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Samia atangaza neema kwa walimu 
Na Augusta Njoji, DODOMA 

RAIS Samia Suluhu Has-
san amezindua Sera ya 
Elimu na Mafunzo ya Mwa-
ka 2014 Toleo la Mwaka 
2023 na kuahidi kuwa seri-
kali itapitia upya maslahi 
ya kada ya walimu ili kuipa 
hadhi inayostahili.

Pia amesema serikali 
itaendelea kuajiri wal-
imu wenye sifa na kuwapa 
mafunzo stahiki ili waen-
dane na mwelekeo wa sera 
hiyo.

Akizungumza jana jijini 
hapa, Rais Samia alisema 
pamoja na uhitaji wa ra-
silimali na miundombinu 
ya elimu, kiungo kikubwa 
katika utekelezaji huo ni 
mwalimu.

“Kwa maoni yangu (mwal-
imu) ndiye kiongozi wa 
elimu, hivyo katika mabore-
sho haya, lazima mwalimu 
awe katikati ya mduara wa 
maboresho yetu. Tutapitia 
upya maslahi ya kada ya 
walimu nchini ili kuipa ha-
dhi inayostahili kama mama 
wa taaluma zote duniani.

“Niitake TAMISEMI (Ta-
wala za Mikoa na  Serikali 
za Mitaa) kuandaa mkakati 
wa kutekeleza sera hii kwa 
upande wa miundombinu,” 
alisema.

Rais Samia aliziagiza Wiz-
ara ya Fedha, Ofisi ya Rais 
Mipango na Uwekezaji, Wiz-
ara ya Elimu na Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) ku-
wezesha na kusimamia ki-
kamilifu utekelezaji wa sera 
na mitaala mipya ili kuleta 
matokeo yaliyokusudiwa.

Kuhusu sera hiyo, alisema 
elimu itakuwa ya lazima ku-
toka miaka saba na kuwa 10 
na kwamba hiyo ilitokana 
na wanafunzi kumaliza 
elimu ya msingi wakiwa na 
umri wa miaka 13, hivyo 
kukosa sifa ya kuajiriwa na 
kujiajiri.

Pia alisema wanakuwa 
hawana elimu ya ufundi 
hivyo kwa sasa kupitia sera 
hiyo, itamwezesha kijana 
kuingia kwenye uzalishaji.

Alisema sera hiyo inajibu 
hoja ya muda mrefu ya ku-
weka mfumo wa kutoa na 
kurasimisha ujuzi unaopa-
tikana nje ya mfumo rasmi 
wa elimu na mafunzo ul-
ioko.

Aidha, alisema somo la 
ujasiriamali litakuwa la lazi-
ma kwa kila mwanafunzi wa 
kidato cha kwanza hadi cha 
nne, ili kumpa misingi ya bi-
ashara na kujifunza Lugha 
za Kiingereza, Kichina, Ki-
faransa na Kiarabu, kwa 
kuwa ndizo zinazoendesha 
uchumi duniani.

 Awali, Rais Samia alitaja 
mafanikio mbalimbali yali-
yopatikana kuanzia mwaka 
2021 hadi 2024 yakiwamo 
serikali imejenga shule 
za msingi 1,649 na shule 
mpya za sekondari 1,042 na 
zimeongeza fursa za elimu 
kwa watoto, huku vyuo vya 
ufundi stadi (VETA) viki-
jengwa kwenye mikoa ya 
Geita, Simiyu, Njombe na 
Rukwa.

Ujenzi  wa vyuo vya 
VETA, alisema  unaendelea 
kwenye mkoa wa Songwe 
na wilaya 64 na kwamba 
uwekezaji huo unawapun-
guzia mzigo wananchi wal-
iokuwa wanalazimika kusa-
firi kwenda wilaya zingine 
kutafuta ujuzi.

Alisema bajeti ya mikopo 
ya elimu ya juu imeongeze-
ka kutoka Sh bilioni 467 
hadi 787 na wanufaika 
wameongezeka kutoka 
149,508 hadi 220,376 mwa-
ka 2023/24.

Hata hivyo, Rais Samia 
alisema idadi ya wasiojua 
kusoma na kuandika im-
epungua kutoka asilimia 70 
mwaka 1960, hadi sasa wa-
naojua kusoma na kuandika 
ni asilimia 83.

Kuhusu teknolojia ya 
habari na mawasiliano (TE-
HAMA), alisema ni lazima 
kuendana na mabadiliko ya 
teknolojia kwa kuwaandaa 
vijana kuwa na ujuzi wa 
masuala hayo na kuangalia 
matumizi hayo yasiwapepe-
rushe na utovu wa maadili.

“Mbele yetu ninaona 

mahitaji makubwa ya ajira 
kwa vijana yataendelea 
kuongezeka   mbele ya sa-
fari kwa sababu kubwa tatu, 
ambazo ni kasi ya mabadi-
liko ya teknolojia itakayo-
sababisha baadhi ya kada 
kukua na zingine kutoweka 
na zile zitakazosalia hazita-
hitaji watu wengi,” alisema.

Alitaja sababu nyingine ni 
utandawazi na ongezeko la 
idadi ya watu isiyoendana 
na kasi ya ukuaji wa uchumi 
kwa ukuaji wa asilimia 3.2 
kwa mwaka ifikapo 2044, 
idadi ya watu nchini itaku-
wa milioni 123.

“Ninachokiona mbele ki-
nahitaji tuwe na maandalizi 
ya kutosha kwa kuzingatia 
ubora wa elimu yetu kwa 
kutoa elimu bora zaidi na 
kuandaa vizuri zaidi vi-
jana wetu kumudu stadi 
muhimu zitakazowawez-
esha kuajiriwa au kujia-
jiri,” alisema.Rais Samia 
alisema utekelezaji wa sera 
umeanza kuonesha mwele-
keo mzuri kwa kuwajengea 
umahiri na ujuzi vijana 
kwenye ufundi.

“Wataalamu wetu wame-
chambua vizuri mwenendo 
wa uchumi wetu, mwelekeo 
wa dunia, kasi ya maende-
leo ya dunia na kujifunza ku-
toka kwa wenzetu. Dhamira 
yetu ni kumwandaa kijana 
anayejiamini na mwenye 
nyenzo stahiki kukabiliana 
na ushindani na anufaike 
kiuchumi,” alisema.

Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, alisema sera 
hiyo itawezesha kubadilisha 
mfumo wa elimu ili kuzali-
sha nguvu kazi yenye ujuzi 
wa teknolojia.

Alisema utafiti unaone-
sha sera ya elimu haiakisi 
mabadiliko ya teknolo-
jia, kunakuwa na ukosefu 
mkubwa wa ajira kwa saba-
bu nguvu kazi isiyokuwa na 
ujuzi inazalishwa kwa wingi 
kuzidi mahitaji.

 Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof. Adolf 
Mkenda, alisema asilimia 
kubwa ya mambo yaliyoku-
wa katika Sera ya Elimu na 

Mafunzo ya Mwaka 2014 
ambayo ilizinduliwa mwaka 
2015, hayakutekelezwa na 
kumpongeza   Rais Samia 
kwa kufanikisha uboreshaji 
wa sera na mitaala mipya.

  Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Shirika la 
Ushirikiano wa Elimu Du-
niani (GPE), Rais Mstaafu 
Jakaya Kikwete, alisema 
bodi ya shirika hilo kuanzia 
mwaka 2013 hadi sasa, im-
echangia miradi ya maen-
deleo ya elimu yenye tham-
ani ya Sh. bilioni 518.

Alisema   ukaguzi uli-
ofanyika na shirika hilo 
kwenye miradi hiyo nchini, 
umeridhika kuwa fedha 
hizo zinatumika vizuri na 
ndio maana wameahidi 
kuendelea kushirikiana na 
Serikali katika awamu ny-
ingine ya tatu.

  Kikwete alisema  tayari 
mazungumzo ya awali 
katika awamu ya tatu ya-
meanza kati ya serikali na 
GPE ambapo Dola milioni 
88.56 zimeshatengwa na ny-
ingine Dola milioni 50 ziko 
tayari kujumuishwa kwenye 
mpango huo.

 Spika wa Bunge, Dk. Tu-
lia Ackson, alisema katika 
kuendana na mabadiliko 
ya teknolojia duniani na 
kuwapo na ubora wa elimu 
inayotolewa Bunge lipo 
tayari kufanya marekebisho 
ya sheria zitakazoonekana 
haziendani na sera hiyo 
mpya.

Alishauri baada ya kuzin-
duliwa kwa sera ni muhimu 
kuangalia masomo ambayo 
hayahitajiki tena kwa kuwa 
watoto wanauwezo wa ku-
fahamu bila kufundishwa.

Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali wa Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar, Leila Mohamed Musa, 
alisema kwa upande wa 
Zanzibar, mapitio ya mtaala 
wa mafunzo ya amali ya-
meanza ili kwenda sam-
bamba na mabadiliko ya 
sera na kwamba, matayar-
isho ya mafunzo kwa ajili 
ya walimu yamekamilika na 
kuanza kutolewa.

Wafanyabiashara 1,520  
warejeshwa Kariakoo 
Na Restuta James

MAJINA ya wafanyabiashara 1,520 wa-
takaorejea katika Soko Kuu la Kariakoo, ji-
jini Dar es Salaam yametajwa na kutakiwa 
kwenda kujisajili kuanzia kesho hadi Iju-
maa Februari 7, mwaka huu.

Kaimu Meneja Mkuu wa Shirika la 
Masoko ya Kariakoo, Mwinga Luhoyo, ka-
tika taarifa yake kwa umma juzi, alimtaka 
kila atakayeona    jina lake, kufika katika 
ukumbi wa Arnatoglu kwa ajili ya kujisa-
jili kwa kujaza fomu na kufuata taratibu 
zinginezo za kiupangaji.

Alisema  soko hilo lipo katika hatua za 
mwisho za kurejea kwenye biashara baada 
ya kukamilika kwa ujenzi na ukarabati.

“lli shughuli hizo zirejee, shirika lina-
tangaza kwa umma orodha ya wafanya-
biashara 1,520 ambao wamehakikiwa na 
kamati iliyoundwa na Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Salaam. 

Mfanyabiashara anakumbushwa kufika 
akiwa na kitambulisho cha Taifa na nam-
ba ya utambulisho wa mlipakodi (TIN),” 
alisema.

Katika orodha ya awali, wafanyabiasha-
ra 1,170 walirejeshwa na orodha ya pili 
waliorejeshwa ni 350.

Maeneo ambayo wafanyabiashara hao 
wamerejeshwa na idadi yao kwenye ma-
bano ni wasaidizi soko dogo (29), wasaid-
izi soko dogo mzunguko (49), walionunua 
maeneo kutoka kwa waliokuwa wapangaji 
(33), waliokuwa eneo la promosheni (45), 
wafanyabiashara waliofariki dunia na 
maeneo yao kurithiwa (36) na  majina ya 
wasaidizi (45).

Wengine ni wenye mitaji yao soko dogo 
ndani (45), majina ya wafanyabiashara 
waliopangishwa maeneo ya biashara (70), 
wauza mbogamboga shimoni (38) na wau-
za ndizi jumla soko la shimoni (15).

Pia wamo  waliokuwa kwenye vigoli 
sokoni Kariakoo (98), soko la wazi (194), 
soko dogo mzunguko (242), shimoni (322), 
soko la ndani (152) na soko kuu (163).

Juzi, Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika la 
Masoko ya Kariakoo, Hawa Ghasia, alisema 
wafanyabiashara 366 wanadaiwa zaidi ya 
Sh. milioni 358 na kwamba, hawatarejesh-
wa hadi watakapolipa madeni yao.

Soko la Kariakoo limekarabatiwa na 
kuongezwa maeneo mapya baada ya ku-
ungua Julai 10, 2021 na kuteketeza mali 
za wafanyabiashara. Aidha, serikali im-
elikarabati kwa Sh. bilioni 28.03.

Katikati ya wiki,  Rais Samia Suluhu 
Hassan, alipokutana na kula chakula cha 
mchana na watu walioshiriki uokoaji kwe-
nye jengo la ghorofa lililoporomoka Ka-
riakoo, Novemba 16, 2024, alisema chanzo 
cha kuungua kwa soko hilo ni ili kupoteza 
ushahidi wa kilichokuwa kinaendelea 
sokoni hapo.

  “Nilikuja Kariakoo na baaada tu ya 
kuondoka, kesho yake mkalitia moto. 
Baada ya kuzisema changamoto za uon-
gozi uliokuwapo na mambo yaliyokuwa 
yakifanyika katika soko na kuvitaka vy-
ombo vinavyohusika kufanya uchunguzi 
ndani ya soko, ili kupoteza ushahidi mka-
lichoma moto, lakini kwa ujasiri nikaamua 
kulijenga tena,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert 
Chalamila, alisema juzi kwamba soko hilo 
litaanza kufanyakazi kwa saa 24 kuanzia 
Februari 22, mwaka huu.

Basi la 
Kampuni 
ya Esther 
Coach likiwa 
limeligonga 
gari dogo 
aina ya 
Rv4 Moshi 
mkoani 
Kilimanjaro 
jana. PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU
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Chuki hasi yabainika kuua kwa kasi
Na Pilly Kigome

WATAALAM wa afya wame-
bainisha kwamba ugonjwa wa 
chuki hasi ni moja ya  ugonjwa 
hatari wa kuambukiza na un-
aoleta madhara na kuuwa kwa 
kasi katika jamii.

Mtaalamu wa Maendeleo 
ya Binadamu na Mbobevu wa 
Afya Bora ya Akili, Dk. May-
rose Majinge, aliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam, waka-
ti akizungumza na waandishi 
wa habari kuelekea Siku ya 
Tuzo za Kizalendo. 

Dk. Majinge alisema ugonjwa 
huo unamaliza na kuua kwa 
kasi ya juu bila kujua na wengi 

wao hawatambui kama wa-
nasumbuliwa nao, hali inay-
ofanya kushindwa kujitibia na 
kupata suluhu ya matibabu na 
kupona.  Alisema ugonjwa huo 
unaua kwa kasi kubwa kuliko 
magonjwa hatari duniani na 
kupunguza kinga ya mwan-
adamu kwa haraka.

Mtaalamu huyo alifafanua 
chuki yaweza kuwa hasi au 
chanya kulingana na nam-
na  inavyotumika na kuchuku-
liwa, huku akitolea mfano 
wa mtu anapata maambukizi 
kupitia rushwa, vurugu, uba-
guzi wa rangi, kutovumilia 
mambo au matukio ya unyan-
yasaji wa kijinsia.

Alisema jopo la wataala-

mu waliofanya utafiti wali-
baini wengi wanakumbwa 
na ugonjwa huo kutokana na 
ukosefu wa upendo miongoni 
mwa mtu na mtu katika jamii 
iliyowazunguka ikiwamo ku-
chukiana au kutokupendana.

Alisema kutokana na hali 
hiyo huku Watanzania wen-
gi wakionekana kuwa ni 
waathirika wameamua kuja na 
tuzo uzalendo zitakazoweza 
kusaidia watu kupendana ili 
kuondoa chuki baina ya mtu 
na mtu pasipo sababu.

 “Unakuta mtu anamchukia 
mwenzie bila sababu za msin-
gi, mwingine anajikuta ana-
tamka kabisa fulani simpendi. 
Huyu ana viashiria vyote kuwa 

ni mgonjwa wa chuki, asipo-
jitibia kwa wakati anajikuta 
ugonjwa huo unammaliza pa-
sipo kujua,” alisema.

“Februari 13, mwaka huu, 
viongozi mbalimbali wa ki-
taifa, watu mashuhuri wa-
takutana ili kutoa elimu ya 
kujitibia na kukabiliana na 
mmomonyoko wa maadili na 
kuepukana na chuki hasi.

Baada ya taarifa hiyo, Ni-
pashe ilipozungumza na 
baadhi ya wananchi mtaani 
wakiwamo Joyce Peter na 
Peter Mathias, wote wakazi 
wa Kinondoni, Dar es Sa-
laam,   walisema hawatambui 
kama kuna ugonjwa wa nam-
na hiyo.

Ajali basi 
na gari 
ndogo 
yaua 
watatu 
Na Mary Mosha, MOSHI

WATU watatu wame-
poteza maisha papo hapo, 
baada ya gari ndogo 
kugongana na basi katika 
ajali iliyotokea eneo la 
Kanani, Kiborlon, Man-
ispaa ya Moshi, mkoani 
Kilimanjaro. 

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Kilimanjaro, 
Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Simon 
Maigwa, alisema ajali hiyo 
imetokea jana saa 12:45 
asubuhi na kuhusisha gari 
lenye namba T 592 EKU 
Toyota RAV 4 lililogonga-
na na basi aina ya Yutong 
lenye namba za usajili T 
612 EGV, mali ya  Kam-
puni ya Esther Luxury 
Coach, ambalo wakati huo 
lilikuwa likitokea Arusha 
kwenda Dar es Salaam. 

Alisema chanzo cha ajali 
hiyo ni uzembe wa dereva 
wa Toyota RAV4, Paul 
Sita (25), mkazi wa Dar es 
Salaam, kujaribu kuyapita 
magari mengine bila ku-
chukua tahadhari.

“Sita alikuwa amepa-
kia abiria wawili, Exaud 
Elipokea Mbise (65), mkazi 
wa Arusha na Apaikunda 
Ayo (61), mkazi wa Arusha 
waliokuwa wakitokea Dar 
es Salaam,” alisema.

Kamanda Maigwa 
alisema miili imehifa-
dhiwa Hospitali ya Rufani 
ya Kanda ya KCMC, huku 
akiwataka madereva 
kutii sheria za usalama 
barabarani, kwani ajali 
zinaepukika.

Mkuu wa shule adaiwa kujiua kwa kunywa sumu
Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Shule ya Sekondari 
ya Chambo katika Halmashauri 
ya Ushetu, wilayani Kahama, 
mkoani Shinyanga, Zaharani 
Patrombeyi (44), anadaiwa ku-
jiua kwa kunywa kitu kinacho-
sadikiwa kuwa ni sumu, huku 
chanzo cha uamuzi huo kiki-

chunguzwa.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Shinyanga, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi  (SACP) Janeth 
Magomi, alisema mwalimu 
huyo alikunywa sumu  Januari 
29, mwaka huu, saa 5:00 asu-
buhi.

Magomi alisema Patrombeyi 
hakuacha ujumbe wowote na 

kuwa imethibitika  alikunywa 
kitu kinachosadikiwa ni sumu 
akiwa nyumbani kwake.

  Alisema majirani baada ya 
kubaini hali hiyo, walimpeleka  
katika Hospitali ya Manispaa ya 
Kahama kwa ajili ya matibabu, 
lakini siku mbili baadaye ali-
poteza maisha wakati akiende-
lea na matibabu.

  Magomi alisema wanaen-
delea na upelelezi kwa kina ili 
kujua chanzo chake.

  Kamanda Magomi aliwa-
taka wananchi wanapokuwa 
na mambo mengi vichwani 
mwao wahakikishe wanaomba 
msaada wa mawazo kwa ku-
wafikia  watalaamu wa afya ya 
akili waliopo na kupata msaada 

zaidi na kuwaomba viongozi 
wa dini wawafundishe watoto 
maadili mema na kuwakanya 
kutojichukulia sheria mkononi.

  Baadhi ya mashuhuda wa 
tukio hilo, walisema mwalimu 
huyo hakuwa na ugomvi na 
mtu yeyote kijijini kwao na ali-
kuwa na ushirikiano mzuri na 
jamii iliyomzunguka.

Waziri wa Ujenzi, Abdallah Ulega (kulia), akizungumza na waandishi wa habari wakati wa Uzinduzi wa Tuzo ya Ki-
mataifa ya Quran Tukufu, itakayofanyika Mwezi huu katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, jijini Dar es Salaam (kushoto) 
ni Mwenyekiti wa Tuzo hizo, Shekhe Othman Kapolo, na (katikati) ni Balozi wa Saudi Arabia, Yahya Mohamed Ukeshi. 
PICHA: JUMANNE JUMA
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Mifumo, usimamizi mbovu sheria ulivyo chanzo rushwa barabarani
Na Mwandishi Wetu, ali-
yekuwa KIGOMA

B
AADA ya Nipashe kutoa 
ripoti ya uchunguzi ili-
yoonesha ni kwa namna 
gani hali ya rushwa kwa 

askari wa usalama barabarani ili-
vyokithiri mkoani Kigoma. Jeshi 
la polisi mkoani humo limewa-
shikilia askari wawili wa kikosi 
cha usalama barabarani wal-
ioonekana katika picha mnato na 
jongefu wakipokea rushwa katika 
kituo cha ukaguzi wa magari Ka-
zegunga.

Katika sehemu hii, ripoti in-
aweka wazi kilichonyuma kukith-
iri kwa vitendo vya rushwa kwa 
askari wa usalama barabarari na 
si tu mkoani Kigoma bali maeneo 
yote nchini.  
ASKARI WALIVYONASWA

Taarifa iliyotolewa Januari 27, 
mwaka huu, na msemaji wa Jeshi 
la Polisi mkoani Kigoma, Phile-
mon Makungu, ilieleza kuwashi-
kilia  askari wawili wa kikosi cha 
usalama barabarani walioone-
kana kushiriki vitendo visivyo na 
maadili, kinyume cha Sheria ya 
Usalama Barabarani kupitia vid-
eo iliyorushwa katika mtandao 
wa kijamii wa gazeti hili.

