini ya kimataifa, kumetokana na mipango na mikakati
iliyowekwa na uongozi pamoja na Bodi ya Wakurugenzi ambayo
inajumuisha wasomi nguli na wahandisi wabobezi katika sekta ya
nishati pamoja na wataalamu wa masuala ya menejimenti. Kuwamo
kwa wasomi hao wakiwamo waliowahi kuongoza taasisi nyeti na ma-
badiliko ya menejimenti yaliyofanyika karibuni, ni kielelezo kwamba
hakuna mzaha katika utendaji.

Sifa linazopewa shirika hilo ambalo lina dhamana kubwa ya kuwa-
patia umeme kupitia kauli mbiu ya ‘Tunaayangazia Maisha Yako’, zi-
napaswa kuwa kigezo kwa taasisi zingine za umma zilizopewa maju-
kumu ya kuwapatia wananchi huduma bora zikiwamo maji.

Katika kufanya kazi na kupata sifa za kiwango cha kimataifa, haku-
na miujiza bali ni kufanya kazi kwa bidii na maarifa ikiwamo kuweka
mikakati endelevu katika kufikia malengo yaliyowekwa.

Kwa suala la umeme, kwa mfano, kulikuwa na tatizo kubwa la upati-
ia vijana kujiajiri kwa kutengeneza vitu mbalimbali. Pia katika baadhi
ya maeneo TANESCO ilikuwa ikitumia majenereta kuzalisha nishati
hiyo lakini sasa yameanza kuondolewa baada ya kusambazwa kwa
umeme wa gridi ya taifa katika mikoa ya pembezoni kama Rukwa,
Katavi, Kigoma na Kagera.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Watoto wanatamani
elimu, wasaidiwe

KATI ya Julai 2021 hadi Aprili
mwaka huu, Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Wanawake, Jin-
sia na Makundi Maalum, ime-
waunganisha watoto 1,346 na
familia zao.

Watoto hao ni miongoni
mwa 6,459 ambao wizara
hiyo iliwabaini wakati wa ku-
tambua watoto wanaoishi na
kufanya kazi mitaani, ambapo
pia 816 kati ya hao wakiun-
ganishwa na mafunzo ya stadi
za maisha.

Hayo ni kwa mujibu wa Wa-
ziri wa wizara hiyo, Dk. Doro-
thy Gwajima, akifafanua kuwa
maeneo yenye watoto wengi
ni Dar es Salaam, Mbeya,
Arusha, Mwanza, Dodoma na
Iringa.

Pamoja na jitihada hizo,
bado katika maeneo ya mijini,
imekuwa ni jambo la kawaida
kukuta watoto wenye umri
wa kwenda shule, wakiomba
msaada wa fedha na wengine
wakiuza vitu vidogo kama
karanga, pipi, biskuti na vitu
vingine kadhaa.

Zipo sababu mbalimbali zi-
nazotajwa kuchangia uwapo
wa watoto hao mitaa, ambao
kama hakutakuwa na juhudi
za makusudi za kuwanusuru,
taifa linaweza kuwa watu wa-
zima wa baadaye wasio na
msaada.

Miongoni mwa sababu
hizo ni kutengana kwa wa-
zazi wao au wote kufariki
dunia, hivyo kuwalazimisha
kutafuta maisha kwa kuomba
msaada wa fedha au kufanya
biashara ndogo ili kujipatia

kipato.

Inasikitisha kuona watoto
wa umri wa kuwa shuleni,
lakini badala yake wanakaa
mitaani bila kupata elimu,
ambayo huenda baadhi
wangekuwa wataaalamu wa
fani mbalimbali wa baadaye
kama wangesoma.

Ninadhani ni vyema kuwa
kuwapo kwa hatua madhubu-
ti za kukabiliana na mazingira
hayo, ili kunusuru kizazi kija-
cho ili kiwe na faida kwa taifa
lao, kwa kutambua kuwa vi-
jana ni taifa la kesho.

Mojawapo ya hatua ambazo
zinapaswa kuchukuliwa, ni
wazazi na walezi kuzingatia
malezi bora na kuepuka mi-
farakano ili kuwafanya wato-
to watulie nyumbani badala
ya kukimbilia mitaani.

Wadau wote wakiwamo wa
ustawi wa jamii, waendelee
kuelimisha umma umuhimu
wa malezi bora, ili kusaidia
watoto wenye umri kutu-
lia nyumbani na kwenda
shule, wasome badala ya
kurandaranda mitaani waki-
omba msaada au kufanya
biashara ndogo, kwa sababu
ya changamoto za wazazi
wao.

Lakini pia serikali ipige
marufuku watoto na vijana
wenye umri wa kwenda shule
kurandaranda mitaani au ku-
fanya biashara kwenye vituo
vya mabasi. Kitendo ambacho
kinachangia kuwafanya wa-
kose elimu.

Marufuku iwe ni ya kudu-
mu na iende sambamba na

mikakati ya kuwawezesha
kupata elimu, badala ya ku-
waondoa leo, lakini baada
ya siku chache wanarudi
tena mitaani  kuendelea
kuomba.

Imekuwa ni jambo la kawai-
da kwa miaka mingi kuona
wakiondolewa mitaani lakini
baada ya siku chache huwa
wanarudi. Kitendo ambacho
kinaonyesha kuwa huenda
hakuna hatua madhubuti.

Si vibaya wakaondolewa na
kupelekwa vituo maalum vy-
enye shule chini ya uangalizi,
ili waweze kupata elimu,
kwani katika kundi hilo, in-
awezekana wapo wenye vipaji
lakini hawajapata fursa.

Vilevile, jambo la msingi ni
kuimarisha idara zinazohusi-
ana na masuala ya elimu ya
malezi, makuzi na maendeleo
ya awali ya mtoto. kisha Wiz-
ara ya Maendeleo ya Jamii,
ambayo moja ya majukumu
yake ni kuratibu na kuitafu-
tia majibu changamoto hiyo,
ifanye kazi yake.

Wanaweza kuwachukuliwa
na kuwapeleka kwenye vituo
vya serikali ya kulelea watoto
wenye mahitaji maalum hasa
wenye kubhitaji shule, kwani
elimu ni muhimu kwa mtoto,
hivyo, anapaswa kuipata.

Ingawa kuwaita watoto
wa mitaani kunapingwa
kwa maelezo kuwa mitaa
haizai watoto, ninakosa jina
la kuwaita. Lakini hata liwe
jina gani jambo la msingi ni
kuwatoa katika mazingira
hayo.
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Naibu Waziri
ainyoshea kidole
TAKUKURU

Na Lusungu Helela, TABORA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, Deus Sangu ameitaka
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) kuwa mfano
kwa kujipambanua kutenda haki na
kuonesha uadilifu katika jamii.

Pia amesisitiza hatua kali kuchuku-
liwa dhidi ya mtumishi yeyote wa
TAKUKURU atakayebainika kutoku-
wa mwadilifu.

Sangu ametoa kauli hiyojana
baada ya kukagua mradi wa ujenzi
wa ofisi za TAKUKURU Wilaya va
Nzega mkoani Tabora uliogharimu
Sh. milioni 314.2 hadi kukamilika.

Alisema TAKUKURU ni chombo kin-
achohitaji watumishi wenye uvadilifu
wa hali ya juu, hivyo kwa mtumi-
shi yeyote ambaye si mwadilifu,
TAKUKURU si mahali sahihi kwake
kufanya kazi.

Naibu Waziri Sangu alisema ni jam-
bo lisilokubalika kwa chombo hicho
nyeti cha kuzuia rushwa kuwa na
watumishi mabingwa wa kupokea
rushwa.

Kuhusu ujenzi wa ofisi hizo, Sangu
aliipongeza TAKUKURU kwa kuone-
sha mfano namna fedha za Watan-
zania zinavyotakiwa kutumika kwa
kuwa thamani ya fedha iliyotumika
kwenye ujenzi wa ofisi hizo inaone-

ana.

“TAKUKURU ni chombo kinachosi-
mamia uadilifu na kinatakiwa kiwe
cha kwanza kuonesha uadilifu kwa
matendo yake. Kwa namna nilivyok-
agua jengo hili, nimeridhishwa mno
na naamini wateja watakaokuja hapa
kwa ajili ya kuchunguzwa, hili jengo
litumike kama mfano kwa kuonesha
thamani ya fedha iliyotumika. Ni-
wapongeze sana kwa jambo kubwa
mlilolifanya hapa,” alisisitiza Sangu.

Sangu pia aliiagiza TAKUKURU ku-
hakikisha inahamia katika ofisi hizo
za kisasa ndani ya mwezi huu, kwa
kuwa ofisi inazozitumia kwa sasa,
Eodi ya pango itafikia ukomo mwezi

uu.
Alisema kukamilika kwa ofisi

hizo kunaonesha dhamira ya

dhati ya serikali katika kuhakikisha
TAKUKURU inawajibika ipasavyo
kwa wananchi. )

Sangu alitumia fursa hiyo kum-
shukuru Rais Samia Suluhu Hassan

kwa maono yake makubwa ya kuku-

bali kutoa fedha hizo ili kuhakikisha
watumishi wa TAKUKURU katika
wilaya ya Nzega wanatimiza wajibu
wao kwa kufanya kazi katika ofisi
za Kisasa. o .
Katika hatua nyingine, Sangu ali-

itaka TAKUKURU kuzifanyia kazi kwa

wakati nyaraka za mikataba ya mi-
radi ya maendeleo ambazo huwasil-
ishwa kwao kutoka kwa wateja wao.
Amesema kama jambo limekami-
lika au halina uchunguzi wowote ni
muhimu nyaraka hizo zikarudishwa
haraka kwa wahusika badala ya ku-

kaa nazo kwa muda mrefu kwa kuwa :

lengo la TAKUKURU kupewa nyaraka
hizo ni kuzuia rushwa ili kuhakiki-
sha miradi ya maendeleo inapoanza
kutekelezwa isiharibike.

Alisisitiza kuwa ni muhimu kwa
nyaraka hizo za mikataba kufanyiwa
kazi ipasanyo ili kuhakikisha miradi
hiyo ya maendeleo inakamilika kwa
viwango vinavyotakiwa kwa kuone-
sha thamani ya fedha.
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Mkurugenzi wa Sheria wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga, Mwenyekiti wa Jukwaa la Wanawake katika Usafiri wa Anga Tan-
zania, Maria Memba, akizungumza na waandishi wa habari wakati wa kuzindua shindano la ubunifu wa nembo ya jukwaa
hilo kwa wasichana wenye umri kati ya miaka 14 hadi 20 nchini, pamoja na mkutano wa wanawake viongozi wanaohudumu

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Mapin-

wa kwa kila mkoa ili
kuwafikishia wananchi
huduma bora karibu

duzi ya Zanzibar (SMZ) na makazi yao na ku- Rais wa
imesema itajenga hos- punguza msongamano Zanzibar,
pitali kubwa ya mkoa kwenye Hospitali ya pk.Hussein
maeneo ya Mahonda, Rufani ya Mnazi Mmo-  Ali Mwinyi,
Mkoa wa Kaskazini Un-  ja. aliyasema
guja kwa ufadhili wa Kwa mujibu wa taar- hayo jana
serikali ya Oman. ifa iliyotolewa na Idara  kyly,

Rais wa Zanzibar, Dk.  ya Mawasiliano, Ikulu, zanzibar
Hussein Ali Mwinyi, Zanzibar, Dk. Mwinyi alipokutana
aliyasema hayo jana aliipongeza serikali ya pa Naibu
Ikulu, Zanzibar alipo- Oman kwa kushiriki ki- ywaziri wa
kutana na Naibu Waziri ~ kamilifu kwenye miradi pMambo
wa Mambo ya Nje wa ya maendeleo visiwani ya Nje
Oman anayeshughu- humo kwa taasisi mbal- 3 Oman
likia Utawala na Fedha, imbali za nchi hiyo kui-  3nayeshu-
Khalid Almuslahi. unga mkono Zanzibar ghulikia

Dk. Mwinyi alisema kiufundinakitaalamu.  ytawala
ujenzi wa hospitali Dk. Mwinyi alim- paFedha
hiyo ni muhimu kwa hakikishia Naibu Wa- ghalid AI'-
dhamira ya serikali ya  ziri huyo kwamba uhu-  muslahi.

kuwa na hospitali kub-

siano uliopo baina ya

— HIYO DAWA HAIPO, —
YANT UNATAKA MCHEPUKO
_—  USTOPENDA HELA!

SMZ kujenga hospitali
'kubwa ya mkoa

mkono juhudi za SMZ
kuinua uchumi wa
nchi.

Zanzibar na Oman ni _
imara, hivyo miradi
ya ushirikiano in- -ﬂ

ayoen- delea Alisema Mji
itawe- 7\ ka ala- Mkongwe mbali
ma 1Y zaidi na kuwa Kkivutio
ka- ‘ cha utalii, pia
ti- ni eneo
: muhimu

la kukuza

uchumi na

utamaduni

wa Zanzi-

bar na serikali itaendelea
kuchukua juhudi mbalim-

ka kudumisha uhusiano
wa diplomasia baina ya

pande mbili hizo. bali za kuutunza mji huo.
Kuhusu Mji Mkongwe Serikali ya Oman katika
wa Zanzibar, alisema ni kuendeleza ushirikiano

eneo muhimu la urithi
linalohitaji kuendelezwa
wakati wote, hivyo juhudi
zinazofanywa na Serikali
ya Oman ya kuukarabati
na kuuimarisha ni kuunga

wake na Zanzibar, inafa-
dhili miradi ya maende-
leo ikiwamo ujenzi wa
hospitali, ukarabati wa
Mji Mkongwe, huduma za
maji, umeme na elimu.

KABWELA FADHILI MOHAMED

..AU NITAFUTIE KWA
WENZAKO,NATAKA KUJENGA
MWAKA HUU.




8 NipaShe Jumanne Septemba 24, 2024

HABARI KITAIFA

Bashe aagiza mwongozo bei mbolea

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Kilimo, Hussein
Bashe, ameiagiza Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbolea Tanza-
nia (TFRA), kutoa mwongozo
wa bei za jumla na rejareja
kwenye kila kituo kinachouza
pembejeo nchini.

Bashe alitoa agizo hilo jana
baada ya kutembelea maghala
mbalimbali ya uhifadhi na uu-
zaji wa mbolea mjini Songea.

Pia alitembelea ghala la
Kampuni ya Mbolea Tanzania
(TFC) lililokarabatiwa kwa ajili

ya kuhifadhi na kuuza mbolea
za kupandia aina ya DAP na za
kukuzia aina ya UREA katika
eneo la viwanda la Ruhuwiko,
mjini humo.

“Ghala hili lina ukubwa wa
mita za mraba 5000 kwe-
nye ekari 16 na lina uwezo
wa kuhifadhi tani 20,000 za
mbolea na litatoa huduma
katika mkoa wa Ruvuma na
wilaya zake zote,” alisema.

Aidha, kwa nyakati tofauti,
Bashe alizungumza na wafan-
yabiashara kujadiliana nao
mambo mbalimbali zikiwamo

bei wanatoza kwa wakulima.

“Nashauri mkae pamoja
kuwa na uwiano wa bei am-
bayo haimwumizi mkulima na
pia iwe bei yenye gharama za
uhalisia,” alisema.

Kuhusu viuatilifu, Waziri
Bashe aliielekeza Mamlaka ya
Afya ya Mimea na Viuatilifu
Tanzania (TPHPA) kuhakiki-
sha viuatilifu vinasambazwa
nchini na kuimarisha mfumo
wa kanzidata kuongeza taarifa
ya muuzaji na mnunuzi na ku-
weka msimbomilia (QR Code)
kwenye kila chupa au bidhaa.

Wafanyabiashara hao wal-
iokutana na Bashe wanatoka
mkoa wa Ruvuma wanajishu-
ghulisha na uuzaji wa mbolea
na mazao mbalimbali yakiwa-
mo mahindi.

Waziri Bashe aliwaomba
wafanyabiashara hao endapo
watakuwa tayari, wajenge
maghala ndani ya Mkoa wa
Ruvuma na kwamba wizara
itaingia nao mikataba kupitia
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya
Chakula (NFRA) ili kukodi kwa
ajili ya kuhifadhi nafaka hadi
za miaka 10.

Mjumbe wa Tume Huru va Taifa ya Uchaguzi, Dk. Zakia Mohamed Abubakar (kulia), akiangalia mafunzo kwa vi-
tendo valiyokuwa yakifanywa na waandishi wasaidizi na waendesha vifaa vya bayometriki (BVR), alipotembelea
mafunzo hayo jana, katika Shule ya Sekondari Mwanamwema Shein iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya Singida

Vijijini mkoani Singida. Mkoa wa Singida na Dodoma wanatarajia kuanza uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wa-
pigakura Septemba 25 hadi Oktoba mosi, mwaka huu. PICHA: INEC

Wananchi kupewa elimu fursa biashara hewa ukaa

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

WANANCHI wa Wilaya ya
Gairo, mkoani Morogoro wa-
natarajiwa kupatiwa elimu ya
matumizi ya nishati safi kwa
ajili ya kulinda mazingira na
afya ili kuchangamkia fursa ya
biashara ya hewa ukaa.

Mkuu wa wilaya hiyo, Jabir
Makame, alisema hayo waka-
ti akielezea maandalizi ya
maonesho makubwa ya Kkili-
mo biashara yaliyopewa jina
la Samia Kilimo Biashara Expo
2024, msimu wa tatu.

Alisema maonesho hayo ya-
mepangwa kufanyika Oktoba
6 hadi 12, mwaka huu na yata-
wakutanisha wananchi na

wakulima pamoja na wadau
wanaohusika katika mnyor-
oro wa thamani wa sekta ya
kilimo, mifugo na mazingira.

“Tumetenga siku maalumu
ambayo itakutanisha wadau
na wananchi kujadiliana
kuhusu matumizi ya nishati
safi na fursa ya biashara ya ka-
boni,” alisema Makame.

Alisema kuwa Gairo in-
atekeleza kampeni ya urithi
wa kijani yenye lengo la ku-
kabiliana na changamoto za
mabadiliko ya tabianchi.

Naye Mkuu wa Mkoa wa
Morogoro, Adam Malima,
akielezea matumizi ya ni-
shati safi ya kupikia, alisema
mkoa unaendelea kusimamia
ajenda kuu ya Rais Dk. Samia

Suluhu Hassan akiwa kinara
wa Afrika na Dunia kwenye
masuala ya nishati safi ya
kupikia.

“Sisi kama mkoa tumei-
chukulia kwa nguvu kabisa
ajenda hii, mfano Wilaya ya
Ulanga kuna uzalishaji wa
mkaa mbadala ambao unazal-
ishwa kwa kutumia mabaki ya
mbao na pumba za mpunga,”
alisema Malima.

Alisema kwa Manispaa ya
Morogoro kipo kiwanda cha
mwekezaji ~ kinachozalisha
mkaa mbadala kwa kutumia
majani ya kupandwa.

