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HABARI KITAIFA

Hivi ndivyo mabilioni
yanaliwa halmashauri

Na Salome Kitomari,
DODOMA

MBUNGE wa Arusha
Mjini, Mrisho  Gambo,

ameitaka serikali kuzibana
halmashauri ambazo zina
matumizi makubwa kiasi
cha kufikia hatua viongozi
wake kugawana fedha kwe-
nye akaunti zao binafsi na
kununua magari.

Akichangia mjadala wa
mapendekezo ya bajeti ya
serikali kwa mwaka ujao wa
fedha bungeni jana, Gam-
bo alisema ni lazima seri-
kali inapobana matumizi,
kuangalia fedha za matumizi
kwa baadhi ya halmashauri
ambazo zinaonekana kuta-
panya.

Alisema Halmashauri
ya Jiji la Dar es Salaam lina
makadirio ya Sh. bilioni 81
zikijumuisha mapato am-
bayo aliyaita yasiyolindwa
Sh. bilioni 62.2 ikitolewa

asilimia 70 ya maendeleo
ambayo ni Sh. 43.587, Sh.

bilioni 18 ni kwa ajili ya
matumizi mengine kama po-
sho na mafuta.

Gambo alisema kwa Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma
makisio ya mapato ni Sh. bil-
ioni 55, mapato yasiyolind-
wa ni Sh. bilioni 44, inayok-
wenda kwenye maendeleo
asilimia 60 ni Sh. bilioni 26
huku matumizi ya kawaida
Sh. bilioni 17.

Alisema Halmashauri ya
Kinondoni makisio yake ni
Sh. bilioni 57 na mapato yasi-
yolindwa ni Sh. bilioni 46,
matumizi ya maendeleo ni
Sh. bilioni 32 na hivyo kuwa
na matumizi ya kawaida Sh.
bilioni 14.

Mbunge huyo alisema Hal-
mashauri ya Arusha makisio
yake ni Sh. bilioni 30, mapato
yasiyolindwa Sh. bilioni 24,
asilimia 70 ya maendeleo ni
Sh. bilioni 17 na matumizi ya
kawaida ni Sh. bilioni saba.

“Tumeona mfano mmoja
Jiji la Arusha kwa mapato ya
Sh. bilioni saba wameingizi-

ana fedha kwenye akaunti
zao binafsi.

“Ushari wangu tunaomba
Wizara ya Fedha na Mipango
wakae na TAMISEMI badala
ya kusema waangalie asil-
imia, waangalie matumizi
halisi,” alisema.

Kwa mujibu wa Gambo,
matumizi ya Halmashauri
ya Dar es Salaam pekee ni
sawa na ya halmashauri
ndogo 14 ambazo matumizi
ya kawaida kwa mwaka ni
Sh. bilioni 9.9. “Mimi nad-
hani kuna haja ya serikali
kuangalia matumizi kwenye
halmashauri, Rais anatafuta
hela dunia nzima, anabana
matumizi lakini Waziri wa
Fedha na TAMISEMI msaidi-
eni Arusha,” alisema.

Alisema kwa Jiji la Arusha
wanavyokula fedha, wakip-
ewa Sh. bilioni tatu au nne
zinawatosha na inayobakia
ikajenge barabara, vituo vya
afya na kupeleka huduma
kwa wananchi.

Mbunge wa Kibamba, Issa

Mtemvu, alitaka kuwe na
viwango tofauti vya posho
kwa madiwani kulingana na
uwezo wa halmashauri kwa
kuwa uwezo unatofautiana
kutoka halmashauri moja
hadi nyingine kukusanya
fedha.

MIAMALA YA SIMU

Mbunge wa Manyoni
Mashariki, Dk. Pius Chaya,
alitaka serikali kuwasilisha
bungeni tathimini ya kodi
ya miamala ya simu na uku-
sanyaji wa kodi ya majengo
kupitia Luku.

“Sijasikia katika taarifa
yako ukisema kwa kiwango
gani tumefanikiwa kwe-
nye vyanzo hivi, kwamba
tunaweza kuendelea na
miamala au kodi ya majengo
kupitia luku,”alisema.

Kuhusu namba ya mlipa
kodi, alisema ni wazo jema
lakini serikali inapaswa
kuondoa utitiri wa vitam-
bulisho na kuwa kama nchi
zingine ambazo mtoto an-
apozaliwa anapewa namba.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (kulia), akizungumza na Viongozi wa Kamati za Amani na Jumuiya va

Mkurugenzi Jiji

Arusha kortini

Na Allan Isack, ARUSHA

ALIYEKUWA Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Jiji 1a Arusha, Dk. John Pima, amepandishwa
kizimbani katika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Arusha, akikabiliwa na kesi mbili za
uhujumu uchumi.

Dk. Pima na wenzake walipandishwa kizim-
bani jana majira ya saa nane mchana na ku-
somewa mashtaka manane katika kesi mbili
zinazowakabili mahakamani huko.

Mbali na Dk. Pima, washtakiwa wengine ni:
Innocent Maduhu, aliyekuwa Mchumi wa Jiji);
Nuru Ginana (mchumi); Alex Daniel (mchumi);
na Mariam Mshana (aliyekuwa Mweka hazina
wa Jiji la Arusha na walisomewa mashtaka
hayo mbele ya Hakimu wa Mahakama hiyo,
Bittony Mwakisu.

Hata hivyo, Mariam hakuwapo mahakamani
huko na upande wa Jamhuri uliiomba ma-
hakama kutoa hati ya wito wa kukamatwa
kwa mshtakiwa huyo ambaye ni wa pili ka-
tika kesi zote.

Katika shauri hilo, Jamhuri iliwakilishwa na
Wakili wa Serikali Mwandamizi Akisa Mhando
na Mwendesha Mashtaka wa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU),
Hamidu Simbano.

Dk. Pima na Maduhu wanawakilishwa na
Wakili Valentine Nyalu. Shauri la kwanza
[inawakabili DK. Pima, Mariam, Maduhu na
Ginana wanaokabiliwa na mashtaka manne
ya ufujaji, ubadhirifu na matumizi ya nyaraka
kwa lengo la kumdanganya mwajiri.

Washtakiwa hao wataendelea kuwa ru-
mande kwa kuwa walishindwa kukidhi
masharti ya dhamana.

Washtakiwa hao, kila mmoja alipaswa kuwa
na wadhamini wawili watakaoweka bondi ya
Sh. milioni 32 kama dhamana au kuwasilisha
hati ya mali isiyohamishika yenye thamani
hiyo.

Mwendesha Mashtaka Mwandamizi wa Seri-
kali, Kissa Mhando akisoma mashtaka manne
katika kesi namba 3/2022 mbele ya Hakimu
Mkazi wa Mkoa wa Arusha, Bitone Mwakisu,
alidai watuhumiwa hao kwa pamoja, wakiwa
waajiriwa wa TAMISEMI kati ya Aprill 14
mwaka huu na Aprill 16 mwaka huu, wakiwa
na nia ovu, walifanya ubadhirifu wa Sh.
milioni 67 kwa matumizi yao binafsi wakati
wakijua wazi kufanya hivyo ni kosa kisheria.

Katika kesi ya uhujumu uchumi namba
4/2022 iliyokuwa ikiwakabili Pima, Mshana
(hakuwapo mahakamani), Maduhu na Alex
Tihema (39), inadaiwa Aprill 14 mwaka huu
na Aprill 16 mwaka huu, wote wanatuhumiwa
kumdanganya mwajiri na kuchukua kiasi
cha Sh. milioni 65 kwa matumizi yao binafsi
wakati wakijua wazi kufanya hivyo ni kosa
kisheria.

Waendesha Mashtaka wa Serikali, Mhando
na Simbano walidai upelelezi wa kesi hiyo
umekamilika na dhamana iko wazi iwapo
watuhumiwa watazingatia masharti lakini

Maridhiano Tanzania, katika ukumbi wa Msekwa, Bungeni jijini Dodoma jana, wakiongozwa na Mwenyekiti
wao, Shekhe Alhad Mussa Salum (kulia kwake). PICHA: BUNGE

watuhuhumiwa walishindwa masharti na

kwenda gerezani hadi Julai Mosi mwaka huy,

kesi yao itakapotajwa tena.

Zumaridi adai kutishiwa kuuawa gerezani

Na Vitus Audax, M\WANZA

KESI ya Mchungaji Diana Bun-
dala, maarufu Mfalme Zumaridi,
imeingia katika sura mpya baada
ya wakili wake kudai katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Mwanza kwamba mteja
wake anatishiwa kuawa katika
Gereza la Butimba mkoani
Mwanza.

Akihitimisha mahojiano na
shahidi katika kesi hiyo namba
12 ya mwaka 2022 inayomkabili
mchungaji huyo na wenzake 84
jana, Wakili wa Utetezi, Steven
Kitale, alidai mteja wake akiwa

gerezani amekuwa akitishiwa ku-
uawa na askari magereza huku
wakipanga njama za kumtenga
katika chumba cha pekee maha-
busu huyo.

Wakili Kitale alidai askari ma-
gereza aliowataja kutoka Gereza
la Butimba ambako mteja wake
yuko, mahabusu wamemweleza
Zumaridi kuwa hana muda mre-
fu katika gereza hilo atafanyiwa
kitu chochote ili kuhakikisha
anapoteza uhai wake.

Alidai askari hao wamekuwa
wakimpatia mateso mbalimbali
ambayo ni kinyume cha sheria
kwa mtu ambaye bado ni maha-

busu ikiwamo adhabu ya kuteng-
wa na wenzake.

Wakili Kitale alidai kuwa huko
mahabusu askari hao wame-
panga kumhamisha chumba
cha pamoja na kumtenga katika
chumba chake na alitakiwa ku-
hamishwa Juni 16, yaani juzi laki-
ni kwa kuwa shauri lake lilikuwa
linaendelea mahakamani, wal-
isitisha kufanya hivyo ili kusubiri
atoke mahakamani.

Aliendelea kudai kuwa mteja
wake amekuwa akinyimwa haki
ikiwamo haki ya kuabudu kama
ilivyo kwa waamini wengine
wanaopatiwa haki na uhuru wa

kuabudu.

Katika kesi hiyo jana, Mrak-
ibu Msaidizi wa Polisi Ru-
perto Mapunda ambaye ni
Mkuu wa Upelelezi Wilaya ya
Nyamagana, aliwasilisha usha-
hidi wake.

Alidai washtakiwa hao 84
pamoja na Mfalme Zumaridi,
walikusanyika katika Ngome ya
Mfalme Zumaridi isivyo halili
kwa lengo la kutia hofu watu wa
eneo hilo na kusababisha uvun-
jifu wa amani.

Shahidi huyo alidai kuwa
msafara uliokuwa na askari 43
pamoja mwenyekiti wa mtaa na

wajumbe wa mtaa, waliwakama-
ta watu 149 ambapo baada ya
upelelezi, watu 84 pamoja na
Mfalme Zumaridi ndio ambao
walikutwa na tuhuma na kufun-
guliwa mashtaka.

Hakimu Mkazi Mwandamizi
wa mahakama hiyo, Monica
Ndyekobora, aliahirisha shauri
hilo hadi Juni 30, 2022, kesi hiyo
itakapoendelea kusikilizwa huku
akiwataka mawakili wa utetezi
kupeleka malalamiko yao kwa
Mkuu wa Magereza kwa kuwa
yapo nje ya uwezo wa mahaka-
ma.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Anna Henga, akizungumza na waandishi wa habari, mkoani
Dar es Salaam jana, alipokuwa akitoa uchambuzi wa kituo hicho, kuhusu makadirio ya mapendekezo ya bajeti ya taifa ya mwaka
2022/2023 kwa mtazamo wa haki za binadamu. PICHA: SABATO KASIKA

TANESCO yawasha mtambo
mpya wa kuzalisha MW 45

Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Umeme Tanzania
(TANESCO) limewasha rasmi
mtambo mmoja mpya wenye
uwezo wa kuzalisha megawati
45 ambao unatarajiwa kuima-
risha na kuongeza uwezo wa
kuzalisha nishati ya umeme
nchini.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana mkoani Dar es
Salaam, Meneja wa mradi wa
upanuzi wa Kituo cha Kinyerezi
I, Abdallah Chikoyo, alisema
mradi huo unahusisha ujenzi
wa mitambo minne ya kuzali-
sha umeme kwa kutumia gesi
asilia na kila mmoja una uwezo
wa kuzalisha megawati 45.

Alisema mtambo huo ulio-

washwa ni miongoni mwa mi-
tambo hiyo minne mipya inayo-
simikwa katika kituo hicho kwa
ajili ya kutatua au kupunguza
tatizo la kupungua au kukatika
kwa umeme nchini.

“Mitambo hii ina uwezo wa
kufanya kazi kwa zaidi ya mia-
ka 35 na itatusaidia kutuvusha
wakati wa majanga ya ukame
na itaimarisha uwezo wetu wa
kuzalisha umeme kwenye Gridi
ya Taifa.

“Pia una faida kwa sababu
unatumia gesi asilia inayotoka
ndani ya nchi na hakuna ku-
nunua mafuta kutoka nje kama
ilivyokuwa awali,” alisema
Chikoyo.

Mkurugenzi Mkuu wa TA-
NESCO, Maharage Chande,
alibainisha kuwa kipindi cha

ukame kinachokuja, watakuwa
vizuri na hawatakuwa na mata-
tizo makubwa kama mwaka
jana kutokana na kuongeze-
ka kwa kasi ya uzalishaji wa
umeme baada ya kukamilika
kwa ujenzi wa mitambo hiyo.

“Nadhani ndo kitakuwa kip-
indi cha mwisho cha ukame am-
bacho kunakuwa na matatizo
kwa sababu sasa hivi tunakuwa
na mpango wa muda mrefu zai-
di ili kuhakikisha wateja wetu
Watanzania kinapofika kipindi
kile, hali inakuwa nzuri,” alise-
ma Chande.

Aliongeza kuwa utaratibu uli-
opo kwa wasimamizi wa mradi
huo kila baada ya wiki moja
watakuwa wanawasha mtambo
mmoja, huku akiahidi kuwa
hadi ifikapo mwezi Desemba

mwaka huu, yote itakuwa ime-
shafika kwenye Gridi ya Taifa.

Aliahidi kuwa kwa kuwashwa
mitambo hiyo, Watanzania wat-
arajie uwezo wa shirika hilo ku-
kabiliana na ukame pale unapo-
tokea, utaongezeka kwa kuwa
itapeleka MW 185 kwenye Gridi
ya Taifa.

“Watanzania watarajie uw-
ezo na safari yete ya kuwa na
umeme wa nafuu na uhakika tu-
naenda nayo, ila safari ni hatua
huwezi kuruka moja kwa moja
ukafika mwisho, unakwenda na
hatua.

“Na hii ni mojawapo ambayo
ni muhimu na mitambo min-
gine inaingia hivyo hadi 2024,
tatizo la umeme halitakuwa ka-
tika kiwango kikubwa,” alisema
Chande.

Mbunge apata ukakasi kodi majengo kwa Luku

Na Salome Kitomari,
DODOMA

MBUNGE wa Jimbo la Ukonga
(CCM), Jerry Silaa, amesema
siyo sawa kwa mwenye nyumba
wa Masaki jijini Dar es Saalam
kutozwa kodi ya majengo ya
Sh. 1,000 kwa mwezi na 12,000
kwa mwaka sawa na wa maeneo
mengine.

Akichangia bungeni jana
mjadala wa mapendekezo ya ba-
jeti ya serikali kwa mwaka ujao
wa fedha, mbunge huyo alisema
ni wakati wa tozo hiyo kurudi
halmashauri ili ikusanywe kwa

ufanisi kama awali.

“Kodi ya majengo ilichuku-
liwa ikapelekwa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), lakini
ripoti haikuwahi kuletwa hapa
kujua ukusanyaji wake, na hai-
kukusanywa kwa ufanisi kama
mamlaka za serikali za mitaa
zilivyokuwa zinakusanya, mwa-
ka jana mkachukua mkapeleka
kwenye nyumba, nyumba ya
Masaki inalipa Sh. 1,000 kwa
mwezi, Sh. 12,000 kwa mwaka.

“Ikirudishwa kwenye hal-
mashauri utengenezwe utara-
tibu asilimia tano ibaki kwenye
mtaa, asilimia tano ibaki kwe-

nye kata isaidie uendeshaji,
mafunzo, ujenzi wa ofisi, posho
vitongoji na madiwani.

“Tusitengenezeane fitina za
kisiasa kwa jambo ambalo lin-
awezekana kwa kudhani misha-
hara na posho ya madiwani ina-
paswa kutolewa na serikali kuu
na kama haina uwezo isijibu
suala hilo, fedha hazikusanywi,
madiwani wanapaswa kuwa
chachu, turejesheni kodi ya
majengo, tuwekeeni malengo,”
alisema.

Aliongeza kuwa kuwapo
kwa fedha hizo, kutajenga ofisi

za ghorofa, zitanunua magari,
watalipana posho na kuna kata
na mitaa wananchi wataacha
kutozwa Sh. 1,000 ya barua.

TOZO YA VINGAMUZI

Kuhusu utaratibu  unao-
pendekezwa na serikali wa kuto-
za Sh. 1,000 hadi 3,000 kwenye
vingamuzi, mbunge huyo alise-
ma: “Hivi vikodi vidogo vidogo
mara kwenye ving'amuzi, mtu
keshachoka, katumika siku nzi-
ma, anarudi nyumbani anataka
kuangalia mpira, anakutana na
kodi, tutengeneze mazingira
rafiki ya kodi kwa wananchi.”

Wakaguzi wa Ndani
wasifu mapendekezo
bajeti ya serikali

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Ukaguzi wa Ndani
Tanzania (IIA) imeipongeza seri-
kali kwa mabadiliko makubwa
iliyopanga kuyafanya kupitia
bajeti ya mwaka wa fedha
2022/23 ili kuimarisha vitengo
vya ukaguzi wa ndani.

Jijini Dar es Salaam jana, Rais
wa llA, Zelia Njeza, alisema hat-
ua hiyo ni kubwa kwa serikali
na inakwenda kuongeza ufanisi
zaidi kwenye sekta ya ukaguzi
wa ndani.

“Kwanza; tunaipongeza seri-
kali kwa kupeleka mapendekezo
haya ya kutaka kufanya mab-
adiliko makubwa kwenye fani
ya wakaguzi wa ndani, ambayo
yanaanzia kufanywa kwa kuki-
boresha Kitengo cha Mkaguzi
Mkuu wa Ndani,” alisema.

Njeza mwenye kiwango cha
CPA katika uhasibu na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya IlA, alibaini-
sha kuwa taasisi hiyo inaamini
mapendekezo hayo vakipit-
ishwa, umma utarajie ufanisi
mkubwa, pia kuboresha utawala
bora na kupungua vitendo vya
ubadhirifu wa fedha.

“Wananchi wategemee
kuongezeka kwa ufanisi katika
utendaji na utawa bora, hasa
katika matumizi ya fedha za
miradi ya maendeleo, eneo am-
balo limekuwa na changamoto
kidogo hapo awali,” alifafanua.

Alitoa rai kwa wakaguzi wa
ndani kujipanga katika utend-
aji ili kuiunga mkono serikali
katika mabadiliko makubwa
ambayo imedhamiria kuyafanya
katika sekta hiyo.

Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, alipo-
wasilisha bungeni mapendek-
ezo va bajeti ya serikali kwa
mwaka 2022/23 Jumanne wiki
hii, alisema serikali imepanga
kuimarisha vitengo vya ukaguzi
wa ndani kwa kuvijengea uw-
ezo wa kitaaluma na kuongeza
idadi ya watumishi katika fani
mbalimbali kama vile TEHAMA,
uhandisi, ukadiriaji majenzi,
wakemia, wanasheria na fani
zingine ili kuondokana na dhana
ya wakaguzi wa ndani kuwa na
taaluma va fedha pekee.

Waziri Nchemba pia alisema
serikali itafanya marekebisho
ya Kanuni za Fedha za Umma
kwa kuziwezesha Kamati za Uk-
aguzi kuwa na wajumbe wa nje
watatu ikiwamo Mwenyekiti wa
Kamati ya Ukaguzi ili kuongeza
uhuru na ufanisi wa kamati za
ukaguzi kupitia Muswada wa
Sheria ya Fedha wa Mwaka
2022.

Waziri huyo pia alipendekeza
Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa
Serikali kuwa na fungu lake na
kuongeza idadi ya wakaguzi wa
ndani ili kuimarisha na kubore-
sha ufanisi katika utendaji.
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Wamiliki wa shule, vyuo wateta

na waziri kuondoa kodi ya pango

Na Munir Shemweta,
DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk.
Angeline Mabula, amekutana
na wamiliki wa shule na vyuo
visivyo vya kiserikali kujadili
kuhusu kuondolewa kwa
kodi ya pango la ardhi kwa
shule na vyuo hivyo.

Shirikisho la Wamiliki wa
Shule na Vyuo visivyo vya
kiserikali ~ (TOMONGSCO)
liliwasilisha hoja kwa wa-
ziri huyo kutaka kuondolewa
kwa kodi ya pango la ardhi
kwa hoja kuwa vinatoa hu-
duma kama zinavyofanya
shule za serikali.

Wakiwasilisha hoja zao
mbele ya Dk. Mabula juzi
Dodoma,  wamiliki
hao walisema ni vizuri nao
wakatambulika kama taasisi

zinazoisaidia serikali ka-
tika kutoa huduma ya elimu
badala ya kutazamwa kama

wafanyabiashara.
Katibu Mkuu wa TO-
MANGSCO, Benjamin

Maduhu, alisema gharama
zinazotumiwa  kuhudumia
wanafunzi wa shule na vyuo
hivyo ni kubwa ukilingani-
sha na ada zinayolipwa na
wazazi na kuiomba serikali
kuangalia namna bora ya ku-
waondolea kodi ya pango la
ardhi.