  Taarifa hiyo ilieleza kuwa 
watuhumiwa waliokamatwa 
wako mahabusu na hatua za ki-
nidhamu zinaendelea dhidi yao 
kabla ya hatua zingine za kisheria 
kuchukuliwa.

  Vilevile, taarifa hiyo inaeleza 
namna ambavyo askari hao wa-
mechafua taswira ya Jeshi la 
Polisi na kwamba jeshi hilo hali-
tavumilia ukiukwaji wa maadili 
na sheria, hivyo litaendelea ku-
chukua hatua za kinidhamu na 
kisheria dhidi ya askari wanaoki-
uka maadili ya utendaji kazi.

 MAONI YA WADAU 
Wadau wa masuala ya usalama 

barabarani wanasema Jeshi la 
Polisi halichafuliwi taswira na 
askari hao bali ni mfumo waliou-
kuta na kuuendeleza kutokana 
na mifumo mibovu ya sheria 
pamoja na usimamizi mbovu wa 
sheria zilizopo.

Aidha wanasema mifumo mi-
bovu ya sheria ndicho chanzo 
cha kutozingatia sheria na kanuni 
za usalama barabarani, hivyo ku-
sababisha kukithiri kwa rushwa 
kati ya matrafiki na madereva wa 
mabasi, yakiwamo ya daladala 
wanaotoa huduma za usafiri 
mkoani Kigoma na maeneo men-
gine nchini.

Wanasema sheria zimenyimwa 
meno na mamlaka zinazoshu-
ghulikia masuala ya rushwa bara-
barani zimeshindwa kuwashu-
ghulikia watuhumiwa kama 
wanavyoshughulikia makosa 
mengine ya jinai.

Ibrahim Sadick, Mkuu wa 
Kitengo cha Elimu kwa Umma 
kutoka Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKU-
RU) Mkoa wa Kigoma, anasema 

taasisi hiyo haina mamlaka ka-
mili ya kukamata kwa mujibu wa 
sheria.

Anasema hawana mamlaka 
ya kutuhumu, kukamata, ku-
chunguza na kupeleka watu ma-
hakamani, kwa kuwa utaratibu 
huo unakiuka mnyororo wa haki 
jinai na kwamba ili kufanikisha 
hilo lazima awapo mtu anayes-
htaki ili kuepuka uonevu.

Pia anasema hakuna mtu ali-
yewahi kushtakiwa kwa kosa la 
kutoa au kupokea rushwa bara-
barani kwa madai kuwa chanzo 
ni kukosekana kwa ushahidi.

 “Hatujapokea kesi ya mtu ali-
yefungua madai juu ya rushwa 
barabarani. Malalamiko yanaku-
ja lakini hayafunguliwi kama kesi 
rasmi. Tunahitaji   ushirikiano 
wa wananchi kwa kufungua ma-
dai. Hatuwezi   kuchukua hatua 
bila ushahidi,” anasema Sadick.

Wakili Thomas Masasa kutoka 
Msasa Law Chamber anaanga-
lia tatizo la mfumo kwa namna 
ambavyo TAKUKURU na Jeshi la 
Polisi wanavyopaswa kushiriki-
ana ili kuondoa tatizo hilo.

Anasema marekebisho ya 
Sheria ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa ya Oktoba 2024, 
yanawapa mamlaka ya kushtaki 
baadhi ya makosa yanayohusi-
ana na rushwa bila kupata kibali 
kutoka kwa Mwendesha Mash-
taka Mkuu wa Serikali.

Anasema kuna changamoto ya 
vitendea kazi na idadi ya maofisa 
uchunguzi wa TAKUKURU kulin-
ganisha na ile ya askari wa usala-
ma barabarani, hivyo inakuwa 
ngumu kwa maofisa hao ku-
pambana na vitendo vya rushwa 
barabarani.

“Ofisi nyingi za TAKUKURU 
zina wafanyakazi wachache. Un-
aweza   kukuta maofisa watatu 
katika wilaya nzima wakati polisi 
wapo mara tatu yao. Wataweza-
je  kuwakabili?” anahoji.

Anasema maofisa haohao 
ndio wanatakiwa wapambane 
na rushwa za halmashauri na 

taasisi zingine, hivyo inawawia 
vigumu kuwapo kila eneo ku-
zuia rushwa. Kwa mantiki hiyo, 
anasema wanahitaji wananchi 
kutoa ushirikiano dhidi ya viten-
do vya rushwa barabarani.

Ripoti ya Uchambuzi wa Mfu-
mo wa Utendaji Kazi wa Askari 
wa Usalama Barabarani ya Machi 
2023 iliyofanywa na TAKUKURU 
mkoani Kigoma inabainisha 
kuwa baadhi ya madereva wa 
viongozi hukwepa sheria kwa 
kisingizio cha “simu moja tu.” 

Katika uchambuzi huo, il-
ionekana kuwa wanaoonewa 
na kuguswa na fedha ya rushwa 
ni wale wasioendesha magari 
ya wanaodaiwa kuwa vion-
gozi wenye nyadhifa serikalini. 
Endapo   dereva wa aina hiyo 
atakamatwa na kosa la usalama 
barabarani, akipiga simu kwa 
mwajiri wake mara nyingi askari 
aliyemkamata hupewa maelek-
ezo ya kumwachia dereva.

Vilevile, ripoti hiyo inaonesha 
kuwa madereva wanaofanya 
kazi kwa mazoea, huamini kuwa 
‘pesa ya ushirikiano’ inaweza 
kumaliza kila tatizo, hali am-
bayo inawakatisha tamaa askari 
waadilifu.

Wakili Msasa anasema ma-
dereva wamekuwa waki-
washawishi matrafiki kupokea 
‘pesa ya ushirikiano’ kwa kuwa 
wengi magari yao hayajakami-
lika, hivyo kuliko kutoa faini ya 
Sh. 30,000 wanaona ni bora ku-
toa Sh. 2,000 kinyume cha she-
ria.

SABABU KUKITHIRI 
Ripoti ya Utafiti wa Rushwa 

(2020) inaonesha kuwa madere-
va wa daladala mara nyingi hu-
tumia rushwa kuepuka adhabu.

Dereva wa daladala za Simbo 
ambaye hakutaka jina lake kuta-
jwa anasema madereva wengi 
hawana uelewa wa kanuni za 
usalama barabarani, huku wak-
itegemea mfumo uliopo ambao 
huruhusu ‘ushirikiano’  ili waen-
delee kufanya biashara.

“Tunaumizwa kwa kuwa hatu-
jui sheria za usalama baraba-
rani kwa hiyo mkoa umeamua 
kutumia huo udhaifu ili kupata 
pesa za ziada wakijua hakuna wa 
kuwashtaki,” anasema dereva 
huyo.

Dereva Juma Juma anasema 
shida ya kuendelea kwa rushwa 
kati ya madereva wa daladala 
na askari wa usalama baraba-
rani ni woga wa madereva kwa 
kuwa kuna kipindi wanakuwa na 
magari mabovu, hivyo kuwapasa 
kutoa ‘ushirikiano’ ili wasikamat-
we na waendelee kufanya kazi.

“Wakati mwingine tunao-
gopa kwa sababu hii pesa in-
ayotolewa haitolewi kwa siri 
tena na mnaweza kugombana 
na askari mbele ya abiria ikiwa 
dereva atagoma kutoa hiyo pesa, 
unafikiri wanajiamini na nini? 
Maana ndani ya gari kuna watu 
wengi na wao hawajali hii hali 
ina kitu kinachowafanya kuwa 
majeuri na kuhisi pesa hiyo ni 
haki yao” anasema Juma.

Dereva mwingine,   Liberatus 
Dotto, anasema wanatoa rushwa 
kwa sababu vizuizi vimewekwa 
kimkakati na kufanya hivyo ni 
nafuu zaidi kuliko kulipa faini ya 
Sh. 30,000 kwa kila kosa. 

Katibu wa Jumuiya ya Mari-
dhiano Mkoa, Shukuru Kondo, 
anasema madereva mara nyingi 
hukwepa uwajibikaji kwa kujaza 
abiria kupita kiasi au kutumia 
magari mabovu, hali inayowa-
fanya kutoa rushwa.

Anasema aliwahi kuwahoji 
madereva kwa nini wanatoa 
rushwa na kusababisha ma-
kosa ya usalama barabarani 
kwa makusudi na walimjibu 
kuwa rushwa haiepukiki kwa 
kuwa wanatafutiwa makosa na 
kwamba hata kama gari limeka-
milika kwa asilimia 100 askari 
watatafuta kosa lolote ili mradi 
tu madereva wakutwe na hatia.

Katibu Tawala Msaidizi Mipa-
ngo na Uratibu Mkoa wa Kigoma, 
Frank Makua, anapendekeza 

sheria iweke wazi juu ya uwapo 
kwa jengo la pamoja kwa ajili ya 
polisi, Wakala wa Misitu (TFS) na 
Halmashauri ili kupunguza vi-
zuizi na urasimu vinavyochangia 
rushwa kwa sababu anaamini vi-
zuizi vyote vinafanya kazi moja.

Naye mwananchi, Peter Bwen-
ga anasema anachokiona ni 
maelekezo kutoka mamlaka za 
juu kwa kuwa jambo hili liko wazi 
na viongozi wa mkoa wanaona 
yanayotendeka barabarani na 
anaamini kwamba wangeamua 
kufanya jambo kutokomeza 
‘ushirikiano’ wangeweza kwa 
kuwa serikali haijawahi kushind-
wa kitu.

Kiongozi wa KIBOTA, jina 
tunalo, anasema tatizo la rush-
wa barabarani linasababishwa 
na usimamizi mbovu wa sheria 
ya kuzuia na kupambana na 
rushwa akitaja namna ambavyo 
taasisi moja ya haki za binadamu 
ilivyoanza kuingia barabarani 
kutafuta haki za binadamu na 
kisha kuomba pesa kutoka kwa 
madereva.

“Barabarani hatuongozwi na 
sheria. Sheria   inakuja tu pale 
dereva anapokosea, hivyo tu-
naongozwa na hisia za watu. 
Kuna   siku nimeona watu wal-
iojitamblisha kuwa wa haki za 
binadamu wakidai abiria ame-
nyimwa haki yake kwa kupakata 
mzigo wake mdogo akiwa ndani 
ya gari baada ya hapo wakataka 
tuwape fedha. Yaani   kila mtu 
ameona barabarani ndiyo sehe-
mu ya kuchuma pesa” anasema.

Mfanyabiashara   Mwasiti 
Ramdhani anasema chanzo cha 
ukiukwaji wa sheria ya usalama 
barabarani ni njaa kwa matrafiki, 
akianisha kuwa kuna kipindi wa-
nawaomba madereva wawapit-
ishie maji au chakula na kwamba 
kuna kipindi wanaomba hata ku-
pewa Sh. 1,000 ilimradi tu wapa-
te pesa ya kukidhi mahitaji yao.

NANI AWAJIBIKE?
Wakitoa maoni ya nani awa-

jibike juu ya utekelezaji mbovu 
wa sheria hizo, Kemon Obedy 
anasema serikali inapaswa ku-
wajibika kwakuwa wanaoumia 
ni wananchi ambao ni walipa 
kodi wake, hivyo inapaswa kuin-
gilia kati kukomesha suala hilo.

Hamis Shomari anasema 
mamlaka zote zinazotekeleza 
masuala ya usalama barabarani 
zinapaswa kuwajibika kwa kuwa 
kinachoendelea kwa namna 
moja au nyingine wao ndio wa-
sababishi wakuu.

Sheila Shaban anasema wa-
nanchi wawajibishwe kwa 
kushindwa kutoa taarifa za rush-
wa barabarani kwa mamlaka 
husika na kwamba wananchi 
ndio wanaolea ugonjwa huo 
mbaya.

Itaendelea…..

-Polisi yawashikilia waliofumwa katika picha mnato, jongefu

Askari wa 
usalama 
baraba-
rani katika 
harakati 
zao. 
PICHA: 
MTANDAO
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Upotevu wa chakula 
sasa asilimia 30 
Na Romana Mallya

SERIKALI imesema kwa sasa 
upotevu wa chakula uliopo ni zai-
di ya asilimia 30, hivyo kwa kuen-
delea kutumia mijadala ya wataal-
amu na kuhakikisha ubora wa 
bidhaa unapatikana, wataweza 
kuzuia tatizo hilo na kuuza zaidi.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Viwanda na Biashara, Dk. Sulei-
man Serera, aliyasema hayo jana 
katika Mkutano Mkuu wa Mwaka 
wa  Chama cha Wataalamu wa 
Sayansi na Teknolojia ya Chakula 
(TAFST),  akimwakilisha Waziri 
wa Wizara hiyo, Dk. Suleiman Jafo.

“NFRA  (Wakala wa Taifa wa 
Hifadhi ya Chakula) umejenga 
maghala mengi kwa sababu kuna 
upotevu mkubwa wa bidhaa zetu 
baada ya kuzizalisha. Tunazalisha 
katika wingi, lakini hakuna mae-
neo ya kuhifadhi.

“Rais Samia Suluhu Hassan, 
amehakikisha tunakabiliana na 
upotevu, kwa sasa upotevu tu-
naona ni zaidi ya asilimia 30 kwa 
mujibu wa takwimu, kwa hiyo, 
tukitumia mijadala ya wataalamu 
na kuhakikisha ubora unapati-
kana, tutaweza kuzuia na kuuza 
zaidi,” alisema.

Alisema suala la usalama wa 
chakula duniani linapewa kip-
aumbele na TAFST kinajumuisha 
wataalamu waliosomea na kubo-
bea katika eneo hilo.

“Tunapozungumzia usalama 
wa chakula, hatuzungumzii wingi 
wa chakula, bali namna ubora wa 
bidhaa zinazozalishwa na kuzitu-
mia kama nchi na dunia.

“Binadamu yeyote ili awe al-
ivyo inatokana amekula nini, ndio 
maana hata chakula tunachoki-
angalia katika baadhi ya mikoa 
nchini inayozalisha kwa wingi 
hususani nafaka utabaini tunalo 
tatizo bado na wenyewe ni mion-
goni mwa maeneo yenye shida ya 
lishe,” alisema.

Alisema wanapopima wana-
baini kwamba, kuna changamoto 
ya kujua ni aina gani ya chakula 
ambacho wanapaswa kula amba-
cho ni bora.

Alisema suala la usalama wa 
chakula si la serikali pekee, lazima 
kushirikiana na wadau wengine 
kuhakikisha wakulima wanatoa 
bidhaa zilizo bora.

“Ili bidhaa zetu ziingie katika 
masoko ya kitaifa na kimataifa, 
lazima kuzingatia ubora na ndio 
maana hapa tunajadili namna 
serikali itakavyoendelea kuwa-
tumia wataalam kutatua changa-
moto na kuongeza masoko,” 
alisema.

Kuhusu uuzaji wa vyakula nje, 
Dk. Serera alisema wameona Nchi 
za Kusini mwa Afrika, zikiwamo 
Zambia na Zimbabwe zimekuwa 
zikinunua bidhaa tani kwa tani.

Alisema wakifanikiwa kuu-
za zaidi masoko ya kimataifa 
wataongeza fedha za kigeni, uzal-
ishaji na kuongeza ajira kwa Wa-
tanzania wengi zaidi.

Kuhusu uthibiti wa bidhaa 

zisizo na ubora kuingia nchini, 
alisema kupitia Shirika la Vi-
wango Nchini (TBS) linasaidia 
eneo hilo ambapo kwa sasa wana 
maabara kubwa ya kutosha inay-
opima sampuli za bidhaa zinazo-
ingia nchini.

Alisema kupitia Tume ya 
Ushindani Nchini inasaidia 
ushindani unaofanyika kuzalisha 
vyakula na bidhaa bora na hata 
zinazotoka nje zipatikane zenye 
ushindani kwa ajili ya kutumiwa.

“Inapojitokeza kuna taarifa 
za bidhaa zisizo bora tuna-
tumia maabara za ndani kupima 
na tumekuwa tukidhibiti. Tu-
napobaini hatua kwa mujibu wa 
sheria na taratibu huchukuliwa. 
Tukilinganisha nyuma na sasa tu-
naona hatua kubwa imefanyika.

“Tunataka maabara zetu zisiwe 
tu kwa ajili ya Tanzania, tutoe 
mchango wa kijiografia, zitumike 
kwa nchi mbalimbali za ukanda 
wa Afrika Mashariki na zile za 
SADC,” alisema.

Mtaalam wa chakula, mwana-
sayansi na mteknolojia wa chaku-
la, Nuru Mwasulama, alisema 
wamekuwa wakitoa elimu kupitia 
majukwaa mbalimbali kuhakiki-
sha afya   ya jamii inalindwa na 
wananchi hawapati madhara yoy-
ote.

“Ni wajibu wa mtaalamu kutoa 
elimu popote alipo kuhusiana na 
kanuni bora za usafi. Viwanda 
vingi vinavyoandaa chakula huwa 
na wataalamu.

“Kwa hiyo, siku kama ya leo 
inatukumbusha wajibu wetu, ku-
hakikisha tunasimamia kanuni 
zote zitakazohakikisha uzalishaji 
chakula bora na salama.

“Joto liwe ambalo halitasababa-
bisha vimelea vya magonjwa na 
vyomvo ninavyotumika vile am-
bavyo havileti uchafuzi kwenye 
chakula,” alisema.

Alisema hata kama chakula 
kikiandaliwa vizuri kinapowekwa 
juani kinaweza kupungua ubora 
wake.

Makamu Mwenyekiti wa Chama 
hicho, Alice Gomezulu, alisema 
lengo kuu wanaliloliangalia kupi-
tia mkutano huo ni kuhakikisha 
chakula kinaendelea kuwa sala-
ma na bora.

Katibu wa kamati maalum 
TAFST na mwanachama wa cha-
ma hicho, Baraka Mbajije, alisema 
kupitia mkutano huo, watacham-
bua mambo mbalimbali yaliyojiri 
na kutoa ushauri mamlaka mbal-
imbali zinazohusika na usalama 
na ubora wa chakula.

Alisema hali ya kutoa chakula 
salama kwa jamii imeendelea 
kuboreka na uelewa umeongeze-
ka kwa wananchi ambao sasa 
wanatambua kwa kuanza na us-
alama na ubora wa bidhaa kabla 
ya kutumia.

Alisema wamekuwa waki-
ishauri serikali  kuhusu viashiria 
vyovyote kupitia vyakula vinavyo-
zalishwa nchini na kuingizwa ku-
toka nje ya nchi vinavyosababisha 
athari kwa walaji.

Wafungwa, mahabusu kuwekewa
vituo vya uandikishaji wapigakura
Na Lulu George, TANGA 

TUME Huru ya Taifa ya 
Uchaguzi (INEC) kwa mara ya 
kwanza inaanza  uandikishaji 
wapigakura kwa wafungwa, 
wanafunzi wa vyuo vya 
mafunzo na mahabusu kwa 
kuweka vituo kwenye ma-
gereza yote Tanzania Bara na 
Zanzibar.

  Takriban vituo vya uan-
dikishaji 130 vinatarajiwa ku-
wekwa kwenye magereza ya 
Tanzania Bara na 10 upande 
wa Zanzibar.

  Mkurugenzi wa Uchaguzi 
wa INEC, Ramadhani Kailima, 
alisema jana alipokuwa akitoa 
mada kuhusu maandalizi ya 
uboreshaji wa Daftari la Ku-
dumu la Wapigakura awamu 
ya kwanza kwa wadau wa uch-
aguzi mkoani Tanga.

 Kailima alisema kanuni ya 
15(2)(C) ya Kanuni za Ubore-
shaji wa Daftari, Tume im-
eweka utaratibu wa kuwez-
esha wafungwa, wanafunzi wa 
kifungo cha chini ya miezi sita 
na mahabusu kuandikishwa 
kuwa wapigakura.

 “Hatua hii ni kwa mara ya 
kwanza kufanyika hapa nchi-
ni, hivyo niliombe Jeshi la Ma-
gereza kutoa ushirikiano pale 
shughuli husika itakapoanza 
kufanyika kwenye maeneo 
hayo,” alisema.

Hata hivyo, alisema kwa 
kuzingatia matokeo ya Sensa 
ya Watu na Makazi ya  Mwaka 
2022, katika mkoa wa Tanga, 
tume inatarajia kuandikisha 
wapigakura wapya   244,805 
ikiwa ni ongezeko la asilimia 
18.7 ya wapigakura walioko 
kwenye Daftari la Kudumu la 
Wapigakura 1,304,235.

  Kwa mantiki hiyo,   kwa 
mkoa wa Tanga, tume ina-
tarajia kukamilisha zoezi la 
uandikishaji kwa wapigakura 
wapatao 1,549,040. 

