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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza Ia Mapinduzi, Dk. Hussein Ali I\/Ivvmyl, aklm ulia hali mpigapicha wa Ofisi ya
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Balozi wa Ufaransa
nchini Tanzania,
Frederic Clavie

(wa pili kushoto),
Dar es Salaam jana,
wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya
Kimataifa ya Nchi
Wanachama wanao-
zungumza lugha ya
Kifaransa Franco-
phonie. Kushoto ni
Balozi wa Switzer-
land nchini, Didier
Chassot, Balozi wa
Morocco nchini,
Abdelilah Benryane
(wa pili kulia) na
Balozi wa Canada,
Pamela O'donnel.
PICHA: JUMANNE
JUMA

Mauaji ya Kutisha ya mume na mke

Na Waandishi Wetu, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya
linamshikilia mtu mmoja huku
likiwasaka wengine wawili kwa
tuhuma za kuwaua kikatili watu
wawili ambao ni mume na mke
kisha kutelekeza miili yao katika
maeneo tofauti.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi, Ulrich
Matei, aliwataja waliouawa kuwa
ni Samson Ndavi ambaye ali-
kuwa mlinzi kwenye nyumba ya
aliyekuwa Jaji wa Mahakama ya
Rufani, Bethuel Mila, pamoja na
mke wa mlinzi huyo, Christina
Mwakilembe.

Alisema watu hao waliuawa
kwa kupigwa na nondo kichwani
kwa siku mbili tofauti kati ya Feb-
ruari 27 na Machi 3, mwaka huu
na kwamba Samson alikuwa wa
kwanza kuuawa na kisha mwili

wake kutelekezwa porini kisha
watuhumiwa wakamuua mkewe
na kuutelekeza mwili chumbani.

Aliwataja  watuhumiwa wa
tukio hilo la kinyama wana-
oshikiliwa kuwa ni Mussa Be-
nard (27) ambaye ni mpwa wa
marehemu Jaji Mila, Lusekelo
Richard (33), mkazi wa Iyela,
Enos Kibonike (38, mkazi wa Ig-
anzo na Amos Ndunguru (59),
mkazi wa Iyela.

Kamanda Matei aliwataja
watuhumiwa wengine wawili
waliotajwa kwa jina moja kuwa
ni Godfrey, dereva wa pikipiki
anayedaiwa kuwa kabla ya tukio,
alimbeba mtuhumiwa namba
moja pamoja na Paulo.

Alidai kuwa chanzo cha
mauaji hayo ni tamaa za Mussa
kutaka kumiliki mali za mare-
hemu Jaji Mila ambazo zilikuwa
ndani ya nyumba ambayo ili-
kuwa inalindwa na Samson na

kwamba uwapo wa mlinzi huyo
ulikuwa unakwamisha tamaa
zake hizo.

“Ninawaomba wananchi mtoe
ushirikiano ili na hawa walio-
toroka, wakamatwe maana ninyi
ndiyo mnaishi nao na mnawafa-
hamu vizuri. Hatuwezi kukubali
umaskini wa watu wachache
ugharimu maisha ya watu wen-
gine,” alisema Kamanda Matei.

Diwani wa Iyela, Mussa Ismail,
alisema tukio hilo lilileta taharu-
ki kwa wananchi wake na hivyo
akaviomba vyombo vya ulinzi
na usalama mkoani humo ku-
chukua hatua za kisheria dhidi
ya wahusika ili iwe fundisho kwa
wengine.

“Ninawaomba wananchi wa
Kata ya Iyela kuendelea kuwa
watulivu wakati tukisubiri taari-
fa ya kuwakamata watuhumiwa
wote wa mauaji chini ya ushiriki-
ano na Jeshi la Polisi pamoja na

vyombo vingine vya ulinzi na
usalama,” alisema Ismail.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, aliyefika eneo la
tukio kwa ajili ya kutoa pole kwa
familia ya marehemu, aliviagiza
vyombo vya ulinzi na usalama
kufanya uchunguzi zaidi wa
tukio hilo ili kuwabaini na ku-
wakamata wahusika wote.

Alisema tukio hilo ni la kiny-
ama, akiwataka vijana kufanya
kazi kwa bidii ili wajipatie mali
zao kihalali badala ya kutegemea
mali za ndugu zao.

Inadaiwa kuwa baada ya
kufanya mauaji hayo, Mussa
alikwenda kufungua nyumba
hiyo na kutaka kusomba mali
zilizokuwamo ndipo wananchi
wakamshtukia na kutoa taarifa
serikalini na ndipo akakamatwa
na gari lililokuwa linatumika,
likachukuliwa na kupelekwa
polisi.

Ahueni mikopo elimu ya juu yanukKia

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Joyce Ndali-
chako, amesema serikali inaen-
delea kufanyia kazi malalamiko
kuhusu mfumo wa urejeshaji wa
mikopo ya elimu ya juu.

Februari 11 mwaka huu, Spika
wa Bunge, Job Ndugai, aliitaka
serikali kufanyia kazi malalamiko
hayo, akionya kuwa mikopo hiyo
imegeuka biashara.

Katika kufuatilia utekelezaji
wa agizo hilo, Nipashe jana il-
imtafuta Waziri  Ndalichako,
ambaye alisema suala hilo lina-
fanyiwa kazi.

“Litakapofanyiwa kazi, tutatoa
taarifa,” Profesa  Ndalichako
alisema bila kutaja tarehe am-
bayo utekelezaji wake utakuwa
umekamilika.

KAULI YA SPIKA

Katika kikao cha Bunge cha
Februari 11, mwaka huu, Spika
Ndugai, alisema mikopo inayo-

tolewa na serikali kwa wanafunzi
wa elimu ya juu kupitia Bodi ya
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu
ya Juu (HESLB) imegeuka bi-
ashara.

Spika Ndugai alisema riba
inayodaiwa na HESLB inakuwa
mzigo na wanaoumia zaidi ni
watoto wa maskini.

Miongoni mwa malalamiko
yanayotolewa na wadaiwa ni
ongezeko la makato ya mkopo
huo kutoka  asilimia nane hadi
asilimia 15 kwa mwezi kutoka ka-
tika mshahara ghafi wa mdaiwa
au mnufaika.

Mengine ni tozo ya kutunza
thamani ya mkopo ya asilimia
sita, tozo ya asilimia moja ya shu-
ghuli za kiutawala na adhabu ya
asilimia 10 ya deni linalodaiwa
kwa anayechelewa kulipa deni
baada ya miaka miwili tangu
kuhitimu chuo.

“Hii ni kweli maana kumpa
mtoto wa masikini mkopo wa
elimu halafu unakuja kumdai
mkopo nariba, siyo sawa! Hiyo ni

sawa na biashara,” Spika Ndugai
alisema siku hiyo.

Alitahadharisha kuwa utara-
tibu huo hauendani na kauli ya
kuwasaidia wanafunzi na hauna
tofauti na wanaokopa fedha za
kununua magari.

Kimsingi, kauli hiyo ya Spika
Ndugai ilitokana na hoja ya
Mbunge wa Singida Kaskazini
(CCM), Ramadhan Thondo, ali-
yependekeza riba kuondolewa
katika mikopo ya elimu ya juu.

Thondo alisema serikali haiwa-
saidii vijana wa Kitanzania katika
elimu bali inawakomoa kuto-
kana na riba kubwa inayotozwa.

Miaka miwili iliyopita, Nipashe
ilichapisha ripoti kuhusu suala
hili, wanufaika wa mikopo hiyo
wakilalamika deni kuongezeka
kwa asilimia sita kila mwaka,
kunakosababisha ugumu wa ku-
maliza kulilipa.

Takwimu za HESLB katika
kipindi hicho, zilionyesha kati ya
Watanzania 479,779 waliopatiwa
mikopo hiyo tangu serikali il-

ipoanza kuitoa mwaka 1994, ni
wanufaika 11,214 (asilimia 2.3)
waliofanikiwa kumaliza kulipa
madeni yao.

Kifungu 7.2.1.1 cha Mwongozo
wa HESLB wa Utoaji Mikopo na
Ruzuku kwa Wanafunzi, kina-
bainisha kuwa mnufaika wa
mkopo wa bodi hiyo atalipa tozo
ya kulinda thamani ya fedha am-
bayo itakatwa asilimia sita kwa
mwaka tangu tarehe ya mnu-
faika  aliyoanza kupokea
mkopo.

Pia katika kifungu 7.2.1.2 cha
mwongozo wake huo, HESLB
inabainisha itakata asilimia moja
ya ada ya uendeshaji kwa mwa-
nafunzi mnufaika.

Vilevile, katika kifungu 7.2.1.3
cha mwongozo huo, inaelezwa
kuwa ikiwa mnufaika atashind-
wa kulipa mkopo baada ya
kipindi cha neema cha miezi
24 baada ya kuhitimu masomo
yake, ataongezwa makato ya
adhabu ya asilimia 10 ya mkopo
aliopewa.

Mgomo mabasi
abiria warindima

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ABIRIA waliokuwa wanatarajia kusafiri
ya Ziwa, wamekwama katika Kituo Kikuu cha
Mabasi cha Mkoa wa Mbeya baada ya mabasi
yanayofanya safari zake kati ya jiji hilo na
Mwanza kugoma.

Mabasi hayo yalianza mgomo huo jana asu-
buhi, chanzo kikidaiwa mgogoro uliopo kati
ya Chama cha Wamiliki wa Mabasi (TABOA)
na serikali kuhusu matumizi ya mfumo wa
Tiketi Mtandao ulioanzishwa hivi karibuni.

Nipashe ilifika katika Kituo Kikuu cha Ma-
basi Mbeya majira ya saa 12:15 asubuhi na ku-
kuta mabasi ya kwenda katika mikoa mingine
yakiwa yanaendelea kutoka isipokuwa ya-
nayoelekea Mwanza ambako kuna kampuni
tatu pekee za mabasi zinazotoa huduma hiyo
kwa sasa. Baadhi ya mabasi hayo yalikuwa
yameegeshwa kituoni hapo na baadhi yali-
kuwa hayajulikani yaliko huku abiria wakien-
delea kusubiri serikali iwasiliane na wamiliki
wa mabasi hayo na baadhi wakaamua kudai
warejeshewe nauli zao ili watafute usafiri
mwingine.

Meneja wa Kampuni ya Mabasi ya Isamilo
Mkoa wa Mbeya, Juma Mohamed, alisema
walikuwa tayari kuendelea na safari, lakini
walipigiwa simu na wamiliki wakiwaelekeza
kutosafirisha abiria. “Kinachosumbua ni tiketi
za kielektroniki ambazo serikali inataka tu-
tumie wakati sisi tunataka tutumie za kawai-
da. Kwa sasa sisi tunasubiri utaratibu kutoka
kwa mabosi wetu ambao ndiyo waliotuambia
tusiondoe magari,” alisema Mohamed.

Mmoja wa abiria waliokutwa stendi jana,
Ndamo Jidaha, alisema alikata tiketi juzi kwe-
nye basi la Kampuni ya Premier, lakini jana
asubuhi hakukuta basi stendi na alipouliza,
aliambiwa halisafiri na akaahidiwa kufaul-
ishwa kwenye gari la Kampuni ya Isamilo.

Alisema alipofika kwenye kampuni hiyo ya
Isamilo, alikuta milango imefungwa na abiria
hawaruhusiwi kuingia na alipoulizia kili-
chokuwa kinaendelea, aliambiwa ikishindi-
kana atarudishiwa nauli yake.

“Mimi nimetoka Chunya, nimefika hapa
ninakuta usafiri hamna, sasa hivi ninawaza
kwamba endapo itashindikana nirudishiwe
nauli ili nirudi tena Chunya nikajipange
upya?” Alisema Jidaha.

Chama cha Kutetea Abiria nchini
(CHAKUA), kimelaani kitendo cha wamiliki
wa mabasi hayo kusitisha safari wakati tayari
walikuwa wameshachukua fedha za abiria na
kuwaacha wakihangaika stendi.

Mjumbe wa Chama hicho, Laudeni Mwam-
bona, aliiomba serikali na TABOA kumaliza
mgogoro huo ili kuondoa tatizo kwa wa-
nanchi ambao wanapata shida.

Alisema chama hicho kinakubaliana na
matumizi ya Tiketi Mtandao kwenye mabasi
kwa maelezo kuwa kama taifa ni lazima lien-
dane na mabadiliko ya teknolojia ambayo
yanaendelea duniani. Meneja wa Mamlaka ya
Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini (LATRA), Denis
Daudi, alisema wanaendelea kuwasiliana na
wamiliki wa mabasi hayo ili wawajibike ku-
wasafirisha abiria waliokwama kituoni huku
wakiwa wamechukua fedha zao.

Daudi alisema endapo wamiliki wa ma-
basi hayo wataendelea na mgomo huo,
watachukuliwa hatua za kisheria kwa mael-
ezo kuwa mabasi yanayofanya safari kwenda
mikoa mingine, yalikuwa yanaendelea na sa-
fari zake.
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Waasisi TAMWA
wapewa tuzo

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Wanahabari Wanawake Tan-
zania (TAMWA) kimetoa tuzo za heshima za
kutambua mchango wa waasisi wake 12 kati-
ka kuadhimisha Siku ya Mwanamke Duniani.

Mwenyekiti wa Baraza Ia Chuo Kikuu cha
Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili (MU-
HAS), Dk. Harrison Mwakyembe, ambaye ali-
kuwa mgeni rasmi katika hafla hiyo iliyofanyi-
TAMWA kwa kutambua na kuenzi mchango
mkubwa wa wanawake 12 walianzisha chama
hicho katika wakati ambao dunia ilikuwa im-
etawaliwa na mfumo dume.

Dk. Mwakyembe alisema ameshuhudia
mafanikio makubwa ya TAMWA yaliyofikiwa
kwa juhudi za waasisi hao, ikiwamo kusaidia
kupunguza matukio ya ukatili yaliyokuwa
yakiliitia aibu Taifa kama mauaji ya watu we-
nye ualbino.

Alisema wakati huo waasisi walifanya ma-
pambano ya kupinga masuala ya ukatili hali
haikuwa rahisi na kauli iliyokuwa ikitawala
ni kuwa kila mwanaume mwenye mafanikio
nyuma yake kuna mwanambke.

“Ikaja tena na kauli ya mwanamke akiwez-
eshwa anaweza ilipokelewa tena kwa nguvu
na kufanya wanawake  kutembea kifua
mbele,” alisema Dk. Mwakyembe.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa TAMWA,
Rose Reuben, alisema waliamua kuadhimi-
sha Siku ya Mwanamke kwa kuwaenzi waasisi
hao 12 ambao walikuwa na msukumo wa
kutetea haki za wanawake na watoto wa kike.

Aliwataja wanawake hao aliowaita malkia
wa nguvu kuwa ni Halima Shariff, Elizabeth
Marealle, Rose Kalemera, Leila Sheikh, Nelle
Kidela (marehemu) Fatma Alloo, Edda Sanga,
Ananilea Nkya, Rose Haji, Pili Mtambalike,
Jamila Chipo (marehemu) na Valirie Msoka.

“Bila waasisi hawa, haya yote yasingefanyi-
ka. Tunathamini maamuzi yao, shughuli za
kukiunda, kukikarabati na kisha kukiweka
chombo hiki majini, hadi sasa kinapoelea kwa
fahari,” Reuben.

Alisema kauli mbiu ya maadhimisho ya
mwaka huu inayosema ‘Mwanamke katika
uongozi, chachu kufikia dunia yenye usawa’
wanajivunia waasisi hao wa TAMWA ambao
wameweza kutimiza wajibu wao.

Aidha, aliwataka wanawake vijana kuanzi-
sha mawazo yatayosaidia watu wengine kama
ambavyo waasisi hao walivyofanya.

“Waasisi walionzisha TAMWA wawili kati
yao wameshafariki dunia, lakini mawazo yao
yanaishi hadi sasa, haki zinatendeka chini ya
sheria zilizopitisha kupitia mawazo waliyoy-
atoa. Niwaase wanawake vijana msilale na
mawazo yawasilisheni kwa ajili ya kusaidia
mabadiliko ya wenzetu,” alisema Reuben.

Naye Mwasisi wa TAMWA, Rose Haji alise-
ma haikuwa kazi rahisi kuanzisha TAMWA
wakati huo, changamoto zilizokuwa nyingi,
lakini walishikamana kuhakikisha wanatimi-
za lengo hilo katika wakati ambao wanawake
walikuwa hawapewi kipaumbele kwa kuwa
hawakuaminika.

Naye Mwasisi Fatma Alloo, mbali na kue-
lezea harakati za kuanzisha TAMWA na ma-
pambano ya kutetea haki za wanawake na wa-
toto, aliwaasa wanahabari wake kupendana,
kufanya kazi kwa bidii, kutimiza malengo
waliyojiwekea na kujiendeleza kimasomo na
kusoma vitabu mbalimbali.

Ubomoaji nyumba 100 za Dar wachukua sura mpya

Na Romana Mallya

UBOMOAJI wa nyumba takrib-
ani 120 katika eneo la Mabibo
Kisiwani wilayani Ubungo mkoa-
ni Dar es Salaam, umechukua
sura mpya baada ya serikali kue-
lekeza viongozi wa eneo hilo ku-
kata rufani.

Akizungumza na Nipashe
jana, Kamishna wa Ardhi Msaid-
izi Mkoa wa Dar es Salaam, Idrisa
Kayera, alisema baada ya tatizo
hilo kutokea, wametoa maelek-

ezo kwa viongozi wa eneo hilo
kuwataka wakate rufani ma-
hakamani.

“Kimsingi hakuna kitu kipya
ila muhimu tushirikiane na wa-
nanchi kwa maana kwamba wa-
natakiwa kutekeleza majukumu
fulani fulani, kwa sababu kitu
kikiamuliwa na mahakama ni
mahakama tu inaweza kubadili-
sha uamuzi, tunachofanya tu-
naendelea kushauri wafanyeje
ili kuhakikisha suala linapungua.

“Moja ya mambo tumewaam-

bia wahakikishe ni kukata ru-
fani leo (jana) na kupata zuio la
mahakama, tumeshawaambia
na kuwapa mwelekezo. “Ni kwa
sababu mahakama ikishasema
mtu fulani amefungwa, huwezi
kutumia nguvu kumtoa. Una-
chotakiwa ni kutazama fursa
sehemu gani unaweza kupita
ili kuhakikisha suala hilo linak-
wisha. Njia pekee na ya haraka
ni kupata zuio la mahakama na
rufani,” alisema.
Kamishna Kayera

mwenyekiti wa kamati wa eneo
hilo anafuatilia kuhakikisha wa-
napata vitu vinavyohitajika ili
kukata rufani.

“Ninavyoona siyo suala kub-
wa, linaweza kuisha kwa maana
kwa kupita njia zilezile za ma-
hakamani ili kuweza kulimaliza,”
alisema.

Juzi, Nipashe iliripoti kuhusu
uwezekano wa kubomolewa kwa
nyumba hizo ifikapo Jumanne
ijayo kutokana na kuwapo kwa

alisema

amri ya mahakama.

Aliyekuwa Waziri wa
Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Dk.
Harrison Mwakyembe
(kulia), akimkabidhi tuzo
mmoja wa waasisi wa
Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake
(TAMWA), Fatma Allo
(kushoto), wakati wa
maadhimisho ya Siku
ya Wanawake Duniani
kwa kuwaenzi waan-
zilishi wa chama hicho,
jana. Wapili kulia ni
Mwenyekiti wa TAMWA,
Joyce Shebe na Mkuru-
genzi wa chama hicho,
Rose Reuben. PICHA:
JUMANNE JUMA

Waziri akerwa madereva kutopewa mikataba kazini

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu - Sera, Bunge,
Ajira, Kazi, Vijana na Watu
Wenye Ulemavu, Jenista
Mhagama, amekerwa na Kki-
tendo cha waajiri nchini kue-
ndelea kuwatumia madereva
kufanya kazi bila kuwa na mi-
kataba rasmi.

Mhagama aliweka wazi
kukerwa na kitendo hicho
wakati wa kikao cha majadil-
iano kuhusu kero za madere-
va katika sekta ya usafirishaji
nchini.

Kikao hicho kilihusisha
Msajili wa Vyama vya Wa-
fanyakazi na Waajiri nchini
pamoja na wadau mbalimbali
katika sekta ya usafirishaji.

Alisema sekta hiyo ni
moja ya maeneo ambayo ni
muhimu katika ukuaji wa
uchumi, hivyo wadau wali-
opo, wanatakiwa kutimiza
wajibu wao ipasavyo. Waziri
huyo alisema sekta ya usa-
firishaji isipokuwa na utulivu,
uchumi wa nchi hautakuwa
kwa kuwa madereva ndiyo
wanahusika  katika  usa-
firishaji bidhaa na wafanyabi-
ashara.

“Ninashindwa kuelewa
kwanini madereva hadi leo
hii wanaendelea kufanya kazi

bila ya kuwa na mikataba
pamoja na hatua ambazo
tumekuwa tukichukua.

“Sasa, ninaagiza baada ya
kikao hiki, kiitishwe king-
ine ambacho kitawahusisha
waajiri ili tufikie makubali-
anao,” Mhagama aliagiza.

Alisema kuwa baada ya
kufanyika kwa kikao hicho,
makubaliano yatakayofikiwa
ndiyo yatatumika kuchukua
hatua kwa yeyote atakayek-
wenda kinyume.

“Lazima tujadiliane na
kubaini nani mwenye shida.
Kama ni madereva au waajiri
ndiyo wenye shida na ku-
fanya makubalinao na baada
ya hapo tutaanza kuchukua
hatua kwa mujibu wa sheria
na miongozo mbalimbali ya
nchi na mikataba tuliyosaini
kimataifa,” alionya.

Vilevile, aliwataka waajiri
kuacha kutumia nafasi zao
kuwanyima haki wafanyakazi
kuanzisha vyama vyao.

“Uoga wa waajiri juu ya vy-
ama hivi sasa hauna maana
kwani hivi vyama vya wa-
fanyakazi vinatumika kama
daraja baina ya waajiri na wa-
fanyakazi, hivyo hakuna saba-
bu ya kuvihofia,” alisema.

Aliwataka waajiri pamoja
na wafanyakazi kuwa na uta-
ratibu wa kukaa meza moja

kujadiliana kero mbalimbali ili
kuzuia kwa migogoro katika mae-
neo ya kazi.

Msajili wa Vyama vya Wafan-
yakazi na Waajiri nchini, Pendo

Berege, alisema lengo la kikao
hicho ni kujadiliana kero zilizopo
kwenye sekta ya usafirishaji
hususani madereva ili zipatiwe
ufumbuzi.

5P AUCTION MART :

GSP AUCTION MART

KUMB No. AFCL/2021/DM/020

GSP AUCTION MART Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na kampuni ya ALLIANCE FINANCE
CORPORATION LIMITED S.L.P 40780 Dar es salaam tunapenda kutangaza mnada wa hadhara
wa kuuza Magari kwa njia ya mnada wa magari twaja hapo chini.Siku ya ljumaa tarehe
26/03/2021 mnada utaanza Saa 5:00 kamili asubuhi katika yadi ya ALLIANCE FINANCE
CORPORATION LIMITED iliyopo Dar es salaam vingunguti na Mwanza Sinai Mabatini.

CUSTOMER NAME MODEL VEH_NO ‘ LOCATION

MOSES PETER ABDONI LP 909 BUS T877DNN | DAR ES SALAAM
ABDALLAH KIBWANA KIBWANA LP909 BUS T351DPS | DAR ES SALAAM
HEKIMA GERVAS BIDYANGUZE LPO 909 T421DRX | DAR ES SALAAM
HEKIMA GERVAS BIDYANGUZE LPO 909 T763DRX | DAR ES SALAAM
LUKE ASSOCIATE LTD PRIMA 2523 T678DNE | DAR ES SALAAM
LUKE ASSOCIATE LTD PRIMA 2523 | T613DMQ | DAR ES SALAAM
FRED MALIN KAZI XENON T449DTV ARUSHA

1. Dhamana itauzwa Kama ilivyo.

25% na mnada utarudiwa tena.

