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Mjumbe wa Kamati Kuu, Kassim Majaliwa, akiweka shada la maua kwenye mnara wa kumbukumbu katika eneo la makaburi ilikozikwa
miili ya watu waliofariki kwa ajali ya MV Nyerere, iliyotokea Septemba 20, 2018, katika kisiwa cha Ukara, Ukerewe mkoani Mwanza
jana. PICHA: OWM

CHADEMA, ACT kwenye mtihani

Na Zainab Rashid, SJMC

OFISI ya Msajili wa Vyama vya
Siasa nchini, imetoa onyo kwa
vyama vya siasa kwa kukiuka
masharti ya kisheria kipindi hiki
cha kampeni za uchaguzi mkuu
wa mwaka huu.

Katika barua yake kuhusu had-
hari hiyo, Naibu Msajili wa Vyama
vya Siasa, Sisty Nyahoza, kwa nia-
ba ya Msajili wa Vyama vya Siasa
nchini, amewakumbusha wagom-
bea wa vyama vya siasa kuzingatia
masharti ya sheria katika kampeni
hizo.

Kwa mujibu wa barua ya msajili
huyo kwenda kwa makatibu wa
vyama vyenye usajili wa kudumu
iliyoandikwa Septemba 18, mwaka
huu, vyama hivyo pia vimekum-
bushwa kufuata sheria katika kile
kinachoitwa kuungana kwenye
uchaguzi.

Alisema katika mikutano ya
kampeni, baadhi ya wagombea
wameonekana na kusikika waki-
waombea kura wagombea wa
chama kingine cha siasa, akisisitiza
kuwa sheria imeweka utaratibu wa

vyama vya siasa kushirikiana ka-
tika uchaguzi.

“Vyama vya siasa kushirikiana
bila kufuata utaratibu uliowekwa
ni ukiukwaji wa sheria hiyo,” ali-
fafanua.

Alivikumbusha vyama hivyo
kuwa wajibu wa Msajili wa Vyama
vya Siasa kuwa ni kuchukua hatua
za kisheria dhidi ya chama cha
siasa kinapokiuka Sheria ya Vyama
vya Siasa.

“Msajili wa Vyama vya Siasa
hatasita kuchukua hatua stahiki
za kisheria pale itakapothibitika
chama cha siasa kimekiuka sheria
hizo,” alisema Nyahoza.

Ingawa Nyahoza hakutaja maji-
na ya vyama vya siasa vilivyoingia
katika hatari hiyo ya kukumbana
na rungu lao, baadhi ya vyama
vimeshaweka wazi kushirikiana
na wagombea wa vyama vingine
katika uchaguzi huo.

Mwanzoni mwa mwezi huu,
mgombea urais kwa tiketi ya
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Tundu Lissu,
akiwa visiwani Zanzibar kuzindua
kampeni kanda, alitangaza chama
hicho kitamuunga mkono mgom-

bea urais wa Zanzibar kupitia Cha-
ma cha ACT- Wazalengo, Maalim
Seif Sharif Hamad.

Pia, hivi karibuni, Maalim Seif
katika moja ya mikutano yake ya
kampeni visiwani huko, alitangaza
kuwa atamuunga mkono mgom-
bea urais wa Tanzania Bara kwa
tiketi ya CHADEMA, Lissu.

Juzi, Kiongozi wa ACT-Wazal-
endo, Zitto Kabwe, akihojiwa na
Shirika la Utangazaji la Uingereza
(BBC), alisema vyama hivyo viwili
vimeshakubaliana na watatangaza
utaratibu wa kushirikiano Oktoba
3, mwaka huu kwenye viwanya

Salaam.

TAFSIRI YA KISHERIA

Alipotafutwa na Nipashe jana
kuzungumzia onyo la Msajili, Ofisa
Habari wa ACT-Wazalendo, Naibu
Katibu wa Uenezi, Habari na Uhu-
siano kwa Umma, Janeth Rithe,
alisema ni vyema Ofisi ya Msajili
ikasoma na kutafsiri vizuri sheria
iliyoirejea katika taarifa yake kwa
umma, akidai kuna tofauti kubwa
kati ya ushirikiano na kuungana.

“Kuna suala la kuungana na

kushirikiana. Kushirikiana ni kama
ndoa ya kiserikali au kimila, kila
mmoja anabaki na dini yake lakini
ni wamoja na hiki ndicho tunacho-
fanya. Kuungana ni kama ndoa ya
kanisani, ikitaka wote kuwa dini
moja na wamoja na hili ndiyo lil-
ilopo kwenye sheria ya msajili,”
alisema.

Rithe pia alishauri Ofisi ya Msaji-
li kufuatilia vyama vingine vilivyo-
tangaza ushirikiano mapema na
havikuonywa, jambo ambalo alidai
linazua maswali mengi.

“Tunamshauri Msajii atafute
tafsiri sahihi ya sheria anayosi-
mamia... tunaendelea na taratibu
zetu kama tulivyopanga, tunajua
sheria inasema nini na inataka
nini, na tunajua kuna ushirikiano
ambao vyama vinaweza kufanya
bila kuathiri sheria na vikaendelea
na kazi zao na hilo ndiyo tutakalo-
fanya,” alisisitiza.

Nipashe pia ilimtafuta Katibu
Mkuu wa CHADEMA, John Mnyika,
ambaye aliahidi kuwa leo ataku-
tana na waandishi wa habari na
kutoa kauli ya chama kuhusu ba-
rua hiyo ya onyo la Msajili kwa vy-
ama vya siasa.

Lissu aomba ‘kura za kimbunga’

Waandishi Wetu

MGOMBEA urais kupitia Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Tundu Lissu, ame-
waomba wananchi kumpigia kura
nyingi ili apate ushindi wa kim-
bunga katika uchaguzi mkuu wa
Oktoba 28, mwaka huu.

Lissu aliomba kura hizo jana al-
ipokuwa kwenye mkutano wake
wa kampeni eneo la Kamachumu
wilayani Muleba mkoani Kagera,
akiwaomba wananchi kujitokeza
kwa wingi kupiga kura siku hiyo,
ili ushindi wa CHADEMA uwe wa
kimbunga.

“Tukishinda kidogo, wataiba,
tukishinda kawaida wataiba! Ili

wasiibe, inabidi tushinde kwa
kimbunga ili wakose kwa kuanzia,
wakute kila kituo cha kuhesabia
kura, katika jimbo, wilaya, mkoa
tumeshinda,” alisema.

Aliwataka wananchi wafanye
kile alichokiita kurudisha mapigo
kwa kuipigia kura CHADEMA, aki-
tamba kuwa kwa kufanya hivyo,
wapinzani wao watakuwa wame-

pigwa kwa namna ambayo ha-
watainuka tena.

“Mwezi ujao tuzuie hili balaa
tupige kura tujikomboe, tarehe 28
mwezi Oktoba iwe ni siku mpya,”
Lissu alisema.

® Romana Mallya na Betrina
Bishubo (SJMC)

Majaliwa
aonya

tozo kwa
Wajawazito,
watoto

Na Neema Emmanuel,
MAGU

MJUMBE wa Kamati
Kuu ya CCM, Kassim
Majaliwa, amewataka
watendaji katika vituo
vya afya, zahanati na
hospitali za wilaya
kuacha kuwatoza
fedha wajawazito,
watoto walio chini
ya miaka mitano na
wazee wanapohitaji
huduma za afya.

Alitoa onyo hilo
alipozungumza na
llungu na Kisamba vili-
VyOopo wilayani Magu
akiwa njiani kuelekea

“Tiba ya mama
mjamzito, watoto,
wazee, ni bure tume-
leta fedha Sh. bilioni
10.8 kwanini watozwe
hela wakati fedha zipo
kama kuna mtendaji
anayewatoza hao
niliowataja wachuku-
liwe hatua kwa sababu
ni wauaji pia tumew-
aboreshea vituo vya
afya vyote ni vya
kisasa, kuna sehemu
ya kupima magonjwa
yote, chumba cha
upasuaji mdogo na
mkubwa sambamba
na chumba cha mama
na mtoto,” alisema
Majaliwa.

Alisema, Magu bado
kuna changamoto va
vituo vya afya, seri-
kali itajenga vingine,
ingawa imekamilisha
vituo vya afya vya
Kahangara, Lugeye na
Kabila na kituo cha
Kahangara.

“Endapo wananchi
wa Magu wataicha-
gua CCM, mkakati wa
serikali ni kuhakikisha
wilaya hiyo inapata
maji ya uhakika.

Kwa upande wake,
mgombea ubunge wa
CCM katika Jimbo la
Magu, Boniventure
Kiswaga, alisema
wananchi wa eneo hilo
wamepata mafanikio
mengi kwa kutatuliwa
changamoto mbal-
imbali zilizokuwa
zinawakabili.
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Aliyerejeshwa

na NEC Dar
atamba
ushindi bila
kampeni

Na Christina Mwakangale

MGOMBEA ubunge Jimbo
la Ubungo kupitia CHADEMA,
Boniface Jacob, amesema maisha
yake kwa wananchi wa jimbo
hilo, yanatosha kuchaguliwa kuwa
mbunge, bila kutegemea kampeni.

Amesema pamoja na Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) kumreje-
sha kugombea Kiti cha jimbo hilo,
licha ya wagombea wa vyama
vingine kuanza kufanya kampeni
wiki tatu kabla yake, hata aki-
fanya kampeni siku moja atach-
aguliwa na wananchi.

Boniface aliyasema hayo jana
akizungumza na Nipashe kuelezea
namna atavyoweza kufidia siku
alizozuiwa kugombea, baada ya
Agosti 29, mwaka huu, kupokea
barua ya Msimamizi wa Uchaguzi
Jimbo la Ubungo, kumuengua
kugombea ubunge jimbo hilo.

“Maisha yangu yenyewe tosha
tu, ni kampeni hata ningezuiwa,
ingeachwa siku moja, bado wa-
nanchi wa Ubungo wanahitaji
tu kujua nagombea basi. Kwa
hiyo ‘issue’ ya kampeni sio kitu,”
alisema.

Kwa siku nilizorudi tayari
nimekamilisha mzunguko wa
awamu ya kwanza, nilianza
Mabibo, Makurumla, Manzese na
Kimara, Sinza, leo (jana) namalizia
Makuburi kata ya nane, leo (jana)
naanza raundi ya pili,” alisema
Boniface.

Alisema wananchi wa jimbo
hilo, wanafahamu utendaji kazi
wake tangu akiwa diwani na hati-
maye mbunge.

“Wakinichagua miradi niliyoi-
anza tutaimalizia, vitu ambavyo
nimefanya katika jimbo hilo kama
shule, zahanati na barabara ni
alama ambazo nimeziacha, kila
kata nilizunguka na kushiriki ku-
leta maendeleo,” alisema Boniface
ambaye aliwahi kuwa meya wa
Ubungo. Agosti 29, mwaka huu,
katika ukurasa wake wa twitter,
Boniface aliandika: Nimepokea
barua kutoka kwa msimamizi wa
uchaguzi Jimbo la Ubungo kuen-
guliwa kugombea ubunge.”

Septemba, mwaka huu, NEC
ilikubali rufani 13 na kuwareje-
sha katika orodha ya wagom-
bea ubunge 13 baada ya kupitia
nyaraka walizowasilisha.

Kati ya rufani hizo ni kutoka
majimbo ya Singida Magharibi,
Madaba, Ilemela, Namtumbo, Bag-
amoyo, Liwale, Tunduma, Bukene,
Ubungo na Kigamboni.

Taarifa hiyo iliyotolewa na
Mkurugenzi wa Uchaguzi wa NEC,
Charles Mahera, ilisema kuwa
Tume imechambua vielelezo,
nyaraka na maelezo ya warufani
na warufaniwa yaliyowasilishwa,
ili kuhakikisha inatenda haki wa
mujibu wa sheria.

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa
nchini (TMA), imetoa tahadha-
ri ya kuwapo kwa upepo mkali
na mawimbi makubwa kwenye
pwani ya Bahari ya Hindi ka-
tika mikoa ya Mtwara na Lindi.

Aidha, imeeleza kuwa mvua
zinazonyesha sasa kwenye baa-
dhi ya maeneo ni za kawaida.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa na TMA kupitia kwa

mchambuzi wa hali ya hewa,
Rose Senyagwa, kwa siku ya
leo kunatarajia kuwapo upepo
mkali unaofikia kilometa 40
kwa saa na mawimbi makubwa
yanayofika mita mbili.

“Athari ambazo zinaweza
kujitokeza ni ucheleweshwaji
wa safari kwa vyombo vya ba-
harini pamoja na shughuli za
uvuvi nazo zitaathirika, hivyo
ni vyema kwa watu kuchukua
tahadhari,” alisema Rose.

Alisema vipindi hivyo vya
hali mbaya ya hewa si vya
muda mrefu na wanategemea
vitakuwa vipindi vifupi, na hali
hiyo inaweza kukoma kesho.

Aidha, alisema TMA inaen-
delea kufuatilia hali ya hewa na
itatoa taarifa kadri wawezavyo
kwa wananchi ili kuchukua
tahadhari kwa hali yoyote ya
hewa itakayojitokeza.

Hivi karibuni TMA ilitoa
utabiri wa msimu kwa mikoa

inayopata mvua mara mbili
kwa mwaka, na kuelezea hali
ya mvua za chini ya wastani

kutarajiwa, hivyo ku-
sababisha ukame kwa baadhi
ya mikoa.

Mikoa ambayo ilitajwa kuta-
rajiwa kupata mvua chini ya
wastani ni Dar es Salaam, Mwa-
za, Kagera, Shinyanga, Simiyu
na baadhi ya maeneo ya mkoa
wa Kigoma, Kilimanjaro, Man-
yara, Arusha na Zanzibar.

Mgombea mwenza wa urais kupitia CHADEMA, Salum Mwalimu, akihutubia mkutano wa kampeni za uchaguzi mkuu katika
Jimbo la Shinyanga Mjini juzi. PICHA: FRANCIS DANDE

Fatma Karume akwaa Kigingi
kingine, TLS yamtia hatiani

Na Joseph Mwendapole

KAMATI ya Maadili ya Cha-
ma cha Wanasheria Tanganyi-
ka (TLS), imeondoa moja kwa
moja jina la Fatma Karume ka-
tika orodha ya mawakili baada
ya kumkuta na hatia ya kukiuka
maadili ya uwakili.

Kwa uamuzi huo, Fatma
mwenye namba ya uwakili 848
hataruhusiwa kufanya kazi za
uwakili ndani ya mipaka ya
Tanzania Bara mpaka itakavy-
oamriwa vinginevyo.

Baada ya uvamuzi huo ku-
tolewa mapema jana, Fatma
ambaye ni mtoto wa Rais
mstaafu wa Zanzibar, Amani
Abeid Karume, aliandika kwe-
nye ukurasa wake wa Twitter
kwamba hatakata rufani kup-

inga uamuzi huo.

ALIVYOFUKUZWA
NI YA IMMA

Juzi Fatma aliandika kupi-
tia ukurasa wake wa twitter
kwamba amefukuzwa katika
taasisi ambayo alisaidia kuijen-
ga na kwamba dhambi yake ni
uanaharakati.

Katika andiko hilo aliam-
batanisha barua kutoka kam-
puni ya IMMA iliyotiwa saini na
wakili Sadock Magai ambaye ni
Mshirika na Mwendeshaji wa
taasisi hiyo ya uwakili.

Magai alithibitisha kuandika
na kusaini barua hiyo ingawa
alisema ilikuwa ni kwaajili ya
mawasiliano ya ndani kwenda
kwa fatma na haikutakiwa
kwenda mitandaoni kama al-
ivyofanya Fatma.

KAMPU-

Barua ya kumfukuza kazi
Fatma ambayo ilisambaa
mitandaoni juzi uamuzi wa
kumwondoa ulifikiwa Sep-
temba 16, mwaka huu kupitia
ushirikiano wao wa Equity
Partners.

Kwenye barua hiyo, Magai
alisema kikao kilijadili uhusi-
ano uliopo baina ya fatma na
washirika wenzake na kuku-
baliana kuwa hawabhitaji tena
kuendelea kuwa naye.

Fatma alisimamishwa uwaki-
li mwaka mmoja Septemba 20,
mwaka jana, Fatma alisimam-
ishwa kufanya kazi za uwakili
kwa mwaka mzima akishu-
tumiwa kuishambulia Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali
(AG).

Sababu

kubwa iliyotajwa

kwenye shauri lake ni alichoki-
zungumza katika kesi iliyofun-
guliwa na aliyekuwa Katibu wa
Itikadi, Uenezi na Mawasiliano
wa chama cha ACT- Wazalendo,
Ado Shaibu kupinga uteuzi wa
Mwanasheria Mkuu wa Serika-
li, Prof. Adelarus Kilangi.

Prof. Kilangi aliteuliwa na
Rais John Magufuli Februari
Mosi, mwaka 2018.

Fatma Karume ni mwa-
nasheria, wakili wa kujitege-
mea, mwanaharakati ambaye
aliwahi kuwa Rais wa TLS ka-
tika kipindi cha mwaka 2018
hadi 2019.

Nipashe ilifanya jitihada za
kumpata ili kujua hatua ana-
zotarajia kuchukua, lakini simu
yake ilikuwa ikiita muda wote
bila kupokelewa.
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Mahakama yakubali mshtakiwa
kutoka gerezeni kuhojiwa polisi

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu imekubali ombi la Jam-
huri kwamba Mkurugenzi wa
Kampuni ya Jandu Construc-
tions and Plumber Ltd, Khairoon
Jandu, kutoka gerezani na kwen-
da kuhojiwa na Jeshi la Polisi kwa
siku tano.

Amri hiyo imetolewa jana na
Hakimu Mkazi Mkuu, Kasian
Matembele, baada ya upande
wa Jamhuri kuomba kwenda ku-
muhoji mshtakiwa huyo.

Kabla ya amri hiyo, Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Wankyo Si-
mon, aliiomba mahakama kutoa
kibali cha mshtakiwa Khairoon,
kurejeshwa polisi kwa mahoji-
ano kwenye kesi nyingine dhidi
yake zilizopo kwenye hatua ya

upelelezi.
“Mheshimwa tunaomba
mshtakiwa arejeshwe polisi

akahojiwe kwenye kesi zingine
mbalimbali na hii, na atahojiwa
kwa siku tano na kukabidhiwa
tena mahakamani hapa Jumata-
tu Septemba 28, 2020,” alisema

Wankyo.

Mbali na Khairoon ambaye
ni mke wa marehemu Jandu,
washtakiwa wengine ni, Zain-
abu Tharia, binti yake, Wakili
Mohamed Majaliwa na Meneja
wa benki ya Stanbic, Ibrahim
Sangawe. Katika kesi ya msingi
inadaiwa, katika muda tofauti
kati ya Januari na Juni, 2020
katika Mkoa wa Dar es Salaam,
washtakiwa wote kwa pamoja na
kwa kudhamiria waliunda genge
la uhalifu, kwa lengo la kughushi
na kuiba fedha.

Katika shtaka la pili imedaiwa,
Januari 16, 2017 jiji na Mkoa wa
Dar es Salaam, washtakiwa Khai-
roon Jandu, Majaliwa na San-
gawe, walighushi saini ya Inderjit
Jandu katika nyaraka zilizoone-
sha kuwa ni halali za kikao cha
Kampuni ya Jandu huku wakijua
si kweli. Alidai katika kosa la tatu
washtakiwa hao kasoro Zainabu,
walighushi saini ya Inderjit Jandu
katika nyaraka za kampuni zina-
zoonesha amechaguliwa kuwa
Mkurugenzi wa kampuni hiyo
akionyesha ni nyaraka halali

huku akijua si kweli.

Washtakiwa hao pia wanadai-
wa  Mei 25, 2019 katika jiji na
mkoa wa Dar es Salaam, wakiwa
nania ya udanganyifu walighushi
sainiyal nderjitJandu, wakio-
nyesha kuwa amehamishia hisa
za kampuni kwa Khairoon huku
wakijua si kweli.

Shtaka jingine la kughushi lin-
alomkabili Khairoon ni la nyara-
ka za wosia ulioandikwa na In-
derjit akionyesha ni wosia halali
huku akijua si kweli.

Ngukah aliendelea kudai kuwa
katika shtaka la sita, saba na
nane, Khairoon alitoa nyaraka za
uongo kwa BRELA zilizoonyesha
kuwa ni nyaraka halali za vi-
kao vya kampuni ya Jandu kuwa
amechaguliwa kuwa Mkuru-
genzi wa kampuni hiyo na pia
amehamishiwa hisa za kampuni
huku akijua kuwa si za kweli.

Katika shtaka la tisa washtak-
iwa wote wanadaiwa tarehe
tofauti mwaka 2020 waliiba Sh.
1,033,860,100 mali ya Kampuni
ya Jandu Constructions and
Plumber.

Mshtakiwa Sangawe pia ana-
daiwa kati ya mwaka 2019 na
2020 akiwa ameajiriwa kama
meneja wa benki ya Stanbic,
alishindwa kutumia mbinu zote
kuzuia wizi wa kiasi hicho cha
fedha kilichokuwa kimehifadhi-
wa katika benki hiyo.

Katika kosa la mwisho la
utakatishaji inadaiwa kati ya
Januari 2019 na Juni 2020, ji-
jini Dar es Salaam washtakiwa
wote kwa pamoja walijipatia Sh.
1,033,860,100 mali ya Kampuni
ya Jandu Construction huku
wakijua kuwa fedha ni zao la
kosa tangulizi la wizi.

Hata hivyo, washtakiwa ha-
wakuruhusiwa kujibu kitu cho-
chote mahakamani hapo kwa
kuwa mahakama hiyo haina
mamlaka ya kusikiliza kesi za
uhujumu uchumi na kwa mujibu
wa upande wa mashtaka upele-
lezi wa shauri hilo bado hau-
jakamili hivyo aliomba tarehe
nyingine ha kutajwa.

Hakimu Matembele ameabhiri-
sha kesi hiyo hadi Septemba 28,
2020.

