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Rais mstaafu Jakaya Kikwete, akiangalia wataalamu wa afya wanavyofanya utafiti wa maambukizi ya malaria katika
Taasisi ya Afya ya Ifakara (IHI) eneo la Rufiji mkoani Pwani, wakati wa ziara ya ujumbe wa Taasisi ya Ushirikiano wa
Viongozi wa Afrika dhidi ya Malaria (ALMA) walipotembelea taasisi hiyo mwishoni mwa wiki. NA MPIGAPICHA WETU
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HABARI KITAIFA

609,502 kufanya
mtihani kidato 2 leo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MTIHANI wa upimaji wa Kitaifa wa
wanafunzi wa kidato cha pili unaanza
kufanyika nchini kote leo mpaka No-
vemba 22, mwaka huu, ambapo wanafunzi
609,502 kutoka katika shule za sekondari
4,796 wanatarajiwa kushiriki.

Akizungumza na waandishi wa habari
Baraza la Taifa la Mitihani (Necta), DK.
Charles Msonde, alisema kati ya watahin-
iwa hao wavulana wapo 288,925 sawa na
asilimia 47.4 na wasichana 320,577 sawa

Waliotenguliwa sasa
kushiriki uchaguzi mitaa

Na Waandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Selemani Jafo, amewaagiza
wasimamizi wa uchaguzi ku-
hakikisha wagombea wote
walioteuliwa na kudhamini-
wa na kufanikiwa kureje-
sha fomu zao za uteuzi kwa
wasimamizi wasaidizi wana-
oshiriki katika uchaguzi huo.

Aidha, amesema wagom-
bea ambao hawatashiriki
katika uchaguzi huo ni wale
ambao walibainika kuwa
na makosa kama kutokuwa
raia wa Tanzania, wamejid-
hamini wenyewe, wameji-
andikisha mara mbili, hajad-
haminiwa na vyamaa vyao
vya siasa, wamerejesha fomu
watu zaidi ya mmoja kutoka
chama kimoja.

Jafo aliyasema hayo

akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu tathmini
ya uchukuaji na urejeshaji
fomu, uteuzi, pingamizi na
rufani lililoanza Oktoba 29
hadi Novemba 9, mwaka huu.

“Kwa mujibu wa kanuni
za uchaguzi za serikali za
mitaa, Tangazo la Serikali
namba 371 na kanuni ya 49,
wagombea wote ambao wali-
oteuliwa na kudhaminiwa na

vyama vyao na kufanikiwa
kurejesha fomu zao za uteuzi
kwa msimamizi msaidizi
wa uchaguzi katika kipindi
kilichokuwa  kimepangwa
cha kuchukua na kurejesha
fomu, wanapewa sifa ya ku-
pigiwa kura na wananchi ka-
tika uchaguzi wa serikali za
mitaa,” alisema Jafo.
Aidha, alifafanua kuwa
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na asilimia 52.6.

Vilevile, alisema watahiniwa wenye
mahitaji maalumu ni 1,044 ambao 396 ni
wenye uoni hafifu, 70 ni wasioona kabisa
na 347 ni wenye ulemavu wa kusikia na
231 ni wenye ulemavu wa viungo mbalim-
bali vya mwili.

“Mwaka huu kumekuwa na ongezeko la
watahiniwa 64,636 sawa na asilimia 11.86
ikilinganishwa na mwaka jana, ambapo tu-
likuwa na watahiniwa 544,866, tunatarajia
mtihani huo kufanyika kwa kufuata kanuni
na taratibu zote,” alisema Dk. Msonde.

Alizitaka kamati za mitihani za mikoa na
wilaya zote nchini kuhakikisha mitihani
hiyo inafanyika kwa kuzingatia taratibu
ili kuepuka udanganyifu ambao unaweza
ukawagharimu wanafunzi kwa kufutiwa
matokeo.

Darasa la nne

Aidha Dk. Msonde alisema wanafunzi
1,783,638 wanatarajiwa kufanya mtihani
wa upimaji wa darasa la nne kuanzia
Novemba 20 mpaka Novemba 22, mwaka
huu na kwamba idadi hiyo ya wanafunzi
ni kubwa kuliko miaka yote.

Alisema kati ya wanafunzi hao wavulana
wako 901,786 sawa na asilimia 50.56 na
wasichana ni 881,852 sawa na asilimia
49.44 na kwamba ongezeko la wanafunzi
hao linatokana na ongezeko la hamasa
ya wazazi kuwapeleka watoto wao shule
baada ya serikali kuanza utekelezaji wa
sera ya elimu bila malipo.

Alisema watahiniwa wenye mahitaji

INAENDELEA UK. 8

Meneja Mazingira wa Kiwanda cha TBL cha Mwanza, John Lugongo (katikati), akiwaeleza wajumbe wa Bodi ya Maji
va Taifa, jitihada za kampuni za kulinda mazingira na matumizi mazuri ya maji walipofanya ziara kiwandani hapo
mwishoni mwa wiki, wa kwanza kushoto ni Meneja wa kKiwanda hicho, Patel Kiyovele. PICHA: MPIGAPICHA WETU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz b3 40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz A 06 — 11 - 2019

B TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya alhamisi tarehe 14 — 11 -
2019 kampuni ya Mainline Carriers Ltd. itasafirisha Mzigo wake wenye
vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam kuelekea Mafinga, gari hizo
zenye namba za usajili:

T 660 BZU /ZD 8121 T316 CZS/T 249 AGZ
T 628 DFA/ZD 8113 T210 BYM/T 146 CHN
T 641 DFA/T 137 CHN T324 CZS/T 777 AGR
T 245 BXH/T 380 DHQ T 553 BKC/T 385 DHQ

T 645 DFA/T 377 DHQ

N
=3
2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo: ;f;
Urefu - mita 33 S
Upana - mita 4.70
Kimo - mita 5.4

3. Nijiaitakayotumika: Dar-Es-Salaam Port hadi Mafinga Kupitia Iringa, gari litasafiri
muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Ofisi ya Mtendaji yachomwa moto

Na Godfrey Mushi, MOSHI

HALI ya taharuki imetanda ka-
tika Manispaa ya Moshi, baada
ya watu wasiojulikana kuiteket-
eza kwa mafuta ya petroli, Ofisi
ya Mtendaji wa Kata ya Soweto
pamoja na nyaraka zote za serikali
zilizokuwa ndani ya ofisi hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Dk. Anna Mghwira, alithibitisha
jana kupokea taarifa za uhalifu
huo, muda mfupi baada ya kuzuru
eneo la Wailes, lilipo jengo hilo.

Katika taarifa yake, Mghwira
ameagiza kufanyika uchunguzi
wa kina ili kubaini wahusika wa
tukio hilo, huku akisema ni mape-
ma mno kulihusisha na masu-
ala ya siasa. Watu hao wanadaiwa
kuichoma moto ofisi hiyo, Novem-
ba 9, mwaka huu, kati ya majira ya
saa 1:30 na saa 2:30 usiku.

“Ni kweli mimi na kamati yan-
gu ya ulinzi na usalama mkoa,
nilipokea taarifa hizo jana usiku

kwamba kuna watu wasiojulikana
wamechoma Ofisi ya Mtendaji wa
Kata ya Soweto iliyoko eneo la
Wailes, Manispaa ya Moshi na ku-
unguza nyaraka za serikali.

“Nimesha vielekeza vyombo vya
ulinzi na usalama kuanza uchun-
guzi mara moja ili kubaini kiini
cha uhalifu huo. Mpaka sasa kuna
watu kadhaa wameshakamatwa
na wanashikiliwa na Jeshi la Polisi
kwa ajili ya mahojiano.”

Kwa mujibu wa Dk. Mghwira,
tukio la kuteketezwa kwa ofisi hiyo
liligunduliwa na mtu mmoja aishie
jirani na ofisi hiyo, ambaye anadai
kusikia harufu ya petroli na ya vitu
vinavyochomwa moto.

“Jirani huyo alihisi kuna taka
zinachomwa ndipo akaamua
kuchungulia kupitia  dirishani
na kuona ofisi ya mtendaji ikiwa
imeshika moto, hapo hapo, ndipo
alipotoka nje na kupiga kelele,
kitendo ambacho kilisababisha
wananchi wenzake kutoka nje na

kuuzima moto huo na kisha kufan-
ikiwa kupunguza athari zilizoanza
kujitokeza,” alisema Mkuu huyo
wa Mkoa.

Pia Dk. Mghwira alisema wa-
halifu hao baada ya kutekeleza
nia hiyo ovu, waliacha katika eneo
la tukio kibiriti na kipande cha
msokoto wa bangi.

Alipoulizwa kama nyaraka zi-
lizounguzwa ni zinazohusiana na
masuala ya uchaguzi, Mkuu huyo
wa Mkoa alisema nyaraka nyingi
zilizoteketea ni za masuala ya afya.

Alizitaja baadhi ya nyaraka zi-
lizokuwa karibu na dirisha ambalo
lilianza kuteketea kwa moto kuwa
zinazohusiana na zoezi la chanjo
ya rubella, surua na polio, iliyo-
fanyika hivi karibuni.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kilimanjaro, Said Hamdan, aki-
zungumzia tukio hilo, alisema
jeshi hilo limepokea maelekezo
ya Mkuu wa Mkoa na limeanza
uchunguzi wa tukio hilo.
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‘Wahini vituo vya afya
mnapoona dalili homa’

Na Mwandishi Wetu,
KIBAHA

WATANZANIA wametakiwa ku-
wahi vituo vya afya wanapoona
dalili za homa ili wafanyiwe vipi-
mo na kutibiwa mapema ugonjwa
wa malaria.

Imeelezwa kuwa hatua hiyo ita-
saidia Tanzania kuepuka vifo vya
maelfu ya watu vinavyotokea kila
mwaka kwa maradhi yanayotibi-
ka, ikiwamo malaria inayoongoza
kwa kuua nchini.

Hayo yalielezwa mwishoni mwa
wiki mjini Kibaha, Mkoa wa Pwani
na Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, wakati Tanza-
nia ilipoungana na nchi nyingine
barani  Afrika katika kuzindua
kampeni ya ‘Zero Malaria Inaanza
na Mimi’ ikiwa ni nchi ya 11 kuji-
unga na mpango huo maalumu wa
kutokomeza malaria barani Afrika.

Waziri Ummy alisema kampeni
hiyo inajikita katika juhudi za seri-
kali kuzuia malaria na kuhakiki-
sha huduma za matibabu zinafika
pote nchini.

Naye Mtendaji Mkuu wa Mpan-
go Maalum wa kutokomeza ma-
laria, Roll Back Malaria (RBM)
Partnership, Dk. Abdourahmane
Diallo, alisema kwa kujiunga na
kampeni hiyo, Tanzania itapiga
hatua kubwa ili kutokomeza ka-
bisa ugonjwa huo.

“Kupitia mpango huu jamii
itafuatilia kwa karibu na kuwafan-
ya viongozi wao wawajibike zaidi
kutokomeza ugonjwa huu,” alise-
ma. Kampeni hiyo imezinduliwa
katika kuadhimisha kumbukum-
bu ya Siku ya Malaria ya Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC) pamoja na mkutano wa
mawaziri wa afya kutoka jumuiya
laam.

Kitaifa kampeni hiyo inalenga
kupata msukumo wa kisiasa,
kuongeza rasilimali kutoka vyanzo
vya ndani pamoja na jamii ili kuka-
biliana kikamilifu na vita dhidi ya
malaria.

“Mafanikio makubwa yamefiki-
wa barani Afrika, vifo vitokavyo na
malaria vimepungua kwa asilimia
40 na matukio ya kuugua ugonjwa

huu pia kushuka kwa asilimia 20
katika muongo mmoja,” alisema.

Hata hivyo, Shirika la Afya Du-
niani (WHO), limesema katika ri-
poti yake ya hivi karibuni ilisema
kuwa kumekuwa na ongezeko la
ugonjwa wa malaria duniani.

Kampeni ya Zero Malaria Inaan-
za na Mimi, ina lengo la kuongeza
kasi mchakato na juhudi za ku-
tokomeza malaria barani Afrika na
duniani kwa ujumla.

Tanzania inaungana na nchi
za Ethiopia, Sierra Leone, Ghana,
Eswatini, Niger, Uganda, Zambia,
Senegal, Mauritania na Msumbiji
kutokomeza malaria.

Pamoja na uzinduzi wa kampeni
hii pia Tanzania imezindua mpan-
go maalum (malaria scorecard)
wenye lengo la kuongeza uwajibi-
kaji katika kutokomeza malaria
nchini. Pamoja na mkutano huu
wa SADC pia washiriki walipata
fursa ya kutembelea Bohari Kuu
ya Dawa (MSD) ambayo zaidi ya
kuwa na mamlaka na wajibu wa
kusambaza dawa nchini, pia ime-
pata fursa ya kuhudumia nchi za
jumuiya ya SADC.

-]
Spika azitaka PAC, PIC, LAAC

kumpa ushirikiano CAG Kichere

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job
Ndugai, amewaasa wajumbe
wa kamati za usimamizi za
Bunge, ikiwamo PIC, PAC na
LAAC kuumpa ushirikiano wa
kutosha Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAQ) aliyeteuliwa hivi kar-
ibuni, Charles Kichere.

Ndugai alisema hayo waka-
ti wa ufunguzi wa mafunzo
va Uwajibikaji na Uwazi
katika Mikataba ya Manunuzi
ya Umma kwa Kamati za
Usimamizi za Bunge iliyoan-
daliwa na Taasisi ya Uwajibi-
kaji wa Umma - WAJIBU,
iliyofanyika Jumamosi.

Spika alitoa taarifa kwam-
ba Kichere, anatarajia kuji-
tambulisha rasmi katika Ofisi
ya Bunge mjini Dodoma leo.

“Uteuzi huu umekuja kama
ukurasa mpya wa uhusiano
kwetu sisi na ofisi ya Mdhibi-
ti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali. Kichere
ni mtu ninayemfahamu vi-

zuri. Naamini ana nia njema
na tutafanya naye kazi kwa
weledi. Naombeni tumpokee
na tumpe ushirikiano wa ku-
tosha,” Ndugai aliwaambia
wajumbe hao.

Wakati huo huo, Spika
Ndugai aliishukuru Taasisi
ya Wajibu inayoongozwa na
Mkurugenzi Mtendaji na CAG
mstaafu, Ludovick Utouh,
kwa kuandaa mafunzo hayo
kwa wajumbe wa kamati za
usimamizi za Bunge.

“Katika masuala kama
mipango na uzalishaji,
mchakato wa manunuzi hay-
akwepeki. Naamini kupitia
mafunzo haya ya uwajibikaji
na uwazi katika mikataba
ya manunuzi ya umma,
uelewa wa utaratibu wa
manunuzi kwa wana kamati
utaongezeka maradufu na
kuwawezesha kusimamia
vizuri sekta hii,” alisema
Ndugai.

Pia alipendekeza pia ma-
boresho katika udhibiti
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Tigo Business
Tuko Kibiashara
Zaidi

Internet yetu, Data Centre yetu na
Huduma zetu za kuunganisha
matawi ya ofisi yako ndio suluhisho
sahihi la kukuwezesha kupata habari

kwa wakati na kukusaidia kuzingatia
zaidi katika kukuza biashara yako.

Kwa taarifa zaidi:

Piga: +255 711100 101 or 101
Barua pepe: tigobusiness@tigo.co.tz
Tembelea: www.tigo.co.tz/tigo-business
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]
Magufuli ateva
wenyeviti wa bodi

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli amefanya uteuzi
wa wenyeviti wa bodi nne za taasisi za
serikali na mkuu wa chuo mmoja.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi John Kijazi,
walioteuliwa ni Mhandisi Emmanuel
Korosso, kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Kampuni ya Ndege Tan- :
zania (ATCL), Dk. Alexander Kyaruzi kuwa :
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya :
Shirika la Umeme Tanzania (Tanesco), Jo-
seph Haule kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya :
Mfuko wa Barabara (Road Fund Board) na :
Dk. Felician Kilahama kuwa Mwenyekiti  :
wa Bodi ya Wakurugenzi wa Taasisi ya
Utafiti wa Misitu Tanzania (Tafori).

Wenyeviti hao wa bodi wameteuliwa
kushika nyadhifa hizo kwa kipindi cha
pili baada ya kipindi cha kwanza kumal-
izika, na uteuzi wao umeanza Novemba
9, 2019.

Kadhalika Rais Magufuli amemteua
Prof. Shadrack Mwakalila kuwa Mkuu
wa Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu
Nyerere (Mwalimu Nyerere Memorial
Academy).

Prof. Mwakalila anashika wadhifa
huo kwa Kipindi cha pili na uteuzi wake
umeanza Novemba 8, 2019.

Bqadhi ya wasichana wanaolelewa katika kituo cha House of Hope cha Shirika la Hope for Girls and Women Tanzania

mjini Mugumu Serengeti mkoani Mara, baada ya kukimbia vitendo vya ukeketaji nyumbani kwao, wakijifunza kusuka
vikapu juzi ikiwa ni mojawapo ya mafunzo wanayopata kwa ajili ya kujiajiri hapo baadaye. NA MPIGA PICHA WETU

Bunge kurekebisha sheria 11
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Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WAKATI Bunge leo likihitimisha kujadili
Mapendekezo ya Mpango wa Taifa kwa
mwaka wa fedha 2020/21, pamoja na mam-
bo mengineyo linatarajia kufanya marekebi-
sho ya sheria 11.

Kwa mujibu wa ratiba ya Bunge, kesho
wabunge wataanza kujadili Muswada wa
Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali
namba saba ya mwaka 2019, ambao unap-
endekeza kufanyika kwa marekebisho ka-
tika sheria hizo. Sheria hizo ni Sheria ya Ma-
gonjwa ya Wanyama Sura ya 156, Sheria ya
Ustawi wa Wanyama Sura ya 154, Sheria ya
Benki Kuu ya Tanzania Sura ya 197, Sheria ya
Mikopo, Dhamana na Misaada Sura ya 134,
Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa VVU na
Ukimwi Sura ya 431.

Nyingine ni Sheria ya Usimamizi na
Udhibiti wa Kemikeli za Viwandani na Ma-
jumbani Sura ya 182, Sheria ya Madini Sura
ya 123, Sheria ya Mazishi ya Viongozi wa Ki-
taifa Sura ya 419, Sheria ya Bandari Sura ya
166, Sheria ya Kuzuia Ugaidi Sura ya 19 na
Sheria ya Usajili na Utambuzi wa Watu Sura
ya 36.

Mbali na kufanya marekebisho katika

muswada huo, Bunge pia linatarajia kupiti-
sha maazimio kadhaa likiwamo Azimio la
Kuridhia Marekebisho ya Kigali chini ya
Itifaki ya Montreal kuhusu kupunguza uzal-
ishaji na matumizi ya kemikali jamii ya Hy-
drofluocarbons (HFCS) zinazomongonyoa
tabaka la ‘ozone’.

Vilevile, Bunge linatarajia kujadili na piti-
sha azimio la kuridhia itifaki ya Jumuiya ya
Nchi Kusini mwa Afrika (SADC) kuhusu
usimamizi wa mazingira na maendeleo en-
delevu, pamoja na azimio la kuridhia itifaki
ya marekebisho ya mkataba wa Marrakesh
ulioanzisha Shirika la Biashara la Dunia.

Mhimili huo wa kutunga sheria pia uta-
jadili na kupitisha azimio la kuridhia mka-
taba wa kimataifa wa Shirika la Chakula Du-
niani (FAO) wa kuzuia uvuvi haramu kupitia
bandari za nchi wanachama, pamoja na azi-
mio la kuridhia kuanzishwa kwa ushirikiano
wa kimataifa wa nishati ya jua.

Azimio lingine linalotarajiwa kujadiliwa
na kupitishwa ni azimio la kuridhia itifaki
ya kinga na maslahi ya kidiplomasia ya Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC), Pamoja na
azimio la kuridhia Itifaki ya Afrika Mashariki
ya mitandao ya teknolojia ya habari na ma-
wasiliano.

Serikali yasitisha uokoaji
wachimbaji waliofukiwa Okt. 1

Na Issa Mtuwa, GEITA

MAJONZI na huzuni vimetawala kwenye
mgodi wa wachimbaji wadogo wa Imalan-
guza, wilayani Geita baada ya usitishwaji
wa shughuli za uokoaji wachimbaji wadogo
waliofukiwa na kifusi mgodini tangu Oktoba
mosi, mwaka huu.

Vilio hivyo vilitawala baada ya kuwasili
Naibu Waziri wa Madini, Stanslausi Nyongo,
mgodini hapo akiwa na viongozi wengine
waandamizi wa wizara hiyo, mkoa na vion-
gozi wa dini.

Wachimbaji waliofukiwa na kifusi wam-
etambuliwa kuwa ni Calos Paulo mwenyeji
wa Chato na Kulwa, Mahungija mwenyeji
wa Busolwa Nyang'wale, ambao walifukiwa
tangu Oktoba mosi, mwaka huu.

Usitishaji wa zoezi hilo ulitangazwa No-
vemba 9, ikiwa ni siku 39 tangu wachimbaji
hao wafukiwe na kifusi kutokana na changa-
moto zilizojitokeza katika kipindi chote cha
uokoaji.

Ripoti maalum ya timu ya wataalamu wa
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TOLEO MAALUM LA MIAKA 4 YA JPM

MAFANIKIO YA NSSF NA MIAKA MI

NNE YA

KISHINDO CHA RAIS DK. JOHN MAGUFULI

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Taifa la Hifadhi ya Jamii
(NSSF) linampongeza Rais Dk. John Magu-
fuli katika uongozi wake kwa kipindi cha
miaka minne tangu aingie madarakani,
Novemba 2015.

Mambo mengi makubwa ya maende-
leo aliyoyafanya kwa Taifa la Tanzania
ambayo ni pamoja na ununuzi wa ndege
kumi na moja (11) na kulifufua Shirika la
Ndege la Tanzania, ujenzi wa reli ya kisasa
(Standard gauge), ujenzi wa kituo cha ku-
zalisha umeme katika Bonde la Mto Rufiji
(Stigglers Gorge), ujenzi wa barabara ny-
ingi nchini zinazounganisha maeneo yote
ya nchi, ujenzi wa hospitali, vituo vya afya,
shule za msingi na sekondari, uboreshaji
wa huduma za afya kwa kuongeza bajeti
ya dawa na vifaa tiba, pia ameboresha
sekta ya hifadhi ya jamii nchini.

Uboreshaji wa sekta ya hifadhi ya jamii
nchini umeenda sambamba na mareke-
bisho ya Sheria ya Shirika la Taifa la Hi-
fadhi ya Jamii (NSSF) kwenye sura ya 50
ya mwaka 2018 ambapo sasa NSSF inatoa
huduma ya hifadhi ya jamii kwa wafan-
yakazi walio katika sekta binafsi na sekta
isiyo rasmi. Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
la Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF), William
Erio, amesema kwa mujibu wa Sheria
ya NSSF, Shirika linatekeleza majukumu
makuu manne ambayo ni kuandikisha
wanachama, kukusanya michango, ku-
wekeza na kulipa mafao.

Katika kutekeleza majukumu ya Shiri-
ka, Erio amesema kuwa serikali ya awamu
ya tano imedhamiria kuboresha maisha
ya Watanzania hivyo kupitia mabadiliko
ya Sheria ya Hifadhi ya Jamii sura ya 50
ya mwaka 2018, NSSF imewafikia na ku-
waandikisha wanachama kutoka sekta bi-
nafsi. Kwa mujibu wa sheria waajiri wote
nchini kutoka sekta binafsi wanatakiwa
kuandikisha wafanyakazi wao kwenye
Shirika la NSSF.

Katika kipindi cha miaka minne, Rais
Dk. John Magufuli amewasaidia wananchi
waliojiajiri wenyewe ambao wengi wao
ni wakulima na wajasiriamali; Kwanza
kwa kuwapunguzia mzigo wa kodi na
ushury; Pili amewawezesha wajasiriamali
kufanya biashara zao bila kubugudhiwa
na kuwakabidhi vitambulisho ikiwa ni
utambulisho wa kufanya biashara sehe-
mu yoyote na mkakati huo unawajengea
uwezo wakupata faida kwenye biashara
zao na kuwawezesha kujiandikisha na
NSSF ili kujiwekea akiba kwa ajili ya uzee,
ulemavu, vifo, maradhi na majanga men-
gine ambayo yatasababisha kundi hilo la
Watanzania kushindwa kufanya shughuli
zao na hatimaye kukosa kipato cha kue-
ndesha maisha yao na familia zao.

Jukumu la pili la NSSF ni kukusanya
michango. NSSF imeboresha njia ya uku-
sanyaji michango kutoka kwenye uta-
ratibu wa kupokea hundi na pesa taslimu
hadi kujiunga na mfumo wa malipo wa
serikali kielektroniki (GePG).

Anasema mfumo huo umeleta tija kwe-
nye ukusanyaji michango ya wanachama.
Katika kipindi cha mwaka mmoja 2018/19
kiasi cha Sh. bilioni 828.1 kilikusanywa.

Kwa mujibu wa Erio, mfumo wa GePG
umeendelea kuwa na matokeo chanya
kwa NSSF. Awali makusanyo yalikuwa
Sh. bilioni 60 kwa mwezi, kwa sasa ya-
meongezeka na kufikia kiasi cha Sh. bil-
ioni 96.1 kwa mwezi.

Mkurugenzi Erio, anasema NSSF
inaendelea kuboresha uwekezaji na sasa
shirika linawekeza zaidi kwenye dhama-

na za serikali.

“Tumeongeza kiasi cha kuwekeza kwe-
nye dhamana za serikali kutoka asilimia
nane iliyokuwapo mwezi Agosti 2018 hadi
kufikia asilimia 20, tarehe 30 Juni, 2019.
Hivyo basi hadi kufikia Agosti 2019, NSSF
iliwekeza jumla Sh. bilioni 733.8 kutoka
Sh. bilioni 340.5 zilizokuwa zimeweke-
zwa mwezi Juni 2018”. Katika kipindi cha
mwaka mmoja ulioishia mwezi Juni 2019,
Shirika liliendelea kuhakikisha kuwa lin-
aboresha mapato yatokanayo na uwekezaji.
Mfano mmoja ni eneo moja la mradi wa

Daraja la Mwalimu Nyerere, Kigamboni am-
bako makusanyo yake yameongezeka toka
wastani wa Sh. milioni 6974 kwa mwezi
Agosti 2018 hadi kufikia Sh. bilioni 1.08 kwa
mwezi mmoja wa Julai 2019 hili ni ongezeko
la zaidi ya asilimia 54 katika kipindi cha
mwaka mmoja.

Kwa kuwa serikali ya awamu ya tano
imedhamiria kufikia uchumi wa kati kupi-
tia viwanda, NSSF imeendelea kuwekeza
katika viwanda mbalimbali kama vile
kukiwezesha kiwanda cha viua wadudu,
Kibaha kwa kuwakopesha mtaji, pia Shirika

limetoa mkopo kwa Bodi ya Nafaka na
Mazao Mchanganyiko ili waweze kufufua
kiwanda cha unga wa mahindi na kiwanda
cha kukamua mafuta ya alizeti kilichopo ji-
jini Dodoma. Shirika limeendelea na ulimaji
wa mashamba ya miwa na hatua za awali za
ujenzi wa kiwanda cha sukari katika eneo
la Mbigiri, mkoani Morogoro zinaendelea.
Hii yote ni katika kuunga mkono juhudi za
Serikali ya awamu ya tano katika kufikia
uchumi wa kati ifikapo 2025 kupitia ujenzi
wa viwanda.

Katika kuunga mkono juhudi za Rais

za kuwaletea maendeleo Watanzania na
kutatua kero zao nyingi kwa kuboresha mi-
fumo yao ya malipo na hasa kuwawezesha
wastaafu kupokea mafao yao moja kwa
moja kupitia akaunti zao za benki badala
ya kwenda kupanga misululu katika ofisi
za NSSF.  Anasema uboreshaji wa mifumo
umesaidia kupunguza malalamiko kwa
wanachama wao kwenye ucheleweshaji
wa malipo yao baada ya kuanza matumizi
ya mifumo ya kielektroniki katika ulipaji wa
mafao ambayo kwa ujumla wake imerahisi-
sha malipo ya wanachama.

Tunajenga Maisha yako
ya Sasa na Baadae

Shirika la Taifa la Hifadhi ya Jamii
Benjamin Mkapa Pension Tower

Mtaa wa Azikiwe

S.L.P 1322, Dar es Salaam,

Tanzania

Simu : 0800756 773
Faksi:+255222163400- 19

Tovuti: www.nssf.or.tz

|

Bodi ya Wadhamini, Menejimenti na
Watumishi wa Shirika la Taifa la Hifadhi ya Jamii
(NSSF) tunatoa Pongezi za dhati kwa

Mh.Dkt John Pombe Magufuli,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
kwa uthubutu na uongozi wake uliotukuka.