2. Mnunuzi anatakiwa kulipa siku hiyo hiyo ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14) kukamilisha malipo yote
ukishindwa kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia

4. Gharama za kuona, kukaguwa, kuhamisha umiliki ni juu ya mnunuzi.
5. Kwa yeyote atakayeharibu mnada hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

KWA TAARIFA ZAIDI WASILIANA NA:

GSP AUCTION MART PO BOX 310088 DAE ES SALAAM.

+255 654 922 892, +255 687 638 679
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Halotel yasaidia mil. 5/-
watoto wenye ulemavu

Na Mwandishi Wetu

KITUO cha kulelea watoto wenye
ulemavu wa mfumo wa ufahamu, Salt
Vocational Training Center cha Mak-
es Salaam, kimepewa msaada wa Sh.
milioni tano na Kampuni ya Halotel,
kuunga mkono juhudi za wanawake
wapambanaji kusaidia kuleta mabadi-
liko kiuchumi.

Kituo hicho kinachoongozwa na
mwanamke kinatoa elimu ya ujuzi
na ufundi stadi kwa watoto licha ya
changamoto za ufahamu wanazoka-
biliana nazo.

Katika mwendelezo wa kuadhimi-
sha Siku ya Wanawake Duniani,
Kampuni ya Halotel Tanzania imetoa
msaada huo kuunga mkono juhudi za
wanawake wapambanaji katika maju-
kumu yao ya kuleta mabadiliko chan-
ya katika nyanja mbalimbali ikiwamo
kiuchumi, kijamii na kujenga taifa.

Kiongozi wa kituo hicho, Rebeka
Lebi, alisema kituo chake kina watoto
zaidi ya 22 wanaokabiliwa na tatizo la
mfumo wa fahamu ikiwamo usonji,
udumavu, mtindio wa ubongo na ki-
fafa. “Kutokana na changamoto hizi
na wazazi kukosa kipato cha kuwa-
saidia, wanashindwa kupata msaada

Akitoa msaada huo, Ofisa wa Habari
Halotel, Hindu Kanyamala, alisema
Halotel inajisikia furaha kuendelea
kusherehekea Siku ya Wanawake Du-
niani na Rebeka kwa kutambua na
kuunga mkono juhudi zake za kulea
watoto hao.

“Tunampongeza  kwa  kuona
umuhimu wa kulea na kutoa ujuzi kwa
watoto hawa na kuleta mtazamo na
matokeo chanya kwa jamii kwa ujum-
la. Hivyo kiasi hiki tulichokitoa tuna
imani kitasaidia watoto hawa kusogea
mbele zaidi,” alisema.

Kwa upande wake kiongozi wa kituo
hicho, Rebeka alisema; “Tunashukuru
sana uongozi wa kampuni ya Halotel
kwa kutambua umuhimu wa kituo
hiki na kile tunachokifanya, msaada
huu umekuja kwa muda muafaka na
utatusaidia katika ununuzi wa vifaa
vya kufundishia na mahitaji mengine,
hapa kituoni. Watoto hawa wame-
kuwa wakikumbwa na changamoto
mbalimbali za kimalezi wanapokuwa
majumbani, wengine wamekuwa wak-
ipitia changamoto za unyanyasaji wa
kijinsia na kutopata malezi bora, tuka-
ona kupitia sisi Salt Center tunaweza
badilisha maisha ya watoto hawa kwa
kuwapa ujuzi ili waweze kuwa chachu

na waweze kujitegemea na kushiriki

| traning sentrg

| traning cenrg

MKuu wa Kitengo cha Idara ya Masoko Halotel, Sakina Makabu, akikabidhi msaada wa Sh. 5,000,000
kwa Mkuu wa kituo cha kulea na kutoa mafunzo na ufundi stadi kwa watoto wenye changamoto ya
ulemavu wa mfumo wa fahamu Rebeka Lebi. Kushoto ni Ofisa Mawasiliano, Hindu Kanyamala na
Stella Pius. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shule maalum watoto wenye
ulemavu yapokea wanafunzi

wa malezi ya karibu,” alisema. katika ujenzi wa taifa.”

TAASISI YA UHASIBU TANZANIA
(TIA)

KURASINI, MAKUTANO YA BARABARA YA
KILWA/NELSON MANDELA

Barua zote zijibiwe kwa

Afisa Mtendaji Mkuu — TIA

Simu Na. 02850717

Nukushi.: 0736502630

Barua pepe: tia@tia.ac.tz

Tovuti: www.tia.ac.tz

S. L. P. 9522,
DAR ES SALAAM,

TAARIFA KWA UMMA

MADAI YA MWANAFUNZI WA TIA KUTIWA MBARONI
KWA TUHUMA ZA MADAWA YA KULEVYA

Dar es Salaam, Jumatano Machi 10, 2021.

Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA) inakanusha taarifa iliyoandikwa na Gazeti la Mwananchi
toleo la Jumatano, Machi 10, 2021, ukurasa wa 1 zenye kichwa cha habari “Mwanafunzi TIA

mbaroni kwa ‘unga’”.

Kama ilivyonukuliwa na gazeti hilo, mtuhumiwa Bi. Allu Murugwa (24) alidahiliwa na Taasisi
ya Uhasibu Tanzania (TIA) na kusajiriwa kwa namba DSM/DBA/18/51801, katika kozi ya
Stashahada ya Usimamizi wa Biashara. Bi. Allu Murugwa alihitimu mafunzo yake mwaka
2020, hivyo, kwa sasa siyo mwanachuo wa TIA.

Kwa taarifa hii, Umma unafahamishwa kwamba, tuhuma zinazomkabili Bi. Allu Murugwa,
hazina uhusiano wowote na Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA).

Imetolewa na; w
Lillian Mpanju Rugaitika
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Masoko na Uhusiano

Na Augusta Njoji, ARUSHA

HATIMAYE shule maalum ya sekond-
ari kwa ajili ya wanafunzi wenye mabhitaji
maalum ya Patandi iliyoko Arusha, imeanza
kupokea wanafunzi baada ya serikali kuka-
milisha ujenzi wake kupitia Mradi wa Lipa
Kulingana na Matokeo (EP4R).

Ujenzi wa shule hiyo umegharimu Sh. bilio-
ni 3.6 na ni shule ya kwanza ya serikali nchini
kujengwa kwa ajili ya watoto wenye ulemavu
wa aina mbalimbali.

Akizungumza jana na Nipashe, Mkuu wa
Shule hiyo, Janeth Mollel, alisema hadi sasa
wanafunzi 143 ambao kati yao 93 ni wenye
ulemavu, wameripoti kuanza masomo wiki
mbili zilizopita.

“Hii shule inachukua watoto hawa wenye

mahitaji maalum nchi nzima. Tunashukuru
serikali kwa kuona umuhimu wa kujenga
shule hii ambayo ni ya kipekee Tanzania
nzima na inawezekana pia Afrika Mashariki,”
alisema.

Mollel alisema shule hiyo upekee wake ina-
chukua wanafunzi wa aina zote wa elimu ju-
muishi na ina uwezo wa kuchukua wanafunzi
wa bweni na kutwa 600 huku uwezo wake
wa mabweni ni kuchukua wanafunzi wa 416.

“Kuna watoto wenye ulemavu wa aina
zote wanasoma hapa. Watoto wasiosikia na
wanaotumia viti mwendo, miundombinu ya
shule hii imezingatia mabhitaji ya watoto we-
nye ulemavu. Kuna vyumba maalum kwa ajili
ya wanafunzi ambao wana ulemavu mkubwa
wa viungo na vyumba hivyo vina vyoo nda-
ni,” alisema.

Z'bar yatoa msimamo chanjo corona

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya Ustawi wa Jamii, Wazee,
Jinsia na Watoto, Nassor Ahmed Mazrui,
amesema wizara yake haitakubali chanjo ya
corona, mpaka madaktari wakae pamoja na
kufanyia uchunguzi ubora wa chanjo hiyo.

Amesema iwapo wataridhika na ubora
wake, watakuwa tayari kutumia ikiwa mara-
dhi hayo yataendelea kuwapo nchini.

Mazrui aliyasema hayo jana baada ya
Mwakilishi wa Shirika la Afya Duniani (WHO),
Dk. Andermichael Ghirimry, kuiomba Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) kutoa tak-
wimu za wagonjwa wa corona ili kulisaidia
shirika hilo kupata takwimu sahihi za maam-
bukizi mapya na vifo vinavyosababishwa na
maradhi hayo.

Mwakilishi huyo wa WHO alitoa ombi hilo
katika ofisi ya wizara, Mnazi Mmoja, baada
ya kuwasilisha ripoti ya mpango mkakati wa
WHO ya kutokomeza maradhi ya kipindupin-

du Zanzibar.

Dk. Ghirimry alisema kuna changamoto ya
kupata takwimu za wagonjwa na vifo vinavyo-
tokana  na corona, hivyo kutokujua hali ya
tathmini ya maradhi hayo.

Pamoja na kuweka msimamo huo, Mazrui
aliwataka wananchi kuendelea kuchukua ta-
hadhari ya kujikinga na maradhi ya corona
na kwamba bado maradhi hayo yapo duniani.
Alisema kutokana na uwapo wa ugonjwa huo,
ni wajibu wa kila mwananchi kuchukua ta-
hadhari na kuepuka misongamano isiyo ya la-
zima pamoja na kufuata ushauri unaotolewa
na wataalamu wa afya kujikinga na maradhi
hayo ambayo yamegharimu maisha ya watu
wengi duniani.

“Maradhi ya kupumua ambayo kwa sasa
yanawapata Watanzania si corona na kuna
baadhi ya wagonjwa hupata maradhi ya ku-
pumua wakipimwa hawana corona na wen-
gine hukutwa na maambukizi ya corona bila
kuugua maradhi ya kupumua,” alisema.
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frican Agricalture

POSITION ANNOU

Researcher
IITA-TZ-2021 - IRRI-004 -NRS- DAKAWA -MOROGORO

POSITION ANNOUNCEMEN

Seed Systems Specialist
IITA-TZ-2021 - IRRI-003 -NRS-MOROGORO

The International Institute of Tropical Agriculture (IITA) on behalf of the International Rice Research Institute
(IRRYI) invites applications for the position of Researcher.

Background: The International Rice Research Institute (IRRI) is a nonprofit independent research and training
organization. IRRI is a member of the Consultative Group of International Agricultural research (CGIAR)
Consortium. IRRI develops and promotes new rice technologies such as high yielding varieties, climate and
stress resilient varieties and technologies that offer the promise of increased productivity with optimum
resources and hence ensure the welfare of farmers.

Duty Station: The position will be based Dakawa - Morogoro, Tanzania.
Criteria for Success / Qualifications

+ Bachelor of Science Degree in Agriculture

+ Minimum 2 years of relevant work experience in plant breeding

Skills and knowledge
+ Familiarity with quality control tools
+ Proven technical proficiency in conducting research experiments preferably in the field
+ Strong analytical skills
+ Strong oral and written communication skills
+ Strong organizational and interpersonal skills

Responsibilities
1. Plan the implementation of routine experiment(s) in the field of Plant Breeding to support projects goals of the
Organizational Unit's (OU’s) research objectives related to breeding
+ Coordinate with collaborators on their research activities as required
+ Plan the support/manpower needed and set up work schedule
+ Prepare the material and equipment needed based on research outline provided
+ Assist in applying methods/techniques that guarantee the success of the experiments

2. Assist in supervising the implementation of experiments in the field of Plant Breeding
+ Oversee the work of research technician and/or contract workers to ensure that research activities are
implemented according to plan and specific standards
+ Coordinate with collaborating OUs the timely supply of material needed
+ Contribute to the preservation of research areas and direct the maintenance of technical equipment
(repair and replacement)

3. Collect and analyze research data in the field of Plant Breeding
+ Collect and process data to its required form
+ Identify inconsistencies in the data collection and/or missing information
+ Carry out graphical and basic statistical data analysis
+ Update database for storage and retrieval of information/data

4. Contribute to the preparation of reports and publications, and presentations in the field of Plant Breeding
+ Provide appropriate data and information about experiment(s)
+ Contribute to manuscripts/write —ups for annual reports and publications in referred journals as well as
* presentation/posters for national and international conference

5. Support the training of scholars, partners and on-the-job trainees as required
Act as resource person for training courses and visitors

6. People Management
+ Supervise the work of Research Technicians
+ Provide feedback on performance of Research Technician to immediate supervisor
+ Assist Students and Trainees

7 Perform any other duties as assigned by Supervisor from time to time

General information:
The duration of contract for the position is two years. This is a nationally recruited position and IITA offers a
competitive remuneration package.

Applications: Applications including curriculum vitae, copies of certificates, telephone number, email address,
and names and addresses of two referees should be sent to the Country Representative, IITA-Tanzania, Plot
No. 25, Mwenge — Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area P.O. Box 34441, Dar es Salaam, Tanzania or by

email to lITA-Tanzania@cgiar.org

Applicants are requested to please indicate the reference number for the position as indicated on the heading of the
announcement in your application as well as on the subject of your email if sending by email. If sending by post or
hand delivery, please indicate the reference number on your application as well as on the left-hand side of your
envelope. Please note that any applications without the reference number indicated will be automatically disqualified.

Closing date:
Two weeks from the date of advertisement appearing in the newspaper.
Please note that only shortlisted candidates will be contacted.

The International Institute of Tropical Agriculture (IITA) on i
behalf of the International Rice Research Institute (IRRI) invites

applications for the position of Seed Systems Specialist

Background: The International Rice Research Institute (IRRI) is
a nonprofit independent research and training organization. IRRI
is a member of the Consultative Group of International
Agricultural research (CGIAR) Consortium. IRRI develops and
promotes new rice technologies such as high yielding varieties,
climate and stress resilient varieties and technologies that offer
the promise of increased productivity with optimum resources
and hence ensure the welfare of farmers. There is a need to
scale up the adoption of these varieties /ftechnologies for faster
impacts. Farmer-to farmer exchange of seeds is considered to be
the main mechanism for the widespread dissemination of
varieties. The dimension of farming system has changed in terms
of the preference of the farmers, use of mechanized agriculture,
men moving out for work and women holding the charge for
farming. It's important to conduct research that can suggest
interventions for awareness creation, demand creation, adoption
and impact of new varieties. It is also important to compare and
find the pros and cons of different delivery/extension approaches
for dissemination of these varieties.

Under the supervision of Seed Systems and Product
Management Lead - Africa , the Seed Systems specialist will
work around, strengthening seed systems and extension
research, promoting rural innovation, partnership and
liaisoning, monitoring and evaluation of seed systems’
development. Monitor the strategic collaboration around seed
systems and extension research, conceptualize, design and
execute research with the aim of evaluating the ongoing seed
systems activities across different key projects in Tanzania and
strengthen the same; and interact cohesively with the regional
team in relevant activities.

Duty Station: The position will be based Morogoro, Tanzania.
Criteria for Success / Qualifications

+ Bachelor’s degree in Agriculture/ Agri business/Rural
development with minimum 4 years of relevant work
experience around agriculture extension, rural livelihoods,
sustainable  agriculture/development  and  project
management.

+ Master’s degree in Agriculture/ Agri business/Rural
development with minimum 2 years of relevant work
experience around agriculture extension, rural livelihoods,
sustainable  agriculture/development  and  project
management.

Skills and knowledge
mandatory
+ Knowledge and extensive experience in the field of
agriculture extension, ~agri-business planning, rural
development
Strong oral and written communication skills and scientific
documentary skills
+ Strong organization and interpersonal skills
Experience of working with government stakeholders
(Ministries, nationals partners)
Experience of extensively working with and managing
partners
+ Experience with gender and rural
approaches
+ Experience on data analysis and relevant statistical tools
Preferred
Working experience in stakeholder ~management,
development research, and applied agri-economics
Work experience with international organizations
+ Good understanding of rural livelihood systems

development

Responsibilities
3.1, Purpose
+ Monitor and manage the strategic collaboration around
seed systems and extension research. Conceptualize,
design, execute collaborative research to evaluate and
improve good quality seed demand creation approaches
across various regions in Tanzania
+ Promote, manage various rural development and
innovation models around extension/seed systems/climate

smart technologies engaging various institutions, change
agents and stakeholders
+ Identify gender- and market-responsive seed systems
interventions and extension approaches for enhancing
livelihoods, including demonstration of new varieties to
generate demand and capacity building of local institutions
Recommend  approaches  for  promoting  seed
entrepreneurship amongst women and youth and their
collectives
Design, manage and monitor research activities including
necessary protocols, research tools, data collection,
analysis and interpretation
Establish and promote strategic partnership, innovation forums
and partner management for key projects

3.2. Engagement
+ Consult and collaborate with NARES/ Govt and non-Govt
extension agencies, and private sector partners for
strengthening seed systems and extension research and
new approaches in seed and delivery systems
+ Work closely with partners, facilitators, enumerators for
executing surveys and various research-oriented
interventions
+ Collaborate with NGOs, Community based institutions,
women’s groups for innovation in extension approaches,
gender-responsive interventions and piloting seed
entrepreneurship models
Engage with knowledge agencies, training institutions and
experts for stakeholder capacity building and
strengthening partnership
Monitor and manage field technical staff for strengthening
outreach programs, monitoring, evaluation, action
research and experiments

3.3. Delivery

Research studies designed, managed, analyzed and
interpreted

Documentation of research findings including data
collection, analyses and reporting, measured outcomes,

impacts

+ Technical literature and publication in  scientific
journals/websites

+ Knowledge and communication products including

website, blogs, newsletters, etc
+ Various extension models and interventions for farmers,
women farmers and key stakeholders executed, monitored
and evaluated
+ Contribute to the development of concept notes and
projects for funding or technical collaborations for research
and development jointly with relevant IRRI staff
Develop and contribute towards documentary outputs like
knowledge products and research  document/
publications/scientific writing/policy briefs

General information:
The duration of contract for the position is two years. This is a
nationally recruited position and IITA offers a competitive
remuneration package.

Applications: Applications including curriculum vitae, copies of
certificates, telephone number, email address, and names and
addresses of two referees should be sent to the Country
Representative, [ITA-Tanzania, Plot No. 25, Mwenge -
Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area P.O. Box 34441, Dar
es Salaam, Tanzania or by email to IITA-Tanzania@cgiar.org

Applicants are requested to please indicate the reference
number for the position as indicated on the heading of the
announcement in your application as well as on the subject of
your email if sending by email. If sending by post or hand
delivery, please indicate the reference number on your
application as well as on the left-hand side of your envelope.
Please note that any applications without the reference number
indicated will be automatically disqualified.

Closing date: Two weeks from the date
of advertisement appearing in the newspaper.
Please note that only shortlisted candidates will be contacted.
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MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

Kurasimisha makazi,
kupima ardhi utakuwa
mwarobaini migogoro

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi inahamasi-
sha urasimishaji wa makazi na kupima ardhi, kwa kuweka utarat-
ibu maalum ambao unawezesha kila kipande cha ardhi kupimwa
na kuwa na kumbukumbu muhimu zinazotuzwa kianalojia na
digitali.

Katika baadhi ya maeneo kazi ya urasimishaji imepewa kam-
puni, ambazo baadhi zimefanikiwa kutekeleza wajibu wake ip-
asavyo, lakini katika maeneo mengine kazi haijafanyika.

Kurasimisha makazi kunawezesha kuwa na taarifa sahihi za
umiliki wa ardhi, kuongeza thamani ya ardhi, mapato kwa kuwa
sasa serikali itajua idadi ya wamiliki na kiasi cha kodi wanayotak-
iwa kulipa kila mwaka.

Lakini kwa upande wa ardhi ambayo haijaendelezwa ikip-
imwa, itaongezeka thamani kwa kuwa mmiliki atakuwa na hati-
miliki ambayo ni nyaraka muhimu anayoweza kuitumia kwenye
taasisi za fedha kuomba mkopo.

Kuchelewa urasimishaji wa ardhi ni kuchelewesha maende-
leo na kuendeleza migogoro ya ardhi, ambayo siyo lazima kwa
kuwa kila kipande cha ardhi kikishakuwa na mmiliki anayetam-
bulika, maana yake siyo rahisi mtu kuvamia.

Wiki iliyopita, Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Willium Lukuvi, aliagiza kuchukuliwa hatua watendaji
wote wa Chuo cha Ardhi Morogoro waliochelewesha urasim-
ishaji makazi katika Kata ya Kivule, Dar es Salaam.

Hii ni sehemu moja kati ya nyingi zinazotakiwa kurasimishwa,
lakini kwa sababu mbalimbali hakuna utekelezaji, jambo ambalo
linachelewesha nia thabiti ya kushughulikia migogoro ya ardhi.

Mathalani, Machi 15, mwaka huu, utekelezaji wa amri ya Ma-
hakama kubomoa nyumba za watu eneo la Tabata Kisimani Man-
ka ambazo zinadaiwa kujenga eneo la viwanda.

Dar es Salaam ina mpango mkuu wa ardhi wa miaka ya 70
ambao mara kadhaa imefanyiwa mapitio, lakini kumekuwa na
uvamizi kwa kuwa yapo maeneo yahajaendelezwa kwa muda
mrefu na wananchi walipoanza kujenga hawakuchukuliwa hat-
ua, huku wengine wakimilikishwa kisheria.

Katika maeneo mengi ya miji bado urasimishaji wa ardhi
na kuwapo kwenye mfumo wa kidigitali haujafanyika na ndiyo
maana miaka 60 ya Uhuru bado migogoro ya ardhi inashika kasi,
na utapeli mwingi unafanyika kwenye ardhi.

Katika kata kuna kamati za ardhi ambazo moja ya majukumu
yake makuu ni kusimamia ardhi ya eneo husika na kuhakikisha
taratibu zinafuatwa, lakini kwa maeneo mengi kinachofanyika ni
kukusanya fedha za asilimia 10 ya mauzo ya ardhi, huku mchezo
wa kumilikisha ardhi husika ukiendelea.

Ni muhimu sana wizara na mamlaka za serikali za mitaa zi-
katoa elimu sahihi kwa wananchi, ili wajue hatua za kufuata hadi
makazi yake yarasimishwe au umiliki ardhi, kwa kuwa wengi ha-
wafahamu na ndipo matapeli hupata nafasi ya kutenda ubaya.

Iwapo nchi itafanikisha urasimishaji wa ardhi, ni wazi itaku-
wa rahisi kutekeleza mpango bora wa maendeleo ya ardhi kwa
kutenga ardhi kulingana na matumizi, jambo ambalo litapunguza
kama siyo kumaliza migogoro kati ya wakulima na wafugaji, mtu
na mtu, taasisi na mtu, taasisi na taasisi, hifadhi na binadamu
pamoja na wanyamapori na binadamu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine
Protace

H”

)

Tutambue kwanza mfumo dume

unawaumiza wahitaji, wajane

MFUMO dume ni matokeo ya
dhana za kurithi, imani za ki-
dini, mila na utamaduni am-
bazo zinamkandamiza mwa-
namke na mtoto wa kike.

Katika kuhakikisha wa-
nawake na mabinti zao
wanapata haki za msingi,
kunatakiwa suala la mfumo
dume lisiwepo kwa kuny-
imwa nafasi.

Kama bado kutakuwapo
familia zinazoendekeza
mambo ya mfumo dume, wa-
jue wanaendelea kuwanyima
haki wanawake na watoto wa
kike.

Katika kuadhimisha Siku
ya Wanawake Duniani, kilele
chake kilikuwa Jumatatu wiki
hii, ilianikwa namna mfumo
dume umekuwa sababu ya
kudidimiza haki za wajane
kwa baadhi ya jamii.

Mojawapo ni kutoka kwa
Ally Mzava, Mwenyekiti wa
Serikali ya Mtaa Mnadani,
Kata ya Majohe, katika Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es Sa-
laam, alipoadhimisha siku
hiyo maalum kwa kinamama
katika viwanja vya Kipungu-
ni, ndani ya eneo lake.