“Zipo aina nyingi za fursa,
maonesho makubwa haya ya
Gairo yatatumia pia kuonesha
uwezo mkubwa wa uoneshaji

wa nishati mbadala kwa wa-
tumiaji wa mkaa hasa kwenye
maeneo haya ya miji ili wab-
adilike,” alisema Malima.

Alisema ili  kuwezesha
matumizi ya nishati mbadala
kuwa endelevu, kuna haja ya
kujipanga kuweka tozo kubwa
ya kuingiza mkaa unaotokana
na miti ili kudhibiti misitu
isiendelee kuharibiwa.

“Utaratibu wa kutumia ni-
shati safi ya kupikia ni njia
salama kwa afya hasa kwa
wanawake na wadau wengine
wanaojishughulisha na upi-
kaji,” alisema Malima.

Pia alisema uhusiano wa
mazingira, uchumi, kilimo na
maisha ya kila siku ya binada-
mu ni jambo kubwa zaidi.

Watalii kufikia
mil. 5 mwakani

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI imesema itaendelea
kuweka nguvu na kuimarisha
sekta ya utalii ili kuongeza idadi ya
watalii kufikia milioni tano ifikapo
mwaka 2025.

Uamuzi huo wa serikali unatokana
na sekta hiyo kwa sasa kuchangia
pato la taifa kwa asilimia 17 huku
ikileta mafanikio kupitia hifadhi
za taifa ikiwamo ya Mikumi iliyoko
Mkoani Morogoro iliyofikisha miaka
60 tangu kuanzishwa.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Ba-
lozi Pindi Chana, alisema sehemu
ya mafanikio hayo yamechangiwa
na jitihada zinazofanywa na Rais
Samia Suluhu Hassan kupitia filamu
maarufu ya “The Royal Tour” na ile
va “The Amazing Tanzania”.

Alisema serikali inajivunia ongeze-
ko kubwa la wageni wanaoendelea
kutembelea kwenye hifadhi za
taifa nchini na kuongeza chachu
ya kukuza utalii wa ndani na nje ya
nchi huku nchi ikiendelea kunufaika
na mapato kutokana na wageni hao.

“Tunapozungumzia mafanikio ya
utalii nchini hatuwezi kuacha kumta-
ja Rais Samia Suluhu Hassan kwani
amefanya jitihada kubwa kujitoa
kuzitangaza hifadhi zetu kupitia ile
filamu The Royal Tour,” alisema.

Katika mwaka 2023/24, alisema
kutokana na filamu hiyo, idadi ya
watalii wa kimataifa waliofika nchini
imeongezeka kwa asilimia 96 kutoka
watalii 922,692 mwaka 2021 hadi
1,808,205 mwaka 2023 na kuongeza
kasi ya mapato kupitia sekta hiyo
ya utalii.

Alisema kwa Hifadhi ya Taifa
ya Mikumi katika kipindi cha
2023/24, watalii 138,844 walitem-
belea hifadhi hiyo sawa na ongeze-
ko la asilimia 198.48 kutoka watalii
46,517 waliotembelea hifadhi hiyo
kwa mwaka 2020/21.

Kwa mujibu wa Waziri, ongezeko
hilo linatokana na serikali kuende-
lea kuimarisha huduma kwa watalii
kwa kuboresha miundombinu ya
utalii ikiwamo ujenzi wa reli ya
kisasa (SGR), kuimarisha Kampuni ya
Ndege Tanzania (ATCL) na ujenzi wa
barabara kurahisisha watalii kufikia
vivutio mbalimbali.

Akitolea mfano wa maboresho
makubwa ya miundombinu ya
utalii ndani ya Hifadhi ya Taifa ya
Mikumi, serikali kupitia mradi wa
REGROW, inaboresha uwanja wa
ndege kuwa wa Kisasa katika eneo
la Kikoboga, ujenzi wa malango ya
watalii maeneo ya la Doma na Kik-
waraza, ujenzi wa kituo cha kutoa
taarifa kwa wageni (VIC), kambi
za kupumzikia wageni, maeneo ya
malazi na kuunganisha hifadhi kwe-
nye gridi ya taifa.

Alisema miradi hiyo itakapokami-
lika itawezesha kuongeza idadi ya
watalii kwa kuwa ndege kubwa zaidi
zitaweza kutua ndani ya Hifadhi
ya Taifa Mikumi na kwamba kwa
wakati mmoja zaidi ya wageni 140
watahudumiwa kwa pamoja.

Naye Kamishna wa Uhifadhi wa
Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania
(TANAPA), Musa Kuji, alisema Hifa-
dhi ya Taifa ya Mikumi ilikuwa iki-
shika nafasi ya 14 kati ya 21 katika
ukusanyaji wa mapato lakini sasa
inashika nafasi ya sita kutokana na
kuboreshwa kwa miundombinu.
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‘Utulivu
wananchi
Ngorongoro
wamkosha
Samia’

Na Godfrey Mushi, NGORONGORO

MSHAURI wa Rais katika masu-
ala ya siasa na uhusiano wa
jamii, Balozi Rajab Luhwavi,
amesema Rais Samia Suluhu
Hassan anafurahishwa na utu-
livu wanaouonyesha wananchi
wa Ngorongoro mkoani Arusha,
baada ya serikali kuweka bayana
umuhimu wa shughuli za uhifadhi
katika Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro (NCAA).

Akizungumza jana katika ibada
va shukrani iliyofanyika Kanisa
Katoliki la Mtakatifu Luka, lililoko
katika Kata ya Endulen, wilayani
hapa, Balozi Luhwavi, alisema
kutokana na utulivu huo, Rais Sa-
mia ameelekeza wasaidizi wake
kufuatilia kwa karibu utekelezaji
wa maelekezo yake yote katika
eneo hilo.

“Serikali inawapongeza wa-
nanchi wa Tarafa ya Ngorongoro,
kwa kuendelea kudumisha umoja,
amani na utulivu katika eneo hili,
na hivyo kuendeleza falsafa ya
R4 ya Rais, Samia Suluhu Hassan
ya kutaka wananchi wote kuishi
kwa maelewano na maridhiano,”
alisema.

Alisema falsafa ya Rais Samia
va 4R, inamaanisha Reconcilia-
tion (maridhiano au upatanisho),
Resilence (ustahimilivu), Reforms
(mageuzi au mabadiliko) na Re-
building (kujenga upya).

Hivyo, aliwataka wananchi wa
Endulen na Ngorongoro kwa
ujumla, kuendelea kuwa wavumil-
ivu wakati serikali katika ngazi
mbalimbali ikiendelea kutekeleza
maelekezo ya Rais Samia.

Kadhalika, alisisitiza umuhimu
wa wananchi hao kuendelea ku-
pendana na kushirikiana na seri-
kali katika shughuli mbalimbali za
maendeleo.

Hadi kufikia Agosti mwaka huu,
takribani kaya 1,598 zenye watu
9,618 na mifugo 39,779 ilikuwa
imehama kwa hiari ndani ya
Hifadhi ya Ngorongoro kupisha
shughuli za uhifadhi ili kurejesha
ikolojia yake baada ya makazi ya
watu na mifugo kutishia uhai wa
hifadhi hiyo.

Katika ibada hiyo, pia Kam-
ishna wa Uhifadhi wa NCAA, Dk.
Elirehema Doriye, aliwaeleza wa-
nanchi hao kuwa mamlaka yake
itasimamia na kutekeleza maele-
kezo yote yanayoihusu mamlaka
hiyo yaliyotolewa na wawakilishi
wa Rais Samia.

“Tayari hatua mbalimbali zi-
mechukuliwa katika kutekeleza
maelekezo hayo, ikiwa na pamoja
na kuendeleza uhusiano wa NCAA
na wananchi wa Ngorongoro,”
alisema Dk. Doriye.

Mbunge wa Ngorongoro, Em-
manuel Ole Shangai, aliipongeza
serikali kwa kuchukua hatua
madhubuti za kuhakikisha miradi
mbalimbali ya maendeleo in-
atekelezwa, huku akisisitiza kuwa
ataendelea kusimamia suala hilo
ili kuleta maendeleo kwa wakazi
wa eneo hilo.

Tanzania yashika namba 5
idadi kubwa ya faru weusi

Na Godfrey Mushi,
ARUSHA

NZANIA inashika na-
fasi ya tano Afrika kwa
kuwa na idadi kubwa
ya aina ya faru weusi.

Mtafiti wa faru kutoka Taasi-
si ya Utafiti wa Wanyamapori
Tanzania (TAWIRI), Dk. Victor
Kakengi, alisema hayo jana,
kwamba duniani kuna aina
tano za faru, ambazo zinapa-
tikana kwenye mabara mawili

pekee ambayo ni Afrika na
Asia.

Alisema kanzidata ya faru
iliyopo Wizara ya Maliasili na
Utalii, inaonyesha kuwa Tanza-
nia ina faru weusi 263.

“Katika Bara la Afrika, kuna
aina mbili za faru, ambazo ni
faru mweupe na faru mweusi,
na kwa upande wa Barala Asia,
kuna spishi tatu za faru, am-
bazo ni Java, Sumatran na One
horned rhino.

“Tofauti kati ya faru mweupe

na faru mweusi, ambao wote
wana rangi ya kijivu, ni kwam-
ba faru mweupe anakula nyasi,
umbile lake ni kubwa, mdomo
wake una umbo la boksi na wa-
napenda kuishi pamoja.

..Tofauti na faru weusi, am-
bao wanakula majani na vi-
chaka, wana mdomo kama
ndoano au uliochongoka, wan-
apenda kuishi mmoja mmoja,
wanaishi kwenye vichaka, na
kwa umbile ni mdogo kuliko
faru mweupe,” alisema.

Alisema faru weusi wako
kwenye orodha ya walio ha-
tarini kutoweka duniani, huku
Tanzania kupitia mpango wa
taifa wa miaka mitano wa uhi-
fadhi wa faru hao imeendelea
kuwatunza 100 waliokuwapo
tangu mwaka 1990 ambao sasa
wamefikia 238.

Alisema hadi kufikia mwaka
2023, Tanzania ilikuwa na uta-
jiri mkubwa wa faru, hasa ka-
tika Hifadhi za Taifa za Burigi/
Chato, Serengeti na Mkomazi.

Mdau wa
maendeleo
Wilaya ya
Simanjiro,
mkoani Man-
yara, Lazaro
Leskar Ole
Suya (kati-
kati), akim-
kabidhi cheti
cha kuhitimu
elimu ya msin-
gi mhitimu wa
darasa la saba
wa Shule ya
Msingi New
Light ya mji
mdogo wa
Mirerani, An-
drew Lyimo,
kwenye
mahafali ya
13 ya shule
hiyo juzi, kulia
ni Mkurugenzi
wa shule hiyo,
Askofu Som-
my Severua.
PICHA: GIFT
THADEY

Maofisa ustawi jamii wawasilisha
mapendekezo 13 kwa Gwajima

Na Godfrey Mushi, MOSH|

MAOFISA ustawi wa jamii
nchini wamewasilisha map-
endekezo 13 kwa Waziri wa
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maal-
um, Dk. Doroth Gwajima.

Mojawapo ya pendekezo
ni hoja ya kuitaka Ofisi ya
Rais, TAMISEMI, kuruhusu
kutungwa kwa sheria ndogo
kila wilaya ya kudhibiti wa-
zazi wanaowatumia watoto
wadogo kuomba fedha mijini
ili wajipatie kipato.

Mapendekezo hayo yali-
yowasilishwa na Kamishna
wa Ustawi wa Jamii nchini,
Dk. Nandelwa Mhando, yana-
sadifu uvamuzi wa Rais Samia
Suluhu Hassan, kutoa maele-
kezo ya kusukwa kwa idara
ya ustawi wa jamii ili kuanza

kujitegemea.
Kamishna Dk. Mhando,
aliwasilisha  mapendekezo

hayo, katika mkutano wa
tatu wa mwaka wa maofisa
ustawi wa jamii uliofanyika
Manispaa ya Moshi, mkoani
Kilimanjaro.

“Kufanya ukaguzi na usa-
jili wa watu wenye ulemavu ili
kuwezesha utoaji wa huduma
sahihi kwa kutumia mfumo
wa kielektroniki.

Kila mkoa kuwasilisha tak-
wimu za watoto wanaoishi
mitaani ili waweze kuungan-
ishwa na familia zao kwa asil-
imia 50 na zaidi na Wizara ya
Fedha kuainisha mwongozo
wa Bajeti wa Mwaka 2025/26
kwa kuweka afua ya ustawi
wa jamii kama zilivyoain-
ishwa afua zingine na ku-
weka mgawo wa 73 ya bajeti
na kutekelezwa kama ilivy-
oainishwa katika mwongozo
wetu,” alisema.

Aidha, Kamishna Dk.
Mhando, alitaja azimio lingine
ni ofisi za mikoa na hal-

mashauri zihakikishe zinaten-
ga ofisi za ustawi wa jamii
zenye vyumba vya kutosha
vya kutoa huduma kwa kuzin-
gatia faragha na siri za wateja
pamoja na kujenga ofisi hizo
kwa kuzingatia dhamana ita-
kayotolewa na wizara.

Alisema wanataka pia, hal-
mashauri zote nchini kwa
kushirikiana na wadau, kuan-
zisha huduma za nyumba
salama kwa ajili ya kuhifadhi
waathirika wa ukatili.

“Kila halmashauri iandae
mapendekezo ya utoaji wa
elimu kwa umma na huduma
ya M-KOBA kwenye jamii na
kutoa taarifa kila robo mwa-
ka kwenye mamlaka husika
na mkutano wa mwaka wa
maofisa ustawi wa jamii.

Alisema katika mkutano
huo, maofisa hao wame-
pendekeza kila halmashauri,
ihakikishe inaratibu wadau
wote wa serikali na sekta bin-

afsi kwenye eneo lao na kue-
ndesha vikao vya kupanga ba-
jeti na ufuatiliaji wa huduma
za ustawi wa jamii kila robo
mwaka.

Vilevile, kila Halmashauri
imalizie ujengaji wa mifumo
ya kielektroniki ya usajili wa
vituo vya kulelea watoto wa-
dogo mchana na kuunganisha
maadhimisho yote ya wenye
ulemavu na wazee ili kuwapo
na adhimisho moja kwa mwa-
ka kwa kila kundi.

Liko pia la kufanya utam-
buzi wa ukubwa wa tatizo la
kutoa huduma za waathirika
wa matatizo ya afya ya akili,
ili kupunguza tatizo kwa asil-
imia 20.

Kutokana na yote hayo,
pia wanataka wizara hiyo
iandae kikao cha makatibu
wakuu wa wizara za kisekta ili
kujadili namna bora ya
kuboresha huduma za ustawi
wa jamii.
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Wizi wa
watoto,
ubakau
watajwa
kukKithiri
Geita

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

KAMANDA wa Polisi Mkoa wa
Geita, Safia Jongo, amesema
matukio ya wizi wa watoto ya-
meongezeka mkoani Geita sam-
bamba na vitendo vya ubakaji,
huku mauaji yakishuka kutoka 89
kwa mwaka hadi 59.

Alibainisha hayo juzi wakati wa
uzinduzi wa kampeni ya waambie
kabla hawajaharibiwa iliyozin-
duliwa na Jeshi la Polisi Kitengo
cha Dawati la Ukatili wa Jinsia
mkoani hapa.

Jongo alisema matukio ya ubaka- :
ji yalikuwa 71 kwa mwaka jana la- E

kini hadi kufikia Agosti mwaka

huu matukio hayo yamefikia 91 na

kwamba bado kuna tatizo la wa-
toto kuibiwa hali inayotokana na
wazazi kuwatelekeza watoto wao.

Alisema kampeni hiyo inalenga
kuwafikia wanafunzi wa shule za
msingi na sekondari pamoja na
kuwalinda na kukomesha rushwa
ya Ngono, usagaji na watoto kiji-
husisha na ugaidi.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Mar-
tine Shigela alisema matukio ya
ukatili mkoani humo bado ni tati-
z0 ambapo kwa kipindi cha mwa-
ka jana yalikuwa zaidi ya 209.

Aidha, alisema viongozi wa ngazi
zote mkoani hapa wanaunga mko-
no Jeshi la Polisi katika kampeni
hiyo ili kukomesha ukatili wa ki-
jinsia hasa kwa watoto.

Shigela alisema kuwa wazazi,
walezi wanao wajibu wa kutath-
mini kuhusu malezi ya watoto
na kukomesha ukatili wa watoto
sambamba na kuziacha mila na
desturi zinazosababisha ukatili
kwa watoto.

Mchungaji wa Kanisa la Wadi-
ventisa Wasabato Kanisa la Mjini
Geita, Joram John alisema kama
wazazi na walezi hawataweza
kuwalinda watoto taifa haliwezi
kuwa na jamii yenye maendeleo.

"Aomb

Na Vitus Audax

KAZI wa Kisuke

wilayani Kahama

mkoani Shinyan-

ga, Ester Matanga

(25) anayedaiwa kutobolewa
macho na mtalaka wake Pau-
lo Shija (19) Mkazi wa Kata ya
Ndala Manispaa ya Shinyanga,
yupo hatarini kupata upofu
baada ya kukosa fedha kwa
ajili ya matibabu katika Hos-
pitali ya Rufani Kanda KCMC.
Kwa mujibu wa Ester mat-
ibabu hayo yanagharimu zaidi
ya Sh. milioni saba ambako
anadai yeye pamoja na familia
yake hawana uwezo wa kupa-
ta fedha hizo, hivyo kuwaom-

ﬁm/f

Madereva wa bodaboda wakivuka barabara eneo la K|vul|n| Dar es Salaam ana, bila kusubiri kuruhusiwa na taa, k|tendo amba-

cho kinaweza kusababisha ajali.

a msaada mil.7/-
'kujiokoa asipate upofu

ba Watanzania kumchangia ili
apate huduma hiyo.

Kwa mujibu wa Mganga
Mfawidhi wa Hospitali ya
Kolandoto aliyempokea
mgonjwa huyo kwa mara ya
kwanza na kuanza kumpatia
matibabu, Dk. Wallace Sahani
alisema, Ester ametobolewa
macho yote ila jicho mmoja
limeharibika na lingine linahi-
taji matibabu ya kibingwa.

Dk. Sahani alisema matiba-
bu hayo ya kibingwa anataki-
wa kuyapata katika Hospitali
ya Rufani Kanda ya KCMC am-
bako walimpa rufani kwenda
baada ya kupata matibabu ya
awali. “Jicho lake moja halioni
vizuri kuna damu imevujia

PICHA: SABATO KASIKA

ndani hivyo tunalazimika
kumpatia rufani akapate mat-
ibabu ya kibingwa ili aweze
kuona vizuri, kwani alifika
akiwa na hali mbaya akiwa
na majeraha makubwa lakini
kwa sasa tumeyaweka sawa,”
alisema Dk. Sahani.