Tunajenga Maisha yako
ya sasa na baadae

NSSF KWANZA

Jiunge Nasi.
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Mungu ibariki Stars
kuelekea Afcon 2021

KWA mara nyingine tena, Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars),
inatarajia kushuka dimbani I[jumaa kuwakabili wapinzani wao
kutoka Equatorial Guinea.

Stars itawakaribisha wageni hao Ijumaa, kwenye Uwanja wa

fari ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali zijazo za Kombe la Mataifa
Afrika (Afcon 2021).

Kikosi hicho kinachonolewa na Kocha Mrundi Etienne Nday-
iragije anayeshirikiana na Juma Mgunda kutoka Coastal Union
na Selemani Matola wa Polisi Tanzania, kinaanza kampeni hiyo
mpya kikiwa tayari kimepata tiketi ya kucheza fainali za Kombe
la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN).

Stars inaingia kuanza kampeni hiyo pia ikiwa na kumbukumbu
ya kucheza fainali zilizopita na Afcon, zilizofanyika Juni mwaka
huu nchini Misri, ikiwa ni baada ya kuikosa michuano hiyo kwa
miaka 39.

Katika kuhakikisha kuwa Stars inaendelea kufanya vema ka-
tika mashindano mbalimbali inayoshiriki, Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), limejaribu kuipa maandalizi ya kiwango cha juu,
yanayofanana na hadhi ya timu hiyo ambayo inapeperusha ben-
dera ya nchi. Tunawakumbusha kuwa, kilichotokea hadi Stars
itapata tiketi ya kushiriki fainali zilizopita na kufuzu CHAN kwa
mara ya pili, kinatakiwa kifanyike mara mbili au tatu, ili timu hiyo
iweze kupata matokeo mazuri katika mechi zake.

Wachezaji wote walioitwa katika kikosi hicho, wanatakiwa ku-
weka uzalendo mbele, kwa kujituma na kupambana ili wapate
matokeo chanya ambayo yataipeleka timu hiyo Cameroon na
kuwa moja ya timu zitakazowania ubingwa wa Afrika.

Hakuna kisichowezekana, nguvu na juhudi zilizowapeleka
Afcon Misri, zinatakiwa ziongezeke ili isionekane Tanzania iliba-
hatisha kushiriki mashindano hayo ya juu hapa barani Afrika.

Wachezaji wasifikiri kutangaza jina la Tanzania, wanatakiwa
wafikirie mashindano hayo, ni daraja lao la kuelekea kwenye
mafanikio, kwa sababu mawakala kutoka nchi mbalimbali hufika
kutazama vipaji, na kwa maana hiyo, nyota watakaofanya vema
watakuwa wamejitengenea soko.

Kila mchezaji ana ndoto zake, na ndoto kubwa ni kwenda
kucheza Ulaya au kupata klabu ya kuitumikia iliyoko nje ya Tan-
zania ambayo tunaamini, itamlipa mchezaji huyo mshahara na
posho bora zaidi ya kile alichokuwa analipwa hapa nyumbani.

Lakini njia za kufika huko ni tofauti, wengine wanapata fursa
kupitia klabu zao zinaposhiriki mashindano ya kimataifa, au
kupitia kufanya vema wakiwa na timu za Taifa, daraja ambalo
huwa na thamani zaidi.

Nipashe inaamini kuwa, kama wachezaji kutoka Afrika Ma-
gharibi au Afrika ya Kati, wamepata nafasi ya kusajiliwa na timu
za Ulaya, huu ni wakati mwingine wa wachezaji wa Stars kujitu-
ma kuisaidia timu yao, lakini vile vile ni njia ya kujitengenezea
ulaji binafsi.

Tunaamini kufanya vema kwa Stars katika mashindano haya,
kutasaidia nchi kuwa wachezaji wengi zaidi wanaocheza soka
la kulipwa na baadaye kuungana na nahodha Mbwana Samatta
kuibeba Tanzania.

Na katika kuhakikisha malengo haya yanafanikiwa, wadau wa-
natakiwa kuwa bega kwa bega na TFF, kwa kusaidia maandalizi
kwa sababu kwa kutegemea fedha kutoka kwa mdhamini mkuu
wa timu hiyo pekee, hazitoshi.

Pia tunawakumbusha washangiliaji kujitokeza kwa wingi Iju-
maa kuishangilia timu hiyo ili iweze kuanza vema kampeni hiyo
hapa nyumbani na baadaye kuelekea Libya ikiwa na ari na morali
nzuri ya kupambana.

Kila la kheri Taifa Stars, kila la kheri Watanzania kuelekea
Cameroon Afcon 2021.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

WATANZANIA wengi wanapenda
mchezo wa soka. Halafu wanapenda
sana klabu za Simba na Yanga. Kupen-
da kwao klabu hizo, wakati mwingine
kunawafanya hadi baadhi yao wa-
nashindwa kupambanua mambo.

Kuna mwanamuziki mmoja aliwahi
kuimba kuwa kupenda ni upofu. Na
kweli, kwa sababu nimeona baada
ya Yanga kushinda bao 1-0 Jjumaa ili-
yopita dhidi ya Ndanda, wanachama
na mashabiki wa timu hiyo wameone-
kana kufurahi na kuzidi kumponda
kocha wao aliyepita, Mwinyi Zahera
kuwa si kocha mzuri.

Zahera huyu huyu ambaye baadhi
ya wanachama walimpa uchifu, aka-
ongoza zoezi la kuchangisha fedha,
akapewa ili asajili, watu wakavaa
“vipensi” kutoka majumbani kwao
kwenda navyo uwanjani kwa sababu
tu ya kumuunga mkono baada ya ku-
fungiwa na Bodi ya Ligi kwa kukiuka
kanuni za aina za uvaaji wa mako-
cha.

Leo ameonekana hafai kwa saba-
bu tu Yanga imetolewa kwenye
mashindano ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho kwa kufungwa na Pyra-
mids ya Misri.

Ukiuliza jinsi Yanga ilivyo, kama
kweli wengi walitarajia kuwa in-
geweza kuifunga Pyramids, mashabiki
wanajibu kuwa hata kwenye Ligi Kuu
timu yao imekuwa ikipata ushindi wa
kusuasua.

Ukiuliza ushindi wa kusuasua upi,
unajibiwa wa goli moja tu, tena yana-
patikana kwa faulo, penalti au kona.

Baada ya mechi dhidi ya Ndanda
FC, wanachama na mashabiki wame-
onekana kufurahi na kusema eti ile
ndiyo Yanga waliokuwa wanaitaka.

Wanaanza kumsifia kocha, Boniface
Mkwasa, kuwa ameibadilisha kidogo
timu. Cha kujiuliza Mkwasa hana hata
wiki kwenye kikosi, ni nini ambacho
amekibadilisha?

Nilipoiangalia Yanga kwenye mechi

Iliyoifunga Ndanda ni Yanga ya Zahera

Katika
mechi
nne

za ligi
ambazo
Zahera
ameion-
goza
Yanga ni
kwamba
imefung-
wa mechi
moja,
sare
moja na
kushinda
mechi
mbili
tena kwa
bao 1-0
dhidi ya
Mbao
FCna
Coastal
Union.

dhidi ya Ndanda FC ni kwamba haku-
na kilichobadilika.

Wachezaji ni wale wale waliokuwa
wakicheza chini ya Zahera na hata
aina ya matokeo ni yale yale.

Katika mechi nne za ligi ambazo
Zahera ameiongoza Yanga ni kwamba
imefungwa mechi moja, sare moja na
kushinda mechi mbili tena kwa bao 1-O
dhidi ya Mbao FC na Coastal Union.

Kwenye mechi dhidi ya Ndanda,
Yanga imeshinda tena bao 1-0, ambalo
nalo pia limepatikana kwa nje ya faulo
kama ilivyokuwa chini ya Zahera.

Ninachowataka wanachama na
mashabiki wa Yanga ni kwamba wawe
wavumilivu na wasiwe wepesi wa
“kujaji” kocha aliyekuwapo na aliyeo-
ndoka kwa kipindi kifupi, tena mechi
moja tu.

Wanachotakiwa ni kumpa nafasi
Mkwasa na pia kocha mpya atayekuja
ili atengeneze mfumo wake mpya na
si kuanza kuwapa presha au kufanani-
sha ubora wa kocha aliyepita na ali-
yekuwapo.

Kuanza kusifia sana au kuponda,
wakati timu haijakaa sawa, itakapoku-
ja kupata matokeo tofauti, wengine
wataanza kumkumbuka kocha aliyep-
ita na hapo tatizo litakuwa halijatatu-
liwa zaidi ya kuanza upya.

Bado inaonekana Mkwasa anatafuta
pa kuanzia, hivyo kwenye mechi ijayo
ikitokea bahati mbaya ikikosa ushindi
wasiaze tena maneno, kwani inaone-
kana inaendelea kucheza vile vile
kama ilivyokuwa chini ya Zahera na
kama si goli la faulo, mechi ingeenda
sare na kwa Wabongo navyowajua
wangeanza minong’ono.

Yanga wamuache kwanza kocha
afanye kazi yake kwenye kipindi hiki
cha mpito, hadi atakapomkabidhi
mwenzake kijiti.

Kutaka kuwafananisha au ku-
washindanisha kwa kipindi hiki kifupi
ni kutaka kuendeleza tatizo lile lile lil-
ilopo.
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Jinsi hoja nne zilivyotikisa Bunge

ZIKIWA zimepita siku saba tu kati ya 11
za mkutano wa 17 wa Bunge la 11, takribani
mambo manne yametikisa ikiwa ni pamoja
na suala la uchaguzi wa serikali za mitaa
kuwa moto, hali iliyosababisha wabunge wa
upinzani kukwaruzana na mawaziri.

Hoja hiyo iliwalazimu Waziri wa Mambo
ya Ndani, Kangi Lugola, Naibu Waziri Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Mwita Waitara kutoa kauli kali
ndani ya mhimili huo wa kutunga sheria.

Mkutano huo ulioanza Novemba 5 kwa
Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip
Mpango kuwasilisha mapendekezo ya
Mpango wa Maendeleo wa Taifa na Mwon-
gozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya
Serikali kwa mwaka 2020/21 pia ulitawaliwa
na hoja ya wahudumu wa ndege katika Shiri-
ka la Ndege la Tanzania (ATCL) kutokuwa na
mvuto.

Pia, hoja ya watoto wasiowahudumia wa-
zazi wao kushtakiwa, pamoja na kuongeze-
ka kwa deni la taifa ilijadiliwa kwa mapana
zaidi. Uchaguzi Serikali za Mitaa katika siku
tano za mkutano huo, hoja iliyochangiwa
na wabunge wengi zaidi ni ile ya serikali
za mitaa, wakihoji namna wasimamizi wa
uchaguzi huo walivyowaengua wagombea
pasipo kufuata utaratibu.

Mbunge wa Singida Kaskazini, Justine
Monko (CCM), ndiye aliyeanzisha mjada-
la huo siku moja baada ya Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Chadema) ku-
tangaza kujitoa katika uchaguzi huo.

Kwenye swali alilouliza, Monko alihoji:
Chadema wametangaza kujitoa katika uch-
aguzi na kuwakosesha wananchi haki yao ya
mshingi, je, serikali ina kauli gani kutokana
na kadhia hii?” Naye Mbunge wa Tarime Vi-
wakurugenzi wa halmashauri na wakuu wa
wilaya kuwa walikuwa wakikutana na wasi-
mamizi wa uchaguzi wa serikali za mitaa na
kuwafundisha namna ya kughushi matokeo
ya uchaguzi huo, akitolea mfano wa Wilaya
ya Tarime mkoani Mara, Mkurugenzi wa
Halmashauri alikutana na wasimamizi wa
uchaguzi katika Chuo cha Ualimu baada ya
kazi ya kupokea fomu kumalizika, kuanza
kuwafundisha namna ya kughushi matokeo.

Makamu Mwenyekiti wa Cuf, Bara, Maftah
Nachuma alieleza kuwa endapo mapungufu
yaliyojitokeza katika uchaguzi huo yasi-
porekebishwa wataenda mahakamani kum-
fungulia kesi Waziri wa Tamisemi, Selemani
Jafo pamoja na wasimamizi wa uchaguzi
huo.

Hoja za wabunge hao ilimlazimu Nai-
bu Waziri wa Tamisemi, Waitara kutolea
ufafanuzi na kueleza kuwa uchaguzi huo
upo pale pale na utafanyika siku iliyopang-
wa.

Alisema vyombo vya ulinzi na usalama
vimejipanga katika kuhakikisha uchaguzi
huo unafanyika katika hali ya amani na utu-
livu, huku ikiwaonya watu waliojipanga ku-
fanya vurugu siku ya uchaguzi.

Hoja hiyo ilimlazimu Waziri Lugola kusi-
mama na kutolea ufafanuzi zaidi na kueleza
kuwa Jeshi la Polisi limejipanga wakati wote
wa kampeni hadi uchaguzi kuimarisha ul-
inzi na asalama katika maeneo yote nchini.

Alisema Jeshi la Polisi halitatoa mwanya
kwa mtu yoyote atakayejaribu kuvunja
amani ama kufanya vitendo vinavyoweza
kuashiria kuvunjika kwa amani na kwam-
ba alishamwagiza Mkuu wa Jeshi la Polisi
nchini (IGP),

Simon Sirro, aanze kuchukua hatua kwa
wahusika waliofyeka shamba la msimamizi
wa uchaguzi wilayani Mbozi.

WAHUDUMU ATCL

Mbunge wa Kigoma Kusini (CCM), Husna
Mwilima, alizua tafrani ndani ya bunge
baada ya kulitaka shirika hilo kuajiri wahu-
dumu wenye mvuto.

Wakati akichangia, Mwilima alisema wa-
huduma wa shirika hilo hawana mvuto,
wafupi, hali inayosababisha ndege kutoku-
wa na mvuto zaidi.

“Wahudumu wetu kwenye shirika letu la
ndege utakuta ‘Air hostess’ mfupi, hana mvu-
to, mhudumu nyuma yupo kawaida, hata
mimi na miaka yangu ni 50 nimeshazeeka
nilivyo ninavutia, tunapoajiri ma-Air host-
ess akiwa ndani ya ndege ukimuita akigeuka
abiria anaona kweli,” alisema Mwilima.

Hoja hiyo, ilimlazimu Naibu Waziri wa
Ujenzi, anayeshughulikia sekta ya Ma-
wasiliano, Mhandisi Atashasta Nditiye kuiti-
sha mkutano na waandishi wa habari na
kueleza kuwa serikali haitumii kigezo cha
mvuto katika kuajiri watumishi wa ATCL.

WATOTO WASIOWAHUDUMIA WAZAZI

MBUNGE wa Kahama Mjini (CCM), Ju-
manne Kishimba, alizua mjadala baada ya
kutoa hoja ya kuitaka serikali kuleta muswa-
da wa sheria bungeni utakaowabana watoto
wanaokaidi kuwatumia fedha za matumizi
wazazi wao.

Mbunge huyo alisema sheria hiyo itam-
saidia mzazi aliyemsomesha mtoto wake
hadi akapata mafanikio kuweza kusaidiwa
gharama za matumizi, kwani hivi sasa wa-
toto wengi wamewatelekeleza wazazi wao.

“Leo hii mzazi usipompeleka mtoto shule
unashtakiwa, lakini mtoto asipomtumia
pesa mzazi hawezi kushtakiwa. Tunaomba
Wizara ya Elimu, Ustawi wa Jamii watuletee
sheria ili mtoto asipomtimizia mahitaji mza-
zi wake ashtakiwe,” alisema Kishimba.

Suala la kuongezeka kwa deni la taifa ku-
toka Sh. trilioni 49 Agosti mwaka jana hadi
Sh. trilioni 52 pia liliibuka ambapo baadhi
ya wabunge waliitaka serikali kuhakikisha
thamani ya shilingi haiporomoki ili kuthibiti
kuongezeka kwa deni hilo.

Mbunge wa Maswa Magharibi (CCM),
Mashimba Ndaki, aliitaka serikali kuhakiki-
sha thamani ya shilingi inaendelea kuwa
imara kwani ikitikisika deni hilo litazidi
kuongezeka. Alisema kwenye mpango seri-
kali ihakikishe thamani ya shilingi inaima-
rikia, inakuwa imara dhidi ya dola na kwam-
ba fedha ya mataifa ya kigeni ikiimarika,
shilingi yetu ikitikisika deni hilo litaongeze-
ka.
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Habari na Gwamaka Alipipi, DODOMA

MWALIMU JULIUS K. NYERERE UNIVERSITY OF
AGRICULTURE AND TECHNOLOGY (MJNUAT)

This Invitation for Tenders follows the General Procurement Notice for
this Project, which appeared in www.taneps.go.tz. Dated 24 October
2019.

The Government of Tanzania has set aside funds for the operation of the
MJNUAT during the financial year 2019/2020. It is intended that part of
the proceeds of the funds will be used to cover eligible payment under the
contract for the Supply of Office Furniture and Office Equipment.

The Mwalimu Julius K. Nyerere University of Agriculture and
Technology now invites sealed tenders from eligible national
Suppliers for Supply of Office Furniture and Office Equipment.

Bidding will be conducted through National Competitive Tendering
procedures specified in the Public Procurement (Goods, Works,
Non-Consultant Service and Disposal of Public Assets by Tender)

Regulations, 2013 —Government Notice No. 446 as amended in 2016.

Interested eligible Tenders may obtain further information from the
Secretary of Tender Board, Mwalimu Julius K. Nyerere University of
Agriculture and Technology (MUNUAT), Oswald Mang’ombe Campus,
P.O. Box 976, Musoma, Mara (Headquarter-Butiama), Tanzania.
Mobile No. +255 767 957 772/ 620 863 762 from 07:30 to 15:00 on
Monday to Friday inclusive except on public holidays.

A complete set of Tendering Document(s) in English Language and
additional sets may be purchased by interested Tenderers upon
payment of a non-refundable fee of TZS 150,000/=. Payment should
be by either Cash, Banker’s Draft, or Banker’s Cheque, payable to the
Vice Chancellor (MJNUAT). (Please contact us via above mobile
number to obtain Control Number)

Bids must be collected from the above-mentioned office address from
11th November 2019 and returning the books will be on 02nd
December 2019 from 07:30 to 15:00.

Bids will be opened in the presence of Bidders’ Representatives, who
choose to attend at the address indicated above on 03rd December
2019 at 10:00 am.

Cost of Bid; The Bidder shall bear all costs associated with the
preparation and submission of the bid and the procuring entity will in
no case be responsible or liable for those costs, regardless of the
conduct or outcome of the solicitation.

Other information related to this bid shall be available and obtained in the
tender documents.

Vice Chancellor
MJNUAT

| 215508902
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Spika wa Bunge, Job Ndugai, akiwa na Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya WAJIBU, Ludovick Utouh, na baadhi ya wajumbe wa kamati za usimamizi za Bunge, PIC, PAC na
LAAC wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya uwajibikaji na uwazi katika mikataba ya manunuzi ya umma yaliyofanyika Jumamosi mkoani Dodoma. MPIGAPICHA WETU

Waliotenguliwa sasa kushiriki uchaguzi mitaa

INATOKA UK. 2

vyama vya siasa ndiyo vili-
vyojitoa katika uchaguzi huo
na siyo wagombea.

Hata  hivyo, hakutoa
ufafanuzi kutokana na she-
ria ya sasa nchini kitoruhusu
wagombea binafsi.

Sheria ya sasa ya uchaguzi
inaelekeza wagombea wote
wa nafasi za uongozi wa ki-
siasa kupitia vyama vya siasa.

“Hapa hakuna mtu kukim-
bia kwenye ‘cage’ (ulingo),
hakuna mtu kuweka mpira
kwapani, wote waliochukua
fomu na kurejesha fomu wa-

taenda kushiriki uchaguzi
Novemba 24, mwaka huu,
kama wamezoea kukimbia
safari hii hakuna kukimbia,”
alisema Jafo.

Kwa mujibu wa Jafo, kati-
ka uchaguzi wa serikali za mi-
taa wagombea waliojitokeza
na kuchukua fomu walikuwa
550,036 na waliorejesha
fomu walikuwa ni 539,953
sawa na asilimia 97.29.

Waziri huyo alisema hadi
mchakato wa maamuzi ya
rufani mbalimbali lilipohiti-
mishwa Novemba 9, jumla ya
rufani 4,921 sawa na asilimia
32 zilipitishwa na zilizobaki

zilikosa sifa kwa sababu mbal-
imbali.

Alisema katika mchakato
wa kuchukua na kurejesha
fomu, CCM imefanikiwa
kupita bila kupingwa ka-
tika maeneo mbalimbali kwa
kuwa hapakuwa na mgom-
bea yeyote kutoka chama cha
upinzani.

Alisema kwenye nafasi

sawa na asilimia 51, na katlka
mitaa CCM pia imepita bila
kupingwa katika mitaa 1,169
kati ya mitaa 4,263 sawa na

asilimia 27.

Kwa mujibu wa Jafo, vitongoji,
CCM kimepita bila kupingwa kwe-
nye vitongoji 37,505 kati ya viton-
£0ji 64,384 sawa na asilimia 58, na
kwa upande wa wajumbe wa kun-
dila wanawake jumla ya wajumbe
64,085 wamepita bila kupingwa,
wajumbe kundi mchanganyiko
jumla ya wajumbe 75, 560 wame-

pita bila kupingwa.

Kuhusu vyama kujitoa, Wa-
ziri Jafo alisema ni demokrasia ya
vyama vya siasa kujitoa kwenye
uchaguzi, pia ni uhuru wao wala
hawalazimishwi kufanya jambo
ambalo hawako tayari kulifanya.

INAENDELEA UK. 26

609,502 kufanya mtihani kidato 2 leo

INATOKA UK. 2

maalumu wapo 3,978 am-
bao kati yao 735 ni wenye uoni
hafifu, 102 ni wasioona, 887 ni
wenye ulemavu wa kusikia na
2,254 ni wenye ulemavu wa vi-
ungo mblimbali vya mwili.

Dk. Msonde alisema mwaka
huu kuna ongezeko la wa-
nafunzi 625,139 sawa na asil-
imia 53.96 ikilinganishwa na
idadi ya wanafunzi waliofanya
mtihani huo mwaka 2018 am-
bao walikuwa 1,158,499.

“Kwa jinsi takwimu zilivyo
ni kwamba idadi ya wavulana

watakaofanya mtihani wa upi-
maji wa darasa la nne ni sawa
na idadi ya wanafunzi wote
waliofanya mtihani wa taifa
wa darasa la saba, hii yote ni
kutokana mafanikio ya elimu
bila malipo kwa ngazi ya elimu
msingi,” alisema Dk. Msonde.
Alisema mtihani huo ni
muhimu kwa kuwa unasaidia
kujua kiwango cha wanafunzi
wanaomudu stadi za kusoma,
kuandika na kuhesabu na
kwamba matokeo ya upimaji
huo yanabainisha maeneo
muhimu yanayohitaji kufanyi-
wa maboresho katika vitendo

vya ujifunzaji wa wanafunzi.
KIDATO CHA NNE

Kuhusu mitihani ya kidato
cha nne inayoendelea, Dk.
Msonde alisema wanafunzi
wamefanya mitihani ya maso-
mo 17 yakiwamo masomo saba
yalazima, na kwamba yote yal-
iyobaki ni ya hiari.

Alisema tangu mitihani hiyo
ilipoanza mpaka sasa haku-
na udanganyifu uliobainika
nchini kote, na kwamba hali
hiyo imekuwa tofauti na miaka
mingine ambayo udanganyifu

huo ulikuwa unafanyika.

Alisema kamati za uende-
shaji wa mitihani katika ngazi
za mikoa na wilaya zimefanya
kazi kubwa ya kuwaelimisha
wasimamizi pamoja na wa-
nafunzi ili wajuwe madhara ya
kufanya udanganyifu hali am-
bayo imeleta mafanikio.

Dk. Msonde alisema Mkoa
wa Mbeya ni miongoni mwa
mikoa ambayo kamati zake
za uendeshaji wa mitihani
zinafanya kazi nzuri katika
kuwaelimisha wasimamizi na
wanafunzi, hivyo kuleta ma-
tokeo chanya.

Serikali yasitisha uokoaji wachimbaji waliofukiwa Okt. 1

INATOKA UK. 4

uokoaji imeeleza kuwa
kumekuwa na changamoto
nyingi wakati wa uokoaji zi-
lizosababisha kuwa na ugumu
wa kuwaokoa wachimbaji
hao.

Akiwasilisha taarifa ya
wataalamu  wa  uokoaji
iliyoishauri ~ serikali ~ kusi-

tisha kwa zoezi hilo, Mkuu
wa Wilaya ya Geita, Josephat
Maganga, amemwambia Nai-

bu Waziri wa Madini kuwa
miongoni mwa changamoto
zilizojitokeza ~ wakati ~ wa
uokoaji ni pamoja na uwapo
wa maji chini ya mgodi, mwin-
giliano wa magogo chini ya
shimo la mgodi, na kutokuwa
na usalama katika eneo hilo
hata kwa vyombo vya uokoaji.

Maganga aliongeza kuwa,
kulikuwa na  wataalamu
wa makundi mbalimbali ya
uokoaji na vifaa vya kutosha
kutoka kwa Jeshi na Uokoaji,

mgodi wa dhahabu wa Geita

(GGM), na kampuni nyingine
kutoka kwenye migodi mbal-
imbali, lakini pamoja na juhu-
di zote imeshindikana kupati-
kana kwao.

Taarifa hiyo iliendelea kuse-
ma kuwa siku ya tukio hilo,
kwenye shimo hilo kulikuwa
na wachimbaji 5, ambapo 3
kati yao waliokolewa siku hiyo
hiyo na wawili hawakuweza
kupatikana hadi zoezi hilo la
uokoaji linasitishwa.

Naibu Waziri  Nyongo,

alisema serikali imesikitishwa
na tukio hilo na kwamba iko
pamoja wafiwa na wachimbaji
wote.

Alisema, serikali inathamini
uhai wa mtu mmoja kuliko
dhahabu au madini yote ya-
liko chini na ndio maana ina-
sisitiza wachimbaji kuchimba
kwa kufuata utaratibu na she-
ria ili wachimbe kwa kuzin-
gatia usalama kuepukana na
majanga kama hayo.

- Spika azitaka PAC,
PIC, LAAC kumpa
ushirikiano CAG
Kichere

INATOKA UK. 3

na ukaguzi wa mahesabu ya serikali, aki-
sisitizia suala la upokeaji wa taarifa kwa muda
muafaka na kuongeza nguvu katika upande wa
udhibiti.

“Bunge linatakiwa kujishughulisha na masu-
ala kwa wakati huo huo yakiwa bado moto
moto. Hivyo, tunatakiwa kuangalia namna am-
bavyo tunaweza kufikia mduara wa matumizi
ya umma ili tusipitwe,” alisema.

Kwa upande mwingine, Ndugai alisema
kwamba ofisi ya CAG na Bunge limeweza kwa
kiasi kikubwa kufanikiwa katika upande wa uk-
aguzi ila upande wa udhibiti unapelea.

“Katika mfumo wetu, kipengele cha udhibiti
haujakaa sawa sawa, na ili tuweze kwenda huko
lazima yajengeke mazingira ya kikatiba itakayo
ruhusu ofisi zetu hizi kufanya hivyo,” aliongeza
Spika huyo.

“Hata hivyo mabadiliko ya aina haya
yanaweza yakaanza polepole, ili sote tuweze ku-
fikia malengo kwa pamoja,” alisisitiza Ndugai.

Wakati huo huo, Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC), Naghenjwa
Kaboyoka, alisema mafunzo hayo yana manu-
faa makubwa kwa kamati za usimamizi wa
Bunge kwa sababu yanawawezesha wabunge
husika kufahamu wajibu wao katika kuisima-
mia vizuri serikali.

“Kama mnavyofahamu, mabadiliko ya wa-
jumbe katika kamati hizi yanayotokea kila
baada ya miaka miwili na nusu. Hivyo, mafunzo
kama haya yanasaidia wajumbe wapya kupata
uzoefu na maarifa katika eneo hili la usimamizi
wa Bunge kwa serikali,” alisema Kaboyoka.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji
wa WAJIBU, Utouh, alisema baadhi ya mada
zilizowasilishwa katika mafunzo hayo ni uwazi
na uawajibikaji kwenye sheria ya manunuzi ya
2011, dhana ya mikataba ya manunuzi ya wazi,
ripoti ya wajibikaji ya viashiria vya rushwa ka-
tika sekta ya umma na mbinu za medani katika
kuendesha mahojiano katika manunuzi ya sek-
taya umma.

