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ALIYENUSURIKA KUTEKWA...

Wanaharakati
wapinga polisi
Kupeleleza

N ) Jeshi la Polisi . ) _

“ Hii inatuma ujumbe ‘ linahakikisha lin- “ Raia asikubali ku-

kwa wananchi awakamata watu kamatwa na watu
. kwamba vyombo waliokuwa wakijaribu kum- ~waliovalia kiraia,
vimeshindwa kupam- wingiza katika gari kama wasio na hati ya ukamataji
bana na haya makundi ya  inavyoonekana katika wala kitambulisho cha
kuteka watu. picha mjongeo... askari.
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- _ NMB yawapatia
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dharau .| tumbaku bilioni
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Skani hapa
kutembelea
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Wanaharakati wang'akajaribio

la kutekwa mfanyabiashara

Na Restuta James

WAKATT Jeshi la Polisi likiende-
lea kuchunguza picha mjongeo
iliyosambaa katika mitandao ya
kijamii, inayowaonyesha watu
watatu wakijaribu kumkamata
na kumwingiza kwa nguvu nda-
ni ya gari mfanyabiashara De-
ogratius Tarimo, wanaharakati
wameomba Rais Samia Suluhu
Hassan aunde tume ya kiraia ku-
chunguza matukio hayo.

Mratibu wa Mtandao wa Wa-
tetezi wa Haki za Binadamu Tan-
zania (THRDC), Onesmo Olengu-
rumwa, aliilambia Nipashe jana
kwamba matukio ya ‘watu wa-
siojulikana’ kuendelea kukamata
watu kwa nguvu yanapaswa
kuchunguzwa na tume huru ya
kiraia.

“Matukio haya kuendelea
kujirudia ni udhaifu mkubwa
wa vyombo vyetu vya usalama.
Tuna kumbukumbu ya matukio
ya watu wametekwa na hawaju-
likani waliko. Wako waliouawa
kama mzee Ali Kibao na hakuna
majibu. Jambo la kusikitisha zai-
di ni kwamba bado yanaendelea
kutokea.

“Hii inatuma ujumbe kwa
wananchi kwamba vyombo
vimeshindwa kupambana na
haya makundi ya kuteka watu.
Tumeshauri mara  kadhaa
kwamba njia ya kupambana na
matukio haya ni kwa Rais ku-
unda tume huru ya uchunguzi,”
alisema.

Olengurumwa alishauri wa-
nanchi kujilinda pale wanapo-
vamiwa na kutoa msaada kwa
kuwadhibiti wavamizi wanapota-
ka kumkamata mtu katika eneo
lao.

Msemaji wa Jeshi la Polisi,
Naibu Kamishna (DCP) David Mi-
sime, alisema polisi wanachun-
guza tukio hilo.

“Jeshi la Polisi linachunguza

picha mjongeo

ifa hiyo.

Video hiyo ya sekunde 49:
ilianza kusambaa juzi Kkatika:
mitandao ya kijamii, ikimwone- :
sha kijana huyo (aliyetambuliwa :
kama Deogratius Tarimo), akila- :
zimishwa kuingia kwenye gari :
aina ya Toyota Raum na vijana :

wawili.

Kijana huyo alisikika akilia :
kwamba anakwenda kuuawa na:
kuomba msaada, huku watuhu- :
miwa wakimwambia watamuua. :

“Kulingana na ushahidi ulio-:
wasilishwa kituoni hapo na yeye :
mwenyewe ni kwamba chanzo :
cha tukio na kilichomsukuma :
kufika katika hoteli ya Rovenpic :
iliyoko eneo la Kiluvya, Dar es:
Salaam, ni kufanya mazungumzo :

ya biashara,” alisema Misime.

Alisema Tarimo amekuwa aki- :
wasiliana na watu hao tangu Ok- :

toba 25, mwaka huu.

“Jeshi la Polisi linahakikisha :
litawakamata watu waliokuwa :
wakijaribu kumkamata na ku-:
jaribu kumwingiza kwenye gari :
kama inavyoonekana katika pi-:
cha mjongeo kulingana na usha- :
hidi ambao umeshakusanywa :
na unaoendelea kukusanywa ili :
hatua zingine kuchukuliwa kwa :
mujibu wa sheria kwani hakuna :

aliye juu ya sheria,” alisema.

Tukio hilo limeibua mjadala :
kwenye mitandao ya kijamii, :
huku wakili Jebra Kambole, ak-:
isema raia asikubali kukamatwa :
na watu waliovalia kiraia, wasio :
na hati ya ukamataji wala kitam- :

bulisho cha askari.

TANGAZO LA MNADA

Tutafanya

Mnada inavyoonekana hapa chini.

Jackeri, Dc Classic,Held,arm na Makassiwa Kwa idhini tuliyopewa na
FANIKIWA MICROFINANCE COMPANY tunapenda kuutarifu umma kuwa
Mnada Wa nyumba na magari Jijini
Morogoro,Mwanza na Katoro Mteja anashauriwa kulipa deni ndani ya
siku 14 za hili Tangazo vinginevyo Mnada utaendelea kama Tarehe ya

Dar es saalam,

Aina ya dhamana
Nissa liberty T811 BEP

linala mteja
1 Anjela francis malimbwi

Mahaliilipo | Dalali
JACKERI

Tarehe ya Mnada

Dar essalaam 28.11.204

1 COSTANTINE ULIMWENGU NYAMWERU

Mitsubishi pajero T835CCZ

Sumbawamga | DC classic 2811204

3 Athuman juma malole Toyota coaster TI88BLK

Dodoma Held auctioneer | 28.11.2024

4 Zainabu ali msemo

Mitsubishi Fuso T163CKQ

Arusha Am auctioneer | 28.11.2024

5 Mariam Omary Shango

Plotoffand Located at Bugeto and Butengo

Shinyanga | Mkassiwa 28.11.204

6 Seleman Ramadhan Mkuga

Plot of Land Located at Mongolo-Kahama

Shinyanga | Mkassiwa 28.11.204

7 Hilda Masumbuko Ndekeja House located in Tinde

Shinyanga | Mkassiwa 2811204

8 Asma Mwandu Mitayo House Located in DIDIA

Shinyanga | Mkassiwa 2811204

9 Fredy Stanslaus Muma

Plot of Land Located at NGOKO

k
k
k
k

Mkassiwa 2811204

Shinyanga

Masharti ya Mnada.

teza haki zote na mali itauzwa upya.

1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25% (au Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada
na salio la(75%) litalipwa ndani ya siku kumi nne(14) kuanzia tarehe ya mnada.
2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa mda uliotolewa atakuwa amepo-

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya Tangazo.

Kwa Mawasiliano Piga 0677014355 (Fanikiwa)

inayosambaa :
kwenye mitandao ya kijamii ikio- :
nyesha watu ambao wanajaribu :
kumkamata na kumwingiza kwa :
nguvu ndani ya gari, Deogratius :
Tarimo ambaye ni mfanyabiasha- :
ra na mkazi wa Kibaha, mkoani :
Pwani. Tukio hili liliripotiwa na :
yeye mwenyewe katika kituo cha :
Polisi Gogoni jijini Dar es Salaam :
Novemba 11, 2024,” ilisema taar- :

Z:l""..._a P —

COP

Makamu wa Rais, DK. Philip Mpango, akiwa na viongozi mbalimbali akizindua Jarida la
“Sustainable Scalling: Meeting the Clean Cooking Challenges in Africa” wakati wa Mkutano
wa kushughulikia Changamoto za Nishati Safi ya Kupikia Afrika: Wito kwa Viongozi wa
Afrika, uliofanyika pembezoni mwa Mkutano wa 29 wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa
Nchi Wanachama wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi
(COP-29), katika Mji wa Baku nchini Azerbaijan, jana. Habari UK. 7. PICHA: VPO

Utata mavaji Katibu wa CCM

Na Francis Godwin, IRINGA

UTATA umeibuka katika tukio
la mauaji ya kinyama ya Ka-
tibu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Wilaya ya Kilolo, mkoani
Iringa, Christina Kibiki (56), wa-
jukuu wake wakidai kuwa kabla
ya bibi yao kuuawa, alibakwa
sebuleni kisha kuingizwa chum-
bani alikouliwa kwa kitu chenye
ncha kali.

Asifiwe Kibiki, mmoja wa
mashuhuda wa mauaji hayo, al-
idai kuwa wauaji hao walikuwa
zaidi ya watatu, mmoja aligonga
mlango kuwa ana shida na bibi
yao.

“Baada ya kugonga mlango,
walimwulizia bibi na wakati bibi
anatoka nje kwenda kumsiki-
liza, ghafla walimgeuzia kibao
na kuanza kumshambulia na
kumvutia ndani, dada yangu al-
ipojaribu kumsaidia alipigwa na
kuanguka chini,” alidai.

Shuhuda huyo alidai kuwa
baada ya dada yake kuanguka
chini, mtu huyo wasiyemjua, al-
imvutia ndani bibi yao na kuan-
za kumbaka na wakati huo wao
walikimbia nje kupiga kelele
kuomba msaada.

Alidai kuwa aliyekuwa ana-
tenda ukatili kwa bibi yao, ali-
kuwa na silaha mfukoni yenye
mfanano na bastola, hali ili-
yowafanya kuogopa zaidi.

“Huyu mtu mmoja aliyekuwa
akimbaka bibi, aliingia ndani pe-
kee yake ila nje wenzake wawili
walikuwa wakiimarisha ulinzi
mmoja, alikuwa akinywa soda
na mwingine akitazama watu ila
sijui kama baadaye wote waliin-
gia ndani,” alidai.

Shuhuda huyo alidai kuwa
baada ya kumfanyia ukatili huo
sebuleni bibi yao, walimvutia
chumbani kwake na kuanza
kumchoma na vitu vyenye ncha

kali kisha kumtupa kwenye bok-
si lililokuwa chumbani kwake.

Shuhuda huyo alimweleza
mwandishi wa habari hizi ali-
yefika jana katika kitongoji cha
ya, kata ya Mseke, Halmashauri
ya Wilaya ya Iringa kupata un-
dani wa tukio hilo lililotokea
juzi saa tatu usiku wa Novemba
12 mwaka huu.

Ni tukio hilo lililoacha siman-
zi kwa familia, majirani na vion-
gozi wa chama.

Kwa mujibu wa Asifiwe Kibiki,
mjukuu wa marehemu, Christi-
na alivamiwa na kijana ambaye
hakutambulika mara moja.

Asifiwe alidai kuwa mvamizi
huyo aliingia ndani ya nyumba
kwa ghafla na kufanya unyama
huo kisha kumwacha bibi yake
akiwa hoi.

“Baada ya shambulio, tulisikia
mlipuko kama bomu, na majira-
ni walikusanyika kwa ajili ya ku-
toa msaada, lakini watuhumiwa
walikuwa tayari wametoroka,”

aliongeza.
Festo Mwangamila, Mwe-
nyekiti wa Kitongoji cha

Banawano, alisema kuwa al-
ipofika eneo la tukio baada ya
kupigiwa simu, watuhumiwa
walikuwa wameshatoweka.

“Tukio hili ni la kwanza ku-
tokea katika kitongoji chetu na
limeleta hofu kubwa,” alisema
Mwangamila.

Laula Kilienyi, Diwani wa
Viti Maalumu Tarafa ya Mlowe,
akimzungumzia Christina, al-
imtaja kama kiongozi shupavu,
mchangamfu na mpenda watu.

“Atakumbukwa kwa mchango
wake mkubwa katika maende-
leo ya jamii na uongozi bora,”
alisema Diwani Kilienyi aliyeku-
wa anazungumza kwa huzuni.

Shakila Kiwanga, Diwani wa
Kalenga, alielezea jinsi alivy-

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.co.tz

opokea taarifa za tukio hilo saa
tano usiku kutoka kwa mtoto
wa marehemu. Alifuatilia hara-
ka mkasa huo hadi Hospitali ya
Tosa Maganga, ambako alikuta
Christina akiwa na hali mbaya
kiafya.

“Lakini baada ya muda mfupi,
tulipata taarifa za kifo chake,
jambo lililotuuma sana,” al-
iongeza Kiwanga.

Wakati mjukuu wa mare-
hemu huyo akidai bibi yake ali-
bakwa kabla ya kifo chake, Dk.
Thomas Malongo, Mkurugenzi
wa Tiba katika Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa (Tosa Maganga),
alisema walimpokea Christina
akiwa hajitambui, huku akiwa
na majeraha mengi mwilini na
kuvuja damu puani na masikio-
ni.

Alisema kuwa Christina ame-
poteza maisha kutokana na
majeraha mawili ya vitu vyenye
ncha kali na kuwa hawawajaona
dalili za kubakwa.

“Madaktari walijitahidi
kuokoa maisha yake kwa kuzuia
damu kuvuja zaidi, lakini isivyo
bahati alifariki dunia baada ya
saa moja na nusu,” alisema Dk.
Malongo.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Iringa, SACP Allan Bukumbi,
alithibitisha kutokea kwa tukio
hilo na kueleza kuwa uchun-
guzi unaendelea ili kubaini wa-
husika.

“(Christina) alipigwa risasi
kifuani na kitu kizito kichwani,
na watuhumiwa walitoroka bila
kuchukua kitu chochote nyum-
bani kwa marehemu,” alisema
Kamanda Bukumbi.

Alisema Jeshi la Polisi linatoa
wito kwa wananchi kutoa taar-

ifa zozote zitakazo-
saidia kukamatwa kwa wa-
halifu hao ili kuhakikisha haki
inatendeka.
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Hakimu agoma kujitoa kesi ya wanandoa

Na Grace Gurisha

HAKIMU Mkazi Mkuu Aaron
Lyamuya wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Sa-
laam, amekataa kujitoa kusikiliza
kesi ya madai ya kujeruhi inay-
owakabili Bharat Nathwan (57)
na Sangita Bharat (54) kwamba
hakuna sababu ya msingi iliyo-
tolewa na upande wa utetezi.

Aidha, amesema amekuwa
akiwakubalia watu kujitoa katika
kesi zao ambao hawana mawak-
ili mahakamani kwa sababu
hawana uwelewa wa sheria la-
kini sababu iliyotolewa na Wakili
Mkongwe, Gabriel Mnyele, haina
mashiko.

Hakimu Lyamuya alitoa ua-
muzi huo mdogo jana baada
ya mawakili wa washtakiwa
hao, Mnyele na Edward Chuwa,
kuomba ajitoe kwa madai ame-
wakatalia ~mapingamizi yao
mawili wakati kesi hiyo inasikili-
zwa kwa mashahidi wa upande
wa Jamhuri.

“Katika hoja hizi zilikuwa za
upande mmoja tu za Wakili
Mnyele. Hili suala si geni la ku-
taka hakimu au jaji kujitoa kwe-
nye kesi. Ni mambo ya kawaida
lakini unatakiwa utoe sababu za
msingi za kisheria na si hisia tu.

“Ikiwa sababu  zitaonesha
kwamba kuna haki haitotende-
keka au upendeleo wowote au
una rafiki au ndugu kwenye kesi

basi unajitoa. Katika maelezo ya
Mnyele, nilitarajia haya anayajua
angeeleza sababu za msingi.

“Ingekuwa hoja hii imeletwa
na mtu wa mtaani asiyejua she-
ria, ningefikiria kujitoa lakini
kwa mtu ‘senior’ (waandamizi)
kama Mnyele, siwezi kujitoa
kwa kuwa hakuna sababu za
msingi,”alisema.

Aliendelea  kusema:  “Ku-
wakatalia mapingamizi si sababu
bali walitakiwa kutafuta wapi
walikosea na si kuhamaki. Ha-
wafanyi uamuzi kwa hesabu
kwa sababu nimewakatalia mara
mbili basi ndiyo atoe uamuzi to-
fauti hiyo haiwezekani.

“Ningekuwa nafanya hivyo
kwa kutoa uamuzi kwa namba
ningekuwa nafanya sijakaa kwe-
nye kiti hiki. Kesi nitaendelea
nayo mimi hadi mwisho. Kama
mtakuwa hamjaridhika hadi
mwisho mtakata rufani kwamba
nilikataa kujitoa ila si sasa.”

Baada ya kumaliza kutoa
uamuzi wake, Wakili Chuwa
alianza kuzungumza kile amba-
cho alizungumza Mnyele ndipo
akamhoji anataka afanye nini
wakati tayari ameshatoa uamuzi
na kwamba anapanga tarehe ya
shauri kuendelea kusikilizwa.

Baada ya hakimu kusema
hayo, Wakili Chuwa alimgeukia
hakimu na kumweleza kwamba
kwa nini anazungumza kwa
jazba. Hakimu Lyamuya alimjibu

kwamba: “Mimi sijaongea jazba, :
nimekueleza kwamba napanga :
tarehe nyingine ya kusikiliza. :
Hiyo jazba inatoka wapi wakati :
tayari nimeshatoa uamuzi? :

“Kwanza hata tai hajavaa hau- :
ko ‘proper’ (sawa) halafu una- :
zungumza vitu ambavyo havipo. :
Hapa kuna wanafunzi wa sheria :
watajifunza nini kutoka kwako? :
Haya nipange tarehe ngapi :
kesi?” :
Kesi imeahirishwa hadi De- :
semba 3,2024 saa 5:00 asubuhi :
na shahidi namba tano :

Mkaguzi Msaidizi wa Polisi Cal- :
vin (36) ataendela kutoa Usha- :
hidi wake. Awali, shahidi huyo, :
hakumaliza kutoa ushahidi wake :
kutokana na ubishani uliotokea :
kwa Wakili Mnyele kudai kuwa :
hawezi kuelezea kile alichokiona :
kwenye kamera za CCTV kwa :
sababu ni suala la kieletroniki.  :

Wanandoa hao ambao ni raia :
wa Tanzania wenye asili ya Kia- :
sia wanaoishi Mtaa wa Mrima :
- Kisutu, jengo la Lohana, Dar es :
Salaam, wanakabiliwa na mash- :
taka manne waliyoyatenda Julai :
21,2023 kinyume cha sheria.

Ilidaiwa kuwa Nathwan, Julai :
21,2023 akiwa eneo la mtaa wa :
Mrima-Kisutu, jengo la Lohana, :
kinyume cha sheria, alimsaba- :
bishia madhara makubwa Kiran :
Lalit kwa kuzamisha kichwa :
chake kwenye ndoo ya saruji ili- :
yochanganywa. :

Samia kuhudhuria mkutano wa G20 Brazil

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan
anatarajia kushiriki mkutano wa
viongozi wa G20 utakaofanyika
Rio de Janeiro, Brazil kwa siku
mbili kuanzia Novemba 18,
mwaka huu.

Mkutano huo umebebwa na
kaulimbiu isemayo: “Kujenga
Ulimwengu wa Haki na Sayari
Endelevu”.

Mwaliko huo umetolewa na
Rais wa Brazil, Luiz Inacio Lula
da Silva, na Rais Samia atakuwa
Rais wa kwanza mwanamke
kuwahi kuhudhuria mkutano
wa viongozi wa G20.

Pia ni Rais wa kwanza wa Tan-
zania kuhudhuria mkutano huo
wa viongozi wa G20 tangu kupa-
nuka kwa kundi hilo kutoka G8
hadi G20 mwaka 2009.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, historia inaonesha kuwa
Rais mstaafu wa Awamu ya
Tatu, Hayati Benjamin Mkapa
na Rais mstaafu wa Awamu ya
Nne, Dk. Jakaya Kikwete, wal-
ishiriki mikutano ya G8 iliyo-
fanyika mwaka 2005 na 2008
mtawalia.

Ushiriki huo wa Rais Samia
katika mkutano wa viongozi
wa G20 unaashiria kuongezeka
kwa ushawishi na mwonekano
wa Tanzania katika jukwaa la
kimataifa.

Wakati huo huo, Waziri wa
Mambo ya Nje, Ushirikiano
wa Afrika Mashariki, Balozi
Mahmoud Thabit Kombo, kati-
ka mkutano wake jana na maba-
lozi wanaoziwakilisha nchi zao
nchini, aliwahakikishia ~ Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa, unao-
tarajia kufanyika Novemba 27,
mwaka huu, utakuwa huru, haki
na wenye uwazi zaidi.

“Tunapojiandaa na mchakato
huu muhimu wa kidemokrasia,
serikali ilifanya kampeni kuhu-
su uandikishaji wapiga kura
kwa nia ya kuhakikisha kila
mwananchi anayestahili waki-
wamo wanawake, vijana, watu
wenye ulemavu na wenye ma-
hitaji maalum wanapata fursa
na nafasi ya kujiandikisha na
kutekeleza haki zao za msingi za
kikatiba,” alisema.

Kadhalika alisema  Sera
ya Mambo ya Nje iliyofanyi-
wa marekebisho ijulikanayo
kama Toleo la 2024 imekami-
lika na hivi karibuni na itachap-
ishwa rasmi na kupatikana kwa
wadau wote.

Alisema sera hiyo itaendelea
kuweka mkazo katika diploma-
sia ya uchumi na katika kanuni
zilizopo za kulinda maadili ya
kijamii. Pia alisema inakuja na
masuala ya ziada katika nyakati
za kisasa ikiwa ni pamoja na
matumizi ya Lugha ya Kiswahili
kama nyenzo madhubuti ya di-
plomasia ya nchi.

AL3

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
bealc b aeacen 4

leleo gako

TAARIFA KWA UMMA

Akiba Commercial Bank Plc kufanya Maboresho ya Mfumo Mkuu wa Kibenki

Menejimenti

Tunapenda kuwajulisha wateja wetu wote, washirika na umma kwa ujumla kuwa benki imeboresha mfumo
wake mkuu wa kibenki ili kuleta ufanisi zaidi katika upatikanaji wa huduma za kibenki .

Utekelezaji rasmi utaanza, Jumatatu, tarehe 18 Novemba 2024. Aidha katika mchakato wa maandalizi
tunapenda kuwafahamisha wateja kuwa Jumamosi na Jumapili, tarehe 16 na 177 Novemba 2024 huduma
zote za kibenki zikiwemo huduma ya benki mtandaoni(internet Banking), huduma ya benki kupitia simu ya
mkononi (Akiba Mobile) ATM kadi za Umoja na VISA, huduma za mawakala na matawi hazitapatikana kwa
siku mbili hizo. Tunawashauri wateja kufanya utaratibu wa kupata mahitaji yao ya kibenki ya lazima kwa
kufanya miamala yao mapema kabla ya kipindi hicho.

Kwa maelezo zaidi, tafadhali wasiliana na timu yetu ya huduma kwa wateja kwa namba +255 746 811510 au
Kupitia barua pepe info@acbbank.co.tz.

Akiba Commercial Bank Plc
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Washtakiwa wa kesi ya uhujumu uchumi ya kusafirisha vipande 660 vya meno ya tembo vyenye thamani ya zaidi
ya Sh. bilioni 4.6, wakiwa chini ya ulinzi wa askari Magereza, baada ya kusikiliza kesi inayowakabili, katika Mahaka-

KUCHOMA MKE KWA MAGUNIA YA MKAA

Mawakili wa utetezi wajitoa katika kesi

Na Grace Gurisha

JOPO la mawakili wanne
wanaomtetea mfanyabiashara
Khamis Luwongo (38) anay-
etuhumiwa kumuua mkewe
Naomi Marijani na kisha kuu-
choma moto mwili wake kwa
kutumia magunia mawili ya
mkaa, wamejitoa kumtetea
kwa madai anawadharau na
hawaheshimu.

Vilevile, mshtakiwa Luwon-
go amedai hawezi kuwalazimi-
sha kwa sababu anayeteseka
ni yeye wao, wanarudi ny-
umbani kulala na wake zao,
huku akirudishwa gerezani,
ndiyo maana wanaomba tu
mapumziko ya kutaka kwenda
kula.

Mawakili hao, Mohamed
Majaliwa, Mikidadi Zidadi, Fa-
tuma Abdul na Jaquim Kamuli,
waliomba juzi mbele ya Jaji Ha-
midu Mwanga wa Mahakama
Kuu Kanda ya Dar es Salaam
kujiondoa baada ya mshtakiwa
kutokuwa na imani nao.

Luwongo alifikia hatua hiyo
baada ya Wakili wake, Ma-
jaliwa kuomba mahakama
mapumziko kidogo kama ya
dakika 30 kwa sababu kesi
ilianza kuanzia saa 4:42 asu-
buhi hadi saa 7:12 mchana bila
mapumziko, lakini mshtakiwa
hakukubaliana na suala hilo.

Mshtakiwa alinyoosha
mkono mbele ya Jaji Hamidu
Mwanga, na alipotakiwa asi-
mame na kuzungumza, alidai
kuwa anaona mawakili wake
hawako makini na kesi yake,
hivyo anaomba mahakama

asimame mwenyewe kujitetea.

“Mawakili wangu hawako
‘serious’, kama wao wamecho-
ka mimi niendelee mwenyewe.
Ni kesi ya muda mrefu, wao
wanataka kwenda nyumbani,
mimi ninakwenda gerezani,
break (mapumziko) ya nini,
waseme wameshindwa ni-
ulize mwenyewe maswali kwa
mashahidi,” alidai Luwongo.

Baada ya mshtakiwa kudai
hayo, Wakili Majaliwa alidai
kuwa hawezi kumwudhi bosi
wake, kwa hiyo waendelee na
shahidi wa upande wa mash-
taka.

Jaji Mwanga alimtaka Wakili
wa Serikali Mkuu Yasinta Pe-
ter azungumze naye kuhusu
hoja hizo, alibariki hoja ya ma-
pumziko kidogo kwa sababu
kuna wengine wanaumwa, wa-
nakunywa dawa na wengine
wagonjwa wa kisukari, wana-

hitaji mapumziko.
Baada ya hoja hizo, Jaji
Mwanga alimwita shahidi

mara tatu kwa kumtaka asima-
me juu, lakini hakusikia ndipo
aliposimama jaji akamwuliza
‘shida nini?. Akadai kuwa
mawakili wake wanamchang-
anya.

“Usichanganyikiwe, hii kesi
inaisha, tupate mapumziko
kidogo turudi hapa ndani saa
8:50 mchana,” alisema Jaji
Mwanga.

Baada ya ahirisho hilo,
mshtakiwa Luwongo alitoka ki-
zimbani kwa hasira akielekea
nje huku akimwelekeza askari
magereza kwamba waondoke.

