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HABARI KITAIFA

Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi,
akizungumza na
wanafunzi, wal-
imu na wazee,
baada ya kuzin-
dua madarasa
mapya saba va
Skull ya Msingi
Mkwajuni, iliyo-
jengwa na Kiko-
si cha Chuo cha
Mafunzo kupitia
Serikali ya Map-
induzi Zanzibar
chini ya ufa-
dhili wa mkopo
wa UVIKO-19,
wilayani Kaska-
zini “A", Un-
guja jana, akiwa
katika ziara va
kutembelea mi-
radi mbalimbali
. ya maendeleo.
" PICHA: IKULU

Msuya atoa kauli Katiba Mpya

WAZIRI Mkuu mstaafu Cleopa Msuya

amesema ni vizuri na muhimu sasa
mjadala wa katiba mpya ukafikia mwisho
ili watu waendelee na majukumu men-
gine huku akisisitiza lisiwe la kuzun-
gumziwa kila mwaka.
Salaam baada ya kutoa maoni yake katika
kikosi kazi kilichoundwa na Rais Samia
Suluhu Hassan kwa ajili ya kukusanya
maoni na mapendekezo yatakayomwez-
esha kutimiza majukumu yake ipasavyo.

“Ni vizuri tukafika mwisho na mjadala
wa katiba. Tujumuishe mazungumzo
yote yaliyofanyika na habari zote zilizoku-
sanywa kama kuna la kuongeza waongeza
tupate hiyo katiba. Baada ya hapo watu
tufanye kazi, tusiwe kila mwaka watu tu-
nakaa tunarudia katiba,” alisema Msuya.

Aliongeza kwa kushauri kuwa asilimia
kubwa ya wananchi nchini ni vijana,
hivyo kikosi kazi kifikirie suala la kutoa
elimu ya uraia mwema kwa vijana kwa

mifumo mbalimbali ili kuwajenga Watan-
zania wa rika la kesho watakaofanana na
wazee wazalendo waliopo sasa.

Pia alisema wanataka kuona ni hatua
gani zimechukuliwa dhidi ya watu walio-
tuhumiwa kula rushwa, badala ya kuishia
kuhubiri juu ya suala hilo tu.

“Tusihubiri tu rushwa, rushwa. Sasa
tufike hatua tusikie na tuone vitendo
vya kupambana na wale waliotuhumiwa
rushwa,” alisema Msuya Msuya ambaye
aliwahi kuwa Waziri Mkuu wa Tanzania.

Msuya (91) aliwahi kuwa Waziri Mkuu
mwaka 1980 hadi 1983 na baadaye Wa-
ziri Mkuu na Makamu wa Kwanza wa Rais
mwaka 1994 hadi 1995.

Nyadhifa zingine alizowahi kushika ni
Katibu Mkuu katika wizara mbalimbali na
Waziri katika wizara za Fedha (1970 -1975
na 1983 hadi 1989), Viwanda (1975 - 1980)
na Viwanda na Biashara mwaka 1990 hadi
1994.

MACHIFU WANENA

Naye Chifu wa Simiyu, Tonisiza San-
galali, ambaye aliwakilisha ujumbe wa

Mwenyekiti wa Umoja wa Machifu Tan-
zania, Frank Maleale, katika kikosi kazi
hicho, alisema miongoni mwa mambo
waliyoyawasilisha ni kusisitiza uchaguzi
wa amani na kuwa na utaratibu wa watu
kusikilizana.

Pia alitoa wito kwa Watanzania kuona
umuhimu wa serikali iliyoko madara-
kani huku akisisitiza kuwa katika jambo
lolote la kitaifa ikiwamo Katiba, watu
waende hatua kwa hatua, kwa amani
na kwa kusikilizana kwa kuwa ni suala la
umuhimu.

“Katiba ni kitu muhimu na nafikiri Rais
yuko katika hatua nzuri na analishughu-
likia kwa uelewa zaidi. Tunahamasisha
watu tuendane na serikali ya mama (Sa-
mia Suluhu Hassan) na maelekezo tunay-
ofuata kutokana na serikali kuu. Tutak-
wenda na yale yanayopangwa na serikali
inayotuongoza,” alisema.

Pia alitoa wito kuendelea kuwapo kwa
maelewano na ushirikiano baina ya vy-
ama vya siasa, huku akisisitiza nidhamu
ya kumsikiliza Rais.

Mwanafunzi auawa
kinyama, mwili watupwa

Na Hamisi Nasri, MASASI

MWANAFUNZI wa kidato cha
tatu (jina na shule vinahifadhiwa),
amekutwa amefariki dunia baada
ya kubakwa, kulawitiwa kisha ku-
nyongwa na mwili wake kutupwa
karibu na nyumbani kwao.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mtwara, Kamishna Msaidizi
(ACP) Nicodemus Katembo, alisema
jana kuwa tukio lililotokea Jumapi-
[i iliyopita mjini hapo.

Alisema baada ya kufanyiwa
unyama huo na kufa, mwili wa
mwanafunzi huyo ulikutwa umet-
upwa karibu na nyumbani kwao,
Mtaa wa Msufini.

Katembo alisema mwili huo
baada ya kufanyiwa vipimo na
madaktari, ilibainika kuwa mwa-
nafunzi huyo amelawitiwa, ame-
bakwa kisha kunyongwa na mwili
huo kutupwa kwenye maeneo ya
nyumbani kwao.

Alisema mwanafunzi huyo ana-
daiwa kufanyiwa unyama huo na
watu ambao hawajafahamika.

Kaimu Kamanda huyo alisema
hadi sasa bado chanzo cha mauaji
hayo hakijafahamika na upelelezi
unaendelea.

Alisema kwa sasa Jeshi la Polisi
linaendesha msako mkali ili kuwa-
baini wahusika wa tukio hilo na
hatimaye kufikishwa katika vy-
ombo vya sheria.

Akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake, Mganga
Mkuu wa Halmashauri ya Mji
Masasi, Dk. Emmanuel Sabasi,
alisema ni juzi majira ya saa 2:00
asubuhi walipokea mwili wa mwa-
nafunzi huyo na kisha kuufanyia
vipimo.

Dk. Sabasi alisema baada ya
mwili huo kufanyiwa vipimo vy-
ote, ulibainika kuwa mwanafunzi
huyo alibakwa, kulawitiwa kisha
kunyongwa.

Alisema ripoti ya vipimo vya
mwili wa mwanafunzi huyo tayari
wameshaikabidhi katika Jeshi la
Polisi kwa ajili ya taratibu zingine
husika ziendelee.

Trilioni za IMF kuleta ahueni mfunﬁuko wa bei

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Fedha na Mipa-
ngo, imesema kuwa Shirika la
Kimataifa la Fedha (IMF), limeri-
dhishwa na utendaji kazi wa Rais
Samia Suluhu Hassan, ndiyo
maana limeidhinisha mkopo wa
masharti nafuu wa Dola za Mare-
kani bil. 1.04 (sawa na Sh. trilioni
2.4) kwa miezi 40, kutekeleza mi-
radi ya maendeleo.

Aidha, fedha hizo zinakwenda
kuleta nafuu kwenye mfumuko
wa bei kwa kushusha bei ya
mafuta na uchumi jumuishi.

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu, Msemaji wa Wiz-
ara ya Fedha na Mipango, Ben
Mwaipaja, alisema fedha hizo
zitatekeleza miradi ya kimkakati
ambayo Rais ameipa kipaum-
bele kwa manufaa ya wananchi.

Gazeti hili lilitaka kujua tafsiri
ya mkopo huo kwa nchi, na kue-
lezwa kuwa zimepatikana baada
ya majadiliano ya kina na Bodi ya
IMF ambayo sasa imeidhinisha
na kinachofuata ni kusaini mka-

taba wa makubaliano.

“Tunashukuru  IMF  kwa
kuidhinisha fedha ambazo zi-
taelekezwa kwenye kusisimua
uchumi, huduma za kijamii, kue-
ndeleza sekta binafsi. Tulikuwa
na mjadala mkubwa sana na IMF
hadi kufikia ukingoni sasa tut-
akwenda kupata Sh. trilioni 2.4
kwa maendeleo ya Watanzania,”
alisema Mwaipaja.

Msemaji wa Serikali na Mkuru-
genzi Mkuu wa Idara ya Habari
(MAELEZO), Gerson Msigwa,
alisema fedha hizo zitaleta nafuu
ya mfumo wa bei, mageuzi ya
kiuchumi ili kuwa na uchumi ju-
muishi.

“Hizi ni fedha za masharti
nafuu, zitasaidia kushusha bei
ya mafuta, ruzuku ya pembejeo,
kuwezesha vijana na makundi
maalum. Haya ni matokeo ya
dhamira njema ya serikali ya
awamu ya sita, iko tayari kue-
ndana na dunia,” alisema.

Msigwa alisema pia ni ma-
tokeo ya ziara ya Rais Samia
nchini Marekani, ambaye ali-

kutana na viongozi mbalimbali
ikiwamo IMF ambao walituma
timu kuangalia mahitaji ya nchi
na andiko lake, na kwamba wali-
fanya tathmini na kuona nchi in-
astahili fedha hizo.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yochapishwa kwenye tovuti ya
IMF, Bodi ya IMF imeidhinisha
fedha hizo kati yake Dola za
Marekani milioni 151.7 zitatolewa
hivi karibuni.

Ilieleza kuwa fedha hizo ni kwa
kipindi cha miezi 40 kwa ajili ya
kutibu uchumi na kushughulikia
makovu ya vita ya Ukraine na
Russia, kusaidia utulivu kwenye
uchumi wa watu wa kati, mageu-
zi ya kimuundo, ukuaji shirikishi
na kuzingatia vipaumbele vya
serikali.

IMF ilisema maboresho yan-
alenga kuimarisha nafasi ya
kifedha kwa matumizi ya kijamii
yanayohitajika, uwekezaji wa
umma wenye matokeo mengi,
kuanzisha upya mageuzi ya
muundo wa mamlaka na kuima-
risha na utulivu wa fedha nchini.

Katika taarifa hiyo, Naibu
Mkurugenzi Mtendaji na Kaimu
Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Bo Li,
alisema Tanzania inaendelea
kupona kutoka kwenye janga
la UVIKO-19, ambalo lilizidisha
changamoto za maendeleo na
mageuzi ya kiuchumi katika ku-
jenga uchumi imara.

Alisema fedha hizo zitatolewa
kwa kuzingatia vipaumbele vya
mpango mkakati wa miaka mi-
tano wa Tanzania, na kwamba
msaada wa IMF umelenga pia
kuchochoea uwekezaji na ukuaji
wa sekta binafsi na kuendelea
kupata usaidizi kutoka kwa wa-
dau wa maendeleo.

“Wakurugenzi Watendaji
wameipongeza Tanzania kwa
mwitikio wa kiuchumi kwenye
janga la UVIKO-19 na sera zilizo-
tungwa na kupunguza makali
ya vita ya Ukraine. Makovu ya
UVIKO -19 na vita vimeendelea
kumomonyoa mafanikio ya kiu-
chumi yaliyopatikana kwa bidii,”
alisema na kuongeza:

“Kutokana na hali hii na kwa

kuzingatia rekodi thabiti ya
Tanzania katika utekelezaji wa
mageuzi, Wakurugenzi waliunga
mkono maombi ya nchi hiyo
ili kukidhi mahitaji makubwa
ya kifedha. Pia waliridhishwa
na kasi ya utoaji chanjo za
UVIKO-19.”