Katika mafunzo haya, mawasilisho ya mada
yalifanywa na Taasisi ya WAJIBU ikishiriki-
ana na mashirika ya kiserikali kama PPRA na
PSPTB, na shirika lisilo la kiserikali la HIVOS.
Jumla ya wanakamati 72 walihudhuria.
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Ofisa Uvuvi na
Mifugo wa Man-
ispaa ya Moro-
goro, Mohamed
Chamzhim
(kushoto), al-
iyemwak-

ilisha Mkuu

wa Wilaya

ya Morogoro
katika uzinduzi
wa Klabu ya Bi-
ashara ya Benki
ya NBC mkoani
Morogoro, ak-
ishikana mikono
na Mjumbe wa
Bodi ya NBC,
Dk. Kassimu
Hussein, wakati
akizindua rasmi
klabu hiyo
mkoani humo
jana. Kulia ni
Mkurugenzi

wa Biashara

wa benki hiyo,
Elvis Ndunguru.
PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Watanzania wameonyesha
nia ya Kuwekeza Angola

Na Felix Andrew

ALOZI mpya wa An-

gola nchini, Sandro

de Oliveira, amesema

kuna kampuni kad-
haa za kitanzania ambazo
zimeonyesha nia ya kuwekeza
nchi humo na kuahidi kutoa
msaada unaohitajika.

Akizungumza  jijini  Dar
es Salaam mwishoni mwa
wikiwakati akielezea maa-
dhimisho ya uhuru wa nchi
hiyo, balozi huyo hakuzitaja
kampuni hizo, lakini alisema
kuwa zipo tano ambazo zipo
tayari kuwekeza nchini Angola.

Angola ilipata uhuru wake
mwaka 1975, kutoka mikononi
mwa Wareno, na baadaye ume-
leta amani, mwanga na matu-
maini mapya.

Alidokeza kuwa kuna kam-
puni mbili za kutoka nchini An-
gola zitafungua biashara hapa
Tanzania muda mfupi ujao.

Alipoulizwa kuhusu tak-
wimu za wafanyabiashara wa
nchi mbili hizo, alisema kuwa
kwa sasa suala hilo bado wana-

lifanyia marekebisho.

“Kwa sasa tunakusanya
upya taarifa na kuanzisha juk-
waa la ushirikiano na sekta
binafsi kwani mfumo wa sasa
bado haujafanya vizuri.” Alise-
ma uongozi wa sasa wa Angola
umefanya jitihada kubwa sana
kuboresha mazingira ya biasha-
ra kwa kutunga sera rafiki na
vivutio vingi sana.

“Hiyo pia ninaweza kusema
na hapa Tanzania, hatua kad-
haa tunaona zinachukuliwa na
serikali kuhakikisha kunakuwa
na mtiririkko mzuri wa kiu-
wekezaji.” alisema.

Kwa upande wa uchumi,
alisema Angola imeweza ku-
tumia rasilimali zake kwa ajili
ya kuwaendeleza wananchi
wake na maisha yao.

“Ni kweli kuwa hali ya sasa ya
uchumi ni nzuri ambapo watu
wengi wanapenda iendelee
kuwa hivyo, hata hivyo jitihada
zinafanywa na serikali yetu za
kulinganisha uchumi wa An-
gola na ule wa nchi za SADC,”
aliongeza.

Alibainisha kuwa uhusiano

ambao umekuwapo baina ya
nchi za Tanzania na Angola ni
mzuri na wa kuigwa.

“Ni uhusiano uliofunga-
mana kuanzia viongozi wetu
wa awali ambao ni Baba wa
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere
wa hapa na Dk. Anténio Ago-
stinho Neto wa Angola, kwani
Tanzania imejitolea kwa kiasi
kikubwa sana katika ukombozi
wa Angola,” alisema.

Hata hivyo, kutokana na
sababu mbali mbali, uhusiano
huu wa kindugu haukuweza
kutafsiriwa vizuri kwa kibiasha-
ra. “Moja ya kazi zangu kama
Balozi mpya wa Angola hapa
Tanzania ni kuanzisha upya
somo hili na tayari tumean-
za kukusanya mawasiliano
muhimu,” alisema.

Alisema ni matumaini yake
kuwa tarehe kama ya leo mwa-
ka kesho atakuwa anatangaza
jinsi tulivyofanikiwa kibiashara
baina ya nchi mbili hizi.

Fursa zipo tele, ninaialika
sekta binafsi kutoka pande
zote kuchangamkia suala hili,”
alisema. “Tunahitaji watu wa

nchi zote kuwa wamoja katika
masuala yote ikiwemo michezo
na utamaduni,” aliongeza.

Aidha, lisema ni muhimu
kuimarisha ushirikiano wa ki-
taasisi.

Ni muhimu pia kusaidia
jamii ya wafanyabiashara ku-
toka nchi mbili kutumia vizuri
rasilimali zinazopatikana na
kuwapa ulinzi wa kutosha na
kuwapa vivutio zaidi.

“Yote haya yanaweza kupa-
tikana kupitia makubaliano ,
mikutano na majukwaa mbali
mbali. Tutajitahidi kuhakiki-
sha kuwa ushirikiano huu ul-
iokuwepo baina ya nchi mbili
hizi unaendelea kuimarika,”
alieleza.

Balozi huyo alisema Tanza-
nia ni maarufu sana kwa uzal-
ishaji wa chakula na ina vivutio
vingi sana vya utaliina kuahidi
kuwaleta watalii wa Angola na
wawekezaji na kuongeza kuwa
tokea alipokuja nchini tayari
amewasiliana na mamlaka
husika kwa kuangalia maeneo
ya ushirikiano ambayo yata-
nufaisha pande zote mbili.

Kampeni ya vyoo shuleni yapata mil. 80/-

Na Hamisi Nasiri, MTWARA

MKUU wa Mkoa wa Mt-
wara, Gelasius Byakanwa, ame-
kabidhi  Sh. milioni 80 kwa
halmashauri nne, ambapo kila
moja imepata Sh. milioni 20
kwa ajili ya ujenzi wa matundu
ya vyoo shuleni.

Byakanwa aliyasema hayo
mkoani hapa alipokuwa akitoa
taarifa juu ya kampeni hiyo ya
‘shule ni vyoo’ inavyokwenda.

Alisema fedha hizo ni za
michango iliyokusanywa ka-
tika kampeni yake ya ‘shule ni
choo’ ambapo wadau mbal-

imbali mkoani hapa wame-
shangia baada ya Ofisi ya Mkuu
wa Mkoa kuhamasisha kuhusu
ujenzi wa miundombinu ya
vyoo. Byakanwa alisema kuwa
halmashauri zilizopata mgao
huo ni Nanyumbu, Masasi,
Newala na Tandahimba.
Aidha, alisema mgawo wa vi-
faa kama saruji na vifaa vingine
vinavyotumika kwenye ujenzi
bado vinaendelea kuratibiwa
na baada siku siku chache vita-
tolewa.
Alisema vifaa hivyo vitafik-
ishwa katika halmashauri zote
za mkoa wa Mtwara ili vianze

kutumika.
Kadhalika, Mkuu huyo wa
Mkoa aliahidi kukamilisha

mgao huo wa Sh. milioni 20
kwa  halmashauri zilizosalia
baada ya kupata Sh. milioni
100 zilizoahidiwa na Wizara ya
Elimu. “Nashukuru kampeni
hii inafanikiwa kwa kiwango ki-
kubwa na kasi mzuri, lengo letu
tuone kila shule iliona changa-
moto ya matundu ya vyoo
inakuwa na vyoo bora,” alise-
ma Byakanwa. Kwa upande
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Masasi, Mkurugenzi Mtendaji,
Changwa Mkwanzu, amezin-

dua matundu nane ya vyoo ka-
tika Shule ya Msingi Mpitimbi.

Mkwanzu alisema wanaun-
ga mkono kampeni hiyo na
kwamba watahakikisha kila
shule inakuwa matundu bora
ya vyoo.

“Sisi jana kupitia kampeni
hii tayari tumeanza kuzindua
matundu nane ya vyoo katika
Shule ya Msingi Mpitimbi na tu-
taendelea katika shule zingine,”
alisema Mkwanzu.

Pia alibainisha kuwa hal-
mashauriina mpango kabambe
wa kuona mazingira ya shule
zote yanakuwa mazuri.

Bunge, Unicef
kulinda
watoto

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

BUNGE limeingia mkataba wa
makubaliano (MoU) wa mwaka
mmoja na Shirika la Umoja wa
Mataifa la Kuhudumia Wa-
toto (Unicef) kwa ajili ya kulinda,
kutetea haki za watoto.

Akizungumza baada ya kufanyi-
ka kwa makubaliano hayo, Spika
wa Bunge, Job Ndugai, alisema
kuwa mkataba huo utawawezesha
wabunge wa kamati ya serikali za
mitaa na huduma za jamii kusafiri
sehemu mbalimbali nchini wak-
ishughulikia masuala yanayowa-
husu watoto.

Alisema pia itasaidia wabunge
kupata rasilimali zaidi zitakazo-
wasaidia katika kutetea na kulinda
haki za watoto katika kipindi cha
mwaka mmoja kisha mkataba huo
utasainiwa upya katika bunge la
12.

“Changamoto za watoto ni ny-
ingi, bunge nalo lina nafasi katika
kuliangalia suala hili, bunge huwa
linatunga sheria za watoto, hivyo

Unicef watatuongezea rasilimali
zitakazosaidia kupambana na haki
za watoto,” alisema Ndugai na
kuongeza:

“Unapozungumzia masuala ya
barabara, maji, kilimo, ni lazima
umguse mtoto, hivyo bunge lina
nafasi kubwa sana katika kuhakiki-
sha haki za mtoto zinalindwa,
na ndiyo maana leo tumekubali
kuingia nao makubaliano,” alisema
Spika Ndugai.

Mwakilishi wa Unicef mchini,
Rene Van Dongen, alisema ush-
irikiano huo umekuja wakati mwa-
faka wakati dunia ikisherehekea
kutimia kwa miaka 30 ya mkataba
wa haki za watoto.

“Takwimu zinaonyesha idadi ya
watoto Tanzania itaongezeka mara
mbili na kufikia milioni 58 ka-
tika kipindi cha miaka 30 ijayo,”

alisema Van Dongen.

Alisema serikali ya Tanzania
imefanikiwa kwa asilimia kubwa
katika

kuhakikisha haki za watoto zina-
patikana, lakini kuna changamoto
nyingi ambazo bado hazijatatu-
l[iwa.

Van Dongen alisema Tanzania
imekuwa mstari wa mbele katika
kuhakikisha watoto wanapata
haki zao, kwamba idadi ya watoto
walioandikishwa shule imezidi
kuongezeka, vifo vya watoto wali-
ochini ya miaka mitano vimepun-
gua, watoto wengi wanaozaliwa
wanapewa vyeti vya kuzaliwa.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Huduma za
Maendeleo ya Jamii Peter, Seru-
kamba, alisema wazazi wanajuku-
mu kubwa la kuhakikisha haki za
watoto zinalindwa wakati wote.

Alisema wao kama wabunge
watahakikisha watoto nchini wa-
napewa haki zao, kwa kuwatetea
bungeni na kuhakikisha sheria
nzuri zinatungwa kuhakikisha wa-
naishi katika mazingira rafiki.
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Wanafunzi h'shauri
kupimwa mimba

Na Gurian Adolf, KATAVI

BARAZA la Madiwani Hal-
mashauri ya Manispaa ya Mpanda
mkoani Katavi limeagiza wa-
nafunzi wote wa shule za sekond-
ari na msingi waliopo darasa la
tano na la sita wapimwe ujauzito
baada ya wanafunzi 18 wa shule
mbili za sekondari kubainika
kuwa wajawazito.

Agizo hilo lilitolewa mwishoni
mwa wiki katika kikao cha Baraza
la Madiwani cha kwanza katika
robo ya mwaka wa fedha 2019/
2020.

Awali kabla ya uamuzi huo
mwenyekiti wa Kamati ya
kudhibiti Ukimwi wa baraza hilo,
Lucas Kanoni, alilieleza baraza
hilo kuwa hali ya mimba za uto-
toni bado ni tishio katika katika
manispaa hiyo.

Alisema katika kipindi cha
miezi mitatu iliyopita, jumla ya
wanafunzi 18 wa shule mbili za
sekondari walipimwa na kubaini-
ka kuwa wana ujauzito wa miezi
mitatu.

Kanoni alisema wanafunzi wa
shule za sekondari za Kashaulili
na Kasimba walipimwa ujauzito
na ilibainika kuwa katika sekond-
ari Kasimba wanafunzi 15 wali-
kuwa wajawazito na Kashaulili
wanafunzi watatu.

Baada ya taarifa hiyo madiwani
walishtushwa na taarifa hiyo ya
shule mbili za sekondari kuwa
na idadi kubwa kama hiyo ya
wanafunzi wajawazito.

Meya wa Manispaa hiyo, Willy
Mbogo, alisema kuwa tatizo la
mimba za utotoni bado ni kubwa
katika Manispaa ya Mpanda na
hali hiyo haikubaliki kwani ni
aibu kubwa na haivumiliki.

Alimwagiza Ofisa Elimu Shule
za Sekondari kutoa taarifa ya
hatua ambazo zimechukuliwa kwa
watu waliowapa ujauzito wa-
nafunzi hao.

Mbogo alitoa mfano kwa
kusema kuwa hivi karibuni wal-
imu wa Shule ya Msingi Majengo
walimbaini mwanafunzi mmoja
mwenye umri wa miaka 14 akiwa
na ujauzito na walipomuaji ali-
waeleza ujauzito huo alipewa na
baba yake mzazi, hivyo wali-
chukua jukumu la kumfungulia
kesi polisi na mzazi wa mtoto
huyo baada ya kupatikana na
hatia Mahakama ilimuhukumu
kifungo cha maisha.

Ofisa Elimu Sekondari wa
Halmashauri ya Manispaa ya
Mpanda, Emeriana Tungulu,
alisema changamoto iliyopo kwa
wanafunzi wanaopata ujauzito ni
kutosema ukweli wanapotakiwa
wamtaje mtuhumiwa aliyempa
ujauzito, kwani wamekuwa wak-
idai hajulikani.

Pia baadhi yao wamekuwa
wakisingizia kuwa aliyempa
ujauzito alikutana naye mara
moja tu mnadani hivyo baada ya
hapo hajui mtuhumiwa alipo.

Changamoto nyingine ni wazazi
wenyewe wamekuwa hawatoi
ushirikiano pindi wanapokuwa
wakihitajika kutoa ushirikiano.

Wahitimu Veta watakiwa kujiajiri

Na Joseph Mwendapole

HUO cha Ufundi Stadi

(VETA) Kanda ya Dar es

Salaam, kimeshauriwa

kuwaandaa  wahitimu
wake ili wawe na mtazamo wa
kujiajiri wanapohitimu badala ya
kutegemea kuajiriwa.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Meneja Rasilimali
Watu wa Kampuni ya Kioo Lim-
ited, Jacob Msuya, aliyekuwa
mgeni rasmi kwenye maha-
fali ya chuo hicho yaliyofanyika
mwishoni mwa wiki jijjini Dar es
Salaam. Msuya alisema serikali
haibebi jukumu la kuajiri moja
kwa moja bali inaweka tu mazin-
gira mazuri na kutoa mwongozo
utakaowezesha elimu inayopati-

kana itumike ipasavyo.

“Mkuu wa chuo umeeleza
jinsi mnavyoendesha mafunzo
kwa kushirikiana na taasisi zi-
sizo za kiserikali mfano Interna-
tional Youth Foundation (IYF),
kuwasaidia wanafunzi katika
kupata mbinu bora za kuweza
kupata ajira au kujiajiri wenyewe
nawapongeza sana chuo pamoja
na mashirika haya kwa uamuzi
wenu,” alisema. Alisema wahit-
imu hao wanaweza kufanya kazi
vizuri katika katika vikundi vya
ujasiriamali, taasisi za umma
na makampuni au viwanda bi-
nafsi, serikali, au kuendesha
shughuli zao wenyewe popote
watakapokuwa.  Aliwashukuru
wazazi na walezi wote kwa ku-
wawezesha vijana hao kuhud-

huria mafunzo ya ufundi stadi
katika Chuo cha Veta DSM na
aliwaomba wasichoke kuwapa
fursa kama hizo vijana hao kwani
ndio taifa la kesho.

Vilevile Msuya aliwashukuru
waajiri wote kwa kazi kubwa am-
bayo wanaifanya kuwawezesha
vijana hao kupata mafunzo
yavitendo kwenye maeneo
yaoya  kazi napiakuwapatia
ajira.

Alisema Kampuni ya KIOO
Limited na Chuo cha Ufundi
VETA Dar es Salaam wapo kwe-
nye Mkataba wa Makubaliano
(MOU) kuhusu utekelezaji wa
mpango wa kukuza ujuzi.

Msuya alisema nchi ina uhaba
mkubwa wa mafundi walio-
bobea katika fani mbalimbali

hivyo VETA DSM ina nafasi nzuri
ya kupunguza uhaba huo na
kwamba serikali inatambua na
kufurahishwa na mchango wa
chuo hicho. “Jitthada mnazo-
fanya hasa kwa kuzingatia maz-
ingira magumu mnayokabiliana
nayo. Kadri idadi ya wataalamu
inavyoongezeka ndivyo tunavyo-
songa mbele kufikia lengo letu la
kujitegemea kama Taifa,” alisema
Msuya

Msuya alisema sekta binafsi
itaendelea kushirikiana na seri-
kali wakati wote, kufanya kila
linalowezekana kuhakikisha
kwamba Chuo cha Ufundi VETA
Dar es Salaam kinaendelea kuwa
miongoni mwa vyuo vyenye ha-
dhi bora katika mkoa wa Dar es
Salaam na Tanzania kwa ujumla.

Waziri wa
Kilimo, Japh-
et Hasunga,
akizungumza
na Ofisa Uhu-
siano Msaidizi
wa Wateja
wa Kilimo

wa Benki ya
NMB, Vivian
Sakoe, baada
va kufunga
Mkutano
Mkuu wa 13
wa Shirikisho
la Wadau

wa Korosho
Afrika (ACA)

Salaam juzi.
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‘Ushirikiano wafanyabiashara, taasisi
fedha muhimu uchumi wa viwanda’

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

JUHUDI binafsi za wafanya-
biashara kwa kushirikiana na
taasisi za kifedha ni moja ya
nyenzo muhimu katika kufikia
malengo ya mpango mkakati wa
serikali ya awamu ya tano katika
kutoa kipaumbele katika uchu-
mi wa viwanda.

Hayo yalisemwa na Mjumbe
wa Bodi ya NBC, Dk. Kassim
Hussein katika hafla ya uzinduzi
wa Klabu ya Biashara ya NBC,
maarufu kama ‘NBC B-Club’
ya Mkoa wa Morogoro ikiwa ni
klabu ya 11 kuzinduliwa katika
mikoa mbalimbali nchini .

“Kwenye biashara serikali im-
efanya mageuzi makubwa mfa-
no katika kuwahamasisha wa-
fanyabiashara kutumia mashine
za Kkielektroniki, kurasimishwa
kwa biashara, lakini kunahitaji
juhudi kubwa katika kuangalia

masuala ya masoko, vifungashio,
mitaji na viwango vya  TFDA
ili kufanya biashara hizo zikue,”
alisema.

Ni kutokana na hayo alisema
NBC B-Club itakuwa faida kubwa
kwa wafanyabiashara na nguvu
ya kuleta maendeleo kwa taasisi
na mtu mmoja mmoja, huku
benki NBC ikiongeza mafunzo
ya mara kwa mara kwa kuleta
wataalamu mbalimbali na kutoa
punguzo la riba kwa wanacha-
ma wa klabu hizo.

Akizungumza zaidi kuhusu
klabu hiyo Mkurugenzi wa Kiten-
go cha Biashara cha benki hiyo,
Elvis Ndunguru, alisema lengo
pia ni kuwakutanisha wafanya-
biashara mbalimbali ili kuweza
kubadilishana uzoefu, kupata
fursa mbalimbali za masoko
ndani na nje ya nchi pamoja na
kuwaunganisha na wafanyabi-
ashara wa nje.

Ndunguru alisema ni ra-

hisi kutoa nafasi ya elimu kwa
wafanyabiashara hao kupitia
klabu zao, kwenye maeneo wa-
nayobaini yanayotakiwa elimu
baada ya kupata mrejesho toka
kwa wateja wao.

“Klabu za Biashara tumesha-
zianzisha maeneo mbalimbali
Tanzania, lakini lengo hasa ni
kuwakutanisha wafanyabiasha-
ra mbalimbali ili kuweza kugun-
dua fursa, kuwapa elimu, kuleta
wataalamu tofauti, pia kuna fur-
sa za kupeleka wafanyabiashara
katika nchi mbalimbali,” alisema
Ndunguru.

Pia alisema  wanatarajia
kuongeza nchi nyingine ambazo
zinafanya vizuri kibiashara iki-
wamo Uturuki, Ujerumani na
Marekani, na kwamba wana
mpango wa kutengeneza diri-
sha maalum la wafanyabiashara
wanawake wadogo na wakati ili
kuwahamasisha zaidi kuingia ka-
tika biashara.

Awali akizungumza kwa niaba
ya Mkuu wa Wilaya ya Moro-
goro, Ofisa Uvuvi na Mifugo Man-
ispaa ya Morogoro, Mohamed
Chamzimu, alisema Klabu hiyo
itawawezesha wanachama hao
kuwa na uelewa wa biashara
wa kisasa, na kwamba mafunzo
wanayoyapata yataleta tija na
kuongeza weledi katika shughuli
Zao.

Chamzimu aliwataka wafan-
yabiashara hao kujitokeza na
kujiunga kwa wingi katika klabu
hiyo kwa manufaa yao na Taifa
kwa ujumla.

Mmoja wa wafanyabiasha-
ra hao, Bupe Kamugisha,
wameipongeza benki hiyo kwa
huduma bora na masharti nafuu
ya kuchukua mikopo na kusema
kwamba imekuwa haina vitendo
vya kutaifisha mali za wateja
wao pindi wanapopata ugumu
kwenye marejesho.
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Waziri aagiza viongozi
wa Saccos wakamatwe

Na Allan Isack, ARUSHA

AZIRT ~ wa Kilimo,
Japhet Hasunga,
ameagiza kukamatwa
kwa viongozi wa Ku-
rugenzi Saccos ya Mkoa wa Arusha
kutokana na kuhujumu chama hi-
cho kwa ubadhirifu wa fedha za wa-
nachama wake zaidi ya Sh. bilioni 2.4

Agizo hilo alitoa jana jijini hapa,
baada ya kuitisha kikao cha dharura
katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Aru-
sha na kupokea malalamiko kutoka
kwa wanachama na Ofisi ya Msajili
wa Vyama vya Ushirika, juu ya
uwapo wa mwenendo mbovu wa
viongozi hao, kujichukulia maamuzi
pasipo  kushirikisha ~wanchama
wake.

Hasunga aliliagiza Jeshi la Polisi
kuhakikisha linawakamata viongozi
wote walioshiriki kula fedha hizo,
akiwamo aliyekuwa Mwenyekiti wa
Saccos, Dk. Freedom Matiago na

Makamu wake, Gasper Kanyasita,
meneja wa chama hicho pamoja na
viongozi wa vikundi 14, hewa wali-
opatiwa mkopo wa Sh. milioni 40.

“Nimesikitika sana kuona watu
hawa bado wapo mitaani wakien-
delea kula maisha wakati wapo watu
wanaumia kwa ajili ya kuhitaji ma-
fao yao na fedha zao walizojiwekea
kama akiba kwa manufaa yao ya
baadaye,” alisema na kuendelea:

“Naagiza kuanzia leo watu
wote waliokula fedha hizo popote
walipo wakamatwe ili wazirejeshe
fedha hizo, siwezi kufumbia macho
suala hili wakati watu wetu wa-
naumia Jeshi la Polisi hakikisheni
mnawakamata na kuwafungulia
kesi ya uhujumu uchumi wasipate
dhamana.”

Awali akitoa taarifa fupi ya Sac-
cos hiyo, Msajili Msaidiziwa Vyama
vya Ushirika mkoani Arusha, Ema-
nuel Sanka, alisema tangu mwaka
1990 chama hicho kianzishwe ki-
najumla ya wanachama 780, am-

bapo wastaafu  wanaidai mafao na
akiba ya Sh. milioni 831.

Alisema pia wanachama wa-
naoendelea na mfuko nao wana-
dai Sh. milioni 770, huku taasisi za
CRDB, NSSF na Tumaini Saccos ya
Shirika la World Vision Tanzania,
wakikidai chama hicho Sh. milioni
884.

Baadhi ya wanachama hao wa-
likiri kutoshirikishwa katika vikao
na viongozi wamekuwa wakifanya
maamuzi ya kutoa mikopo ovyo
kwa watu wanaowafahamu wao na
wanachama wakiomba mikopo kwa
ajili ya matibabu wananyimwa.

Kwa upande wa Kareti Piniel
alimweleza Waziri Hasunga kwa
muda mrefu ameitumikia serika-
li  akiwa muuguzi mkunga katika
Hospitali ya Mount Meru mkoani
Arusha, baada ya kustaafu alipokea
Sh. milioni 50 kama kiinua mgongo
na kuwekeza katika amana yake
ndani ya Saccos hiyo.

“Nasikitika ~ kuona fedha hizi

zimetafunwa na viongozi hao, saba-
bu kila nilipohitaji nilinyimwa hata
nikiumwa, naomba Waziri unisaidie
mimi na wenzangu tupate stahiki
zety,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Mrisho Gambo, alimweleza Wa-
ziri Hasunga Saccos hiyo imekuwa
changamoto kwa wanachama wake,
na kuonekana kusuasua kwa muda
sasa, huku akisema kuwa usha-
hidi wa wazi unaonyesha watu hao
wameshiriki kula fedha hizo, na
kuwatupia lawama viongozi wa vy-
ama vya ushirika ngazi za wilaya na
mkoa.

“Lakini ni wazi usimamizi uliku-
wa mbovu ambao wameshindwa
kuwajibika ipasavyo, hivyo kuwa
sehemu ya kuongeza hasara na
kuwapa mzigo mzito wanachama,
hivyo sisi kama viongozi wa mkoa
msimamo wetu ni kuhakikisha tun-
alinda haki za wanachama ambao ni
wananchi wangu,” alisema Gambo.

Mkuu wa
Wilaya

va Ikungi,
Edward
Mpogolo
(kushoto),
akionyesha
magunia ya
mkaa vyali-
yokamatwa
baada ya
kukiuka
sheria ya
misitu na
nyuki katika
Msitu wa
Sambalu,
mkoani Sin-
gida, wakati
akizun-
gumza na
waandishi
wa habari
eneo la
tukio mwis-
honi mwa
wiki. PICHA:
DOTTO
MWAIBALE

RC Mnyeti agawa pikipiki kwa watendaji kata, vijiji

Na Allan Isack, MANYARA

MKUU wa Mkoa wa Manyara,
Alexander Mnyeti, ametoa pikipiki
sita kwa watendaji sita kati ya nane
katika Kata za Mjini Babati, ili ku-
kabiliana na changamoto ya uko-
sefu wa usafiri kwa watumishi wa
serikali.

Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi pikipiki hizo, Mnyeti alise-
ma kutokana na changamoto ya
usafiri kwa watumishi wa umma
amegawa pikipiki hizo ili waweze
kuwafikia kwa karibu wananchi
katika utoaji wa huduma.

Alisema pikipiki hizo zenye
thamani ya Sh. milioni 14.3, zimen-
unuliwa na Halmashauri ya Mji wa
Babati, kupitia fedha za kujenga
uwezo zitokanazo na uendelezaji
wa miji (ULGSP).

Alisema kupatikana kwa viten-
dea kazi hivyo vitakuwa nyenzo
bora ya kuwafikia wananchi zaidi
tofauti na awali kwani watumishi
hao walishindwa kuwafikia kuto-
kana na kukosekana kwa usafiri wa
uhakika.

Alisema watendaji waliopewa
pikipiki hizo, ni wale wanaotokea
kata za pembezoni mwa mji wa

Babati, huku akiwasisitiza kutokaa
ofisini  wahakikishe wanakwenda
kutoa huduma kwa wananchi.

Alimwagiza Mkurugenzi wa
Mji wa Babati, Fortunatus Fwema,
kuhakikisha maofisa watendaji wa
kata za Babati na Bagara, wana-
nunuliwa pikipiki kama wenzao.

Fwema alisema wapo kwenye
mchakato wa kuhakikisha wana-
nunua pikipiki za watendaji wa
kata hizo.

“Baada ya kuwanunulia pikipiki
watendaji wa kata zilizo pembezo-
ni tunaahidi kutekeleza agizo lako
la kuwanunulia watendaji wawili

wa Babati na Bagara ili kukamilisha
kata zote nane,” alisema Fwema.

Ofisa Utumishi wa Halmashauri
hiyo, Sadiki Mrisho, alisema pikipi-
ki hizo zinatakiwa kutumiwa na
watumishi hao wa serikaki kwa
matumizi ya kiserikali.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Sigino,
Evelin Panga, alisema pikipiki hizo
zitawasaidia kufika kiurahisi katika

Panga aliishukuru serikali kwa
kuwapatia nyenzo hizo za usafiri
kwani awali walikuwa wanatem-
bea kwa miguu kutoka sehemu
moja hadi nyingine.

