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MAKUBALIANO ya Uingereza ku-
jitoa katika Umoja wa Ulaya, yalianza 
kutekelezwa rasmi jana saa tano usiku, 
baada ya kutiwa saini kuwa sheria. 

Wakati mijadala ikitawala, hatua 
hiyo ya mwisho ambayo imeigharimu 
Uingereza baadhi ya mawaziri wake 
wakuu kujiuzulu, msimamo wa dakika 
za mwisho wa serikali inayoongozwa 
na Chama cha Conservative ukabaki 
‘iwe isiwe tunajitoa’.

Bunge la Ulaya hivi karibuni liliunga 
mkono makubaliano hayo kwa haraka, 
baada ya pande hizo mbili kufikia mari-
dhiano.

Uingereza inajiondoa katika soko la 
pamoja la Umoja wa Ulaya na Umoja 
(EU) wa Forodha, huku mambo yali-
yozaa utata katika msuguano huo, ni 
pamoja na makubaliano ya uvuvi ka-
tika ukanda wa bahari ya Uingereza na 
ushuru wa bidhaa.

Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris 
Johnson, amewashukuru wabunge aki-
waambia: “Hatima ya nchi hii muhimu 
sasa ipo mikononi mwetu.”

Lakini wapinzani wa hoja hiyo, wa-
naponda kwamba nchi inaenda kuwa 
pabaya zaidi kiuchumi, kuliko ilivyoku-
wa kwenye Umoja wa Ulaya. 

Ni makubaliano yaliyofikiwa muda 
mfupi tu kabla ya siku ya mwisho ili-
yowekwa ( jana) kufanya hivyo, kutoa 
mwongozo mpya wa kibiashara na uhu-
siano wa kiusalama baada ya pande 
hizo mbili kutengana. 

Hatua hiyo inatamatisha mvutano 
wa hoja ndani ya miaka minne na nusu, 
tangu Uingereza ilipopiga kura ya nda-
ni ya kujiondoa katika Umoja wa Ulaya. 

MAMBO YA MSINGI 
Bado kunamaanishwa Uin-

gereza na Umoja wa Ulaya, 
zinaweza kuendelea kufanya 
biashara bila ya kuwapo kodi 
za ziada kuongezwa kwenye 
bidhaa. 

Uingereza ilipiga kura ya 
kujiondoa kwenye Umoja wa 
Ulaya, mwaka 2016, lakini ika-
fanikisha azma ya kutangaza 
kujiondoa rasmi kwenye Umo-
ja huo Januari 31, mwaka jana. 

Hata hivyo, viongozi husika 

katika makubaliano hayo, wal-
ijiwekea hadi mwisho wa mwa-
ka jana, kufikia makubaliano 
ya kibiashara, yatakayotekele-
zwa baada ya kujiondoa. 

Bado kuna nafasi ya mab-
adiliko makubwa mbele: In-
gawa yaliyofikiwa yanaelezwa 
makubaliano kuwa mazuri 
kibiashara, pia kutakuwapo 
na mabadiliko ya namna watu 
watakavyosafiri, kuishi na ku-
fanya kazi. kati ya nchi wana-
chama wa EU na Uingereza.

Hadi sasa, muswada wa siku 
za usoni wa EU unatarajiwa 
kuangazia makubaliano ya 
kibiashara ya Uingereza, na ul-
iungwa mkono katika hatua ya 
kwanza ndani ya Bunge lake. 

Baadaye, Bunge la Seneti la 
Uingereza lilipitisha muswada 
huo baada ya kusomwa kwa 
mara ya tatu na Waziri Mkuu 
Boris Johnson, anayesema 
makubaliano hayo yataruhusu 
Uingereza kufanya mambo 
kwa namna yao, pia kuwa na 

biashara huru na EU. 
Wabunge wengi wa chama 

cha pinzani cha Labour, Uin-
gereza walipiga kura kuunga 
mkono muswada huo, baada ya 
kiongozi wao, Sir Keir Starmer 
kutamka: “Makubaliano hata 
kama ni kidogo, ni bora kuliko 
kutokuwa na makubaliano ka-
bisa”.

Rais wa Tume ya Ulaya, Ur-
sula von der Leyen na Rais 
wa Baraza la Umoja wa Ulaya, 
Charles Michel, walitia saini 
makubaliano husika.       BBC 

Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris Johnson, akiwa na Rais wa Umoja wa Ulaya, Ursula von der Leyen. PICHA: MTANDAO

MKINDO B

Waziri aibua ubadhirifu 
 bil. 2/- urasimishaji ardhi

ukurasa   3

KUANZIA LEO 

Ukinaswa na 
kifungashio 
plastiki faini 
500,000/-

ukurasa 2

Neema yaja
matibabu

ya kibingwa
Muhimbili

Ukurasa  3

ukurasa  2



2

HABARI KITAIFA

Ijumaa Januari 1, 2021

Jafo aonya 
ulaji wa fedha 
‘mbichi’
Na Paul Mabeja, BAHI

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Selemani Jafo, amewataka 
watumishi wa Halmashauri 
ya Bahi mkoani Ddooma, 
kuacha tabia ya kula fedha 
mbichi za mapato, huku aki-
waagiza wote wenye tabia 
hiyo kuacha mara moja.

Pia, amezitaka halmashau-
ri zote nchini kuangalia 
namna bora ya kuachana na 
matumizi ya karatasi na ku-
tumia vishikwambi hususani 
kwa madiwani na wakuu wa 
idara.

Jafo alibainisha hayo jana 
wakati akizungumza na 
watumishi wa halmashauri 
hiyo, akisema kuna watu 
waliopewa dhamana, waki-
wamo wenyeviti, mapato 
mengi hawayaingizi katika 
akaunti.

“Kwa hiyo, Bahi mambo 
mengi ni mazuri, lakini hapo 
tu ndiyo tatizo, wale wali-
opewa dhamana kukusanya 
pesa, kule kuna ujanja ujanja 
mwingi, wengine wanacheza 
na mashine za kukusanyia 
mapato (POS) wengine mtu 
anakuja hakatiwi risiti katika 
POS, mwingine anakusanya 
lakini pesa haiendi benki,” 
alisema. 

Jafo alisema anaamini 
Wilaya ya Bahi ina wa-
tendaji wengi wa aina hiyo, 
akiwataka watumishi hao 
kutambua kuwa uadilifu ni 
jambo la msingi.

Alibainisha kuwa, ka-
tika mambo yote, ajenda 
ya ukusanyaji mapato ni 
kipaumbele kilichowekwa 
na Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
kwa sasa.

“Mkurugenzi hili tu ndiyo 
linaharibu halmashauri yako 
na wakati mwingine hawa-
fanyi pekee yao, watu wa vi-
jijini wanashirikiana na watu 
wa makao makuu ya wilaya, 
hili lisimamie,” aliagiza.

Waziri huyo alishauri 
kuwapo utaratibu mzuri 
wa kila halmashauri nchini 
kuhakikisha madiwani 
wanaachana na matumizi 
ya karatasi na badala yake 
watumie vishikwambi.

“Lengo ni kuondoa 
matumizi ya fedha nyingi 
za serikali na badala yake 
fedha hizo zielekezwe ku-
saidia wananchi. Niipongeze 
Wilaya ya Bahi kwa kuwa ya 
mfano, mmewanunulia madi-
wani wenu na wakuu wa 
idara vishikwambi,” alisifu.

Waziri abaini ubadhirifu bil. 2/- ardhi
Na Munir Shemweta,              
MOROGORO

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Dk. 
Angeline Mabula, amebaini uba-
dhirifu wa zaidi ya Sh. bilioni mbili 
uliofanywa na wakufunzi wa Chuo 
cha Ardhi Morogoro (ARIMO). 

Kutokana na ubadhirifu huo, 
amemwagiza Mkuu wa Chuo hi-
cho, Huruma Lugala, kumsimami-
sha  kazi mara moja Mkuu wa Uta-
wala, Michael Lori kwa  tuhuma za 
kushirikiana na wakufunzi wawili 
waliofanya ubadhirifu katika kazi 
ya urasimishaji. 

Dk. Mabula alitoa maelekezo 
hayo juzi mkoani hapa wakati aki-
zungumza na watendaji wa sekta 
ya ardhi na uongozi wa mkoa wa 
Morogoro akiwa katika ziara ya 
siku moja kukagua utendaji kazi 
wa sekta hiyo na miradi inay-
otekelezwa na Shirika la Nyumba 

la Taifa (NHC).
Alisema wizara yake ilifikiri 

kushirikisha na kampuni binafsi 
katika urasimishaji ingerahisisha 
kupima na kumilikisha wananchi 
maeneo yao, lakini matokeo yake 
baadhi ya kampuni na watu wach-
ache wametumia nafasi hiyo ku-
fanya ulaghai kwa kuchukua fedha 
za     wananchi bila kukamilisha 
kazi.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri, 
mkuu wa utawala wa chuo hi-
cho, ameonekana kushirikiana na 
watuhumiwa kwa namna mbalim-
bali na uamuzi wa kumsimamisha 
ni kupisha uchunguzi wa tuhuma 
zinazomkabili.

Awali, Lugala alimweleza Dk. 
Mabula kuwa wakati uongozi wa 
chuo ukifanya jitihada za kukibore-
sha chuo ikiwamo kudhibiti hu-
juma mbalimbali, ilibainika baadhi 
ya wakufunzi kujihusisha na urasi-
mishaji katika maeneo mbalimbali 

kwa kutumia jina la chuo kujipatia 
fedha.

Alisema chuo chake baada ya 
kupokea malalamiko kutoka kwa 
wananchi na kubainika udanganyi-
fu kwa baadhi ya watumishi wake, 
kiliamua kuwasimamisha waku-
funzi wawili kupisha uchunguzi.

Lugala aliwataja watumishi hao 
kuwa ni Adolf Milungala anay-
etuhumiwa kujipatia Sh. bilioni 1.9 
na Hamis Kindemile Sh. milioni 
275 fedha zilizokuwa malipo ya 
urasimishaji katika mitaa 43 ya Mo-
rogoro.

Alisema wakati uchunguzi uk-
iendelea dhidi ya watuhumiwa, 
Mkuu wa Utawala,  Lori, amekuwa 
akishirikiana na watuhumiwa kuk-
wamisha uchunguzi na hata pale 
alipotakiwa kujieleza kwa barua 
alijibu kwa dharau na kwamba 
hata alipoitwa na tume ya uchun-
guzi aligoma kwa kisingizio cha 
ugonjwa.

Kutokana na maelezo hayo, Dk. 
Mabula aliupongeza uongozi wa 
chuo kwa hatua ulizochukua ku-
wasimamisha watuhumiwa kupi-
sha uchunguzi na kusisitiza kuwa 
wizara imeanza kuchukua hatua 
kwa kampuni zote zilizoshindwa 
kukamilisha  urasimishaji.

‘’Kutokana na tukio hili, hal-
mashauri inatakiwa kuchukua 
hatua za kukamilisha upimaji 
katika maeneo ambayo watuhu-
miwa walichukua fedha na nime-
kiagiza Chuo cha Ardhi Morogoro 
kuhakikisha na kinafanya upimaji 
katika maeneo hayo,’’ alisema Dk. 
Mabula.

Alisema lengo la wizara ni ku-
hakikisha kila mwananchi aliyetoa 
pesa apimiwe na apate haki yake 
ya msingi  ya kupatiwa hati na ku-
sisitiza   kuwa hilo ni   onyo kwa 
kampuni zote zisizotekeleza kazi 
kuchukuliwa hatua na kufikishwa 
kwenye vyombo vya sheria.

Naibu Wa-
ziri wa Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya 
Makazi, Dk. An-
geline Mabula, 
akizungumza 
na watendaji 
wa sekta ya 
ardhi (hawapo 
pichani), katika 
Chuo cha Ardhi 
Morogoro tare-
he 30, Desemba 
2020, wakati 
wa ziara ya ku-
kagua utendaji 
kazi wa sekta 
hiyo na miradi 
inayoendeshwa 
na Shirika la 
Nyumba la 
Taifa (NHC) 
mkoani Moro-
goro. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Ukinaswa na kifungashio  cha plastiki faini 500,000/-
Na Tumaini Mafie, ARUSHA

BARAZA la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
limesema vifungashio vinavyoto-
kana na malighafi ya plastiki na 
ambavyo havina nembo ya Shirika 
la Viwango (TBS), haviruhusiwi ku-
tumika kuanzia leo.

Jana, Kaimu Meneja wa NEMC 
Kanda ya Kaskazini, Nancy Ny-
enga, aliiambia Nipashe kwamba, 
kwa kiwanda kitakachozalisha 
vifungashio hivyo, kitatozwa faini 
ya Sh. milioni 20 na isiyozidi Sh. 
bilioni moja au kifungo cha miaka 
miwili jela au adhabu zote kwa 
pamoja.

Kwa mujibu wa mtendaji huyo 
wa NEMC, vifungashio vinavyo-
lengwa ni pamoja na vinavyotu-
mika kufungasha ubuyu, barafu na 
vyote vya plastiki visivyokuwa na 
nembo ya TBS.

Akizungumzia marufuku hiyo, 

alisema vifungashio vyote vya plas-
tiki visivyokuwa na nembo ya TBS, 
havitaruhusiwa kuanzia Januari 
Mosi mwaka huu, yaani leo, kwa 
kuwa serikali imeshapiga maru-
fuku na kuelekeza vifungashio vi-
navyoruhusiwa. 

“Sheria ya Mazingira ya Kuzuia 
Mifuko ya Plastiki ilianza kutumika 
Juni mwaka jana na serikali kupitia 
NEMC, ilitoa maelekezo ya vifun-
gashio vinavyoruhusiwa kuwa ni 
pamoja na vile vyenye nembo za 
TBS kutoka viwandani.

“Lakini, kumeendelea kuwapo 
vifungashio vya plastiki vina-
vyozagaa mitaani na kuendelea 
kuchafua mazingira jambo ambalo 
siyo sahihi,” alisema. 

Kwa mujibu wa Nyenga, jana 
ndiyo ilikuwa tarehe ya mwisho 
kwa vifungashio hivyo na baada 
ya hapo       sheria itaanza kufanya 
kazi.

Alizitaja faini kwa wazalishaji wa 

vifungashio hivyo pamoja na wa-
naoingiza kutoka nje ya nchi kuwa 
ni kiasi kisichopungua Sh. milioni 
20 na kisichozidi Sh. bilioni moja 
au kifungo cha miaka miwili jela au 
vyote kwa pamoja.

Kiongozi huyo wa NEMC alisema 
wasambazaji wa vifungashio vi-
sivyo na nembo ya TBS, watatozwa 
faini ya isiyopungua Sh. milioni 
tano na isiyozidi Sh. milioni 50, 
huku adhabu kwa wauzaji wadogo 
ikiwa ni kuanzia Sh. 100,000 hadi 
500,000 au kifungo kisichopun-
gua miezi mitatu jela.

Alifafanua kuwa kwa mtu yeyote 
atakayeingiza bidhaa zilizopo kwe-
nye vifungashio vya plastiki, ataku-
wa na wajibu wa kuhakikisha taka 
zitokanazo na vifungashio hivyo 
zinasimamiwa au kutupwa kwa 
mujibu wa kanuni za usimamizi wa 
taka ngumu za mwaka 2009.

“Mifuko yote ya plastiki kwa 
ajili ya kubebea bidhaa mbalimbali 

bila kujali unene wake, imepigwa 
marufuku kuingizwa nchini, kusa-
firishwa nje ya nchi, kuzalishwa, 
kuuzwa, kuhifadhiwa, kusamba-
zwa na kutumika ndani ya Tanza-
nia Bara,” alisema.

Wajasiriamali wadogo wanaoji-
husisha na biashara hiyo, walala-
mikia katazo hilo na kuiomba seri-
kali kuangalia namna ya kuboresha 
vifungashio hivyo na viwe nafuu 
kwa watumiaji wa mwisho.

Hosiana Joseph, mmoja wa wau-
zaji wa vifungashio katika Soko la 
Kilombero, alisema biashara hiyo 
imekuwa ikimwingizia kipato hu-
susan kutoka kwa wafanyabiasha-
ra wa samaki.

“Tulizoea kujitafutia maisha 
kupitia vifungashio hivi, lakini tu-
naambiwa leo ( jana) ni mwisho. 
Sijui tutafanya biashara gani tu-
weze kujipatia riziki ya kila siku 
na tuweze kujikimu kimaisha,” 
alilalama.
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Walalamika kutolewa 
katika mashamba yao 
Na Mary Mosha, MOSHI 

BAADHI ya  wananchi   wa  Kata ya Kibo-
sho Kati mkoani Kilimanjaro, wameulalamikia   
uongozi wa Tarafa  ya Kibosho,  kwa kutaka   
kuwaondoa kwenye  shamba lao.

 Wananchi hao wamedai kuwa shamba hilo 
walikabidhiwa na serikali baada ya kutoa mae-
neo yao kwa ajili ya kupisha ujenzi wa Shule ya 
Sekondari Kirima.  Pia wamelalamikia   kuhar-
ibiwa kwa mazao yao yaliyokuwa shambani.

 Akizungumzia mgogoro huo, mmoja wa wa-
nanchi hao, Bonaventure Kimaro, alisema mwa-
ka 1999 wananchi waliokuwa wakiishi karibu 
na shule za msingi na sekondari Kirima, shule 
za msingi za Masoka, Mangikida Chini,    Sing-
abora   na kituo cha polisi Kirima, walitakiwa 
kutoa maeneo yao ili kupisha upanuzi na ujenzi 
wa shule hizo na serikali ilitoa ekari 37 kwa wa-
nanchi hao kama fidia. 

Alisema eneo  hilo lilitolewa lilikuwa na uku-
bwa wa ekari 154, zilizokuwa za Chama cha Ush-
irika cha Kilimaboro na kati ya hizo, 117 alipewa 
mwekezaji Vassol Agrovet, kampuni inayojihu-
sisha na kilimo cha maua.

 Hata hivyo, alisema mwaka 2005 wananchi 
ambao hawakufahamika, walivamia shamba 
hilo na kukata migomba ambayo ilikuwa sham-
bani humo kwa madai kuwa shamba hilo lime-
vamiwa na watu wasiojulikana.

  “Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Moshi kwa 
wakati huo, aliingilia kati na kusuluhisha tatizo 
hilo, lakini mwaka 2009 watu walivamia tena 
mashamba hayo hali iliyosababisha kwenda ma-
hakamani na walishinda kesi na kurudi kwenye 
maeneo  waliyokabidhiwa na serikali,” alisema.

  Naye  Paulo Lemence, alisema   Oktoba 5, 
mwaka jana, Ofisa   Mtendaji wa Kata ya Kibo-
sho Kirima  na Ofisa Tarafa  ya Kibosho, wali-
fika katika mashamba hayo na kutoa tangazo la 
katozo kwa wananchi kufanya shughuli yoyote 
katika mashamba hayo, jambo ambalo lime-
sababisha kuwa na hofu ya hatima ya eneo hilo. 

Pia alisema    baada ya tangazo hilo, wakati 
wakitafuta suluhisho la eneo hilo, Desemba 4, 
mwaka jana, watendaji wa serikali walifika tena 
kwenye mashamba hayo, wakiwa na mwekezaji 
wanaliyepakana naye na walipitisha  trekta na 
kulima mazao ya wananchi  ambayo yalikuwa 
shambani. 

Diwani wa Kata ya Kibosho Kati, Bahati Mam-
boma, alisema baada ya tangazo la kuzuiwa 
kwa wananchi kuingia katika eneo hilo, waliwa-
taka kuwa watulivu ili kutoa nafasi kwa viongozi  
kulishughulikia tatizo hilo. 

Evarista Kulawa, mkulima katika shamba 
hilo, alisema amekuwa akilima katika shamba 
hilo, kwa kukodishiwa na watu ambao walioji-
tolea kwenye maeneo yao.

  Alisema kitendo hicho, kilichofanywa na 
mwekezaji huyo, kuharibu mazao yaliyokuwa 
shambani imewaumiza kwa kuwa familia zao 
zinategemea chakula kutoka kwenye shamba 
hilo.

 Akijibu tuhuma za wananchi hao, Ofisa Tara-
fa  ya Kibosho, Yusuph Munisi, alisema baada 
ya chama cha ushirika kutoa eneo kwa ajili ya 
wananchi waliotoa maeneo yao kupisha ujenzi 
wa shule hizo, haikufanyika hivyo na tukio hilo 
lilisababisha mgogoro wa muda mrefu.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Kirima, alisema 
tangazo lilitolewa   kwa wananchi kutokuin-
gia  kwenye  shamba hilo, kwa  lengo la ku-
wafahamu wahusika wanaomiliki na utaratibu 
walioufuata kuingia kwenye shamba hilo.

Akutwa akiwa amekufa shambani
Na Stevie Chindiye,        
TUNDURU

MKAZI wa Kijiji cha 
Kadewele, Fatuma Ally (46), 
amekutwa akiwa amefariki 
dunia shambani kwake katika 
tukio linalohusishwa na ugom-
vi wa mipaka ya mashamba.

Mashuhuda wa tukio hilo 
walisema marehemu alikumb-
wa na mkasa huo akiwa ka-
tika shamba la mpunga lililoko 
eneo la Mkatapula Mashamba-
ni katika kijiji cha Chingulun-
gulu na mwili wake kukutwa 
ukiwa kwenye matope sham-
bani hapo.

Akizungumzia tukio hilo, 
kaka wa marehemu, Jafari Ally, 
alisema dada yake aliondoka 
asubuhi ya Desemba 29  kwen-
da shambani akiwa na afya 
njema lakini cha kushangaza 
siku hiyo hakurudi bila kutoa 
taarifa     yoyote kwa familia 
yake.

Alisema baada ya wanafa-
milia kutomwona ndugu yao, 
usiku wa siku hiyo, baadhi ya 
wanafamilia wakishirikiana na 
majirani, waliamka alfajiri kwa 
ajili ya kufuatilia nyendo zake 
kwa kupita maeneo mbalimba-
li kwa ndugu, jamaa na marafi-
ki  wakiwa wanaulizia kama        

ndugu yao alionekana.
Baada ya mizunguko hiyo 

kutozaa matunda, alisema juzi 
alfajiri wakiwa  wamepoteza 
matumaini   ya kumwona 
ndugu yao, waliamua kwen-
da hadi shambani ambako 
hakukuwa na nyumba ya kui-
shi na       kushuhudia ndugu 
yao akiwa amefariki  dunia 
na mwili    wake ukiwa  katika 
tope. 

Mume wa marehemu, Ka-
zembe Kawina, alisema ame-
pokea kwa mshtuko taarifa za 
tukio hilo kwa kuwa mkewe al-
iondoka nyumbani kwa ajili ya 
kwenda kusimamia shughuli 

za shambani, huku yeye akiba-
kia mjini kwa ajili ya kutafuta 
fedha za kuwalipa vibarua wal-
iokuwa wakifanya kazi sham-
bani huko. 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Ruvuma, Simon Maigwa, am-
ethibitisha kuwapo kwa tukio 
hilo na kwamba polisi wanaen-
delea na uchunguzi wa chanzo 
cha kifo hicho.

Pia Kamanda Maigwa aliwa-
taka wananchi ambao wana 
taarifa sahihi za chanzo cha 
tukio hilo, kulisaidia jeshi hilo 
ili kuwakamata wahusika na 
kupisha sheria kufuata mkon-
do wake.

