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Askari wa Magereza wakimsaidia Mwalimu Respicius Mtazingira, aliyvehukumiwa kunyongwa hadi kufa katika Ma-
hakama Kuu Kanda ya Bukoba jana, baada ya kupatikana na hatia ya kusababisha kifo cha mwanafunzi wa Shule ya
Msingi Kibeta, Spelius Eradius, mwaka jana. PICHA: RESTUTA DAMIAN
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HABARI KITAIFA

- I
Serikali yatahadharisha
wa mabondeni kuhama

Na Romana Mallya

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul
Makonda, amewataka wananchi wanaoishi
mabondeni kuanza kuhama kwa tahadhari
ya mvua kubwa zinazotarajia kunyesha na
kusababisha mafuriko.

Makonda alitoa tahadhari hiyo jana wakati
akizungumza na waandishi wa habari na
kuwataka wananchi kuchukua tahadhari za
mvua hizo akieleza kuwa hali inaweza kuwa
mbaya.

“Mkoa wa Dar es Salaam umeamua kutoa
tahadhari mapema kwa sababu mvua zitaka-
zonyesha safari hii ni kubwa na kama hatua
hazitachukuliwa mapema zinaweza kuleta
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i Mdugu wananchi mnalangazivs  kuwa siku va Jumanne tarehe
12-03-201% kamrgeini va Mainling Carriers Lid Rasslrsha  Meigo
wiaka wanye Wpimo vidbea  kutoka Dar -Es -Salaam kuelekea
Singida, gan hilk lanya namtia 28 usail:

TAISCOP VT 161 BDU

7 Gani hily bre wipima Wlmstaeyn

Lirefy mita ;<<
Upana mita A7 §
simo mita 5.4

A Mja dokerpoiumika: Dar-Es-Salass hadi Singida Kuphia Monsgoes,

geri ltasafin muda wa mohana W (Kuanzia saa 12=30 Asubuhl
Fnpaicn aaa 12:00 Jiani)

Tunaoming radhi kwa usambuly uskacjokas

Na Romana Mallya

BARAZA la Maaskofu Katoliki
Tanzania (TEC) limetoa waraka
mzito likiainisha mambo 20 am-
bayo limesisitiza kuwa ni changa-
moto kwa familia kwa sasa.

Kwa mujibu wa waraka huo am-
balo lenyewe limeuita Ujumbe wa
Kwaresma, baraza hilo limeuteua
mwaka huu kuwa ni mwaka wa fa-
milia, kama ishara na fursa ya kuta-
fakari kwa undani zaidi matunda ya
maadhimisho ya Jubilei ya miaka
150 ya kanisa hilo nchini.

Ujumbe huo wa TEC umebaini-
sha changamoto zinazoikabili fa-
milia TEC kuwa ni pamoja na tala-
ka, ndoa za utotoni, uchumba sugu,
ndoa za mitaala, kukosa uaminifu
ndani ya ndoa, ndoa za kurithi wa-

jane na ndoa za jinsi moja.

Changamoto nyingine ni ndoa
baada ya ndoa ya kwanza halali,
ndoa zisizo na watoto, kubadili
maumbile, familia za mzazi moja,
familia zenye mchanganyiko wa
imani na familia zinayoishi katika
mazingira magumu ya uchumi.

Nyingine ni familia zenye watoto
walemavu, familia zisizo na mzazi
hata mmaoja, familia zisizoishi ima-
ni, familia zisizo na maadili, familia
zilizopoteza uwezo wa kulea na fa-
milia zisizo na kipato.

Katika ujumbe wake huo, TEC
inabainisha kuwa asili ya matatizo
katika ndoa na familia ni pamoja na
utamaduni na mazingira kutokana
na kuishi katika historia yenye ma-
zoea, mila, desturi na mapokeo ya
wazee.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
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Barua Pepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz 06 - 03 - 2019
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B TANGAZO 1

Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumanne tarehe
14-03-2019 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka Dar -Es -Salaam kuelekea Kyela , gari
hilo lenye namba za usajili:

T275CZS/T 321 DDH

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

XXXXXXXX

Urefu - mita 20
Upana - mita 2.84
Kimo - mita 4.80

Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam hadi Kyela Kupitia Iringa, gari
litasafii muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi
mpaka saa 12:00 Jioni)

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumanne tarehe

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 20
Upana - mita 2.84
Kimo - mita 4.80
. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam hadi Mtwara Kupitia

B TANGAZO

14-03-2019 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo
wake wenye vipimo vikubwa kutoka Dar -Es -Salaam kuelekea
Mtwara, gari hilo lenye namba za usajili:

T 418 DFE/T 387 DHQ

XXXXXXXX

Nangurukuru, gari litasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza. Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Rais Dk.
John Pombe
Magufuli
akipakwa
majivu na
Paroko
Msaidizi wa
Parokia ya
Kanisa Kuu
la Mtakatifu

es Salaam,
Joseph Mo-
sha, wakati
wa Ibada ya
Jumatano
va Majivu
kanisani
hapo jana.
PICHA:
IKULU

Katoliki watoa waraka mzito

“Tko sehemu ya utamaduni wetu
isiyokubaliana na ukweli wa kimun-
gu ambao ni wa lazima katika kui-
shi ndoa safi na familia bora,” TEC
ilinaeleza katika ujumbe wake huo.

“Mpaka sasa, katika mazingira
yetu zipo tamaduni zinazoruhusu
talaka, ndoa za utotoni, uchumba
sugu, ndoa za mitaala, ‘nyumba
ndogo’, ndoa za kurithi wajane,
ndoa za jinsia moja na ndoa baada
ya ndoa ya kwanza halali.

“Harakati hizi zinatangaza na
kupigia upatu uhuru usio wa kweli
kwa mwanadamu. Zinapotosha uk-
weli kwa kutenganisha ukweli wa
maisha na ukweli wa asili katika vi-
umbe na maumbile yao.

“Maisha ya kiroho ya ndoa na
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Mwalimu aanguka Kizimbani

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Restuta Damian, BUKOBA

MWALIMU Respicius Mtazingira,
jana alianguka kizimbani baada ya
Mahakama Kuu Kanda ya Bukoba
kumhukumu kunyongwa hadi kufa.

Mahakama hiyo ya juu ilitoa ad-
habu hiyo kubwa baada ya mwal-
imu huyo kupatikana na hatia ya
kumpiga na kusababisha kifo cha
mwanafunzi wa Shule ya Msingi Ki-
beta, Manispaa ya Bukoba, Spelius
Eradius.

Vilevile, Mahakama hiyo pia im-
emwachia huru Mwalimu Harieth
Gerald aliyekuwa mshtakiwa wa
pili katika kesi hiyo ya mauaji nam-
ba 56 ya mwaka 2018.

Akisoma hukumu hiyo jana, Jaji
Mfawidhi Lameck Mlacha, alisema
Mahakama imejiridhisha bila kua-
cha shaka kuwa ushahidi uliotole-
wa na Upande wa Jamhuri kupitia
mashahidi tisa, uliendana na kesi
iliyokuwa ikiendelea.

Alisema alipata muda wa ku-
wasikiliza mashahidi wote tisa am-
bao wote walijiamini na hawakute-
tereka na kwamba mashahidi

INAENDELEA UK. 26
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Na Rose Jacob, M\WANZA

NAIBU Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, William Ole Nasha,
amemwagiza katibu mkuu wa wiz-
ara hiyo, kuunda tume kuchunguza
madai ya baadhi ya wahadhiri
wa kiume katika Chuo Kikuu cha
Mtakatifu Augustine (Saut) kuwa
wanawafanyia ukatili wa kijinsia na
kuwasababishia kushindwa kufan-
ya vizuri katika masomo yao.

Hatua hiyo imefikiwa kutokana
na taarifa alizokuwa akizipata ku-
toka vyanzo mbalimbali, ikiwamo
Shirikisho la Wanafunzi wa Elimu
ya Juu Tanzania (Tahliso) na kum-
taka Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Profesa Joyce Ndali-
chako, afike chuoni hapo kuwanu-
suru wanafunzi hao dhidi ya un-
yanyasaji huo.

Ole Nasha alifika chuoni hapo
juzi kuonana na uongozi wa chuo
na kukutana na Makamu Mkuu wa
Chuo, Prof. Costa Mahalu, alikuwa
ameanza tu kazi tangu kuteuliwa

Mavunde
‘apigia
saluti’ Total
kusaidia
maendeleo
ya vijana

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Kazi na Vijana,
Antony Mavunde, ameipongeza
kampuni ya Total kwa kusaidia
vijana wenye mawazo mazuri ya
kibiashara na kuzitaka kampuni
zingine ziige mfano huo.

Amesema kampuni hiyo imewa-
jengea uwezo Watanzania katika
kujiletea maendeleo na kuchangia
maendeleo ya taifa kwa sababu
serikali pekee haiwezi kufanya kila
kitu, hivyo kunahitajika juhudi za
pamoja kwa kushirikiana na sekta
binafsi.

Mavunde alisema hayo juzi usi-
hafla ya kuwatangaza washindi wa
shindano la ‘Total Start upper of
Year’ kwa mwaka huu. Katika hafla
hiyo washindi watatu wa mwanzo
walipatiwa tuzo na fedha taslimu
zenye thamani ya Sh. milioni 75.

Alisema Total Tanzania imekuwa
ikitoa misaada mbalimbali kusaidia
maendeleo ya jamii ya Tanzania
ikiwamo uwezeshaji wajasiriamali
wadogo na wa kati kwa kuwapatia
mitaji na mafunzo ya kitaalamu.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Total Tanzania, Tarik Moufaddal,
alisema tuzo hizo ni uthibitisho
wa nia ya dhati ya Total kuwa ni
mshirika wa maendeleo Tanzania
na kusisitiza kuwa bado kuna mam-
bo mengine makubwa kampuni
imepanga kuwafanyia Watanzania

INAENDELEA UK. 8

kushika wadhifa huo.

Baada ya kufika, Ole Nasha alifan-
ya kikao cha ndani kisha kukutana
na baadhi ya wanafunzi na uongozi
wa serikali ya wanafunzi, huku aki-
wataka viongozi wa chuo hicho ku-
toka ndani ya ukumbi ili wahusika
wajieleze vizuri.

Katika kikao hicho, Naibu Wa-
ziri alibaini changamoto kuu tano

zinazowakabili wanafunzi, kubwa
ikiwa ukatili wa kijinsia dhidi ya
wanafunzi.

“Wakati wanachuo wakijieleza
na uongozi wa serikali ya wa-
nafunzi, nilibaini mambo makuu
matano yanayowakabili ambayo ni
ukosefu wa mifumo sahihi ambayo
inatumika chuoni hapo, kuwapo
baadhi ya walimu (wahadhiri)

|

wasio waaminifu kwa kuchukua
rushwa kwa wanafunzi kwa ajili ya
kuwaongezea ufaulu na ukosefu
wa bima ya afya ingawa wanafunzi
walishalipa fedha.

“Nyingine ni ubadhirifu wa ofisa
ya mikopo ya chuo na uongozi wa
chuo kushindwa kutoa ushirikiano
kwa wanafunzi wanapokumbwa na
matatizo,” alisema Ole Nasha.

Tume kuundwa kuchunguza ukatili wa kijinsia SAUT

Kutokana na changamoto hizo,
naibu waziri aliwataka wanafunzi
kuacha kuogopa kutoa ushirikiano
kwa tume ambayo itafika chuoni
hapo kwa ajili ya uchunguzi dhidi
ya baadhi ya walimu wanaotuhu-
miwa kujihusisha na vitendo vya
rushwa na unyanyasaji wa kijinsia.

INAENDELEA UK. 8
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HABARI KITAIFA

EU watoa
mafunzo
udhibiti
mionzi kwa
nchi 5 Afrika

Na Mwandishi Wetu

UMOJA wa Ulaya (EU),
umetoa mafunzo ya udhibiti
wa uingizaji wa vyanzo vya

mionzi kwa nchi tano za Afrika

kwa lengo la kusaidia udhibiti
wa uingizaji wa vyanzo vya
mionzi bila kufuata utaratibu
pamoja na utoroshwaji wa vy-
anzo vya mionzi vilivyoibiwa
Kwa matumizi yasiyo salama
na hatarishi.

Washiriki wa mafunzo hayo
ni kutoka taasisi mbalimbali
zikiwamo Mamlaka za Mapato,
Forodha na vyombo vya ulinzi
na usalama kutoka katika nchi
za Malawi, Rwanda, Kenya,
Zambia na wenyeji Tanzania
kupitia Tume ya Nguvu za
Atomiki.

Huu ni mwendelezo wa
mafunzo kwa nchi za Afrika
katika kusaidia kupambana na
tabia ya uingizwaji wa vyanzo
vya mionzi ambavyo kwa
namna moja ama nyingine
husababisha madhara kwa
binadamu.

Mafunzo hayo yanahusisha

vitendo ikiwamo utambuzi kwa

kutumia vifaa maalumu vilivy-
opo katika mipaka yote katika

nchi hizo na husaidia kugundua

uhalifu wa namna hiyo.
Mshiriki wa mafunzo hayo

kutoka Tanzania, Mhandisi Exa-

vier Zakaria, alisema mafunzo
hayo yatawasaidia kwa wali-
opo katika mipaka na wame-
kuwa wakikutana na masuala
mengi ikiwamo baadhi ya wa-
fanyabiashara ambao huenda
Kinyume na sheria na taratibu
zilizowekwa za usafrishaji wa
Vyanzo vya mionzi.

“Ukweli mafunzo yamekuja

kwa wakati sahihi na yatasaid-

ia sana katika kuongeza ujuzi
kwenye utambuzi wa vyanzo
vya mionzi ambavyo ni hata-
rishi kwa binadamu,” alisema
Mhandisi Zakaria.

Naye mshiriki mwingine wa

mafunzo hayo kutoka Tanzania,

Patrick Simpokolwe, alisema
kutokana na mbinu za uhalifu
Za uingizaji wa mionzi isiyo
salama katika mipaka mbalim-
bali Afrika, anaamini mafunzo
hayo yatamsaidia katika
kugundua mbinu za uhalifu na
kudhibiti.

“Tumekuwa tukikumbana na
udanganyifu mkubwa kwenye
mipaka kutokana na mbinu
mpya zinazotumiwa na wasa-
firishaji wa bidhaa mbalimbali
zikiwamo zenye vyanzo vya
mionzi katakana na kuingia
ndani ya nchi, hivyo mafunzo
haya yatawabaini wahalifu wa

INAENDELEA UK. 8

Malumbano hoja mawakili yaweka
kiporo hatima dhamana ya Mbowe

Na Hellen Mwango

HATIMA ya kutenguliwa ua-
muzi wa kuwafutia dhamana
au kuendelea kukaa rumande
kwa Mwenyekiti Taifa wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), Freeman Mbowe na
Mbunge wa Tarime Mjini, Esther
Matiko itajulikana leo saa 7:00
mchana.

Hatua hiyo ilifikiwa jana na
Mahakama Kuu Tanzania, Kanda
ya Dar es Salaam iliyoketi chini
ya Jaji Sam Rumanyika baada ya
kusikiliza hoja za mawakili wa
pande zote mbili.

Walalamikaji kupitia mawakili
Peter Kibatala na Jeremia Mtobe-
sya kwa nyakati tofauti waliwasil-
isha hoja za rufani.

Katika hoja ya kwanza ya ru-

fani, walidai kwamba Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, chini ya
Hakimu Mkazi Mkuu (kwa sasa
Jaji), Wilbard Mashauri, Novemba
23, mwaka jana, ilikosea kuwafu-
tia dhamana walalamikaji.
Kibatala alidai kuwa ua-
muzi wa kuwafutia dhamana
washtakiwa una makosa kwa
sababu washtakiwa walikuwapo
mahakamani Novemba 12 na 23
na kwamba walipewa nafasi ya
kujieleza sababu zilizowafanya
kushindwa kufika kwenye kesi
yao Novemba Mosi na 8, mwaka

jana.
Aidha, alidai kuwa mbali na
walalamikaji ~ kujieleza, awali

wadhamini wao walifika ma-
hakamani kueleza sababu za ku-
kosa siku ya kesi yao.

“Mtukufu Jaji walalamikaji ha-

wakuwapo mahakamani, lakini
taarifa zilitolewa na wadhamini
wao. Pia walifika mahakamani
wenyewe kwenda kujieleza saba-
bu zao. Mbowe alikwenda nje ya
nchi na Matiko alitumwa kuliwak-
ilisha bunge nje ya nchi,” alidai na
kuongeza:

“Tunaiomba mahakama yako
itengue uamuzi wa kuwafutia
dhamana walalamikaji kwa saba-
bu Mahakama ya Kisutu ilikosea
kuwafutia dhamana yao, warudi
nyumbani kuendelea na maisha,”
alidai Kibatala.

Akiunga mkono hoja za rufani,
Mtobesya alidai kuwa wadhamini
wanaingia mkataba na mahaka-
ma na endapo siku mtuhumiwa
asipofika, mdhamini anawajibika
kutoa maelezo mahakamani kwa
nini mtuhumiwa hajafika.

“Walalamikaji walikwenda ma-
hakamani wenyewe bila hata ku-
kamatwa, tunaomba mahakama
itengue uamuzi wa Mahakama ya
Kisutu washtakiwa waendelee na
dhamana, wapate haki yao ya ki-
katiba,” alidai Mtobesya.

Akijibu hoja za rufani, Wakili wa
Serikali Jacqueline Nyantori, alidai
kuwa walalamikaji walipewa dha-
mana na kufutwa kwa dhamana
yao si suala la Jamhuri kuibuka
mara moja.

Alidai kuwa Juni 22 na Julai 31,
2018, walalamikaji na washtakiwa
wengine walionywa na Mahakama
ya Kisutu kutokana na mwenendo
wao wa kushindwa kufika ma-
hakamani kusikiliza kesi yao.

“Mtukufu Jaji kati ya Julai 3, 25,

INAENDELEA UK. 8

Hofu ongezeko [a maambukizi ya YVU kisa bomba la mafuta

Na Steven William, MUHEZA

VIONGOZI wa asasi zisizo za
kiserikali zinazojishughulisha na
mapambano dhidi ya Ukimwi
wilayani Muheza, wameonyesha
wasiwasi wa kuongezeka maam-
bukizi ya virusi vya ugonjwa huo
(VVU) utakapoanza ujenzi wa
bomba la mafuta kutoka Tanga
kwenda Hoima, Uganda.

Wasiwasi huo unatokana na
maingiliano baina ya watu, waki-
wamo wafanyakazi, kutokana
na shughuli mbalimbali kwenye
mradi huo.

Viongozi hao walisema hayo
juzi katika mkutano uliofanyika
katika ukumbi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Muheza ambao uli-
kuwa unatambulisha mradi wa
Programu ya Uimarishaji wa Mi-
fumo ya Afya na Ustawi wa Jamii,

ambao pamoja na mambo men-
gine, unalenga kutoa elimu kwa
jamii kuhusu mapambano dhidi
ya Ukimwi.

Mmoja wa washiriki wa mku-
tano huo, Iddi Mguhi, alisema
mradi huo utakuwa na wafan-
yakazi wengi kutoka mataifa
mbalimbali, hivyo ana wasiwasi
kuwa kunaweza kuongezeka
maambukizi ya VVU.

Kutokana na hofu hiyo, Mguhi
alisema ujenzi wa bomba hilo
utakapoanza, lazima asasi zina-
zoshughulikia mapambano dhidi
ya Ukimwi pamoja na mashirika
binafsi na serikali, wapige kambi
katika wilaya ya Muheza na mkoa
wa Tanga kwa ujumla kwa ajili ya
kutoa elimu.

Alisema kambi ya wafanyakazi
wa bomba la mafuta itajengwa

ya Lusanga, Muheza, hivyo kuna
wasiwasi wa kuibuka kwa bi-
ashara ya ngono na vitendo vya
ushoga ambavyo ni vichocheo vi-
kubwa vya maambukizi ya VVU.

Mguhi alisema takwimu mpya
zinaonyesha kwamba maam-
bukizi ya VVU mkoa wa Tanga ya-
meongezeka kutoka asilimia 24
hadi tano na kwamba zinaweza
kupanda zaidi iwapo hatua hazi-
tachukuliwa hasa katika kipindi
hiki ambacho watu wengi wame-
kuwa wakiingia kutokana na mra-
di wa ujenzi wa bomba la mafuta.

Alitolea mfano wa wilaya
ya Muheza kuwa kiwango cha
maambukizi kiko juu kutokana
na mwingiliano wa watu wageni
kama vile wafanyabiashara wa-
naochukua machungwa kupeleka
Kenya.

Alisema kwa sasa katika eneo la

Majengo Shimoni kuna ‘madada
poa’ wanaojiuza na pia wako wa-
naume kutoka Tanga mjini wa-
naojihusisha na vitendo vya usho-
ga, hali ambayo inaongeza kasi ya
maambukizi ya VVU pamoja na
wanaofanya kazi katika masham-
ba ya chai Amani.

Naye Shabani Nyakirama, alise-
ma katika wilaya hiyo kuna watu
wanapata maambukizi ya VVU la-
kini hawataki kwenda kupima na
wanatumia miti shamba.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Muheza,
Aziza Almasi, alisema kutokana
na kuwapo kwa tishio hilo, hal-
mashauri ilianza msako katika
nyumba zote za kulala wageni
wilayani Muheza kuangalia kama
kuna wanaume watu wazima wa-
nafanya ngono na wasichana wa-
dogo.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Ni fedheha wagonjwa Igunga
kujisaidia kwenye nailoni

TAARIFA kuwa wagonjwa wanaotibiwa, wanaolazwa na wa-
tumishi wa hospitali ya Wilaya ya Igunga mkoani Tabora, wana-
jisaidia kwenye mifuko ya plastiki na kutupa vinyesi porini au
vichaka vilivyo jirani na hospitali hiyo, hazikubaliki.

Hatuzikubali kwa sababu ni aibu. Taasisi inayopaswa kuepu-
sha watu na maradhi kugeuka kuwa mhusika mkuu wa kusam-
baza na kuambukiza wananchi magonjwa ni fedheha.

Kwa ujumla hii ni aibu na kwa ujumla kujisaidia huko kunako-
fanywa na wagonjwa na wataalamu wa afya wanawatibu kunatia
doa kampeni za kupambana na adui maradhi zilizoanza tangu
uhuru wa taifa hili.

Ni wazi kuwa mwenendo huo wa kuchafua mazingira ya hos-
pitali na majirani zake kwa kinyesi unasababisha milipuko ya
magonjwa ya kuhara kama kipindupindu, kuhara damu, homa
ya matumbo na minyoo kwa wanadamu na hata wanyama.

Taarifa za kwamba wateja na watumishi wa hospitali hiyo wa-
najisaidia porini zilichapishwa jana na gazeti hili zikiwanukuu
wagonjwa, jamaa zao na viongozi wa hospitali zikisema kuwa
wanajisaidia kwenye mifuko na kutupa vinyesi porini kwa saba-
bu choo kimejaa na kimefungwa.

Kaimu Ofisa Afya wa Wilaya ya Igunga, Andrew Ndomondo,
anakiririwa akisema vyoo hospitalini vimefungwa na kwamba
ni kwa muda mrefu hakuna vyoo na kwamba, uongozi umetoa
taarifa, lakini hakuna kilichofanyika.

Tunaomba kuwaeleza wananchi na uongozi wa hospitali hiyo
kuwa kwenda haja ovyo pengine mashambani, porini, vichakani,
msituni , mtoni, ziwani na baharini badala ya kutumia vyoo ku-
naleta magonjwa na kuhatarisha maisha.

Kujisaidia porini kunaeneza magonjwa kwa watu wengi na
kunachafua mazingira. Kwa mfano, kinyesi cha binadamu ku-
sombwa na maji wakati wa mvua na kupelekwa sehemu mbal-
imbali, iwe mtoni na kwenye bustani za mboga kunaeneza ma-
gonjwa mengi. Maji kwa mfano, yakichafuka na kinyesi wote
tunafahamu kuwa uchafu huo una wadudu na vimelea vya
maradhi ambavyo vinadhuru na yanaponywewa na binadamu
au wanyama ni hatari kwa maisha ya kila mtumiaji.

Kinachotokea kwenye hospitali ya Igunga si jambo la kupuu-
zwa, ni lazima hatua zichukuliwe kuokoa maisha ya wagonjwa,
watumishi wa serikali na majirani wanaopokea mizigo ya vinyesi
na haja ndogo inayotupwa kwenye mashamba na makazi yao.

Tunapenda kutoa msisitizo kwa serikali mkoani Tabora na
wilayani Igunga kuwa zama zimebadilika. Ni wakati wa kubadili-
sha miundombinu ya vyoo vyetu na kujenga choo cha maji
ambacho ni rahisi kukihudumia kinapojaa badala ya choo cha
shimo ambacho hulazimisha kukifunga na kuchimba jingine.

Tunazikumbusha serikali hizo kuwa pamoja na kufanya jiti-
hada nyingi za kuboresha maisha ya wananchi hasa wanyonge
na hili pia ni jukumu lake kuonyesha dhamira ya dhati ya kupam-
bana na tatizo hilo ambalo liko sehemu nyingi nchini.

Pamoja na kujenga vyoo na miundombinu ya huduma za
choo kama mifumo ya kuondoa na kuzoa maji taka hospitalini
hapo na kuweka tanuru la kuchoma taka za hospitalini Igunga,
serikali ya mkoa huo iendelee na kampeni za kuwahamasisha
wananchi kufahamu na kukwepa athari za kujisaidia vichakani
kwani ni njia ya kusambaza magonjwa na kudhoofisha zao.

Aidha tunachukua fursa hii kuwakumbusha wabunge wetu
kuwa serikali yetu inatoa fedha za kusaidia maendeleo ya jimbo
hivyo wakumbuke kuwa ni jukumu lao kama viongozi kutumia
fedha walizonazo kwa ajili ya kuchangia maendeleo ya majimbo
yao. Tunawaomba kushiriki kuhamasisha maendeleo ya wapiga
kura wao ikiwa ni pamoja na kujenga huduma muhimu kama
vyoo vya hospitalini na shuleni.

Shime tushirikiane kumaliza tatizo hili linalotishia afya za Wa-
tanzania wa Igunga.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311.

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Na Salome
Kitomari

JUZI viongozi wa dini nchini,
walitoa tamko la kukubali kush-
irikiana na serikali kukabiliana
na ulinzi na usafi wa mazingira
kwa watoto, kutokana na mad-
hara yanayoendelea kuwapo.

Makubaliano yao ni kwen-
da kuwahamasisha waumini
kupitia mahubiri, ili wafahamu
umuhimu wa kulinda watoto na
kuishi katika hali ya usafi wakati
wote, kuwaepusha watoto na
matatizo ya afya, kama kudu-
maa katika makuzi yao.

Muungano huu ni mzuri,
kwa kuwa unagusa afya za wa-
nanchi moja kwa moja na kwe-
nye nyumba za ibada, ndiko am-
bako wanapaamini, wanasikia
na kutii sauti za viongozi wao.
Maana yake, sasa tutarajie mab-
adiliko makubwa.

Hakuna ubishi, lipo tatizo
kubwa la usafi wa mazingira
kwenye mitaa mbalimbali ya
miji mkubwa na mdogp. am-
balo kwa kiasi kikubwa, lime-
sababishwa na watu kushindwa
kutekeleza wajibu wao na uko-
sefu wa miundombinu bora ya
kuhifadhia taka, kupitisha na
kuteketeza taka hizo.

Kauli ya viongozi wa dini
katika kupaza sauti, itakuwa
na nguvu zaidi, iwapo tu wata-
shirikiana na mamlaka za kiseri-
kali. Vinginevyo, hali itaendelea
kuwa ile ile, kwa kuwa wakati
mwingine, utatuzi huo unahitaji
nguvu ya serikali.

Mathalani, masoko ya jiji la
Dar es Salaam, ni chanzo cha
uchafu na uondoshaji wa taka
haufanyiki inavyotakiwa, huku
kukiwa na sababu mbalimbali
ambazo kimsingi siyo za msingi
sana. Mfano katika kila soko
wachuuzi hulipa ushuru wa Sh.
500 kila siku na wapo wakusan-
yaji wa fedha hizo ambazo huen-
da Manispaa ambazo wakati

Hoja hii ya usafi, kujali watoto
tuungane nao viongozi wa dini

mwingine mapato ya soko hu-
fikia Sh. bilioni moja kwa mwezi,
lakini fedha inayotengwa katika
kuondosha takataka ni ndogo
sana na wakati mwingine haku-
na. Kwa ujumla masoko ni
machafu sana, magari ya taka-
taka ambayo yalitakiwa kuwapo
kila siku hukosekana hata kwa
wiki moja na matokeo yake taka
kuwa nyingi, mbaya zaidi kazi
hiyo inafanywa na manispaa ze-
nyewe. Ukitembelea baadhi ya
masoko, utajiuliza kwanini hali
inaendelea kuwa hivi kwa kuwa
kuna uchafu mwingi ambao siyo
salama kwa afya za wauzaji na
wanunuzi? Hakuna miundom-
binu muhimu na hakuna jitiha-
da za haraka katika kuhakikisha
masoko, yanakuwa ni sehemu
salama.