I
Tanzanite S35
Wapewa kibano

Na Cynthia Mwilolezi,
SIMANJIRO

WAMILIKI wa mi-
godi na wenye leseni
za uchimbaji madini ya
Tanzanite Mji mdogo
wa Mirerani wilayani
Simanjiro mkoani
Manyara, wametakiwa
kuwasilisha taarifa ya
mauzo yote waliyo-
zalisha kuanzia Januari
2018 hadi sasa.

Ofisa Madini Mkazi
wa Mkoa wa kimadini
wa Simanjiro, Daudi
Ntalima, alisema juzi
kuwa taarifa hiyo
inatakiwa iwasilishwe
kabla ya Novemba 20,
mwaka huu.

Ntalima alisema
mambo ya kuzingatia
kwenye taarifa hiyo ni
pamoja na kuambatani-
sha nakala ya risiti ya
mauzo ikionyesha se-
hemu ulipouzia madini
hayo.

Alisema taarifa hiyo,
inatakiwa kuonyeshe
madini uliyohifadhi,
uliyouza bila kusahau
nakala va risiti ya
mauzo.

Alisema inatakiwa
jonyeshe thamani ya
madini waliyonayo
mrabaha waliolipa, ada
ya ukaguzi na namba
ya risiti ya mauzo hayo.

“Na kama madini
hayo yapo nyumbani
orodhesha ni kiasi gani
na risiti ya malipo ya
kodi ziambatanishwe,”
alisema Ntalima.

Alisema agizo la
wanunuzi wakubwa na
wachimbaji waliotakiwa
kufika kwenye ofisi
hiyo limeahirishwa hadi
watakapotangaziwa.

Hata hivyo, mmoja
kati ya madalali wa
madini ya Tanzanite,
William Orata alisema
serikali inapaswa kuan-
za kuweka utaratibu
wa kununua madini ili
kuondokana na tatizo la
kunyonywa na wanunu-
Zi wakubwa.

“Serikali inatoa bei
nzuri ya ununuzi wa
madini lakini kikwazo
ni wanunuzi wakubwa
wanatulalia hivyo
serikali iwe inanunua
madini,” alisema Orata.

Dalali mwingine wa
madini, Ambrose Am-
bonya alisema baadhi
ya wanunuzi wakubwa
wa madini wenye asili
ya bara la Asia wame-
kuwa kikwazo kikubwa
kwao.

“Hawa ndiyo wa-
nasababisha bei ya
madini ya Tanzanite
yawe yanashuka kila
mara kwani wanafanya
mchezo mchafu kwa
kuteka soko sababu ni
wenyewe wenye mitaji
mikubwa,” alisema Am-
bonya.
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Wachangamkia

uzalishaji fiwi

Na Godfrey Mushi, MWANGA

KASI ya wananchi wa
Wilaya ya Mwanga, mkoani
Kilimanjaro kuchangamkia
Kilimo cha uzalishaji wa fiwi
kwa ajili ya malighafi ya
viwandani, imeanza kutia
moyo baada ya serikali
kufungua milango.

Akizungumza na Nipashe
jana kuhusiana na maende-
leo ya zao hilo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya hiyo, Zefrin
Lubuva, alisema idadi ya
wakulima waliojitokeza
kulima zao hilo ambao lin-
astahimili ukame kwa muda
mrefu inatia moyo.

Halmashauri hiyo mpaka
sasa, imetenga hekta 750 za
ardhi ambayo inatoa fursa
ya uwekezaji wa shughuli
za kilimo.

“Tumekwenda kukagua
mashamba darasa pamoja
na wakulima wanaolima
zao0 hilo na tumeridhishwa
na idadi ya waliojitokeza
kulima fiwi mwaka huu. Zao
hili lina mafanikio makubwa
kiuchumi na soko kubwa
liko nchi za Kenya na India
ambako wananchi wake
wengi hupenda kutumia
kama chakula,” alieleza.

Fiwi ni aina fulani ya
maharage jamii ya kunde,
ambayo hulimwa katika
maeneo yenye ukame, kwa
sababu zao hilo hustahi-
mili sana ukame kwa muda
mrefu.

Aidha, alisema ardhi hiyo
imetengwa katika Kata ya
Kirya, Kileo na Kivulini. Ka-
tika Kata ya Kirya peke
yake kuna jumla ya hekta
900 za umwagiliaji ambapo
hadi sasa hekta 150 tu ndizo
ambazo zinatumika.

“Wawekezaji wanaka-
ribishwa kuja kuendeleza
hekta zilizo baki ambazo
zina rutuba nzuri na hali
ya hewa nzuri inayoruhusu
kilimo cha umwagiliaji kwe-
nye eneo hili. Eneo lingine
ambalo linafaa kwa kilimo
cha Kileo chenye jumla ya
hekta 2,400 ambazo zinafaa
kulimwa kwa kipindi chote
cha mwaka,” amesisitiza
mkurugenzi huyo.
nyewe, kina jumla ya hekta
1,050 ambapo hekta zina-
zotumika kwa kilimo ni 400
tu.

Wakati katika Tarafa ya
Jipe Ndea, nayo imetengwa
kama maeneo yenye ardhi
ya kutosha inayofaa kwa
kilimo. Mazao yanayostawi
ni alizeti, mtama, uwele,
miwa, mahindi, maharage,
ngwara, korosho, mbogam-
boga, matunda na mpunga.

Jopo madaktari bingwa wa
Uingereza kutoa matibabu

Na Godfrey Mushi, MOSHI|

OPO la madaktari bingwa
kutoka Uingereza, kwa
kushirikiana na Hospitali
ya Rufani ya KCMC, im-
etangaza kuanza kutoa matibabu
ya upasuaji sanifu kwa wagonjwa
wenye ulemavu unaotokana na
makovu ya moto kwa watoto na
watu wazima.

Mkuu wa Idara ya Upasuaji
ya KCMC, Dk. David Msuya, am-
ethibitisha jopo la madaktari hao
limeshawasili nchini na matibabu
ya upasuaji huo yatafanyika kuan-
zia Novemba 11 hadi 15 mwaka
huu. “Tayari madaktari bingwa
kutoka Uingereza wameshafika

Moshi na leo (Novemba 11), ndio
wanaanza rasmi kazi hiyo pamoja
na madaktari bingwa wa KCMC.
Tunawaomba wagonjwa wa aina
hii wafike KCMC katika wodi ya
walioungua (burn unit) kuanzia
saa 2:00 asubuhi hadi saa 8:00
mchana kwa uchunguzi zaidi,”
alisema Dk. Msuya.

Akizungumzia zaidi matibabu
hayo ya upasuaji, Ofisa Uhusiano
wa Hospitali ya KCMC, Gabriel
Chisseo, alisema jopo la madak-
tari wa KCMC litaongozwa na
daktari ~ bingwa wa upasuaji
wa hospitali hiyo, Dk. Kondo
Chilonga.

Kwa mujibu wa Chisseo, ghara-
ma za matibabu ya upasuaji huo

zitachangiwa kulingana na tatizo
la mhitaji wa huduma hiyo.

Zaidi Chisseo alisema: “Hu-
duma hii tunaitoa kwa wagonjwa
ambao wamepata matatizo mbal-
imbali ya viungo kutokana na ma-
kovu mwilini yatokanayo na ajali
za barabarani ama majanga ya
moto, lakini pia lengo ni kuende-
lea kuwajengea uwezo wataalamu
wetu wa ndani.”

“Kuna aina mbalimbali za ma-
kovu, wapo ambao walipona ki-
donda lakini wakabaki na makovu
mabaya yakafanya washindwe ku-
tumia viungo vyao, mfano mikon-
oni, miguuni au usoni, hawa tuna-
warekebisha ili waweze kumudu
maisha yao na warejee katika hali

ya kawaida.

Kwa sasa, Hospitali ya KCMC
imefanikiwa kuboresha huduma
katika kitengo cha huduma ya
wagonjwa wa nje na wagonjwa
wanaolazwa kwa sasa ni zaidi
ya 36470 kwa mwezi na asilimia
79.7 ya wagonjwa wote wanaohu-
dumiwa katika Hospitali ya KCMC
wanatoka kwenye mikoa ya Kili-
manjaro, Arusha, Manyara, Tanga,
na Singida.

Hospitali hiyo ya Rufani ya
Kanda ya KCMC, inamilikiwa na
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT) na inasimamiwa na
Shirika la Msamaria Mwema (The
Good Samaritan Foundation of
Tanzania).

Viongozi wa vyama vya msingi, mkaguzi wa zao la tumbaku Wilaya ya Kahama na Mkurugenzi wa Kampuni ya Petrobena, Peter Kumal-
ilwa, wakikagua shamba la mmoja wa mkulima wa tumbaku la uoteshaji wa mbegu ya zao hilo ikiwa ni maandalizi ya msimu ujao.
PICHA: SHABAN NJIA

Watumishi Same wahamia maeneo ya kazi kwa 70%

Na Godfrey Mushi, SAME

AGIZO la Mkuu wa Wilaya ya
Same, mkoani Kilimanjaro, Rose-
mary Senyamule la kuwataka wa-
tumishi wa serikali wanaoishi nje
ya vituo vyao vya kazi, kuhamia
katika maeneo hayo limetekele-
zwa kwa asilimia 70.

Jana, Senyamule alithibitisha
kuwa watumishi hao walikuwa
wameripoti tayari katika vituo
vyao vya kazi ili kuepuka adhabu
ikiwamo kusimamishwa kazi.

“Nimewafuatilia kwa uka-
ribu sana ni kwa namna gani
wanatekeleza maelekezo yangu
na nimegundua wamenielewa,

kwa sababu hadi kufikia wiki
iliyopita walikuwa wamehamia
ukiachilia mbali wale wenye ud-
huru ikiwamo kuwa masomoni,”
alisema.

Mwezi Septemba mwaka huu,
Mkuu huyo wa Wilaya alitangaza
kuwa watakaokaidi agizo la ku-
hamia kwenye vituo vyao hadi
kufikia Septemba 30 mwaka huu,
wangekumbana na adhabu.

Uamuzi wa Senyamule aliutoa
kupokea malalamiko ya wananchi
kwamba watendaji wa vijiji,
kata na baadhi ya watumishi wa
umma, wanaishi nje ya maeneo

yao ya kazi na hivyo wanapo-
hitaji huduma za haraka hukosa
msaada.

Sheria ya Utumishi wa Umma
ya Mwaka 2011 na Kanuni zake za
Mwaka 2014, inamtaka mtumishi
aishi eneo kilipo kituo cha kazi na
inawalazimisha watumishi wote
wa umma wafuate sheria, kanuni
na taratibu za utumishi na ata-
kayeshindwa kuhamia atakuwa
amejiondoa kwenye utumishi.

Kutokana na agizo hilo, Seny-
amule amemtaka Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Same, Anna-Claire Shi-
ja, kumpelekea orodha ya majina
ya watumishi wa umma wote

waliohama tayari kwenda katika
maeneo yao ya kazi na wale am-
bao hawahami mpaka sasa.

Mwezi Juni mwaka jana, Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa akiwa
katika ziara ya kikazi Wilaya ya
Bahi, mkoani Dodoma, aliagiza
watumishi wote nchini wanaoishi
mjini wahamie katika vituo vyao
vyakaziili wawe karibu na wa-
nanchi.

Alielekeza kuwa watakaokaidi,
Wakuu wa Wilaya wakabidhi
orodha yao kwa Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Selemani Jafo ili awashughulikie
kwa kutotekeleza agizo lake.
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ISIKUPITE

MSHAMBULIAJI wa Bayern
Munich, Robert Lewandowski,
anashikilia rekodi ya aina yake
ya kufunga hat-trick ya haraka
zaidi, nyota huyo raia wa
Poland alifunga hat-trick ndani
ya dakika 3 na sekunde 22.
Hiyo ilikuwa ni Septemba 22
mwaka 2015 wakati klabu yake
ilipocheza dhidi ya Wolfsburg.
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' Ligi Kuu England iliyochezwa juzi usiku."Arse- ¢
- nal ilichapwa mabao 2-0. PICHA: MTANDAO
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REKODI 5,
ZAKUSHANGAZA

MUNICH, Ujerumani

ANGU kuanza kwa msimu
huu wa 2019/20, msham- o o
buliaji wa kimataifa wa Po- NI mmoja wa Akiwa na klabu yake ya Bayern
land, Robert Lewandowski, washambuliaji Munich, anaonekana kuwa kwenye
ameonekana kuwa tishio kubwa kwa wanaotisha zaidi barani mbio za peke yake za kuwania kiatu
walinzi wa timu pinzani. Anaoneka- Ulaya kwa sasa kutokana cha dhahabu kwa ufungaji mabao
na kama vile yupo kwenye sayari ya na uwezo wake mkubwa mengi kwenye ligi tano kubwa za Ul-
kivyake kabisa. s . aya.
W wa kuzifumania nyavu. yHadi sasa amefunga mabao 13 ka-
tika mechi tisa tu alizocheza kwenye
UONGOZI wa KMC FC lLigi Kuu Ujerumani maarufu Bundes-
- - e N iga.
%—r;an%%%r:;rg(é rLaI glll’n}égtl’]nua Makala hii inakuchambulia rekodi
kuachana na Kocha MKuu, tano za kushangaza kwa ufungaji
Jackson Mayanja, kufua- kvya mchezaji huyo mwenye umri wa
tia mwenendo mbaya wa miaka 31.
timu hiyo ambayo inami-
likiwa na Halmashauri ya 5. MABAO MENGI ZAIDI KU-
Manispaa ya Kinondoni FUZU KOMBE LA DUNIA 2018. -
jijini Dar es Salaam. Baada ya Poland kukosa kushiriki
michuano ya Kombe la Dunia ya

mwaka 2010 na 2014, aliweka rekodi
ya aina yake wakati wa kufuzu kwa
michuano hiyo ya mwaka 2018.

Alifunga mabao 16 wakati wa
michuano ya kufuzu na kumpiku
Cristiano Ronaldo, ambaye alifunga
mabao 15 kwenye harakati hizo za ku-
fuzu akiwa na Ureno.

Lakini alishindwa kuisaidia nchini
yake kwenye michuano hiyo na Po-
land ikatolewa hatua ya makundi.

4. HAT-TRICK YA HARAKA
ZAIDI BUNDESLIGA

Kafunga mabao matatu ‘hat-trick’
katika mchezo mmoja kwa msham-
buliaji ni kitu cha kuvutia zaidi.

Lewandowski alijiweka rekodi ya
aina yake kwa kufunga hat-trick ya
haraka zaidi ndani ya dakika 3 na
sekunde 22.

Hiyo ilikuwa ni Septemba 22 mwa-
ka 2015, akicheza dhidi ya Wolfsburg.
Na hiyo ilikuwa ni hat-trick yake ya
kwanza akiwa kwenye jezi za Bayern
Munich.

3. MABAO MATANO YA
HARAKA ZAIDI ULAYA

Mchezaji huyu wa zamani wa
Borussia Dortmund alifunga mabao
matano Septemba 22 mwaka 2015,
kwa kipindi cha chini ya dakika tisa.

Na hiyo ilimfanya kuwa mchezaji
aliyefunga mabao mengi zaidi kwa
kipindi kifupi zaidi kwenye Ligi tano
kubwa Ulaya.

2. MABAO MENGI EURO 2016

Lewandowski hadi sasa anashikilia
rekodi ya kuwa mfungaji wa wakati
wote wa timu ya taifa ya Poland akiwa
amefunga mabao 60.

Wakati wa kufuzu kwa michuano
ya mataifa ya Ulaya, Euro 2016, alifun-
ga mabao 13. Pia hadi sasa ameisaidia
Poland kukata tiketi ya kushiriki mi-
chuano ya Euro 2020 akiwa amefun-
ga mabao matano.

Wakati wa kufuzu kwa Euro 2016,
alifunga mabao hayo 13 katika mechi
10, ikiwamo hat-trick dhidi ya Geor-
gia, ambapo alifunga ndani ya dakika
nne tu.

1. KUFUNGA MECHI TISA MFU-
LULIZO BUNDESLIGA

Pengine bila shaka kwa sasa ndio
mshambuliaji bora zaidi kwenye Ligi
Kuu Ujerumani kwa sasa.

Ameweka rekodi ya kuwa
mshambuliaji wa kwanza kwenye
historia ya Ligi Kuu Ujerumani,
kufunga mabao katika mechi tisa
mfululizo za ufunguzi wa ligi hiyo,
akiipiku rekodi ya Pierre-Emerick
Aubameyang, ambaye alifunga
mabao nane katika msimu wa
2015/16.

Ameendelea kuwa na rekodi ya
aina yake Bundesliga ikiwamo ile ya
kuwa mchezaji wa kigeni aliyefunga
mabao mengi zaidi nchini Ujeruma-
ni, ambapo hadi sasa amefikisha ma-
bao 215.

Pia ni mmoja wa wachezaji wa ki-
geni aliyefanikiwa kufikisha mabao
100 kwenye michezo 168.

Hadi sasa amejiweka rekodi ya
kuwa mfungaji wa mabao mengi zai-
di kwenye ligi tano kubwa za Ulaya.

Na hivi karibuni alikwea hadi na-
fasi ya tano kwa kuwa mchezaji aliye-
funga mabao mengi kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya akiwa amefikisha
mabao 37.




Na Adam Fungamwango

IKU chache tu baada

ya  kuondolewa katika

mashindano ya Kombe la

Shirikisho Afrika, Yanga il-
imtimua kocha wake mkuu, Mkon-
gomani Mwinyi Zahera.

Ni baada ya kuchapwa
mabao 2-1 dhidi ya Pyr-
amids ya Misri nyumba-
ni na kwenda kufungwa

magoli 3-0 ugenini.

Viongozi wa Yanga hawakutaja
sababu yoyote ya kumtimua ko-
cha huyo aliyekuwa kipenzi cha
Wanayanga, zaidi ya kusema kuwa
wameachana na kocha huyo baada
ya makubaliano ya pande zote
mbili.

Hata hivyo, Zahera mwenyewe
amekuwa akipita kwenye vyombo
vya habari, na katika maelezo na
malalamiko yake, yanaonyesha
kuwa hakuna makubaliano ya pan-
de mbili bali ameondoshwa bila
yeye kupenda.

Dalili za Zahera kutimuliwa
zilianza mara baada ya mechi
ya kwanza iliyochezwa kwenye
Uwanja wa CCM Kirumba, ambapo
mashabiki walianza kumrushia
chupa za maji, wakiimba kwamba
hawamtaki, kitu ambacho kil-
ionekana kuwa wanamshtaki kwa
uongozi, nao siku kadhaa baadaye
ulitekeleza matakwa ya mashabiki
wao.

Kwa sasa gurudumu linashikili-
wa kwa muda na Charles Boniface
Mkwasa, mchezaji, kocha na Katibu
Mkuu wa zamani wa klabu hiyo.

Kwenye mechi yake ya kwanza
amefanikiwa kushinda baoa 1-0
dhidi ya Ndanda FC, Uwanja wa
Namgwanda Sijaona, kwa bao la
faulo iliyopigwa na Patrick Siboma-
na.

Bado kwenye mechi hiyo, Yanga
ilionekana kuwa ni ile ile ya Zahera
ya kupata magoli yake kwa mikwa-
ju ya faulo au penalti.

Wapo makocha kadhaa wanao-
tajwa kurithi mikoba ya Mkongom-
ani huyo.

Mwandishi wa makala haya,
anaorodhesha makocha watano
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wanaoweza kurithi mikoba hiyo na
kulipeleka mbele gurudumu la Yan-

ga.

1. BEN MWALALA

Huyu ndiye kocha anayetajwa zai-
di kuliko wenzake kutaka kuchukua
mikoba ya Zahera.

Alikuwa ni straika na winga
machachari wa klabu hiyo mwanzoni
mwa mwaka 2000 baadaye kuwa ko-

Kwa sasa ni Kocha Mkuu wa
Bandari ambayo ameifanya kuwa
tishio ndani na nje ya Kenya.

Ikumbukwe kuwa ameifanya
Bandari kucheza mashindano ya
kimataifa ya Kombe la Shirikisho
Afrika na hivi karibuni nusura itinge
makundi ya michuano hiyo, kama si
kukutana na kigingi cha Horoya ya
Guinea, kwa kufungwa mabao 4-2
ugenini na bao 1-0 nyumbani.

Mwenyewe alikaririwa hivi karibu-
ni katika mechi ya kirafiki dhidi ya
Simba kuwa yuko tayari kuifundisha
Yanga.

2. ERNIE BRANDTS

Ni mmoja wa makocha ambao
wanaweza kuitoa Yanga ilipo na kui-
peleka inapotaka kuelekea kutokana
na uzoefu mkubwa wa soka la Kiaf-
rika.

Mholanzi huyu ameshawahi
kuifundisha Yanga kwa mafanikio
kuanzia mwaka 2012 hadi 2013 ali-
positishiwa kibarua chake baada ya
kufungwa na Simba mabao 3-1 kwe-
nye mechi ya Mtani Jembe.

Huenda akarejeshwa kwenye
kikosi hicho kwa sababu ukiondoa
mechi hiyo dhidi ya Simba hakufanya
vibaya kwenye mechi zingine na hasa
Ligi Kuu.

3. HANS VAN PLULJM
Mholanzi mwingine ambaye aliipa
Yanga mafanikio makubwa, ikiwa ni

kuibadilisha kutoka soka la kutumia
mawinga na pasi ndefu ambalo ni
asili ya timu hiyo, kwenda kwenye
soka la pasi fupi fupi na lenye ufundi
wa hali ya juu, kiasi cha kupewa maji-
na mengi kama ‘sambusa’ na ‘kampa
kampa tena.’

Kwa miaka ya hivi karibuni ndi-
ye kocha aliyekuwa na mafanikio
makubwa zaidi kwenye klabu ya Yan-
ga akiiwezesha timu hiyo kucheza
hatua ya makundi ya Kombe la
Shirikisho Afrika mara mbili.

Alijiunga na timu hiyo mwaka 2014
hadi 2017 kabla ya kutimuliwa kinyem-
ela kwa kupewa nafasi ya kuwa Mku-
rugenzi ya Ufundi baadaye akatimka.

Huyu pia anaweza kuwa
mwarobaini mkubwa kwa Yanga
kama wataamua kumrejesha kwani
anaweza kulibadili soka la sasa la
timu hiyo ambalo ni la kujilinda
zaidi kuliko kushambulia, ikifanya
mashambulizi kwa kushtukiza.

4. KIM PAULSEN

Huyu ni kocha wa zamani wa timu
ya Taifa ya Vijana ya Tanzania na
aliyejipatia umaarufu mkubwa kwa
kuibua wachezaji wengi vijana am-
bao kwa sasa wanatamba kwenye
Ligi Kuu.

Ni mmoja wa makocha wanao-
tajwa kuchukua nafasi ya Zahera.
Ni kocha mzuri kama Wanayanga
wataamua kumvumilia kwa sababu

KIUNGO mchezeshaji wa
Manchester City, Kevin
De Bruyne, amesema
kuwa mazingira ya
mashabiki wa Liverpool
wanavyokuwa kwenye
Uwanja wa Anfield huwa
“haimsumbui kichwa”.
Timu hizo zilitarajia ku-
kutana jana katika mechi
va Ligi Kuu England.

falsafa yake ni ya kutumia zaidi na vi-
jana watakaokuja kuwa bora baadaye.

Hata hivyo, wakati wanaandaa vija-
na anatakiwa kuwa na wachezaji wa-
komavu kwa ajili ya kupata matokeo
kwani timu nyingi kubwa hazina tabia
ya kusubiria mafanikio ya muda mre-
fu.

5. MASOUD DJUMA

Kwa sasa anasubiria simu tu kutoka
kwa viongozi wa Yanga arejee Tanza-
nia kwa mara ya pili.

Ni kocha msaidizi wa zamani wa
Simba na wakati mwingine alikuwa
akikaimu nafasi ya Kocha Mkuu.

Hakudumu kwa muda mrefu, ali-
ingia mwaka 2017 na kuondoka 2018,
lakini aliacha gumzo nchini kutokana
na aina yake ya ufundishaji na ushan-
giliaji kiasi cha kupendwa si tu na wa-
nachama na mashabiki wa Simba, bali
hata wa Yanga.

Wanayanga wengi wanamkubali
Masoud Juma, ndiyo maana hii in-
aweza kuwa fursa nzuri kwake ku-
waaminisha kuwa hawajakosea kum-
chukua kama ikifanya hivyo.

Staili yake ya kuchezesha mabeki
watatu nyuma, awali haikuzoeleka, la-
kini ilipozoeleka iliifanya Simba kuwa
tishio na huenda akaileta kwenye kla-
bu ya Yanga na ikiwaingia wachezaji
inaweza kuleta kitu tofauti kwenye
kikosi hicho.
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MASSIMILIANO ALLEGRI

VIATUWWYA

SOLSKJAER UTD
VITAWATOSHA

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United imekuwa
na mwanzo mbaya zaidi wa msimu
huu. Ushindi wao dhidi ya Norwich

a ushindi dhidi ya Chelsea kwenye
Kombe la Carabao ulioonyesha kama vile timu
hiyo imeamka, lakini kichapo kutoka kwa
Bournemouth kikaonyesha kuwa bado kuna
tatizo kubwa kwenye kikosi hicho.

Hicho kilikuwa ni Kichapo
chao cha nne msimu huu na
inaonyesha wazi kwamba,
mbio zao za kutaka
kumaliza kwenye nne bora
kuonekana kuwa ngumu
zaidi msimu huu.

Matokeo hayo kwa kiasi kikubwa yameibua
maswali mengi juu ya uwezo wa kocha, Ole
Gunnar Solskjaer na wengi wanatabiri kwam-
ba anaweza kufukuzwa wakati wowote.

Kama hilo litatokea, hapa tunawaangalia
makocha wenye nafasi ya kuchukua mikoba
yake pale United:

1. MASSIMILIANO ALLEGRI

Massimiliano Allegri amekuwa hana timu
tangu aliopondoka Juventus kipindi cha majira
ya joto kilichopita. Alikuwa na misimu mitano
ya mafanikio makubwa pale Juventus ambapo
alishinda mataji matano ya Ligi Kuu Italia, Se-
rie A.

Pia aliiongoza Juventus kucheza fainali mbili
za Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Timu anayoinoa Allegri mara zote inakuwa
na nidhamu nzuri, kitu ambacho Manchester

e
o

United wanaonekana kukikosa kwa sasa. Anai-
jenga timu yake kutoka nyuma na mara nyingi
hataki iruhusu mabao. Timu yake inaweza isi-
chezea vizuri kama United inavyocheza kihis-
toria, lakini ni mtu anayependa kupata ma-
tokeo.

Kumekuwa na ripoti kwamba, Allegri anaji-
funza lugha ya kiingereza kwa kuwa ana nia ya
kufundisha timu moja nchini England. Ame-
jithibitishia yeye mwenyewe kuwa mmoja wa
makocha bora duniani wakati akiwa anazinoa
Juventus na AC Milan.

Allegri atahitaji wachezaji wapya hasa kwe-
nye safu ya ulinzi na kiungo ili kuiwezesha Man-
chester United kurudi kwenye ubora wake.

2. ERIK TEN HAG

Kocha Erik ten Hag alikuwa na msimu wa ku-
vutia na Ajax mwaka jana. Aliongoza timu yake
kutwaa mataji mawili na kufika nusu fainali ya

POCHETTINO

ERIK TEN HAG

Ligi ya Mabingwa Ulaya, ambapo ilipoteza kwa
Tottenham Hotspur.

Timu yake ya Ajax imeendelea kuwa na
ubora ule ule wa msimu uliopita, ikiwa hai-
jafungwa kwenye Ligi Kuu nchini Uholanzi. Ki-
pigo pekee walichokipata msimu huu ilikuwa
ni dhidi ya Chelsea kwenye hatua ya makundi
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Ten Hag ameiongoza Ajax kuwa Kkileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu Uholanzi, Eredi-
visie, msimu huu na wapo pointi sawa kileleni
kwenye Kundi la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Ten Hag ni mmoja wa makocha wenye
umaarufu mkubwa Ulaya na hata mashabiki
wa Manchester United wanamfahamu. Mara
zote timu anayoiongoza huwa inacheza soka
la kuvutia, na pia anajulikana kwa kupenda ku-
waamini wachezaji vijana.

Kama akipewa nafasi ya kuinoa United,

atakuwa na wakati mzuri zaidi wa kuiongoza
timu hiyo kwenye mafanikio makubwa.

3. MAURICIO POCHETTINO

Mauricio Pochettino amekuwa akihu-
sishwa na klabu kubwa kwa muda mrefu
sasa, lakini malengo yake ya kutaka kushinda
kitu fulani na Tottenham Hotspur kumefanya

Lakini sasa huku kukiwa na uvumi kwam-
ba wachezaji nyota wa Tottenham wanataka
kuondoka, kunaweza kumfanya Pochettino
kuamua vinginevyo.