Kiongozi wa ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe (kushoto), akimnadi mgombea ubunge wa Tabora Mjini kupitia chama hicho, Msafiri Mtemelwa
(kulia), kwenye viwanja vya Shule ya Sekondari Uyui, mjini Tabora juzi. PICHA: SAID POWA

RC aagiza mabweni ya shule kufanyiwa ukaguzi

Na Gurian Adolf, KALAMBO

MKUU wa Mkoa wa Rukwa,
Joachim Wangabo, ameiagiza
kamati ya ulinzi na usalama ya
mkoa huo, kufanya ukaguzi ka-
tika mabweni yote yaliyojengwa
katika shule za msingi na se-
kondari kukabiliana na majanga
ya moto.

Agizo hilo alilitoa jana wakati
akifanya ukaguzi wa vyumba vya
madarasa na mabweni, yaliyo-

jengwa kwenye shule za sekond-
ari zilizopo wilayani Kalambo,
mkoani humo.

Alisema kuwa kamati ya ulinzi
na usalama ya mkoa ndio yenye
dhamana ya kufanya kazi hiyo,
hivyo anaiagiza kutekeleza ag-
izo hilo haraka iwezekanavyo, ili
kuepukana na majanga ya moto,
ambayo hutokea katika maeneo
mengine nchini.

“Naiagiza kamati ya ulinzi na
usalama ya mkoa kuhakikisha

inafanya ukaguzi wa miundom-
binu ya umeme katika mabweni
ya shule zote hapa mkoani,
kwani tatizo la majanga ya
moto limeanza kuwa sugu
katika maeneo mengine
hapa nchini na kugharimu
maisha ya wanafunzi, hivyo ni la-
zima mkoa uchukue tahadhari,”
alisema.

Naye Kaimu Ofisa Elimu wa
Wilaya ya Kalambo, Mtinda Mwi-
nuka, alisema amekwishatoa

maelekezo kwa wakuu wa shule
wilayani humo kuwa na uta-
ratibu wa kufuatilia mienendo ya
wanafunzi wao.

Alisema, baadhi ya wanafunzi
ni watovu wa nidhamu na wa-
naoweza kutumia vifaa vya
umeme vilivyopigwa marufuku
kutumika bwenini na hivyo kuwa
chanzo cha hitilafu za umeme na
kuzua majanga na kusababisha
vifo vya wanafunzi wenzao kwa
ajali ya moto.

]
Waziri
afafanua
urushaji
matangazo
vyombo vya
kimataifa

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imefafanua
hatua yake ya kuvitaka
vyombo vya habari vya
kimataifa vinavyorusha
matangazo yake kupitia vy-
ombo vya habari vya Tan-
zania, imelenga kutambua
vyombo wanavyoshrikiano
navyo nchini.

Aidha, imesema lengo
siyo kuvizuia kutangaza na
kuendesha vipindi vyake
nchini kama inavyoripotiwa.

Waziri wa Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki, Prof.
Palamagamba Kabudi,
aliyasema hayo jana Jijini
Dar es Salaam alipokutana
na kufanya mazungumzo na
Balozi mteule wa Uingereza
nchini, Dk. David Concar.

Kwa mujibu wa Waziri
huyo, vyombo vyote vya
habari vya kimataifa zime-
shatekeleza matakwa ya
kisheria na kupata leseni
va kutangaza na kuendesha
vipindi vyao.

Kuhusu suala la mabadi-
liko ya sheria za asasi za
kiraia (NGOs) na vyama vya
siasa, Prof. Kabudi alifafan-
ua lengo lake ni kuongeza
uwazi na uwajibikaji katika
fedha zinazoingia kwa asasi
hizo na matumizi yake.

Aidha, alisema linaendana
na sheria na taratibu za
kimataifa za kuzuia utakat-
ishaji wa fedha na kuhakiki-
sha makundi yenye nia ovu
na misimamo mikali inayok-
wenda Kinyume na tunu za
demokrasia hayatumii njia
hizo kupenyeza fedha zao.

Kwa upande wake, Balozi
Concar, alisema mazun-
gumzo yao mbali na kulenga
masuala ya kidiplomasia na
maendeleo, pia yalilenga
kuangalia namna ya kuon-
doa malalamiko kutoka kwa
baadhi ya NGOs na vyombo
vya habari vya kimataifa
kuhusu kile kinachodaiwa
kuwa ni uminywaji wa haki
ya uhuru wa vyombo vya
habari.

Katika tukio jingine pia,
Prof. Kabudi alikutana na
kufanya mazungumzo na
Balozi wa Denmark nchini,
Balozi Mette Norgaard,
ambapo mbali na suala la
uchaguzi mkuu unaotarajiwa
kufanyika nchini Oktoba
28,, wamejadili pia masu-
ala yanayohusu ushirikiano
katika sekta za elimu, afya,
biashara na uwekezaji.
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Wananchi wafurahia vyeti
RITA kusogezwa nyumbani

Na Mwandishi Wetu

WANANCHI wanaoishi Wilaya ya Te-
meke, mkoani Dar es Salaam, wamefurahia
kusogezewa huduma ya cheti cha kuzaliwa
karibu na makazi yao.

Akitoa taarifa hiyo, ofisa habari wa Waka-
la wa Usajili Ufilisi na Udhamini (RITA),
Grace Kyasi, alisema tangu kuanza kwa
kampeni ya ‘One Stop Jawabu ambayo
imeanzishwa na Mkuu wa Wilaya hiyo,
Godwin Gondwe, wananchi wengi wameo-
nyesha mwitikio mkubwa wa kutembelea
banda la RITA ili kusajili na kupata cheti
cha kuzaliwa.

“Tunamshukuru sana Mkuu wa Wilaya
hii ya Temeke, Godwin Gondwe kwa kuan-
zisha kampeni hii na kuzipatia fursa taasisi
mbalimbali kushiriki ikiwamo RITA, ili
kutoa huduma kwa wananchi papo hapo,
jambo ambalo pia limeonekana kufura-
hishwa sana na wananchi wanaoishi mae-
neo hayo,” alisema.

Baadhi ya wananchi waliofika katika
banda la RITA kupata huduma ya cheti cha

kuzaliwa, walishindwa kujizuia na kuelezea
furaha yao.

Fatuma Seif, mkazi wa Mbagala Maji Ma-
titu, alisema anaishukuru RITA kuwapele-
kea huduma nyumbani na kufanikiwa
kusajili cheti cha mjukuu wake.

Said Mbonde, mkazi wa Mkuranga kwa
upande wake alisema yeye na watoto wake
walikuwa hawana vyeti vya kuzaliwa, lakini
waliposikia Mkuu wa Wilaya anawaletea
huduma hiyo nyumbani akaona umuhimu
wa kwenda kuchukua cheti chake na famil-
ia yake kwa kuwa huduma nyingi zinahitaji
cheti hicho hivyo itakuwa rahisi kuzipata.

Ofisa habari wa RITA, aliwasihi wa-
nanchi wazidi kujitokeza kwa wingi katika
viwanja hivi vya Temeke Mwembe Yanga ili
kusajili na kupata vyeti vya kuzaliwa katika
bandala RITA kwa kuwa kampeni hiyo ina-
husisha wote ambao hawajawahi kuwa na
vyeti vya kuzaliwa na waliozaliwa Tanzania
Bara.

Kampeni ya ‘One Stop Jawabu’ ilianza
rasmi Septemba 14 na inatarajiwa kuhitim-
ishwa Septemba 28.

UMEJENGA DARAJA MADH!

- ——

| ;* KUELEKEA

Wanafunzi wakipita kwa maandamano mbele ya Rais wa Zanzibar , Dk. Ali Mohamed
Shein (hayupo pichani), wakati wa kilele cha miaka 56 ya Sherehe za Maadhimisho ya
Elimu Bila Malipo katika uwanja wa Mao Dze Dong mjini Zanzibar jana. PICHA: IKULU

Maalim Seif aahidi kutunga
sheria mpya gesi na mafuta

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zanzibar kupitia
Chama cha ACT-Wazalendo, Maalim Seif
Sharif Hamad, amesema akipata ridhaa
ya kuwaongoza wananchi, atatunga sheria
mpya ya mafuta na gesi ambayo itakuwa na
maslahi kwa Wazanzibari.

Katika mkutano wake wa kampeni za
uchaguzi mkuu wa mwaka huu jana kwe-
nye Viwanja vya Nyerere mijini Unguja,
Maalim Seif alidai sheria ya sasa haileti
faida kwa nchi, bali inawanufaisha watu
wachache.

Alisema kampuni ya kimataifa ya Shell
ina uwezo mkubwa wa kuchimba mafuta
na wakati wa serikali ya umoja wa kitaifa
akiwa Makamu wa Kwanza walikubaliana
kampuni hiyo ifanye kazi ya uchimbaji
mafuta, lakini anashangaa baada ya kuon-
doka serikalini makubaliano hayo haya-
kutekelezwa.

“Hakuna kisima cha mafuta kil-
ichochimbwa kwa sababu wametafuta

kampuni zisizo na uwezo,” Maalim Seif
alisema.

Mgombea huyo alisema kuwa akiwa Rais
wa Zanzibar, atayarejesha makubaliano
hayo ili kuwa na sheria ambayo inaiwez-
esha Zanzibar kuchimba mafuta na kuipa
kazi kampuni ya Shell kuchimba mafuta.

“Ninataka hadi mwaka 2024, mafuta
yawe yanachimbwa Zanzibar.. mafuta ni
yetu Wazanzibari. Kwa hiyo, kama mtanipa
ridhaa, nitakwenda kuzungumza na wen-
zetu wa Serikali ya Jamuhuri ya Muungano
mafuta kutolewa katika Muungano,” alia-
hidi Maalim Seif.

Katika mkutano huo, Maalim Seif pia al-
iendelea kulaani tukio la wananchi watatu
wa Kangagani, Pemba kushambuliwa kwa
mapanga, akieleza kuwa ACT-Wazalendo
haina sera ya kupiga watu.

Makamu Mwenyekiti wa chama hicho,
Juma Haji Duni, alidai kuwa ameanguliwa
katika kugombea kinyanganyiro cha ku-
saka uwakilishi wa Jimbo la Mtoni kwa
sababu hajulikani jinsia yake.

VACANCY ANNOUNCEMENT

We have been retained by our client, who is a leading college of HEALTH AND
ALLIED SCIENCES in Dar-es-Salaam. We invite applications from suitable
qualified and experienced Tanzanians to apply for the following vacant
positions available in Dares Salaam. The college offers various NACTE approved
Diploma Programmes.

Vacant Positions
1. Principal
2. Deputy Principal (Academic)
3. .Sr.Tutors, Tutors (Pharmacy, Nursing, Medical Lab Technology, Clinical
Medicine and Physiotherapy)

Principal
Qualifications:
« Master's degree in Medicine; or Nursing or Pharmacy or Medical labora-
tory Sciences or relevant Paramedical Discipline.
« Minimum of 15 years administrative service in managing Health Scienc-
es Colleges/Institutes.
« Good in communication and well versed with NACTE and HEALTH
PROGRAMMES COUNCIL regulations.
- Proficiency in using ICT for education.

Responsibilities
The Principal shall:
(i) Facilitate learning (by teaching) of academic programmes in the
institution;
(ii) Be the principal academic and administrative officer of a technical
institution and Secretary to the Governing Board;
(iii) Be responsible to the Governing Board for the implementation of the
decisions of the Governing Board;
(iv) Administrate the enforcement of by laws and regulations made by the
Governing Board;
(v) Beresponsible for formulation and implementation of policies to
enhance the academic excellence of the institution;
(vi) Promote good relations with the Government and other organizations;

Vice Principal- Academic
People with similar Qualifications as above for principal but with less experi-
ence shall be considered.

Sr. Tutors and Tutors
+ Minimum of Bachelor degree in the above-mentioned disciplines;
« Minimum of 3 years of experience in teaching
« Excellent communication skill in English and Kswahili.

Remuneration:
Remuneration will be the best in the industry and depend on the qualifica-
tions and experience;

Mode of Application:

Qualified candidates are encouraged to submit their applications accompanied
with recent photograph, photocopies of certificates of degree awards,
academic transcripts, curriculum vitae, birth certificate, experience certificates
with names of three referees together with their contact addresses and any
other relevant documents portraying their competences in the field.

Interviews for short listed applicants will be communicated to them.

Apply on or before 10th of October 2020:

The Advertiser
P.0.Box no: 35745
Dar-es-salaam
Or mail to:
kiboshotz2020@gmail.com

215914002
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MWANGA WA JAMIT

Wananchi wana kiu
ya ilani ili wafanye
maamuzi Oktoba 28

KATIKA vipindi vya moja ya runinga Naibu Msajili wa Vyama vya
Siasa alitoa onyo na maelekezo kwa wadau wa siasa katika uch-
aguzi mkuu wa Oktoba 28, mwaka huu.

Moja ya onyo alilolitoa ni vyama na wagombea wanaotumia
lugha za kuudhi, matusi na kejeli ambazo zinavunja sheria na
kushusha thamani ya utu wa mtu.

Msajili alikwenda mbali zaidi na kueleza matumizi ya maneno
ya uongo, matusi ambavyo vina faini ya kati ya Sh. milioni 10 hadi
50. Licha ya kuwapo kwa uchaguzi mkuu, lugha ya matusi dhidi
ya mtu mwingine hairuhusiwi na ni kosa kisheria.

Tunatambua kwa sasa kuna mpambano mkali baina vya vy-
ama vinavyotaka kushika nafasi za udiwani, ubunge na urais, kila
mmoja akipambana kwa namna anayoona inafaa kushawishi wa-
pigakura kufanya maamuzi ifikapo Oktoba 28, mwaka huu.

Kama tulivyowahi kuvisihi vyama na wagombea kuwa lazima
wasimame kwenye mstari kwa maana wakati huu ni wakati wa
kueleza ukipewa nafasi ya kuongoza kwa nafasi yoyote utafanya
nini ambacho kina manufaa kwa maisha ya mwananchi mmoja
mmoja.

Kila chama kina ilani yake ambazo zimeeleza nini watafanya
wakipewa nafasi kuanzia kwenye ilani yao ambayo imegusa mae-
neo mbalimbali.

Ni wakati wa vyama kuhakikisha wananchi wanapata ujumbe
wa kilichopo kwenye ilani, kusoma mazingira na kujua mabhitaji
yao na kwa namna gani yanagusa maisha yao.

Tunatambua kabla ya kutengenezwa kwa ilani hizo ulifanyika
utafiti wa kujua mahitaji ya wananchi na ndiyo vyama vingi vimey-
aweka kwenye ilani zao na sasa wananadi sera hizo.

Inapotokea mgombea ameacha kupita njia hiyo ya kutumia
vyema nyenzo yake na kuanza kuchanja mbuga kwenye maisha
binafsi ya mgombea, udhalilishaji, kejeli na vijembe vyenye kud-
halilisha utu wake moja kwa moja ameshindwa kusimamia na
kutetea alichokiandaa kwenye ilani yake.

Na kama anashindwa kusimamia na kutetea alichokiandika ili
kieleweke, kwa wananchi, maana yake anajipunguzia sifa za kuch-
aguliwa na hafai kuwa hata kiongozi wa mtaa wake.

Changamoto za wananchi kwenye maeneo yao ni kubwa na ny-
ingi sana, na wapo ambao wanatamani zingetatuliwa, badala yake
mgombea anajikita kuleza maisha binafsi ya mgombea mwingine.

Haitarajiwi kampeni zikatawaliwa na lugha za kuwagawa wa-
nanchi kwa kuwa labla walifanya maamuzi fulani huko nyuma ya
kuchagua mtu wa chama fulani, ni lazima walikuwa na sababu za
kufanya maamuzi hayo.

Kwa sasa ni uchaguzi mwingine ambao wananchi wana haki ya
kuamua nani anafaa bila kushinikizwa kwa namna yoyote, zaidi ni
kuwa na ilani ambayo inagusa matatizo ya wananchi.

Wagombea watambue Watanzania wa sasa si wa miaka ya 60,
na wajue kuna teknolojia inayowawezesha kupata habari zote
kwa haraka kupitia simu za mkononi, kwa hiyo wanawapima wag-
ombea kuona ni kwa namna gani wanagusa maisha yao na si ku-
wadanganya ili kupata kura.

Kinachotakiwa kusikika kwenye majukwaa ya kisiasa ni ku-
nadi sera na ilani za vyama, kufafanua kwa wananchi ili wafanye
maamuzi sahihi Oktoba 28, mwaka huu, na si maisha binafsi, ma-
tusi na kejeli.

Tunaamini wapigakura wana uwezo wa kuchambua, kuchuja
mambo wanayoelezwa, hivyo tunasisitiza kuwa wagombea na
vyama vyao waeleze mambo yao yaliyomo kwenye ilani, ambazo
zinaweka nini wanapanga kufanya, mikakati na mengineyo katika
kuwaletea maendeleo wananchi na taifa kwa ujumla.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Kasi inahitajika kuhudumia
afya za wazee nchini kote

MZEE ni nani? Nadhani si jambo
lisilohitaji ufafanuzi, kwani kila
mmoja anaielewa fika, kwa kila
mmoja kama asipoushuhudia
kushoto, basi uko kulia ndani ya
jamii.

Kwa tafsiri ya kiufafanuzi, uzee
na kuzeekani hatua ya mwisho
ya makuzi ya binadamu, ambayo
mchakato wake unaanzia utoto,
ikifuatiwa na ujana. Sifa kuu ya
mzee, huwa anapungukiwa nguvu
za kufanya kazi, kuliganisha na
alikotoka ujanani.

Mtu anapofikia hatua hiyo ya
umri mkubwa, uwezo wa kumudu
gharama za maisha unapungua.
Hapo inahusu pia kugharimia
afya, hivyo kubaki kuwa wa ku-
saidiwa na watoto familia na jamii
kwa ujumla.

Kwa bahati nzuri nchini mamla-
ka ya kiutawala umeshaliona hilo.
Watu waliofikisha umri wa miaka
60 na zaidi wanapaswa Kkisheria
kupata huduma za afya bila ya
malipo, katika vituo vyote vya afya
vya serikali, ili kuboresha afya zao,
waendelee kuishi muda mrefu.

Hiyo ni kwa mujibu wa Sera ya
Taifa ya Wazee ya Mwaka 2003, in-
ayoelezea kwa kina sababu za ku-
wapo kwake, kutokana na uzoefu
wa mazingira hali, kusimamia
mwongozo wa utoaji huduma za

afya.
Sera ya Taifa ya Wazee, ina-
watambua  kuwa  rasilimali

muhimu katika maendeleo ya
taifa, kwa kuwashirikisha katika
uamuzi muhimu unaowahusu
kwa ujumla wao.

Suala la kushirikisha jamii hiyo
katika uzalishaji mali, kufikia
hatua ya kuondoa umaskini mion-
goni mwao na kuboresha huduma
zinazotolewa kwa wazee, kutoa ul-
inzi wa kisheria katika sura ya wao

Vilevile, ina-
lenga kuwae-
limisha vijana
kuhusu masu-
ala yauzee

na kuzeeka

na kuwajen-
gea uwezo

wa kufanya
maandalizi ya
maisha kue-
lekea uzeeni,
kwa kuwa kila
mmoja ni mzee
mtarajiwa,
pindi atakapo-
jakiwa kufika
huko.

ni kundi maalum.

Vilevile, inalenga kuwaelimisha
vijana kuhusu masuala ya uzee na
kuzeeka na kuwajengea uwezo wa
kufanya maandalizi ya maisha kue-
lekea uzeeni, kwa kuwa kila mmoja
ni mzee mtarajiwa, pindi atakapo-
jakiwa kufika huko.

Ndani ya Sera ya Taifa ya Wazee,
serikali inaweka wazi kuwatambua
wazee kwamba ni rasilimali na
hazina kubwa katika maendeleo ya
nchi hii.

Aidha, inataja nchi kuwa kiele-
lezo tosha cha mchango mkubwa
wa wazee walioutoa katika nyanja
kama za kisiasa, kiuchumi, kijamii
na utamaduni.

Sababu hizo na nyingine nyingi
za kutambua umuhimu wa wazee,
ndio zimezaa sera hiyo, ili wazee
wapate huduma za afya bure kwe-
nye vituo vya afya vya serikali.

Ingawa kuna changamoto mbal-
imbali katika utoaji huduma za afya
kwa wazee, ni vyema kukiri uwapo
wa juhudi zilizofanyika, zikiwamo
kuwapa vitambulisho  vinavy-
owawezesha kupata huduma hiyo
bure.

Ndani ya hayo yaliyo chanya,
kuna viashiria vya sehemu ya up-
ungufu kama kukosekama dawa
katika vituo vya afya, huku wakiele-
kezwa na baadhi ya wahudumu
wa afya kuwa wakanunue katika
maduka ya dawa.

Mtazamo na mkakati ulioko ki-
serikali, ni kuongeza idadi ya wazee
waliopatiwa vitambulisho vya ku-
wawezesha kupata matibabu bure,
kutoka 213,025 katika miaka mitano
iliyopita hadi 1,042,403 wa leo hii.

Pia, kiuna maengine mengi kama
vile kuingeza makazi yanayomiliki-
wa na serikali kufikia 16 na kuima-
risha upatikanaji huduma za afya
kwa wazee hao.+
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TAKUKURU yapokea malalamiko 100 Kila siku

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana Rushwa nchini (TAKUKU-
RU), imesema kila siku inapokea
zaidi ya malalamiko 100 ya
rushwa nchini.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, Mkurugenzi wa
TAKUKURU, Brigedia Jenerali
John Mbungo, alisema malala-
miko hayo ni pamoja na wa-
nanchi kudhulumiwa fedha kupi-

tia mikopo umiza (yenye riba
kubwa) na wadaiwa sugu waliod-
hulumu fedha za wakulima.

Alisema TAKUKURU imekuwa
ikitatua kero hizo ili wananchi
wawe salama na mali zao, huku
akiwataka kuendelea kutoa taar-
ifa za vitendo vya rushwa.

“Kuna taarifa mitandaoni
kuwa tunawabambikizia watu
kesi halafu tunataifisha fedha za
watuhumiwa hao kutoka katika
akaunti zao za benki jambo am-
balo si kweli,” alisema.

