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Mawaziri wakiweka shada 
la maua kwenye kaburi 
la aliyekuwa Katibu 
Mkuu Kiongozi, Balozi 
John Kijazi, baada ya 
mazishi kwenye  makaburi 
ya Kanisa Katoliki la 
Mtakatifu Augustino, eneo 
la Manundu, wilayani 
Korogwe, mkoani Tanga 
jana. Kutoka (kushoto) ni 
Waziri wa Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto Dk. Dorothy 
Gwajima, Waziri wa Maji 
Juma Aweso, Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano 
na Mazingira) Ummy 
Mwalimu, Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Tekinolojia 
Prof.  Joyce Ndalichako 
na Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Sera, 
Bunge, Kazi Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu) Jenista 
Mhagama. PICHA: OWM  

Hofu ya njaa yaibuka nzige kuvamia mazao 

Aagiza zivaliwe kujikinga na maradhi, ataka 
watu kufuata masharti ya afya … Endelea uk. 2

Majaliwa: Serikali
haijazuia barakoa
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Majaliwa asema serikali 
haijazuia kuvaa barakoa 

Na Mwandishi Wetu 

KATIBU Mkuu wa zamani wa 
Wizara ya Fedha na Mipango, Dk. 
Servecius Likwelile, amefariki 
dunia. 

Taarifa iliyotolewa jana na mke 
wake, Vicky Kamata, ilithibitisha 
kifo cha kiongozi na mwana-
taaluma huyo kwamba alikutwa 
na mauti akiwa nyumbani kwao, 
Mbweni, nje kidogo ya jiji la Dar 
es Salaam. 

Hata hivyo, Kamata hakueleza 
kama Dk. Likwelile (pichani) ali-
kuwa anaumwa au la. 

Dk. Likwelile alikuwa Katibu 
Mkuu Wizara ya Fedha kuanzia 
mwaka 2013 hadi Agosti 21, 2016 
Rais John Magufuli alipotangaza 
kutengua uteuzi wake na kwamba 
angepangiwa kazi nyingine. Nafasi 
yake ilichukuliwa na James Dotto. 

Likwelile ambaye kabla ya 
kutumika katika nafasi mbalim-
bali serikalini, alikuwa Mhadhiri 
Mwandamizi Idara ya Uchumi ya 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
hadi mwaka 2001 alipoteuliwa 
kuwa Mkurugenzi wa Kuondoa 
Umaskini katika Ofisi ya Makamu 
wa Rais. 

Baada ya hapo, aliteuliwa kuwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
katika Ofisi ya Rais. 

Kutokana na utendaji kazi wake 
mzuri, Rais wa Awamu ya Nne, Dk. 
Jakaya Kikwete, alimteua kuwa 
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Fedha (wakati huo) mwaka 2011 
kabla ya kumpandisha na kuwa 
Katibu Mkuu. 

              

Mwone-
kano wa 
kituo 
kikuu cha 
mabasi ya 
mikoani na 
nchi jirani 
cha Mbezi 
Mwisho, 
jijini Dar 
es Salaam, 
baada ya 
kuwekwa 
maandishi 
ya kuki-
tambuli-
sha. PICHA:  
MIRAJI 
MSALA 

Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, amesema 
serikali haijakataza uvaaji wa barakoa na ku-
sisitiza zivaliwe katika shughuli za kutoa hudu-
ma kwa watu walio ndani ya umbali wa chini ya 
mita moja.

Majaliwa aliyasema hayo jana katika misa ya 
kuaga mwili wa aliyekuwa  Katibu Mkuu Kion-
gozi, Balozi John Kijazi, iliyofanyika Korogwe 
mkoani Tanga kabla ya maziko yaliyofanyika 
siku hiyo.

“Nimeona leo (jana) tabia ambayo tuliizun-
gumza hata mwaka jana. Watu  wana tabia 
ya kunawa, wananawa kwa kutumia kitakasa 
mikono (sanitizers), wengine wamevaa bara-
koa.

“Barakoa utaivaa pale ambako unajua shu-
ghuli zako siku hiyo zitakupelekea (zitakusaba-
bishia) kupata au kutoa huduma na wengine 
walioko ndani ya umbali wa chini ya mita moja 
ambako kunapunguza hatari ya kutema mate, 
unyevunyevu. Hapo  unaweza kuvaa hakuna 
aliyekataza, muhimu kila mmoja aende kwa ta-
hadhari,” alisema.

Majaliwa aliwasihi Watanzania wakati dunia 
ikiwa kwenye mahangaiko ya maambukizi ya 
maradhi mbalimbali, wawe watulivu na kwam-
ba serikali inawapenda.

“Tumejikita kuhakikisha tunafuatiliana 
kuona mwenendo wa magonjwa haya. Tuna  
magonjwa mengi, tuna malaria, UKIMWI, tuna 
shinikizo la damu, sukari, magonjwa chungu 
nzima. Wataalam wetu kwenye hospitali, 
maabara wanaendelea na uchunguzi na kujiki-

ta kutoa huduma. Rais ametusihi kipindi hiki, 
tuendelee kuzingatia masharti ya afya,” alisema.

Juzi, Rais John Magufuli aliwaomba Watan-
zania kuondoa hofu na kuwataka  viongozi wa 
dini kuongoza kufunga siku tatu na kuendelea 
na maombi.

“Ninawashukuru nimeshuhudia jana (juzi) 
swala za Ijumaa wameanza kutekeleza kwa 
kuzungumza na waumini kuliombea taifa. Hata  
leo (jana) Wasabato nimeona kwenye vyombo 
vya habari walioko kanisani wanaliombea taifa. 
Ninaomba  Baba Askofu nanyi muwe na maan-
dalizi ya kuliombea taifa kesho (leo),” alisema.

Majaliwa alisema wamesikia kwenye 
mitandao kila mmoja anasema lake na wale 
wenye simu zinazoonyesha taarifa wameona 
mataifa mbalimbali yakieleza hiyo ni vita ili-
yoanza kwa wakubwa na bado wanahangaika 
nayo.

“Mataifa madogo lazima tuwe makini. Ba-
hati nzuri tuna Rais makini sana na ameende-
lea kutuongoza vizuri ametusihi tuondoe hofu, 
muhimu ndani tunaendelea kupambana ku-
hakikisha usalama wa watu wetu unaendelea 
kuwapo.

“Barakoa mnazozivaa wakati huo tulisema 
ni bora tukajiridhisha zinatoka wapi. Bora  
ukatengeneza yako au iliyotengenezwa Tanza-
nia. Barakoa  ni nguo inayozuia mate yasitoke 
au ukapokea vitu vingine. Tumeona  hata kwe-
nye mitandao wakieleza hili na lile, lazima tuwe 
makini na tufuate masharti ya afya,” alisisitiza. 

KIJAZI AENZIWE
Majaliwa alisema wanalo jukumu kubwa 

la kumuenzi Kijazi hasa watumishi wa umma 

wameachiwa somo zuri kwa yale mema aliyoy-
atenda wakati wa utumishi wake.

“Kwa yote mema yaliyotamkwa na viongozi 
mbalimbali wakiwamo wa serikali, Bunge na 
viongozi wa dini, jukumu la kumuenzi ni letu 
sote hatuna namna ametuachia misingi imara,” 
alisema.

Majaliwa aliwashukuru viongozi wa dini kwa 
kazi kubwa wanayoifanya na kuwaeleza kuwa 
serikali inatambua mchango wao wanaoutoa 
kulifanya taifa kuwa tulivu na watu wake waen-
delee kushirikiana.

Naibu Spika wa Bunge, Tulia Ackson, aki-
zungumza kwa niaba ya Spika wa Bunge, Job 
Ndugai, alitoa pole kwa familia na ndugu na 
kueleza kuwa Balozi Kijazi si tu ametoa mchan-
go kwa serikali na Bunge bali pia kwa kanisa.

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi, Jenerali Ve-
nance Mabeyo, alisema wakuu wa vyombo vya 
ulinzi na usalama walikuwa karibu na Balozi 
Kijazi ambaye pia alikuwa Katibu wa Baraza la 
Usalama na wao ni wajumbe.

“Kabla ya kwenda kujadiliwa kwenye Baraza 
la Usalama, ilikuwa lazima zichambuliwe na 
sekretarieti ambayo yeye alikuwa mwenyekiti 
wetu. Tulikuwa  karibu sana katika kuratibu 
masuala yote ya usalama wa nchi na alikuwa 
mahiri akiongoza kwa upole, unyenyekevu, wel-
edi mkubwa na tulinufaika kwa kuishi kwake 
duniani,” alisema Jenerali Mabeyo kwa niaba ya 
wakuu wa vyombo vya usalama. 

Alisema ameibua utashi wa namna gani na 
wao wataishi kwa weledi na kutaka waliobaki 
watafakari wanaishi au wanakuwepo duniani.

Diwani aangua kilio kutaka Zahanati kijijini

Dk. Likwelile 
afariki dunia

Na Stevie Chindiye, Tunduru

DIWANI wa Viti Maalum Tarafa ya Mate-
manga katika Halmashauri ya Wilaya ya Tun-
duru, Sharifa Nico, juzi aliangua kilio wakati 
akiomba halmashauri kukamilisha ujenzi 
wa zahanati ya kijiji cha Mtangashari, kata ya 
Ligunga, ili kuwarahisishia upatikanaji wa hu-
duma za afya.

Akizungumza kwa uchungu, diwani huyo 
alisema ni kipindi chake cha tatu kuingia ka-
tika Baraza la Madiwani na amewasilisha kilio 
cha wananchi hao kwa muda mrefu bila ma-
fanikio.

Nico alisema wananchi walijitolea kufyatua 
matofali  zaidi ya mara tatu na yaliyatumia ku-
jenga majengo ambayo yalibomoka na mato-
fali mengine zingine kuota vichuguu.

Kutokana na hali hiyo, diwani huyo ali-
waomba watendaji wa halmashauri hiyo 

kutembelea eneo hilo ili kuangalia uwezekano 
wa kukamilisha ujenzi wake ili nguvu za wa-
nachi zisipotee bure.

“Kila mwaka wa uchaguzi tumekuwa tukia-
hidi kwa wananchi wa kijiji hicho kuwa zahan-
ati hiyo tutaikamilisha na mara kadhaa imewa-
hi kupangiwa fedha na baadaye kubadilishiwa 
matumizi,” alisema huku akitokwa na macho-
zi.

Aidha, madiwani wengine waliwalalamikia 
wataalamu wa halmashauri hiyo kwa kubadili-
sha na kutopeleka fedha za miradi ambayo 
hupitishwa katika kipindi cha zaidi ya miaka 
mitano.

Mmoja wa madiwani hao, Nakoko Bazil, wa 
kata ya Mindu, alidai kuondolewa Sh. milioni 
95 zilizokuwa zimepangwa kwa ajili ya ujenzi 
wa vyoo, nyumba ya mwalimu na jengo la uta-
wala katika shule ya sekondari ya kata hiyo.

Naye Diwani wa Mbesa, Daniel Mlanda, ali-
lalamikia utaratibu wa wataalamu kubadilisha 

majina ya shule 11 zilizopangiwa kupelekewa 
miradi ya ujenzi wa matundu ya vyoo wa zaidi 
ya Sh. milioni 200.

 Diwani wa Tinginya, Aliasa Mshamu, alidai 
Sh. milioni 30 zilizopangwa kujengewa ghala la 
kuhifadhia mazao ziliondolewa huku Diwani 
wa Ngapa, Said Pindu, akilalamikia kutopatiwa 
mradi yoyote mbali na eneo lake kuchimbwa 
madini kwa miaka mingi.

Naye Diwani wa Viti Maalumu wa Tarafa 
Nampungu, Rehema Nyoni, alilalamika hal-
mashauri kuondoa Sh. milioni 15 zilizo kuwa 
zimepangwa kuboresha bwawa la kijiji cha 
Kidodoma.

Akijibu kwa   nyakati tofauti kwa niaba ya 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya hiyo, Ofisa Mipango alisema kuwa mi-
radi mingi imekwama kutokana na uwezo 
mdogo wa kifedha wa halmashauri hiyo.

Awali, akichangia hajo hiyo, Mbunge wa 
Tunduru Kusini, Daimu Mpakate, aliwataka 

madiwani kushirikiana na watendaji wao ka-
tika maeneo yao kuainisha vyanzo vipya vya 
mapato na kuhakikisha kuwa fedha zinaku-
sanywa.

Akitoa salamu za serikali, Mkuu wa Wilaya 
ya Tunduru, Julius Mtatiro, alimtaka Mkuru-
genzi Mtendaji kufanya mapitio na uhakiki 
wa leseni za wafanyabiashara na kuona kama 
zinazotumika ndizo walizoombea kufanyia bi-
ashara husika.

Mtatiro alisema ili kudhibiti hali hiyo, anata-
rajia kuendesha oparesheni kuanzia Machi 15, 
mwaka huu.

Pia Mtatiro aliwataka maofisa mapato kusi-
mamia na kufanya ukaguzi kwa wafanyabi-
ashara kama wanatoa stababadhi kwa wajeta 
wao baada ya kununua bidhaa kutoka kwenye 
maduka yao na kuchukua hatua kwa wafanya-
biashara ambao watabainika kutotoa stakaba-
dhi sahihi kwa wateja wao. 



Jumapili Februari 21, 2021 3

Habari kitaifa

Nzige waleta hofu kwa 
wananchi Longido

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Godwin Gondwe, akizungumza wakati wa maadhimishoya Siku 
ya Mwanzilishi wa Skauti Duniani, katika Uwanja wa Uhuru, jijini Dar es Salaam jana. Kushoto 
ni Kamishna Mkuu Skauti Tanzania, Grace Kado nakulia ni Mwenyekiti wa Bodi ya Skauti ya 
Mkoa wa Dar es Salaam, Abdull Abibi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Salome Kitomari

MAMLAKA ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), imesema 
ifikapo Julai mosi, laini zote 
zitakazotolewa zitakuwa na 
neno la siri ambalo mteja 
atatakiwa kulibadilisha ili 
kutumia laini mpya yenye 
usalama.

  Kwa mujibu wa ujumbe 
uliosambazwa jana kwenye 
simu za wateja mbalim-
bali ambao ulithibitishwa 
na Mkuu wa kitengo cha 

Mawasiliano Serikalini wa 
TCRA, Semu Mwakyanjala, 
utaratibu huo utalinda wa-
teja.

  Alisema utaratibu huo 
una lengo la kuwalinda wa-
nanchi kwenye matumizi ya 
mawasiliano.

  “Laini inapopotea ika-
chukuliwa na mwingine 
anaitumia vibaya lakini kwa 
kuwa na neno la siri, itam-
linda mtumiaji na kuon-
dokana na utumiaji usio 
salama,”alisema. 

Mwakyanjala alisema uta-
ratibu huo ni kwa mujibu 
wa sheria ya Kielektroniki na 
Posta ya mwaka 2010 na ka-
nuni zake za 2018.

  “Tunataka matumizi 
bora ya mifumo ya simu si 
kwa ajili ya kuongea bali 
kama benki, hivyo usalama 
ni muhimu kwa ajili ya ku-
walinda watumiaji, watu wa-
tumie simu kwa biashara na 
maendeleo kuliko kufanya 
uhalifu,”alisema.

 

Laini za simu kuwa na neno la siri 

Na Zanura Mollel, LONGIDO

 MAKUNDI ya Nzige yaliyovamia vijiji vili-
vyopo Kata ya Kimokouwa katika Wilaya ya 
Longido mkoani Arusha, yameanza kuleta 
hofu ya baa la njaa na kusababisha hasara 
kwa wakulima waliopanda mazao ya chakula 
na biashara karibu na mpaka wa Namanga.

 Jana, Mkuu wa Wilaya ya Longido, Frank 
Mwaisumbe, alithibitisha kuwapo kwa 
makundi Nzige kuhama vijiji kwa vijiji kuele-
kea mpakani na wilaya ya Siha mkoani Kili-
manjaro.

 “Nzige walionekana kwa mara ya kwanza 
juzi jioni katika mpaka wa Namanga unaoz-
itenganisha nchi za Kenya na Tanzania, wame-
shaingia Kijiji cha Eworendeke na Kimokou-
wa vilivyopo Kata ya Kimokouwa, Wilaya yetu 
ya Longido,” alisema na kuongeza:

 “Wameshaanza kula majani na matawi ya 
miti, lakini kuvamia maeneo ya kilimo bado 
sijapata taarifa za uharibifu isipokuwa wakuli-
ma wengi wa Wilaya yetu wapo ukanda wa 
West Kilimanjaro (Siha),”alibainisha.

  “Kwa sasa wameingia eneo la wany-
amapori , tumeshawasiliana na wataalamu 
wa Wizara ya Kilimo nao wamesema wa-
nawasiliana na wataalamu wao wa Kanda 
ya Kaskazini. Hivyo muda si mfupi tutapata 
msaada.” 

 Akizungumzia uvamizi wa Nzige hao, Di-
wani wa Kata ya Kimokouwa, Solomon Kool, 
alisema hivi sasa pia jamii za wafugaji nazo 
zinahofia kupotea kwa maeneo ya malisho 
kutokana na kundi la nzige hao. 

“Nzige hawa walitokea eneo la Orkong’u 

upande wa mpaka wa Kenya kuingia Tanza-
nia. Wamegawanyika katika makundi mawili, 
kuna kundi lililoelekea upande wa Sinya, 
Tarafa ya Enduiment na lingine ndiyo hili 
lilikobaki hapa Kitongoji cha Sikarida “ ali-
fafanua Kool. 

Kwa mujibu wa Kool, kundi kubwa la nzige 
lilivamia Kijiji cha Eworendeke na kushambu-
lia zaidi ya hekari 40 za malisho ya mifugo. 

Alisema wakazi wa kata hiyo asilimia 95 
wanajishughulisha na ufugaji na uhifadhi 
huku asilimia tano akijishughulisha na kilimo 
cha mahindi, magharage, nyanya na vitungu. 

Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji cha 
Eworendeke, Lomayan Ole Sambau, alisema 
ameshafanya mawasiliano na vijiji vinavyo-
pakana na kitongoji hicho ili nzige hao wan-
apooneka watoe taarifa na kupata msaada wa 
kudhibitiwa. 

“Hawa Nzige wana safiri umbali mrefu zaidi 
ya kilomita 70, hivyo tumewaeleza watu wa 
Kimwati na Sinoniki, Tarafa ya Engarenaibor 
wakiwaona watoe taarifa,” alidai Ole Sambau.

  Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Dk. 
Gerald Kusaya alipotafutwa kutoa ufafanuzi 
kuhusu uvamizi hao nzige hao alisema: 

 “Lipo kundi la wadudu aina ya Nzige zaidi 
ya Milioni 50 walioingia nchini kupitia Wilaya 
ya Mwanga mkoani Kilimanjaro na baadaye 
kuelekea baadhi ya maeneo ya vijiji vya 
Wilaya ya Same na Simanjiro, mkoani Man-
yara.

Aidha, Dk. Kusaya alisema Nzige hao wali-
ingia nchini kupitia kijiji jirani cha Karam-
bandea kilichopo jirani na mbuga ya wany-
amapori ya Tsavo, Kenya.
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Mkutano mkubwa 
madini kuanza Dar 

Na Joseph Mwendapole

MAKAMU wa Rais, Samia 
Suluhu Hassan, leo anataraji-
wa kufungua mkutano mkub-
wa wa kimataifa wa sekta ya 
madini utakaoambatana na 
maonyesho ya bidhaa za ma-
dini jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Waziri wa 
Madini, Dotto Biteko, alisema 
nchi tisa zimethibitisha kush-
iriki mkutano huo utakao-
fanyika kwenye Ukumbi wa 
Kimataifa wa Mikutano wa 
Julius Nyerere ( JNICC).

Alisema lengo la mkutano 
huo ni kuhamasisha Watan-
zania wengi zaidi kuingia kwe-
nye sekta ya madini na kupata 
maoni ya namna ya kubore-
sha sekta hiyo.

Biteko alisema serikali im-
eaandaa mkutano huo kwa 
lengo la kujua changamoto 
mbalimbali zinazowakabili 
wafanyabiashara wa kwenye 
sekta ya madini na kuzitafutia 
majibu.

Alisema mkutano huo 
wa siku tatu unafuatia ule 
uliofanyika baina ya Rais John 
Magufuli na wafanyabiasha-
ra hao ambapo Rais alitoa 
maelekezo kadhaa ya kubore-
sha sekta hiyo.