Pochettino pengine ndio anaweza kuone-
kana kuwa chaguo la haraka na rahisi zaidi
kwa Manchester United. Amejithibitishia
yeye mwenyewe kuwa na uwezo mkubwa
katika soka la Uingereza, na msimu uliopita
aliiwezesha Tottenham kutinga fainali ya Ligi

ya Mabingwa Ulaya.

Na amepata mafanikio hayo bila kuwa na
kikosi chenye wachezaji wakubwa. Pale Unit-
ed, Pochettino anaweza kuwa na nafasi nzuri
ya kusajili wachezaji anaowataka. Mara zote
timu anayoinoa inakuwa imejipanga vizuri na
yenye muunganiko.

Kumshawishi kuondoka pale Tottenham
bado inaweza kuwa kazi ngumu na United
inaweza kukabiliwa na upinzani mkubwa ku-
toka kwa klabu nyingine.

Kwani Pochettino amekuwa akihusishwa na
mpango wa kuchukuliwa na Bayern Munich
katika siku za hivi karibuni.

Hadi sasa kama United inahisi kwamba, Po-
chettino anaweza kuwa suluhisho kwao hawa-
kosei, kwa sababu soka la Uingereza linamjua
vizuri zaidi, hasa kwa kipindi alichokaa na mi-
amba hao wa jiji la London.

‘ Nukuu/

/

“Bayern Munich haitafanya ua-

muzi wa kumwajiri Mfaransa Arsene
Wenger mpaka pale kocha huyo wa
zamani wa Arsenal atakapopiga simu
kwa mabosi wa katika klabu hiyo, ili
kueleza nia yake ya kukubali nafasi
hiyo ambayo iko wazi,” Karl-Heinz
Rummenigge, Mwenyekiti wa vigo-
go hao wa Bundesliga, amesema.
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“Ni ndoto ya straika kinda wa klabu
ya Paris Saint Germain na Timu ya
Taifa ya Ufaransa, Kylian Mbappe,
kutua katika kikosi cha Real Madrid
ya Hispania,” amesema Mfaransa
Zinedine Zidane.

“Mimi sio gwiji, wakati ninasajiliwa
na klabu hii kamwe sikufikiria kama
nitafikiri hatua hii, nina furaha
kubwa, nitajaribu kuisaidia timu

na vile vile kuwa kwenye ubora
wangu, nataka kuendelea kuisaidia
zaidi. Najisikia jasiri kama ninaweza
kuwasaidia wachezaji wenzangu
kwa kuzungumza, hii ni sehemu ya
uzoefu wangu katika klabu,” alisema
Karim Benzema baada ya kufikisha
bao Ia 50 katika mashindano ya Ligi
va Mabingwa Ulaya akiwa na Real
Madrid.
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KILIMANJARQIQ
\YASAKA REKODI CECAFA

NAJUA WAJUA

Na Shufaa Lyimo

ASHINDANO ya kuwania

ubingwa wa Kombe la

Chalenji kwa nchi za Af-

rika Mashariki na Kati kwa
wanawake yamepangwa kufanyika
kuanzia Jumamosi Novemba 16 hadi
25, mwaka huu kwenye Uwanja wa
Azam Complex uliopo Chamazi, jijini
Dar es Salaam.

Hii ni mara ya tatu, mi-
chuano hiyo inayoan-
daliwa na Baraza la Soka
Afrika Mashariki na Kati
(Cecafa), kufanyika kwe-
nye ukanda huu.

Mara ya kwanza ilifanyika mwaka
2016 katika mji wa Jinja nchini Ugan-
da na mwaka jana yalifanyika Kigali,
Rwanda. Mara zote timu ya Tanzania
Bara, maarufu Kilimanjaro Queens,
ilifanikiwa kutwaa taji hilo.

Mashindano ya mwaka huu, yanat-
arajiwa kushirikisha nchi nane am-
bazo ni pamoja na wenyeji Kiliman-

il \

R &

jaro Queens, Zanzibar Queens, Sudan
Kusini, Burundi, Uganda, Kenya, Ethi-
opia na Djibouti.

Katika kuonyesha kwamba, Cecafa,
imejipanga kukuza kiwango cha soka
kwenye ukanda wake, huu ni msimu
wake mwingine wa kuwapa nafasi
wachezaji wa soka wanawake kuo-
nyesha uwezo wao.

Akizungumza na gazeti hili, Mkuru-
genzi wa Mashindano wa Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), Salum Madadi,
amesema kuwa shirikisho hilo limeji-
panga vizuri kuhakikisha mashindano
hayo yanafanyika katika kiwango cha
juu kwa kutoa huduma zote muhimu
zinazotakiwa kwa mujibu kwa kanuni
na taratibu za michuano hiyo.

Madadi alisema kuwa TFF, inawa-
karibisha wageni wote na inawataka
wakae Tanzania bila hofu ya aina yoy-
ote na wanaamini kupitia michuano
hiyo, bendera ya nchi itaendelea ku-
peperushwa vizuri.

“Maandalizi kwa ajili ya mashinda-
no hayo yanaendelea vizuri, lengo
letu ni kuhakikisha Tanzania inatetea
ubingwa wa mashindano hayo, yaani

KOCHA wa Chel-

sea, Frank Lampard,
amesema kuwa klabu
yake haina mpango

wa kusajili mchezaji
mpya katika Kipindi cha
dirisha dogo la Januari
hata kama adhabu yao
va kufungiwa usajili
itakuwa imemalizika.

tunataka kuona kombe libaki hapa
nyumbani,” alisema Madadi.

Alisema kuwa mbali na kukuza vi-
wango vya wachezaji wa ukanda huu,
pia michuano hiyo itatoa fursa kwa
wafanyabiashara kupata kipato zaidi
kutokana na kuuza bidhaa mbalim-
bali na vile vile kutangaza vivutio vya
kitalii vilivyoko hapa nchini pamoja
na tamaduni za Kitanzania.

“Mashindano ya Cecafa ni makub-
wa hapa nchini na katika ukanda
wetu, ninaamini timu yetu ya wa-
nawake itafanya vizuri kutokana na
maandalizi ya muda mrefu tuliyowa-
pa, kwa kuhakikisha kombe linabaki
nyumbani,” alisema Makamu wa Rais
wa TFF, Athumani Nyamlani.

Kwa upande wa Mwenyekiti wa
Chama cha Soka la Wanawake Tanza-
nia (TWFA), Amina Karuma, alisema
kuwa mashindano hayo yanatarajiwa
kuwa na ushindani mkubwa kutoka-
na na timu zinazokutaja kushiriki kuji-
panga kuwavua ubingwa Kilimanjaro
Queens, ambayo inashikilia rekodi ya
kutwaa kombe hilo mara mbili mfu-
lulizo.

Karuma alisema kuwa, pamoja
na kukiandaa vema kikosi chao,
wachezaji wanahitaji kupata sapoti
kutoka kwa mashabiki ili waweze
kutimiza ndoto zao na kuipa heshima.

“Tunawaomba mashabiki wetu
wasitutupe, waje kwa wingi uwanjani
kuwashangilia wachezaji wetu katika
mechi zote, kuanzia hatua ya awali
hadi mwisho, tunaamini hatutawaan-
gusha, tutafanya kile wanachokita-
rajia,” Karuma alisema.
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Kiongozi huyo amewataka
wachezaji kutumia vizuri fursa hii
kuonyesha viwango vyao, na kupitia
kwa mawakala mbalimbali ambao
watakuja  kufuatilia  mashindano
hayo, watasajiliwa na baadaye wata-
faidika kiuchumi huku pia wakirejea
kuisadia Timu ya Taifa ya Wanawake
(Twiga Stars).

“Naamini wachezaji wetu wata-
fanya vizuri katika mashindano ya
Cecafa kutokana na mazoezi pamoja
na maandalizi ya muda mrefu tuli-
yowapa, vile vile tunaomba wadau
mbalimbali wazidi kujitokeza kuiun-
ga mkono timu yetu ili ifanye vizuri,”
Karuma alisema.

Alisema soka la wanawake kwa sasa
limekua tofauti na ukilinganisha na
miaka iliyopita vile vile anaishukuru
TFF kwa uamuzi wake wa kusimama
vema programu za soka la wanawake
na huu ni wakati wa kuonyesha faida
za kuilea timu hiyo.

Kocha Mkuu wa Twiga Stars, Bakari
Shime, aliliambia gazeti hili kuwa,
kikosi chake kiko tayari kupambana
katika mashindano hayo na wanaami-
ni watawapa furaha Watanzania.

Shime alisema kuwa mashindano
hayo ni magumu na kila mchezo
kwao utakuwa ni sawa na fainali, kwa
sababu wapinzani wote wataingia
uwanjani wakifikiria kuivua ubingwa
Kilimanjaro Queens.

“Ninashukuru Mungu sina maje-
ruhi, kwa sasa maandalizi yetu ya-
mefikia asilimia 95, tutaingia uwan-
jani kupambana kuanzia mchezo wa
kwanza, lengo ni kuendelea kufanya
vizuri katika mashindano haya,” alise-
ma kocha huyo.

Kilimanjaro Queens itafungua
mashindano hayo Jumamosi kwa
kuikaribisha Sudan Kusini, halafu ita-
wavaa Zanzibar Queens na baadaye
itakamilisha mechi za hatua ya
makundi kwa kucheza dhidi ya Bu-
rundi.
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UKU Ligi Kuu Tanzania

Bara msimu wa 2019/20 iki-

simama kwa muda kupisha

maandalizi ya Timu ya Taifa
(Taifa Stars), inayojiandaa na mechi
mbili dhidi ya Equatorila Guinea na
Libya, huu ni msimu wa pili na wa
mwisho kwa ligi hiyo kushirikisha
klabu 20.

Hii ni baada ya kanuni
zinazotumika kusima-
mia ligi hiyo ya juu
nchini, kubadilishwa.

Majiji ya Mbeya na Mwanza, ndiyo
pekee yenye timu mbili zinazoshiriki
ligi hiyo ukiacha Dar es Salaam am-
bao una timu zaidi ya mbili zikiwamo
vigogo Simba, Yanga na Azam.

Mbeya ina timu za Mbeya City in-
ayomilikiwa na Halmashauri ya Jiji la
Mbeya na Tanzania Prisons ambayo
inamilikiwa na Jeshi la Magereza
nchini. Kwa upande wa Mwanza,
kuna timu za Mbao FC inayomilikiwa
na wafanyabiashara wa Mbao katika
Mji wa Ilemela na Alliance FC ambayo
inamilikiwa na Shule ya Vipaji ya Alli-
ance chini ya Mkurugenzi wake James
Bwire.

Wakati wapenzi na mashabiki wa
mpira mkoani Mbeya wakifurahia jiji
lao kuwa na timu mbili zinazoshiriki
Ligi Kuu Tanzania Bara, timu hizo
zimeshindwa kuwapa raha mashabiki
hao hasa katika mechi za nyumbani.

Ikiwa Ligi ikiwa imeingia katika
mzunguko wa 11, timu hizo ambazo
zote zinautumia Uwanja wa Kum-
bukumbu ya Sokoine, zimeshindwa
kuwa na mwendelezo mzuri wa ma-
tokeo ya ushindi hasa zikiwa katika
uwanja wao wa nyumbani.

Timu hizo zimecheza jumla ya
michezo saba katika Uwanja wa
nyumbani ambapo Mbeya City wa-
mecheza mechi nne na Tanzania Pris-

ons Mechi tatu.

Kati ya mechi hizo ushindi ni mechi
moja pekee ambao ulipatikana ka-
tika mzunguko wa pili kwa Tanzania
Prisons kuichapa Ruvu Shooting ma-
bao 2-1 Septemba 15. Vilevile katika
michezo hiyo hiyo saba, timu hizo zili-
pata matokeo ya sare katika michezo
michezo minne ukiwamo “dabi” yao,
iliyochezwa Agosti 24, mwaka huu.

Aidha, timu hizo zimepoteza jum-
la ya michezo miwili ambayo yote
ilipotezwa na timu ya Kizazi Kipya,
Mbeya City ambayo ilifungwa goli 2-0
na Biashara United kutoka mkoani
Mara na ikapoteza kwa goli 4-1 dhidi
ya “Wanankulukumbi” Kagera Sugar
kutoka mkoani Kagera.

Hivyo katika michezo saba ambayo
timu hizo zimecheza zikiwa katika
uwanja wao wa nyumbani, zimeku-
sanya jumla ya alama saba ambazo ni
wastani wa kupata alama moja katika
kila mchezo.

Mbali na kukusanya alama hizo
kiduchu, pia timu hizo zimeruhusu
nyavu zao kutikiswa mara tisa ikiwa
ni mabao manne zaidi ya ambayo
timu hizo mbili zimepachika ambayo
ni mabao matano.

Kati ya mabao tisa ambayo timu
hizo zimeruhusu, Mbeya City ambayo
ndiyo yenye mashabiki wengi, ndiyo
iliyoruhusu mabao mengi ambapo
imedunguliwa magoli saba sawa na
michezo ambayo timu zote mbili zi-
mecheza kwenye Uwanja wa Sokoine.

Tanzania Prisons imeruhusu nyavu
zao kutikiswa mara mbili pekee am-
bapo mchezo mmoja ilitoka sare ya
1-1 na Kagera na bao lingine ilikuwa
katika mechi ya ushindi wa 2-1 dhidi
ya Ruvu Shooting.
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Mechi zilizoonyesha kuwakera
zaidi mashabiki wa timu hizo mbili
ambazo Mbeya City ilizipoteza kwa
mabao 4-1 dhidi ya Kagera Sugar am-
bacho kilikuwa ni kipigo cha kwanza
kwa ukubwa tangu msimu huu ul-
ipoanza.

Siku ambayo timu hiyo iliambulia
kipigo hicho, mashabiki wake wal-
ionekana kujawa na gadhabu pale
walipoanza kutoka uwanjani mape-
ma, huku wakimshambulia kwa ma-
neno makali Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Juma Mwambusi.

Kipigo hicho kilikuwa cha pili mfu-
lulizo kwa timu hiyo katika uwanja
wa nyumbani baada ya kile cha 2-0
dhidi ya timu iliyokuwa kibonde kwa
wakati huo, Biashara United ambayo
ilikuwa imecheza michezo minne na
kuambulia vichapo vitatu, sare moja
na ilikuwa inaburuza mkia kwenye
msimamo.

Pamoja na timu hizo kuwa vibonde
zikiwa nyumbani lakini zimeonyesha
angalau kuwa miamba zinapokuwa
kwenye viwanja vya ugenini ambapo
zimecheza michezo 12 na kukusanya
alama 19 ambazo Tanzania Prisons
imekusanya 13 na City alama sita.

Kwenye michezo hiyo Tanzania

Prisons ambayo ni timu pekee katika
Ligi iliyofika mzunguko wa 10 bila
kupoteza imepata ushindi katika
michezo mitatu ya ugenini na sare
nne hivyo kukusanya alama 13 ugen-
ini tofauti na City ambayo imeshinda
mchezo mmoja na kuambulia sare
michezo mitatu hivyo kukusanya
alama sita.

Katika michezo hiyo 12 timu hizo
zimefumania nyavu za wapinzani
wake mara 15, ambapo Mbeya City
imefumania mara tano huku kaka
zao Tanzania Prison wakizifumania
mara 10.

Vile vile timu hizo zimefungwa
mabao 14 zikiwa ugenini katika
michezo hiyo 12 ikiwa ni tofauti ya
goli moja na magoli ambayo zime-
funga zikiwa ugenini.

Kati ya mabao 14 ambayo timu
hizo zimefungwa zikiwa ugenini
Mbeya City imefungwa mabao nane
na Tanzania Prisons mabao sita.

Mpaka kufikia mzunguko wa 10
Tanzania Prisons ilikuwa imeshika
nafasi ya pili kwenye msimamo
ikiwa na alama 18 nyuma ya vinara
Simba ambao wana alama 21 huku
City ikichechemea katika nafasi ya 17
ikiwa na alama nane.

FRANK Lampard amefanikiwa
kutwaa tuzo ya Kocha Bora wa

Mwezi wa Ligi Kuu England baada

va kikosi chake cha Chelsea

kuonyesha kiwango kizuri katika

kipindi chote cha Oktoba. Katika
mwezi huo Chelsea walipata
ushindi dhidi ya Burnley, South-
ampton na Newcastle.

NDANI YA 18



KLABU ya Manchester United imekuwa na mwan-
z0 mbaya zaidi wa msimu huu. Ushindi wao
dhidi ya Norwich na ushindi dhidi ya Chelsea
kwenye Kombe la Carabao ulioonyesha kama
vile timu hiyo imeamka, lakini kichapo kutoka
kwa Bournemouth kikaonyesha kuwa bado kuna
tatizo kubwa kwenye kikosi hicho.
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AKATI ukifikiria
wachezaji wakubwa
wa Afrika katika soka la
dunia, majina ya mag-

wiji kadhaa yanakujia kichwani. Didier

Drogba, Samuel Eto'o na George Weah,

ni miongoni mwa wachache.

Katika soka la kisasa,
wachezaji kutoka Bara la
Afrika wanaofanya vizuri
kama sio bora kuliko wale
wa Ulaya na Amerika
Kusini.

Katika wachezaji hao, wapo Moham-
ed Salah na Pierre-Emerick Aubamey-
ang, ni miongoni mwa wachezaji wa-
naofanya vizuri zaidi kwa sasa duniani.

Hapa tunawaangalia wachezaji wa-
tano kutoka Afrika ambao wanatisha
kwa sasa duniani.

Tjulikane kuwa, hapa hatuwaangalia
wachezaji ambao wana asili ya Afrika
na wanazichezea nchi nyingine kwe-
nye timu ya taifa kama N'Golo Kante.

5. THOMAS PARTEY - ATLETICO
MADRID, GHANA

Alizaliwa Krobo Odumase mashari-
ki mwa Ghana, na kwa sasa Thomas
Partey anasimama kama kiungo
muhimu zaidi kwa kikosi cha Atletico
Madrid. Alisaini mkataba wake na mi-
amba hao wa Hispania mwaka 2011.

Kwa sasa Partey ana umri wa miaka
26 na ni mmoja wachezaji viungo wak-
abaji.

4. KALIDOU KOULIBALY -
NAPOLI, SENEGAL

Akiwa amepata tuzo ya beki bora
kwenye Ligi Kuu Italia, Serie A, msimu
wa 2018-19, Kalidou Koulibaly ni mmo-
ja wa walinzi bora zaidi duniani na
kwa urahisi tu bora kwa Bara la Afrika
kwa sasa. Akiwa anaichezea klabu ya
Napoli, Koulibaly amejiimarisha yeye
mwenyewe kama mmoja wa mabeki
bora kabisa duniani.

Msimu uliopita, mchezaji huyo wa
kimataifa wa Senegal alicheza zaidi ya

*

dakika 4,300 kwenye ngazi ya klabu.

Koulibaly kwa sasa ana umri wa
miaka 28, lakini anaonekana kuwa ni
mmoja wa walinzi bora zaidi kuwahi
kutokea Bara la Afrika.

3. PIERRE-EMERICK
AUBAMEYANG - ARSENAL FC,
GABON

Ingawa anashika nafasi ya tatu kwe-
nye orodha hii, lakini hakuna shaka
kwamba, Pierre-Emerick Aubameyang

KOCHA wa Manchester
United, Ole Gunnar Sol-
skjaer, amesema kuwa
anaweza kusajili nyota
“wawili wapya” katika kip-
indi cha dirisha la Januari,
lakini mchakato mkubwa
wa usajili ataufanyanya
kwenye kipindi cha majira
ya joto mwakani.

BAMEYANG p

ni mmoja wa wachezaji wenye kiwan-
go mwendelezo kwa kipindi kirefu.

Nahodha huyu wa timu ya taifa ya
Gabon, Aubameyang alianza kijithibit-
ishia ubora wake kule kwenye Ligi Kuu
Ujerumani, Bundesliga, akiwa na klabu
ya Borussia Dortmund kabla ya kuha-
mia kwenye Ligi Kuu England, ambako
amekuwa mchezaji bora zaidi pale Ar-
senal.

Mchezaji huyu bora wa zamani wa
Afrika, ni mmoja washambuliaji bora
zaidi duniani kwa sasa, akiwa ameshin-
da kiatu cha dhahabu kule Bundesliga
na Ligi England msimu uliopita.

Kwa sasa Aubameyang ana umri
wa miaka 30, lakini bado anaonekana
kuwa kwenye ubora wake.

2 Sadio Mane - Liverpool FC, Senegal

Kwa namna anavyocheza kwa sasa
Sadio Mane amejipambanua mwe-
nyewe kama mmoja wa wachezaji bora
kabisa duniani. Mane sio tu amekuwa
bora kwenye Ligi Kuu England, lakini
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pia kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kwani alikuwa mmoja wa wachezaji
muhimu wa Liverpool walioiwezesha
kutwaa taji la Ligi ya Mabingwa msimu
uliopita. Pia alikuwa mshindi wa tuzo
ya kiatu cha dhahabu kwa kufunga
mabo mengi msimu uliopita.

1 MOHAMED SALAH -
LIVERPOOL FC, MISRI

Nani anaweza kuwa kama yeye? Pen-
gine Sadio Mane, lakini Mohamed Salah
raia wa Misri amekuwa kwenye ubora
wa juu zaidi.

Msimu uliopita alishinda kiatu cha
dahabu kwa ufungaji wa mabao mengi
kwenye Ligi Kuu England.

Na pia alikuwa nguzo muhimu zaidi
kwa kikosi cha Liverpool kilichotwaa
ubingwa wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu uliopita.

Hawa ni heshima kuwataja:

Riyad Mahrez - Manchester City

Wilfred Ndidi - Leicester City
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Zimamoto waonywa Kuhusu rushwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AMISHNA Jenerali wa

Jeshi la Zimamoto na

Uokoaji nchini, Thobias

dengenye, amewa-

tahadharisha askari wa jeshi hilo

kuepuka kushiriki vitendo vya

rushwa, huku akisema atakaye-

patikana atashughulikiwa bila

kujali kiwango cha rushwa ata-
kayopokea.

Kamishna Andegenye alitoa
tahadhari hiyo mwishoni mwa
wiki jijini Mbeya alipokuwa ana-
zungumza na askari wa jeshi hilo,
Kituo cha Mbeya alipofanya ziara
ya kukagua utendaji kazi pamoja
na vitendea kazi ambapo alisema
rushwa haivumiliki ndani ya
jeshi.

Aliwataka askari hao kuwa
waadilifu na waaminifu katika
kuwatumikia wananchi hasa wa-

napokuwa wanatekeleza maju-
kumu yao ya kila siku ikiwemo ya
kuzima moto na kufanya uokoaji
pale yanapotokea majanga.

“Tutamwadhibu kwa kile ki-
tendo alichofanya cha kupokea
rushwa na sio kiwango cha
rushwa, hivyo askari asije akaji-
danganya kuwa akipokea Sh.
1000 hatutamshughulikia, tut-
amkamata, tutamfukuza kazi na
tutamfunga,” alisema Kamishna
Andengenye.

Alisema jueshi hilo linakabili-
wa na changamoto ya uhaba wa
askari, lakini ni bora likabaki nao
wachache ambao ni waadilifu ku-
liko likawa nao wengi ambao ni
wala rushwa.

Alisisitiza kuwa kwa sasa wa-
naendelea kuchukua hatua dhidi
ya wote wanaobainika kushiriki
vitendo vya rushwa kwa sababu
rushwa inasababishwa mwenye

haki akikose haki yake na wen-
gine kupata haki wasiyoistahili.

Katika hatua nyingine alisema
jeshi hilo limeanza kujenga vi-
tuo katika wilaya ambazo bado
hazina vituo hivyo pamoja na ku-
nunua vitendea kazi ili kurahisha
utendaji kazi hasa kwenye kuka-
biliana na majanga.

Alisema katika Mkoa wa Mbeya
zimebaki wilaya mbili pekee am-
bazo ni Chunya na Kyela hazina
vituo hivyo na ni miongoni mwa
maeneo ambayo yanalengwa
kwenye mpango wa kujenga vi-
tuo vipya. “Kutokana na uhaba
wa watumishi na vitendea kazi,
tutavitumia vituo hivyo kwa ajili
ya kutoa elimu ya kukabiliana na
majanga kwa wananchi na kadri
tutakavyokuwa tunapata fedha
tutapeleka vifaa ili zifanye kazi ya
kuzima moto na kuokoa,” alisema
Andengenye.

Alisema serikali imetenga ba-
jeti kwa ajili ya kununua magari
ya zimamoto pamoja na kufufua
yaliyoharibika ili kuongeza ufani-
si wa jeshi hilo.

Pia aliwaonya baadhi ya wa-
nanchi ambao wanatumia vibaya
simu ya dharura ya jeshi hilo kwa
kupiga simu wakieleza kuwa
kuna matukio ya moto kumbe
sio kweli. Alisema vitendo hivyo
vinalisababishia jeshi hilo hasara
kwa kutumia raslimali nyingi
kwenda kukabili matukio ambayo
hayapo na kwamba vinaweza pia
kusababisha kushindwa kuyaka-
bili matukio ya kweli kutokana na
rasilimali.

Kamishna Andengenye alise-
ma jeshi hilo litaendelea kutoa
elimu kwa wananchi juu ya
matumizi ya simu ya dharura
pamoja na namna ya kukabiliana
na majanga.

Mafundi
wakiende-
lea kuweka
alama za
pundamilia
kuashiria
vivuko vya
watembea
kwa miguu
katika moja
ya bara-
bara za Jiji
la Mbeya
eneo la
Sokoine ili
kupunguza
matukio
ya watu
kugongwa
na magari.
PICHA NA
NEBART
MSOKWA.

Mil. 45/- kuondoa tope Mto Mbarali

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

SERIKALI inakusudia kutumia
zaidi ya Sh. milioni 45 kuondoa
tope na mchanga kwenye Mto
Mbarali ili kuuwezesha mto huo
kutiririsha maji katika mkondo
wake badala ya kusambaa kwe-
nye makazi ya watu.

Mto huo ambao unatiririsha
maji yake katika Mto Ruaha
Mkuu umejaa mchanga na tope
kwa umbali wa zaidi ya kilomita
tokana na baadhi ya wananchi
kufanya shughuli za kibinadamu
ikiwamo kilimo kwenye kingo za
mto huo.

Inadaiwa kuwa uharibifu huo
wa mkondo wa mto unaweza
ukasababisha maji kujaa na
kusambaa kwenye makazi na
hivyo kuhatarisha maisha ya wa-
nanchi na mali zao hasa kipindi

cha mvua. Ofisa Maji wa Bonde la
Mto Rufiji, Idrisa Msuya, alisema
fedha hizo zimetolewa na Wizara
ya Maji na Umwagiliaji na kwam-
ba kazi hiyo ya kuanza kusafisha
mkondo wa mto huo inatarajiwa
kuanza mara moja ili kuuwahi
msimu wa mvua.

Alisema wananchi hao wali-
kuwa wanalalamika kwa muda
mrefu wakiomba serikali iwa-
saidie kuepukana na hatari hiyo
lakini bajeti ilikuwa hairuhusu la-
kini sasa fedha zimeshapatikana.

“Mto huu ni miongoni mwa
mito inayotiririsha maji mwaka
mzima, lakini kutokana na kujaa
kwa mchanga na tope, kipindi
cha kiangazi maji huwa yakifika
katika eneo hilo hayawezi kuen-
delea tena na hivyo kusababisha

vyote vilivyopo pembezoni mwa

mito kuacha kufanya shughuli
za kilimo ndani ya mita 60 ku-
toka kwenye kingo za mito kwa
madai kuwa madhara yake ni
makubwa.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wa-
tumiaji Maji wa Mto Mbarali, Ally
Makwetta, alisema baada ya mto
huo kujaa mchanga maji yame-
poteza mwelekeo na kusambaa
hivyo katika maeneo tofauti hasa

ba ambacho kipo upande wa
chini kina hatari zaidi endapo
mto huo hautarekebishwa kwa
madai kuwa yanaweza yaka-
tokea maafa wakati wa mvua za
masika.

Aliipongeza serikali kwa hatua
ambazo imeanza kuzichukua
kwa maelezo kuwa ni moja ya
hatua ambazo zinaonyesha ku-
wajali wananchi wanaoishi mae-

“Dalili za mvua ya mwaka huu
sio nzuri, imenyesha kidogo tu
lakini kila kona ya nchi kulikuwa
na maafa, sasa endapo huu mto
hautasafishwa mapema, serikali
inaweza ikaingia hasara kubwa
endapo maafa yatatokea, watu
wanaweza wakapoteza maisha
na mali,” alisema Makwetta.

Mwakilishi wa Mkuu wa
Wilaya ya Mbarali, Asheri Mwaki-
monga, aliwataka watendaji wa
tendaji wa jumuiya za watumiaji
maji kufanya ufuatiliaji wa mara
kwa mara kwenye kingo za mto
ili kudhibiti uharibifu wa mazin-
gira.

Alisema ili kukomesha vitendo
vya uharibifu huo wa mazingira
hatua za kisheria zinatakiwa ku-
chukuliwa dhidi ya wote wataka-
obainika kufanya shughuli za ki-
binadamu kwenye kingo za mto.