Alisema taasisi hiyo in-
atekeleza majukumu yake kwa
kuzingatia Sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa Namba
11 ya mwaka 2007.

“Napenda wananchi wafa-
hamu TAKUKURU inapokuwa
imepokea tuhuma inafanya
uchunguzi ili kupata ushahidi wa
tuhuma hizo na baada ya kuka-
milisha upatikanaji wa ushahidi
huo jalada la uchunguzi linapele-
kwa kwa Mkurugenzi wa Mash-
taka ya Umma (DPP),” alisema.

Alisema jalada hilo hupelekwa
kwa DPP kwa ajili ya mapitio ya
ushahidi waliokusanya na aki-
jiridhisha na ushahidi ndipo kesi
hufunguliwa mahakamani.

Akizungumzia kuhusu uch-
aguzi mkuu, alisema TAKUKURU
inatekeleza majukumu yake kwa
kuzingatia Sheria ya Uchaguzi
namba 1 ya mwaka 1985 na She-
ria ya Gharama za Uchaguzi
Namba 6 ya mwaka 2010 na ku-
wataka wananchi kutojihusisha
na rushwa wakati wa uchaguzi.

Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

Hasunga atoa neno utengenezaji tela trekta

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Kilimo, Japhet
Hasunga, ameipongeza kampuni
ya usambazaji zana za kilimo ya
Agricom Africa, kwa kutumia vi-
jana wa Tanzania kutengeneza
matela ya trekta kwa gharama
nafuu ukilinganisha na zile za
kuagiza nje.

Akizungumza katika hafla ya
utilianaji saini mkataba kati ya
Benki ya CRDB na kampuni tatu

za usambazaji wa zana za kilimo
jana, Waziri Hasunga alisema Ag-
ricom Africa imekuwa ikitekeleza
kwa vitendo azma ya serikali ya
ujenzi wa viwanda kwa kuwaami-
ni vijana na kuwatumia kufanya
uzalishaji.

“Kilimo ni sekta muhimu sana
kwa maendeleo ya viwanda na
pia kilimo kimekuwa kinatoa
mchango wa asilimia 28 ya pato
la taifa. Naipongeza sana Agri-
com Africa kwa kuona hilo na

kuanzisha teknolojia ya utengen-
ezaji wa matela ya trekta hapa
nchini,” alisema Hasunga.

Alisema teknolojia hiyo pia
itachangia kwa kiasi kikubwa ku-
tatua changamoto ya ajira kwa
vijana wa Tanzania pamoja na
kukuza uchumi wa wananchi
kwa ujumla.

Mkurugenzi Mtendaji wa Ag-
ricom Africa, Angelina Ngalu-
la, alisema wataendelea kutumia
fursa zilizopo kuhakikisha sekta

za viwanda na kilimo zinaongeza
tija katika uchumi wa Taifa kwa
kuwafanya wakulima nchini
waendeshe kilimo cha kisasa.

“Tunaishukuru  serikali ya
awamu ya tano kwa kuweka
mazingira rafiki kwa watu wa
sekta binafsi, kuwekeza katika
miradi mbalimbali. Tutatumia
mazingira hayo kuhakikisha tu-
natoa mchango stahiki, ili kufikia
malengo ya nchi iliyojiwekea,”
alisema Ngalula.

Wavuvi walia bei ‘kiduchu’ ya sangara

Na Richard Makore,
MWANZA

CHAMA cha Wavuvi nchini
(FUO), kimeiomba  serikali
kuangalia uwezekano wa kubadil-
isha sera za biashara ili samaki
aina ya sangara wanaouzwa Vi-
wandani waweze kuwanufaisha.

Akizungumza na Nipashe jana

wa chama hicho, Juvenary Mata-
gili, alisema wavuvi wanauza sa-
maki mzima viwanda, lakini wao
wanamchambua na kutoa bidhaa
zingine zenye thamani yakiwamo
mabondo.

Alitoa mfano katika mchan-
ganuo huo, wenye viwanda
wanapata steki ya samaki, ma-

bondo, mafuta, mifupa pamoja
na magamba, lakini mvuvi
anapata bei ya samaki akiwa
mzima.

Aliongeza kwamba wavuvi wa-
nahitaji kuuza samaki akiwa am-
etenganishwa ama kupewa bei
zaidi kwa wasindikaji ambao ni
wanamiliki wa viwanda.

Aliongeza kuwa bei ya ma-

bondo ya juu kuliko minofu ya
samaki, lakini wavuvi wanapewa
bei kidogo kwa samaki ambaye
hajatenganishwa.

Alisisitiza kuwa ikiwa samaki
hao hawatauzwa wakiwa wam-
etenganishwa wavuvi wataende-
lea kunyonywa, huku akiomba
serikali kuwasikiliza ili waweze
kunufaika.

Taarifa
kiganjani
yawafikia
wengi NSSF

Na Mwandishi Wetu

TEKNOLOJIA ya kisasa
ya taarifa kiganjani in-
ayotumiwa na Shirika la
Taifa la Hifadhi ya Jamii
(NSSF), kuwafikia wateja
imewafurahisha wana-
chama wa shirika hilo,
waliotembelea maonyesho
ya madini yanayoendelea
mkoani Geita.

Baadhi ya wananchi hao,
waliofika katika banda la
NSSF katika viwanja vya
Bombambili, ambako mao-
nyesho hayo yanafanyika,
walishukuru shirika kwa
kurahisha upatikanaji wa
taarifa za wanachama kwa
njia ya simu ya kiganjani
au mtandaoni.

Christian Lazaro, mkazi
wa Geita, mmoja wa
wananchi aliyetembelea
banda la NSSF, alisema
kuwa amepata elimu nzuri
juu va hifadhi ya jamii na
kuelewa namna ya kupata
taarifa zake za michango
na nyingine mbalimbali
kwa kutumia simu, bila ya
kufika ofisi za NSSF.

“Nimejaribu kuuliza
kwenye simu yangu nime-
pata taarifa zote kuanzia
nilipoanza kuchangia. Nap-
enda kuwashukuru NSSF
kwa kuleta njia ya kisasa
yva kupata taarifa kwa ku-
tumia simu ya kiganganjani,
taarifa zako zote unapata
kiganganjani,” alisema
Lazaro.

“Ukiona mwajiri apeleki
michango basi jaribu kufua-
tilia mapema, ili unapofika
umri wa kustaafu uwe na
uhakika kuwa michango
yako ilienda yote na usi-
sumbuke,” alisema.

Meneja wa Afya, Us-
alama na Mafunzo katika
mgodi wa GGM Geita, DK.
Kiva Mvungi, naye alifura-
hishwa na mfumo huo wa
kupata taarifa kupitia simu
ya kiganjani.

“Nimeona programu
mpya ya kuangalia taarifa
za mwanachama kwenye
simu ya mkononi, kama vile
kuangalia salio la michango
yangu. Katika mwendelezo
wa mambo mazuri ambayo
NSSF wameleta ni pamoja
na hii programu, baada
va kuonyeshwa programu
hiyo hapa kwenye banda
[a NSSF nimeona michango
yangu, pia salio langu,”
alieleza.

Naye mkazi wa Geita,
Franklin Kabumbire, am-
baye ni mwanachama wa
NSSF, alishukuru NSSF kwa
kumuhudumia vizuri katika
kumpatia mafao yake.
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RC Mongela apokea miradi ya bil. 8/-

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwan-
za, John Mongella, amepokea
mabomba ya maji kwa ajili ya
kukamilisha miradi ya maji
22 katika wilaya tano, yenye
thamani ya Sh. bilioni 8.3.

Akizungumza wakati ak-
ipokea mabomba hayo, alise-
ma miradi hiyo ikikamilika
inatarajia kuhudumia watu

120,000, hivyo watendaji wa
halmashauri na RUWASA wan-
apaswa kusimamia kikamilifu,
ili ikamilike kwa wakati.
“Kama mnavyojua kwe-
nye miradi ya maji tumepata
takribani Sh. bilioni 8.3 kama
mkoa, kwa ajili ya miradi 22
yenye urefu wa takribani
kilomita 238, pamoja na hiyo
tumepokea karibu Sh. milioni
900, kwa ajili ya kujenga uw-
ezo wa vyombo vya usimamizi

wa maji, tunategemea itahu-
dumia watu takribani 120,000
pindi utakapokamilika,” alise-
ma Mongella.

Alisema, miradi hiyo ilia-
sisiwa na Rais John Magu-
fuli na utekelezaji unafanyika
lengo kubwa ni kuhakikisha
wananchi wanapata majisafi
na salama, hasa maeneo ya

Kwa upande wake Meneja
RUWASA Mkoa wa Mwanza,

Immaculata Emmanuel, alise-
ma wanatekeleza miradi hiyo
22 kwenye wilaya tano, sawa
na halmashauri sita ikiwamo
ya Magu, Kwimba, Senger-
ema na Buchosa, Misungwi na
Kwimba pamoja na Ukerewe
huku Wilaya za Ilemela na
Nyamagana hazipo kwenye
mpango huo kwa vile zinasi-
mama na Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Mwanza
(MWAUWASA).

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni va Bia ya Serengeti (SBL), Mark Qcitti (kulia), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam jana wakati kampuni hiyo ilipotangaza ufadhili wa masomo kwa wanafunzi wa kilimo nchini ikiwa ni awamu vya pili. Habari UK.
9. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kongwa yapania kuwa Kijani kwa mikorosho

Na Ashton Balaigwa,
KONGWA

SERIKALI wilayani Kongwa,
mkoani Dodoma imedhamiria
kupunguza ukame na athari za
mabadiliko ya tabia nchi kwa
kuifanya wilaya hiyo kuwa ya
kijani kwa kupanda miti mingi
ya mikorosho, ambayo pia ita-
saidia kukuza uchumi wa wa-
nanchi wilayani humo.

Kwa kuanzia, wilaya hiyo
imeshapanda miti ya mikoro-
sho 306,886, ambayo sawa
na ekari 10,229.5 na imeanza
kupunguza tatizo la ukame
linaloikabili wilaya hiyo. Kauli

hiyo imetolewa na Mkuu wa
Wilaya hiyo, Suleiman Serera,
wakati akifungua mafunzo ya
siku mbili ya kilimo cha ko-
rosho kwa maofisa ugani na
wakulima wa zao hilo, yanayo-
tolewa na Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo Tanzania (TARI) Nalien-
dele. Mkuu huyo wa wilaya
alisema, ili kufikia malengo
hayo, wameanzisha mkakati
wa kila kaya kuwa na ekari
moja ya zao la korosho katika
jumla ya kaya 74,000 zilizopo
katika wilaya hiyo na tayari
uhamasishaji umeshaanza
kufanywa kwa wataalamu wa
kilimo na viongozi wa serikali

kupita nyumba hadi nyumba
kutoa elimu.

“Wilaya yetu ina tatizo la
ukame, tumekubaliana na
Wakala wa Misitu tupande
miti mbalimbali ya mazao na
matunda ikiwamo mikorosho
na tayari imeshapandwa na
tumeona mafanikio na ukame
umeanza kupungua,” alisema.
Ofisa Kilimo, Ushirika na Um-
wagiliaji, Jackos Shija, alisema
kuwa tayari wameshaagiza
miche 2,220,000 ya mikoro-
sho kutoka TARI Naliendele,
kwa ajili ya kuzipatia kaya hizo
zianze kupanda zao hilo na ku-
tokana na umuhimu wake wa

kurejesha uoto hali ya asili.

Shija alisema pia mkakati ni
kulifanya zao hilo kuwa la ku-
dumu na la kibiashara, ambalo
litaongeza kipato cha mkulima
na kuifanya wilaya hiyo sasa
kukua kiuchumi.

Naye Mratibu wa Kitaifa wa
zao la korosho kutoka TARI
Naliendele, Dk. Geradina Mze-
na, alisema mkakati uliopo wa
serikali ni kulifanya zao hilo
hapa nchini kuzalishwa kwa
wingi katika mikoa yenye fursa,
ikiwamo Mkoa wa Dodoma na
wilaya zake kwa kuwa mabhitaji
ya korosho ni makubwa katika
nchi za Ulaya.

Wakulima
watahadharishwa
dawa za kuua
wadudu

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKULIMA wa mazao ya chaku-
la na biashara mkoani Shinyanga
wametakiwa kuacha kutumia
dawa zinazotumika kuua wadudu
wanaoshambulia pamba na tum-
baku kwenye mazao ya nafaka
ili kulinda afya ya mtumiaji hasa
kwa wajawazito na watoto.

Ofisa lishe mtafiti, elimu na
mafunzo lishe, Neema Joshua,
kutoka Taasisi ya Chakula na
Lishe, alisema hayo jana wakati
wa mafunzo ya umuhimu wa lishe
katika kuimarisha kinga dhidi ya
magonjwa yanayoambukizwa na
yasiyoambukizwa kwa waandishi
wa habari wa mkoani Shinyanga.

Alisema mkulima anapotumia
viuatilifu kwenye zao la pamba na
tumbaku, mazao ya kibiashara na
chakula kunasababisha kutengen-
ezwa kwa sumbukuvu ambayo
inaathiri mtumiaji na mtoto aliye
tumboni.

Kwa upande wake, mratibu wa
chakula na lishe mkoani Shin-
yanga, Denisi Madeleke, alisema
tatizo la upungufu wa damu kwa
kinamama walio katika umri wa
kuzaa (15-49), katika mkoa wa
Shinyanga ni asilimia 30 kwa
mwaka 2018 na awali tatizo hilo
lilikuwa asilimia 59.4.

Mgombea
atangaza
neema huduma
Za jami

Na Happy Severine, SIMIYU

MGOMBEA ubunge Jimbo la
Bariadi mkoani Simiyu kupitia
CCM, Andrew Kundo, ameahidi
kutatua changamoto ya huduma
za afya, barabara, maji na elimu
kwa wananchi wa kata ya Ikungu-
lyabashashi na Gudui.

Mhandisi Kundo alisema kuwa
endapo atachaguliwa kuwa
mbunge wa jimbo hilo, atashu-
ghulikia kero hiyo ili wananchi
waweze kuishi vizuri.

Alitoa ahadi hiyo kwenye
mkutano wa hadhara wa kampeni
katika jimbo hilo.

Katika Shule ya Msingi ya Mwa-
halaja, mgombea huyo aliahidi
kukamilisha ujenzi wa vyumba
vya madarasa ambavyo vinahitaji
zaidi ya mabati 100.

Katika mkutano huo, Kundo
alimwombea kura mgombea wa
urais kupitia CCM, John Magufuli.
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Katibu Tawala wa Mkoa wa Arusha, Richard Kwitega (katikati), akiwa pamoja na Mkurugenzi Mtendaji Mkuu wa Benki ya NCBA
Tanzania Ltd, Margaret Karume (kulia), na Mkurugenzi wa Biashara na Huduma za Kidigitali wa benki hiyo, Gift Shoko, baada ya
matembezi yaliyoendana na uzinduzi wa matawi mawili mapya ya benki hiyo ya Clock Tower katika jengo la TFA, na Sokoine

Wanafunzi 30 wa kilimo wapata ufadhili

Na Mwandishi Wetu

KIWA ni mwendelezo wa
kusaidia sekta ya kilimo
nchini, Kampuni ya Bia
ya Serengeti (SBL) im-
etangaza kuwa itatoa ufadhili
wa masomo kwa wanafunzi
30 wa kilimo katika mwaka
huu wa fedha (2020/2021).
Idadi hiyo itafanya jumla
ya wanafunzi ambao tayari
wameshanufaika na mpango
huo wa ufadhili wa masomo
kufikia 70 baada ya SBL kutoa
ufadhili kwa wanafunzi 40
mwaka wa fedha 2019/2020.
Waliobahatika kupata ufa-
hili huo kwa sasa wapo vyuoni
wakiendelea na masomo. Ufa-
dhili huu hutolewa na kam-
puni ya SBL chini ya mpango
unaojulikana kama ‘Kilimo-Vi-
wanda Scholarship Program’.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa awamu ya pili wa
laam jana, Mkurugenzi Mtend-
aji wa SBL, Mark Ocitti, alisema
mpango wa kutoa ufadhili wa
masomo kwa wanafunzi wa
kilimo unalenga kuisaidia seri-
kali kuwajengea uwezo wa ku-
zalisha zaidi wakulima kupitia
kuwafundisha wataalamu wa
kilimo ambao watawasaidia
na kuwashauri.

Mkurugenzi huyo alifafanua
kuwa, SBL imetenga jumla
ya Sh. milioni 120 ambazo
zitatumika kila mwaka kwa
ajili kuwalipia wanafunzi we-
nye sifa na ambao lengo lao
ni kusoma masomo ya kilimo
na kuongeza kuwa wanufaika
watatoka katika familia za
wakulima zenye kipato cha
chini.

“Ili kutekeleza mpango
huu tunashirikiana na vyuo
vinne vya ndani ambavyo
vinafundisha masomo ya
kilimo. Tunaamini mpango
huu utasaidia kuongeza idadi
ya wataalamu wa kilimo
hapa nchini ambao ni ngu-
zo muhimu ya kuwasaidia
wakulima kuongeza uzalishaji
wao na mwisho wa vipato
vyao,” alisema.

Alisema vyuo ambavyo
kampuni hiyo inashirikiana
navyo katika utekelezaji wa
programu hiyo ni Kaole Wa-
zazi College of Agriculture
kilichopo Bagamoyo mkoani
Pwani, Kilacha Agriculture
and Livestock Training Center
kilichopo Moshi, Mt. Maria
Goretti College of Agriculture
cha Iringa pamoja na Igabiro
Training Institute of Agricul-

ture kilichopo Bukoba, mkoa-
ni Kagera.

Akitoa neno la shukrani
kwa niaba ya wakuu wenzake
wa vyuo vinavyonufaika na
mpango huo, Mkuu wa Chuo
cha Kilacha Agriculture and
Livestock Training Center,
Benito Mwenda, aliishukuru
SBL kwa kuja na wazo la
kutoa ufadhili wa masomo ya
kilimo na kuongeza kuwa ili
kilimo kiweze kuwa chenye
tijawataalamu wengi wanahi-
tajika.

“Tunayo furaha kwa kuwa
ufadhili huu unawalenga wa-
nafunzi wanaotokea katika
familia zenye vipato duni am-
bao kama siyo msaada wa SBL,
wasingeweza kupata fursa ya
kusoma na kubadilisha mai-
sha yao pamoja na ya jamii
zao,” alisema.

Utafiti wa miti kuchochea ukuaji uchumi

Na Daniel Sabuni, MORO-
GORO

TAASISI ya Utafiti wa
Misitu Tanzania (TAFORI),
imesema utafiti na utambuzi
wa majina ya miti na aina zake
utasaidia kuchochea kasi ya
uchumi wa kati uliopo sasa
pamoja na kuongeza ajira kwa
Watanzania.

Mkurugenzi wa Idara ya
Utafiti wa uzalishaji misitu wa
TAFORI, Dk. Siima Bakengesa,
aliyazungumza hayo jana
ofisini kwake nje kidogo ya
mji wa Morogoro na kuongeza
kuwa misitu ni utajiri na ajira
kwa wingi. Alisema utafiti na
utambuzi wa aina ya miti ni
jambo la muhimu kwa men-
deleo ya kiuchumi ya Tan-

zania yenye uchumi wa kati
unaotegemea viwanda kwani
kufanya hivyo wanajua miti in-
ayofaa kupata mbao kwa ajili
ya kuezeka nyumba.

Pia, itasaidia kutambua
inayofaa kwa ajili ya samani,
dawa za asili na pia kuleta hali
ya hewa nzuri na kutengeneza
vyanzo vya maji na viwanda
vya mbao kwa ujumla wake.

“Tuna zaidi ya sampuli
5,000 za miti kwenye sehemu
maalumu za kuhifadhia na
kupimia (Herbarium). Tume-
shatafiti na kujua majina yake
ya kiasili kwa kila kabila na
ya kisayansi (kilatin), hii ina-
tusaidia kutambua miti yenye
umuhimu zaidi katika uchumi
wa viwanda kama mvule,
mkongo, mtiki, mpingo na

mikoko, pamoja na miti ya ku-
faa kwenye vyanzo vya maji,
dawana vivuli,” alisema Bak-
engesa.

Alisema watu wengi hu-
kata tamaa ya kuanzisha
mashamba ya miti kibiashara
kwa madai ya kuwa miti hu-
chukua muda mrefu hadi ku-
vunwa na kwamba uharaka
wa kukua kwa miti unatege-
mea vitu vingi ukiwapo aina ya
udongo, hali ya hewa, ubora
wa vipandio, lakini kinga dhidi
ya magonjwa na wadudu wa-
haribifu.

Kwa mujibu wa sensa ya
miti ya mwaka 2015, sehemu
ya nchi yenye miti ni takrib-
ani asilimia 50 kwa kuwa na
idadi  inayokadiriwa kuwa
hekta milioni 48 zenye miti na

familia 261.

Dk. Bakengesa alitoa mfano
wa mikoa ya Nyanda za Juu
Kusini ya Iringa, Njombe na
Mbeya kuwa yana maeneo
yaliyopandwa miti ya biashara
kiasi cha hekta 429,539, Kanda
ya Ziwa yenye mikoa ya Mwan-
7a, Kagera, Mara na Geita.

Pia hekta 65,734, Kaskazini;
Arusha, Kilimanjaro, Tanga na
Manyara, hekta 34,322, Kan-
da ya Mashariki: Morogoro,
Dar es Salaam, Pwani, hekta
12,450, Kanda ya Kati yenye
mikoa ya Dodoma, Singida na
Tabora hekta 6,969 na Kanda
ya Magharibi yenye mikoa
ya Kigoma hekta 8,105, hivyo
kanda zote saba kuwa na hek-
ta 554,500 za miti.

]
TBS yatatua
matatizo Dar

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Viwango Tanzania
(TBS) limetatua matatizo mbalimbali
yanayowakabili wananchi jijini Dar
es Salaam kupitia maonyesho ya One
Stop Jawabu yaliyoanza Septemba
14, mwaka huu, katika Viwanja vya
Mbagala Zakhiem.

