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Jacob atoka Jacob atoka 
kwa dhamanakwa dhamana

Mwenyekiti wa CHADEMA Kanda ya Pwani, Boniphace Jacob (katikati), akifurahia pamoja mawakili wake, Dickson 
Matata (kushoto) na Peter Kibatala, baada ya kupata dhamana katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu Dar es Sa-
laam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL
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Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu Huria cha Tanzania (OUT), Prof. Elifas Bisanda (wa tatu kulia),  akizun-
gumza na wanafunzi 12 pamoja viongozi 3 wa chuo hicho, wanaokwenda Ujerumani kwenye mafunzo 
maalumu ya elimu jumuishi katika hafla iliyofanyika chuoni hapo jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni 
Mkurugenzi wa OUT Mara, Dk. Asha Katamba. PICHA: MIRAJI MSALA

Afande kesi ya 
binti wa Dovya,
ashindwa kufika 
mahakamani
Na Paul Mabeja, DODOMA 

HATIMA ya mshtakiwa wa kesi ya kuwatuma 
vijana kumbaka na kumwingilia kinyume na 
maumbile binti mkazi wa Yombo Dovya Dar es 
Saalam, Fatma Kigondo maarufu kama ‘Afande’ 
kuendelea kubaki mtaani kujulikana wiki ijayo.

Wakili wa upande wa mlalamikaji, Peter 
Madeleka, aliiomba Mahakama ya Wilaya Do-
doma kutoa amri ya kumkamata na kumweka 
rumande mshtakiwa huyo kwa ajili ya usalama 
wake kama ilivyofanya kwa washtakiwa wen-
gine.

Fatma, anakabiliwa na shtaka la kubaka kwa 
kundi kinyume na kifungu cha sheria namba 131 
A, kifungu kidogo cha pili ambacho kinasema 
anayewasaidia wahalifu kutenda kosa la ubakaji 
na yeye anahusika kwenye ubakaji wa kundi.

Kesi hiyo ambayo ilipangwa kusikiliza jana, 
iliahirishwa hadi Oktoba 15, mwaka huu, baada 
ya mshtakiwa kutofika mahakamani kwa madai 
kuwa ni mgonjwa.

Wakili, Madeleka akiwasilisha hoja zake mbele 
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi wa mahakama 
hiyo, Nyambuli Tungaraja, aliiomba mahakama 
kutoa amri ya kukamatwa kwa Fatma na kumwe-
ka rumande katika Gereza la Isanga jijini hapa.

Wakili, Madeleka alidai mahakamani hapo 
kuwa kutoa amri hiyo ili mshatakiwa huyo 
akamatwe mara moja na kunyimwa dhamana 
kama ilivyokuwa kwa washtakiwa wengine.

“Mheshimiwa hakimu tunaomba mahakama 
yako tukufu itoe amri ya mshtakiwa kukamatwa 
na kuwekwa rumande na kuondolewa dha-
mana kwa sababu ya usalama wake kama am-
bavyo mahakama imekuwa ikitoa amri hizi kwa 
washtakiwa wengine.

“Lakini pia kutokana na mshtakiwa leo ( jana) 
kutofika mahakamani hapa amevunja amri ya 
mahakama ambayo inamtaka kufika kila tarehe 
ya shauri lake, hivyo tunaomba mahakama itoe 
adhabu kali mara moja kwa mshtakiwa kuvunja 
amri ya mahakama ya kumtaka kufika kila shauri 
linapoendeshwa kwani kukosekana kwake hapa 
leo kesi hii haiwezi kuendelea,” alisema Madele-
ka.

Wakali wa mlalamikiwa, Sedrick Mbunda, 
awali alieleza mahakama hiyo kuwa mteja wake 
hajafika mahakamani kutokana na ugonjwa na 
kuiomba mahakama impangie siku nyingine ya 
kusikilizwa shauri hilo.

Hoja hiyo ilipingwa na wakili Madeleka am-
baye alihoji kama mshtakiwa huyo ni mgonjwa 
kwanini wakili huyo hajaleta ushahidi wa daktari 
mbele ya mahakama hiyo.

“Kama anaumwa lazima wangeleta ushahidi 
wa daktari kama ambavyo wanatakiwa kufanya 
kwa mujibu wa sheria, lakini hii kusema tu mtu 
anaumwa sio kazi ya mahakama kubaini kama 
mtu anaumwa kweli au haumwi, walipaswa kule-
ta ushahidi wa kimatibabu hapa sio kuzungumza 
tu,” alisema Wakili Madeleka.

Hakimu Tungaraja, aliahirisha shauri hilo hadi 
Oktoba 15, hoja hizo zitakapotolewa uamuzi.

Septemba 5, mwaka huu, Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Mkoa wa Dodoma iliahirisha 
shauri lililofunguliwa na Wakili Paul Kisabo 
dhidi ya Afande Fatma Kigondo anayetuhumiwa 
kuwatuma vijana kumbaka kwa kundi na kum-
wingilia kinyume na maumbile binti mkazi wa 
Yombo Dovya, jijini Dar es Salaam.

Kuahirishwa kwa shauri hilo kulitokana na 
hakimu aliyekuwa anasikiliza shauri hilo kuham-
ishwa kituo cha kazi huku shauri hilo likiwa hali-
japangiwa hakimu mwingine.

Jacob apata dhamana atoa 
mambo matano mazito
Na Waandishi Wetu

ALIYEKUWA Meya wa Kinondoni 
na Ubungo, Boniface Jacob, maarufu 
kwa jina la ‘Boni Yai’ ametaja mambo 
matano aliyojifunza akiwa mahabusu 
atakayokwenda kuyasimamia baada 
ya kutangazwa mshindi wa nafasi ya 
Mwenyekiti wa CHADEMA Kanda ya 
Pwani.

Akizungumza jana katika viunga 
vya Mahakama ya Kisutu baada ya 
kupata dhamana hiyo, alisema kukaa 
kwake gerezani kumemsaidia kuifa-
hamu nchi, kwa kuwa alikutana na 
wafungwa waliomweleza matatizo 
yao.

Alisisitiza uzoefu alioupata anataka 
kuutumia katika kuendeleza mapam-
bano yake kudai haki kwa Watanza-
nia, hasa waliokosa fursa za kisheria.

Alisema kutokana na funzo al-
ililopata atawalipia  wafungwa 10 
faini wanazodaiwa katika Gereza la 
Segerea,   huku mmoja akiwa tayari 
amelipiwa faini   na wengine tisa 
wakikamilishiwa leo ili wawe huru.

Pia, aliahidi kuwatafutia mawakili 
na kulipa gharama, wafungwa 20 wa 
makosa mbalimbali, mengine yakiwa 
hayana dhamana katika gereza hilo.

Alisema ameamua kufanya hivyo 
baada ya kuwasikiliza na kubaini wa-
nahitaji msaada wa mawakili wa jopo 
kama alilonalo, alidai tayari ame-
chukua orodha yao na ataikabidhi 
kwa mawakili ili waanze kushughu-
likia.

Akizungumzia hali ya watu walio-
potea au kutekwa, Jacob alisema kero 
hiyo lazima iishe, na kama itaendelea, 
yeye atakuwa mstari wa mbele kuen-
delea kupambana, hata kama  atak-
wenda jela mara kwa mara.

USHINDI
Pamoja na changamoto za kuwa 

gerezani, Jacob aliibuka mshindi wa 
nafasi ya Mwenyekiti wa Kanda ya 
Pwani ya CHADEMA katika uchaguzi 
uliofanyika Oktoba 5.

Katika uchaguzi huo uliofanyika 

Kibaha, mkoani Pwani, alipata kura 
60 sawa na asilimia 77, akimshinda 
mpinzani wake Gervas Lyenda, ali-
yepata kura 17. Akiwa mwenye furaha 
kwa ushindi huo, Jacob alisema wana-
chama wa CHADEMA wamempa deni 
la utumishi kwa miaka mitano ijayo, 
atahakikisha Kanda ya Pwani inaku-
wa yenye heshima, haki, na usawa.

Alisema atahakikisha kuwapo kwa 
usawa wa kisiasa na haki za jinai, 
huku akikazia umuhimu wa kuungan-
isha vijana waliosoma sheria na ha-
wana ajira kunufaika na eneo la haki 
jinai ambao litakusanya watu wa kada 
hiyo ili kuwasaidia wananchi kupata 
haki zao.

MNYIKA
Katibu Mkuu wa CHADEMA, John 

Mnyika, alipongeza uamuzi wa 
kumpa Boniface dhamana kwa kuwa 
hakukuwa na haja ya msingi ya kum-
nyima haki hiyo.

Aidha, alisema kutoka kwake kwa 
dhamana hakumfanyi kuwa huru 
kwa kuwa bado ana kesi inayoende-
lea na kuiomba Jamhuri ipeleke hati 
ya kutokuendelea na kesi hiyo kwa 
kuwa anaona haina mashiko.

MAHAKAMANI
Jana Mahakama ya Hakimu Mkazi 

Kisutu, ilimpa dhamana Boniface 
baada ya kusota rumande kwa siku 
19 kutokana na pingamizi la dhamana 
lililowasilishwa na jopo la mawakili 
wa Jamhuri.

Alipandishwa kizimbani katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
Dar es Salaam, Septemba 19, 2024 ak-
ituhumiwa kwa mashtaka mawili liki-
wamo la kuchapisha taarifa za uongo 
katika mtandao wa kijamii.

Upande wa Jamhuri uliwasilisha 
pingamizi la Jacob kutopewa dha-
mana kwa madai ya usalama wake, 
kabla ya kutolewa kwa uamuzi wa 
pingamizi hizo, Jamhuri iliwasilisha 
tena maombi mengine mapya ya ki-
apo cha ziada katika kesi hiyo.

Akitoa uamuzi huo mdogo, Hakimu 

Kiswaga alisema, kiapo cha RCO wa 
Mkoa wa Polisi Kinondoni, Davis 
Msangi hakina maelezo ya ziada ya 
kutosha kuzuia dhamana hiyo.

Alisema sababu zilizotolewa hazina 
maelezo ya ziada ya kwanini mahaka-
ma isitoe dhamana, kwamba iwapo 
mjibu maombi ametoa maelezo ya 
usalama wake alitegemea mwombaji 
( Jamhuri) kupeleka uthibitisho wa 
maelezo ya mjibu maombi ( Jacob).

Kutokana na hali hiyo, Mahakama 
ilikubaliana na maombi ya utetezi, 
mjibu maombi atapewa dhamana 
kwa mujibu wa masharti yatakay-
owekwa na mahakama hiyo, kwa hiyo 
inatupilia mbali pingamizi la upande 
wa Jamhuri la kuzuia dhamana.

Hakimu Kiswaga alisema ili mshtak-
iwa awe nje ya dhamana anatakiwa 
awe na wadhamini wawili wenye ba-
rua za Serikali za Mitaa na pia watatia 
saini bondi ya Shilingi milioni saba 
kila mmoja.

Hata hivyo, Jacob ametakiwa asi-
toke nje ya nchi bila kibali cha ma-
hakama na ametimiza masharti hayo 
na kuachiwa huru. Kesi imeahirishwa 
hadi Oktoba 21, 2024 kwa ajili ya kuta-
jwa na upelelezi haujakamilika.

Kabla ya kutolewa uamuzi huo, 
Wakili wa Serikali Mwandamizi, Job 
Mrema, alidai mahakamani kuwa 
wana maombi madogo yasikilizwe 
kwanza kabla ya uamuzi.

Hata hivyo, Wakili wa Jacob, Peter 
Kibatala alipinga hoja hiyo na kuiom-
ba mahakama isikubali kuendeshwa 
na watu ambao hawajazingatia taal-
uma.

Baada ya hoja hizo, Hakimu Kiswa-
ga alikataa hoja hiyo ya Mrema na 
kusema kuwa dhamana ni haki ya 
kikatiba ya mtu kupewa, wasubiri 
kwanza atoe uamuzi kama wana hoja 
zingine basi zije baadaye.

Jacob, anatuhumiwa kwa mashtaka 
mawili likiwamo la kuchapisha taarifa 
za uongo katika mtandao wake wa ki-
jamii.

*Imeandikwa na Grace Gurisha 
na Grace Mwakalinga
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TAARIFA KWA UMMA.
       ZUIO (CAVEAT EMPTOR) – PLOT NO. 278 BLOCK “H” 

BOMANG’OMBE,  HAI DISTRICT 
1. Taarifa inatolewa na Kampuni ya Mwananchi Engineering And Contracting Company Limited 

(inayojulikana kama MECCO) kuujulisha umma kuwa tangazo lililotolewa na kuchapishwa na 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya  ya Hai mnamo tarehe 1 Mwezi wa 10 Mwaka 2024, 
akiwakaribisha wananchi kununua viwanja katika eneo liliosajiliwa kama kiwanja namba “278” 
kitalu “H” katika eneo la Kijiji cha Sanya juu (linalofahimika kwa jina maarufu kama “ENEO LA 
MECCO” ni tangazo lisilo halali. Tangazo hilo sio tu kwamba linapotosha umma lakini pia ni 
ukiukwaji wa taratibu za Mahakama ambapo mwananchi atakeyeshiriki kununua viwanja 
hivyo atapata changamoto za kiuchumi na kupelekea kupoteza fedha zake

2. Kwamba, umma unataarifiwa kutambua kwamba eneo hilo limepimwa na kusajiliwa kama 
Industrial Plot NA. “278”, Kitalu “H”, Registered Plan na. 34730 ya tarehe 12/02/2002 kwa 
mujibu wa Master Plan ya Mji wa Bomangombe, Kiwanja ambacho kinamilikiwa na M/S. 
MECCO kuanzia mwezi wa Januari, 2004 mpaka hivi leo. Kampuni ya MECCO imewekeza kiasi 
kikubwa cha pesa pamoja na kuendeleza eneo hilo kwa matumizi ya ujenzi wa viwanda 
yaliyokususudiwa kwa mujibu wa Mipango Miji (Town Master Plan). 

3. Kwamba, tarehe 9 mwezi wa September, 2024 kwa barua yenye kumb namba LG /J. 10.1.12 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Hai bila uhalali wowote na bila kujali taratibu za 
kisheria alitishia kuchukua eneo hilo kutoka kwa mmiliki halali ambaye ni  M/S MECCO.

4. Kwamba, mnamo tarehe 17 mwezi wa September, 2024, MECCO alifungua kesi katika 
Mahakama Kuu ya Tanzania, Kanda ya Moshi, ambayo ilisajiliwa kama maombi madogo 
namba 23327 ya mwaka 2024 (Misc. Land Application no. 23327 of 2024) dhidi ya Mkurugezi 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Hai pamoja na Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Kesi hiyo ipo 
mbele ya Mahakama Kuu Kanda Moshi na imepangwa kusikiliza tarehe 16.10.2024, na 
kwamba Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Hai ametaarifiwa ipasavyo.

5. Kwa mujibu wa taarifa hii mwananchi atakayeshiriki kununua viwanja hivyo hataweza kujitetea 
kwamba yeye ni “mnunuzi mwaminifu” (bonafide purchaser) na madai yake hayatatiliwa 
maanani. Kwamba, onyo linatolewa kwa umma kutojihusisha, au kununua, au kufanya kitu 
chochote kuhusiana na tangazo la ununuzi wa viwanja hivyo kwenye Kiwanja namba “278” 
Kitalu “H” (ENEO LA MECCO) lililotolewa na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Hai.

                      

……………………………………………..
MAUNGO OBADIAH KWABHI.

MWENYEKITI, MWANANCHI ENGINERING AND CONTRACTING COMPANY LIMITED

Na Halfani Chusi, MEATU 

MBUNGE wa Jimbo la Kisesa (CCM), 
Luhaga Mpina, jana ameibua kero tatu 
za wakulima na wafugaji, akimtaka Ka-
tibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi 
kuitaka serikali kuzitatua ili wananchi 
wapate haki yao.

Kero hizo ni wafugaji waliokamatiwa 
mifugo yao kushinda kesi, lakini hadi 
sasa haijarejeshwa, wakulima kutozwa 
Sh. 300 katika kilo moja ya pamba kwa 
ajili ya kugharamia pembejeo na kilo 
moja ya mbegu kuuzwa Sh. 10,000 hali 
inayowakosesha haki wakulima.

Alisema wafugaji ambao mifugo yao il-
itaifishwa na kushinda kesi mahakamani 
miaka mitatu iliyopita, mpaka leo hawa-
jalipwa.

Mpina aliyasema hayo jana mjini Mea-
tu mkoani Simiyu.

Akijibu hoja hizo, Katibu Mkuu wa 
CCM, Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi, 
alisema hatovumilia jambo lolote litaka-
lofanywa kinyume cha sheria na viongo-
zi wa serikali kwa kuwa yeye ni muumini 
wa utawala wa sheria.

“Nitalibeba suala hilo mpaka nihakik-
ishe haki yao imepatikana kama wal-
ishinda kesi mahakamani hatupaswi ku-

wakimbia,” aliahidi Nchimbi.  
Mpina pia, alilalamikia kuwapo kwa 

wakulima wa pamba wanaokatwa Sh. 
300 kwa ajili ya viwatilifu na kuuziwa 
mbegu ya mahindi kwa Sh. 10,000 
kwa kilo.

Kutokana na hoja hiyo, Nchimbi al-
imtaka Mkuu wa Mkoa Simiyu, Kenani 
Kihongosi kujibu hoja hiyo na kuse-
ma: “Serikali inakwenda kutoa ruzuku 
mbegu za mahindi na watapata mbe-
gu kwa bei nafuu.”

“Suala la pamba nimelibeba na wa-
taenda kuangalia namna ya kutatua 
changamoto hiyo na kwamba serikali 
kwa kushirikiana na Bodi ya Pamba 
wanaendelea kuangalia namna ya ku-
maliza tatizo hilo,” alisema Kihongosi.

Aliwatuhumu baadhi ya wanasiasa 
kupewa mbegu kuzigawa kwa wakuli-
ma, lakini walikuwa wanampa kila 
mwananchi na asiye mkulima jambo 
lililochangia wengi kukosa.

“Hawa wanasiasa tumepiga maru-
fuku endapo tutabaini hilo tena awe ni 
diwani au mwenyekiti tutachukua hatua 
za kisheria,” alisema.

Hata hivyo, Mpina hakuridhika na 
majibu hayo na kunyoosha mkono, na 
alipopewa nafasi na Nchimbi alisema 

Mpina amtwisha Nchimbi kero za wafugaji, wakulima

Pindi azindua utalii wa 
puto Hifadhi ya Ruaha
Na Francis Godwin, IRINGA 

WAZIRI wa Maliasili na Utalii Ba-
lozi, Dk. Pindi Chana, amehitimisha 
kilele cha maadhimisho ya miaka 60 
ya kuanzishwa kwa Hifadhi ya Taifa ya 
Ruaha kwa kuzindua utalii wa puto.

Uzinduzi huo umefanyika jana ka-
tika eneo la Korongo View ndani ya 
Hifadhi ya Taifa Ruaha, mkoani Iringa.

Akizungumza baada ya uzinduzi 
huo, Dk. Chana alisema mafanikio 
hayo ni kutokana na jitihada za Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan za kutangaza 
vivutio vya utalii.

“Tunamshukuru Rais Samia kwa 
kuionesha dunia vivutio vya utalii vya 
Tanzania ambapo mpaka sasa watalii 
wameongezeka na kufikia milioni 1.8 
na mapato ya Taifa tunachangia asil-
imia 17 na fedha za kigeni takribani 
Dola za Kimarekani bilioni 3.6.

Kuhusu maboresho ya miundom-
binu katika Hifadhi ya Taifa Ruaha, Dk. 
Chana alisema kuwa hadi sasa kuna 
barabara ya Iringa-Msembe yenye 
urefu wa kilomita 104 ambayo inaenda 
kujengwa.

Alisema katika Hifadhi ya Taifa Rua-
ha kutakuwa na uwanja wa ndege sam-
bamba na kutumia uwanja wa ndege 
wa Nduli ulioko Mkoa wa Iringa ambao 
unaendelea kukarabatiwa.

Aidha, alisema kwa miaka mitatu 
kumekuwa na mabadiliko makubwa 
ya sekta ya utalii na serikali inazidi 
kuboresha maeneo mengi ya utalii 
huku akihamasisha wawekezaji kuji-
tokeza kuwekeza katika hifadhi hiyo 
ya Ruaha.

Alisema Wizara ya Maliasili na Utalii 
inafanya kazi kubwa kusimamia hifa-
dhi zote 21 nchini kuona zinaendelea 

kuwa tegemeo kubwa kwa taifa.
Alisema wizara hiyo ipo kutekeleza 

4R za Rais Dk. Samia na ndio maana 
hailali inapiga kazi.

Kuhusu Hifadhi ya Ruaha, alisema 
ni moja kati ya hifadhi kongwe nchini 
na mafanikio makubwa yameone-
kana kupitia miaka 60 ya kuanzishwa 
kwake.

Alisema hifadhi za taifa zinatoa 
mchango mkubwa kwa taifa kwenye 
nyanja mbalimbali na kuwa Pato la 
Taifa limekuwa likichangia kwa kiasi 
kikubwa kupitia sekta hiyo.

Akizungumza kwa niaba ya wahifa-
dhi wastaafu wa hifadhi hiyo, Loriviole 
Moirana, waliitaka serikali kuendelea 
kuikumbuka hifadhi hiyo kwa kutenga 
fedha za uendeshaji na kuzituma kwa 
wakati ili ziweze kusaidia kuendesha 
hifadhi pia kuwe na ndege zaidi ili 
kusaidia   kupambana na matukio ya 
ujangili pamoja na uendeshaji wa hi-
fadhi.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Peter Se-
rukamba, alisema Hifadhi ya Ruaha ni 
muhimu ambayo imefanya mkoa kue-
ndelea kutangazika kupitia utalii.

Alipongeza wadau mbalimbali wa 
utalii ikiwamo kampuni ya Foxes am-
bao ndio waasisi wa utalii katika hifa-
dhi hiyo.

Alisema kupitia jitihada za wadau 
wa utalii, hifadhi hiyo imepiga hatua 
kwa kuanzisha utalii wa puto.

Pia, alisema serikali imeendelea ku-
fanya jitihada kubwa kwa kufungua 
utalii kwa kupitia filamu ya The Royal 
Tour pamoja na mradi mkubwa wa 
Regrow ambao unajenga viwanja vya 
ndege viwili; kiwanja cha Iringa na ki-
wanja cha Msembe pamoja na ujenzi 
wa lami kilomita 104.

alichokisema mkuu huyo 
wa mkoa kuhusu wanasiasa 
kugawa mbegu sio kweli na 
kwamba hakuna viongozi wa 
siasa waliofanya hivyo.

Aidha, alisema msimamo 
wake anataka kujua kwanini 
mbegu ya mahindi iuzwe kilo 
moja kwa Sh.10,000 na kipi 
kisababishi cha kufikia bei 
hiyo.

“Kuwasingizia wanasiasa ni 
kuwasingizia tu hakuna mwa-
nasiasa anayegawa mbegu, 
aseme ni mwanasiasa gani 
ambaye huwa anasimama 
kugawa mbegu maana hili la 
mwanasiasa limekuwa kama 
haramu,” alisema Mpina huku 
akishangiliwa na wananchi 
waliokuwa wamefurika eneo 
hilo.

Nchimbi akijibu, alisema 
chama chake kitaendelea 

kutetea wananchi wanyonge na kuwa-
shirikisha katika masuala yote muhimu.

Aidha, alisema wananchi na viongozi 
wengine wanapaswa kumzoea Mpina aki-
kumbushia alikuwa mbishi tangu wakiwa 
chuo wanasoma.

Akiwa Bariadi juzi, Nchimbi alisisitiza 
umoja, amani na mshikamano na kwamba 
hiyo ndio njia ya kuliunganisha taifa.

“Watanzania wa vyama vyote tunapas-
wa tujue jambo ambalo tulilonalo lenye 

thamani kubwa ni amani, umoja, mshika-
mano wa taifa letu,” alisema Nchimbi. 

Aidha, alisema kila anayejaribu kuuvu-
ruga umoja aambiwe kwa macho makavu 
kwamba hatupo tayari kuvumilia nchi 
iingie katika machafuko.

Akizungumzia miradi mikubwa ya 
maendeleo iliyofanikiwa ikiwamo Mradi 
wa Reli ya Kisasa (SGR), mradi wa kufua 
umeme wa Bwawa la Mwalimu Nyerere, 
alisema hakuna mtu aliyeamini kwamba 
baada ya kuondoa Rais Dk. John Magufuli 
hakuna mtu atakayeweza kuumaliza.

Alisema Rais Samia Suluhu Hassan ame-
onesha kwa vitendo kuwa anapenda watu 
wake kwa kuhangaika kutafuta fedha za 
miradi ya maendeleo na kusimamia ku-
hakikisha inatekelezwa.

“Kwa hiyo kazi tuliyonayo ni ya kuen-
delea kumuunga mkono ili aendelee kui-
tumikia nchi yetu kwa uaminifu, upendo 
mkubwa na nchi yetu iendelee kupata 
maendeleo,” alisema Nchimbi. 

