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Nafuu mgawo maji Dar, Pwani yanukia

Na Frank Monyo

BODI ya Maji Bonde la
Wami/Ruvu mkoani Pwani
imesema inafikiria namna
ya kutumia maji ya bwawa la
asili la Kitela.

Bwawa hilo liko Kitongoji
cha Ruvu kwa Dosa Kata ya
Mtambani Wilaya ya Kibaha
ili kuyachepusha kuingia
Mto Ruvu kuongeza wingi wa
maji, kuhakikisha yanafika
kwenye mtambo wa kuzali-
sha maji wa Ruvu Chini ili ku-
punguza makali ya uhaba wa
maji kwa mikoa ya Pwani na
Dar es Salaam.

Aidha, bodi hiyo imesema
kuanzia leo, wataalamu wa
ubora wa maji na maji juu
ya ardhi wataelekea kwenye
bwawa hilo, ili kupima ubora
na wingi wake ili kuepuka
uharibifu wa ikolojia.

Hatua hiyo imefikiwa
ukiwa utekelezaji wa ag-
izo la Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, alilotoa Jumatatu
kwa kulipa siku tatu bonde
hilo kuhakikisha linafatilia
njia zote za kuingiza maji
katika Mto Ruvu ambazo zi-

mechepushwa na kuruhusu
maji kufuata njia yake.

Akizungumza jana wakati
wa ukaguzi huo, Ofisa Maji
Msaidizi wa bonde hilo Dar
es Salaam, Halima Faraji,
alisema bwawa la Kitela lime-
onekana ni msaada mkubwa
kwa wananchi wa eneo hilo
kwa kufanya shughuli za kil-
imo na kunyweshea mifugo,
hivyo amewataka kupunguza
matumizi ya bwawa hilo ku-
hakikisha maji yanaongezeka
Mto Ruvu.

“Hatutaki kuathiri mfumo
wa asili wa bwawa hili, tuta-
jaribu kuangalia na kupima
ili kujua kuna kiwango gani
cha maji na ubora kwa kush-
irikiana na halmashauri na
wataalamu wetu na timu
imeanza safari kuelekea kwe-
nye bwawa hilo ili kuongeza

maji katika Mto Ruvu,”
alisema  Halima na
kuongeza:

“Lakini tuombe wenyeviti
wa vitongoji kuanza kuratibu
masuala ya mifugo kuhakiki-
sha ngombe hawaingii kwe-
nye mito ili kupunguza athari
katika vyanzo vya maji.”

Alisema kutokana na ma-
badiliko ya tabianchi yaliyo-
sababisha maji kapungua
katika Mto Ruvu, pia im-
echangiwa na shughuli za
kibinadamu  zinazofanyika,
hivyo bodi hiyo imekuwa
na utaratibu wa kutoa elimu
ya utunzaji wa vyanzo vya
maji na kufanya ukaguzi
wa mara kwa mara katika
vyanzo hivyo lengo ni ku-
hakikisha maji yanawafikia
watumiaji.

“Kilichojitokeza sasa hivi
mvua zimekuwa chache kwa
mwaka huu, kumekuwa na
upungufu mkubwa wa maji
ambao umeathiri mikoa ya
Dar es Salaam, Morogoro
pamoja na Pwani, kwa kiwan-
go kidogo cha maji ambacho
kipo kwenye Mto Ruvuy,
tumehakikisha ~ wananchi
wanatumia maji kwa ufanisi
kwa kupunguza matumizi,”
aliongeza.

Aliongeza kuwa wapo ka-
tika mpango wa kushiriki-
ana na Wizara ya Mifugo na
Uvuvi kuhakikisha wafugaji
wanajengewa mabirika ya
kunyweshea mifugo na ma-

bwawa madogo ili wasiingize
mifugo yao katika mito kwa
ajili ya kunywesha maji.

Alisema kuwa bodi ita-
hakikisha kwa  kiwango
hicho cha maji kidogo Kkili-
chopo kitatumika kwa ajili
ya wananchi mpaka pale
maji yatakapoongezeka na
huduma kurudi katika hali ya
kawaida.

Aidha, alisema kuwa
kwa wale wenye vibali vya
matumizi ya maji katika Mto
Ruvu wanapaswa kuhakiki-
sha wanapunguza matumizi
ili maji yaliyopo yanaendelea
kuingia katika vidakio vya
Ruvu Juu na Chini na kupun-
guza makali ya mgawo wa
maji kwa wananchi wa Pwani
na Dar es Salaam.

Ofisa Mazingira wa Wilaya
ya Kibaha, Maxmillian Evar-
ist, alisema kutokana na
mabadiliko ya tabianchi yal-
iyosababisha maji kapungua
katika Mto Ruvu, ipo haja ya
wahusika kutoa elimu kwa
wakulima kubadilisha aina
ya kilimo cha umwagiliaji ili
kutumia maji machache.

Ofisa Maji Msaid-
izi wa Bodi ya
Bonde la Wami/
Ruvu Dar es
Salaam, Halima
Faraji (kulia) na
Ofisa Mazingira
wa Wilaya ya
Kibaha, Maxmil-
lian Evarist,
wakiangalia hali
ya maji katika
cha Dosa, Kata
ya Mtambani,
wilayani Kibaha
mkoani pwani
jana, kufuatia
agizo la Wa-
ziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, kutaka
" ukaguzi wa njia

' zilizochepushwa
kuingia kwenye
mto huo. PICHA:
FRANK MONYO

Mwanafunzi adaiwa
kuchomwa Kisu
shingoni na mjomba

Na Said Hamdani, LINDI

MWANAFUNZI wa darasa la sita ka-
tika Shule ya Msingi Liganga mkoani
Lindi (jina linahifadhiwa), amela-
zwa katika Hospitali ya Misheni ya
Nyangao kwa madai ya kushambu-
l[iwa kwa kisu na mjomba wake.
zothibitishwa na viongozi wa seri-
kali, ndugu na majirani zinaeleza
mwanafunzi huyo alifanyiwa kitendo
hicho juzi na Hamisi Nguruwe.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Mnara,
Mohamed Timwanga, alisema mwa-
nafunzi huyo alishambuliwa kwa
kukatwa Kkisu shingoni na mjomba
wake huyo, huku akisema sababu za
mjomba huyo kuchukua uamuzi huo
dhidi ya mtoto wa dada yake hazi-
jafahamika.

“Huyu ni mtoto aliyezaliwa na dada
yake. Nguruwe alimwomba ili akae
naye kumsaidia shangazi yake baa-
dhi ya kazi ndogondogo,” alisema
mtendaji huyo.

Alisema mtuhumiwa baada ya
kufanya ukatili huo, aliamua kunywa
sumu kwa lengo la kujiva lakini wa-
nanchi waliokuwa karibu walimnu-
suru uhai kwa kumnywesha chumvi
iliyokorogwa kwa maji.

Timwanga alisema mtuhumiwa
alikamatwa na kufikishwa katika kit-
uo cha polisi cha Mtama na baadaye
Lindi kwa hatua zaidi za kisheria.

Baadhi ya mashuhuda ambao
hawakupenda majina yao yatajwe
kwenye vyombo vya habari, walidai
kuwa Nguruwe alikuwa anaishi na
mwanafunzi huyo baada ya kum-
womba dada akae naye ili kumsaidia
shangazi yake kazi ndogo ndogo.

Hata hivyo, walidai kuwa mtuhumi-
wa alibadili utaratibu wa maisha na
kuishi naye kimapenzi, jambo ambalo
wazazi limewachukiza na kufanya
vamuzi wa kumchukua na kuondoka
naye.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Lindi,
Kamishna Msaidizi (ACP) Mtatiro
Kitinkwi, alipoulizwa kuhusu tukio
hilo, alisema bado haijamfikia ofisini
kwake na kuahidi kulifuatilia.

Vichwa treni, mabehewa sasa kutengenezwa nchini

Na Christina Mwakangale

TANZANIA inatarajia kuanza
uzalishaji wa vichwa vya treni na
mabehewa ambavyo vitauzwa
katika soko la Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC) na Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).

Mwakilishi wa kampuni ya
SMH Rail kutoka nchi ya Ma-
laysia, Mussa Mansour, aliyase-
laam, wakati Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Prof Makame
Mbarawa, akipokea vichwa vi-
tatu vya treni, aina ya H10 series.

Mansour alisema kampuni
hiyo imekuwa ikifanya ukara-
bati wa vichwa na mabehewa
ya Shirika la Reli Tanzania (TRC)
tangu mwaka 2013, akisema
uwekezaji unaotarajiwa kufanyi-

ka nchini una thamani ya Dola za
Kimarekani milioni 40 hadi 100
sawa na Sh. bilioni 92 hadi 230
bilioni.

“Tumepanga kuwekeza hapa
ili vichwa vya treni na mabe-
hewa viwe vinatengenezwa
hapa, tupo kwenye mchakato
tumelenga soko la EAC na SADC.
Serikali tayari imetupatia eka 50
huko Kwara, Kibaha tunaende-
lea na taratibu zetu na huenda
tukaanza ujenzi Desemba 15,
ajira zitakazozalishwa ni zaidi ya
1,000,” alisema Manour.

“Endapo mipango itatimia
kama ilivyopangwa ndani ya
kipindi cha mwaka mmoja ujao
huenda Tanzania ikiwa inafanya
ambavyo vinatarajiwa kutumika
kuongeza shughuli za ubebaji wa
mizigo zinazofanywa na Shirika
la Reli nchini (TRC).

Kampuni ya SMH ambayo
makao yake makuu yapo Kuala
Lumpur nchini Malaysia, inajihu-
sisha na usanifu, uhandisi, uzal-
ishaji na ukarabati wa vichwa
vya treni na mabehewa ya Metre
Guage na Standard Guage.

Awali, Prof Mbarawa alisema
baada ya kupokea vichwa hivi
vitatu, shirika litakuwa na jumla
ya vichwa vya treni 43 vya mas-
afa marefu na vichwa vya sogeza
saba katika uendeshaji na vichwa
viwili vya masafa marefu katika
mwaka wa fedha 2021/2022.

Alisema kwa mwaka wa fed-
ha 2020/2021, shirika liliweza
kubeba tani za mizigo 320,106
lengo lilikuwa ni tani 400,000
na lengo lililofikiwa asilimia 80.
Mwaka 2021/2022 tuna uhakika
wa kusafirisha tani nyingi kuto-
kana na ujio wa vichwa hivi vi-

tatu, vitaongeza kasi ya ubebaji
mizigo kutoka katika bandari ya
Dar es Salaam.

TRC
Mkurugenzi  Mkuu  TRC,
Masanja Kadogosa, alisema

Shirika linaendelea na ubore-
shaji wa huduma ya usafirishaji
wa mizigo kwa njia ya reli ku-
toka Dar es Salaam hadi bandari
mradi unaotekelezwa kwa fedha
ya mkopo wa Dola milioni 300
kutoka Benki ya Dunia (WB.

Alisema  serikali iliingia
makubaliano na kampuni ya
SMH Rail kutoka nchini Malay-
sia ambaye ni mtengenezaji wa
vichwa kwa gharama ya Dola
milioni 9.1, imefanikiwa kuleta
vichwa vipya vitatu kwa njia ya
meli iliyowasili Bandari ya Dar es
Salaam, Jumatatu.

“Vichwa hivi vina uwezo

mkubwa, kichwa kimoja kina
nguvu ya Horse Power 3000 na
kina uwezo wa kuvuta behewa
20 sawa na tani 1200 kutoka Dar
es Salaam hadi Morogoro, tofauti
na awali vilikuwa vikifungwa
vichwa viwili kwa sababu ya
mwinuko mkali uliopo kutoka
Dar es Salaam hadi Morogoro,”
alisema Kadogosa.

“Kuanzia Morogoro kichwa ki-
moja kitaongezewa mzigo hadi
kufikia tani 2000 ambazo ni
sawa na behewa 33, mzigo huu
endapo utasafirishwa kwa njia
ya barabara utabebwa na malori
66 yenye uwezo wa kubeba tani
30 kila moja, kwa hiyo kwa ku-
tumia vichwa vipya vitatu

uwezo wa TRC wa kusa-
firisha mizigo toka bandarini
utaongezeka,” aliongeza Kadog-
osa.
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KESI YA MBOWE
Mahakama yaruhusu ‘diary’ ikaguliwe kwa usiri

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni
ya Makosa ya Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi imeshindwa kum-
wondoa askari H4323 Koplo
Msemwa, kwenye ushahidi kama
mawakili wa utetezi walivyoom-
ba, badala yake imekubali hoja
moja ya mawakili hao ya kuruhu-
su ‘diary’ aliyokutwa nayo kizim-
bani shahidi huyo ikaguliwe na
kwa usiri.

Baada ya kukaguliwa im-
ekutwa na masuala yanayohusu
shauri hilo la ugaidi, upande
wa utetezi wameomba wapewe
kama kielelezo na mahakama
imekubali.

Uamuzi huo wa Mahakama
ulitolewa jana katika kesi ya
ugaidi inayomkabili Mwenyekiiti
wa CHADEMA, Freeman Mbowe
na wenzake watatu mbele ya Jaji
Joackim Tiganga.

Jaji Tiganga alifikia uamuzi
baada ya kupitia hoja za malum-
bano ya kisheria, upande wa
utetezi ulitaka Mahakama ita-
mke kuwa shahidi hafai, usha-
hidi wake uondolewe kwenye
kumbukumbu na kama Mahaka-
ma itaona kuna ugumu iruhusu
diary ikaguliwe.

“Nakubaliana na upande wa
utetezi kwamba upo umuhimu
wa kukagua diary, kinachoone-
kana kilichotokea kinaonyesha

kutoaminika kwa shahidi na ush-
ahidi wake, Mahakama hii sasa
inashindwa kumwondoa.

“Nawakabidhi diary hii ili-
yokuwa chini ya mikono ya Ma-
hakama, wakili hataruhusiwa
kupiga picha sehemu yoyote,
zoezi la ukaguzi lifanyike kwa
usiri, wakili mmoja mmoja,
ndiyo maana kauli yangu kwam-
ba haki isitendwe tu bali ione-
kane ikitendwa,” alisema Jaji
Tiganga.

Akisoma uamuzi huo alisema,
sababu jambo lenyewe lilitokea
wakati shauri likiendelea basi
upande wa utetezi wapo sahihi
kwamba sheria inaipa mamlaka
mahakama.

Alisema jambo la pili kwa ku-
tumia kifungu cha 127 upande
wa utetezi walisema mahakama
itamke shahidi hafai na ushahidi
wake ufutwe.

“Mahakama kwa upande wake
ikaona iangalie vifungu hivyo
kama wezeshi au sio wezeshi.

“Kifungu namba 127 ki
nasema Mahakama Kuu ka-
tika  kutekeleza  majukumu
yake huweka utaratibu juu ya
kuendesha majukumu yake ya
jinai.

“Hoja iliyopo kama shahidi vitu
alivyokutwa navyo vinaruhusiwa
mahakamani, upande wa utetezi
wametaja vifungu sahihi bila
kujali wapo sahihi ndani yake

ras GB7'2
BURE

Mwaka mzima

kuhusu shahidi huyu,” alisema
Jaji Tiganga.

Alisema anakubaliana na
upande wa mashtaka kwamba
shahidi anaruhusiwa kuingia na
kidaftari kwenye kizimba cha
Mahakama na kwamba hakuna
sheria ya moja kwa moja in-
ayokataza shahidi kuingia nayo.

“Upande wa utetezi wanase-
ma sio utaratibu na upande wa
mashtaka wanasema sahihi,
pande zote mbili zinakubali-
ana kwamba shahidi alikuwa
na kidaftari kwenye kizimba,
hata alipoelekezwa alitoa mwe-
nyewe,” alisema.

Alisema jambo lililobakia je, ni
kinyume cha sheria shahidi kuin-
gia na kidaftari kwenye kizimba.

Jaji Tiganga alisema shahidi
hakatazwi kuingia na kitu cho-
chote kwenye kizimba na kwam-
ba kabla hajafanya marejeo
ataiomba ruhusa ya Mahakama,
lakini katika shauri hilo hakuna
kilichoonekana kama shahidi ali-
kuwa anafanya marejeo.

“Mtakumbuka mshtakiwa
anaruhusiwa kuingia na viele-
lezo kwenye kizimba kwa hiyo
shahidi anaweza kuingia navyo
mpaka muda atakapoomba ku-
tumia, hili linaungwa mkono na
sheria ya ushahidi katika kifungu
namba 168(1) (2) cha Sheria ya
Ushahidi.

“Nakubaliana na hoja za Wak-

Tembelea maduka ya Tigo nchi nzima.

Ofa hii ni kuanzia tarehe 15 Novemba hadi 31 Disemba 2021. Kwa Masharti na vigezo tembelea www.tigo.co.tz

ili Peter Kibatala na Jeremiah
Mtobesya kwamba hayo yali-
fanyika wakati shahidi ana kiapo
chake, sheria inasema wakati
amefungua diary alikuwa ana-
fanya nini, Mahakama inaona
kwa yeye kufungua na kuandika
haikuwa sahihi.

“Kwa jambo hilo mahakama
ina maamuzi kwamba nyaraka
yoyote inayojitokeza kwenye
mwenendo wa kesi mahakama-
ni basi itakuwa ni nyaraka ama
kielelezo cha Mahakama.

“Kwa kuwa diary hiyo ilikuwa
kwenye kizimba cha Mahaka-
ma nakubaliana na upande wa
utetezi kwamba upo umuhimu
wa kukagua,” alisema Jaji Tigan-
ga na kuamuru ikaguliwe.

Mawakili pamoja na ofisa
mmoja wa Mahakama walika-
gua diary hiyo na kisha kurejea
mahakamani na Jaji Tiganga
aliwataka mawakili wote waende
ofisini kwake wakamweleze wali-
chokikuta kwenye diary.

Baada ya kurejea kwa mara
nyingine, Wakili Mtobesya alidai
wakati mahakama imewapa na-
fasi ya kwenda kukagua diary
walikutana na masuala yanayo-
husu shauri hilo, kwa sababu
hiyo kupitia kifungu 176(1) cha
Sheria ya Ushahidi sura ya sita ili-
yofanyiwa marekebisho mwaka
2019 waliomba wapatiwe kama
kielelezo.

Pata

Upande wa Jamhuri hawaku-
wa na pingamizi na mahakama
ilipokea sehemu inayohusiana
na shauri hilo kwenye diary
kuwa kielelezo cha upande wa
utetezi.

Shahidi wa pili katika kesi
ndogo, Koplo Msemwa, ali-
ruhusiwa kuendelea na ushahidi
na kudai Novemba 12, mwaka
huu, alipokea barua kutoka
kwa Naibu Msajili na kitabu cha
kumbukumbu za watuhumiwa
Kituo Kikuu cha Polisi Dar es Sa-
laam.

Alidai akiona kitabu hicho
anakikumbuka kwa sababu
mbalimbali ikiwamo mwandiko
wake, Agosti 7, mwaka 2020
alipokea watuhumiwa wawili,
Adamu Kasekwa na Mohammed
Ling'wenya na aliwaweka maha-
busu.

Moja ya pingamizi lililosaba-
bisha kuwapo kwa kesi ndogo,
upande wa utetezi wanapinga
maelezo ya onyo yasipokelewe
kama kielelezo wakidai kwamba

Lingwenya hakuwahi kufik-
ishwa kituoni hapo na kuchuku-
liwa hayo maelezo.

Washtakiwa katika kesi hiyo
ni Mbowe, Kasekwa, Ling'wenya
na Halfani Bwire ambao wanaka-
biliwa na mashtaka sita ya kula
njama, kufanya vitendo vya ki-
gaidi kati ya Mei mosi na Agosti
5, 2020.

GIFT wnGIFT
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Pingamizi utetezi kesi ya Ole Sabaya latupwa

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
zi Mkoa wa Arusha, imekubali
kupokea nyaraka tano za upande
wa Jamhuri kama vielelezo vya
ushahidi katika kesi ya uhujumu
uchumi inayomkabili aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani
Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya na
wenzake sita.

Nyaraka zilizopokelewa ni ba-
rua kutoka Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU), kwenda kwa Meneja wa
benki, kuomba kupewa video zi-
lizorekodiwa kwenye CCTV Kam-
era, barua ya kuomba kupewa
mandate file ya Francis Mroso na
fomu iliyotumika kutolea fedha
Sh.milioni 90, benki statement.

Kadhalika mahakama hiyo,

ilikataa kupokea nyaraka moja
ambayo ni kopi ya kitambul-
isho ambacho kiliambatanishwa
katika fomu ya mandate ya Mro-
SO.

Novemba 16, mwaka huu,
mawakili wa utetezi, akiongo-
zwa na Moses Mahuna, alipinga
kupokelewa kwa nyaraka za ben-
ki, ikiwamo ya banki statement,
Withdraw slip na barua kutoka
TAKUKURU, akidai utaratibu wa
kisheria haukufuatwa.

Pingamizi hilo, liliwasilishwa
mbele ya hakimu wa mahakamani
hiyo, Patricia Kisinda, wakati sha-
hidi wa tisa wa Jamhuri katika kesi
hiyo, ambaye ni Meneja wa Benki
ya CRDB Tawi la kwa Murombo
akitoa ushahidi.

Hakimu Kisinda alisema ma-

b da Sall ASa AR5 0" O

hakama imekubali kupokea viele-
lezo ambavyo vimetolewa ma-
hakamani kama ushahidi.

Hakimu alisema vielelezo
hivyo vimekidhi vigezo kutokana
na kifungu namba 78 na 79 cha
sheria ya ushahidi huku, ikikataa
kupokea kielelezo kimoja.

Novemba 16, mwaka huu, aki-
wasilisha pingamizi hilo, Wakili wa
Utetezi, Mosses Mahuna, alipinga
kupokelewa kwa vielelezo hivyo
akidai uwasilishaji wake hauku-
fuata utaratibu wa kisheria.

Naye Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Tersila Gervas, aliieleza
mahakama kwamba vielelezo
hivyo viliwasilishwa kwa mujibu
wa sheria ya ushahidi.

Awali akiongozwa na Wakili
wa Serikali Mwandamizi, Tersila
Gervas, shahidi huyo, alidai akiwa

kama kiongozi mkuu wa benki
hiyo katika eneo hilo, aliidhinisha
mfanyabiashara Francis Mroso,
kutoa fedha taslimu Sh. milioni 90
kwa mkupuo mmoja.

Aidha, alidai baada ya kumhoji
mfanyabiashara huyo kwa nini
anatoa fedha hizo nyingi kwa
wakati mmoja alimweleza kwam-
ba kuna mtu anataka kumlipa na
alikuwa ameambatana naye.

Mbali na Sabaya washtakiwa
wengine, katika shauri hilo ni Sil-
vester Nyengu(26), Enock Togola-
ni(41), Watson Mwahomange(27),
John Odemba, Jackson Macha(29)
na Nathan Msuya(31).

Alidai kwamba kwa mujibu
wa video za CCTV Kamera il-
ionyesha nje ya benki alikuwa
Mrosso ameambatana na kijana
mmoja ambaye aliingia ndani na

kuchukua karatasi ya kuweka na
kutoa fedha lakini hakuijaza na
hakuhumiwa.

Shahidi huyo, aliieleza kwam-
ba benki imeweka utaratibu wa
kulinda fedha za wateja wao, ziki-
wabenki kwa kuwa wana mifumo
bora na imara ya ulinzi ukiwamo
wa CCTV Kamera.

Kadhalika, alidai akiwa kama
meneja wa benki amekuwa akisi-
mamia kuhifadhiwa kwa nyaraka
mbalimbali za kibenki kutokana
na huduma za wateja walizopati-
wa katika benki hiyo.

Mbali na nyaraka hizo, alidai
kwamba amekuwa akisimamia
kuhifadhiwa kwa matukio yaliyor-
ekodiwa kwenye mfumo wa CCTV
kamera kwa kipindi cha miezi sita
hadi mwaka mmoja.