Sekta  hiyo, alisema  kwa 
asililimia kubwa inafanywa 
na watu binafsi na serikali ni 
msimamizi tu hivyo imeona 
umuhimu wa kukaa meza 
moja na kujadili namna ya ku-
songa mbele.

“Tunataka kupata maoni ya 
wafanyabiashara wa sekta bi-
nafsi kwa sababu kama mna-
vyojua sekta hii inamilikiwa 
kwa asilimia kubwa na watu 
binafsi, tunataka watuambie 
changamoto tuzitatua twende 
mbele,” alisema.

Biteko alisema Tanzania 
imekuwa ikialikwa kwenye 
nchi mbalimbali kwenye mi-
kutano ya kujadili namna ya 
kuboresha sekta ya madini 
lakini safari hii imeona iandae 
na kuzialika nchi hizo.

Alisema pembeni ya mku-
tano huo kutakuwa na mao-
nyesho mbalimbali ya madini 
ambapo wachimbaji na kam-
puni za madini watakuwa 
wakielimisha wananchi kuhu-
su sekta hiyo.

Biteko alisema mkutano 
huo ni muhimu kwani utawa-
kutanisha wadau wa viwanda 
na wafanyabiashara wa madi-
ni na kubadilishana uzoefu na 
ujuzi wa huduma wanazotoa.

“Sekta hii ni pana kuna 
wenye viwanda, watoa hu-

duma za chakula, mitambo 
na huduma zingine ambao 
watashiriki mkutano huu 
hivyo tutautumia mkutano 
huu kuiambia dunia kwamba 
Tanzania ni sehemu sahihi ya 
kuwekeza hasa sekta ya ma-
dini,” alisema.

Biteko alisema serikali im-
ejitahidi kuwadhibiti matapeli 
wa madini ambao kwa miaka 
mingi wamekuwa wakiwa-
sumbua wawekezaji wana-
okuja kuuza au kununua ma-
dini.

Waziri Biteko alisema kwe-
nye mkutano huo kutatolewa 
tuzo mbalimbali kwa wadau 
waliofanya vizuri zaidi kwe-
nye sekta hiyo ikiwemo wali-
pa kodi wazuri na kampuni 
ziliyofanya vizuri kwenye 
utoaji wa huduma kwa jamii.

Biteko alisema serikali 
imejitahidi kutatua baadhi 
ya changamoto zilizokuwa 
zikiwakabili wafanyabiashara 
wa madini kama vile kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT) 
na kodi zingine ambazo wali-
kuwa wakizilalamikia.

Alisema serikali imejitahidi 
pia kuweka mazingira mazuri 
ili madini yaongezewe tham-
ani hapa hapa nchini badala 
ya kusafirishwa nje ya nchi 
yakiwa ghafi.

LHRC yaingilia 
kati sakata 
la mwanafunzi 
aliyetoroshwa
 Na Thobias Mwanakatwe

 
KITUO cha Sheria na 

Haki za Binadamu (LHRC), 
kimeingilia sakata la mwa-
nafunzi wa kike wa Shule 
ya Sekondari Itope anaye-
daiwa kutoroshwa na 
mfanyabiashara  wa  Kyela 
mkoani Mbeya, ili hatua 
za kisheria zichukuliwe.

  Mfanyabiashara anay-
etuhumiwa kufanya tukio 
hilo Desemba 29, mwaka 
jana, lakini  hajakamatwa 
kwa takribani miezi miwili 
sasa licha ya tukio hilo kuri-
potiwa polisi na mzazi wa 
mwanafunzi huyo ambaye 
hajulikani aliko hadi sasa.

  Kutokana na hali hiyo, 
juzi LHRC ilituma wanashe-
ria wake kwenda wilayani 
Kyela ambako walizungumza 
na mzazi wa mwanafunzi na 
walimu wa shule anayosoma 
mwanafunzi huyo, ili baada 
ya hapo hatua za kisheria zi-
chukuliwe. 

Mkurugenzi Mtendaji wa 
LHRC, Anna Henga, akizun-
gumza na gazeti hili jana, 
alisema wakiwa wasimamizi 
wa sheria na haki za binad-
amu, wameona wasaidie 
kufuatilia suala hilo ili haki 
itendeke. 

“Tumetuma wanasheria 
wetu wafuatilie suala hili 
kwa kina na baada ya hapo 
tutaangalia namna ya kusaid-
ia  kuchukua hatua kisheria, 
“ alisema. 

Baba mzazi wa mwanafun-
zi huyo, Simon Mwasitu, 
alisema amefurahishwa na 
ujio wanasheria wa LHRC na 
kwamba sasa ana uhakika 
suala hilo haki inakwenda 
kutendeka.

  Alisema amekuwa na 
mawazo kila siku kwasababu 
ni takribani miezi miwili sasa 
hajui mtoto wake yuko wapi 
na kama yupo salama na 
kwamba kila mara ameku-
wa akienda kituo cha polisi 
Kyela mjini kuulizia kama 
mtuhumiwa amepatikana 
lakini hakuna mafanikio yoy-
ote.

 Mara ya kwanza tukio hilo 
liliporipotiwa polisi, mfanya-
biashara huyo alifunguliwa 
jalada namba KY4IR/07/2021 
katika kituo cha Polisi Kyela.

  Alisema mara ya kwanza 
alitoa taarifa kuwa mtoto 
wake alitoroshwa na mfanya-
biashara huyo tangu Desem-

ba 29, 2020 saa 1:30 usiku 
na kumpeleka kwenye moja 
ya hoteli za kitalii Matema 
Beach.

 Mwasitu alisema ilipofika 
Desemba 30, 2020, mfanya-
biashara huyo alimtuma rafi-
ki yake wa karibu (anamtaja 
jina) kwenda kuonana na 
wazazi wa mwanafunzi huyo. 

“Rafiki wa mfanyabiashara 
huyo alipokuja kwangu kun-
iona alinieleza kuwa am-
etumwa na mfanyabiashara 
huyo kwamba tusimtafute 
Mwanafunzi yuko naye na 
kwamba anaomba amuoe 
kabisa na yuko tayari kutoa 
hela atakayohitaji,” alisema. 

Mwasitu alisema wao 
kama wazazi walikataa ombi 
la mfanyabiashara huyo 
kutaka amuoa mtoto wao 
kinyume na sheria za nchi, 
badala yake walimweleza ali-
yetuma akamwambie kuwa 
amrejeshe nyumbani mwa-
nafunzi huyo na baada ya 
kurudi watampima hospitali 
kuona kama yuko salama na 
kama atakuwa salama hawa-
tahitaji kuendelea na mam-
bo ya kesi.

  Siku tisa baadaye wakati 
Jeshi la Polisi likiiendelea 
kumsaka mfanyabiashara 
huyo, mwanafunzi huyo 
alirejeshwa nyumba kwao 
kwa kupakizwa kwenye basi 
kutokea Dar es Salaam na 
mfanyabiashara huyo am-
bapo binti huyo alikwenda 
polisi kutoa maelezo polisi 
kuthibitisha kwamba aliku-
wa na mfanyabiashara huyo.

Baada ya kutoa mael-
ezo polisi alipelekwa katika 
Hospitali ya Wilaya ya Kyela 
kupimwa ambapo kulingana 
na maelezo ya baba Mzazi 
aliyoelezwa na daktari   il-
ithibitika kuwa mwanafunzi 
huyo alibakwa.

  Kutoroshwa kwa mwa-
nafunzi huyo kumewashtua 
na kuzua hofu kubwa kwa 
wananchi wa mji wa Kyela 
ambao wanahoji ni kwani-
ni mfanyabiashara huyo 
hakamatwi na anaendelea 
na matukio haya huku mi-
radi yake aliyoiwekeza Kyela 
ikiendelea kama kawaida.

  Walisema mfano ana 
ujenzi wa nyumba Kyela 
unaendelea kama kawaida 
na muda wote mafundi wake 
wanachapa kazi na simu 
zake za mkononi muda wote 
zinapatikana.

 

Mafundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), wakichimba 
mtaro kwa ajili ya kulaza bomba la inchi mbili na nne kwa umbali wa kilomita tatu, ili kupeleka 
huduma ya maji katika nyumba za watumishi wa Halmashauri ya Kigamboni, jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

 

Kutoroshwa kwa 
mwanafunzi huyo 
kumewashtua na 
kuzua hofu kubwa 
kwa wananchi 
wa mji wa Kyela 
ambao wanahoji 
ni kwanini mfan-
yabiashara huyo 
hakamatwi na 
anaendelea na 
matukio haya 
huku miradi yake 
aliyoiwekeza 
Kyela ikiendelea 
kama kawaida.
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RUWASA Ruvuma yadhamiria 
kumaliza kero ya maji vijijini

Na mwandishi Wetu, SONGEA

WAKALA wa Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA)  Mkoa wa Ruvuma, im-
ejipanga kuhakikisha matatizo ya huduma 
hiyo kwa wananchi wa mkoa huo yanaku-
wa historia ndani ya muda mfupi ujao. 

Meneja wa RUWASA Mkoa wa Ruvuma, 
Mhandisi Rebman Gansonga, alibainisha 
hayo juzi alipokuwa akielezea mipango ya 
kumaliza kero ya huduma na utekelezaji wa 
miradi ya maji na mwelekeo wa wakala ka-
tika utoaji huduma vijijini.

Mhandisi Ganshonga alisema hali ya 
upatikanaji huduma ya maji kwa kila Hal-
mashauri hadi Juni, 2019 ilikuwa ikipatikana 
kwa asilimia 61 ya watu katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Songea yenye watu 141,427 am-
bao ni watu 86,270.

Kwa sasa alisema halmashauri hiyo ina 
vituo vinavyotoa maji 951 kati ya hivyo vina-
vyofanya kazi ni vituo 590.

Kwa mujibu wa meneja huyo, katika Hal-
mashauri ya Manispaa ya Songea, RUWASA 
inahudumia wakazi 90,730 na kwamba 
watu wanaopata huduma ni 45,479 sawa 
na asilimia 50. Huku kukiwa na vituo vya 

kutolea maji ni 401 kati ya hivyo vituo vina-
vyofanya kazi ni 372.

“Katika Halmashauri ya Mbinga yenye 
watu 235,648, watu wanaopata maji ni 
123,648 sawa na asilimia 52.4 na idadi ya vi-
tuo vya kuchotea maji ni 375, vituo vinavyo-
fanya kazi ni 196,’’ alisema.

Meneja huyo pia alisema katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Namtumbo yenye 
wakazi   226,945, wanaopata huduma ya 
maji ni 147,515 sawa na asilimia 65. Alisema 
wilaya hiyo ina vituo  939 vya kuchotea maji 
huku vinavyofanya kazi vikiwa 484.

Alibainisha zaidi kuwa katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tunduru yenye 
wakazi 256,510, wanaopata huduma ya maji 
ni 164,166 (asilimia 64) na kwamba vime-
jengwa vituo vya kuchotea maji 954 wakati 
vinavyofanya kazi ni 714.

Kwa mujibu wa Meneja huyo, katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Nyasa yenye wakazi 
146,160, watu wanaopata huduma ya maji ni 
73,080 ambao ni asilimia 50.0 na kwamba 
vituo vya kuchotea maji ni 645 wakati vina-
vyofanya kazi ni 312.

“Katika Halmashauri ya Madaba yenye 
wakazi 53,883, watu wanaopata huduma ya 

maji ni 33,407 sawa na asilimia 62.0 na ina 
vituo vya kuchotea maji 419 huku vinavy-
otoa maji ni 267,” alisema.

Mhandisi Ganshonga alisema katika 
Halmashauri ya Mbinga Mji yenye wakazi 
68,338, watu wanaopata maji ni 32,500 
sawa na asilimia 47.7 na kwamba katika hal-
mashauri hiyo kuna vituo 305 vya kuchotea 
maji na  kati ya  hivyo vituo vinavyofanya 
kazi ni 130.

“Kwa ujumla katika mkoa wa Ruvuma, 
RUWASA inahudumia wakazi 1,219,642 na 
kati ya hao, wanaopata maji ni 704,065 
sawa na asilimia 57.9. jumla  ya vituo vya ku-
chotea maji ni 4,989 na vinavyofanya kazi ni 
3065’,” alibainisha.

Hata hivyo, alisema hali ya upatikanaji wa 
maji katika halmashauri zote nane mkoani 
Ruvuma hadi  Desemba, mwaka jana, iliku-
wa kwa wakazi 833,361 kati ya 1,344,397 ku-
pata maji sawa na asilimia 62.6. Pia alisema 
bajeti ya RUWASA Ruvuma katika kipindi 
cha  mwaka wa fedha 2020/21 imelenga 
kutekeleza miradi ya maji 77  katika Wilaya 
za Songea, Mbinga, Namtumbo, Tunduru 
na Nyasa na Sh.  17,095,079,568.15 zimeteng-
wa kwa ajili ya kazi hiyo.

Maagizo mazito waziri akigawa pikipikiWabunge walilia barabara 
kuepusha vifo vya wajawazito Majaliwa 

kubariki 
kilele cha 
Majimaji
Na Mwandishi Wetu

Waziri Mkuu, Kassmu Majaliwa, 
anatarajia kuwa mgeni rasmi  
katika Kilele cha Maadhimisho ya 
Kumbukizi ya Vita Vya Majimaji 
na Tamasha la Utalii wa Utama-
duni linalotarajiwa kufanyika 
Songea, Ruvuma kuanzia Februari 
25, mwaka huu. 

Mkurugenzi Mkuu wa Makum-
busho ya Taifa, Dk. Noel Lwoga, 
alisema jana jijini Dar es Salaam 
kuwa tamasha hilo lililoandaliwa 
na taasisi hiyo kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ru-
vuma, Baraza la Mila na Desturi 
la Mkoa wa Ruvuma na Jeshi la 
Wananchi wa Tanzania. 

Alisema tamasha hilo  litazin-
duliwa rasmi na Waziri wa Mali-
asili na Utalii, Mhe. Dkt. Damas 
Ndumbaro na kwamba kilele ni 
Februari 27 na kwamba wageni 
mbalimbali kutoka Malawi na 
Zambia wanatarajiwa kuhudhuria.

Dk.  Lwoga alisema malengo ya 
maadhimisho hayo ambayo hu-
fanyika kila mwaka, ni kuwakum-
buka mashujaa waliopigana vita 
vya Majimaji na kufa wakitetea 
maslahi mapana ya taifa waki-
wamo mashujaa 67 walionyongwa 
na wakoloni mjini Songea Feb-
ruari 27, 1906 na kuzikwa katika 
makaburi Makumbusho ya Maji-
maji. 

“Tamasha linalenga katika kutoa 
fursa kwa wananchi wa Tanzania 
kuenzi, kutunza na kuendeleza 
urithi wa utamaduni na wa asili 
kwa ajili ya kizazi cha sasa na 
vijavyo,” alisema Dk. Lwoga. 

Tamasha hilo linalenga katika 
kuthamini mchango wa wazee na 
viongozi waliotangulia akiwamo 
marehemu Dk. Lawrence Gama, 
katika kuleta maendeleo ya mkoa 
wa Ruvuma na ukanda wa Nyanda 
za Juu Kusini kwa ujumla.

Dk. Lwoga aliongeza kuwa 
maadhimisho haya ni moja ya 
mikakati ya serikali ya kutangaza 
na kukuza utalii wa malikale na 
utamaduni kwa kutumia matama-
sha.

Amesema ili kuenzi wazee 
hao, kaulimbiu ya maadhimisho 
mwaka huu ni “Maisha ya Wazee 
Wetu, Fahari Yetu.

Aidha, Dk. Lwoga alisema 
maadhimisho hayo yataambatana 
na programu mbalimbali kiel-
imu shuleni na maeneo ya wazi 
pamoja na maonyesho ya waja-
siriamali na taasisi mbalimbali za 
serikali na binafsi zenye lengo la 
kuelimisha jamii kuhusu histo-
ria ya Tanzania na kuhamasisha 
jamii kutumia na kurithisha urithi 
kwa faida ya kizazi cha sasa na 
kijacho. 

Na Alphonce  Kabilondo, Geita

 UBOVU wa miundombinu ya barabara 
kwenye baadhi ya maeneo ya Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mbogwe na Bukombe 
mkoani Geita, zimeelezwa kuchangia vifo 
vya kinamama wajawazito kutokana na 
kushindwa kufika kwenye vituo vya afya 
kwa wakati. 

Malalamiko hayo yametolewa jana 
na    Mbunge wa Jimbo la   Mbogwe, Nic-
odemus Maganga pamoja na Mbunge wa 
Viti Maalumu Mkoa wa Geita, Rose Busi-
ga wakati wa kikao maalumu cha majadil-
iano ya maendeleo ya barabara ya Mkoa 
wa Geita. 

Mbunge Maganga alisema hali ya miun-
dombinu ya barabara kwenye kata zote 17 
za Wilaya ya Mbogwe siyo rafiki kwa muda 
mrefu hasa ndani ya kipindi cha miaka mi-
wili hadi sasa.

 Pia, Mbunge huyo alisema kuwa bara-

bara zenye changamoto kubwa ni kutoka 
vijiji vya Budoda na Ngema kuelekea Ma-
sumbwe mjini ambazo zimekuwa kikwazo 
kwa wananchi wa vijiji hivyo hasa kina wa-
jawazito.

  “Kutoka Budoda kwenda Masumbwe 
kuna mto, wajawazito wanapofika mtoni, 
kuna watu wanaowavusha kwa mitu-
mbwi, wamekuwa wakijaribu kupanda ile 
mitumbwi wakati mwingine kuna upepo, 
mitumbwi inashindwa kuvuka wanaishia 
kuzama.  “Tayari Wakala wa Barabara Viji-
jini (TARURA) kuna daraja waliweka, lakini 
halijaanza kufanya kazi, na ujenzi una mia-
ka miwili sasa, jimbo langu kwenye kata ny-
ingi kuna wakulima wa matiki maji, mahi-
ndi na ndengu, mpaka sasa wameshindwa 
kusafirisha mazao yao,” alisema  Maganga. 

Akichangia wakati wa kikao hicho, 
Mbunge Viti Maalumu Mkoa wa Geita, 
Busiga alisema kuwa  barabara ya kutoka 
Bukombe kuelekea Katoro-Geita barabara 

ni mbovu ambayo imefanya kina mama 
wengi wanaoenda kujifungulia hospitali ya 
rufaa Geita kushindwa kufika kwa wakati 
na kupelekea vifo vya wajawazito. 

“Mimi kama mwakilishi wa wanawake, 
barabara hii ikitengenezwa, wamama wote 
watashukuru sana serikali yao, maana 
wamekuwa wakilalamikia kwa muda 
mrefu sana, naiomba TANROADS waten-
geneze hii barabara ili wasaidie wajawazito 
waweze kufika kwa haraka,” alisema Rose.

 Naye, Meneja wa TANROADS Mkoa wa 
Geita, Mhandisi Harun Senkunku, alisema 
wametenga takribani Sh. Bilioni 13.08 kwa 
ajili ya ukarabati wa barabara huku  Me-
neja TARURA Mkoa wa Geita, Mhandisi 
Chacha Moset alisema taasisi hiyo ime-
panga kutumia bajeti ya Sh. Milioni 800 ili 
kufanyia ukarabati maeneo yenye changa-
moto ya miundombinu ya barabara zilizo 
chini ya   mamlaka hiyo mkoani hapa iki-
wamo Mbogwe na Bukombe.

Kaimu Mkuu wa kitengo cha  Uandaaji wa Viwango vya Bidhaa za Mitambo wa Shirika la Viwango nchini (TBS), Mhandisi Arnold Mato, 
akitoa mada wakati wa mafunzo kuhusu viwango na matakwa ya viwango kwa wazalishaji, waagizaji  na wasambazaji wa mabati na koili 
za mabati hapa nchini, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA



Wanaowapa 
mimba 
wanafunzi 
kwenda jela 
miaka 30 Jumapili Februari 21, 20216

MAONI & UCHAMBUZI

SERIKALI imeweka umuhimu 
wa kwanza katika masuala ya 
utawala bora katika ngazi zote za 
uongozi, kwa lengo la kurahisisha 
upatikanaji wa taarifa mbalimbali 
za maendeleo na hata zinazohusu 
hujuma kwa mali za umma.

Hapa wananchi wanahusika 
kikamilifu kuanzia utunzaji wa 
miradi ya maendeleo katika mae-
neo yao, na hata kutoa taarifa kwa 
mamlaka husika anapoona miradi 
inahujumiwa.