Akizungumza nyum-
bani kwao juzi, Ester alise-
ma ameshindwa kupata

huduma za matibabu kwa ku-
kosa Sh. milioni saba kwa ajili
ya kufanyiwa upasuaji katika
Hospitali ya Rufani ya Kanda

ya KCMC.
Alisema awali alipatiwa
matibabu katika Hospitali

Teule ya Kolandoto na ku-
pewa rufani kwenda KCMC,

lakini mpaka sasa amesalia
nyumbani bila msaada huku
akihofia kupata ulemavu wa
kudumu.

“Bado nina  maumivu
makubwa yaani macho yote
bado yanauma na mishipa in-
auma naomba msaada anga-
lau tu nipate kuona na kurejea
katika hali yangu ya kawaida
maana nikiona nitaweza ku-
fanya hata kazi,” alisema Ester.

Aidha alisema kwa sasa hali
yake ni ya kuhudumiwa muda
wote ikiwa ni pamoja na ku-
pelekwa chooni kama mtoto,
hivyo kuomba msaada ili
akapate matibabu kupitia M-
PESA 0768827164 Jina Lucia
Juma Makaranga.

EIB kusaidia upatikanaji maji Jiji la Mwanza

Na Vitus Audax, MWANZA

UJUMBE wa Benki vya
Uwekezaji ya Ulaya (EIB),
umeanza kufanya upembuzi wa
kukidhi vigezo vya kutoa fedha
kwa Serikali ya Tanzania kupi-
tia Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mkoa wa Mwanza
(MWAUWASA).

Fedha hizo ni kwa ajili ya mra-
di wa awamu ya pili wa usamba-
zaji maji, mkoani hapa.

Akizungumza juzi mkoani
hapa walipofika kufanya ma-

zungumzo kuhusu mradi huo,
Ofisa Mikopo wa EIB kwa Ukan-
da wa Afrika, Lily Munyigi alise-
ma wanatarajia kuanza mradi
huo mara moja baada ya tara-
tibu zote kukamilika.

Alisema wana furaha kufanya
kazi na Serikali ya Tanzania
pamoja na ushirikiano mkub-
wa uliopo baina ya pande hizo
mbili na kwamba jumuiya hiyo
inajivunia amani iliyopo nchini
kwani inaruhusu uwekezaji.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Said Mtanda alisema ushiriki-

ano katika sekta hiyo muhimu
umekuja katika wakati muafaka
baada ya kukamilika kwa chan-
70 cha maji Butimba.

Alisema, baada ya chanzo cha
maji Capripoint kuanza kuz-
idiwa kutokana na ongezeko la
watu na kusababisha kero ya
maji mkoani hapa, serikali il-
ianza utekelezaji wa mradi wa
chanzo kipya cha Butimba am-
bacho tayari kimekamilika.

Alisema  kukamilika  kwa
chanzo hicho kunahitaji zaidi
uwekezaji huo ili kufikisha hu-

duma hiyo muhimu kwa wa-
nanchi walioikosa kwa muda
mrefu.

“Mwanza ina watu zaidi ya
milioni tatu na hasa mjini ndiyo
kuna ongezeko kubwa zaidi,
tukiwa na maji ya kutosha na us-
ambazaji wa uhakika tutakua na
uhakika wa afya bora kwa jamii
na kuongeza thamani ya uchu-
mi wa mkoa kupitia shughuli za
uzalishaji,” alisema Mtanda.

Kaimu Mkurugenzi wa Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Mwanza (MWAUWASA),

Nelly Msuya, alisema hatua ya
pili na ya tatu kwa mradi huo
itaimarisha upatikanaji wa maji
kwa kusambaza mtandao kwa
kilomita 700 kwenye wilaya za
Ilemela, Nyamagana, Magu na
Misungwi.

Alisema baadhi ya maeneo
mkoani Mwanza bado yanapata
maji kwa mgawo, huku maeneo
mengine yakikosa huduma hiyo,
akisema mradi huo wa usam-
basaji wa maji unatarajiwa ku-
saidia kupunguza au kumaliza
kabisa tatizo hilo.
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Pombe na dawa zinazolevya
janga Imaloangamlza vijana

UNAJIULIZA itakuwaje

mbona Watanzania hawa

hasa wa kiume wanajitu-

mbukiza kwenye uvivu,
ulevi wa pombe, bangi na dawa za
kulevya kupindukia?

Vipi miaka ijayo kama
wanaotegemewa kuzalisha au
nguvukazi wameumizwa na ulevi,
wazalishaji watakuwa wa namna
gani, iwapo vijana wengi wa umri
kati ya miaka 20 hadi 45 wame-
kuwa walevi na waraibu?

Moja ya athari kubwa kwa vijana
Tanzania, ni unywaji pombe
uliokithiri Kawaida wakazi wengi
nywa pombe aina mbalimbali.

Leo kuna pombe ambazo vijana
wanachangamkia kupindukia
mfano sungura, kadhalika, usam-
bazaji pombe kwa kutumia vifun-
gashio venye ujazo mdogo na kwa
gharama ndogo umeshika kasi na
unawahamasisha vijana kunywa
zaidi kwa bei poa.

Kuwapo vyanzo vya mapato
kwa serikali hasa ambavyo havi-
umizi walipakodi na wananchi
kwa ujumla ni jambo jema lakini
tunapotafakari suala la ulevi huu
vijana wengi wanaathirika sana
kwa kiwango cha taifa kuelekea
pabaya.

Mbali na pombe, changamoto
nyingine ni dawa za kulevya zikiwa
pacha wa ulevi kwa vile vina-
tumiwa na vijana wengi.

Uzoefu unaonyesha kuwa kijana
akishazoea dawa zinazolewesha
kuziacha inakuwa kizaazaa. Kuna
wakati serikali ilijitahidi kudhibiti
kwa kiasi kikubwa, matumizi ya
dawa zinazolewesha kwa kuhakiki-
sha haziingizwi nchini lakini bado
ni tatizo.

Mzuka wa pombe. PICHA MTANDAO

Nijitolee mfano wakati nikiwa
kijana kabla na baada ya kuanza
shule niliona wanaokunywa
pombe walikuwa watu wazima
wenye familia, hakuna kijana asi-
yekuwa na familia mke na watoto
angeweza kuruhusiwa kujumuika
nao.

Hata kama, angekuwa ameoa
lakini bado hajawa na uzoefu wa
kutosha kimaisha na kuonyesha
uelekeo unaokubalika na jamii,
haikuwa rahisi kukaa pamoja na
watu wazima, kwa mifumo kijadi
au kimila ilikuwa imezuia vijana
kutojitosa kwenye pombe bila ya
kujijengea msingi imara kumudu
maisha yake na familia.

Nyakati hizi maisha ni kidijitali,
kisiasa, kisaikolojia, kiteknolojia,
kimaendeleo hadi kusema kila
mtu yuko huru kufanya anavyo-

taka ili mradi amefikisha umri wa
miaka 18 au zaidi.

Hali hiyo inakinzana na sheria,
kanuni pamoja na mifumo ya
kiroho aliyoiweka Mungu. Kad-
halika, serikali kwa dhamira ya
kupata mapato zaidi ikapunguza
bei ya pombe. Kimsingi mapato
ya serikali yanapoongezeka,
kwa namna moja au nyingine,
yanatarajiwa huduma za kijamii
ziboreshwe na kuimarishwa. Hata
hivyo pombe haijaweza kuleta
mafanikio kimapato.

Operesheni iliyofanywa na
Mamlaka la Kuzuia na Kudhibiti
Dawa za Kulevya kati ya Agosti 24
na Septemba 2024 imedhihirisha
kuwa upo udhaifu mkubwa katika
mifumo ya kudhibiti uagizaji na
uingizaji dawa hizo.

Ripoti yake inayotolewa mwezi

huu, inaonyesha kiasi kikubwa
cha dawa hizo zilizoingizwa na
kukamatiwa Manispaa za Kinon-
doni na Ubungo kwa kuwanasa
watuhumiwa kadhaa.

Swali linabaki je, dawa hizo
zimepitia wapi bila kugundulika
mpaka zikawa mitaani kiasi hicho?

Kadhalika, matumizi ya bangi
pia yamekuwa yakiongezeka kila
kukicha je, Watanzania tunak-
wama wapi hadi taifa kushindwa
kudhibiti matumizi ya dawa zina-
zolevya?

Katika hali hii isiyoridhisha kuna
hofu kuwa huenda vijana wana-
okua wakatumbukia kwenye janga
hili, nini hatima ya Tanzania?

Tukitafakari tunawaza, Tanza-
nia ya kesho na viongozi wajao
watakuwa wa namna gani, wenye
mwelekeo gani, je watakuwa na
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Uchaguzi unapokKaribia,

Pwani mguu sawa
kufunza wapigakura

maarifa yapi?

Je, vijana wataishi maisha ya
namna gani kama mwelekeo wao
kwa sasa ni kunywa na kulewa
kupindukia na uraibu?
es-Salaam, karibu na Posta ya
Zamani, nilishuhudia vijana
watano wanaume wanne na binti
mmoja wamejibanza wakinywa
kwa kupokezana.

Vilevile, walikuwa wanavuta
sigara moja kwa kupokezana.
Nimebakia na maombi, Mwe-
nyezi Mungu uwarehemu vijana
hawa na wengine wa aina hiyo
maana wanaangamia kwa kukosa
maarifa, akili zao zimepinda.

Mungu amewapa utashi kuhusu
cha kufanya ili kuwa na uchaguzi
sahihi mathalani, ufanye nini, ule
au unywe nini, uvaaje au uishi
maisha gani?

Hivyo, inabidi kuwajibika kwa
maisha dunia moja, ‘binadamu
wote sawa’ lakini tunatofauti-
ana katika uwezo wa kufanya
maamuzi sahihi kuishi, vizuri bila
kukengeuka hadi kupoteza ‘afya
ya akili’ zetu.

Ombi langu kwa serikali,
kunywa pombe kupindukia
ikiwemo pia dawa zinazolevya si
jambo jema kwa taifa. Ni kitisho.

Hatua madhubuti zichukuliwe
kuanzia sasa kwa kupandisha bei
za vileo vyote bila kujali vifun-
gashio na ukubwa pia kuhakiki-
sha dawa hizo zinadhibitiwa kwa
juhudi zote.

Lengo ni kuokoa, nguvukazi
ya taifa, vilevile, atakayethibit-
ishwa kisheria kufanya biashara
haramu adhabu kali itolewe na
sheria nichukue mkondo wake
bila kuoneana haya wala huruma
ili tusiendelee kuliangamiza taifa
kwa maslahi binafsi.

Taifa bora linahitaji vijana
imara, wenye nguvu, afya na akili
timamu pamoja na maarifa ya
zama zilizopo.

INAENDELEA UK.13
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Kwa kutumia TEHAMA bodi itawanasa
wanaopga chenga kurejesha mikopo

ODI ya Mikopo ya Wa-
nafunzi wa Elimu ya Juu
(HESLB) inawapa mikopo
wanafunzi wenye sifa na
pia kukusanya fedha zilizokope-
shwa kutoka kwa wanufaika hao
wanapohitimu masomo.

Bodi inasisitiza kuwa ni wajibu
wa mwombaji kuzingatia kuwa
fedha anazokopeshwa kughara-
mia masomo yake zinapaswa
kurejeshwa ili ziwakopeshe
wengine wenye uhitaji ili kuongeza
idadi ya wasomi katika taasisi hizo
na kuchagiza maendeleo.

Tangu 2004 bodi hiyo inawapa
wanafunzi wenye uhitaji hasa
wanaotoka familia zenye kipato
kidogo mikopo kutimiza ndoto za
kufikia elimu ya juu.

Ni fedha za kugharamia ada,
chakula, malazi, vitabu na mafunzo
kwa vitendo kwa makubaliano ya
kurejesha fedha hizo baada ya
kuhitimu na kuwa na shughuli za
kuwaingizia kipato iwe ajira rasmi
au za kujiajiri na ujasiriamali.

Mikopo inatolewa si tu kwa
wanafunzi wa shahada bali
pia wanavyuo wa stashahada
wanaosoma kozi za vipaumbele
kama afya, ualimu hasa sayansi
na ufundi, usafirishaji, nishati,
madini, masuala ya tiba, kilimo na
mifugo.

Kazi ya kutoa mikopo kwa
waombaji haina changamoto
kubwa ikilinganisha jukumu la
kukusanya fedha zilizotumika
kusomesha.

Maana wahenga walisema
kukopa harusi, kulipa matanga.
Kukusanya mikopo kutoka kwa
wanufaika wake umekuwa na
changamoto ikizingatiwa kuwa
baadhi ya wahitimu hasa waliojia-
jiri kutojitokeza kulipa mikopo yao
kwa hiari si jambo jepesi.

Tena baadhi ya wanufaika bado
wana mtazamo kuwa wanapaswa
kurejesha mikopo pale tu wataka-
poajiriwa kwenye sekta rasmi
kama vile serikalini au ofisi binafsi,
ndipo watakapoanza Kkulipa
kupitia makato ya mishahara.

Hivyo, wapo wanufaika wanaod-
hani mnufaika wa mkopo wa elimu
yajuu hapaswi kulipa mkopo wake
kupitia ajira yake binafsi kama vile
mama na babalishe, bodaboda,
fundi uashi, seremala na mfugaji.

Huu ni mtazamo potofu. Lakini,
pia wapo wachache wanaodhani
pesa za umma hazina mwenyewe,
wakifanya juhudi za kukwepa
kulipa deni licha ya kwamba wapo
ndugu zao wanaotegemea kupata
fedha hizo.

HESLB wanasisitiza kuwa illi
mradi mnufaika anayo shughuli
ya kumwingizia kipato iwe ni ajira

Wahitimu wakifurahia mahafali. PICHA: MTANDAO

Ili kKuongeza
ufuatiliaji
kutoka kwa
mwanafunzi
ambaye
amehitimu
Masomo Na
ana kipato
lakini bado
hajaanza
kurejesha
mkopo ulio-
tumika kum-
somesha.

rasmi yenye mshahara au shughuli
binafsi za kujiajiri zinapompatia
kiasi fulani cha fedha kwa siku au
wiki, analo jukumu la kulipa deni.

Anatakiwa kutenga fedha kwa
ajili ya kupunguza deni lake kwa
kulipa kupitia malipo ya serikali
yanayofanyika kupitia ‘control
number’ iliyoko kwenye taarifa
ya mkopo. Lengo ni kufanikisha
kupata fedha na kuwawezesha
waombaji wengine kupata mikopo
kwa miaka mingine mingi ijayo.

Hivyo basi, kwa kutambua
ugumu wa kukusanya fedha hasa
kutoka kwa wanufaika waliojia-
jiri na wenye vipato halali, Bodi
ya Mikopo imekuja na mfumo wa
kisasa wenye kuhusisha Teknolo-
jla ya Habari na Mawasiliano
TEHAMA.

Kwa njia hiyo waombaji wame-
unganishwa kwa kuwashirikisha
wadau wengine muhimu kusaidi-
ana kuwabaini wadaiwa mahali
walipo na kuongeza makusanyo.

Kwa kushirikiana na kuongeza
makusanyo bodi itakuwa na
uwezo wa kukopesha waombaji
wengi zaidi ikizingatiwa kuwa
kuna ongezeko kubwa la waom-
baji wenye sifa hasa wanaomaliza
kidato cha sita ambao wanahitaji
mikopo kugharamia masomo yao
vyuoni.

Mapema mwezi huu (Septemba
11, 2024), Bodi ya Mikopo ilibadil-
ishana hati za makubaliano na
taasisi tatu ambazo ni Wakala
wa Usajili, Ufilisi na Udhamini
(RITA), Mamlaka ya Vitambulisho
vya Taifa (NIDA.

Aidha, kipo chombo cha Credit
Information kuongeza wigo wa
kuwasaka wadaiwa na kuongeza
mapato kwa ushirikiano.

Katika hafla hiyo, Mkurugenzi
Mtendaji wa HESLB, Dk. Bill
Kiwia anasema: “Katika kazi yetu
ya kukusanya fedha za mikopo,
tunawabhitaji wadau hawa...

Hivyo tunaomba mtufikishie
ujumbe kwa wateja wetu kuwa
sasa tunakwenda kufanya kazi
na washirika watatu na wengine
tutawatangazia siku chache zijazo.
Tunalenga kuwafikia wadaiwa
wote kwa kutumia mifumo.”

Ni ukweli kuwa bodi ya mikopo
haiwezi kufanya kazi peke yake
na wakafanikiwa bila kushiriki-
sha wadau na kutumia mifumo
ya kieletroniki hasa ikizingatiwa
maendeleo makubwa ya sayansi
na teknolojia yaliyopo sasa.

Na ndiyo maana kazi imehama
kwenye utendaji wa kutumia
mifumo ya kielektroniki badala ya
makaratasi kwa kiwango kikubwa
ili kuongeza ufanisi na ubora wa
utendaji kazi.

Pamoja na hayo ni nia ya serikali
kuwa ni lazima mifumo isomane
ili kurahisisha kazi na kuongeza
uwazi na uwajibikaji, nidhamu ya
fedha na matumizi kwenye maju-
kumu ya kuwahudumia Watan-
zania. Kwa mujibu wa Dk. Kiwia,
hadi sasa mikopo yenye thamani
ya Shilingi bilioni 600 inapaswa
kurejeshwa kutoka kwa wanufaika
waliosoma katika vyuo mbalim-
bali.

“Mikopo ambayo imeshaiva

ni Sh. trilioni 2.1 na hadi sasa
zimerejeshwa Sh. trilioni 1.5, bado
bilioni 600 hazijarejeshwa, hivyo
kama ilivyo kwa kampeni za
urejeshwaji mikopo, tunaungani-
sha mifumo ili kuwafikia wanu-
faika wenye kipato waanze ureje-
shaji,” anasema Dk. Kiwia.

NIDA wanatarajiwa kusaidia
kupatikana taarifa za makazi na
mawasiliano ya wanufaika wa
mikopo, hivyo, bodi ya mikopo
itakuwa na uwezo wa kuchukua
taarifa muhimu za mnufaika wa
mkopo kupitia taasisi hiyo.

1li kuongeza ufuatiliaji kutoka
kwa mwanafunzi ambaye amehit-
imu masomo na ana kipato lakini
bado hajaanza kurejesha mkopo
uliotumika kumsomesha.

Aidha, RITA ina jukumu la vizazi
na vifo ambapo watakuwa kiungo
kupitia mfumo wa kielektroniki
kurahisisha wanafunzi kufanya
mchakato wa mikopo kwa ufanisi.

Sanjari na hilo, Taasisi ya Credit
Info Tanzania inafanya jukumu
la kifedha la kukusanya taarifa
za wakopaji wa benki na taasisi
nyingine za kifedha, na hivyo
mteja kabla hajaomba mkopo ni
lazima apitie Credit Info.

Kwa mujibu wa Benki Kuu
(BoT) inazitaka taasisi zote za
fedha nchini kutafuta taarifa za
mkopaji kutoka Credit Info kabla
ya kumkopesha ili kujua historia
ya mkopeshwaji.