Kwenye masoko hayo kuna
watoto ambao wameambatana
na mama zao kusaka riziki ya
siku, moja kwa moja wanajikuta
kwenye mazingira hatarishi na
usalama wa afya zao upo ha-
tarini. Kwa ujumla, matamko
ya viongozi wa dini liende sam-
bamba na Manispaa kuchukua
hatua ya kuleta mabadiliko
kwenye masoko, yanayobeba
mamilioni ya watu wakiwa
wanunuzi na wakati huohuo
wauzaji.

Eneo jingine ni uondoshaji wa
takataka kwenye mitaa mbal-
imbali ambalo limeonekana
kushindwa licha ya mbinu mbal-
imbali kutumika ikiwamo ku-
tumia vijana maalum kukamata
wanaochafua mazingira.

Mitaani, hakuna magari ya
kuondosha takataka, matokeo
yake takataka zinazozalishwa
hutupwa sehemu mbalimbali
nyakati za usiku, na hakuna
jitihada za serikali za mitaa ku-
hamasisha wananchi kuchanga
kwa ajili ya gari au wabeba taka.

Kama uondoshaji wa takata-
ka kwenye nyumba za watu un-
ashindikana na muumini huyu
ndiye aliyekutana na mahubiri
ya kiongozi wa dini akimataka
kushiriki usafi wa mazingira ka-
tika kulinda afya za watoto, laki-
ni hakuna pa kuhifadhi takataka
bali zinazagaa.

Kwenye maeneo yenye taka,
ndiko ambako watoto hupita
au kucheza, hivyo kuokota am-
bavyo kwa uwezo wa akili zao
wanaona vinafaa, lakini kiuhali-
sia ni hatari kwa afya zao. Man-
ispaa ya Moshi inahesabu ma-
fanikio makubwa yaliyofikiwa
katika usafi wa mzingira kwa
kawa wameshirikiana kwa
pamoja na Manispaa, mamlaka
za serikali,viongozi wa dini, siasa
na wananchi kusema hapana
kwenye uchafu.

Wasifu kama huo wa usafi nao
unaonekana kwa miaka mingi,
katika Manispaa ya Iringa.

Mara nyingi, nimezuisikia
manispaa na mamlaka nyingine
za miji, zikienda huku kujifunza
ili kuboresha na hata Manispaa
za Dar es Salaam zilishakwenda
kujifunza, lakini bado mabadi-
liko hayajaonekana, bali tunao-
na nyakati za mvua watu wa-
natoa mafurushi ya taka kwenda
kurusha kwenye mitaro.

Eneo jingine ni chemba za
majitaka ambazo mara nyingi
hutiririsha majitaka kwa muda
mrefu, jambo linaloleta mad-
hara ya afya, kama mlipuko wa
kipindupindu na magonjwa
mengine. Uamuzi wa viongozi
wa dini unapaswa uungwe
mkono, ili kuhakikisha serikali
na wananchi wanakuwa kitu
kimoja, kuhakikisha usafi wa
mazingira ni utamaduni ya kila
mmoja, kama ilivyowezekana
Manispaa ya Moshi na kwingine
itawezekana.
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HABARI KITAIFA

Watoto wenye uhitaji wapewa
vifaa vya zaidi ya mil, 9/-

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuadhimisha Siku ya Wa-
nawake Duniani, wafanyakazi wa
kampuni ya mawasiliano ya Vodacom
Tanzania Plc., kupitia mpango wake
wa Pamoja na Vodacom ulio chini ya
taasisi ya Vodacom Tanzania Founda-
tion, jana wamechangia vifaa mbalim-
bali vyenye thamani ya Sh. milioni 9.6
kwa kituo cha watoto wenye uhitaji
maalum cha Mwanangu Special kili-
chopo Mkuranga, mkoani Pwani.

Kituo hicho kina jumla ya watoto 40
kati yao 20 ni wenye mahitaji maalum
kama mgongo wazi, vichwa vikubwa
na ‘down syndrome’.

Wafanyakazi hao walitoa vifaa; viti
maalum, magongo ya kutembelea, ma-
gongo ya kusimamia, mashine za uzito,
viatu ‘Special Orthopedics’, vitanda vya
watoto wenye ulemavu na mashine za
kufulia.

Mbali na misaada hiyo, wafanyakazi
hao pia walicheza na kufurahi pamoja
na watoto hao kwa ajili ya kuwapatia
faraja.

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, Fil-
berto Sanga, aliipongeza kampuni ya
Vodacom kwa mpango huo na kusema
serikali imedhamiria kuboresha mai-

sha ya kila Mtanzania ili kutimiza dira
ya maendeleo ya taifa na jitthada kama
hizo kutoka kampuni binafsi zinazosa-
idia serikali kutimiza malengo yake.

Alisema msaada huo utasaidia kuhu-
dumia watoto wenye ulemavu nchini
na kuhimiza taasisi zingine kufuata
nyayo za Vodacom. Mpango wa pamo-
ja na Vodacom umekuwa ukitumiwa
na wafanyakazi wa kampuni hiyo ili
kurejesha fadhila kwa jamii. Mpango
huo umewafanya wafanyakazi wa
kampuni hiyo kuwa mawakala wa ma-
badiliko kwa kusaidia kutatua changa-
moto zilizopo katika jamii.

Akizungumza wakati wa makabi-
dhiano hayo, Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano na Uhusiano wa Vodacom
Tanzania, Jacquiline Materu, alisema
wafanyakazi wa kampuni hiyo wana-
shauku ya kuisaidia jamii na huo ni uta-
ratibu wao kwa miaka zaidi ya 12 kupi-
tia Vodacom Tanzania Foundation.

“Katika kusherehekea wiki hii ya
wanawake duniani, tumeona ni vy-
ema kusherehekea na wadogo zetu,
kuwapatia mahitaji muhimu na pia ku-
wawezesha kuwa na nyenzo muhimu
za kuwasaidia kufikia ndoto zao kwa
kuwa ulemavu sio kikwazo cha mafani-
kio,” alisema.

Exim kuinunua Benki ya UBTL

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim Tanza-
nia imezidi kujiimarisha
baada ya kuonyesha nia
na utayari wa kuinunua
rasmi Benki ya UBL Tan-
zania Limited (UBTL) kwa
asilimia 100.

Hatua hiyo inafuatia
baada ya kusaini barua ya
kuonyesha nia ya kufanya
hivyo.

Kwa mujibu wa taarifa
Dar es Salaam na Naibu
Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Benki ya Exim, Jaffari
Matundu, ununuzi huo un-
aohusisha mali na madeni
unazidi kuifanya benki
hiyo ambayo kwa sasa ni
miongoni mwa benki tano
kwa ukubwa nchini, kuzidi
kujitanua ndani na nje ya
nchi.

“Kwetu ni furaha
kubwa kuona kwamba
familia yetu inazidi
kuongezeka kwa kuwa
tayari tunaungana na
wanafamilia kutoka
Benki ya UBTL. Zaidi ya

yote tunaamini pia kuwa
wafanyakazi wa Benki ya
UBTL wataongeza nguvu
ambayo kwa pamoja
tutaweza kutoa huduma
bora zaidi za kibenki kwa
wateja wa UBTL,” alisema
Matundu.

Alisema wanatarajia ku-
karibisha wateja wa Benki
yva UBTL katika mtandao
mpana wa matawi ya
Benki ya Exim, huku
akiongeza kuwa hatua ya
unuNUzi huo ni upanuzi
wa asili na uimarishaji
wa uwapo wa benki hiyo
katika soko la ndani ya
nchi.

Kwa upande wake Ofisa
Mtendaji Mkuu wa UBTL,
Gasper Njuu, alisema ben-
ki hiyo pamoja na wana-
hisa wake wamekuwa na
mtazamo chanya kuhusu
fursa za ukuaji nchini na
kwa sasa hilo linakwenda
kufanikiwa kupitia Benki
va Exim.

“Wakati tukiwa kwenye
mkakati wa mabadiliko
va kibiashara kupitia
uwekezaji zaidi kwenye

huduma za kidijitali ndipo
tulipokea ombi kutoka
Benki ya Exim waki-
omba kununua UBTL na
baada ya kufikiria kwa
kina pande zote waki-
wamo wanahisa wetu,
walikubaliana na ombi
hilo hasa kwa kuzingatia
ubora, weledi na sifa za
Benki ya Exim kwa hapa
nchini ambao Kimsingi
unaleta tija kubwa kwa
wadau na wateja wetu,”
alibainisha Njuu.

Alisema hatua ya un-
unuzi inahusisha taratibu
kadhaa za kisheria zikihu-
sisha nchi za Tanzania na
Pakistan na zinatarajiwa
kukamilika katikati
ya mwaka 2019.

Benki ya UBTL ilian-
zishwa mwaka 2013,
kama benki tanzu inay-
omilikiwa na Benki ya
United Bank Limited (UBL)
ambayo ni ya pili kwa
ukubwa nchini Pakistan
na imetoa huduma za
kibenki za rejareja na za
jumla kwa wateja mbal-
imbali.
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Aliyekuwa kada wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), Hamis Mgeja, akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana, juu ya nia yake ya kurudi katika chama chake cha awali CCM. Kushoto ni kada wa CCM,
Abeis Abeid. PICHA: HALIMA KAMBI

Malumbano hoja mawakili yaweka Kiporo

INATOKA UK. 4

31 na Agosti 2, 2018, walalamikiwa
kwa nyakati hizo tofauti walionywa
kwa tabia yao ya kutokufika ma-
hakamani wakasababisha kesi kusi-
mama kuendelea kusikilizwa,” alidai.

Pia alidai kuwa Novemba Mosi,
mwaka jana, upande wa Jamhuri ul-
ishindwa kuvumilia na uliibua hoja ya
kuiomba mahakama kutoa hati ya ku-
kamatwa washtakiwa.

Nyantori alidai kuwa Novemba 8
mahakama ilikubali kutoa hati ya ku-
kamatwa na walalamikaji walijisal-
imisha mahakamani Novemba 12, 2018
siku nne baadaye.

“Mtukufu Jaji dhamana ilifutwa kwa
nia nzuri ili kesi iendelee kusikilizwa
kwa sababu kulikuwa na uchelewe-
shaji wa makusudi,” alidai wakili huyo
wa Jamhuri.

Hata hivyo, alidai kuwa kabla ya
dhamana kufutwa wadhamini waliit-
wa kujieleza na waliiambia mahakama
sababu ambazo ilizitathmini ikaona
hazina msingi.

Alidai kuwa sababu za wadhamini
zilikuwa zinajichanganya na kwamba
mahakama ilibaini walalamikaji wam-
ekiuka na kuvunja masharti ya dha-
mana, hivyo walijiondolea haki yao ya
dhamana.

Ifuatayo ni sehemu ya mahojiano ya
jaji na wakili wa serikali;-

Jaji: Natamani kujua walalamikaji
walikamatwa au walikuwa hawakama-
tiki?

Wakili: Mtukufu Jaji zilitolewa
taarifa, Mbowe alikuwa nje ya nchi na
mshtakiwa wa tano ambaye hapa ni
mlalamikiwa wa pili.

Jaji: Dhamana ilifutwa siku hiyo
walipofika?

Wakili: Hapana mtukufu jaji siku

hiyo walipewa haki ya kusikilizwa na
mahakama ndipo uamuzi ukatolewa.

Jaji Rumanyika alisema, amesikiliza
hoja za pande zote mbili na mahaka-
ma yake itatoa hukumu leo saa 7:00
mchana.

Wiki iliyopita Mahakama ya Ru-
fani ilitupilia mbali rufani ya Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP) ya kupinga
Mbowe na mwenzake kusikilizwa na
Mahakama Kuu.

Mbowe na Matiko kwa pamoja
wamekata rufani wakipinga kutenguli-
wa kwa dhamana yao na Hakimu Mka-
zi Mkuu, (kwa sasa Jaji wa Mahakama
Kuu) Wilbard Mashauri.

Katika maombi yao walalamikaji
wanadai kwamba Mahakama ya
Kisutu ilikosea kufuta dhamana kwa
washtakiwa wakati wao wenyewe wal-
ifilka mahakamani Novemba 12, 2018
na Novemba 23, 2018, pia walihudhu-
ria mahakamani siku dhamana yao
ilipofutwa.

Novemba 23, 2018, Mahakama
ya Kisutu, iliyoketi chini ya Hakimu
Mashauri iliwafutia dhamana Mbowe
na Matiko baada ya kushindwa kufika
mahakamani kusikiliza kesi yao ilipo-
pangwa kati ya Novemba Mosi na 8,
mwaka huu.

Hakimu alisema Novemba Mosi, md-
hamini wa Mbowe alidai mahakamani
kwamba ameugua ghafla yuko mahu-
tuti hawezi kuongea na amepelekwa
kutibiwa nje ya nchi.

Pia wakili wa utetezi, Peter Kibatala,
alidai kuwa mshtakiwa ni mgonjwa
mahututi amepelekwa nchini Afrika
ya Kusini.

Wakili wa Serikali Mkuu, Faraja
Nchimbi, alipinga sababu zilizotolewa
na utetezi na kuiomba mahakama ku-
uamuru utetezi kuwasilisha vielelezo
kuhusu maradhi ya Mbowe.

Mahakama iliamuru washtakiwa
wakamatwe na kufikishwa mahakam-
ani kujieleza kwanini wasifutiwe dha-
mana. Novemba 12, Mbowe na Matiko
walijisalimisha mahakamani.

Mbowe wakati akijitetea ili asifuti-
we dhamana alidai kuwa aliondoka
nchini Oktoba 28, mwaka jana, kwen-
da Marekani na alianza kuugua akiwa
huko Oktoba 31.

Alidai kuwa Novemba 2, alikwenda
nchini Ubelgiji wakati akisubiri ahadi
ya kuonana na daktari wake Novem-
ba 8 na kwamba alishauriwa asisafiri
mwendo mrefu akiwa angani.

Kwa upande wake, Matiko alidai
kuwa alishindwa kufika mahakama-
ni kwa sababu alihudhuria mkutano
wa michezo kwa mabunge ya Afrika
Mashariki akiiwakirisha Tanzania.

“Kwa kuwa mshtakiwa wa kwanza
taarifa zake zinakinzana, hati yake ya
kusafiria inatofautiana na maelezo
yake, mshtakiwa wa tano pia sababu
zake hazina mashiko, mahakama yan-
gu inawafutia dhamana kuanzia leo,”
alisema Hakimu Mashauri.

Katika kesi ya msingi, mbali na
Mbowe na Matiko, washtakiwa wen-
gine ni Mbunge wa Iringa Mjini, Peter
Msigwa; Naibu Katibu Mkuu Zanzi-
bar, Salum Mwalimu; Mbunge wa
Kibamba, John Mnyika; Mbunge wa
Kawe Halima Mdee; Mbunge wa Ta-
rime Vijijini, John Heche; Mbunge wa
Bunda, Ester Bulaya; na Katibu Mkuu
wa Chadema, Dk. Vincent Mashinji.

Washtakiwa hao kwa pamoja wa-
nakabiliwa na mashtaka 13, ikiwamo
kula njama, kufanya mkusanyiko
wenye ghasia, kuhamasisha hisia za
chuki, kushawishi hali ya kutoridhika,
uchochezi na kushawishi utendaji wa
kosa la jinai kati ya Februari 1 na 16,

]
Tume kuundwa

INATOKA UK. 3

Pia alimtaka Makamu Mkuu wa Chuo kuhakikisha mtu
yeyote atakeyetoa ushahidi dhidi ya watuhumiwa, hapati
matatizo kwa namna yoyote.

Sambamba na hilo, aliagiza uchunguzi ufanyike dhidi
ya mifumo ya chuo hicho kutokana na kuingiliwa na wa-
tumishi ambao wamekuwa wakifanya biashara haramu
ya uuzaji wa matokeo, jambo linalosababisha kupatikana
wahitimu wasio na sifa.

Alisema iwapo itabainika wanafunzi wote walimaliza
katika chuo hicho ambao waliongezewa ufaulu, watafuti-
wa matokeo na mhadhiri aliyehusika atafukuzwa kazi na
hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

Naye Mwenyekiti wa Tahliso, Peter Niomboye, aliomba
serikali kuhakikisha uchunguzi huo unafanyika kwa kina
kutokana na ushahidi kuwapo wa kutosha.

“Sisi Tahliso tunaiomba serikali itakapokamilisha
uchunguzi wake, ihakikishe mtuhumiwa mmoja ambaye
baada ya suala lake la ukatili wa kijinsia kwa wanafunzi
chuoni hapa kubainika, alikimbia nchini na kwenda ku-
soma nje ya nchi, hivyo endapo atabainika basi arudishwe
nchini ili ajibu tuhuma zinazomkabili.

Prof. Mahalu alimhakikishia naibu waziri kuwa katika
uongozi wake hatakubaliana na maadili machafu kwa
watumishi wa chuo hicho, ambao wanategemewa kuten-
geneza vijana watakaokuwa na faida kubwa ya taifa halafu
mtumishi ndiye anakuwa daraja la uharibifu, jambo hilo
hatulikubali kabisa.

Mavunde ‘apigia saluti’ Total

INATOKA UK. 3

katika kuchangia maendeleo.

Washindi hao kwa upande wao, waliishukuru kampu-
ni ya Total kwa kutambua vipaji vyao, hivyo kuwapatia
zawadi watakazozitumia kuboresha miradi yao.

Mshindi wa kwanza ni Doreen Noni, aliyepata tuzo na
fedha taslimu Sh. milioni 30 kwa wazo la uanzishaji kip-
indi cha TV kinachoitwa ‘Peter’s Daughter Show’ kwa len-
go la kusaidia vijana kukabiliana na changamoto mbalim-
bali za maendeleo, ikiwamo tatizo kubwa la msongo wa
mawazo kwa vijana walioshindwa kufanikiwa.

Michael Sayi, aliibuka mshindi wa pili kwa kupewa
tuzo na Sh. milioni 20 kwa mradi wa Kasome Interna-
tional unaowasaidia wanafunzi wa shule za sekondari
Tanzania, kujipatia vitabu na masomo ya ziada kupitia
mtandao, hivyo kupunguza gharama kwa wanafunzi ku-
toka familia maskini kupata mafunzo bora kwa gharama
ndogo.

Mshindi wa tatu ni Prince Tillya aliyepata tuzo na
fedha taslimu Sh. milioni 15 kwa mradi wake wa FixChap,
unaounganisha mafundi bora wa huduma mbalimbali za
nyumbani kwa gharama nafuu.

EU watoa mafunzo udhibiti

namna hiyo,” alisema Simpokolwe.

Mshiriki kutoka Kenya, Evalyne Rotich, alisema kutoka-
na na uwezekano wa kutokea uhalifu kila wakati, mafunzo
hayo yatawezesha kutambua watu ambao sio wema wenye
lengo la kupitisha vitu vyenye vyanzo vya mionzi mipakani
ambavyo vinaweza kudhuru wananchi katika nchi husika.

“Umakini utaongezeka kwetu kwa kuwa mbinu tulizo-
patiwa zitatuwezesha kutambua vitu vyote ambavyo vi-
tapitishwa bila kufuata utaratibu husika, alisema Rotich.

Mmoja wa wakufunzi wa mafunzo hayo kutoka umoja
wa Ulaya, Katrijin Vandersteen, alisema katika nchi za Af-
rika kumekuwa na tatizo la uingizaji wa vyanzo vya mionzi
visivyo salama hivyo kutolewa kwa mafunzo hayo kuta-
saidia uimarishaji wa utambuzi na udhibiti katika maeneo
ya mipaka kwenye nchi mbalimbali.

“Tunaamini kuwa washiriki hawa watapata uelewa zaidi
juu ya utambuzi wa vyanzo vya mionzi visivyo salama kwa
kusaidia kutoleta madhara kwa binadamu kwenye nchi
husika na dunia kwa ujumla baada ya kukamilika kwa
mafunzo haya,” alisema Vandersteen.

Mafunzo hayo yanaendelea Makao Makuu ya Tume ya

na yanatarajiwa kumalizika kesho.
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Hasunga, Tulia wajitosa sakata Ia wakulima viazi

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WAZIRI wa Kilimo, Japhet Hasun-
ga na Naibu Spika wa Bunge, Dk.
Tulia Ackson, wamejitosa kushu-
ghulikia kero sugu zinazowakabili
wakulima wa viazi mviringo mkoani
Mbeya.

Kero zinazowakabili wakulima
hao ni pamoja na faini zisizo rafiki
za vifungashio, ufungaji wa mifuko
(zipu) wakati wa kusafirisha, usum-
bufu wa mawakala wa kilimo wakati
wa kusafirisha viazi na sheria ya
vipimo kutokuwa rafiki kwa kuwa
viazi hutofautiana uzito kutokana

na msimu.

Kero nyingine ni rushwa kwa
baadhi ya watumishi wa masuala
ya viwango na mizani, hususan ka-
tika vituo vya ukaguzi visivyo rasmi
vilivyoko Makambako, Iringa, Moro-
goro, Mikese na Kibaha.

Katika taarifa iliyosomwa na
wakulima hao juzi mbele ya Waziri
Hasunga na Naibu Spika, wakulima
hao waliiomba serikali kutatua
changamoto hizo ambazo kwa
muda mrefu zimekuwa kero bila
kupatiwa majibu. Hasunga alisema
serikali imedhamiria kwa dhati ku-
tatua kero zisizo rafiki kwa wakuli-

ma na Watanzania wote, hivyo kero
hizo zitashughulikiwa.

“Kumekuwa na  malalamiko
ya muda mrefu kwenye zao hili
muhimu la viazi mviringo nami ni-
waahidi kutekeleza kwa haraka ka-
dhia hii inayowasumbua,” alisema
Hasunga. Pia aliwaeleza wakulima
hao waliojitokeza katika mkutano
huo kuwa wizara yake imejipanga
kuhakikisha wakulima wote nchini
wanasajiliwa ili kubaini kiwango cha
mashamba wanayolima na uwezo
wa uzalishaji wa mazao.

Vilevile alisema serikali imeanza
mkakati wa kuwa na bima ya mazao

kwa kuwa kufanya hivyo wakulima
watakuwa na ahueni pindi yanapo-
tokea majanga katika mazao wanay-
olima.

Naye Naibu Spika aliwapongeza
wakulima hao wa viazi mviringo
kwa kuwa wavumilivu wakati seri-
kali inatafuta ufumbuzi wa changa-
moto zinazowakabili.

Alisema Wizara ya Kilimo kwa
kushirikiana na Wizara ya Viwanda
na Biashara zitakutana kutatua
kadhia hizo ili wakulima mkoani
Mbeya na mikoa mingine nchini
wazalishe na kusafirisha mazao yao
pasina vikwazo vyovyote.

Specialist

insurance

brokers

-

2

Mwanzilishi wa kampuni ya kimataifa ya huduma za Bima ya Howden (kulia

iliyopo chini ya kampuni mama ya Hyperion Insurance Group, David

jana, wengine pichani (kutoka kulia) ni Balozi wa Uingereza nchini, Sarah Cooke, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Howden Puri, Umesh Puri na Mwenyekiti wa
Howden Kanda ya Afrika, Pravceen Vashista. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Muheza, Kampuni ya Ujerumani kuwekeza mkonge

Na Boniface Gideon, MUHEZA

MKURUGENZI Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Muheza, Nas-
sib Mmbaga, amesema halmashauri
hiyo iko kwenye makubaliano na
kampuni ya Agritek kutoka Uje-
rumani kwa ajili ya kuingia mkataba
utakaowawezesha kuwa na shamba
la pamoja la mkonge lenye ukubwa
wa hekta 2,000.

Uwekezaji huo unatarajiwa ku-
fanyika katika eneo la Kibaranga
lenye hekta 5,000 ambalo sehemu
yake itagawiwa kwa wananchi
na eneo litakalobaki litafanyika
uwekezaji huo wa viwanda ambao

unatarajiwa kutoa ajira kwa watu
wengi.

Mmbaga alisema juzi kwamba
kwa sasa halmashauri na kampuni
hiyo wako katika hatua za awali za
maandalizi ya mkataba huo am-
bao utakuwa na lengo la umiliki wa
pamoja wa shamba hilo.

Alisema umiliki wa shamba hilo ni
kwa ajili ya kuendesha kiwanda cha
katani ambacho kitakuwa chini ya
halmashauri na Agritec.

Kwa mujibu wa Mmbaga, hal-
mashauri ina mali za kuendesha
kiwanda hicho ikiwamo Korona
ambazo tayari wameshazifanyia
uthamini na Jiji la Tanga linaendelea

kufanyia kazi hiyo ili kupata thama-
ni halisi.

“Tunasubiri tumalize uthamini
na mtathmini mkuu wa serikali ili
tumalize huu mkataba ambao hal-
mashauri itakuwa inapata gawio la
asilimia 51, huku mwekezaji akipata
asilimia 49 lakini mwisho wa siku ile
mali inabaki kuwa ya halmashauri
pindi mkataba utakapomalizika,”
alisema.

Katika hatua nyingine, Mbunge
wa Muheza, Balozi Adadi Rajabu,
alisema katika matokeo ya kidato
cha nne, mkoa wa Tanga kwa ujum-
la haukufanya vizuri, hivyo iko haja
ya kuendelea kuweka mikakati ya

kuondokana na hali hiyo.

Adadi alisema wanaishukuru seri-
kali kwa kutoa fedha za kujengea
vyumba vya madarasa na madawati
na kwamba Muheza imepata fedha
nyingi kwa ajili ya kusaidia sekta ya
elimu.

Alisema ni juhudi zao kuhakiki-
sha wanajenga kwa haraka madara-
sa hayo ili wanafunzi ambao hawaja-
pata nafasi waanze masomo.

Adadi alitoa mfano kwa Wilaya ya
Pangani ambayo iliweka mikakati na
hatimaye kufanya vizuri katika ma-
tokeo kidato cha nne kwa kushika
nafasi ya 50 kitaifa na namba moja
kimkoa.

]
Mpango
waanza
wagonjwa
NHIF kutibiwa
Aga Khan

Na Beatrice Shayo

MTANDAO wa Mashirika
va Maendeleo ya Aga Khan
(AKDN) umesema uko katika
mazungumza na Mfuko
wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF), ili kuwawezesha
wenye bima hiyo kupata
huduma katika hospitali
zilizo chini ya taasisi hiyo.

Mkurugenzi wa Tiba na
Afya wa Taasisi ya Huduma
za Afya Aga Khan Tanzania,
Dk. Ahmed Jusabani, alise-
ma hayo juzi alipozungumza
na waandishi wa habari
kuhusiana na uzinduzi wa
jengo jipya lililogharimu Sh.
bilioni 192 lililoko katika
Hospitali ya Aga Khan.

Alisema Hospitali ya Aga
Khan ilikuwa inapokewa
wagonjwa wa bima ya NHIF
hadi mwaka 2012 lilipo-
tokea tatizo na kushindwa
kuendelea kutoa huduma
kwa wenye bima hiyo.

“Baada ya hapo tulianza
tena kuwapatia huduma
na mwaka jana wagonjwa
300,000 walipatiwa huduma
ya bima ya NHIF katika
vituo vyetu zaidi ya 20
vilivyoko Dar es Salaam na
mikoa mingine. Kwa Dar es
Salaam tunaendelea ku-
wapokea wagonjwa ambao
ni wabunge. Si kwamba
tumekataa kupokea bima
hiyo bali tuko kwenye ma-
jadiliano na bodi ya NHIF,"
alisema.

Alisema fikra iliyopo kwa
sasa ni kila mmoja kupata
huduma katika hospitali ya
Aga Khan na wanachoki-
angalia ni mfumo wa rufani
ili wale wanaostahili kufika
wapate huduma.

Pia alisema wanaende-
lea kutoa kwa wenye bima
va NHIF na kwa mwaka
huu wanatarajia idadi ya
wagonjwa kuongezeka, huku
wakiendelea na mazungum-
Z0 na bodi.

Aidha, alisema hospitali
hiyo haina gharama kubwa
ikilinganishwa na zile zi-
nazotolewa nje ya nchi na
mkakati wao ni kuhakikisha
huduma zao zinawafikia
wananchi wote.

Dk. Jusabani alisema kuna
programu ambazo wamezi-
weka katika hospitali hiyo
ili wananchi wasiende
nje ya nchi kutokana na
gharama za nje ya nchi
kuwa kubwa.

Aidha, alisema jengo
hilo jipya litazinduliwa
Machi 9, mwaka huu, na
Waziri Mkuu, Kassimu
Majaliwa, ikiwa ni sehemu
ya kuongeza huduma za
matibabu.
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Kigoma, Mtwara vinara noti chafu

Na Margret Magoso,
KIGOMA

MIKOA ya Kigoma na Mtwara ni
vinara katika uchafuzi wa fedha
za noti, hali inayoigharimu  seri-
kali kutumia fedha nyingi katika
kuchakata fedha hizo, imeelezwa.

Akizungumza juzi mjini hapa
kwenye elimu elekezi juu ya
utunzaji wa fedha za noti, Meneja
Msaidizi kutoka Idara ya Umma
ya Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
Vicky Msina, alisema uchafuzi huo
umeifanya serikali kutoa elimu
kwa jamii namna ya utunzaji wa

fedha kwa maendeleo ya taifa kwa
ujumla.