Ilipofika saa 9:21 mchana,
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mahakama ilianza tena baada
ya mapumziko, Wakili Peter
alieleza mahakama kwamba
hakuna kilichobadilika, jopo ni
lilelile, wakamwita shahidi ili
waendelee na usikilizwaji.

Baada ya Jaji kumwuliza
Wakili Majaliwa kwa upande
wao, alianza kwa kuomba
radhi kwamba mahakama
haiwezi kuendelea na kesi
hiyo kwa sababu tayari mteja
wake ameonesha kutokuwa na
imani naye, na pia alidai ifikie
hatua mawakili waheshi-
mike.

“Samahani sana Mheshimi-
wa Jaji, mimi siwezi kuende-
lea, mteja wangu ameonesha
dharau na pia hatuheshimu,
anasema hatupo ‘serious’
wakati nimeacha shughuli zan-
gu zote nipo hapa, kuna kesi
yangu Mahakama ya Temeke
imefutwa kwa sababu ya kesi
hii.

“Ifikie hatua wateja wetu
watuheshimu, mimi siwezi
kuendelea, nimekaa naye
gerezani zaidi ya mwaka
mmoja halafu anasema mimi
sijui maumivu ya mahabusu,
amenikosea sana, siwezi kue-
ndelea naye,” alidai Wakili Ma-
jaliwa.

Wakili Mikidadi naye akasi-
mama, akaeleza mahakama
kwamba anaomba ajiondoe
kwa sababu amechoka na dha-
rau za mteja wao na pia ame-
onesha kutowaamini.

“Mheshimiwa Jaji, siwezi
kuendelea, nimechoka na hiki
anachokifanya mteja wetu,
hatuamini! Mimi mwenyewe

kwa sasa simwamini,” alidai
Wakili Abdul kwa upole sana
kuonesha hajapendezwa na
kitendo alichokitenda mteja
wao.

Naye Wakili Kamuli am-
baye alipangwa na mahakama
kumtetea mshtakiwa huyo,
pia aliomba ajitoe kwa madai
kuwa mshtakiwa hana imani
naye, isije ukatoka uamuzi aka-
dai wao ndiyo wamesababisha.

“Mnajua ninyi ni maofisa wa
mahakama, mnatakiwa kui-
saidia. Kama mnataka niwatoe,
ninataka mshtakiwa mwe-
nyewe aseme kwani yeye ame-
wakataa? Unajua suala hili ni
kunyongwa hadi kufa na huyu
ni shahidi wa 12?” alisema Jaji
Mwanga.

Baada ya hoja hiyo, Jaji
Mwanga alimgeukia Mshtak-
iwa Luwongo na kumwuliza
kama amewakataa mawakili,
akadai kwamba hana haja ya
kuwabembeleza, waondoke
kwa sababu kuna mawakili
wengi tu wanakwenda gereza-
ni kutaka kumtetea.

Baada ya Jaji kusikiliza hoja
hizo, aliwaondoa mawakili
hao katika kesi hiyo kama wal-
ivyoomba. Kesi imeahirishwa
hadi Novemba 18 mwaka huu,
mshtakiwa amepewa muda
wa kutafuta wakili, lakini ali-
sisitiza anataka kujitetea mwe-
nyewe.

Mshtakiwa Luwongo am-
baye ni mkazi wa Kigamboni,
Dar es Salaam, anadaiwa kuwa
Mei 15, 2019, akiwa Gezaulole,
Kigamboni, alimuua Naomi
Marijani.

TAKUKURU
yakusanya
mamilioni katika
leseni za biashara,
ushuru wa huduma

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU) mkoa-
ni Dodoma imekusanya Sh. milioni
308.6 ndani ya siku 10 baada ya
kuendesha msako wa makusanyo
yatokanayo na leseni za biashara,
ushuru wa huduma na ushuru wa
mabango kwa wafanyabiashara
wa kata za Madukani, Uhuru na
Majengo za jijini.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa
Dodoma, Victor Swella, aliyase-
ma hayo jana alipozungumza na
waandishi wa habari kuhusu taar-
ifa ya utendaji kazi wa taasisi hiyo
kwa robo ya kwanza ya mwaka
huu

Alisema msako huo ulifanyika
kwa ushirikiano wa ofisi ya Mku-
rugenzi wa Jiji la Dodoma. Kati ya
fedha hizo, Sh. milioni 107.5 ni za
leseni ya biashara na Sh. milioni
194.8 zimetokana na ushuru wa
huduma, huku Sh. milioni 6.2 ziki-
tokana na ushuru wa mabango.

Alisema msako huo umetokana
na TAKUKURU kupata taarifa za
kuwapo watu wanaofanya biasha-
ra bila kuwa na leseni na wengine
wanakwepa kulipa ushuru sahihi
kwa Halmashauri ya Jiji.

“Tulianza ufuatiliaji katika kata
hizi tatu na kukusanya kiasi hicho
cha fedha na tutaendelea na zoezi
hili katika maeneo mengine ya bi-
ashara, lengo ni kutaka kila mmoja
alipe ushuru sahihi, na wafanyabi-
ashara wafanye biashara wakiwa
na leseni ili kuepuka upotevu wa
mapato,” alisema Swella.

Alisema TAKUKURU pia im-
ebaini upungufu katika miradi 40
yenye thamani ya Sh. bilioni 6.3
kati ya miradi 58 ya maendeleo
inayotekelezwa mkoani Dodoma,
ikiwamo ya uboreshwaji miun-
dombinu ya shule za msingi na
sekondari.

Swella alisema taasisi hiyo
inaendelea na ufuatiliaji wa miradi
hiyo na kutoa ushauri wa namna
bora ya kurekebisha upungufu
uliopo na kuchukua hatua za ku-
dhibiti mianya ya rushwa.

Swella pia alisema taasisi hiyo
imepokea malalamiko yenye via-
shiria vya rushwa kutoka kwa wag-
ombea wa nafasi mbalimbali za
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

Alisema malalamiko mengi ni
yale ya wagombea kukatwa ma-
jina na kuongeza kuwa taasisi hiyo
imerejesha suala hilo kwa vyama
husika vya siasa.

Swella alisema moja ya vipaum-
bele ambavyo TAKUKURU wameji-
wekea ni pamoja na kuongeza kasi
ya uelimishaji umma kuhusu mad-
hara ya rushwa katika uchaguzi na
ufuatiliaji utekelezaji miradi mbal-
imbali ya maendeleo.
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Shahidi abanwa kwa hoja
za Kisheria Korti ya Mafisadi

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI wa upande wa mashtaka, Rabson Mosha :
amebanwa na hoja za kisheria, akidaiwa kachukua :
maelezo ya onyo kwa mshtakiwa Ziada Salumu bila :
kumweleza hatari na adhabu atakayopewa kwa :

kukiri kusafirisha kilo 7.26 za dawa za kulevya.

Hayo yalijiri jana Mahakama Kuu Divisheni ya :
Rushwa na Uhujumu, maarufu Mahakama ya :
Mafisadi, mbele ya Jaji Monica Otaru wakati shahidi :

wa upande wa mashtaka akitoa ushahidi wake.

Shahidi alidai kwamba, mwaka 2021 alikuwa ofisa :
wa polisi mwenye namba G4350 Koplo Rabson na
alikuwa anafanya kazi Uwanja wa Ndege wa Ki- :
mataifa wa Julius Nyerere akiwa mpelelezi wa ma- :

kosa ya jinai.

Alidai alifanya kazi kituoni huko kwa miaka minne
na Desemba 19, 2021, akiwa kazini alipewa jukumu :

la kuandika maelezo ya onyo la mshtakiwa Ziada.

Alidai alimfahamisha haki zake, akidai kuwa :
mshtakiwa huyo alikamatwa maeneo ya Kinyerezi :
Desemba 19, 2021 saa tatu usiku akiwa na mabegi :

mawili yenye dawa za kulevya.

“Mshtakiwa katika maelezo yake alikiri kujihusi- :
sha na biashara ya dawa za kulevya, alifuata dawa :
hizo Zambia, akazileta Dar es Salaam na kuwakabi- :
dhi washtakiwa wengine Salum Athumani na Saidi :
Musa. “Mheshimiwa, ninaomba kuyatoa maelezo ya :
onyo yenye saini na dole gumba la mshtakiwa kama :
sehemu ya ushahidi wangu mahakamani,” alidai :

shahidi.

Wakili wa Utetezi, Hekima Mwasipo akijibu kuhu- :
su maombi hayo, alidai maelezo yaliandikwa kiny- :
ume cha sheria kwa sababu sheria inataka mwandi- :
kaji maelezo aandike muda katika kila kipengele cha :
onyo. Alidai maelezo yanayoombwa kutolewa, yana :
kasoro kwa kuwa hakuna sehemu iliyoandikwa :
muda na pia mshtakiwa alitakiwa kuonywa kuhusu :

hatari atakayokutana nayo.

“Mshtakiwa anatakiwa aambiwe kifungu na sheria :
inayotumika kumpa onyo pamoja na adhabu ata- :
kayokutana nayo akikiri makosa anayotuhumiwa,” :
alidai Mwasipo. Alidai katika maelezo yaliyopo, :
hakuna mahali ambako mshtakiwa alionywa kuhu- :

su adhabu atakayopata endapo akikiri kosa.

Wakili Mwasipo alidai maelezo yote anayoomba :

shahidi kuyatoa mahakamani, hayana kifungu cha :
sheria na kukosekana kwa vifungu vya sheria ni :

sawa na hakuna maelezo.

Alidai maelezo hayakutolewa kwa ridhaa ya :
mshtakiwa kwa kuwa kulikuwa na vitisho, mshtak- :
iwa alipigwa na kulazimishwa kutia saini na kuweka :

dole gumba.

Wakili wa Serikali Mwandamizi Itike Mwaisaka :
alipotakiwa kujibu, alidai maelezo ya onyo wanay- :
oomba kutoa yaliandikwa chini ya sheria ya dawa :
za kulevya. Alidai maelezo hayo yalizingatia taratibu :
zilizoelekezwa katika Sheria ya Mwenendo wa Ma- :
kosa ya Jinai (CPA). “Suala la kuandika muda katika :
kila kipengele cha onyo kisheria halihitajiki katika :

fomu ya maelekezo ya kuchukua maelezo ya onyo.

“Hoja ya kwamba mshtakiwa alitakiwa kuelezwa :
hatari atakayokutana nazo kwa kukiri kosa, wak- :
ili hakusema kifungu gani cha sheria kinaelekeza :
hivyo, mshtakiwa anachopaswa kuelezwa ni mad- :
hara yatakayotokea baada ya kutoa maelezo yake,” :

alidai Itike.

Mahakama baada ya kusikiliza hoja za pande zote :
mbili iliruhusu kuingia kesi ndani ya kesi kwa ajili :
ya kusikiliza ushahidi wa mshtakiwa kuhusu madai :
kwamba alitishwa, alipigwa na kulazimishwa kutia :

saini maelezo ya onyo.

Baada ya kusikiliza kesi ndani ya kesi, mahakama
itapanga kutoa uamuzi wa ama kupokea au kukataa :
kupokea maelezo ya onyo ya mshtakiwa kama usha- :

hidi wa upande wa mashtaka.

Wakati huo, mahakama hiyo mbele ya Jaji Godfrey :
Isaya iliahirisha kutoa uamuzi wa kupokea au ku- :
kataa kielelezo cha kilo 126.36 za bangi katika kesi :
inayomkabili Juma Bakari kwa sababu jaji ana ud- :
huru. Uamuzi utatolewa kwa tarehe itakayopangwa :

na mahakama.

Mwanafunzi adaiwa kughushi nyaraka
za mil.30/- mradi ujenzi barabara

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) = Shinyanga,
imebaini ubadhirifu = wa
fedha katika ujenzi wa bara-
bara ya Isoso-Mwabusiga
yenye urefu wa kilomita
tatu wilayani Kishapu, huku
mwanafunzi aliyeko kwa
mafunzo ya vitendo, akid-
aiwa kughushi nyaraka za
ujenzi wa barabara hiyo,
yenye thamani ya Sh. mil-
ioni 29.1.

Kaimu Kamanda wa
TAKUKURU Mkoa wa Shin-
yanga, Mwamba Masanja,
alibainisha hayo jana wakati
akitoa taarifa kwa vyombo
vya habari ya kipindi cha
robo ya kwanza kuanzia Ju-
lai hadi Septemba, 2024.

Alisema kwa  kipindi
hicho  wameshughulikia
tatizo la ubovu wa barabara

hiyo yenye thamani ya Sh.
milioni 29.1 na kubaini uba-
dhirifu wa fedha na kuwa
nyaraka za barabara hiyo
zilighushiwa.

Barabara hiyo, alisema
ilikuwa inakarabatiwa na
Advance Construction
Ltd chini ya usimamizi wa
Wakala wa Barabara Mijini
na Vijijini (TARURA) wilaya-
ni Kishapu ambayo ilikuwa
imejengwa chini ya kiwan-
go. Alisema katika ufuatil-
iaji wao walibaini upungufu
katika ushindiliaji wa kifusi
kuwa chini ya viwango vya
ubora, huku mkandarasi
akilipwa pesa zote za mradi.

Masanja alisema TAKUK-
URU ilielekeza TARURA
kumsimamia mkandarasi

aifanyie marekebisho bara-
bara hiyo ili thamani ya fed-
ha ionekane lakini maelek-
ezo hayo yalipuuzwa.
“Baada ya kuona maelek-
ezo yetu kutofanyiwa kazi,

tulifanya uchunguzi wa
kina juu ya barabara hiyo
na kubaini kughushiwa
kwa nyaraka za matokeo
ya vipimo vya ubora vya
barabara hiyo, vikionyesha
ushindiliaji umekidhi vi-
wango jambo ambalo si sa-
hihi,” alisema.

Masanja alisema nyaraka
hizo zilighushiwa, kuan-
daliwa na kusainiwa na
Mhandisi aliyekuwa mafun-
zoni (trainee engineer) ku-
toka Wakala wa Barabara
Tanzania (TANROADS)
Shinyanga, ambaye haku-
wa na jukumu hilo huku
mkandarasi akiwa ame-
shalipwa pesa zote.

Pia alisema baada ya
uchanguzi kukamilika,
watuhumiwa watatu wali-
fikishwa mahakamani.
Watuhumiwa hao ni Juma
Mkela  aliyekuwa  msi-
mamizi wa kampuni ya
ujenzi, Charles Emmanuel
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mhandisi mwanafunzi na
Wilfred Gutta, Meneja wa
TARURA Wilaya ya Kishapu
na wote walikiri makosa
kwa matumizi mabaya
ya mamlaka na kughushi
nyaraka.

Alisema baada ya kutiwa
hatiani, mahakamailitoa ad-
habu kwa kila mtuhumiwa
kulipa faini ya Sh. 500,000
pamoja na kurejesha fedha
yote serikalini ya ujenzi wa
barabara hiyo na kwamba
na kurejesha Sh. milioni 10
na kusalia milioni 19.1 am-
bazo alilipwa mkandarasi
isivyo halali. Katika hatua
nyingine, Masanja alisema
taasisi hiyo imeendelea ku-
dhibiti vitendo vya rushwa
kuelekea uchaguzi wa seri-
kali za mitaa, utakaofanyika
Novemba 27, mwaka huu,
kwa kutoa elimu ya rushwa
kupitia majukwaa na miku-
tano mbalimbali.

Kaimu Kamanda wa
Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), Mkoa wa
Shinyanga, Mwamba
Masanja (kushoto), aki-
zungumza na waandishi
wa habari, jana, kuhusu
taasisi hiyo, kubaini
ubadhirifu wa fedha
kwenye ujenzi wa
barabara ya kilomita

3 ya Isoso-Mwabusiga,
wilayani Kishapu,
yenye thamani ya Sh.
milioni 29.1. PICHA:
MARCO MADUHU

NMB yawapatia wakulima wa tumbaku bil. 1.117/- za fidia

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Kilimo, Hus-
sein Bashe amepongeza
Benki ya NMB kwa kukabi-
dhi fidia ya Sh. bilioni 1.117
kwa wakulima wa tumbaku
2,226 kutoka Vyama vya
Msingi (AMCOS) 22 mkoani
Tabora waliokopa katika
taasisi hiyo iliyotenga zaidi
ya Sh. bilioni 291 za mikopo
ya kilimo cha zao hilo kwa
msimu wa 2024/25.

Bashe alitoa pongezi hizo
jana wakati akipokea hundi
ya mfano kutoka kwa Ofisa
Mtendaji Mkuu wa NMB,
Ruth Zaipuna, naye kui-
kabidhi kwa Mwakilishi wa
Wakulima na Mwenyekiti
wa AMCOS ya USAGUZI,
Ally Mrisho, mbele ya Dk.
Baghayo Saqware, Kam-
ishna wa Mamlaka ya Bima
Tanzania (TIRA).

Akizungumza wakati wa
hafla hiyo, Waziri Bashe
alisema NMB na Kampuni
ya Bima ya UAP wame-
onesha mfano wa kuigwa
kwa kukubali kuchukua
hatari na kutoa bima za

kilimo, sekta aliyoitaja kuwa
ngumu zaidi kukopesheka
kutokana na wingi wa vi-
hatarishi vinavyoizunguka
sekta na wadau wake, hasa
wakulima.

“Kuthibitisha dhamira ya
dhati ya NMB katika kuku-
za sekta ya kilimo, ilitoa
mikopo yenye thamani ya
dola milioni 60, takribani
Sh. bilioni 150 hivi. Jumla ya
AMCOS 256 zilinufaika na
mikopo hiyo, lakini athari
zikawafikia wakulima kuto-
ka AMCOS 22, wanaolipwa
fidia hii kutoka NMB na UAP.

“NMB wamekuwa vinara
wa utoaji fidia za bima
za kilimo na kila mmoja
hapa anafahamu kwamba
hakuna sekta ngumu ku-
kopesheka kama kilimo,
kutokana na vihatarishi vya
sekta hiyo, lakini NMB na
UAP wamesimama imara
kuhakikisha wakulima wa-
naelewa umuhimu wa bima
hizi.

“Serikali tumejipanga kati-
ka kufanikisha ‘Comprehen-
sive Agricultural Scheme,
bila hiyo hakuna mkulima

anayeweza kukopesheka,
TIRA iharakishe mchakato
huo, kwani kila zao lina
tabia zake na vihatarishi
vyake na serikali inajipanga
kuhakikisha tunajenga mfu-
mo wa bima kwa kila zao
kulingana na vihatarishi vy-
ake,” alisema.

Bashe alibainisha ya
kwamba tumbaku imekuwa
zao muhimu kwa uchumi
wa taifa na kuwa miaka mi-
tatu nyuma, Tanzania hai-
kuwa mzalishaji mkubwa,
lakini kutokana na mchango
wa taasisi za fedha, zikion-
gozwa na NMB, sasa Tanza-
nia ni ya pili kwa uzalishaji
tumbaku Afrika.

Aliongeza kwamba, licha
ya athari zilizolipiwa fidia
hiyo ya bilioni 1.117, mapato
ya jumla ya zao la tumbaku
kwa msimu wa 2023/24 yali-
kuwa Sh. bilioni 724 kutoka
Sh. bilioni 717 za msimu wa
2022/23 na kwamba msimu
huu wa 2024/25, matarajio
ya pato la jumla kwa wakuli-
ma litakuwa Sh. trilioni 1.7.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Zaipuna alisema licha

ya kukabidhi hundi yenye
thamani ya Sh. bilioni 1.117
ikiwa ni fidia kwa wakulima
wa tumbaku na Vyama vya
Ushirika na Masoko (AM-
COS) mkoani Tabora wal-
iokopa katika benki hiyo,
NMB imetenga Sh. bilioni
291.6 kwa ajili ya mikopo ya
kilimo hicho msimu huu.

Alisema wakulima hao
walikatia bima mikopo yao
kwa UAP, na hiyo ni mara ya
pili kwa NMB na UAP kutoa
fidia ya bima kwa wakulima
wa tumbaku wa mkoa wa
Tabora, ambapo mwaka
jana walikabidhi fidia ya Sh.
milioni 374 kwa wakulima
400 kwa sababu hizo hizo
za hali ya hewa kuathiri kil-
imo chao.

“Wakulima tunaowafidia
leo (jana) ni mmoja mmoja
na ambao kupitia AMCOS
zao, walichukua mikopo ya
kilimo cha Tumbaku NMB,
ambayo ilikuwa na bima
kutoka kampuni hii na hili
linakuja baada ya kukamili-
sha upembuzi na tathmini
thabiti na washirika wetu
hao,” alisema.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Uamuzi kurejesha wagombea
walioenguliwa wa kupongezwa

TANGU kuanza kwa mchakato wa Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
utakaofanyika Novemba 27, mwaka huu, kumekuwa na mivutano
ya hapa na pale ambayo kwa kiasi kikubwa ilikuwa inahatarisha
mazingira ya kutokuwa huru na haki.

Mivutano hiyo ilianza wakati wa uandikishaji wa wapiga kura
katika Daftari la Makazi, kura za maoni ndani ya vyama na uteuzi
wa wagombea kupitia vyama na baina ya vyama vya siasa. Aidha,
mambo hayo yalisababisha kasoro kubwa na hata kuweka taswira
ya kutokuwapo kwa amani, umoja na mshikamano ndani ya jamii.

Kubwa zaidi, kama wahenga wasemavyo mwanzo wa ngoma
ni kelele, ngoma kamili ilionekana kupigwa wakati wa uteuzi wa
wagombea watakaowakilisha vyama kwenye uchaguzi huo. Ngoma
hiyo ilihusu kuenguliwa kwa wagombea huku vyama vya upinzani
vikilia zaidi kwamba ndivyo vilivyoathirika na sakata hilo.

Vilio vilisikika kila kona ya nchi kutoka vyama vya upinzani hasa
vile vinavyoonekana vinaweza kutoa ushindani dhidi ya chama
tawala - Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwenye uchaguzi huo
katika baadhi ya maeneo. Vyama hivyo ni Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), ACT - Wazalendo na Chama cha
Wananchi (CUF).

Kwa mujibu wa baadhi ya viongozi wa vyama hivyo, wagombea
wao waliondolewa katika kugombea nafasi za uenyeviti wa mitaa,
kanuni na taratibu. Viongozi hao walidai kuwa hizo zilikuwa njama
za CCM kwa kushirikiana na viongozi waliopewa dhamana ya
kuendesha mchakato wa kupitisha wagombea kabla ya kuanza
kampeni na hatimaye uchaguzi.

Miongoni mwa kasoro zilizobainishwa na maofisa wenye
dhamana ya uteuzi wa wagombea ni kukosea kujaza fomu na
kushindwa kupata muhuri wa chama husika ili kuthibitisha kama
wamedhaminiwa na vyama vyao. Sababu zingine zilizotolewa
ni baadhi ya wagombea kutokuwa wakazi wa maeneo husika,
kudaiwa kuwa wajasiriamali jambo ambalo lilielezwa kuwa si kazi
ya kumpa mtu kipato. Pia ilidaiwa kuwa hata walipoambiwa kuwa
wagombea wenye malalamiko wawasilishe rufani zao kwa siku
zilizopangwa, walikuta ofisi zikiwa zimefungwa, hivyo kuwanyima
nafasi ya kutumia haki zao kwa jambo hilo.

Hata hivyo, serikali kupitia Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) ilikanusha madai ya viongozi hao
kwamba wanazusha hoja hizo huku Waziri mwenye dhamana ya
TAMISEMI, Mohamed Mchengerwa, alisema wapinzani wanatafuta
huruma kwa mambo ambayo hayapo.

Kutokana na kuwapo kwa sintofahamu hiyo, Rais Samia Suluhu
Hassan ambaye ni Mwenyekiti wa Taifa wa CCM, aliagiza TAMISEMI
kuwaruhusu wale walioenguliwa kwa kasoro ndogondogo,
warejeshwe na kugombea huku Mchengerwa naye akiongeza
muda wa kukata rufani na kuweka mapingamizi baada ya siku
zilizowekwa kumalizika.

Kwa ujumla, hatua iliyochukuliwa na Rais Samia ni ya kuigwa
kwa sababu ameepusha mambo mengi ambayo yangetia doa taifa
hasa katika jumuiya ya kimataifa kuwa kinachozungumzwa si
kile kinachotendeka. Rais ameonyesha kwa vitendo kuwa hataki
kuona mambo yasiyo ya kidemokrasia, uhuru na haki yakiendelea
kutendeka kama ambavyo imekuwa ikilalamikiwa kwa kutolea
mfano wa uchaguzi wa serikali za mitaa wa mwaka 2019 na
uchaguzi mkuu wa mwaka 2020.

Rais Samia tangu ameingia kwenye nafasi hiyo mwaka 2021,
aliweka bayana kwamba Watanzania wanapaswa kuwa wamoja
huku wakiheshimiana na kupendana ndiyo maana alianzisha
falsafa ya 4R ili kurejesha demokrasia na uhuru wa kujieleza ambao
ulidaiwa kuwa viliminywa wakati wa mtangulizi wake.

Kama alivyoagiza Rais, ni vyema TAMISEMI ikatekeleza na
kuwarejesha wagombea wa upinzani badala ya kuendeleza figisu
ambazo hazina msingi. Demokrasi iachwe ichukue mkondo wake.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
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Wavulana nao wanastahili

KUMEKUWAPO kampeni zinazoende-
lea kufanyika nchini kwa ajili ya kuwalin-
da watoto wa kike dhidi ya vitendo vya
ukatili katika jamii.

Kampeni hizo zimekuwa
zikiendeshwa na mashirika mbalimbali
katika baadhi ya mikoa ambayo
imeripotiwa kukithiri kwa vitendo hivyo.

Hayo ni mazito kuhusu ukatili kwa
watoto na unyanyasaji wa Kkijinsia,
hata kulifanya Jeshi la Polisi nchini
kuanzisha Dawati la Jinsia katika vituo
vyake ambako matukio hayo yamekuwa
yakiripotiwa siri yanafanyiwa kazi.

Hapo kuna watuhumiwa kukamatwa
na kuchukuliwa hatua, baada ya
kufikishwa mahakamani na kupatikana
na hatia.