Neema matibabu mapya 
ya kibingwa Muhimbili 
Na Beatrice Shayo

SERIKALI imesema Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH), 
itaanza kupandikiza chem-
bechembe hai kwa wagonjwa 
wa saratani ya damu kuanzia 
Machi mwaka huu.

Waziri wa Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Dorothy Gwajima, 
alitangaza neema hiyo jana 
alipozuru katika hospitali hiyo 
jijini Dar es Salaam kuona hali 
ya utoaji wa huduma na vikwa-
zo vinavyowakabili watendaji 
wake.

Alisema kuna wagonjwa 
wa saratani ya damu ambao 
wamekuwa wakisumbuka na 
kupelekwa nje ya nchi kwa ajili 
ya kupatiwa matibabu hayo, 

sasa watatibia nchini.
“Wameahidi kunipa andiko 

zima la namna walivyojipanga 
na tayari kuna maeneo am-
bayo wameshaanza kuyafanyia 
kazi; upandikizaji wa uroto wa 
mifupa na kumekuwa na wag-
onjwa wa saratani ya damu, 
inasuambua watu inabidi 
wapelekwe nje ya nchi wakaf-
anyiwe vipandikizi vya chem-
bechembe hai.

“Sasa, hapa kwetu watakuwa 
wanafanya hiyo kazi, wame-
shajiandaa, chumba wanacho, 
vifaa vipo na watu wame-
shapewa ujuzi, madakatari 
na waaguzi na mashine zime-
shakuja,” alisema.

Alisema kuna mashine moja 
ya mwisho ambayo itakuwa in-
atumika kwenda kuzalisha ma-
hitaji ya damu kwa kuwa wag-

onjwa watakuwa wanapata 
tiba hiyo, watakuwa wanahitaji 
damu nyingi, hivyo ni lazima 
wajiimarishe katika eneo hilo.

“Mungu akisaidia shughuli 
hii inatakiwa kuanza Machi 
mwakani (mwaka huu). Hili 
nimelibariki, ni eneo moja am-
balo lilikuwa linatusumbua,” 
alisema.

Alisema anatambua mchan-
go wao mkubwa katika kubore-
sha huduma ya afya nchini 
hasa kwenye daraja la ubingwa 
kwa kufanikiwa kuokoa ghara-
ma nyingi zilizokuwa zinatu-
mika kupeleka wagonjwa nje 
ya nchi.

Gwajima alisema ilani yao 
inasisitiza kuimarisha huduma 
za kibingwa, hivyo alitaka ku-
jua walivyojipanga kuitekeleza 
katika miaka mitano ijayo.

Alisema wapo wagonjwa 
ambao wanakwenda Nairobi 
na kuchangia fedha taslimu, 
hivyo wamekuja na huduma 
hiyo ili wazipate huduma hizo 
nchini.

“Jengo hilo ujenzi wake 
unaendelea vizuri, itakapofika 
Februari mwaka 2021, litaanza 
kunyanyuliwa kwenda juu, 
ni mengi yaliyofanyika katika 
uboreshaji wa huduma kwa 
wagonjwa,” alisema.

Alisema wagonjwa ambao 
wanatibiwa na hawana fedha, 
wanatakiwa kufuata masharti 
ya msamaha yaliyowekwa 
badala ya kuanza kulalamika.

Dk. Gwajima alisema ame-
baini zaidi ya Sh. milioni 800 
zimetumika kutibu wagonjwa 
wa msamaha mwaka huu ka-
tika hospitali hiyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Morogoro, SACP Fortunatus Musilimu, akizungumza na madereva saba kati ya 10 wa mabasi ya abiria 
waliokutwa na makosa mbalimbali ya usalama barabarani kabla ya kuwafikisha mahakamani jana. PICHA: FRANK KAUNDULA
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Shahidi aeleza alivyokuta miili ya 
wanafunzi, hali ajali eneo la tukio

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, akifungua kikao kazi cha siku moja jana, kilichohusisha Menejimenti ya Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Dar-es-Salaam (DAWASA) na wabunge wa Mkoa wa Dar es Salaam na Pwani, kilicholenga kuimarisha uhusiano 
na kutatua changamoto za upatikanaji wa huduma ya maji kwa wananchi wa maeneo yao. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali 
yaanza 
ujenzi wa 
‘Day Care’

Na Mwandishi Maalum

SERIKALI kupitia Wizara ya Afya, Idara 
Kuu ya Maendeleo ya Jamii kwa kush-
irikiana na Shirika la BRAC Tanzania, 
imeanza kuratibu uanzishwaji wa vituo 
vya malezi kwa watoto wadogo vi-
takavyomilikiwa na kuendeshwa na jamii 
eneo husika. 

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Mtoto 
kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Mwa-
juma Magwiza, alisema hayo jana jijini 
Dar es Salaam  wakati akikagua maende-
leo ya uanzishwaji wa vituo hivyo kwa 
manispaa za Temeke na Kigamboni, vina-
vyojengwa kwa ushirikiano wa wananchi, 
serikali na shirika hilo.

Magwiza alisema lengo la uanzishwaji 
wa vituo vya malezi kwa watoto katika 
kijamii ni kuhakikisha watoto wanapata 
sehemu sahihi ya kukaa na kulelewa 
wakati wazazi na walezi wanapokuwa 
katika majukumu ya kutafuta riziki.

 Aliongeza kuwa vituo hivyo vya 
malezi pia vitasaidia kuondokana na 
ukatili kwa watoto wadogo ikizingatiwa 
kuwa hufanyiwa vitendo hivyo katika 
jamii wanazoishi. 

“Vituo hivi vitakuwa chini ya jamii 
husika na vitasaidia malezi kwa watoto 
pale wazazi na walezi wanapokuwa 
katika majukumu ya utafutaji wa kipato,” 
alisema. 

Naye Mwenyekiti wa Mtaa wa Mbagala 
Kuu, Fabian Chilumba, alisema  wame-
upokea mradi huo kwa dhati na atahakik-
isha anahamasisha wananchi kuendelea 
kuchangia nguvu zao kuhakikisha miradi 
inaisha kwa wakati na kuanza kutumika. 

Diwani wa Somangila na Naibu Meya 
Manispaa ya Kigamboni, Steven Warioba, 
alisema kuna uhitaji mkubwa wa vituo 
hivyo katika mitaa kwa kuwa watoto 
wengi wanahitaji huduma ya uangalizi 
wakati wazazi hawapo nyumbani.

  Diwani wa Kimbiji, Muhidini Budaya, 
alisema atashirikiana na viongozi wa 
Manispaa ya Kigamboni kuhamasisha 
wananchi kushiriki katika ujenzi wa vi-
tuo hivyo, ili kuhakikisha watoto wana-
pata sehemu sahihi ya kulelewa wazazi 
wakiwa katika majukumu ya kutafuta 
riziki. 

Meneja Mradi wa BRAC, Novatus Ta-
rimo, alisema shirika lao linashirikiana 
na wananchi katika kuhakikisha mradi 
wa ujenzi wa vituo hivyo kwa ngazi ya 
jamii unakamilika na kuanza kutumika. 

Serikali kwa kushirikiana na BRAC na 
wananchi, kuchangia nguvu zao kue-
ndesha  ujenzi wa mradi wa vituo vya 
malezi kwa watoto wadogo kwenye 
ngazi ya jamii katika mikoa ya Dodoma 
na Dar es Salaam. Vituo 30 vinajengwa 
katika mitaa ya halmashauri mbalimbali 
za mikoa hiyo.

Na Jocktan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Geita imeanza kusikiliza sha-
hidi wa kwanza katika kesi in-
ayomkabili Ofisa Mpango Miji 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Nyanghwale, Augustino Simb-
eye (36).

Ofisa huyo anakabiliwa na 
mashtaka matano ya kugonga 
wanafunzi wanne wa Shule 
ya Msingi Ibambila na kufariki 
dunia papo hapo, huku gari 
lililowagonga wanafunzi hao 
likidaiwa kutokuwa na bima 
kinyume cha Sheria ya Udhibi-
ti wa Bima sura ya 169 mapitio 
ya mwaka 2002.

Mshtakiwa huyo anadaiwa 
kuwa Novemba 2, mwaka huu, 
majira ya asubuhi katika Ki-
jiji cha Ibambila barabara ya 
Geita –Msalala, mkoani Geita, 
akiwa anaendesha gari lenye 
namba za usajili T 186 DPR 
aina ya Toyota Harrier, aliwag-
onga wanafunzi wanne na ku-
fariki dunia papo hapo.

Wanafunzi anaodaiwa ku-
wagonga na kusababisha vifo 
vyao ni Shukurani Masum-
buko (14) wa darasa la sita, 
Julius Fikineo (7) wa darasa la 
kwanza, Thobias Marko (19) 
wa  darasa la tano na Kalebu 
Kisinza (15) wa darasa la sita.

Katika kesi hiyo inayosikili-
zwa mbele ya Hakimu Mkazi 

Mfawidhi Samuel Maweda, 
upande wa Jamhuri ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali 
Mwandamizi Hezron Mwasim-
ba, ulidai kuwa una shahidi 
mmoja na yuko tayari kuende-
lea kumsikiliza shahidi huyo.

Shahidi huyo, Konstebo Issa 
wa Kituo cha Polisi Karumo 
wilayani Nyang’hwale, alidai 
kuwa yeye ni askari wa usala-
ma barabarani na   anakum-
buka Novemba 2 akiwa kituoni 
hapo, alipewa taarifa na mkuu 
wake kuwa katika Kijiji cha 
Ibambila kwenye barabara ya 
Msalala- Geita, kuna gari lenye 
namba za usajili T 186 DPR 
aina ya Toyota Harrier limew-
agonga wanafunzi wanne na 
wamefariki dunia.

Alidai kuwa baada ya taarifa 
hizo alikwenda katika eneo 
hilo na kumkuta Mkuu wa Kit-
uo cha Polisi Nyang’hwale, Ins-
pekta Omari, na damu ilikuwa 
imetapakaa chini na miili ya 
marehemu ilikuwa imeshaon-
dolewa na kupelekwa katika 
Kituo cha Afya Nyang’hwale.

Shahidi huyo alidai kuwa 
gari lililowagonga wanafunzi 
hao lilikuwa kilomita mbili 
kutoka eneo la tukio na wa-
likagua eneo hilo wakiwa na 
mkulima Nyanda Rushinge 
ambaye alikuwa analima eneo 
hilo na alishuhudia ajali hiyo. 

Baada ya kukagua eneo la 

tukio hilo, alidai kuwa hali ya 
hewa ilikuwa nzuri pia  bara-
bara hiyo haikuwa na kichaka 
chochote cha kufanya dereva 
asione mbali.

Alidai kuwa walichora 
ramani eneo la tukio pamoja 
na kulichukua gari hilo kwa 
kuvutwa hadi kituo cha polisi 
Karumo. 

Pia alidai alibaini gari hilo 
lilikuwa na mwendo mkali 
na lilipojikita kwenye tuta 
liliyumba na kwenda pembeni 
kushoto ambako kulikuwa na 
wanafunzi wanne na kuwag-
onga wote.

Pia alidai kuwa baada ya 
kutoka eneo la tukio, alik-
wenda katika Kituo cha Afya 
Nyang’hwale na kukagua mi-
ili ya wanafunzi hao akiwa na 
ndugu wa marehemu pamoja 
na Dk. Samuel Kanuno. 

Katika ukaguzi huo, alidai 
kuwa walibabini miili ya wa-
nafunzi ilikuwa na majeraha 
kichwani, wengine walivunjika 
viuno, mikono na miguu na 
wote walikuwa wavulana na 
wanafunzi wa Shule ya Msingi 
Ibambila.

Shahidi huyo alidai kuwa 
tukio hilo lilikuwa baya 
sana    kwa sababu lilileta ta-
haruki kwa wananchi kwa 
kuwa tukio hilo haijawahi ku-
tokea katika Wilaya ya Nyang-
hwale na kwamba waathirika 

walikuwa wanafunzi ambao 
walikuwa na ndoto zao na pia 
wazazi wao walikuwa wakiwa-
tegemea.

Baada ya shahidi kumal-
iza ushahidi wake, Hakimu 
Maweda alimpa nafasi mshtak-
iwa ili kumuuliza maswali na 
mahojiano yao yalikuwa kama 
ifuatavyo;- 

Mshtakiwa: Niliendesha 
mwendo kasi wa namna gani?

Shahidi: Tairi lilionyesha 
jinsi ulivyokuwa na mwendo 
kasi.  Uliwagonga wanafunzi 
hao wanne kwa sababu ya 
mwendo kasi kwa mita nane 
nane.

Mshtakiwa: Waliogongwa 
walikuwa mita ngapi?

Shahidi: Mita nane kwa kila 
mwanafunzi aliyegongwa.

Mshtakiwa: Mvua haiku-
nyesha siku hiyo?

Shahidi: Mvua haikunyesha 
siku hiyo.

Baada ya mshtakiwa kumal-
iza kumuuliza maswali shahidi 
wa upande wa Jamhuri, Wak-
ili wa Serikali Mwandamizi 
Mwasimba aliomba hapo ma-
hakamani tarehe nyingine kwa 
ajili ya kuendelea kusikiliza 
mashahidi waliobaki.

Hakimu Maweda alikubali-
ana na ombi hilo na kuahiri-
sha kesi hiyo hadi Januari 19, 
mwaka huu. Mshtakiwa yuko 
nje kwa dhamana. 



Ijumaa Januari 1, 2021 5

HABARI  KITAIFA

Aagiza 
transfoma
kupelekwa 
mgodini
Na Dorina Makaya 

WAZIRI wa Nishati, 
Dk. Medard Kalemani, 
amelitaka Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO)  kupeleka 
transfoma mbili zenye 
uwezo wa MVA 2.5 na 
MVA 2.0  kwenye mgodi 
wa dhahabu unaomi-
likiwa kwa ushirikiano 
wa  kampuni ya  Buso-
lwa  Mining na  Isinka 
ifikapo Januari 15.  

Kalemani alitoa agizo 
hilo juzi, alipotembelea 
mgodi huo ulioko Kijiji 
cha Buhunda, Wilaya 
ya Misungwi mkoani 
Mwanza.  

Alisema kupatikana 
kwa transfoma hizo 
kutawezesha kupatikana 
umeme wa kutosha kue-
ndesha mitambo mgo-
dini hapo na kupunguza 
zaidi ya asilimia 70 ya 
gharama za uzalishaji.

 “Natambua kuwa 
tayari mgodi huu uli-
letewa transfoma  kwa 
ajili ya shughuli za 
ujenzi, lakini ina uwezo 
mdogo kulingana na ma-
hitaji na  transfoma hizi 
kubwa mbili zilipaswa 
kuwa zimefika mgodini 
hapa mwishoni mwa 
Desemba, mwaka huu 
(mwaka jana) na ndiyo 
maana nimefika hapa 
ili kujionea hali halisi 
na kutoa maelekezo,” 
alisema. 

Awali, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Busolwa 
Mining Limited, Baraka 
Ezekiel, alisema kuwa 
mradi huo ukikamilika, 
unatarajia kutoa ajira 
za kudumu kwa zaidi ya 
Watanzania 300 wenye 
taaluma mbalimbali 
na utakuwa chachu ya 
maendeleo kwa maeneo 
yanayozunguka mgodi, 
Mkoa wa Mwanza na 
taifa kwa ujumla.

 Kutokana na maelek-
ezo ya Waziri Kalemani, 
Naibu Waziri wa Ni-
shati, Stephen Byabato, 
aliwataka watumishi wa 
mgodi huo kufanya kazi 
kwa kasi ili kuhakikisha 
mradi huo unakamilika 
kwa wakati.

TAWA yatoa sababu kuua simba 
Na Christina Haule, MOROGORO

MAMLAKA ya Usimamizi wa 
Wanyamapori Tanzania (TAWA) im-
ekemea vikali taarifa za upotoshaji 
zinazosambazwa kuwa imekiuka 
haki za wanyama kwa kumuua sim-
ba.

Pia imekemea tabia ya kuachwa 
wanyama wakali wakiachwa kuen-
delea kuleta taharuki kwa jamii na 
kufanya watu watatu kuuawa na 
tembo katika maeneo tofauti mwezi 
uliopita. 

Ofisa Wanyamapori Mwandamizi 
Udhibiti wa Wanyamapori Wakali 
na Waharibifu kutoka TAWA, 
Wilbright Munuo, alisema hayo jana 
wakati akizungumza na waandi-

shi wa habari juu ya umuhimu wa 
kulinda wanyama sambamba na 
kulinda haki na uhai wa binadamu 
dhidi ya wanyama wakali na wa-
sumbufu.

Munuo alisema kutokana na 
tabia ya wanyama wakali kuleta 
uharibifu kwa jamii, katika kipindi 
cha Desemba pekee, watu watatu 
wameuawa na tembo katika mae-
neo tofauti nchini katika Wilaya za 
Nzega, Tunduru na Monduli.

Alisema kitendo cha TAWA ku-
muua simba katika kijiji cha Ngwala 
wilayani Songwe, ili kunusuru mai-
sha ya watu, kimefanya waonekane 
kuwa wamekiuka haki za wanyama.

Hata hivyo, alisema jambo hilo 
limefanywa kwa kuzingatia Sheria 

ya Uhifadhi Wanyamapori Na. 5 
ya mwaka 2009 ambayo haipaswi 
kubezwa na jamii.

Alisema sheria hiyo inatambua 
umuhimu wa kulinda maisha ya 
watu na mali zao dhidi ya wany-
amapori wakali na waharibifu li-
cha ya kwamba mamlaka inatumia 
mbinu mbalimbali za kudhibiti 
wanyamapori kuingia kwenye vijiji 
ikiwamo kuwatishia kwa bunduki.

Munuo alisema mamlaka katika 
kuimarisha usalama kwa watu na 
mali zao, ililazimika kuwarudisha 
wanyamapori hifadhini na katika 
kipindi cha Januari hadi Desemba, 
mwaka jana, matukio 993 ya wany-
amapori kuvamia maeneo ya wa-
nanchi yaliripotiwa katika vituo vya 

TAWA na simba 36 walirudishwa 
kwenye hifadhi.

 “Kifungu cha 73 cha Sheria ya 
Uhifadhi wa Wanyamapori ki-
naruhusu wanyamapori wakali 
na waharibifu kuuawa ili kulinda 
maisha ya watu na kifungu hicho 
hutekelezwa pale tu mbinu zingine 
zinaposhindikana. Wanyamapori 
wanauawa endapo mazingira ya-
melazimika kuokoa maisha ya 
watu,” alisema.

“Tunaomba ieleweke TAWA ina-
fanya kazi kwa kuzingatia sheria, 
weledi na kujali maisha ya watu 
na kazi zinazofanywa na TAWA zi-
nafanywa na wataalamu wanaojua 
majukumu yao kwa mujibu wa she-
ria,” alisema Munuo.

Mbaroni tuhuma wizi vifaa vya TANESCO
Na Elisante John, SINGIDA

WATU tisa wanashilikiwa na 
polisi mkoani Singida kwa tuhuma 
za wizi wa vifaa mbalimbali viki-
wamo vyuma vya kusukia umeme, 
koki, bolti na nyaya za shaba, mali 
ya Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO) na Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Singida (SU-
WASA).

  Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Singida, Sweetbert Njewike, alisema 
thamani halisi ya vifaa hivyo bado 
haijafahamika huku pia akikwepa 
kutaja majina ya watuhumiwa kwa 
madai kwamba yanaweza kuharibu 

upelelezi wa kuwanasa watu wen-
gine wanaojihusisha na mtandao 
huo. 

Alisema watuhumiwa wote 
pamoja na vifaa vilivyokamatwa, 
walinaswa kutokana na msako 
mkali unaoendelea katika maeneo 
mbalimbali mkoani Singida kuanzia 
juzi. 

Kamanda Njewike alifafanua 
kuwa matukio matatu kati ya 
manne, yalitokea siku ya juzi, yali-
sababisha watuhumiwa kukutwa 
na baadhi ya vifaa hivyo wakiwa 
wamevihifadhi kwenye nyumba 
zao katika mitaa ya Ukombozi, Min-
ga na Ng’aida, mjini Singida. 

Pia alisema watuhumiwa wali-
kutwa na vifaa hivyo eneo la Man-
guamitogho, wakitorosha kutoka 
mradi wa umeme wa REA Sepuka 
kwa kutumia gari lenye namba za 
usajili T 446 AYC, mali ya kampuni 
ya Ngiheco Electrical Contractors 
LTD ya mkoani Arusha.    

“Uchunguzi wa awali unaonyesha 
watuhumiwa hawa wanajihusisha 
na uuzaji wa vyuma chakavu. Kwa 
maana hiyo, wanaiba vyuma hivi 
muhimu kwa maendeleo ya taifa 
na kwenda kuviuza kama vyuma 
chakavu,” alisema. 

Kutokana na matukio hayo, Ka-
manda Njewike amewaomba wa-

nanchi kuendelea kushirikiana na 
jeshi hilo kwa kutoa taarifa pale wa-
napobaini dalili za uwepo wa njama 
za wizi wa aina yoyote ile, ikiwamo 
wale wanaojihusisha na wizi wa 
vyuma kutoka taasisi za umma. 

Katika kuelekea mwisho wa 
mwaka na kuupokea mwaka mpya, 
Njewike aliwataka wakazi wa Sin-
gida kujiepusha na uhalifu wa aina 
mbalimbali. 

Njewike aliwaonya wote wataka-
okaidi agizo hilo kuwa, Jeshi la Polisi 
halitasita kuwachukulia hatua kali, 
na mwisho kuwakamata na hati-
maye kuwafikisha kwenye vyombo 
vya dola, ikiwamo mahakama.

Balozi wa programu ya Uanagenzi Pacha ambaye ni mkulima wa mjini Babati, Jitu Son, akichangia mada wakati wa warsha iliyoandaliwa na Mamlaka 
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA)  kuhusu mikakati ya uzalishaji wa wataalamu sekta za kilimo, ukarimu na utalii. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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HONGERA kwa mwaka mpya wa 2021 watangazaji na wasomaji 
wetu wa Nipashe. Tunawapenda na kuwashukuru tunawahakik-
ishia kuwa tutaendelea kuwahudumia na kuwa karibu zaidi nanyi 
kama Mwanga wa Jamii.

Ni wazi kuwa kila wakati unapoanza mwaka mpya unakuwa 
ndiyo wakati au fursa ya kutafakari na kuangalia nyuma. Tulipo-
toka na tunakoelekea 2021.

Sisi pamoja na nyinyi ni muda mwingine wa kuangalia malengo 
yetu na pia kufurahia mafanikio. Timu yetu ya Nipashe tunafurahi 
kwa vile tumeendelea kuwa karibu nanyi kwa mwaka mzima, 
tukiwahabarisha, kuwaburudisha na kuwaelimisha.

Tunawashukuru wasomaji na watangazaji wetu kwa vile mme-
kuwa sababu ya sisi Mwanga wa Jamii kuendelea kuwapo na 
tunawaahidi kuwa tutaendelea kuwapa burudani, kuwahabarisha 
na kuwajuza mambo mengine kemkem na kutimiza kile mnacho-
taka kutoka kwetu ili kwa pamoja tuendelee kuijenga na kuihu-
dumia jamii yetu.

Kwa sababu yenu, mmekuwa chanzo cha sisi kupata taarifa 
mbalimbali zilizohusu masuala ya uchumi, siasa, burudani na 
mengine mengi tuliyoyachapisha na kuyawasilisha kwenu.