Mwenyewe alikuwa na
ufafanuzi niliyoupenda kwa
nukuu hii: “Elimu inatakiwa
itolewe, ili wanawake wazi-
tambue haki zao na kama
hakutakuwa na elimu, baadhi
ya wanawake wajane wataen-
delea kupoteza haki zao.”

Mzava, pia anasema wa-
nawake wanachangia mengi
katika maendeleo kitaifa,

hata kimantiki mafanikio
ya mwanaume nyuma yake
yamesimamiwa na mwan-
amama.

Katika  hilo nahimiza
kwamba, kuna haja kubwa ya
wanaume kuwatambua wa-
nawake, kutokana na namna
jinsia hiyo inavyotumia njia
salama kulinda mali zao za
pamoja.

Mwenyekiti wa Serikali ya
Mtaa Amani katika kata hiyo
ya Kipunguni, Daniel Mala-
ghashimba, anasema kuwa
na wanawake katika safu ya
uongozi, ni chachu muhimu
ya kufikia dunia yenye usawa
wa jamii.

Pia Malaghashimba ana
maono kwamba kila pan-
apoadhimishwa Siku ya Wa-
nawake Duniani, ni muhimu
na lazima haki za wanawake
zilindwe kwa uhalisia wa
matendo, akikapatiwa fursa
zote muhimu za kazi, kama
alivyo mwanaume kwa kadri
itakavyowezekana.

“Mwanamke anayo haki
ya kupata huduma bora,
ikiwamo afya ya uzazi sala-
ma na uwezo wa kumiliki
mali,” anasema.

Hata mdau mwanaharakati
kutoka asasi ya kupigania
haki za kijamii na kijinsia
TGNP Mtandao, Alfonsina
Amblosi, anasema kinamama
wanatakiwa  kuwaelimisha
watoto namna ya kuzifahamu
haki zao za msingi, ili wanu-
faike na majina yao ya kila
siku, sasa na waendako.

Mdau huyo mwanaha-
rakati, katika mantiki hiyo
anahimiza kipaumbele katika
haki tatu kuu za mtoto ana-
zozitaja kuwa ni kuishi, ku-
pendwa na kupatiwa elimu.

Anasema wazazi katika
nafasi yao nao wanatakiwa
kuwazoesha watoto kwa ku-
wapongeza pale wanapofan-
ya vizuri katika masomo na
mambo mengine ya msingi
kwao.

“Mtoto ajengewe mambo
mazuri na kumnunulia vitu
ambavyo una uwezo navyo,
ili aweze kuvizoea,” anase-
ma.

Alfonsia anasema watoto
katika nafasi yao hiyo, wa-
dau hao wa familia - watoto,
pia wanapaswa kulelewa ka-
tika misingi inayofaa ili wan-
apofikia umri wa ukubwani,
wasije wakabadilika kitabia,
bali wabaki katika mkondo
unaofaa.

Akizungumzia Siku ya Wa-
nawake Duniani, anawataja
wanawake kuwa ni taifa
kubwa na pale wanapowez-
eshwa, daima huwa wa-
naweza.

Siku ya Wanawake je? Pia
hapo ana lake jambo, akise-
ma wanawake wanatumika
kuleta maendeleo, hata kama
mwanaume akiishi bila mwa-
namke, bado hawezi kufanya
bajeti ya kipato chake kuki-
dhi mabhitaji, mwanamke
ana nafasi kuwezesha maen-
deleo yake na huwa yanaone-
kana.
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Walimu 100
kunolewa
Kifaransa

Na Salome Kitomari

MABALOZI wa nchi zinazozun-
gumza Kifaransa nchini, wamesema
lugha hiyo inazidi kukua Tanzania
na kwa kushirikiana na serikali
imeandaa programu maalum ya
kufundisha walimu 50 hadi 100 wa
lugha hiyo kila mwaka.

Wakizungumza wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Kimataifa ya
Lugha ya Kifaransa, mabalozi wa
nchi zinazozungumza lugha hiyo
zenye ubalozi nchini, walisema
lugha hiyo inazidi kukua na jitihada
zinafanyika kuendelea kuzalisha
wataalamu wengi watakaofundisha
Watanzania.

Maadhimisho ya siku hiyo yataam-
batana na maonyesha ya shughuli
mbalimbali za kila nchi kuanzia
Machi 17 hadi 31, mwaka huu. Balozi
wa Morocco nchini, Abdelilah Ben-
ryane, alisema Kifaransa ni lugha ya
tano kwa kuzungumzwa duniani na
ikiwa ya kwanza na pekee inawak-
ilisha kitaasisi katika nchi za Afrika,
Ulaya, Marekani na Asia.

Alisema lugha hiyo inatumika ka-
tika nyanja za maendeleo, utama-
duni, haki, usawa, demokrasia na
haki za binadamu, uchumi, elimu,
sayansi na utafiti, na pia kwenye
michezo mbalimbali.

Naye Balozi wa Ufaransa nchini,
Frederic Clavier, alisema kwa
kushirikiana na serikali wamekuja
na programu ya kufundisha walimu
ambao watakwenda kufundisha
Kifaransa, kila mwaka watawafikia
kati ya 50 hadi 100 huku lengo
[ikiwa ni kufikia 1,000 baada ya
miaka 10.

Alisema inakadiriwa kuwa
Watanzania milioni 1.5 wanazun-
gumza lugha ya Kifaransa, ikiwa
ni lugha pekee ya kigeni baada va
Kiingereza kinachotumika kwenye
mitaala ya kufundishia.

MKkurugenzi shule maarufu

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) imemhoji Mkuru-
genzi wa Taasisi ya Munazzamat Dawa Al
Islamiya (MDI), Ally Magoga, kwa madai
ya kutowalipa mishahara na posho wal-
imu na wafanyakazi wa Shule ya Wasi-
chana ya Kiislamu ya Kunduchi, Dar es
Salaam.

Aidha, TAKUKURU inafanyia uchun-
guzi malalamiko dhidi ya viongozi wa
Taasisi ya MDI, inayomiliki baadhi ya
shule nchini, ikiwamo ya Wasichana
Kunduchi yaliyowasilishwa na baadhi ya
walimu na wafanyakazi.

Malalamiko hayo yalitolewa hivi kar-
ibuni na baadhi ya wazazi na wanafunzi
wa shule hiyo, yalirushwa katika kituo
kimoja cha luninga yakiulalamikia uon-
gozi wa shule hiyo kwamba pamoja na
mambo mengine, imekuwa ikishindwa
kuwalipa mishahara na posho zingine,

walimu na wafanyakazi.

Taarifa iliyotolewa na Ofisa Uhusiano
wa TAKUKURU, Dorren Kapwani, kwa
niaba ya Mkurugenzi Mkuu wa TAKUK-
URU, Brigedia Jenerali John Mbungo,
inaonyesha kuwa viongozi wa shule, wa-
nalalamikiwa kusababisha madeni kwa
walimu na wafanyakazi.

Inadaiwa kwamba hadi kufikia Machi,
mwaka huu, walimu na wafanyakazi wa
Shule ya Wasichana ya Sekondari ya Kiis-
lamu Kunduchi wanaidai Taasisi ya MDI
Sh. milioni 406 ambayo Mkurugenzi
wake hajataka kuwalipa.

Taarifa hiyo ilionyesha kuwa baadhi
ya tuhuma zinaangukia chini ya Sheria
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Na.
11ya 2007.

“TAKUKURU inaendelea kuwahoji
walalamikiwa kukusanya vigezo,” alise-
ma Kapwani kupitia taarifa hiyo.

Pia taarifa hiyo inaonyesha kwamba
Mkurugenzi wa MDI akishirikiana na

‘Dar ahojiwa na TAKUKURU

Mkurugenzi mpya wa Elimu wa Shule
ya Kunduchi wamekuwa wakiingia mi-
kataba mibovu ya kuikodisha shule hiyo
kwa wamiliki mbalimbali bila kufuata
utaratibu.

Malalamiko mengine ni uongozi wa
MDI kukwepa kulipa kodi halali za
serikali na hivyo kuisababishia serikali
hasara na kwamba mapato ya shule ya-
mekuwa yakiishia mikononi mwa wajan-
ja wachache ndani ya taasisi hiyo.

Malalamiko mengine ni kwamba
viongozi wa MDI wametangaza
kuwaondoa  kazini  walimu  na

wafanyakazi wote wa Shule ya Kiislamu
ya Kunduchi bila kuwapa malipo yao
kwa madai kuwa hiyo ni amri kutoka
katika uongozi wa mkoa.

Pia inadaiwa kuwa tangu mwaka 2017
kuna Bodi ya Wadhamini inayoongoza
shule hiyo, lakini haijasajiliwa katika
Walaka wa Usajili, Ufilisi na Udhamini
(RITA).

&

Waziri wa Nchi,Oisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira, Ummy Mwalimu, akimkabidhi cheti na Tuzo Mkuu

|

wa Idara ya Huduma kwa Wateja wa Benki ya NMB, Abella Tarimo, baada ya benki hiyo kuwa mdhamini wa maonyesho
va biashara ya wiki ya wanawake. MPIGAPICHA WETU

Walimu wafuh

Na Augusta Njoji, ARUSHA

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imewataka walimu kujiepusha
kuweka rehani kadi zao za benki
(ATM), wanapokopa fedha kwe-
nye taasisi za fedha.

Aidha, imeagiza kuchukuliwa
hatua za kinidhamu ikiwamo ku-
fukuzwa kazi mwalimu yeyote
atakayebainika kuwa mlevi na
mtoro kazini.

Naibu Katibu Mkuu wa Ofisi
hiyo anayeshughulikia elimu,
Gerald Mweli, aliyasema hayo
jana alipokuwa akizungumza na
walimu na watumishi wa Shule ya

“Mara nyingi nilikuwa nikitem-
bea kwenye halmashauri nasikia

kuna tatizo la walimu wanakopa
hadi wanaacha kadi za ATM.
Najua hapa hawapo, eti kuna
wale wa kuacha ATM kadi hapa?
Tukisema tuweke mezani zipo?”
Alihoji.

“Nashukuru nilipofika hapa II-
boru nimeambiwa walimu wote
wana ATM si kama wale wa mae-
neo mengine kule wanapokopa,
niwapongeze sana,” aliongeza.

Kuhusu ulevi na utoro, Mweli
alisema kuna baadhi ya maeneo
nchini aliyotembelea amekuta
tatizo la ulevi na utoro kwa wal-
imu ikiwamo Arusha.

“Hata hapa Arusha kuna tatizo
la ulevi na kutohudhuria kazini.
TAMISEMI tumetoa maelekezo ya
jumla kuwa akigundulika mwal-
imu mwenye tatizo hilo, achuku-

liwe hatua za kinidhamu ikiwamo
kufukuzwa kazi,” alisema.

Aidha, alipongeza shule hiyo
kufanya vizuri kwenye mitihaniya
taifa na kuwataka kuimarisha ku-
soma kwa vitendo ili kuwaandaa
wataalamu wanaoendana na ma-
hitaji ya soko.

“Kuna watu wanasema shule
ya Ilboru inafaulisha kutokana na
kupeleka watoto wazuri, lakini ni-
seme shule za kata zinapelekewa
watoto wazuri zaidi, maana hizi
shule za vipaji zinachukuwa wale
walioongoza kwenye halmashau-
ri,” alisema.

Hata hivyo, alisema tatizo si
mtaala wa kufundishia bali ni
namna ya kuifundisha na kuwa-
taka wasiishie kuangalia kupata
ufaulu wa daraja A wahakikishe

wanagjifunza kwa vitendo.

“Sekta ya elimu tumepewa kazi
moja ya kuandaa nguvu kazi kwa
ajili ya sekta nyingine tusipofanya
vizuri tujue tumeua sekta ny-
ingine,” alisema.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Aru-
sha, Halifax Masukiri, alisema
mkoa huo umejiwekea mikakati
mbalimbali ya kuhakikisha in-
aongoza kwenye mitihani yote ya
kitaifa.

“Hapa walimu na viongozi
tumeweka mikakati yetu ambayo
tunaamini tutaongoza kwa kila
mtihani wa taifa utakaofanyika
kuanzia darasa la nne hadi kidato
cha sita,” alisema.

Awali, Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Ilboru, Denis Otieno,
alisema shule hiyo ina wanafunzi

dwa kutokuweka ATM rehani mikopo

840 na walimu 69 huku akidai
kuwa hadi sasa shule hiyo haina
hatimiliki.

“Eneo la shule halijapimwa
hivyo tunaomba serikali kulipima
ili shule iwe na hatimiliki itakayo-
saidia kujua mipaka ya eneo la
shule, lakini hati kutumika kusajili
laini ya simu ya shule maana hadi
sasa tumeshindwa kuwa na simu
ya shule kutokana na kukosa hati-
miliki,” alisema.

Pia alisema ukarabati uliofany-
wa na serikali katika shule hiyo
umechangia kuongeza ufaulu
huku akisema shule imeweka
mikakati ya kuhakikisha walimu
wanakamilisha mada za masomo
yote kila inapofika mwezi Mei ili
kufanya vizuri zaidi kwenye miti-
hani.
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NHIF
yawasajili
wanachama
2,300

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MFUKO wa Taifa wa Bima
yva Afya (NHIF) Mkoa wa
Ruvuma umesajili wana-
chama 2,298 kutoka kundi
la wanafunzi na wanachama
wa vyama vya ushirika
(AMCOS) kuanzia Julai hadi
Desemba, mwaka jana.

Hayo yalisemwa hivi ka-
ribuni na Meneja wa Mfuko
huo Mkoa wa Ruvuma,
Hance Mwankenja, huku
akibainisha kuwa makundi
mengine valiyojiunga ni
ya watu binafsi, watoto,
wafanyakazi toka taasisi za
watu binafsi na mashirika
ya dini.

Alisema jitihada kubwa
zinafanyika katika kuhakiki-
sha mwananchi mmoja
mmoja anafikiwa ili kujiun-
ga na mfuko kupitia mpango
wa Vvifurushi na TOTO Afya
kwa watoto walio chini ya
miaka 18.

Kwa mujibu wa Mwanken-
ja, kundi la vijana wa boda-
boda, madereva, mama lishe
na machinga limewekewa
mpango kabambe kwa ajili
yva kuwahamasisha na kuji-
unga na mfuko huo.

Hata hivyo, Mwankenja
alisema katika kutekeleza
shughuli za mfuko huo,
nguvu kubwa itaelekezwa
kwa wakulima walio kwe-
nye AMCOS na wanafunzi
wa shule za msingi na
sekondari.

Aliongeza kuwa malengo
ya mkoa ni kuendelea ku-
wafikia wanachama wapya
kwa kutoa elimu ya bima ya
afya ili kila mwanachama
ajue na kutambua umuhimu
wa kuwa na kadi ya bima
hiyo kabla hajapatwa na
majanga ya kuugua.

Pia alisema mfuko huo
umesajili zahanati, vi-
tuo vya afya, hospitali za
wilaya na za mkoa pamoja
na maduka ya dawa wilay-
ani kote kwa ajili ya kui-
marisha huduma bora kwa
wanachama.

Mwankenja alisema NHIF
Ruvuma inatarajia kuongeza
idadi ya wanachama kupi-
tia makundi mbalimbali
yakiwamo ya ushirika afya,
wanafunzi, vikundi vya wa-
jasiriamali pamoja na Toto
Afya kadi.

Wanaong'oa mawe upimaji ardhi waonywa

Na Munir Shemweta

SERIKALI imewaonya wami-
liki wote wa ardhi wanaoharibu,
kungoa na kuhamisha alama
za upimaji ardhi (beacons) na
kubainisha kwamba watakao-
bainika watachukuliwa hatua za
kisheria.

Taarifa ya Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
kupitia Kitengo cha Mawasiliano
Serikalini iliyotolewa jana, ilieleza

kuwa ni kosa kisheria kufanya
shughuli  yoyote inayoweza ku-
sababisha kuharibu, kungoa
au kuhamisha alama za upi-
maji.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa wiz-
ara imebaini uwapo baadhi ya
wananchi wanaoharibu, kungoa
na kuhamisha alama za upimaji
na kusisitiza kuwa kitendo hicho
ni kinyume cha sheria.

“Kutokana na kukithiri vitendo
hivyo inawakumbusha wananchi

wote kuwa mtu yeyote atakaye-
bainika kuharibu, kungoa, ku-
hamisha au kufanya shughuli
inayoweza kuharibu alama za
upimaji ardhi, atakuwa ametenda
kosa la jinai na atawajibika kulipa
faini Sh. 750,000 au kifungo cha
mwaka mmoja jela au adhabu
zote kwa pamoja,” ilisema taarifa
hiyo.

“Wizara imewaasa wananchi
wote kutojihusisha na vitendo
hivyo kwa kuwa vinarudisha

nyuma jitihada za serikali za
kuongeza usalama wa miliki ardhi
kwa wananchi,” iliongeza.

Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi imekuwa
ikipanga, kupima na kumiliki-
sha ardhi kwa lengo la kuongeza
usalama wa miliki za ardhi kwa
wananchi na maeneo yote yaliyo-
pangwa na kupimwa yameweke-
wa alama za upimaji ardhini kwa
mujibu wa Sheria ya Upimaji Ar-
dhi Sura ya 324.

4
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Mkazi wa Goba, Manispaa ya Ubungo, mkoani Dar es Salaam, akifua nguo kwenye Mto Tegeta, kutokana na eneo hilo kukosa maji salama ya

bomba. PICHA: MIRAJI MSALA

DC awawashia moto wazazi wanaowaozesha wanafunzi

Na Anthony Gervas, MAGU

MKUU wa Wilaya ya Magu,
Salum kalli, ameonya kuwa wazazi
watakaobainika kuozesha watoto
wao na kuwakatisha masomo, wa-
takamatwa na kuwekwa gerezani
siku 20 kabla ya kufikishwa ma-
hakamani.

Kalli alitoa kauli hiyo jana waka-
ti akizungumza na Nipashe kuhu-
su watoto wa kike wanaokatisha
masomo yao kutokana na kuoz-
eshwa na wazazi wakiwa na umri

mdogo.

“Wazazi wa pande zote wataka-
obainika wakiwaozesha watoto
wa shule na kuwakatisha masomo
na wale wanaowapa ujauzito wote
kwa pamoja watakuwa ni kundi
moja, tutawakamata na kuwawe-
ka gerezani kabla ya kesi kuanza,”
alisema Kalli.

Alisema wanaohusika kuwapa
mimba na kuwaozesha wanafunzi
ndoa za utotoni watashughulikiwa
na serikali ipasavyo kwa kuchuku-
liwa hatua kali.

Kalli alisema wapo watoto wa-
naoozeshwa na wazazi wakiwa
na umri chini ya miaka 15 kwa
tamaa ya kupewa ng'ombe na ku-
sababisha kukatisha ndoto zao za
baadaye wakati serikali imejenga
shule za msingi na sekondari kwa
ajili ya wao kupata elimu.

Mkuu huyo aliwataka wazazi
kuhakikisha watoto wao ha-
warubuniwi kwa kuwasimamia
na kuwaelekeza maadili mema ili
kuepuka mimba na ndoa za uto-
toni.

Kalli alisema yako makundi ya
vijana yanayowafanyia ukatili wa-
toto  wa kike kwa kuwapiga na
kuwabaka na kusema kuwa
serikali ~ itawashughulikia kwa
kuwachukulia hatua kali za kishe-
ria.

Pia aliomba mashirika yasiyo
ya kiserikali yanayojishughulisha
katika kupinga ukatili wa kijinsia
kusaidiana na serikali kuwabaini
wanaohusika na vitendo hivyo ili
hatua stahiki zichukuliwe dhidi
yao.
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Wilaya yapewa mabilioni ya maji ‘swevsuereuenan

- yapungukiwa madawati

Na Said Hamdani, LINDI Mtama, katika mkutano wa kikwazo katika upatikanaji yatakayosambazwa maeneo :
hadhara kuazimisha Siku ya wa huduma za maji mbali na  yote ya Mtama na Kata ya : Na.Deogratius Nsokolo, KIGOMA

SERIKALI imejipanga  Wanawake Duniani. maeneo wanayoishi. Nyangao. :
kuhakikisha miradi mbalim- Akizungumza na wananchi “Serikali imeamua kuzitoa Ofisa Maendeleo ya Jamii, : SHULE Maalum ya Msingi Uvinza yenye
bali yamaendeleo, ikiwamoya hao, Ndemanga alisema fedha za miradi hii, lengo Yolenda Makumbuli, alitaja : wanafunzi wenye ulemavu wa aina mbal-
maji inakamilika kwa lengo la  fedha hizo zimeanza kufan- lake kuu kumtua mama vikwazo wanavyokumbana : imbali na mahitaji maalum wilayani Uvinza
kuiondolea Jamii changamoto  yakazi kwa kutekeleza miradi ndoo kichwani, na zimeanza navyo nijamii kutokuwa tayari : mkoani Kigoma, inakabiliwa na upungufu
ya upatikanaji huduma hiyo, mbalimbali ya maji kuanzia utekelezaji wake,” alisema kushirikiana na vyombo vya : wa madawati, walimu na miundombinu,
kwa kuipatia Wilaya ya Lindi, Kijiji cha Namunda, Kata za Ndemanga. sheria, Polisi na Mahakama : hali inayosababisha baadhi ya wanafunzi

mkoani hapa jumla ya Sh. bil-
ioni 8.0 kwa ajili ya utekelezaji
wake kipindi cha mwaka
2020/2021.

Mkuu wa wilaya hiyo,
Shaibu Ndemanga aliyaeleza
hayo, alipokuwa anahutubia
wananchi wa Halmashauri ya

Ruhokwe, Mtua, Shuka, Ru-
tamba na maeneo mengine ya
wilaya hiyo.

Ndemanga alisema lengo
la Serikali ni kuhakikisha wa-
nawake ambao ni wawajibi-
kaji wakubwa kwa masuala ya
maendeleo wanaondokana na

Alisema Serikali imeende-
lea kujipanga kutatua changa-
moto hiyo, kwa kukamili-
sha mradi mkubwa wa maji
kutoka Tarafa ya Nyangana-
mara hadi Nyangao, kwa ku-
jenga benki kubwa lenye ujazo
wa zaidi ya lita milioni moja,

pale wanapofanyiwa vitendo
vya kikatili.

Vingine ni baadhi ya
wanaume kutelekeza familia
zao na kuwafanya wanawake
kuwa na mzigo mkubwa wa
kulea watoto peke yao.

Wanafunzi wa kidato cha kwanza wa shule mpya ya Sekondari Kigera, Kata ya Nyakatende, wilayani Musoma, mkoani Mara,
ambayo ilifunguliwa rasmi Februari mwaka huu, wakiendelea na masomo mapema wiki hii. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Watoto wa kike kupewa maelfu ya taulo

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuthamini mchan-
go wa wanawake kwa maen-
deleo ya taifa, Kampuni ya
Total Tanzania imejitolea
kuunga mkono juhudi zote
za kuwajengea uwezo watoto
wa kike.Imekuja na kaulim-
biu ya ‘ukijaza mafuta kituo
chochote cha Total Tanzania,
unakuwa umesaidia kuchang-
ia maendeleo ya wanawake
wa Tanzania’.

Hayo yalibainishwa na
Mkurugenzi wa Sheria na Ma-
husiano wa kampuni hiyo,
Marsha Msuya Kilewo, wakati

wa Maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani kwa Kam-
puni ya Total, yaliyofanyika
katika kituo chake cha mafuta
Salaam kwa udhamini wa ku-
wanunulia taulo za kike, zaidi
ya wanafunzi 1,500 kutoka
familia maskini, wasio na uw-
ezo wa kununua taulo hizi.
Udhamini huo unafanyika
kwa ushirikiano wa ubia na

Taasisi ya Flaviana Matata
Foundation.
Marsha amesema  kila

mwezi, watoto wa kike hukosa
shule siku 5 hadi 7 wanapoku-
wa kwenye siku zao kutokana

na kukosa taulo za kike, hivyo
kukosa masomo kwa siku
60 hadi 84 kwa mwaka kwa
kushindwa kununua taulo za
kike.