Katika  kampeni  hizo, mara
nyingi wazazi na walezi wamekuwa
wakihimizwa kuwalinda watoto wa kike
dhidi ya vitendo viovu, ikiwamo ubakaji
na ndoa za utotoni, ili kuhakikisha
wanatimiza ndoto zao katika maisha yao
ya baadaye.

Taasisi na mashirika yakiwamo
yasiyokuwa ya serikali nchini, yamekuwa
yakijikita kuelekeza nguvu kwa ajili ya
kuhakikisha watoto wa kike wanalindwa
dhidi ya vitendo hivyo na vingine vya
kutumikishwa katika ajira za majumbani
wakiwa na umri mdogo hasa maeneo ya
mijini.

Mashirika hayo yamekuwa
wakifanya hivyo, kwa kuanzisha
kampeni mbalimbali nchini kwa lengo

la kumnusuru mtoto huyo wa kike na
kutokomeza ukatili wa kijinsia kwao na
wanawake.

Kwa upande wa watoto wa kiume,
imekuwa ni kidogo ukilinganisha
na wa kike, kusikika kampeni hizo
zikiwahusisha na kama matukio yapo ni
machache, kama ya ulawiti.

Hivi karibuni, Jeshi la Magereza
Nchini limenukuliwa likiwataka wazazi
kubadilika mwelekeo wa malezi kwa
kuelekeza nguvu kubwa kuwalinda
watoto wa kiume na vitendo viovu katika
jamii na kuwawezesha kuwa kina baba
shupavu katika siku zijazo.

Kamishna wa Magereza anayesimamia

Mashirika
hayo
yamekuwa
wakifanya
hivyo, kwa
kuanzisha
kampeni
mbalimbali
nchini kwa
lengo la
kumnusuru
mtoto huyo
wa kike na
kutokomeza
ukatili wa
Kijinsia
kwao na
wanawake.

i kulindwa, kuna shida kwao!

Kamisheni ya Sheria na Uendeshaji,
Nicodemus Tenga, alikaririwa akitoa
wito huo  kwenye Mahafali ya 64
ya Shule ya Sekondari Mzumbe ya
wavulana wenye vipaji, iliyopo katika
Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero
mkoani Morogoro.

Alitoa wito huo wakati akimwakilisha
Kamishna Jenerali wa Magereza nchini,
Jeremiah Katungu, katika mahafali
hayo.

Wito huo sina shaka kuwa ni somo
tosha kwa wazazi na walezi wa watoto
hao nchini kuelekeza mwelekeo, pia
kwa wavulana, kwani wao ni muhimu
kwa ustawi wa familia zao kwa siku za
usoni.

Akawaisitizaa wazazi wamuelewe
anachokizungumza na  kuwekeza
nguvu zao zaidi kuwalinda watoto wao
wa kiume, kwa kuwa nao wapo katika
hatari kubwa.

Hiyo ni kwa sababu wao waliopo
katika vyombo hivyo ni mashuhuda
kwa kile wanachokishuhudia.

Ingawa hakutaja hatari hizo, mara
kadhaa watoto wa kiume wamekuwa
wakidaiwa kuhushishwa katika matukio
ya kutisha na mzazi, mlezi anakuja
kugundua wakati akiwa mhalifu sugu,
kushikiriwa na vyombo vya dola.

Ni sahihi alichokisema kwani
jitihada zimeonekana zikifanyika katika
jamii kuendelea kufanya  kampeni
zaidi ya kuwalinda watoto wa kike huku
wakiume wakisahaurika.

Wakati umefika sasa kwa wazazi na
walezi kuwalinda watoto wakiume ili
waje kuwa bora zaidi katika ustawi wa
familia zao na taifa kwa jumla.

Wazazi na walezi watafanikisha hilo
kwa kutimiza wajibu wao kutengeneza
familia imara.

Vilevile wazazi na walezi waelewe
kuwa wao ni mtaji kwa kuzalisha
watoto imara kwa manufaa ya kizazi
cha kesho imara.

Tupaswa kuelewa kwamba, taifa
lijalo la kesho litakuwa imara na
salama endapo tukizingatia ushauri
unaotolewa kwa wazazi na walezi kwa
ajili ya makuzi ya watoto hao wa kiume.
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COP29 iyape

hadhi
matumizi
safi nishati
va Kupikia

BAKU, Azerbaijan

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango ametoa wito kwa Mku-
tano wa COP29 kulipa hadhi ya ki-
pekee suala la matumizi ya nishati
safi ya kupikia katika mjadala wa
kuhamasisha upatikanaji fedha za
kudhibiti mabadiliko ya tabianchi.

Alitoa rai hiyo juzi ana wakati aki-
hutubia Mkutano wa 29 wa Wakuu
wa Nchi na Serikali wa Nchi Wa-
nachama wa Mkataba wa Umoja
wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya
Tabianchi (COP-29) unaofanyika
katika Mji wa Baku, Azerbaijan.
Alisema takriban watu milioni 900
barani Afrika bado wanatumia ni-
shati chafu katika kupika, hivyo
kusababisha ukataji miti, upotevu
wa sinki za kaboni na vifo kuto-
kana na magonjwa yanayohusiana
na moshi.

Makamu wa Rais alisema kuwa
kutokana na umuhimu wa suala
hilo, Rais Samia Suluhu Hassan
amekuwa kinara wa nishati safi
barani Afrika. Hadi sasa tayari
amezindua programu ya nishati
safi ya kupikia ya kuwasaidia
wanawake barani Afrika (Pan-
African Women Clean Support
Programme) inayodhamiria ku-
hakikisha nishati safi ya kupikia
inatumika kama suluhu barani, in-
ayogharimu takriban dola bilioni
nne kwa mwaka hadi kufikia 2030.

Alisema hivi sasa Tanzania in-
atekeleza mkakati utakaohakiki-
sha upatikanaji wa nishati safi,
salama na nafuu ya kupikia kwa
asilimia 80 ya kaya zote ifikapo
2034.

Makamu wa Rais alisema Mku-
tano wa COP29 unapaswa ku-
hakikisha ahadi za fedha zilizo-
tolewa zinatekelezwa kwa kufanya
maamuzi ambayo yatasaidia upa-
tikanaji wa fedha kwa nchi kulin-
gana na udharura na athari za ma-
badiliko ya tabianchi.

Makamu wa Rais alisema bado
masoko ya biashara ya kaboni
hayajaainishwa vyema ikiwa ni
pamoja na ukosefu wa taarifa zina-
zowezesha kushiriki kwa manufaa
katika biashara hiyo, hali inayo-
sababisha nchi kukosa malipo ya-
nayostahili.

Alisema Tanzania imedhamiria
kulinda na kuhifadhi bahari na
misitu ambapo ina jumla ya eneo
la hekta milioni 48.1 za hifadhi za
misitu na makadirio ya uwezo wa
kuhifadhi kaboni sawa na asilimia
mbili ya jumla ya kaboni duniani.
Vilevile, kuwapo ukanda wa pwani
wa kilomita 1,424 na eneo la ba-
hari la kilomita za mraba 64,500
ambayo inatoa fursa kubwa kwa
uchumi wa buluu.

Dereva wa bajaji na muuza viazi wakiwa wameegesha vyombo vyao na kuziba njia ya waenda kwa miguu kando ya Barabara ya
Bagamoyo, eneo la Mwenge, Dar es Salaam jana, kitendo kilichosababisha usumbufu kwa wapita njia. PICHA: SABATO KASIKA

Wabunge waridhishwa utendaji PPPC

Na Salome Kitomari

KAMATI ya Kudumu ya
Bunge ya Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imeeleza kuridhishwa na kazi
inayofanywa na Kituo cha Ubia
Kati ya Sekta ya Umma na Sekta
Binafsi (PPPC).

Aidha, kamati hiyo imeele-
keza kuharakisha mazungum-
70 na wawekezaji mbalimbali
ili miradi 84 iliyo katika hatua
mbalimbali ianze kutekelezwa.

Kamati hiyo ilisema hayo juzi
wakati wa mafunzo kuhusu
shughuli mbalimbali za kituo
kwa lengo la kuwajengea
uelewa wa miradi mbalim-
bali ambayo imeitambua kama
muhimu kwa uwekezaji kitaifa
hadi serikali za mitaa.

Mjumbe wa kamati hiyo na
Mbunge wa Hai (CCM), Saash-
isha Mafuwe, alisema uamuzi
unachukua muda mrefu kwe-
nye mazungumzo, hivyo ni
muhimu PPPC ikatathmini
maeneo yenye urasimu na

kuandaa mkakati, iki-
wamo kuwa na eneo
moja la kukusanya mi-

ha,” alisema.
Pia alisema utayari
wa Rais Samia Suluhu

radi ili kupunguza hali olf(ige\;‘aykeo Hassan kwenye PPP ni
hiyo Pamoja na kuwa (pppc) aini- mkubwa na kwamba ni
na maonyesho ya ku- shamaeneo  muhimu wakaharakisha
tangaza kazi ili kupata yenye ur- miradi mingi itoke kwe-
wawekezaji. asimukama  pye makaratasi kwenda
“Kwenye ofisi yako Iz‘elzztlusltt::ﬂ:i kwenye utekelezaji na
(PPPC) ainisha mae- ushindani ! matokeo kuonekana, na
neo yenye urasimu ijlj vion- kwamba itawezekana
kama hizi sheria za dolewe nae ikiwa kwenye kila hal-
ununuzi, ushindani Kaziiende mashauri wanakuwa na
ili viondolewe nae kwakasi, mtu maalum kwa ajili ya
kazi iende kwa kasi, IKiwamo PPP.
P L vivutio vya w ,
ikiwamo vivutio vya ikedi. Vitu Mfano kuna timu za
kikodi. Vitu vyote hivi yyote hivi mipira  zinaendeshwa
vikusanye  wasilisha vikusanye na halmashauri, zinatak-

kwetu wabunge na
upeleke serikalini ili vi-
ondolewe.

“Ukitengeneza mazingira ma-
zuri utapata wawekezaji humu
ndani, wenzetu Kenya wame-
pata wawekezaji kwenye bara-
bara na wanakusanya fedha,
tukishapata wawekezaji maana
yake miradi yetu ya barabara
itakamilika na tutakusanya fed-

iwa zipate wawekezaji
zitoke zisimamiwe taifa
tutaona tija, tofauti na sasa zi-
navyoendeshwa zinatia hasara.
Tuweke utaratibu mzuri wa
kukusanya miradi halmashauri
ikiwamo kuondoa urasimu wa
mamlaka kukizana,” alisema.
Mjumbe wa Kamati hiyo
ambaye ni Mbunge wa Viti
Maalum (CHADEMA), Salome

Makamba, alisema awali aliku-
wa anachanganya kati ya Kituo
cha Uwekezaji Tanzania (TIC)
na PPPC lakini namna walivyo-
jipambanua kwa nguvu kubwa
na matokeo yanaonekana, ina-
toa uhalali wa PPP kuendelea
kuwapo.

“Namtia moyo David Kafulila
(Mkurugenzi Mkuu wa PPPC)
kazi anayofanya inaonekana na
matunda tunayaona. Wabunge
tunachotaka ni tija kwa nchi
yetu. Lakini bado naona tuna
miradi ya kimkakati ikiwamo
wa gesi asilia ambao una zaidi
ya miaka 11 na kila tukiuliza
serikalini wanajibu mazun-
gumzo yanaendelea, mmezun-
gumza hadi mradi umepitwa
na wakati kiasi kwamba tukien-
da sokoni sasa thamani ya gesi
siile ya wakati ule,” alisema.

Awali, Kafulila alisema safari
ya PPPC ilianza mwaka 2009
kwa kutungwa sera na baadaye
sheria mwaka 2010 na kutung-
wa kanuni mwaka 2011 kwa ajili
ya utekelezaji.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

]

— I vABWELA TUMESHAPIGA L —
MAJI, TURUDI SASA MAKWETU,
TUMEOA SIS!.

—

N

»!
i

]

— RUDI WEWE,MIMI ——
'MAPEPO’ YANGU YANANIAMBIA
'5|JABALANSI"

—

Il

)" <‘V|WANJA'

N
> -y

il )

\
| 4




Y10 % LY o [ ———

HABARI KITAIFA

Wasisitiza uwekezaj

Na Elizabeth Zaya

WADAU wa elimu wamesema
kuna umuhimu kwa nchi za
Afrika, Tanzania ikiwamo, ku-
wekeza katika mifumo thabiti
yenye uhakika wa upatikanaji
wa elimu bora kwa wote katika
nyakati zote hususani Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA).

Wadau hao kutoka nchi za Afri-
ka walisema hayo wakati wa Kon-
gamano la Nne la Kimataifa la
Elimu Bora (IQEC) linalofanyika

Akizungumza katika ufunguzi
wa kongamano hilo, Mwenyekiti
wa Bodi ya Mtandao wa Elimu
Tanzania (TEN/MET), Faraja Nya-
landu, alisema kuna umuhimu
mkubwa wa kuwekeza katika

TEHAMA ili kuunganisha shule
kwenye mtandao na kuwezesha
utoaji wa elimu bora.

Faraja alisema kuwekeza ngu-
vu kwenye eneo hilo kutasaidia
pia kuboresha ufundishaji na uji-
funzaji na kutoa wahitimu wenye
uwezo katika sekta mbalimbali.

“Mlipuko wa UVIKO - 19 ulione-
sha hitaji la mifumo ya elimu
ambayo inaruhusu watoto ku-
jifunza, wawe ndani au nje ya
darasa. Ni lazima tuhakikishe
mazingira ya kujifunzia yanafaa
hata wakati wanafunzi hawawezi
kuhudhuria darasani moja kwa
moja,” alisema.

Pia alibainisha kuwa licha ya
maendeleo katika sekta ya elimu,
watoto wengi bado hawajaenda
shule kutokana na changamoto
mbalimbali.

Elke Wisch, mwakilishi wa

TEHAMA elimu bora

Shirika la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia Watoto (UNICEF)
Tanzania, alisema kuna haja kub-
wa ya uwekezaji katika elimu
bora ili kukidhi mahitaji ya mab-
adiliko ya uchumi wa kidijitali na
athari zinazotokana na mabadi-
liko ya hali ya hewa.

“Katika  muktadha  huo,
mabadiliko ya kidijitali si tu
yanaongeza ufikiaji wa teknolojia
lakini pia yanaimarisha uwezo
wa mfumo wa elimu unaokuza
zaidi ujuzi wa kidijitali kwa wa-
toto wote katika karne hii ya 21,
alisema Wisch.

Mmoja wa wanafunzi aliyesh-
iriki katika kongamano hilo, Hel-
len Anthony, aliishauri serikali
na wadau kuongeza juhudi za
kupambana na ukatili dhidi ya
watoto.

Alisema watoto wengi bado

wanakabiliwa na unyanyasaji
na wako katika mazingira yasiyo
salama.

Katika hotuba yake, Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Mohamed Mchengerwa,
alisema dhamira ya serikali ni
kuboresha mifumo ya elimu na
kuongeza bajeti katika sekta hiyo
ya elimu.

“Kaulimbiu ya mkutano huu
inatukumbusha wajibu wetu
wa kujenga mifumo ambayo
ni imara na endelevu, serikali

tutaendelea  kuhakikisha hilo
linaimarishwa zaidi,” alisema
Mchengerwa.

Mchengerwa alisema mabadi-
liko yaliyofanywa kwenye Sera
ya Elimu yana lengo zaidi katika
kukuza fikra na stadi za wanafun-
zi kwa vitendo.

Mkuu wa Chuo cha
Elimu ya Biashara
(CBE), Prof. Edda
Lwoga (katikati),
akizungumza na
waandishi wa
habari, jijini Dar
es Salaam jana,
kuhusu mkutano
wa tano wa maen-
deleo ya biashara
na uchumi unaota-

na Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa
mkoani Dodoma.
Wengine ni
wasaidizi wake.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Wataka sheria kuwarudisha shuleni wanafunzi waliokatisha masomo

Na Jenifer Gilla

WADAU wa elimu wamesisiti-
za utaratibu wa kuwarudisha
shuleni wanafunzi waliokatisha
masomo kwa sababu mbalimbali
uwe kisheria ili utekelezaji wake
uwe endelevu.

Wameonyesha wasiwasi wao
juu ya uendelevu wa suala hilo
kwani kwa miaka ya nyuma li-
likuwapo lakini alivyoingia rais
wa awamu ya nne, Hayati John
Magufuli aliliondoa na rais wa
awamu ya tano,Samia Suluhu
Hassan akalirudisha na kuliten-
genezea sera.

Waliyasema hayo juzi katika
siku ya kwanza ya Mkutano wa
Nne wa Kimataifa wa Ubora wa
Elimu uliofanyika katika ukumbi
wa kimataifa wa mwalimu Nyere-
huriwa na wadau mbalimbali.

Mkurugenzi wa Miradi na Ush-
irikiano wa Shirika la CAMFED,
Anna Sawaki, alisema ni muhimu
kwa utaratibu huo kuwa endel-
evu ili kuwanufaisha wanafunzi
wengi watakaopitia changamoto
za kimaisha.

Alisema kuna sababu mbalim-
bali zinazochangia wanafunzi ku-
kosa masomo ikiwamo mimba za
utotoni, utoro, mazingira magu-
mu ya nyumbani, kutembea

umbali mrefu hivyo mfumo huo
unapaswa kuwa endelevu ili hata
vizazi vijavyo vinufaike navyo.

Alisema licha ya serikali ku-
weka Sera ya Elimu na Mafunzo
toleo la 2023 inayotoa fursa ya
wanafunzi walioacha masomo
kwa sababu mbalimbali kurejea
shule kwenye mfumo rasmi na
kukamilisha mzunguko wa mas-
omo, kama isipokuwa endelevu
haitosaidia watoto hao.

Alisema CAMFED inatekeleza
sera hiyo kwa kuhakikisha kuwa
inawasaidia wanafunzi walioha-
tarini kukatisha masomo kwa
sababu mbalimbali kwa kuwapa
misaada kulingana na changa-
moto zao kama vile pesa na vifaa
na wale waliokatisha masomo
kuwafanyia utaratibu wa kurudi
shule au kujiendeleza kielimu.

Aliipongeza pia Wizara ya
Elimu kwa kushirikiana na Ofisi
ya Rais - Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) kwa
kuweka mifumo ya kutambua
viashiria vya awali vya wanafunzi
ambao wapo katika mazingira
hatarishi ya kuacha shule na
kuvitatua kabla tatizo halijawa
kubwa.

“Na sisi tunaielimisha jamii juu
ya viashiria hivyo ikiwamo wal-
imu na wazazi ili pale wanapoo-
na mwanafunzi ana dalili za ku-

katisha masomo waone namna
ya kumsaidia na tunapohitajika
tunatoa msaada, “ alisema.

Alisema kupitia mradi huo
wamewawezesha  wanafunzo
711,726 kuendelea na masomo
ikiwamo katika ngazi ya shule
ya msingi, sekondari na mafun-
zo mbalimbali ili kujikwamua
kiuchumi.Mratibu wa Mtandao
wa Elimu (TEN/MED), Martha
Makala, alisema kwa sasa nchi
imepiga hatua kubwa Kkielimu
kwa kuweka mpango huo katika
sera ni matumaini yake kuwa su-
ala hilo litakwenda kuwa kisheria
ili utekelezaji wake uwe endelevu
na kuwasaidia wanafunzi walio-
acha shule kurejea na kumaliza
mzunguko wao.

Alisema mtandao huo kwa
kushirikiana na taasisi nyingine
zilizochaguliwa na  wizara ku-
unda kamati ya kupitia sera ya
elimu ya mwaka 1978 pamoja
na maboresho mengine wame-
peleka mapendekezo ya sera
hiyo kuwapo katika sheria na
ni matumaini yake kuwa ushauri
huo utafanyiwa kazi.

“litakuwa na miongozo yake,
litakuwa na sheria yake na kanu-
ni zake, itatusaidia kama nchi ku-
hakikisha uendelevu wa watoto
walioacha masomo kwa sababu
mbalimbali na wao watapata

haki yao ya masingi,” alisema.

Makala alisema mtandao huo
unaisaidia serikali kutekeleza
elimu jumuishi kwa kutoa elimu
kwa jamii ikiwamo wanafunzi
waliacha masomo ili kurejea shu-
leni na kukamilisha mzunguko
Wao wa masomao.

“Tunajenga uelewa kwa jamii
nzima kuhusu umuhimu wa wa-
nafunzi wa kike na wakiume na
wenye ulemavu kupata masomo
kwa sababu ni haki yao ya msingi
na ya kikatiba,” alisema

Mkuu wa Idara ya Teknolojia
ya Habari katika taasisi ya Jenga
Huh, Maron Kakoti alisema ku-
wapo na sheria itakayosimamia
mfumo huo utawapa nguvu asasi
za kiraia kusaidia watoto kutoka
katika makundi mbalimbali ku-
pata elimu bila kuangalia tofauti
7ao.

Akifungua mkutano huo, Wa-
ziri wa TAMISEMI, Mohamed
Mchengerwa,amezitaka  asasi
za kiraia kuendelea kushiriki ki-
kamilifu kuikumbusha serikali
kutekeleza wajibu wake katika
kuiboresha sekta hiyo.

Alisema asasi hizo zinamchan-
go mkubwa katika kuisaidia seri-
kali kufanya uwekezaji mkubwa
katika sekta hiyo ili kuleta ma-
tokeo chanya katika jamii kupitia
elimu bora.

rajiwa kufunguliwa :

I
Programu CBE
yasajili biashara
412 nchini

Na Joseph Mwendapole

PROGRAMU atamizi ya bi-
ashara iliyoanzishwa na Chuo
cha Elimu ya Biashara (CBE),
imefanikiwa kusajili mawazo
412 ya biashara ya wanafunzi
wa chuo hicho ambayo ya-
naatamiwa ili yatoe matokeo
makubwa.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof.
Edda Lwoga, alisema hayo
mwishoni wakati wa mahafali
ya 59 ya chuo hicho yaliyohu-
sisha wahitimu 2,665 wa ngazi
mbalimbali.

Alisema program atamizi ya
biashara ilianzishwa mwaka
2021 kwa lengo la kuwapa
mafunzo ya biashara kwa vi-
tendo wanafunzi hao wakiwa
chuoni ambapo wanafunzi
wamekuwa wakisajili bunifu
zao za biashara na chuo ku-
waendeleza wanafunzi hao
wakiwa hapo hapo chuoni.

“Programu atamizi imeku-
wa na matokeo mazuri sana
kwani wanafunzi wetu wengi
wameanzisha biashara mbal-
imbali ambazo zimesimama na
wakati wa convocation walifan-
ya maonyesho ya bidhaa am-
bazo wanatengeneza,” alisema.

Prof. Lwoga alisema katika
kuwapa ujuzi unaohitajika
kwenye soko la ajira chuo kil-
ianzisha pia program ya uana-
genzi ambayo inawawezesha
kusoma nadharia na kufanya
kwa vitendo.

Alisema kwenye program
hiyo wameingia makubaliano
na baadhi ya waajiri ambao hu-
wapokea wanafunzi wa chuo
hicho kufanya kazi huku wak-
iwa wanaendelea na masomo
yao. “Programu ya uanagenzi ni
kwamba mwanafunzi anasoma
nusu ya muda wake darasani na
nusu anakuwa kwa mwajiri na
lengo ni kuhakikisha anapohit-
imu anakuwa na ujuzi wa kuto-
sha unaohitajika kwenye soko
la ajira,” alisema.

Prof. Lwoga alisema hivi ka-
ribuni walianzisha kozi katika
fani za ujasiriamali, uvumbuzi,
uchumi, fedha, usafirishaji, usi-
mamizi wa vifaa na masoko ki-
digitali zinazokwenda na soko
la ajira. Alisema kozi hizo ni ma-
tokeo ya tafiti za kina na jitthada
za muda mrefu zilizofanywa na
timu yetu ya wahadhiri pamoja
na wadau mbalimbali waliobo-
bea katika tasnia husika.

Alisema kozi hizo zimezinga-
tia mabadiliko ya teknolojia in-
ayokua kwa kasi, mazingira ya
uwekezaji, viwanda na biasha-
ra, na mahitaji ya soko la ajira.

Alisema kozi hizo zinakusudia
kutoa ujuzi wa vitendo, maarifa
ya hali ya juu, na mafunzo ya
kina kwa wanafunzi wa chuo
hicho ili kuwawezesha kufani-
kiwa katika soko la ajira na ku-
kabiliana na changamoto za
wakati huu.
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TAKUKURU yarejesha mamilioni mikopo ya asilimia 10 Same

Na Godfrey Mushi, MOSHI

SISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa
Kilimanjaro imerejesha

fedha za umma zaidi ya Sh.
milioni 22.691 kutoka wanu-
faika wa vikundi vya mikopo ya
asilimia 10 wa Kata za Stesheni,
Same na Kisima za Halmashau-
ri ya Wilaya ya Same, mkoani
Kilimanjaro.

Fedha hizo zilizorejeshwa ni
kati ya Sh. milioni 548 zilizotole-
wa kwa wanufaika wa mikopo
hiyo. Naibu Mkuu wa TAKUK-

URU Kilimanjaro,
Saba Salehe, alisema
kurejeshwa kwa fed-

ha hizo ni matokeo serikali tu-
ya ufuatiliaji wa mi- mechunguza
radi katika ripoti ya ~mfumo wa
robo ya kwanza ya marejesho
ya fedha
mwaka 2024/25 za mikopo ili-
“Tumefanya yotolewana
uchambuzi wa mi- Halmashauri
fumo minane ili YaWilaya
kubaini mianya ya YaSame,
alisema.

wa marejesho ya fedha
za mikopo iliyotolewa na
Halmashauri ya Wilaya ya
Same,” alisema.

Julai 1, mwaka huu, seri-
kali ilianza kutoa tena fed-
ha za mikopo ya asil-
imia 10 kwa halmashauri
nchini baada ya kusitish-
wa Bungeni, jijini Dodoma
Aprili 13 mwaka jana.

Aprili 16, mwaka huu,

rushwa na kuweka
mkakati wa kudhibi-
ti. Katika mifumo
ya serikali tume-
chunguza  mfumo

B X/

o

hicho, Kata ya Genge juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Mohammed
Mchengerwa, alitangaza

Fnchain

L & B

kurejeshwa kwa mikopo hiyo
wakati  akiwasilisha  bajeti
yake ya mwaka huu wa fedha
wa 2024/25.