Maonyesho ambayo yamepewa jina
la One Stop Jawabu yameandaliwa
na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Te-
meke, Godwin Gondwe kwa lengo la
kusogeza huduma mbalimbali kwa
wananchi ikiwa ni pamoja na kuzipa-
tia ufumbuzi.

Akizungumza kwenye maonye-
sho hayo jana kwenye Viwanja vya
Mwembe Yanga, Ofisa Uthibiti Ubora
wa TBS, Eugenia Kibasa, alisema
kupitia maonyesho hayo wanahu-
dumia wananchi mbalimbali wa
Wilaya ya Temeke ambao wanafika
wakitaka kujua masuala yanayohusu
usajili wa majengo yao va biashara.

Aliwataja wengine ni wenye madu-
ka ya vyakula, maduka ya kuuza
vipodozi na ‘supermarket’ kubwa na
za kati.

Aliongeza kuwa wananchi hao wan-
apatiwa elimu kuhusu bidhaa ambazo
wanaagiza kutoka nje ya nchi, kwani
wanatakiwa wawe wameomba usajili
wa hizo bidhaa kabla ya kuziingiza
nchini.

“Pia tunawaelekeza wananchi
kuhusiana na usajili wa bidhaa
zile zinazozalishwa nchini tunajua
kwamba kuna wajasiriamali ambao
ili wapate leseni ya kutumia alama
ya ubora ya TBS wanatakiwa wapitie
SIDO ambao ndiyo wanaowathibitisha
kwamba wao ni wajasiriamali wa-
dogo,” alisema Kibasa.

Maadili shuleni
yaepusha mimba

Na Yasmine Protace

UONGOZI wa Shule ya Sekondari St.
Salaam, umesema kuwajenga kimaadi-
li wanafunzi wao kwa takribani miaka
17 vya kuanzishwa kwake, hakuna
mtoto aliyeacha shule kwa kupata
ujauzito.

Hayo valisemwa na Mkurugenzi wa
shule hiyo, Peter Mutembei, katika ma-
hafari ya 17 ya kidato cha nne.

Alisema maadili yanapoanza ku-
tolewa shule yanawajenga kiuwezo
watoto na kutojishughulisha na mambo
yasiyofaa.

“Walimu ni walezi wakubwa wa
watoto na wanakuwa nao karibu na
kushinda nao muda mrefu shuleni, pia
walimu wanafahamu zaidi tabia za wa-
nafunzi, hivyo wanalazimika kuwapa-
tia maadili ili wote wawe kitu kimoja,"
alisema.

Alisema hayo yote ni maadili am-
bayo yanatolewa kwa wanafunzi wao
na wamekuwa wakiwasisitiza hata
wakirudi nyumbani wayaendeleze
maadili hayo.

Mkuu wa shule hiyo, Leticia Joseph,
aliipongeza kwa kuandaa utaratibu

,
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Vikwazo utekelezaji
sera ya uwekezaji
vyaanikwa

Na Mary Geofrey

Mgombea aahidi kuboresha
stakabadhi ghalani

Na Thobias Mwanakatwe

SERIKALI imesema licha ya kuwapo
kwa utekelezaji wa Sera ya Uwekezaji
yva Mwaka 1996 na sera mbalimbali za
kisekta kuhusu uwekezaji, bado kuna
changamoto zinaikabili ikiwamo uratibu
wa masuala ya uwekezaji, utangazaji
wa fursa na uwezeshaji wa uwekezaji
nchini.

Hayo valielezwa na Katibu Mkuu Ofisi
ya Waziri Mkuu, Dorothy Mwaluko, ka-
tika hotuba yake ya ufunguzi iliyosom-
wa na Mkurugenzi wa Maendeleo ya
Uwekezaji, Aristides Mbwasi, juzi jijini
Dar Salaam katika mkutano wa wadau
wa sekta binafsi wa kupitia rasimu ya
taarifa ya tathmini ya uwekezaji ya
mwaka 1996.

Lengo la mkutano huo ni kutoa fursa
kwa wadau wa sekta sekta binafsi kupi-
tia na kutoa maoni yao kuhusu rasimu
ya taarifa ya tathmini ya utekelezaji wa
Sera ya Taifa ya Uwekezaji ya mwaka
1996.

Alisema wameanzisha rasimu hiyo
kwa sababu kila nchi inafanya jitihada
za kuvutia wawekezaji kwa kuweka
mazingira wezeshi ya uwekezaji, ili
kulinda na kukuza uchumi wa nchi zao
kwa kuvutia teknolojia bora, mitaji,
fedha za kigeni na kuongeza ajira ka-
tika mataifa yao.

“Katika kipindi hiki ambacho tume-
ingia kwenye soko la pamoja la Af-
rika Mashariki (EAC), soko la Jumuiya
ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika
(SADC), na majadiliano ya kuingia katika
soko huru la biashara na mauzo Afrika,
tunahitaji kuwa na sera madhubuti za
kuvutia na kuwezesha uwekezaji katika
sekta mbalimbali ili kutumia vilivyo
fursa zitokanazo na jumuiya hizi,”
alisema Mwaluko.

Alisema katika Sera ya Taifa ya
Uwekezaji ya mwaka 1996, imebainisha
malengo mahsusi sita na malengo nane
ya kisekta ambayo ni kuhamasisha
uzalishaji wa ndani wa bidhaa kwa ajili
ya mauzo ya nje; kuvutia uwekezaji
kutoka nje ya nchi; kuhimiza na kuvutia
matumizi ya teknolojia za kisasa katika
uwekezaji na kuweka mfumo mzuri na
wa wazi wa Kisheria.

Mwaluko alisema pia ni kuondoa ur-
asimu katika taratibu za upatikanaji wa
vibali vya uwekezaji na kwamba sera
hiyo inatoa mwongozo wa uwekezaji
katika sekta mbalimbali za uchumi
zikiwamo sekta za viwanda, utalii, usa-
firishaji, kilimo na madini.

Kadhalika, alisema kutokana na
utekelezaji wa mipango na mikakati
mbalimbali ya kuboresha mazingira
ya uwekezaji, mafanikio kadhaa ya-
mepatikana katika kipindi chote cha
utekelezaji toka ilipotungwa.

Alitaja baadhi ya mafanikio hayo ni
pamoja na kuongezeka kwa uwekezaji
wa ndani na ule wa kutoka nje mwaka
hadi mwaka.

“Kwa mujibu wa tathmini, takwimu
zinaonyesha kiwango cha uwekezaji ku-
toka nje kimeongezeka kutoka Dola za
Marekani Bilioni 3.3 mwaka 1999 hadi
Dola za Marekani bilioni 21.2 mwaka
2017. Vile vile, uwiano wa uwekezaji
kwa Pato la Taifa umeongezeka kutoka
asilimia 14.7 mwaka 1997 hadi kufikia
asilimia 44 mwaka 2018,” alifafanua.

GOMBEA ubunge
Jimbo la Kyela
kupitia ~ Chama
cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA),
Alinanuswe Mwalwage,
amesema kama wananchi
watampa ridhaa ataangalia
namna ya kuuboresha mfumo
wa stakabadhi gharani, ili uwe
na manufaa badala ya kuwa

kero kwa wakulima.

Alisema hayo jana wakati
akizungumza na wananchi wa
kata ya Ngana katika mfululizo
wa kampeni zake jimboni
humo.

Mwalwage alisema mfumo
wa stakabadhi ghalani umeku-
wa kero katika baadhi ya mae-
neo kutokana na wakulima
kukopwa mazao, hivyo kuwa-
fanya waendelee kukabiliwa

na hali ngumu ya maisha.
Mgombea huyo alitoa mfa-
no wa wakulima wa korosho
katika Wilaya ya Kyela ambao
wamekopwa tangu Oktoba,
mwaka jana, na hadi sasa bado
hawajalipwa fedha zao.
Alisema akichaguliwa suala
la kutafuta soko la uhakika
kwa mazao atalipatia ufum-
buzi ili wakulima wanufaike
na kilimo hicho na hatimaye
kuondokana na umaskini.

Aidha, wananchi wa kata
hiyo walimwomba kuwasaidia
katika ujenzi wa kituo cha afya
ambacho walianza kwa ku-
changia Sh. milioni 1.3.

Walisema ujenzi wa kituo
hicho ulishakwama kutokana
na kutopewa ushirikiano na
Mwalwage aliahidi  kulipa-
tia ufumbuzi suala hilo
kwa kuishinikiza serikali itowe
fedha za kuanza ujenzi wa
kituo.

Benki ya hiyo kwa kushirikiana na Umoja wa Wanafunzi wa Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM) kwa ajili ya kuboresha miun-
dombinu ya vyoo kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum shuleni hapo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanafunzi wenye mahitaji watakiwa kujituma kusoma

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI wenye ma-
hitaji maalum katika Shule ya
Msingi ya Chalinze mkoani
Pwani wamehimizwa kusoma
kwa juhudi ili kutengeneza
maisha yao ya baadaye, huku
wakipewa changamoto ya ku-
jitahidi kila wakati kuwa bora
katika masomo na kwa kila
kitu wanachofanya.

Hamasa hiyo imetolewa na
Meneja wa Benki ya NBC Tawi
Zubeider Haroun, wakati akik-
abidhi mifuko 75 ya saruji kwa
shule hiyo ikiwa ni hatua ya
benki kuboresha miundombi-

nu shuleni hapo hususani kwa
kujenga choo cha wanafunzi
wenye mahitaji maalum.

Zubeider aliwasihi wanafun-
zi hao kuwa elimu inaweza ku-
wapeleka mbali na kutimiza
ndoto zao, kwa hivyo wanahi-
taji kusoma kwa juhudi katika
masomo yao huku akiwasisiti-
za kutokata tamaa hasa wa-
napopata changamoto katika
safari zao za masomo.

“Kwa hivyo nawasihi mu-
weke juhudi katika masomo
yenu kwa ajili ya faida ya
maisha yenu ya baadaye kwa
kuwa elimu ni ufunguo, am-
bao unafungua milango ya
maisha yote,” alisisitiza.

Aliongeza kuwa benki hiyo
itaendelea kusaidia maende-
leo ya elimu ikiwamo kwa wale
walio na mahitaji maalum ili
kuboresha mfumo wa elimu
jumuishi nchini.

“Tumejitolea kusaidia ujen-
zi wa hitaji hili muhimu la mi-
undombinu ya katika shule hii
ili kuboresha upatikanaji wa
elimu hususani kwa wanafun-
zi wenye uhitaji maalum,”
alisema.

Pia, Zubeider alitoa wito
kwa taasisi zingine na watu bi-
nafsi kuchangia kwa shule na
vituo vya elimu kama nguzo
muhimu kuelekea maendeleo
ya kijamii na kiuchumi.

Akipokea ~msaada huo
Aufemia Ngweta, Mwalimu
Mkuu Msaidizi wa shule hiyo,
aliishukuru Benki ya NBC kwa
msaada huo na utashi wake ka-
tika kusaidia ukuaji wa elimu
katika wilaya hiyo. Pia alitoa
wito kwa wadau zaidi kusaidia
shule hiyo.

“Hapa shuleni kuna wa-
toto wenye ulemavu tofauti,
kuna wale walio na ugonjwa
wa kupooza kwa ubongo am-
bao wanabhitaji vifaa vingi vya
kuchangamsha akili zao, ili
waweze kujifunza vitu mbal-
imbali kama ufundi na ujuzi
mwingine kwa maendeleo yao
ya baadaye. Kwa hivyo juhudi
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LIST OF ENVIRONMENTAL EXPERTS CERTIFIED AND REGISTERED BY
THE COUNCIL IN THE YEAR 2020

Published pursuant to the Provisions of Regulation 31 of the Environmental (Registration of Environmental Experts) Regulations, 2005 (GN No. 348/2005))

WHEREAS Regulation 31 of the Environmental (Registration of Environmental Experts) Regulations, 2005 directs the Registrar of Environmental Experts to publish each year in the Gazette
and the media the list of names of person and firms certified and registered as environmental experts, NOW THEREFORE, the Registrar of Environmental Experts do hereby publish the notice
to the general public a list of individual persons and firms of experts dully certified and registered by the National Environment Management Council as Environmental Experts who are entitled

to undertake Environmental Impact Assessment (EIA) and Environmental Audit (EA) of development projects in Tanzania mainland.

INDIVIDUAL PERSONS CERTIFIED AND REGISTERED AS ENVIRONMENTAL EXPERTS TO UNDERTAKE ENVIRONMENTAL IMPACT ASSESSMENT (EIA)

S/N | FULL NAME OF APPLICANT SPECIALIZATION POSTAL ADDRESS TEL.NO EMAIL ADDRESS
1 ELIANA GODLUCKSON KAWICHE BSc. in Environmental P.0.BOX 1964, DAR ES +255 685 639 219 elianakawiche@gmail.com
Engineering SALAAM

2 ABDUL-LATIF HABIB MOHAMMED

BA. in Geography and
Environmental Studies

P.0.BOX 42726, DARES
SALAAM

+255679 423 272

abdhamod07@gmail.com

3 EMMANUEL MMASI KITEMA

BA. in Geography and
Environmental Studies

P.0.BOX 42726, DARES
SALAAM

+255753 998 816

mmasill4@gmail.com

4 SILVIA AUTOPHACE KALLETA

BSc. in Environmental Studies

P.0.BOX 133, MWANZA

+255 762 250 902

sylviautophace@gmail.com

5 SEFU ALLY SEFU

BA. in Geography and
Environmental Studies

P.0.BOX 79135, DAR ES
SALAAM.

+255717 633 013

sefusefu995@gmail.com

6 MUGADI GOLEHA

BSc. in Environmental Science
and Management

P.0.BOX 3036,
MWANZA.

+255764 957 716

yemugagoleha@gmail.com

7 PETER MUNIKO THOMAS

BSc. in Electronics Science and
Communication

P.0.BOX 5191, DAR ES
SALAAM.

+255767 410 050

petermuniko68@yahoo.com

8 GRACE CHRISTIAN MARANDU

BSc. in Environmental Science
and Management

P.0.BOX 79844, DAR ES
SALAAM.

+255 765 948 789

gracetaji@gmail.com

9 TEDDY GERALD KANJONGO

BSc. in Environmental Science
and Management

P.0.BOX 3519, DAR ES
SALAAM.

+255 755 844 080

kanjongoteddy@gmail.com

10 RHODA NYAMWIZA MUTALEMWA

MSc. in Engineering
BSc. in Environmental
Laboratory Science and
Technology

P.0.BOX 71829, DAR ES
SALAAM

+255 655 624 385

rmutalemwa@gmail.com

11 DR. CLARA KWEKA MSALE

PhD. in Planning and
Governance

MSc. in Urban Planning and
Management

BSc. in Urban and Regional
Planning

P.0.BOX 35774, DAR ES
SALAAM

+255 652 777 512

nicasclara@yahoo.com

12 AMINIEL B. MLUNGWANA

BSc. in Environmental
Laboratory Science and
Technology

P.0.BOX 45834, DAR ES
SALAAM

+255 659 713 027

mlungwanaamy@gmail.com

13 NELLY SETH MWAKATUNDU

BSc. in Environmental Science
and Management

P.0.BOX 23266, DAR ES
SALAAM.

+255714 774 909

neleseti@gmail.com

14 MWANAHAMISI M. HASHIM

BSc. in Environmental Science
and Management

P.0.BOX 35892, DAR ES
SALAAM.

+255 654 561
532/+255 765 401

mishyhashy@gmail.com

15 RICHARD PETER MLUNDE

BSc. in Environmental
Engineering

P.0.BOX 60444, DAR ES
SALAAM.

+255 657 038 633

richardmlundel3@gmail.com

16 ANNA APOLINARY MALLYA

BA. in Geography and
Environmental Studies

P.0.BOX 427226, DAR ES
SALAAM

+255766 473 939

siaapolo@gmail.com

17 PENDO Z. NASSARY

BSc. in Environmental
Engineering

P.0.BOX 33516, DAR ES
SALAAM

255718 392 406

nassarypendo@gmail.com

18 JOHN PETER KACHEMA

BA. in Geography and
Environmental Studies

P.0.BOX 100182, DAR ES
SALAAM.

+255 768 758
768/+255 719 777

peterjohn558@yahoo.com

19 AMANI SHABANI KYANGO

BSc. in Environmental Science
and Management

P.0.BOX 1857, DODOMA,

0712-732171

shabaniamani@gmail.com

20 PAGU JULIUS

MSc. in Fisheries and
Aquaculture
BSc. in Fisheries and
Aquaculture

Marine Park and Reserve
Unit

P.0.BOX 7565, DAR ES
SALAAM

0786-604434

juliuspagu@gmail.com

21 DR. INNOCENT JOSEPH ENOS

ZILIHONA

PhD. Environmental
Management

MSc. in Environmental Biology
BSc. in Forestry

Institute of Rural
Development Planning
P.0 Box 138, DODOMA

0627989710

Innocent.zilihona@irdp.ac.tz

22 ROBERT R DAUDI

BSc. in Environmental Science
and Management

P.0.BOX 2031MAGU-
MWANZA

0656-267003

Robertdaudi@gmail.com

23 EMMANUEL S. MOGENGE

BA. in Environmental Disaster

P.0. BOX 6048 MWANZA

0622-626365

Emogenges58@gmail.com

215913902
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S/N FULL NAME OF APPLICANT SPECIALIZATION POSTAL ADDRESS TEL. NO EMAIL ADDRESS
Management
24 WILSON FRANK MAANGA MSc. in Climate Change P.0. BOX 3134 ARUSHA 0785-856200 & 27 Wilson.maanga@tanzaniaparks.
BSc. in Wildlife Management 29700404 go.tz
25 CLEMENTINA JOSEPH SIMPLISI MA. in Environmental Planning | P.0O.BOX 1249, DODOMA +255 656 396 226 clementinasimplisi@gmail.com
and Management
BA. in Environmental Planning
and Management
26 EDITH WILLIAM MAKUNGU BSc. with Geology P.0.BOX 63154, DAR ES 0754 928486 dithmakungu@gmail.com
SALAAM
27 ENG. BENJAMIN J. MCHWAMPAKA | MSc. in Environmental Studies | P.O.BOX 63154 DAR ES +255 754 366 968 mchwampakajoel@gmail.com
BSc. in Mining Engineering SALAAM
28 BEATRICE SIMON MOSHI MA. in Natural Resources P.0.BOX 2637, DODOMA +255 752 229 | simonbeatrice85@yahoo.com
Management 904/+255 672 796
BSs. in Wildlife Management 298
29 KELVIN ARTHUR. MANG'ENYA BSc in Environmental Science P.0.BOX 1699, ARUSHA. +255 716 117 458 arthur92.ka@gmail.com
and Management
30 LUCY JACOB SALLA BA in Geography and P.0.BOX 12145, DAR ES +255 742 434 875 sallalucyl9@gmail.com
Environmental Studies SALAAM
31 FREDY LISTER MARO MA in Development studies P.0.BOX 395, DODOMA. +255 713 803084 fredymaro@yahoo.com
& MSc Environmental science
management
32 GILBERT GRID KIBANDA BSc in Environmental P.0.BOX 22125 DAR ES +255 679 972 280/ gridkibanda@gmail.com
Laboratory Science and SALAAM. +255 622 873 412
Technology
33 HAPPINESS M. SOSPETER BSc in Chemistry P.0.BOX 31285, DAR ES +255 752 851 738 happinessdiana@gmail.com
SALAAM.
34 PETER VICTOR MGENI BSc in Environmental P.0.BOX 34240, DAR ES +255 783993 138 petermgeni@gmail.com
Engineering SALAAM.
35 KIVUMA SAIDI BSc in Municipal and Industrial | P.O.BOX 80977, DAR ES +255 653924 118 kivumasaidiS@gmail.com
Services Engineering SALAAM.
36 AKONDA EDSON MWANGUNGA BSc Environmental Science P.0.BOX 11364, DAR ES +255 753 287 799 amwangunga@yahoo.com
and Management SALAAM.
37 SARA MALLE BSc in Environmental Science P.0.BOX 6048, DAR ES +255 757 970 052 saramalle82@gmail.com
and Management SALAAM.
38 MAXMILIAN MAHANGILA BSc in Land Management and P.0.BOX 18000, DAR ES +255 713 437 415 mahangila@yahoo.com
39 LINUS W. MATERU MSc Engineering Water and P.0.BOX 5592, DAR ES +255 713 337 991 linusmateru@yahoo.com
Waste Engineering SALAAM.
40 SOSPETER JOSEPH ISAYA BSc in Environmental P.0.BOX 1683, DAR ES +255 783 931 501 sospeterjay@gmail.com
Engineering SALAAM.
41 BARNABAS FERDINAND JACHI MSc. Community Economic P.0.BOX 62584, DAR ES +255 754 491 347 barnabasjachi@gmail.com
Development SALAAM
42 ROY BROWN NAMGERA BSc with Geology and Master P.0.BOX 33516, DAR ES +255 717 251 000 roynamgera@gmail.com
of Economic Geology SALAAM.
43 MARTHA M. NIKODEMUS BSc in Environmental Science P.0.BOX 5035, DAR ES +255 743 287 marthammassy@gmail.com
and Management SALAAM 465/+255 672 233
078
44 WENCESLAUS SYLVESTER MA in Natural Resources P.0.BOX 35091, DAR ES +255 784 709 732 mutyamasw201l6@gmail.com
MUTYAMA Assessment and Management SALAAM.
45 ESTHER PRAYGOD BA in Environmental Planning P.0.BOX 25333, +255 767 413 628 estherpraygod@gmail.com
and Management DODOMA.
46 GERALD XEERANG'W GISIPUT BA in Geography and P.0.BOX 15070 ARUSHA 0758-986543 geraaldshirra@gmail.com
Environmental Studies
47 JACKLINE JACOB RINGO MA in Environmental Planning P.0. BOX 138, DODOMA 0755-045080 ringojackline@gmail.com
and Management
48 LADISLAUS SWEETBERTH BA Environmental Planning P.0O. BOX 41,NZEGA 0769 — 731540 ladimageni@gmail.com
MAGENI and Management
49 JACKSON C. NGOWI MSc in Environmental Studies P.0. BOX 2324 KILOLO, 0654290091 jacksngowi@gmail.com
IRINGA
50 SOSPETER GODBLESS MAYA BA Environmental Planning P.O0. BOX 233 DODOMA 0767-320476 sospetermaya@gmail.com
and Management and MA in
Environmental Planning and
Management
51 MAJAHA MALONGO BSc in Environmental P.O. BOX 138 DODOMA 0769-446786 majahamalongo@gmail.com
Planning and Management
52 FAITH COSPETIN MOSHI BA in Geography and P.0.BOX 1249 DODOMA 0762270874 Faithmoshi25@gmail.com
Environmental Studies
53 IRENE RICHARD KYANDO BSc in Environmental Science P.O. BOX 305, 0762-956161 Irene90kyando@gmail.com
and Management MPWAPWA DODOMA
54 SENGATI KADILANHA MSc in Natural Resources P.O. BOX 943, BUTIAMA 0787-577038 sengatik@yahoo.com
Assessment and Management | MARA
&
BSc in Chemistry Minor in
Botany and Zoology
55 JANETH FAHAMUEL NKURWA BA in Geography and P. 0.BOX 13585, DARES +255 765 126 janethnkurwa@gmail.com
Environmental Studies SALAAM. 627/+255 719 480
554
56 JOYCE ABRAHAM KASEBELE BSc. in Environmental Science P.0.BOX 18000 DAR ES +255 716 647 675 jkasebele@gmail.com
and Management SALAAM.
57 NYANDARO MTEKI PhD in Environmental and P.0.BOX 35670 DARES +81-3-5276-3930 a9079@n-koei.co.jp
Social Studies SALAAM /nyandaromteki@gmail.com
58 KELVIN THOMAS BSc in Bio Processing & Post P.0.BOX 6840, MWANZA +255 763985 119 kelvintoma20l5@gmail.com
Harvesting Engineering
59 LINDA MELKIOR BSc. in Environmental Science P.0.BOX 9670, DAR ES +255 755 208 142 lindakavishe@gmail.com
and Management SALAAM
60 DEODATHA FIDELIS AGRICOLA BSc. in Environmental Science P.0.BOX 99229, DAR ES +255 783 253 deodath1990@gmail.com
and Management SALAAM. 848/+255 767 933
449
61 GODLISTEN MOSSES MBISE BA in Geography and P.0.BOX 842 ARUSHA 0766-735420 Godlistenmbisel20@gmail.com
Environmental Studies
62 UPENDO ELIAKUNDA KIMARO BA in Geography and C/0 DR. AMOS JAMES 0758-209287 Upendokimaro8@gmail.com
Environmental Studies IBRAHIM
INSTITUTE OF TAX
ADMINISTRATION
P.0.BOX 9321 DAR ES
SALAAM
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Il. INDIVIDUAL PERSONS CERTIFIED AND REGISTERED AS ENVIRONMENTAL EXPERTS TO UNDERTAKE ENVIRONMENTAL AUDIT (EA)