Kwa hili tunawashukuru wasomaji wetu na kuwatakia mafani-
kio kwa mwaka 2021 pamoja na kuzidi kuwakaribisha mwendelee 
kuwa karibu nasi tukiahidi kuwa tuko pamoja katika gurumu la 
kuleta maendeleo ya jamii yetu kupitia tasnia ya habari.

Mwaka mpya unatukumbusha kuwa taifa letu na jamii ya Wa-
tanzania inatuhitaji kuendelea kusambaza upendo, huku tukijua 
kuwa tuna mambo mengi ya kufanya pamoja, kuanzia sasa ili 
kuboresha uchumi, kilimo, afya, utamaduni na teknolojia.

Ni wajibu wetu kushirikiana popote tulipo kufanya Tanzania 
yetu kuwa mahali bora pa kuishi na kila mmoja wetu anakuwa 
na nafasi ya kusonga mbele. Ndiyo maana tunaahidi kuendelea 
kushirikiana katika kufanikisha azma hiyo kupitia jukumu hili la 
upashanaji habari.

Tunaomba uwe mwaka wa mafanikio kwa familia zetu, shughu-
li zetu za kiuchumi pamoja na maendeleo makubwa kwa taifa letu 
ambalo sisi sote tunalipenda na kulitakia mafanikio makubwa.

Ujumbe wetu kwenu ni kuwahimiza kuendelea kujituma, ku-
fanyakazi kwa bidii, kupenda maisha yenu pamoja kuishi bila ku-
kata tamaa hata kama hakuna mafanikio, usiwe tena wakati wa 
kulalamika na kufikiria mbinu ovu.

Changamoto na wakati mwingine shida zinakuwa nyingi kwa 
kuwa, kuna kutokuridhika ni lazima kukubaliana na hali hiyo, 
lakini hakuna kukata tamaa tunafahamu kuwa ni lazima tabu zi-
taendelea kuambatana nasi na ni jambo lisilokwepeka. 

Hata hivyo, tukumbuke kuwa juhudi ndizo zinazoleta mafani-
kio, tuepuke ushirikina, rushwa, mauaji, wizi na vitendo vya kud-
halilisha watoto na binadamu wenzetu wanyonge.

Tukumbuke kushukuru na kuendelea kumtumaini Mungu. 
Kumshukuru na kuendelea kumsihi kuilinda nchi na kuiepusha 
na magonjwa hasa corona na maradhi ya virusi milipuko. 

Tunawakumbusha wasomaji kuwa maisha yetu yatafanikiwa 
zaidi iwapo tutatenda kwa haki, kuwa watu wa kiasi pamoja na 
wenye upendo. 

Tunaendelea kuwatakia mwaka mpya mwema wenye mafani-
kio na baraka tele zinazochochewa na kupenda kusoma na kujien-
deleza kifikra.

Yote hayo yanafanyika kupitia mitandao ya habari, magazeti, 
redio na televisheni ili tuzidi kujenga nchi yenye watu walioeli-
mika na wenye kusaka mabadiliko kupitia usomaji na ufuatiliaji 
wa habari sahihi na kwa kina.

HERI YA MWAKA MPYA 2021.

Na Sabato 
Kasika SAFARI ya miezi 12 inayoanza 

leo, kwa waliobahatika ku-
uanza huku wakivuta pumzi, 
kila la heri, tukizidi kuom-
beana heri ya mwaka mpya.

Kwa wenzetu ambao pumzi 
zao ziligota mnamo 2020 tu-
waombee, maana iko wazi 
kwamba “kila nafsi lazima 
ionje mauti.”

Wakati mwaka mpya ukiwa 
unakaribia kuanza, ni vyema 
kujikumbusha machache 
yaliyotokea mwaka huu un-
aomalizika, ambayo ni vy-
ema jamii isiingie nayo katika 
mwaka mwingine unaoanza 
hesabu leo. 

Hapa nitaeleza machache 
ambayo yamo katika ripoti 
ya Jeshi la Polisi yanayohusu 
mwenendo wa hali ya usala-
ma, pamoja na tathmini ya 
matukio mbalimbali nchini 
kwa mwaka huu.

Mkuu wa Operesheni na 
Mafunzo wa Polisi, Kam-
ishna Liberatus Sabas, katika 
taarifa yake kwa wanahabari, 
anasema matukio mbalimbali 
yanayohatarisha maisha ya 
watu, yamepungua kwa kiasi 
kikubwa kuliko mwaka uli-
otamgulia, 2019.

Akitoa tathmini ya kuanzia 
Januari hadi mwezi Novemba 
mwaka jana, anasema vifo 
vitokanavyo na ajali vime-
pungua kutoka 1329 mwaka 
juzi 2019 hadi 1158 mwaka 
jana, ukiwa ni upungufu wa 
asilimia 12. 9. Kwa kifupi ni 
mafanikio ya makubwa ya ku-
punguza matukio makubwa 
kwa ubaya.

Anafafanua matukio hayo, 
ni yaliyokuwa kero kwa wa-
nanchi hususani makosa ya 

kutumia silaha, mauaji, pia 
ajali za barabarani na kwam-
ba matukio ya kutumia silaha 
yamepungua kwa kiasi kikub-
wa tofauti na mwaka uliopita.

Mwaka 2019 kulikuwapo 
matukio 378 ya unyang’anyi 
wa kutumia silaha, lakini 
mwaka huu umepungua hadi 
kufikia matukio 273, huku 
kukiwapo na hatua mpya 
kwamba yanayotokea sasa 
hayahusiani na matumizi ya 
silaha kama zamani.

Anasema, asilimia kubwa 
ya matukio ya kutumia silaha 
yamedhibitiwa kote nchini na 
sasa yamebaki mauaji yana-
tokana na hisia kama za ush-
irikina, wivu wa kimapenzi 
na watu kujichukulia sheria 
mkononi.

Niseme, hapo ndipo nina-
potaka kujenga hoja yangu 
kwamba, ingependeza kama 
hayo yote yangeishia mwaka 
jana, yakabaki mambo yali-
yokwishapitwa na wakati, si 
ya kuendelea kukumbatiwa, 
katika dunia ya leo.

Nikianza na hili la kuji-
chukulia sheria mkononi, ni 
vyema jamii ikatambua kuwa 
wataalamu wa sheria wa-
naweka wazi kwamba viten-
do hivyo ni kosa la jinai kama 
yalivyo makosa mengine na 
ukiukwaji sheria za nchi.

Ujumla ni kwamba, jamii 
iliyostaarabika daima haiwezi 
kuendekeza vitendo vya aina 
hiyo,    badala yake inaheshim-
iana na kama kuna jambo 
halijakaa sawa, hufuata njia 
sahihi kulitatua, kuliko mkato 
wa kukatisha uhai wa wen-
gine.

Wivu wa kimapenzi una-

osababisha kuondoa uhai wa 
mtu mwingine ni miongoni 
mwa yanayotajwa kama ku-
jichukulia sheria mkononi, 
hivyo wale wanaoendekeza 
hayo wayaache yaishie 2020, 
waanze maisha mapya. 

Pia, kuna dai la ushirikina 
ambalo kimsingi nalo linatu-
tia aibu, kusikia mtu anamuua 
mwenzake kwa tuhuma 
kwamba anamloga.

Hapo utasikia dhana inay-
otawala kwamba kila mwenye 
macho mekundu ni mchawi, 
hapaswi   kuishi ndani ya 
jamii. Vitendo vya baadhi ya 
watu kuua vikongwe wenye 
macho mekundu kwa madai 
kuwa ni wachawi vinaonye-
sha kuwa wanaofanya hivyo 
bado wanaendekeza mambo 
yaliyopitwa na wakati.

Nawasifu Polisi kwa ku-
fanikiwa kudhibiti matukio 
yanayohusiana na matumizi 
ya silaha kama panga, visu na 
bunduki kwa asilimia kubwa. 

Sasa, yaliyosalia ikiwamo 
ushirikina, wivu wa kimapen-
zi na watu kujichukulia sheria 
mkononi, jamii iyadhibiti.

Wanaokumbutia ushiriki-
ana na mauaji, ni vyema wak-
abadilika kwa kujiepusha na 
kuwa na hofu ya Mungu, kwa 
kuwalinda wazee wenye ma-
cho mekundu na kinamama 
wanaohisiwa wachawi, hali 
kadhalika wenye ulemavu.

Basi itoshe kwa kumalizia 
na hoja, 2021 uwe mwaka wa 
mabadiliko na kuitoa jamii 
kwenye giza nene linalosaba-
bisha imani ya ushirikina na 
kujichukulia sheria mkononi 
au watu kuuana kwa wivu wa 
mapenzi.

Mwaka huu mpya 2021, uitoe
jamii kutoka hadithi ya kuuana 

 Muungwana Lazima Nilonge

202I uwe wa neema kwenu 
wasomaji, watangazaji wetu
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Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani, akisikiliza maelezo kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Mgodi wa Busolwa, Baraka Ezekiel,  alipotembelea mgodi huo uliopo Kijiji cha Buhunda, 
Wilaya ya Misungwi, Mkoa wa Mwanza, juzi. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Muuguzi na Mkunga Rukia Balo kutoka Mpendae akiwasilisha mchango wake katika mkutano 
maalum wa wafanyakazi wa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii uliofanyika chini ya Rais wa 
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Hassan Mwinyi (hayupo pichani). PICHA: MPIGA PICHA WETU

Mwakilishi wa Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya CRDB nchini, Prosper Nambaya, akimka-
bidhi Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Gerald Kusaya, kompyuta moja ikiwa ni sehemu ya 
100 zilizotolewa na benki hiyo kwa Tume ya Maendeleo ya Ushirika, jijini Dodoma jana. 
PICHA: MPIGA PICHA WETU

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza, Murilo Jumanne, akisalimiana na wavuvi wa mwalo wa 
Izinga katika Kijiji cha Karumo, wilayani Sengerema, wakati alipofanya doria ya kuimarisha 
hali ya usalama katika visiwa vyote vilivyomo ndani ya Ziwa Victoria. PICHA: ROSE JACOB

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa Kituo cha Malezi kwa Watoto katika Shule ya Msingi 
Mbagala Kuu, Manispaa ya Temeke chenye lengo la kutoa malezi kwa watoto.  PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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DC ashtukia uonevu wa wanafunzi shule binafsi

Bashungwa atembelea maduka yaliyoungua
Na Eliud Rwechungura, 
KARAGWE

WAZIRI wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Innocent Bas-
hungwa, amekutana na wafanya-
biashara wa mji wa Kayanga na 
kutoa pole kwa waathirika wa ajali 
ya moto uliotokea Desemba 26, 
mwaka jana na kuunguza maduka 
10 yenye thamani ya Sh. milioni 
190. 

Bashungwa jana alikutana na 
wafanyabiashara hao katika mku-
tano uliofanyika mji wa Kayanga, 
Karagwe na baadaye alifuatana na 

wafanyabiashara hao kutembelea 
eneo la maduka yaliyoungua.

Waziri huyo alisema mpaka 
sasa, Wilaya ya Karagwe ina gari 
la zimamoto mkoani Kagera, la-
kini amekuwa akipokea taarifa 
kuwa ni bovu, hivyo kutoa maele-
kezo kwa mkuu wa wilaya kufanya 
matengenezo ya gari hilo haraka 
iwezekanavyo.

“Mimi ndiye niliyepambana ku-
patikana kwa gari la zimamoto, 
ukiangalia kwenye Mkoa wa Kag-
era, wilaya yenye gari la zimamoto 
ni hapa Karagwe tu.

“Mkuu wa wilaya ninakuamini 

katika uchapaji kazi, lakini tunapo-
zungumzia kukomesha ajali za 
moto, tukumbuke na kukomesha 
ubovu wa gari letu la zimamoto,” 
alisema.

Bashungwa alitumia nafasi hiyo 
kuwaomba na kuwakumbusha 
wafanyabiashara wote kukata 
bima ya moto kwa kuwa hawajui 
ni wakati upi watakumbwa na 
matukio ya ajali za moto.

Waziri huyo pia alitoa zawadi 
ya fedha (Sh. 100,000) kwa askari 
wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, 
Koplo Denis Minja, aliyemwokoa 
mtoto aliyekuwa kwenye shimo la 

choo siku tatu zilizopita.
Mkuu wa Wilaya ya Karagwe, 

Godfrey Mheruka, alitoa map-
endekezo yatakayosaidia kukoko-
mesha majanga ya moto wilayani 
Karagwe, akisema:

“Wafanyabiashara waweke wal-
inzi wenye uhakika maana walinzi 
wengi ni wazee sana na walevi, kila 
duka liwe na kifaa cha zimamoto 
ili kusaidia kuzima milipuko kabla 
haijasambaa zaidi.

“Jeshi la Polisi lisaidiane na 
walinzi wa kijamii katika ulinzi 
shirikishi ili kudhibiti uzururaji wa 
vibaka usiku.”

Na Mohab Dominick,                 
KAHAMA 

MKUU wa Wilaya ya Kahama 
mkoani Shinyanga, Anamringi Ma-
cha, amewataka wamiliki wa shule 
binafsi wilayani humo kutoitumia 
mitihani ya taifa kama fimbo ya ku-
waadhibu wanafunzi wanaoshind-
wa kulipa ada.

Vilevile, amewataka wamiliki hao 
kutowasumbua wazazi na wanafun-
zi mara kwa mara kwa masuala ya 
ada na michango, akitambua pia 
mchango wa shule hizo katika ku-
saidia maendeleo ya elimu wilayani 

Kahama na Mkoa    wa Shinyanga 
kwa ujumla.

Macha aliyasema hayo juzi alipo-
zungumza na waandishi wa habari 
ofisini kwake mjini hapa, akibaini-
sha kuwa mitihani ya taifa ni suala la 
kiserikali na ni kosa kumzuia mwa-
nafunzi kufanya mitihani hiyo kwa 
kisingizio cha kutokamilisha malipo 
ya ada ya shule.

Macha alisema kuna baadhi ya 
shule zinatumia wakati huo wa miti-
hani kuwazuia wanafunzi kufanya 
mitihani kwa vile wengine wanaku-
wa hawajalipa karo zao za mwaka 
na kuwarudisha majumbani, jambo 

ambalo siyo sahihi kisheria.
“Kuna baadhi ya wamiliki wa 

shule hizo binafsi hutumia muda wa 
wanafunzi kufanya mitihani ya taifa 
hasa wale wa kidato cha pili na cha 
nne, kuwarudisha majumbani kwa 
vile hawajamaliza kulipa karo zao, 
jambo hilo halitakiwi kabisa kwani 
suala la mitihani ya taifa ni la kiseri-
kali,” alionya.

Aliwataka wazazi na wamiliki hao 
wa shule binafsi kushirikiana, ak-
isema kuna baadhi ya shule zingine 
wamekuwa na tabia ya kuzuia vyeti 
vya wanafunzi, jambo ambalo pia 
siyo sahihi.

Macha aliwataka wazazi kuziami-
ni shule zinazomilikiwa na serikali 
kwa kuwa zinatoa elimu bora na ya 
kutosheleza kwa wanafunzi ingawa 
pia kuna shule hizo binafsi ambazo 
nazo hufanya hivyo hivyo.

Alisema kuwa wazazi wahakik-
ishe wanajipanga na kujipima 
uwezo       wao     kama watahimili 
michango iliyopo katika shule bin-
afsi au la.

Alisema kuwa kama wazazi wa-
najiweza kifedha, basi wawapeleke 
watoto wao katika shule binafsi na 
wakishindwa, waangalie sehemu 
nyingine ya kuwapeleka ili wa-

nafunzi wapata elimu stahiki.
“Kama kuna mzazi anajiweza 

kifedha kumpeleka mwanawe ka-
tika shule binafsi, basi ampeleke, 
lakini kama hana uwezo, ahakikishe    
anampeleka katika shule za serikali            
kwani nazo zinatoa elimu bora      
kama ilivyo kwa shule zingine wilay-
ani Kahama,” alifafanua.

Kiongozi huyo wa wilaya pia al-
itoa pongezi kwa shule ambazo 
zimefanya vizuri katika mitihani 
ya taifa mwaka jana, zikiwamo zili-
zotoa wanafunzi wanne bora kitaifa 
katika mtihani wa kumaliza elimu 
ya msingi.

Polisi: Ubakaji 
bado tatizo Simiyu
Na Ndalike Sonda, BARIADI 

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Simiyu, limesema vitendo vya 
ubakaji na mimba kwa wa-
nafunzi bado ni tatizo linaloi-
kabili jamii mkoani humo.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Simiyu, Richard Abwao, 
aliyasema hayo juzi mjini 
Bariadi alipozungumza na Ni-
pashe kuhusu hali ya vitendo 
hivyo.

Alibainisha kuwa mwaka 
2019, jumla ya makosa 104 
yaliripotiwa kwa Jeshi la 
Polisi huku mwaka 2020 ya-
kiripotiwa matukio 110, sawa 
na ongezeko la asilimia 5.5.

Alisema uwapo wa vitendo 
hivyo unachangiwa na jamii 
kutokuwa na elimu juu ya 
kukabiliana na suala la mimba 
shuleni na ugumu wa kupa-
tikana kwa ushahidi yanapo-
tokea matukio ya ubakaji.

Kamanda Abwoa alisema 
jeshi hilo kupitia Dawati la 
Jinsia na Watoto, wameji-
panga kuhakikisha wanapun-
guza matukio hayo mwaka 
huu kwa kushirikiana na 
vyombo vingine, kwa kutoa 
elimu kwa jamii na kuwajen-
gea uwezo viongozi wa ngazi 
za vitongoji, vijiji, mitaa na 
kata ili kila mwananchi awe 
na uchungu wa kukabiliana 
na tatizo la ubakaji na mimba 
kwa wanafunzi.

Alisema jeshi hilo pia 
limejipanga kukabiliana na 
matukio ya uhalifu mwaka 
huu, ili wananchi wakufanye 
shughuli za maendeleo bila 
hofu ya wahalifu.

Kamanda Abwao aliwaomba 
wananchi kusherehekea kwa 
amani sikukuu ya Mwaka 
Mpya, akionya kuwa sheria 
kali zitachukuliwa dhidi ya 
watakaobainika wanaovunja 
taratibu.

Wananchi wakiangalia gari iliyokuwa ikipita kwenye daraja la miti na kukwama katika eneo la Goba Tegeta A, jijini Dar es Salaam jana. Eneo 
hilo hakuna daraja la kupita gari. PICHA: MIRAJI MSALA
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Mongella aridhishwa 
kasi ujenzi madarasa
Na Neema Emmanuel, MWANZA

ILI kuhakikisha wanafunzi wanaota-
rajia kujiunga na kidato cha kwanza 
wanapata vyumba vya madarasa, 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John 
Mongella na kamati yake ya ulinzi, us-
alama na wataalamu wa Halmashauri 
ya Jiji la Mwanza, wamefanya ukaguzi 
wa ujenzi wa vyumba vya madarasa 
na shule mpya.

Akizungumza baada ya ukaguzi wa 
shule 12 za sekondari zilizopo katika 
Wilaya ya Nyamagana, alisema kazi 
iliyofanyika ni kubwa ambayo imem-
hakikishia wanafunzi wote kuingia 
kwenye vyumba vya madarasa.

Katibu Tawala Nyamagana, Yonas 
Alfred na Constantine Sima ambaye 
ni Meya wa jiji hilo, walisema jitihada 
zinafanyika ili kuhakikisha wanafunzi 
wanaingia madarasani.

Serikali kuweka kituo kimoja tozo mifugo, uvuvi 
Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema ina mpan-
go wa kuwa na kituo kimoja cha 
kulipia tozo zote za mazao ya 
mifugo na uvuvi.

Akizungumza na baadhi ya 
wavuvi katika Kata ya Nyamiko-
ma, iliyopo Wilaya ya Busega, 
mkoani Simiyu wakati wa zi-
ara yake ya siku moja mkoani 
humo, Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Mashimba Ndaki, alisema 
wizara hiyo itaangalia upya tozo 
hizo, ili kuhakikisha zinazotole-
wa ni rafiki kwa uwekezaji.

Alisema kupunguza tozo zi-
sizo za lazima itawasaidia pia 

wafugaji na wavuvi wadogo 
kunufaika na sekta hiyo.

“Tunaamini kwamba uwapo 
wa tozo ambazo zitakuwa rafiki 
katika kukuza sekta za mifugo 
na uvuvi kutavutia watu wengi 
kuwekeza katika sekta hizi 
na kuongeza pato la taifa kwa 
sababu shughuli za kiuchumi zi-
taongezeka,” alisema Ndaki.

Alisema kwa sasa soko la sa-
maki ni kubwa tofauti na miaka 
iliyopita na kwamba ni vema 
wavuvi hao wakaanza kufuga sa-
maki kupitia njia za vizimba na 
mabwawa ili kujiongezea kipato 
zaidi. Alisema ni sera ya serikali 
kuhakikisha katika kipindi cha 

miaka mitano ajira zaidi zinapa-
tikana kupitia ufugaji wa samaki.

Alimwagiza Katibu anayes-
hughulikia uvuvi, Dk. Rashid 
Tamatamah, kuanzisha uta-
ratibu wa kuwapo kwa kizimba 
cha mafunzo kwa ajili ya kufugia 
samaki na wataalamu kutoka 
wizarani wanakwenda vijijini 
kuwafundisha wananchi namna 
ya kufuga na kulisha samaki wa 
kufugwa.

“Sasa hivi soko la samaki lime-
kuwa kubwa sana, kwa sababu 
hiyo inabidi na sisi wafugaji 
tubadilike, tusifanye kazi kwa 
mazoea, tuwekeze kwenye ufu-
gaji wa samaki na serikali iko 

tayari kuwasaidia hata kwa ku-
wapatia elimu namna ya kufani-
kisha hilo na kwa kufanya hivyo 
mtajiongezea sana kipato,” alise-
ma Ndaki.

Kwa upande wake, Naibu 
Waziri wa wizara hiyo, Pauline 
Gekul, alisisitiza serikali haita 
fumbia macho baadhi ya wavuvi 
wanaoharibu mazao ya uvuvi.

Alisema ni wakati sasa jamii 
ikashirikiana na serikali kuwa-
baini watu wanaojihusisha na 
uvuvi haramu kwa kuwa wa-
naishi katika maeneo yao na 
wanayofahamika katika jamii 
zao ili wachukuliwe hatua kali 
za kisheria.

Na Happy Severine, 

BUSEGA

W
AZIRI wa Mifu-
go na Uvuvi, 
Mashimba Ndaki, 
amesema wizara 

hiyo imejipanga kudhibiti uvuvi 
haramu na kazi hiyo inakuwa 
endelevu.

Mashiba aliyasema hayo jana 
wakati wa ziara yake mkoani 
Simiyu na kueleza kuwa uvuvi 
haramu hauna tija na serikali 
itawakamata wote wanaojihusi-
sha na vitendo hivyo.

Alisema wizara hiyo itahakik-
isha udhibiti wa uvuvi haramu 
unakuwa shirikishi wenye ku-
tatoa matokeo chanya na siyo 
kuishia kukamata vifaa na wa-
vuvi haramu huku akiongeza 
kuwa lengo kubwa la udhibiti 
huo ni kumaliza tatizo hilo.

