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HABARI KITAIFA

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Fedha wa zamani, 
Mustafa Mkulo, amefariki dunia ka-
tika Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH) akiendelea na matibabu ya 
maradhi yaliyokuwa yakimkabili.

Kwa mujibu wa taarifa ya mke wake 
jana, Julie Mkulo, mume wake alifari-
ki dunia juzi hospitalini hapo na shu-
ghuli za mazishi zilifanyika siku hiyo 
Dar es Salaam na anatarajia kuzikwa 
leo Kilosa mkoani Morogoro.

“Shughuli zote za mazishi zitaku-
wa msikiti wa Maamur leo ( jana) na 
maziko yatafanyika kesho (leo) Kilo-
sa,” alisema.

Mkulo alikuwa Waziri wa Fedha 
katika Serikali ya Awamu ya Nne na 
ni mbunge mstaafu wa Kilosa (CCM) 
aliyetumikia wana Kilosa kwa kipindi 
cha miaka 10 tangu mwaka  2005 
na kutangaza kustaafu wadhifa huo 
mwaka 2015.

Moja ya sababu ya kustaafu ubunge 
aliwahi kutaja ni kwa kuwa wakati 
huo idadi kubwa bungeni ni ya vi-
jana, hivyo kwa umri wake aliona ku-
waachia kuchukua nafasi hiyo.

Ni mwenye Shahada ya Uzamili 
kwenye masuala ya fedha aliyoipata 
katika Chuo Kikuu cha SouthWest, 
London, Uingereza kati ya mwaka 
1975 na 1977.

Alishika nyadhifa mbalimbali seri-
kalini ikiwamo kuwa Naibu Waziri 
wa Fedha 2006- 2008 na kuteuliwa 
kuwa Waziri wa Fedha na baadaye al-
ienguliwa kutokana na tuhuma mbal-
imbali zilizokuwa zikimkabili.

Aidha, kwa muda mrefu Mkulo ali-
kuwa Mkurugenzi Mkuu wa uliokuwa 
Mfuko wa Taifa wa Pensheni kwa Wa-
fanyakazi (NPF) kabla ya kuwa Shiri-
ka la Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF) 
hadi alipostaafu mwishoni mwa mia-
ka ya 1990 .

Waziri wa Fedha
wa zamani Mkulo 
afariki dunia Dar 

Usafiri wa boti, vivuko wasitishwa
Na Romana Mallya

WAKATI vyombo vya usafiri Ba-
hari ya Hindi vikichukua tahadhari 
kwa kusitisha huduma kutokana na 
mwenendo wa kimbunga ‘Hidaya’, 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA), imesema hadi usiku wa kua-
mkia jana, kilikuwa eneo la bahari 
takriban kilometa 125 kutoka Pwani ya 
Kilwa, mkoani Lindi.

Kwa mujibu wa taarifa ya TMA jana, 
kimbunga hicho kipo kilomita 93 ku-
toka Pwani ya Mafia na Kilomita 128 
kutoka Pwani ya Dar es Salaam, kikiwa 
na mgandamizo wa hewa wa kiasi cha 
985 na kasi ya upepo kilomita 120 kwa 
saa. TMA ilisema kuwa upepo huo 
umeendelea kutawala mifumo ya hali 
ya hewa na kuwa ndani ya saa 6 zilizo-
pita ( jana) vipindi vya mvua kubwa na 
upepo mkali vimeendelea kujitokeza 

maeneo ya Mtwara, Kilwa, Zanzibar 
na Dar kuwa na upepo mkali unaozidi 
kilomita 50.

“Kimbunga Hidaya kinatarajiwa kue-
ndelea kusogea karibu zaidi na ukan-
da wa Pwani, huku kikipungua nguvu 
taratibu kuelekea usiku wa kuamkia 
leo ( Jumapili),” ilismea TMA.

Aidha, mamlaka hiyo iliwashauri 
wananchi wanaojihusisha na shughuli 
za baharini maeneo yaliyotajwa ku-
chukua tahadhari kubwa.

Jana, katika fukwe za Bahari ya Hindi 
Dar es Salaam, shughuli mbalimbali 
ambazo hufanyika huko, zilikuwa zi-
mesimama zikiwamo boti zinazofanya 
safari zake Dar es Salaam kwenda Un-
guja na Pemba.

Baadhi ya abiria ambao walikuwa 
wamekata tiketi kwa ajili ya kusafiri, 
walirejeshewa nauli zao kutokana na 
hali ya hewa kuendelea kuwa mbaya.

Vilevile, wavuvi ambao hujishu-
ghulisha na uvuvi katika pwani hiyo 
walisitisha shughuli hiyo ili vyombo 
vyao visikumbwe na dhoruba kutoka-
na na kuwapo kwa upepo mkali isivyo 
kawaida.

Mikoa iliyotajwa na kutakiwa ku-
chukua tahadhari ya kimbunga hicho 
kitakachodumu kwa siku tano ni Dar 
es Salaam, Lindi, Mtwara, Pwani, Mo-
rogoro, Tanga na Visiwa vya Unguja.

Tahadhari hiyo imechukuliwa pia, 
kwa upande wa Zanzibar ambako seri-
kali imesitisha usafiri baharini vinavy-
otoka Unguja kwenda Dar es Salaam, 
Pemba na Tanga.

Juzi, Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania (TEMESA) katika taarifa yake 
kwa vyombo vya habari, ulisitisha hu-
duma za vivuko katika mikoa mitatu 
ya Mtwara, Lindi na Pwani baada ya 
tahadhari kutolewa na TMA.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu (kushoto), wakishiriki katika matembezi 
ya kilomita 10 ya kuhamasisha ufanyaji wa mazoezi ili kujikinga na magonjwa yasiyo ambukiza, yaliyoanzia 
Ufukwe wa Coco Oysterbay hadi mzunguko wa Hospitali ya Agha Khan na kurudi Coco Dar es Salaam jana. Ku-
shoto ni Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert Chalamila, (wapili kulia) ni Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,  Dk. 
John Jingu na (kulia) ni Mganga Mkuu wa Serikali, Prof. Tumaini Nagu. Habari Uk. 7. PICHA: OWM

Bob Wangwe ajitosa msuguano CHADEMA
Na Enock Charles

MKURUGENZI wa Jukwaa la 
Katiba   Tanzania ( JUKATA) na 
kada wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), 
Bob Wangwe, ameshauri na 
kutoa mbinu katika kumaliza 
msuguano unaodaiwa kuwamo 
ndani ya chama hicho.

Amependekeza kuwapo 
makubaliano baina ya Mwe-
nyekiti wa chama hicho, Free-
man Mbowe, na Makamu Mwe-
nyekiti wake, Tundu Lissu, 
kuhusu nani anafaa zaidi ku-
gombea nafasi ya urais mwaka 
2025 ili kuepusha misuguano 
baina ya wanachama.

Katika taarifa yake iliyosa-
mbaa katika mitandao ya ki-

jamii jana, Wangwe ambaye ni 
mwanasheria kitaaluma, alidai 
kuwa, kwa ushahidi wa kimaz-
ingira unaonyesha viongozi 
hao wawili wamedhamiria ku-
gombea urais mwakani.

Alisema kutokana na hilo, 
anawashauri wanachama wa 
chama hicho kutokuwa na 
upande baina ya viongozi hao, 
bali kusimama na chama ili 
kuepusha mivutano.

“Kwa uthibitisho wa kimazin-
gira Freeman Mbowe na Tundu 
Lissu, wote wamenuia kugom-
bea urais ifikapo 2025, viongozi 
hawa wawili wana ushawishi na 
wote wanaweza kugombea na 
kushinda au kuleta ushindani 
mkubwa.

“Tukikubali kuchukua 

upande baina ya viongozi 
hawa, itamaanisha kuchukua 
upande wa migawanyiko na 
kuchafua viongozi wetu, imani 
yangu ni kwamba, mgombea 
urais CHADEMA ataamuliwa 
na Tundu Lissu na Freeman 
Mbowe wenyewe kabla ya tara-
tibu zingine za chama kuende-
lea,” alisema Wangwe katika 
taarifa hiyo.

Kada huyo alidai chama hi-
cho kikuu cha upinzani nchini 
kwa sasa kimekuwa na wana-
chama wengi  kiasi cha watu 
mbalimbali kutamani kuwania 
nafasi za uongozi ndani ya cha-
ma na zile za kiserikali.

Alisema hatua hiyo imeon-
dokana na utaratibu ulioku-
wapo miaka ya nyuma wa watu 

kubembelezwa kugombea na-
fasi mbalimbali za uongozi.

Kwa mara ya kwanza chama 
hicho kusimamisha mgombea 
wa urais tangu kuanza kwa 
mfumo wa vyama vingi vya sia-
sa ilikuwa ni mwaka 2005 am-
bao Dk. Jakaya Kikwete (CCM) 
alishinda na Prof. Ibrahimu Li-
pumba  kushika nafasi ya pili, 
huku Mbowe akiwa wa nafasi 
ya tatu kwa matokeo.

Mwaka 2010, CHADEMA 
kilimsimamisha Dk. Wilbroad 
Slaa, aliyepata kura zaidi ya 
milioni mbili sawa na asilimia 
26 akishika nafasi ya pili nyuma 
ya Dk. Kikwete aliyepata kura 
zaidi ya milioni tano, sawa na 
asilimia 61, katika uchaguzi ul-
iokuwa na mchuano mkali bai-

na ya CCM na CHADEMA.
Mwaka 2015, chama hicho 

kilimsimamisha Hayati Edward 
Lowassa kuwa mgombea urais 
kupitia UKAWA ukijumuisha 
vyama vya CHADEMA, CUF, 
NCCR-Mageuzi na NLD, na ku-
shika nafasi ya pili nyuma ya 
Hayati Dk. John Magufuli, aliye-
tangazwa mshindi.

Katika Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 2020 katika nafasi ya 
urais, chama hicho kilimsi-
mamisha Makamu Mwenyekiti   
wa chama hicho, Tundu Lissu, 
aliyechuana vikali na Hayati 
Magufuli na kushika nafasi ya 
pili katika uchaguzi uliolala-
mikiwa na wadau mbalimba-
li  kuwa haukuwa huru na wa 
haki.

KIMBUNGA HIDAYA
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Bashe aanika walivyonasa madudu ushirika
Na Vitus Audax, DODOMA

W
AZIRI wa Kilimo, 
Hussein Bashe, 
aeleza mchezo 
mchafu unao-

fanywa na vyama vya ushirika 
katika minada ya uuzaji wa 
mazao kwa kufanya udalali 
katika bei za wanunuzi na ku-
sababisha wakulima kuende-
lea kuumizwa.

Bashe alieleza hayo juzi 
bungeni wakati akijibu hoja 
mbalimbali za wabung, iki-
wamo ya kuitaka serikali ku-
weka bei elekezi ya ununuzi 
wa mazao hususani mahindi, 
korosho na kahawa yanayou-
zwa bei ya chini pamoja na 
kuuzwa tofauti katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Akijibu hoja hizo, Waziri 
Bashe alisema si kwamba 
mazao yanauzwa bei ya chini, 
bali hali hiyo inasababishwa 
na watu wachache kuyafanyia 
udalali na kupata fedha nyingi 
tofauti na anayopewa mkuli-
ma sokoni.

Bashe alisema hujuma hizo 
kufanywa na vyama vya ush-
irika na kutaja Katheri akitoa 
ushahidi bungeni wa karatasi 
mbili kuwa ni sehemu ya 
fomu za ununuzi za kampuni 
ya Harmone Agro Ltd kuwa 
zinawekwa kwenye debe la 
mnada na moja ikiandikwa bei 
na nyingine haina.

Alisema ikifika usiku, ufun-
guo mmoja anakuwa nao ofisa 
ushirika na mwingine kiongozi 
wa ushirika ambao wanaitana 
na kufungua sanduku    na 
wakishamaliza wanampigia 
mnunuzi na kumlaghai.

“Wanasema fulani kaandika 
Sh. 2,000 na wewe umeandika 
Sh. 1,980 unaonaje uandike 
Sh. 2,010, alafu sisi utatupa 
Sh. 30. Kwa hili nina ushahidi, 
Bunge likiwa tayari nitaweka 
video ambazo tumerekodi 
vikao vya siri,” alisema huku 
Bunge likionyeshwa video 
hiyo ikionyesha watu watatu 
wakijadili jambo.

“Kinachofanyika kwa kuwa 
tumeshakubaliana tunaitoa 
ile karatasi ya bei halali ali-
yoandika inawekwa bei wali-
yokubaliana saa nane usiku 
alafu wanapeana Sh. 30 au Sh. 
50,” alisema.

Alisema hilo walilibaini 
kupitia uchunguzi uliofanywa 
na kamati aliyounda na kufan-
ya kazi kwa kipindi cha miezi 
mitatu ambapo walikutana na 
upinzani mkubwa katika ngazi 
za wilaya.

“Na mimi nilijua kwa kuwa 
kuna ajali za kisiasa niliwaam-
bia kila mnapofanya mkutano 
hakikisheni mnarekodi kwa 
siri na kwa dhahiri, ambapo 
tulibaini wastani wa fedha ili-
yochukuliwa na watu wa Kath-
eri    ni   Sh. 40 hadi Sh. 60, 

sawa na zaidi ya Sh. bilioni 20 
wamegawana,” alisema.

Waziri Bashe alisema serikali 
haiwezi kuruhusu hujuma hiyo 
na kutoa shukrani kwa Mkuu 
wa Mkoa wa Songwe kwa ush-
irikiano wake wa kuzuia mnada 
wa ufuta uliotakiwa ufanyike 
siku tatu zilizopita, ambako wa-
likuwa wamekubaliana debe li-
wekwe alafu lifunguliwe baada 
ya siku tatu ili kufanikisha hu-
juma hizo.

Alisema baada ya kubaini, 
alimwagiza Mkuu wa Mkoa 
pamoja na Mkuu wa Wilaya ku-
zuia kwa kuwa wakulima si wa-
jinga, wanafahamu bei ikishuka 
na pale inapopanda.

Pia alisema kutokana na hali 
hiyo walianza mikutano uki-
wamo wake na Waziri Mkuu 
uliofanyika wilayani Karagwe, 
ambako walikuta kahawa inau-
zwa kwa Sh. 700 lakini baada 
ya mkutano huo, inauzwa 
Sh.3,000.

“Tatizo si mfumo wa ushirika, 
tatizo ni ili kiongozi wa ushirika 
aibe ni lazima ofisa ushirika 
wa wilaya ashiriki kwenye wizi 
huo, tutazidi kuwabaini wahu-

jumu hao na serikali itaweka 
mfumo maalumu wa kubaini 
bei elekezi,”alisema.

Alisema utaratibu huo utaan-
za na zao la ufuta, mbaazi na 
korosho na kuwapa haki ya ku-
kataa bei inayoshindaniwa na 
wanunuzi.

RIPOTI YA CAG
Licha ya hujuma hizo, Ri-

poti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
wa Hesabu za Serikali (CAG) ya 
mwaka 2022/23 imebaini kuwa 
Mamlaka 20 za serikali za mi-
taa hazijakusanya jumla ya Sh. 
bilioni 5.22 katika chanzo kina-
chohusu ushuru wa mazao.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, 
kushindwa kukusanya mapato 
husika ni kinyume na kifungu 
cha 7(1) (g) cha Sheria ya Fedha 
ya Serikali za Mitaa, Sura 290 
inayotaka malipo ya ushuru wa 
mazao kwa mnunuzi kutozwa 
asilimia tatu ya bei ya lango la 
shamba katika mazao ya bi-
ashara.

RC ADAKA VIGOGO
Waziri Bashe alimshukuru na 

kumpongeza Mkuu wa Mkoa 

wa Tabora, Paul Chacha, kwa 
kuwakamata na kuwaweka 
ndani maofisa ushirika wa-
tatu wa halmashauri, watend-
aji pamoja na madiwani wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
kwa tuhuma za kujihusisha 
na hujuma za aina hiyo katika 
zao la tumbaku. Alisema watu 
hao walikamatwa kwa kufanya 
ukangomba (hujuma) katika 
zao hilo na kudai kuwa, ameba-
ki Mstahiki Meya wa Manispaa 
ya Tabora ambaye alidai kuwa, 
aliiba mbolea za wakulima na 
sasa yupo mtaani.

Alisema Meya huyo hana 
kinga ya kushtakiwa na kuagiza 
yeyote atayehujumu juhudi za 
serikali, achukuliwe hatua sta-
hiki bila kujali wadhifa wake, 
wala ukaribu wake na kiongozi 
yeyote.

“Niwape moyo wakuu wa 
mikoa pamoja na wakuu wa 
wilaya, kuwa yeyote anaye-
hujumu shughuli na miradi 
ya wakulima katika ngazi ya 
Wilaya nchini mna mamlaka 
mliyopewa na Rais, itumieni 
maana hatutaruhusu nguvu zi-
nazopelekwa na serikali alafu 

watu wachache wakafaidike na 
jasho la wakulima,” alisema.

UTITIRI TOZO
Waziri Bashe alitumia Bunge 

hilo kupiga marufuku utitiri wa 
tozo kwa wakulima tofauti na 
zile zilizowekwa kwa mujibu 
wa sheria zikiwamo tozo za 
Sh. 20 kwa kata,20 kwa wilaya 
pamoja na Sh. 10 kwa mkoa, na 
kuwa tozo zitakazobaki ni zile 
zinazotambuliwa na serikali.

“Fedha hizo zote ukipiga hes-
abu kwa tani 300,000 ni sawa 
na Sh. bilioni 50 mkulima ana-
chukuliwa, hivyo halmashauri 
ikishachukua ushuru wake 
unatosha,”alisisitiza.

Alisema fedha hizo zilikuwa 
zinakatwa kwa madai ya ujenzi 
wa maeneo husika na kueleza 
kuwa kwa sasa serikali inapele-
ka fedha moja kwa moja katika 
maeneo husika, hivyo hakuna 
haja ya kuwanyonya wakuli.

Vilevile alisema serikali ita-
punga Sh. 10 kutoka kwenye 
tozo ya bodi ya korosho na 
Sh.10 kwenye tozo ya tari ,ili 
kuondoa mzigo mkubwa kwa 
wakulima.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, 
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Takwimu mguu kifundo, mgongo kupinda zashtua

Meneja wa Kitengo cha Upasuaji Mifupa na Viungo Watoto MOI, Dk. Bryson Mcharo, ambaye ni Bingwa Mbobezi 
Upasuaji Mifupa na Viungo Watoto, akizungumza na mmoja wa wazazi wa watoto waliohudhuria kliniki ya mata-
tizo ya mifupa na viungo, hospitalini hapo, jijini Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: ROMANA MALLYA

Na Romana Mallya

TAKWIMU za watoto wanaozaliwa 
na mguu kifundo, mgongo kupinda na 
mtindio wa ubongo ambao wengi hu-
pokewa katika Taasisi ya Tiba ya Mifupa 
na Ubongo Muhimbili (MOI) wakiwa wa-
mecheleweshwa, imeshtua na kuanza 
kuwasaka mitaani. 

Kwa mujibu wa wataalam, uchelew-
eshaji huo husababisha mtoto kufany-
iwa upasuaji ambao hubaki na maumivu 
maisha yake yote, wakati angewahishwa 
angepona.

