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o Asema hatolipiza kisasi, Mwenyekiti Tume ni shujaa...
Endelea ukurasa 2&19
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UKURASA WA 7

WASISITIZA MABADILIKO
SHERIA YA HABARI

WADAU wa habari nchini wamesema wanapi-
gania mabadiliko ya Sheria ya Habari kwa...

UKURASA WA 7
WARATIBU WAASWA
KUJIWEKA KANDO FEDHA
ZA SENSA

MKUU wa Mkoa wa Geita, Martin Shigella,
amewaonya waratibu wa Sensa ya Watu...

UKURASA WA 8

ATCL KWENDA NIGERIA,
GHANA MWAKANI

SHIRIKA la Ndege Tanzania (ATCL), linatara-
jia kuanza kufanya safari za kwenda nchi za...

H’'mashauri
Kuu NCCR-
Mageuzi
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meza’ . oo
Samia anusa rushwa Uhamiaji

BYIITZ70 YANGA: NI USHINDI TU LEO UK.24

Amiri Jeshi Mkuu, Rais Samia Suluhu Hassan, akipanda mti mt;ele va Jengo la Ofisi za Chuo cha Jeshi la Uhamia-
ji Boma Kichakamiba Wilaya va Mkinga I\/Ikoam Tanga, alipowasili Chuoni hapo kwa ajili ya kufunga Mafunzo ya
Awali ya Askari 820 wa Jeshi la Uhamiaji jana. PICHA: IKULU
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Exim Tanzania, Jaffari Matundu (kushoto), akisaidiana kukata
keki na Mkuu wa Uendeshaji wa Matawi ya benki hiyo, Eugene Massawe, katika hafla fupi ya
kusherehekea maadhimisho ya miaka 25 tangu kuanzishwa kwa benki hiyo iliyofanyika makao

waliohudumu kwa kipindi cha zaidi ya miaka 20. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ruto atangazwa Rais wa Kenya

Na Elizabeth Zaya

NI kutoka kuuza kuku, Naibu Rais
hadi kutangazwa kuwa Rais wa Kenya
kwa kipindi cha miaka mitano ijayo,
Dk. William Ruto.

Alitangazwa kuwa mteule wa Kkiti
cha urais baada ya Wakenya kufanya
uamuzi wa kumchagua kwa kura zaidi
ya milioni 717 sawa na asilimia 5049
dhidi ya mshindani wake mkubwa,
Raia Odinga aliyepata kura milioni 6.9
sawa na asilimia 48.8. ya kura zote zi-
lizopigwa.

Mwenyekiti wa Tume Huru ya
Uchaguzi na Mipaka ya Kenya (IEBC),
Wafula Chebukati, ndiye aliyetangaza
matokeo hayo jana saa 11:05 jioni
baada ya kusubiriwa kutwa nzima.

Kabla ya kutangazwa kwa matokeo
hayo palitokea purukushani ikiwamo
baadhi ya watu kunyanyua viti hali
iliyofanya baadhi ya waangalizi kuon-
doka ukumbini humo.

Kabla ya matokeo hayo, Chebukati
alisema, aliamua kufanya hivyo kwa
kulinda nchi yake na kuheshimu kati-
ba ya nchi licha ya purukushani alizo-
pata kuifikia uamuzi wa kufanya hivyo.

“Nimeondoka ofisini kwangu kuja
kutangaza matokeo haya, kusaidia
nchi yangu na kulinda katiba ya nchi
yangu, lakini Wakenya watambue
kwamba tunahitaji tume huru ya uch-
aguzi,” alisema Chebukati.

“Najivunia kufanya kazi hii kwa ua-
minifu na bila woga na huu utakuwa
uchaguzi wangu wa mwisho.”

“Nawashukuru wote walioshiriki
katika kufanikisha uchaguzi huu licha
ya kuwamo Jeshi la Polisi, wanadiplo-
masia manyanyaso waliyopata hapa
Bomas na maeneo mengine, kuna
maofisa wa tume 12 wamejeruhiwa
wanaendelea na matibabu, sita wame-
ondoka kwenye vituo vyao hawajulika-
ni waliko,” alisema Chebukati.

‘Ngoma ilikuwa nzito’ wakati wa ku-
tangaza matokeo hayo ambayo awali
yalikuwa yatangazwe saa tisa alasiri

kama ilivyokuwa imeahidiwa na tume
hiyo, lakini yakatangazwa saa 11:05
jioni.

MAKAMISHNA WAKATAA MA-
TOKEO

Wajumbe wanne wa Tume hiyo
wakiongozwa na Naibu Kamishna Ju-
liana Cherela, waliitisha mkutano na
waandishi wa habari hoteli ya Serena
na kusema kuwa hawakubaliani na
matokeo yatakayotangazwa kwa ma-
dai kuna taratibu zimekiukwa.

Aliambatana na makamishna wata-
tu na hakutoa nafasi kwa waandishi
wa habari kuuliza maswali na kua-
hidi kutoa taarifa ya kina ndani ya siku
mbili.

“Tumefanya kazi nzuri na kwa
ufanisi kwa upande wetu katika uch-
aguzi huu, lakini hatutakuwa sehemu
na hatukubaliani na kile kitakachok-
wenda kutangazwa,” alisema Juliana.

WAFUASI WA ODINGA

Nje ya Bomas wafuasi wa Odinga
walisikika wakisema uchaguzi huo ni
mbovu na kwamba nchi hiyo haijawa-
hi kupitia hali kama hiyo huku waki-
taka matokeo yanayotangazwa kuwa
ni yale yaliyohakikiwa.

Baada ya hali ya vurugu kutulia,
Ruto aliingia ukumbini humo na Asko-
fu alikaribishwa kuongoza sala am-
baye kabla ya kusali alisema: “Tuweke
kando tofauti zetu, watoto waende
shule, tunataka amani ya nchi yetu,
tuheshimu katiba yetu na maamuzi ya
wananchi.”

SITALIPIZA KISASI

Akizungumza baada ya kutanga-
zwa kuwa rais mteule wa Kenya, Ruto
alimshukuru Mungu kwa uchaguzi
huo huku akisema wananchi wa Kenya
wamefanya kwa mujibu wa Katiba
kwamba madaraka yako mikononi
mwao.

“Namshukuru Mungu, leo tumemal-
iza huu uchaguzi, najua kulikuwa na
utabiri kuwa sitapata kura za kutosha,
tusingefika hapa bila Mungu, tumefika
kwasababu kuna Mungu wa mbinguni

anayetushindia ndiyo maana tuko
hapa, bila Mungu tusingekuwa hapa,”
alisema na kuongeza:

“Asante zangu zinakwenda kwa
Wakenya wanaotusikiliza, walishiriki
kwenye kampeni zetu kwa ustaarabu,
waliojitokeza kupiga kura Agosti 9,
mwaka huu.”

“Mamilioni waliosubiri hadi tangazo
hili (mshindi) limetolewa..huu uch-
aguzi ulikuwa ni muhimu kuliko ma-
hali tunapotoka, shukrani ziwaendee
Wakenya wote waliotumia haki yao
ya kikatiba kuchagua bila kujali eneo
tunalotoka,” alisema.

Alisema kwenye uchaguzi huo
hakuna aliyeshindwa bali Wakenya
wameshinda na kwamba kila aliyesh-
iriki ni mshindi.

“Washindi wa uchaguzi huo ni
IEBC iliyoongozwa na Wafura Che-
bukati, nasema haya kwamba wame-
tushangaza kwa matokeo kuwa wazi
kwenye mtandao, kila kitu kilikuwa
wazi na kila aliyehitaji kujua alitakiwa
kujumlisha, nawapongeza sana. Jasiri
wetu ni Chebukati, anaongea taratibu,
lakini ana msimamo,” alisema Ruto.

Alimshukuru mshindani wake wa
karibu Odinga kwamba wakati wa
kampeni walizungumzia ajenda za
Wakenya na kuahidi kufanyakazi
pasipo kumwacha yeyote kando.

Pia alimshukuru Rais wa Kenya,
Uhuru Kenyatta ambaye alifanya naye
kazi kwa miaka 10 serikalini, huku
akiahidi kuendeleza yote waliyoya-
fanya kwa ajili ya Wakenya na ku-
peleke mbele nchi kimaendeleo huku
akiwaahidi kuwa itakuwa serikali ya
wananchi.

Aidha, alisema hatalipiza kisasi
kwa yeyote aliyewatendea kinyume
na kwamba hakuna nafasi hiyo bali
wataangalia mbele, kwa kuwa nchi in-
awabhitaji wote, ili kusonga mbele kwa
maendeleo na hakuna yeyote atakaye-
laumiwa wala kunyooshewa kidole
bali kufanyakazi kwa pamoja kuima-
risha demokrasia na ustawi wa Kenya.

Samia anusa harufu
rushwa Uhamiaji

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu ameeleza kukerwa na vitendo
vya askari wa Jeshi la Uhamiaji wasiokuwa waadili-
fu wanaochukua fedha za Visa, vibali na kuzigeuza
za kwao kwenye vituo vya Zanzibar na Dar es
Salaam na kuamuru vitendo hivyo vikomeshwe.

Alitoa agizo hilo jana wakati akifunga mafunzo ya
awali ya Jeshi la Uhamiaji kwa maofisa 818 yali-
yopewa jina la Operesheni Ujenzi katika Chuo cha
Uhamiaji cha Boma- Kichakamiba wilayani Mkinga
mkoani Tanga.

Alisema vitendo hivyo havipaswi kufumbiwa
macho na kutaka vikomeshwe haraka, ikiwamo
waliohusika kuchukuliwa hatua ili iwe fundisho kwa
wengine wenye tabia hizo.

“Nimesikia kuna maofisa askari ambao sio
waaminifu kuna kesi kwenye mafaili sasa hivi fedha
zinazotolewa za Visa na vibali wanazigeuza za
kwao na wanaweka mifukoni, katika utafiti mdogo
uliofanywa mapema mwaka huu hasa pale vituo
vya Zanzibar na Dar es Salaam nimegundua up-
otevu mkubwa wa fedha na Visa ambao unafanywa
na maofisa wa Uhamiaji kwa vitendo vya aina hii
vikakomeshwe ndani ya jeshi lenu,” alisema Rais
Samia.

Aliwataka warudi kwenye maadili ya jeshi hilo ku-
hakikisha wanatekeleza wajibu wao ipasavyo kwa
nidhamu na weledi mkubwa ikiwamo kuhakikisha
vitendo hivyo havijitokezi tena.

Alisema maofisa wa Jeshi la Uhamiaji watalazi-
mika kufanya kazi kwa weledi kufuata kanuni na
sheria bila kubagua wananchi na wageni wanaokuja
nchini kwa kuwa wanapokwenda tofauti wanaleta
picha mbaya kwa taifa.

“Mpo hapa leo, lakini mkifika kwenye vituo mnab-
adilika, nimesikia kwenye kaulimbiu umoja na
upendo mshikamano na kukataa rushwa, niwatake
mheshimu kwa vitendo kaulimbiu kwenye vituo vy-
enu kwani tunashuhudia kiasi kikubwa cha kupokea
rushwa maofisa Uhamiaji na vitendo vya unyan-
yasaji kwa wageni wanaoiingia nchini,” alionya.

“Huko katika vituo tunashuhudia kiasi kikubwa
cha kupokea rushwa kwa maofisa Uhamiaji, tu-
nashuhudia vitendo vya unyanyasaji kwa wageni
wanaoingia na malalamiko kutoka kwa wageni,”
alisema.

Alitaka jeshi hilo kuondoa na kupunguza urasimu

wa utoaji wa vibali kwa wageni na wenyeji wanao-
ingia na kutoka nchini kwa kuharakisha utoaji wa
vibali hivyo hali inayolalamikiwa kwa muda mrefu.

“Ningeomba sana punguzeni urasimu kwa aina
zote za Visa. Kwa sababu sasa hivi mnatumia
teknolojia hakuna sababu ya kuchelewesha watu
kupata Viza,” alionya.

“Na kwa hivyo maofisa na maaskari wa Jeshi Ia
Uhamiaji mtalazimika kufanya kazi kwa weledi na
kuzingatia sheria, kanuni na taratibu zilizoko bila
kuwabugudhi wananchi, wageni na wawekezaji
wanaokuja nchini,” alisema Rais Samia.

Naye Kamishna Jenerali wa Jeshi la Uhamiaji
nchini, Dk. Anna Makakala, alisema kuwa licha ya
kuendelea kutoa mafunzo katika chuo hicho bado
wanakabiliwa na kero mbalimbali ikiwamo ukosefu
wa miundombinu ya kutosha, ofisi na za wilaya
pamoja na miundombinu ya majisafi na salama na
kumwomba kuliangalia jeshi hilo kwa jicho la pekee.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhandisi
Hamadi Masauni, alimshukuru Rais Samia na seri-
kali baada ya jeshi hilo kupata mafanikio makubwa
ndani ya muda mfupi toka alipoingia madarakani.

Alielezea Idara ya Uhamiaji kupata hadhi ya kuwa
jeshi ni jambo kubwa ikiwa ni pamoja na kupokea
stahiki za kijeshi na kutunukiwa nishani kwa maofi-
sa na maaskari jambo ambalo ni la kihistoria na
[imeongeza ari ya kufanya kazi na uwajibikaji.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Omary Mgumba,
alimwomba kiongozi huyo kuzungumza na vion-
gozi wenzake wa nchi jirani ili kutekeleza sheria za
kimataifa.

Alisema mkoa huo una mahabusu na wafungwa
wa nje ya nchi 946 huku zaidi ya 853 wakisubiri ku-
rudi kwenye mataifa yao ambayo yatafanya juhudi
z0zote za kuwachukua.

Mgumba alisema katika mkoa huo pia kuna baa-
dhi ya Watanzania ikiwamo watumishi wa umma
wanaojishughulisha na biashara ya kuuza wahami-
aji haramu kutoka nchi jirani kwa Sh. 150,000 na
kwenda kuwauza kwenye mikoa mingine ili kuwasa-
firisha wanakoelekea.
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Halmashauri Kuu

NCCR-Mageuzi
yapindua meza

Na Jenifer Gilla

HALMASHAURI Kuu ya
Chama cha NCCR-Mageu-
zi, imeazimia mambo 14
ikiwamo kumvua uongozi
Katibu Mkuu Martha Chi-
omba.

Akizungumza na Ni-
pashe, Mkuu wa Idara ya
Uenezi na Uhusiano wa
Umma wa chama hicho,
Edward Simbeye, alise-
ma tayari imeshawasili-
sha maazimio hayo kwa
Ofisi ya Msajili wa Vyama
vya Siasa kwa ajili ya
utekelezaji.

Simbeye alisema kikao
cha Halmashauri Kuu ya
NCCR-Mageuzi  kilicho-
fanyika juzi, pamoja na
mambo mengine Kkiliten-
gua uamuzi wa kumvua
uenyekiti, James Mbatia
na Makamu Mwenyekiti
Bara, Angelina Mtahiwa.

“Halmashauri Kuu ya
NCCR-Mageuzi  imeele-
keza sasa warudishe
mamlaka ya ofisi kwa

nye zile taasisi zote, sasa
viongozi halali ni hawa
na sisi tunaruhusu ofisi
hizi zitumiwe na viongozi
hao,” alisema.

Alisema hatua inayofua-
ta ni kuwaita viongozi hao
katika kamati ya maalum
ya chama iliyoundwa na
Halmashauri Kuu ya NC-
CR-Mageuzi ili kuwapa na-
fasi ya kujitetea kwa nini
wasifukuzwe uanachama
kutokana na vitendo wal-
ivyovifanya.

Alisema kuwa kitendo
cha Martha kupingana na
maamuzi ya halmashauri
kuu ya chama hicho haki-
na tija kwa sababu hal-
mashauri hiyo ndiyo im-
emchagua yeye na ndiyo
inamamlaka naye.

“Inapomwambia
umeshindwa kuende-
lea sasa kaa pembeni
halafu akisema hutaki
ama hutambui ni sawa na
wewe leo kusema kuwa
humtambui mama yako
aliyekuzaa, kwa hiyo una-

kuzungumzia uamuzi huo
alisema angezungumza
na wanahabari katika
ofisi za makao ya chama
hicho.

Hata hivyo, Nipashe il-
ipofika katika ofisi hizo
ilifahamishwa kuwa ata-
zungumza na waandishi
wa habari baada ya ku-
fanyika vikao vya ndani.

Wengine waliovuliwa
vyeo vyao kwa tuhuma
mbalimbali ikiwamo za
kutumia vibaya madaraka
yao ni Haji Ambar Khamis,
Ameir Mshindani, Susan
Masele na wajumbe wote
waliosababisha mgogoro
ndani ya chama hicho.

Mei 22, mwaka huu,
Halmashauri Kuu ya NC-
CR-Mageuzi iliwasimami-
sha uongozi Mwenyekiti
wa chama hicho, James
Mbatia na Makamu wake
Tanzania Bara, Angelina
Mtahiwa, kutojihusisha
na shughuli za chama
kwa tuhuma mbalimbali
ikiwamo ukiukwaji wa

WA
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ILRI

RANGELAND ECOLOGIST

IITA-TZ-2022 - R4D-009 -NRS-DSM

The International Institute of Tropical Agriculture (lITA) on behalf of the
International Livestock Research Institute (ILRI) invites applications for the
position of Rangeland Ecologist. The Rangeland Ecologist will provide support to
local Scientists, Government including the Ministry of Livestock and Fisheries, NGO
and communities in implementing participatory rangeland management plans and
rangeland restoration in central Tanzania.

The successful applicant will join the Sustainable Livestock Systems program of
ILRI and will contribute to the One CGIAR initiative Livestock, Climate and System
Resilience (LCSR) which seeks to improve understanding on how to develop and
strengthen resilient, low-emission livestock agri-food systems.

Duty Station: This is a Nationally Recruited Position, and the incumbent will be
based inin Kabaya town, Kiteto district, Manyara region- Tanzania, with anticipated
occasional travel to other pastoral areas.

Roles and Responsibilities:

- Coordinating the undertaking of a physical baseline in action-research
intervention areas using LAND PKS and participatory community data
collection tools,

- Ongoing monitoring of ecological changes,

- Establishment of action-research trials on rangelands restoration with
communities, trainings of stakeholders as required, and liaison with
government, NGOs and other researchers

- Facilitating visits and research being undertaken by ILRI scientists and
partners.

viongozi hawa halali, kwa posema hutambui, hu- maadili, kuwagombani-

hiyo Baraza la Wadhamini  tambui nini?” Alihoji. sha viongozi wa chama This work will be embedded in a participatory rangeland management (PRM)
wa Chama litaandika ba- ~ Martha  alipotafutwa hicho na kuwalazimisha | approach, that ILRI and partners have developed and which is in the process of
rua leo ili zipelekwe kwe-  juzinavyombo vyahabari ~ wasaini kujiuzulu. being scaled-up. It is also anticipated that the ecologist will play a role in

Ma-DC wilaya mpya waionavyo sensa

Na Beatrice Moses

WAKUU wa wilaya
mpya nchini wamese-
ma kwa miaka saba
bajeti kwenye wilaya
Zao zinatekelezwa
kwa makadirio bila
kuwa na idadi sahihi
yva wakazi.

Wanaamini sensa
itawasaidia kupata
idadi sahihi ya waka-
Zi kwenye maeneo
yao, hatua itakay-
owezesha kuboresha
huduma za kijamii.

Walikuwa wakizun-
gumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti
kuhusu umuhimu wa
Sensa ya Watu na
Makazi itakayofanyi-
ka Agosti 23, mwaka
huu, ambayo kwa
wilaya hizo ni mara
ya kwanza tangu
kuanzishwa kwake
mwaka 2015.

Mkuu wa Wilaya
ya Ubungo mkoani
Dar es Salaam, Heri
James, alisema sensa
itasaidia serikali
kupanga bajeti kwa
kuzingatia idadi
sahihi na mahitaji

badala ya makadirio

yasiyo sahihi ambayo
yanachelewesha kasi
ya maendeleo.

“Sisi ambao ni
wilaya mpya yapo
mahitaji ambayo
tunayaomba, lakini
kwa sababu hakuna
viashiria halisi kwa
sababu hakuna tak-
wimu sahihi tunafa-
nanishwa na wilaya
nyingine kongwe, hii
sensa itasaidia seri-
kali kutuhudumia,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya
Tanganyika mkoani
Katavi, Onesmo
Buswelu, alisema
sensa itawezesha
kupata bajeti inay-
olingana na mahitaji
halisi badala ya ku-
kadiriwa pamoja na
kuwa na mgawanyo
sahihi wa huduma
utakaoongozwa
kulingana na idadi ya
watu.

“Mfano sisi tuna
shule za msingi 81
va hizo, shule 24
ni mpya, kwa kuwa
lengo la sensa ni

kutambua makazi, vi-
zazi na vifo ili kujua
wapi nguvu ziele-
kezwe zaidi katika
kuboresha huduma
ikiwamo za afya,
elimu na miundom-
binu,” alisema.

Kwa upande wake,
Mkuu wa Wilaya ya
Kigamboni mkoani
Dar es Salaam,
Fatuma Nyangasa,
alisema sensa
itasaidia kuipanga vi-
zuri wilaya zaidi hasa
ikizingatiwa kuwa
wilaya hiyo ina eneo
kubwa la uwekezaji,
itasaidia kuendelea
kujengwa kwa kuz-
ingatia mpango miji
na sio kiholela, tatizo
ambalo linazika-
bili wilaya nyingine
kongwe.

“Kuna maeneo
tayari yametengwa
kwa ajili ya masoko
na sasa tunatafuta
fedha ili kuyajenga,
hapo wananchi
watapata huduma pia
wale wafanyabiasha-
ra watafanya kwe-
nye maeneo rasmi,”
alisema.

influencing a more enabling policy environment for PRM and engage with the
private sector to develop partnerships for investment in rangeland restoration
and/or payments for ecosystem services.

Qualifications and Experience:

- Master degree in rangeland ecology, dryland ecology, agriculture or related
subject.

- Atleast two years working as arangeland ecologist in pastoral areas of Tanzania
including in rangeland restoration.

- Proven training and community facilitation skills.

- Experience in participatory or community-based rangeland management and
monitoring.

- Experience in participatory land use planning an advantage.

- Knowledge of remote sensing an advantage.

- Fluent in written and spoken English and Swabhili, and knowledge of Maa an
advantage.

General information:
The duration of contract for the position is two years. This is a nationally recruited
position and IITA offers a competitive remuneration package.

Applications: Applications including curriculum vitae, copies of certificates,
telephone number, email address, and names and addresses of two referees should
be sent to the Country Representative, [ITA-Tanzania, Plot No. 25, Mwenge -
Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area P.0. Box 34441, Dar es Salaam, Tanzania

or by email to lITA-Tanzania@cgiar.org

Applicants are requested to please indicate the reference number for the position
as indicated on the heading of the announcement in your application as well as on
the subject of your email if sending by email. If sending by post or hand delivery,
please indicate the reference number on your application as well as on the left-hand
side of your envelope. Please note that any applications without the reference
number indicated will be automatically disqualified.

Female applicants are strongly encouraged to apply.

Closing date: Two weeks from the date of advertisement appearing in the
newspaper. Please note that only shortlisted candidates will be contacted.

216989101
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Kunguru waliletwa kusafisha

mazingira sasa

Na Halfani Chusi

KUNGURU, jina maarufu kunguru
wa Zanzibar ambao waliletwa
nchini kutoka nchini India ku-
saidia kuokota taka maeneo mbal-
imbali, sasa wamegeuka kero kwa
jamii, kuchafua mazingira na ku-
haribu miundombinu ya umeme.

Kwa wakazi wa Dar es Salaam,
ongezeko la ndege hao maeneo
ya makazi, sehemu za biashara
hususan ya chakula wanasababi-
sha uharibifu wa miundombinu
ya umeme na baadhi ya maeneo
kukosa nishati hiyo.

Ndege hao wanapatikana Dar
es Salaam na Zanzibar na huanza
harakati zao alfajiri kwa kelele
za milio yaoWana rangi nyeusi
na macho makubwa ya wastani
tofauti na kunguru waliozoeleka
kuonekana siku za nyuma wenye
baka jeupe kifuani ambao kwa
sasa ni adimu kuonekana.

Uchunguzi uliofanywa na Ni-
pashe umebaini kuwa ndege hao
wameongezeka kwa kasi na kuwa
kero kwa wananchi na kuharibu
miundombinu.

Mtu asipokuwa makini hu-
donoa macho ya mtoto mchanga
kama hatakuwa chini ya uangal-
izi anapowekwa nje na vile vile
hubeba vifaranga vya kuku, viota
vya ndege na kuharibu mayai kwa
kuyadonoa.

Mwili wa ndege huyo unaelezwa
kuwa sumu hali inayofanya ndege
wengine kuwaepuka kuwala.

WAJASIRIAMALI WAZUN-
GUMZA

Mwajuma Ali, mjasiriamali ana-
yeuza chakula eneo la Sinza kwa
ma amewahi kupata hasara kubwa
kutokana na ndege hao kubeba
nyama aliyokuwa amenunua kwa
ajili ya kupika siku hiyo.

“Siku moja nimetoka sokoni ni-
kaweka nyama niandae kwa ajili
ya wateja wangu, wakati naosha

vyombo waliteremka kunguru
wengi wakadonoa hadi ikaisha
nakuja kushtuka imekwisha,”
anasimulia.

Muuza chips, kutoka eneo la
Tabata, Babu Ali, anasema kun-
guru walidonoa mayai aliyokuwa
ameweka juu ya meza ya kuu-
zia chips, jambo ambalo lilimpa
hasara kubwa.

“Siku moja niliyaacha mayai
hapa nikaenda gengeni kununua
nyanya kwa ajili ya kachumbari
niliporudi nikakuta mayai karibu
yote yamedonolewa, nilishindwa
kuendelea na biashara kwa kuwa
mtaji wangu ulishamegwa, nili-
pata hasara sana.”