Kuhusu uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa,  Katibu wa NEC, Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo, Amos Makalla, alisema chama 
hicho kitatumia mfumo wa KKK (Kuhama-
sisha, Kujiandikisha na Kuweka Mawaka-
la).

Aidha, alitoa wito kwa wananchi ifikapo 
Oktoba 11 hadi 20, mwaka huu, wajitokeze 
kwa wingi kujiandikisha katika daftari la 
mkazi ili waweze kushiriki katika uchaguzi 
huo na kwamba chama kitaleta wagom-
bea wenye sifa.

“Suala la 
pamba 
nimelibeba 
na wataenda 
kuangalia 
namna ya 
kutatua 
changa-
moto hiyo 
na kwamba 
serikali kwa 
kushiriki-
ana na Bodi 
ya Pamba 
wanaendelea 
kuangalia 
namna ya 
kumaliza 
tatizo hilo,” 
alisema 
Kihongosi.
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Mwinyi aziagiza taasisi kushughulikia kero za wazee

Na Christina Mwakangale

IMESHAURIWA na wanataal-
uma wa afya ya akili kwamba, 
mahali pa kazi kuwapo ‘men-
tors’ (washauri), ili kuponya 
‘majeraha’ ya kiakili kazini ya-
nayowakumba wafanyakazi 
kama vile sonona    na msongo 
wa mawazo.

Bingwa wa Afya na Ma-
gonjwa ya Akili, kutoka Hos-
pitali ya Taifa ya Afya ya Akili 
Mirembe (MNMH). Dk. Godwin 
Mwisomba, amesema takwimu 
za dunia zinaonesha mahali pa 
kazi ni eneo mojawapo la chan-
zo cha magonjwa ya akili.

“Utafiti wa Shirika la Afya Du-
niani (WHO), unaeleza kwenye 
kila wafanyakazi watano, mmo-
ja wao ana ‘work related stress’ 
(msongo wa mawazo utokanao 
na kazi), na kusababisha ma-
gonjwa ya akili.

Pia kuna utafiti wa Deloitte wa mwaka 
2022 unasema kwamba asilimia 84 ya 
wafanyakazi         wamepitia changamoto 
za msongo      utokanao na kazi ama maz-
ingira ya     kazi,” alisema Dk. Mwisomba.

“Utafiti wa Deloitte umegundua 
kwamba wazazi ambao wanajali afya 
ya akili ya mtoto wao walijikuta wakiji-
tahidi kufanya vyema kazini na kuende-
leza maisha yao ya nyumbani na kazini. 
Kazi hufanya sehemu kubwa ya maisha 
yetu.”

Dk. Godwin alisema sheria ya afya ya 
akili, bado haijaegemea katika masuala 
ya afya ya akili mahali pa kazi, ili kuweka 
masuala hayo kisheria, kama vile ku-
toa huduma ya kwanza ya afya ya akili 
iwapo kuna hitaji hilo kazini.

Alisema kuelekea Siku ya Afya ya Akili 
Duniani, kila jamii, mwajiri na mwajiri-
wa ni muhimu kuangalia wajibu wao, ili 
kulinda afya ya akili, kwa kuweka    maz-
ingira rafiki ya kufanyia kazi.

“Historia inaonesha ni suala muhimu 
katika elimu hii, inabidi tulizungumzie 
kwa sababu utafiti namba zinaonesha 
kuna tatizo kuhusu suala la afya ya akili 
mahali pa kazi.

Utakuta kuna watu wanafanya kazi 
mtandaoni, wapo wameajiriwa huko, 

je, bosi anakutreat vipi. Au kama 
umejiajiri mazingira yako ya-
koje? Labda unapokea     matusi 
mtandaoni vyote hivyo vina-
hitaji kuzungumza kama kazi 
ya mtandaoni inakuletea kipato 
kuna tatizo, kuna haja ya kuli-
zungumzia.”

Mwanasaikolojia kutoka 
Hatua Therapies, Jestus August, 
alisema katika mahala pa kazi 
kumtambua mfanyakazi bora 
mbele ya hadhira ni jambo 
jema, ingawa kwa baadhi ya 
wafanyakazi huwa chanzo cha 
magonjwa ya akili kama vile so-
nona.

Alisema pia mahala pa kazi 
iwapo miongoni mwa wafan-
yakazi mwenzako amekukosea 
si vyema kumsema kwa watu, 
badala yake mhusika afuatwe 
kwa lugha ya kirafiki.

“Ni muhimu kuwa na ‘men-
tors’ washauri, kuna wakati mabosi 
wetu wanatukosea, wafanyakazi wenze-
tu wanatukosea, malipo hayaturidhishi 
hivyo ili kupona na kuwa na afya ya akili 
yenye utengamao kuna haja ya kuwa na 
‘mentors’ hawa ni zaidi ya walimu ili ku-
tuweka sawa,” alisema mwanasaikolojia 
huyo. Alisema mahali pa kazi pia vijana 
huathiriwa zaidi, kama vile kuegemea 
katika ushabiki wa timu za michezo ya 
aina tofauti, huku wakitoa kauli zisizo-
faa kulingana na mazingira walioko, 
wakijisahau kwamba eneo hilo ni ma-
hali pa kazi.

“Kuna ambao wanavaa tofauti mahali 
pa kazi, anaambiwa usivae viatu vua 
michezo yeye anavaa mahali pa kazi. 
Kingine ni kutamani kuweka malengo 
binafsi hasa kwa waliotoka vyuoni ku-
taka maendeleo ya haraka kuliko alio-
wakuta kazini.

Kijana anakuwa na matarajio makub-
wa kwamba anawaza awe na mshahara 
mkubwa, awe na safari nyingi za nje, ap-
endwe sana   na   bosi, asafiri nje sana, 
hayo    matarajio     hayo yanamfanya ata-
mani   makubwa,      asipopata mambo 
yanaharibika, anadhani kazi hii ndio     
italeta mafanikio kwa ukoo, familia yote, 
huku mshahara kidogo, unavuruga afya 
ya akili,” alisema August.

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi ameziagiza taasisi zote zinazotoa 
huduma za ustawi kwa wazee, kuzishu-
ghulika haraka na kuzipatia ufumbuzi 
changamoto zinazowakabili wazee hao.

Dk. Mwinyi alitoa agizo hilo Wilaya ya 
Chake, Mkoa wa Kusini, Pemba kwenye 
kilele cha maadhimisho ya Siku ya Wazee, 
Duniani.

Taasisi zilizopewa agizo hilo ni Wiz-
ara ya Afya ambayo imeagizwa kuandaa 
madirisha maalumu hospitali zote ya ku-
toa huduma za wazee kwa kuwapa kip-
aumbele, pamoja na kuongeza madaktari 
bingwa wa magonjwa ya wazee.

Pia, ameiagiza Wizara ya Uchukuzi na 
Mawasiliano kuishughulikia Sheria vya 
Vyombo vya Barabarani na kuharakisha 
mchakato wa kuwapatia wazee vitambu-
lisho maalumu vitakavyowasaidia kulipa 
nusu nauli kama ilivyo kwa wanafunzi na 
watu wenye ulemavu.

Wizara ya Fedha imeagizwa kuandaa 
bajeti maalumu ya kuendesha mabaraza 
ya wazee pamoja na kufungua madirisha 
maalumu kwenye benki na huduma za 
fedha yatakayotoa msaada na kipaumbele 
kwa kuwahudumia wazee hao.

Rais Dk. Mwinyi, pia ameitaka Wizara ya 
Wanawake, Jinsia, Wazee na Watoto kwa 
kushirikiana taasisi na jumuiya zinazoshu-
ghulika na masuala ya wazee nchini kue-
ndelea kutoa elimu kwa jamii kuepukana 
na mitazamo potofu kwa kuwapachika 

wazee tuhuma za uchawi.
Amesema, serikali imeandaa na inaen-

delea kutekeleza Sera ya Hifadhi ya Jamii 
ya mwaka 2014 ambayo imeweka mikaka-
ti madhubuti ya kusimamia maendeleo 
ya wazee. Kadhalika, serikali imetunga 
Sheria ya      Masuala ya Wazee namba 2 
ya mwaka     2020   kwa maadhimisho ya 
kusimamia     haki na maslahi ya wazee 
nchini.

Pia, Serikali kupitia Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa 
kushirikiana na Jumuiya na Mabaraza ya 
Wazee katika  ngazi za Mkoa, Wilaya na 
Shehia    inafanya kila juhudi kusimamia 
na kuimarisha   maendeleo ya wazee nchi-
ni.

Alisema hadi sasa shehia na wilaya zote 
nchini zimeanzisha mabaraza ya wazee. 
Kwa hakika, hii ni hatua kubwa kwani 
mfumo huu wa kuwepo mabaraza kuan-
zia ngazi ya chini kabisa unasaidia katika 
kupeleka taarifa kwa wepesi na kurahisi-
sha utatuzi wa changamoto pale zinapo-
tokezea.

Akizungumza kwenye maadhimisho 
hayo ya Siku ya Wazee Duniani, Waziri 
wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Riziki Pembe Juma, amesema 
Serikali ya Mapindizi ya Zanzibar itaende-
lea kuwapa Wazee maisha yenye heshima 
kama wanavyotambulika kwenye Katiba 
zote mbili za Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na ya Zanzibar.

Akisoma risala kwa niaba ya Wazee 
wenziwe, mwakilishi wa wazee, Ali Said 
Mattar, ameiomba serikali kuwapa kip-
aumbele kwenye huduma za afya, usafiri, 

na benki kwa kuwaharakishia mchakato 
wa kuwapatia vitambulisho maalumu 
vitakavyowatambulisha sehemu hizo 
pamoja na kuwapatia nafasi maalumu 
za uwakilishi kwenye vyombo vya ku-
tungia sheria ikiwamo Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na Baraza wa 
Wawakilishi ili kuzisemea changamoto 
zinazowakabili.

Aidha, Wazee hao wameiomba Serikali 
kuifanyia marekebisho Sheria ya usafiri 
wa vyombo vya barabarani, namba 7 ya 
mwaka 2007 kwa kuwatoza nusu nauli 
wazee wote kwenye usafiri wa umma 
kama ilivyo kwa wanafunzi na watu we-
nye ulemavu. 

Pia wamempongeza Rais Dk. Mwinyi 
kwa kuwaongezea Wazee pensheni Jamii 
kutoka elfu 20 hadi 50 na pensheni ya 
wastaafu kutoka elfu 90 hadi laki moja 

na 80.
Naye, Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-

ka la Kimataifa “HelpAge” Smart Smart 
Daniel, ameisifu Serikali ya Mapindizi 
ya Zanzibar kwa kuendelea kuwajali, ki-
wathamini   na kuwatunza Wazee kwa 
kutumia  gharama kubwa zaidi ya bil-
ioni 17. 6 kwaajili ya kulipia pensheni 
Jamii suala alilosema kuwa  Zanzibar ni 
nchi ya kwanza duniani kwa Serikali ku-
tumia gharama kubwa kwa Wazee bila 
ya misaada kutoka nje au mashirika ya 
kimataifa.

Siku ya Wazee duniani ilianza kuazi-
mishwa mwaka 1991 na Tanzania husu-
sani Zanzibar ilianza mwaka 2004 na 
ujumbe mahususi kila mwaka, ujumbe 
wa mwaka huu ni “kuzeeka kwa heshima; 
umuhimu wa kuimarisha matunzo na mi-
fumo ya usaidizi kwa wazee”.

‘Wafanyakazi wanatakiwa kuwa 
na washauri kulinda afya ya akili’

“Utafiti wa 
Deloitte 
umegundua 
kwamba wa-
zazi ambao 
wanajali afya 
ya akili ya 
mtoto wao 
walijikuta 
wakijita-
hidi kufanya 
vyema kazini 
na kuende-
leza maisha 
yao ya 
nyumbani na 
kazini. Kazi 
hufanya se-
hemu kubwa 
ya maisha 
yetu.”
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AFYA ya akili ni sehemu muhimu ya mwili wetu, hivyo kuna 
umuhimu mkubwa wa kutunza afya yetu ya kimwili ili kuepuka 
kuwa na magonjwa makubwa.

Kwa mujibu wa wataalamu wa afya, kila mtu ana tatizo la afya 
ya akili na hii hujidhihirisha jinsi watu wanavyochukua maamuzi, 
wanavyoona, mawazo yanayokuja ni kwa sababu yanafanyika ku-
tokana na kile kilicho akilini. 

Wataalamu wanaeleza kuwa, afya ya akili huleta madhara mtu 
anapoamua kuzingatia “tatizo ni nini” badala ya “kile kilicho kizuri 
na kinachoendelea vizuri”. Wengi wanaweza kujua dalili za ma-
gonjwa ya kimwili, kama vile mshtuko wa moyo au kiharusi, lakini 
hawajui afya mbaya ya akili. 

Kwanini afya ya akili ni muhimu ni kwa sababu inaathiri mawa-
zo, tabia na hisia. Kuwa na afya njema kihisia na kiakili kunaweza 
kukuza tija na ufanisi katika shughuli za kila siku za maisha. Pia ina 
jukumu muhimu kudumisha miunganisho ya kijamii, uhusiano na 
inaruhusu mtu kuzoea mabadiliko katika maisha na kukabiliana 
na shida.

Ndio maana kuna kila sababu ya watu kufahamu afya ya akili ili 
waweze kufanyakazi kwa tija.

Mambo madogo au hatua zinaweza kusaidia katika kuimarisha 
afya ya akili. 

Wataalaamu wa afya wameelekeza njia chache za kukabiliana na 
tatizo mahususi la afya ya akili, kushughulikia hisia kali         vizuri 
zaidi, au tu kujisikia chanya na mwenye nguvu zaidi.

Mambo yanayoshauriwa na wataalamu hao ni kufanya uhusiano 
wa kijamii kuwa kipaumbele, kulenga kwa dakika 30 za shughuli 
kila siku, kula chakula cha ubongo chenye uwiano na afya, kufanya 
wakati wa burudani kuwa kipaumbele, kukumbuka, kushukuru, 
kulenga

kwa saa saba hadi tisa za usingizi bora kila usiku, kutenga muda 
wa kutafakari (kutathmini upya) na kuthamini bila kupita kiasi.

Afya ya akili inaweza kuathiri watu tofauti kwa njia tofauti. Ikiwa 
juhudi zote za mara kwa mara za kuboresha afya hiyo na kihisia 
bado haisaidii  ufanye kazi ipasavyo nyumbani, kazini au katika 
mahusiano yako, unaweza kuwa wakati wa kutafuta usaidizi wa 
kitaalamu.

Mtu anapoanza kuona mabadiliko katika furaha na mahusiano 
yao kwa ujumla, daima kuna njia chanya za kupata chakula kina-
chohitajika.

Baadhi ya njia za kupata usaidizi ni kuunganishwa na marafiki 
na familia, ambayo inapendekezwa kufikia watu maishani ambao 
wanaweza kusaidia kutoa msaada wa kihemko.

Kujifunza juu ya afya ya akili, hapa inaelezwa kuwa kuna nyenzo 
nyingi ambazo mtu anaweza kugeukia kwa kujifunza zaidi kuhusu 
afya ya kihisia.

Aidha, kutafuta msaada wa kitaalamu, hasa kwa mwanasaikolo-
jia au mtaalamu wa magonjwa ya akili na kupata usaidizi wa kibin-
afsi mtu anaoutaka.

Afya ya akili inaweza kuathiriwa na mambo mbalimbali, ikiwa ni 
pamoja na matukio ya maisha au hata maumbile yako. Hatimaye, 
afya ya akili ni hali ya ustawi na si tu kutokuwapo au kuwapo kwa 
hali ya afya ya akili.

Wataalamu wanaeleza kuwa mtu anapokuwa na hasira nyingi, 
sio dalili nzuri hivyo inampasa kwenda kumwona mwanasaikolo-
jia ili aweze kumsaidia kwa sababu ni moja ya dalili ya kuwa na 
afya ya akili.

Hongera Dira 2050  kubeba maoni ya watoto 

Tusifanye mchezo ni 
muhimu kujua afya ya akili

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dor-
othy Gwajima, amepokea maoni ya wa-
toto kuhusu Dira ya Maendeleo ya  Taifa 
2050. Anayapokea maoni yao hivi  karibu-
ni, jijini Dar ss Salaam, ikiwa na  mambo 
mengi lakini la kuwapongeza ni hili ha-
wakusahau wale wanaoishi na ulemavu.

Watanzania hao wadogo wanataka  
kuboreshwa  huduma za watoto wenye 
mahitaji maalum ili nao wafurahie haki 
za msingi za kila binadamu.

Wanataka watoto  ambao  wanatakiwa 
kuwa shuleni wapate haki hiyo, pia kui-
marishwa kwa afua za kupambana na 
vitendo vya ukatili dhidi ya watoto am-
bavyo sasa vinaumiza jinsi zote.

Vilevile, wanatamani kutokomezwa 
kwa mila na desturi zenye madhara kwa 
watoto katika jamii, kutokana na ukweli 
kwamba vitendo hivyo vimekuwa vikien-
delea kuripotiwa kila mara vikitokea mae-
neo mbalimbali.

Watoto wanaelezea mengi kuhusu dira 
hiyo, na wanataka kuwapo haki ya mtoto 
ya kushiriki kwenye masuala yanayowa-
husu kwa kuangalia umri wao. Wanaom-
ba ushiriki katika masuala yanayohusu 
haki na ustawi wao ikiwa ni pamoja na 
dira yao ya maendeleo ya watoto. 

Kwa ujumla maoni ya watoto yanagusa 
maeneo ya uboreshaji wa miundombinu 
ya elimu, afya na usafirishaji, uwapo 
wa wataalamu wa kutosha wa afya na 
ongezeko la idadi ya walimu na kuboresh-
wa kwa mitaala na mbinu za kutoa na 
kupata  elimu katika shule za msingi na 
sekondari.

Kwa kuwa kumekuwapo na kelele ny-
ingi za kutaka watoto kulindwa dhidi 
ya matukio ya hatari na pia kusaidiwa 
kupata elimu, ni vyema maoni yao yaka-
fanyiwa kazi ili kupunguza changamoto 
zinazowakabili.

Maeneo kama kuboreshwa kwa hu-
duma za watoto wenye mahitaji maalum 
hasa wale wanaotakiwa kuwa shuleni na 
kuimarishwa kwa afua za kupambana na 
vitendo vya ukatili dhidi ya watoto sam-

bamba na kutokomeza mila na desturi 
zenye madhara kwa watoto katika jamii, 
ni ya muhimu kwa ustawi wao.

Ninaamini kuwa   kuwashirikisha wa-
toto katika dira hiyo ni kuwaandaa kuwa 
tayari kuongoza na kuitekeleza. Ni udhi-
hirisho kuwa ni dira jumuishi na inayobe-
ba karibu raia wote bila kujali ni wadogo 
au wakubwa.

Hivyo, kuwaruhusu kutoa maoni na 
hata kuyafanyia kazi, kutasaidia kuongo-
za kundi la watoto katika kutimiza mata-
rajio yao hasa maoni ambayo wameyatoa 
kwenye dira hiyo.

  Kimsingi mchakato wa kukusanya 
maoni una lengo la kufikia malengo 
muhimu ya kuwajenga watoto na ku-
waandaa kama nguvu kazi na uwezo wa 
kufanya maamuzi kwa wakati ujao.

Kwa maana hiyo, kufanyia kazi maoni 
yao ni jambo la msingi ili sauti zao zisike 
kama ambavyo inafanyika kupitia maoni 
ya makundi mengine.

Ikumbukwe kuwa watoto wanakabiliwa 
na ukatili wa kila aina, wengine hawana 
fursa ya kupata elimu, lakini hata wale 
wanaosoma, wanakabiliwa na vikwazo 
vingi shuleni.

Ni kawaida kukuta baadhi ya shule haz-
ina vifaa cha kujifunzia na kufundishia, 
uhaba wa walimu, madawati na miun-
dombinu mingine muhimu kwa ajili yao.

Hivyo, kwa kuwa wamepewa fursa ya 
kutoa maoni, basi ni vyema wakasikilizwa 
ili nao watambue kuwa wanathaminiwa 
na serikali yao.

Watoto wengi pamoja na changamoto 
hizo ni waathirika wa matatizo ya afya 
ya akili. Kama taifa kuna huduma za ku-
wasaidia kuanzia wataalamu, miundom-
binu, tiba na kuwarejesha tena kwenye 
mafunzo ikizingatiwa kuwa umri wao ni 
mdogo na wanahitaji kusonga mbele.

Ni mambo ya kuangalia kwenye dira in-
ayoandaliwa ili watoto ambao idadi yao ni 
kubwa wasiwe wasikilizaji bali wachangi-
aji, wachambuzi, watoa hoja  na map-
endekezo kwenye ajenda za maendeleo 
ya taifa.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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TCRA: Wananchi lindeni taarifa zenu mtandaoni

RC adhibiti 
utoroshaji 
mtoto kwenda 
kutumikishwa
Na Vitus Audax

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Paul Cha-
cha amedhibiti mpango wa utoroshaji 
wa mtoto kutoka wilayani Ngara mkoani 
Kagera kwenda Dar es Salaam, anayedai-
wa kuachishwa masomo na kusafirishwa 
kinyemela na mawakala wa usafirishaji 
watoto wakidai kuwa wanampeleka ku-
fanyakazi.

Chacha alibainisha hayo jana baada ya 
kumpata mtoto huyo aliyekuwa akisa-
firishwa katika moja ya mabasi yaendayo 
jijini Mwanza ambalo lilitakiwa kwenda 
kituo cha polisi baada ya kupokea taarifa 
za kuwapo kwa mtoto anayesafirishwa 
kinyume cha sheria.

“Nilipata taarifa kutoka kwa raia wema 
juu ya kitendo cha mtoto mdogo kusa-
firishwa kutoka Ngara mpaka Kahama 
kwa kutumia watu wanaosafirisha wato-
to kwa kusema wanaenda kufanya kazi, 
watu hawa wanajiita mawakala,” alifafan-
ua Chacha.

Alisema mtoto huyo mwenye umri wa 
miaka 13 ambaye kimsingi alikuwa hajui 
anakopelekwa na watu hao, baada ya 
mazungumzo alisema anatokea Ngara na 
waliokuwa wanamsafirisha walimlaghai 
kwamba wanampeleka kwa shangazi 
yake Kahama.

Alisema baada ya kufika Kahama akaf-
aulishwa kwenye gari ambayo inaelekea 
Dar es Salaam ambako baada ya mtoto 
huyo kuona amepitishwa eneo alipotaka 
kwenda, alianza kulia ndani ya basi na 
kusababisha baadhi ya abiria wasamaria 
wema kutoa taarifa na gari hilo kutakiwa 
kwenda polisi.

“Abiria mtatusamehe sana kwa kuwa-
sumbua na kuwaleteni kituoni hapa len-
go letu lilikuwa ni jema na pengine ninyi 
msinge kubali kuona mtoto anasafirishwa 
kwenda kufanyishwa kazi, lakini tofauti 
na kazi pengine kuna mambo mengine 
wanawafanyia ambayo sisi hatuyajuhi,” 
alisema Chacha.

Aidha, alisema vitendo vya namna hiyo 
hawezi kuvifumbia macho, mtoto mdogo 
anakatishwa masomo yake na watu we-
nye nia ya kujipatia pesa kwa njia hizo 
ovu.  

Chacha alisema wahalifu wote wanao-
fanya vitendo mbalimbali vya kihalifu 
wanatakiwa wafahamu Tabora sio sehe-
mu salama yakufanya vitendo hivyo, vy-
ombo vya ulinzi na usalama katika mkoa 
huo viko makini.

Alisema wanaendelea kuwafuatilia 
wote waliokuwa kwenye mnyororo huo 
wa kumsafirisha mtoto huyo na kuahidi 
kuwapata wote kisha kuwafikisha ma-
hakamani na kuwa taratibu za kumreje-
sha mtoto huyo nyumbani kwao zinaen-
delea.

Alisema mawakala wote watawakama-
ta ili wavieleze vyombo vya sheria kuwa 
masuala hayo yana maana gani kwa 
matukio ya watoto kupotea na kukutwa 
wamechinjwa na kuondolewa baadhi 
ya viungo yamekuwa mengi nchini na 
kwamba vitendo hivyo vinaashiria kuwa 
ni wahusika wakubwa wa matukio hayo.

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), imewataka 
wananchi kuongeza umakini 
kwa kulinda taarifa zao katika 
wakati wa uchumi wa kudiji-
tali ambao huduma nyingi zi-
nafanyika kwa mtandao.

Imesema usalama wa 
mtandao ni muhimu zaidi 
kuliko kipindi cha nyuma kwa 
kuwa huduma za benki hadi 
burudani zinafanyika kwa 
mtandao.

Mkurugenzi Mkuu wa 
TCRA, Dk. Jabiri Bakari ali-
yasema hayo mwishoni mwa 
wiki jijini Dar es Salaam waka-
ti akizungumzia umuhimu wa 
usalama mtandaoni katika 
dunia ya kidijitali na namna 
Watanzania watakavyofikia 
malengo ya kiuchumi.

TCRA imezindua kampeni 
kabambe ijulikanayo “Ni Ra-
hisi Sana” inayolenga kue-
limisha wananchi namna ya 
kubaini na kutambua matape-
li na wezi mtandaoni. 