Meneja wa Kitengo cha Upasuaji Mi-
fupa na Viungo Watoto MOI, Dk. Bryson 
Mcharo, ambaye ni Bingwa Mbobezi 
Upasuaji Mifupa na Viungo Watoto, aliy-
asema hayo kupitia mahojiano maalum 
na mwandishi wa habari hizi yaliyo-
fanyika Alhamisi, wiki hii.

Dk. Mcharo alisema kutokana na 
ongezeko hilo,  MOI imeanza kuwasaka 
mtaani kupitia programu maalum iliyo-
anza Mei Mosi, mwaka huu, kwa kuen-
desha huduma ya tiba ya mifupa na vi-
ungo kwa watoto mikoa mbalimbali.

Alisema wameamua kufanya hivyo 
kwa kuwa, kati ya watoto wanaofikish-
wa hospitalini hapo, baadhi huangukia 
kwenye upasuaji kutokana na kuche-
leweshwa.

Alisema taasisi hiyo ina kliniki tatu 
kwa wiki zinazofanyika siku za Jumata-
tu, Jumatano na Alhamis ambapo Ju-
matano imetengwa kwa ajili ya miguu 
kifundo na hupokea watoto kati ya 10 
hadi 30.

“Siku ya Jumatatu tunapokea kati ya 
80 hadi 100 na wengi wao ni wale wa-
naendelea na kliniki, wapya huwa kati 
ya 10 hadi 15. Mtoto anapowahishwa 
hospitalini mapema anaweza kuchukua 
takribani wiki nne hadi sita hadi kufikia 
kuvalishwa kiatu. Na kuwahi inasaidia 
mguu kutibika.

“Changamoto huja mtoto anapoche-
leweshwa hospitalini itabidi upasuaji 
na atakuwa na kovu, kunyoosha mifupa 
ambapo hatua hizi zinaweza kukule-
tea maumivu baadaye. Unaweza uka-
tibu ulemavu, lakini ukabaki na tatizo la 
maumivu maisha yote,” alisema.

Dk. Mcharo alisema changamoto ny-
ingine ambayo atakutana nayo ni unyan-
yapaa mpaka miaka 10 hadi 20 na kuleta 
shida ya kisaikolojia kwa mhusika.

Alibainisha kuwa, watoto wa-
naowapokea kwenye kliniki hospitalini 
hapo ni mpaka umri wa miaka 16, kwa 
kuwa wasichana wanakoma kukua mi-
fupa yao mpaka miaka 14 na wavulana 
mpaka miaka 16 wanaendelea kukua.

Dk. Mcharo alisema waliandaa pro-
gramu ya kuwafikia watoto hospitalini 
hapo siku ya Mei Mosi iliyokutanisha 
watoto na  madaktari bingwa wa mi-
fupa, ambayo lengo lake lilikuwa ni ku-
waona       watoto kati ya 100 hadi 200, 
lakini waliofika wagonjwa wapya watoto 
126.

Alisema waliamua kuendesha pro-
gramu hiyo kwa kuwa, MOI imekuwa 
ikiendelea kuwapokea watoto hao waki-
wa wamecheleshwa matibabu.

“Wangekuja mapema, wangepata ma-
tibabu kwa gharama rahisi kwao, kwa 
taasisi na serikali kwa ujumla, lakini kwa 

sababu zilizo nje ambazo hatujazijua, 
kumekuwa na ucheleweshaji wa watoto 
kufika hospitalini.

“Wengi wanakuja wamechelewa, ama 
wamepata matibabu ambayo si sahihi 
huko. Kama idara tumeona tutoe elimu 
na kufanya kliniki ambapo pamoja na 
kuwasaidia, huduma itawafikia watanza-
nia wengi ili wawalete watoto hospitalini 
mapema,” alisema.

Dk. Mcharo alisema wengi wao walio-
wahudumia siku ya Mei Mosi, ni wale 
waliokuwa nyumbani ambao hawajawahi 
kutibiwa matatizo yao.

Alisema miongoni mwao wapo we-
nye matatizo ya mguu kifundo, wenye 
utindio wa ubongo unaopelekea kupata 
matatizo ya nyonga, mifupa ambao wali-
kuwa wengi.

“Tunapoongelea matatizo ya mifupa 
kwa watoto wadogo, huanzia pale mtoto 
anapozaliwa, kuna uwezekano wa watoto 
kuzaliwa nayo, mfano mguu kifundo, tak-
wimu zinaonyesha katika watoto wanao-
zaliwa 750 mpaka 1,000.

“Tukichukuliwa idadi ya watu kwa Tan-
zania, tunaweza kuona kwa namna gani 

kuna watoto wangapi waliozaliwa na 
matatizo haya takwimu zinaonyesha ni 
asilimia moja mpaka tano ya watanzania 
wote.

“Kwa hiyo tuna zaidi ya watu 600 wako 
mahali na inawezekana hawajatibiwa 
kabisa kwa kuwa, tunapata watoto am-
bao hawajawahi kutibiwa na migongo 
imepinda upande,” alisema.

NINI CHANZO?

Dk. Mcharo alisema yako matatizo 
ambayo mtoto hupata wakati wa ukuaji 
wake, kama upungufu wa lishe au Vita-
min D inayosababisha kupata matege.

Pia alitaja kundi lingine la ukuaji 
wa mtoto ambao haushabiani   kati ya 
upande wa ndani wa mfupa na nje  na 
kusababisha kupinda miguu.

Alisema wWatoto wa aina hiyo ni 
wengi kwa kuwa, wakiangalia takwimu 
zilizowahi kutolewa duniani, wanaona 
kuna watoto wengi wanazaliwa na mata-
tizo hayo.

“WaKo wanaopata wakati wa ukuaji, tu-
napoongelea maambukizi katika mfupa , 

maungio  hawa watoto wapo wengi sana.
“Tumeona si busara kukaa na ku-

pokea watoto ambao wanafikishwa hapa 
wakiwa wamecheleweshwa. Tukianga-
lia mifumo ya nchi nyingine wamekuwa 
wakiendesha hizi programu kwa kutoka 
nje ya taasisi na kuwapata watoto mape-
ma na wananchi nao wanapata elimu 
ya kuwawahisha hospitalini mapema,” 
alisema.

Mtaalam huyo alisema wameanza pro-
gramu hiyo Mei Mosi na kwa Mkoa wa 
Dar es Salaam, wataendelea Mbagala, 
Gongo la Mboto, Tegeta na baada ya hapo 
watazunguka nchi nzima ikiwamo mikoa 
ya Morogoro na Tanga.

Alisema waKo watoto ambao hupoke-
wa MOI kupitia taasisi zisizo za kiserikali 
ambao wengi wao huwa hupatikana mi-
taani     wakiwa wamezidiwa na hawaji-
wezi.

“Hata jamii inawaona, lakini inashind-
wa kujua iwapelekea wapi, tunafikiri ku-
pitia programu hii tutafikia watanzania 
wengi. Tunaomba watanzania watuunge 
mkono ili kuzuia ulemavu wa aina hii un-
aotibika,” alisema.
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Biteko apongeza 
mchango kanisa
kwa maendeleo 
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko, 
amepongeza mchango wa kanisa 
katika maendeleo ya jamii na ku-
washauri wachungaji kuwa na 
maono makubwa katika kuon-
goza waumini ili kujenga taifa la 
watu wenye mwelekeo chanya.

Biteko alisema hayo juzi jijini 
Dodoma wakati wa kufunga ki-
kao cha mazungativu (Retreat) 
kwa wachungaji wa Kanisa la 
FPCT.

Alisema ili waumini wapate 
uelekeo wa kwenda mahali fula-
ni, wanahitaji mtu mmoja mion-
goni mwao atakayewaongoza 
kufikia malengo waliyojiwekea 
kutokana na maono aliyo nayo.

“Wachungaji msihangaike na 
wingi wa watu mahali popote. 
Angalia  uwezo wa kiongozi 
anayeona mbali atawaongoza 
wafike mbali.

“Askofu Mkuu umechagua 
fungu jema kufanya wachun-
gaji hawa wakutane hapa   ku-
jiongezea maarifa kwa kuwa tuko 
katika dunia iliyojaa utandawazi 
na   mafundisho ya   kweli na 
yasiyo ya kweli. Ni vigumu kwa 
waumini kutambua ya kweli na 
yasiyo ya kweli  hivyo,  wanahi-
taji kuongozwa,” alisema.

Aidha, Dk. Biteko amewahimi-
za  viongozi wa dini kuwaongo-
za waumini kiroho na kuchagua 
viongozi sahihi wanaofahamu 
kuwa  watawaletea  maendeleo 
na ustawi wa nchi.

Pia aliwaomba viongozi wa 
dini kuwahimiza waumini kufan-
ya kazi kwa bidii, kuhubiri kuhu-
su amani pamoja na kusisitiza 
maadili kwa waumini.

Dk. Biteko alitaja mafanikio 
mbalimbali ya serikali huku aki-
waomba wachungaji hao kuen-
delea kumuombea na kumtia 
moyo ili aendelee kutekeleza 
miradi ya nchi katika maeneo 
mbalimbali.

“ Mradi wa reli ya kisasa (SGR) 
ni mkubwa. Haikuwa rahisi kupa-
ta fedha za kutekeleza mradi huu 
lakini Rais Samia Suluhu hassan 
amefanikiwa. Mradi wa ujenzi wa 
Bwawa la Julius   Nyerere unao-
zalisha megawati 2,115 umefani-
kiwa. Pia serikali imejenga ma-
darasa, zahanati, vituo vya afya 
na kutoa ajira kwa watumishi wa 
sekta ya afya, angalieni nia yake, 
muungeni mkono,” alisema.

Pia alisema  serikali inatambua 
umuhimu wa dini na imani za 
watu hivyo viongozi wa dini wa-
himize waumini kuchagua vion-
gozi wanaofaa.

“Mwaka huu tuna uchaguzi wa 
serikali za mitaa. Viongozi  wa 
dini mna uwezo wa kuwahama-
sisha waumini waweze kuchagua 
viongozi wanaowahitaji kwa ajili 
ya kuwaletea maendeleo,” ali-
sisitiza.

Mwananchi amzawadia 5,000/- Rais Samia 
Na Munir Shemweta, MLELE

MKAZI wa kijiji cha Luchima 
katika kata ya Majimoto, Hal-
mashauri ya Mpimbwe,  Mlele 
mkoani Katavi, Aseni Jandikile, 
amemzawadia Sh. 5,000  Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kile alichosema ni kutokana 
na juhudi zake za kuwaletea 
maendeleo wananchi.

Kiasi hicho cha pesa alikika-
bidhi juzi kwa Naibu Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Geophrey Pinda, 
ambaye ni Mbunge wa Kavuu, 
wakati akizungumza na wa-

nanchi wa kijiji cha Luchima 
wakati wa ziara yake ya kuwa-
fariji wananchi waliopatwa na 
mafuriko katika jimbo hilo.

‘’Nampongeza Rais kwa 
vitendo kabisa. Naomba 
Mheshimiwa Mbunge niku-
kabidhi fedha taslimu Sh. elfu 
tano umpelekee Mheshimiwa 
Rais, ’’ alisema.

Kwa mujibu wa mwananchi 
huyo, uamuzi wake unatokana 
na kuvutiwa na uongozi bora 
na utendaji kazi wa Rais Samia 
hasa kwa kuwajali wananchi 
wa Luchima. Alisema pamoja 
na mambo mengine, amewajali 

kwa kutoa Sh. milioni 50  kwa 
ajili ya ujenzi wa zahanati am-
bayo alisema imewakomboa 
wananchi wa kijiji hicho.

Naibu Waziri Pinda alisema 
fedha hizo zilizotolewa na 
mwananchi huyo, zitamfikia 
Rais Samia. 

Pinda alimpongeza mwa-
nanchi huyo kwa uamuzi wake 
wa kutoa kiasi hicho cha fedha 
kama ishara ya kukubali juhudi 
na kazi kubwa inayofanywa na 
Rais Samia katika kuwaletea 
maendeleo wananchi wa 
Luchima na Tanzania kwa 
ujumla.

Aluiwaeleza wananchi wa 
kijiji hicho kuwa Rais Samia 
anawapenda na amekuwa 
akisaidia juhudi mbalimbali 
za maendeleo kwenye jimbo 
la Kavuu na kutaja baadhi ya 
juhudi hizo kuwa ni pamoja na 
kutoa fedha za ujenzi wa hos-
pitali, shule, barabara pamoja 
na upatikanaji wa huduma 
za maji. Pinda alifanya ziara 
katika jimbo la Kavuu kuwa-
fariji wananchi waliopatwa na 
mafuriko yaliyosababishwa 
na mvua kubwa iliyoathiri pia 
miundiombinu yakiwamo ma-
daraja. 

Mbaroni madai kulaghai watu kazi 
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam linawashikilia 
watuhumiwa 10 akiwamo raia 
wa Kenya kwa tuhuma mbalim-
bali zikiwamo kujifanya wakala 
wa mafunzo ya biashara na 
kujipatia fedha na anayetumia 
picha za viongozi kuwalaghai 
watanzania atawapatia kazi na 
uhamisho.

Kamanda wa Kanda hiyo, 
Kamishna Msaidizi mwan-
damizi (SACP) Jumanne Muliro, 
aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu operesh-
eni maalum iliyoanza mwezi 
uliopita. Alisema katika op-
eresheni hiyo, walimkamata, 
Hassan Chambilia Sumilanda 
(28)  maarufu Dk. Hassan Man-
gena, mkazi  Sinza Kumekucha, 

anayetumia picha za viongozi 
wakuu serikalini kuwalaghai 
watanzania kuwa atawasaidia 
kupata kazi na uhamisho.

Alisema mtuhumiwa huyo 
anatuhumiwa kufanya hivyo 
ili kujipatia fedha kwa njia ya 
udangayifu kwa kudai  ku-
wasaidia watu kupata kazi au 
uhamisho jambo ambalo siyo 
la kweli. 

“Mtuhumiwa huyu amekuwa 
akitumia fursa mbalimbali za 
hafla za kiserikali kupiga picha 
na viongozi wakubwa wa seri-
kalini na kuziweka katika kura-
sa mbalimbali za mitandao 
ya kijamii kwa jina la Hassani 
Mangena na kujitambulisha 
kuwa ni mtumishi wa serikali 
kutoka Wizara ya Afya, Kitengo 
cha Mama na Mtoto.

“Wakati mwingine hujitam-
bulisha kuwa ni Kaimu Mkuru-

genzi wa Idara ya Afya, Ustawi 
wa Jamii na Lishe na kujipatia 
fedha kwa njia ya udanganyi-
fu,” alisema. 

Kamanda Muliro alisema 
wanawahoji watuhumiwa wen-
gine wanne ambao ni Javani 
Ochengi (36), raia wa Kenya, 
anayeishi Kimara, Yohana 
Mroso (20), mkazi wa Mba-
gala, Fransis Asangwile (34), 
mkazi wa Kongowe na Auston 
Mpanju (32), mkazi wa Tuango-
ma,  wanatuhumiwa kujipatia 
fedha kwa udanganyifu.

Alisema watuhumiwa hao 
wamekuwa wakijinadi kuwa 
wao ni wakala wa mafunzo ya 
biashara na kwamba, wata-
watafutia vijana shule, vyuo, 
kazi au sehemu za utalii nje ya 
nchi.

“Watuhumiwa hao wame-
kuwa wakitumia kampuni iju-

likanayo kwa jina la PROFFE-
SION EXCHANGE PLATFORM 
(PEXPLA) kuwahadaa watu 
walipe  fedha ili wasaidie ku-
pata nafasi wanazohitaji, kiten-
do kilichowezesha kukusanya 
kiasi kikubwa cha fedha kutoka 
kwa wananchi kisha kutowe-
ka,” alisema.

Kamanda Muliro pia, alisema 
wanamshukilia, Essau Fransis 
(27), maarufu Makumba mkazi 
wa Makumbusho na wenzake 
wanne wakiwa na luninga 35 
zilizoibwa katika maeneo mbal-
imbali Dar es Salaam na sita 
kati yake zimeshatambuliwa. 

Alisema Jeshi la Polisi linatoa 
wito kwa wananchi kuendelea 
kutoa taarifa   za kweli na lin-
aahidi kuzitunza kwa siri na 
halitakuwa na huruma kwa 
mtuhumiwa yeyote anayejihu-
sisha na vitendo vya kihalifu.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalumu ya Dar es Salaam, SACP Jumanne Murilo akionyesha televisheni 35 kwa waandi-
shi wa habari, jijini humo jana, zilizokuwa zimeibwa katika maeneo mbalimbali baada ya kuzikamata katika operesh-
eni inayoendelea ambapo watuhumiwa watano wametiwa mbaroni. Aidha amewataka wananchi kuchukua tahadhari 
kwa mabadiliko ya hali ya hewa. PICHA: IMANI NATHANIEL
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HIVI karibuni, awamu ya pili ya mradi wa 
kuwalinda vijana uitwao Safegurd Yiung 
People (SYP), ulizinduliwa na Naibu Wazi-
ri, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Patrobas Katambi.

Mradi huo unaendeshwa kwa 
ushirikiano, kati ya Shirika la Kimataifa la 
Idadi ya Watu Duniani (UNFPA) Tanzania, 
ubalozi wa Uswiss nchini na serikali ya 
Tanzzania.

Katika uzinduzi huo, Waziri Katambi 
anasema serikali ya awamu ya sita imeyapa 
kipaumbele masuala ya maendeleo ya 
vijana, na kwamba wao   kundi muhimu 
katika taifa, kwa ajili ya kuleta maendeleo.

Ninaunga mkono vijana kupewa 
kipaumbele katika harakati za kujiletea 
maendeleo au kuleta maendeleo kwa taifa 
lao, kwa kutambua kuwa wao ndio nguvu 
kazi ya taifa na idadi yao ni kubwa.

Akikariri matokeo ya Sensa ya Watu na 
Makazi ya Mwaka 2022, Katambi anasema, 
vijana nwalifikia milioni 21.3 sawa na 
asilimia 34.5 ya watu wote, vijana wa 
kiumeb ni milioni 10.1, wa kike ni milioni 
11.1.

Lakini pia anakariri Utafiti wa Nguvu 
Kazi, 2021 (ILFS, 2021), kwamba, Tanzania 
ina nguvu kazi ya watu milioni 25.8. Kati ya 
nguvu kazi hiyo, vijana ni milioni 14.2 sawa 
na asilimia 55.6.

Kwa msingi huo, ni wazi vijana ni injini 
ya maendeleo ya taifa, hivyo ninadhani 
serikali haina bndi kuchukua hatu 
mbalimbali za kuwawezesha ili wawe na 
manufaa kwa katika jamii na taifa kwa 
ujumla.

Katika idadi hiyo, ninaamini wapo 
vijana ambao wanarandaranda mitaani, 
kushinda vijiweni na wengine kushinda 
katika vituo vya mabasi wakipiga debe ili 
kujikimu kimaisha.

Vilevile, wapo ambao wamejiajiri au 
kuajiriwa na wengine kuzunguka na 
vyeti vya taaluma, katika ofisi za umma, 
binafsi na katika mashirika kutafuta ajira 
na wengine kutafuta mikopo ili kufanya 
biashara.