“Mikoa hii ni shida katika suala
zima la uhifadhi na utunzaji wa
fedha. Kigoma inaongoza kwa
kuchafuka noti huku ikifuatiwa
na Mtwara. Kila mwaka zikija
kwetu zinakuwa chakavu, hiki ni
kiashiria cha utunzaji na uhifadhi
duni kutoka kwa raia.

“Sasa leo (juzi) mnaelimishwa,
badilikeni na tumieni pochi na
msikunjekunje kwenye pindo za
nguo. Usafi ni muhimu kwenye
kushika fedha,” alisema.

Pamoja na elimu hiyo, wa-

nanchi walioshiriki walinufaika
na faida za kutambua alama za
noti bandia ili kuepuka uingizaji
wa noti hizo katika mzunguko wa
fedha na mikoa iliyoko mipakani
ni waathiriwa wakubwa wa noti
bandia.

Fidelis Mkate, mchambuzi wa
mambo ya fedha, alisema waja-
siriamali pamoja na kampuni bin-
afsi watumie fursa ya kuikopesha
serikali kuanzia Sh. 500,000 hadi
milioni moja kwa lengo la kuen-
deleza miradi ya serikali katika
nyanja tofauti.

Mwenyekiti wa wauza mikaa

mkoani Kigoma, Fadhili Kiswaga,
akiri uchafu na uchakavu wa noti
unachangiwa na utunzaji mbovu
sambamba na biashara husika.

Kiswaga alitolea mfano wauza
mkaa ambao wengi ni kinamama,
huzikunja noti zaidi ya mara nane
na hufunga kwenye pindo la kan-
ga huku wachache wakihifadhi
kwenye mikoba.

Elimu hiyo imetolewa kwa
viongozi wa serikali, wafanyabi-
ashara na wanasiasa kwa nia ya
kuwajengea ufahamu wa utunzaji
na uhifadhi wa noti sambamba na
utambuzi wa noti bandia.

- -_---1__

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda, akifurahia jambo na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Taifa ya Biashara NBC, Theobald
Sabi (kulia), pamoja na Meneja Uhusiano wa NBC, William Kallaghe, walipokwenda kumtembelea ofisini kwake Ilala Dar es Salaam hivi kar-

ibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mafuta ya kula ya magendo yanaswa

Na Hamisi Nasiri, MASASI

NDOO 16 za ujazo wa lita 10
kila moja za mafuta ya kula zime-
kamatwa wilayani Masasi mkoani
Mtwara, zikitokea nchini Msumbi-
jikwa ajili ya matumizi mbalimba-
li yakiwamo ya kibiashara nchini.

Mafuta hayo yalikamatwa juzi

mpakani kati ya Tanzania na
Msumbiji.

Bidhaa hiyo ilikamatwa kuto-
kana na uongozi wa tarafa hiyo

baada ya kuwawekea mtego watu
ambao walikuwa wakiyasafirisha.

Akizungumzia tukio hilo kwa
niaba ya Mkuu wa Wilaya ya
Masasi, Selemani Mzee, Katibu Ta-
wala wa Wilaya, Mohamed Azizi,
alisema mafuta hayo yalikuwa
yakivushwa kutoka Msumbiji na
kuingizwa Tanzania.

Alisema baada ya kupata taari-
fa, ofisi ya mkuu wa wilaya kupitia
katibu tarafa kwa kushirikiana na
ka mtego na hatimaye kukamata
shehena hiyo.

Katibu tawala huyo alisema

mafuta hayo yalikamatwa katika
kani kwa Msumbiji na Tanzania
na kwamba yalikuwa yakipele-
kwa Newala na Masasi kwa ajili
ya kuuzwa. Azizi alisema licha ya
mhusika kukamatwa na ndoo
hizo, pia alikuwa akijaribu kuk-
wepa kulipa ushuru, hivyo kutaka
kuikosesha serikali mapato.

Kwa mujibu wa Aziz, ofisi ya
mkuu wa wilaya hivi karibuni
ilikaa na kamati ya ulinzi na us-
alama kwa lengo la kuhakikisha
ulinzi kwenye maeneo ya mipaka
kati ya Tanzania na Msumbiji un-

aimarishwa ili kudhibiti bidhaa
mbalimbali za magendo zinazo-
ingizwa nchini zinadhibitiwa ki-
kamilifu.

Alisema katika kipindi cha
masika, kwenye maeneo yote ya
mipakani kumekuwa na tatizo la
watu kuingiza bidhaa za magen-
do kutoka Msumbiji, yakiwamo
mafuta ya kula.

Kuhusu mzigo uliokamatwa,
alisema tayari umeshakabidhiwa
ofisi za Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) wilayani Masasi kwa
ajili ya taratibu za kisheria amba-
7o zinapaswa kufuatwa.

]
DC apiga
marufuku
magunia ya
lumbesa

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

MKUU wa Wilaya ya
Singida, Pascas Muragiri,
amepiga marufuku magunia
yenye ujazo wa zaidi ya kilo
100 ya vitunguu vinavyou-
zwa na wakulima katika soko
la kimataifa lililoko katika
Manispaa ya Singida.

Muragiri alitoa amri hiyo
alipokuwa akizungumza na
wakulima na wafanyabiasha-
ra wa soko hilo alipofanya
ziara ya kushtukiza kutokana
na malalamiko kutoka kwa
wakulima wa zao hilo.

Alisema mwaka uliopita,
serikali ilipiga marufuku
matumizi ya ujazo wa
zaidi ya kilo 100 kwa gunia,
maarufu kama ‘lumbesa’,
ambayo wafanyabiashara
wamekuwa wakitumia ma-
gunia ya nyavu yenye ujazo
wa kilo 122. “Sasa vipimo tu-
navyovitumia kwenye kuuza
bidhaa yoyote ile vipo kwa
mujibu wa sheria na ukianga-
lia sheria sura namba 340
iliyofanyiwa marekebisho
mwaka 2002 inatoa kipimo
katika ujazo,” alisema.

Mkuu wa wilaya alisisitiza
kwamba kutokana na uki-
ukwaji huo wa sheria unao-
fanywa na baadhi ya wafan-
yabiashara wasio waaminifu
na unaochangia kuwapunja
wakulima, ni marufuku
kwa wakulima kuwapunja
wakulima na kwamba hatua
kali zitachukulia kwa ata-
kayekiuka agizo hilo. “Kwa
tafsiri hiyo, kuanzia sasa
ninavyozungumza Vipimo
vyote vyenye zaidi ya kilo
100 havitaruhusiwa kutu-
mika katika wilaya nzima ya
Singida. lwe hapa sokoni au
mashambani katika biashara
hii ya vitunguu na yeyote
atakayebainika ametumia
gunia au neti yenye ujazo wa
zaidi ya kilo 100 tutamchuku-
lia hatua kali,” alisema.

Muragiri pia alisisitiza
kwamba kuanzia sasa wa-
naanza kufanya msako wa
kuwatafuta wale wote wa-
naojaza zaidi ya kilo 100 kwa
sababu alithibitisha mafani-
kio ya kazi hiyo yaliyopati-
kana katika viazi vitamu na
mazao mengine.

Mwenyekiti wa Soko la
Kimataifa la Vitunguu, Iddi
Mwanja, alisema chanzo
kikuu cha wafanyabiashara
wanaonunua vitunguu kwa
ujazo wa lumbesa ni Hal-
mashauri ya Wilaya ya Sin-
gida na kutumia fursa hiyo.

Mwanja alimwomba mkuu
huyo wa wilaya kuwaku-
tanisha na vongozi huo ili
kuwaelekeza namna ya kuku-
sanya ushuru wao.
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Shirika la Italia laanzisha mafunzo
kukabiliana mabadiliko tabia nchi

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

HIRIKA la Istituto

Oikos la nchini Ita-

lia linalofanya kazi

nchini, limeanzisha

kituo cha mafunzo kuhusu

mabadiliko ya tabia nchi ili ku-

punguza athari zitokanazo na
mabadiliko hayo.

Kituo hicho kitakuwa katika

Taasisi ya Afrika ya Sayansi na
Teknolojia ya Nelson Mandela
(NM-AIST) iliyopo nje kidogo
ya Jiji la Arusha.

Uanzishwaji wa kituo hicho
ni moja ya kampeni zinazo-
fanywa na Oikos ili kuhamasi-
sha jamii kuhusu mabadiliko
ya tabia nchi kukabiliana nazo
na kupunguza athari zake kwa
jamii.

Kituo hicho kitakuwa na vi-

tuo vingine vidogo maeneo ya
Oldonyowas, Oldonyosambu
na Uwiro wilayani Aru-
mertuL.

Kwa upande wake, Meneja
Mradi wa Eco Boma, Ifura
Ukio, alisema kituo hicho cha
kutoa elimu kitasaidia wakuli-
ma na wafugaji kupata uelewa
kuhusu mabadiliko ya mfumo
wa tabia nchi.

Kwa mujibu wa ofisa huyo,

mradi huo wa miaka minne
unafadhiliwa kwa Umoja wa
Ulaya (EU) chini ya Shirika la
Dunia la Mabadiliko ya Tabia
nchi (GCCA).

Kwa upande wa utekelezaji
wa mradi huo nchini, umean-
zisha ubunifu wa teknolojia 15
katika sekta tofauti kama vile
za kilimo, nishati na misitu ili
kukabiliana na mabadiliko ya
tabia nchi.
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Mbunge wa Jimbo la Babati Mjini mkoani Manyara, Pauline Gekul (wapili kushoto), akizungumza na wauguzi na madaktari wa
hospitali ya mji huo baada ya kutembelea wodi ya wazazi juzi. PICHA: GIFT THADEY

Kalemani atoa siku tano Tanesco kufunga transfoma

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WAZIRI wa Nishati, Dk. Me-
dard Kalemani, ametoa siku
tano kwa Shirika la Umeme
nchini (Tanesco), Mkoa wa
Arusha, kufunga transfoma
tatu eneo la Meru ili kuwawez-
esha wananchi wa eneo hilo
kupata umeme mkubwa una-
okidhi mahitaji yao.

Alitoa agizo hilo wakati wa
ziara yake ya kutembelea kit-
uo kikuu cha kupokea umeme
wa gridi ya taifa, kilichopo

Dk. Kalemani alisema kume-
kuwa na malalamiko mengi ya
wananchi wa eneo la Meru,

wilayani Arumeru, kuwa wa-
napata umeme mdogo.

“Sasa  nimeamua  kuja
kuangalia kituo hiki kina-
chopokea umeme kama upo
wa kutosha, sasa nimejiri-
dhisha upo umeme mwingi
tatizo ni wafanyakazi wa Ta-
nesco kupeleka transfoma
za nyongeza tu, sasa nawapa
siku tano mpeleke transfoma
mbili au tatu eneo la Meru
mkawafungie wapate umeme
wa uhakika,” alisisitiza.

Alisema umeme unapoku-
wa mdogo walalamikaji wengi
hususani,  wafanyabiashara
ndio waathirika wakubwa na
wapo wengi mkoani hapa.

Aliongeza kuwa baada ya

kuongeza transfoma hizo
hatategemea wafanyabiasha-
ra kulalamika tena na kupata
visingizio vya kutolipa kodi,
bali wautumie kuzalisha bid-
haa nyingi katika viwanda
vyao na bora, pamoja na kuli-
pa kodi stahiki kwa serikali.

Pia aliiagiza Tanesco ndani
ya mwezi huu kuagiza kifaa
maalum cha kukata umeme
inapotokea hitilafu, mbili au
na kuzihifadhi katika stoo ya
kituo hicho kama akiba, ili
inapoharibika mashine moja
inachukuliwa ya akiba na ku-
funga mara moja.

“Mkiwa nazo za akiba
mtaondokana na kuwaletea
kero wananchi, ambao wanal-

alamika na ukosefuwaumeme
pale inapotokea mashine im-
eharibika mnachukua siku
nne kusubiri kije kifaa hicho
baada ya kuagiza, sasa hakik-
isheni ndani ya mwezi huu
mnanunua viwili au vitatu vya
akiba ili mashine ikiharibika
mara moja mnakiweka na wa-
nanchi wanaendelea kupata
umeme,” alisema.

Kwa wupande mwingine
aliagiza shirika hilo kuweka
utaratibu wa kuwapa posho,
walinzi wanaolinda miun-
dombinu ya shirika katika kit-
uo hicho usiku na mchana bila
kupumzika, ili kuwapa moyo
zaidi wa kufanya kazi hiyo bila
kukata tamaa.

]
DFID wakagua
maendeleo
mradi wa maji
Vijiji vitano

Na Allan Isack, ARUSHA

WAFADHILI wa mradi wa maji katika
sha, wilayani Arumeru, unaofadhiliwa
na ldara ya Maendeleo ya Kimataifa
nchini Uingereza (DFID), wamekagua
ujenzi wa utekelezaji wa mradi huo,
unaotekelezwa na Shirika la Water Aid
Tanzania kwa kushirikiana na hal-
mashauri.

Mradi huo kwa sasa umefikia hatua
ya tatu ya ujenzi wa miundombinu ya
kusambaza maji baada ya hatua ya
awali ya usanifu yakinifu wa uchimbaji
wa kisima kukamilika katika shamba la
[Ikiushini, Kitongoji cha Ekenywa, Kata
ya Olturument.

Akizungumza katika ziara ya ku-
kagua miundombinu ya mradi huo,
Mtaalamu wa Mshauri wa Mradi wa
Maji na Usafi kutoka DFID Tanzania,
Lucas Kwezi, aliwataka makandarasi
waliopewa zabuni ya ujenzi wa mradi
huo, kuongeza kasi ya ujenzi ili kuuka-
milisha haraka na kwa wakati.

Aliwataka makandarasi hao, kwenda
na muda waliokubaliana kwenye mika-
taba ya zabuni zao ifikapo mwishoni
mwa Aprili, mwaka huu ili wakabidhi
mradi ukiwa umekamilika.

Mhandisi Mkazi wa Shirika la Wate-
rAid, Jailosi Chilewa, alisema hadi sasa
utekelezaji wa mradi umefikia asilimia
15, na matarajio yao utakamilika mwis-
honi mwa mwezi Aprili.

Alisema mradi huo umegawanywa
katika mpangilio wa kazi katika sehe-
mu kuu tatu, ambazo wametoa zabuni
kwa kampuni tatu tofauti ambapo kam-
puni ya STS Construction Ltd, ujenzi
wake utahusisha ujenzi wa miundom-
binu ya matangi ya kuhifadhia na
kuchujia maji, usambazaji wa mabomba
kwenye nyumba za watu pamoja na
kusambaza mabomba kwenye vituo 20
vya kuchotea maji kutoka chanzo cha
maji cha Emurtoto kuelekea Olkokola
mpaka Lengijave kwa gharama ya Sh.
bilioni 4.1.

Alisema kazi ya pili itatekelezwa na
mkandarasi kutoka Kampuni ya Ad-
vance Ltd kwa kushirikiana na Meero
Contractors Ltd, na watajenga nyumba
za kusukuma maji, matangi mawili ya
kukusanyia maji, tangi moja la kuhi-
fadhia maji, nyumba ya kuhifadhia
mitambo ya kutibu maji, kusambaza
mabomba kutoka chanzo cha maji
[Ikiushini mpaka tangi la kuhifadhi
maji la Leomoja kwenda Lengijave kwa
gharama ya Sh. bilioni 1.7.

Hata hivyo, kazi ya tatu itafanywa na
mkandarasi kutoka Kampuni ya ASES
Ltd, ambao watajenga matangi mawili
va kuhifadhi maji, watasambaza ma-
bomba umbali wa kilomita 34, kutoka
Leomoja kwenda tangi la Ngaramtoni
na kujenga vituo 46, vya kuchotea maji
kwa gharama ya Sh. milioni 937.

Aidha, wataalamu wa ujenzi wa mra-
di huo, wamewaomba wananchi wa-
naoishi maeneo ya mradi unapotekele-
zwa washirikiane na makandarasi
kulinda vifaa vinavyoletwa kwa ajili ya
kujenga miundombinu hiyo.
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Na Godfrey Mushi, HAI

ATIMAYE mawaziri wawi-

li wamehitimisha kikao

cha kutafuta ufumbuzi wa

mgogoro wa wawekezaji
katika Wilaya ya Hai mkoani Kili-
manjaro, huku serikali ya Mkoa wa
Kilimanjaro na wana ushirika waki-
taka kuitwa mwekezaji aliyopo nje
ya nchi.

Kikao cha mawaziri hao kilitumia
dakika 660 sawa na saa 11 kwa ajili
ya kujadili kwa kina ili kubaini usha-
hidi kwa lengo la kushughulikia
malalamiko ya wawekezaji katika
wilaya hiyo ili kuhitimisha mgogoro
huo.

Waziri wa Fedha, Dk. Philip
Mpango na Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Waziri Mkuu anayeshughulikia
uwekezaji, Angela Kairuki, wameaf-
iki kuitwa kwa mwekezaji wa awali
wa Kampuni ya Tudeley Estates Ltd,
Conrad Leg ambaye aliingia mka-
taba na vyama vinne vya ushirika
vinavyounda ushirika wa Muroso-
sango.

Akizungumza baada ya kumal-
izika kikao hicho kilichofanyika
juzi kuanzia saa 3:00 asubuhi na
kumalizika saa 1:28 usiku, Waziri
wa Fedha, Dk. Mpango, alisema ka-
tika kikao hicho wamezungumza na
wananchi ambao ni wana ushirika
wa mashamba ya Kibo na Kikavu
na wao wamewaeleza kuwa wao
ndio waliingia mkataba wa kwanza
na mwekezaji wa kwanza wa Kam-
puni ya Tudeley Estates Ltd ambaye
Mkurugenzi wake anaitwa Conrad
Leg.

“Kwa hiyo wametueleza changa-
moto walizokuwa nazo kwamba
mtu ambaye waliingia naye mkata-
ba alifika mahali akaondoka, wakaja
hawa wengine ambao ni pamoja na
hawa wa kutoka Ujerumani, wa-
nasema wanataka kununua zile hisa
za yule bwana aliyeondoka, lakini
mkataba wa awali ulikuwa haujai-
sha, kwa hiyo hawa wana ushirika
wakasema itakuwaje? Lazima arudi
yule wa kwanza tumalizane kwan-
74, tujue kama ni kuvunja mkataba,
tujue mkataba umevunjika.

“Hatuwezi kuingia mkataba
na mtu mwingine tena, itatuletea
migogoro, lakini wakati huo huo
huyu mwekezaji wa pili tayari akawa
ameshaingia na analeta fedha ku-
toka kwenye kampuni nyingine
analipa madeni ya ile kampuni ya
kwanza ni fedha nyingi amewekeza,
amelipa baadhi ya kodi, akalipa baa-
dhi ya madeni, lakini pia miundo
mbinu ya pale shambani.

“Kwa hiyo akawa anasema na
sisi tunahaki, akiulizwa sasa una
haki ipi kwa mikataba ipi, tatizo.
Anasema wale wenzangu wale, yule
tuliyekuwa tunataka kuingia naye
mkataba ameingia mitini.”

Waziri Mpango alisisitiza, wame-
kubaliana ni muhimu mwekezaji
wa kwanza aliyeingia mkataba na
Muungano wa Vyama vya Muro-
sosango akapatikana ili kuondoa

RIPOTI MAALUM K’'NJARO

Mawaziri walivyosota saa 11 kusaka
suluhu mgogoro wa mwekezaji

Waziri wa Fedha, Dk. Philip Mpango (aliyesimama) akifafanua jambo kabla ya kuanza kwa kikao hicho cha kushughulikia wawekezaji katika Wilaya ya Hai,
mkoani Kilimanjaro jana. PICHA:GODFREY MUSHI

mambo yasiyoeleweka.

“Tunataka tuje tuondoe haya
mambo yasiyoeleweka na kumaliza
ule mkataba wa kwanza, halafu
tuone hawa wengine wanaweza
wakaingia mkataba gani, lakini uwe
ni mkataba ambao unawanufaisha
wananchi wenye yale mashamba.
Ndio msisitizo wetu. Hatuwezi ku-
ingia mikataba ambayo wananchi
wetu na hasa wale wa chini wa-
naishia kunyanyasika na hata hizo
hisa walizokuwa nazo hawajapata
chochote,” ameeleza Waziri Mpan-
£0.
Kwa mujibu wa Waziri Mpango,
kikao hicho kiliitishwa ili kuwasiki-
liza wadau wote, lakini akakiri
kwamba yako mambo ya kisheria
ambayo bado yanahitaji kufanyiwa
kazi na tayari wameomba Ofisi
ya Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali iweze kutazama baadhi ya
mambo ya kisheria na kuwashauri
ili wasije wakafanya maamuzi am-
bayo yanaweza yakaiingiza serikali
hasara.

Kwa upande wake, Waziri Kairuki
ameeleza wazi kwamba walianza
kazi hiyo wiki mbili zilizopita ka-
tika Wilaya ya Rungwe (Mbeya),
kwa sababu kuna jambo ambalo
limemhusisha mwekezaji ambaye

amewekeza Rungwe, lakini pia
mwekezaji huyo huyo, kuna suala
limejitokeza katika Wilaya ya Hai.

Waziri huyo wa uwekezaji,
amesema katika Wilaya ya Hai zipo
kampuni mbili, kampuni moja in-
aitwa Tudeley Estates Limited na
kampuni ya pili inaitwa Kuza Af-
rika lakini hapo hapo pia kuna Kibo
Plantation na Kilimanjaro.

Amesema wawekezaji, baadaye
walienda mbali zaidi na kuwekeza
katika kilimo cha maparachichi
kama ambavyo inafanyika katika
Wilaya ya Rungwe, lakini katika
uwekezaji huo kwa sehemu moja
inaonekana waliingia mikataba
mingine pamoja na hiyo ya Kam-
puni ya Kuza Afrika ambayo ilikuwa
wameingia kwenye suala la mauzi-
ano na kuwekeza katika eneo hilo la
vyama vya ushirika.

“Kuna changamoto, wakati huo
huo kuna masuala ya kikodi, kuna
akaunti za mwekezaji zimefungiwa,
tukaona ni vyema tuje hapa tuweze
kutatua changamoto ili vyama vya
ushirika vielewe, mwekezaji yupi
ambaye wameingia naye mkataba
na yupi ambaye watashirikiana
naye katika suala zima la uwekezaji
wa kilimo katika wilaya hii ya Hai,”
amesisitiza Kairuki.

Amesema katika kikao chao hi-
cho walikuwa wakiangalia suala
zima la michakato ilivyofanyika,
kama mchakato na taratibu za ku-
funga akaunti ilikuwa sahihi au laa,
lakini nini kinapaswa kufanyika ili
mwekezaji awe sawa pia na serikali
nayo iweze kupata mapato yake.

Waziri Kairuki ameeleza kwamba
ujio wao ni mahususi kwa ajili ya
kupata ushahidi, kuweza kupata
namna ambavyo taratibu mbalim-
bali za uwekezaji zilifanyika lakini
pia kuweza kuona kwamba wao
wenyewe vyama vya ushirika wana-
taka nini.

“Tulikuwa tunaangalia kwam-
ba, je, wanataka kuendelea na
uwekezaji? Je, wanataka kuendelea
na mwekezaji huyu ambaye yuko
sasa, au wanataka kitu gani? Lakini
pia kuweza kusikia kutoka kwenye
serikali ya mkoa na serikali ya
wilaya na wenyewe wanawaonaje
wawekezaji hao ambao wapo. Je,
wanaona maslahi ya taifa yanalind-
wa au laa?

Lakini pia masuala ya ulipaji wa
kodi na mambo mengine kwa nam-
na gani yanatimizwa kikamilifu,”
ameeleza Kairuki.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Dk. Anna Mghwira, akizungumzia

sakata hilo amesisitiza, tumeku-
tana hasa kwa ajili ya uwekezaji
wa shamba kubwa la kahawa, kuna
mgogoro wa muda mrefu na tume-
fikia mwafaka mzuri.

“Mwekezaji wa awali wa Tudeley
Estates Ltd, jina lake anaitwa Con-
rad Leg na ndiye aliyeingia mka-
taba na vyama vinne vya ushirika
wilaya ya Hai ambavyo kwa pamoja
vyote viko Masama, ndio maana in-
aitwa Kibo/Kikavu ambayo yote ni
takribani ekari 2054 kwa ujumla,”
amefafanua Dk. Mghwira.

Pamoja na mambo mengine,
Mkuu huyo wa Mkoa ameelezea
kwamba katika kikao hicho wame-
kubaliana wote kwa pamoja kwam-
ba huyo mwekezaji wa awali aliye-
ingia mkataba na vile vyama vya
ushirika aitwe kwa sababu akija
yeye hayo mambo mengine yote
yatamalizika.

“Suluhu kubwa kabisa ni yeye
kufika na kutupa fursa sasa ya
kusikilizana wadau wote ili tumal-
ize hili jambo kwa lengo la kunde-
lea na uzalishaji uendelee, mpaka
sasa shamba linafanya kazi robo tu,
kwa hiyo hii sehemu imekaa bure
kwa sababu ya migogoro ambayo
tunaweza kuimaliza mapema.
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va vifo duniani

viko juu mara mbili ya vyanzo
Vya saratani, ugonjwa ambao
wa pili kusababisha vifo duni-
ani.

Inaelezwa wastani uliopo ni
kwamba, katika kila vifo sita, Ki-
moja kinakuwa kinasababishwa
na saratani.

Magonjwa mengine vinara
yanatajwa kuwa ni kisukari, ma-
gonjwa yanayoadhiri mfumo wa
kupumua na maradhi ya akili.

Hata hivyo, kuna angalizo
kutoka watafiti wa kimataifa na
Shirikla la Afya Duniani (WHO)

Vijue vyanzo na ha

TAKWIMU za mwaka juzi zinao-
nyesha kuwa watu milioni 56
walikufa. Hata hivyo, inaelezwa
idadi ya watu inaongezeka, pia
wastani wao wa kuishi

Katika vifo hivyo, takwimu
zinaonyesha zaidi ya asilimia
10 ya vifo hivyo, chanzo chake
ni magonjwa yasioambukiza na
ya muda mrefu.

Ugonjwa ambao unaua watu
wengi ni shambulio la moyo am-
bao unaathiri moyo na mishipa.

|dadi ya vifo vinavyosaba-
bishwa na mshtuko wa moyo

kwamba, watu wengi wanakufa
kwa magonjwa yanayozulika.
Takribani, watu milioni 1.6
walikufa kutokana na ugonjwa
wa kuhara mwaka 2017, hali
inayouweka ugonjwa huo kuwa L7 |
miongoni mwa sababu 10 za

vifo. u
/=
(=

Pia, magonjwa ya ulemavu wa
Mkurugenzi Mkuu wa WHO, Dk. Tedros Adhanom Ghe-

watoto unaosababisha vifo vya
watoto chini ya siku 28 ni saba-
breyesus. PICHA: MTANDAO.

bu ya vifo milioni 1.8 mwaka
kwa 2017. Idadi na vyanzo vya
vifo vinatofautiana baina ya
nchi na nyingine. BBC

SIKU YA USIKIVU DUNIANI

IKU ya Kusikia Duniani,
kila mwaka ni Machi 3.
Wakati maadhimisho
hayo yakiendelea, kuna
jumla ya vijana zaidi ya bilioni
moja wenye umri kati ya miaka 12
na 35 wanaelezwa kujiweka katika
hatari ya kupata uziwi usioweza
kutibika, kwa sababu ya kusikiliza
sauti za juu za vitu kama muziki,
kwa kutumia simu za kisasa zina-
zoweza kufanya mambo mengi.

Hivi karibuni, wataalamu wa
Shirika la Afya Duniani (WHO),
walitoa angalizo katika uzinduzi
wa mwongozo mpya unaosaidia
kushughulikia tatizo hilo.

Mapendekezo yaliyotolewa ka-
tika mwongozo huo, ni kupunguza
tatizo la watu wengi kupata uziwi
kwa kusikiliza sauti za juu. Hapo
inajumuishwa utendaji mzuri wa
vifaa vya kusikilizia vinavyoweza
kudhibiti uwiano wa sauti, ikiwa
ni ya juu sana, muda ambao watu
wanasikiliza muziki kutumia vifaa
hivyo.

Mtaalamu wa kiufundi wa WHO
anayehusika na masuala ya ku-
zuia uziwi na kupoteza uwezo
wa masikio kusikia wa WHO, Dk.
Shelly Chadha anasema:

“Vijana zaidi ya bilioni moja
wako hatarini kupata uziwi kwa
sababu tu ya kufanya kile wana-
chokifurahia zaidi kila mara, am-
bacho ni kusikiliza muziki kupi-
tia vipokea sauti vinavyobanwa
kichwani (headphones)”.

Anaongeza: “Kwa wakati huu,
hatuna kitu chochote kinacho-
shikika, isipokuwa ni hisia zetu
tu zikituambia ‘unachofanya ni
sahihi au je hiki ni kitu ambacho
kitatusababishia kupoteza uwezo

\
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WHO: Vijana bilioni watumia
‘foni’ hatarini kupata uziwi

Daktari akimhudumia mgonjwa wa masikio. Picha ndogo; simu na vifaa vya kusikilizia am-
bavyo vimekuwa chanzo kikubwa cha matatizo ya usikivu duniani. PICHA ZOTE: MTANDAO.