Mtuhumiwa ujambazi

.~ auawa kwa risasi Dar

o 53.,..;:..3\ 6‘-1-:\-,".3 C-‘L"“:‘M ﬁJ”: & SUA o Na Romana Mallya

. C_ab.aum -L_',-v\f_‘ all

16112021 01\ sy — V1 ,
TAASISI YA MUSLIM WORLD LEAGUE
VA KUSHIRIKIANA NA

MTU anayedaiwa kuwa jambazi ali-
yefahamika kwa jina la John Mpinga
(34), ameuawa katika majibizano kati
ya polisi na watu wanaodaiwa kuwa

majambazi yaliyotokea Kinyerezi
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Mufti wa Tanzania, Sheikh Abubakar Zubeir, akionyesha hati yenye maazimio ya kudumisha upendo, kuvumiliana na
kusameheana, iliyotolewa katika mkutano uliofanyika Makha nchini Saudi Arabia mwaka 2019, ukihusisha Mufti na wa-
nazuoni wa dini ya kiislam kutoka mataifa mbalimbali, wakati wa Maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Kusameheana na
Kuvumiliana, mkoani Dar es Salaam, juzi. Kushoto ni Sheikh wa mkoa huo, Alhad Mussa Salum na Mwakilishi wa Taasisi ya
World Muslim League hapa nchini, Sheikh Hassan Katungunya. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwanafunzi ajeruhiwa kwa Kisu

Na Ambrose
Wantaigwa, TARIME

MWANAFUNZI wa kidato
cha tatu katika Shule ya Se-
kondari Mbogi, wilayani Ta-
rime (jina limehifadhiwa),
amejeruhiwa vibaya kwa
kisu na kijana ambaye hajafa-
hamika na kumsababishia
majeraha makubwa kwa kile
kilichodaiwa ni kulazimisha
uhusiano na binti huyo.

Mwanafunzi huyo kwa sasa
anaendelea na matibabu na
tukio hilo lilitokea katika
eneo la Kebeyo wakati mwa-

nafunzi huyo akitoka mtoni
kuteka maji.

Aidha, mashuhuda wa
tukio hilo walisema mwa-
nafunzi huyo alipiga kelele za
kuomba msaada, lakini hadi
wanafika, alishajeruhiwa na
mhusika kukimbia kusikoju-
likana.

Mkurugenzi wa Kituo cha
Afya anakopatiwa matibabu,
Dk. Stephen Mtimba, alisema
msichana huyo alijeruhiwa
sehemu mbalimbali za mwili
kwa kitu chenye ncha kali na
kwamba anaendelea na mat-
ibabu huku afya yake ikiima-

rika.

Kwa mujibu wa mashuhu-
da hao, msichana huyo ali-
vamiwa wakati wa jioni aki-
toka mtoni na kijana mmaoja
ambaye bado jina lake hali-
jafahamika kwa madai ya
kulazimisha mahusiano ya
ndoa.

Binamu wa mwanafunzi
huyo, Rhobi Kegamba, alise-
ma ndugu yake huyo alikuwa
akilalamika kwa ndugu zake
mara kadhaa kuhusu kun-
yanyaswa kijinsia na kijana
huyo kiasi cha kusababisha
taarifa hizo kuripotiwa katika

zilizopita.

“Wakati familia ikisubiri
hatua zaidi kutoka viongozi
pata taarifa za kujeruhiwa
kwa kisu binamu yangu
mgongoni, tumboni na shin-
goni wakati akitoka mto-
ni  kuchota maji,” alisema
Rhobi.

Jitihada za kumpata Ka-
manda wa Polisi Tarime/
Rorya, William Mkonda, ku-
zungumzia tukio hilo zinaen-
delea.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, Jumanne Muliro,
alisema jana kuwa majibizano hayo
yalitokea baada ya askari polisi
kumkamata mmoja wa watuhumiwa
wenzake kubaini wanafuatiliwa.

Kamanda Muliro alisema tukio hilo
lilitokea juzi usiku maeneo ya Kiny-
erezi Mwisho Wilaya vya llala.

Alisema polisi walimkamata mmoja
wa watuhumiwa hao na kuwaon-
goza wenzake waliko na baada ya
wenzake wanne kubaini wanafua-
tiliwa, waliwarushia risasi polisi nao
wakajihami kwa kuwarushia risasi,”
alisema.

Alisema wakati wa tukio hilo likien-
delea, Mpinga, maarufu kama Mma-
sai, ambaye alikuwa anaongoza polisi
kwenda kwenye kundi hilo, alijaribu
kutoroka chini ya ulinzi ndipo alipo-
jeruhiwa kwa risasi eneo la mguuni
na kufariki dunia katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH).

“Uchunguzi wa awali umeonyesha
mtuhumiwa huyu (marehemu) aliwahi
kukamatwa na silaha mwaka 2014/15
lakini aliwahi kufanya matukio ya
unyang'anyi maeneo ya Chanika, Ki-
tunda, Kalakata na Temeke,” alisema.

Muliro alisema katika eneo la tukio
imepatikana bastola aina ya Brown-
ing, maganda manne vya risasi za
bunduki aina ya AK47 na matatu ya
bastola.

Alisema watuhumiwa wengine wali-
fanikiwa kukimbia na msako dhidi
yao unaendelea kufanyika.

Katika tukio lingine, Kamanda
Muliro alisema mwananchi mmoja
amesalimisha silaha aina ya Brown-
ing kwenye ofisi ya Mtendaji wa
Mburahati ikiwa ni kutii agizo la
serikali lililotaka wananchi kufanya
hivyo ndani ya mwezi huu.

Kamanda Muliro aliwasisitizia
wananchi kuwa msamaha huo hau-
takuwa na mahojiano ya kina wakati
wa kusalimisha silaha hizo.
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Majadiliano ufufuaji mradi
Bandari Bagamoyo mbioni

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema imedhamiria kufu-
fua majadiliano kuhusu uendelezaji wa
mradi wa Bandari ya Bagamoyo, ambao
imesema hauepukiki na kwamba mkata-
ba wa ubia utakaosainiwa utaweka mbele
maslahi ya taifa.

Kadhalika, mradi huo ni muhimu
ili kukuza uchumi na kuongeza wigo
wa utoaji huduma bandarini baada ya
kubaini kwamba, bandari kuu ya Dar
es Salaam, imezidiwa. Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Waziri Mkuu, Geofrey Mwambe,
aliyasema hayo jana jijini Dar es Salaam,
akizungumza na waandishi wa habari
kuhusu miradi ya eneo hilo kwa ajili ya
uendelezaji kiuchumi lenye hekta 9,800
litakalokuwa na miradi ya kisasa pamoja
na makazi bora. Mwambe alisema mradi
huo unatekelezwa na nchi tatu kwa ubia,
Tanzania, Oman (Oman Investment Au-
thority) na China kupitia kampuni ya
China Merchant Port Holding Co. Ltd.

Alisema eneo hilo litakuwa na Maalum
la Uendelezaji wa Teknolojia (ICT Park),
taasisi za utafiti wa masuala ya viwanda
na biashara, fedha, elimu, usafirishaji na
utunzaji wa bidhaa, huduma za jamii na
utalii.

“Lengo ni kubadili eneo hilo kuwa jiji la
kisasa la viwanda kwa kuendeleza miradi
ya kimkakati itakayofungamanisha vi-
wanda, bandari ya kisasa na maendeleo
ya makazi kwa mfumo unaopendekezwa
wa Port-Zone-City.

“Awali, hakukuwa na mkataba wow-

ote ambao ulionyesha kipindi cha ku-
utekeleza mradi huu, zilikuwapo minutes
tu za vikao. Sasa serikali tupo tayari kwa
majadiliano na wenzetu wa nchi mbili,
Oman na China. Alibainisha kwamba ku-
tokana na mradi huo, Chuo cha Uvuvi,
Mbegani kitahamishiwa Kilwa mkoani
Lindi, kupisha mradi huo wa pamoja
ambao utaundiwa bodi ya wakurugenzi
kuongeza usimamizi thabiti.

“Timu ya pamoja ya majadiliano zili-
undwa ili kuwezesha majadiliano kuhusu
utaalamu, fedha, uchumi, biashara na
sheria za uendelezaji wa mradi. Mka-
taba huu uliweka msingi wa majadiliano
katika nyanja tatu za bandari, eneo la vi-
wanda na miundombinu wezeshi.

“Majadiliano  yanayoendelea yana-
husu eneo dogo la mradi wa BSEZ kwa
kuendeleza eneo la hekta 3,000 kati ya
hekta 9,800 katika ya hizo viwanda 2,200
unajumuisha ujenzi wa miundombinu
wezeshi ikiwamo barabara, reli, umeme,
maji, gesi na mifumo ya mawasiliano, ku-
unganisha eneo la mradi.

“Inakadiriwa kwamba thamani ya
uwekezaji katika eneo la bandari na Lo-
gistic Park utafikia kiasi cha Dola milioni
3,100. Uwapo wa bandari hii ulikuwa
hauepukiki kwa kuwa hivi sasa Bandari
ya Dar es Salaam imezidiwa pamoja na
maboresho kuanzia gati namba moja
hadi saba, zimejaa. DRC (Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo) inasafirisha
zaidi mzigo kupitia bandari yetu kwa
asilimia 34 na tunatarajia kufikisha 80 ya
mizigo hiyo,” alisema.

Marufuku usafirishaji
mazao ghafi misitu nje

Na Lusungu Helela

SERIKALI imepiga marufuku
kusafirisha malighafi za mazao
ya misitu kwenda nje ya nchi.

Akitangaza marufuku hiyo
juzi, Waziri wa Maliasili na
Utalii, Dk. Damas Ndumbaro,
alisema badala ya mazao hayo
kusafirishwa yakiwa ghafi,
yachakatwe katika viwanda na
kuuza mazao yaliyotengenezwa
vitu kutokana na bidhaa hizo.

Sambamba na hayo, alionya
kuwa kutokana na marufuku
hiyo, yeyote atakayebainika
kusafirisha mazao hayo, atafuti-
wa leseni.

Waziri Ndumbaro alitoa maru-
fuku hiyo kweye kongamano la
Uwekezaji wa Sekta ya Misitu
mkoani Iringa ambalo lililifanyi-
ka kwa siku tatu mjini Mafinga
na kuwakutanisha wabobezi wa
masuala ya misitu wa ndani na
nje ya nchi.

Aliyataja mazao hayo kuwa
ni magogo ya miti, gundi inay-
ogemwa kwenye miti aina ya
misindano na “timber veneer”

DKk. Ndumbaro aliwataka we-
nye viwanda kuchakata mazao
hayo kwa kuyaongezea thamani
hadi hatua za mwisho nchini ili
kuwanufaisha Watanzania kwa

kupata ajira kwenye viwanda.

Akizungumzia marufuku hiyo,
Dk. Ndumbaro amesema maono
va serikali kwa sasa ni kuende-
leza viwanda, hivyo haiweze-
kani mazao ya misitu yakaende-
lea kusafirishwa kwenda nje va
nchi huku Watanzania wakibaki
watazamaji tu

“Tanzania ya viwanda haita-
fanikiwa kama mimi Waziri
mwenye dhamana nitaruhusu
malighafi za mazao ya misitu
kuendelea kusafirishwa kwenda
nchi za nje sasa viwanda vyetu
vitakua vipi,” alisema.

Pia Dk. Ndumbaro amepiga
marufuku biashara ya gundi
inayogemwa kwenye miti aina
ya misindano hadi pale uamuzi
mwingine utakapotolewa.

Aliipa siku 30 Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania
(TFS), Chuo Kikuu cha Sokoine
cha Kilimo (SUA) na Taasisi
ya Utafiti wa Misitu Tanzania
(TAFORI) kuwasilisha ripoti juu
ya faida na athari za ugemaji
gundi hiyo.

Akitoa msimamo huo, DK.
Ndumbaro amewataka wenye
uhitaji wa gundi hiyo wafungue
viwanda nchini na si kusafirisha
malighafi hiyo.
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NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na MWANGA HAKIKA MICROFINANCE BANK LIMITED tunatoa Notisi ya siku Ishirini na moja (21) kuanzia siku ya tangazo
hili kuchapishwa gazetini kwa wadaiwa wake walio kiuka mikataba ya mikopo yao kama walivyo orodheshwa hapo chini kulipa mikopo yao ndani
ya muda husika. Hivyo basi ifamike kwamba baada ya notisi hii kuisha muda wake kwa wale ambao hawataweza kulipa mikopo yao tutauza kwa
njia ya mnada wa hadhara mali zao zilizowekwa kama dhamana ya mikopo. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo kama zinavyo onekana
kwenye jedwari hapo chini:-

Na. JINA LA MDAIWA AINA YA DHAMANA TAREHE YA | SAA YA
MNADA MNADA
T, Patricia Anuruphus Mpanju | Nyumba yenye Hali ya Mauziano | 08/12/2021 Saa 3:00
yenye jina la Anuruphus Mpanju Asubuhi na
(Mdhamini) iliyopo eneo la Mivumoni, kuendelea
Wazo Wilaya ya Kinondoni, DAR ES
SALAAM.
2. Veronica Adonice Mwanjela | Nyumba iliyopo Kiwanja Na. 219, | 08/12/2021 Saa 6:00
Kitalu ‘22’ yenye CT Na. 70806, LO Mchana na
Na. 233276, iliyopo eneo la Bunju kuendelea
'‘B', Wilaya ya Kinondoni, DAR ES
SALAAM.
Nyumba iliyopo Kiwanja Na. 132, | 08/12/2021 Saa 8:00
Kitalu ‘8" yenye CT Na. 70250, LO Mchana na
Na. 233276, yenye jina la kuendelea
Wenceslaus K.M Bihemo
(Mdhamini) iliyopo eneo la Bunju 'B',
Wilaya ya Kinondoni, DAR ES
SALAAM.
3. Mohamed Abdallah Nyumba yenye Leseni ya Makazi Na. | 10/12/2021 Saa 3:00
Mwinyikondo KNDOO08502, Ardhi Na. Asubuhi na
KND/KIN/KSH5/86 yenye jina la kuendelea
Zaina Ally Msolima (Mdhamini)
iliyopo eneo la Kinondoni Shamba,
Wilaya ya Kinondoni, DAR ES
SALAAM
4. Athumani Hassan Mahimbo Nyumba yenye Leseni ya Makazi Na. | 10/12/2021 Saa 6:00
KNDO13438, Ardhi Na. Mchana na
KND/KWE/KMZ39/163 iliyopo eneo kuendelea
la Kawe Mzimuni, Wilaya ya
Kinondoni, DAR ES SALAAM
5. ‘Akida Ramadhani Mwaimu | Nyumba yenye Leseni ya Makazi Na. | 10/12/2021 Saa 8:00
KNDO024459, Ardhi Na. Mchana na
KND/KWE/MGJ15/98 iliyopo eneo la kuendelea
Makongo Juu, Wilaya ya Kinondoni,
DAR ES SALAAM
6. Albert J. Bisetsa Nyumba yenye Leseni ya Makazi Na. | 11/12/2021 Saa 3:00
KNDO029383, Ardhi Na. Mchana na
KND/MNY/KKP1/54 yenye jina la kuendelea
Augusta Joseph Bisetsa (Mdhamini)
iliyopo eneo la Mwananyamala
Kwakopa, Wilaya ya Kinondoni, DAR
ES SALAAM
7. Iddi Athumani Fundi Nyumba yenye Leseni ya Makazi Na. | 11/12/2021 Saa 5:00
KNDO029365 Ardhi Na. Asubuhi na
KND/MZS/KMN8/12 iliyopo eneo la kuendelea
Kilimani Manzese, Wilaya ya
Kinondoni, DAR ES SALAAM.
Nyumba yenye Hati ya Mauziano | 11/12/2021 Saa 7:00
iliyopo eneo la Kimara 'B', Wilaya ya Mchana na
Ubungo, DAR ES SALAAM. kuendelea
8. Mapendo E. George Nyumba yenye Hati ya Mauziano | 15/12/2021 Saa 3:00
iliyopo eneo la Mtaa wa Asubuhi na
Michungwani, Kata ya Saranga. kuendelea
Wilaya ya Ubungo, DAR ES
SALAAM.
9. Almas Said Rufili Nyumba yenye Leseni ya Makazi Na. | 16/12/2021 Saa 3:00
ILAO26562, Ardhi Na. Asubuhi na
ILA/TBT/MBZ4/17A iliyopo eneo la kuendelea
Tabata Msimbazi, Wilaya ya llala,
DAR ES SALAAM
10. Mary B. Mbigili Nyumba yenye Hati ya Mauziano | 16/12/2021 Saa 6:00
iliyopo eneo la Bonyokwa - Kinyerezi, Mchana na
Wilaya ya llala, DAR ES SALAAM kuendelea
7. Eveline E. Mgase Nyumba yenye Hati ya Mauziano | 16712/2021 Saa 8:00
yenye jina la Elvis K. Mghase Mchana na
(Mdhamini) iliyopo eneo la kuendelea
Mongolandege - Ukonga, Wilaya ya
llala, DAR ES SALAAM.
12, Wilfred Michael Batakanwa | Nyumba iliyopo Kiwanja Na. 919, | 17/12/2021 Saa 3:00
Kitalu ‘B’ yenye CT Na. 155493, LO Asubuhi na
Na. 483898, yenye jina la Yusta kuendelea
Michael Batakanwa (Mdhamini)
iliyopo eneo la Kizinga, Wilaya ya
llala, DAR ES SALAAM.
13. Kadewela Salumu Omari Nyumba yenye Leseni ya Makazi Na 17/12/2021 Saa 6:00
ILAO20068, Ar . Mchana na
ILA/UKG/MDF18/24 iliyopo eneo Ia kuendelea
Ukonga Mwembe Madafu, Wilaya ya
llala, DAR ES SALAAM
14. Hidaya Mohamed Said Nyumba yenye Leseni ya Makazi Na. | 18/12/2021 Saa 3:00
TMKO044093, Ardhi Na. Asubuhi na
TMK/MKW/BUZ27/149 yenye jina la kuendelea
Abrahamani Hamisi Muya
(Mdhamini) iliyopo eneo la
Makangarawe Buza, Wilaya ya
Temeke, DAR ES SALAAM
15. Dua Said Sandari Nyumba yenye Leseni ya Makazi Na. | 18/12/2021 Saa 5:00
TMKO040236, Ard Na. Asubuhi na
TMK/CHB/MNZ10/253 |I|yopo eneo la kuendelea
Charambe Mianzini, Wilaya ya
Temeke, DAR ES SALAAM
Nyumba yenye Hati ya Mauziano | 18/12/2021 Saa 6:00
iliyopo eneo la Mponda Mianzini, Mchana na
Wilaya ya Temeke, DAR ES kuendelea
SALAAM.
16. Simon Yasinto Milanzi Nyumba yenye Leseni ya Makazi Na 22/12/2021 Saa 3:00
TMKO002779, Ardhi Asubuhi na
TMK/MBGK/MTT8/39A iliyopo eneo kuendelea
la Mwanamtoti, Mbagala Kuu, Wilaya
ya Temeke, DAR ES SALAAM
17. Isihaka Abdallah Shamasi Nyumba yenye Leseni ya Makazi Na. | 22/12/2021 Saa 6:00
TMKO040413, Ardhi Na. Mchana na
TMK/MBGK/MGN15/151 iliyopo eneo kuendelea
la Mgeninani, Mbagala Kuu, Wilaya
ya Temeke, DAR ES SALAAM
18. Veronica Adonice Mwanjela Nyumba iliyopo Kiwanja Na. 804, | 23/12/2021 Saa 4:00
Kitalu ‘D’ yenye CT Na., LO Na. Asubuhi na
973700, KGMC/LD/TND/D/804 yenye kuendelea
jina la Rose Wenceslaus Bihemo
(Mdhamini) iliyopo eneo la Tundwi
Songani, Wilaya ya Kigamboni, DAR
ES SALAAM.
19. Hamisi Ally Said Nyumba/Shamba Hati ya Mauziano | 23/12/2021 Saa 8:00
iliyopo eneo la Mtaa wa Kijaka - Mchana na
Kimbiji, Wilaya ya Kigamboni, DAR kuendelea
ES SALAAM.
20. Peter Samwel Mwaitwalile Nyumba yenye Hati ya Mauziano ya | 24/12/2021 Saa 4:00
tarehe 26 Juni, 2005 iliyopo eneo la Asubuhi na
Kilungule - Mwandege, Vikindu, kuendelea
Wilaya ya Mkuranga, PWANI

MASHARTI YA MNADA: -
. Dhamana itauzwa kama ilivyo (as is where is basis)
. Mteja anatakiwa kulipia asilimia 25% siku ya mnada na asilimia 75% iliyobaki amalizie ndani ya siku 14.

. Endapo mteja atashindwa kumalizia asilimia 75% ya kiasi kilichosalia ndani ya siku 14, hatarudishiwa kiasi cha fedha

alicholipa mwanzo na mnada utarudiwa tena.

. Gharama zote za kubadili HATI MILIKI ni JUU YA MNUNUZI
. Kijana yeyote aliye chini ya miaka 18 hatoruhusiwa kushiriki mnada.
. Kwa yeyote atakaye haribu mnada hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA:-
MWANGA HAKIKA MICROFINANCE BANK LIMITED

Mkurugenzi Mtendaji

E-mail: recoveryaccurate@gmail.com

ACCURATE RECOVERY & AUCTIONS LIMITED S.L.P 11735

S.L.P. 22226 DAR ES SALAAM

DAR ES SALAAM. Simu: 4255 747 666 511
Simu: +255 22 2171757, Cell: +255 754 848 084, E-mail: info@mhbbank.co.tz
+255713 327 722
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Wadau habari wasikilizwe

WADAU wa habari wamewasilisha mapendekezo ya mabadiliko ya sheria
zinazosimamia taaluma ya habari nchini na yamepokelewa na Waziri wa
Habari, Mawasiliano na Tekonolojia ya Habari, Dk. Ashatu Kijaji, na sasa kina-
chosubiriwa ni hatua zaidi.

Tunaishukuru serikali kwa kuwa na sikio la kusikiliza na kupokea maoni
ya wadau hawa, ambayo kwa nyakati tofauti tofauti yamekuwa yakiwasil-
ishwa na taasisi zilizofanya uchambuzi wa sheria hizo na kuonyesha kwa ki-
asi gani kuna vifungu vinahitaji kurekebishwa ili kuondoa mkwamo kwenye
tasnia hiyo muhimu katika jamii.

Baadhi ya vifungu vinavyopigiwa kelele na wadau ni makosa ya kitaalum
kuwa makosa ya jinai, mamkala ya Mkurugenzi wa Idara ya Habari (Mael-
ez0), ambaye anaweza kukifungia chombo cha habari kinapodhaniwa au ku-
tuhumiwa kitenda kosa bila kufikishwa kwenye vyombo vya sheria hasa mhi-
mili wa mahakama wenye mamlaka ya kikatiba katika suala la utoaji wa haki.

Pia ni kuwapo kwa vyombo vingi vinavyosimamia taaluma ya habari na
wadau wanaona kuna umuhimu wa kuwa na kimoja ambacho kitasimamia
ipasavyo.

Kllio cha wanahabari siyo bure, kwa kuwa kuna mahali sheria hizo
zinawaumiza hasa kwenye mamlaka ya mkurugenzi na waziri, ambao waka-
ti mwingine huumiza wafanyakazi waliopo kwenye vyombo husika, huku
serikali ikikosa mapato ya kodi za mishahara na nyinginezo zitokanazo na
biashara husika.

Tunashukuru waziri amesema serikali itashughulikia mapendekezo hayo
kwa lengo la kuiwezesha sekta ya habari kuwa rafiki kwa wadau wake, husu-
san waandishi wa habari.

Kijaji alikaririwa akisema kuwa lengo la serikali ni kuhakikisha kwamba
sekta ya habari inakuwa rafiki na ni dhamira ya wote kusonga mbele na ku-
fikia malengo ya ufanisi utakaokuwa na faida kwa kila mmoja.

Tangu kupitishwa kwa sheria hizo mwaka 2015 na 2016, wadau hao wame-
kuwa wakifanya uchambuzi wa sheria hizo na kuwasilisha mapendekezo ya
mabadiliko serikalini, na mara kadhaa yamepokelewa, lakini kwa kipindi
chote hakukuwa na mabadiliko, hali iliyoendeleza malalamiko ya wadau.

Tunatarajia ushirikishwaji kamilifu kwenye mabadiliko ya sheria hizi, ili
kuondoa maumivu ambayo yanakwaza uhuru wa upatikanaji wa taarifa na
uhuru wa kujielezwa kwa Watanzania na wanahabari kwa ujumla.

Tunafikiri sasa maoni ya wadau hawa yatasikilizwa na kufanyiwa kazi
ili kuona mabadiliko yanatokea kwenye sheria hizo, kwa kuwa lengo ni
kuongeza uwajibikaji kwa pande zote na siyo kutaka uwapo wanataaluma
ambao hawawajibiki.

Haitarajiwi kuona nyaraka hizo kuhifadhiwa kabatini kama nyingine zi-
lizowahi kupokelewa, na sasa tunatarajia kuona ushiriki wa wadau wote wa
habari katika mchakato uliobaki kwa tasnia ina wadau na taasisi nyingi, am-
bazo zimefanya kazi ya kuhakikisha inaieleza serikali kuhusu nyaraka hizo
na umuhimu wa kufanya mabadiliko.