“Kampeni hii inalenga mae-
neo mengi ambapo itaiende-
sha kote nchini kuinua ki-
wango cha uelewa wa umma 
kuhusu fursa za mtandao wa 

intaneti na usalama wake. 
Kampeni hiyo ya awamu mbili 
itatekelezwa kati ya Oktoba na 
Desemba 2024, na Januari na 
Machi 2025 mtawalia, TCRA 
itatoa mbinu na maarifa ya 
usalama mtandaoni,” alisema.

Dk. Bakari alisema TCRA 
itakuwa na watu binafsi na 
taasisi zaidi kutumia kikoa 
cha Tanzania kwenye tovuti 
zao na anwani za barua pepe.

“Kampeni pia inahusisha 
namna ya kugundua maud-
hui mitandaoni yanayolenga 
kupotosha, na pia jinsi ya ku-
gundua habari feki. Waleng-
wa watafundishwa pia njia 
za kutoa taarifa za uhalifu 
mtandaoni,” alisema.

Vilevile, alisema kampeni 
inaendeleza uelewa wa wa-
dau kuhusu klabu za kidijiti na 
ubunifu, na imeanzisha na in-
aratibu uanzishaji wa klabu za 
kidijiti ili kuendeleza uelewa 
wa masuala ya kidijiti kuanzia 
ngazi ya elimu ya chekechea 
hadi vyuo vikuu.

“Ubunifu na ulinzi wa wa-
dau ni mojawapo ya masu-
ala muhimu yanayosisitizwa 
kwenye mpango mkakati wa 
TCRA unaotelekezwa kati ya 
mwaka wa fedha 2021/2022 

na 2025/2026,” alisema.
Dk. Bakari alisema TCRA 

imeandaa ujumbe mahsusi 
kwa kila eneo la kuongeza 
elimu na ujumbe utatolewa 
kupitia vyombo vya habari, 
meseji fupi kwenye simu za 
mkononi na kwenye maeneo 
ya umma ikiwa ni pamoja na 
mabasi, treni na vivuko.

Aidha, alisema ingawa mip-
ango ya kuongeza uelewa wa 
umma ni ajenda ya kudumu 
ya TCRA, kampeni hiyo inato-
kana na umuhimu wa kipekee 
kuwapatia Watanzania mbinu 
za kujilinda dhidi ya masham-
bulio ya mitandao ya inta-
neti na simu. Alisema TCRA 
inajitahidi kuelimisha umma 
kuhusu usalama na uimara 
wa mitandao na matumizi 
bora, wananchi wanahimizwa 
kutuma kwa ujumbe mfupi, 
wapatapo namba ya tapeli 
kwenda namba “15040” hu-
duma ni BURE.

“Kuendeleza elimu ya mas-
uala ya kidijiti na usalama 
mtandaoni kunahakikisha ku-
wapo mazigira salama na ima-
ra ya matumizi ya mitandao,” 
alisema.

Kampeni hiyo inatokana na 
mpango mwingine wa TCRA 

kuhamasisha watu na taasisi 
kutumia kikoa cha Tanzania, 
yaani dot tz kwenye tovuti zao 
na anwani za barua pepe.

Mkurugenzi alisema mpan-
go huo ulieleza faida za kikoa 
cha Tanzania, ikiwa ni pamoja 
na tovuti husika kupatikana 
kwa urahisi wahusika wana-
potafuta vitu au huduma zina-
zotolewa na watu au kampuni 
za Tanzania.

“Matumizi ya kikoa cha 
Tanzania pia yanaonesha wel-
edi wa mwenye tovuti na pia 
inatoa fursa za kujitangaza na 
kujijenga kibiashara. Vilevile 
yanajenga imani ya watumiaji 
wa huduma husika na kuwez-
esha mwenye kikoa kupanua 
wigo wa wateja,” alisema.

Kampeni hii ya sasa im-
ezinduliwa mwezi mmoja 
baada ya ripoti ya Shirika la 
Mawasiliano Ulimwenguni 
(ITU) kuitaja Tanzania kama 
mojawapo ya vinara 46 wa 
usalama mitandaoni kwa 
mwaka 2023. Kwa mujibu wa 
ripoti hiyo ya ITU, inayoitwa 
Fahirisi ya Dunia ya Usalama 
mtandaoni, Tanzania inaon-
goza nchi za Mashariki na Kati 
mwa Afrika kwa viwango vya 
juu vya usalama mitandaoni.

Mkuu wa Wilaya 
ya Dodoma, Alhaji 
Jabiri Shekimweri 
(kushoto), akishiriki 
mchezo wa kukuna 
nazi kwenye bo-
nanza lililofanyika 
juzi Uwanja wa 
Dodoma Sekondari 
kwa ajili ya kuha-
masisha wananchi 
kujitokeza kwenye 
uandikishaji wa 
daftari la mpi-
gakura ili kushiriki 
katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa 
utakaofanyika No-
vemba 27, mwaka 
huu. PICHA: PETER 
MKWAVILA 

KABWELA                                 Na Fadhili Mohammed                                  
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GGML yatumia bilioni 1.8/- kujenga nyumba za polisi
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Uchimbaji 
Madini ya Geita (GGML) im-
etumia zaidi ya Sh. bilioni 1.8 
kujenga nyumba sita za maofi-
sa wa polisi mkoani Geita, iki-
wa ni sehemu ya uwajibikaji 
wa kampuni kwa jamii (CSR).

Kujengwa kwa nyumba hizo 
kumelenga kutoa makazi ya 
kisasa kwa maofisa wa polisi 
na kuimarisha utendaji kazi 
wa jeshi hilo pamoja na ku-
wafanya wafanye kazi kwa 
ufanisi na kuchangia ulinzi na 
usalama kwa wananchi.

Akizungumza juzi wakati 
wa hafla ya makabidhiano ya 
nyumba hizo, Makamu wa 
Rais wa Anglogold Ashant 
anayeshughulika na masuala 
ya uendelevu na mahusiano 
Afrika, Simon Shayo, alisema 
bila usalama hakuna mtu 
wala biashara inayoweza ku-
fanikiwa.

Alisema uamuzi wa kusaid-

ia vyombo vya dola umelenga 
kuchangia katika jamii yenye 
amani na ustawi na kwamba 
ubia baina ya polisi na mgodi 
umesaidia kwa kiasi kikubwa 
kupunguza     matukio ya 
uhalifu     kwa    watu walioku-
wa wakiingia mgodini bila 
kibali.

Aidha, kupitia ubia huo, 
wameanzisha polisi jamii na 
kufanya kuwa ubia wa mfano. 

“Tulichokifanya hapa 
tumeanza kujaribu kukifanya 
kwa nchi nyingine tunazo-
fanya kazi tunahangaika na 
matukio ya uhalifu na una-
vyofahamu huwezi kuwa na 
mgodi salama kama jamii 
inayokuzunguka sio salama,” 
alisema Shayo.

“Usalama wetu na wa watu 
wanaoishi karibu na shughuli 
zetu ni muhimu sana na tuna-
jivunia kuwa washirika katika 
kuhakikisha ustawi wao maju-
kumu yetu kama kampuni in-
ayo wajibika tunaenda mbali 

zaidi ya uchimbaji madini ya-
nayohusisha ushiriki wa moja 
kwa moja katika ukuaji wa 
jamii na umma kwa ujumla,” 
alisema Shayo.

Alisema mgodi huo ume-
jikita kufanikisha malengo 
ya maendeleo ya Tanzania, 
na kuona  hatua kama hiyo 
ni njia ya kusaidia juhudi za 
serikali katika kujenga jamii 
zenye nguvu, salama na zilizo 
na ulinzi.

“Tunafahamu usalama ni 
nguzo ya maendeleo, bila 
usalama hakuna mtu wala 
biashara inayoweza kufani-
kiwa kwa kusaidia vyombo 
vya dola, tunalenga kuchangia 
katika jamii yenye amani na 
ustawi,” alisema Shayo.

Aidha, miradi mingine iki-
wamo ujenzi wa ofisi pamoja 
na nyumba ya kuishi kaman-
da wa polisi mkoa, ujenzi wa 
vituo vya polisi jamii, ununuzi 
wa pikipiki 50 za askari kata 
pamoja na kufadhili mafunzo 

kwa vijana wanaoimarisha 
ulinzi kwenye vijiji vinavyo-
zunguka mgodi kazi ambayo 
imesaidia kupunguza uhalifu 
kwenye mkoa huo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Geita, Saphia Jongo, alisema 
makabidhiano ya nyumba 
hizo ni uthibitisho wa ushiriki-
ano kati ya Serikali ya Tanza-
nia na wawekezaji. 

Alisema kujengwa kwa ny-
umba hizo ni makubaliano 
kati ya Jeshi la Polisi na GGML 
na mradi huo utachangia kui-
marisha utendaji wa maofisa 
na kuwafanya wafanye kazi 
kwa ufanisi na kuchangia ul-
inzi na usalama kwa watu.

Naibu Waziri wa Mambo 
ya Ndani, Daniel Siro, akizun-
gumza kwenye uzinduzi huo, 
aliitaka jamii hususan migodi 
kushirikiana na Jeshi la Polisi 
katika miradi ya kimkakati 
ya kuimarisha mifumo ya us-
alama ya raia na mali zao na 
kutunza utulivu wa nchi.

Serikali kutatua changamoto anazopitia mtoto wa kike
Na Elizabeth Zaya

KATIBU Mkuu Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum, Amon 
Mpanju, amesema serikali, imeji-
panga kutatua changamoto zina-
zowakabili watoto wa kike nchini.

Alisema hayo hivi karibuni jijini 
Dar es Salaam wakati akiongea 
na waandishi wa habari kuhusu 
siku ya mtoto wa kike duniani 
inayotarajia kufanyika wilayani 
Bahi mkoani Dodoma, Oktoba 11, 
mwaka huu.

Mpanju alisema migogoro 
mingi inayotokea ngazi ya familia 
inachangia kwa kiwango kikubwa 
kuharibu malezi kwa watoto.

Alisema utafiti wa hali ya afya 
ya uzazi na mtoto pamoja na 
viashiria vya malaria ya mwaka 
2022, iliainisha kwamba changa-
moto zinazowakabili watoto 
zimechangiwa kwa kiwango 
kikubwa na mifarakano na ku-
toelewana kwa ngazi ya familia 
inayosababisha malezi duni kwa 
watoto  na kuwa katika hali ha-
tarishi huku wengine kuanza 
kuingia kwenye mahusiano ya ki-
mapenzi mapema kabla ya umri 
halisi.

Mpanju alisema taarifa hiyo in-
aonesha kwamba watoto wenye 
umri kati ya miaka 15 hadi 19 sawa 
na asilimia 27 walipata mimba za 
utotoni katika kipindi cha mwa-

ka 2015/16.
“Na ilionesha kwamba  hali ya 

mimba vijijini kwa watoto ni asil-
imia 25 ukilinganisha na asilimia 
16 kwa watoto wa mijini, hivyo, 
watoto wetu  wamekuwa waki-
kabiliwa na changamoto mbal-
imbali ndani ya jamii ikiwamo 
vitendo vya ubakaji, ulawiti, mim-
ba na ndoa za utotoni,” alisema 
Mpanju.

“Kwa mujibu wa taarifa ya 
makosa ya ukatili wa kijinsia 
na unyanyasaji ya Jeshi la Polisi 
kuanzia Januari hadi Desemba 
2023,  matukio ya ukatili wa wa-
toto yalikuwa 153,001 ukilingani-
sha na matukio ya vitendo vya 
ukatili vya watoto kwa kipindi 

hicho kwa mwaka 2022 ambayo 
yalikuwa 12,163 na mikoa ya kip-
olisi ya Arusha, Morogoro, Tanga, 
Kinondoni pamoja na mjini ma-
gharibi ndio ikiwa kinara.”

Mwanafunzi kutoka Chuo cha 
Taifa cha Usafirishaji (NIT) na 
Mjumbe wa Bodi ya Ushauri ya 
Wasichana kutoka Msichana Ini-
tiative, Letisia Mswaki, alisema 
wapo wasichana wengi wanaopa-
ta changamoto mbalimbali, la-
kini hawapati haki zao za msingi 
kutoka kwa watu au mamlaka za 
kutoa haki hizo.

Successfully Ufahama, mwa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari 
ya Godwin Gondwe, kidato cha 
kwanza ambaye ni Mwenyekiti 

wa Klabu ya Flaviana Matata 
Foundation, alisema vijijini wasi-
chana wengine wanakosa elimu 
kwa sababu ya umbali wa mae-
neo waliyopo ambayo pia ya-
nachangia wakose elimu na hata 
kupitia na kuiomba serikali kuwe-
ka mazingira mazuri ya kumwez-
esha msichana kutimiza malengo 
yake ya kielimu.

Aidha, aliiomba serikali kuwe-
ka miundombinu mizuri shuleni 
ili kuokoa wasichana wanao-
kumbwa na ukatili kwa sababu ya 
kutembea umbali mrefu kwenda 
na kurudi shuleni ambao baadhi 
yao imekuwa chanzo cha ku-
katisha masomo na kuozeshwa 
mapema.

Wakazi Mbwawa 
wapigania kupata 
kituo cha afya

Na Julieth Mkireri, KIBAHA 

WAKAZI wa Kata ya Mbwawa, Hal-
mashauri ya Mji wa Kibaha wako kwenye 
mchakato wa kutafuta eneo la ujenzi wa 
kituo cha afya baada ya kuwa na zahanati 
pekee.

Diwani wa Mbwawa, Judith Muluge, 
alisema hayo juzi alipokuwa akizun-
gumza na Nipashe kuwa wamewashiriki-
sha wananchi jambo hilo ili kusogeza hu-
duma zaidi za afya kwenye kata hiyo.

Aliwaomba wananchi kuendelea kutoa 
ushirikiano kupata eneo hilo kama ilivyo 
katika mambo mengine ya maendeleo 
ambayo wamekuwa wakitoa ushirikiano 
kuyafanikisha.

Uongozi wa kata hiyo pia unaendelea 
na mpango wake wa ujenzi wa bweni la 
Shule ya Sekondari Mbwawa kuwaon-
dolea wanafunzi adha ya kutembea um-
bali mrefu.

Judith alisema Kata ya Mbwawa ina 
shule ya sekondari moja na kusababisha 
watoto wengi kutembea umbali mrefu 
kwenda shule na kukumbana na vikwazo 
vingi ikiwamo usafiri ambao mara nyingi 
daladala zinashindwa kubeba wanafunzi. 

Akizungumzia kikwazo kingine kina-
choikabili kata hiyo, Judith alisema bado 
kuna migogoro ya wakulima na wafu-
gaji inayochangiwa na baadhi ya wafugaji 
kupitisha mifugo kwenye mashamba ya 
wakulima.

Alisema suala hilo linaendelea kutafuti-
wa ufumbuzi kwa kuwashirikisha wataal-
amu, na tatizo la wizi wa mifugo ambalo 
limekuwa likitokea katika kata hiyo.

Aliwaomba wananchi kuzingatia sheria 
na kila mmoja kuheshimu shughuli ya 
mwingine katika kukuza maendeleo kwa 
kuwa kitendo cha mifugo kuingia kwe-
nye mashamba ya wakulima kinachangia 
njaa kwa baadhi ya wakulima kwa kukosa 
mavuno.

Katika hatua nyingine Katibu wa 
Chama Cha Mapinduzi Mkoa wa Pwani, 
Adam Mfilinge, aliwataka wananchi ku-
toa ushirikiano kwa viongozi wanaoch-
aguliwa kuhakikisha miradi inayoibuliwa 
inatekelezeka kama ilivyopangwa.

Mkurugenzi  
Mtendaji 
Mamlaka ya 
Majisafi na 
Usafi wa Maz-
ingira Mkoa 
wa Dodoma 
(DUWASA), 
Mhandisi 
Aron Joseph, 
akikata utepe 
kuashiria 
uzinduzi rasmi 
wa  maa-
dhimisho ya 
huduma ya 
wiki ya wateja 
kwenye ofisi 
hiyo, jijini 
Dodoma jana, 
maadhimisho 
hayo ya-
meanza jana 
yataendelea 
kwa mwezi 
moja. PICHA: 
IBRAHIM JO-
SEPH
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Samia aagiza Kanisa Katoliki kurejeshewa eneo walilopokwaKongamano la 
kutangaza  vivutio 
utalii kufanyika Z’bar
Na Allan Isack, ARUSHA

KAMISHENI ya Utalii Zanzibar (ZTC), inatarajia 
kufanya kongamano kubwa la kwanza la maone-
sho ya utalii kwa ajili ya kutangaza vivutio na fursa 
za uwekezaji zinazopatikana Zanzibar.

Hayo yalisemwa juzi na Katibu Mtendaji wa Kam-
isheni ya Utalii Zanzibar, Arif Arbas Manji, wakati 
akizungumza na waandishi wa habari jijini Arusha.

Alisema tamasha hilo litafanyika kuanzia Oktoba 
25, mpaka 26 mwaka huu kwa lengo la kutangaza 
vivutio vinavyopatikana kwenye visiwa hivyo vya 
marashi ya karafuu pamoja na fursa za uwezekezaji 
zilizoko huko.

“Tunakushuru Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Paul 
Makonda, kwa kuwa ulituahidi kuwa tutashirikiana 
pamoja katika kukuza sekta ya utalii wa Zanzibar 
na kwa hapa Arusha,” alisema.

Hata hivyo, alisema wamefika mkoani humo ku-
waomba wadau katika sekta hiyo kujumuika nao 
kwenye tamasha hilo ambalo limelenga kuleta 
msukumo wa ukuaji wa kiuchumi kwenye eneo 
hilo.

Alisema kwa sasa uchumi wa Zanzibar kwa asil-
imia 30 unachangiwa na sekta ya utalii pamoja na 
asilimia 80 ya fedha za kigeni zinatokana na sekta 
hiyo.

Alisema mafanikio hayo yanatokana na kutanua 
wigo wa bidhaa zao za kitalii nje ya visiwa hivyo na 
mwaka 2022 walikuwa na watalii 550,000 na mwa-
ka 2023 wameweza kuwa na watalii 638,449.

“Kwa uwekezaji tulioufanya ndani ya miaka mi-
tatu kupitia chini ya uongozi wa Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, wamefanikiwa kuvutia jumla ya 
Sh. trilioni tano katika sekta ya utalii na kwa sekta 
nyingine wamevutia takribani Sh. trilioni 3.5,” alise-
ma.

Alisema katika maonesho hayo yatakuwa juk-
waa la kimataifa litakalowakutanisha wawekezaji, 
watalii na wadau wa sekta mbalimbali za utalii ku-
toka ndani na nje ya nchi.

Vilevile, alisema maonesho yatawashirikisha 
wadau zaidi ya 250 wakiwamo wamiliki wa hoteli, 
vivutio vya utalii, kuendesha misafara ya kitalii na 
wawekezaji.

Alisema washiriki watapatiwa ujuzi na maarifa 
kwenye mafunzo kuhusu fursa za uwekezaji na 
maendeleo kupitia sekta hiyo.

Aidha, alisema kamisheni hiyo imeweka mpango 
mkakati wa kuendelea kutanua wigo kwenye sekta 
hiyo kwa kushirikiana na Bodi ya Utalii Tanzania 
(TTB) na mikoa ya Tanzania Bara.

“Sehemu ambazo tunataka kutanua wigo ni 
pamoja na utalii wa urithi, utalii wa michezo na 
utalii wa afya ili kufikia malengo yao,” aliongeza.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Paul Makonda, 
alisema kazi waliyonayo ni kuhakikisha wanacho-
chea na kutengeneza mazingira mazuri ya wa-
fanyabiashara na wawekezaji ili wawalete wageni 
wengi ambao watachangia kupatikana kwa ajira 
kwa Watanzania.

“Ni ukweli usiopingika utalii ni moja ya nguzo 
kuu ya uchumi wetu pamoja na kuwa tuna vyanzo 
vingi, lakini kwenye mkoa hauwezi kuacha kuu-
tambua utalii na kuupa nafasi yake kwa kuwa ni 
sehemu kubwa ambayo vijana wengi wamepata 
ajira,” alisema.

Aliongeza: “Pia niwapongeze kwa kuja na mbinu 
hii ya kuwakusanya wadau kutoka sekta mbalim-
bali kwa kuwa na maonesho ambayo yatawapatia 
nafasi ya kujua Zanzibar wana vitu gani vizuri”.

Katika hatua nyingine, Mkonda, aliwaagiza vion-
gozi wanaosimamia vyama vya utalii kuhudhuria 
katika maonesho hayo kwa kuwa mambo watayoji-
funza yatawasaidia kufahamu namna ya kuongeza 
na kuwashawishi kwenda Arusha kutokana na bid-
haa watakazoziona.

Bil.44/- kutekeleza ujenzi Hospitali ya Manispaa 
Na Godfrey Mushi, 
MOSHI

SERIKALI imetenga zaidi 
ya Sh. bilioni 44 kwa ajili 
ya utekelezaji wa mradi wa 
ujenzi wa Hospitali ya Man-
ispaa Moshi. 

Uwekezaji wa vifaa tiba 
peke yake, utaigharimu 
serikali Sh. bilioni 44 na 
Sh. bilioni 1.8 ni za ujenzi, 
ambapo hadi kukamilika 
kwake itakuwa imegharimu 

Sh. bilioni sita.  
 Jana, Waziri wa Afya, Jen-

ista Mhagama, alisema hayo 
baada ya kutembelea na ku-
kagua ujenzi wa Hospitali ya 
Manispaa ya Moshi.

Waziri Mhagama alio-
nyesha utofauti wa fedha 
zilizotolewa katika kipindi 
kilichopita na cha sasa; ili 
kuboresha miundombinu 
ya utolewaji wa huduma za 
afya nchini. 

“Katika Mkoa wa Kiliman-

jaro kwa kipindi kilichopita 
ulipokea Sh.bilioni nane 
kwa ajili ya vifaa tiba, lakini 
kwa kipindi hiki kifupi, seri-
kali imetoa shilingi bilioni 
44 za ununuzi wa vifaa tiba 
ikiwamo X-Ray, Ct-Scan, 
vitanda vya wagonjwa, 
vitanda vya kujifungulia 
pamoja na dawa,” alisema 
Waziri Mhagama.

Aidha, Waziri Mhagama 
akiwa katika Hospitali ya 
Halmashauri ya Wilaya ya 

Moshi, Kata ya Mabogini, 
aliwaeleza wananchi kuwa 
serikali imeleta fedha kwa 
ajili ya miradi mbalimbali, 
ikiwamo ya sekta ya afya.

Vilevile, alisema, Hos-
pitali ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi, ikikami-
lika itakuwa na wodi za 
kulaza wagonjwa pamoja 
na nyumba za watumishi, 
ili wananchi wasipate tabu 
pindi wanapotaka kupata 
huduma za afya.

Na Godfrey Mushi,         
ARUSHA

R
AIS Samia Suluhu 
Hassan, amereje-
sha eneo la Kanisa 
Katoliki Jimbo Kuu 

la Arusha, ambalo lilitwali-
wa na Halmashauri ya Jiji la 
Arusha.

Mbali ya kulirejesha, pia 
ameagiza Sh. milioni 500 
zilizokuwa zimetolewa 
na kanisa hilo kwa ajili ya 
kununua tena eneo hilo 
warejeshewe.

Kwa mujibu wa Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Mohamed 
Mchengerwa, Rais Samia, 
ametumia mamlaka yake ki-
katiba kurejesha eneo hilo, 
baada ya Mkuu wa Mkoa wa 

Arusha, Paul Makon-
da, kuwasilisha ombi 
hilo la kanisa.

M c h e n g e r w a 
alisema Rais Samia 
ameelekeza uongozi 
wa Mkoa wa Arusha 
na Halmashauri ya 
Jiji la Arusha, kureje-
sha eneo hilo kwa 
kanisa haraka pamo-
ja na fedha hizo wal-
izokuwa wametoa 
kwa ajili ya kununua 
eneo lao wenyewe.

“ N i m e k u s i k i a 
Mkuu wa Mkoa 
(Makonda), ume-
zungumza kwa hisia sana, 
umeeleza kwa masikitiko 
namna ambavyo eneo 
la Kanisa Katoliki wal-
ilolimiliki muda mrefu, 
likanyang’anywa sijui kwa 

utaratibu upi.
“Na baadaye 

wakatakiwa kulili-
pia na fedha za 
michango zime-
tolewa shilingi mil-
ioni 500 ili kufidia 
eneo hilo na bahati 
nzuri eneo hili 
nimekuwa nikili-
fuatlia kwa karibu,  
jana nilizungumza 
na Rais na kum-
weleza changa-
moto hii, akanipa 
haya maelekezo,” 
alisema.

Aliongeza: “Rais amen-
ielekeza eneo hilo lirejesh-
we kwa kanisa mara moja 
na shilingi  milioni 500 
ambayo mliichukua kwa 
kanisa zirejeshwe na hili 

niwaelekeze mkoa kulisima-
mia kuhakikisha fedha hizi 
zinarudi kwa kanisa kama 
ambavyo namna mlivyozi-
chukua kutoka kanisani”.