Hivyo ndivyo ambavyo wana-
takiwa kufanya, ili miradi hiyo 
iweze kuwanufaisha wao na vi-
zazi vyao, kwa hiyo hawatakiwi ku-
fanya hujuma ama kuona baadhi 
ya watu wakihujumu huku wao 
wakiwa kimya.

Lakini bahati mbaya, baadhi 
yao hawatambui jukumu hilo na 
wanadhani kwamba hawawajibiki 
kutunza na kulinda miradi hiyo 
katika maeneo yao, na wako tayari 
kuona ikihujumiwa bila kutoa taar-
ifa. Katika mazingira ya aina hiyo, 
kuna uwezekano wa miradi mingi 
kuendelea kuharibika ama kuhar-
ibiwa, huku wakishuhudia bila 
kuchukua hatua kana kwamba si 
wajibu wao kufanya hivyo.

Bomba la maji linaweza kupas-
uka na kusababisha yamwagike na 
kusambaa mitaa na kupotea bure, 
badala ya watu wa maeneo husika 
kutoa taarifa, ili mafundi wafike 
kumaliza tatizo, wanakaa kimya.

Watu huwa ni wa kwanza 
kubeba ndoo nyingi kwenda kuk-
inga maji yanayomwagika, huku 
wakidai kwamba wakitoa taarifa 
watayakosa, hivyo ni bora wawe 
kimya, ili waendelee kufaidi.

Kitendo hicho kinasababisha 
upotevu mkubwa wa maji na 
kuinyima serikali mapato, hivyo ni 
vyema jamii ikatambua kuwa ina-
takiwa kutoa taarifa inapoona hali 
kama hiyo ama hujuma yoyote.

Wauza maji mitaani, nao ni 
wafaidika wakubwa na inawawia 
vigumu kutoa taarifa, kwa vile 
wanajua wakifanya hivyo wataya-
kosa, na kujikuta hawapati fedha 
zinazotokana na maji, ambayo ha-
wakuyalipia.

Matukio ya aina hiyo yamekuwa 
yakijitokeza katika maeneo mbal-
imbali ya jiji la Dar es Salaam baada 
ya mabomba kupasuka, ambapo 
huwa ni kama sherehe, kutokana 
na watu kukusanya ndoo na kwen-
da kukinga maji.

Kwa hali kama hiyo, inaweze-
kana wapo baadhi ambao wako 
tayari kuharibu miundombinu 
mbalimbali ili wapate vya bure, 
hali ambayo inaweza kuwakatisha 
tamaa hata wafadhili wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo.

Ninaamini kwamba maelekezo 
kuhusu la utoaji taarifa kwa mam-
laka husika pale miundombonu 
inapoharibika ama kuharibiwa 
siyo mageni masikioni mwa Wa-
tanzania, lakini inashangaza kwa 
nini wamekuwa wagumu.

Umefika wakati sasa wananchi 
kutambua kuwa wana wajibu wa 
kulinda miundombinu mbalim-
bali kwenye maeneo yao na pale 
zinapotokea hujuma,  watoe taar-
ifa kwa mamlaka husika badala ya 
kukaa kimya.

Uharibifu wa miundombonu 
ama miradi ya maendeleo usi-
geuke kuwa faida kwao na kuacha 
kutoa taarifa kwa mamlaka husika, 
wajue kuwa ni hasara kwao iwapo 
wataendelea kunyamaza.

Mfano katika taarifa ya hali ya 
utoaji huduma ya majisafi na uon-
doaji taka na mipango ya Mkoa wa 
Dar es Salaam iliyowahi kutolewa 
na serikali miaka ya nyuma, ilio-
nyesha matatizo mbalimbali katika 
utoaji wa huduma hiyo muhimu.

Miongoni mwake ikiwa ni wizi 
wa maji, uharibifu na wizi wa mi-

undombinu ya majisafi na maji-
taka na kuchangia kwa kiasi ki-
kubwa cha maji yasiyolipiwa zaidi 
ya asilimia 45.

Ni kweli kwamba jiji la Dar es 
Salaam lina changamoto ya ku-
topatikana kwa maji ya kutosha 
yanayokidhi wingi wa wakazi 
wake, lakini hilo lisiwe sababu ya 
kuruhusu uharibifu wa miundom-
binu.

Kuna miradi miundombinu 
mingi ya maendeleo, lakini hiyo 
ya maji imekuwa ikionewa zaidi, 
kufuatia wananchi kunyamaza 
kimya pale wanapooona bomba 
limepasuka na kumwaga maji mi-
taani.

Hawaoni kwamba ni hasara 
kwao, badala yake inageuka kuwa 
neema, ambayo mwisho wa siku 
wanaweza kujikuta wakikosa hu-
duma hiyo muhimu, kwa sababu 
ya uzembe au makusudi.

Wakati wakifanya hivyo kwenye 
maji, linapotokea tatizo la kukatika 
ama uharibifu wa miundombinu 
ya umeme huwa ni wepesi wa 
kulalamika pale mafundi wanapo-
chelewa kufika kufanya marekebi-
sho.

Kwenye suala la maji, hata 
mafundi wasipofika kurekebisha 
tatizo, wanaona ni jambo la kawai-
da, kwa vile wanajichotea bure, 
lakini linapotokea tatizo kuka-
tika kwa umeme kwa siku moja tu 
malalamiko yanakuwa ni mengi.

Utasikia wakidai kwamba wa-
metoa taarifa tangu siku fulani, 
lakini bado mafundi hawajafika, 
lakini hatua hizo za kutoa taarifa 
hazifanyiki pale linapotokea tatizo 
la kupasuka kwa bomba la maji.

Wananchi kunyamazia uhar-
ibifu wa miundombinu ya maen-
deleo ni sawa na kujikwamishia 
maendeleo yao wenyewe, hivyo ni 
vyema wakabadilika na kuchukua 
hatua zinazostahili.

Kila mmoja anawajibika kutoa taarifa 
uharibifu wa miradi ya maendeleo 

 Muungwana Lazima Nilonge

Kila mtu azingatie 
maelekezo kujikinga 
na madhara kiafya 
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KATIKA siku za karibuni, kumekuwa na taarifa za vifo vya 
watu mbalimbali wakiwamo viongozi na mashuhuri, huku 
wengine wakipoteza maisha baada ya kuugua kwa muda 
mfupi. 

Sababu kuhusu baadhi ya vifo hivyo, ni matatizo ya kupu-
mua huku wataalamu wa afya wakibainisha kuwa miongoni 
mwa matukio hayo ni wahusika kutokufikishwa mapema 
katika vituo vya kutolea huduma za afya. 

Licha ya vifo hivyo ambavyo baadhi ya dalili zinafanana 
na ugonjwa wa homa ya mapafu, baadhi ya watu wameku-
wa wakiilalamikia serikali kuwa haijachukua hatua stahiki 
katika kupambana na tatizo hilo. Baadhi walivuka mipaka 
kwamba serikali haijatangaza watu kuchukua tahadhari iki-
wamo kujikinga na tatizo hilo. 

Hata hivyo, Rais John Magufuli, akiongoza kuagwa kwa 
mwili ya aliyekuwa Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi John Ki-
jazi, alivunja ukimya na kuwataka Watanzania kujikinga na 
maradhi mbalimbali yakiwamo yale yanayoisumbua dunia 
kwa sasa. Mbali na kujikinga, alisisitiza msimamo wake wa 
wananchi kuendelea kumwomba Mungu ili aiepushe nchi 
na majanga yakiwamo maradhi ambayo yanasababisha vifo.

Kama vile haitoshi, Waziri Mkuu naye aliweka bayana 
jana wakati wa ibada ya mazishi ya Balozi Kijazi, Korogwe 
mkoani Tanga kwamba serikali haijazuia watu kuvaa bara-
koa na kuchukua hatua zingine katika kujikinga na maradhi.

Kauli hiyo ya Waziri Mkuu, ambaye ni mtendaji mkuu 
wa serikali, ilionyesha wazi kwamba serikali inawajali wa-
nanchi wake na kuwataka kuchukua hatua mbalimbali ka-
tika kukabiliana na majanga. 

Kauli hiyo pia imewapuuza baadhi ya watu ambao 
wamekuwa wakitaka kujipatia umaarufu kupitia matukio 
au mambo yanayojitokeza katika jamii na kuitupia lawama 
serikali kwamba haijafanya kitu au kuchukua hatua zinazos-
tahili.

Watanzania wanapaswa kutambua kwamba suala la ku-
jikinga na maradhi au hatari mbalimbali si lazima litolewe 
tamko au amri na serikali. Kila mtu anapaswa kila wakati 
kujilinda. 

Kusema kwamba serikali lazima ichukue hatua kwa kila 
jambo ni sawa na mtu kutaka kukumbushwa hata kujikinga 
na mbu kupambana na malaria wakati ni suala ambalo mtu 
anapaswa kuangalia hali halisi ya mazingira katika eneo 
analoishi. 

Kwa mantiki hiyo, kutokana na mfululizo wa majanga 
yanayoendelea katika jamii hasa na kama alivyotangaza 
Waziri Mkuu, kila mtu anapaswa kuchukua tahadhari kwa 
kuvaa barakoa, kunawa mikono kwa sabuni na maji tiririka 
pamoja na vitakasa mikono (sanitizer). 

Aidha, kama ambavyo tumeshuhudia watu wakijazana 
katika mikusanyiko mbalimbali bila kuchukua tahadhari, ni 
vyema wananchi wakachukua tahadhari ikiwamo kuepuka 
mikusanyiko au kukaa umbali wa mita moja kati ya mtu 
mmoja na mwingine. 

Tahadhari hiyo pia inatakiwa kuchukuliwa katika mae-
neo ambayo yana watu wengi kama vile sokoni, vituo vya 
mabasi, nyumba za ibada na kwenye vyombo vya usafiri 
ambako wana wanajazana kupita kiasi. 

Ni wazi kwamba kama kila mtu atachukua tahadhari na 
kufuata maagizo ya wataalamu wa afya, ni hakika matatizo 
ya kiafya yanayoendelea kwa sasa yatapungua kwa kiasi ki-
kubwa. 

      

Maoni 21…
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Tuzalishe wabunifu na si wasaka ajira	 fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

H
IVI karibuni, kulikuwa 
na mjadala mkali bun-
geni juu ya wasomi 
tuzalishao siku hizi ku-

toweza kuwa na ujuzi wa kujiajiri 
au kuajiriwa. Tukiachana na ku-
jisahaulisha, kipi kilichobadilika 
kwenye mfumo wetu wa elimu 
tangu kupata uhuru? 

Je, hawa wanaolalamika si ma-
tunda ya mfumo huu huu am-
bao walishindwa kuubadili?   Je 
nini kifanyike?   Je, tuanzie wapi 
na lini kuzalisha wale kwa kimo-
mbo naweza kuita  thinkers and 
inventors but not job seekers, 
yaani wenye kufikiri sawa sawa 
na wawekezaji na si wasaka ajira.

Katika kujaribu kutoa map-
endekezo juu ya namna ya 
kubadili mfumo wetu, nilisikia 
baadhi ya wabunge, hasa wale 
waliokata tamaa na kushindwa 
kubuni mbinu mbadala, wakip-
endekeza kuwa tupunguze usajili 
wa vyuo vinginevyo watakaotaka 
kuvisajili watuhakikishie ajira. 
Hii ililenga kuandaa watu ambao 
tayari vyuo vitakuwa vimeisha-
watafutia kazi. Je, hili ni endel-
evu? 

Kwanza,  kazi ya vyuo si ku-
watafutia watu ajira bali kuwapa 
elimu waliyoridhika nayo hadi 
wakaomba kujiunga na vyuo 
husika. Vyuo haviwaiti watu kuja 
kusoma bali watu huomba vi-
wapokee na kuwaelimisha. Pili, 
si lazima kila huduma imhakik-
ishie mafanikio kila anayoipata 

Mfumo Elimu ya Juu ni jipu	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

V
IONGOZI duniani ka-
tika kufanikisha ma-
jukumu yao ya kiuon-
gozi, wamejiwekea 

mifumo na taratibu za faragha 
na za wazi, za kupokea taarifa 
kwa siri au kwa kukutana ana 
kwa ana na wananchi.

Vipo vikosi maalumu am-
bavyo hupenyeza taarifa kwa 
kiongozi, lakini pia mbali na 
vyombo vya habari, viongozi 
hutumia wasaidizi wao wa chini 
kupata taarifa hizo.

Baba wa Taifa, Mwalimu Ju-
lius Nyerere. Mbali na kupata 
taarifa kwa siri, alikuwa na 
utaratibu wa kuzungumza na 
wazee wa Dar es Salaam, kila 
alipokuwa na jambo la kuzun-
gumza na taifa.

Alhaji Ali Hassan Mwinyi, ali-
kuwa na utaratibu wa kusikiliza 
matatizo ya wananchi katika 
Ofisi Ndogo ya Makao Makuu ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Mtaa wa Lumumba, Dar es 
Salaam, huku pia akialika wa-
nahabari Ikulu kila mwisho wa 
wiki, kuzungumza nao au kupi-
tia mwakilishi wake.

Benjamin Mkapa, alihutubia 

taifa kila mwisho wa 
mwezi, utaratibu am-
bao pia ulirithiwa na 
Dk. Jakaya Kikwete. Ili 
mradi kila mmoja kwa 
njia yake, alipata taarifa 
alizostahili au kuzitaka.

Dk. John Magufuli, 
amekuwa akizungumza 
na taifa katika karibu 
kila hafla au tukio lin-
alofanyika Ikulu, lakini 
pia akisimama baraba-
rani akiwa kwenye zi-
ara kutoka au kwenda 
mkoa fulani nchini. 
Katika ziara hizo, ame-
kuwa akisikiliza kero 
mbalimbali za wa-
nanchi na kuchukua 
hatua wakati mwingine 
za papo hapo.

Hivi karibuni, akiwa 
katika ziara kama hizo, 
Rais Magufuli alikutana 
na kijana Yusufu Juma, 
aliyedai anatoka Mu-
soma Vijijini, akijitam-
bulisha kuwa amesoma 
‘Udaktari Engineering’, 
huku akibabaika kue-
leza kasoma wapi, ak-

idai Chuo Kikuu cha 
Sokoine (SUA), na 
alipoulizwa na Rais 
kiko wapi, akasema 
Dodoma!

Na katika hali 
ya kubabaika zai-
di na kuonesha 
yawezekana kuwa 
‘mwezi mchanga’, 
akang’ang’ania kuwa 
amesomea kutengen-
eza vifaa tiba na ku-
lalamika kuwa wakati 
yeye ana shahada na 
hana ajira, wenzake 
waliomali za darasa la 
saba wana ajira na ku-
dai anaogopa kuiba, 
kwani ataishia jela.

Huku Rais akione-
kana dhahiri kubaini 
tatizo la kijana 
huyo, au athari hasi 
kichwani, alimwuliza 
kiwango chake cha 
ufaulu kwa maana 
ya mitihani yake ya 
chuo kikuu (GPA), 
akamjibu alipata 32, 
na kuamshaki cheko 
na Rais kuwaambia 

hadhira kuwa duniani hakuna 
GPA ya kiwango hicho. Kawaida 
kiwango cha juu cha GPA ni kati 
ya 4.4 na 5.0.

Ili kuachana naye, Rais al-
imwambia apeleke vyeti vyake 
kwa Mkuu wa Wilaya na kuishia 
hapo. Ni dhahiri, kijana Yule 
kwa macho ya kawaida, alione-
kana hakuwa sawa kifikra ndiyo 
sababu hata aliyokuwa akiyase-
ma haya kuwa na matinki licha 
ya kukosa hata mtiririko mzuri.

Pamoja na udhaifu huo, bado 
alikuwa na ujumbe kwa umma, 
kwamba kuna tatizo katika ajira 
kwa vijana hususan wanaomal-
iza elimu ya juu nchini na ku-
rudi mitaani kutafuta ajira.

Akizungumza bungeni hivi 
karibuni, Mbunge wa Vunjo, 
Dk. Charles Kimei, aligusia 
tatizo hilo, akisema mfumo wa 
mafunzo kwa vijana wa vyuo vi-
kuu nchini, hauwasaidii kupata 
ajira, na badala yake ni vizuri 
kuongezwa vyuo vya ufundi, 
ili kutoa vijana wanaoweza ku-
tumia elimu yao kujiajiri na 
kuzalisha mali. Bila hivi, lin-
atengenezwa bomu lisilozuilika 
katika jamii. Alamsiki!

toka kwa anayoitoa. Vyuo si sawa 
na majiko au hoteli. Hutoa ujuzi 
unaoweza kumfaa mtu maisha 
yake.

Wengine wangependekeza 
hili la kuwatafutia wahitimu wa 
vyuo kazi lakini si wabunge. Wao 
wabunge wanatuhakikishia nini 
tunapowachagua? Ni wangapi 
wamekaa bungeni makumi ya 
miaka bila kuleta mabadiliko 
kwenye majimbo yao? Kwa 
nini hawapitishwi kwa kutu-
hakikishia watatimiza ahadi na 
malengo ya kuchaguliwa kwao? 
Mfumo wa kuzalisha wasaka 
ajira utaweza kujibadili kirahisi 
bila kuwapo na ving’ang’anizi? 
Kuubadili, tunahitaji mawazo 
yenye siha na si ya kukata tamaa 
au kufikiri juu ya visivyofikirika.

Je, madaktari ambao wag-
onjwa wao watakufa nao 
wafukuzwe kazi au walimu am-
bao wanafunzi wao watashind-
wa? Je, polisi ambao maeneo yao 
yatakumbwa na uhalifu itaku-
waje?

Nadhani badala ya kuanza ku-
laumu kifaa, tuanze kufikiri. Hata 
hivyo, sishangai wanaotoa map-
endekezo kama haya ya kichovu. 
Wengi wao si wasomi, wana-
chukia usomi na wasomi, kama 
baadhi yao walivyoonyesha kwe-
nye michango yao na hawapendi 
hata kujiendeleza mbali na ku-
chukia wasomi. Wapo waliosiki-
ka wakisema kuwa watu wenye 
PhD au shahada nyingine za 
vyuo wasiajiriwe kwa vile wame-

waangusha. Je, Magufuli naye na 
PhD yake amewaangusha?

Tuache mjumuisho ambao, ki-
somi, ni dalili ya uvivu wa kutafi-
ti na kuelewa mambo. Tatizo, 
kwa mfano, matatizo kama vile 
majungu, rushwa, uvivu, udoko-
zi, ukosefu wa uzalendo, wizi na 
mengine kama hayo si ya la was-
omi wala vihiyo. Ni tatizo la watu 
binafsi. Kuna wasomi mafisadi 
sawa na vihiyo. 

Kadhalika kuna vihiyo waadili-
fu sawa na wasomi. Huwezi ku-
chukia au kuharamisha utuli eti 
kwa sababu unasababisha mafua 
badala yake ukaamua kutumia 
samadi, pamoja na harufu yake 
mbaya, eti kwe vile haisababishi 
mafua. Hapa dawa ni kutafuta 
namna ya kutumia utuli na ku-
zuia mafua na siyo vinginevyo.

Swali kuu na la kufikirisha 
hata kama ni gumu tunalopaswa 
kujiuliza na kulitafutia jibu sa-
hihi haraka ni kwanini wenzetu 
waliweza kufanikiwa kwa ku-
tumia wasomi badala ya kuanza 
kufikiria kwa kurudi nyuma 
badala ya kwenda mbele.

Tuhitimishe;  dawa nyingine 
ya kuondokana na wasomi au 
wananchi wezi bila kujalisha 
usomi wao ni kuwa na nchi 
yenye mfumo unaohimiza 
maadili kisheria na kimila. Nime-
kuwa mpiga kelele mkubwa wa 
dhana nzima ya kuhakiki mali 
za watumishi wetu wa umma 
na watanzania kwa ujumla. Hii, 
licha ya kutia nidhamu, huleta 

uwajibikaji na uchumaji wa ha-
lali na kupunguza tamaa za mali 
na wizi vilivyotamalaki nchini 
kiasi cha watu kusoma au kuto-
soma ili kutafuta nafasi ya kuli-
hujumu taifa.

Hata hawa wanaopiga kelele 
kuwa wasomi wameangusha 
taifa hili, ukiwauliza, pamoja na 
kujisifia na ukihiyo wao wamei-
fanyia nini nchi zaidi ya hao wa-
naowalaumu. Kwanza, kutotaka 
kujielimisha ni dhambi ukiachia 
mbali kuwa kikwazo cha maen-
deleo hasa kama dhana nzima ya 
kusoma ni kumkomboa mwenye 
kuelimika au kupokea elimu. 