Ninatambua juhudi zinazofanywa na 
serikali za kuwawezesha vijana walio 
katika sekta isiyo rasmi na wahitimu wa 
vyuo kuweza kujiajiri kwa kuanzisha 
miradi mbalimbali ya uzalishaji mali hasa 
kilimo.

Lengo ni kutaka wapate mitaji, kwa 
kuboresha Mwongozo wa Utoaji Mikopo 
kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Vijana 
(YDF) na sasa  mbali na kutoa mikopo kwa 
vikundi vya vijana na kampuni, mfuko huo 
sasa unatoa mikopo kwa kijana mmoja 
mmoja.

Hivyo, wakati ikiliangalia kundi la 
vijana wasomi, ni vyema pia wanaoshinda 
katika maeneo nilioyataja awali, nao 
wakatafutiwa njia za kusaidiwa ili wawe na 
hali inayoakisi maisha bora ya baadaye.

Kwa mujibu wa naibu waziri huyo, 
mwaka huu wa fedha Mfuko wa Maendeleo 
ya Vijana, umetoa mikopo yenye thamani 
ya Sh.  1,274,471,500 kwa miradi ya vijana 
56 yenye wanufaika 392.

Lakini pia anabainisha kuwa kuna 
mifuko mingine ya uwezeshaji wananchi 
kiuchumi ambayo kwa ujumla wake 
inaratibiwa na Baraza la Taifa la uwezeshaji 
wanachi kiuchumi (NEEC).

Hapa anataka vijana waifahamu na 
kutumia fursa hizo kujikwamua kiuchumi. 
Hatua zinazochukuliwa na serikali kwa ajili 
ya vijana ni nzuri, lakini sidhani kwamba 
wengi wao wanazijua fursa hizo.

Inalezwa kuwa kua programu ya taifa 
ya kukuza ujuzi ambayo imewawezesha 
vijana 133,448 kupata mafunzo ya kukuza 
ujuzi katika fani mbalimbali, huku vijana 
78,598 wakiwa wamepatiwa ujuzi na stadi 
mbalimbali za kazi kupitia mafunzo ya 
uanagenzi.

Katika programu hiyo, inaelezwa 
na naibu waziri kuwa vijana 20,334 
wamepatiwa mafunzo na kurasimishwa 
ujuzi walioupata nje ya mfumo rasmi wa 
mafunzo na kupatiwa vyeti ili wavitumie 
kutafuta ajira, kujiajiri na kujiendeleza 
kiujuzi katika taasisi mbalimbali za 
mafunzo.

Kimsingi hatua hizo zote ni nzuri 
kwani zinalenga kuwainua vijana ambao 
ni nguvu kazi ya taifa, lakini ninaamini 
ninadhani serikali bado ina safari ndefu, 
kutokana na kwamba kundi kubwa bado 
halijafikiwa.

Hivyo, ingekuwa vyema kuongeza kasi 
ya kuwaibua na kuwaisadia lakini vijana 
hasa wanaoshinda vijiweni wangekuwa 
wanafuatilia taarifa mbalimbali 
zinazowahusu ili wajue nini kinaendelea 
kuhusu wao.

Kasi ya kuelimisha vijana 
fursa zilizopo iongezeke

 Muungwana Lazima Nilonge

Watanzania washiriki 
mazoezi ili kuepuka 
magonjwa yasiyoambukiza 
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WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, jana alishiriki mazoezi ya pamoja ya 
kampeni ya kitaifa inayoratibiwa na Wizara ya Afya ya kuhamasisha Wa-
tanzania kufanya mazoezi ili kujiepusha na magonjwa yasiyoambukiza 
kama vile shinikizo la damu, maradhi ya moyo na kisukari.

Katika ushiriki wake huo, Majaliwa alisema hatua hiyo pia ni kuunga 
mkono wito wa Rais Samia Suluhu Hassan wa kufanya mazoezi ili 
kujikinga na magonjwa hayo. Kutokana na kasi ya kufanya mazoezi na 
kuandaliwa eneo maalumu la Coco Beach, Dar es Salaam kwa ajili ya 
jambo hilo, Waziri mkuu alilitaka Jeshi la Polisi kuimarisha ulinzi wa eneo 
hilo ili liendelee kuwa salama.

Programu ya ufanyaji mazoezi ilianzishwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan na yeye mwenyewe kushiriki na kuwahamasisha watanzania 
kushiriki mazoezi mbalimbali, huku  akisema moja ya mambo ya 
kujivunia katika kipindi chake cha miaka mitatu ya uogozi ni mafanikio 
katika sekta ya michezo.

Wakati hayo yakifanyika, Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, alibainisha 
kuwa kutokana na ongezeko la magonjwa 10 yasiyo ya kuambukiza 
wizara ilileta ombi la kuanzisha utaratibu huo kila Jumamosi.

Waziri Ummy alibainisha kuwa mwaka 2022, kati ya magonjwa 10 
yanayowasumbua Watanzania, moja lililojitokeza ni shinikizo la juu 
la damu likifuatiwa na kisukari, hivyo kuona kuwa njia mojawapo ya 
kudhibiti na kupunguza tatizo hilo linalokua kwa kasi ni kuanzisha 
mpango wa mazoezi. 

Wito wa kufanya mazoezi hivi sasa umekuwa kama wingo usio na 
mwisho kwani viongozi wamekuwa wakisisitiza umuhimu wa kufanya 
hivyo ili kupunguza uwezekano wa wananchi kupata maradhi yasiyo 
ya kuambukiza ambayo kwa kiasi kikubwa yanatokana na mtindo wa 
maisha. Watu wamekuwa hawafanyi mazoezi au kushiriki michezo hatua 
ambayo inachochea kuongezeka kwa maradhi hayo. 

Mtu anaweza, kwa mfano, akatoka ndani ya nyumba na kuingia kwenye 
gari na kwenda moja kwa moja ofisini na wakati anapoamka hafanyi hata 
mazoezi au kutembea hatua kadhaa kuupa mwili wake nishati. Akifika 
kazini, anakaa ofisini mpaka muda wa kumaliza kazi na baadaye kuingia 
kwenye gari moja kwa moja nyumbani. Hata akifika nyumbani, anakaa 
na kuangalia televisheni kisha kula na kwenda kulala.

Hata katika shule, hivi sasa hakuna mchakamchaka katika shule 
nyingi na hata mazoezi yanaonekana ni adhabu kwa wanafunzi. Hata 
hivyo, serikali inastahili pongezi kwa hivi karibuni kutamka kuwa 
mchakamchaka ni lazima katika shule zote, ziwe za binafsi au za umma 
ili kuwaweka katika hali njema kiafya na kuwaepusha dhidi ya maradhi 
yasiyo ya kuambukiza.

Kwa hakika, magonjwa yasiyo ya kuambukiza ni janga linalolinyemelea 
taifa kutokana na takwimu zinazotolewa mara kwa mara juu ya 
kuendelea kuongezeka. Kutokana na ukweli huo, suala la mazoezi kwa 
wananchi wote linapaswa kupewa uzito unaostahili. 

Tunasema hivyo kwa sababu taarifa katika taasisi za afya kama vile 
hospitali zinaonyesha kuwa magonjwa ya moyo, shinikizo la damu na 
kisukari yanazidi kuongezeka huku sababu kubwa zikitajwa kuwa ni 
mtindo wa maisha wa watu kutokufanya shughuli za kuwafanya watoke 
jasho kama vile mazoezi na ulaji wa vyakula na unywaji wa pombe kupita 
kiasi.

Ni vyema sasa Watanzania wakazingatia maonyo na mashauri ya 
viongozi na wataalamu wa afya kwa kuzingatia masharti katika ulaji 
na unywaji wa vileo. Kwa kufanya hivyo, ni dhahiri kwamba maradhi 
mengi, hasa yasiyo ya kuambukiza yatapungua na hatimaye fedha 
nyingi zinazoelekezwa kwenye matibabu, kupelekwa kwenye miradi ya 
maendeleo.

Na Sabato 
Kasika
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Hakuna uhuru wa Habari bila uchumi wa vyombo vya habariFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

W
IKI hii nzima ni-
mekuwa jijini Do-
doma kuhudhuria 
mikutano mitatu 

muhimu ya mambo ya habari. 
Tulianza na Mkutano Mkuu wa 
13 wa Mwaka wa Jukwaa la Wa-
hariri Tanzania (TEF), uliojikita 
kwenye kuhamasisha matumizi 
ya gesi ili kunusuru mazingira 
kwa ukataji miti ya kuni, na 
kuchoma mkaa.  Mgeni rasmi 
alikuwa Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, Dk. Doto 
Biteko. 

Baada ya hapo, ukaja Mku-
tano wa Baraza la Habari Tan-
zania, uliozungumzia nafasi ya 
vyombo vya habari katika uch-
aguzi mbalimbali, mgeni rasmi 
akiwa Waziri Mkuu na Makamu 
wa Kwanza wa Rais Mstaafu, Jaji 
Joseph Warioba, na Ijumaa tu-

kaadhimisha Siku ya Kimataifa 
ya Uhuru wa Habari, kuzun-
gumzia uhuru wa Habari. Hapo 
mgeni rasmi alikuwa Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa.

Tukianza na Siku ya Uhuru 
wa Habari   Tanzania, Wa-
ziri Mkuu Majaliwa  amewa-
taka viongozi na watendaji wa 
serikali waondoe ukiritimba 
kwenye suala la upatikanaji wa 
habari ili kuwawezesha wana-
habari kupata taarifa sahihi na 
kufanya kazi zao kwa ufanisi.

Anasema viongozi na wa-
tendaji wa serikali na mashiri-
ka wanapaswa kuzingatia She-
ria ya Upatikanaji wa Taarifa ya 
Mwaka 2016 na kuondoa ukir-
itimba katika suala la upati-
kanaji wa habari ili wanahabari 
wawezeshwe kupata taarifa 
sahihi na wafanye kazi zao kwa 
ufanisi wa hali ya juu.

Japo sheria ya upatikanaji 
taarifa imefungua milango 
ya upatikanaji habari ni haki,  
ukiritimba kwenye kanuni za 
utumishi wa umma kuhusu 
utoaji habari uko pale pale. 
Wasemaji wa serikali ni zuga 
tu kama matarishi. Badala  ya 
kuwa wasemaji rasmi wa taasi-
si zao, wengi ni watoa taarifa 
tu licha ya kwamba kikanuni 
wasemaji wakuu ni watendaji 
wakuu wa taasisi hizo na si 
wasemaji. 

Ukiritimba huu upo kuanzia 
msemaji wa Ikulu. Kazi  ya mse-

maji wa Ikulu ilikuwa  kutoa tu 
‘press release’ na si kusema. 
Pongezi nyingi ziende kwa mse-
maji wa sasa wa Ikulu, si tuu 
anatoa taarifa kwa umma bali  
anasema na vipindi anatengen-
eza. Kinachofanywa na Mkuru-
genzi wa Mawasiliano ya Rais 
Ikulu, Zuhura Yunus, kifanywe 
na wasemaji wote wa serikali, 
wasiishie kutoa ‘press release’. 
Waitishe mikutano na waandi-
shi wa habari, waseme na vi-
pindi vya taasisi zao wafanye.   
ukiritimba wa utoaji habari 
uondolewe kwenye kanuni ili 
wasemaji wa serikali waisemee 
serikali na taasisi zake.

Kuhusu habari za uchunguzi, 
Waziri Mkuu amesema uan-
dishi wa habari hizo unahitaji 
rasilimali fedha za kutosha ili 
kutoa mafunzo na kuifanya 
kazi yenyewe. 

Aliwaomba wadau wote 
muhimu, zikiwamo taasisi, 
asasi za kiraia na mashirika 
mbalimbali ya ndani na nje ya 
nchi, washirikiane na vyombo 
vya habari katika kufanikisha 
utafiti na uandishi wa habari za 
uchunguzi na kuvisaidia vyom-
bo vya habari kukua kitaaluma 
na kiuchumi.

  Hili ni eneo muhimu am-
balo vyombo vyetu vya habari 
vinashindwa kutokana na ku-
kabiliwa na ukata mkubwa wa 
rasilimali fedha, hivyo hakuna 
uhuru wa habari bila uhuru 

wa kiuchumi wa vyombo vya 
habari. 

Waziri Mkuu amewahimiza 
wanahabari wote wazingatie 
uzalendo, weledi na maadili ya 
taaluma ya uandishi kwa  ku-
toa mchango chanya kwa jamii 
kwa kuwa wasipofanya hivyo, 
tasnia hiyo inaweza kuwa 
chanzo cha kufifisha maende-
leo na hata kuhatarisha amani, 
umoja na mshikamano wa ki-
taifa. Hili  ni jambo muhimu 
sana. Katika hilo, anasema 
vyombo vya habari vinayo na-
fasi kubwa ya kuitangaza nchi 
pamoja na kuijengea taswira 
chanya kimataifa.

Anasema vyombo vya 
habari vimekuwa na mchango 
mkubwa katika kuhamasisha 
uwekezaji, kutangaza vivutio 
vya utalii na kuchangia ka-
tika maendeleo ya uchumi wa 
taifa. Kutokana na kazi hiyo, 
kwa niaba ya serikali  na wa-
nanchi, alivyipongeza vyombo 
vya habari  katika kuutumikia 
umma.

Katika kuweka msisitizo, 
Waziri Mkuu anasema vina 
mchango mkubwa wa kuha-
masisha ushiriki wa wananchi 
katika shughuli na utekelezaji 
wa mipango ya Serikali pamoja 
na kampeni muhimu za kitaifa. 
Anasema waandishi wa habari 
wana nguvu ya kuongeza sauti 
kwa jamii kuhusu mmomo-
nyoko wa maadili, athari za 

kimazingira, kufichua rushwa 
na uzembe na kuunga mkono 
masuluhisho yatakayochochea 
maendeleo endelevu na ustahi-
milivu katika maeneo muhimu.

Awali, Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Nape Nnauye, alise-
ma  hali ya uhuru wa vyombo 
vya habari nchini imeimarika 
ikilinganishwa na ilivyokuwa 
awali.

Licha ya kwamba alisema 
habo havijafikia vinakotakiwa 
kwenda, haviko kama ilivyo 
kuwa jana. Alibainisha kuwa 
hatua ya sasa iliyopigwa na vy-
ombo vya habari ni  kutokana 
na juhudi za Rais Samia Suluhu 
Hassan hasa katika utekelezaji 
wa 4R.

Mkutano huo ulihudhuriwa 
na wadau mbalimbali waki-
wamo mabalozi wa Marekani, 
Uswisi, Mwakilishi wa Umoja 
wa Mataifa, Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Elimu, Sayansi 
na Utamaduni,  Asasi za Kiraia, 
wawakilishi kutoka Muungano 
wa Klabu 28 za Waandishi wa 
Habari Tanzania (UTPC), Juk-
waa la Wahariri Tanzania (TEF) 
na wanavyuo.

Wiki Ijayo nitawaletea Mku-
tano wa Jukwaa la Wahariri 
Tanzania. 

Wasalaam 
Pascal Mayalla
+255 754 270403

Wahalifu dawa za kulevya wapeana
taarifa kwa kutumia sauti ya pikipiki
Na Thobias Mwanakatwe,     
SINGIDA 

WADAU wa ulinzi na usalama 
Manispaa ya Singida, mkoani 
hapa, wamefichua mbinu ya 
wauzaji wa dawa za kulevya 
namna wanavyopeana taarifa 
na wanunuzi kwa kutumia sauti 
za pikipiki zenye milio mikubwa 
kuwa mzigo umewasili.

Wakizungumza na Jeshi la 
Polisi mkoani hapa jana, wadau 
hao walisema wauzaji wa dawa 
za kulevya wamekuwa wakitu-
mia pikipiki hizo ambazo bomba 
la moshi limetobolewa makusu-
di, kupeana taarifa na wanunuzi 
kuwa, waende kwenye vituo vya 
kununulia wanavyovijua.

Hayo yaliibuliwa katika kikao 
kilichoitishwa na Kamanda wa 
Polisi Mkoa huo, Amon Kakwale, 
kwa ajili ya kujitambulisha am-
bacho   kilishirikisha viongozi 
wa dini, wenyeviti wa serikali 
za mitaa, viongozi wa masoko, 
madiwani, viongozi wa vyama 
vya siasa na wafanyabishara.

“Ziko pikipiki zinapiga kelele 
sana mitaani, niliwauliza watu 
kwenye kijiwe cha kahawa kule 
stendi ya mabasi, wakasema 
hawa wanatoa taarifa kwa wate-
ja wao kwamba, mzigo wa dawa 
za kulevya umeingia kwa hiyo 
wanunuzi waende vituo vya 

ununuzi,”alisema Kalebi Mnke-
nyi, Meneja wa Kampuni Binafsi 
ya Ulinzi ya Salu.

Mkenyi alisema kundi la wato-
to wa mitaani ambao wapo  ka-
tika Manispaa hiyo, nalo ni hatari 
katika uhalifu, na kuiomba seri-
kali kupitia halmashuri kuweka 
utaratibu wa kuwarejesha kwa 
wazazi wao au ndugu zao.

Kamanda Kakwale akizun-
gumza na viongozi hao, alisema 
suala la kulinda raia na mali zao 
ni jukumu la kila mwananchi, 
hivyo kinachotakiwa ni ushiriki-
ano kwa Jeshi la Polisi, kwa kutoa 
taarifa za matukio ya uharifu.

  “Dhima ya Jeshi la Polisi ni 
kumhakikishia Mtanzania yeyo-
te awe salama na mali zake, am-
bapo jukumu hilo limekasimiwa 
kwa jeshi hili kwa mujibu wa 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya 1977,” alisema.

Kamanda Kakwale alisema 
kwa kutambua kuwa Jeshi la 
Polisi pekee haliwezi kufanya le-
nyewe, mwaka 2006 lilianzisha 
mfumo mpya wa ushirikishwaji 
wa jamii na kuwa na mkakati wa 
polisi kata, lengo likiwa ni kuso-
gea karibu na wananchi. 

“Wananchi wa Manispaa ya 
Singida na mkoa huu kwa ujum-
la, tunapaswa kuondoa dhana 
kwamba, kazi ya kulinda mali ni 
ya Jeshi la Polisi pekee, tuone ni 

kazi ya wote, kwani hata Katiba 
Ibara ya 26, 27 na 28 inazungum-
zia wajibu wa kila Mtanzania,” 
alisisitiza.

Kamanda Kakwale aliongeza 
kuwa, makosa ya unyanyasaji 
ambayo ni pamoja na ubakaji na 
ulawiti katika Mkoa wa Singida, 
yanaongezeka kila siku, hivyo ni 
jukumu la kila mwananchi kuko-
mesha matukio hayo kwa kutoa 
taarifa kwa Jeshi la Polisi ili hat-
ua ziweze kuchukuliwa.

“Wanaofanya makosa haya ha-
waishi mbingu nyingine, wapo 
mbingu hii hii, na wengine tu-
naishi nao, tupeni ushirikiano ili 
tuweze kupambana na makosa 
haya, watendaji waweze ku-
chukuliwa hatua kwa mujibu wa 
sheria,” alisema.

Aidha, wadau hao waliliomba 
Jeshi la Polisi kuimarisha doria 
mitaani ili kukomesha vitendo 
vya vijana wanaokunywa pombe 
asubuhi na wengine kucheza ka-
mali, badala ya kwenda kwenye 
shughuli za uzalishaji.