Awali, Makonda alisema 
alikuta mgogoro huo na 
baada ya kukaa ndani wa-
likuta mambo waliyodhani 
ndiyo kumbe siyo.

Alisema: “Fikiria licha 
ya eneo hilo kumilikiwa 
na kanisa awali ila nilikaa 
na Askofu akaniambia 
wameambiwa walipie na 
kupewa deadline na vitisho 
wakaamua kulipia kwa ku-
tumia michango ya ujenzi 
na fedha ikakusanywa jim-
bo zima.

…Nilijisikia vibaya sana, 
nakuomba Waziri, ile ni 
sadaka tusile sadaka warud-
ishiwe fedha na eneo lao.”

“Na baadaye 
wakatakiwa 
kulilipia na 
fedha za 
michango 
zimetolewa 
shilingi 
milioni 500 
ili kufidia 
eneo hilo na 
bahati nzuri 
eneo hili 
nimekuwa 
nikilifuatlia 
kwa karibu...

Baadhi ya viongozi wa kimila wa jamii ya wafugaji (malaigwanani) wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, wak-
isikiliza maelekezo ya kuhamasisha jamii kushiriki uchaguzi wa serikali za mitaa unaotarajiwa kufanyika Novemba 
27, mwaka huu kwenye kikao kilichofanyika mji mdogo wa Orkesumet juzi. PICHA: GIFT THADEY
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HABARI KANDA YA ZIWA

Waziri ashangaa chenji kubaki ujenzi wa madarasaMgodi 
kuongeza 
idadi ya 
wanawake 
hadi 50%
Na Faustine Feliciane, 
aliyekuwa SHINYANGA

UONGOZI wa migodi 
ya kuchimba dhahabu ya 
Barrick North Mara mkoa-
ni Mara na Bulyanhulu 
ulioko Kahama mkoani 
Shinyanga, umesema 
upo kwenye mpango wa 
kuongeza idadi ya wafan-
yakazi wanawake kutoka 
asilimia 11 mpaka 50.

Rais na Mtendaji Mkuu 
wa Barrick, Mark Bristow, 
alisema hayo juzi mkoani 
hapa kwenye mkutano wa 
robo ya nne ya mwaka ul-
iowakutanisha uongozi wa 
Barrick, serikali wawakili-
shi wa wananchi na wadau 
wengine.

Alisema migodi hiyo ina-
toa nafasi kwa wanawake 
kufanya kazi ambapo 
mpaka sasa wamefikia 
asilimia 11 ya wafanyakazi 
wote lakini wanataka 
wafike asilimia 50.

Bristow alisema wa-
nawake wamekuwa waki-
fanya vizuri zaidi kwenye 
migodi hiyo wakiwa na 
uwezo mkubwa wa kue-
ndesha mitambo mbalim-
bali.

Aidha, alisema wana-
tamani kufikia lengo hilo 
kutokana na kushawishika 
na juhudi za serikali ya 
kutoa nafasi nyingi kwa 
wanawake kwenye nafasi 
mbalimbali za uongozi.

“Serikali ya Tanzania ni 
mfano mkubwa na mzuri 
kwa mataifa mengine kwa 
kutoa nafasi kubwa kwa 
wanawake kwenye uongo-
zi katika sekta mbalimbali, 
na sisi Barrick tunataka 
kuunga mkono kwa kutoa 
nafasi kwa wanawake,” 
alisema Bristow.

Meneja wa Mawasiliano 
na Uhusiano wa Kampuni 
hiyo, Georgia Mutagahy-
wa, alisema wameanza 
kuwafuatilia wanafunzi 
wanawake wakiwa shuleni 
na kuwahamasisha was-
ome masuala ya uchimbaji 
madini.

Alisema: “Lakini pia wa-
nafunzi hawa tunawatem-
belea shuleni, tunawaalika 
migodini kuangalia namna 
shughuli zinavyoendesh-
wa, tumekuwa tukiwa-
hamasisha sana kusoma 
masuala ya madini wajik-
ite huko kupata elimu na 
nafasi ya kufanya kazi mi-
godini”.

Na Shaban Njia, KAHAMA

W
AZIRI wa Ardhi, Ny-
umba na Maende-
leo ya Makazi, De-
ogratius Ndejembi, 

ameshangaa hatua ya Kamati ya 
Shule ya Sekondari Ntobo iliyoko 
Halmashauri ya Msalala mkoani 
Shinyanga kubakiza Sh. milioni 11 
kati ya Sh. milioni 182 walizopewa 
kwa ajili ya kujenga mradi wa vy-
umba saba vya madarasa.

Mradi wa ujenzi wa vyumba 
hivyo umegharimu Sh. milioni 

170, ukihusisha pia matundu 
manane ya vyoo vya wanafunzi 
pamoja na ofisi moja ya walimu.

Akizungumza baada ya ku-
kagua miradi hiyo jana, Ndejembi 
aliipongeza kamati hiyo akisema 
miradi mingi utekelezaji wake 
unakuwa na upungufu wa fedha 
ikiwamo kuisha kabla ya mradi 
kukamilika au mradi ukikamilika 
unakuwa chini ya viwango.

Alisema, serikali imekuwa 
ikitekeleza miradi ya maendeleo 
kwa awamu kulingana na inavyo-
pata fedha na madarasa hayo yat-

asaidia kupunguza msongamano 
wa wanafunzi darasani.

Alisema wanafunzi watasoma 
na kutimiza ndoto zao kwa kuwa 
mazingira rafiki ya kujisomea 
wameshayatengeneza kwa kuwa 
na vyumba vya madarasa safi.

Awali akitoa taarifa ya 
utekelezaji wa miradi hiyo, 
Mwalimu Mkuu wa Sekondari 
ya Ntobo, Hussein Mbwambo, 
alisema walipokea Sh. milioni 182 
kwa ajili ya ujenzi wa madarasa 
saba ya wanafunzi na zikatumi-
ka Sh.milioni 170.892 na kubaki 

Sh.11.107.
Alisema katika kujenga ofisi 

moja ya walimu pia wameweza 
kubakiza chenji na wamem-
wandikia barua Mkurugenzi 
wa Halmashauri ili kuwapatia 
idhini ya kutumia Sh.milioni 15 
ili kurekebisha jengo la utawala 
kuwa la kisasa.

Mbwambo alisema matundu ya 
vyoo yameweka uwiano kwa wa-
nafunzi kulinganisha na ilivyoku-
wa awali na madarasa yameweka 
mazingira wezeshi ya kujifunzia 
kwa kuwa na viti na meza.

Wanaotumia sherehe kukeketa mabinti waonywa 
Na Waandishi Wetu

JESHI la Polisi Kanda Maalumu 
ya Tarime/Rorya limewaonya 
wazazi na mangariba wilayani Ta-
rime mkoani Mara wanaojiandaa 
kufanya sherehe za tohara kila 
mwishoni mwa mwaka kutoku-
fanya hivyo, kwani watachuku-
liwa hatua kali za kisheria.

Kamanda wa jeshi hilo, ACP 
Mark Njera alitoa onyo hilo  na 
kuahidi kuwachukulia hatua kali 
za kisheria jamii zote zitakazo-
husika.

Kamanda Njera alisema jeshi 
hilo litachukua hatua kali kwa 
wale wote watakaobainika kush-
iriki katika vitengo vya ukeketaji 
dhidi ya watoto wa kike.

Njera alitoa kauli hiyo juzi ka-
tika Mji wa Nyamongo wakati wa 
mafunzo ya kuwajengea uwezo 
wasichana zaidi ya 200 yaliyolen-
ga kupinga ukatili wa kijinsia wa-

naotarajiwa kujiunga 
kidato cha kwanza, tano 
na vyuo mwakani.

Alisema tayari jeshi 
hilo lina taarifa juu ya 
baadhi ya koo zaidi 
ya tisa wilayani hapa 
kuanza maandalizi ya 
mapema kushiriki ka-
tika vitendo vya uke-
ketaji ikiwa ni pamoja 
na kuwaondoa shuleni 
wasichana wadogo.

 Kwa mujibu wa Mra-
tibu wa Kitengo cha 
Dawati la Jinsia katika 
mkoa huo wa kipolisi, 
Claude Mtweve baadhi ya jamii 
hizo huwarubuni wasichana hao 
kwa kuwapatia zawadi mbalim-
bali         kama        vile fedha na 
nguo ili kuwashawishi kushiriki 
ukeketaji.

Mafunzo hayo ambayo yali-
kuwa na kauli mbiu “Tuambiwe 

kabla hawajaharibiwa” 
yalilenga pia kuwawezesha 
wasichana wadogo kuunda 
vikundi vya mawasiliano 
shuleni kwa lengo la kuku-
sanya taarifa za ukatili wa 
kijinsia maeneo yao.

Baadhi ya washiriki aki-
wamo, Agnes Marwa alikiri 
kuwa mila hizo zimepitwa 
na wakati na kuwa wapo 
tayari kutoa ushirikiano 
kwa Jeshi la Polisi pamoja 
na wadau wengine ku-
hakikisha wanazima majar-
ibio yote ya namna hiyo.

Aidha, walieleza kuwa 
koo hizo wamekuwa wakitumia 
mbinu mbalimbali kukwepa mko-
no wa sheria ikiwa ni pamoja na 
kuwavusha nchi jirani ambapo 
pia kuna koo na makabila yanay-
ofanana pande zote.

“Mbinu nyingine ni pamoja 
na kuwavalisha wasichana nguo 

za kiume sanjari na kuwakeketa 
nyakati za usiku, huku kukiwa 
na ulinzi wa vijana wa jadi hatua 
ambayo inakuwa vigumu kuwa-
baini,” alisema mshiriki ambaye 
hata hivyo hakupenda kuandikwa 
jina gazetini.

Mwaka 1997, Shirika la Afya Du-
niani (WHO) ilitoa tamko la pamo-
ja dhidi ya mila ya ukeketaji kwa 
kushirikiana na Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Kuhudumia Watoto 
(UNICEF) na Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Idadi ya Watu (UNFPA).

Kila baada ya miaka miwili 
baadhi ya koo za jamii wilayani 
hapa  hutekeleza utamaduni wa 
kufanya tohara kwa vijana wa ki-
ume, huku kukiwa na madai pia 
ya kufanyiwa ukeketaji watoto wa 
wadogo wa kike. 

Imeandaliwa na Ambrose 
Wantaigwa, Samson Chacha 
(TARIME)

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Anamringi Macha, akikagua ujenzi wa choo cha wasichana katika Shule ya Sekondari Masekelo, Manispaa ya 
Shinyanga, chenye matundu 12 pamoja na chumba maalumu cha kujistiri hedhi, kilichojengwa na Taasisi ya Flaviana Matata kwa ufadhili 
wa Diamond Do Good, mwishoni mwa wiki. PICHA: SHABAN NJIA

Baadhi ya 
washiriki 
akiwamo, 
Agnes Marwa 
alikiri kuwa 
mila hizo 
zimepitwa 
na wakati na 
kuwa wapo 
tayari kutoa 
ushirikiano 
kwa Jeshi la 
Polisi pamoja 
na wadau 
wengine ....



Misitu vijijini ilivyo
 kisima cha utajiri

 kwa wananchi
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D
UNIA imebadilika mzazi 
au mlezi, akumbuke ku-
fuatilia watoto wa chini 
ya miaka saba, umri wa 

kuanza darasa la kwanza kubaini 
iwapo wana changamoto za afya 
ya akili. 

Baadhi ya mambo unayoweza 
kuyapima kubaina kama ana 
matatizo ni pamoja na kutowao-
gopa wageni. Anawarukia, kuwa-
zoea ghafla hata wakati mwingine 
kuwapokonya chakula au kinywaji 
wanapokaribishwa.

Akiambiwa afanye kazi kama 
kuondoa sahani mezani baada ya 
kula anakasirika, kuitupa chini, 
anapasua vyombo, hana utii wala 
woga anafanya anachotaka.

Watoto wenzake wanamtenga 
hawachezi naye, anawapiga na 
kuharibu vitu vyao. Licha ya 
kusoma shule za awali tangu 
miaka mitatu hawezi kusoma, 
kutamka herufi na kutambua 
picha.

Kwa ujumla afya ya akili ina-
husiana moja kwa moja na kile 
mtu anachokiishi leo na kufun-
zwa utotoni katika umri wa ‘chek-
echea’ au shule ya awali.

Mtaalamu wa Saikoloji na Mha-
dhiri wa Chuo Kikuu Kishiriki 
cha Elimu Mkwawa (MUCE) Dk. 
Nabwera Rashid, amefanya utafiti 
na kubaini kasoro za uelewa kwa 
watoto na shida ya afya ya akili.

Akiwasilisha matokeo ya utafiti 
uliohusu: afya ya akili ya watoto 
wa shule ya awali na uhusiano 
kwenye matokeo ya masomo ya 
awali nchini, anasema makuzi 
ya watoto kuanzia tumboni mwa 
mama hadi umri wa shule ya awali 
ni muhimu mno.

maneno humtatiza pia.
“Watoto watundu wanaosaba-

bisha matatizo kadhaa ni 131 kati 
ya waliohusishwa kwenye utafiti 
huu. Nilibaini watoto ni watundu 
sana yaani hawatulii hata kidogo 
na darasani pia,” anasema.

Anafafanua kuwa Dar es Salaam 
Kinondoni alikofanyia utafiti ni 
miongoni mwa mikoa ambayo 
wazazi na walezi wana shughuli 
nyingi na hawana muda wa kulea 
hawa watoto. 

Anafafanua kuwa katika kila 
watoto 10 unaokutana nao njiani 
watatu hadi watano, wana tatizo 
la akili.

Matokeo yanaonesha kuwa asil-
imia 58 ambao ni sawa na watoto 
235  wa shule ya awali, walikuwa 
na alama chini ya wastani katika 
mtihani wa ujuzi wa kusoma   
Kiswahili.

Mhadhiri huyo anasema 
inamaanisha wengi wa watoto 
wa shule ya awali hawakuwa na 
ujuzi wa kutaja alfabeti mfano 
A,B,C,D,E, F…, sauti za alfabeti, 
kusoma na kuelewa, kushika na 
kufungua vitabu, utambulisho wa 
barua na  majina ya picha.

Anasema umri huo ndiyo wa 
kuanza shule, akisisitiza haja ya 
watoto wa umri huo, kufuatiliwa 
uwezo wa uelewa  kwasababu nao 
huathirika na afya ya akili.

 “Watoto wengi umri huu, 
ndio wanaingia elimu ya awali, 
wanafundishwa kusalimia, kuwa 
na marafiki, kunawa mikono na 
kusema asante, au samahani na 
wasipopata  elimu hiyo itakuwa 
tatizo ukubwani ….”

Mbumbumbu darasani, viburi, utundu sana, 
kuvunja vyombo vyote ni viashiria, fuatilieni 

Malezi na makuzi ya mtoto yanahusika moja kwa moja na afya ya akili. PICHA MTANDAO

SHIDA AFYA YA AKILI KWA WATOTO

ELIMU  ELIMU  
NA CHRISTINA 
MWAKANGALE 

INAENDELEA UK.12

Anazungumzia utafiti huo, 
kwenye mkutano ulioandaliwa 
na Hospitali ya Taifa Muhimbili 
kwa kushirikiana na Jumuiya ya 
Wadau wa Afya ya Akili Tanzania 
(TMH-CoP) ECHO, akisema afya 
timamu ya akili utotoni inahusi-
sha ustawi wa kihisia, kijamii na 
kisaikolojia.

Akifafanua zaidi, anasema ni 
kwa watoto wenye umri sifuri 
hadi miaka mitano.

Utafiti alioufanya ulihusisha 
shule 12 kutoka wilaya tatu za 
Arumeru mkoani Arusha, Kinon-
doni Dar es Salaam na Nzega 
Tabora, ukishirikisha watoto 403 
wa miaka  ziro hadi saba, kati yao 
wasichana wakiwa ni asilimia 49.6.

“Mara nyingi mijadala kama hii 
ya afya ya akili huhusisha vijana 
sasa huu umelenga watoto nao 

Madaktari wanawake waja kimkakati 
kukabili unyanyasaji kijinsia, afya akili
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SIMU NI JASUSI 
Unayeitumia hufichi kitu
unabeba bomu mfukoni

wanaathiriwa na tatizo la akili. 
Asilimia 40 ya watoto wanaoishi 
Afrika, ni kati ya idadi yote ya watu 
duniani. Wasipolelewa ipasavyo, 
kuna athari nao ni wazazi wajao.” 

Anasema mtoto anakumbwa 
na changamoto za kiafya kama 
tatizo la akili na katika umri huo, 
hujaribu kukabiliana na hisia zake 
na masuala mengine ya kijamii.

Na huu ndiyo umri wa kuanza 
shule kwa mujibu wa sera ya 
elimu ya Tanzania na pia ni 
kipindi cha kumtengeneza mtoto 
amudu kuishi katika jamii. Wengi 
wa umri huu wanaingia elimu ya 
awali, wanafundishwa mambo 
mengi.

Mfano kusalimia, kuwa na 
marafiki, kunawa mikono na 
kusema asante au samahani na 
asipopata elimu atakutana na 

watu ukubwani, akiwa hana hisia 
zozote iwe shukrani au huzuni.

Ananukuu Shirika la Afya 
Duniani (WHO) kuwa, kwenye kila 
watoto 10 unaokutana nao njiani 
watatu hadi watano wana tatizo 
la akili.

Utafiti wake, anasema umebaini 
kuwa kati ya watoto 403 walio-
tafitiwa, baadhi wakiwa madarasa 
ya awali kwa madaraja tofauti, 169 
sawa na asilimia 41, hawako sawa 
katika afya ya akili na kuathiri uji-
funzaji.

Dk. Nabwera, anataja maeneo 
ambayo watoto hao huathirika 
zaidi ni kuelewa hatua za kusoma 
kama vile kufahamu ‘fonimu’ 
mfano K, U na D.

Hawawezi kutaja majina ya 
picha, ujuzi wa msamiati na 
fonetiki ambayo ni matamshi ya 
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SIMU NI JASUSI 

TEKNOLOJIATEKNOLOJIA
NA MWANDISHI 
WETU

Simu inakudukua, chunga. PICHA: MTANDAO

Unayeitumia hufichi kitu
unabeba bomu mfukoni
U

JASUSI wa kidijitali ni 
jambo linalowahusu 
wanaotumia vifaa vya 
mawasiliano kama  simu 

janja au ‘smartphones’ kuujua 
ukweli kwamba wanatembea na 
bomu linalolipuka mfukoni.

Ni kama kubeba mzinga wa 
nyuki wanaoweza kukung’ata 
na kukuangamiza. Kwa sababu 
majasusi wanadukua taarifa zako 
wanavyotaka bila wewe uliyei-
weka mfukoni au kwenye pochi 
kujijua.

Wanaweza kutizama maandiko 
(text), ujumbe (SMS), picha 
na kutumia kamera kukupata 
mubashara kwenye video au vyo-
vyote wanavyohitaji.

Kwa hiyo simu ya mkononi 
ni jasusi usiyelijua lakini uliy-
embeba. “Watu wanaonekana 
hawaelewi kwamba usalama 
wa simu za mkononi kama kitu 
kimoja ni jambo ambalo halipo,” 
inasema BBC.

Inaeleza wasiwasi mkubwa 
kwamba hakuna  faragha kwenye  
simu za mkononi kwa sababu 
zimebainika  kuwa na programu 
za kijasusi. Mojawapo ni kama 
‘Pegasus’,  inayotengenezwa na 
kampuni ya NSO Group ya Israel.

Programu ya ujasusi ya Pegasus 
kutoka kampuni ya NSO Group 
ilizua maswali kuhusu usalama 
wa simu janja.

Miaka ya karibuni imegundu-
lika kuwa programu ya Pegasus 
inaweza kukuweka kwenye 
simu za iPhones na Android, na 
kuruhusu  kutoa ujumbe, picha 

kupitia vifaa vya kielektroniki 
umeharibu vifaa vya mawasi-
liano kuanzia simu za upepo, 
za mkononi, kompyuta na vifaa 
vingine vyote vya kundi la Hez-
bollah. 

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha 
Mtakatifu Augustine (SAUT) 
Mwanza, Dk. Kamugisha Byabato, 
anasema matumizi ya ujasusi 
kwenye vifaa vya kielektroniki 
yanaakisi ukweli kuwa watumiaji 
wa simu hizo wameanikwa zaidi.

Anakumbusha kuwa hakuna 
kificho cha mahali ulipo, unacho-
fanya na kwa ujumla shughuli 
zako zama hizi.

Mtaalamu wa uhandisi wa 
nishati mbadala na teknolojia 
anasema ni jambo ambalo linaam-
sha wataalamu kubuni na kuanzi-
sha njia nyingine zenye usalama 
zaidi za mawasiliano.

Anaeleza kuwa zinahitajika 
juhudi nyingine zaidi ya kuibua na 
kutumia mawasiliano hayo iwapo 
taifa linahitaji kuwa na usalama 
zaidi.

Anasema japo si kila mtu 
anaweza kudukuliwa wala kufua-
tiliwa lakini, ukweli ni kwamba 
hakuna kificho kwenye simu janja.

Na majasusi wanafahamu 
wanaowalenga pote duniani 
hivyo tahadhari ni muhimu.

Anaeleza kuwa dunia ya sasa 
ujasusi unaweza kutumia simu 
hizo na vifaa vya kielektroniki 
kupata chochote wanachotaka.

Anaongeza kuwa wanaweza  
kufuatilia mwenendo wa watu 
wanaowaona kuwa ni hatari au 
wanaotishia maslahi yao, popote 
duniani. 

Kwa mfano kupitia simu na 
vifaa vya mawasiliano vya kiele-
ktroniki mfano GPS, majasusi au 
yeyote anayehitaji taarifa za mtu 
fulani anavitumia kumfikia na 
kupata kile anachokitaka.

na barua pepe, kurekodi simu na 
kuwasha  kipaza sauti au ‘mic’ na 
kamera na  kufanya kazi yake kwa 
siri kama majasusi wanavyotaka 
na kuiongoza.

Kiasi  teknolojia inavyoendelea 
haraka na kwa nguvu upelelezi 
na uchunguzi sasa hivi unawa-
fanya wanaotumia simu ‘kuone-
kana mno’ au kuachwa  wazi bila 
kificho ama kizuizi  cha kuduku-
liwa.

Uchunguzi wa Kituo cha Utafiti 
cha Pew unaonyesha kuwa 
Wamarekani asilimia 72 waliri-
poti kuwa wanachunguzwa katika 
simu zao na kufuatiliwa.

Wanaowadukua ni watan-

gazaji wa matangazo ya biashara, 
kampuni za teknolojia au 
kampuni zingine na idadi kubwa 
inaamini kuwa shughuli zao 
nyingi mtandaoni zinafuatiliwa 
na serikali.

Ni wazi kuwa kuna uingiliaji 
wa aina nyingine na kwamba 
hakuna ulinzi kwenye masuala 
ya kutumia simu janja. Ni kama 
kutembea bila mavazi.

Japo si kila mtu lakini wapo 
baadhi ambao majasusi wanawa-
fanyia kazi kwa niaba ya serikali 
zao, kampuni au hata usalama wa 
mataifa.

Dunia leo inathibitika 
kuwa matumizi ya simu za 

mkononi yanakuja na madhara 
ambayo mwanzoni watu wengi 
hawakuyajua kuwa yanaweza 
kuvuruga maisha yao.

Sio tu kiafya bali pia kisaikolojia 
na hata kuyahatarisha maana vili-
puzi vinaweza kutumiwa kwa njia 
ya simu na kukuangamiza.

Simu ina alama za vidole, ina 
picha, anuani, umri, uraia na 
popote unapoishika unaonekana. 

Baadhi ya matukio ya kutumia 
ujasusi wa vifaa vya kielektroniki 
zikiwamo simu za mkononi na 
kuua watu ni lile la kushambuliwa 
kiongozi wa kundi la Hezbollah la 
Lebanon Hassan Nasrallah.

Pamoja naye, udukuzi wa 

Anasema asilimia 2.8 ya 
watoto wa umri huo katika 
utafiti aliufanya, wapo dar-
asani kwa madaraja tofauti 
kuanzia shule za awali na 
katika kila darasa moja wa-
toto watano hadi 10 wana 
tatizo la akili.

Anataja uchokozi, wizi, 
uongo, hasira hadi wanaoji-
piga chini kuwa nyuma yake 
kuna tatizo la akili na mzazi 
au mlezi ama jamii haijatam-
bua. 

Anakumbusha kuwa labda 
wakiwa darasani wanaam-
biwa nenda mbele kasome 
au nenda kulala hatekelezi 
maagizo, fahamu kuna shida.

Anaeleza kuwa mtoto 

anapomaliza kula anatupa 
sahani chini na kuivunja au  
haipeleki inapotakiwa hilo ni 
tatizo na kwamba anayefan-
ya vizuri ameshaanza kujua 
kuwa huyu ni mtu mzima na  
huyu ni mdogo.

Mhadhiri huyo anasema 
mtoto aliye na afya duni ya 
akili akiwa chini ya miaka 
mitano, akifikia miaka 14 
tatizo litaongezeka.