Ni kweli. Tunao wasomi wa 
ovyo walioshindwa kujikomboa 
wao na jamii yao . Hata hivyo, 
mateso ya asiyesoma katika 
maisha ni tofauti na aliyesoma. 
Elimu, hata isipoleta ajira, hum-
fanya aliye nayo angalau kujiami-
ni akilinganishwa na asiye nayo. 
Ndiyo maana, watu wanaghushi 
shahada au kujipatia shahada za 
vyuo za juu hata kama hawajazi-
somea. Hii ni kutokana na kutaka 
wapewe heshima ambayo wenye 
shahada husika hufaidi au kupe-
wa na jamii.

Mfano, mtu mwenye shahada 
ya uzamivu (Ph.D), si sawa na 
tajiri mwenye cheti cha darasa 
la saba. Asiyejua kusoma na 
kuandika halingani na asiyejua 
kusoma na kuandika. Asiyeona 
ajuaye kusoma na kuandika ni 
bora kuliko mwenye macho asi-
ye na ujuzi huo.

Ili kuachana 
naye, Rais alim-
wambia apeleke 
vyeti vyake kwa 
Mkuu wa Wilaya 
na kuishia hapo. 
Ni dhahiri, 
kijana Yule kwa 
macho ya kawai-
da, alionekana 
hakuwa sawa 
kifikra ndiyo 
sababu hata 
aliyokuwa 
akiyasema 
haya kuwa na 
matinki licha 
ya kukosa hata 
mtiririko mzuri.
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MAKALA MAALUMSAFU

	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Kwaheri Maalim Seif  
mwalimu somo la amani

W
IKI hii ilikuwa ya ma-
jonzi makubwa kwa 
Watanzania kutoka-
na na kuondokewa 

na wapendwa wetu wakiwamo 
viongozi wetu waandamizi am-
bao walifariki dunia kwa nyakati 
tofauti.

Miongoni mwa viongozi hao 
waliotuacha na majonzi makub-
wa ni pamoja na aliyekuwa Maka-
mu wa Kwanza wa Rais wa Zan-
zibar, Maalim Seif Sharif Hamad, 
aliyefariki dunia Februari 17, 
mwaka huu na kuzikwa kijijini 
kwao,  Mtambwe, Kaskazini Pem-
ba siku iliyofuata. 

Kiongozi mwingine mwan-
damizi aliyefariki dunia wiki hii 
ni Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi 
John Kijazi, ambaye alizikwa jana  
Korogwe mkoani Tanga.

Hakika viongozi hawa wata-
kumbukwa  walivyotoa mchango 
katika kuleta maendeleo na ku-
dumisha amani katika kipindi 
cha uhai wao.

Nikianza na Maalim Seif, kifo 
chake hakika kimeacha majonzi 
makubwa. Uhakika  wa jinsi wa-
nanchi walivyopata majonzi un-
ajionyesha maelfu ya wananchi 
walivyofurika kuuaga mwili wake 

jijini Dar es Salaam na Mnazi 
Mmoja, Unguja na kisha uwanja 
wa Gombani, kisiwani Pemba.

Maelfu ya wananchi walisi-
mama njiani huku nyuso zao 
zikionyesha majonzi makubwa 
na baadhi yao kuangusha vilio 
walipoliona gari lilipopakia jen-
eza la Maalim Seif huku wengine 
wakiinamisha vichwa nyao na ku-
vitikisa kwa ishara ya maumivu 
makali.

Ukitafakari kwa undani sana 
kwa nini Maalim Seif amegusa 
sana mioyo ya Watanzania wengi, 
utabaini kuwa alikuwa mwalimu 
wa amani nchini hususani katika 
visiwa vya Zanzibar.

Maalim Seif aliipenda sana nchi 
yake, alipenda amani na zaidi ya 
yote aliishi kwa amani na ali-
kuwa tayari kuwafundisha watu 
aliofanya nao kazi somo la amani 
kwa vitendo. 

Maalim alikuwa tayari kusame-
he baadhi ya mambo ambayo 
katika hali ya kawaida yasingesa-
meheka, lakini kwa mapenzi yake 
kwa wananchi na kwa amani ya 
nchi yake, alilazimika kusamehe 
na kusonga mbele. 

Maalim Seif alikuwa na kifua 
kipana chenye uwezo wa kutunza 

mambo yote, mema kwa mabaya. 
Kutokana na uwezo wake huo 

aliojaaliwa, alifanya maridhiano 
bila kikwazo. Yote hii ilitokana na 
mahaba yake makubwa kwa wa-
nanchi wenzake na zaidi ya yote 
kwa nchi yake hususani Zanzibar. 

Ni mwanasiasa ambaye ame-
fanya mwafaka au maridhiano na 
kila Rais wa Zanzibar tangu mfu-
mo wa vyama vingi uanze nchini. 
Huyu ni nguzo ya Zanzibar iliyor-
idhiana na Zanzibar yenye mari-
dhiano kwa hakika ni Zanzibar 
yenye maendeleo.

Maalim Seif atakumbukwa kwa 
kuwa baba wa demokrasia ya vy-
ama vingi nchini; mlezi wa vijana 
wanaochipukia katika siasa za vy-
ama vingi; muumini mkubwa wa 
ustawi wa wananchi wa Zanzibar. 

Nichukue fursa hii kum-
pongeza Kiongozi wa Chama cha 
ACT Wazalendo, Zitto Kabwe, am-
baye katika hotuba yake ya sala-
mu za rambirambi alizungumzia 
suala la kumuenzi Maalim Seif 
kwa kuendelea kuitetea Zanzibar.

Kwa jumla, Maalim Seif amea-
cha somo kubwa kwa wanasiasa 
kwamba unapokuwa mwana-
siasa wa upinzani hupaswi kuwa 
chanzo cha kuvunjika kwa amani 

katika nchi.
Maalim Seif katika enzi za uhai 

wake, mara zote alipogombea na-
fasi ya urais Zanzibar anapoona 
ameshindwa anakubali lakini 
hakuwahi kususa kutoshiriki ka-
tika serikali ya umoja wa kitaifa 
ambalo ni takwa la katiba ya Zan-
zibar.

Viongozi wa aina ya Maalim 
Seif ni wachache sana kwani tan-
gu alipoondolewa katika chama 
tawala na kujiunga na vyama vya 
upinzani alipitia katika misuko-
suko mingi lakini somo la amani 
kwa wazanzibar lilimjaa kichwani 
na hivyo hakutaka kuwa chanzo 
cha kuivuruga amani.

Vijana ambao wanachipukia 
kwenye masuala ya siasa wana-
paswa kumuiga Maalim Seif kwa 
kutambua kuwa siasa siyo uhasa-
ma wala njia ya kuvunja amani ya 
nchi bali iwe fursa ya kuwaleta 
wananchi pamoja katika kudumi-
sha amani.

MUNGU IBARIKI TANZANIA, 
MUNGU

  IBARIKI AMANI YA NCHI 
YETU.

Kwa maoni na ushauri 
tumia barua pepe  mwanakat-
we2015@gmail.com

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
 0744000066

Kanuni 10 za kukabili
migogoro ya ndoa- 2 

W
ANANDOA wengi 
hawana ufahamu 
wa namna ya kuka-
bili migogoro ya ndoa 

pale inapojitokeza katika ndoa zao. 
Katika toleo lililopita, tulijifunza sua-
la zima la migogoro ya ndoa, faida na 
athari zake. 

Wiki iliyopita, katika sehemu ya 
kwanza ya makala hii, nilizungumzia 
namna faida za faida za migogoro   
ya ndoa ni chache zaidi kuliko athari 
zake. Lakini kubwa zaidi niligusia ka-
nuni 10 za kukabili migogoro hiyo na 
nilizungumzia baadhi. 

Katika sehemu hii, naendelea ku-
dadavua kanuni zingine katika kuka-
biliana na migogoro hiyo;-  

Jiepushe kuingilia mazun-
gumzo 

Lugha ya staha, utulivu na usikivu 
vinahitajika katika mazungumzo. 
Kila mmoja apate nafasi ya kueleza 
hisia   zake na kutoa ya moyoni 
mwake kwa namna ambayo inajenga 
na kuleta utulivu wa mazungumzo. 

Kila moja anapaswa kuepuka ku-
zungumza kwa kupayuka, hasira 
na maneno ya dhihaka. Ni muhimu 
kujua namna ya kutawala hisia. 
Epuka kuingilia mazungumzo pale 
mwingine anapozungumza, hata 
kama anachosema hakikufurahishi. 
Ni muhimu kuvumilia na kujiele-
keza katika kusikiliza mwingine ana-
chosema na kujitathimini katika kile 
kinachoelezwa juu yako. Kusikiliza 
huonyesha kujali na kiashiria cha 
dhamira ya mtu mwenye kutaka su-
luhu.

Omba msamaha, samehe na 
kuachilia

Kukosa ni kwa kila binadamu. 
Kama nilivyokwisha kueleza awali, 

hakuna tatizo katika ndoa lisi-
lochangiwa na mume au mke. Ndiyo 
maana ya kusema kuwa, mjenzi na 
mbomoa ndoa huwa ni mwanandoa 
mwenyewe. 

Kwa kuwa hakuna mwanadamu 
asiyekosea, ni muhimu wanandoa 
wawe wepesi kuombana msamaha 
na kusameheana na kusahau yaliyo-
pita. Msamaha huachilia uwepo wa 
Mungu na baraka katika maisha.

Kuomba msamaha ni  sehemu 
muhimu katika utatuzi wa tatizo. 
Baada ya msamaha, wanandoa 
waepuke kurudia makosa. Kurudia 
makosa yale yale kila mara hukati-
sha tamaa na kuondoa nguvu ya 
msamaha, hivyo, huzaa tatizo jingine 
kubwa zaidi. 

Msamaha ni tiba ya nafsi iliyoje-
ruhiwa. Kupona kwa nafsi iliyoje-
ruhiwa ni mchakato.  Jinsi wanandoa 
watakavyochukuliana na kutende-
ana mema, ndivyo uponyaji utaka-
pokuwa wa haraka na suluhu ya 
dhati kupatikana.

Ombea uhusiano wenu
Matatizo mengine katika ndoa 

hayamalizwi kwa mazungumzo au 
vikao, bali mpaka Mungu atakapo-
ingilia kati. Wanandoa wajifunze 
kumwomba Mungu na kupeleka 
haja zao kwake ili aweze kuwasaidia. 
Wanandoa wengi si waombaji, bali 
walalamishi na wanung’unikaji tu. 
Kulalamika na kunung’unika haku-
tatui tatizo, sana sana huongeza uku-
bwa wa tatizo. 

Ni muhimu sana Mungu afunga-
manishwe na maisha ya wanandoa. 
Huwezi kumsaidia mwenzako kue-
lewa Mungu asipohusika.Wanandoa 
watambue kuwa, bila Mungu uhu-
siano wao hauwezi kudumu.   Wa-
nandoa wanahitaji kuombeana kwa 

Mungu ili pendo la ndoa lidumu 
ndani yao. 

Jiepushe 
Si busara kulichukulia kwa uzito 

kila jambo katika uhusiano, kwani 
mambo mengine ni madogo sana 
yasiyohitaji kutiliwa maanani na 
kupewa sifa ya kuwa tatizo. Mambo 
mengine ni ya kupuuzia tu. Kadri 
siku zinavyokwenda hujifuta.

Waingereza wanasema, “Many 
things are just too small to complain 
about”, kwa tafsiri kwamba, mambo 
mengi ni madogo madogo sana kiasi 
kwamba hakuna sababu ya kuyalala-
mikia. Kwa hiyo, mwanandoa epuka 
kuwa mlalamishi uliyepitiliza. Kama 
kuna jambo hulielewi, zungumza na 
mwenzako kwa upendo na upole ili 
myajenge.

Tafuta ushauri kwa watu sa-
hihi

Si busara kukurupuka na kufanya 
uamuzi utakakuangamiza. Kama 
kuna tatizo kubwa, ambalo wanan-
doa mmeshindwa kulitatua, ina-
shauriwa kutafuta ushauri kwa watu 
waaminifu ili kujadili suala lenu 
mapema. 

Watu hao wanaweza kuwa vion-
gozi wa dini au wanasihi na wana-
saikolojia au wazee wenye busara. 
Chukua muda wa utulivu kufikiria 
juu ya tatizo lenu. Kama ulikuwa na 
hasira, jipe muda wa kutulia na ha-
sira kupoa. Epuka kufanya uamuzi 
ukiwa na hasira kwani huwa hau-
jengi, bali hubomoa.

Kwa kuhitimisha, ushindi katika   
tatizo ni kulikabili mapema. Tatizo li-
napojitokeza katika ndoa ni muhimu 
litatuliwe mapema kadri inavy-
owezakana. Matatizo ya ndoa kwa 
kawaida humalizwa na wanandoa 
wenyewe. Hivyo, ni muhimu wanan-

doa wawe na ufahamu na maarifa ya 
namna ya kukabili migogoro yao ya 
ndoa. 

 Mtu wa tatu anaweza kuhu-
sishwa kwa ushauri na unasihi pale 
tu ambapo wanandoa watakuwa 
wameshindwa kutatua mgogoro 
wao. Wanandoa washirikiane katika 
kuzikabili changamoto na kuimari-
sha uhusiano wao. 

Ndoa bila Mungu haidumu, hivyo  
wanandoa wamtangulize Mungu 
katika maisha yao, kwani baadhi ya 
matatizo katika ndoa hayatatuliki 
mpaka Mungu ahusike. Wanandoa 
wafahamu namna ya kuchukuliana 
na kusaidiana katika kasoro na up-
ungufu yao. Kasoro ya mwenzako 
una nafasi ya kuirekebisha ukiamua. 
Kasoro za mwenzi wako ndizo zina-
zobeba ubora wako.  

Unapoamua kumwacha mwenzi 
wako kwa sababu ya kasoro zake, 
jiulize unachotafuta ni nini? Kwani 
katika maisha mtu aliyekamilika hay-
upo. Wanandoa wanaotaka kuten-
gana au kuachana, wasifanye haraka 
kutekeleza jambo hilo. Wanashau-
riwa kufikiri kwa uangalifu kuhusu 
athari zinazoweza kujitokeza katika 
maisha yao ya baadaye na watoto. 
Faraja ya watoto imo kwenye familia 
ya wazazi wote wawili wanaoishi 
pamoja na kulea kwa umoja. 

•	 Dk. Mlyuka ni mchun-
gaji wa KKKT na Mkurugenzi 
Mtendaji   wa Tanzania Marriage 
and Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishughulisha 
na masuala ya ndoa, familia na 
malezi. Kwa maoni, mafunzo 
na ushauri wasiliana naye kwa: 
info@tamcare.or.tz au WhatsApp 
+255655865555.]
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NA HAMIS KIDAGO

A
ngalia mwalimu alivyopata shida na mwa-
nafunzi wake

MWALIMU: Punda ni mnyama anayefugwa nyum-
bani, wa mwituni pundamilia….Je sungura anayeishi 
mwituni anaitwaje?”

Mwanafunzi: Sunguramilia.
Mwalimu: Kuku yuko katika jamii ya Ndege…Je 

samaki yuko katika jamii ya nini?”
Mwanafunzi: Meli
Mwalimu: Kocha wa Arsenal anaitwa ARSENE, wa 

Man-city anaitwa MANCINI….Je wa
Liverpool anaitwaje?
Mwanafunzi: Liver
Mwalimu: Kweli wewe ni kilaza mpaka unanifanya 

nichanganyikiwe

SWALI
Taja faida ya chakula cha muhogo

PAKA RANGI
Kitenzi kifuatacho placer kimewek-
wa katika vipengele tofauti, jaribu 
kukinyumbua katika vipengele 
hivyo kwa kujaza sehemu zilizo 
wazi.

                                  Indicatif
présent
je                       place
tu                      places
il/elle               place
nous                 plaҫons
vous                  placez
ils/elles            placent

imparfait
je                        plaҫais
tu                        plaҫais
il/elle                 plaҫait
nous                   placions
vous                    placiez
ils/elles              plaҫaient

future simple
je                          placerai
tu                          placeras
il/elle                  placera
nous                    placerons
vous                     placerez
ils/elles               placeront

passé simple
je                           plaҫai
tu                           plaҫas
il/elle                   plaҫa
nous                      plaҫâmes
vous                      plaҫâtes
ils/elles                placèrent

passé compose
j’                  ai                          pla-
cé
tu                 as                         pla-
cé
il/elle          a                           placé
nous            avons                  placé
vous             avez                    placé
ils/elles       ont                      placé

plus- que – parfait
j’                      avais                  pla-
cé
tu                    avais                  pla-
cé
il/elle             avait                  placé
nous               avions                pla-
cé
vous               aviez                   pla-
cé
ils/elles         avaient               placé
futur antérieur
j’                       aurai                       
placé
tu                     auras                       
placé 
il/elle              aura                         
placé
nous                aurons                     
placé
vous                 aurez                       
placé
ils/elles           auront                     
place

passé  antérieur
j’                         eus                           
placé
tu                       eus                           
placé
il/elle               eut                            
placé
nous                 eûmes                      
placé
vous                  eûtes                        
placé
ils/elles            eurent                      
placé

                         
                           Conditionnel
Present
je                           placerais
tu                           placerais
il/elle                   placerait
nous                      placerions
vous                      placeriez
ils/elles                placeraient  

Na Moses Ismail

B
ADO ni mtoto mdogo 
sana wa miaka mitatu 
au pengine anakaribia 
miaka minne. Kwa umri 

wake, hana uwezo wa kujieleza 
kwa maneno kwa jambo lolote 
analolitaka.

Lakini wewe kama mzazi, una-
zifahamu tabia zake. Ni mbishi 
wa kula, huwa hali mpaka aim-
biwe nyimbo zote unazozijua na 
wakati mwingine mnazunguush-
ana nyumba nzima.

Dada wa kazi aliyeondoka hivi 
majuzi, ndiye aliyemlea tangu al-
ipozaliwa. Wamekuwa ‘wakihain-
gaishana’ sana juu ya tabia zake 
hizo za kukataa kula na wakati 
mwingine kulilia vitu kadhaa am-
bayo dada pamoja na wewe hum-
kataza ‘asivichezee’ kwa kuwa ni 
vya hatari.

Hii ndiyo tabia yake ya asili. 
Naam, na ni tabia za watoto wen-
gi wa umri wake, katika mambo 
kama hayo lazima mtiani miki-
mikiki.

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

Kweli dada wa kazi amemuweza mwanao?

QUIZ0657 207168 

Ni kweli, suala la mtoto kula 
chakula chake bila kusumbua ni 
jambo zuri sana. Lishe yake ni 
muhimu sana kwa makuzi yake. 
Lakini je, umetulia na kuchun-
guza hali anayoonyesha mtoto 
wako wakati akipewa chakula na 
dada huyu?

Ukitulia na kuangalia ‘picha’ 
nzima ya ‘kulishana’ chakula 
baina ya dada na mtoto wako, 
unaweza ukagundua jambo la 
kustusha! Ni kwamba mtoto 
wako hali chakula kwa furaha, 
bali anakula huku akiwa ameta-
waliwa na hofu kubwa!

Ndio ametawaliwa na hofu 
haswaaa! Utajiuliza, nini kina-
chomfanya mtoto wako awe na 
hofu hii? Jibu ni ukali wa dada.

Katika tafiti nyingi zilizofany-
wa na wataalamu wa saikolojia 
juu ya athari za woga na kuto-
jiamini kwa watu wazima, hasa 
wale waliotoka katika familia za 
kipato cha kati, imebainika kuwa 
hali hiyo imetokana na watoto 
hao kunyanyaswa na madada wa 

nyumbani wakati wakiwa wado-
go kati ya umri wa miaka 3 hadi 5.

Unyanyasaji mkubwa unaota-
jwa na tafiti hizo, ni ule wa uka-
tili wa kupigwa au kufinywa na 
wadada wa kazi hasa kwa watoto 
wenye usumbufu wa kukataa 
kula au utukutu wa kitoto una-
osababisha kero kwa watu wa-
naowaangalia.

Na moja ya dalili kwamba 
mtoto anapitia madhira hayo, ni 
kuonyesha mabadiliko ya tabia 
kama kuamua kumaliza chakula 
anachopewa na dada wakazi au 
kufanya jambo lolote analoam-
rishwa pindi anapotishiwa kuwa 
atafanyishwa na dada wa kazi.