Aidha, Bo Li, alisema IMF im-
eridhishwa na hatua za serikali
kupunguza matumizi na kuele-
keza nguvu kuboresha huduma
za kijamii kwa ufanisi kwa wa-
nanchi.

Pia, namna nchi imeweka
mkakati wa kukabiliana na ku-
panda kwa bei ya mafuta na
chakula, ambayo itaangaliwa
katika kuangalia uhimilivu wa
deni.

Wakurugenzi hao walisisiti-
za umuhimu wa kuongeza
uwekezaji na ukuaji wa sekta
binafsi, kutekeleza ajenda ya ma-
geuzi ya kiuchumi, uboreshaji
rasilimali watu, usawa wa Kkijin-
sia, kuboresha takwimu za taifa
na kushughulikia mabadiliko ya
tabianchi.
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Kortini madai ya
mavuaji ya ijkUU

Christina Haule, MOROGORO

MKAZI wa Kidodi wilayani Kilosa,
Shaibu Mkweche, amefikishwa katika
Mahakama Kuu Kanda ya Morogoro
kwa madai ya kumuua kwa makusudi
mjukuu wake wenye miaka mitatu na
mwili wake kukutwa umeharibika huku
ukiwa hauna baadhi ya viungo.
Akisoma shtaka hilo, Mwendesha
Mashtaka wa Serikali, Lilian Kombe,
alidai mbele ya Jaji Paulo Ngwembe
kuwa mshtakivva alitenda kosa hilo
Kidodi kwa kumuua kwa makusudi Ben-
edict Damas (3) baada ya kugombana
na mke wake.

Kombe alidai kuwa Februari 9, 2021
mshtakiwa aligombana na mkewe,

Pili Paulo, na kuanza kupigana, hivyo
mkewe kuamua kuondoka na kwenda
nyumba ya mbali kidogo ili kuepusha
ugomvi huku akiwaacha watoto wake

na mjukuu wake huyo ambaye kwa sasa :

ni marehemu.

Alidai kuwa siku iliyofuata, alirejea
nyumbani na hakumkuta Benedict bali
aliwakuta watoto wake na mumewe
wakifunga mizigo kwa ajili ya kuhama
na alipomuuliza aliko mjukuu wake,
mumewe alidai hajui ndipo mwanamke

huyo alipoamua kwenda kituo cha polisi

kutoa taarifa ya kupotea kwa mtoto
huyo.

ruari 24, 2021 mshtakiwa alikamatwa

na polisi akiwa Mikumi na kukiri kuhusi-

ka na mauaji hayo kisha kuwapeleka
polisi alipouacha mwili wa marehemu
ambao ulikutwa eneo la Kidodi ukiwa
umeshaanza kuharibika na hauna miko-

no. Alidai kuwa alipofikishwa polisi tena

mbele ya askari wa upelelezi Koplo

Nyakanyange, alikiri kuhusika na mauaji

hayo.
Wakili wa Serikali, Evelyn Ndunguru,
aliiomba mahakama kuendelea na

shauri hilo kwa sababu ripoti ya afya ya

akili ya mshtakiwa imesharudi kutoka
hospitali ikionyesha kuwa yuko sawa
kiakili.

Katika kuthibitisha mhusika kuhusika
na mauaji hayo, Ndunguru alidai kuwa
mashahidi 15 wanatarajiwa kutoa usha-
hidi wakati wa kusikiliza shauri hilo
pamoja na vielelezo vinne.

Jaji Ngwembe alisema kesi hiyo itaen-
delea kusikilizwa huku mshtakiwa
akitakiwa kubaki rumande hadi itaka-
potolewa hukumu kutokana na kesi
ya mauaji ya kukusudia kutokuwa na
dhamana.

Wakati huo huo, Joseph Mtangase na
Rashidi Athumani wote wakazi wa Turi-

ani wilayani Mvomero, wamepandishwa :

kizimbani katika mahakama hiyo waki-
kabiliwa na shtaka la kuua kwa kuku-
sudia.

Mwendesha mashtaka Kombe alidai
mahakamani hapo kuwa washtakiwa
hao kwa pamoja Oktoba 29, 2019 kwa
makusudi, huku wakijua kufanya hivyo
ni kosa kisheria, walimuua Shabani
Mwidini aliyekuwa akifanya kazi ya
dereva wa bodaboda baada ya kumkodi
kuwapeleka Turiani.

Katika kesi hiyo, Wakili Ndunguru al-

idai kuwa mashahidi 18 na vielelezo sita

vitatumika katika kesi hiyo.

Jaji Newembe alisema jana alianza
kusikiliza mashauri hayo kati ya 40 yal-
iyoko mezani kwake ambayo wataen-
delea kuyasikiliza hadi yanamalizika.

Mwendesha mashtaka alidai kuwa Feb-

Utata vifo watoto 5 wa familia moja

Na Allan Isack,MONDULI

UTATA umeibuka kuto-
kana na vifo vya watoto wa-
tano wa familia moja katika
mkoani Arusha huku chanzo
kikidaiwa kuwa chakula che-
nye sumu.

Akizungumza na Nipashe
kwa njia ya simu, Mkuu wa
Wilaya ya Monduli, Frank
Mwaisumbe, alithibitisha
kutokea kwa tukio la watoto
hao watano wa familia moja
kupoteza maisha.

Mwaisumbe ambaye ni
Mwenyekiti wa Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya Wilaya,
humo, alisema inasadikika
kuwa watoto hao walikula
na kunywa kitu chenye sumu
lakini bado haijajulikana aina
ya sumu.

“Ni kweli kwamba kuna
taarifa ya watoto watano ku-
poteza maisha na inasadiki-
ka walikula na kunywa kitu
ambacho chenye sumu la-
kini bado haijathibitishwa ni

aina gani ya sumu,” alisema
Mwaisumbe.

Alisema timu ya madaktari
imekwenda katika familia
hiyo na kuchukua sampuli
ya sumu hiyo na kuipeleka
kwa Mkemia Mkuu wa Seri-
kali jijini Dodoma kwa ajili ya
uchunguzi zaidi.

“Watoto hao watano wame-
fariki dunia baada ya kupewa
maziwa na mama yao na kwa
kuwa taarifa za tukio hilo
zilifichwa, walicheleweshwa
kupelekwa hospitalini, hivyo
kusababisha kupoteza mai-
sha,” aliongeza.

Kadhalika, = Mwaisumbe
alisema wazazi wa watoto
hao, wanashikiliwa na Jeshi la
Polisi kwa mahojiano zaidi na
uchunguzi wa tukio hilo.
cha Mswakini, Nanga Karani,
alisema watoto hao, walianza
kuumwa kwa nyakati tofauti
kuanzia Julai Mosi, mwaka
huu.

Aliwataja watoto hao walio-
fariki dunia ni Bosii Nyangusi

(14) mwanafunzi wa darasa
la sita Shule ya Msingi Mswa-
kini na Veronica Nyangusi(10)
mwanafunzi wa darasa la tatu
katika shule hiyo.

Wengine waliopoteza mai-
sha ni pamoja na mapacha
Faimaliye Nyangusi na Le-
mali Nyangusi (wote miaka
minane) na Sophia Nyangusi
(miaka sita).

“Wa kwanza kuanza kuum-
wa alikuwa Bosii na alipelek-
wa kupatiwa matibabu katika
Hospitali ya FAME, iliyoko
wilayani Karatu. Baadaye
wenzake walianza kuumwa
na walipelekwa kwenye
hospitali ikiwamo Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Aru-
sha ya Mount Meru ambako
mauti yaliwafika huko,” alise-
ma.

Mwenyekiti huyo, alithibiti-
sha kushikiliwa kwa wazazi
wote wawili wa marehemu
na kwamba chunguzi wa
tukio hilo bado unaendelea ili
kufahamu chanzo halisi cha
watoto hao kupoteza maisha.

Naye Kaimu  Mganga
Mfawidhi wa Hospitali ya
Rufani ya Mount Meru, Dk.
Kipapi Mlambo, alithibiti-
sha kuwapokea wagonjwa
wanne Julai 16, mwaka huu,
na kwamba walipatiwa mat-
ibabu lakini hawakufanikiwa
kuokoa maisha yao.

“Watoto wanne walifariki
dunia hapa Mount Meru
wakati wakipatiwa matibabu
lakini taarifa za uchunguzi
bado hazijatoka kama ni
sumu walipewa au la kwa
kuwa sampuli zimepelekwa
kwa Mkemia Mkuu wa Seri-
kali ili kuthibitisha kama ni
sumu. Kwa sasa ni ngumu
kuthibitisha hadi tutakapopa-
ta taarifa kutoka kwa mkemia
mkuu.

“Hadi sasa uchunguzi
umefanyika kwa maiti tatu
za waliofariki dunia hapa
hospitalini na sampuli zime-
shapelekwa. Kilichobaki ni
kufuatilia majibu kufahamu
chanzo halisi cha tukio hilo,”
alisema.

Mkuru-

genzi Mkuu
wa Global
Education
Link (GEL),
Abdulmalik
Mollel, aki-
fafanua jambo
kwa baadhi
ya wananchi
waliotembel-
ea banda lake,
kujua masuala
mbalimbali ya
Vyuo Vvikuu
vya nje ya
nchi vilivyoko
kwenye
maonyesho
ya vyuo
vikuu kwa
mwamvuli wa
GEL, katika
viwanja vya
Mna2| Mmoja,
Salaam ana.
Habari Uk. 10.
PICHA: JO-
SEPH MWEN-
DAPOLE

Mume na mke kortini mashtaka
kukutwa na meno 413 ya tembo

Na Grace Gurisha

MKAZI wa Chamanzi, Ab-
dul Abdallah (35) na mkewe,
Salma Mshamu (21) wame-
pandishwa kizimbani katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu wakikabiliwa na mash-
taka ya kukutwa na meno ya
tembo 413 yenye thamani ya
zaidi ya Sh. bilioni nne.

Washtakiwa hao pia wa-
nadaiwa kukutwa na meno
mawili ya kiboko yenye
thamani ya Sh. milioni 3.453
kinyume cha Sheria ya Wany-
amapori.

Akisoma hati ya mash-
taka mahakamani huko jana,
Wakili Mwandamizi Timo-

theo Mmari, alidai mbele ya
Hakimu Mkazi, Pamela Maz-
engo, kuwa washtakiwa wa-
natuhumiwa kwa mashtaka
matatu ya kujihusisha na bi-
ashara ya nyara za serikali na
mawili ya kukutwa na nyara
za serikali.

Alidai kati ya Januari Mosi,
2017 na Septemba 3, 2019
maeneo ya Saku Chamanzi
ndani ya Wilaya ya Temeke,
Dar es Salaam, washtakiwa
wote kwa pamoja walinunua
na kupokea meno ya tembo
413.

Inadaiwa kwamba meno
hao yana thamani ya Dola za
Marekani 1,755,000 sawa na
Sh. 4,040,010,000 pamoja

na meno mawili ya kiboko
yenye thamani ya Dola za
Marekani 1,500 sawa na Sh.
3,453,000.