Kadhalika walimhakikishia 
Kamanda Kakwale kwamba, 
watampa ushirikiano wa kuto-
sha katika kukomesha uhakifu 
mkoani humo, huku viongozi 
wa dini wakisema, wataendelea 
kuliombea Jeshi la Polisi, liweze 
kutekeleza vyema majukumu 
yake ya kulinda raia na mali zao.

PM aungana na wana Dar
kampeni ufanyaji mazoezi
Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ameshiriki mazoezi ya 
pamoja ya kampeni ya kitaifa 
inayoratibiwa na Wizara ya 
Afya, ya kuhamasisha ufan-
yaji wa mazoezi kwa watan-
zania ili kujiepusha na ma-
gonjwa yasiyoambukiza.

Amesema hatua hiyo pia, 
ni kuunga mkono wito wa 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
wa kufanya mazoezi ili ku-
jikinga na magonjwa hayo na 
kulitaka Jeshi la Polisi kuima-
risha ulinzi wa eneo hilo ili 
liendelee kuwa salama.

Majaliwa aliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam 
aliposhiriki katika kampeni 
hiyo pamoja na matembezi 
ya kilomita 10 yaliyoanzia 
katika fukwe za Coco kupi-
tia Daraja la Tanzanite hadi 
Ocean Road.

“Mnakumbuka programu 
hii iliyoanzishwa na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, na yeye 
mwenyewe kushiriki na 
kuwahamasisha watanzania 
kushiriki mazoezi mbalim-
bali, katika kipindi cha miaka 
mitatu ya Rais moja ya mam-
bo ya kujivunia ni mafanikio 
katika sekta ya michezo,” 
alisema. Majaliwa alitoa wito 
kwa viongozi wa  Manispaa 
ya Kinondoni kufanya ma-
boresho zaidi katika eneo la 

fukwe za Coco Beach ili liwe 
safi na livutie watu wa rika 
mbalimbali.

“Nawapongeza Jeshi la 
Polisi kwa kazi nzuri ulinzi 
katika eneo hili, nitoe wito 
kwenu kuendelea kuimari-
sha ulinzi ili eneo hili liwe 
salama kwa watu wa rika na 
jinsia zote, aliagiza.

Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu, alimshukuru 
Waziri Mkuu kwa kukubali 
kushiriki katika mazoezi 
hayo, huku akitoa taarifa ya 
ongezeko la magonjwa 10 
yasiyo ya kuambukiza jambo 
lililofanya wizara hiyo kuleta 
ombi la kuanzisha utaratibu 
huo kila Jumamosi.

“Mwaka 2022 kati ya ma-
gonjwa 10 yanayowasum-
bua watanzania, moja lililo-
jitokeza ni shinikizo la juu 
la damu bajeti ya mwaka 
2022/2023 likaongezeka na 
kisukari katika magongwa 
10 yanayowasumbua watan-
zania. Wajibu wa Wizara ya 
Afya ni kuwakinga Watan-
zania wasipate magonjwa,” 
alisema. Mkuu wa Mkoa 
wa Dar es Salaam, Albert 
Chalamila, alisema mkoa huo 
utajipanga kuhakikisha utar-
atibu huo wa mazoezi unaku-
wa endelevu kwa kushiriki-
ana na kamati ya ulinzi na 
usalama pamoja na wadau 
mbalimbali wa michezo.
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Mabaraza 
ya ardhi
kwenda 
mahakama
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeandaa mapendekezo 
ya kuhamisha shughuli zinazofany-
wa na Mabaraza ya Ardhi na Nyumba 
ya Wilaya kutoka Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
kwenda mahakama.

Waziri wa Wizara hiyo, Jerry Si-
laa, aliyasema hayo jana bungeni al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge wa 
Rorya (CCM), Jafari Chege.

Katika swali lake, Mbunge huyo ali-
hoji lini serikali itahamisha mabaraza 
hayo   kwenda kwenye mfumo wa 
mahakama.

Silaa akijibu swali hilo, alisema 
katika jitihada za kuboresha mfumo 
uliopo wa utatuzi wa migogoro ya 
ardhi nchini, serikali kupitia Wizara 
ya Katiba na Sheria imeandaa map-
endekezo hayo.

Katika swali la nyongeza, Mbunge 
huyo alisema Wilaya ya Rorya haina 
baraza la ardhi hali inayosababisha 
wananchi kusafiri umbali wa kilo-
mita 60 hadi 100 kwenda Tarime ku-
fuata huduma hiyo.

“Umbali huu unasababisha wa-
nanchi kukata tamaa kushughulikia 
haki zao za kimsingi za kisheria za 
utatuzi wa migogoro ya ardhi, je, seri-
kali haioni haja ya kuanzisha baraza 
la ardhi Rorya,”alisema.

Alisema pia, kumekuwapo na 
kukithiri kwa vitendo vya rushwa 
kwenye mabaraza hayo na kuhoji 
mpango mkakati wa serikali wa ku-
komesha vitendo hivyo vinavyow-
anyima haki wananchi.

Waziri Silaa akijibu swali hilo, alise-
ma kwasasa nia ya serikali ni kuon-
dosha mabaraza hayo na kuyapeleka 
mahakama kutokana na mifumo ya 
utoaji haki kuboreshwa.

“Nikiri kumekuwa na malalamiko 
mengi ya tuhuma za rushwa kwenye 
mabaraza haya, wizara itakapopata 
taarifa mahsusi za baraza ambalo 
limefanya maamuzi ya shauri kwa 
kushawishiwa na rushwa tutachukua 
hatua,”alisema.

Hata hivyo, alisema wakati 
mchakato huo unaendelea wa ku-
hamisha mabaraza kwenye mahaka-
ma, kuna wilaya 36 hazina mabaraza 
na watakapopatikana wenyeviti ma-
baraza hayo yataanzishwa.

CCM yaahidi kuwa mtetezi wa wananchi wote

Pinda awageuzia kibao maofisa TRA

Na Is-haka Omar. ZANZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar, 
Dk. Mohamed Said Dimwa, amese-
ma Chama hicho kitaendelea 
kuwa mtetezi na   mwangalizi wa 
wananchi wote.

  Dk. Dimwa alitoa kauli hiyo 
jana  wakati akizungumza na 
kada wa CCM ambaye ni Mkuru-

genzi mstaafu Idara ya Umwagil-
iaji   Wizara ya Kilimo Zanzibar, 
Dk. Ramadhan Abeid Ramadhan, 
nyumbani kwake, Fuoni.

  Alisema lengo la ziara yake 
hiyo ni kumtembelea ili kumjulia 
hali ikiwa ni sehemu ya mwende-
lezo wa ziara zake za kuwatembe-
lea makada,wazee na wananchi 
kwa ujumla.   Ziara hizo, alisema 
zinaendeleza utamaduni wa CCM  

wa kuweka daraja huru la uhusi-
ano mwema baina ya chama na 
wananchi bila kujali tofauti za ki-
dini, kisiasa na kikabila.

  “Kila nikikutana na wazee na 
makada wakongwe waliotumia 
nguvu na muda wao kuitumikia 
nchi yetu kwa uadilifu ,nafurahi 
sana kwani napata ushauri, mbi-
nu na nasaha nzuri za kunisaidia 
katika masuala ya utendaji na ku-

watumikia kwa ufanisi zaidi wana-
chama wa CCM na wananchi kwa 
ujumla.

  “Dhamira ya CCM ni kushin-
da katika uchaguzi mkuu ujao 
wa mwaka 2025 ili tuendelee 
kuongoza nchi kwa uadilifu na 
ufanisi mkubwa kwa kuhakiki-
sha wananchi wanapata huduma 
bora zinazoendana na mahitaji 
yao ya sasa kiuchumi, kijamii na 

kimaendeleo,”,alisema.
Naye Dk. Ramadhan alim-

shukru Dk. Dimwa kwa kumjali 
na kumtembelea kwa dhamira ya 
kubadilishana mawazo juu ya mas-
uala mbalimbali ya Kijamii. 

Dk. Aseid alimpongeza kwa dha-
ti Dk. Dimwa kwa utendaji  wake 
unaoleta ufanisi na mabadi-
liko  mkubwa ya kiutendaji ndani 
ya CCM na jumuiya zake.

Na Munir Shemweta, 
MLELE

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, 
Geophrey Pinda, ameitaka 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) kujenga uhusiano mzuri 
na wafanyabiashara wa eneo la 
Majimoto katika Halmashauri 
ya Mpimbwe,  wilaya ya Mlele 
mkoani Katavi.

Pinda alitoa kauli hiyo juzi 
wakati wa kikao cha pamoja 
kati ya maofisa wa TRA Makao 
Makuu na wafanyabiashara wa 
eneo la Majimoto, kilichofanyika 
katika 

Halmashauri ya Mpimbwe. 
Kikao hicho cha siku moja, kil-
itokana na kuwapo malalamiko 
kutoka kwa wafanyabiashara 

kuwa wamekuwa wakinyanyas-
wa na maofisa wa TRA, jambo 
walilolieleza kuwa limekuwa 
likisababisha usumbufu katika 
biashara zao.

‘’Mimi kama Mbunge wa 
Jimbo la Kavuu, niko tayari 
kutoa ushirikiano na TRA la-
kini ushirikiano huo uende 
sambamba na mamlaka ku-
jenga uhusiano mzuri na 
wafanyabiashara,‘’alisema.

Pinda alisema ni wajibu wake 
kuhakikisha maisha ya wafan-
yabiashara katika eneo hilo 
yanakuwa rafiki na kusisitiza 
kuwa eneo hilo linapoteza wa-
teja wengi na sababu ya kuwapo 
na uhusiano mbovu na walipa-
kodi.

Pia aliwataka maofisa wa TRA 
katika eneo hilo kutokuwa na 

dharau kwa wafanyabiashara na 
kuhoji: “Unapomdharau mlipa-
kodi   unategemea    kitu gani?” 
Alisisitiza  mamlaka hiyo kutoa 
huduma     nzuri  kwa kwa wa-
teja.

Kwa mujibu wa Pinda, lazima 
maofisa wa TRA wawe rafiki na 
wafanyabiashara ili kuondoa 
vikwazo vinavyoweza kusaba-
bisha mkwamo kwa wafanyabi-
ashara. 

Alibainisha kuwa TRA pamoja 
na mambo mengine, lazima 
ijikite kutoa elimu kwa mlipa-
kodi kama maofisa wake wal-
ivyofanya     kwa      kwenda     
kwa   wafanyabiashara  wa Ma-
jimoto huku akiwataka kuacha 
kabisa siasa katika shughuli za 
kibiashara. 

‘’Nasema haya ili mje na ma-

geuzi makubwa kwa lengo la 
kuboresha,” alisisitiza. 

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Mpimbwe, Shamim Daud, 
alisema zaidi ya asilimia 50 ya 
mzunguko   wa fedha katika 
halmashauri yake inatoka eneo 
la Majimoto ndiyo maana hal-
mashauri imeweka uwekezaji 
mkubwa katika eneo hilo ili 
kuhakikisha huduma za jamii 
zinaimarishwa na kupunguza 
changamoto kwa watu wanaoin-
gia na kutoka.

‘’Kwa hiyo tunashukuru na 
tunatumaini kikao hiki watu 
watakapotoka watakuwa 
wamejifunza na TRA watakuwa 
wameelewa changamoto za 
maeneo hayo na kuwaletea ma-
badiliko makubwa’’. Amesema 
Mhe, Pinda.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Geophrey Pinda akisisitiza jambo wakati wa kikao cha 
maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na wafanyabiashara wa eneo la Majimoto, Halmashauri ya Mpimbwe, 
wilaya ya Mlele mkoani Katavi juzi. Kulia ni Mkuu wa wilaya ya Mlele, Alhaji Majid Mwanga na Mkurugenzi wa hal-
mashauri hiyo, Shamim Daud. PICHA: WANMM
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T
OFAUTI ya wazazi wa hapa nchini mtoto wa Tanza-
nia na sehemu zingine wakati anapolala inakuwa 
kama hivi.

Marekani  mtoto anapokwenda kulala huagwa na wa-
zazi wake “usiku mwema mwanagu”

Uingereza wazazi wanamuaga mtoto wao “Pata njozi 
njema mwanetu”

Hispania anapokwenda kulala wazazi humuaambia 
“usiku mwema mpendwa wetu”

Tanzania mtoto anapotaka kulala wazazi utawasikia 
“Kesho umke mapema, hatutaki kusikia umechelewa na 
hela ya mihogo utaikuta mezani”

SWALI
Makaa yam awe yanapatikana wapi hapa Tanzania?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendeleze 
mada kuhusu mitikisiko 
katika ndoa nyingi hata 

kusababisha zingine kubomoka 
na kila mwanandoa kuanzisha 
maisha mengine.

Wiki iliyopita tulijadili kwa 
nini shetani anashambulia sana 
ndoa? Nilitaja maeneo mawili, 
moja likiwa ni ujinga kwa baadhi 
ya wanandoa kutokuwa na maar-
ifa namna ya kuishi katika ndoa.

Nikataja kupuuzia kanuni na 
misingi ya ndoa. Ukitaka uwe na 
ndoa yenye mafanikio na upenyo 
ni lazima utendee kazi kanuni 
na maelekezo yote yanayohusu 
ndoa. 

Kwa bahati mbaya sana, watu 
wengi walioko kwenye ndoa hu-
puuza na kutupilia mbali kanuni 
na maelekezo waliyopewa siku 
wanafunga ndoa. Unapopuuzia 
kuombea ndoa yako, unapoanza 
kuona mabadiliko kwa mumeo 
au mkeo unapuuzia, hiyo 
itakugharimu baadaye.

Unapoota ndoto mbaya kuhu-
su mumeo au mkeo na kupuuzia, 

unaweza kujikuta unaingia kwe-
nye matatizo makubwa ya ndoa 
baadaye.

Leo msomaji wangu tuende 
zaidi kuangalia chanzo cha ma-
tatizo ya ndoa. Nitajitahidi ku-
chambua vyanzo mbalimbali 
kadiri itakavyowezekana ili ku-
saidia wanandoa wengi ambao 
wana maswali mengi kuhusu mi-
tikisiko katika ndoa zao wasijue 
cha kufanya.

Ni vema ikaeleweka kwamba 
kila tatizo la ndoa lina chanzo. 
Moja ni zile ndoa zinazofanyika 
pasipo Mungu kuhusika. (wakati 
ulikuwa adui wa Mungu). Watu 
wengi ambao huanza maisha 
ya ndoa pasipo kumshirikisha 
Mungu hukumbana na matatizo 
makubwa ya ndoa.

Siku zote msingi mbaya wa 
nyumba husababisha jengo 
kuwa dhaifu. Uhusiano wowote 
uliofanya wakati ukiwa adui wa 
Mungu huwa unafeli.

Mwanaume yoyote aliyeokoka 
na kuchukua maamuzi ua ku-
muoa binti ambaye hajaokoka, 
hujisababishia matatizo yeye 

mwenyewe huko baadaye. Ipo 
hivyo pia kwa binti kuolewa na 
mtu asiyeamini upo uwezekano 
wa matatizo baadaye.

Ndiyo maana Mungu akase-
ma katika moja ya maandiko 
yake kwamba, “Msifungiwe nira 
pamoja na wasioamini, kwa jinsi 
isivyo sawasawa; kwa maana 
pana urafiki gani kati ya haki na 
uasi?”

Chanzo kingine ni pale ndoa 
inapofungwa kwa sababu tu 
ya kupata mimba kwa bahati 
mbaya/kumpa binti mimba. 
Watu wengi leo wameoana siyo 
kwa sababu walipanga, bali kwa 
sababu walilazimishwa kutokana 
na kupeana mimba kwa bahati 
mbaya.

Ndoa za aina hiyo hazifanyiki 
kwa sababu ya upendo bali kwa 
sababu ya matokeo ya kile wali-
chokifanya. Aina hii ya ndoa in-
aitwa “zimamoto”. Kama umewa-
hi kuona watu wa zimamoto 
wanavyofanya kazi kwa haraka 
sana na hawana muda wa ma-
jadiliano. 

Binti anapopata mimba tu, 

kila mtu huanza kutaharuki. Wa-
zazi wa pande zote mbili  hukaa 
kwa haraka na kukubaliana ndoa 
ifungwe kwa haraka sana ili wasi-
pate aibu.

Aina hii ya ndoa hutokana na 
tamaa ya mwili na siyo upendo 
wa dhati. Kama ungekuwa ni wa 
kweli binti asingejikuta ameingia 
katika matatizo ya namna hiyo. 

Chanzo kingine ni kujihusisha 
kimapenzi kabla ya ndoa. Im-
ebaika kwamba mapenzi kabla 
ya ndoa husababisha matatizo 
makubwa sana ya ndoa leo na 
kufanya mtu ajijengee majeneza 
ya kuzimu. Kama ukijenga jeneza 
kwa ajili ya ndoa yako, lazima 
utazikwa huko!

Vijana wengi leo wameshind-
wa kutunza ujana wao. Mabinti 
wengi nao wanaaibisha wazazi 
wao. Wengi wanaingia vyuoni, 
lakini wanapohitimu wanakuwa 
ni makahaba waliofuzu!

Chanzo kingine kinatokana na 
ndoa zilizofungwa baada ya mtu 
kwenda kwa mganga wa kienyeji. 
Ni kawaida katika tamaduni za 
baadhi ya wazazi wa Ki-Afrika 

kutembelea waganga wa kienyeji 
ili wawabashirie hatma za watoto 
wao.

Na mara zote, watu wengine 
wanaoamini huenda kwa wa-
zazi wao na kuwaambia kwamba 
Bwana amewaongoza kuoa watu 
wa aina fulani. Ndipo wazazi hu-
chukua majina ya wachumba 
wao na kuyakimbiza kwa wagan-
ga ili wajue kama ni mke/mume 
sahihi wa watoto wao.

Kama wewe ni mchunguzi 
msomaji wangu, wazazi wengi 
wa ki-Afrika, wana tabia ya 
kuchukua majina ya watu wa-
naowazunguka watoto wao. 
Kama ndoa yako ilifanyika ka-
tika misingi hiyo, haitafika mbali. 
Shetani ni mjanja sana. Anatumia 
historia ya maisha yako kupam-
bana na maisha ya ndoa.

Leo tuishie hapa tuendelee 
wiki ijayo, nikutajie vyanzo ving-
ine zaidi vinavyotesa ndoa nyingi 
katika jamii yetu. Bila shaka ume-
jifunza kitu hapo. 

Je, una maoni au kisa cha 
kimaisha? Ujumbe mfupi 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Hiki ndicho chanzo cha matatizo ya ndoa nyingi

LITRUJIA ya kufunga ndoa in-
ayotumiwa na Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), inatoa 
nafasi ya kila anayetaka kufunga 
ndoa kuweka ahadi au kiapo.

Tulioko ndani ya ndoa tuna-
kumbuka maneno haya, “Mimi 
Vicent, nakubali na naweka ahadi 
ya kuoana na wewe, Selina, kuwa 
mke/mume wangu kwa maisha 
yetu yote. Niwe nawe tangu leo 
hii (yaani niambatane nawe) ka-
tika mema na mabaya, katika 
hali ya utajiri na umaskini, katika 
ugonjwa na hali ya kuwa na afya; 
nikupende, nikutunze mpaka kifo 
kitakapotutenganisha kufuata ag-
izo takatifu la Mungu.