Inawezekana kuwa dada wa 
kazi aliye nyumbani kwako hana 
tabia hizo za ukatili na amemfan-
ya mtoto wako kupenda kula na 
kuacha utundu kwa kumuonye-
sha mapenzi tu, lakini ni vizuri 
mzazi pia ukachunguza mabadi-
liko ya tabia za asili za utoto kwa 
mtoto wako ili ujue nini kimem-
badilisha.

Lakini tangu aondoke dada 
wa kazi aliyemlea tangu akiwa 
mchanga na kuja dada wa kazi 
mwingine, tabia ya mtoto wako 
imebadilika sana. Amekuwa 
akila chakula chote anachopewa 
na wakati mwingine kwa kujilazi-
misha mpaka anafikia kujitapikia 
na pia kila anapokatwa jambo la 
dada huyo anasikia na kuacha.

Kama mzazi, unashangazwa 
kidogo na mabadiliko haya, un-
afurahia hali hii ya sasa hasa un-
apoona mtoto wako sasa anakula 
vizuri na ameacha ile tabia yake 
ya kukataa kula. Kimoyo moyo 
unamsifu dada huyu mpya 
kwamba anajua kukaa na mtoto.

Inapotokea umeshinda nyum-
bani na kuamua kumlisha mtoto 
wako wewe mwenyewe, unagun-
dua kuwa bado analeta ‘mch-
ezo wake’ wa kukataa kula hasa 
kama dada hayupo karibu naye. 
Kwa sababu huyo, unamwambia; 
“ngoja nimuite dada akulishe”, 
na ghafla mtoto anaamua kula.

Kwako kama mzazi unayem-

takia mwanao afya njema na 
shine stahiki, jambo hili la dada 
‘kumdhibiti’ mtoto wako katika 
suala la kula na kuacha mchezo 
mchezo linakufurahisha sana. 
Unashukuru sana kumpata dada 
wa aina hiyo.
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tujadili maisha 
tunayopitia kila uchao. 
Safu hii ya Maisha Ndi-

vyo Yalivyo, inakupa mambo 
mbalimbali ya msingi ili tuvuke 
salama. Bado niko katika mfu-
lulizo mada kuhusu nguvu gani 
inayoongoza maisha yako?

Tayari nilishajadili nguvu ya 
hatia, chuki, hasira na wivu. Leo 
tuangalie hofu/woga. Kabla si-
jaendelea, hebu tuone tafsiri ya 
neno hofu kama ilivyoainishwa 
kwenye Oxford dictionary, “The 
bad feeling that you have when 
you are in danger” (mawazo 
mabaya anayokuwa nayo mtu 
awapo hatarini).

Kwa lugha ya kiungu, hofu ni 
roho inayommiliki mtu kiasi cha 
kumfanya akose amani muda 
wote na kutojiamini. Neno 
hofu kwa lugha ya Ki-latini, lina 
maana ya kuwa katika hali mbili 
(mawazo mawili). Mfano; mama 
anapokuwa mjamzito anawaza, 
“hivi nitajifungua salama au 
mimba itaharibika?” Mtu an-

apoanza biashara anawaza, 
“hivi hii biashara itanipa faida 
au hasara?”

Hofu ni roho kubwa inayo-
watesa wanadamu wengi. Ni si-
laha ambayo ibilisi huitumia ku-
waangamiza wanadamu. Watu 
wengi leo wanaishi maisha ya 
kutojiamini kwa sababu ya hofu 
au woga. Wengi hawana ujasiri 
wakujiona kwamba wanaweza 
kufanikiwa.

Mungu hakutupa roho ya 
woga, bali ya nguvu na ya up-
endo na ya moyo wa kiasi”. Hofu 
n silaha kubwa ambayo shetani 
huitumia kupooza au kuua ima-
ni za watu.

Hofu humfanya shetani 
aongeze uwezo wa kumsham-
bulia mwanadamu. Hii roho in-
apokuwa juu ya mtu inafungua 
mlango kwa roho nyingine ku-
ingia na kumsababishia mateso.

Mpenzi msomaji, watu walio 
waoga mara nyingi wanaishi 
maisha ya kimaskini kwa sababu 
hawana uthubutu wa kuchukua 
hatua. Wenzao wanafanikiwa 

mbele yao, lakini wao wanaona 
ni kawaida tu, eti wamepende-
lewa. Hapana, ni woga wako.

Ukiona mtu wa aina hiyo, ni 
dhahiri kuwa amefungwa na 
nguvu za giza zinazomfanya 
ashindwe kutoka. Mwingine 
ni roho ya ujinga inayomtesa. 
Mungu siku zote anataka kuona 
mtu anachukua hatua, ndipo 
naye anakungezea nguvu ya ku-
songa mbele. Yeye huanzia pale 
wewe ulipoishia kwani anaku-
subiri uanze ndipo akutie ngu-
vu kuendelea. Maisha Ndivyo 
Yalivyo!

Hofu au woga umesumbua 
na unaendelea kusumbua watu 
wengi, iwe ni wafanyakazi 
maofisini, wanafunzi na hata 
waumini. Na hii yote ni hila ya 
muovu shetani ili kuwatoa kwe-
nye malengo yao. Shetani hu-
tumia watu kusababishia wen-
gine hofu.

Kwa mfano, wapo baadhi ya 
mabosi wenye viburi, hasira wa-
naoongoza kwa vitisho wakati 
wote.Hata kama wafanyakazi 

anaowaongoza ni wachapa kazi, 
badala ya kuwatia moyo yeye 
huwa mkali na kuwaogopesha. 
Ndio maana wengine wakiona 
kero huamua kuacha kazi. Roho 
za hasira, kiburi, mara nyingi 
zimechipua roho za hofu, woga 
na kutojiamini.

Msomaji wangu, pamoja na 
hayo, woga waweza kutokana 
na jambo baya lililowahi ku-
tokea zamani. Pia malengo yasi-
yotekelezeka yaweza kumpa 
mtu hofu kwa kumzidi kimo.

Mtu anafanya biashara ki-
sha akafilisika, kinachofuata 
ni woga wa kutoendelea. Binti 
anachumbiwa, anaachwa. Huyu 
ataogopa kutafuta mwenza tena 
kwani atahisi ni wale wale wala-
ghai.

Woga waweza kutokana na 
mazingira uliyokulia. Watoto 
wanaweza kuwa na ubabe wal-
iouona kwa wazazi wao. Baba 
na mama ni mabaunsa, wanapi-
gana kila wakati, walevi, matusi, 
hawana hofu ya Mungu. Maten-
do mabaya ya wazazi huwatia 

hofu watoto, lakini wafanyeje? 
Tuwafundishe kuwa na ujasiri 
siyo woga au hofu.

Neno la Mungu linasema, 1Yo-
hana 4:18 “Katika pendo hamna 
hofu; lakini pendo lililo kamili 
huitupa nje hofu, kwa maana 
hofu ina adhabu; na mwenye 
hofu hukamilishwa katika 
pendo. Pendo la Mungu likiin-
gia ndani yako, unakuwa jasiri 
kama simba. Ukiona mtu ana 
woga, pendo la Baba mbinguni 
halimo ndani yake.

Kemea roho ya hofu inayoku-
fanya uchukue uamuzi usio sa-
hihi katika maisha yako. Jifunze 
kunyamazisha kila roho ya hofu 
inayoinuka kila unapotaka ku-
fanya biashara yenye faida. 
Kwa Mungu yote yanawezekana 
ukimuomba kwa bidii

Msomaji wangu, niishie 
hapa kwa leo. Naamini lipo 
jambo umejifunza kupitia 
ujumbe wa makala haya. Je, 
una maoni au kisa cha kimai-
sha? Nitumie ujumbe mfupi 
kupitia 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Usiongozwe na hofu bali ujasiri kufikia malengo 

V
IONGOZI mbalimbali 
wametoa tahadhari ya 
kuwapo kwa ugonjwa 
wa changamoto za upu-

muaji, kwa kila wananchi ku-
chukua hatua za kujilinda dhidi 
ya maambukizi kwa kuvaa bara-
koa, kutumia vitakasa mikono, 
kunawa mikono mara kwa mara 
kwa maji tiririka na sabuni na 
kukaa kwa umbali unaotakiwa 
kwa mujibu wa taratibu za afya.

Ugonjwa huo umeshika kasi 
nchini kwa sasa, lakini bado 
kuna watu wanaendelea kuishi 
kwa mazoea bila kuchukua ta-
hadhari ya kujilinda.

Katika nyumba za ibada tara-
tibu mpya za ibada zimetolewa 
ikiwamo kuepuka misonga-
mano, kunawa mikono kabla na 
baada, ikiwamo matumizi sahihi 
ya tiba asili na nyinginezo kwa 
haraka mtu anapohisi tofauti.

Aidha, msisitizo wa serikali 
ni matumizi ya tiba asili iki-
wamo kupiga nyungu ambayo 
ni muhimu katika kuimarisha 
afya, na dawa nyingine zilizo-
tolewa na taasisi mbalimbali za 
tiba asili.

Wananchi wangi wamesikia 
ushauri huo na kuanza kutumia 
tiba hizo ambazo zimeonyesha 
matumaini makubwa katika 
kukabiliana na changamoto za 
upumuaji.

Nawaza kwa sauti wakati haya 
yanafanyika kwenye mitaa na 
vyombo vya usafiri wa umma 
bado kasi ya kuchukua tahad-
hari ni ndogo na watu wanaen-
delea na maisha kama kawai-
da, jambo ambalo linapaswa 
kuangaliwa kwa kuwa linaweza 
kuongeza maambukizi.

Ni muhimu kutoa elimu 
kwenye mitaa na vyombo 
vya usafiri watu kuhakikisha 
wanakaa kwa umbali 
unaotakiwa na kuvaa barakoa, 
kuliko hali ilivyo katika 
maeneo mengi ambayo bado 
hawajatambua umuhimu wa 
tahadhari iliyotolewa.

Pia, ni muhimu kutoa elimu 
ya uvaaji wa barakoa kwa kuwa 
wapo wanaovaa na kuishu-
sha mdomoni au kuipandisha 
kwenye paji la uso au kuishika 
mara kwa mara jambo ambalo 
halitakiwi kuwa hivyo, ikiwamo 

Elimu kwa umma changamoto ya upumuaji inahitajika

Wengine 
wameenda 
mbali zaidi 
na kuweka 
adhabu kwa 
wote ambao 
hawafuati 
malekezo ya-
nayotolewa 
na wataalam 
wa afya na 
taratibu zi-
lizowekwa 
na serikali.

kuzingatia muda uliowekwa wa 
kuvaa barakoa za dukani.

Kukiwa na utaratibu wa kutoa 
elimu kwa umma itasaidia wengi 
kujikinga dhidi cha changamoto 
hiyo, ni vyema ukawekwa uta-
ratibu mzuri wa kufikisha elimu 
kwa wananchi wengi.

Maeneo ya vijijini watu wana-
shiriki ibada za mazishi bila ku-
jali hatari iliyopo kwa kukaa kwa 
kusongamana, kutovaa barakoa 
wala kunawa mikono, jambo 
ambalo linaonyesha zinahitajika 
jitihada za makusudi kuhakiki-
sha wanaelewa umuhimu wa 
kuchukua tahadhari.

Dunia inateseka kwa janga la 
corona duniani na zipo nchi ziko 
chini ya uangalizi hairuhusiwi 
kwenda kokote zaidi ya kukaa 
ndani tu, na hata ukitoka upo 
uraratibu maalum.

Wengine wameenda mbali 
zaidi na kuweka adhabu kwa 
wote ambao hawafuati malek-
ezo yanayotolewa na wataalam 
wa afya na taratibu zilizowekwa 
na serikali.

Hivyo, Ni muhimu sana kwa 
Tanzania kuchukua tahadhari 

zote muhimu ili kuendelea ku-
jilinda na kuwa na afya njema.

Tayari rais John Magufuli, 
ameelekeza kufanyika kwa 
maombi ya kitaifa ya siku 
tatu yanayohitimishwa leo, 
kila mmoja kwa imani yake 
kumuomba Mungu kuiepusha 
Tanzania na changamoto za 
upumuaji.

Ni muhimu sana kufunga 
na kuomba, kila mmoja kum-
sihi Mungu aghairi adhabu yake 
dhidi ya dunia na Tanzania, 
kwa kuwa ndiyo wajibu wetu 
kuomba toba na kumuomba 
Mungu kwa ukamilifu ikiwamo 
kuishi maisha makamilifu yenye 
kumpendeza Mungu.

Pamoja na kusali, Mungu am-
etupa utashi na akili ili tuutumie 
kwa manufaa yetu kujikinga na 
majanga mbalimbali ambayo 
yanaweza kutuangamiza.

Ni muhimu sana kwa sasa ku-
kawa na msisitizo wa kunawa 
mikono kuanzia nyumbani, se-
hemu za kazi, ibada na kwingine 
kokote ikiwamo kuvaa barakoa 
mtu anapokuwa kwenye mku-
sanyiko.
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MITINDO

Twende 
kiasili zaidi

M
AVAZI  na mapambo ya asili ya Kiaf-
rika ni moja ya vitu ambavyo vinazidi 
kuwavutia baadhi ya watu hapa nchini.

Kutokana kuingiliana kwa tama-
duni za nje, uvaaji wa nguo na mapambo ya ki-
asili yaliachwa nyuma baada ya kuonekana ya-
mepitwa na wakati.

Hata hivyo, nguo na mapambo ya kitamaduni 
zimeanza kurudi tena, lakini kwa mitindo min-
gine ya kisasa zaidi na kuonekana kuwavutia 
makundi mbalimbali ya watu hasa vijana.

Moja ya  mavazi  na mapambo ambayo im-
eonekana kupendwa ni ile ya jamii ya Kimasai.

Kutokana na Wamasai kufanikiwa kwa kiasia 
kikubwa kulinda tamaduni zao, imekuwa rahisi 
kurithisha jamii zingine.

Baadhi ya vitu vinavyoonekana kusambaa na 
kuwa maarufu kwa watu watu mbalimbali ni 
pamoja na nguo, bangili na shanga.

Kutokana na hali hiyo watu wengi wamebuni 
njia tofauti za kuyafanya  mavazi  hayo na ma-
pambo yawe ya kisasa na yaweze kutumiwa ka-
tika mazingira mbalimbali.

MAVAZI
Nguo zenye rangi ya bluu, nyekundu na zam-

barau zimekuwa pendwa na wabunifu  baada ya 
kugundua mitindo tofauti ya magauni, mashati 
na suruali  zenye kuegemea uasilia zaidi.

MITANDIO
Nguo maalum inayotumika kama mgolole 

yenye rangi mchanganyiko, kwa sasa inatumika 
kama mitandio au skafu.

BANGILI
Bangili za shanga moja ya mapambo ambayo 

wanawake wanapenda kutumia, imefikia wakati 
kwenye sherehe mbalimbali utaona wamevaa 
bangili hizo kuanzia shingoni hadi mikononi.

VIATU
Mitindo ya viatu unaendana na jamii husika 

imekuwa jambo la kawaida, viatu vyenye 
nakshi za shanga na vile vilivyotengenezwa kwa 
kutumia tairi za gari vinaendelea kupata soko 
kubwa.

Kelvin Alis-
tides Rwechun-
gura & Carolina 

Samweli Mngashwa. 
Kanisa la Roman 

Catholic  St.joseph lil-
ilopo Posta. Tarehe 

13/02/2021
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UREMBO

MAPISHI

KATLESI zimekuwa zikipikwa 
kwenye hoteli na migahawa laki-
ni katika familia ni nadra kukuta 
zimepikwa kwa ajili ya mlo.

Badala ya kuendelea kula ka-
tika hoteli na maeneo mengine, 
leo tunawafundisha namna ya 
kupika katles.

 
Mahitaji
Viazi  vitano saizi ya kati, 

vikopo viwili vya minofu ya sa-
maki, karoti moja, pilipili mboga 
nusu, kitunguu saumu nusu ki-
jiko cha chai.

Pia andaa pilipili kiasi, chum-
vi  kiasi, ndimu  kiasi, unga wa 
ngano nusu kikombe, yai  moja 
na mafuta ya kupikia kiasi.     

 Namna ya kuandaa                                                             
Hatua ya kwanza menya viazi 

uvichemshe na chumvi, vikiiva 
vichuje maji, viponde ponde, 

vilainike  na vitenge pembeni.
Menya karoti iwe kama chi-

cha, kata pilipili mboga  nyem-
bamba na fungua vikopo vya 
samaki.

Changanya   samaki, karoti, 
pilipili mboga, vitunguu saumu, 
pilipili kali, chumvi, ndimu, na 
viazi ulivyoviponda na hakiki-
sha vimechanganyika vizuri.

Tengeneza vidonge kiasi una-
chotaka na kata umbo unalo-
penda kama la yai au duwara, 
ukimaliza weka pembeni.

Changanya unga na maji uwe 
mzito, kisha weka yai na weka 
karai katika moto, Mimina mafu-
ta kama ya maandazi, kisha 
chukua vidonge na chovya ka-
tika unga uliochanganywa yai.

Tumbukiza ndani ya mafuta 
yaliyopata moto vizuri na zi-
ache mpaka zibadilike rangi 

Katlesi za samaki

Jenga umbo la nyigu

Na Mary Geofrey

ndipo  uzitoe.
Katles zako zitakuwa tayari 

kwa ajili ya kuliwa na chai, soda, 
maziwa au juisi.

Unaweza pia kula wakati wa 
asubuhi, mchana au usiku.

U
MBO la mwanamke 
ni kama dhahabu, 
wakati wote lina-
takiwa kutunzwa na 

kuboreshwa ili kubaki katika 
mwonekano wa kuvutia 
muda wote.

Wataalamu wa masu-
ala ya urembo wanashauri 
ili  mwanamke abaki ka-
tika urembo wake basi ni 
muhimu mwili utunzwe vi-
zuri. Mwonekano unaovutia 
si ule wa wembamba kupita 
kiasi au unene uliopitiliza.

Kwa ujumla unapohitaji 
kuwa na umbo zuri, la-
zima uhakikishe unakuwa 
tumbo jembamba, mapaja 
yaliyoshiba kiasi, kiuno 
kilchokatika na shingo iliyo-
nyooka vyema.

Hata hivyo, wengi wanaji-
kuta wakipoteza uzuri wao 
baada ya kutokuwa makini 

kufuata utaratibu unaofaa 
wa kujenga mwili.

Kwa kuwezesha kuwa na 
umbo la kuvutia, fuatilia njia 
rahisi zifuatazo.

 
Vyakula
Kama ukitaka kuondoa 

unene na kuwa na tumbo 
dogo, punguza kula vyakula 
vyenye wanga na nyama 
nyekundu,  badala yake 
tumia mbogamboga na ma-
tunda  kwa wingi. Pia pun-
guza kula viazi mviringo, 
wali au mkate kwa sababu 
inachelewa kumeng’enywa.

 
MPANGILIO WA MLO
Kamwe hutakiwi kuwa 

na tabia ya kula mara kwa 
mara, hakikisha unakuwa 
na milo mitatu pekee. Usi-
punguze mwili kwa kujiny-
ima chakula kwani ni hatari 

kwa afya yako.
 
KUNYWA MAJI
Kitu muhimu sana ni 

unywaji wa maji kila wakati 
kwani mwili  unatakiwa 
kuwa na unyevunyevu wa 
kutosha ili kuzuia kuganda 
kwa mafuta. 

Ukiweza kunywa maji 
ya vuguvugu kila siku asu-
buhi ili kusaida kuyeyusha 
mafuta. 

MAZOEZI
Mazoezi ni jambo 

muhimu hasa katika kuon-
doa tumbo na kujenga 
kiuno, hakikisha unafanya 
mazoezi kila wakati kwa 
mpangilio mzuri.

Mazoezi ya kuendesha 
baskeli, kupiga pushapu 
au kuendesha kigari kwa 
mikono.

JUMAPILI februari 21, 2021
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Na Elizabeth Zaya

Dondoo muhimu kwa 
ajili ya kuchagua flemu 
za kitanda cha mbao

K
UTAFUTA sehemu ya kuishi hususani kwa wanao-
panga ni changamoto nyingine ambayo imekuwa 
ikiwasumbua  watu wengi hasa katika sehemu 
za miji mikubwa.

  Mtaalam wa masuala ya ujenzi wa nyumba, Mdoe 
Kimbe, anasema ili upate nyumba ya kupanga kwa ura-
hisi na ya vigezo unavyohitaji, ni lazima uviainishe na 
kuwasisitiza wanaokusaidia kukutafutia nyumba hiyo 
kuvinzingatia.