“Hivyo Total Tanzania
pamoja na Flaviana Matata
Foundation  tunashirikiana
katika kuhakikisha kuwa wa-
toto wa kike hawakosi shule
kwa kuwapatia wanafunzi
ambao wametoka kwenye fa-
milia duni taulo za kike zaidi
ya 9,000.

Hii ni kwa ajili ya kumpa-
tia mtoto wa kike ujasiri wa
kujiamini hata wakati akiwa
kwenye siku zake na kuwa

na uwezo sawa na mtoto wa
kiume katika kutafuta elimu.
Hivyo mwezi huu kwa kila Sh.
moja ya kila lita ya mafuta ita-
kayouzwa kwenye vituo vyetu
vya Total itachangia kununua
taulo za kike kwa ajili ya wa-
nafunzi”, alisema Marsha.

Kwa upande wake, Flavi-
ana Matata, aliishukuru Total
kwa kuwajali Watanzania, na
kusema: “Ukimsaidia mtoto
wa kike, ni umeisaidia jamii,
msaada huo wa Total Tanza-
nia, utasaidia sana kuwajen-
gea uwezo watoto wa kike,
hivyo kuwajengea uwezo Wa-
tanzania.”

. kusomea chini na kulala zaidi ya mmoja
¢ kitandani.

Mwalim Mkuu wa shule hiyo, Goma

Kamani, alimwambia Waziri wa Elimu, Say-
: ansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako,
. aliyetembelea shule hiyo kuwa shule hiyo

: ambayo ni jumuishi ina wanafunzi 480 kati
: yao wenye ulemavu wa aina mbalimbali

: ni 197 ambao wana ulemavu wa macho,

: ulemavu wa viungo, ulemavu wa akili, ul-

: emavu wa macho, viziwi na bubu.

Alisema kwa sasa shule hiyo ina walimu

¢ sita wanaofundisha elimu maalum na wana
: uhitaji ya walimu 20, na kwamba kutokana
' na ukosefu wa madawati, wanafunzi wana-
soma wakiwa wamekaa chini, hali ambayo

: inaathiri uwezo wao wa kujifunza.

Kamani alisema kutokana na idadi kubwa

: ya wanafunzi, wengine wanalazimika kulala
: wawili wawili, huku mazingira ya mabweni
¢ yakiwa katika hali isiyoridhisha kutokana

! na uchakavu.

Alisema wameshindwa kuendelea na

: ujenzi wa mabweni mawili, baada ya

¢ fedha kiasi cha Sh. milioni 150 walizo-

: pewa na Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA)
* na Sh.milioni 12 zilizotolewa na Mkuru-

: genzi Mtendaji wa Halmashauri ya Uvinza
¢ kwisha, huku kazi ikiwa haijakamilika.

Walimu wa shule hiyo wameiomba seri-

kali kusaidia kuondoa kikwazo hicho ili
: watoto hao wasome kikamilifu.

Prof. Ndalichako alisema shule hiyo ina-

takiwa kupewa kipaumbele na kuhakikisha
: inapata mahitaji ya msingi ili watoto hao
: waweze kusoma.

“Mazingira hapa ni magumu sana kwa

¢ walimu na wanafunzi,ni vizuri kila kiongozi
¢ akaona na kuchukua hatua, sasa shule kama
* hii mkurugenzi alipaswa kuipa kipaumbele
: cha kwanza, lakini hajafanya, hawa ndio

: wanyonge ambao wanapaswa kusaidiwa,”

¢ alisema.

. Dar wapewa fursa ya
matibabu bure macho

Na Yasmine Protace

WAKAZI wa Mkoa wa Dar es Salaam,
wametakiwa kujitokeza kupata huduma
bure za upimaji wa presha ya macho na
kupatiwa ushauri.

Huduma hiyo ni ya siku tatu mfululizo,
ambayo itatolewa na wataalamu wa macho
kutoka katika Hospitali ya CCBRT kwa
kushirikiana na Sun Pharma.

Hayo valisemwa na Dk. Cycpian Ntomoka,
Mkuu wa ldara ya Macho CCBRT.

Huduma hiyo ilianza jana na itaendelea
hadi kesho katika Hospitali ya CCBRT.

Alisema ugonjwa wa presha ya macho
unatajwa na wataalamu wa afya ya macho
duniani kuwa wa pili katika kusababisha
upofu usioweza kutibika na hutokea pale
ambapo mshipa wa fahamu unaopeleka
mawasiliano kwenye ubongo unaposham-
buliwa kutokana na presha kali.

Aliongeza kuwa ugonjwa wa presha ya
macho unasababisha uoni wa jicho ku-
torejea, isipokuwa kupitia matibabu jicho
linaweza kutengamaa na kuzuia ugonjwa
kuendelea kuumiza mshipa wa fahamu.



1 O NipaShe Alhamisi Machi 11, 2021

HABARI KITAIFA

Kibano ujenzi holela chaanza

Na Tiganya Vincent, TABORA

HALMASHAURI ya Manispaa ya Tabora
imeanza msako kwa wanaojenga nyumba bila
kuzingatia mambo yaliyo katika Mpango ka-
bambe wa ujenzi wa mwaka 2015 hadi 2035
kwa ajili ya kuchukua hatua za kisheria dhidi
Vao.

Hayo yalibainishwa na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Manispaa ya Tabora, Bosco Nduguru,
wakati akijibu maswali ya madiwani kwenye
kikao cha robo ya pili ya Baraza.

Alisema katika mpango huo nyumba za sasa
zinazopaswa kujengwa katika kata za Kany-
enye, Gongoni, na baadhi ya maeneo ya kata
za Chemuchumu, Tambukareli na Mbugani
Zinapaswa kuwa za ghorofa na sio nyumba za
kawaida.

Nduguru alisema watu wote watakaobaini-
ka kujenga nje ya utaratibu watasimamishwa
na kulazimika kuzibomoa ili kuruhusu ujenzi
wa maghorofa.

Aidha, aliwataka watu wote wanaomiliki
nyumba katikati ya Manispaa ya Tabora
kuacha tabia ya kuuza nyumba zao bali
wanapaswa kuingia ubia na watu wanaotaka
kujenga majengo ya ghorofa na wao kuwa na
eneo katika jengo.

Alisema katika kuhakikisha wanadhibiti
ujenzi wa nyumba ambazo hazipo katika
mpango kabambe wao, amemwagiza Kaimu
Mkaguzi wa Majengo, Mohamed Mussa, kupita
kila siku katika maeneo mbalimbali kuangalia
majengo yanayojengwa.

‘SMZ inaleta mabadiliko
wanawake kuwa viongozi’

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MKUU wa Mkoa wa Kaskazini Pemba, Salama
Mbarouk Khatib, amesema Serikali ya Zanzi-
bar ya awamu ya nane inaleta mabadiliko ya
kasi kwa wanawake kushika nafasi za uongozi
kwenye ngazi za uamuzi.

Aliyasema hayo wakati akifungua mafunzo
ya siku moja kwa waandishi wa habari ikiwa
ni sehemu ya maadhimisho ya siku ya Wa-
nawake Duniani, na kuwa, kila mmoja anaona
nchi inavyoleta mabadiliko ya kasi kwa vion-
gozi wanawake kuingia kwenye ngazi za ua-
muzi, hivyo ipo haja kwa waandishi kuelimisha
zaidi jamii na Serikali, ili kuhakikisha kwamba
inamwinua mwanamke.

“Tuendelee kuelimisha kwa hali ya juu ili
ifike pahala tutambue uoni na mtazamo wa
jamii na Serikali juu ya kumwinua mwanamke,
kwani sehemu anapokuwapo mwanamke na
maendeleo yanapatikana kwa haraka”, alisema
Mkuu huyo.

Aidha alieleza kuwa, zamani wanawake
hawakupata fursa ya kusoma, jambo ambalo
l[imesababisha kukosekana viongozi wanawake
katika vyombo vya kutoa uamuzi.

Ofisa Uwezeshaji wa Wanafunzi wa Kike na
Vijana kupitia elimu kutoka Shirika la Umoja
wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni
(UNESCO), Viola Muhangi Kuhaisa, alisema
elimu inahitajika zaidi katika kuhakikisha wa-
najamii wanapata njia bora ya kutatua vikwazo
vinavyowakabili wanawake na watoto. “Tu-
napigania haki za wanawake na watoto, ili
wasipatwe na udhalilishaji wa aina yeyote na
kuhakikisha wanakuwa salama dhidi ya uka-
tili, ubakaji, ndoa na mimba za umri mdogo,”
alieleza.

AzakKi zaitwa vita dhidi ya TB

Na Mwandishi Wetu,
PEMBA

SASI za kiraia Kkisi-

wani Pemba zime-

takiwa kushirikiana

a Serikali ya Map-

induzi Zanzibar (SMZ) katika

kuhakikisha wanatokomeza

ugonjwa wa kifua kikuu, am-

bao unaathiri jamii siku hadi
siku.

Akizungumza na wana-
chama kutoka asasi za kiraia
pamoja na watu wa tiba asilia,
katika Ukumbi wa Ofisi ya
UKIMWI Machomane Chake
Chake, Dk. Khamis Abubakar
kutoka kitengo shirikishi Ki-

fua kikuu, homa ya ini, UKIM-
WI na ukoma Zanzibar, alise-
ma ushirikiano unabhitajika
katika kuhakikisha ugonjwa
huo unamalizika.

Alisema kifua kikuu kipo,
ingawa wenye dalili hawafiki
kwenye vituo vya tiba, hivyo
kupitia asasi za kiraia pamoja
na watu wa tiba asilia, wa-
shirikiane na Serikali ku-
watafuta wagonjwa  hao,
jambo ambalo litasaidia ku-
wagundua mapema na kuzuia
kuambukiza wengine.

Mratibu wa kitengo shiriki-
shi kifua kikuu, homa ya ini,
UKIMWI na ukoma Kanda ya
Pemba, Hamad Omar Hamad,

alisema lengo la mkutano huo
ni kuibua kesi za ugonjwa wa
kifua kikuu ambazo zipo mi-
taani ili kuwatibu wagonjwa
hao.

“Watu wa tiba asilia wan-
apowafuata kuwa mgonjwa
ana dalili za TB mwelekezeni
kituo cha afya kwa ajili ya
uchunguzi, hii mtatusaidia
sana kuyaondosha maradhi
haya”, alieleza mratibu huyo.

Alisema elimu inahitajika
zaidi katika kuhakikisha in-
awafikia wanajamii walio
wengi, ili kuepusha maam-
bukizi kwa wengine, kwani
mtu mmoja mwenye TB
anaweza kuambukiza watu

kumi hadi 20 kwa mwaka.

Aidha alisema, matumizi
mabaya ya dawa za kifua ki-
kuu yanaweza kusababisha
kifua kikuu sugu, ambacho
kinachukua muda mrefu kuti-
bika, hivyo atakaegundulika
anatakiwa awe na msimam-
izi mzuri, ambae atamfanya
mgonjwa kutumia dawa kwa
uangalifu.

Mkuu wa kitengo hicho
Pemba, Hasnuu Fakih Hassan,
alisema watu wa tiba asilia
wana mchango mkubwa ka-
tika kupiga vita ugonjwa wa
TB, hivyo kila mmoja kwa na-
fasi yake apambane, ili ifikapo
mwaka 2035 kiwe historia.

Iringa, akinawa mikono shuleni hapo jana, kama sehemu ya kujikinga na magonjwa yanayotokana na changamoto ya upumuaji,
ikiwamo Corona. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Wanavijiji wa

Na Friday Simbaya,
IRINGA

mashauri ya Wilaya Iringa
mkoaniiringa ambao waliku-
wa wanatembea umbali mre-
fu kufuata huduma ya majisafi
na salama, wameipongeza
Serikali kwa kufanikisha ujen-
zi wa miradi ya maji.
Wakizungumza wakati wa
ziara ya kamati ya siasa ya
CCM ya mkoa, wananchi hao
walisema kwa miaka mingi

wamekuwa wakisumbuliwa
na kero ya maji kwani maji
yalikuwa yanapatikana mba-
li, lakini pia usalama wake
haukuwa wa kuaminika, jam-
bo ambalo lilikuwa linawasa-
babishia kadhia ya magonjwa
ya mlipuko kama kipindupin-
cha Izazi, aliishukuru serikali
kupitia Wakala wa Maji na
Usafi wa Mazingira (RUWASA)
kuwa miradi ya maji imepun-
guza tatizo la upatikanaji wa
huduma ya maji safi na sala-

Alisema awali walikuwa
wanatembea umbali mrefu
kutafika maji, hali iliyozua
migogoro katika ndoa kwa
vile kinamama walikuwa
wanatumia muda mwingi
kutafuta huduma hiyo.

Tumaini Mpogola, alisema
walikuwa wanapata maji
kwenye korongo, jambo am-
balo lilikuwa linahatarisha
afya zao, na walikuwa wan-
apokezana na wanyama kama
vile ngombe, mbuzi na pun-

koshwa ukombozi wa maji

da, lakini sasa maji yanatoka
vituoni kwa saa 24.
Naye, Richard

Luhala,

ome katika Kata ya Kiwere,
aliishukuru serikali kwa ku-
kamilisha ukarabati wa mradi

Meneja wa Wakala wa
Maji na Usafi wa Mazingira
(RWSS)), Masoud Samila,
asilimia 96 wakazi wamefiki-
wa na mtandao wa maji zime-
baki tu asilimia 4.
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I[CHA MAHAmWE
‘Mboga ya Talfa’

katika mapito gharama
mkaa na mbadala gesi

Na Sabato Kasika

AWA ni sehemu ya
maisha ya mtu. Kiasi
kidogo kinachotumika
kutibu magonjwa, ki-
napatikana katika mazingira wa-
nayoishi, pia zikiwa na kemikali
baada ya kuzalishwa viwandani.

Wataalamu wa afya wanashau-
ri watumiaji kuwa makini katika
utupaji zilizoisha muda wake, ili
kuepuka madhara ya kiafya na
uharibifu wa mazingira.

Hivyo, haitakiwi kutupa dawa
za binadamu, vipodozi, dawa
za mifugo na nyinginezo katika
jalala, inachangia ongezeko la
kemikali katika mazingira.

Inaelezwa kuwa dawa zina-
zoandikwa na daktari na zile
zinazoweza kununuliwa bila
kuandikwa na daktari kutoka
katika duka la dawa, zinapo-
tupwa jalalani au kwingineko
kuflashi chooni na kwenye
sinki la kunawia, kemikali zake
zanaweza kuingia katika maji safi
na hata udongo.

MFAMASIA DARASANI

Mfamasia Michael Mbasha wa
Chuo na Famasia cha Nnobo, jiji-
ni Dar es Salaam, anasema mad-
hara yake yanaweza kuwa ya
viumbe ardhini, hata binadamu
wa kada tofauti.

Mbasha anawaasa watumi-
aji wasitupe ovyo dawa zilizoi-
sha muda wake, badala yake
waangalie famasi zilizo tayari
kukusanya dawa zilizoharibika
na kuziharibu katika njia iliyo
sahihi.

“Famasi za hospitali za serikali
zimekuwa na mpango huo kwa
dawa mbalimbali zitumikazo
hospitalini hukusanywa na ku-
haribiwa kwa njia sahihi badala
ya kutupa jalalani au kwingine
kusikotakiwa,” anasema Mbasha.

Darasa la shida kuu ya dawa
‘feki’ 2|I|zmsha muda wake
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Dawa aina mbalimbali. PICHA: MKATABA

Mtaalamu huyo wa dawa,
anasema ukusanyaji dawa zilizo-
haribika au kwisha muda wake,
ni njia sahihi ya kuziharibu, jam-
bo litakalowalinda.

“Usitupe chooni au kuchimbia
ardhini dawa zilizoisha muda
wa matumizi, kwani zinapaswa
kuteketezwa  kwa  utaratibu
maalumu na kama mtu hajape-
wa maelekezo ni kuziteketeza ni
bora azirejeshe kwa mfamasia,”
anasema.

Mbasha anasema, dawa zilizok-
wisha muda wake, zitakapochim-
biwa ardhini au kutupwa chooni,
ni hatari, sumu kwa mazingira na
viumbe mbalimbali wanaoishi
karibu au umbali mdogo.

Mtaalamu huyo anasisitiza:

“Kama famasi zilizo karibu hazi-
na mpango wa kuteketeza dawa
hizo, ni vyema kuwasiliana na
watu wa mazingira, ili kujua
kama wanaweza kukusanya
dawa zilizoisha muda wake na
kuziharibika kwa njia sahihi.

“Pia, kama mtu hana uhakika
kuwa dawa yake ni salama kwa
matumizi, ni vyema aende aka-
muone mfamasia katika famasi
iliyo karibu ili kupata maelekezo
ya kitaalamu kwa ajili ya usalama
wa afya yake.”

Anasema, kuna haja kila mtu
kuangalia angalau mara moja
kwa mwaka kabati lake la dawa
na kuondoa ambazo hazitumii
akazipeleka mahali sahihi pa
kuziteketeza.

Pia, katika matumizi binafasi
anasema mtu anapaswa kutumia
dawa alizoandikiwa na daktari
au amepewa kutoka mamlaka sa-
hihi kama famasia, ikizingatiwa
na namna na wakati anaopaswa
kutumia.

“Vilevile anatakiwa kujua
achukue hatua gani unapokuwa
umesahau kumeza dawa au
anapopata madhara yasiyovumi-
lika yatokanayo na kutumia dawa
hizo,” anasema.

DAWA INAVYOTUMIWA

Anashauri, kila mtumiaji dawa
kuwa makini kusoma muda wa
kwisha matumizi ya dawa anay-
onunua, ili kuepuka madhara
kiafya yanayoweza kumpata,

atakaponunua zilizoisha muda.

“Ninajua kuwa wapo watu
wengi tu ambao hununua dawa
bila kuangalia muda wa matumi-
zi, matokeo yake wanauziwa
hata zile zilizopitwa na wakati,
hali ambayo ni hatari kiafya,”
anasema.

Anafafanua kuwa dawa amba-
zo muda wa matumizi umeisha,
huwa zinapungua nguvu, hata
mtu akipewa dozi, hawezi kupo-
na, badala yake zinaweka usugu
na sumu kwenye mwili.

“Vilevile matumizi ya dawa zi-
lizoisha muda wa matumizi zina
athari kiuchumi, kwani mgonjwa
anaweza kulazwa hospitalini
kwa muda mrefu, hivyo kuwafan-
ya ndugu zake kutumia gharama
kubwa kumhudumia,” anasema.

Anasema, mgonjwa anaweza
kulazwa kwa muda mrefu, kwa
vile hata dawa mpya anazopewa
zinaweza kuchukua muda mrefu
kufanya kazi kutokana na usugu
wa zile za awali alizotumia bila
kujua kuwa zimeisha muda wa
matumizi.

“Sasa katika mazingira hayo, ni
wazi kuwa kutakuwa na athari za
kiuchumi, kwani hata mgonjwa
mwenyewe badala ya kutibiwa
na kuondoka kwenda shughuli
za uzalishaji, inabidi akae muda
mrefu hospitali.

“Ukifuatilia ~ vyombo  vya
habari, utasikia baadhi ya watu
wasio waaminifu wanakamatwa
wakiuza dawa ambazo muda wa
matumizi umekwisha, hivyo ni
wazi wameumiza wengi, jamii
iwe makini,” anahitimisha.
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TATIZO MIGUU KUPINDA..

Mila potofu imeshikilia chanzo
cha ulemavu wa watoto nchini

Na Shaban Njia, KAHAMA

ATIZO la ugonjwa wa

‘mguu  kifundo® nchini

(clubfoot) kwa watoto

wenye umri chini ya mi-
aka mitano, linatajwa kuchangia
ongezeko la ulemavu kwa kundi
hilo, kutokana wazazi na walezi
kuwafungia ndani tangu kujifun-
gua, wakihusisha na imani za
kishirikina.

Wakati Tanzania ikiwa haina
taarifa sahihi inayojulikana juu
ya watoto wangapi wenye miguu
kifundo na kwa kutumia viwango
vya matukio ya kimataifa na idadi
ya watu na viwango vya kuzaliwa
nchini.

Taarifa za Asasi ya Kusimamia
Wenye Matatizo ya ‘Mguu Kifundo’
(TCCO), inakadiria kila mwaka
ni kati ya watoto 2,200 na 3,000
wanapozaliwa nchini wakiwa na
miguu kifundo.

Pia inakadiria watoto 1,813,000
wanaozaliwa na miguu kifundo
kila mwaka duniani, theluthi moja
yao wanatoka nchi zinazoendelea
au kukua kiuchumi.

Ingawaje chanzo chake hakiko
bayana kitaalamu, lakini kuna
ubashiri wa kitaalamu kwamba
kisababishi kikuu ni maumbile na
mazingira yanayowazunguka. Pia
watoto wanazaliwa katika familia
zenye historia ya tatizo hilo.

Hilo limekuwa likijitokeza baada
ya mjamzito kujifungua na kuona
miguu au mguu wa mtoto umepin-
da, wengi kati yao wanaoishi viji-
jini huwafungia kuhusisha hilo na
imani za kishirikina zilizojengeka
vichwani mwao.

Kunatajwa hali kuwapo kawaida
watoto wa umri chini ya miaka mi-
tano kupata ulemavu wa kudumu,
sababu kuu ni kushindwa kuwafik-
isha kwenye matibabu, wakithami-
ni mbadala wa waganga wa jadi.

Inaelezwa, TCCO, kwa kushiriki-
ana na serikali, pia mdau muwez-
eshaji asasi ya Miracle Feet, walian-
zisha vituo vya utoaji huduma
hiyo kitaifa, kuazimia kuwafikia
wazaliwa wenye shida hiyo na hadi
sasa ina jumla ya vituo 40 Kkitaifa,
kutoka 25 za mwaka 2014.

Mathalan, hivi sasa katika Kanda
ya Ziwa viko vituo 16 vinavyotoa
matibabu bure kwa wenye tatizo
hilo, bila ya kujali wanakotoka.

WAGONJWA WAFUNGUKA

Kinigo Matelemba (37), anayei-
shi kijijini Nduku, katika Manispaa
ya Kahama pia NI muuguzi katika
aligundua tatizo wiki mOJa tangu
mtoto azaliwe Machi mwaka jana,
miguu ikiwa imepinda

Anasema, alichukua hatua

hama, akiwa na mwenzake wakisubiri kumwona daktari, kupata maendeleo ya afya ya miguu va

mtoto wao. PICHA: SHABAN NJIA

Ukombozi
wa mwa-
nawe ul-
ianzia ku-
jitokeza

kwa mama
Kijijini, ali-
yekuwa na
mtoto mwe-
nye tatizo la
aina hiyo na
akamshauri
waende kwe-
nye kituo
cha afya,
akimsisitizia
ugonjwa huo
unatibika.

haraka kumfikisha hospitali kwa
matibabu, huku mkewe akiwa na
hofu kubwa huenda mtoto ume-
fanyika yshirikina, jambo ambalo
halikuwa sahihi.

Matelemba anasema, alianza na
kumjenga mama huyo kisaikolojia
na mpaka sasa ana mtoto wa mi-
aka miwili anayeendelea na mat-
ibabu, miguu imenyooka.

Aidha, anasema mpaka sasa,
kila baada ya wiki tatu anampele-
ka mtoto Kkliniki kuchunguzwa
hadi atakapofikisha umri wa mia-
ka mitano, ndio itakuwa mwisho
wa hatia hiyo ya matibabu.