Tunataraji kuona ushirikiano wa dhati kwa serikali na viongozi wake kwa
tasnia ya ya habari kupitia vyama vyao pasipo kubakisha wengine nyuma,
lengo hili litasaidia kuimarisha ushirikiano kati ya wahusika.

Chombo cha habari kinapofungiwa maumivu siyo kwa wamiliki, bali
mnyororo mrefu wa watu ambao wanaishi kwa kipato kinachotengenezwa
na chombo husika, kwa kuwa walioajiriwa nao wana wategemezi wao huku
wanaofanya biashara na chombo nao wanapata kula yao kwa uwapo wake.

Tunatambua kuwa vyombo hukosea, lakini mchakato wa kuhukumu
ufuate taratibu za haki na uwazi, ndiyo maana kilio kikubwa cha wadau kime-
kuwa kwenye mamlaka makubwa kwa viongozi ambao hufungia vyombo
vya habari.

Kama wanahabari tunawajibu wa kuilinda taaluma yetu kwa wivu mkub-
wa kwa kukemea matendo yoyote ya kuidhalilisha, na kuhakikisha kila
mmoja anatekeleza wajibu wake kwa mujibu wa sheria na maadili badala ya
kutumia kalamu kuumiza wengine au kuwabeba wengine.

Uandishi wa habari wenye kujali wengine na maslahi mapana ya nchi,
ni hatua kubwa kuleta manufaa chanya kwa nchi, kwa kuwa bado jamii ina
imani na vyombo vya habari pamoja na matarajio makubwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge

Timu kubwa ya wadau yahitajika
kuhamasisha chanjo UVIKO-19

CHANJO ya kukabili maradhi

ya UVIKO-19 iliyozinduliwa
rasmi na Rais Samia Suluhu
Hassan, mwishoni mwa Julai
mwaka huu, inaendelea ku-
tolewa kwa Watanzania katika
maeneo mbalimbali nchini.

Ushirikishwaji wa wadau
wengi zaidi unaweza kuwa
na mchango mkubwa katika
kampeni za kudhibiti ugonjwa
huo hatari, uliokwishasababi-
sha vifo vya watu katika nchi
mbalimbali duniani.

Wadau wanaoweza kushirik-
ishwa katika kampeni ya chan-
jo ya ugonjwa huo, ni viongozi
wa vyama vya siasa, kutokana
na kwamba wana wafuasi wen-
gi mashirika yasiyo ya kiserika-
li, kampuni binafsi na viongozi
wa dini.

Hao wakishiriki kikamilifu
katika utoaji elimu ya chanjo
ya ugonjwa huo, mchango wao
katika jamii dhahiri ni mkub-
wa, hivyo ni vyema wakashirik-
ishwa, ili nao wawaelimishe
wafuasi wa vyama au dini zao.

Pia kuna viongozi wa serikali
hawana budi kubuni mbinu
mbalimbali za kufanikisha
chanjo kwenye maeneo yao,
ikiwamo kuingia nyumba kwa
nyumba kutoa elimu, maana
wako karibu na watu walioko
katika maeneo yao.

Njia nyingine wanayoweza
kuitumia ni kupita mitaani na
kuhamasisha chanjo kwa ku-
tumia vipaza sauti, ili kusaidia
wananchi kupata elimu sa-
hihi kuhusu chanjo hiyo, hata
mwisho wa safari wengi katika
umma wajitokeze kuchanjwa.

Kuwapo wadau wengi zaidi

kuna nafasi ya kuhamasisha
utoaji elimu kuhusu chanjo
hiyo na kunaweza kuwasaidia
Watanzania kuepuka elimu ya
mitaani, ambayo inapotosha
ukweli kuhusu chanjo hiyo.

Kuwapo chanjo ya UVIKO-19
ni hatua muhimu inayolenga
kupambana na ugonjwa huo,
ambao ni wazi kwamba kwa
kiasi kikubwa umeathiri mai-
sha ya watu katika nchi kwa
kiwango cha juu.

Hivyo kwa nchi kukabili-
ana na ugonjwa huo, ni vy-
ema wakati huu ambao chanjo
inaendelea kutolewa, iende
sambamba na utogji elimu
kufika mbali kwa kushirikisha
wadau mbalimbali, wakiwamo
baadhi nilivyowataja awali.

Ikumbukwe kuwa mwanzo
wa mchakato wa chanjo hiyo,
kulikuwapo taarifa nyingi za
upotoshaji, ambazo wakati
mwingine zinaweza kusababi-
sha baadhi ya watu kusita kuji-
tokeza kuchanjwa.

Lakini, ninaamini kwamba
kulikuwapo wadau wengi ka-
tika kuhamasisha na kutoa
elimu ya chanjo, upotoshaji
hautakuwa na nguvu Kka-
tika jamii na badala yake kasi
ya watu kuchanjwa itazidi
kuongezeka.

Sidhani kama huu ni wakati
wa watu kusema ‘hawaum-
wi’ au ‘hawajawahi kupata
UVIKO-19’ na kwamba hawaoni
haja ya kuchanja, badala yake
kila Mtanzania aone umuhimu
wa kuchanjwa kwa kufuata
maelekezo ya wataalamu wa
afya.

Vilevile, najua wapo wanao-
ibuka na madai kuwa chanjo

zina madhara kama vile ku-
sababisha vifo, kuvuruga he-
dhi, zinaharibu nguvu za uzazi
kwa wanaume na wanawake
na zinashambulia mfumo wa
vinasaba na hivyo zinawafanya
watu kuwa ‘mazombi’.

Hayo yote yanaweza yakai-
sha, kwa watu kuhamasisha
na kuelimishwa umuhimu wa
chanjo, ili kujilinda na kuwalin-
da wengine na maambukizi,
hata kuachana na dhana in-
ayobeba orodha ya simulizi
za madhara ambayo hayana
uthibitisho wa ukweli kwa hao
watumiaji.

Ni kweli kwamba chanjo ni
hiari, lakini suala la kuhama-
sisha au kuelimisha umma wa
Watanzania ni la muhimu, am-
balo mwisho wake linamfanya
kila mmoja kufanya uamuzi wa
kuchanja au kutochanja.

Kwa mantiki hiyo, ushirik-
ishwaji wa wadau wengi kutoa
elimu sahihi ya chanjo una-
hitajika, kwani utasaidia pia
kuwafanya Watanzania kujua
ukweli na kuachana na dhana
potofu dhidi ya chanjo inay-
oendelea kutolewa kitaifa.

Binafsi ninaamini kwamba
kuwapo wadau wengi katika
uhamasishaji huo, kunaweza
kuziba mianya yote ya dhana
potofu ambayo imeenezwa na
baadhi ya wasiowatakiwa Wa-
tanzania mema na kukwami-
sha watu kupata chanjo.

Hivyo, wadau wengi zaidi
wakishirikishwa, huku waki-
wamo wanaoingia nyumba
kwa nyumba kutoa elimu,
watasaidia kuongeza ndani ya
jamii wa kukwepa dhana poto-
fu na kuchanjwa.
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Serikali kumaliza
umaskini kupitia
mfuko wa TASAF

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI ya awamu ya sita imesema
imedhamiria kumaliza kabisa umaskini
nchini kupitia mpango unaosimamiwa
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TAS-
AF).

Akizungumzia dhamira hiyo ya seri-
kali mbele ya Mtendaji Mkuu wa Benki
ya Dunia aliyeongozana na viongozi wen-
gine kwenye ziara maalumu ya kujionea
shughuli zinazofanywa na TASAF, Mtaa
wa Nzasa Manispaa ya Temeke, Dar es
Salaam, Waziri wa Utumishi na Utawala
Bora, Mohamed Mchengelwa, alisema
watahakikisha hilo linasimamiwa ip-
asavyo.

“Taifa linakumbana na maadui watatu,
ujinga, umaskini na maradhi, mpango wa
TASAF umetuonyesha matokeo chanya
kutokana na namna ulivyowasaidia
wanufaika na ndiyo maana serikali hii
ya awamu ya sita imeona inawezekana
kumaliza umaskini kupitia mpango huu
huu,” alisema Mchengelwa.

“Unaweza kuona kwamba kiwango
cha fedha wanachopewa walengwa ni
kidogo, lakini zimewasaidia kwa kiwango
kikubwa, wapo ambao mpaka sasa ha-
waitwi maskini tena na wameondoka
kwa hiari baada ya kuitumia vizuri fedha
hii wanayopewa, walikuwa hawana ny-

umba kwa sasa wamejenga na wanapata
milo mitatu ya chakula.”

Aliiomba Benki ya Dunia kuendelea ku-
unga mkono mpango huo ambao pamoja
na mafanikio yote hayo pia umewezesha
kaya zenye watoto kufanya vizuri katika
masomo yao na wengi wao kuchaguliwa
kuingia vyuo vikuu.

Mtendaji Mkuu wa Benki ya Dunia,
Mari Pangestu, aliipongeza TASAF kwa
kusimamia vyema mpango huo na kuia-
hidi Serikali ya Tanzania kwamba benki
hiyo ipo tayari kuendelea kusaidia ili
kuhakikisha wanafikia lengo la kumaliza
umaskini nchini.

Alisema benki hiyo itasaidia zaidi kati-
ka eneo la elimu kwa walengwa matumi-
zi sahihi ya fedha pamoja na kutumia uja-
siriamali kujiongezea kipato.

Mkurugenzi Mtendaji wa TASAF, Lad-
slaus Mwamanga, alisema mfuko uta-
hakikisha unaendelea kusimamia vyema
fedha za mfuko kwa kuhakikisha zinafan-
ya kazi iliyokusudiwa.

“Tumeshuhudia namna ambavyo mai-
sha ya kaya hizi za walengwa zilivyob-
oreka, kwa hiyo ili kusaidia kaya nyingi
zaidi kama ambavyo serikali imeamua
kuzifikia zote zenye hali duni nchi nzima,
TASAF tunapambana kuhakikisha wengi
wanaondoka kwenye hali hiyo na tuta-
fanikiwa,” alisema Mwamanga.

- M AN Ui

Email: losar

LOSAREA COMPANY LIMITED

il.com

Phone: 0767 98 18 89, 0694.145 8472.
Dealers in debt collection, Auctioneers, Repossession,
Court Brokers, Real Estate Agents and General Business

NOTISI YA SIKU 21 YA KULIPA DENI /

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na MWANGA HAKIKA MICROFINANCE BANK tutauza kwa njia ya mnada wa
hadhara dhamana za wadaiwa wake kama zinavyooneshwa kwenye jedwali hapo chini kama
hawatalipa madeni yao ndani ya siku 21 kuanzia tarehe ya Notisi au tangazo hili. Mnada utafanyika
mahali dhamana ilipo baada ya siku 21 kuanzia tarehe ya Notisi/Tangazo hili.

CONTRACTORS REGISTRATION BOARD

TANZANIR

| Contractors Training Course

Dar es Salaam, 01- 03, Dec 2021
Module SC 140/ MC 240: Contracts Management
PSSSF Convention Centre (PPF Tower) - Dar es Salaam

NA.

JINALA
MDAIWA.

AINA YA
DHAMANA

TAREHE YA
MNADA

MAHALI ILIPO DHAMANA

MUDA WA MNADA

BENKI

JOHN JOSEPH
MISIKANE.

Landed
Property.Registration. R.
LICENSE No.TMK044501

18/12/2021

Parcel

No.TMK/MKW/MAK8/200.
Located at Makangarawe,
Makangarawe in Temeke

Municipality

Kuanzia saa nne (4:00)
asubuhi na kuendelea.

MWANGA HAKIKA
MICROFINANCE BANK

NACOD
ENTERPRISE
LIMITED.

Landed
Property.Registration

Tittle No.76920, L.O. NO.

279268 Plot NO. 165.

16/12/2021

PLOT NO.
165, Block 2, Mivumoni Area.
Kinondoni.

Kuanzia saa nne (4:00)
asubuhi na kuendelea.

MWANGA HAKIKA
MICROFINANCE BANK

JOYCE G.
LIMBUMBA

Landed
Property.Registration C.T
No. 70220 L.O. NO.

18/12/2021

Plot No.131, Block 2, Located
at Mwanagati in llala Municip

Kuanzia saa saba
(7:00) mchana na
kuendelea.

MWANGA HAKIKA
MICROFINANCE BANK

GIDEON
MWAKALONGE

R. LICENSE No.
1LA008855

20/12/2021

Located at Mazizini, Ukonga
in Ilala Municipality.

asubuhi na kuendelea.

231216 Plot NO. 131
Landed property Parcel No.KND/MNY/MSA Kuanzi

BABUSS. Registration. 71748 Located at Msisiri A, uanzia saa nane MWANGA HAKIKA

4. 16/12/2021 P .| (8:00) mchana na

YUSUPH R. LICENSE Mwananyamala in Kinondoni kuendelea. MICROFINANCE BANK
No.KNDO29625 Municipality.

JULIUS Landed property Parcel
Registration No.ILA/UKG/MZZ34/153 Kuanzia saa nne (4:00) | MWANGA HAKIKA

MICROFINANCE BANK

MASHARTI YA MNADA: -

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo mabhali ilipo.

2. Mteja anatakiwa kulipia asilimia 25% siku ya mnada na asilimia 75% iliyobaki amalizie ndani ya
siku 14.

3. Endapo mteja atashindwa kumalizia asilimia 75% ya kiasi kilicho salia ndani ya siku 14, hatarud-
ishiwa kiasi cha fedha alicholipa mwanzo na mnada utarudiwa tena.

4. Gharama zote za kubadili HATI MILIKI ni JUU YA MNUNUZI.

5. Mtoto au Mtu yeyote aliye chini ya miaka 18 hatoruhusiwa kushiriki mnada.

6. Mtu yeyote atakaye haribu mnada hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA;

MKURUGENZI MTENDAJI, MKURUGENZI MTENDAJI,

LOSAREA COMPANY LTD. AU MWANGA HAKIKA MICROFINANCE BANK LTD.
P. 0. BOX 523, ARUSHA. S.L.P 11735, DAR ES SALAAM.

SIMU: 0767 981 889, 0694 486 520. SIMU: +255 747 666 511.

The Contractors Registration Board wishes to inform all Contractors that a training
course on Contracts Management (Module SC 140/ MC 240) will take place in Dar es
Salaam at PSSSF Convention Centre starting at 8:30 on Wednesday 01* to Friday
03¢ December 2021

The course is highly interactive and practice-oriented and will focus on areas
that will enable contractors and other practitioners to improve their Contracts
Management skills. The course will cover basic features of construction contracts,
rights and obligations of parties to a contract, contract documents, contract
performance, contract administration and procedures, variations, dispute
resolution, sub-contracts, claims, preparation of interim and final payment certificate
valuations Training on the use of Tanzania National Electronic Procurement
System (TANEPS) will

also be covered.

The course is targeted at Managing Directors (MDs) and Directors of Contracting
firms registered with CRB, Architects, Engineers, Quantity Surveyors, Technicians
and other Technical personnel from Institutions dealing with Construction

The fees for the course is TZS 50,000/= per participant for registered contractors and
TZS 100,000/= for non contractors.

The fee covers training materials, lunch and beverages for three days. Fees are to be
paid directly to CRDB, NBC and NMB Banks in the name of CONTRACTORS
REGISTRATION BOARD using control numbers 995740044391 for contractors and
995740044496 for non contractors

For further inquiries, please contact:

Contractors Registration Board, 3rd Fl., Tetex Hse, Pamba Road, P. O. Box 13374,
DSM

Tel No: 2131169/ 2137962-3, Fax No: 2137964, E-mail: crbhq@crbtz.org; Web-site:

www.crb.go.tz or

Contractors Registration Board, East Zone Office, Keko Mwanga-Nyerere Road,
Mpingo House, 5th Floor,

P.O.Box 33621, DSM

Tell Fax No: +255222771877/2701747, E- mail crbez@crbtz.org or
Contractors Registration Board, Lake Zone Office, TANROADS Compound,
P. 0. Box 2815, MWANZA

Tel/ Fax No: 028-2502212, Tel No: 028-2500218, E-mail: crblz@crbtz.org or
Contractors Registration Board, Southern Zone Office, NHIF Tower, 3rd Floor,
P. 0. Box 1690, MBEYA

Tel No: 025-2502480, Fax No: 025-2502580, E-mail: crbsz@crbtz.org or
Contractors Registration Board, Northern Zone Office, Mafao House, 11th Floor,
P. 0. Box 16795, ARUSHA

Tel/ Fax No: 027-254710 , E-mail: crbnz@crbtz.org or

Contractors Registration Board, Central Zone Office, CRB Building, Mezzanine
Floor, P. O. Box 2618, DODOMA
Tel/ Fax No: +255262966040-1, E-mail: crbcz@crbtz.org

REGISTRAR
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Msajili wa Hazina, Mgonya Benedicto (kushoto), akipokea hati ya makabidhiano ya mali za shamba la

ngano la Basotu lilioko wilayani Hanang kutoka kwa Wakili Joseph Tadayo wa Kampuni ya Uwakili ya
Tadayo, wakati wa hafla ya makabidhiano ya mali za shamba hilo kutoka kwa Mfilisi, katika Ofisi za Msajili

Halmashauri Hanang yapewa
usimamizi shamba la ngano

Na Mwandishi Maalumu

SERIKALI imeikabidhi Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hanang
usimamizi na uangalzi wa
muda wa mali zote zilizoko ka-
tika shamba la ngano la Basotu
wilayani humo lenye ukubwa
wa hekta 5,138.

Halmashauri hiyo imepewa
jukumu hilo wakatserikali iki-
andaa mipango ya muda mrefu
ya matumizi ya shamba hilo.

Hatua hiyo imechukuliwa
baada ya mali katika shamba
hilo kuwa chini ya uangalizi wa
Mfilisi, Kampuni ya

Uwakili ya Tadayo kwa zaidi
ya miaka 15.

Mwaka 2004, Mfilisi Wak-

ili Joseph Tadayo ambaye ni
Mbunge wa sasa wa Mwanga,
alikabidhiwa kwa ajili ya kuuza
shamba na mali zake, lakini
baadaye mwaka 2007, serikali
ilisitisha uamuzi huo na kuzi-
acha mali hizo chini ya uangal-
izi wa Kampuni ya Uwakili ya
Tadayo.

Msajili wa Hazina, Mgonya
Benedicto, jana alipokea mali
za shamba hilo la Basotu kutoka
kwa Wakili Tadayo, makabidhi-
ano yaliyofanyika katika Ofisi za
Msajili wa Hazina, jijini Dar es
Salaam.

“Ofisi yangu inashukuru kwa
kazi ya uangalizi iliyofanywa na
Kampuni ya Tadayo licha

ya kuwapo kwa changamoto

E

CESERSTION BECHLERE

1 HUSSEIN | HUSSEIN

RASHID [ RASHID

HUSSEIN | HUSSEIN BEACH.

STEAM

Generation Recoveries Ltd

2nd Floor, Shamo Tower, Plot No 246/247 Block D Mbezi Beach New Bagamoyo Road, P. O. Box 80607 Dsm, Tz
Tel/ Fax: +255 222 618611/ Mob: +255 715 91 74 51, Email: steam@steamtz.com website: steamtz.com

NOTISI /TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na MWANGA HAKIKA MICROFINANCE BANK
Tunatoa notisi ya siku 14 kwa mdaiwa kulipa deni la Benk, baada ya
hapo tutauza kwa mnada wahadhara dhamana/ mali ya mdaiwa
alieshindwa kurejesha mkopo wa Bank hiyo.

Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo kama ifuatavyo:

GARI NO. T835 CKR
TOYOTA IST, MBEZI

01/12/2021 MWANGA HAKIKA
KUANZIA SAA | BANK
4:00 ASUBUHI

MASHARTI YA MNADA

yamnada.
iii.

yaliyotolewa hapo juu .

i. Mali Dhamana itauzwa kama ilivyo.
ii. Mshindi atatakiwa kulipa malipo ya awali ya (25%) ya kiasi
alichoshinda na salio la 75% kulipwa ndani ya siku 14 tokea siku

Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti na mbili hapo juu malipo ya

awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

iv. mnada. Malipo yote yanayohusu nyumba/viwanja au gari ni
lazima vyafanyike kwenye akaunti maalum ya makusanyo
itakayotolewa na Afisa wa benki.

v. Gharama zote za kubadilisha taarifa za nyaraka za umiliki au
kumuondoa mkazi katika nyumba zitagharamiwa na mnunuzi.

vi. Kwa maelezo Zaidi wasiliana na Dalali

kwa mawasiliano

kadhaa,” alisema Msajili wa Hazina
baada ya kupokea hati ya makabidhi-
ano.

Hati hizo zinaonyesha kuwapo kwa
mali mbalimbali katika shamba hilo
zikijumuisha mitambo na majengo 37,
nyumba za makazi 28, maghala mawili,
vihenge (silos) sita, ukumbi wa starehe,
mgahawa, kanisa, duka na mitambo
mbalimbali pamoja na matrekta na
mashine za kuvunia nafaka.

]
Kikwazo mimba utotoni chatajwa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

OFISA Ustawi wa Jamii mkoani Shinyanga, Lidya
Kwesigabo, amesema ukosefu wa nyumba salama ya
kuhifadhi waathirika wa mimba za utotoni ni kikwazo
kwa watuhumiwa kutiwa hatiani.

Alibainisha hayo jana, kwenye kikao cha dharura
cha kujadili matukio ya mimba na ndoa za utotoni
mkoani Shinyanga na kuweka mikakati ya pamoja na
asasi za kiraia, serikali na Jeshi la Polisi kutokomeza
matukio hayo.

Kwesigabo alisema kesi nyingi za mimba za utotoni
mkoani Shinyanga, zimekuwa zikiishia njiani kuto-
kana na watoto waliopewa mimba hizo, kuwakana
wahusika baada ya kushawishiwa na wazazi wao
baada ya kupeana kitu kidogo ikiwamo mifugo.

“Naziomba asasi za kiraia mnapokuwa mkiandika
maandiko yenu ombeni pia na ufadhili wa kujenga
nyumba salama ya kuhifadhi waathirika wa mimba
za utotoni ili wabaki hapo hadi kesi inakwisha na
kutorudi nyumbani kwao,” alisema Kwesigabo.

“Kesi nyingi za mimba za utotoni zimekuwa
zikiishia njiani kwasababu waathirika wa mimba
hizi mara ya kwanza anamtaja fulani ndiyo kampa
ujauzito, lakini akirudi tu nyumbani kwao, akija
tena kwenye kesi anamkana mtu huyo na hatimaye
mtuhumiwa kuachiwa huru,” aliongeza.

Naye Wakili wa Serikali Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
mkoani Shinyanga, Salome Mbughuni, alisema uko-
sefu wa ushahidi kwenye kesi za matukio ya ukatili,
umekuwa changamoto kubwa ambapo kesi ikifikisha
siku 60 bila ushahidi inafutwa.

Kamanda wa Palisi mkoani Shinyanga, George
Kyando, alisema katika dawati la jinsia la jeshi hilo,
wamekuwa wakikumbana na changamoto hiyo ya
waathirika wa mimba za utotoni kukana watuhu-
miwa.

Alitoa ushauri kwa serikali kuifanyia marekebisho
Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009, ambayo ina mlinda
mtoto aliyefanya kosa chini ya umri wa miaka 18,
hivyo kushindwa kuchukuliwa hatua watoto hao, pale
wanapowakana watuhumiwa.

Ushuru waathiri mazao misitu

Na Christina Haule,
MOROGORO

VIJIJI 20 vya Mradi wa Kuhi-
fadhi Misitu kwa Kuwezesha Bi-
ashara Endelevu ya Mazao ya Mis-
itu Tanzania (CoForEST) wilayani
Kilosa, vimejipanga kupeleka bi-
ashara ya mkaa sokoni ili kukabili-
ana na mabadiliko ya bei mpya ya
ushuru.

Tangazo la serikali (GN 417) la
mwaka 2019, linawafanya wasi-
mamizi wa mazao ya misitu
kukimbilia kwenye kilimo cha
miwa baada ya kukosa masoko
na kuhatarisha hali ya usimamizi

Kukosekana kwa wateja wa
mazao ya misitu kumesababisha
shughuli za usimamizi wa mazao
ya misitu (USM) kupungua na
kutishia kupoteza usimamizi wa
wasimamizi wa sasa kukimbilia
kwenye shughuli za kulima mira-
ba ili kujipatia fedha za kujikimu.