Akifungua mkutano huo, 
Mwenyekiti wa INEC, Jaji 
Jacobs Mwambegele, alisema 
lengo la kikao hicho ni ku-
peana taarifa kuhusu hatua 
mbalimbali zinazochukuliwa 
na Tume ili kufanikisha zoezi 
la uboreshaji wa Daftarai la 
Kudumu la Wapigakura.

  Jaji Mwambegele alisema 
utekelezaji huo ni takwa la 
Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani Na. 1 
ya mwaka    2024 kifungu cha 
16(5) kinachoweka sharti kwa 
tume kuboresha Daftari la 
Kudumu la Wapigakura mara 
mbili kati ya uchaguzi mkuu 
uliomalizika na kabla ya siku 
ya uteuzi wa wagombea kwa 
ajili ya uchaguzi mkuu unao-
fuata.

 Alisema mpaka sasa takrib-
ani mikoa 25 nchini imeshaka-

milisha uboreshaji na mchaka-
to huo unaendelea kwa mikoa 
iliyobaki kwa upande wa Tan-
zania Bara na Zanzibar. 

“Kwa hapa Tanga kazi ita-
fanyika kwa siku saba kuan-
zia Februari 13 hadi Februari 
19, mwaka huu,   na vituo 
vitafunguliwa saa 2:00   asu-
buhi mpaka 12:00 jioni, hivyo 
tuhamasishe wananchi kuji-
tokeza kuboresha taarifa zao,” 
alisisitiza.

  Jaji Mwambegele alisema 
katika kuhakikisha tume inak-
wenda sambamba na mabadi-
liko ya teknolojia, imebore-
sha mfumo wa uandikishaji 
ambapo mpigakura aliyepo 
katika daftari, ataboresha 
taarifa zake kwa kutumia aina 
yoyote ya simu ya kiganjani au 
kompyuta.

  “Wanaotumia simu hata 
kitochi au kiswaswadu wa-
naweza kutumia namba 
*152*00# kisha namba 8 na 
kisha namba 2 halafu 3 na wa-
taendelea na maelekezo kwa 
simu husika,” alisema. 

Wapigakura 4,369,531 wana-
tarajiwa kuboresha taarifa zao 
ambapo 594,494 wanatarajiwa 
kuondolewa kwenye daftari 
kwa kukosa sifa za kuendelea 
kuwapo kwenye daftari, hivyo 
baada ya uboreshaji, daftari 
linatarajiwa kuwa na jumla ya 
wapigakura 34,746,638.

Ofisa Utalii Mkuu na Wakala wa Misutu (TFS), Joe Sendwa (kulia), akimueleza jambo 
mmoja wa wananchi waliotembelea banda lao wakati wa mkutano wa Nishati wa Vion-
gozi wakuu wa Afrika uliofanyika jijini Dar es Salaam hivi karibuni katikati ni ofisa 
utalii wa misitu, Anna Lawuo. PICHA: JUMANNE JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

KITUO cha daladala cha Mbezi Mwisho, 
Dar es Salaam, kinahudumia magari 
ya abiria yanayotoa huduma katika 
maeneo mbalimbali ya mkoa, mabasi 
ya mwendo wa haraka na magari ya-
nayosafirisha abiria kwenda mikoa ya 
Pwani na Morogoro, ambayo ni maaru-
fu kama ‘magari ya shamba’.

Uwapo usafiri wa kutosha ukiwamo 
wa bajaj katika kituo hicho,  unakifan-
ya kiwe na abiria wengi ambao kila siku 
wanaofika hapo hupata huduma hiyo 
kuelekea ndani na nje ya Dar es Salaam. 

Hata hivyo, kumekuwapo na kero ya 
muda mrefu inayochangiwa na   ma-
dereva wa magari ya shamba ambayo 
inalalamikiwa na baadhi ya madereva 
wa daladala na abiria wao, lakini haija-
patiwa ufumbuzi.

Kero hiyo ni madereva hao kutoka kit-
uoni na kwenda kuyaegesha katikati ya 
barabara ili kusubiri abiria na kusababi-
sha mengine yanayotaka kutoka kituoni 
hapo kukosa sehemu ya kupita.

Si alfajiri, asubuhi, mchana wala jioni, 
bali ni muda wote wanafanya mchezo 
huo ambao unasababisha abiria wak-
wame kituoni hapo hata   kwa zaidi 
ya dakika 20 wakisubiri magari hayo 
yapite.

Magari hayo ya shamba ni kero, 
ninadhani ipo haja kwa trafiki kuingilia 
kati kwa kuwadhibiti madereva hao 
ambao wanakwamisha watu kuwahi 
katika majukumu yao ya kila siku.

Wenye uwezo wa kumaliza kero hiyo 
ni wao, wangeangalia uwezekano wa 
kuweka mtego wa kuwanasa madereva 
wote wa magari ya shamba wanaotoka 
kituoni na kwenda kusubiri abiria bara-
barani.

Mfano, wanaweza kufika kituoni hapo 
na kujificha ili kuona mchezo mzima 
unavyofanyika na kisha kuwashughu-
likia madereva wote wanaokwamisha 
wenzao kwa kuziba barabara.

Fikiria, mtu anafika kituoni hapo 
saa 11 alfajiri kwa lengo kuwahi katika 
mihangaiko yake ya kila siku, anakuta 
usafiri upo, anapanda lakini daladala 

haiondoki kwa sababu kuna foleni ya 
magari ya shamba.

Kwa nini magari hayo yasipakie abiria 
yakiwa kituoni badala ya kusimama ka-
tikati ya barabara?   Lengo lao ni nini 
wanapokwamisha wenzao kusafirisha 
abiria kwa wakati ili wawahi katika shu-
ghuli zao?

Mtindo huo unasababisha baadhi 
ya madereva wa daladala za kuelekea 
mjini kulazimika kupita barabara ya 
mchepuko hadi Mbezi Kwa Yusuph na 
kupita juu ya daraja ili kuvuka upande 
wa pili wa barabara na kuendelea na 
safari ili wasiendelee kukwama kituoni 
hapo.

Kulazimika kupitia njia hiyo, ni wazi 
magari ya shamba yanachangia da-
ladala kuchoma mafuta zaidi, kwani da-
ladala yenye ruti ya katikati ya jiji,  in-
alazimika kwenda uelekeo wa Kibamba 
ndipo igeuze.

Sasa inaonekana kama ni haki yao 
kuziba barabara na kuanza kusubiri 
abiria, kwani wakati mwingine wan-
apoambiwa waondoke, huwa wanakuja 
juu na hata kutoa matusi ya nguoni.

Kwa kuwa wanaohusika na usalama 
barabarani wapo, basi ni vyema wafike 
kituoni hapo wajionee hali halisi na 
kuona njia bora ya kumaliza kero hiyo 
isiyo ya lazima wanayokumbana nayo 
abiria.

Lakini pia kero hiyo inakuwa kubwa 
zaidi pale watu wanaokusanya ushuru 
wa shilingi 1,000 ambao nao husubiri 
daladala zianze kuondoka kituoni na 
kuzisimamisha ili kondakta alipe kiasi 
hicho cha fedha.

Hao nao wangepangiwa utaratibu wa 
kukusanya ushuru ambao si kero kwa 
abiria na madereva wa daladala, kwani 
inachosha kuondoka kituoni na kuanza 
kupanga foleni ya kutozwa Sh. 1,000.

Njia mojawapo ambayo ninadhani 
wanaweza kuitumia ni kuingia ndani ya 
daladala na kuchukua ushuru huo kab-
la hazijaondoka kituoni ili kuepusha 
usumbufu kwa abiria, ambao umekuwa 
ukijitokeza.

Magari ya shamba ni kero Mbezi 
Mwisho, trafiki ingilieni kati

 Muungwana Lazima Nilonge

Agizo la Rais kuhusu raia wa
kigeni lifanyike kwa vitendo 
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       www.epaper.ippmedia.com

KATIKATI ya wiki hii, Rais Samia Suluhu Hassan alifanya hafla ya ku-
wapongeza wadau mbalimbali walioshiriki katika uokozi wa watu na 
mali katika jengo lililoporomoka Kariakoo na kusababisha vifo vya 
watu kadhaa, uharibifu na upotevu wa mali.  

Moja ya mambo ambayo alizungumza katika hotuba yake, mbali na 
kuwapongeza wadau hao vikiwamo vikosi vya uokoaji na vile vya ul-
inzi na usalama, ni suala la raia wa kigeni kufanya kazi ndogo ndogo 
kama vile uchuuzi wa bidhaa ambazo kwa kawaida hufanywa na wa-
fanyabiashara wadogo, maarufu kama machinga. 

Kwa muda mrefu, raia hao wa kigeni wameonekana katika mae-
neo mbalimbali kwenye miji mikubwa kama Dar es Saaam ikiwamo, 
kutembeza bidhaa mitaani. Wengine wamekuwa katika vituo vya ma-
basi, vijiweni wakiuza karanga, shanga za kimasai na mahindi ya ku-
choma jambo ambalo limelalamikiwa na wamachinga bila kupatiwa 
ufumbuzi hadi Rais alipotoa kauli.

Kutokana na kukithiri kwa jambo hilo ambalo wakati mwingine lime-
sababisha wamachinga kupigana na wachuuzi hao raia wa kigeni, Rais 
Samia amemwagiza Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Selemani Jafo, 
kuhakikisha anakomesha biashara hiyo. 

Agizo hilo la Rais Samia ni la kupongezwa   kwa sababu kwa kiasi 
kikubwa litamaliza sintofahamu iliyokuwa imejitokeza na kuonekana 
kama mfupa mgumu uliomshinda fisi. Viongozi mbalimbali wameku-
wa wakiliona suala hilo bila kuchukua hatua hadi Rais alipoingilia kati 
na kutoa agizo. 

Suala hilo limeonekana Kariakoo kwa wachuuzi wa kigeni ambao 
wengi huja nchini na kupewa vibali vya ukaazi na kazi kama wafanya-
biashara au wawekezaji. Baada  ya kuvipata, huingia mitaani kufanya 
uchuuzi wa vitu vidogo kama nguo, vyombo vya ndani, karanga na ma-
hindi ya kuchoma. 

Kinachoonekana hapa ni baadhi ya taasisi zilizopewa dhamana ya 
kufanya kazi mbalimbali kwa niaba ya serikali kushindwa kutimiza wa-
jibu wao. Miongoni mwa   taasisi hizo ni Idara ya Uhamiaji ambayo 
hutoa vibali, mamlaka za serikali za mitaa kwa maana ya halmashauri 
na Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) ambayo husajili wawekezaji na 
shughuli zao. Sasa iweje mtu anatoka nje ya nchi na kuingia Kariakoo 
kufanya uchuuzi ilhali amekuja kama mwekezaji au mfanyabiashara? 

Jibu ni kwamba taasisi hizo zimelala usingizi wa pono kwa kushind-
wa kufuatilia kama wageni hao walioingia nchini wanafanya shughuli 
walizojisajili. Pia taasisi hizo zinashuhudia kinachoendelea mitaani 
lakini zinashindwa kuchukua hatua ikiwamo kujiridhisha kama raia 
huyo wa kigeni amepata kibali cha kufanya biashara ya kimachinga 
ikiwamo kuchoma mahindi kando ya barabara na maeneo ya miku-
sanyiko ya watu.

Agizo hilo la Rais linapaswa kwenda mbali zaidi kwa kufanya ukagu-
zi kwenye taasisi mbalimbali ambazo zimeajiri raia wa kigeni kufanya 
kazi zinazoitwa za kitaalamu ambazo zinaweza kufanywa na Watanza-
nia ambao maelfu kwa maelfu huhitimu kila mwaka na kuishia mitaani 
wakiwa hawana ajira.

Baadhi ya taasisi zimeajiri watu wa fani za uhandisi, udaktari, uhasi-
bu, ununuzi na ugavi kutoka nje kwa madai kuwa ni wataalamu wakati 
kazi hizo zinaweza kufanywa na vijana wa Kitanzania ambao kutwa 
kucha wanalalamika kukosa ajira. Kwa sasa Tanzania kuna vijana wali-
osomea na kubobea fani kama vile uhasibu na ununuzi lakini hawana 
ajira huku kazi hizo zikifanywa na raia wa kigeni. 

Kwa ujumla, Rais Samia ameonesha njia katika hilo lakini taasisi za 
serikali zenye dhamana ya masuala ya kazi kama vile Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi Ajira na Vijana) na Ofisi ya Kamishna wa Kazi zinapaswa 
kuamka na kuanza msako wa raia wa kigeni wanaofanya kazi zina-
zoweza kufanywa na Watanzania.  

Na Sabato 
Kasika



Jumapili   Februari 2,  2025 7

MAKALA

Ijue Katiba, nguvu ya Chama na
mamlaka ya Mkutano Mkuu CCM

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

K
WA vile huu ni mwaka 
wa Uchaguzi, na mimi 
zaidi ya kuwa mwandi-
shi na mtangazaji wa 

kujitegemea, pia ni mwanashe-
ria na wakili wa kujitegemea na 
kwa muda mrefu nimeandika 
sana kuhusu katiba ya nchi. Kwa 
hiyo nimeona hakuna ubaya 
kuwaelimisha watu kuhusu 
katiba za vyama na kwa kuan-
zia, kuijua Katiba ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM). 

  Uchaguzi wa kuanza na 
katiba ya CCM ni kutoana na 
kwamba Jumatano ya wiki ijayo 
(Februari 5) ni siku ya kumbu-
kumbu ya kuzaliwa kwa CCM. 
Tuanze na historia ya CCM, il-
ianzishwa lini na kwa namna 
gani. 

 Chama Cha Mapinduzi  kil-
ianzishwa kwa azimio la  Mku-
tano Mkuu wa Taifa wa pamoja 
wa TANU iliyokuwa ikitawala 
Tanzania Bara tangu kabla ya 

KONA YA AFYA 

Na Dk. Mabula 
Budodi

Sahani ya lishe bora 
kwa wagonjwa wa figo

K
UTHIBITI ugonjwa 
sugu wa figo ni 
changamoto kubwa 
inayohusu wag-

onjwa na watoa huduma wa 
wagonjwa majumbani na 
hata katika sehemu za afya.

Hiyo inahitaji uelewa na 
ufuatiliaji wa kitaalamu wa 
kutumia dawa, chakula na 
kubadili mfumo wa maisha ili 
mambo yaende kama inavyo-
paswa. Kutokufuata mfumo 
mzuri wa lishe kunaweza 
kusababisha figo kuharibika 
zaidi na hata kuleta madhara 
zaidi.

Bado   matibabu ya figo 
muda mwingine yanaweza 
kutofautiana na aina ya uhar-
ibikaji na ufanyaji kazi wa figo 
hadi kufikia kuchuja damu, 

kuondoa maji yaliyozidi mwilini 
na taka mwili zilizozidi.

Kabla ya mgonjwa wa figo 
kufanya lishe, ni vyema zaidi 
kwenda kuonana na daktari   
na mtaalamu wa lishe kwa 
pamoja kujua hasa nini zaidi 
inabidi apunguze na vipi ina-
bidi aachane navyo kabisa ili 
kupata matokeo mazuri yanay-
oeleweka.

Si vyema kuchagua aina ya 
chakula kwa kusikia bila kujua 
ufanyaji kazi wa figo wa sasa 
na nini kinahitajika. Lishe hii 
itategemea zaidi ni kwa namna 
gani figo zinafanya kazi.

Muda mwingine, kama figo 
zina uwezo wa kuchuja kwa 
kiasi kinachotakiwa, mtu hu-
ruhusiwa kula chakula bora 
kama watu wengine wasio na 
changamoto ya figo.

Wagonjwa wa figo wanataki-
wa kufuatilia kiwango cha proti-
ni kwenye chakula chao, kiwan-
go cha chumvi, yaani sodium 
inayopatikana zaidi kwenye 
chumvi ya kupikia, kiwango cha 
potasiamu, kiwango cha kalsi-
amu, kiwango cha fosforasi na 
hata kiwango cha unywaji maji. 
Hii ni kutokana na kiwango cha 
changamoto ya figo kilipofikia. 

PROTINI
Kwa siku, mgonjwa wa figo 

huhitaji kilogramu 0.8 ya pro-
tini ambacho hupendelewa ki-
tokee zaidi kwenye vyakula vya 
mimea, lakini huwa tofauti kwa 
wagonjwa wenye changamoto 
ya figo inayopoteza protini 
haitawafanya kuhitaji kiwango 
cha protini zaidi.

SODIAMU
Hii itahitajika gramu mbili 

kwa siku kwa wanaokuwa na 
shinikizo la damu, shida ya 
mwili kujaa maji hata pia kuwa 
na uwezo wa figo zao kupoteza 
protini kwa urahisi.

Ulaji wa chumvi kwa wingi 
huongeza shinikizo la damu 
maradufu ambayo itasababi-
sha kuharibu figo zaidi na hata 
kuongeza kiwango cha maji 
zaidi mwilini.

POTASIAMU
Hii kwa wote uhitaji hu-

weka kiwango chao cha pota-
siamu kinachotakiwa lakini pia 
hutegemea zaidi kwenye watu 
wenye usugu zaidi wa matatizo 
ya figo zao, kiwango cha uhar-
ibikaji wa figo zao pia.

KALSIAMU
Kupunguza kiwango hiki kiwe 

chini ya gramu moja kwa siku 
katika vyakula hata dawa za ku-
nywa pia.

FOSFORASI
Hii inapendelewa ipatikane 

kwenye mboga zaidi na isizidi 
kiwango cha ulaji kwa siku usi-
ozidi gramu 0.8 hadi moja. 

Mifano ya vyakula vya kue-
puka kutokana na makundi 
yenye kiwango kikubwa cha po-
tasiamu, kwa matunda ni para-
chichi, ndizi, nazi, tikiti aina 
ya kantalupu, embe, chungwa, 
tende na matunda ya kukau-
sha ambayo pia yana kiwango 
maradufu cha potasiamu.

Mboga ni brokori, viazi vi-
tamu na vyeupe, nyanya, karoti 
mbichi, kabichi  mbichi na boga 
wakati protini ni maharage me-
kundu na kahawia zaidi, dagaa, 
nyama nyekundu, samaki wa 
kamba na salimoni.

Vyakula vya ziada vyenye 
potasiamu nyingi ni mtindi, 
maziwa ya soya, tomato sauce, 
chokoleti, peanut butter, mazi-
wa ya wanyama ya kugandisha 
na kusindikwa na soda. Vyakula 
hivi vinapaswa kupunguzwa au 

kuachwa kutokana na kiwango 
cha ufanyaji kazi wa figo. 

Makundi ya vyakula vyenye 
kiwango kidogo au stahiki 
cha potasiamu kutokana na 
makundi ni matunda ambayo 
ni zabibu, tufaa au sharubati 
( juisi) yake tikiti, nanasi, straw-
berry, raspberry, peach, na beri 
nyeusi.

Vyakula jamii ya mboga ni 
bamia, kagaji iliyopikwa, karoti 
ya kupikwa, alizeti, mahindi, 
tango, maharage ya kijani, 
mbaazi, vitunguu na spinachi. 
Protini ni korosho, kuku, mayai, 
mbegu za maboga, mbegu za al-
izeti, almondi, karanga na jozi/
walnuts wakati wanga ni ma-
hindi, ngano, mtama, uwele na 
mchele.

Makundi hayo ni vyakula kwa 
watu wenye changamoto ya figo 
ambao wanatakiwa kuonana na 
watalamu wa afya na watalamu 
wa lishe kwa ufanisi wa lishe.

-  Dk. Budodi ni daktari wa 
tiba ya binadamu anapati-
kana Dar es Salaam. Unaweza 
kuwasiliana naye kwa simu 
Na. 0710980096 au barua-
pepe mabulabudodi@gmail.
com 

uhuru wa Tanganyika wa mwa-
ka 1961 na ASP (Afro Shiraz 
Party iliyoleta ukombozi Zan-
zibar)     kuwa jukumu   lao 
ni kuimarisha  umoja, kuleta 
mapinduzi ya kijamaa Tanza-
nia na kuendeleza mapambano 
ya ukombozi katika Afrika na 
duniani kote. 

  Hiyo ni kwa kuzinga-
tia na kuthamini kazi nzuri 
ya kimapinduzi  iliyok-
wishafanywa na vyama hivyo, 
katika  kumwondoa  Mwa-
frika  kutoka  kwenye  un-
yonge  wa kunyonywa, kun-
yanyaswa na kudharauliwa na 
kumfikisha kwenye uhuru na 
kuheshimiwa. 

Tamko lenyewe la kuiunda 
CCM  ni hili:  “Sisi wajumbe wa 
Mkutano  Mkuu wa  Taifa wa 
pamoja wa TANU na ASP tu-
liokutana leo tarehe 21 Janu-
ari, 1977 mjini Dar es Salaam, 
chini ya uongozi wa pamoja 
wa Mwalimu Julius K. Nyerere, 
Rais wa TANU na Ndugu Aboud 
Jumbe, Rais wa ASP, kwa kauli 
moja tunaamua na kutamka 
rasmi kuvunjwa kwa Tang-
anyika African National Union 
(TANU) na Afro Shirazi Party 
(ASP) ifikapo tarehe 5 Febru-
ari 1977 na  wakati  huo  ku-
undwa  kwa  chama  kip-
ya cha pekee na chenye uw-

ezo  wa  mwisho  katika 
mambo  yote  kwa  muji-
bu wa Katiba.”