Simulizi hizo zinaendelezwa na
Regina Maige (20), kutoka Kata
ya Nyamilangano, Halmashauri
ya Ushetu, anayesema kabla ya
mwanawe kupatiwa matibabu ya
miguu, mwanzo alihisi karogwa
na alimfungia ndani kukwepa
alichokihisi kuwa: “aibu kumzaa
mtoto mlemavu.”

Maige anaeleza ukombozi wa
mwanawe ulianzia kujitokeza kwa
mwenye tatlzo la aona hiyo na
akamshauri waende kwenye kituo
cha afya, akimsisitizia ugonjwa
huo unatibika.

Ni hatua iliyowafikisha hadi
Hospitali ya Manispaa ya Kahama,
umbali wa zaidi ya kilomita 100 na
sasa mtoto mwanawe anatembea,
huku wakiendelea na matibabu.

Mwanamama Rehema Emma-
nuel, anadokeza masahibu yao
wanatengwa kifamilia, kila baada
ya kujifungua. Ni jambo linalohu-
sishwa na ushirikina, hali ambayo
mara nyingi inawasuritisha hasa

wazazi wa kike wanaenda kutafu-
ta majibu kwa waganga wa jadi,
watoto wanaishia kwenye ulema-
vu wa kudumu.

MADAKTARI WA MIFUPA

Dk. Homorina Mfoi, Mkuu wa
Kitengo cha Mifupa na Viungo ka-
tika Hospitali ya Halmashauri ya
Manispaa Kahama Mjini, anasema
ni muda mrefu hadi mwaka 2014,
ndio walianza kutibu adha ya vi-
fundo.

Anasema, hadi sasa wame-
shatoa huduma kwa watoto 285,
kati yao wanane walipona na ku-
ruhusiwa; waliokimbia hawaju-
likani waliko 10; na 50 wamekuwa
wakikumbushwa ratiba za matiba-
bu kila inapowadia siku za kliniki.

Dk. Mfoi anasema, mwitiko
umeongozeka maradufu akijivu-
nia wigo unaopanuka, Hospitali ya
Kahama inapokea wagonjwa ku-
toka wilaya za mikoa jirani kama
Kaliua, Nzega, Mbogwe, Geita, Ka-
konko na Kibondo.

Anasema, ni mwitiko unaoto-
kana na elimu wenayotoa kwa
kinamama wajawazito wanaofika
kliniki, wakipatiwa vipeperushi
wanavyokwenda kuwapatia we-

“Ugonjwa wa mguu 1<1fun-
do hauko Tanzania tu, upo du-
nia nzima na nchi inayoongoza
kwa ugonjwa huo ni nchi ya India.
Ugonjwa huu unatibika hasa pale
mzazi anapofuata maelekezo ata-
kayopewa na daktari na sio kua-
mini ugonjwa huo unatokana na
kurogwa,” anasema Dk,Mfoi.

WAGANGA WA JADINAO

Dk. Mfoi anasema wanatarajia
kufanya vikao na waganga wa jadi,
ili kuwapatia elimu ya tatizo la
mguu kifundo, ili nao wachangie
kuwashauri wateja wao kufika hos-
pitalini wakatibiwe.

Mtaalamu wa viungo, Dk
Boniphace Mwero, anasema ,mat-
ibabu yako ya aina mbili, marekebi-
sho ya mguu au miguu na kushikil-
ia marekebisho na baadae mtoto
kufungwa ‘muhogo’ kila wiki, hatua
inayochukua wiki tano hadi nane.

Daktari anataja hatua inayofuata
ni kufanyika upasuaji mdogo un-
aorefusha kamba za miguuni kwa
wiki tatu, mtoto anavalishwa ‘gan-
go pinde’ (kiatu maalumu) kwa saa
23 kila siku ndani ya miezi mitatu.

“Ataendelea kuvaa viatu hivi saa
23 kila anapolala iwe mchana au
usiku mfululizo kwa kipindi cha
miezi mitatu. Baada ya miezi hiyo,
ataendelea kuvaa na kuhdhuria
Kliniki kwa kipindi cha miaka mita-
no atakapokuwa anapona kabisa,”
anasema Mwero.

HATUA NGUMU

Dk. Mfoi, anasema magumu wa-
nayokutana nayo wakati wa utoaji
huduma, ni wazazi kukatisha tiba
za watoto, pindi wanapowaona
wanaanza kutembea, pasipo ku-
jua kwamba ni tatizo linaloweza
kumrejesha mtoto katika hali ya
awali.

Rai ya mtaalamu wa afya huyo,
ni kwamba elimu inahitajika kwa
wananchi watambue zaidi mat-
ibabu ya mtoto mwenye shida
hiyo ya mguu, kila ifikapo miaka
mitano tangu kuanza matibabu,
inajengeka imani mtoto amepona
na vigumu kurudia hali ya zamani.

Hata hivyo, anadai tatizo la baa-
dhi ya wazazi kukimbia matibabu
na unapofika msimu wa kilimo,
wazazi wengi wanatumia muda
zaidi shambani, badala ya safari
za kumpeleka mtoto kliniki, hata
kuchangia baadhi ya watoto wal-
iokuwa katika hatua za mwisho
kurudia shida ya zamani.

Dk. Mwero anasema, kwa wa-
tokao mikoa na wilaya jirani
wamekuwa wakikatiza matibabu
njiani kwa kukosa nauli ya kum-
fikisha kliniki kujua hali ya mtoto
wake inaendeleaje, hivyo wame-
kuwa wamekuwa wakiwapigia
simu kuwakumbusha na kusisitiza
kufika kliniki.

Anasema kuwapo tabia ya baa-
dhi ya wanaume kuwasitisha wen-
za wao wasiendelee kuwapeleka
watoto kliniki, baada ya kuwaona
wana hali nzuri wanatembea,
jambo ambalo huwa inawarudi-
sha tena kwenye ulemavu.
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Mkurugenzi Kinga na darasa la mbu,
nzi vita vva malaria, usubi, kichocho

« Kinachojiri kwenye maradhi kwa hatua

Na Yasmine Protace

ALARIA ni ugonjwa

unaodhuru kwa

wakazi wa ukanda wa

tropiki, hasa pale mtu
anapochelewa matibabu anayaka-
ribisha majanga.

Kwa wajawazito, inatajwa kitaal-
amu ni hatari zaidi na kuwasaba-
bishia majanga kama vile upungu-
fu wa damu na hatari ya kupoteza
mtoto tumboni.

Mwenezaji mkubwa wa malaria
ni mdudu mbu, mazingira yake
yakihamsishwa na uchafu wa
mazingira unaounda mazalia ya
mbu.

Pia kuna magonjwa mengine
kama matende yanaenezwa na
mbu huyo, huku sura nyingine ya
mdudu arukae, nzi naye yumo ka-
tika orodha ya kudhuru kwa kina
kupitia njia hiyo.

DARASA LA MALARIA

Dk. Leonard Subi, Mkurugenzi
wa Idara ya Kinga kutoka Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii Jinsia,
Wazee na Watoto anatoa darasa
akitamja mbu aina ya anopheles,
ndiye mwenezaji mkuu wa ma-
laria.

Anasema, hilo linafanyika kupi-
tia vimelea vya plasmodia, kutoka
kwa mtu mmoja hadi mwingine.
Dalili za malaria ni mgonjwa kupa-
ta homa kali, anaharisha, kutapi-
ka, kuumwa kichwa, kutetemeka
na maumivu mwili mzima.

Kwa watoto, inatajwa hatari
inaweza kuwa mbaya na haraka
sana, hasa kwa walio na umri
chini ya miaka mitano, kwa saba-
bu miili yao haijajenga kinga ya
kutosha kukabiliana na malaria.

Dk. Subi anasema maisha
ya wengine wengi yanaweza
kuokolewa, kwa kuzuia na kuitibu
mapema, hivyo wana haki ya ku-
pata huduma nzuri za afya kwa
ajili ya tiba bora ya malaria.

Katika kuhakikisha serikali ina-
pambana na hatari ya malaria, Dk.
Subi anasema jitihada mbalimbali
zimekuwa zikifanywa kupambana
na ugonjwa huo.

Anasema, hadi sasa Tanzania
imeshapiga hatua katika kuupun-
guza ugonjwa wa malaria, licha ya
baadhi ya mikoa kuwa na maam-
bukizi ya juu ya ugonjwa.

Dk. Subi, anatoa ufafanuzi huo
wa kina katika ufunguzi wa kikao
kazi cha kwanza cha wataalamu
wabobezi wa kudhibiti wadudu
waharibifu waenezao magonjwa,
tangu kuanzishwa kwa kitengo
chao nchini.

Anasema, hivi sasa kikosi hicho
cha wataalamu kinaandaa mwon-
gozo wa kukabiliana na wadudu
waharibifu waenezao magonjwa,
akiwamo mbu. Lengo ni kuishauri
wizara mama njia bora za kuka-

.

-:\".'.1 -

Tabibu wa malaria akiwajibika na mgonjwa. PICHA: MTANADAO

Hadi sasa
Tanzania
imeshapiga
hatua katika
kuupunguza
ugonjwa wa
malaria, licha
va baadhi ya
mikoa kuwa
na maam-
bukizi ya juu
ya ugonjwa.

biliana na wadudu hao.

Mkurugenzi wa Kinga anazitaja
njia hizo, ni pamoja na udhibiti
wa mazingira kwa kuhakikisha
mbu na wadudu wengine waha-
ribifu hawapati sehemu ya kuzali-
ana na kusambaza magonjwa.

Hoja ya usafi wa mazingira, iki-
wamo uboreshaji nyumba kuzuia
wadudu waharibifu, inajumuisha
watu kulala kwenye vyandarua
vyenye dawa.

Dk. Subi anatoa mfano katika
kudhibiti mbu, vipo viuatilifu na
viuadudu kuanzia na viluilui kwe-
nye mazalia ya mbu, ambavyo
anasisitiza haja ya kutumika bid-
haa za viwanda vya ndani.

Kwa mujibu wa mtaalamu
huyo, kuna umuhimu wa bidhaa
za nchini, kwani taasisi za ndani
ndizo zilizofanya utafiti na kuo-
nyesha mafanikio makubwa ya
mbu kupungua, pamoja mnyor-
orowa maambukizi.

“Matumizi sahihi ya vyandarua
ni muhimu sana katika kudhibiti
malaria, tunataka angalau zaidi
asilimia 80 ya Watanzania walalie
vyandarua vilivyoweka viuatilifu
vya muda mrefu kumpunguzia
mbu umri wa kuishi.

“Hivyo, kupunguza uwezekano
wa kusambaza vimelea vya ma-
laria ikiwa ni pamoja na upuliziaji
wa viuatilifu ukoko ndani ya ny-
umba,” anasema.

NAMNA INAVYOENEA

Mgonjwa huambukizwa kwa
kuumwa na mbu jike mwenye
vimelea vya plasmodium na kisha
vinasambaa kwenye mfumo wa
damu wa aliyeumwa.

Kuna vimelea zaidi ya 400 wa-
naoweza kuambukiza aina ny-
ingi za wanyama kama wanyama,
jamii ya mijusi na ndege.

Aina nne ndizo maarufu siku
nyingi kueneza malaria kwa bi-
nadamu na katika hizo, ipo moja
maarufu  kuwaenezea nyani,
ambayo kwa siku za karibuni
imegunduliwa kuwa chanzo pia
cha malaria kwa binadamu.

Jamii aina ya Pfalciparum; ana-
patikana dunia nzima kwenye
maeneo ya joto kali na la wastani,
hasa Afrika.

Huwa anaweza kuleta malaria
kali, kwa sababu anazaliana kwa
kasi sana ndani ya damu na ku-
sababisha upungufu mkubwa wa
damu.

Pia ni vimelea wanaoweza kuz-
iba mishipa midogo ya damu, hali
ambayo ikitokea kwenye ubongo,
anapatwa na ‘malaria ya ubongo’
huku hatari ya kifo inakuwa jirani.

P. vivax; anapatikana zaidi Bara
Asia anakofahamika zaidi, Mare-
kani ya Kusini na baadhi ya mae-
neo Afrika. Huwa ana vipindi vya
kutulia kwa muda ana anapoam-
ka anaweza kuamka kushambu-
lia damu miezi au miaka kadhaa
baada ya kuumwa na mbu.

P. ovale; anapatikana zaidi Afri-
ka (hasa Afrika Magharibi). Anafa-
nana kimaumbile na kibaiolojia
na Pvivax. Tofauti yao, huyo ana
uwezo mkubwa kushambulia baa-
dhi ya watu.

P. malariae; anapatikana du-
nia nzima. Ni kimelea pekee cha
malaria mwenye mzunguko wa
siku tatu. Jamii zote tangulizi zina
mzunguko wa siku mbili.

Hatari yake husababisha maam-
bukizi sugu na hata kudumu mai-
sha yote ya mgonjwa na athari
mojawapo, ni kuharibu mishipa
midogo ya damu ndani ya figo.

P. knowlesi; anapatikana mae-
neo Kusini Mashariki, mwa Asia
kama kimelea anayeshambulia
aina fulani za nyani. Amebain-
ishwa kuambukiza aina ya malar-
ia maarufu kwa nyani, hasa nchini
Malaysia.

KICHOCHO JE?

Kwa upande wa ugonjwa kicho-
cho, Dk. Subi, anasema kikosi
hicho kitaangalia namna ya ku-
dhibiti ugonjwa huo kwenye mae-
neo yenye majaruba mengi yanay-
oeneza maradhi hayo, ikiwamo
katika mikoa ya Kanda ya Ziwa.

“Mbu wanaeneza pia matende
na mabusha, dengue, (homa ya)
chikungunya, homa ya manjano
na magonjwa mengine yanayoku-
ja kwa vipindi vya mvua, kwa hiyo
tutapambana kwa kumwangalia
mwananchi kudhibiti magonjwa
hayo,” anasema.

Dk. Subi kupitia nafasi yake,
Mkurugenzi wa Kinga, anaongeza
kuwapo inzi weusi (Simulium) wa-
naoeneza ugonjwa wa usubi, hu-
susan kwenye mikoa ya Morogoro
wilayani Mahenge, hali kadhalika
Tukuyu, mkoani Mbeya.

Anasema hivi sasa kikosi hicho
cha tiba kinaendelea na kazi yake
mkoani Iringa, hivyo hivi sasa ki-
naangalia nafasi ya kuwadhibiti
nzi hao wenye maambukizi, ku-
liko kuendelea kuwamezesha wa-
nanchi dawa kila mwaka.

Dk. Subi anawasisitiza wataal-
amu hao kuangalia namna wa-
navyoweza kutumia dawa za
asili kufukuza na kuwaua mbu na
wadudu wengine waenezao ma-
gonjwa, kupitia mbinu za kisasa.

Imechangiwa na taarifa za
mtandao.
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KITENDAWILI CHA MAHARACWE

‘Mboga va Taifa’ katika mapito
gharama mkaa na mbadala gesi

Na Nimi Mweta

KITAJA neno au jina,
maharagwe, tayari
inakuja picha pana
kichwani  inayoweza
kutofautiana kutoka mtu mmaoja
hadi mwingine. Hata hivyo, viele-
lezo vyake havitatofautiana kwa
kina.

Kwanza kuna hisia ya kuwa
chakula cha kawaida kinachopa-
tikana kwa ‘mama ntilie€'ambao
kuna wanaojitahidi kuita ngazi
ya ‘mama lishe.” Kubwa linaloi-
weka mahali hapo ni ile gharama
husika ya kawaida.

Ni mlo uliozoeleka sehemu ny-
ingi kutokana na sababu lukuki,
kama mazoea ya kihistoria, bei
na lishe inayopatikana ndani
yake.

Maharagwe ni  chakula
muhimu chenye protini amba-
cho hasa zaidi inapatikana kwa
watu wa tabaka la chini, ambalo
kwa lugha ya elimu jamii karne
iliyopita lilikuwa linaitwa la ‘wa-
fanyakazi. wanashindia mboga
hiyo kwani ni rahisi na toshelevu
kwa mabhitaji ya kila siku.

Katika utani wa kawaida wa
sasa, imebatizwa jina kuwa ‘mbo-
ga ya taifa’ kwa maana inapatika-
na takriban katika kila nyumba,
hasa kwa umma unaoishi maisha
ya kawaida.

MTIHANI GHARAMA?

Tla kwa kawaida hata kwa mlo
wa biashara za mama lishe, hu-
changanywa na mboga nyingin-
ez0, hata iwe ni kwa mbali. Hivyo,
endapo mboga ikikosekana, ina-
bidi mpangilio wa chakula ubadi-
like, nyama au samaki waonge-
zwe. Bila shaka gharama ya leo
inapanda.

Siyo rahisi mtu akasema kiasi
cha mboga kimekuwa mlinzi
wa sera za vipato na hasa kuri-
dhika kwa maisha kwa tabaka la
chini, yaani wafanyakazi, kiba-
rua, mkulima na wajasariamali
na hata wahangaika mitaani wa-
naojulikana ‘deiwaka.” Zamani
kulikuwapo neno lililoendana na
mazingira ya kazi wakati huo wak-
iitwa ‘kibarua, ishara ya stakaba-
dhi wezeshi kufanya kazi kwa kip-
indi fulani, kama ni siku au wiki.

Inawezekana neno hilo hali-
kusahaulika ila linaleta picha to-
fauti, mtu anajisikia aina fulani ya
mtumwa, tofauti na ‘deiwaka.’

Bila ya maharagwe kuwapo,
ingebidi wafanyakazi wa jumla
walipwe kiasi kizuri cha fedha, ili
wamudu gharama za mlo kama
nyama ya ngombe au samaki za

« Mlo mkuu kvva familia nyingi & mama lishe
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Biashara ya mamalishe |k|ende|ea ambako maharagwe ni sehemu ya bidhaa kuu. PICHA ZOTE:

MTANDAO

Imekuwa
mlo wa wa-
naojimudu
kiuchumi
wanatafsiri,
kama am-
bavyo wa-
naojimudu
hutumia
nyama zaidi
au pekee
na chakula
cha nafaka
kama ugali
au wali.

Maharagwe valiyo tayari kwa kuliwa.

kutosha kuwawezesha kufanya
kazi.

Imekuwa mlo wa wanaojimudu
kiuchumi wanatafsiri, kama am-
bavyo wanaojimudu hutumia
nyama zaidi au pekee na chakula
cha nafaka kama ugali au wali.

Kwa mfano, mtu anapoagizwa
mlo wenye kitoweo kama kuku;
hakuna maharagwe anayoam-
batanishwa au ‘ugali rosti’ yaani
nyama ya kukaanga, kimsingi
inajitegemea. Mara zote bei za
vyakula hivyo ni tofauti na ugali
au wali wenye nyama na maha-
ragwe.

Uhalisia uliopo ni bayana, ka-
tika nyumba nyingi mfano jiji la
Dar es Salaam, zinahama kwa kasi
kutumia gesi ya mitungi, badala
ya mkaa ambao gharama yake
kupikia vyakula vyote ndani ya
nyumba ni zaidi ya mara mbili ya

kutumia gesi.

Ila kuna tofauti kwa maharag-
we, yakiwa rekodi ya usumbufu
kuiva na kumaliza mkaa na gesi.

Wanaopika vyakula baraba-
rani hasa mama lishe, hawana
mbadala, zaidi ya kupandisha bei
ya chakula anachoweza kula mtu
akashiba kiasi cha kuridhisha.

MWELEKEO SIKU ZIJAZO

Kutokana na ushindani mion-
goni mwao mama lishe, kupandi-
sha bei za vyakula ni nadra na
kutokana na gharama kubwa ya
nishati hiyo, faida wanazopata
zinapungua zaidi na kuwashusha
kibiashara, baadhi kutoka kipato
endelevu, hadi ‘ubangaizaji’ asiwe
wa kukaa ndani tu.

Soko la mkaa, bidhaa inayoka-
biliwa na udhibiti kimazingira
litaendelea kutesa kwa maana ya

maeneo ya kukata miti kupungua
na bei yake kutoshikika kwa ‘wa-
bangaizaji.’

Ni uhalisi ambao hautakuwa ra-
hisi iwe kina mama lishe au miga-
hawa, haitakuwa rahisi kuendelea
kutoa chakula chenye maharag-
we kirahisi, kwani ndiyo chembe
ya matumizi yao kwa jumla inay-
ogharimu zaidi.

Ina maana itabidi wahamie ka-
tika maharagwe laini (yanaitwa
ya Mbeya) au vyakula vinavyofa-
nana nayo, ikiwa gharama yake
kwa kutumia mkaa itakuwa rahisi
zaidi, labda kama bidhaa hizo zin-
afanana, kwa mfano choroko.

Hatua inayofuata katika nishati
ya kupikia kila mahali ni matumi-
zi ya gesi na ili maharagwe yabaki
katika mchanganuo wa kutayari-
sha chakula cha kawaida, itabidi
zipatikane aina zenye tija kwa
‘mama ntiliena migahawa ya
kawaida.

Bado hakuna uhakika kama
tatizo hilo limewahi kufanyiwa
kazi, kwani inahitaji nchi yenye
utamaduni wa chakula unaofa-
nana, mfano nchi mojawapo ji-
rani ndani ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC).

Njia mojawapo muhimu inayo-
paswa kuchukua nafasi ni pale
asasi za utayarishaji chakula kibi-
ashara zinapaswa kutafuta njia
za kujaza nafasi ya maharagwe,
endapo mkaa utazidi kupanda
bei, Kwa ujumla, hakuna gharama
rahisi.

Ipo njia ambayo kinamama wa-
nafanya, kuyaloweka maharagwe
usiku kucha ili yawe laini, na in-
gekuwa ni soya, kutoa maganda
yake ili yaive kwa urahisi na hata
kupoteza sumu ambayo wataal-
amu wanasema yana madhara
kama yasipopunguzwa au kuon-
dolewa.

Uloweshaji wa aina hiyo, mi
aina mojawapo inayoweza kuwa
mwarobaini wa hilo, hata hivyo,
unazaliwa mtihani mwingine,
mfano wateja wanapotaka vyaku-
la kupikwa kwa mkaa badala ya
gesi. Hapo kuna nyama, kwenye
gesi inaivishwa kwa kuburuzwa
haraka mno.

Inawezekana siku zijazo, ku-
tokana na watu kuchangamkia
hatua tofuati za uwekezaji, uzal-
ishaji miti na uuzaji wake ukawa
umeenea zaidi, lakini siyo rahisi
kwa bidhaa kama hiyo kupun-
guza makali ya kutumika kupika
chakula cha bei ya chini kabisa.

Ila bado kuna biashara ya ny-
ama pori imeanza kuzungumzi-
wa, ambayo si ajabu ikafumua
kabisa soko la vyakula.
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Huduma matibabu MOI, Ocean
Road zaokoa mabilioni ya fedha

Na Paul Mabeja, DODOMA

HILINGI  Bilioni 488

zimeokolewa na serikali

kwa kutopeleka nje ya

nchi wagonjwa wa sara-
tani na mifupa kwa kipindi cha
miaka mitano.

Hatua hiyo imetokana na
uwekezaji mkubwa uliofanywa
na serikali katika huduma za kib-
ingwa kwenye Taasisi ya Saratani
ya Ocean Road (ORCI) na Taasisi
ya Mifupa Muhimbili (MOI).

Akiwasilisha taarifa ya ORCI
kwa Kamati ya Bunge ya Hudu-
ma na Maendeleo ya Jamii, Mku-
rugenzi Mtendaji wa taasisi hiyo,
Dk. Julius Mwaiselage, alisema
uwekezaji huo umepunguza ru-
fani za wagonjwa wa saratani
kwenda nje ya nchi na kuokoa

Sh. bilioni 104 kwa kutopeleka
wagonjwa 208 nje ya nchi.

Alisema uwekezaji huo ume-
fanywa kwenye kuimarisha mi-
undombinu ya kutolea huduma
za kibingwa katika taasisi hiyo
uliohusisha ununuzi wa mashine
za kitaalam na ujenzi wa majen-
£0.