Anasema elimu ya afya 
kwa watoto hao ni muhimu 
kutokana na kujumuisha the-
luthi moja ya watu wote du-
niani na asilimia 40 kati yao 
wanaishi Afrika, kwa mujibu 
wa Mifuko ya Idadi ya Watu 
wa Umoja wa Mataifa.

Anasema asilimia 2.8 ya 

Tanzania miaka mitatu hadi 
sita wanahudhuria shule 
ya awali akinukuu ripoti ya 
UNICEF, 2020.

Takwimu za hivi karibuni 
kimataifa, zinaonyesha ka-
tika nchi za Kusini Jangwa la 
Sahara, takribani watoto mil-
ioni 202 wenye miaka kati 
ya minne hadi 14 hawawezi 
kusoma kwa ustadi baada ya 
kuhitimu.

Dk. Nabwera, anasema 
umri wa miaka mitatu hadi 
sita, mtoto anaanza kuonye-
sha hisia zake, mfano ukim-
wambia kitu hajibu wala 
hafanyi bali anatoa machozi.  

Anaeleza kuwa mtoto 
akiwa darasani unamwam-
bia nenda mbele kasome au 

kalale hatekelezi fahamu 
kuna shida. 

Anamtaja mtoto anayem-
piga mwenzake na aliye-
pigwa asimrudishie fahamu, 
aliyempiga hawezi kumudu 
hisia zake lakini ambaye 
hakumrudishia anazimudu 
hisia zake.

 Watoto wanatakiwa ku-
fanya kanuni za darasani au 
nyumbani, watoto wengine 
utakuta amekaa dawati 
hili ameshafika nyuma, au 
keshatoka nje. Muda wa kula  
anataka kuimba, wa kuoga e 
anataka kula, hii ni dalili ya 
mtoto ameshindwa kumudu 
hisia zake na majukumu 
kijamii.

Anasema utafiti hutumia 

maswali kuuliza  watoto 
kubaini wana tabia mbaya 
au nzuri, mfano mwalimu 
anamwambia usifanye hiki 
anafanya, au mzazi anam-
kataza usiende nyumba 
fulani kuna hiki au mtoto 
anang’oa maua au ukoka uli-
opandwa.

Anataja tatizo la aibu, 
ukimwambia nenda mbele 
analia, mwalimu akimpa kazi 
anasema anaumwa tumbo. 

Anazungumzia  mtoto 
kushindwa kutengeneza 
marafiki, usimhukumu 
chunguza kuna tabia ambazo 
anazo na wen,ake hawazi-
kubali, akiwa nao anawa-
piga, anahatibu vitu vya 
wenzake.

Mbumbumbu darasani, viburi, utundu, kuvunja vyombo vyote ni viashiria
INATOKA UK.11
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• Ni MEWATA yaanzisha rasmi tawi Zanzibar

ELIMU ELIMU 
NA MWANDISHI 
WETU

Madaktari wanawake waja kimkakati 
kukabili unyanyasaji kijinsia, afya akili

Dk. Zeitun Bokhary (wa pili kushoto) pamoja na mwasisi wa MEWATA, Prof. Ester Mwai-
kambo (kushoto) na  madaktari wengine, wakati wa Mkutano Mkuu wa Kitaifa wa Afya, 
uliomalizika  Zanzibar. PICHA: MEWATA

T
ANZANIA Bara hadi Visi-
wani, ukatili wa kijinsia 
kwa jinsi zote ni janga, 
serikali na wadau wana-

shirikiana kukabiliana na balaa 
hilo la mmomonyoko wa maadili 
linalowaumiza zaidi watoto wa 
kike, wakiume na wanawake waki-
wamo vikongwe.

Chama cha Madaktari 
Wanawake Tanzania (MEWATA), ni 
miongoni mwa mashiriki yanayo-
pambana na ukatili huo, na hivi 
karibuni Dk. Zeitun Bokhary, 
rais wa MEWATA, anakiri kuwa 
jinsi zote zinaathirika na lazima 
kuchukua hatua na kusimama 
pamoja kuwalinda dhidi ya unyan-
yasaji wa kijinsia. 

Ni katika mahojiano na Nipashe 
jijini Dar es Salaam, anapoeleza 
kuwa unyanyasaji unaumiza wote 
na MEWATA inaliona kuwa ni 
tatizo la kitaifa na imeanza kutoa 
elimu kwa umma ili watambua 
kuwa wamiliki na wenye mamlaka 
ya miili na maisha yao. Kama ana-
vyosimulia zaidi…

SWALI: Mnachukua hatua 
gani tofauti na juhudi nyingi 
zinazofanyika?

JIBU:  Tunafika shuleni 
kuwafundisha wanafunzi waji-
tambue kuwa miili yao zikiwamo 
sehemu za siri ni mali yao hakuna 
yeyote anayeruhusiwa kuwagusa 
au kuziona.

Wanatakiwa kufahamu hayo 
kwa kuwa ndiyo mwanzo wa 
kuwanyanyasa. Mathalani, 
tunawaeleza umuhimu wa viungo 
hivyo, pamoja na matumizi ya miili 
yao mfano sehemu za siri na matiti. 
Tunawaambia ni wakati upi vitat-
umika, siyo sasa wakiwa watoto. 
Tunawaelimisha kuwa miili yao si 
ya kuchezewa na  mtu mwingine 
na wasiruhusu, walipinge na kutoa 
taarifa za wanyanyasaji.

Tunawafundisha kuhusu kudan-
ganywa na watu wanaowahadaa 
kutumia simu na  kuwarekodi na 
kuwapiga picha zinazosambazwa 
mitandaoni. Kingine ni aina za 
unyanyasaji kama kulazimishiwa 
kuolewa, kutumikishwa kwenye 
ajira.

Pamoja na kuelimisha hatari 
za ukatili wa kijinsia, tunawekeza 
pia kwenye kutoa elimu ya kufa-
hamu na kutibu matatizo ya afya 
ya akili kwa watoto. Tumegundua 
kuwa   linaathiri maendeleo dar-
asani na ndani ya jamii.

Kadhalika, tunawahamasisha 
mabinti kusoma masomo ya 
sayansi ili  kuwa na idadi kubwa 
ya wataalamu wanawake kwenye 
sayansi na  kiteknolojia, kuanzia 
madaktari, wahandisi, mabingwa 

wapasuaji na kwa ujumla MEWATA 
sasa iko Bara na Visiwani. 

Kwa mara ya kwanza tume-
pokea wanachama wapya madak-
tari wanawake Zanzibar, ni tukio la 
kihistoria MEWATA mwaka 2024 
imeandika rekodi, tutashirikiana 
nao kwenye kufikia maono yetu.

Ni matokeo ya Mkutano Mkuu 
wa Afya (Tanzania Healthy 
Summit) uliofanyika karibuni.

SWALI: Unazungumziaje 
wanachama na idadi ya 
madaktari wanawake kitaifa 
sasa?

JIBU: Kwa ujumla idadi ya 
wanachama inaongezeka kama 
madaktari wanavyoongezeka pia, 
tupo takribani wana MEWATA 
500 wakiwamo wanachama 
hai wanaolipa michango na ada 
za chama, tunafikia 250. Lakini 
tunao  wengine wasio hai.

Idadi ya wanawake madaktari 
pia inaongezeka ikilinganishwa na 
ilivyokuwa hapo awali. Wasichana 
wanasoma sayansi na wanaoingia 
kwenye fani ya tiba siyo kama 
zamani miaka ya 1990 wanazidi 
kuongezeka.

SWALI: Ni nini ujumbe 
wako kwa jamii na serikali?

JIBU: Kinamama tujali afya 
ya uzazi na uzazi salama. Tan-
zania imepunguza idadi ya vifo 
vya wazazi kutoka 500 kwa kila 
vizazi hai 100,000 hadi kufikia 
wastani wa vifo 100.

Tunawahimiza wajawazito 
kuhudhuria kliniki na kupata 
matibabu, ushauri, maelekezo na 
mafundisho na kuyafuata.

Wajawazito wasijifungulie 
nyumbani, wafike kwenye vituo 
vya afya kupata matibabu, 
kwa kufanya hivyo itapunguza 
vifo vya wajawazito, na watoto 
wachanga.

Tunaishauri jamii  kusoma 
t aar i fa  mbal imbal i  z a 
kiafya   aidha majarida, maga-
zeti, vipeperushi vya kiafya na pia 
mabango na ujumbe unaoweka 
kwenye huduma za afya.

Watu wazingatie lishe bora, afya 
ya akili, tiba, chanjo magonjwa ya 
milipuko na kutafuta tiba sahihi, 
ikumbukwe afya ni mtaji wa 
kwanza kwenye kila kitu.

Kadhalika sekta ya afya 
imekuwa na mafanikio makubwa, 
serikali imejenga miundombinu 
bora vijijini na sehemu nyingi 
hata za vitongoji vya ndani zaidi, 
leo zina huduma za afya karibu 
na wananchi.

Tunampongeza Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan  kuboresha  afya 
ya wananchi na serikali bado 
inaendelea.

Tunaishauri 
jamii kusoma 
taarifa mbal-
imbali za 
kiafya  aidha 
majarida, 
magazeti, 
vipeperushi 
vya kiafya 
na pia ma-
bango na 
ujumbe un-
aoweka kwe-
nye huduma 
za afya.

wa upasuaji, marubani na mana-
hodha.

Tunahamasisha hivyo ili 
kuondoa pengo la jinsia kwenye 
sekta ya sayansi na teknolojia kwa 
kuongeza wanawake kwenye kazi 
ambazo zinaaminika kuwa hawa-
ziwezi.

SWALI: Maono ya MEWATA 
ni kuwa na   Watanzania 
wenye afya bora wanaopata 
huduma bora, nafuu na endel-
evu kupitia mifumo bora inay-
oamini. Juhudi hizo zimefikia 
wapi?

JIBU: Harakati za chama tangu 
kilipoanzishwa  ni  kuwa na jamii 
yenye afya bora na kuhudumiwa 
kwa ubora.

Itakumbukwa kuwa miongoni 
mwa wataalamu wa afya walioa-
sisi kampeni za kuelimisha jamii 
kutambua na kutibu saratani ya 
matiti na shingo ya kizazi ni sisi 
chama cha madaktari wanawake 
na sasa juhudi zinaendelea.

Tangu mwanzo kampeni na 
hamasa zimefanyika na kuwafikia 
wanawake   karibu Tanzania 
nzima kuelezea kuzitambua dalili 
na kutibu magonjwa ya saratani ya 
matiti na shingo ya kizazi.

Wanawake wengi wanajitokeza 
wanafuatilia afya ya matiti na 
shingo ya kizazi. Itakumbukwa 
kwamba kwa kufanya uchunguzi 
(screening), kinamama wengi 
wenye dalili waligundulika na 

kutibiwa.
Licha ya kwamba walikuwa 

wana dalili hawakuzifahamu 
lakini kampeni na uchunguzi wa 
MEWATA ulifanikisha kuwatam-
bua, kutibiwa mapema na kupona.

Kampeni zinaendelea na 
kukumbusha kuwa saratani iki-
gundulika mapema inatibika na 
kuwashauri kujichunguza, kush-
iriki kampeni kila zinapotangazwa 
na kuwahi hospitalini.

Tunawakumbusha kuwa Oktoba 
ni mwezi wa kuhamasisha uelewa, 
kuchukua hatua na kutiba sara-
tani ya matiti, nasi tutaendelea na 
jukumu hilo.

  Watanzania wafahamu kuwa 
changamoto kubwa ya saratani ni 
kuchelewa kuigundua na kuanza 
tiba mapema.

Pamoja na kuwaeleza na kuwa-
chunguza saratani za matiti na 
shingo ya kizazi tunawafahamisha 
kuhusu mambo yanayochangia 
kupata maradhi hayo kama 
kutumia tumbaku, vilevi, dawa za 
kulevya ili kujiepusha.

SWALI: Tueleze kuhusu 
harakati za MEWATA Zanzibar.

JIBU: Kwa karibu miongo mitatu 
kazi za MEWATA zilifanyika zaidi 
Bara, lakini mwaka huu tumean-
zisha tawi Zanzibar.

Tumefungua tawi Zanzibar wiki 
iliyopita tukiwa na wanachama 
zaidi ya 20 ambao ni pamoja na 
mabingwa wa watoto, wanawake, 
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Misitu vijijini ilivyo kisima
cha utajiri kwa wananchi

Kufuga nyuki moja ya shughuli zinazofanyika vijijini. PICHA: MTANDAO

ELIMUELIMU
NA CHRISTINA 
HAULE, MOROGORO

K
UWAPO kwa misitu ya 
vijiji katika mikoa mbal-
imbali ni fursa ya kufuga 
nyuki kibiashara pamoja 

na kutunza mazingira na kukabili 
athari za mabadiliko ya tabianchi.

Ni ujumbe unaoelekezwa kwa 
wanachama wa Mtandao wa 
Jamii wa Usimamizi wa Misitu 
Tanzania (MJUMITA), walio kwe-
nye kanda sita za kitaifa.

Wanashauriwa kuanzisha mi-
radi ya ufugaji nyuki katika mis-
itu ya vijiji, kuitunza na kuongeza 
mapato sambamba na kuhifadhi 
mazingira.

Meneja Mradi wa  For-
est  and  Farm Facility (FFF) wa 
MJUMITA Daniel Lucas, anasema 
hayo kwenye mkutano mkuu wa 
wanachama wa mtandao huo 
ukileta pamoja wajumbe 1,500 
wa kanda hizo sita.

Wajumbe hao ni pamoja na 
maofisa misitu, madiwani, vion-
gozi wa vijiji, wafadhili na wafan-
yakazi wa Shirika la Kuhifadhi 
Misitu ya Asili Tanzania (TFCG).

  Anasema kufuga nyuki kibi-
ashara ni muhimu kwani kun-
alinda mazingira kwa sababu 
huzingatia kanuni za kitaalamu 
na kutunza ikolojia.

Anaongeza kuwa kuna misitu 
mingi ya asili inayofaa kuzalisha 
asali na wananchi wakijikita ka-
tika miradi ya  nyuki watakuwa 
wasimamizi  misitu kwa ufanisi 
zaidi.

“Kama tutafuga nyuki na kush-
iriki kikamilifu kuhifadhi misitu 
na kuongeza kipato kupitia uzal-
ishaji wa asali na bidhaa nyingine 
zitokanazo na nyuki tutaboresha 
maisha,” anasema.

 “Tutazalisha asali, nta ya nyu-
ki, sumu ya nyuki, chavua, sabuni 
na kupata vipodozi vya ngozi na 
nywele na manukato hatimaye 
kujiongezea kipato na kuhifadhi 
misitu. Ndiko kukabiliana na ma-
badiliko ya tabia nchi.” Anasema 
Lucas.

Akielezea mchango wa MJU-
MITA kwa jamii kupitia sekta ya 
kufuga nyuki, Lucas anasema 
wametoa mafunzo ya namna 
ya kuongeza thamani kwenye 
mazao ya nyuki kwa watu 61 am-
bao kati yao wanawake ni 48 na 
wanaume 13.

Aidha, mtandao umeungani-
sha wafuga nyuki na  kuanzisha 
shirikisho wilayani Kilosa, kuan-
daa kitabu cha ufugaji nyuki kwa 
ajili wanafunzi wa shule za misin-
gi kujifunzia ili washiriki kwenye 
kuhifadhi misitu.

Kadhalika, anataja kupata wa-

ndiyo maana kuwekeza kwenye 
ufugaji wa  tija au  kibiashara 
kwa kutumia mbinu na kanuni 
bora kama kutumia mizinga  ya 
masanduku yenye viunzi au 
fremu na iliyo na kitenga mal-
kia. Kadhalika unavuna mazao 
mengi kama asali, nta, maziwa na 
sumu ni muhimu.

Anasisitiza kuwa sekta ya ufu-
gaji nyuki ina uwezo mkubwa 
wa  kuongeza uchumi wa taifa, 
kuboresha maisha, kutoa ajira, 
kuongeza kipato na kutatua ma-
tatizo ya kiafya, kuhakikisha us-
alama wa chakula, na kudumisha 
mifumo ya ikolojia kupitia ucha-
vushaji mimea.

Washiriki wa mkutano huo 
akiwamo Baraka Ibrahimu wa-
naiomba serikali kuweka uta-
ratibu wa kuwapimia  misitu ya 
hifadhi ya vijiji iliyoko karibu 
na wananchi na kuwapatia hati 
miliki ambazo zitawawezesha  
kuwa na uhalali wa kuendesha 
shughuli mbalimbali kama ulinzi,  
uhifadhi na kufugaji nyuki.

Aidha, anasema wanawaomba 
viongozi wa vijiji na madiwani 
kusimamia sheria za matumizi 
bora ya ardhi ili kuepukana na 
changamoto za migogoro ya ar-
dhi ambayo inasababisha kuleta 
uvunjifu wa amani na hivyo nchi 
kuwa salama.

Anaiomba MJUMITA kutoa 
elimu zaidi kwa wananchi kuhu-
su sheria za ardhi na uhifadhi wa 
misitu na mazingira kwa sababu 
wengi hasa vijijini hawafahamu 
sheria hizo ambazo zinapunguza 
migogoro ya ardhi.

“Usimamizi wa misitu na ufu-
gaji nyuki unapaswa kufuatwa 
kisheria na ikiwa mtu atahitaji 
kufanya ufugaji nyuki anapaswa 
kuzijua sheria za uhifadhi wa 
mazingira kwasababu ni sehemu 
ya uhifadhi, usimamizi na utun-
zaji wa mazingira,” anasema.

Mkurugenzi Mtendaji wa MJU-
MITA, Rahima Njaidi, anasema 
wamejadiliana na  wadau pamo-
ja na serikali kuangalia changa-
moto wanazokutana nazo katika 
uhifadhi na usimamizi wa misitu.

Aidha,  kupanga mkakati wa 
kupunguza uharibifu wa misi-
tu  na kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi.

Rahima anasema upo 
umuhimu wa jamii kujikita ka-
tika kufuga nyuki kusaidia kuhi-
fadhi na kusimamia rasilimali 
misitu.

Anawaagiza wafugaji kutumia 
mbinu wanazofundishwa na 
kufuga nyuki kisasa kwa kutumia 
teknolojia ili kupata manufaa 
zaidi.

Mwenyekiti wa Bodi ya MJUMI-
TA Rehema Ngelekela, anasema 
mtandao huo umehifadhi hekta 
milioni 1.8 za misitu iliyopo kwe-
nye ardhi ya vijiji na kutoa fursa 
ya umiliki na usimamizi katika 
nyanja mbalimbali.

Kama tut-
afuga nyuki 
na kushiriki 
kikamilifu 
kuhifadhi 
misitu na 
kuongeza ki-
pato kupitia 
uzalishaji wa 
asali na bid-
haa nyingine 
zitokanazo 
na nyuki 
tutaboresha 
maisha.

nachama wa MJUMITA ambao 
wanaanzia ngazi ya chini hadi ku-
fikia viwango vya juu vya ukuaji.

Aidha, Lucas anasema MJUMI-
TA imeshindanisha shule za mis-
ingi kupitia uandishi wa insha na 
kutoa mizinga 100 kwa shule 10 
zilizoshiriki mashindano sam-
bamba na kushiriki maonyesho 
ya kikanda na kitaifa.

Lengo ni kufikia masoko na 
kutangaza bidhaa zinazotokana 
asali na kuanzisha manzuki ya 
mfano kwa ajili ya ufugaji nyuki.

TANZANIA IKO JUU
Tanzania ni ya pili kwa kuzali-

sha asali barani Afrika baada ya 
Ethiopia na inashika nafasi ya 14 
duniani.

Mwaka 2022, ilizalisha tani 
32,691 za asali na kwa sasa in-
achangia asilimia 1.7 ya asali yote 

inayozalishwa duniani.
Lucas anasema sekta hiyo hu-

changia Dola za Marekani milio-
ni 5.8 kwa mwaka kazi ikifanywa 
na jamii zinazoishi pembezoni 
mwa misitu kama shughuli za 
kijadi.

KUFUGA KIZAMANI 
Kadhalika, asilimia 90 ya ufu-

gaji nyuki hufanywa kwa njia ya 
kienyeji na asilimia 70 ni mizinga 
ya asili.

Ufugaji kienyeji unafanywa na 
makabila mengi kimazoea kwa 
kutumia mizinga ya asili bila 
kuzingatia kanuni bora za ufu-
gaji. Matokeo yake ni kuambu-
lia mazao kiduchu kutokana na 
matumizi ya zana za asili, duni na 
kuwaacha nyuki kuzagaa pasipo 
uangalizi wa karibu. 

Uwekezaji  huo ni hasara 
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Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Masauni: 
Tutatatua 
changamoto 
za vyombo 
vya usalama

India, Tanzania kushirikiana matumizi akili mnemba
Na Paul Mabeja, DODOMA

N
CHI ya India imeahidi 
kuendeleza ushiriki-
ano na Tanzania kwe-
nye fursa mbalim-

bali ikiwamo matumizi ya akili 
mnemba na mafunzo ya uandi-
shi wa sheria.

Balozi wa India nchini Tan-
zania, Bishwadip Dey, alisema 
hayo juzi alipotembelea Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
jijini Dodoma.    Akizungumza 
mwishoni mwa wiki kwenye 
ofisi hiyo, Balozi Dey alishuku-
ru kwa mapokezi na kuelezea 
fursa mbalimbali za kisheria 
zilizoko India ambazo Tanzania 
inaweza kunufaika nazo.

Alizitaja fursa hizo ni pamoja 

na mafunzo mbalimbali 
ya uandishi wa sheria, 
uaandaji wa maamuzi 
ya mahakama na usu-
luhishi wa migogoro 
nje ya mahakama.

Aidha, alizungum-
zia suala la matumizi 
ya teknolojia ya ak-
ili mnemba katika 
utekelezaji wa maju-
kumu ya kisheria na 
kwamba ipo haja ya 
Tanzania kujifunza 
teknolojia hiyo ili kura-
hisisha shughuli mbal-
imbali za kisheria.

“Teknolojia imekuwa 
kwa kasi kwenye masu-
ala mbalimbali imani 
yangu kupitia ziara hii utaku-

wa mwanzo mzuri wa 
wataalamu hususani wa 
sheria kutoka Tanzania 
watapata fursa nzuri 
ya kujifunza matumizi 
ya teknolojia katika 
kuendesha shughuli za 
kisheria, hivyo kura-
hisisha utendaji kazi 
wao.” Alisema.

Akizungumza kwa 
niaba ya  Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali, 
Mwandishi Mkuu wa 
Sheria, Onorius Njole, 
alisema ziara hiyo  ni 
mwendelezo wa kuima-
risha ushirikiano ulipo 
kati ya Tanzania na In-
dia pamoja na uhusiano 

wa kidiplomasia.

Alimshukuru balozi huyo 
kwa kufika kwenye ofisi hiyo 
kujitambulisha na kufanya ma-
zungumzo kuhusu masuala 
mbalimbali ya ushirikiano. 

Alisema ni matumaini yake 
kuwa ziara hiyo itabainisha 
fursa mbalimbali ambazo zi-
tendeleza ushirikiano kati ya 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali na India.  Alisema: 
“Mheshimiwa Balozi tunaku-
karibisha sana kwenye Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali, natumaini kupitia ziara 
hii ofisi yetu itaweza kufahamu 
masuala mbalimbali ya kisheria 
yanavyotekelezwa India, pia ni 
fursa nzuri ya kubadilishana 
uzoefu na kuendeleza ushiriki-
ano baina ya nchi hizi mbili.”

TSC yawaita walimu wenye kero, matatizo
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

TUME  ya Utumishi wa Wal-
imu (TSC), imewataka walimu 
kujitokeza kutatuliwa kero zina-
zowakabili katika kliniki ya siku 
saba inayoendeshwa na tume 
hiyo jijini Dodoma.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Katibu wa TSC, 
Paulina Nkwama alisema hatua 
hiyo ni sehemu ya maadhim-
isho ya Siku ya Walimu Duniani 
ambayo hufanyika Oktoba kila 
mwaka.

Paulina alisema mwisho wa 

kliniki hiyo ni Oktoba 11, mwaka 
huu, kwamba ni ya muhimu 
hivyo walimu wanakaribishwa 
kufika kwa ajili ya kupata elimu 
na kueleza kero zao.

Alisema TSC ni mdau 
muhimu katika kuadhimisha 
Siku ya Walimu Duniani kwa 
kuwa walimu walioajiriwa ka-
tika utumishi wa umma wanao-
fundisha kwenye shule za msin-
gi na sekondari Tanzania Bara 
wanahudumiwa na tume hiyo.

“Tume inahudumia walimu 
274,541 ambao walimu wa shule 
za msingi ni 180,325 na 94,216 
ni wa shule za sekondari,” alise-

ma.
Alisema serikali kupitia TSC 

inavyoshughulikia maslahi 
ya walimu katika kipindi cha 
serikali ya sasa walimu 37,473 
wameajiriwa na kupangiwa vi-
tuo vya kazi katika mamlaka za 
serikali za mitaa. 