Mmari alidai kwamba
katika shtaka la pili, tarehe
hiyo hiyo, wote kwa pamoja,
maeneo ya Saku Chamanzi,
Wilaya ya Temeke, walikutwa
na meno hayo ambayo ni
mali ya Serikali ya Tanzania
bila kuwa na kibali kutoka
kwa Mkurugenzi wa Wany-
amapori.

Alidai katika shtaka la tatu,
tarehe hiyo na maeneo hayo,
washtakiwa wote kwa pamo-
ja walikutwa na meno mawili
ya kiboko yenye thamani ya
zaidi ya shilingi milioni tatu,

mali ya Tanzania bila ya kuwa
na kibali kutoka kwa mkuru-
genzi wa wanyamapori.

Mmari alidai upelelezi wa
shtaka hilo umekamilika na
wanasubiri  kibali  kutoka
kwa Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP) aridhie shauri
hilo liendelee mahakamani
huko.

Hakimu Mazengo alisema
mahakama hiyo haina uwezo
wa kusikiliza shauri hilo kwa
kuwa ni la uhujumu uchumi
na baada ya uchunguzi ku-
kamilika, litapelekwa katika
Mahakama ya Mafisadi.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi
Agosti 2, 2022 kwa ajili ya
kutajwa.
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Majaliwa aagiza ufuatiliaji wa
mafunzo Watanzania ughaibuni

Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa ameita-
ka Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
kuendelea kusimamia na kufanya ufuatil-
iaji wa karibu zaidi mwenendo wa baadhi
ya asasi zinazosajili na kuratibu wanafun-
zi wanaokwenda kusoma vyuo vikuu nje
ili kukidhi viwango vinavyotakiwa.

Ameelekeza vyuo wanavyopaswa ku-

pelekwa Watanzania, viwe na mafunzo
yatakayomletea Mtanzania manufaa na
yanayotambuliwa na Tume ya Vyuo Vi-
kuu Tanzania (TCU)
Salaam alipofungua maonyesho ya 17 ya
Elimu ya Juu, Sayansi na Teknolojia ya-
nayoendelea kwenye Viwanja vya Mnazi
Mmoja, yakiratibiwa na TCU.

Maonyesho hayo yamebebwa na
kaulimbiu ‘Elimu ya Juu Inayokidhi Ma-
hitaji ya Soko la Ajira kwa Maendeleo ya
Kijamii na Kiuchumi’.

Alisema Julai 26, 2017 alishiriki mao-
nyesho kama hayo viwanjani huko, aki-
kumbusha kuwa pamoja na mambo men-
gine, alipata malalamiko mengi kuhusu
mifumo yote ya elimu kwa sekta binafsi
na umma.

Alisema alielekeza kusimamia kwa
ukaribu taratibu zote zinazofanywa na
asasi na kampuni zinazojishughulisha na
uratibu wa wanafunzi wanaokwenda ku-
soma nje ya nchi.

“Matatizo makubwa wakati ule yaliku-
wa ni kutotambulika kwa baadhi ya vyuo
vya nje wanakosoma vijana wetu, hata

mafunzo yanayosomwa kwenye baadhi
ya vyuo huko nje na kusababisha usum-
bufu kwa vijana wanapomaliza masomo
yao.

“Kupoteza fedha kwa kusoma masomo
kwenye vyuo visivyotambulika na baada
ya kumaliza anakuwa hatambuliki pia
na vigezo vya kimataifa kupitia taasisi
ya TCU. Ninafurahi marekebisho yame-
fanywa na hatujapata malalamiko mengi
kama ilivyokuwa mwaka 2017,” alisema.

Majaliwa alisema hiyo ina maana
Wizara ya Elimu na TCU wametekeleza
maelekezo kwa kiwango cha kuridhisha.

Alitoa wito kwa Wizara ya Elimu kue-
ndelea kusimamia na kufanya ufuatiliaji
wa karibu zaidi kuhusu mwenendo wa
baadhi ya asasi zinazosajili na kuratibu
wanafunzi wanaokwenda kusoma vyuo
vikuu vya nje ya nchi.

“Tunayasema haya kwa sababu taasisi
zetu zinazosaidia kupata vyuo vya nje,
nazo zinafanya biashara. Anaweza akawa
anapata fedha tu lakini asiangalie ubora
wa chuo na mafunzo wanayokwenda ku-
soma vijana.

“Lengo letu ni kuhakikisha kwamba
asasi au kampuni husika zinasajiliwa na
kukidhi vigezo, zitoe miongozo mizuri
kwa vijana na vijana wanapokwenda, wa-
jue wanakwenda kusoma mafunzo am-
bayo yanatambuliwa na TCU. Walioomba
kwenda kusoma nje, ni vizuri wachanje ili
wasipate usumbufu,” aliagiza.

Kuhusu kaulimbiu ya mwaka huu, Ma-
jaliwa alisema inaleta changamoto kwa
taasisi za elimu ya juu kuhakikisha zi-

natoa maarifa na ujuzi unaotakiwa katika
soko la ajira.

“Mwaka 2014 serikali kupitia iliyokuwa
Tume ya Mipango, ilifanya tathmini ya
hali ya soko la ajira na ujuzi unaotolewa
ili kuwa na uchumi imara na shindani
ifikapo mwaka 2023, yaani miaka miwili
kabla ya ukomo wa Dira ya Taifa ya Maen-
deleo ya Taifa ya Juni 1999 hadi 2025.

“Tathmini hii ilibainisha viwango vya
ujuzi na wanaotafuta ajira, vipo chini
ya kiwango kinachohitajika kwa waajiri.
Baadhi ya upungufu uliobainishwa, ni
uwezo mdogo, wahitimu kushindwa ku-
jiamini, kukosa ubunifu na kutojituma
kutatua matatizo,” alisema.

Katibu Mtendaji wa TCU, Prof. Charles
Kihampa, alisema katika maonyesho
hayo ya 17, jumla ya taasisi 75 zimeshiriki,
ikiwa ni ongezeko la taasisi moja kulin-
ganisha na taasisi 74 zilizoshiriki maonye-
sho hayo mwaka jana.

Mwenyekiti wa TCU, Prof. Penina
Mlama, alisema tume imekuwa ikiandaa
maonyesho hayo kwa lengo la kutangaza
huduma, kuimarisha uhusiano baina
ya taasisi za elimu ya juu na wananchi
ambao hufika kujionea shughuli mbal-
imbali zinazofanywa ikiwamo kushiriki
kuomba nafasi za masomo ndani na nje
yanchi.

Prof. Mlama aliihakikishia serikali
kuwa TCU itaendelea kuwa imara katika
kusimamia kudhibiti ubora wa elimu ya
juuili iwe chachu kwa maendeleo ya nchi
na kuzalisha wahitimu ambao watakuwa
washindani katika soko la ajira.

Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa
(kushoto), akim-
sikiliza mwandi-
shi wa kitabu
kiitwacho Kip-
enga cha Mwisho
kilichoandikwa
na Bernadeta
Msigwa wa Chuo
Kikuu Huria, kati-
ka maonyesho ya
17 ya vyuo vikuu
vya Tanzania, Vi-
wanja vya Mnazi
es Salaam jana.
PICHA: JUMANNE
JUMA

Serikali yatangaza neema kwa vijana

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI inatarajia kujenga vituo atam-
izi vya vijana kwenye kanda tano nchini
huku ikipanua wigo wa mafunzo ya ujuzi
kwa ajili ya kujenga uchumi wa buluu
kwenye maeneo ya Ziwa Victoria, Tang-
anyika na Bahari ya Hindi

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Ajira, Vijana na Watu Wenye Ulema-
vu, Prof. Joyce Ndalichako, aliyasema hayo
alipokuwa akizungumza na wanafunzi wa
Vyuo vya ufundi vya Don Bosco na VETA
mu ya kukuza ujuzi kitaifa inayotekelezwa
na ofisi hiyo.

Alisema vituo hivyo vitajengwa kwa
mwaka wa fedha 2022/23 na vitatumika
kulea vijana wenye ujuzi.

“Kwa mfano ukimaliza mafunzo yako
ukitaka kusindika chakula kutakuwa na
vifaa ambavyo vinaweza kutumika na

itaongeza fursa kwa vijana hasa wasio na
uwezo wa kununua vifaa vya kusindika au
kufanya shughuli unayofanya,” alisema.

Kuhusu wigo wa mafunzo, Prof. Ndali-
chako alisema kumekuwapo na kilio ki-
kubwa hasa kwa vijana wanaotoka mae-
neo yenye bahari na maziwa na kwamba
mafunzo yanayotolewa hayajawazingatia.

“Kwa mwaka wa fedha 2022/23 sasa
tunataka kutoa mafunzo kwa vijana kwa
ajili ya kujenga ujuzi wa uchumi wa buluu,
kama kuwawezesha kupata mafunzo ya
ufugaji wa samaki kwa njia ya vizimba, ili
kuongeza ufanisi,” alisema.

Pia alisema kuongeza thamani ya sa-
maki kwa kukausha samaki na dagaa am-
bapo wamekuwa wakikaushwa kwenye
mchanga na hivyo kuwa na mchanga.

“Kwa mfano kule Mwanza tumeam-
biwa kunahitajika teknolojia ya ukaushaji
dagaa kutokana na kukaushiwa kwenye
mchanga na hivyo kukosa ubora,” alisema.

Aidha, alisema kupitia programu hiyo
ya mafunzo ya uanagenzi na uzoefu ka-
zini kwa mwaka wa fedha 2021/22, vijana
22,200 wamepata mafunzo.

“Katika mafunzo ya uzoefu kazini kwa
mwaka wa fedha ulioishia Juni, 2022, vi-
jana 2,246 wamepata mafunzo hayo, na
wengine hupata fursa ya kuajiriwa huko
wanapofanya mafunzo,” alisema.

Pia alisema vijana 2,644 wamerasim-
ishiwa ujuzi ambao walipata ujuzi kupitia
mfumo usio rasmi.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony
Mtaka, aliwataka vijana hao kuthamini
jitihada zinazofanywa na serikali ya ku-
wakwamua kiuchumi kwa kutoa mafunzo
bure ya ujuzi.

Awali, Mkuu wa Chuo cha Ufundi
cha Don Bosco, Padri Boniphace Mcha-
mi, alisema programu hiyo imewaweze-
sha vijana kupata ujuzi wa fani mbalimbali
zitakazosaidia kujiajiri na kuajiriwa.

]
Mradi wa
mabilioni
kumaliza
kero maji

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

SERIKALI kupitia Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Mwanza (MWAU-
WASA) imetia saini mkataba wa Euro
milioni mbili na kampuni ya SEURECA
Consulting Engineering ya Ufaransa ita-
kayoshirikiana na Kampuni ya NETWAS
ya Tanzania kufanya upembuzi yakinifu,
usanifu na usimamizi wa ujenzi wa mra-
di wa miundombinu ya kupeleka maji
maeneo ya kusini mwa Jiji la Mwanza.

Ak|zungumza wakati wa kutia saini
mkataba jiji
Mtendaji Wa MWAUWASA, Mhandisi
Leonard Msenyele, alisema mkataba
huo ni hatua za awali za utekelezaji wa
mradi wa kufikisha huduma ya maji
kwenye maeneo ya wilaya za Nyamaga-
na, Misungwi na Magu.