Katibu wa Mtandao wa Jamii
wa Usimamizi wa Misitu Tanza-
nia (MJUMITA), Kulangwa Gan-
da, alisema hayo jana mbele ya
waandishi wa habari waliotem-
kwa ajili ya kujionea shughuli
mbalimbali zinazofanywa na wa-
nanchi katika utunzaji wa msitu
chini ya mtandao huo kwa kush-
irikiana na Shirika la Kuhifadhi
Misitu ya Asili Tanzania (TFCG)
kwa ufadhili wa Shirika la Maen-

deleo na Ushirikiano la Uswisi
(SDC).

Ganda alisema changamoto ya
GN 417 ya mabadiliko ya bei ele-
kezi kuwa Sh. 12,000 kwa gunia
Sh. 6,750 imesababisha mapato
kuanza kupungua hali inayosaba-
bishwa na kukosekana kwa wa-
teja wa kununua mkaa na mbao
endelevu.
utaratibu wa kujipangia bei kwa
sheria ya mwaka 2002 ambayo
laka ya kufanya hivyo kwa kuwa
GN 417 imekuwa ikiathiri ulinzi
wa misitu.

Ganda alisema wamekuwa
wakitumia Sh. 5000 ambazo zi-
natokana na fedha za mazao ya
misitu kumpa kila mmoja anayek-
wenda kwenye doria ili kuweka
ulinzi kwenye mazao ya misitu
na kuzuia ujangili jambo ambalo
kama hawatakuwa na mapato, ha-
wataweza kulifanya.

Naye Ofisa Mtendaji wa Ki-
jiji cha Thombwe, Vashty Chimilo,
alisema tangu mwaka 2019, GN
417 ilipoanza kutumika, mapato
yameshuka kwa kila mwezi ku-
toka Sh. 1,351,000 kwa mwezi na
kwa mwaka wa fedha 2020/2021
ambazo ni ndogo tangu kuanza
kwa mradi mwaka 2014.

Alisema kuanzia mwaka 2014
mpaka 2021, Sh. 89,152,7500 zi-
likusanywa na zimetumika katika

mambo mbalimbali ya maende-
leo na kubaki Sh. milioni 70
ambazo ziko benki kwa ajili ya
matumizi mengine.

kina wakazi 3,100 kwa mujibu wa
sensa ya watu na makazi ya mwa-
ka 2012, na kwamba wamekuwa
wakifanya matumizi ya fedha wa-
nazopata kutokana na msitu na
kupitia fedha hizo wamechonga
barabara yenye urefu wa kilometa
tisa ili kufanya barabara kupitika
na kupata wateja.

Alisema fedha hizo pia zime-
tumika katika kulipia wananchi
pia bima za afya (CHF) wakiwamo
wazee, wenye ulemavu, wajane,
watu wasiojiweza na watoto na
kila mwaka wamekuwa wakilipia
kaya 30.

Aidha, alisema kijiji hicho che-
nye ukubwa wa eneo na hekta
20,001 na kati ya hizo eneo la mis-
itu lililotengwa ni hekta 9,597 am-
bazo wamegawanya maeneo ma-
dogo ya uhifadhi, uchomaji mkaa
endelevu, uchanaji mbao, kutun-
7a vyanzo vya maji na baionuai.

“Baada ya bei kubadilika wa-
fanyabiashara wengi wameon-
doka baada ya kutokuwapo kwa
utofauti na sasa wamekimbilia
mkoani Iringa kununua mkaa wa
maeneo hayo ujulikanao kama
mwati ambao gunia lake ni kub-
wa, hivyo kufanya ushindani wa
soko,”alisema.
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I RC Njombe ahimiza chanjo ya corona

Majaliwa asisitiza
riba benki kushuka

Na Faustine Feliciane

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ameiagiza
Wizara ya Fedha na Mipango kukaa na benki na
kuangalia namna ya kuweka masharti na riba
nafuu ya mikopo kwa taasisi au kampuni zinazo-
taka kuanzisha viwanda nchini.

Akizindua jengo la kiwanda cha kutengeneza
kemikali za ujenzi cha Sika kilichojengwa Mbezi-
na mpango wa kutaka kuona Tanzania inakuwa ya
viwanda kwa ajili ya ustawi wa uchumi na kwamba
ni lazima waweke mazingira mazuri kwa ajili ya
wawekezaji wa ndani na nje ya nchi.

Alisema kuwapo kwa masharti na riba nafuu
kutavutia taasisi na kampuni kukopa kwa ajili ya
uwanzishwaji wa viwanda, hivyo kuchochea ukuaji
wa uchumi.

“Mbali na maagizo haya kwa Wizara ya
Fedha, lakini pia zipo jitihada zinazofanywa na
wawekezaji kwa kujenga viwanda nchini na
kushiriki kwa vitendo maono ya serikali ya kutaka
kuwa na viwanda vingi,"alisema.

Wakazi Mwanza
kupima afya bure

Na Neema Emmanuel, MWANZA

WAKAZI wa jiji la Mwanza wametakiwa ku-
jitokeza ili kupima magonjwa mbalimbali bure
kwa siku tano yakiwamo VVU, saratani ya Kizazi
pamoja na kufundishwa njia za uzazi wa mpango.

Msaada huo wa matibabu ulianza kutolewa bure
juzi na Shirika la Marie Stopers Tanzania, ambalo
limefungua ofisi zake mpya mkoani humo.

Msimamizi wake, Dk. Emmanuel Kimario,
alisema saratani ya mlango wa Kizazi ni miongoni
mwa magonjwa yanayosababisha vifo vya wa-
nawake nchini

“Katika ufunguzi wa kituo hiki, tumetoa ofa kwa
wananchi kuanzia Novemba 15 had 19, mwaka
huu, kuja kupimwa afya zao bila ya malipo yoyote
kwa magonjwa ya saratani ya mlango wa kizazi
na matiti, upimaji wa VVU kwa hiyari na kupewa
ushauri nasaha wa daktari,” alisema Kimario.

Aidha, Kimario alisema kuwa Marie Stopes Tan-
zania ni shirika lisilo la kiserikali linalojishugulisha
na afya hasusani ya uzazi, ambalo limekuwa lik-
ishirikiana na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia Wazee na Watoto.

Ofisa Mawasiliano wa Marie Stopes, Ester
Shedafa, alisema ili kuendana na uamuzi wa
serikali katika sekta ya afya wamepanua wigo kwa
kuweka namba za simu ili mwananchi apige bure
na kuweza kupata huduma.

“Tumeongeza wigo kwa upande wa wataalamu
tunategemea kuwa na daktari bingwa wa watoto
na akina mama, ambao watatoa huduma ikiwamo
afya ya uzazi, kliniki ya akina mama na watoto,
vipimo vya Ultra sound, vipimo vya maabara,
uchunguzi wa saratani ya mlango wa kizazi, mat-
ibabu ya saratani ya mlango wa kizazi na chanjo
ya homa ya Ini,” alisema Shedafa.

Kwa upande wake, Kaimu Mganga Mkuu wa
Manispaa ya llemela mkoani Mwanza, Nyaganyi
Finias, alisema ni vyema jamii ikachukuwa hatua
mapema ili kuepukana na athari za magonjwa,
hususani saratani ya mlango wa kizazi ambao
unazuilika iwapo mwanamke akifanyiwa uchunguzi
mapema ili kubaini mabadiliko ya awali ya sara-
tani.

“Tunaomba wananchi mjitokeze kujua afya zenu,
Marie stopes wamechukuwa jukumu la kuiunga
mkono serikali yetu kwa kujali afya za Watanzania,
basi na sisi tujithamini ili tujue hali ya miili yetu
kwa kufika hapa kwenye kituko hiki ili kupima na
kuitambua afya yako, hii itasaidia sana kupunguza
vifo vinavyoweza kuepukika,” alisema Finias.

Na Elizabeth John, NJOMBE

KUU wa Mkoa wa Njombe,

Marwa Rubirya, amewata-

ka wananchi kuchukua ta-

hadhari na kujikinga dhidi
ya ugonjwa UVIKO-19 sambamba na
kujitokeza kupata chanjo.

Alitoa wito huo kwenye uzinduzi
wa Tamasha la Njombe ya Mama Sa-
mia lililoandaliwa na ofisi ya mkuu
wa wilaya katika viwanja vya stendi
ya zamani mjini humo.

Rubirwa alisema katika hospitali za
mkoa huo, wagonjwa wapo, hivyo ipo
haja ya kuchanja ili kujiondoa katika
hatari.

“Ni kweli ugonjwa bado upo na ka-
tika hospitali zetu hapa mkoani tunao
wenzetu ambao wanayo changamo-
to.. na serikali inaendelea kuwahu-
dumia, lakini niseme tunao wajibu
wa kuhakikisha kuwa tunaendelea
kuchukua tahadhari kama tunavy-
oelekezwa na wataalamu wa afya,”
alisema Rubirya.

Aliwahamasisha wananchi kupata
chanjo hiyo kwa kusema: “Nawa-

hamasisha wananchi ambao hawa-
jachanja, twende tukachanje, tusi-
wasikilize wapotoshaji, tuwapuuze
kwa sababu hao wengine wanaotupo-
tosha huwezi ukajua wengine wame-
kwishachanja.

“Tulizindua chanjo mwezi wa
nane hapa mkoani, na mimi nilikua
ni miongoni waliochanja siku ile, ni-
lizindua zoezi hilo na viongozi wengi
walishiriki na tunaendelea tukiwa na
afyanjema.”

Rubirya alisisiza kwamba chanjo
hiyo ni salama kwa sababu hata Rais
alishaeleza, na kwamba  hakuna
kiongozi wa nchi anayeweza kuleta
chanjo inayoangamiza wananchi
wake.

“Sasa akishawaua ataongoza nini?
kwa hiyo ni maneno ya upotoshaji
tusiwasikilize kama alivyosema DC
(mkuu wa wilaya) twende tukachanje,
ujanja ni kuchanja,” alisema Rubirya.

Mbunge wa Njombe Mjini, Deo
Mwanyika, alisema chanjo ni hiyari,
lakini Rais Samia alishaonyesha njia
kwa sababu wengi walikua wanaba-
baika.

“Wengi tulikua tunababaika, nina
wasihi kama mbunge wenu ujanja ni
kuchanja, tunahitaji tuwe salama na
dunia imeshaonyesha kuna propa-
ganda kubwa sana.. nyingi katika
jambo hili, propaganda zimeshaanza
kuonekana ni za uongo,” alisema
Mwanyika.

“Wanasema watu wanakufa kwa
sababu ya kuchanja, si kweli mbona
ni miezi zaidi ya mitano nimechanja
ninaendelea vizuri na ninadunda,
mbona maambukizi yanazidi kupun-
gua. hata wagonjwa mahututi wame-
pungua.. yote ni kwa sababu ya chan-
jo,” aliongeza Mwanyika.

Awali mkuu wa Wilaya ya Njombe
Kissa Kasongwa alimueleza mkuu wa
mkoa kuwa Tamasha hilo litafanyika
siku tatu likiwa na dhima nne ambazo
ni utoaji wa huduma za kisheria, uha-
masishaji wa chanjo ya corona ikiwa
na kauli mbiu ‘ujanja ni kuchanja’, ku-
tangaza utalii wa Wilaya ya Njombe
na la nne ni kumshukuru Rais Samia
kwa fedha nyingi ambazo amezipele-
ka katika wilaya hiyo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Emmanuel Tutuba (kushoto), akizungumza na wafanyakazi wa kam-
puni ya Vodacom Tanzania, wakati alipotembelea banda la kampuni hiyo wakati wa kilele cha Wiki ya Huduma za

kampuni hiyo, Alex Bitekeye na kulia ni Meneja Masoko wa M-Pesa, Noel Mazoya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Utouh: Uwazi muhimu uwajibikaji serikalini

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mtendaji wa Taasisi
isiyo ya kiserikali ya Wajibu, Ludovick
Utouh, amesema bila kuwapo kwa
uwazi katika utendaji wa serikali,
uwajibikaji hautokuwapo.

Utouh ambaye ni Mdhibiti na Mk-
aguzi wa Hesabu za Serikali (CAG)
mstaafu, amesema ili uwajibikaji
uwapo, ni lazima kwanza utanguliwe
na uwazi, baada ya kuwapo kwa uwa-
zi kwa kila mtu kujua kila kinacho-
fanyika, watendaji watajikuta wanala-
zimika kuwajibika maana kila kitu

kitakuwa kiko wazi.

doma katika mahojiano alipokuwa
akilitambulisha kongamano la ki-
mataifa la  ITAC, kujadili umuhimu
wa uwazi na uwajibikaji katika kusu-
kuma mbele maendeleo ya bara lote
la Afrika.

Utouh alisema kongamano hilo la
kuanzia leo na kumalizika kesho,
ambapo mada mbalimbali kuhusu
umuhimu wa uwazi na uwajibikaji,
zitawasilishwa na wataalamu wa-
bobevu wa kimataifa kutoka Tanza-

nia, Afrika na kimataifa.

Utouh alisema kongamano hilo lina
umuhimu wa kipekee, kwa sababu
bila kuwa na uwazi katika utendaji
kazi serikalini, utendaji hautakuwapo,
na kusisitiza, hoja za uhitaji wa seri-
kali kutenda kazi kwa uwazi, ni takwa
la kikatiba, na lipo kwenye Katiba ya
Tanzania ya mwaka 1977.

Jumla ya washiriki 500 kutoka
sehemu mbalimbali, wanatarajiwa
kushiriki kongamano hilo, ambalo
mgeni rasmi anatarajiwa kuwa Maka-
mu wa Rais, Dk. Philip Mpango.
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DC azuia wakazi kisiwani kuzaliana ovyo

Na Richard Makore, MAGU

KUU wa Wilaya
ya Magu mkoani
Mwanza, Salum

Kali, amepiga maru-
fuku wakazi wa kisiwa cha Ijinga
kilichoko ndani ya Ziwa Victoria
kuzaliana bila utaratibbu kwa
kuwa hali hiyo itasababisha wa-
kose eneo la kuishi.

Wakazi hao wapatao 2,800
wanaishi katika eneo lenye upa-
na wa kilomita 8, na wanadaiwa
kuzaliana kwa wingi kutokana
na matumizi ya samaki aina ya
ngele ambaye anachangia ku-
wapa hamu ya kujamiiana.

Mkuu huyo wa wilaya,

alisema lazima kuwe na uta-
ratibu maalum wa kuzaliana,
na kwamba bila kufanya hivyo
kisiwa hicho kitajaa watu na
watakosa maeneo ya kulima
na kujenga.

Akizungumza na wananchi
wa kisiwa hicho, katika uzindu-
zi wa tenki la maji lililojengwa
kwa ufadhili wa Meya wa Jiji la
Wurzburg, Kali alisema eneo
hilo ni dogo na kwamba lazima
kuwe na utaratibu la kuongeza
idadi ya watu ili kuendana na
nalo.
kipo kisiwani, kimepitia wakati
mgumu kwa muda mrefu kwa
kukosa maji safi na salama na

kwamba msaada huo umekuwa
mkombozi kwao.

Aliwataka wananchi hao ku-
tunza mradi huo wa maji am-
bao umegharimu Sh. milioni 275
ambao una uwezo wa kusam-
kisiwa hicho.

Aliongeza kuwa kipindi cha
nyuma wananchi wengi wa-
liugua ugonjwa wa kichocho
kutokana na kukosa maji safi na
salama kwa ajili ya matumizi na
kwamba kwa sasa tatizo hilo li-
tabaki kuwa historia.

Akizungumza katika hafla ya
uzinduzi wa mradi huo wa maji,
Meya wa jiji la Wurzburg nchini
Ujerumani, Christian Schucha-

rdt, alisema gharama za mradi
huo zinafikia Sh. milioni 275.

Alisema fedha hizo ni
michango ya wananchi wa jiji
hilo nchini mwake ambazo zili-
changwa ili kunusuru afya za
Watanzania.

Aliwataka wananchi hao ku-
tunza mradi huoili uendelee ku-
wasaidia katika kupata maji safi
na salama katika kipindi chote.

Meya huyo aliyekuwa ameam-
batana na ujumbe wake kutoka
Ujerumani, alisema wakazi wa
eneo hilo kwa Kkipindi kirefu
walikuwa wakisumbuliwa na
ugonjwa wa kichocho kutokana
na kunywa maji ya ziwa yasiyo
salama.

fanyika katika mikoa tofauti hapa nchini na kuendelea katika msimu wote wa sikukuu mpaka mwisho wa mwaka. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CWT yataka vikao kutatua shida za walimu

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

CHAMA cha Walimu Tanza-
nia (CWT) wilayani Sumbawan-
ga mkoani Rukwa, kimewataka
wawakilishi wake mahali pa
kazi kuhakikisha wanafanya vi-
kao vya kikatiba na wanachama,
kwani ndio fursa ya walimu ku-
kutana na kujadili changamoto
na njia ya kuzitatua.

Mwenyekiti wa CWT wilay-
ani  Sumbawanga, Doseph

Ndalama, aliyasema hayo jana
alipokuwa akifungua kikao cha
siku moja cha wawakilishi ma-
hali pa kazi kilichofanyika mjini
Sumbawanga.

Alisema kuwa kwa muda mre-
fu, baadhi ya viongozi ambao
ni wawakilishi mahali pa kazi
hawaitishi vikao katika maeneo
yao, kitendo kinawanyima fursa
walimu katika maeneo waliopo
kukutana na kutafutia ufumbuzi
wa changamoto zao.

“Nawaagiza hakikisheni mna-

fanya vikao vilivyopo vya kika-
nuni na kikatiba, kwani hii ndio
fursa ya awali kabisa kwa wal-
imu kuanza kutatua changamo-
to zinazo wakabili, walimu wana
matatizo mengi ambayo yana-
paswa kushughulikiwa na CWT
lazima mkutane na kuyafanyia
kazi,” alisema.

Katibu wa CWT Wilaya Sum-
bawanga, Peter Simwanza, ali-
waambia walimu hao kuhakiki-
sha wanakuwa bega kwa bega
na chama chao, kwani kipo

kwa ajili ya kuwasaidia kutatua
changamoto likiwamo suala
la maslahi kutokana na kuwa
na madai ya msingi, ambayo
yanapaswa kufanyiwa kazi na
mwajiri.

Mmoja wa wajumbe wa ki-
kao hicho, Mwalimu Vaileth
Benedict, aliishukuru CWT
kwa kuitisha kikao hicho kwani
kimewapa fursa ya kuwakum-
busha wajibu wao Sambamba
na kuamsha ari ya utendaji kazi.

TBL, UNITA zajitosa
usalama barabarani

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia Tanzania (TBL)
imezindua programu ya simu
(App) ya usalama barabarani, kwa
kushirikiana na Taasisi ya Mafun-
zo na Utafiti ya Umoja wa Mataifa
Dar es Salaam.

Uzinduzi wa Programu hiyo ya
simu ulikwenda sambamba na
mafunzo ya usalama wa baraba-
rani yaliyohusisha maofisa 15 wa
Polisi kutoka kikosi cha usalama
barabarani.

Mkurugenzi Mtendaji wa TBL,
Jose Moran, alisema TBL inaji-
vunia kushirikiana na UNITAR
kuzindua programu hiyo ya simu,
na itaendelea kushiriki katika
mchakato wa kuboresha usalama
barabarani Tanzania, ikizingatiwa
kuwa suala hili ni muhimu katika
kila nyanja ya maisha va kila siku
na pia ni muhimu katika ujenzi wa
miji na jamii endelevu.

Programu hiyo ya simu(App)
Management Practices for Safer
Roads Toolkit iliyoandaliwa na
UNITAR, ni mahsusi katika masu-
ala ya usalama barabarani,
itakayotumiwa na Polisi wa Tan-
zania.

Programu hii ni sehemu ya
mpango wa UNITAR wa Mafunzo
ya Kimataifa ya Usalama Baraba-
rani (SDG), ambao unawianishwa
na Mpango wa Kimataifa wa Mu-
ongo wa Utekelezaji wa Usalama
Barabarani wa 2021-2030, ambao
utasaidia nchi kufikia malengo ya
utendaji wa Usalama Barabarani
Duniani na unalenga kuchangia
kufanikisha malengo ya SDG
katika nyanja za afya na ustawi,
miji na jamii endelevu na ushiriki-
ano wa kimataifa kwa maendeleo
endelevu.

Mafunzo hayo ya siku tatu yali-

jikita katika utumiaji wa mwon-

g0z0 Wwa usimamiaji wa usalama
barabarani wa UNITAR na utafiti
mbili za majaribio zilizofanyika
nchini Brazil na India na kuonye-
sha kuleta mafanikio.

Washiriki walichambua mwon-
g0zo kwa kujikita zaidi kuangalia

jinsi ya kuboresha miundom-

binu ya barabara, umuhimu wa
utekelezaji wa sheria, umuhimu
wa kushirikisha wadau mbalimbali
katika usalama barabarani, na
wajibu wa kila mtu kama watumi-
aji wa barabara kuweka juhudi
katika kuhakikisha matumizi ya
barabara yanakuwa salama kwa
watumiaji wote.

“Tumejitolea sana kuboresha
usalama barabarani Tanzania
mwaka mzima. Maofisa waliopata
mafunzo walifurahishwa sana na
fursa za mafunzo zinazotolewa na
ushirikiano huu, na tunaiona kama

mwelekeo sahihi wa kuchukua
hatua muhimu, miundo na sera
ili kuhakikisha kuwa ushirikiano
unafikia malengo yaliyowekwa,”
alisema Angela Montano, mtaala-
mu wa mafunzo wa UNITAR.
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NA MAZINGIRA

Umgsa 14'
TARI yatafiti na kuurejesha
uwele, baada ndege
washambulizi kuifilisi

Ukurasa 13

Kukatlsha dawa kunakuza ugonjwa
akili, msururu wa madhara tofauti

GEVOERUTER (G ERALEVA LGN E
genezwa na kauli ya usalama
wake kutoka WHO

Wiki va Magonjwa Yasivoambukiza na

darasa kuzvuia hodi

Mwandishi Wetu, ARUSHA

ADI  wikiendi iliyo-

pita, ilikuwa ‘Wiki ya

Magonjwa  Yasiyoam-

bukiza’, ambayo kitaifa
ilikuwa mkoani Arusha, ikilenga
kuelimisha jamii namna ya kuy-
aepuka na hata njia za kukabili-
ana nayo.

Wadau wake Shirikisho la Vy-
ama vya Magonjwa Yasiyoam-
bukiza Tanzania (TANCDA), in-
ayaainisha magonjwa hayo kuwa
ni pamoja na; kisukari, moyo,
mishipa ya damu, maradhi sugu
ya njia ya hewa, matatizo ya akili,
meno, saratani na yale ya kurithi
kama vile siko seli.

Kuanzia alfajiri saa 12 asubuhi
ya siku ya kwanza jijini hapa,
watu walimiminika katika eneo
la Gymkhana, kwenye uwanja
maarufu wa Mgambo, tayari
kwa matembezi maalumu ya
ukakamavu.

Kila anayefika moja kwa moja
anaanza mazoezi mepesi kupa-
sha mwili joto, kabla ya kuanza
rasmi ya matembezi maalumu,
wakiongozwa na Mtaalamu wa
Mazoezi Nchini, Waziri Ndonde
na kaulimbiu ya mwaka ni ‘Badili
Mtindo wa Maisha Boresha Afya.’

Matembezi yanaanza kwa
msururu mkubwa uliopitia ka-
tika viunga vya jiji la Arusha yak-
iwa na kila aina ya mbwembwe
na vifijo vilivyotokana na baadhi
ya watembeaji walionekana ku-
pandwa na mori.

Magari mengi kwenye mitaa
yanakopita matembezi hayo
yanasimamishwa na Polisi wa
Usalama Barabarani waliotanda

kwenye maeneo ya matembezi,
hata kunikumbusha nyakati wa-
nafunzi walikuwa wanakimbia
mchakamchaka asubuhi, wakipi-
ga ngoma ili kujijengea ukakama-
vu.

Yanakatiza mitaa ya Impala
Phillips, Mount Meru, Elbouru,
Sanawari, Barabara ya Moshi, Mi-
anzini na kumalizikia Uwanja wa
Sheikh Amri Abeid, yanapokewa
na mgeni rasmi, Naibu Waziri wa
Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Pauline Gekul.

Pia ameandamana na Naibu
Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wzaee na Watoto,
Dk. Godwin Mollel, pia kuna
mwenyeji wao Mkuu wa Mkoa wa
Arusha, John Mongela.

Gekul anawasifu washiriki wa
matembezi, akiwataka wajenge
utamaduni wa mazoezi, ikiwa
njia ya kujikinga na kukabiliana
na magonjwa yasiyoambuzika,
akiwataka viongozi wa kada
mbalimbali nchini nao kuhama-
sisha ufanyaji mazoezi katika
maeneo yao ya kazi.