]
Vijana
watakiwa
mafunzo
Mgambo

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

MKUU wa Wilaya ya Chu-
nya mkoani Mbeya, Mhandisi
Maryprisca Mahundi, amewataka
vijana wilayani humo kushiriki
mafunzo ya Mgambo bila kujali vi-
wango Vvya elimu zao ili kujiongezea
maarifa na uzalendo kwa taifa lao.

Alitoa ushauri huo mwishoni mwa
wiki alipokuwa anafunga mafunzo
ya jeshi hilo yaliyofanyika katika
Kata ya Chalangwa wilayani humo
na kushirikisha vijana 153 wak-
iwemo wanawake nane ambapo
alisema baadhi ya vijana wame-
kuwa wakibeza mafunzo hayo.

Alisema baadhi huwa wanaya-
beza wakidai kuwa ni mafunzo
yanayowafaa watu ambao hawaja-
soma na baadhi wakidai kushiriki ni
kupoteza muda, hivyo akawataka
wote wenye afya za kuweza kush-
iriki washiriki.

Alisema mafunzo hayo yana-
fanyika kila mwaka wilayani humo
na katika Kata tofauti ili kuhakikisha
vijana wote wanashiriki kikamilifu
na kwamba kwenye mafunzo hayo
Vijana wanajifunza mambo mengi
ikiwamo ukakamavu, uzalishaji na
uzalendo.

“Kuna watu huwa wanadharau
sana mafunzo haya na baadhi
wanayaita mafunzo ya mgambo,
nawataka wajuwe kabisa kuwa
hili ni jeshi maana vitu wana-
vyofundishwa hapa sio tofauti
na majeshi mengine, ndio maana
linaitwa Jeshi la Akiba,” alisema
Mahundi.

Aidha, aliwapongeza wanawake
waliojitokeza kwenye mafunzo
hayo na kushiriki mpaka mwisho
ambapo alisema wameonyesha
uwezo mkubwa ambao unastahili
kuigwa na wengine ambao hawaku-
jitokeza na kwamba hamasa itolewe
pia katika kata zitakazofuata.

Mshauri wa Mgambo wa Wilaya
ya Chunya, Stafu Sajent Uswege
Mwasasumbe, alisema mafunzo
hayo yamefanyika kwa muda wa
miezi minne na wiki moja ambapo
vijana hao wamefundishwa mambo
tofauti tofauti.

Alisema wakati mafunzo hayo ya-
naanza washiriki walikuwa 156, la-
Kini waliovumilia mpaka mwisho ni
153 na kwamba ni washiriki watatu
pekee ambao walitoroka kutokana
na sababu ambazo hazijulikani.

Mwasasumbe alisema mafunzo
hayo ni muhimu kwa taifa kwa ma-
dai kuwa yanawafanya vijana kuwa
walinzi wa jamii inayowazunguka
pamoja na kuwafanya washiriki
vema kwenye shughuli za uzalishaji
hasa katika kipindi hiki ambacho
taifa linaingia kwenye uchumi wa
viwanda.

“Tunashukuru mafunzo haya
yamefanyika vizuri na hatujapata
tatizo lolote la kiafya kwa vijana
wetu ukiacha yale madogo madogo
ambayo huwa ni lazima yatokee,
tunawashauri wahitimu kwenda
kuwa mabalozi wazuri kwenye
maeneo yao,” alisema Staff Sajenti
Mwasasumbe.
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Serikali yaagiza kutolewa
vibali vya usajili wa Azaki

Na Renatha Msungu, DODOMA

AZIRI wa Nchi Ofisi
ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi),
Selemani Jafo, ameiagiza mikoa
na halmashauri zote nchini ku-
hakikisha zinatoa vibali vya us-
ajili kwa asasi za kiraia (AZAKI)
ili ziende kufanya kazi za kuleta
maendeleo.

Aidha, amemwagiza Katibu
Mkuu wa Tamisemi kuhakikisha
anasimamia utoaji wa vibali vya
usajili wa Asasi za kiraia kwa uka-
ribu ili liweze kufanikiwa.

Pia, Jafo amezitaka asasi za
kiraia kwenda kulisemea mambo
mazuri taifa lao hususani maen-
deleo yanayotekelezwa ili wa-

nanchi wajue jitihada za maende-
leo zinazofanywa na serikali.

Akizungumza wakati wa ku-
fungua kongamano la azaki, Jafo
alisema hataki kuona malalamiko
yoyote kuhusiana na kukwama
kwa vibali vya usajili.

“Ninachotaka kusikia ni Asasi
zimepewa vibali ili mradi tu vina
sera na mwongozo inayohitajika
ndani ya serikali.

Alisema azaki ni moja ya cha-
chu ya kufichua matatizo ambayo
hivi sasa yote yamefanyiwa kazi
na serikali.

“Nakuagiza Katibu Mkuu katika
ofisi yangu hakikisha vibali vina-
tolewa bila vikwazo kwa Asasi
hizo, ili mradi ina manufaa kwa
taifa na jamii kwa ujumla, na pia

iwe na sera zinazoeleweka katika
kuchagiza maendeleo,” alisema
Jafo.

Alisema maendeleo mengi
yanayofanywa na serikali , ya-
metokana na mchango wa azaki
wa kuibua changamoto zilizopo
katika sekta mbalimbali nchini,
hivyo zinastahili kupongezwa na
kusikilizwa.

“Naomba niwapongeze sana
azaki, mmekuwa mkiibua mata-
tizo yaliyopo sehemu tofauti, kwa
mfano Hakielimu na tangazo lao
la shule mbovu..yamesaidia seri-
kali imeona na kuwekeza fedha
nyingi katika sekta ya elimu kwa
ajili ya kuziboresha na kufanya
ujenzi,” alisema.

“Katika sekta ya afya pia, bara-
bara kote mmekuwa mkipasemea

na hivi sasa serikali inayafanyia
kazi yote, na matokeo yanaone-
kana katika sekta hizo zilivyoima-
rika.”

Kutokana na hilo, alisema
hakuna maendeleo ya mtu mmo-
ja, maendeleo hufanywa na watu
wote bila kuangalia itikadi ya mtu.

Kadhalika, aliziagiza asasi za
kiraia kuhakikisha zinasaidiana
katika kuwezeshana na kureke-
bishana badala ya kusemeana
vibaya ili asasi nyingine zife, jam-
bo ambalo alisema halikubaliki.

Naye Katibu Mwenezi wa Cha-
ma Cha Mapinduzi, Humphrey
Polepole, alisema azaki na serikali
ni kitu kimoja, hivyo haina haja
ya kuogopana kama kuna suala
lolote la wanapaswa kukutana ili
kulipatia ufumbuzi.
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Katibu Mtendaji wa Baraza la Mitihani la Taifa, Dk. Charles Msonde, akizungumza na waandishi wa habari jijini Mbeya jana, juu ya
maandalizi ya mtihani wa taifa wa kidato cha pili unaonza leo kote kote nchini, kushoto ni Katibu Tawala Mkoa wa Mbeya, Mariamu
Mtunguja, kulia ni Katibu Tawala Elimu Mkoa, Paulina Ndigeza. PICHA: KENETH NGELESI

Kasi ya ndoa za utotoni Afrika yatisha

Na Renatha Msungu, DODOMA

JUMLA ya watoto wa kike mil-
ioni 15, wenye umri chini ya miaka
18 huolewa kila mwaka katika
nchi za Kusini mwa Jangwa la Sa-
hara, imeelezwa.

Hayo yalielezwa na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Shirika la
HakiElimu, John Kalaghe, katika
mdahalo uliohusu haki za mtoto
wa kike uliofanyika jijini hapa.

Kalaghe alisema idadi hiyo
ni kubwa sana, hivyo inapaswa
kupigiwa kelele kwa sauti moja
kutoka kwa jamii ili kutokomeza

kabisa hali hiyo.

“Watoto wa kike wanabhitaji
kupata haki zao za msingi kutoka
katika jamii inayotuzunguka, mki-
waozesha mapema wanashindwa
kutimiza ndogo zao,” alisema
Kalaghe. Alisema kinachotakiwa
sasa kila mmoja kuwa askari wa
mtoto wa kike kwa ajili ya ku-
walinda ili kuhakikisha wanapata
haki ya msingi ikiwamo elimu
kama ilivyo kwa watoto wengine
wa kiume.

Aliwataka wazazi kuacha tabia
ya kukubali kuwaoza watoto ka-
tika umri usio stahili badala yake

wawaache wasome ili waweze
kutimiza ndoto zao waliojiwekea.

Kwa upande wa mimba za uto-
toni, alisema milioni moja kila
mwaka hutokea kwa watoto am-
bao hawajafikia umri wa miaka 15,
kitu ambacho hakikubaliki kwa
sababu mtoto anakwenda kupata
mtoto mwenzie, hivyo kisababi-
sha ugumu katika malezi.

Katika hatua nyingine, alisema
asilimia 11 ya watoto duniani kote
sawa milioni 168, wanatumik-
ishwa kazi majumbani badala ya
kwenda shule ni kusoma.

Kalaghe alisema wazazi wa-

napaswa kuacha tabia ya kuwa-
tumikisha watoto, badala yake
wawapeleke shule kutokana na
elimu hivi sasa kutolewa bila
malipo. Naye Mwanaharakati wa
masuala ya haki ya mwanamke
na mtoto, Marry Ndalo, amesema
kinamama ndio walezi wakubwa
wa mabinti, hivyo kama mama
katika familia akisimama imara
mtoto wakike hawezi kuyumba.

Alisema ni vema wazazi kuwa
mstari wa mbele kuwaangalia wa-
toto wa kike kwa ajili ya maisha
yao ya baadaye katika suala zima
la elimu.

]
Mazao ya
kijani
kuundiwa
kitengo

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

SERIKALI na Mamlaka
va Usimamizi wa Bandari
nchini (TPA), wamekubali-
ana kuanzisha kitengo
cha ukanda wa mazao ya
kijani kwa ajili ya kusa-
firisha mazao ili kue-
puka kukaa muda mrefu
bandarini na kusababisha
baadhi kuharibika kabla
ya kusafirishwa.

Aidha, serikali ime-
kubaliana na TPA kuan-
zisha kitengo maalum
ambacho kitawajumuisha
TRA, TPA ili kusimamia na
kutatua changamoto kwa
haraka inayokwamisha
ucheleweshaji wa kusa-
firisha mazao.

Hayo yalibainishwa na
Naibu Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, wakati
wa mkutano ulioihusisha
Wizara za Kilimo, Vi-
wanda, Fedha na Kamati
ya Kudumu ya Bunge va
Kilimo, bajeti na TPA uli-

lengo la kuangalia namna
va kutatua matatizo
yvanayowakabili wakulima
wa mboga, matunda na
maua.

Bashe alisema lengo
la kuanzisha kiwanda
cha mazao ya kijani ni
kutaka kuepusha mazao
ya mboga kukaa bandari
ni kwa muda mrefu kabla
va kusafirishwa kwenda
nje kuuzwa.

“Tumeamua kuanzisha
vitengo hivyo ili kuon-
doa matatizo yanaoi-
kabili sekta hiyo ndogo
ya kilimo na hii itasaid-
1a kuepusha kuchanganya
kontena za parachichi
ambazo haziwezi kukaa
muda mrefu kama ilivyo
za kopa ambazo zikikaa
muda mrefu haziwezi ku-
haribika,” alisema Bashe.

Alisema kontena za
mazao ya mbogamboga
zikikaa kwa muda zinaha-
ribika na kumsababishia
hasara mkulima na mfan-
yabiashara.

Naye Ofisa Mkuu wa
Utafiti wa Masoko wa
TPA, Lydya Malya, alise-
ma katika kikao cha awali
na watu wenye meli,
walikubaliana wawekeze
vifaa vya kuhifadhia she-
hena ya mboga, maua na
matunda.

Malya alisema ka-
tika kikao hiko pia watu
wa meli waliombwa
kuwekeza vifaa vya
kuhudumia shehena za
matunda, mboga na maua
ambavyo vitaepusha ku-
haribika kwa bidhaa hizo
wakati zikiwa bandarini.
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Serikali kusimamia soko Kilimo hai

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Kilimo,
Maliasili, Mifugo na Uvuvi, Dk.
Makame Ali Ussi, amesema seri-

kali itahakikisha inalisimamia
soko la kilimo hai na kuwajengea
uwezo wakulima.

Aliyasema hayo katika hotuba
iliyosomwa kwa niaba yake na
Naibu Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Omar Ali Ameir, katika ufun-
guzi wa soko la wazi la kilimo hai
katika bustani ya Forodhani mjini
Unguja.

Alisema, Zanzibar ina fursa
kubwa ya kuingia katika soko la
kilimo hai duniani kwa bidhaa za
matunda, mboga na viungo kwa
ajili ya kukuza uchumi.

Alisema sekta ya kilimo hai
inakua kwa kasi duniani kutokana
na utafiti uliofanywa mwaka 2015
kuonyesha soko la kilimo hicho
lina thamani ya Dola za Marekani
81.6 bilioni na mboga na matunda
ndilo linalobeba sehemu kubwa.

Pia alisema nchi zaidi ya 179
zinashiriki katika shughuli za kil-
imo hai, huku watu zaidi ya mil-
ioni mbili wanajishughulisha na
kilimo hicho.

Alisema mbali na fursa za soko
duniani, kilimo hai kina faida kub-
wa kwa afya za binadamu pamoja
na kutunza na kurekebisha maz-
ingira yaliyoharibika kutokana na
matumizi mabaya ya ardhi.

“Serikali inafahamu kuwa bid-
haa za kilimo hiki ndio bora kwa
afya ya mtumiaji, lakini sekta hii

bado inakabiliwa na changamoto
ikiwamo ya utekelezaji wa sera
ya kilimo hai, inayotokana na
usimamizi wa kilimo hasa kwa
wakulima kukosa elimu na msi-
mamo wa kutumia njia madhubu-
ti za udhibiti wa mazao,” alisema.

Alieleza changamoto nyingine
ni ukosefu wa dawa asilia kwa
wakulima, hali ambayo inachang-
ia kuongeza changamoto kwa
wakulima.

Aliwaomba wakulima kujikita
katika kilimo hicho kwa faida za
wananchi na uchumi wa nchi.

Aliwapongeza wadau wa kili-
mo na Taasisi ya Milele Zanzibar
Foundation kwa uamuzi wa kuha-
masisha wakulima, kulima kilimo
hai.

Naye Mkuu wa miradi kutoka

Milele Zanzibar  Foundation,
Khadija Sharif, alisema lengo ni
kuwawezesha wanawake na vi-
jana kukuza kipato chao na ku-
mudu maisha yao kupitia kilimo
hicho.

Alisema, wanaangalia kilimo
cha mwani na mboga kwa ajili
ya kukuza soko la ndani na nje ya
nchi, lakini zaidi wanajikita katika
kilimo hai ili kusaidia maendeleo
endelevu.

Kwa upande wake, ofisa kilimo
hai kutoka Jumuiya ya Wakulima
wa Matunda na Mboga (UWAM-
WITA), Khamis Issa Mohammed,
alisema kilimo hai ndio pekee kin-
achoweza kuongeza kipato kwa
kuwa wakulima wengi wanaolima
kwa kutumia mbolea za kemikali
bidhaa zao zinakosa viwango.

4
“:"-ﬁ" 4 49,

\

vy

Wananchi watakiwa kujenga utamaduni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa Kusini Unguja,
Ayoub Mohammed Mahmoud,
amewataka wananchi wa kisiwa
cha Uzi Ng'ambwa, kujenga utam-
aduni wa kujitolea na kushiriki-
ana kwa pamoja katika shughuli
za ujenzi wa taifa wa barabara
katika kisiwa hicho huku serikali
ikiendelea na azma yake ya ku-
jenga daraja la kisasa.

Ayoub alieleza hayo baada ya
kushiriki kazi ya ujenzi wa taifa
wa upangaji mawe katika bara-
bara hiyo na kukabidhi mifuko ya
saruji 20, magari mawili ya mawe

na nyundo ili kuunga mkono
juhudi za wananchi katika kufani-
kisha ujenzi huo.

Alisema suala la kujitolea katika
ujenzi wa taifa ni hatua ya msingi
kujiletea maendeleo na kukuza
uchumi na kuahidi kuwa serikali
ya mkoa huo itaendelea kuunga
mkono nguvu za wananchi kuon-
doa changamoto zinazowakabili.

“Naomba tuwe na utaratibu
huu wa kujitolea katika shughuli
hizi za kijamii na mimi kwa
upande wa serikali ya mkoa tut-
aendelea kuunga mkono juhudi
hizi mnazozichukua endeleeni
kuwa wamoja katika kujiletea
maendeleo,” alisema Ayoub.

Alieleza kuwa utaratibu uli-
ofanywa na wananchi hao wa ku-
jitolea katika ujenzi wa taifa, ndio
ulikuwa ukitumika kwa viongozi
wa serikali ya awamu ya kwanza
chini ya usimamizi wa marehemu
mzee Abedi Amani Karume kwa
kujenga majengo mbalimbali ya
maendeleo.

Hata hivyo, aliwataka wananchi
wa kisiwa hicho kuondoa tafauti
zao za kisiasa na kuhakikisha wa-
nakuwa na ushirikiano ili kuona
ujenzi huo unafanikiwa kama ul-
ivyokusudiwa.

Kwa upande wao wananchi wa
kisiwa hicho waliiomba Serikali

ya Mapinduzi Zanzibar kusaidia
ujenzi wa barabara hiyo ili kuon-
dokana na usumbufu wanaoupa-
ta hivi sasa wa kutopitika vizuri
kutokana na kiwango cha ujenzi
wake.

Walisema, awali barabara hiyo
ilipata msaada wa ujenzi kwa ki-
wango cha zege kutoka Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais ikiwa
kama utafiti kwa kipande cha zai-
di ya mita 300 na kudumu zaidi
ya miaka mitatu.

Kisiwa cha Uzi Ng'ambwa kime-
zungukwa na bahari na kufanya
wananchi wake wanapohitaji hu-
duma mbalimbali za kijamii ku-
vuka ng'ambo nyingine.

]
Rais Shein
asifu
ushirikiano
mihimili
mitatu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali
Mohamed Shein, amesema
Zanzibar imefanikiwa kupiga
hatua kubwa ya maendeleo
ya Kiuchumi, kijamii na Kisiasa
kutokana na ushirikiano wa
mihimili yake mikuu mitatu
ambayo ni Serikali, Mahakama
na Baraza la Wawakilishi.

Dk. Shein alisema hayo
wakati alipokutana na ku-
fanya mazungumzo na Rais wa
Mahakama ya Afrika ya Haki
za Binadamu, Jaji Sylvain Ore,
aliyefika Ikulu akiwa na ujumbe
wa majaji wa mahakama hiyo.

Alisema mafanikio hayo
yamesaidia kwa kiasi kikubwa
kuimarika kwa amani na utulivu
kutokana na mihimili hiyo
mitatu kushirikiana katika kue-
ndesha nchi na ustawi wake.

Alisema mihimili hiyo ina-
fanya kazi zake bila kuingiliana
kunakoweza kuathiri utendaji
wa kazi katika kuwatumikia
wananchi kupata maendeleo.

“Tunajivunia amani na utulivu
wa nchi ambayo ni matokeo ya
ushirikiano ya mihimili mi-
tatu kufanya kazi zao pamoja,”
alisema.

Alisema katika suala la haki
za binadamu na utawala bora,
Zanzibar imepiga hatua kubwa
na suala hilo limetajwa katika
katiba yake.

“Mafanikio yote tunayopata
ya kiuchumi na kisiasa ni ma-
tokeo ya kuzingatia haki za bi-
nadamu na utawala bora katika
kuendesha nchi,” alisema.

Naye Rais wa Mahakama
hiyo, Jaji Ore, alimpongeza
Dk. Shein kwa juhudi zake za
kuimarisha amani na utulivu
kwa wananchi wa Zanzibar na
kuwapo mafanikio makubwa.

Alisema Zanzibar imekuwa
eneo moja lenye utulivu wa Ki-
siasa na kutoa fursa kubwa kwa
taasisi na mashirika mbalimbali
va Kimataifa kufanya mikutano
yake. Jaji Ore lisema mafanikio
yote hayo ni matokeo ya kui-
marika kwa utawala wa katiba
na sheria unaozingatia haki za
binadamu.

“Mahakama ya Afrika ya haki
za binadamu imeamua kufanya
mkutano wake Zanzibar kuto-
kana na kuvutiwa na mazingira
yaliopo ya amani na utulivu wa
Kisiasa,” alisema.

Vile vile, mahakama hiyo
yenye makao makuu yake Aru-
sha, miongoni mwa majukumu
yake ni kuhakikisha inatekeleza
matakwa ya Umoja wa Afrika
(AU).
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Waganga wafawidhi kusakwa
tuhuma za wizi mali ya umma

Na Gurian Adolf, KAKAMBO

ARAZA la Madiwani
Halmashauri ya Wilaya
ya Kakambo mkoani
Rukwa, limemwagiza
Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo na Jeshi la Polisi kuwasaka
na kuwakamata waganga wa-

go kwa tuhuma za wizi wa mali
ya umma.

Agizo hilo lilitolewa mwishoni
mwa wiki na baraza hilo, baada
ya kupokea malalamiko kutoka
kwa Diwani wa Kilesha, Benard
Maskini na Diwani wa Mnamba,
Jimson Chilulumo.

Diwani Maskini  alilalamikia
kitendo cha Mganga Mfawidhi
Denis Mapori, kuwalaghai wa-
jumbe wa kamati ya ujenzi wa

nyumba ya kuishi mganga wa
zahanati hiyo, hivyo kukubali
kusaini mubhtasari, kisha yeye
kwenda benki na kutoa Sh. mil-
ioni 24 na kukimbia nazo kusiko-
julikana.

Alisema nyumba hiyo iliyo-
jengwa kufikia kwenye lenta,
imesimama ujenzi wake tangu
mwaka 2010, na baada ya mgan-
ga aliyekuwapo alikimbia na
fedha za ujenzi ambazo alizitoa
benki kwa madai kuwa anak-
wenda kumlipa mkandarasi ili
amalizie ujenzi wa nyumba hiyo.

Diwani huyo alisema kuto-
kana na zahanati hiyo kukosa
mganga kwa kuwa aliyekuwapo
alikimbia na fedha, wananchi
wamekosa huduma kwa muda
mrefu, hali inayowalazimu
kutembea umbali mrefu kufuata

lalamikia kitendo cha Mganga
Mfawidhi wa Zahanati ya Kan-
talemwa, Faraja Sanga, kungoa
sola iliyokuwa inatumika katika
zahanati hiyo na kwenda kui-
funga katika kilabu chake cha
pombe ili wateja wapate mwan-
ga.

Alisema sola hiyo ilipatikana
cho kuchangishana fedha na kui-
nunua ili isaidie kupata mwanga
katika zahanati yao wakati wa-
hudumu wa afya wanapotoa
huduma nyakati za usiku, lakini
mganga wa zahanati hiyo alia-
mua kuchukua na kuipeleka
kwenye kilabu chake cha pombe.

Kutokana na hali hiyo, alisema
wananchi hasa wakina wajawa-
zito wamekuwa wakikabiliwa na
wakati mgumu wanapokwenda
kujifungua nyakati za usiku,
ambapo hulazimika kubeba ko-

roboi kutokana na kukosekana
mwanga katika zahanati hiyo.

Alifafanua kuwa taarifa za vi-
tendo hivyo zimekwishafikia ofi-
si ya mkurugenzi, lakini hakuna
hatua zilizochukuliwa.

Baada ya malalamiko hayo,
ndipo baraza hilo la madiwani
kupitia Mwenyekiti wake, Daud
Sichone, lilipomwagiza mkuru-
genzi wa halmashauri hiyo na
Jeshi la Polisi kuwasaka watumi-
shi hao na wafikishwe katika
vyombo vya sheria ili wakajibu
tuhuma zinazo wakabili.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri hiyo, Ma-
greth Kakoyo, alikiri kuwapo
kwa tuhuma hizo na kuahidi
kutekeleza maagizo ya baraza
hilo haraka iwezekanavyo ili wa-
nanchi waweze kupata haki yao
ya huduma bora zinazotolewa
na serikali.
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Mkuu wa
Mkoa wa
Shinyanga,
Zainab Telack
(kulia), akiwa
na Mkuu

wa Wilaya

ya Shin-
yanga, Jasinta
Mboneko
(kushoto),
wakianga-

lia pombe

kali aina ya
shujaa am-
bayo ilikuwa
ikitoroshwa

ili kukwepa
kulipa kodi ya
serikali, ikiwa
ndani ya gari
aina ya lori.
PICHA: MARCO
MADUHU

Wakulima tumbaku waiangukia serikali

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKULIMA wa tumbaku wa
Halmshauri ya Ushetu wilayani
Kahama mkoani Shinyanga,
wameiomba  serikali  kuto-
yaruhusu makampuni ya un-
unuzi wa zao hilo kwa kusitisha
mikataba ya ununuzi mpaka
yakamilishe kununua tumbaku
yote iliyozalishwa katika msimu
uliopita.

Waliyabainisha hayo jana
katika kikao cha kuitambulisha
kampuni ya ununuzi ya zao la
tumbaku katika msimu ujayo
ya Petrobena katika Chama cha
Msingi Ngokolo Halmashauri ya
Ushetu, na kueleza kuwa mpaka
sasa bado kuna tumbaku ny-
ingi kwenye maghala haijapata

wanunuzi.

Mariam Paul, mkulima
alisema,mpaka sasa tumbaku
iliyozalishwa katika msimu uli-
yopita haijapata mnunuzi, huku
baadhi ya kampuni zilizoingia
mikataba na wakulima zikisiti-
sha kununua na kuondoka iki-
wamo kampuni ya TLTC.

Naye Paschal Ndimbo, alise-
ma wakulima wamepata hasara
kwa msimu uliyopita na wen-
gine kukosa fedha kwa ajili ya
maandalizi ya msimu ujao, na
kuiomba serikali kabla ya kutoa
vibali kwa makampuni kuingia
makubaliano ya kununua na
tumbaku yote.

Mwenyekiti wa Chama Kikuu
cha Ushirika Kahama (KACU),
Emmanuel Charahani, alisema

zaidi ya wakulima 14,800 nchini
nzima hawataweza kulima tum-
baku msimu ujao kutokana na
baadhi ya kampuni zilizokuwa
zikinunua zao hilo kusitisha un-
unuzi kutokana na madeni wa-
nayodaiwa na serikali.

Alisema Wilaya ya Kahama
ina vyama vya msingi 13, vyama
vinane vilipata wanunuzi wa
tumbaku, huku vyama vitano
vya Mliza, Isolamageba, Mshi-
kamano, Mweli, Twende wakati
pamoja na Ibambala vimekosa
wanunuzi wa kununua tumbaku
yao.

Aliongeza: “Tunakosa
wanunuzi wa tumbaku nchini,
serikali inangalie namna bora ya
kulipatia ufumbuzi kwa kukaa
na wanunuzi na wazungumze

kibiashara ili wanunuzi warudi
kwa wakulima kuwahudumia,
kununua na wakulima kuongeza
uzalishaji.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Ushetu, Michael Matomora,
alisema baadhi ya makampuni
kusitisha kununua tumbaku
iliyozalishwa nje ya mikataba
kumepunguza mapato kwenye
halmashauri yake kwa zaidi ya
asilimia 50.

Naye Mkurugenzi wa Kam-
puni ya Petrobena, Peter Ku-
malilwa, alisema wanatarajia ku-
nunua kilo 250,000 za tumbaku
katika chama cha msingi Ngoko-
lo na kama wakulima watazali-
sha vizuri kwa kuzingatia misingi
ya kilimo cha kisasa, wataongeza
kiwango cha ununuzi.

Wagonjwa
wa sukari,
shinikizo
washauriwa

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WANAOQUGUA maradhi ya
kisukari na shinikizo la damu,
wametakiwa kuacha kutumia
dawa za miti shamba na badala
yake watumie dawa wanazopewa
na daktari.

Daktari wa Hospitali ya Chake-
chake, Pemba, Ali Omar Khalifa,
alisema kuna baadhi ya wagonjwa
wa Kisukari na shindikizo la damu
wana tabia ya kutumia dawa za
miti shamba, jambo ambalo sio
sahihi.

Alisema ni vyema kwa wag-
onjwa hao kufuata ushauri wa
daktari kuendelea kutumia dawa
kwa usahihi na waache kutumia
dawa za miti shamba, kwani sio
salama na hazina viwango, jambo
ambalo linaweza kuwasababishia
maradhi mengine kama ya tumbo,
figo na ini.

“Kuna baadhi ya wagonjwa
hutumia dawa za miti shamba
licha ya kupewa na dawa za
hospitali, maradhi haya huwezi
kupona moja kwa moja, lakini
iwapo utafuata ushauri wa daktari
na kutumia dawa kama ulivyoele-
kezwa yanaweza kukupa unafuu,”
alisema.