Mfanyabiashara mwingine
wa genge, Ramadhani Malenda,
anasema ana genge lake, akitoka
kidogo anakuta nyanya zime-
donolewa na nyingine zikiwa chi-
ni na kwamba wafanyabiashara
muda wote wanapaswa kuangalia

AJ RECOVERIES LTD

AJ RECOVERIES LIMITEDIREG:141077236IShekilango sokonilUbungo | P. 0. Box 1056 |
Dar Es Salaam [Tanzania, (Mobile) +255 686153126 : (Mobile) +255 746 336875|
Directors:ALEX C.KAMUZELYA(Tanzanian), JOHN MWAKASONDA(Tanzanian).

TANGAZO LA MNADA

Kwa idhini tuliyopewa na LETSHEGO BANK (T)LIMITED- TAWI LA MANZESE , tutauza kwa njia
yamnada wa hadhara dhamana ya mdaiwa wa benki ya LETSHEGO BANK ili kufidia deni lake;

SIKU NA TAREHE
S/NO | JINA LA MDAIWA | TAWI DHAMANA MAHALI ILIPO YA MNADA
OFISI YA
1 KHAIFY TRADING JUMANNE
- COMPANY LIMITED GARI, TOYOTA DYNA LETSHEGO 31/08/2022
MANZESE | WITH REG. NO. T 913 DES [BANK TAWI LA SAA 03:00

MANZESE ASUBUHI

2. KHAIFY TRADING

- COMPANY LIMITED | MANZESE

GARI, SCANIA 92 HWITH |YARD, KIMARA
REG NO. T790 DFU

JUMATANO
31/08/2022
SAA 6:00 MCHANA

TEMBONI

MASHARTI YA MNADA:

3. Dhamana itauzwa jinsi ilivyo.

1. Mnunuzi atalipia asilimia 25% ya bei ambayo imefikiwa siku ya mnada na kiasi kilichobaki
anatakiwa kumaliza ndani ya siku kumi na nne(14), endapo atashindwa kumalizia salio
lililobaki mnada utarudiwa upya na fedha iliyolipwa haitarudishwa. Ukaguzi wa dhamana ni
kwa kuwasiliana na dalali au Tawi la benki ya manzese, siku yoyote muda wa kazi.

2. Gharama za kubadilisha umiliki wa dhamana ni ya Mnunuzi.

116994801

=
Kunguru mweusi maarufu kunguru wa Zanzibar. PICHA: MTANDAO

bidhaa zao vinginevyo zinabeb-
wa.

KERO NYUMBANI

Kunguru hao huvizia hata
chungu kilichobandikwa jikoni
na kubeba chochote kilichomo
ndani.

“Siku moja nilinunua samaki
wabichi nikawaosha nikawanika
ili niwakaange, nilipogeuka siku-
kuta hata kipande kimoja, familia
yangu ilipata hasara kubwa, siku-
wa na fedha ya kununua nyingine
tulikosa mboga kwa siku hiyo,”
anasema.

Sada Mtarula, anasema walion-
doka na nguo yake ya ndani ali-
yokuwa ameanika kwenye kamba
na kuruka nayo juu ya mti.

“Nikajaribu kumrushia mawe,
lakini haikusaidia akapaa juu kue-
lekea sehemu nyingine na nguo
yangu mpaka leo sijaipata tena
nilifikiria sana hadi nikahisi labda
atakuwa ametumwa yule kungu-
ru,” alisema.

Pia kunguru hao wanaelezwa
kuwa na tabia ya kubeba vitu
vingaavyo kama pete, hereni,
simu za mkononi, vijiko, visu,
vipande vya chuma na vitu vy-
enye harufu.

Aidha, wananchi wamelala-
mikia kuharibiwa antena za
ving’amuzi na waya zinazoungan-
ishwa na ungo wa televisheni.

Kadhalika hupenda kujisaidia
kwenye nguo nyeupe na kutua
kwenye vichwa vya watu walion-
ya kipara na kuwadonoa.

UHARIBIFU MIUNDOMBINU

Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO), limesema kunguru
hao wanafanya uharibifu mkub-
wa wa miundombinu na kusaba-
bisha wananchi kukosa nishati
hiyo.

Meneja Mwandamizi wa Kanda
ya Mashariki wa TANESCO, Ken-
neth Boymanda, anasema ndege
huyo ni adui namba moja wa
miundombinu na uhakika wa ni-
shati hiyo.

wageuka kero

K

“Kunguru wamekuwa waki-
tuingiza katika hasara za mara
kwa mara kwenye miundombinu
ya umeme huwa anasababisha
kukatika kwa umeme, wakati
mwingine huwa anasababisha
hitilafu kwenye mkondo wa
umeme.

Anasema kunguru wanapenda
kutua kwenye nyaya za umeme
na wanapotaka kuruka mbawa
zikigusa mkondo wa juu na chini
husababisha umeme kulipuka.

Boymanda anasema ndege
hao hujenga viota kwenye miti
kwa kutumia vipande vya vijiti
na nyaya na kwamba akishaokota
kipande cha waya akienda kusi-
mama kwenye waya wa umeme,
akigusisha na waya wa mkondo
wa umeme anaweza kusababisha
shoti ya umeme au kukosekana
umeme kwa saa kadhaa mpaka
mafundi watakaporekebisha.

“Kunguru wamekuwa wakitia
hasara sana kwenye miundom-
binu ya umeme mfano umeme
unapo katika kwenye mkondo
wa megawati 10 kwa saa moja un-
apoteza uniti Sh. 10,000 ambayo
ukipiga hesabu ni zaidi ya Sh.
2,920,000 kwa saa moja,” alisema
na kuongeza:

“Kimahesabu kama kwa saa
umeme ukikatika unasababisha
hasara ya Sh. 2,920,000 ikiji-
tokeza mara nne kwa mwezi ni
Sh. 11,680,000 kwa mwaka tuna-
poteza Sh. 140,160,000 hapo ni
umeme unapokosekana kwa saa
moja. Ni kwa namna gani hapo
utaona serikali inapoteza mamil-
ioni kutokana na uharibifu unao-
fanywa na kunguru.”

Kuhusu mbinu zinazotumika
kukabili hali hiyo, anasema: “Kwa
sababu kunguru wanapenda
sana kukaa maeneo ya kutupa
taka huwa tunahamisha dampo
zilizopo karibu na mkondo wa
umeme, lakini njia nyingine huwa
tunavisha magamba magumu
yaliyoko katika mfumo wa plas-
tiki kwenye nyaya za umeme, ili
isiwe rahisi kusababisha hitilafu.”

JINSI YA KUWADHIBITI

Mtaalamu wa uhamasishaji wa
wanyamapori na ndege Dar es
Salaam Zoo, Sekunde Mbwam-
bo, anasema: “Zipo njia nyingi za
kudhibiti kero ya kunguru katika
jamii kwa kuwa na mtego ambao
umetengenezwa kwa mfumo wa
pipa na kuweka chombo amba-
cho kunguru wakisimama juu
wanatumbukia na mfuniko una-
jifunga.”

“Hii mitego ipo wilayani kote
ukiona eneo ulipo kuna usumbu-
fu mkubwa unaenda kuchukua
unawatega na wakiona wana-
pungua wote wanakimbia kwa
sababu ni waoga sana.”

TABIA ZAO

Kamishna Msaidizi mstaafu
wa Shirika la Hifadhi za Taifa
Tanzania (TANAPA), Marco Me-
oli, anaeleza; “Mwili wa kunguru
umejaa sumu nyingi sana hivyo
sio rahisi kwa ndege mwingine
kumla, lakini ana tabia ya kudon-
oa macho ya watoto wachanga
kwa hiyo sio vizuri kumuacha
mtoto mchanga peke yake kwe-
nye mazingira yenye kunguru.

Anasema sifa ya kunguru ni ki-
vutio cha utalii kwa sababu kuna
sana hawajawahi kumwona.

Pia, kunguru ana maamuzi
ya haraka sana, na ana macho
yenye uwezo mkubwa wa kuo-
na, anaonekana kuwa na ujasiri
mkubwa hamwogopi binadamu
tofauti na ilivyo kwa ndege wen-
gine.

Ana uwezo wa kumtambua
binadamu mwenye nia mbaya
na nzuri dhidi yake na anatajwa
kuwa ni kati ya ndege wenye
machale sana kuhisi hatari kwa
haraka zaidikushinda ndege
wengine wote.”

NINI KIFANYIKE

Mstaafu huyo anaishauri seri-
kali kuwapo na utaratibu wa
kuhamisha magenge ya kunguru
kwa kusambaratisha maskani
yao kama mti ambao huwaku-
tanisha, ukatwe hapo unakuwa
umewahamisha eneo hilo.

Anasema maskani nyingine
ya kunguru ni sehemu zinapo-
rundikwa taka kwamba kuna
haja ya kuangalia namna bora
ya kuzihifadhi ili kutowaruhusu
kufika eneo hilo.

Pia, namna bora ya kuwa-
punguza kwa kushirikiana na
mamlaka inayohusika na ndege,
pamoja na kuwahamishia se-
hemu nyingine kwa kuwa huku
wameletwa na wanaweza ku-
wapelekwa sehemu nyingine.

HISTORIA YAO

Mtaalamu kutoka kampuni in-
ayojihusisha na uhamasishaji wa
wanyamapori na ndege Dar es
Salaam Zoo, Sekunde Mbwam-
bo, anasema kunguru waliletwa
na Serikali ya Uingereza visiwa
vya Zanzibar mwaka 1890 waki-
tokea India kwa lengo la kusaidia
kupunguza taka.

Baada ya hapo kunguru hao
walizaliana kwa wingi na kufika
Pwani ya Dar es Salaam, kati ya
mwaka 1950-1955 kwa njia ya
majahazi na meli na kusambaa
katika mikoa mingine kama vile
Pwani, Lindi, Morogoro, Tanga
na Mtwara.
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STATEME FINANCIAL POSITION AS 30 . -
NT OF FINANCIAL | ON AS AT 30 JUNE 2021 STATEMENT OF CASH FLOW FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021
‘000" ‘000’
RBT::JCE? 2020/21 2019/20
- ‘000° ‘000"
ASSETS NOTES 2020/21 2019/20 CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES
CURRENT ASSETS ECEIPTS NOTES
Cash and Cash Equivalent 19 2,466,292 1,616,374 bvent from Other Government Entities 32 27,409,008 24,436,304
Receivables 20 125,236 55,422 Exchange Transactions 11 45,285 62,065
Loans Receivables 31 454,331 297,237 ” 12 188,342 185-‘73-’7’
Prepayments 21 640,358 148,317 fLevies 8 /1,205 1';5?';:0
Inventorics 29 385,692 177,225 dees. fines altics and Forfeits 9 956,756 S, ;
4,071,909 2,294,575 Total Receipts 29,571,296 26;674,82
NON CURRENT ASSETS PAYMENTS 668,752
3 G 54 ses. Salaries a i 13 21,013,205 20,668,
Other Financial Assets 23 ) 15,651 15,654 ‘Wage: ies and Eyhploye?dBenefltS i4 3.889.000 3,197,773
Property Plant and Equipment 24 27,103,085 25,417,864 Supplies anc consumables pai . 16 992.782 295,266
27,118,738 25,433,520 Subven o Other Government Entities i 627‘277 822,604
7 ir intenance paid > 2
TOTAL ASSETS 31,190;647 22,428,033 ‘Dpag:[ma"‘ . 2029 163,764
rease in e
LIABILITIES E :ZE mer\‘s 26,524,293 25';42';2:
al pay 4 . e 3,047,003 1,526,
CURRENT LIA?”'”]_ElS 25 562,546 700,517 et Cash Flow from Operating Activities
Payables and Accruals = s S 1w FROM INVESTING ACTIVITIES
0S hers = . * = E iviti 277
Deposit OBt ers iailiEaE 28 1,409,122 vesting Activities 31 152,077 2 7,.5§S
Employee Bene b= -urrmi) it 227,863 eceipt from Loan Issued 31 (337,000) (398,565)
peterre income (lec 2,280,678 15 oan Issued ) N riouses) 21 (20,000 {10,090)
Prepayments (Acquisition of Sta > ipment 32 (1,992,163) (877,850)
NON- CURRENT LIABILITIES 55 4 BFLED 582.646 quisition of property, plant, and equip 0 (4,947)
peterred income (Development) 30 o 4,000 vestment in LGLB (2,197,086) (1,013,797)
Provisions 646 otal Investing Activities
13’(;/17'859& 259366/; k1' 6 849,918 512,865
. ,952, , 466 in Cash ! 56,37
TOTAL LIABILITIES 27.238.079 24.763 629 et Increase / Decrease in o (56,378)
PE2E £ESE C dered to CF ’ 1,616,374 1,159,886
Net Asset ash to be surrent lent at beginning of period 466, 1,616,374
NET ASSETS/EQUITY 15,654 15,654 B and cash e 1 b T
Pther Reserves /(deficits) 27,222,425 24,747,97" Eash at the end of Pe
Accumulated surpluses UI%Y 27,238,079 24,763,629
TOTAL NET ASSETS/EQ) -
i Hon Erasto Mhina
District Chai TSQ
Date: VIR ‘ﬂr
a cCTOW
- S pIREC
: tiicor Distric irgerson UTIVE e
District X4} - = Date: SMOUIRNT = ZA s
I ”?égg;mwt iREL PO “““ALM‘-".‘;‘.\UR\C MUHE - =
1C I— 1 s |
\ usf’ MUHEZA P ENY ‘K“;AU“EZA
‘ 1.:0 INDEPENDENT REPORT OF THE CONTROLLER AND AUDITOR GENERAL
Hon. Chairperson of the Council,
) Muheza District Council,
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA P.O. Box 20
PRESIDENT'S OFFICE -REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT Muheza;
MUHEZA DISTRICT COUNCIL snEema
REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS
Opinion
STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021 nave audited the financial statements of Muheza District Council, which comprise the
ement of financial position as at 30 June 2021, and the statement of financial
) " ormance, statement of changes in net assets and cash flow statement and the
‘000 ‘000 ment of comparison of budget and actual amounts for the year then ended, as well
2020/21 2019/20 notes to the financial statements, including a summary of significant accounting
ies
n my opinion, the accompanying financial statements present fairly in all material
RI respects. the financial position of MuhgzaRistrict Council as at 30 June 2021, and its
ENUE NOTES financial performance and its cash , fgy fhe vear then ended in accordance with
enue From Exchange Transactions 1 45,285 62,065 nternational Public Sector Accountingd (EEMAKIs(IPSAS) Accrual basis of accounting and
ies 8 065‘90 i the manner required by the Local Govesr tZFinances Act.Cap.348 [R.E 2020].
1; ,904 1,066,235 —
2es, Fines, Penalties and Forfei i ind
= . L ts 9 956,756 825,250 sis(;:‘:::t:g‘:,snaudit in accordance with International Standards of Supreme Audit
her Revenue 12 188,343 185,035 Institutions (ISSAls). My responsibilities under those standarlds are further describid in
ubvention From Other 37 . 5 R . . ities for the audit of the financial statements section of my
. 5 ther Goverament Entities 10,32 26,719,348 24,277,298 fhe Auditer s Respozs;:l‘;f::u':’eza District Council in accordance with the International
ain on Disposal RUWASA 0 0 report. | am indepen ts’ Code of Ethics for Professional Accountants
412,885 Ethics Standards Board for Accountants
(IESBA Code) together with the National Board of Accountants and Auditors (NBAA) Code
ibilities i da with these
AL REVENUE 28,975,637 26,828,768 of Ethics, and | have fulfilled my other ethical responsibilities in accordance
4 2 ’ ’ requirements.
ined is sufficient and appropriate to provide
ENSES AND TRANSFERS | believe that the audit evidence | have obtain Brow -
. i inion.
es, Salaries and Employee Benefits 13 21,139,235 20,675,675 ° bads S
pplies and Consumables Used 14 3,083,055 3325 Key Audit Mettags t, in my professional judgment
23900 3,325,146 K dit tters are those matters that, >
utine Repair and Maintenance Expenses 15 627,277 ’ -y acast TN € dit of the financial statements of the current
b . 822,604 significance in my audit s to in my
bvention to Other Gevernment Entities 16 992,787 292,016 determined that there are no Kkey
breciation of Property, Plant and Equipment 7,65
; PCF Y, d Equipmen 24 627,656 1,242,131 1.2 REPORT ON COMPLIANCE WITH LEGISLATIONS
pairment of Receivables 20 48,835 28.61"
8s on Disposal ( Inventory) AL ’ Compliance with the Public Procurement Laws in Tanzania
R 4 = 46,974
es on Disposal of Assets 31 0 4,159 721 Subject matter: Compliance audit on procurement of works, goods and services
K ros | performed a compliance audit on procurement of works, goods and services Muheza
-3 Distrcit Council for the financial year 2020/21 as per the Public Procurement laws in
AL EXPENSES AND TRANSFERS 26,518,840 30,592,884 Tanzania. AU,
Conclusion =
Based on the audit work performed, ks T L] except for the matter described below,
procurement of goods, works and servifes Muheza District Council is generally in
compliance with the requirements of the as amended by the Public Procurement laws
in Tanzania.
luses/deficits for the period 2,456
£,456,797 3,764 115) Procured works, goods and services made out of TANePS TZS 213,400,449.71
| noted that the Council procured goods and services worth TZS 213,400,449.71 out of
TANePS contrary to Regulation 342 (1) of Public Procurement Regulation, 2013 (as
amended in 2016). ~
)
2
Hi i e ©
ol .Eraszo Mhina Charles E. KichSre—= X
District Chairperson Controller and Auditor General,
N ~ : Date: & m Dodoma, United Republic of Tanzania.
T EXECUTIVE DIRECTOR L85 e | Eebruary, 2022
A=A N
P ENYERITIWA H;LAM SHAUK: ~ o
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Fursa hii ya mikopo
kuanzisha
vituo vya mafuta
ichangamkiwe

TAARIFA kwamba, Wakala wa Nishati Vijijini (REA), kuwadhamini
watu wanaotaka kuanzisha vituo vya kuuza mafuta ya petroli, di-

kwenye makazi ya watu.

Juzi wakala huo ulitoa taarifa kuwa uko tayari kudhamini watu
hao kupitia mikopo itakayotolewa na benki ili kuwawezesha kuan-
zisha vituo hivyo.

Katika taarifa hiyo ilielezwa kuwa, zaidi ya Shilingi bilioni mbili
zitakopeshwa kwa wananchi wanaotaka kuanzisha vituo hivyo
maeneo ya vijijini, ili kuhakikisha usalama wa watu na bidhaa
yenyewe kwa vyombo vya usafiri na mitambo.

Wakala huo umesema, kwa sasa wanakamilisha taratibu za
kutoa mikopo hiyo na kuwatambua waombaji, maeneo yatakay-
owekwa vituo na kuhakikisha tathmini ya uharibifu wa mazingira
imefanyika.

Tangu kuanzishwa kwa REA mwaka 2007 zaidi ya Shilingi tril-

Mkurugenzi Mkuu wa REA, Hassan Saidi na Mkurugenzi wa
Uendeshaji Masoko na Teknolojia, Advera Mwijage, wakati waki-
zungumzia majukumu, changamoto na mafanikio ya wakala tangu
kuanzishwa kwake, walihakikisha wananchi kuwa wamefikia ua-
ni holela na hatarishi kwa maisha ya watu na kuharibu vyombo
vya usafiri na kwamba utaratibu utakaotumika ni kuwaunganisha
na benki ziwakopeshe.
ni kuweka kwenye magaloni ndani ya nyumba ambako ni hatari
kama yatakuwa karibu na moto na kulipuka.

Katika baadhi ya maeneo pia, uuzaji huo hutumika kwa kuwek-
wa kwenye chupa za maji zilizotumika na kupangwa barabarani
huku zikipigwa na jua, hali ambayo pia ina hatarisha usalama wa
watu na pia kupunguza thamani ya bidhaa yenyewe.

Viongozi hao waliwataka wananchi wauze mafuta kwa utaratibu
mzuri na usafi na lengo la kuja na mpango huo wa mikopo ni ku-
wadhamini kwa mwaka huu wa fedha.

Fursa hii ilitolewa na REA haina budi kuchangamkiwa kwasaba-
bu pamoja na kuepusha madhara katika makazi ya watu pia inatoa
ajira kwa vijana.

Sio wafanyabiashara wote wanaouza mafuta kwa njia holela wa-
napenda kufanya hivyo, wengine wanashindwa kufungua vituo
rasmi kwasababu ya kukosa uwezo wa kufungua vituo hivyo.

Mpango huo wa REA wa kuwadhamini wananchi utatoa fursa
kwa wale waliokuwa na mitaji midogo kujiongezea na kufungua
vituo rasmi vya kuuzia nishati hiyo.
mafuta na huduma pekee wanayopata ni kwa njia ya kuuziwa kwe-
nye chupa.

Ukiangalia vijana wengi wamejiajiri katika kazi ya udereva wa
bodaboda na bajaji na hutegemea nishati hiyo kutoa huduma kwa
wateja.

Wakisogezewa huduma salama kwenye maeneo yao itawakom-
boa wengi na pia kuwaepushia vyombo vyao kupata madhara ku-
tokana na kuwa na njia isiyo salama ya kuuziwa mafuta.

Ni matumaini yetu kuwa wananchi watachangamkia fursa hiyo
ambayo pia itasaidia kuongeza ajira kwa vijana.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Jenifer
Gilla

Applied Sciences cha Norway,
umegundua kuwa asilimia kubwa
ya wasiojua kusoma wala kuandika
wana shida ya uoni hafifu.

Ukifanyika mwaka 2020 katika
mikoa ya Arusha na Kilimanja-
ro, unabini kuwa takribani asilimia
60 ya wanafunzi ambao hawajui
kusoma na kuandika wana changa-
moto ya kutoona kikamilifu.

Utafiti huo unaeleza kuwa wal-
imu hawana ujuzi wa kuwawez-
esha kubaini changamoto hizo,
hivyo hushindwa kuwapatia wato-
to hao afua (njia) wanazostahiki ili
wamudu masomo yao, hali inayo-
sababisha kumaliza darasa la saba
bila kujua kusoma na kuandika.

Mkurugenzi Mkuu wa TET,
Aneth  Komba, akizungumza
laam, anasema kuwa hali hiyo in-
achangia baadhi ya wanafunzi ku-
maliza darasa la saba hawafahamu
kusoma, kuandika majina yao, wala
kuhesabu.

Anasema, kutokana na matokeo
hayo serikali imetenga Shilingi
milioni 82.64 kuandaa moduli za
kuwafundisha walimu ili waongeze
umahiri wa kuwabaini wanafun-
zi  wenye changamoto  zina-
zowarudisha nyuma wakati wa
kujifunza katika ngazi ya elimu ya
msingi hadi sekondari.

Ukiacha changamoto ya umahiri
waliokuwa nayo walimu, wazazi na
walezi kuna jambo la kujifunza ku-
fuatia taarifa hii ya utafiti kwa kuwa
hata wao wana nafasi kubwa ya ku-
changia tatizo hili kutokea.

Wazazi na walezi, wafahamu
kuwa zipo changamoto nyingi zi-
nazomrudisha nyuma mtoto katika
kujifunza si shuleni tu hata nyum-
bani, ikiwamo kukoseshwa raha na
wanafunzi wenzie na hata kuteng-
wa na kunyanyapaliwa kutokana na
kasoro za maumbile walizo nazo.

Mtoto ak-
iwa huru
kum-
wambia
chochote
hata kama
atarudi
usiku ata-
hakikisha
anasubiri
ili aseme
jambo
lake.

' La uoni hafifu wazazi pia
wanapaswa kulaumiwa

UTAFITI wa hivi karibu unaofany-
wa na Taasisi ya Elimu Tanzania
(TET) na Chuo Kikuu cha Western

Lakini, mtoto anashindwa kuzitolea
taarifa kutokana na sababu mbalimbali
ikiwamo kutokuwa na mazingira rafiki kati
yake na mzazi, mlezi au mwalimu hasa
ukali uliopitiliza hivyo anaamua kuvumilia
huku akirudi nyuma kimasomo.

Kuna haja ya wazazi na walezi kuongeza
ukaribu, urafiki na upendo na watoto wao
ili wawe huru kuwaambia pale wanapopi-
tia changamoto au matatizo mbalimbali.

Mtoto akiwa huru kumwambia chochote
hata kama atarudi usiku atahakikisha
anasubiri ili aseme jambo lake.

Haiwezekani mzazi au mlezi unalea
mtoto huyo tangu akiwa mdogo hadi ana-
maliza darasa la saba unashindwa kutam-
bua kama anachangamoto ya uoni hafifu
au kusikia.

Vilevile wazazi na walezi ni wakati wa
kutenga muda wa kucheza na kushirikiana
na watoto wenu ili kutambua matatizo yao
na wanayoyapitia, itasaidia kwa wale we-
nye watoto wasioweza kujieleza kwa kuwa
utaona kwa vitendo.

Suala la kumsaidia mtoto linahusisha pia
kugundua changamoto zinazomkabili ka-
tika kujifunza na kuzitafutia ufumbuzi ni
jukumu la mzazi na mwalimu.

Kwa maana hiyo, ikiwa mzazi umetam-
bua mtoto anachangamoto ya uoni utaku-
wa umemsaidia mwalimu kulifahamu
tatizo na namna gani ya kumsaidia mtoto
huyo darasani.

Wazazi wengi wana dhana kuwa suala la
elimu ni jukumu la mwalimu jambo amba-
lo si wakati ni la ukweli kwa sababu mtoto
hasomi shuleni tu hata nyumbani ndiyo
maana walimu wanawapa kazi za kufanya
nyumbani ili kumpa nafasi mzazi kujua uw-
ezo wa mtoto wake na kumsaidia.

Ni rahisi kumgundua mtoto mwe-
nye uoni hafifu kupitia mwandiko wake
na hata jinsi anavyotazama vitu vinavy-
omzunguka jambo linalohitaji wazazi na
walezi kuongeza ukaribu kwa watoto wao
ili kulibaini.