“Hii, ndiyo ahadi yangu ya kweli 
mbele yako, na mbele ya Mungu 
na Usharika huu”.

Ndoa ni agano, si mkata-
ba. Ndoa ya kikristo ni agano am-
balo watu wawili wanawekeana. 
Mkazo wa agano ni uaminifu wa 
yule anayeliweka, kulitunza na 
kulidumisha katika hali zote.

Kwenye agano, mkazo si nataka 
nifanyiwe hiki na kile. Kwanza ili 
nidumishe agano; bali mimi ni-
fanye nini kwa mwenzi wangu, ili 
agano lidumu.

Neno agano lililotumika ka-
tika Biblia (Berith kwa Kiebra-
nia) mkazo wake ni kuunganisha 
au kufungamanisha pamoja na 
tunapozungumzia ndoa ni kwa 
mwanamume na mwanamke.

Kumbuka hili, mwanadamu 
anaweka agano na mwenzi wake, 

kisha Mungu analiweka muhuri 
lile agano ya kuwa halitabadilika 
wala kubadilishwa tena. Ni la ku-
dumu.

Mkataba ni makubaliano 
ya watu wawili au zaidi, wa-
naowekeana masharti na sheria za 
kufuata ili mkataba udumu. Mkazo 
wake ni ya kwamba mmoja aki-
vunja masharti na sheria, mkataba 
unavunjika kisheria.

Atakayevunja ataadhibiwa 
kisheria na kuna uwezekano 
mkubwa asifaidi chochote. Mka-
taba husimamiwa kwa sheria, si 
upendo. 

Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 
ya Tanzania  inatambua aina tatu 
za ndoa. Ndoa ya kimila, ndoa ya 
serikali na ndoa ya kidini. Kila aina 
ya ndoa ina taratibu zake. Mfano, 
kuna aina za ndoa zinazofungwa 
zinazoruhusu mwanamume kuwa 
na mke zaidi ya mmoja. Serikali 
inatambua hilo.

Ndoa ya Kikristo, pamoja na 
kuwa ni ya mke mmoja na mume 
mmoja, pia inasimamia maadili 
ya Kikristo kulingana na neno la 
Mungu. Sheria ya Ndoa ya Tanza-
nia, haikazii juu ya agano. Agano 
ni jambo la kibiblia, jambo la ki-
mungu.

Kwa sababu ni sheria, imeweka 
vipengele 10 ambavyo mwanan-
doa akivivunja, ndoa yake inaweza 
kuvunjwa kisheria na kutoa hati ya 
talaka.

Baada ya kupewa hati ya talaka, 
wana ndoa hawa wakija kanisani, 

wanakumbushwa upya ahadi ya 
ndoa waliyoiweka kwa maisha 
yetu yote.

Je, maisha yote ndio yameishia 
hapo? Je, kifo mlichoahidi kime-
tokea wapi?   Bwana Yesu naye 
alisema alichokiunganisha Mungu, 
mwanadamu asikitenganishe.

Hapa niache uwanja wazi wa 
majadiliano kwa wanandoa. Je, 
cheti cha talaka cha Mahakama ki-
natosha kuwa sababu ya kuvunja 
ndoa ya Kikristo?

Hakuna ajuaye kesho ya mwenzi 
wako. Maandiko yanatuonya kwa 
kusema, usijisifu kwa ajili ya kesho 
kwa maana hujui yatakayozaliwa 
na siku moja. Mith 27:1

Mara nyingi wana ndoa wanaan-
za ndoa zao wakiwa na afya njema, 
na matarajio chanya ya siku za 
usoni. Wako wanawezeshwa na 
Mungu kuanza ndoa wakiwa na 
mali na fedha za kutosha kujikimu. 

Kipindi hiki mwa mwanzo wa 
ndoa, huwa cha amani, furaha, 
upendo na ushirikiano. Maneno 
kama, nyumba yetu, shamba letu, 
watoto wetu, fedha zetu au mi-
pango yetu, ni ya kawaida kabisa 
kwenye ndoa hii changa. 

Hali ya ugonjwa, inawezekana 
akapata ugonjwa usioponyeka 
haraka au akapata ulemavu utaka-
omfanya awe tegemezi kwa mwen-
zi wake.

Hapa tuliweka agano wa kuwa 
naye katika hali ya ugonjwa. Mun-
gu aendelee kuwabariki na ku-
watia nguvu wale ambao, wenzi 

wao walipopita au bado wanapita 
katika kipindi kama hiki, bado wa-
nasimamia agano lao.

Wengine wamewatelekeza kwa 
ndugu na marafiki kwa kisingizio 
chochote kile. 

Kuhusu hali ya umaskini, sa-
fari ya maisha ya ndoa, huweza 
kuanza kuonyesha  kwamba, kuna 
mmoja anayechangia zaidi kipato 
cha nyumbani kuliko mwingine. 
Shetani akapanda kiburi ndani 
ya mwanandoa huyu na akaanza 
kumlaumu mwenzake kwamba 
yeye ni ‘golikipa’ tu.

Inawezekana kuongezeka ki-
pato cha mmojawapo ni baraka, 
ambayo Mungu aliikusudia kwa 
wanandoa hao.  Mfano, mmoja 
wao alipata nafasi za kujiendeleza 
kimasomo, na hiyo ikamwongezea 
kipato. Au mmojawapo akafaniki-
wa zaidi katika biashara walioian-
zisha pamoja. Au mmoja akapata 
mafao fulani.

Lakini pia kipato cha mwenzi 
mmoja kinaweza kushuka au ku-
tokuwepo kabisa, kwa sababu yoy-
ote ile, iwe ugonjwa, kufukuzwa 
kazi, kuibiwa au biashara kutoku-
fanikiwa.

Kiburi na majivuno yanaweza 
kumwingia yule anayefanikiwa, 
akasahau agano la wakati wa 
umaskini. Wanandoa wengine, 
wanatumia nafasi hii kuwanyan-
yasa, kuwasema vibaya, na mara 
nyingine kuwakimbia kabisa na 
kuanza mfumo mpya wa maisha 
bila kumjali mwenzi wake.

Mara ngapi umesikia mume 
au mke akitamka ya kuwa huyu 
mwenzi wangu ni kisirani au nuksi 
au mkosi? Au umewahi kusikia 
mara ngapi, wakwe wakisema 
huyu mke wa kijana wetu ni mkosi. 
Tangu ameolewa na mtoto wetu, 
hana maendeleo yoyote.

Kwanza, mwanandoa niku-
toe hofu. Kama unamwamini na 
kumtegemea Mungu, baraka za 
bwana zitakuandama wewe na ny-
umba yako, mjini na mashambani. 
Lakini katika safari ya ndoa, ma-
baya yanaweza kuwapata. Sikiliza 
maneno mabaya yalipoandamana 
na Ayub, na hata mkewe kumdhi-
haki.

Alisema wewe wanena kama 
mmoja wa nawawake wapumbavu 
wanenavyo. Je, tupate mema tu 
mkononi kwa Mungu, asi tusipate 
na mabaya? Soma Ayubu 2:10.

Mabaya yanapotujia katika 
ndoa, tusilaumiane. Turudi kwa 
Bwana na kumsihi atuondolee 
mabaya. Kama mabaya yalikuja 
kwa sababu ya dhambi zetu, toba 
ni lazima.

Fundisho hili limkumbushe kila 
mwanandoa kusimama katika 
agano lake la ndoa kwa gharama 
yoyote.

• Godfrey Mushi, ni 
Mwandishi Mwandamizi wa 
Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini.  Anapatikana kwa barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com. Simu ya mkononi: +255 715 
545 490

Usijisifie ya kesho, hujui yatakayozaliwa ndani ya ndoa yako
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Kumbukumbu 
iliyotukuka 

kwa wanandoa 
Godson  Mafita  na  

mkewe Theopista  Mzena 
walipofunga ndoa katika 

kanisa la Calvary Asemblies 
of God,  jijini Dodoma 
na sherehe ilifanyikia 

ukumbi wa kanisa 
hilo.

HARUSI
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JUNI TUNAKWENDA HIVI… JUNI TUNAKWENDA HIVI… 

K
ATIKA kukabili-
ana na hali ya 
baridi linalo-
tokana na kip-

indi cha kipupwe kina-
chotarajiwa kuanza hivi 
karibuni,  mavazi  ya-
nayoongeza joto yanahi-
tajika kila wakati.

Kulingana na hali ya 
baridi la wastani, vazi 
la jaketi lina umuhimu 
wake hasa katika kuu-
weka mwili katika hali 
joto iliyo  sawa na hati-
maye kuendelea kufanya 
shughuli zako bila usum-

bufu.
Kimsingi ndani ya ny-

umba ni muhimu kuwa 
na jaketi hata moja kwa 
sababu licha kuwa kama 
kifaa cha kukuongezea 
joto, ni vazi lenye 
mwonekano mzuri.

Wabunifu wamefanya 
marekebisho mengi 
kwa ajili ya kuendana 
na kasi ya teknolojia na 
mwenendo wa vijana

Sifa kubwa ya nguo 
hizi ni kuwa na uwezo 
wa kutengeneza joto 
wakati wa baridi na pia 

lina mwonekano wa  
kuvutia pale mtu an-
apovaa.

Majaketi yana kawai-
da ya kutochagua aina 
zingine za nguo za ku-
vaa, Mfano unaweza ku-
vaa na suruali ya jeans, 
suruali ya kitambaa au 
nguo ya mazoezi.

Usisahau ukitaka ku-
pendeza zaidi pigilia 
viatu vyako vya kutum-
bukiza kama raba, buti 
na viatu vingine unavyo-
penda.

Na Moshi Lusonzo
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UREMBO

MAPISHI

UNA MIAKA 50?

Zingatia haya 
kutunza mwili

K
ILA mwanamke mwenye zaidi ya miaka 50, anakum-
bana na matatizo mbalimbali ambayo yanapunguza 
mwonekano wa uzuri wake.

Katika umri huo kuna mambo mengi unatakiwa 
kuyafanya ili kuboresha afya ya mwili wako. Hizi ni baa-
dhi ya hatua dalili unazotakiwa kujua kuwa mwili wako 
unahitaji kuboreshwa.

Tayarisha ngozi kavu
Ukavu wa ngozi ni ishara kwamba kuna tatizo la ukose-

fu wa virutubisho fulani vinavyofanya ngozi kuwa laini.
Kwa hiyo ni muhimu kutumia kifaa cha unyevushaji na 

usitumie sabuni na mafuta ya ngozi 
Unapaswa pia kushauriana na daktari ikiwa una mata-

tizo yoyote.

Kula, kunywa maji mengi
Kula chakula cha afya pia huboresha afya ya ngozi. Ku-

nywa maji mengi kwani husaidia  kulainisha ngozi kutoka 
ndani kwenda nje.

Tumia mafuta
Ikiwa una zaidi ya miaka 50, marashi na dawa zingine 

za ndani zinaweza kusaidia kuboresha afya ya mwili  
wako.

Mafuta ya kulainisha ngozi, yatasaidia seli za ngozi 
yako kuzalisha kolajeni ambayo inakuza uzuri na ubora 
wa ngozi.

Mazoezi
Mazoezi husaidia kuongeza afya na uchangamfu wako, 

pia kuzuia unene ambao ni moja ya sababu za kuzeeka 
mapema, pamoja na matatizo ya kiafya ambayo unene 
husababisha.

Usile sana kabla ya kwenda kulala, kwa sababu hii in-
aweza kusababisha kula sana na kutokuwa na uwezo wa 
kuvaa mavazi mengine hadharani.

Nywele
Nywele ni sehemu muhimu ya uzuri na kujistahi kwa 

mwanamke, hasa akiwa na umri wa zaidi ya miaka 50, 
wakati nguvu, uzuri na kimo chake hupungua.

Kwa hiyo, unahitaji kutunza nywele zako vyema wakati 
huo huo nywele zikianza kubadilika rangi na kuwa kijivu.

BAADHI ya watu hupata ugu-
mu kunywa maji ya nazi, lakini 
yanaweza kutumika kama kinywaji 
kitamu cha juisi na ukapata faida 
nyingi kiafya.

Juisi ya nanasi na maji ya nazi 
ina faida nyingi ikiwamo kuongeza 
nguvu kwa wanaofanya mazoezi 
na kuchochea mmeng’enyo wa 
chakula.

Pia, juisi hii inasaidia kuchochea 
mlinganyo wa hisia (mood) huku 
kwa wanaopenda ngozi zao, ikiwa-
patia mng’aro wa aina yake.

Una sababu gani ya kutonunua 
nanasi lako la buku na nazi ya 500 

walau mara mbili kwa wiki na ku-
pata faida hizi.

Jinsi ya kutengeneza
Chukua nanasi zima, anza kuli-

menya vipande vidogo vidogo 
na kisha weka kwenye blenda ya 
kusagia.

Anza kusaga hadi liwe laini sana 
na toa uanze kuchuja juisi yako, 
ukimaliza chukua maji ya bazi am-
bayo ushachuja vizuri na anza ku-
changanya na juisi yako.

Kama nanasi litakuwa na ug-
wadu utaongeza sukari kidogo na 
uanze kuenjoy kinywaji hiki. 

Juisi ya nanasi  
na maji ya nazi

Na Mary Geofrey

Na Mary Geofrey
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B
IASHARA ya nyumba na uwekezaji wa 
majengo ya kisasa inaendelea kushika kasi 
kila siku.

Mshauri wa uwekezaji masuala ya ma-
jengo, Abedi Charles, anasema kabla ya kuuza ny-
umba ni bora ufanye tathmini ya lengo na sababu 
ya kufanya hivyo ili uamuzi uwe sahihi.

Miongoni mwa mambo ya kuzingatia kabla ya 
kufikia uamuzi wa kuuza nyumba ni lazima utath-
mini lengo au sababu kuu ya kufanya hivyo.

Anasema wakati wa sasa, biashara ya nyumba 
na uwekezaji wa majengo unafanyika kwa mbinu 
za kisasa ambazo ni matokeo chanya ya ukuaji wa 
sekta hiyo ya ujenzi inayotokana na mapinduzi ya 

Fahamu 
haya kabla 
ya kuuza 
nyumba

Na Elizabeth Zaya

SEHEMU ya kulia chakula ni moja 
ya eneo muhimu ndani ya nyumba 
yoyote na ndio maana mtu anapojen-
ga nyumba anazingatia eneo hili.

Mtaalamu wa mapambo ya ndani, 
Simon Alex, anaeleza kuwa mabadi-
liko makubwa yanayoendelea kwenye 
sekta nyingine yameigusa pia sekta 
ya nyumba na mazingira kwa ujumla, 
akizungumzia eneo la chakula.

Akizungumzia meza ya bufee, 
anasema chakula hakipaswi kuwe-
kwa kwenye meza ya chakula watu 
wanapokaa na kula.

Badala yake, anasema meza ya 
bufee ndio inayopaswa kuwekwa 
chakula na inatakiwa iwekwe pem-
bezoni mwa meza ya chakula ili iwe 

rahisi kwa mtu anapopakua chakula 
kufika mezani kula.

Anasema meza hiyo inapaswa kuwa 
ndefu kiasi na sharti iwe na kioo 
kikubwa ili mtu anayepakua chakula 
aweze ‘kutupia’ jicho kujitazama.

Meza hii inaweza kuwekwa mshu-
maa, ua na glasi nzuri za maji, juisi na 
matunda, ili mtu anayesubiria chakula 
aweze kujipooza na kinywaji au tunda 
alipendalo.

Kwa mujibu wa Simon, mbali ya 
kuweka chakula, meza ya bufee 
ni ‘pambo’ nzuri ndani ya nyumba 
kwani inaongeza unadhifu na ‘kupun-
guza’ vyombo kwenye meza ya kulia 
chakula.

Pamba kwa meza ya bufee

teknolojia mbalimbali duniani kote.
 “Watu binafsi, kampuni na taasisi nyin-

gi zimejitokeza kwa wingi kuzitumia fursa 
zinazoendelea kujitokeza kila siku kwe-
nye biashara ya nyumba na uwekezaji wa 
majengo hususani kwa kuiendesha kisasa 
zaidi kwa kutoa huduma za makazi na bi-
ashara kwa wadau mbalimbali,” anasema 
Charles.

Anaongeza kuwa: “Lakini kuna baa-
dhi ya watu wamejikuta wakiingia kwe-
nye uuzaji wa majengo yao kutokana na 
changamoto mbalimbali wanazokabiliana 
nazo kwenye maisha, na ndiyo maana 
ninashauri kwamba ni muhimu sana uka-
jitathmini kabla ya kuuza nyumba yako, je 
ni kwa lengo la kibiashara au kutokana na 
kushindwa kukabiliana na msukosuko wa 
changamoto za maisha zinazokukabili.

“Kutulia na kujitathmini kutakusaidia 
ufikiri vizuri na wakati mwingine kuepuka 
majuto kama hukuwa na ulazima wa kuu-

za nyumba yako.”
Jambo linguine, anasema kabla ya ku-

fanya uamuzi huo wa kuuza nyumba ni 
vema kutathmini bei na gharama ya mau-
zo  ambayo unayapeleka sokoni ili kuku-
saidia kufahamu kiwango halisi na faida 
au mapato utakayopata kwa kutimiza 
malengo unayokusudia.

Mtaalam huyo anashauri kwamba  ni 
muhimu kuzingatia kwa kuhakikisha ny-
umba yako inakuwa na muonekano mzuri 
na kushawishi wanunuzi na kwamba 
kama rangi yake ilikuwa imechakaa ni 
vema kuipaka upya pamoja na kuzingatia 
kuwa inakuwa safi wakati wote.

Anasema mvuto wa nyumba nao utaku-
saidia kukuongoza pia katika namna ya 
kufanya tathmini ya bei na itasaidia in-
unuliwe kwa muda mfupi.

Pia anashauri kwamba kabla ya kufanya 
uamuzi wa mauzo, ni vema kutathmini 
hali ya soko la nyumba na si kukurupuka.

Na Restuta James
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Uingereza 
yapanga 
muda 
kuwasafirisha 
wahamiaji

LONDON, UINGEREZA

SERIKALI ya Uingereza im-
eiambia Mahakama Kuu ya nchi 
hiyo kwamba safari za kwanza 
za ndege za kuwahamishia 
waomba hifadhi kwenda nchini 
Rwanda zitaanza Julai.

Jaji wa mahakama hiyo, Mar-
tin Chamberlain, alifichua kuwa 
Julai mosi hadi 15 safari hizo zi-
taanza.

Kauli hiyo aliitoa wakati 
alipokuwa akipanga siku ya 
kusikilizwa kwa pingamizi dhidi 
ya uhamiaji.

Pingamizi hilo liliwasilishwa 
na chama cha wafanyakazi wa 
umma nchini humo. Sheria 
mpya ya uhamiaji inaruhusu 
mawaziri kupuuza sehemu za 
sheria za ndani na za kimataifa 
wakati wa kuamua juu ya 
uhamishaji huo wa lazima kwa 
waomba hifadhi.

Rwanda, M23 walaumiwa mauaji ya wakimbizi Goma
WASHINGTON, MAREKANI

Marekani imeilaumu nchi ya  
Rwanda na kundi la waasi la M23 
kwa kushambulia kambi maalum 
ya watu waliokimbia makazi yao 
na kusababisha vifo vya watu tisa.