Hivyo basi, Credit Info, inawa-
jibika kufanikisha na kuwezesha
mchakato wa ukopaji na ureje-
shaji mikopo kupitia jukumu lake
la msingi la kuchakata taarifa za
waombaji kupitia benki.

Kwa mantiki hii, endapo bodi ya
mikopo itapeleka taarifa za wanu-
faika wake ambao ni wadaiwa sugu
Credit Info, kunaweza kusababi-
sha wadaiwa wa bodi ya mikopo
kukosa mikopo kwa sababu hawa-
kopesheki kwenye taasisi mbalim-
bali za kifedha.

Huu utakuwa ni usumbufu
kwao kukosa mikopo, kwa hiyo,
ni muhimu kulipa deni la bodi
ili kukopesheka kwenye taasisi
nyingine za kifedha.

Vilevile, Septemba 13, 2024,
Bodi ya Mikopo ilibadilishana hati
za ushirikiano TRA kwa lengo la
kubadilishana taarifa ili kubore-
sha utoaji na urejeshaji wa mikopo
kutoka kwa wanufaika wake.

HESLB inafafanua kuwa kupitia
TRA inaweza kutambua changa-
moto mbalimbali na hivyo kubore-
sha huduma zake.

Mwandishi ni mwalimu wa
Sekondari ya Miali iliyoko
Dodoma.

Maoni: 0620 800 462
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Wananchi wanahitaji kujua ukweli
kuhusu tiba wanapoumwa na nyoka

AJIRA ya kiangazi yana-

karibia na wanaoishi

karibu na vichaka na

misitu ndiyo msimu
wa nyoka kutoka mapangoni na
kurandaranda.

Nyoka wapo na watu
wanaumwa ndiyo maana, aghal-
abu ukisafiri kwenye mabasi
ya masafa kuelekea au kutoka
mikoani unakutana na wauza
‘mawe ya kuondoa sumu ya
nyoka’.

Ni vipande vyeusi vya mawe
ambavyo wengi wananunua bila
kujua ni dawa au ni mazoea, hata
hivyo, ni mambo yanayoachwa
nyuma na sayansi ya kidijitali ya
matibabu kwa walioumwa na
nyoka.

Wafanyabiashara hao wana-
tangaza ndani ya vyombo vya
usafiri kuwa ukiumwa na nyoka
kwangua halafu bandika jiwe
kunyonya sumu na ikimalizika
litandoka. Unachotakiwa kufanya
likianguka ni kuliloweka kwenye
maziwa kulisafisha ukiendelea
kulitunza kwa matumizi ya siku
nyingine.

Aidha, wapo wanaosema
ukigongwa na nyoka usipotumia
jiwe hilo au Shilingi 50 ama 100
kuondoa sumu mwilini, unaweza
kupoteza maisha ikichukuliwa
kama huduma ya kwanza.

Kadhalika, wataalamu hao wa
mitaani wanasisitiza kuwa ni
lazima kutoa meno ya nyoka yali-
yobaki mwilini kwa kuchana na
wembe au kisu kikali hata mkasi
kuyakwangua na kuyaondoa.

Wanaosema hayo wanaelekeza
zoezi liwe la haraka kwani baadhi
ya meno ya nyoka kama kifutu au
kobra (koboko) yakibaki mwilini,
ni hatari, husafiri kupitia mishipa
ya damu na kufika moyoni
maelezo ambayo pengine hayana
ukweli.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya
Duniani (WHO), kuumwa na

nyoka wenye sumu kunaweza
kusababisha kupooza, kupumua
kwa shida na wakati mwingine
kukatwa kiungo iwapo sumu
itaenea mwilini.

Mbali na hilo, kama sumu
itasambaa zaidi na aliyeumwa
asipata matibabu anaweza
kupoteza maisha, kwa hiyo hatua
zingine zinapaswa kuchukuliwa
mara moja wakati unapoumwa
na nyoka.

Lakini, WHO haizungumzii
kubandika jiwe au kukwan-
gua kidonda kama sehemu ya
huduma ya kwanza.

Kwa mujibu waMamlaka ya
Usimamizi wa Wanyamapori
(TAWA), nyoka hatari zaidi Tan-
zania ni koboko au cobra, ambaye
akikuuma usipopata tiba haraka
unaweza kupoteza maisha.

Kobra huyo anayepatikana
Tabora na ukanda wa magharibi
kama Mwanza na Shinyanga,
wapo pia kwenye misitu mingi
ikiwamo ya Udzungwa.

Anaelezwa kuwa ana sumu kali
inayoumiza moyo na nyingine
mishipa ya fahamu na ndani ya
dakika chache majeruhi anaweza
kufariki dunia.

Sasa cha kujiuliza aliyeumwa na
mnyama huyu anaweza kutumia
jiwe la nyoka na kupona?

CHA KUFANYA UKIUMWA

Shirika la Habari la BBC lina-
fafanua mambo kadhaa ya kuzin-
gatia, likisema jambo la kwanza
usitembee wala kukimbia, kaa
kimya na kutulia na ikiwezekana
usinyanyue sehemu iliyogongwa
iwe mkono au mguu.

Kwa ajili ya kuzuia kusambaza
sumu kunakotokana na kukim-
bia au kutembea. Aidha, usafiri
utumike kumpeleka majeruhi
abebwe bila kupoteza muda, ili
kuokoa maisha yake.

Pia, majeruhi na anayemsaidia
kumpa huduma ya kwanza wakae
mbali na nyoka wasijaribu kum-

kamata.

Iwapo majeruhi umevaa saa,
mkufu, vikuku, bangili au nguo
ya kukubana eneo ulipoumwa na
nyoka vivuliwe mara moja.

USIYOTAKIWA KUFANYA

BBC inaonya usiweke bandeji
kwa nguvu wakati umeumwa na
nyoka, hata kama imefungwa,
ilegezwe kidogo.

Kumbuka kuwa kama bandeji
imefungwa na kukazwa sana,
sumu inaweza kuenea kwenye
jeraha na sehemu hiyo kukatwa
kwasababu ya ‘kuoza’.

Usiende kwa waganga wa kie-
nyeji au kutumia dawa yoyote ya
mitishamba au nyingine isiyoju-
likana kama umeumwa na nyoka,
kwa hiyo aachana na mawe ya
nyoka.

Usitumie kinywaji cha aina
yoyote kwanza hadi utakapomu-
ona daktari. Aidha, madai kuwa
kuua nyoka au kutumia barafu
kunaondoa sumu, yote hayo sio

ya kweli.

Wakati ukiumwa na nyoka
mwenye sumu, matibabu sahihi
ni muhimu ili kuokoa maisha ya
majeruhi.

Katika hali nyingine, kifo au
uharibifu wa kudumu wa kimwili
unaweza kutokea ikiwa hautibiwi
mara moja au kama aliyeumwa
hatapata matibabu sahihi.

Kwa hivyo usisikie au kutumia
njia zingine za matibabu ya kuua
nyoka, kuweka barafu kwenye
jeraha au hata mbinu nyingine
za kijadi zinazopendekezwa.

EPUKA HAYA

Usikwangue wala kunyonya
sumu kutoka kwa mtu aliyeumwa
na nyoka, ni hatari unaweza kuwa
na vidonda mdomoni ukajiua
kwa ‘kula’ sumu hiyo.

Lakini pia usiikwangue na
kuichana ili kutoa meno sehemu
iliyoumwa na nyoka.

Wakati wote kumbuka kuwa
usiende kwa waganga wa kienyeji
anza kwanza na dawa za hospi-
talini. Usisafishe wala kupaka
chochote kwenye sehemu iliyo-
gongwa na nyoka.

Kwa mujibu wa Shirika la
Afya Duniani, watu wanaofanya
kazi katika kilimo na watoto ni
waathirika wakubwa wa nyoka.

Watoto ndio walioathirika zaidi
na sumu ya nyoka na kwa ujumla
matukio hayo hupatikana duniani
kote, lakini kiwango cha vifo
katika visa kama hivyo ni kikubwa
katika nchi za Kusini-Mashariki
mwa Asia ikiwa ni pamoja na
India.

Ripoti ya serikali ya India,
inasema matukio ya kugongwa na
nyoka ni ya kawaida zaidi katika
vijiji na maeneo ya mijini.

Aidha, inaeleza kuwa kuna
aina zaidi ya 250 za nyoka nchini
India, kati ya hizo nyoka 52 wana
sumu kali wakiwamo kobra na
nyoka wa baharini.

Pombe na dawa zinazolevya janga linaloangamiza vijana
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Kumbukeni kumcha
Mungu ndiyo chanzo cha
maarifa na taifa lenye hofu
ya Mungu hutenda haki kwa
wote na kuuchukia uovu.

Vijana jiulizeni vipaum-
bele vyenu ni nini? Ni
wazi mojawapo ya majibu
ni kuwa raia hodari, ku-
jenga familia bora za wacha
Mungu mkichangia maende-

leo ya nchi.

Acheni kuhadaika na
utandawazi, mifumo-dijitali
na kuiga yaswofaa ni wazi
mnatakiwa kutafakari njia
zenu na kubadilika.

Inavyoelekea mataifa yali-
yoendelea hayajali chochote
yanafanya kulingana na
matakwa yao, hasa yakicho-
chea maovu mfano, kuha-
masisha ndoa za jinsia moja
au ushoga kwa wanaume na

usagaji kwa wanawake na

kutunga sheria za kuruhusu

kutoa mimba na kucho-

chea wanawake wasipate
ujauzito.

Nyakati hizi hali imekuwa
tofauti kiasi cha vijana
kuona kuwa kuoa na kuzaa
watoto ni dhiki kubwa au
kama ni laana, wakati ni
baraka au zawadi kuwa na
familia. Tambueni vijana
kuwa maisha ya wazee

wetu yalikuwa yameegamia
kwenye misingi na mi-
fumo va kijadi, kiutamaduni
wakiabudu miungu mingine
ingawa walifahamu yupo
Mungu Muumbaji.

Niwakumbushe vijana
wetu hususani wa kiume,
wasijisahau kuwa ni wa-
naume wanaotegemewa
kujenga familia zilizobora
na endelevu.

Nimekuwa nikisikia

msemo dunia inawayawaya
ukimaanisha binadamu wa-
nakosa utulivu na umakini
kwa kuhangaika huku na
huko bila kujua mustakabali
wa maisha.

Ukitafakari hali hiyo
utagundua kuwa vijana wa
kiume kutumbukia kwenye
ulevi, hakika ni matokeo
ya kuhangaika na ya dunia
zaidi kuliko kusimama imara
kwa msingi na maadili.
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Uchaguzi unapokaribia, Pwani

WAKA huu ni wa uch-

aguzi wa serikali za vi-

na mitaa maeneo ya
mijini, ukitarajiwa kufanyika No-
vemba 27, kisha utafuatiwa na
uchaguzi mkuu wa rais, wabunge
na madiwani, Oktoba mwakani.

Kabla ya uchaguzi huo mkuu
ambao wapigakura wanawacha-
gua rais, wabunge na madiwani
kwa upande wa Bara, Zanzibar
wanawachagua marais wa Zan-
zibar na Jamhuri ya Muungano,
wabunge, wawakilishi na madi-
wani, kuwaandaa wapigakura ni

Kabla ya kufikia hatua hiyo
michakato mbalimbali inaende-
lea, ikiwamo kuboresha daftari
la kudumu la wapigirakura, juku-
mu linalofanywa na Tume Huru
ya Uchaguzi ya Taifa (INEC) na
ZEC.

Baraza la Taifa la Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO),
nalo linakumbushwa kutoa
elimu ya mpigakura kwa wa-
nanchi ili wajue umuhimu wa
kushiriki uchaguzi kuwapata
viongozi wanaowataka.

Mkuu wa Wilaya ya Kibaha, Si-
mon Nickson, akiongea kwa nia-
ba ya Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, anayesema

Tunat-
egemea
mashirika
Vasiyo ya
kiserikali
kushiriki-
ana nasi ku-
kabiliana na
changamoto
Zinazoi-
kabili jamii,
hasa uelewa
kuhusu uch-
aguzi.

|

Mjumbe wa NaCoNGO mkoani Pwani, Prisca Ngweshemi (kushoto), akishiriki jukwaa. PICHA: SABATO KASIKA
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hayo, hivi karibuni, katika mku-
tano wa jukwaa la mashirika
yasiyo ya kiserikali mkoani
humo.

Ni kutokana na umuhimu wa
elimu hiyo kwa wananchi, anase-
ma mkoa huo unayahimiza ma-
shirika yasiyo ya kiserikali kutoa
elimu itakayowajengea uwezo
wa kutoa maoni mbalimbali na
kushiriki uchaguzi wa serikali za
mitaa na uchaguzi mkuu.

Nickson, anasema elimu ya
mpigakura inamsaidia mwa-
nanchi kuelewa kuhusu kush-
iriki mchakato wa uchaguzi kwa
kuchagua au kujitokeza kuomba
kuchaguliwa kuwa kiongozi.

“Tunategemea mashirika
yasiyo ya kiserikali kushirikiana
nasi kukabiliana na changamoto
zinazoikabili jamii, hasa uelewa
kuhusu uchaguzi,” anasema
Nickson.

Anafafanua kuwa mashirika
hayo pia yana jukumu la kuun-
ganisha wananchi, kwa sababu
wakati wa kampeni za uchaguzi
kuna mambo mengi yakiwamo
kuhasimiana kutokana na itikadi
za kisiasa.

“Kwa hiyo pamoja na maju-
kumu mbalimbali mlio nayo,
kushiriki kutoa elimu ili kusaidia
wakazi wa Pwani kujua haki

PW

yao kwenye uchaguzi ni jambo
muhimu,” anasema.

Aidha, Nickson anasisitiza
umuhimu wa ushirikiano kati ya
mashirika hayo na serikali na pia
katiyao ili kurahisisha utekeleza-
ji wa mipango ya maendeleo.

“Kuleta maendeleo kunahitaji
ushirikiano hata katika uchagu-
zi, kwa ajili ya kupata viongozi
bora watakaoisaidia nchi kuen-
delea kusonga mbele. Ili kufikia
hatua hiyo, elimu ya mpigakura
kwa wananchi ni ya muhimu ili
waweze kushiriki kwa wingi kati-
ka uchaguzi, wachague viongozi
sahihi wa kuendelea kusimamia
nchi vizuri,” anasema.

Mjumbe wa NaCoNGO mkoa
wa Pwani, Prisca Ngweshemi,
anasema mkoa huo una zaidi ya
mashirika 30 yasiyo ya kiserikali,
na kwamba yale ambayo haya-
fanyi kazi kikamilifu, ‘watayaam-
sha’.

Anasema baraza hilo linata-
mani mashirika yote ya kiraia
mkoani humo yawe hai na kufan-
ya kazi kikamilifu, ili kusaidiana
na serikali kuwaletea wananchi
maendeleo.

“Hivyo, tutayaamsha mashiri-
ka yaliyolala kwa kuyafuatilia
kujua chanzo ya kutofanya kazi
ili iwe rahisi kwetu kuchukua

hatua za kuyasaidia kurudi kwe-
nye majukumu yaliyofanywa
yakaanzishwa,” anasema Prisca.

Prisca  anafafanua  kuwa
baraza lao linatekeleza majuku-
mu mbalimbali ikiwamo kulin-
da maslahi ya AZAKI, kujenga
mitandao na mashirikiano mion-
goni mwa mashirika yasiyo ya
kiserikali na kuwa sauti ya umoja
kwenye masuala yao.

“Nchi ina mikakati na mi-
pango iliyojiwekea hasa maen-
deleo, hivyo nasi ni muhimu
kuwa miongoni mwa wadau
wanaochangia katika hilo, kwa
kuhamasisha wananchi kushiriki
shughuli mbalimbali,” anasema.

Adha, anaongeza kuwa ka-
tika kipindi cha kutekeleza ma-
jukumu yao mwaka 2024 hadi
hadi 2027 watahakikisha kama
kulikuwa na mapungufu kwenye
baraza lililopita, wanayarekebi-
sha.

Prisca anasema wamejipanga
kusaidia mashirika yasiyokuwa
ya kiserikali katika nyanja mbal-
imbali ikiwamo kuyajengea uw-
ezo mashirika yasiyokuwa ya
kiserikali kitaasisi na kiutendaji.

“Tunataka kusaidia mashirika
kuzingatia sheria na taratibu za
nchi, kuimarisha ushirikiano
kati ya serikali na mashirika yasi-
yokuwa ya kiserikali, kuimarisha
ushiriki wa mashirika yasiyoku-
wa ya kiserikali katika kuchangia
maoni kwenye Dira ya Maende-
leo ya 2050,” anasema.

Anasema, wamepanga
kuongeza juhudi kutekeleza
mipango ya taifa kama Dira
ya Maendeleo ya Taifa 2050,
mikakati mbalimbali ikiwamo
kuelimisha wananchi  kujua
umuhimu wa kujenga taifa lao
na kuwa na Tanzania bora kwa
Watanzania wote.

Mjumbe anasema baraza lao
linatamani kila asasi ya kiraia na
wananchi washiriki katika kutoa
maoni kwenye dira hiyo ili iwe
jumuishi.

Anafafunua kuwa, maendeleo
hayo jumuishi, ni katika ushiriki
wa makundi maalum kwenye
shughuli za kiuchumi na hudu-
ma za jamii ili upewe kipaum-
bele kwenye utekelezaji wa afua
mbalimbali za kiserikali na wa-
dau wengine.

“Vipaumbele vya baraza letu
katika kipindi cha kutekeleza
majukumu yetu kwa mwaka
2024 hadi ifikapo mwaka 2027 ni
kurekebisha mapungufu yote ya
baraza lililopita na kuja na ving-
ine vipya.”

Mguu sawa kuf_unza wapigakura
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Halmashauri
va Ikungi
yatenga
milioni 600/
mikopo 10%

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

HALMASHAURI ya Wilaya va
Ikungi mkoani Singida imet-
enga Sh.milioni 600 kwa ajili
ya mikopo ya asilimia 10 ya
wanawake, vijana na wenye
ulemavu ili kuwainua wa-
nanchi kiuchumi.

Ofisa Maendeleo ya Jamii,
Haika Massawe, alisema hayo
juzi wakati akifungua mafun-
Z0 ya utengenezaji bidhaa
mbalimbali za wajasiriamali
yakiwamo mafuta ya kupaka,
sabuni na VIDOC|OZI yaliyo-

chini ya vvavvezeshan kutoka
Chuo cha Arizona kilichoko
Dar es Salaam wakishirikiana
na Halmashauri ya Wilaya va
Ikungi.

Massawe alisema kuwa
mafunzo hayo ni chachu kwao
kuongeza ufanisi kuweza
kujiajiri na hata kutengen-
eza vikundi ili halmashauri
kuwawezesha pindi dirisha la
fedha hizo litakapofunguliwa
waweze kukopeshwa.