“Waziri gharama za kodi
ya pango la ardhi kwa shule
na vyuo vyetu ni kubwa
tunakuomba utusaidie ion-
dolewe maana tunateseka
sana na kuna wakati tu-
nafikiria kubadilisha hata

matumizi ziwe hoteli,” alise-
ma Maduhu.
Mbunge wa Iringa Mjini,

Jesca Msavatavangu, ambaye
pia ni mmiliki wa shule, alise-
ma: “Serikali iangalie namna
gani ya kutuondolea hii kodi
ya pango la ardhi maana
shule na vyuo visivyo vya
kiserikali vinatumia ghara-
ma kubwa kuziendesha na
‘return’ yoyote ikianza ku-
rudi basi ni almost ten years
(miaka 10) na baada ya hapo
majengo yanahitajika.”

Akijibu hoja za wamiliki
hao, Dk. Mabula alisema ni
lazima zipitiwe kwa kina na
wataalamu kuona zilizo za
msingi, kuangalia sheria na
kama upo umuhimu wa kui-
ondoa kodi hiyo kutokana
na maombi yaliyowasilishwa
kwenda kupunguza kodi ya
serikali huku akisema lina
mchakato mkubwa.

“Najua hamshindwi kuli-
pa kodi ya ardhi bali siyo

vipaumbele kwenu na in-
gekuwa kodi hiyo inaingizwa
kwenye bili ya umeme au
maji mgelipa.

“Sisi hatuna uwezo wa ku-
wabana, aidha mgelipia kwa
wakati kodi hii wala msinge-
hisi maumivu na mnaona
ugumu kwa kuwa mme-
limbikiza madeni na mtu
anatakiwa kulipa milioni 10
anaona kubwa,” alisema Dk.
Mabula.

Alisema kuwa anachoweza
kufanya kwa sasa kuhusu
suala hilo ni kuzungumza
na Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Mwigulu Nchemba,
kuangalia namna ya kuwaon-
dolea riba kwa wale wa-
naodaiwa ili walipe kodi ya
msingi na kuwataka wamiliki
wanaodaiwa kulipa kodi ya
pango la ardhi.

Kaimu Mkuu wa Idara ya Uhusiano na Mawasiliano ya Vodacom Tanzania Plc, Christina Murimi (katikati), akipokea
tuzo ya kampuni bora ya mawasiliano ya simu kwa mwaka 2021 kutoka kwa Ofisa Uendeshaji wa Serengeti Bytes,

Kidigitali kwa wateja, ambazo ni matokeo ya uwekezaji mkubwa uliofanywa na Vodacom. Kushoto ni Meneja wa
Chaneli za kidijitali na malipo kwa mtandao wa M-Pesa, Josephine Mushi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mahakama yawaachia
huru wafanyakazi NEMC

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu
imewaachia huru wafanyakazi wawili wa
Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira
(NEMCQ) waliokuwa wakikabiliwa na mash-
taka ya kughushi, baada ya upande wa
Jamhuri kushindwa kuthibitisha mashtaka
dhidi yao.

Wafanyakazi hao ni Deusdedith Katwe
na Magoli Matiku, ambao mbali na shtaka
|a kughushi pia walikuwa wanakabiliwa na
mashtaka ya kuwasilisha nyaraka za ku-
ghushi na kuisababishia mamlaka hasara.

Hukumu hiyo ilitolewa na Hakimu Mkazi
Mkuu, Huruma Shaidi wa Mahakama hiyo
baada ya kupitia sheria, ushahidi wa
mashahidi zaidi ya 10 wa upande wa Jam-
huri na vielelezo mbalimbali.

“Jukumu la kuthibitisha mashitaka dhidi
ya washtakiwa ni kazi ya Jamhuri, kwa
sababu wameshindwa kufanya hivyo,
ninawaachia washtakiwa wote wawili,”
alisema Hakimu Shaidi.

Kutokana na hukumu hiyo, Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU), iliwasilisha kusudio la kukata rufani
Mahakama Kuu kupinga hukumu hiyo dhidi
ya washtakiwa hao.

Inadaiwa kuwa Kati ya Juni Mosi, 2016
hadi Julai 30, 2017 katika maeneo tofauti
yva Mkoa wa Dar es Salaam na Dodoma,
washitakiwa hao walikula njama ya
kutenda kosa la kughushi, kuwasilisha
nyaraka za kugushi na kuisababishia mam-
laka hasara.

[lidaiwa kati ya Agosti 1 hadi Septemba
6, 2016 Katwele alitengeneza nyaraka ya
kughushi ambayo ni Ripoti ya Tathmini ya
eneo la mradi ya kituo cha mafuta cha Ibra
General Enterprise katika kiwanja namba
232 kitalu ‘T" eneo la Chadulu ‘A" Dodoma.

Kwamba alighushi nyaraka kwa lengo la
kuonyesha ripoti ya ukaguzi wa mazingira
kwa mradi tajwa ulifanyika wakati akijua
si kweli.

Mshtakiwa huyo pia anadaiwa kwamba
Julai 7 mwala 2016 na Julai 1 mwaka 2017
alighushi muhtasari wa kikao cha kamati
ya ushauri wa kitaalamu na kisha kuwak-
ilisha nyaraka hizo kwa Mkurugenzi Mkuu
wa NEMC.

Mshitakiwa Matiku ilidaiwa kwamba Ju-
lai 5 mwaka 2016 katika ofisi za NEMC Dar
es Salaam, aliwasilisha risiti ya kughushi
ya Julai 5, 2016 kwa lengo la kuonyesha ni
halali imetolewa na NEMC wakati akijua si
kweli.

[lidaiwa kwamba kwa nyakati tofauti
kati ya Juni Mosi mwaka 2016 hadi Julai
30, 2017, eneo la Kinondoni, washtakiwa
hao, wakiwa watumishi wa Umma (NEMC),
kwa makisudi walikiuka sheria ya baraza
hilo na kujipatia Sh. milioni 18.5 kutoka
Yunus Mfulla kwa manufaa yao.

Washtakiwa hao pia walikuwa wakika-
biliwa na shtaka la kuisababishia NEMC
hasara ya Sh. milioni 18.5.

Talaka zatajwa tatizo ukatili k

Na Mary Geofrey

KUONGEZEKA kwa talaka kwa
wanandoa kumetajwa kama
moja ya sababu ya zinazochangia
kukithiri kwa matukio ya ukatili
kwa watoto nchini.

Ofisa wa Jeshi la Polisi Kitengo
cha Dawati la Jinsia Kituo cha Poli-
si Tabata, Rajabu Ally, alibainisha
hayo juzi mkoani Dar es Salaam
katika maadhimisho ya Siku ya
Mtoto wa Afrika yaliyoandaliwa
na Taasisi ya Women Tapo.

Alisema wazazi wamekuwa
wakichukulia suala la kuachana
kama ni mtindo mzuri wa mai-
sha unaofaa ndani ya jamii lakini
madhara makubwa wamekuwa
wakipata watoto wao.

“Wanandoa wameona kuacha-
na ni fasheni, lakini hawaangalii
ni madhara gani wanapata wato-
to, wanakosa malezi ya kuelewe-
ka, wanatangatanga na kikubwa
watoto wote hawapo tayari
kuona wazazi wao wanaachana,”
alisema Ally.

Alisema matukio hayo hupun-
gua wakati wanafunzi wanapoku-
wa shuleni, wanapofunga shule
huongezeka kwa kasi na sababu
kubwa ikiwa ni kukosa malezi na
uangalizi wa wazazi wanapoku-
wa mtaani.

Alishauri  wazazi  kutimiza
wajibu wao kuwalea watoto kwa
kushirikiana, hasa wanapokuwa
nje ya mazingira ya shule ambako
kunaonekana hakuna uangalizi
wa kutosha.

Ofisa Mipango wa Women

Tapo Tabata, Lulu Nyapili, alise-
ma sababu ya kuongezeka kwa
matukio hayo ni jamii kuwa na
elewa wa kutosha wa matukio ya
kikatili na kuyaripoti.

Alisema taasisi hiyo imekuwa
ikisaidia kuchukua taarifa za
matukio hayo kwa jamii na kush-
irikisha vyombo vya dola yaki-
wamo madawati ya jinsia ili hatua
stahiki zichukuliwe.

Alisema wamekuwa kusaidia
watoto wanajihusisha na wa-
nawake waliopo sokoni kwa

ijins

Ia nchini

kuwapa elimu ya kujitambua ili
kuondokana na matukio ya uka-
tili wa kijinsia na kingono.

Mwanaharakati Mkongwe, Dk.
Tina Mbaga, alisema wamea-
dhimisha siku hiyo ili kutoa elimu
kwa watoto kuhusu matukio ya
ukatili wa kijinsia ili kufungua fa-
hamu zao.

Alisema wanawaelemisha
kupinga na kupataza sauti zao
wanapoona ishara za matukio
ya kikatili kwa watoto wenzao au
kwenye familia zao.
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Waandamana
Ubalozi wa
Kenya madai
upotoshaji

Na Mary Geofrey

KUNDI la Jamii ya Wamaasai
kutoka maeneo mbalimbali
nchini limeandamana kuelekea
Ubalozi wa Kenya nchini kuiom-
ba serikali ya nchi hiyo kuingilia
kati upotoshaji unaoendelea
kuhusu kuhamishwa kwa wa-
nanchi kutoka eneo la Loliondo
wilayani Ngorongoro mkoani
Arusha kwenda Handeni, Tanga.

Kundi la Umoja wa Wamasai
waishio Dar es Salaam, lilian-
damana jana kuelekea katika
ubalozi huo ulioko Oysterbay
jijini na kuiomba Serikali ya
Kenya kuingilia kati upotoshaji
unaofanywa na asasi za kiraia
na wanaharakati.

Barua iliyoandikwa na Ka-
tibu wa Umoja wa Jamii ya
Wamasai, Loishiye Lashilunye,
iliyosomwa na kiongozi wa
msafara huo, aliyejitambulisha
kwa jina la Emmanuel ilibaini-
sha kuwa upotoshaji huo ume-
lenga kuichonganisha jamii ya
Wamaasai na serikali yao, pla
kuzorotesha jitihada mbalimbali
za makubaliano zilizofikiwa na
pande zote mbili.

“Tunaiomba Serikali ya Kenya
iingilie kati upotoshaji unao-
fanywa na asasi za kiraia na
wanaharakati katika zoezi la
kuhama kwa hiari linaloendelea
katika Wilaya ya Ngorongoro
pamoja na Tarafa ya Loliondo.

“Tunawaomba ndugu zetu
kuhamia kwa hiari wilayani
Handeni kwenda kuishi kwa
amani katika mazingira salama
yenye huduma muhimu za
binadamu kama maji, umeme na
zahahati,” Emmanuel alisema.

Aliongeza kuwa wamekuwa
wakiona habari za upotoshaji
kupitia vyombo mbalimbali vya
habari na mitandaoni vikipoto-
sha kuhusiana na zoezi linaloen-
delea katika eneo la Loliondo na
Handeni.

“Kwa pamoja tunakemea
upotoshaji huu kwa sababu siyo
tu unaichonganisha jamii na
serikali yake bali unarudisha
jitihada mbalimbali za maridhi-
ano yalivofanywa na pande zote
mbili," alisisitiza.

Aliendelea kusema kuwa,
Serikali ya Kenya inapaswa
kufanyia kazi maombi ya umoja
huo kwa maslahi mapana ya
wananchi, marafiki na jamii ya
Wamasai.

Tamko hilo limekuja siku
chache baada ya kuwapo kwa
upotoshaji baada ya serikali
kuweka alama za mipaka ka-
tika eneo la Loliondo pamoja
na uhamaji wa wananchi wa
Ngorongoro kuelekea makazi
mapya Handeni.

Kundi la kwanza la wananchi
waliokuwa wakiishi ndani ya
Hifadhi ya Ngorongoro, lime-
shalipwa fidia na kuondoka ras-
mi juzi kuelekea Tanga kuanza
maisha mapya.

Kundi hilo la familia 27 kati
va 103 zilizokubali kuondoka
kwa hiyari kwenye hifadhi hiyo,
lilipokewa na viongozi mbalim-

wilayani Handeni juzi.

Rais wa Shirika la Kimataifa kutoka nchi ya Korea Kusini CTS, Kyung Chul Kam (kulia), akisaini mkataba wa makubaliano ya
utekelezaji wa miradi ya kijamii na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Meru, Zainabu Makwinya, wilayani Arumeru,
mkoani Arusha jana. Kushoto ni Mwenyekiti wa Baraza la Madiwani la Halmashauri hiyo, Jeremia Kishili. PICHA: ALLAN ISACK

Anna Mkapa afichua
siri kuanzisha taasisi

Na Romana Mallya

MKE wa Rais Mstaafu wa
Awamu ya Tatu, Benjamin
Mkapa, Mama Anna Mkapa,
amesema katika kushere-
hekea miaka 25 ya taasisi
isiyo ya kiserikali ya Equal
Opportunities For All Trust
Fund (EOTF), wamejifunza
nchi ina umaskini ambao
watu wengi hawaujui na
wao ni kama wamedonoa
tu kwa kuwa hawawezi ku-
saidia wote.

Alisema hayo jana mkoani
Dar es Salaam wakati aki-
zungumzia matukio mbal-
imbali iliyoyaandaa kush-
erehekea miaka 25 ya taasisi
ya EOTF tangu kuanzishwa
kwake mwaka 1997 ambayo
yanatarajia kufanyika ndani
ya wiki moja kuanzia kesho-
kutwa.

Akizungumzia  waliko-
toka, Mama Mkapa alisema
wakati mume wake, Hayati
Rais Mkapa, akiongoza nchi,
alipokwenda mkoani kwa
programu alizopangiwa,
yeye alitembelea maeneo
tofauti ikiwamo vituo vya
watoto yatima.

“Walio wengi ulikuwa
ukiwauliza mnawahudumia
(watoto ) namna gani? Wa-
nakueleza ‘wanaletwa hapa,
wenyeji wakitusaidia chaku-
la tunawapa lakini tunatege-
mea msaada’, roho ikaniu-
ma kama wao wanaweza,
kwanini mimi nisiweze?
Ndivyo nilivyoanzisha hii
taasisi hii.

“Lakini, kwa kweli nchi
yetu ukitembea mkoani
ndipo utakavyojua umaskini
ulivyokithiri, watoto wana
njaa, wanakwenda shule ha-
wana sare za shule, hawana
viatu, shati limechanika,
unajiuliza  anachokisoma
anakielewa? Taasisi ni kama
tumedonoa tu, hatuwezi ku-
saidia wote,” alisema.

Mama Mkapa alitoa wito
kwa wale ambao wame-

saidiwa na taasisi hiyo wasi-
jibweteke, bali nao wawasai-
die wengine ili wanufaike
wote.

Mkurugenzi Mtendaji
wa taasisi hiyo, Stephen
Emanuel, alisema baada ya
sherehe hizo ambazo kilele
chake ni Juni 27, mwaka
huu, wamejipanga kujenga
kituo kitakachojulikana
kama ‘Women Business
Center’ ambacho shughuli
zote za wanawake zitaone-
kana humo na watatafuta
biashara na masoko.

Kuhusu sherehe hizo, Em-
manuel alisema zinatarajia
kuanza Jumatatu ijayo na
kufikia kilele Juni 27, mwaka
huu

Alisema dira kuu ya taasisi
hiyo ni kusaidiana na serika-
li kuwawezesha wanawake
na vijana wanaoishi katika
mazingira duni hasa kutoka
vijijini, kupiga vita umas-
kini, ujinga na maradhi na
kujiletea maendeleo yao ya
kweli.

Alisema kuwa Jumatatu
katika Kituo cha Kimataifa
chaJulius Nyerere kutafanyi-
ka uzinduzi wa maonyesho
ya bidhaa za wanawake wa-
jasiriamali kutoka Tanzania
Bara na Visiwani ambapo
mgeni rasmi anatarajiwa
kuwa ni Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi.

“Siku itakayofuata, zita-
tolewa mada mbalimbali za
ujasiriamali, elimu , mara-
dhi, upatikanaji mitaji, stadi
za maonyesho ya biashara
na uungwanishwaji wa
masoko ya bidhaa za wa-
nawake wajasiriamali katika
masoko ya Jumuiya ya Afri-
ka Mashariki,” alisema.

Aliongeza kuwa mafunzo
hayo ambayo yatatolewa
bure, yatafanyika Kkatika
ukumbi mpya ya JKT Mgula-
ni kuanzia saa tatu asubuhi
kila siku na yatakwenda
sambamba na maonyesho.

Pia alisema kutakuwa na

bonanza la mpira wa miguu,
ambapo mechi ya ufunguzi ya
wanawake wa viongozi na wa-
nawake wasajiriamali itafanyi-
ka na baadaye timu ya Simba
Queens na Yanga Princess zi-
tacheza Uwanja wa Benjamin
Mkapa Juni 25, mwaka huu na
mgeni rasmi anatarajiwa kuwa
ni Rais mstaafu wa Awamu ya
Nne, Jakaya Kikwete.

Alisema mshindi atakabi-
dhiwa kombe kubwa la kifa-
hari linaloweza kushindaniwa
tena mwakani na lengo lake ni
kuhamaisha wasichana na wa-
nawake kuona michezo ni kazi.

Emanuel alisema Juni 26
mwaka huu, kutakuwa na
chakula cha hisani kuchangia
EOTF kuendelea na kazi zake,
shughuli ambayo itafanyika

ukumbi wa Diamond Jubilee na
mgeni rasmi anatarajia kuwa ni
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa.

“Kilele cha sherehe hizi ni Ju-
matatu (Juni 27, mwaka huu) zi-
tafanyika Ukumbi wa Mikutano
wa Kimataifa wa Julius Nyerere,
ambapo mgeni rasmi anataraji-
wa kuwa ni Rais Samia Suluhu
Hassan. Siku hiyo kutakuwapo
na maonyesho madogo ya bid-
haa za wanawake wajasiriamali
kutoka Bara na Visiwani Zanzi-
bar.

“Tutawapa tuzo wabhisani
waliosaidia EOTF tangu mwaka
1997 hadi leo, ushuhuda ku-
toka kwa waliosadiwa na ku-
wezeshwa na taasisi katika kila
Nyanja utatolewa kwa siku zote
za sherehe,” alisema.

Benki ya CRDB sehemu mbali mbali katika mikoa ya Tanzania.

SNo |JNALA | AINAYA | TAARIFAYAMALI | ENEOMAL! | TAREHE YA MNADA

MDAIWA | ALY INAYOUZWA _[ILIPO
1| lael NYUNBA [ Enenisfopimua | Maa: Mwanyarje | 0300772022

Delus Kata:lgawilo | Saa Nne Asubuhi Mvisho Saa
Mahenge Jijlabeya Kumi Joni

2 [Jostia | NYUMBA | Eneolsiopimwa | Maa;Mporja | 04007/ 2022

Daniel Katagawio Saa Nne Asubuhi Misho Saa
Magabe Sjlabbeya | Kumidoni

3 [Gasper |NYUMBA |Hatinamba8d- |Plofinamba3s3 | 0407/ 2022

Jobnson RUKLR Boc T Saa Nne Asubuhi Mvisho Sza
Kiando Namba yamakazi | Miaakisivani | Kumi Jioni

91609 Sumbawanga
4 [ Apolinary [NYUMBA | EneoTslopimwa | Nkasi 0610772022

Sipriano Saa Nne Asubuhi Mwisho Saa
Selemni Kumi Joni

5. |Apolinary | NYUMBA |Eneolslopimwa | Nkasi 06107/ 2022
Sipriano Saa Nne Asubuhi Mvisho Sza
Selemani Kumi Jioni

MASHARTI YA MNADA:
1. Mnunuzilazima afike eneo la mnada unapofanyika
2. Mnunuzi atalazimika kulipa asilimia ishirini na tano(25%)
ya bei iliofikiwa papo hapo na asilimia sabini na tano
(75%) atalazimika kulipa ndani ya siku kumi na nne (14)
kuanzia tarehe yamnada na mteja akishindwa kulipa 75%
ndani ya siku 14 atakua amepoteza haki ya ununuzi.

KWA MAELEZO0 ZAIDI WASILIANA NASI KWA NAMBA
0677992 040 /0677 992 030

(STEPMARK

Makumbusho, PLOT No. 13 Block 45, P.0.Box 11767, Dar es salaam, Tanzania
Office : +255 715 300 312, E-mail: info@stepmark.co.tz

TANGAZO LA MINADA YA HADHARA!!

Step mark Limited kwaidhini tuliyopewa na Benki ya CRDB Makao Makuu yaliopo Plot Namba. 25&26 Ally Hassan Mwinyi Road &
Plot Namba.21.Barack Obama Road, S.L.P 268,11101 Dar es Salaam tunatangaza minada ya hadhara wa kuuza mali za wadaiwa wa

Mali hizo zitauzwa kama zilivyo kwenye eneo kwa njia ya Minada ya hadhara..

B

Apolnery | GAR | Naba ya usql T926DBZ | Nhasi
Spiaro ChasssNo:
Solmeri VAT3B042ETR 1237

060772022
Saa Nne Asubuhi
Muisho Saa Kumi Jioni

A ya Ubo U3
Usava e 7812249

Wesiia | GAR | Nambaya Usal 177700 | Subaenga | 90772022

harduare Chassis Saa Noe Asubi
Supples NoIXGTTI0ACGAOI0604 Mhisho Saa Kuri Joni
lmited Aie: TTH00A

Ai ya Ubo:Traer
Usswa e 7688635

Bakari Said | NYUMBA [ Hati namba; 25302-MBYLR | Plotinamba | 12107/ 2022

Mejongo Nanbaya makaziddt ez (297, Saa Nne Asubuhi
Block ‘00Migh | Mwisho Saa Kumi Jioni
dendity
‘Sumbananga

Verus | NYUWBA | Eneolislopm K shei | 150772022
Joseph Ktz Nehoia | Saa Nne Asubui Mvisho
Rubunyy Wiaye Saa Kumi Joni
Naanyere
MioaSumbaw

Verus | NYUWBA | Encolisiopm i 6072022
oseoh minskumio | Saa Ne Asubui
whuy Katakigindu | Mvisho Saa Ko Jori
Wiya;

namanyere
Meoasumban
g

Frday | NYUNBA | Felinambe; 48063 MBVLR, | Ptinamba 1, | 180712022
Samson ¥ Bork

mzio “Amedun
dendity

maengo,
Namanyere
ubenarea

Saa i by
Saa Kumi Jioni

Paul NYUVBA | Hal namba; 2124 Plofinamba
Phares Namba ya makazi 1031860 | 413,
Myandva Block V’

19077 2022
Saa Nne Asubuhi
Muisho Saa Kumi Jion

Sanaka | NYOWBA | Eneaisiopmua Kij mata B | 20072022
Nehola Kata;Nchola | Saa Nne Asubuhi
Ganja Wiaya Muisho Sz Ko Jori

216908707
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MWANGA WA JAMII

Taifa Stars ina mlima
mrefu kufuzu Afcon

TIMU ya taifa, Taifa Stars, ilishindwa kupata ushindi kwenye mchezo
wake wa pili wa kuwania kufuzu kushiriki michuano ya Mataifa ya
Afrika, Afcon 2023, baada ya kufungwa mabao 2-0 na Algeria kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Stars ilipoteza mchezo huo baada ya awali kutoka sare ya 1-1 dhidi
ya Niger kwenye mchezo wa kwanza uliopigwa Cotonou, nchini Be-
nin.