S/N FULL NAME OF APPLICANT SPECIALIZATION POSTAL ADDRESS TEL. NO EMAIL ADDRESS
1 BENEDICTOR LUCAS BA. in Geography and P.0.BOX 1699 ARUSHA. | +255 743 091 863 benylucas7@gmail.com
Environmental Studies
2 DANIEL J. MAGANGA BA. in Geography and P.0.BOX 15070, +255 767 500 059 magangadaniell74@gmail.com
Environmental Studies ARUSHA.
3 MOSSES NG'HOMANGO BSc. in Electrical Engineering P.0.BOX 35670, DAR ES SALAAM | +255 767 869 969 mngomango@yahoo.com
4 KELVIN THOMAS BSc. in Bio Processing and P.0.BOX 6840, +255763 985119 kelvintoma2015@gmail.com
Post Harvest Engineering MWANZA.
5 KAMARIYA MIKIDADI MOHAMED | BSc. in Environmental Science | P.0.BOX 36086, DAR +255 653 577 247 gamariyamohamed@gmail.com
and Management ES SALAAM.
6 DR. CLARA KWEKA MSALE PhD. in Planning and P.0.BOX 35774, DAR +255 652 777 512 nicasclara@yahoo.com
Governance; ES SALAAM.
MSc. in Urban Planning and
Management and
BSc. in Urban and Regional
Planning
7 EVERLYN ESTOMIAH SWAI MSc. in Environment and P.0.BOX 7740, +255 714 185 758 eveestoll@gmail.com
Natural Resource Economics MWANZA.
BSc. in Wildlife Management
8 DEOGRATIUS S. LYIMO BA. in Geography and P.0.BOX 2435, MBEYA. | +255 657 497 929 lyimo4deogratius@gmail.com
Environmental Studies
9 INNOCENT GURANYWA BSc. in Environmental P.0.BOX 12519, DAR +255 759 547 070 iguranywa@yahoo.com
Engineering ES SALAAM
10 | RENATUS JOSEPH BA. in Geography and P.0.BOX 42726, DAR +255 764 090718 godyfghati@gmail.com
Environmental Studies ES SALAAM.
11 | JAMES AMANI NGAKONDA BA. in Geography and P.0.BOX 491565, DAR | +255 766 491 565 ngakonda95@hotmail.com
Environmental Studies ES SALAAM.
12 PENDO Z. NASSARY BSc. in Environmental P.0.BOX 33516, DAR +255 718 392 406 nassarypendo@gmail.com
Engineering ES SALAAM.
13 | THOBIAS SONDA MATHEW MSc. in Environmental Studies | P.0.BOX 11774 DAR 0763-732967 thobiassonda@yahoo.com
BSc. Education Majoring in ES SALAAM
Physics and Chemistry
14 REUBEN M. MAKALLA BA. in Environmental Disaster | Air Port Road 0715-906699 makallarm@gmail.com &
Management Plot no 8, Block F, Opp remacotanzania@gmail.com
Rock city Mall,
P.0. BOX 526,
MWANZA
15 | CHRISTOPHER NGWANYEMI MA. in Environmental Planning | Institute of Rural 0715-124320 christmdoe@gmail.com
MDOE and Management Development Planning
BA. in Environmental Planning | P.0. BOX 11957
and Management MWANZA- TANZANIA
16 ROBERT R. DAUDI BSc. in Environmental Science | P.0. BOX 2031 MAGU- | 0656-267003 Robertdaudi@gmail.com
and Management MWANZA
17 | MARCO MCHOME MSc. in Environmental Impact | Kimara Temboni, 0787-695219 mchomem@yahoo.com
Assessment Temboni B Street,
BA. in Geography and Shina No 02
Environmental Studies P.0.Box 13033 DAR ES
SALAAM
18 | CHRISTINA REUBEN BSc. in Environmental Science | P.0. BOX 124, 0689-067867 Reuchristinal@yahoo.com
BUSENGHWA and Management MWANZA
19 | GODFREY NARTUS MWITA BSc. in Forestry P.0.BOX 2006 IRINGA 0784-894256 godmwita@gmail.com
20 | SOSPETER GODBLESS MAYA BA. in Environmental Planning | P.0. BOX 233 DODOMA | 0767-320476 sospetermaya@gmail.com
and Management
MA. in Environmental Planning
and Management
21 HAMZA RAJABU BSc. in Municipal and P.0.BOX 72765, DAR +255 713 788 282 hamzarajabu36@gmail.com
Industrial Services Engineering | ES SALAAM
22 EMMANUEL STEPHEN BUNDALA | BA. in Geography and P.0.BOX 72834, DAR +255 785915 599 bundamal4@gmail.com
Environmental Studies ES SALAAM.
23 ELIUDI GRANTON MWAMBOPE BSc. in Municipal and P.0.BOX 4604, MBEYA. | +255 759 612 mwambopeeliudi85@gmail.com
Industrial Services Engineering 743/+255 676 612
743
24 ROY BROWN NAMGERA MSc Economic Geology & MSc. | P.0.BOX 33516, DAR +255717 251 000 roynamgera@gmail.com
in Natural Resource ES SALAAM.
Assessment & Management
25 WENCESLAUS SYLVESTER MA in Natural Resources P.0.BOX 35091, DAR +255 784 709 732 mutyamasw2016@gmail.com
MUTYAMA Assessment and Management | ES SALAAM.
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26 | CANUTE BENEDICT HYANDYE BSc. in Environmental Science | Institute of Rural 0769-777715 chyandye@irdp.ac.tz
and Management & MSc of Development Planning
Engineering in Environmental | P.0 Box 138, DODOMA
Science
27 | JUMA HUSSEIN KILONGO BSc.in Environmental Science | P.0.BOX 16221 DAR 0652060010 kilongojj@gmail.com
and Management ES SALAAM.
28 | EDITH WILLIAM MAKUNGU BSc. with Geology P.0.Box 63154 DAR | 0754 928486 dithmakungu@gmail.com
ES SALAAM
29 | SENGATI KADILANHA MSc. in Natural Resource P.0. BOX 943, BUTIAMA | 0787-577038 sengatik@yahoo.com
Assessment & Management MARA
30 ENG. BENJAMIN J. MSc. in Environmental Studies | P.0. Box 63154 DARES | 0754-366968 mchwampakajoel@gmail.com
MCHWAMPAKA BSc. in Mining Engineering SALAAM
31 | MWANAHAMISI M. HASHIM BSc.in Environmental Science | P.0.BOX 35892, DAR +255 654 561 mishyhashy@gmail.com
and Management ES SALAAM. 532/+255 765 401
634
32 | NEEMAKIJAZI BSc. in Environmental P.0.BOX 35176, DAR +255 746 606 006 | kijazineema@yahoo.com
Engineering ES SALAAM
lll. LIST OF FIRMS THAT ARE CERTIFIED AND REGISTERED TO UNDERTAKE ENVIRONMENTAL IMPACT ASSESSMENT (EIA)
S/N | FULL NAME OF FIRM POSTAL ADDRESS TEL NO. EMAIL ADDRESS
1 ECONAT Consultants Limited P.0.BOX 35892, DAR ES SALAAM, +255 739359 044 econatconsultant@gmail.com
2 SIMCHO Consulting (T) LTD KIMARA TEMBONI 0754-271175 simchoconsulting@gmail.com
P.0. BOX 13033 DAR ES SALAAM
3 ENVIRICH Consultant Limited P.0.BOX 2786, DAR ES SALAAM +255 715767 144 Richard.mgambwa@gmail.com
4 Alpha Business Management Company P.0.BOX 15284, DAR ES SALAAM. +255712 523 315 bernadetha@alphabm.com
Limited
5 RSK Environment (East Africa) Ltd P.0.BOX 3519, DAR ES SALAAM. +255744 212981 nmwesigwa@rsk.co.uk
www.rskgroup.com
6 CRM Land Consult (T) Limited P.0.BOX 35774, DAR ES SALAAM. +255 747 844 246 crmlandconsult@gmail.com
7 JAVALI Company Limited P.0.BOX 35176, DAR ES SALAAM. +255767 359 javali.limited@gmail.com
044/+255 655
359044
8 WESH Consulting Limited P.0.BOX 35478, DAR ES SALAAM. +255 752 575989 weshconsultingltd@gmail.com
9 SIGNMARK Africa Co Limited P.0. BOX 71341 Dar es Salaam 0719-604140 signmarkafrica@gmail.com
10 KASUMO Technologies Limited P.0.BOX 77228, DAR ES SALAAM. +25522 2667333/ info@kasumo.co.tz
0718 769114
11 | Shwekelela’s Company Limited P.0.BOX 384, GEITA. +255 755 637 931 shwekelelap@yahoo.com
IV. LIST OF FIRMS THAT ARE CERTIFIED AND REGISTERED TO UNDERTAKE ENVIRONMENTAL AUDIT (EA)
S/N | FULL NAME OF FIRM POSTAL ADDRESS TEL NO. EMAIL ADDRESS
1 ECONAT Consultants Limited P.0.BOX 35892, DAR ES SALAAM. +255 739359 044 econatconsultant@gmail.com
2 ENVIROWISE P.0.BOX 8747, DAR ES SALAAM. +255 657 088 887 info@envirowise.co.tz
lilian@envirowise.co.tz
3 ENVIRICH Consultant Limited P.0.BOX 2786, DAR ES SALAAM. +255 715767 144 Richard.mgambwa@gmail.com
4 RSK Environment (East Africa) Ltd P.0.BOX 3519, DAR ES SALAAM. +255 744 212 981 nmwesigwa@rsk.co.uk
www.rskgroup.com
5 Shwekelela’s Company Limited P.0.BOX 384, GEITA. +255 755637 931 shwekelelap@yahoo.com
The public is reminded that no person or firm shall conduct an Environmental Impact Assessment (EIA) or Environmental Audit (EA) or carry any activity relating to the
conduct of an Environmental Impact Study or Environmental Audit as provided for under the Environmental Management Act CAP 191, unless that person or firm is dully
certified and registered in accordance with the Environmental (Registration of Environmental Experts) Regulations, 2005.
It should also be noted that, foreign environmental experts or firm of experts may be certified by the Council to prepare SPECIFIC Environmental Impact Assessment or
Environmental Audit studies if such an expert or firm meets the conditions stipulated in the Environmental (Registration of Environmental Experts) Regulations, 2005.
(GN. No.348/2005)
For further information please contact;
Dr. Menan Jangu
Registrar of Environmental Experts,
National Environment Management Council - NEMC.
P.0.BOX 63154, DAR ES SALAAM.
Date: 28th August, 2020
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Ujerumani kusaidia elimu kwa watoto

Na Augusta Njoji,
DODOMA

ERIKALI ya Ujeruma-

ni imeihakikishia Tan-

zania kuwa itaende-

lea kushirikiana nayo
katika kuhakikisha watoto wa
kitanzania wanapata elimu
bora.

Mkuu wa Kitengo cha Ush-
irikiano wa Maendeleo katika
Ubalozi wa Ujerumani nchini,
Dk. Katrin Bornemann, ali-
yasema hayo jana kwenye
kikao cha pamoja kati ya
wawakilishi kutoka ubalozi
wa Ujerumani na Wizara ya

Elimu, Sayansi na Teknolojia

Alisema nchi hiyo imeku-
wa na ushirikiano na Tanza-
nia kwa muda mrefu kwenye
masuala ya sekta ya elimu,
hivyo itaendeleza ushirikiano
huo ili watoto hao wapate
elimu bora.

Kwa upande wake, Katibu
Mkuu wa Wizara hiyo, Dk.
Leonard Akwilapo, alisema
katika kikao hicho nchi
hizo zimekubaliana kuen-
deleza mashirikiano kwe-
nye elimu ya juu, ufundi na
msingi ili kuhakikisha watoto
wa kitanzania wanapata ujuzi

na kushiriki katika ujenzi wa
Taifa.

Alibainisha kuwa kwa sasa
nchi inatekeleza miradi mi-
kubwa ya ujenzi hivyo kuna
uhitaji wa wataalamu wenye
ujuzi katika eneo.

“Tunajenga reli ya kisasa
ya umeme SGR, madaraja na
ipo miradi mingine mikubwa
inatekelezwa, pamoja na
kwamba tunao wataalamu
wetu nchini bado tunahitaji
wajiendeleze ili kupata ujuzi
zaidi. Kwa hiyo tumezun-
gumza nao kuona ni namna
gani tunaweza kushirikiana
kuwezesha mafunzo kwa

vijana hapa nchini na hata
nchini kwao,” alisema Dk. Ak-
wilapo.

Akizungumzia uimarishaji
wa elimu ya msingi, Ka-
tibu Mkuu huyo alisema pia
wamekubaliana kushirikiana
kuongeza ujuzi wa walimu ka-
tika mbinu mpya za ufundis-
hajiikiwa ni pamojana kutoa
vifaa vya kufundishia.

Ujerumani kupitia Shirika
lake linalojihusisha na ma-
badilishano ya wanafunzi
(DAAD) imekuwa ikitoa ufa-
dhili wa masomo kwa waha-
dhiri kutoka Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam.

-

.

Meneja wa Benki ya CRDB Kanda ya Kati, Chabu Mishwaro (kulia), akikabidhi mfano wa funguo vya trekta kwa mkulima Stanley
Nyakunga kutoka Kibaigwa wilayani Kongwa, ukiwa ni mkopo kutoka kampuni ya ETC Agro Tractors and Implements Ltd lenye

Wakulima 100 wakopeshwa matrekta

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

WAKULIMA 100 nchini
wamepata mkopo wa matrek-
ta kwa ajili ya kuinua kilimo
cha biashara kwa udhamini
wa Benki ya CRDB.

Akizungumza jana wakati
akikabidhi trekta kwa mkuli-
ma kutoka Wilaya ya Kongwa,
Meneja Masoko wa Kampuni
ya kuuza matrekta ya Etc Agro
Tractors and Implements Ltd,
Justine Andrew, alisema Kku-
tokana na wakulima kuhitaji
zana hizo za kilimo ili kupanua
shughuli zao, benki hiyo im-
ewadhamini kupata matrekta
hayo.

Alisema kampuni hiyo im-
eingia mkataba na benki hiyo

wa kuwakopesha wakulima
wadogo, kati na wakubwa
kwa masharti hayo bila uba-
guzi. Alitaja mikoa ambayo
wakulima wamenufaika na
zana hizo kuwa ni Mbeya,
Morogoro, Dodoma, Kagera,
Iringa, Manyara na Simiyu.
“Matrekta yanayouzwa na
kampuni yetu ni kuanzia Sh.
milioni 24 hadi Sh. milioni
80 kulingana na ukubwa wa
trekta analohitaji mkulima,”
alisema. Naye mkulima kutoka
Kibaigwa, Stanley Nyakunga,
alisema wakulima wamekuwa
wakisahaulika kupata mikopo
kutokana na kukosa udhami-
ni.

“Wakulima hawaogopi
mikopo ila wanachoshindi-
kana na taasisi za kifedha ni

masharti pale inapotokea hali
ya msimu wa kilimo unakaa
vibaya kwa kukosa mavuno
kwa sababu ya mvua ndogo,”
alisema.

Aliongeza:  “Uzuri  sisi
wakulima mali zetu zinafaha-
mika na hali ya kilimo haiji-
fichi kama kuna mvua nzuri
hali ya mazao inaonekana, la-
kini ikitokea hali mbaya ya ma-
vuno inaonekana haifichiki.”

Alisema hali ya kilimo
ikiwa sawa hakuna mkulima
anayependa kuingia kwenye
matatizo na taasisi hizo za
kifedha isipokuwa kinacho-
takiwa ni kufanya kazi kwa ka-
riby, ili kujua hali ya mavuno
kwa mwaka husika.

Kwa upande wake, Meneja
wa benki ya CRDB Kanda ya

Kati, Chabu Miswaro, alisema
benki hiyo imepanua wigo wa
kuwahudumia wananchi kwa
kuingia kuwadhamini wakuli-
ma kupata mikopo ya zana za
kilimo na matrekta.

Miswaro alitaja masharti ya
kupata mikopo hiyo kuwa ni
mkulima anatakiwa kuwa na
kitambulisho cha Taifa, mpi-
gakura au hati ya kusafiria na
awe na umri wa kuanzia mia-
ka 21.

Aliongeza kuwa mkulima
huyo haitaji kuwa na dhama-
na ya ziada kwa sababu trekta
lake litatumika kama dhama-
na ya mkopo huo atakaohitaji
kuchukua.

Alisema benki hiyo imein-
gia mkataba na kampuni tatu
za kuuza na kusambaza zana

1
Usimamizi mradi
watega waganga
wa wilaya, mikoa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema haitasita kumchukulia
hatua Mganga Mkuu wa Mkoa au Wilaya
atakayebainika kushindwa kusimamia fedha
za mradi wa Boresha Macho.

Mkurugenzi wa Huduma za Afya, Lishe
na Ustawi wa Jamii, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa(Tamisemi), DK.
Ntuli Kapologwe, alitoa kauli hiyo jana kwe-
nye uzinduzi wa mradi wa Boresha Macho
unaotekelezwa na Shirika lisilo la Kiserikali
la Sightsavers kwa ufadhili wa Shirika la
Misaada la Uingereza (UKAID).

Dk. Kapologwe alisema mradi huo una-
gharimu Sh. bilioni sita lazima kuwapo na
usimamizi wa fedha mkubwa wa fedha hizo
ili kufikia malengo yaliyokusudiwa.

Mkurugenzi huyo alisema kama kuna
mganga mkuu ambaye atashindwa kusima-
mia vizuri fedha za mradi huo atajieleza
kwanini hawezi kusimamia.

“Tuchukue mradi kama mtoto wetu na
malengo tuliyoweka lazima yafanikiwe,
hatutamvumilia mtu yeyote aidha ana-
toka shirika lisilo la kiserikali au serika-
lini ambaye hatatekeleza inavyotakiwa,
kwansababu hizi fedha zimeletwa kwa ajili
ya Watanzania na wanapaswa kunufaika na
kila uwekezaji unaofanywa kwenye macho,”
alisema.

Alieleza kuwa suala la ubora wa kazi ita-
kayofanyika ni la msingi ili mradi ufanyike
kwa malengo yaliyokusudiwa, huku akisema
pale itakapobainika mradi hautekelezwi
ipasavyo serikali haitasita kuchukua hatua.

“Kila senti moja ambayo imetolewa kwa
ajili ya mradi huu lazima iwafikie walengwa
ambao ni wananchi, sisi TAMISEMI na Wiz-
ara ya Afya tutafanya ufuatiliaji wa karibu
ili kuona kama kuna thamani ya fedha kwe-
nye utekelezaji wa mradi huu, Sh. bilioni
sita za mradi tunataka tuone vitu,” alisema.

Alisema serikali imekuwa ikiendelea
kuimarisha huduma za afya kwa wananchi
ambapo zimeshuka hadi ngazi za vituo vya
afya.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Msaidizi
wa Wizara ya Afya anayeshughulia ma-
gonjwa yasiyoambukiza, Dk. James Ki-
ologwe, alisema asilimia moja ya Watanza-
nia wanakabiliwa na tatizo la uoni ambao
unasababisha kupata upofu.