Anasema ili uishi katika nyumba yenye vigezo vyako, 
lazima pia uwe umejipangia bajeti ya fedha unayoimudu 
inayoendana na vigezo vya nyumba uitakayo.

“Ni rahisi sana kuweka vigezo kuhusu nyumba unay-
otamani kuishi lakini pia baadhi ya watu huwa wanawe-
ka vigezo  hivyo mwisho wa siku wanashindwa kufikia 
matakwa hayo kutokana na ufinyu wa bajeti zao. Ndiyo 
maana nasema kwamba unapoweka vigezo ni lazima 
pia kuwa na uhakika na bajeti yako ya fedha,” anasema 
Kimbe.

Anashauri kwamba unapotaka kupanga nyumba, una-
paswa kuangalia mahali patakapokufaa panapoendana 
na wewe.

“Baadhi ya watu hutamani kuishi kwenye eneo 
maarufu ila wanaishia kuishi maisha yale yale ambayo 
wangeishi kwenye eneo lisilo maarufu sana. Kwa  hiyo 
ni muhimu kuchagua eneo ambalo linaendana na wewe.

“Kama unatafuta kujifunza aina nyingine ya maisha 
kutoka kwa watu tofauti uliowazoea ni vizuri kujihakik-
ishia kama unaweza hilo ili mwisho wa siku usijione 
kama hufai au unatengwa,” anasema.

“Kwa mfano umezoea kuishi katika eneo ambalo liko 
huru na una uwezo wa kuingia wakati wowote katika 
nyumba ya jirani, halafu inatokea unataka kubadilisha 
mazingira ya kwenda kuishi katika eneo ambalo utara-
tibu wa aina hiyo haupo, ni lazima ujiridhishe kama un-
aweza ili usijione mpweke.

“Kama itakuwa heri kwako kujifunza maisha mapya 
ya aina hiyo nalo ni sawa isipokuwa usionekane 
wa ajabu kwenda na utaratibu wako 
ambao wenzako hawakuuzoea,” ana-
sisitiza. 

Kimbe anashauri kwamba ni vema 
pia kujiandaa kisaikolojia kwa jambo 
lolote linalojitokeza  unapoaamua 
kubadili mazingira ya kuishi kutoka 
yale uliyoyazoea na  mapya.

“Huwa kuna uwezekano mkubwa 
wa kukutana na changamoto mbal-
imbali kinyume na matarajio mtu an-
apobadili mazingira ya kuishi, unapo-
kutana na hali hii usikurukupe wala 
kuchanganyikiwa. Tulia  na jifunze 
kutafuta ufumbuzi ulio sahihi ambao 
hauwezi kuleta madhara kwako na 
kwa familia yote,” anasema Kimbe.

Kuwa makini 
unapotafuta 
nyumba ya kuishi

1: Mbao za Mninga na 
Mkongo ni nzuri kuten-
geneza kitanda kutokana 
na mwonekano wake kuwa 
wa kuvutia zaidi.

2: Kitanda cha mbao ni bei 
nafuu pia kinatumika muda 
mrefu ukilinganisha na 
vingine.

3: Unaweza kuwekwa 
urembo wa aina mbalimba-
li na kupaka rangi kwa jinsi 
unavyotaka bila kuathiri 
michoro iliyopo kwenye 
mbao.

4: Chakua mbao ambazo 
hazichoki haraka ili kuon-
doa tatizo la kelele pale 
unapolalia.
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Habari KImaTAIFA

UN yataka utulivu Somalia
MOGADISHU, Somalia

UMOJA wa Mataifa umese-
ma una hofu  kutokana na 
ukosefu wa usalama nchini 
Somalia na kuzusha mapigano 
kati ya vikosi vya serikali na 
vya upinzani.

Hata hivyo, ulitoa pia wito 
wa kuwapo kwa hali ya utu-

livu na kuzuia ghasia na pia 
kufanyike kwa mazungumzo 
ya kutatua mgogoro huo. 

Katika ujumbe wake wa 
Twitter, ofisi ya umoja huo 
nchini humo, ulisema ume-
baini makabiliano yanay-
otokea mjini Mogadishu yan-
ahitaji dharura ya viongozi 
wa serikali ya shirikisho na 

wa majimbo kukaa pamoja 
kufikia makubaliano ya ki-
siasa kuhusu utekelezwaji wa 
mpango wa uchaguzi.

Mgogoro huo ulizuka baada 
ya muhula wa Rais Mohamed 
Abdullahi Farmajo kumalizika 
siku ya Jumatatu iliyopita, 
huku mazungumzo ya kuan-
daa uchaguzi  yakiwa yame-

vunjika.
Mwenyekiti wa Kamisheni 

ya Muungano wa Afrika, Mous-
sa Faki Mahamat na Katibu 
Mkuu wa Umoja wa Mataifa. 
General António Guterres, 
waliwataka pande zote mbili 
kuwa na moyo wa kujitolea 
kutatua mzozo huo.

		  BBC

Mshirika wa 
Trump adaiwa 
kusaidia 
vita Libya
NEWYORK, Marekani

RIPOTI ya siri ya Umoja 
wa Mataifa, inadai mshirika 
wa aliyekuwa Rais wa Mare-
kani, Donald Trump, alimsaidia 
mbabe wa kivita wa Libya 
Khalifa Haftar kwa kumpatia 
silaha na mamluki wa kimataifa.

Erik Prince, ambaye ni 
mkandarasi binafsi wa masu-
ala ya usalama wa Trump, 
alitajwa kukiuka vikwazo vya 
silaha nchini Libya vilivy-
owekwa na Umoja wa Mataifa.

Ripoti hiyo ambayo nakala 
yake imeonekana na magazeti 
ya New York Times na Wash-
ington Post, inadaiwa Prince 
alipeleka kikosi cha wapiganaji 
mamluki na silaha kwa mbabe 
wa kivita Khalifa Haftar, mwaka  
2019 wakati akipigana kuiondoa 
madarakani serikali ya Libya in-
ayoungwa mkono na umoja huo.

Operesheni hiyo ya dola mil-
ioni 80, ilijumuisha mipango ya 
kuunda kikosi kitakachowafua-
tilia na kuwaua makamanda wa 
serikali wanaompinga Haftar, 
pamoja na wadau wengine am-
bao walikuwa raia wa mataifa 
ya Umoja wa Ulaya, limesema 
gazeti la New York Times.

Kulingana na jopo la 
wataalamu, Prince akiwa mjini 
Cairo mwaka 2019 alipende-
keza operesheni ya kijeshi 
ya kumsaidia Haftar kupam-
bana na serikali ya Libya 
inayotambuliwa kimataifa.

Ripoti hiyo ilisema kama 
sehemu ya kile kilichoitwa 
“Operesheni Opus”, Prince 
alipendekeza kumsaidia Haftar 
kwa ndege na meli za kivita 
pamoja na kushirikiana nae 
katika kuandaa mpango wa 
kuwateka nyara mahasimu 
wake wa ngazi za juu.

Inazidi kueleza kufuatia 
makubaliano hayo, Prince 
alituma ndege za kivita nchini 
Libya na kuikiuka marufuku 
ya Umoja wa Mataifa ya ku-
ingiza silaha nchini humo.

Prince, ni mwanajeshi wa 
zamani wa kikosi cha majini 
cha Marekani na ndugu wa 
aliyekuwa waziri wa elimu 
Betsy DeVos, amekuwa mshiri-
ka wa karibu wa Trump ka-
tika miaka ya hivi karibuni.

			   DW

Wafanyakazi wa Rais Sudan waambukizwa Covid-19
JUBA. Sudan Kusini

WAFANYAKAZI 27 wa ofisi ya 
rais wa Sudan Kusini, Salva Kiir, 
wamekutwa na maambukizi ya 
virusi vya Corona.

Walioathirika na ugonjwa 
huo ni wafanyakazi wa ngazi 
ya chini na walinzi wa kiongozi 
huyo.

Hata hivyo, Rais  Kiir hajapati-
kana na virusi hivyo, kulingana 
na msemaji wake Ateny Wek At-

eny.
“Ni kweli, zaidi ya wafan-

yakazi 20 wamepatikana na vi-
rusi, hasa wale wa kitengo cha 
ulinzi na wafanyakazi wa ngazi 
ya chini katika ofisi ya rais,” 
alisema

Aliongeza “Mimi ni mmoja 
wa maofisa wawili wa ngazi ya 
juu walipatikana na corona, 
mimi na mchambuzi wa sera tu-
nafikia ya jumla watu 27,” 

Alisema kuwa wafanyakazi 
wote walioko Ikulu ya kion-

gozi huyo katika mji mkuu Juba 
watapima tena kwa awamu ya 
pili kama tahadhari. 

Mawaziri wawili na mshauri 
wa rais pia walipimwa mara ya 
pili.

			   BBC

Mtoto akikimbia karibu na kifaru cha jeshi katika mtaa mmoja mjini Yangon, nchini Myanmar, wakati jeshi likiendelea kudhibiti nchi hiyo baada 
ya kufanya mapinduzi mapema mwezi huu. PICHA: GETTY IMAGES

KINSHASA, DR-Congo

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa la ku-
wahudumia Watoto (UNICEF), limesema 
mamilioni ya watoto wapo hatarini kati-
ka maeneo yenye machafuko nchini Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo.

Katika taarifa yake, shirika hilo limese-

ma maisha na hatma ya zaidi ya watoto 
milioni tatu ambao wameachwa bila ya 
makazi yapo hatarini.

Familia ambazo kwa sasa hazina maka-
zi kutokana na vurugu zinaishi katika 
maeneo yenye msongamano wa watu, 
uhaba wa maji safi ya kunywa, huduma 
ya afya  na mahitaji mengine muhimu.

Zaidi ya watu milioni 5 wamelazi-
mishwa kuyakimbia makazi yao kutoka-
na na vita.

Maeneo ambayo yanatajwa kuathirika 
zaidi ni majimbo ya Ituri, Kivu Kaska-
zini, Kivu Kusini na Tanganyika ambako 
pia inaelezwa zaidi ya watu milioni nane 
wana ukosefu wa chakula		  DW

Watoto milioni tatu hatarini DRC
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TUNA LA KUJIFUNZA KUTOKA KWA
 MAALIM  SEIF KATIKA SIASA ZETU?

	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

A
WALI ya yote, nitumie nafasi 
hii kuwapa pole Wazanzibari 
na Watanzania wote juu ya 
misiba mikubwa iliyotufika 

katika juma hili. Kuwapoteza viongozi 
wakubwa kabisa katika taifa. Maka-
mu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, 
Maalim Seif Sharifu pamoja na Katibu 
Mkuu Kiongozi, Balozi John Kijazi, po-
leni sana Watanzania wenzangu.

Kila mara inapotokea misiba inatu-
kumbusha wale tunaobaki kuhusu 
maisha na harakati za wapendwa wetu 
waliotutangulia. Ni muhimu sana ku-
jitafakari kwa kina ikiwa ni sehemu 
ya kujifunza kurekebisha au kufuata 
nyayo zao kwaaajili ya mustakabali wa 
maisha yetu.

Leo tutazame mambo machache 
ambayo nafikiri tunaweza kujifunza 
kutokana na maisha, harakati za wana-
siasa hawa zaidi nikijikita kwa ndugu 
Maalim kama mwanasiasa nguli na 
mashuhuri.

Nasema ndiyo tuna la kujifunza 
kutokana na harakati na aina ya siasa 
za Maalim, kama taifa na wananchi 
wa Tanzania. Si tu kujifunza bali ku-
chukua hatua ya kimatendo ili kuen-
deleza mazuri aliyoyafanya mzee wetu 
katika siasa za Zanzibar na Tanzania 
kwa ujumla.

Moja, juu ya usitahimilivu na uvu-
milivu. Maalim ni mwanasiasa aliyeku-
wa wa aina yake. Historia inaonyesha 

ameanza harakati za siasa miaka 
mingi iliyopita tangu tu alipohitimu 
masomo yake katika Chuo Kikuu cha 
Dar es salaam mnamo mwaka 1975 ka-
tika sayansi ya siasa.

Baada ya mfumo wa vyama vingi 
mwaka 1992 na uchaguzi wa kwanza 
wa mwaka 1995, Maalim amekuwa na 
harakati katika nafasi mbalimbali zaidi 
akiwa mgombea wa ngazi ya urais 
mpaka mauti unamkuta hajawahi ku-
kata tamaa. 

Hili ni liwe funzo kubwa kwa vi-
jana wanao kata tamaa mapema wa-
napozikosa nafasi wanazozitafuta na 
kupelekea ama kuacha siasa ama ku-
hamahama vyama vya siasa kutafuta 
urahisi wa kuyapata madaraka.

Pili, alivyoweza kujitengenezea 
wafuasi wengi wa hiari. Maalim ili-
fika mahali akawa kama taasisi kamili 
na alivuka kuvuka mipaka ya kuitwa 
mwanasiasa tu, bali alikuwa kama 
taasisi iliyosimama peke yake. Kwenye 
siasa mara nyingi wanasaisa huwa na 
wafuasi wenye nia mbalimbali, wen-
gine wanakuwa wafuasi wako kwa 
sababu wanategemea madaraka ku-
toka kwako.

Wengine wanaweza kuwa wafuasi 
kwa sababu zinatumika njia za kuwala-
zimisha wawe, lakini kwa Maalim iliku-
wa tofauti ndiyo maana alipotangaza 
kukihama chama chake alichokiasisi 
(CUF) akaenda ACT WAZALENDO kar-

ibu Zanzibar nzima ilibadilika na kuwa 
zambarau. Wanasiasa wakongwe na 
vijana wanajambo la kujifunza hapa 
namna bora ya kuwa na wafuasi wa 
aina ya wafuasi wa Maalim.

Tatu, ni aina ya siasa alizokuwa aki-
ziamini. Maalim alikuwa muumini wa 
kuamini siasa za maridhiano, yaani 
siasa za pamoja. Leo ameondoka la-
kini amewaachia Wazanzibari umoja. 
Nichukue nafasi kumpongeza pia 
Daktari Hussein Mwinyi, Rais wa Zan-
zibar, kwa uungwana wake wa kuona 
kwamba kama Wazanzibari wanahitaji 
kuwa pamoja wakaridhiana na Maal-
imu kuwa na serikali ya umoja. 

Pengine jambo hili limechukuliwa 
kwa namna tofauti na watu tofauti la-
kini ukweli utabaki palepale kwamba 
ni muhimu Wazanzibari kuweka to-
fauti zao za kisiasa pembeni na kui-
jenga Zanzibar, katika hili Maalim ata-
kumbukwa katika historia za siasa za 
Zanzibar.

Nne, tuna la kujifunza juu ya kuten-
geneza taasisi imara kuliko kutengen-
eza watu imara kwenye taasisi. Sababu 
kubwa hapa ni kwamba mwanadamu 
anazaliwa na ataondoka siku moja 
kama ambavyo maandiko kutoka ka-
tika vitabu mbalimbali vya dini yana-
vyosema.

Tukijikita katika kutengeneza taasi-

si imara zenye Sheria imara yeyote 
anaweza kuwa kiongozi na mambo 
yakaenda vizuri kabisa bila shida. 
Simaanishi kwamba kuondoka kwa 
Maalim kutasababisha chama kuyum-
ba lakini inaweza kuwachukua muda 
kidogo kuwa na mtu kama Maalim la-
kini kama taasisi ikiwa imara inaweza 
kuwa imetengeneza akina Maalim 
wengi zaidi.

Bahati mbaya tu Afrika tunadhani 
kuwa na watu imara kwenye nafasi za 
uongozi ni bora kuliko kuwa na taasisi 
imara ambazo zinatakiwa kuwasima-
mia watu hao. Tuweke mifumo imara 
tuwache kuwategemea binadamu 
ambao siku moja hawatakuwapo na 
inapotokea hivyo basi inakuwa kama 
taasisi hizo zinaanza upya katika ku-
weka utaratibu wa kujiongoza.

Mwisho, tuyaamini mazungumzo ya 
mezani zaidi katika kutatua changa-
moto zetu kama taifa kuliko njia ny-
inginezo ambazo zinaweza kuleta 
maumivu badala ya umoja miongozi 
mwetu. Maalim aliamini sana kwe-
nye mazungumzo lakini pia viongozi 
mashuhuri zaidi duniani hutumia njia 
hii kuleta maelewano pasipo maele-
wano.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Riwaya ya ‘Allan Quatermain’ 
iliyowapa ujasiri vijana

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

S
IKU hizi vijana wengi si was-
omi wazuri sana vitabu kama 
ilivyo zamani. Labda huwa 
wanavisoma kwenye simu za 

mkononi ambazo siku hizi zina kila 
kitu.

Lakini kwa uchunguzi wangu 
mdogo ni kwamba vijana wengi wa 
kisasa ni wavivu kusoma, badala 
yake wanapenda sana kuangalia. 
Yaani wanapenda zaidi kuangalia 
filamu kuliko kusoma. 

Kuna utofauti kidogo kati ya 
kuangalia na kusoma. Filamu huo-
nyesha moja kwa moja mazin-
gira yaliyopo na kwa sababu mtu 
anaangalia hafikirishi zaidi ubongo. 
Na wanaoangalia wote wanakuwa 
wanaone kitu kile kile. Lakini wa-
naosoma riwaya au hadithi, kila 
mtu anatengeneza taswira kivyake 
kichwani.

Miaka ya nyuma kulikuwa na vi-
tabu vingi ambavyo kijana yeyote ili 
akamilike ni lazima avisome. Kuna 
vya watoto, halafu vya vijana. Kijana 
anapofika umri kuanzia miaka 15, 
anaanza kuvisoma. Viko vingi, la-
kini leo tuataanza na kitabu kimoja 
maarufu mno cha ‘Allan Quaterman’.

Sidhani kama vijana wa enzi hizo 
ambazo kwa sasa ni watu wazima 
hawajavisoma. Nafikiri asilimia 90 
ya vijana wengi wa Kitanzania miaka 
hiyo wamekisoma. Hata  asilimia 
ndogo iliyobaki ambao hawajakiso-
ma, watakuwa wamekipitia angalau 
kurasa tatu nne, au nusu. Hata hata 
vyote hivyo mtu hajapitia, atakuwa 

anasikia habari au simulizi za 
kitabu hicho.

Nadhani ndicho kitabu 
maarufu zaidi enzi hizo. Kilitungwa 
na mzungu mmoja anaitwa Sir. H Rid-
er Haggard kwa lugha ya Kiingereza 
lakini kilitafasiriwa Kiswahili na ku-
toka Januari Mosi, 1955 na kupendwa 
sana hapa nchini, wakati huo ikiitwa 
Tanganyika na hata baada ya Uhuru, 
ikaitwa Tanzania.

Mtunzi alikitunga kitabu hiki ku-
tolewa rasmi mwaka 1887 kwa lugha 
ya Kiingereza.

Ni simulizi au kisa cha mwindaji 
wa tembo Bwana Allan Quatermain 
au kwa jina lingine Makumazan.

Huyo jamaa alikuwa na wasaidizi 
wake Msolopagazi, ambaye alikuwa 
na shoka lake kali alilolibatiza jina la 
Inkoskazi. Pia kulikuwa na wahusika 
wengine kama Bwana Henry Curtis 
na rafiki yake Sir Good. Kwenye ri-
waya hiyo, anapatikana bibi mmoja 
mchawi anaitwa Gagula.

Vijana wa kisasa, wakimisi mtu 
machawi, wanamwita ‘kikagula’, la-
kini sidhani wengi wanajua jina hilo 
limetokea wapi. Ni kwenye kitabu hi-
cho ndipo alipopatikana kibibi hicho 
Gagula ambaye ndiye jina lake, lakini 
akiwa na sifa ya uchawi, ndiyo uka-
zuka msamiati kwa vijana wa sasa.

Ni miongoni mwa riwaya zina-
zoonyesha au kusimulia ujasiri na 
ushujaa wa hali ya juu sana.

Hii ni moja riwaya chache duni-
ani yenye maneno yenye hisia kali 
ambayo yanaingia ndani ya moyo na 

ubongo wa mtu na kumfanya abadi-
like.  Hapo ndipo baadhi ya watoto 
walianza kubadilika na kuwa watu-
kutu, wengine wagomvi, wababe, 
watemi, ujasiri na mashujaa pia.