Aidha, Masawe aliwataka
maofisa maendeleo jamii ka-
tika kata zote za halmashauri
hiyo kutimiza majukumu yao
kama walivyojaza kwenye ba-
rua zao za ajira, ili kuhakilisha
wananchi wanapata huduma
zote zinazostahili kutoka
kwao.

Mwezeshaji wa mafunzo
hayo, Richard Kabaka,
aliwapongeza washiriki wa
mafunzo hayo kwa kujitokeza
kwa wingi na kuwataka kwam-
ba elimu waliyoipata waiende-
leze kwa kuwafundisha wen-
gine ili kuwa na wajasiriamali
wengi.

Katika hatua nyingine madi-
wani wa kamati ya uchumi
wakiongozwa na Mwenyekiti
wa Halmashauri wa Wilaya va
[kungi, Ally Mwanga, wame-
wataka wataalamu wa Kilimo
kuweka utaratibu mzuri kwa
wakala wa mbegu na mbolea
ili zifike mapema na kwa
wakati wa msimu wa kilimo.

Massawe alisema kuwa
mafunzo hayo ni cha-
chu kwao kuongeza
ufanisi kuweza kujiajiri
na hata kutengeneza
vikundi ili halmashauvri
kuwawezesha pindi
dirisha la fedha hizo
litakapofunguliwa
waweze kukopeshwa.

Matum|2| mbolea va ruzuku
'yaongezeka tani 34,000

Na Renatha Msungu,
CHAMWINO

ATUMIZI ya mbolea

ya ruzuku inayo-

tolewa na serikali,

yameongezeka ku-
toka tani 500,000 kwa mwaka
2022/23 hadi tani 840,000
mwaka 2023/24.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbolea Tanzania
(TFRA), Laurent Joel, aliyasema
hayo jana alipokuwa akifunga
mafunzo ya siku mbili kwa vi-
jana wa Mradi wa Jenga Kesho
iliyobora (BBT) eneo la Chinan-
gali wilayani Chamwino.

Alisema ongezeko hilo lin-
aonesha kuwapo na mwamko
mkubwa wa matumizi ya
mbolea kwenye kilimo na
kwamba itawabadili wakulima
kutoka kilimo cha mazoea na
kuwa cha kisasa chenye tija.

“Matumizi ya mbolea ya ru-
zuku yameongezeka, TFRA
inazidi kupanua wigo wa utoaji
elimu ya matumizi ya mbolea
kwenye kilimo,” alisema Joel.

Hata hivyo alisema kampeni
ya utoaji elimu ya matumizi ya
mbolea itaendelea kutolewa ili
kuongeza idadi ya watumiaji
wa mbolea kwenye kilimo.

Aidha, aliwahimiza wakulima

wa maeneo mbalimbali nchini
kuendelea kujisajili kwenye
mfumo ili watambulike na ku-
pata mbolea ya ruzuku.

Aliwapongeza vijana wa BBT
kutokana na mafunzo waliopa-
ta ambayo yatawajenga katika
kilimo wanachotarajia kufanya.

Alisema mafunzo ya siku
mbili yaliyotolewa na TFRA
kwa vijana wa BBT yana maana
kubwa katika kilimo wanacho-
jiandaa kufanya kwa msimu wa
kilimo.

Mkurugenzi huyo aliiwashuk-
uru Wizara ya Kilimo kuto-
kana na kuwalea vizuri vijana
wa BBT jambo linalochangia

kuzidi kukua kwa kilimo hapa
nchini.

Naye Mratibu wa BBT,
Mathed Kahaya aliwashukuru
TFRA kwa mafunzo waliyotoa,
huku akisema isiwe mara ya
kwanza bali waendelee kwen-
da kutoa mafunzo kwa vijana
wa BBT.

Alisema kutokana na dhami-
ra ya vijana hao kuleta mapin-
duzi kwenye kilimo ili Tanza-
nia iweze kujitosheleza kwenye
mazao ya chakula na biashara
na kuuza nje ya nchi, matumizi
ya mbolea yanapaswa kuzin-
gatiwa ili kuwa na kilimo che-
nye tija.

utakaofanwka Novemba 27, mwaka huu pamoja Na Uboreshau wa Daftari la Kudumu la Wamgakura utakaoanza
mkoani Singida Septemba 25, mwaka huu. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Bil. 6_;/- zatengwa Iguwapa
mitaji wajasiriamali

Na Paul Mabeja, DODOMA

MWENYEKITI wa Bodi ya
Mfuko Self, Paul Samgawe,
amesema serikali imetenga
Sh.bilioni 624 kwa mwaka
2024/25 kwa ajili ya kuwakope-
sha wajasiriamali mitaji kupitia
mfuko wa Self.
katika halfa ya kukabidhiwa
ofisi Mtendaji Mkuu mpya wa
mfuko huo, Santeli Manongi.

Samgawe alisema wame-
jipanga  kuhakikisha  wa-
naongeza kasi ya utoaji hu-
duma ili kuwafikia wananchi
wengi.

Alisema lengo ni kuhakiki-
sha wanatekeleza maono ya
Rais Samia Suluhu Hassan
ya kuhakikisha taasisi hiyo

inawawezesha wananchi na
kuendelea kutoa gawio kwa
serikali kila mwaka kutokana
na faida inayopatikana.

“Lengo la serikali kuanzisha
taasisi hii ni kuhakikisha inatoa
mikopo kwa ajili ya kuwawez-
esha wananchi mikopo yenye
riba nafuu. Niwasihi mwend-
elee kutoa huduma kwa ufanisi
ili lengo liweze kutimia,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa: “Mmefikia
mtaji wa Sh.bilioni 62 hakik-
isheni fedha hizo zinatumika
kuongeza wigo wa utoaji hudu-
ma kutoka mikoa 14 sasa mfike
nchi nzima.”

Aidha, alimpongeza Mtend-
aji Mkuu mpya kwa kuteuliwa
na kumtaka kuhakikisha kuwa
taasisi hiyo inapanua wigo wa

utoaji huduma ya mikopo kwa
wananchi.

“Lazima mhakikishe kuwa
mnapanua wigo wa bidhaa am-
bazo mfuko mnazozitoa lakini
riba za mikopo zinapungua
bila kuathiri mtaji wa mfuko,”
alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mfu-
ko huo, Santeli Manongi, alise-
ma atahakikisha wanaendelea
kuboresha kasi ya utoaji hudu-
ma kwa wananchi.

Vile vile, aliahidi kuendelea
kulinda fedha zilizopo na kuz-
iendeleza ili waweze kuzalisha
faida zaidi.

“Maono niliyonayo ni ku-
hakikisha tunafanya kazi kwa
bidii na kuwa taasisi bora tut-
afikia maono kwa kuzingatia
kuwa tuna jukumu la kuhakiki-

sha tunawafikia ~wananchi
wote,” alisema.

Naye Ofisa Mtendaji wa
Mfuko anayemaliza muda
wake Mudith Cheyo alisema
katika kipindi cha miaka sita
ya uongozi wake wamefani-
kia kuongeza wigo wa utoaji
huduma kutoka mikoa sita
hadi 14.

Alisema hadi sasa mfuko
imekua sana ambapo ina mali
za thamani ya Sh.bilioni 68 na
mtaji wa bilioni 62.6 na mikopo
iliyopo kwa wateja ni Sh.bilioni
54.6 na madeni ya taasisi ni Sh.
bilioni 7.8.

Alisema hadi sasa mfuko un-
ajiendesha wenyewe na ume-
kuwa ukitoa gawio kwa serikali
kila mwaka kiasi cha Sh. mil-
ioni 200.
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Serikali
yvafafanua
matibabu bure
wajawazito,
watoto

Na Elizabeth John, NJOMBE

KAIMU Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Mji wa Makambako
mkoani Njombe, Joseph En-
drew, amesema huduma za wa-
jawazito na watoto umri chini
ya miaka mitano zinatolewa
bure kwenye vituo vyote vya
kutolea huduma za afya vya
serikali.

Alisema hayo juzi kwenye
mkutano wa hadhara wa
Mbunge wa Makambako, Deo
Sanga, baada ya baadhi ya wa-
nanchi wa Kata ya Makambako
kuomba ufafanuzi juu ya sera
va msamaha wa matibabu kwa
wajawazito na watoto chini ya
miaka mitano.

“Kama mwongozo wa seri-
kali unavyosema mjamzito
anapofika kwenye kituo aka-
bainika kama yeye ni mjamzito
akapewa kadi vya kliniki kuanzia
pale huduma zinazohusiana na
ujauzito wake atahudumiwa
bure hadi kipindi cha kujifungua
na mtoto kuanzia umri sifuri
hadi miaka mitano huduma zote
ambazo siyo za kibingwa wana-
pata bure,” alisema Endrew.

Hivyo aliwataka wananchi hao
pindi wanapohudumiwa wawe
na risiti za matibabu ambayo
wanapewa ili wawabaini wa-
husika wanaokiuka sera hiyo.

Pia alisema katika mwaka wa
fedha 2024-2025 Halmashauri
va Mji wa Makambako imet-
engewa Sh. milioni 763 kwa ajili
va kukamilisha ujenzi wa jengo
la upasuaji, chumba cha kuhi-
fadhia maiti, majengo la kulaza
wagonjwa katika hospitali ya
mji iliyopo Mlowa na kununua
vifaa tiba kwenye zahanati.

Awali wakizungumza katika
mkutano huo, wananchi hao
walisema licha ya sera kueleza
kuwa wajawazito na watoto
waliopo chini ya miaka mitano
wanatakiwa kupewa matibabu
bure bado wengi wao wame-
kuwa wakiambiwa walipie hela
hasa wanapohitaji dawa licha ya
kupata vipimo bure.

Baadhi ya wananchi hao, aki-
wamo Zaituni Kawambwa ali-
jomba serikali kuja na ufafanuzi
sahihi kuhusiana na adha hiyo
ili kuondoa malalamiko yali-
yopo ambayo wataalamu wa
afya wameendelea kupewa kwa
hmada| va kuwa hawafuati sera

i

vaa asilimia kubwa vipimo
Vipo vizuri lakini sasa shughuli
kwenye dawa unaweza uka-
pewa dawa aina moja nyingine
ukaambiwa ukanunue duka la
dawa,” alisema Kawambwa.

Naye Dominika Lugusi alisema
ni vema serikali ikabainisha pia
ni huduma zipi ambazo zina-
tolewa bure kwa wajamzito ili
kuondoa sitofahamu hiyo.

Mbunge wa Makambako, Deo
Sanga aliwataka wananchi kutoa
taarifa kwa wakati pindi wan-
apokutwa na matatizo hayo.

TBS yatoa hadhari ununuzi
‘wa bidhaa pasipo kuhakiki

Na Mwandishi Wetu

HIRIKA la Viwango Tan-

zania (TBS) limewataka

wananchi  kuhakikisha

wanasoma kwa makini
taarifa za vifungashio kwenye
bidhaa kabla ya kufanya un-
unuzi.

Lengo ni kujiridhisha endapo
bidhaa hizo zimethibitishwa
ubora na hazijaisha muda wake
wa matumizi pamoja na taarifa
zingine za msingi kwa lengo la
kulinda afya zao.

Ofisa Masoko wa shirika hilo,
Deborah Haule, alitoa tahadhari
hiyo wakati wa mwendelezo wa
kampeni ya elimu kwa umma
illiyotolewa mkoani Kigoma.
Wananchi 2,730 pamoja na wa-

jasiriamali 110 walifikiwa.

Alisema lengo la kampeni
hiyo ni kuelimisha wananchi
kuhusiana na umuhimu wa ku-
tumia bidhaa zilizothibitishwa
ubora, jinsi ya kutoa taarifa za
bidhaa hafifu pamoja na zile
ambazo hazijaisha muda wake
wa matumizi.

Alisema kupitia kampeni
hiyo, serikali kwa kutambua
mchango wa wajasiriamali ka-
tika kukuza uchumi wa nchi na
uchumi wao binafsi inathibiti-
sha ubora wa bidhaa wanazo-
zalisha bure.

Deborah alisema mashirika
ya viwango ya nchi za Jumuiya
ya Afrika Mashariki (EAC) ya-
meingia makubaliano, kwam-
ba bidhaa ikishapimwa na

kuthibitishwa na shirika la vi-
wango la nchi husika, ikivuka
mipaka na kwenda nchi ny-
ingine haitakiwi kupimwa tena.

“Kwa hiyo, hii ni fursa nzuri
kwa wajasiriamali wanaothibit-
isha bidhaa zao wanachotakiwa
ni kuja na barua ya utambul-
isho kutoka Shirika la Viwanda
Vidogo (SIDO) hatutaki kumwa-
cha nyuma mijasiriamali yeyo-
te,” alisema.

Alisema TBS inatoa elimu
hiyo kwa lengo la kuwajen-
gea wananchi uelewa kuhusu
umuhimu wa viwango ili kulin-
da afya za walaji na kuwawez-
esha wazalishaji bidhaa kihimili
soko la ndani na nje ya nchi.

Alisema matakwa ya ubora
ni pamoja na bidhaa kuwa na

tarehe ya mwisho wa matumizi,
hivyo kupitia kampeni hiyo
wanaelimisha jamii na wadau
kuhusu taarifa za kuzingatia
kwenye vifungashio kabla ya
kununua bidhaa.

Deborah alisema elimu hiyo
inatolewa kwa wananchi kupi-
tia maeneo ya wazi, ikiwamo
minadani, vituo vya mabasi,
masoko na maeneo mengine
yenye mikusanyiko ya watu
wengi.

Ofisa Udhibiti Ubora wa
TBS, Peter Musiba, aliwataka
wafanyabiashara  kujitokeza
kusajili vyakula na vipodozi ili
kuwawezesha kufanya shughuli
zao kwa kukidhi matakwa ya
sheria za nchi na kulinda afya
za walaji.

Balozi wa Maz-
ingira Mkoa wa
Mbeya, Chifu
Rocket Mwash-
inga, akitoa
mchango wake
mwishoni mwa
wiki kwenye Ki-
kao cha kuhama-
sisha matumizi
ya nishatj safi ya
kupikia kili-
chokuwa kimeit-
ishwa na Naibu
Katibu Mkuu wa
Ofisi ya Makamu
wa Rais (Mazin-
gira), Christina
Mndeme. PICHA:
NEBART MSOKWA

Imani potofu chanzo wanawake
kutotumia uzazi wa mpango

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wanawake ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya, wanadaiwa kuacha ku-
fumia njia za uzazi wa mpango
kutokana na imani potofu waki-
amini kuwa njia hizo zina mad-
hara kwao na kwa watoto.

Mratibu wa Afya ya Uzazi ya
Mama na Mtoto wa Halmashauri
ya Mbeya, Nitike Kyejo, aliyase-
ma hayo mwishoni mwa wiki
wakati akitoa taarifa ya tathmini
ya matumizi ya njia za uzazi wa
mpango.

Kikao hicho cha tathmini kili-
wahusisha maofisa afya kutoka
katika halmashauri mbalimbali
za Mkoa wa Mbeya, watoa hu-
duma za afya ya mama na mtoto
na wakuu wa idara ya afya wa
halmashauri za mkoa huo.

Aidha, kikao hicho kilikuwa na
lengo la kupata uzoefu kutoka
kwa waratibu wa afya ya mama
na mtoto wa Halmashauri ya

Chamwino mkoani Dodoma am-
bao inadaiwa kuwa wamefanya
vizuri kwenye uhamasishaji wa
matumizi ya njia hizo kutoka
asilimia 22 mpaka 92.

Nitike alisema baadhi ya wa-
nawake hao wamekuwa waki-
amini kuwa wakitumia njia hizo
huwa inasababisha ugumba na
hivyo wanaamua kuachana nazo
hali ambayo inawasababishia
kushindwa kupanga uzazi kwe-
nye familia zao.

“Wengine wanaamini kuwa
wakitumia kitanzi watoto wa-
nazaliwa wakiwa wameshikilia
vitanzi hivyo, kwa hiyo imani
hizi zimekuwa zikikwamisha
hamasa ya matumizi ya njia za
uzazi wa mpango kwenye mae-
neo yetu,” alisema Nitike.

Alisema wanaendelea kutoa
elimu kwa wananchi kwa njia
mbalimbali ili waondokane na
imani hizo potofu ambazo zina-
sababisha mpangilio mbovu wa
uzazi.

Alisema wanatumia vyombo
vya habari kutoa elimu pamoja
na kuwafuata wananchi kwe-
nye maeneo yao na kwamba
wanawafuata hata mashambani
wanakofanya shughuli zao za
uzalishaji.

Mratibu wa Shirika la JHPIEGO
ambalo linaratibu hamasa hiyo,
Waziri Njau alisema wanaen-
delea na juhudi mbalimbali za
kuhakikisha elimu inawafikia
wananchi kwa kiwango cha
juu ili waondokane na imani
potofu.

Alisema wanaendelea ku-
waunganisha waratibu wa uzazi
wa mama na mtoto katika hal-
mashauri na wadau mbalimbali
wa afya ili kuhakikisha huduma
hiyo inaimarishwa nchini.

Alisema wanashirikiana pia na
baadhi ya mashirika yakiwamo
ya kimataifa yanayohusika na
masuala ya afya ili kuhakikisha
wananchi wanapata huduma
wanayostahili.

“Huduma za uzazi wa mpango
ni muhimu sana katika kupang-
ilia watoto kwenye familia, kwa
hiyo niwahakikishie kwamba tu-
taendelea kushirikiana ili kufani-
kisha hili,” alisema Njau.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya
Chunya, Daliwason Andrew,
alisema wameweka utaratibu
wa kuhakikisha kila mwanamke
anayekuwa amejifungua anapa-
ta elimu ya uzazi wa mpango ili
alee vizuri mtoto wake.

Alisema elimu hiyo inatolewa
kwa mume na mke ili wachague
wenyewe njia ambayo wataona
wao ni rahisi kuitumia badala ya
kumpatia mwanamke pekee.

Serikali inahamasisha
matumizi ya uzazi wa mpango ili
kuondoa tatizo la wananchi ku-
zaliana bila utaratibu na kuwapa
wanawake muda wa kupumzika
kutoka uzazi mmoja mpaka
mwingine pamoja na kupata
muda wa kuwalea watoto wao
kabla ya kupata wengine.
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vatoa ufafanuzi

ushirikiano ZARI, TARI

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Zanzibar
imesema taasisi mbili
zinazojishughulisha
na masuala ya utafiti
ZARI kwa upande wa Zanzi-
bar pamoja na TARI kwa Tan-
zania Bara zinafanya kazi kwa
ushirikiano katika masuala
ya utafiti, lengo likiwa ni ku-
leta mageuzi katika sekta ya
kilimo na uzalishaji.
Hayo yalisemwa na Wa-
ziri wa Kilimo, Umwagiliaji,
Maliasili na Mifugo, Shama-
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ta Shaame Khamis katika
Baraza la Wawakilishi wakati
akijibu swali la mwakilishi wa
Mwanakwerekwe Ameir Ab-
dalla Ameir.

Ameir alitaka kujua ush-
irikiano kati ya taasisi hizo
mbili katika masuala ya utafi-
ti.