Kwa wilaya ya Nyamagana, Mhandisi
Msenyele alitaja maeneo yatakay-
onufaika kuwa ni Buhongwa, Nyama-
zobe, Sahwa, Lwanhima, Fumagila, na
Kishiri wakati kwa W|Iaya ya Mis-
ungwi, maeneo ya Usagara, Nyashishi,
Nyang'’homango, Kigogo Ferry, Bujingwa
na Fella yatanufaika. Maeneo yatakay-
onufaika kwa wilaya ya Magu ni Kisesa,
Bujora, Isangijo, Kanyama, lgekemaja na
Ihayabuyaga.

Alisema mkataba huo umegawanyika
katika sehemu mbili, ya kwanza ikiwa ni
kufanya upembuzi yakmn‘u tathmini ya
athari za mazingira na kijamii na us-
anifu na sehemu ya pili ni kumsimamia
mkandarasi atakayetekeleza mradi huo.

Mhandisi Msenyele alibainisha kuwa
uhitaji wa huduma ya maji kwenye
maeneo hayo ni mkubwa na kwamba
wananchi wanayo matarajio makubwa
na mradi huo kutokana na baadhi
ya maeneo hadi sasa kutokuwa na
mtandao wa maji safi.

“Kuna uhitaji mkubwa wa huduma ya
maji kwenye maeneo haya, ni matu-
maini yangu kwamba kutokana na uzoe-
fu wenu mtafanya kazi kwa mujibu wa
mkataba. Wananchi wanahitaji maji ha-
wataki kutusikia tukizungumzia habari
za michakato,” alisisitiza.

Alizihakikishia kuzipa ushirikiano wa
karibu kampuni hizo na alizielekeza
kuanza shughuli mara moja ili mapema
mwakani, ujenzi wa mradi vanze iki-
wamo ujenzi wa Vvituo vinne vya kusu-
kuma maji, ujenzi wa matangi manne ya

Ujazo tofauti ya kuhifadhia maji, uchim-
baji wa mitaro na ulazaji wa mabomba
va kusambazia maji yenye urefu wa
takriban kilomita 400.

Mhandisi Mshauri wa SEURECA Afrika
Mashariki, Christophe Lacarin, aliihakik-
ishia serikali kuwa watakamilisha kazi
va mradi kwa wakati na kwa ubora
mkubwa kulingana na uzoefu wa muda
mrefu walio nao kwenye shughuli za
usanifu na usimamizi wa miradi.

“Tunauhitaji huu mradi, tuna imani
kwa ubora wa kazi zetu mradi huu
utatuletea miradi mingine mingi na tu-
metekeleza miradi mingi maeneo mbal-
imbali duniani ambayo inaendelea ku-
tutengenezea mazingira ya kupata kazi,”
alisema Lacarin.

Naye Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi
MWAUWASA, Poas Kilangi, alisema mka-
taba huo ni wa miezi 44 na utekelezaji
wake unapaswa kuanza ndani ya siku
28 kutoka siku ya utiaji saini.
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TANGAZO

TAARIFA YA VIWANGO VYA TIGO KWA ROBO YA PILI
(APRILI - JUNI 2022)

Viwango unavyotozwa kwa kadri unavyotumia (Na Kodi) 30000 1500 300 500 14336 Siku 30
. . . - . 50000 2900 400 500 23552 Siku 30
** - Malipo ya sauti yamekadiriwa kwenye sekunde iliyo karibu
- Malipo ya data yamekadiriwa kwa shilingi 0.1 kwa kila kilobaiti 10 za data KIMATAIFA
Bei (TSh) Jumla ya Dakika SMS MB Muda
VIWANGO VYA NDANI 1000 India, Marekani, Canada, China - Dk 10 0 Saa 24
Aina za simu Bei (TSh/Dk) 3000 India, Marekani, Canada, China - Dk 40 0 0 Saa 24
Tigo - Tigo (Viwango ni vya muda wowote) 30 5000 Uingereza (+41':l1. +442), l[;Jke;umanl, Ireland, 0 0 Saa 24
Tigo - Mitandao mingine (Viwango ni vya muda wowote) 30 orway -
3000 Kenya, Rwanda, Angola, Afrika Kusini, Nigeria - Dk 4 0 Saa 24
VIWANGO VYA KIMATAIFA 5000 Uganda, Malawi, Burundi, Moroko, Algeria - Dk 3 0 Saa 24
: . Omani, UAE, Yemen, Pakistan, Saudi Arabia, Qatar,
fonazasimu Bei (TSh/Dk) | Nchi 3000 Lebanon - Dk 4 0 0 >aa 24
(Kanda/Makundi)
Kundi 1 720 China, India, Marekani, Canada, USA, Canada 6000 Kenya, Rwanda, Angola, Afrika Kusini, Nigeria - Dk 8 0 0 Siku 7
Kundi 2 1020 Kenya, Angola, Afrika Kusini, Nigeria, Botswana, Ghana, Ethiopia 10000 Uganda, Malawi, Burundi, Moroko, Algeria - Dk 6 0 0 Siku 7
Kundi 3 1020 Lebanon, Israeli, Hispania, U.A.E, Uingereza (simu za kiganjani), 5000 Ufaransa - Dk 4 0 0 Siku 7
Uingereza (Simu za mezani) 5000 India, Marekani, Canada, China - Dk 80 0 0 Siku 7
Sweden, Hong Kong, Pakistani, Yemen, Ufilipino, Saudi Arabia, Uingereza (+441, +442), Ujerumani, Ireland, ]
. Uholanzi, Japan, Malaysia, Norway, Ireland, Pakistan, Yemen, 10000 N _Dk 0 0 Siku 7
Kundi 4 1200 o ) : ) orway - Dk 12
Phillipines, Saudi Arabia, Netherlands, Japan, Malaysia, Norway, - - - -
Omani, UAE, Yemen, Pakistan, Saudi Arabia, Qatar, .
Ireland 5000 Lebanon - DK 8 0 0 Siku 7
Kundi 5 1800 Australia, Nepal, Uturuki, Urusi, Visiwa vya Comoro, Uganda, - —
Rwanda, Ufaransa, Denmark, Italia, Oman, Ujerumani 10000 Kenya, Rwanda, Angola, Afrika Kusini, Nigeria 0 0 Siku 30
Kundi 6 2520 Nchi nyinginezo -Dk4
. Cuba, DRC, Burundi, Zimbabwe, Msumbiji, Uswisi, Malawi, Zambia, 15000 Uganda, Malawi, Burundi, Moroko, Algeria - Dk 10 0 0 Siku 30
Kundi 7 2520 . . . . .
Burundi, Zimbabwe, Mozambique, Switzerland, Malawi, Zambia - —
Kundi 8 19800 Mitandao yote ya satelaiti 20000 Kenya, Rwanda, Anggi’gﬁ'ka Kusini, Nigeria - 0 0 Siku 30
VIWANGO VYA SMS 22000 Uganda, Malawi, Burundi, Moroko, Algeria - Dk 15 Siku 30
" n 10000 India, Marekani, Canada, China - Dk 180 0 Siku 30
Aina za SMS Bei (TSh/SMS) -
— 15000 Ufaransa - Dk 13 0 0 Siku 30
SMS za kitaifa & ui (+441, +442), Uj i, Ireland, N
ingereza , , Ujerumani, Ireland, Norwa .
SMS za kimataifa 215 20000 & _ Dk) 2% Y 0 0 Siku 30
Omani, UAE, Yemen, Pakistan, Saudi Arabia, Qatar, .
DATA TARIFFS 10000 Lebanon - DK 18 0 0 Siku 30
Intaneti Bei (TSh) H ;i i i
20000 Omani, UAE, Yemen, Pakistan, Saudi Arabia, Qatar, 0 0 Siku 30
Data kwa MB 9.35 Lebanon - Dk 8

VIWANGO VYA VIFURUSHI VYA DAKIKA, INTANETI NA SMS (Na Kodi)

Bei (TSh) Jumla ya Dakika SMS MB Muda
200 0 0 S s
Bei (Tsh) Jumla ya Dakila za sMs mB Muda 1000 0 5000 Siku 7
Dakika Tigo - Tigo 2000 0 10000 Siku 30
500 100 90 25 0 Saa 24
>00 30 0 20 > 5224 Bei (TSh) Jumla ya Dakika SMS MB
2000 150 50 150 700 Saa 24
500 6 0 0
1000 310 270 25 0 Saa 48
1000 150 0 50 20 Saa 48 1000 30 0
1000 150 0 25 0 Saa 48 2000 45 0
1500 300 250 30 0 Siku 7 1000 0 0 150
1500 150 0 20 0 Siku 7
500 20 ; o0 o S 7
2000 250 0 100 50 Siku 7 Bei (TSh) MB Muda Ziada
3000 400 0 50 0 Siku 7 500 150 Saa 24 N/A
5000 700 0 50 0 Siku 7 1000 650 Saa 24 N/A
3000 270 200 100 1024 Siku 7 2000 1331 Saa 24 N/A
5000 450 250 250 1536 Siku 7 1000 650 Siku 3 N/A
10000 1100 0 100 150 Siku 7 2500 1638 Siku 3 N/A
5000 300 0 50 0 Siku 30 2000 1024 Siku 7 N/A
10000 300 0 200 5120 Siku 30 3000 1741 Siku7 N/A
- 5000 3072 Siku 7 N/A
10000 1200 0 50 0 Siku 30 10000 G144 Sk WA
10000 1200 0 200 200 Siku 30 15000 9728 Siku 7 N/A
20000 2700 0 200 200 Siku 30 3000 1843 Siku 30 N/A
20000 3000 0 100 0 Siku 30 10000 5120 Siku 30 N/A
30000 3300 0 100 0 Siku 30 20000 12288 Siku 30 N/A
10000 750 150 500 2560 Siku 30 35000 22528 Siku 30 N/A
20000 1600 300 500 7168 Siku 30 50000 32768 Siku 30 N/A
MIC TANZANIA PLC,

Derm Complex, Kiwanja Namba 11, Kitalu 45 A, Barabara ya Bagamoyo
S.L.P 2929, Dar es Salaam, Tanzania.

www.tigo.co.tz

216950302




6 Nipashe ...z

MAONI & UCHAMBUZI

Ipashe

MWANGA WA JAMII

Shime tujiandae
kuhesabiwa kwa
maendeleo

WAKATI elimu na uhamasishaji wa wananchi kushiriki Sensa ya
Watu na Makazi, inayotarajiwa kuanza Agosti 23, mwaka huu, ik-
iendelea jamii imetakiwa kujijengea uelewa wa umuhimu wa siku
hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Ofisi ya Mtakwimu ya Taifa
(NBS), kwenye tovuti yake, utekelezaji wa sensa utafanyika kwa
awamu tatu ambazo ni kabla ya kuhesabu, wakati wa kuhesabu na
baada ya kuhesabu watu.

Kipindi cha kabla ya kuhesabu watu kinajumuisha mambo mbal-
imbali, ikiwamo uandaaji wa kitabu cha mkakati wa usimamizi na
utekelezaji wa sensa na nyaraka nyingine.

Pia, utengaji wa maeneo ya kuhesabia na uzalishaji wa ramani na
uandaaji wa madodoso na miongozo mbalimbali na uhamasishaji.

Baada ya kuhesabu watu kinajumuisha uchakataji wa taarifa za
sensa, uchambuzi, utoaji wa matokeo ya awali, usambazaji wa ma-
tokeo ya mwisho, uhamasishaji wa matumizi ya takwimu kwa wa-
tumishi wa wizara, Idara na taasisi za serikali.