Ni wakati wa wazazi na walezi kuamka
na kubeba jukumu hili muhimu la kum-
saidia mtoto kupambana na changamoto
zinazomrudisha nyuma kimasomo ili ku-
tokomeza tatizo la watoto kumaliza darasa
la saba bila kujua kusoma na kuandika.
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Wadau nchini wasisitiza
mabadiliko Sheria ya Habari

Na Jenifer Gilla

WADAU wa habari nchini wamesema wa-
napigania mabadiliko ya Sheria ya Habari
kwa kuwa ni sehemu muhimu katika maen-
deleo ya taifa.

Wakizungumza mwishoni mwa wiki kwe-
nye kipindi cha Kipima Joto kinachorushwa
na kituo cha Televisheni cha ITV, Mwe-
nyekiti wa Taasisi ya Vyombo vya Habari
Kusini mwa Afrika, Tawi la Tanzania (MISA
TAN), Salome Kitomari, alisema vyombo
vya habari vinaisaidia serikali kuona na
kuchukua hatua na uwapo wa sheria zina-
zotekelezeka kunaweza kusaidia tasnia hiyo
kustawi na kuwa msaada mkubwa kwa seri-
kali.

“Tunaona umuhimu wa kufanya mabadi-
liko katika sheria hii kwa sababu habari ni
maendeleo, lakini habari inaisaidia serikali
kufanya uamuzi, inaisaidia serikali kuona
mambo ambayo wakati mwingine inaweza
isiyaone.

“Kupitia kalamu ya mwandishi, yanai-
buliwa mambo ambayo yanaisaidia seri-
kali kuchukua hatua mbalimbali. Kwa hiyo,
habari ni kwa ajili ya maendeleo yetu sote,”
alisema mwenyekiti huyo.

Salome ambaye ni mhariri wa habari wa
gazeti la hili, alisema Sheria ya Habari ya
Mwaka 2016, imeunda vyombo vingi vina-
vyosimamia kazi moja ya tasnia ya habari na
kwamba hakuna sababu ya kufanya hivyo.

“Tena waziri amepewa mamlaka ya
kuteua wajumbe, kwa mfano Bodi ya
Ithibati watateuliwa na waziri, sasa uhuru
wa hii bodi upo wapi ikiwa waziri ndiyo
mwenye mamlaka ya kuteua hawa watu?”
Alihoji.

Pia alisema wadau wa habari wame-
pendekeza moja ya mabadiliko muhimu ni
kosa la kitaaluma litatuliwe kitaaluma na sio
vinginevyo na kama kuna makosa mengine
yafuate sheria za nchi.

“Sisi kama wana taaluma, tunapendekeza

kosa la kitaaluma litatuliwe kitaaluma, she-
ria imeishatutambua kama wanataaluma :

basi hata mambo haya yaende kitaaluma.

Hakuna sababu hili suala kuwa jinai, bali

lishughulikiwe katika taratibu nyingine,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa Jukwaa la Waha- :
riri (TEF), Deodatus Balile, alisema habarini :
haki ya msingi kwa wananchi na nia ya ku- :
dai maboresho ya sheria hiyo ni kuwezesha :

haki nyingine ya msingi kupatikana.

“Baada ya uhai, haki ya msingi inay-
ofuata kwa mtu ni habari. Mwananchi :

akiwa anakula analala bila kupata taarifa,

hatoweza kuendelea na wala kufahamu :
chochote wala kuendeleza nchi yake. Kwa :
matokeo hayo, anaweza kuishi kama yupo :

kwenye mbuga ya wanyama.

“Hivyo tunapodai haki sio kwa ajili yetu
bali ni kutafuta haki ya kuwezesha haki ny- :
ingine kupatikana kwa faida ya wananchi :

na taifa letu,” alisisitiza.

Raymond Kanegene, ofisa uchechemuzi

kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Bin-

adamu (LHRC), alisema taarifa ni kitu cha :
msingi katika jamii na ndiyo maana dunia

imeweka Ibara ya 19.

Haki za Binadamu Ibara ya 19 inaeleza :
kuwa kila mtu ana haki ya uhuru wa kutoa :
maoni na kujieleza, haki hii inajumuisha :
uhuru wa kuwa na maoni bila kuingiliwa :
na kutafuta, kupokea na kutoa habari na :
mawazo kupitia chombo chochote cha :

habari bila kujali mipaka.

Pia kuna Mkataba wa Haki za Binadamu :
1981, kuanzia hatua ya kimataifa na hadi :
nchini mwetu katika Katiba yetu ya 1977 :
Ibara ya 18 inazungumzia mtu kupata :

habari, kutafuta habari na kusambaza.

“Kama wadau wa haki za binadamu, tu- :
naona ipo haja ya kuangalia baadhi ya hivyo :
vifungu kwa kufanyiwa marekebisho, kwani :
wananchi wengi wanatumia vyombo vya :
habari kufikisha malalamiko. Kufanya hivyo

kunaongeza uwajibikaji,” alisema.

Waratibu watakiwa kujiweka
kando fedha za sensa

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

MKUU wa Mkoa wa Geita, Martin Shigella,
amewaonya waratibu wa Sensa ya Watu na
Makazi na kuwataka kujiweka kando na fed-
ha za malipo kwa ajili ya makarani wa sensa
na wasimamizi zilizotolewa na serikali.

Shigella alitoa kauli hiyo mwishoni mwa
wiki alipozungumza na watendaji wa seri-
kali katika Halmashauri ya Bukombe na
Chato.

Shigella alisema waratibu hao wakijaribu
‘kudokoa’ fedha hizo zitawaunguza, wa-
hakikishe zinatumika katika malipo ya watu
waliokusudiwa na sio vinginevyo.

Alisema fedha hizo zilizotolewa kwa ajili
ya malipo ya posho za makarani na wasi-
mamizi wa sensa ni za moto kama fedha za
UVIKO- 19, zitumike kwa malengo yaliyoku-
sudiwa.

Alisema kama wapo baadhi ya waratibu
wasio waadilifu wenye mawazo ya kuzitu-
mia fedha hizo na kuanza kuwazungusha
malipo makarani pamoja na wasimamizi
wasithubutu kufanya hivyo.

Aliwataka madiwani katika halmashauri
za mkoa huo, kuhamasisha wananchi kwe-
nye maeneo yao ili watoe ushirikiano kwa
makarani wa sensa ifikapo Agosti 23, mwa-
ka huu.

Wakati huo huo, Shigella aliwataka wa-
tendaji wa serikali kufanya kazi kwa kutan-
guliza mbele maslahi ya taifa pamoja na

uzalendo kwenye usimamiaji fedha za mi- :

radi ya maendeleo.

Alitoa kauli hiyo kwa nyakati tofauti waka-
ti akiwa kwenye ziara ya kujitambulisha

na kuzungumza na watendaji, madiwani,

kutoka halmashauri za wilaya za Geita, Bu- :

kombe pamoja na Mbogwe mkoani humo.

Shigella alisema ili kufanikiwa katika kusi- :
mamia fedha za miradi ya maendeleo na :
kukuza uchumi watendaji hao wanatakiwa :
kutanguliza maslahi ya taifa na uzalendo :
katika utendaji kazi wao huku akisisitiza :

ushirikiano.

Mkuu huyo wa mkoa alisema kuwa ku- :
fanya kazi bila ushirikiano na kutengeneza :
makundi ya kisiasa ni ushamba na hivyo ku- :
wataka kubadilika watumishi na watendaji

wenye mawazo hiyo.

“Ndugu zangu ili kufanikiwa kukuza :

uchumi wa wananchi wa Geita watendaji,

watumishi wa halmashauri hamna budi :
kufanya kazi kwa kutanguliza maslahi ya :
taifa kwanza pamoja na uzalendo,” alisema :

Shigella.

Kwa upande wake, Katibu Tawala wa

Mkoa wa Geita, Prof. Godies Kahyarara,

alisema kuwa Rais Samia Suluhu Hassanana
dhamira ya dhati ya kuwatumikia Watanza- :

nia na kuhakikisha uchumi wa unakua.

Prof. Kahyarara alisema kuwa kipindi cha
awamu ya sita makusanyo ya kodi ya seri- :

kali yameongezeka kwa mwezi kutoka Sh.
trilioni 1.3 hadi kufikia Sh. trilioni 1.9.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

IMEDURIWA - OMBI LA KUONYESHA NIA: KUBUNI NA
KUTEKELEZA MIRADI YA UWEKEZAJI WA KIUAMII KWA

MAKABILA YALIYO PEMBEZONI YANAYOIJITAMBUA KAMA
WAZAWA ASILIA. KUMBUKUMBU NAMBA. 10007446

EACOP lid, Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi, inaalika taasisi (kampuni au
AZAKI) zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kubuni na kutekeleza miradi ya
uwekezaji wa kijamii kwa makabila yaliyo pembezoni yanayojitambua kama
wazawa asilia yanayoguswa na Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba litakalofukiwa chiniya
ardhi litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litokalosafirisha mafuta kutoka eneo la
Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa qijili ya
kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili litaanzia
Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani
Tanga nchini Tanzania. Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita
1,147 zitakuwa Tanzania.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA
Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) unatafuta huduma

kutoka kwa shirika lenye uzoefu wa kutosha (Kampuni au AZAKI zinaweza kuitikia
ombi la kuonyesha nia) ili kubuni na kutekeleza mipango ya uwekezaii wa kijamii na
kujenga uwezo kwa jamii za makabila takribani thelathini (30) yaliyo Pembezoni
yanayojitambua kama wazawa asilia yanayoguswa na Mradi wa EACOP

Jamii hizi ziko katika mikoa ya Tabora, Manyara, Dodoma na Tanga.

Muundo wa programu utazingatia msaada kwa shughuli za kitamaduni (wafugaiji au
wawindaiji) wa makundi haya ikijumuisha lakini sio tu usimamizi wa ardhi, afya ya
mifugo na usimamizi, mahitaji maalum ya wanawake na inapaswa kuundwa kutumia
mfumo wa pamoja unaozingatia mahitaji ya uhifadhi na vendelevu.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:

Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja
na faarifa zifuatazo:
o Uthibitisho wa uzoefu katika kubuni na kutekeleza miradi ya uwekezaji wa
kijamii kwa makabila yaliyo pembezoni yanayojitambua kama wazawa asilio.
* Uthibifisho wa usaijili na leseni ya sasa ya biashara kwa makampuni au
usajili wa Asasi zisizo za kiserikali [AZAKI kwa Asasi zisizo za kiserikali (AZAKI).
¢ Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA pamoja na
cheti cha uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.
* Ombila usaiili kwenye hifadhi data ya EWURA ya Watoa
Huduma ya Ugavi wa Ndani (LSSP) na mrejesho wa wakat wa kuwasilisha
nia unashauriwa sana kukusanywa.
* Kuzingatia kanuni za ushirikishaji wa wazawa za 2017 na ufafanuzi
wa kampuni ya wazawa.
* Ubia kati ya makampuni/mashirika ya kitaifa na kimataifa unaruhusiwa.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi, uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au
kazi zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na
kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe
procurement.tz@eacop.com (ukubwa usizidi 20Mb) saa au kabla ya saa tisa kamili
saa za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 24 August 2022. Kichwa cha barua pepe kiwe
KUMBUKUMBU NAMBA. 10007446.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa

na taasisi (kampuni au AZAKI) zitakazoonyesha nia ili kutengeneza orodha ya taasisi
za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo tu ndiyo
zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA) pamoja na
mwaliko wa kuwasilisha zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni.

Taarifa zote za kuonyesha nia zinapaswa kuandikwa kwa lugha ya Kiingereza.

216992202
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Mpango aipongeza
CRDB kwa kukusanya
bil.1/- kusaidia jamii

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpan-
go, ametoa pongezi kwa mbio za
hisani za kimataifa zinazoandaliwa
na Benki ya CRDB, maarufu CRDB
Bank Marathon, kwa kufikisha lengo
la kukusanya Shilingi bilioni moja
kwa ajili ya kusaidia jamii.

Dk. Mpango alitoa pongezi hizo
jana wakati akikabidhi mfano wa
hundi kwa Taasisi ya Moyo ya Jakaya
Kikwete (JKCI) na Hospitali ya CCBRT
muda mfupi baada ya kukamilika
kwa mbio hizo ambazo zilishirikisha
zaidi ya wakimbiaji 6,200.

Alipongeza uamuzi wa Benki ya
CRDB kuendelea kusaidia upasuaji
wa watoto wenye magonjwa ya moyo
pamoja na wazo jipya la kusaidia
upatikanaji wa huduma salama za
uzazi kwa kinamama wenye ujauzito
hatarishi.

“Afya ya mama na mtoto ni moja
ya maeneo yanayopewa kipaumbele
kikubwa katika sera ya afya. Nina-
farijika kuona mbio hizi zinasaidia
kuimarisha eneo hili kwa kufaniki-
sha upatikanaji wa huduma ya mat-
ibabu kwa watoto na kinamama,”
alipongeza.

Dk. Mpango alisema fedha hizo zi-
lizokusanywa, zitasaidia kupunguza

makali ya gharama kwa ajili ya upas-
uaji wa moyo na huduma za uzazi
kwa kinamama wenye ujauzito hata-
rishi, ambazo watu wengi hawawezi
kuzimudu pamoja na serikali kutoa
ruzuku ya asilimia 80.

Makamu wa Rais alisema serikali
inaunga mkono na kufurahishwa
na ubunifu wa taasisi za kizalendo
kama Benki ya CRDB kusaidia sekta
za kijamii kama vile afya, elimu, maz-
ingira na uwezeshaji kwa vijana na
wanawake.

Viongozi mbalimbali walifuatana
na Makamu wa Rais kushiriki mbio
hizo wakiwamo Rais mstaafu wa
awamu ya nne, Dk. Jakaya Kikwete,
Naibu Spika wa Bunge la Tanza-
nia, Mussa Zungu, Naibu Waziri wa
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Paul-
ine Gekule na Waziri wa Michezo
Zanzibar, Tabia Mwita Maulid.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya CRDB, Abdulmajid Nsekela, ali-
bainisha kuwa mbizo za mwaka huu
zimevuka lengo la ukusanyaji wa
Shilingi bilioni moja, akitoa shukrani
kwa kampuni na taasisi zilizojitokeza
kushirikiana na benki hiyo pamoja
na wakimbiaji waliojitokeza kutoka
ndani na nje ya nchi.

“Kati ya fedha zote Sh. bilioni 1.05
zilizopatikana katika msimu huu wa
tatu wa CRDB Bank Marathon, Sh.

milioni 250 zimeelekezwa JKCI, Sh.
milioni 220 zimeenda Hospitali ya
CCBRT, huku fedha iliyobaki kuele-
kezwa kusaidia kampeni ya mazin-
gira ya Pendezesha Tanzania na resi
za ngalawa kule Zanzibar kukuza
utamaduni,” Nsekela alifafanua.

Nsekela aliwashukuru Mkurugenzi
Mtendaji wa JKCI, Prof. Mohammed
Janabi na Mkurugenzi Mkuu wa Hos-
pitali ya CCBRT, Brenda Msangi kwa
ushirikiano wao huku akiweka mka-
70 kuwa kaulimbiu ya benki hiyo ise-
mayo ‘Kasi Isambazayo Tabasamu’,
imefanikiwa kutokana na mchango
wao wa dhati.

Katika mbio hizo washiriki takrib-
ani 60 waliofanya vizuri, walijishin-
dia zawadi zenye jumla ya Sh. milioni
100. Zawadi hizo zinaifanya CRDB
Bank Marathon kuwa mbio zinazoli-
pa zaidi nchini ambapo washindi wa
Km 42 kwa wanawake na wanaume
waliondoka na kitita cha Sh. milioni
10 kila mmaoja.

Akitangaza matokeo ya mbio hizo,
Mkurugenzi wa Mawasiliano Benki
ya CRDB, Tully Mwambapa, alisema
kwa upande wa kilometa 42, Joseph
Munywoki, raia wa Kenya ameibuka
kinara akitumia muda wa 02:14:56,
wakati Shoron Kosgei, raia wa Kenya
aliibuka mshindi kwa upande wa wa-
nawake akitumia muda 02:33:56.

ATCL kwenda Nigeria,
Ghana mwakani

Na Gwamaka Alipipi

SHIRIKA la Ndege Tanzania (ATCL), linatarajia

kuanza kufanya safari za kwenda nchi za

Nigeria na Ghana mwakani, ikiwa ni sehemu

%/a; kupanua na kuboresha huduma za shirika
ilo.

Pia linatarajia kuanzisha safari za kwenda
miji ya Goma na Kinshasa, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC), pamoja na
kuboresha miruko ya ndege ya ndani kwa
baadhi ya mikoa kwenda mara mbili hadi
tatu kwa wiki.

Mkurugenzi Mtendaji wa ATCL, Ladislaus
Salaam, wakati akizungumza na waandishi
wa habari baada va kutembelea mojawapo
wa kampuni ya wakala wa tiketi za ndege
(Skylink).

Matindi alisema: “Tunafanya ziara kwa
mawakala wa uuzaji wa tiketi zaidi ya 20.
Leo tupo Skylink. Tumefanya mazungumzo
marefu yaliyohusu maboresho ya ATCL wa-
nayaonaje, tumewaelezea mipango yetu iki-
wamo upanuaji wa mtandao wa safari zetu.

Wametueleza matatizo yanayowasibu, sisi
tumewaeleza matatizo ya abiria wetu.”

Alisema kwa sasa ATCL imejipanga kubore-
sha huduma za ndege kwa kurejesha safari
zilizositishwa awali na kuanzisha safari
mpya kikanda na kimataifa. Matindi alisema
ATCL imesharudisha safari za ndege nchini
Afrika Kusini na China, ambazo zilisitishwa
kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa corona.

Mkurugenzi Mtendaji wa Skylink, Moustafa
Khataw, alisema, watashirikiana na ATCL
kuhakikisha Wanapata wateja wengi pamoja
na kukuza biashara, kuinua Tanzania kiu-
chumi pamoja na kufaidika na biashara za
kimataifa.
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TAARIFA KWA UMMA

Kumebainika kuwa na vitendo vya utapeli ambapo wananchi hupigiwa simu
na kudanganywa kuitikia wito wa kwenda Dodoma na kushinikizwa kutuma
pesa mara moja ili kupatiwa tiketi ya haraka kwani ndege zinakaribia kujaa.
Matapeli hawa husema tiketi itachukuliwa katika ofisi zetu za mauzo zilizopo
Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere Terminal 2.

Tafadhali jihadharishe na matapeli hawa. Ili kuweza kuhakiki taarifa yoyote
unayopewa va malipo ya tiketi za ATCL piga simu yetu ya BURE ya huduma
kwa wateja kupitia namba hii 0800 110045.

Imetolewa na:
Kitengo cha Mawasiliano
Shirika la Ndege Tanzania (ATCL)

@Al‘r Tanzania

The Wings of Kilimanjaro
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Wanafunzi wenye
ulemavu waaswa
kutumia misaada
kujiboresha kielimu

Na Lilian Lugakingira, MULEBA

WANAFUNZI wenye ulemavu katika
shule mbalimbali wilayani Muleba mkoani :
Kagera, wameaswa kutumia misaada 2
wanayopata kutoka kwa jamii, wadau wa :
elimu na serikali kuboresha kiwango chao :
cha elimu ili kutowavunja moyo wanao- :
wasaidia.

Ushauri huo ulitolewa na Meneja wa
Benki ya NMB Kanda ya Ziwa, Ladslaus
Baraka, wakati akikabidhi msaada wa
vitanda 80 na magodoro 160 wenye ]
thamani ya Sh. milioni 27.6 vilivyotolewa :
na benki hiyo kwa watoto wenye ulema-
VU wanaosoma Shule ya Msingi Kaigara
wilayani Muleba yenye kitengo cha wa-
toto wenye mahitaji maalumu.

Alisema kuwa kupanda kwa ufaulu wa
watoto wenye ulemavu kutawapa
MOYy0 Wanaotoa misaada kuendelea
kuwasaidia.

“Msome kwa bidii, tunataka wanafunzi
wote wa Kaigara watakaonufaika na mis- :
aada hii, tuone ufaulu wenu ukiongezeka :
kwa sababu mazingira yameboreshwa,
serikali imewajengea mabweni na inatoa
chakula, NMB imeleta vitanda na mago-
doro, sasa sijui mshindwe kufaulu kwa
sababu gani,” alisema Baraka.

Naye Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Muleba, Justus Magongo, ali-
wataka wazazi na walezi wenye watoto
wenye ulemavu kuacha tabia ya kuwafi-
cha majumbani kwa kupeleka shule wa-
pate elimu na serikali kwa kushirikiana na :
wadau mbalimbali wa elimu wanaendelea :
kuboresha mazingira yao ya kusomea,
ikiwamo ujenzi wa shule na miundom-
binu rafiki.

“Uwapo wa kituo hiki sio kwa bahati
mbaya ni kwa sababu serikali inatambua :
uhai na ustawi wa kila mtu, kumekuwapo :
tabia ya baadhi ya wazazi, akishajaliwa
zawadi ya mtoto ambaye ana mahitaji
maalumu, asilimia kubwa wamekuwa
wakiwaficha watoto hawa ndani, kwa
hiyo serikali kwa kugundua hilo ikaweka
sera na miongozo ya kuhakikisha watoto :
hawa wanapata haki yao ya elimu ya
kuishi na kuwajali pia,” alisema.

Aliwataka viongozi, watendaji na jamii
nzima kwa ujumla kuwa mabalozi na
popote ambapo wanajua kuna watoto :
wenye mahitaji maalumu na wanafichwa :
ndani, wanapaswa kuhakikisha wame-
wabaini na wanasajiliwa katika vituo na
shule zilizopo ili wapate elimu kwa manu- :
faa yao ya baadaye. :

Ofisa Elimu Maalumu wa Wilaya ya :
Muleba, Neema Rufurano, alisema wilaya :
hiyo ina watoto 420 wanaosoma katika :
shule zenye kitengo cha elimu maalumu
na elimu jumuishi na kuiomba serikali
kuwaongezea idadi ya walimu wenye uw- :
ezo wa kufundisha watoto hao ili kukidhi :
mahitaji yaliyoko. 3

“Tunaishukuru serikali kwa kuendelea
kuwahudumia watoto hawa, inaleta wal-
imu pamoja na huduma nyingine mfano
inatoa pesa ya chakula kila mwezi na
watoto hawa wote wanasoma bure bila
mzazi kuchangia kitu chochote, lakini
bado tunayo matatizo mengi ikiwamo ya :
uchache wa walimu wa elimu maalumu,
ingawa mwaka huu tumepatiwa walimu
wanane, lakini hawatoshelezi idadi ya
watoto tulionao,” alisema Rufurano.

 TAKUKURU vabaini mianya
upotevu mapato halmashauri

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

SISI  ya Kuzuia
na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU),
mkoani hapo imebaini

mianya mbalimbali ya upote-
vu wa mapato katika baadhi
ya halmashauri na matumizi
ya fedha mbichi kwa vis-
ingizio vya changamoto za
kimtandao.

Taasisi hiyo pia imefanya
uchambuzi katika sekta ya
madini, ujenzi, uvuvi na ma-
pato yatokanayo na makusan-

yo ya POS na kubaini kasoro
kubwa za mapato hayo kukati-
wa stakabadhi mara mbili na
ucheleweshwaji wa kupele-
kwa benki.

Hayo yalibainishwa na
Mkuu wa TAKUKURU Mkoa
wa Singida, Mzalendo Widege,
wakati akitoa taarifa kwa vy-
ombo vya habari ya namna
walivyotekeleza ~majukumu
ya uzuiaji wa vitendo vya
rushwa, uchunguzi na elimu
kwa umma, kwa kipindi cha
Aprili hadi Juni 2022.

“Kwenye upande wa maku-
sanyo kuna tatizo la baadhi

ya watendaji kutumia fedha
mbichi kwa visingizio vya
matatizo ya mtandao au um-
bali wa ofisi za halmashauri,”
alisema.

Widege alisema katika kip-
indi hicho taasisi imechukua
hatua kadhaa katika kuka-
biliana na changamoto hiyo
ikiwamo kuendesha warsha
zilizolenga kuziba mianya ya
rushwa na upotevu wa ma-
pato hususani kwenye mae-
neo ya sekta ya madini na
mabaraza ya ardhi ya kata na

URU, katika kipindi hicho
wamepokea malalamiko 70
ya taarifa za rushwa na zisizo
za rushwa kwenye maeneo
ya ardhi, serikali za mitaa,
mahakama, elimu, polisi, afya
na sekta binafsi na uchunguzi
unaendelea.

“Shabaha iliyoko katika Ju-
lai hadi Septemba mwaka huu
ni kufanya ukaguzi wa miradi,
chambuzi za mifumo, warsha
na wadau kujadili matokeo ya
chambuzi za mifumo ili kuwe-
ka maazimio ya namna bora
ya juziba mianya ya ufujaji
iliyobainika,” alisema Widege.

L Msimamizi wa
ufungaji wa
mgodi wa Bar-

- rick Buzwagi,
: Ml<iphael Wilson,
J4m,. akizungumza
_-7 katika hafla ya
uzinduzi wa
kipindi kinacho-
husu sekta ya
madini maarufu
‘Thamani ya
Madini’ mjini
. — Shinyanga
mwishoni mwa
wiki. (Kushoto)
ni Kaimu Me-
J neja Uhusiano
na Mazingira
katika mgodi
wa Bulyanhulu,
Zuwena Sen-
‘9 kondo. PICHA:
e MPIGAPICHA
WETU

Watoto wanaoishi mazingira magumu wapewa mwelekeo

Na Romana Mallya

WATOTO wanaoishi kwenye
vituo vya kulea watoto yatima
na wanaoishi katika mazingira
magumu wamepewa changa-
moto ya kubadilisha maisha
yao kuwa ni kutumia vizuri fur-
sa ya elimu wanayopata.