“Zoezi hili litakuwa endelevu 

badala ya kuwa zimamoto tuta-
shirikiana kuanzia ngazi zote 
lengo likiwa kuhakikisha tatizo 
la uvuvi haramu linakwisha ili 
tupate tija kwenye uvuvi...tuta-
dhibiti kwa kufuata taratibu na 
sheria za nchi, hatimaye tupate 
malighafi za kutosha kwenye 
viwanda tuongeze pato la mtu 
mmoja mmoja na taifa kwa 
ujumla,” alisema Ndaki.

Pia, alisema wizara imeji-
panga kutoa mchango mkubwa 
kwenye pato la taifa huku ak-
iongeza kuwa sekta ya mifugo 
na uvuvi ina rasilimali nyingi 
ambazo zikisimamiwa vizuri 
zitachangia pato kwa kiasi ki-
kubwa.

Alisema hakuna sababu ya 
mfugaji na mvuvi kuwa maskini 
wakati anazalisha malighafi ny-
ingi zinazohitajika kwenye vi-
wanda hususan vya ndani.

Akiwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa sekta ya mifugo 

na uvuvi kwa mkoa wa Simiyu 
kwa niaba ya Katibu Tawala wa 
Mkoa huo, Mhandisi Mashaka 
Luhamba, alisema jumla ya 
Sh. 282,333,930 zimekusanywa 
kwenye halmashauri zote sita 
mkoani hapo ambazo zimeto-
kana na maduhuli ya samaki na 
mazao yake kwa kutoza leseni, 
ushuru na faini za makosa 
mbalimbali kwa mujibu wa she-
ria na kanuni za uvuvi.

Luhamba alizitaja changa-
moto hizo kuwa ni pamoja na 
wavuvi kuvamiwa ziwani na 
kunyang’anywa mali zao na 
wakati mwingine kupoteza mai-
sha, ukosefu wa vitendea kazi, 
uhaba wa watumishi wa sekta 
ya mifugo na uvuvi na uhaba 
wa maji na malisho wakati wa 
kiangazi.

Akijibu changamoto ya wavu-
vi kuvamiwa na kunyang’anywa 
mali na wengine kuuawa, 
Waziri Ndaki alisema serikali 

haitakubali kuona Mtanzania 
anapoteza maisha.

“Hatutokubali kuona Mtan-
zania anapoteza maisha ... mtu 
yupo ziwani anajitafutia kipato 
atokee mtu amvamie amuue 
hii haikubaliki hata kidogo tuta-
hakikisha tunawalinda wavuvi 
wetu ili waendelee kujitafutia 
kipato chao cha halali,” alisema 
Ndaki.

Naye Mbunge wa Jimbo la 
Busega, Simon Songe, alisema 
kuna matatizo mengi kwenye 
sekta ya uvuvi huku akiitaja 
moja wapo kuwa ni tozo nyingi 
na kuiomba serikali kuzitatua.

Baadhi ya wananchi 
wameiomba serikali iwasai-
die kutatua tatizo la viboko 
wanaohatarisha maisha yao 
wakati wa ufanyaji shughuli za 
uvuvi na watu wanaowavamia 
na kuwanyang’anya vitendea 
kazi na wengine kuhatarishiwa 
maisha yao.

Udhibiti uvuvi haramu kuwa endelevu

Magari Halmashauri 
ya Tarime kuchunguzwa
Na Dinna Stephano, TARIME

KAMATI ya Fedha, Uongozi na Mi-
pango imeanza kuchunguza magari ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Tarime am-
bayo baadhi hayakuorodheshwa kwe-
nye taarifa ya mali za halmashauri.

Kamati hiyo yenye wajumbe 12 aki-
wamo Mbunge Mwita Waitara, imean-
za uchunguzi jana na itakabidhi ripoti  
Januari 2, mwaka huu, katika kikao 
cha Baraza la Madiwani kama iliyoagi-
zwa na baraza hilo katika kikao cha 
Desemba 21, mwaka jana.

Katika kikao hicho kilibaini kutoku-
wapo kwa baadhi ya mali za hal-
mashauri wakati wa uwasilishwaji wa 
taarifa ya Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Tarime, Apoo Tindwa, ya 
mali za halmashauri iliyowasilishwa 
mbele ya baraza hilo.

Waziri wa Habari, 
Vijana, Utamaduni na 
Michezo wa Serikali 
ya Mapinduzi Zan-
zibar, Tabia Maulid 
Mwita, akipokea 
‘tracksuit’ 65 na 
vifaa vya michezo 
kutoka kwa Meneja 
wa NMB anaye-
wakilisha Zanzibar, 
Abdallah Duchi, kwa 
ajili ya matembezi  
yatakayofanyika leo 
na mashindano ya 
michuano ya Kombe 
la Mapinduzi,  ikiwa 
ni shamrashamra 
za maadhimisho 
ya kumbukumbu 
ya Siku ya Mapin-
duzi Matukufu ya 
Zanzibar. Kushoto ni 
Katibu Mkuu, Wizara 
ya Habari, Vijana, 
Utamaduni na Mich-
ezo Zanzibar, Omar 
Hassan King. PICHA: 
MPIGAPICHA WETUUdhibiti njia za panya 

waongeza mapato
Na Shaban Njia, NGARA

UDHIBITI wa njia za panya za uto-
roshaji wa mazao ya kibiashara na 
chakula, Halmashauri ya Ngara, mkoa-
ni Kagera unasababisha kuongeza ma-
pato ya ndani ya halmashauri kutoka 
kiasi cha Sh. milioni 760 kwa mwaka 
hadi kufikia kiasi cha Sh. bilioni 1.5.

Hayo yamebainishwa na mkuru-
genzi wa halmashauri hiyo, wakati 
akizungumza na vyombo vya habari 
ofisini kwake, alisema mwaka 2016, 
halmashauri hiyo ilikuwa ikikusanya 
mapato ya ndani kiasi cha Sh. milioni 
760 kwa mwaka ni baada ya wananchi 
kutumia njia za panya kusafarisha 
mazao ya biashara hasa kahawa 
kwenda kuuza nchi za Rwanda na 
Burundi na kusababisha halmashauri 
kukosa mapato.
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Waziri: Haki itendeke katika ugawaji mirathi
Na Neema Hussein, KATAVI

NAIBU Waziri wa Katiba na She-
ria, Geofrey Pinda, amewataka 
watendaji wa wizara yake kutenda 
haki kwa wananchi hasa katika mas-
uala ya mirathi ambayo yamekuwa 
na malalamiko mengi.

Alitoa agizo hilo jana alipopokea 
taarifa fupi kuhusu masuala ya 
uendeshaji wa kesi na sheria kwa 
ujumla alipokuwa katika ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa wa  Katavi.
Naibu waziri huyo alisema kume-

kuwa kukijitokeza matatizo katika 
mirathi pale mume anapofariki du-
nia, lakini hali inakuwa tofauti mke 
anapofariki dunia mke.

Alisema kuna vitu wamekubali-
ana ikiwamo kurekebisha Sheria 
ya Mirathi ambayo haijatamka wazi 
kuwa mrithi wa mali za marehemu 
ni nani, hivyo imefanya baadhi ya 
watu kujiingiza ndani ya mali hizo.

Alisema ni muhimu elimu itolewe 
kwa wasimamizi wa mirathi ili ku-
fahamu     cha kufanya juu ya mali 
hizo.

“Hata sisi tuliopo hapa linatugusa 
hili, tukifa leo tunaacha migogoro 
nyuma, ndiyo maana tunahama-
sisha ninyi ambao angalau kidogo 
mna elimu na upeo wa kuelewa, 
muache maandiko ili ukifa ule wo-
sia wako unasomwa pale ili kupun-
guza hii migogoro,” alisema.

Alisema wameshauriana na wa-
ziri kwamba, ndani ya miaka yao 
mitano ya uongozi, wahakikishe hu-
kumu zote zinatolewa kwa lugha ya 
Kiswahili kutokana na watu wengi 
kupoteza haki kwa kushindwa ku-
soma Kiingereza.

“Hatuwezi kuendelea kuhukumu 
Mtanzania wa Kavuu kwa Kiin-
gereza, ambaye hata Kiswahili tu 
kinampa shida. Kwa hiyo, hukumu 
zitatolewa kwa lugha mbili.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Juma 
Homera, alisema hawaridhishwi 
na kitengo cha upelelezi, akibaini-
sha kuwa kesi nyingi zikipelekwa 
mbele, kunaonekana hakuna kosa 
kwa sababu ya kitengo hicho kuten-
geneza mazingira ya watuhumiwa 
kuonekana hawana makosa, hivyo 
kuachiwa huru.

Alisema kitengo cha upelelezi 
kisipokuwa vizuri, hakuna haki yoy-
ote itakayotendeka.

Kalemani akerwa upotevu mamilioni
Na Marco Maduhu,        
SHINYANGA

W
AZIRI wa Nishati, 
Dk. Medard Kalem-
ani, amesikitishwa 
na gharama kubwa 

ya matumizi ya kutoa huduma ya 
umeme kwa wananchi wa mikoa 
ya Kigoma na Katavi kutokana na 
kutumia mafuta mazito kwa ajili 
ya kuendeshea mitambo ya kufua 
umeme.

Dk. Kalemani alibainisha hayo 
mkoani Shinyanga juzi, alipozun-
gumza na watumishi wa Shirika la 
Umeme (TANESCO) mkoani hapa 
kwenye kikao kazi alichofuatana 

na Naibu Waziri wake, Steven 
Byabato.

Alibainisha kuwa katika Mkoa 
wa Kigoma, TANESCO imekuwa 
ikiingia gharama kubwa ya ku-
fua umeme na kuusambaza kwa 
wananchi kutokana na kutumia 
mafuta mazito, kwa mwezi waki-
tumia Sh. bilioni moja, huku waki-
ingiza Sh. 800,000, hivyo kuam-
bulia hasara.

Waziri huyo alisema kuwa, 
katika Mkoa wa Katavi, shirika 
hilo linatumia kufua umeme na 
kuusambaza kwa wananchi kwa 
kutumia mafuta hayo mazito kwa 
Sh. 800,000 kwa mwezi, lakini 
wanaingiza kiasi cha Sh. 400,000, 

jambo ambalo alisema ni kulitia 
umaskini shirika.

“Ninatoa maagizo kuanzia 
sasa hadi kufika Septemba mwa-
kani, nchi nzima wananchi wote 
wawe wameunganishwa kutumia 
umeme wa Gridi ya Taifa na haku-
na tena kutumia mafuta mazito, ili 
kuepuka matumizi makubwa na 
kuingia hasara.

“Pia, kwa nchi nzima hadi ku-
fikia Juni mwakani, (mwaka huu), 
wateja wote bila ya kujali wakub-
wa wala wadogo, wawe wame-
unganishwa kwenye huduma ya 
Luku, ili kuepuka upotevu wa ma-
pato sababu ukiwa na Luku tuta-
pata fedha zetu kihalali,” alisema.

Naibu Waziri wa Nishati, Byaba-
to, alitoa maagizo kwa mameneja 
wa TANESCO kuhakikisha kuwa 
hadi kufikia Januari 31 mwaka 
huu, wawe wameshawasilisha 
majina yote ya wateja ambao wa-
natumia huduma hiyo ya nishati 
ya umeme kihalali pamoja na 
kuwafichua wezi wa umeme na 
kuwachukulia hatua.

Alisema kumekuwapo na idadi 
kubwa ya watumiaji wa nishati ya 
umeme kuliko wateja halali, aki-
sisitiza kipindi hiki ni cha kufanya 
sensa hiyo ili kuwa na idadi kamili 
ya wateja halali wa shirika hilo na 
kuwaondoa wanaotumia nishati 
kwa njia za panya.

Kijiji chatenga 
mil. 20/-ujenzi 
wa madarasa 

Na Yasmine Protace, 
MKURANGA

ILI kukabiliana na uhaba wa 
vyumba vya madarasa katika 
Shule ya Msingi Mwanambaya 
wilayani Mkuranga mkoani 
Pwani, Kijiji cha Mwanambaya 
kimetenga Sh. milioni 20 kwa 
ajili ya ujenzi wa vyumba vya 
madarasa shuleni huko.

Mwenyekiti wa Kijiji hicho, 
Leila Chaburuma, alibainisha 
kutengwa kwa fedha hizo jana 
alipozungumza na Nipashe 
ofisini kwake.

“Tumetenga Sh. milioni 20 
kupitia mapato ya ndani ili 
kujenga madarasa mawili katika 
shule hiyo,” Chaburuma alisema.

Mwenyekiti huyo aliongeza 
kuwa, mbali na kujenga vyumba 
vya madarasa, pia wamejipanga 
kutatua kero ya uhaba wa 
madawati katika shule hiyo.

Alisema ofisi yake inam-
pongeza Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya hiyo, 
Msham Munde,  kwa kuwajen-
gea darasa moja katika shule 
hiyo lililokabidhiwa miezi mi-
wili iliyopita.

Hata hivyo, alimwomba mku-
rugenzi huyo kuendelea kui-
angalia shule hiyo kwa jicho la 
huruma kwa kuisaidia kutokana 
na kuwa na idadi kubwa ya wa-
nafunzi ambao wanatoka katika 
vijiji mbalimbali.

Alisema kijiji hicho kupitia 
ofisi yake, pia kimeridhia ku-
jenga jengo la mama na mtoto 
kwenye zahanati yao  Mwanam-
baya, huku wakijiandaa kujenga 
wodi ambayo itawawezesha 
kukabiliana na ongezeko la 
wagonjwa kutoka katika vijiji 
vya Mwanadiratu na Mipeku.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji hicho, 
Jumanne Bofu, alisema Songas 
wamefadhili ujenzi wa nyumba 
ya mganga mfawidhi wa zahan-
ati hiyo, iliyokabidhiwa mwezi  
uliopita.

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu (Wenye Ulemavu), Ummy Nderiananga (kulia), akimsikiliza Meneja Karakana ya Disabled Aid & General 
Engineering (DAGE), Henry Chacha (katikati) wakati wa ziara yake ya kutembelea vikundi vya watu wenye ulemavu ambavyo vinajihusisha 
na shughuli za uzalishaji mali kupitia uwezeshaji wa mikopo inayotolewa na halmashauri. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Shule yenye ujasiriamali unaodhibiti 
mazingira na kulisha wanafunzi wake

Ukurasa 14

Hatimaye maisha mapya Waingereza,
EU, kila mmoja ‘kivyake’ kibiashara  

Ukurasa 12

NARCO, kampuni 
kuu ya mifugo 

yenye  mzizi tangu 
mwaka 1947

Na Mwandishi Wetu

MAKUBALIANO ya Uingereza ku-
jitoa katika Umoja wa Ulaya, yalianza 
kutekelezwa rasmi jana saa tano usiku, 
baada ya kutiwa saini kuwa sheria. 

Wakati mijadala ikitawala, hatua 
hiyo ya mwisho ambayo imeigharimu 
Uingereza baadhi ya mawaziri wake 
wakuu kujiuzulu, msimamo wa dakika 
za mwisho wa serikali inayoongozwa 
na Chama cha Conservative ukabaki 
‘iwe isiwe tunajitoa’.

Bunge la Ulaya hivi karibuni liliunga 
mkono makubaliano hayo kwa haraka, 
baada ya pande hizo mbili kufikia mari-
dhiano.

Uingereza inajiondoa katika soko la 
pamoja la Umoja wa Ulaya na Umoja 
(EU) wa Forodha, huku mambo yali-
yozaa utata katika msuguano huo, ni 
pamoja na makubaliano ya uvuvi ka-
tika ukanda wa bahari ya Uingereza na 
ushuru wa bidhaa.

Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris 
Johnson, amewashukuru wabunge aki-
waambia: “Hatima ya nchi hii muhimu 
sasa ipo mikononi mwetu.”

Lakini wapinzani wa hoja hiyo, wa-
naponda kwamba nchi inaenda kuwa 
pabaya zaidi kiuchumi, kuliko ilivyoku-
wa kwenye Umoja wa Ulaya. 

Ni makubaliano yaliyofikiwa muda 
mfupi tu kabla ya siku ya mwisho ili-
yowekwa ( jana) kufanya hivyo, kutoa 
mwongozo mpya wa kibiashara na uhu-
siano wa kiusalama baada ya pande 
hizo mbili kutengana. 

Hatua hiyo inatamatisha mvutano 
wa hoja ndani ya miaka minne na nusu, 
tangu Uingereza ilipopiga kura ya nda-
ni ya kujiondoa katika Umoja wa Ulaya. 

MAMBO YA MSINGI 
Bado kunamaanishwa Uin-

gereza na Umoja wa Ulaya, 
zinaweza kuendelea kufanya 
biashara bila ya kuwapo kodi 
za ziada kuongezwa kwenye 
bidhaa. 

Uingereza ilipiga kura ya 
kujiondoa kwenye Umoja wa 
Ulaya, mwaka 2016, lakini ika-
fanikisha azma ya kutangaza 
kujiondoa rasmi kwenye Umo-
ja huo Januari 31, mwaka jana. 

Hata hivyo, viongozi husika 

katika makubaliano hayo, wal-
ijiwekea hadi mwisho wa mwa-
ka jana, kufikia makubaliano 
ya kibiashara, yatakayotekele-
zwa baada ya kujiondoa. 

Bado kuna nafasi ya mab-
adiliko makubwa mbele: In-
gawa yaliyofikiwa yanaelezwa 
makubaliano kuwa mazuri 
kibiashara, pia kutakuwapo 
na mabadiliko ya namna watu 
watakavyosafiri, kuishi na ku-
fanya kazi. kati ya nchi wana-
chama wa EU na Uingereza.

Hadi sasa, muswada wa siku 
za usoni wa EU unatarajiwa 
kuangazia makubaliano ya 
kibiashara ya Uingereza, na ul-
iungwa mkono katika hatua ya 
kwanza ndani ya Bunge lake. 

Baadaye, Bunge la Seneti la 
Uingereza lilipitisha muswada 
huo baada ya kusomwa kwa 
mara ya tatu na Waziri Mkuu 
Boris Johnson, anayesema 
makubaliano hayo yataruhusu 
Uingereza kufanya mambo 
kwa namna yao, pia kuwa na 

biashara huru na EU. 
Wabunge wengi wa chama 

cha pinzani cha Labour, Uin-
gereza walipiga kura kuunga 
mkono muswada huo, baada ya 
kiongozi wao, Sir Keir Starmer 
kutamka: “Makubaliano hata 
kama ni kidogo, ni bora kuliko 
kutokuwa na makubaliano ka-
bisa”.

Rais wa Tume ya Ulaya, Ur-
sula von der Leyen na Rais 
wa Baraza la Umoja wa Ulaya, 
Charles Michel, walitia saini 
makubaliano husika.       BBC 

Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris Johnson, akiwa na Rais wa Umoja wa Ulaya, Ursula von der Leyen. PICHA: MTANDAO

MKINDO B
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NARCO, kampuni kuu ya mifugo 
yenye  mzizi tangu mwaka 1947 

BIASHARA

WATANZANIA tunaweza 
kuwashangaa, kwa jinsi 
wanavyoendesha maisha 
yao, hasa linapokuja suala la 
kutojali wanaishi vipi dhidi 
ya majanga yanayoweza 
kuwakuta.

Wao husubiri yawakute 
kwanza, ndipo huzinduka na 
kuchukua hatua ya kujikinga 
au kuzuia. Na hufanya hivi, 
baada ya kupata hasara ya 
mali au maisha.

Mara nyingi majanga 
huwakuta huku wakiwa na 
uwezo wa kuyaepuka na 
ndipo wanaowaongoza huja 
juu na kuwakemea na wakati 
mwingine hata kuwatukana, 
kutokana na kilichowakuta.

Yapo majanga ya asili, am-
bayo si rahisi kuyaepuka na 
mara nyingine, huwa si rahisi 
kutabiri kuwa yatatokea. 
Matukio kama ya mateteme-
ko ya ardhi au volkano, ni ya 
asili na si rahisi kuotea kuwa 
yatakuja.

Lakini, angalau mvua huta-
birika na kuwezesha hatua 
za hadhari kuchukuliwa, 
ili kuepuka majanga. Hata 
hivyo, yapo ya kujipangia 
wenyewe binadamu, kwa 
kutafuta furaha na maslahi 
na kujikuta yamegeuka kuwa 
maafa. Siku za karibuni, 
tumeshuhudia viongozi wa-
kichachamaa kufuatilia vituo 
vya kulelea watoto wadogo, 
ambavyo hujulikana kama 
shule za awali au chekechea, 
ambako wazazi wengi husu-
san wa mijini kufanya watoto 
wao kuwaandaa kabla ya 
kuanza shule za msingi.

Hatua hiyo imekuja bada 
ya shule moja kuangukiwa 
na ukuta wa uzio, ambao 
ulikuwa ukijengwa jirani 
nayo na kusababisha baadhi 
ya watoto wa kituo hicho 
kupoteza maisha na mmiliki 
wake kutiwa msukosuko.

Hiyo ilitokana bila shaka 
na mazingira ya kilipo 
kituo hicho, ambacho kwa 

Watanzania tunaweza 
kuepusha majanga

TAFAKURI YA MLALAHOI 

vyovyote vile, ni nyum-
bani ambako mmiliki huyo 
katika kutafuta ujasiriamali, 
akaamua kujenga banda na 
kukifanya kituo cha ku-
fundishia watoto hao.

Ujasiriamali ndiyo hasa 
dhana ambayo imekuwa iki-
sumbua Watanzania wengi, 
hata kujikuta wakianzisha 
miradi kama hiyo, si kwa ajili 
ya kufundisha bali kujipatia 
kipato.

Mathalan hutokea, kwamba 
fulani alikuwa mwalimu, 
baada ya kustaafu akaona ni 
bora aanzishe kituo cha kule-
lea watoto na kutafuta mwal-
imu wa kuwafundisha na 
kuwapa uji na ikiwezekana 
maziwa, ili wakue wakisubiri 
kuanza darasa la kwanza.

Watoto wanakuwa hapo 
kwa mwaka au miwili, zaidi 
wakijifunza kuongea Kiin-
gereza, kwa kuwa Kiswa-
hili ni lugha ya nyumbani na 
mtoto ajuapo ‘Good Morning 
Maza, Faza na Ticha’, basi 
tayari ameiva kuanza shule 
ya msingi.

Vituo hivyo vimechipuka 
karibu katika kila mji nchini 
na sasa umekuwa mtindo na 
hata kufikia kuamuliwa kuwa 
mwanafuzni asianze darasa 
la kwanza bila ya kupitia 
chekechea, inafanyika na 
haikwepeki.

Katika wimbi hilo, hapana 
uhakika kama hata vi-

tuo hivyo vimekuwa viki-
kaguliwa mara kwa mara, 
ili kuthibitisha ubora wake 
na kujiridhisha kama kweli 
wanaofundisha ndio hao na 
kinachofundishwa ndicho 
hasa kitakiwacho.

Imekuwa kama ada, kwam-
ba ukaguzi hufanyika pale 
tu linapotokea la kutokea, 
ndipo utasikia wamekwenda 
polisi, zimamoto na wakaguzi 
wa ustawi wa jamii kama si 
wa elimu, kwanza kujionea 
kilichotokea na pili kuhakiki-
sha kama kituo kilistahili 
kuwapo.

Ndio ugonjwa tulio nao 
Watanzania, litokee kwanza 
ndipo tufumbue macho, tu-
chukue hatua, tutoe matam-
ko na kutunga sheria ndogo, 
ambazo pia huwa na nguvu 
za soda na hatimaye hupotea 
na maisha kuendelea.