Elimu ya sensa inatolewa ili jamii ifahamu umuhimu wa kutoa
ushirikiano kwa makarani watakaokuwa wamepewa kazi ya ku-
chukua taarifa muhimu.

Uhamamishaji huo unazingatia kuitaka jamii kutoa taarifa zitaka-
zowezesha serikali kupanga mipango yake ya maendeleo kwa ajili
ya wananchi wake.

Bila kuwa na takwimu sahihi ya idadi ya watu ni vigumu serikali
kupanga bajeti itakayotosheleza mahitaji ya wananchi wake kuan-
zia kwenye sekta ya afya, elimu na huduma muhimu za maji na
umeme.

Idadi ya watu ndiyo mwongozo utakaowezesha serikali kutam-
bua katika kuleta maendeleo inajipanga vipi kutokana na idadi
hiyo.

Ni lazima makundi yote ya watu yajulikane kuanzia wazee, vija-
na, watoto, wanawake na wanaume ili kutoa picha nzuri itakayoon-
goza katika mipango hiyo.

Kuna baadhi ya watu wamekuwa wakificha kundi fulani liki-
wamo la wenye ulemavu na kulikosha haki ya kunufaika na mipa-
ngo ya serikali.

Watoto wenye ulemavu wamekuwa wakikosa haki yao ya kupata
elimu kutokana na baadhi ya wazazi kuwaficha ndani ili wasitam-
bulike kwenye jamii.

Hali hii imesababisha watoto hao kusoma misaada mbalimbali
ikiwamo ya vifaa vya kuwawezesha kurahisisha maisha yao.

Katika kuhakikisha uchukuaji taarifa za sensa unakwenda vizuri,
makarani watakaoteuliwa kufanyakazi hiyo ni lazima wajue jinsi ya
kutumia lugha nzuri wanapokwenda kwa wananchi.

Wengine hugoma kutoa taarifa zao kwa sababu tu hakuongozwa
vizuri kwa lugha itakayomfanya mtu atoe ushirikiano bila kikwazo.

Wasimamizi wa sensa pia wanatakiwa kuwa waadilifu kwa ku-
tunza siri zitakazotolewa na wananchi kwani hiyo pia ni changa-
moto inayofanya watu washindwe kutoa taarifa zao kwa kuogopa
taarifa zao kusambazwa kusikostahili.

Serikali imetumia gharama kubwa kuhakikisha zoezi hilo lin-
akwenda vizuri, kuanzia kwenye vifaa vitakavyotumika hadi kwa
watu watakaochukuliwa kufanya kazi hiyo.

Ni vizuri basi lengo hilo ambalo serikali imejiwekea kwa ajili ya
kuleta maendeleo ya wananchi wake, lisiharibiwe na watu wach-
ache.

Kwa ushirikiano hakuna jambo litakaloshindikana na maendeleo
yatapatikana kwa wote.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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B Muungwana Lazima Nilonge

Miaka 30 ya vyama viongozi
. watafakari wanakwama wapi

Na Sabato
Kasika

BAADA ya mfumo wa vyama vingi
vya siasa kurejeshwa nchini mwaka
1992, baadhi ya wanasiasa wenye nia
ya mageuzi ya kisiasa, walijitokeza
haraka na kuanzisha vyama hivyo
kwa wingi.

Wingi huo wa vyama, ulisababisha
serikali kufikiria kuvipunguza, lakini
Baba wa Taifa Mwalimu Julius Ny-
erere akasema hata vikiwa vingi kama
utitiri ni sawa na kutaka viachwe,
huku akiamini kwamba vingeweza
kujifia vyenyewe.

Kwa sasa ni wazi utabiri wa Baba wa
Taifa ulishatumia, kutokana na ukweli
kwamba vipo ambavyo vilifutika vye-
nyewe bila kuguswa na Ofisi ya Msajili
wa Vyama vya Siasa, vipo vilivyofutwa
na vingine vinaendelea kusuasua.

Ukweli ni kwamba umri wa miaka
30 tangu kurejeshwa kwa mfumo
huo, ni mkubwa vilitakuwa kuwa
vimeshakomaa na kuwa na uwezo wa
kujiendesha, kwa kuwa miradi mingi
na ofisi zake.

Lakini bahati mbaya, vingi ni kama
havipo na vimebaki kusubiri kuibuka
wakati wa uchaguzi na kukodi vyum-
ba na kuvifanya kuwa ofisi za muda
uchaguzi ukiisha, navyo vinarudi ‘ma-
fichoni’.

Kwa utaratibu kama huo, havi-
wezi kufika mbali, kwa sababu si ra-
hisi viongozi wake kushawishi watu
wakajiunga navyo na badala yake
vinakuwa vinasindikiza vingine kana
kwamba havina malengo.

Pengine ni wakati wa kutafakari wa-
likojikwaa na kusababisha kuyumba
ili kuchukua hatua. Kuna sababu
mbalimbali ambazo zimekuwa ziki-
tajwa na wadau wa siasa kuwa zin-
achangia vyama kuyumba, kubwa
ikiwa ni wanachama na viongozi wake
kutofautiana kimawazo, kimtazamo
na hatimaye kuzusha migogoro.

NCCR-Mageuzi ni miongoni mwa
vyama vinavyokabiliwa na mzozo wa
uongozi kwa sasa, ambao haujapata
ufumbuzi.

Hatima ya migogoro hiyo huwa ni
kufukuzana bila kujali kwamba, kila

Si vyema
kuende-
keza
migogoro
na kufura-
hia kufuku-
zZwa kwa
baadhi ya
wanacha-
ma, Kwani
mtindo huo
unachangia
kudhoofi-
sha vyama
na kubaki
vimedu-
maa kwa
kukosa wa-
nachama
na wafuasi.

mtu ana mapungufu yake na pia suala la
kutofautiana kimtazamo au kimawazo
ni la kawaida na linaweza kusaidia ku-
jenga chama.

Sidhani katika wingi wa watu wa-
naweza kuwa na mawazo au mtazamo
wa kufanana, lakini utofauti ndizo
ambazo zinaweza kusaidia kuimari-
sha chama iwapo kila mmoja atapewa
nafasi ya kuelezea mtazamo au mawazo
yake.

Ikitokea katika wingi huo watu kila
jambo linakuwa ni ndiyo kila wakati bila
kuhoji, ni wazi kutakuwa na sehemu am-
bayo haiko sawa, aidha kwa wanachama
au kwa viongozi wa chama husika.

Hivyo, ni nafasi kwa viongozi wa vy-
ama kutafakari kwa kina wakitambua
kuwa miaka 30 ambayo vimekuwapo
ni mingi, inatosha kuvifanya viwe imara
badala ya kuonekana kama vilianzishwa
juzi.

Tkumbukwe kuwa, chama ni wana-
chama, bila wanachama hakuna chama,
hivyo, ni muhimu viwe na mpango
mkakati wa kuhakikisha vinakuwa na
wanachama wa kutosha watakaoviwez-
esha kushika dola.

Si vyema kuendekeza migogoro na
kufurahia kufukuzwa kwa baadhi ya
wanachama, kwani mtindo huo un-
achangia kudhoofisha vyama na kubaki
vimedumaa kwa kukosa wanachama na
wafuasi.

Uimara wa chama unategemea
ukomavu wa kisiasa walionao viongozi
na jinsi ya uendeshaji wa chama katika
katika dhana na misingi ya demokra-
sia, uwazi katika ushiriki wa wanacha-
ma kukitumikia na kufanya maamuzi
muhimu.

Kutofautiana kimtazamo, kimawazo
ni jambo la kawaida, hivyo lisingefaa ku-
chukuliwa kama usaliti na kufikia kuzu-
sha migogoro katika vyama, badala yake
iwe ni fursa ya kujirekebisha.

Tanzania na vyama imara vya siasa
visivyo na migogoro na vyenye malengo
ya kushika dola inawezekana, iwapo
kutakuwa na dhamira ya kweli, ni vion-
gozi wenyewe wa vyama kutafakari na
kuchukua hatua sahihi.
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Vituo 19
kujengwa
kudhibiti
wanyama
waharibifu

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI inakusudia ku-
jenga vituo 19 vya kambi za
askari kwa mwaka wa fedha
2022/23 ili kukabiliana na
uharibifu wa mazao ya wa-
nanchi unaofanywa na wany-
amapori wakali.

Waziri wa Maliasili na Utalii, :
Balozi Dk. Pindi Chana, alisema :
wa akizungumza na waandishi :
wa habari kuhusu vipaumbele :
vya wizara hiyo kwa bajeti ya
2022/23.

Alisema hatua hiyo imeto-
kana na kuwapo kwa matukio
mengi ya wanyamapori hao
kufanya uharibifu wa mazao
ya wananchi.

Pia alisema Wizara itatoa
elimu juu ya mbinu rafiki za :
kukabiliana na migogoro baina :
ya binadamu na wanyamapori :
wakali na kuwawezesha viten- :
dea kazi vya kukabiliana nao. :
Alisema wizara hiyo itaen-
delea na kushirikiana na wa-
nanchi hao wanaoishi jirani
na maeneo ya hifadhi pamoja
na wizara zingine za Kisekta
ili kuweka mipango bora ya
lengo la kuepusha migongano.

Kadhalika, alisema Wizara
itaanza matumizi ya mfumo
wa kielektroniki kwa ajiliya
kupokea taarifa za kifuta jasho :
ambacho ni pole ambayo :
inatolewa kwa wananchi kuto- :
kana na madhara yaliyosaba- :
bishwa na wanyamapori hao.

Kuhusu filamu ya kutangaza
utalii ya The Royal Tour, alise-
ma wanaendelea kutangaza
utalii kitaifa na kimataifa kwa
kuibua masoko mapya ya utal-
i ili kuongeza idadi ya watalii.

Pia alisema katika kuboresha
huduma za malazi na chakula
nchini kwa mwaka 2022/23
Wizara itaanza kutumia
mfumo wa kielektroniki wa
kupanga huduma hizo katika
madaraja ya ubora wa nyota. :

Dk. Chana alisema katika kue- :
ndeleza kampeni za kutunza
mazingira Wizara itaandaa mi- :
pango ya usimamizi wa misitu :
57 yenye ukubwa wa hekta :
1,703,202 na kufanya mapitio :
ya usimamizi wa misitu ya ;
hifadhi 111 pamoja na kuhakiki :
kupima mipaka ya misitu 133 :
na yenye urefu wa kilomita
33,107. ;
Alisema katika bajeti hiyo wa- :
nakusudia kukarabati, kuimari- :
sha na kujenga miundombinu
ya barabara, madaraja katika
maeneo ya hifadhi na kubore-
sha mifumo ya mawasiliano ili
kuwavutia watalii.

Miradi 129 kichefuchefu yaanza kutoa maji

Na Augusta Njoji, DODOMA

MIRADI ya maji 129 iliyobainika
kawa  kichefuchefu imereke-
bishwa na kuanza kutoa huduma
kwa wananchi huku 48 ikitarajiwa
kukamilika Desemba, mwaka huu.

Aidha, zaidi ya watu milioni 2.5
wamenufaika na huduma ya ma-
jisafi kwa mwaka wa fedha 2021/22
kupitia miradi iliyotekelezwa na
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini (RUWASA).