‘‘Kwa kipindi cha mwaka 
2020/21 walimu waliopandish-
wa vyeo ni 126,346, mwaka 
2021/22 waliopandishwa vyeo 
ni 35,112, mwaka 2022/23 ni 
65,925 na mwaka 2023/24 wali-
pandishwa vyeo 158,916. Katika 
kipindi hicho walimu 25,006 
wamepandishwa vyeo baada ya 

kujiendeleza kielimu,” alisema 
Nkwama.

Pia, alisema kuwa tume hiyo 
imefanya ziara shuleni kwa ajili 
ya kutoa elimu na ufafanuzi wa 
maadili katika utumishi wa wal-
imu, ili kuwawezesha kuelewa 
wajibu na haki zao kwa lengo 
la kuwaepusha kufanya makosa 
yanayosababisha kuchukuliwa 
hatua za kinidhamu.

Alisema serikali kupitia 
mradi wa boost imeipatia tume 
magari 11 kwa ajili ya kurahisi-
sha utoaji wa huduma kwa wal-
imu ngazi ya wilaya na makao 
makuu.

Na Maulid Mmbaga

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Hamadi Masauni, amesema 
wizara itahakikisha inafanyia kazi 
na kuzipatia ufumbuzi changamoto 
zinazovikabili vyombo vya usalama 
vilivyo chini yake.

Alisema hayo wilayani Kongwa 
wakati akipokea ripoti ya utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo katika eneo 
hilo, kusema katika hatua za kutatua 
changamoto ya vitendea kazi No-
vemba mwaka huu wizara itapokea 
vifaa vitakavyoelekezwa katika Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji.

Waziri Masauni alifanya ziara ya 
kikazi wilayani humo iliyoenda sam-
bamba na uzinduzi wa miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa mkoani 
Dodoma ikiwamo ujenzi wa vituo 
vya polisi, shule ya sekondari pamoja 
na maabara zake.

Pamoja na mambo mengine,  Wa-
ziri Masauni alipokea changamoto 
mbalimbali zinazokwamisha vyom-
bo vya usalama.

“Kupitia Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji tutapokea vitendea kazi 
mbalimbali yakiwamo magari ya ku-
zima moto, helikopta na boti, lengo 
likiwa ni kuboresha huduma zina-
zotolewa na jeshi hilo katika kuokoa 
na kukabiliana na majanga mbalim-
bali,” alisema.

Aliongeza kuwa moja ya jambo 
alilobaini kwenye ziara ni kuona wa-
tendaji wa vyombo vya usalama vili-
vyo chini ya wizara yake kufanya kazi 
kwa ufanisi ili kuhakikisha amani na 
usalama inakuwapo wakati wote.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, alilipongeza 
Jeshi la Polisi kwa utendaji mzuri wa 
majukumu yake ya kuzuia uhalifu 
nchini.

Katika hatua nyingine, Kamati 
ya Usalama ya Wilaya ya Kongwa 
iliridhishwa na utendaji wa Mkuu 
wa Magereza pamoja na Ofisa wa 
Usajili Wilaya kwamba wamekuwa 
wakitekeleza majukumu ya kijamii 
kwa ufanisi na kuleta mabadiliko 
makubwa katika eneo hilo.

“Teknolojia 
imekuwa 
kwa kasi 
kwenye 
masuala 
mbalimbali 
imani yangu 
kupitia ziara 
hii utakuwa 
mwanzo 
mzuri wa 
wataalamu 
hususani wa 
sheria kuto-
ka Tanzania 
watapata 
fursa nzuri...

Mkuu wa Wilaya 
ya Mkalama 
mkoani Singida, 
Moses Machali, 
akizungumza jana 
na wananchi wa 
Kata ya Nduguti 
wilayani humo, 
wakati wa bonaza 
la uchaguzi wa 
serikali za mitaa 
lililofanyika kwe-
nye viwanja vya 
Shule ya Msingi 
Nduguti. PICHA: 
THOBIAS MWA-
NAKATWE 

JKT: Leteni watoto wapate mafunzo ya uzalendo
Na Mwandishi Wetu,  
DODOMA

KAMANDA wa Kikosi 834 KJ 
Makutopora, Kanali Festo Mban-
ga, amewahamasisha Watanzania 
kuwapeleka watoto kujiunga na 
Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT), ili wa-
pate mafunzo yatakayowajenga 
kuwa wazalendo, wajasiriamali 
na wakakamavu.

Alisema hayo jijini hapa al-

ipokuwa akizungumza na kikun-
di cha Operesheni Kambarage 
kilichopitia       mafunzo katika 
kikosi hicho mwaka 1990 hadi 
1991 baada ya kutembelea kam-
bini hapo na       kufanya shughuli 
mbalimbali ikiwamo upandaji wa 
miti.

“Watanzania hamasisheni  ku-
wapeleka watoto   kujiunga na 
Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT), ili 
waweze kupatiwa mafunzo yata-

kayowajengea upendo, uzalendo, 
ujasiriamali na ukakamavu  ili 
waweze kukabiliana na changa-
moto za maisha,” alisema.

Alisema ujio wa kikundi hicho 
imekuwa chachu kwao jambo 
ambalo linaonesha kuwa wapo 
baadhi ya watu waliopitia mafun-
zo ya JKT na yamewasaidia katika 
maisha yao.

Mmoja wa viongozi wa kikundi 
hicho, Vivian Komu alisema kuwa 

lengo la kutembelea kikosi hicho 
ni kuyaenzi mafunzo waliyoya-
pata miaka 33 iliyopita, yame-
wasaidia  kutekeleza majukumu 
yao kwa weledi na uzalendo kwa 
maendeleo ya Taifa.

“Mafunzo tuliyoyapata mwaka 
1990 mpaka 1991 hapa Makutopo-
ra yametufaa sana katika maisha 
yetu na taifa kwa ujumla, kwam-
ba mpaka leo tunakutana hapa 
kila mmoja anamajukumu yake 

na ukweli ni kwamba nidhamu, 
uzalendo na ukakamavu wetu ni 
matokeo ya kupitia mafunzo ya 
Jeshi la Kujenga Taifa,” alisema 
Komu.

Kiongozi mwingine, Frida 
Marco alisema taifa lipo salama 
kwa sababu ya kuwa na vijana 
wengi wanaopitia jeshini, hivyo 
aliwaomba wazazi wasiwafiche 
watoto pindi wanapotakiwa kuji-
unga na jeshi.
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Prof. Kabudi atoa maagizo uzalishaji wa pareto
Vijana 
waandaliwa 
kufanya kazi 
Mchuchuma, 
Liganga
Na Elizabeth John, LUDEWA

SERIKALI imesema ina-
tumia vyuo vilivyoko mkoani 
Njombe, kuwaandaa vijana ka-
tika fani mbalimbali zikiwamo 
za ufundi, ili waitumie kujiajiri 
na kuajiriwa kwenye miradi 
ikiwamo mradi wa Liganga na 
Mchuchuma.

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki alipotembelea na kukagua 
ujenzi wa Chuo cha Ufundi 
Stadi (VETA) kilichoko katika 
Wilaya ya Ludewa kinacho-
jengwa kwa Sh. bilioni sita.

Alisema malengo ya serikali 
kujenga chuo hicho ili vijana 
wapate ujuzi utakaosaidia ku-
pata ajira kupitia mradi huo.

Alisema kuwa maelekezo 
ya Rais Samia Suluhu Hassan 
ni kwamba elimu inayotole-
wa iwe na ujuzi ili kumwez-
esha mtoto anapomaliza shule 
aweze kufanya shughuli zake 
mwenyewe.

Naye Mbunge wa Ludewa, 
Joseph Kamonga aliwahamasi-
sha wazazi kuwapeleka watoto 
wao kwenye vyuo vya ufundi 
stadi ili kupata elimu itakay-
owasaidia kutumika kwenye 
mradi huo.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (VETA), Anthony 
Kasore, alisema kupitia mradi 
wa Liganga na Mchuchuma 
wamejipanga kuhakikisha 
wanatengeneza vijana wenye 
ujuzi na watakaoshiriki vema 
kwenye miradi huo.

“Tuko tayari na ndiyo maana 
chuo kipo huku kwa ajili ya ku-
sogeza huduma na kuwapatia 
wananchi ujuzi unaotakiwa 
ili kushiriki vema katika hili 
eneo,” alisema Kasore.

Alisema chuo hicho kitaku-
wa na uwezo wa kuchukuwa 
wanafunzi 640 kwa wakati 
mmoja kwenye mafunzo ya 
muda mrefu lakini zaidi ya wa-
nafunzi 1000 kwenye kozi fupi.

Nao baadhi ya wanafunzi ak-
iwemo, Nashon Hashimu aliwa-
taka vijana kujiunga na ufundi 
kwa sababu utawasaidia kuka-
biliana na tatizo la ajira.

Pia waziri huyo alizindua ny-
umba za walimu katika Shule 
ya Sekondari Luponde, am-
bapo Diwani wa Kata Lubonde, 
Edgar Mtitu aliiomba serikali 
kuwasaidia kujenga bweni la 
wanafunzi wa kiume ili waon-
dokane na adha ya kutembea 
umbali mrefu.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
ERIKALI imeiagiza 
Taasisi ya Utafiti wa Kil-
imo nchini (TARI) Kituo 
cha Uyole jijini Mbeya, 

kufanya utafiti na kuzalisha 
mbegu bora za pareto kisha 
kuzisambaza kwa wakulima ili 
kuongeza tija ya uzalishaji wa 
zao hilo.

Waziri wa Katiba na Sheria, 
Prof. Palamagamba Kabudi, 
alitoa agizo hilo juzi kwenye 
mkutano wa hadhara na wa-
nanchi wa Kata za Santilia, 
Isuto na Iyunga Mapinduzi ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya.

Prof. Kabudi alifanya mku-
tano huo ikiwa ni mwendel-
ezo wa ziara yake katika hal-
mashauri zote za Mkoa wa 
Mbeya ambako anazindua 
miradi ya maendeleo, kuweka 
mawe ya msingi kwenye miradi 
mipya na kusikiliza kero za wa-
nanchi.

Alisema ili wananchi 

waongeze uzalishaji wa 
zao hilo wanatakiwa 
kusaidiwa mbegu za 
kisasa na mbinu bora 
za kilimo na hivyo aka-
kiagiza kituo hicho 
kuhakikisha kinazali-
sha mbegu za kutosha 
na kuzisambaza kwa 
wakulima.

“Lakini pia maofisa 
ugani hakikisheni 
mnawafahamu vizuri 
wakulima, hakikisheni 
mnakusanya taarifa za 
wakulima wenu, mjue 
mahali   walipo, uku-
bwa wa      mashamba 
yao na mahitaji yao ili muwa-
hudumie vizuri,” alisema Prof. 
Kabudi.

Alisema serikali imekuwa 
ikitoa ruzuku ya mbolea na 
pembejeo mbalimbali za kili-
mo ili kuwapunguzia wakuli-
ma gharama za uzalishaji na 
kuongeza tija.

Aidha, aliagiza uongozi wa 
Mkoa wa Mbeya, kushirikiana 

na wadau mbalimbali 
kuhakikisha bei ya zao 
hilo inaongezeka ili 
wakulima wanufaike 
na hata serikali inufaike 
kwa kukusanya mapato 
yatokanayo na mauzo 
ya zao hilo.

Hata hivyo, aliwataka 
wakulima wa zao hilo 
kuacha kuchuma maua 
machanga na kuanika 
pareto kwenye vumbi 
akidai kuwa vitendo 
hivyo vinachangia 
kushusha thamani ya 
zao hilo.

Mbunge wa Mbeya 
Vijijini, Oran Njeza alisema 
Mkoa wa Mbeya ndio unaoon-
goza nchini kwa uzalishaji wa 
pareto na kwamba asilimia 
kubwa ya zao hilo linazalishwa 
katika halmashauri hiyo.

Alisema changamoto inay-
owakabili wakulima wa zao 
hilo ni bei kuwa ndogo ambapo 
alisema mpaka sasa wakulima 
wanaendelea kuuza zao hilo 

kwa Sh. 3,800 kwa kilo moja 
bei ambayo alisema imedumu 
kwa muda mrefu.

Alisema thamani ya Dola 
kwa sasa imepanda lakini bado 
wakulima wanauza pareto kwa 
bei ndogo ikilinganishwa na 
mataifa mengine jirani ikiwa-
mo Kenya.

Hivyo, aliiomba serikali ku-
wasaidia wakulima wa maeneo 
hayo kuongeza bei ili iendane 
na gharama za uzalishaji na 
wananchi wengi zaidi waha-
masike kuzalisha zao hilo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera alisema wa-
naendelea na mazungumzo 
na wanunuzi wa zao hilo ili 
kuongeza bei ya zao hilo am-
bapo alisema wanaendelea na 
vikao na wadau mbalimbali wa 
zao hilo.

Alisema uzalishaji wa zao 
hilo unaongezeka kila mwaka 
na kwamba lengo la serikali 
ni kufikia uzalishaji wa zaidi 
ya tani 6,000 msimu ujao wa 
kilimo.

NYANDA ZA JUU KUSINI

“Lakini pia 
maofisa 
ugani 
hakikisheni 
mnawafa-
hamu vizuri 
wakulima, 
hakikisheni 
mnakusanya 
taarifa za 
wakulima 
wenu, 
mjue ma-
hali walipo, 
ukubwa wa 
mashamba..

Mahakama inayotembea yazinduliwa Mbeya
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAHAKAMA Kuu ya Tanza-
nia Kanda ya Mbeya imezindua 
huduma ya mahakama inay-
otembea kupitia gari maalumu 
litakalokuwa likizunguka mae-
neo mbalimbali kwa lengo la 
kurahisisha utoaji huduma.

Uzinduzi huo ulifanyika 
mwishoni mwa wiki katika 
Kituo cha Mabasi cha Mamlaka 
ya Mji Mdogo wa Mbalizi na 
kuhudhuriwa na wadau mbal-
imbali wakiwamo wananchi 
viongozi wa serikali ya mkoa.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania Kanda ya 
Mbeya, Joachim Tiganga alise-
ma uzinduzi wa huduma hiyo 
ni moja ya juhudi za serikali 
kupitia mahakama za kufanya 
maboresha katika utoaji hudu-
ma za kisheria kwa wananchi 
ikiwa ni pamoja na kusogeza 
huduma mahali walipo.

Vilevile alisema   hatua 
hiyo   ni utekelezaji wa mpan-
go wa mahakama wa mwaka 
2021/2025 wa kuhakikisha 
wananchi wasioweza kuzifikia 
huduma za kimahakama wa-

nafikiwa ili wapate haki zao.
“Kupitia huduma hii wa-

nanchi wengi sasa wanayo na-
fasi ya kuifikia mahakama yetu 
na kupata huduma kwa muda 
mfupi sana, wataweza kufun-
gua kesi zao na zitasikilizwa 
na kukamilika,” alisema Jaji Ti-
ganga.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera alipongeza 
kuanzishwa kwa huduma hiyo 
kwa maelezo kuwa wapo baa-
dhi ya wananchi hawana uw-
ezo wa kwenda mahakama za 
wilaya na mwanzo.

Alitoa wito kwa wananchi 
kuitumia mahakama hiyo kwa 
ajili ya kuwasilisha kesi zao ili 
zifanyiwe kazi, huku akiitaka 
mahakama hiyo kutumia hu-
duma hiyo kuhakikisha wa-
nayafikia maeneo yote.

Mmoja wa wananchi, Kison-
ga Hamis aliomba mahakama 
watumie huduma hiyo kutoa 
elimu kwa wananchi kuhusu 
shughuli za mahakama kwani 
wengi hawana uelewa wa ku-
tosha kuhusu mahakama na 
wengine wanaogopa kuifikia 
kutokana na mtazamo hasi.

Waziri wa Katiba na Sheria, Prof. Palamagamba Kabudi, akiwahutubia wananchi wa Kata ya Santilia katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya juzi, alipofanya ziara ya kukagua utekelezaji wa miradi ya mkoa huo, na kuzindua Kituo cha Afya Santilia. PICHA: NEBART 
MSOKWA



Alhamisi, Agosti 6, 2015 41

MAKALA MAALUM
17Jumanne Oktoba 8 , 2024

UWT: Rais Samia atastaafu kwa heshimaMwongozo ‘kuyabana’ 
mashirika  kutoa 
gawio wakamilika
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

OFISI ya Msajili wa Zanzibar imese-
ma kukamilika kwa mwongozo wa ma-
shirika ya umma itawezesha mashirika 
hayo kujiendesha kibiashara na kutoa 
gawio kwa serikali.

Msajili wa Ofisi hiyo, Wahid Moham-
med Sanya, alisema hayo juzi visiwani 
hapa wakati akifungua mkutano wa 
kupokea maoni ya wadau kwa ajili ya 
mwongozo wa uandaaji wa mpango 
mkakati (SP) kwa mashirika ya umma.

Alisema hivi sasa mashirika mengi 
yamekuwa hayajiendeshi kibiashara 
hali ambayo inasababisha serikali ku-
kosa gawio.

Aidha, alisema yote hayo wanaya-
fanya kwa lengo moja la kuona ma-
shirika ya umma yanaweza kusimam-
iwa vizuri, kufanya biashara na kutoa 
huduma bora ili serikali iweze kupata 
kinacho stahiki.

Alisema kuwa na mwongozo mmoja 
kwa mashirika ya umma inasababisha 
mashirika hayo kwenda katika uta-
ratibu mzuri na kuanza kutoa matokeo 
mazuri kwa baadaye.

Alisema kuna upungufu ambao 
ulikuwa ukijitokeza kabla ya kuwepo 
kwa ofisi ya msajili wa hazina, kuli-
kuwa hakuna mwongozo wa uaandaji 
wa mpango mkakati kwa mashirika ya 
umma.

Sanya alisema serikali ilikuwa inam-
wongozo wake ambao umeandaliwa 
na tume ya mipango lakini kwa mujibu 
wa Sheria Msajili wa Hazina anatakiwa 
kutengeneza mwongozo kwa mashiri-
ka yake ya umma.

Mkurugenzi wa Mitaji ya Umma na 
Uwekezaji, Ramia Mohamed Ramia na 
Mkuu wa Kitengo cha Sheria wa Ofisi 
hiyo, Mustafa Omar Abdallah, walise-
ma lengo la kikao hicho ni kutekeleza 
matakwa ya sheria kuwa na mfumo 
mmoja wa mwongozo kwa mashiri-
ka hayo utakaoendana na malengo 
makuu endelevu ya nchi.

Walisema Msajili wa Hazina kwa 
mujibu wa sheria anatakiwa kuanzi-
sha mwongozo huo, hivyo ni imani 
yao kuwa mkutano huo utawawezesha 
kuyatekeleza yale yote yaliyokuwapo 
katika mwongozo huo.

Ofisa Mitaji ya Umma na Meneja Mi-
undo na Maslahi Ofisi ya Msajili wa Haz-
ina, Abdullah Salum Abdullah, alisema 
mwongozo huo umelenga kutoa njia 
ya mpango mikakati na kuziwezesha 
taasisi za umma kuweka malengo yake 
na kuyafikia.

Alisema kupitia mwongozo huo ma-
shirika yataweka malengo kulingana 
na sera za nchi na kufanya tathmini ya 
utekelezaji wa kazi zao kwa urahisi.

Alisema ni lazima sasa mashirika 
kubadilika na kuandaa mpango kazi 
ili kuweza kukamilisha malengo yao 
vizuri, kwamba bila ya mwongozo ni 
vigumu kutekeleza majukumu yao.

Abdulaziz Mohammed Ramia kuto-
ka Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar 
(ZSSF) na Salum Mbwana Juma kutoka 
Shirika la Umeme Zanzibar (ZECO) 
waliahidi kuuchukua mwongozo huo 
na kuufanyia kazi kwa mujibu wa 
sheria, ili lengo lililokusudiwa liweze 
kutimia.

Jaji azitaka taasisi kuwaunga mkono wajane
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

JAJI wa Mahakama Kuu Zan-
zibar, Fatma Hamid Mahmoud, 
amezitaka taasisi za serikali na 
binafsi kuunga mkono juhudi 
zinazofanywa na Jumuiya ya 
Wajane Zanzibar (ZAWIO) kati-
ka kuwawezesha na kuwainua 
wajane kiuchumi.

Alisema hayo juzi wakati aki-
fungua mafunzo ya wajane wa-
naofanya biashara katika Soko 
la Jumbi na Mombasa Unguja.

Alisema mashirika na taasisi 
nyingi zinatoa kipaumbele 
zaidi kwa vijana, wanawake na 
watu wenye ulemavu na kuli-
sahau kundi la wajane ambalo 
linahitaji kusaidiwa kwa kiasi 

kikubwa.
Aidha, alisema pamoja na 

kuwa wajane wanaweza ku-
ingizwa katika kundi la wa-
nawake lakini baadhi yao 
wanajitegemea wenyewe na 
wengi wao hawana kazi za 
uhakika za kuwapatia kipato 
cha kuendeleza maisha yao 
kila siku.

Hata hivyo, alisema kutoka-
na na changamoto mbalimbali 
wanazozipata kuna uwezeka-
no mkubwa wa kundi hilo ku-
jiingiza katika mambo yasiofaa 
ili kukidhi mahitaji yao.

‘‘Tunajua kuna kundi la wa-
jane ambao wanapata mata-
tizo ya akili kutokana na mson-
go wa mawazo kwa kushindwa 
kukabiliana na shida za maisha 

na lakini hata pia wengine kuji-
ingiza katika masuala ya map-
enzi,” alisema Jaji Fatma.

Hata hivyo aliipongeza 
taasisi ya wajane kwa kuanzi-
sha programu maalumu za ku-
wasaidia kufanya shughuli za 
uchumi kwa kuwaunganisha 
na taasisi za kibenki ili kuwa-
patia mitaji.

Naye Mkurugenzi wa ZAWIO, 
Tabia Makeme Mohammed, 
alisema mafunzo hayo yame-
jikita zaidi kuwapatia elimu ya 
mbinu za kuanzisha na kue-
ndeleza biashara. Pia yame-
jikita kujua fursa mbalimbali 
zilizoko kupitia jumuiya hiyo 
na kujikinga na maambukizi 
ya Virusi Vya Ukimwi na ma-
gonjwa ya afya ya akili. Aidha, 

alisema mafunzo hayo pia 
yatawasaidia kujua haki zao za 
msingi ikiwamo taaluma juu ya 
afya ya akili, utawala wa sheria, 
usawa wa vyombo vya dola na 
kugombania nafasi mbalimbali 
za uongozi.

Baadhi ya washiriki wa 
mafunzo hayo walisema 
watayafanyia kazi mafunzo 
waliyopewa ikiwamo kujik-
inga na  VVU pamoja na afya 
ya akili.

Asha Ali miongoni mwa 
washiriki wa mafunzo hayo 
aliwataka wajane wenzake 
wasijiweke nyuma, wajitam-
bue, wafanye  kazi kwa bidii 
na wasikubali kurubuniwa na 
watu wasiopenda maendeleo 
yao.

Na Mwandishi Wetu,      
ZANZIBAR

U
MOJA wa Wanawake 
(UWT) Mkoa wa 
Kaskazini Ungu-
ja  umesema Rais Sa-

mia Suluhu Hassan atamaliza 
salama vipindi vyake vya uon-
gozi kwa mujibu wa kikatiba, 
kustaafu kwa heshima kama 
walivyofanya watangulizi 
wake.

Mwenyekiti wa UWT Mkoa 
wa Kaskazini Unguja, Mary-
am Muharram Shomari, ali-
yasema hayo  Mahonda Mkoa 
wa Kaskazini Unguja wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu masuala ya-

nayoendelea katika 
mitandao ya kijamii.

Alisema Rais Sa-
mia amekabidhiwa 
taifa kuliongoza, 
kwamba haongozi 
nchi kwa utashi wa 
mitandao ya kijamii.

Aliitaja  Tanzania 
nchi tukufu inay-
oheshimu sheria 
na katiba, muda wa 
kiongozi wa  ku-
ingia na kutoka 
madarakani ni ma-
takwa ya kikatiba, 
hayupo wa  kuba-
lidilisha utaratibu 
huo.

“Ukiwa kiongozi tarajia dho-

ruba na misukosuko. Hata 
jahazi kupata kwake dho-
ruba siyo mwisho  wa 
safari. Nahodha jasiri 
hajitosi baharini hufika 
salama na kutia nanga,” 
alisema Shomari.

Aidha, alisema uongozi 
wa Rais Dk. Samia ume-
fanikiwa katika maen-
deleo ya kisekta na ni 
mfano katika utekelezaji 
wa  ilani ya uchaguzi ya 
CCM.

Alisema: “Awamu ya 
kwanza hadi ya tano 
tulianza na kumaliza 
pamoja. Kinga yetu 

ni  mshikamano na kutoga-
wanyika. Binadamu kwa mwa-

namke siyo tafsiri ya udhaifu”.
Alisema kiti cha urais kina 

thamani ya juu, nguvu zi-
tokanazo na ridhaa hivyo 
amewataka wanaokitania 
kiti hicho wafahamu utukufu 
na hadhi yake. “Maoni ka-
tika mitandao ya kijamii ni 
kielelezo cha Tanzania kuna 
uhuru  wa  maoni. Wanaotoa 
maoni acha wafanye hivyo la-
kini  kuna mipaka na hawana 
uwezo wa kubadili lolote,” 
alisema.