Changamoto hiyo ilitolewa
mwishoni mwa wiki baada ya
Shirika lisilo la kiserikali TAWI
Development kwa kushirikiana
na mfadhili kutoka Marekani
kupitia Taasisi ya LIFE IS US.Inc,
walipotembelea vituo viwili vya
watoto yatima vilivyoko Chani-
Wenye ulemavu katika Hospitali
ya CCBRT na kuwakabidhi mis-
aada mbalimbali.

TAWI ni shirika linalojiende-
sha kwa kutotengeneza faida
Tanzania lenye lengo la kuinua
makundi maalum kwenye jamii
kama wanawake, watoto, vijana
na wenye ulemavu ambalo lil-
itoa misaada kwa Kituo cha
Kind Heart Africa chenye wa-
toto 72, Msongola Orphanage
Trust kinachohudumia watoto
50 na viti mwendo 13 kwa Hos-
pitali ya CCBRT.

Akizungumza baada ya kuka-

bidhi misaada hiyo yenye tham-
ani ya zaidi ya Sh. milioni 10,
Mkurugenzi Mtendaji na Mwan-
zilishi wa TAWI, Naswibu Idrisa,
alisema shirika lao litaendelea
kutoa misaada ya kielimu.

Idrisa aliwaambia watoto
kuwa pamoja na misaada hiyo
nguvu ya kubadilisha maisha
yao na kufikia ndoto walizon-
azo zipo mikononi mwao wa-
hakikishe wanasoma kwa bidii.

“Tutaendelea kuwawezesha
muwe na maisha yatakayowa-
saidia kwenye elimu, lakini na
nyinyi mna jukumu la kuhakiki-
sha mnafikia ndoto mlizonazo
msome kwa bidii, ninatoa rai
kwa Watanzania tuwe na utam-
aduni wa kusaidia makundi
haya,” alisema.

Mwanzilishi Mwenza wa
Taasisi ya TAWI, Sajida John-
son, alisema hakuna msaada
mkubwa kwa watoto hao kama
kusoma kwa bidii na baadaye
kujitegemea.

Alisema wamekabidhi viti
mwendo 13 kwa watoto wenye
ulemavu katika Hospitali ya
CCBRT na kutoa msaada un-
aojumuisha chakula, vifaa vya
kujifunzia, vifaa vya kufanyia
usafi, vyakula mbalimbali kwa

watoto wa vituo hivyo viwili.

“Tunafahamu Tanzania ina
watu wenye ulemavu zaidi ya
milioni tatu sawa na asilimia
tisa ya idadi ya Watanzania. Tu-
najua umuhimu wa makundi
yote yenye mahitaji maalum,
lakini kwa kuanzia tumeona
tuanze na watoto hawa,” alise-
ma.

Katibu wa Kituo cha Kind
Heart, Teddy Joseph, alitaja
matatizo wanayokutana nayo
ni kitendo cha wafadhili kulip-
ishwa kodi huko nyuma na baa-
dhi kuondoka na kuwafanya
kuishi na watoto kwa kuomba
kwenye makanisa, misikitini na
jamii.

“Mungu awabariki sana leo
mmegusa eneo ambalo tuli-
kuwa na changamoto mpaka
mmefika hapa ni Mungu ame-
waelekeza kwa sababu mmea-
cha vituo vingapi huko mpaka
mkachagua Kind Heart.

“Kwa mwezi tunatumia
umeme wa Sh. 500,000 kwa
sababu tunapandisha maji kwe-
nye kisima, kwa wiki watoto
wetu wanatumia Sh. 65,000
kama nauli ya kuwapeleka
shule wanazosoma, tunashuk-
uru hakuna aliyeacha kwenda

shule kwa sababu ya kukosa
nauli, tunalipa vifaa mbalimbali
shuleni vinavyozidi ada ambayo
serikali imeiondoa,” alisema.

Naye Mratibu wa Kujitolea
Kituo cha Watoto cha Msongola
Orphanage Trust, Mchungaji
Zakharia Maloba, alisema wana
watoto wanaosoma kuanzia
shule za awali, msingi na se-
kondari na katika matokeo ya
kidato cha sita ya mwaka huu
mtoto Hillary Khamis aliye-
pokewa kituoni hapo mwaka
2009 akiwa na umri wa miaka
minane, amefaulu kwa kupata
daraja la pili lenye alama 2.12.

Rais wa LIFE IS US.Inc, Tumi
Oluyole kutoka Marekani, ali-
waomba watoto hao wahakik-
ishe wanatumia vipaji walivyo-
navyo ili waanzilishi wa vituo
hivyo wajivunie.

“Mwiangalie hii sehemu mji-
hakikishie mtafanya mambo
mazuri ya kujivunia baadaye,
binafsi ni mwalimu na niwasim-
ulie kidogo nilikotoka, huko
nyuma nilikuwa sina sehemu
ya kulala, sikuwa na kitu, haku-
na anayekwambia kuwa wa
kwanza kwa kila kitu, kikubwa
ni kujituma na kusoma kwa bi-
dii,” aliwasihi.
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HABARI KITAIFA

Mawakala watakiwa kukagua

ujenzi barabara kujiridhisha

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

AIMU Kiongozi wa
Mwenge wa Uhuru
mwaka 2022, Em-
anuel Chacha,
ameuagiza Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS)
na Wakala wa Barabara za
Vijijini na Mijini (TARURA),
kufanya ukaguzi wa barabara
zinazojengwa na makandarasi
wanaopewa zabuni kuzijenga
kabla hazijakabidhiwa serika-
lini ili kujiridhisha kama zina
ubora.

Alitoa agizo hilo juzi baada
ya kukagua na kuweka jiwe
la msingi ujenzi wa daraja la
Minyinga na barabara ya Uta-
ho-Makiungu, wilayani Ikungi
mkoani Singida.

ke r
L il sl i

Ofisa wa Idara ya Mapokezi wa Kampuni ya Alliance One, Sadiki Rajabu, akifafanua jambo kwa wakulima wa zao la.
tumbaku kutoka mikoa ya Kigoma na Tabora walipofanya ziara kwenye kiwanda hicho kilichoko Kingolwira mkoani
Morogoro. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Alisema barabara na ma-
daraja baadhi zinajengwa chini
ya kiwango na makandarasi
na kuzikabidhi serikalini kwa-
sababu zinapojengwa TAN-
ROADS na TARURA hawafanyi
ukaguzi kujua kama zimejeng-
wa kwa ubora unaotakiwa.

“Huwezi kukabidhi barabara
hata kama ni ya changarawe
kabla wewe TANROADS au
TARURA hujaipima, pia huwe-
zi kujenga jengo la serikali bila
kufanya ‘sampling’ ya tofali,
nondo n.k,” alisema.

Awali, Meneja wa TARURA
Wilaya ya Ikungi, Mhandisi Ally
Mimbi, alisema daraja hilo lil-
ilojengwa kwa Sh. milioni 112.1
wakati wa masika lilikuwa lin-
ashindwa kupitika na kukata
mawasiliano kati ya wananchi
wa Jimbo la Singida Mashariki

na Singida Magharibi.

Mwenge huo ulizindua ki-
kundi cha Vijana na Maende-
leo Tkungi, ambacho kimewez-
eshwa na Halmashauri ya
Wilaya ya Tkungi kwa ajili ya
kuwasaidia kujikwamua na
umaskini.

Chacha aliwataka vijana,
wanawake na watu wenye ule-
mavu kujiunga katika makundi
ili waweze kupata mikopo ya
asilimia 10 inayotolewa na hal-
mashauri.

Mwenge huo pia ulizindua
mradi wa maji ya bomba wa
Rafiki-Tkungi utakaohudumia
kata mbili za Unyahati na Tkun-
gi ambao umejengwa kwa zai-
di ya Sh. milioni 548.7 ikiwa ni
sehemu ya fedha za UVIKO-19.

Chacha alisema serikali ina-
tumia fedha nyingi kwa ajili ya

utekelezaji wa miradi ya maji
na kuagiza vyanzo vya maji
vinatunzwa ili visiharibiwe na
kusababisha kero ya wananchi.

Naye Kaimu Meneja Wakala
wa Maji na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini (RUWASA), Wilaya
ya lIkungi, Mhandisi Michael
Ndunguru, alisema mradi
huo umelenga kuwahudumia
wakazi 7,500 wa eneo la makao
makuu ya Wilaya ya Tkungi lin-
Muungano.

Ndunguru alisema kukami-
lika kwa mradi huo kutasaidia
kupunguza maambukizi ya
magonjwa yatokanayo na uko-
sefu wa majisafi na salama na
kusaidia wananchi kufanya
shughuli za kiuchumi na kuon-
dokana na kero ya kutembea
umbali mrefu kutafuta maji.

Mwanaharakati
apendekeza
usawa uteuzi
Wwa viongozi

Na Yasmine Protace

MCHAMBUZI wa masuala ya

¢ siasa na mtafiti, Deus Kibamba,
: ameshauri usawa wa Kijinsia

¢ uzingatiwe katika uteuzi wa

¢ viongozi mbalimbali.

“Tunataka katika nafasi za

© Uteuzi zinazofanywa na idara
i zozote, lazima usawa wa kijinsia
: uzingatiwe,” alisema.

Kibamba akichangia mada

kwenye mjadala ulioandaliwa
: naTGNP Mtandao, kuhusu hali

ilivyo kwa wanawake katika na-

: fasi za uteuzi, alisema mamilaka
: zinazofanya uteuzi ziwe zinaz-

ingatia usawa wa kijinsia.
Alisema katika nafasi za kuch-

: aguliwa kuna maeneo wanazin-
: gatia jinsia, uwapo wa mwan-
¢ amke na mwanaume.

Alipendekeza Katiba iandikwe

ambayo itasema uwapo wa
: usawa katika uteuzi na kama
¢ haitazingatiwa hatua zichuku-

liwe kwa wahusika.
“Mamlaka za uteuzi ziweke

vigezo katika uteuzi, kuwe na

idadi katika ubunge wa ku-

: teuliwa ili kuwapo na usawa wa
: kijinsia,” alisema.

Alisema kukiwa na idadi in-

: ayojulikana katika uteuzi kuta-
¢ saidia kuwapo na usawa.

Alisema katika Bunge la Jam-

¢ huri ya Muungano wa Tanzania

idadi ya wanawake asilimia 39,

* viti maalumu asilimia tisa, madi-
¢ wani wakuchaguliwa Tanzania

: asilimia saba na wanawake

¢ serikali za mitaa asilimia 2.6.

“Inatakiwa usawa wa kijinsia

© ufikiwe kwa kupambana na
: mfumo dume,” alisema.

Alisema kuwa TGNP na

: WLDAF wameanzisha mradi wa
i usawa wa Kijinsia kwa kutumia
: sheria.

Alisema hoja yake sheria
iwepo na kiwango cha uteuzi ka-

tika madaraka ya rais kuteua.

Pia utaratibu ufuatwe kila

uteuzi na chombo kifuate sheria.

: “Mamlaka za uteuzi zi-

: weke vigezo katika uteu-
. zi, kuwe na idadi katika

: ubunge wa kuteuliwa

: ili kuwapo na usawa wa

. Kijinsia,” alisema.

Makarani sensa wakumbushwa uzalendo

Na Julieth MKireri,
MKURANGA

MWENYEKITI wa Jumuiya
ya Tawala za Mitaa Tanzania
(ALAT), Murshid Ngeze, ameele-
keza makarani wa Sensa ya Watu
na Makazi kuwa wazalendo
wakati wanapotimiza majukumu
yao ili serikali iweze kupata tak-

wimu sahihi.

Ngeze alitoa wito huo juzi
alipotembelea na kukagua kituo
cha Vikindu cha kutoa mafunzo
kwa makarani watakaoshiriki
kuchukua taarifa wakati wa sen-
sa Agosti 23, mwaka huu.

Akiwa katika kituo hicho, ali-
wasisitiza makarani hao kutumia
lugha nzuri wanapofika ku-

chukua taarifa kwa mwananchi.

“Huko mwendako kutekeleza
majukumu  yenu hakikisheni
kuwa mnatunza vizuri vishik-
wambi (tablets) na vitendea kazi
vingine mtakavyopewa kwa ajili
va kujaza taarifa,” alikumbusha.

Mkuu wa Wilaya ya Mkuran-
ga, Hadija Nasri, alimshukuru
Mwenyekiti huyo kwa kutem-

belea na kukagua shughuli hiyo
katika Wilaya ya Mkuranga na
kumwahidi kuwa watafanya vi-
zuri katika sensa kutokana na
imani waliyo nayo kwa makarani
wao.

Kwa upande wao makarani na
wasimamizi wa sensa Wilaya ya
Mkuranga, wameahidi kusimam-
ia maudhui ya sensa kwa mujibu

wa sheria na kanuni zilizoko.

Yahaya Maramba, mmoja wa
makarani hao alisema watazin-
gatia mafunzo waliyopatiwa na
kutekeleza majukumu yao kama
walivyoelekezwa.

Makarani na wasimamizi hao
waliahidi kutunza siri za kila
mwananchi watakayemfikia na
kuhoji taarifa zake.
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TEKNOLOJIA

NA ASHTON BALAIGWA, MBEYA
‘VIFURUSHI’ UGUNDUZI KILIMO

Kuna mpunga supa unaotesa

Kkwenye maji ya chumvi, magadi

IZARA ya Kilimo iwekeze
kwenye utafiti ili kuleta tija
kwenye kilimo ni maelekezo
anayotoa Makamu wa Rais,
Dk. Philip Mpango, anapozindua Maonye-
sho ya Wakulima na Wafugaji Nanenane
Mbeya.

Mojawapo ya wadau wakubwa wa utafiti
wa kilimo ni Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI) ambao wanafanya utafiti
mbalimbali kupitia vituo vilivyoko karibu
nchi nzima, kuibua matokeo kwa ajili ya
kuwasambazia wakulima ili waboreshe
kilimo na kuongeza tija.

Kazi hizo ni pamoja na kutafiti na kuibua
mbegu na teknolojia ya kisasa ambazo zina-
himili ukame na magonjwa mbalimbali.

Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dk. Geoffrey
Mkamilo, akizungumza kwenye Nanenane
Viwanja vya John Mwakangale, Mbeya,
anasema maonyesho hayo yanayofanyika
kikanda, TARI imepeleka timu ya watafiti
wa mazao mbalimbali kutoa darasa kwa
wakulima.

“TARI jukumu letu kubwa ni kugundua
au kuainisha teknolojia kuanzia mbegu na
ubunifu wa mbinu za kilimo bora kwenye
mazao yote ya kilimo yanayolimwa nchini
huku tukiweka nguvu zaidi katika mazao
ya kimkakati.”

Anazungumzia uanzishwaji wa vituo vya
umahiri (centers of Excellency) kwenye kila
kanda akisema.

“Katika maonyesho hayo yanayofanyika
katika kanda nane zikiwamo Morogoro,
Mbeya, Dodoma, Shinyanga, Kagera na
Singida. Huduma mbegu, TARI imeanzisha
vituo mahiri kwa ajili ya kutoa mafunzo
kwa wakulima. Kuwafunza teknolojia za
kisasa pamoja na kuunganisha mnyororo

Mkurugenzi Mkuu wa TARI,

wa thamani vituo ambavyo vinatoa elimu
hiyo muda wote na sio kusubiri Nanenane.”
Anaongeza kuwa katika vituo hivyo,
mkulima muda wote atakutana na wataal-
amu kwenye vituo hivyo kuhudumia
wakulima kuhusu mbegu bora, kupima
udongo, matumizi ya mbolea na kuwaele-
keza dawa za kutibu udongo uliochoka.
Anaongeza kuwa uanzishwaji wa vituo
hivyo mahiri umelenga kuwasogezea
huduma karibu zaidi wakulima kwa ajili
ya kujifunza teknolojia zilizogunduliwa na

g y Dk. Geoffrey Mkamilo (kulia), akipata maelezo ya
watafiti wa kituo cha TARI Kibaha mkoani Pwani, kuhusu aina mpya ya mbegu
ya mahindi kwenye Maonyesho ya Nanenane Mbeya.PICHA: ASHTON BALAIGWA

watafiti kwenye mazao yote ili kuongeza
fursa ya kuongezea tija kwa kutumia
mbegu na teknolojia za kisasa zaidi ambazo
zimegundulika.

VIFURUSHI UGUNDUZI

Katika maonyesho hayo, Mkurugenzi wa
Kituo cha TARI Dakawa kilichoko wilayani
Mvomero Morogoro ambacho kinafanya
utafiti wa mpunga, Dk. Jorome Mghase,
anazungumzia mafanikio ya kilimo cha
mpunga.

Anaelea kuwa, wamefika Nanenane na

W Ipo Edeni’ ya matundapori tiba watu, mifugo

teknolojia ya mbegu mpya za mpunga,
ambazo ni mkombozi kwa wakulima wa
zao hilo na kwamba walioacha kilimo hicho
kutokana na mashamba yao kuongezeka
chumvi, magadi na changamoto ya wadudu
pamoja na mabadiliko ya tabianchi watare-
jea mashambani.

Anawahakikishia kwamba, hivi sasa
watarudi katika kilimo hicho kwa tija na
watakifurahia baada ya kugundua mbegu za
mpunga za‘Satol, Sato9’ ambazo zinahimili
ardhi yenye chumvi na magadi wakati, TARI
Ricl, TARI Ric2 na Komboka zina uwezo
wa kukabiliwa na mabadiliko ya tabianchi
pamoja na wadudu waharibifu.

Anasema teknolojia ya mbegu hizo
imefanyiwa majaribio katika maeneo
saba yanayolimwa mpunga kwenye ikolo-
jia tofauti na zimeonyesha kuleta tija na
kuongeza uzalishaji wa zao mpunga.

MATUNDAPORI TELE

Mkurugenzi wa Kituo cha TARI -Tumbi
cha Mkoani Tabora, Dk Emmanuel Mrema,
anasema wamefanya utafiti na kubaini
kuwepo kwa zaidi ya aina 50 za miti ya
matunda pori kwenye misitu ya miombo
hapa nchini yenye uwezo wa kuchangia
usalama wa chakula endapo Ikolojia yake
itaendelezwa.

Anasema, miti hiyo ya matundapori
imebainika kuwa na uwezo wa kutoa lishe
na tiba ya kumaliza tatizo la udumavu na
kutaka wakulima na wananchi kujitokeza

INAENDELEA UK. 14



12 I ESA Jumanne Agosti 16, 2022

ELIMU

NA MARY GEOFREY

Serikali inavyomimina upya
sekondari kata na wasichana

FISI ya Rais, Tawala za

Mikoa na Serikali za Mi-

taa (TAMISEMI), imetoa

Shilingi bilioni 100.58 ku-
jenga sekondari mpya 214 zitaka-
zojengwa kwenye kata zote, aidha
bilioni thelathini zimetolewa kwa
ajili ya ujenzi wa sekondari mpya za
wasichana kwenye mikoa 10 ikiwa
ni shule moja katika kila mkoa Tan-
zania Bara.

Mradi huo uliopewa jina la Sec-
ondary Education Quality Improve-
ment Program - SEQUIP, unazihusu
shule za sekondari kuanzia kidato
cha kwanza hadi cha sita, kazi iki-
fanyika kwa miaka mitano kadi
2025. Hayo yanabainishwa wakati
wa ziara ya Katibu Mkuu CCM,
Daniel Chongolo, mkoa wa Kili-
manjaro.

Kilimanjaro, inatekelezwa
kwenye kata za Mnadani, Kundi na
Njiapanda wilaya ya Moshi, Msa-
ranga na Kivisini wilaya ya Mwanga,
Mamsera wilaya ya Rombo, Kisima
na Ndugu wilaya ya Same na Biriri
wilaya ya Siha, Chongolo, anafanya
ziara na kutembelea miradi hiyo ya
shule. Aidha, katika ziara hiyo ina-
fahamika kuwa utekelezaji wa mradi
wa SEQUIP upo kwenye maeneo
ya vipaumbele vya serikali yanay-
ogusa elimu ya sekondari ambayo
ni ujenzi wa shule mpya za sekond-
ari L00O.

Sekondari zinazojengwa kwenye
kata ambazo hazina maeneo
ambayo yenye wanafunzi wengi
ukilinganisha na miundombinu
iliyopo, wakati sekondari za wasi-
chana ni kwa kila mkoa na kwamba
kazi inafanyika kadri fedha zinavyo-
patikana na kwa sasa wanaendelea
na uchambuzi ili kujenga shule za
nyongeza 20 kwenye kata zenye
msongamano wa wanafunzi.

Gharama ya ujenzi wa sekond-
ari za kata ni milioni 600, kwa kila
shule, awamu ya kwanza ikianza na
Shilingi milioni 470.

Chongolo,anatembelea baadhi
ya shule hizo Kilimanjaro kukagua
utekelezaji wa mradi huo na wa
ilani ya chama hicho ya mwaka
2020/25 na kukagua miradi mingine
ya maendeleo akihimiza ujenzi wa
shule ukamilike kwa wakati na
zijengwe kwa ubora unaotakiwa.

Katibu Mkuu anaridhishwa
na kazi katika baadhi ya shule na
kuhimiza wanafunzi kusoma kwa
bidii, lakini pia wananchi kutunza
majengo hayo ambayo yanajengwa
kwa fedha za serikali kwa asilimia
100.

“llani imeahidi elimu na ninyi
ni mashahidi, Rais Samia Suluhu
Hassan na serikali imeshapeleka
fedha nyingi kwa ajili ya ujenzi wa
miundombinu ya shule. Ilani ime-
ahidi na serikali inafanya kazi kubwa
katika maeneo hayo na maeneo
mengine. “Nipongeze kamati zinazo-
simamia na kuratibu ujenzi wa shule
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Katibu Mkuu wa CCM, Daniel Chongolo (katikati), akiwa kwenye ziara kutembelea mradi wa ujenzi wa sekondari mkoani
Kilimanjaro. PICHA: MARY GEOFREY

hizi,tumepita tumeangalia miun-
dombinu na tumeridhika,”anasema
Chongolo.

Pamoja na umuhimu wa madar-
asa pia anataka kuwepo na viwanja
vya michezo kwasababu ni sehemu
ya elimu na kusisitiza watoto
wacheze na wasome kwa mujibu wa
ratiba zilizopo.Ujenzi wa shule hizo
unajumuisha ofisi ya walimu, vyoo,
maabara za sayansi na maktaba.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasi-
liano wa TAMISEMI, Nteghenjwa
Hosseah, anasema gharama ya
ujenzi wa shule za sekondari za
wasichana za mikoa ni Sh. bilioni
nne ambapo Sh. bilioni tatu zime-
tolewa ikiwa ni malipo ya awamu
ya kwanza ya ujenzi kwa kila shule.

Anasema shule za sekondari za
kata zitachukua wanafunzi takribani
400 kuanzia kidato cha kwanza hadi
cha nne na zitachukua wanafunzi
wasiopungua 1,000 kwa kila shule.

Anasema, mradi huo wa SEQUIP
umelenga kuongeza sekondari,
kuweka mazingira salama ya elimu
kwa wasichana na kuhakikisha
wanafunzi wote wanapata elimu
bora ya sekondari na kwamba ufua-
tiliaji wa fedha hizo wizara imetoa
maelekezo kwa wakuu wa mikoa
na wakurugenzi halmashauri zote.

Anataja mojawapo ya maelek-

“llani imeahidi elimu
na ninyi ni masha-
hidi, Rais Samia
Suluhu Hassan na
serikali imeshapele-
ka fedha nyingi kwa
ajili ya ujenzi wa
miundombinu ya
shule. llani imeahidi
na serikali inafanya
kazi kubwa katika
maeneo hayo na
maeneo mengine.

ezo kuwa halmashauri kuhakiki-
sha kuwa maeneo yaliyoteuliwa
kwa ajili ya ujenzi wa shule hizi
hayana migogoro ya umiliki wa
ardhi, mengine ni halmashauri za
majiji na manispaa zenye ufinyu
wa maeneo ya ujenzi zinaruhusiwa
kujenga ghorofa, pia kuomba kibali
cha kutumia kiasi kilichotengwa
na mapato ya ndani kukamilisha
ujenzi.

Maelekezo mengine ni kazi za
ujenzi zinatakiwa kuanza ndani ya
wiki mbili baada ya kupokea fedha
na mwongozo wa ujenzi na kukami-
lika ndani ya miezi sita kwa sekond-
ari za kata na mwaka mmoja kwa
shule za sekondari za mikoa.

Nteghenjwa anasema, pia kuz-
ingatia taratibu za usimamizi wa
mazingira na ushirikishwaji wa
jamii husika kabla, wakati wa ujenzi
na baada ya ujenzi kukamilika ili
kuepuka athari zinazoweza kuji-
tokeza kama vile ukataji wa miti
hovyo, uchafuzi wa mazingira na
unyanyasaji wa kijinsia.

Maagizo mengine yalikuwa ni
mradi huo unaweza kutekelezwa
kwa kutumia utaratibu wa “forceac-
count” au Wakandarasi na kuwa
gharama za ujenzi kwa kutumia njia
yoyote zisizidi fedha zilizotengwa
kwa ajili ya shughuli husika.

Mradi huo unatekelezwa na
TAMISEMIWizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia ukilenga kuboresha
elimu ya sekondari nchini na una-
gharamiwa na serikali kwa mkopo
wa takribani Shilingi trilion 1.1
mkopo kutoka Benki ya Dunia.

MATUMAINI WANUFAIKA

Wanufaika wa mradi huo
ambao ni wanafunzi wa mkoa huo,
akiwamo Magdalena John, kutoka
wilayani Siha, mkoani Kiliman-
jaro, anasema kwa wataondokana
na adha ya kutembea kilometa 12
kufuata sekondari zilizoko katika
kata za Makiwaru na Sanya Juu.
kuwa na sekondari tangu uhuru
lakini sasa watanufaika na mradi
huo.

“Tunaamini wanafunzi watasoma
kwa utulivu, muda waliokuwa waki-
tumia kufuata elimu kata za jirani
watautumia kusoma na kuongeza
ufaulu wao,” anasisitiza Magdalena.