Mchengerwa, alisema hal-
mashauri 10 za majaribio, zi-
taanza utoaji wa mikopo hiyo
kwa kutumia benki.

Halmashauri zilizoteuliwa ni
pamoja na ya Jiji la Dar es Sa-
laam na Dodoma, Manispaa za
Kigoma Ujiji na Songea (Ruvu-
ma), Miji ya Newala (Mtwara)
na Mbulu (Manyara), Wilaya za
Siha (Kilimanjaro), Nkasi (Ruk-
wa), Itilima (Simiyu) na Bum-
buli (Tanga).
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Wapinga kutozwa 2,000/- kukarabati barabara

Na Godfrey Mushi,
ARUMERU

WAMILIKI wa magari na
pikipiki wamepinga kutozwa
Sh. 2,000 kila Jumamosi kwa
ajili ya kugharamia maten-
genezo ya Barabara ya Oldo-
nyowasi Wilaya ya Arumeru
mkoani Arusha kwa ajili ya
kupeleka mazao na wafanyabi-
ashara mnadani

Wamiliki wa vyombo hivyo
vya usafiri, akiwamo Loshie
Laizer, Mkazi wa Kisimiri Juu,
waliliambia Nipashe kuwa wa-
napinga kutozwa kiasi hicho
kila mmoja kwa kuwa wakati
mwingine hawafanyi kazi.

“Ni lazima utoe ili uweze
kupita. Hakuna risiti (stak-
abadhi) unayopewa, zaidi un-
aandikwa namba na aina ya
pikipiki na kama ni gari hivyo
hivyo.

Ukiuliza ni ya nini unajibiwa
fedha hizo ni kwa ajili ya ukara-

bati wa barabara,” alisema
Laizer.

Jumamosi ni siku ya mnada
katika Kata ya Oldonyowasi
ambayo uongozi wa mtaa huo
umelenga kukusanya fedha
hizo ili kupata mapato mengi
kulingana na  idadi ya watu
wanaofika sokoni hapo mnad-
ani. Mkazi wa Losinoni,
Kiringa Telele alisema kuwa:
“Uchumi mkubwa tu-
naotegemea huku ni mahindi,
maharage tupeleke sokoni kwa
usafiri, tuuze.”

“Tuangalie sasa bei ya debe
la mahindi, labda mahindi yak-
ienda sana kwa debe ni 7,000.
Ukodi bodaboda akupeleke
wewe na debe moja, ufike tena
hapo ulipe shilingi 2,000 za
barabara. Mwananchi hapo
anakuwa kwa ujumla amepata
hasara,”aliongeza Telele.

Alipoulizwa mmoja wa waku-
sanya fedha hizo, Julius Mollel,

alisema kiasi hicho wanacho-
zwa kwa upande wake ni cha
kawaida kwa sababu wakati wa
mvua, barabara yao haipitiki
kirahisi.

“Kwa hiyo sisi tunaona ni
jambo la kawaida kwa sababu
tukikusanya hiyo pesa tunawe-
ka moramu au kokoto sehemu
korofi kama hapo mbele na
hapo nyuma. Hayo maeneo
huchimbika wakati wa kiangazi
na wakati wa mvua, magari
hayapiti yanateleza.

Ili kupata ufumbuzi wa
jambo hili, Mbunge, Serikali
ngazi ya Kata na halmashauri
au TARURA, wanapaswa kuja
hapa na kuona ukubwa wa
tatizo na kulitafutia ufumbuzi
wa haraka ili tuachane na haya
mambo ya kutoza wananchi
2,000 kulipia barabara.

Zaidi aliongeza: “Wananchi
wanaotumia hii barabra ni
zaidi ya 3,000. Wananchi wa

nyowasi, Kisimiri nao wana-
lipa kwa sababu wakati tunatoa
maji kwenye barabara wao ha-
wapo.”

Alisema wanaotozwa kiasi
hicho ni dereva wa gari au wa
pikipiki na sio abiria.

Diwani wa Oldonyowasi,
Kijana Mollel, akizungumzia
sakata hilo, alisema anaamini
hayo ni makubaliano baina yao

Alipotafutwa kutoa ufafanuzi
kuhusu malalamiko hayo, Me-
neja wa Wakala wa Barabara
za Vijijini na Mijini (TARURA)
Wilaya ya Arumeru, Julius
Kaaya alisema hana taarifa na
kusisitiza kuwa hicho ni kikun-
di cha wezi wanaojipatia fedha
kwa njia ya udanganyifu

“Hatujui kitu kama hicho,
wala hakipo kabisa, hao ni wezi
tu kama wezi wengine. Tu-
natenga fedha za matengenezo
ya kawaida ya barabara hiyo
kila wakati.

Wachimbaji
Tanzanite
watakiwa
kuchangia
maendeleo

Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

KAMPUNI za uchimbaji madini ya

: Tanzanite katika Wilaya ya Simanjiro
: mkoani hapa zimetakiwa kusaidia
! ujenzi wa mabweni ya wanafunzi na
: zahanati katika maeneo yanayowa-
¢ zunguka ili kunufaisha jamii .

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

:mashauri ya Wilaya hiyo, Gracian Ma-
¢ kota,

alitoa rai hiyo wakati akizungumza

¢ na wadau wa madini hayo katika mji
: wa Mirerani,

Makota alizitaka kampuni hizo kui-

: gamfano wa kampuni moja kwa kutoa
¢ misaada kwa jamii katika wilaya hiyo
: ikiwemo ya ujenzi wa mabweni na za-
: hanati kwa manufaa ya wananchi.

Alisema hivi karibuni kampuni hiyo

imechangia Sh.milioni 20 kwenye Za-

: joni 60 miradi ya elimu Mji Mdogo wa
Mirerani na Kata ya Naisinyai.

“Unapotoa misaada kwa jamii (CSR)

¢ ishirikishe Serikali, tutatoa na cheti
: na siyo kusaidia mtu mmoja kwani
: jamii haitanufaika ni kama umeenda
: kwenye dansi ukatajwa jina papaa
¢ fulani ukagawa fedha kwa waimbaji,”
¢ alisema.

Alisema halmashauri hiyo, imepan-

: gakutekeleza miradi 18 yenye thamani
¢ yazaidiya Shbilionil kupitia fedha
: za wadau wa madini ya Tanzanite ku-
+ wajibika kwa jamii.

Makota, alisema miradi hiyo ita-

: jengwa kwenye kata tofauti kwa lengo
¢ la jamii ya Simanjiro kunufaika kupitia
¢ rasilimali inayowazunguka ya madini
¢ hayo.

Ofisa Madini Mkazi (RMO) Mirerani,

: Nchagwa Chacha Marwa, alisema
¢ uchangiaji maendeleo kwa jamii ni
¢ takwa la kisheria, hivyo wachimbaji
¢ madini watekeleze.

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo,

: Baraka Kanunga aliwashukuru wadau
* wa madini waliohudhuria kikao hicho
: kwa anaamini watapokea maoni yao
¢ kwa kutekeleza miradi hiyo.

Mchimbaji wa madini hayo, Eliaman

: Mgala, alisema elimu ya kuchangia
: miradi hiyo inapaswa kuendelea ku-
¢ tolewa kwao kwa manufaa ya jamii ya
: wilaya hiyo.

“Hata kwenye nyumba za ibada kuna

: sadaka zinatolewa, hivyo wachimbaji
: tunapaswa kuelezewa zaidi ili tuweze
¢ kushiriki kuchangia miradi ya maen-
. deleo katika wilaya hii ya Simanjiro,”
¢ alisema Mgala.

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha

Wachimbaji Madini Mkoa wa Manyara

(MAREMA) Tawi la Mirerani, Peter

¢ Loiting’id Laizer, alisema baadhi ya
: wachimbaji wanachangia maende-
¢ leo, lakini kwa upande wa serikali ha-
¢ watambuliki.

“Wachimbajia wengine huwa wa-

: naombwa misaad ya maendeleo na
: jamii inayowazunguka ila hawatambu-
¢ liki kwa sababu hawatoi taarifa serika-
: lini,” alisema Laizer.
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Wagombea
CHADEMA waliokatwa :
Wwamwangukia Samia

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

BAADHI ya wagombea kutoka :
Chama cha Demokrasia na Maende- :
leo (CHADEMA) Manispaa ya Shin- :
yanga ambao majina yao yameen- :
guliwa kushirika katika Uchaguzi :
wa Serikali za Mitaa wamemuomba :
Rais Samia Suluhu Hassan, alitafa- :
kari jambo hilo na kuingilia kati. :

Walitoa ombi hilo juzi wakati :
wakizungumza na vyombo vya ‘:
habari, kwenye Ofisi za CHADEMA :
Kanda ya Serengeti iliyopo Manis- :
paa ya Shinyanga. :

Mmoja wa wagombea hao, John :
Emmanuel, alisema jambo la wag- :
ombea wa upinzani kuondolewa :
majina yao ni aibu kwa taifa, kwam- :
ba Rais Samia anapaswa kutafakari :
jambo hilo kwani linavuruga uch- :
aguzi.

“Uonevu huu wa kuondolewa :
majina unasababisha taifa kwenda :
kwenye machafuko ya kisiasa, tu- :
namuomba Rais Samia alitafakari :
jambo hili, wagombea wote warud- :
ishwe majina yao ili tupambane ma- :
jukwaani,” alisema Mkasha. ]

Alisema yeye ameondolewa jina :
lake akidaiwa kujaza umri tofautina :
uliopo katika daftari la wapiga kura, :
kudai kuwa ni uongo kwani taarifa :
zake alizijaza kwa usahihi. ]

Katibu wa CHADEMA Kanda :
ya Serengeti, Jackson Mnyawami, :
alisema zaidi ya asilimia 95 ya wag- :
ombea wao wameondolewa kwa :
sababu mbalimbali ambazo zipo nje :
ya Kanuni ya Uchaguzi wa Serikali :
za Mitaa 2024, huku wengine wak- :
iwekewa pingamizi batili ikiwemo :
kuwa mgombea ana wake wengi.  :

Hivyo, alimuomba Waziri wa :
Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Miko :
ana Serikali za Mitaa (TAMISEMI), :
Mohammed Mchengerwa na wasi- :
mamizi wa uchaguzi kutenda haki :
katika rufani watakazoziwasilisha :
dhidiya wagombea wao na kurudi- :
sha majina ya wagombea wote.

Katibu wa CHADEMA Mkoa wa :
Shinyanga, Sebastian Polepole, :
alisema hali hiyo inawanyima haki :
ya kikatiba wananchi kupiga kura :
na kuwachagua viongozi ambao :
wanawataka. !

Msimamizi wa Uchaguzi Manis- :
paa ya Shinyanga, Alexius Kagunze, :
alisema hakuna mgombea wa :
CHADEMA ambaye ameondolewa :
kimakosa, bali wamejiondoa we- :
nyewe kwa kutokidhi vigezo. ]

Alisema baadhi ya wagombea wa- :
likosea kujaza majina kwenye fomu :
na kwamba mfano mtu ni wajinsia :
ya kiume lakini amejaza kwenye jin- :
sia ya kike, huku wengine wakiwa :
hawaja jiandikisha kwenye Daftari :
la Makazi la Mpiga Kura, pamoja :
na kujidhamini wenyewe badala ya :
chama.

Alisema kwa mgombea ambaye :
hajaridhika na uteuzi huo wa ma- :
jina anayo haki ya kukata rufani :
na kupeleka kwa Mwenyekiti wa :
Kamati ya Rufani, ambaye ni Katibu :
Tawala wa Wilaya ya Shinyanga, :
Said Kitinga. :

Wagonjwa wakosa huduma kisa mifumo

Na Shaban Njia, KAHAMA

MIFUMO ya ukusanyaji wa
mapato katika Hospitali ya Man-
ispaa ya Kahama mkoani Shin-
yanga, imetajwa kusababisha
wagonjwa hasa wajawazito na
watoto kukosa huduma ya mat-
ibabu kwa wakati.

Chanzo cha hali hiyo ni kuto-
kana na mifumo hiyo kuchukua
muda mrefu kupokea malipo na
kusababisha wagonjwa kukosa
huduma ya haraka.

Hayo yamebainishwa juzi na
madiwani wa halmashauri hiyo
katika kikao cha kawaida cha
robo ya pili ya mwaka 2024/25
na kueleza kuwa wagonjwa
wamekuwa wakikosa matibabu
kwa wakati pale kunapotokea

tatizo la  mfumo
ya ukusanyaji wa
mapato.  Diwani = «rynafahamu
wa Viti Maalumu mifumo yetu
Kata ya Kahama hospitalini
Mjini, Mkora Ka- inatusaidia
bale alisema, wag- Kukusanya
onjwa wanaofika nmaall:glt(%na
katika  hospitali ypotevy
hiyo wamekuwa wowote wa
wakikosa mat- fedha, lakini
ibabu  kutokana inapoleta
na mfumo ya uku- Shidaau

- kuwa na
sanyajl wa mapato  atizg jnasa-
inapoleta  shida. papisha wag-
Hivyo,  aliiomba
serikali ~ kutumia

njia mbadala ili waweze kulipia
na kupata matibabu kwa wakati.

“Tunafahamu mifumo yetu
hospitalini inatusaidia kuku-

JAreiis: W= 1aee =
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“nisiti Vako, Halali Yako

sanya mapato na hakuna up-
otevu wowote wa fedha, la-
kini inapoleta shida au kuwa
na tatizo inasababisha wag-
onjwa wetu wanaofika kupata
matibabu hasa wajawazito
na watoto kukosa huduma,
hivyo tunaomba kutafuta njia
mbadala ya tatizo hili,” alise-
ma Kabale.

Mkurugenzi wa Manispaa
ya Kahama, Masudi Kibetu
akijibu hoja hiyo alikiri ku-
wepo kwa tatizo la mfumo
linalosababisha kuwepo kwa
changamoto ya utoaji wa
huduma kwa wagonjwa wa-

naofika hospitali kupata matiba-
bu na kueleza kuwa wameweza
kulishughulikia tangu Septemba
mwaka huu.

OTEL

“

Alisema kila wanapopata
taarifa za mfumo kuleta shida
amekuwa akituma Ofisa Tehama
ili kwenda kuhakikisha na kuan-
galia namna sahihi ya kuendelea
kutoa huduma, huku wakien-
delea kuangalia njia sahihi ya
kurekebisha. Alisema mifumo
imesaidia kuongeza mapato
kutoka Sh.milioni tatu kwa siku
mpaka kufikia Sh.milioni nane.

Mwakilishi kutoka Ofisi ya
Katibu Tawala wa Mkoa wa
Shinyanga, Phabiani Kamoga al-
ipongeza manispaa kwa kuende-
lea kusimamia mifumo ya uku-
sanyaji wa mapato na kuwataka
kuendelea kubawana watumishi
ili kutokaa na fedha mkono na
badala yake wazipeleke benki
kwa wakati.

Wanafunzi wa Sekondari ya Bigwa, mkoa wa Morogoro wakiwa na zawadi zao baada ya kushika nafasi ya kwanza kwa kipengele
cha uwasilishaji wa mada ya mashine za Kielektroniki, katika shindano la vilabu vya kodi, kwa shule za sekondari linaloendeshwa na
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), shuleni hapo, mkoani humo, juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

Uraia wamkwamisha diwani ‘mstaafu’ kugombea

Na Ambrose Wantaigwa,
TARIME
ALIYEWAHI kuwa Diwani

wa Kata ya Sirari, Tarime
mkoani Mara kupitia Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Nyangoko
Paulo ameenguliwa katika
kinyang’anyiro cha nafasi ya
kani kwa madai kuwa siyo raia
wa Tanzania.

Kwa mujibu wa Msimamizi
hicho, Paulo anadaiwa kuwa na
kitambulisho cha Kenya, hivyo
kukosa sifa ya kuendelea katika
mchakato baada ya kuwekewa
pingamizi na mgombea mwen-
zake.

Akizungumza wakati  aki-
wasilisha rufani ya kupinga kue-

jirani na Kenya, mgombea huyo
alisema aliwahi kushika nafasi
ya udiwani kwa miaka mitano
kuanzia mwaka 2015 hadi 2020
na pia amewahi kuwa Mwe-
kwa zaidi ya miaka 10.

“Mimi nimewahi kushiriki
uchaguzi miaka iliyopita kama
mtanzania na nikichaguliwa
katika vipindi na nafasi mbalim-
bali katika eneo hili nilipozaliwa.
Lakini nashangaa mwaka huu
nawekewa pingamizi na mgom-
bea mwenzangu kuwa mimi siyo
raia na limekubalika,” alisema
Paulo Mwenyekiti wa CHADE-
mi Zablon, alisema wagombea
13 wa chama hicho nafasi za we-

na sababu mbalimbali zikiwemo
uraia na ulevi uliokithiri.

“Pia wagombea wetu 150 kati-
ka nafasi za vitongoji 500 jimbo
zima wameenguliwa, kutokana
na sababu ambazo baadhi hazi-
na mashiko kulingana na mwon-
2070 na sera za uchaguzi wa seri-
kali za mitaa,” alisema.

Alisema sababu zilizo kiny-
ume na utaratibu zilizotolewa
na wasimamizi wasaidizi wa
uchaguzi ni pamoja na baadhi
ya wagombea wa chama chao
kudaiwa kuwa walevi pamoja
na kugombanisha ndoa za wa-
najamii. “Kanuni za uchaguzi
zimeainisha sifa za mgombea
zinazoeleweka kama vile, umri,
uadilifu katika utii wa sheria
pamoja na uraia lakini sababu
zilizowekwa na wenzetu hazina
mashiko ya kuwezesha kuon-
dolewa kuwakilisha katika nafasi
hizo,” alisema.

Mwenyekiti wa CHADEMA

Wilaya ya Tarime, Mwita Isasi
aliwataka wanachama wote
kuwa watulivu wakati huu wara-
tibu wa kisheria wakiwasilisha
rufani katika Kamati ya Wilaya
akiamini wagombea wao wa-
tarudishwa.

Alisema chama hicho kimeji-
funza kutokana na uchaguzi uli-
opita miaka ya nyuma kwamba
mara nyingi vurugu za Kkisiasa
zinaanzishwa na baadhi ya wasi-
mamizi wasaidizi kushindwa
kutenda haki kwa wagombea
kutoka vyama vyote.

Alisema: “Hadi sasa amani ya
majimbo yote mawili ya Wilaya
ya Tarime Mjini na vijijini itat-
egemea maamuzi ya kamati
ya rufani ambayo ina weledi wa
kutenda haki kwa kurudisha
wagombea wetu wote washiriki
zoezi hili ambalo ni haki yao ki-
katiba”.
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Kafikisha tiba 96%
kusonga sifuri, ‘mbishi’
anayejitokeza unyanyapaa

WATAALAMU AFYA WAELIMISHA:

Ujue ugonjwa maburg usiotibika,
umefafana na UKIMWI, tofautl...

Na Pilly Kigome

UNA ugonjwa mpya

sasa unaoitwa maburg,

unaosababishwa  na

virusi vyenye jina hilo,
ukiwa na sifa unaambukizwa
kwa haraka sana.

Ni miongoni mwa magonjwa
ya mlipuko yenye sifa za homa
za virusi zinazosababisha kutok-
wa damu mwilini.

Hadi sasa Wizara ya Afya ina-
toa mafunzo kuelimisha umma,
kuhusiana na magonjwa ya mli-
puko aina hiyo, ikifahamisha
jamii, moja ya makundi yanay-
opewa elimu ni waandishi wa
habari, ikiaminika ni watoaji
elimu kwa umma, kwa kuwa wao
ni kioo cha jamii na wanafikisha
ujumbe mbali.

Mkurugenzi Msaidizi Elimu
ya Afya kwa Umma katika Idara
ya Kinga, katika Wizara ya Afya,
Dk. Ona Machangu, akielimisha
wanahabari kuhusu ugonjwa
huo, akiwapa mbinu na namna
mbalimbali ya kujikinga na
maambukizi yake, hali kadhalika
kubainisha dalili zinavyopatika-
na ugonjwa huo na mengi.

Dk. Machangu anaanza kwa
kuelekeza namna ugonjwa huo
unavyoenea na kuambukizwa,
akibainisha unaenezwa haraka
kutoka kwa mtu mwenye maam-
bukizi hadi kwa mwingine, kupi-
tia njia nyingi, ikiwamo kugu-
sana ngozi.

Pia anataja hali ya kugusa maji
ya mwili wa mgonjwa kama vile
damu, mate, matapishi, kinyesi,

Matabibu wakimhudumia mgonjwa anayesadikiwa na maradhi ya maburg. PICHA: MTANDAO

machozi, kamasi, jasho au mkojo.

Vilevile anataja namna ya ku-
gusa au kuosha maiti ya mtu
aliyefariki akiwa na dalili za
ugonjwa wa marburg, vyombo,
nguo, matandiko au godoro la
mwenye maambukizi ya virusi
vya marburg.

Dk. Machangua anasema, suala
la kuchangia vitu vyenye ncha
kali na mwenye maambukizi ya

ugonjwa huo, ikiwamo kujamii-
ana na mtu mwenye virusi vya
marburg.

Mjamzito huyo anaelezwa
kuwa na uwezo wa kumwam-
bukiza mtoto wake maradhi
hayo, ilhali bado yuko tumboni
au wakati anapomnyonyesha,
anaweza kupata maambukizi
hayo.

Aidha, inatajwa maambukizi

hayo yanaweza kutokea kutoka
kwa wanyama kwenda kwa bi-
nadamu, iwapo mtu atakula
au kugusa mzoga au wanyama
wenye virusi vya ugonjwa huo,
kama vile popo, tumbili, nyani au
sokwe.

Aidha ugonjwa huo unathibit-
ishwa kuambukiza kwa njia ya
hewa, kama unavyodhaniwa na
wengi.

UNAFANANA NA UKIMWI

Inatajwa kwamba, licha ya ku-
toambukizwa kwa njia ya hewa,
ugonjwa huo huwa unatajwa
wasifu wake unapoangaliwa
kwa kina, unatajwa maambukizi
yake yanashabihiana na Ugonjwa
wa Ukosefu wa Kinga Mwilini
(UKIMWI).

Hiyo inafafanuliwa kwamba,
kuna baadhi ya aina ya maam-
bukizi yanafanana na jinsi yana-
vyopatikana maambukizi hayo
ya Ukimwi.

Eneo moja linalofanana lina-
tajwa ni katika vitu vyenye ncha
kali, kuosha maiti ya mwathirika,
kujamiiana, hata suala la kum-
nyonyesha mtoto.

Hapo ni pale mama ana-
yeathirika humhamishia mtoto
maambukizi, pale mama ataka-
pokuwa hajaanza kutumia dawa
ipasavyo.

Dk. Norman Jonas, Bingwa
Mratibu Kitaifa wa Huduma za
Afya ya Jamii, anawaambia wana-
habari kuwa dalili zake huanza
kuonekana kati ya siku mbili hadi
21, baada ya kupata maambukizi.

Anafafanua kuwa dalili hizo,
ni pamoja na mwili kuishiwa
nguvu, vidonda vya koo, vipele
vya ngozi, maumivu ya tumbo,
kutapika.

Vilevile ni katika eneo la ku-
tokwa na damu katika sehemu za
wazi kama vile puani na kwenye
matundu mengine, kutapika, pia
kuharisha damu.

INAENDELEA UK.14
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Changamoto na mbinu za kumtaarifu
mtoto VVU vyake, kutoka kwa mama

Na Beatrice Moses

NAPOTAJWA suala la Virusi
Vinavyosababisha  Ukimwi
(VVU), huwa vinaendana na
kuwapo taarifa za aina mbal-
imbali, zikiwamo za mafanikio,
sherehe, ugonjwa au msiba, zote
zina njia zinazojulikana na zina-
paswa kuzingatiwa kuhakikisha
zinafika kwa wakati sahihi.

Ndipo kunatajwa kuwapo njia
nyingi za kufikishaji taarifa za
ugonjwa na mwongozo maalum
wa taifa unaosimamiwa na Wiz-
ara ya Afya.

Pia serikali kwa kutambua
umuhimu huo kwa mtoto wal-
ioambukizwa VVU, namna ya
kumfanya atambue hali yake
kutatua changamoto alizo nazo,
zimekuwa zikiwakumba wazazi
au walezi, sasa kumetolewa kutoa
mwongozo maalum wa namna ya
kufikisha taarifa kwa njia sahihi.

Dk. Lilian Mwakyosi, anayejihu-
sisha na kuelimisha jamii kuhusu
Ukimwi na HIV, anasema kuna
umuhimu mtoto kupewa taarifa
kama amepata maambukizi ya
VVU, lakini unapaswa kuzingatia
mwongozo wa nchi unaoelekeza
namna nzuri ya kufikisha hizo
taarifa taratibu, kulingana na

umri wake.
“Mtoto asipoambiwa  kuna
athari zinazoweza Kkujitokeza,

hawezi kuwa makini katika kuny-
wa dawa kwa usahihi kwa kuwa
hajui anakunywa kwa sababu
gani.

“Pia, alikuwa anaweza kusaba-
bisha maambukizi bila ya ku-
jijua baada ya kwenye uhusiano,”
anasema Dk. Lilian, Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya DARE.

Katika mwongozo wa Wizara ya
Afya, unaeleza mtoto anapofiki-
sha umri miaka minne hadi sita,
anatakiwa aanze kupewa taarifa
kwa hatua kuhusu maambukizi
yake.

Inafafanuliwa pale mtoto an-
apofikisha kati ya miaka nane
hadi 10 na anaonekana ana uwe-
70 wa kuelewa masuala ya maisha
na anamudu masomo darasani,
mtoto huyo atakuwa na uwezo
kuelewa masuala ya afya yake na
kinga inavyofanya kazi mwilini.

Inatarajiwa katika umri huo,
atapewa taarifa kamili kuhusu
hali yake ya maambukizi ya VVU.
Pia, inabainisha umuhimu wa
mzazi au mlezi, kwa kushirikiana
na mtoa huduma, wakaandaa
mpango kumweleza mtoto hali
yake, kabla hajataarifiwa na vy-
anzo vingine.