Matokeo dhidi ya Algeria siyo ya kushitua kutokana na kiwango
chetu dhidi yao, lakini kwa kuzitazama dakika 90 za mechi hiyo zili-
ibua mshangao kwa namna mabao yalivyopatikana na mwisho kuji-
kuta tumepoteza mechi.

Pamoja ya kufahamika ujanja walionao wachezaji wa Algeria,
ambao wengi wao wanakipiga ligi za Ulaya, lakini Stars ilionesha ku-
mudu angalau kasi na ujanja wao kwa kuuchezea na kujaribu kutafu-
ta nafasi mbele yao.

Hata hivyo, juhudi zote hizo zilikwama kwenye sehemu ndogo
ndogo mno zilizohusisha utimamu wa kumudu presha ya mchezo
na mbinu chache, ambazo bado mpaka leo ni kikwazo kwenye kikosi
hicho cha kocha Kim Poulsen.

Stars ilianza mechi hizi za kufuzu kwa morali kubwa baada ya ku-
pata sare na Niger huku Uganda ikifungwa mabao 2-0 na Algeria.

Lakini sasa mambo yameanza kuwa magumu katika mechi ya pili
tu. Mechi ijayo tutaumana na Uganda kwao kisha tutarudiana tena
hapa kabla ya kucheza na Niger kisha kuifuata Algeria kwao.

Kimahesabu tunaona kwamba, ni mlima mrefu mno kwa kuwa
sasa, mazingira yameshakuwa mepesi kwa Algeria na waliobaki wa-
nawania nafasi moja.

Kuwania nafasi kama hiyo dhidi ya Uganda na Niger si kitu rahisi
tena ndani ya mechi nne tu zilizobaki, bado tunahitaji kuongeza uma-
kini kwenye makosa madogo madogo yanayotugharimu kiasi hiki.

Stars inapaswa kujiamini na kufahamu ushindani ni ushindani
pasipo kuwa na busara zisizo na msingi wala kuzubaa hata kidogo.
Kuna muda mpira unakupa matokeo kwa mbinu tu na si ujuaji wa
kuuchezea mpira sana.

Tunachotakiwa kufanya ni kuongeza mbinu na umakini, wachezaji
wajitambue wanapopewa majukumu, kujitoa na kucheza na kuzin-
gatia bahati zinazotokea ndani ya dakika 90 ni suala la msingi pia.

Kilichopo mbele yetu kwa sasa ni kuhakikisha kwamba, Stars in-
aimarika vizuri zaidi kwenye mazoezi ili mechi zinazokuja ziwe kwa
ajili ya kutafuta ushindi tu na sio sare.

Ni wazi kwamba, sasa zimebaki timu tatu kwenye kundi letu am-
bazo zinagombea nafasi moja, hivyo kazi ni kubwa mno kwa Stars ku-
weza kuupanda mlima huu, lakini kila kitu kinawezekana, tukiamua
na kujidhatiti kwa nguvu moja.

Sisi tunashauri kwamba, benchi la ufundi kwa sasa linatakiwa ku-
kaa chini kufikiri na kutafakari hizi mechi zilizobaki za Stars inain-
giaje uwanjani, kwani tukipoteza mchezo unaofuata ni wazi nafasi ya
kufuzu itakuwa finyu mno kwetu.

Sasa kazi iliyopo mbele yetu kwa sasa ni kuhakikisha kwa namna
yoyote ile angalau tupate ushindi kwenye mechi mbili kati ya nne
zilizobaki huku tukiombea maumivu kwa wapinzani wetu waweze
kupoteza kwenye mechi zao.

Hapo angalau tunaweza kuwa na uhakika wa kufuzu, kwani bila
kujali matokeo ya wapizani wetu, tutakuwa tumejihakikishia pointi
saba kibindoni ambazo kwa namna fulani zinaweza kutusaidia kufu-
zu kwenda kwenye Afcon ambapo itakuwa mara yetu ya tatu katika
historia baada ya kufanya hivyo kwa mara ya kwanza mwaka 1980.

Wito wetu kwa sasa, wadau viongozi na wapenzi wote wa soka ku-
ungana pamoja katika kuhakikisha kwamba, Stars inapata nafasi ya
kufuzu Afcon ili kuweza kulitangaza soka letu kimataifa na kuendelea
kunyanyuka kwenye orodha ya viwango vya ubora vya Shirikisho la
mpira wa miguu duniani, FIFA.
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' Hongereni Yanga, ila jipangeni kimataifa

Na Adam
Fungamwango

HII ni mara ya 28 kwa klabu
ya Yanga kutwaa Ubingwa wa
Tanzania Bara. Jumatano iliyo-
pita, wanachama na mashabiki
wa klabu hiyo walipata furaha
isiyo kifani baada ya timu hiyo
kutwaa ubingwa kwa kuifunga
Coastal Union mabao 3-0 kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mka-
Ppa, ikifikisha pointi 67 ambazo
haziwezi kufikiwa na timu yoy-
ote ile.

Wanachama na mashabiki
wa Yanga waliusubiri ubingwa
huo kwa misimu minne am-
bapo ni kama ulikuwa ume-
hamia kwa watani zao wa jadi,
Simba.

Baada ya dhiki faraja, un-
aweza kusema hivyo, kwani
ilipitia kipindi kigumu, la-
kini viongozi, wanachama na
mashabiki walikuwa wavumili-
vu na kupambana kuhakikisha
wanairudisha timu kwenye
hali ya ushindani.

Walichofanya kabla ya
msimu huu ni kusajili kikosi
ambacho kimekuja si tu kuleta
ushindani kwenye Ligi Kuu
bali kuwa tishio.

Hadi kinachukuwa ubingwa
bado hakikuwa kimepoteza
mechi yoyote ile na mpaka
sasa timu hiyo imesalia mechi
tatu ili iweze kuweka rekodi
ya kucheza msimu mzima bila
kupoteza.

Pamoja na kufanya usajili
wa wachezaji wengi, lakini ul-
ioweza kuwafanya kuwa tishio
na kuwapa ubingwa ni wa kipa
Djigui Diarra wa Mali, Yan-
nick Bangala, Mayele, Djuma
Shaaban na Jesus Moloko ku-
toka Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo na Khalid Aucho ku-
toka Uganda.

Kwa hakika wachezaji hawa
wakichanganyika na wengine
waliowakuta na wachache
waliosajiliwa kutoka klabu
mbalimbali hapa nchini ndiyo
kwa kiasi kikubwa waliofanya
Yanga kuwa timu isiyoshindi-
ka.

Nitoe pongezi kwa viongozi,
wanachama na mashabiki wa
timu hiyo ambao kwa pamoja

wameiwezesha timu hiyo kut-
waa ubingwa msimu huu, iki-
wa ni mara ya 28 tangu kuanza
kucheza ligi nchini Tanzania
mwaka 1965.

Hata hivyo, ukweli lazima
usemwe kuwa pamoja na
kwamba Yanga ndiyo timu
iliyotwaa ubingwa mara nyingi
nchini Tanzania, lakini rekodi
yake kwenye michuano ya
kimataifa hairidhishi hata ki-
dogo.

Imekuwa ikijitutumua mara
kadhaa, lakini imekuwa iki-
angukia pua, wakati mwing-
ine mechi za awali, raundi ya
kwanza au ya pili.

Ina rekodi nzuri ya kuwa
ndiyo timu ya kwanza kuingia
hatua ya makundi Ligi ya Ma-
bingwa Afrika mwaka 1998,
lakini hata hivyo haikushinda
mechi yoyote.

Hapa nazungumzia michua-
no ambayo inakwenda kush-
iriki ya Ligi ya Mabingwa na si
Kombe la Shirikisho.

Ni miaka 24 sasa Yanga hai-
jaweza kutinga tena hatua ya
makundi Ligi ya Mabingwa Af-
rika licha ya kuwa kuna wakati
ilikuwa na kikosi madhubuti
ambacho kilitakiwa kiwe kime-
ingia kwenye hatua hiyo.

Achana na kikosi cha kina
Bernard Mwalala, au Boniface
Ambani na wala sitaki kui-
zungumzia Yanga bora kabisa
kuwahi kutokea Tanzania ya
miaka ya 1980, ngoja tukizun-
gumzie kikosi cha mwaka 2014
mpaka 2015.

Nadhani Yanga ilikuwa na
kikosi bora zaidi naweza kuse-
ma kuliko hiki, lakini hakiku-
weza kutinga hatua hiyo, hivyo
hapo viongozi wanaweza
kuanzia, waangalie tatizo lili-
kuwa nini ili waanze kulianga-
lia na kulirekebisha mapema.

Kuna wakati kikosi cha Yan-
ga kiliundwa na Deogratius
Munishi ‘Dida’, Juma Kaseja,
Mbuyu Twite, Oscar Joshua,
Nadir Haroub ‘Cannavaro’, Kel-
vin Yondani, Frank Domayo,
Simon Msuva, Haruna Niyon-
zima, Emmanuel Okwi, Mrisho

Ngassa, Hamisi Kiiza, Juma Ab-
dul, David Luhende, Athumani
Idd ‘Chuji’, Hassan Dilunga,
Said Bahanuzi, Didier Kavum-
bavu na wengine.

Hebu pata picha, kikosi
kama hiki bado kilishindwa
kutinga hatua japo ya makundi
kwenye Ligi ya Mabingwa Af-
rika kwa misimu miwili mpaka
mitatu hadi kilipoanza kupan-
guka tena. Hapa kuna tatizo.

Ina maana viongozi wa
Yanga hawakukaa tena vizuri
na akili yao kuelekeza kwenye
michuano ya kimataifa, hata
kikosi hiki kinaweza kutolewa.

Hapa inaonyesha tatizo
halipo kwenye timu, bali vion-
gozi. Labda kwa sasa ambapo
uongozi unakwenda kubadi-
lika. Ni aibu kwa zama hizi
kwa timu za Simba na Yanga
kuwekeza nguvu kubwa kwe-
nye kutwaa ubingwa wa bara,
huku zikishindwa kutinga hata
hatua ya makundi. Kwa sasa
naona Simba imeanza kuji-
pambanua.

Simba na Yanga ni timu za
zamani sana na zimechelewa
sana kujua kimataifa ndiko ku-
nalipa.

Kinachotakiwa sasa Yanga
ni kuacha kuchukua muda
mrefu kusherehekea ubingwa
kwani hiyo kwake si mara ya
kwanza, bali kujiandaa sasa
na michuano ya kimataifa am-
bayo kwake imekuwa mwiba
mchungu.

Tuliona msimu uliopita
timu hasimu za Sudan, Al Hilal
na El Merreikh zikiwa kundi
moja kwenye Ligi ya Mabing-
wa Afrika. Hivyo ndiyo Watan-
zania wengi wanahitaji na si
miaka nenda rudi kupigiana
kelele humu humu ndani na
kuzifunga timu dhaifu, wakati
mwingine kwa msaada wa ma-
kocha na waamuzi.

Tunataka kuziona Simba na
Yanga zote zikitinga makundi
Ligi ya Mabingwa msimu ujao
kwa kuziandaa timu zao ki-
kamilifu na viongozi hasa wa
Yanga kuwa na dhamira ya
dhati kwenye michuano hiyo.
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Bilioni 60/- zakusanywa tozo Daraja la Nyerere

.
Serikali mbioni

kukamilisha
mapitio
gharama za
bandari

SERIKALI imesema ipo ka-
tika hatua za mwisho kufanya
mapitio ya gharama za huduma
za bandari kupitia Mamlaka ya
Usimamizi wa Bandari Tanzania
(TPA).

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Atupele Mwakibete,
aliyasema hayo bungeni jana
alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Kabula Shitobela.

Mbunge huyo alihoji lini seri-
kali itapunguza tozo zinazoto-
zwa na TPA kwa kuwa imekuwa
ikitoza tozo kubwa kwenye
mizigo kuliko kampuni binafsi
ili kuendana na ushindani wa
soko.

Akijibu swali hilo, Mwakibete
alisema lengo ni kuhakikisha
bandari zote zinatoa huduma
bora kwa gharama nafuu ili
kuendana na hali halisi va
ushindani katika bandari za
ukanda wa Afrika Mashariki,
Kati na Kusini mwa Afrika.

“Hivi sasa uchambuzi wa
maoni yaliyowasilishwa na
wadau mbalimbali yanafanyiwa
kazi na zoezi hili linatarajiwa
kukamilika Julai, 2022," alise-
ma.

Kanuni za Uvuvi
sasa kufumuliwa

Naibu Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega amesema
serikali ipo kwenye hatua za
mwisho za kufanya mareke-
bisho ya kanuni za uvuvi za
mwaka 2020 ambazo zinalala-
mikiwa na wadau.

Ulega alibainisha hayo bun-
geni jana alipojibu swali la
Mbunge wa Kilwa Kusini (CCM),
Ally Kasinge, aliyetaka kujua lini
serikali itafanya marekebisho
va kanuni hizo.

Akijibu swali hilo, Ulega
alisema marekenisho hayo yat-
akamilika Julai mwaka huu.

Alifafanua kuwa serikali
kupitia wizara hiyo inaendelea
kufanya marekebisho ya kanuni
hiyo ili kuboresha shughuli za
UVUVI nchini na biashara ya
mazao ya uvuvi ndani na nje ya
nchi.

“Kwa kuzingatia maoni ya wa-
dau wa sekta ya uvuvi na maoni
yaliyotolewa na Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Sheria Ndogo
kwenye vikao kati ya wizara
na kamati hiyo vilivyofanyika
Machi 30, 2020 na Agosti 25,
2021, marekebisho ya kanuni
husika yanatarajiwa kukamilika
mwezi Julai, 2022," alisema.

SERIKALI imeliarifu Bunge
kuwa hadi kufikia mwishoni
mwa mwezi Mei mwaka huu,
Mfuko wa NSSF umekusanya Sh.
bilioni 66.86 kutokana na tozo
kwa watumiaji wa Daraja la Ny-
erere lililoko Kigamboni mkoani
Dar es Salaam.

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Godfrey Kasekenya,
alibainisha hayo bungeni jana

i
\

alipojibu swali la Mbunge wa
Kigamboni (CCM), Dk. Faustine
Ndugulile.

Mbunge huyo alihoji kiasi cha
fedha kilichokusanywa tangu
Daraja la Nyerere lianze kutu-
mika na mpango wa serikali
kufanya huduma ya daraja hilo
kuwa bure.

Naibu Waziri Kasekenya, aki-
jibu swali hilo, alisema mfuko

huo ulianza kupokea fedha zito-
kanazo na tozo kwa watumiaji
wa Daraja la Nyerere mnamo Mei
14, 2016 baada ya kuzinduliwa.
“Serikali imeendelea kupun-
guza tozo kwa watumiaji wa
daraja hilo tangu kuzinduliwa
kwake kwa kuzingatia tathmini
ya uwezo wa wananchi kumudu
tozo hizi. Kwa mara ya mwisho
serikali imepunguza tozo husika

Mei 21, 20227alisema.

Katika swali la nyongeza,
mbunge huyo alihoji ni lini seri-
kali itaanza mchakato wa kutoza
tozo hizo kwa siku, wiki na mwe-
zi kama zimeshapunguzwa.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Kasekenya alisema kwa sasa
mfumo wa kufanya hivyo unaka-
milishwa na ifikapo Julai Mosi
mwaka huu utaanza kutumika.

Mbunge wa Singida Mjini, Mussa Sima, akiuliza swali la nyongeza kwenye Kipindi cha maswali wakati wa mkutano wa saba kikao cha
46 cha Bunge la Bajeti, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mbunge ahoji vigezo kuanzisha kituo polisi

MBUNGE wa Donge (CCM),
Soud Mohammed Jumah, ame-
hoji vigezo vinavyotumika kwe-
nye uanzishwaji vituo vya polisi
nchini.

Akiuliza swali bungeni jana,
mbunge huyo alihoji serikali
inatumia vigezo gani kuanzisha
vituo vya polisi katika maeneo
ambayo idadi ya watu na viten-
do vya uhalifu vinaongezeka.

Akijibu swali hilo, Naibu

Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Jumanne Sagini, alifafan-
ua kuwa vigezo vinavyotumika
kuanzisha vituo vya polisi ni
ongezeko la watu na ongezeko
la matukio ya uhalifu.

Alitaja vigezo vingine ni um-
bali kati ya kituo kimoja cha
polisi na kingine, uwapo wa
miundombinu ya serikali, shu-
ghuli za kibiashara pamoja na
maeneo ya kimkakati kwa ajili

ya ulinzi na usalama wa nchi,
uwezo wa kibajeti na utayari wa
wananchi na Mamlaka zao za
Serikali za Mitaa.

Alibainisha kuwa hatua in-
ayofuata ni mapendekezo ya
uanzishwaji wa kituo husika
kuwasilishwa kwenye Kamati
ya Usalama ya Wilaya, Mkoa na
kisha ushauri wao huwasilishwa
kwa Mkuu wa Jeshi la Polisi kwa
ajili ya utekelezaji.

Habari zote na

Augusta Njoji, DODOMA
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Watumiaji
wa M-Pesa

kupata gawio

bil. 3.3/-

Na Mary Geofrey

KAMPUNI ya mawasiliano ya simu vya :
Vodacom Tanzania Plc, imeanza kutoa
mgao wa Sh. bilioni 3.3 kwa watumi-
aji wake zaidi ya milioni 7.7 ikiwa ni
sehemu ya faida iliyopatikana kwenye

akaunti za M-Pesa.

Malipo hayo yanategemewa kukami- :
lika Juni 17 na wateja wote watakuwa
wameshapokea mgawo wao na kufanya':
idadi itakayotolewa kwa ujumla kufikia :
Sh. bilioni 174 tangu kampuni hiyo
ianze kugawa faida kwa wateja wake.

Akifafanua kuhusu gawio hilo, Mku-
rugenzi wa M-Pesa Epimack Mbeteni,
alisema: “Tuna furaha kubwa kuona
kuwa huduma ya M-Pesa inaendelea :
kuwa msingi wa shughuli za kibiashara :
pamoja na maisha ya kila siku ya wa-

nanchi nchini.

“Tuko katika mchakato wa kugawa
Sh. bilioni 3.3 kwa wateja wetu ambao :
wamekuwa wakitumia mfumo wetu :
kwa kipindi hiki na malipo yanaingia

Meneja wa Maendeleo ya Biashara wa kampuni ya usambazaji wa matairi ya magari makubwa na madogo ya Superdoll, Adam
Mubago (kulia), akitoa elimu kuhusu matumizi sahihi ya magurudumu kwa madereva wa mabasi ya mikoani na nchi za jirani,
katika kituo cha Magufuli, Mbezi Luis, Manispaa ya Ubungo, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

moja kKwa moja katika akaunti zao za

M-Pesa.”

Alisema faida italipwa kwa wateja,
mawakala, wakala mkuu na wadau
wengine wa kibiashara wa M-Pesa :
kulingana na matumizi yao ya huduma :

za M-Pesa.

Alisema gawio linategemea kiasi cha
matumizi ya huduma katika kipindi
hicho cha robo ya kwanza ya mwaka
2022 (Januari hadi Machi). Shughuli
hizo ni pamoja na kuhamisha pesa,
kulipa bili, manunuzi ya muda wa

maongezi na mengine.

Mbeteni aliongeza: “Mfumo huu wa
kipekee umekuwa na nafasi kubwa
katika kujenga hali ya ushirikishwaji
na upatikanaji wa huduma za kifedha
nchini. Wanawake na vijana wameona
unafuu na urahisi wa kutumia M-

Pesa na wanatumia huduma nyingi ili
kuboresha maisha yao.Mfumo umeku- :
wa rasilmali muhimu katika kuwezesha :
biashara ndogondogo na kupambana
na changamoto zilizosababishwa na
mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO -19.”

Na Romana Mallya

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Nishati, Felchesmi Mramba,
amesema maono ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa sasa

Tanzania (TCCIA).

lozi wa India nchini pamoja na
Chemba ya Wafanyabiashara
wenye Viwanda na Kilimo

Akifungua mkutano huo,
Mramba alisema kuifungua

mingi, tumekuwa

faa hivi ni India,” alisema.
Balozi wa

tukipata
vifaa vya umeme, transfoma
na waya. Miongoni mwa nchi
zilizopiga hatua eneo hili la vi-

India nchini

Mramba akunwa India kuwekeza Tanzania

2021/22 ni asilimia 143.79.

Rais wa TCCIA, Paul Koyi,
alisema wao pamoja na Uba-
lozi wa India wamekaa na
kupokea ujumbe wa kibiasha-
ra wa sekta ya ICT ambayo
kwa sasa ni eneo muhimu.

ni kuifungua Tanzania kwa
kuwakaribisha ~ wawekezaji
katika maeneo mbalimbali ya
kiuchumi.

Alisema  kampuni za
uwekezaji kutoka India zi-
lizokuja nchini kwa fursa hiyo,
zimeonyesha utayari wao ku-
fanya biashara na Watanzania.

Mramba aliyasema hayo juzi
wakati akifungua mkutano
uliowakutanisha wawekezaji
kutoka India na Tanzania wa-
naojihusisha na biashara ka-
tika maeneo ya umeme, vifaa
vya umeme na Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (ICT) ili
kujadiliana.

Mkutano huo uliandaliwa
kwa ushirikiano baina ya Uba-

nchi kuna maana nyingi -
kutoa nafasi ya mitaji kuin-
gia katika nchi, kubadilisha
teknolojia na kuileta ya kisasa
na kukuza ujuzi wa Watanza-
nia.