Akijibu swali hilo, Shamata
alisema ushirikiano ulipo
umejikita katika maeneo to-
fauti ikiwamo katika kufanya
kazi za utafiti katika upande
wa magonjwa yanayoathiri
maendeleo ya sekta ya kilimo
ikiwamo muhogo na mpunga.

il

Alisema kwa muda Akifafanua zaidi,
mrefu yapo maradhi Shamata alisema
yanayoathiri  ukuaji wakulima hivi sasa
wa mazao ya muhogo Ameir wamepatiwa mbegu za
na hivyo kusababisha alitaka kisasa  zinazokwenda
kupungua kwa uzal- Kui na wakati wa uhimilivu
ishaji wake na hivyo u#.’a.k. wa mabadiliko ya tabi-
wakulima kushindwa Y8 ':(' I anchi baada ya mbegu
kupata mavuno ma- am; ati nyingi za asilia kupotea.
Zuri. yataasist Alisema hivi sasa

Aidha, alisema ush- hlZ(_) mbili wamekuwa wakifanya
irikiano na taasisi katika utafiti kuhakikisha
hizo kumesaidia ka- masual.a. kwamba mbegu za asili
tika upatikanaji wa va utafiti. za mazao mbalimbali

mbegu bora ambazo
zimeleta  mafanikio
kwa wakulima.

maarufu zinapatikana
kwa ajili ya kuleta ma-
tokeo mazuri.

Meneja Mradi wa Chama cha Wanahabari Wanawake Tanzanla (TAMWA), Sylivia Daulmge aklzungumza kuhusu
uzinduzi wa kampeni mpya inayozingatia ubora wa elimu jumuishi kwa wanafunzi wa shule za umma, inayolenga
kumsomesha mtoto wa kike. Kulia ni Ofisa Msaidizi wa TAMWA, Cleopatra Ngesi. PICHA: BEATRICE MOSES

Mkongo chini ya bahari kubadilisha ikolojia ya Kidijitali

Na Gwamaka Alipipi

IMEELEZWA kwamba
mkongo wa chini ya bahari
wa 2Afrika wenye urefu wa
kilomita 45,000 unakwen-
da kubadilisha ikolojia ya

kidijitali ~ nchini,  kuleta
mchango mkubwa katika
maendeleo.

Mkongo huo ulizinduliwa
mwaka jana na Rais Samia
Suluhu Hassan katika kituo
cha mkongo wa mawasiliano
baharini-Airtel Cable Land-
ing Station kilichopo maeneo
Salaam.

Akizungumza katika mku-
tano wa Connect 2 Connect

Mhandisi Mkuu wa mtandao
wa Airtel Tanzania, Dk. Ade-
doyin Adeola, alisema wata-
shiriki katika harakati za
kubadilisha sekta ya kidijitali
nchini kupitia kuwashwa kwa
kituo hicho.

Alisema miundombinu
hiyo mipya ya mkongo mpya
wa mawasiliano wa chini ya
bahari utachangia kuinua na
kubadilisha sekta ya kidijitali
nchini kupitia mtandao wa
intaneti ulioimara ambao kwa
sasa unatumiwa na watu bil-
ioni tatu duniani.

“2Afrika italeta miundombi-
nu muhimu ya intaneti na ku-
unganisha watu takribani bil-
ioni 1.2 na zaidi. Umuhimu wa
mkongo huu ni kutokana na

uwezo wake wa kuleta mab-
adiliko ya kipekee katika upa-
tikanaji wa huduma za kidjiji-
tali Afrika, kuchochea ukuaji
wa kiuchumi, kuongeza usawa
na kuchangia katika ubunifu
wa kiteknolojia,” alisema.

Alisema hatua hiyo itaiweka
Afrika katika nafasi nzuri ya
kuunganishwa na uchumi wa
kidijitali wa dunia ambao ni
jumuishi, wezeshi na endel-
evu.

Dk. Adeola alisema mkongo
huo unaiweka Tanzania ka-
tika nafasi ya kuwa kitovu cha
teknolojia katika ukanda wa
Afrika Mashariki na barani
Afrika.

Alisema kituo cha mkongo
wa bahari wa 2Afrika utaku-

wa daraja litakaloziba ufa wa
mgawanyiko wa l<idijitali kati
ya maeneo ya mijini na vijijini
kwa kuboresha upatikanaji wa
intaneti na kuendesha ukuaji
wa biashara za mtandaoni,
kuchochea ongezeko la vy-
anzo vya mapato kwa serikali
na kuboresha maisha ya wa-
nanchi.

Mkurugenzi wa Biashara
wa Airtel Tanzania, Joseph
Muhere, alisema Airtel inaun-
ga mkono safari ya mabadi-
liko kuelekea uchumi kamili
wa kidijitali kupitia miundom-
binu ya hali ya juu ambayo iko
sambamba na maono ya taifa
ya kuchangia katika ukuaji wa
kiuchumi na kijamii pamoja
na ujumuishwaji wa kidijitali.

Mfumo kudhibiti
. upotevu fedha
Zaumma_
wazinduliwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Mamlaka
ya Serikali Mtandao Zanzibar
(eGAZ), Said Seif Said amesema
Mfumo wa Pamoja wa Kidijitali
kwa Serikali (SGES), utaimarisha
utendaji wa serikali kwa kutoa
huduma za kidijitali.

Aliyasema hayo jana katika uz-
induzi wa mfumo huo wa kutoa
mawasiliano kwa simu Zanzibar,
ambapo (eGAZ) kwa kushirikiana
na kampuni kwa huduma za kidi-
jitali Tanzania Tigo Zante zita-
shirikiana katika uendeshaji wa
mfumo huo.

Lengo ni kuleta mageuzi ya hu-
duma za serikali, kujenga uchumi
wa kidijitali ulio wazi na wenye
ufanisi katika kusimamia maen-
deleo ya miundombinu ya ICT
kwenye sekta za umma Zanzibar.
Alisema mfumo huo pia uta-
saidia kuzuia upotevu wa fedha
kwenye taasisi za umma katika
utoaji wa huduma za msingi kwa
njia ya kidijitali na kuimarisha
utendaji wa serikali kwa kutoa
huduma hizo.

Alisema mamlaka hiyo imefanya
tathmini na kubaini uwepo wa
njia moja ya matumizi hayo kwa
taasisi za serikali ambao uta-
saidia upotevu wa Sh. milioni 50
kwa siku sawa na Sh. bilioni 18
kwa mwaka kutokana na taasisi
hizo kutumia mifumo tofauti.
Aidha alisema mamlaka hiyo
inafanya jitihada za makusudi
kuhakikisha inapunguza gharama
na kuongeza makusanyo serika-
lini kwa kuzitaka taasisi mbal-
imbali kujiunga na mfumo huo
ili kuepusha upotevu wa mapato
hayo.

“Mfumo huu wa kisasa utaima-
risha utendaji wa serikali kwa
kutoa huduma mbalimbali za
kidijitali kama vile ujumbe mfupi
wa maneno, ujumbe wa pamoja,
huduma USSD, majukwaa ya SMS
ya mwingiliano, na Kituo cha
Data cha hali ya juu,” alisema.
Hata hivyo alisema lengo la
mfumo huu ni kurahisisha ma-
wasiliano, kuboresha utoaji wa
huduma, kuongeza ushirikishwaji
wa umma kwa taasisi za serikali
na mkakati wa serikali mtandao
wa mwaka 2023-2027.
Akizungumzia udhibiti wa mi-
anya ya upotevu wa fedha seri-
kalini alisema mamalaka hiyo
inafanya tathmini mara kwa
mara katika taasisi za umma
kuhakikisha mapato ya serikali
hayapotei kwa kuweka mifumo
imara yenye uwezo wa kurekodi
k”'a hatua anazozifanya mtumi-
shi.

Mkurugenzi wa Tigo-Zantel
Kanda ya Zanzibar, Aziz Said Ali,
alisema kampuni hiyo inajivunia
kuwa mshirika mkuu katika mra-
di huo wa kimapinduzi wenye
dhamira ya kusaidia mabadiliko
va kidigitali ya serikali.

Alisema mfumo wa Pamoja wa
Kidigitali kwa Serikali (SGES)
utaimarisha miundombinu va
kidijitali ya serikali na kuhakiki-
sha huduma zinatolewa kwa
ufanisi, uwazi na kupatikana kwa
urahisi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

*

GODWIN ACKO MSEKWA, Anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha Sita
chenye index S01438-0945b kilichotolewa
na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
shule ya Sekondari Rungwe Mwaka
2019, Yeyote atakaeikiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/DOD/CHE/41556/2024

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

JASTIN LAWI KIMANGA anatangaza
kupotea kwa Passport ya kusafiria yenye
namba TAE 699631iliyotolewa na makao
makuu PCO DAR ES SALAAM mwaka
2024. Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHO/ARU/ARU/32737/2024

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

ae
-

<

BRENDA BENEDICT CHALE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $0265-0007
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa  kupitia  CORNELIUS  GIRLS
SECONDARY SCHOOL mwaka 2011. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR /UBU/196875/2024

SOPHIA JEROME CLEMENT anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  $1773/0058
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia MIEMBESABA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2015. Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/PWA/KIB/19428/2024

KUPOTEA KWA KADI

YA PIKIPIKI

JUDI JOSEPH NDIMI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya pikipiki aina ya SANLG
yenye usajilinamba MC 953
EFS, CHASSIS NAMBA:
BPKM3H2T1PK014436 na
ENGINE NAMBA:
KL16FMJ230914436. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. POLISI TAARIFA:
PHO/ARU/LON/35540/2024

KUPOTEA KWA KADI

YA TRACTOR

IAN BENJAMIN MOSHI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya TRACTOR aina ya GREEN
DEER yenye usajili namba
T 952 DGF, CHASSIS NAMBA:
PY5503E006762 na ENGINE
NAMBA: PY3029T239266.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/ILA/204304/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBI NAMBA 38 YA 2024
WINFRIDA WILLIAM WILLIAM............ MLETA MAOMBI
DHIDI YA

1. AUBIMTASIWA.......oreerenrrennsnnaend MJIBU MAOMBI
2. NATHANIEL ADAM KICHULUMBI....MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA
GROLIA KALINGA

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi na
Nyumba Wilaya Morogoro tarehe 17/10/2024 mbele ya
Mwenyekiti E. MOGASA wewe mwenyewe au mtume
muwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi
yamepangwa kutajwa. Endapo hautahudhuria maombi
yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja dhidi yako na
kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza
leo tarehe 17 mwezi September, 2024.

E MQASA

MWENYEKITI.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA

SHAURI LA RUFAA YA ARDHI NA 7 LA MWAKA 2023

(kutokana na uamuzi wa Baraza la Ardhi na Nyumba la
Wilaya . Asilia kutoka Baraza la kata Bitimanyanya -chunya)

GERVAS KIBABA MRUFANI
DHIDI YA
MERE NDALAMA.......cooerererererennnenennedd MRUFANIWA
KWA: MERE NDALAMA
POPOTE ULIPO
KUITWA SHAURINI

Unataarifiva na Mahakama hii, kuhudhuria hapa
mahakama binafsi au wakili wako tarehe 24/09/2024
siku ya Jumanne saa 3:00 kamili asubuhi. Bila kukosa.
ELEWA KWAMBA, Ukikosa kufika siku hiyo, shauri
litasikilizwa bila wewe kuwepo na uamuzi utatolewa.
Hati hii imetolewa kwa mkono wangu na Mhuri wa
Mahakama leo hii tarehe 09/09/2024

AU SO
MAHAKAMA KUU YA TARZANTA
MBEVA

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
YA WILAYA YA MOROGORO MJINI

KITUO CHAMJINI  MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na...59/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: MOSHI SALUM MBEGHA wa MASIKA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA YAHYA PASSCIENCE

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi

yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa

kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka

kufanya hivyo mnamo tarehe 24 Mwezi 10 Mwaka 2024 kabla

huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo tarehe 23 mwezi 09 mwaka 2024

Bl
-

JAMHURI YA MUUNGANO
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya mwanzo ya wilaya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DARES SALAAM
Shauri la Mirathi Na 1490/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
AYOUB ABDALLAH MWABONDO WA.............ccucnn.

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
WA MIRATHI YA MAREHEMU YALIYOLETWA NA
HUSNA ABUBAKARIMLEWA
ABDALLAH AYOUB MWABONDO

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za uzimamizi wa mirathi
katika mahakama za Mwanzo)

Watu  wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 04
mwezi 10 mwaka 2024 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Imetolewa leo tarehe 20 mwezi 09 mwaka 2024

N ...

" HAKING

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 22470 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
AIDANO DASTAN MNKABENGA
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS

OF ADMINISTRATION
BY STEPHEN MHINA MNKABENGA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
17th day of October 2024

Dated at Korogwe this 20th day of September 2024

KoRoGWE

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/
PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, P0.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Maelfu wajitokeza mazishi viongozi Hezbollah

BEIRUT, Lebanon

MAELFU ya wananchi nchi-
ni Lebanon wamejitokeza
kwenye mazishi ya kuwaaga
viongozi wawili wa kundi la
Hezbollah Ibrahim Aqil na
Ahmad Mahmoud Wehbi,
ambao waliuawa I[jumaa ka-
tika shambulio la Israel.
Ilielezwa kuwa mazishi
hayo yalifanyika katika vi-
unga vya kusini mwa Beirut,
ambayo ni ngome ya Chama
cha Mwenyezi Mungu.
Kiongozi namba mbili

tunafuata

jibu.

Tuko pamoja
na upinzani
wa Kiislamu,

maamuzi ya
Hassan Nasral-
lah. Inatoa ngu-
VU zaidi, na kile
kilichotokea
jana usiku ni
mwanzo tu wa

Mageuzi ya UN
yaidhinishwa

NEW YORK, Marekani

NCHI wanachama wa Umoja wa
Mataifa (UN) zimeidhinisha kwa kauli
moja mkataba wa mustakabali wa
umoja huo licha ya pingamizi la Rus-
sia na mataifa mengine.

Uamuzi huo ulifanyika jana baada
ya baraza kuu la umoja huo linalohu-
sisha nchi wanachama kukutana New
York nchini Marekani kwa ajili ya
kujadili masuala mbalimbali yanayo-
husu mustakabali UN.

Rais wa baraza kuu la Umoja wa
Mataifa Philemon Yang, alithibitisha
kuidhinishwa kwa mkataba huo wa
UN kuhusu mustakabali wa baadaye,
licha ya kupingwa na Russia na
mataifa mengine mengi.

Ilielezwa kuwa mpango huo
unakuja katika kiwingu cha kuwapo
mgawanyiko mkubwa miongoni mwa
jamii ya ulimwengu, na kwamba
ilipangwa kuwa makubaliano hayo
yataidhinishwa kwa kauli moja na
nchi zote 193 wanachama wa Umoja
wa Mataifa bila ya kupigiwa kura.

Hata hivyo, baada ya mazungumzo
yaliyoendeshwa kwa kipindi cha
miezi kadhaa, Russia ilionesha ku-
sababisha mivutano kabla ya mku-
tano huo wa Kkilele wa siku mbili.

Vile vile, ilielezwa kuwa nchi wa-
nachama wameuidhinisha mpango
huo licha ya Russia kulazimisha
ufanyike mchakato wa kupigwa kura
kuhusu kile kinachoitwa mkataba wa
mustakabali wa baadaye.

Pia kwa mujibu wa wajumbe wa
Russia, Belarus na Nicaragua, awali
zilishatishia kujitenga na hatua ya
kuidhinisha mpango huo katika mku-
tano huo wa kilele. Na kwamba mka-
taba kuhusu mustakabali wa Umoja
wa Mataifa ulijadiliwa chini ya uon-
gozi wa Ujerumani na Namibia.

Mkuu wa Umoja wa Mataifa,
Antonio Guterres, alitoa wito wa ku-
fanyika mageuzi katika taasisi hiyo
ya kimataifa pamoja na mashirika
mengine ya kimataifa ili kuifanya
jumuiya hiyo kuwa na uwezo zaidi
wa kuchukuwa hatua katika kuka-
biliana na migogoro mingi na vita na
kuwezesha ulimwengu kuwa mahala
pa haki. TRT

wa kundi hilo Naim Kassem,
alisema kuwa umati huo
wa watu waliojitokeza na
kusimama mbele ya jeneza
la Ibrahim Aqil na Ahmad
Mahmoud Wehbi ni ishara
ya kuipinga Israeli.

“Suluhu la kijeshi la Israel
halitawarudisha waliokim-
bia makazi yao kutoka kaska-
zini hadi makwao na kutatua
tatizo lao. 1li kufanya hivyo,
watalazimika kwenda Gaza
na kusimamisha vita. Vitisho
havitutishi. Na hatuogopi
hali mbaya zaidi. Tumeingia

katika awamu mpya ya vita,”
alisema.

Ilielezwa kuwa inaweze-
kana awamu mpya tayari
imeanza kwa shambulio
la kwanza la Hezbollah ka-
tika maeneo ya kijeshi huko
Haifa, nchini Israel, huku
wafuasi wa Hezbollah waki-
funga safu nyuma ya kiongo-
zi wao asiyepingwa Hassan
Nasrallah.

“Tuko pamoja na upin-
zani wa Kiislamu, tunafuata
maamuzi ya Hassan Nasral-
lah. Inatoa nguvu zaidi, na

kile kilichotokea jana usiku
ni mwanzo tu wa jibu,” alise-
ma Hassan Moqtad, mfuasi
wa Hezbollah, katika umati
huo.

Aidha, ilielezwa kuwa
kuongezeka kwa mivutano
kwa vyovyote vile kunazua
hofu ya kutokea vita kamili
nchini Lebanoni. Huku Jeshi
la Israel likiwashauri raia
wa Lebanoni kujiepusha
na maeneo yanyolengwa
ya Hezbollah kusini mwa
Lebanoni, ikieleza kuwa
mashambulizi yanayolenga

kundi hilo yataendelea kati-
ka siku za usoni na yatakuwa
makubwa na sahihi zaidi.

Wakati huo huo, ilielezwa
kuwa utafutaji wa miili katika
vifusi vya jengo lililolengwa
na shambulio la Israel bado
unaendelea, huku waokoaji
wakiendeleza shughuli hizo,
wakati familia za wahanga
zikisubiri kupatikana kwa
miili ya wapendwa wao.

Wizara ya Afya ilitangaza
kwamba itatumia vipimo
vya DNA ili kutambua baa-
dhi ya maiti. RFI

Rais vv-a- Kenya, William Ruto, akisalim

i

iana na kikosi (fha Jeshi la Palisi |a taifa hilo lililotumwa nchini Haiti kuimari-

sha usalama, baada ya kuwatembelea nchini humo juzi. PICHA: MTANDAO

Muswada wawamulika
wakulima Kenya

NAIROBI, Kenya

MUSWADA mpya ulio bungeni
nchini Kenya, unalenga usajili
wa wakulima wote wa mazao
ya mboga wadogo kwa wakub-
wa na kwamba iwapo utapit-
ishwa, watahitajika kutumia
vifaa vya kilimo kutoka kwe-
nye chanzo kilichosajiliwa.