Ujenzi wa shule hiyo, unaohu-
sisha madarasa nane, jengo moja
la maktaba, matundu 28 ya vyoo,
chumba cha TEHAMA, maabara
sita za masomo ya sayansi na jengo
moja la utawala, upo katika hatua za
mwisho za kukamilika.
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Misitu ilivyo na umuhimu

IKIAMINI kwamba wa-
somaji wa makala hii ni
wazima  wakimtukuza
Mungu ambaye kwa re-
hema zake ametujalia zawadi ya
uhai, lakini tukumbuke kuwa uhai
wetu unategemea tunywe maji,
tuvute hewa safi, tulime na kufuga
kwenye ardhi isiyochafuliwa ili
kulinda afya.

Katika makala iliyopita iliangazia
misitu na maji hususani jinsi misitu
inavyofanikisha mito kutiririsha
maji majira yote. Leo, makala hii
inatazama umuhimu wa misitu
kuhifadhi ardhi na udongo na uhu-
siano wake na maji ya mvua.

Ardhi, ni rasilimali muhimu kwa
maisha ya binadamu na viumbe
wengine wapo wanyamapori na
mimea, kimsingi bila ardhi hakuna
maisha. Mungu aliumba nchi kavu
na sehemu kubwa ikafunikwa na
maji ambayo ni ardhioevu, aidha,
aliweka vitu vingi kwenye nchi
kavu ukiwamo udungo ambao ni
msingi wa mimea, miti na mazao
mbalimbali bila kusahau wany-
amapori na wafugwao.

Katika ardhioevu (mazingira
yenye maji muda wote) kumeshe-
heni vitu vingi wapo samaki aina
mbalimbali, viboko, mamba,
mimea na miti kama mikoko.

KUTUNZA UDONGO

Misitu ambayo ni miti pamoja
na kutumia udongo ili kuota,
mizizi kujishikiza na kustawi ina-
hitaji unyevu wa kutosha; inasaidia
udongo kuwa katika hali inayofaa.
Uoto wa asili na misitu ya aina
mbalimbali, ikiwamo ya kitropiki
katika sehemu zenye mvua nyingi,
joto la kutosha hupatikana zaidi
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Misitu inatunza ardhi na kudhibiti mmomonyoko wa udongo. PICHA: MTANDAO

sehemu zenye miinuko na milima
katika ukanda wa tropiki.

Tanzania kwa sehemu kubwa ili-
jaliwa kufunikwa na misitu aina ya
‘Miombo’ iliyosheheni aina mbal-
imbali za miti mathalani, mitundu,
mininga, mipangapanga, migunga,
mikarambati, miyombo zikiwamo
aina za miti ya matundapori kama
fulu, misada, ndonga, misalu na
misasati.

Kadhalika ipo misitu ya Ukanda
wa Pwani yenye mikoko inayostawi
ndani ya maji ya chumvi au baha-
rini na miti ya matunda kama
mikwaju.

Kimsingi, ardhi au udongo vikiwa
vimefunikwa na mimea, misitu
rasilimali iliyo salama na thamani
yake ni kubwa, inaendelea kustawi.
Wakati Tanzania inapata uhuru
Desemba 9, 1961, sehemu kubwa
ya nchi takribani zaidi ya asilimia
80, ilikuwa imefunikwa na misitu.

Sasa ni miaka zaidi ya 60 tangu
uhuru, asilimia kubwa ya misiti na
uoto wa asili, vimetoweka. Uzoefu
unaonyesha kuwa mikoa ya Kanda
za Ziwa, Kati, Kaskazini, Mashariki
na ukanda wa Pwani kuanzia
Mtwara hadi Tanga imeathirika
mno.

Mikoa ya magharibi na nyanda
za juu kusini hadi Ruvuma pia kasi
ya kutoweka misitu inaongezeka.
Kukata miti, kufyeka misitu na
kuchoma moto mapori na misitu,
ni tishio kubwa kwa uhai wa taifa.

Shughuli mbalimbali za kibinad-
amu ikiwamo kuanzisha makazi,
kilimo cha kuhamahama, maeneo
ya kuchungia mifugo, matumizi
makubwa ya kuni na mkaa viji-
jini na mijini, kutumia kuni kwa
kiwango kikubwa kukaushia
tumbaku katika mikoa ambako

e uwepo wa maji
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Isitoshe zipo baa-
dhi ya shughuli pia
zinazotumia kuni
mfano, kukausha
samaki, pamoja na
kuchoma mato-
fali. Changamoto
hizo na nyingine
nyingi kwa ujumla
husababisha mis-
itu kutoweka kwa
haraka sana.
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tumbaku ni zao la biashara, vilevile,
kuzitumia kutengeneza chumvi
hususani eneo la Uvinza mkoani
Kigoma zimeathiri mno misitu.

Isitoshe zipo baadhi ya shu-
ghuli pia sinazotumia kuni mfano,
kukausha samaki, pamoja na
kuchoma matofali. Changamoto
hizo na nyingine nyingi kwa ujumla
husababisha misitu kutoweka kwa
haraka sana.

Kwa sasa kuna changamoto
kubwa ya kutengeneza mkaa katika
mikoa ya magharibu na isitoshe
wahamiaji wengi kutoka maeneo
mengine wamejikita huko wakiwa
na mifugo mingi kuvamia mapori
ili kulisha wanyama.

Kutokana na hali hiyo, misitu
inafyekwa na miti kukatwa kwa
matumizi ya mkaa na kuni na kuan-
zisha makazi mapya na mashamba.
mashauri za wilaya na hata Wakala
wa Huduma za Misitu Tanzania
(TFS) kusimamia misitu ya asili
iliyo katika mamlaka yake kisheria,
mfano, TFS kusimamia misitu ya
serikali kuu iliyohifadhiwa kwa kuz-
ingatia Sheria ya Misitu (Cap 323
RE:2002) ni mdogo; hivyo uharibifu
unakuwa mkubwa.

KITISHO JANGWA

Mathalani, kituo na kutathi-
mini masuala ya gesi ukaa Kkili-
choko Chuo Kikuu cha Kilimo cha
Sokoine (SUA), Morogoro, mwaka
2017 kilitoa taarifa kuwa uharibifu
wa misitu nchini ulikuwa umefikia
kiwango cha hekta 469,000 kwa
mwaka ikiwa ni ongezeko la hekta
97,000 ukilinganisha na takwimu
za Wizara ya Maliasili na Utalii za
2015 zilizoonyesha kasi ya hekta
372,000 ya kutoweka kwa misitu.

Hali hii haipendezi kimazingira
na kwa kutilia maanani kwamba
kasi ya mabadiliko ya tabianchi
nayo ni tishio duniani. Iwapo eneo
kubwa la nchi litakuwa limefunikwa
na misitu kwa asilimia zaidi ya 50,
taifa linakuwa na uwezo wa kuhi-
fadhi maji ya mvua ya kutosheleza
mahitaji ya mwaka mzima kupitia
chemichemi, vijito na mito kutiriri-
sha maji muda wote.

UWEPO MAJISAFI

Maji yatakayotiririka kwenye
mito yatakuwa safi hayatakuwa na
udongo au uchafu kama hali ilivyo
sasa. Isitoshe, hata gharama za
kuendesha mamlaka za maji zita-
pungua kwa sababu hazitalazimika
kutumia fedha nyingi kuyasafisha ili
kuyasambaza.

Kimsingi misitu ni muhimu licha
ya kuvuta mawingu ya mvua, pia
husaidia kupunguza kasi ya mvua
hivyo kuwezesha maji ya mvua
kuingia taratibu ardhini. Eneo
kubwa likiwa limefunikwa na
misitu changamoto ya mmomo-
nyoko wa udongo hasa kwenye
vilima na miteremko haitokei kama
ilivyo kwenye sehemu zilizo wazi.

Hata upepo mkali ukivuma
hauleti athari kubwa, lakini eneo
likiwa wazi upepo hupeperusha
chembechembe laini za udongo,
ambazo ni muhimu kwa ustawi wa
mazao na kuupeleka mbali.

Hivyo, husababisha ardhi kuwa
kame na kukosa rutuba hivyo
kuonekana haifai kwa shughuli za
kilimo. Hali ikiwa hivyo, wakulima
huvamia maeneo mengine ya
misitu na kuendeleza uharibifu na
kuweka rehani hatima ya wany-
amapori kwa kudhoofisha ikolojia
stahiki kwa ujumla.

Kuna uhusiano mkubwa kati ya
misitu, maji, mazingira na mab-
adiliko ya tabianchi. Bila misitu
maji yatapungua kwenye mito na
ardhini na bila maji misitu haist-
awi vizuri na kuathiri pia maisha
ya wanyamapori na mimea mbal-
imbali.

Matokeo hatarishi ni pamoja na
shughuli za kilimo, ufugaji pamoja
na utalii kuathirika. Hatua zinazo-
chukuliwa na serikali kwa kufanya
shughuli za kilimo na ufugaji kuwa
za kisasa, iwapo zitatekelezwa
kama inavyodhamiriwa, huenda
ndani ya kipindi kifupi Tanzania
ikarejesha misitu na uoto wa asili
katika maeneo kadhaa yaliyokuwa
yameharibika.

Inamaanisha kuwa iwapo zaidi
ya asilimia 50 ya wakulima na
wafugaji watatumia mbinu za
kisasa (kilimo na kufugaji kijani),
eneo dogo la ardhi litumiwe kuzali-
sha mazao ya kutosha na bora ya
kilimo au mifugo, hakuna sababu ya
kufyeka eneo kubwa la misitu. Hata,
maeneo yaliyoharibiwa yataweza
kuboreshwa na hatimaye kurejea
kwenye uhalisia wake wa mwanzo.

Tutaweza kuhifadhi udongo, maji
na bioanuwai kwa gharama nafuu
na kupata matokeo makubwa kwa
faida yetu na jamii zote.

Hivyo, kila jitthada zifanyike
kudhibiti kasi ya kutoweka misitu
nchini. Inawezekana ni jukumu
la watu wote kama jamii, taifa na
kimataifa. Katika toleo lijalo makala
itafafanua uhusiano wa misitu na
sekta ya nishati.
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Kuna mpunga supa unaotesa Kwenye maji ya chumvi, magadi
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katika banda la TARI kupata elimu
hiyo. Dokta Mrema anasema
katika utafiti huo pia, miti hiyo ya
matunda pori inatunza mazingira
na kuongeza kipato kwa mkulima
kwakuwa inauwezo mkubwa wa
kuhimili ukame kwa kipindi kirefu
ukilinganisha na miti mingine ya
asili.

BYE UDUMAVU

Anataja baadhi ya miti hiyo ya
matundapori ni pamoja na ntonga
yenye uwezo wa kusaidia kumaliza
tatizo la udumavu na magonjwa
yanayotokana na upungufu wa
vitamin na viini muhimu kwa ajili
ya tiba ya magonjwa ya binadamu
na mifugo.

” Hii miti ya matunda pori
inaweza kuwa chanzo muhimu
sana cha chakula, lishe na madawa
na kusaidia kupiga vita utapiamlo
na upungufu wa vitamin A na C,
amino aside, muhimu na madini
kama chuma na zink” anaongeza.

KUPIMA UDONGO

Mkurugenzi wa Kituo cha TARI
Mlingano kilichopo mkoani Tanga,
Dk Catherine Senkoro, anasema
katika maenyesho hayo ya
wakulima na wafugaji ya nanenane
wakulima watapata nafasi ya kuji-
funza matumizi ya udongo kulin-
gana na mazao wanayokusudia
kulima katika maeneo yao ikiwamo
na fursa ya kupimwa kwa udongo.

* Tupo hapa ili kuwasaidia
wakulima na kuwashauri kabla ya
kuamua kufanya kilimo cha mazao
mbalimbali ni vyema wakapima
udongo wa shamba. ili kujua na
kupata ushauri nini cha kufanya ili
wapate tija katika kilimo” anasema
Dk. Catherine.

Anaongeza kuwa, wakulima hao
watakaofika katika maonyesho
hayo na vituo mahiri watajifunza
jinsi ya kutumia mazao ya mikunde
kunde na fiwi yenye uwezo wa
kuchanganywa na mazao mengine
kuongeza mboji katika udongo
pamoja na kudhibiti magonjwa ya
minyoo na magugu.

Mkurugenzi wa Utafiti na
Ubunifu wa TARI, Dk Joseph
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Ndunguru,anasema utafiti wote
wa teknolojia mpya za mbegu
zilizoibuliwa zimeonyesha uwezo
mkubwa baada ya kufanyiwa
majaribio. Zinaweza kukabili-
ana na changamoto mbalimbali
ikiwamo mabadiliko ya tabianchi,
wadudu na ukame .

Dk. Ndunguru anasema:“ Kuto-
kana na kuwepo kwa teknolojia
hizo za kisasa tayari vijana wame-
shaanza kuvutiwa kufanya kilimo
biashara kitakachochukua muda
mfupi kutokana na kuwepo kwa
uhakika wa kupata mavuno kwa
muda mfupi na kuachana na
kutegemea ajira”

Mkurugenzi wa Utafiti na
Ubunifu anawataka wakulima
nchini kutumia Nanenane na vituo

umahiri kupata elimu ya kilimo
cha kisasa na chenye tija ili waweze
kujiongezea kipato.

Akiendelea kuzungumzia utafiti
na ugunduzi, Mkurugenzi Mka-
miliko, anasema TARI imekuja na
teknolojia zote za kilimo zilizo-
gunduliwa na watafiti mahiri
kutoka vituo vyake ili kuelimisha
jamii na wakulima Halikadhalika,
anaongeza kuwa lengo la kupeleka
timu ya watafiti katika kanda za
maonyesho ni ili wakulima na jamii
wapate elimu ya kutosha kuhusu
teknolojia hizo zilizogunduliwa.

Mkurugenzi Mkuu anasema,
jambo lingine wanalofanya ni
uhaulishaji wa teknolojia ambao
wanashirikiana na halmashauri
mbalimbali za miji na wilaya

hasa maofisa ugani pamoja na
vyombo vya habari lengo ni
kutaka mkulima apate taarifa ili
alime kisasa mazao ya chakula na
biashara.

Anasema, teknolojia na
mbegu hizo zimeonyesha kuwa
zina uwezo wa kupambana na
magonjwa, ukame wadudu waha-
ribifu pamoja na mabadiliko ya
tabianchi na sifa kuu ni kuongeza
zaidi uzalishaji.

Fursa nyingine ambazo
wakulima watazipata katika vituo
hivyo mahiri pia ni kufundishwa
jinsi ya kutumia mbinu za vidhibiti
magonjwa na wadudu waharibifu
katika mashamba yao.

“Lengo la TARI ni kutaka kum-
badilisha mkulima kuachana
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na kilimo cha mazoea ambacho
kimepitwa na wakati na badala
yake kufanya kulima kisasa kwa
kutumia teknolojia bora zaidi
zilizoibuliwa na watafiti mahiri”.

“ Tunataka mkulima anapokuja
katika maonyesho na pia ana-
potembelea vituo mahiri aondo-
kane na mtazamo wa kilimo cha
mazoea badala yake atumie hizi
teknolojia za kisasa ili aongezea tija
“ anasema Dk.Mkamilo.

TARI inafanya utafiti na kubore-
sha uzalishaji wa mazaoya mkakati
ambayo ni mahindi, mpunga,
pamba, korosho, chai, kahawa,
tumbaku, mkonge, michikichi,
zabibu, ngano, maharage ya soya,
cocoa, mhogo, miwa, mboga,
matunda na alizeti.

WANENAVYO MALENGA

NYIE VIONGOZI WETU

WASHUHUDIE foleni, ili watutatulie,
Tuwe nao mitaani, vibaka wawaibie,

Pesa zao mfukoni, mafuta wanunulie,

Hapo matatizo vetu, yatapata
utatuzi.

Sisi tujichagulie, na viti wavikalie,
Na halafu tusalie, mengi tulalamikie,
Wenyewe tuangalie, keki yetu wa-
jilie,

Hapo matatizo yetu, hatupati utatuzi.

Yale tunayapitia, na wao wayapitie,
Pale tunapoumia, pia wao waumie,
Ndipo watapoanzia, yote washughu-
likie,

Hapo matatizo vetu, yatapata
utatuzi.

Muda wao wa kula, hilo tusilisikie,

Ni kazi bila kulala, hiyo kwao tusikie,
Hii ya kwetu misala, na wao iwafikie,
Hapo matatizo yetu, yatapata
utatuzi.

Sisemei huku kwetu, nitaje unisikie?
Hili hili bara letu, hebu tuliangalie,
Hawa viongozi wetu, ili tuwafurahie,
Hapo matatizo yetu, yatapata
utatuzi.

Kabla zetu chaguzi, tuliko watufikie,
Hata kama twala ndizi, na wao tuwa-
gawie,

Hata makundi sogozi, humo nao
waingie,

Hapo matatizo yetu, yatapata
utatuzi.

Ukitoka kijiweni, zao kura wapatie,
Washinde wawe enzini, jaribu
uwafikie,

Ni kama madhabahuni, si rahisi
ufikie,

Hapo matatizo yetu, yatapata
utatuzi.

Hujamchagua wako, ili akutumikie,
Kura zako za mashiko, kitiche aki-
kalie,

Ni kudra kwako, jaribisha umwingie,

Hapo matatizo yetu, hayapati utatuzi.

Afrika tuamke, tusibaki tusinzie,
Viongozi tuwapike, sisi watutumikie,
Nasi nafasi tushike, kazi tusijivunie,
Hapo matatizo vetu, yatapata
utatuzi.

Nyie viongozi wetu, pongezi zi-
wafikie,

Mnaojali ya kwetu, acha tuwashan-
gilie,

Ziko vema Kura zetu, bora tujifagilie,
Hapo matatizo yetu, yatapata
utatuzi.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Ilwagha@gmail.com 0767223602
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Wizara ya
Maji vataja
vipaumbele
vyake vitano

Na Renatha Msungu, DODOMA

WIZARA ya Maji imetaja
vipaumbele vyake vitano
kwa mwaka 2022/23, iki-
wamo kuboresha ufanisi
katika matumizi ya maji
ili kuepusha nchi kuwa na
uhaba wa maji.

Akizungumza na waandishi
wa habari mwishoni mwa
wiki, Naibu Waziri wa Maji,
Maryprsma Mahundi, alisema
rasilimali za maji zilizoko
nchini zinakadiriwa kuwa
mita za ujazo bilioni 126 kwa
mwaka.

“Kwa mwaka wa fedha
2022/23 serikali itaendelea
kuwekeza katika utunzaji wa
vyanzo vya maji, ujenzi wa
miundombinu ya kuongeza
upatikanaji wa maji, kukabili-
ana na mabadiliko ya tabia
nchi,” alisema.

Alisema wamepanga kuka-
milisha ujenzi, ukarabati na
upanuzi wa miradi inayoen-

delea kutekelezwa na serikali. :

“Pia kuanza ujenzi wa
mabwawa ya kimkakati ya
Kidunda na Farkwa pamoja
na kuanza ujenzi wa miradi
mipya ya maji katika miji 28,"
alisema.

“Wizara imejipanga kuhakik-

isha sekta ya maji inazidi
kuboreshwa ili kuondoa kero
ya maji kwa wananchi mijini
na vijijini,” alisema.
Alibainisha kuwa wizara
hiyo itahakikisha upatikanaji
wa huduma ya majisafi
na salama kwa wananchi
waishio vijijini inafika zaidi
ya asilimia 85 ifikapo 2025,
huku wamepanga kutekeleza
miradi 1,029 ya maji.
“Wizara imepanga
kutekeleza jumla ya miradi

175 yenye kulenga kuboresha

upatikanaji wa majisafi na
salama kwa wananchi waish-
io mijini na kuongeza kuwa
utekelezaji huo ni sehemu
ya kuf|k|a asilimia 95 ifikapo
2025," alisema.

Mahundi alisema katika
kuhakikisha sekta ya maji
inakuwa na wataalamu wa
kutosha na wenye weledi wa
hali ya juu serikali itaende-
lea kukiimarisha na kukitu-
mia Chuo cha Maji ili kutoa
wataalamu bora.

‘Upungufu magari kubeba
‘wagonjwa chanzo vifo

Na Magdalena Jackson,
SIMC

PUNGUFU wa magari
ya kubeba wagonjwa
maeneo ya vijijini
umetajwa kuchangia
vifo vingi kwa wajawazito na
watoto wachanga.

Kutokana na hali hiyo, kupi-
tia Mradi wa M-Mama wa
Vodafone Foundation, wa-
miliki wa usafiri binafsi wa-
natarajiwa kuingizwa kwenye
mfumo ili kusaidia kutatua tati-
70 hilo.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, aki-
zungumza wakati wa uwasil-
ishaji wa huduma ya usafiri wa
dharura kwa wajawazito, wal-
iojifungua na watoto wachanga

inayotekelezwa na mradi huo,
alisema kuingiza usafiri binafsi
kutasaidia kuwaokoa wajawa-
zito na watoto kupata usafiri wa
dharura.

“Serikali itawatambua na ku-
Wachagua wamiliki wa magari
mkataba katika halmashauri
na kuingizwa katika mfumo
wa M-Mama ili kuhusika katika
usafirishaji wa wagonjwa wa
dharura,” alisema.

Alisema mradi huo ulifanyi-
wa majaribio kwa awamu mbili
katika wilaya ya Sengerema na
Shinyanga na serikali iliona
mfumo huo unafaa kutekele-
zwa nchi nzima.

Aidha, alibainisha kuwa
Mkoa wa Dodoma umefani-
kiwa kuongeza idadi ya vituo

vya afya vinavyotoa huduma
ya dharura ya upasuaji kutoka
vituo 24 mwaka 2018 hadi 35
mwaka 2021 pamoja na vingine
zaidi ya 23 ambavyo vipo katika
ujenzi.

“Mkoa wa Dodoma pamoja
na kamati zake kwa kushiriki-
ana na wadau wa maendeleo,
tumepiga hatua kubwa katika
kupunguza vifo vitokanavyo na
uzazi, mwaka 2019 vilikuwa 74,
mwaka 2020 (88) na 2021 (68),”
alisema.

Naye Katibu Tawala wa Mkoa
wa Dodoma, Dk. Fatma Mgan-
ga, alisema asilimia kubwa ya
kinamama na watoto wanao-
fariki ni kwa sababu ya kuchele-
wa kufika kupata huduma ya
matibabu, mpango huo wa usa-
firi ukichukuliwa kwa umakini

utasaidia kutatua tatizo hilo vi-
jijini.

Kwa upande wake, Mwakili-
shi Kitengo cha Uzazi na Mtoto
wa mkoa huo, Dk. Sunday
Dominico, alisema moja ya
sababu kubwa ya vifo vitoka-
navyo na uzazi ni mfumo wa
rufani kutokutimiza malengo
yanayotarajiwa.

Pia, alisema mpango huo wa
M-Mama unakwenda kuongeza
uwajibikaji na usimamizi kwa
kutumia teknolojia ya kuimari-
sha mfumo wa rufani.

Mkurugenzi wa M-Mama
Vodafone Foundation, Doloro-
sa Dancan, alisema kufikia No-
vemba mwaka huu mikoa yote
26 ya Tanzania Bara na sita ya
Zanzibar itafikiwa na mfumo
huo.

uliwakilishwa na Jay Patel (kulla) na Vijay Krishine (wa p||| kulia), huku mwanasheria wa TARURA mkoani humo, Su-
zana Senso akishuhudia. PICHA: IBRAHIM JOSPEH

Wamiliki migodi marufuku kununua baruti holela

Na Magdalena Jackson, SJMC

OFISI ya Madini Mkoa wa
Dodoma imewapiga marufuku
wamiliki wa migodi kununua ba-
ruti kwenye maeneo yasiyokuwa
rasmi ili kujiepusha na majanga
yatakayojitokeza kwa watumiaji.

Aidha, Mkoa wa Dodoma unak-
abiliwa na uhaba mkubwa wa
vilipuzi hivyo ikiwa mahitaji ni
tani 400 hadi 800 za baruti kwa
mwezi huku zilizoko ni tani 100.

Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa
wa Dodoma, Mhandisi Nchagwa
Marwa, alibainisha hayo jana

baada ya kukagua kiwanda cha
utengenezaji baruti Kilondo, kili-
chopo mgodi wa Nholi wilayani
Bahi.

Alisema kwenye maeneo yasi-
yo rasmi wanunuzi wa baruti
wanakosa elimu ya namna bora
ya kutumia hali inayohatarisha
maisha yao.

Alisema Mkoa wa Dodoma
unauhitaji mkubwa wa baruti na
kuwataka wawekezaji kujitokeza
kuwekeza ili kuondokana na
uhaba wa vilipuzi hivyo vya mi-
godi.

“Licha ya uwapo wa uhaba wa

bidhaa hizi mkoani hapo nawa-
taka wamiliki wa migodi kuacha
kabisa kununua baruti kwa njia
zisizo rasmi na maeneo yasiyoku-
wa rasmi,” alisema.

Kwa upande wake, Meneja wa
Mgodi wa Nholi, Kulwa Limbu,
alisema kutokana na kuwapo
kwa maghala ya baruti yaliyo-
jengwa na wawekezaji kutoka
kiwanda cha Kilondo kutasaidia
kutatua uhaba wa upatikanaji
wa bidhaa hiyo iliyokuwapo
tangu mwaka 2020 ya watu ku-
nunua kwa njia zisizo bora na
salama.

“Wachimbaji kwa sasa hakuna
sababu ya kununua baruti za
vichochoroni kwa sababu kuna
maeneo Yyaliyoruhusiwa yenye
wataalamu ambao watawaele-
keza namna ya kusafirisha na ku-
tumia kwa usalama na utaalamu
zaidi,” alisema.

Kadhalika, aliwataka wachim-
baji na wamiliki wa leseni
kuachana na vitendo viovu vya
kutorosha madini bali wazingatie
taratibu ya kujaza fomu za mwa-
lo zinazoonesha taarifa za uzal-
ishaji ili kupunguza utoroshaji
huo na kupata fursa ya kupata

mikopo.