Katika tukio hilo lililotokea ka-
tika kambi ya Mugunga mashariki 
mwa mji wa Goka nchini Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
miili ya watu ilionekana imelela 
chini kwenye kambi hiyo wak-
iwemo watoto saba.

Hata hivyo, Jeshi la Congo na 
waasi M23 wanalaumiana kuhusu 
shambulio hilo.

Nchi ya Rwanda ambayo inapa-
kana na DR Congo, inashutumiwa  
kwa kuunga mkono kundi la waasi, 
jambo ambalo inakanusha.

Wizara ya Mambo ya Nje ya 
Marekani, ilieleza kwamba sham-
bulizi hilo lililotokea Ijumaa lilito-
ka katika maeneo yanayoshikiliwa 
na Jeshi la Rwanda (RDF) na kundi 
la M23.

Msemaji wa wizara hiyo,  
alisema nchi yake ina wasiwasi 
kuhusu utekaji wa maeneo zaidi 
uliofanywa na vikosi vya Rwanda 
na waasi wa M23 mashariki mwa 
DRC na kuzitaka pande zote mbili 
kuheshimu haki za binadamu na 

sheria za kimataifa za kibinadamu.
“Ni muhimu kwamba mataifa 

yote yaheshimu mamlaka ya kila 
mmoja na uadilifu wa eneo na ku-
wawajibisha wahusika wote kwa 
ukiukaji wa haki za binadamu kati-
ka mzozo wa mashariki mwa DRC,” 
ilisema taarifa hiyo. Picha zilizosa-
mbaa kwenye mitandao ya kijamii 
zilionyesha miili ikiwa imelala 
chini kwenye kambi hiyo baada ya 
shambulizi la makombora.

Wakazi wengi walikimbilia kati-
ka kambi hiyo kuokoa maisha yao 
kutokana na mapigano yanayoen-
delea katika miji na vijiji vyao.

Msemaji wa jeshi la DRC, Lt. 

Kanali Guillaume Njike Kaiko, 
alisema shambulio hilo limefanyi-
ka kama kulipiza kisasi baada ya 
mashambulizi yaliyofanywa na 
vikosi vya serikali dhidi ya maeneo 
yanayokaliwa na jeshi la Rwanda.

Rais Felix Tshisekedi, ambaye 
alikuwa katika ziara kwenye 
mataifa ya nje, atarajea leo.

Hivi karibuni, waasi na wa-
najeshi wa serikali wameshutumi-
wa kwa vitendo vya unyanyasaji 
dhidi ya raia wakati wanapigania 
udhibiti wa maeneo.

Shambulio la hivi karibuni lime-
tokea siku chache baada ya wapi-
ganaji wa M23 kudai kuwa wameu-

teka mji wa Rubaya, eneo ambalo 
ni kitovu cha uchimbaji madini ya 
Coltan yanayotumika kutengen-
ezea simu za mkononi na betri za 
magari yanayotumia umeme.

Wakati huo huo, mahakama 
ya kijeshi mjini Goma imewahu-
kumu kifo wanajeshi wanane wa 
DRC kwa makosa ya utoro na uoga 
wakati wa kupambana na vikosi 
vya waasi wa M23 ambao wana-
toka kabila la Watusi.

Wataalamu wa Umoja wa 
Mataifa walisema kuwa kundi hilo 
linaungwa mkono na nchi jirani ya 
Rwanda, ambayo pia inaongozwa 
na Watusi.

Makubaliano kusitisha vita vya Gaza yanukia
CAIRO, MISRI

HUENDA makubaliano ya kusi-
tisha mapigano kati ya kundi la 
Hamas na Israel, yatafikiwa hivi ka-
ribuni na kutoa nafasi kuachiliwa 
kwa wafungwa wa Kipalestina na 
mateka wanaoshikiliwa.

Ujumbe wa Hamas uliwasili mji 
mkuu wa Misri wa Cairo jana kwa 
ajili ya kuendelea na majadiliano ili 
kufikia makubaliano kuhusu ma-
patano ya amani na Israel katika 
Ukanda wa Gaza.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Marekani, Antony Blinken, alisema 
hivi karibuni kuwa kikwazo pekee 
katika mapatano hayo ni kundi la 
Hamas ambalo linatakiwa kuku-
bali.

Katika taarifa, Hamas ilisema iko 
katika nafasi nzuri ya kutafakari.

“Kwa kuzingatia mawasiliano 
ya hivi karibuni na wapatanishi 
nchini Misri na Qatar, ujumbe wa 
Hamas utasafiri kwenda Cairo Ju-
mamosi kukamilisha majadiliano,” 
ilisema taarifa ya kundi hilo.

Kundi hilo ambalo linatawala 
eneo la Ukanda wa Gaza tangu 
2007, limedhamiria  kukomesha 
uvamizi wa Israel.

Ofisa mkuu wa Hamas am-
ethibitisha kuwa ujumbe huo uli-
wasili Cairo asubuhi ya jana utaon-
gozwa na Khalil al-Hayya, ambaye 
ni kiongozi namba mbili wa tawi la 
kisiasa la kundi hilo katika Ukanda 
wa Gaza. Na kwa mujibu wa tovuti 
ya Axios, mkuu wa CIA, William 
Burns, aliwasili Ijumaa jioni, na 
kutoa ishara kwamba wakati wa 

maamuzi muhimu umefika baada 
ya miezi kadhaa ya mazungumzo.

Nchi wapatanishi ambazo ni 
Misri, Qatar na Marekani zimeku-
wa zikisubiri kwa karibu wiki moja 
jibu la Hamas kwa sharti jipya la 
kusitisha mapigano iliyowasilishwa 
mwishoni mwa mwezi wa Aprili. 

Hata hivyo, wajumbe wa Hamas 
walitangaza kuondoka katika eneo 
la mazungumzo ya mwisho, kwen-
da Qatar ili kuliangalia kwa makini 
mkataba huo wa usitishwaji vita.

Katika mkataba huo, imewekwa 

vipengele vya kusitishwa kwa 
mashambulizi ya Israel na kuachil-
iwa kwa wafungwa wa Kipalestina 
ili kubadilishana na kuachiliwa 
kwa mateka waliotekwa nyara 
wakati wa shambulio la Hamas la 
Oktoba 7 kusini mwa Israel.

Hata hivyo, Hamas inasisitiza 
kuhusu usitishaji wa vita wa ku-
dumu ambao Israel inakataa na 
kusisitiza kufanya mashambulizi 
ya ardhini katika mji wa Rafah hivi 
karibuni.

RFI

Waandamanaji wanaopinga vita Ukanda wa Gaza wakiwa kwenye kampasi ya Chuo Kikuu cha George katika jimbo la Washington nchini 
Marekani jana. PICHA: AP
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Na Magabilo 
Masambu

Narudi kwetu babu 
we,  sikuzaliwa juu ya miti

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

MAMBO MUHIMU KATIKA 
KUANZISHA BIASHARA

Jambo la tatu, 
usianzishe 
biashara am-
bayo hujawahi 
kuifanya kwa 
pesa za mkopo. 
Siku hizi ume-
kuja mtindo wa 
vikoba, kupeana 
pesa kila baada 
ya muda fulani au 
unaamua kwenda 
benki kukopa 
fedha kwaajili ya 
biashara ambayo 
ni ngeni kwako, 
hakika utajuta 
hapo baadaye usi-
fanye hivyo.

L
EO katika safu yetu, tuzun-
gumze kuhusu biashara 
kidogo. Hii ni kwa sababu 
biashara ni Maisha. Kwa  

maana nyingine, maisha hayajaka-
milika bila kuuza na kununua. La-
kini zaidi, wataalamu wa fedha wa-
nasema kama huuzi chochote basi 
katika hatua za kuelekea kwenye 
mafanikio, utakuwa unazisikia tu 
kwa majirani. 

Kwanza, tutakubaliana kwamba 
biashara yoyote huwa inaanza na 
wazo, lakini wazo bora lazima liwe 
limekusudia kutatua changamoto 
za jamii. 

Mfano, umepata wazo la kuuza 
maji, maana yake unatakiwa kujua 
kama hilo ni tatizo katika eneo hilo.

Kwa hiyo jambo la kwanza ka-
bisa, unapotaka kuanzisha biasha-
ra, unatakiwa kufanya utafiti au 
uchunguzi mdogo kuhusiana na 
wazo lako la biashara. 

Utafiti huo utakuwa juu ya kuta-
ka kufahamu changamoto kubwa 
waliyo nayo wananchi wa eneo 
hilo.

Biashara yoyote ambayo haitatui 
changamoto ya wakazi husika hata 
kama ungeifanya kwa miaka 100, 
hakuna siku utafanikiwa. Hii ni kwa 
sababu kama jambo uliloanzisha si 
hitaji la watu, maana yake hutapata 
wateja wa kununua bidhaa zako. 
Badala  yake watafuata bidhaa am-
bazo ni hitaji lao. 

Utafiti utakuwezesha kufaha-
mu wateja wako watakuwa kina 
nani. Usianzishe biashara kwa 
kutegemea yeyote atakayepita ata-
nunua, ndiyo yeyote atakayepita 
anaweza kununua lakini wale wa-
teja wako uliowakusudia waend-
elee kuwepo.

Jambo la pili, epuka sana kuan-
zisha biashara inayofanywa na 
wengi katika eneo hilo. Unaweza 
kuwa unaishi mahali fulani, jirani 
yako anauza vitumbua na wewe ni 
mmoja wa wateja wake. 

Lakini kila siku unaona wateja 
ni wengi sana, wazo linalokuja 
kichwani mwako ni kwamba na 
mimi nikianzisha hapa, nitawapata 
kama yeye. Kitakachotokea kama 
utaanzisha maana yake mtagawa-
na wateja. Kama alikuwa anapata 
Sh. 10,000 kwa siku, mtagawana na 
mwisho wa siku wote mtashindwa 
kuendelea na biashara.

Jambo la tatu, usianzishe biasha-
ra ambayo hujawahi kuifanya kwa 
pesa za mkopo. Siku hizi umekuja 
mtindo wa vikoba, kupeana pesa 
kila baada ya muda fulani au un-
aamua kwenda benki kukopa fed-
ha kwaajili ya biashara ambayo ni 
ngeni kwako, hakika utajuta hapo 
baadaye usifanye hivyo.

Anza na mtaji mdogo ulio nao. 
Kwanza, utaanza kujifunza namna 
unavyopata faida hata kama ni ki-
dogo lakini ukiweza kutunza hiyo 

faida ndogo na ukaweza kuikuza, 
basi katika biashara kubwa pia 
utafanya hivyo. Unapoanzisha bi-
ashara usiyo na uzoefu nayo, waka-
ti huku kwenye kikundi au benki 
wanasubiri marejesho, kuna hatari 
ya kushindwa biashara hiyo na 
kuna wakati unaweza kugombana 
na wateja, ukidhani tatizo ni wao. 
Hatukatai kukopa ni jambo jema, 
lakini kopa wakati biashara tayari 
unaifahamu unajua faida yaze na 
wateja wako.

Jambo la nne, utamaduni na hali 
ya eneo. Bidhaa utakazouza lazima 
uzingatie utamaduni na hali ya 
eneo husika. 

Usifunguwe biashara tu kwa 
sababu unataka kuonekana kwam-
ba na wewe ni mchakalikaji na 
kwamba wenzako wakienda kazini 
na wewe unakwenda kwenye bi-
ashara, unaona aibu kubaki nyum-
bani bora ukae kwenye duka hata 
kama hakuna wateja.

Huwezi kufanya biashara ya 
nguruwe maeneo ambayo yam-
etawaliwa na jamii ya Waislam au 
ukafanya biashara ya kanzu mae-
neo ambayo yametawaliwa zaidi 
na Wakristo au unafanya biashara 
za makoti ya baridi Dar es Salaam.

Jambo la tano ni kuhusu uhaki-
ka wa bidhaa zenyewe. Kwanza, 
uhakika katika ubora, pili uhakika 
wa namna rahisi ya kuzipata kwa 
mwendelezo. 

Kwenye ubora wa bidhaa utaku-
fanya uwe na wateja wa kudumu, 
wakishakuwa ni wa kudumu, 
maana yake hizo bidhaa zinatak-
iwa pia ziwe zinapatikana wakati 
wote. 

Hakuna jambo baya kwa mteja 
kumwambia bidhaa zimeisha njoo 
siku fulani ujuwe huyo ushamkosa.

Jambo la sita, kabla ya kuanzi-
sha biashara uwe na uhakika wa 
lugha utakayokuwa unaitumia kwa 
wateja wako, bila kujali kwamba 
ni wachache au watakuwa wengi 
kiasi gani. 

Watanzania wengi tulivyo, huwa 
biashara ikiwa mpya na tupo ka-
tika harakati za kutafuta wateja 
huwa tuna tumia lugha nzuri sana, 
lakini tukishaona wateja wamezidi 
tunaanza lugha za dharau.

Mwisho kwa leo, ni juu ya 
matumizi ya fedha za biashara. 
Biashara nyingi zina faida kidogo, 
hivyo zinahitaji nidhamu ya hali 
ya juu, juu ya matumizi ya fedha. 
Ukiwa unafanya biashara huwezi 
kujua kwamba utafilisika ni mpaka 
utakapofirisika, kwasabahu mtaji 
na faida inatabia ya kujichang-
anya pamoja. Huwa si rahisi kujua 
matumizi unayofanya tayari una-
tumia mtaji ni mpaka uishiwe. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA.

S
IKU zote mwanamke 
akichoka huwa kiumbe 
tofauti na inavyofikiriwa. 
Mwanamke akimchoka 

mwanaume, utaomba ardhi ipasu-
ke uingie.

Hata kama uliishi naye miaka 10, 
ile siku akisema kuanzia sasa hata-
ki kuishi na wewe anaondoka ujue 
anamaanisha. Na akichoka ujue ni 
kweli maji yamemfika shingoni, 
amevumilia kila aina ya mateso na 
tabu, lakini ameshindwa kuende-
lea kumvumilia mwanaume.

Inaaminika kuwa wanawake ni 
viumbe wapole, na wavumilivu, 
wenye upendo, Mwanamke ndiye 
kiumbe pekee anayeweza kuishi 
na mwanaume mwenye mapun-
gufu mengi kama ulevi, kupiga, 
gubu, uchoyo na vingine vingi vi-
navyofanana na hivyo, ambavyo 
kwa hali ya kawaida mwanaume 
asingeweza.

Kutokana na hali hiyo, baadhi 

ya wanaume huwachukulia poa. 
Na hata akimkosea, huomba msa-
maha na mwanamke akakubali. 
Wanawake ni wepesi pia kukubali 
msamaha wa mwanaume kuliko 
wenzao.

Kitu ambacho wanaume hawa-
jagundua ni kwamba huwa wa-
nahesabu. Mwanamke anaweka 
kumbukumbu kwa kila anacho-
fanyiwa na kukiweka moyoni.

Kinachotakiwa hapo sasa usim-
vuruge, ukiendelea kufanya ma-
kosa ya mara kwa mara ya kujiru-
dia, ipo siku isiyo na jina utapata 
unachokihitaji. Hutoamini macho 
na masikio yako kuona yule yule 
mkeo ambaye alikuwa anakutii, 
anabeba mapungufu yako yote, 
anakubali misamaha ya makosa 
mbalimbali mfululizo uliyomfany-
ia, amebadilika na sasa anacho-
taka ni kitu kimoja tu, muachane, 
umpe talaka yake aondoke. Na 
akishafikia hapo siku zote huwa 
hawarudi nyuma.

Ndiyo maana ukisoma Biblia, 
Waraka kwa Kwanza wa Petro 3:7, 
inasema hivi: 

“Kadhalika ninyi waume, kaeni 
na wake zenu kwa akili, na kumpa 
mke heshima, kama chombo ki-
sicho na nguvu, na kama warithi 
pamoja wa neema ya uzima, ku-
sudi kuomba kwenu kusizuiliwe.”

Hii ina maana kubwa na moja 
ambayo nitaisema hapa ni kwam-

ba wanaume hawatakiwi kuishi na 
wake zao kimazoea. Mke ni lazima 
apendwe, ajaliwe, atunzwe na 
kulindwa. 

Chochote mbali na hicho ipo 
siku unakuja kulia na kuomba 
siku zirudishwe nyuma ili umpe 
upendo uliokuwa haumpatii, pale 
atakapokuwa anakusaka kilicho 
chake na kuondoka.

Tena wanawake wa siku hizi siyo 
kama wale wa zamani, ambao ha-
waondoki mpaka umpe talaka, au 
mrudishwe kwa wazazi wake.

Wa kizazi cha sasa ananyanyua 
virago vyake, huyooo, kwa wazazi 
wake, anakwambia kabisa talaka 
itanifuata nyuma.

Ndugu yangu, hata kama huyo 
mke akirejea kwako, utakuwa 
umepoteza muda mwingi na 
gharama kubwa. Kikubwa hapa na-
wasihi wanaume vyema na wake 
zao au hata wapenzi wao.

Marijani Rajab aliyaona haya 
yametamalaki kwenye jamii na 
kutunga wimbo aliouita, ‘Ndoa ya 
Mateso.’

Ni wimbo ambao unamzungum-
zia mama mmoja aliyechoshwa na 
manyanyaso na mumewe na aken-
da kwa mjumbe kuomba ushauri, 
ikiwemo kupewa talaka yake.

Tukio hili ni la kweli kabisa, am-
balo Marijani alilishuhudia na ma-
neno yaliyozungumzwa hapo yote 
yalitakwa na mama huyo mbele ya 

mjumbe. Mjumbe mwenyewe ali-
kuwa  mama yake Marijani.

Marijali alikuwa akisafisha redio 
yake uani kwao maeneo ya Ka-
riakoo, Dar es Salaam, mara akaja 
mwanamke kwa mjumbe na kum-
welezea yote. Kwa sababu Marijani 
alikuwa  mwanamuziki, alivutiwa 
na maelezo ya mama yule, akawa-
chukua na kuyatungia wimbo 
pamoja na maneno ya mjumbe 
ambaye ni mama yake mzazi.

kabla ya kurekodiwa, alikuwa 
akitaja mpaka jina la yule mama al-
iyemshtaki mumewe, lakini mama 
Marijani akamwambia mwanawe 
aondoe jina, na kumwambia aki-
fanya hivyo watu wenye shida wa-
takuwa wanaogopa kuja nyumba-
ni kushtaki kwa kuogopa kutajwa 
redioni. Marijani akafanya hivyo, 
na hata uliporekodiwa haikuwa 
na jina la mama huyo. Mashairi ya 
wimbo huo ni huu hapa;- 

“Niulizieni enyi walimwengu, 
huyu mwanaumume anavyonite-
sa, hii ndiyo haki au ni mateso, hii 
ndiyo haki au ni mateso? Kanitoa 
kwetu kwa baba na mama, kwa 
vigelegele na heshima nyingi, tiza-
meni sasa anavyonigeuka, tiza-
meni sasa anavyonigeuka.