Hata hivyo, alisema asilimia 75 ya mata-
tizo yanayosababisha upofu yanazuilika na
wizara inajivunia kufanya kazi na wadau
kuhakikisha idadi hiyo ya watu wanapata
tiba ili wasipate upofu.

“Katika ushirikiano huo kuna mambo
tunajivunia hadi sasa, tumeweza kuratibu
vizuri wadau, tunajua katika viwango vya
Kimataifa tunatakiwa kuwa na hospitali
moja ya kutoa huduma za upasuaji kwa
watoto wanaopata matatizo ya macho,
tunafurahi hadi sasa kuna hospitali nne
ambazo zinauwezo huo,” alisema.

Awali, Ofisa Miradi, Tathmini na Ufua-
tiliaji kutoka shirika hilo, Neema Kalole,
alisema mradi huo utagharimu kiasi cha Sh.
bilioni sita na unatarajiwa kupima na kutoa
huduma za macho kwa watu 150,000 huku
kati yao 13,500 watakaobainika na mtoto
wa jicho watafanyiwa upasuaji.

Aidha, alisema mradi huo pia utaongeza
velewa kwa watu 650,000 kuhusu umuhimu
wa kupata huduma za macho.

“Mradi utafikia halmashauri tano kati ya
tisa za Mkoa wa Morogoro na kwa Mkoa wa
Singida halmashauri zote tisa zitanufaika,”
alisema.
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Mdau akabidhi
UWT vijana

30 aliojitolea
Kuwasomesha

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MDAU wa Maendeleo mkoani
Mbeya, Ndele Mwanselela,
ameukabidhi uongozi wa Umoja
wa Wanawake wa Chama Cha
Mapinduzi (UWT) mkoa, vijana
30 ambao amewasomesha bure
kwenye shule yake ya Patrick
kuanzia kidato cha kwanza
mpaka cha nne.

Mwaselela alikabidhi vijana
hao juzi kwenye hafla iliyofanyi-
ka katika Shule ya Sekondari ya
kutwa ya Mbeya na kuutaka uon-
gozi wa UWT kuendelea kuwalea
vijana hao, ili wafikie malengo
yao ya maisha.

Alisema, amewasomesha wa-
toto hao bure na aliamua kufanya
hivyo kama sehemu ya kutoa
sadaka kwa watoto hao ambao
wengi ni yatima na wengine wa-
natoka kwenye familia ambazo
hazina uwezo wa kuwasomesha.

Mwaselela alisema bado wapo
watoto wengine ambao anaende-
lea kuwasomesha kwenye shule
yake akiwamo mtoto wa mare-
hemu, Agnes Gerald ‘Masogange’
na kwamba ataendelea kuwaso-
mesha.

“Leo tumekabidhi watoto
ambao wamehitimu kidato cha
nne, kati ya watoto hawa wote
wamefaulu kwa kupata daraja la
kwanza isipokuwa wanne ambao
wamepata daraja la pili,” alisema
Mwaselela.

Baadhi ya watoto hao walim-
shukuru Mwaselela kwa kuwa-
saidia na kwamba watahakikisha
wanasoma na kufika mpaka
elimu ya chuo kikuu ili waje wali-
saidie taifa.

Rebeca Mwaibingila, ambaye ni
miongoni mwa wasichana wali-
ofanya vizuri kitaifa kwa kushika
nafasi ya saba, alisema elimu ali-
yoipata itamsaidia kufikia ndoto
yake ya kuwa daktari na kwamba
asingeweza kuifikia bila kupatiwa
msaada huo.

Wachimbaji waeleza sababu Kukopa

Na Nebart Msokwa, VBEYA

ACHIMBAJI ~ wa-

dogo wa madini

mkoani hapa,

wamesema  wa-
nalazimika kukopa fedha kwa
watu binafsi na taasisi zisizoku-
wa rasmi kwa ajili ya uendeshaji
wa shughuli zao kutokana na
kukataliwa na taasisi rasmi kwa
madai kuwa hawana vigezo vya
kukopesheka.

Waliyasema hayo juzi jijini
hapa wakati wa uzinduzi wa
mafunzo ya mikopo ya vitendea
kazi vya kuchimbia madini kwa
wachimbaji wadogo, wa kati na
wakubwa kutoka katika mikoa
ya Mbeya na Songwe yaliyoan-
daliwa na benki ya NMB.

Mmoja wa wachimbaji hao,
Aidan Msigwa, mchimbaji mdo-
go wa dhahabu katika Wilaya
ya Chunya, alisema pamoja na
wakopeshaji binafsi riba yao ni

kubwa, lakini hawana masharti
magumu kama benki.

Alisema yeye ni mmoja wa
watu walioumizwa na mikopo
ya wakopeshaji binafsi kwa
madai kuwa alienda kuomba
mkopo kwenye moja ya benki
ambayo ilimnyima na hivyo kua-
mua kwenda kukopa kwa mtu
binafsi. Alisema alikopeshwa Sh.
milioni 50 na akawa anatakiwa
kulipa Sh. milioni 300 ndani ya
miezi mitatu, lakini akashindwa
na sasa deni lake limepanda na
kufikia Sh. milioni 900.

“Hawa wakopeshaji binafsi
wanatuumiza na wakati mwing-
ine wanadai kwa vitisho kabisa,
unaweza ukawa umelala usiku
anakuja  kukuamsha, mimi
mpaka sasa nimeshalipa zaidi
ya nusu ya deni langu na nita-
maliza, ila tunawashukuru NMB
wamekuja kutuokoa,” alisema
Msigwa. Mwenyekiti wa wachim-
baji wa Mkoa wa Mbeya, Leon-

ard Manyesha, aliishukuru NMB
kwa kuanzisha mikopo hiyo kwa
wachimbaji kwamba itawasaidia
kuongeza tija kwenye sekta ya
uchimbaji wa madini.

Alisema kwa muda mrefu
wachimbaji wadogo waliku-
wa wanatumia zana duni za
kuchimbia ikiwamo majembe,
sululu na zana zingine ndogo,
lakini walikuwa wanapata pesa.

Manyesha alisema walikuwa
wanashangaa benki zilivyokuwa
zinagoma kuwakopesha wakati
wamekuwa wakionyesha ua-
minifu wa kuwalipa wakopeshaji
binafsi.

Meneja wa NMB Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Straton
Chilongola, alisema lengo la
benki hiyo ni kuwafikia wachim-
baji wa mikoa mbalimbali nchini
ili kuhakikisha sekta hiyo in-
aimarika na kuinua uchumi wa
wachimbaji.

Alisema benki hiyo inatam-

bua kuwa wachimbaji wadogo
hawapo kwenye mfumo rasmi
wa uchumi, lakini wameandaa
mfumo mzuri ambao utasaidia
wachimbaji kukopa na kureje-
sha.

“Tumeandaa utaratibu wa ku-
wafungulia akaunti wachimbaji
wadogo na hii ndiyo itakuwa
hatua ya kwanza ya kutambulika
na serikali kuwa ni wachimbaji
halali, sisi tumeitikia wito wa
kulisaidia kundi hili,” alisema
Chilongola.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, alisema ana
orodha ndefu ya watu wana-
okopesha fedha kwa wananchi
bila kufuata sheria za nchi na
akawataka kuacha mara moja
shughuli hiyo.

Alisema endapo wakopeshaji
hao wataendelea, atayatangaza
hadharani majina yao na kuwa-
chukulia hatua za kisheria ikiwa
ni pamoja na kutaifisha mali zao.

r
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Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, William Ntinika (kushoto), akikagua mradi wa ufugaji kuku unaomilikiwa na vijana wa Kata ya llembo,
wilayani humo juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Samia aahidi mabwawa ya kuvuna maji ya mvua

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MGOMBEA mwenza wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Samia Su-
luhu Hassan, amesema endapo
chama hicho kitashinda kwenye
uchaguzi wa Oktoba 28 mwaka
huu, serikali itajenga mabwawa ya
kuvunia maji ya mvua katika kila
wilaya nchini ili kukabiliana na tati-
70 la upatikanaji wa huduma hiyo.

Aliyasema hayo wakati alipoku-
wa anazungumza na wananchi wa
Mkoa wa Mbeya kwenye mikutano
mbalimbali ya kuomba kura za
chama hicho.

Alisema mbali na ujenzi wa ma-
bwawa hayo pia serikali itahakiki-

sha inakamilisha miradi ya maji
ambayo inaendelea kutekelezwa
katika maeneo tofauti nchini na
kuanzisha mipya ili kukomesha ka-
bisa tatizo la maji.

vinavyozunguka miradi mikubwa
ya maji vinanufaika na miradi hiyo
kwa kupatiwa huduma ya maji
ya bomba, tunataka kuhakikisha
tunamaliza kabisa tatizo la maji
nchini,” alisema Samia.

Katika hatua nyingine alisema
serikali itahakikisha inakamilisha
ujenzi wa barabara mbalimbali ka-
tika Mkoa wa Mbeya kwa kiwango
cha lami ikiwamo barabara ya
Chunya - Makongolosi na Mbalizi

- Galula na Mbambo - Tukuyu ili
kuwarahisishia wananchi usafiri
na usafirishaji.

Alisema serikali itapanua bara-
bara kuu ya Tanzania na Zambia
(Tanzam), kuanzia mkoani Mbeya
mpaka katika Mji wa Tunduma
mkoani Songwe yenye urefu wa
zaidi ya kilomita 100 ili kupunguza
msongamano wa magari.

Vilevile alisema ili kukabiliana
na tatizo la ajira nchini, serikali
itawapora viwanda watu wote wal-
iobinafsishiwa na kushindwa ku-
viendeleza na watawapatia wenye
uwezo wa kuviendesha ili vijana
wasiokuwa na ajira waajiriwe.

“Tutafufua  viwanda  vyote

ambavyo havifanyi kazi ili vi-
jana wetu ambao hawana ajira
waajiriwe wakafanye kazi huko na
waendeshe maisha yao na walipe
kodi,” alisema Samia.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Mbeya, Mchungaji Jacob Mwaka-
sole, alisema kwa sasa chama
hicho kinakubalika kuliko ili-
vyokuwa mwaka 2015 na kwamba
wanakusudia kulikomboa Jimbo
la Mbeya Mjini ambalo kwa mi-
aka 10 linaongozwa na Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA).

Alisema wananchi wa Jiji hilo
wameahidi kukipigia chama hicho
kura nyingi kwa sababu wamekosa

maendeleo kwa muda mrefu.

“Mnavyotutembelea mara kwa
mara mnazidi kutuimarisha zaidi,
chama chetu kwa sasa kinakuba-
lika zaidi na ndiyo maana wanaku-
wa wengi kwenye mikutano yetu,”
alisema Mwakasole.

Mgombea ubunge wa Jimbo la
Mbeya Mjini, Dk. Tulia Ackson, ali-
wamini yeye pamoja na wagombea
udiwani wa kata zote ili chama hi-
cho kiunde halmashauri.

Alisema ana wadau wengi
wa maendeleo ambao endapo
atashinda atawashawishi waende
wakashirikiane naye kuwapelekea
wananchi maendeleo.
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Mwinyi kuondoa usumbufu kodi kwa wafanyabiashara

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

GOMBEA wa urais wa

Zanzibar kupitia CCM,

Dk. Hussein Mwinyi,

amesema mfumo
wa kuwapatia vitambulisho vya
matumizi ya mwaka mmoja wa-
fanya biashara wadogo utasaidia
kuwaendeleza na kuondoa usum-
bufu wa kulipa ushuru kila siku ka-
tika maeneo yao ya biashara.

Dk. Hussein alisema hayo al-
ipokuwa akizungumza na wafan-
yabiashara na wajasiriamali katika
soko la Kinyasini na soko la Mamal-
ishe Kinyasini, Mkoa wa Kaskazi-
ni Unguja, akiwa katika kampeni za
kisayansi za kukutana na makundi
maalum kuzungumzia malengo
yake ya kuleta maendeleo katika

sekta ya biashara hasa kwa wafan-
yabiashara wadogo.

Alisema badala ya mfanya-
biashara kulipa ushuru wa Sh.
720,000 kwa mwaka, utaratibu
wa kuwapatia vitambulisho vya bi-
ashara kwa gharama ya Sh. 30,000
utawasaidia kuokoa zaidi ya Sh.
690,000 jambo ambalo litasaidia
kuongeza mitaji na kipato chao.

“Jambo la kufurahisha ninazo
taarifa kwamba mchakato wa ku-
wapatia vitambulisho vya biashara
kwa gharama nafuu na kulipia kwa
mwaka umeanza kufanyika na seri-
kali ijayo kazi yake itakua kulien-
deleza hilo ndiyo maana nasema
yajayo ni neema tupu na yanafura-
hisha,” alisema.

Akizungumzia maendeleo ya wa-
jasiriamali katika sekta ya biashara
alisema kuanzia sasa waanze kuun-

da vikundi wakiwamo mamalishe
ili waweze kunufaika na mikopo
ya gharama nafuu pamoja na
mfuko wa kuendeleza wajasiri-
amali, jambo ambalo litawasaidia
kuongeza mitaji kwa biashara wa-
nazofanya.

Alisema serikali ijayo im-
elenga kutumia sekta isiyo rasmi
kuongeza ajira kwa kuweka maz-
ingira mazuri ya kufanyia biashara
na kuwawezesha  mitaji ili waja-
siriamali waweze kuzalisha bidhaa
bora na kuyatumia masoko ya
ndani na nje.

Kuhusu changamoto ya kukose-
kana huduma ya maji na vyoo ka-
tika soko la mamalishe Kinyasini,
alisema mambo hayo yatafanyiwa
kazi, ili kuhakikisha masoko yote
yanaendesha biashara yakiwa
katika mazingira mazuri, lakini

Mwakilishi wa Jimbo la Chaani, Na-
dil Abdlatif na mgombea ubunge
katika jimbo hilo waliahidi kushu-
ghulikia changamoto hizo baada ya
uchaguzi mkuu.

Akizungumza na wafanyabiasha-
ra katika soko la kukausha dangaa
Fungu Refu, Mkoa wa Kaskazini
Unguja, Dk. Mwinyi alisema lengo
la serikali kuwaingiza wakaush-
aji wa dagaa katika matumizi ya
teknolojia ya kisasa ya kukausha
dagaa kwa kutumia vifaa vya kisasa
badala ya mionzi ya jua.

Alisema eneo hilo sasa tayari
limetengwa kwa kuanzisha kiwan-
da maalum cha kukausha dagaa
hatua ambayo itasaidia kuongeza
thamani ya bidhaa inayozalishwa
pamoja na kuongeza masoko ya
nje na ndani ya nchi.

Alisema viwango vya bei vi-

Mgombea ubunge Jimbo la Mpendae, Taufig Salum Turky, akizungumza na waandishi wa habari jimboni humo juzi, baada ya ku-
chukua fomu ya kugombea nafasi hiyo, kutokana na aliyekuwa mgombea wa jimbo hilo, ambaye ni baba yake, Salum Turky kufariki
dunia. PICHA: RAHMA SULEIMAN

taongezeka iwapo mfumo wa
ukaushaji wa dagaa utazingatia
viwango vya ubora na kutaka wa-
jasiriamali katika biashara hiyo
kujiandaa na mabadiliko ya kisasa
yanayotarajiwa kutokea katika
kuendeleza biashara ya dagaa wa
kukausha Zanzibar.

Kwa upande wao wafanyabi-
ashara wa dagaa walisema hivi
sasa wanakabiliwa na uhaba wa
masoko na kutegemea soko la
DRC Kongo na hivyo kukosekana
ushindani wa bei na kulazimika
kuuza kwa bei ndogo.

Pia, walisema wakati umefika
serikali kuwajengea kituo cha poli-
si katika eneo hilo, pamoja na maz-
ingira yao kuimarishwa ikiwamo
barabara na upatikanaji wa hu-
duma nyingine muhimu ikiwamo
maji na umeme.

]
Ashikiliwa tuhuma za
kusafirisha karafuu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

hatua.

JESHI la Polisi Zanzibar linamshikilia
Ramadhan Moh'd Ali (26), kwa tuhuma
za kuhifadhi kiwango kikubwa cha
karafuu ndani ya nyumba yake na
kusafirisha bila kibali kutoka mamlaka
husika.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mjini
Magharib Unguja, Awadhi Haji Juma,
aliyasema hayo wakati akizungumza na
waandishi wa habari mjini hapa.

Alisema mtuhumiwa huyo alikutwa na
karafuu kavu magunia manane yenye
uzito wa kilogramu 492.5 nyumbani
kwake Kwarara, Mkoa wa Mjini Maghar-
ib Unguja alikozihifadhi.

Alisema mtuhumiwa huyo alipoho-
jiwa alisema kuwa karafuu hizo alizitoa

Unguja na kuzisafirisha hadi nyumbani
kwake bila ya kuwa na kibali kutoka
mamlaka husika jambo ambalo ni kosa
kisheria.

“Upelelezi wa shauri hili unaendelea
na utakapokamilika atafikishwa ma-
hakamani,” alisema.

Aliwataka wananchi kuendelea kutoa
ushirikiano wa kufichua vitendo vya
uhalifu na wahalifu ili kuwachukulia

Spika awaasa wananchi kujihadhari matapeli Kisiasa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SPIKA wa Baraza la Wawakilishi,
Zubeir Ali Maulid, amewataka wa-
nanchi wa Jimbo la Kwahani, Mjini
Unguja, kutokubali kulaghaiwa na
matapeli wa kisiasa ambao hawana
dhamira njema na nchi yao katika
kuleta maendeleo na kutunza am-
ani ya nchi.

Aliyasema hayo wakati wa uzin-
duzi wa kampeni Jimbo la Kwahani
na kuwanadi wagombea wa nafasi
ya ubunge, uwakilishi na udiwani,
mkutano uliofanyika katika uwanja
wa ofisi za Jimbo Kijangwani.

Alisema wapo wanasiasa wa-
naowadanganya wananchi na
kusema uongo kwa kutaka kura
katika kipindi hiki cha kampeni na
sio kuleta mabadiliko ya kiuchumi.
“Wapo wanasiasa wanaowa-
danganya wapigakura wao hakik-
isheni mnafanya maamuzi sahihi
kwa chama chetu ili tuendelee kui-
jenga nchi yetu katika kuleta maen-
deleo,” alisema.

Alisema imefika wakati kwa wa-
nanchi kufanya maamuzi sahihi
kuichagua CCM kutokana na sera
zake ambazo wakati wote zime-
kuwa zikisisitiza suala la amani na
utulivu katika nchi.

Spika Zubeir ambaye ni Mjumbe
wa Kamati Kuu ya Halmashauri
Kuu ya CCM, alisema wananchi wa-
fahamu kuwa amani ndiyo kila kitu
katika nchi na ndio lulu kwa taifa la
Tanzania.

Alisema kuwa wananchi wa-
napaswa kuzingatia sera za CCM,
ili kufanya maamuzi sahihi kwa
kukirejesha chama hicho ma-
darakani ili kiendelee na hatua za
maendeleo zilizofikiwa kutokana
na utulivu uliopo.

“Jimbo la Kwahani lina historia
kwa CCM kwani ndio lililotutolea
mgombea wa urais wa Zanzibar,
hivyo tunaamini wananchi ha-

watatuangusha, katika miaka mita-
no iliyopita tumeweza kutekeleza
ilani yetu ya 2015/2020 kwa kiwan-
go kikubwa,” alisema.

Aliwaomba wanaCCM na wa-
nanchi kujitokeza kwa wingi siku
ya Oktoba 28, ili kukiwezesha cha-
ma chao kuendelea kushika dola.

Aliviomba vyama vingine vya
siasa kuhubiri amani wakati wote
katika mikutano yao kwa kuwa
kutofanya hivyo kunaweza kuhari-
bu amani iliyopo.

Akizungumza kwa niaba ya
wagombea wenzake, mgombea
ubunge wa jimbo hilo, Ahmada
Yahya Abdul- Wakil, aliahidi ku-

waletea maendeleo wananchi wa
jimbo hilo kwa kushirikiana na
viongozi wengine wa jimbo hilo
endapo atashinda katika uchaguzi
mkuu.

Alisema, serikali kupitia Mfuko
wa Halifa Found, imetenga Sh. bil-
ioni 20 kwa gjili ya vijana kujiende-
leza kiuchumi na kujipatia maen-
deleo kupitia miradi mbalimbali.

“Naahidi kwa kushirikiana na
viongozi wenzangu wa jimbo hilo
kujenga kituo cha ujasiriamali
cha kisasa katika jimbo hilo ili ku-
wawezesha vijana kuzalisha bid-
haa mbalimbali na kuuza na eneo
tayari lipo,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL
Mkopo umelenga dharura na mahitaji
mengine kama vile:

« Kuboresha biashara

« Kulipa kodi ya nyumba

- Kumalizia tenda

« Kulipa matibabu n.k.
Mawasiliano yetu: Dar es salaam - 0768
928 516. Arusha - 0677 226 960.

VIWANJA/MASHAMBA VIWANJA/MASHAMBA

NYUMBA
inauzwa eneo la

INAUZWA, Nyumba
Mkundi/Banana
mtaa wa bwawani -Morogoro. Ina
vyumba vinne self container, sebule,
dining room na choo cha nje ndani
ya fensi. Wasiliana na simu 0713-
435172/0713-440436.

ENEO LINAUZWA, Eneo
Makongo juu Dar-es-salaam karibu

linauzwa

na Petrol Station mwisho wa lami
Lina Nyumba nne za kuishi, umeme,
maji ya kisima na dawasco ipo ndani
ya fensi. Wasiliana na simu: 0753-
029141/0779-999041.