 Hivyo CHAMA CHA MAPIN-
DUZI, kwa kifupi CCM kikazali-
wa Februari 5, 1977 na makao 
makuu ya CCM ni Dodoma na 
Ofisi Kuu ya Chama Cha Map-
induzi Kisiwandui,   Zanzibar 
na kuna Ofisi Ndogo ya Makao 
Makuu Lumumba, Dar es Sa-
laam. 

Imani  za Chama  Cha  Map-
induzi  ni Binada-
mu  wote  ni  sawa.  Kila mtu 
anastahili heshima ya ku-
tambuliwa na kuthaminiwa 
utu wake na Ujamaa na Ku-
jitegemea ndiyo njia pekee ya 
kujenga jamii ya watu walio 
sawa na huru.

  CCM   ina malengo 19 na 
lengo kuu ni  kushinda ka-
tika uchaguzi wa serikali  kuu   
na  serikali  za  mitaa  Tanza-
nia Bara na Zanzibar ili kuunda na 
kushika serikali  kuu  na  seri-
kali  za  mitaa  katika  Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
kwa upande mmoja na Zanzi-
bar kwa upande wa pili. 

 Malengo mengine ni kulin-
da na kudumisha uhuru wa 
nchi   na raia wake; Kuhimiza 
ujenzi wa Ujamaa na Ku-
jitegemea kwa mujibu wa Azi-
mio la Arusha;

Kusimamia utekelezaji wa 
siasa ya CCM pamoja na kuen-
deleza fikra za viongozi waasi-
si wa vyama vya TANU na ASP, 
kama zilivyofafanuliwa katika 
maandiko mbalimbali ya vy-
ama hivyo; na kuona kwamba 
kila mtu anayo haki ya kupata 
kutoka katika jamii hifadhi ya 
maisha yake na mali yake kwa 
mujibu wa sheria. 

Mengine ni  kuona kwamba 
katika nchi kila mtu aliye na 
uwezo wa kufanya kazi ana-
fanya kazi na kazi maana yake 
ni shughuli yoyote halali in-
ayompatia mtu riziki yake; 
kusimamia haki na maendeleo 
ya wakulima, wafanyakazi na 
wananchi wengine wenye shu-
ghuli halali za kujitegemea; na 
hasa kuona kwamba kila mtu 
ana haki ya kupata malipo ya-
nayostahili kutokana na kazi 
yake.

Malengo mengine ni 
kuona kwamba kwa ku-
tumia vikao  vilivyowek-
wa, raia anayo haki ya kush-
iriki kwa ukamilifu katika kufikia 
uamuzi wa mambo ya taifa 
na yanayomhusu, na kwamba 
anao uhuru wa kutoa mawa-
zo  yake,  wa  kwenda  anako-
taka,  wa  kuamini  dini anay-
otaka na kukutana na watu 
wengine, maadamu havunji 

sheria au taratibu zilizowekwa. 
  Pia kuona kwamba 

nchi   inatawaliwa kwa  mis-
ingi  ya  kidemokra-
sia  na  ya  kijamaa; kuhifa-
dhi, kukuza na kudumisha 
imani na  moyo  wa  kimap-
induzi  miongoni  mwa 
Watanzania pamoja na 
ushirikiano na wanamapin-
duzi  wengine kokote waliko; 
kuweka na kudumisha heshi-
ma ya binadamu  kwa  kufua-
ta barabara kanuni za Tangazo 
la Dunia la Haki za Binadamu.

  Mengine ni kuona  kwam-
ba  Dola  inakuwa  Mhimi-
li wa Uchumi wa Taifa; kuona 
kwamba serikali na vyombo 
vyote  vya  umma  vinasaid-
ia  kwa  vitendo kuanzishwa 
na kuendeleza shughuli za ush-
irika na za ujamaa, na shughuli 
nyinginezo halali za Wananchi 
za  kujitegemea; kuona kwam-
ba matumizi ya utajiri wa Taifa 
yanatilia mkazo maendeleo 
ya  Wananchi  na  hasa  jitiha-
da  za  kuondosha  umasikini, 
ujinga na maradhi. 

- Wiki ijayo nitaendelea 
kuhusu uanachama wa CCM, 
nguvu za mwanachama na 
nguvu za Mkutano Mkuu wa 
CCM. 

Wasalaam.
Paskali +255 754 270403
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RIPOTI MAALUM – 3

Mikakati ya kudumu kudhibiti utiririshaji
tope kinyesi nyakati za mvua jijini Mwanza
Vitus Audax, MWANZA

KATIKA toleo lililopita 
zilibainishwa sababu kuu zin-
azofanya tatizo la utiririshaji 
majitaka kutoka katika vyoo 
vya watu waishio milimani 
nyakati za mvua. Sehemu hii 
inaonesha juhudi na hatua zi-
nazochukuliwa ili kudhibiti 
tatizo hilo.

_____________________________

H
ALI ya utiririshaji wa ma-
jitaka, utapishaji vyoo 
katika njia zisizo salama 
pamoja na milipuko ya 

magonjwa, vinatishia uhai wa 
watu kinyume cha Ibara ya 14 ya 
Katiba ya Jamuhuri ya Muungano 
wa Tanzania, inayompa kila mtu 
haki ya kuishi kwa mujibu wa she-
ria.

Kadhalika Ibara ya 26(1) inam-
taka kila mtu kuwajibika katika 
kufuata na kutii Katiba na sheria 
za Jamhuri ya Muungano.

Sheria ya Usimamizi wa Mazin-
gira, Sura Na. 191 inatambua haki 
ya raia wote kuwa na mazingira 
safi na salama. Katika muktadha 
huu, usimamizi salama wa ma-
jitaka ni muhimu kwa faida ya 
umma kwa ujumla na ni haki ya 
kila mwananchi.

Baadhi ya wananchi na wakazi 
wa maeneo ya milimani na tam-
barare jijini Mwanza wanasema 
kutokana na utiririshaji wa tope-
kinyesi katika makazi ya watu na 
vyanzo vya maji kuwa endelevu, 
wanaiomba serikali kuchukua 
hatua za haraka katika kudhibiti, 
kuelimisha jamii na kutengeneza 
miundombinu imara itakayosaid-
ia kudhibiti tatizo.

Juliana Elias, mkazi wa Mabatini 
anasema utaratibu wa kusimamia 
na kukagua vyoo uzingatie vigezo 
ikiwa ni pamoja na kuwatoza faini 
wote wenye vyoo duni na kutoa 
onyo kali kwa wanaotiririsha ma-
jitaka hayo katika makazi ya watu.

Aidha anasema mabibi na mab-
wana afya katika maeneo husika 
wamezoeleka hivyo kupunguza 
ufuatiliaji juu ya watu wa namna 
hiyo huku wakiwa na kisingizio 
kuwa wanafanya hivyo kwa 
uficho.

Mkazi wa Ghana, Aman Ky-
asekile, anasema jambo hilo ili 
likomeshwe, wananchi wenyewe 
wanatakiwa kuwa na uelewa kisha 
kuwa walinzi wa kila mmoja na 
kuhakikisha kila mwenye utara-
tibu wa kutiririsha taka hizo wa-
natoa taarifa ili achukuliwe hatua.

“Serikali wanaweza kuanza 
na jamii husika kwani wenyewe 
ndio chanzo cha uchafuzi huu 
pia iweke miundombinu kwa ajili 
ya kusaidia wananchi wasichafue 
mazingira,”anasema Kyasekile.

Mariam Hussein Mkazi wa 
Kilimahewa anasema elimu kwa 
wananchi bado ni tatizo hivyo 
ipo haja ya serikali kupitia wata-
alam wake kuhakikisha elimu 
inatolewa katika ngazi za mitaa na 
vitongoji lengo likiwa ni kuhakiki-

sha wananchi wanatambua mad-
hara na kuacha.

Mkazi wa Kirumba, Abdul 
Khasim anasema katika maeneo 
ambayo magari hayawezi kufika 
basi serikali iweke miundom-
binu ya uondoshaji majitaka.

“Wanatumia njia hizo kwa 
kipindi cha mvua kutokana na 
magari kutokuwafikia. Hivyo 
ni vyema wawekewe miun-
dombinu salama kama chemba 
zilizopo mjini kati. Miundom-
binu hiyo itasaidia kuchukua 
taka moja kwa moja, pia hat-
ua kali za kisheria zichuku-
liwe dhidi yao watakaoendelea 
kukaidi,”anasema Khasim

Bahati Ally, mkazi wa Mtaa wa 
Nyerere Mabatini, anasema seh-
emu kubwa ya hatua zimechu-
kuliwa katika eneo hilo ikiwa ni 
pamoja na wananchi kutozwa 
faini lakini bado hali hiyo in-
aendelea, hivyo kuomba serikali 
kuja na mpango mbadala   ku-
nusuru wananchi wa maeneo 
hayo.

MIKAKATI  YASUKWA
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha 

Usafi na Mazingira wa Jiji la 
Mwanza, Desderius Polle, anas-
ema miongoni mwa mikakati ya 
jiji baada ya kuona tatizo hilo 
linadumu kwa muda mrefu, kwa 
kushirikiana na mamlaka zingine 
wanahakiki watoa elimu kwanza 
kwa jamii kisha kuchukua hatua 
za kisheria.

Anasema mkakati wa muda 
mrefu ni kutoa elimu juu ya 
ujenzi wa vyoo vya kisasa, kutu-
mia chemba zinazotengenezwa 
na mamlaka husika na kuacha 
utiririsha wa maji taka hayo sam-
bamba na kuwatahadharisha 
juu ya kuwa kufanya hivyo ni 
ukiukwaji wa sheria na taratibu 
zilizowekwa kwa ajili ya usimam-
izi wa mazingira.

“Eneo kubwa la Mwanza mjini 
tayari umewekwa mfumo wa 
uondoshaji majitaka vilevile 
sehemu ya maeneo ya Igogo. 
Baadhi   ya maeneo ya Maba-

tini na Bugalika wamewekwa 
pia mabalozi wanaosimamia 
mfumo huo ili inapotokea shida 
ya kuziba, wanawahi kwa ajili ya 
kuzibua,”anasema.

Mbali na hatua hizo, anasema 
wako katika mpango mkakati wa 
muda mrefu wa kuvipatia elimu 
pamoja na vifaa vya kisasa vikun-
di vinavyozibua vyoo ili kuondo-
sha taka hizo katika hali ya usal-
ama bila kuharibu mazingira na 
kuhatarisha afya za wananchi.

Anasema kutokana na hali ya 
miundombinu kutokufikika wa-
natarajia kuwapatia wanavikun-
di hao, maarufu kama   Tobazi, 
pikipiki za mizigo (maguta)  ze-
nye matangi, mashine kwa ajili 
ya kuondosha uchafu kwenye 
chemba ili kufika katika maeneo 
ya wakazi wa milimani kwa ura-
hisi.

Mpango   huo, anase-
ma   utakuwa suluhu kutokana 
na uwezo wa pikipiki hizo ku-
fikia sehemu kubwa ya nyumba 
za wakazi waishio milimani na 
kutoa huduma hiyo katika hali 
ya usalama.

Pia   anasema maji hayo yote 
yakikusanywa yanapelekwa 
kwenye mabwawa maalum ya 
Butuja wilayani Ilemela kwa ajili 
ya kutibiwa kabla ya kuruhusiwa 
kutiririshwa ndani ya Ziwa Vic-
toria.

Ofisa Afya wa Jiji la Mwanza, 
Audiphace Sabbo, anasema ka-
tika mikakati ya muda wote hal-
mashauri imekuwa na utaratibu 
wa kutuma timu ya wilaya am-
bayo inaenda ngazi ya kata hadi 
mtaa kutoa elimu ikishirikisha 
maofisa afya wa kata, kamati za 
afya ngazi ya kata, mtaa, mhu-
dumu wa afya ngazi ya mtaa 
pamoja na uongozi wa serikali za 
mitaa kwa maana ya wenyeviti.

“Ushirikishwaji huu unatu-
saidia kufikisha ujumbe wa 
afya kwa jamii husika ambako, 
tunaandaa mikutano mara ny-
ingi suala la vyoo bado tatizo 
kutokana na kujenga vyoo vya 
muda ambavyo ni sehemu kub-

wa ya madhara hivyo elimu ni 
endelevu,”anasema.

Kadhalika, anasema wana-
fanya ufuatiliaji katika maeneo 
yanayoshukiwa kuwa na magon-
jwa ya mlipuko na kuhakikisha 
wanachukuliwa wahisiwa na ku-
patiwa matibabu.

Anasema   katika kudhibiti 
matumizi ya maji machafu hal-
mashauri imekuwa ikitumia vi-
donge vya kutibu maji ili kuzuia 
kuibuka kwa magonjwa. Anas-
ema hatua hiyo ni   msaada kwa 
asilimia kubwa kutokana na baa-
dhi ya watu kutumia zaidi maji 
ya visima.

“Tunashauri maji yachem-
shwe, yakipoa jamii inapewa vi-
donge ambavyo matumizi yake 
ni kidonge kimoja kwa lita nane 
hadi 10. Vidonge   vinatolewa 
kulingana na idadi ya watu kwe-
nye kaya na hii imetusaidia sana 
kwani kwa mwaka wa fedha 
2024/25 hatujapata wagonjwa 
wa kipindupindu,” anasema.

HATUA ZA KISHERIA 
Sabbo anasema sheria haziko 

kimya kuhusu suala hilo na kuwa 
ni kazi ya kila siku ya maofisa 
afya ngazi ya kata na mitaa ku-
kagua maeneo yote ya makazi, 
biashara   na taasisi kama vyuo, 
shule na maeneo ya ibada kama 
wana vyoo bora na usafi wa kaya. 
Wakikuta kuna upungufu, wana-
toa siku ili wafanyie marekebi-
sho lakini wakishindwa wana-
chukuliwa hatua ikiwemo faini 
na kushtakiwa.

“Lengo si adhabu lakini mtu 
akiendelea kukaidi inabidi ap-
atiwe adhabu ikiwamo faini kul-
ingana na Sheria ya Halmashauri 
ya Jiji ya mwaka 2017 isiyozidi 
Sh. 50,000. Faini nyingine ni 
kwa mujibu wa Sheria ya Afya ya 
Jamii ambayo kiwango chake ni 
kuanzia Sh.500,000 mpaka mil-
ioni moja,” anasema.

Kwa ngazi za mitaa, anasema 
ziko kamati za afya ambazo 
zimejiwekea sheria ndogondogo 
zinazotumika kuhakikisha wa-

natoa adhabu pindi wanapo-
baini vitendo vya aina hiyo 
wakati wa kuzungukia mitaa 
yao.

Anasema ikishindikana 
huko, mtaa husika unapeleka 
mtu huyo ngazi ya baraza la 
kata ambapo ikishindikana 
katika ngazi hiyo, ofisa afya 
analazimika kupeleka shauri 
hilo kwa Mwanasheria wa 
Halmashauri ambaye anawa-
jibika kumfungulia kesi mtu 
huyo mahakamani.

WADAU WAJITOSA
Mkurugenzi wa Usamba-

zaji Maji na Usafi wa Maz-
ingira kutoka MWAUWASA, 
Mhandisi  Salim Lossindilo, 
anasema serikali kupitia 
mamlaka hiyo inaendelea 
kutafuta wadau kwa ajili 
ya kushirikiana nao katika 
kutekeleza miradi ya mfumo 
ya ondoshaji maji taka katika 
vyoo vya wananchi ‘simpli-
fied sewerage system’.

  Anasema katika mwen-
delezo wa kuweka mifumo 
hiyo ya kudhibiti tatizo hilo 
tayari mamlaka hiyo ime-
tia saini mkataba Novemba 
23, 2022 wenye thamani ya 
Sh. bilioni 12.7 kwa ajili ya 
upanuzi wa miundombinu 
ya majitaka katika maeneo 
ya Ilemela na Jiji la Mwanza 
unaotarajiwa kuziunganisha 
kaya 1,600.

  Anasema taratibu za 
utekelezaji wa mradi huo un-
aodhaminiwa na wadau wa 
maendeleo kutoka Umoja wa 
Ulaya pamoja na Serikali ya 
Ujerumani na kutekelezwa 
kupitia Benki ya Maendeleo 
ya Ujerumani (KFW) kupitia 
Kamisheni ya Bonde la Ziwa 
Victoria Afrika Mashariki zi-
naendelea na kuwa kufikia 
Mwaka 2026 unatarajiwa 
kuwa umekamilika.

Mhandisi Lossindilo anata-
ja maeneo yatakayofikiwa na 
Mradi huo kuwa ni pamoja 
na sehemu ya Kata ya Ki-
rumba, Pasiansi, Kitangiri, 
Nyamanoro, Igogo pamoja na 
maeneo ya milimani Ilemela.

Mhandisi Mkuu na Mratibu 
wa Miradi inayotekelezwa ku-
pitia Kamisheni ya Bonde la 
Ziwa Victoria kutoka Wizara 
ya Maji, Mhandisi Abdullah 
Matata, anasema mradi huo 
ni miongoni mwa miradi in-
ayoratibiwa katika maeneo ya 
Kisumo nchini Kenya,Kigali 
ya Rwanda,Kampala ya Ugan-
da pamoja na Burundi.

“Wito wangu ni kwamba 
wananchi wahamasike ku-
linda miundombinu itakayo-
jengwa ili iendelee kutoa 
huduma ipasavyo lakini pia 
wahakikishe wanafuata uta-
ratibu rafiki utakaowekwa 
na MWAUWASA wa kuweze-
sha wananchi kuunganishwa 
kwenye mradi,” anasema 
Mhandisi Matata.

Maji machafu yenye kinyesi yakitiririshwa katika mtaro. PICHA:MTANDAO
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M
TOTO John alikuwa na kawaida ya kwenda 
mtoni kuoga peke yake. Siku moja akiwa njiani 
alikutana na bibi mmoja akiwa anaokota kundi 

kando ya barabara akiwa peke yake.
John alimuhurumia yule bibi na kuanza kumuuliza
John: bibi shikamoo
Bibi: Marhabaa mjukuu wangu
John: Mbona unaokota kuni katika pori hili peke 

yako, wajukuu zako wako wapi wakusaidie?
Bibi: Mjukuu wangu niko hapa porini peke yangu, 

kama wewe unavyokwenda mtoni ukiwa peke yako
John: Ulijuaje bibi kama naenda mtoni kuoga?
Bibi: Nimejua kama wewe ulivyojua naokota kuni 

hapa, lakini sisi wote tunafanya vitendo vya hatari
John alishtuka na kuangalia nguo zake alizoweka 

begani, kisha akakimbia kurudi nyumbani

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

KARIBU tena msomaji wangu 
tudadavue pamoja maisha 
yalivyo. Wiki mbili zilizopita 
tulichambua habari ya ndoto 
nikasema ndoto zako una-
zoota usiku zinaweza kufut-
wa na maadui wasiokutakia 
mema.

N
doto ni kile kitu amba-
cho Mungu amekupa 
kukifanya duniani, la-
kini adui anakipindisha 

ili usifanikiwe. Nilitaja baadhi 
ya vifutio vya ndoto. Mfano, un-
apoota ndoto unalishwa chakula 
hiyo ni kifutio cha ndoto. 

Kifutio cha pili unatishiwa 
kwenye ndoto. Unaota ndoto 
nzuri lakini inapochanganyika 
na ya vitisho, ile nzuri huikum-
buki bali unakumbuka ile ya 
vitisho. Na tatu, ni kuota ndoto 
unafanya zinaa, yaani unazini 
kwenye ndoto. 

Leo tuangalie eneo lingine 
kuhusu kile kilichojificha kwe-
nye nyumba ya baba yako, kina-
vyoweza kukutesa pasipo kujua. 
Ipo nguvu ambayo inafanya uka-
tili wa hali ya juu kwenye maisha 
ya watu.

Lakini hiyo nguvu imejificha 
kwenye nyumba za baba zetu. 
Kwa mfano, Adamu, mwanada-
mu wa kwanza alipolaaniwa na 
Mungu, hiyo tayari ilikuwa ni 
uovu ambao uliachiliwa juu ya 
maisha yake.

Lakini alipotoka mbele za 
BWANA alionekana kawaida. 
Ila ule uovu uliendelea kujifi-
cha ukaja kufanya kazi kwa wa-
toto wake, Kaini akainuka ghafla 
akamkamata ndugu yake Habili 
akamuua.

Mungu alitamka laana ikaishia 
pale. Lakini kumbe ile mbegu 
ilikuwa inachipua ndani. Yaani 
Adamu alipopata watoto hakue-
lewa nini kinachoendelea.

Lakini pia utaona kuwa moja 
ya uovu uliojificha unaofanya 
ukatili mkubwa sana wa viwan-
go vya juu ni nguvu za laana zi-
lizoachiliwa kwenye nyumba za 
baba zetu. 