Naye mtaalamu wa baruti Kil-
ondo, Justine Nzasule, alisema
kampuni hiyo inajihusisha na
utoaji wa huduma zenye usalama
na utaalamu kwa jamii ikiwa ni
pamoja na kusaidia serikali kwe-
nye urasimishaji na matumizi

salama ya baruti.
Kadhalika, alisema kutoa
mafunzo kwa vitendo kwa

wanafunzi wa mafunzo ya ba-
ruti kutoka vyuoni na kutoa
huduma kamili ya vilipuzi na
kulipua katika migodi mikubwa
na midogo.
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Miche ya kahawa ya Kisasa
milioni saba kusambazwa

Na Nebart Msokwa,
RUNGWE

AIDIyamiche yakisasa
ya kahawa 7,000,000
inatarajiwa kusamba-
zwa kwa wakulima ka-
tika mikoa mitatu ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini inayozal-
isha zao hilo ili kuongeza uzal-
ishaji wa zao hilo pamoja na
kuongeza kipato cha familia.

Pia zaidi ya kaya 24,000
zinatarajiwa kunufaika na
mradi wa ugawaji wa miche
hiyo na mikoa itakayonufaika
ni Mbeya, Ruvuma na Songwe
ambayo ni wazalishaji kahawa
katika ukanda huo.

Mratibu wa Mradi wa kuen-
deleza zao la Kahawa (CODE-
P) kutoka katika Shirika la
Agroforestry, Gelvas Chiza,
aliyasema hayo juzi wilayani
Rungwe wakati wa ziara ya
maofisa mbalimbali kutoka
katika wizara za kisekta am-
bao walikuwa wanatembelea
miradi.

Miradi waliyotembelea ni
inayotekelezwa kupitia Pro-
gramu ya Uboreshaji wa
Mnyororo wa Thamani wa
Kahawa, Chai na Mazao ya

Bustani (AGRI-CONNECT) am-
bayo inafadhiliwa na Umoja
wa Ulaya (EU).

Chiza alisema mradi huo
pia unalenga kuimarisha lishe
katika kaya ili kuhakikisha
watoto wanakuwa na akili na
uwezo mzuri wa kufanya kazi
wakiwa wakubwa.

Alisema katika kutekeleza
mradi huo wanashirikiana na
vyama mbalimbali vya ush-
irika na mradi huo mpaka sasa
umetekelezwa kwa muda wa
miaka miwili tangu walipoan-
za.

Alisema mpaka kufikia
Mei, mwaka huu, walikuwa
wameshazalisha miche zaidi
ya milioni 3.8 na wanaende-
lea kuisambaza na kuipanda
kwa wakulima ili kuhakikisha
lengo linatimia.

“Tunafanya kazi ya kuzali-
sha hii miche kwa kushiriki-
ana na AMCOS mbalimbali,
lengo letu ni kufanya kazi na
AMCOS 50, lakini lengo letu ni
kufikisha 60 na miche ambayo
tunazalisha ni aina ya Com-
pact ambayo ni bora,” alisema
Chiza.

Alisema miche hiyo im-
efanyiwa utafiti na kubainika

1 .
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kuwa na ubora kwa sababu
inaanza kuzaa baada ya miaka
miwili hali ambayo inasaidia
wakulima hasa vijana kuanza
kushawishika kuingia kwenye
sekta hiyo ya kilimo.

Alisema miche hiyo inayo-
zalishwa imefanyiwa utafiti na
Taasisi ya Utafiti wa Kahawa
nchini (TACRI) na kuzalishwa
kupitia AMCOS ambazo zina-
patiwa elimu na vifaa vya ku-
zalishia miche hiyo.

Baadhi ya wakulima wa-
naonufaika na mradi huo
walisema kwa sasa zao hilo
limeanza kuwanufaisha kwa
kupata mavuno na wamesaid-
iwa vitu mbalimbali vya kuzal-
ishia na kulikausha.

Mwenyekiti wa Mpumisa
AMCOS, Rashid Mwakyosa,
alisema mbali na kusaidiwa
miche, lakini wamesaidiwa
kuboresha miundombinu ya
kusafishia na kukaushia ka-
hawa kwenye eneo lao.

Alisema kwa sasa ubora
wa kahawa wanayozalisha
umeanza kuongezeka na
wana uhakika hata soko la zao
hilo litakuwa bora ikilingan-
ishwa na miaka ya nyuma.

Alisema wamejengewa

miundombinu ya maji kwa
ajili ya kusafishia kahawa,
kuboreshewa mashine za ku-
koboa kahawa hiyo pamoja
na maeneo ya kuchambulia
ili kuiweka katika madaraja
mbalimbali.

“Tunawashukuru hawa
wenzetu wa mashirika ambao
wametusaidia kwenye zao hili,
vijana wetu wameanza kuin-
gia kwenye kahawa wamean-
za kuachana na kazi za boda-
boda ambazo zimekuwa
zikiwafanya wanakuwa wa-
zembe,” alisema Mwakyosa.

Alisema wanashirikiana
na mashirika mbalimbali liki-
wamo Shirika la Café Afrika
ambalo limewasaidia nyavu za
kuanikia kahawa pamoja na
maturubai.

Mwakilishi wa  Wizara
ya Kilimo, Daines Mtei, ali-
yapongeza mashirika mbal-
imbali yanayotekeleza mi-
radi ya AGRI-CONNECT kwa
utekelezaji mzuri wa miradi
na miradi mingi iko vizuri.

Aliwataka waendelee kusi-
mamia vizuri miradi hiyo ili
kuhakikisha wafadhili wanari-
dhika na kuendelea kufadhili
miradi hiyo.

Wakulima wa
kahawa wa
Chama cha
Wakulima cha
Mpumisa AM-
COS wilay-

ani Rungwe
mkoani Mbeya,
wakianika
kahawa kwenye
vichanja vya
kisasa ambavyo
wamesaidiwa
na mradi wa
kuendeleza zao
hilo (CODE-

P), ambao ni
sehemu ya
utekelezaji wa
programu ya
uboreshaji wa
kahawa, chai

na mazao ya
bustani (AGRI-
CONNECT).
PICHA: NEBART
MSOKWA

Walalamikia viongozi ushirika tuhuma ufisadi

]
Mbunge

- kutumia
“michezo
'kuhamasisha
sensa

© NaNebart Msokwa, MBEYA

* ni, Oran Njeza, amewataka wananchi
: wa jimbo hilo kushiriki kwenye

¢ Sensa ya Watu na Makazi ili kuisaidia
: serikali kupata idadi halisi ya wa-

: nanchi wake.

Njeza aliyasema hayo juzi katika

¢ Kata ya Inyala wakati wa mkutano

: wa hadhara wa kuhamasisha wa-

: nanchi kushiriki kwenye shughuli za
¢ maendeleo.

Alisema ili kuhamasisha zaidi wa-

: nanchi kushiriki, atatumia mbinu

: nyingine ikiwamo michezo ili ku-

: hakikisha makundi yote ya wananchi
¢ yanashiriki.

Alisema sensa itasaidia seri-

: kali kutekeleza miradi ambayo ina-

: tosheleza mahitaji ya wananchi wake
: katika maeneo husika na endapo

¢ baadhi ya watumiaji wa huduma hizo
: hawatahesabika, kuna hatari huduma
: hizo zikawa bado hazitoshelezi.

Njeza alisema siku ya sensa wakati

: maofisa wakipita kwenye kaya wata-
: takiwa kuwakuta watu sahihi wenye

: uwezo wa kutoa taarifa ambazo zi-

: takuwa sahihi kuhusu familia husika

. ili kusiwe na upotoshaji wa taarifa.

“Serikali inapotuletea maji ni la-

¢ zima ijuwe inatuletea maji kiasi gani
* kulingana na idadi yetu, tunapotaka

¢ shule ni lazima serikali ijue idadi ya

: watoto wetu, kwa hiyo ndugu zangu
: nawaomba sana mjitokeze siku hiyo
* na mhesabiwe,” alisema Njeza.

Alisema atatembelea kata zote za

halmashauri hiyo kuhamasisha sensa
: hiyo na ataanzisha ligi ambazo zita-
: fanyika katika maeneo yote ya jimbo
¢ lake.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, DK.

¢ Rashid Chuachua, alimpongeza Njeza
: kwa kuhamasisha zoezi hilo huku ak-
¢ iwataka viongozi wengine wakiwamo
: madiwani kushiriki kuwahamasisha

: wananchi kwenye maeneo yao.

Alisema sensa ni muhimu kwa taifa

: na kwamba serikali imewekeza rasili-
: mali nyingi kwa ajili ya utekelezaji

: wa zoezi hilo na kusisitiza kuwa kila
¢ Mtanzania anatakiwa kuhesabiwa.

ujenzi wa vyoo

tano huo ulikubaliana kuende-

Na Nebart Msokwa, MBARALI

WANACHAMA wa Chama
Kikuu cha Ushirika wa Wakuli-
ma wa Mpunga Kata ya Madi-
bila Wilaya ya Mbarali mkoani
hapo, wamewalalamikia vion-
gozi wa chama hicho wakidai
kuwa wamefanya ufisadi kwenye
ujenzi wa vyoo na ununuzi wa
mtambo.

Wakizungumza kwenye mku-
tano mkuu wa kupitisha bajeti
ya mwaka wa fedha 2022/2023,
walisema Bodi ya Chama hicho
imeshindwa kusimamia mapato
na matumizi ya chama, huku mi-

radi ikijengwa chini ya kiwango
na kuwataka viongozi hao ku-
wajibika.

Kabla ya kuanza mkutano huo,
wajumbe walitaka kujadili suala
la ubadhirifu wa fedha katika
ujenzi wa vyoo ili kujiridhisha
kabla ya kupitisha bajeti hali am-
bayo ilizua mvutano baina ya wa-
nachama na viongozi.

Mmoja wa wanachama hao,
Silvanus Ninde, aliomba ukaguzi
na kubaini kuwa kuna uba-
dhirifu katika miradi ya ujenzi
wa choo kwenye mashamba
pamoja na ununuzi mtambo
(greda).

“Pesa nyingi tumekatwa kwa
ajili ya ujenzi wa vyoo pamoja na
kuboresha miundombinu kwe-
nye shamba letu, lakini mkaguzi
alishabaini kuwa vyoo vime-
jengwa chini ya kiwango sasa
nashanga leo mnataka tupitishe
bajeti wakati bado kuna ubadhiri-
fu,” alihoji Ninde.

Naye Erick Ngeliama, alise-
ma kwa muda mrefu viongozi
wameshindwa kusimamia ushiri-
ka huo kwa maelezo kuwa kuna
ubadhirifu mkubwa umefanywa
katika mradi wa ununuzi wa
mtambo wa kuchimbia mifereji
ya maji.

Diwani wa Kata ya Madibila,
Juma Msimwaya ambaye ni
mjumbe katika kikao hicho, ali-
wataka wajumbe kuheshimiana
kutokana na kutumia lugha kali
dhidi ya wajumbe wa bodi huku
akiwataka kuwa na ushahidi wa
tuhuma wanazozitoa kwa wa-
jumbe wa bodi.

“Hao viongozi mnaowatuhu-
mu wanashirikiana na wajumbe
na viongozi muwe mnatoa na
uthibitisho hatuwezi kuendekeza
matusi sababu tumeumbwa kuse-
ma,” alisema Juma.

Hata hivyo, baada ya mvutano
wa muda mrefu hatimaye mku-

lea kupitisha bajeti huku hoja ya
ubadhirifu wa fedha ikiwekwa
kiporo.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Muda wa MAMCOS hiyo,
Apron Kinyangasi, aliwataka wa-
nachama wa chama hicho kuwa
wavumilivu wakati jambo hilo
likishughulikiwa.

Alisema wakati wa mkutano
mkuu wa dharura utakaoit-
ishwa hivi karibuni watasomewa
taarifa ya gharama za ujenzi wa
Vyoo na ununuzi wa mtambo
ili kuondoa sintofahamu iliyo-
tokea.



HABARI ZANZIBAR =

wmemerssso 2. NIPASHIE 17

BN ADA-Tadea yawataka wafuasi
wake kushiriki katika sensa

Wenye siasa
za chuki,
utengano
watakiwa
Kupuuzwa

Na Mwandishi Wetu

WANANCHI wametakiwa kupuuza
siasa za chuki na utengano na kwam-
ba waendelee kushikamana kwa
kudumisha amani na utulivu ulioko
nchini.

Hayo yalisemwa jana na Naibu Ka-
tibu Mkuu wa CCM Zanzibar Dk. Ab-
dulla Juma Mabodi, katika ziara yake
va kuimarisha uhai wa chama hicho
Wilaya ya Wete, Mkoa wa Kaskazini
Pemba.

Alisema kuna baadhi ya wanasiasa

wa vyama Vvya upinzani wakitoa kauli :

zisizofaa kwa kubeza hatua za maen-
deleo zilizofikiwa nchini, vitendo

vinavyotakiwa kukemewa kabla havi-

jahatarisha amani ya nchi.

Dk. Mabodi alisema CCM imekubali
maridhiano ya kisiasa kwa nia ya
kudumisha amani, mshikamano na
umoja kwa wananchi wote ili serikali
itoe huduma bora kwa wananchi bila
kujali tofauti zao za kisiasa.

Alisema chama hicho kitaendelea
kuheshimu maridhiano hayo ya Ki-
siasa ambayo yapo kikatiba huku
kikiwahimiza wananchi kuishi kwa
upendo na amani kwa maslahi ya
ustawi wa maendeleo endelevu.

“Kuna baadhi ya wanasiasa bado
hawataki kubadilika wameshikilia
historia ya siasa chafu zilizopitwa na
wakati, sisi tunaendelea kuwashauri
wananchi wawapuuze na kulinda
amani iliyoko nchini.

Alisema hivi karibuni walisikika baa-

dhi ya viongozi wa vyama vya siasa
wakibeza miundombinu ya ujenzi wa
miradi mbalimbali ikiwamo masoko
va kisasa na majengo ya umma.

Naibu Katibu Mkuu huyo, alisema
amani ya Zanzibar imejengwa kwa
gharama kubwa na CCM haiwezi ku-
fumbia macho vitendo vya kurejesha
nchi katika machafuko.

Alisema kuwa chama kimejipanga
kushinda kwa zaidi ya asilimia 80
katika uchaguzi mkuu ujao kutokana
na utekelezaji mzuri wa ilani yake ya
uchaguzi ya mwaka 2020-2025.

Aliwasihi wana-CCM kutumia vizuri
fursa ya uchaguzi unaocendelea hivi
sasa ndani ya chama, kwa kuwacha-
gua viongozi bora na wenye maono,
uwezo na uadilifu wa kulinda maslahi
yake.

Naye Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Kaskazini Pemba, Mberwa Hamad
Mberwa, alisema wana-CCM katika
mkoa huo wanaunga mkono hatua za
kimaendeleo zilizofikiwa na serikali
zote mbili chini ya uongozi wa Rais
Samia na Rais DK. Mwinyi.

Alisema Mkoa wa Kaskazini Pemba
Ni MioNgoni mMwa maeneo yanay-
oneemeka kwa utekelezwaji wa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo katika
sekta za kilimo, miundombinu ya
barabara, utalii, uvuvi, afya na elimu.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WENYEKITI wa Chama cha

ADA-Tadea, Juma Ali Khat-

ib, amewataka wafuasi wa

chama hicho na wananchi
wote kujitokeza katika sensa ya watu na
makazi inayotarajiwa kufanyika Agosti
23, mwaka huu, bila ya kujali itikadi zao
za kisiasa kwa sababu ni muhimu kwa
maendeleo.

Aliyasema hayo jana wakati akitoa
elimu ya ushiriki wa sensa kwa wana-
chama wa chama hicho huko katika ofisi
zake Kwamchina, mjini hapo.

Aliwataka wananchi kubaki katika ny-
umba zao siku hiyo wakati makarani wa
sensa wakipita katika kaya zote na kutoa
taarifa zote zinazohitajika.

“Nawaomba wanachama na wafuasi
wa Chama cha ADA-Tadea kujitokeza
kwa wingi kwa ajili ya kuhesabiwa hatua
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ambayo itaiwezesha serikali kupata taar-
ifa zote muhimu zinazohitajika kwa ajili
ya mipango ya maendeleo,” alisema.

Alisema wanachama wa chama chake
wapo tayari kuhesabiwa kwa sababu
wanafahamu malengo ya sensa ya watu
na makazi ambayo huiwezesha serikali
kujua idadi kamili ya watu wake na kuwa
tayari kuwafikishia huduma muhimu za
maendeleo.

Aidha, alisema sensa ndiyo utaratibu
pekee unaotumiwa na nchi zote duniani
kufikisha huduma za maendeleo kwa
wananchi wake kwa kuwatambua.

Halima Abdalla, Kaimu Naibu Katibu
Mkuu Mwenezi wa chama hicho, aliwata-
ka wanawake kutumia fursa ya kushiriki
katika sensa ambayo itaiwezesha serikali
kujua idadi kamili ya wanawake pamoja
na mahitaji yao.

Alisema, hivi sasa serikali ipo katika
mikakati ya kuwawezesha na kuwafikia

wajasiriamali wote wanawake na njia pe-
kee ya kufanikisha kazi hiyo ni kujulika-
na idadi yao ili mipango ya fedha iweze
kuwafikia.

“Nawaomba wanawake wote wa
Chama cha ADA-Tadea na wengine kwa
ujumla kujitokeza kwa wingi kushiriki
katika zoezi la sensa ya watu na makazi
ambalo ni muhimu litakalowezesha taifa
kujua idadi kamili ya watu wake kwa mi-
pango ya maendeleo,” alisema.

Kwa upande wake, Kamisaa wa Sensa
ya Watu na Makazi, Balozi Mohamed
Hamza, aliwapongeza viongozi wa vy-
ama vya siasa kwa utayari wao wa kush-
iriki zoezi hilo na ndiyo maana serikali
imewashirikisha kikamilifu katika maan-
dalizi yake.

Alisema, vyama vya siasa ndiyo vyenye
wafuasi ikiwamo wanachama na ush-
irikishwaji wao ni muhimu kufanikisha
sensa.

Mwenyekiti
wa Chama

+ cha ADA-
TADEA,
Juma Ali
Khatib,
akizun-
gumza na
waandishi
wa habari
(hawapo
pichani)
kuhusu
ushiriki wa
sensa ofisini
kwake
Mtaa wa
Kwamchina
Mjini Un-
guja. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

SMZ yaanzisha kampuni kusimamia Kilimo cha mwani

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIKA kuleta mageuzi makubwa ya
kilimo cha mwani, Serikali ya Zanzibar
imeanzisha kampuni ya mwani ambayo
itasimamia maendeleo ya kilimo hicho.

Hayo yalisemwa jana na Waziri wa
Uvuvi na Uchumi wa Buluu, Suleiman
Makame Masoud, wakati alipozungumza
na wadau wa kilimo hicho katika konga-
mano la kuelekea Siku ya Maadhimisho
ya Kilimo cha Mwani huko Maruhubi
mjini Unguja.

Alisema, lengo ya kuanzishwa kwa
kampuni hiyo ni kutafuta masoko mapya
ya kilimo hicho kwa ajili ya kuongeza ki-
pato kwa wakulima pamoja na kufanya
kazi za utafiti ili kukiendeleza kibiashara.

Alisema kwa muda mrefu kilimo cha
mwani kimekuwa  kikishughulikiwa
na wafanyabiashara binafsi na kuibua
malalamiko makubwa kwa wakulima
wenyewe ikiwamo kuyumba kwa bei
kutoka kwa wakulima na kuwakatisha
tamaa.

“Hizo ndizo sababu kubwa zilizopele-
kea Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
chini ya Rais Dk. Mwinyi kuunda kampu-
ni itakayosimamia maendeleo ya kilimo
cha mwani visiwani humu,” alisema.

Alizitaja sababu zingine za kuundwa

kwa kampuni hiyo ni kufanya kazi za
usarifu na kuongeza thamani ya zao hilo
kwa ajili ya kuwapo kwa matumizi men-
gine ya ziada.

“Changamoto kubwa zinazokikabili
kilimo cha mwani kwa sasa ni kuibuka
kwa maradhi mbalimbali ambayo yame-
kuwa yakisababishwa na mabadiliko ya
tabia ya nchi na kilimo hicho kuyumba
uzalishaji wake na kuwakatisha tamaa
wakulima wake,” alisema.

Waziri wa Maendeleo ya Biashara na
Viwanda, Omar Said Shaaban, alisema
serikali ipo katika hatua za mwisho wa
mradi wa ujenzi wa kiwanda cha kusari-
fu na kuongeza thamani ya zao hilo
ambacho kinatarajiwa kujengwa Cha-
manangwe, Mkoa wa Kaskazini Pemba.

Alisema serikali imetenga Sh. bilioni
2.6 kwa gajili ya ujenzi wa kiwanda hi-
cho ambacho matarajio makubwa ni
kuongeza thamani ya bei ya mwani na
kuleta tija kwa wakulima.

“Maandalizi ya ujenzi wa kiwanda cha
kusarifu na kuongeza thamani ya zao la
mwani kipo katika hatua za mwisho...ki-
wanda kitajengwa Chamanangwe, Mkoa
wa Kusini Pemba katika maeneo yali-
yotengwa ya viwanda,” alisema.

Baadhi ya washiriki wa kongamano
hilo waliitaka kampuni hiyo inayomiliki-

wa na serikali kuja na mikakati mipya ya
kuimarisha zao hilo pamoja na kutafuta
masoko yenye tija.

Suleiman Batashi anayemiliki kam-
puni ya Sea Weed, alisema uzalishaji
wa zao la mwani umeshuka kwa sababu
wakulima wengi wamepoteza ari kuto-
kana na kilimo hicho kukabiliwa na kero
mbalimbali zinazotokana na mabadiliko
ya tabianchi.

“Ujio wa kampuni ya mwani mata-
rajio yetu utakuja na jawabu sahihi la
kuongeza bei ya zao hilo katika soko la
dunia na kuingiza kipato kikubwa kwa
wakulima wetu,” alisema
Paje, Mkasi Vuai, aliitaka kampuni hiyo
kuja na mikakati madhubuti itakayoam-
sha ari ya wakulima kuzalisha zao hilo
kwa wingi wenye thamani katika soko
la dunia. “Wakulima wengi tumekata
tamaa kulima mwani kutokana na bei
ndogo ya kilo moja Sh. 500 ambayo im-
epitwa na wakati kutokana na ugumu wa
kilimo hicho,” alisema.

Zanzibar inashika nafasi ya nne ya
uzalishaji wa mwani duniani kwa ku-
fikisha tani 11,000 na kushuka uzalishaji
wake duniani, nchi za Indonesia, Phil-
ippine pamoja na Malaysia zinaongoza
kwa uzalishaji wake katika soko la dunia.
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TANGAZO

MATANGAZ

ANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SEIF SELEMAN RASHID
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya NISSAN
PATROL yenye usajilinamba
T477 BFH, CHASSIS NAMBA:
JNITCSY6120557816 na
ENGINE NAMBA: TD42183439.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
KW/RB/3746/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BEATHER SENGEREMA
KISHUSHU anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
ainaya TOYOTA RAUM yenye
namba za usajili T919 DFM
chasis namba
NCZ200028656, engine
namba INZA945436, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa
DAR/KIJ/RB/317386/2022

TANGAZO KUPOTELEWA KWA
PASIPORT YA KUSAFIRIA
.

GULAM  OMARY  RENDI'S  ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA PASSPORT YAKE YA KUSAFIRIA
YENYE NAMBA TAE392303 ,ILIYOTOLEWA NA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI-UHAMIAJI
MWAKA 2021, KWA YEYOTE ATAKAE IONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI KILICHOPO KARIBU
AU AWASILIANE NA GULAM OMARY RENDI'S KWA
SIMU NAMBA 07183 77898

RB NAMBA/ DSM/PHQ/RB/281794/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MJINI MOROGORO
KITUO CHA CHAMWINO
MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......17/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: YANANDE SWAI MATIKILA WA MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWA NA CLAUD MARISANI MATIKILA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo
juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 13 Mwezi
09 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza

kukaguliwa
» Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 11 mwezi 08 mwaka 2022

vk
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HAKIMU MFAWIDHI

Magistrates Court( Approved Forms For the Primary Court)
GN.NO 943(Contd.)
FOMU MIRATH -2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya Moshi
Kituo cha Moshi Mjini Mkoa Kilimanjaro
Usimamizi wa mirathi Na 151/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU GLORY IDD URASSA
WA SOWETO KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUWA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA ADAM IDD URASSA

TANGAZO

i i imamizi wa Mirathi
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hovyo
mnamo tarehe 26 Mwezi 08 Mwaka 2022 Kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo,
Zingatia :
Endapo kuna mwenye wosia wa Marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.
+ Wosiawa huyo upo
+ Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo tarehe 11 Mwezi 08 Mwaka 2022
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO

WILAYA YA MJINI MOROGORO
KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......45/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: DAVID KAYANDA
PEPA WA MTAWALA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWA NA MAGRETH DAVID PEPA

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na

mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tahehe 25 Mwezi 08 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza
kukaguliwa

+ Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 10 mwezi 08 mwaka 2022

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA SONGEA
RUFAA ARDHI NA 2.YA MWAKA 2022
RASHID SHAIBU MUSSA...MWOMBA RUFAA

DHDI YA
REHEMA FIDDU SHAIBU
NA WENZAKE WATANO.. ..WAJIBU RUFAA.

WITO WA KUIT!

JAURINI

KWA.

1.RAJABU SWAI
2.AJIBU HEMEDI
3.BONIFACE JOEL
4.SADIQ SELEMANI

POPOTE ULIPO

Hii ni kukutaarifu kwamba shauri la rufaa tajwa hapo juu
limepangwa kusikilizwa tarehe 18 mwezi agosti mwaka 2022 saa
3:00 asubuhi mbele ya Mhe.jaji U.E.Madeha wa mahakama kuu
kanda ya songea.kwahiyo unapaswa kuhudhuria wewe mwenyewe
au mwakilishi wako anayeruhusiwa kisheria .endapo hutahudhuria
wewe mwenyewe au mwakilishi shauri hilo la rufaa litasikilizwa bila
wewe kuwepo.

Imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa mahakama hii leo
tarehe 25 mwezi julai mwaka 2022.

WS
NAIBU MSRIILE
/MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
SONGEA

ATHUMANI RAJABU  MKOMBOLA
anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
P1619/0035 kilichotolewa na VICTORY
SECONDARY SCHOOL mwaka 2018. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/CHA/RB/ 307234/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RONALD NAFUTAL MUNUO
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI
T247 CUT KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
CHA KARIBU
TAARIFA:-
ARU/ARU/RB/322529/202

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

KANDA YA BUKOBA

MAOMBI NA 12/2022
YANAYOTOKANA NA KESI YA KUHUJUMU UCHUMI Na 14/2021 Ya

Resident magistrate Court Bukoba)
DIRECTOR OF PUBLIC ROSECUTION. .........c..cc0ec....] MUOMBAJI
DHIDI
YASIR AZMI

RESPICIUS ABEL RUCHANGULA }  WAJIBU MAOMBI
AFIDHU ABDUL KALUGIRA }

WITO/KUITWA SHAURINL.

Kwa' YASIR AZMI
Popote ulipo

Hii nikukutaarifu kwamba shauri la Mambi ya rufaa tajwa juu
imepangwa
Kusikilizwa tarehe 18 mwezi Agosti mwaka 2022 saa 3.00
asubuhi, mbele ya
MH.Jaji KILEKAMAJENGA wa Mahakama Kuu, Kanda ya Bukoba.
Kwa hiyo, unapaswa kuhudhuria wewe mwenyewe au mwakilishi wako
Anayeruhusiwa kisheria. Endapo hutohudhuria wewe mwenyewe au
mwakilishi Wako shauri hili litasikilizwa bila wewe kuwepo .
Imetolewa kwa mkoni wangu na chapa ya mahakama leo hii
tarehe 9 mwezi Agosti mwaka 2022.
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e o BUKOBA.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BENJAMIN JOHN RAY
ANATANGAZA kupotelewa na
kadiya GARI
(NISSAN-XTRAIL) yenye
namba za usajili T 896 DQJ
Chasis Namba: NT31014356
Engine Namba:
MR0506383A
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba

IRI/IRI/RB/316880/2022.

KUPOTEA
KWA CHETI

EVA YISAMBI MWAMAHONJE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S1420/0043 kilichotolewa na baraza
la mitihani la taifa kupitia KAYUKI SECONDARI
SCHOOL mwaka 2019 .kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: DOD/DOD/RB/256659/2022

Magistrates Court( Approved Forms For the Primary Court)
GN.NO 943(Contd.)
FOMU MIRATH -2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya Moshi
Kituo cha Moshi Mjini Mkoa Kilimanjaro
Usimamizi wa mirathi Na 150 /2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU DD IZACK URASSA
WA SOWETO KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUWA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA ADAM IDD URASSA
TANGAZO

( yas(2)y

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hovyo
mnamo tarehe 22 Mwezi 08 Mwaka 2022 Kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo,

Zingatia:

Endapo kuna mwenye wosia wa Marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.

« Wosiawa huyo upo
+ Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo t;ggie‘{/g\nwezn 08 Mwaka 2022
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KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

THOBIAS GWESO WAMBURA
anatangaza kupotelewa na
kadi yake ya gariainaya
Toyota yenye namba za usajili
T648BJG, Chasis namba
Gx1106013916 na Engine
namba 166841614
Kwa yeyote atakayeiona au
kuiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Taarifa ya polisi:
MAN/HAN/RB/274155/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
Katika Mahakama ya mwanzo ya wilaya ya DODOMA
Kituo cha DODOMA MJINI Mkoa DODOMA
Shauri la Madai/Ndoa Na.50/2022
Jina la mdai DINAH ABDALLAH NJOVU
Jina la mdaiwa DOTTO HAMISI SHOMARI

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika
mahakama za mwanzo)

Kwa DOTTO HAMISI SHOMARI
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba

MADAI YA TALAKA NA MATUNZO YA WATOTO

Hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
Tarehe 23/08/2022 saa 2.30 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/ mashidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea.

ANGALIZO: kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
na ikidhibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii yatolewa kwa amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 15/08/2022. -
AN o g NGIPAL
JHIMERY LOYK] FreilsTRA I
URE AW DODOMA

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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IS Usalama ulivyoimarishwa Kenya
-wakati matokeo yakitangazwa

China yakasirishwa
wabunge Marekani
kuizuru Taiwan

BEIJING, CHINA

UJUMBE wa wabunge watano wa Marekani ume-
kutana na Rais wa Taiwan, Tsai Ing-Wen mjini Taipei
na kuibua hasira kwa China.

Ziara ya wabunge hao imefanyika wiki mbili tu
baada ya ziara ya Spika wa Bunge la Marekani Nan-
cy Pelosi.

Wizara ya ulinzi ya China ilisema ziara hiyo inafi-
chua sura ya Marekani kama mzua vurugu na mhu-
jumu wa amani katika rasi ya Taiwan.

China imetangaza kuwa itaanzisha tena luteka za
kijeshi kuanzia jana kufuatia ziara ya wabunge hao
wa Marekani. Nchi hiyo inakichukulia kisiwa hicho
kama himaya yake na imeapa siku moja kukitwaa,
lakini Taiwan inajitambua kama taifa huru na la
kidemokrasia. DW

Watu 41 wafariki
kwa moto Misri

CAIRO, MISRI

WATU 41 wakiwamo watoto 15 wamekufa katika
mkasa wa moto uliozuka ndani ya kanisa moja la
wakristo wa madhehebu ya Coptic wakati wa ibada
jana. Watu wengine 16 walijeruhiwa wakiwamo
polisi wanne waliohusika katika juhudi za uokoaji.

Mamia ya watu walijitokeza kutoa heshima za
mwisho wakati wa ibada ya mazishi iliyofanyika
kwenye makanisa mawili mjini Cairo.

Mkasa huo wa moto, ambao mamlaka zilisema
ulitokana na hitilafu ya umeme, ulitokea kwenye
kanisa la Abu Sifin lililoko katika wilaya yenye idadi
kubwa ya watu wa Imbaba nje kidogo ya mji wa
Cairo.

Wakristo wa Misri wanachangia asilimia 10 ya
watu milioni 103 wa taifa hilo na wamekuwa wak-
ilalamika kwa muda mrefu kubaguliwa na Waislamu
walio wengi.

Tukio hilo la jana limekuwa moja ya majanga ma-
baya zaidi ya moto katika miaka ya hivi karibuni
nchini Misri. DW

Putin aapa kuimarisha
uhusiano Korea Kaskazml

MOSCOW, RUSSIA

NAIROBI, KENYA

USALAMA uliimarishwa nchini Kenya
ukiwamo ndani na nje ya ukumbi wa Bo-
mas unaotumiwa kama kituo cha kitaifa
cha kujumlisha kura za urais kabla ya ku-
tangazwa kwa matokeo ya urais.

Kuanzia majira ya asubuhi ya jana
maofisa zaidi wa polisi waliingizwa ka-
tika ukumbi huo ili kuimarisha usalama
wakati Tume ya Uchaguzi na Mipaka
IEBC ikijiandaa kumtangaza mshindi wa
uchaguzi wa urais ambaye William Ruto
akishinda kinyanganyiro hicho cha kiti
cha urais.

Wakati huo huo, meza zote za uhakiki
wa matokeo ya kura zikibaki tupu, huku
eneo la wanadiplomasia lilikaliwa na
watu wengine kinyume na siku za nyuma.

Tangu watu wapige kura Jumanne
iliyopita na kuwachagua viongozi wao
matokeo ya nafasi nyingine tano zimesha-
tolewa, huku nafasi ya rais ikiwa ishapata
mrithi wake.

Hata hivyo hamu ya wengi ilikuwa
ikielekezwa katika ukumbi wa Bomas am-
bako kura za urais zilikuwa zikijumlishwa
na matokeo kutangazwa rasmi.

Kwa kawaida jana huwa siku ya shu-
ghuli nyingi katika maisha ya kila siku ya
raia, wengi waliacha kwenda kazini na
kubaki nyumbani na baadhi ya wafanya-
biashara walifunga maduka yao.

Kila mwananchi wa Kenya ni kana
kwamba ametekwa nyara na matokeo ya
uchaguzi wa urais.

Wengi walitaka mshindi atangazwe ili
waendelee na shughuli zao. Katika mji wa
Eldoret, eneo la Rift Valley linalochuku-
liwa kama ngome ya Naibu wa William
Ruto, mvua ilinyesha usiku kucha na we-
nyeji hawana kasi ya kuamka.

‘Mwendo ni wa pole pole hapa, kwa
kawaida watu hudamka alfajiri na mape-
ma kuendelea na shughuli za kawaida lak-
ini leo hali ni tofauti,” alisema mwandishi
wa BBC Robert Kiptoo.

Anaongeza kuwa juzi Ju-
mapili kulikuwa na shu-
ghuli mjini lakini huenda
pia zilinoga kwa sababu
ilikuwa ni mwisho wa [#
wiki. Katika mji wa Ki-
sumu, magharibi mwa

Odinga, wenyeji walikuwa na
hamu kubwa ya kutaka ma-
s tokeo kutangazwa.

Baada ya watu kupiga
kura wenyeji walikuwa
wakikusanyika katika vi-
kundi kujadili na kusikiliza

Kenya  ambako kupitia redio kuhusu
ni ngome ya kinachoendelea.
aliyekuwa Wa-

ziri Mkuu Raila BBC

EAGLE RECOVERIES LIMITED

NOTISI/MNADA

KWA NIABA YA EQUITY BANK TANZANIA LIMITED WA S. L. P. 110183, DAR ES SALAAM.TUNATOA NOTISI YA
SIKU KUMI NA NNE (14) KUANZIA TAREHE YA TANGAZO HILI KWA WADAIWA WALIO TAJWA HAPA CHINI
WALIPE MADENI YAO WANAYODAIWA KWA MUDA MREFU, ENDAPO WATASHINDWA KULIPA KWA MUDA
ULIOTOLEWA. DHAMANA ZAQ ZITAUZWA KWA RATIBA IFUATAYO.

NA. JINA LA MDAIWA | MALIINAYOUZWA MAHALI ILIPO MALI TAREHE
INAYOUZWA YA MNADA
01 | CHALCHA ELECTRONICS & | NYUMBA YENYE HATI NA.28402, | ENEO LA MKUYUNI, 1JUMAA
SOLAR SUPPLIES COMPANY | KIWANJA NA.770, KITALUNABIX” | WILAYA YA 02/09/2022
LIMTEDMWKWABE YENYE SQM 450 NYAMAGANA, MWANZA
CHALICHAMATKU
02 | CHALICHA ELECTRONICS & | NYUMBA YENYE HATI NA.51833, | ENEO LA MKUYUNI, 1JUMAA
SOLAR SUPPLIES COMPANY | KIWANJANA.771, KITALUNA.” BIX” | WILAYA YA 02/09/2022
LIMTEDMWKWABE YENYE SQM 450 NYAMAGANA, MWANZA
CHALICHAMATKU
03 | ALEXDUKE NYUMBA YENYE HATI NA.65633, | ENEO LA BUHONGWA, JUMAMOSI
KIWANJA NA.1009, KITALU NA." E” | WILAYA YA 03/09/2022
YENYE SQM 534 NYAMAGANA, MWANZA

1. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

Mnada utafanyika sehemu ilipo dhamana

Mnunuzi atakayefika bei ya juu atalazimika kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya bei iliyofikiwa papo

hapo na asilimia sabini na tano (75%) atalazimika kulipa ndani ya siku kumi na nne (14) baada ya tarehe ya

mnada

4. Endapo mteja atashindwa kumaliza 75% ndani ya siku 14 kiasi kilichotolewa awali 25% hakitarudishwa
na mnada utarudiwa tena.

5. Baada ya kukamilisha malipo yote ni jukumu la mnunuzi kumuhamisha mkazi/wakazi waliopo ndani ya
dhamana husika.

6. Gharama za kubadilisha hati miliki (Transfer of ownership) pamoja na gharama nyingine ni juu ya
mnunuzi.Wote mnakaribishwa

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA:

MKURUGENZI MTENDAJI,
EQUITY BANK(TANZANIA)LIMITED,

Bl

MKURUGENZI MTENDAJI,

EAGLE RECOVERIES LIMITED, S.L.P 110183,
S.L.P 34462, GOLDEN JUBILEE TOWER, DAR ES SALAAM.
DARES SALAAM, SIMU NA. +255 768 985 500

SIMU NA.0758 784 432/ 0757 186 767 /0743 448 888  EMAIL: info@equitybank.co.tz
EMAIL: eaglerecoveries2017@gmail.com WEB: www.equitybank.co.tz

116994602
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OMBI LA KUONESHA NIA KWA UTOAJI WA WAANGALIZI WA MAMALIA NA

UFUATILIAJI WA SAUTI WA BAHARINI

RAIS wa Russia, Vladimir Putin, amese-
ma ameapa kuimarisha uhusiano wake
na Korea Kaskazini.

Katika barua iliyotumwa kwa kiongozi
wa Korea Kaskazini, Kim Jong un katika
maadhimisho ya Siku ya Ukombozi wa
Pyongyang, Putin alisema hatua hiyo
itakuwa kwa maslahi ya nchi zote mbili.

Kwa upande wake, Kim alisema urafiki
kati ya mataifa yote mawili ulianza katika
Vita vya Pili vya Dunia na ushindi dhidi ya
Japan.

Aliongeza kuwa uhusiano wao wa
kirafiki utaimarika zaidi.

Kulingana na ripoti ya chombo cha
habari cha serikali ya Korea Kaskazini
KCNA, Putin alisema uhusiano huo ulioi-
marishwa utaendana na maslahi ya nchi
hizo mbili.

Katika barua yake, Kim alisema urafiki
wa Russia na Korea Kaskazini ulioan-
zishwa katika vita dhidi ya Japan umei-
marishwa na kuendelezwa karne baada
ya karne.

Tliongeza ushirikiano wa kimkakati na
wa kimbinu, uungaji mkono na mshika-

mano kati ya nchi hizo mbili umewekwa
kwenye hatua mpya ya juu, katika mstari :
wa pamoja kwa ajili ya kukatisha tamaa :
tishio la kijeshi la vikosi vya uhasama na :

uchochezi.

Korea Kaskazini haikutambua majeshi :
hayo kwa majina, lakini neno hilo lime- :
tumiwa mara kwa mara na nchi hiyo :

kuilenga Marekani na washirika wake.

Umoja wa Kisovyeti ulikuwa mshirika

mkuu wa Korea Kaskazini, ukitoa ush-

irikiano wa kiuchumi, mabadilishano ya :

kitamaduni na misaada.

BBC

KUMB : ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0001-00

BESIX Ballast Nedam Limited, MKANDARASI wa Uhandisi, ununuzi na Ujenzi wa
Gati na Vifaa vya Kupakia katika Ghuba ya Tanga kwa ajili ya Mradi wa Bomba la
Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), inakaribisha Makampuni ya kitaalamu
yenye uzoefu kueleza nia yao kwa:

Waangalizi wa mamalia na ufuatiliaji mwangwi na Sauti wa baharini (Passive
Acoustic Monitoring-PAM).

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC), Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC),
pamoja na makampuni mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki katika
utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Kama sehemu ya mradi wa EACOP, mafuta ghafi yatapakiwa kwenye meli kupitia
kituo kilicho karibu na ufuo wa Bahari ya Hindi. Kituo hiki kitakuwa umbali wa
kilomita 2 kutoka ufukweni, eneo la Hifadhi ya Baharini lililopo kwenye peninsula
ya Chongoleani mbele ya Bandari ya Tanga nchini Tanzania.

WIGO WA VIFAA / HUDUMA:
BESIX Ballast Nedam Limited itatekeleza kwa muda wote wa mradi (Januari
2023 hadi Juni 2024) itifaki ya kupunguza athari kwa mamalia wa baharini na
kelele zitokanazo na kazi ya usimikaji wa nguzo za Gati. Itifaki hii ni pamoja na:
- Utekelezaji wa uchunguzi wa mamalia wa baharini (Marine Mammal
Observation - MMO) kabla na wakati wa operesheni ya kusimika nguzo
- Utekelezaji wa ufuatiliaji wa Sauti (Passive Acoustic Monitoring-PAM),
Ugunduzi wa mamalia wa baharini karibu eneo la kazi.

lli kusaidia utekelezaji wa vipengele hivi viwili, BESIX Ballast Nedam Limited
inatafuta:

- Vifaa vya ufuatiliaji wa sauti (PAM equipment)

- Waangalizi wa mamalia wa baharini wenye uzoefu na waendeshaji wa

ufuatiliaji wa sauti baharini na/au
- Huduma za mafunzo ya ufuatiliaji mamalia wa baharini na uwezekano wa
kufanya mafunzo kwenye kwenye eneo la mradi

KIWANGO CHA MAHITAJI:
Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao kwa:

Kwa vifaa vya ufuatiliaji wa sauti (PAM equipment)
- Mbinuya kupeleka vifaa
- Sifaza kitaalamu
- Usaidizi wa kiufundi wakati wa ufungaji vifaa na wakati wa operesheni

Kwa waangalizi wa mamalia wa baharini na waendeshaji wa vifaa vya Sauti
- cov,
- Uzoefu katika miradi kama hiyo
- Cheti cha mafunzo (ikiwezekana JNCC au kinachofanana)

Kwa huduma za mafunzo ya MMO na PAM
- CVnasifa za wakufunzi
- Mpango wa mafunzo
- Kutambuliwa na mashirika ya kimataifa (JNCC au kinachowiana)
- Uwezekano wa kutoa mafunzo na kufundisha waendeshaji wadogo wa
MMO / PAM kwenye eneo la kazi wakati wa ujenzi

Pia BBN itazingatia:
- Kanuniza petroli na matumizi ya rasilimali za ndani (Local Content)za 2017
na ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.
- Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa Huduma kwa
Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa kuwasilisha nia, unashauriwa.

pepe pamoja na hati zili hapo juu kwa

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji ya chini kabisa na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma barua
jv.com. (Ukubwa wa Barua Pepe: MB 20 & Vi
Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 30 Agosti 2022, Saa 6 mchana kwa saa za Tanzania.

Makampuni yanayokidhi vigezo yatatathminiwa na ikiwa yatachaguliwa, yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Kumbuka : Kampuni zilizokidhi matakwa ya mchakato wa awali wa mchujo pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni zao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

i vyote lazima zi kwa lugha ya

216993401
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IYANIL, COSTA TITCH ‘WADATISHA’
USIKU WA NMB FULL MOON PARTY

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WASANIIT wa muziki, Tan Oure Ok-
wemba ‘Iyanii’ kutoka Kenya na Costa
Tsobanoglou ‘Costa Titch’ wa Afrika Kusi-
ni, wamekuwa kivutio kwa mashabiki
waliohudhuria ‘Usiku wa Full Moon Par-
ty’, uliofanyika katika Fukwe za Hoteli ya
Kitalii ya Kendwa Rocks, Zanzibar, ukid-
haminiwa na Benki ya NMB.

Full Moon Party iliyodhaminiwa kupi-
tia Kampeni ya NMB Fri-Yay, yenye lengo
la kukuza na kuhamasisha matumizi ya
kadi katika kufanya malipo yasiyohusi-
sha pesa taslimu ‘cashless’ lilifanyika juzi
Zanzibar, na ni onyesho la kila mwezi lin-
aandaliwa kwa pamoja baina ya NMB na
Kendwa Rocks, likichagiza matumizi ya
Kadi za NMB MasterCard.

Fri-Yay, ni huduma inayotoa pungu-
70 la asilimia 10 kwa kila muamala wa
malipo utakaofanywa na mteja kwa ku-
tumia kadi mbalimbali za NMB, katika
migahawa, hoteli, ‘supermarket’ na vituo
vya mafuta (petrol station), vikiwamo vya

Puma Upanga (Viva Tower), Ocean Road
na Kawe kwa Dar es Salaam.

Baada ya shoo za utangulizi kutoka
kwa wasanii mbalimbali wa Tanzania
Bara na Visiwani Zanzibar, sambamba na
burudani kali kutoka kwa Ma-DJ wa pan-
de zote mbili za Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Iyanii alipanda stejini akim-
tangulia Rapa Msauzi Costa Titch.

Iyanii alipanda stejini majira ya saa
5:17 usiku, ambako alitumia takriban
dakila 40, akipagawisha vilivyo watalii,
mashabiki wa muziki na waalikwa wen-
gine, akikonga nyoyo zao kupitia vibao
vyake kadhaa vilivyojenga heshima Afri-
ka Mashariki, vikiwamo: Furaha, Pombe,
Memories, Master na kopi za wasanii
wengine duniani.

Kupitia nyimbo hizo, Iyanii aliwaim-
bisha mashabiki waliomtii na kuimba
pamoja naye na hivyo kumwongezea
mzuka uliomsukuma kuvua fulana aliyo-
vaa na kutumbuiza kifua wazi.

Iyanii alipomaliza alipanda ‘Mjukuu
wa Mandela’ Costa Titch, ambaye alivu-

ruga vilivyo akili za wahudhuriaji wa Full
Moon Party kwenye Fukwe za Kendwa
Rocks Hotel, baadhi ya nyimbo zilizovuta
hisia za mashabiki ni pamoja na Big FI-
exa, Ma Gang, Nkalakatha, Nomakanjani,
Uthini, Areyeng, Great Tik Tok, Thembi
na nyinginezo.

Katikati ya dakika 35 za Costa Titch ku-
pagawisha mashabiki, alipanda jukwaani
mkali wa Bongo Fleva kutoka Lebo ya
Wasafi, Mbosso Khan, ambaye alisalimia
mashabiki kisha kuimba naye kwa daki-
ka tano na kushuka jukwaani, kabla ya
Msauzi huyo kuacha ‘kurap’ na kugeukia
U-Dj, alikoporomosha vibao vikali mfu-
lulizo.

Ukiondoa Iyanii, Costa Titch na Mbosso
Khan, Full Moon Party ilipambwa na bu-
rudani za wasanii na ma-Dj kutoka Zan-
zibar, Dar es Salaam na Arusha, wakion-
gozwa na DJ K Flip na D] Mammy, ambao
walisimamia mashine kuanzia saa 6:45
usiku hadi majogoo, hivyo kuwafanya
mashabiki kunata kwa midundo yao hadi
mapambazuko.

Msanii wa muziki, Costa Tsobanoglou ‘Costa Titch’ wa Afrika Kusini akisalimiana na mashabiki wakati akipiga shoo
kwenye usiku wa Full Moon party uliyofanyika mwishoni mwa wiki visiwani Zanzibar. Benki ya NMB ilishiriki kama
mdhamini mkuu wa sherehe hizo ambazo hufanyika kila mwisho wa mwezi. Kupitia sherehe hizo za Full Moon party,
NMB inaendelea kuchagiza matumizi ya kadi kwenye manunuzi mbalimbali. MPIGAPICHA WETU

Pluijm ataka pointi tatu nyumbani

Na Hadija Mngwai

KOCHA Mkuu wa Singida Big Stars,
Hans van Pluijm, ameweka vipaum-
bele vyake katika kuhakikisha wanai-
buka na pointi tatu kuelekea mechi
yao ya kwanza ya Ligi Kuu watakay-
ocheza leo dhidi ya Tanzania Prisons
katika uwanja wa nyumbani wa Liti.

Ligi Kuu Bara ilianza kutimua vum-
bi jana kwa michezo miwili kuche-
zwa ambapo Thefu ilikuwa nyumbani
Mbarali kuikaribisha Ruvu Shooting
huku Namungo ikiwa mwenyeji wa

Mtibwa Sugar mkoani Lindi.

Mbali na mchezo wa Singida Big
Stars dhidi ya Tanzania Prisons ya
Mbeya, mechi nyingine zitakazo-
pigwa leo ni Polisi Tanzania dhidi ya
Yanga katika Uwanja wa Sheikh Amri
FC dhidi ya Mbeya City utakaopigwa
Uwanja wa Liti mkoani Singida.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofi-
sa Habari wa Singida Big Stars, Hus-
sein Massanza, alisema kuwa Plujim
amewataka wachezaji wake kujitahidi
kuibuka na pointi tatu katika uwanja

wa nyumbani ili kujiwekea mazingira
mazuri kwenye ligi.

“Kikosi chetu kipo vizuri kuele-
kea mchezo wetu wa kesho (leo), na
hakuna majeruhi wa aina yeyote,
wachezaji wote wapo fiti tayari kwa
kuanza ligi.

“Kocha ameridhishwa na kikosi
chake na amewataka wachezaji ku-
hakikisha wanafanikiwa kutwaa ponti
tatu za Prisons na kila mchezo wa-
takaocheza katika uwanja wa nyum-
bani ili kujiwekea mazingira mazuri
katika ligi hiyo,” alisema Massanza.

Jang'’ombe kusajili
nyota nane wapya

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

TIMU ya Taifa ya
Jang'ombe imesema inam-
pango wa kusajili wachezaji
nane wapya ili kukipa nguvu
kikosi hicho kuelekea msimu
mpya wa Ligi Kuu Zanzibar
2022/23.

AKizungumza na gazeti hili
jana, Ofisa Habari wa timu
hiyo, Haji Kiduka, alisema
miongoni mwa wachezaji
watakaowasajili msimu huu
ni kutoka ndani na nje ya
Tanzania.

Alisema kwa sasa ni mape-
ma kuweka wazi nchi amba-
z0 wachezaji hao wanatoka
na kwamba watafahamika
siku ya utambulisho rasmi
kabla ya kufungwa dirisha la
usajili ambalo limebaki siku
tano.

Alisema msimu huu wana-
sajili kikosi ambacho kitaleta
mageuzi ya soka hasa Ligi
Kuu ya visiwani hapa kwa
kuwa lengo lao kubwa ni
kubeba ubingwa wa ligi hiyo
maarufu kama Ligi Kuu ya
PBZ.