“Ananipa mateso huku ugenini, 
sina hata ndugu wa kunisaidia, 
na mimi n’na watoto jamani tabu 
gani, na mimi n’na watoto jamani 
tabu gani. Kwani kuolewa ni jam-

bo la ajabu? Au kuolewa sana na 
utumwa? Kama ndiyo hivyo mimi 
nimeshindwa, kama ndiyo hivyo 
mimi nimeshindwa.

“Natoa ushahidi kwako we 
mjumbe, mwambie huyo bwana 
anipe talaka yangu, nisije kuondo-
ka ikawa mateso, nisije kuondoka 
ikawa maneno.

“Mambo anayoyafanya ni 
aibu kusema, kwa kuwa leo nina 
uchungu nitakueleza. Hapa una-
vyotuona, hatuna chochote nyum-
bani, mume wangu haonekani sijui 
yupo wapi!

Anababaishwa na anasa za 
mjini, mimi kanitupa na watoto 
hawajali. Pesa zake zote zinaishia 
nje, kwa makuku ya kukaanga bibi 
na mkate mkavu. Nimechoka mimi 
na mwanamume mlevi, heri anipe 
talaka ili nirudi kwetu. 

Sikuzaliwa juu ya miti, nikako 
kwetu, ninako kwetu kwa baba na 
mama.

“Mateso, mateso, mateso, ya-
mezidi nachoka.

“Pole mama kwa tabu ulizozi-
pata, lakini kwanza, usichukue 
hatua hiyo mama. Mimi na wazazi 
wake, tutamwita tumkanye, akiru-
dia, mimi nitakuwa shahidi yako 
mama. Naona vibaya, mmesha-
zaa watoto, mkitengana, mtawapa 
tabu watoto wenu mama.”

Tuma meseji 0716 350534
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mmoja alieleza jinsi anavyompenda 
mwenzake.

Mpaka wakati huo hakuna kili-
chokamilisha kwa asilimia 100. Ili 
kukamilisha hilo, Heri alimwambia 
mpenzi wake mpya kuwa anakwen-
da kwanza kuoga, halafu akishamal-
iza ndipo na yeye ampeleke akaoge 
kwa sababu bafu halijui lilipo.

Akamuacha mgeni wake ndani. 
Akatoka nje na kwenda kuchukua 
ndoo ya plastiki, akachota maji  ku-
toka kwenye ndoo kubwa zaidi 
ambayo hutumika kuhifadhia, zam-
ani walikuwa wanaita pipa, lakini 
siku hizi kwa sababu ni ya plastiki, 
watayaita jaba.

Akaingia bafuni kuoga. Alitumia 
kiasi cha dakika 15 hivi. Aliporidhika 
kuwa kuwa tayari ameoga inavyotak-
iwa, alijua kuwa sasa kinachofuata ni 
zamu ya mpenzi wake Nuru.

Akashuka katika ngazi nne za ku-
toka bafuni. Akaenda kwenye jaba 
na kujaza maji mengine ambayo ali-
yepeleka bafuni.

Kazi iliyobaki sasa ni kwenda kum-
chukua Nuru ili aje kuoga, kabla ya 
kupumzika, na baadaye kumrudisha 
kwao usiku kiasi cha saa mbili au tatu 
kama alivyojiwekea.

Akafungua mlango ili amchukue 
mpenzi wake ili kumpeleka bafuni, 
halafu amuche aoge.

Alimkuta amekaa pale pale kitan-
dani, lakini uso wake ulionekana 
kuwa umebadilika ghafla na hakuwa 
na raha au bashasha kama ile ya 
mwanzo.

“Nuru?” Akaita, lakini hakuitika. 
Badala yake alikuwa anamtazama 
kwa namna ya ambayo hata yeye 
mwenyewe ilianza kumshangaza. 

Alionekana kuwa na hasira, ambayo 
kwa kipindi kifupi tu alichotoka 
kwenda kuoga, hakujua zimekujaje.

Nuru alionekana kuhema kuliko 
kawaida yake, jambo ambalo lilianza 
kumtia wasiwasi Heri.

“Kimetokea nini Nuru, mbona uko 
hivi?” Akauliza tena. Kwa mara ny-
ingine tena hakujibiwa.

Akili ikamwambia labda kuna kitu 
ambacho amekiona mle ndani haki-
kumpendeza. Akaenda moja kwa 
moja kwenye meza yake iliyokuwa 
imejaa vikorokoro vingi, ikiwemo 
simu yake ya mkononi.

Akagundua kuwa huenda Nuru 
amepekuwa simu yake na amekuta 
meseji ambazo hazikumpendeza.

Akaanza kukumbuka kama baadhi 
ya meseji zake alizokuwa akichati na 
msichana aliyemletea supu siku ile 
aliyokuwa anaumwa kama amezi-
futa.

Akakumbuka jinsi  msichana 
yule aliyekuwa akisambaza supu ya 
utumbo ya mama wa jirani, alipom-
letea, aliomba namba zake za simu 
akabaki nazo.

Baadaye akaanza kumtumia mese-
ji za kumsifia siku ile alipomletea 
supu nyumbani jinsi alivyojisikia 
vizuri. Mara shepu yake na sura zil-
imchanganya. Meseji ziliendelea ku-
fanya kazi hadi wakawa wapenzi.

Inawezekana wangeendelea kuwa 
hivyo kama si kurudishwa kwao Lin-
di ambako ili akaolewe.

Aligundua hilo baada ya wiki mbili 
za kutomuona na simu yake haikuwa 
inatumika tena.

Aliogopa kumuuliza mama muuza 
supu, lakini alipata nyepesi nyepesi 
dukani kuwa, kilichomponza msi-

U
NAWEZA kukaa kitan-
dani hapo? Au nikupishe 
kwenye kistuli?” Heri aka-
muuliza.

“Aaa wewe kaa tu kwenye kistuli 
chako. Mimi nitakaa hata hapa kitan-
dani. Nuru aliamua kukaa kitandani 
kwa sababu hakukuwa na sehemu 
nyingine ya kukaa. Hakuwa na kochi 
zaidi ya kistuli tu ambacho kilikuwa 
kimekaliwa na mwenyewe.

Hakutaka kumsumbua mwenyeji 
wake, akaamua tu akae kwenye 
kitanda ambacho kilikuwa karibu 
zaidi na mlango.

“Samahani nimekuweka kitandani, 
maana nyumba yenyewe haina hata 
kiti, ndiyo tunaanzaanza maisha 
hivyo.”

“Hakuna tabu, siku zote mwanzo 
mgumu mwaya.” Nuru akajibu kum-
poza Heri ili kutompa unyonge.

“Hukupotea?” “Hapana, nimekuja 
kuuliza kumbe nimeshafika. Ile nauli-
za tu naambiwa nyumba hiyo hapo, 
ingia kwenye kigeti hicho, nilipoingia 
nikaona vyumba ya uani na wewe 
tayari ulishaniambia kuwa chumba 
chako mtu akiingia kwenye mlango 
mkubwa kiko upande wa kulia.” 

“Okay, hata hivyo kichwa chako 
chepesi sana.” Heri akamwambia 
Nuru na kusababisha aangue kiche-
ko.

Kilichofuata hapo ni mazungumzo 
ambayo wenyewe watoto wa mjini 
wanayaita ‘arobaini hadithi.’

Ni yale mazungumzo yalisiyokuwa 
na mada, yanazungumzwa ili mradi 
muda uende. Kwa sababu hawa wali-
kuwa ndiyo wanataka kuwa wapenzi 
wapya, ilichukua muda kila mmoja 
kumzoea mwenzake, hasa kwenye 
mazungumzo.

Heri, alijikakamua na kumueleza 
jinsi anavyompenda na angependa 
awe wake.

“Usinidanganye lakini, maana ny-
ingi wanaume, mhh! Leo unaniam-
bia nakupenda, kesho ukiona sketi 
nyingine tu mimi huna habari nami 
tena,” alijihami Nuru.

Ukweli ni kwamba kila kitu kil-
iliisha siku ile pale kwenye mgahawa, 
Chanika madukani.

Siku zote, mwanamke kama 
hampendi, au hamhitaji mwanaume 
hawezi kwenda nyumbani kwake 
hata kwa bahati mbaya.

Yangeishia kule kule, yasingefika 
huku. Kwa mazungumzo yao yalivy-
oendelea, tayari kila mmoja alikubali 
kuingia rasmi kwenye penzi. Baada 
ya yapo yaliyofuata ni maneno ya 
kipuuzi yanayofariji. Wenyewe wa-
nayaita maneno ya mapenzi. Kila 

Akamua-
cha mgeni 
wake ndani. 
Akatoka nje 
na kwenda 
kuchukua 
ndoo ya plas-
tiki, akachota 
maji  kutoka 
kwenye 
ndoo kubwa 
zaidi ambayo 
hutumika 
kuhifadhia, 
zamani wali-
kuwa wanaita 
pipa, lakini 
siku hizi kwa 
sababu ni 
ya plas-
tiki, watayaita 
jaba.

Harufu ya Panya-6

HADITHI
KIJANA Heri alikutana na msichana Nuru katika duka fulani maeneo ya Chanika, Dar 
es Salaam. Baada ya kuongea waliyoongea wakakubaliana kuonana siku ya Jumapili 
kwenye nyumba ambayo alimuelekeza aje kuulizia. Siku ilifika kama walivyoahidiana, 
masaa machache kabla ya kuwasili Heri alianza kusikia harufu mbaya chumbani 
kwake, ambayo kwa uzoefu wake aligundua ni ya panya aliyekufa. Akafanya kila kitu 
ambacho alidhani kinaweza kinaweza kumaliza tatizo kwani muda ulivyozidi kusonga 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mbele ndiyo harufu nayo ilizidi. Muda wa Nuru kufika 
ulikaribia. Njia mbadala aliyotumia kuondoa harufu ndiyo 
iliyoleta balaa zaidi.

chana huyo ambaye alikuja Dar kwa 
shangazi yake huyo mama Jafari 
muuza supu kwa ajili ya kumsaidia 
kazi hizo baada ya kumaliza kidato 
cha nne.

Kufika Dar, chakula kizuri, nguo 
za kisasa,  huku akimuibia shangazi 
yake vipodozi anavyoweka kabatini, 
vilimfanya msichana Sharifa kunawi-
ri, na kupendeza tofauti na ilivyoku-
wa awali.

Kosa alilolifanya ni kujirekodi kwe-
nye simu ya shangazi yake na kuwa-
postia ndugu zake Lindi.

Kwa jinsi alipendeza tofauti na al-
ivyokuwa kijijini, iliwapa tamaa ndu-
gu na wazazi kumuozesha.

Baadhi ya vijana wa huko nao al-
ivyokuwa akiona picha za Sharifa, 
huyu huyu waliyekuwa naye udenda 
ulianza kuwatoka.

Mmoja wao akaamua kuingia mzi-
ma mzima nyumbani kwa wazazi wa 
Sharifa na kupeleka barua.

Ikakubaliwa, na hapo hapo kijana 
huyo ambaye alikuwa anazuzuliwa 
na pesa alizozipata kwa kulima ko-
rosho.

Ikapigwa simu haraka kwa shanga-
zi yake kuwa Sharifa anatakiwa arudi 
nyumbani mama yake mgonjwa.

Aliporudi akaozeshwa fasta, na 
akabadilishiwa kabisa namba ya 
simu. Sasa hivi akaishi na mumewe, 
Mbekenyera. Akaangalia meseji zi-
lizopo hakuona hata moja ambayo 
ingeweza kumfanya awe katika hali 
ile inayoonekana kuwa ya hasira ya 
isiyo ya kawaida.

“Vipi umeletewa taarifa ambayo 
si nzuri?” Akaendelea kuuliza. Aka-
hisi kuwa huenda amepata meseji au 
simu ambayo si nzuri. Bado hakujibi-
wa. Badala yake hali ilionekana kuwa 
mbaya kwa Nuru.

Alionekana kama mtu aliyefura 
kwa hasira, lakini pia jasho lilione-
kana kumtoka licha ya kwamba 
kulikuwa na feni ilimpepea. Macho 
yalikuwa yamemtoka pima mithili ya 
mtu aliyepigwa kabali.

Kila sekunde zilivyozidi kwenda 
ndiyo hali yake ilizidi kuwa mbaya 
kiasi cha kumtisha Heri.

Alionekana kama anataka kusema 
kitu lakini alishindwa. Ni kama kuna 
kitu kimekaba kooni.

Heri hakuamini alichokiona. Mtu 
ambaye walikuwa wanaongea na 
kucheka, amebadilika ghafla.

Aliwahi kusikia hadithi nyingi za 
wanawake au wanaume wanaofia 
kwa wapenzi wao. Akaona leo ya-
memkuta. Alichoona sasa ni kama 
Nuru anataka kutoka kitandani pale 
kumvamia, huku akitoa mikoromo ya 
kutisha.
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A
LIYEKUWA mpenzi wa 
mwanamuziki maarufu 
wa Bongo Fleva, Dia-
mond Platnumz, anaye-

fahamika kama Sarah, amesema 
haikuwa riziki kwake kuwa na 
msanii huyo katika kipindi cha 
mafanikio.

Sarah ambaye hivi karibuni 
amepata umaarufu baada ya 
mwanamuziki huyo kumpandi-
sha jukwaani na kumshukuru 
kutokana na wimbo wake ‘Kam-

wambie’, amesema Mungu  
hakupanga kuwa na Diamond na 
kamwe hawezi kujutia kuachana 
kutokana na yeye anajiweza 
kifedha,

“Mimi ni mpambanaji kila kitu 
kinaenda vizuri, kila kitu kinaku-
ja kama riziki na Mungu haku-
panga tuwe pamoja. Diamond 
na mimi tunaongea na ananipa 
shukrani nikienda kwenye shoo 
zake, hivyo hatuna matatizo yoy-
ote,” amesema Sarah.

HAIKUWA 
RIZIKI

MWANAMUZIKI kutoka Nigeria, Skales ameibua 
hofu kwa mashabiki zake baada ya kueleza anakabil-
iwa na hali ya upweke.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram, Skales kuwa 
hana mtu wa kumsikiliza, isipokuwa binti yake am-
baye alizaa na mkewe wa zamani.

Msanii huyo alieleza kuwa marehemu mama yake 
alikuwa  mwanamke pekee aliyekuwa anamsikiliza na 
kumuelewa, na kwamba kifo chake kimempa pigo ka-
tika maisha yake.

Amesema anahofia maisha yake, yuko katika hali 
ya upweke uliopita kiasi na hakuna mtu anayependa 
zaidi moyo wake.

SKALES ANATIA 
HURUMA
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

K
OCHA wa Arsenal, Mikel Ar-
teta, amesema klabu hiyo 
haina nia ya kumruhusu 
mshambuliaji wake, Gabriel 

Jesus kuondoka ifikapo mwisho wa 
msimu huu.

Ripoti za mapema wiki hii zi-
lidokeza Arsenal itakuwa tayari 
kusikiliza ofa kwa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27, ambaye 
atakuwa amebakiza miaka mitatu 
katika mkataba wake mwishoni mwa 
msimu huu.

Jesus amefunga mabao 
nane katika mechi 33

 msimu huu 
akicheza kama

 mshambuliaji wa akiba.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa 

Brazil amekuwa na matatizo ya goti 
tangu afanyiwe upasuaji wa jeraha 
alilolipata katika Fainali za Kombe 
la Dunia zilizofanyika Qatar mwaka, 
2022. 

Alifanyiwa upasuaji mdogo wa pili 
Januari mwaka huu na alikiri mwezi 

    Asema nyota huyo 
yuko katika mipango yake 
licha...

ARTETA AFUNGUKA 
JESUS HAONDOKI

uliopita “sikumbuki lini nilicheza 
soka bila maumivu.”

Kai Havertz amechukua jukumu 
muhimu katika kuongoza safu ya 
ushambuliaji ya Arsenal akichukua 
nafasi ya Jesus.

Lakini alipoulizwa kuhusu uvu-
mi mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Brazil anaweza kuondoka katika 
klabu hiyo, Arteta alisema: “Sijui hii 
inatoka wapi.”

Vyanzo vimeiambia ESPN, Arse-
nal iko tayari kuuza wachezaji kad-
haa ili kusaidia kuongeza bajeti yao 
ya uhamisho wa majira ya joto.

Akiulizwa zaidi iwapo alikuwa 
na nia ya kuruhusu Jesus, ambaye 
alijiunga na Arsenal kutoka Man-
chester City kwa pauni milioni 45 
mnamo, 2022, aondoke mwishoni 
mwa kampeni, Arteta alijibu: “Hap-

ana, hapana.”
Arteta alisema matumaini yake 

Jorginho atakubali mkataba mpya 
hivi karibuni huku mazungumzo 
yakiendelea.

Mkataba wa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 32 unamalizika 
mwishoni mwa msimu huu na 
nyota huyo wa kimataifa wa Italia 
anafikiriwa kutaka kusalia katika 
klabu hiyo aliyojiunga nayo kutoka 
Chelsea kwa pauni milioni 12 Janu-
ari mwaka jana.

“Ningependa kumbakisha,” Ar-
teta alisema. “Anajua hilo. Klabu 
inaunga mkono kikamilifu hilo. 
Ni mchezaji muhimu sana kwetu, 
ndani na nje ya uwanja. Anatufan-
ya kuwa bora zaidi hivyo tunataka 
abaki.”

TUCHEL ATAJWA UNITED

KOCHA wa Bayern Munich, Thomas Tuchel, jina lake ni 
miongoni mwa makocha ambao wako katika orodha ya 
ya kutakiwa na Manchester United ili kuchukua nafasi ya 
Erik ten Hag iwapo Mholanzi huyo ataondoka msimu wa 
joto. (Times)

ARTETA AMTAKA ISAK

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, amemfanya msham-
buliaji wa Newcastle na Timu ya Taifa ya Sweden, Alex-
ander Isak mwenye miaka 24 kuwa shabaha yake kuu 
msimu huu wa joto. (Independent)

GABRIEL SAFI ARSENAL

ARSENAL imeanza mazungumzo ya mkataba mpya na 
mlinzi wa kati wa Brazil, Gabriel mwenye umri wa miaka 
26, katika jitihada za kupigana na klabu kubwa za Ulaya. 
(Football Insider)

ZIRKEE SOKONI ULAYA

MAKAMU wa Rais wa Inter Milan, Javier Zanetti, ame-
pendekeza kuwa mabingwa hao wa Serie A huenda 
wakashindana na Manchester United na Arsenal katika 
kuinasa saini ya mshambuliaji wa Bologna,  Mholanzi 
Joshua Zirkzee, ambaye ana umri wa miaka 22. (Mirror)

RABIOT ANUKIA UNITED

KLABU ya Manchester United imefanya mawasiliano 
na wakala wa kiungo wa kati wa kimataifa wa Ufaransa, 
Adrien Rabiot, mwenye umri wa miaka 29, ambaye mka-
taba wake na Juventus unakamilika msimu huu wa joto. 
(Team Talk)

ADARABIOYO KUTUA NEWCASTLE

MLINZI wa kati wa Fulham, Tosin Adarabioyo, mwe-
nye umri wa miaka 26, anaelekea kujiunga na Newcastle 
baada ya mkataba wake wa sasa utakapokamilika msimu 
wa joto. (Mail)

EVERTON NA BRANTHWAITE

EVERTON inamatumaini ya kumshawishi, Jarrad Bran-
thwaite, mwenye miaka 21 kusalia Goodison Park kwa 
mwaka mmoja zaidi lakini Manchester United wana imani 
dau la pauni milioni 60 waliloweka mezani litakubaliwa. 
(Football Insider)

SPURS KUMUUZA RICHARLISON

MABOSI wa Tottenham Hotspur watasikiliza ofa kwa 
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Brazil, Richarlison 
mwenye umri wa miaka 26 msimu huu wa joto. (Tel-
egraph)

MADRID YAMTAKA FRANCO

REAL Madrid imefanya uchunguzi kwa River Plate 
kuhusu kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Argentina, 
mwenye umri wa chini ya miaka 20, Franco Mastantuono. 
(Fabrizio Romano)

PARTEY ATAKIWA BARCA

BARCELONA imemfanya kiungo wa kati wa Arsenal na 
Timu ya Taifa ya Ghana, Thomas Partey, mwenye miaka 
30, kuwa mlengwa wao mkuu katika usajili msimu huu. 
(Caught offside)

CITY, UNITED VITANI

KLABU ya Manchester City inafikiria kumnunua mlin-
da mlango wa Lazio, Christos Mandas, huku Manchester 
United pia ikimtaka mchezaji huyo raia wa Ugiriki mwe-
nye umri wa miaka 22. (Corriere dello Sport)
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MANCHESTER, England

PEP Guardiola amesem, Phil 
Foden atakuwa mmoja wa wache-
zaji bora kabisa wa Manchester City 
baada ya kiungo huyo kutangazwa 
kuwa Mwanasoka Bora wa Mwaka 
wa Chama cha Waandishi wa Soka 
(FWA).