Ilielezwa kuwa hatua hiyo
itajumuisha wakulima wanao-
zalisha hasa maua, matunda,
mboga, mimea ya mapambo
na dawa.

Muswada huo wa Sheria ya
Mamlaka ya Mazao ya Mimea
ya 2024, unasema kuwa mtu
sharti awe na leseni ili aweze
kusindika, kuagiza nje au kuu-
za nje bidhaa za mboga.

Wafanyabiashara hao pia
watalazimika kujisajili na seri-
kali za kaunti zinazosimamia
shughuli zao bila malipo.

Ilielezwa kuwa wauzaji wa
nje na waagizaji watatakiwa
kupata leseni kutoka serikalini

ili  kushughulikia =~ mazao
mbalimbali. Na  kwamba
watakaokiuka hiyo wanaweza
kutozwa faini ya kati ya
shilingi milioni moja hadi
mbili au kuhukumiwa kifungo
cha miaka mitatu.

“Mtu hataruhusiwa kuweka
mazao yake kwa biashara ya
ndani ya nchi isipokuwa kama
amepewa leseni na serikali ya
kaunti husika,” muswada huo
ulisema.

Muswada huo pia unalenga
kuanzisha ushuru wa mazao
ya bustani kwa mauzo ya nje
na uagizaji wa bidhaa kutoka
nje, ambako ushuru wa mauzo
ya nje utatozwa asilimia 1.5
kwa mazao au bidhaa yoyote
ya mboga.

Mazao yaliyowekwa kwenye
makopo, chupa za kuhifadhia
yaliyokaushwa au yale yanay-
oletwa viwandani kwa ajili ya
kuhifadhiwa katika makopo
au chupa hayatalipishwa ush-
uru. TRT

Trump: Nikishindwa
sitawania tena urais

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa zamani wa Marekani, Donald Trump,
amesema hatawania muhula wa nne mfululizo
wa urais ikiwa atashindwa kwenye uchaguzi
mkuu unaotarajiwa kufanyika katika taifa hilo
Novemba 5, mwaka huu.

Kiongozi huyo wa upinzani aliyasema hayo
katika mahojiano aliyofanyiwa na chombo
kimoja cha habari cha nchini humo.

Akiulizwa ikiwa anaweza kugombea tena
katika miaka minne ijayo iwapo hatafanikiwa
katika kuwania kiti cha urais kwa mara ya
tatu mfululizo, rais huyo wa zamani mwenye
umri wa miaka 78 alimwambia mwandishi wa
habari wa Marekani Shary! Attkisson: “Sidhani
kwamba hilo litatokea kabisa. Tunatumai tuta-
fanikiwa.”

Trump anakabiliwa na ushindani mkubwa
dhidi ya mshindani wa Chama cha Democrat
Makamu wa Rais wa Marekani Kamala Harris,
huku kura ya maoni ikionyesha ushindani mkali
kati ya wagombea hao wawili katika majimbo
ambayo yanaamua mshindi wa uchaguzi, licha
va kuwa Harris anaonekana kuongoza katika
kura ya maoni kwenye ngazi ya taifa. VOA
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KOCHA TIMU
BADO HAIJAKAA

]
Mbio za Mbuzi

Na Adam Fungamwango

ICHA ya ushindi wa
bao 1-0 juzi kwenye
Uwanja wa Azam
Complex, Chama-
zi, Dar es Salaam dhidi ya
Coastal Union, Kocha Mkuu
wa Azam FC, Rachid Taoussi,
amesema kikosi chake bado
kinahitaji marekebisho kwani
hakijakaa sawa, huku akikiri
pamoja na kupata pointi tatu
hakikucheza vizuri.
Akizungumza na wana-
habari baada ya kumalizika
kwa mchezo huo, alisema
yote hayo yanasababishwa na
kutokuwa na muda mrefu wa
kukifundisha kwani wameku-
wa wakikaa masaa machache
kabla ya kucheza michezo
mingine.

“Tunahitaji saa 72 za
kupumzika kabla ya
mchezo mwingine,
hivi wachezaji wan-
gu wanachoka sana,
nadhani ndiyo maana
leo hawakucheza
vizuri kabisa licha
ya kwamba tumepa-
ta ushindi,” alisema
kocha huyo.
Alisema tatizo aliloliona
kwenye mchezo wa juzi ni
wachezaji wake kupoteza
sana mipira, kushindwa ku-
pambana kuwania mipira
inayoanguka na kushindwa
kukabiliana na mawinga ha-
tari na wenye kasi wa Coastal
Union.
“Hatukucheza vizuri, tuli-
poteza sana mipira, hata ya

kugombea hatukuwa tunaipa-
ta, pamoja na kwamba hatu-
kutengeneza nafasi nyingi,
lakini tumefunga bao moja tu
kitu ambacho nafasi chache
zilizopatikana tungeweza
hata kupata mabao mawili au
matatu.

Nadhani sababu kubwa ni
ile ile, hatuna muda wa ku-
pumzika, tunapumzika masaa
machache kabla ya kucheza
mchezo mwingine,” alisema
kocha huyo ambaye alianza
kukifundisha kikosi hicho hivi
karibuni akichukua nafasi ya
Youssoupha Dabo.

Naye Kaimu Kocha Mkuu
wa Coastal Union, Joseph La-
zaro, alisema tatizo lilianza
waliporuhusu bao lamapema.

“Mpango wangu nilipanga
tusifungwe bao la mapema,

badala yake tukaruhusu
mapema zaidi kuliko siku
zingine zote, kwa hiyo mpan-
go wangu haukufanikiwa.

“Baada ya wao kupata bao
hawakucheza tena kwenye
mpango wao, walionekana
wanashambulia kwa ungalifu
sana, lakini zaidi walikuwa
wanazuia.

“Hii imetuweka kwenye
wakati mgumu sana, watu
wanasema tumecheza vizuri,
mimi kama kocha siwezi kuse-
ma tumecheza vizuri halafu
tumepoteza, kwa hiyo tuna
kazi ya kufanya,” alisema.

Bao pekee la mchezo huo
liliwekwa wavuni na Nassor
Saadun dakika ya tisa na kui-
peleka Azam hadi nafasi ya
tatu ya msimamo wa Ligi Kuu,
ikiwa na pointi nane.

Tabora United
yaomba radhi

mashabiki

Na Faustine Feliciane

UONGOZI wa Klabu ya Tabo-
ra United, umewaomba radhi
mashabiki na wadau wa timu hiyo
kutokana na matokeo yasiyori-
dhisha waliyoyapata katika mechi
tano walizocheza mpaka sasa.
Tabora United imecheza mich-
ezo mitano, kati ya hiyo imeshinda
miwili, kupoteza miwili na kutoka

sare mchezo mmoja.

Ofisa habari wa klabu hiyo,
Christina Mwagala, juzi alisema
matokeo waliyoyapata kwenye
uwanja wao wa nyumbani kwa
kupoteza hayajawafurahisha na

yamewaumiza.

Alisema hata hivyo, timu yao
ina kikosi kizuri na bado kuna
michezo mingi mbele yao ambayo
wana uhakika timu itarejea kwe-
nye mstari na kupata matokeo

mazuri.

“Tunawaomba radhi mashabiki
wetu na wadau wote, matokeo
haya si mazuri, lakini niwahakik-
ishie timu yetu ni nzuri na bado
tuna nafasi ya kufanya vizuri, kwa
sasa tunaendelea kujipanga kwa
ajili ya michezo yetu ijayo,” alise-

ma Mwagala.

Alisema kwa sasa timu yao
inashika nafasi ya tano kwenye
msimamo wa Ligi Kuu na hiyo in-
awapa hamasa ya kuendelea ku-
pambana kuhakikisha wanabaki

kwenye nafasi za juu.

“Tupo nafasi ya nne ingawa
kweli kuna baadhi ya timu chini
yetu hazijacheza michezo mingi
kama sisi, lakini bado hiyo kwetu
ni hamasa ya kuhakikisha tu-
naongeza kasi na kujipanga ku-
fanya vizuri kwenye michezo in-

ayokuja,” alisema.

Mshambuliaji wa Manchester City, Erling Haaland, akikoromeana na beki wa kati
wa Arsenal, Gabriel Magalhaes, baada ya straika huyo kumrushia mpira nyuma
wakati wa mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Etihad juzi na kumal-
izika kwa sare ya mabao 2-2. PICHA: MTANDAO

kusaidia jamii
na wanafunzi

Na Mwandishi Wetu

WADAU mbalimbali wametakiwa
kujitokeza kuzipa sapoti mbio za
mbuzi kwa ajili ya kuisaidia jamii
wakiwamo wanafunzi wasiojiweza
na miradi mbalimbali ya elimu
nchini.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa
wiki na Mratibu wa mbio hizo,
Paul Muhato, baada ya mashinda-
no hayo yaliofanyika katika
viwanja vya The Green, maarufu
kama viwanja vya Farasi, Qyster-

Paul alisema lengo la mashinda-
no hayo ni kusaidia jamii huku
akiwataka wadau mbalimbali
kujitokeza kwa wingi kuunga
mkono juhudi za Klabu ya Rotary
kuhakikisha wenye shida wanapa-
tiwa ufumbuzi.

“Tuna imani kwamba Mbio za
Mbuzi za mwaka huu zimeleta
kielelezo cha nguvu ya ushirikiano
katika kuchangia maendeleo ya
elimu Tanzania.

“Tuna furaha kuwa na Vodacom
Tanzania kama mdhamini mkuu na
tunawashukuru wadhamini wetu
ambao wengi wao wamejiunga
nasi kwa mara nyingine tena kwa
kuendelea kutuamini na kuungana
na sisi katika kuandaa mbio hizi,”
alisema Paul.

Naye rais wa Klabu ya Rotary,
Himanshu Bhattbhatt, alisema
mbio za mwaka huu zilizobebwa
na kaulimbiu ya ‘Carnival, zi-
meendelea kufanya yale ambayo
yanaitambulisha zaidi Rotary
kukutanisha wadau katika kuihu-
dumia jamii.

“Kaulimbiu ya mwaka huu ni
wito kwa wadau wote kukutana
na kusherehekea ushirikiano wetu
na mafanikio ambayo kwa pamoja
tumeyapata katika kusaidia jamii,”
alisema Bhattbhatt.

Mmoja wa washiriki wa
mashindano hayo, Clemence
Michael, alisema ni mazuri na
yana mvuto hivyo aliomba msimu
ujao watu waongezeke yawe ya
kuvutia zaidi lakini pia waandaaji
waongeze zawadi.

Naye mshiriki Sebastian
Sagamba, alisema maboresho ya
mbuzi yamekuwa mazuri, ma-
banda mengi, lakini pia michezo ya
watoto imeboresha na kuwa yenye
mvuto wa aina yake.

Aliomba mwakani yazidi zaidi na
wale vijana wanaokimbiza mbuzi
wapewe ‘tracksuit’ ili wawe kwe-
nye mvuto na kupamba mashinda-
no hayo.

Kwa miaka 20 mbio za mbuzi
zimekuwa zikiwaleta pamoja
wadau katika siku iliyojaa furaha
kwa lengo la kuchangia miradi ya
Kijamii, ikiwa ni moja ya matukio
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MUSIALA ATAKIWA CITY

KLABU ya Manchester City ipo mbioni kumsajili
Mjerumani Jamal Musiala, 21, lakini wanakabiliwa na
ushindani kutoka kwa Real Madrid kwa kiungo huyo
wa Bayern Munich. (Teamtalk)

CALVERT-LEWIN HAKIELEWEKI

MSHAMBULIAJI wa England, Dominic Calvert-
Lewin, 27, hajakaribia kusaini mkataba mpya zaidi ya
msimu ujao na Everton, huku Newcastle United ikien-
delea kufuatilia hali ya mchezaji huyo. (CaughtOfis-
de)

ARNOLD NA LIVERPOOL

MKATABA wa mlinzi wa Liverpool, Trent Alexander-
Arnold, 25, unamalizika msimu ujao na mchezaji huyo
wa Kimataifa wa England amesema kushinda mataji
itakuwa sehemu muhimu ya mawazo yake linapokuja
suala la kusaini nyongeza ya mkataba. (Liverpool
Echo)

GYOKERES AVUTIA EPL

KLABU za Arsenal, Chelsea, Liverpool na Tottenham
Hotspur zote zinavutiwa na mshambuliaji wa Sporting
Sweden, Viktor Gyokeres, 26. (Teamtalk)

NEWCASTLE NA KOLEOSHO

NEWCASTLE United ndio klabu ya hivi punde zaidi
ya Ligi Kuu England kuingia kwenye kinyanganyiro
cha kutaka kumsajili mshambuliaji wa chini ya miaka
21 mzaliwa wa Marekani raia wa Italia, Luca Koleosho,
20, ambaye anawaniwa na Burnley. (HITC)

USAJILI KUFUNGWA MAPEMA

LIGI Kuu England pamoja na Ligi Kuu za Ulaya,
zinajaribu kukubaliana mpango ambao utamaanisha
kuwa usajili ujao wa majira ya joto utafungwa kabla ya
kuanza kwa msimu. (Mirror)

POTTER AITAKA EVERTON

KOCHA wa zamani wa Brighton na Chelsea, Graham
Potter, angependa kujiunga na Everton ikiwa nafasi
itapatikana. (Football Insider)

LUKEBA AFUATILIWA

REAL Madrid inamfuatilia mlinzi wa RB Leipzig na
Ufaransa Castello Lukeba, 21. (Marca)

YILMAZ ANYATIWA VILLA

KLABU za Aston Villa, Fulham na Nottingham For-
est zinamfuatilia winga wa Galatasaray, Baris Alper
Yilmaz, 24, wakati Forest, Brighton na Tottenham Hot-
spur zikimnyatia mshambuliaji mwenza wa Uturuki,
Semih Kilicsoy mwenye umri wa miaka 19, ambaye
yuko Besiktas. (CaughtOffside)

DIBLING AFUATILIWA

WAKALA wa kusaka vipaji wa Manchester United,
Newcastle na Tottenham walifuatilia mechi ya
Jumamosi ya Southampton ambapo kiungo wa kati
wa England, Tyler Dibling, 18, aliifungia klabu hiyo.
(HITC)

DONDOO
MACGAZETI

MANCHESTER, England

IKEL Arteta amesema
anatarajia mechi 100
za Ligi Kuu England ku-
toa angalau kadi moja
nyekundu msimu huu baada ya Le-
andro Trossard kutolewa kwenye
mechi ya Arsenal ya sare ya mabao
22 dhidi ya Manchester City, Ju-
mapili.
Erling Haaland alianza ku-
funga dakika ya tisa, lakini
mabao kutoka kwa Ric-
cardo Calafiori na Gabriel
Magalhaes yaliwapa wa-
geni uongozi wa 2-1.

Akiwa tayari ameshapewa kadi ya
njano, Trossard alimchezea vibaya
Bernardo Silva na kumfanya mwa-
muzi Michael Oliver kumpa kadi ya
pili ya njano mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Ubelgiji.

Tukio la Jumapili ni mara ya pili
kati ya mechi tatu kwa Arsenal kwa
mchezaji wake kupata kadi nyekun-
du kwa namna hiyo baada Declan
Rice kupewa dhidi ya Brighton.

City walitawala kipindi cha pili kwa
matokeo hayo na kuambulia pointi
moja kupitia kwa mtokea benchini

000 Wavulana Walichangan-

yikiwa sana baada ya mchezo,
waliweka moyo na roho zao...

John Stones bao la kusawazisha daki-
ka ya 98.

Katika mchezo huo huo, Jeremy
Doku alionekana kukwepa adhabu
kwa kuchelewesha kuanza tena kip-
indi cha kwanza na Arteta alisema:
“Hicho ndicho ninachosema. Ni dha-
hiri kwamba si lazima kutoa maoni
juu yake. Ni mara ya pili. Mimi nata-
rajia mechi 100 za Ligi Kuu England
kuwa na kadi nyekundu msimu huu.”

Alipoulizwa kama anahisi
anaruhusiwa kutoa maoni yake ya
kweli kuhusu tukio hilo, Arteta alise-
ma: “Leo sitaki.”

“Napendelea kutotoa maoni nime-
liona na liko wazi, hivyo niwaachie
nyie, tayari nilikuwa kwenye ma-
tatizo makubwa nikijaribu kutatua
kilichotokea uwanjani, si tatizo langu
kutatua kinachotokea uwanja.”

Arteta alisifu uthabiti wa wacheza-
ji wake katika kipindi cha pili wakati
City waliponyanyua mikwaju 20 hadi
sifuri kwa Arsenal wakitafuta bao la

kusawazisha huku wakiteleza kwa
kasi muda ulioongezwa mwishoni
mwa mchezo.

“Jinsi timu inashindana haiamini-
ki,” Arteta alisema. “Ninajivunia sana.
Huwezi kutupwa katika hali ngumu
zaidi dhidi ya mpinzani wa aina hiyo.
Jinsi tulivyoshughulikia hali hiyo
ilikuwa ya kushangaza. Ninajivunia
sana.

“Wavulana  walichanganyikiwa
sana baada ya mchezo. Walitia moyo
sana. Waliweka moyo na roho zao ka-
tika kila kitendo. Kisha kuadhibiwa
katika dakika ya mwisho - ilikuwa
97 [dakika], kisha 99 [dakika] - wali-
vunjika moyo wanajua pia kwamba
wamepiga hatua nyingine kubwa leo
kufanya kile ambacho wamefanya
kama watu binafsi hapa.

Pamoja na timu hizo kugawana
pointi, City wanasalia kileleni kwa
pointi 13 baada ya michezo mitano
huku Arsenal wakishika nafasi ya
nne wakiwa na pointi 11.
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HAALAND

REAL MADRI

MANCHESTER, England

RLING Haaland ameifikia rekodi ya /
Cristiano Ronaldo kama mtu mwe-
nye kasi zaidi kufunga mabao 100
kwa klabu moja ya Ulaya, akiwa /
na Manchester City kwenye sare ya .
2-2 ya Ligi Kuu England dhidi ya Ar- ,‘» .
senal Jumapili. /\

Bao la mchezaji huyo wa Kima- /,— N
taifa wa Norway katika dakika //
ya tisa kwenye Uwanja wa Eti-
had, likizidisha kasi kati ya Ga-
briel Magalhaes na William Sal-
iba kabla ya kumtungua David
Raya, na limemfanya afikishe ma-
bao 100 katika mechi 105 alizoichezea City.

Arsenal ilitangulia dakika za lala salama
katika kipindi cha pili, kabla ya John Stones
kufunga bao la kusawazisha na kuwaokoa
mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu England.

Mwaka 2011, Ronaldo alifunga bao lake
la 100 kwa Real Madrid, pia katika mechi
yake ya 105. Mnamo mwaka 2024, Kevin De
Bruyne alikuwa mchezaji wa 18 wa Manches-
- ter City kufikisha mabao 100, na kupata tuzo
- hiyo katika mechi yake ya 372 kwa klabu.