Mifano ipo mingi ya 
kuacha kwanza ajali itokee 
ndipo hatua zichukuliwe. Tu-
nafanya kazi kwa mazoea tu. 
Nani anakagua shule kama 
ilivyokuwa zamani? 

Nani anajua nchi ina vituo 
vingapi vya kulelea watoto 
wetu, na viko wapi na nani 
anaviendesha? Kimoja kime-
angukiwa na ukuta na kuua, 
ndipo tunafunua macho na 
kuacha viti ofisini, kukim-
bilia eneo la tukio na kutoa 
matamko!

Je, nani anajua kuwa siku 
hizi mijini vibandaumiza 
vya kuangalia ligi za soka za 
Ulaya na kwingineko vime-
jiotea kama uyoga? Nani 
anajua mazingira ya vibanda 
hivyo, usalama na hatari zao 
nani anajua?

Bila shaka tutasubiri siku 
ya siku, moja ya vibanda 
kiporomoke au kiwake 
moto, ndipo tutainuka huko 
ofisini na kukimbilia eneo la 
tukio kusikitika, na kuandaa 
matamko ya ukaguzi wa 
vibandaumiza. Mpo? Alam-
siki!

Na Joseph Kulangwa
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
 jkulangwa@yahoo.com
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Na Paul Mabeja, DODOMA

 

M
TU anapoitaja Kam-
puni ya Ranchi za 
Taifa (NARCO), siyo 
jina geni hata kidogo. 

Ni kampuni kongwe. 
Aidha, mtu huyo anapozungum-

zia mifugo nchini na hasa ng’ombe, 
ambao ndio bidhaa kuu wanaopa-
tikana ranchi, hali kadhalika utajiri 
wa nchi ulikolala, ikishika nafasi ya 
pili barani Afrika.

Ikirejea historia nchini, ni sa-
fari inayoanzia mwaka 1947 il-
ipoanzishwa kampuni ya kumiliki 
mashamba ya karanga ya Kongwa, 
Urambo na Nachingwea, iliyojulika-
na kwa jina la Overseas Food Corpo-
ration (OFC).

  Mipawa anasema mwaka 1956, 
shughuli za OFC zilihamishiwa ka-
tika iliyokuwa kampuni ya Tang-
anyika Agricultural Corporation 
(TAC) na ufugaji ng’ombe wa nyama 
ulianzishwa.

Kaimu Meneja Mkuu wa Kam-
puni ya Ranchi za Taifa (NARCO), 
Masele Mipawa, alisema NARCO 
ya leo ilizaliwa katika kilele cha 
utekelezaji Mpango wa Kwanza wa 
Maendeleo ya Nchi, 1964 hadi 1969; 
Azimio la Arusha la Mwaka 1967 ili-
yohimiza miliki ya mali zote nchini 
kuwa za umma na kuundwa Sheria 
ya Mashirika ya Umma mwaka 1969.

Kaimu Meneja Mkuu wa NARCO, 
Masele Mipawa, anasema wakati 
huo ikijulikana NACO (National Ag-
ricultural Company), ilihamishiwa 
chini ya kampuni tanzu National 
Agricultural and Food Corporation 
(NAFCO), kutoka Shirika la Maende-
leo la Taifa (NDC).

Mipawa anasema kabla ya hapo, 
mwaka 1968 kampuni ilisajiliwa kwa 
jina la National Agricultural Compa-
ny, lengo ni kuendeleza na kueneza 
ufugaji wa mifugo ya nyama, wakati 
huo ikiwa chini ya NDC.

Anasema, baadaye Oktoba 1974, 
NACO ilihamishiwa kusimamiwa 
na kampuni ya LIDA Mamlaka ya 
Uendeshaji wa Mifugo (LIDA) na 
mwaka unaofuata ilibadili jina kuwa 
National Ranching Company Lim-
ited (NARCO). 

Mipawa anaeleza kuwa, LIDA il-
ipofungwa na serikali mwaka 1986 
na NARCO ilibaki kuwa kampuni 
inayojitegemea chini ya iliyokuwa 
Wizara ya Kilimo na Maendeleo ya 
Mifugo.

KULIKONI NARCO?
 Mipawa anasema, serikali ilianzi-

sha NARCO kwa ajili ya kuendeleza 
na kueneza ufugaji bora, hususan 

ng’ombe bora wa nyama kukidhi 
masoko ya ndani na nje ya nchi kwa 
kutumia mbinu za ufugaji wa kisasa.

  Anasema sehemu kubwa ya 
ng’ombe wanaofugwa ni aina ya Bo-
ran, ambao wana umbile kubwa na 
wana sifa ya kukua haraka, ikilingan-
ishwa na aina ya Zebu, ambao wana 
tija ndogo katika uzalishaji.

  “Pia, NARCO ilianzishwa ili kuwa 
na chachu ya mabadiliko katika sekta 
ya mifugo kwa kuwasaidia wafugaji 
wengi kujifunza kutoka kwenye kam-
puni na kuiga mbinu mpya za ufugaji 
wa kisasa na kibiashara,” anasema.

  Mipawa anasema Tanzania ina 
jumla ya ranchi 14 zenye ukubwa wa 
hekta 641,152.51 katika mikoa tisa, aki-
itaja: Kongwa, Ruvu, Mkata, Dakawa, 
Kalambo, Kikulula, Misenyi, Kitengule, 
Uvinza, Usangu, West kilimanjaro, 
Kagoma, Mabale na Mzeri. 

  Anasema hadi kufikia Juni mwaka 
jana, katika jumla ya maeneo hayo 
yenye uwezo wa  kuhifadhi ng’ombe  
180,000, kulikuwapo na vitalu vyake 
vya muda mrefu na mfupi venye 
ng’ombe 137,801; mbuzi 11,753;  kondoo 
6,000; nguruwe 144 na farasi 27.

 
HATUA YA MAFANIKIO 
  Mipawa anasema, tangu kuan-

zishwa NARCO imefanikiwa kusam-
baza mbegu za mifugo kwa kuwauzia 
wananchi kwa bei nafuu, ikilinganisha 
na bei ya sokoni, wafugaji wakinufaika 
kupata madume na mitamba bora.

  Vilevile anasema NARCO ime-
shatoa mafunzo kwa vitendo kwa vi-
jana 1,000 inayowapokea kila mwaka 
nchini, kutoka vyuo vya elimu ya juu 
na kati, mifugo, shule za sekondari na 
msingi.

Anasema ni mafunzo kwa vitendo 
na utafiti katika fani mbalimbali za say-
ansi ya mifugo na kilimo, mazingira, 
biashara, uwekezaji na ufugaji kisasa 
na biashara.

  Maeneo mengine, anayataja 
kuhusu utoaji ushauri wa kitaalamu 
katika kinga na tiba za magonjwa na 
unenepeshaji mifugo, malisho bora, 
uzalishaji na uendeshaji shamba la 
malisho ya mifugo, ranchi ndogo, uha-
milishaji, uandaaji na utunzaji nyama 
bora.

 “NARCO, pia imefanikiwa kuzalisha 
na kuuza kwa wananchi malisho bora 
na ya uhakika kwa bei nafuu hasa kwa 
ajili ya wananchi wenye mifugo inay-
ofugwa mijini na wakati wa kiangazi, 
ambao kunakuwapo uhaba mkubwa 
wa malisho,” anasema Masele.

 Anataja mkakati mwingine ni kui-

marisha uhusiano mzuri kati yake na waf-
ugaji wanaozunguka ranchi zake, ikiwamo 
kuwapangisha kwa mikataba mifupi, 
namna inayowasaidia wafugaji kutohama 
na mifugo kutafuta malisho na maji.

  Hapo anataja takwimu ya kuwapo 
ng’ombe 31,356, mbuzi 11,733 na kon-
doo 6,000 kutoka vijiji 30 nchini kote na 
wameshapata huduma katika ranchi za 
NARCO, zinazozalisha na kutunza mbegu 
bora ya ng’ombe, aina ya Boran. 

“Serikali imendelea kujivunia zao la Bo-
ran na kuhimiza uzalishaji wa madume 
kwa ajili kuwauzia wafugaji ili waboreshe 
mifugo yao ya asili tangu kampuni ianze 
miaka ya 1968 na imekuwa ikizalisha 
ng’ombe wa nyama aina ya Boran,” ana-
fafanua.

Mipawa anasema, wakati wa kiangazi 
ranchi zake katika mikoa tisa huwanufai-
sha kwa huduma  ya maji zaidi ya wanachi 
2,500 na mifugo 30,000 yanayopatikana 
katika visima na vyanzo vingine bure.

Pia anajigamba, NARCO imefanikiwa 
kuhifadhi mazingira na malisho ya mifu-
go, kwani maeneo yote ya ranchi yana 
malisho ya kutosha wakati wote kutokana 
na kuzingatia mbinu bora za ufugaji.

  Mengine anayataja ni afya bora kwa 
wananchi, kutokana na bidhaa bora za 
nyama na maziwa wanayoyatoa kwa soko 
la wananchi, huku wakati huohuo miradi 
yake ikifungua fursa kwa umma wa Wa-
tanzania.

Anasema, NARCO imeshatoa gawio seri-
kalini na kwa miaka miwili ya kibajeti ime-
shatoa jumla ya shilingi milioni 400 kwa 
Mfuko Mkuu wa Serikali.

 
MATATIZO MBELE YAKE
  Mipawa anasema, shida inayoika-

bili kampuni ya NARCO, ni uvamizi wa 
wananchi katika maeneo ya ranchi na 
kuendesha shughuli zao za kiuchumi, iki-
wamo kilimo. 

  Pia, analalamika kuwapo wananchi 
wanaovamia maeneo yake wakiendesha 
mifugo na kufuata maji, hali inayochangia 
uharibifu wa mazingira, miundombinu 
kama mabwawa na kuleta magonjwa ya 

kuambukiza kwa mifugo ndani ya ranchi.
 “Katika kuitatua changamoto hii, NAR-

CO ilikuja na utaratibu wa upangishaji vi-
talu vya muda mfupi, hasa kwa maeneo 
ya pembezoni mwa ranchi. Kwa kufanya 
hivyo, imeweza kupunguza uvamizi na 
kuweka utaratibu mzuri wa ulishaji,” 
anasema. 

 Anafafanua kwamba, NARCO iliamua 
kumega baadhi ya maeneo yenye uvamizi 
mkubwa na kuyagawa kwa wananchi na 
imeendelea kuweka mipaka na alama za 
kuonekana katika ranchi zake, ili kuyalin-
da maeneo yaliyobaki dhidi ya uvamizi.

 Pia, anataja ukosefu wa mtaji kwa ajili 
ya kuendesha shughuli za uendelezaji wa 
ranchi na ufugaji wa ng’ombe bora na kibi-
ashara, nayo ni tatizo.

  Anasema, kampuni imekuwa ikitoa 
elimu ya kila mara kuhusu umuhimu wa 
ufugaji bora wa mifugo na faida za kuzin-
gatia uwiano wa maeneo ya malisho na 
idadi ya mifugo waliopo.

MPANGO MKAKATI
 Pia, NARCO imeendelea kutafuta mitaji 

na tayari imeshaandaa andiko la mpango 
wa biashara wa kufufua na kuboresha 
ranchi nane, kati ya 14 katika awamu ya 
kwanza na tayari andiko hilo limesha-
wasilishwa serikalini kupitia Benki ya Kil-
imo Tanzania (TADB), ili kupata uwzeshaji 
mkopo wa shilingi bilioni 20.

 Anasema, kampuni hiyo ina mikakati 
wa kuhakikisha inaongeza ukusanyaji ma-
pato kwa kuongeza uzalishaji nyama ka-
tika viwanda vinavyotegemea malighafi ya 
mifugo kama ng’ombe, mbuzi na kondoo.

  “Tunatarajia kuingiza mitamba ya 
kutosha nchini hasa kutoka nchi jirani za 
Afrika Mashariki, ili wananchi waweze 
kupata mitamba ambayo imekuwa adimu 
sana,” anabainisha Mipawa.

 Wito wake anawataka wafugaji wanao-
hama, kwamba utaratibu huo umepitwa 
na wakati na hauna tija katika uzalishaji 
mifugo kibiashara, wanapaswa kuwa na 
maeneo ya kuendesha ufugaji na kuyaen-
deleza, ili kufuga kibiashara. 

 

 “NARCO, pia 
imefanikiwa 
kuzalisha na 
kuuza kwa 
wananchi 
malisho bora 
na ya uhakika 
kwa bei nafuu 
hasa kwa ajili 
ya wananchi 
wenye mifugo 
inayofugwa 
mijini na 
wakati wa 
kiangazi, ambao 
kunakuwapo 
uhaba mkubwa 
wa malisho,” 
anasema Masele.

•Yageuka shule kwa wafugaji jirani

	 •	

 Kaimu Meneja Mkuu wa kampuni ya NARCO, Masele Mipawa (aliyevaa suti nyeusi), alipoongea na wafanyakazi wa ranchi ya West 
Kilimanjaro.

 Sehemu ya ng’ombe wanaofugwa katika moja ya ranchi za NARCO. PICHA ZOTE: PAUL MABEJA 
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Shule yenye ujasiriamali unaodhibiti
mazingira na kulisha wanafunzi wake

14

BIASHARA

Na Beatrice Philemon

SHULE ya Msingi Mkindo B 
iliyopo katika Kijiji cha Bungoma, 
umbali wa kilomita 35 kutoka 
Wilaya ya Mvomero, baada ya 
kugundua umaskini kuwa mwiba 
kwake katika mlo na mazingira, 
imeamua kuchukua hatua.

Hatua hiyo ni kubuni mradi 
wa ufugaji samaki   aina ya sato, 
perege, ikienda sambamba na 
kilimo cha mihogo na migomba 
na upandaji miti ya matunda na 
kupatia kipato cha kusaidia wa-
nafunzi kupata chakula shule na 
kuboresha taaluuma. 

Uanzishaji miradi kama sehe-
mu ya jamii kujifunza, ili kujipatia 
kipato  kuboresha mazingira ya 
shule kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi.

Pia, watoto kuhamasisha waza-
zi kujikita katika upandaji miti ya 
matunda na mbao, katika maeneo 
wanayoishi ili kukabiliana na ma-
badiliko ya tabianchi.

Fedha zinazopatikana kutoka-
na na uuzaji samaki, mihogo, ndi-
zi, matunda na mbao zinatumika 
kutekeleza miradi ya maendeleo 
shuleni na kutatua changamo-
to  inazowakabili katika eneo la 
shule hiyo iliyoanzishwa mwaka 
2005, ikiwa na wanafunzi 1147, 
kati yao 561 wavulana na wasi-
chana 586. 

Mwalimu  Mkuu  Yusufu Mde-
tere, anasema mradi huo unao-
itwa ‘Eco School Programme’ 
umeleta mabadiliko shuleni ku-
toka kwa wanafunzi wanashiriki 
kukabiliana na mabadiliko ya 
tabia nchi. 

Mradi huo ulianza rasmi shu-
leni Mkindo B mwaka 2016 kwa 
ufadhili wa serikali ya Den-
mark, kupitia shirika lake la Dan-
ish Outdoor Council (DOC).

Mpaka sasa mradi unatekele-
zwa na Shirika la Kuhifadhi Misitu 
ya Asili Tanzania  (TFCG), kwa 
kushirikiana na kamati ya ‘Eco-
School’ inayojumuisha wanafun-
zi, wazazi na mkuu wa shule.

MRADI ULIOKO SHULENI
Mwalimu  Mkuu  Mdetere, 

anazungumzia mradi wa ufugaji 
samaki, kwamba: “Mpaka sasa 
shule imechimba bwawa la ufu-
gaji samaki katika eneo la shule 
na tunafunga samaki aina ya sato 
na perege kwa wananchi wanao-
penda kununua samaki kutoka 
shuleni kwetu.”

Anasema Januari mwaka jana, 
shule ilinunua  vifaranga vya sa-

maki kutoka Shule ya Msingi Di-
galama na kuanza kufuga na hadi 
Septemba mwaka jana, walifaniki-
wa kuvuna samaki 100 waliouzwa 
na kupata Sh. 57,000.

Mwalimu Mdetere anasema, 
fedha zilitumika kununua vifaran-
ga 127 vya sato, kuupanua mradi 
kwa ajili ya kuongezea shule ki-
pato na wakati huo huo, kusaidia 
wanafunzi kula samaki. Mapato 
yalitumika kutekeleza miradi ya 
shule.

“Tunaishukuru TFCG na seri-
kali ya Denmark kwa kutuletea 
mradi huu katika shule yetu kwa 
sababu,   tumepata mafanikio 
makubwa  hasa katika eneo la 
taaluma. Ufaulu umepanda sana 
tofauti na miaka ya nyuma, uto-
ro pia umepungua kwa sababu 
chakula kinapatikana shuleni,” 
anasema.

Mwalimu Mkuu anasema, 
awali watoto wengi  walitoroka 
shule  kwa sababu ya njaa, lakini 
sasa wameacha na mwamko wa 
wazazi  unaongezeka kila kuki-
cha, kwa sababu wanakijiji wa 
Bungoma hufika shuleni kujifun-
za na wengine wanachukua miti 
na migomba kwenda kupanda 
mashambani mwao. 

Kupitia mradi huo, watoto wa-
naelezwa kujifunza mengi katika 
eneo la uhifadhi wa mazingira, 
ufugaji samaki na upandaji miti 
ya matunda, kivuli na mbao.

Pia, kuna matunda chanya 
idadi ya wanaofaulu kwenda ku-
jiunga na shule za sekondari im-
eongezeka na mazingira ya shule 
yameboreka. 

Mwalimu wa Mazingira shuleni 
Mkindo B,   Geofrey Mnari. Ana-
fafanua: “Kama shule tumepanda 
miti na miti iliyopo ni miti ya 
mbao, vivuli na matunda na tu-
naendelea kupanda.”

Hadi sasa   kuna jumla ya miti 
ya vivuli 248 kukabiliana na ma-
badiliko ya tabia nchi, pia miti 
ya mbao 355, matunda 235  zote 
zinasaidia  kuzuia upepo mkali 
na kuongezea kipato, badala ya 
kutegemea  ukataji misitu.

Mbali na hilo, anasema kuna 
miche ya migomba 526 im-
eishapandwa katika ekari moja 
ya shamba kuwasaidia wanafunzi 
kupata chakula shuleni, pia ki-
pato.

“Tumepanda miti hii na mazao 
mengine kama sehemu ya jamii 
kujifunza na watoto wenyewe wa-
nahamasisha wazazi kupata miti 
na wazazi wengi wamepanda miti 
ya matunda,” anasema.

Anaongeza: “Wanasema miti ya 
matunda itawasaidia kula matun-
da, ila kama shule tunawahamasi-
sha pia kupanda miti ya mbao.” 

WANAFUNZI WAWAJIBIKA
Utaratibu uliopo shuleni, kila 

mwanafunzi ana utaratibu  kila 

mtoto ana mti wake shuleni, uki-
wa katika mfumo umeandikwa 
jina lake, isipokuwa kwa wa-
nafunzi wa madarasa ya kwanza 
na chekechea.

“Tumeamua kuanzisha mradi 
wa mabadiliko ya tabianchi kwa 
sababu wananchi wengi katika 
kijiji cha Bungoma wanategemea 
sana misitu kwa ajili ya uchomaji 
mkaa na upasuaji mbao,  ili 
kujiongezea kipato,” anasema 
Mwalomu Mnari.

Anasema ukataji misitu katika 
Hifadhi ya Mkingu, umechangia 
kwa kiasi kikubwa mabadiliko ya 
tabianchi katika kijiji cha Bun-
goma na hivi sasa  kuna joto kali 
sana, vyanzo vya maji vipo ha-
tarini  kukauka na miundombinu 
ya shule, mabati yaliezuliwa.

“Mto Mkindo ambao unatiriri-
sha maji Mto Wami yamepun-
gua sana na upo katika hatari ya 
kukauka…  wananchi wengi wa 
Wilaya ya Mvomero wanategemea 
mto huo kwa ajili ya matumizi ya 
nyumbani na shughuli za uvuvi,” 
anasema.

WITO KWA UMMA
Anatoa rai mradi wa Eco-school, 

uwageukie wananchi waangalie 
njia nyingine za kujiongezea ki-
pato, badala ya kutegemea msitu.

Wahusika wanashauri kutumia 
mkaa mbadala, badala ya kutege-
mea kukata miti, hali inayohatari-

MKINDO B

sha kuelekea jangwa miaka ijayo.
Mbali na hilo walimu na wazazi 

waone umuhimu wa mradi huu 
kwa sababu imepunguza utoro, 
akifafanua:   “Zamani   mahud-
hurio yalikuwa asilimia 70 hadi 
77 sasa  hivi  utoro umepungua 
kutoka asilimia 60 hadi 95.”

Mwalimu huyo ana ufafanuzi, 
kwamba awali kuna watoto am-
bao hawakuweza kufika shule 
hata wastani wa mwezi mzima, 
sasa hivi mahudhurio yako  juu 
kati ya asilimia 92 na 95 ya wa-
nafunzi wote.

MJUMBE WA MIRADI
Mjumbe wa  Kamati ya Mradi 

wa Eco-school, Zuberi John, 
anasema   baada ya kupata 
ujuzi shuleni, hivi sasa   ame-
panda miche ya michungwa 10, 
miembe mitatu na huwa anafi-
ka shuleni  kuwasaidia watoto 
kuchimba mashimo ya kupanda 
migomba.

Pia, hivi sasa kunaelewa ku-
wapo wanakijiji wameanza kufu-
ga samaki na kilimo cha migomba 
katika mradi huo wa wanawake 
wanaopewa kipaumbele. 

Mjumbe kutoka Kamati ya 
‘Eco-school’, Christopher Nga-
leni, anaeleza hatua  iliyopigwa: 
“Tumefanikiwa kuwa na mazin-
gira mazuri, tofauti na zamani. 
Mwanzoni   shuleni hapaku-
wapo na miti ya vivuli, matunda 
na mbao,hivi sasa mazingira ya 
shule yanavutia.”

Anaeleza ushindi  unakuwapo 
kwa mzazi kujifunza kutoka shule 
na kwenda kupanda migomba, 
michungwa na , kokomanga ma-
jumbani kwa ajili ya biashara na 
matumizi ya nyumbani.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Eco-School, Bertha   Kalyelye, 
anasema  mradi umeisaidia jamii, 
pia kujenga uhusiano mzuri na 
shule,  umesaidia kuboresha 
mazingira katika eneo la shule 
kwa kuwa na miradi midogo na 
kuboresha taaluma.

Huku anasema  kupitia mradi, 
shule imefanikiwa kuanzisha 
shamba la migomba na mihogo 
na wanafunzi wanakula kwa awa-
mu na kufanya kuhudhuria mas-
omo vizuri, tatizio lililopo sasa ni 
eneo dogo la shule.

Anaendelea: “Watu wanakuja 
kuiba samaki na mazao men-
gine ila kuanzia Januari wazazi 
wataanza kuchanga ili miradi isi-
ishie njiani na watoto wanufaike 
na mradi.”