NIPASHE NI JIBU
LAKO

NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA CHETI

115913302

MAGDALENA REVOCATUS SHIRATI
anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index
namba S.314/0051 kilichotolewa
na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia KAZIMA  SEKONDARI
mwaka 1996. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi: KAWE/RB/4951/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;275/2020

Ombi la PENDO JOELY CHAMBO.,
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
TATU ALLY WAIKELA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 16/10/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo mahakama-
ni waweza kukaguliwa tarehe 16/09/2020.

o 5 rarehe [ETEI-""JM

&=
115911802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II

(S. M. M 1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo ARUSHA MJINI

Usimamizi wa Mirathi 268 2020

Ombi la ZEPHANIA SAITABAU ABRAHAM
Msimamizi wa mirathi marehemu EMMANUEL
PAULO LOMNYAKI.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja
na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe
19-10-2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 16-09-2020

Wy MrAZ)

ARnisg g g O

115913602

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 51 OF 2020
In the matter of the estate of the late JOHN JACOB
KIBWANA of MAILI MBILI within Dodoma city council
And

In the matter of for letters of inis by

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT OF BUKOBA AT BUKOBA.
CIVIL CASE NO. 10 OF 2015

1 PLAINTIFF

2. JONSTON JOA: PLAINTIFF

3. AGNES GODFREY . LAINTIFF

4.SIMON GERVASE .. LAINTIFF

5. LAINTIFF

PATRICIA MAGANGA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claimed to have any interest in the estate of the
above named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of letters of
administration is made to the above named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the 09 day of
October 2020.

Dated at 17 this day of 8/2020
OR
PETITIONER

Presented for filing this.

T MAGISTRATE o

gy

Mo
DRAWN A BY _c_e\'go” &
THE PETTTO S s
MAILI MBILI >
CHAMWING WARD k=
DODOMA REGION =

6.JESCADOMICIAN
7.NEEMA JOHN

PLAINTIFF
PLAINTIFF

VERSUS

CHINA HENAN INTERNATIONAL COOPERATION
GROUP DEFENDANT

CHICO-CRSG JOINT VENTURE
SUMMONS EWRIT
(0V,r1CPQ)

OF DEFENCE

TO: CHICO - CRSG JOINT VENTURE
WHEREAS the above named Applicant(s) has/have instituted a suit against you upon the
claim the particulars of which are set out in annexed copy of the plaint;

Y

OU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE in
duplicate within twenty one (21) days of service of this notice upon you. If there is more
than one plaintiff, additional copies of your written statement of defence must be filed
sufficient for service on each of the Plantiffs. I there are more defendants than one and
the defence is not joint defence, you must file sufficient copies for service on each of the
other defendants,

/AND TAKE NOTICE that if you default in filing the written statement of defence within the
time specified, the court may pronounce judgment against you.

'TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order before Hon. W. YONA -
RM Magistrate on the28th day of SEPTEMBER, 2020 at 08:30 O'clock in the
forenoon/afternoon,

SIVER NI WD ANG THE SEAL OF Teg COURT 15" Doy
SFFTEMBEE 300

Ft
WESIDENE o STRATE (84
by

215914102

GEFIROANT

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
KILIMANJARO GOLF

DEVELOPMENT LIMITED
Anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba ya
usajili T 588 ASJ TOYOTA
LAND CRUISER. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
Kituo Cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/683054/2020.

115912002

Nipashe

Uza,

Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

o ippmedia com

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

China, Marekani zavutana kuenea corona

BEIJING, China

MVUTANO kati ya Marekani na China
umejitokeza katika mkutano mkuu wa
Umoja wa Mataifa mjini New York, baada
ya Rais wa Marekani Donald Trump kui-
laumu China kwa kueneza virusi vya
corona.

Rais Trump ameitaka China iwajibish-
we kutokana na janga la corona.

Kati hotuba yake, Rais wa China Xi
Jinping alisema nchi yake haina nia ya
kuingia katika vita baridi na nchi yoyote.

Uhusiano kati ya nchi hizo mbili zenye
uwezo umezorota katika nyanja tofauti.

Mkutano wa mwaka huu mjini New
York unaendeshwa zaidi kupitia mfumo
wa kidijitali, huku viongozi wa duniani
wakiwasilisha hotuba zilizorekodiwa.

Mfumo huo mpya ulimaanisha saraka-
si za siasa za kimataifa zinazoshuhudiwa

Afrika ‘vapewa
tano’ vita corona

ADDIS ABABA, Ethiopia

Katika siku
Za mwanzo
za virusi,
China ilisiti-
sha safari
za ndege za
ndani, huku
ikiruhusu
ndege
kuondoka
Chinana
kuambuki-
za ulim-
wengu.

¥
v

MKUU wa Kituo cha Kudhibiti Ma-

gonjwa Afrika (CDC), John Nken-
gasong, amewasifu viongozi wa

Afrika kwa kuunga mkono jitihada
za pamoja za kushughulikia janga la

Virusi vya corona.

Nkengasong aliiambia BBC kuwa,

mkakati wa afya ya umma barani
Afrika, ukiwamo wa ongezeko la

katika mkutano huo hazikuwapo.

Kila nchi iliwakilishwa na mjumbe
mmoja na kulikuwa na nafasi ndogo
kwa nchi kujibizana.

Kama ilivyotarajiwa, Rais Trump
alitumia hotuba yake kushambulia ma-
hasimu wake na kusema, “Lazima tu-
wajibishe nchi ambayo ilileta pigo hili
kwa ulimwengu, China,” alisema.

“Katika siku za mwanzo za virusi,
China ilisitisha safari za ndege za ndani,
huku ikiruhusu ndege kuondoka China
na kuambukiza ulimwengu.

“Chinaililaani marufuku yangu ya us-
afiri dhidi ya nchi yao, licha ya kwamba
walifutilia mbali safari za ndege za
ndani na kuwafungia raia wake majum-
bani.”

Rais Trump ambaye rekodi yake
kuhusu virusi vya corona inachun-
guzwa kwa makini wakati nchi hiyo

. T "
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inapoelekea katika uchaguzi, mara kwa
mara amekuwa akilaumu Beijing kwa
kuficha ukweli kuhusu virusi hivyo,
akisema wangesaidia kuzuia kusambaa
kwa corona.

China imetaja tamko hilo kuwa
uzushi usiokuwa na msingi wowote.

Idadi ya vifo vya corona nchini Mare-
kani imefikia zaidi ya watu 200,000,
ambayo ni ya juu zaidi duniani japo
Rais Trump amekuwa akipuuza
ugonjwa huo.Hali ya taharuki imekuwa
ikiongezeka kati ya Marekani na China
katika masuala tofauti, ikiwamo bi-
ashara, teknolojia. Akizungumza muda
mfupi baada ya kiongozi wa Marekani,
Rais Xi alionya kuhusu hatari ya mgon-
gano wa ustaarabu.

“Tutaendelea kushughulikia tofauti
na kutatua mzozo kati yetu na wengine
kupitia majadiliano, kamwe hatutaan-

zisha mchezo ambao hauna manufaa,”
alisema.

Katika tamko lake lililotolewa kabla
ya hotuba yake ya Jumanne, Rais Xi
alitumia mbinu ya ustaarabu kusham-
bulia Marekani, akisema hakuna nchi
ina haki ya kusimamia masuala ya ki-
mataifa, kuamua hatima ya wengine,
ama kutumia manufaa yaliyopatikana
kujiendeleza.”

Pia katika hotuba yake, Rais Xi alise-
ma China ndiyo taifa kubwa duniani
linalokuza gesi safi na lengo lake ni ku-
komesha utoaji wa gesi chafu ifikapo
mwaka 2030.

Mkutano huo ulifunguliwa rasmi na
Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa,
Antonio Guterres, ambaye bila kutaja
China au Marekani alisema lazima wa-
fanye kila wanaloweza kuepusha vita
baridi. BBC

upimaji, kuwafikia wale waliohusi-
ana na walipata corona pamoja na
uvaaji wa barakoa umeweza kushu-
sha kiwango cha maambukizi.

Shirika la Afya Duniani (WHO)
awali lilisema kuwa mlipuko wa
corona barani Afrika unaweza kuwa
makubwa zaidi.

Jumatatu, takwimu mpya zimeo-
nyesha kuwa virusi vipya vya
corona vimeshuka kwa asilimia 12
barani Afrika.

Dk. Nkengasong alisema takwimu
zinawakilisha jitihada za kiafya za
umma Na viongozi wa bara zima
kwa ujumla katika kulinda afya.

Alisema virusi hivyo katika
jumuiya hiyo vilihitaji umoja katika
kupambana dhidi ya janga hilo na
hicho ndicho kilichofanyika. BBC

Mpinzani Zimbabwe

azuiwa mitandaoni

HARARE, Zimbabwe

MWANASIASA wa upinzani nchini
Zimbabwe, Job Sikhala, ameachiwa
kwa dhamana baada ya kuwekwa

mbaroni mwezi uliopita akihusishwa

na maandamano dhidi ya serikali.

Sikhala alikamatwa na polisi
Agosti 21 na kushtakiwa kwa kosa
la uchochezi na uhamasishaji wa
VUrugu baada ya maandamano vali-
yotokea Julai 31.

Sikhala ameachiwa huru juzi
baada ya kutoa dhamana ya dola
za Marekani 590 na kupewa amri
ya kutoweka ujumbe wowote
mtandaoni na kwenye makundi ya
WhatsApp.

Chama chake cha Movement for
Democratic Change kiliandika hayo
kwenye kurasa ya tweeter. BBC

N T

- & - 2 e 4 > ’ A . _‘--‘
el ¥ CEiam . = v b O I Y gl ot { A -,

Kuanzia sasa raia wa Kenya watashiriki shughuli za mazishi ya wapendwa wao waliofariki kwa corona baada ya
serikali kulegeza masharti tofauti na awali ilipiga marufuku. PICHA: EPA

i i | Navalny aruhusiwa
&alf:’nl"laﬁﬁig;?aagum ~ kutoka hospitalini

MOSCOW, Urusi
ADDIS ABABA, Ethiopia

KIONGOZ! wa upinzani wa Urusi, Alexei Navalny
(44), ambaye mataifa ya Magharibi yanaamini
alipewa sumu inayoathiri mishipa ya fahamu ya
Novichok, ameruhusiwa kutoka hospitali baada
ya kukaa kwa mwezi mmoja.

Viongozi wa Ulaya wametaka maelezo kutoka
serikali ya Urusi tangu Navalny alipougua baada
yva kusafiri kwa ndege kutoka Siberia mwezi
Agosti na alifikishwa hospitalini kabla ya kusa-
firishwa hadi Berlin kwa matibabu zaidi.

Hospitali hiyo ilisema kuwa mkosoaji huyo
mkubwa wa serikali ya Urusi na mwanaha-
rakati wa kupinga rushwa alikaa kwa siku 32
katika hospitali ya Charitte katika mji mkuu wa
Ujerumani, Berlin ikiwa ni pamoja na siku 24
katika chumba cha wagonjwa mahututi, kabla ya
kuruhusiwa jana. DW

BUNGE la Ethiopia limepitisha azimio la kuruhusu taifa hilo kua-
hirisha uchaguzi mkuu na kutaka ufanyike ndani ya mwaka mmoja.

Mwaka mpya wa Ethiopia unaanza Septemba 11, hivyo uchaguzi
utafanyika kabla ya mwezi Septemba mwaka huu.

Bunge limepitisha azimio hilo katika kikao maalum kilichofanyi-
ka Jumanne.

Mbunge mmoja alipiga kura kupinga azimio hilo wakati nane wa-
liridhia, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Ethiopia.

Taifa hilo limeahirisha uchaguzi kutokana na mlipuko wa virusi
vya corona.

Waziri Mkuu wa nchi hiyo, Abiy Ahmed, alisema ikiwa ukanda
wa Kaskazini wa Tigray ukiendelea na uchaguzi basi utatambulika
kuwa batili.

Chama cha Tigray People’s Liberation Front (TPLF) kilishinda
kwa kura za asilimia 98 katika uchaguzi wa kikanda.

Kiongozi wake, Debretsion Gebremichael, alitaja uchaguzi huo
kuwa wa kihistoria. BBC
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HABARI MICHEZO

MANCHESTER, England

SHAWAITAKAW
UNITED KUSAJII.I
NYOTA APYA

Manchester

bodi
genzi ya klabu hiyo, kununua
wachezaji zaidi baada ya
kikosi chao kuchapwa ma-
bao 3-1 na Crystal Palace
kwenye mchezo wa kwan-
za wa Ligi Kuu England.
United imemsajili
Donny van de Beek
pekee, ambaye ali-
cheza Jumamosi
mechi yake ya kwan-
za na kufunga bao
hilo.
Shaw  anaamini
kushindwa kufanya

" '

LONDON, England

TIMO Werner amesema, Chelsea
haiwezi kubeba ubingwa wa Ligi
Kuu England msimu huu licha ya
kutumia pauni milioni 210 kusajili
wachezaji wapya.

Werner alitua Chelsea akinas-
wa kutoka RB Leipzig, kwa ada
ya pauni milioni 48, huku nyota
wengine walionaswa wakiwa ni
Kai Havertz kwa pauni milioni
70, Ben Chilwell kwa pauni mil-
ioni 50 na Hakim Ziyech pauni
milioni 36.

LINZI wa kushoto wa ( '

United, #
Luke Shaw ameitaka /&
ya wakuru-
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Kocha wa The Blues hao, Frank
Lampard alimnasa pia beki wa
kati Thiago Silva kwa uhamisho
huru kutoka Paris Saint-Germain,
lakini akilipwa mshahara mkub-
wa.

Werner, ambaye alifunga ma-
bao 36 kwenye Bundesliga msimu
uliopita akiwa na kikosi cha RB
Leipzig, anadhani Chelsea mpan-
go wake haoni kama utakuwa
tayari na kuchuana kwenye mbio
za ubingwa msimu huu.

Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 24, ameliambia gazeti

A
Qa
wezi kubeba

la Bild: “Lazima tuwe wakweli
na kwa kusema hilo hatuwezi
kushinda Ligi Kuu England, wala
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu
huu.

“Kama itafanikiwa, basi litaku-
wa jambo zuri. Lakini, hilo si am-
bacho klabu inatarajia. Nataka
kuwalinganisha na Liverpool kwa
miaka michache iliyopita.

“Kwa mipango yetu Chelsea,
tunataka  kuboresha mambo
hatua kwa hatua kufikia malengo
ya kubeba ubingwa katika kila
msimu.”

usajili kutawafanya waachwe mbali
na wapinzani wao kwenye Ligi Kuu
England, ambao wameboresha viko-
si vyao.

Shaw alisema: “Tuna kundi zuri
sana la wachezaji, lakini binafsi na-
dhani tunahitaji kuboresha kikosi
chetu.”

Beki huyo alisema kitendo cha
kushindwa kucheza mechi za maan-
dalizi ya msimu mpya, kimeonekana
kuwa na madhara makubwa kwa
timu hiyo wakati wa mchezo wao
huo, ambapo mastaa wa Man
United walipumzika kwa siku
34 tu tangu walipochapwa
kwenye nusu fainali ya
Europa League dhidi
ya Sevilla.

o

Barca hawataki Suarez
ajiunge Atletico Madrid

nne ambazo hatatakiwa
kwenda kujiunga nazo.

Miongoni mwa klabu hizo
ni Atletico Madrid, Real
Madrid, PSG na Manchester
City.

Kwa mujibu wa Onda
Cero, imeelezwa kuwa awali
Atletico Madrid haikuwa
kwenye klabu, ambazo hazi-
takuwa na nafasi ya kum-
nasa Suarez bure, lakini kwa
sasa wanafikiria kuweka
kiwazo hicho.

Hofu kubwa ya Barce-
lona kuweka vikwazo kwa
Suarez kutua kwenye klabu
hizo ni kwamba, wanaweza
kukutana naye kwenye Ligi
va Mabingwa Ulaya ama
La Liga kisha akawafunga,
jambo ambalo hawataki
litokee.

BARCELONA, Hispania

LUIS Suarez na Barcelona
wamekubaliana kuachana
kwa amani baada ya
mpachika mabao huyo wa
Uruguay, kuelezwa bayana
kuwa hayumo kwenye
mipango ya kocha mpya,
Ronald Koeman.

Awali, Suarez alikuwa
na mpango wa kuungana
na Cristiano Ronaldo kule
Juventus, lakini dili hilo
limeshindikana baada ya
kocha, Andre Pirlo kuelekeza
macho yake kwa straika
wa Atletico Madrid, Alvaro
Morata.

Hata hivyo, Barcelona
imeibuka na kueleza kuwa
Suarez ataruhusiwa kuon-
doka bure, lakini kuna klabu
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MANCHESTER, England /|

1

)
OCHA wa Manchester ‘r"
United, Ole Gunnar
Solskjaer ameelezea

’ J ¢
kwamba, Chris 7%
Smalling bado yupo kwe-
L]
P

nye klabu hiyo ya Ligi Kuu ya
England kwa sababu hakuna
klabu iliyofikia bei yake. .

Smalling aliachwa katika .
kikosi cha United kilichoifunga Luton __ =
Town 3-0 kwenye raundi ya -
tatu ya Kombe la EFL, Ju- i
manne. Nyota huyo ="
mwenye umri wa
miaka 30, aliku- f.”
wa na kiwango /
cha  kuvutia |
wakati akiche- |
za kwa mkopo
kule AS Roma, |
msimu uliopi-
ta na miamba l
hao wa Serie A |
wanataka kum- |
sajili moja kwa f
moja Smalling. 1

Lakini, Man |
United inataka ¢
kiasi cha pauni
milioni 18 kama
ada ya kumuuza
mlinzi huyo, huku
Roma wakionekana
kutoafiki kiasi hicho
cha fedha. k!

“Kwa wakati huu, hatu-
japata ofa yoyote ambayo
tunaitaka,” alisema Solsk-
jaer baada ya mchezo wa
juzi pale kwenye Uwanja wa
Kenilworth Road.

“Hiyo ndio hali halisi.” “Kwam- 1
ba thamani ya Smalling ipo juu. '~
Mimi si mtu ninayefanya ma-
jadiliano ya makubaliano kati ya
klabu hizi mbili, lakini hatujarid-
hika na kiwango kinachotakiwa |
kutolewa.” |

-
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England bado yazuia

mashabiki uwanjani

LONDON, England

WAZIRI Mkuu wa England,
Boris Johnson, amethibitisha
kuwa mpango wa kuwarudisha
mashabiki viwanjani kushuhu-
dia matukio ya kimichezo nchini
humo, kuanzia Oktoba Mosi hau-
tawezekana.

Inaelezwa kuwa mpango huo
umetupiliwa mbali baada ya idadi
ya wachezaji na viongozi wa-
naopimwa na kukutwa na virusi
vya corona kuongezeka.

“Tumetambua kuwa maam-
bukizi yameongezeka maradufu
na tumeamua kusogeza mbele,”
alisema akiwaambia waandishi

wa habari.

Akizungumza na vyombo vya
habari nchini humo, Boris amese-
ma wataongeza vizuizi zaidi kati-
ka kujikinga na virusi vya corona
ikiwamo kuzuia mashabiki kuji-
tokeza viwanjani.

“Hatutaweza kuruhusu
mashabiki kuanzia Oktoba Mosi,
tunajua athari ambazo zinaweza
kujitokeza, endapo mashabiki
wataanza kuingia viwanjani,” al-
iongeza.

Michezo mingi mikubwa nchini
England imekuwa ikiendelea, bila
uwapo wa mashabiki kutokana
na janga la virusi vya corona tan-
gu Machi 13, mwaka huu.

Henderson
afurahia
kutimiza
ndoto Utd

LUTON, England

DEAN Henderson amefurahia kutimiza
ndoto yake ya kuidakia Manchester
United kwa mara ya kwanza wakati
akiisaidia kutinga raundi ya nne ya
Kombe la Carabao baada ya kuichapa
Luton.

Henderson aliokoa mchomo wa
hatari wa Tom Lockyer, ambao kama
angezembea basi lingekuwa bao la
kusawazisha kwa Luton baada ya
kutanguliwa kwa bao la Juan Mata ali-
vefunga kwa mkwaju wa penalti dakika
va 44.

Mabao mengine mawili kutoka kwa
Marcus Rashford na Mason Greenwood
yaliifanya Manchester United kwenye
mchezo huo kuibuka na ushindi wa
mabao 3-0 wakiwa ugenini.

“Nilikuwa nikiota hili maisha yangu
yote,” Henderson aliandika kwenye
ukurasa wake wa mtandao wa kijamii

~ wa Twitter.

“Nashindwa kuamini kucheza mch-
ez0 wangu wa kwanza kwa klabu
ninayoipenda,” ujumbe huo ulien-
delea kueleza hisia zake.
Henderson ni zao la akademi
ya Manchester United, lakini
amekuwa akiishia kucheza
. kwa mkopo na misimu
miwili iliyopita alikuwa
akiichezea Sheffield
United.
‘ Kipa huyo msimu
+ Uliopita ulikuwa
na neema kwake
~ kwani ulimfanya
kupata nafasi ya
kuitwa kwa mara
va kwanza katika
kikosi cha timu
I yake ya Taifa ya

England Three

Lions'.