“Wafanyakazi wa serikali wapo
hatarini kuugua magonjwa yasi-
yoambukiza, kutokana na ku-
tumia muda mrefu kufanya kazi
ofisini,” anaonya na kuongeza
kuwa, wakati wa kwenda na ku-
toka ofisini hutumia magari.

Gekul anawatahadharisha wa-
tumishi wasiofanya mazoezi kila
mara, wanaingia katika hatari ya
magonjwa yasiyoambukiza.

Naibu Waziri anakumbusha
kuwa asiyefanya mazoezi na
anakula mara tatu kwa siku,
anajiweka hatarini kiafya kwa
sababu lishe hiyo haitumiki yote,

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jmsia, Wazee
na Watoto, Godwin Mollel (mwenye traksuti nyeupe), ak-
iteta jambo na washiriki katika mazoezi kwenye Uwanja wa
Mgambo ikiwa ni Wiki ya Magonjwa Yasiyoambukiza Kitaifa

ziada inajirundika mwilini, hata
kuwa chanzo cha magonjwa
yasiyoambukiza kama shinikizo
la damu, matatizo ya moyo, Kisu-
kari, saratani na uzito uliopitiliza.

Anasema, mazoezi yanaufanya
mwili kutumia chakula cha ziada
na kuwa mkakamavu, hata kuwa
mbali na magonjwa yasiyoam-
bukiza.

Gekul anawahamasisha wa-

nanchi kuamka mapema, pia
kuacha tabia zinazokaribisha
maradhi kama vile

kutofanya  mazoezi, kula
vyakula vyenye wingi wa mafuta,
sukari na chumvi, kutumia tum-
baku, dawa za kulevya na uny-
waji pombe uliokithiri.

Anarejea takwimu za ma-
gonjwa yasiyoambukiza zinao-
nyesha kuchangia vifo vya watu

za maradhl mwilini

milioni 41 kila mwaka duniani,
sawa asilimia 75 ya vifo vyote.

“Magonjwa haya siyo tishio tu
ulimwenguni, bali hata hapa Tan-
zania. Hapa nchini katika miaka
ya 60 magonjwa haya yalikuwa
yanasababisha vifo asilimia 20,
lakini kwa sasa yanachangia zaidi
ya asilimia 33 hadi 40 kwa baadhi
ya mikoa,” anaonya.

Kaimu Mkurugenzi wa Hu-
duma za Tiba, Wizara ya Afya,
Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk. Timothy Wonanyji,
anasema kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali wameandaa
Mpango wa Kitaifa wa Kuzuia na
Kudhibiti Magonjwa hayo.

Mwongozo huo uliopo rasmi
kwenye kitabu, anasema utasam-
bazwa kitaifa ili watu wajifunze
na kuepuka magonjwa hayo, iki-
aminika kwa kiasi kikubwa uta-
wasaidia wananchi kuepukana
na vihatarishi vya magonjwa vi-
navyotokana na tabia, pia mtin-
do wa maisha.

Hapo anaorodhesha baadhi ya
viashiria; ulevi wa pombe na ku-
tumia tumbaku, kutofanya ma-
zoezi na kutozingatia mlo kamili.

Njia pekee na rahisi ya ku-
fikia malengo hayo, wataalamu
hawa wanashauri kuwa ni jamii
kubadili mtindo wa maisha na
kuboresha afya zao, kuzingatia
mazoezi ya mwili, mlo kamili,
kuepuka matumizi ya tumbaku
na kupunguza vyakula vyenye
mafuta mengi, sukari na chumvi.

Mengine ni kuacha unywaji
pombe uliokithiri, kutenga mae-
neo ya kufanyia mazoezi na wa-
naofanya kazi za ofisini kujitenge
muda wa mazoezi.
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MJADALA WA CHANJO CORONA

Hatua kwa kina zinavyotengenezwa
na kauli ya usalama wake kutoka WHO

Na Mwandishi Wetu

AKATI
haha

dunia ina-
kuhakikisha

chanjo iliyokwisha-

patikana dhidi ya
maradhi ya corona inasambazwa
duniani, Shirika la Afya Duniani
(WHO), lina ufafanuzi wa undani
wake unavyotengenezwa.

Kimsingi, chanjo inaundwa
na vipande vidogo na chembe
za ujumbe zinazosababisha ma-
gonjwa, sambamba na viungo
vingine vinavyosaidia chanjo ku-
leta ufanisi.

Viungo vingi kila kimoja kinatu-
mika kwa kusudi maalum. Hapo,
kila kimoja hujaribiwa Kkatika
mchakato wa utengenezaji na ina-
fanyiwa majaribio kwa sababu za
usalama. Vifahamu viungo hivyo:

Antigeni: Kimsingi inasaidia
kinga mwilini dhidi ya magonjwa.
Inaundwa na sehemu ndogo ya
viumbe vinavyosababisha ma-
gonjwa (bakteria, virusi, ‘pollen’)
dhidi ya hitaji kama protini au su-
kari.

Vihifadhi: Inazuia chanjo ku-
haribika au kuchafuliwa baada ya
kufunguliwa kizibo. Pale itatumika
kuchanja mtu zaidi ya mmoja.

Zingine hazina hifadhi kwa
sababu zinawekwa kwenye ka-
sha ya dozi au kipimo kwa ajili ya
mtu mmoja na inatupwa baada ya
chanjo kutumika.

Vidhibiti: Kemikali kutoka ma-
choni inayoweza kuwa sukari,
tindikali amino na protini mwilini
mwa binadamu, inayotokana na
hamira au chachu.

Surfactants: Chembe inayoweka
viungo vyote kwenye chanjo na
inasaidia kutulia, au vitu vilivyoko
kwenye mfumo wa maji kutogon-
gana. Pia, hutumika katika vyakula
kama barafu.

Mabaki; ni kiasi kidogo cha vitu
vinavyotumika kutengeneza au hu-
zalisha chanjo ambazo sio viungo
hai katika chanjo iliyokamilishwa.

Vitu vinatofautiana kulingana na
mchakato wa utengenezaji uliotu-
mika na vinaweza kujumuisha pro-
tini za mayai, hamira au viuatilifu
na athari za mabaki hayo, inatajwa
kuwa ndogo sana mwilini.

Diluent-kimiminika; ni  maji
yanayotumika kulainisha chanjo
katika usahihi unaohitajika kabla
ya matumizi. Kimiminika kinacho-
tumiwa zaidi ni majisafi.

Adjuvant-visaidizi; aina ya vi-
saidizi vinavyoimarisha kinga kuhi-
mili chanjo na kuifanya sindano ya
chanjo ikae mwilini muda mrefu
au kuamsha chembe za kinga.

Visaidizi hivyo, pia vinaweza
kuwa vya kiwango kidogo cha
chumvi chenye mjumuiko wa ke-
mikali kama vile ‘aluminium phos-
phate.

Nyenzo ya chanjo inavyofanya kazi. PICHA: MTANDAO

Chanjo la-
zima ith-
ibitishwe
kuwa salama
na yenye
ufanisi kwa
watu wengi,
kabla ya kui-
dhinishwa
na kuingi-
Zwa Kwenye
programu

za Kitaifa za
chanjo.

INAVYOTENGENEZWA

Kila chanjo ni lazima ipitie majar-
ibio ya kina, kuhakikisha usalama
kabla haijaanza kutumika rasmi.

Inafanyiwa uchunguzi kubaini
namna itakavyotumika kuamsha
kinga, kisha inajaribio kwa wany-
ama, kutathmini usalama wake na
uwezo wa kuzuia magonjwa na ina-
poleta mwitikio, ndio inafuata awa-
mu ya kujaribiwa kwa binadamu
katika awamu kuu tatu:

Mosi; chanjo hutolewa kwa
idadi ndogo ya watu waliojitolea
kuthibitisha ubora wake na kupata
kipimo sahihi, ikihusisha vijana na
watu wazima wenye afya njema.

Pili; Chanjo inatolewa kwa
umma uliojitolea kutathmini zaidi
usalama na uwezo wake kujenga
kinga. Washiriki hapo wanakuwa
na sifa sawa kama vile umri, jinsia,
kulingana na walivyokusudiwa.
Majaribio hayo ni ya kutathmini
makundi ya umri na vigezo ving-
inevyo. Kundi ambalo halikupata
chanjo, kwa kawaida hujumuishwa
katika awamu hiyo ikiwa na kikundi
linganishi ambacho hakijachanjwa,
kubaini mabadiliko.

Tatu: Kuna kundi kubwa zaidi
hata idadi ya maelfu waliojitolea,
wakilinganishwa na kundi kama
hilo la wasiopata chanjo. Muhimu
ni kubaini usalama wa chanjo ta-
jwa. Majaribio mengine ya awamu
ya tatu hufanywa katika nchi tofauti
na sehemu nyingi za nchi husika,
ili kupata uhakika wa utendaji wa
chanjo hiyo kwa umma.

Kimsingi, majaribio ya awamu
ya pili na tatu ya waliojitolea na
wanasayansi wanaoendesha utafiti,
hufichwa kujua na kupata uhalisia
wa kina, ikipewa msamiati “kupo-
fusha.”

INAVYOSHUGHULIKIWA

Baada ya majaribio na matokeo
yote kukamilika, waliojitolea na
wanasayansi walioendesha majar-
ibio wanaarifiwa ni nani aliyepata
chanjo hiyo.

Maofisa katika kila nchi hutath-
mini kwa kina takwimu za majar-
ibio na kuamua ama waidhinishe
chanjo hiyo kwa matumizi au la.

Chanjo lazima ithibitishwe kuwa
salama na yenye ufanisi kwa watu
wengi, kabla ya kuidhinishwa na
kuingizwa kwenye programu za
kitaifa za chanjo.

Baada ya hapo, ufuatiliaji zaidi
unafanyika kukitumika mifumo
sahihi ya usalama na ufanisi wa
chanjo zote, hata kuwezesha wa-
nasayansi nao kuwa na ufuatiliaji
wao, wakitathmini kiwango kina-
chotumiwa na jamii ngazi ya juu
au kidogo.

Takwimu  hizo  hutumiwa
kurekebisha sera za matumizi ya
chanjo, ili kuongeza athari ziliz-
opo, pia kuruhusu chanjo kufua-
tiliwa kwa usalama kupitia wakati
wote wa matumizi yake.

Wakati chanjo inapoanza ku-
tumika, ni lazima ifuatiliwe kila
wakati kuhakikisha inadumu kuwa
salama.

VITA VYA CORONA

Mnamo Machi mwaka huu,
WHO ilitangaza hakuna sababu ya
kusitisha matumizi ya chanjo ya
AstraZeneca, kwa kuhofia madai
yanayotolewa kama vile kuganda
damu ya mhusika, kwa kukosa
ukweli unaohusiana madai hayo
yanayosambaa.

Ni taarifa kwa mataifa kama Bul-
garia, Denmark na Norway zilisiti-
sha matumizi ya chanjo hiyo, kama

ilivyo kwa Thailand, Italia na Aus-
tria zilizositisha kwa tahadhari.

WHO inahimiza hakuna uhusi-
ano kati ya chanjo hiyo na hatari ya
damu kuganda na mtaalamu wake,
Dk. Margaret Harris, anaitetea
chanjo ni salama na iendelee ku-
tumika, akifafanua imeshawafikia
watu milioni tano barani Ulaya,
hadi miezi nane iliyopita.

Kulikuwapo madai ya watu 30
barani Ulaya kupata madhara ya
kuganda damu, ikiainishwa na
kifo cha mama mwenye miaka 50,
baada ya chanjo.

WHO inatamka kuendelea na
uchunguzi dhidi ya madai hayo, in-
gawa Dk. Harris anasisitiza hakuna
uhusiano wowote na matatizo ya
kiafya yaliyoripotiwa.

Mataifa ya Bulgaria, Denmark,
Iceland ziliacha kuendelea na dozi
ya kinga, pia Norway, Thailand,
Italia na Austria zilichukua hatua
kama hiyo kwa tahadhari.

Shirika la Dawa la Muungano
wa Ulaya (EMA), lilisema awali
hakukuwapo dalili za chanjo
hiyo kusababisha kuganda damu
mwilini, ikihimza faida zake ni
kubwa kuliko hatari zake.”

Pia kunaelezwa kufanyika utafiti
mkubwa katika majaribio ya tiba
katika maabara za Ureno, Austral-
ia, Mexico na Ufilipino, wanakoen-
delea na mpango wa utoaji chanjo.

Mataifa mengine ambayo ya-
naendelea kutoa chanjo hiyo ni
Uingereza, Ujerumani, Mexico na
Australia.

HAKUNA USHAHIDI

Nchini Uingereza, Shirika la
Udhibiti wa Bidhaa za Huduma za
Afya (MHRA), limesema hakuna
ushahidi wa kuwapo chanjo iliyo-
sababisha matatizo na watu wa-
nanapaswa kuendelea kuchanjwa
wanapoombwa kufanya hivyo.

Zaidi ya dozi milioni 11 za chan-
jo ya AstraZeneca zimekwisha-
tolewa Uingereza kwa mujibu
wa MHRA, huku Ureno inasema
faida za chanjo zinaendelea kuwa
kubwa kuliko athari zake kwa
wagonjwa.

INAVYOFANYA KAZI

Chanjo ya AstraZeneca iliyoten-
genezwa na Chuo Kikuu Oxford,
Uingereza kutokana na virusi vi-
navyosababisha mafua ya kawaida
iliyodhoofishwa, inafahamika kwa
jina ‘adenovirus’ kutokana na sok-
we.

Ni  virusi vilivyobadilishwa
umbo vikaonekana zaidi mithili ya
corona, ingawa haviwezi kusababi-
sha ugonjwa. Mtu anapochomwa
chanjo hiyo, inaunda mfumo wa
kinga mwilini, jinsi ya kupambana
na virusi halisi, pale utakapohitaji
kufanya hivyo.
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AFYA

Kukatisha dawa kunakuza ugonjwa
akili, msururu wa madhara tofautl

Dk. Raymond Mgeni

OJA ya shida kubwa

katika magonjwa ya

akili, ni mtu kupata

hali tofauti ya uhalisia,
mabadiliko ya kufikiri, kuhisi na
kutenda.

Mabadiliko hayo yanapoji-
tokeza  yanaweza  kumfanya
mhusika mwenye shida ya akili,
anaweza kuharibu vitu na kuwa-
jeruhi, hata kudiriki madhara ya
kupoteza maisha ya wanaomzun-
guka.

Mtu anapokuwa katika hali hiyo
anakuwa tofauti hali inayoweza
kumfanya alete madhara, pasipo
kujua hatari iliyoko. Wapo wali-
ochoma moto nyumba na wan-
apodadisiwa kulikoni hatua hiyo,
hisia zinaangukia tafsiri tofauti
kuhusu mali au nafsi ya mhusika,
hata binafsi akidhani anajitetea
dhidi ya mabaya yasiyokuwapo.

Hapo ndio kuna sababu za wag-
onjwa wengi wa akili kupelekwa
vituo vya polisi, kupata kesi za ji-
nai mfano kesi za mauaji kwa ma-
tendo kama hayo.

Matukio mengi ya kihalifu,
mara nyingine yanahusisha watu
ambao wamepata shida za akili,
kukiwapo vyanzo mbalimbali,
mathalan wapo ambao wame-
tumia dawa za kulevya.

Ni aina ya watu katika fikra hizo
potofu zitokanazo na athari tajwa,
katika harakati za kukabiliana na
kiu ya dawa ya kulevya (alosto)
wanathibitika kupora, hata ku-
fikia ngazi wanabomoa nyumba
ili wapate fedha au vitu vya kuuza
kukidhi mahitaji yao.

Kunapofanyika  hilo, huwa
kunawaacha wanaangukia kwe-
nye mikono ya sheria kutumikia
kesi za jinai.

Hali kadhalika, wapo wanao-
vunja sheria hali ya kuchang-
anyikiwa inapojitokeza ghafla
au katika dalili za awali. Kwa wa-
naoanza ghafla, kuna kundi la
wenye matatizo ya kifafa chenye
kuchanganyikiwa.

Mtu anazirai na kisha anapoz-
induka kutoka kwenye degedege,
huwa anaambatana na mabadi-
liko ya tabia. Kuchanganyikiwa ku-
nakoendana na balaa la kuchukua
hatua zenye matukio ya hatari,
baadhi wanabeba vifaa hatari na
kupiga wengine au anajijeruhi.

DALILI ZA AWALI

Kuna dalili za awali zinazoji-
tokeza na kutajwa kwa mwenye
mwelekeo wa shida ya akili. Dalili
za awali za jumla huwa anakosa
usingizi, hasira zilizopitiliza, ana-
zungumza visivyoeleweka, vi-
pindi vya huzuni zilizopitiliza,
kuzubaa, msahaulifu wa kuzun-
gumza au kucheka bila ya sababu.

Ujumla wake kitaalamu, zinatoa

Mwenye so-
nona hupitia
vipindi vya
huzuni, up-
weke, hatia
na kujiona
hana tham-
ani kabisa,
sasa akishik-
wa ha mawa-
zo0 va kukati-
sha maisha.

T—

Akiwa katika hisia kali.

ishara ya dalili za shida ya akili
inayoendelea. Ni bahati mbaya
wengi si wanaochukua hatua ku-
wahi matibabu, hivyo wanamua-
cha mtu anaendelea kuugua akili
hadi anapopata mabadiliko ngazi
ya tabia hatarishi.

Mfano hai, kuna suala la mtu
kumpiga au kujeruhi mwen-
zake, huwa kuna nyakati hali
hizo zinaweza kumfanya akaha-
ribu vitu, kujeruhi mtu au hata
kumuua. Matatizo hayo yanapoji-
tokeza yana athari kufikia mkono
wa sheria, maana unatoa nafasi
va kusikiliza upande wa pili wali-

opoteza ndugu zao au kuharibiwa
vifaa.

Kuna kundi la tatu; wanaoanza
matibabu ya akili, ila wameyaacha
kwa sababu mbalimbali kama vile
za kifedha, kuhisi wamepona,
ushawishi wa ndugu kutafuta tiba
mbadala au maudhi ya dawa.

Matibabu ya akili huchukua
muda mrefu na hili linawafanya
wengine wasiwe na ufuasi mzuri
wa dawa hasa wanapohisi wame-
pona.

Hali ya ugonjwa hujirudia pin-
di mtu anapoacha dawa ya bila
maelekezo sahihi kutoka kwa

daktari. Hali inaporudia, huja na
dalili za awali, ikiwamo tabia ze-
nye madhara kama yaliyotajwa.

TABIA HATARI

Mtu huenda asijue ni wakati
gani anapatwa na hali hiyo, hata
akatenda kinyume na sheria. Yapo
matukio ya kujiua, baadhi yakihu-
sianishwa na shida ya akili. Wapo
wa makundi ya wagonjwa yenye
majina ya kitaalamu: Sonona, kun-
di linaloongoza kujiua; wagonjwa
wa Baipola; na Sikizofrenia.

Mwenye sonona hupitia vipindi
vya huzuni, upweke, hatia na ku-
jiona hana thamani kabisa, sasa
akishikwa na mawazo ya kukati-
sha maisha.

Hali hiyo inapozidi wiki mbili
au zaidi pasipo matibabu kuwapo
hatua za kitabibu, kujiua kunaku-
wapo karibu sana.

Wagonjwa kutoka makundi
ya Baipola na Sikizofrenia, kuna
wakati wanajihisi wanasikia sauti
ambazo kiuhalisia hazipo na
zinaweza kambatana na kutoa
maelekezo ya mtu ajiue.

Hapo ndipo hatari yake ina-
chukua nafasi mtu mtu akiitikia
hilo anajiua, ingawa mawazo yake
nayo yakamtuma upande wa pili,
anaweza kufanya matendo ya
mauaji kwa wengine.

Ni hali ya kubadili uhalisia na
akili ikiamini inachokifikiri ni
moja ya matukio ambayo yapo
naye katika kuichukulia hatua
anangukia kudhuru kabisa.

Kwa mama anayetoka kujifun-
gua na akachanganyikiwa akili,
ana hatari ya kumdhuru mtoto
endapo atamwona kwa tafsiri to-
fauti na uhalisia wa jamii.

Wapo wanaojikuta hata wakad-
huru mtoto  akimfananisha
ameshika nyoka. Wakati mwing-
ine mtu mwenye changamoto ya
akili, anaweza kusikia sauti zina-
zomwamrisha kutenda matendo
ya kuharibu au kudhuru wanaom-
zunguka akitawaliwa na hisia ni
adui zake.

UMUHIMU WA TIBA

Kunatajwa kuna umuhimu wa
tiba ya awali, kwa mtu ambaye
ameshaanza kupata dalili za ma-
gonjwa ya akili ambayo katika
sura moja inayosaidia madhara
kutoka kwa wahusika.

Jamii inapochangia kuwez-
esha kundi hilo kuwa na hitaji la
msaada, ni mchango katika ku-
punguza idadi ya wagonjwa wa
akili hata katikia mikono ya jinai
kisheria.

* Anapatikana kwa ma-
wasiliano: Simu;

+255 676 559 211 na barua-
pepe:

raymondpoet@yahoo.com

Hospitali ya Rufani Kanda,
Mbeya
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MAZINGIRA

TARI yatafiti na kuurejesha uwele,
baada ndege washambulizi kuifilisi

« Miaka mitatu maabara yatoa majibu

Na Elizabeth Zaya

WELE ni miongoni

mwa mazao yanay-

olimwa Tanzania

na kwa miaka mingi
yamekuwa yakishambuliwa
na ndege, hata kusababisha
wakulima kukata tamaa kulima
zao hilo.

Inaelezwa ndege hao
washambulizi walianza kuone-
kana kuwa kikwazo kikubwa
kinachokwamisha ustawi wa
zao la uwele mkoani Dodoma,
hata Kituo cha Utafiti wa Kili-
mo (TARI) kilichoko Hombolo,
wakaamua kusaka majibu.

Ni aina ya usakaji mwarobaini
sahihi wa kitaalamu kupamba-
na na tatizo hilo linalochukua
sura ya usugu, tayari TARI
imeshabuni mbegu mpya ya
uwele ambayo haishambuliwi
na ndege waharibifu hao sasa,
kama ilivyokuwa zamani.

Meneja wa TARI, Hombolo
Dk. Lameck Makoye, anasema
mbegu hiyo inatarajiwa ku-
tolewa hivi karibuni kwa ajili
ya matumizi kwa wakulima,
akiwa na ufafanuzi ina manyoya
magumu ambayo ndege hawa-
na uwezo wa kuyashambulia.

“Kwa miaka ya hivi karibuni,
kumekuwapo tatizo kubwa kwa
zao la uwele kushambuliwa na
ndege na hili limesababisha
wakulima wengi kuogopa kuli-
ma, japokuwa ni miongoni mwa
mazao muhimu yanayohitajika
si kwa biashara tu hata kwa
chakula.

“Ndio maana wakulima wengi
kwa sasa wanaogopa kuilima
wakihofia kupata hasara kuto-
kana na tatizo hilo la kusham-
buliwa na ndege,” anasema Dk.
Makoye, akifafanua ni mbegu
iliyofanyiwa utafiti kwa miaka
mitatu.

Anafafanua: “Tunatarajia
kwamba baada ya mbegu hii
kuingizwa sokoni na kuanza
kutumika, italeta tija kubwa
hususani kwa upande wa uzal-
ishaji. Mavuno yataongezeka na
mbegu hii ina sifa za kuvumilia
mazingira ya ukame.

“Pia, kwenye lishe ina viru-
tubisho vingi, ina madini ya zin-
ki, iron (chuma), maginisiam na
casium kwa wingi na inasaidia
kuongeza vitamini B, madini ya
chuma, kwa hiyo mbali na ku-
wanufaisha wafanyabiashara,
pia ina faida nyingi kwa wale
wanaolitumia kwa masuala ya
afya.”

Waziri wa Kilimo, Profesa Ad-
olf Mkenda, wakati anazindua
Kituo cha Usambazaji Teknolo-
jia za Kilimo kilichoko Nzuguni

« Mbegu sugu ‘isiyosikia’ |a mha_ribifu
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(TARI) kilichoko Hombolo, Mery Kiyaiya (kushoto) na

Ernesta Sanga, wakishughulika kwenye shamba |la majaribio. PICHA: MTANDAO

Ukimwam-
bia awekeze
kwenye
kiwanda
kwa ajili

ya alizeti,
anakuuliza
je, uzalishaji
wake ukoje?

ilisha Kanda ya Kati, anasema
tija ndogo ya kwenye mazao ya-
nayozalishwa nchini, ni mion-
goni mwa yanayokwamisha
uwekezaji kwenye viwanda.