“Uwekezaji huu umepunguza
rufaa (rufani) za wagonjwa wa
saratani kwenda nje ya nchi kuto-
ka wagonjwa 164 mwaka 2014/15
hadi wagonjwa watano mwaka
2019/20,” alisema.

Pia alisema wagonjwa wa-
naotoka nchi jirani kwa ajili ya
tiba wameongezeka kutoka wag-
onjwa 12 mwaka 2014/15 hadi 73
mwaka 2019/20, hivyo kuongeza
mapato kwa serikali.

“Miundombinu tuliyonayo

sasa idadi ya wagonjwa wanaoti-
biwa kwa siku imeongezeka kuto-
ka wagonjwa 170 hadi wagonjwa
270,” alisema.

Mwaiselage pia alisema taasisi
hiyo imepunguza muda wa ku-
subiri tiba mionzi kutoka wiki sita
mwaka 2014/15 hadi wiki mbili
mwaka 2019/20 muda ambao
ndio kiwango kinachokubalika
cha kusubiri tiba duniani.

Kwa upande wa MOI, Mkuru-
genzi Mtendaji wa taasisi hiyo,
Dk. Vivina Wananyji, alisema kwa
kipindi hicho taasisi hiyo ime-
fanya upasuaji wa kibingwa kwa
wagonjwa 43,200.

Alisema kwa gharama za hapa
nchini, upasauji huo umegha-
rimu Sh. bilioni 16.5 na kama
wangepelekwa nje ya nchi mat-
ibabu yangegharimu Sh. bilioni

54.9, kwa mantiki hiyo, alisema
Serikali imeokoa Sh. bilioni 38.4.

Dk. Wananji pia alisema seri-
kali imetoa Sh. bilioni 7.9 kwa ajili
ya ujenzi wa maabara ya kisasa
ya upasuaji wa ubongo.

“Maabara hii itaiwezesha
taasisi kufanya upasuaji wa
matatizo ya mishipa ya damu
kichwani pasipo kulazimika ku-
fungua fuvu la kichwa, vilevile
mashine hii itakua na uwezo wa
kutibu damu iliyoganda kwenye
mishipa ya damu miguuni, kwe-
nye moyo, tumbo la uzazi, ini na
figo, alisema

Alisema matibabu kwa ku-

tumia maabara hiyo ni ya haraka
hivyo wagonjwa wengi watapata
huduma kwa muda mfupi na ina-
tolewa kwa nchi chache barani
Afrika.

¥s
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RC aipa RUWASA dira kufikia malengo

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilith Mahenge, ameitaka
Wakala wa Waji na Usafi wa Maz-
ingira Vijijini (RUWASA) Mkoa
wa Dodoma kuhakikisha katika
bajeti yake kwa mwaka 2021/22
inakutana na kila halmashauri ili
kujua mahitaji yake na kupungu-
za uhaba wa maji kwa wananchi.

Dk. Mahenge aliyasema hayo

mkoani hapa iliyoandaliwa na
RUWASA kwa lengo la kushiriki-
ana na wadau katika kumaliza
tatizo la maji.

Alisema kuna haja ya RUWASA

kurudi katika halmashauri ili ku-
pata mabhitaji halisi ya miradi ya
maji kabla ya kupanga bajeti ya
kutekeleza miradi mbalimbali ka-
tika Mkoa wa Dodoma.

“Mrudi kwenye halmashauri
kule chini wao ndio wanajua
mabhitaji halisi katika vijiji ili mna-
popanga bajeti yenu ilenge katika
maeneo yenye uhitaji. Pia ka-
tika kila wilaya hakikisheni kuna
viwili vitatu,” alisema.

Pia aliitaka RUWASA kuhakiki-
na hali ya upatikanaji wa maji na
mahitaji yake halisi ili kuingizwa
katika mpango kazi wao katika
bajeti ijayo ya wakala.

Alisisitiza kuwa wabunifu na
kuacha kufanya kazi kwa mazoea

na katika malengo yao wahakik-
kuongeza mtandao wa maji kwa
wananchi ili huduma hiyo ipati-
kane kwa urahisi kwa wananchi.

“Lazima  tuwe  wabunifu
kitengo cha ubunifu kiboreshwe
kwani Dodoma tuna maji sana
chini ya ardhi na kipindi hiki cha
mvua tunapoteza maji mengi
sana, tukiwa wabunifu haya maji
yanayopotea yangesaidia sana,”
alisema.

Naye Meneja wa RUWASA
Mkoa wa Dodoma, Dk. God-
frey Mbabaye, alisema lengo
la kikao hicho ni kukutana na
wadau na watumiaji wa maji ka-
tika halmashauri zote za mkoa ili
kushirikishana katika mipango
waliyoiweka kuona kama inatija

Ofisa Mradi
wa Elimu

g Jumuishi
:-,-f" Mkoa wa Do-
doma, Janne
Mgidange,
akizungumza
na washiriki
kwenye
mafunzo ya
ushawishi na
utetezi kwa
ajili ya vion-
g0zi wa asasi
Dodoma jana.
PICHA PETER
MKWAVILA

katika maeneo wanayotoka wa-
dau hao.

Alisema RUWASA ina miradi
167 ambayo ipo katika hatua
mbalimbali za utekelezaji na mi-
radi 100 imekamilika sawa na
asilimia 60.

Dk. Mbabaye alisema hadi De-
semba, mwaka jana, utoaji wa hu-
duma ya maji kwa wakazi wa vi-
zote za mkoa na kubainisha kuwa
hadi Juni, mwaka huu, hali ya
upatikanaji wa maji itaongezeka
hadi asilimia 67.2.

Alisema RUWASA Mkoa wa
Dodoma kwa mwaka 2020/21
imetengewa zaidi ya Sh. bilioni
9.3 na mpaka Desemba, mwaka
jana, ilipokea zaidi ya Sh. bilioni
4.1 sawa na asilimia 44.6.

Waliokumbwa
mafuriko wadai
wamesahauliwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKAZ| wa Mtaa wa Mtube
waliokumbwa na mfuriko na ku-
hama makazi yao wameilalamikia
Serikali ya mkoa kwa kuwatele-
keza bila kuwapatia msaada
wowote.

Wakazi hao walitoa malalamiko
hayo jana walipokuwa wakizun-
gumza na waandishi wa habari
juu ya hatima yao toka wa-
kumbwe na mafuriko hayo kwa
zaidi ya mwezi mmoja sasa.

Mmoja wa wakazi hao, Rose
Kiondo, alisema hivi sasa wana
wakati mgumu kutokana na maji
kujaa katika makazi yao hali
inayowalazimu kuhama nyumba
Zao.

Alisema kuwa tatizo hilo lime-
tokea muda mrefu lakini hakuna
suluhisho ambalo wamepatiwa
kutoka katika serikali yao ya
mkoa. “Ni muda sasa umepita
viongozi wamekuwa wakija na
kudai kuwa watakuja kuangalia
namna ya kuyaondoa haya maji
katika makazi lakini kila wakion-
doka hakuna anayerudi na sisi na
familia zetu tunaendelea kupata
adha kama hii,” alisema Kiondo.

Pia alisema kutokana na
mafuriko hayo hata biashara
zake zimekosa wateja hali
ambayo inasababisha kuyumba
kiuchumi.

“Wateja wote wamekimbia eneo
hilo lakini pia hata wale wali-
opangisha vyumba wamehama
makazi hivyo hivi sasa hali ni
ngumu sana kwetu tunaomba
serikali itusaidie kutafuta namna
yva kuyaondoa haya maji” alise-
ma.

Naye Loy Mhami alisema kuto-
kana na maeneo hayo kujaa maji
kila siku majira ya usiku wa-
nalazimika kuwa macho ili kutoa
msaada kwa majirani ambao maji
yanaingia ndani.

“Mvua hivi sasa zinaendelea
kunyesha hivyo usiku hatulali
tunasaidia majirani ambao maji
yanaingia ndani kwao na kuanza
kuhamisha vyombo pamoja na
watoto wadogo” alisema Mhami.

Pia alisema hivi sasa hata kazi
za kujipatia kipato wanashindwa
kuzifanya kutokana na kuwa na
kazi moja ya kulinda watoto wa-
sizame kwenye maji.

Hivi karibuni Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma, Dk. Binilith Ma-
henge, alitembelea waathirika
hao na kuagiza kamati iundwe ili
kufanya tathimini

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma,
Joseph Mafuru, alisema suluhisho
katika eneo hilo ni kuwaondoa
baadhi ya watu na kuwapatia
viwanja katika eneo lingine na
kwamba tayari wametenga vi-
wanja kwa ajili ya wakazi hao.
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Sababu viongozi
kuwa na mgongano
kimaslahi zatajwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SEKRETARIETI ya Maadili ya Vion-
gozi wa Umma Mkoa wa Mbeya,
imeeleza mambo mbalimbali ya-
nayosababisha viongozi wa umma
kuonekana kuwa na mgongano wa
maslahi kwenye utekelezaji wa
majukumu yao pamoja na kanuni za
kudhibiti mgongano huo.

Ofisa kutoka Sekretarieti ya
Maadili ya Viongozi wa Umma
mkoa wa Mbeya, Lumuli Kibona,
aliyataja mambo hayo jana alipoku-
wa anazungumza na waandishi wa
habari kuhusu madhara ya viongozi
wa umma kuwa na maslahi binafsi
wanapofanya maamuzi.

Alisema baadhi ya mambo
ambayo yanaashiria kuwa kion-
gozi ana maslahi binafsi na jambo
analolifanyia maamuzi kuwa
ni pamoja na kushiriki kwenye
mchakato wowote wa kutoa
maamuzi yanayohusu mamlaka,
majukumu ama kazi ya ofisi bila
kuzingatia sheria na kanuni.

Vilevile, alisema kiongozi
anaweza kujulikana kwamba ana
mgongano wa maslahi endapo atat-
umia wadhifa wake kujipatia manu-
faa ama kumsaidia mtu mwingine
kupata manufaa kinyume na sheria
pamoja na taratibu.

Alisema endapo kiongozi wa
umma atatumia taarifa alizozipata
katika utekelezaji wa kazi zake am-
bazo hazijawekwa wazi kwa umma
kwa ajili ya kujipatia manufaa ama
kumsaidia mtu mwingine ataoneka-
na kuwa na mgongano wa maslahi.

“Pia endapo kiongozi atashiriki
katika mchakato wa kutoa maamuzi
kwa jambo lolote ambalo linamhusu
yeye mwenyewe, kampuni yake au
mtu yeyote mwenye uhusiano naye
kama mwenza, mtoto au ndugu,
kiongozi huyo ataonekana kuwa na
maslahi binafsi,” alisema Lumuli.

Hata hivyo, alisema kiongozi
anaweza akaonekana kuwa na
mgongano wa maslahi endapo atat-
umia wadhifa wake kumsaidia mtu
ama kampuni binafsi kujihusisha na
serikali katika mazingira yatakayo-
sababisha upendeleo.

Lumuli alisema viongozi wa
umma wana wajibu wa kutamka
maslahi binafsi kwa Kamishna
wa maadili iwapo maslahi hayo
ni kinyume na utekelezaji wa
majukumu yake. Alisema endapo
Kamishana wa Tume ya Maadili ata-
baini kuwa maslahi yaliyotamkwa
na kiongozi wa umma yanaweza
yakaathiri utekelezaji wa majukumu
ya kiongozi huyo, ataishauri mam-
laka ya kinidhamu ya kiongozi huyo
il imuelekeze namna ya kuondoa
mgongano wa maslahi.

Alisema mgogoro wa maslahi
usipotatuliwa mapema unaweza
ukaathiri utendaji kazi wa kion-
gozi yeyote hasa kwenye hatua ya
utoaji wa maamuzi.

Baadhi ya
vijana wakiwa
wamening'inia
kwenye gari
ndogo la kube-
ba mizigo aina
va Kirikuu, ji-
jini Mbevya juzi,
kitendo amba-
cho ni hatari
kwa usalama
barabarani. PI-
CHA: NEBART
MSOKWA

Msongamano wafungwa wanawake
gerezani wamshtua Naibu Waziri

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BUNGE wa Vit
Maalumu Mkoa wa
Mbeya, Maryprisca

Mahundi, ameonye-
sha kukerwa na msongamano wa
wafungwa wanawake katika Ger-
hidi kuanza kushughulikia tatizo
hilo haraka.

Mahundi ambaye ni Naibu Wa-
ziri wa Maji, alibaini hali hiyo juzi
alipofanya ziara katika gereza
hilo na kuambiwa na Mkuu wa
gereza hilo la wanawake, Mrakibu
Mwandamizi wa Magereza, Rehe-
ma Mwailunga, kuwa wafungwa
hao wanalazimika kulala wengi
kwenye chumba kimoja kutoka-
na na uhaba wa mabweni.

Alisema awali mabweni wa-
nayolala wafungwa wanawake
hao yalikuwa yanatumika kama

selo ya watu waliokuwa wamehu-
kumiwa adhabu ya kunyongwa,
lakini kwa sasa yanatumika kwa
ajili ya wanawake hao wahalifu.

“Chumba kimoja kilitakiwa
kutumiwa na wafungwa watatu,
lakini kwa sasa wanalala wafung-
wa wanawake wanane kwenye
chumba kimoja kutokana na
ufinyu wa mabweni unaosaba-
bishwa na matatizo tofauti tofau-
ti,” alisema Mwailunga.

Alisema kwa sasa gereza hilo
lina wanawake 38 ambao baadhi
yao ni wafungwa na wengine ni
mahabusu ambao kesi zao zi-
naendelea kusikilizwa mahakam-
ani na kuomba mahakama
kuongeza kasi ya kusikiliza kesi ili
kupunguza mrundikano huo.

Naibu Waziri Mahundi aliahidi
kushirikiana na wadau mbalim-
bali kutafuta vifaa kwa ajili ya
ujenzi wa bweni katika gereza

hilo ili kuondoa msongamano wa
wafungwa kwenye mabweni.

Aliuomba uongozi wa ma-
gereza Mkoa wa Mbeya kuweka
utaratibu mzuri ambao utasaidia
kujengwa mabweni ya gharama
nafuu ili wafungwa hao waishi
kama binadamu. “Tutawaomba
wadau watusaidie, atakayesaidia
mabati au saruji sawa, lakini ifa-
hamike kuwa kuja huku haim-
aanishi kwamba ubinadamu
wako unakuwa umeisha, hapana
hawa hawatakiwi kuishi kwenye
mateso hivi,” alisema Mahundi.

Alisema gerezani ni sehemu
ya kurekebishana tabia kwa wale
wanaokiuka taratibu mitaani na
baadhi yao huwa wanabadilika
wakimaliza adhabu zao.

Kwa upande wake Mbunge
wa Jimbo la Mbeya Mjini am-
baye ni Naibu Spika, Dk. Tulia
Akson, alisema kuna uwezekano

wafungwa hao wakaachiwa
huru kwa kumaliza vifungo vyao
ama kwa msamaha na kurejea
mitaani. Alisema wakiwa ger-
ezani wanajifunza stadi mbal-
imbali ambazo zinaweza zikaja
kuwasaidia kuendesha maisha
yao mitaani watakapokuwa
wameachiwa huru. “Kuwa huku
haimaanishi kuwa ndio mwisho,
ndio maana hata maaskari wetu
wanapokuwa na watu wetu huku
wanawafundisha stadi mbalim-
bali, kwa hiyo niwaombe kwam-
ba wasikate tamaa wala kujihisi
wao ni tofauti na watu wengine,”
alisema Dk. Tulia.

Kwa upande wake, Naibu Meya
wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya,
Lightness Ndelwa, alisema ata-
wasilisha hoja ya mlundikano wa
wafungwa katika gereza hilo ili jiji
hilo pia litoe msaada wa kuondoa
tatizo hilo.

Vijana kaya maskini wapewa mafunzo usindikaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIJANA 19 wanaotoka kwenye
kaya maskini mkoani Mbeya,
wamepatiwa mafunzo ya usindi-
kaji wa vyakula, mboga, utengen-
ezaji wa batiki kisha wakapatiwa
zana za kufanyia kazi hizo kwa
lengo la kuwakwamua kiuchumi.

Mafunzo hayo ya mwezi
mmoja yaliwahusisha vijana ku-
toka katika halmashauri mbili za
Mkoa wa Mbeya ambazo ni Kyela
na Mbeya na yametolewa na
Shirika la Kuhudumia Viwanda
Vidogo nchini (SIDO).

Yametolewa chini ya ufadhili
wa Mamlaka ya Elimu Tanzania
(TEA), ikishirikiana na Mpango
wa Taifa wa Kunusuru Kaya
Maskini (TASAF), kwa lengo la

kuwasaidia vijana hao kuanzisha
miradi yao.

Meneja wa SIDO Mkoa wa
Mbeya, Henriko Mdede, alisema
walikabidhiwa vijana 19 kwa ajili
ya kuwapatia mafunzo mbalim-
bali ya ujasiriamali baada ya
uchambuzi.

“TEA kwa kushirikiana na
TASAF walifanya kazi ya ucham-
buzi wa vijana hawa kabla ya
kuwagawa kwenye vyuo na sisi
SIDO Mbeya tulipatiwa vijana
19 ambao wote wamehitimu vi-
zuri mafunzo haya na wanaka-
bidhiwa vyeti na vifaa,” alisema
Mdede.

Alisema pamoja na mafunzo
ya usindikaji wa vyakula, mboga
na utengenezaji wa batiki, pia
walifundishwa ujasiriamali ili

kuwasaidia kuwa na mbinu za
kutafuta masoko ya bidhaa wa-
takazokuwa wanazalisha.

Akifunga mafunzo hayo, Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, aliwaasa vijana hao
kwenda kuanzisha miradi am-
bayo wataiendesha kisayansi ili
kukuza uchumi wa familia zao
pamoja na taifa kwa ujumla.

Alisema vijana hao bado wana
umri mdogo na wakifanya kazi
kwa bidii na kuzalisha bidhaa
bora watakuwa na uwezo mkub-
wa wa kukua kiuchumi na wa-
takuwa miongoni mwa waajiri
wa vijana wengine.

Chalamila aliwataka vijana hao
kuepuka makundi yatakayowa-
potosha na kusababisha shughuli
zao kutoendelea au kufa kabisa

jambo ambalo litakuwa kiny-
ume na malengo ya wafadhili wa
mafunzo hayo.

“Ukizalisha bidhaa bora ni la-
zima utafanya biashara vizuri,
lakini unatakiwa kuwa na lugha
nzuri ya kuvutia wateja, umri
wenu bado ni mdogo kwa hiyo
msije mkaanza kujiunga na wa-
naowashauri  kujishughulisha
na ushirikina, ukifanya biashara
kishirikina utakuwa mtumwa
maisha yako yote,” alisema
Chalamila.

Alisema serikali itakuwa tayari
kuwaunga mkono vijana ambao
wataonyesha nia ya kufanya
maendeleo ikiwamo kuwasaidia
kupata mikopo ya asilimia 10 ya
mapato ya ndani ambayo hutole-
wa na halmashauri.
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Mwinyi amwahidi DK. Bashiru ushirikiano

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk. Hus-

sein Mwinyi, ameahidi

kumpa ushirikiano Ba-

ozi Dk. Bashiru Ally, Ka-
tibu Mkuu Kiongozi wa Serikali ya
Muungano ili aendelee kutekeleza
vyema majukumu yake.

Aliyasema hayo jana alipofanya
mazungumzo na Dk. Bashiru al-
lengo la kujitambulisha kwa Rais
kutokana na kuteuliwa kushika wa-
dhifa huo.

Rais Mwinyi alisema yeye na vion-
gozi wote wa Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar (SMZ) wataendelea
kumpa ushirikiano mkubwa kwa
azma ya kufanikisha majukumu
yake ipasavyo.

Pia alimpongeza Balozi Dk. Bashi-
ru kwa kuteuliwa kushika wadhifa
huo na kueleza matumaini yake
makubwa kwa kiongozi huyo ku-
tokana na kuutambua uchapakazi
wake mahiri alio nao.

Naye Dk. Bashiru alisema ana
mategemeo makubwa kwamba
ataendelea kupata ushirikiano ku-

toka SMZ na viongozi wake wote.

Balozi Kakurwa alimwahidi Dk.
Mwinyi kwamba atahakikisha ush-
irikiano unaimarika zaidi kati yake
na Katibu Mkuu Kiongozi wa Zanzi-
bar, Mhandisi Zena Ahmed Said, ili
shughuli zao ziende sambamba.

Mapema, Dk. Bashiru aliku-
tana na kufanya mazungumzo na
Mhandisi Zena ofisini kwake, Tkulu
Zanzibar.

Katika mazungumzo hayo vion-
gozi hao kwa pamoja waliahidi
kuimarisha ushirikiano uliopo sam-
bamba na kuendelea kuratibu shu-

ghuli zao.

Dk. Bashiru aliteuliwa na Rais
John Magufuli Februari 26, mwaka
huu, kushika wadhifa huo pamoja
na kumteua kuwa Balozi na hati-
Dar es Salaam.

Balozi Bashiru ambaye Mei, 2018
aliteuliwa kuwa Katibu Mkuu wa
CCM akichukua nafasi ya Abdulrah-
man Kinana, kabla ya nyadhifa hizo
alikuwa Mhadhiri wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM) katika
Idara ya Sayansi ya Siasa na Utawala
wa Umma.

Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale, Lela Muhammed Mussa (katikati), akikata keki kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani, iliyoandaliwa na uongozi
wa Hoteli ya Park Hyatt Zanzibar jana. Watatu kulia ni Meneja ya hoteli hiyo, Nicolas Cedro. PICHA: RAHMA SULEIMAN

ZBS yawahakikishia ubora watumiaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TAASISI ya Viwango Zanzibar
(ZBS) imewahakikishia wananchi
kuwa bidhaa zote zitakazozalishwa
nchini kuwa na viwango bora ili
kumlinda mlaji zikiwamo za kilimo
cha mboga na matunda.

Akifungua mafunzo kwa watend-
aji wa ZBS yanayohusu usalama wa
chakula, Maruhubi mjini Zanzibar,
Mkurugenzi Mkuu wa taasisi hiyo,
Rahima Ali Bakar, alisema taasisi
imekuwa ikisimamia ubora wa
bidhaa zinazozalishwa na kuten-
genezwa kwa kuzingatia ubora ili

mtumiaji asipate madhara.

Pia alisema kupatiwa mafunzo
itasaidia taasisi na taifa kuwa na
vitu vinavyoingia nchi kuwa bora na
kulinda afya za watumiaji, hivyo ku-
waomba wataalamu hao kuzingatia
umuhimu wa mafunzo waliyopati-
wa, na kuimarisha ubora wa bidhaa
kupitia mkulima.

“Umuhimi mkubwa wa mafun-
70 haya kuwainua Wazanzibari na
kuona bidhaa zao wanazozizalisha
zinakuwa katika ubora na wenye
kiwango na sasa ZBS tumekuwa na
maabara ya kupima bidhaa,” alise-
ma.

Rahima alisema kupatiwa vifaa

kwa kupimia ubora wa bidhaa kuta-
saidia pia kuona bidhaa zinazozal-
ishwa kuwa na kiwango kizuri na
kumlinda afya ya mtumiaji na mlaji
kupitia mradi huo.

Naye Meneja wa mradi unaoju-
likana kwa jina la Kujenga Daraja
Kati la Sekta Binafsi na Sekta ya
Umma kutoka Taasisi ya Trias,
Vicky Macha, alisema malengo wa
mradi huo ni kuwafikia zaidi ya
wananchi 10,000 wakiwamo wa-
nawake.

Pia alisema lengo kuu la mradi
huo ni kuengeza ajira, kipato kwa
wakulima na wadau waliokuwapo
katika kilimo.

Alisema mradi huo unatarajiwa
kufikia shehia 66 ndani ya mikoa
mitano na wilaya 10 kwa Unguja na
Pemba na wamekuwa wakiangalia
makundi manne ya vyakula viki-
wamo pilipili hoho, matikiti maji,
nyanya na ndizi.