“Kusikia habari kuhusu hali
yake ya maambukizi kutoka kwa
mtu mwingine, kunaweza kum-
fanya mtoto ajisikie vibaya na at-

Dk. Lilian Mwakyosi, mtaalamu mwenye ufafanuzi. PICHA: BEATRECE MOSES

ingwe na msongo wa mawazo na
hata kupeleka kuchukua maamu-
zi yasiyofaa kama vile kujiua,
kuacha shule, kuacha dawa hata
kutokuwa na imani na wazazi
wake,” inaelezwa.

Katika taarifa hiyo, inaelezwa
mtoa huduma anatakiwa kuz-
ingatia mambo kadhaa kabla ya
kumweleza mtoto mwenye VVU
hali yake.

Hapo kunatajwa hitaji la kutath-
mini uwezo wa mtoto kukabiliana
na taarifa za kushtua, pia uwapo
uhusiano mzuri kati ya mlezi au
mzazi, mtoto, pia mtoa huduma.

VVU VINAVYOMPATA
MTOTO

Kuna ufafanuzi wa wataalamu
wa afya, kwamba anaweza kuam-
bukizwa VVU kwa kuchangia
mswaki na vitu vyenye ncha kali
kama vile sindano na nyembe,
kisha akaongezwa damu yenye
VVUu.

Kuna sehemu kwenye utumi-
aji dawa za kulevya kwa njia ya
sindano unafanyika, watoto pia

wanakuwa hatarini kupata maam-
bukizi ya VVU, kwa kuchangia
sindano husika.

Pia, inatajwa maambukizi kwa
njia ya ngono hutokea kwa watoto
wanaoanza wakiwa katika umri
mdogo, kukiwapo maelezo:

“Baadhi ya sehemu kuna dhana
potofu kwamba VVU inapona na
kuisha kabisa pale unapofanya
ngono na mtoto mdogo au mtoto
ambaye hajawahi kufanya ngono.
Hivyo kufanya watu wanaoishi
na VVU kuwabaka watoto na ku-
waambukiza VVU,” inaelezwa.

Usafirishaji haramu watoto kwa
visingizio vya kuwapatia elimu au
kazi bora, nako kunatatajwa ku-
waweka watoto hatarini kupata
maambukizi ya VVU, kwa kulazi-
mishwa kufanya biashara ya ngo-
no na hata kubakwa.

HATUA
ZINAVYOCHUKULIWA

Hapo kisaikolojia kunatajwa
utayari wa mlezi au mzazi kum-
weleza mtoto wake mwenye VVU
hali yake ya maambukizi, wa-

Pia, inatajwa
maambuKizi
kwa njia

ya hgono
hutokea
kwa watoto
wanaoanza
wakiwa ka-
tika umri
mdogo.

jibu akiubeba mtoa huduma ak-
ishirikiana na mlezi au mzazi.

Ni hatua inayoanza na kuandaa
mpango wa kumweleza mtoto
hali yake ya maambukizi utakaok-
idhi mahitaji ya mtoto na familia
husika, ikisisitizwa umuhimu wa
kuwapo mawasiliano endelevu
kuhusu afya ya mtoto, kwa kuwa
mtoto anapozidi kukua,uelewa
wake pia unapanuka.

Hivyo, inatajwa kuwa mtoa hu-
duma anapaswa kuzungumza na
mzazi au mlezi, faida na hasara za
kumweleza mtoto mwenye VVU
hali yake, wachukue kwa busara
uamuzi wa pamoja.

“Kumbuka kumweleza mtoto
mwenye VVU hali yake ya maam-
bukizi hakuhitaji haraka. Pata
muda wa kutosha wa kushauriana
na mtoa huduma namna ya ku-
toa taarifa hiyo kwa mtoto wako,”
unaeleza kipeperushi cha mwon-
gozo wa Wizara ya Afya.

Monika Jorum (siyo lake halisi),
anaishi na VVU, akiwa na mael-
ezo ya masikitiko kuwa alifiwa na
mwanawe mwaka 2007 akiwa na
umri wa miaka saba, lakini baada
ya kifo ndiyo ikajulikana tayari
naye alikuwa na VVU.

Anasema, alijifungua mwanawe
akiwa na afya njema na hakufaha-
mu wao kuwa na VVU. Baada ya
miaka kadhaa, mwanawe alianza
kuugua kifua, akatibiwa pasipo
hali ya kutengemaa.

“Naamini ningekuwa nimejua
mapema pengine ningemsaidia
naye aweze kupata dawa. Pia,
ningemweleza kwa kuwa ndugu
zake nimeshawaeleza, japo wao
hawana maambukizi ya VVU,
lakini naamini kuwa taarifa ni
muhimu kwao na kwangu pia,”
anasema Monika.

KUTOKA TACAIDS

Kaimu Meneja wa Mipango
na Bajeti wa Tume ya Taifa ya
Kudhibiti Ukimwi Tanzania (TA-
CAIDS), Renatus Mukasa, ana
maelezo kwenye mafunzo maal-
um yaotawyo ‘Science Cafe’ ya-
nayosimamiwa na Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA).

Anasema, kuna haja ya elimu ya
kuzuia maambukizi ya HIV kuen-
delea kutolewa kwa misisitizo, ili
ama kukumbusha au kuongeza
umakini wa mapambano.

Mukasa anadokeza kwa ku-
tumia Utafiti wa Kitaifa wa Athari
za VVU Tanzania 2022-2023 uli-
ofanywa majumbani, uligundua
kulikuwapo takriban mikasi mi-
pya 60,000 za maambukizi ya
VVU miongoni mwa watu wazima
nchini.
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Na Mwandishi Wetu

‘ NILIACHA Dawa za Ku-
fubaza Virusi vya Ukimwi
(VVU) maarufu ARV kuto-
kana na ushawishi wa ndu-

gu yangu mmoja aliyenipeleka
kwenye maombi,” Doreen Odem-
ba, anayesimulia mkasa uliom-
kuta alipoenda kwenye maombi
akiaminishwa angepona maam-
bukizi ya virusi vya Ukimwi.

Anasema, alipofika kwenye
maombi akaambiwa aache dawa,
naye akatii, akifafanua aliacha ku-
tumia dawa kwa muda na alipok-
wenda kupima afya, bado akakut-
wa kuwa na maambukizi hayo.

Doreen mwenye umri wa mi-
aka 30 sasa, anasema baada ya
hapo akapatwa na changamoto
ya kiafya, alikumbwa na kiharusi
kilichomsababisha  kushindwa
kujihudumia kwa takribani miaka
miwili.

“Nilipata  kiharusi, nikakon-
da sana nikawa wa kubebwa,
hata ikafikia kujisaidia kwenye
nepi kama mtoto,”anaeleza na
kuongeza kuwa:

“Hii imenifundisha sana, siru-
dii kuacha dawa, niwasisitize
wengine wenye hali kama yangu
wasiache dawa kwa kuambiwa
kwamba wameponywa.”

ALIVYOFAHAMU
KAATHIRIKA

Doreen anaeleza simulizi yake
kwa huzuni:*“Nakumbuka dada
aliyekuwa akifanya kazi za ndani
nyumbani kwa mama mkubwa,
alinitamkia kwa kunikaripia kuto-
kana na utundu wangu wa kitoto.
Hivi Doreen unajua kuwa wewe
una Ukimwi?’

“Baada ya hapo, nilikwenda
kumuuliza mama mkubwa am-
baye alinijibu kuwa ni ukweli,

ndiyo maana unakunywa dawa
na kwamba nilizaliwa na maam-
bukizi hayo.’

Doreen anasema alipofahamu
hayo akiwa na umri wa miaka 12
na kisha kuanza kutumia dawa za
kufubaza VVU mwaka 2004.

Japo haikuwa rahisi kwake
kupokea kwa wepesi, Doreen
anasema shuleni tayari ugonjwa
huo ulikuwa ukifundishwa haiku-
wa vigumu kuelewa kuhusu kuwa
na virusi vya Ukimwi, japo anadai
ilimhuzunisha.

Doreen anasema lengo lake
kubwa sasa, ni kuisaidia jamii kiu-
jumla kutokomeza unyanyapaa,
kadhalika kuwapa matumaini
wenye hali kama yake kwamba,
kupata maambukizi si kufa.

“Baadhi ya watu kwenye jamii
si waelewa kabisa, lakini ukiwa
kwenye hali hii bado unaweza
kuwa na ndoto vilevile kufurahia
maisha,”anasema Doreen.

Anasema hata baada ya kuele-
zwa kuwa ana hali ile, baadhi ya
watu walimtakia “amechoka ku-
danga ndo maana amejitangaza,
wengine walisema ameumizwa
na mapenzi si bure’.

Anasema baadhi ya ndugu
walimnyanyapaa mwanzoni la-
kini sasa wengi wanamchukulia
kawaida.

“Nakumbuka nilinyimwa fursa
ya kupika chakula, baadhi ya watu
waliokuwa wakifahamu kuhusu
hali yangu walianza kusema pale
kuwa nina virusi. Baada ya hapo
nilinyimwa kazi ya upishi katika
laam,” anafafanua.

Hata hivyo, unyanyapaa hau-
jamkatisha tamaa.  Anasema
hajachoka kulizungumzia kwe-

Y PRI T

o4 .

Mwanamama Doreen Odemba. PICHA: MTANDAO

Mama mwenye UKIMWI, aliveacha
ARV kwa ushawishi wa maombezi
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nye mitandao ya kijamii ambako
anafurahi kukutana na watu wen-
gi wenye hali kama yake ambao
kupitia yeye wameongeza kuji-
amini na kujithamini.

ANATAMANI KUOLEWA

Mama huyo anasema, suala
la uhusiano kwake amelipa
umuhimu sana, kwa kuwa ana-
tamani kuolewa na mtu ambaye
hana maambukizi.

Pia, anarejea uzoefu wake ki-
maisha, anasema wanaume wasio
na maambukizi wanajali afya wa-
napokuwa katika uhusiano na wa-
nawake wenye maambukizi.

“Unajua mimi nina maam-
bukizi, halafu kusema ninataka
kuolewa na mwanaume mwenye
maambukizi kama mimi, naona
hiyo ni kujinyanyapaa.

“Hivyo nitapenda yule asiyeku-
wa na maambukizi ili kupunguza
kujinyanyapaa,” anafafanua Do-
reen.

Mwanamke huyo kwa sasa
akijishughulisha na ujasiriamali
kumudu maisha yake, anasema
unyanyapaa umezima ndoto za
watu wengi wanaoishi na Virusi
Vya Ukimwi.

“Ninatamani kuona jamii ik-
ishirikiana na serikali na taasisi
nyingine za kiraia kutoa elimu sa-
hihi ya VVU,” anashauri.

Kwa mujibu wa takwimu za
Shirika la Kimataifa la Kupam-
bana na Ukimwi (UNAIDS), asil-
imia 44 ya maambukizi mapya ya
VVU yanawaangukia wanawake
na wasichana na kila wiki kuna
wanawake, vijana na wasichana
4,000 duniani kote huambukizwa
VVU na kati yao, 3,100 wapo nchi
za Afrika zilizo Kusini mwa jangwa
la Sahara, kunakopatikana Tanza-
nia na Kenya, aliko Doreen.

» Kwa mujibu wa BBC

Changamoto na mbinu za kumtaarifu mtoto VVU vyake
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Mukasa ambaye ni Mchumi
Mwandamizi, anaeleza utafiti
umebaini kuwapo tofauti
kubwa katika kiwango cha
maambukizi ya VVU kulin-
gana na umri, jinsia na kanda
zilizopo.

“Kiwango cha juu cha maam-
bukizi kilikuwa miongoni mwa
wanawake na katika baadhi
ya mikoa ya Tanzania Bara.
Kiwango cha maambukizi ya
VVU kilikuwa chini ya asilimia
moja katika mikoa yote ya
Zanzibar,” anasema.

Mukasa anaongeza kuwa,
suala la kusonga mbele katika
lengo la Shirika la Umoja wa

Mataifa linaloshughulikia
Ukimwi (UNAIDS) la mwaka
2030 la kumaliza Ukimwi,
kunahitaji umakini wa ufua-
tiliaji unaoendelea kugundua
maambukizi mapya yalivyo.
Pia anataja tiba kutolewa
kwa wakati na huduma za
kinga mchanganyiko za kuzuia

maambukizi zaidi zikipatikana.

Katika utafiti huo, pia ulitoa
taarifa muhimu kuhusu maen-
deleo ya kitaifa na kikanda
kuelekea kudhibiti janga la
VVU ikiwamo maendeleo
kuelekea kufikia malengo va
95-95-95 ya Shirika la Umoja
wa Mataifa la Mpango wa Ku-
dhibiti Ukimwi (UNAIDS).

Tanzania hadi sasa, inatajwa

imeshafika lengo la pili kati ya
malengo matatu ya UNAIDS
95-95-95 kabla ya mwaka
2025, ikionyesha upatikanaji
wa programu za matibabu
madhubuti kwa wale wanao-
jua hali yao ya VVU.

Ni utafiti uliofadhiliwa na
Mpango wa Dharura wa Rais
wa Marekani wa Kukabili-
ana na UKIMWI (PEPFAR) na
msaada wa kiufundi kutoka
Vituo vya Kudhibiti na Kuzuia
Magonjwa (CDC) vya Marekani
na ICAP katika Chuo Kikuu cha
Columbia.

Hapo kuna washirika wa
ndani, ipo Taasisi ya Taifa
ya Utafiti wa Magonjwa ya
Binadamu (NIMR)na taasisi

nyingine kadhaa.

Katika uzinduzi wa Muunga-
no wa Kimataifa Kutokomeza
Ukimwi kwa Watoto Afrika,
unaokutanisha mawaziri wa
afya na wawakilishi kutoka
nchi 12 za Kiafrika, pia wadau
kimataifa uliofanyika mjini
Dar es Salaam, Februari Mosi
mwaka jana.

Hapo walikubaliana ku-
weka mipango va kutokomeza
Ukimwi miongoni mwa
watoto, ifikapo mwaka 2030,
chini ya usimamizi wa Shirika
la Umoja wa Mataifa linalo-
husika na Kutokomeza VVU na
Ukimwi (UNAIDS).

Ni muungano utakaofanya
kazi kwa miaka minane,

ikibainishwa kuwa wakati
robo tatu ya watu wazima wa-
naishi na virusi vya Ukimwi,
asilimia 76 wako katika mat-
ibabu.

Watoto nao ambao ni sawa
na asilimia 52, ndio wanaopa-
ta matibabu ya dawa za kure-
fusha maisha na kupunguza
makali ya VVU.

Takwimu za mwaka 2021
za UNAIDS, zinabainisha
watoto 160,000 walipata
maambukizi mapya va VVU,
kati yao asilimia 15 ya vifo
vyote vitokanavyo na Ukimwi,
vinaangukia kwa watoto, licha
ya kwamba wao ni asilimia
nne pekee ya kundi hilo lin-
aloishi na VVU.
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AFYA

DK. SAMIA NA VITA UKIMWI

Kafikisha tiba 96% kusonga sifuri,
‘mbishi’ anayejitokeza unyanyapaa

Na Mwandishi Wetu

LIKUWA mwezi Juni 2021,
Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, akiwa na miezi mitatu
tu madarakani, akatamka
katika kikao cha Umoja wa
Mataifa kilichofanyika kwa njia
ya mtandao, kwamba Tanzania
inaunga mkono mshikamano wa
kimataifa kutokomeza Ukimwi.

Ni mkutano wa siku tatu ulio-
tathmini maendeleo yaliyofikiwa
duniani katika kupunguza maam-
bukizi ya ugonjwa huo, tangu
kufanyika mkutano kama huo
mwaka 2016.

Rais Dk. Samia akasema: “Ukim-
wi siyo tena hukumu ya kifo nchi-
ni Tanzania kama ilivyokuwa mi-
aka 38 iliyopita. Vifo vitokanavyo
na Ukimwi vimepungua kutoka
elfu 64 kwa mwaka 2010 hadi elfu
32 mwaka 2020.

“Maambukizi  kutoka kwa
mama kwenda kwa mtoto yame-
pungua kutoka asilimia 18 mwaka
2010, hadi asilimia saba mwaka
2020.”

Naibu Katibu Mkuu Umoja wa
Mataifa wakati huo, Amina J. Mo-
hammed, akachangia hoja kwam-
ba hatua dhidi ya Ukimwi inafani-
kiwa, pale penye utashi kisiasa,
mshikamano na sayansi na hata
kuwezesha kuutokomeza ifikapo
mwaka 2030.

Ni mkutano uliopitisha azimio
la kisiasa kuongeza juhudi za ku-
tokomeza Ukimwi duniani, Rais
Dk. Samia akihakikisha inaunga
mkono mshikamano huo wa ki-
mataifa katika vita hivyo.

2022 NA UNYANYAPAA

Akihutubia Siku ya Ukimwi
Duniani, katika maadhimisho ki-
taifa yaliyofanyika mkoani Lindi
katika Uwanja wa Michezo Ilulu,
Manispaa ya Lindi, Rais Dk. Samia
akasema jitihada kubwa zinafany-
wa na serikali yake, kushirikiana

KILELE CH mp

“Imarisha Ubia
Mwitikio Ende

=mwanl NA gy TANZANIA {NACDPHI\] 3

AHALO WA Kiraen

na Ushiriki wa Jamij Imra

MGENI RASMI: MHE.DKT, SAMIA SULUHY HASSHH
RAIS W Jansem YA LIURGEND A T4 N2

#Partnershipdinract 2030

Wazm Mkuu Kassim Majaliwa, a||pomwak|||sha Rais DK. Samla Suluhu Hassan, katika mdahalo
kitaifa unaohusu Ukimwi, Septemba mwaka jana. PICHA: MTANDAO

na washirika wa maendeleo.

Hata hivyo akakiri, kuwapo
changamoto ya unyanyapaa kwa
waathirika kwamba halijafanyiwa
kazi vizuri, akidokeza kuwapo
mkakati wa tatu wakati huo, un-
aolenga kusaidia kuondoa unyan-
yapaa.

“Kuna jambo ambalo hatujali-
fanyia vizuri, nalo ni suala zima
la unyanyapaa. Bado lipo na ndio
maana tumekuja na mikakati hiyo
ili kuondosha huo unyanyapaa.

“Safari tunayokwenda katika
mkakati unaofuata ni kufikia
malengo ya Ssifuri tatu’ ifikapo
mwaka 2030, lakini kwa mpango
wetu 2026 ni kutokomeza Ukim-
wi kuwa sifuri na maambukizi
mapya ya VVU, sifuri ya kifo na
sifuri ya unyanyapaa.”

Katika vita hivyo, Rais akasisiti-
za utekelezaji wa mpango huo ni
vyema kushirikiana jamii zote na
lisikabki kuwa la Wizara ya Afya
pekee.

Hapo akaielekeza wizara hiyo,

pia Tume ya Taifa ya Kudhibiti
Ukimwi (TACAIDS), kwa kushiriki-
ana na sekta zote wadau, kuhusu
mapambano hayo kuwekewa
mkazo kwenye jitihada na mi-
kakati ya kuzuia maambukizi
mapya, upimaji VVU na matumizi
ya dawa za kinga - ARV, ili ku-
tokomeza vifo vyake.

KILICHOJIRI 2023

Ulikuwa mwaka uliofuata
baada ya tukio la Lindi mnamo
Septemba mwaka 2023, ku-
kawapo, tukio la ‘Mdahalo wa
Kitaifa Kuimarisha Ubia Baina ya
Serikali, Wadau na Jamii kwa Uen-
delevu wa Mafanikio ya Mwitikio
wa Ukimwi nchini.

Kwenye tukio hilo lililofanyika
kwenye ukumbi wa Mikutano wa
Jakaya Kikwete, Dodoma, mgeni
rasmi mwalikiwa Rais Dk. Samia,
aliwakilishwa na Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa.

Hapo akasema kwamba malen-
go ya mwaka 2025 ni kwamba:

“Leo hii (Septemba, 2023) tayari
asilimia 96 ya watu wanaoishi na
mambukizi ya VVU wanajua hali
Zao.’

Majaliwa akaendelea: “Asilimia
98 ya wanaojua hali zao wapo
kwenye tiba ya ARV na kati yao,
asilimia 97 wameweza kufubaza
wingi wa virusi kwenye damu.

“Jukumu kubwa la taifa tulilo
nalo ni kulinda na kuyaendeleza
mafanikio haya kwa nguvu za
pamoja na umoja hadi tufikie
malengo ya sifuri tatu ifikapo
mwaka 2030.”

Majaliwa akafafanua kuwa
serikali itaendelea kuimarisha
uwekezaji na mifumo endelevu ya
upatikanaji rasilimali fedha, kwa
ajili ya afua mbalimbali za Ukim-
wi, ikiwa ni pamoja na Mfuko wa
Udhamini wa Kudhibiti UKIMWI
(Aids Trust Fund) na mipango ka-
tika ngazi ya halmashauri na taifa
kwa ujumla, ili malengo ya ku-
tokomeza ugonjwa yafikiwe.

Waziri Mkuu akawahakik-

ishia ~wadau hao akiwamo
Mwenyekiti wa Baraza la Watu
Wanaoishi na VVU (NACOPHA),
kuyafanyia maoni kazi yao ya
mdahalo, akinena: “Suala la
ubia halikwepeki tunatambua
umuhimu wa ushirikiano na tut-
alitekeleza kwa maslahi mapana
ya Watanzania.

“Serikali itazidi kuimarisha
ushirikiano na wadau mbalimbali
waliopo nchini na nje ya nchi hasa
katika uwekezaji, kutoa elimu, vi-
faa tiba, wataalamu, maboresho
ya sera na miongozo mbalimbali
ya masuala ya UKIMWI.

“Tumewasikia wadau na pia
tumepata maoni kutoka kwa
ndugu zetu WAVIU. Maoni haya
yatasaidia kuboresha mikakati
ya serikali kuhakikisha tunafikia
malengo.”

Anasema, licha ya utafiti kuo-
nyesha kupungua unyanyapaa
na ubaguzi dhidi ya VVU nchini,
bado matendo hayo na ukatili wa
kijinsia yanaendelea kuwa kikwa-
7o cha kuzifikia na kuzitumia hu-
duma za VVU kwenye jamii, shu-
leni, vyuoni na sehemu za kazi.

Mwenyekiti wa NACOPHA, Le-
ticia Moris, anasema baraza hilo
limetimiza miaka 21 tangu kuan-
zishwa, akiishukuru serikali na
wadau wa maendeleo kuendelea
kuhakikisha huduma mbalimbali,
zikiwamo dawa za kufubaza VVU
zinaendelea kupatikana.

OKTOBA 2024

Akiwa ziarani Geita mwezi uli-
opita, Rais Dk. Samia akahutubia
mkutano, akinena: “Kwa upande
wa VVU, nchi yetu imekuwa iki-
pambana na janga hilo zaidi ya
miongo minne sasa.

“Kwa mujibu wa utafiti wa hali
ya Ukimwi nchini, kiwango cha
maambukizi ya VVU kwa watu
wazima, yaani vijana kuanzia mi-
aka 15 kwenda juu ni asilimia 4.4
kwa mwaka 2022/2023.”

Ujue ugonjwa maburg usiotibika, umefafana na Ukimwi, tofauti ni...

INATOKA UK.11

Dk. Jonas anasema, pale
mtu anaona mojawapo kati
ya dalili hizo, moja kwa moja
inampa viashiria kwamba
kuna dalili za ugonjwa huo
hatari. Aidha, mtaalamu
huyo anabainisha kwamba
ugonjwa huo hauna tiba
maalumu wala chanjo,
mgonjwa hutibiwa kulingana
na dalili zikiambatana na
ugonjwa huo.

Akafafanua uwezekano wa
mgonjwa kuishi huongezeka

pale mtu anapopata matibabu
kwa wakati kutoka kwenye
Kituo cha huduma za afya.

NAMNA KUJIKINGA

Jinsi ya kujikinga nao, ina-
tajwa ni kuepuka kugusana
na mgonjwa, kama kusalimi-
ana na kugusana.

Hiyo inaweka tahadhari
ya msingi kwamba, mara
zote kwa kuepuka ama ku-
gusa au kuosha maiti ya mtu
aliyefariki, akiwa na dalili za
ugonjwa wa maburg.

Pia, wataalamu wanashau-

riwa kunawa mikono kila
mara kwa maji tiririka, huku
wakiacha kuchangia vitu
vyenye ncha kali, vikiwamo
nyembe na sindano.

Wizara ya Afya inatoa an-
galizo kwa wananchi ama ku-
tomtenga au kumnyanyapaa
mtu yeyote aliyeruhusiwa
kutoka karantini, kwa kuwa
mtu anapopewa ruhusa hiyo,
ni tayari ameshathibitishwa
na wataalamu kuwa hana
ugonjwa huo.

llibainika kwamba, suala
la kumnyanyapaa mhusika,

linaaangukia katika tafsiri ya
ubaguzi kiafya.

Mnamo Oktoba 26, mwaka
huu, Wizara ya Afya ikaen-
deleza utoaji elimu dhidi ya
magonjwa ya mlipuko nchini,
kwa viongozi wa dini.

Hiyo ni hatua inayogusa
utoaji elimu kwa viongozi,
wafikishe elimu na ufahamu
kwa waumini na jamii kwa
ujumla, kupitia ngazi ya vion-
g0zi hao.

Naibu Waziri wa Afya, God-
win Mollel, ambaye kitaalamu
pia ni daktari wa tiba, anase-

ma Tanzania inapoukamata
ulimwengu wa kiroho kwa
binadamu, itaibuka ngazi ya
juu, bila ya kupata magonjwa
hayo kupitia viongozi husika.

Dk. Mollel anaitaja sayansi
zote na wanasanyansi wake
duniani, waangukia mtazamo
anaoutaja kuwa: “Dini ni jicho
muhimu kutuonesha tupite
wapi tusipite wapi, ili nchi
iwe salama, nyinyi viongozi
wa dini mmeshika ulimwen-
gu...kupitia elimu hii naomba
mkawe sikivu na nchi yetu
ibaki salama.”
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Muswada wapendekeza TIC,
EPZA kuunganishwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

USWADA wa She-

ria ya Uwekezaji na

Maeneo  Maalum

ya Kiuchumi wa
Mwaka 2024, unapendekeza
kuunganishwa kwa Kituo cha
Uwekezaji Tanzania (TIC) na
Mamlaka ya Maeneo ya Uzal-
ishaji kwa Mauzo ya Nje (EPZA)
na kuwa taasisi moja.