Pia anataja ni mambo yanay-
ochangia wakulima kushindwa
kutumia mbinu bora za kilimo,
ikiwamo kutotumia utafiti,
huku wawekezaji wengi wanao-
gopa sekta ya viwanda, wakiho-
fia uhaba wa mazao ya kilimo
yanayokidhi mabhitaji.

“Ukimwambia awekeze kwe-
nye kiwanda kwa ajili ya alizeti,
anakuuliza je, uzalishaji wake
ukoje? Siyo naweka kiwanda
halafu mwisho wa siku nakosa
malighafi. Kwa hiyo, Tanza-
nia bado tuna tatizo kubwa la
kuongeza tija kwenye mazao
yetu,” anasema Waziri Mkenda.

KILIMO CHA MAZOEA

Pia anataja lingine linalok-
wamisha maendeleo ya kilimo
nchini ni wakulima kuendelea
kuwajibika kwa mazoea, wak-
ishindwa kutumia utafiti unao-
fanywa na TARI, kulima kisasa
na kuinua sekta hiyo.

Anaisifu asasi hiyo kwa ku-
fanya kazi kubwa ya kiutafiti
kusaidia kuleta mapinduzi
kwenye sekta ya kilimo, ingawa
anawalamu wakulima wengi
bado ni wazito kuitumia ku-
wasaidia kuongeza tija kwenye
mazao yao.

“TARIimefanya kazi kubwa ya
kitafiti kwa ajili ya kuinua sekta
hii ya kilimo, lakini wakulima
wanafanya uzembe kuitumia,
bado wanalima kimazoea na

hili siyo fumbo wanajua nini
wanatakiwa kufanya, tuanze
kutumia sasa utafiti unaotole-
wa na taasisi yetu hii ya utafiti
wa kilimo,” anasema Profesa
Mkenda.

“Ninaamini kwamba wakuli-
ma wakianza kutumia utafiti
huu wa TARI watakuwa wanaz-
alisha mazao mengi, hata bei
ya vyakula itakuwa chini lakini
wakulima bado watapata kipa-
to, hakuna atakayeumia, si mlaji
wala mkulima.”

BOSI WA HOMBOLO

Mkurugenzi Mkuu wa TARI,
Geoffrey Mkamilo, anaahidi
watahakikisha ~ wanaendelea
kufanya utafiti na kuibua su-
luhisho kwenye sekta ya kilimo.

Dk. Mkamilo Geoffrey anase-
ma, vituo vilivyopo kwenye
mikoa mbalimbali nchini, vina-
lenga kuwasaidia wakulima na
ombi linalowaangukia ni kwam-
ba wavitumie ipasavyo kubadil-
isha mfumo wao wa kilimo.

“Tunachowaomba wakulima
wajenge utamaduni wa kutumia
utafiti wa TARI, kwa sababu zi-
nafanyika kwa ajili ya kuinua
sekta hii ya kilimo na si jambo
jingine. Upo utafiti mwingi
karibu kwa kila zao ambazo
wakizitumia watafika mbali na
wataongeza tija,” anasema.

“Kila siku mambo yanab-
adilika, wasikubali kuendelea
kulima kwa mazoea. Siku hizi,
utafiti ndio unatakiwa utumike
zaidi kabla ya kuanza kulima
zao lolote,” anasena Dk. Mkami-
lo.

Anaendelea: “Wakijenga
utamaduni wa kufanya hivi,
watakiinua kilimo kwa kiwan-
go cha juu sana na hata hizi
changamoto za kupanda kwa
gharama za vyakula mara kwa
mara zitaisha na hata viwanda
sasa vitaongezeka sana.”

KAZI YA TARI

Dk. Mkamilo anasema TARI
iliyoko chini ya Wizara ya
Kilimo, imeanzishwa kisheria
mwaka 2016 na jukumu lake
kubwa ni kutafiti kilimo, pia
kusimamia shughuli za utafiti
wa aina nyingine zote ama ku-
toka ndani au nje ya nchi, ikim-
taka kila anayetaka kufanya
utafiti kilimo, ni sharti imfa-
hamu na ndio mtoaji kibali cha
kazi hiyo.

Anafafanua, pia TARI inashu-
ghulika na uendelezaji mazao
ya mafuta, ikiwamo michikichi,
alizeti, ufuta na karanga, lakini
kwa ujumla duniani anataja
mchikichi kuchangia mafuta
kwmengi zaidi na ndio inaweke-
wa nguvu zaidi nchini.
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Masheikh waonywa
kuhusu ndoa bandia

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SHEIKH wa Mkoa wa Dodoma,
Mustapha Rajabu, amesema
masheikh, maimamu na walimu
ambao watakaongundulika kufungi-
sha ndoa kwa kutumia vyeti feki
wataburuzwa kwenye vyombo vya
sheria ikiwamo kuwaondoa kwenye
nafasi zao.

Pia amesema masheikh, maimamu
na walimu ngazi ya kata ambao wa-
naoshindwa kujitambua kwenye kazi
yao wataondolewa kwenye nafasi
Zao.

Sheikh Rajabu alitoa onyo hilo
alipokuwa akizungumza na viongozi
hao wa ngazi mbalimbali kwenye
semina ya kuwajengea uwezo iliyo-

Alisema viongozi hao ambao
watakaongundulika kwenda kinyume

cha maagizo na Katiba ya Baraza Kuu :

la Waislamu Tanzania (BAKWATA)

kuhusu kufungisha ndoa kwa kutumia

vyeti badia, hawataonewa aibu,

badala yake watachukuliwa hatua.
Alisema kuna baadhi ya walimu

maimamu ambao si waaminifu kwe-

nye nafasi zao kutokana na kujiingiza

kwenye utapeli wa kufungisha ndoa
kwa kutumia vyeti visivyotambuliwa
na BAKWATA.

“Mimi kama kiongozi wenu wa
BAKWATA mkoa kwa kushirikiana
na wasaidizi wangu wa wilaya, kata
na mitaa, kamwe hatutakubali kuona
udhalilishaji huo ukifanyika wa
kufungisha vyeti vya bandia kwenye
hizo ndoa kwa sababu tu ya kutaka
kujipatia umaarufu na vijihela,”
alisema.

Sheikh Rajabu aliwataka viongozi
hao kuhakikisha wanaondokana na
kufanya kazi zao kwa mazoea badala
yake wajitathmini kwa kujiongeza
kwa manufaa ya waislamu wa-
naowaongoza na kwa taifa pia.

Alisema, bado kuna baadhi ya
viongozi wa BAKWATA kuanzia ngazi
ya chini hadi mkoa, wanaofanya kazi
zao kwa mazoea hawatavumiliwa na
kama wanajitambua hivyo, wajion-
doe kwa ajili ya faida ya uislamu na
jamii inayowazunguka.

Akizungumza kwa niaba ya viongo-

Zi hao, mwalimu wa madrasa ya Mu-
hajirina kata ya Chang'ombe, Ustadhi
Yahaya Kivuma, aliiomba BAKWATA
Kuwajengea uwezo viongozi hao
mara kwa mara ili kuondokana na
kufanya kazi kwa mazoea.

Kampeni elimu va ardhi
nyumba kwa nyumba

Na Paul Mabeja, DODOMA

FISI ya Kamishna

Msaidizi wa  Ardhi

Mkoa wa Dodoma

kwa kushirikiana na
Halmashauri ya Jiji la Dodoma,
inafanya kampeni ya mtaa kwa
mtaa kwa gjili ya kutoa elimu
ya umiliki wa ardhi kwa wa-
nanchi.

Lengo la kampeni hiyo ni ku-
kutana na wananchi kwenye
maeneo yao na kuwapa tahad-
hari kuhusu ujenzi bila vibali ili
kuepuka usumbufu wa kubo-
molewa nyumba zao.

Kampeni hiyo inaendeshwa
kwa kuwapatia elimu kwa njia
ya mazungumzo, matangazo,
sanaa za maigizo, nyimbo za
asili pamoja na kugawa vipepe-
rushi vinavyoelezea masuala
mbalimbali yanayohusu ardhi
ikiwemo vibali vya ujenzi na
kodi za pango la ardhi.

Aidha, kampeni hiyo imelen-
ga kumfikishia mwananchi hu-

susan mkazi wa Jiji la Dodoma
elimu kuhusu umiliki wa ardhi,
ujenzi kwa kufuata taratibu za
mipango miji, kodi ya pango la
ardhi na fursa mbalimbali zina-
zopatikana kwenye sekta hiyo
ikiwamo viwanja vya makazi na
uwekezaji wa viwanda.

Ofisa Habari wa Ofisi ya Kam-
ishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa
wa Dodoma, Hassan Mabuye,
alisema kampeni hiyo kwa awa-
mu ya kwanza inafanyika kwa
siku tano mfululizo.

Mabuye alisema suala la ku-
wafuata wananchi katika mae-
neo yao na kuwapatia elimu
hiyo kuhusu masuala mbalim-
bali ya ardhi ni endelevu na
hapo baadaye itafanyika katika
wilaya zote za mkoa wa Dodo-
ma.

“Mpaka sasa tumeshazun-
guka na kutoa elimu hii katika
maeneo kadhaa ya jiji la Do-
doma kama Thumwa, Nzuguni,
Changombe, Nkuhungu, Ma-
jengo, Mnadani Swaswa, Ilazo,

Kikuyu, Chidachi, Makulu na
Mnada wa Kizota. Mwitikio ni
mkubwa sana na bado tunaen-
delea katika maeneo mengine
yote ya Mkoa wa Dodoma na
alisema Mabuye.

Alitoa wito kwa wakazi wa jiji
la Dodoma kujitokeza kwa wingi
pale ambapo kunafanyika miku-
tano hiyo katika maeneo yao ili
kupata elimu hiyo.

Ofisa Habari wa Halmashauri
ya Jiji la Dodoma, Ramadhani
kushirikiana na Ofisi ya Kamish-
na wa Ardhi Msaidizi Mkoa wa
Dodoma inawasaidia kuwaelim-
isha wakazi wa jiji hilo kuhusu
masuala ya ardhi.

Alisema pia itawasaidia ku-
punguza changamoto kadhaa
za uelewa kwa wananchi kwani
wanapata fursa pia ya kuuliza
maswali kwa mambo yanayo-
watatiza.

“Lakini pia tunawatangazia
uwepo wa fursa za upatikanaji

wa viwanja vinavyouzwa na hal-
mashauri kwa ajili ya matumizi
mbalimbali katika maeneo ya
jiji ikiwamo eneo maalum la
uwekezaji wa viwanda kwenye
Kata ya Nala. Tayari baadhi ya
wawekezaji wameanza ujenzi
wa viwanda kikiwamo cha
mbolea ambacho kitakuwa ki-
kubwa kwa Afrika Mashariki
ambacho tayari ujenzi wake
umeanza,” alisema.

Pia Juma alisema katika mi-
kutano hiyo na wananchi wa-
nawakumbusha wale ambao
walishanunua viwanja na bado
hawajakamilisha malipo kufan-
ya hivyo hadi kufikia Novemba
30, mwaka huu kwa kuwa baada
ya hapo vitauzwa upya kwa wa-
teja wengine.

Aliyataja baadhi ya maeneo
ambayo wateja wengi hawajaka-
milisha malipo ya viwanja kuwa
ni pamoja na Mtumba, Kikom-
bo, Nzuguni, Iyumbu, Njedeng-
wa, Michese, Mkalama, Nala,
Michese, Wia, na Mahomanyika.
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Waziri wa Viwanda na Biashara, Prof. Kitila Mkumbo, akiwasilisha taarifa ya mafanikio na matatizo ya sekta ya viwanda na biashara kwe-

nye mkutano na waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara. PICHA:

IBRAHIM JOSEPH

Sekretarieti ya

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SEKRETARIETI ya Ajira ime-
ahidi kushughulikia mfumo wa
teknolojia ili kutatua na kubaini
matatizo ya watu wanaoghushi vy-
eti ili wapate kazi.

Hayo yalibainishwa na Ka-
tibu wa Sekretareti ya Ajira, Xavier
Daudi, wakati akizungumza na
waandishi wa habari kabla ya uzin-
duzi wa bodi ya nne ya sekretarieti

Daudi alisema sekretarieti ime-

takiwa kuongeza kanzidata kutoka
shule ya msingi hadi vyuo ambazo
zitasaidia kujua wahitimu wako
wapi na wanafanya nini baada ya
masomo yao.

Alisema wana changamoto hizo
katika sekretarieti lakini wata-
hakikisha wanakabiliana nazo ili
mambo yote yaende sawa.

“Pamoja na mafanikio tuna
changamoto mbalimbali zinatu-
kabili za kughushi vyeti, kumbi za
kufanyia usaili na zingine nyingi.
Lakini tunajipanga kukabiliana
nazo,” alisema.

Alisema changamoto nyingine
waliyo nayo ni pamoja na jamii
kuamini kila mwanachuo anay-
emaliza ni lazima aajiriwe jambo
ambalo linahitaji wapewe elimu
ili kujua si wote ambao watapata
ajira serikalini.

Kutokana na hali hiyo, alisema
wataendelea kuwaelimisha jamii
ili kujua wanapohitimu kuna vitu
vingi vya kufanya na si kusubiri
ajira pekee serikalini.

Hata hivyo, alisema wanajitahidi
kutoa elimu kwa jamii ili ielewe
nini inatakiwa kufanya baada ya

kuhitimu masomo yao ya vyuo
vikuu.

Kuhusu uboreshwaji wa mi-
fumo ya teknolojia, alisema suala
hilo watalifanyia kazi ili kuondoa
kero ya kughushi vyeti ambayo in-
awakabili.

Alisema wako imara kuhakiki-
sha haki inatendekea katika suala
zima la utoaji ajira kama walivy-
oelekezwa na Wizara hivyo ame-
watoa wasiwasi wananchi kuhusi-
ana na suala hilo.

katibu huyo alimpongeza Rais
Samia Suluhu Hassan kutokana

ajira yaingilia kati sakata la kughushi vyeti

na kutoa vibali vya ajira katika
sekta mbalimbali jambo ambalo
litachagia kwa kiasi kikubwa ka-
tika utendaji kazi wa kila siku kwa
wafanyakazi.

Alisema Rais Samia amekuwa
mstari wa mbele kuhakikisha wa-
nanchi hasa vijana wenye jamii
wanapata ajira ili kukuza uchu-
mi wa taifa na kuahidi kuwa ha-
watamuangusha  watashirikiana
naye kuhakikisha wanaajiri watu
wenye weledi na ambao watak-
wenda kufanya kazi bila kikwazo
chochote.
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Mgogoro KKKT Dayosisi ya Konde wamalizika

Na Grace Mwakalinga,
TUKUYU

ATIMAYE mgogoro wa

waumini na uongozi wa

Kanisa la Kilutheri la Ki-

injilisti Tanzania (KKKT)
Dayosisi ya Konde Juu ya kuham-
ishwa makao makuu kutoka Tuku-
umemalizika.

Mgogoro huo umemalizika
baada ya Askofu wa Dayosisi hiyo,
Dk. Edward Mwaikali, kukubali
kurejesha makao makuu Tukuyu.

Uamuzi huo umefikiwa na ku-
tolewa taarifa jana na Mkuu wa
KKKT, Dk. Fredrick Shoo, kwenye
kikao kilichofanyika mjini hapa
kwa ajili ya kutafuta maridhiano.

Dk. Shoo katika taarifa hiyo
alisema pamoja na kasoro zi-
lizojitokeza za ukiukwaji wa
sheria, kwa pamoja wame-
kubaliana makao makuu yabaki
Tukuyu na kwamba Halmashauri
Kuu ya Kanisa itaunda kamati am-
bayo itaitisha mkutano mkuu wa
kujadili suala la wachungaji wali-
osimamishwa kutoa huduma.

“Tuko hapa kwa ajili ya kutafu-
ta amani. Tunalipenda kanisa
na waumini, hivyo tunapaswa
kumwomba Mungu kujiepusha
na migogoro ya kidini ambayo
haimpendezi Mwenyezi Mungu,”
alisema Askofu Shoo huku akilaani
kitendo kilichofanywa na waumini
kumdhihaki Askofu Mwaikali.

Naye Askofu wa Dayosisi ya

Mashariki na Pwani, Dk. Askofu
Alex Malasusa, alikemea kitendo
kilichofanywa na waumini wa
kanisa hilo cha kumfukuza Asko-
fu Mwaikali kwenye ibada Agosti
22, mwaka huu, na kuwataka ku-
ungana na kuwa kitu kimoja.

Alisema mgogoro huo usilete
mtikisiko ambao umesababisha
kuvuruga amani na kusababisha
vyombo vya dola kulazimika kui-
marisha ulinzi na kuwataka kuwa
watulivu na kuitafuta amani.

Malasusa alisema migogoro ya
kidini inapaswa kukemewa na
waumini wawe wamoja katika
kumtukuza Mungu na si kuibua
malumbano na kutokuwa na
imani na viongozi wa dini wa-
naowaongoza.

Kwa upande wake, Askofu Dk.
Mwaikali aliwaomba radhi waumi-
ni wa kanisa hilo na kwamba
linaloshindikana kwa wanadamu
kwa Mungu halishindikani na
atatekeleza maagizo na maelekezo
ya Mkuu wa Kanisa.

Alisema uamuzi uliofanywa si
jambo jepesi, hivyo ana kila saba-
bu ya kuwaomba radhi waumini
kwa yote yaliyojitokeza na kum-
womba Mungu awasimamie kue-
ndelea kusonga mbele. Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Mbeya, Urlich
Matei, alisema baada ya kikao
walichofanya kwa  kushirikisha
maaskofu wa kanisa hilo, waumini
na watendaji wa serikali wame-
fikia hatua ya kutatua mgogoro
na kukubali ifikapo Novemba 22,

—
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mwaka huu, kiti cha kanisa amba-
cho ni miongoni mwa mali za day-
osisi ya Konde vinarejeshwa.

Agosti 22, mwaka huu, ka-
tika Kanisa la KKKT Usharika wa
Tukuyu ambako ni kanisa kuu la
Dayosisi, waumini wa kanisa hilo
walifanya vurugu kwenye ibada
kupinga Askofu Mwaikali  ku-
hamishia mali za kanisa kupeleka
ilisababisha Jeshi la Polisi kuingilia
kati na kumtoa ndani ya kanisa.

Miongoni mwa sababu zilizo-
fanya waumini kufanya vurugu ni
pamoja na kumtuhumu Askofu
Mwaikali kuhamisha mali za kani-
sa, matumizi mabaya ya madaraka
na kuwatimua kazi wachungaji 17
pindi wanapomshauri.

Mhitimu wa Mafunzo ya ufundi wa simu za mikononi katika mikoa ya Nyanda za Juu Kusini, Upendo Lunda (kulia) akitoa
ufafanuzi kwa Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk. Rashid Chuachua (kushoto) jana, kuhusu mafunzo hayo yalivyowasaidia
kufanya kazi zao kwa weledi na kutambulika na kupewa leseni na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA). PICHA:
GRACE MWAKALINGA

Kukatika umeme chanzo ukosefu maji

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MAMLAKA ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Jiji la Mbeya
(UWSA) imesema kukatika kwa
umeme mara kwa mara ku-
mechangia uhaba wa maji katika
baadhi ya maeneo.

Ofisa Uhusiano na Huduma
kwa Wateja wa mamlaka hiyo,
Neema Stanton, alisema hayo
jana wakati akitoa ufafanuzi wa
kukatika kwa umeme ambako
kumeyakumba baadhi ya mae-
neo ya Jiji la Mbeya na kusababi-
sha adha kwa wananchi.

Alisema uhaba huo umesaba-
bishwa na kukatika kwa umeme
katika Jiji la Mbeya, hivyo kusaba-
bisha mitambo ya kusukuma
maji kushindwa kufanya kazi na
matokeo yake baadhi ya maeneo
kukosa maji.

Kwa mujibu wa Stanton, licha
ya kuwapo kwa shida hiyo, mam-
laka inafanya kila linaloweze-
kana kuhakikisha maeneo yote
yanapata maji kwa wakati huku
akiwakumbusha wateja kuwa
na utamaduni wa kuhifadhi maji
ya ziada kwenye matangi au vy-
ombo.

“Kumekuwa na shida ya
umeme katika baadhi ya maeneo
ya Jiji la Mbeya hali ambayo pia
imeathiri mifumo yetu ya utoaji
wa huduma za maji ukizingatia
kuwa vyanzo vyetu na matangi
yanategemea mitambo inay-
otumia umeme,” alisema.

Baadhi ya wakazi wa Jiji la
Mbeya walisema uhaba wa
maji umeathiri shughuli zao za
kiuchumi badala ya kufanya
kazi, wanatumia muda mwingi
kutafuta huduma hiyo katika
maeneo ya mbali.

Anita Mwangambaku, mkazi

wa Iwambi, alisema katika eneo
analoishi hajapata huduma ya
maji kwa zaidi ya wiki mbili

hali  inayomlazimu  kukodi
mkokoteni kufuata maji maeneo
mengine.

“Kuna wakati ninaacha shu-
ghuli zangu za kushona nguo na
kuamua kwenda kutafuta maji ya
kutumia nyumbani. Fedha kido-
g0 ninazozipata kupitia shughuli
zangu nampa mtu wa mkokoteni
ili aniletee maji nyumbani kwa
ajili ya kupikia na kuoga mimi
na familia yangu,” alisema
Mwangambaku.

RCaagiza
uchunguziwa
ununuzi wa magari

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya,
imeanza ufuatiliaji na kuchun-
guza watumishi wanaoagiza
magari kutoka nchi mbalim-
bali kupitia Bandari ya Dar
es Salaam katika kipindi hiki
serikali imewekeza mabilioni
kwenye miradi ya kimkakati.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alisema ame-
lezimika kufanya hivyo ili
kudhibiti ubadhirifu wa fedha
zilizotolewa na serikali kwa
ajili ya miradi ya maendeleo.

“Kuna watumishi ambao
wakiona fedha za miradi zi-
naletwa ndiyo wanaona ni
sehemu va kupigia na kuagiza
magari. Sasa nimeagiza
uchunguzi kufanyika juu ya
Uagizaji wa magari na ununuzi
wa mahitaji kwenye miradi,”
alisema.

Pia aliwatahadharisha wakuu
wa wilaya, wakurugenzi
wa halmashauri na maofisa
ununuzi kusimamia vyema
matumizi ya fedha zinazo-
tolewa na serikali kwa ajili
ya miradi ili wasije kuingia
kwenye matatizo.

“Ndugu zangu fedha hizo ni
za moto nami siwezi kukubali
watendaji waliopewa dhamana
kushindwa kuzisimamia na
kwamba zikitumika ndivyo
sivyo zitaondoka na vibarua
vya watu,” alisema.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Sabasaba, Ally Mbika, alisema
utendaji wa serikali ya Rais
Samia Suluhu Hassan unao-
nyesha nuru kwa Watanzania
na kwamba Sh. milioni 400
zilitolewa kwa ajili ya ukaraba-
ti wa shule kongwe ya kutwa
va sekondari ya Mbeya Day.

Naye mkazi wa Forest, Stella
Joel, alisema wakati serikali
inatekeleza miradi ya maen-
deleo, jamii inapaswa kujitolea
nguvu kazi kushiriki ili kuwez-
esha kukamilika kwa wakati.
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Ushirikiano wa kamati Bunge waikosha SMZ

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa Rais

wa Zanzibar, Hemed

Suleiman Abdulla,

ameipongeza Kamati
ya Kudumu ya Bunge inayoshu-
ghulikia masuala ya Ukimwi, ki-
fua kikuu, dawa za kulevya na
magonjwa yasioambukiza kwa
ushirikiano wake na Serikali ya
Zanzibar.

Hemed alieleza hayo jana ka-
tika kikao maalum kilichowaku-
tanisha wajumbe wa kamati hiyo
waliofika ofisini kwake kwa lengo
la kubadilishana naye mawazo.

Alieleza kuwa Serikali ya Zan-
zibar inafarijika kutokana na ush-
irikiano inaoupata kutoka kwa
kamati hiyo, kwa ushirikiano wa
pamoja na viongozi wake ambapo
kwa kiasi kikubwa imesaidia ku-
pambana na matumizi ya dawa za
kulevya.

Alisema kutokana na Zanzibar
kuwa nchi ya visiwa, imekuwa
ikikabiliwa na changamoto ya up-
itishaji wa dawa za kulevya, kuto-
kana na uwapo wa bandari nyingi
zisizokuwa rasmi, zinazotumiwa
na wahalifu wa vitendo hivyo.

Aidha, Hemed alisema uingi-
zwaji wa dawa za kulevya, ume-
sababisha Zanzibar kuathiriwa

kutokana na vijana kujiingiza kati-
ka wimbi hilo, hali inayosababisha
kupoteza nguvu kazi ya taifa.