Alieleza licha ya elimu in-
ayotolewa kwa wagonjwa hao,
hawatumii dawa ipasavyo, jambo
ambalo lisababisha kuongezeka
kasi ya ugonjwa huo na hatimaye
kusababisha vifo.

“Mgonjwa unampa dawa hizi
katumie, lakini anapofika ny-
umbani anaziacha na anatafuta
miti shamba, hili ni tatizo kubwa
kwetu, hivyo tunawaomba wawe
wasikivu na wafuate utaratibu,

ili kuweza kufanikiwa,” alieleza
daktari huyo.

Dk. Khalifa alieleza kuwa kwa
mwezi hupokea wagonjwa wapya
kuanzia watatu hadi wanne
wanaougua Kisukari na hupokea
wagonjwa wapya kuanzia watatu
mpaka sita wanaougua shinikizo
la damu.

“Kwa mwezi tuna jumla ya wag-
onjwa 1,200 wa Kisukari na shini-
Kizo la damu wanaokuja Kkliniki na
wanaoendelea kupatiwa matiba-
bu hospitalini hapa,” alisema.

Alitaja athari za magonjwa
hayo kuwa ni pamoja na kupata
upofu, ulemavu, kukatwa viungo,
maradhi ya figo, moyo, kiharusi
na kuwa tegemezi katika familia.

Aliishauri jamii waache kutumia
vilevi pamoja na kula vyakula
hatarishi hasa vyenye mafuta, ili
kujikinga na magonjwa ya kisukari
pamoja na shinikizo la damu.

Mwananchi mmoja ambaye
hakutaka kutajwa jina lake am-
baye anasumbuliwa na ugonjwa
wa Kisukari, alisema ugonjwa huo
ni hatari sana kuliko magonjwa
mengine na kuiomba jamii kula
vyakula vya asili, mboga na ma-
tunda.

“Maradhi ya kisukari sio mchezo
jamani, huna raha ya maisha
kwa sababu unapangiwa chakula
(miiko) tofauti na maradhi men-
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HABARI KIMATAIFA

Iran yaishinda Saudia kimikakati

TEHRAN, Iran

IRAN inashinda mapambano ya kimi-
kakati ya ushawishi katika Mashariki ya
Kati dhidi ya mpinzani wake, Saudi Ara-
bia, kwa mujibu wa ripoti mpya ya taasisi
ya kimataifa ya mafunzo ya kimikakati
iliyo na makao yake mjini London.

Mahasimu wa kikanda wa Iran wame-
tumia mabilioni ya dola kununua silaha
katika mataifa ya Magharibi hususan ku-
toka Uingereza.

Japo Iran inakabiliwa na vikwazo, im-
etumia sehemu ndogo ya fedha hizo ku-
jiimarishia ushawishi wake katika eneo la
mashariki ya kati.

Iran ina ushawishi mkubwa kwa
kudhibiti mzozo unaoendelea katika
mataifa ya Syria, Lebanon, Iraq na Yemen.

llikuwa
maraya
kwanza
Marekani
kutaja se-
hemu ya
serikali
nyingine
kama
shirikala
kigaidi la
kigeni.

Hatua ya Iran kubuni mtandao wa
ushirikiano usiokuwa wa serikali kote

Mashariki ya Kati, ambayo mara ny-
ingi huitwa “wanamgambo wakala”, sio
jambo geni na limesaidia kuipa nguvu
kubwa ya ushawishi.

Kupitia matandao wa Hezbollah
nchini Lebanon, taifa hilo la Kiislamu
limekuwa likieneza falsafa ya mageuzi
na kutanua wigo wake nje ya mipaka
yake tangu kiongozi wa kidini Ayatol-
lah Ruhollah Khomeini aliporejea mjini
Tehran mwaka 1979.

Lakini ripoti hiyo ya IISS ya kurasa
217 inayofahamika kama “Mitandao ya
Ushawishi ya Iran Mashariki ya Kati”,
inaangazia kwa kina ushawishi wa Iran
katika eneo la Mashariki ya Kati.

Jamuhuri ya Kiislamu ya Iran, inase-

ma ripoti hiyo imedhihirisha utendaji
kazi wa kikosi chake Mashariki ya Kati
kufikia hatua hiyo. Kiungo muhimu kati-
ka mapambano ya kimkakati ya ushawi-
shi huo ni vikosi vya Kikurdi, ambavyo
vinaendesha operesheni yake kwa ush-
irikiano na Jeshi la Ulinzi la Iran.

Vikosi vya Kikurdi na kiongozi wake,
Meja Jenerali Qasem Soleimani, vina-
fanya kazi chini ya kiongozi mkuu wa ki-
dini, Ayatollah Ali Khamanei, badala ya
kufuata muundo wa kawaida wa kijeshi
wa Iran.

Tangu Marekani ilipoivamia kijeshi
Iraq na kuung'oa madarakani utawala
wa Saddam Hussein mwaka 2003, viko-
si vya Kikurdi vimeimarisha operesheni
yake katika eneo karibu lote la mashari-
ki ya kati, kwa kutoa mafunzo, kufadhili

ununuzi wa silaha kwa mataifa yaliyo na
ufungamano na Tehran.

April, Rais wa Marekani Donald
Trump, aliorodhesha Jeshi la IRGC, iki-
wamo vikosi vya Kikurdi kuwa “shirika
la kigaidi la kigeni” (FTO).

Ilikuwa mara ya kwanza Marekani
kutaja sehemu ya serikali nyingine
kama shirika la kigaidi la kigeni.

Iran ilijibu madai hayo ya Trump kwa
kutaja vikosi vya Marekani katika eneo
la Ghuba kuwa kundi la kigaidi kama
hatua ya kulipiza kisasi.

Jack Straw, ambaye alikuwa Waziri
wa Mambo ya Nje wa Uingereza kutoka
2001 hadi 2006 na ambaye alizuru Iran
mara kadhaa, anaamini kuwa jukumu la
Jenerali Soleimani ni zaidi ya kamanda
wa jeshi. BBC

Aanzisha
chama kipya
Rwanda

KIGALI, Rwanda

MWANASIASA wa upinzani nchini
Rwanda, Victoire Ingabire, ame-
jiuzulu kuwa mkuu wa chama cha
FDU na kuanzisha chama Kipya
cha kisiasa, Chama cha Maendeleo
na Uhuru kwa Wote - "DALFA-
UMURINZI".

Ingabire ameeleza sababu
zilizompelekea kuchukua hatua
hiyo ni kutokana na chama cha
FDU kuwa nje ya Rwanda hivyo
kinakuwa hakihusiani na hali halisi
nchini Rwanda.

Katika mazungumzo na waandi-
shi wa habari mjini Kigali, Vic-
toire Ingabire ameeleza pia kuwa
amechoka kuendelea kuongoza
chama kwenye mtandao kwa
sababu wafuasi wake wengi na
wakuu wengine wa chama hicho
wako nje ya nchi na kwamba
wakati umewadia kuwa na chama
kinachobainisha matatizo kikiwa
ndani ya nchi.

Ingabire ameondoa wasiwasi
wa kwamba amekisaliti FDU kwa
manufaa ya chama tawala RPF.

“Kuna waliosema kwamba
ninakwenda kuwa mpambe wa
chama tawala RPF, sio kweli. Ni
vizuri watu wafahamu kwamba
siasa lazima ipige hatua.” Alisema
na kuongeza hisingewezekana
kuendelea kuongoza chama kupitia
mtandao. Nilizungumza na wafuasi
wakuu wa FDU tukakubaliana
kwamba heri kuwapo chama cha
watu walioko ndani ya nchi kuliko
kuwa na chama kilicho na uongozi
nje ya nchi,” Ingabire ameeleza.

Chama cha FDU Inkingi katika
taarifa rasmi, kimetoa shukran
kwa kujitolea kwa mwenyekiti
huyo wa zamani Ingabire na
kumtakia kila la kheri katika uzin-
duzi wa chama chake kipya Dalfa.

Kadhalika kimeeleza kwamba
Justin Bahunga ndiye aliyeteuliwa
kwa sasa kuwa kaimu mwenyekiti
wa chama hicho, wakati kukisub-
iriwa kikao cha chama kuchukua
hatua za kulijaza pengo hilo. BBC
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Mwanasiasa wa upinzani nchini Rwanda, Victoire Ingabire, ameachana na chama chake cha zamani na kuunda chama

kipya cha Dalfa. PICHA: BBC

Wasaidia wenza kufanya sherehe ndoa

CAPE TOWN, Afrika Kusini

RATA wa Afrika Kusini wametoa ofa ku-
wasaidia wenza kufanya sherehe ya ndoa
waliokuwa wakitamani siku zote baada ya
picha ya video za mwanaume aliyekuwa
akimwomba mpenzi wake kwenye mgaha-
wa wa chakula KFC wafunge ndoa kusam-
baa kwenye mitandao ya kijamii.

Video hiyo ilimwonesha mwanaume ak-
iwa amepiga goti na kutoa pete kwa mpen-
ziwe wakati walipokuwa wakila kuku.
Mgahawa wa KFC ulisambaza video hiyo
ikiomba msaada wa kuwatafuta wenza
hao.

Baadaye wenza hao walifahamika kwa
majina Bhut’ Hector na Nonhlanhla, lakini
haikuishia hapo tu. Baada ya muda mfupi
watu waliokuwa hawafahamiani na wap-
enzi hao walianza kutoa ahadi ya kuwa-
saidia kupanga siku yao ya harusi, ikiwamo
malazi wakati wa fungate na kutumbuiza
siku ya sherehe.

“Ningependa kutoa ofa ya kutumbuiza

kwenye harusi bure...Ninapenda mapenzi”
aliandika katika ukurasa wake wa Twitter,
msanii maarufu na mtunzi Zakes Bantwini.

Athari za mitandao ya kijamii zilikoleza
katika maandalizi ya harusi hiyo kisha
makampuni binafsi yakaanza kutoa zawa-
di mbalimbali.

“Maeneo ya fungate yanaonekana kuwa
mbali. Mtu atahitaji kuwapeleka huko. Tut-
ashughulikia,” akaunti ya twitter ya kam-
puni ya magari ya

Audi ya Afrika Kusini ilieleza “Tungepen-
da muungano wao uwe wa kipekee kwa
kuwapa kurasa mbili za kwenye jarida letu
ili waeleze hadithi yao nzuri ya mapenzi!
Jarida la DRUM liliandika kwenye ukurasa
wa Twitter.

Ofa za kila kitu kuanzia vilevi mpaka
masufuria ya kupikia, nguo za michezo
zilijitokeza siku ya [jumaa, sambamba na
michango ya maelfu ya pauni.

Kateka Malobola, mpita njia ambaye al-
irekodi picha ya video na kuiweka kwenye
mtandao wa kijamii, alizungumzia furaha

yake isiyo kifani kutokana na mchango wa
raia wa nchi hiyo.

“Nilirekodi video hiyo na kuipeleka kwe-
nye kikundi cha WhatsApp nikisema ‘taza-
meni’! Kisha nikaiweka kwenye mtandao
wa Facebook na Instagram, na kisha Boom!
“ Alieleza.

Wapenzi hao wamewashukuru wote
wanaowatakia heri walipozungumza na
kipindi cha Sowetan Live. Wapenzi hao pia
wameiambia tovuti kuwa awali walioana
mwaka 2012, lakini bwana harusi hakuri-
dhika na pete alizonunua wakati huo na
kutaka kumnunulia mke wake kitu kizuri
zaidi.

“Sifanyi kazi hivyo sikuwa na fedha za
kutosha kumpa Nonhlanhla harusi nzuri,
mapambo ya vito lakini nilitaka kufanya
kitu kidogo,” Hector alisema.

“Asante Afrika kusini. Ukarimu wenu
umetugusa kwa kweli.

Hatukufikiria kuwa hadithi yetu ya map-
enzi ingewagusa wengi,” waliongeza wap-
enzi hao.BBC
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Dk. Shoo awataka wahitimu
kutumikia taifa kizalendo

Na Elizabeth Zaya

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la Kirutheli
Tanzania (KKKT), Dk. Frederick Shoo,
amewataka wahitimu wa ngazi mbalimba-
li za elimu nchini kutumia vyema taaluma
zao kuisaidia jamii na taifa kwa ujumla hu-
susan kwa kutanguliza mbele uzalendo.

Pia aliwataka kuwa na maadili wanapok-
wenda kazini kwa kuhakikisha kuwa wa-
nafanyakazi kwa bidii na ufanisi ili kuwa
mfano wa kuigwa.

Dk. Shoo alitoa wito huo juzi, jijini Dar es
Salaam, wakati wa mahafali ya 13 ya Chuo
Kikuu cha Tumaini Dar es Salaam (TUDAR-
Co). Katika mahafali hayo wahitimu 743
walitunukiwa vyeti katika ngazi mbalim-
bali za cheti, stashahada na shahada.

“Tunafurahi kuona TURDACo inatimiza
yale malengo ambayo ndiyo ilikuwa kiu
yetu, kutoa elimu kwa Watanzania kwa ub-

ora zaidi, kutoa mchango kwa nchi yetu,”
alisema Dk. Shoo na kuongeza:

“Tutaendelea kukiboresha chuo chetu
ikiwamo kuhakikisha kwamba tunaongeza
wahadhiri wa kutosha wenye sifa.”

Naye Askofu wa Dayosisi ya Mashariki
na Pwani, Dk. Alex Malasusa, alisema
kanisa linaendelea kujivunia kutoa elimu
bora na wataendelea kuhakikisha ada ya
masomo katika vyuo vyake inaendana na
maisha halisi ya wazazi na walezi wa wa-
nafunzi.

“Hatutaki kuona ada inakuwa kikwazo
wanafunzi kushindwa kusoma, Bodi ya
Chuo itaendelea kujipanga na kuona
inapanga ada za kumsaidia kila mwenye
uhitaji wa elimu anaipata,” alisema Askofu
Malasusa.

Mkuu wa chuo hicho, Askofu Uswege
Minga, aliwataka wahitimu wa chuo
hicho kuendeleza maadili mema wali-

ofundishwa ikiwamo matumizi mazuri ya
lugha, kumcha Mungu na kuvaa nguo zina-
zoendana na maadili ya Kiafrika.

Baadhi ya wahitimu akiwamo Diana
Akama wa Shahada ya Elimu, aliwata-
ka wanafunzi wanaobaki chuoni na wa-
naotarajia kujiunga na vyuo kuhalikisha
wangajiwekea malengo na kusoma kwa
bidii.

Naye Mwandishi Mwandamizi wa gazeti
hili, Salome Kitomari, aliyehitimu Shahada
ya Mawasiliano ya Umma, aliwashauri
wananahabari kukubali kurudi shuleni
kuongeze maarifa.

“Unajua elimu haina mwisho, hata uko
kazini, unapoona kwamba kuna umuhimu
wa kujiongeza kielimu ni bora kufanya
hivyo kwa kuwa unaongoza kitu kikubwa
sana kichwani kwako, na utafanyakazi
kwa kujiamini zaidi,” alisema Kitomari na
kuongeza:

. Vijana walengwa
kujifunza mbinu
za kibiashara

Na Mwandishi Wetu

KUTOKANA na uhitaji wa vion-

gozi shupavu wenye uelewa kuhusu
teknolojia nchini, wito umetolewa
kwa wamiliki wa makampuni na
mashirika mbalimbali kuwekeza kwa
Vijana na wajasiriamali wabunifu ili
kuisaidia serikali kupunguza tatizo la
Uhaba wa ajira nchini.

Salaam na kampuni ya masuala ya
Kiteknolojia Smart Lab kupitia kwa
Mkurugenzi Mkuu wa kampuni ya
Smart Codes, Edwin Bruno, wakati
akizungumza katika warsha iliyope-
wa jina la ‘Corporate Unwind'.

Warsha hiyo ambayo imefanyika
kwa mara ya pili, hufanyika Kila
baada ya miezi mitatu kwa ku-
wakutanisha vijana wajasiriamali
wabunifu wa masuala ya kiteknolo-
jia na wawekezaji au wamiliki wa
makampuni waliofanikiwa ili kuwa-
jenga kibiashara na kuwapatia mbinu
za kukua zaidi kulingana na mawazo
waliyobuni.

Bruno alisema Corporate Unwind
pia hulenga kujenga daraja kati ya
wavumbuzi wakubwa na wachanga
kwa kuwakutanisha pamoja na
kujifunza mbinu mbalimbali za
kukua kibiashara. Alisema Corpo-

tilareo |
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Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Tumaini, Dar es Salaam (TUDARCo), wakiwa wamenyanyua heruﬂ za kifupisho cha
chuo hicho, wakati wa mahafali ya 13 ya wahitimu 743 juzi. NA MPIGAPICHA WETU

rate Unwind msimu huu imekuja na
kauli mbiu inayosema “Uongozi bora
unaochochea ukuaji kwenye sekta ya
kibenki” inalenga kuwaandaa vijana
kuwa viongozi bora katika sekta ya
benki nchini.

Aidha, akizungumza katika juk-
waa hilo, mzungumzaji mkuu wa
msimu wa pili wa Corporate Unwind
ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa
Benki ya Standard Chartered Tanza-
nia, Sanjay Rughani, alisema, benki
yake imelenga kutoa kipaumbele kwa
vijana kujifunza maarifa mbalimbali
katika sekta hiyo ili kukua kiuchumi.

Waliotenguliwa sasa kushiriki uchaguzi mitaa

INATOKA UK. 8

“Hatufanyi kazi kwa mihemko, tu-
nafanya kazi kwa mujibu wa kanuni
za uchaguzi, kila mtu ana uhuru
wake kujitoa au kubaki,” alisema
Jafo.

Kadhalika, alisema wagombea wa
uchaguzi huo wataanza kupokea
ratiba kutoka vyama vya siasa kwa
ajili ya kufanya kampeni kuanzia
jana hadi leo, na kwamba wasi-
mamizi waanze kuandaa karatasi za
kupigia kura.

VYAMA VYATOA MASHARTI

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti, viongozi wa vyama vya upin-
zani, walisema kuwa hawakubali-
ana na uamuzi huo kwa kuwa
mchakato ulishaharibiwa toka
mwanzo na wagombea wengi kuny-
imwa haki zao.

Akizungumza na gazeti hili, Kion-
gozi Mkuu wa ACT-Wazalendo, Zitto
Kabwe, alisema hawawezi kuhala-
lisha uharamu kwa kuwa mchakato
wote umeshanajisiwa katika hatua
zote za kuchukua na kurejesha
fomu kwa kuwa kuna watu ofisi zili-

fungwa wiki nzima.

Alitolea mfano wa maeneo ya
Maswa mkoani Simiyu na Liwale
mkoani Lindi, ambako wiki nzima
walikuwa wanahangaika kurejesha
fomu baada ya watendaji kuzikim-
bia ofisi na hakuna waziri aliye-
chukua hatua.

“Hatuwezi kuingia kwenye mtego
aliotuwekea, mchakato uanze upya,
iundwe kamati huru yenye uwak-
ilishi wa vyama vyote, mchakato wa
kuchukua kurejesha uanze upya ili
uchaguzi ufanyike katika mazingira
ya kuaminiana, amani na uhakika,”
alisema na kuongeza:

“Hatutahalalisha haramu hata
siku moja. Mchakato wa uchaguzi
uanze upya kwa kuundwa kwa
kamati huru ya kusimamia uch-
aguzi chini ya Tamisemi yenye
wajumbe kutoka vyama vyote vya
siasa. Uchaguzi wa Novemba 24,
ufutwe, itangazwe tarehe mpya na
mchakato uanze upya,” alisema.

Kwa mujibu wa Zitto, uhalisia ni
kuwa wagombea watashiriki uch-
aguzi, lakini wasimamizi watawa-
tangaza watu waliowaacha kwenye
mchakato wa awali.

“Kama waliweza kufuta watu bila
sababu za msingi basi hawashindwi
kuwatangaza waliowaacha awali
kama washindi. Walisema wagom-
bea wa upinzani wameshindwa
kujaza fomu, sasa fomu walizonazo
zimerekebishwa saa ngapi?” Alihoji
Zitto.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema) Bara, John Mnyika, alise-
ma wasimamizi wa uchaguzi huo
wameshapoteza uhalali wa kusima-
mia uchaguzi huo kwa kuwaengua
wagombea bila sababu za msingi.

“Uchaguzi usimamiwe na watu
huru ili mchakato uwe huru, tak-
wimu za CCM kupita bila kupingwa
siyo halali. Waziri kama angekuwa
na nia njema asingetangaza kuwa
CCM imepita bila kupingwa wakati
anajua kuna waliozuiliwa bila saba-
bu,” alisema Mnyika.

CHADEMA YAPIGA
MARUFUKU

Chadema imepiga marufuku
jina na nembo za chama hicho ku-
tumika kwenye uchaguzi huo kwa
kuwa chama hicho tayari kimek-

wishajitoa.

Aidha, Mnyika amewataka wana-
chama wa chama hicho kuendelea
kutekeleza maamuzi ya Kamati Kuu
ya chama hicho ya kuandika barua
ya kujitoa katika uchaguzi huo kwa
kile alichodai kuwa umekosa uha-
lali baada ya wasimamizi na wasi-
mamizi wasaidizi kuuvuruga.

“Waziri Jafo hawezi kutengani-
sha mgombea na chama kauli zake
zinaonyesha ama hajui kanuni au
anapotosha kwa makusudi kanuni
za 14, 15, 16 zinaweka bayana sifa za
mgombea,” alisema Mnyika.

Mbali na kupiga marufuku kutu-
mika kwa nembo na jina la chama
hicho katika uchaguzi, chama hicho
pia kimeitaka serikali kufuta uch-
aguzi huo na kutaka kuanza upya
kwa mchakato wa uchaguzi baada
ya kupata Tume huru ya kusimamia
chaguzi nchini.

NCCR-MAGEUZI YAJITOA

Wakati huo huo, Chama cha NC-
CR-Mageuzi kimejitoa kwenye uch-
aguzi huo mwaka huu kwa sababu
ya majina ya wagombea wake ku-
katwa.

Pia kimeviomba vyama vya up-
inzani nchini kutafuta njia ya mari-
dhiano na serikali ili kuendelea
kuilinda amani ya nchi.

Akizungumza na waandishi wa
wa chama hicho, James Mbatia,
alisema wameamua ‘kuweka mpira
kwapani’ kutokana na majina ya
wagombea wa chama hicho ku-
katwa. Alisema katika majina 35,567
waliyopitishwa na NCCR-Mageuzi
kugombea nafasi mbalimbali nchini
majina yaliyorejeshwa ni 149.

Mbatia alisema jambo hilo hali-
kubaliki, hivyo wameamua kujitoa
katika kinyang’anyiro hicho.

“Baada ya kufanya kikao cha
Kamati Kuu tumeagiza wagombea
wetu wajitoe na wadhamini, wal-
iowadhamini ambayo ni matawi,
tumeagiza waondoe udhamini au
wagombea wajiondoe wenyewe.

“Sisi hatushiriki uchaguzi huu
wanatakiwa kufuata kanuni, hatu-
wezi tukaliacha Taifa linapelekwa
ovyo, hii ni hatari sana,” alisema.

Imeandikwa na Gwamaka Ali-
pipi, Paul Mabeja, DODOMA, na
Enock Charles, DAR
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NYUMBA/VIWANJA

NYUMBA 2 ENEO MOJA ZINAUZWA
Zipo Ukonga Mombasa. Ya mbele
mjengo wa kisasa vyumba 4 nyingine
chumba na sebule 4 kiwanja robo
eka. Za kupaua. Bei maelewano. Piga
simu: 0719 619444 / 0782 574669.

VIWANJA VITATU VINAUZWA, NO.1-
1341-1890 SQM NO. 2-1342- 1391
SQM NO.3 1343- 1556 SQM BLOCK
A KISUKURU-TABATA. SIMU. 0754
857523/0786 857523

Wanahitajika wanaume wenye umri
kuanzia miaka 30 hadi 45 kwa nafasi
za udereva (Ikiwemo Class C, C1, C2 na
(C3). Wanahitajika wanawake wenye umri
kuanzia miaka 25 hadi 35 kwa nafasi za
mauzo (sales za bidhaa). Mshahara wa
kuvutia utatolewa. Mawasiliano piga 0714
634 046. Piga simu kuanzia saa mbili
asubuhi hadi saa kumi jioni tu.

2 ACRE YARD FOR RENT
Facing New Julius Nyerere

International Airport. Call:

+255 754 375 967. Email:
gold@goldtz.net

NIPASHE
NI JIBU
LAKO

KUPOTEA KWA CHETI

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

JAHMURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YAKIAPO
Mimi AHMAD ABDALLAH JANGA wa TANGA kwa niaba ya Taasisi ya
AL-MUSTAFAA ISLAMIC CHARITABLE FOUNDATION nikiwa mtu mzima
na akili zangu timamu bila ya kushawishiwa na mtu yoyote naapa na
kuthibitisha mbele ya HAkimu Mahakamani kama ifuatavyo:

Uz,

DEOGRATIAS PATRICK Katika mahakama ya mwanzo 1. Kwamba Taasisi ya AL-MUSTAFAA ISLAMIC CHARITABLLE
TANGA MJINI FOUNDATION ni wamiliki wa kiwanja Na.9 kitalu 120 kilichopo

Ngamiani Tanga Mjini.
MKWAMA anatangaza Usimamizi wa mirathi No; 160/2019 2. Kwamba kiwanja hicho tuliuziva na Mdugu MOHAMED RASHID

Chenye Thamani Kubwa

GOMBE.

.‘g’. kupOte|eWa na kad| ya gan Kwa: Yeyote anayehusika 3. Kwamba kwa bahati mbaya hati ya kumiliki kiwanja hicho imepotea
by ikiwa bado ina jina la MOHAMED RASHID GOMBE na jithada za
L2 enve namba za Usa.ili Ombi la MFAUME JAMBIA Kuteuliwa msimamizi wa kuitafuta zimefanyika bila mafanikio .
= athi 4. Kwamba Kwa hiki tunaomba Id Ardhina Mipango Miji T
yeny ) mirathi marehemu RUKIA MBWANA YUSUFU iuplie ht ya kil K cha v i MOHAMED RASHD
GOMBE.
- T 806 ATE SUZUKI 8 Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na Kwa Kutan aza Nasi Kwa Bei Poa
ESCU Do E mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na 3:{’)‘1:;{2::8\1% ote niliyotamka hapo juu ni kweli tupu na kwa kadri ya
BARAKA  WILLIAM  anatangaza . B| | kuudhuria shaurini mnamo tarehe 27/1112019 kabla ya | |spstavepo !
kupotelewa na cheti cha kidato cha Yeyote atakayeiona atoe ~| | muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo. elsiinia
nne chenye index namba $2652-0076 ) ' nm AL v e
. . ) Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza i
kilichotolewa na KOM SEKONDARI taarifa kituo cha polisi. kukaguiva, g Tupigie 0767 223311
mwaka 2013. Yeyote atakayekiona Taarifa ya polisi: Tarehe 08/10/2019 bl e 3 A
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya F‘:‘; e 3| | ot g
polisi: MOR/MOR/RB/442490/2019., DAR/KJN/MAG/RB/44955/2019. Bl | g
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CHELSEA @
KUWAPIGAY .
BEI PEDROY{
GIROUD!

LONDON, England

Enrique
atajwa
kumrithi
Unai Arsenal

LONDON, England

L

KLABU ya Arsenal wanaripotiwa
wanafikiria kumchukua, Luis Enrique
kwa sababu wanaamini ni mtu mwa-
faka wa kwenda kuchukua mikoba ya
Unai Emery.

LABU ya Chelsea Arsenal mambo yao si mambo
Imeripotiwa huko kwenye Ligi Kuu England, juzi
kwamba, itakuwa Jumamosi walikubali kipigo cha
tayari kusikiliza ofa mabao 2-0 kutoka kwa Leicester City

na kocha wao Emery amezidi kuwa
kwenye presha kubwa ya kupata
matokeo baada ya hali kuwa ngumu
kwa siku za karibuni.

Kabla ya mechi hiyo iliyopigwa
kwenye Uwanja wa King Power,
Arsenal walikuwa nyuma kwa pointi
sita kuifikia nne bora, huku mpango
wao mkubwa kwa msimu huu ni
kumaliza ndani ya timu nne za juu ili
kukamatia tiketi ya kucheza Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu ujao.

Kwa sasa mabosi wakubwa wa Ar-
senal bado wana imani na Emery, la-
kini kuendelea kuboronga uvumilivu
unaweza kuwashinda na kumfungulia
mlango wa kutokea Mhispania huyo.

Kwa mujibu wa taarifa ya kutoka
Hispania, maofisa wa Arsenal wa-
namtazama kocha wa zamani wa
Barcelona na Timu ya Taifa ya His-
pania, Enrique kwenye orodha ya
makocha ambao wanahitaji wakatoe
huduma zao pale Emirates wakati
Emery atakapofunguliwa mlango wa
kutokea.