Mratibu wa Usalama wa Chakula
na Viwango kutoka Chama cha
Wakulima wa Mboga na Matunda
(TAHA), Naimana Daniel, alise-
ma katika mafunzo hayo, wata-
hakikisha  lengo lililokusudiwa
linafikiwa ili kuona viwango  vya
bidhaa zinaendelea kuwa na ubo-
ra zaidi hasa katika kulinda afya za
walaji.

Wanavyake
watakiwa
kujiamini
Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Utalii na Mam-
bo ya Kale, Lela Mohammed
Mussa, aliwataka wanawake
kuungana katika kuitetea
jinsia yao kwa kuachana
na mila za kuamini kuwa
kufanya kazi katika sekta
ya utalii kwa wanawake ni
kinyume na mila na desturi
Zao.

Akizungumza katika hafla
yva kuadhimisha Siku ya Wa-
nawake Duniani iliyoandal-
iwa na Hoteli ya Park Hyatt
iliyofanyika katika hoteli
hiyo Shangani mjini Zanzi-
bar, alisema jamii inapaswa
kufahamu kuwa jinsia zote
zina haki ya kufanya kazi
zilizo halali kwa lengo la
kutengeneza maslahi yao.

Lela alisema bado jamii
imekuwa ikitawaliwa na
dhana mbaya kuhusiana
na sekta ya utalii ikiamini
kuwa mwanamke akiingia ni
kwenda kinyume cha mila
na desturi.

Alisema wanawake wa-
najitambua na imeonekana
kufanya vizuri katika ajira
mbalimbali bila kuharibu
mila, silka, desturi na
utamaduni.

“Niwaombe wanawake
wezangu njooni katika sekta
ya utalii ili mpate maende-
leo,” alisema.

Aidha, alisema utafiti
uliofanyika duniani unao-
nyesha kuwa dhamana ny-
ingi walizopewa wanawake
kuzifanyia kazi wamekuwa
wakifanya vizuri zaidi
kuliko wanaume, hivyo
hakuna haja ya kuendelea
Kuvunjana moyo.

Naye Meneja Mkuu wa
Park Hyatt, Nicolas Ce-
dro, alisema hoteli hiyo
inathamini sana utendaji
wa kazi kwa jinsia zote na
wana mchango mkubwa
katika kukuza uchumi wa
nchi. Alisema wanawake ni
watendaji wazuri na wana-
popewa majukumu va kazi
hufanya kazi kwa uadilifu
na uaminifu.

Meneja Rasilimali Watu
wa Hoteli hiyo, Catherine
Msuya, alisema watahakiki-
sha wanaongeza nafasi za
uongozi kwa wanawake na
kwamba kwa sasa wako
zaidi ya asilimia 20.

“Ushiriki wa wanawake
katika uongozi ni jambo
muhimu hivyo tutahakiki-
sha tunafikia asilimia ya 50
kwa 50 katika kuwapa na-
fasi wanawake katika hoteli
yetu,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

KUPOTEA KWA
CHETI

ARIEL NDANSHAU MICHAEL anatan-
gaza kupotea kwa cheti cha kidato cha
nne chenye index number S4104/0087
kilichotolewa na LORD BADEN
POWEL HIGH SCHOOL mwaka 2013.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo

IN THE HIGH COURT THE UNITED
REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DOSTRICT REGISTRY OF BUKOBA
AT BUKOBA

MISC. LAND CASE APPEAL NO 17/2019.
[Arising from land Revision No 08/2015 of the
DLHT at Bukoba and Originating from Kahororo
Ward Tribunal Civil Case No. 11/2015)

JAMES BONIPHACE ......... APPELLANT VERSUS
WARDA ANAORD

KISIRAGA.
DORIS ELI

.RESPONDENT
...RESPONDENT

TO
WARDA ANORD KISIRAGA
RE: NOTICE OF DATE OF MENTION

Whereas the above mentioned Appellant lodged the
Appeal against you and registered as Misc.Land Case
Appeal No. 17/2019.

Take Notice that the above said appeal has been fixed
for mention on 11th March, 2021 at 8:30 Am before
Hon. NTEMI N. KILEKAMAJENGA , J. you are
ordered to appear in person or through your Advocate
Take further notice that in default of your appearance
on that date and time for the said hearing the case will
proceed in your absence

Give under my hand and seL of this Court this 23thday
of February, 2021

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

Ndugu Richard D. Mkama
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki namba MC
500 BSL aina ya Boxer.
Taarifa imetolewa katika
kituo cha Polisi Bukoba
kwa jarada namba
KAG/BUK/RB/348214/202
0.Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

NOTISI YA KUFUNGA KAMPUNI
REGENCY GROUP LIMITED
KAMPUNI NAMBA 111281
NOTISI YA MWEZI DESEMBA 2020

MWENYEKITI ALITISHA KIKAO KAMA ILIVYOSTAHILI
NA WAHUSIKA WOTE WALIKUWEPO NA MKUTANO
HUO ULIFANYIKA TAREHE 20th DESEMBA, MWAKA
2020, SAA 5:00 ASUBUHI NA MAKUBALIANO
YAFUATAYO YALIFIKIWA:
WAHUSIKA WALIKUBALIANA KATIKA KIKAO HICHO
KWA HIYARI YAO KUWA KAMPUNI HIYO IWE
IMEFUNGWA TOKA TAREHE YA KIKAO 20/12/2020 NA
HAKUTAKUWA NA BIASHARA YEYOTE AMBAZO
ZITAKUWA ZINAENDESHWA KWA JINA AU KATIKA
KAMPUNI.
KAMA MWANAHISA YEYOTE ATAKUWA NA LOLOTE
JUU YA MAAMUZI HAYA ANATAKIWA AANDIKE BARUA
YA KUPINGA MAAMUZI HAYA KWA MSAJILI WA
MAKAMPUNI BRELA NDANI YA SIKU 21 KUTOKA
TAREHE YANOTISI HII.
HIVYO BASI MWENYEKITI ALITOA TAMKO KWAMBA
HAKUTAKUWA NA BIASHARA YOYOTE
ITAKAYOENDESHWA KATIKA KAMPUNI.
MKUTANO ULIFUNGWA MNAMO SAA 9:30 MCHANA.
MAHALI: ARUSHA
Tarehe: 20/12/2020

ABDULKARIM AHMAD DAKIK
Mwenyekiti wa Bodi

NOTISI YA KUFUNGA KAMPUNI
ASEEL GROUP LIMITED
KAMPUNI NAMBA 73852

NOTISI YA MWEZI DESEMBA 2020

MWENYEKITI ALITISHA KIKAO KAMA ILIVYOSTAHILI
NA WAHUSIKA WOTE WALIKUWEPO NA MKUTANO
HUO ULIFANYIKA TAREHE 20 DESEMBA, MWAKA
2020, SAA 5:00 ASUBUHI NA MAKUBALIANO
YAFUATAYO YALIFIKIWA:
WAHUSIKA WALIKUBALIANA KATIKA KIKAO HICHO
KWA HIYARI YAO KUWA KAMPUNI HIYO IWE
IMEFUNGWA TOKA TAREHE YA KIKAO 20/12/2020 NA
HAKUTAKUWA NA BIASHARA YEYOTE AMBAZO
ZITAKUWA ZINAENDESHWA KWA JINA AU KATIKA
KAMPUNI.
KAMA MWANAHISA YEYOTE ATAKUWA NA LOLOTE
JUU YA MAAMUZI HAYA ANATAKIWA AANDIKE BARUA
YA KUPINGA MAAMUZI HAYA KWA MSAJILI WA
MAKAMPUNI BRELA NDANI YA SIKU 21 KUTOKA
TAREHE YA NOTISI HIl.
HIVYO BASI MWENYEKITI ALITOA TAMKO KWAMBA
HAKUTAKUWA NA BIASHARA YOYOTE
ITAKAYOENDESHWA KATIKA KAMPUNI.
MKUTANO ULIFUNGWA MNAMO SAA 8:30 MCHANA.
MAHALI: ARUSHA
Tarehe: 20/12/2020

MAIN MOHAMAD NASSER
Mwenyekiti wa Bodi

cha Polisi. Control No. J.M Minde M ek T H H WEMA MUNUO AHMAD MAIN NASSER
9910820255190. DEPUTY REGISTRAR "L Polisi kilichopo karibu naye. Sekretari wa Bodi Sekretarl wa Bod

KUPOTEA KWA
PASSPORT

ASHIRAF  ISMAILI
anatangaza kupotelewa na Hati yake

Uhamiaji Dar es salaam tarehe
06/09/2019. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
B/135587/2021.

KAMBENGA

ya kusafiria (Passport) yenye namba
TAE 187369 iliyotolewa na Idara ya

DAR/CHA/R-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA MOROGORO
MAOMBI NA.129 OF 2020
SHABANI MOHAMED MASAWILA......MLETA MAOMBI
DHIDI YA
AMINA ABDALLAH SHOMARI.......| MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI KWA AMINA
ABDALLAH SHOMARI

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi na
Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 15/04/2021 wewe
mwenyewe binafsi au utume muwakilishi wako bila
kukuosa ambapo maombi yamepangwa kutajwa.Enda-
po hautohudhuria maombi yatatajwa na kusikilizwa
upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.

Imetokea kwa mkono wangu leo tarehe 22 mwezi
february 2021.

|
MWERTERIT
BARALA LA ARDHI NA NYUMBA (W]
MOROGORD
=
ok,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NO 141/2020
MADAI ZAMOYONI RICHARD NKOOKO
DHIDI YA
MDAIWA FIKIRI ZUBERI

KWA FIKIRI ZUBERI

Ombi la Mdai ZAMOYONI RICHARD NKOOKO
Madai ya pesa sh.3,300,000/=
Unataki ia hapa Mahal i katika
shauril tajwa hapo juu bila kukosa.
Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe
15Mwezi 3 Mwaka 2021 saa 8:30 Asubuhi.

Angalia  Kama*hukuhudhuria/hamtohudhuria  siku
iliyotajwa hapo juu. Mahakama ikithibitisha Kama
Umepokea/ Mmepokea kuitwa shaurini, hii itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 19 Mwezi 02 Mwaka 2021
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PUBLICATION SUMMONS
IN THE RESIDENT MAGISTRATES
COURT OF BUKOBA
AT BUKOBA

LAND APPEALS NO 24 OF 2019.

(Arising from Bukoba District Land and Housing
Tribunal Application No. 208/2014)

AHMAD SADALLAH KAYAMBA ...... APPELLANT
VERSUS

ALBERT KAKYAIJA ............ RESPONDENT
NOTICE OF MENTION

TO: ALBAERT KAKYAIJA

TAKE NOTICE that the mentioned case has
been set down for Mention on the 17TH day of
MARCH, 2020 at 8:30 o’clock in the forenoon,
before Hon. J.E.MASSESA - PRM. Your presence
is therefore required on the date and time
indicated.

Given under my hand and the seal of the court
this 5TH day of MARCH, 2021.

RESIDE

PESTTYT MAGSTHATY
KAGERS

Nipa

uUsikose Gazeti

lako

la Nipashe kila siku

he

- MWANGA WA JAMIT

Tupigie

O/8225367/6

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Kwa Habari
Motomoto
usikose
Gazeti
lako la
Nipashe
kila siku

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wataja kikwazo
vyumba huduma

Na Julieth MKireri, KIBAHA

BAADHI ya waganga
wafawidhi katika zahanati
za Halmashauri ya Mji wa
Kibaha wametaja kikwazo
cha ufinyu wa vyumba vya
kutolea huduma na ku-
sababisha chumba kimoja
kuhudumia zaidi ya mtu
moja.

Waganga hao wali-
wasilisha kero zao juzi
kwa Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Mji wa
Kibaha, Mussa Ndomba,
aliyvefanya ziara kukagua
vituo hivyo vya huduma
za afya kujiridhisha hali
ya upatikanaji wa dawa
katika vituo hivyo.

Daniel Laizer, Mganga
Mfawidhi wa Zahanati ya
Mwendapole na Salimu
Mohamed wa Misugusugu,
walisema wakati mwingine
wanalazimika kusitisha
huduma kupisha mjamzito
ajifungue kutokana na ku-
tokuwa na chumba maalu-
mu cha kujifungulia.

Waliomba maboresho
yafanyike ikiwa ni pamoja
na ujenzi wa chumba
maalumu cha kujifungulia
kwa wajawazito ili wawe
na vyumba vya kutosha
kwenye zahanati hizo na
kuondoa adha wanayo-
kumbana nayo kwa sasa.

Kero nyingine iliyotajwa
ni uhaba wa watoa hudu-
ma ambayo imechangiwa
na ongezeko la wateja
katika zahanati hizo na
usafiri inapotokea dharura
yva kupeleka wagonjwa
hospitali ya rufani.

Ndomba alisema ame-
pokea kero hizo na kua-
hidi kuzishughulikia kwa
kuzifikisha ngazi husika ili
kuzitafutia ufumbuzi.

Aliwaagiza wahudumu
wa afya kwenye vituo
hivyo kutoa huduma nzuri
na vadilifu kwa wananchi.

Ndomba aliridhishwa na
hali ya dawa katika zahan-
ati na vituo alivyotembe-
lea ikiwamo zahanati ya
Kongowe, Mwendapole,
Misuguaugu na Visiga.

Hali ya dawa kwa sasa
katika vituo hivyo alivy-
otembelea inaelezwa kuwa
ni asilimia 80 hadi 90 na
dawa hizo zinanunuliwa
kupitia vyanzo mbalim-
bali vya mapato ikiwamo
papo kwa papo, Mfuko wa
Pamoja (HSBF), Bima va
Taifa (NHIF), Bima ya Afya
va (CHF) na fedha kutoka
Serikali Kuu kupitia akaun-
ti ya zahanati iliyopo MDS.

Asimulia mwanafunzi mwenzao alivyoozeshwa

Na Marco Maduhu, KAHAMA

MWANAFUNZI Rozalia Petro
anayesoma kidato cha tatu katika
Shule ya Sekondari ya Ulowa, ka-
tika Halmashauri ya Ushetu, Kaha-
ma mkoani Shinyanga, ameelezea
namna mwenzake alivyokatishwa
masomo na kuolewa ndoa ya uto-
toni.

Akizungumza na Nipashe kwe-
nye kilele cha maadhimisho ya

Siku ya Wanawake Duniani
mapema wiki hii, yaliyofanyika
mkoani Shinyanga, Petro alisema
mwaka jana walishuhudia mwen-
zao  akiacha masomo na kuole-
wa.

Wakati wakiwa kidato cha pili
mwaka jana, alisema mwenzao
(jina limehifadhiwa), walipokuwa
wakiendelea na masomo, wazazi
wake walikuwa wakipanga mahari
yake, ili aolewe na mwanamume

ambaye hata hamjui.

Alisema alishuhudia mwenzao
ambaye alikuwa mwanafunzi aki-
kamatwa na marafiki wa familia
iliyomuoa na kutokomea naye
kusikojulikana na kuanzia siku

hiyo akawa ameolewa.
“Tunaiomba sana serikali, sisi
wanafunzi wa kike, ikomeshe

vitendo hivi vya mila na desturi
kandamizi za kutomthamini mtoto
wa kike, ambavyo vinasababisha

kutotimiza ndoto zetu na kuishia
kuozeshwa na wazazi wetu kwa
tamaa ya kupata mali na mifugo,”
alisema Petro.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Zainab Telack, akizungumza kwe-
nye siku hiyo ya wanawake, alike-
mea tabia ya baadhi ya wazazi
kukatisha masomo watoto wao na
kuwaozesha watoto wao ndoa za
utotoni kuwa serikali itaendelea
kuwa shughulikia.
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Ofisa wa Benki ya KCB Tanzania tawi la Zanzibar, Harrison Mashauri (kulia), akiwaonyesha waandishi wa habari baadhi ya vifaa mbalimbali
vyenye thamani ya Sh. milioni 5. Kwa ajili ya kuboresha biashara ya Aisha Mohammed (katikati) ambaye ni mmoja wa wanufaika wa programu

va ujasiriamali va tujiajiri inayoendeshwa na benki hiyo. Kushoto ni Ofisa wa benki hiyo, Evance Charles.

Vituo vyaja uhakiki bidhaa kwenda nje

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imepanga kuanzisha
vituo vya kuhakiki ubora wa bid-
haa kabla ya kupelekwa nje ya
nchi.

Akizungumza wakati wa ku-
fungua mkutano wa wadau wa
biashara kutoka sekta mbalimbali,
Naibu Mkuu wa Chuo cha Elimu
ya Biashara (CBE) aliyemwakilisha
Katibu Mkuu, Wizara ya Viwanda
na Biashara, Dk. Emmanuel Mu-
nisi, alisema kukosekana kwa
vituo hivyo nchini kumekuwa ku-
kichangia kurudisha nyuma uende-
shaji wa biashara hizo.

Alisema vituo vya kuongeza na
kuhakikisha ubora vitasaidia ku-
fanya uhakiki huo na kuwapun-
guzia usumbufu wafanyabiashara
kusafiri kwenda nje kwa ajili ya ku-
fanya shughuli hiyo.

“Kitendo cha wafanyabiashara
kwenda kuhakiki bidhaa zao nje
ya nchi kwa gjili ya kujua kama
zina ubora wa kimataifa kulikuwa
kunawachelewesha na kuwachuku-
lia muda mwingi wao kufanya
biashara zao, kwa hiyo kwa kuan-
zisha vituo hivyo hapa, vitawapun-
guzia usumbufu na pia utachangia
kasi ya uendeshaji wake,” alisema
Dk.Munisi.

“Vituo hivyo tunavianzisha na

kesho (leo) tutafungua chama ki-
mojawapo cha kuhakiki ubora huo
wa bidhaa za kwenda nje ya nchina
kabla ya kuingia nchini.”

Dk. Munisi alisema serikali im-
efanya jitthada mbalimbali za
kuondoa vikwazo katika biashara
ikiwamo kuondoa tozo.

“Wafanyabiashara wote wanato-
ka katika sekta binafsi ambayo ndi-
yo injini ya maendeleo na uchumi
wa nchi na Wizara ya Viwanda na
Biashara pamoja na taasisi mbal-
imbali tayari imeondoa tozo 170
ambazo zilikuwa zinachangia wa-
fanyabiashara kushindwa kuingiza
na kupeleka bidhaa nje ya nchi,”
alisema Dk. Munisi.

Mratibu wa mradi wa kuwasaidia
wakulima kuongeza thamani ya
mazao na namna ya kufikia masoko
(MURKUP), Safari Fungo, alisema
katika utafiti huo ambao umefany-
wa na wafanyabiashara hao, wame-
baini asilimia 50 ya changamoto
zilizopo kwenye biashara zipo kwa
wafanyabiashara hao kushindwa
kukidhi mahitaji ya soko ya ubora
na viwango kwenye masoko ya nje.

Kikwazo kingine ni uwapo
wa sheria, kanuni na taratibu zi-
sizoendana na uendeshaji wa bi-
ashara hiyo hususani katika eneo
la uendeshaji za kutoa nje kuingiza
nchini na zile za kupeleka nje ya
nchi.



2 O NipaShe Alhamisi Machi 11, 2021

HABARI MICHEZO

MUNICH, Ujerumani

MERIPOTIWA  kuwa Kocha

Mkuu wa timu ya Taifa ya Ujeru-

mani, Joachim Low, ataachana

na timu hiyo mapema mwaka
huu.

Low ameamua kusitisha mkataba
wake na timu hiyo na ataachia nafasi
hiyo baada ya mashindano ya Euro
2021.

Low amekuwa muhimili mkubwa
kwenye timu ya Taifa ya Ujerumani
kwa muda wote aliokuwa kocha
mkuu wa timu hiyo na kufanikiwa
kutwaa Kombe la Dunia mwaka
2014.

Kabla ya taarifa hiyo, kulizuka
maneno ya chini yaliyomhusisha
kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp
kwamba, huenda akavutiwa zai-
di na nafasi ya kukinoa kikosi
cha Ujerumani endapo Low
ataondoka.

Low amekuwa akishutu-
miwa kwa siku za hivi kari-
buni kutokana na mwenen-
do mbovu wa timu hiyo.

Kwenye michuano ya Kombe
la Dunia mwaka 2018 nchini Uru-
si, Ujerumani ilitolewa hatua ya
makundi na hivyo kujikuta kwenye
wakati mgumu.

™% Tuchel aandika

historia Chelsea

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Thomas
Tuchel, jina lake limeingia
kwenye vitabu vya historia
kwenye Ligi Kuu Engand,
baada ya kutofungwa mechi 11.

The Blues hao hawajafung-
wa katika mechi 11 chini ya
Mjerumani  huyo, wakati
ushindi wa 2-O0 kwa Everton
Jumatatu ulimfanya kuwa ko-
cha wa kwanza katika historia
ya Ligi Kuu kutoruhusu nyavu
zake kutikiswa katika kila
mechi ya nyumbani.

Matokeo hayo yaliifanya
Chelsea kutoruhusu nyavu
zao kutingishwa mara tano

mfululizo kwenye mechi ya
nyumbani za ligi, ikiwa ni kwa
mara ya kwanza tangu mwaka
2015.

‘Blues’ hao wameruhusu
mabao mawili tu katika mich-
ezo 11 tangu Mjerumani huyo
achukue jukumu la kuinoa, na
yeye mwenyewe amesema ni
juhudi za pamoja.

Mlindamlango wa Blues, Ed-
ouard Mendy, alipigiwa shuti
moja tu kwenye lango lake,
na kwa upande mwingine bao
la kujifunga kutoka kwa Ben
Godfrey na penalti ya Jorginho
ziliifanya Cheslea kupata poin-
ti zote tatu.

Cavani
kuondoka
Manchester
United

MANCHESTER, England

BADO kuna hali ya sintofahamu
kuhusu hatima ya mshambuliaji wa
Manchester United, Edinson Cavani.

Mkataba wa mchezaji huyu una-
malizika mwishoni mwa msimu huu
na inasemekana kuna kila dalili za
kutoongezewa mkataba mpya.

Kwa sasa Cavani yupo nje ya
uwanja kutokana na majeruhi, lakini
imeripotiwa kuwa mshambuliaji huyu
hafurahii maisha ndani ya Uingereza
na hivyo kuna uwezekano akarejea
nyumbani kwao Amerika Kusini.

Hii ni baada ya baba mzazi wa
mchezaji huyo, Luis Cavani kukiam-
bia kituo cha habari cha Tyc Sport
Network kuwa; “kuna asilimia 60 za
Edinson kurejea Amerika ya Kusini.

“Tunategemea hilo. Tumekuwa
tukimtembelea, amekuwa kwenye
maeneo mazuri ambapo watu walim-
pokea vizuri.

“Amefanya watu wampende, amet-
engeneza marafiki wengi, lakini leo
hafurahii mahali alipo kwa sasa.

“Kwa zaidi ya miaka miwili ame-
kuwa akifikiria kuwa anataka kuwa
karibu zaidi na familia na hiyo ni
sababu ninayofikiri Edinson ataishia
kuchezea timu ya hapa hapa Amerika
Kusini.”

Kumekuwa na taarifa kuwa huenda
Cavani akatimkia kwenye klabu ya
Boca Juniors inayocheza Ligi Kuu
Argentina na kwa maelezo ya baba
yake mzazi, huenda hili likatokea
mwishoni mwa msimu huu.
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Haaland
ataleta zama

mpya -
Lopetegui

DORTMUND, Ujerumani

KOCHA Mkuu wa Sevilla, Julen Lo-
petegui, amesema Erling Haaland
“ataleta zama mpya kwenye soka”
baada ya nyota huyo wa Borussia
Dortmund kutengeneza historia zaidi
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Haaland alifunga mara mbili wakati
Dortmund ikitoka sare ya mabao 2-2
na Sevilla kwenye mchezo wa pili wa
hatua ya 16-bora na kufuzu hatua ya
robo fainali kwa ushindi wa uwiano
wa mabao 5-4 juzi, Jumanne.