Kadhalika, alimpongeza 
Rais Samia anavyotimiza ma-
jukumu yake kwa kusimamia 
misingi iliyowekwa na waasi-
si  wa taifa kwa  ujasiri na 
uthubutu.

HABARI ZANZIBAR

Alisema: 
“Awamu 
ya kwanza 
hadi ya tano 
tulianza na 
kumaliza 
pamoja. 
Kinga yetu 
ni mshika-
mano na 
kutoga-
wanyika. Bi-
nadamu kwa 
mwanamke 
siyo tafsiri 
ya udhaifu”.

Watoa mada kutoka Deloitte Health Forum wakielezea mafanikio ya miradi ya USAID Afya Yangu Kanda ya Kusini na USAID 
Kizazi Hodari kwenye Jukwaa la Afya lililoandaliwa na Deloitte kwa msaada wa PEPFAR wakati wa Mkutano wa 11 wa Afya 
Tanzania (THS) uliofanyika Zanzibar mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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TANGAZO

Kwa Habari 

Motomoto 

usikose Gazeti  

lako la Nipashe  kila 

siku  Piga Simu 

0677020701
OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, 
DAR ES SALAAM.  MOB: +255 - 0677020701 

E-mail:  advertise@guardian.co.tz, 
Website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza, Chenye  Thamani  
Kubwa Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa  Tupigie  
0677020701

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ESTHER  AMOS  MASASI  
ANATANGAZA KUPOTEA KWA KADI  

YA GARI  YENYE  NAMBA ZA 
USAJILI  T 902 BWM  AINA YA  

TOYOTA PREMIO , CHASSIS NO. 
AT2110083552, ENGINE NO. 

7AH096993. YEYOTE ATAKAYEIONA  
ATOE TAARIFA KITUO CHOCHOTE 

CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:  

DOD/DOD/RB/371323/2020

KUPOTEA 
KWA CHETI

AFRA SELBARD MHAGAMA anatangaza kupotea kwa 
cheti cha chuo (Diploma Level 5) chenye namba 
IRDP/TCCD/SE21/0228 kilichotolewa na Chuo cha 
Mipango (Institute of Rural Development Planning) 
mwaka 2022. Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo 
cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DOD/DOD/43964/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo wilaya ya Shinyanga
Kituo cha: Kizumbi Mkoa Shinyanga

Shauri la Madai. Na 24/2024
Jina la Mdai: Hizza Ramadhan Mambo
Jina la Mdaiwa: Kassim Issa Swalehe
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 kanuni za taratibu madai katika Mahakama ya Mwanzo)

Kwa……………. Kassim Issa Swalehe
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai yake/yao 
kwamba(eleza hapa habari za madai) MADAI YA TSH. 
11,285,000/=
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
tarehe 17 mwezi 10 mwaka 2024 saa 08:00 asubuhi, kwa 
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako 
na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO:kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitaka kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama 
inaweza kusilikiza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa na Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 7 mwezi wa 10 mwaka 2024

………………..
HAKIMU

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ESTHER  AMOS  MASASI  
ANATANGAZA KUPOTEA KWA KADI  

YA GARI  YENYE  NAMBA ZA 
USAJILI  T 902 BWM  AINA YA  

TOYOTA PREMIO , CHASSIS NO. 
AT2110083552, ENGINE NO. 

7AH096993. YEYOTE ATAKAYEIONA  
ATOE TAARIFA KITUO CHOCHOTE 

CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:  

DOD/DOD/RB/371323/2020

KUPOTEA KWA 
KADI YA GUTA

MAGRETH LENALD MNG'ONG'O  

ANATANGAZA KUPOTEA KWA KADI YA 

GUTA AINA YA WANHOO GUTA  YENYE 

USAJILI NAMBA MC 317CAJ, 

CHASSIS:LW8HDMZ40JW011076 NA 

ENGINE:WH163MLB180573860. KWA 

YEYOTE ATAKEIONA ATOE TAARIFA 

KITUO CHOCHOTE CHA POLISI.

POLISI TAARIFA: RB NO. 

PHQ/NJO/4272/2024

DAWN AFRICA TANZANIA LIMITED

Company No. 99212
(UNDER VOLUNTARY LIQUIDATION)
FINAL MEETING AND DISSOLUTION

(Made under Section 345 (1) & (2) of The 
Companies Act Cap 212 RE: 2019)

NOTICE IS HEREBY GIVEN to the 
GENERAL PUBLIC that DAWN AFRICA 
TANZANIA LIMITED is undergoing 
Voluntary Liquidation and it has called for 
a Final Meeting and Dissolution of the 
Company which is intended to be held at 
the REGISTERED OFFICES OF THE 
COMPANY 1/1B SAM NUJOMA ROAD, 
MIKOCHENI LIGHT INDUSTRIAL AREA, 
KINONDONI, DAR ES SALAAM on the 15th 
_of_ November_2024 at 10:00 AM.

DATED THIS_30th_DAY OF_ September 
2024.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 39 LA 2016

PRISCA PROTUS TUMBO………MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA

• REV. SAMSON SWILA
• HABIBA ALLY
• NASSORO
• FLORA MANGULA…………….MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI
• REV. SAMSON SWILA  (3) NASSORO
• HABIBA ALLY  (4) FLORA MANGULA

POPOTE ULIPO/MLIPO
PRISCA PROTUS TUMBO amefungua shauri mbele ya 
Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni 
(Mwananyamala). Shauri husika limepangwa 
kutajwa/kusikilizwa tarehe 9/10/2024 saa 03:00 asubuhi 
mbele ya Mh. J.W. SILLAS. Hivyo unaamriwa kuhudhuria 
mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hii leo 
tarehe 20 Mwezi 09, 2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANI
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(MCA)
Mahakama ya mwanzo ARUSHA MJINI 

Wilaya ya ARUSHA 
MADAI NAMBARI 160 YA 2024
Mdai………… PETRO MARODA 

Amdai
Mdaiwa …………NASINYINYARI LAWASARE KIVUYO 
Kwa ………ASINYARI LAWASARE KIVUYO- ARUSHA

          
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta /wameleta  madai 
yake/yao kwamba (Eleza hapa habari za madai):
FIKA BILA KUKOSA ILI KUJIBU MADAI YA TALAKA

Kwa hiyo unahitajiwa/mnahitajika  kuhudhuria mahakama 
hii siku ya ALHAMIS tarehe 17/10/2024 saa 2:30 
asubuhi/alasiri kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa siku hiyo 
ni siku ya kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi 
wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri hili kwa ajili ya 
kujitetea katika shauri hilo .
Angalia kama hukuhudhuria/hamkuhudhuria siku iliyotajwa 
hapo juu mahakama ikithibitisha kama 
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini hii itaweza kutoa 
hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii 
leo tarehe 3/10/2024

……………………………………………….
Hakimu /Hakimu Mkazi/Mahakama ya Mwanzo 

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO 

DISTRICT AT MOROGORO 
PROBATE  AND ADMINISTRATION  CAUSE NO.22849  

OF 2024
IN the Matter of the late  

JANECECILIA RAYMOND HAULE

1. OMARI LUGONGO NGUNGWE
2  .............................................

ALL persons claiming to have any interest  in the estate 
of the above named deceased are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before 
the grant of probate(or letter of administration) is 
made to  the above- named pepetitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the 
10th day of OCT,2024.
Dated at Morogoro this 02nd  day of  OCT 2024.

……………………………
RESIDENT MAGISTRATE



Ombi la Gachagua lakataliwa
NAIROBI, Kenya

MAHAKAMA Kuu nchini Ken-
ya kwa mara ya pili imekataa 
kutoa amri ya kusitisha kesi 
ya kumfukuza Naibu Rais, Ri-
gathi Gachagua, ambaye siku 
chache zilizopita aliwasilisha 
ombi la kusitisha mchakato 
huo kwa madai kwamba kuna 
kanuni muhimu zilipuuzwa.

Kesi hiyo ilitajwa Jumatatu 
mbele ya Jaji Bahati Mwa-
muye, ambaye aliagiza shauri 
lililowasilishwa na Cleopas 
Malalah lifikishwe mbele ya 
Jaji Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu, Chacha Mwita kwa 
maelekezo zaidi.

Wakati huo huo katika 
ombi la kutaka masuala yote 
ya kupinga mchakato wa 
mashtaka kuunganishwa, 
Bunge lilisema kuwa jambo 
hilo linaibua hoja sawa na 

zinapaswa kuunganishwa 
ili kuhojiwa na mahakama 
ili kuendeleza uondoaji wa 
malalamiko kwa ufanisi na 
haraka.

“Kufikia sasa mbele ya Ma-
hakama Kuu ya Nairobi na vi-
tuo vingine nchini kote kuna 
maombi 13 yote yakipinga 
kuondolewa kwa Gachagua 
kama Naibu Rais wa Jamhuri 
ya Kenya,” sehemu ya nyara-
ka ya mahakama ilisema.

Pia ilielezwa kuwa Septem-
ba 30, mwaka huu mahaka-
ma ilikataa kutoa maagizo 
ya kusitisha bunge kushu-
ghulikia ombi la kuondolewa 
mashtaka dhidi ya Naibu Rais 
Rigathi Gachagua.

Ilielezwa kuwa hoja ili-
yowasilishwa na aliyekuwa 
Katibu Mkuu wa Chama cha 
(UDA) Cleophas Malala, ililen-
ga kuzuia Bunge la Kitaifa na 

Seneti kuwasilisha, kujadili, 
kuzingatia au kufanyia kazi 
hoja yoyote ya kutaka kum-
timua Gachagua.

Malala alisema kuwa ma-
bunge yote mawili hayana 
kikomo kinachohitajika cha 
kanuni ya kijinsia ya theluthi 
mbili na hivyo yamekiuka 
masharti ya katiba.

Katika hatua nyingine, 
akizungumza katika mjadala 
kwenye runinga ya Citizen 
jana, Wakili Steve Ogola alitoa 
maoni kwamba ombi la Nai-
bu Rais Gachagua la kuomba 
msamaha kutoka kwa bosi 
wake Rais William Ruto lin-
aweza kuchukuliwa kama 
kukiri hatia.

“Kuomba msamaha ni 
kukiri wazi kuwa na hatia. 
Hatuwezi kujadili ubora wa 
kuomba msamaha,” Ogola 
alisema.

Naibu Rais, ambaye atafika 
mbele ya bunge leo kujitetea, 
anatuhumiwa kwa utovu wa 
nidhamu, ukiukaji wa katiba, 
ufisadi na madai ya kutomtii 
bosi wake Rais Ruto.

Kwa mujibu wa wakili 
Ogola, Gachagua ana hatia ya 
tuhuma zinazotolewa dhidi 
yake.

“Ikiwa anaomba msamaha 
katika muktadha wa mash-
taka yanayosubiri dhidi yake, 
ni lazima tuchukue msama-
ha huo kwa maana yake, ni 
kukiri hatia,” anasema wakili 
huyo.

Katika utetezi wake pia, 
Naibu Rais anayekabiliwa na 
matatizo alisema sehemu ya 
mali ya mabilioni ya shilingi 
inayohusishwa naye ni ya 
marehemu kaka yake aliyeku-
wa Gavana wa Nyeri, Nderitu 
Gachagua. Citizen
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HABARI KIMATAIFA

KINSHASA, DRC

KITUO cha Kudhibiti na Ku-
zuia Magonjwa Barani Afrika 
(Africa CDC) kimeipongeza 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC) kwa kuzindua 
chanjo ya ugonjwa wa Mpox, 
katika hatua za kukabiliana na 
maradhi hayo nchini humo.

Mkurugenzi Mkuu wa Af-

rica CDC, Dk. Jean Kaseya, 
alisema jana kuwa ujio wa 
dozi takribani 265,000 za 
chanjo ya Mpox nchini humo, 
ni hatua muhimu kwa DRC 
kudhibiti kusambaa kwa 
ugonjwa huo.

“Africa CDC kinaipongeza 
DRC kwa hatua hiyo muhimu 
yenye kuashiria nguvu ya 
uongozi katika sekta ya afya 

hususani kwa kutilia mkazo 
watu walio katika mazingira 
hatarishi,” alisema Dk. Kaseya.

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
huyo, kituo chake kitaende-
lea kufanya kazi kwa karibu 
na DRC ili kuhakikisha kuwa 
chanjo hizo zinawafikia wa-
hitaji kwa wakati muafaka ili 
kuzuia milipuko mingine.

“Kipaumbele chetu ni kutoa 

chanjo zenye ufanisi zaidi,” 
alisema Dk. Kaseya.

Mpox ni ugonjwa wa virusi 
unaopatikana kwa wanyama 
(Nyani), kutokana na shughuli 
za kibinadamu. Na kwamba 
hutoka kwa wanyama na 
kuhamia kwa binadamu na 
kusababisha kuambukizana 
kutoka kwa binadamu mmoja 
hadi mwingine. TRT

Daktari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), akimchoma mtoto chanjo ya Mpox, huku ikielezwa kuwa 
dozi za chanjo takribani 265,000 zimezinduliwa nchini humo. PICHA: MTANDAO

DRC yazindua kampeni ya chanjo

40 wauawa 
shambulio la 
Hamas Israel
JERUSALEM, Israel

WAKATI Israel ikisherehekea mwaka 
mmoja tangu mashambulizi ya 
kundi la Hamas katika taifa hilo, 
Oktoba 7, 2023, kundi hilo lime-
fanya tena shambulizi la kushtukiza 
nchini humo na kusababisha vifo vya 
takriban watu 40.

Ilielezwa kuwa shambulizi hilo la 
kushtukiza lilitekelezwa jana asu-
buhi, huku takwimu hizo zikitolewa 
na kitengo cha Israel cha magari ya 
kuwabeba wagonjwa ikisema kuwa 
idadi hiyo inajumuisha watu wali-
ouawa kwa kudondokewa na roketi 
na katika hujuma za ardhini. 

Ilibainishwa kuwa Hamas ilifyat-
ua  roketi 2,200 kutokea Ukanda wa 
Gaza, katika kile ilichokitaja kuwa ni 
operesheni ya kijeshi.

Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin 
Netanyahu, alisema nchi yake iko 
vitani, na kwamba maadui wa Israel 
watalipa gharama kubwa kwa kiwan-
go ambacho hakijawahi kushuhudiwa. 

Aidha, pande mbalimbali duniani, 
zikiwamo Marekani, Umoja wa Ul-
aya (EU) na Jumuiya ya Kujihami ya 
(NATO) zililaani mashambulizi hayo 
ya Hamas, huku ikisisitiza mshika-
mano na Israel pamoja na watu wake. 

Rais wa Mamlaka ya Wapalestina, 
Mahmoud Abbas, alisema Wapales-
tina wanayo haki na kujilinda, huku 
Saudi Arabia na Misri zikizitaka pan-
de zote kuwa na ustahimilivu.

Wakati huohuo, Wizara ya Afya ya 
Gaza ilisema kuwa karibu watu 200 
wameuawa, huku 1,600 wakijeruhiwa 
baada ya mashambulizi yaliyofanywa 
na Jeshi la Israel katika ukanda huo 
kama hatua ya kujibu mashambulizi.

Wakati hayo yakijiri, kupitia chap-
isho la kwenye mtandao wa X, Kion-
gozi Mkuu wa Iran Ayatollah Ali 
Khamenei (pichani), alisema masham-
bulizi yaliyoongozwa na Hamas ya 
Oktoba 7 mwaka jana huko Israel 
yaliurudisha nyuma utawala wa taifa 
hilo kwa miaka 70 nyuma.

Ilielezwa kuwa Khamenei aliongoza 
mahubiri adimu mjini Tehran siku 
ya Ijumaa ya kukumbuka mauaji ya 
kiongozi wa Hezbollah Hassan Nas-
rallah mwezi uliopita, huku akisifu 
shambulio la Hamas la Oktoba 7 ak-
isema kuwa ni halali.

Pia ilielezwa kuwa Hamas na Hez-
bollah ni sehemu ya mhimili wa upin-
zani wa Iran, muungano wa makundi 
ya wapiganaji wa Kiislamu yanay-
ozunguka Iraq, Syria, Lebanon, Gaza 
na Yemen. DW, CNN



HABARI MICHEZO

20 Jumanne Oktoba 8, 2024

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa 
ya Vijana, Ngorongoro Heroes, 
Charles Boniface Mkwasa, amese-
ma kupoteza kwa mabao 2-1 dhidi 
ya Rising Stars ya Kenya, juzi, 
katika mchezo wa ufunguzi wa 
michuano ya Afrika Mashariki na 
Kati chini ya miaka 20, kwa ajili 
ya kusaka tiketi ya kufuzu AFCON 
Kanda ya CECAFA, kumetokana na 
woga wa wachezaji wake.

Akizungumza baada ya ku-
malizika mchezo huo uliopigwa 
jioni, Uwanja wa KMC Complex, 
Mwenge, Dar es Salaam, alisema 
wachezaji wake walionekana 
kuingiwa na hofu na kushindwa 
kucheza kama wenyeji wa mi-
chuano hiyo, kiasi cha kupoteza 
mchezo huo wa kwanza.

Mabao ya vijana wa Kenya chini 
ya miaka 20, Rising Stars katika 
mchezo huo yalifungwa na Kevin 
Wanganya na Andres Odhia-
mbo, huku la Ngorongoro Heroes 
likiwekwa ndani ya nyavu na 
Rahim Mkinyange

“Kipindi cha kwanza hatukuwa 
kwenye ubora wetu wa kawaida, 
nahisi wachezaji wangu wali-
kuwa na hofu kidogo kwa sababu 
Kenya walikuja tofauti na tulivy-
otegemea, wakawa wanacheza 
soka la nguvu, kwa maana hiyo 
wachezaji wangu walionekana 
kucheza kwa hofu.

Kipindi cha pili tulijitahidi 
kubadilisha, timu ilitulia, tukatoka 
kwenye mfumo wa kuweka viungo 
wachache kati, tukaongeza idadi, 
tukaongeza na wigo ya kushambu-
lia, tukacheza na mastraika wawili, 
hiyo ikasaidia tukapata bao moja,” 
alisema kocha huyo.

Hata hivyo, aliwatoa wasiwasi 
mashabiki wa soka nchini kuwa 
atakaa chini na vijana wake na ku-
wataka kuondoa hofu na kucheza 
kama wapo nyumbani.

“Niseme kama tusingekuwa na 
woga na hofu tungeweza kupata 
mabao mengi kipindi cha kwanza, 
kwa bahati mbaya hatukuwa na 
utulivu na umakini, lakini hatu-
jakata tamaa, mimi ni mzoefu wa 
mashindano kama haya, unaweza 
ukafungwa mechi ya mwanzo 
na ukachukua kombe, naamini 
michezo ijayo tutakuwa vema 
na wachezaji watakuwa wame-
toa hofu na tutacheza kama timu 
mwenyeji,” alisema.

Timu hiyo leo inatarajiwa ku-
jitupa tena kwenye uwanja huo 
kucheza na Timu ya Taifa ya Dji-
bouti, katika mechi ya Kundi A.

Mkwasa: 
Hofu sababu 
kichapo 
Ngorongoro 
Heroes

Mshambuliaji wa Manchester United, Marcus Rashford (kushoto), akiwania mpira na 
beki wa kulia wa Aston Villa, Matty Cash, kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyo-
pigwa Uwanja wa Villa Park juzi na kumalizika kwa sare tasa. PICHA: MTANDAO

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

BAADA ya Klabu ya Mafunzo 
kuikaribisha Ligi Kuu Zanzi-
bar timu ya Mwenge SC kutoka 
Kisiwani Pemba kwa kuwafun-
ga mabao 5-0, imeanika siri ya 
kupata ushindi huo mzito.

Kwa ushindi huo walioupta 
Mafunzo juzi, Jumapili katika 
Dimba la New Amaan Com-
plex, unawafanya kukwea 
kileleni mwa msimamo wa ligi 
hiyo kwa kufikisha alama 10 
sawa na Uhamiaji FC ambayo 
kwa sasa imeshuka hadi nafasi 
ya pili.

Akizungumza na gazeti hili 
baada ya mchezo huo, Kocha 
Msaidizi wa Mafunzo, Abdalla 
Bakar, alisema siri kubwa ya 
ushindi huo ni ari waliyonayo 
wachezaji wenyewe tangu 
kuanza kwa ligi msimu huu.

Alisema baada ya kupoteza 
mchezo wao wanne, wachezaji 
walifanya bidii kubwa ku-
hakikisha hawapotezi mechi 
inayofuata jambo ambalo wal-
ilifanikisha.

Bakar alisema kushinda 
mchezo huo pia ni moja ya mi-
pango yao katika kuhakikisha 
hawaachi alama kwenye mich-
ezo yao yote ya nyumbani.

“Kitu pekee tunachokishuk-
uru ni wachezaji kuhamasika 
na lakini pia ari ya kupata ma-
tokeo mazuri kwa kila mchezo 
tunaocheza bila kuangalia ma-
tokeo yaliyopita, hii inatupa 
nguvu na moyo wa kufanya 
vizuri zaidi,” alisema.

Aidha, alisema timu hiyo 
itaendelea kufanyia kazi kila 
kasoro au mapungufu wanay-
oyaona katika michezo yao bila 
kujali iwapo wameshinda.

Na Adam Fungamwango

W
AKATI Mtibwa 
Sugar ikiendelea 
kutoa vipigo kwe-
nye Ligi ya Cham-

pionship ambapo juzi ilipata 
ushindi wa mabao 2-0 dhidi 
ya Mbeya City, Ofisa Habari 
wa Klabu hiyo, Thobias Ki-
faru, ametamba kuwa wame-
kwenda kutalii tu kwenye ligi 
hiyo.

Akizungumza baada ya 
mchezo huo uliochezwa juzi, 
Uwanja wa Manungu Com-
plex, Turiani mkoani Moro-
goro, Kifaru, alisema pamoja 
na kwamba walishuka daraja 
msimu uliomalizika, lakini 

kwa kiasi kikubwa wameweza 
kudhibiti wachezaji wao wen-
gi kutohama, wakisajili wen-
gine wazuri pamoja na kocha 
mzoefu, Melis Medo, hivyo 
wana uhakika wa kupanda 
Ligi Kuu msimu ujao na haku-
na wakuwazuia.

“Huku tumekuja kutalii 
kwa muda, ukiangalia tayari 
tumeshashinda michezo 
mitatu na tuna pointi tisa, 
tunarejea kule ambako tum-
ezoea, tutapanda bila kwenda 
kwenye ‘play off’, niwaambie 
mashabiki wa soka tu kuwa 
tunacheza msimu huu tu 
Ligi ya Champioship, halafu 
tunarejea Ligi Kuu,” alitamba 
Kifaru.

Mabao ya Mtibwa
 Sugar yalifungwa

 na Erick Kyaruzi na
 Raizin Hafidh, ushin-
di ambao umeifanya 
kuendelea kuongoza
 msimamo, ikifikisha

 pointi tisa, mabao
 sita ya kufunga na

 haijaruhusu bao ka-
tika wavu wake.

Kwingineko Biashara 
United, ilipoteza mechi yake 
ya kwanza msimu huu, il-
ipochapwa bao 1-0 dhidi ya 
wenyeji wao, TMA, mchezo 
uliopigwa Sheikh Amri Abeid 
jijini Arusha, likiwekwa ndani 
ya nyavu na Abiud Mtambuka.

Bigman FC, ikiwa Uwanja 
wa Ilulu, Lindi, ilipata ushindi 
wa bao 1-0 dhidi ya Green 
Warriors, bao lao likifungwa 
na Selemani Kibuta.

Mechi zingine zilizochezwa 
juzi, ni kati ya Mbeya Kwanza 
iliyokuwa nyumbani, Nang-
wanda Sijaona dhidi ya Cos-
mopolitan, ikishinda bao 1-0, 
Stand United nayo ilishinda 
ugenini bao 1-0 dhidi ya Mbu-
ni FC, Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid, Arusha, mapema, kab-
la ya mchezo mwingine wa 
Biashara na TMA.

Msenda Msenda ndiye ali-
yeifungia Stand United bao 
hilo pekee katika mchezo 
huo.