Unaweza kuwa unaona vitu 
haviendi, unapambana kimai-
sha lakini ni kama vile unaenda 
mbele kisha unarudi nyuma. 
Kumbe kuna nguvu ya laana 
ilishatamkwa ama kwenye ar-
dhi au kwenye nyumba ya baba 
yako.

Kuanzia ukoo ulikotokea yaani 
nyumba ya babu mzaa babu. 
Kumbuka nguvu ya uovu inait-
wa laana na unaweza kudumu 
kwenye maisha ya mtu kwa zaidi 
ya miaka 400.

Yaani miaka yote hiyo ule 
uovu umejificha halafu unakuja 
kuibuka. Mfano mtu mmoja kwe-
nye maandiko ya Mungu, Joshua 
alitamka maneno juu ya Yeriko. 

Akasema huu mji wa Yeriko 
mtu atakayejenga msingi atafi-

wa na mtoto wake wa kwanza 
na atakayesimamisha malango 
yake kwa kufiliwa na mtoto 
wake mwanamume aliye mdogo. 
Na hiyo ilikuja kutokea. (Yoshua 
6:26).

Baada ya Yoshua kutamka 
ilipita miaka takriban 500 ma-
neno yake yakatimia. (1Wafalme 
16:34). Huo ndio uovu uliojificha 
ambao unakuja kufanya kazi 
wakati ambapo mtu hajui cho-
chote kinachoendelea. 

Huu uovu umejificha kwenye 
nyumba ya baba. Ukiangalia pale 
Yoabu anatamkiwa neno gumu 
sana anaambiwa hii damu ya 
Abuneri itakuwa juu ya kichwa 
chake Yoabu, lakini na nyumba 
ya baba yake. 

Uovu uliojificha kwenye ny-
umba ya baba yako ndio ulio 
mbaya sana kuliko ule uovu am-
bao unaweza ukauzungumzia 
wewe.

Watu wengi leo wanateseka 
na wapo kwenye ukatili mbaya 
sana kwa sababu ya uovu ulio-
jificha kwenye nyumba za baba 
zao! Yale ya kwako unagundua 
ulishamaliza wewe na Mungu.

Lakini ule uovu ambao hau-
jawahi kushughulikiwa ambao 
upo kwenye nyumba ya baba 
yako, huo ndio unaosababisha 
mabaya ya siku zote.

Lipo andiko la Mungu lin-
asema, “Baba zetu walitenda 
dhambi hata hawako; Nasi 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Uovu nyumba za baba zetu unavyotesa wengi!

M
AISHA yako yana ngu-
vu zaidi unapojifunza 
kuishi kwa sasa badala 
ya kung’ang’ania yali-

yopita au kuahirisha furaha yako 
kwa kesho isiyo ya uhakika.

Kila siku ni fursa mpya ya ku-
jijenga, kujifunza na kustawi. 
Usiruhusu jana ikufunge au ke-
sho ikupotezee leo.

Binafsi, nimeshawahi kupoteza 
vitu ambavyo niliamini bila kuwa 
navyo sitaweza kuishi vizuri. 

Nimeshawahi kupoteza watu, 
ambao niliamini bila kuwa nao 
sitaweza kufika ninakokwenda. 
Pia nimeshawahi kupoteza na-
fasi ambazo niliamini nikizikosa 
sitaweza kutimiza malengo yan-
gu tena.

Kuna wakati unafika katika 
maisha unajiaminisha moyoni au 
unaaminishwa na wanaokuzun-
guka kuwa bila mtu fulani au kitu 
fulani basi utakuwa mwisho wa 
safari yako.

Katika nyakati kama hizo hizo, 
niliwahi kupewa neno la heki-
ma ambalo limekuwa msaada 
mkubwa sana siku zote za maisha 

yangu.
Niliambiwa kuwa si kila unay-

empoteza au kila unachopoteza 
ni hasara kwako. Ukiambiwa 
neno hili katikati ya maumivu 
hauwezi kuelewa lakini baada ya 
muda nimegundua lina ukweli 
ndani yake.

Kuna mabadiliko lazima yato-
kee kwanza ili uwe vile unavyo-
taka. Kuna watu ambao ni lazima 
waondoke kwenye maisha yako 
ndipo usogee hatua unayoitaka.

Historia ina tabia; na haijawahi 
kujificha. Kuna  wengine  inala-
zimika wapoteze kazi zao za sasa 
ili wapate kazi kubwa zaidi.

Kuna wengine, inalazimika 
wakataliwe kwenye mambo fu-
lani fulani ili wapate hasira ya 
kufanya kitu wanachotakiwa ku-
fanya. Kuna wakati mtu unakuwa 
umejiachia na hautaki kusumbu-
liwa kwa namna yoyote.

Mungu anapokuangalia, anajua 
ukiendelea hivyo hautakuwa vile 
unatakiwa kuwa; na hautafika 
kule unatakiwa kufika. Kwa hiyo, 
ni lazima meli ipitie dhoruba, ili 
utupwe baharini na umezwe na 

samaki kisha akakutapike unako-
takiwa kwenda.

Si kila dhoruba inapokuja, 
ukimwomba Mungu ataiondoa, 
nyingine ameileta ili akutenge na 
baadhi ya vitu, akutoe katikati ya 
watu fulani au akutoe kwa lazima 
eneo, ambalo ukiendelea ku-
wepo utadumaa na utashindwa 
kufikia kilele cha mafanikio yako.

Ngoja nikuambie, Mwombe 
sana Mungu, akili yako ifunguke 
na using’ang’anie watu ambao 
unatakiwa kuachana nao.

Kwa nini watu wema wana-
patwa na mambo mabaya? Ni 
kawaida  kwa watu  wanao-
sadikiwa kuwa waovu kuonekana 
wanafanikiwa kuliko wema na 
waadilifu.

Haya yanatokea ili kuwasidia 
wema waache kujisahau kwamba 
hapa duniani ni wapitaji, na was-
afiri. Kila kitu kimevurugwa, hata 
ukifuata sheria utavurugwa na 
wasiozifuata.

Kwamba kikubwa ni kuomba 
msaada kwa Mungu pale mabaya 
yanapokupata; hata kama hayana 
sababu. Usipoteze muda kulialia 

Ruhusu wabaya waondoke, sogea hatua unayoitaka
kwa nini mimi, kwa nini mimi!

Ukiona mtu anatumia nguvu 
kubwa sana, kukufanyia ma-
jungu, kukuchafua kutaka uhar-
ibikiwe kimaisha na kukuondoa 
katika eneo ulilopo, usishangae!

Wewe elewa kwamba huyo 
ni miongoni mwa wale wa-
naotegemea kuishi ndoto au 
maono ya wengine.

Kufanya hivyo, anadhani 
kwamba yeye ndiyo anastahili ku-
wepo katika nafasi uliyonayo,ni 
wale wanaotamani mafanikio ya 
wenzao badala ya kuvutiwa nayo.

Ikitokea umekutana na mtu 
wa namna hii, usigombane naye, 
wala usimchukie, tambua siku 
zote kwamba, mtu wa namna 
hiyo yupo gizani na wewe ni 
nuru.

Hakuna namna hata mara 
moja, giza likaizidi nuru, endelea 
kusimamia unachoamini na hasa 
ukimtambua aliyekubebesha 
maono hayo ni Mungu na hivyo 
yatatimia tu. Ni suala la muda.

Walimwengu wanasemaga, 
wakati ukifika huwa hauna mak-
engeza, na aliyekusudiwa kwa 

wakati ule atakuwa tu, na asi-
yekusudiwa kwa wakati husika 
hatakuwa.

Kama ndivyo! basi ni muhimu 
tuheshimu nyakati za watu, ili na 
wewe ujenge nafasi ya kuheshimi-
wa wakati wa nyakati zako.

Unanisikia au niongeze sauti! 
usihusudu, wala kuingiwa na 
tamaa na nyakati za watu. Jenga 
tabia ya kuheshimu nyakati za 
watu, kwa sababu nyakati huzun-
guka.

Pale mahali hazina yako ilipo, 
ndiko moyo wako ulipo. Kuna 
uhusiano mkubwa kati ya haya 
nayoyasema na mahusiano yako 
na Mungu.

Usitangaze ndoto yako, tangaza 
matokeo, vinginevyo utaishia 
kuuzwa utumwani kama Yusufu. 
Yusuph akaota ndoto, akawapa 
ndugu zake habari, nao wakazidi 
kumchukia.

•  Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa  Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Anapa-
tikana kwa simu namba 0715 
545 490 au barua pepe: ghand-
some79@gmail.com

Kuanzia 
ukoo uliko-
tokea yaani 
nyumba ya 
babu mzaa 
babu. Kum-
buka nguvu 
ya uovu in-
aitwa laana 
na unaweza 
kudumu 
kwenye mai-
sha ya mtu 
kwa zaidi ya 
miaka 400.

tumeyachukua maovu yao”, 
(Maombolezo 5:7) Leo unapam-
bana, mbona maisha hayaendi, 
unajiuliza maswali, kila mahali 
nafeli. Mbona namtumikia Mun-
gu vizuri. Lakini kumbe umesa-
hau kushughulika na uovu un-
aofanya kazi kwenye nyumba ya 
baba yako.

Unaweza kuona kila mwaka 
kuna mambo yanayofanyika 
kwenye nyumba ya baba yako ili 
kutia nguvu ule uovu! Wanaen-
da kutambika wanafanya vitu 
vya ajabu.

Unajiuliza mbona nafanya hivi 
na vile sijielewi. Vitu vinatokea 
unashangaa kumbe ni uovu ulio-
jificha kwenye nyumba ya baba 
yako. Fanya maombi ya kuvunja 
uovu uliojificha kwenye hiyo ny-
umba ya baba yako.

Kumbuka, moja kati ya uka-
tili mbaya unaofanya uharibifu 
kwenye maisha ya watu siyo kile 
ambacho kipo kwa wakati ule 
kwa sababu walishaondolewa, 
wamekufa.

Mpenzi msomaji, bila shaka 
umepata picha kuhusu kilicho-
jificha kwenye nyumba ya baba 
yako. Wiki ijayo tutaendelea 
kuhusu maagano au sheria zi-
nazotutesa. Sheria kwenye fa-
milia zetu zinatofautiana, haz-
ifanani.

Je, una maoni au ushauri? 
Ujumbe mfupi 0715268581. 
Namba ipo WhatsApp. 
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SEND OFF

Haikuwa Haikuwa 
rahisi, rahisi, 

hatimaye hatimaye 
Thomas na Esther Thomas na Esther 

wamefanikiwa kuvuka wamefanikiwa kuvuka 
vikwazo na kufunga ndoa vikwazo na kufunga ndoa 
takatifu hivi karibuni na takatifu hivi karibuni na 

kuwa kumbukumbu kuwa kumbukumbu 
nzuri kwao. PICHA: nzuri kwao. PICHA: 

MC GaraBMC GaraB
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Rayon Rayon 
pajama pajama 
ya vijanaya vijana

S
UTI anayovaa Rais Samia Su-
luhu Hassan, maarufu kama 
Suti ya Mama Samia ni moja 
ya vazi linalozidi kupendwa 

nchini huku likipigiwa chapuo na 
wasanii na watu maarufu ambao 
wamejitokeza wakiwa wamevaa.

Hivi karibuni kumekuwa na 
kampeni ya kulitangaza vazi hilo, 
huku wasanii mbalimbali wa-
nawake wakionekana wamevaa suti 
hiyo ikiwa na rangi tofauti.

Suti ya Mama Samia ambayo im-
etengenezwa kwa koti refu lenye vi-
fungo mbele na kuambatana na su-
ruali ndefu ni mtindo unaohifadhi 
heshima, unaovutia  na wa kipekee 
pale mtu anapovaa kwa ajili ya shu-
ghuli mbalimbali.

Kupata umaarufu wa vazi hilo, 
linaleta shauku kwa wanawake 
wengi kwenda kununua au kushona 
ili angalau kuwa miongoni mwa wa-
naovaa.

Kimsingi suti hiyo inatumia vi-
tambaa vya aina mbalimbali kama 
vitenge, Hariri, Khaki au Bazee na ni 
chaguo la mtu husika kitambaa gani 
anachopenda.
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Na Mary Geofrey
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LICHA ya boga kuwa chakula ki-
tamu sana na majani yake kama 
mboga pendwa katika familia ny-
ingi nchini, lakini wengi hawajui 
kama kuna supu inayotokana na 
boga.

Leo nataka nikueleze namna 
ya kuandaa supu ya maboga 
ambayo ni tamu na pia ni rahisi 
kuandaa.

Mahitaji 
Kipande cha boga, karoti tatu 

K
ATIKA harakati za mwanamke kutafuta urembo 
unaweza kupitia mambo kadhaa ambayo kwa wakati 
huo utaona  yana afya, lakini baadae unakuletea 
madhara.

Kimsingi unatakiwa kuepuka kufanya vitu ambavyo 
vinaweza kukuletea athari ya kudumu.

Tattoo
Tattoo ni alama ya kudumu kwenye ngozi yako. 
Inatoa ngozi ya asili jambo ambalo husababisha 

maambukizi  na matatizo mengine, ikiwa ni 
pamoja na athari za mzio.

Rangi za tattoo hasa za kijani, bluu, 
nyekundu na njano  zinaweza kusababi-
sha athari ya ngozi, kama vile upele un-
aowasha kwenye tovuti ya tattoo.

Idadi ya tattoo mtu anazochora ina-
husishwa na hatari ya kuongezeka Hep-
atitis C, ambayo inaweza kusababisha 
ugonjwa wa cirrhosis, saratani ya ini, na 

kushindwa kwa ini. Hasa ikiwa sindano 
iliyotumiwa kuunda tattoo yako imeam-

bukizwa na damu iliyoambukizwa.

‘Botox’
Botox hutumiwa kupunguza kuonekana kwa 

makunyanzi  kwenye uso. Inapaswa kutumika tu chini 
ya usimamizi wa daktari. Sindano lazima ziwekwe 

kwa usahihi ili kuzuia athari mbaya katika siku 
zijazo.

Tiba ya Botox inaweza kuwa hatari ikiwa 
inasimamiwa vibaya. Lenzi za mguso zina-
zopanua macho yako lenzi za mawasiliano, 
ambazo hutumika kupanua macho yako, 
zinaweza kusababisha matatizo ya kuona.

Ukosefu wa udhibiti wa ubora unaweza 
kusababisha matatizo kuanzia kuwashwa 
kidogo hadi maambukizi ya kusababisha 

upofu.

‘Creams’ za kupausha
Mafuta ya ‘blekning’ ya ngozi yana viwango 

vya juu vya zebaki. Inatumika katika krimu za 
kung’arisha ngozi kwa sababu huzuia uzalishwaji wa 

melanin ya rangi ya ngozi.
Zebaki ina athari mbaya kiafya,inasababisha uharibifu wa 

figo na uharibifu wa mfumo wa neva.
Ukiona maneno kama  vile calomel, mercurous chloride, 

Mercurio, mercuric, au mercury, tafadhali acha kutumia bid-
haa hiyo papo hapo. 

Epuka kufanya 
haya unapotafuta 
urembo

UREMBO

zikatekate, kitunguu maji kimo-
ja, menya na katakata, chumvi 
kwa kiasi upendacho, mafuta ya 
kula kijiko kimoja cha mezani   
na maziwa freshi nusu lita am-

bayo utayapasha moto kabla ya 
matumizi.

Mahitaji mengine ni gharam 
masala kijiko kimoja cha chai, 
pilipili kidogo yaweza kuwa pilip-

ili manga nusu kijiko cha chai. 

Jinsi ya kuandaa   
Kwanza menya boga na kuon-

doa mbegu zote kisha ulikate 
kate vipande vidogo vidogo. 
Ziweke pembeni zile mbegu 
usitupe zichambue kisha osha na 
uzianike zinafaa kwa matumizi 
mengine.

Sasa andaa vitunguu na karoti. 
Vitunguu andaa kama kawai-
da ambavyo ungefanya kwa 
matumizi mengine, karoti zime-
nye na kuzikatakata. 

Weka chombo katika moto na 
uweke mafuta ya kula pamoja na 
vitunguu, ivisha kidogo tu vitun-
guu kisha weka karoti, gharam 
masala, chumvi na pilipili kidogo 

kama ni mtumiaji.
Ivisha kidogo kisha weka 

maboga na maji kidogo wacha 
vichemke pamoja kwa kama 
dakika saba hadi 10 maji yawe 
yamepungua kidogo tu kama 
ikibidi uongeze maji basi ongeza 
maziwa.

Vinapokuwa vimelainika vi-
zuri na maji yamepungua basi 
weka kando na uanze kukanda 
kwa mwiko au kwa kutumia 
mashine ya kupondea (blender), 
wakati wa kuponda ponda kama 
ikiwa na ugumu.

Ongeza maziwa ili kufikia ki-
wango cha ulaini ukipendacho. 
Baada ya hapo ni tayari kwa kula 
na waweza enjoy supu yako na 
kipande cha mkate.

Supu ya 
maboga
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U
SALAMA wa nyumba ndio 
jambo la msingi kuliko vyote 
katika ustawi wake.

 
Mbali na vitu vingine ambavyo 

ni muhimu katika nyumba kuan-
zia maandalizi, wakati wa ujenzi na 
baada ya ujenzi ni pamoja na ku-
weka mfumo mzuri wa kuepusha 
majanga ya moto. Kukosekana kwa 
mambo hayo, kumesababisha vilio 
kwa watu wengi hasa yanapotokea 
majanga kama hayo. 

Msanifu Majengo, Eliud Jumanne, 
anasema ziko njia mbalimbali za 
kutumia kukabiliana na majanga ya 
moto kwenye nyumba na mojawapo 
ni kutumia mfumo bora wa umeme.

Njia ya pili, anasema ni kutumia 
vizuri soketi na swichi za umeme 
pamoja na kuepuka kutumia vifaa 
vya umeme duni vikiwamo redio, 
pasi, jokofu, televisheni na jiko.

“Kutokana na ujenzi duni, si jam-
bo la kustaajabisha kukuta nyumba 
moja ina soketi moja au mbili. Hili 
husababisha watu kujaza kila kifaa 
kwenye soketi hiyo moja na kusaba-
bisha izidiwe na kuwaka moto,” 
anasema. 

Ya tatu anasema ni kutumia vema 
jiko lililoko ndani ya nyumba.

“Jiko lililoko ndani ya nyumba 
unatakiwa kuchukua tahadhari zai-
di. Haijalishi ni jiko la umeme, gesi 
au mafuta bali unatakiwa kuzinga-
tia mambo ili kuepuka majanga ya 
moto. Mambo hayo ni kulisafisha, 
usiliache likiwa na mafuta au kua-
cha karatasi karibu nalo,” anasisiti-
za.

Njia ya nne anasema ni kuepuka 
kuacha moto ukiwaka karibu na ny-
umba. Anashauri pia kutumia moto 
ulio wazi kwa uangalifu na kwamba 
wakati mwingine watu huwasha 
vibatari, mishumaa au hata sigara 
ndani ya nyumba.

Mtaalamu huyo anasema ni vy-
ema kuandaa miundombinu na vitu 
vya kukabiliana na moto. 

“Ni vyema kuchukua tahadhari 
kabla ya janga kutokea, ni muhimu 
ukahakikisha nyumba yako ina mi-

Na Elizabeth Zaya

Valentine na pambo
pambe lisilosahaulika
TUMEINGIA mwezi wa mapendo. Mwezi 
wa wapendanao, wa kuonesha thamani 
ya uhusiano wako na mwezi wako au yule 
umpendaye sana. Februari mwezi wa Val-
entine.

Kwanza kabisa, ni lazima uzingatie rangi. 
Pamoja na kwamba Valentine inatawalia 
na nyekundu na nyeupe, unaweza kuchan-
ganya rangi nyingine kama pinki, dhahabu 
au fedha ili kuboresha mwonekano.

Pili, aina ya pambo. Unaweza kuweka 
‘trei’ yenye mishumaa ya ukubwa tofauti, 
yaani mikubwa kwa midogo, maua na picha 
yenye ujumbe mahsusi wa mahaba kama 
‘furaha yangu’, ‘kila kitu changu’, ‘hugs and 
kisses’, ujumbe ulioandikwa kwa mkono, 
picha yenu ya zamani na maneno mengine 
ambayo yataonesha thamani ya upendo 
wako.

Kadhalika, mito ya makochi au kitandani, 
inaweza kuonesha uzito wa upendo kwa 
kununua ile yenye ujumbe mahsusi, kama 
nilivyoeleza hapo juu.

Siku hii ni muhimu sana kupata mlo 
pamoja walau mchana au usiku kama 
haitawezekana kuwa pamoja siku nzima 
kutokana na majukumu ya kikazi.

Wataalamu wanaeleza kuwa ‘mchawi’ 
wa siku hii ni chakula. Hivyo, kula pamoja 
kama wapendanao, inaongeza kumbukum-
bu nzuri kwenye uhusiano wenu.