Haaland ambaye amekuwa akihu-
sishwa na timu kama Real Madrid,
Chelsea, Manchester City, Manchester
United, Barcelona na Juventus - ame-
kuwa mchezaji aliyefikisha mabao
20 kwa haraka zaidi kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya katika mechi 14.

Akiwa na umri wa miaka 20 na siku
231, Haaland pia amekuwa mchezaji
mwenye umri mdogo zaidi kufunga
katika mechi sita mfululizo kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Huku pia akiwa mchezaji wa kwan-
za kwenye historia ya mashindano
hayo kufunga angalau mabao mawili
kwenye mechi nne mfululizo.

Lopetegui alimsifia Haaland - am-
baye pia alifunga mabao mawili kwe-
nye mchezo wa kwanza - akiwaambia
waandishi wa habari: “Mwanzo tuli-
cheza vizuri na tulikuwa bora.

“Lakini haikutosha kwa sababu
walituadhibu kwenye mchezo wa
kwanza, shukrani kwa mchezaji am-
baye ataleta zama mpya za soka na
ametengeneza tofauti.

United kumruhusu
De Gea kuondoka

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United imeanza mazungumzo na
kipa wake namba moja, David de Gea ili kumsikiliza ofa
yake.

Ripoti zinaeleza kwamba United itamsikiliza kipa huyo
kile anachokihitaji na itampa ruksa ya kufanya chaguo
analotaka yeye, bila kumbana kwa kuwa amefanya nao
kazi kwa ukaribu na muda mrefu.

Ikiwa de Gea akaamua kusepa ndani ya kikosi hicho
kinachonolewa na kocha Ole Gunnar Solskjaer, itakuwa
ni nafasi kwa Dean Henderson kuwa kipa namba moja.

Tayari Solskjaer ameanza kumwamini Henderson kwe-
nye kikosi cha kwanza lengo likiwa ni kumjengea hali ya
kujiamini, ili aweze kurithi mikoba ya De Gea ambaye
ameanza kikosi cha kwanza kwenye jumla ya mechi 434.

De Gea amekuwa akitajwa kuwaniwa na PSG ya Ufar-
ansa, huku pia Real Madrid nayo ikihusishwa naye.

n EN

DONNARUMMA

AWINDWANA
AL ILCEOL

GOGO'1'IGI

—

GLAND

LONDON, England

LABU za Manchester United

na Chelsea zimeingia kwe-

nye mbio moja za kuwania

aini ya golikipa wa AC Mi-
lan, Gianluigi Donnarumma, kwa
mujibu wa Daily Mail.

Donnarumma mkataba wake na
Milan unamalizika mwishoni mwa
msimu huu, na yeye mwenyewe
ameonyesha nia ya kutotaka kuon-
geza mkataba mpya

Ingawa Milan bado ipo kwenye
majadiliano na golikipa huyo wa
kimataifa wa Italia, lakini inaonye-
sha wazi kuwa yeye mwenyewe ana-
taka kutafuta changamoto mpya.

Na sasa Man United na Chel-
sea zimeamua kujitosa kwenye
kinyang’anyiro cha kuwania saini ya
kipa huyo.

Pia mabingwa wa Ligi Kuu Ita-
lia, Serie A, Juventus na Paris Saint-
Germain ya Ufaransa zimehusishwa
naye.

Sky Sports imesema United pia
inamwania golikipa namba moja
wa Atletico Madrid, Jan Oblak, huku
kukiwa na uvumi juu ya majaliwa ya
baadaye ya David de Gea.
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DONDOO ZA SOKA

RIVALDO

KUMSAJILI

. BARCA

® @ @ Bila shaka, utakuwa usajili mzuri sana na
itakuwa historia kwa sababu ya historia yake...

BARCELONA, Hispania

IVALDO anaamini kwamba,

nahodha wa Real Madrid,

Sergio Ramos, utakuwa us-

jili mzuri sana kwa wapin-

zani wao kwenye Ligi Kuu Hispania,
LaLiga, Barcelona.

Ramos mkataba wake una-

malizika mwishoni mwa

msimu huu na mlinzi huyo

bado hajakubali kusaini

mpya na mabingwa hao

wa LalLiga.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 34, ambaye ni nahodha wa
timu ya Taifa ya Hispania amekuwa
akihusishwa na timu kama Man-
chester United, Manchester City na
Juventus.

Rivaldo, ambaye alishinda mataji
mawili ya LaLiga wakati akicheza
pale Barca, anataka Ramos ahamia

kule Camp Nou.

“Mchezaji anatakiwa kuheshimu
kazi yake, na kama kuna ofa nzuri,
sidhani kama ni jambo baya ku-
wasikiliza,” amesema mchezaji
huyo wa zamani wa Brazil akinuku-
liwa na Betfair. “Bila shaka, Sergio
Ramos utakuwa usajili mzuri sana
kwa Barcelona. Itakuwa historia
kwa sababu ya historia ya Sergio
Ramos na Real Madrid.”

Ramos amepaita Madrid nyum-
bani tangu alipojiunga nayo kutoka
Sevilla mwaka 2005, akishinda
mataji matano ya LaLiga, manne ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya, Klabu Bing-
wa Dunia na mataji manne ya UEFA
Super, kati ya mataji 22 aliyobeba
pale kwenye dimba la Santiago Ber-
nabeu.

Pia kumekuwa na uvumi kuhusu
majaliwa ya Lionel Messi hapo
Barca akihusisha na mpango wa
kuondoka kwa miamba hao wa Cat-

alunya akiwa huru mwishoni mwa
msimu huu.

Messi mshindi mara sita wa Bal-
lon d’Or amekuwa akihusishwa
sana na mabingwa wa Ligi Kuu Ufar-
ansa, Ligue 1, Paris Saint-Germain
na vinara wa Ligi Kuu England, City.

“Kama ningekuwa kocha wa PSG
(Mauricio) Pochettino, ningem-
wambia mmliki wa PSG kwamba,
sisi ni bora kabla ya kumleta Messi,”
alisema Rivaldo.

“Nampenda Messi, lakini (Kylian)
Mbappe yupo nyumbani na anafaa
zaidi kuendelea kuwa na timu hii.

“Ni ngumu kuzungumza kuhu-
su mabadiliko kutoka Messi hadi
Mbappe, kwa sababu soka ni fedha
na kama Messi atakwenda PSG,
litakuwa jambo la kujinufaisha kiu-
chumi.

“Lakini Messi tayari yupo na umri
zaidi ya miaka 30 na PSG wana
Mbappe mwenye umri wa miaka 22.”

DE GEA SOKONI UNITED

MANCHESTER United itasikiliza ofa za kumuuza kipa
wake, David De Gea mwenye umri wa miaka 30 mwisho
wa msimu huu, huku kocha Ole Gunnar Solskjaer akiwa
tayari kumfanya Dean Anderson kuchukua nafasi ya
kwanza ya mlinda mlango huyo. (90min via Mail)

ARSENAL YAMTAKA HAKIMI

KLABU ya Arsenal imeripotiwa kuwa iko tayari
kuchukua fursa ya mzozo unaoendelea katika klabu ya
Inter Milan kwa kuwasilisha ofa ya kumnunua beki wa
Morocco, Achraf Hakimi. (Mirror)

AGOMBEWA MANCHESTER

MANCHESTER United na Manchester City zinawania
kumsajili beki wa Villarreal na Hispania, Pau Torres, 24.
(Manchester Evening News)

LUNDSTRAM ATAKIWA PALACE

KLABU ya Crystal Palace inapanga kumsajili kiungo
wa kati wa Sheffield United, John Lundstram, mwenye
umri wa miaka 27. (Express)

MASCARELL AWANIWA WOLVES

KIUNGO wa kati wa Schalke na Hispania, Omar
Mascarell mwenye umri wa miaka 28, ameonekana
kama mchezaji anayelengwa zaidi na klabu ya Wolves
mwisho wa msimu huu. (Caught Offside)

AGUERO KUBAKIZWA

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola ana-
tumaini anaweza kumshawishi mshambuliaji wake,
Sergio Aguero, 32, kusalia na klabu hiyo. (Star)

OBLAK AWANIWA UNITED

KLABU ya Manchester inamnyatia golikipa wa
Atletico Madrid na Slovenia, Jan Oblak, mwenye umri
wa miaka 28. (Sky Sports)

MAHREZ ATAKIWA MADRID

REAL Madrid ina nia ya kumsajili winga wa Manches-
ter City na Algeria, Riyad Mahrez, 30. (FootMercato)

VILLA WAMTAKA HENDRY

MLINZI wa kati wa Celtic na Scotland, Jack Hendry
mwenye umri wa miaka 25, ameripotiwa kunyatiwa
na klabu ya Aston Villa, kwa dau la pauni milioni 10.
(Birmingham Mail)

ALABA KUTUA BARCELONA

BARCELONA imeafiki makubaliano ya maneno na
klabu ya Bayern kumnunua beki wake, David Alaba, 28
raia wa Austria. (Mundo Deportivo)

MILAN WAMTAKA MANDI

INTER Milan imewasiliana na wakala wa mlinzi wa
Ufaransa na Real Betis, Aissa Mandi mwenye umri wa
miaka 29, ambaye alikuwa anawaniwa na Liverpool
wakati wa usajili wa dirisha dogo la Januari. (Calci-
omercato)
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Poulsen aanza na
washambuliaji

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa
ya Tanzania (Taifa Stars), Kim
Poulsen, ameanza kukinoa kikosi
chake kujiandaa mechi za ku-
wania kufuzu Fainali za Mataifa
va Afrika (Afcon) huku akielekeza
nguvu zaidi katika safu ya ush-
ambuliaji.

Taifa Stars imeingia kambini
juzi na kuanza mazoezi katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa kwa
ajili ya mchezo dhidi ya Equato-
rial Guinea kuwania kufuzu Afcon
utakaopigwa ugenini Machi 25,
kabla ya siku tatu baadaye kuika-
ribisha Libya hapa nchini.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Poulsen alisema ameri-
dhishwa na idadi ya wachezaji
waliohudhuria katika mazoezi
hayo na kuanzia na yeye moja
kwa moja kuanza na mazoezi ya
kufunga kwanza.

Zimamoto
vamulika ushindi
7 za mwisho

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kufanikiwa kuibuka na
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
timu ya Kipanga kwenye mechi
va Ligi Kuu Zanzibar iliyopigwa
Uwanja wa Mau A juzi, Kocha
Mkuu wa Zimamoto, Moham-
med Ali Hilali “Tedy”, amesema
matarajio yao sasa ni kuendelea
kupata ushindi katika mechi saba
zilizobaki ili kujiweka katika
nafasi nzuri kwenye msimamo wa
ligi hiyo.

Zimamoto tayari imeshacheza
michezo 15 huku ikiwa imebaki-
sha mechi saba kabla ya msimu
huu wa 2020/21 kumalizika.

Akizungumza na gazeti hili juzi,
kocha huyo alisema katika kipindi
hiki cha kuelekea ukingoni mwa
msimu wa ligi, kupata ushindi ni
jambo la muhimu kwa kuwa timu
zote zinacheza kwa kupambana ili
zitoke na matokeo mazuri.

YANGA PRINCESS YAPANIA
KUIPOKA SIMBA UBINGWA

Saada Akida na Shufaa Lyimo

Edna Lema, amesema licha ya
kufungwa na Simba Queens
katika mechi ya Ligi Kuu ya Wa-
nawake, bado hawajaondolewa katika
mipango yao ya mbio za ubingwa msimu
huu, kauli ambayo iliungwa mkono na
straika wa timu hiyo, Aisha Masaka.
Akizungumza na mwandishi wetu Dar
es Salaam jana, Edna alisema pamoja
na mchezo huo waliopoteza kwa ma-
bao 3-0 wiki iliyopita katika Uwanja wa
Uhuru, Ibado wanamatumaini makubwa
ya kufanyia kazi upungufu wao kuelekea
mechi zilizopo mbele yao na kuweza ku-
pata matokeo chanya.
“Ubingwa bado tupo katika mbio hizo

I OCHA Mkuu wa Yanga Princess,

na tunaendelea kupambana kutafuta ma-
tokeo chanya kwa kila mechi ili kufikia

malengo,” alisema Edna.
Alisema ana imani na timu yake
kufanya vizuri katika mechi
zilizobaki kwa sababu kila
mchezaji ana morali ya kutafu-
ta matokeo mazuri.

Kwa upande wa straika wa timu hiyo,
Masaka, alisema utabiri wake wa ubing-
wa msimu huu, anauelekeza kwa timu
yake kwa kuwa wana kikosi bora kina-
choweza kupigania kurudi kileleni mwa
msimamo wa ligi hiyo.

Alisema licha ya Simba Queens ku-
washusha katika nafasi waliyokuwapo,
hawajakata tamaa na badala yake ata-
shirikiana na wachezaji wenzake kurejea

kileleni.

“Nina matumaini timu yangu itaen-
delea kushika nafasi ya juu kwenye msi-
mamo wa ligi yetu kutokana na mazoezi
ambayo tunaendelea kuyafanya kila siku
tunaomba mashabiki wetu wazidi kutu-
pa ushirikiano,” alisema.

Alisema kuna kila uwezekano wa kufan-
ya vizuri katika ligi hiyo kwa kuwa mpaka
sasa bado kuna michezo mingi iliyopo
mbele yao ambayo anaamini wanaweza
kuitumia kupata matokeo mazuri.

Yanga Princess ipo nafasi ya pili kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu ya Wanawake
ikiwa na pointi 38, wakati mabingwa
watetezi, Simba Queens wakiongoza
kileleni kwa alama 39, timu zote zikiwa
zimecheza mechi 15 kwenye ligi hiyo in-
ayoshirikisha timu 12.

SportPesa

TANZANIA
* -

DUTY PAID

e O3/03/0021
JACKPOT BONUS WINNER

R 12 225377/

B CSERH NV HARAMIST

KAPATIA 12...

Mshindi wa bonasi ya Jackpot ya SportPesa, Joseph Hamisi, kutoka Kigamboni, Dar es Salaam, akionyesha mfano wa
hundi ya Sh. milioni 12.8 baada ya kukabidhiwa kutokana na kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwa muungan-
iko wa aina moja kwenye Jackpot ya wiki iliyopita. Jackpot kwa sasa imefika Sh. milioni 506. PICHA: SPORTPESA

Twanga Pepeta yatangaza uzinduzi albam mpya

Na Mwandishi Wetu

BENDI ya muziki wa dansi ya Af-
rican Stars maarufu Twanga Pep-
eta, inatarajia kufanya uzinduzi
wa albam yao mpya ya 14 ifikapo
Aprili 3, mwaka huu, kwenye
Ukumbi wa Break Pointi zamani
es Salaam, imeelezwa.

Uzinduzi huo utaenda sam-
bamba na tamasha la utoaji wa
tuzo za wanamuziki litakaloitwa
“Tuzo za Wanamuziki Waliotuku-
ka”.

rugenzi wa Twanga Pepeta, Asha
Baraka, alisema maandalizi ya
uzinduzi na tamasha hilo yako
katika hatua za mwisho na wame-
jipanga kufanya onyesho la kihis-
toria hapa nchini. Asha alisema
tayari wamesharekodi nyimbo
tano mpya pamoja na video zake
na hatua iliyobakia ni kufanya
uamuzi wa kibao kitakachobeba
jina la albamu hiyo mpya.
“Twanga tumejipanga kurudi
katika ubora wake, tumejiandaa
kufanya tamasha kubwa na hili la

tuzo litafanyika kila mwaka, tuna-
washukuru wadau na wadhamini
wote waliojitokeza na ambao
wako njiani kutusaidia ili kufikia
malengo,” alisema Asha.

Naye Ofisa Mtendaji wa bendi
hiyo, Lwiza Mbutu, alisema wa-
namuziki wote wamejiandaa
kutoa burudani ya kiwango cha
juu baada ya kufanya maandalizi
mazuri kwa muda mrefu.

Lwiza ambaye ni mwimbaji
mkongwe wa bendi hiyo, alizitaja
nyimbo zitakazokuwapo katika
albam hiyo kuwa ni pamoja na

‘Twanga Mbele, Rekebisha, Povu,
Penzi Sigara Kali na Push to Start’.

“Pia napenda kuwatambu-
lisha wanamuziki wetu ambao
wamerejea nyumbani, Victor
Mkambi, Khalid Chokoraa, la-
kini Super Nyamwela sasa naye
ni mpiga “drum” namba mbili
wa bendi, tena amekuwa katika
kiwango cha juu akiongozwa na
Ally Ramadhani ‘Kirikuu’,” alise-
ma Lwiza.

Msafiri  Diuof amewataka
mashabiki wa bendi hiyo wajian-
dae kushuhudia burudani nzuri

na ambayo hawajawahi kuiona
hapa nchini.

“Ninawaambia mashabiki
wetu wajiandae kuona kitu fu-
lani ‘unique’ (chakipekee), tunaji-
andaa kuwafurahisha, tumed-
hamiria,” Diouf alisema.

Mwakilishi wa maji aina ya
Tukuyu Spring, Baraka Mwaijalo,
alisema kampuni yake imekubali
kudhamini uzinduzi huo kwa
sababu wanataka kurejesha hes-
hima na hadhi ya muziki wa dan-
si hapa nchini kama ilivyokuwa
miaka ya nyuma.
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Na Mwandishi Wetu

UKU akieleza kinachotakiwa
kufanya kwa klabu ya Yanga ili
kuweza kutimiza malengo yake
ya kutoa ushindani wa mbio za
Ligi Kuu Bara na michuano mingine ita-
kayoshiriki, aliyekuwa Kocha Mkuu wa
klabu hiyo, Mrundi Cedric Kaze, amea-
cha rekodi ya kuvutia kwenye mashinda-
no yote aliyoiongoza timu hiyo, takwimu
haziongopi.
Kaze ambaye alitua Yanga ku-
chukua nafasi ya Mserbia Zlat-
ko Krmpotic, aliyeanza msimu
huu wa 2020/21 akiiongoza
timu hiyo kwenye mechi tano
za Ligi Kuu Bara na kuiweze-
sha kushinda michezo minne na
kutoka sare moja, Mrundi huyo
naye hakufanya vibaya katika
mashindano matatu tofauti ali-
yoiongoza.
Kwa upande wa Kaze, ameiongoza Yan-
ga jumla ya mechi 23 katika mashindano

Lwanga wa Simba

amwamsha Baraza

Na Shufaa Lyimo

UWEZO unaoonyeshwa
uwanjani katika
mashindano mbalimbali
na kiungo mkabaji wa
mabingwa watetezi wa
Ligi Kuu Tanzania Bara,
Simba, Mganda Taddeo
Lwanga, umemkuna
Kocha Mkuu wa timu ya
Biashara United, Fran-
cis Baraza, anayetajwa
kuwania vikali kwenda
kuinoa timu ya Kagera
Sugar.

Akizungumza na gazeti
hili jijini jana, kocha
huyo alisema kiungo
huyo akiwa uwanjani
anajua kuumiliki mpira
ipasavyo ikiwa ni pamo-
ja na matumizi mazuri
ya nguvu huku akihakiki-

sana, anapokuwa uwan-
jani ni moja kati ya
viungo ambao wana
manufaa makubwa
ndani ya timu yake,

ni mchezaji ambaye
ananivutia sana, hakika
klabu ya Simba imesajili
mchezaji mzuri,” alisema
Baraza.

Kocha huyo alisema
unapokuwa na mchezaji
kama Lwanga ndani va
timu, inaongeza uimara
mkubwa kikosini na
kuamsha ari ya kujituma
kwa wachezaji wengine
wa kikosi cha kwanza.

Alisema mchezaji huyo
anatimiza wajibu wake
akitambua amekuja Tan-
zania kwa ajili ya kazi
moja ya kucheza mpira,
na kwamba hicho ndicho

- S

Mshambuha iwa Juventus Cr|s iano Ronaldo ak|huzun|ka baada ya kukosa bao wakati timu yake
ikitupwa nje na FC Porto kwenye mechi ya mkondo wa pili ya Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 16-
bora iliyopigwa Turin, Italia na kumalizika kwa wenyeji hao kushinda 3-2, lakini wakatolewa kwa fai-
da va bao la ugenini kutokana na mechi ya awali nchini Ureno, Porto kushinda 2-1. PICHA: MTANDAO

KAZE AWEKA REKODI KALI
YANGA, AWAPA DARASA

® ® ® Simba haikufurukuta kwake, mechi 23 ushindi

sha anazuia masham-

bulizi makali kuwafikia

mabeki wao wa Kati.
“Taddeo anajituma

kitu ambacho anakifanya
jambo linalowavutia wa-
dau mbali mbali wa soka
akiwamo yeye.

14, asema kama inataka kubeba makombe lazima...

yote akishinda michezo 14, sare nane na
kupoteza mchezo mmoja tu, huku akiipa
timu hiyo ubingwa wa Kombe la Mapin-
duzi, likiwa taji la kwanza kwa klabu hiyo
katika kipindi cha misimu mitatu.

Katika mechi hizo, kwenye Ligi Kuu
Bara, Kaze ameiongoza Yanga mechi 18, ak-
ishinda 10, sare saba na kupoteza mchezo
mmoja pekee, hivyo ameondoka akiiacha
timu hiyo ikiwa kileleni mwa msimamo wa
ligi kama ambavyo mtangulizi wake Krm-
potic alifanya wakati akiachana nayo.

Kwenye Kombe la Mapinduzi, Kaze
ameiongoza Yanga mechi nne, akishinda
tatu na sare moja wakati kwenye Kombe la
FA akiiongoza mchezo mmoja ambao pia
wameshinda na kutinga raundi ya 16-bora.

Lakini, Kaze ameondoka akiweka rekodi
ya kutofungwa na watani zao, Simba timu
hizo zilipokutana kwenye Ligi Kuu Bara
mzunguko wa kwanza Novemba 7, mwaka

huu, baada ya dakika 90 kumalizika kwa
sare ya bao 1-1 shukrani kwa bao la Michael
Sarpong (kwa penalti) huku la wapinzani
wao likifungwa na Joash Onyango kwa
kichwa.

Kwa upande wa Kombe la Mapinduzi,
Kaze alitwaa taji hilo kwa sifa kubwa ya ku-
wafunga watani zao, Simba kwa mikwaju
ya penalti 4-3 baada ya dakika 90 kumal-
izika kwa sare tasa.

Akizungumza na mwandishi wetu
baada ya kusitishiwa mkataba wake na
Yanga, Kaze mbali na kushukuru kwa kip-
indi chake cha furaha cha miezi mitano
alichoiongoza klabu hiyo, alibainisha kina-
chotakiwa ili kuweza kufanya vizuri kwe-
nye mashindano yanayowakabili.

Alisema viongozi walijitahidi kufanya
usajili mzuri mwanzoni mwa msimu, lakini
bado hawakuwa na wachezaji wenye dara-
ja la juu ambao wanaweza kuziba pengo

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

la mchezaji yeyote anayecheza ndani ya
kikosi cha kwanza wanapofanya mabadi-
liko.

“Pamoja na kwamba viongozi walijita-
hidi kufanya usajili kwenye dirisha dogo,
lakini kwa bahati mbaya huwezi kusajili
wachezaji wengi kwenye dirisha dogo,
hivyo ili Yanga kuwa bora, lazima isajili
wachezaji wa kuweza kushindania namba
na nyota wanaoanza kwenye kikosi cha
kwanza,” alisema.

Yanga ambayo ilivunja benchi nzima la
ufundi, imemuita aliyekuwa Kocha Msaid-
izi, Juma Mwambusi, ambaye alikuwa ma-
pumzikoni kwa zaidi ya wiki tatu akijiugu-
za, kuja kuiongoza klabu hiyo kwa muda
wakati huu Kamati ya Utendaji ikifanyia
kazi mchakato wa kumpata kocha mkuu.
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