Akizungumza jana na waandishi
wa habari kuhusu utekelezaji wa
majukumu ya wakala na mwele-
keo wa bajeti ya 2022/23, Mkuru-
genzi Mkuu wa RUWASA, Clement
Kivegalo, alisema wakati wakala
unaanza kazi, ulikabidhiwa miradi
177 ambayo ilikuwa imekamilika
lakini haitoi maji na kwa sasa mi-
radi 129 imerekebishwa.

Kivegalo alisema kwa mwaka
2021/22, RUWASA imeokoa Sh.
bilioni 574 kupitia majadiliano ya
kina ya mikataba na makandarasi
kwa miradi 86 baada ya kubaini
inatekelezwa kwa gharama kub-
wa.

“Kupitia  majadiliano  hayo,
RUWASA iliokoa Sh. bilioni 574
kabla ya majadiliano, gharama
kwa miradi yote 86 ilikuwa Sh. bil-
ioni 367.3 na baada ya majadiliano,
gharama ilipungua hadi Sh. bilioni

309.9,” alisema.

BEI MAJI VIJIJINI

Alisema bei ukomo za maji viji-
jini zilizotangazwa mwishoni mwa
mwezi Juni, 2022, zitaanza kutu-
mika Agosti mwaka huu.

“RUWASA ilitangaza bei ukomo
za maji ambao umelenga kutatua
bei kubwa ya maji. Kwa mfano
kabla ya kutangazwa kwa bei
ukomo, ndoo moja ya maji ya lita
20 ilikuwa inauzwa kwa Sh. 100
kwa miradi zinazotumia dizeli.
Baada ya bei ukomo kutangazwa,
beiyandoo moja ya lita 20 ilishuka
kutoka Sh. 100 hadi kufika Sh.50,”
alisema. Mkurugenzi huyo alisema
katika kuhakikisha kuwa gharama
za uendeshaji wa miradi zinapun-
gua na huduma inakuwa endel-
evu, RUWASA inashirikiana na wa-
dau mbalimbali ikiwa ni pamoja
na REA kubadilisha mifumo ya
nishati ya uendeshaji wa mitambo
ya maji kutoka kwenye mfumo wa
dizeli kwenda mfumo wa umeme
jua na wa TANESCO.

“Hadi sasa, miradi 19 kati ya 74
za mikoa miwili ya Singida na Do-
doma tayari imebadilishwa kwa
kufungwa umemejua na kazi hii
itaendelea kwa awamu kwa nchi
nzima, alisema.

UTEKELEZAJI MIRADI

Kivegalo alisema kwa mwa-
ka huo wakala huo ulipanga

kutekeleza miradi ya maji 1,527,
ambapo kati ya hiyo miradi 873
ilikuwa inaendelea na utekelezaji
huku 303 imekamilika.

Hata hivyo, alisema mira-
di 225 kati ya miradi iliyokuwa
inaendelea na utekelezaji inata-
rajiwa kukamilika mwishoni mwa
Septemba, mwaka huu na miradi
648 itaendelea na utekelezaji na
itawezesha upatikanaji wa hu-
duma ya maji kwa wananchi
1,467,107 kupitia vituo vya kucho-
tea maji 4,147 vilivyojengwa ka—

MIRADI YA UVIKO-19

Kuhusu miradi ya UVIKO- 19,
Kivegalo alisema serikali ilitoa fed-
ha ya nyongeza ya Sh.bilioni 78.53
kupitia kupitia fedha za UVIKO- 19
kwa ajili ya kutekeleza miradi 172
fikia mwezi Juni, 2022 miradi 68
imeanza kutoa huduma ya maji
kwa wananchi na miradi iliyobaki
inatarajiwa kukamilishwa mwis-
honi mwezi huu na itanufaisha
wananchi 1,036,071.

Alisema kwa mwaka huo RU-
WASA ilipokea Sh. bilioni 4694
sawa na asilimia 94 ukilinganisha
na kiasi cha Sh. bilioni 5015 kili-
choidhinishwa na Bunge kwa ajili
ya kutekeleza miradi ya maji viji-
jini. Alifafanua kuwa kwa sasa, kati

8,769 vinavyofikiwa na huduma
ya uhakika ya majisafi na salama.
“Kwa mujibu wa tathmini iliyo-
fanyika mwezi Aprili, 2022 upa-
tikanaji wa huduma ya maji viji-
jini ulikuwa umefikia kiwango cha
asilimia 74.5 ikiwa ni ongezeko
la asilimia 9.7 ikilinganishwa na
wastani wa 64.8 mwaka 2019. Kasi
hii, ni nzuri na tukienda kwa kasi
hii, tunatarajia kuvuka lengo la
asilimia 85 ifikapo mwaka 2025,
kama ilivyoelekezwa na Ilani ya
Chama Cha Mapinduzi,” alisema.

MWELEKEO 2022/23

Katika mwaka huu wa fedha
2022/23, alisema RUWASA ime-
panga kutekeleza miradi 1,029,
ambapo kati ya miradi hiyo 381 ni
mipya na miradi 648 ile ambayo
utekelezaji wake unaendelea kuto-
ka mwaka wa fedha uliopita huku
Sh. bilioni 3877 zikitengwa kwa
ajili hiyo.

Kwa upande wake, Msemaji
Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa,
alisema Idara ya Habari Maelezo
imeanza utaratibu wake wa taasisi
za serikali kueleza mafanikio na
mwelekeo wa mwaka wa fedha
2022/23.

Pia alisema wamesitisha taarifa
za kila mwezi za msemaji huyo
hadi utaratibu huo utakapomal-
izika.

dara ya Habayri
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Mtendaji Mkuu
wa Wakala wa
Maji na Usafi
Wa Mazingira
) Mhandisi
Clement Kive-
galo, akizun-
gumza na
waandishi wa
habari jijini
Dodoma jana,
kuhusu mafani—
kio ya utendaji
wa wakala huo.
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

Watu 22,000 wafa kila mwaka
sababu ya matumizi kuni na mkaa

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAZIRI wa Nishati, January
Makamba, amesema kila mwaka
wastani wa watu 22,000 hupoteza
maisha kwa kuvuta moshi unaoto-
kana na matumizi ya kuni na mkaa
wakati wa maandalizi ya chakula
nyumbani au katika taasisi ziki-
wamo shule.

Amesema kwa kuona ukubwa
wa tatizo hilo, serikali imetenga
zaidi ya Sh. bilioni 10 kwa ajili ya
uwekezaji katika sekta ya nishati
mbadala ikiwamo matumizi ya
gesi asilia badala ya kuni na mkaa.

Makamba aliyabainisha hayo
jana wakati akizungumza na wa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari
Queen of Family inayomilikiwa na
Kanisa la Katoliki Jimbo la Kahama
wakati akifungua mradi wa gesi
mbadala uliojengwa kwa gharama
ya Sh.milioni 1414 ili kuondokana

na matumizi ya kuni na mkaa shu-
leni hapo.

Alisema matumizi ya gesi asilia
ni njia mbadala kwa wananchi na
utunzaji mazingira na kukabiliana
na mabadiliko ya tabia ya nchi hu-
susani vijijini.

Kwa mantiki hiyo, Makamba
alisema wananchi waishio vijijini
watapewa kipaumbele ili kuondo-
kana na matumizi ya kuni na mkaa
ambayo kwa kiasi kikubwa yam-
etajwa kuwa na madhara kwao.

Pia alisema serikali imetenga
fedha hizo kwa ajili ya kujenga mi-
fumo ya gesi asilia nchini ili kupun-
guza matumizi ya mkaa na kuni
katika taasisi zote zikiwamo shule
za msingi na sekondari zinazomi-
likiwa na serikali.

“Kila mwaka Watanzania 22,000
hupoteza maisha kwa kuvuta
hewa yenye sumu ya kobonimo-
noksaidi inayozalishwa kwenye

kuni na mkaa pindi wanapopika
chakula au kutengeneza mkaa
jambo ambalo serikali imechukua
hatua ya kulitatua kwa kutenga Sh.
bilioni 10,” alisema.

Sambamba na hilo, alisema
katika bajeti ya mwaka 2022/23
serikali kupitia Wizara ya Ni-

shati, imejipanga kutoa elimu
kwa wananchi kutumia gesi
asilia katika kupika chakula

na kuondokana na matumizi
ya mkaa na kuni ambayo yana
madhara katika afya zao kila siku.

Akitoa taarifa ya mradi huo
kwa niaba ya Mkuu wa Shule hiyo,
Mwalimu Hezekia Mafuru alisema
ujenzi wa mradi huo ulianza mwa-
ka jana kwa Sh. milioni 66.6 huku
serikali ikiwasaidia Sh. milioni 47
hali ambayo inafanya gharama ku-
fikia Sh. milioni 141.4 hadi kukami-
lika kwake.

Mafuru alisema shule hiyo

ina wanafunzi 368 ili kuwapikia
chakula walilazimika kutumia
mkaa na kuni nyingi hali ambayo
ilikuwa hatari kwao na wapishi.
Lakini baada ya kujenga mradi
huo, wameondokana na matumizi
hayo na
wanafunzi wao wana afya njema.

Vilevile, alisema uwapo wa mra-
di huo pia unatumika katika kuji-
funzia kwa wanafunzi kwa vitendo
juu ya gesi asilia ili wanapohitimu
elimu yao ya sekondari wakawe
mabalozi wazuri katika utunzaji
wa mazingira.

Mbunge wa Kahama Mjini,
Jumanne Kishimba, alisema wa-
nashukuru kanisa kwa kuwa
mstari wa mbele katika kufaniki-
sha kuwapo wa mradi huo na yeye
atahakikisha anahamasisha wami-
liki wa shule zingine kuiga mfano
huo ili kuondokana na matumizi
ya mkaa na kuni.
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Tanga kuanza huduma
upasuaji uzazi pingamizi |

Na Mary Geofrey

HOSPITALI ya Jiji la Tanga,
inatarajia kuanza upasuaji wa
uzazi pingamizi na kupokea
wagonjwa wa rufani kuanzia
Septemba, mwaka huu, baada
yakupokea vifaa tiba vya kisasa
kutoka Bohari ya Dawa (MSD).

Akizungumza jana mkoa-
ni humo, Mganga Mkuu wa
Wilaya ya Tanga Jiji (DMO), Dk.
Charles Mkombe, alisema hos-
pitali hiyo ni kati ya mpya vituo
vya kutolea huduma za afya 67

vipya na vilivyofanyiwa ukara-
bati na serikali.

“Serikali ya Rais Samia
Suluhu Hassan, imelenga
kuziwezesha hospitali hizo
kupokea wagonjwa wa rufani
na tayari tumepokea vifaa tiba
vya kisasa vilivyotolewa na
serikali kutoka MSD ambapo
hivi karibuni tutaanza upas-
uaji,” alisema.

Dk. Charles, alisema lengo la
maboresho hayo katika sekta
ya afya hususani huduma ya
mama na mtoto ni kuimari-

sha sekta hiyo na kuchochea
uchumi.

Aliongeza kuwa, hospitali
hiyo inayohudumia wananchi
260,000 ilikuwa haifanyi
upasuaji na kwa maelekezo ya
Rais Samia Suluhu maandalizi
yote yamekamilika ikiwamo
watumishi wa kutosha, maz-
ingira wezeshi yenye majengo
10 ya kisasa na vifaa tiba vya
kisasa.