IKizingatiwa
ujuzi upo

na teknolo-
jia tunayo
va Kuzuia
uziwi, ni Kwa
nini vijana
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ba simu za kisasa za rununu zije
zimewekwa vifaa vya kudhibiti sau-
ti ambavyo vitakuwa vinakuelezea
ni kiwango gani cha sauti unakipata
na kukujulisha endapo kimepin-
dukia aula.”

Chaguo la wazazi kudhibiti
sauti pia lijumuishwe. Mapende-
kezo haya yamejumuishwa pia
kwenye mapendekezo ya Umoja
wa Mataifa kwa sekta husika, am-
bayo ilishiriki katika miaka miwili
ya majadiliano na wataalamu wa
serikalini, vyombo vinavyohusika
na wanunuzi na asasi za kiraia.

Mwongozo huo mpya unapende-
keza kutumia teknolojia, ili kuan-
daa wasifu wa wasilikilizaji kwa
kufuatilia ni kwa kiasi gani wana-
tumia vipokea sauti vinavyobanwa
kichwani, kisha kuwajulisha kama
matumizi yao ni salama au la.

Pia, Dk. Chadha anaieleza
teknolojia hiyo kuwa: “Ni ile ya ku-
dhibiti moja kwa moja au kupun-
guza sauti bila mtumiaji kufanya
hivyo ili wakati ambapo mtumiaji
anazidi kiwango cha sauti inayos-
tahili kifaa hicho kinapunguza che-
nyewe ili asiathiri masikio yake.”

Kwa mujibu wa WHO, zaidi ya
mtu mmoja kati ya 20 miongoni
mwa watu wazima milioni 432 na
watoto milioni 34, wana matatizo
ya kupoteza uwezo wa kusikia au
uziwi, unaoathiri maisha yao.

Utafiti wa WHO umebaini kwam-
ba, waathirika wengi wanaishi ka-
tika nchi masikini au za kipato cha
wastani, na kwamba ifikapo mwa-
ka 2050 zaidi ya watu bilioni 900
watakuwa na matatizo ya uwezo
wa masikio kusikia.

Dk. Tedros Gebreyasus, ni Mku-
rugenzi Mkuu wa WHO, anayes-

wetu wa kusikia“au uziwi katika Waendelee ema tak.riban nusu ya mikasa yote
miaka michache ijayo?” kUh a ribU inaepukika, kwa kuchukua hatua
Mradi wa pamoja wa Shirika la za kudhibiti afya ya jamii.
Kazi Duniani (ILO) na Muungano neoma zao sivyo salama. milioni 750. Anasisitiza kuwa: “Ikizingatiwa
wa Kimataifa wa Mawasiliano g = Hiyo ni kupitia vifaa binafsi, ujuzi upo na teknolojia tunayo ya
, ni jaribio la kutaka kukabili- zikiwamo simu za kisasa amba- 2 kuzuia uziwi, ni kwa nini vijana
(ITU) .. .b. 1 1 k l k b.l. Za masl Io -1 . . 1 . b MAPENDEKEZO GANI’ l . . . . 1 e ..

ana na tatizo la kutokuwa na ufa-
hamu, kuhusu athari za kusikiliza

wakati wak-

7o matumizi yake yanaendelea
kuongezeka duniani.

Dk. Chadha anasema: “Inabidi
kufikiria kwamba suala hili ni kama

waendelee kuharibu ngoma zao za
masikio wakati wakisikiliza muziki.

kelele kubwa, wakati kukiwapo - -k-l- Kwa WHO, hivi sasa hili tatizo kuendesha gari kwenye barabara Ni lazima waelewe kwamba pindi
takwimu zinazoonyesha kwamba, ISIKIlIZa la kupoteza uwezo wa kusikia, kuu, lakini bila kuwa na kidhibiti ~watakapopata uziwi basi hawawezi
takriban asilimia 50 ya vijana wa- muzi ki ambalo halijashughulikiwa, in- mwendo. kusikia tena”. UN

nasikiliza sauti katika viwango vi-

augharimu uchumi wa dunia dola

“Tulichokipendekeza ni kwam-

» Soma zaidi Uk 15
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SIKU YA USIKIVU DUNIANI

Ummy Mwalimu: Haya maisha

va ‘foni’ nasi tumekaa pabaya

Na Yasmine Protace

AMA lilivyotamka
Shirika la Afya Duniani
(WHO), matumizi ya
spika za  masikioni,
maarufu kama ‘headphones’ au
wengine huiita ‘foni’ sasa mad-
hara yameshaanza kujitokeza, in-
achangia usikivu hafifu kwa umma.

Hiyo inashuhudiwa sasa kwa
madereva wa magari na bodaboda
ambapo imekuwa sehemu kuu ya
maisha yao.

Katika usafiri wa umma, kama
vile daladala ni kawaida kushuhu-
dia vijana wameshika simu huku
wakiwa na spika masikioni.

Pia, ndiyo kawaida ya vijana wa-
naotembea, muda wote wanasiki-
liza kupitia spika za masikioni. Ni
ishara tosha namna watu wanavy-
oharibiwa na uhalisia huo.

Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wato-
to, Ummy Mwalimu, akiwa katika
Hospitali ya Taifa Muhimbili- Mlo-
kuadhimisha Siku ya Usikivu Du-
niani, anakiri hilo ya uharibifu wa
kiafya.

Waziri Ummy, anasema kuwa
matumizi ya simu za kisasa ya-
meongeza kasi ya watu kutumia
spika za masikioni, linalohatarisha
watu wengi kuwa na matatizo ya
usikivu.

“Unakuta kijana kuanzia asu-
buhi mpaka jioni, ameweka spika
za masikioni. Anasikiliza muziki,
hawajui wanajiweka katika hatari
ya kupata tatizo la usikivu” anase-
ma Waziri Ummy na kudokeza
kwamba, kundi hilo la vijana liko
hatarini katika matatizo ya usikivu.

Waziri Ummy anatumia nafasi
hiyo kutoa rai kwa wananchi ku-
punguza matumizi ya spika za
masikioni, ili kuweza kujikinga na
matatizo ya usikivu.

“Nitoe rai kwa vijana wapunguze
matumizi ya spika za masikioni
kwa muda mrefu, tusipo kuwa ma-
kini tunaweza kujikuta tuna taifa
lenye watu wengi wenye matatizo
ya kutosikia vizuri,” anasema Wa-
ziri Ummy.

VYANZO VINGINE

Waziri Ummy anaesema tatizo
la usikivu hutokea kwa njia mbal-
imbali, ikiwemo baadhi ni ya ku-
zaliwa na wapo wanaolipata uku-
bwani kutokana na sababu tofauti.

Anaainisha sababu hizo ni
pamoja na kukaa kwa kwa muda
mrefu kwenye sehemu zenye kele-
le nyingi na matatizo yanayoam-
bata na afya ya sikio.

Waziri Ummy, anasema kuwa
jambo jema ni kuona sasa mat-
ibabu ya matatizo ya usikivu hafifu
yanapatikana hapa nchini na rai
yake ni kuwataka wananchi ku-
kata bima za afya, ili wapate mat-

Huduma va ukaguzi na tiba ya masikio ikifanyika nchini. PICHA: MAKTABA.

Nitoe rai

kwa vijana
wapunguze
matumizi

va spika za
masikioni
kwa muda
mrefu, tusipo
kuwa makKini
tunaweza
kujikuta tuna
taifa lenye
watu wengi
wenye mata-
tizo ya ku-
tosikia vi-
ZUri.

ibabu ya uhakika.

“Serikali imechukua hatua
mbalimbali kuhakikisha tatizo hili
linazuiliwa kabla ya kutokea, pia,
kuhakikisha matibabu yanapati-
kana yakiwemo kutumia mashine
ya mawimbi ya sauti, upasuaji wa
kuziba tundu la ngoma ya sikio
pamoja na kupandikizwa vifaa vya
kusaidia kusikia” anasema Waziri
Ummy.

Hata hivyo, anasema takwimu zi-
naonyesha kuwa mwaka 2018 Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili imefan-
ikwa kuwapatia wagonjwa 116 vifaa
vya mawimbi ya sauti, wagonwja
43 walifanyiwa upasuaji wa kuziba
tundu la ngoma ya sikio.

Anaongeza kuwa serikali itaen-
delea kuboresha huduma za mat-
ibabu ya kibingwa na kuhakikisha
matibabu yanapatikana nchini.

MKURUGENZI MUHIMBILI

Awali akitoa taarifa yake, Kaimu
Mkurugenzi Mtendaji Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili. Makwaiya Ma-
kani, anasema wamekuwa waki-
fanya jitthada mbalimbali katika
eneo la usikivu, ikiwemo huduma
ya upandikizaji vifaa vya usikivu
kwa watoto wenye matatizo ya
hayo.

“Tangu mwezi Juni mwaka 2017,

Kifaa cha usikivu wa simu
chenye madhara sikioni.

= 5

tayari watoto 21 wamepandikizwa
vifaa vya usikivu kitaalamu kwa
jina la 'cochlear implants” anase-
ma Makani

Makani anaesema kuwa wa-
meendesha kliniki ya siku mbili
katika Hospitali ya Mloganzila,
kutoa huduma za uchunguzi na
matibabu ya matatizo ya usikivu,
ambayo watu 264 wamejitokeza
na kati yao watu 172 walihitaji
uchunguzi zaidi wa usikivu.

Pia, anaeleza watu 64 wali-
kutwa na matatizo ya usikivu na
tayari wameshapatiwa rufaa kwa
ajili ya matibabu zaidi na watu 31
wamekutwa na nta za masikioni.

Dk. Makwaia anasema, kuna
watu 26 waliokutwa na maam-
bukizi kwenye masikio, ambao
wamepatiwa rufani ya matibabu
zaidi. Tatizo la usikivu, linaelezwa
kwamba linazidi kuongezeka kila
siku na inakadiriwa kuwa zaidi
ya asilimia tano ya watu duniani
wana tatizo la usikivu.

Anasema, tatizo hili litaongeze-
ka maradufu kila mwaka. Ina-
takiwa kila mmoja achukue hatua
kujikinga na tatizo hilo, ikiwemo
kuepuka sehemu zenye kelele, pia
kusikiliza muziki kwa sauti kubwa
na muda mrefu, kwa kutumia spi-
ka za masikioni.
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Na Elizabeth Zaya

AUA Salehe ni mwa-
Vikuge Kitongoji cha
Ngoingo kilichopo
wilayani Kibaha, mkoa wa Pwani.
Yeye ni mnufaika wa mpango wa
Uhawilishaji fedha kwa kaya masi-
kini unaosimamiwa na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (Tasaf), anayes-
imulia namna ambavyo mpango
huo umewasaidia hasa kupitia mi-
radi mbalimbali, ambayo wamean-
zishiwa na mfuko huo.

Kwa hivyo, ili-
bidi mkuta-
no uitishwe
kwa waleng-

Maua angsimulia kwamba wame- wa Wote
kuwa wakipewa ruzuku kwa kaya
katika mpango, pia wakipatiwa am ba po
elimu ya kuwasaidia kuanzisha na o .
kuendesha miradi, ikiwamo kilimo, tU I iam b Iwa
ufugaji samaki kupitia mabwawa
ya kutengeneza na shughuli za mtu kwa m ba tu =
mmoja mmoja. H

Maua anasimulia namna walivy- n ata k Iwa
oondokana na tatizo la maji, kupitia ii
miradi ya uchimbaji mabwawa na kUj ! pa nga
visima, baada ya kuunganisha ngu- kua Nza
vu ya pamoja kwa walengwa wote o .o
wa mpango, kwa kutumia elimu ya UcC him baj |

ujasiriamali waliopewa.
“Tuliteseka kwa miaka mingi

wa visima.

Kinamama wa Vikuge, Kibaha wakisafisha bwawa walilotengeneza, ukiwa ni mradi unaotokana na ufadhili wa
Tasaf. Picha ya juu ni sehemu ya bwawa hilo ambalo sasa ni chanzo cha maji katika eneo hilo lililokuwa kame.
PICHA ZOTE: ELIZABETH ZAYA.

maji. Miaka yote tumekuwa tuki-
fuata maji mbali. Mwaka jana, Tasaf
walituambia tupendekeze miradi

Wanawake walivyotumia mlango
Tasaf kuibua mradi maji Kibaha

ambayo tunaona inaweza kutusaid-
ia na mawazo ya haraka tuliyopata
ni mradi wa maji,” anasema.

“Baada ya kupata wazo hilo na
kuwaambia wataalam, walianza ku-
fanya utafiti wa kutafuta eneo lin-
aloweza kufaa kwa ajili ya kuchim-
ba visima na walifanikiwa kupata
eneo ambalo nalo walisema maji
yake yako mbali, japo walisema
ndilo lilikuwa nafuu.

“Kwa hiyo, ilibidi mkutano uit-
ishwe kwa walengwa wote ambapo
tuliambiwa kwamba tunatakiwa
kujipanga kuanza uchimbaji wa vi-
sima,” anaongeza Maua.

Anasema, eneo lilikuwa na
magugu mengi, lakini kwa sababu
wataalam walisema linaweza ku-
patikana maji, walianza kulisafisha
kwa ajili ya kuanza uchimbaji, japo
wengi wao hawakuamini kama
maji yangepatikana.

“Lilikuwa ni eneo lenye magugu
mengi na lilikuwa na majani mare-
fu. Siku ya kwanza kuanza, kuchim-
ba ilibidi tuyaondoe yote na kuanza
kukwatua.

“Tulianza kuchimba wote si wa-
nawake wala wanaume na kuto-
kana na maelekezo ya wataalamu,
walishauri kwamba tungeweza
kuchimba hata bwawa kwa hiyo
ilibidi tukazane ili tupate bwawa,”
anafafanua Maua

Mama anaweza kubeba mimba

kabla mwaka tangu ajifungue

WAKATI kinamama wame-
zuiwa Kiafya wasubiri walau
uishe mwaka ndipo abebe
mimba nyingine tangu
ajifungue, kuna ushahidi
kwamba mambo yamebadi-
lika, mama anaweza kuzaa
muda huo.

Katika utafiti wa kimataifa
uliohusisha watu 14,000
imedhihirisha uhalisia na
sasa kuna imani mama
anaweza kuzaa katika muda
huo wa mapema, chini ya
mwaka mmoja.

Nchini Uingereza ku-
likofanyika utafiti huo na
kushirikisha nchi nyinginezo,
rekodi iliyopo ni kwamba,
wastani wa mtoto mmoja
kati ya 225 wanaozaliwa,
hufa ndani ya umri wa wiki
25 ambayo ina wastani wa
miezi sita.

Hata hivyo, maono hayo
va kitafiti yanaonyesha
kuwa, tangu mwaka 2000,
kasi ya vifo hivyo kwa
upande wa Uingereza sasa
inaanza kupungua.

Katika kila nchi, kuna
utaratibu wake wa kusima-
mia Uzazi wa mpango, huku
katika ngazi ya juu kukiwapo
miongozo chini ya Shirika la
Afya Duniani (WHO).

Mtaaluma wa Chuo Kikuu
cha Manchester, Profesa
Alex Heazell, anasema kwao
wataalamu, hawana shaka

kuwapo walengwa zaidi ya 100, la-
kini kazi ya uchimbaji iliwachukua
siku mbili na ya tatu asubuhi ndiyo
iliisha.

“Haikuwa kazi rahisi, lakini tu-
lijituma mpaka tukafanikiwa. Tuli-
somba udongo wote kwa kutumia
ndoo zetu. Wanaume walikuwa nje
na wanawake tukawa ndani ya shi-
mo kuchota udongo wote.

“Kwa kutumia ndoo zetu na
kubeba kichwani na wanaume
wanachukua na kutupa nje,
japokuwa baada ya kumaliza maji
hayakuwa mengi, lakini kadri siku
zilivyosogea, maji nayo yalikuwa
yanaongezeka,” anasimulia.

VISIMA VIPYA

Anasema, walipomaliza kuchim-
ba bwawa, walianza kazi ya kuchim-
ba visima kuzunguka eneo hilo la
bwawa ambalo lengo lilikuwa kwa
ajili ya maji ya kutumia majumbani,
huku wakiliwekea malengo ya kufu-
gia samaki.

“Kwa kweli hatukuamini kama
tungefanikiwa. Hata, wakati yule
mtaalamu anatuambia kwamba in-
gewezekana, hatukumwamini.

“Tulikuwa tunamwitikia tu ili
tusimkatishe tamaa, kwa sababu mi-
aka yote tumeishi hapa na hatujawa-
hi kusikia kitu kama hicho na taabu
ya maji imekuwa ya muda mrefu,”
anaeleza Maua.

Anaeleza kwamba, wiki moja
baada ya kuchimba bwawa na vi-
sima hivyo, maji yalianza kujaa,
huku katika bwawa hayakujaa, lakini
waliendelea kusafisha kwa siku kad-
haa mpaka yalipoanza kujaa katika
bwawa hilo, huku wakianza kutumia

Mama akimnyonyesha mtoto wake. PICHA: MTANDAO.

E\_/lvamba watafanikiwa katika
ilo.

“Ili mradi wanapata taarifa
zote kuhusu kwanini watoto
wao hufa, chaguo la lini kuwa
na mtoto liko katika mitazamo
yao (kinamama),” anasema
Profesa Heazell.

Ni utafiti uliofika mbali ka-
tika nchi za Australia, Finland
na Norway, ikifanya tathmini
inayofuatilia rekodi za jumla
ya miaka 37 ikionyesha ma-
fanikio makubwa.

Matokeo ya utafiti huo,

kuoga na kufulia maji ya visima.

“Bahati nzuri tulichimba kipindi
cha msimu wa mvua. Kwa hiyo, tu-
libahatika kukaa kwa muda mfupi,
mvua nayo ikanyesha, ikaongeza
maji kwenye bwawa. Kwa hiyo,
ikawa imesaidia na kadri tulivyoen-
delea kusafisha maji yalizidi kuwa
mengi na masafi,” anasema Maua.

“Yaani, kwa kweli kwa sasa kama
unavyotuona. Hivi ndivyo kilio che-
kilivyoisha, sasa hivi imebaki kama
historia.

“Sisi wanufaika wa Tasaf tunanu-
faika na maji, lakini pia tumewasaid-
ia wananchi wote wanaoishi katika
sima vyetu,” anaeleza.

Maua anasema uwapo wa maji
mengi katika bwawa hilo, kunasaidia
hata maji katika visima vya pemb-
ezoni yasikauke.

“Kuna wakati maji yalikuwa yakip-
ungua katika bwawa, pia ilikuwa in-
aathiri hadi huku kwenye visima. La-
kini, ni muda sasa tangu itokee hali
hiyo, hatujashuhudia tena bwawa
likipungua na kwa maana hiyo, hata
visima vyetu havijapungua maji na
tunatumia sana.

“Kwa kweli tunaishukuru sana
Tasaf kwa kutuletea wataalam wa
kutusaidia kugundua hili na kutule-
tea vifaa vya kuchimbia maana bila
wao mpaka sasa tungekuwa tuna-
pata shida,” anasema Maua.

Anasema, tayari wameanza kuf-
uga samaki katika bwawa hilo na
kwamba lengo ni kuhakikisha linaz-
alisha samaki wa kutosha, kwa ajili
ya kunufaisha walengwa wote wa
mradi wa asasi hiyo.

“Tunatarajia  kwamba, samaki

ulioongozwa na Dk. Annette
Regan, wa Chuo Kikuu cha Cur-
tin, nchini Australia, anaeleza
matokeo hayo ni ya tija kwa
matumizi ya huduma za Kkliniki
za uzazi katika nchi mbalim-
bali duniani.

Hata hivyo, anagusia hoja
ya kinamama kuwa makini
kuhakikisha kabla hajapata
mimba nyingine, anahitaji
kuiachia muda wa kutosha
afya yake ili iboreke, kwani in-
aweka mbali na matukio kama
mimba kutoka.

Sisi wanufai-
ka wa Tasaf
tunanufaika
na maji, lak-
ini pia tume-
wasaidia wa-
nanchi wote
wanaoishi
katika Kijiji
hiki kutumia
maji haya ya
visima vy-
etu.

Akitoa maoni yake kuhusu
utafiti huo, mtaalamu bingwa
Mark A Klebanoff, kutoka
taasisi ya utafiti katika hos-
pitali iitwayo Nationwide
Children’s Hospital ya Mare-
kani, anasema pamoja na
mafanikio hayo, kuna mambo
ya kutiliwa maanani.

Anataja baadhi ni hali halisi
ya mwanamke mhusika kabla
va kupata mimba, umri wake,
ukubwa wa famili aliyonayo
na hisi binfasi ya haja ya
kuwa na mimba tena. BBC.

wakizaliana wengi tutapata chakula
na tutauza kujiongezea kipato, kwa
miradi hii tunayoanzishiwa na Tasaf.
Kwa kweli umasikini kwa heri, tu-
naishukuru sana pamoja na serikali
yake,” anasema.

MTAALAM VISIMA

Juma Ibrahim, ni mtaalam vi-
sima, ambaye ni msimamizi wa
miradi ya nguvukazi ya walengwa
hao, aliyegundua bwawa hilo,
anasema wanatarajia  kwamba
baada ya mwaka mmoja, samaki
katika bwawa hilo watakuwa tayari
kwa ajili ya chakula.

“Tunachofanya hivi sasa ni ku-
wapa ushauri hawa walengwa,
namna bora ya kulitunza ikiwamo
kulifanyia usafi na mambo mengine
ya kusaidia, kulinda samaki waen-
delee kuzaliana na wasipate athari
zozote,” anasema Ibrahim.
mabwawa mawili ya walengwa na
yote yalipatikana kwa mtindo huo
wa kuchimba na kwamba yote wa-
nafuga samaki.

“Na lengo ni kuwapatia elimu ku-
hakikisha wanaanzisha miradi min-
gi iwezekanavyo kwa ajili ya kuinua
kipato chao,” anasema Ibrahim.

Mbali na mradi huo, anasema
walengwa wa Kkijiji hicho, pia
wanaelimishwa uanzishaji shughuli
zao nyingine za kujiingizia kipato,
ikiwamo kilimo cha mtu mmoja
na vikundi na tayari wanalima
mihogo.

Anasema shamba hilo la mihogo,
ni la walengwa wote na wanalitu-
mia kama shamba darasa, kwa ajili
ya kuwasaidia kulima kisasa katika
mashamba yao mengine.
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Na Barnabas Maro

UTOKANA na dai la lishe

bora kwa wanaoishi

na Virusi vya Ukimwi

(VVU), jamii imekuwa
ikitafuta habari na elimu inayo-
husu uhusiano kati ya lishe bora
na Ukimwi.

Mtaalamu, Dk. G.D Ndossi,
anasema wabhitaji hao hawapati
majibu sahihi, kulingana na wa-
nayohoji. Taasisi ya Chakula na
Lishe, kupitia kitabu chake, im-
eandaa mwongozo kuwasaidia wa-
husika, kama wahudumu afya na
huduma za majumbani.

MLO KAMILI NINI?

Maana yake ni mchanganyiko
wa vyakula vya makundi, yenye
virutubishi muhimu na ku-
tosheleza afya bora. Hiyo inaju-
muisha nafaka, mizizi na ndizi za
kupika.

Katika fungu hilo, kunapatikana
mahindi, ulezi, mtama, uwele,
mchele, ngano, viazi vikuu, viazi
vitamu, muhogo, magimbi na ndizi
za kupika.

Pia, kuna kunde, maharage,
choroko, njegere, mbaazi, njugu-
mawe, dagaa, samaki, nyama,
maini, figo, jibini, maziwa, mayai,
senene na kumbikumbi.

Kundi la mboga linajumuisha
mchicha, tembele, majani ya ma-
boga, majani ya kunde, kisamvu,
mnafu, bamia, karoti, pilipili mbo-
ga (pilipili hoho), nyanya, mlenda,
mchunga, figili, sukuma wiki, bir-
inganya na spinachi.

Matunda yana:Maembe, pera,
papai, chenza, nanasi, ubuyu,
bungo, ukwaju, chungwa, fenesi,
topetope, stafeli, pasheni na peasi.

Aina nyingine ya mlo inajumui-
sha mafuta, sukari na asali, hasa
mafuta yatokanayo na wanyama
kama samli, siagi, mafuta ya sam-
aki na magarini.

Mafuta ya mimea yapo yatoka-
nayo na nazi, alizeti, karanga, pam-
ba, mawese, sukari guru, miwa na
asali.

Katika mlo, mtoto mwenye umri
chini ya miaka mitano, anatakiwa
kupata milo mitano kwa siku; mtu
mzima, si chini ya milo mitatu na
mjamzito au mama anayenyonye-
sha, anahitaji zaidi ya milo mitatu,
kukidhi mahitaji makubwa aliyo
nayo.

MASWALI & MAJIBU

Swali: Watu wanashauriwa
kutumia matunda katika mlo
wao. Je, iwe kabla, wakati
anakula au baada ya hapo?

Jibu: Matunda yanaliwa wakati
wowote, ila ni vizuri wakati wa
chakula kusaidia ufyonzwaji wa
virutubishi muhimu vilivyoko
kwenye chakula.

Kwa mfano, matunda yana vi-
tamin C husaidia ufyonzaji madini
ya chuma kutoka kwenye chakula.

Pia, Vitamini A inapatikana kwe-
nye matunda, lakini haifyonzwi
vizuri tumboni, mpaka yachang-
anyike na mafuta. Ni vizuri ma-
tunda yaliwe na chakula, ili mafuta
yaliyoko kwenye chakula, yasaidie

Mio kamili kwa mwenye VYV

- Simulizi ya umeng'enyaji, mtindi, Kitunguu
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Mtoto akilishwa. PICHA ZOTE: MAKTABA.

Asilimia 75
va mahitaji
va madini
ya chuma na
nuUsvU va ma-
hitaji yake
ya protini
kwa siku.
Pia, mtoto
atajipatia
madini ya
potasiamu,
shaba na
vitamin A, B
na C.

ufyonzwaji wa vitamini hiyo.

Swali: Watu wengi wanapen-
delea kachumbari kama sehe-
mu ya mlo. Je, iko salama?

Jibu: Usalama wa kachumbari
unategemea inavyotayarishwa. Ili
iwe safi, ni muhimu kuiosha kwa
maji safi. Mboga zinazotayarishwa
kwa ajili ya kachumbari na zina-
chovywa kwenye maji moto kuua
vijidudu. Baada ya hapo,zikatwe
na kuchanganywa tayari kwa kuli-
wa.

Swali: Kwa nini muhimu ku-
funika mboga za majani waka-
ti wa kupika?

Jibu: Ni muhimu, kwani inazuia
upotevu wa vitamini zilizoko kwe-
nye mboga. Mboga za majani zina
virutubishi vingi, ikijumuisha vita-
mini mbalimbali.

Kwa kuwa vitamini huyeyuka
kwenye maji, inaweza kupotea
kwa njia ya mvuke kama haziku-
funikwa.

Swali: Je, mtu anajiepushaje
na uzito mkubwa kupita kiasi?

Jibu: Ziko njia za kujiepusha na
uzito mkubwa kupita kiasi nazo,
kama: Kupunguza ulaji vyaku-
la vyenye mafuta mengi; kula
vyakula vilivyopikwa kwa mvuke,
kuchemshwa au kuokwa, badala
ya vinavyokaangwa kwa mafuta;
kupunguza vinywaji vilivyoonge-
zwa sukari nyingi; ulaji matunda
na mboga; na kufanya mazoezi ya
kila mara, kulingana na afya yako.

Swali: Watu wengi wana-
tumia soya kama kinywaji na

katika utayarishaji wa baadhi
ya vyakula. Je, ina faida gani
mwilini?

Jibu: Soya ni chanzo kizuri cha
protini mwilini. Pili, maziwa ya
soya yanakaribiana sana na ya
wanyama tunayotumia. Hivyo,
soya ni chakula chenye faida kub-
wa hasa kwa watu wasio na uwezo
wa kupata vyakula vyenye asili ya
wanyama.

Swali: Je, matumizi ya ndimu
na limau husababisha upun-
gufu wa damu?

Jibu: Matumizi ya ndimu na li-
mau hayasababishi upungufu wa
damu mwilini. Kinyume chake,
ndimu na limau ni matunda yenye
vitamin C yanayosaidia ufyonzwaji
madini ya chuma yanayopatikana
kwenye vyakula.

Madini ya chuma ni muhimu
kutengenezea chembe nyekundu
za damu. Kwa hiyo, ndimu na li-
mau zinasaidia kuongeza na si ku-
punguza damu mwilini.

Ifahamike, ndimu na limau
zinasaidia kuongeza hamu ya
kula, hasa kwa mtu anayepata
kichefuchefu na kutapika.

Swali: Je, mmea wa mlonge
una manufaa kilishe?

Jibu: Mlonge ni mti unaokuwa
haraka. Mmea huu huota vizuri ka-
tika maeneo ya joto, pia unastahi-
mili ukame. Kila sehemu ya mmea
huo, una thamani kama chakula.

Mbegu zake huliwa kama ka-
ranga huko (Bara) Asia na mafuta
yatokanayo na mbegu, hutumika

kupika na kutengeneza sabuni.
Mizizi yake inaliwa kama ming'oko
inayoliwa Mtwara.