Lengo ni kuondokana na
mwingiliano wa majukumu na
gharama za uendeshaji.

Katika mkutano wa 17 wa
Bunge ulioahirishwa Novemba
8, mwaka 2024, muswada huo
ulisomwa kwa mara ya kwanza
kwa ajili ya hatua mbalimbali za
utungaji sheria.

Kufuatia tathmini ya utend-
aji kazi wa mashirika ya umma
iliyofanyika ~mwaka 2023,
ilibainika kuwa majukumu ya-
nayotekelezwa na TIC na EPZA

yanashabihiana na ku-
ingiliana.
Madhumuni ya

Aidha, unaopende-
kezwa kufuta Sheria ya
Uwekezaji Tanzania ya

muswada huo, yali-  Mmyswada Mwaka 2022, Sheria ya
bainisha kuwa hali hii hyounalenga Maeneo ya Uzalishaji
ilisababisha mwing- kuboresha kwa Mauzo ya Nje ya
iliano wa kiutendaji mazingiraya mwaka 2002 na Sheria
na gharama za uende- YWekezaji ya Maeneo Maalumu
shaji kuwa kubwa :3?;22::‘? ya Kiuchumi ya mwaka
kwa serikali, hivyo mfumo wa 2006.
ili kuongeza ufanisi Kitaasisi Pia, kuundwa kuwa
katika kuwahudumia kwa ajili ya Mamlaka ya  Kuha-
wawekezaji, muswada Uratibuna masisha Uwekezaji
huo unapendekeza YSimamizi na Maeneo Maalumu
kuundwa kwa taasisi }:ivral:m:‘eikeza- ya Kiuchumi ambayo
moja itakayotekeleza pamoja na itakuwa chombo kikuu
majukumu yaliyoku-  kuimarisha cha serikali cha kura-
wa yanatekelezwa na masharti.... tibu, kuhimiza, kuhama-
taasisi hizo mbili. sisha na kuwezesha
Muswada huo un- uwekezaji nchini na
alenga kuboresha mazingira kuishauriserikali kuhususera
ya uwekezaji Tanzania na kui- ya uwekezaji.
marisha mfumo wa Kkitaasisi Pamoja na hayo, muswada
kwa ajili ya uratibu na usimam-  unapendekeza kuanzishwa

izi wa uwekezaji nchini pamoja
na kuimarisha masharti ya
uwekezaji nchini.

Kamati ya Taifa ya Maendeleo
ya Uwekezaji itakayokuwa na
jukumu la kutoa mwongozo na

mwelekeo wa nchi katika masu-
ala ya uwekezaji na kuidhinisha
mipango na mikakati ya kuen-
deleza uwekezaji kwa mujibu
wa vipaumbele vya nchi kwa
wakati husika na kupendekeza
vivutio vya ziada kwa ajili ya
wawekezaji wa kimkakati.

Kadhalika, muswada unawe-
ka masharti mbalimbali kuhusu
uwezeshaji wa uwekezaji nchi-
ni ikiwamo kuwa na mfumo
unganishi wa kielektroniki un-
aolenga kuunganisha mamlaka
muhimu za serikali zinazotoa
vibali na leseni mbalimbali kwa
gjili ya uendeshaji wa shughuli
za uwekezaji.

Aidha, ili kuwezesha upati-
kanaji wa ardhi inayofaa kwa
ajili ya uwekezaji, muswada un-
apendekeza kuweka masharti
kuhusu uanzishaji wa benki
ya ardhi itakuwa ni kanzi data
itakayohifadhi taarifa kuhusu
ardhi inayopatikana sehemu
mbalimbali nchini.

Mjumbe wa Kamati ya Siasa ya CCM Mkoa wa Singida, Dk. Denis Nyiraha (kulia), akizungumza na waandishi wa
habari mjini Singida jana, kuhusu masuala mbalimbali ya kisiasa, ikiwemo mafanikio katika utekelezaji wa llani ya
Uchaguzi ya chama hicho. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Taasisi za umma zatakiwa kutenga 30% ya bajeti

Na Augusta Njoji, DODOMA

TAASISI za umma zimetakiwa
kutenga asilimia 30 ya bajeti ya
ununuzi kwa ajili ya wanawake
na makundi maalum, ili waweze
kujikwamua kiuchumi kupitia
fursa hiyo.

Naibu Katibu Mkuu wa Mkuu
Wizara ya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Felister Mdemu ali

ipokuwa akifungua mafunzo ya-

nayohusu ushiriki wa wanawake
na makundi maalum katika un-
unuzi wa umma iliyoandaliwa
na Chama cha Wanawake Wa-
fanyabiashara Tanzania(TWCC).

Alifafanua kuwa kutenga
asilimia hizo kutawawezesha
makundi hayo kunufaika na
zabuni zinazotolewa na serikali
pamoja na taasisi za umma na
kusisitiza kuwa mafunzo hayo ni
sehemu ya utekelezaji wa mipa-
ngo ya serikali kuhakikisha wa-
nawake na vijana wanaongeza

ushiriki na kunufaika na fursa
hiyo.

Alisema wizara hiyo im-
ekuwa ikishirikiana na wadau
mbalimbali katika kuwezesha
wanawake kiuchumi nchini na
TWCC ni mdau mmojawapo ka-
tika eneo la kiuchumi.

“Sote tunatambua kuwa ush-
iriki wa wanawake na vijana
katika ununuzi wa umma bado
unakabiliwa na changamoto
ambazo mara nyingi hutokana
na ukosefu wa utaalamu, taarifa

zisizotosha kuhusu michakato :
ya zabuni, gharama ya upati- :
kanaji wa mitaji pamoja na wa- :
jasiriamali wengi wadogo kue- :
ndelea kutokuwa na vigezo vya :

kukopesheka,”alisema.
Mkurugenzi

nje ya nchi.

Mtendaji wa :
TWCC, Mwajuma Hamza alim- :
shukuru Rais Samia Suluhu Has- :
san kwa kuendelea kuhakikisha :
wanawake na vijana wanawez- :
eshwa kiuchumi na kuwafun- :
gulia milango ya fursa ndani na :

UVCCM
Singida
yatoa
onyo Kwa
wanaobeza
maendeleo

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

UMOJA wa Vijana wa Chama
Cha Mapinduzi (UVCCM) Mkoa
wa Singida umetoa onyo kwa
watu, vyama na baadhi vikundi
ambavyo vimekuwa na tabia ya
kubeza maendeleo yanayofany-
wa na serikali.

Mjumbe wa Kamati ya Siasa
ya Mkoa wa Singida, Dk. Denis
Nyiraha, alitoa onyo hilo jana
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuelezea maende-
leo yaliyofanywa na serikali.

Alisema hakuna sababu kwa
mtu au chama kubeza mambo
yanayofanywa na Serikali ya
CCM.

“Nataka tuwatumie salama
kama walikuwa wanafanya
haya mambo kipindi cha ny-
uma waache, kama walikuwa
wanafikiri Rais Samia Suluhu
Hassan hana vijana ambao
wapo nyuma yake sasa tuna-
taka tuwaambie waache vijana
tupo tumevumilia vya kutosha,”
alisema.

Nyiraha alisema vijana wa
CCM hawatakuwa tayari kuny-
amaza kuona kuna genge la mtu
yeyote awe ndani ya chama au
nje akibainika anabeza kazi zi-
nazofanywa na serikali.

Alisema katika utawala wa
Rais wa kwanza Hayati Mwalimu
Julius Nyerere alipigana mambo
makuu matatu ambayo ni kuon-
doa umaskini, ujinga na mara-
dhi mambo ambayo Rais Samia
ameendeleza kazi hiyo kwa ku-
weka misingi ya uimara.

Nyiraha alitoa mfano wa
maendeleo yaliyofanyika katika
sekta ya elimu ni ujenzi wa shule
za msingi na sekondari 3331 na
madarasa zaidi ya 21,000 nchi
nzima.

Alisema kutokana kuboresh-
wa kwa sekta ya elimu hata
kiwango cha uandikishaji wa-
nafunzi wa madarasa ya awali
kimeongezeka kutoka wanafun-
7i 1, 292,921 na kufikia 1,679 562
na kwamba kwa Mkoa wa Sin-
gida shule za msingi 673 na se-
kondari 183 zimejengwa.

Katika sekta ya afya kwa Mkoa
wa Singida, alisema katika kip-
indi cha 2020 kulikuwa na ma-
boma ya zahanati 101 lakini hadi
kufikia mwaka 2024 yapo 116,
vituo vya afya vilikuwa 21 lakini
sasa vipo 31.
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TAKUKURU vaibua madudu

miradi ya maendeleo

Na Elizabeth John,
NJOMBE

SISI ya Kuzuia
na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU)
mkoani hapa imebaini

mapungufu kwenye miradi
mitano ya maendeleo yenye
thamani ya zaidi ya Shilingi
milioni 500 na kuchukua
hatua.

Hayo yalisemwa jana na
Naibu Mkuu wa TAKUKURU
wa mkoa huo, Noel Mseo
wakati  akizungumza na
waandishi wa habari ofisini
kwake kuhusiana na ufuatil-
iaji wa miradi 33 kwa kipindi

cha miezi mitatu.
Alitaja  miradi hiyo
kuwa ni ya sekta za

tika maeneo miradi
hiyo inatekelezwa
kuwa makini na ku-

elimu, afya, barabara, Alitoa fuatilia kwa kuwa
mifugo, maji na ujenzi raikwa ushiriki  wao ni
wa nyumba za watumi- ¥!’;“a“‘h' Ka-  muhimu  kuhakiki-
shi. o B ':‘i?a':l‘ia:i';%o sha ingkamilika kwa
Miradi yote ilikuwa jnatekelezwa Wakati.
na thamani ya Sh. Bil- kuwa makini Mseo aliwakum-
ioni 5.4. Katika ufuatil- nakufuatilia busha wakandarasi,
iaji huo, mitano yenye Kkwakuwa wazabuni, wa-
thamani ya Sh. milioni :ismritll(iin‘fao handisi, mafundi
579,395,980 ilibainika kuh:kikislljm na Wanakargati
kuwanamapungufuna jpakamilika  kutimiza ~ wajibu
hatua mbalimbali zili- kwawakati. ~wao na kutunza
chukuliwa ili kurekebi- nyaraka za matumi-
sha mapungufu hayo,” zi ya fedha.

alisema Mseo.

Alitoa rai kwa wananchi ka-

Mseo alisema katika kue-
lekea uchaguzi wa serikali

za mitaa  wamejipanga ku-
dhibiti vitendo vya rushwa
kwa kushirikiana na wa-
nanchi, vyama vya siasa na
wadau.

“Niwaombe wananchi wote
kutoa taarifa kwetu pale wa-
napoona viashiria vyovyote
vya rushwa katika maeneo
yao wakati wa mchakato wa
kuwapata viongozi watakao-
gombea,” alisema Mseo.

Baadhi ya wakazi wa miji-
ni Njombe, akiwemo Kaini
Nyingu, alisema vitendo
vya rushwa katika taasisi za
umma havipaswi kupewa na-
fasi wakati wa utoaji huduma
kwa wananchi.

(RDO), Fidelis Filipatali, wakati wa mahafali ya tisa ya Chuo cha Ufundi Stadi cha Mdabulo VTC, wilayani Mufindi, mkoani
Iringa juzi. PICHA: RENATHA MSUNGU

SIDO yaagizwa kukopesha vyuo vya ufundi

Na Renatha Msungu,
IRINGA

SERIKALI imeliagiza Shiri-
ka la Kuhudumia Viwanda
Vidogo (SIDO) kutoa mikopo
kwenye vyuo vya ufundi
nchini kuendeleza teknolojia
ya ubunifu itakayotumiwa na
wahitimu kujiajiri.

Naibu Waziri wa Viwanda
na Biashara, Exaud Kigahe
alitoa agizo hilo wakati wa
mabhafali ya tisa ya Chuo cha
Mafunzo ya Ufundi Stadi cha
RDO Mdabulo yaliyofanyika
jana katika viwanja vya chuo
hicho kilichopo wilayani Mu-
findi Mkoa wa Iringa.

Kigahe, alisema ameri-
dhishwa na bidhaa zina-

zotengenezwa na wanafunzi
wa chuo hicho kupitia
teknolojia na kwamba wakip-
ewa mikopo midogo na SIDO
watazidi kupanua wigo wa
ubunifu na kuinua uchumi
wao.

“Nawapongeza sana wa-
nafunzi wa chuo hiki na
wakufunzi wao kwa kubuni
teknolojia hiyo, jitihada zai-
di zinahitajika kutoka kwa
wakufunzi wao ili wapige
hatua kwa hiki wanachofan-
ya,” alisema.

Alisema ubunifu huo na
elimu ya ujuzi wanayopata
kutoka chuoni hapo itawa-
saidia kujiajiri badala ya ku-
subiri kuajiriwa.

Alisema baada ya kupata

maelekezo kutoka kwa Rais
Samia Suluhu Hassan kuanzi-
sha vyuo vya ufundi stadi kila
wilaya, wao kama wizara wa-
taendelea kushirikiana nao
kuhakikisha jamii inanufaika
nayo kwa kujiajiri.
Alikipongeza RDO Mdabu-
lo kutokana na fani za ufundi
wanazotoa kwa wanafunzi
na anaamini zinakwenda
kuwasaidia kujiajiri baada ya
kuhitimu masomo yao.
Vilevile, Kigae aliwataka
wahitimu kwenda kutumia
ujuzi waliopata chuoni hapo
kujiajiri badala ya kusubiri
kuajiriwa. Katika risala ya
wahitimu hao wa mwaka wa
tatu iliyosomwa na Jackline
Kibuga, waliiiomba serikali

kusaidia kuelimisha jamii
umuhimu wa elimu ya ufun-
di stadi na kutoa kipaumbele
kwa wahitimu wake.

Pia waliiomba serikali ku-
waunganisha na viwanda ili
kupata ajira na kuendeleza
ujuzi wao.

Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Maendeleo Viji-
jini (RDO), Fidelis Filipatali,
aliishukuru serikali na wadau
wao kwa kuhakikisha shirika
hilo linapiga hatua katika kui-
saidia jamii.

Filipatali, alisema lengo
lao ni kuona jamii inanu-
faika na shirika hilo kwenye
utekelezaji wa miradi ya
maendeleo ya elimu, maji na

afya.

]
Serikali
yapongeza
kuwatimua
wanaotoa
elimu kwa
mtandao

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

BAADHI ya wakazi wa Halmashauri
ya Manispa ya Songea mkoani Ruvuma
wameipongeza serikali wilayani hapa
kwa kuwatimua baadhi ya watu wal-
iokuwa wakiendesha biashara haramu
ya kutoa elimu kwa njia ya mitandao
bila ya kuwa na vibali na leseni.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti
na Nipashe juzi mjini haoa, wakazi hao,
walisema kwa muda mrefu liliibuka
kundi la watu na kuanzia vyuo vya ku-
toa mafunzo ya kutafuta masoko kwa
mitandao hiyo.

Walisema mafunzo hayo yalikuwa
yanatolewa katika maeneo ya Mjim-
wema na Msamala kwa vijana kutoka
ndani na nje ya nchi.

Said Omar, Mkazi wa Mjimwema,
alisema hatua iliyochukuliwa na uon-
gozi wa wilaya hiyo kupiga marufuku
vyuo hivyo na watu hao kutimuliwa in-
astahili kupongezwa kwa kuondoa maz-
ingira ya utapeli kwa vijana.

Alisema vijana hao walikuwa wak-
ishawishiwa kuwasiliana na ndugu zao
wawatumie fedha za mtaji kuanzisha
biashara wanazofundishwa kuzifanya
kwa mtandao.

Khalfan Msoa, alisema vijana wame-
kuwa wakidanganyika kuwa elimu hiyo
inayotolewa na vyuo hivyo itawasaidia
kuondokana na umaskini na kujikuta
wakiishi katika mazingira magumu zai-
di baada ya kutapeliwa fedha.

Mkufunzi Msaidizi wa Chuo cha Al-
liance in Motion Global, Jovitha Lubida,
alisema kwa muda mrefu wanaendesha
mafunzo sehemu mbalimbali nchini ya
kuwajengea uwezo vijana kujiajiri.

Kiongozi Mkufunzi wa QNET, Yona
Maganga, alisema chuo hicho kipo
kisheria na kinaendesha mafunzo kwa
kufuata taratibu zilizopangwa na Wiz-
ara ya Elimu kutoa elimu kwa njia ya
mtandao.

Diwani wa Mjimwema, Sylvester
Mhagama, alisema katika kata yake,
watu waliokuwa wakijihusisha na bi-
ashara hiyo waliondolewa, lakini ana-
shangaa baada ya kuona baadhi wa-
merudi kuendesha mafunzo kwa vijana
ambayo ni batili.

Mkuu wa Wilaya ya Songea, Wilman
Kapenjama na kamati yake ya ulinzi na
usalama walikwenda kwenye maeneo
ambayo mafunzo hayo yanatolewa na
kubaini vyuo hivyo vipo tangu mwis-
honi mwa mwaka jana.

Alisema amechukua uamuzi wa kuvi-
ondoa vyuo hivyo kwenye wilaya yake
mpaka wamiliki wake wafuate taratibu
za kisheria

Kapenjama alifafanua kuwa vyuo
hivyo vinachukua vijana ndani na nje
ya nchi baada ya kudanganywa kuwa
kuna ajira na wakifika Songea wa-
nalazimishwa kutoa fedha kuanzia Sh.
100,000 hadi 600,000 kila mmaoja.
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HABARI ZANZIBAR

ot Viongozi wa mashirika ya ndege duniani kukutana Z'bar

® 1S ¢ : NaRahma Suleiman, imbali na mashirika bobezi na kuiweka Zanzibar amani na utulivu uliopo na
ya I n gl I I a katl : ZANZIBAR ya kimataifa. Alise- katika ramani ya kidunia. uwezo wa kutoa huduma zina-

o : ma hiyo ni heshima Aidha, alise- “Mwaka 2023 Zanzibar zokubalika.
d : KUTANO wamashiri- kubwa kwa Zanzibar mamkutano ilipokea wageni 638, 498 Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
ma enl ya ka ya ndege duniani lakini pia kwa Tanza- o ni juk- ikiwa ni ongezeko la asil- laka ya Viwanja vya Ndege Zan-
T kwa mwaka 2025 un-  nia kupata fursa hiyo r(vv?':'l‘r;,:hlmu imia 1645 ukilinganisha zibar, Seif Abdalla Juma alisema
W bIaShar a atarajiwa kufanyika ~adhimu kufanyika ramaniya na mwaka 2022. Mamlaka nafasi hiyo ya Zanzibar kuwa
Juni mwakani visiwani Zanzibar  kwa mkutano huo. kimataifaya ya Viwanja vya Ndege Zan- mwenyeji wa mkutano huo ni
ambao utatoa fursa za uwekezaji Hata hivyo, alise- angainay- zibar kwa upande wake heshima kubwa na fursa ka-
Wa maso ko na kiuchumi na kuitangaza Zan- ma kuchaguliwa ounganisha  ilipokea abiria 2,140,986 tika kujadili masuala ya anga
zibar kimataifa. Zanzibar kufanyika Yhusianokati 5k 2023 ikilinganishwa na utalii duniani lakini pia kwa

Akitoa taarifa kwa waandishi kwa mkutano huo %2":::&“ na abiria 1,773, 407 mwaka Zanzibar.

Na Mwandishi Wetu wa Habari kuhusu mkutano huo ~ kutaleta fursa na gama vile 2022 ambapo ni ongezeko Alisema ZAA kwa kushiriki-
Waziri wa Ujenzi Mawasiliano faida mbalimbali mashirikaya laasilimia 21” alisema. ana na Kamisheni ya Utalii na
MAKAMU wa Kwanza wa Rais na Uchukuzi, Dk. Khalid Salum ikiwemo kuitangaza ndege... Alisema pia idadi ya ma- wadau wengine inashirikiana
wa Zanzibar, Othman Masoud Mohammed, alisema zaidi ya Zanzibar kimataifa. shirika ya ndege yanayofika kwa pamoja kuhakikisha wa-
Othman, amesema serikali itali- washiriki 500 kutoka maeneo Aidha, alisema Zanzibar ~ yameongezeka naleta fursa mbalimbali visiwani

fanyia kazi suala la malalamiko
ya wafanyabiashara wa masoko
nchini kutolipwa fedha na wami-
liki wa hoteli ambao wanachukua
bidhaa.

Aliyasema hayo ofisini kwake
Migombani Zanzibar, alipoku-
tana na uongozi wa Shirikisho la
Umoja wa Wafanyabiashara wa
Masokoni Zanzibar (SHIMAZA).

Viongozi hao walifika kwa lengo
la kujitambulisha na azma yao ya
kuendeleza shughuli mbalimbali
ikiwemo mashindano ya michezo
na usafi wa mazingira kwa maen-
deleo ya kibiashara kwa wajasiri-
amali hao.

Hata hivyo, walilalamikia pia
kukosa malipo ya bidhaa zao zi-
nazotumiwa na baadhi ya wenye
mahoteli kwa muda mrefu na kui-
omba serikali isaidie uwezekano
wa kupata malipo yao.

Othman alisema kwamba seri-
kali inatambua kuwepo kadhia
hiyo kwa vile suala hilo liliwahi ku-
jitokeza mwaka 2012 kwa uongozi
wa iliyokuwa hoteli ya Venta Club
kushindwa kuwalipa wafanyabi-
ashara wa masoko kwa bidhaa za
mboga na matunda walizozitu-
mia.

Alisema kwamba kutokana
na kujitokeza hali hiyo Serikali
kupitia Mamlaka ya Ukuzaji na
Uendelezaji Vitega Uchumi Zan-
zibar (ZIPA) iliweka utaratibu na
mfumo maalumu wa kudhibiti
hali hiyo isijitokeze tena lakini
sasa imereja.

Alisema kwamba jitiada zilizo-
fanywa na serikali wakati huo wa
mwaka 2012 ilisaidia wafanyabi-
ashara kulipwa fedha zao na ku-
wekwa msisitizo wa kufuatwa uta-
ratibu na muongozo wa serikali
chini ya usimamizi wa ZIPA.

Aidha, alisema wafanyabiashara
wanapaswa kuzingatia usafi kwe-
nye bidhaa zao na kuachana na
utamaduni wa mazoea wa kuuza
bidhaa kwa kuweka chini pamoja
na mazingira yasioridhisha jam-
bo linaloweza kuhatarisha afya ya
mtumiaji.

Pia, aliwataka wafanyabiashara
hao kuzingatia mifumo ya kileo
ya ufanyaji biashara ambayo in-
auwezo wa kuongeza thamani bi-
adhaa mbalimbali za matunda na
mboga.

Wafanyabiashara hao waliom-
ba serikali kuweka mfumo bora
wa utoaji wa elimu kwa wajasiri-
amali waliopo masokoni ikiwa ni
pamoja na kuwezeshwa kuzisindi-
ka na kuzihifadhi kwa njia za kisa-
sa bidhaa za matunda na mboga.

mbalimbali ulimwenguni wata-
hudhuria katika mkutano huo.
Akiwataja miongoni mwa wa-
shiriki hao alisema ni viongozi
wa mashirika ya ndege ya ndani
na kimataifa, viongozi wa vi-
wanda vya ndege, wasambazaji
wa huduma za usafiri wa anga,
viongozi wa mashirika ya utalii,
viongozi wa taasisi za serikali,
wataalamu kutoka nchi mbal-

mkutano huo ni jukwaa muhimu
kwenye ramani ya kimataifa ya
anga inayounganisha uhusiano
kati ya wadau wa sekta kama
vile mashirika ya ndege, viwanja
vya ndege, kazi za utalii na mam-
bo mengine. Faida nyingine
alisema ni kupatikana kwa fursa
za kukuza biashara na uwekezaji
kupitia washiriki hao, fursa ya
kuongeza maarifa kupitia wa-

kutoka 68 mwaka 2020 hadi 81
mwaka 2024 sawa na ongezeko
la asilimia 19 ambayo ni mafani-
kio makubwa.

Akizungumzia kuhusu Zan-
zibar kuchaguliwa kuwa mwe-
nyeji wa mkutano huo, alisema
anaamini miongoni mwa sifa zi-
lizopelekea kuchaguliwa ni sifa
njema ya Wazanzibari, haiba ya
visiwa, ukarimu wa watu wake,

humo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa taasi-
si ya Aviadev Afrika ambayo ina-
husika na uandaji wa mikutano,
John Cowell, alisema mkutano
huo kufanyika Zanzibar utaleta
hamasa ya mashirika ya ndege
ya kimataifa kufanya safari zake
Zanzibar jambo litakalisaidia
kuendelea kuongezeka kwa
soko la utalii.

Mazrui asisitiza ushirikiano kufikia afya kidijitali

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR
WAZIRI wa Afya, Nassor

Ahmed Mazrui, amezitaka
taasisi na mashirika ya maen-
deleo kuimarisha ushirikiano
na taasisi za elimu ya juu, sekta
binafsi pamoja na asasi za kiraia
ili kufikia malengo ya mkakati
wa afya wa kidijitali wa mwaka
2020-2025.

Alitoa rai hiyo juzi wakati
akifungua mafunzo ya afya ya
kidijitali visiwani Zanzibar yali-
yolenga kujadili na kuchunguza
uwezekano wa mabadiliko ya
afya ya kidijitali katika kuima-
risha afya na ustawi wa jamii
Zanzibar.

Alisema Zanzibar imejipanga
kutumia teknolojia ya kidijitali
kuleta mapinduzi katika utoaji
wa huduma za afya, kwa ku-
unda mfumo wa afya unaowez-
eshwa kidijitali ambao ni bora,

wenye usawa na unaomzingatia
huduma kwa mgonjwa.

Alisema mpango huo uta-
wawezesha wafanyakazi wa
afya ngazi ya jamii (CHWs) ku-
toa huduma muhimu za afya
kwa kuwapa vifaa vya kidijitali
vitakavyoimarisha shughuli
zao ikiwemo ukusanyaji wa
takwimu na zitakazosaidia
kuonesha uhalisia wa maradhi
yaliyopo kwenye jamii pamoja
na milipuko mbalimbali inay-
otokea nchini.