Kama mtakula pamoja nyumbani, maan-
dalizi ya meza ya chakula ni muhimu kwa 
kuwa ndiyo kitovu cha sherehe.

“Ni zaidi ya mahali pa kula chakula, kwa 
siku ya Wapendanao, meza iliyowekwa 
vizuri ni barua ya upendo isiyofutika in-
ayotengeneza mazingira ya karibu ambayo 
yanakamilisha hisia za Valentine,” anasema 
Monica Joseph, mtaalamu wa mapambo.

MAISHA NI NYUMBA
Na Restuta James

JUMAPILI FEBRUARI 2, 2025

Hizi ndizo njia za kukabiliana na Hizi ndizo njia za kukabiliana na 
majanga ya moto kwenye nyumbamajanga ya moto kwenye nyumba

undombinu ya kukabili moto pamoja 
na vifaa vya kuzimia moto.Weka vifaa 
vya kuhisi moto au moshi.

“Hakikisha watu wanaweza kujiokoa 
kwa kupitia madirishani au kwenye 
milango ikiwa moto utatokea. Yaani 
jenga madirisha na milango inayor-
uhusu watu kujiokoa.Weka vifaa vya 
kuzimia moto kama vile mpira wa maji 
wa kuzimia moto pamoja na mitungi ya 
hewa,” anasema.

Anashauri usitumie vitu vinavyo-
shika moto haraka ikiwamo mafuta ya 
gari, rangi, gesi, pamba.

“Hakikisha unachunguza kila bidhaa 

unayotaka kuiweka kwenye nyumba 
yako ili kubaini kama inashika moto 
haraka ili ihifadhiwe kwa tahadhari 
kubwa,” anasisitiza.

Jambo lingine analoshauri ni ku-
chukua tahadhari umeme unapokatika 
kwa kuzima vifaa vya umeme.

“Tumia vifaa vya kutawala kiwango 
cha umeme. Hivi huhakikisha umeme 
unaoingia kwenye vifaa vyako ni wa ki-
wango kinachotakiwa na huwa na mfu-
mo unaojulikana kama “delay” ambao 
hauruhusu umeme kuingia kwenye 
vifaa moja kwa moja mara unaporudi,” 
anashauri.
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Wanajeshi wa Burundi wanadaiwa kuingia Bukavu nchini DRC. PICHA: AFP

Jeshi Burundi laingia Bukavu,
wazuia M23 kusonga mbele

GOMA, DRC

JESHI la Burundi limeingia 
nchini Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) na kufani-
kiwa kuwazuia waasi wa M23 
kusonga mbele kuufikia mji wa 
Bukavu ulioko Kivu Kusini.

Waasi hao wanaoungwa mko-
no na Rwanda, baada ya kufani-
kiwa kuuteka mji muhimu wa 
Goma, wamesonga mbele kue-
lekea kusini kwa lengo la kuute-
ka mji huo ambao unapakana 
na Burundi.

Hata hivyo, jeshi la DRC wak-
ishirikiana na wanajeshi wa Bu-
rundi, limedhibiti njia kuu ya 
kuelekea Bukavu na kuwazuia 
waasi hao kusonga mbele.

Mapema wiki hii, waasi wa 
M23 wanaoongozwa na Watutsi 
waliiteka Goma, mji mkubwa 
zaidi mashariki mwa DRC am-
bao ni maarufu kwa migodi ya 
dhahabu, coltan na madini ya 
shaba. 

Gavana wa jimbo la Kivu Kusi-
ni, Jean-Jacques Purusi, alisema 
vikosi vya jeshi la Congo na Bu-
rundi vilifanikiwa kuwadhibiti 
waasi hao.

Taarifa hiyo ilithibitishwa na 
vyanzo vingine viwili ambavyo 
vililiambia shirika la habari la 
Reuters.

Mmoja wa watu waliokuwa 
na taarifa za moja kwa moja 
kuhusu mapigano, alisema 

kikosi cha wanajeshi takribani 
1,500 wakiwemo wanajeshi 
wa Congo, Burundi, na wapi-
ganaji wanamgambo wa ndani 
walikuwa wakilinda mji wa 
Nyabibwe, ulioko kilometa 50 
kaskazini mwa Bukavu.

Chanzo hicho kilikataa ku-
tambulika kwa sababu za ki-
usalama. 

WAKAZI BUKAVU 
WAJIANDAA

Baadhi ya wakazi wa Bukavu 
walisema watu walikuwa wana-
jiandaa kwa kuhifadhi chaku-
la, tochi na betri na wengine 
kukimbilia mpaka wa Burundi.

Raia waliojitokeza kulinda 
mji huo walikuwa wakifanya 
mazoezi kuzunguka uwanja wa 
michezo na kujipanga kwa ajili 
ya salamu za kijeshi.

“Tumeumia kwa muda mre-
fu, tumeumia kwa muda mrefu 
kwa sababu ya wavamizi am-
bao ni majirani zetu,” alisema 
mwalimu wa hesabu Haba-
mungu Mushagalusa, mmoja 
wa kundi la watu takribani 200 
walioajiriwa.

“Tuko hapa kulinda ardhi 
yetu hadi kifo.” Alisema mkazi 
mmoja.

Juzi, Umoja wa Mataifa ulise-
ma  kuwa kulikuwa na taarifa 
za vikosi vya Rwanda kuvuka 
mpaka na kuelekea Bukavu. 
Hata hivyo, Rwanda haikujibu 

ripoti hiyo.

HOFU YA MZOZO KUENEA
Kuongezeka kwa mzozo huo 

mashariki mwa DRC kumeibua 
upinzani kutoka mataifa mbal-
imbali dhidi ya Rwanda na kut-
ishia uhasama wa kidiplomasia.

“Hatari ya mgogoro kutanuka 
katika kanda ni halisi,” alisema 
mwanadiplomasia mmoja.

“Majeshi ya Rwanda, DRC 
na Burundi tayari yanapigana 
katika ardhi ya mashariki mwa 
Congo.” aliongeza

Ufaransa iliwasilisha rasimu 
ya azimio katika Baraza la Us-
alama la Umoja wa Mataifa juzi 
ili kuishinikiza Rwanda kuon-
doa vikosi vyake.

SADC YAUNGANA NA CONGO
Wakati wa mkutano wa kilele 

juzi,  Jumuiya ya Maendeleo 
ya Kusini mwa Afrika  (SADC) 
yenye wanachama 16 ilionesha 
wasiwasi na kuomba kufanya 
mkutano wa pamoja na Jumui-
ya ya Afrika Mashariki kuhusu 
suala hilo.

Pia ilijadili hasara kubwa ili-
yopata vikosi vyake vya pamoja 
vilivyokuwepo DRC ambavyo 
vilipewa jukumu la kuzuia waa-
si.

Jumuiya hiyo iliomba mawa-
ziri wa ulinzi wa nchi zina-
zochangia wanajeshi waende 
DRC  kuhakikisha usalama wa 

vikosi na kurejeshwa kwa ma-
jeruhi.

Umoja wa Mataifa ulisema 
mgogoro huo umeongeza uki-
ukwaji wa haki za binadamu 
ikiwemo mashambulizi  dhidi 
ya watu waliokimbilia kwenye 
kambi za wakimbizi, mauaji ya 
kikatili, ubakaji wa kikatili na 
vitendo vingine vya unyanyasa-
ji wa kingono.

Mkuu wa vikosi vya ulinzi vya 
Umoja wa Mataifa, Jean-Pierre 
Lacroix, alisema amani, hudu-
ma ya maji na umeme vimerudi 
katika mji wa Goma ingawa 
mji bado hali ni tete na yenye 
kubadilika kila wakati.

Uwanja wa ndege haufanyi 
kazi kwa sababu ya uharibifu, 
na walinda amani wa Umoja wa 
Mataifa walikuwa wakihifadhi 
raia wengi katika vituo vyao.

Burundi, Uganda zavutwa
Vikosi vya Burundi vinaen-

delea kuviimarisha vikosi vya 
DRC, hasa katika mkoa wa Kivu 
Kusini, kwa ombi la serikali.

Rwanda  inadai imekadi-
ria idadi wanajeshi hao kuwa 
10,000.

Hata hivyo, Umoja wa Mataifa 
unakadiria kuwa maelfu kad-
haa ya wanajeshi wa Burundi 
wako Bukavu, ikikadiriwa kati 
ya 8,000 hadi 10,000.

Umoja wa Mataifa ulisema 
mapigano kati ya majeshi ya 
Rwanda na Burundi nchini 

Congo yanatishia hatari ya vita 
vya kikanda kama vile vilivyoua 
mamilioni watu kati ya 1996 na 
2003, wengi wao walikufa kuto-
kana na njaa na magonjwa.

Jeshi la Burundi limekataa 
kutoa tamko kuhusu taarifa ya 
kuingia DRC.

Uganda ambayo ina wa-
najeshi mashariki mwa Congo 
kwa ajili ya kushughulikia 
waasi,ilisema  itatumia mkakati 
wa kujilinda kutokana na mapi-
gano kati ya jeshi la serikali ya 
Congo na waasi wa M23. 

Mataifa makuu Duniani iki-
wamo Marekani, Uingereza na 
Ufaransa yametoa wito wa ku-
maliza mapigano nchini DRC 
na yamejaribu kumshinikiza 
Rais wa Rwanda Paul Kagame 
kusitisha msaada wake kwa 
M23.

Baada ya mkutano na Rais 
wa DRC, Felix Tshisekedi mjini 
Kinshasa, Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Ufaransa Jean-Noel Bar-
rot, alikutana na Kagame siku 
ya pili kutoa ujumbe wa kusiti-
sha vita.

Ofisi ya Rais wa Rwanda ilise-
ma viongozi hao walijadili njia 
za kuleta amani katika kanda 
bila kutoa maelezo zaidi.

Wachambuzi wanasema 
kuwa kukataa kwa mataifa 
makubwa kuchukua hatua 
dhidi ya Rwanda, imekuwa 
changamoto ya kimataifa.
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Wazazi wako wamenikataa Selina,
piga moyo konde, utapata mwingine

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI / MAKALA

Siku hizi wa-
nawakataza wa-
toto wao kuoa 
au kuolewa 
kwa sababu 
zisizo na maana 
kabisa, ikiwemo 
muonekano 
na umasi-
kini. Wazazi 
wanamkataza 
kabisa binti 
yao kuolewa na 
mwanamume 
ambaye ni 
maskini, badala 
yake atafute wa 
kufanana naye.

Ujenzi barabara 
kiwango cha lami 
kuipaisha Moro

Othman ataka misikiti 
kukuza tabia njema

Na Ashton Balaigwa,            
MOROGORO 

 SERIKARI kupitia Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS)    imet-
enga Sh. bilioni 320.558 kwa ajili ya 
ujenzi wa barabara   kiwango cha 
lami zenye urefu wa kilometa 189.6 
katika Mkoa wa Morogoro ili kukuza 
uchumi kupitia sekta ya kilimo.

Meneja  wa  Wakala  TANROADS 
Mkoa wa Morogoro,   Mhandisi   Ali-
nanuswe Kyamba, alisema hayo juzi 
kwenye kikao cha 42 cha Bodi ya 
Barabara ya Mkoa wa  Morogoro kili-
chofanyika  mjini hapa.

Mhandisi Kyamba alizitaja bara-
bara   hizo   na urefu wake katika 
mabano ni Ifakara- Mbingu (km 62.5), 
Mbingu- Chita   (km 37.5), Bigwa - 
Mvuha ( km 78) na Ubena Zomozi 
- Ngerengere   (Kizuka Amy Camp) 
kilometa 11.6.

Alisema serikali imetenga Sh.  bil-
ioni 37.841 kupitia ufadhili wa Benki 
ya Dunia ili kujenga madaraja mae-
neo ya Chakwale, Nguyami katika 
wilaya ya Gairo.

Alitaja madaraja mengine kuwa ni 
Mjonga, Bwage na Doma yaliyoko ka-

tika wilaya ya Mvomero, Ngerengere 
na Kihonda katika wilaya ya Moro-
goro.

Mbali na fedha hizo, Mhandisi 
Kyamba alisema Sh. bilioni 16.153 
zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa 
madaraja ya Namhanga na Fuluwa, 
hivyo kufanya jumla ya fedha kuwa 
Sh. bilioni 53.994.

Mhandisi Kyamba alisema katika 
kurejesha mawasiliano katika bara-
bara   na madaraja yalioathiriwa 
na mvua ya EL-nino na kimbunga 
cha Hidaya, serikali ilitoa kiasi  cha 
Sh. bilioni 4.716.

Naye    Mkuu wa Mkoa wa Moro-
goro, Adam Malima, alisema mkoa 
huo unaweza kupiga hatua zaidi kiu-
chumi iwapo miundombinu ya bara-
bara itakuwa na ubora wa kupitia 
msimu wote wa mwaka.

Malima aliitaka TANROADS na 
Wakala wa Barabara Mijini na Vijijini  
(TARURA) kuimarisha miundombinu 
ya barabara  katika maeneo ambayo 
ni korofi.

Aidha,  Mkuu wa Mkoa aliitaka 
TARURA kushirikiana na   mabaraza 
ya madiwani katika utekelezaji wa 
bajeti ili kuwa na uelewa wa pamoja.

Na Mwandishi Wetu 

MAKAMU wa Kwanza wsa Rais wa Zanzi-
bar, Othman Masoud Othman, amesema 
misikiti inayojengwa katika maeneo mbal-
imbali nchini inapaswa kuwa mahali sahihi 
pa ibada, kulea imani na kukuza tabia nje-
ma kwa waumini wa Kiislamu.

Othman aliyasema hayo juzi Kijuki Pan-
dani, Kaskazini Pemba, alipowasalimia 
waumini   wa Dini ya Kiislam baada ya 
kufungua msikiti mpya wa  Ijumaa wa Ki-
jiji hicho uliopewa jina la Masjid Nuur Mu-
hammad, alipojumuika nao katika ibada ya 
swala ya Ijumaa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
Kitengo cha Habari Ofisi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais, Othman alisema vyema 
waumini wakafahamu kwamba wanapas-
wa kutambua kuwa misikiti si tu kwamba 
ni mahala pa kufanyia ibada pekee, bali pia 
inapaswa itumike kuwa sehemu muhimu 
ya malezi ya nafsi na kitalu cha kukuzia 
tabia njema ambazo zinapaswa kusomesh-
wa ndani ya msikitini kwa kufundishwa 
vijana.

Alisema katika maeneo mbalimbali ya 
Zanzibar, kumekuwepo jamii ya vijana 
kuharibika kitabia  na watu kujali kupata 
tu hata ikiwa ni haramu, jambo linaloathiri mus-
takabali na jamii kwa kushindwa kujenga imani 
ya kweli kwa watoto na vijana.

Makamu wa Kwanza wa Rais alisema mambo 
wanayofanya watoto na vijana kinyume cha 
maadili ya jamii na uisilamu ni makubwa kutoka-
na na kuharibikiwa kimalezi. Alisema jamii ina-

paswa kutimiza wajibu wake wa kuwalea 
vyema watoto ili kujenga kizazi chema 
na kuimarisha Uislamu.

Aidha, aliwahimiza waumini wa 
dini ya Kiislamu kutoa swadaka 
mbalimbali kwa walichoruzukiwa ili 
kutegemea malipo mema kwa Mola 
wao aliyewaruzuku mali za aina mbal-
imbali   na kwamba ni vyema pia 
kushindana katika kutenda mambo 
mema ili kuipeleka mbali dini yao.

Akitoa salamu za Ofisi ya Mufti, 
Shekhe Said Ahmed, aliwasihi waumi-
ni wa dini ya Kiislamu nchini kutam-
bua kwamba kuwapo kwa neema 
kujengwa kwa misikiti mipya mizuri, 
kusilete mifarakano miongoni mwa 
waumini na badala yake izidishe umo-
ja miongoni mwa waumini na yaki-
tokea hayo, furaha ya misikiti mipya 
inageuka kuwa huzuni. 

Shekhe Said aliwataka Waislamu 
kutambua kwamba   Waislamu wote 
ni ndugu na ndio msingi wa ibada   
na dini yao kwa mujibu wa mwon-
gozo wa Mtume Muhammad SAW na 
kwamba wanapaswa kusaidiana kwa 
hali na mali ili kufanyiana wepesi kwe-
nye shida na kukingiana mabaya.

Akisoma risala mbele ya mgeni  rasmi, Usta-
dhi Hafidh Said Omar aliwashukuru wafadhili 
mbalimbali kwa kufanikisha ujenzi wa msikiti 
huo kwa kipindi cha muda usiozidi mwaka 
mmoja na kuomba wasaidiwe kifusi cha kuon-
doa tope katika kipande cha njia ya kuingia kwe-
nye msikiti huo. 

Makamu wa 
Kwanza wa Rais 
alisema mambo 
wanayofanya 
watoto na vija-
na kinyume cha 
maadili ya jamii 
na uisilamu 
ni makubwa 
kutokana na ku-
haribikiwa ki-
malezi. Alisema 
jamii ina-
paswa kutimiza 
wajibu wake 
wa kuwalea 
vyema watoto 
ili kujenga ki-
zazi chema na 
kuimarisha 
Uislamu.

M
APENZI ni mari-
dhiano ya watu 
wawili, kila mmoja 
akimpenda mwen-

zake. Watakapopendana bila ush-
awishi wa mtu yeyote ndio hao 
watu wanaitwa wapenzi ndiyo 
maana waswahili wanasema pen-
zi ni ridhaa. 

Haiwezekani upangiwe na mtu 
nani wa kumpenda na nani wa 
kumwacha kwa sababu mtu ana-
popenda huwa hana sababu maal-
um ya kufanya hivyo, badala yake 
hutokea tu. 

Penzi huota kama uyoga tu, bila 
kujali mazingira yoyote yale.Kina-
chofanyika mara nyingi ni ushauri 
tu. Kama kuna tatizo, watu hum-
shauri anayependa kuwa mpenzi 
wake ni mtu wa aina gani na 
anatakiwa awe makini na vitu fu-
lani, kama tabia ni mbaya sana 
atashauriwa amwache. Mpenda-
ji  akikataa huwa hakuna chocho-
te kinachoweza kumzuia, badala 
yake ataachwa ili aende akaone 
kile ambacho watu walimshauri.

Kwa bahati mbaya sana tangu 
miaka ya nyuma hadi leo, kuna 
baadhi ya wazazi huchukua ju-
kumu la kuwakataza watoto wao 
kuoa au kuolewa na wapenzi wao.

Yaani wao wanampangia 

mwoaji au mwolewaji, utafikiri 
ndio wanakwenda kukaa naye. 

Afadhali zamani baadhi ya 
wazazi walikuwa wakiwakataza 
kwa sababu muhimu kama vile 
kwenda kwenye familia ya wa-
vivu, wenye magonjwa ya kurithi, 
yasiyoambukiza na tabia zingine 
ambazo ni mbaya kwenye jamii.

Siku hizi wanawakataza watoto 
wao kuoa au kuolewa kwa sababu 
zisizo na maana kabisa, ikiwemo 
muonekano na umasikini. Wazazi 
wanamkataza kabisa binti yao ku-
olewa na mwanamume ambaye ni 
maskini, badala yake atafute wa 
kufanana naye.

Hiyo   inatokea sana kwenye 
familia za watu wanaojiweza kido-
go. Wanashindwa kufahamu kuwa 
binti amempenda mwenyewe na 
ameridhika kwa kila kitu.

Hata wazazi wa wanaume nao, 
wako ambao ni wabaguzi. Kija-
na   wao kwenda kuoa familia ya 
kimaskini wao tabu tupu. Hawa-
taki. 

Wengine hawamtaki tu msicha-
na kwa sababu ya mwonekano. 
Wanaona   labda ni mshamba, 
hana shepu nzuri, haendani na ki-
jana wao, wakati yeye mwenyewe 
ndiye aliyempenda na anakwenda 
kuishi naye.

Wako pia wazazi wa-
naowakataza watoto wao kuoa au 
kuolewa kwa sababu ya umri. Bin-
ti anaweza kumpata mwanamme 
ambaye umri wake ni mkubwa, in-
awezekana ni nusu nzima ya umri 
wake, lakini wazazi wakakataa, 
licha ya kwamba wenyewe wame-
pendana na kuelewana.

Kijana anaweza kupendana 
na mwanamke mwenye umri 
mkubwa kidogo kuliko yeye, la-
kini kelele zikawa nyingi, kwa nini 
anamchukua mama mtu mzima, 
utafikiri wao ndiyo wanaenda kui-
shi nae.

Kifupi tu ni kwamba jamii, 
kuanzia wazazi, ndugu, jamaa 
na marafiki wawe na utamaduni 
na kuheshimu hisia za wenzao 
hasa linapokuja suala la mapenzi, 
Ushauri upo, lakini siyo kuwapiga 
marufuku.

Mwishoni mwa miaka ya 1970, 
bendi ya Orchestra Mlimani Park, 
ilirekodi kibao kiitwacho ‘Selina’, 
kilichotungwa na mwanamuziki 
Joseph Mulenga.