“Kampuni hizi za India tu-
nazoziona leo zimekuja kwa
uwekezaji, zipo tayari ku-
wekeza hapa, zipo tayari ku-
fanya biashara na miongoni
mwa maeneo ambayo wa-
nayaangalia ni umeme, vifaa
vya umeme na ICT.

“Wawekezaji hawa wapo
tayari kufanya kazi na Wa-
tanzania. Sekta ya Nishati ni
miongoni mwa sekta zilizonu-
faika na ushiriki wa wafanya-
biashara wa India kwa miaka

Tanzania, Binaya Pradhan,
alishukuru TCCIA kwa kush-
irikiana nao kwa sababu
wamekuwa wakipata msaada
katika maeneo mbalimbali
hasa wafanyabiashara wao
wanapokuja Tanzania kuanga-
lia fursa za uwekezaji na bi-
ashara.

Alisema kwa mara ya kwan-
za, India imefanikiwa kufikia
Dola za Kimarekani bilioni 4.5
kwa mwaka 2021/22 kutokana
na ukuaji wa biashara kati ya
nchi hizo.

Alisema kulingana na tak-
wimu, mauzo ya bidhaa India
kwenda Tanzania ni asilimia
59.89 na uagizaji kutoka Tan-
zania katika kipindi hicho

“Wote tunafahamu
umuhimu wa ICT, leo (juzi)
tunaweza kufanya kazi du-
nia nzima kupitia mtandao
bila kusafiri, ukiwa nyumbani
kwako mambo mengi sasa
yanawezekana kabla huja-
panda gari na kuchafua hali ya
hewa,” alisema.

Katika majadiliano, pande
zote mbili wamekubaliana
kuendelea kuimarisha ush-
irikiano kati ya nchi hizi mbili
katika sekta mbalimbali iki-
wamo kuangalia uwezekano
wa kuwekeza katika sekta
nyingine pia kama ya afya,
uendelezaji wa bandari na ya
kilimo.

Mchumi wa WB aipongeza TASAF kutekeleza mpango

Na Elizabeth Zaya, BACAMOYO

MCHUMI Mwandamizi kutoka
Benki ya Dunia (WB), Michele Zini,
ameupongeza Mfuko wa Maende-
leo ya Jamii (TASAF) kwa namna
unavyoratibu na kutekeleza mpan-
go wa kunusuru kaya maskini na
hivyo kuleta matokeo chanya kwa
wanufaika.

Mchumi huyo alitoa kauli hiyo
katika ziara ya kuwatembelea na
kuzungumza na walengwa wa
imbwa kilichoko Bagamoyo mkoa-
ni Pwani iliyohusisha wajumbe
kutoka Uswisi, Benki ya Dunia na
Norway.

Alisema utaratibu uliowekwa na

TASAF katika kutekeleza mpango
huo ndio umechangia kuufaniki-
sha kwa kiwango kikubwa na kule-
ta matokeo hayo chanya.

“Katika ziara hii ya kutembelea
na kuzungumza na walengwa wa
mpango huu wa kunusuru kaya
masikini, tumejifunza mambo
mengi na kikubwa zaidi ni nam-
na ambavyo TASAF inaratibu na
kutekeleza mpango, huu utaratibu
ni mzuri na ndio maana umefaniki-
wa na kuleta matokeo chanya kwa
hawa wanufaika.

“Ni jambo zuri sana kuona
walengwa wanafundishwa taalu-
ma ya namna ya kuanzisha na kue-
ndesha miradi ya kujiongezea na
kujikomboa kiuchumi.

“Tumeshuhudia hapa vikundi
vya walengwa vikiwa na miradi
yao ya biashara, wametuonyesha
namna wanavyotumia ruzuku
yao wanayopewa, pesa yoyote wa-
nayoipata wanahakikisha wanai-
tumia kwa  malengo na siyo kwa
ajili ya starehe, hili  ni jambo zuri
sana, tunapongeza  TASAF kwa
utaratibu na  usimamizi mzuri,”
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Bagamoyo, Shauri
Selenda, alisema mpango huo wa
kunusuru kaya maskini umesaidia
kuinua kipato kwa walengwa hu-
susani kupitia miradi yao midogo
midogo wanayoianzisha baada ya
kupata ruzuku.

“Halmashauri yetu tunaishukuru
sana TASAF kwa sababu imewa-
komboa wananchi wetu kwa ki-
wango kikubwa, sasa hivi familia
zinaishi maisha bora, zimebore-
sha makazi yao, zina uhakika wa
kupata milo mitatu kwa siku na
zimeanzisha miradi mbalimbali ya
kujiongezea kipato.

“Walengwa wameanzisha vikun-
di vya kujiwekea akiba na wame-
kuwa wakikopeshana kwa ajili ya
kuanzisha na kuendeleza miradi
na biashara zao mbalimbali.

“Wapo walengwa ambao wame-
jikita kwenye kilimo, wengine
wanafuga, mama lishe, wanauza
nguo, vyombo na shughuli nyingin-
ezo, na hili limechangia kwa wao

kuwa na nidhamu ya kutunza na
kuwa na matumizi mazuri ya fed-
ha,” alisema.

Mkurugenzi wa Programu za
Jamii TASAF, John Stephen, alise-
ma wataendelea kuongeza nguvu
zaidi ya kutoa elimu kwa walengwa
hao juu ya matumizi bora ya ru-
zuku wanayowapatia, namna ya
kubuni na kuanzisha miradi mbal-
imbali pamoja na kuisimamia ilete
matokeo chanya.

“Hatutawakatia tamaa, hata baa-
dhi yao ambao wakati mwingine
wanapata changamoto ya kuan-
zisha miradi, tutahakikisha tu-
naongeza nguvu kuwapatia elimu
ili wajikomboe kiuchum,”alisema
Stepheni.
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Kamati za ulinzi :

mtoto zaundwa

Na Renatha Msungu, BAH|

WILAYA ya Bahi mkoani Dodoma
imeunda Kamati za Ulinzi na
Usalama katika kata 14 ili kulinda
usalama wa mtoto na kuhakikisha
kila mtoto anapata elimu itakay-
omsaidia baadaye.

Mbali na hilo, wilaya hiyo im-
etekeleza agizo la serikali la
kuunda majukwaa ya wanawake
13 ya kuelimisha jamii namna ya
kuwalea watoto.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Bahi,
Denis Komba, alibainisha hayo
juzi wakati wa maadhimisho ya
Siku ya Mtoto wa Afrika yali-
yofanyika katika Kata ya Zanka
iliyoko Bahi.

Komba alisema lengo la kuanzi-
sha kamati hizo ni pamoja na ku-
weka ulinzi wa mtoto kuhakikisha
anakuwa salama dhidi ya ukatili
wa Kijinsia unaofanywa katika
mazingira anayoishi na kusaidia
kupata elimu.

Alisema kamati hizo zinafanya
kazi ya kupambana na suala la
ukatili ikiwamo kutoa elimu kwa
jamii ya kujua umuhimu wa kum-
wachia mtoto akue salama ili
atimize ndoto zake.

“Kamati hizi zinasaidia sana
ulinzi na usalama wa mtoto, hutoa
elimu kwa jamii lakini pia
kuwachukulia hatua kali wanao-
bainika na vitendo hivyo,” alisema
Komba.

Alisema kumekuwa na matukio
ya ukatili ambayo hufanywa mara
kwa mara katika maeneo mbal-
imbali, hivyo serikali imeunda
kamati hizo kuhakikisha watoto
wanakuwa salama dhidi ya ulatili
wa Kijinsia unaotendeka.

Komba alisema kamati hizo
zimekuwa na msaada mkubwa
wa kupunguza ukatili wa kijinsia
dhidi ya watoto kwa kuwachuku-
lia hatua kali za kisheria wanao-
bainika kufanya vitendo hivyo
katika jamii inayotuzunguka.

Amos Mlungu kutoka Shirika Ia
World Vision Tanzania mkoani Do-
doma ambao ndiyo waandaaji wa
maadhimisho hayo kwa kushiriki-
ana na serikali na taasisi nyingine,
alisema shirika hilo limekuwa
likihamasisha kupinga masuala
ya ukatili wa watoto ili waweze
kukua katika malezi bora.

Alisema wameweka nguvu Ku-
hamasisha jamii kwa kushirikiana
na serikali kusaidia watoto yatima
wanaoishi mtaani ili watimize
ndoto zao za kielimu.

“World Vision Tanzania imekuwa
ikitekeleza mikakati ua kupinga
ukatili wa kijinsia kwa watoto kwa
vitendo kwa kuandaa matukio
mbalimbali ya kufundisha na kuie-
limisha jamii namna ya kumlinda
mtoto ikiwamo kuwaongezea
uelewa juu ya masuala ya mimba
za utotoni pamoja na madhara vya
mimba za utotoni,” alisema.

Alisema shida kubwa wanayo-
kutana nayo ni wazazi kutokutoa
taarifa mapema pale watoto wan-
apofanyiwa ukatili wa kijinsia.

hitaji kushirikishwa

matibabu saikolojia - Ripoti

Na Renatha Msungu,
DODOMA
TAFITI ~ uliofanywa

na madaktari bingwa

wa magonjwa ya afya

ya akili umebaini
jamii inahitaji ushirikishwaji
wa matibabu ya kisaikolojia ili
kuepuka matukio mbalimbali
yanayofanywa ikiwamo mauaji
kwenye familia.

Mkurugenzi wa Hospitali ya
Taifa ya Mirembe, Dk. Paul La-
wala, alibainisha hayo juzi al-
ipozungumza na waandishi wa
habari katika warsha ya wataal-
amu wa afya iliyofanyika katika
ukumbi wa hospitali hiyo.

Dk. Lawala alisema utafiti
huo umefanywa ndani ya

miaka mitatu na madaktari
hao katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili pamoja na Hospitali
ya Rufani ya Kanda ya Mbeya
na kuleta matokeo chanya kwa
wagonjwa waliofanyiwa kwa
kushirikisha jamii.

“Huu ni utafiti mdogo wa
awali uliofanywa na madaktari
bingwa wa afya ya akili na utafi-
ti huu utatumika kama mwon-
gozo wa utafiti mkubwa uli-
opangwa kufanyika mwakani
katika mikoa mitatu,” alisema
Dk. Lawala. Alisema lengo la
kufanya utafiti huo ni pamoja
na kutaka kuthibitisha kama
ushirikishwaji wa jamii katika
matibabu ya kisaikolojia una-
hitajika kwa kiasi kikubwa kwa
wagonjwa ili wapate kupona.

Akizungumzia  kuhusiana
na matokeo chanya, alisema
wamebaini jamii yenye wag-
onjwa ikishirikishwa wenye
matatizo hayo wanapata nafuu
na wengine wanapona kabisa.

Katika hatua nyingine, kion-
gozi huyo alisema mwakani
wamepanga kufanya utafiti
katika mikoa ya Dar es Salaam,
Mbeya na Dodoma ambapo
zaidi ya vituo 20 vitashiriki ka-
tika utafiti huo.

Alisema pia watu wa tiba asi-
li, viongozi wa dini na jamii nao
watajumuishwa kwa lengo la
kutoa elimu ya kisaikolojia am-
bayo inasaidia kwa wagonjwa.

Alisema sababu ya kuchagua
mikoa mitatu kufanya utafiti
mkubwa wa afya ya akili ni

kutokana na kuwa na vifaa na
miundombinu kwa ajili ya ku-
fanyia utafiti.

Dk. Praxeda Swai kutoka
Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH) alisema neno KUPAA
linamaanisha kupata uzima
ikiwamo kupata elimu ya kisai-
kolojia kwa wagonjwa wa afya
ya akili pamoja na familia.

Alisema tiba hiyo inawasaid-
ia wagonjwa kupona na kuanza
kufanya shughuli zao za kijamii
za kila siku pamoja na jamii ny-

ingine.
“Hii tiba ni nzuri sana na
inatumika  katika  mataifa

mbalimbali, Tanzania itakuwa
ya kwanza kuanza kuitumia
baada ya kufanyiwa utafiti,”
alisema Dk. Swai.
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Jenista Mhagama (katikati), akitoa
maelekezo kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Watumishi Housing Investment, Dk. Fred Msemwa (kulia), baada ya kukagua

RC aonya vituo bodaboda
kugeuzwa maficho ya uhalifu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Athony Mtaka, aliwaonya ma-
dereva bodaboda kutovitumia
vituo vyao kama sehemu ya ku-
jificha kufanya vitendo viovu.

Mtaka alitoa onyo hilo jana
alipozungumza na wenyeviti
na makatibu wa waendesha
bodaboda na bajaji wa Jiji la
Dodoma.

Onyo hilo linakuja baada ya
kuwapo taarifa kutoka kwa wa-
nanchi kuwa kuna waendesha
bodaboda na bajaji wanajihu-
sisha na vitendo vya kihalifu

kupitia vyombo vyao vya usa-
firi. Alisema kazi ya bodaboda
lazima iheshimiwe kama zilivyo
kazi zingine na ndiyo maana
watu wengi wanatumia usafiri
huo ambao ni rahisi.

“Ninataka kuwatangazia wale
wote waliojificha kwa kivuli cha
udereva wa bodaboda na bajaj
wakati vitendo vyao ni viovu,
wajiondoe mapema kabla ya
kuwabaini maana jela haita-
waacha,” alionya.

Mtata aliwataka madereva
hao kuithamini kazi yao kwa
kuwa ni sehemu ya kujipatia
kipato na kutatua shida mbal-

imbali kwenye maisha yao ya
kila siku.

Aliwakumbusha kuzingatia
sheria na kanuni za barabarani
za uendeshaji wa bodaboda na
bajaj walizonazo, ili kuepuka
kamata kamata inayofanywa
na vyombo vya dola.

Mwenyekiti wa Mkoa wa
Waendesha Bodaboda, Keneth
Chimoti, alisema wataendelea
kuwafichua wale wote wa-
naochafua kazi hiyo ya bodabo-
da kwa kufanya vitendo viovu
vya kihalifu.

“Taarifa na vitendo vinavyo-
fanywa na baadhi yetu vinai-

chafua serikali yetu ambayo
Rais Samia Suluhu Hassan
anatuamini kwa kuwa tunafan-
ya kazi ya kujiajiri wenyewe,”
alisema.

Aliongeza kuwa madereva
bodaboda wataendelea kutoa
ushirikiano kwa serikali na ku-
fanya kazi kwa kuzingatia she-
ria na kanuni ili kuondokana
na kukimbizana na polisi kwa
hofu ya kukamatwa.

Alisema kazi wanayoifanya
wengi wao wameweza kupata
mafanikio na kumudu kuende-
sha maisha yao kama vile kuso-
mesha watoto wao.
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Mjini Magharibi Unguja
Kinara kudhalilisha watoto

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KOA wa Mjini Ma-

gharibi Unguja

umetajwa kuongoza

kwa matukio mengi
ya udhalilishaji watoto yakifikia
641 katika kipindi cha mwaka
2021.

Aidha Wilaya ya Magharibi
‘A inaongoza kwa kuwa na
matukio 290 ikifuatiwa na Ma-
gharibi ‘B° yenye mikasa 182
wakati wilaya ya Mjini yameta-
jwa matukio 169.

Kwa mujibu wa Waziri wa
Maendeleo ya Jamii, Wazee na
Watoto, Riziki Pembe Juma, ali-
yeainisha hayo wakati akizun-
gumza kwenye kongamano la
maadhimisho ya Siku ya Mtoto
wa Afrika lililofanyika katika
ukumbi wa Idrissa Abdul Wakil
Kikwajuni Mjini Zanzibar.

Alisema licha ya kuanzishwa

Mahakama Maalum ya Kesi za
Udhalilishaji na watuhumiwa
wake kunyimwa dhamana, ud-
halilishaji wa watoto unazidi
kuripotiwa.

Kadhalika, aliongeza kuwa
serikali inakerwa na takwimu
za matukio ya kesi za udhal-
ilishaji zinazoripotiwa katika
vituo vya sheria kwa sababu
waathirika ni watoto.

Alisema takwimu kutoka
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa
Serikali Zanzibar, mwaka 2021,
jumla ya matukio 1,222 ya ud-
halilishaji yaliripotiwa wakati
asilimia 12.6 waathirika ni wato-
to na Mkoa wa Mjini Magharibi
Unguja ni kinara.

Aidha, alisema kati ya
matukio hayo, 621 ni ya kubaka,
177 kulawiti, 83 kuingiliwa kiny-
ume na maumbile, 95 kutoro-
sha na 114 shambulio la aibu.

Alisema kwa mwaka 2022
mwezi wa Machi na April

matukio 150 yameripotiwa na
mkoa unaoongoza ni Mkoa wa
Mjini Magharibi.

Aliongeza kuwa takwimu
hizo hazifurahishi kwa sababu
watoto wanaumizwa na kuha-
tarishiwa maisha yao, licha ya
kwamba wanahitajika katika
kuliongoza taifa.

Aliwataka wazazi kuhakiki-
sha kuwa watoto wanalindwa,
wanatunzwa na kuendelezwa
kielimu na kila hali.

Alisema bila kuwekeza ngu-
vukazi nchi itakosa fursa ya
kuendelea kiuchumi, kijamii
na kisiasa kwa kukosa watu
wenye utashi na utetezi wa taifa
lao.

Aliwaambia washiriki kuwa
makuzi ya mtoto yanahitaji
matunzo na huduma tofauti ili
akue kiafya, kimwili na kiakili.

Akizungumza kwenye kon-
gamano hilo, Naibu Waziri wa
wizara hiyo Anna Attanas Poul,

aliwaasa watoto kujilinda na ku-
tokubali kufanyiwa vitendo vya
udhalilishaji.

Mjumbe wa bodi ya wad-
Watoto Wanaoishi katika Maz-
ingira Magumu (SOS), Rukiya
Hamad Abdalla, alisema watoto
wana haki ya kuadhimisha siku
hiyo ambayo ni chachu ya male-
zi bora kwa mtoto na yanaam-
sha ari ya kumlinda zaidi.

Aliahidi kuwa SOS itaende-
lea kushirikiana na serikali ku-
lea watoto vizuri, kuwapatia
haki zao na kulidwa kwa nguvu
zote.

Katika kongamano hilo mada
mbalimbali ziliwasilishwa
ikiwemo wajibu wa mtoto ka-
tika kukabiliana na udhalil-
ishaji, jukumu la wazazi katika
kukabiliana na vitendo vya uka-
tili na udhalilishaji, vyombo vya
habari na viongozi wa dini ka-
tika kuzuia vitendo hivyo.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla (aliveshika kipaza sauti), akizungumza na Viongozi
mbalimbali katika eneo linalojengwa maduka Darajani Mjini Unguja, wakati wa ziara yake ya kukagua miradi ya ujenzi
wa masoko mkoa wa Mjini Magharibi Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Kamati Maalum ya CCM yaridhia Shamte kufukuzwa

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

KAMATI Maalum ya Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa
Zanzibar imeridhia na kuunga
mkono mapendekezo ya Hal-
mashauri Kuu ya CCM Mkoa
wa Mjini ya kumfukuza uana-
chama mwanasiasa mkongwe
Baraka Shamte.

Akitoa taarifa kwa vyombo
vya habari Katibu wa Kamati
Maalum, Idara ya Itikadi na
Uenezi Zanzibar, Catherine Pe-
ter Nao, alisema kikao hicho kil-
ichokaa wiki hii Juni 14, pamoja
na mambo mengine kwa kauli
moja kimeunga mkono pende-

kezo la kufukuzwa uanachama
kada huyo.

Alieleza kwamba Baraka
Shamte amegundulika kuwa na
makosa makubwa ya itikadi ya-
nayoathiri uhai wa CCM.

Catherine, alisema maamuzi
hayo ya kuvuliwa uanachama
yamezingatia ibara ya 13(d) ya
katiba ya CCM ya 1977.

Aidha, kwa uzito wa kosa hilo
kutokana na kifungu cha 12 fun-
gu la tatu cha kanuni ya Usala-
ma na Maadili za CCM, kwamba
mtu anaweza kupewa adhabu
yoyote kutokana na uzito wa
kosa lake.

Katibu huyo alifafanua kuwa
kikao hicho kwa kauli moja

kimelaani kauli za uongo na
uchochezi zilizotolewa na
Baraka Shamte, dhidi ya Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi am-
baye pia ni Mjumbe wa Kamati
Kuu ya CCM Taifa Dk. Hussein
Ali Mwinyi, alizozitoa kupitia
mitandao ya kijamii.

“Kauli hizo, zimeleta uchon-
ganishi mkubwa baina ya wa-
nanchi na serikali yao, vikao
vya ngazi zote katika mfumo wa
chama kwa ujumla.”

Alisema kauli hizo hazina uk-
weli na zinapingana na katiba
ya CCM ya mwaka 1977.

Aidha, zinapingana  na
ibara 15 (4) ya katiba ya cha-

ma, wajibu wa mwanachama
kwamba,kuwa wakati wote
ni mkweli;mwaminifu na raia
mwema wa Tanzania, alifafan-
ua Catherine.

Alisema kikao hicho, kimem-
pongeza Rais wa Zanzibar
Dk.Hussein Ali Mwinyi, kwa
kazi anayoifanya ya kutekeleza
ilani ya CCM ya mwaka
2020-2025,kuhubiri amani,
umoja, mshikamano na ku-
waunganisha wananchi.

Pia, katibu huyo alisema ki-
kao hicho kilipendekeza jina
la aliyekuwa Naibu Katibu wa
CCM Zanzibar, Vuai Ali Vuai,
kuwa mmoja wa Wajumbe wa
Baraza la Wadhamini wa CCM

SMZ yataka
ujenzi Jumbi na
Mwanakwerekwe
uanze tena

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais, Hemed
Suleiman Abdulla, ameitaka Wizara
ya Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na ldara Maalum za SMZ, kuanza tena
ujenzi wa masoko ya Jumbi na Mwa-
nakwerekwe uliokwama.

Aidha, ameiagiza wizara hiyo kukaa
na mwekezaji anayejenga masoko
hayo na kufuata taratibu za kisheria
ili kuendelea na ujenzi wa masoko
hayo.