Naye Mteknolojia wa Mionzi
wa hospitali hiyo, Mohamed
Ally, alisema vifaa tiba na

mashine zilizopokelewa kuto-
ka MSD ni pamoja na vifaa vy-
ote vya wodi ya kujifungua iki-
wamo mashine ya Utra Sound
yenye uwezo wa kupima moyo
na kuchapa picha.

Alisema mashine hiyo in-
aweza kupima afya ya mtoto
iwapo amezaliwa salama
bila tatizo, mfumo wa damu
wa mama, matarajio ya ku-
jifungua, mtoto amefikisha
muda gani akiwa tumboni na
namna alivyokaa kabla ya kuji-
fungua.

Mshauri Elekezi wa Mpango wa Uhamishaji watu na Makazi katika mradi wa Tembo Nickel kutoka kampuni ya

RSK, Basil Shio (wa pili kushoto), akizungumza wakati wa kutangaza tarehe ya katazo la maendeleo
eneo la mradi huo, wilayanj Ngara, mkoani Kagera. Kushoto kwake ni M

habi na Ofisa Tawala wa wilaya hiyo, Vedastus Tibaijuka. PICHA: MPIGAPICHA WETU

MKuu wa Wllaya hiyo, Kanali

a ardhi katika
athias Ka-

Ulega ataka mapinduzi sekta ya mifugo, uvuvi

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, amewa-
taka watafiti katika sekta hiyo,
kufanya utafiti utakaosaidia
kuleta mapinduzi katika sekta
hiyo nchini hususani katika
kuimarisha uchumi wa buluu.

Ulega alitoa kauli hiyo alipo-
fungua mkutano wa watafiti wa
masuala ya uvuvi na viumbe
maji uliofanyika mkoani Dar es
Salaam.

Alisema ni lazima wanasay-
ansi kuongoza mapambano ku-
hakikisha rasilimali na mazao
ya baharini yananufaisha wa-
nanchi.

“Fursa ni kubwa katika sekta
hii ya uvuvi, lakini bado hatu-
jaitumia vizuri na naomba

wataalamu mliangalie hilo.
Bado tuna mgogoro na wavuvi
ambao wanatumia zana har-
amu kwenye uvuvi ikiwamo
‘Ting net’ pamoja na gesi, kwa
hiyo inabidi mhakikishe mna-
tafiti vitu ambavyo vitasaidia
wavuvi kunufaika na shughuli
zao za uvuni na mkiendelea
kuchelewa kufanya hivyo wao
wataendelea kuharibu rasili-
mali zetu,” alisema Ulega.
“Kutokana na harakati na
mihangaiko ya kujitafutia
riziki, wenzetu hawa huwa
wangjikuta wanatafuta mbinu
mbadala za kufanya shughuli
zao zinawaletea manufaa, kwa
hiyo inabidi ninyi wanasayansi
muwe mbele zaidi yao kwa
kujua vitu vinavyofaa kwenye
sekta hiyo kulingana na mahi-

taji ya wakati husika, mara ny-
ingi mnakuwa nyuma na ndiyo
maana wakati mwingine wa-
natumia nyenzo au zana Zzisizo
stahili na tutakuwa tunarudi
nyuma.”

Alisema tayari kwa upande
wa serikali imejipanga kuweka
nguvu kubwa kupitia bajeti kuu
ya serikali pamoja na miradi
mbalimbali kwa ajili ya kuen-
deleza sekta hiyo ya uvuvi na
uchumi wa buluu.

“Uchumi wa buluu ndiko du-
nia inaelekea, kwa hiyo na sisi
lazima tuwekeze nguvu kubwa
huko kwa kuhakikisha tunai-
nua uchumi wetu kupitia sekta
hii,” alisema Ulega.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Taasisi ya Utafiti wa
Uvuvi Tanzania (TAFIRI), Dk.

Ismael Kimirei, alisema lengo
la mkutano huo ni kuhakikisha
wanakuja na majibu ya kutatua
changamoto zilizopo katika
sekta hiyo pamoja na kuinua
zaidi.

Alisema mkutano huo ume-
jumuisha washiriki kutoka nchi
mbalimbali ikiwamo Kenya,
Uganda, Burundi na lengo ni
kuhakikisha wanainua uchumi
wa buluu jumuishi.

Ofisa Utafiti kutoka Taasisi
ya Utafiti wa Uvuvi na Maliasili
za Baharini Zanzibar (ZAFIRI),
Ali Said Ali, alisema endapo
wataalamu hao watafanya kazi
kwa ushirikiano itakuwa ra-
hisi kupatikana kwa majibu na
changamoto zote zinazoikabili
sekta hiyo.

Huduma
uunganisha

- umeme
zaboreshwa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAZIRI wa Nishati, January
Makamba amesema serikali im-
eboresha huduma za kuungan-
ishiwa umeme kwa wananchi
bila urasimu kama zamani.

Makamba alibainisha hayo
jana mkoani Shinyanga, wakati
akizungumza na viongozi wa
Chama cha Mapinduzi (CCM),
mkoani humo kabla ya kuanza
ziara yake.

Alisema Shirika la Umeme
Nchini (TANESCO), huduma
zake kwa sasa zimeboreshwa
na bado wanaendelea kubore-
sha zaidi ili kuhakikisha zinaku-
wa imara pamoja na kufungwa
kwa wakati.

“Sasa hivi kuunganishiwa
umeme hakuna urasimu tena
kama zamani, ukiomba umeme
kuunganishiwa ni siku saba tu
na hakuna kutoa hata senti,
zamani kupata umeme ilikuwa
inachukua hadi miaka miwili au
mpaka kujuana na mtu pale TA-
NESCO,” alisema Makamba.

Aidha, alisema Mkoa wa
Shinyanga utaendelea kupata
umeme wa uhakika baada ya
mradi wa umeme wa jua mega-
wati 150 unaotekelezwa wilay-
ani Kishapu kukamilika.

Alisema umeme huo utaingi-
zwa kwenye gridi ya taifa il
kumaliza tatizo la uhaba wa
nishati hiyo mkoani humo.

Pia, anafahamu mkoa huo una-
hitaji umeme wa uhakika kuto-
kana na shughuli zake za kiu-
chumi ukiwamo uchimbaji wa
madini pamoja na viwanda vya
uchakataji mazao mbalimbali.

Katika hatua nyingine alisema
jitihada za kuboresha huduma
va upatikanaji wa umeme
mkoani Shinyanga zinaendelea
na hadi kufikia mvvaka 2023
washiwa.

Awali, Katibu wa CCM mkoani
Shinyanga, Donald Magesa,
alisema wananchi wa mkoa huo
wanalalamikia urasimu wa ku-
unganishiwa umeme.

Alisema inachukua muda mre-
fu mtu kupata umeme licha ya
kulipia gharama zote. Mwaka
mzima unapita akiwa anasubiri
kufungiwa umeme na kwamba
alilazimika kutumia nafasi yake
va ukatibu ndipo akapata.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Mkoa wa Shinyanga, Sophia
Mjema, alisema mkoa huo hau-
na umeme wa uhakika jambo
linalokwamisha shughuli za
uwekezaji wa viwanda.

“Umeme hapa mkoani Shin-
yanga ni tatizo hautoshelezi,
viwanda vingi havifanyikazi
sababu hakuna umeme wa
uhakika,” alisema Mjema.
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Mnada wa wafugaji waonyesha fursa

Na Frank Monyo

ENKI ya Maendeleo ya
Kilimo Tanzania (TADB),
imeshiriki ~ kikamilifu
katika maonyesho na
mnada wa mifugo, ambao ni wa
kwanza kufanyika nchini, ukiwa
na lengo la kuonesha mbegu
mbalimbali za mifugo.

Mnada huo pia ulikuwa na
lengo la kutoa fursa kwa wafu-
gaji kujifunza ufugaji kibiashara
kupata elimu na kubadilishana
uzoefu. Maonyesho hayo yam-

eratibiwa na Chama cha Wafu-
gaji Mifugo Kibiashara Tanzania
(TCCS).

Akizungumza jana wilayani
Chalinze kunakofanyika mna-
da huo, Ofisa Mwandamizi wa
TADB, Furaha Sichula, alisema
hadi sasa TADB imeongeza tija
katika sekta ya mifugo kwa ku-
wekeza zaidi ya Sh. bilioni 42
ambazo kati ya hizo, Sh. bilioni
14.2 zimekwenda kwenye sekta
ndogo ya nyama ikiwamo ujenzi
wa viwanda viwili vya kuchakata
nyama.

“TADB pia imetoa Sh. bilioni
13.5 kwenye sekta ndogo ya
maziwa ikiwamo viwanda vinne
vya kusindika maziwa, Sh. bilioni
75 zimekwenda kwenye sekta
ndogo ya kuku na 6.8 imeenda
kwenye sekta ya uvuvi wa ufu-
gaji wa samaki kwenye vizimba,”
alisema Sichula.

Aliongeza kuwa TADB inalenga
kufikia Watanzania wengi zaidi
katika sekta za mifugo, kilimo na
uvuvi ili kuongeza uchumi wao
na maendeleo ya sekta nzima.

Katika maonyesho hayo, vion-

gozi mbalimbali walitembelea
banda la TADB na kuishukuru
kwa jinsi ambavyo inajitoa zaidi
katika maendeleo ya sekta hizo
adhimu katika uchumi wa nchi.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, aliishukuru
TADB kwa kuwasaidia katika
maeneo mengi na kuomba benki
hiyo kutoa msaada zaidi katika
kuwezesha mikopo ya sehemu
ya malisho, ili kuepusha mifugo
kuhamahama na kuhama kutoka
kufuga kienyeji na kuanza kufu-
ga kibiashara.

Wakulima
sasa kupata
pensheni

Na Gideon Mwakanosya,
TUNDURU

WAKULIMA wanaouza mazao
yao kupitia mfumo wa stakaba-
dhi ghalani wanatarajia kuanza
kupata pensheni ya uzeeni.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi va
Usimamizi wa Mfumo wa Stak-

abadhi Ghalani Tanzania, Asangye

Bangu, akizungumza juzi na
vyama vya ushirika vya msingi
vya Ligunga, Namatili na Mtetesi
wilayani hapa, alisema serikali
imedhamiria kuhusisha mfumo
wa stakabadhi ghalani na pen-
sheni kwa wakulima ili kumudu
kuendesha maisha yao wan-
apokuwa wazee.

Alisema uwezo wa kufanya kazi
kwa wakulima wakiwa vijana ni
tofauti na wanapofikisha miaka
60, hivyo watakaokuwa wanauza
kwenye mfumo wa stakabadhi
ghalani michango yao kidogo

kidogo itafanyika kwenye mfumo

ili kujiwekea akiba ya uzeeni.
“Nguvu zinapokuwa zimepun-
gua, mashamba bado unayo,
hivyo pensheni itawawezesha
wakulima wazee kuendelea

kupata fedha za kuwalipa vibarua

watakaokuwa wanawafanyia kazi
za Kilimo,” alisisitiza Bangu.

Hata hivyo amesema pen-
sheni hiyo kwa wakulima itaun-
ganishwa na mambo mengine
muhimu kwa wazee kama bima
za afya na mikopo.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, serikali iko katika hatua za
awali za kuhakikisha kuwa suala
la pensheni kwa wazee linafani-
kiwa.