Alisema taaluma itakayo-
tolewa kwa wafanyakazi hao ni
sehemu ya kufikia malengo ya
serikali ya kuhakikisha mifumo
ya takwimu na taarifa inakuwa
ya kidijitali kwa lengo la kufanya
maamuzi sahihi katika kufikia
huduma za afya kwa wote na

afya bora.
Aidha, alisema serikali kupitia
Wizara ya  Afya kwa kush-

irikiana na wananchi, wa-

dauwa  maendeleo na sekta
binafsi, watahakikisha  wa-
nadumisha mpango huo ili
kufikia vipaumbele vya afya vya
kitaifa.

Mazrui aliishukuru taasisi ya
D-tree kwa ushirikiano wao ka-
tika mipango ya afya ya jamii na
uwekezaji wa afya ya kidijitali
ambao umesaidia kuongeza
ufanisi kwa wahudumu wa afya
ya jamii na kufikia malengo yali-
yokusudiwa.

Naibu katibu Mkuu Wizara
ya Miundombinu na Mawasi-
liano Zanzibar, Dk. Mzee Sulei-
man Mndewa alisema kwa sasa
miundombinu ya mawasiliano
imeimarika, hivyo kuja kwa
programu hiyo kutaendana na
kasi ya mawasiliano iliyopo na
kuwasaidia kufikia malengo ya
watendaji hao.

Alisema ni wakati wa wahu-
dumu kuongeza ubunifu ili ku-
hakikisha wanazalisha vitu vingi

vitakavyoongeza tija kwenye
sekta ya afya na kufikia malengo
ya serikali kupitia wizara ya afya
Zanzibar.

Mkurugenzi wa Kinga na
Elimu ya Afya, Dk. Salim Slim
aliwataka wahudumu hao kuy-
atumia vyema mafunzo hayo
sambamba na kuwataka ku-
fanya kazi ipasavyo kwa lengo
la kupunguza matatizo yali-
yopo kwenye  jamii ikiwemo
maradhi yasiyoambukiza kama
kisukari, shinikizo la damu na
saratani.

Mkurugenzi wa D Tree Zan-
zibar, Dk. Hannah Mccarrick
Mikidadi alisema kwa muda
mrefu wahudumu hao wameku-
wa wakisumbuliwa na matatizo
mbalimbali katika utendaji wao,
hivyo kufunguliwa kwa mafun-
zo hayo sambamba na kukabi-
dhiwa vitendea kazi vya kidigi-
tali kutasaidia kuifikia jamii kwa
haraka.
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JOHN GODFREY ZAKARIA anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$2637/0054 kilichotolewa na MBELEKESE SECONDARY
SCHOOL mwaka 2018. Cheti cha Chuo Certificate of
Ordinary Diploma chenye namba DSM/DPLM/20/82244
kilichotolewa mwaka 2020. Certificate of Basic
Technician chenye  namba DSM/BCPLM/19/59983
kilichotolewa mwaka 2022. Vilivyotolewa na TANZANIA
INSTITUTE OF ACCOUNTACY Yeyote atakayeviona atoe
taarifa  kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:

PHO/DAR/TEM/249582/2024.

KUPOTEA KWA CHETI

SARAH SIMON LUVANDA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $3885/0067
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia WENDA HIGH SCHOOL
mwaka 2018. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIG/249277/2024.

KUPOTEA KWA VYETI

SAMWEL JAMES FURAHISHA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $1910-0171 kilichotolewa na
IGOMA SEC SCHOOL mwaka 2013. Cheti cha
Chuo  Diploma  chenye namba NS
1910/0171/2013 kilichotolewa na EXCELLENT
COLLEGE OF HEALTH AND ALLIED SCIENCE
mwaka 2019. Yeyote atakayeviona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIN/189527/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ELLY SHADRICK NJULUMI
anatangaza kupotea kwa kadi ya
Gari yenye namba za usajili
T 857 AHT - LANDROVER
DEFENDER 110 lenye jinala
Umiliki CHURCH OF CHRIST
MISSION. CHASSIS NUMBER:
SALLDHMF71A972805 Engine
namba 16L28639A.
Yeyote atakaye iona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya polisi
PHQ/ARU/ARU/43172/2024

TANGAZO LA KAZI

UALIMU

Tunatangaza nafasi za kazi ya
Ualimu mchepuo wa Kingereza
kwa masomo ya Hesabu na
Maarifa ya jamii Kuanzia
chekechea hadi Darasa Ia
saba, Sifa za Chekechea ni
certificate au diploma na kwa
darasa la Kwanza hadi la saba
ni Diploma au shahada ya
kwanza ya elimu.

Mawasiliamo 0783 298 900

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SHABANI IDDI KUSAGA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za

usajili T239 ADB aina ya

CANTER Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/MBE/MBA/33958/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
SHABANI IDDI KUSAGA

anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba
za usajili T 288 ADB.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/NJO/NJ0/4949/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

CHINA PETROLEUM
PIPELINE ENGINEERING
COMPANY LIMITED
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 999 CMC. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote che polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/KIN/245572/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

HUSENI ALLY NCHASI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili MC 858
ABT. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote che polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/KIL/HAI/24157/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Mwanaidi Miraji

Ramadhani, Anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
ainaya Toyota Gaia yenye
namba za usajili T 194 BYU

yeyote atakaiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
TAARIFA YA POLISI
PHQ/DOD/DOD/50667/2024

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MUSOMA SUB-REGISTRY
PCCIVIL APPEAL NO.5848/2024
CASE REFERENCE NO. 202403191000005848

( from the Decision in the Matrimonial Appeal No. 1of 2023
in the District Court of Musoma at Musoma, originated
Matrimonial Cause No. 67 of 2023 in the Primary Court of
Musoma Urban at Musoma)

NALISIS ARCHARD NGEMELA..........coceernmrenennns APPELLANT
VERSUS
MARY HOSEA MAJESHI.......covserrrvrnsnnrnansd RESPPONDENT
TO: MARY HOSEA MAJESHI
NOTICE FOR DELIVERY OF JUDGEMENT
TAKE NOTICE that EX-PARTE JUDGEMENT in the above appeal
will be delivery in by this Court on the 28th day of November

2024 at 09:30 HRS by the Honourable K.I.Kafanabo, The Judge
of the High Cuort.

GIVEN under my hand and the seal of the Court this 17th day of

The Daylﬁ{egistur

The High Court of Tanzania
Musoma

IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
ATKYELA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
28219/2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
NICODEMUS AMANYISYE MWAITUKA
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY

PHILEMON ANGETILE MWAITUKA........ PETITIONER
GENERAL CITATION (RULE 75)

ALL PERSON claiming to have any interest in the
estate of above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letters of Administration) is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 4™ of December, 2024.

Dated at Kyela this 13" day of November, 2024.
— —

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
MAHALI DODOMA
MAOMBI MADOGO NA.89 YA MWAKA 2024
SHABANIALICHILIMA ..coovovvannnnnssnsssssssassssssnnssssss MDAI
BAINA YA

NATIONAL MICROFINANCE BANK...
MARTIN SHABANKIRIA
YONO AUCTION MART.
ZAINAB JUMA HOTI.
UNCLE MO ENTERF
KWA:
ZAINAB JUMA HOTI
POPOTE ULIPO

YAH: KUITWA SHAURINI

5 MDAIWA

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika nakala ya maombi ambayo inapatikana katika Baraza hili
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili Wewe binafsi, Wakili
au mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe 15.11.2024
saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo unatakiwa kuleta
utatazi wako kwa maandishi.

ANGALIZO: Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu. Baraza
likithibitisha kuwa umepokea hati ya wito, Baraza linaweza kutoa
hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 05 yamwezi Oktoba, 2024.  /*®

Baraza la Ardhl na Nyumba la Wilayiy.
DODOMA.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

SPECIAL RESOLUTIONS OF THE MEMBERS OF
POWER SHIELD COMPANY LIMITED
REGISTRATION NO,136968017

At the Exdtraordinary General Meeting of the
Members of POWER SHIELD LIMITED (hereinafter
called the “the company” duly convened and held
at the registered office of the company on 16th
October,

2024, the following Special Resolution were duly
passed.

1. That the Company be wound up by way of
Member voluntary winding up

2. Taht MUNIR MuRTAZA DARUGAR, Director and
Member of the company, is hereby appointed
as liguidator for winding up the company with
immediate effect

Date this 16" day of October ,2024

MUNIR MURTAZA DARUGAR

(Chairman) (Signature)

JONATHAN PIUS MKWAMBINA W

(Secretary) (Signature)
Uza, Chenye

Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie,

0677 020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Trump amteua

Somaliland yafanya

Musk kuongoza
idara ya ufanisi
wa serikali

WASHINGTON, Marekani

RAIS mteule wa Marekani, Donald
Trump, ameendelea kutangaza safu
yake ya uongozi, safari hii amem-
teua Bilionea Elon Musk, kuwa
kiongozi wa idara mpya ya ufanisi
wa serikali.

Trump alimtangaza Musk, kushika
nafasi hiyo ambayo atashirikiana na
aliyekuwa mshindani wake katika
kura za maoni kupitia chama cha
Republican, Vivek Ramaswamy.

Katika taarifa yake aliyoitoa
kupitia mtandao wa Truth Social,

Trump alisema Musk na Ramaswamy

watafungua njia kwa utawala wake
kwa kuondoa urasimu wa serikali,
ubadhilifu katika matumizi ya seri-
kali, kupunguza kanuni za ziada na
kurekebisha mashirika ya serikali
kuu. Musk, mwanzilishi wa roboti
aina ya Tesla, SpaceX na mmiliki
wa mtandao wa X, alikuwa mfa-
dhili mkuu katika kampeni ya Trump
wakati wa uchaguzi mkuu

Idara ya Ufanisi wa Serikali am-
bayo tayari imetangazwa, itaitwa

Doge kifupi cha sarafu ya mtandaoni

ya Dogecoin ambayo Musk alion-
goza.

Hata hivyo, taarifa ilisema idara
hiyo itajiendesha kutoka nje ya
serikali, na hivyo itaonekana kama
chombo cha ushauri. DW

Askofu Mkuu
Anglikana ajivuzulu

LONDON, Uingereza

ASKOFU Mkuu wa Anglikana nchini
Uingereza, Justin Welby, ametan-

gaza kujiuzulu wadhifa wake kufua- :

tia kashfa ya kuwepo kwa vitendo
Vya unyanyasaji wa watoto.
Uchunguzi uligundua kuwa Asko-
fu huyo wa Canterbury mwenye
miaka 68, angeweza kuripoti vi-
tendo vya unyanyasaji uliofanywa
na John Smyth kwa watoto, vijana
wa kiume na polisi mnamo 2013.

Katika taarifa yake, Askofu Welby

alisema kuwa ni wazi kwamba la-
zima achukue jukumu binafsi na la
kitaasisi baada ya kuambiwa mara

ya kwanza kuhusu unyanyasaji huo.

"Ninaamini kwamba kujiondoa
kwangu ni kwa manufaa ya Kanisa
la Uingereza." Alisema.

Aliendelea kusema "Natumai
uamuzi huu unaonyesha wazi
jinsi Kanisa la Anglikana linaelewa
kwa uzito hitaji la mabadiliko na
kujitolea kwetu kwa kina kujenga
kanisa salama.

Msemaji wa Waziri Mkuu Keir
Starmer alisema anaheshimu ua-
muzi huo ambao umechukuliwa na
kuwa yuko pamoja na waathiriwa
wote. BBC

|
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- HARGEYSA, somaliland
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Rais éliye madrakani,
Muse Bihi Abdi

WANANCHI wa Somaliland
ambayo imejitenga kutoka
Somalia, wameingia katika
vituo vya kupiga kura katika
uchaguzi mkuu wa rais na
wabunge.

Kulingana na shirika la
habari la Russia (TRT), Vituo
vya kupigia kura vilifunguli-
wa majira ya asubuhi kwa ajili
ya kuwapa nafasi ya watu mil-
ioni moja wenye sifa kupiga

madarakani,
Muse Bihi Abdi, wa chama
tawala cha Kulmiye, Abdirah-
man Irro wa chama kikuu
cha upinzani cha Wadan na  huo.
Faysal Ali Warabe, kiongozi
wa chama cha upinzani cha
UCID, wanachuana kuwania
nafasi hiyo ya urais.

Upigaji kura ulianza jana
saa 1 asubuhi kwa saa za Af-
rika Mashariki na uliendelea
hadi saa 12 jioni.

Rais aliye

- uchaguzi wa rais

Tume ya Taifa ya Uchaguzi
ya Somaliland ilisema zaidi
ya wapiga kura wote walio-
jiandikisha
kushiriki  katika uchaguzi
Kura hiyo inakuja wakati

baada ya Somalia kupinga
hatua ya Ethiopia kuchukua
eneo la Somaliland iliyoko
katika Bahari Nyekundu kwa
ajili ya matumizi ya kijeshi na
uchukuzi. TRT

Mwanajeshi wa Kenya akiwa kwenye harakati za kuimarisha ulinzi nchini Haiti hivi karibuni. PICHA: DW

Waliomtukana Rais Museveni
Tik Tok wafikishwa kortini

KAMPALA, Uganda

RAIA wawili wa Uganda wamekamat-
wa baada ya kudaiwa kuwatusi familia
ya Rais Yoweri Museveni, kumpitia
mdandao wa Tik Tok.

Watuhumiwa hao, David Ssengozi
(21) mwanzilishi wa Lucky Choice
na Isaya Ssekagiri, wanatuhumiwa
kumtusi Rais Museveni, mkewe Janet
Museveni na mtoto wa Rais, Jenerali
Muhoozi Kainerugaba.

Jaji Stella Maris Amabilis aliamuru
washtakiwa hao warudishwe ru-
mande katika gereza la Kigo hadi Ju-
matano ijayo kesi yao itakaposikilizwa
tena mahakamani.

Katika hati ya mashtaka, washtaki-
wa hao wanadaiwa kutumia matam-
shi ya chuki na kueneza habari mbaya
kuhusu familia ya rais na wanamuziki
wanaohusishwa na chama tawala cha
NMR.

Hata hivyo, washtakiwa hao wame-

kana mashtaka yao.

Waendesha mashtaka walisema
kwamba waliochapisha habari hizo
kwenye TikTok ambayo ililenga ku-
kashifu, kudharau, na kueneza chuki
dhidi ya familia ya Rais Museveni na
watu wengine.

Hakimu aliidhinisha kuendelea ku-
shikiliwa baada ya polisi kusema kuwa
bado wanaendelea na uchunguzi.

Septemba 9 mwaka huu, msemaji
wa jeshi la polisi nchini Uganda, Ru-
soke Kituma alionya kuacha mara
moja kumtukana rais ambaye alimta-
ja kama alama ya heshima ya taifa
hilo.

Hata hivyo, haijabainika ni ujumbe
gani uliosababisha watu hao kukamat-
wa, lakini katika video iliyochapishwa
kwenye TikTok tarehe Aprili 4, mwa-
ka huu kwenye ukurasa wa Lucky-
Choice70, wenye kichwa "maadui
wangu wa kwanza", aliikosoa familia
ya rais kwa kutumia lugha chafu. BBC

Waziri mkuu mpya
aapishwa Haiti

PORT-AU-PRINCE, Haiti

MFANYABIASHARAS Alix Didier Fills-
Aime ameapishwa kuwa Waziri Mkuu
mpya wa Haiti na kuahidi kurejesha
hali ya amani na utulivu.

Fills-Aime anachukua nafasi ya
Garry Conille, aliyeteuliwa mwishoni
mwa mwezi Mei, lakini katika siku
za karibuni alikabiliwa na shinikizo
la kujivzulu kutoka Baraza la Mpito
kutokana na uteuzi wa mawaziri.

Alisema, anatambua hali mbaya
ambayo nchi hiyo inapitia kwa sasa,
aliahidi kuweka nguvu zake zote, uw-
ez0 na uzalendo katika kulihudumia
taifa hilo lililoathirika na machafuko.

Kiongozi huyo pamoja na baraza
hilo la mpito wanakabiliwa na
kitisho kinachotokana na ongezeko
la machafuko kutoka magenge ya
kihalifu. DW

wanatazamiwa

kuna mvutano wa kikanda
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UWANJA

Na Adam Fungamwango

WANJA wa KMC
Complex, uliopo
Mwenge, Dar es
Salaam,  unatara-
jiwa kufungwa kamera za
ulinzi kwa ajili ya usalama wa
mashabiki, watumiaji na mali
zao, huku pia ukitarajiwa ku-
wekwa taa ili baadhi ya mich-
ezo ichezwe usiku.
Akizungumza jijini Dar
es Salaam, juzi jioni, Ofisa
Habari wa Klabu ya KMC,
Khalid Chukuchuku, alisema
mipango hiyo inafanywa na
Halmashauri ya Kinondoni
na lengo ni kuleta ufanisi,
kuongeza mapato pamoja na

mali zao.
Chukuchuku, ali-
yasema hayo siku
chache tu baada
ya Yanga kuhamia
kwenye uwanja
huo, ikitoka Uwanja
wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Sa-
laam.
“Ni kweli tuna mpango wa
kuweka kamera kwa ajili ya
usalama wa uwanja, unajua
kuna mali, na vitu vingi sana
kwenye eneo lote linalozun-
guka uwanja wetu kwa hiyo
lazima ziwekwe kwa ajili ya
kuangalia usalama ili meneja
aweze kufuatilia kila kitu
kinachotendeka na kuende-

RASMI
KAMERA,

lea, kitu hiki kipo kwenye
mipango ya Halmashauri
ya Kinondoni, muda ukifika
tutawambia,” alisema Ofisa
Habari huyo.

Inadaiwa moja ya sababu
ambazo zimeifanya Yanga
kuondoka Chamazi, ni ku-
wapo kwa kamera za ulinzi
ambazo ni kama zilikuwa
zinaingilia faragha za wateja
Wao.

Mbali na kufungwa kam-
era, Halmashauri ya Kinon-
doni ina mpango wa kuweka
taa ili baadhi ya mechi ziche-
zwe usiku, kitu ambacho ki-
taongeza mapato.

“Pia kuna mkakati wa ku-
funga taa ili mechi zingine

kulinda wateja, mashabiki na

ziwe zinachezwa usiku, na-

dhani baada ya msimu au
katikati ya msimu huu jam-
bo hili linaweza kufanyika,
mashabiki wawe wavumili-
vu,” alisema.

Uwanja  huo  ambao
umeanza kutumika msimu
huu, ulianza kutumiwa na
Klabu za KMC, Simba na
baadaye Coastal Union kama
uwanja wao wa nyumbani,
baadaye Coastal ilihama
na kwenda Arusha kwenye
Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid.

Kwa sasa Yanga nayo im-
eongezeka KMC Complex
huku uwanja huo ukiruhusu
mechi zake kuchezwa mcha-
na kutokana na kutokuwa na
taa.

Milandege

FC, Uhamiaji
kutifuana Ligi
Kuu leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Uhamiaji na Mlandege FC, leo zitashu-
ka dimbani kutifuana katika mzunguko wa
11 wa Ligi Kuu Zanzibar, ambayo ushindani
umeongezeka tangu kuanza kudhaminiwa na
Benki ya Watu wa Zanzibar, PBZ.

Katika mchezo huo utakaochezwa Uwanja
wa Mau majira ya saa kumi alasiri, Uhamiaji FC
inashuka uwanjani ikiwa nafasi ya nane kwe-
nye msimamo wa ligi hiyo na alama zake 15,
wakati wapinzani wao, Mlandege FC wakiwa
nafasi ya pili na pointi zao 20.

Akiuzungumzia mchezo huo jana, Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Ali Bakari Mngazija,
alisema tayari amekamilisha sehemu yake ya
mazoezi na kwamba muda walioupata baada
ya kumaliza mzunguko wa kumi waliutumia
kufanya maboresho katika kikokosi chao hasa
eneo la ulinzi na ushambuliaji.

Alisema alitumia muda mwingi katika ku-
hakikisha beki zote zinafanya kazi yao vizuri
hasa kuzidisha umakini na mambo mengine
ambayo aliyaona kwenye mzunguko uliyopita

Aidha, akiwazungumzia wapinzani wao,
alisema mchezo huo hautakuwa rahisi kutoka
na Mlandege lengo lao ni kujiimarisha katika
nafasi waliyopo mpango ambao unakwenda
sambamba na Uhamiaji FC.

Alisema wachezaji wanatakiwa kujua nini
uongozi unahitaji katika michezo hii iliyoba-
kia ili kuhakikisha wanamaliza mzunguko huu
wa kwanza wakiwa katika nafasi nne za juu.

“Mipango yetu ni kuhakikisha tunashinda
michezo iliyobaki ili kujiweka nafasi ya juu
katika msimamo wa ligi. Imebaki michezo
mitano kukamilisha mzunguko huu, najua ni
migumu tukianzia na huu wa kesho (leo), la-
kini iwapo tutakuwa na jitihada na hamasa ya
kupata ushindi basi tutafanikiwa,” alisema.

Hata hivyo, alisema wataendelea kuhakiki-
sha wachezaji wanapewa hamasa kutoka kwa
mashabiki wao ili kuhakikisha wanafanya vi-
Zuri uwanjani.
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Kiungo wa Simba, Augustine Okejepha, akiwa mazoezini na
wachezaji wenzake katika Uwanja wa Mo Simba Arena, uliopo Bun-
ju, Dar es Salaam, wakijiandaa na mechi ya Ligi Kuu dhidi ya Pamba
FC itakayopigwa Novemba 22, mwaka huu, Dimba la CCM Kirumba

]
Muuaji Yanga
Kinara mabao
‘gul’ la
kushoto

Na Adam Fungamwango

WINGA wa Tabora United, Offen
Chikola, ambaye Alhamisi iliyopita
alipachika mabao mawili katika
mchezo kati ya timu yake na Yanga,
akiiongoza kushinda 3-1, mechi
ikichezwa, Uwanja wa Azam Com-
plex ulipo Chamazi, Dar es Salaam,
anaongoza kwa kupachika mabao
mengi kwa mguu wa kushoto kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara hadi
sasa.

Kwa mujibu wa Kitengo cha Tak-
wimu cha Dawati la Nipashe, mabao
yote mawili aliyoyafunga kwenye
mchezo huo, aliyafunga kwa ku-
tumia mguu wa kushoto, huku moja
akilifunga Oktoba 18 mwaka huu,
wakati timu yake ikifungwa 4-2 na
JKT Tanzania, Uwanja wa Meja Jen-
erali Isamuhyo, Dar es Salaam.

Hii ina maana mabao yote matatu
aliyofunga mpaka sasa kwenye Ligi
Kuu, amepachika kwa mguu wa
kushoto.

Hata hivyo, mchezaji huyo haon-
gozi peke yake kwani, straika wa
Azam FC, Nassor Saadun na Ibrahim
Joshua wa KenGold, nao wamefunga
mabao matatu wakitumia mguu wa
kushoto kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara mpaka sasa.

Kama ilivyo kwa Chikola,
wachezaji hao wawili pia wamefun-
ga mabao matatu kwenye ligi, hivyo
mabao yote waliyonayo wamefunga
kwa kutumia mguu huo.

Wakati Ligi Kuu Tanzania Bara
imesimama ikiwa raundi ya 10 na
baadhi ya michezo ya raundi ya
11 zikiwa tayari zimechezwa, huku
yakifungwa mabao 164 kwa michezo
83 iliyochezwa, jumla ya mabao 45
yamefungwa kwa kutumia mguu wa
kushoto.

Wachezaji waliofunga mabao
mawili kwa kutumia mguu wa
kushoto kwenye Ligi Kuu mpaka
sasa ni Hernest Malonga wa Coastal
Union, akiwa pia na idadi hiyo ya
mabao, Mishano Daudi wa KenGold,
Gilbril Sillah wa Azam FC na Redem-
tus Mussa wa KMC.

Wakati huo huo, takwimu zi-
naonesha kuwa, kiungo msham-
buliaji Dickson Ambundo wa Foun-
tain Gate, anaongoza kwa kufunga
mabao ya faulo.

Kati ya mabao 164 yaliyofufungwa
ni saba tu yaliyopachikwa kwa faulo
Za moja kwa moja.

Ambundo amepachika mabao
mawili kwa mikwaju ya faulo, aki-
fuatiwa na Clatous Chama wa Yanga,
aliyefunga faulo moja, pamoja na
Said Ndemla wa JKT Tanzania,
Redemtus Mussa wa KMC, Salum Ki-
himbwa wa Fointain Gate na Ezekiea
Mwashilindi wa Prisons.
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FRIMPONG AFIKIRIWA CITY

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola,
anafikiria kumnunua mlinzi wa Bayer Leverkusen na
Uholanzi, Jeremie Frimpong mwenye umri wa miaka
23, na beki mwenzake Mholanzi Sepp van den Berg
(22), ambaye alijiunga na Brentford kutoka Liverpool
msimu uliopita. (Football Transfers)

WAKALA AFUNGUKA

WAKALA wa mshambuliaji wa Canada, Jonathan
David, ameziambia klabu zinazomtaka ambazo ni Ju-
ventus, Inter Milan, Liverpool na Manchester United,
kwamba mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24,
anataka mkataba wenye thamani ya euro milioni tano
kwa mwaka ili kujiunga nao kwa uhamisho wa bila
malipo wakati mkataba wake na Lille utakapokami-
lika msimu ujao. (Tuttosport)

ZIRKZEE KWA MKOPO

KLABU ya Juventus inataka kumsajili mshambuliaji
wa Uholanzi, Joshua Zirkzee mwenye umri wa miaka
23, kwa mkopo kutoka Manchester United, katika
dirisha la uhamisho la Januari. (Tuttosport)

LARSSON AWANIWA ARSENAL

ARSENAL na Liverpool ni miongoni mwa klabu
kuu za Ulaya zinazotaka kumuongeza kiungo wa kati
wa Eintracht Frankfurt na Sweden, Hugo Larsson
mwenye miaka 20, kwenye kikosi chao katika dirisha
la uhamisho la Januari. (Team Talks)

ARAUJO ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA ni miongoni mwa klabu kadhaa, ikiwa
ni pamoja na Newcastle United na Crystal Palace,
ambazo zinamtaka beki wa kati wa Benfica, Tomas
Araujo, 20. (0 Jogo)

CARRERAS ATAJWA UNITED

MANCHESTER United imekuwa ikitafuta chaguo
la kumnunua beki wa kushoto wa Hispania, Alvaro
Carreras mwenye umri wa miaka 21, ambaye
walimuuza kwa Benfica msimu wa majira ya joto.
(Marca)

SVENSSON AIVUTIA LIVER

LIVERPOOL inavutiwa na Daniel Svensson wa
Sweden, huku Manchester United na Arsenal pia
wakiwa miongoni mwa klabu zinazomuwania
beki huyo wa kushoto mwenye umri wa miaka 22.
(Teamtalk)

OMORODION KUMRITHI LEWA

BARCELONA imemworodhesha mshambuliaji wa
Porto, Samu Omorodion mwenye umri wa miaka 20,
kama mbadala wa Robert Lewandowski wa Poland
mwenye miaka 36. (El Nacional)

LAPORTE KWENYE RADA

REAL Madrid imemweka beki wa kati wa Al-Nassr
ya Hispania, Aymeric Laporte mwenye umri wa
miaka 30, na beki wa kulia wa Tottenham Hotspur,
Pedro Porro mwenye miaka 25, kwenye rada zake.
(Relevo)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAY

MIAMI, Marekani

YOTA wa Inter Miami, Li-
onel Messi, anataka kujiun-
ga na timu yake ya utotoni,
Newell’s Old Boys ya nyum-
bani kwao, Argentina, baada ya ku-
malizika kwa msimu wa Ligi Kuu ya
Marekani (MLS) wa mwaka 2025.
Kwa mujibu wa ESPN,
Messi ambaye ameshind-
wa kuisaidia timu yake
kwenda hatua ya nusu
fainali ya mtoano wa Ligi
Ukanda wa Mashariki li-
cha ya kufunga mabao 20
katika msimu huu, anacho-
subiria kwa sasa ni kumal-
izika kwa makataba wake
mwisho mwa msimu huu.