Alieleza kutokana na ukubwa
wa jiografia ya Tanzania utaratibu
wa kubadilishana taarifa kwa pan-
de mbili hizo utasaidia kudhibiti
uhalifu wa vitendo hivyo.

Hemed alisema serikali haita-
mwonea aibu kiongozi yeyote
atakayebainika kujihusisha na
vitendo vya dawa za kulevya, na
kwamba kupitia kikao kijacho cha
Baraza la Wawakilishi, inatarajia
kufanya mabadiliko ya sheria ili
kuipa meno zaidi ya kiutendaji
Tume ya Uratibu na Udhibiti wa
Dawa za kulevya Zanzibar.

Naye Mwenyekiti wa Kamati
hiyo ambaye ni Mbunge wa Viti
Maalum, Fatma Hassan Taufiq,
alisema kamati hiyo imeamua ku-
fanya ziara yake Zanzibar kwa
lengo la kujifunza hatua bora
zilizochukuliwa na serikali ya
Mapinduzi Zanzibar katika kuka-
biliana na masuala mbalimbali ya-
nayohusiana na kamati hiyo.

Fatma  aliishauri serikali
kuangalia namna ya kuliratibu
suala la magonjwa yasioambukiza
kutokana na kuisababishia seri-
kali kubeba gharama kubwa ya
matibabu kutokana na magonjwa
hayo. Kamati hiyo pia ilikutana
na Makamu wa Kwanza wa Rais

wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman, ambapo amesema ni
muhimu kwa taasisi na mamlaka
zote zenye jukumu la kupam-
bana na dawa za kulevya Tanza-
nia kujifunza na kutambua ujanja
na mbinu tofauti zinazotumiwa
na wahalifu hao ikiwa ni njia
muhimu ya kushinda vita hivyo
kwa pamoja.

Othman alisema wahalifu wa
dawa za kulevya wamekuwa wak-
itumia mbinu na ujanja mkubwa,
hivyo ni vyema taasisi hizo ku-
tambua hilo na kufanya kazi kwa
pamoja na karibu zaidi kati ya
pande mbili hizo ili kushinda vita
dhidi ya tatizo hilo nchini.

‘Kuna kasi katika

kesi za udhalilishaji’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais (Katiba
Sheria, Utumishi wa Umma na Utawala
Bora), Haroun Ali Suleiman, amesema
katika kipindi cha mwaka mmoja wa
uongozi wa Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi,
wamefanikiwa kuongeza kasi ya upelelezi
wa kesi za udhalilishaji wa kijinsia na
kutolewa hukumu haraka, hivyo kurudi-
sha imani ya wananchi kwa vyombo vya
sheria.

Waziri huyo aliyasema hayo jana
wakati akitoa tathmini ya mwaka mmoja
ya uongozi wa Rais Dk. Mwinyi katika
kutekeleza majukumu yake katika wizara
hiyo.

Alisema jumla ya Kesi za jinai 8,659
zimefunguliwa katika mahakama mbalim-
bali na kesi 6,110 zimetolewa uamuzi am-
bapo kwa upande wa kesi za udhalilishaji
wa Kijinsia ni 698 na kesi 55 zimepata
hukumu mbalimbali.

Aliwataka wananchi kuongeza ush-
irikiano kwa mahakama ikiwamo kutoa
ushahidi na kuachana na tabia ya muhali
kwa kuficha matukio hayo katika ngazi za
familia.

Ameongeza mafanikio hayo yanatokana
na kuimarishwa kwa mahakama za Un-
guja na Pemba ikiwamo kuongeza idadi
ya majaji Mahakama Kuu hadi kufikia wa-
nane, wakati mahakimu wa mikoa wame-
fikia 33 na Mahakimu wa Wilaya ni 13.

Aidha, alisema mahakimu wa mahaka-
ma za mwanzo nane, makadhi tisa hatua
ambayo imesaidia kwa kiasi kikubwa
kuongeza kasi ya kusikiliza mashauri
mbalimbali ya wananchi katika mahaka-
ma.

Alieleza kuwa katika mwaka mmoja
wizara yake imefanikiwa kuongeza
ufanisi katika vyombo vya sheria kwa
kuongeza idadi ya watendaji ikiwamo
majaji na mahakimu kwa ajili ya kusiki-
liza mashauri kwa kasi kubwa sambamba
na kuanzisha mahakama maalumu ya
udhalilishaji wa kijinsia.

Suleiman alisema jengo la Mahakama
Kuu lilioko Tunguu limekamilika ambapo
linatazamiwa kufunguliwa Januari 12

mwakani katika sherehe za Mapinduzi ya

Zanzibar.

Alisema moja ya changamoto kubwa
na sababu ya kuchelewa kusikilizwa kwa
kesi nyingi kwa wakati ni ukosefu wa
nafasi za kusikiliza kesi kwa majaji na
mahakimu na vyumba za kusikiliza kesi
hizo kwa kuwahusisha wananchi.

SULEIMAN

=

Kikwazo vijana kukosa fursa za uongozi hiki

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KUKOSEKANA kwa mi-
kakati na mifumo madhubuti
ya kumwandaa kijana kiel-
imu na kiuchumi, kunasaba-
bisha vijana wengi kushind-
wa kuzifikia fursa mbalimbali
72 UONgozi.

Akizungumza jana alipoku-
wa akiwasilisha mada katika
mafunzo ya kuwajengea uw-
ezo vijana juu ya ushiriki na
ushirikishwaji wa uongozi ka-

tika ngazi za maamuzi Dunga
Wilaya ya Kati Unguja, mwa-
nasheria kutoka Jumuiya
ya Habari dhidi ya Dawa za
Kulevya (ZAIADA), Thneyuu
Mabrouk Hassan, alisema
licha ya serikali na taasisi
mbalimbali kuendelea na
juhudi za kumkomboa kijana,
bado mifumo iliyopo sasa
kuanzia ngazi ya msingi hadi
elimu ya juu haijamwezesha
kujiandaa na kukabiliana na
maisha.

Alisema hali hiyo inasaba-

bisha kuongeza kundi kubwa
la vijana ambao hawana ajira.
Alisema kwamba bado
idadi ya nafasi za uongozi kwa
vijana ni ndogo hasa nafasi za
maamuzi, ukilinganisha na
makundi mengine, hivyo ni
vyema kwa serikali na jamii
kutoa msukumo kwa vijana ili
kupiga hatua za maendeleo.
Vijana walioshiriki mafun-
7o huyo wamewashauri
wenzao kuwa tayari na
uzalendo wa kujitolea ka-
tika kuitumikia serikali yao

ili kuaminiwa na kupewa na-
fasi za uongozi. Amos Yussuf
Lemeja, alisema aliwataka
vijana wenzake  kutokata
tamaa na maisha badala
yake kuzigeuza changamoto
kuwa ni fursa katika kufikiana
uthubutu, utayari na uzalen-
do kufikia malengo yao.

Mafunzo hayo ya siku
moja yaliyowashirikisha
makundi ya vijana na wajane,
yaliendeshwa na ZAJAGA na
kufadhiliwa na Foundation
for Civil Society.
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HABARI KITAIFA

.
Waziri Mhagama
mgenirasmi

kongamano la
Malkia Ladies

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu :
(Sera, Bunge, Kazi, Ajira na Wenye :
Ulemavu), Jenista Mhagama, anatarajia :
kuwa mgeni rasmi wa Kongamano :
la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi,
litakalofanyika Jumamosi jijini Dar es
Salaam.

Kongamano hilo lililoratibiwa na
kikundi cha Malkia Ladies, litahusisha
washiriki wanawake, na litafanyika
kwa kaulimbiu ya ‘Mwanamke ni Ngu-
z0 ya Uchumi, Amka Uwekeze, huku
likitumika kuzindua kikundi hicho,
Kampuni ya Bima, ramani ya jengo la
biashara (Malkia Woman Market Mall)
na Chaneli ya YouTube (Malkia Ladies
Tv).

Malkia Ladies ni Kikundi cha Kikoba
chenye wajumbe 34, kilichosajiliwa
na Benki Kuu ya Tanzania (BoT), kwa
lengo la kuwasaidia wanawake kupitia
elimu ya fedha kwa maana ya uwekaji
akiba na uwekezaji kwa maendeleo
yao na familia zao.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana, Mwe-
nyekiti wa Malkia Ladies Group, Char-
ity Mwakalonge, alisema kongamano
hilo linalenga kuwanoa wanawake
juu ya namna bora ya kuanzisha na
kuviendeleza vikundi kwa ustawi wa
biashara na miradi wanayofanya na
kuiendesha, ili vilete tija miongoni
mwao.

“Sisi kwa mfano tuko wajumbe 34,
ambako mzunguko wetu wa fedha kwa :
mwaka ni takribani Sh. milioni 250 na
hii imetokana na kikundi chetu kuwa
na nidhamu ya uwekaji akiba na kuan-
za uwekezaji kupitia fursa mbalimbali
na ndipo tukaja na wazo la kongamano :
hili, ili kuwasaidia wanawake wengine.

“Tunawakaribisha wanawake wa Dar :
es Salaam na Tanzania kwa ujumla,
kushiriki tamasha hilo litalofanyika
kwa mfumo wa kongamano. Lengo
ni kuwasaidia kujua namna sahihi ya
kuanzisha na kuendeleza vikundi, pia
tutachagua vikundi vitatu bora vi-
takavyoshiriki ambavyo kwa kuanzia
tutavilea hadi vifikie kiwango kikubwa :
zaidi yetu. :

Alifafanua kuwa pia watazindua
kampuni ya bima itakayoanza kutoa ;
huduma hivi karibuni, ramani ya jengo :
la maduka 100 ya wanawake kuu- :
zia bidhaa zao, kitabu cha fursa 50, :
pamoja na Chaneli ya Malkia Ladies Tv :
ambayo itakuwa chachu ya kinamama  :
kupata elimu ya masuala ya vikundi na :
uwekezaji, itakayotolewa kupitia mada :
na watoa mada tofauti, akiwamo Aunt
Sadaka.

Husna Mkupete ambaye ni Kaimu
Mwenyekiti wa Kamati ya Jamii na
Chevawe Mberesero, Mwenyekiti :
Kamati ya Uwekezaji, walitoa wito kwa :
wanawake mmoja mmoja ama vikundi :
kujitokeza kwa wingi Jumamosi, ili
kupigwa msasa utakaowawezesha
kutekeleza majukumu yao kibiashara
na kijasiriamali kwa weledi na kukuza
pato lao na vikundi vyao.

Mwenvyekiti wa Malkia Ladies Group, Charity Mwakalonge (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana,

kuhusu kuwakaribisha wanawake kwenye tamasha la uzinduzi rasmi wa kikundi cha Malkia Ladie, litakalofanyika Ukumbi wa PTA Sa-
basaba, Barabara ya Kilwa Jumamosi. Kulia ni Kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya Jamii ya kikundi hicho, Husna Mkupete na Mwenyekiti
Kamati ya Uwekezaji, Chevawe Mberesero. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kliniki maalum kutoa huduma
za kibingwa Sekou Toure yaanza

Na Neema Emmanvuel, MWANZA

HOSPITALI ya Rufani ya Mkoa wa Mwan-
za, Sekou Toure imeandaa kliniki maalum
ya huduma za kibingwa za uchunguzi wa
magonjwa na matibabu kwa wagonjwa
mbalimbali.

Huduma hizo zitakazotolewa kwa siku
tano zinatarajia kuwafikia wananchi 2,500
mkoani Mwanza.

Akizungumza na waandishi wa habari
kabla ya kuzinduliwa kwa Kkliniki hiyo,
Mganga Mfawidhi wa Hospitali hiyo, Dk.
Bahati Msaki, alisema wananchi watapata
huduma za uchunguzi na matibabu ya
kibingwa kwa gharama nafuu na kwa siku
watawafikia wagonjwa 500.

Alisema wameweka kiwango cha Sh.
10,000 ambacho ni nusu ya gharama za
kumuona daktari ili kurahisisha na kutoa
fursa kwa wananchi wengi kupata huduma
hizo.

Alizitaja huduma hizo kuwa ni pamoja
na upimaji wa magonjwa ya moyo, figo, ma-
cho, kisukari, homa ya ini, saratani ya ma-

titi na mlango wa kizazi, upasuaji, mifupa,
afya ya kinywa na meno.

Katika matibabu hayo, madaktari bingwa
wa watoto na wanawake, upasuaji na ma-
gonjwa ya ndani watapatikana katika kip-
indi chote.

Alisema wameamua kuweka kambi hiyo
maalum ili kupeleka huduma kwa wa-
nanchi kwa urahisi na kwa gharama nafuu
itakayomsaidia mwananchi kumwona dak-
tari bingwa na kupata huduma.

Aliongeza kuwa wameboresha maeneo
mbalimbali ya hospitali, wamenunua dawa
za kutosha, mashine za maabara na vipimo
vya idara ya mionzi, ununuzi wa mashine
za kupima magonjwa tofauti ili kuwa-
sogezea wananchi huduma bora.

Aliwaomba wananchi wa Mwanza na
mikoa jirani ya Kanda ya Ziwa kwenda
kupata huduma hizo na kuwaomba wasi-
wacheleweshe wagonjwa wao kufika ku-
patiwa matibabu.

“Tulikaa na madaktari bingwa wenzangu
tukaona tufanye zaidi ya kile tunachoki-
fanya ili kuhakikisha jamii inapata huduma

za kibingwa kwa karibu pia vipimo ving-
ine kama kupima presha, kisukari, uzito,
homa ya ini, saratani ya matiti, chanjo ya
UVIKO-19 tumeamua kufanya bure kuanzia
Novemba 15 hadi 19,” alisema.

Akizindua kambi hiyo ya madaktari
bingwa, Katibu Tawala Mkoa wa Mwanza,
Ngusa Samike, alisema itakuwa suluhisho
na ufumbuzi wa matatizo ya kiafya yanay-
owakabili wananchi.

“Lengo la serikali ni kufikisha huduma
karibu kwa wananchi hasa wanyonge
wenye kipato kidogo ikizingatiwa ni na-
dra kuwapata madaktari bingwa, kuan-
zishwa kambi hii kwa ajili ya uchunguzi
wa magonjwa mbalimbali ni fursa kwa
wenye matatizo ya kiafya, niwapongeze
Sekou Toure kwa kubuni wazo hilina ku-
litekeleza,” alisema.

Awali, Mganga Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, Dk. Thomas Rutachunzibwa, alisema
wagonjwa wanaotoka mbali watapewa
kipaumbele kupatiwa huduma hizo za kib-
ingwa na kuwataka watu kujitokeza ili wa-
chunguzwe afya zao.

Wachimbaji 8 waliofukiwa kifusi waokolewa

Na Richard Makore, KWIMBA

WACHIMBAJI wanane kati ya tisa wali-
ofukiwa na kifusi Novemba 8, mwaka huu
katika machimbo ya dhahabu ya Mhalo
yaliyopo wilayani Kwimba, mkoani Mwan-
za wameokolewa. Watu hao walifukiwa
na kifusi hicho baada ya nguzo iliyokuwa
imeshikilia udongo katika moja ya shimo
walilokuwa wakichimba kukatika.

Mchimbaji mmoja, Emmanuel Issack,
mpaka kufikia jana alikuwa hajaokolewa
katika machimbo hayo ambapo sasa ataku-
wa amekaa chini ya kifusi kwa siku tisa.

Mmoja wa wachimbaji katika machimbo
hayo, Musa Sitta, akizungumzia tukio hilo,
alisema wenzao walifukiwa tangu Novem-
ba 8, mwaka huu.

Alisema tangu wakati huo, wamekuwa
wakihangaika kuokoa maisha yao na
walianza kuwatoa kidogo kidogo na mpaka
jana walikuwa wameokoa wanane wakiwa
hai na kubakia mmoja.

Jana Waziri wa Madini, Dotto Biteko,
alifika katika machimbo hayo ili kuona hali
ilivyo na kushuhudia watu wakihangaika
kumtafuta kijana huyo.

Akizungumza baada ya kufika eneo la

tukio, Biteko aliwataka wachimbaji hao,
kuchukua tahadhari wakati wakifanya shu-
ghuli zao za uchimbaji.

Aliwataka wamiliki na wachimbaji hao
kuhakikisha wanafanya kazi kwa uangalifu
ili kujikinga na majanga kama hayo.

“Mjitahidi kuzingatia masuala ya us-
alama wa kazi ili kuepukana na majanga
kama haya yaliyotokea leo,” alisema Waziri
Biteko.

Ajali za kufukiwa na vifusi katika
machimbo ya dhahabu zimekuwa zikiji-
tokeza katika maeneo mbalimbali yenye
migodi nchini.
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HABARI MICHEZO

DSTV

MWAKA

‘ZIGO LA

Na Mwandishi Wetu

ATIKA kunogesha zaidi sham-

rashamra za msimu wa sikukuu,

Kampuni ya MultiChoice Tan-

ania imetangaza ofa maalum

kwa wateja wapya wa DStv yenye lengo

la kuhakikisha Watanzania wengi wana-

pata huduma hiyo ili waweze kufurahia

burudani, elimu na habari na familia zao
msimu huu wa sikukuu.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa
kampeni hiyo iliyopewa jina la ‘ZIGO
la Sikukuu, Mkuu wa Masoko wa Mul-
tiChoice Tanzania, Baraka Shelukindo,
alisema kama ilivyo ada kwa DStv, kila
unapofika msimu wa sikukuu hutoa ofa
maalum kwa wateja wake ili kuwapa bu-
rudani.

Shelukindo alisema wateja

wa kampuni hiyo wana
uhakika wa kupata hudu-
_ma za aina mbalimbali
katika Kipindi hiki ambapo
ni cha sikukuu na watu
wengi vyaklvyamo watoto
huwa likizo hivyo kuwapo
kwa uhitaji mkubwa wa
burudani nyumbani.

“Kwa wale ambao bado hawajajiunga
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na DStv, huu ndio wakati mwafaka kwani
kuna mwendelezo wa ofa maalum ya
DStv Poa iliyoanza Septemba, mwaka
huu, ambapo kwa kuwajali wateja wetu
tuliona kuwa kuna umuhimu kwa ofa hii
kuendelea kuwapo sokoni katika msimu
huu wa Sikukuu. Kupitia mwendelezo wa
ofa hii maalum mteja ataweza kuungan-
ishwa kwa Sh. 59,000 na zawadi ya kifu-
rushi kipya cha DStv Poa mwezi mmoja
bila malipo. Aliongeza ofa hii inawapa
uhakika wateja wetu wapya kufurahia
maudhui motomoto ndani ya DStv na ita-
dumu hadi mwanzoni Januari 2022.

Alisema sambamba na mwendel-
ezo wa ofa hii maalum wateja wetu wa
DStv pia wataendelea kupata maudhui
kemkem katika ZIGO hili la sikukuu lili-
losheheni burudani mbalimbali kuanzia
filamu, tamthilia mpya za kinyumbani
kama Danga na La Familia bila kusahau
filamu za kimataifa, vipindi bora vya wa-
toto ambao sasa wanaanza likizo ikiwamo
cartoon network, Disney, Nickelodeon,
CBeebies, Boomerang, JimJam na Davinci.

“Na kwa wapenzi wa michezo, msimu
huu wa sikukuu watapata kufurahia
mechi zaidi ya 100 ndani ya Ligi Kuu Eng-
land, Laliga, Serie A, Ligi ya Mabingwa
UEFA na Ligi ya Europa ndani ya DStv pe-
kee,” Shelukindo alisema.

Akifafanua zaidi kuhusu ofa hiyo maal-

um inayopatikana nchi nzima, Shelukin-
do alisema mawakala wa DStv wanapati-
kana kote nchini hivyo mteja atapata ofa
hii na huduma ya kufungiwa DStv popote
alipo kwa urahisi na haraka.

“Tunafahamu kipindi hiki cha sikukuu
watu wengi husafiri kuungana na familia
na kwa kulitambua hili tumejipanga ku-
hakikisha huduma zetu zinapatikana
kirahisi kila mahali.”

Amewashauri wateja wote ambao
wanahitaji huduma za DStv, mbali na
kwenda kwenye vituo au mawakala wa
DStv, wanaweza pia kupata huduma
hiyo kwa kupiga simu 0659070707 au
kwa kutembelea kurasa za DStv Tanza-
nia za mitandao ya kijamii Instagram @
dstvtanzania,Twitter @DStv Tz na Face-
book @DStv(tz) huku wale wanaosafiri
wanaweza kuingia katika DStv App itay-
owawezesha kuendelea kufurahia hu-
duma za DStv kwenye vifaa mbalimbali
kama simu janja bila gharama ya ziada.
“Kwa wale wanaosafiri na wangehitaji
kuendelea kuburudika na DStv, ni vyema
wakatumia huduma yetu ya DStv App
kwa kupakua app yetu na hivyo kuweza
kutumia akaunti zao katika vifaa zaidi ya
vine popote walipo nchini bila kulazimika
kulipia malipo yoyote ya ziada,” alisisitiza
Shelukindo.
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Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Jokate Mwegelo (wa pili kutoka kushoto), akizungumza katika uzinduzi wa kampeni ya

es Salaam. NA MPIGAPICHA WETU

KMC: Tutaikaribisha
Azam Kwa ari mpya

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kumalizika kwa Kipin-
di cha mapumziko ya kalenda ya
FIFA, KMC imesema imejiandaa
kurudi ‘kivingine’ katika mechi za
Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara
baada ya kurekebisha makosa
waliyofanya kwenye michezo
iliyopita.

Akizungumza na gazeti hili,
Katibu Mkuu wa KMC, Walter
Harrison alisema kutokana na
matokeo yasiyoridhisha ambayo
walipata, kikosi chake hakikuwa
na mapumziko na anaamini sasa
wachezaji wake wamejengeka na
wako tayari kwa mapambano.

Harrison alisema mechi za
kirafiki walizocheza zimemsaidia
kukiimarisha kikosi cha huku
benchi la ufundi likitoa mbinu
mpya za ushindi.

“Matokeo ambayo tuliyapata
mpaka sasa hayaakisi wachezaji
tulionao na usajili ambao tumeu-
fanya, ndiyo maana hatukuwapa
mapumziko wachezaji wetu,
tuliendelea na mazoezi na mechi
za Kirafiki.

Dodoma yaingiwa
hofu kwa Biashara

Na Adam Fungamwango

TAHADHARI! KOCHA Mkuu wa
Dodoma Jiji, Mbwana Makata,
amesema kikosi chake kimeji-
andaa kuivaa Biashara United
kwa tahadhari kwa sababu
wanaiona ni moja ya timu tishio
kwenye Ligi Kuu ya NBC Tanzania
Bara msimu huu.

Makata alisema hayo jana
wakati akiendelea na maandalizi
ya mechi yao itakayowakutanisha
Jumapili kwenye Uwanja wa Jam-
huri jijini Dodoma, lakini akiwasi-
fu wapinzani wao wameimarika.

“Tulianza mazoezi Jumatatu,
tutacheza dhidi ya Biashara
United siku ya Jumapili. Ni timu
nzuri, msimu uliopita ilikuwa
kwenye nafasi ya nne bora na
hata kwenye mechi za kimataifa
imetuwakilisha vizuri, kama si
misukosuko iliyowapata, kwa hiyo
inatufanya tuingie kwa tahadhari
kubwa,” alisema Makata.

Kocha huyo alisema anaamini
timu yake inaweza kupata ushindi
endapo tu nyota wake watacheza
kwa ari na kwa utulivu dhidi ya
wageni wao.

Coastal Union yaipigia hesabu Polisi Tanzania

Na Saada Akida

kwenye Uwanja wa Chuo cha

na hatimaye kuondoka na pointi

“Hakuna mechi

rahisi

kila  wanahitaji nao matokeo mazuri,

KOCHA Mkuu wa Coastal Union,
Melis Medo, amesema kikosi
chake kipo tayari kwenda ku-
saka ushindi wa kwanza itaka-
powavaa Polisi Tanzania katika
mchezo wa Ligi Kuu ya NBC Tan-
zania Bara utakaochezwa kesho

Ushirika ulioko Moshi, mkoani
Kilimanjaro.

Medo aliliambia gazeti hili
baada ya kukosa ushindi katika
michezo yao mitano iliyotan-
gulia, wameyafanyia kazi ma-
pungufu na sasa wachezaji wake
wako fiti kwa ajili ya kupambana

tatu muhimu.