Ilikuwa   mwaka 1978 walipo-
ingia studio ikiwa ni albamu ya 
kwanza ya bendi hiyo tangu ian-
zishwe.

Kibao hicho kinazungumzia juu 
ya kijana aliyetaka kumuoa msi-

chana, lakini wazazi wa binti huyo 
walipinga jambo hilo kwa sababu 
ambazo zinaonekana zinafanana 
na hizi tunazozisema.

Baada ya hapo, binti akatishia 
kutaka kujiua. Kijana aliyetaka 
kumuoa akamfuata na akawa an-
ambembeleza asifanye hivyo kwa 
kuwa  anaweza kupata mwingine 
zaidi yake, kwani hayo ni matakwa 
ya wazazi wake.

“Najua najua una mawazo, lak-
ini tutafanyaje ikiwa wazazi wako 
wameamua hivyo, najua najua 
una mawazo, lakini tutafanyaje 
ikiwa wazazi wako wameamua 
hivyo.

Nia yangu na madhumuni yan-
gu, nia yangu na madhumuni yan-
gu, ilikuwa tufunge ndoa na tuishi 
sote kama mke na mume Selina.

“Nimejitahidi kadiri ya uwezo 
wangu, nimejitahidi kadiri ya uw-
ezo wangu, wazazi wako wameni-
wekea vikwazo vingi. Ooh, Selina 
piga konde moyo ooh, Selina aaa, 
ooh Selina utafanikiwa ooh Selina 
aaa.

“Na kwa sababu imekuwa hivyo 
Selina aaa, sioni haja ya kutaka 
ujiue, ujinyonge, ujichinje, ujisum-
bue kwa ajili yangu.”

Tuma meseji 0716 350534
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tukio mabaya, ya kujeruhi na kuua 
kwa lengo la kulipwa pesa. Ndiyo 
maana wote walikuwa na uwezo wa 
kutumia silaha kama bastola na zile 
za jadi.

“Okay, Fred, chukua hawa warud-
ishe mahabusu mpaka tutakapowa-
hitaji tena.” Msaidizi wake akawachu-
kua na kuwarudisha.

Saa 11:00 jioni, kabla hajaondoka,  
alimpigia simu Mkuu wa Kituo kanda 
ya Kinondoni. Akaongea naye mane-
no kadhaa na akamalizia. 

“Tuma vijana wako waende 
wakamkamate. Nadhani hapa ndiyo 
tutakuwa tumefunga ukurasa wa 
mchezo huu wote. Yeye ndiyo mhusi-
ka mkuu, anatuchezea shere tu,” 
alisema na kumshangaza kamanda. 
“Umejuaje hili?” Akauliza. 

“Nadhani ndiyo maana mlinipa hii 
kazi na nimeikamilisha, kila kitu kita-
kuwa wazi kesho,” akajibu.

*****************************************
Saa tatu asubuhi alikuwa ameshatia 
timu ofisini. Alikuwa ameshakamili-
sha kila kitu. 

Alikuwa na ushahidi wote mkono-
ni ambao kama angeuwasilisha ma-
hakamani hakuna ambaye angepona.

Aliwaita maafande wote ambao 
walishiriki katika operesheni hiyo 
wakati inaanza, lakini ilikuwa ikik-
wama kwa sababu ya watekaji kupata 
taarifa ambazo hazijulikani walikuwa 
wanazipata vipi.

Alimwita pia Mkuu wa Kituo. Mtu 
ambaye hakuwapo ni Kamanda wa 
Polisi Kanda ya Kinondoni. Yeye ata-
pelekewa taarifa. Waliletwa pia wale 
jamaa watatu watekaji waliokuwa 
mahabusu, Pius,

 Farjala, na Said. Wote waliwekwa 

kwenye ukumbi mmoja ulioonekana 
kama wa mikutano uliopo kwenye 
ofisi yake pale Mikocheni.

Eddy alikuwa amemwita pia 
Macky, baba wa mtoto Macaire am-
baye alikuwa ametekwa.

Ndani ya ukumbi huo, aliingizwa 
mwanamke mmoja ambaye alikwen-
da kuwekwa kwenye kiti kilichoele-
kezwa.

Wahusika wote ambao walihitajika 
walikuwapo. Wengine walishangaa-
na.

Eddy aliingia ndani ya ukumbi huo, 
ambapo mlangoni kulikuwa na askari 
polisi mmoja mwenye silaha akilinda 
na mwingine akivaa kiraia.

Aliwasalimia maafande na akaenda 
kumsalimia Macky. Kiti chake kili-
kuwa mbele, pamoja cha Mkuu wa 
Kituo Polisi kanda. 

Ni wao wawili tu waliokuwa na viti 
mbele. Baada ya dakika moja hivi ku-
pita, Eddy alimtazama Macky. 

“Macky, mpaka sasa hujajua mtoto 
wako yuko wapi?” “Hapana ndugu 
mwandishi.” Akajibu. “Yupo kwa 
mama yake.” Akajibu kwa kifupi, kitu 
ambacho kilimshangaza Macky. 

“Amerudishwa lini? Akauliza. 
“Hakurudishwa. Ndiko alikokuwa 
tangu mwanzo.” Ni jibu ambalo hali-
kumshangaza Macky tu, bali wengi 
waliokuwamo mule.

“Ni hivi, ngoja nieleze mchezo mzi-
ma ulivyo. Ni kwamba mtoto huyu 
hakutekwa. Kuna mchezo mmoja 
umefanyika kwa ajili ya kujipatia 
pesa. Kuna maigizo yamechezwa 
hapa.” Eddy bado alizidi kuwaweka 
njia panda wasikilizaji.

“Mnakumbuka kamanda mlinipa 
kazi hii, kwanza kabisa kujua ni watu 
gani, au ni nani waliyemteka mtoto. 

T
AARIFA za habari kwenye 
televisheni, redio, mitandao 
ya kijamii zinaarifu kutekwa 
kwa mtoto wa miaka sita, 

Macaire, mwanafunzi wa darasa la 
kwanza katika shule moja Mbezi Dar 
es Salaam. Mashuhuda wanasema 
alinyakuliwa na mwanaume mmoja 
aliyeshiba, kujaa misuli na kukim-
bilia kwenye gari lililokuwa pembeni 
mwa barabara ya Bagamoyo, Dar es 
salaam, ambalo mlango wake uliku-
wa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigi-
wa simu na watekaji wakitaka kiasi 
cha Sh. Milioni 15 ili wamuachie. Jeshi 
la Polisi linaingia kazini kumsaka au 
kuwasaka watekaji.  Walichogundua 
ni kisa cha kushangaza, kusisimua 
ambacho utakipata utakaposoma 
kila aina ya nakala ya gazeti hili, ili 
kuupata mkasa mzima wa tukio. 

***************************************
“Msinidanganye. Bahati nzuri 

mimi mkinidanganya najua.” Alise-
ma na kuwaangalia wote kwa zamu.

“Nani aliwatuma muende Mik-
wambe kuchukua mkoba wa pesa?” 
“Malik.” Akajibu Pius. “Ni nani 
huyo?” “Yeye hakukamatwa, tuli-
kuwa wanne, sisi tulikamatwa yeye 
akakimbia.” 

Moyoni alikubali kuwa lilikuwa 
jibu la ukweli. Ni kweli kuna mmoja 
wao walimuacha  akakimbia. 

Alikuwa na uwezo wa kumpiga na 
kumzimisha kama wale wengine, la-
kini hakutaka kufanya hivyo kwani 
alijua hawa aliowazimisha wangem-
taja mwenzao na pia hawangesema 
kitu tofauti hata kama angewaka-
mata wote.

Ila alichogundua ambacho haku-
weza kukijua kabla kuwa aliyemua-
cha alikuwa muhimu zaidi. Angejua  
angehakikisha kuwa haondoki. “Ali-
watumaje, au aliwaambiaje?” “Alitu-
ambia tumfuate tukachukue mkoba. 
Hakutuambia wa nini, ila alisema 
tukifanikiwa kuupata na kumkabidhi 
yeye, kila mmoja analipwa kiasi cha 
shilingi laki mbili.”

 Farjala alidakia. “Kwa hiyo nyinyi 
hamkujua kwenye ule mkoba kuna 
nini?” “Haikuwa jukumu letu. Yeye 
ndiye alituongoza na kusema tuende 
kumsaidia kuuchukua mkoba ule 
muda ule wa usiku, dili likifanikiwa 
tunalipwa hiyo pesa.” 

“Kwani nyinyi mnafanya kazi ya 
kwenda kuchukua mikoba ilipow-
ekwa?” Wote watatu walinyamaza na 
kuangaliana.

Kilichobainika ni kwamba vijana 
wale ni wahalifu ambao hufanya kazi 
ya kukodiwa kwenda kufanya ma-

“Tuma 
vijana wako 
waende 
wakam-
kamate. 
Nadhani 
hapa ndiyo 
tutakuwa 
tumefunga 
ukurasa wa 
mchezo huu 
wote. Yeye 
ndiyo mhusi-
ka mkuu, 
anatuchezea 
shere 
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TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu 
kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, mwanafunzi wa darasa la kwanza 
katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema alinyakuliwa 
na mwanamume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia kwenye gari 
lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, Dar es salaam, ambalo mlango 
wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa simu na watekaji wakitaka 
kiasi cha Sh. Milioni 15 ili wamwachie. Jeshi la Polisi linaingia kazini kumsaka 
au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni kisa cha kushangaza, kusisimua 
ambacho utakipata utakaposoma kila aina ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata 
mkasa mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) Pili kuwatia mbaroni. 

Tatu kujua ni kwa nini siri zili-
kuwa zinavuja pindi polisi wali-
pokuwa wakiweka mtego wa ku-
wakamata watekaji wanapokuwa 
wanataka pesa kwa ajili ya kuachi-
wa mtoto.

Nne ni kumjua aliye nyuma ya 
mpango huu wote. Hapa nilipo ta-
yari nimeshajua kila kitu na nina 
ushahidi.

Kwanza kabisa namleta kwenu 
mtekaji wa mtoto Macaire ni 
mama yake mwenyewe, Dora, ak-
ishirikiana na bwana wake anayei-
shi naye, Malick.

Pili, siri zilikuwa zinatoka kwa 
sababu mama mzazi alikuwa 
anashirikishwa na polisi kwenye 
mpango wa kuwatumia pesa wa-
tekaji ili wamuachie mtoto, kwa 
maana hiyo alikuwa anawasiliana 
na mpenzi wake kuwa wasiende 
walikoeleza zipelekwe kwa sababu 
kuna mtego wa polisi.

Mara mbili watekaji wameshind-
wa kunaswa na polisi kwa sababu 
taarifa zilikuwa zinapelekwa na 
Dora, mama mzazi wa mtekwaji.

Ndiyo maana hata pesa zilipo-
enda kuwekwa, watekaji walikuwa 
wakimpigia simu baba mzazi wa 
mtoto kuwa wamegundua kuwa 
kuna mtego na kumtaka arudi na 
pesa zake. 

Ni zile ambazo polisi walikuwa 
wanazitoa kama mtego.” Kila 
alipokuwa akiendelea ndiyo kisa 
hicho kilivutia watu wengi walio-
kuwa ndani ya ukumbi huo, na ku-
waogopesha wengine.

“Nakumbuka mara ya kwanza 
mtego uliwekwa maeneo ya Bonde 
la Kinondoni Mkwajuni, lakini 
Macky akirejea na pesa alizopewa 
na jeshi la polisi, na wa pili ulikuwa 
ni kwenye daraja lililopo barabara 
ya Kawawa, kwenye kibonde kido-
go kati ya Magomeni Mikumi na 
kwenye ‘raundi abauti’ ya baraba-
ra ya Kigogo. Mitego yote ilifeli.

 Jeshi la Polisi, kupitia wewe 
Mkuu wa Kituo Kanda ya Kinondo-
ni, ukaanza kushuku kuwa huenda 
baadhi ya askari wako wanashiriki-
ana na watekaji kuvujisha siri ili 
wasikamatwe. 

Awali aliyehisiwa alikuwa ni 
Mwalimu Mkuu wa shule ya Tom 
Academy, ambayo mtoto Macaire 
alikuwa akisoma, Dickson Kisan-
ga, kuwa huenda anaweza kuwa 
alishirikiana na watekaji na akawa 
anavujisha siri. 

Hakushirikishwa mpango wa pili 
wa kupeleka pesa, lakini hali ikawa 
ile ile. 

Itaendelea Jumapili
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Na Halfani Chusi

M
SANII wa muziki wa 
kizazi Kipya, Deo 
Meta maarufu De 
Master, amewaomba 

mashabiki zake wamuunge 
mkono kupitia wimbo wake 
mpya aliouachia hivi karibuni.

De master aliliambia gazeti 

Jumapili Februari 2, 2025

Wasanii 
wapewa 
fursa 
WASANII wa Tanzania wamepewa 
fursa kupatiwa ufadhili wa kuende-
leza vipaji vyao vya sanaa.

Ufadhili huo wa fedha wa kiasi 
cha milioni 17, umetolewa na kituo 
cha kuendeleza sanaa cha Nafasi 
Art Space cha jijini Dar es Salaam 
na unawalenga wasanii wa fani 
mbalimbali.

Kupitia mradi wao wa ‘Feel Free 
Grant’,  uko wazi kwa msanii yey-
ote mwenye maono ya kiubunifu 
kutekeleza mradi wake hapa nchini. 

Kituo hicho kilisema lengo la mra-
di huo ni kuwafanya wasanii wenye 
vipaji kuichangamkia fursa hiyo 
ambayo itaongeza kupata mabadi-
liko ya namna mpya za kiubunifu.

DE MASTER DE MASTER 
AOMBA AOMBA 
MASHABIKI MASHABIKI 
KUMSAPOTIKUMSAPOTI

hili jana kwamba   mbali na 
wimbo huo, anaandaa mwing-
ine anaotarajia kuuachia siku 
chache zijazo.

“Mashabiki zangu nipo ki-
tambo kwenye gemu, ninafuata 
nyayo za mama yangu ambaye 
pia alikuwa msanii wa  nyimbo 
za asili, ninaomba mnipokee 

ngoma yangu inayokwenda kwa 
jina la kichomi ipo hewani na in-
apatikana katika mitandao yan-
gu yote ya kijamii,” amesema.

“Nina uwezo wa kutunga na 
kuandika kama mtu atajitokeza 
kunisapoti tunaweza kukaa 
tukafanya kazi nina uhakika 
sitomuangusha” ameongeza De 
Master
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

SANTOS, Brazil

N
EYMAR akiwa analia ma-
chozi alikaribishwa katika 
klabu yake ya utotoni mbele 
ya maelfu ya mashabiki wa 

Santos waliohudhuria tamasha lil-
ilofanyika kwenye uwanja wa nyum-
bani wa timu hiyo chini ya maandi-
shi ya kielektroniki yaliyosomeka, 
“mfalme amerudi.”

Mshambuliaji huyo alitia
 saini mkataba wa miezi

 sita, kwa mujibu wa ESPN.

Takriban mashabiki 20,000 wa 
Santos waliujaza Uwanja wa Vila 
Belmiro ulioko nje ya jiji la São Paulo 
ili kusherehekea kurejea kwa Ney-
mar mwenye umri wa miaka  32, li-
cha ya kuwapo na mvua.

Kufika kwake jioni kwa fataki ku-
likamilisha sherehe ya saa tatu am-
bayo pia ilishirikisha wanamuziki 
kadhaa.

“Nina furaha sana. Tuliishi nyakati 
nzuri hapa. Bado kuna mengi yanay-
oweza kuja,” alisema Neymar uwan-
jani hapo. 

Mashabiki walipoimba wanataka 

    Mashabiki wake wapagawa 
‘mfalme wao’ akitambulishwa...
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MBWEMBWE ZATAWALA
NEYMAR AKITUA SANTOS

RASHFORD AKWAMA BARCA

JARIBIO la Barcelona kumsajili fowadi wa Manches-
ter United, Marcus Rashford mwenye umri wa miaka 
27 limeshindikana kwa sababu hawajauza wachezaji 
wa kutosha ili kupata fedha. (ESPN)

AMORIMI ALIA NA USAJILI

KOCHA wa Manchester United, Ruben Amorim, 
amesikitishwa na klabu hiyo kwa kutokuwanunua 
wachezaji wapya katika dirisha dogo la usajili lililomal-
izika hapo Januari. (Manchester Evening)

BROBBEY MKATABA MPYA

WEST Ham imeambiwa itahitaji kumsajili msham-
buliaji wa Timu ya Taifa ya Uholanzi, Brian Brobbey, 
mwenye umri wa miaka 22, kwa mkataba wa kudumu 
kwa sababu Ajax hawajaonesha nia ya kumtoa kwa 
mkopo. (Fabrizio Romano)

MADRID, KIMMICH WATETA

REAL Madrid imeanza mazungumzo ya mapema na 
kiungo wa kati wa Bayern Munich na Timu ya Taifa ya 
Ujerumani, Joshua Kimmich, mwenye umri wa miaka 
29, kuhusu uhamisho wake, mkataba wake utaka-
pomalizika mwishoni mwa msimu. (Bild)

ZINCHENKO BADO YUPO

ARSENAL haikupokea ofa yoyote ya kumuuza 
mchezaji wake, Oleksandr Zinchenko, mwenye umri 
wa miaka 28. (Sky Sports)

TOMORI ANUKIA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur ipo kwenye mazun-
gumzo yaliyofikia hatua kubwa kwa ajili ya kumsajili 
beki wa England, Fikayo Tomori, mwenye umri wa 
miaka 27 kutoka AC Milan. (Sky Sports)

TEL AIKATAA SPURS

MCHEZAJI, Mathys Tel, amekataa kuhama kutoka 
Bayern Munich na kujiunga na  Tottenham baada ya 
klabu hizo kuafikiana kuhusu ada ya pauni milioni 
50.1 kwa ajili ya mshambuliaji huyo Mfaransa mwenye 
umri wa miaka 19. (ESPN)

CITY: GONZALEZ HAONDOKI

KLABU ya Manchester City haiko tayari kutimiza 
masharti ya pauni milioni 50 kwa Gonzalez kabla ya 
tarehe ya mwisho ya kuhama. (Telegraph)

AL NASSR YAKWAA KISIKI

KLABU ya Brighton imekataa ofa iliyoboreshwa ya 
pauni milioni 75 kutoka kwa Al-Nassr ya Saudi Arababi 
ili kumsajili winga raia wa Japan, Kaoru Mitoma, mwe-
nye umri wa miaka 27. (Sun)

DARWIN KUBAKIA LIVER

NYOTA Darwin Nunez alitaka kuzungumza na Al-
Nassr kabla ya kumsajili, Jhon Duran, lakini Liverpool 
wakawaambia mshambuliaji huyo wa Timu ya Taifa ya 
Uruguay mwenye umri wa miaka 25, hauzwi kwa bei 
yoyote. (Sun)

ZISIKUPITE

kumwona akipiga chenga tena, 
kama alivyokuwa akifanya mara ny-
ingi katika uchezaji wake, alisema, 
“Sitakosa ujasiri wa kupiga chenga.”

Muda mfupi kabla, aliwasalimia 
wachezaji wenzake wa baadaye na 
watendaji wa klabu hiyo kwenye 
uwanja wa mazoezi wa Santos.

Ndege binafsi ya Neymar ilitua 
katika eneo la mashambani la Jimbo 
la São Paulo kutoka Saudi Arabia 
asubuhi, lakini aliomba saa chache 
za kupumzika kabla ya kusafirishwa 
hadi Santos kwa helikopta.

Mabango yaliyosomeka “mfalme 
amerudi” yalikuwa yakiuzwa kwa 
reais 10 (sawa na dola 1.50). 

Video iliyotumwa na Santos kwe-
nye mitandao ya kijamii ilionyesha 
Neymar hajavaa nambari 11 ambayo 
ilikuwa yake wakati wa kipindi 
chake cha kwanza kutoka kati ya 
mwaka 2009 na 2013. 

Na sasa atavaa jezi namba 10 ya 
Pele katika kipindi chake cha pili ka-

tika klabu hiyo.
“Itakuwa heshima kuvaa jezi hii 

takatifu,” alisema Neymar kwenye 
video hiyo.

Klabu ya Saudi Pro League ya Al 
Hilal ilitangaza Jumatatu iliyopita 
imefikia makubaliano na Neymar 
kusitisha mkataba wake baada ya 
nyota huyo wa Brazil kufunga bao 
moja katika mechi saba katika kip-
indi cha miezi 18.

Nyota huyo wa zamani wa Barce-
lona aliumia misilu ya paja ya goti 
lake la kushoto alipokuwa kwenye 
majukumu ya kimataifa muda mfu-
pi baada ya kusajiliwa na Al Hilal. 

Alirejea uwanjani Oktoba, mwaka 
jana lakini jeraha la misuli ya paja 
lilimzuia kutoa mchango mkubwa 
kwa klabu. Neymar aliulizwa katika 
mkutano na waandishi wa habari 
kutaka kurejea Santos.