Akizungumza wakati wa ziara ya
kukagua ujenzi wa miradi ya masoko
hayo katika Mkoa wa Mjini Magharibi,
alieleza kutoridhishwa na hatua ili-
yofikiwa ya ujenzi huo.

Alisema kuwa serikali itaangalia
namna bora ya kujenga soko la Jumbi
ili kuwasaidia wananchi na wajasiri-
amali kupata eneo zuri na la kisasa
ambalo watajipatia huduma za kila
siku.

Alisema serikali imeelekeza imani
kwa sekta binafsi ili kushirikiana ku-
panua wigo wa ujenzi wa Zanzibar
bora ambayo wananchi wake wata-
faidika.

Kadhalika, alimtaka mkandarasi wa
soko la Mwanakwerekwe ambaye
pia anaejenga soko la Jumbi kueleza
changamoto zinazomkabili ili ku-
fanyakazi kulingana na matakwa ya
mkataba

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Idara Maalum za
SMZ, Masoud Ali Muhamed, alisema
wizara yake hairidhishwi kuona
wawekezaji wanakwenda kinyume na
makubaliano waliyofunga katika mka-
taba jambo linalochelewesha ujenzi
wa miradi hiyo.

Waziri Mohamed, alieleza kuwa
kwa kushirikiana na serikali ya Mkoa
wa Mjini Magharibi hawatavumilia
mwekezaji na mkandarasi atakayeki-
uka mikataba.

Katika ziara hiyo Makamu wa Pili
wa Rais wa Zanzibar alitembelea
ujenzi wa soko la Darajani Bazaar na
kueleza kuridhishwa kwake na hatua
iliyofikiwa.

Katika ziara hiyo pia alitembelea
Bandari ya Malindi na kujionea kazi
va kushusha na kupakia makontena
na kuutaka uongozi wa Shirika la
Bandari la Zanzibar kuweka mazingira
va kupunguza mrundikano wa makon-
tena kwa kuyapeleka eneo la Bwanani
ili kurahisisha na kufanyakazi kwa
wakati.

Halikadalika alieleza kufurahishwa
Na maamuzi ya Shirika la Bandari
kuweka One Stop Centre ya Shughuli
za Bandari na kuwataka kuharakisha
kukamilika kwa mfumo wa kuende-
sha kituo hicho ambapo kukamilika
kkwake kutasaidia ukusanyaji wa
mapato na kukuza uchumi wananchi.

“Kuwapo kwa ‘one stop center’ eneo
[a bandarini kutawapunguzia wafan-
yabiashara usumbufu wa kuhangaika
kila sehemu kwa ajili ya kufanya
malipo na kuwarahisishia wafanyaka-
zi wa bandari kujua idadi ya kontena
zinazoingia na zinazotoka pamoja na
kudhibiti mianya ya rushwa,” alisema.
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hilole
umeazidi

WANAMUZIKI wa Bongo Fleva, Zuwena
Mohamed, maarufu kama Shilole, amese-
ma ameanza kufanya mazoezi ya kupun-
guza mwili ili kumfurahisha mume wake.

Hata hivyo, amewatahadharisha wanawake
wanaomfuata fuata mume wake Rommy, kuacha
mara moja kwa kuwa akigunduma atatoa kipigo
kikali.

Shilole, ameeleza kwamba kwa sasa ana uzito
wa kilo 107 na lengo lake ni kupunguza hadi ku-
fikia 80. Amesema mazoezi aliyoyafanya kwa siku
chache ameondoa kilo tatu jambo ambalo linam-
letea faraja kwamba anaweza kufikia malengo
yake.

“Nataka kumfurahisha mume wangu, nimeanza
mazoezi ya kupunguza uzito naamini nitafanikiwa
muda sio mrefu,” amesema Shilole.

Siku za hivi karibuni mwanamuziki huyo ame-
kuwa akilalamikiwa na wafuasi wake kutokana
na mwonekano wake wa unene kiasi ambacho
kinapoteza uasilia wake.

Hata hivyo, amesema kitu kinachomnyima
usingizi ni baadhi ya wanawake kumfuata mume
wake, kwani katika ndoa ni jambo ambalo lina-
muumiza.

“Mimi sina maneno mengi nikigundua mwan-

= amke anamfuata mume wangu natoa kipigo
tu, jamani ndoa inauma na ndio maana
unapoingia lazima vachane na mambo
I yote ya nyuma,” amesisitiza.

!




12 Nipashe ..o vz

BASI SAWA

Tymilyfe Apesi waibuka
na Copy Pastlng

MSANII wa Kkizazi Kkipya
kutoka nchini Kenya, Otieno
Samson, maarufu kama
Tymiliyfe, ameibuka Kiving-
ine na wimbo ‘Copy Past-
ing" aliomshirikisha Apesi
Mnyama MKkali.
Akizungumza na BT,
Tymiliyfe amesema huo ni
mwendelezo wa kutoa ny-
imbo kali ambazo zinaenda

Milyon azidi
kuwapelekea
‘moto’

MSANII wa kizazi Kipya,
George Nashon, maarufu
kama Milyon, amewaomba
wapenzi wa muziki kuipokea
video ya wimbo wake mpya
unaoitwa Moto.

Milyon, ameliambia BT
kuwa amekuwa kimya kwa
muda mrefu kutokana na
kujipanga upya, sasa amer-
udi akiwa na ngoma hiyo
ambayo tayari inasumbua
kitaa.

“Sasa ni mwendo wa Ku-
wapa burudani mashabiki,
nimeachia Moto na tayari ni-

kumpa mashabiki wapya.

“Copy Pasting ni miongoni
mwa nyimbo zangu kubwa,
video na audio tayari
nimevitoa na vipo kwenye
chaneli yangu ya YouTube
mashabiki wanaweza kwen-
da kuicheki na kupata ladha
tofauti ya muziki,” amesema
Tymiliyfe msanii ambaye
anaishi Uingereza.

L

Starshine awakomesha
kwenye amapiano

MSANII anayekuja kwa kasi

za mastaa wengi kama Diamond

sha na amapiano zilizotoka 2022,

Ney ukipenda
mwenyewe zitalutol«a
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Wanamuziki wanasifia

wake zao

Na Adam Fungamwango

MARA nyingi duniani mtu
hukisifu kilicho chake na ni
vizuri kukisifu unachokip-
enda. Sijajua kama wasanii
wa muziki wa kizazi kipya
kwenye nyimbo zao ambazo
asilimia 90 za zaidi zimelenga
kwenye mapenzi kama kuna
yoyote ambaye amemtungia
mpenzi wake wa kweli au
mkewe, huku akimtaja jina
kwenye wimbo.

Sitaki kuingia kwa un-
dani kujua ambao huwa
wanawaimba ni akina nani,
lakini wanamuziki wa dansi
Wwa zamani pamoja na asilimia
kubwa kutunga nyimbo zenye
matukio ya kweli, lakini pia
walikuwa wanatunga nyimbo
za kuwasifu wapenzi au wake
Z3o.

Na walikuwa hawafichi,
hivyo hata mashabiki wao
walikuwa wanajua kabisa
kuwa wimbo huu mtunzi au
mwimbaji fulani amemuimba
mkewe.

ASHA MWANASEFU-TX
MOSHI WILLIAM

Ndiye mwanamuziki
anayeongoza kwa kumtungia
mkewe nyimbo nyingi kuliko
mwingine yoyote. Alimtungia
nyimbo tatu.

Tx Moshi William aliyefariki
mwaka 2006 akiwa na bendi
ya Msondo Ngoma Music,
wakati anaingia tu kwenye
bendi hiyo mwaka 1982,
ikiitwa Juwata Jazz, alimtun-
gia mkewe Asha Sefu wimbo
unaitwa ‘Hamida'. Hilo pia
ni jina la mkewe huyo huyo.
Baadaye akatunga wimbo
unaitwa ‘Asha Mwanasefu’,
jina ambalo ni maarufu zaidi
na hata wimbo huo ukawa
maarufu zaidi kuliko nyingine
alizomtungia.

Wimbo mwingine aliomtun-
gia mkewe huyo huyo un-
aitwa ‘Cheusi Magala’ Magala
ni jina pia la kiasili la mkewe
huyo huyo, Asha.

LUCY BANDAWE-ATHUMANI

Akiwa na Msondo alim-
tungia mkewe wimbo uit-
wao ‘Lucy Bandawe'. ‘Lucy
Bandawe nipeleke Nyasa..."
ni moja kati mashairi yali-
yomo kwenye wimbo huo
aliyomtungia mkewe. Lucy ni
mwanamichezo wa zamani,
kwani alikuwa mashuhuri
kwenye mchezo wa netiboli
alizichezea klabu mbalimbali
Za zamani.

Momba mwimbaji wa sauti
kali ya kwanza kiasi cha kuba-
tizwa jina ‘sauti ya chuma’,
alifariki dunia 2005.

ZARINA-HASSAN BITCHUKA

Ni wimbo wa ‘Zarina’
ulipigwa katikati ya miaka
ya 1970. Ni kipindi ambacho
bendi hiyo inatoka kuitwa
Nuta jazz na kuwa Juwata
Jazz wana Msondo Ngoma.

Kwa mujibu wake mwe-
nyewe anasema alimtungia
na kumuimbia mkewe, hivyo
naye anaingia kwenye kundi
la wanamuziki waliowatungia
nyimbo wake zao.

MAMA FERI-COSMAS CHIDU-
MULE

Mwanamuziki huyu wa
zamani wa bendi za Butiama,
Western, Kurugenzi, akiwa na
bendi ya DDC Mlimani Park
aliwa hukutunga wimbo un-
aitwa ‘Mama Feri'. Huu alim-
tungia mkewe Cecilia Michael
wakati huo miaka ya 1980.

“Kumbe hata kwa ndugu
zako umefikisha malala-
miko yako, eti nina mpango
wa kuoa mke mwingine,
badala yako, wazo hilo sina
mama...” Yalikuwa ni baadhi
ya maneno yaliyomo kwenye
wimbo huo. Chudumule kwa
sasa ameachana na nyimbo
za kidunia na kujikita kwenye
nyimbo za Injili.

TULELE TUBOE-MIKIDADI
SEIF

Alikuwa ni mwanamuziki
wa bendi ya Uda Jazz am-
baye alifariki hivi karibuni
mkoani Lindi. Mikidadi kwe-

RAPA mwenye utata, Ney wa na asili ya wazazi wake ambao ni nye miaka ya 1980 alitunga

meona mapokezi yamekuwa
makubwa tofauti na nilivyo-
tarajia japo bado nahitaji
kuona mashabiki wakinipa
sapoti zaidi,” amesema Mi-

kwenye Bongo Fleva, Starshine,

ametamba kuwa wimbo wake
‘Ananivuruga’ ndio muziki bora
katika mtindo wa amapiano.

Akizungumza na BT jana, Star-

shine, amesema zipo amapiano

Platnumz, Harmonize lakini

wimbo wake ndio bora kwasasa
akiwa ndani yake amemshirikisha channel yangu ya YouTube kila
mmoja anaweza kuisikiliza,”

“Ananivuruga ni moja ya amapi-amesema Starshine a.k.a mtoto

Fatma Fettyslay.

mtu yeyote akisikiliza atakubali-
ana na mimi, video ipo kwenye

ano bora zaidi, ni kali ukilingani- wa mama Danny.

Mitego, amesema tangia aanze
mapenzi hajawahi kuhonga mwan-
amke, na kamwe hatafanya hivyo
katika maisha yake.

Amesema yeye ana tabia ya
ubahili kwa asilimia 100, kutokana

mchaga na mnyakyusa.

“Mimi huwa namuhudumia
mwanamke ninayempenda, sina
tabia ya kuhonga kama wanavyo-
fanya wengine,” amesema Ney wa
Mitego.

Barua va Jini; Mapenzi hayana ulinganifu

Na Adam Fungamwango

NI filamu inayohusu vita kali
yva kugombea mapenzi kati
va binadamu na jini inaitwa
‘Barua ya Jini' ambayo im-
echezwa na waigizaji kina
Ally Kizo aliyecheza kama
Songoro, Jenifa Michael
yeye ni Lina, Rachel Maulidi
kama dada yake Songoro,
Hanifa Said akicheza kama
Asha, na wengineo walishiri-
Ki.

Majini ni moja kati ya vi-

umbe vilivyoumbwa na Mwe-
nyezi Mungu, lakini vikiwa
na uwezo wa kujibadilisha
kwa muonekano wowote ule
wanaoupenda.

Songoro na Lina ni wapenzi
wanaopendana sana kiasi cha
kutaka kuoana. Hata hivyo
kuna siku Songoro anaopoa
demu mmoja kwa namna
ambayo hata yeye hajui ame-
kubali vipi.

Baada ya siku chache ana-
okota bahasha, lakini ikiwa
na ujumbe na pesa. Hata

hivyo ujumbe huo ulioandik-
wa haueleweki vizuri ana-
tokewa na mtu ghafla.

Mtu yule anamkumbuka
kuwa ni yule demu. Akaji-
tambulisha kwa jina la Asha
na kumwambia yeye hakuwa
binadamu wa kawaida bali ni
jini.

Akamwambia alimpa map-
enzi ya ajabu siku walivyoku-
tana kiasi anaomba awe wake
peke yake na asiwe na mtu
yoyote.

Kali kuliko yote akamkataza

Songoro kuwa na uhusiano
tena na Lina. Akamwam-

bia kwa sababu yeye ni jini
anaweza kujibadilisha na
kuwa kama Lina au mwan-
amke yoyote yule mrembo
duniani hata Beyonce, hivyo
akitaka atakuwa anajibadili-
sha kuwa kama Lina.

Hiyo inamfanya Songoro
kuwa na mawazo sana. Jini
Asha anamtokea Lina na kum-
wambia aachane na mpenzi
wake Songoro kwa sababu
yeye anampenda sana.

Lina anafanya ubishi. Bado
anakwenda kwa mpenzi wake
Songoro. Kinachofanyika ni
kwamba jini Asha anamgeuza
Lina kuwa kipofu kwa dakika
tano na baadaye anamfanya
kuona. Anamwambia hilo
ni onyo, akirudia atam-
fanya kuwa kipofu daima.
Lina akawa na woga, akawa
haendi kwa Songoro.

Jini Asha na Lina wote
sasa wakawa wajawazito.
Mama yake Lina akaja kum-
wambia Songoro ni lazima

amuoe binti yake kwa sababu
ameshampa ujauzito. Jini
Asha anamtokea Songoro na
kuwambia ana mimba yake.
Na ili awe salama kwa majini
wenzake na wazazi wake

ni lazima waoane. Songoro
anakataa.

Kwa hasira Asha an-
amgeuza taahira ambaye
anashinda na kulala chini ya
mti. Kila siku Asha anakuja na
kumbembeleza waoane, pia
akimtahadharisha kuwa kama
akikataa, ataishi hivyo milele.

MOMBA

Huyu ni mwanamuiziki ali-
yepitia bendi nyingi kama vile
Dar International, Vijana Jazz,
Bima Lee na Msondo Ngoma
Music.

wimbo wa ‘Tulele Tuboe'.
Alimtungia aliyekuwa mkewe
Suzana Makota kuwa waishi
walee watoto. Wimbo huo
aliutunga na kuiimba kwa
lugha ya Kimwera.




MWANAMUZIKI nyota wa Pop
nchini Marekani, Justin Bierber,
amesema anaamini tatizo la

kupooza uso linalomkabili litapita

kwa kuwa anamwamini Yesu.
Kupitia ukurasa wake wa Insta-
gram, Bierber mwenye miaka 28,

amesema ugonjwa huo unaojulika-

na kama ramsay Hunt Syndrome,
ni sawa na dhoruba na itafikia
muda litapita.

“Ninafahamu dhoruba hii itapita

lakini wakati huo huo Yesu yuko
nami " Bieber aliandika.
Ugonjwa huo hutokea wakati

vimelea wanaposhambulia neva za

uso karibu na masikio ya mtu.

Burna Boy bado
hujatulia tu

MWANAMUZIKI mkali wa Ni-
geria Burna Boy, na washirika
wake wameshutumiwa kwa
kujeruhi wafuasi wake katika
klabu moja ya usiku.

Wiki iliyopita, baadhi ya watu
walijitokeza na kudai wal-
ishuhudia jinsi msanii huyo na
rafiki zake walivyowafyatulia
risasi baadhi ya watu walioku-
wa wakiburudika katika klabu
moja maarufu mjini Lagos.

Katika tukio watu kadhaa
waliopigwa risasi wamejitokeza
kueleza kisa hicho.

Bakassi utani
mwingine haufai

MCHEKESHAJI na mwigizaji
kutoka Nigeria, Okewy Bakassi,
amempa changamoto mgom-
bea urais Peter Obi, baada

va kueleza anafanya ziara ya
Misri.

Msanii huyo mkongwe,
ametumia ukurasa wake wa
Twitter, amesema ni jambo la
kushangaza kuona mgombea
wa ngazi ya juu anakwenda
nchi za nje na kuacha kampeni.

“Peter Obi ametupa hasira
kwani anakwenda Misri kwa
ajili ya biashara na kisha
London kufanya uchunguzi wa
afya yake,” ameandika msanii
huyo.

,
-

i
Ada pole, Mungu
atakusaidia

MWIGIZAJI wa kike kutoka No-
[lywood, Ada Ameh amefichua
kwamba anaelekea kupata
matatizo ya kiakili na kuathiri
afya yake.

Katika ujumbe wake Kkupitia
ukurasa wa Instagram, Ada
amesema hawezi kufanya
majukumu yake ya kikazi kuto-
kana na kukabiliwa na tatizo
hilo.

“Kila kitu kinakwenda vizuri
sasa ninapozungumzia maisha
yangu, nina jambo naweza
kufa kwani nilipata kazi lakini
nikashindwa kufanya kuto-
kana na kukabiliwa na tatizo la
kiakili,” amesema.

Moses ona sasa
umejichumia

Jangd

MSANII mkongwe wa filamu
kutoka Nigeria, Moses Arm-
strong, amekamatwa na polisi
baada ya kutuhumiwa kum-
baka binti wa miaka 16.

Kulingana na taarifa mbalim-
bali, mwigizaji huo amekamat-
wa na polisi wa jimbo la Akwa
Ibom, kwa ajili ya kufunguliwa
mashtaka ya kosa hilo.

Rais wa wasanii wa filamu
nchini humo, Emeka Rollas,
amesema suala hilo linashu-
ghulikiwa katika umakini na
serikali imelichukulia katika
hali tofauti kutokana na msi-
chana huyo kuwa na umri wa
chini ya miaka 18.
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Utafiti unaposhindwa kubaini chanzo
cha binadamu kulala muda mfupi

Mwandishi Wetu

UDA wa kulala kwa

binadamu umekuwa

mchache ukilingani-

sha na wanyama wen-
gine kama nyani na Sokwe.

Katika usiku wa kiangazi,
wawindaji wa kabila la San nchini
Namibia, mara nyingi hulala chini
ya mawe wakiangaziwa na nyota.
Hawana taa za umeme au ili ku-
wafanya wawe macho.

Hata hivyo, wanapoamka asu-
buhi huwa hawajalala kwa muda
mwingi, lakini wenzao wa majiji
makubwa ya Marekani na Ulaya
wamekuwa macho wakitazama
simu zao.

Kulingana na mwanaanthro-
polojia wa mageuzi, David Sam-
son kutoka Chuo Kikuu cha
Toronto cha Mississauga, utafiti
mpya umeonyesha kuwa watu
katika jamii zisizo za viwanda
ambazo hukaribia sana na mazin-
gira ambayo spishi zetu ziliibuka,
hulala chini ya masaa saba kwa
usiku.

Utafiti huo wa kushangaza un-
aonyesha wanyama wanaokaribi-
ana na binadamu wanalala kwa
muda mrefu zaidi.

Sokwe hulala takribani saa 9.5
kwa siku moja na nyani wenye
vichwa vyeupe hulala kwa saa 13.

Samson anaita tofauti hizo ni
kama kitendawili cha usingizi wa
mwanadamu.

“Inawezekanaje sisi ni nyani
ambao hulala muda kidogo?”
anahoji.

Usingizi unajulikana kuwa
muhimu kwa kuboresha kumbu-
kumbu, kinga ya mwili, na mam-
bo mengine ya afya zetu.

Mamilioni ya miaka iliyopita,
babu zetu waliishi, na labda wali-
lala kwenye miti. Hata leo, sokwe
na nyani wengine hulala kwenye
vitanda au maeneo ya muda kwe-
nye miti. Wanapinda au kuvunja
matawi ili kuunda umbo la baku-
li, ambalo wanaweza kutandika
matawi ya majani wakati mwing-
ine hujenga vitanda chini.

Wazee wetu walitoka kwenye
miti ili kuishi chini na wakati fu-
lani walianza kulala huko pia.
Hii inamaanisha walilazimika
kuacha faida zote za kulala kwe-
nye miti, pamoja na usalama ku-
toka kwa wanyama wanaowinda
kama vile simba.

Mabaki ya mababu zetu hayao-
nyeshi jinsi walivyokuwa wame-
pumzika. Ili kujua jinsi gani bi-
nadamu wa kale walivyokuwa
wakilala, wanaanthropolojia
wametafuta ushahidi kutokana
na jamii za kisasa zinazoishi
porini.

“Ni heshima kubwa na na-
fasi kubwa kufanya kazi na jamii
hizi,” anasema Samson, ambaye
amefanya kazi na wawindaji wa
Hadzabe nchini Tanzania, pamo-
ja na vikundi mbalimbali nchini
Madagascar na Guatemala.

Ili kuweka pamoja historia ya

mabadiliko ya usingizi wa mwa-
nadamu, David Samson aliweka
kile anachokiita dhana yake ya us-
ingizi wa kijamii ya Anthropolojia
ya mwaka 2021.

Kulingana na Samson, usingizi
mfupi na wenye kunyumbulika
huenda uliibuka kutokana na tish-
io la uwindaji wakati wanadamu
walipoanza kulala chini.

Anadhani sababu nyingine ya
kulala salama ardhini ilikuwa ni
kulala kwenye kundi.

“Tunapaswa kuzingatia kambi
za kwanza za binadamu na vi-
kundi kama ganda la konokono,”
anaeleza.