KIFARU AANZA TAMBO MTIBWA 
IKIZIDI KUCHAPA CHAMPIONSHIP

Mafunzo yatoa 
siri mvua ya 
magoli 
Mwenge



ALEXANDER-ARNOLD, MADRID

REAL Madrid walikuwa na mpango wa kumsajili beki 
wa England, Trent Alexander-Arnold, 25, kwa uham-
isho wa bure msimu ujao wakati mkataba wake na Liv-
erpool utakapokamilika, lakini huenda wakamnunua 
Januari baada ya beki wa Hispania, Dani Carvajal, 32, 
kupata jeraha baya la goti. (Sport)

LIVERPOOL NA MABEKI

LIVERPOOL inaendelea na mazungumzo ya mkataba 
mpya na mabeki wawili muhimu - Jarell Quansah mwe-
nye miaka 21 na beki wa Ufaransa, Ibrahima Konate, 25. 
(Mirror)

POGBA KUJADILI NA JUVENTUS

PAUL Pogba,31, anajadiliana na Juventus kwa lengo 
la kumaliza msimu wake wa pili na klabu hiyo ya Serie 
A na kuanza upya baada ya marufuku yake ya kutumia 
dawa za kusisimua misuli kupunguzwa na Mahakama 
ya Usuluhishi wa Michezo, CAS. (Mail)

O’NEIL HATATIMULIWA

KLABU ya Wolves haina nia ya kumtimua kocha Gary 
O’Neil lakini itampa muda wa kubadilisha kikosi chake 
baada ya kupoteza mara sita katika mechi saba za 
mwanzo za Ligi Kuu England. (Telegraph)

CITY YATENGA MILION 80

KLABU ya Manchester City imetenga pauni milioni 
80 kwa usajili wa wachezaji katika dirisha la Januari 
baada ya Rodri kujeruhiwa. (Football Insider)

PEREZ KUREJESHWA EPL

WEST Ham ina nia ya kumrejesha mshambuliaji wa 
zamani wa Leicester City na Newcastle United, Ayoze 
Perez, 31, kwenye Ligi Kuu England kwa matumaini 
kwamba mchezaji huyo wa Villarreal anaweza kubore-
sha safu yao ya mashambulizi. (Caught Offside)

XAVI ATAJWA MAN UNITED

KOCHA wa zamani wa Barcelona, Xavi ​​anapigiwa 
upatu kuongoza mradi wa kujenga upya kikosi cha Old 
Trafford iwapo Erik ten Hag ataondoka Manchester 
United. (El Nacional)

DAVID AWINDWA BARCA

JARIBIO la Newcastle United kumsajili mshambuliaji 
wa Lille, Jonathan David, 24, limepata pigo baada ya 
Barcelona kuingia katika ofa ya kumtaka. (Shields 
Gazette)

EZE AGOMBEWA EPL

KLABU ya Liverpool imeungana na Newcastle United 
na Tottenham Hotspur katika mbio za kumnasa kiungo 
mshambuliaji, Eberechi Eze, 26, kutoka Crystal Palace. 
(Football Insider)

SANE AFUATILIWA BARCA

BARCELONA inamfuatilia winga wa Bayern Munich, 
Leroy Sane mwenye umri wa miaka 28, ambaye mka-
taba wake unamalizika mwishoni mwa msimu huu. 
(Sport)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

P
EP Guardiola amesema 
kwamba Ederson alibaki 
Manchester City wakati wa 
majira ya joto kwa sababu 

hakuna klabu iliyofika bei waliyo-
taka kumuuza kipa huyo.

Ederson alikuwa akiwan-
iwa na Al Nassr na Al Itti-

had za Saudi Arabia waka-
ti wa dirisha la uhamisho.

Lakini akizungumza baada ya 
mlinda mlango huyo wa Brazil 
kuokoa idadi kubwa ya mabao ku-
saidia City kushinda 3-2 dhidi ya Ful-
ham Jumamosi, Guardiola alisema 

   Alijua tangu siku ya kwan-
za sitaki, hatukutaka lakini...

HABARI MICHEZO

anafurahi kwamba ofa inayokuba-
lika haikufikiwa.

“Alijua tangu siku ya kwanza sita-
ki, hatukutaka lakini ukweli, nitase-
ma ukweli, ofa haikuja,” alisema 
Guardiola.

Ederson ameshinda mataji sita 
ya Ligi Kuu England tangu awasili 
kutoka Benfica mwaka 2017. Am-
etajwa mara mbili katika timu bora 
ya mwaka ya Ligi Kuu na kushinda 
tuzo ya kipa bora kwa miaka mitatu 
mfululizo kati ya 2020 na 2022.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 31, amehifadhi nafasi yake 
kama namba moja wa City msimu 
huu, licha ya ushindani kutoka kwa 
Stefan Ortega, ambaye alitia saini 
mkataba mpya majira ya joto.

“Nilisema mara nyingi, ni miaka 
mingapi tuko pamoja? Miaka nane 
na Eddie. Mafanikio tuliyopata bila 
yeye, siwezi kuyaona, siwezi,” alise-
ma Guardiola.

“Tuna bahati kuwa naye. Tunatu-
maini, ana furaha.”

Jumanne Oktoba 8, 2024

GUARDIOLA GUARDIOLA ATOAATOA SABABU  SABABU 
EDERSONEDERSON KUBAKI  KUBAKI MAN CITYMAN CITY  
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Flick akunwa 
na fowadi 
Barcelona
BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Hansi 
Flick, ameisifu safu yake ya 
ushambuliaji chini ya Robert 
Lewandowski, Raphinha na 
Lamine Yamal, baada ya vinara 
hao wa LaLiga kushinda mabao 
3-0 dhidi ya Alaves Jumapili.

Lewandowski alifunga mabao 
matatu ‘hat-trick’ kipindi cha 
kwanza huku Raphinha akitoa 
‘asisti’ mbili na Barca ikarejesha 
kileleni wakiongoza kwa pointi 
tatu dhidi ya Real Madrid.

Hakuna mchezaji ambaye 
amehusika katika mabao mengi 
katika ligi tano bora za Ulaya 
msimu huu zaidi ya Lewan-
dowski (mabao 10, asisti mbili), 
huku Raphinha (mabao matano, 
asisti nne) na Yamal (mabao 
manne, asisti tano).

“Kwa kweli tunashughulikia 
umoja wao,” alisema Flick ka-
tika mkutano na waandishi wa 
habari baada ya mchezo huo.

“Kila mazoezi na unapokuwa 
na mikutano, unawaonesha 
kutoka upande wa mbinu na pia 
nafasi ni muhimu sana. Wana-
fanya vizuri.

“Mwishowe, tunafunga mabao 
mengi ambayo ni mazuri kwetu 
na inatusaidia pia kwa mechi 
zinazofuata kuwa na imani hii 
katika mchezo wetu, katika 
wazo letu la kucheza mpira.”

Katika mechi 11 kwenye 
mashindano yote, Barca sasa 
wameshinda kwa mabao ma-
tatu.

Katika mashindano yote, 
Lewandowski mchezaji wa Ki-
mataifa wa Poland, sasa ame-
funga mara 12 na ana wastani 
wa zaidi ya bao kwa kila mch-
ezo.

“Kila mtu anamuunga mkono 
Lewy na anajua la kufanya 
ndani ya kisanduku - mbele ya 
goli yeye ndiye mchezaji bora 
kwangu,” aliongeza Flick.

“Amekuwa wa kustaajabisha 
kwa kipindi hiki, kufunga hata 
mabao, ni vizuri sana. Nina 
furaha naye sana. Unaweza 
kuona yuko fiti kwa asilimia 100 
na wachezaji wenzake wana-
muunga mkono vizuri.”

Raphinha, ambaye alikuwa na-
hodha wa Barca dhidi ya Alaves, 
pia amekuwa katika kiwango 
kizuri msimu huu. Mkwaju wake 
wa faulo ulitengeneza bao la 
kwanza la Lewandowski dhidi 
ya Alaves na akaongoza sham-
bulizi la kaunta ambalo liliisha 
na la pili pia.

Barca sasa wameshinda mechi 
nane kati ya tisa za mwanzo za 
LaLiga chini ya Flick, sita kati 
yake wakiwa ugenini, na ku-
funga mabao 28.

TEN HAG ALIA 
UKAME WA 
MABAO UTD

Postecoglou: Kipigo 
kibaya kwa Spurs
LONDON, England

KOCHA wa Tottenham Hotspur, 
Ange Postecoglou, amesema 
kichapo cha mabao 3-2 cha 
timu yake kutoka kwa Brighton 
kwenye Ligi Kuu England ni 
kibaya zaidi tangu ajiunge na 
timu hiyo.

Tottenham walimaliza kip-
indi cha kwanza wakiwa mbele 
kwa mabao 2-0 baada ya ma-
bao ya Brennan Johnson na 
James Maddison kabla ya ku-
fungwa mara tatu katika kip-
indi cha pili.

“Ilikuwa ya kukatisha tamaa 
na nimechoshwa na hilo,” alise-
ma Postecoglou. 

“Ni kipindi cha pili kisi-
chokubalika - hatukuwa karibu 
na tulipopaswa kuwa. Labda 
tulibebwa na jinsi tulivyokuwa 

tukienda.
“Tulikubali hatima yetu na 

ni ngumu kuelewa kwani hatu-
jafanya hivyo nikiwa hapa. 
Kawaida tunapigania kila kitu.”

Tottenham wangeingia kwe-
nye nne bora kama wangeshin-
da mchezo huo na Brighton 
wako nafasi ya sita kwenye msi-
mamo.

Postecoglou alikosoa tabia 
ya timu yake ya kuridhika ka-
tika kipindi cha pili, na kuon-
geza: “Labda mambo yalikuwa 
yanakwenda vizuri sana. Soka 
na maisha vitakukwaza ikiwa 
utatangulia mbele yako na ndi-
vyo ilivyokuwa katika kipindi 
cha pili.

“Ni hasara mbaya kwetu, 
mbaya kama inavyozidi, na 
kuna njia moja tu ya kuirekebi-
sha na hilo ni jukumu langu.”

MANCHESTER, England

E
RIK ten Hag amesema Man-
chester United lazima “iongeze 
nguvu” na kufunga mabao zaidi 
baada ya suluhu dhidi ya Aston 

Villa na kuendeleza mbio zao hadi me-
chi tatu za ligi bila kufunga bao.

United wamefunga mabao matano 
pekee katika mechi saba za ligi hadi 
sasa msimu huu na wameandikisha 
mwanzo wao mbaya zaidi katika kam-
peni tangu msimu wa 1989-90.

Ten Hag alisema yapo mazuri kwa 
timu kung’ang’ania na picha itaimarika 
tena watakapoanza kufunga mabao.

“Tunajua kwa wakati huu tuna upun-
gufu wa mabao, kwa mtazamo huo si 
mwanzo mzuri, lazima tuongeze ngu-
vu,” alisema Ten Hag. 

“Hilo ni eneo ambalo tunapaswa ku-
boresha. Lakini tuna michezo minne 
hatujaruhusu bao. Hiyo ni nzuri kwa 
sababu tunapaswa kulinda ipasavyo.

“Tumetengeneza nafasi nyingi katika 
mechi zetu saba, lakini lazima tuon-
geze kasi. Lazima tuzingatie Rasmus 
Højlund anarejea, bado anaendelea 
kuwa fiti, lakini wengine wanaongeza 
kasi. Nilifurahishwa na Marcus. Rash-
ford, pia Alejandro Garnacho ni mzuri 
sana, na Antony.

“Itakuja. Kuna sababu zaidi, wakati 
mwingine ni kiwango. Tunawaamini 
wachezaji na siku moja itakuwa poa.”
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Na Mwandishi Wetu

K
LABU ya Simba imese-
ma itafanya usajili wa 
wachezaji wapya kip-
indi cha dirisha dogo 

la usajili na kuondoa wale am-
bao watashindwa kuonesha 
ubora wao mpaka kufikia De-
semba na Januari mwakani.

Mjumbe wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Klabu hiyo, Salim 
Abdallah ‘Try Again’, amese-
ma kuwa kwa sasa wana 
malengo makubwa ya kufan-
ya vizuri kwenye michuano 
ya ndani na nje ya nchi huku 
ikiwa imefanya mabadiliko 
makubwa kwenye kikosi, 
hivyo wanategemea wacheza-
ji waliopo kuonesha ubora 
na kuipambania klabu na si 
vinginevyo.

“Ni kweli, tutaboresha 
tena kikosi chetu kipindi cha 
dirisha dogo, tunaangalia 
wachezaji ambao wamefanya 
vizuri na wapo kwenye ubora 
na wapambanaji kuipigania 
nembo ya klabu tutabaki nao, 
wale ambao wameshindwa 
kuonesha ubora wao kwa 
namna moja ama nyingine au 
kwa sababu mbalimbali, tuta-
wapunguza ili kuleta wengine 
ambao wanaweza kuleta up-
inzani katika kikosi chetu,” 
alisema Try Again.

Mjumbe huyo ambaye 
ni Mwenyekiti wa zamani 
wa Bodi ya Wakurugenzi, 
alisema wanataka kuifanya 
Simba kuwa klabu tishio si 
Tanzania tu, bali Afrika nzi-
ma, hivyo watasaka mchezaji 
yeyote mzuri ambaye anafaa 

kuicheza klabu yao na kum-
leta kwenye kikosi chao.

“Jambo kubwa ni
 kuhakikisha Simba 

inarejea katika ubora 
wake, mimi nilipom-
wachia kijiti Moham-
ed Dewji, tulikubali-
ana kwamba lazima

 Simba irudi kwenye
 ubora wake na kwa

 mbali mmeanza kuo-
na mabadiliko.

“Tumefanya mabadiliko 
makubwa kwenye kikosi che-
tu, tumesajili vijana wengi wa-
dogo ambao wanahitaji muda 
kuweza kuendana na mazin-
gira ya mpira wetu.

“Unaweza kuona wachezaji 
wengi tuliowaleta wa kikosi 

cha kwanza, pia tumesajili vi-
jana wa ndani ili kujifunza ku-
toka kwa hawa tuliowaleta,” 
alisema.

Baada ya kumalizika kwa 
Ligi Kuu msimu uliopita, 
klabu hiyo iliondoa wacheza-
ji wake wengi waliokuwa 
tegemeo kwenye kikosi hicho 
kwa muda mrefu, akiwamo 
nahodha, John Bocco, Clatous 
Chama, Saido Ntibazonkiza, 
Sadio Kanoute, Kennedy 
Juma na wengine wengi, huku 
ikisajili wachezaji 14 wa ndani 
na nje ya nchi ambao tayari 
wameiwezesha timu hiyo 
kutinga hatua ya makundi ya 
Kombe la Shirikisho Afrika 
na tayari imeshacheza mechi 
tano za ligi, ikishinda nne na 
sare moja.

WACHEZAJI SIMBA WAPEWA
ANGALIZO USAJILI DIRISHA DOGO

Mashabiki wa timu ya Simba, waliokusanyika katika Tawi la Simba Asili lililoko 
Kawe, Dar es Salaam, kufuatilia droo ya hatua ya makundi Kombe la Shirikisho 
Afrika iliyokuwa ikipangwa jana jijini Cairo Misri, ambapo timu yao ilipangwa 
Kundi A sambamba , CS Sfaxien ya Tunisia, CS Constantine (Algeria) na FC Bravos 
do Maquis ya Angola. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Simba, Yanga 
mtegoni CAF

TUTAWAMALIZA... Yanga yapewa 
onyo Ligi Kuu
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Na Adam Fungamwango

KAMATI ya Uendeshaji na Usimamizi 
ya Ligi, ya Bodi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara (TPLB), imeipiga faini Klabu ya 
Coastal Union na kuionya Yanga kwa 
makosa ya kuchelewa kufika uwanjani.

Taarifa iliyotolewa jana na TPLB, 
imesema Klabu ya Yanga imepewa 
onyo kali kwa kosa la kuchelewa kufi-
ka kwenye Uwanja wa Azam Complex, 
Chamazi, Dar es Salaam, kuelekea 
mchezo wao wa Ligi Kuu dhidi ya KMC 
ambao uliisha kwa wao kupata ushindi 
wa bao 1-0, Septemba 29, mwaka huu.

Katika taarifa hiyo ya TPLB imeeleza 
kuwa Yanga ilifika uwanjani saa 1:48 
usiku, badala ya saa 1:30 usiku na hii ni 
kwa mujibu wa Kanuni ya 17:15 ya Ligi 
Kuu kuhusu taratibu za mchezo.

Imeeleza adhabu hiyo imetolewa 
kwa kuzingatia Kanuni ya 17:62 ya Ligi 
Kuu kuhusu taratibu za mchezo.

Klabu ya Coastal Union, imetozwa 
faini ya Sh. milioni moja, kwa kosa 
la kuchelewa kuiwasilisha orodha 
ya wachezaji na maofisa wa ufundi 
kuelekea kwenye mchezo wao dhidi ya 
Mashujaa FC, uliochezwa, Septemba 
13, mwaka huu, Uwanja wa KMC 
Complex, Dar es Salaam, kinyume 
cha matakwa ya Kanuni ya 17:6, huku 
adhabu ikitolewa kwa mujibu wa 
Kanuni ya 17:62, mchezo huo ambao 
ilifungwa bao 1-0.

Coastal, pia imepewa onyo kwa kosa 
la kuchelewa kuwasilisha listi ya wa-
chezaji, benchi la ufundi na viongozi 
wake kuelekea kwenye mchezo wa Ligi 
Kuu kati ya timu hiyo dhidi ya KMC, 
Agosti 29, mchezo uliomalizika kwa 
sare ya bao 1-1, mechi ilipigwa, KMC 
Complex, Mwenge.

Taarifa ilieleza timu hiyo iliwasilisha 
orodha yake saa 7:50 mchana, badala 
ya saa 7:00 mchana kama ilivyoainisha 
kwenye Kanuni ya 17:6, adhabu ikitole-
wa kwa mujibu wa Kanuni ya 17:62.

ndani kwenye Kombe la 
Shirikisho, lakini mwaka huu 
wameboresha kikosi chao, Al 
Hilal nao pia tumeshawahi 
kukutana nao, ni timu ambayo 
imeendelea kulinda kiwango 
chao, iko vile vile, haijapo-
romoka kiwango pamoja na 
kwamba nchini kwao kuna 
matatizo ya vita na hawana 
ligi nyumbani, si timu ya 
kubeza ni timu iliyojipanga 
tuliona ilipokuja kucheza 
hapa na Algeria tumeshak-
wenda mara kadhaa tunazifa-
hamu timu za huko,” alisema 
Arafat.

Pamoja na hayo alisema 
wao wanajipanga kuipeperu-
sha vizuri bendera ya Tan-
zania akiwataka mashabiki 
kujazana kwa wingi viwanjani 
wakati timu hiyo ikicheza.

“Uzuri ni kwamba sisi kama 
Yanga tuna kikosi kizuri, bora 
na tumejipanga kuhakikisha 
timu yetu inafanya vizuri 
msimu huu, wachezaji wetu 
walikuwa hapa, wameona jin-
si viongozi wao na mashabiki 
wao walivyokuwa na hamasa 
wakati wa upangaji wa droo,” 
alisema.

Ofisa Habari wa Simba, 
Ahmed Ally, alisema wame-
furahi kucheza na timu 
ambazo hawajawahi hata siku 
moja kukutana nazo kwenye 
michuano ya Afrika.

“Tumefurahi aina ya wap-
inzani ambao tumepangiwa, 
kwanza kwetu ni wapinzani 
wapya hatujawahi kukutana 
kwenye pilikapilika zetu 
kwenye michuano ya ma-
kombe ya Afrika, tutakwenda 
kucheza Algeria, tutakwenda 
kucheza Tunisia nchi am-
bayo kwa miaka ya karibuni 
hatujawahi kwenda kucheza 
mechi yoyote ile, kwa hiyo 
msimu huu tunakwenda 
kucheza tukiwa na wapinzani 
wapya kabisa.

“Angola tuliwahi kwenda 
kucheza na Primeiro de 
Agosto, Algeria tulikwenda 
kucheza na Mo Bejaia,” alise-
ma Ahmed ambaye amesema 
wamejiandaa kukabiliana na 
timu hizo.

Timu za Tanzania zote 
zitaanzia nyumbani, Yanga 
ikianza Novemba 26 au 27 
dhidi ya Al Hilal Ligi ya 
Mabingwa, Simba ikikipiga 
Novemba 28 dhidi ya Bravo 
do Maquis.

Pia zitamalizia mechi zao 
nyumbani, Yanga ikicheza 
dhidi ya MC Alger, Januari 17 
au 18, kabla ya Simba kushu-
ka Januari 19, mwakani dhidi 
ya CS Costantine ya Algeria.



lao, bali ubora wa vikosi ndivyo 
vitakavyoamua, huku lengo lao 
likiwa ni kivuka hatua ambayo 
waliishia msimu uliopita.

Kwa mujibu wa droo iliyo-
pangwa jana Makao Makuu ya 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Afrika (CAF), jijini Cairo, Misri, 
Simba iko kundi moja na timu za 
CS Costantine ya Algeria, na CS 
Sfaxien ya Tunisia.

CAF, imelitaja kundi hilo kuwa 
la kifo kutokana na ubora wa 
timu zilizoko, ikiwamo Simba 
yenyewe ambayo imekuwa iki-
fanya vema kwenye michuano 
ya kimataifa.

Klabu ya CS Sfaxien, ambayo 
imelitwaa Kombe la Shirikisho 
Afrika mara tatu, 2007, 2008 na 
2013, ikiwahi pia kulitwaa 1998 
wakati likiitwa Kombe la CAF, 

ambapo Simba ilifika fainali 1993.
Timu hiyo ilifika fainali ya 

Kombe la Shirikisho 2010, lakini 
pia ilicheza fainali tatu za Su-
per Cup, inayochezwa dhidi ya 
Mabingwa wa Afrika na Kombe 
la Shirikisho, 2007, 2009 na 2014 
na kupoteza.

CS Sfaxien ilifika nusu fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
mwaka 1996 na 2006, huku iki-
fika fainali 2014. Yanga itakutana 
tena na timu tatu ambazo zime-
shawahi kukutana nazo kwenye 
hekaheka za michuano hiyo.

Itacheza na MC Alger ambayo 
ilikutana nayo kwenye hatua ya 
makundi, Kombe la Shirikisho, 
Aprili 8, 2017, ikishinda bao 1-0 
nchini na kwenda kupoteza kwa 
mabao 4-0 ugenini, Aprili 15, 
2017.

Kwa mara nyingine tena itavaa-
na uso kwa uso na TP Mazembe 
ambayo msimu 2022/23, ili-
kutana nayo kwenye hatua ya 
makundi Kombe la Shirikisho, 
ikishinda mabao 3-1, Februari 19, 
2023 nchini na kwenda kushinda 
tena ugenini nchini DR Congo 
bao 1-0.

Kwenye kundi hilo pia kuna 
Al Hilal ambayo iliinyima Yan-
ga nafasi ya kwenda hatua ya 
makundi Ligi ya Mabingwa Afri-
ka 2022/23, na badala yake kuan-
gukia Kombe la Shirikisho.

Katika mchezo wa raundi ya 
kwanza, timu hizo zilitoka sare 
ya bao 1-1, Oktoba 8, 2022, mche-
zo ukipigwa hapa nchini, na 
Yanga kuchapwa bao 1-0 katika 
mchezo wa marudiano nchini 
Sudan, uliochezwa Oktoba 16, 

2022.
Hata hivyo, kwa mujibu wa 

CAF, kwenye Ligi ya Mabingwa, 
Mabingwa Watetezi, Al Ahly, ili-
yopo Kundi C sambamba na CR 
Belouizdad ya Algeria, Orlando 
Pirates (Afrika Kusini) na Stade 
d’Abidjan ya Ivory Coast, ndilo 
linaloelezwa kuwa gumu zaidi.

“Hatua hii hakuna timu rahisi, 
timu zote ambazo zimeingia 
kwenye hatua hii ni ngumu na 
zina malengo ya kufika mbali, TP 
Mazembe tuliwafunga nje na 
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   Wekundu wa Msimbazi katika kundi la kifo, lakini 
wasema robo fainali inawahusu, Wananchi watamba...

UKURASA  22

Jumanne Oktoba 8, 2024

Na Adam Fungamwango

W
AKATI Mabingwa 
wa Tanzania Bara 
wakipangwa Kundi 
A kwenye hatua ya 

makundi Ligi ya Mabingwa Afri-
ka ikiwa na TP Mazembe ya Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo, 
Al Hilal ya Sudan na MC Alger 
ya Algeria, wawakilishi wa nchi 
kwenye Kombe la Shirikisho, 
Simba nao wamepangwa Kundi 
A, likitajwa kuwa ni kundi la kifo.
Simba inatarajiwa kuan-

zia nyumbani dhidi ya 
Bravo do Maquis ya

 Angola, Novemba 28,
 kama ilivyo kwa Yanga

 ambayo nayo itaika-
ribisha Al Hilal kati ya

 Novemba 26-27, mwa-
ka huu.

Makamu Rais wa Klabu ya 
Yanga, Haji Arafat, amesema 
hakuna timu rahisi katika kundi 

INAENDELEA UKURASA 23

Flick akunwa na fowadi Barca

KUNDI ‘A’ SHIRIKISHOKUNDI ‘A’ SHIRIKISHO
Simba SC 	 (Tanzania)
CS Sfaxien	 (Tunisia)
CS Constantine	 (Algeria)
FC Bravos do Maquis 	 (Angola)

Simba vs FC Bravos do Maquis (Novemba 28)

Yanga vs Al Hilal 
(Novemba 26/27)

KUNDI ‘A’ LIGI YA MABINGWAKUNDI ‘A’ LIGI YA MABINGWA
TP Mazembe 	 (DR Congo)
Yanga 	 (Tanzania)
Al Hilal 	 (Sudan)
MC Alger 	 (Algeria)

KUMBUKA:KUMBUKA: Mechi kuanza kuchezwa Novemba 26-28, 
hatua hiyo ya makundi kumalizika Januari 17-18. 2025

Simba, Yanga mtegoni CAF 
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