Enrique mwenye umri wa miaka
49, hivi karibuni aliachana na kikosi
cha Hispania kutokana na sababu
zake binafsi na haieleweki kama
atakuwa tayari kurudi haraka kwe-

nye soka kupiga kazi.

za kuwauza wachezaji wake
watatu katika dirisha dogo la
Januari.

Kwa mujibu wa ESPN, Chelsea ina-
taka nyota wake hao wakiongozwa na
Olivier Giroud mwenye umri wa miaka,
32 ambaye hana nafasi katika kikosi cha
kwanza.

Giroud anahusishwa kurudi nyum-
bani kwao Ufaransa lakini Chelsea pia
inaweza kuachana na Pedro mwenye
umri wa miaka, 32 ambaye amekuwa
akisakwa na klabu za Ligi Kuu China
baada ya Kocha, Frank Lampard ku-
tumia makinda zaidi katika nafasi yake.

Inafahamika kuwa Giroud na Pedro
mikataba yao wote inamalizika Juni
mwakani na wataruhusiwa kuanza ma-
zungumzo na klabu nyingine kuanzia
Januari.

Giroud akiwa chini ya Lampard
ameanza kwenye mechi moja tu, huku
. pia beki wa kushoto, Marcos Alonso
| mwenye umri wa miaka 28 ambaye
amepoteza nafasi yake kwa Emerson
ataruhusiwa kuondoka, huku pia ikid-
aiwa kwamba Lampard anamsaka
beki wa kushoto wa Leicester City, Ben

aw

Scholes: Solskjaer sasa
ameanza kupata kikosi

MANCHESTER, England Scholes sasa anaamini kikosi
bora cha Solskjaer kinaanza kupa-
MCHEZAJIwa zamani wa Manches-  tikana, wakati timu hiyo ikiwa na
ter United, Paul Scholes, amesema  shughuli pevu ya kupanda mlima
kuwa Kocha, Ole Gunnar Solskjaer, huko kwenye Ligi ya Mabingwa
sasa ameanza kupata kikosi bora  Ulaya huku ikitambua imeshatinga
na cha ushindi. kwenye hatua ya 32 bora ya Ligi ya
Na pia kikosi hicho ndicho Europa.
kinachofaa kuanza kwenye kila Gwiji huyo wa Old Trafford alise-
mechi kama wanahitaji matokeo ma bado kuna swali zito la nani
matamu baada ya ushindi wa anayefaa kuwa patna wa Harry
3-0 dhidi ya Partizan Belgrade = Maguire kwenye beki ya kati,
kwenye Ligi ya Europa. lakini yeye anamwona Axel
United imetinga hat- Tuanzebe anastahili kuanza
ua ya mtoano kwenye ndipo atakapopona majera-
michuano hiyo ikiwa ha yake na hapo anampiga
bado ina mechi mbili za  benchi Victor Lindelof.
kucheza kwenye kundi Kikosi hicho cha Scholes,
lake, ambapo mechi hiyo anasema Paul Pogba
ya Alhamisi usiku, washam- atacheza na Scott McTomi-
buliaji wake wote aliowaanzisha, nay kwenye kiungo, wakati Danie
Mason Greenwood, Anthony Mar-  James, Rashford na Greenwood
tial na Marcus Rashford walitikisa ~ watacheza nyuma ya Martial kwe-
nyavu. nye safu ya ushambuliaji.
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Kiwango
Madrid
chamkuna
Zidane

MADRID, Hispania

ZINEDINE Zidane amekisifia kikosi
chake cha Real Madrid baada ya
kuibuka na ushindi wa mabao 4-0
dhidi ya Eibar kwa kusema “wali-
cheza kwa kiwango bora” na kuwata-
ka wachezaji wake kuendelea kuwa
kwenye ubora huo.

Sergio Ramos na Karim Benzema
kila mmoja alifunga penalti katika
kipindi cha kwanza kwenye mchezo
huo uliopigwa uwanja wa Ipurua.

Federico Valverde aliongeza bao
la nne na la kwanza kwake kuifungia
klabu hiyo na hivyo kuifanya Ma-
drid kuwa pointi sawa na Barcelona
kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu
Hispania, La Liga.

“Najisikia vizuri kushinda hapa,”
alisema Zidane akiiambia Movistar.
“Huu sio uwanja rahisi kuja kucheza.
Mara nyingi kila timu inayokuja hapa
inafungwa, lakini tulianza vizuri.

“Kipindi cha kwanza kilikuwa bora.
Tulitawala maeneo yote na tuliwaka-
bili vizuri wapinzani wetu.

“Tulicheza vizuri zaidi kwa kuta-
wala mchezo na kuwa kwenye nafasi
nzuri ya kufunga na tulitumia vizuri
kila nafasi tuliyopata.

“Timu ilicheza katika kiwango bora
kabisa na kwa uhakika tulikuwa kwe-
nye wakati mzuri zaidi.”

Madrid sasa imeshinda mechi nne
kati ya tano katika mashindano yote
tangu ilipofungwa bao 1-0 na Real
Mallorca Oktoba 19, mwaka huu.

“Tulifanya kazi ya ziada na tu-
liamini kila tulichokuwa tukifanya,”
aliongeza kusema. “Mchezo dhidi
va Mallorca ulikuwa mgumu kwa
upande wetu.

“Lakini kuanzia pale tumekuwa
tukicheza kwa umakini mkubwa na
kuhakikisha tunakuwa bora katika
kila dakika uwanjani. Tunatakiwa
Iéufr]ydelea kucheza kwa kiwango

iki.

Kikosi hicho cha Zidane sasa
kimecheza mechi tano bila ku-
ruhusu nyavu zake kutikiswa katika
mashindano yote, ikiwa ni kwa mara
yva kwanza tangu Septemba 2015,
ambapo walifungwa kwa jumla ma-
bao 16.

r_1

.

Tuchel amtaka
Cavani apambane

PARIS, Ufaransa

KOCHA wa Paris Saint-Germain,
Thomas  Tuchel, amesema
kwamba Edinson Cavani atahitaji
kujifunza kushindana na Mauro
Icardi kuanza kwenye kikosi cha
kwanza.

Cavani alianza kikosi cha kwan-
za kwa PSG kwa mara ya kwanza
tangu Agosti 25 wakati wakiibuka
na ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya
Brest, lakini hakuwa na mchango
mkubwa kwa kikosi chake hicho.

Alitolewa dakika ya 80 na nafa-
si yake kuchukuliwa na Icardi, am-
baye alifunga bao la ushindi daki-

ka tano baada ya Samuel Grandsir
kusawazisha lile Ia Angel Di Maria
alilofunga kipindi cha kwanza.

Tuchel alizungumzia ushindani
uliopo kwa wawili hao na kumpa
changamoto raia huyo wa Uru-
guay kwamba, anatakiwa kupiga-
nia namba.

“Sio rahisi kuwachezesha wote
wawili kwenye safu ya ushambu-
liaji, ni lazima apambane kupata
namba,” alisema akiiambia Ca-
nal+.

“Yeye anatakiwa kuhakiki-
sha kwamba, anapata nafasi ya
kucheza kwa kuonyesha kiwango
chake uwanjani.”

REKODI YA
% RONALDO
= KWA ‘HAT-

MESSI
AIFIKIA

TRICK®

BARCELONA, Hispania

IONEL Messi alifunga penalti na
kwa adhabu ndogo mara mbili
walkati Barcelona wakiibuka na
ushindi wa 4-1 dhidi ya Celta
Vigo na kufikia rekodi ya Cristiano Ron-
aldo ya kufunga ‘hat-trick’ nyingi zaidi
kwenye Ligi Kuu Hispania, La Liga.

Mabao hayo matatu ya Messi kwenye
mchezo uliopigwa pale katika dimba
la Camp Nou kuliwafanya Barca kukaa
kileleni mwa msimamo baada ya ku-
fungwa na Levante na kutoka sare na
Sparta Prague.

Wote sasa, Messi na Ronaldo wame-
funga ‘hat-trick’ 34 kwenye Ligi Kuu His-
pania, ingawa mshambuliaji huyo wa
zamani wa Real Madrid awali alicheza
kule Sporting CP na Manchester United
kabla ya kujiunga na Juventus mwaka
jana, alikaa muda mfupi kwenye ligi
hiyo.

Mreno huyo alikaa pale Madrid kwa
misimu tisa na aliweka rekodi ya kufun-
ga hat-trick nyingi zaidi mbele ya Alfre-
do Di Stefano (22) na Ferenc Puskas (12).

Messi ambaye huu ni msimu wake wa
16 pale Barcelona, huku akiwa na ma-
bao nane kwenye mechi saba za La Liga
ana nafasi ya kuipita rekodi hiyo.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

WENGER: SIJAOMEA

KUFUNDISHA BAYERN

® @ @ Lakini Mfaransa huyo asema yuko tayari kwa
mazungumzo endapo atafuatwa na vigogo hao...

LONDON, England

LIYEKUWA kocha wa Ar-

senal ya England, Arsene

Wenger, amekanusha taarifa

a kuzungumza na mwe-
nyekiti wa FC Bayern Munich, Karl-
Heinz Rummenigge, kwa ajili ya kum-
womba kazi.

Wenger amekanusha
taarifa hizo, baada ya
jarida la Bild la Ujerumani
kuthibitisha kulikuwapo
na mazungumzo baina ya
pande hizo mbili.

Kocha huyo kutoka nchini Ufar-
ansa amesema hakuwahi na wala

hatowahi kufanya mazungumzo ya
kuomba kazi kwenye klabu yoyote,
zaidi ya kusubiri ofa, kama ilivyo tara-
tibu za mchezo wa soka.

Bayern Munich wapo kwenye
mchakato wa kumsaka kocha mpya,
baada kumtimua, Niko Kovac, baada
ya kikosi chao kufungwa mabao 5-1
dhidi ya Eintracht Frankfurt.

Wenger ana rekodi ya kutwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu England mara
tatu, Kombe la FA mara saba, katika
kipindi cha ukufunzi wake wa miaka
22 akiwa na kikosi cha Arsenal, kabla
ya kuondoka mwishoni mwa msimu
wa 2017-18. Mzee huyo mwenye umri
wa miaka 70, kwa sasa anafanya shu-
ghuli za uchambuzi wa soka kwenye
televisheni ya belN Sports, na aliitu-

mia nafasi hiyo kukanusha taarifa za
kuomba kazi FC Bayern Munich.

“Niliwahi kukaribia kujiunga na
Bayern miaka kadhaa iliyopita, lakini
sikufanya hivyo kwa sababu nilikua
na majukumu mazito nikiwa na Arse-
nal, sijawahi na wala sitowahi kuom-
ba nafasi ya kazi kama ilivyoripotiwa
katika jariba la Bild,” alisema Wenger.

“Hakukua na mazungumzo yoyote
kati yangu na mwenyekiti wa Bayern
Munich, na nimeshangazwa kwa taar-
ifa hizi, sijui zimetokea wapi.”

Bayern Munich kwa sasa inashika
nafasi ya nne kwenye msimamo
wa Ligi ya Bundesliga, ikiwa nyuma
kwa alama nne dhidi ya Borussia
Monchengladbach wanaoongoza
msimamo huo.

ENRIQUE ANUKIA ARSENAL

ARSENAL iko katika mazungumzo na Kocha wa
zamani wa Timu ya Taifa ya Hispania na Barcelona,
Luis Enrique, ili kuchukua mikoba ya Unai Emery,
ambaye anaelekea kutimuliwa. (EI Confidencial, via
Metro)

UNITED YAREJEA KWA ZAHA

KWA mara nyingine, mabosi wa Manchester United
wamemtaja straika wa Crystal Palace, Wilfried Zaha
(27), kuwa ni miongoni mwa wachezaji wanaowahitaji
katika kikosi chao. (The Sun on Sunday)

LENO ANUKIA BAYERN

GOLIKIPA wa Arsenal Mjerumani Bernd Leno,
ambaye ana umri wa miaka 27, ametajwa kuwindwa
na Bayern Munich. Wajerumani hao wanataka Leno
awe kipa chaguo la kwanza la timu yao. (The Sun on
Sunday)

SPURS YAMFUATA DEPAY

TOTTENHAM imesema iko tayari kuweka ofa ya
pauni milioni 50 ili kumsajili mshambuliaji wa Timu
ya Taifa ya Uholanzi, Memphis Depay (25), ambaye ali-
hamia Lyon ya Ufaransa akitokea Manchester United
Januari 2017. (Sunday Mirror)

SERGEJ ATAJWA CHELSEA

CHELSEA itafanya mchakato wa kumsajili awali
kiungo wa Lazio na Timu ya Taifa ya Serbia, Sergej
Milinkovic-Savic (24), katika dirisha dogo la Januari
kama adhabu yao ya kusajili itaondolewa. (Sunday
Mirror)

GIROUD AUZWA BEI CHEE

KLABU ya Chelsea imesema inahitaji kulipwa
kiasi cha pauni milioni 5 kwa klabu yoyote inayotaka
kumsajili straika wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Olivier
Giroud (33), katika kipindi cha dirisha dogo la Januari.
(Sunday Express)

PSG YAJIPANGA KWA MBAPPE

PARIS St-Germain imeanza kufanya mazungumzo
ya kumpa mkataba mpya straika wake Mfaransa
Kylian Mbappé, ambaye ana umri wa miaka 20, lakini
bado haijaweka mezani kiasi cha fedha atakayolipwa
nyota huyo. (LEquipe, via Marca)

KLOPP: LOVREN HAONDOKI

KOCHA wa Liverpool, Jiirgen Klopp, amesema
hatakubali kuona beki wa kati wa Timu ya Taifa ya
Croatia, Dejan Lovren (30), anaondoka katika klabu
hiyo kwenye kipindi cha dirisha la usajili la Januari.
(Football Insider)

POGBA KUTOA WATATU JUVE

JUVENTUS inatarajia kuwatoa Mario Mandzukic
(33), Emre Can (25), Daniele Rugani (25) na Blaise
Matuidi (32), kwa Manchester United ili kuhakikisha
wanampata kiungo Mfaransa Paul Pogba (26). (Tutto-
sport, via Sunday Express)

EVERTON YAINGIA SOKONI

EVERTON inajiandaa kumuuza golikipa wake,
Maarten Stekelenburg katika dirisha la usajili Januari.
Mholanzi huyo mwenye umri wa miaka 37 anatarajia
kumaliza mkataba wake na klabu hiyo ifikapo mwisho
wa msimu. (Football Insider)
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HABARI MICHEZO “

P W D L F A PTS
1.Simba 9 7 0 1 4 16 22
2. Kagera Sugar 10 6 2 2 14 8 22
3. Lipuli 10 5 3 2 18 10 18
4. Tanzania Prisons 10 4 6 0 13 8 16
5. Namungo 10 5 1 4 7 7 16
6. JKT Tanzania 10 4 3 3 7 7 15
7. Mtibwa Sugar 1n_ 3 3 4 10 1 15
8. Ruvu Shooting 10 4 3 3 8 8 15
9. Alliance 10 3 5 2 8 7 14
10. Mbao n 2 5 3 10 10 14
11. Azam 7 4 1 2 7 4 13
12. Palisi Tanzania 9 4 1 3 9 10 13
13. Coastal Union 10 3 2 5 8 9 1
14. Mwadui n 2 5 3 7 9 N
15. Young Africans 5 3 1 1 6 4 10
16. Kinondoni MC 7 2 2 3 4 6 8
17.BiasharaUnited 9 2 2 5 5 9 8
18. Mbevya City 9 1 5 3 7 15 8
19. Ndanda 8 1 4 3 6 8 7
20. Singida United 10 0 4 6 4 15 4

Mikoa sita kusaka
‘Mr Tanzania’

Na Shufaa Lyimo

Kaimu Balozi wa Marekani nchini, Dk. Inmi Patterson (wa pili kutoka kulia), akimvalisha medali mchezaji wa kika-
puU baada ya kumalizika kwa mafunzo ya wachezaji vijana wa umri chini ya miaka 14, 16, 17 na 18 yaliyofanyika

MASHINDANO va kusaka bingwa

ya Nchi za Nje ya Marekani kwa kushirikiana na NBA na ubalozi wa nchi hiyo. PICHA: UBALOZI WA MAREKANI
wa kutunisha misuli nchini (Mr
Tanzania 2019) yamepangwa Ku-

fanyika Novemba 29, mwaka huu s J
jijini Dar es Salaam.

Katibu Mkuu wa Chama cha
Mchezo wa Kutunisha Misuli Tan-

zania (TBBF), Francis Mapugilo,

alisema jana kuwa maandalizi
kwa ajili ya mashindano hayo
yanaendelea vizuri na washiriki
wanatarajia kuingia kambini ifi-
kapo Novemba 26, mwaka huu.

Mapugilo alisema kuwa wanata-
rajia michuano ya mwaka huu
itakuwa na ushindani na katika
kuboresha, wameipanga kwenye
madaraja mawili.

Aliongeza kuwa wanatarajia
kutoa zawadi nzuri za kuha-
masisha wachezaji na tayari
mikoa sita imethibitisha kush-
iriki mashindano hayo ambayo
ni pamoja na Mwanza, Tabora,
Dodoma, Mbeya, Zanzibar na we-
nyeji Dar es Salaam.

Na Shufaa Lyimo

SHAMBULIAJI wa Timu ya

Taifa (Taifa Stars), Kelvin

John, amesema licha ya kuwa

na umri mdogo, anaamini
anaweza kuipa matokeo makubwa timu
hiyo endapo atapata nafasi ya kucheza
katika mechi ya kuwania tiketi ya kushiri-
ki fainali za Kombe la Afrika (Afcon 2021),
dhidi ya Equtorial Guinea, itakayochezwa
es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, Kelvin,
ambaye alianza kutamba akiwa na kikosi
cha Serengeti Boys, amesema kuwa anaji-
andaa kuonyesha soka la kiwango cha juu
ili kuhakikisha Stars inapata matokeo ma-

zuri katika mchezo huo wa kwanza.
Kelvin alisema kuwa kikosi
chao kimejiandaa vema na
wanatarajia watafuata maele-
kezo kutoka kwa walimu wao
na hatimaye kupata ushindi
katika mechi hiyo na nyingine
zinazofuata.
“Nimejiandaa kujituma, nitaendelea
kumsikiliza mwalimu kwa makini ili ni-
weze kuisaidia timu, ninataka kutimiza
ndoto za kufika mbali, lengo langu ni
kufika mbali zaidi, kikubwa ni kumsiki-
liza mwalimu pamoja na kushirikiana na
wachezaji wenzangu ili tuipe heshima

nchi yetu,” alisema Kelvin.

Mshambuliaji huyo pia aliwataka

wachezaji wenye umri kama wake wajitu-
me zaidi ili wapate nafasi kama aliyoipata
yeye na kuwakumbusha hakuna jambo
lisilowezekana.

“Naomba wachezaji wenzangu waji-
tume kucheza ili waweze kupata nafasi
kama niliyoipata mimi ya kuichezea timu
ya Taifa,” alisema kinda huyo.

Aliongeza kuwa, anawaomba Watan-
zania wajitokeze kwa wingi kuishuhudia
timu hiyo ili wafanye vizuri katika mch-
ezo huo wa kwanza na baadaye ugenini
dhidi ya Libya. Kikosi cha Stars kinacho-
fundishwa na Mrundi Etienne Ndayiragije
na wasaidizi wake, Juma Mgunda na Sulei-
man Matola, kimeshaingia kambini kuji-
andaa na mechi hizo mbili huku kikiwa
hakina mabadiliko makubwa.

(katikati), wakati wa uzinduzi wa kampeni maalum ijulikanayo kama “Shangwe za
Sikukuu na DStv”, ambayo itadumu hadi Desemba 31, mwaka huu na itawawezesha
wateja wapya wa kampuni hiyo kuunganishwa kwa Sh. 99,000. PICHA: DSTV

Na Margaret Malisa

WANAMICHEZO 90 kutoka sehemu
mbalimbali walishiriki mashindano
maalumu ya gofu yaliyoandaliwa na
klabu ya Lions ya jijini Dar es Salaam
(Mzizima) kwa lengo la kukusanya fed-
ha za kusaidia watu wenye matatizo ya
macho, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Mwenyekiti wa klabu hiyo, Lion Shabir
Khanbhai, alisema kuwa kwa muda
mrefu wamekuwa wakitoa huduma
za matibabu ya macho bure kwa wag-
onjwa katika mikoa yote ya Tanzania.

Alisema kuwa huduma hiyo imeku-
wa ikitolewa mara nne kwa mwaka na
wanaamini husaidia kupunguza tatizo
hilo kwa Watanzania wenzao.

“Huduma za macho tunazozitoa ni
kuanzia vipimo, kutoa miwani, dawa
na pia upasuaji endapo utahitajika,”

Gofu yatumika
kusaidia macho

alisema kiongozi huyo.

Aliitaka jamii kujitokeza kucheki afya
ya jicho pindi wanaposikia matangazo
ya klabu yao wakati wanaweka
kambi katika eneo lolote hapa nchini
kwa lengo la kuendesha huduma
wanazozifanya kuhusu magonjwa ya
macho.

“Jicho ndio kila kitu kwenye mwili
wa binadamu, ushauri wangu ni kila
mtu anapaswa kujua afya ya jicho lake,
ndio maana sisi pamoja na huduma
nyingine kwa jamii, pia tukajikita zaidi
kusaidia suala zima la afya ya macho,”
alisema mwenyekiti huyo.

Abdallah Gunda, mmoja wa washiri-
ki wa mashindano hayo, alisema kuwa
mchezo huo ni mzuri lakini bado idadi
ya wanawake wanaoshiriki imekuwa
ndogo kutokana na kukosa mwamko
wa kuucheza, hivyo amewashauri kuji-
tokeza kwa wingi ili kujifunza.
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Straika wa Leicester, Jamie Vardy akipiga shuti lililotinga wavuni moja kwa moja na kumwacha kipa wa Arse-
nal, Bernd Leno, akiruka bila mafanikio katika mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa kwenye Uwanja wa King
Power juzi. Arsenal ilichapwa mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

"
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Wachezaji Stars
wasaka ufundi

Na Somoe Ng'itu

KIKOSI cha Timu ya Taifa (Taifa Stars),
jana kilianza mazoezi rasmi kwa ajili ya
kujiimarisha kuelekea mchezo wao wa
kuwania tiketi ya kushiriki fainali zijazo
za Kombe |la Mataifa Afrika (Afcon 2021),
dhidi ya Equatorial Guinea, utakaoche-
zwa ljumaa kwenye Uwanja wa Taifa

Kocha Msaidizi Wa timu hiyo, Juma
Mgunda, aliliambia gazeti hili kuwa,
wachezaji wote wanaocheza Ligi Kuu
Tanzania Bara waliripoti kambini na
kuanza programu maalumu kuelekea
mchezo huo ambao wanatarajia wataan-
za vema kampeni ya michuano hiyo.

Mgunda alisema kuwa kila mmoja kati-
ka kikosi hicho anafahamu umuhimu wa
kupata matokeo mazuri, hivyo wataji-
panga imara zaidi kuhakikisha malengo
ya pamoja ya timu na nchi yanatimia.

“Tuliingia kambini tangu jana (juzi), na
leo (jana) asubuhi tumeanza mazoezi,
hali ni nzuri, kila mmoja hapa anafurahia
mazoezi, tutakuwa na programu maalu-
mu kuelekea mechi ya ljumaa na ile ya
Libya, zinapishana siku chake, hivyo ni
lazima tuweke mikakati itakayofanana
na Nguvu inayohitajika,” alisema kocha
huyo.

Vita ubingwa Bara mapema

Na Adam Fungamwango

UKU mechi za Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu huu zikiwa
zimesimama kwa muda kupi-

® ® ® Mchuano wake wazidi kuwa mkali msimu
huu, huku vigogo Simba, Yanga vikibanwa...

sha kalenda ya kimataifa, hali
imekuwa ni vuta nikuvute, timu nyingi
zikionekana kuimarika zaidi tofauti na
misimu kadhaa iliyopita.
Tumeshuhudia misimu
iliyopita tukiona hadi
kufikia wakati huu timu
za Simba, Yanga, Azam,
Mtibwa Sugar zikifuatana
juu, lakini hali imekuwa
tofauti kabisa kwa msimu
huu, timu zisizotarajiwa
ndizo zinamfukuza bingwa
mtetezi Kileleni, tena kwa
tofauti ya pointi ndogo.

Mpaka kufikia raundi ya 11, misimu
kadhaa iliyopita ilishuhudia timu ziki-
gawana makundi matatu, zinazopigania
kutwaa ubingwa, kutafuta pointi za ku-
fanya zisishuke daraja na pia zinazopi-
gana kufa na kupona ili zisiteremke.

Msimu huu timu zote kuanzia juu
na kushuka chini hazijapishana sana
pointi, hivyo kufanya kinyang’anyiro cha
kuwania ubingwa wa msimu 2019/20

kuonekana kuwa kigumu.

Inawezekana kabisa msimu huu ligi im-
ekuwa ngumu kwa sababu timu nne za juu
huenda zote au tatu zikashiriki michuano
ya kimataifa mwakani, Ligi ya Mabingwa na
Kombe la Shirikisho, huku timu sita zikiter-
emka daraja.

Ufafanuzi ni kwamba timu itakayoshika
nafasi ya nne, inaweza kucheza Kombe la
Shirikisho kama timu tatu za juu moja wapo
itakuwa bingwa wa Kombe la FA.

Huko chini ni kwamba timu nne zitashu-
ka daraja moja kwa moja na nyingine mbili
zitacheza ‘play off’, na timu za Daraja la
Kwanza Tanzania Bara, hivyo zinaweza
nazo zisirudi hata moja.

Msimu huu hakuna timu yenye uhaki-
ka wa kushinda hata ikicheza nyumbani
kwake. Timu inayojiandaa vema imekuwa
ikipata ushindi hata ugenini.

Simba ambayo mpaka sasa inaongoza ligi
ikiwa na pointi 22, ikicheza mechi tisa, iko
kwenye wakati mgumu kwani chini yake
kuna Kagera Sugar ambayo imefikisha poin-
ti 20, mbili tu nyuma ya vinara hao, ikiwa
imecheza mechi 10.

Ni Kagera Sugar ambao ilikuwa “almanu-

sura” msimu huu icheze Daraja la Kwanza,
kwani ilirejea Ligi Kuu kwa kucheza ‘play’
off’ na kuifunga Pamba ya Mwanza na ku-
pata tiketi ya kurejea Ligi Kuu tena, lakini
sasa iko katika nafasi ya pili na tena ikifanya
vema zaidi kwenye viwanja vya ugenini.

Prisons ambayo msimu uliopita haikuwa
vizuri, msimu huu imejizatiti kwani pamoja
na kukamata nafasi ya tatu kwenye Ligi Kuu
kwa kujikusanyia pointi 19 katika michezo
11 iliyocheza, lakini hadi sasa ndio timu pe-
kee haijapoteza mechi yoyote ile.

Lipuli ya Iringa, iliyotetemesha msimu
uliopita, inaonekana labda msimu huu
haitokuwa vizuri kutokana na kuondoka
kwa kocha wake Selemani Matola na baa-
dhi ya wachezaji akiwano, William Lucian
‘Gallas’ aliyekwenda Polisi Tanzania na
Miraji Athumani aliyetua kwa mabingwa
watetezi, lakini makali yake yameongezeka
na inakamata nafasi ya nne kwa pointi 18,
ikiwa tayari imeshacheza mechi 10.

Ingizo jipya kwenye Ligi Kuu msimu huu,
Namungo FC inakamata nafasi ya tano iki-
wa na pointi 16 kwa michezo 10 iliyocheza,
huku Mtibwa Sugar, timu ambayo miaka
kadhaa nyuma kwenye mechi za mwanzo
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ilikuwa ikitetemesha iko kwenye nafasi ya sita
kwa pointi 15, Ruvu Shooting ikiwa kwenye na-
fasi ya saba kwa pointi hizo hizo 15.

Alliance, timu iliyopanda msimu uliopita
na kuanza kwa kusuasua kabla ya kuzinduka
mwishoni, msimu huu imeanza na moto, kwani
mpaka sasa inakamata nafasi ya nane, ikiwa na
pointi 14.

Katika hali inayoonyesha kuwa msimu huu
hakuna lelemama, timu zilizozoea kukaa juu
kama Azam FC inakamata nafasi ya 10 kwa kuwa
na pointi 13, ikicheza michezo saba, Yanga ikiwa
kwenye nafasi ya 15 kwa pointi 10, yenyewe
ikicheza mechi tano.

Baadhi ya timu ambazo msimu uliopita ziliku-
wa moto wa kuotea mbali, lakini bado zinaone-
kana hazijaamka vizuri ni Mbao FC iliyo kwenye
nafasi ya tisa kwa pointi 14, JKT Tanzania nafasi
ya 12, ikiwa na pointi 12, KMC nafasi ya 16 kwa
pointi nane, Mbeya City nafasi ya 18, ikiwa na
pointi nane, Ndanda FC nafasi ya 19 ikiwa na
pointi zake saba, na Singida United ambayo
inaburuza mkia ikiwa na pointi nne.
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