Vikundi vya wanadamu vili-
weza kushiriki makazi rahisi.
Moto ulitumika kuwalinda kwa
kuwazuia wadudu na kuwapa joto
nyakati za usiku.Baadhi waliweza
kulala huku wengine wakisimama
kuwalinda.

Kulingana na Isabella Capellini,
mwanaikolojia wa Chuo Kikuu
cha Malkia huko Belfast, Ireland
Kaskazini, anasema ni jambo
linaloweza kukubalika kwamba
tishio la wanyama wanaowinda
wanyama wengine lilifanya bin-
adamu wapate usingizi kidogo ku-
liko nyani wanaoishi kwenye miti.

Katika utafiti wa 2008, yeye
na wenzake waligundua kuwa
mamalia walio katika hatari kub-
wa ya kuwindwa walilala kidogo
na kwa wastani.

Lakini Capellini hana uhakika

kwamba usingizi wa binadamu ni
tofauti na ule wa nyani wengine
kama inavyoonekana.

Anasema kwamba data iliyopo
juu ya usingizi wa nyani inatoka
kwa wanyama wanaofungwa na
sio wale walio kwenye mazingira
yao halisi.

“Bado hatujui mengi kuhusu
jinsi wanyama hulala porini,”
anasema.

Katika zoo au maabara, wany-
ama wanaweza kulala chini ya
kawaida, kutokana na matatizo.
Au wanaweza kulala zaidi.

“kwa sababu tu wanyama hu-
lala sana wakiwa wamechoka”
anasisitiza Capellin.

Katika utafiti wa 2008, Rat-
tenborg na wenzake walifunga
mashine za elektroniki kwa wany-
ama wanaofanana na binadamu
wa porini na wakagundua kuwa
wanyama hao walilala karibu saa
9.5 kwa siku. Utafiti wa awali wa
wanyama hao ulirekodi karibu
saa 16 za kulala kwa siku.

Kuwepo kwa data zaidi kutoka
kwa wanyama pori kungesaidia
watafiti wa usingizi kugundua uk-
weli.

“Lakini kiufundi ni vigumu ku-
pata,” anaongeza kusema Ratten-
borg.

Ikiwa wanasayansi wangekuwa
na picha ya wazi ya kulala kwa
nyani porini, inaweza kuibuka
kuwa usingizi kwa binadamu sio
mfupi sana kama inavyoonekana.

66

Ni heshima kubwa na
nafasi kubwa kufan-
va kazi na jamii hizi,”
anasema Samson,
ambaye amefanya
kazi na wawindaji
wa Hadzabe nchini
Tanzania, pamoja na
vikundi mbalimbali
nchini Madagascar na
Guatemala

Yetish, ambaye anachunguza
usingizi katika jamii ndogo ndogo,
ameshirikiana na Samson katika
utafiti.

Yetish anaelezea jioni ya kawai-
da kati watu wa Tsimane: baada
ya kutumia siku kufanya kazi
mbalimbali, kikundi hukusanyika
karibu na moto wakati chakula
kinapikwa. Wanashiriki chakula,
kisha wanakaa karibu na moto
gizani.

Watoto na akina mama polepole
husogea kwenda kulala, wakati
wengine hukaa macho, wakizun-
gumza na kusimulia hadithi.

Hii ndiyo sababu Yetish anap-
endekeza kwamba wanadamu
wa kale walilala saa chache kwa
kubadilishana habari na utama-
duni kando ya moto.

Huenda babu zetu walipunguza

usingizi wao kwa muda mfupi
kwa sababu walikuwa na mambo
muhimu zaidi ya kufanya usiku
kuliko kupumzika.

Swali la ni kiasi gani tunalala ni
tofauti na swali la kiasi gani tunge-
penda kulala.

Samson na wengine waliwauli-
za washiriki wa somo la Hadzabe
jinsi walivyohisi kuhusu usingizi
wao wenyewe. Kati ya watu 37, 35
walisema walilala vya kutosha”,
timu hiyo iliripoti hilo

Kiwango cha wastani walicho-
lala katika utafiti huu kilikuwa
kama saa 6.25 kwa usiku. Lakini
waliamka mara kwa mara, wakihi-
taji zaidi ya saa 9 kitandani kupata
hizo saa 6.25 za usingizi.

Kinyume chake, uchunguzi wa
2016 wa karibu watu 500 huko
Chicago uligundua kuwa walitu-
mia karibu muda wao wote kitan-
dani kulala na walilala kama jamii
ya Wahadzabe.

Bado karibu asilimia 87 ya
waliohojiwa katika uchunguzi wa
2020, watu wazima wa Marekani
walisema kwamba angalau siku
moja kwa wiki hawakuhisi kulala.

Kulingana na Samson, ufahamu
bora zaidi wa mabadiliko ya usin-
gizi kwa binadamu unaweza ku-
wasaidia watu kupumzika vizuri.

“Watu wengi Kaskazini na Ma-
gharibi wanapenda kulalamikia
kukosa usingizi au usingizi wao
kuwa mchache,” anasema.

BBC
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Vituko vya madenti zamani

kupenda barua za kikubwa

Na Adam Fungamwango

AISHA yanaenda kasi

sana. Siku hizi watu

wanatumiana meseji

kwenye simu za mkon-
oni na hata mitandao ya kijamii,
ikiwemo email, WhatsApp, fa-
cebook, instagram na mingine
mingi kwa mawasiliano.

Hata wapenzi wa sasa wana-
tumia ili kurahisisha mawasiliano
tofauti na zamani ambapo iliku-
wa ni ngumu sana.

Wakati huo watu walikuwa
wakikutana wanaahidiana tu
kuwa watakutana sehemu fulani,
siku fulani na saa fulani.

Sasa kama siku hiyo mmoja,
kaamka hajisikii vizuri, au mzazi
wake amemkataza kwenda po-
pote, aliyebaki ni lazima atafika
tu sehemu hiyo na kukaa muda
mrefu bila kujua nini kimempata
mwenzake. Na hiyo ni mpaka
tena wakutane ndiyo atakapom-
wambia kuwa siku ile kulikuwa
na tatizo fulani.

Siku hizi unaamka, mpenzi
anamtumia mwenzake meseji
“shangazi anaumwa leo siwezi
kuja hadi Jumapili.”

Hiyo inasaidia kuwa huwezi
tena kwenda kwa sababu taarifa
imeshatoka kuwa imeshindika-
na.

Wadau leo wameomba niweke
mada ya baadhi ya wanafunzi
ambao walipata bahati mbaya
kwa kukamatwa wakiwa na ba-
rua za mapenzi shuleni enzi hizo.

Wakati naiandaa, wanafunzi
wa zamani waliopatwa na dha-
hama hiyo walieleza hisia zao na
kukumbuka jinsi walivyokamat-
wa na barua hizo na hatua wal-
izochukuliwa na walimu.

Jinsi walivyoelezea inafura-
hisha sana na kukumbusha jinsi
wanafunzi zamani walivyokuwa
watundu mno.

Kwanza kabisa ni lazima
ieleweke kuwa enzi hizo wa-
nafunzi wengi walikuwa wakian-
za shule darasa la kwanza waki-
wa wakubwa. Si miaka mitano au
saba kama ilivyo sasa.

Siku hizi wanafunzi wanaanza
chekechea wakiwa wadogo na
hata shule za msingi na kumaliza
wakiwa wadogo sana tofauti na
zamani.

Enzi hizo mwanafunzi wa dara-
sa la saba anakuwa ‘baba zima’ au
kama msichana kama asingeku-
wa anasoma shule basi angekuwa
ameolewa.

Wavulana kwa wasichana wa-
likuwa wakianza shule miaka 10,
au na kidogo kwenda juu, hivyo
wakiwa shule ya msingi tu wa-
nakuwa wamepevuka.

Hii wakati mwingine iliwaletea
matatizo sana hasa wanafunzi
wa kiume, kiasi cha kuanza
kuandika barua za mapenzi kwa
wanafunzi wasichana kitu am-

oWallobambwa Wa5|muI|a cha moto

f Diemewh . .,.

bacho ni marufuku kabisa, kwani
ikibainika basi adhabu yake ya juu
kabisa ni kutimuliwa shule.

Kabla hawajafunguka wanafun-
zi wa zamani ni kwamba kulikuwa
na uandikaji barua za mapenzi.
Ulikuwa ni kama utaratibu hivi.
Usipoandika au kufanya hivyo
unaonekana kujui kuandika ba-
rua ya mapenzi, iwe shuleni au
mitaani.

Kwanza itaanza na neno “njiwa
peleka salamu kwa yule nimpen-
daye.” Halafu baada ya hapo itaen-
delea na “Pokea salaam nyingi
sana zisizo na kifani toka moyoni
mwangu la Aziz, natumai u buheri
wa afya, baada ya salaam mimi si-
jambo. Madhumuni ya barua hii
ni kukujulisha kuwa nakupenda
sana..mwenzio sipati hata lepe la
usingizi kila ninapokuwaza, usiku
kucha silali nakuota wewe...”

Hapo zitaendelea mbwembwe
nyingi na sanaa za uandishi wa
kila mmoja na mwishoni barua
hiyo itaishia hivi. “Nashukuru
kama utanikubalia ombi langu.
Wako akupendaye kwa dhati.”

Wanafunzi wa zamani wakaibu-
ka kuanza kutuma visa vyao kwe-
nye mtandao wangu wa kijamii na
simuL.

Kama kawaida, wengi wao huwa
hawapendi majina yao kuchap-
ishwa kwa sababu kwa sasa ni
watu wazima, wenye familia zao,
lakini baadhi wana nyadhifa mbal-
imbali serikalini na maeneo men-
gine ya ujenzi wa taifa.

Mmoja alinitumia meseji aka-
niambia.

“Dah, nilishawahi kuandika ba-
rua kwa msichana mmoja shule
ya msingi, kabla ya kumkabidhi
mlengwa nikaiweka katikati ya
daftari. Nikajisahau madaftari
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yakakusanywa kwa mwalimu wa
darasa, akaiona. We bwana wee,
nilikula bakora si za kawaida.”
Anasema denti huyo wa zamani.

Mwingine aliyeniandikia ni
mama, wakati huo ni msichana tu
mwanafunzi wa shule ya msingi.

“Mimi niliandikiwa barua na
mvulana mmoja mwanafunzi
mwenzangu mimi sijui, akamtu-
ma rafiki yangu aje kuniomba daf-
tari. Sikujua kitu kumbe lile daftari
ni kwa ajili ya kumpelekea huyo
mvulana aiweke barua kwenye
kurasa za daftari langu, kumbe ile
picha mwalimu darasani aliiona.
Akachukua daftari, akaiona ba-
rua ile, ikagongwa kengele, ikas-
ombwa misitarini, tulikula bakora
za kutosha, mimi, rafiki yangu na
huyo mvulana. Tla mimi jamani
walinionea, sikuwa najua lolote.”
Alifunguka mama huyo ambaye
kwa sasa anasema ana wajukuu.

Mwingine huyu yeye alilifanya
jambo hilo kwake kuwa fursa, na
yeye pia akifukuzia demu.

“Kuna jamaa mmoja alikuwa
hajui kusoma, halafu ni mtoto wa
mwalimu, tulikuwa darasa la tano,
akawa amempenda msichana
mmoja anaitwa Mariam, ambaye
pia mimi nilimpenda.

Basi akawa ananiomba nimsaid-
ie kuandika barua ya kumpelekea
Mariam kwa kuwa anampenda na
kuahidi kunilipa kwa kazi hiyo.

Nikakubali kwa kuwa nilitaka
pesa na msichana pia, sasa nili-
chokuwa nafanya nikawa naandi-
ka barua ambayo mimi ndiyo na-
tongoza. Nikimaliza namsomea
vilevile ilivyo, lakini nikiweka
kuwa yeye ndiyo mhusika, akawa
anafurahi na kunipa pesa. Na yeye
mwenyewe ndiye aliyekuwa ana-
peleka kwa sababu ndiye mwe-
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nye barua, lakini kwa sababu
nimeandika mimi nikawa naweka
jina langu. Demu alikubali, lakini
kabla ya chochote hakijafanyika,
jamaa anaona mbona msichana
hamchangamkii kama kweli ame-
kubali, akashtuka kuwa nimem-
zunguka, ukaanza  ugomvi,
alinipiga kwa kuwa yeye alikuwa
mkubwa kuliko mimi na ilisaba-
bisha jambo hilo kujulikana shule
nzima na walimu, adhabu ikatem-
bea.” Anasema mhusika mwing-
ine.

Mchangiaji mwingine yeye
aliniandikia “wakati nipo darasa
la nne kulikuwa na msichana
mmoja mwanafunzi nampenda
sana, lakini nilikuwa naogopa
kumwambia, nikamuandikia ba-
rua, lakini kabla ya kumpa nikai-
poteza, kumbe rafiki zangu wali-
iokota na kumpelekea mhusika,
akaiwasilisha kwa mwalimu
ikawa balaa kubwa.”

Sasa kuna huyu aliyekamatwa
na barua akaanza kuzitafuna, aka-
niandikia.

“Tulipigwa sachi ya maana dar-
asani wote wenye tabia ya kuan-
dika barua za mapenzi, mwalimu
na viranja wanafanya kazi hiyo,
mimi nilikuwa nayo moja, ni-
kaitafuna, wakaniona. Wakaanza
kusachi madaftari yangu, wakai-
kuta nyingine ambayo ndiyo ili-
yohaririwa kutokana na maneno
ya barua ya kwanza niliyoitafuna.
Ikasomwa, nikapata mkongoto
wa haja, huku mwalimu ambaye
alikuwa mwanamke akiniuliza
wewe maneno haya ya kikubwa
umeyatolea wapi? Yule msichana
niliyemwandikia alikuwa anache-
ka tu. Bahati nzuri tulikutana
tena ukubwani, tulipoonana kila
mmoja alianza kucheka.” Anase-

ma mdau huyo.

Tumalizie na mchangiaji huyu
ambaye yeye alitoa kali kwa ku-
muandikia barua ya mapenzi
mwalimu wake.

“Wakati nipo darasa la sita,
kuna mwalimu mpya wa kike
alihamia pale shuleni kwetu kwa
gjili ya kutufundisha somo la
sayansi. Alikuwa mweupe, bado
binti tu. Wanafunzi tulikuwa tu-
nampenda sana maana hakuwa
mkali sana.

Siku moja tupo class ni-
kawaambia jamaa zangu wawili
niliokuwa nakaa nao kwenye da-
wati moja, kuwa nitamuandikia
barua yule ticha, halafu kama
masihara niliiandika kweli ile ba-
rua japo sikuwa na dhamira ya
kumpelekea. Nikaiweka kwenye
mfuko wa nyuma wa kaptura ya
shule nikaisahau.

Kesho yake yule ticha baada ya
kumaliza kipindi chake, akawa
karudi ofisini, akasahau chaki
zake darasani, akaniagiza nim-
chukulie chaki zake nilete ofisini.

Nilimbebea chaki zake nikazi-
weka kwenye mfuko wa kaptura,
kumbe wakati nazitoa nimpe,
ile barua ikaanguka, ila sikujua.
Inavyoonekana ticha aliiokota na
kuisoma.” Jamaa hakuishia hapo,
akaendelea.

“Nikawa nashangaa tokea siku
hiyo kila akiniona anacheka tu,
na akija darasani lazima niulizwe
maswali muda wa kipindi chake,
mara utaskia akisema ‘we mtu
mzima njoo ufute ubao.” Akaanza
kufatilia maendeleo yangu kama
vile mtu tunayefahamiana.

Kuna siku baada ya Kkipindi
chake akaniambia nimbebee
madaftari tuliyokusanya dar-
asani, tulipofika ofisini akaniam-
bia ‘dogo soma kwanza, map-
enzi hayatokufikisha popote.’
Nikaanza kujiuliza maswali, hapo
hapo nikaikumbuka barua yangu
ambayo siioni kwenye kaptura,
nikajua ameibamba na kuisoma,
lakini wala hakuniambia wala
kumwambia mtu yoyote yule.”
Anasema baba huyu ambaye
wakati huo alikuwa denti tu.

Anasema baada ya miaka zaidi
ya 20 akiwa amemaliza shule ka-
tika purukushani za maisha aka-
kutana naye.

“Uzuri mimi ndiyo niliku-
wa wa kwanza kumuona na
kumtambua, nikataka kumkim-
bia kumbe alikuwa ameniona na
ilikuwa kwenye kituo cha basi na
asingeweza kunisahau kwa saba-
bu tulijenga ukaribu kuanzia dar-
asa la sita hadi sasa, hasa baada
ya ile barua bila mimi mwenyewe
kujua. Mara nikasikia sauti ‘dogo
upo kwenye kusaka pesa au bado
unaendekeza mapenzi?. Halafu
mbona unanikwepa, au hutaki
jibu la barua yako?’ yaani we acha
tu nimekumbuka mbali sana.”

Tuma meseji 0716 350534
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HABARI KIMATAIFA

Waasi
wa M23
waliazimia

kuukamata
mjl wa Goma

GOMA, DRC

WATAALAMU huru wa Umoja
wa Mataifa kuhusu Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo, wamesema
kuwa waasi wa M23 walipanga kuu-
kamata mji wa Goma ili kuishinikiza
serikali kuridhia matakwa yao va

kisiasa.

Mapigano va hivi karibuni kati ya
waasi hao na vikosi vya serikali ya
Congo yaliibua mvutano mkubwa wa
kikanda, huku DRC ikiituhumu Rwanda

kuwaunga mkono waasi hao.

Hata hivyo, Rwanda imekanusha
kuwasaidia waasi wa M23 ambao wiki
hii waliukamata mji wa kimkakati wa
Bunagana ulio mpakani na Uganda.

Ripoti ya wataalamu wa Umoja wa
Mataifa iliyoandikwa Juni 14, ilieleza
malengo ya waasi hao ni kuuzingira
mji wa Goma, ili baadaye waweze

kuukamata.

Mji wa Goma wenye wakaazi wa-
patao milioni moja, ni makao makuu
ya mkoa wa Kivu Kaskazini, na ni
kituo kikuu cha biashara kwenye
mpaka kati ya Rwanda na Jamhuri ya

Kidemokrasia ya Congo DW

Korea Kaskazini
yvakumbwa na

ugonjwa
wa tumbo

PYONG YANG, KOREA KASKAZINI

Korea Kaskazini imesema familia
nyingi nchini humo zimekumbwa
na maradhi ya tumbo ambayo
hayajatambuliwa chanzo chake.

Tatizo hilo limeongeza shinikizo
katika mfumo wa afya wa nchi
hiyo ambao tayari unatatizwa na

UVIKO-19.

Serikali ya nchi hiyo ilitangaza
kisa cha kwanza cha maambukizi
ya UVIKO-19 mwezi uliopita, na
kuanzisha mfumo mkali wa udhibi-
ti uliosimamiwa moja kwa moja na

kiongozi wake Kim Jong-un.

Data zilizochapishwa na shirika
la habari la nchi hiyo zinaonye-
sha kuwa tayari watu milioni 4.5
wamekwishaonyesha dalili za
ugonjwa huo na 73 wamekwisha-

poteza maisha hadi jana.

Watu wengi miongoni mwa raia
milioni 25 wa Korea Kaskazini
hawajapata chanjo dhidi ya vi-
rusi vya corona. Baadhi ya ripoti
zilisema kuwa maradhi ya tumbo
yanaweza kuwa ni kKipindupindu

au homa ya matumbo inay-

oambatana na kuhara damu, na
kwamba watu wasiopungua 1,600

wameathirika.

Ulaya yapendekeza Ukraine
kuwa mwanachama kamili

BRUSSELS, UBELGIJI

KAMISHENI ya Ulaya im-
ependekeza nchi ya Ukraine
iruhusiwe kujiunga uwana-
chama wa Umoja huo.

Wakati ombi hilo limekubal-
iwa, mashambulizi makali ya-
naendelea kufanywa na vikosi
vya Russia mashariki mwa
nchi hiyo kwa dhamira ya kut-
waa udhibiti kamili wa jimbo
la Donbas.

Halmashauri Kuu ya Umoja
wa Ulaya, ndicho chombo cha
utendaji cha umoja huo, am-
bayo ilikutana mjini Brussels
nchini Ubelgiji kuridhia ombi
la Ukraine lilotolewa siku nne
tu baada ya Russia kuanza kui-
vamia.

Nchi nyingine mbili zilizoku-
wa kwenye Muungano wa
Kisovieti, Georgia na Moldova,
nazo zilituma maombi kama
hayo.

Kama ilivyo kwa Ukraine,
mataifa hayo nayo yanakabili-
wa na makundi ya wanaotaka
kujitenga kwenye mikoa in-
ayokaliwa na vikosi vya Russia.

Kikao cha jana Kkilitan-

guliwa na ziara ya viongozi
wa mataifa matatu makubwa
ndani ya Umoja wa Ulaya ili-
yofanywa nchini Ukraine am-
bayo ililenga kuonyesha mshi-
kamano wao.

VIONGOZI WA UL-

AYA WAIUNGA MKONO

UKRAINE

Viongozi wa Ufaransa, Uje-
rumani na Italia walimuelezea
Rais Volodymyr Zelensky, uun-
gaji wao mkono kuhusu kuji-
unga na jumuiya hiyo.

Kansela Olaf Sholz wa Uje-
rumani, alisema baada ya ma-
zungumzo yao na Zelensky
kwamba Ukraine ni sehemu
ya familia ya Ulaya.

Ukraine, Moldova na Geor-
gia zitakabiliwa na mchakato
mrefu wa kutimiza vigezo vi-
navyotakiwa ili kupata uwana-
chama kamili, na huku kukiwa
na wagombea wengine wa-
naosubiri kupatiwa uwana-
chama huo.

Vile vile, hatua hiyo haim-
aanishi kuwa ni uhakika wa
kupatiwa uwanachama, ikizin-
gatiwa mfano wa Uturuki, am-

bayo imekuwa mgombea uwa-
nachama tangu mwaka 1999.

MASHARIKI MWA
UKRAINE KWAZIDI KUSH-
AMBULIWA

Gavana wa jimbo la Lu-
hansk, Serhiy Haidai, alisema
jana kiwanda kikubwa cha ke-
mikali cha Azot kimebomole-
wa kabisa na makombora ya
Russia.

Kuna wasiwasi mkubwa juu
ya hatima ya raia waliokuwa
wamejificha kwenye majengo
ya kiwanda hicho.