Kabla mbegu hazijakomaa,
ganda lake inaliwa kama maha-
rage machanga na maua, inaweza
kuliwa au kutumiwa kutengeneza
chai. Majani ya mlonge, yanaliwa
kama mboga, kwenye saladi, ki-
toweo, achari au kiungo kwenye
chakula.

Mlonge kwa ujumla, una
umuhimu kilishe kwa jamii.
Mfano,mtoto mwenye umri wa
mwaka mmoja hadi mitatu aki-
tumia gramu 100 za majani yali-
yopikwa, atajipatia mabhitaji yake
yote ya madini ya chokaa.

Asilimia 75 ya mabhitaji ya ma-
dini ya chuma na nusu ya mahitaji
yake ya protini kwa siku. Pia, mto-
to atajipatia madini ya potasiamu,
shaba na vitamin A, Bna C.

Mjamzito na mama anayenyo-
nyesha, wanajipatia theluthi moja
au zaidi kwa mahitaji yake ya ma-
dini chokaa, chuma, protini, shaba
na salfa anayohitaji kwa siku.

Ni muhimu kuendelea kuzinga-
tia ulaji vyakula mchanganyiko, ili
kupata virutubishi muhimu vina-
vyohitajika mwilini, kwani hakuna
chakula pekee kinachotosheleza
mahitaji yote.

Swali: Ni wakati gani mzuri
kunywa maji; kabla, baada au
wakati wa kula chakula?

Jibu: Hakuna muda maalumu.
Hata hivyo, inashauriwa kunywa
maji baada ya mlo au kati ya mlo




Alhamisi Machi 7, 2019 ama 19

Mlo unaojumuisha nyama ya kuku na limao, ambazo zimo katika
kundi la nyama nyeupe.

Mtindi, moja ya lishe bora inayomfaa sana mwenye VVU na

Ukimwi.

na mlo. Kunywa maji kabla ya mlo,
kuwaweza kumnyima mtu nafasi
ya kula chakula cha kutosha, ili
kukidhi mabhitaji ya virutubishi
vyake.

Swali: Je, wenye Ukimwi wa-
nashauriwa kunywa maji?

Jibu: Watu wanaoishi na VVU
na wenye Ukimwi wanashauriwa
kunywa maji kwa wingi, angalau
lita moja na nusu kwa siku, ku-
saidia uyeyushwaji chakula na usa-
firishaji virutubishi mwilini.

Pia, maji yanasaidia kuondoa
uchafu na kemikali zisizotakiwa
mwilini. Vinywaji vingine vinavy-
ochangia kuongeza maji mwilini ni
juisi ya matunda, madafu, maziwa
na supu.

Swali: Wenye Ukimwi na vi-
rusi vyake, wanashauriwa au
kuruhusiwa kunywa pombe?

Jibu: Watu wanaoishi na VVU
au wenye Ukimwi na wenye ma-
gonjwa mengine, hawashauriwi
kunywa pombe, kwani inamfanya
kukosa hamu ya kula.

Vilevile = pombe,  huingilia
mchakato wa metaboliki mwilini.
Unywaji pombe ulifanya ini ku-
haribika, hivyo kushindwa ku-
fanya kazi yake ya kuondoa sumu
mwilini.

Pombe inaingilia mfumo wa fa-
hamu, hivyo kunapunguza uwezo
kufikiri na maamuzi sahihi, kama
vile ngono salama.

Swali: Kuna tofauti gani, kati
ya nyama nyekundu na nye-
upe?

Tofauti ili-
yopo kati
ya nyama
nyekundu
na nyeupe
inaonekana
zaidi katika
umeng’en-
ywaji tum-
boni. Ny-
ama, nyeupe
inameng’e-
nywa Kira-
hisi, ikilin-
ganishwa na
nyekundu.

Mtu akipata mlo.

Kitunguu swaumu.

Jibu: Nyama nyekundu ni za
ng'ombe, mbuzi, kondoo na wany-
ama wengine wakubwa, tofauti
na kuku, samaki na jamii yote ya
ndege huwa na nyama nyeupe.

Tofauti iliyopo kati ya nyama
nyekundu na nyeupe inaonekana
zaidi katika umengenywaji tumbo-
ni. Nyama, nyeupe inamengenywa
kirahisi, ikilinganishwa na nyekun-
du.

Watu wenye Ukimwi wana mata-
tizo ya uyeyushwaji na ufyonzwaji
chakula mwilini. Iwapo watatumia
nyama nyekundu, watapaswa kui-
boresha, ili iweze kumengenywa
kwa ufasaha.

Njia zinazoshauriwa kuifanya
nyama nyekundu imengenywe
kirahisi ni: Kutafuna kwa muda
mrefu au kutumia nyama iliyosag-
wa; kuipika nyama kwa kutumia
viungo vinavyosaidia kuilainisha,
kama vile papai, limau, vitunguu
saumu, na tangawizi au kula ny-
ama na papai.

Swali: Kuna chakula kina-
chopaswa kuliwa na wanao-
tumia dawa kupunguza maka-
li ya Ukimwi?

Jibu: Hakuna chakula maalumu
kinachopaswa kuliwa na watu
wanaotumia dawa za kupunguza
makali ya Ukimwi. Hata hivyo,
chakula ni muhimu, kwani husaid-
ia dawa kufanya kazi kwa ufanisi.

Hata hivyo, kuna baadhi ya
vyakula vinaingiliana na matumizi
yadawa mwilini. Hivyo, ni muhimu

kuzingatia ushauri wa mtaalamu
wa afya kuhusu matumizi ya dawa
na chakula.

Swali: Mtu anayeishi na vi-
rusi vya Ukimwi, anaweza ku-
tumia mlo wenye pilipili?

Jibu: Anaweza kutumia, ingawa
yashauriwa itumike kwa kiasi ki-
dogo. Iwapo ana vidonda mdomo-
ni au kooni au ikiwa anaharisha,
hashauriwi kutumia pilipili kabisa,
inazidisha maumivu ya vidonda.

Pia, pilipili kutokana na mwasho
wake, husababisha usumbufu
tumboni, hivyo kuzidisha hali ya
kuharisha.

Swali: Ni kweli kwamba,
mwenye UKkimwi haruhusiwi
kutumia sukari?

Jibu: Sukari ni chanzo kimo-
jawapo cha nishati kinachoupatia
mwili nguvu na joto. Kila mtu ana-
shauriwa kutumia kiasi kidogo cha
sukari.

Hata hivyo, wanaoishi na virusi
vya Ukimwi na wenye Ukimwi, wa-
napokuwa na fangasi kinywani au
kooni, wanashauriwa kupunguza
matumizi ya sukari. Hii ni kwa
sababu sukari huchochea kukua
fangasi, hivyo kuongeza tatizo.

Swali: Kuna madhara yoy-
ote yanayompata mtu anayei-
shi na virusi vya Ukimwi, an-
apokuwa na wuzito mkubwa
Kkupita kiasi?

Jibu: Wenye uzito mkubwa
kupita kiasi, wana hatari zaidi ya
kupata matatizo ya moyo na shini-

kizo la damu. Pia, uzito mkubwa ni
kati ya sababu zinazochangia mtu
kupata ugonjwa wa kisukari.

Anayeishi na VVU au Ukimwi,
anashauriwa awe na uzito wa
wastani. Ufafanuzi wa uzito wa
kadiri waweza kutolewa na wataal-
amu wa afya au lishe.

Swali: Kuna ulazima kwa
anayeishi na VVU, kutumia
virutubishi vya nyongeza?

Jibu: Anayeishi na VVU au mwe-
nye Ukimwi, halazimiki kutumia
virutubishi vya nyongeza. Jambo
la msingi ni kula chakula cha kuto-
sha na mchanganyiko wa makundi
yote ya vyakula.

Ulaji chakula cha kutosha na
mchanganyiko, unaupatia mwili
virutubishi vinavyohitajikai. En-
dapo mtu anataka kutumia viru-
tubishi vya nyongeza, ni muhimu
kupata ushauri wa mtaalamu wa
afya kwanza.

Swali: Watu wanaoishi na
VVU wanashauriwa kutumia
maziwa ya mtindi. Je, una faida
gani kwao?

Jibu: Mtindi humengenywa
kwa urahisi zaidi mwilini ikilingan-
ishwa na maziwa mabichi (fresh).
Pia mtindi husaidia umengenywaji
na ufyonzwaji wa virutubishi vina-
vyopatikana kwenye vyakula ving-
ine.

Watu wanaoishi na virusi vya
Ukimwi hupata matatizo ya
umengenywaji na ufyonzwaji wa
virutubishi mwilini, hivyo mtindi
huwa na faida kwao.

Swali: Je, kitunguu swaumu
kina faida gani kwa mgonjwa
wa Ukimwi?

Jibu: Mara nyingi wenye Ukim-
wi, wanasumbuliwa na maam-
bukizi mbalimbali. Kitunguu swau-
mu kina uwezo wa kuua bakteria,
virusi na fangasi hususan tumboni,
katika mapafu na ukeni.Kinasaidia
kutibu utando kinywani, maam-
bukizi katika koo, malengelenge ya
ngozi na kuharisha. Pia, inasaidia
umengenyaji chakula tumboni.

Swali: Ni ni nini umuhimu
wa asali kwa wenye Ukimwi?

Jibu: Asali ina nishati kwa
wingi. Pia ina virutubishi vingine
kama utomwili (protini), vitamin
na madini. Asali imeonesha
kufanya kazi kama kiua vijasumu
(antibiotic).

Hivyo huweza kutumika ku-
tibu kikohozi, fangasi kinywani
na vidonda ambapo ni pamoja na
vidonda vya mdomoni na kooni.
Hata hivyo, yashauriwa kusukutua
kinywa kila mara, baada ya kula
asali, ili kuondoa mabaki ya sukari
yanayoweza kuleta madhara.

Swali: Kuna watu wanaosaga
mboga mbichi za majani, ku-
pata juisi. Je, kuna madhara
yanayoweza kumpata anayei-
shi na VVU kwa kutumia juisi
hiyo?

Jibu: Kutumia juisi itokanayo
na mboga mbichi, kunaweza kuwa
na athari, pale usafi wa mboga na
maji yanayotumika. Ili juisi iwe
salama, ni muhimu kuosha mboga
kwa maji safi na kisha kuchovya
kwenye maji ya moto, kuua vi-
jidudu kabla ya kuzisaga..

Mwandishi wa makala hii
anapatikana kwa simu: (+255)
0784 334 096 au barua pepe:
marobarnabas@yahoo.com
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Wanaume 43, 000 kufanyiwa
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Muelimishaji kuhusu tohara mkoa wa Shinyanga, Nchama Samson, akiwa kazini.
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Na Marco Maduhu, KAHAMA

UFANYIKA tohara kwa

wanaume, ni moja ya

njia za kinga kuzuia

maambukizi ya Virusi
vya Ukimwi (VVU), ikionyesha ma-
fanikio kwa asilimia 60.

Wadau wa afya kwa kushirikiana
na serikali, wamekuwa wakiende-
sha kampeni hiyo ya tohara kwa
wanaume katika mikoa mbalimbali
nchini, ikiwamo Shinyanga, lengo
ni kupunguza kasi ya maambukizi
ya virusi hivyo vya Ukimwi.

Wataalamu wa afya wanasema
kwamba, mwanamume aliyefany-
iwa tohara anakuwa katika ngazi
ya kinga kwa asilimia 60 kutopata
maambukizi ya virusi hivyo, wakati
wa kufanya tendo la ndoa, kuliko
yule ambaye hajatahiriwa anayeku-
wa na asilimia 100 ya maambukizi.

Shirika la Itrahealth liko ka-
tika kampeni ya kuhamasisha
wanaume kujitokeza kufanyiwa
tohara bure, ili kuweza kukijinga
kupatwa na maambukizi ya virusi
hivyo vya ukimwi.

Miongoni mwa mikoa ambayo
shirika hilo linaendesha kampeni
zake ni Shinyanga, ambako lilianza
kazi hiyo mwaka 2011 na kufaniki-
sha kutahiri wanaume 64,000.

Mwaka huu, shirika hilo limean-
za tena kampeni ya kuhamasisha
wanaume kujitokeza kufanyiwa
Tohara katika halmashauri tano
za mkoa wa Shinyanga, ambazo
ni: Kahama Mji, Ushetu, Msalala,
Shinyanga.

Msafiri Swai, ni mratibu wa shu-
ghuli za kuhamasisha kampeni
za tohara kwa wanaume Shin-
yanga kutoka Itrahealth, anayes-
ema malengo tarajiwa katika hal-
mashauri hizo tano za mkoa wa
Shinyanga hadi kufikia Oktoba
mwaka huu ni kutahiri wanaume
42,894.
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ICHA ZOTE: MTANDAO.

Tunaomba
pia hili liwe
linafanywa
kwa usiri na
siyo watu
wazima Ku-
changanywa
na watoto.
Tutengewe
vyumba vy-
etu, pamoja
na kupewa
madaktari
wa kiume.

Anasema kazi ya kutahiri wa-
naume, lilianza Oktoba 2018 na
linatarajiwa kuhitimishwa Oktoba.
Kwa sasa wanaendelea na kampeni
hiyo ya kuhamasisha tohara kwa
wanaume, wakishirikiana na vion-
gozi wa serikali, wakiwamo wa-

Anabainisha kuwa katika Hal-
mashauri ya Kahama Mji, lengo
ni kutahiri wanaume 10,646, lakini
mpaka sasa wameshatahiri 1,365.

Msalala, lengo ni kuwafikia wa-
naume 17805 na waliotahiriwa
hadi sasa ni 2,120; Ushetu inalenga
10,642 na waliofanyiwa Tohara ni
2,617. Katika Halmashari ya Shin-
waliotahiriwa ni 418, huku katika
Manispaa ya Shinyanga, wanaleng-
wa 582 na waliotahiriwa 90.

“Kwa takwimu hizi kasi yake
ni ndogo ya kufanikisha kufikia
malengo ambayo tumeweka ya
kutahiri wanaume 42,894 kwa
mwaka. Mpaka sasa tumeshatahiri
wanaume 6,610 na juhudi bado zi-
nahitajika zaidi, kuhamasisha wa-

naume kujitokeza kwa wingi ku-
fanyiwa Tohara,” anasema Swai.

“Unapotahiri wanaume wengi
kwa muda mfupi, ndipo unapofani-
kiwa kupunguza kasi ya maambuki-
zi haya ya virusi vya Ukimwi, kuliko
kwenda kwa kasi ndogo, tutakuwa
hakuna tunachokifanya na maam-
bukizi yataendelea kushika kasi,”
anaongeza.

MWENYEKITI USHETU

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Ushetu, Juma Kimisha, anasema
sehemu ambayo kwa sasa kampeni
ya tohara ndipo inafanyika, anase-
ma kazi hiyo imekuwa ikisuasua
kwa sababu ya kuwapo imani poto-
fu, kwamba mwanamume ambaye
umri umekuwa mkubwa, akifanyi-
wa tohara anapungukiwa na nguvu
za kiume.

Anasema jamii ya wakazi wa ma-
hali hapo, hawapendi kufanyiwa to-
hara kutokana na utamaduni wal-
ioukuta kutoka kwa wazazi wao,
hali ambayo imekuwa ikisababisha
kusuasua na kuanza kupandikizwa

maneno ya imani potofu.

“Tatizo kubwa ambalo limekuwa
likikwamisha tohara kutofanikiwa
kwa asilimia 100, ni kuwapo mane-
no ya imani potofu ambayo yana-
sambazwa kwa wanaume huko vi-
tohara ukubwani utapungukiwa na
nguvu za kiume.

“Kazi ambayo sisi kama wanasia-
sa, viongozi wa serikali mkiwamo
amu wa afya, ni kwenda kutoa
elimu ipasavyo kwa wanaume juu
ya umuhimu wa tohara kwao, ili ku-
tokomeza imani hiyo potofu, ndipo
tutafanikiwa kufikia malengo ya ku-
tahiri wanaume wengi,” anaongeza.

MTENDAJI KATA

Mathew Francis, ni Mtendaji
Kata wa Idahina wa Halmashauri ya
Ushetu wilayani Kahama, anasema
tatizo hilo la imani potofu limekuwa
moja ya chanzo cha kukwamisha
tohara, kwa kuwa na mikusanyiko
ya wanaume wanaopeana maneno
ya uongo kuhusu tohara, kwamba
ni tatizo kwa watu wazima.

“Mimi nimekuwa nikishuhudia
mikusanyiko ya wanaume kwenye
‘masenta’ wakiambiana maneno ya
uongo, kuwa mwanaume ambaye
umri umekwenda akifanyiwa toha-
ra lazima nguvu za kiume zipungue,
maumbile kuwa madogo pamoja
na performance kushuka,’anasema
Francis.

ASIYEFANYIWA TOHARA

Hamisi Mayombo, ni mkazi wa
Ushetu ambaye hajafanyiwa tohara,
anayesema kuwa yeye baada ya
kusikia madai hayo potofu kuhusu
tohara aliogopa, lakini elimu ali-
yepatiwa kuhusu faida za tohara
kuhusiana na Ukimwi, ameahidi
kwenda kufanyiwa.

“Tunaomba pia hili liwe lina-
fanywa kwa usiri na siyo watu wa-
zima kuchanganywa na watoto.
Tutengewe vyumba vyetu, pamoja
na kupewa madaktari wa kiume.
Tumekuwa tukiogopa kwenda ku-
tahiriwa kwa sababu ya kuogopa
fedheha kutoka kwa wanawake, en-
dapo nikigundulika nimekwenda
kutahiriwa,” anasema Mayombo.

MRATIBU MRADI

Mratibu wa Kudhibiti Maam-
bukizi ya Virusi vya Ukimwi, katika
Halmashauri ya Ushetu, Mogani
Mwita, anataja takwimu za maam-
bukizi ya ugonjwa huo ni asilimia
2.4, hali ambayo siyo ya kuridhisha
na kuifanya kuhitajike juhudi za
wanaume kupewa elimu ya tohara
pamoja na kuacha ngono zembe.

Anasema, tatizo ambalo limeku-
wa likichochea kasi hiyo ya maam-
bukizi hayo ya VVU, ni kuwapo
mikusanyiko mikubwa ya kwenye
baadhi ya maeneo kama magulio
hadi usiku, kwenye ngoma za asili
kipindi cha mavuno ya mazao
na mwingiliano wa watu kwenye
mashamba ya tumbaku.



HABARI MBEYA

Watoto wanaoishi
mazingira magumu
pasua Kichwa

Na Mwanbdishi Wetu, MBEYA

MKOA wa Mbeya bado unaendelea
kukabiliwa na ongezeko la watoto wa-
naoishi kwenye mazingira hatarishi,
huku migogoro ndani ya ndoa imeta-
jwa chanzo cha ongezeko hilo.

Hayo yalisemwa jana na Mrakibu wa
Jeshi la Polisi ambaye pia ni Mra-
tibu wa Dawati la Jinsia na Watoto
mkoani Mbeya, Janeth Masagano,
alipokuwa akizungumza na Nipashe
ofisini kwake, alisema wimbi la watoto
wa mitaani linaendelea kuongezeka
mkoani Mbeya kutokana na migogoro
iliyopo kwenye familia baina ya baba
na mama.

Alisema migogoro ya wazazi kugom-
bana au kuachana imesababisha wa-
toto kuzikimbia familia zao na kwenda
kutafuta amani na upendo, matokeo
vake hulazimika kuishi kwenye mae-
neo hatarishi.

“Migogoro ndani ya familia ni chan-
Z0 cha matatizo ambayo yamechangia
wimbi la watoto wa mitaani, watoto
hulazimika kukimbia ili kutafuta amani
sehemu nyingine na huko wanakokim-
bilia hukutana na watoto wengine,
matokeo yake hufundishana vitendo
viovuy,” alisema Janeth.

Alisema mara kadhaa ameshuhudia
wimbi kubwa la watoto wanaoishi
kwenye mazingira hatarishi kwe-
nye maeneo mbalimbali ya maficho,
alisema baadhi ya watoto walioho-
jiana nao walisema wamezikimba
familia zao kwa sababu ya migogoro
na vipigo wengine wakisema hawako
tayari kurejea makwao.

Aliongeza kuwa katika kuadhimisha
kilele cha Siku ya Wanawake Duni-
ani, Janeth alidai vitendo vya ukatili
wa Kijinsia kama ubakaji na ulawiti
vinaendelea kuripotiwa kwa maeneo
mbalimbali ya Mkoa wa Mbeya.

Katika kipindi cha mwezi Januari
hadi Februari, mwaka huu, jumla ya
kesi 20 ya vitendo vya ubakaji na
ulawiti viliripotiwa.

Alisema katika ripoti hiyo idadi ya
watoto kufanyiwa vitendo hivyo ni
kubwa ukilinganisha na watu wa-
zima, huku akitaja sababu kuwa ni
kinamama kujikita kwenye shughuli
za Uzalishaji kuliko kutoa malezi kwa
watoto wao.

Baadhi ya wazazi wamekuwa sio
wasimamizi wazuri wa watoto wao
badala yake wanajikita zaidi kwenye
shughuli za kiuchumi na kuwaachia
wafanyakazi wa ndani kutimiza ju-
kumu hilo.

“Tunapoadhimisha siku hii ikiwa
na kauli mbiu ya ‘Badili fikra kufikia
maendeleo endelevu,’ tuhakikishe kila
mzazi anawajibika lazima awe mlinzi
na mlezi bora wa familia, kwanza
itasaidia kutengeneza kizazi chenye
maadili na wazalendo hapo baadaye,”
alisema Janeth.

Baadhi ya kinamama mkoani Mbeya
walisema kuwa bado wanakabiliwa na
changamoto mbalimbali katika kutafu-
ta fursa za kujiongezea Kipato.

Mmoja wa wanawake hao, Beatrice
Mwakipesile ambaye ni mkazi wa
mtaa wa Mama John, alisema mion-
goni mwa changamoto hizo ni rushwa
ya ngono wanapohitaji nafasi za kazi
au UoNgozi.
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Naibu Waziri aipa Kibaruva Kigumu
hospitali ya rufani Mbeya

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

NAIBU Waziri Ofisi ya Maka-
mu wa Rais Muungano na Maz-
ingira, Mussa Sima, ameagiza
kujengwa mtambo maalum wa
kisasa kwa ajili ya kuchomea
taka hatarishi katika Hospitali
ya Rufani Kanda ya Mbeya ili
kukabiliana na athari za kimaz-
ingira na kulinda afya za wa-
nanchi. Alitoa agizo hilo hivi
karibuni alipotembelea eneo
la kuchomea taka hatarishi ka-
tika Hospitali ya Rufani Kanda
ya Mbeya, ambapo alionyesha
kutoridhishwa na hospitali hiyo
kukosa mtambo maalumu wa
kuchomea taka hatarishi.

Alisema hospitali hiyo haina
mtambo maalum wa kuchomea
taka hatarishi na badala yake
taka hizo huchomwa kwenye
shimo ambalo halijawekewa
miundombinu rafiki ya kuka-
biliana na moshi.

Aliongeza kuwa eneo la ku-
chomea taka hizo lipo karibu
na Shule ya Sekondari ya Wa-
sichana ya Loleza na kwamba
wako hatarini kukumbwa na
magonjwa kama vile saratani
kutokana na moshi.

Alisema kwa hadhi ya hos-
pitali hiyo taka hatarishi zis-
ingechomwa kwenye shimo
kama inavyofanywa kwenye za-
hanati na vituo vya afya, badala
yake watengeneze mtambo

maalum ambao utachoma
taka hizo. “Hospitali inatumia
shimo kuchoma taka, mbaya
zaidi sehemu yenyewe hai-
jafunikwa kwa hiyo moshi un-
aotoka hapo unasambaa kwe-
nye makazi ya watu ikiwamo
Shule ya Wasichana ya Loleza,
nimetoa maelekezo  kuwa
waweke mkakati madhubuti na
haraka watengeneze chemba
za kuingiza na kuchomea taka
wakati wakijiandaa na mkaka-
ti wa kutengeneza mtambo
maalum,” alisema Naibu Waziri
Musa.

Akizungumzia maagizo
hayo, Kaimu Mkurugenzi wa
Hospitali hiyo, Dk. Paul La-
wala, alisema kuwa tayari maa-

gizo yametekelezwa ambapo
wameweza kutenga chemba
na kuboresha miundombinu ya
kuchomea taka hizo. Alisema
tayari wanaendelea kuboresha
miundombinu ya kuchomea
taka hatarishi lakini pia wa-
nafanya jitahada za kutafuta
fedha ili kutengeneza mtambo
maalum na wa kisasa wa ku-
choma taka hizo. “Tulibaini
baadhi ya changamoto katika
eneo hili la kuchomea taka na
tulianza mchakato wa kutafuta
fedha, ambapo gharama yake
ni kubwa kwa sababu katika
mtambo huo lakini tutafute gesi
au nishati ya umeme ambayo
itakuwa inachoma taka hizo
alisema Dk. Lawala.
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Mkuu wa Wilaya ya Liwale mkoani Lindi, Sarah Chiwamba (kulia), akipeana mkono na Meneja wa Kitengo cha Biashara za Serikali wa NMB
Kanda ya Kusini, Haji Msigwa (wa pili kushoto), ikiwa ni ishara ya kukabidhiwa mabati 167 yenye thamani ya shilingi milioni 5 kwa ajili ya
ukarabati wa Shule ya Sekondari Nangano, katika hafla iliyofanyika wilayani humo jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri Hasunga atangaza neema kwa wakulima

Na Mwandishi Wetu,
MBEYA
SERIKALI ipo kwenye

mchakato wa kuanzisha bima
ya mazao kwa wakulima am-
bayo itamsaidia kupata fidia
pindi atakapopata majanga
ikiwa mazao yake yataharibika
kutokana na mabadiliko ya hali
ya hewa.

Kauli hiyo ilitolewa juzi jijini
Mbeya na Waziri wa Kilimo na
Ushirika, Japhet Hasunga, waka-
ti wa uzinduzi wa ushirikiano
kati ya Mradi wa USAID -NA-
FAKA, na kampuni ya kimataifa
ya Marekani ya uzalishaji na
usambazaji mbegu na viuatilifu
(Corteva).

Waziri Hasunga alisema
wakulima wamekuwa wakipata
hasara baada ya mazao yao ku-
haribiwa na mafuriko, ukame
pamoja na viwavijeshi licha ya

kutumia gharama kubwa ya
uzalishaji.

Alisema serikali imeona
changamoto hiyo na kwamba
iko kwenye mkakati wa kuanzi-
sha bima ya mazao kwa wakuli-
ma ambayo itakuwa mkombozi
wakati wa majanga hayo.

“Bima ya mazao itakuwa ki-
futa jasho kwa wakulima nchini
badala ya kulia watakapopata
majanga ya kuharibikiwa na
mazao yao, wao watacheka kwa
sababu watalipwa fidia,” alise-
ma Waziri Hasunga.

Alisisitiza wakulima kujisajili
kwa wingi bima hiyo itakapoan-
zishwa kwa madai kuwa itasaid-
ia kuendeleza shughuli za uzal-
ishaji pamoja na kuanzisha kazi
nyingine za kujiingizia kipato.

Aidha, Waziri Hasunga alise-
ma serikali iko kwenye maan-
dalizi ya mwisho ya kujenga
kiwanda kikubwa za viuatilifu

mkoani Mbeya ambacho kita-
hudumia wakulima wote wa
Nyanda za Juu Kusini.

Alisema sababu ya kujenga
kiwanda hicho mkoani Mbeya
ni kutokana na uhitaji mkubwa
wa matumizi ya viuatilifu hivyo
ukilinganisha na maeneo men-
gine.

“Tanzania tunazalisha pem-
bejeo kwa asilimia 10 tu na asil-
imia nyingine 60 tunategemea
kutoka nje ya nchi, tunatumia
gharama kubwa kuagiza pem-
bejeo ndio maana tunaendelea
kujenga na kuanzisha viwanda
mbalimbali vya kuzalisha mbe-
gu na viuatilifu ili wakulima
wetu wazipate kwa wakati
na gharama nafuu,” alisema
Hasunga.

Mkurugenzi wa Ukuaji wa
Uchumi kutoka Shirika la USAID
- NAFAKA, Terhi Majanen, alise-
ma wataendelea kushirikiana

na serikali katika kutoa elimu ya
kilimo bora pamoja na kuwaun-
ganisha na taasisi za kifedha ili
waendelee kunufaika na kilimo.

Pia alieleza kuwa lengo la
mradi huo ni kuwasaidia wakuli-
ma kupata mbegu na pembejeo
sahihi ili waweze kuongeza tija
katika uzalishaji wa mazao.

Mmoja wa wakulima hao ku-
Mbozi, mkoani Songwe, Joseph
Mwampashi, alisema kuwa seri-
kali na wadau wengine bado
haijafanikiwa kukabiliana na
wimbi la uzalishaji wa mbegu
feki.