Ubora wake una-
tajwa kuwa utakoleza vita ya namba
kwenye kikosi cha Manchester United,
ambacho kimekuwa kikimtegemea
David de Gea kama mlinda lango wao
namba moja.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

UNITED KWA DEMBELE

MANCHESTER United wako kwenye mazungumzo ya
kumsajili mshambuliaji wa Ufaransa, Ousmane Dembele
mwenye umri wa miaka 23, kutoka Barcelona. (Daily
Record)

DELE KUTUA PSG

PARIS St-Germain wana uhakika kwamba kiungo wa
Tottenham Hotspur na England, Dele Alli mwenye umri
wa miaka 24, anataka kujiunga na klabu hiyo kwa mkopo
wa msimu mzima. (Mail)

MAX KUJIUNGA BARCA

MLINZI wa Norwich City, Max Aarons mwenye umri
wa miaka 20, amekubali mkataba wa miaka mitano
kujiunga na Barcelona. (Sport - in Spanish)

MATTEO KUONDOKA ARSENAL

KIUNGO wa Arsenal na Ufaransa, Matteo Guendouzi
mwenye umri wa miaka 21, ameomba kuondoka klabuni
hapo. (Tribal Football)

SANCHO KUBAKI DORTMUND

KLABU ya Borussia Dortmund ina uhakika winga
wa England, Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 20,
hataondoka klabuni hapo msimu huu wa usajili, licha ya
kuhusishwa na Manchester United. (Independent)

MILIK KUTUA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inataka kumsajili msham-
buliaji wa Napoli na Poland, Arkadiusz Milik mwenye
umri wa miaka 26. (Corriere dello Sport)

DAVIES ANUKIA SOUTHAMPTON

KLABU ya Southampton ipo kwenye mazungumzo ya
kumsajili kiungo wa kati raia wa England, Tom Davies
kutoka Everton. (Talksport)

ARSENAL VITANI KWA AOUAR

ARSENAL imepata mpinzani katika mbio zake za
kumwania kiungo wa Lyon na Ufaransa, Houssem Aouar
mwenye umri wa miaka 22. (Telegraph)

ROMERO KUSEPA UNITED

GOLIKIPA wa Argentina, Sergio Romero mwenye umri
wa miaka 33, anataka kuondoka Manchester United.
(Sun)

RUDIGER NJIAPANDA CHELSEA

MLINZI wa Chelsea, Antonio Rudiger mwenye umri wa
miaka 27, anaangalia hatima yake klabuni hapo baada ya
kuachwa kwenye kikosi cha kwanza. (Sky Sports)

TAHA HATAKIWI LEICESTER

MLINZI wa Bayer Leverkusen, Jonathan Tah mwenye
umri wa miaka 24, hayuko kwenye orodha muhimu ya
wachezaji wanaowaniwa na Leicester City. (Kicker)

UPAMECANO AITESA UNITED

KLABU ya Manchester United inania pia ya kumsajili
mlinzi wa RB Leipzig na Ufaransa, Dayot Upamecano
mwenye umri wa miaka 21. (Telegraph)

TORREIRA
ARSENAL

® ® ® Ni baada ya Atletico kumkataa Lacazette
na kuonyesha nia kwa kiungo huyo, sasa Arteta...

LONDON, England

RSENAL inataka kumtumia

kiungo wake kutoka Uru-

guay, Lucas Torreira, ili

ufanikisha mchakato wa

kuinasa saini ya kiungo wa Atletico

Madrid na timu ya Taifa ya Ghana,
Thomas Partey katika dirisha hili.

Arsenal inataka kumtoa Torreira,

ili kukwepa kutoa kiasi kikubwa cha

pesa, ambacho kipo kwenye mkataba

wa Pertey.
Hii ni mara ya pili kwa mi-
amba hiyo kujaribu kufanya
hivyo baada ya mara ya
kwanza kumtumia Alexan-
dre Lacazette, lakini Atletico
ilikataa na kusisitiza kuwa
inahitaji pesa na si mabadil-
ishano ya wachezaji.

Torreira mwenye umri wa miaka
24, amekuwa hapatinafasi ya kucheza
katika kikosi cha kwanza cha Arsenal
tangu Kocha Mikel Arteta achukue
rasmi kibarua cha kuinoa miamba
hiyo, hivyo Arsenal imekuwa ikijaribu
kumuuza, ili kusajili mchezaji mwing-
ine ambaye atakuwa chaguo la kocha.

Usajili wa Partey unaweza kuwa
bora zaidi Arsenal kutokana na ki-
wango chake msimu uliopita.

BREWSTER APOTEZEWA PALACE

KLABU ya Crystal Palace imekana kutoa ofa ya pauni

milioni 25 kwa ajili ya kumsajili mshambuliaji kinda wa
Liverpool na timu ya Taifa ya Vijana ya England chini ya
miaka 21, Rhian Brewster, 20. (Goal)

EVERTON, ARIAS WATETA

EVERTON ipo kwenye mazungumzo ya kumsajili

mlinzi wa Atletico Madrid na Colombia, Santiago Arias
mwenye umri wa miaka 28. (Liverpool Echo)
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Mshindi promosheni
va TIGO apatikana

Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Zanzibar, Ally Bangeni Haji,
amejishindia Sh. milioni 10 katika droo
ya mwisho ya promosheni ya Tigo ya
Salaam jana.

Akizungumza baada ya kupigiwa simu
na Mtaalamu wa Huduma za Ziada kuto-
ka Tigo, Fabian Felician, kumfahamisha
kuwa ameibuka mshindi, alisema anay-
ofuraha kufanikiwa kuibuka mshindi
katika promosheni hiyo.

“Sikutegemea kabisa kuwa ningeibuka
mshindi katika promosheni hii, habari
hizi naziona kama ndoto kwangu,
naishukuru familia yangu na Tigo, famil-
ia yangu imenisaidia pakubwa kuweza
kushiriki na hatimaye kuibuka mshindi.

“Nashukuru pia Tigo kunipa fedha
hizi, kwani mimi ni mkulima na fedha
hizi zitanisaidia kwa kiasi kikubwa
kutatua changamoto mbalimbali hapa
nyumbani,” alisema.

Felician alimpongeza mshindi huyo na
kutumia fursa hiyo kuwashukuru wateja
wote, ambao walishiriki na baadhi yao
kujishindia zawadi mbalimbali ikiwamo
zawadi za fedha taslimu, ambazo
zilitolewa na kampuni hiyo.

“Tunawashukuru wateja wetu wote
walioshiriki kwenye promosheni hii
ya miezi mitatu, ambayo imemalizika
mwishoni mwa Agosti mwaka huu,”
alisema Felician.

Tamasha muzikKi
kufanyika Dar

Na Faustine Feliciane

ZAIDI ya wasanii 15 wanatarajiwa kush-
iriki kwenye tamasha kubwa la muziki
wa asili na maonyesho ya sanaa litaka-
lofanyika Jumamosi, jijini Dar es Salaam.

Tamasha hilo limeandaliwa na Taasisi
ya Nafasi Art Space na litafanyika kwa
udhamini wa Ubalozi wa Ufaransa nchini
Tanzania.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, mratibu wa tamasha hilo, ambaye
ni Meneja wa sanaa za maonyesho wa
taasisi hiyo Kwame Mchauru, alisema
kuwa wasanii watakaoshiriki kwenye
muziki ni wale wanaopiga muziki wao
katika mtindo wa kiasili wakichanganya
na vionjo vya kisasa.

“Mbali na muziki, lakini pia kutakuwa
na maonyesho mengine ya vitu vya
sanaa, wasanii wengi wa Vvitu vya
asili watakuwapo na tunatarajia ratiba
itaanza asubuhi hapa hapa Nafasi Art
Space,” alisema Mchauru.

Aidha, aliwataja baadhi ya wasanii
ambao watakuwapo kutoa burudani
kuwa ni Shabo Makota, Bahati Band,
Wahapahapa, One the Incredible, Tara
Jaza pamoja na Leo Mkanyia.

Aidha, alisema kuwa tamasha hilo
[imegawanywa katika sehemu mbili, am-
bapo kutakuwa na maonyesho ya sanaa
pamoja na sanaa ya jukwaani.

Kwa upande wake, Mkuu wa Kitengo
cha Maendeleo, Ushirikiano na Sanaa
wa ubalozi wa Ufaransa nchini Tanza-
nia, Cecile Frobert, alisema Ubalozi wa
ufaransa unaona umuhimu wa kukuza
tamaduni na sanaa na ndio sababu ya
kushirikiana na Nafasi Art Space kuan-
daa tamasha hilo.

MUGALU
CHA

Na Shufaa Lyimo

AADA ya juzi kuifungia timu
yake katika mechi ya pili mfu-
lulizo, wakati wakiibuka na
ushindi wa mabao 2-0 kwenye
mechi ya kirafiki dhidi ya African Lyon,
mshambuliaji wa mabingwa watetezi wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba, Mkon-
gomani Chris Mugalu, amesema atazidi
kujituma, ili aweze kumshawishi Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Sven Vandenbroeck,
kumpanga kikosi cha kwanza.

Katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi jijini Dar es
Salaam, Mugalu alifunga bao la kwanza
dakika ya 47 kabla ya Charles Ilamfya ku-
tupia la pili dakika sita baadaye, hilo liki-
wa ni bao la pili mfululizo ndani ya siku
mbili kwa Mkongomani huyo baada ya

Jumapili kutupia la nne kwenye ushindi
wa 4-0, Simba iliyoupata dhidi ya Biasha-
ra United katika mechi ya Ligi Kuu Bara.
AKizungumza jijini Dar es
Salaam baada ya mechi
hiyo, Mugalu alisema licha
ya Ligi ya Tanzania kuone-
kana kuwa na ushindani
mkubwa, atapambania
nafasi yake kwa lengo la
kutimiza malengo aliyoji-
wekea, pamoja na kuiweka
timu yake mahali pazuri.

“Lengo langu ni kuendelea kufanya
vizuri kwenye kila mchezo nitakaocheza
kwa kuhakikisha naipatia goli timu yan-
gu kwa sababu ndani ya kikosi chetu kila

NAMBA

mchezaji anajituma, ili aweze kupata na-
fasi,” alisema Mugalu.

Alisema ataendelea kufanya ma-
zoezi kwa bidii huku akishirikiana na
wachezaji wenzake kwa kutambua umo-
jani nguvu na utengano ni udhaifu, huku
akifuata kwa makini maelekezo ya kocha
wao.

“Kikubwa ni kufuata maelekezo ya
mwalimu pamoja na kushirikiana na
wachezaji wenzangu, ili tuiweke timu
yetu katika nafasi nzuri kuweza kutetea
ubingwa wetu,” alisema.

Aidha, aliwaahidi mashabiki wao ku-
fanya vizuri msimu huu na kwamba,
anajipanga kukutana na timu ya Gwam-
bina FC ambayo watakutana nayo wik-
iendi hii, huku akieleza kufurahishwa na
kiwango cha straika mwenzake, Mnyar-
wanda Meddie Kagere.

-’: + il i

Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti SportPesa Tanzania, Tarimba Abbas, ak

SportPesa

JACKPOT WINNER
Uis

-~ | \

ikabidhi mfano wa hundi kWa

HUYU HAPA...

mshindi wa Jackpot, Lilian Laizer, mkazi wa Turiani Morogoro baada ya kushinda ubashiri wa mechi zote 13
kwa usahihi. Kulia ni mumewe Lowasa Mollel akishuhudia makabidhiano hayo yaliyofanyika kwao, Turiani

Morogoro. PICHA: SPORTPESA

Mshindi mil. 267/- kugeukia biashara

Na Mwandishi Wetu

MSHINDI wa Jackpot ya SportPesa, Lil-
ian Ngitoria Laizer, amekabidhiwa Kkitita
chake kiasi cha Sh. 267,800,060 na Kam-
puni ya Michezo na Burudani ya Sport-
Pesa Tanzania, huku akieleza mipango
yake ni kufungua biashara kubwa.

Fedha hizo alizokabidhiwa jana Tu-
riani, Morogoro na Mkurugenzi wa Uta-
wala na Udhibiti wa SportPesa, Tarimba
Abbas, ni baada ya serikali kukata kodi
yake kiasi cha Sh. 53,559,612 kwa mujibu
wa taratibu.

Akizungumza baada ya kukabidhiwa
hundi hiyo, Lilian ambaye alifunguka
kuwa yeye ni shabiki mkubwa wa Klabu
ya Simba na Arsenal, alisema kuwa atazi-
tumia fedha hizo kuanzisha biashara am-
bazo zitamuongezea kipato.

“Mimi ni mfanyabiashara wa kuuza
vitenge, sina mtaji mkubwa na biashara
yangu ilikuwa kwa ajili ya kutafuta fedha
ya matumizi ya kawaida tu,” alisema
Laizer.

Alifafanua kuwa atafanya utafiti wa

kina kujua ni biashara gani ambayo
ataifanya huku akifikiria kujenga nyum-
ba na kusaidia familia yake.

Kuhusu ubashiri wake, alisema wakati
akibashiri matokeo hayo, mumewe alim-
saidia mechi moja tu kufikisha 13 kwa
mujibu wa taratibu.

“Sikuamini  baada ya kuambiwa
nimeshinda kiasi kikubwa cha fedha
kupitia mchezo wa kubahatisha wa
SportPesa, lakini baada ya kuhakikishi-
wa, nilikuwa na furaha sana na kusubiri
siku maalum ya makabidhiano,” alisema.

Alisema kuwa amekuwa akibashiri
na SportPesa mara nyingi na aliamini
kuwa ipo siku atakuwa mshindi kama
ilivyokuwa kwa wengine jambo ambalo
limetokea.

Kwa upande wa Mkurugenzi wa Uta-
wala na Udhibiti wa SportPesa, Tarimba,
alisema Lilian amefanikiwa kupata kiasi
kikubwa cha fedha baada ya kubashiri
kwa usahihi mechi 13 za ligi mbalimbali
za soka duniani.

“Nampongeza kwa ushindi huu, ame-
kuwa mmoja wa washindi wetu watano

wa Jackpot na wa pili kwa mwanamke
kuibuka na ushindi wa kiasi kikubwa cha
fedha, namshauri kuzitumia fedha hizo
katika masuala la maendeleo,” alisema
Tarimba.

Tarimba alisema kuwa SportPesa
imedhamiria kubadilisha maisha ya Wa-
tanzania kwa kujishindia fedha nyingi na
ndiyo maana Jackpot yao imeanzia Sh.
milioni 200.

“Tuna furaha kubwa kuwaongezea
vipato Watanzania kupitia michezo yetu
mbalimbali, unaweza kubashiri kwa
mechi na kujipatia fedha,

Lakini tumeenda mbali zaidi kwani
tumekuwa tukitoa zawadi za fedha kwa
wanaobashiri kwa usahihi mechi 10, 11
na 12 kupitia Jackpot Bonus na kuende-
lea kuwawezesha Watanzania,” alisema
Tarimba.

Ngitoria, 28, anakuwa mwanamke
wa pili kushinda Jackpot ya SportPesa
baada ya Scolastika Ngwalueson ambaye
alishinda Sh. 260,319,960 Septemba
mwaka jana naye akibashiri kwa usahihi
mechi zotel3.
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Zlatko aeleza
anachokitaka
Yanga, Mtibwa

® ® ® Waifuata mapema
Morogoro, Molinga naye
aungana na Kamusoko Zesco...

Shufaa Lyimo na Adam Fun-

gamwango

IKOSI cha Yanga kimeondo-

ka leo kuelekea mjini Moro-

goro kujiandaa kukutana

a timu ya Mtibwa Sugar,

mwishoni mwa wiki kwenye mechi

ya raundi ya nne ya Ligi Kuu Bara,

huku Kocha Mkuu wa klabu hiyo,

Mserbia Zlatko Krmpotic akieleza

anachotamani kukiona ni kuanza

kupata mabao mengi baada ya

michezo yao mitatu iliyopita kuam-
bulia bao moja moja.

Akizungumza na gazeti

laam kocha huyo alisema
jana asubuhi aliamua ku-
wapumzisha wachezaji
wake kwa lengo la ku-
waweka fiti zaidi na kuwa-
pa mazoezi ya mwisho
jioni kabla ya leo asubuhi
kuanza msafara wao kue-
lekea Morogoro.

Alisema kwa sasa anachokianga-
lia ni kupata mabao kwa wingi ku-
tokana na kutoridhishwa na ushindi
wa goli moja ukizingatia timu hiyo
ina wachezaji wengi wazuri wenye
uwezo mkubwa wa kufunga.

Zlatko alisema pamoja na kikosi
hicho kuendelea kupata muun-
ganiko taratibu, matarajio yake ni
kuona mabao mengi yanaendelea
kupatikana kadri wanavyoendelea
kucheza mechi za ligi hiyo.

“Kikosi kipo vizuri, lakini kwa
sasa ninachokiangalia ni kuhakiki-
sha nawapa wachezaji mazoezi am-
bayo yatawafanya waweze kuwa na
uwezo wa kufunga magoli mengi
zaidi pindi tunapokuwa uwanjani,”
alisema Zlatco.

Kwa upande wa Makamu Mwe-
nyekiti wa Klabu hiyo, Frederick
Mwakalebela, alisema anashukuru
mpaka jana asubuhi wachezaji wao
wote walikuwa vizuri huku kila
mmoja akiwa na morali wa kupata
pointi tatu kwa mara nyingine wak-
iwa ugenini.

“Wachezaji wote wanaendelea vi-
zuri, kesho ( leo) alfajiri tunatarajia
kuanza safari kuelekea mjini Moro-

goro kujiandaa kukutana na Mtibwa
Sugar wikiendi hii, maandalizi kwa
ajili ya safari yetu yamekamilika kwa
kiasi kikubwa,” alisema Mwakaleb-
ela.

Katika mchezo uliopita, Yanga
ikiwa ugenini kwenye Uwanja wa
Kaitaba mijini Bukoba, iliibuka na
pointi tatu baada ya kushinda kwa
bao 1-0 dhidi ya wenyeji wao, Kagera
Sugar huo ukiwa ni ushindi wa pili
mfululizo ikishinda kwa bao moja
baada ya kuichapa Tanzania Prisons
katika dimba la Mkapa jijini Dar es
Salaam.

Lakini katika mechi yake ya ufun-
guzi wa ligi hiyo dhidi ya Mbeya City,
ililazimishwa sare ya bao 1-1 katika
Uwanja wa Mkapa.

Wakati huo huo, straika wa
zamani wa Yanga, David Molinga,
amejiunga na Klabu ya Zesco ya
Zambia, huku Kocha Mkuu wa klabu
huyo ambaye aliwahi kuinoa Yanga,
George Lwandamina akiondoka.

Magazeti ya Zambia na Mitandao
ya Kijamii nchini humo, yamem-
nukuu Ofisa Mtendaji Mkuu wa kla-
bu hiyo, Richard Mulenga akithibiti-
sha habari hizo. Molinga amejiunga
na timu hiyo baada ya kuachwa na
Yanga msimu huu, akiwa ni mion-
goni mwa wachezaji takriban 16 wal-
ioachwa na klabu hiyo kwa sababu
mbalimbali, ikiwamo viwango kush-
uka na wengine kushindwa kuku-
baliana dau la usajili.

Hata hivyo, Mulenga hakusema
kuwa straika huyo aliyesajiliwa
msimu uliopita na Yanga na ku-
pachika jumla ya mabao 11 kwenye
mechi za Ligi Kuu, amejiunga kwa
mkataba wa miaka mingapi.

Straika huyo aliyesajiliwa Yanga
wakati timu hiyo ikinolewa na
Mkongomani mwenzake, Mwinyi
Zahera sasa anaungana na mchezaji
wa zamani wa timu hiyo, Thabani
Kamusoko ambaye aliyeichezea
Yanga mwaka 2015 hadi 2019 na ki-
sha kujiunga na Zesco.

Aidha, Ofisa Mtendaji Mkuu huyo,
amesema klabu hiyo inamshukuru
Lwandamina kwa muda wote al-
ioitumikia Zesco na kumtakia kila
la kheri. Lwandamina alijiunga na
Zesco mwaka 2018, akitokea Yanga
na hata alipojiunga na Wanajang-
wani hao, alitoka kuifundisha Zesco.
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Winga wa Luton Town, Jordan Clark, akiwa ameruka angani kuucheza mpira huku akiku-
tana na changamoto kutoka kwa kiungo wa Manchester United, Donny van de Beek kwe-
nye mechi ya Kombe la Ligi (Carabao Cup) iliyopigwa Uwanja wa Kenilworth Road usiku
wa kuamkia jana. United ilishinda 3-0 kupitia kwa Juan Mata, Marcus Rashford na Mason
Greenwood. PICHA: MTANDAO

Simba wafuatiliwa kwa GPS uwanjani

Na Saada Akida

HATIMAYE Klabu ya Simba
sasa imeanza kutumia
vifaa vya kisasa vya
kufuatilia mienendo ya
wachezaji wake jinsi wa-
navyowajibika uwanjani,
ili kuongeza ufanisi, kina-
chofahamika kama GPS.

Vifaa hivyo vilianza
kutumika jana kwenye
Uwanja wa Azam Complex
baada ya mechi kati ya
timu hiyo dhidi ya African
Lyon na kushinda mabao
2-0.

Hivi karibuni Mwekezaji
na Mwenyekiti wa Bodi
ya Wakurugezi wa klabu
hiyo, Mohammed ‘Mo’
Dewji, aliahidi kuleta GPS
pamoja na kuwekeza
katika kituo cha lishe (Nu-
trition Center), kuwekeza
kwenye kituo cha kurud-
ishia utimamu (Recovery)
na taaluma ya kuchua mi-

suli (Massage) pamoja na
wataalamu wa saikolojia.

Akizungumza na gazeti
hili jijini jana, Kocha Mkuu
wa Simba, Sven Vanden-
broeck alisema kifaa hicho
wameanza kutumia jana
na itakuwa mwendelezo
ili kumrahisishia kufuatilia
mienendo ya wachezaji
wake.

Alisema kifaa hicho
kinapima Kkila kitu, ikiwa-
mo kasi ya mchezaji aliyo-
kimbia iwe kwenye mechi
au mazoezi, mapigo ya
MOYyO pamoja na jinsi gani
alivyojituma anapokuwa
uwanjani.

“Ni muhimu sana kwa
kifaa hicho kuwapo, kwa
sababu nitakuwa na taari-
fa zote za mchezaji wangu
alivyotumika, tumeanza
kutumia leo (juzi), katika
mechi hii ya kirafiki am-
bayo ni muhimu kwangu
kuwapa mazoezi wache-

zaji ambao hawakucheza
mechi na wale ambao
hawakumaliza dakika 90.”

Sven alisema katika
mechi hiyo amewatumia
washambuliaji wawili kwa
ajili ya kujaribu mifumo
mbalimbali kulingana na
jinsi ya mpinzani wao
wanayekutana naye katika
mechi za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

“Nimewatumia Charles
[lanfya na Chri Mugalu,
wamecheza vizuri pia
Erasto Nyoni nimembadili-
sha nafasi na ameitendea
haki na kucheza vizuri,
kila mchezaji kucheza na-
fasi zaidi ya mbili inaleta
ushindani mkubwa katika
timu,” alisema kocha huyo.
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