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi  Mkindo B, iliyoko Mvomero, Yusuph Mdetere, akielezea 
jinsi mradi wa ufugaji samaki na upandaji miti, unavyowasaidia kukabili mabadiliko ya tabi-
anchi na kuongeza kipato shuleni. PICHA: BEATRICE PHILEMON 
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Hospitali yaongeza utoaji huduma za maabara
Na Ibrahim Joseph, 

DODOMA

HOSPITALI ya Rufani Mkoa 
wa Dodoma imeongeza maeneo 
ya utoaji huduma za maabara na 
jengo la upasuaji ili kuendana na 
ongezeko la wagonjwa wanaofika 
kupata huduma.

Katika mwaka 2020, hospitali 
hiyo imefanikiwa kutoa huduma 
za matibabu ya kibingwa ya upas-
uaji mifupa, ya mama na mtoto, 
uzazi na magonjwa ya ndani.

Mganga Mfawidhi wa hospitali 
hiyo, Dk. Ernesti Ibenzi, alibaini-

sha hayo jana wakati alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa 
habari ofisini kwake jijini hapa 
kuhusu uboreshaji wa huduma 
katika mwaka 2020.

Alisema, hospitali hiyo im-
eboresha na kupanua huduma 
za maabara pamoja na jengo la 
upasuaji kutokana na ongezeko 
la wagonjwa wanaofika kupata 
huduma.

Alisema, hatua hiyo imetokana 
na maabara kuu ya hospitali hiyo 
kuzidiwa na sampuli nyingi za 
wagonjwa zinazochuliwa kwa 
wagonjwa pamoja na kupunguza 
mzunguko kwa maeneo ya utoaji 

huduma ndani ya hospitali.
Aliyataja maeneo ambayo 

upanuzi huo wa maabara ndogo, 
ulifanyika kuwa ni eneo la jengo 
la bima, magonjwa ya dharura, 
jengo la mama na mtoto pamoja 
na maabara kuu itaendelea kutoa 
huduma hizo.

Alisema, kutokana na upanuzi 
huo kwa sasa hospitali hiyo itaku-
wa na uwezo wa kuwafanya upas-
uaji zaidi ya 15, kwa siku moja na 
kitengo cha mifupa kinauwezo 
wa kufanya operesheni zaidi ya 
150, kwa wiki.

Kadhalika, alisema hospitali 
hiyo imepanua jengo la kutoa hu-

duma za upasuaji kutoka vyumba 
vitano vya awali hadi tisa na 
ukarabati huo umegharimu Sh. 
milioni 60, ambazo zimetolewa 
na serikali.

Pia alisema wameboresha hu-
duma za mashine za mionzi (X-
ray), ambayo inauwezo wa kutoa 
majibu ya picha ya mgonjwa 
kuanzia dakika tatu hadi tano to-
fauti na ya awali ilikuwa ikitumia 
dakika 15 na zaidi.

Alisema, hospitali hiyo kwa 
sasa inahudumia wagonjwa 900, 
hadi 1,200, hapo nyuma wali-
kuwa wakipokea wagonjwa 300 
hadi 400.

Mganga Mfawidhi Hospitali ya Rufani Mkoa wa Dodoma, Dk. Ernest Ibenzi (kushoto), na Mjumbe wa Bodi ya hospitali hiyo, John Mchenya 
(kulia), wakipita eneo la mapokezi la hospitali hiyo, walipokuwa kwenye ukaguzi wa maeneo na utoaji huduma, jana jijini Dodoma. PICHA: 
IBRAHIM JOSEPH

BAKWATA 
yaomba 
wazazi 
kusaidia 
walimu 
madrasa

Peter Mkwavila, DODOMA

MWENYEKITI wa Halmashauri 
ya Baraza Kuu la Waislamau 
Tanzania (BAKWATA), Wilaya ya 
Dodoma, Bashiru Husseni, ame-
wataka wazazi na walezi wa dini 
ya Kiislamu kuwasaidia walimu 
wanaofundisha elimu ya dini hiyo 
katika madrasa ili wajikwamue 
kiuchumi.

Alitoa ushauri huo jana alipoku-
wa akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dodoma baada 
ya kubaini miongoni mwa walimu 
wa vituo vya madrasa, hali zao 
kiuchumi ni ngumu na wanataki-
wa kusaidiwa kifedha na mali.

Mwenyekiti huyo alisema mion-
goni mwa walimu hao hali zao 
siyo nzuri kiuchumi na kwamba 
wazazi na walezi wa dini ya 
kiislamu wanatakiwa kuwajibika 
kuhakikisha wanasaidia kwa ku-
wapatia michango mbalimbali.

Hata hivyo, aliwashauri pia 
masheikh na maimamu wa 
misikiti kuwahamasisha waumini 
wao kuwa na moyo wa kupenda 
kujitolewa kutoa misaada mbal-
imbali, ili iwasaidie walimu hao 
ambao wamekuwa na mzigo 
mkubwa wa kuelimisha watoto 
katika maadili ya Kimungu.

“Mimi kama Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya BAKWATA Wilaya 
ya Dodoma, ninawaomba ndugu 
zangu wa dini ya kiislamu na 
hata wale ambao siyo Waislamu, 
toeni misaada yenu mbalimbali 
ili iwasaidie hao walimu wetu wa 
vituo vya madrasa,” alisema.

Aliwataka masheikh ndani 
ya misikiti kutumia nafasi zao 
kuwahamasisha wazazi na walezi 
wenye watoto wanaosoma na 
wale waliofaulu kwa mwaka huu 
kila mmoja kusiwapo na sababu 
ya kukaa nyumbani.

“Kila mzazi na mlezi hakikishe 
mtoto wake anampeleka shule 
kupata haki yake ya kimsingi, 
ukizingatia kuwa serikali yetu 
tukufu imetupunguzia mzigo wa 
kusomesha, hivyo tutumie fursa 
hiyo ya kusaidiwa na serikali 
watoto wetu waende shuleni,” 
alisema.

Aliwataka masheikh pamoja na 
viongozi wa dini wahakikishe wa-
natumia majukwaa ya nyumba za 
ibada kusisitiza wazazi na walezi 
wanawajibika kwa kiasi kikubwa 
kuisaidia serikali kuhakikisha 
hakuna mtoto aliyefaulu elimu ya 
msingi anabaki nyumbani.

Polisi yawahakikishia wananchi
Mwaka Mpya wa amani, utulivu
Na Paul Mabeja, DODOMA

K
AMANDA wa Polisi 
Mkoa wa Dodoma, 
Gilles Muroto, amese-
ma wamejipanga ku-

hakikisha mwaka mpya unash-
erehekewa kwa utulivu, huku 
akipiga marufuku disco toto.

Pia amewaonya madereva wa-
takaoendesha magari wakiwa 
wamelewa watauanza mwaka 
vibaya.

Muroto, aliyasema hayo jana 
jijini hapa wakati alipokuwa 
akizungumza na waandishi 

wa habari kuhusu sherehe za 
mwisho wa mwaka.

Alisema kuna askari 494 wame-
pangwa kwa ajili ya doria kwenye 
maeneo mbalimbali ikiwamo 
makanisani, nyumba za starehe, 
doria za magari na pikipiki na 
kwenye vizuizi vya kutoka na 
kuingia Dodoma kwa lengo la ku-
hakikisha mji unakuwa salama na 
hakuna matukio ya kihalifu.

“Kuna askari wa kutosha kwe-
nye barabara, madereva wana-
takiwa kuhakikisha wanatii she-
ria bila shuruti, kama unakwenda 
kwenye ulevi acha gari nyumba-

ni, ukiendesha gari ukiwa ume-
lewa utauanza mwaka vibaya,” 
alisema.

Aliwataka madereva wa 
matrekta katika mji mdogo wa 
Kibaigwa Wilaya ya Kongwa kua-
cha kuingiza barabarani matrek-
ta ambayo hayana taa ili kuepuka 
ajali.

“Disco toto na habari za miku-
sanyiko ni marufuku kwa sababu 
za kiusalama, sehemu zote za 
starehe zinatakiwa kuwa na wasi-
mamizi kwa ajili ya watoto wakati 
wakiogelea kwa usalama wao,” 
alisema.

Kadhalika, alisema ni maru-
fuku kuchoma matairi baraba-
rani na atakayefanya hivyo ata-
chukuliwa hatua za kisheria.

“Wanaopiga fataki kuna wali-
opata vibali na wengine wame-
nyimwa kama hujapata kibali 
achana na kupiga fataki,” alisema.

Alisema watafanya mkutano 
na wenye maeneo ya starehe 
ikiwamo hoteli kwa lengo la kui-
marisha usalama kipindi cha si-
kukuu ya Mwaka Mpya.

“Kila kanisa litakuwa na askari 
wa kutosha kwa ajili ya kulinda 
usalama,” alisema Muroto.
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Naibu Wa-
ziri wa Maji, 
Maryprisca 
Mahundi, 
akipandisha 
mlima baada 
ya kukagua 
mradi wa 
maji wa 
Lupata 
wilayani 
Rungwe 
katika Mkoa 
wa Mbeya, 
juzi, mradi 
huo ulimkera 
kutokana na 
kutelekezwa 
zaidi ya mi-
aka mitano, 
huku zaidi ya 
Sh. milioni 
30 zikiwa 
zimeshatu-
mika kuu-
jenga. PICHA: 
NEBART 
MSOKWA

Vijana mbaroni tuhuma kunaswa na mali za wizi
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya, 
linawashikilia vijana wawili 
wakazi wa Mtakuja, Mamlaka ya 
Mji Mdogo wa Mbalizi mkoani 
Mbeya kwa tuhuma za kukutwa 
na mali za wizi.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Polisi, Ulrich 
Matei, katika mkutano wake na 
waandishi wa habari jijini hapa 
juzi, aliwataja vijana hao kuwa 

ni Vesto Timoth (18) na Michael 
Mwile (18).

Alidai vijana hao walikamat-
wa na kiambaza (screen) moja 
ya wizi ambayo hakueleza ma-
hali wanakodaiwa kuiiba, lakini 
akasisitiza upelelezi unaende-
lea kabla ya kuwafikisha ma-
hakamani. “Tunaendelea na 
operesheni mbalimbali za ku-
wasaka wahalifu wote ndani ya 
mkoa wetu, kwa yeyote mwe-
nye nia ya kufanya jambo lolote 
la uhalifu ndani ya mkoa wetu, 
aache mchezo huo maana tu-

tamshughulikia ipasavyo,” al-
ionya. Kamanda Matei alisema 
kuwa, kuelekea sikukuu ya 
Mwaka Mpya, wananchi ha-
waruhusiwi kusherehekea 
sikukuu hiyo kwa kufanya 
matukio ya uvunjifu wa amani 
ikiwamo kuchoma magurudu-
mu barabarani.

Alisema mtu yeyote ata-
kayekamatwa kwa kushiriki 
vitendo hivyo, atachukuliwa 
hatua za kisheria kama wa-
halifu wengine huku akiwataka 
madereva wa vyombo vya moto 

kuzingatia sheria za usalama 
barabarani.

Alisema jeshi hilo litaima-
risha ulinzi kwenye maeneo 
mbalimbali ndani ya mkoa huo, 
ili kuhakikisha wananchi wa-
nasherehekea kwa amani na 
utulivu. Aliwataka wananchi 
wanapoondoka majumbani 
mwao kwenda kusherehekea, 
kuhakikisha angalau mmoja 
anabaki kwa ajili ya ulinzi kwa 
maelezo kuwa wezi wanaweza 
wakautumia mwanya huo ku-
fanya uhalifu.

Na Nebart Msokwa,      
RUNGWE

N
AIBU Waziri wa Maji, 
Maryprisca Mahundi, 
amesema wizara hiyo 
itaanzisha operesh-

eni maalum ya ‘kuwatumbua’ 
mameneja wote wazembe wa 
Mamlaka ya Usambazaji Maji 
Vijijini (RUWASA) wa Wilaya na 
kuajiri wapya wenye uwezo wa 
kusimamia sekta ya maji.

Aliyasema hayo juzi wilayani 
Rungwe mkoani Mbeya, al-
ipokuwa kwenye ziara ya kuka-
gua miradi ya maji, akibainisha 
kuwa kumekuwa na malalamiko 
mengi kutoka kwa wananchi 
kuhusu huduma ya maji, huku 
mameneja hao wakitoa taarifa 
za uongo kuhusu miradi.

Mahundi alisema asilimia 
kubwa ya mameneja hao ni 
wale waliokuwa wakuu wa idara 
za maji kwenye halmashauri 
kabla ya kuanzishwa RUWASA 
na hivyo wanafanya kazi kwa 
mazoea, jambo ambalo alisema 
hawezi kulivumilia.

Alisema serikali inatoa fedha 
nyingi kwa ajili ya miradi ya 
maji, lakini viongozi hao wa-
nashindwa kuisimamia kwa ufa-
saha na hivyo kutoleta matokeo 
chanya kwa wananchi ambao 
huwa wanaitupia lawama seri-
kali.

“Kama umetoka huko na 
umekuja huku, badilika uen-
dane na mdundo wa huku. Wiz-
ara hii haiko tayari kumvumilia 
mzembe yeyote na tuko tayari 
kuanza na ma-DM (mameneja 
wa wilaya) wapya na wenye uw-
ezo wa kufanya kazi vizuri na 
sitawavumilia,” alionya.

Mahundi alisema wapo baa-
dhi ya vijana ambao wako chini 
ya hao mameneja na wana 
uwezo mkubwa, hivyo wizara 
hiyo inaweza ikawapandisha 
vyeo na kuwapeleka mameneja 
hao kwenda kuwa mafundi wa 
kawaida. Akiwa wilayani Rung-
we, Mahu

ndi alitembelea miradi mitatu 
ya Masoko Group unaotarajiwa 
kuhudumia vijiji 13, mradi wa 
maji wa Kijiji cha Lukata katika 

Halmashauri ya Wilaya Rungwe 
na mradi wa Kandete uliopo 
katika         Halmashauri ya Bu-
sokelo.

Katika miradi hiyo aliri-
dhishwa na mradi mmoja pekee 
wa Masoko Group na katika mi-
radi mingine alibaini upungufu 
unaotia kichefuchefu, hali ili-
yomtia hasira na akatishia kum-
timua kazi Meneja wa RUWASA 
wa wilaya hiyo.

Baadhi ya viongozi wa Wilaya 
ya Rungwe, waliwaomba vion-
gozi wa kitaifa kutoziamini taar-
ifa wanazosomewa na wataala-
mu wa maji kwa maelezo kuwa 
nyingi huwa ni za uongo na 
hivyo wanatakiwa kwenda kwe-
nye miradi moja kwa moja ili 
kujiridhisha. 

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Busokelo, Anyosisye Njobelo, 
alisema wataalamu hao huwa 
hawasikilizi kero za wananchi 
na badala yake huwa wanakaa 
ofsini na kula mishahara am-
bayo hawaitolei jasho.

Alisema katika Halmashauri 
ya Busokelo, kuna miradi am-

bayo wataalamu huwa wa-
naeleza kwenye karatasi kuwa 
imekamilika, lakini ni uongo na 
wananchi hawanufaiki nayo li-
cha ya kutafuna fedha nyingi.

“Kuna mradi kule Busoke-
lo wananchi waliwashauri 
wataalamu eneo ambalo lina-
faa kuweka chanzo, lakini hawa 
wataalamu kwa kukosa busara, 
walijenga chanzo sehemu ny-
ingine    na maji hayatoki, sasa 
hivi           wanataka fedha zingine 
ili    wahamishe,” alisema Njo-
belo.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, 
Julius Chalya, alisema Wilaya 
ya Rungwe ni miongoni mwa 
wilaya zenye vyanzo vingi vya 
maji, lakini wananchi wanapata 
shida kutokana na uzembe wa 
wataalamu. 

Alisema kuna baadhi ya mi-
radi ilianza siku nyingi na hata 
yeye aliikuta wakati anaanza 
kazi wilayani humo, lakini 
mpaka sasa, haina faida kwa wa-
nanchi kwa sababu ina matatizo 
mengi ikiwamo kukosewa tangu 
mwanzo.

Vigogo wa mamlaka za maji watangaziwa kiama 

Mwananchi aipa mabati 
serikali ujenzi madarasa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UONGOZI wa Mkoa wa Mbeya, ume-
pokea msaada wa mabati 120 kutoka 
kwa mdau wa maendeleo, Ndele Mwase-
lela, kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa 
vyumba vya madarasa katika shule za 
sekondari unaoendelea, ili wanafunzi 
wote waliochaguliwa kujiunga kidato cha 
kwanza, waanze mapema.

Akipokea mabati hayo, Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Albert Chalamila, alisema 
mabati hayo yatagawanywa kwenye hal-
mashauri mbili ambazo ni Jiji la Mbeya 
na Wilaya ya Mbeya.

Alisema lengo la mkoa huo ni kuhakik-
isha vyumba vya madarasa vinavyo-
hitajika, vinakamilika kabla ya Januari 
10, mwaka huu, ili kuwahi muda ambao 
wamepewa na Waziri Mkuu kukamilisha 
vyumba hivyo.

Chalamila alisema mkoa huo unahitaji 
vyumba vya madarasa 100 kwa ajili ya 
wanafunzi zaidi ya 5,000 na kwamba 
ujenzi unaendelea kwa kasi katika mae-
neo yote yenye shule zenye uhaba.

“Ninakushukuru sana Mwaselela kwa 
mchango wako maana tunataka tuende 
na mwendo mkubwa, ili tumalize kazi 
hii mapema zaidi. Sasa, mimi ninapokea 
kwa mikono miwili na ninamkabidhi 
Mkuu wa Wilaya ili akawagawie wakuru-
genzi wake,” alisema Chalamila.

Alimwagiza Mkuu wa Wilaya ya 
Mbeya, William Ntinika, kugawa mabati 
hayo katika halmashauri zote mbili kul-
ingana na mahitaji, huku akitaka mabati 
hayo yakatumike ipasavyo.

Aliwaomba wadau wengine kujitokeza 
kutoa michango yao, ili kuisaidia serikali 
kukamilisha ujenzi wa vyumba hivyo 
vinavyohitajika pamoja na miundombinu 
mingine ya shule.

Akizungumza wakati wa kukabidhi 
mabati hayo, Mwaselela alisema yeye 
ni miongoni mwa waumini wa mazingira 
bora ya elimu nchini kwa ajili ya kuwa-
vutia wanafunzi kujisomea kwa bidii 
kwa ajili ya maendeleo ya taifa.

Mwaselela ambaye ni mmiliki wa 
Shule za Patrick Mission ya jijini Dar es 
Salaam na Paradise Mission ya mkoani 
Mbeya, alisema yeye ni mzaliwa wa 
Mbeya na ni miongoni mwa watu wali-
osoma kwa shida, hivyo hataki wengine 
wasome kwenye mazingira magumu.

Alisema kuwa mbali na kutoa mchango 
huo, pia amekuwa akiwasaidia watoto 
wanaotoka kwenye mazingira magumu 
kusoma kwa kuwalipia ada, sasa ana-
saidia watoto 60 wa mkoa huo.

“Tukitoka hapa tunaenda kwenye har-
ambee ya kuchangia ujenzi wa vyumba 
vya madarasa. Kwa hiyo, hatutaishia 
hapa, bali tutaendelea kushirikiana 
kwenye shughuli zingine za maendeleo,” 
alisema Mwaselela.

Aliiomba serikali kuwashirikisha 
wadau kwenye miradi mbalimbali ili 
itekelezwe kwa kasi zaidi kuliko inavyo-
fanyika kwa sasa na kwamba kuna watu 
wana fedha nyingi lakini hawashirik-
ishwi kwenye shughuli hizo.

Mkurugenzi wa Jiji la Mbeya, Amede 
Ng’wanidako, alisema atahakikisha 
anasimamia vizuri ujenzi wa vyumba 
vinavyohitajika ili wanafunzi waanze 
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Hemed awataka wabadhirifu kujitathmini
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman Ab-
dulla, amesema lazi-

ma fedha za serikali ziheshimiwe 
na mtendaji wa umma analazi-
mika kujitathmini katika kudhibiti 
mapato ya serikali.

Alisema jicho lake linaangaza 
katika Bandari Kuu ya Malindi, ili 
kuhakikisha mapato yanayoku-
sanywa katika eneo hilo muhimu 
ambalo ni lango kuu la uchumi 
yanakuwa salama.

Alisema hayo baada ya kusikiliza 
kero na changamoto zinazowaka-

bili wafanyakazi wa Shirika la 
Bandari Zanzibar, waliomwomba 
wakutane naye alipofanya ziara ya 
ghafla juzi na kuahidi kutekeleza 
ombi lao. Hemed alisema wakati 
bandari inalazimika ifanye vyema 
katika kuiongezea mapato serikali, 
uongozi wa Shirika la Bandari una 
wajibu wa kuhakikisha haki za 
watendaji wake zikiwamo posho 
za muda wa ziara zinatolewa na 
kulipwa kwa wakati.

Makamu wa Pili huyo alisema 
katika kuona ufanisi wa kazi za 
bandari unaongezeka, uongozi 
wa shirika hilo utalazimika kutoa 
ripoti ya changamoto zilizopatiwa 
ufumbuzi ndani ya mwezi mmoja 
ifikapo Januari 30.

Hemed alisema kinachohitajika 
kwa viongozi na watendaji wa 
shirika hilo ni kuendelea kushiriki-
ana ipasavyo na kuepuka ubinafsi 
unaojenga kiburi.

Pia alimtaka Mkurugenzi Mkuu 
wa Shirika la Bandari kulifanyia 
kazi agizo la Rais Dk. Hussein 
Mwinyi kwa kupita katika vitengo 
mbalimbali vya shirika hilo ili kue-
lewa changamoto zinazowakabili.

Alisema pale atakapobaini yuko 
mtendaji anashindwa kutekeleza 
majukumu yake kwa mujibu 
wa kanuni, taratibu na sheria za 
utumishi wa umma, ana haki na 
wajibu wa kumchukulia hatua, 
vinginevyo wimbi hilo litamwele-
kea yeye.

Wakitoa malalamiko yao, wa-
fanyakazi wa Shirika la Bandari 
walisema ucheleweshaji wa mal-
imbikizo yao ya posho umekuwa 
ukipunguza ari ya uwajibikaji.

Wafanyakazi hao waliomba pia 
kupatiwa mafunzo kwa lengo la 
kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi sambamba na upatikanaji 
wa bima ya afya kwa wakati.

Naye Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, Rahma 
Kassim Ali,   aliahidi kwamba 
muundo wa shirika la bandari am-
bao umetengenezwa kwa kush-
irikisha wawakilishi wa vitengo 
vyote ambao umesharidhiwa na 
serikali ataufuatilia kwa ajili ya 
kuanza kufanya kazi.

Mwinyi apigia
debe uwekezaji 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Mwinyi, amewaomba 
wawekezaji kutoka Umoja wa 
Falme za Kiarabu (UAE) ku-
wekeza nchini, hususan katika 
sekta ya utalii.

 Dk. Mwinyi aliyasema hayo 
jana Ikulu Zanzibar, alipokuwa 
na mazungumzo na Balozi 
wa Falme za Kiarabu nchini 
Tanzania, Khalifa Abdulrahman 
Almarzouqi, aliyefika kujitam-
bulisha.

 Alisema katika dhana ya 
kuimarisha uchumi Zanzibar, 
inalenga  kuimarisha uchumi 
wake kupitia uchumi wa bluu, 
hivyo inahitaji wawekezaji ku-
toka mataifa mbalimbali duni-
ani, ikiwamo UAE ili kuwekeza 
kupitia sekta ya utalii yenye 
vivutio mbalimbali katika 
visiwa vya Unguja na Pemba. 