Alisema changamoto hiyo im-
ewasababishia hasara wakulima
wengi kwa sababu ya kutokuwa
na elimu ya kutambua mbegu
feki, aliiomba serikali na wadau
kudhibiti mianya ya uzalishaji
na uingizwaji wa mbegu hizo
nchini.
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Mavunde
ataka iwekwe
mikakati
kuimarisha
ulinzi

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri
MKkuu, Kazi, Ajira na Vijana,
Anthony Mavunde, amesema
kutokana na Jiji la Dodoma
kukua kwa kasi, inahitajika
kuongeza matumizi ya
teknolojia hasa kwenye mae-
neo ya ulinzi na usalama.

Mavunde aliyasema hayo
jana alipokuwa akizindua ofisi
ya kampuni ya G-Tech inayo-
jishughulisha na masuala ya
teknolojia ya habari na ma-

Alisema baada ya maamuzi
ya Rais John Magufuli ya
kuifanya Dodoma kuwa makao
makuu ya nchi na kupata hadhi
va jiji hivi sasa inakua kwa
kasi.

“Hivi kutokana na kukua
kwa kasi inatakiwa maende-
leo yake yaendane na ukuaji
wa teknolojia, hasa kwenye
maeneo ya ulinzi na usalama,
hivyo tunaimani uwepo wenu
mtasaidia kutoa huduma hii,”
alisema.

Alisema uwekezaji huo
umekuja wakati mwafaka na
serikali inaunga mkono jitihada
Zinazofanywa na vijana.

Aidhaalisema kwa sasa
serikali inaangalia kupitia
mfuko wa maendeleo ya vijana
kusaidia kijana mmoja mmoja
badala vikundi.

“Mfuko huu awali ulikuwa
unalenga vikundi na Saccos
sasa tunaangalia utaratibu wa
mtu mmoja mmoja ambaye
akipata msaada atasaidia na
vijana wenzake kuliko utara-
tibu wa hivi sasa kuhangaika
na kikundi cha watu wengi na
kushindwa kufikia matarajio,”
alisema.

Kwa upande wake, MKkuru-
genzi Mtendaji wa kampuni
hiyo, Salim Mussa Omary,
alisema kamera husaidia
kuimarisha ulinzi na usalama
majumbani na maofisini.

Alifafanua kuwa kampuni
hiyo imejikita kutoa huduma
za habari na mawasiliano na
pia ilishiriki katika uwekaji
wa kamera za CCTV barabara
za Zanzibar. Alisema asilimia
80 hadi 90 ya wateja waliopo
Zanzibar ni serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar.

“Kwa hali hii inaonyesha
vijana wa ndani wazalendo
tunaweza, leo tupo Dodoma
kampuni hii imekuja ili ku-
hakikisha kunakuwa na us-
alama,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema
matumizi ya kamera yana-
saidia kwenye masuala ya
uchunguzi.

Kamanda wa Kikosi cha Usalama Barabarani nchini, Fortunatus Muslim, (katikati), akiongoza askari wa kikosi hicho kufanya ukaguzi wa
moja va lori linalofanya safari zake nje ya nchi katika mizani ya Mikumi iliyopo wilayani Kilosa jana. Kulia ni Mkuu wa Kikosi cha Us-
alama Barabarani mkoani Morogoro, Michael Deleli. PICHA: ASHTON BALAIGWA,

Katambi aagiza wasakwe walio-
wapachika mimba wanafunzi 40

Na Augusta Njoji, DODOMA

KUU wa Wilaya ya

Dodoma, Patrobas

Katambi, amem-

wagiza Mkuu wa

Polisi wa Wilaya (OCD), kuhakiki-

sha wanawakamata wahusika

wote waliowapa ujauzito wa-

nafunzi zaidi ya 40 kutoka shule
hapa.

Katambi alitoa agizo hilo

juzi alipokuwa akitoa taarifa ya

wilaya katika kikao cha Baraza la

Madiwani wa Halmashauri ya Jiji
la Dodoma. Alisema wanafunzi
hao walipata ujauzito katika kip-
indi cha mwaka huu wa masomo
na hivyo kulazimika kukatisha
masomo yao.

Aliongeza tatizo hilo limekuwa
ni kikwazo cha kufikia lengo la
serikali la kutoa elimu bure kwa
watoto, lakini pia linamnyima
fursa mtoto ya kupata haki ya
msingi ya kupata elimu. “Kwa
tatizo hili hata malengo yetu ya
kiafya hatuwezi kuyafikia ka-
tika kuhakikisha kunakuwa na

ustawi kwa watoto wadogo wa-
naozaliwa kwa sababu mama ni
mtoto anazaa tena mtoto mwing-
ine, huu unakuwa mzigo juu
ya mzigo, natoa agizo kwa OCD
awasake na kuwakamata wahusi-
ka wote waliofanya kitendo hiki,”
alisema Katambi.

Alisema wanafunzi hao wali-
opata ujauzito wengi ni wa kida-
to cha pili, tatu na kidogo kidato
cha nne.

Alitaja kuwa wanafunzi hao
wanatoka katika Shule ya Se-
kondari Mtumba, Chikole, Maku-

tupora, Chigongwe, Mpunguzi,
Thumwa, Hazina na Chinangali.

“Na kwa bahati mbaya kati
ya wanafunzi hao, mmoja ame-
pimwa amekutwa ameshaam-
bukizwa virusi vya Ukimwi,
hili haliwezekani lazima
tuwasake wahusika,” alisisitiza
Katambi.

Katambi alisema pamoja na
halmashauri kuweka mipango
yake mizuri, changamoto itaku-
wapo katika utekelezaji endapo
wataruhusu hali hiyo iendelee
kutokea.

Vitambulisho 11,000 vya wajasiriamali kutolewa Ikungi

Na Mwandishi wetu,
DODOMA

WILAYA ya Ikungi mkoani Sin-
gida imeweka mpango mkakati
wa kuhakikisha ifikapo Machi 28,
mwaka huu iwe imekamilisha
ugawaji wa vitambulisho 11,000
kwa wafanyabiashara wadogo
vilivyotolewa na Rais John Magu-
fuli hivi karibuni.

Akizungumza na Nipashe ji-
jini hapo, Mkuu wa Wilaya, Miraji
Mtaturu, alisema mkakati huo
utafanikiwa baada ya kushusha

ugawaji wa vitambulisho hivyo
kwa watendaji wa kata ambao
wao ni rahisi kuwafikia na ku-
watambua wafanyabiashara hao.
Alibainisha kuwa awamu ya
kwanza walikabidhiwa vitambu-
lisho 3,000 na awamu ya pili wal-
ipewa vitambulisho 8,000.
“Tulichofanya  tumeshusha
vitambulisho kwa watendaji wa
kata ili kurahisisha zoezi hilo na
kuwatambua kwa haraka, hapa
Ikungi tuna kata 28, kila mtend-
aji tumempa vitambulisho mia
moja ingawa wengine tumewapa

mia mbili kulingana na eneo
lake,” alisema Mtaturu.

Alisema mpaka sasa wame-
shagawa vitambulisho 1,071 na
wanaendelea ili kufikia lengo
lililopo.

Mkuu huyo alisema kwa muji-
bu wa maelekezo waliyopewa na
Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk.
Rehema Nchimbi, wanatakiwa
kukamilisha ifikapo Machi 28,
mwaka huu.

Hata hivyo, alisema changa-
moto waliyokumbana nayo mpa-
ka sasa ni maelekezo waliyoya-

pata awali ya kutoa vitambulisho
kwa wafanyabiashara hao wasio
na namba ya mlipa kodi(TIN), il-
hali wengine walikuwa nazo kwa
ajili ya kupata mikopo au kumi-
liki bodaboda na sio kulipa kodi.

Kutokana na hilo, Mtaturu
alisema kama wilaya wanaen-
delea kutoa elimu juu ya hilo ili
kutokwamisha zoezi hilo.

Alitoa wito kwa wafanyabi-
ashara hao kujitokeza kujiandiki-
sha ili wapate vitambulisho
hivyo ambavyo havina urasimu
kwa gharama ya Sh. 20,000.



HABARI ZANZIBAR

Teknolojia ya mawasiliano va
simu vaokoa familia za wavuvi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KUIMARIKA kwa huduma ya
mawasiliano ya simu kumesaidia
kupunguza tatizo la utelekezwaji
wa wanawake na watoto katika
kisiwa cha Tumbatu Mkoa wa
Kaskazini Unguja.

Akizungumza na waandishi wa
habari msimamizi wa kamati ya
malezi mbadala Shehia ya Tumba-
tu Jongowe, Juma Sharif Hassan,
alisema hivi sasa wavuvi wa kisiwa
hicho wanapoenda kuvua nje
ya kisiwa hicho wamekuwa waki-
tuma pesa kupitia mitandao ya
simu za mkononi kwa ajili ya
mahitaji mbalimbali kwa familia
Zao.

Alieleza kuwa miaka ya nyu-
ma wavuvi wa kisiwa hicho wa-
napoenda katika shughuli zao za
uvuvi walikuwa wakizitelekeza fa-
milia zao zaidi ya miezi mitatu bila
ya huduma yoyote.

Alisema kutokana na elimu in-
ayotolewa ya masuala ya udhalil-
ishaji na malezi mbadala hivi sasa
wavuvi hao wamekuwa wakituma
pesa za matumizi kwa familia
zao kupitia mitandao ya simu za
mkononi.

“Watoto wa kisiwa hiki wa-
likuwa wakikabiliwa na tatizo
kubwa la utapia mlo kwa sababu
kinababa wanapoenda katika shu-
ghuli za uvuvi (dago) huzitelekeza
familia zao na huwepo nje ya Zan-
zibar kama Tanga, Bagamoyo na
maeneo mengine, huku watoto
wakiwa hawana chakula,” alisema
Juma.

Aidha, alieleza kuwa bado wa-
nanchi wa kisiwa hicho wameta-
waliwa na mfumo dume kwa kuwa
anapojitokeza mwanamke na
kuripoti matukio ya udhalilishaji
hutengwa na jamii.

Alieleza kuwa wapo baadhi ya
wanawake hudhalilishwa kijinsia
na waume zao, aidha, kupigwa au
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kutelekezwa lakini wanapojaribu
kuripoti katika uongozi wa shehia
hutengwa na jamii.

“Kwa kweli kuendelea kufumbia
macho vitendo vya udhalilishaji
tutachelewa kupata maendeleo
kisiwani kwetu, hivyo niiombe
jamii ya watu wa Tumbatu kuon-
dokana na muhali na kutofichiana
maovu,” alisema.

Kwa upande wake, Sheha wa
Shehia ya Tumbatu Jongowe, Miza
Ali Sharif alieleza kuwa utekelezaji
mkubwa uliopo hivi sasa kisiwani
humo ni baada ya kuvunjika kwa
ndoa ambapo kinababa huwatele-
keza wanawake na watoto.

Alieleza kwamba licha ya wa-
nawake kukabiliwa na hali hiyo ya
udhalilishaji kwa kutelekezwa na
watoto baada ya ndoa kuvunjika,
lakini wamekuwa wagumu kuri-
poti matukio hayo.

“Hii jamii ya watu wa Tumbatu
ni ya wenyewe kwa wenyewe
hakuna mtu mgeni kutoka nje ya

kisiwa hiki sasa wanaoneana mu-
hali (aibu) kuripoti matukio ya ud-
halilishaji lakini udhalilishaji upo
hasa kwa wanawake na watoto,”
alisema.

Alieleza kuwa kuhusu wanaume
ambao wamo katika ndoa kutele-
keza familia zao kutokana na shu-
ghuli za uvuvi hilo limepunguwa
kutokana na kuimarika kwa hu-
duma ya mawasiliano ya simu za
mkononi na wanapokuwa mbali
na familia zao hutuma pesa kupi-
tia mitandao hiyo.

Aidha, alieleza kuwa udhalil-
ishaji mwingine uliopo kisiwani
hapo ni utumikishaji kwa watoto
ambapo hujishughulisha na shu-
ghuli za uvuvi wakati wa muda wa
kupata elimu shuleni.

Alisema jiografia ya kisiwa hi-
cho kimezungukwa na bahari,
hivyo watoto hutoroka shule na
kufanya shughuli za kujipatia ki-
pato ikiwamo kubeba mizigo ba-
harini na kuvua.

Wachuuzi wakipaa samaki kabla ya kuwauzia wateja katika soko la kimataifa la Feri jijini Dar es Salaam. PICHA: HALIMA KAMBI

Wanawake wanaofanya kazi nje wafanyiwa udhalilishaji

Na Mwandishi Wetu,

ZANZIBAR

IMEELEZWA kuwa kundi kub-
wa la wanawake wanaosafirishwa
kwenda kufanya kazi nje kutokea
visiwa vya Zanzibar wanakabiliwa
na manyanyaso na kudhalilishwa
kingono.

Kauli hiyo ilitolewa jana visi-
wani hapa na ofisa kutoka Shirika
la Kimataifa la Wahamaji, Lena Lu-
tengano.

Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza katika kongamano kuhusu

Siku ya

Wanawake Duniani lililofanyika
katika viwanja vya Kariakoo Mjini

Unguja, ambapo wadau mbal-
imbali wa masuala ya kutetea haki
za wanawake na watoto waliku-
tana.

Alisema kuwa wanapoondoka
Tanzania wakiwa na imani wa-
naenda kufanya kazi za halali kwa
ajili ya kujipatia kipato, lakini
baada ya kufikishwa huko hutu-
mikishwa kwa kufanyishwa kazi
ambazo ni kinyume na maadili.

Alieleza kuwa kuongezeka kwa
biashara za usafirishaji haramu

wa binadamu kunasababishwa
na mambo mbalimbali ikiwamo
ukosefu wa ajira na umaskini,
hivyo vijana huishia kudanganywa
kwenda kufanya kazi nje ya nchi
na kupata manyanyaso.

“Vitendo vya ukatili vya jin-
sia vikipitiliza watu wanajikuta
kuwa wahanga wa usafirishaji wa
binadamu,”alisema.

Naye Waziri wa Wizara ya Kazi,
Uwezeshaji, Wazee, Wanawake na
Watoto, Shadya Mohmed, alisema
kuimarisha ubunifu wa mikakati
iliyobora zaidi itakayoongeza ki-
wango cha maendeleo ya sayansi

na teknolojia duniani

na kutasaidia kuleta mabadiliko
a maisha ya wanawake wa mjini

Alisema wanawake wanapas-
wa kujengewa uwezo wa elimu,
taaluma, ujuzi na rasilimali zina-
zoendana na wakati ili kuepukana
na vitendo vya udhalilishaji.

Aliongeza kuwa licha ya wa-
nawake kukabiliwa na changamo-
to nyingi hususani katika masuala
ya udhalilishaji wa kijinsia lakini
pia endapo watapewa fursa za ki-
maendeleo watafikia malengo en-
delevu yaliyokusudiwa.

Uhaba wa
mafuta
waibuka
Zanzibar

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

TATIZO la upungufu
wa mafuta ya petroli
umeanza kujitokeza
tena visiwani Zanzibar,
ambapo baadhi ya vituo
vya kuuzia bidhaa hiyo
vimeonekana kufungwa.

Mkurugenzi wa
Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma za Maji na
Nishati

Zanzibar, Haji Kali
Haji, amesema upungufu
huo wa mafuta ume-
sababishwa na kampuni
ya United Petroleum
kushindwa kuingiza
mafuta kwa wakati wali-
opangiwa.

Akizungumza na
waandishi wa habari,
ofisini kwake Maisara
Mjini Unguja, alisema
kuwa hali hiyo imesaba-
bisha kupungua kwa
mafuta ya petroli kwa
baadhi ya vituo.

Alieleza kuwa kam-
puni ya Zanzibar
Petroleum pamoja na
kampuni ya Gapco ndio
waliyoingiza mafuta na
yameanza kusambazwa
na kuuzwa Kkatika vituo
hivyo.

Mkurugenzi huyo
alisema wameipiga
faini kampuni hiyo ya
mafuta Dola za Mare-
kani 20,000 kutokana
na kuchelewa kuingiza
mafuta hayo na wata-
takiwa kulipa ndani ya
wiki mbili.

Alisema kwa sasa
kiwango cha mafuta Kkili-
choko katika kampuni
va Gapco lita 942,317
za petroli, dizeli lita,
799,629 na mafuta ya
taa lita 213,305.

Kwa upande wa
kampuni ya Zanzibar
Petrolium ina akiba ya
lita 407, 415 za petroli,
dizeli 904,688 na
mafuta ya taa 215,912,
ambapo kampuni ya
United Petroleum ina
lita 98,152 za petroli, di-
zeli 205,505 na mafuta
va taa lita 472,194.

Mkurugenzi huyo
alisema Kampuni ya
Zanzibar Petroleum in-
atarajia kuingiza mafuta
kiasi cha lita 1,600,000
za petroli kwa kutumia
meli ya East Wind |
Machi, 10 mwaka huu.
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RATIBA

CAPITAL
TELEVISION

Mon 04 March

Al jazera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the spotlight rpt:
Drive it rpt

Series rpt : Grapes

of justice

Series rpt: Ode To Joy
Usafiri wako rpt
Cookery rpt: Culinary
Delight

Toyota world of

wildlife rpt

CNN International
Eco@Africa rpt

Meza huru

Sauti za busara
Business edition

Series: Grapes of Justice
The Monday Agenda
Capital Prime News
Kipima Joto

Al Jazeera

5 March

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
The Decor rpt

Sauti za busara rpt
Series rpt: Grapes

of justice

Series rpt: Ode To Joy
Local pgm rpt:
Business Edition
Bundesliga kick off

Out and About rpt
Capchat rpt

Ripoti Maalum rpt

Meza huru

Innovation

Sauti za busara

Series: Grapes of Justice
Series: Brilliant legacy
Capital Prime

Turning the Spotlight rpt
Iron Chef rpt

Al Jazeera

Wed 06 March

Al jazeera

CNN International News
Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the Spotlight rpt
Sauti za busara rpt
Series rpt: Grapes of
Justice

Series rpt: Brilliant

Local Pgm: The Monday

Agenda Rpt

Capchat rpt

CNN International
Innovation rpt
Meza Huru

Sports Gazette
Sauti za busara
Series: Grapes of
Justice

Series: Brilliant legacy
Capital Prime News
Dakika 45:

The Décor

Al Jazeera

07 March

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Sports Gazette

Sauti za busara rpt:

Series rpt: Grapes of

13:45
legacy
14:30
15:00

Justice

Series rpt: Brilliant

Business Edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Dakika 45 rpt

In good shape

Meza Huru

Turning the spotlight
Sauti za busara
Series: Grapes of Justice
Series: Brilliant legacy
Capital Prime News
Capchat rpt

Al Jazeera

Frid 08 March

06:00
08:00
09:00
10:00
10:30
11:30
12:00
12:30
13:00

13:45
legacy
14:30
15:00

20:45
21:30
22:00
00:00

Sat 09
08:00
09:00
09:30
10:00
10:30
13:30

14:30

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Innovation rpt

Sauti za busara rpt
Series rpt: Grapes of
Justice

Series rpt: Brilliant

Ripoti Maalum rpt
Korean Dram rpt:
Emperor of the sea
CNN International

The Monday Agenda rpt
Meza Huru

Drive it

Sauti za busara

Aibu yako

Local Pgm: Business
Edition

Series: Brilliant legacy
Capital Prime News
Malumbano ya hoja rpt

Al Jazeera

March

CNN International

Drive It rpt

Turning the Spotlight rpt
Culinary delight rpt
Sauti za busara rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea

Telenovela rpt: Bril-

liant legacy

17:15
17:45
18:15
19:15
19:30
20:00
21:00
21:30

23:00
01:00

Ripoti Maaalum rpt
Bundesliga kick off
Capchat rpt
Mizengwe

The Decor

Iron Chef.

Out n” about
Movie: The four
horsemen

Grapes of Justice rpt
Al Jazeera

Sun 10 March

08:00
09:00
10:00
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

CNN International

In good shape
Capchat rpt

Sports Gazette rpt
Iron chef rpt

Out n about rpt
Bundesligga Kick Off rpt
Ripoti Maalum

Series rpt: Grapes of
Justice

Aibu yako

Drive it rpt

Dakika 45 rpt
Mizengwe rpt

The Decor rpt

Meza huru

Turning the Spotlight rpt
Cookery pgm:Culinary
Delights

Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Shift

Capchat live
Telenovela:

Brilliant legacy

Al Jazeera

TRV

I s

MONDAY 04 March
Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Hatua
Habari za saa
Kimya Milele
Habari za saa
Al Jazeera
Jungu kuu rpt
Habari za saa
Mjue Zaidi
Habari za saa
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu
The Base
Jiji Letu
Aibu yako rpt
Huduma ya kwanza
Shamba shape up
Afya ya Jamii
Isidingo
Habari
Dakika 45
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari
The Base
Al Jazeera
CNN International

00
02:00

TUESDAY 05 March

05:30 Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha

Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu

Shamba shape up
Habari za saa

Korean: The Great Queen
Seonduk

Habari za saa

Al Jazeera

Jarida la wanawake rpt
Habari za saa

Dakika 45

Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino):

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi rpt

ljue Sheria

Kipindi Maalum: TFDA
Isidingo

Habari

Aibu Yako! Hata wewe?
Kipindi Maalum : Uongozi
Kipindi Maalum: Tanesco

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

THURSDAY 07 March

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo

Usafiri wako

Habari za saa

Al Jazeera

Kipindi Maalum rpt: TCRA
Habari za saa

Miue Zaidi rpt

Kipindi Maalum rpt - Uongozi
Habari za saa

Kipindi Maalum rpt: Uongozi
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza huru

Watoto wetu

The Base

Ibada ya kiislamu

Jiji Letu

Igizo: Mizengwe

Uchumi na biashara
Kipindi maalum: TCRA
Isidingo

Habari

Kipima joto

Habari

The Base

CNN International

SATURDAY 09 March
05:30 Uwanja wa Mazoezi
06:00 HABARI
06:40 Kumekucha
Habari
Al Jazeera
Watoto wetu
Mjue Zaidi rpt
Jungu kuu rpt
Usafiri wako
Shamba Shape up
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)
Igizo rpt: Riziki
Igizo rpt: Elininyo

RADIO(y e

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa
Hawavumi lakini wamo
Igizo: Mtego

Habari za saa

Al Jazeera

Afya ya jamii rpt
Habari za saa

Uchumi na biashara
Kipindi Maalum rpt : TFDA
Habari za saa
Huduma ya kwanza
Telenovela: Destiny
(Destino) rpt:

Habari za saa

Meza Huru

Watoto wetu

The Base

Jiji Letu

Korean drama rpt: The Great
Queen Seonduk
Jarida la wanawake
Isidingo

Habari

Kipindi maalum:
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari

The Base

CNN International

Igizo rpt: Mizengwe
Igizo rpt: Kimya Milele
Igizo: Mtego rpt
Shamsham za Pwani
Jiji Letu

Mapishi

Igizo: Riziki

Sanaa na wasanii
Jungu Kuu

Habari

Igizo: Kimya Milele
Hawavumi lakini wamo
Isidingo rpt

CNN International

Isidingo

Habari za saa
Watoto wetu

Igizo: Elininyo
Habari za saa
Igizo: Elininyo
Usafiri wako

Habari za saa

Al jazeera

ljue Sheria

Habari za saa
Sanaa na wasanii rpt
Jungu Kuu

Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa
Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Igizo: Riziki

Usafiri wako
Isidingo

Habari

Malumbano ya hoja
Habari

The Base

CNN International

SUNDAY 10 March
05:30 Uwanja wa Mazoezi
06:00 HABARI
06:40 Kumekucha
07:00 Habari
08:00 Al jazeera
09:00 Watoto Wetu
Isidingo
Aibu Yako
Hawavumi lakini wamo rpt
Bongo Movie rpt:
Kisasi cha utata 2
Tamasha la Michezo
Mwangaza
Korean drama: The great
queen Seonduk
Mijue zaidi
Kipindi cha kikristo
Jiji Letu
Mapishi
Mizengwe rpt
Matukio ya wiki
Igizo: Mtego
Habari
Mizengwe
Bongo Movie: Hard Price
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

FRIDAY 08 March

05:30 Uwanja wa Mazoezi
06:00 HABARI

06 Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa
Hawavumi lakini wamo

WEDNESDAY 06 March
Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa

ALHAMISI

11:00 DADAZ [live)
12:00 Mpyd
15:00 FUMGLEA
1&:00 Bongo Hits
16:30 #HASHTAG
17:00 55ELEET
17:55 Kuragsa
1800 eNewz
TB:30 Musle
1900 EATV 544 1
1930 MJADALA
21:00 Bongo Hits

eNewz Kupata fununu,
vdaku na habari zofe za
mjini kuhusy wasanii na
maisha yao, ulimwengu
wa wasanaag, burudani no
pia maftukio yaliofokea
siku kama hivo kwenye
historio ya sanaa.

05:00 EA Breakfast

09:00 Supamix
12:00 Kipenga Xtra
13:00 Planet Bongo
16:00 EA Drive
20:00 Kipenga
21:00 The Cruise

MONDAY 08.00 AM HABARI NYEPESI
TIME PROGRAMME 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
06.00AM AMKA NA BBC 09.10AM MATANGAZO
06.30AM NIPASHE 09.20 AM BRAND TALK
06.50 AM MATANGAZO 09.30AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
07.00AM NEWS BULLETIN 1000 AM NEWS BRIEF
7:10AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 10.10AM YALIYOMO YAMO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.00 AM HABARI NYEPESI 1330 HRS DJ SHOW
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 16.00 HRS NEWS BRIEF
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
09.10AM MATANGAZO 16.30 HRS HOJAYALEO
09.20 AM BRAND TALK 1830 HRS DIRA YADUNIA BBC
10.00AM NEWS BRIEF 19.30 HRS SPOTILEO
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 20.00 HRS NEWS BULLETIN
10.10AM YALIYOMO YAMO 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
13.00 HRS NEWS BULLETIN 21.00 HRS NEWS BRIEF
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 21,05 HRS MALUMBANO YA HOJA
1330 HRS DJ SHOW 2300 HRS NEWS BRIEF
16.00 HRS NEWS BRIEF 23.03 HRS AFRO TIZI
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO  MARUDIO )
16.30 HRS HOJA YALEQ 03:00-05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTILEO FRIDAY
20.00 HRS NEWS BULLETIN TINE PROGRAMME
20.10 HRS RADIO ONE DOCTOR 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
21.00 HRS NEWS BRIEF 06.00 AM AMKA NABBC
2105 HRS DAKIKA 45 06.30AM NIPASHE
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 06.50 AM MATANGAZO
22.15 HRS AFRO TIZII 07.00AM NEWS BULLETIN
23,00 HRS NEWS BRIEF 7:10AM MATANGAZO
2308 HRS AFROTIZI 07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI
03:00-0500HRS DK 45 (MARUDIO) 07.40AM KUMEPAMBAZUKA I
23.00 HRS 08.00 AM HABARI NYEPESI
TUESDAY 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
TIME PROGRAMME 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
05.00AM HALI YAHEWA/ KUMEPAMBAZUKA| 0910 AM MATANGAZO
06.00AM AMKANA BBC 09.20 AM BRAND TALK
06.30 AM NIPASHE 1000 AM NEWS BRIEF
0650 AM MATANGAZO 1003 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.00AM NEWS BULLETIN 1010AM HiZI NAZO
7:10AM MATANGAZO 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13:30 HRS DJ SHOW
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 16.00 HRS NEWS BRIEF
08.00 AM HABARI NYEPES| 16,03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 1630 HRS HOJA YALEO
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 18:30 HRS DIRA YADUNIA BBC
09.10AM MATANGAZO 19.30 HRS SPOTILEO
09.20AM BRAND TALK 2000 HRS NEWS BULLETIN
09.30AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
10.00AM NEWS BRIEF 21,00 HRS NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS KIPIMA JOTO
10.10AM YALIYOMO YAMO 23.00 HRS WEEKEND SHOW
13.00 HRS NEWS BULLETIN 0100-03:00HRS ~ HiZINAZO ( MARUDIO )
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO (MARUDIO)
1330 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF SATURDAY
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS TIME PROGRAMME
16.30 HRS HOJA YALEO 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1830 HRS DIRA YA DUNIA BBC 06.00 AM AMKA NA BBC
19.30 HRS SPOTILEO 06.30AM NIPASHE
20.00 HRS NEWS BULLETIN 0650 AM COMMERCIALS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 07.00AM NEWS BULLETIN
21.00 HRS NEWS BRIEF 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
2105 HRS DURU ZETU 0730 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 09.00AM WATOTO SHOW
22.15 HRS AFRO TIZII 1000 AM NEWS BRIEF
23,00 HRS NEWS BRIEF 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
2308 HRS AFROTIZI 10.15AM MIWANI YA MAISHA
01:00-03:00HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 1:00AM MTAA WA MAGOMA
03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO ( MARUDIO) 13.00 HRS NEWS BULLETIN
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
WEDNESDAY 13:30 HRS CHAGUO LAKO
TIME PROGRAMME 15:00 HRS MUZIKI NAMICHEZO
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|  16.00 HRS NEWS BRIEF
06.00AM AMKANA BBC 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
06.30 AM NIPASHE 1615 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
0650 AM MATANGAZO 18:00 HRS BONGO TEN
07.00AM NEWS BULLETIN 19.30 HRS SPOTILEO
7:10AM MATANGAZO 2000 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 20.15 HRS CHEMSHA BONGO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 21.00 HRS NEWS BRIEF
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 21.03 HRS WEEK END SHOW |
08.00 AM HABARI NYEPES| 2200 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 22.15 HRS WEEK END SHOW I
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 2300 HRS NEWS BRIEF
09.10AM MATANGAZO 23.03 HRS WEEK END SHOW I
09.20AM BRAND TALK 01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
09.30AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO 03:00-05:00HRS MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )
10.00AM NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS SUNDAY
10.10AM YALIYOMO YAMO TIME PROGRAMME
13.00 HRS NEWS BULLETIN 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 06.00 AM AMKANABBC
1330 HRS DJ SHOW 06.30AM NIPASHE
16.00 HRS NEWS BRIEF 06.50 AM COMMERCIALS
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 07.00AM NEWS BULLETIN
16.30 HRS HOJAYALEO 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
18.30 HRS DIRA YA DUNIABBC 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
19.30 HRS SPOTILEO 10.00 AM NEWS BRIEF
2000 HRS NEWS BULLETIN 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 10.45AM SUNDAY SPECIAL
21.00 HRS NEWS BRIEF 00 HRS T0P20
21.05HRS DURU ZETY 13.00 HRS NEWS BULLETIN
2200HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
2.15HRS AFROTIZI 1330 HRS NANI ZADDI
23.00HRS NEWS BRIEF 1600 HRS NEWS BRIEF
2306 HRS AFROTIZI 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
00-03:00HRS HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) ¢
-0500HRS  HOJAYALEO (MARUDIO) 1630 HRS MAMBO YA PWANI
k 18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTILEO
™E I 2000 HRS NEWS BULLETIN
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA| 2010 HRS MBAVU ZANGU
0600 AM AVIKANABEC 2100 HRS NEWS BRIEF
06.30 AM NIPASHE 21.03 HRS MAMBO MSETO
0650 AM VATANGAZO 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
07.00AM NEWS BULLETIN 2215HRS RAFIKI|
710 AM MATANGAZO 23,00 HRS NEWS BRIEF
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 23.03HRS RAFIKI I
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 01:00-03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
07.40 AM KUMEPAMBAZUKA Il 03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO)
CAPITAL RADIO 2017 101.3 FM
FAHARI YA MSIKILIZAJVTHE LISTENERS PRIDE
MONDAY 18:00-18:10HRS HABARI 21:30-01:00HRS AK 47 LIVE
05:00-09:00HRS MORNING JAM 01:00-05:00HRS MUSIC
09:00-13:00HRS LETE RAHA
13:00-14:00HRS DW-RADIO SUNDAY
14:00-16:00HRS CLUB 101 01:00-05:00HRS MUSIC & JINGLES 05:00-07:30HRS MUZIKI
16:00-18:00HRS DALA DALA 07:30-09:00HRS GOSPEL MUSIC
18:00-18:10HRS HABAR SATURDAY 09:00-11:00HRS THE SUNDAY
18:10-20.00HRS BOZOUK TIME 05:00-07:30HRS MUZIKI 11:00-13:00HRS TOP TWENTY
20:00-21:00HRS HALI HALISI 07:30-09:00HRS DK 90 DUNIANI 13:00-14:00HRS DW RADIO
21:00-22:00HRS SPORTS 09:00-10:00HRS MUZIK| 14:00-15:00HRS CAPITAL MICHEZONI
22:00-01:00HRS LADHA LAINI 10:00-12:00HRS KADOGOO 15:00-16:00HRS UKURASA WA
12:00-13:00HRS BONGO HITS 1 MBELE
TUESDAY - FRIDAY 13:00-14:00HRS DW RADIO 16:00-18:00HRS UNLIMITED
05:00-09:00HRS MORNING JAM 14:00-15:00HRS BONGO HITS 2 REQUEST
09:00-13:00HRS LETE RAHA 15:00-16:00HRS ZAIDI YAUMJUAVYO  18:00-21:00HRS JIACHIE
13:00-14:00HRS DW-RADIO 21:00-21:30HRS SPORTS
14:00-16:00HRS CLUB 101 21:30-01:00HRS LADHA LAINI
16:00-18:00HRS DALA DALA
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e Mgomo wavuruga