Kitabu hiki kiliwabadilisha baadhi 
ya vijana kutumia vibaya maneno 
yaliyomo kwenye riwaya hiyo na ki-
kapigwa marufuku kwenye miaka ya 
1970. Kutokana na hali hiyo kikaacha 
kuchapishwa na watu wakawa wa-
naazimana tu vilivyopo. Hata hivyo 
kwa sasa vipo na vinauzwa kwenye 
maduka mbalimbali ya vitabu, in-
gawa si vijana wengi wanaojua hilo.

Ni vitabu vizuri sana kuvisoma 
kwa vijana wa sasa kama wanataka 
kuwa majasiri, na kuutumia vizuri 
kwa manufaa yao, familia zao, sehe-
mu wanaozoishi na nchi kwa ujumla.

Kwa wale vijana wa zamani, wa-
likuwa wazikariri baadhi ya ma-
neno yaliyomo kwenye riwaya hiyo. 
Hutoonekana mjanja kama kijana 
hautokariri baadhi ya mistrari iliyo-
mo kwenye riwaya hiyo ya kale.

Vijana walikutana wakakati 
mwingine na kushindana, kila 
mmoja akitoa mistari yake aliyoika-
riri kwenye kitabu hiyo, hivyo kuwa 
burudani tosha kwa wale wanao-
wasikiliza. Hadi leo hii ndiyo riwaya 
ambayo vijana wa wakati huo ambao 
kwa sasa wengi wao ni watu wazi-
ma, wazee na vikongwe na huenda 
wakawa wana matatizo ya kusahau, 

lakini hawawezi kusahau baadhi ya 
mistari au maneno yaliyomo kwenye 
kitabu hicho.

Tu tayari! Tunainoa midomo yetu 
kama tai, mikuki yetu inang’aa ka-
tika miali ya Jua; twaitikisa mikuki 
yetu tuna njaa ya kupigana. Nani 
anayekuja kumwamkia Inkosikazi? 
Nani anataka kumbusu yeye ambaye 
matunda ya kubusu kwake ni kufa?

 Mimi Gotagota, mimi mwuaji, 
mimi mwenye mbio, mimi Umslopa-
gaas mwenye shoka, wa kabila la Ki-
zulu, mkuu wa kikosi cha Nkomaba-
kosi: mimi Umslopogaas, mwana wa 
ulimi wa Mfalme, mwana wa Make-
dama, mtoto wa Mosilikaatze, mimi, 
wa damu ya Mfalme Chaka, mimi, 
mshindi wa wasio shindika, mimi 
nawaita kama kulungu aitwavyo, 
nawakaribisha, nawangojea. Aha! Ni 
wewe, ni wewe! Hii ni moja ya nukuu 
kweye kitabu hicho.

“Nakufa, nakufa lakini vilikuwa 
vita vya Kifalme. Wako wapi wale 
walioipanda ngazi kuu? Siwaoni. 
Wewe upo Makumazan, au umek-
wisha nitangulia katika mahali pa 
giza ninakokwenda mimi? Damu 
inanipofusha - mahali panazunguka-
zunguka - nasikia ngurumo ya maji: 
ninaitwa!”

Hii ni baadhi ya misemo maarufu 
ya kishujaa na kijasiri inayonukuliwa 
sana na wasomaji ndani ya riwaya 
hiyo.
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Akiwa ametoka kidogo kwenda ku-
wanunulia chakula wageni wake, Jer-
ry aliikumbuka siku ambayo aliitwa 
na Ester kwenda nyumbani kwake 
Ubungo.

Alichoshangaa ni kwamba sehemu 
ambayo alipelekwa aliwahi kufika 
siku moja. Ni siku ambayo alikuwa 
anamfukuza yule mtu ambaye al-
imteka mtoto wa Neema.

Geti lilifunguliwa. Mlinzi alikuwa  
yule yule. Alipelekwa ndani ya ku-
tambulishwa. Baada ya chakula Ester 
alianza kueleza kilichomsibu.

“Na huyu hapa unayemuona ni 
mtoto ambaye alitekwa na rafiki wa 
mjomba wangu. Ulikuwa ushauri 
wake, wala si mimi au mjomba.” Ester 
alimalizia baada ya mjadala wa muda 
mrefu.

Wakati wote huo Jerry hakusema 
kitu chochote ambacho anakifahamu 
kuhusu mtoto huyo.

Wala hakusema kuwa anamfaha-
mu.

“Sawa, mimi nimekuelewa. Kwa 
hilo mimi nitakusaidia, lakini kwa 
sharti moja tu.”  Jerry alinguruma.

“Sharti gani?”
“Mtoto arudishwe kwao.”
“Sawa atarudishwaje wakati alitek-

wa? Tukamletekeze sehemu au, 
maana haya yeye aliyemteka anao-
gopa kukamatwa. Huwezi kuwarud-
ishia wenyewe, wala polisi.”

“Ester, hili niachie mimi. Huyu 
mtoto atafika kwa wazazi wake. 
Atarudi vizuri tu na si rafiki wa 
mjomba wake, mjomba wake, mkewe 
wala wewe mtakaopata msukosuko 
wowote, achilia mbali kukamatwa.”

Maneno hayo yalimshangaza Ester. 
Pia akamshangaa aliyekuwa akion-
gea hayo maneno. Alionyesha kama 
ni mtu mwenye mamlaka.

Ni kwamba hali ile ilimuumuza 
Ester na kuomba ushauri. Alidhani 
labda kungekuwa na ugumu mno au 
kutumia muda mrefu, badala yake 
Jerry alikuwa akijibu kwa urahisi 
zaidi kama vile mtu ambaye alikuwa 
amepangilia maneno hayo kabla.

alichokuwa hakijui Ester ni kwam-
ba Jery alimfahamu mtoto huyo kuwa 
anaitwa Diana. Alitekwa na mtu 
mmoja aliyekuwa akiendesha Toyo-
ta IST maeneo ya Keko Bora mwezi 
mmoja uliopita.

Na yeye alimfuatilia mtekaji kwa 
kutumia bodaboda ya kukodi hadi 
pale Ubungo Maziwa, gari hilo lil-
ipomezwa na geti lililofunguliwa 
ikaingia. Ndiyo maana alikuwa ali-
kuwa anaelewa vitu vingi ambavyo 
vilimshangaza Ester ambaye hakuta-
ka mshirika yoyote kwenye mjadala 
huo.

“Nikimaliza mjadala na wewe ndi-
yo nitaongea na mjomba, yeye hawe-
zi kupinga.”

“Sawa, lakini kwanza kabla ya yote, 
mtoto yupo kwenye hali gani?”

“Yaani huwezi kuamini, yuko sala-
ma salimini. Ni kweli alipofika hapa 
alikuwa anaumwa.

 Tulimwita dokta wa watoto al-
imtibia, akapona kabisa. Mwanzoni 
alitusumbua kwa kulia, lakini kwa 
sasa ameshazoea. Kwa sasa kama ny-
umbani kwao, anacheza tu na mwen-
zake Tina.”

“Sawa Ester, kama afya yake iko vi-

“
NEEMA. Kutana na Ester hapa.” 
Jerry alianza utambulisho. 

“Huyu ni rafiki yangu, aliku-
wa mpenzi wangu wakati toko chuo 
lakini alihama na hatukuonana tena. 
Milima haikutani binadamu wanaku-
tana. Tumebahatika kuonana wiki 
mbili zilizopita maeneo ya Mtoni. In-
awezekana kabisa saa hizi angekuwa 
mke wangu. Lakini ndiyo basi tena. 
Ameolewa.”

 Alipoongea neno la mwisho, 
alimtazama Ester ambaye aliona 
anaangalia chini.

“Ester. Huyu ni rafiki yangu pia. 
Anaitwa Neema. Huyu nilikutana 
naye Makumbusho, nikampenda na 
nikawa nimeweka dhamira nimuoe. 
Lakini sikujua kumbe amesholewa 
na ana mtoto mmoja kama wewe.”  
Jerry aliendelea na utambulisho.

“Pamoja na kuwa ameolewa, la-
kini bado ameendelea kuwa rafiki 
yangu wa kawaida tu, na tunasaidi-
ana kwenye shida na raha. Kwa hiyo 
hapa nina wanawake wawili ambao 
kwangu tena si riziki yangu.” Alisema 
na kuwatazama kwa zamu. Walione-
kana kuwa hamu ya kutaka kujua 
kinachoendelea.

Kila mmoja alitaraji kuna cha 
ziada. Hakudhani kama Jerry ali-
waita kwa ajili ya kuwafagamisha 
kuwa mmoja alikuwa mpenzi wake 
na mwingine alitaka kumuoa, lakini 
kumbe ni mke mtu.

“Nilichowaita hapa wote wawili ni 
kwamba kila mmoja alinieleza mata-
tizo yake kwa nyakati tofauti.

Na ninyi hapa kila mmoja akataka 
nimsaidie. Na kweli nimeamua niwa-
saidie. Kwa uchunguzi nilioufanya 
nimegundua kuwa kesi yenu inafa-
nana. Neema na Ester matatizo yenu 
ni hayo hayo.

Kwa maana hiyo, nyinyi wenyewe 
mnatakiwa muongee, myajenge na 
myamalize.

Kwa mara ya kwanza Neema na 
Ester walitazamana usoni. Kila mmo-
ja akiwa anataka kupata picha ya 
mwenzake na kwa nini matatizo yao 
yanafanana. Kila mmoja ana shida 
yake ambayo anaamini ni kubwa 
mno na ngumu kutatulika kwa hali 
ya kawaida.

 Leo Jerry anasema tatizo lao ni 
moja tu.

“Mimi nitakuwa nawapa ushauri 
nini cha kufanya na kuwaweka sawa, 
lakini nyinyi hapa wanawake wawili 
mkizungumza vizuri, kila mmoja 
tatizo lake litakuwa limetatulika au 
kumalizika kabisa.”

***********************

“Ester, hili 
niachie mimi. 
Huyu mtoto 
atafika kwa 
wazazi wake. 
Atarudi vizuri 
tu na si rafiki 
wa mjomba 
wake, mjomba 
wake, mkewe 
wala wewe 
mtakaopata 
msuko-
suko wowote, 
achilia mbali 
kukamatwa.”

Nina Jambo Langu-10

hadithi
MILIO mitatu ya risasi ilisikika maeneo ya Keko Bora jijini Dar es Salaam. Sauti hizo za 
risassi zilimfanya watu kutimua mbio na kutafuta chaka la kujificha. Kila mmoja alidhani ni 
majambazi waliovamia kwa ajili ya kupora pesa dukani au kwenye vibanda vya mawakala 
wa kampuni za simu.  Haikuwa hivyo. Aliyedhaniwa kuwa ni jambazi alichofanya ni 
kumpora mwanamke mtoto mwenye umri wa mwaka mmåoja tu na kuondoka naye 
akiwa kwenye gari aina ya Toyata IST. Huyu jamaa aliyefanya hivyo ni nani? Ni kwa nini 
aliyemteka mtoto? Mtoto ni wa nani? Mwanamke aliyeporwa mtoto anamfahamu mporaji?
Fuatilia kisa hiki kitamu, cha kusisimua na kuhuzunisha.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

zuri, basi hilo niachie mimi. Huyu 
mtoto atafika tu kwa wazazi wake 
bila wasiwasi.”

“Unamfikishaje?”
“Kwani alitekwa wapi?”
“Nimeambiwa Keko Bora.”
“Basi nitaanzia hapo.”
“Si itakuwa hatari kwako, 

utaonekana wewe ndiyo umefan-
ya hivyo?”

“Kumbuka kuwa umeniita ili 
nikupe ushauri na ikiwezekana ni-
kusaidie, sawa?”

“Sawa.”
“Sasa tulia, we angalia huu 

mchezo mimi nitauchezaje. Ni-
taucheza kwa amani na utulivu. 
Hakuna atakayekamatwa si mimi, 
wala ninyi.”

Hayo yalikuwa majadiliano yali-
yofanyika siku hiyo. Ndipo  Jerry 
alipojua kuwa Diana yupo hai na 
mzima wa afya na ndipo mpango 
wa kumrudisha kwa wazazi wake 
ulipofanyika.

Wakati kwa Ester likionekana 
kuwa ni gumu, lakini kwa Jerry 
lilikuwa rahisi tu, kwani atakayer-
udishiwa ni mama yake Neema 
ambaye anammudu.

**************************
“Aliyetaka chips kuku na maji 

ya Kilimanjaro ni nani?” Aliuliza 
kama vile alikuwa hajui aliyem-
wagiza.

Ester na Neema waliangua vi-
cheko.

“Si umpe yeyote yule.” Neema 
alidakia. Jerry alijua oda ile hai-
kuwa ya Neema bali Ester, ila utani 
ulikuwa jadi yake.

“Haya na wewe chukua oda 
yako ya chips mayai na soda.” Hii 
sasa alimkabidhi Neema. Alianza 
kuwatania kwanza kwa dakika 
tano nzima ili wafurahie chakula.

“Enhee, mmefikia wapi?” Ali-
uliza.

“Jerry, ni kwamba nimeongea na 
mwanamke mwenzangu. Tumeon-
gea mengi sana. Kusema kweli ni 
mtu mzuri na mwelewa sana. 
Amenipa ushirikiano mkubwa na 
kasema atazidi kunipa ushirikiano 
huko mbele ya safari.” Alisema Es-
ter alionekana mchangamfu zaidi 
kuliko mwanzo alipokuja.

“Eti Neema ni ya ukweli hayo?”
“Ni kweli, ameniambia mtoto 

yupo kwao. Tumeongea mengi. 
Tumeongea kila kitu. Mimi nime-
shukuru kwa sababu amenihakiki-
sha kuwa mtoto ni mzima, tena 
wa afya na alikuwa alimlea kama 
mama.” Neema alijibu.
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PRODYUZA maarufu wa muziki 
nchini, Abbah, ameaichia ngoma 
mpya ‘Blessings’ akimshirikisha mwa-
namuziki Juma Jux.

Wimbo huo unapatikana kwenye 
album yake mpya ya ‘The Evolu-
tion’ anayotarajia kuizindua wiki 
inayokuja.

Abbah anatarajia kufanya uzinduzi 
wa aina yake February 27, mwaka 
huu jijini Mwanza, akiwa na wasanii 
wengine kama Darassa na Marioo.

MWANAMUZIKI wa kike anayekuja 
kwa kasi, Angella, amesema ugonjwa 
wa miguu unaomsumbua ulianza kuji-
tokeza wakati akiwa darasa la saba.

Anjella ambaye anasaidiwa kwa 
karibu na msanii maarufu wa Bongo 
Fleva, Harmonize, ameeleza amepam-
bana sana na matibabu ya ugonjwa 
huo,  mpaka alikata tamaa kama ipo 
siku atarudi katika hali yake.

Hata hivyo, amemshukuru Harmo-
nize kwa kumuahidi kumpeleka nchini 
India kwa ajili ya matibabu.

“Tatizo la miguu lilianza nikiwa 
darasa saba sasa imepita miaka nane, 
nililala na nilivyoamka mguu ukawa 
unauma, tukakaa kama wiki ukaanza 
kutoa uvimbe, tukaenda Hospitali ya 
kwanza Ugonjwa hakuonekana  ya pili 
wakasema ni tende, ya tatu wakasema 
mirija inayopitisha uchafu imeziba”. 
Amsema Anjella

Abbah atambulisha 
‘Blessings’ na Jux

Maskini Angella 
augua ugonjwa 
usiojulikana

Kim Kardashian 
aomba talaka 
kinguvu

H
ATIMAYE  mwana-
mitindo na mshiriki 
wa vipindi vya tel-
evisheni wa nchini 

Marekani, Kim Kardashian, am-
ethibitisha kuwa ametoa ombi 
la kudai talaka kutoka kwa 
mume wake Kanye West.
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Ndoa ya kati ya Kim na rapa 
maarufu, Kanye imedumu kwa 
muda wa miaka sita na miezi 
kadhaa na imekuwa ‘kapo’ in-
ayofuatiliwa na watu wengi 
duniani.

Kupitia wakili wake, ame-
wasilisha mchakato wa talaka 

lakini bado imekuwa siri chan-
zo cha kuchukua hatua hiyo.

Taharuki ilitanda juu ya ma-
husiano yao kwa miezi kadhaa 
ikielezwa kuwa wawili hao am-
bao wana watoto wanne wam-
etengana na wapo katika utara-
tibu wa kuachana.
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habari michezo

LONDON, England 

JOSE Mourinho anamtaka Harry Kane 
kucheza “kila dakika ya kila mechi” 
lakini amesema kwamba, kinara huyo 
wa mabao Tottenham Alhamisi alitaki-
wa kupumzika kwa ajili ya kujitazamia 
hali yake kiafya.

Kane alipata tatizo la kifundo cha 
mguu kwenye mchezo wa kichapo 
kutoka kwa Liverpool Januari 28 na 
anaonekana anaweza kukosa wiki kad-
haa tangu aliporejea dimbani kwenye 
mchezo dhidi ya West Brom Februari 
7, mwaka huu.

Ilikuwa ni hatua ambayo iliwapa 

Spurs ushindi wa mabao 2-0 na uli-
kuwa ushindi pekee ambao walipata 
katika michezo mitano iliyopita.

Baada ya kupoteza kwa Everton 
katika michuano ya FA na kichapo 
kutoka kwa Manchester City wiki ili-
yopita, Kane hakuweza kusafiri mpaka 
Budapest kwa mchezo wa kwanza wa 
Ligi ya Europa dhidi ya Wolfsberger, 
Alhamisi

Tottenham walifanya kazi yao bila 
nyota wao Kane, lakini Son Heung-
min, Gareth Bale, Lucas Moura na Car-
los Vinicius kila mmoja alifunga bao 
moja katika ushindi wa 4-1 wakiwa na 
faida ya mabao manne ugenini.

“Anajua kwamba namtaka kucheza 
kila dakika ya kila mechi kwa hiyo si 
suala la kuchagua,” alisema Mourinho 
akiwaambia waandishi alipoulizwa 
kuhusu Kane.

“Yeye mwenye anafahamu kwamba, 
namhitaji, lakini majeraha yake ya 
mara kwa mara ndio yanayofanya ni-
shindwe kumtumia.

“Ni mchezaji muhimu sana kwa Tot-
tenham, hivyo uwapo wake kikosini ni 
jambo muhimu sana kwetu sisi.”

Kane amekuwa mfungaji bora 
msimu huu akiwa na Son akifunga 
mabao 13 wakati pia nahodha huyo wa 
England ametoa pasi za mwisho 11.

BARCELONA, Hispania 

K
LABU ya Barcelona 
ilikataa ofa ya euro 
milioni 150 kutoka 
Manchester United 

kwa ajili ya kumuuza msham-
buliaji wake kinda, Ansu 

Fati.
Fati alikuwa mmoja 

wa wachezaji walio-
lengwa na Man 

United kipindi cha 
majira ya joto kili-

chopita, baada 
ya kung’ara sana 
pale Nou Camp.

Lakini ofa 
ya Man United 
ya euro milioni 

150 ilikataliwa 
na Barcelona ili 

kumuachia Fati, 
kwa mujibu wa gazeti la 

Mundo Deportivo.
Klabu pia ilichagua kukataa 

ofa kwa Pedri na Francisco Trin-
cao msimu huo wa joto, Bayern 
Munich pia ilitaka kuwasajili wa-
chezaji hao katika dirisha la majira 
hayo.

Fati kwa sasa bado anajiuguza 
baada ya kuumia mwanzoni mwa 
msimu huu na anatarajiwa kurudi 
dimbani Aprili mwaka huu.

LIVERPOOL, England 

CARLO Ancelotti amekanusha uvumi 
kwamba, James Rodriguez anaweza 
kuondoka Everton, akisisitiza 
mchezaji huyo ana “furaha” klabuni 
hapo.

Ripoti zilibainisha kwamba, James, 
ambaye alijiunga na Everton kutoka 
Real Madrid Septemba mwaka jana, 
hana furaha na anafikiria kwenda 
Atletico Madrid.

Lakini Ancelotti amekanusha madai 
hayo kabla ya mchezo wao wa jana 
Jumamosi dhidi ya Liverpool.

“Yupo poa, hana tatizo. Nazun-
gumza naye kila siku, ana furaha 
hapa, anajiamini na ana hamasa kub-
wa,” alisema kocha huyo wa Everton 
akiwaambia waandishi wa habari.

“Alikuwa na tatizo kidogo kwenye 
mechi zake zilizopita kwenye kigimbi 
cha mguu. Lakini sasa yupo kwenye 
hali nzuri. Anajisikia vizuri hapa, kwa 
sababu kila mmoja anamjali yeye na 
hiyo ndio sababu.