Kocha huyo alisema baada ya
kufanyia kazi madhaifu yao, la-
kini amekaa na wachezaji wake
ili kuwajenga kisaikolojia na
kuhakikisha hawarudii makosa,
lakini wakijiondoka mkiani kwe-
nye msimamo wa ligi hiyo.

mmoja amejiandaa vizuri, tu-
naenda Moshi kucheza na Polisi
Tanzania, itakuwa mechi ya
ushindani mkubwa kwa sababu
kila mmoja anahitaji ushindi.”
“Sisi tunahitaji kupata ushindi
wetu wa kwanza tangu kuanza
kwa msimu, wapinzani wetu

kiufundi utakuwa mchezo mzuri
na kuvutia,” alisema Medo.
Coastal Union ina pointi nne
zilizotokana na kutoka sare mara
nne na ilipoteza mchezo mmoja
na kwenye msimamo wa ligi iko
katika nafasi ya 12 wakati vinara
ni Yanga ya jijini Dar es Salaam.
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ZISIKUPITE

MBAPPE APEWA MUDA

REAL Madrid haitajaribu kumsajili, Kylian Mbappe,
22, ifikapo Januari badala yake itatupa ndoano kwa
mshambuliaji huyo mfaransa katika dirisha lijalo la
majira. (Mundo Deportivo)

COUTINHO: SIENDI NEWCASTLE

KIUNGO Mbrazil, Philippe Coutinho, 29, atawakacha
Newcastle United Januari kwa sababu hana mpango
wa kuondoka Barcelona. (Sport)

TRAORE SOKONI RASMI

KLABU ya Wolves iko tayari kumuuza winga wa His-
pania, Adama Traore, 25, Januari wakati huu mazun-
gumzo kuhusu mkataba mpya yakiendelea kusuasua,
na klabu yake ya zamani Barcelona itachuana na
Liverpool kuwania saini ya nyota huyo. (90min)

LAMPARD KUREJEA EPL

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Frank Lampard
anataka kurejea katika Ligi Kuu England msimu huu
akiifuatilia Leicester City iwapo Brendan Rodgers
ataondoka kwenda kurithi mikoba ya Ole Gunnar
Solskjaer pale Manchester United. (Eurosport)

ROONEY KUBAKIA COUNTY

WAYNE Rooney anatarajia kusalia kama kocha wa
Derby County licha ya kukatwa alama tisa zaidi na ku-
salia shimoni kushuka daraja baada ya kuvunja sheria
za fedha. (Sun)

DE BEEK ANUKIA MADRID

REAL Madrid huenda ikatupa ndoano zake kwa
kiungo wa Manchester United, Donny van de Beek,
24, katika dirisha la Januari wakati huo kiungo huyo
atapatikana kwa ada nafuu kutokana na kukosa nafasi
ya kucheza. (Fichajes)

BARCA KUMSAJILI ADEYEMI

BARCELONA inajiandaa kuipa Red Bull Salzburg
kitita cha pauni milioni 33.8 kwa ajili ya kumsajili,
Karim Adeyemi, lakini Borussia Dortmund wako kwe-
nye nafasi nzuri zaidi ya kumsajili mshambuliaji huyo
Mjerumani mwenye umri wa miaka 19. (Sport1)

TARKOWSKI ABANWA

KLABU ya Burnley iko tayari nyota wake, James
Tarkowski, amalizie mkataba wake msimu ujao kuliko
kumuuza Januari - huku West Ham na Newcastle
wakimtaka mlinzi huyo wa England. (Football Insider)

CHAMBERS KITAELEWEKA

EVERTON huenda ikatoa pauni milioni tano ili
kumsajili, Calum Chambers, 26, ifikapo Januari kama
watashindwa kumpata kwa mkopo mlinzi wa Arsenal,
Ainsley Maitland-Niles (24). (Sun)

SMITH AMTAKA HOURIHANE

KOCHA mpya wa Norwich City, Dean Smith ana-
panga kuungana tena na kiungo wa Aston Villa kutoka
Jamhuri ya Ireland, Conor Hourihane, 30, ifikapo
Januari. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

LIONEL

® ® ® Kocha huyo afunguka huu ni mwaka wa

<

TELE

aina yake kutokana na mafanikio...

SAO PAULO, Brazil

OCHA wa Argentina, Lionel
Scaloni  amesheherekea
“mwaka wa aina yake”
baada ya mabingwa hao
wa Copa America kufuzu kucheza
michuano ya Kombe la Dunia ita-
kayofanyika Qatar 2022.

Licha ya kutoka sare ya bila ku-
fungana nyumbani kwa wapinzani
wao Brazil waliokwisha kufuzu,
Argentina imepata nafasi ya kwen-
da Qatar baada ya Colombia, Uru-
guay na Chile kushindwa kushinda
mechi zao Jumanne.

Hayo yamekuwa mafanikio

makubwa kwa mwaka 2021 kwa
washindi hao mara mbili wa Kombe
la Dunia Argentina, ambao walimal-
iza miaka 28 ya kusubiri kutwaa taji
la kimataifa baada ya kuifunga Bra-
zil kwenye fainali ya Copa America
Julai mwaka huu.
“Ulikuwa mwaka wa aina
yake,” alisema Scaloni -
ambaye alifikia rekodi ya
Alejandro Sabella ya kuion-
goza nchi hiyo kucheza
mechi nyingi 13 bila ku-
fungwa kwenye mbio za
kufuzu Kombe la Dunia.
“Kushinda Copa, kufuzu Kombe
la Dunia bila kufungwa. Ilikuwa ni

ndoto.”

“Tulipata pointi nne dhidi ya
timu mbili pinzani zaidi. Tulitakiwa
kushinda mechi hizo. Bila shaka, tu-
likuwa salama zaidi.

“Kufuzu Kombe la Dunia haliku-
wa jambo rahisi sana kwetu, lakini
ni kitu ambacho kimetuweka kwe-
nye nafasi nzuri zaidi.”

Argentina ambao wanatafuta
kombe lao la kwanza la dunia tangu
mwaka 1986 wapo nafasi ya pili kwe-
nye msimamo kwa nchi za Amerika
Kusini, huku zikiwa zimebakia
mechi tano na ikipitwa pointi sita
na vinara, Brazil na ikiipita Ecuador
pointi sita ikiwa nafasi ya tatu.
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MECHI KALI

SPORTING LISBON

1.08 |8.07| 2115
VARZIM

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ayd O ‘ 1

vodacom | m-pesa

hal@E==e 92 airtel

EZYPESA

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

cer:.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588,0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

CHEZA USHINDE

JACKPOT

CAVANI ™
AWATAKA
MASHABIKI
KUVUMILIA

MANCHESTER, England

DINSON Cavani amewataka
mashabiki wa Manchester Unit-
ed “kuwa na imani kwa timu

yao” baada ya mwanzo mbaya
kwa mashateni hao wekundu katika
msimu huu.

United wapo nafasi ya sita kwenye
msimamo wa Ligi Kuu England, pointi
tisa nyuma kwa vinara wa Chelsea, na
imeshinda mchezo mmoja kati ya mechi
sita zilizopita.

Hiyo ikiwamo kipigo cha mabao 5-0
nyumbani kutoka kwa Liverpool, ikiwa
ni kipigo kikubwa zaidi tangu mwaka
1895 walipochapwa mabao 7-1 pale
Anfield. Kikosi hicho cha kocha, Ole
Gunnar Solskjaer Jumamosi hii ki-
tasafiri kwenda Watford kwenye
mchezo wa ligi na Cavani ame-
wataka mashabiki kuwa na utu- |
livu.

Akizungumza na jarida la Man-
chester United, nyota huyo wa
kimataifa wa Uruguay amesema:
“Ujumbe wangu kwa mashabiki kuwa
na imani na timu yao na wachezaji am-
bao wanapambana kuibeba timu.

Cavani mwenye umri wa miaka 34
amefunga mabao 18 na asisti sita katika
mechi 47 pale United tangu asajiliwe
kwa uhamisho huru kutoka Paris-Saint
Germain Oktoba, mwaka 2020.

AMSTERDAM, Uholanzi

LUOIS van Gaal alihofia Timu ya
Taifa ya Uholanzi ingeshindwa
kupata nafasi ya kufuzu kucheza
fainali za Kombe la Dunia zitaka-
zofanyika mwakani nchini Qatar.

Uholanzi ilipaa kileleni mwa
msimamo wa Kundi G, Jumanne
baada ya ushindi wa 2-0 dhidi
ya Norway shukrani kwa mabao
ya Steven Bergwijn na Memphis
Depay.

Uholanzi sasa haijapoteza kati-
ka mechi saba tangu michuano ya
Euro 2020, akishinda mara tano.

=68

e

Van Gaal alihofia
Uholanzi kutofuzu

“Kwa uhakika nilikuwa na hofu
baada ya kutoka sare na Mon-
tenegro, kwa uhakika nilikuwa
na woga kwamba, hatutafuzu,”
alisema Van Gaal akiiambia NOS
Journaal.

“Lakini yote kwa yote ilikuwa
wiki nzuri yenye kila kitu kizuri.
Tulijua kwamba, ushindi ni jam-
bo la muhimu ili tufuzu.

“Tumefunga mabao mawili leo
(juzi) na Jasper Cillessen aliende-
lea kucheza bila kuruhusu bao.

“Tulitawala mchezo kwa daki-
ka 90. Norway ilitengeneza nafasi
ya nyingi za kufunga.”
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BA - A A )

AR DA O )
1.20.11.21 |18:00 Burnley vs Crystal Palace |2.80|3.21 |2.55
2.20.11.21 |18:00 | Aston Villa vs Brighton 2.50(3.25|2.85
3.20.11.21 |18:00 | Newcastle vs Brentford 2.69|3.24|264
4.20.11.21 |18:00 |Wolverhampton vs West Ham 3.01 (321 |2.41

5.20.11.21 |18:00 Hull City vs Birmingham 2.63|312 | 263
6.20.11.21 [18:00 Reading vs Nottingham 2.89|3.18 [ 2.39

KUTOMSAVJILI

=

7.20.11.21 |20:00 Lazio vs Juventus 2.78]3.36|2.48

\ ,_-, 8.20.11.21 |20:45 |[Sparta Rotterdam vs Twente 2.61|3.20|2.61

9.20.11.21 |22:45 | Fiorentina vs AC Milan 3.09|3.39|2.26

MBAPPE JANUARI &5 L e e
. 11.21.11.21 |17:00 | Salernitana vs Sampdoria 3.00/3.29|2.37

b \# , 12.2111.21 |17:00 Troyes vs St Etienne 2.35|3.34|2.94

PARIS, Ufaransa \ ; 13.2111.21 [17:00 Metz vs Bordeaux 2.42[328]288

EAL Madrid haitamfuatilia
nyota wa Paris Saint-Germain,
Kylian Mbappe wakati wa diri-

ha la Januari, limedai gazeti la p DA
Mundo Deportivo.
Miamba hao wa Hispania wamekuwa A A 8 O BA 0
wakihusishwa na mpango wa kumsajili
nyota huyo wa Timu ya Taifa ya Ufar- - R s
ansa kwa mUda mrefu' h . k 10:30| 2527 Henan Jianye W vs Beijing Baxy W | 2.99 | 3.66 | 2.03
Mbappe ameonye_s a pla ya ut:él- 13:00| 1520 FC Noravank vs Ararat Yerevan| 6.00| 3.87 | 1.48
ka kuonfloka Paris _salnt-Germaln 14:00| 1144 Leixoes SC U23 vs FC Famalicao U23 | 2.47 | 3.29 | 2.56
kwa Slku za usoni hapo. . 14:15 | 1498 Pusamania Borneo vs Persipura Jayapura 1.69 | 3.67 | 4.25
Los Blancos lm?kl}wa iki- 14:30| 3244 |Padideh Mashhad vs Zob Ahan 3.95|2.892.00
haha kumShaWIShl nyOta 15:00| 1377 Indjija vs Red Star Belgrade 16.35| 7.89 | 1.10
huyo mwenye umrt wa 15:00| 3986 FK Zeleznicar Pancevo vs FK Graficar Beograd | 1.38 | 4.23 | 7.31
mlaka 22’ hUku mk_a- 15:45 | 1812 Rampla Juniors vs Defensor Sporting | 4.15 | 3.52 | 1.74
taba . Wakf? ungﬁkla 16:00| 1490 Africain vs Sportive Zarzis 235|296 | 297
ulquonl lethO' 16:00| 2487 Gorilla FC vs AS Kigali 969543123
nr mwa msimu 16:00| 2685 US Ben Guerdane vs ES Hammam Sousse | 1.66 | 3.37 | 5.01
huu' 16:00| 2995 Farco FC vs Misr Lel Makasa | 2.12 | 3.15 | 3.49
KUlTlel(UWE.l 16:00| 3439 ES Metlaoui vs Club S Hammam-Lif| 1.74 | 3.14 | 4.83
y _J na uvumi 16:00| 4218 AS Slimane vs CS Chebba | 2.09| 2.93 | 3.55
.kl‘.lhusu ma- 16:00| 4695 Espoir FC vs Gicumbi 1.54 | 410 | 6.00
jaliwa ya 16:30 | 3348 PSM Makassar vs PSS Sleman | 2.01 | 3.47 | 318
Mbappe, am- 17:00| 4799 Novi Pazar vs Cukaricki St | 5.02 | 3.77 [ 157
baye amekataa 17:30 | 4251 Sanat Naft Abadan vs Gol Gohar 3.80|2.84|2.06
kuongeza  mka- 18:00| 1184 US Monastir vs Olympique de Beja | 1.79 | 3.11 | 4.55
_taba mpya na !dabu 18:00| 1671 Leon U20 vs Santos Laguna U20 | 2.31 | 3.23 | 2.80
hiyo kwa madai ana- 18:00| 1775 Rio Ave U23 vs FC Vizela U23 | 2.09| 3.43 | 3.04
taka kuondoka. 18:30 | 5216 | Eastern Company SC vs Coca Cola 330|285/ 237
20:45| 5765 Wolfsburg W vs Juventus Women| 1.30 | 5.19 | 7.31
21:00| 1962 Bourg Peronnas vs Chambly 162 | 3.67 | 5.09
21:00| 2145 El Ittihad Alexandria vs El Gouna 2.1 3.25| 3.40
21:00| 4158 Ceramica Cleopatra vs National Bank 243 | 3.07| 297
21:30 | 3640 Petrolul Ploiesti vs Concordia Chiajng 2.02 | 3.17 | 3.46
A 22:30| 1881 Albion FC vs Rocha FC 139 | 422 6.91
23:00| 2585 Union Santa Fe vs Defensa Justicia | 2.41 | 3.04 | 2.80
w D h e 23:00| 3046 Centro Espanol vs Juventud Unida SM | 2.64 | 2.93 | 2.64
esc amps awas’ a 23:00| 3627 Real Madrid W vs Paris Saint Germain W | 6.36 | 4.72 | 1.37
\ 23:15 | 5870 Sporting Lisbon vs Varzim 1.08 | 8.07 |21.15
Benzema, Mbappe AT OVEER 2
‘ , pp 00:0Q 1742 Club Cortulua vs Leones FC 219 | 318 | 3.04
. . 00:30 5043 Once Municipal vs Isidro Metapan | 1.64 | 3.56 | 4.81
?I\\B?\\)\)\ PARIS' Ufa ransa wa Wahkuwa na Wakatl mbaya 01:00| 2862 Universidad Catolica vs Nublense 1.63 | 3.71 | 462
wawn . kwenye mlchuano ya Euro 0O1:00| 4036 | Uruguay Montevideo FC vs Central Espanol FC | 2.41 | 3.04| 2.80
| PIDIER ’DES(;hampS ?meSIﬁa 2020 kwa kaungwa na USWISI O1:15 | 3819 |Patronato Parana vs Lanus 289|317 | 2.28
upatlna katl ya I(arlm Ben- hatua ya 16 . 02:00 2223 Unan Managua vs Deportivo Ocotal | 2.29 | 3.19 | 2.85
J zema na Kylian Mbappe baada “Hatutakiwi kumsahau An- 02:00 2951 Tepatitlan FC vs Leones Negros Udg | 2.15 | 317 | 3.12
ya Ufaransa kumaliza kampe- toine Griezmann,” alisema 02:00 4200 | Real Cartagena vs Chico 300|294 220
ni ya kufuzu kucheza Kombe Deschamps baada ya kuu- 0300 1236 Sampaio MA vs Cruzeiro 303|284 239
la Dunia kwa ushindi wa ma-  lizwa kuhusu Benzema na 03:00 2570 ART Municipal Jalapa vs Juventus Managua | 2.51 | 3.23 | 2.55
| bao 2-0 dhidi ya Finland. Mbappe. 03:00 3555 Sport Recife vs Bahia BA 2.45| 294|284
Ushindi huo ulizima ndoto “Ilionekana rahisi kwa saba- 0330 5784 Banfiold ve Aldosivi 156 | 367 | 5.41
za Finland kwenda kucheza bu ya wachezaji wawili kuwa 03.45 1979 | Nacional (CURU) vs CS Cerrito | 1.36 | 461 | 6.72
hatua ya mtoano wakati naubunifunawanachezakwa 04:0d 4148 | Fortaleza (COL) vs Llaneros FC | 2.09| 3.26 | 317
} U}qain? ikimal_iza nafasi ya uelewano mzuri zaidi. ) 05:00 4625 | Deportivo Walter Ferreti vs Real Esteli 3.04| 319 | 218
j pili katika Kundi D. “Upatina wao kwenye mich- 10:30| 2025 |  Changchun Huaxin W vs Wuhan Jiangda W | 3.04 | 3.47 | 2.07
> Ufaransa ilifuzu kwenda uanoyakufuzu Kombe la Dau- 1:45 | 1217 Melbourne City vs Brisbane Roar | 1.49 | 4.53 | 5.51
\ }  Kombe la Dunia bila kufunga nia ulikuwa mzuri zaidi na 1330 | 2156 Gasogi United vs Rutsiro FC | 178 | 3.38 | 415

katika mechi 27 zilizopita ndio umechangia timu kuwa
kwenye michuano yote, inga- kwenye ubora wa hali ya juu.
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Beki wa kati wa Simba, Erasto Nyoni (kulia), akijaribu kumiliki mpira kwenye mazoezi ya
timu hiyo jana kabla ya kuelekea Mwanza kuwakabili Ruvu Shooting katika mchezo wa Ligi
Kuu ya NBC Tanzania Bara utakaochezwa kesho ljumaa kwenye Uwanja wa CCM Kirumba

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu ya
NBC Tanzania Bara, Simba,
wamefika salama Mwanza
huku wapinzani wao, Ruvu
Shooting wakitamba wako
kamili kuhakikisha wanaibu-
ka na ushindi katika mchezo
huo utakaochezwa kesho
kwenye Uwanja wa CCM

Kocha Msaidizi wa Simba,
Thierry Hitimana, aliliambia
gazeti hili wamefika Mwanza
na leo watakamilisha progra-
mu ya mwisho ya mazoezi
kwa ajili ya kuwakabili wap-
inzani wao, Ruvu Shooting.

“Tumejipanga na tunaamini
tutarudi kwenye ubora wetu,
tumeyafanyia kazi mapun-
gufu mbalimbali tuliyoya-
baini kwenye timu yetu kwa
ushirikiano na kocha mpya
(Pablo Franco), tunaamini
tutakuwa na kiwango kizuri,”
Hitimana alisema.

Aliongeza wachezaji wao
waliokuwa majeruhi ambao
walikosa mechi mbili zi-
lizopita akiwamo Ousmane
Sakho hali zao zimeimarika

Ruvu vaitisha Simba

na uamuzi wa kucheza ume-
bakia chini ya Pablo ambaye
kesho ataiongoza Simba kwa
mara ya kwanza kwenye
mchezo wa ligi.

Ofisa Habari wa Ruvu
Shooting, Masau Bwire,
alisema jana wachezaji wao
wako tayari kwa mch-
ez0 huo wa raundi ya sita
ambao unatarajiwa kuwa
na ushindani kutoka kila
upande.

Bwire alisema wachezaji
wao wote wako fiti na wana
ari ya kuendeleza rekodi
nzuri dhidi ya mabingwa hao
watetezi wa ligi hiyo inay-
oshirikisha timu 16.

“Tumeshajiandaa vizuri
kuwapapasa Simba, tuko
tayari kwa mchezo huo,
hatuna hofu na hilo wap-
inzani wetu wanalifahamu,
tunawaambia sisi ndio
wataalamu wa mpira hapa
nchini,” Bwire alisema.

Simba imecheza mechi
tano na imevuna pointi 11,
ikishinda mechi tatu dhidi ya
Dodoma Jiji, Polisi Tanzania
na Namungo FC huku ikitoka
sare na Biashara United na
Coastal Union.

anga, Namungo mtafutano

® ® ® Nabi aweka wazi wataikabili Namungo
kivingine kwa sababu...

Na Saada Akida

AKATT kikosi cha Yanga kiki-

wasili salama mkoani Lindi

kwa ajili ya kuivaa Namungo

FC, Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Nesreddine Nabi, amesema kutaku-
wa na mabadiliko ya kimbinu kuelekea
katika mchezo huo wa Ligi Kuu ya NBC
Tanzania Bara utakaochezwa keshokut-
wa kwenye Uwanja wa Ilulu.

AKizungumza na gazeti hili
jana, Nabi alisema wamefan-
ya maandalizi ya kutosha

na wamebadili mbinu kwa
ajili ya kuhakikisha wanapa-
ta matokeo mazuri katika
mchezo huo na kujiimarisha
kwenye msimamo wa ligi
hiyo.

Nabi alisema wanawafahamu vyema
wapinzani wao na anaamini wataongeza
umakini lakini wakiwaheshimu wenyeji

wao ambao watakuwa wanacheza kwe-
nye uwanja wa nyumbani.

Alisema mechi mbili za kirafiki wal-
izocheza huko Visiwani Zanzibar zilikuwa
na malengo maalum ya kutengeneza mi-
fumo na mbinu mpya ambazo anatarajia
kuzitumia katika michezo iliyopo mbele
yao hasa na itakuwa inabadilika kulingana
na aina ya timu watakayokutana nayo.

“Kipindi cha mapumziko ya kalenda ya
Fifa kulikuwa na kazi pia ya kutafuta mi-
fumo mipya ambayo tutaitumia kuanzia
sasa, na hasa baada ya kuumia kwa Yacou-
ba Sogne ambaye alikuwa katika mipango
ya kikosi cha kwanza,”.

“Kumkosa nyota huyo (Sogne), tunala-
zimika tuwe na mbadala wake ambaye
anaweza kuwa Mukoko Tonombe au
Farid Mussa, hii inatokana na kila mmoja
anaweza kufanya mabadiliko kuendana
na mbinu ambazo tutazitumia ili kukabili-
ana na mpinzani wetu,” alisema Nabi.

Kocha huyo alisema kulingana na nyota
hao kufanya vizuri katika mechi za kirafi-

ki, ana imani watafanya anachokitarajia
katika mechi za ligi zinazofuata licha ya
kutoweka wazi mbinu ambazo wataingia
nazo katika mchezo wao dhidi ya Namun-
go.
Aliongeza ligi ya msimu huu imekuwa
na ushindani mkubwa na hiyo imetokana
na kila timu kufanya maandalizi mazuri na
kujiimarisha tofauti na zilivyokuwa katika
misimu iliyopita.

Alisema kila mechi kwao ni sawa na
fainali na wataingia uwanjani kwa lengo
moja la kupata pointi tatu muhimu na si
vinginevyo.

“Tumeshinda mechi zote tano, ila hatu-
paswi kuona tuko bora zaidi ya wapin-
zani wetu, tunahitaji kuwa makini na kila
mchezaji anayepata nafasi ya kucheza
anatakiwa kujitoa kwa ajili ya kupata ma-
tokeo chanya ambayo yatatupeleka ku-
fikia malengo yetu,” kocha huyo alisema.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli
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aliliambia gazeti hili wachezaji wao wapo
tayari kwa mchezo huo na wanatarajia
kuendelea kuwapa furaha wanachama na
mashabiki wao.

“Kama ambavyo tumemaliza mechi
zetu tano ambazo zimepita kwa ushindi,
ndivyo ambavyo tunataka iwe hivyo kwa
mechi zetu ambazo zinafuata ikiwa ni
pamoja na hii dhidi ya Namungo,” alisema
Bumbuli.

Yanga itashuka dimbani kuwakabili Na-
mungo wakiwa na kumbukumbu ya kutoa
kichapo cha mabao 3-1 kwa Ruvu Shoot-
ing, mechi iliyochezwa kwenye Uwanja

Mabao ya Yanga katika mchezo huo
yalifungwa na Feisal Salum, Djuma Sha-
bani na Mukoko huku lile 1a Ruvu Shoot-
ing lilipachikwa wavuni na Shabani Msala.
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