Waasi wa ADF
wawaachia huru
mateka

KINSHASA, Congo

WAASI wa kundi la ADF la nchini
Uganda, wanaoendesha harakati katika
misitu ya wilaya ya Beni, Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (DRC), wame-
waachia huru mateka 22.

mbalimbali vya Wilaya ya Beni wali-
kuwa wakitumiwa na wapiganaji wa
ADF kusafirisha bidhaa walizopora na
kulima mashamba yao.

Wakazi wa mji huo walijawa na
furaha, ya kuwaona ndugu zao wali-
otekwa nyara na ADF wakiwa hai.

Waasi wa ADF wamekuwa na tabia
ya kuwaua mateka baada ya kuwa-
tumia kama wachukuzi, au kuwaorod-
hesha katika kundi lao na kuwafanya
kuwa wapiganaji.

Kuachiwa huru kwa mateka hao sio
jambo la kawaida kwa kuwa wengi
wameshapoteza maisha katika misitu
wanamoishi waasi wa Uganda ADF
katika wilaya ya Beni, na wengine
kusajiliwa katika kundi hilo la uasi.

Akizungumza na wanahabari katika
mji mdogo wa Eringeti walikowasili
mateka hao baada ya kusindikizwa na
wapiganaji wa kundi hilo hadi eneo
la Mayisafi, mashariki mwa Eringeti,
Mjumbe maalumu wa Gavana wa
Mkoa wa Kivu ya Kaskazini Eringeri,
Njiamoja Sabiti, aliwahimiza wanajeshi
wa Kongo kuwavamia na kuwaua
waasi hao. DW

Mgogoro
Uganda, Rwanda
wazidi kutokota

KAMPALA, Uganda

SERIKALI ya Uganda kupitia Waziri
wake wa Mambo ya Nje, Richard
Sezibera, imeishtumu Rwanda kwa
kuzua habari za uongo kwamba in-
awapa hifadhi waasi wa kundi la RNC
linaloongozwa na Jenerali Kayumba
Nyamwasa kwa lengo la kuhatarisha
usalama wa Rwanda.

Imesema kuwa haina lengo lolote
la kuchochea vurugu au kuhatarisha
usalama wa nchi yoyote jirani.

Mvutano wa Kidiplomasia kati ya
nchi hizo umeendelea kushuhudiwa
baada ya Rwanda kudai kuwa Uganda
inawapa hifadhi maadui wa seri-
kali yake, huku Uganda ikikanusha
kuhusika.

Vilevile, serikali ya Uganda im-
ekanusha madai yaliyotolewa na
Rwanda kuwa inawatesa raia wake.
pala, imesema madai hayo ya Rwanda
hayana msingi na ni ya uongo.

Mvutano kati ya nchi hizo ulizuka
baada ya Rwanda kufunga mpaka
wake na Uganda katika eneo la Ka-
tuna. Hata hivyo, Kigali imekanusha
kufunga mpaka huo na Uganda lakini
pia kutuma wanajeshi wake mipakani.

Hivi karibuni, Waziri Sezibera ali-
nukuliwa akisema raia wa nchi yake
wanateswa nchini Uganda, madai
ambayo serikali ya Uganda iliyakanu-
sha. RFI

-safari za ndege Nairobi

NAIROBI, Kenya

SHUGHULI za usafiri wa ndege zime-
vurugika katika Uwanja wa Kimataifa

gani nchini Kenya, Moses Ndiema,
muda mfupi kabla ya kukamatwa
na polisi alisema: “Wafanyakazi
wa uwanja huu ndio wamefanya

wasafiri ambao wanaingia, kwa
hiyo lazima tusubiri wasafiri wote,
kabla ya kuondoka na hatutaondo-
ka kabla ya wasafiri wote kufika, la-

wa Jomo Kenyatta (JKIA) nchini Kenya, Wal‘(fan.' hali kuwa hivi ilivyo, sisi ni wengi  kini natarajia kuwa mwisho wa siku
kufuatia mgomo wa wafanyakazi wa- x:vaanz-'awa na wasipotupatia tutajichukulia, mambo yatakuwa mazuri,” alisema
naopinga usimamizi wa uwanja huo huu nldio tumeweka misururu ya mikutano  Sebastian Mikosz.
kuongozwa na Shirika la Usafiri wa yame- tukiwaambia waje tuongee, na Muungano wa wafanyakazi hao,
Ndege ya Kenya (KAA). fanyahali kama leo wanataka tuongee waje umehoji ni vipi Shirika la Ndege
Wasafiri wengi katika uwanja wa kuwa hivi hapa.” la Kenya litachukua usimamizi wa
JKIA ambao unaongoza kuwa na shu- ilivyo, sisi Shirika la Ndege nchini Kenya, —mamlaka hiyo ilhali limekuwa liki-
ghuli nyingi zaidi katika eneo la Afrika Ri Wen$i lina mipango ya kuingia ubia na pata hasara ya mabilioni ya fedha
chini ya Jangwa la Sahara, walikumba- Na Wasli- Mamlaka ya Viwanja vya Ndege kila mara.
na na zogo la mgomo wa wafanyakazi POtUPatia i kyvisimamia viwanja vyote vya Pia umesema hatua hiyo
wa uwanja huo. tl,"tad"l. ndege nchini Kenya. itachangia hasara ya mabilioni ya
Mgomo huo ulioanza usiku wa :url:ml\’:vleal'(a Juzi, Waziri wa Uchukuzi Kenya, fedha pamoja na wafanyakazi wen-
manane wa kuamkia jana, umeathiri micururu James Macharia, alikanusha madai  gi watapoteza ajira.
shughuli katika viwanja vya ndege vya ya miku- kuwa Shirika la Ndege la Kenya, li- Kwa kipindi cha miezi 18 iliyopita,
miji ya Mombasa, Kisumu na Eldoret tano tuki- naendesha ndege zinazosimamiwa Katibu Mkuu Mtendaji wa Shirika la
kutokana na ndege kushindwa kusafiri waambia na baadhi ya watu wanaopanga Ndege la Kenya, Sebastian Mikosz,
kwa wakati. waje tuon- kuchukua usukani wa viwanja vya ~ Mwenyekiti wa Bodi wa shirika hilo,
Sababu kubwa ya mgomo huo ni gee, na ndege nchini humo. Michael Joseph na wakurugenzi
wafanyakazi kupinga usimamizi wa kama leo Wafanyakazi wa Viwanja vya kadhaa walilipwa dola milioni 13,
uwanja huo kutwaliwa na KAA, am- Wanataka  Ngege wanataka usimamizi wa  hali iliyotiliwa shaka na muungano
bapo walisema hatua hiyo itasababisha tuqng:e shirika hilo pamoja na Mamlaka wa wafanyakazi.
wengi wao kukosa ajira. Wwaje hapa. ya Kusimamia Viwanja vya Ndege Wafanyakazi hao pia wanataka
Katibu Mkuu wa chama cha wafan- ubadilishwe. wasimamizi hao watimuliwe kuto-
yakazi wa mashirika ya usafiri wa an- “Hali ilivyo sasa ni kwamba, kuna  kana na ubadhirifu wa fedha. DW
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Mamia ya wanafunzi wakiwa wamekusanyika katikati ya Jiji la Algiers, tayari kuandamana kumpinga Rais Ab-
delaziz Bouteflika kuwania awamu ya tano ya urais. PICHA: AP

Maandamano yapamba moto Algeria

ALGIERS, Algeria

jana jioni, kwa kile kilichoelezwa anak-

MAANDAMANO ya kuipinga serikali ya-
meendelea Algeria wakati Rais wa nchi
hiyo, Abdelazizi Bouteflika, akitarajia ku-
tangaza rasmi kugombea muhula wake

wa tano.

Rais Bouteflika (82) aliyedumu madara-
kani tangu mwaka 1999 alielekea Uswisi

wenda kufanyiwa vipimo vya kawaida
kujua hali yake ya kiafya.

Maandamano katika barabara za miji
mbalimbali ya Algeria yalianza siku 10
zilizopita wakati Rais Bouteflika alipo-
tangaza nia yake ya kugombania tena na-
fasi ya urais.

Maandamano hayo kwa sehemu kub-

wa yamefanyika katika hali ya amani to-
fauti na yaliyofanyika mwishoni mwa wiki
ambayo yalikuwa makubwa, ambapo mtu
mmoja alifariki dunia na wengine 40 ku-
jeruhiwa.

Rais Bouteflika kwa muda mrefu ha-
jaonekana hadharani na amekuwa akitu-
mia kiti cha mgonjwa tangu alipopatwa
na kiharusi mwaka 2013. VOA
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Katoliki watoa waraka mzito

INATOKA UK. 2

familia, yanakuwa ni jambo
binafsi na la faragha bila kuhu-
sisha jamii na wala kumhusisha
Mungu,” TEC inaeleza zaidi katika
ujumbe wake huo.

TEC inaeleza kuwa kila mwaka
hutoa ujumbe mahsusi katika kip-
indi cha Kwaresima na huwa na
dhamira maalum ya kuzingatia.

“Ili katika kujitafakari na kuam-
sha upya maisha yetu ya imani Kato-
liki na maadili yake, tutambue zaidi
na tukiri kwa dhati jinsi hali yetu ili-
vyo mbele ya Mungu ambaye ndiye
chanzo cha utakatifu,” TEC inaeleza
katika ujumbe wake huo.

“Sisi kama wadhambi tulio safa-
rini kuelekea huo utakatifu, kwa
mwaka huu wa 2019 baada ya
kuadhimisha miaka 150 ya Kanisa

Katoliki Tanzania mwaka jana,
tumeona ujumbe wa mwaka huu
uzingatie dhamira inayohusu fa-
milia zetu.

“Dhamira hii ya familia kama
kanisa la nyumbani na shule ya
imani na maadili, kwa mwaka huu
basi, tutafakari kwa namna gani
hili lifanyike kwa kuzingatia kuwa
familia ya kikristu ni shule ya ima-
ni Katoliki na maadili yake.”

TEC imeainisha kuwa hoja ya
kuitafakari familia mwaka huu im-
etokana na dhana potofu na hata
nadharia zisizo sahihi zinazolenga
kuhalalisha vitendo vinavyosaba-
bisha kutenganishwa kwa ndoa na
familia.

“Kutenganisha huku kunatoka-
na na dhana yenye maana potofu
ya ndoa inayotolewa kwamba
ndoa ni maridhiano ya wawili bila

kufungamanishwa na jinsia zao,”
TEC inaeleza katika ujumbe wake
huo na kufafanua zaidi:

“Hii ni maana potofu inayo-
tetewa na baadhi ya jamii. Hii ni
dhana iliyopotoka kihulka, kiima-
ni na kimaadili. Imani ya Katoliki
na maadili yake inapingana kabisa
na mtazamo wa namna hii, au hoja
zinazoweza kutokana na mtazamo
kama huo.”

i
.,l|1'|

R

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Posta Tanzania (TPC), Hassan Mwang'ombe (katikati), akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam kuhusu mkakati wa shirika hilo kuimarisha maduka yake ya kubadilishia fedha za kigeni
nchini, ikiwa ni siku chache baada ya taarifa kutoka Benki Kuu. Kushoto ni Meneja Mkuu Uendeshaji Biashara, Mwanai-
sha Said na Meneja Mkuu Rasilimali za Shirika, Macrice Mbodo. NA MPIGAPICHA WETU

Malalamiko yamkera bosi MOI

Na Mary Geofrey

MKURUGENZI Mtendaji wa Taasisi ya
Tiba ya Mifupa (MOI), Dk. Respocious
Boniface, amewataka watumishi wa hos-
pitali hiyo kutoa taarifa ya kila jambo
linaloendelea kwa wagonjwa na ndugu
wanaofika kupata huduma kwao ili ku-
punguza malalamiko.

Vilevile, amewataka watoa huduma
wa hospitali hiyo kujiepusha na vitendo
vya rushwa kwa kuwa si tu imekatazwa
kisheria, bali pia ni dhambi.

Dk. Boniface alitoa agizo hilo jana al-
ipozungumza na watumishi wanawake
wa taasisi hiyo wakati wakitoa msaada
kwa watoto wenye vichwa vikubwa na
mgongo wazi wanaopatiwa matibabu ka-

-
Serikali yatahadharisha

INATOKA UK. 2

athari hasa kwa waishio mae-
neo hatarishi kama mabondeni,”
alisema.

Alisema Mamlaka ya Hali ya
Hewa (TMA), ilishatahadhari-
sha kuwa mvua zinazotarajia
kunyesha mwaka huu zitakuwa
kubwa.

“Napenda kuwasisitizia
wananchi wachukue tahadhari,
walio mabondeni na wanaoi-
shi kwenye nyumba zilizotitia
wahame mapema kabla ya
mafuriko,” alisema Makonda.

Alisema ujenzi holela na tabia
va watu kutupa taka kwenye
mifereji na mito ndiyo imekuwa
chanzo kikubwa cha mafuriko
na kuwataka wananchi kuacha
tabia hiyo.

Katika hatua nyingine, Makon-

da aliwataka Wakala wa Bara-
kuziba viraka katika barabara
ambazo zimekuwa zikisababisha
usumbufu na kero kwa watumi-
aji wa miundombinu hiyo.

“Natoa siku saba Tarura
kuziba viraka walivyochimba
barabarani kuepusha madhara
hasa katika kipindi hiki amba-
cho mvua zimeanza kunyesha,”
alisema.

Makonda alisema haiweze-
kani Tarura wachimbe mashimo
halafu yakae miezi miwili bila
kufanyiwa marekebisho yali-
yokusudiwa. Aliwaagiza Wakala
wa Barabara nchini (Tanroads),
kusafisha miundombinu iki-
wamo mito, mitaro na madaraja
yaliyoziba hali ambayo alisema
inaweza kusaidia kupunguza
athari za mafuriko.

tika hospitali hiyo.

Misaada iliyotolewa ina thamani ya
Sh. milioni nne na msaada huo ni sehe-
mu ya kuadhimisha Siku ya Wanawake
Duniani ambayo huadhimishwa Machi 8.

Alisema taasisi hiyo imesifiwa na Rais
John Magufuli kuwa inafanya kazi zake
kwa weledi, lakini kuna changamoto ya
watoa huduma kutorudisha taarifa kwa
wagonjwa au ndugu zao juu ya kile kina-
choendelea.

“Taasisi ya MOI tunajitahidi kutoa
huduma kwa weledi na malalamiko ya-
mepungua kwa kiasi kikubwa na Rais
Magufuli ametoa pongezi kwa kazi nzuri
tunazofanya,” Dk. Boniface alieleza na
kuongeza:

“Isipokuwa jambo moja tu, tuzingatie
kutoa taarifa kwa wagonjwa wetu, kuwa
nini kinaendelea wanapokuwa kwenye
foleni au wakipatiwa matibabu, ndugu
nao waelezwe nini kinaendelea, mfano
ndugu yao yupo chumba cha upasuaji
muda mrefu, anapaswa kuambiwa kile
kinachoendelea badala ya kumwacha tu
akiwa na wasiwasi.”

Aliwataka watumishi hao kujiepu-
sha na vitendo vya rushwa ambavyo ni
chukizo mbele ya jamii huku akisisitiza
kuwa hafurahishwi kuona watumishi
wake wakitiwa hatiani kwa kashfa hiyo.

Katibu wa Wanawake wa MOI, Caroline
Soleko, alisema walichanga fedha kupitia
umoja waa huo kwa ajili ya kununua vifaa
vya kutoa misaada kwa wagonjwa wao.
Alisema wametoa msaada kwa watoto
wenye vichwa vikubwa na mgongo wazi
wa MOI na wagonjwa wa saratani walioko
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH).

Mwalimu
aanguka
Kizimbani

namba 2,3,4,5,6 na 8 walitoa usha-
hidi unaoendana na kesi iliyowasil-
ishwa mahakamani.

Alisema kuwa kwa mujibu wa
madaktrari wawili kutoka Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Kagera,
Felix Otieno na Daktari Bingwa wa
Magonjwa na Vifo kutoka Hospitali

Dk. Kaima Kackson, kifo cha mwa-
nafunzi huyo kilitokana na kupigwa
sehemu mbalimbali za mwili.

Alisema ushahidi uliotolewa na
madaktari hao waliopata fursa ya
kuchunguza mwili wa marehemu,
unaonyesha mwanafunzi alikufa
kwa kupigwa katika maeneo mbal-
imbali ya mwili, ushahidi ambao ul-
iendana na uliotolewa na wanafunzi
ambao walifika mahakamani kutoa
ushahidi na kudai kuwa Mwalimu
Respikius alimpiga mwanafunzi
huyo kwa fimbo isiyokuwa ya
kawaida.

Baada ya kutolewa kwa adhabu
hiyo dhidi yake, Mwalimu Mtaz-
ingira alianguka kizimbani na
kushindwa kuinuka. Askari polisi
na magereza waliokuwa karibu na
kizimba hicho, walimwinua mwalimu
huyo na kumsaidia kutoka kwenye
kizimba hicho.

Jaji Mlacha, baada ya kutoa
adhabu hiyo, aliwataka walimu na
watu wote kupitia kanuni na sheria
za elimu ili kufanya kazi yao kwa
weledi kama sheria zinavyowataka.

Jaji huyo alisema mshtakiwa ali-
tumia saa tatu kumwadhibu mwa-
nafunzi huyo huku akizunguka naye
maeneo mbalimbali ya shule hiyo.

Awali, Wakili wa Serikali, Hashimu
Ngole, alidai kuwa Upande wa
Jamhuri ulijiridhisha kuwa mwalimu
huyo alimpiga na kumsababishia
kifo mwanafunzi huyo, huku akidai
kuwa hawakulenga kupata ushahidi
wa kupotea kwa pochi, bali kujua
aliyempiga mwanafunzi hadi kufa.

Alidai hakuna shahidi hata mmoja
aliyemtaja Mwalimu Harieth kum-
piga mwanafunzi tofauti, isipokuwa
pochi ya mwalimu huyo ilipotea na
ndiyo ikawa sababu za mwanafunzi
huyo kupigwa.

Wakili wa Utetezi wa mshtakiwa
wa pili, Aaron Kabunga, aliishukuru
Mahakama kwa kutenda haki na
kuendesha kesi hiyo haraka.

Alidai kesi hiyo ilikuwa na nguvu
katika jamii kwa kuwa jamii ili-
tamani haki itendeke haraka juu ya
tukio hilo la mauaji na ndiyo sababu
ya watu wengi kufurika mahakamani
jana kusikiliza hukumu yake.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MASHAMBA/VIWANJA

KIWANJA KINAUZWA, Kiwanja kilichopo
Bagamoyo Mkoa wa Pwani.eneo la Sanzale
“B" lenye Sa.meters 3920 linauzwa. Eneo
hilo limepimwa na lina hati ya umiliki.
Linafaa kwa shughuli za kibiashara, ku-
jenga kituo cha kuuzia mafuta nk. Kwa

maelezo zaidi piga simu Na.0715 263
683/0784 263 683.

ENEO LINAUZWA, NAUZA ENEO LIKO
MPIJI MAGOE YANAPOGEUKIA MAGARI YA
KUTOKA MBEZI NI UNATEMBEA MITA 200
HADI KWENYE ENEO UKUBWA NI MITA
20@40. BEI NI NAFUU KABISA SIMU NAM-
BA: 0621 607825.

EYLAND DAF ZINAUZWA, DAF TANKI
A MAJI'LITA 10,000, DIESEL CC 5880. DAF
ICK UP DIESEL CC 4200 TANI 4.5. MACARI
APO KWENYE HALI NZURI ZOTE ZINATEM-
EA. MAWASILIANO: 0657 370655 DAR ES
ALAAM.

PATA RAMANI ZA MAJENGO MBALim-
bali kama vile ramani za nyumba,shule na
kadhalika.Mawasiliano;0744113969

NIPASHE NIJIBULAKO

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO KWA

BEI NAFUU
SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.

MWANAIDI MGAYA anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S0468-0040 kilichotolewa na shule ya
sekondari KIRIKI mwaka 2009.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
MAG/PS/A.24/39/A/VOL.

115098202

Mafuru Godfrey anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba $2530/0085
kilichotolewa na Baraza la Taifa mwaka 2014 katika
shule ya Sekondari Nyamanoro, Mwanza . Na pia
anatangaza kupotelewa na Result Slip vyote
vilipotelea mkoani Mwanza Kilimahewa.

Yeyote atakaeviona atoe Taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
NY/RB/800/2018

115097802

CHETI KIMEPOTEA CHETI KIMEPOTEA

NEEMA MGHAMBA anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$0654-0062 kilichotolewa na shule ya sekondari
Rwambaizi mwaka 2009.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115097902

Taarifa ya polisi:

KGD/RB/4726/2019.

KUFUNGA KWA

KAMPUNI

Wamiliki wa Kampuni ya
EASTERN AFRICA FAIR
TRADE NETWORK yenye
namba ya usajili 68793
wanapenda kuwataarifu
Umma kuwa Kampuni yao
imemaliza shughuli zake na
hivyo kuifunga Kampuni hii
kwa mujibu wa Sheria za
Makampuni Sura ya 212
mapitio ya 2002. Imetolewa
na Wakurugenzi wa Kampuni
leo tarehe 06.03.2019.

115100002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
J/PCF.54

KUITWA SHAURINI MDAIWA ( MCA/63)
Mahakama ya mwanzo ya MAKOLE
wilaya ya DODOMA
MADAI NAMBARI 10 YA 2019
MDAL........... .....RAHMAT JANUARY Anamdai
MDAIWA. SHEILANI BASHIRU JUMA

Kwa SHEILANI BASHIRU JUMA
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA TALAKA

Kwa hiyo unahitajiwa /mnahitajiwa kuhudhuria binafsi katika
mahakama hii siku ya Tarehe 13/3/2019 saa 2.30 asubuhi
kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kukatwa
shauri hilo ni lazima kuleta mashidi wako/wenu na hati zote
zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
mahakama ikidhibitisha kama v kuitwa
shaurini hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshundwa
/mmeshindwa kutekeleza kwa amri yangu na chapa ya
mahakamahii Ie%arehe 4/3/2019

L+
215099602

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

JOSHUA MUROWE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 321 CFL BMW.
Chassis namba
WBAFA52010LM56389.
Engine namba
3065565654343, Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
KMR/RB/2512/2019.

|_115099402

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

HINDI AARON TORROHA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 402 CEL
VOLKSWAGEN.
Chassis namba
WVWZZZ9CZYM616779.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
KMR/RB/2512/2019.

115099302

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

Kishen Enterprises Ltd
anatangaza kupotea kwa kadi
yenye usajili wa namba T228

CQE aina ya BAJAJ-TOYO,
yenye chasis namba
KEFKE600003705, engine
namba 163FML2D1476092.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
WMB/RB/2200/2019

115098802

KUPOTELEWA KWA

KADI YA GARI

ABDALLAH HEMED
anatangaza kupotelewa
na kadi ya GARI aina
TOYOTA COASTER
yenye namba za usajili
T 527 APJ. Chassis
BB210018543, Engine
Namba 3B123802.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOM/TR/RB/2649/2018.

115099502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No; 57/2019
Ombi la FRIDA MWANSASU Kuteuliwa msimamizi
wa mirathi marehemu YOYO ANTHONY NAKAME

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 04/04/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa Tarehe 05/03/2019.

215097202

KUFUNGA KWA

KAMPUNI

Wamiliki wa Kampuni ya
AFRICA FAIR TRADE
NETWORK yenye namba ya
usajili 55642 wanapenda
kuwataarifu Umma kuwa
Kampuni yao imemaliza
shughuli zake na hivyo
kuifunga Kampuni hii kwa
mujibu wa Sheria za
Makampuni Sura ya 212
mapitio ya 2002. Imetolewa
na Wakurugenzi wa Kampuni
leo tarehe 06.03.2019.

215099902

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA YAKO?

Nipashe

NI JIBU LAKO, NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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PIRES
AMPELEKA
ZIDANE

MADRID, Hispania

OCHA wa zamani wa
Real Madrid, Zinedine
Zidane, ametajwa
kuwa chaguo bora zaidi
la kuinoa klabu ya Chelsea na ku-
chukua nafasi ya Maurizio Sarri.
Mchezaji mwenzake nguli kwe-
nye timu ya Taifa ya Ufaransa, aliyewa-
hi kung’ara na Klabu ya Arsenal, Robert
Pires, amemtaja akimpa sifa kuwa ndiye
‘shujaa atakayeineemesha Chelsea’.
“Nadhani Zidane anaweza kuwa chaguo
bora zaidi kwa Chelsea. Anaweza kupata
heshima kutoka kwa wachezaji wa Chelsea
na kudhibiti nidhamu kwenye chumba cha
kubadilishia nguo kama matokeo ya kazi

United

W | wajipanga

kumsajili

Dsbala

MACHESTER, England

/)KLABU ya Manchester United
itaangalia uwezekano wa kumsajili
mshambuliaji wa Juventus, Paulo Dybala,
wakati wa kipindi hiki cha majira ya joto kama
Romelu Lukaku ataondoka.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji
anaonekana kuwa kwenye rada za kuwaniwa na
klabu ya Juventus msimu huu, baada ya kupoteza
namba kwa Marcus Rashford, ingawa amefunga
mabao manne katika mechi zake mbili zilizopita.