“Kuna baadhi ya maamuzi ya-
naenda nje ya mantiki ya soka, na 
mengine yana athari,” alisema. 
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MANCHESTER, England

K
OCHA wa Manchester United, 
Ruben Amorim amemsifu, Ale-
jandro Garnacho, kwa uchezaji 
wake wa hivi karibuni, akidai 

winga huyo “amebadilisha kila kitu” ili 
kujipatia faida.

Ni wiki saba zimepita tangu Garnacho 
na mhitimu mwenzake wa akademi, Mar-
cus Rashford, kuachwa kwa mshangao 
katika kikosi cha United waliporejea na 
kuifunga Manchester City mabao 2-1.

Tangu wakati huo, Rashford amekosa 
katika vikosi 11 vilivyofuata na ametawala 
vichwa vya habari huku Garnacho akihu-
sishwa na kuondoka.

Garnacho alivutia tena baada ya kuin-
gia kama mchezaji wa akiba katika ush-
indi wa mabao 2-0 kwenye Ligi ya Europa 
dhidi ya Steaua Bucharest Alhamisi iliyo-
pita na Amorim alisema mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Argentina anastahili sifa.

“Alibadilika mara moja kutoka mechi 
dhidi ya City,” alisema bosi huyo wa Unit-
ed.

“Jinsi anavyoelewa mambo na kuelewa  
nataka kumsaidia, nataka tu kushinda mi-
chezo. Alibadilika kwa kila kitu, mtazamo 
wakati nazungumza naye, jinsi anavyo-
pona.

“Anaelewa wakati mwingine mimi ni 
kocha tofauti, ninadai kwa njia yangu, 
wakati mwingine ni ngumu matokeo 
ya kwanza. Ni aina tofauti ya kocha na 
anaelewa sio kwa njia mbaya, ni kwa ajili 
yake kila wakati. lakini mimi ni mtu to-
fauti.

“Nadhani sifa zote ni kutoka kwa Gar-
nacho na anaimarika, na tunataka kuen-
delea kuimarika na Garnacho.”

LONDON, England

TIMU ya Ligi Kuu ya Saudi 
Arabia, Al Nassr  wamesi-
tisha rasmi majaribio ya 
kumsajili winga wa Brigh-
ton, Kaoru Mitoma, baada 
ya klabu yake hiyo ku-
kataa dau la euro milioni 
65 huku wakitarajia dau 
kubwa zaidi.

BBC sport imeripoti 
katika mazungumzo 
zaidi baina ya klabu hizo, 
Brighton waliweka wazi 
mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 27 hauzwi 
na hawako tayari kub-
adili msimamo wao juu 
ya kumbakiza hata iweje 
jambo lililopelekea Al 

Nassr kukubali yaishe.
Mitoma amecheza mi-

chezo 92 tangu awasili 
Amex stadium kutoka Ka-
wasaki Frontale (Ligi Kuu 
Japan ), mwaka 2021 na 
tayari akiwa amecheka na 
nyavu mara 18.

Mjapani huyo anasalia 
mchezaji pekee wa Brigh-
ton kucheza michezo 
yote 23 ya Ligi Kuu Eng-
land huku kikosi hicho 
cha Fabian Hurzeler kiki-
kamatilia nafasi ya tisa 
kwenye ligi hiyo.

Oktoba mwaka juzi, Mi-
toma aliongeza mkataba 
wa kuendelea na klabu 
hiyo hadi mwaka, 2027.

Al Nassr yakwama
kumsajili Mitoma

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City, Pep 
Guardiola, amemshauri staa wa timu 
hiyo Rodrigo kutoharakisha kuwahi 
uwanjani na badala yake atumie 
muda huu kujiimarisha zaidi.

Guardiola amesema licha ya nyota 
huyo kuwa na mchango mkubwa 
katika kikosi chake anatamani arejee 
akiwa kamili ili aepuke kukaa tena 
kwenye majeraha kwa muda mrefu.

Rodri, raia wa Hispania na mshindi 
wa tuzo ya Balon D’or alipata 
majeraha katika mechi ya Ligi Kuu 
England dhidi ya Arsenal mchezo 
ambao ulimalizika kwa sare ya 2-2  
Septemba, mwaka jana.

Mchezaji huyo alisafiri na kikosi 
kuelekea Paris kwenye mchezo 
wa Ligi ya Mabingwa dhidi ya PSG 
mapema mwezi huu, na tangu mUda 
huo amekuwa akionekana kwenye 
mechi na mazoezi ya Manchester 
City jambo lililozua tetesi huenda 
akawa sehemu ya kikosi hicho 
kitakachocheza hatua ya 16 bora ya 
UEFA.

“Yuko vizuri japo siwezi kuthibiti-
sha hilo, jeraha ni jeraha siku 
zote naamini kwenye majeraha ni 
muhimu sana kuheshimu muda, ni 
vyema kuwa nae tena uwanjani, 
mazoezini na sehemu nyingine lakini 
natamani atulie, kitu muhimu sana 
kwake ni kupona” amesema Pep.

Baada ya upasuaji wa Rodri, jijini 
Madrid taarifa zilieleza anahitaji 
muda mrefu zaidi kupona ikikadiriwa 
huenda asicheze kabisa msimu huu 
lakini kasi ya kupona kwake iliibua 
taarifa nyingine za huenda akarejea 
kabla ya muda uliotegemewa.

Guardiola 
amtaka Rodri 
asijilazimishe

AMORIM AMORIM 
AFURAHISHWAAFURAHISHWA
UWEZO WA UWEZO WA 
GARNACHOGARNACHO
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MAJALIWA AFUNGUKA UBORA 
SOKA JUU, AHIMIZA MAZOEZI
Na Somoe Ng’itu

W
AKATI Waziri 
Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, akihimiza 
wananchi kushiri-

ki kufanya  mazoezi mbalim-
bali kwa lengo la kuimarisha 
afya zao, amesema kwa sasa 
Tanzania imepanda kwa ubo-
ra katika mchezo wa soka.

Timu ya Soka ya Taifa (Tai-
fa Stars), imefuzu kwa mara 
nyingine kushiriki Fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON), ambazo zitafanyika 
baadaye mwaka huu nchini, 
Morocco, ikiwa imepangwa 
Kundi C pamoja na Tunisia, 

Nigeria na Uganda.
Waziri Mkuu, Majali-

wa alisema hayo jana
 jijini, Dodoma ka-

tika Bunge Bonanza,
 ambalo lilishirikisha

 mashabiki wa Simba,
 Yanga, wabunge

 na viongozi kutoka
 taasisi mbalimbali.

Alimpongeza Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia kwa kuanzi-
sha wazo hilo la kuandaa bo-
nanza kwa sababu linasaidia 
kuongeza hamasa ya kushiriki 
katika michezo kwa viongozi 
na wadau.

Alisema bonanza ni chanzo 

kimojawapo cha kuibua vipaji 
mbalimbali vya wachezaji na 
mkakati huo umeenda mbali 
kwa nchi kupata mafanikio 
makubwa.

“Huu ni utamaduni 
uliobuniwa na Spika wetu, Dk. 
Tulia pamoja na katibu wetu, 
inapanua wigo wa kuhamasi-
sha urafiki, huu ni mkakati am-
bao leo hii nchi yetu inaende-
lea, wote ni mashabiki, kwa 
upande wa soka tumeenda 
mbali sana,” alisema Majaliwa.

Aliongeza michezo sio tu 
inaleta furaha, pia inaongeza 
urafiki na watu wanapata na-
fasi ya kuonyesha vipaji  vyao.

“Leo ( jana), tumeanza kwa 

kutembea kilomita tatu, lakini 
pia sasa hivi tumeona riadha 
imechezwa, kuna mpira wa 
kikapu, wavu, netiboli itache-
zwa, pia tumeona power Chila 
akivutana na watu 50,” Majali-
wa alisema.

Alitaja baadhi ya michezo 
mingine ambayo ilitarajiwa 
kuchezwa katika bonanza hilo 
ni pamoja na mbio za magu-
nia, kukimbia na mayai pamo-
ja na kuvuta kamba.

Kwa upande wa soka, 
mashabiki wa Simba walipata 
ushindi wa mabao 4-1 dhidi ya 
watani zao, Yanga katika me-
chi iliyochezwa mapema jana 
asubuhi.

Polisi, Yellow 
Jacket hapatoshi 
Februari 8

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (katikati), akiwa na Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (kushoto), katika mbio za kilo-
mita tatu kwenye Tamasha la Bunge Bonanza lililofanyika jijini, Dodoma jana. PICHA: MTANDAO

Na Onesmo Kapinga

TIMU ya kikapu ya Polisi inataku-
tana na  Yellow Jacket katika mch-
ezo wa robo fainali ya Ligi Daraja 
la Kwanza Mkoa wa Dar es Salaam 
itakayochezwa Februari 8, mwaka 
huu kwenye Uwanja a Bandari hapa, 
jijini.

Polisi itaingia uwanjani ikihitaji 
ushindi baada ya kuongoza katika 
mzunguko wa kwanza wa ligi hiyo 
kutokana na kufikisha pointi 34, 
ikiwa imecheza michezo 17.

Wapinzani wao Yellow Jacket wao 
wanahitaji kusahihisha makosa kwa 
kupata ushindi ili wasonge mbele 
hatua inayofuata baada ya kukaa 
katika nafasi ya nane kwenye msi-
mamo ikiwa na pointi 27 kibindoni.

Katika mfululizo wa ligi hiyo, 
Stein Warriors iliyoshika nafasi ya 
pili ikiwa na pointi 32, yenyewe 
itamenyana na Kigamboni Heroes 
yenye pointi 27.

Mechi nyingine ya hatua ya 
robo fainali itawakutanisha Kur-
asini Heat dhidi ya Mbezi Beach 
huku Chang’ombe Warriors yenye 
pointi 29 ikijipanga kukutana na 
Mlimani B.C. Bingwa wa ligi hiyo 
ataiwakilisha Dar es Salaam katika 
mashindano ya taifa yatakayofanyi-
ka baadaye mwaka huu.

Sare yaikera Uhamiaji Ligi Zanzibar
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

BAADA ya kutoka suluhu 
na Malindi, Kocha Mkuu wa 
Uhamiaji, Abdulsalehe Ab-
dallah, amesema imewapun-
guza kasi katika mbio za ub-
ingwa wa Ligi Kuu Zanzibar. 

Katika mechi ya mzun-
guko wa kwanza ya ligi hiyo, 
Uhamiaji iliichapa Malindi 
mabao 3-0.

Abdulsalehe alisema alijua 
mechi hiyo itakuwa ngumu 

kwa sabau ya uhitaji wa ku-
pata pointi ulivyokuwa kwa 
pande zote mbili.

Kocha huyo alisema kila 
timu ilifanya maandalizi ma-
zuri na makubwa kutokana 
na mapumziko marefu wali-
yoyapata na walitarajia ku-
kutana na ushindani katika 
mchezo huo.

“Tulicheza vizuri, ingawa 
mchezo wenyewe ulikuwa 
na ‘tension’ kubwa kuanzia 
kwa wachezaji, mashabiki na 

hata viongozi, huu ni mch-
ezo wa kwanza kwa mzun-
guko huu hivyo kila mmoja 
mpango wake ni kupata 
pointi tatu,” alisema Abdu-
salehe.

Kocha Msaidizi wa Ma-
lindi, Suleiman Mohamed, 
alisema pointi moja waliyo-
pata ni kubwa kwao kuto-
kana na matokeo waliyopata 
walipokutana katika mzun-
guko wa kwanza msimu huu.

“Wachezaji waliingia 

uwanjani kwa lengo la kuon-
doka na alama tatu, lakini 
mipango yetu ilifanana, na 
hata kuzidiana mbinu mpa-
ka kupata matokeo haya ya 
sare,” alisema Suleiman.

Wakati huo huo, mechi 
nyingine ya ligi hiyo iliyo-
tarajiwa kuchezwa mapema 
jana mchana kati ya KMKM 
SC dhidi ya Inter Zanzibar 
haikufanyika kutokana na 
Inter Zanzibar FC kuchelewa 
kufika uwanjani.

Zimamoto 
yatamba 
ikiwaalika 
Mlandege
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KOCHA Mkuu wa Zimamoto, Mo-
hamed Hilali, amesema amejiandaa 
kuendeleza  historia yake ya kui-
funga Mlandege FC kama alivyo-
fanya katika mchezo wa mzunguko 
wa kwanza wa Ligi Kuu Zanzibar.

Zimamoto itaikaribisha Mlandege 
leo katika mechi ya Ligi Kuu Zanzi-
bar itakayochezwa kwenye Uwanja 
wa Cairo ulioko eneo la Kiwengwa 
Kisiwani. Hilali alisema anafahamu 
wapinzani wake watajiandaa ku-
pambana na kutorudia makosa ili 
kuepuka kichapo.

“Mpango wetu mkubwa ni kuen-
delea kuwanyanyasa matajiri hawa 
Mlandege FC, tunaamini ndani ya 
dakika 90 tutacheza kwa utulivu 
na hatutakuwa tayari kuingia ka-
tika mtego wao, nitawakumbusha 
wachezaji wangu kuongeza uma-
kini hasa tunapokuwa tunasham-
buliwa na pale tukiwa tunamiliki 
mipira,” alisema kocha huyo.

Aliongeza amekiandaa kikosi 
chake vizuri  kwa kuyafanyia 
kazi mapungufu yote aliyoyaona 
katika mzunguko wa kwanza ili 
kuwa imara tayari na mapambano 
wakati wa lala salama.



GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Jumapili Februari 2, 2025

Na Adam Fungamwango

M
ABINGWA watetezi, 
Yanga wamekaa 
kileleni baada ya ku-
waangamiza Kagera 

Sugar mabao 4-0 katika mch-
ezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
uliochezwa kwenye Uwanja wa 
KMC Complex, Dar es Salaam 
jana.

Ulikuwa ni ushindi
 wa sita mfululizo kwa

 Yanga tangu ilipo-
poteza kwa kufungwa

 mabao 3-1 dhidi ya 
Tabora United, No-

vemba 7, mwaka jana,
 pia ikiwa chini ya Ko-
cha Mkuu, Mjerumani,

 Sead Ramovic.
Ushindi huo unaifanya Yan-

ga kufikia pointi 42 baada ya 
kucheza michezo 16, ikishinda 
mechi 14, ikipoteza miwili, 
huku ikiendelea kuwa timu pe-
kee ambayo haijapata sare yoy-
ote mpaka sasa msimu huu.

Hata hivyo, kuendelea ku-
jidai kileleni kwa Yanga kuta-
tokana na matokeo ya mchezo 
wa leo, kati ya Simba itakay-
oshuka ugenini kwenye Uwanja 

Guardiola amtaka Rodri asijilazimishe UKURASA  22

Somoe Ng’itu na Adam Fungam-

wango

KUCHEZA kimkakati ili kupata 
ushindi ndio jambo muhimu 
kwa Simba kuelekea mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya 
wenyeji Tabora United itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja 
wa Ali Hassan Mwinyi mkoani, 
Tabora.

Kocha Mkuu wa Simba, Fadlu 
Davids, alisema jana wameji-
panga kuikabili Tabora United 
‘kimkakati’, kwa sababu wana-
fahamu ni timu nzuri na iliyoi-
marika zaidi kwa sasa.

Fadlu alisema wamejiandaa 
kucheza kwenye uwanja am-
bao ana wasiwasi  hautafanya 
wawe na uhuru wa kumiliki vy-
ema mpira kwa kiasi kikubwa.

Kocha huyo alisema kikosi 
chake kipo tayari kukabiliana 
na kila aina ya ushindani katika 
mchezo huo kwa sababu wako 
imara kwa ajili ya mashindano 
ya kimataifa ya Kombe la 
Shirikisho Afrika pamoja na 
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara kwa ujumla na 
si kwa ajili ya Tabora United 
pekee.

 “Kwanza kabisa tulikuwa 
tunajiandaa kwa ajili ya mechi 
za Kombe la Shirikisho na 
mzunguko wa pili wa Ligi 
Kuu na wala siyo kwa ajili ya 
Tabora United, lakini pamoja 
na hayo tunaiheshimu sana, ina 
wachezaji wazuri, ila tutak-
wenda kucheza kama tunacheza 
na timu nyingine, lakini uwanja 
nao unaweza kutuamulia mfu-
mo ambao tutatakiwa kucheza, 
najua hauwezi kutupa uhuru 
sana kama inavyokuwa Benja-
min Mkapa au KMC Complex,” 
alisema Fadlu.

Aliongeza kutokana na hilo 
mechi hiyo itachezwa kimkakati 
zaidi, huku akiwa ameshajua 
maeneo hatari ya wapinzani 
wao yanapotokea.

Kocha Mkuu wa Tabora Unit-
ed, Anicet Kiazayidi, alisema 
tayari maandalizi ya mchezo 
huo yamekamilika na wachezaji 
wake wapo fiti, anachosubiri ni 
dakika 90.

Simba, Tabora 
Utd mwisho 
wa tambo

Mshambuliaji wa Yanga, Clement Mzize (kulia), akijipanga kupiga shuti huku akikabwa na beki wa kati wa Kagera 
Sugar, Samuel Onditi, katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es 
Salaam jana. Yanga ilipata ushindi wa mabao 4-0. PICHA: YANGA SC

    ‘Yaibugiza’ Kagera Sugar 4-0, Mzize...
wa Ali Hassan Mwinyi, Tabora 
kuvaana na wenyeji, Tabora 
United.

Iwapo Simba itashinda, Yan-
ga itashuka tena kwenye nafasi 
yake ya pili, lakini itaendelea 
kutamba kileleni kama Wekun-
du wa Msimbazi, wenye pointi 
40, watapoteza au kutoka sare.

Katika mchezo huo, sham-
bulizi la kwanza lilianza dakika 
ya pili ya mchezo, Yanga iki-
ingia ndani ya eneo la wapin-
zani wao kwa mpira uliporwa 
na Mudathir Yahaya kutoka 
kwa mabeki wa Kagera Sugar, 
akaupeleka kwa Stephane Aziz 
Ki, ambaye shuti lake lilione-
kana linajaa ndani ya nyavu na 
mashabiki kunyanyuka, lakini 
lilitoka juu kidogo ya lango.

Shambulizi lingine la hatari 
lilifanywa na Yanga dakika ya 
15, wakati Aziz Ki, alipowatoka 
mabeki wa Kagera Sugar, akam-
megea, Clement Mzize ambaye 
shuti lake lilitoka pembeni ki-
dogo ya lango.

Mabeki wa Kagera Sugar 
wakijitahidi sana kuzima 
mashambulizi ya Yanga upande 

wa kushoto kutoka kwa Shad-
rack Boka.

Akishirikiana na beki wake 
wa kati, Abdallah Mfuko, wali-
fanya kazi ya ziada na kama si 
uzembe wa baadhi ya wenzao, 
mechi hiyo ingeenda suluhu 
mapumziko. Hata hivyo kazi 
hiyo ilifanikiwa kipindi cha 
kwanza tu.

Mzize aliwanyanyua 
mashabiki wa Yanga dakika 
ya 31, waliokuwa wamekaa 
muda wote wakiwa hawaelewi, 
alipopachika bao la kwanza 
lililotokana na makosa ya ma-
beki wa Kagera Sugar ambao 
walianza  mpira kizembe am-
bao ulinaswa, ukapelekwa 
kwa Aziz Ki, ambaye hakuwa 
mchoyo, anamwekea mfungaji 
huyo aliyekuwa katika nafasi 
nzuri ya kupachika bao.

Lilikuwa ni bao la saba kwa 
Mzize msimu huu, lakini wak-
ishuhudia Aziz Ki, akikosa pen-
alti dakika ya 35, kufuatia kipa 
wa Kagera Sugar, Ramadhani 
Chalamanda, kuipangua na uli-
potua katika mguu wa kulia wa 
Israel Mwenda, alipiga nje.

Penalti hiyo ilitolewa na 
mwamuzi, Nassor Mwinchui, 
baada ya Hijja Shamte, kum-
wangusha Mudathir Yahya, 
ndani ya eneo la hatari.

Kipindi cha pili ndipo dha-
hama ilipowaangukia Kagera 
Sugar, Mudathir alipachika 
mpira wavuni dakika ya 59, 
kufuatia kuunganisha vyema 
krosi ya Prince Dube huku Pa-
come akifunga bao la tatu daki-
ka ya 77, baada ya mwamuzi, 
Nassor Mwinchui, kutoa penalti 
nyingine, pale, Maxi Nzengeli 
alipoangushwa ndani ya eneo 
la hatari.

Kennedy Musonda alifunga 
bao la nne dakika tano kabla 
ya mchezo kumalizika akiun-
ganisha krosi kutoka wingi ya 
kulia, iliyotokana na kona fupi 
ambayo iligongwa na wachezaji 
kadhaa kabla ya kumiminwa 
langoni, mfungaji akitumia tena 
makosa ya walinzi wa Kagera 
Sugar na Chalamanda kutege-
ana kuondoa hatari hiyo.

Kagera Sugar yenye pointi 11 
inaendelea kubakia nafasi ya 15 
ya msimamo wa Ligi Kuu.

Yanga yapaa kileleni 
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