Foden alishinda tuzo hiyo baada 
ya msimu bora zaidi wa maisha yake 
ya soka ambapo amefunga mabao 
24, yakiwamo 16 katika Ligi Kuu 
England.

Akiwa bado ana umri wa miaka 
23 na tayari ameshinda mataji 14 
makubwa, Guardiola amesema 
ataungana na Colin Bell, Mike Sum-
merbee, David Silva na Sergio Agüe-
ro kama mmoja wa wachezaji bora 
katika historia ya klabu hiyo.

“Klabu hii ina historia ndefu, kwa 
hiyo huwezi kusahau kilichotokea 
kwa wachezaji waliocheza hapa, 
kama kila mtu anajua,” alisema 
Guardiola akiwaambia wanahabari 
jana.

“Nadhani klabu imejengwa na wa-

chezaji wengi wenye ubora wa hali 
ya juu. Nina hisia kama ataendelea 
na soka lake hadi mwisho hapa 
na kuendelea na kiwango hicho 
anaweza kuwa mmoja wa wache-
z a j i bora, hiyo ni hakika.

“Kwa nini tusisubiri 
h a d i astaafu na baada ya ku-
o n a , bado ni mdogo.”

Foden jana 
a l i t a -
rajiwa 

kure-
j e a k a -
t i k a 

k i k o s i 
cha City kwa 

ajili ya mechi ya Ligi 
Kuu England dhidi ya 

Wolves iliyotarajiwa kuchez-
wa kwenye Uwanja wa Etihad baada 
ya kukosa ushindi wa 2-0 dhidi ya 
Nottingham Forest kwa sababu ya 
ugonjwa.

Guardiola amtabiria 
makubwa Phil Foden

LONDON, England

K
LABU ya Chelsea inahusishwa na mpango wa kutaka 
kumsajili aliyekuwa golikipa wa Arsenal, Wojciech To-
masz Szczęsny, ita- kapofika mwishoni wa msimu 
huu.

Chelsea wanatajwa wako katika mpan-
go huo, wakiamini Szczesny, anato-
sha kuwa sehemu ya kikosi ambacho 
kitaleta mapinduzi msimu ujao wa 
Ligi Kuu England.

The Blues ina- d a i w a 
kutovutiwa na 
uwezo wa makipa 
wake wa sasa, Robert 
Sanchez na Djordje Petro-
vic, huku Kepa aliopo Real 
Madrid kwa mkopo, naye ana-
onekana hatoshi klabuni hapo.

Hata hivyo inadaiwa Juventus in-
ayommiliki kwa sasa, ipo tayari kum-
wachia mwishoni mwa msimu huu, ikiwa n i 
mpango wa kutaka kuboresha kikosi chao kwa kuleta changa-
moto mpya kikosini.

Szczesny ambaye ni raia wa Poland hakuwa na kipindi kizuri 
zaidi alipokuwa akiitumikia Arsenal.

Arsenal ilikubali kumwachia Szczesny mwaka 2017 baada ya 
kudumu klabuni hapo kwa miaka nane, akicheza michezo 132.

Akiwa Juventus kuanzia mwaka 2017 amecheza michezo 197, 
akitwaa mataji Ligi Kuu ya Italia ‘Serie A’ mara tatu msimu wa 
2017–18, 2018–19 na 2019–20.

SZCZESNY 
KURUDI 
LONDON

NEWCASTLE, England

KLABU ya Newcastle 
United inapewa nafasi 
kubwa ya kumsajili beki wa 
Fulham, Tosin Adarabioyo.

Beki huyo amekuwa 
gumzo katika kipindi baada 
ya kuonyesha kiwango safi 
akiwa na Fulham, ambayo 
hadi sasa imejihakikishia 
kuwa sehemu ya timu 20 
zitakazoshiriki Ligi Kuu 
England msimu ujao wa 
mwaka 2024/25.

Newcastle United ina-
tajwa iko katika mpango 
wa usajili huo, wakizipiku 
klabu nyingine za England 
ikiwamo Tottenham na 
Manchester United huku AC 
Milan ya Italia ikitajwa pia 
inahitaji huduma ya nyota 
huyo.

Mkataba wa beki huyo 
mwenye umri wa miaka 
26 unamalizika mwishoni 

mwa msimu huu, na tayari 
ameshathibitisha kutokuwa 
na mpango wa kuendelea 
kuitumikia Fulham.

Gazeti la The Sun limeri-
poti taarifa za Adarabioyo 
likieleza: “Newcastle 
wanakaribia kumsajili beki 
wa Fulham, Tosin Adara-
bioyo, kama mchezaji huru 
mwishoni mwa msimu huu 
2023/24.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 26 ameri-
potiwa kupewa ofa ya 
mkataba wa muda mrefu 
huko St James’ Park wenye 
thamani ya zaidi ya pauni 
100,000 kwa wiki.

Kinda huyo wa zamani 
wa Manchester City hivi 
majuzi alisisitiza hamu yake 
ya kuondoka Fulham msimu 
wa joto wakati mkataba 
wake utakapoisha, ambapo 
SunSport ilifichua hilo tangu 
Desemba, mwaka jana.

Newcastle kumsajili 
Tosin Adarabioyo
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NDUMBARO ANOGESHA BETIKA
MBEYA TULIA MARATHON 2024
Na Mwandishi Wetu

S
PIKA wa Bunge, Dk. 
Tulia Ackson na Waziri 
wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Dk. Damas 

Ndumbaro, wamewaongoza 
mamia ya mashabiki katika 
‘Amsha Amsha’ ya mbio ya 
Betika Mbeya Tulia Maratho-
ni zilizofanyika Morogoro na 
jijini, Dodoma jana.

Dk. Tulia aliwaongoza 
wakimbiaji wa Dodoma 
wakati Ndumbaro akishiriki 
mbio za amsha amsha zilizo-

fanyika Morogoro kwa nyaka-
ti tofauti huku viongozi hao 
wakiwasisitiza umuhimu wa 
kufanya mazoezi na kutumia 
michezo ikiwamo  riadha.

Mbio hizo ni maalumu
 maandalizi ya kuelekea

 kilele cha mbio ya
 Betika Mbeya Tulia

 Marathon
 zitakazofanyika Mei 10

 na 11, mwaka huu
kwenye Uwanja wa CCM

 Sokoine, Mbeya.
“Hamasa imekuwa kubwa, 

kwa namna watu walivyokim-
bia leo ( jana) kule Mbeya 
patachimbika,” alisema Dk. 
Tulia.

Mbio ya Betika Mbeya 
Tulia Marathon inayolenga 
kukusanya fedha kwa ajili ya 
kuboresha miundo mbinu 
ya afya na elimu katika jiji la 
Mbeya na mikoa mingine ita-
shirikisha mbio za marathoni 
(kilomita 42), nusu marathoni 
(kilomita 21), kilomita tano 
na mbio za uwanjani za mita 
100, 200, 400 na 1,500.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-

jaliwa, atakuwa mgeni rasmi 
katika mbio hizo.

Ofisa Habari wa Betika, 
Rugambwa Juvenalius, alise-
ma mbali na amsha amsha 
iliyofanyika Dodoma, Moro-
goro, Mtwara leo na kesho 
mbio hizo zitaendelea katika 
mikoa ya Rukwa, Iringa na 
Dar es Salaam.

“Mei 8 itakuwa ni funga kazi 
ambapo kutakuwa na tukio 
kubwa pale Mbeya, ikiwa ni 
maandalizi ya kujiweka tayari 
kwa msimu wa saba wa mbio 
hizi,” alisema Rugambwa.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (katikati mwenye miwani), akiwakabidhi bendera  baadhi ya wanariadha 
walioshiriki mbio za ‘Amsha Amsha’ zilizofanyika jijini, Dodoma jana kama sehemu ya maandalizi kuelekea msimu 
wa saba wa Betika Mbeya Tulia Marathon. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Simba Queens, JKT kibaruani

Simba SC yatamba 
haiishi mpaka iishe
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Na Saada Akida 

VITA ya kuwania umalkia 
wa Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania itaendelea tena 
leo katika viwanja vitano to-
fauti, mabingwa watetezi, JKT 
Queens watakuwa ugenini 
kuwavaa Alliance Girls kwe-
nye Uwanja wa Nyamagana 
jijini, Mwanza wakati Simba 
Queens watawakaribisha Am-
ani Queens.

Mechi nyingine za ligi hiyo 
itakuwa ni kati ya Bunda 
Queens dhidi ya Geita Gold 
Queens itakayochezwa kwe-
nye Uwanja wa Karume mjini 
Musoma wakati Ceasiaa Girls 
watakuwa nyumbani dhidi 
ya Yanga Princess na Foun-
tain Gate Princess watawaka-
ribisha ‘majirani’ zao Baobab 
Queens kwenye Uwanja wa 
Jamhuri.

Simba Queens inaongoza 

ligi hiyo ikiwa na pointi 37 iki-
fuatiwa na JKT Queens yenye 
pointi 28.

Kikosi cha Simba Queens 
kinahitaji pointi tatu muhimu 
ili kuendelea kujiimarisha 
katika vita ya kutwaa taji la 
ligi hiyo huku JKT Queens 
wakiendelea kupambana 
kusaka ushindi na kufufua  
matumaini ya kulibakisha taji 
hilo.

Vita nyingine iliyoko katika 

ligi hiyo ni ya  kuwania nafasi 
ya tatu ambayo inawindwa 
na Ceasiaa Queens pamoja 
na Yanga Princess, kila timu 
ikiwa na pointi 24.

Alliance Girls yenye pointi 
saba na Geita Gold Queens 
iliyojikusanyia pointi sita 
zinaburuza mkia katika ligi 
hiyo inayoshirikisha timu 10 
kutoka mikoa mbalimbali ya 
Tanzania Bara.

si vinginevyo,” alisema Mgunda.
Kuhusu kutoa nafasi kwa wachezaji vi-

jana, Mgunda alisema mchezaji yoyote 
aliyesajiliwa na Simba lazima anakuwa na 
uwezo, klabu kama hiyo haiwezi kusajili ili 
mradi tu, hivyo anatakiwa kuitumikia.

“Katika mechi hii, tulicheza na timu 
ambayo haijalishi matokeo waliyonayo, 
ila uwezo waliokuwa nao, wana uwezo 
mkubwa, wana vijana wazuri wenye vipaji, 
ila tunashukuru kwa kupata pointi tatu, hii 
imekwisha tunajipanga na mchezo ujao,” 
Mgunda alisema.

Hata hivyo, Simba inaendelea kushika 
nafasi ya tatu ikiwa na pointi 50 nyuma ya 
vinara Yanga yenye pointi 62 na Azam FC 
yenye alama 54 kibindoni.

Simba itashuka tena dimbani kusaka 
pointi tatu muhimu za Ligi Kuu Tanzania 
Bara kesho kwa kuwakaribisha Tabora 
United na Mei 9, mwaka huu itakutana na 
Azam FC kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

wachezaji wake walionyesha ki-
wango bora dakika 25 za mwanzo, 
hata hivyo kipindi cha pili wachezaji 
wake waliamka na hasa walipofunga 
goli la nne,” alisema Dabo.

Ofisa Habari na Mawasiliano wa 
TFF, Clifford Ndimbo, alisema jana 
mechi zote za hatua ya nusu fainali 
zitaanza kuchezwa kuanzia saa 9:30 
mchana.

“Maandalizi ya mechi zote ya-
naendelea vyema, tunajua tumefika 
hatua ngumu ambayo kila timu 
inahitaji kucheza fainali,” alisema 
Ndimbo

Ihefu yenyewe ilisonga mbele ka-
tika mashindano hayo kwa kuifunga 
Mashujaa FC penalti 4-3 baada ya 
kutoka suluhu dakika 90 za kawaida 
huku Coastal Union iliifunga Geita 
Gold bao 1-0.

Yanga yenyewe ilisonga mbele 
katika mashindano hayo kwa ku-
wafunga Tabora United mabao 3-0.

Fainali za mashindano hayo kwa 
mwaka huu zinatarajia kufanyika 
kwenye Uwanja wa Tanzanite ulioko 
Babati mkoani, Manyara.

Azam yaifuata Yanga



   Naye winga Karabaka atoa siri 
baada ya kufunga bao lake la kwanza...

Adam Fungamwango na 
Saada Akida

W
AKATI uongozi wa 
Simba ukisema 
bado hawajakata 
tamaa ya kukata 

tiketi ya kushiriki mashindano 
ya kimataifa msimu ujao, winga 
chipukizi wa timu hiyo, Saleh 
Karabaka, ambaye alifunga bao 
lake la kwanza juzi amefunguka 
alichokifanya uwanjani ni ‘ma-
tunda’ kutoka kwa Kaimu Ko-
cha Mkuu, Juma Mgunda.

Simba ilipata ushindi wake 
wa kwanza tangu Machi 15, 
mwaka huu, kwa kuifunga Mtib-
wa Sugar mabao 2-0, mechi ili-
yochezwa  kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, Dar es Salaam, 
shukrani Fred Michael na Kara-
baka.

Ushindi huo ulianza kufufua 
matumaini ya Simba kucheza 
michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika msimu ujao.

Akizungumza na gazeti
 hili jana, Meneja wa 

Habari na Mawasiliano 
wa Simba, Ahmed Ally,

 alisema kwa sasa 
wanaamini  watamaliza
 msimu katika moja kati 
ya nafasi mbili za juu ili

 kurejea tena kwenye
 mashindano ya

 kimataifa msimu ujao.

“Kwanza ulikuwa ushindi 
muhimu ili wachezaji wetu 
waanze kujisikia vizuri, unajua 
timu isipopata ushindi, wa-
naoanza kuathirika ni wacheza-
ji. Pili ni tulikuwa tunahitaji 
ushindi kwa ajili ya kurudisha 
imani kwa mashabiki wetu, tatu 
bado tunasaka nafasi mbili za 
juu, ubingwa au nafasi ya pili, 
hatujakata tamaa, tunazidi 
kupambana, haiishi mpaka 
iishe,” alisema Ahmed.

Nyota wa zamani wa JKU ya 
Zanzibar,  Karabaka, ambaye ali-
funga bao la pili katika mchezo 
huo wa juzi alisema kabla ya ku-
ingia uwanjani kama mchezaji 
wa akiba kipindi cha pili, aliteta 
na Mgunda.  

“Mwalimu (Mgunda), aliniita 
na kuniambia timu haikimbii, 
yaani wachezaji wetu wanak-
wenda langoni kwa wapinzani 
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bila kasi yoyote, akaniambia ili 
hawa tuwafunge, tuwe tunakim-
bia muda wote, tukikamata 
mpira tusiangalie nyuma, sisi ni 
mbele tu muda wote, nilivyoin-
gia mimi na wachezaji wenzan-
gu wa akiba tukatekeleza maju-
kumu, tukaondoka na ushindi,” 

alisema Karabaka.
Naye Mgunda alisema timu 

yao bado inaendelea kujipanga 
kuhakikisha inamaliza msimu 
kwa kupata matokeo chanya.

“Kwa sasa tunachohitaji ni 
kushinda michezo yetu, mwisho 
wa siku ndiyo tutaona tutakuwa 

tumesimamia wapi, lakini hatu-
jakata tamaa na ubingwa la wala 
nafasi ya pili, mshindi wa mbio 
za marathoni anapatikana pale 
anapogusa na kukata utepe, na 

Na Somoe Ng’itu

MABINGWA watetezi wa 
mashindano ya Kombe la FA, 
Yanga kutoka Dar es Salaam inata-
rajia kucheza mechi yao ya hatua 
ya nusu fainali ya michuano hiyo 
dhidi ya Ihefu Mei 19, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid jijini, Arusha, imefahamika.

Nusu fainali nyingine ya 
mashindano hayo itachezwa Mei 
18, mwaka huu kwenye Uwanja wa 
CCM Kirumba jijini, Mwanza kwa 
kuwakutanisha Azam FC dhidi ya 
Coastal Union.

Ratiba ya mechi hiyo ilitolewa 
rasmi jana na Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), baada ya kukami-
lika kwa mechi za hatua ya robo 
fainali ambapo Azam FC ilipata 
ushindi wa mabao 4-1 dhidi ya 
Namungo kutoka mkoani Lindi, 
mechi ikichezwa kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Salaam 
juzi usiku.

Bao la kwanza la Azam katika 
mchezo huo lilifungwa na Kipre 
Junior dakika ya 10 huku Idd 
Selemani ‘Nado’ akiandika la pili 
dakika tano baadaye wakati Feisal 
Salum ‘Fei Toto’ yeye alifunga goli 
dakika ya 19 huku Ayoub Semtawa 
akipachika bao kwa upande wa 
wageni dakika chache kabla ya 
kwenda mapumziko.

Dakika ya 52, Gibril Sillah alifun-
ga bao la nne kwa Azam FC, ikiwa 
ni siku chache imetoka kuwafunga 
wenyeji hao wa Ruangwa mabao 
2-0, katika mchezo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Licha ya kupata ushindi huo, 
Kocha Mkuu wa Azam, Yousuopha 
Dabo, alisema mechi hiyo haikuwa 
rahisi kutokana na aina ya wapin-
zani waliokutana nao.

“Baada ya kupata mabao ya 
kuongoza, tulionekana kupunguza 
kasi na kuwapa nafasi wapinzani 
wetu kupata bao moja. Alisema 

Azam FC 
yaifuata 
Yanga FA
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Kiungo mshambuliaji wa Azam FC, Feisal Salum ‘Fei Toto’ (kulia), akimtoka kipa wa Na-
mungo, Deogratius Munishi ‘Dida’ katika mechi ya hatua ya robo fainali ya michuano  ya 
Kombe la FA iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam juzi usiku. 
Azam ilishinda mabao 4-1. PICHA: MITANDAO

Arteta afunguka Jesus haondoki
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