Serikali anayoiongoza, alise-
ma  inalenga  kukifanya kisiwa 
cha Pemba kuwa eneo muhimu 
la uwekezaji, hivyo akawataka 
wawekezaji kutoka nchi hizo 
kufika kuwekeza katika miradi 
mbalimbali.

 Alisema sheria za uwekezaji 
ikihusisha upatikanaji wa ardhi 
kwa ajili ya miradi mbalimbali, 
zinatoa fursa kwa wawekezaji 
kuwekeza katika maeneo mbal-
imbali yakiwamo ya visiwa. 

Pia Dk. Mwinyi alitoa pongezi 
kwa nchi za jumuiya hiyo kwa 
uhusiano na ushirikiano mzuri 
na wa muda mrefu kati yake na 
Zanzibar, pamoja na misaada 
inayoendelea kutolewa kupitia 
nyanja za kiuchumi na kijamii.

 Alisema nchi za Falme za 
Kiarabu zimekuwa zikiunga 
mkono juhudi za serikali, hivyo 
kuwa na mchango mkubwa 
katika maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii ya Zanzibar, ambapo 
kwa nyakati tofauti zimesaidia 
miradi kadhaa, ukiwamo mfuko 
wa ‘Khalifa Fund’ unaolenga 
kuwawezesha  kiuchumi vi-
jana  wa Zanzibar.

 Vilevile aliziomba taasisi na 
wadau wa maendeleo  kutoka 
nchi hizo kuunga mkono juhudi 
za serikali zinazolenga kuuwe-
ka katika mazingira bora zaidi 
Mji Mkongwe wa Zanzibar (ulio 
katika urithi wa Ulimwengu) ili 
kuwa eneo la kiuchumi.

 Naye Balozi Khalifa alisema 
UAE itaendeleza uhusiano na 
ushirikiano mzuri uliopo kati 
yake na Zanzibar, sambamba 
na kuendelea kuisaidia nchi 
hiyo katika nyanja za kiuchumi 
na kijamii. 

Aidha, aliahidi kuwashajii-
sha wawekezaji wa nchi hizo 
kufika Zanzibar kuwekeza. 

Mfanyabiashara maarufu wa Zanzibar, Masoud Shalamaa, akielezea kero zinazowapata wageni (watalii) 
wanaotembelea Mjimkongwe, hasa uchafu na ‘papasi’ wanawasumbua wageni wanaotembelea mji huo na 
magari mengi kukosa sehemu ya kupaki na maeneo kadhaa kuhodhiwa na wenye hoteli. PICHA: MARTIN 
KABEMBA

SMZ yateketeza tani 
52 mchele mbovu
 Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

TANI 52 za mchele ambao haufai 
kwa matumizi ya binadamu, zim-
eteketezwa katika dampo la Kibele 
Wilaya ya Kati Unguja. 

Mchele huo aina ya jojo uliingi-
zwa nchini toka mwaka juzi ukiwa 
umeharibika na ni hatari kuliwa 
kwa afya za binadamu.

  Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari wakati wa uteket-
ezaji wa mchele huo,  Mkurugenzi 
wa Maabara kutoka Mamlaka ya 
Chakula, Dawa na Vipodozi Zanzi-
bar, Nadir Khatib Hassan, alisema 
mchele huo uliingizwa nchini na 
mfanyabiashara mzalendo uki-
tokea Pakistan.

  Kuteketezwa kwa mchele huo 
kumetokana na ziara Makamu wa 
Pili wa Rais, Hemed Suleiman, ali-
yoifanya mwanzoni mwa wiki kati-
ka Bandari ya Malindi na kugundua  
makontena mawili  mbili yaliyoku-
wa na mchele huo ulioingizwa 
na Suleiman Abdulla toka Machi, 
mwaka jana ukiwa umeharibika.  

Nadir alisema mfanyabiashara 
huyo ametozwa faini ya Sh. milioni 
tatu kwa ajili ya kuteketeza mchele 
huo.

 “Awali mfanyabiashara huyo ali-
takiwa kurejesha mchele huo alik-
outoa au kulipa faini, lakini baada 
ya kutokuwapo na mawasiliano 
mazuri kati yake na kampuni ali-
yonunua mchele huo kutoka Park-
istan, aliamua kulipa faini hiyo,” 
alisema. 

Alisema mchele huo kama un-
getumika ungesababisha mad-
hara mbalimbali ya kiafya kwa 
binadamu kwa sababu uliharibika 
sana baada ya kushambuliwa na 
wadudu.

  Nadir alisema serikali haitoku-
wa tayari kuona wananchi wake 
wanaendelea kutumia bidhaa za 
vyakula zilizopitwa muda wake wa 
matumizi na kufanya hivyo ni njia 
ya kuwajengea mazingira mabovu 
ya afya zao.
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Waandishi habari wasio na vibali 
waonywa kuripoti uchaguzi mkuu 

			 
Wahamiaji 500 
waachwa bila 
makazi 

Konjic, BOSNIA

WAHAMIAJI 500 na wakimbizi wameachwa 
bila makazi nchini Bosnia, jana, baada ya maan-
damano ya wenyeji kulizuia basi kuwapeleka ka-
tika vituo vingine vya kuwahifadhi. 

Wahamiaji hao, ambao wamekuwa wakilala 
kwenye baridi tangu kambi ya Lipa ilipovun-
jwa na Shirika la Kimataifa la Wahamiaji (IOM), 
Desemba 23, mwaka jana, walitarajiwa kupele-
kwa makazi mengine ya mji ya kati wa Konjic 
Jumanne. 

Hata hivyo, baada ya maandamano ya wakazi 
wa mji huo, mabasi hayo yaliondoka bila kuwa-
beba wahamiaji hao jana mchana. 

Kundi hilo liliachwa mitaani lijitegemee 
kivyake. 

Inaripotiwa kuwa serikali ya Bosnia, imewapa 
kambi ya zamani ya kijeshi katika wilaya ya Bra-
dina kama makazi yao mapya.

				    DW

Gari likiwa limeharibiwa vibaya baada ya tetemeko kupita katika eneo la Sisak, nchini Croatia, jana. PICHA/REUTERS

Kampala, UGANDA

WAANDISHI wa habari, wasiokuwa 
na idhini ya kuripoti uchaguzi mkuu wa 
Uganda, wamezuiwa kufanya hivyo.

Inspekta Jenerali wa Polisi nchini 
humo, Meja Jenerali Paul Lokech, alitoa 
agizo hilo Jumatano usiku na kwamba 
limeanza kutekelezwa kuanzia, Desemba 
31, mwaka jana.

Lokech alisema polisi wote na mashiri-
ka ya usalama yatawatambua wanahabari 
ambao wameidhinishwa na Baraza la 
Habari la Uganda kuripoti shughuli za 
kampeni na uchaguzi.

Taarifa yake imekuja baada ya ku-
kamatwa kwa mabloga kadhaa na 
wachapishaji wengine wa mtandaoni.

Walikamatwa kwa kuhusishwa na Cha-
ma cha Upinzani cha National Unity Party 
ambao walikuwa wakiangazia kuzuiliwa 
kwa kampeni za Bobi Wine na kukamat-
wa kwa maofisa wa kampeni zake katika 
Wilaya ya Kati ya Kalangala.

Mwongozo mpya uliobuniwa hivi ka-
ribuni na Baraza la Habari, unawakata 
wanahabari nchini humo kando mbali 
na kulipa ada ya uanachama, kuwasilisha 
nakala za kazi zao na maelezo yao ya ki-
binafsi.

Wanahabari wa kigeni wanatakiwa ku-

wasilisha cheti cha uadilifu kutoka Shirika 
la Interpol.

Hata hivyo linaweza kukataliwa kwa 
misingi ya kutokuwa na maelezo ya ku-
tosha, kutopata idhini ya vyombo vya us-
alama au kutoruhusiwa kukanyaga ardhi 
ya Uganda.

Hatua kali za uhakiki zilianzishwa 
muda mfupi baada ya serikali hivi kar-
ibuni, kuwafukuza wanahabari watatu 
wa Canada ambao walikuwa wameidhin-
ishwa na Baraza la Habari kufanya kazi 
nchini humo.

Wiki mbili, kuelekea uchaguzi mkuu 
kuna ushindani mkali, huku serikali ikiko-
solewa kwa ukandamizaji wa uhuru wa 
vyombo vya habari na watetezi wa haki 
za binadamu.

Jenerali Lokech alisema agizo hilo jipya, 
litasaidia vyombo vya usalama kuwalinda 
waandishi wa habari.

Wakati huohuo, Kiongozi wa upinzani 
nchini humo, Bobi Wine amezuiwa tena 
kuhutubia wafuasi wake.

Siku ya Jumatano, alikamatwa na polisi, 
pamoja na wajumbe kadhaa wa timu yake 
wakati wakifanya kampeni katika wilaya 
ya kisiwa cha Bugala, Kaskazini mwa Ziwa 
Victoria.

Bobi Wine alikuwa ameanza tena 
kampeni yake ya urais nchini Uganda.

Mwanamuziki huyo ambaye kwa sasa 
ni mmoja wa wanasiasa wakuu wa upin-
zani na mkosoaji mkuu wa Rais Yoweri 
Museveni, alirejeshwa nyumbani kwake 
Magere, katika mji mkuu Kampala, chini 
ya ulinzi mkali wa polisi.

Polisi wa Uganda, wanalaumu mpinza-
ni mkuu huyo wa Yoweri Museveni, kwa 
kukiuka sheria za kupambana na janga 
la covid-19 na kukanusha kuwa wamem-
kamata.

“Mgombea huyo alishikiliwa kwa kue-
ndelea kuandaa mikutano mikubwa 
wakati nchi inakabiliwa na tishio la janga 
la COVID-19, kwa kupuuza maagizo ya 
Tume ya Uchaguzi na Wizara ya Afya,” 
polisi ilisema.

Tukio hilo lilitokea katika Wilaya ya 
Kalangala, kwenye Kisiwa cha Bugala 
Kaskazini mwa Ziwa Victoria.

“Hii sio moja ya maeneo ambayo 
kampeni imepigwa marufuku kwa saba-
bu ya corona. Hili eneo ilikuwa kwenye 
ajenda ya mzunguko wa kampeni yetu, 
“alisema msemaji wa chama cha Bobi 
Wine, Joel Ssenyonyi.

Bobi Wine, ni mshindani mkali wa Rais 
Yoweri Museveni mwenye umri wa miaka 
76, kuelekea uchaguzi mkuu wa Januari 
14, mwaka huu.

			   BBC/RFI

Tehrana, IRAN

IRAN imeidhinisha malipo ya fidia 
kwa familia za watu waliouawa kwe-
nye ndege iliyolengwa kwa bahati 
mbaya.

Imeamua kulipa fidia ya dola 
150,000 kwa familia za kila mtu 
aliyepoteza maisha katika ndege ya 

abiria ya Shirika la Ndege la Ukraine, 
ambayo iliangushwa na kombora 
kwa bahati mbaya mnamo Januari, 
mwaka jana.

Fidia inayolipwa kwa familia za 
waliopoteza maisha kwenye ndege 
hiyo, iliidhinishwa na Baraza la 
Mawaziri. Baraza la Mawaziri, lili-
idhinisha malipo ya dola 150,0000 

kwa familia na jamaa za kila mmoja 
ya wale waliokufa kwenye ndege ya 
Ukraine haraka iwezekanavyo.

Ndege ya abiria ya aina ya Boeing 
737 ya Ukraine, iliangushwa muda 
mfupi baada ya kuruka kutoka uwan-
ja wa Ndege wa Kimataifa wa Imam, 
Khomeini mjini Tehran kwenda Kiev, 
Januari 8, mwaka jana. Kwenye ajali 

hiyo hakunusurika abiria yeyote kati 
ya 176 aliyekuwamo katika ndege 
hiyo.

Hapo awali, maofisa wa Iran wali-
kuwa wakikanusha madai ya kuilen-
ga ndege hiyo na baadaye Idara ya Ul-
inzi ikatangaza  kwamba, ndege hiyo 
ya Ukraine ilipigwa kombora kwa 
bahati mbaya baada ya makombora 

mawili yaliyorushwa na mfumo.
Saa chache kabla ya kuangushwa 

kwa ndege hiyo, Jeshi la Ulinzi wa 
Mapinduzi ya Iran, lilifanya sham-
bulizi la kombora kwenye kambi za 
Marekani, zilizoko nchini Iraq, kulip-
iza kisasi cha mauaji ya Jenerali wa 
Iran, Qassem Soleimani.

		  DW

Dola 150,000 kuzifidia familia ajali ya ndege Ukraine 

28 wafariki 
dunia
shambulio 
Syria

Damascus, SYRIA

RAIA 28 wameripotiwa kupoteza maisha 
na wengine 13 kujeruhiwa, kwenye sham-
bulizi lililotekelezwa katika basi la usafiri 
nchini Syria.

Kulingana na taarifa za Shirika la Habari 
la Serikali ya Syria (SANA), iliarifiwa kwam-
ba basi lililokuwa limebeba raia lilishambu-
liwa katika eneo la Kebacib, lililoko bara-
bara kuu ya Deyrezzor-Tedmur, jana, saa 10 
jioni.

Taarifa zaidi zilisema kufariki kwa raia 28 
na kujeruhiwa kwa wengine 13, kulitokana 
na shambulizi hilo.

Kundi la silaha lililoendesha shambu-
lizi hilo lilitokea upande wa Mkoa wa Tanf, 
ambao uko chini ya udhibiti wa vikosi vya 
Marekani, karibu na mpaka wa Jordan, am-
bapo baadaye walitoweka jangwani baada 
ya kuteketeza basi.

			   TRT
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Zidane: 
Hazard anahitaji muda kuwa bora

MADRID, Hispania 

KOCHA Mkuu wa Real Madrid, Zinedine Zidane, amesema, Eden Hazard anahitaji muda zai-
di ili kurudi katika ubora wake na kuanza, baada ya kupona majeruhi na kuchezeshwa kwenye 
mchezo wa Jumatano wa sare dhidi ya Elche.

Hazard aliingia akitokea benchi kwa mabingwa hao wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga, Ma-
drid wakati wakitoka sare ya kufungana 1-1 na Elche, akiwa hajaichezea Los Blancos hao 
tangu Novemba, mwaka 2020.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ubelgiji, ambaye alikuwa benchi na hakutumika 
kwenye mchezo wa mwishoni mwa wiki iliyopita dhidi ya Granada, aliingizwa 
uwanjani zikiwa zimebakia dakika 13 mpira kumalizika.

“(Eden Hazard) anahitaji muda, anahitaji muda wa kucheza zaidi na 
pole pole kwa uhakika kabisa atarudi kwenye kikosi cha kwanza,” 
alisema Zidane akiwaambia waandishi wa habari.

“Sidhani kama tulitakiwa kufunga bao la pili katika kipindi 
cha kwanza, kwa sababu tulicheza vizuri dhidi ya Elche 
na tulikuwa na wakati mgumu kipindi cha pili, lakini 
tunatakiwa kuendelea kujituma na kuimarika zaidi, 
kwa sababu kuna mechi nyingi bado za kucheza 
kwenye LaLiga.”

Madrid ilishindwa kuwapiku vinara Atletico 
Madrid baada ya kushinda kwao mechi tano mfu-
lulizo kwenye ligi hiyo kufikia mwisho Jumatano.

Luka Modric aliiweka mbele kwa kufunga bao 
dakika ya 20 kwa kichwa, kabla ya penalti ya Fidel 
dakika saba baadaye kusawazisha bao hilo.

Miamba hao wa Hispania, Madrid wamegonga 
mwamba mara 18 katika mashindano yote msimu 
huu, mara nyingi zaidi kuliko timu yoyote katika ligi 
kubwa tano kubwa Ulaya.

Madrid imepitwa pointi mbili na Atletico ambao wana mechi 
mbili mkononi na Zidane aliongeza: “Kama ukiangalia mambo yalivyok-
wenda tulipokuwa tukicheza katika siku za hivi karibuni, sare hii inaweza-
kana kuwa siyo matokeo mazuri.”

ROME, Italia 

MARIO Balotelli alianza maisha yake 
kwa mara ya kwanza kwenye Ligi ya 
Serie B, kwa kufunga bao dakika tatu tu 
baada ya kuanza kuichezea Monza dhidi 
ya Salernitana.

Mchezaji huyo wa zamani wa Milan 
na Manchester City, Balotelli alisajiliwa 
na Monza, inayomilikiwa na mmiliki 
wa zamani wa Milan na Waziri Mkuu 
wa zamani wa Italia, Silvio Berlusconi, 
mapema Desemba mwaka jana hadi 
mwisho wa msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 30, alicheza kwenye mchezo huo ulio-
pigwa Jumatano pamoja na Kevin-Prince 
Boateng, nyota mwingine aliyecheza nae 
kule Milan kwa vinara hao wa Serie B.

Na Balotelli alihitaji dakika tatu na 
sekunde 53 kufunga bao akiunganisha 

krosi ya Carlos Augusto likiwa shuti lake 
la kwanza na akigusa mpira kwa mara ya 
kwanza.

Balotelli alizichezea timu kubwa za 
Ligi Kuu Italia, Serie A, England na Ufar-
ansa akiwa na Nice mwaka 2016, ambako 
pia alifunga kwenye mchezo wake wa 
kwanza.

AC Milan waamuliwa 
kumlipa Boban
MILAN, Italia 

AC Milan imeshindwa kesi dhidi ya ali-
yekuwa Mkurugenzi wa Michezo wa klabu 
hiyo, Zvonimir Boban, kwa mujibu wa Sky 
Sport. 

Katika kesi iliyofunguliwa na Boban dhi-
di ya klabu yake hiyo ya zamani alishinda 
na mahakama ya jiji la Milan iliiamuru al-
ipwe euro milioni 5.3 kama fidia.

Boban alitumbuliwa Machi, mwaka jana, 
lakini kulikuwa na mshike mshike kwenye 
sababu ya kutimuliwa kwake na mkuru-
genzi huyo wa zamani akaamua kufungua 
kesi dhidi ya klabu yake hiyo aliyoichezea 
kwa mafanikio makubwa.

Sababu kubwa ya kufukuzwa kwake 
ilitajwa kuwa ni kumtuhumu Mkurugenzi 
Mkuu, Ivan Gazidis, kufanya mambo nyu-
ma ya mgongo wake, akimaanisha hakuwa 
anashirikishwa ipasavyo kwa baadhi ya 
mambo nyeti.

Kwa mujibu wa ripoti kutoka nchini Ita-

lia, zilibainisha Boban ameshinda kesi hiyo, 
na anatarajia kulipwa faini kama ilivyoam-
riwa na mahakama.

Hata hivyo, msimamo wa Milan ni 
kwamba, wao walikamilisha kila kitu kama 
inavyohitajika na wanatarajia kukata ru-
fani dhidi ya uamuzi huo. 

Kupitia taarifa ya AC Milan, wameweka 
wazi nia yao ya kukata rufani dhidi ya ua-
muzi huo.

Balotelli aanza 
kwa bao Monza

%%%%%

%%%%%%

%%%%%
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Klopp 
afurahia Thiago kurudi dimbani

LIVERPOOL, England 

KOCHA wa Liverpool, Jur-
gen Klopp, amebainisha nam-
na alivyosubiri kwa muda 
mrefu kurudi dimbani kwa 
kiungo, Thiago Alcantara.

Thiago alitokea benchi 
na kuingia kwenye mchezo 
wake wa kwanza tangu Ok-
toba, mwaka jana, wakati 
Liverpool ikitoka suluhu na 
Newcastle United kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu England 
uliochezwa juzi Jumatano.

Nyota huyo wa zamani wa 
Bayern Munich, ambaye aliu-
mia goti wakati wakitoka sare 
ya 2-2 dhidi ya Everton, Ok-

toba 17, mwaka jana, aliingia 
dakika ya 73 na akapiga pasi 
23 huku asilimia 91.3 zikiwa 
za uhakika.

“Tulimsajili Thiago kwa 
sababu tulifikiria ni mchezaji 
mzuri, hivyo unaweza ku-
fikiria namna unavyotaka 
kumwona kwenye timu. Huo 
ndio ukweli,” alisema Klopp 
akiwaambia waandishi wa 
habari baada ya mchezo huo.

“Kile kilichofanywa na vi-
jana wengine wakati yeye 
akiwa hayupo dimbani kwa 
uhakika kabisa kilikuwa cha 
aina yake. 

“James Milner, kwa mfano, 
usiku huu ( juzi) alicheza 

mchezo wa aina yake kwenye 
safu ya kiungo. 

“Kwa uhakika. Hivyo, yeye 
ni mchezaji mzuri na amer-
udi, ni mchezaji wa kiwango 
cha juu. Nafikiri katika dakika 
zake 20 za mwanzo, zilikuwa 
bora zaidi. 

“Alifanya mazoezi mara 
mbili tu na timu. Bado kim-
wili hajawa fiti sana, naamini 
kuna mengi zaidi yanakuja 
kutoka kwake.”

Sare hiyo imewafanya Liv-
erpool sasa kuongoza msi-
mamo wa Ligi Kuu England 
kwa tofauti ya pointi tatu 
dhidi ya Manchester United 
waliopo nafasi ya pili.

MILAN, Italia 

INTER Milan inakaribia kumsajili nyota wa Atal-

anta, Papu Gomez, huku ripoti zikisema kwamba, 

wameshafikia makubaliano binafsi ya awali na 

mchezaji huyo.
Gomez anafanya mazoezi binafsi tofauti na 

wachezaji wenzake, hata baada ya mapumziko ya 

Krismasi na anatarajiwa ataendelea kufanya mazoe-

zi kwa kujitenga baada ya kutokuwa na maelewano 

na kocha, Gian Piero Gasperini.

Wakati Milan, Roma, Napoli na klabu kadhaa za Ligi 

Kuu Marekani, MLS, zikiwa zinavutiwa na saini ya nyota huyu, 

Inter bado ndio wenye nafasi kubwa zaidi.

Kwa mujibu wa gazeti la Corriere dello Sport, Inter wanam-

taka kwa bei sahihi, ambayo ni bei ya chini kuliko bei ya awali 

ya euro milioni 15.
FCInterNews pia wameripoti kwamba, Gomez ameshughu-

likia masharti ya awali na Inter, kwa mkataba unaoweza kum-

weka hadi Juni, mwaka 2023 wenye thamani ya euro milioni 2.5 

kwa msimu pamoja na bonasi.
Fedha za usajili huo kwa Inter, zinaweza kupatikana kwa ku-

muuza Andrea Pinamonti, wakati mchezaji wa timu ya vijana, 

Gaetano Oristano pia anaweza kujumuishwa katika dili hilo.

Inter yakaribia kumnasa Gomez

LONDON, England 

BAADA ya kupata ushindi wa mechi 
mbili mfululizo, kocha wa Arsenal, Mikel 
Arteta, amesema bado malengo yake hay-
atabadilika katika dirisha dogo la usajili la 
Januari.

Ubora waliouonyesha vijana kama Bu-
kayo Saka na matokeo yaliyopatikana 
katika mechi mbili zilizopita hazitabadili 
chochote.

Arsenal hawakupata ushindi katika 
mechi saba wakiwa katika nafasi ya 15 ka-
tika jedwali wakati wa Chrismasi, lakini 
kutoka hapo wamefanikiwa kuwafunga 
Chelsea na Brighton and Hove Albion.