Na kama mchezaji huyo wa zamani wa Ever-
ton hataamua kuondoka kipindi cha majira ya
joto, Gazeti la The Sun limedai kuwa Manchester
United watakuwa wanaangalia uwezekano wa
kumtafuta mbadala wa Lukaku kwa kumsajili
Dybala.

United tayari imeshaulizia dau la kumsajili
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, am-
bazo ni pauni milioni 120, uhamisho ambao
utaweka rekodi klabuni hapo na kuivunja ile
iliyowekwa na Paul Pogba ya pauni milioni 94.5.

Dybala awali alikuwa akihusishwa na mpango
wa kuhamia kwenye Ligi Kuu ya England, lakini
alikataa kujiunga na Arsenal wakati alipokuwa
anaondoka Palermo mwaka 2015, na badala yake
akahamia kwa miamba hao wa Turin kwa pauni
milioni 36. Amecheza mechi 172 kwa Bianconeri
hao tangu alipojiunga nao na kufunga mabao 77
na kutoa pasi za mwisho 31.

Huku Dybala akipewa nafasi ya kutakiwa
kumrithi Lukaku hapo Old Trafford, Manchester
United kwanza watatakiwa kumuuza kwanza
mshambuliaji huyo wakati wa kipindi cha majira
yajoto.

nzuri aliyoifanya uwanjani na kama kocha,”
Pires aliwaambia waandishi wa habari.
“Alikuwa mshindi na mpiganaji. Ana ma-
fanikio mazuri kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya kitu ambacho kinamvutia mmiliki wa
Chelsea. Itakuwa habari njema kwa Ligi Kuu
kama Zidane ataenda England,” aliongeza.
Hata hivyo, Pires ameushushia lawama
uongozi wa Klabu ya Chelsea kwa namna
wanavyoishi na makocha wa klabu hiyo,
akimwelezea Sarri kuwa ni kiongozi mzuri
na mwenye historia nzuri ya mafanikio, la-
kini wameshindwa kumtunza vema.
Katika hatua nyingine, Pires alidai
kuwa anamuona Kylian Mbappe
kama mshindi wa Ballon d'Or ka-
tika siku za usoni.
“Ni nyota mkubwa na mchezaji
mzuri sana, anaweza kufikia vi-
wango vya Cristiano Ronaldo na
Lionel Messi. Ni muda tu ukifika
atashinda Ballon d'Or,” alisema.
Alisema Mbappe anafanya
vizuri katika ligi ya aina yoyote
na ameanza kupewa heshima
kubwa uwanjani akiwa na umri
wa miaka 20 tu.

Mourinho hana nafasi
Real Madrid - Solari

MADRID, Hispania

KOCHA wa Klabu ya Real Madrid, Santiago Solari, ametoa kejeli
na vicheko kuhusu tetesi kuwa kocha wa zamani wa Manchester
United, Jose Mourinho, anaweza kuchukua kibarua chake hivi ka-
ribuni.

Hatua hiyo imekuja ikiwa ni siku mbili tangu Mourinho azun-
gumzie uwezekano wa kukinoa tena kikosi cha Real.

Solari ambaye ameonyesha kuchekelea tetesi hizo, amedai
kuwa klabu hiyo imewahi kuwa na waigizaji zaidi ya wale wa Hol-
lywood, akimtaja mrembo Julia Roberts.

“Klabu hii imewahi kuwa na waigizaji wengi zaidi ya Julia Rob-
erts,” alisema Salari. Julia ni muigizaji nguli wa kike wa Marekani,
maarufu zaidi katika tamthilia za mapenzi.

Uchokozi wa waandishi wa habari kuhusu jina alilolitaja ul-
ienda mbali na kumuuliza ni nani kati yake na Mourinho ambaye
Julia angemchagua ili ale naye bata.

“Katika sekta hiyo, ingepaswa kumuuliza yeye [Julia] mwe-
nyewe,” alijibu.

Wikendi iliyopita, Mourinho ambaye hivi sasa hana kibarua
baada ya kutimuliwa na Manchester United Desemba mwaka
jana, alilambia beIN SPORTS kuwa yuko tayari kurejea Real Ma-
drid katika siku za usoni.
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Salah aachwa
kikosi Misri

CAIRO, Misri

KOCHA wa Misri, Javier Aguirre, hajamju-
muisha Mohamed Salah katika kikosi chake
cha timu ya Taifa na hivyo amempa nafasi ya
kupumzika nyota huyo wa Liverpool.

Salah amekuwa akishutumiwa kwa kuwa
kwenye kiwango kibovu katika siku za hivi kar-
ibuni kutoka kwa mashabiki, wakati ‘Wekundu’
hao wakiwa wamezidiwa kete na Manchester
City kwenye mbio za ubingwa wa Ligi Kuu.

Hata hivyo, Liverpool sasa imepata habari
njema kwenye mbio za ubingwa huo baada
ya kocha wa Misri, Aguirre, kumuacha Salah
kwenye mchezo unaofuata, akiamini kwamba
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26
atapata nafasi nzuri ya kujiimarisha.

Misri inapanga kucheza na Niger kwenye
michuano ya kufuzu Afcon Machi 22, mwaka
huu, lakini Farao hao tayari wameshajihakik-
ishia nafasi ya kufuzu kucheza michuano hiyo,
na hivyo Aguirre ameona hana haja ya kumju-
muisha Salah kwenye mchezo ujao.

Pia timu hiyo itaivaa Nigeria siku nne
baadaye katika mchezo wa kirafiki, lakini Salah
pia atabaki na Liverpool.

Licha ya kufunga mabao 17 katika mechi 29,
Salah amefunga bao moja tu katika mechi zake
sita za Ligi Kuu, huku kikosi hicho cha Jurgen
Klopp kikipitwa pointi moja na Manchester
United baada ya kutoka sare na Everton mwis-
honi mwa wiki.

Na matokeo yake, Liverpool ipo nafasi ya pili
na City inaongoza kwa tofauti ya pointi moja.

Liverpool sasa watacheza na Fulham Machi
17, 1akini Salah atakuwa na kama wiki mbili za
mapumziko kabla ya kwenda kuwavaa Totten-
ham Hotspur Machi 31, mwaka huu.

-y

ol

POCHETTINO
APIGWA} FAINI
PAUNI 10‘000

MADRID, Hispania

OCHA wa Tottenham, Mauricio

Pochettino, atatumikia adhabu ya

kukosa mechi mbili na amelimwa

aini ya pauni 10,000 kutokana na
utovu wa nidhamu aliofanya dhidi ya mwa-
muzi, Mike Dean kwenye mchezo dhidi ya
Burnley.

Kikosi cha Pochettino kilifungwa mabao
2-1 kwenye mchezo huo uliopigwa Uwanja
wa Turf Moor, na raia huyo wa Argentina
hakuridhishwa na maamuzi ya Dean.

Katika taarifa yake kwa vyombo vya
habari, Chama cha Soka cha England (FA),
kilisema: “Mauricio Pochettino ametozwa
faini ya pauni 10,000 na atatumikia adhabu
ya kukosa mechi mbili.

“Kocha wa Tottenham Hotspur ame-
kubali adhabu hiyo kwa utovu wa nidhamu
aliouonyesha kwenye mchezo dhidi ya
Burnley Februari 23, mwaka huu.”

Kocha huyo mwenye umri wa miaka 47,
juzi Jumanne aliweza kuiongoza timu yake
kutinga robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya baada ya kuwatoa miamba wa Bun-
desliga, Borussia Dortmund kwa jumla ya
mabao 4-0.

Solari: Matokeo hayanikatishi tamaa

MADRID, Hispania

KOCHA wa Real Madrid, Santiago So-
lari, amesema hana mpango wa kukata
tamaa baada ya kipigo cha mabao 4-1
kutoka kwa Ajax kwenye mchezo wa
Ligi ya Mabingwa na kujikuta wakitole-
wa kwenye mashindano hayo.
Kutolewa kwa Madrid kwenye
mshindano hayo kunamaanisha kwam-
ba, matumaini ya kutwaa taji lolote
msimu huu hayapo, kwani wametolewa

kwenye Coa de Rey na nafasi nzuri kwe-
nye mbio za ubingwa wa Ligi Kuu ya His-
pania, La Liga ikiyeyuka.

Ajax waliwafumua Real Madrid
kwenye dimba lao la nyumbani la
Santiago Bernabeu baada ya kufungwa
mabao 2-1 kwenye mchezo wa kwanza
wa hatua hiyo ya mtoano wa timu 16-
bora.

Sasa presha kwa kocha huyo raia wa
Argentina imekuwa kubwa zaidi baada
ya kupoteza mechi tatu mfululizo na

wamepitwa pointi 12 na vinara wa La
Liga, Barcelona.

Akizungumza baada ya mchezo huo,
Solari aliwaambia waandishi wa habari:
“Sikuja kwenye klabu hii ili nikate tamaa
wakati mambo yanapokuwa magumu.

“Kitu tunachotakiwa kufanya ni kuba-
kia kuwa watulivu katika wakati huu
mgumu.

“Madrid ni timu kubwa kuliko yeyote
kati yetu hapa - mara zote huwa inarudi
kwenye uimara wake.”
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DONDOQO. A SOKA
MAGAZ S

DYBALA MBADALA WA LUKAKU

MANCHESTER United inaandaa pauni milioni 120
ili kutoa ofa ya kumnasa mshambuliaji wa Juventus na

INDA wa Ajax mwenye kip-

aji cha hali ya juu dimbani,

Frenkie de Jong, amefun-

uka kuwa klabu yake ijayo,

FC Barcelona, ilimtaka kuwatoa

wapinzani wao wakubwa, Real Ma-

drid, kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya

wakati wakifanya mazungumzo ya
kujiunga na klabu hiyo.

Real Madrid imejikuta

ikitupwa nje na Ajax

kwenye michuano ya

Ligi ya Mabingwa Ulaya

hatua ya 16-bora kufua

tia kuchapwa mabao 4-1

juzi [hivyo kutolewa kwa

jumla ya mabao 5-3].

Kipigo hicho kimekuja ikitoka
kuchapwa mechi mbili mfululizo
hivi karibuni na Barcelona kwenye
Kombe la Mfalme [‘Copa del Rey’]
na katika mchezo wa La Liga, na
ushindi huo wa Ajax unawafanya

‘Los Blancos’ hao kupoteza mechi
nne mfululizo katika uwanja wao
wa nyumbani, Santiago Bernabeu
msimu huu.

Lakini De Jong aliyekamilisha
uhamisho wake wa kujiunga na Bar-
celona majira ya baridi na akitaraji-
wa kutua Catalunya majira haya ya
joto, ametoa siri ya juhudi zake hadi
kuitoa Real Madrid.

Akijulikana kwa ukomavu na
maono yake akiwa na mpira, kinda
huyo wa Kiholanzi mwenye umri wa
miaka 21, alionyesha uwezo wake
dhidi ya Real Madrid juzi usiku na
kudhihirisha thamani yake ya euro
milioni 75.

Dhidi ya wapinzani kama Luka
Modric na Toni Kroos, aliutawala
uwanja na kuwatawala viungo wa
Real Madrid. Na sasa Mholanzi huyo
amefunguka kuwa Barcelona ilimta-
ka kuitoa Real Madrid kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya kabla ya kukutana
Santiago Bernabeu juzi.

“Nilizungumza nao wakati nilipo-
saini mkataba na waliniambia nijar-

|
. ff%)
DE JONG: EARCA CHANZO
KUITOA R. MADRID UEFA

® ® ® Ni ushahidi kwamba kinda huyo ajaye
wa Barcelona ameonyesha matarajio ya...

MADRID, Hispania

ibu kuitoa Real Madrid, na kwamba
hilo litakuwa jambo jema kwa Barca
pia,” De Jong aliliambia Gazeti la
Uholanzi, De Telegraaf, kama alivyo-
nukuliwa na ESPN.

Sasa ni ushahidi kwamba kinda
huyo ajaye wa Barcelona ameonye-
sha matarajio ya kubeba majukumu
makubwa kufuatia kuwatoa Los
Blancos hao.

Kinadharia kipigo hiki kinahitimi-
sha msimu wa tabu wa Los Blancos,
kwa kuwa itaumaliza bila kombe
lolote, kwani sasa inahitaji muujiza
tu kuweza kutwaa La Liga.

Real Madrid tayari imetolewa
kwenye Kombe la Mfalme na Ligi ya
Mabingwa Ulaya wakati huu ikiwa
imekaa katika nafasi ya tatu kwenye
msimamo wa La Liga, pointi 12 nyu-
ma ya vinara wa ligi hiyo, Barcelona.

Ajax sasa inarejea Ligi Kuu Uholan-
zi ambapo itaivaa Fortuna Sittard na
kisha Zwolle, wakati Real Madrid
ikiwa na kibarua kigumu kwenye La
Liga dhidi ya Real Valladolid kabla ya
kuwavaa Celta Vigo.

Argentina, Paulo Dybala 25, kama Romelu Lukaku, 25,
ataondoka Old Trafford majira haya ya joto. (Sumn)

OVERMARS KUHAMA NA DE LIGT

MKURUGENZI wa Soka wa Ajax, Marc Overmars,
amesema angependa kumsajili beki wa kati wa klabu
hiyo, Matthijs de Ligt, 19, kama atajiunga na klabu ny-
ingine. Overmars amekuwa akihusishwa kuchukua nafasi
hiyo katika klabu yake ya zamani, Arsenal. (Mirror)

INIESTA AVUTA SAMPER JAPAN

ANDRES Iniesta anajaribu kumshawishi kiungo Mhis-
pania mwenzake Sergi Samper, 24, kuondoka Barcelona
na kujiunga na Vissel Kobe ya Japan. (Reuters)

MASHABIKI KUCHAGUA KOCHA

MASHABIKI wa Real Madrid, wamepewa nafasi ya ku-
piga kura endapo kila mchezaji katika kikosi hicho auzwe
na kuchagua kocha gani aajiriwe. (Marca - in Spanish)

DONNARUMMA KUFUNGWA

MAJADILIANO ya mkataba yameanza kati ya Milan
na kipa Gianluigi Donnarumma. Milan ipo tayari kum-
woongezea mkataba. (SportMediaset, via Calciomercato)

CHILWELL KUVUNJIWA BENKI

MANCHESTER City itapaswa kuvunja rekodi ya dunia
ya uhamisho kwa kutoa pauni milioni 75 ili kumsajili beki,
ambazo Liverpool ililipa kwa beki wa kati Mholanzi Virgil
van Dijk, 27, kama watataka kumsajili beki wa kushoto wa
Leicester City na England, Ben Chilwell, 22. (Telegraph)

CHELSEA, UNITED ZATUA LILLE

CHELSEA inavutiwa kumwajiri Mkurugenzi wa Mich-
ezo wa Klabu ya Lille, Luis Campos, ambaye pia amekuwa
akihusishwa na majukumu hayo Manchester United.
(France Football, via Star)

ALLEN AMTABIRIA BALE EPL

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Tottenham, Clive Allen,
amesema klabu za London zinaweza kuwa na “kauli
nzito” ya kumsajili mshambuliaji wa Wales, Gareth Bale,
29, kutoka Real Madrid. (Talksport)

RICE SASA KUICHEZEA ENGLAND

KIUNGO wa West Ham, Declan Rice, 20, anajiandaa ku-
jumuishwa katika kikosi kijacho cha England kitakacho-
shiriki kuwania kufuzu michuano ya Ulaya ijayo baada ya
FA kukamilisha taratibu za kuichezea timu hiyo akitokea
Jamhuri ya Ireland. (Telegraph)

MAGUIRE AMTESA RODGERS

KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers, anatam-
bua kuwa atakabiliana na vita kali ya kumbakisha Harry
Maguire majira haya ya kiangazi, wakati huu Manchester
United ikivutiwa na beki huyo wa kimataifa wa England
mwenye umri wa miaka 26. (Leicester Mercury)

BAMBA ATOA NENO CARDIFF

BEKI wa Cardiff City, Sol Bamba, 34, ameitaka klabu
yake kuepuka kushuka daraja, licha ya nyota huyo wa
kimataifa wa Ivory Coast kuwa nje ya dimba kwa kipindi
chote kilichobaki msimu huu. (Mirror)
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KMKM
yvajiimarisha
kuchukua

ubingwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya KMKM kufanikiwa kukaa
Kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu
Zanzibar, kocha wa timu hiyo, Ame
Msimu, amesema anaamini atan-
yakuwa ubingwa wa ligi hiyo msimu
huu kwa sababu kikosi chake kipo
imara na Kina uwezo wa kukamilisha
malengo hayo waliyojiwekea.

Mabaharia hao wa KMKM wanaon-
goza ligi hiyo wakiwa na pointi 52
wakati nafasi ya pili inashikiliwa
na Malindi yenye pointi 50, huku
Maafande wa KVZ ambao walikuwa
vinara kwa muda mrefu wao wame-
shuka hadi nafasi ya tatu wakiwa na
pointi 49.

Hata hivyo, KMKM na Malindi wao
wamecheza michezo 23 wakati KVZ
wana mechi moja pungufu.

Msimu alisema wachezaji wake
wameimarika na sasa wanatumia
vema nafasi za kufunga wanazopata
tofauti na ilivyokuwa katika mzun-
guko wa kwanza.

Kocha huyo aliongeza kuwa katika
soka, lolote linaweza kutokea na
kusema kwamba mzunguko wa lala
salama ni mzunguko wenye “maajabu”
kutokana na kila timu inapambana
kuhakikisha inamaliza katika nafasi
nzuri kwenye msimamo wa ligi.

Ligi hiyo inatarajiwa kuendelea tena
keshokutwa Jumamosi kwa Mafunzo
kukutana na Hardrock wakati KVZ
wataikaribisha Jamhuri huku New
Star wakivaana na Chuoni na Selem
View wao watachuana na Polisi kwe-
nye Uwanja wa Gombani, Pemba.

MSIMAMO LIGI KUU BARA

P WD L F A PTS
1. Yanga 26 20 4 2 43 17 64
2. Azam 26 15 8 3 36 17 53
3.Simba 20 16 3 1 43 7 51
4. Kinondoni MC 289 14 5 31 18 M
5. Lipuli 29 9 11 9 24 26 38
6. JKT Tanzania 29 8 12 9 17 18 36
7. Alliance 29 9 9 11 23 30 36
8.Mbao 2869 9 10 19 26 36
9. Mtibwa Sugar 26 105 1M1 26 21 35
10. Mbeya City 27 9 7 1 27 29 34
11. Coastal Union 28 7 13 8 26 30 34
12.RuvuShooting 29 8 10 11 27 35 34
13. Kagera Sugar 27 7 12 8 21 25 33
14. Mwadui 29 9 6 14 3 36 33
15.Stand Utd 299 6 14 27 37 33
16. Ndanda 27 8 9 10 17 27 33
17.TZ Prisons 28 7 11 10 20 24 32
18. Singida Utd 27 8 8 11 20 26 32
19. Biashara Utd 27 5 9 13 18 29 24
20. African Lyon 29 4 10 15 18 36 22

AZAM FC YATANGAZA

KUHAMIA NYAMAGANA

Na Mwandishi Wetu

AADA ya serikali kutangaza kuu-
funga Uwanja wa Taifa na Azam

Salaam ili kukamilisha maan-
dalizi kuelekea Fainali za Vijana za Afrika
(AFCON U-17), uongozi wa Azam FC ume-
tangaza kuhamia kwenye Uwanja wa Ny-
amagana ulioko Mwanza.

Uwanja wa Nyamagana
unamilikiwa na Jiji la
Mwanza na una nyasi

bandia kama ulivyo
Uwanja wa Azam Complex,

Azam FC, Philipo Alando, alisema klabu
yao imeamua kutumia Uwanja wa Ny-

amagana katika mechi zake za nyum-
bani wakati ambao uwanja wao wa Azam
Complex utakuwa kwenye matayarisho
ya kutumika katika fainali za AFCON U-17.

Alando ambaye timu yake imepangwa
kukutana na Kagera Sugar katika hatua
ya robo fainali ya mashindano ya Kombe
la FA, alisema tayari klabu yao imeshaka-
milisha taratibu za maombi ya kutumia
uwanja huo na wanaamini uamuzi wao
ni sahihi.

“Mwezi huu tutacheza na Kagera Sugar
mara mbili, mechi ya Ligi Kuu na mechi
ya Kombe la FA, ni mechi ambazo zitaku-
wa ngumu maana tutakutana ndani ya
muda mfupi, yote kwa yote tumejipanga
kuhakikisha tunachukua ubingwa wa mi-
chuano hii mwaka huu,” alisema Alando
jana, baada ya kumalizika kwa droo ya
hatua ya robo fainali.

Alisema wanabhitaji kushinda kombe

hilo na kukamilisha historia ya klabu yao
kwa kushinda mataji yote kwenye ukanda
huu wa Afrika Mashariki na Kati.

“Tunajiandaa kuhakikisha tunachukua
ubingwa wa Kombe la FA, hii ndio kiu yetu
sasa, tuchukue ubingwa na tupate nafasi
tukaiwakilishe nchi katika mashindano
ya kimataifa. Pia tukichukua ubingwa
kabati letu litakuwa limeenea na historia
itakuwa imeandikwa,” aliongeza Alando.

Naye Meneja wa Kagera Sugar, Moham-
med Hussein, alisema mechi hiyo ya robo
fainali itakuwa ngumu na wao kama we-
nyeji watapambana kuhakikisha wana-
pata matokeo mazuri na kusonga mbele
katika michuano hiyo.

Ubingwa wa mashindano hayo uko
wazi baada ya aliyekuwa bingwa mtete-
zi, Mtibwa Sugar kuiaga michuano hiyo
baada ya kukubali kufungwa na KMC ya

Omar Kunambi (kulia) wa timu ya DTB akiwazuia washambuliaji wa timu ya Buyuni FC katika mechi ya mwisho ya sita-
bora Kanda ya Dar es Salaam iliyochezwa juzi. Mechi hiyo ilimalizika kwa sare ya bao 1-1. NA MPIGAPICHA WETU

Singida United, Popadic kumalizana

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Singida United umesema
utakaa meza moja na benchi la ufundi
la timu hiyo linaloongozwa na Mserbia,
Dragan Popadic ili aweze kuendelea ku-
fundisha timu hiyo inayoshiriki Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Popadic ameipa klabu hiyo siku tisa ili
kumaliza changamoto ya mishahara yake
na upatikanaji wa huduma zinazostahili
kwa wachezaji wake.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mku-
rugenzi wa timu hiyo, Festo Sanga, alise-
ma wanatarajia kukutana na Popadic ili
kumaliza changamoto hiyo kwa sababu
bado wanahitaji huduma ya makocha
hao.

Sanga alisema mbali na tatizo la misha-
hara, kuhusu chakula ambacho kocha
huyo alikilalamikia alisema kuwa ni mlo
wa ndizi na nyama ambao ni wa kawaida
kwa Watanzania.

“Tutayamaliza kabla ya hizo siku

tisa walizotoa, suala la chakula kuleta
mkanganyiko kwetu halikuwa tatizo, timu
ilipikiwa ndizi na nyama, hiki ni chakula

cha kawaida tulichokizoea,” Sanga
alifafanua.

Aliongeza  kuwa  mpaka  sasa
mazungumzo yao yamefikia katika

hatua nzuri, na wanaamini hawatavunja
mikataba ya makocha hao kwa sababu
wanabhitaji kufanya vizuri katika Ligi Kuu
Tanzania Bara na michuano ya Kombe la
FA.



David Neres akimzidi ujanja kipa Thibaut Courtois na kuifungia Ajax bao la pili wakati ikishinda 4-1 na kuitoa
Real Madrid kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa jumla ya mabao 5-3. Mechi hiyo ya marudiano
ilipigwa Uwanja wa Santiago Bernabeu juzi. HABARI UK. 29

Kagere, Bocco watoa
neno kwa JS Saoura

® ® ® Morali waongezeka Algeria, Simba ikirudi
mechi zake Ligi Kuu kuhamishia Morogoro huku...

Na Mwandishi Wetu

AKATI wachezaji wa Simba
wakisema wanaamini wata-
pata matokeo chanya katika
mechi dhidi ya JS Saoura ita-
kayochezwa keshokutwa, Jumamosi nchini
Algeria, uongozi wa klabu hiyo umeucha-
gua Uwanja wa Jamhuri, Morogoro kuwa
uwanja wake wa nyumbani katika mechi
za Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya ule wa
Taifa kufungwa kwa muda kwa maandalizi
ya Afcon U-17.
Mechi hiyo kati ya JS Saoura
dhidi ya Simba itachezwa
kuanzia saa 4:00 usiku wakati
mchezo mwingine wa Kundi D
utaanza saa 1:00 usiku ukiiku-
tanisha AS Vita dhidi ya Al Ahly
itakayochezwa mjini Kinshasa,
Jamhuri ya Kidemkorasia ya

Congo.

Nahodha wa Simba, John Bocco amesema

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kuwa wamekwenda Algeria kwa kazi
moja ya kusaka ushindi ingawa wanafa-
hamu haitakuwa kazi rahisi.

“Tumejiandaa na kujipanga kwa ajili
ya kutafuta ushindi, tunajua pia wen-
zetu wamejiandaa na mechi hii, tunajua
faida ya nyumbani, lakini kwa upande
wetu tunasema mpira kokote,” alisema
mshambuliaji huyo.

Naye mshambuliaji Mnyarwanda,
Meddie Kagere, aliliambia gazeti hili
kuwa uwezo na nia ya kushinda mchezo
huo wanao na sasa kilichobakia ni ku-
hakikisha wanatimiza mipango yao.

“Tukiwa tumebadili akili zetu kue-
lekea katika mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, tunaamini tunaweza
kupata ushindi na kutinga hatua ya
robo fainali na nusu fainali, kwa umoja
na ushirikiano tulionao na mashabiki,
hakuna kisichowezekana,” Kagere alise-
ma.

Wakati huo huo, mashabiki wa Simba
jana waliendelea kujitokeza kusaidia
maandalizi ya Uwanja wa Jamhuri am-

bao watautumia katika mechi zao za ligi
zinazofuata.

Mwakilishi wa Simba mkoani humo,
Shabani Nyaa aliliambia gazeti hili kuwa
wamefurahi kupata heshima hiyo na
wanaahidi watatoa ushirikiano kwa
uongozi ili kufanikisha kushinda mechi
zote zitakazochezwa kwenye uwanja
huo.

“Baada ya kumaliza mechi zao za Ligi
ya Mabingwa Afrika, Simba itakuwa
mwenyeji dhidi ya Ruvu Shooting hapo
Machi 19, mwaka huu, tunaendelea na
maboresho ya uwanja na kabla ya siku
hiyo, tunaamini kila kitu kitakuwa vema,
wadau na watu mbalimbali wameji-
tokeza kusaidia matengenezo, ushiriki-
ano huu maana yake tuko tayari,” alise-
ma Nyaa.

Simba ipo nafasi ya pili katika
msimamo wa Kundi D ikiwa na pointi
sita, moja nyuma ya vinara Al Ahly
ikifuatiwa na JS Saoura yenye alama
tano huku AS Vita ikiburuza mkia kwa
pointi nne.

Yanga, Azam
hadi fainali FA

Na Somoe Ng'itu

VINARA wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga na ma-
bingwa wa Kombe la Kagame, Azam FC zote za
nye Kombe la FA mwaka huu, unaweza kutokea tu
endapo timu hizo mbili zitafanya vema kwenye
mechi zao za hatua ya robo fainali na nusu fainali
ya michuano hiyo na kisha kukutana fainali, na si
vinginevyo, imefahamika.

Mshindi wa mashindano hayo atapata tiketi ya
kuiwakilisha Tanzania Bara katika michuano ya
kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika hapo mwa-
kani.

Yanga ambayo imepangwa kucheza ugenini na
Alliance FC katika mechi ya hatua ya robo fainali,
endapo itaibuka mshindi katika mchezo huo, ita-
kutana na mshindi wa robo fainali nyingine kati
ya Lipuli FC ya Iringa na Singida United ya mkoani
Singida.

Kwa mujibu wa droo ambayo ilichezeshwa
jana, pia inaonyesha kuwa mshindi kati ya mechi
nyingine ya robo fainali itakayowakutanisha Kag-
era Sugar dhidi ya Azam FC, atacheza mchezo wa
hatua ya nusu fainali ya mashindano hayo dhidi ya
mshindi kati ya KMC FC dhidi ya African Lyon, zote

Yanga ilifanikiwa kutinga hatua ya robo fain-
ali kwa kuwafunga Namungo FC ya Lindi bao 1-0
wakati Azam FC wenyewe waliwaondoa Rhino
Rangers ya Tabora kwa kuwapa kichapo cha ma-
bao 3-0.

Ratiba ya mashindano hayo yanayosimamiwa
na Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), inaonyesha
kuwa mechi hizo za hatua ya robo fainali ya mi-
chuano hiyo itachezwa kati ya Machi 28-31, mwaka
huu.

Akizungumza kuhusu droo hiyo, Msemaji wa
Yanga, Dismas Ten alisema watajipanga vizuri zaidi
kwenda kuwakabili Alliance kwa sababu wanafa-
hamu Mwanza ni "pagumu”.
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