“Sijui kama analalamika kuhusu hali 
ya hewa, lakini tunajua kwamba hali 
ya hewa ya hapa si bora kabisa, la-
kini kuna vitu vingi vizuri eneo hili.”

James amefunga mabao matano na 
kutoa pasi za mwisho tatu kwenye 
mechi 17 za Ligi Kuu msimu huu.

Mourinho: Nataka Kane acheze kila mechi

Barcelona 
yafunguka 
kumgomea 

Fati Utd

Ancelotti 
amtetea 
Rodriguez 
Everton



Mourinho hali tete Spurs 

MWENYEKITI wa Tottenham Hotspur, Daniel Levy, 
anataka kusubiri hadi mwishoni mwa msimu ili ku-
tathimia majaliwa ya kocha wake mkuu, Jose Mourinho. 
(ESPN)

Aguero hajui hatima yake

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Sergio Aguero mwe-
nye umri wa miaka 32, amebainisha kwamba, hajui 
kama msimu huu utakuwa wa mwisho kwake kucheza 
pale Manchester City. (Times)

Messi hajaamua bado

NYOTA wa Barcelona na Argentina, Lionel Messi 
mwenye umri wa miaka 33, bado hajaamua wapi 
atacheza msimu ujao na wawakilishi wake hawajafanya 
mazungumzo na klabu yoyote. (ESPN)

Solskajaer kuteta na Cavani

KOCHA Ole Gunnar Solskjaer, amethibitisha kwamba 
atafanya mazungumzo na sttraika wa Uruguay, Edinson 
Cavani mwenye umri wa miaka 34, kuhusu kuongeza 
mkataba wake pale Manchester United. (Sky Sports)

Tuchel kumbakiza Pulisic

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel, amemtaka 
winga wa Marekani, Christian Pulisic mwenye umri wa 
miaka 22, kubaki hapo Stamford Bridge, lakini amese-
ma hakuna maamuzi yoyote yaliyofikiwa hadi sasa. 
(London Evening Standard)

Kepa atoa la moyoni

GOLIKIPA wa Chelsea na Hispania, Kepa Arrizabalaga 
mwenye umri wa miaka 26, amedai kamwe hakutaka 
kuondoka klabuni hapo na hakuwa na hofu kuhusu 
kugombea namba. (Star)

Sancho kuuzwa

KLABU ya Borussia Dortmund ingependa kumuuza 
mshambuliaji wa England, Jadon Sancho mwenye umri 
wa miaka 20 na kumbakiza straika wa Norway, Erling 
Braut Haaland mwenye miaka 20. (Bild)

Smith amkataa Konsa

KOCHA wa Aston Villa, Dean Smith, amekanusha 
uvumi wa kuhusishwa na mlinzi wa England, Ezri 
Konsa mwenye umri wa miaka 23, huku Liverpool na 
Tottenham nazo zikimuwania. (Birmingham Mail)

gianluigi kulipwa zaidi

GOLIKIPA wa AC Milan na Italia, Gianluigi Don-
narumma mwenye umri wa miaka 21, anataka kuwa 
kipa anayelipwa zaidi duniani. Mkataba wake wa sasa 
unamalizika mwishoni mwa msimu na PSG na Chelsea 
zinamuwania. (90min)

Milik, Marseille hadharani

STRAIKA wa Poland, Arkadiusz Milik mwenye umri 
wa miaka 26, kwenye mkataba wake na Marseille ana 
kipengele cha euro milioni 12 kama klabu ikitaka kum-
nunua. (Calciomercato)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

M
ANCHESTER City im-
eamua kujiweka mbali 
na kuhusishwa kwao na 
uhamisho wa mshambu-

liaji wa Barcelona, Lionel Messi.
Nyota huyo wa kimataifa

 wa Argentina mkataba
 wake wa sasa unamalizika
 kipindi cha majira ya joto 

kinachokuja.

Huku Barcelona ikionekana 
inaweza kuondolewa mapema 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
kumezidisha uvumi wa nyota huyo 

kutaka kuondoka pale kwenye dim-
ba la Nou Camp.

Wakati uchaguzi wa rais wa klabu 
hiyo ukitarajiwa kufanyika hivi kar-
ibuni, wagombea wote wamejigam-
ba kwamba, wanaweza kumbakiza 
nyota huyo mwenye umri wa miaka 
33.

Messi ameshinda mara sita Bal-
lon D’Or katika maisha yake ya soka 
na kuchukuliwa kama mmoja wa 
wachezaji bora kabisa duniani kwa 
sasa.

City kwa muda mrefu imekuwa 
ikihusishwa na mpango wa kutaka 
kumchukua nyota huyo, hasa kuto-
kana na kocha wao Pep Guardiola 

kuwa mtu wa karibu na Messi, huku 
pia Paris St-Germain ikitajwa kumu-
wania.

Na sasa imeripotiwa kwamba, 
City haijaweka ofa yoyote mezani 
kwa ajili ya Messi na BBC Sport im-
ethibitisha kutoka chanzo kimoja 
ndani ya klabu hiyo kuwa hakuna 
mazungumzo yoyote yaliyofanyika.

Messi alionekana kama angeji-
unga na City baada ya kuwasilisha 
maombi ya kutaka kuondoka Ago-
sti, mwaka jana kabla ya kuamua 
kubaki kwa nguvu kubwa ya rais wa 
wakati huo, Josep Maria Bartomeu 
ambaye alijiuzulu Oktoba mwaka 
jana.

    Klabu hiyo haijaweka ofa yoyote mezani 
na hakuna mazungumzo yoyote ambayo...

habari michezo
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Man City sasa 
yamkana Messi
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Na Saada Akida

KOCHA wa Mbeya City, Mathias Lule, 
amesema mikakati yao kwa sasa ni 
kupambana kupata pointi 24 kwa 
kushinda mechi nane za Ligi Kuu wa-
takazocheza kwenye uwanja wao wa 
nyumbani.

Mechi hizo ambazo Mbeya City ina-
zipigia hesabu ni dhidi ya Dodoma Jiji 
FC, Mwadui FC, Kagera Sugar, Ruvu 
Shooting, Coastal Union, Gwambina 
FC na Biashara United, zitakazopig-
wa kwenye Uwanja wa Sokoine jijini 
Mbeya.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 
es Salaam jana, Lule alisema mechi 

hizo ni muhimu kwao kushinda, na 
ana matumaini makubwa na wachezaji 
wake kupata matokeo chanya kulinga-
na na kiwango walichoonyesha katika 
michezo iliyopita.

Alisema kuna mabadiliko makubwa 
aliyoyaona katika mechi zao mbili 
dhidi ya Yanga kwa kutoka sare ya bao 
1-1 na kupoteza 2-1 mbele ya Azam FC, 
hivyo ana imani ya kupata matokeo 
mazuri katika mechi nane za nyum-
bani.

“Tunacheza vizuri sana, nina imani 
kwa kiwango cha wachezaji  kikien-
delea hivi, basi tuna uwezo wa kupata 
matokeo chanya kwenye mechi zetu za 
nyumbani hilo tunalipambania, kwa 

sababu Tanzania kupata pointi ugenini 
ni ngumu sana,” alisema Lule.

Alisema wana kila sababu ya kupam-
bana kushinda mechi za uwanja wa 
nyumbani kwa kutafuta pointi tatu na 
ugenini kwenda kufatufa sare katika 
mechi zao zilizobaki.

Lule alisema hawako katika nafasi 
nzuri kwenye msimamo wa ligi, lakini 
pia kwa mipango yake ana imani ya 
timu hiyo kubaki Ligi Kuu msimu ujao.

Kabla ya matokeo ya mechi za jana 
Mbeya City ilikuwa nafasi ya pili ku-
toka mkiani na pointi zake 15 sawa na 
Mwadui FC inayoburuza mkia ambayo 
ilikuwa ugenini ikicheza dhidi ya Ihefu 
FC.  

Mbeya City malengo pointi za nyumbani

Na Adam Fungamwango

W
INGA mshambuliaji wa 
Kagera Sugar, Yusuph Mhi-
lu, amesema iwapo klabu 
yake ya zamani Yanga wak-

ifika dau ambalo yeye anahitaji, basi 
anaweza kurejea kwenye kikosi hicho 
msimu ujao.

Mhilu ambaye alifunga bao kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara kati 
ya timu yake dhidi ya Yanga na wakati 
zikitoka sare ya mabao 3-3 Jumatano 
iliyopita katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam, amesema 
hana matatizo na klabu yake hiyo ya 
zamani na kama inataka huduma yake, 
kikubwa tu wamtimizie kile ambacho 

atahitaji.
“Wakiweka mzigo wa maana 

ambao mimi nauhitaji narudi, ni 
makubaliano tu,” alisema Mhilu am-
baye alifunga bao la tatu kwenye 
mechi hiyo, lakini pia akiichachafya 
ngome ya Yanga iliyokuwa ikiongo-
zwa na nahodha Lamine Moro na Ba-
kari Mwamnyeto.

Mhilu ambaye ni winga, 
amekuwa mara kwa mara 

akiifunga timu yake ya 
zamani ya Yanga na kila

 anapoifunga huwa hashangilii
 bao lake.

“Mimi Yanga ndiyo wamenilea na 
nakumbuka sana msaada wao kwan-

gu. Ndiyo maana hata nikifunga siwezi 
kushangilia kwa kuonyesha heshima 
kwao, ila kufunga ni lazima niwafunge 
ili kuonyesha kuwa mtoto wao waliy-
emlea niko kazini kwenye timu ny-
ingine na naendelea kufanya vizuri,” 
alisema Mhilu.

Mchezaji huyo alianzia kikosi cha 
Yanga B kilichokuwa kikifundishwa 
na aliyekuwa beki wa zamani wa 
timu hiyo, Shadrack Nsajigwa, na ali-
pandishwa rasmi mwaka 2016 kikosi 
cha kwanza hadi mwaka 2018, ali-
popelekwa Ndanda kwa mkopo wa 
miezi sita na mkataba wake wa mkopo 
ulipomalizika, alijiunga na Kagera Sug-
ar ambako amekuwa na kiwango cha 
hali ya juu kwa sasa.

Yanga wekeni mzigo 
mezani nirudi - Mhilu

Na Saada Akida

KIUNGO Mshambuliaji wa Azam 
FC, Yahaya Zaydi, atakuwa nje ya 
uwanja kwa muda wa wiki Sita 
baada ya kuumia bega kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu Bara dhidi 
ya Mbeya City uliopigwa Alhamisi 
iliyopita katika Uwanja wa Azam 
Complex.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
Dar es Salaam jana, Ofisa Habari 
wa Azam FC, Thabit Zakaria, 
alisema Zaydi hatakuwapo kwenye 
mechi ijayo kwa sababu ya kupata 
majeraha ya bega na kutakiwa ku-
kaa nje ya uwanja kwa kipindi cha 
wiki Sita kwa ajili ya matibabu.

Alisema ataanza kuikosa mechi 
ya leo dhidi ya Tanzania Prisons 
katika Uwanja Azam Complex.

“Lakini pia kuna habari njema 
kwa kiungo wetu, Frank Domayo, 
amerejea na kuanzia Jumatatu 
ataanza mazoezi mepesi, bado tuk-
iendelea kuwakosa Salum Abuba-
kary (Sure Boy) na Obren Chirwa 
ambao wanendelea na matibabu,” 
alisema Zakaria.

Alisema pia wamepokea barua 
kutoka Zimbabwe kuhusu  msham-
buliaji wao, Price Dube, kutakiwa 
kwenye kikosi cha timu ya taifa 
ya nchini hiyo kwa ajili ya mechi 
mbili za kuwania kufuzu Fainali za 
Mataifa ya Afrika (Afcon) dhidi ya 
Botswana na Zambia.

Na Shufaa Lyimo

MWANARIADHA Alphonce Simbu, 
amesema anaendelea na mazoezi 
makali kujiandaa na mbio za Kili-
manjaro Marathon zinazotarajiwa 
kufanyika Februari 28, mwaka 
huu, Moshi mkoani Kilimanjaro.

Mashindano hayo yatashirikisha 
wanariadha mbalimbali kutoka nje 
ya nchi hususan ni katika ukanda 
huu wa Afrika Mashariki na Kati.

Akizungumza na gazeti hili 
wiki hii akiwa mkoani Arusha, 
mwanariadha huyo alisema 
anaendelea na mazoezi ya 
kukimbia ili kujiweka tayari kwa 
mbio hizo ambazo amepania 
kuibuka na medali.

“Ninaendelea na mazoezi nje 
ya Jiji la Arusha kwa lengo la 
kwenda kufanya vizuri katika 
mashindano hayo mwaka huu,” 
alisema Simbu.

Aidha, Simbu alisema anatarajia 
kukutana na ushindani mkubwa 
hasa kutoka kwa wanariadha ku-
toka nje ya nchi.

Alisema mazoezi yake anaya-
fanya akiwa chini ya makocha 
wake wawili, Antony Muingereza 
pamoja na Philipo Kandau, ambao 
wanahakikisha kiwango chake 
kinakua zaidi zaidi siku hadi siku. 

Zaydi nje wiki sita 
Domayo akirejea

Simbu ajiweka fiti
kwa Kili Marathon

Kipa wa Kagera Sugar, Saidi Kipawa, akijiandaa kudaka mpira huku akizongwa na mshambuliaji wa KMC FC, 
Charles Ilamfya, katika mchezo wa Ligi Kuu Bara uliochezwa Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam jana na KMC 
kuibuka kwa ushindi wa mabao 3-0. PICHA: JUMANNE juma

WANGU HUU...
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Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Na Mwandishi Wetu

NAMUNGO FC na Clube Desportivo 1º de 
Agosto ya Angola, leo zitakuwa na kibarua 
kigumu zitakaposhuka katika Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi jijini Dar es Salaam kwenye 
mechi ya awali ya kuwania kufuzu hatua ya 
makundi ya Kombe la Shirikisho barani Afrika, 
ambayo Waangola hao watakuwa wenyeji huku 
wakigharamia kila kitu.

Waangola hao walitua juzi usiku tayari kwa 
mchezo huo, ambao Shirikisho la Soka barani 
Afrika (CAF), limetoa uamuzi wa mechi zote 
mbili kuchezwa hapa nchini kutokana na ule 
wa awali kushindwa kufanyika nchini An-
gola kutokana na mamlaka nchini humo kuwa 
chanzo cha kukwamisha kuchezwa.

Kamati ya Mashindano ya CAF ilitoa uamuzi 
wa mechi hizo mbili hadi kufikia Februari 26, 
mwaka huu zote ziwe zimechezwa, ambapo 
kwa mujibu wa ratiba timu hizo leo zitacheza 
mchezo wa kwanza huku De Agosto wakiwa 
wageni kabla ya kurudiana Alhamisi ijayo 
uwanjani hapo Namungo FC ikiwa mwenyeji.

Akizungumza na gazeti hili, Mwenyekiti wa 
Namungo FC, Hassan Zidadu, alisema timu yao 
ipo tayari kwa mechi hiyo na watapambana 
kuhakikisha wanashinda michezo yote miwili 
wakianza na wa leo.

“Kwa bahati nzuri tunacheza katika ardhi ya 
nyumbani mechi zote mbili, hivyo tutatumia 
faida hiyo kupata matokeo chanya, kwa ku-
beba pointi zote sita,” alisema Zidadu.

Namungo, Waangola  
vita kali Chamazi leo

UKurasa  22

Kocha Al Ahly atabiri vs Simba
    Rekodi yao ushindi na kupoteza ugenini 

ngoma sare, apata kigugumizi, Gomes naye asema...

Na Mwandishi Wetu

W
AKATI mabingwa watetezi wa 
Ligi ya Mabingwa Afrika, Al 
Ahly ya Misri, wakitua nchini 
juzi usiku tayari kwa mechi 

yao ya hatua ya makundi ya michuano 
hiyo dhidi ya Simba, Kocha Mkuu wa 
kikosi hicho, Pitso Mosimane, ametabiri 
mchezo mgumu watakapomenyana ke-
shokutwa, Jumanne katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam.

Timu hizo mbili ambazo zipo
 Kundi A, kila moja imeanza kwa

 ushindi mechi zao za kwanza, 
Simba ikiwa ugenini ikiichapa 
Klabu ya AS Vita ya DR Congo 

bao 1-0 wakati Al Ahly wakiwa 
nyumbani waliibuka na ushindi 
wa mabao 3-0 dhidi ya Al-Mer-

rikh ya Sudan.
Kuelekea mchezo huo wa Jumanne, 

baada ya kutua Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere, Mosimane 
alisema utakuwa mchezo mgumu na 
wamejiandaa vizuri kuivaa timu hiyo am-
bayo iliwafunga mara ya mwisho walipo-

Man City sasa yamkana Messi
Jumapili Februari 21, 2021

Viungo wa Simba, Injinia Taddeo Lwanga (kulia) na Hamisi Ndemla katika harakati za kuwania mpi-
ra mazoezini. Kikosi cha Simba kinajiandaa na mechi ya hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya Al Ahly ya Misri itakayopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa keshokutwa, Jumanne. 
PICHA: MAKTABA

kutana Uwanja wa Benjamin Mkapa.
“Tumejiandaa vizuri kuivaa Simba, 

utakuwa mchezo mgumu, Simba ilitufun-
ga mara ya mwisho tulipokutana hapa, 
hivyo labda itakuwa wakati wetu wa ku-
sahihisha hilo,” Mosimane alimwambia 
mwandishi.

Alipotakiwa kuzungumzia zaidi nini 
anachokitarajia kutoka kwa Simba, Mosi-
mane alisema: “Tuwenye furaha kuwapo 
hapa, tutazungumza zaidi wakati wa mku-
tano na waandishi wa habari Jumatatu, 
asante.”

Februari 12, mwaka juzi, kwenye mechi 
ya marudiano ya hatua hiyo katika Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, Simba iliichapa Al 
Ahly bao 1-0 likifungwa na Meddie Kagere 
ikiwa ni baada ya mchezo wa awali jijini 
Cairo, Misri, ‘Wekundu wa Msimbazi’ hao 
kukubali kichapo cha mabao 5-0.

Kikosi hicho cha Mosimane, kimewasili 
nchini bila wachezaji wake watano- Ali 

Maaloul, Taher Mohamed Taher, Walid 
Soliman na Salah Mohsen, ambaye 
ameachwa kutokana na kuwa majeruhi, 
wakati Hussein El-Shahat akitumikia ad-
habu.

Hata hivyo, Al Ahly ambao ni mabingwa 
namba tatu wa Kombe la Klabu Bingwa 
Dunia, rekodi yao ya kushinda ugenini 
katika mechi zake 11 za mwisho ilizocheza 
inalingana ya kupoteza huku kati ya hizo 
ikitoka sare tatu. Ikiwa ugenini Al Ahly 
imeshinda mechi nne, kupoteza nne ka-
tika michezo 11 za hivi karibuni. 

Mechi zake 11 za ugenini ni dhidi ya 
Simba ya Tanzania 1-0 Al Ahly, AS Vita (DR 
Congo) 1-0 Al Ahly, Mamelodi Sundowns 
(Sauzi) 5-0 Al Ahly, Atlabara (Sudan Kusi-
ni) 0-4 Al Ahly, Cano (Guinea) 0-2 Al Ahly, 
Etoile du Sahel (Tunisia) 1-0 Al Ahly,  FC 
Platinum (Zimbabwe) 1-1 Al Ahly, Al Hilal 
1-1 Al Ahly, Mamelodi Sundowns (Sauzi) 1-1 
Al Ahly, Wydad Casablanca (Morocco) 0-2 

Al Ahly, AS SONIDEP (Nigeria) 0-1 Al Ahly.
Akizungumzia mchezo huo, Kocha wa 

Simba, Mfaransa Didier Gomes Da Rosa, 
amekiri hautakuwa rahisi lakini akiahidi 
kupambana ili kupata matokeo nyum-
bani.

“Kila timu inahitaji kushinda, hivyo hau-
wezi kuwa mchezo rahisi, lakini malengo 
yetu ni kupata ushindi kuongezea kile tu-
lichokipata Congo,” alisema kocha huyo 
huku akiongeza kuwa morali ya wachezaji 
wake iko juu na kila mmoja ana kiu ya 
kuona wakiibuka na ushindi.

Baada ya mchezo huo, Simba itasafiri 
hadi Sudan kuifuata Al Merrikh huku Al 
Ahly ikielekea DR Congo kuwafuata AS 
Vita, katika mechi ambazo zitapigwa kati 
ya Machi 5-6, mwaka huu.
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