Ushindi wa 1-0 dhidi ya Brighton, kwa 
bao lililofungwa na Alexander Lacazette 

a k i t o k e a 
benchi siku ya 
Jumanne uli-
wapa alama 
tatu muhimu.

“ H a p a n a , 
matokeo ya 
mechi hizi 
mbili hayatab-
adili mipango 
yetu kuelekea dirisha la usajili,” alijibu Ar-
teta alipoulizwa na waandishi wa habari 
kama matokeo hayo yana maana yoyote 
kuelekea dirisha la usajili la Januari.

“Tulipanga kuingia sokoni, hivyo hadi 
sasa hakuna kilichobadilika, lazima tu-
ingie sokoni kwa ajili ya kuimarisha kikosi 
chetu.”

Arteta: Mipango ya
usajili haijabadilika
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  Nahodha huyo wa Timu ya Taifa ya Ureno 
afunguka kwake umri mkubwa si tatizo...

KWA UFUPI

TURIN, Italia 

CRISTIANO Ronaldo amesisitiza 
ndoto yake ni kucheza kwa miaka 
mingi kadri iwezekanavyo na kushinda 
Kombe la Dunia.

Nyota huyo wa Juventus ambaye 
ameshinda Ballon d’Or mara tano, 
anaongoza kwa mabao katika Ligi Kuu 
Italia -Serie A, licha ya timu yake kuwa 
nafasi ya sita na kutofautiana kwa 
pointi 10 na vinara AC Milan.

Ronaldo hadi sasa anahitaji mabao 
saba tu ya kwenye mechi za kimataifa 
ili aweze kuifikia rekodi ya dunia ya Ali 

Daei (kutoka Iran) ya mabao 109.
“Suala la umri halijalishi. Kinachohi-

tajika ni akili. Haijalishi kama Cristiano 
Ronaldo ni bora, huwezi jua nini kita-
tokea,” alisema Ronaldo akinukuliwa 
na Sky Sport Italia.

“Ninaishi sasa, wakati huu. Waka-
ti huu ni mzuri, ninahisi furaha na 
ninajiona niko vizuri katika wakati 
mzuri wa maisha yangu. Ninatumaini 
nitacheza miaka mingi, mingi zaidi la-
kini hauwezi kujua.” 

Ronaldo alianza kucheza soka la 
kulipwa akiwa na Sporting Lisbon, am-
bako alicheza mechi 31 tu kati ya mwa-

ka 2002 na 2003, kabla ya kuondoka 
kwenda Manchester United wakati huo 
akiwa na umri wa miaka 18.

Baada ya miaka sita na United, akiwa 
amecheza mechi 292 alihamia Real 
Madrid mwaka 2009, ambako alisalia 
akisakata kabumbu hadi mwaka 2018 
alipoamua kuhamia Juventus.

Nyota huyu anaamini ndoto yake 
inawezekana licha ya kutambua uhali-
sia kuwa ‘hakuna ajuaye kesho’ hivyo 
chochote kinaweza kutokea, lakini ana 
matumaini makubwa katika kutimiza 
ndoto yake.

MESSI KUONDOKA 2023
NYOTA wa Argentina, Lionel Messi mwenye umri 

wa miaka 33, huenda akabakia Barcelona hadi mwaka 
2023, kabla ya kujiunga na klabu ya David Beckham, 
Inter Miami. Messi amenunua nyumba yenye thamani 
ya pauni milioni 7.25 mjini Miami na kwamba anadai-
wa kutaka watoto wake kujiunga na shule Marekani. 
(Cadena, via Mail)

AARONS ANUKIA UNITED
MANCHESTER United imeimarisha nia yake ya ku-

taka kumsajili mlinzi wa Norwich, Max Aarons mwe-
nye umri wa miaka 20, lakini watalazimika kusubiri 
hadi msimu ujao kwa kumchukua mchezaji huyo wa 
Timu ya Taifa ya England ya umri chini ya miaka 21. 
(Sun)

WIJNALDUM SOKONI
KLABU ya Wolves imejiunga kwenye mbio za ku-

wania kumsajili kiungo wa Liverpool na Timu ya Taifa 
ya Uholanzi, Georginio Wijnaldum, mwenye umri wa 
miaka 30. (Gazzetta dello Sport, via Mirror)

HAALAND ATAJWA BARCA
MGOMBEA wa urais katika klabu ya Barcelona, 

Emili Rousaud, amesema atamsajili mshambuliaji wa 
Borussia Dortmund na Norway, Erling Braut Haaland 
mwenye umri wa miaka 20, kama atachaguliwa kuwa 
rais wa Barca. (Marca)

ISCO AITAKA CHELSEA
MCHEZAJI anayewindwa na Arsenal, Isco, amekiri 

kwamba angependa kuichezea klabu ya jijini, London, 
Chelsea. (Mirror)

CHELSEA YAMTAJA SANCHO
CHELSEA inatarajiwa kujiunga na Manchester Unit-

ed na Liverpool katika mbio za kuwania saini ya winga 
wa Borussia Dortmund na England, Jadon Sancho 
mwenye umri wa miaka 20. (Que Golazo, via Foot-
ball London)

FASU-MENSAH AGOMA
MLINZI wa Manchester United na Uholanzi, Timo-

thy Fosu-Mensah mwenye umri wa miaka 22, ame-
kataa ofa ya mkataba mpya wa miaka mitatu na nusu. 
(Mirror)

MARSEILLE, HERTHA VITANI
KLABU za Marseille na Hertha Berlin zipo kwenye 

mbio ya kuwania saini ya mlinzi wa Manchester Unit-
ed, Timothy Fosu-Mensah mwenye umri wa miaka 22 
wakati wa dirisha dogo la usajili la Januari hii. (Sky 
Sports)

BROAAF ANUKIA DORTMUND
BORUSSIA Dortmund inawania kumsajili kinda 

aliyepo kwenye akademi ya Manchester City, Jayden 
Braaf,  raia wa Uholanzi mwenye umri wa miaka 18, 
ambaye huenda akaruhusiwa kuondoka Januari hii. 
(Bild, via Manchester Evening News)

KOLASINAC KUREJEA SCHALKE
MLINZI wa kushoto wa Arsenal na Bosnia and Her-

zegovina, Sead Kolasinac mwenye umri wa miaka 27, 
yupo kwenye majadiliano na klabu yake ya zamani wa 
Schalke ili kwenda kucheza kwa mkopo. (Mail)

JUVE YAMFUATA LLORENTE
JUVENTUS inawania kumsajili straika mkongwe wa 

Hispania, Fernando Llorente. Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 35 kwa sasa anacheza katika klabu ya 
Napoli. (Tuttosport)

TREZEGUET ANUKIA UTURUKI
MIAMBA ya Uturuki, Galatasaray inataka kumsajili 

wa mkopo kiungo wa Aston Villa na Misri, Trezeguet 
mwenye umri wa miaka 26, wakati wa dirisha dogo la 
Januari hii. (Vatan, via AS)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Ronaldo kucheza 
soka hadi uzeeni
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habari michezo

Na Adam Fungamwango

KIUNGO wa Ihefu ya jijini Mbeya, Juma 
Mahadhi, amesema anaamini atafanya vy-
ema katika klabu yake hiyo anayoitumikia 
kwa mkopo, ili ajitengenezee mazingira ya 
mazuri ya kurejea tena Yanga katika msimu 
ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mahadhi ambaye anaichezea Ihefu kwa 
mkopo baada ya kutua katika kipindi hiki 
cha dirisha dogo la usajili, tayari amesh-
acheza mechi kadhaa zikiwamo mbili dhidi 
ya timu yake ‘mama’ ya Yanga, amesema 
kuwa hayuko tayari kujitathmini mwenyewe 
ila amewaachia wadau wanaomwangalia an-

apokuwa uwanjani kuzungumzia kiwango 
chake.

Kiungo huyo alisema licha ya timu yake 
kufungwa mabao 4-0 na Simba, bado 
anaiheshimu kwa sababu ya kumpa nafasi 
ya kuonyesha kipaji chake kwa mara ny-
ingine.

“Nataka nicheze, watu ndiyo wataona 
kiwango changu, hapa ndipo nitaonyesha 
kwa sababu tangu nipone majeraha yangu, 
sijapata hata dakika mbili za kucheza ndani 
ya Yanga, lakini huku baada ya kufika tu kila 
mtu kaona mechi zote zimecheza. Naami-
ni sidhani kama nikifanya vizuri Yanga 
washindwe kunirudisha,” alisema Mahadhi.

Kuhusu kupoteza mechi dhidi ya Simba, 
alisema Simba waliwazidi mbinu, lakini 
anaamini kuwa Ihefu itafanya vyema kwe-
nye mechi za mzunguko wa pili ingawa 
bado hawajapata muunganiko kutokana na 
kuchezesha wachezaji wengi waliosajiliwa 
kipindi hiki cha dirisha dogo.

“Muunganiko bado. Wachezaji wengi 
tunaocheza ni wale tulioingia wapya. Tu-
mecheza na Simba na Yanga, hizi ni timu 
kubwa, lakini zilizobaki ni saizi yetu tu, tuta-
pambana nazo,” Mahadhi alisema.

Kiungo huyo alijiunga na Yanga mwaka 
2016 akitokea Coastal Union ya jijini Tanga.

Mahadhi ‘moyo’ Yanga, 
mwili umesimama Ihefu

Chama amvuruga
nahodha Ihefu FC
Na Adam Fungamwango

NAHODHA wa Ihefu FC, Joseph Kinyozi, 
ameeleza kufurahishwa na kiwango kikub-
wa kilichoonyeshwa na kiungo wa Simba, 
Clatous Chama na kusema wachezaji wa 
Tanzania wanatakiwa kujifunza mbinu 
kutoka kwa Mzambia huyo.

Akizungumza baada ya timu yake 
kuchapwa mabao 4-0 na Simba katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara juzi, 
Kinyozi alisema Chama ndiye mchezaji 
aliyemvutia zaidi kwenye mechi hiyo, la-
kini ni nyota ambaye ana uwezo mzuri 
wa kutandaza soka kwa kiwango cha juu 
kwenye ligi hiyo.

“Mimi nimeona mchezaji aliyenifura-
hisha leo ni Chama. Na siyo leo tu, huyu 
jamaa anajua bwana. Mimi nampenda 
sana huyu jamaa anavyocheza na kuna 
vitu naiga kutoka kwake. Mimi nasema 
hivi jamaa anajua na namwambia sisi 
wachezaji wa Tanzania tunampenda kwa 
sababu anachofanya kinatupendezesha,” 
Kinyozi alisema. Kinyozi ambaye ni straika 
tegemeo wa Ihefu mwenye mabao matatu 
mpaka sasa, alisema mbinu kadhaa am-
bazo ameziiga kutoka kwa Chama zime-
kuwa zikimsaidia katika baadhi ya mechi 
anazocheza zikiwamo za Ligi Kuu.

“Kiukweli mimi namwambia kuwa 
kipaji hicho alichojaaliwa na Mwenyezi 
Mungu akiendeleze, azidishe juhudi kwa 
sababu yeye anaweza,” aliongeza nahod-
ha huyo. Kuhusu kubugizwa idadi hiyo ya 
mabao, Kinyozi alisema walifanya makosa 
kadhaa na kwa sababu walicheza na timu 
kubwa na ngumu, wameadhibiwa kuto-
kana na upungufu huo.

Kiungo wa mabingwa watetezi, Simba, Luis Miquissone (kushoto), akijipanga kuwatoka wachezaji wa Ihefu katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, jijini Dar es Salaam juzi. Simba ilishinda mabao 4-0. PICHA: JUMANNE 
JUMA

KMC yaitambia 
Mbeya City FC
Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la KMC FC limesema 
limejiimarisha kuelekea mchezo wao wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Mbeya 
City kwa ajili ya kuondoka na pointi tatu 
katika mchezo huo, imeelezwa.

Mbeya City inatarajia kuwakaribisha 
KMC katika mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara itakayochezwa kesho kwenye 
Uwanja wa Sokoine jijini, Mbeya.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa KMC, Habibu Kondo, alise-
ma walifika salama Mbeya na morali ya 
wachezaji wake iko juu.

Kondo alisema wamekwenda Mbeya 
kwa kazi moja ya kusaka ushindi na 
hivyo kila mchezaji ameahidi kuonyesha 
kiwango kizuri katika mchezo huo. 

“Tunashukuru tulifika Mbeya salama, 
lengo ni kuondoka na pointi tatu katika 
mchezo huu, tunajua wenyeji wetu pia 
wanazihitaji pointi hizo, lakini tunasema 
wasahau kuzipata kutoka kwetu,” alise-
ma Kondo.

Kocha huyo alisema anaupa umuhimu 
mchezo huo kwa kufahamu msimu huu 
kila timu imejipanga vizuri kupata pointi 
tatu katika kila mchezo.

Alisema licha ya kuwa ugenini wata-
hakikisha wanatimiza ahadi ya kurudi na 
ushindi nyumbani na kuomba mashabiki 
waendelee kuwapa sapoti.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KATIKA kuonyesha kipute cha mashinda-
no ya Kombe la Mapinduzi kimekaribia, 
Waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni na 
Michezo wa Zanzibar, Tabia Maulid Mwita, 
amepokea zawadi zitakazotolewa kwa 
washindi katika michuano hiyo kwa upande 
wa wanawake na wanaume, imefahamika.

Zawadi hizo za washindi zilitolewa jana na 
mfanyabiashara maarufu visiwani hapa na 
ambaye aliwahi kuwa Mwakilishi wa Jimbo 
la Uzini, Mohamed Raza.

Akizungumza katika hafla ya kukabidhiwa 
zawadi hizo, Waziri Tabia alisema mchango 
aliotoa mfanyabiashara huyo ni wa kuigwa 

na wafanyabiashara wengine wa Zanzibar, ili 
kufufua michezo na kuifanya kuwa na hadhi 
kubwa kama ilivyokuwa miaka ya nyuma.

Waziri huyo alisema mchango huo al-
ioutoa utaweza kusaidia moja kwa moja ka-
tika kufanikisha mashindano hayo ambayo 
yanatarajia kufanyika kuanzia Januari 5, 
mwaka huu.

Kiongozi huyo pia alimwomba Raza ku-
washawishi wafanyabiashara wenzake ku-
wekeza katika sekta ya michezo ili kwenda 
na kasi ya Rais wa Zanzibar ya kutaka mich-
ezo iwe chanzo cha kutoa ajira  nyingi kama 
zilivyo kwa nchi nyingine zilizoendelea.

Naye Raza alisema anamwahidi waziri 
huyo  kuwa ataendelea kushirikiana na seri-

kali katika kuhakikisha michezo inarudi ka-
tika hadhi yake.

Hata hivyo Raza aliita Wizara ya Michezo 
kwa kushirikiana serikali kuangalia uweze-
kano wa kurejesha mashindano ya Kombe 
la Muungano kwa lengo la kuliweka soka la 
Zanzibar katika ramani.

Zawadi alizokabidhi mfanyabiashara huyo 
ni vikombe vitatu kwa washindi wa Kombe 
la Mapinduzi kwa Wanaume, vikombe vitatu 
kwa washindi wanawake, medali, na zawadi 
nyingine ambazo kamati ya mashindano 
itazitoa pamoja na maji katoni 100 maal-
umu kwa timu za wanawake zinazoshiriki 
mashindano hayo.

Mapinduzi Cup mambo yameiva
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makubwa 2021

HABARI UK   22Ronaldo kucheza soka hadi uzeeni

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI aliyesajiliwa katika dirisha 
dogo la usajili, Saido Ntibazonkiza amefani-
kiwa kuiokoa Yanga kwa kufunga bao la ku-
sawazisha dhidi ya Tanzania Prisons katika 
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyomalizika kwa 
sare ya goli 1-1 iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Nelson Mandela Mjini Sumbawanga jana.

Ntibazonkiza alifunga bao hilo dakika ya 
76, na kuiokoa Yanga na kipigo, hivyo kui-
fanya timu pekee ambayo mpaka sasa hai-
japoteza mchezo kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu huu unaoendelea.

Ilikuwa ni mechi kali, iliyokuwa na 
matumizi makubwa ya nguvu, huku 
wachezaji wakishindwa kumudu kucheza 
pasi nyingi kutokana na uwanja kuwa na 
madimbwi ya maji, yaliyochanganyika na 
matope.

Hii ilitokana na mvua kubwa iliyonyesha  
Sumbawanga na kuufanya Uwanja wa Nel-
son Mandela kuwa si rafiki kwa wachezaji 
ambao walilazimika kupiga mipira mirefu.

Kwa matokeo hayo, timu hizo zimeshind-
wa kufungana msimu huu, kwani kwenye 
mechi ya mzunguko wa kwanza iliyochezwa 
Septemba 6, mwaka jana, kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, timu hizo pia zilitoka 

sare ya bao 1-1.
Dakika ya pili tu, ilitokea sekeseke kwe-

nye lango la Prisons, iliyotokana na mpira 
kutuama kwenye kidimbwi cha maji, lakini 
mabeki wa timu hiyo walifanikiwa kuondoa 
hatari hiyo huku dakika ya 21, nusura Pris-
ons ijipatie bao baada ya faulo iliyopigwa na 
Jeremiah Juma, lakini kipa Metacha Mnata 
aliuchupia na kuupangua.

Krosi iliyopigwa na Lambart Subianka, 
nusura itinge wavuni yenyewe dakika ya 
24, lakini mpira ukapita juu kidogo ya lango 
la Yanga na kuwanyima wenyeji nafasi ny-
ingine ya kufunga bao katika mchezo huo.

Prisons ingeweza tena kujipatia bao daki-
ka ya 30 baada ya nahodha wake, Benjamin 
Asukile akiwa mita 30 hivi, aliachia shuti kali 
lililotoka nje kidogo ya lango, huku Metacha 
akiwa ameshakubali matokeo.

Dakika moja baadaye Salum Kimenya, 
akiwa ndani ya eneo la hatari alipiga shuti 
ambalo lilipanguliwa na Metacha, kabla ya 
kuokolewa na mabeki wa Yanga wakati Yas-
sin Mustapha, aliyeambaa na mpira wingi 
ya kushoto na kuachia shuti kali lililompita 
kipa Jeremiah, lakini ukatoka nje kidogo ya 
lango la Prisons.  Kipindi cha pili ndicho kili-
choonekana kuchangamka zaidi kwa dakika 
sita tu baada ya kipindi hicho, kiungo mka-

baji, Jumanne El Fadhili, aliipatia Prisons bao 
akiunganisha faulo iliyopigwa na Kimenya.

Baada ya Yanga kusawazisha, ilionekana 
kucharuka na kufanya mashambulizi mengi 
langoni mwa Prisons, lakini mabeki wa timu 
hiyo, wakiongozwa na Ismail Mhesa, As-
ukile, Vedatus Mwihambi na Nurdin Chona 
walisimama imara kuokoa hatari zote ku-
toka kwa Michael Sarpong, Tuisila Kisinda, 
Ntibazonkiza na wengineo.

Sare hiyo inahitimisha ushindi wa mechi 
sita mfululizo ambao Yanga iliopata, tangu 
ilipotoka sare ya bao 1-1 Novemba 22, mwaka 
jana dhidi ya Namungo kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa.

Mechi ilizoshinda ni dhidi ya Azam FC, 
JKT Tanzania, Ruvu Shooting, Mwadui, Do-
doma Jiji, na Ihefu FC.

Kwa matokeo hayo, Yanga inaendelea 
kuongoza kwenye msimamo wa Ligi Kuu, 
ikiwa imefikisha pointi 44, ikicheza mechi 
18, huku Prisons ikiwa kwenye nafasi ya tisa 
baada ya kufikisha pointi 22.

Azam leo imezinduka kwa kupata ushindi 
wa bao 1-0 dhidi ya Polisi Tanzania wakati 
Coastal Union iliyokuwa nyumbani kwenye 
Uwanja wa CCM Mkwakwani imelazimishwa 
sare ya bao 1-1 na Namungo FC kutoka mkoa-
ni Lindi.

Ntibazonkiza 
aiokoa Yanga 

  Ni kwa bao lake la kusawazisha dhidi ya Prisons, 
yaendelea kushikilia rekodi...

Na Saada Akida

BAADA ya timu yake kufunga mwa-
ka na ushindi mnono wa mabao 4-0 
dhidi ya Ihefu katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Kocha Mkuu wa Simba, 
Sven Vandenbroeck, amesema wanaji-
andaa kufanya vizuri zaidi  kwenye 
mwaka mpya na wataanza kwa kupata 
ushindi mzuri watakapowakaribisha  
FC Platinum kutoka Zimbabwe.

Simba inatarajia kuwakaribisha FC 
Platinum katika mchezo wa marudiano 
wa hatua ya awali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika utakaochezwa Januari 6, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Sven alisema ni ushindi walioupata 
juzi ulikuwa ni muhimu kwao kwa 
kumaliza mwaka 2020 vizuri na sasa 
wanaelekeza nguvu ya kuanza kwa 
kishindi mwaka 2021 kwa kuwaondoa 
FC Platinum.

Sven alisema Ihefu hawakuwa vizuri 
katika kipindi cha kwanza ambacho 
timu yake ilifunga mabao matatu, lakini 
walibadilika kipindi kilichofuata na ku-
wapa Simba mazoezi mazuri kuelekea 
mchezo wao wa kimataifa.

“Kuhusu kiwango cha Said Ndemla, 
amefanya majukumu yake vizuri na 
unapopata ushindi wa mabao 4-0 
sio wa mchezaji mmoja, ni juhudi za 
wachezaji wote. Huu ni ushindi mzuri 
kwa kufungia mwaka, tusahau matokeo 
hayo tunaenda mapumziko ya siku 
mbili tukirejea uwanjani, tunaendelea 
na maandalizi dhidi ya FC Platinum,” 
alisema Sven.

Kocha huyo alieleza wanatarajia 
kukutana na mchezo wenye ushindani 
kwa sababu wanahitaji kupata ma-
tokeo mazuri, ili wasonge mbele katika 
mashindano hayo.

“Mechi ya kwanza tulipoteza tukiwa 
ugenini, nadhani hatukustahili ku-
poteza kwa sababu tulicheza mpira 
nzuri, sasa tupo nyumbani tunahitaji 
kupambana kutafuta matokeo mazuri 
katika mechi hiyo inayotoa uamuzi wa 
nafasi yetu,” alisema Sven.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, 
Barbara Gonzalez, alisema hatima ya 
kiungo wao, Jonas Mkude aliyesimam-
ishwa itajulikana wiki ijayo baada ya 
Kamati ya Nidhamu ya klabu hiyo 
kukutana na kumjadili nyota huyo.

“Mashabiki wasiwe na wasiwasi 
Kamati ya Nidhamu itafanya kazi yake, 
hakuna sehemu ya kazi watafura-
hishwa na kufumbia macho mfanyaka-
zi asiye na nidhamu,” alisema Barbara.

Winga wa 
Yanga, Tu-
isila Kisinda 
(kushoto), 
akijiandaa 
kupiga mpira 
dhidi ya beki 
wa Tanza-
nia Prisons, 
Benjamin 
Asukile 
katika mechi 
ya Ligi 
Kuu Bara 
iliyochezwa 
kwenye 
Uwanja 
wa Nelson 
Mandela, 
Sumbawan-
ga mkoani 
Rukwa jana. 
Timu hizo 
zilitoka 
sare ya bao 
1-1.PICHA: 
MTANDAO
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