Kupitia mtandao wa Tele-
gram, Gavana Haidai alindika:
Hakuna tena jengo lolote lisi-
loharibiwa kwenye eneo lote
la kiwanda hicho cha kemikali.

Hata hivyo, gavana huyo
aliongeza kwamba bado
vikosi vya Ukraine vinaonye-
sha upinzani mkali dhidi ya
wanajeshi wa Russia ambao
wamekuwa wakilishambulia
eneo hilo kwa wiki kadhaa
sasa.

UFARANSA  YAKATIWA
MGAO WA GESI KUTOKA

UJERUMANI

Shirika la bomba la gesi
nchini Ufaransa, GRT gaz,
limesema ugavi wa nishati
hiyo inayoingia Ufaransa ku-
tokea Ujerumani umesitishwa
tangu jana.

Taarifa hiyo ilisema hali
hiyo inatokana na athari za
kupungua kwa mgao wa gesi
kutoka Russia.

Waratibu wa gridi ya ni-
shati hiyo nchini Ufaransa wa-
mechapisha tangazo, wakiwa-
taka waagizaji kujaza maghala
ya gesi ya taifa kadri waweza-
vyo wakijiandaa kwa majira
yajayo ya baridi.

Waratibu hao hata hivyo
walisema Ufaransa haitaka-
biliwa na tishio la kukosa
gesi, kwa sababu nakisi katika
mgao utokao Ujerumani in-
afidiwa na nishati inayoingia
kutoka Uhispania. Walisema
hivi sasa akiba ya kimkakati ya
nchi hiyo iko katika kiwango
cha asilimia 56, ambacho ni
cha juu ikilinganishwa na asil-
imia 50 ambayo ni ya kawaida
katika kipindi cha mwaka.

DW
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Picha iliyotolewa na shirika la habari la China Xinhua, ikionyesha manuari mpya yenye uwezo wa kutua ndege za Kivita inay-
oitwa Fujian, baada ya kuzinduliwa juzi mjini Shanghai. PICHA: Xinhua.

China yaunda manowari ya kubeba ndege vita

BEIJING, CHINA

China imezindua jana
manowari yake ya tatu ya
kubebea ndege za kivita, ikiwa
ni ya kwanza kusanifiwa na ku-
undwa nchini humo.

Hatua hiyo inachukuliwa
kama ishara kubwa ya kuima-

rika kijeshi kwa nchi hiyo ya
bara la Asia.

Kufanikiwa kuundwa kwa
chombo hicho kunakuja waka-
ti mivutano ikizidi kushamiri
kati ya China na Marekani
kuhusiana na uhuru wa kisiwa
cha Taiwan.

China inashikilia kuwa Kkisi-

wa hicho ni himaya yake, na
kuwa itakichukuwa kwa ngu-
vu ikiwa kitataka kujitangazia
uhuru.

Manowari hiyo ijulikanayo
kama Fujian ambayo ni ya
kisasa zaidi kuliko nyingine za
China, imezinduliwa kwenye
kituo cha ujenzi wa meli mjini

Beijing kukiwapo na shamra
shamra za kipekee.

Itachukuwa miaka kadhaa
kabla ya manowari hiyo kuin-
gizwa katika operesheni, kwa
sababu wizara ya ulinzi ya
nchi hiyo haijatangaza tarehe
ya kuanza kutumika.

DW
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TEGEMEZA AUCTION MART LIMITED
MBEZI BEACH TEL: 0719-187677
P.0. Box 77593 - DAR ES SALAAM.

Kwa mamlaka tuliyopewa na Mahakama Kuu kitengo cha
Kazi, pamoja na mahakama ya mwanzo Sinza.

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

AINA YA

SEREMU
MALI A

TAREHE

MUDA | yA MNADA

MADAI
MNADA

Kesi namba
230/2022
GARI
TOYOTA
KLUGER

MBEZI
BEACH

MDAI: BAHATI
KAZIMIRI

27/06/2022
SAA 4:30
ASUBUHI | SIKU YA

JUMATATU

TANGI
T 637 BOVU
DEC

MDAIWA:
TREE-
STAR-CO.LTD

Kesi namba 132

MDAI:SHEDDY
JOHN SANGA

MDAIWA:EMMY

MPLI
MAGOE | saa 4:30
cem ASUBUHI
DARAJANI

NYUMBA 29/06/2022

SULEIMAN

MASHARTI YA MNADA

- Mali inauzwa kama ilivyo unaweza kuja kukagua kabla
ya tarehe ya mnada,

- Italipwa asilimia 25% siku ya mnada baada siku 14
itamaliziwa, usipomalizia uliyotoa awali haitarudishwa.

- Kwa mawasiliano zaidi TEL: 0713-187677.

KUPOTELEWA

NA KADI YA GARI

Ndugu SELEMANI PAUL KULWA
anatangaza kupotelewa na kadi
yake ya gari aina ya Toyota
Premio lenye namba za usajili
T676 BVP na injini namba
12Z20926416. Ametoa taarifa
polisi na kupewa namba
KAG/BUK/RB/239215/2022,
kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa polisi au apige
simu namba 0758-638787.

KUPOTEA KWA
CHETI

SERECKY

FAIDHA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0468-0012

kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitria shule ya secondary ya KIRIKI
mwaka 2005, yeyote atakayekiokota
atoe taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa HAN/RB/1436/2022

KUPOTEA KWA
VYETI

NEEMA ERNEST NGALI anatangaza kupotea kwa

cheti cha kidato chane chenye index namba
$255-0073 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia CAGLIERO GIRLS’ SECONDARY
SCHOOL mwaka 1998 na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S0347/0683 kilichotolewa
na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia TAMBAZA
HIGH SCHOOL mwaka 2001. Kwa  yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo cha polisi.

POLISI TAARIFA: DAR/CHU/RB/239442/2022

KUPOTEA KWA

ABEL BASANDA MAYENGA, Anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha Nne
chenye Index no  S.4208/0063
kilichotolewa na Baraza la Mitihani
kupitia shule ya Eloni Secondary School
Mwaka 2017, Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi, IGU/RB/2106/2021

KUPOTEA
KWA CHETI

BAHATI AUGUSTINO MBILINYI
anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato
cha nne chenye index namba S1747-0090
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia KIBEREGE SECONDARY SCHOOL
mwaka 2015. Kwa yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: KW/RB/2635/2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
Kituo cha MJINI DODOMA, Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 85/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU PLACID S. MAUFI wa DODOMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA EVARIST S. MAUFI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 20 Mwezi 06
Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imtolewa leo tarehe 16/06/2022.

1

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

OMARY SHABANI HUSSEIN
ANATANGAZA kupotelewa
na kadiya TRELLA yenye
namba za usajili T328BFH.
Chassis namba: KWG17702
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/223062/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

OMARY SHABAN HUSSEIN
ANATANGAZA kupotelewa
na kadi ya GARI (HOZI)
yenye namba za usajili
T466CDM
Chassis namba: 4467079
Injini namba : 6156865
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/223065/2022.

KIBAIGWA AUCTION MART & CO.LTD
COURT BROKER

TANGAZO LA MNADA
WA HADHARA

TUTAFANYA MNADA TAREHE 15
/07/2022 SAA NNE ASUBUHI
TUTAUZA MAGARI AINA YA TOYOTA
HILAX T263 BEB NA TOYOTA
HARRIER T780 DPB BAADA YA
KUSHINDWA  KULIPA  MKOPO
ALIYOKOPA UHUMA FINANCIAL
SERVICES - DODOMA.

MNADA UTAFANYIKA NYERERE
SQUARE, HIVYO TUNAPENDA
KUWATANGAZIA WAHITAJI WOTE.

KWA MAWASILIANO PIGA
NO. 0688729841/ 0657222838.

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako Ia

Nipashe Kkila siku

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

HADITHI

Na Adam Fungamwango

GENI wa ajabu anatokea
wanza, Lugoba mkoani
Pwani. Anakotoka haku-

julikani.
Watu wote wanamwogopa. Ni
kwa sababu hawamjui. Msichana

Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni !

huyo. Kwa kufanya hivyo, anabe-
zwa kwa maneno mengi ya kejeli
kwa kumsaidia mtu asiyemjua am-
baye anaweza kuwa hatari kwa

wamtimue mgeni huyo asiyejulika-
na, lakini akakataa katakata. Pamo-
ja na kutishwa kuwa atatengwa na
ma na msimamo wake ule ule wa
kumsaidia kwa sababu alikuwa na
shida kubwa.

Matokeo haya, yanamuingiza Si-
watu kwenye msukosuko mkubwa
ambao hajawahi kuupata kwenye

maisha yake kiasi cha kumkatisha !

tamaa. Fuatilia kisa hiki.

Ilipita mwezi mmoja baada ya !

Bakari kuondoka. Siwatu alijiona :

ambacho hakuwahi kuishi kabla.
Nafuu yake ni pale anapolala tu.

Akiamka humuwaza Bakari. Hata !

mwenyewe alianza kujishangaa.
Kumuwaza mtu ambaye hajawahi
au kupata kuwa mpenzi wake. Hata
hivyo alichojua yeye ni mazoea tu.
kumsuta. Alidhani kuwa baada ya
kuondoka Bakari ambaye ndiye
aliyesababisha atengwe, basi wa-
zamani. Haikuwa hivyo.

Ni wachache tu waliokuwa wak-
iongea naye. Wengine walimbeza.
Wapo waliomcheka.

“Hehee Hooiiii, ulidhani ume-
pata bwana kutoka mbali, ukad-

huyoo kaenda kwao, kakuacha :

hapa hapa kupauka kama kipande
cha muhogo.” Kuna siku msichana
mmoja alimwambia laivu, siyo kwa
mafumbo wala nini.

Kwa kawaida alikuwa mpole. Ha-
kutaka kugombana na mtu, hivyo
alibaki kimya. Hata ile huruma
kuwa mtoto yatima na kupata up-
endeleo maalum ilianza kupotea.

Hata hivyo hakupata hata siku
moja kujutia kwa alichokifanya.

Usiku mmoja ambao ulikuwa
na baridi kali na mvua za rashara-
sha. Ilipata saa saba au nane usiku.
Alisikika kama mtu anavunja mlan-

£0.

Akahisi kama anaota. Lakini :

bado akasikia kama mtu anayejita- |

hidi kuendelea kuvunja.

“Nani?” Akauliza kwa woga.
Hakujibiwa.

Akainuka kitandani kwa woga ili !

awashe koroboi. Akashuhudia kwe-
nye mlango wa kuingilia chumbani
kwake mtu mmoja aliyevaa mavazi
marefu akiingia.

Akataka kupiga yowe, halikutoka.

Mkono wa mtu yule ambaye
pamoja na kwamba hakuwasha taa
aligundua kuwa ni mwanaume ulim-
shika.

Hakujua dhamira ni nini.

Mtu yule akamsukuma kitandani.
kwa yale yaliyoendelea Siwatu ali-
gundua dhamira ya mtu yule asiye-
fahamika ambaye hata sura aliificha,
ni kumbaka.

“Mamaaa niache, Bakariii, na-
kufaaa.” Akaita, lakini huyo anayem-
wita alikuwa ameshaondoka kiasi
cha mwezi mmoja uliopita.

Sauti yake haikusikika mbali.
Alitaka kufanya kila kitu ili kumzuia
mbakaji huyo, akashindwa.

Kwa mbali alianza kusikia maumi-
vu yasiyomithilika. Alitaka kupiga
kelele tena, sauti haikutoka. Akaji-
hisi kama mtu anayetumbukia kwe-

Kila sekunde ilivyozidi ndivyo akili
ilivyokuwa inamrudia, lakini akizidi
kushangaa mazingira aliyopo.

“Nipo wapi?” Akauliza.

“Pole sana dada upo kwenye za-

“Kwani nini kimetokea? Imekuwa-
je nimefika hapa?”

“Wewe bado mgonjwa, hujapona
vizuri kwa hiyo si vizuri kukwam-
bia yote, pumzika kwanza, kesho
ndugu na jamaa zako watakuja. Ki-
fupi ni kwamba umeletwa hapa jana
asubuhi, ulikuwa hoi, na hakuna ali-
yetegemea kama ungepona. Inaone-

' kana ni kama kuna mtu alikuvamia

nye shimo lenye kina kirefu lisilo na ;

mwisho na baada ya hapo hakusikia
kitu kingine tena.

“Mwacheni apumzike, inatosha
kumtazama, ondokeni hadi kesho
tena.” Ni sauti aliyoisikia kwa mbali
kama ndoto.

Hakujijua yuko wapi. Kichwa
chake kilikuwa kizito na maumivu
makali. Alitaka kugeuka akashindwa.

“Umezinduka dada?” Ilikuwa ni

usiku...”

“Wewe ni nani?”

“Mimi ni nesi wa zamu ambaye na-
kuhudumia.”

Alipomwambia hivyo, ndipo Siwa-
tu aliporudisha kumbukumbu nyu-
ma. Ni kweli akakumbuka alivamiwa
na mtu ambaye alivunja mlango na
kuingia ndani. Amevaa mavazi am-

+ bayo yalimfanya asionekana vema

na alichomtendea ndicho kilicho-
sababisha yeye kuletwa pale.
“Nashukuru sana nesi.” Akasema

i kwa sauti ndogo ya mtu ambaye an-

sauti ya upole ya mtu ambaye ha- |

kumfahamu.

apitia maumivu makali.

“Usijali, pumzika, usiongee kwa
sababu ukiongea kuna maumivu un-
ayapata, wewe lala mpaka kesho.”

Kwa maana hiyo ni kwamba Si-
watu aliingiliwa na mtu huyo usiku,
hakuna aliyejua hilo hadi asubuhi
ndipo walipompeleka hospitali na
alikuwa amezirai, na akazinduka
asubuhi saa nne wakati wanaokwen-
da kuangalia wagonjwa wao wame-

@Msamba
0656122770

Kwa mbali
alianza
kusikia
maumivu
yasi-
yomithi-
lika. Alita-
ka kupiga
kelele tena,
sauti hai-
kutoka.
AKajihisi
kama mtu
anayetum-
bukia kwe-
nye shimo
lenye kina
kirefu lisilo
na mwisho
na baada
ya hapo
hakusikia
kitu King-
ine tena.

Pwani. Anakotoka hakujulikani. Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu
hawamjui. Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa kufanya
hivyo, anabezwa kwa maneno mengi va kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua

Mtunzi anapatikana
(0716 350534)

shaambiwa waondoke.

Alilazwa kwenye zahanati hiyo kwa
wiki nzima ndipo aliporuhusiwa ku-
rudi nyumbani, lakini ikielezwa kuwa
awe kwenye uangalizi maalum.

Sasa ilibidi kaka yake wa baba
mkubwa na mdogo, Dibwela amchuk-
ue na kukaa naye kwake.

Kumbuka nyumba zote hizo mbili ni
za Siwatu ambazo amezirithi kutoka
kwa wazazi wake, lakini moja akampa
kaka yake huyo.

Siwatu hakuwa na wazazi, na mume
isingekuwa rahisi kuwa chini ya uan-
galizi wowote kama madaktari walivy-
osema.

Ndiyo maana Dibwela alichukua
jukumu hilo. Kibaya zaidi ni kwamba
hata kaka yake hakuwa na mke, ila
alikuwa na mpenzi tu aitwaye Mpaje,
lakini hakai kwake.

“Pole wifi yangu.”

“Ahsante Mpaje, hivi ilikuwaje
hadi nikapelekwa zahanati mbona
sielewi?” Siwatu aliuliza, siku mbili tu
baada ya kutolewa kwenye zahanati.

“Shoga yako Mage alipita asubuhi
kukujulia hali, akakuita lakini hukui-
tikia, lakini akashangaa kuona mlango
uko wazi, kama haupo si ungekuwa
umefungwa wakati unaishi peke
yako? Akaamua kuingia, akapitiliza
hadi chumbani ndiyo akakuta umela-
la, lakini siyo ulalaji wa kawaida, al-
ipokusogelea karibu akagundua kuna
tatizo, damu zilikuwa zinakutoka.
Akatoka nje na kupiga kelele, watu
tukaja kukuona, wakubwa wakaamua
upelekwe zahanati ukatibiwe.” Mpaje
alimpa mkanda mzima wa kulicho-
tokea wakati yeye akiwa amezirai.

“Basi mwenzangu.” Siwatu alianza
kumhadithia wifi yake, mpenzi wa
kaka yake Dibwela.

“Usiku nimelala, nikasikia kama mtu
anavunja mlango, kabla sijafanya kitu
chochote naona mtu anaingia ame-
jificha uso, nikajua nimekufa hapa, si
ndiyo akanikaba shingoni akanitupia
kitandani akanibaka.” Akamalizia na
sauti ya huzuni akaanza kulia.

“Basi Siwatu, basi wifi yangu, ni miti-
hani tu ya maisha, yatapita tu haya...”

“Kinachoniuma mimi Mpaje kwa
nini anibake? Nimemkosea nini?
Kwani mimi nimefanya baya gani hapa
kijijini?”

“Hivi hadi anaondoka hukumjua ni
nani?”

“Kwani alivyoondoka mimi nili-
kuwa mzima? Nilishazimia, angetaka
hata kuniua angeniua. Na nilijaribu
sana kutaka kumvua ile kofia yake
kama ninja usoni na ile miguo yake,
ili nihisi tu anaweza kuwa nani, lakini
nilishindwa, alitumia nguvu nyingi ku-
hakikisha simfahamu. Kusema kweli
wifi atakuwa ni mwanaume ambaye
ananifahamu na mimi namfahamu...”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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JULIO ASEMA

Na Adam Fungamwango

ICHA ya kufungwa mabao 2-1 na
Polisi Tanzania, Kocha Msaidizi
wa Namungo FC, Jamhuri
Kihwelo ‘Julio’ amesema bado
hawajapoteza uelekeo kwenye mbio
zao kuisaka nafasi ya tatu au ya nne
kwenye Ligi Kuu ambazo zinaweza
kuwafanya kupata nafasi ya kucheza
michuano ya kimataifa.
AkKizungumza mara baada ya
mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya Polisi na ku-
poteza nyumbani, Uwanja wa
llulu mjini Lindi, Julio
amesema pamoja na kufung-
wa lakini bado wana mechi
tatu mkononi na lolote lin-
aweza kutokea.

“Nilisema mpira wa sasa hivi
unafungwa mahala popote, tumefanya
makosa ya kizembe tumeadhibiwa,
nikiri timu yao (Polisi Tanzania),
ilikuwa vizuri zaidi kuliko ya kwetu.

Nadhani mapumziko tuliyoyapata
yanaweza kuwa yameifanya timu isiwe
kwenye mwendo wake wa kawaida,
lakini tuna mechi tatu mbele, tunaweza
bado kupata nafasi za juu, hatujapoteza
mwelekeo na sisi tunaendelea kuitolea
jicho nafasi ya tatu na ya nne. Lolote
linaweza kutokea,” alisema Julio.

Naye Kocha msaidizi wa Polisi,
George Mketo alisema timu yao
imeanza kurudi kwenye hali yake ya
kawaida baada ya kutetereka kwenye
mechi kadhaa kutokana na kuwa na
majeruhi wengi.

“Timu yetu haikuwa na wachezaji
wake wote, baadhi walikuwa majeruhi
ndiyo maana tulipoteza sana hapa kati,
sasa wamerejea ndiyo maana imekuwa
nzuri, ambaye bado majeruhi ni Vitalis
Mayanga tu,” alisema Mketo, kiungo wa
zamani wa Simba na Kagera Sugar.

Namungo iko kwenye nafasi ya
tano ya msimamo ikiwa na pointi 37,
huku Polisi Tanzania ikifuatia kwenye
nafasi ya sita na pointi zake 36, zote
zikibakisha mechi tatu tu kumaliza ligi.
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Mfungaji bora wa timu ya Taifa ya mpira wa miguu ya watu wenye ulemavu, Tembo Worriors, Khalifan Athu-
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man Kihanga akitambulishwa Bungeni kwa ajili ya kupongezwa baada ya kufuzu kucheza kombe la Dunia.

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mabao 19 yamiminika raundi ya 27

Na Adam Fungamwango

JUMLA ya mabao 19 yamefungwa kwe-
nye mechi tisa za Ligi Kuu, raundi ya
27, huku timu za Coastal Union, Mbeya
City na Ruvu Shooting zikipata vipigo
vizito.

Kwa mujibu wa takwimu za Ligi Kuu,
uwanja pekee ambao haukuruhusu
bao ni Kaitaba, Bukoba mkoani Kag-
era ambako Jumanne iliyopita, Kagera
Sugar ililazimishwa suluhu dhidi ya Bi-
ashara United.

Kwenye raundi hii ambapo zimebaki

tatu tu ili kuhitimisha Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu huu, ni sare mbili
tu zimepatikana kati ya mechi tisa zi-
lizochezwa.

Ukiacha mechi ya suluhu kati ya
Kagera Sugar dhidi ya Biashara Unit-
ed, nyingine ni KMC dhidi ya Prisons
iliyochezwa Jumanne iliyopita kwenye
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam, ziki-
toka sare ya bao 1-1.

Shughuli ilianza Jumatatu kwenye
Uwanja wa Manungu Complex, Tu-
riani, mkoani Morogoro, Mtibwa il-
ipoichabanga Ruvu Shooting mabao

3-0, na Geita Gold ikiwa Uwanja wa
Nyankumbu, Geita iliishindilia Dodo-
ma Jiji mabao 2-0.

Mechi zingine ni Yanga kuisasambua
Coastal Union mabao 3-O Jumatano
iliyopita, Uwanja wa Benjamin Mkapa,
siku hiyo hiyo, Azam FC ikaibamiza
Mbeya Kwanza mabao 2-0, Azam
Complex, Chamazi, Dar es Salaam,
juzi Alhamisi Simba ikairarua Mbeya
City mabao 3-0, Uwanja wa Benjamin
Mkapa, huku Polisi Tanzania ikiiadhiri
Namungo mabao 2-0, Uwanja wa Ilulu
mjini Lindi.