“Tumesajili wachezaji wa
kufanya kazi tunayohitaji,
malengo yetu ni kutwaa taji
la Ligi Kuu, hivyo sisi kama
‘Wakombozi Wang'ambo’
lazima jambo letu liwe na
[itimie,"alisema.

Yanga Princess
kamili kwa
msimu mpya

Joram Gervas na Camila Bo-
nanza

LICHA ya kwamba tarehe
rasmi ya kufunguliwa kwa pa-
zia la Ligi Kuu ya Wanawake
nchini bado haijawekwa wazi,
Kocha Mkuu wa Yanga Prin-
cess, Edna Lema, amesema
wako tayari kwa msimu mpya
wa ligi hiyo.

Akizunguza na waandishi
wetu, Edna alisema kwa sasa
kikosi chake kipo kambini
kujiandaa na msimu mpya
huku akibainisha kwamba
imesheheni maingizo mapya
ya wachezaji wenye uwezo
mkubwa.

Edna alisema wameachana
na wachezaji takriban 10 wa
ndani na nje ya nchi kuelekea
msimu mpya.

Alisema matarajio yao
msimu huu ni kuwa mabingwa
baada ya kuukosa kwa misimu
mitatu mfululizo wakishuhu-
dia watani wao wa jadi, Simba
Queens wakitawala.
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RONALDO ALIKATALIWA

CRISTIANO Ronaldo alipewa ofa na Manchester United
kwa AC Milan na Inter Milan, lakini klabu zote za Serie A
zilikataa nafasi ya kumsajili mshambuliaji huyo wa Ureno
mwenye umri wa miaka 37. (Tancredi Palmeri via Sun)

AUBAMEYANG KUPIGANIA NAMBA

PIERRE-Emerick Aubameyang anataka kupigania na-
fasi yake katika Klabu ya Barcelona, ambayo imekataa
dau la pauni milioni 12 kutoka kwa Chelsea kumnunua
mshambuliaji huyo wa Gabon mwenye umri wa miaka
33. (Deportivo Mundo via Mirror)

XAVI AMTAKA MESSI

KOCHA wa Barcelona, Xavi ameiomba Barcelona kum-
sajili tena mshambuliaji wa Argentina, Lionel Messi mwe-
nye umri wa miaka 35, kutoka Paris St-Germain. (Sumn)

CAICEDO AGOMBEWA

KLABU ya Manchester United imejiunga na orodha
ya Klabu za Ligi Kuu England ikiwamo Arsenal na West
Ham, zinazotaka kumsajili kiungo wa kati wa Ecuador,
Moises Caicedo mwenye umri wa miaka 20 kutoka
Brighton. (Mirror)

AOUAR AKARIBIA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest inakaribia kumnunua ki-
ungo wa kati wa Lyon na Ufaransa, Houssem Aouar mwe-
nye umri wa miaka 24, ambaye hapo awali amekuwa aki-
husishwa na Arsenal. (Sky Sports Italy via Metro)

BARCA NA DAU LA AUBA

BARCELONA wanataka ada ya pauni milioni 23 Pierre-
Emerick Aubameyang, ambaye alijiunga nao Februari
mwaka huu. (Metro via Gerard Romero)

SOW PIA ATAKIWA

NOTTINGHAM Forest pia wamewasilisha dau la pauni
milioni 17 kwa kiungo wa Eintracht Frankfurt na Uswizi,
Djibril Sow mwenye umri wa miaka 25. (falkSPORT)

TIELEMANS NA ARSENAL

KLABU ya Leicester City ipo tayari kuruhusu Arsenal
kumsaka kiungo wa kati wa Ubelgiji, Youri Tielemans
mwenye umri wa miaka 25 kuondoka bila malipo msimu
ujao. (Times)

GUIRASSY AWANIWA EVERTON

KLABU ya Everton imetoa ofa kwa mshambuliaji wa
Rennes na Guinea, Serhou Guirassy mwenye umri wa
miaka 26. (Mail)

BERG ATAKIWA BLACKBURN

KLABU ya Blackburn inaongoza harakati za kumsajili
beki wa kati wa Uholanzi, Sepp van den Berg mwenye
umri wa miaka 20 kwa mkopo kutoka Liverpool. (Sun)

EMERSON AULIZIWA NICE

KLABU ya Nice imeulizia kuhusu beki wa kushoto wa
Chelsea na Brazil, Emerson Palmieri mwenye umri wa
miaka 28. (Fabrice Hawkins via Get French Football
News)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

BRUYNE ATARAJIA

SILVA KUBAKI CITY

® @ ® Anapendwa sana na sisi na anajua, kwa jinsi nina-
vyoona, nadhani atakuwa hapa kwa hivyo...

MANCHSTER, England

KIUNGO wa kati wa Manchester
City, Kevin De Bruyne, amesisitiza
kuwa hajali nia ya Barcelona ya
kumnunua Bernardo Silva, kwani
anaamini hataondoka.

Kwa muda mrefu timu hiyo ya
Katalunya imekuwa na nia ya ku-
taka kumsajili Silva na kocha Xavi
amewaomba viongozi wa Camp
Nou kutafuta fedha zinazohitajika
ili hatimaye kumleta katika majira
haya ya joto.

Silva amefanya kila awezalo kuba-
kia katika Klabu hiyo na mashabiki

wamemmwagia sifa kemkemu
mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ureno, huku wakilitaja jina lake ali-
potoka katika mechi ya Jumamosi
wakiichapa Bournemouth mabao
4-0.

Baada ya mchezo huo, De Bruyne
aliulizwa kuhusu hatima ya Silva
na alisisitiza kuwa anaamini bado
watakuwa pamoja mwishoni mwa
mwezi huu wakati dirisha la usajili
litakapofungwa.

“Nadhani anapendwa sana na
sisi na anajua,” alisema De Bruyne.
“Kwa jinsi ninavyoona, nadhani
atakuwa hapa kwa hivyo hakuna

kitu ambacho nina wasiwasi nacho.
“Chochote kitakachotokea, yeye
ni mzuri kwetu na ninatarajia kuwa
hapa pamoja nasi mwaka huu.”
Kocha wa City, Pep Guardiola
ameweka wazi kuwa ‘100%’ anataka
kumbakisha Silva zaidi ya msimu
huu wa majira ya joto, lakini ame-
thibitisha hapo kwamba hatamzuia
mchezaji wake yeyote ikiwa ataom-
ba kuondoka katika klabu hiyo.
Silva mkataba wake wa sasa upo
hadi mwaka 2025, kumaanisha
kuwa City haitakuwa na haraka ya
kufanya uamuzi juu ya mustakabali
wake msimu huu wa majira ya joto.
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N E W JACKPOT

KWA1000/-
JACKPOT
MECHI WIKI Hil

TAREHE: 18 AGOSTI 2022
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2
01.18/08/22 |19:00 |Rakow Czestochowa vs Slavia Prague
02.18/08/22 |19:30 El Gouna vs Ghazl EL Mahallah
03.18/08/22 |19:30 |Al Masry Club vs Ismaily SC
04.18/08/22 |20:00| Pyunik Yerevan vs Sheriff Tiraspol
05.18/08/22 | 20:00| Apollon Limassol vs Olympiakos
06.18/08/22 |20:00| CSKA Sofia vs FC Basel
07.18/08/22 | 20:00|BSC Young Boys vs Anderlecht
08.18/08/22 |20:00|Maccabi Tel Aviv vs Nice
09.18/08/22 [21:00 | HJK Helsinki vs Silkeborg
10.18/08/22 |[21:00 SC Dnipro 1vs AEK Larnaca
11.18/08/22 21:00 | Zrinjski Mostar vs Slovan Bratislava
12.18/08/22 | 2115 Maribor vs CFR Cluj
13.18/08/22 |22:00 |Austria Vienna vs Fenerbahce

1,023,

KLOPP:DIAZJANAWEZA

KUMK

LIVERPOOL, England

OCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, amemta-
ka Luis Diaz kuiga namba za ufungaji za Sa-

dio Mane hapo kwenye Uwanja wa Anfield.
Mane aliondoka Liverpool msimu huu wa
majira ya joto akiwa na rekodi ya kufunga mabao
120 katika michezo 269 na tuzo moja ya Kiatu cha
Dhahabu cha Ligi Kuu England, baada ya kugeuka
kuwa mashine mahiri kwa miaka sita chini ya Klopp.

Diaz bado hajaweza kufikia mechi kama hizo,
akiwa amefunga mabao manne katika mechi 13 za
Ligi Kuu.

Alipoulizwa kama Diaz angeweza kujifunza jinsi
Mane anavyofunga, Klopp alisisitiza kwamba mfu-
mo wa soka wa Liverpool utamwezesha kufanya
hivyo.

“Ni jinsi tunavyocheza,” alisema Klopp.

“Ni jinsi tunavyowaleta wachezaji katika hali hii.
Bila shaka ni kuhusu kama iko ndani yako au la, la-
kini ni jinsi tunavyocheza, jinsi tunavyoweka wache-
zaji, jinsi tunavyolinda wachezaji.

“Namna tunavyocheza inapaswa kuwasaidia
washambuliaji, tunavyocheza tusaidie safu ya
mwisho ya mabeki kwa sababu kila mmoja ana-
husika. Ndio maana kidogo pia viungo wa kati wana-
onekana kutofunga vya kutosha, kwa sababu wana-
husika katika kuweka kila kitu pamoja.

“Unaona hali ambayo Diaz alikuwa nayo nafasi
kubwa na hakuwa na bahati. Yuko katika hali nzuri
na hiyo ni muhimu zaidi.

“Si kwamba ninamwambia baada ya mchezo, ‘Uli-
paswa kufunga hapa au pale.” Vijana wanajua hilo
kwa sasa. Inatokea. Ni mchakato wa kawaida.

“Mabao kumi hadi 15? Hakika huo ndio ubora
wake. Tunahitaji kuona, lakini huo ndio uwezo
wake. Anahitaji goli moja tu kisha tutatoka hapo.”

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
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Ancelotti ataka zaidi kwa

Tchouameni, Camavinga

MADRID, Hispania mchezaji wa akiba David Alaba ali- “Vijana hawakucheza kama

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

cer.02ae HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588,0677115588
0685115588

’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

AURELIEN Tchouameni na Eduardo
Camavinga walishindwa kuonyesha
ubora ambao wamefanya mazoezini
wakati Real Madrid iliposhinda mabao
2-1 dhidi ya Almeria Jumapili, kwa mu-
jibu wa kocha, Carlo Ancelotti.

Madrid walitoka nyuma kwa bao la
mapema la Largie Ramazani kwenye
Uwanja wa Power Horse katika mche-
70 wao wa ufunguzi wa LaLiga msimu
huu, na kusawazisha kupitia Lucas
Vazquez dakika ya 61.

Kisha wakaondoka na pointi zote
tatu zikiwa zimesalia dakika 15 pale

pofunga mkwaju wa faulo uliompita
Fernando Martinez kutoka umbali wa
yadi 25.

Tchouameni, alijiunga na timu hiyo
akitokea Monaco kwa ada ambayo in-
aweza kupanda hadi euro milioni 100,
na Camavinga alianza pamoja na Toni
Kroos katika safu ya kati.

Nafasi yake ilichukuliwa na Luka
Modric wakati wa mapumziko, wakati
Tchouameni alibadilishwa na Eden
Hazard.

Na baada ya mchezo huo, Ancelotti
alisema: “Kwangu mimi, (Antonio) Ru-
diger alicheza mchezo mzuri.

kawaida. Kwa kile wanachofanya kwe-
nye mazoezi wanastahili kucheza.
Hawajafanya chochote kibaya, lakini
wanaweza kufanya vizuri zaidi.

“Nilimwondoa Camavinga kwa
sababu alikuwa na kadi na ilikuwa
kawaida, kwa sababu tumechanganya
mchezo na makosa ya ulinzi. Kuanzia
hapo imetugharimu sana.”

Hazard amevumilia wakati mgumu
wa majeraha tangu ajiunge naye aki-
tokea Chelsea Julai 2019, lakini mche-
zaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji
anatumai kuwa na jukumu muhimu
msimu huu.
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NKOMA ASAKA MBINU SIMBA
QUEENS KUTOBOA CECAFA

Saada Akida

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE

01.20/08/22
02.20/08/22
03.20/08/22
04.20/08/22
05.20/08/22
06.20/08/22
07.20/08/22
08.20/08/22
09.20/08/22
10.20/08/22
11.20/08/22
12.20/08/22
13.20/08/22
14.20/08/22
15.20/08/22
16.20/08/22
17.20/08/22

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 16 - AGOSTI 2022

UGENINI

MUDA MICHEZO

Crystal Palace vs Aston Villa

Fulham vs Brentford

Preston vs Watford

Birmingham vs Wigan

Swansea vs Luton Town
Bolton vs Sheffield Wed

Forest Green vs Plymouth

Burton vs Port Vale

Doncaster vs Salford City

Colchester vs Leyton Orient

Crawley Town vs AFC Wimbledon

Mansfield vs Stockport
Dundee Utd vs St. Mirren

Motherwell vs Livingston

Ross County vs Kilmarnock
St. Johnstone vs Aberdeen

KOCHA Mkuu wa Simba Queens, Se-
bastian Nkoma, amesema wanapaswa
kujiandaa vizuri tayari kwa kukutana
na timu ili kuweza kuendelea kupata
matokeo kwenye michuano ya Wa-
nawake ya kuwania kufuzu Ligi ya
Mabingwa Ukanda wa Afrika Mashari-
ki, (Caf Wowen Champions League
Qualifiers Cecafa Zone).

Michuano hiyo iliyoanza juzi katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam, mechi ya kwanza ilikuwa kati

Hamilton vs Raith Rovers

NYUMBANI  SARE
MICHEZO 1 X

GAME ID

ya She Corporates ya Uganda ambayo
iliibuka na ushindi wa mabao 6-0 dhidi
ya Yei Joint Stars FC ya Sudan Kusini.

Katika mechi ya pili, Simba ilianza vi-
zuri kwa kuibuka na ushindi wa mabao
6-0 dhidi ya Garde Republicaine FC ya
Djibouti.

Wafungaji wa Simba katika mchezo
huo walikuwa ni Fallone Pambani
akifunga bao moja, Olaiya Barakati
na Asha Djafar ambao kila mmoja ali-
cheka na nyavu mara mbili huku Joelle
Bukuru akihitimisha ushindi huo kwa
kutupia la sita.

Simba Queens itashuka tena dimba
kesho kucheza mechi yake ya pili kwa
kuvaana na She Corporates mchezo
utakaopigwa katika Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Nkoma alisema amefurahia ushindi
huo mnono, lakini wamecheza na timu
dhaifu jambo ambalo atakuwa na kazi
kubwa hasa watakapokutana na timu
ngumu na wachezaji wenye uchu wa
kufunga.

Mshambuliaji wa Simba Queens, Asha Djafar (kushoto), akishangilia
moja kati ya mabao mawili aliyofunga sambamba na mchezaji mwenza
wa timu hiyo, Olaiya Barakat wakati wakiibuka na ushindi wa mabao
6-0 dhidi ya Garde Republicaine FC ya Djibouti kwenye mechi ya Ukan-
da wa Cecafa ya kuwania kufuzu Ligi ya Mabingwa Afrika, iliyopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi. MPIGAPICHA WETU

“Nimecheza na timu dhaifu ila wa-
chezaji wangu wanapambana kutafuta
matokeo mazuri, Garde Republicaine
FC walicheza kwa kuzuia na kujazana
kati, hivyo tukatumia wachezaji wa
pembeni na kupata matokeo mazuri.

“Tumeanza vizuri mechi ya kwanza
na tunaenda kufanyia kazi madhaifu

yetu na kujiandaa na mechi ijayo dhidi
ya She Corporates, kupata matokeo
mazuri,” alisema Nkoma.

Alisema wanapambana kujiandaa
vizuri kwa michezo yao yote iliyopo
mbele yao ili kuhakikisha wanatumia
vizuri faida ya michuano hiyo kuche-
zwa nyumbani.

Azam vyajisifu suluhu Zesco

Na Adam Funhgamwango

BAADA ya kutoka suluhu dhidi ya
Zesco ya Zambia kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Chamazi juzi usiku,
Klabu ya Azam imetamba kuwa kikosi
chao kiko kamili kwa ajili ya Ligi Kuu
Tanzania Bara na michuano ya Kombe
la Shirikisho barani Afrika.

Ofisa Habari wa Azam FC, Thabit
Zacharia, maarufu ‘Zaka Zakazi’, ame-
sema haikuwa kazi rahisi hata kidogo
kupata suluhu dhidi ya timu ngumu ya
Zesco.

“Mechi imeisha kikubwa na kama
uliona mpira umeisha tulikuwa tuna-
washambulia wapinzani wetu na hii in-
aonyesha kuwa tulikuwa tuko vizuri na
siyo unaisha golini kwako, unaonekana

ilikuwa tia maji tia maji.

Haikuwa kazi ndogo, Zesco siyo timu
rahisi hata kidogo, ni timu iliyofani-
kiwa sana, imewahi kufika nusu fainali
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ingawa
Zambia haikuchukua ubingwa msimu
huu, lakini kwa miaka 10 iliyopita wa-
mechukua ubingwa mara saba. Na hata
yenyewe inaanzia raundi ya kwanza
kwenye Kombe la Shirikisho, kwa hiyo
tulikutana watu wa raundi ya kwanza,”
alisema Zaka Zakazi.

Kuhusu Ligi Kuu Tanzania Bara iliyo-
anza jana, alisema walishajiandaa siku
ya kwanza tu Ligi Kuu msimu uliopita
ilipomalizika.

“Tumeshajipanga, tulijipanga siku
moja tu baada ya Ligi Kuu iliyopita
kumalizika. Tulianza kutambulisha

wachezaji mapema. Tumemsajilia ko-
cha wetu wachezaji ambao anawabhitaji
kwa sifa ambazo alikuwa anazihitaji,
tukajiandaa tukaenda hadi Misri, cha
kufanya hapa ni kurekebisha mapun-
gufu ambayo yameonekana kwenye
mechi yetu dhidi ya Zesco,” alisema.

Wakati kesho Azam ikifungua utepe
wa Ligi Kuu dhidi ya Kagera Sugar kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex, Zakazi
alisema inaichukulia kwa uzito me-
chi hiyo kwa sababu ni timu ambayo
inawasumbua sana kila wanapocheza
nao.

“Msimu uliopita tulitoka nao sare
hapa, halafu tukaenda kwao wakatu-
funga, kwa hiyo hatutaki kabisa hilo
litokee tena msimu huu,” alisema Ofisa
Habari huyo.

Busan | Park vs Seoul E Land

Yokohama vs Thespakusatsu

Anyang vs Bucheon

Shanghai SIPG vs Shenzhen

Polisi Tanzania vs Young Africans

Al Ahli Amman vs Kfarsoum

Lokomotiv Tashkent vs Bunyodkor

Jedinstvo BP vs Jezero

MP Mikkeli vs FC KTP

Sonderjyske vs FC Helsingor

Hvidovre IF vs Fremad Amager

Lekhwiya SC vs Al Rayyan SC

Petrovac vs Decic Tuzi

Vendsyssel FF vs Hobro

Osters IF vs Orebro SK

Vasteras SK vs Trelleborgs FF

HB Koge vs Nykobing FC

Cape Town City vs Maritzburg Utd

Sutjeska vs Iskra

Forest Green vs Accrington

Mansfield vs AFC Wimbledon

Bristol City vs Luton Town

Exeter vs Wycombe

Birmingham vs Watford

Oxford Utd vs Lincoln

Swansea vs Millwall

Swindon Town vs Leyton Orient

Portsmouth vs Cambridge Utd

Norwich City vs Huddersfield

Fleetwood Town vs Cheltenham

Burnley vs Hull City

Barrow vs Walsall

Hartlepool vs Tranmere

Grimsby vs Carlisle

Crewe vs Sutton United

Burton vs Ipswich

Shrewsbury vs Derby

Preston vs Rotherham

Barnsley vs Bristol Rovers

MK Dons vs Port Vale

Crawley Town vs Northampton

Charlton vs Plymouth

Bolton vs Morecambe

Newport vs Salford City

Peterborough vs Sheffield Wed

QPR vs Blackpool

FK Arsenal Tivat vs Mornar Bar

Copenhagen vs Trabzonspor

Bodo Glimt vs Dinamo Zagreb

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Rangers vs PSV Eindhoven
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Yanga: Ni ushindi tu leo

® ® ®Nabi asema wamejipanga kuanza vizuri kutetea
ubingwa kwa kuinyosha Polisi Tanzania, lakini...

Na Saada Akida

WAKATTI kikosi cha Yanga kikiwasili
salama jijini Arusha jana tayari kuanza
kutetea taji lao la Ligi Kuu Bara kitaka-
poshuka Uwanja wa Sheikh Amri Abeid
leo kuivaa Polisi Tanzania, Kocha Mkuu
wa mabingwa hao, Nasreddine Nabi,
amesema wamejipanga vizuri kuanza
kwa ushindi.

Ligi Kuu Bara ilianza kutimua vumbi
jana kwa michezo miwili kuchezwa am-
bapo Ihefu fc ilikuwa nyumbani Mbarali
kuikaribisha Ruvu Shooting huku Na-
mungo ikiwa mwenyeji wa Mtibwa Sugar
mkoani Lindi.

Mbali na mchezo wa Polisi Tanzania
dhidi ya Yanga, leo pia kutapigwa mechi
nyingine ya ligi hiyo ambapo Singida Big
Stars itakuwa nyumbani Uwanja wa Liti

I 1
:

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kuikaribisha Tanzania Prisons ya Mbeya.

Akizungumza na Nipashe jana kue-
lekea mechi hiyo, Nabi alisema licha ya
kuhitaji muda zaidi wa kukisuka kikosi
chake, lakini amejipanga vizuri kupata
matokeo mazuri katika mchezo wao wa
leo dhidi ya Polisi Tanzania.

“Nimefanyia kazi mapungufu ya kikosi
changu, tuko tayari kwa ajili ya kuanza
kampeni yetu ya kusaka pointi muhimu
katika mchezo wa kesho (leo), wapin-
zani wetu ni wazuri tunahitaji kupata
matokeo mazuri katika mchezo huo,”
alisema Nabi.

Alisema ataendelea kukisuka kikosi
chake kadri wanavyokabiliana na mechi
za ligi hiyo ili kuwa cha ushindani zaidi
kuweza kupata matokeo mazuri na ku-
fikia malengo yao ya kutetea ubingwa.

Kikosi cha Yanga ambacho kimetoka

kuibuka na ushindi wa mabao 2-1 dhidi
ya Simba katika mchezo wa Ngao ya
Jamii Jumamosi, kiliwasili jana jijini Aru-
sha kikiwa bila nyota wake watatu, Yus-
suf Athuman, Crispin Ngushi na Shaibu
Abdallah (Ninja).

Ligi hiyo itaendelea tena kesho kwa
Simba kuikaribisha Geita Gold katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa wakati Do-
doma Jiji FC ikiwa na shughuli pevu kwe-
nye Dimba la Liti mkoani Singida dhidi
ya Mbeya City.

Mechi nyingine zitakazopigwa kesho
kukamilisha mzunguko wa kwanza ni
kati ya Azam FC dhidi ya Kagera Sugar
katika Uwanja wa Azam Complex, Cha-
manzi nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam,
huku Coastal Union ikiwa mwenyeji wa
KMC FC.

Bruyne atarajia Silva kuaki City

Phiri na Kambole
watatisha - Kocha

Na Adam Fungamwango

MASTRAIKA Moses Phiri wa Simba
na Lazarous Kambole wa Yanga,
wametabiriwa kufanya makubwa
kwenye Ligi Kuu ya Tanzania kama
watapewa nafasi katika klabu zao li-
cha ya kutocheza kwenye mechi ya
Ngao ya Jamii Jumamosi iliyopita.

Kocha Msaidizi wa zamani wa
Yanga, Noel Mwandila amesema
kuwa moja va usajili bora ambao
umefanywa na klabu hizi kubwa ni
kuwasajili wachezaji hao kwa saba-
bu anawafahamu na ana uhakika
watakuja kuwa msaada mkubwa
kwenye klabu zao na kuzungumzwa
kwenye Ligi Kuu ya Tanzania.

Mwandila ambaye alikuja nchini
na kikosi cha Zesco, akiwa mmoja
wa watu wa kwenye benchi la ufun-
di, alisema hakuwaona wachezaji
hao kwenye mechi ya Ngao ya
Jamii iliyochezwa Agosti 13 kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam kwa sababu hawakucheza,
lakini ndiyo kwanza ligi inaanza,
hivyo anatarajia watakapopata na-
fasi wataonyesha kile walichonacho.

“Si kwa sababu hakufanya vema
Kaizer Chiefs, ndiyo na Yanga hato-
fanya vema, hapana, huu ni mpira,
hauko hivyo, Kambole atafanya
vizuri kwa sababu namfahamu, Phiri
hata msimu uliopita alikuwa bora
kwenye Ligi Kuu ya Zambia, naye
naamini ni suala la muda tu, ata-
fanya vema,” alisema Mwandila raia
wa Zambia.

Kuhusu ubingwa wa Tanzania
Bara alisema pamoja na kuanga-
lia mechi ya ‘dabi’, timu yake ya
zamani ya Yanga ikishinda mabao
2-1, lakini hawezi kutabiri nani
anaweza kutwaa ubingwa au yeye
kumpa nafasi kwa sababu timu zote
ni nzuri, badala yake aliweka wazi
kuwa kuna makosa madogo madogo
ambayo yanahitaji kurekebishwa
kwa pande zote.

“Yeyote anaweza kuchukua ub-
ingwa,” alisema.

Wachezaji hao wote ni wapya
kwenye vikosi hivyo, Kambole
akisajiliwa na Yanga kutoka Kaizer
Chiefs ya Afrika Kusini, huku Phiri
akisajiliwa na Simba kutoka Zanaco

va Zambia.
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