Haaland tayari alikuwa amevunja rekodi
ya kufunga mabao mengi zaidi katika mechi :
nne za msimu wa Ligi Kuu akiwa na tisa, ziki- \ N
wamo hat-trick mbili. .

Mwanzo huo mzuri ulimaanisha kwamba
aliingia kwenye mchezo wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya Jumatano nyumbani kwa Inter Milan \
akiwa na mabao 99 katika michezo 103 na
akiwa na nafasi ya kuvunja rekodi ya Ron-
aldo.

Lakini licha ya kupata nafasi kadhaa za
kipindi cha kwanza, mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 24, aliachwa akiwa amechan-
ganyikiwa katika sare ya bila kufungana.

LIVERPOOL, England “Inaburudisha sana kuwa

na kocha ambaye atasaidia
“Nilimwambia Slot kwam- na kuniongoza na kunifundi-

ba ningependa kuwa beki sha jinsi ya kuwa mchezaji

ambaye hakuna anayetaka bora.

kuja dhidi yangu Ulaya,” “Mimi ni mtu ambaye nina-

alisema Alexander-Arnold. taka kujifunza, mtu ambaye

“Tulikubaliana kuwa ataku-  anataka kuwa bora na mtu
wa mkali kwangu,” alion- ambaye anajitahidi kuwa
geza. “Iwapo wakati wowote  bora zaidi. “
mshambuliaji ananikaribia Alexander-Arnold  alika-
na kunipita, ataniita kwenye shifu dhana kwamba yeye
mikutano, na mikutano ya ni mbovu katika kulinda,
mtu binafsi na kusema hili ingawa alikiri inaweza kuwa
haliwezi kutokea. vigumu kuiondoa.

“Tunapitia kila mchezo “Nadhani mtazamo huo
pamoja na anaangazia pale labda ulikuwa mkali ikiwa
anapotaka niboreshe. Hata nitakuwa mkweli,” alisema
baada ya mchezo wa Milan. Alexander-Arnold.

anataka Slot kumsaidia kub-
adili hilo.

MLINZI wa kulia wa Liver-
pool, Trent Alexander-Ar-
nold, amesema anakaribisha
kukosolewa na kocha Arne
Slot ili kuwa beki wa kuog-
opwa Ulaya.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 25, amejizolea
sifa kwa ustadi wake wa kush-
ambulia lakini pia amekuwa
akiandamwa na simulizi isiyo
na urembo kwenye safu ya
ulinzi ya mchezo wake. Hata
hivyo, akizungumza baada
ya ushindi wa mabao 3-0
wa Liverpool dhidi ya Bour-
nemouth Jumamosi, alisema

LQ e
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Alexander-Arnold ataka kukosolewa

]
Maresca

ammwagia
sifa Fofana

LONDON, England

ENZO Maresca alimsifu mlinzi
Wesley Fofana baada ya Chel-
sea kushinda mabao 3-0 dhidi
ya West Ham kwenye Ligi ya
England.

‘The Blues' walipata ushindi
wa kuvutia kutokana na mabao
mawili kutoka kwa Nicolas Jack-
son na bao la baadaye kutoka
kwa Cole Palmer, wakitumia na-
fasi ya ulinzi mbovu kutoka kwa
‘Wagonga Nyundo’ hao.

Matokeo hayo yaliashiria
ushindi mwingine wa Ligi Kuu
England kwa kocha mpya Mares-
ca - ambaye amepoteza mchezo
mmoja pekee kwenye ligi hadi
sasa msimu huu, dhidi ya Man-
chester City.

Alikuwa ni beki wa kati Fofana
ambaye bosi huyo alimsifu kwa
haraka baada ya mchezo.

Nyota huyo wa Ufaransa
ameanza mechi zote tano za ligi
za Chelsea msimu huu baada
ya kukosa sehemu kubwa ya
kampeni ya The Blues' hao
msimu uliopita.

“Wes ni mchezaji ambaye
ninampenda sana, ninampenda
Wes,” alisema Maresca akiwaam-
bia waandishi wa habari baada
ya ushindi huo wa Jumamosi.

“Anafanya vizuri baada ya
kuumia mwaka mmoja, na kwa
mchezaji yeyote duniani, un-
apokuwa nje kwa mwaka mmoja
halafu unarudi si rahisi, na
anafanya kiwango cha juu. Hiki
ndicho kitu pekee tunachotaka
kutoka kwake.”

Maresca pia alifichua kuwa ua-
muzi wake wa kumtoa beki huyo
haukuwa kwa sababu ya jeraha
na wasiwasi.

“Sababu iliyotufanya kumbadil-
isha ni kwa sababu tunajaribu
kumlinda kidogo,” aliendelea. “Pia
alikuwa kwenye kadi ya njano.
Si jambo kubwa. Kipindi cha pili
walimbadilisha [Mohammed]
Kudus upande wake na pengine
ilikuwa hatari kubwa kumbakisha,
lakini hakuna jeraha lolote.”

R
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Fadlu: Simba
itakuwa tishio

INATOKA UK. 24

mabao zaidi ya manane nime-
funga upande wa Kusini, katika
kumbukumbu zangu nadhani ni
bao moja tu nimefunga upande
mwingine, hata mechi na Yanga
kule kule,” alisema.

Straika wa zamani wa Simba,
Freddy Michael ambaye aliku-
wapo uwanjani, alisema licha ya
ushindi, lakini amekoshwa na
Ateba, huku akiitabiria kufika
mbali.

“Nimekuja kuangalia mechi, ni-
mekuja kuwaona rafiki zangu, un
ajua kwenye kikosi nina marafiki
Zangu wengi sana.

“Simba imecheza vizuri,
imeshinda, ina wachezaji wazuri,
imesajili wachezaji wengi wenye
ubora, Ateba ni straika mzuri na
amefunga, nadhani wataenda ku-
fanya vizuri msimu huu, nawata-
biria fainali,” alisema.

Mchezaji na kocha wa zamani,
Abdallah Kibaden, yeye aliko-
shwa na golikipa, Moussa Ca-
mara.

“Wasiwasi wangu ulikuwa go-
[ini, lakini kumbe tuna kipa mzuri
zaidi kuliko wote waliotangulia,”
alisema.

Gamondi aanika

siri ushindi Yanga |

INATOKA UK. 24

wanaelekeza nguvu zao kwenye
michezo yao ya Ligi Kuu baada
va kufanikiwa kutinga hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

“Tunarejea kwenye ligi, lazima
tuwe makini kwa sababu ligi si
nyepesi, unaweza kuona namna
timu Z|I|vy0J|andaa natarajia
ushindani mkubwa, akili zetu la-
zima tuzielekeze huko tukisubiri
kujua wapinzani wetu kwenye
hatua ya makundi ya Ligi ya Ma-

bingwa Afrika,” alisema Gamondi.

Droo va hatua ya makundi
va Ligi ya Mabingwa na Kombe
la Shirikisho Afrika inarajiwa
kuchezeshwa Oktoba 7, mwaka
Makao Makuu ya Shirikisho la
Soka Afrika, CAF.

Baada ya droo hiyo wawak-
ilishi wa Tanzania kwenye
mashindano hayo, Yanga na
Simba zitawafahamu wapinzani
wao kwenye michuano hiyo.

Kwa upande wa watani wao
wa jadi, Simba ambao wanai-
wakilisha nchini kwenye Kombe
la Shirikisho Afrika, nayo imet-
inga hatua va makundi baada
va kuitupa nje Al Ahli Tripoli ya
Libya kwa jumla ya mabao 3-1,
ushindi ambao waliupata katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi,
hii ikiwa ni baada ya mchezo wa
kwanza uliochezwa Libya wiki
tmOJa kabla kumalizika kwa sare
asa.

Na Adam Fungamwango

AKATI Ligi Kuu
Tanzania Bara
ikiingia ~ raundi
ya tano, jumla ya

timu tano bado hazijaonja

ladha yoyote ya ushindi.

Timu hizi ni Prisons, Pamba
Jiji, JKT Tanzania, Coastal Un-
ion na KenGold, zimecheza
michezo tofauti, zikiwa hazi-
jashinda mechi yoyote ya Ligi
Kuu msimu huu.

HAZIJAONJA
YA USHINDI

Kwa mujibu wa dawati letu
la takwimu, Prisons ambayo
iko nafasi ya tisa kwenye
msimamo wa ligi, imecheza
michezo minne bila kushinda,
ikitoka sare mechi zote na ina
pointi nne.

Pamba Jiji, imeshatimiza
michezo mitano mpaka sasa
ikiwa imepanda daraja msimu
huu, lakini haijaonja ladha ya
ushindi wa Ligi Kuu, ikitoka
sare nne na kupoteza mmoja,
ikiwa na pointi nne kwenye

nafasiya 10 ya msimamo.
JKT Tanzania imecheza
michezo mitatu am-
bayo yote imetoa sare,
ikiwa na pointi tatu na
inashika nafasi ya 13.

Coastal Union mpaka sasa
imeshacheza michezo minne,
ikitoka sare moja tu na ku-
poteza mitatu, ikikamata nafa-
si ya 15 na KenGold inayoshika
mkia, ikiwa imecheza mechi
nne, ikipoteza zote na haija-

vuna pointi mpaka sasa.

Singida Black Stars ndiyo
timu iliyoshinda michezo yote
iliyocheza kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara mpaka sasa.

Timu hiyo imeshinda mich-
ezo minne iliyocheza kwenye
ligi na kuwa na ushindi wa
asilimia 100. Ilianza ligi kwa
kuifunga KenGold mabao 3-1,
ikaichapa Kagera Sugar bao
1-0, ikapata ushindi wa mabao
2-1 dhidi ya KMC, kabla ya kui-
funga Pamba Jiji bao 1-0.

Wachezaji na baadhi ya viongozi wa benchi la ufundi la Simba, wakishangilia

baada ya kuibuka na ushindi wa mabao 3-1 dhidi Al Ahli Tripoli ya Libya kwenye
mechi ya marudiano ya raundi ya kwanza ya Kombe la Shirikisho Afrika iliyopig-
wa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi na wenyeji hao kufuzu hatua
ya makundi. MPIGAPICHA WETU

Biashara
yaanza
biashara
asubuhi Ligi
Championship

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Biashara United ilianza
vema kampeni yake ya kutaka kure-
jea Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya
kupata ushindi wa bao 1-O nyum-
bani, Uwanja wa Karume, Musoma
mkoani Mara, dhidi ya Maafande
wa Transit Camp, katika mchezo wa
raundi ya kwanza Ligi ya Champi-
onship iliyoanza wiki iliyopita.

Bao pekee katika mchezo huo lili-
fungwa na Januari Benson na kuipa
pointi tatu mbele ya mashabiki wa
timu hiyo.

Wakati Biashara United iliyoshu-
ka daraja kutoka Ligi Kuu msimu
wa 2021/22 ikianza vema, timu ya
Polisi Tanzania iliyoteremka msimu
wa 2022/23, ilianza vibaya Ligi ya
Championship kwa kuchapwa bao
1-0 dhidi ya Mbuni FC.

Polisi Tanzania pamoja na kuwa
nyumbani, Uwanja wa Ushirika mji-
ni Moshi, ilishindwa kabisa kukabili-
ana na maafande wenzao wa Mbuni
FC wenye maskani yake Arusha na
kujikuta ikipoteza nyumbani katika
mchezo wa kwanza.

Kwenye Uwanja wa Jamhuri
Morogoro, wenyeji, Kiluvya FC ya
Pwani, walishindwa kuutumia vema
uwanja wa nyumbani kwa kukubali
kipigo cha bao 1-0 kutoka kwa Stand
United.

Bao la Stand United, timu il-
iyoshuka daraja msimu wa 2019/20
kutoka Ligi Kuu, lilipachikwa nya-
vuni na Nassor Idd.

Michezo hiyo ilikuwa inakamili-
sha raundi ya kwanza ya ligi hiyo,
ambapo baada ya kukamilika, Mtib-
wa Sugar inasimama kileleni baada
ya wiki iliyopita kupata ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Green Warriors.

Songea United inashika nafasi ya
pili, Mbuni FC ikiwa nafasi ya tatu,
Stand United ikikamata nafasi ya
nne na Biashara United nafasi ya
tano.



Michezo

Jumanne Septemba 24, 2024

ey b IS T8

-

Had { N ——y

Shujaa wa Simba, Kipa Moussa Camara, akiwalalamikia mabeki wa timu hiyo baada ya kufanya makosa na kumlazimu

kufanya kazi ya ziada kuokoa shuti la mshambuliaji wa Al Ahli Tripoli ya Libya, Agostinho Cristovao ‘Mabululu’, dakika za
mwisho wakati wakiongoza kwa mabao 2-1, kwenye mechi ya marudiano ya raundi ya kwanza ya Kombe la Shirikisho
Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi na wenyeji hao kufuzu hatua ya makundi kwa ushindi
wa mabao 3-1. NA MPIGA PICHA WETU

Fadlu: Simba bado.,

itakuwa tishio zaidi

Na Adam Fungamwango
OCHA Mkuu wa Sim-
ba, Fadlu Davids, ame-
waambia wanachama

a mashabiki wa timu
hiyo ambao wanaonekana
kuanza kukisifia kikosi chao
baada ya kutinga hatua ya
makundi ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, kuwa bado haki-
jafika pale ambapo yeye anahi-
taji, akiwaahidi kuwa baadaye
kitakuwa tishio zaidi ya hivi
wanavyokiona.

Akizungumza baada ya
kumalizika kwa mchezo wa
mkondo wa pili wa raundi ya
kwanza, Kombe la Shirikisho
Afrika dhidi ya Al Ahli Tripoli
ya Libya, Fadlu alisema kikosi
chake hakijaimarika vile am-
bavyo anahitaji, lakini aki-
wasifu wachezaji wake vijana
wasio na uzoefu wa michuano
mikubwa kwa kupambana
kwa moyo wa kijasiri mpaka
kutinga hatua hiyo.

Katika mchezo huo ulioche-
zwa juzi, Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, Simba
ilishinda mabao 3-1 yaliyowek-
wa wavuni na Kibu Denis,

® ® ® Asifu upambanaji wa wachezaji

huku akitaka zaidi, Freddy Fungafunga
amkubali Ateba, awatabiria fainali...

Leonel Ateba na Edwin Balua,
yakiipeleka hatua ya makundi
kwa jumla ya mabao hayo,
baada ya mchezo wa kwanza
ugenini nchini Libya timu hizo
kutoka suluhu.
“Tuliruhusu bao, la-
kini wachezaji wan-
gu hawakuondoka
kwenye mpango
mkakati, hata waka-
ti wa mapumziko
niliwaambia wasiwe
na hofu, waendelee
kucheza kama ilivy-
okuwa awali.
Nina kikosi kipya, wachezaji
wengi vijana ni mara ya kwan-
za kucheza hatua hii, nadhani
wamejifunza mengi, namna
ya kucheza mechi ugenini,
mashabiki wanavyojazana
uwanjani na kuwazomea,
na vituko vya timu za Afrika

Kaskazini,” alisema kocha
huyo.

Alisema baada ya kutinga
hatua hiyo wachezaji wake
hasa wale wasio na uzoefu
ambao ni wengi kwenye kiko-
si chake, wataendelea kuji-
funza hasa kwenye michezo
ya makundi, lakini akisema
anaendelea kukisuka kikosi
chake kuwa tishio.

“Hapa bado, hiki kikosi bado
naendelea kukisuka ili kiwe
hatari zaidi, naona mashabiki
wameanza kuwa na furaha,
lakini mimi kama mwalimu
bado nina kazi ya kufanya,
kitakapofika pale ambapo na-
hitaji, kitakuwa hakishikiki,”
alisema raia huyo wa Afrika
Kusini.

Wakati kocha huyo akion-
gea hayo, Mwenyekiti wa Bodi
ya Wakurugenzi wa klabu
hiyo, rais wa Heshima na
Mwekezaji, Mohamed Dewji,

amewasifia wachezaji wa timu
hiyo, akisema kwa sasa wana
wachezaji wapambanaji wa-
naopigania nembo ya klabu.

“Tumepitia miaka michache
migumu Simba, lakini ushindi
wa leo umenifurahisha sana.
Vijana ni wapya na wachanga,
lakini wamepigana kwa moyo
wao wote,” alisema Mo.

Mchezaji Kibu Denis yeye
alionesha kushangaa mabao
yake mengi kuyafunga upande
wa Kusini mwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, akisema ana
bahati nalo.

Kibu aliyefunga bao Ia
kwanza katika mchezo huo,
amesema katika kumbukum-
bu zake amewahi kufunga
bao moja tu lango la Kaskazini
mwa uwanja huo.

“Yaani mimi huwa nafunga
sana kule sijui kwa nini,
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Gamondi:
Hakuna wa
kumwogopa
makundi

Na Faustine Feliciane

KOCHA wa Yanga, Miguel
Gamondi, amesema matokeo
mazuri wanayoyapata yana-
tokana na mtindo wake wa
kubadilisha badilisha wachezaji
kwenye kikosi chake cha
kwanza.

Jumamosi Yanga ikicheza
katika Uwanja wa New Amaan
Complex visiwani Zanzibar,
ilitinga hatua ya makundi ya
Ligi ya Mabingwa Afrika kwa
kutoa Kipigo cha mabao 6-0
dhidi ya CBE ya Ethiopia, hivyo
kufuzu kwa jumla ya mabao
7-1, kutokana na ushindi wa
bao 1-0 iliyoupata wiki moja
kabla ugenini.

Akizungumza na Nipashe juzi,
Gamondi alisema ugumu wa
ratiba ya ligi na mashindano ya
kimataifa yanamfanya kutumia
wachezaji tofauti tofauti katika
kila mchezo.

“Hii ni faida ya kuwa na
kikosi kipana, kila mchezaji
anayepata nafasi anafanya kile
ninachokitarajia, ratiba yetu
Nni NguMU sana, ni lazima tu-
fanye ‘rotation’ (mzunguko) va
wachezaji,” alisema Gamondi.

Alisema anafanya hivyo ili
kuwapa muda wa kupumzika
na kujiandaa kwa mchezo
unaofuata katika kila ratiba ya
timu hiyo msimu huu.

“Naangalia mahitaji ya timu
kwa wakati huo, mfano kwe-
nye mchezo wetu dhidi ya CBE
kule Zanzibar kuna wachezaji
walianzia benchi na kuwapa
nafasi wachezaji wengine,
nilimtumia Nkane kama beki
wa pembeni na alifanya vizuri
alipoingia, unaona naweza
nikaanza na Nzengeli [Max],
Chama [Clatous] na Pacome
[Zouzoual, nje wapo akina Aziz
Ki, Prince Dube na Musonda,
ratiba za michezo yetu inala-
zimu kufanya hivi,” alisema
Gamondi.

Katika hatua nyingine,
Gamondi, amesema kwa sasa
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