Kocha wa Miami, Tata Martino,

=

® ® ® \i kweli mkataba wake
unakaribia kuisha, lakini siwezi
kusema yupo hapa kwa...

ameonesha wasiwasi wa kuwa nyo-
ta huyo anaweza kuondoka ingawa
alishindwa kuweka wazi ni lini.
“Kwa kweli sijui ni muda gani Mes-
si anaweza kuendelea kuwa hapa, ni
kweli muda wa mkataba wake una-
karibia kuisha, lakini siwezi kusema
yupo hapa kwa muda mfupi,” alise-
ma Martino alipokuwa akizungum-
zia hatma ya Messi kikosini hapo.
Miami ambayo imeshindwa kufu-
zu kwenda hatua ya mtoano kwa aji-
li ya kuwania ubingwa wa Ligi Kuu
Marekani, tayari imeshachaguliwa
kuwa timu itakayoshiriki michuano

ya Kombe la Dunia mwaka 2025 ita-
kayofanyika huko Marekani jambo
lililozua malalamiko kwa timu ny-
ingi pinzani za Marekani.

FIFA iliitangaza Miami kuwa ita-
shiriki Kombe la Dunia kwa kigezo
cha kushinda tuzo ya Supporter
Shield inayotolewa na waandaaji wa
Ligi Kuu ya Marekani kwa timu iliyo-
fanya vizuri katika msimu wa kawai-
da na wao watakuwa ndio wenyeji,

Messi na timu yake wamefanya
vibaya msimu huu baada ya ku-
tolewa katika raundi ya kwanza ya
mtoano na Atalanta United.
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SAO PAULO, Brazil

ANTOS

Pele.
Santos, ambayo
ilishushwa  daraja

mwaka 2023 kwa
mara ya kwanza
katika historia
yake karibu mwaka

mmoja baada ya kifo
cha nguli wa muda wote Pele,
ilijihakikishia nafasi yake Serie A ya
Brazil kwa ushindi wa maba 2-0 dhi-
di ya Coritiba Jumatatu usiku.
Wendel alitangulia kufunga dakika
ya 20 na Romulo Otero akaongeza la

pili dakika ya 41.

Rais wa Santos, Marcelo Teixeira,
alisema mapema jana kwamba, ata-
subiri Neymar na Klabu yake ya Al

Lampq anukia Coet

LONDON, England

GWIJI wa Chelsea, Frank
Lampard, ameripotiwa kuwa
anachukua nafasi ya kuwa
kocha mpya wa Klabu ya
Coventry City.

Lampard ambaye ameku-
wa hana ajira tangu mwaka
jana alipoachana na Chelsea
aliyopewa kuisimamia kwa
muda mfupi, ndiye anayepe-
wa nafasi ya kuwa bosi wa
Converty kuchukua mikoba
ya Mark Robins aliyefun-
gashiwa virago Novemba 7,
mwaka huu, baada ya mwan-
zo mbaya katika Ligi Daraja la
Kwanza England.

Tovuti ya The Mirror ina-
dai kwamba mmiliki wa timu
hiyo, Doug King, amemcha-
gua Lampard kwa nafasi hiyo
ingawa hapo awali kulikuwa

imejihakikishia
kurejea kwenye Ligi
| ya soka ya Brazil mwakani
na sasa inatumaini kuwa
mshambuliaji nyota Neymar
atarejea katika klabu hiyo
ambayo pia aliichezea

Kuu

najina la Kocha wa Wycombe
Wanderers, Matt Bloomfield,
lakini uamuzi wa kumchukua
Lampard ulipitishwa kutoka-
na na uzoefu wa kiungo huyo
wa zamani wa England.

Ripoti inaongeza kuwa
Lampard anaweza kuchukua
nafasi hiyo kabla ya mechi ya
nyumbani ya Coventry dhidi
ya Sheffield United itakay-
opigwa Novemba 23, mwaka
huu.

Kocha Robins ambaye
ameondolewa katika timu
hiyo alihudumu kwa miaka
saba akiiongoza kupanda ku-
toka Ligi Daraja la Pili hadi la
Kwanza na akaiwezesha pia
kucheza fainali ya mtoano
ya kuwania kupanda Ligi
Kuu England mwaka 2023 na
wakapoteza dhidi ya Luton
Town.

Hivi karibuni Lampard
amekuwa akihusishwa na
timu mbalimbali ambapo
wiki mbili zilizopita alita-
jwa kuwa huenda angetua
AS Roma inayoonekana ku-
suasua tangu kuanza kwa
msimu huu, pia akatajwa ku-
chukua mikoba ya Kocha wa
West Ham, Julen Lopetegui,
ambaye amekalia kuti kavu
kutokana na matokeo mbaya
ya timu.

Lampard ambaye ame-
wahi kuzifundisha Derby
County na Everton mbali ya
Chelsea ambayo ndio amei-
fundisha kwa muda mrefu
zaidi, katika awamu yake ya
pili kama kocha wa muda
mfupi wa timu hiyo aliiongo-
za katika michezo 11, akash-
inda mmoja tu, sare mbili na
kufungwa nane.

Hilal ya Saudi Arabia kuamua mus-
takabali wao.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 32, mkataba wake na Al Hilal
unamalizika Juni mwakani.

Mwaka 2011, Neymar aliiongoza
Santos kutwaa taji lao la kwanza la
Copa Libertadores (Ligi ya Mabingwa
Amerika Kusini) katika kipindi cha
miaka 48.

Aliondoka katika klabu hiyo mwa-
ka 2013 na kwenda kujiunga na Bar-
celona.

“Sisi tuko wazi na tuna malengo,
_ baba yake anajua,” alisema Teix-
eira akiwaambia waandishi wa
habari katika Uwanja wa Vila

Belmiro huko Santos, nje ya

« Jijila Sao Paulo.
“Inabidi tusubiri kwa
sababu ana mkataba.”
Teixeira aliongeza
kuwa Neymar ata-
karibishwa uwan-
jani Jumapili, San-
tos itakapocheza
na CRB na ush-
indi utaihakiki-
shia Santos
kutwaa taji la
Ligi Daraja la
pili, Serie B.

N

: e - e :

Diaz: Wengi wanaiombea
mabaya Manchester City

MANCHESTER, England

MLINZI wa Manchester City,
Ruben Dias, amesema timu
nyingi zinawaombea mabaya na
kutaka wapoteze kwenye mbio
za Ligi Kuu England msimu huu.

Man City imepoteza mechi
nne mfululizo katika mashinda-
no yote huku mchezo wa
mwisho wakichapwa na Bright-
on, Jumamosi iliyopita kwa
mabao 2-1.

Akizungumza na BBC Sport,
Dias alisema: “Ni kawaida kuwa
na nyakati kama hizi hasa kwa
sababu watu wengi wanataka
kutuangusha na wanaombea
waone tunaanguka.

“Tunakubaliana na hali hii
na tunachukua kama sehemu
ya changamoto ndio maana
tunapenda sana kupambana.
Isingekuwa changamoto kama
hizi inawezekana tusingekuwa
na mafanikio haya. Haya ni
maisha yetu ya kila siku na
tutaendelea kupambana.”

Beki huyo pia alisisitiza
kwamba ni mapema sana
kuanza kusema kwamba
wamesha-
poteza -
ubingwa
kwani h
msimu

—

unaendelea na kuna mengi ya-
nayoweza kutokea.

“Bado ni mapema katika
msimu na kuna mengi yatakay-
ojiri. Sote tunajua jinsi Ligi Kuu
ilivyo. Ndiyo maana tunap-
enda sana hizi changamoto na
naamini huu utakuwa ni msimu
wa kipekee.”

Man City imepoteza mechi
nne za michuano yote mwaka
huu kwa mara ya kwanza tangu
mwaka 2006 na ilikuwa mara
va kwanza kwa kocha wao, Pep
Guardiola, kupata kipigo cha
mechi nne mfululizo katika Kip-
indi chote cha uongozi wake.

Baada ya kupoteza dhidi
va Bournemouth, Tottenham

Hotspur, Sporting CP
. Na sasa Brighton,
Vijana hao wa
Guardiola wanata-
rajia kushuka tena

uwanjani kuen-

delea kuweka
hai matu-
maini ya
- kuchukua
~ow, Ubingwa
~ - msimu huu
" Novemba
23, mwaka
_ huu wataka-
~~ pokutana na

- Tottenham.
™, - A
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HABARI MICHEZO

YANGA:

Na Adam Fungamwango

AHODHA wa Yanga,

Bakari  Mwamnyeto,

amesema hasira za ku-

fungwa michezo mwili
ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya Azam FC na Tabora United,
watazimalizia kwa Al Hilal Om-
durman ya Sudan, Novemba
26, mwaka huu, itakaposhuka
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Akizungumza  juzi jioni,
Mwamnyeto, alisema kwa sasa
wamesahau kila kitu, ikiwamo
vipigo hivyo, lakini bado wana
hasira moyoni mwao na wana-
taka kuitoa kwa wapinzani wao

hao kwenye mchezo wa Ligi
ya Mabingwa Afrika hatua ya
makundi.
Alisema mara nyingi
michezo ya kimataifa
inakuwa ya kiufundi
zaidi na si ya kuka-
miana kama kwenye
mechi za ligi, hivyo
wanaamini kuwa
hasira zao watazi-
malizia huko, kwani
moja ya malengo am-
bayo wamejiwekea ni
kuanza vema mechi ya
kwanza ya hatua hiyo.

“Tunaendelea vizuri na ma-

MSUVA: STARS ITAFUZU

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI wa Timu ya Taifa ya
Tanzania (Taifa Stars), Simon
Msuva, amewaahidi mashabiki
wa timu hiyo na Watanzania
kwa ujumla kuwa watapambana
kadri ya uwezo wao kuhakiki-
sha wanafuzu kucheza fainali za
Mataifa ya Afrika (AFCON), zina-
zotarajiwa kufanyika nchini Mo-
rocco, mwakani.

Akizugumza jijini Dar es Sa-
laam baada ya kuwasili, akitokea
Klabu ya Al Talaba ya Iraq, ana-
kocheza soka la kulipwa, Msu-
va ambaye kwa muda mrefu
hakuwapo kwenye kikosi hicho
kabla ya kuitwa na Kocha Mkuu,
Hemed Suleiman ‘Morocco’,
baada ya mashabiki wengi kuom-
ba arejeshwe, amesema anaami-
ni mchanganyiko wa wachezaji
wengi vijana wenye vipaji, pamo-
janawakongwe utakifanya kikosi
hicho kuwa imara na kupata
ushindi katika michezo miwili
ya mwisho, dhidi ya Ethiopia na
Guinea.

“Nimerejea tena kwa mara ny-
ingine kuiwakilisha nchi yangu,
Tanzania ninayojivunia, tuna
michezo miwili muhimu ambayo
itaonesha taswira ya kufuzu AF-
CON.

“Tunajua umuhimu wa mich-
ez0 hii, lakini mimi kwangu nao-
na huu dhidi ya Ethiopia ndio
muhimu zaidi, huu ndio utaone-
sha mwanga kamili wa wapi sisi
tupo.

“Tuna wachezaji vijana wenye
vipaji, mwalimu amewaamini,
wazoefu pia tupo kama mimi
Aishi Manula, Mbwana Samatta,
Shomari Kapombe naye amere-
jea, muunganiko huu naona
unaweza kabisa kufanya tufikie
malengo yetu,” alisema winga
huyo mwenye rekodi nzuri ya
mabao kwenye kikosi cha timu
ya taifa.

Aliwataka mashabiki wa soka
nchini kuwa nyuma yao, kuwapa

sapoti na wao kama wachezaji
watapambana kwa hali na mali
kuhakikisha wanawapa furaha ya
ushindi na kutinga fainali hizo.

“Mimi kama Msuva, nawaahidi
kuwa tutafanya vizuri, wao watu-
amini na watuombee, sisi tuta-
wawakilisha vizuri uwanjani,”
alisema.

Stars inatarajia kukikipa No-
vemba 16 dhidi ya Ethiopia,
mechi itakayochezwa nchini Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo na
Novemba 19, mwaka huu, ikitara-
jiwa kukipiga dhidi ya Guinea.

Katika Kundi lao la H, Stars ina-
shika nafasi ya tatu kwenye msi-
mamo, ambapo imejikusanyia
pointi nne, DR Congo ikiongoza
kwa pointi 12 na Guinea ikiwa na-
fasi ya pili ikiwa na pointi sita.

Timu mbili kwenye makundi
yote 12, zinafuzu kucheza fainali
hizo zitakazofanyika mwakani
nchini Morocco.

Simba Queens
vailiza tena
Yanga Princess
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fanya mabadiliko, lakini
mchezo ulionekana kupoa
zaidi na wachezaji wa pan-
de zote mbili walionekana
kuchoka kadri muda ulivy-
ozidi kusonga mbele.

Ni kipindi ambacho Sim-
ba Queens ilikosa mabao
mengi ya wazi kuliko wap-
inzani wao.

Ushindi huo unaifanya
Simba Queens kufikisha
jumla ya pointi 12, ikishin-
da mechi zake zote nne il-
izocheza, ikiendelea kukaa
kileleni, huku Yanga Prin-
cess baada ya sare tatu, iki-
poteza mchezo wa kwanza
na kubaki na pointi tatu.

ZETU KWA

zoezi, siku ya kwanza tulianza
na mazoezi ya ‘gym’, leo (juzi),
fumeanza mazoezi ya uwanjani
kujiandaa na mchezo wetu wa
kwanza Ligi ya Mabingwa.

“Tunajua hatujafanya vema
kwenye michezo yetu miwili
mfululizo ya Ligi Kuu, lakini
mashabiki wetu wasife moyo,
tumeona makosa tumeanza
kuyasahihisha mazoezini, nad-
hani hayatojirudia tena,” alise-
ma beki huyo wa kati.

Alisema tayari, Kocha Mkuu,
Miguel Gamondi, ameshawapa
programu ya kuifanya kwa wiki
nzima ili kujiweka sawa kuele-
kea kwenye mchezo huo.

“Hivi ninavyozungumza tu-

- L

—

nazifanyia kazi programu za
mwalimu na lengo ni kushinda
mchezo ili kuanza vema kwenye
mchezo wa mwanzo wa hatua
ya makundi, tunawasubiri na
wenzetu ambao wamekwenda
kwenye vikosi vya timu za taifa
warudi tuwe kamili,” alisema.
Yanga ilifungwa bao 1-0 dhidi
ya Azam, Novemba 2, kabla
ya Novemba 7 kupokea Kipigo
kingine cha mabao 3-1 dhidi ya
Tabora United jambo ambalo
lilizua mtafaruku kidogo ndani
ya klabu hiyo, lakini kwa sasa
mambo yamekaa sawa, huku
kocha Gamondi ambaye ilidaiwa
huenda akaoneshwa mlango
wa kutokea akiendelea na kazi

Tz

CAF

kama kawaida.

Naye daktari wa klabu hiyo,
Mosea Matutu, alisema mchezaji
Yao Kouassi, amerejea kikosini
baada ya kuwa nje kwa wiki
mbili kutokana na homa, huku
Aziz. Andambwile na Shadrack
Boka, wakiwa bado wanapatiwa
matibabu.

“Tumekuwa na majeruhi kip-
indi cha nyuma, lakini kwa sasa
wanarejea, Kouassi amerejea,
yeye alikuwa na homa, alikuwa
nje kwa wiki mbili ameanza ma-
zoezi na mwenzake, Andamb-
wile atarejea baada ya siku 10,
Boka naye amekuwa na tatizo la
kifundo cha mguu, yeye ataku-
wa nje kwa wiki mbili,” alisema.

Viungo wa Yanga, Jonas Mkude (kushoto) na Maxi Mpia Nzengeli, wakiwa mazoezini Dar es

Salaam jana kujiandaa na mechi ya kwanza ya hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Al Hilal ya Sudan, itakayopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa Novemba 26, mwaka

huu. PICHA: YANGA

Simba yashtukia ya Kaizer Chiefs
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“Simba tuna uzoefu na mich-
ezo hii ya kimataifa, kama huna
utimamu wa mwili na ukikaa
bila kucheza kwa wiki mbili au
zaidi itakupa tabu, ndiyo maana
viongozi wetu na kocha Fadlu
waliiomba Bodi ya Ligi mechi
yao irudishwe kwenye ratiba ya
awali,” kilisema chanzo ndani ya
Simba.

Meneja Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally, amesema
mchezo huo utapigwa I[jumaa ya
Novemba 22, Uwanja wa CCM
Kirumba, akiwataka mashabiki
wengi kujitokeza kwa wingi.

Alisema mchezo huo, pamoja
na kwamba ni wa Ligi Kuu, lakini
utakuwa ni kama wa kujipima
nguvu kuelekea katika mechi
dhidi ya timu hiyo ya Angola.

Ofisa Habari na Mawasiliano

wa Bodi ya Ligi, Karim Boiman-
da, alisema waliitoa michezo
hiyo miwili na kusema wataipan-
gia tarehe nyingine ili kuzipa
muda timu hizo kujiandaa na
michezo wa kimataifa, huku baa-
dhi ya wachezaji wao wakiwa
kwenye timu za taifa, lakini mch-
ezo dhidi ya Simba wameupan-
ga uchezwe Novemba 22, huku
wa Yanga ukitarajiwa kupangiwa
tarehe nyingine.
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Lampard anukia Caventhy,

Simba Queens yailiza
tena Yanga Princess

® ® ® Maumivu yazidi kuongezeka
Jangwani, hii ni baada ya kipigo cha...

Na Adam Fungamwango

UKU mashabiki wa
Yanga wakiende-
lea kuugulia timu
yao ya wanaume

kuangukia kipigo mara mbili
mfululizo kwenye mechi za
Ligi Kuu Bara, timu ya Simba
Queens, imepeleka kilio tena
kwa wadada wao, Yanga Prin-
cess baada ya kuitandika bao
1-0 kwenye mechi ya Ligi Kuu
Bara kwa Wanawake iliyopig-
wa Uwanja wa KMC Complex,
Dar es Salaam jana.

Yanga ilikubali ki-
pigo kwenye Ligi Kuu
msimu huu kwa mara
ya kwanza ilipocheza
na Azam FC na kulala

kwa bao 1-0 na ki-
sha kuchapwa 3-1 na
Tabora United mechi
zote zikipigwa Uwan-
ja wa Azam Complex,

Chamazi, Dar es Sa-
laam.

Katika mchezo wa Ligi Kuu
ya Wanawake jana, bao la kuji-
funga la Danai Bhobho, liliipa
Simba Queens pointi tatu na
kusababisha Yanga Princess
kulala 1-0, katika Uwanja wa
KMC Complex.

Tukio hilo linafanana na
mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara, dabi ya wanaume, am-
bapo Kelvin Kijili wa Simba
alijifunga mwenyewe na kui-
pa Yanga ushindi wa bao 1-0,
mechi iliyochezwa, Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Oktoba
19, mwaka huu.

Banai, kiungo mkabaji raia
wa Zimbabwe aliyejiunga na
Yanga Princess msimu huu
akitokea Simba Queens, aliu-
weka mwenyewe mpira ndani
ya wavu kwa mguu wa ku-
shoto dakika tatu tu baada ya
mapumziko, wakati akiokoa
krosi iliyopigwa na Elizabeth
Wambui ambayo ilikuwa
inakwenda kumkuta Vivian
Corazone.

Mchezaji huyo katika jiti-
hada zake za kutaka kuuokoa
mpira  usimfikia  kiungo
mshambuliaji huyo raia wa

Kenya, akaukwamisha wa-
vuni.
Ushindi huo umeifanya

w T

Wachezaji wa Simba Queens, wakishangilia baada ya

Danai Bhobho wa Yanga Princess kujifunga kwenye mechi
ya Ligi Kuu ya Wanawake iliyopigwa Uwanja wa KMC
Complex, Dar es Salaam jana. Simba Queens ilishinda bao

1-0. MPIGAPICHA WETU

Simba Queens kulipa kisasi
cha kufungwa katika mchezo
wa nusu fainali ya Ngao ya
Jamii kwa mikwaju ya penalti
4-3, baada ya kutoka sare ya
bao 1-1, mechi ikipigwa kwe-

nye uwanja huo huo Oktoba 2,
mwaka huu.

Yanga Princess walianza
kufika kwenye lango la Simba
Queens mapema tu sekunde
20 za mwanzo katika mchezo

[ S

huo wa raundi ya nne ya Ligi
Kuu, shambulizi lililofanywa
na Ariet Udong, lakini shuti
lake lilitoka nje.

Kama vile haitoshi, mchezaji
huyo nusura aipatie timu yake
bao dakika ya pili ya mchezo
baada ya kupiga kichwa mpira
wa faulo iliyopigwa na Danai,
mpira ukatoka juu la lango.

Simba Queens ilijibu dakika
ya nne kwa mpira wa faulo
uliopigwa na Vivian, uliok-
wenda kutua kwenye kichwa
cha Mkenya mwenzake,
Jentrix Shikangwa, mpira

ukatoka nje.

Katika kipindi cho-
te cha kwanza, Simba
Queens ilionekana kucheza
pasi fupi fupi na kushambu-
lia lango la Yanga Princess,
ambao mabeki wake chini
ya Diana Antwi walionekana
kusimama imara kuokoa ha-
tari zote.

Yanga Princess waliamua
kukaa nyuma ya mpira, lakini
walifanya mashambulizi ya
kushtukiza kwa pasi ndefu
kupitia kwa straika wao mwe-
nye mbio, Ariet na mara kwa
mara walikuwa hatari mno
wanapofanya hivyo.

Kipa wa Yanga Princess,
Rita Akarekor, alilazimika ku-
fanya kazi ya ziada dakika ya
12, alipopangua shuti la Eliza-
bent Wambui, na dakika moja
baadaye alizima shambulizi
lingine lililofanywa na Shi-
kangwa.

Wema Richard angeweza
kuipatia Yanga Princess bao
dakika ya 20 baada ya krosi
aliyopiga kukatika na kuone-
kana ikienda kujaa wavuni,
lakini golikipa, Janeth Shija,
aliruka juu na kwa ustadi aliu-
pangua na kuwa kona ambayo
haikuzaa matunda.

Yanga Princess ilifanya
shambulio lingine kali daki-
ka ya 36, lakini mabeki wa
Simba Queens walikaa imara
kuokoa.

Kipindi cha pili timu zili-
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Simba
yashtukia
va Kaizer
Chiefs CAF

Na Adam Fungamwango

KIPIGO cha mabao 4-0 ilichokip-
ata Simba, Mei 15, 2021, kwenye
mechi ya robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Kaizer
Chiefs, ndiyo sababu iliyoifanya
timu hiyo kuomba mchezo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Pamba Jiji FC ulioahirishwa wa
Bodi ya Ligi urudishwe.

Habari kutoka ndani ya klabu
hiyo zimesema kuwa uongozi
wa Simba pamoja na Kocha
Mkuu, Fadlu Davids, walikaa na
kushauriana kuwa mchezo huo
ulioahirishwa kwa ajili ya kutoa
fursa kujiandaa vizuri na mechi
ya Kombe la Shirikisho Afrika
dhidi ya Bravo do Maquis ya
Angola, unaotarajiwa kuche-
zwa, Novemba 26, mwaka huu,
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam, na kuamua urudishwe
ili kuwafanya wachezaji wasikae
muda mrefu bila kucheza.

Viongozi wa Simba walikum-
buka kilichowapata kwenye
mchezo wa kwanza dhidi ya
Kaizer Chiefs ambapo waliomba
waahirishiwe baadhi ya michezo
yao va Ligi Kuu na kukaa wiki
mbili bila mchezo wowote kitu
ambacho kilichangia kufungwa
idadi hiyo ya mabao katika
mchezo wa kwanza ulioche-
zwa Afrika Kusini, kabla ya
kushinda mabao 3-0 mchezo wa
marudiano, Mei 22, 2021, lakini
hayakuweza kuifanya kutoaga
mashindano hayo na kushindwa
kwenda hatua ya nusu fainali,
ikitolewa kwa jumla ya mabao
4-3.

Bodi ya Ligi iliahirisha michezo
va Ligi Kuu kati ya Simba dhidi
ya Pamba Jiji, na Yanga dhidi ya
Fountain Gate iliyokuwa iche-
zwe Novemba 21, mwaka huu, ili
kuzipa muda timu hizo kujiandaa
na mechi za kimataifa.

Yanga inajiandaa na mechi
dhidi ya Al Hilal Omdurman ya
Sudan, Novemba 26, mwaka huu,
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.
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