Kocha Polisi
awamwagia sifa
wachezaji

Na Shufaa Lyimo

KOCHA msaidizi wa Klabu ya

Polisi Tanzania, George Mketo
amewapongeza wachezaji wake kwa
kufanikiwa kupata pointi tatu kwenye
mchezo wao dhidi ya Namungo FC.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha huyo alisema mchezo huo
ulikuwa na ushindani mkubwa na
wachezaji wake walipambana vizuri
kupata ushindi huo ugenini.

“Ninawapongeza wachezaji wangu
kwa kazi kubwa waliyoifanya kwenye
uwanja wa llulu ingawa mchezo
ulikuwa mgumu na wenye ushindani,
lakini tumeondoka na pointi zote
tatu,” alisema Mketo.

Alisema baada ya mchezo huo
timu hiyo ilianza safari jana asubuhi
na mazoezi ya kujiwinda kukutana na
timu ya Yanga katika mchezo ambao
utapigwa Juni 22 kwenye uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Alisema wanaiheshimu timu ya
Yanga hivyo wanapaswa kuingia
uwanjani wakifahamu wanakutana na
Bingwa wa Ligi Kuu ya NBC msimu
huu.

Feitoto: Ubingwa
nawapa mashabiki

Na Shufaa Lyimo

NYOTA wa Mabingwa wapya wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Yanga, Feisal
Salum ‘Feitoto’ (pichani chini) amese-
ma kuwa amefurahi kutwaa ubingwa
msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili, mchezaji
huyo alisema ubingwa huo ni zawadi
kwa mashabiki wa Klabu hiyo pamoja
na uongozi kiujumla.

Alisema mikakati yake ni kufanya
vizuri katika michezo iliyobakia
ikiwemo kubeba Kombe la Shirikisho
(AF) na kumaliza ligi bila kupoteza.

“Malengo yangu ni kubeba Kombe la
FA pamoja na kuvuna pointi tatu kwe-
nye kila mchezo ambao tutaucheza,
ninawashukuru mashabiki wangu kwa
ushirikiano wanaonipa tangu nimefika
kwenye Klabu hii,” alisema Feisal.

Alisema atapambana kuhakikisha
anazidi kuipa mafanikio Klabu yake
hiyo na sasa akili na nguvu ana-
zipeleka kwenye mchezo ujao wa Ligi
Kuu, kabla ya kuelekea mkoani Arusha
kuumana na Coastal Union kwenye
mchezo wa Fainali wa Kombe la FA.

Aliahidi mashabiki wake kuwapa
burudani katika mchezo huo ambao
ungsubiriwa na wadau mbali mbali wa
soka.
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JESUS AKARIBIA ARSENAL

ARSENAL inakaribia kumnasa mshambuliaji wa
Manchester City na Brazil, Gabriel Jesus mwenye
umri wa miaka 25. (Times)

POPE ATAKIWA

KLABU ya Newcastle United inamfuatilia mlinda
mlango wa Burnley na England, Nick Pope mwenye
umri wa miaka 30. (Mail)

BELLINGHAM AFUKUZIWA

LIVERPOOL wanamfukuzia kiungo wa Borussia
Dortmund na England, Jude Bellingham. (Mirror)

BOTMAN AWINDWA

KLABU ya Newcastle ina nafasi nzuri ya kumsajili
mlinzi wa Lille na timu ya taifa ya Uholanzi wa chini
ya umri wa miaka miaka 21, Sven Botman. (Football
Insider)

CUCURELLA AWINDWA

KLABU ya Manchester City inajiandaa kupeleka
ofa ya kumsajili mlinzi wa kushoto wa Brighton na
Hispania, Marc Cucurella mwenye umri wa miaka 23.
(Guardian)

LAVIA AGOMBEWA

KLABU za Leeds United na Southampton zina-
vutiwa na kiungo raia wa Ubelgiji, anayeichezea
Manchester City, Romeo Lavia, 18. (Athletic)

BAZUNU SAFI

KLABU ya Southampton inatarajiwa kumtangaza
kipa wa Jamhuri ya Ireland, Gavin Bazunu mwenye
umri wa miaka 20 kutoka Manchester City kwa
uhamisho unaofikia pauni milioni 15. (Telegraph)

PALHINHA AWANIWA

FULHAM na Wolves zinamtaka kiungo wa Sporting
Lisbon na Ureno, Joao Palhinha, 26. (90min)

PEREZ NA HAALAND

RAIS wa Real Madrid, Florentino Perez amesema
mshambuliaji mpya wa Manchester City, Erling Haal-
and, 21, asingeanza katika kikosi cha kwanza kama
angehamia kwa klabu hiyo ya Hispania. (Mirror)

TARKOWSKI NA EVERTON

MLINZI James Tarkowski, 29, amekubali kujiunga
na Everton mara mkataba wake wa sasa na Burnley
utakapomalizima mwishoni mwa Juni. (Sky Sports)

DORTMUND NA BELLINGHAM

REAL Madrid wanatumaini kumsajili kiungo wa
kati wa Borussia Dortmund na England, Jude Bell-
ingham, 18, licha ya ushindani kutoka kwa timu za
Manchester United na Liverpool. (Metro)

FREDERICKS ATAKIWA

KLABU ya Bournemouth inakaribia kumsajili beki
wa West Ham, Ryan Fredericks, lakini Fulham pia
wanamtaka mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
29. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAL

® ® ® Asema anataka kuzionesha klabu nyingine
kuwa Man United walikosea kutompa mkataba...

TURIN, talia

AUL Pogba amekubali kuji-
unga na Juventus kwa mka-
taba wa miaka minne, kwa
mujibu wa 90min.
Kiungo huyo wa kati wa
Ufaransa anatarajiwa
kuondoka Manchester Unit-
ed kwa uhamisho huru kwa
mara ya pili mwishoni mwa
Juni, baada ya kushindwa
kuafikiana kuhusu mkataba
mpya pale Old Trafford.
Kwa mujibu wa 90min Pogba am-
baye ni mshindi wa kombe la Dunia
na Ufaransa amekubali mkataba wa

miaka minne kukaa pale kwenye
Uwanja wa Allianz.

Licha ya kuwa na ofa kutoka Real
Madrid na Paris Saint-Germain,
Pogba ameamua kujiunga tena na
Juve kutokana na mapenzi ya familia
yake kwa jiji la Turin.

Uamuzi wa Pogba kujiunga na Ju-
ventus ni baada ya kuona timu hiyo
ikijengwa upya na pia fursa ya kufan-
ya tena kazi na kocha, Max Allegri.

Kiungo huyo bila shaka alifurahia
misimu miwili bora ya klabu katika
maisha yake ya soka chini ya Allegri
kati ya mwaka 2014 na 2016, akishin-
da mara mbili ligi na kufika fainali ya
Ligi ya mabingwa Ulaya.

Katika filamu yake mpya ya Ama-

KUSAINI

zon Prime ‘Pogumentary’, Pogba
ametoa mwanga kuhusu mazun-
gumzo yake ya mkataba na Man
United kabla ya kuondoka.

“Mchakato wangu wa mawazo ni
kuwaonesha Manchester kwamba,
walifanya makosa kusubiri kunipa
mkataba mpya na kuzionesha klabu
nyingine kuwa walifanya makosa
kwa kutonipa mkataba,” alisema
Pogba.

“Niliwaambia, ‘Tkiwa wanataka ni-
baki, wasitoe ofa hiyo’. Nitawafanya
waelewe kwamba, ikiwa kweli wa-
nataka ubaki na wanataka kujenga
mradi karibu na wewe, wakati huu
wanapaswa kuchukua hatua tofauti
na kuweka fedha mezani.”
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LONDON, England

LABU ya Crystal Palace imepewa
nafasi kubwa ya kumsajili Aaron
Wan-Bissaka kwa mkopo msimu

uu wa joto, kwa mujibu wa 90min.

Uchezaji wa Wan-Bissaka pale Manches-
ter United ulikwama msimu uliopita, huku
majeraha na uchezaji mbaya ukimfanya
achezee mechi 26 pekee kwenye mashin-
dano yote.

Bahati yake ilishuka baada ya Ralf Rang-
nick kuchukua uongozi wa muda wa
Mashetani Wekundu wakati wa msimu,
huku Mjerumani huyo akipendekeza United
kumuuza mchezaji huyo.

Na sasa Wan-Bissaka anaweza kuwa safa-
rini msimu huu wa joto, ingawa kwa muda
mfupi. United wako tayari kumwacha aon-
doke kwa mkopo msimu huu wa joto na
klabu yake ya zamani ya Palace kwa sasa iko
katika nafasi nzuri ya kupata huduma yake.

Kocha Jose Mourinho alikuwa na nia ya
kumchukua Wan-Bissaka kule AS Roma, la-
kini timu hiyo ya Serie A badala yake ime-
chagua kumfuata beki wa kulia wa Lille, Zeki
Celik.

Palace sasa inajipanga kusajili mchezaji
waliyemuuza United kwa karibu pauni mil-
ioni 50 mwaka 2019.

Wan-Bissaka anaonekana kuwa mche-
zaji wa hivi karibuni zaidi kuondoka United
msimu huu wa joto huku Jesse Lingard,
Nemanja Matic, Paul Pogba na Juan Mata
wakiwa miongoni mwa wale ambao tayari
wamefunguliwa mlango wa kutokea.

CRYSTAL KWA"
MKOPO

NYON, Uswisi

SHIRIKISHO la mpira

wa miguu duniani, FIFA,

limetangaza miji itakayo-
andaa kombe la Dunia la
mwaka 2026 katika nchi
za Marekani, Mexico na
Canada.

Miji 16 imechaguliwa
kutoka 22 katika mataifa
hayo matatu ambayo
kwa pamoja yanaandaa
michuano hiyo.

Kwa Canada, hii ni
mara ya kwanza kwanchi

hiyo kuandaa Kombe la
Dunia la Wanaume, huku
Marekani wakiwa we-
nyeji wa michuano hiyo
mwaka 1994, na Mexico
ilifanya hivyo mwaka
1970 na 1986.

Kombe la  Dunia
la 2026 litajumuisha
ongezeko la timu na
kuwa 48 kwa mara ya
kwanza katika historia
ya mashindano hayo na
ni ya kwanza kuandaliwa
katika mataifa matatu
kwa pamoja.

== FIFA yatangaza miji ya
 Kombe la Dunia la 202¢

Marekani itashi
Kombe lao la 11 la Du
baada ya pia kufaniki
mwaka huu nchini Qa
baada ya kukosa kush
ki Urusi mwaka 2018.

Mexico itashiriki k
mara ya 17 Kombe la |
nia na haijashindwa
fuzu tangu mwaka 19
huku Canada itakuwa
mara ya tatu baada
kufuzu kwa mashinda
hayo mwaka huu k
mara ya kwanza tar
mwaka 1986.
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HABARI MICHEZO

42,235/-

UFUKWENI
KUFANYIKA

Na Adam Fungamwango

ROO ya mechi za kusaka
tiketi ya kufuzu fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika
Soka la Ufukweni inatarajiwa
kufanyika Juni 24 mwaka huu.
Taarifa iliyotolewa jana na
Shirikisho la Soka Tanzania,
TFF, na kusainiwa na Ofisa
Habari na Mawasiliano,
Cliford Ndimbo (pichani)
imesema kuwa jumla ya timu
14, ikiwemo timu ya taifa ya
soka ya Tanzania kwa mchezo
huo itakuwa inasubiri kwa
hamu itapangwa na timu gani.
Mbali na Tanzania timu zingine zi-
nazosubiri droo hiyo, ni Cameroon,
Comoro, Ivory Coast, Misri, Ghana,
Libya, Madagascar, Malawi, Morocco,
Nigeria, Senegal, Shelisheli, Tanzania
na Uganda.

Taarifa imesema baada ya droo
hiyo, timu hizo zitacheza hatua hiyo
ya mtoano nyumbani na ugenini ili
kupata washindi saba ambazo zitaun-
gana na mwenyeji wa fainali hizo,
Msumbiji na kuwa timu nane ambazo
zitachuana kwenye fainali hizo kum-
saka bingwa.

Imesema kwenye droo hiyo timu
zimegawanywa kwa viwango na ki-
jiografia, huku Tanzania ikiwa kwenye
kundi la kiwango namba moja.

Taarifa ilisema timu za viwanago
namba moja kutoka kanda za Kusini
mwa Afrika (COSAFA) na kanda ya
Afrika Mashariki na Kati (CECAFA)
zitacheza na timu za kiwango namba
mbili kutoka (COSAFA).

Timu za viwango namba moja kuto-
ka kanda ya Afrika Kaskazini (UNAF)
na Kanda ya Magharibi (WAFU A) na
(WAFU B) zitacheza na timu za kiwan-
go namba mbili za (UNAF) na (WAFU
B).
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'» B JEINLA P
>

Mmoja wa wanzilishi na wakurugenzi wa Taasisi ya The Pink Tie Foundation ambayo ina jishughulisha na

masuala ya kumtetea mtoto wa kiume, Lillian Mwasha (katikati), akicheza muziki na watoto wa mitaani ka-
tika viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar es Salaam juzi wakati wa maadhimisho ya siku ya mtoto wa Afrika.
PICHA: JUMANNE JUMA

Seleman Sopu azungumczia usajili wake

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa Coastal Union,
Abdul Seleman ‘Sopu’, ameweka wazi
kuhusu usajili wake baada ya kupata
ofa ndani na nje ya nchi kwa ajili ya
msimu ujao.

Nyota huyo amekuwa akihusishwa
kurejea ndani ya klabu yake ya zam-
ani ya Simba kwa kumuwekea mka-
taba mezani ili kwenda kuimarisha
timu hiyo kwa msimu ujao.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Sopu alisema bado ana mkataba na
Coastal Union ambao unamalizika
mwishoni mwa msimu huu na tayari
kuna ofa ndani na nje ya nchi zimem-
fikia mezani.

Alisema kwa hapa Tanzania klabu
kubwa zimefika mezani kwake, lakini
hawezi kuzungumza suala hilo kwa
sababu bado yuko katika mkataba na
waajiriwa wake (Coastal Union).

“Ni kweli kuna ofa ziko mezani, la-

kini bado mazungumzo yanafanyika
kwa sababu nina mkataba na Coastal
Union ambao unamalizika msimu
huu, baada ya hapo nitaweka wazi
kuhusu muelekeo wangu wa msimu
ujao,” alisema Sopu.

Alisema kwa sasa anawapa nafasi
uongozi wa timu yake hiyo ya sasa
kama watakuwa tayari kumbakiza
ndani ya timu hiyo na wakishindwa
anafungua milango kwa klabu zina-
zomubhitaji.

SUPA JACKPOT

MECHI WIKI HiIl

TAREHE

01.18/06/22

MUDA

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

20:00| Enppi Club vs Coca Cola

X

02.18/06/22

21:30 | Gimnasia Mendoza vs Deportivo Maipu

03.18/06/22

22:00| Londrina PR vs Vasco da Gama

04.18/06/22

22:00 | Seattle Sounders vs Los Angeles FC

05.19/06/22

00:00] Arsenal Sarandi vs Talleres

06.19/06/22

00:30|Nautico PE vs Sport Recife

07.19/06/22

01:00 | Cuiaba MT vs Ceara CE

08.19/06/22

01:10 | Almirante Brown vs Deportivo Moron

09.19/06/22

01:45 |Sportivo Ameliano vs Nacional Asuncion

10.19/06/22

02:30| Sarmiento vs Patronato Parana

11.19/06/22

03:00|Chicago Fire vs DC United

12.19/06/22

13:30 |Suwon Samsung vs FC Seoul

13.19/06/22

17:00 | Guarani SP vs CSA AL

14.19/06/22

19:00 Jerv vs Ham-Kam

15.19/06/22

21:00 | Aalesunds vs Valerenga

16.19/06/22

21:00 |Gimnasia Jujuy vs Temperley

17.19/06/22

22:00 Tenerife vs Girona

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA *

MUDAVV GAMEID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Valmiera Fk/Bjss vs SK Super Nova

1

SARE

X

MECHI ZA USHINDI

JUMAMOSI -18/06/2022

NYUMBANI

UGENINI

2

Haka vs IFK Mariehamn

Follo vs Halsen IF

Vejgaard B vs Odder Igf

Oppsal IF vs Sandviken

Frederikssund vs Solroed FC

BK Avarta vs BK Union

Honka vs KuPS Kuopio

TPS Turku vs KPV Kokkola

Melaka vs Negeri Sembilan

Sabah vs Pahang FA

Dnepr Mogilev vs Neman Grodno

Hawassa Kenema SC vs Bahir Dar Kenema FC

Geita Gold FC vs Biashara United

KS Wisloka Debica vs Avia Swidnik

Terengganu vs Kuala Lumpur

Ellidi vs KFS

Gicumbi vs Bugesera FC

Japan U23 vs Australia U23

MP Mikkeli vs IF Gnistan

EIF Ekenas vs Kerho 07

Sarpsborg vs Stromsgodset

Dziugas vs Suduva

llves Tampere vs Lahti

KFG vs Sindri

Fjardabyggd vs IR Reykjavik

Fjolnir vs IF Vestri

FF Jaro vs FC KTP

Trans Narva vs Tallinna Kalev

FK Vilnus Bfa vs FK Babrungas Plunge

Rigas Futbola Skola vs FK Liepaja

BATE Borisov vs Isloch

Dinamo Samargand vs Surkhon Termez

Kagera Sugar vs Dodoma FC

Kristiansund vs Bodo Glimt

Paide Linnameeskond vs Kuressaare

Magallanes vs Everton Vina del Mar

Al Masry Club vs El Gouna

PK-35 vs Japs

Lamia vs FC Veria

Dinamo Minsk vs Slutsk

Enppi Club vs Coca Cola

Weston FC vs FC Miami City Champions

Longford Town vs Cork City

Real Pilar vs Lujan

Sligo Rovers vs Finn Harps

Novorizontino SP vs Tombense MG

Londrina PR vs Vasco da Gama

El Ittihad Alexandria vs Misr Lel Makasa

Hifk vs VPS Vaasa

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Matola ataka

Kibu Dennis
avumiliwe

Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa Simba, Selemani
Matola amewataka mashabiki wa
klabu hiyo kumvumilia mchezaji wao,
Kibu Dennis kutokana na kuonekana
kushindwa mara kwa mara kumalizia
kufunga mabao.

Akizungumza mara baada ya mechi
va Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya timu
hiyo dhidi ya Mbeya City, ikiondoka
na ushindi wa mabao 3-0 juzi usiku
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Matola alisema ni kweli Kibu amekuwa
akikosa baadhi ya nafasi za wazi za
kufunga mabao, lakini anaamini kuwa
anafundishika na baadaye atakuja
kuwa mfungaji mzuri.

“Unajua siku zote sisi walimu tu-
naumia kama timu haitengenezi nafasi,
lakini kama unatengeneza na mchezaji
anakosa hilo linakuwa ni suala binafsi,
unajua Kibu huwa tunakaa naye na
kumweleza, pia tunamfanyisha mazoe-
zi ya kufunga, nafikiri taratibu taratibu
atabadilika, atafunga na kuwa mfungaji
mzuri.” Alisema Matola.

Kwenye mechi ya juzi, alikosa mabao
mawili ya wazi ambayo kama angeku-
wa makini au kutulia, Simba ingeweza
kutoka na ushindi mnene kwa mabao

Mashabiki wa soka nchini, wa Simba
na Taifa Stars wamekuwa wakimlaumu
mchezaji huyo kutokana na kukosa
nafasi za wazi.

Hata hivyo, mchezaji huyo amekuwa
akipendwa sana wa makocha mbalim-
bali kutokana na uwezo wao mkubwa
wa kukaa na mpira bila kunyang'anywa
kirahisi, kujituma, kusaidia kukaba, na
pamoja na kuwa msumbufu mno kwa
mabeki, hivyo kuwarahisishia wenzake
kazi, hali inayosababisha wawe wana-
pata nafasi kwenye vikosi vyote viwili,
Simba na Taifa Stars.

e\

Wachezaji wa Simba, Peter Banda na Pape Ousmane Sakho wakipongezana mara baada ya mchezo dhidi ya
Mbeya City ambapo woa ndio walikuwa wafungaji wa mabao matatu wakati timu yao ikiibuka na ushindi wa 3-0,
Alhamisi kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa. PICHA: SIMBA SC

|

Mpole azitega Simba, Yanga

Na saada Akida ® ® ® Asema ni suala la muda tu itajulikana kama ata-
Mgﬂgﬁgfﬁggﬂfggzﬁﬁglfuﬁ% cheza Msimbazi au Jangwani msimu ujao, huku Azam...
la muda tu watu watajua ni wapi

atacheza msimu ujao kwenye kwa wachezaji waliofunga mabao

Ligi Kuu Tanzania Bara, kati ya mtaa wa mengi kwenye Ligi Kuu akiwa na
Msimbazi, Jangwani au kule Chamazi. mabao 15 nyuma ya nyota wa Yan-
Mpole anatajwa kuwa katika ga, Fiston Mayele mwenye mabao

Akizungumza na gazeti hili jana, Mpole
amesema amepata ofa nyingi ikiwemo nje
na hapa ndani, lakini hawezi kuweka wazi
kwa sasa wapi msimu ujao atakakocheza.

fika,” alisema Mpole.

Aliongeza: “Ukifika muda muafaka kila
kitu kitakuwa wazi wapi nitacheza kati
ya timu zinazotajwa, au kubaki ndani ya

rada za kutakiwa na timu tatu
kubwa hapa nchini kati ya Sim-
ba, Yanga na Azam FC ambapo
inadawa kuwa ameshaweke-
wa ofa mezani ya mkataba wa
miaka miwili na mojawapo ya
timu hizo.

Alisema bado ana mkataba na Geita
Gold na mwishoni wa msimu huu atafikia
tamati baada ya hapo kila kitu kitakuwa
wazi ni timu gani atacheza msimu ujao.

“Kuna ofa zimekuja kwangu za hapa
ndani na nyingine kutoka nje ya nchi, la-
kini suala la kujua wapi nitacheza msimu
ujao bado tusubiri muda muafaka uki-

Geita Gold.”

Alisema kabla ya kuanza kufikiria ofa
ambazo zimemfikia, kwanza anawapa ki-
paumbele Geita Gold ili aweze kuongeza
mkataba mwingine na kuendelea kubaki
ndani ya timu hiyo kabla ya kufikiria ku-
pata changamoto nyingine.

Mpole kwa sasa anashika nafasi ya pili

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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