Bangu alibainisha kuwa
wataalamu watapita kwa wakuli-
ma ambao watapenda kujiunga
kwenye mfumo huo ili kutoa
elimu ya uelewa kabla ya kuanza
utekelezaji wake.

Alisema licha ya kwamba pen-
sheni kwa wakulima ni jambo
geni, litakuwa msaada mkubwa
kwa wakulima na kwamba
litaongeza hamasa kwa vijana
ambao bado wana nguvu lakini
baada ya miaka kadhaa watafikia
uzeeni.

Mmoja wa mfugaji aliyesh-
iriki katika maonyesho hayo,
Leng’idu Niwuyai, alisema TABD
imekuwa na mchango mkub-
wa katika kuwasaidia wafugaji
wadogo kufuga kisasa kupitia
mikopo.

“Tumekuwa tukipata mikopo
ambayo imetusaidia sana sisi
wafugaji wadogo kufuga kisasa,
hivyo kufanya kazi yetu hii iwe na
faida. Tunaiomba TADB iwafikie
wafugaji wengi zaidi ili kuongeza
tija kwa sekta hii husasani kwa
wafugaji wadogo,” alisema.

LN

Mkurugenzi wa Bodi ya Usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi Ghalani nchini, Asangye Bangu (kushoto), akizun-
gumza na wanachama wa chama cha msingi cha ushirika Ligunga, wanaotumia mfumo wa stakabadhi ghalani

Serikali kuongeza uzalishaji miwa Kilombero

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

SERIKALI imed-
hamiria  kuongeza uzal-

ishaji wa miwa nchini kwa
kuwekeza kwenye ujenzi
wa miundombinu ya um-
wagiliaji katika mashamba
ya wakulima wadogo na
kuhimiza matumizi ya mbegu
bora.

Mkakati huo wa serikali
ulitangazwa na Waziri wa
Kilimo, Hussen Bashe, mjini
hapo juzi wakati akifungua
mkutano wa 10 wa wadau wa
sekta ndogo ya sukari nchini,
uliohudhuriwa pia na Waziri
wa Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Ashatu Kijaji.

Aidha, Waziri Bashe aliagiza
Bodi ya Sukari Tanzania kush-
irikiana na Tume ya Taifa ya
Umwagiliaji kuainisha mae-

neo ya mashamba na kufanya
vipimo na kuwekeza kwenye
ujenzi wa miundombinu
kwa kuwa asilimia kubwa ya
wakulima wa miwa wanatege-
mea mvua.

Bashe alisema ili teknolo-
jia ya umwagiliaji ifike katika
mashamba ya miwa ni lazima
Bodi ya Sukari ifanye kazi na
tume ya taifa ya umwagiliaji
kwa kuyabaini mashamba ya
wakulima, ili kujua ni teknolo-
jia gani ya umwagiliaji itatu-
mika.

Kwa mujibu wa
Bashe, wakulima wadogo
wa miwa wana mchango
mkubwa kwenye uzalishaji
wa miwa na kwamba ni lazi-
ma kuboresha miundombinu
ya kilimo ili kichangie pato la
taifa.

Waziri huyo alitolea mfano
uwekezaji wa  miundom-

binu utakaofanywa kati-
ka bonde la Kilombero le-
nye wakulima wengi wa zao
hilo kwamba litakuwa la
kuigwa katika uzalishaji wa
zao hilo.

Waziri Bashe pia aligiza
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI) kuhakikisha
inafanya utafiti na kuanzisha
vitalu vya mbegu bora ya
miwa itakayokuwa na uzal-
ishaji mkubwa ili ilitumiwe na
wakulima.

Naye Waziri Kijaji aliwahim-
iza ~wadau wa sekta ndogo
ya miwa kuwa na maan-
dalizi katika kukabiliana na
ushindani wa soko ndani na
nje ya Afrika.

Alisema hakuna haja ya
kuingiwa na hofu katika ulim-
wengu wa soko la ushindani
kilichokuwa muhimu ni kue-
ndesha kilimo chenye tija kwa

kuongeza uzalishaji licha ya
serikali kuruhusu uwekezaji
wa kilimo hicho.

Naye Mkurugenzi Mkuu
wa Bodi ya Sukari Tanzania
(SBT), Prof. Kenneth Bengesi,
alisema upungufu wa sukari
unatokana na tija ndogo ka-
tika uzalishaji wa miwa hasa
kwa wakulima wadogo kwa
kuwa aina ya mbegu wana-
zotumia hazina tija wala ku-
kabilina na changamoto ya
ukame.

Mmoja wa wakulima wa
zao hilo katika bonde la Kil-
ombero, Bakari Mkangamo,
aliishukuru serikali kwa ku-
wasaidia wakulima wadogo
wa miwa ili waondokane na
kilimo cha mazoea kinacho-
tegemea mvua na badala yake
kushiriki katika kilimo cha
umwagiliaji na matumizi ya
mbegu bora.
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Watanzania wahamasishwa
kuchangamkia fursa elimu

Na Joseph Mwendapole

AKALA wa Elimu

Nje ya Nchi, Glob-

al Education Link

(GEL), imewataka
Watanzania  kuchangamkia
fursa ya ufadhili wa Jumuiya
ya Madola kwa ajili ya kusoma
nchini Uingereza zinazotaraji-
wa kufunguliwa kuanzia wiki
ijayo.

Kila mwaka Uingereza in-
atoa nafasi 35 kwa Watanzania
kwenda kusoma bure nchini
humo, lakini ni wastani wa
watu 10 hadi 15 wamekuwa
wakifanikiwa na wengine hu-
kosa kwa kushindwa kujaza
vizuri maombi yao.

Mkurugenzi Mtendaji wa
GEL, Abdulmalik  Mollel,

alisema hayo jana kwenye
maonyesho ya vyuo vikuu ya-
nayoendelea kwenye viwanja
vya Mnazi Mmoja, jijini Dar es

Salaam.

Maonyesho hayo yanahud-
huriwa na vyuo mbalimbali
vya ndani vikiwamo 10 vya nje
ya nchi vilivyokuja kwa mwa-
vuli wa GEL.

Baadhi ya vyuo hivyo vina-
toka TIran, India, Georgia,
Cyprus, Uturuki, Marekani,
Uingereza, Mauritius, Dubai,
Poland, Australia, Canada na
Malaysia.

Alisema GEL imeangalia
kozi zenye uhitaji zaidi kama
zile za afya na huduma am-
bazo Watanzania wanazihitaji
na kualika vyuo hivyo kwa ajili
ya udahili kwa wale wataka-
ohitaji kusoma kwenye nchi
hizo.

Mollel alisema Watanzania
wengi wanashindwa kupata
nafasi hizo kutokana na kuko-
sa uwezo wa kujaza maombi
yao, na kwamba wakifika kwe-
nye maonyesho hayo watae-

limishwa.

Alisema ili kupata ufadhili
huo mhusika anapaswa ku-
fanya mtihani wa Interna-
tional English Language Test-
ing System (IELTS), unaopima
ufahamu wao kwa lugha ya
Kingereza, lakini wengi wame-
kuwa wakishindwa kutokana
na kutokutimiza vigezo katika
mchakato wa maombi yao.

“Watanzania wengi wame-
kuwa wakiwasilisha maombi
kusoma Uingereza kwa ngazi
mbalimbali, lakini wanashind-
wa sasa British Council wako
kwenye mabanda ya Global
Education Link kwa ajili ya ku-
waelimisha Watanzania nam-
na ya kujaza vizuri maombi
yao na kupata ufadhili,” ali-
bainisha Mollel.

Akizungumza kwenye mao-
nyesho hayo jana, ofisa ku-
toka British Council, Tamara
Bwire, alisema wamehudhuria

maonyesho hayo ili kutangaza
mitihani ya IELTS ambayo
wamekuwa wakiifanyisha kila
mwezi kwa watanzania wa-
naotaka kwenda Uingereza na
nchi mbalimbali duniani.

British ~ Council,  alise-
ma inaratibu ufadhili kwa
wanaotaka kwenda  Uin-
gereza kuongeza elimu yao
kuanzia ngazi ya shahada ya
uzamili katika vyuo vya nchini
humo.

Alisema moja ya vigezo vya
watu kupata ufadhili huo ni
kuwa raia wa nchi inayotoka
Jumuiya ya Madola kama Tan-
zania na awe na ufaulu wa
kuanzia daraja la pili la juu wa
‘Upper Second Class’.

Alitaja kigezo kingine cha
mwombaji kupata ufadhili
huo awe amepata udahili kwa
moja ya vyuo vya Uingereza
na kwamba kuanzia wiki ijayo
ufadhili huo utafunguliwa.

Waziri wa Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Innocent Bashungwa (kushoto), akizungumza katika uzinduzi
wa Programu ya Mwalimu Spesho, wilayani Karagwe, mkoani Kagera juzi. Wengine ni Mkuu wa Idara ya Biashara za

Serikali ya Benki ya NMB, Vicky Bishubo (kulia), Meneja wa NMB Kanda ya Ziwa, Baraka Ladslaus (wa pili kulia) na Mkuu
wa Kitengo cha Wateja Binafsi, Aikansia Muro. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wafanyabiashara 13,000 wasajiliwa kudhibiti ubora

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

WAZALISHAJI na wafanya-
biashara wa mbegu wapatao
13,873, wamesajiliwa na Taasi-
si ya Udhibiti wa Ubora wa
Mbegu (TOSCI).

Lengo la usajili huo ni ku-
dhibiti ubora ikiwa ni mkakati
wa kuhakikisha wakulima
nchini wanapata mbegu ze-
nye ubora na kuleta tija katika
kilimo.

Mkurugenzi Mkuu wa TOS-
CI, Patrick Ngwediagi, alisema
juzi kuwa lengo la kuwasajili
ni kuondoa malalamiko yali-
yokuwa yakitolewa na wakuli-
ma kuuziwa mbegu zisizo na
ubora hatua iliyosababisha
wakulima kupata hasara.

Ngwediagi alisema kwa
upande wa wafanyabiashara

waliosajiliwa mpaka sasa
wamefikia 6,936, wauzaji wa
mbegu ni 5,559, wakulima
wanaojishughulisha na 964
pamoja na kampuni 413.

Alisema licha ya manufaa
kwa wakulima kupata mbegu
bora, pia wazalishaji hao ku-
toka sehemu mbalimbali
nchini watakuwa na uhakika
wa kuuza katika soko la ndani
na nje ya nchi.

Mkurugenzi huyo alifafanua
kuwa uhakika wa soko la nje
unatokana na TOSCI kujiunga
na skimu ya mbegu ya shirika
la kimataifa linatambua ubora
wa mbegu katika nchi mbal-
imbali (OECD).

Alisema  uhakika mwing-
ine kwa wazalishaji kuuza
mbegu zao kwenye nchi yoy-
ote inatokana na TOSCI  pia
kuwa mwanachama wa

Taasisi ya Kimataifa ya Haki-
miliki za Wagunduzi wa Aina
Mpya za Mbegu za Mimea
(UPOV) huku ikiwa na Hati ya
Ithibati yaKimataifa (ISTA).

“Kwa sasa TOSCI inatumbu-
lika kwenye viwango vya ki-
mataifa kutokana na kudhibiti
ubora wa mbegu hivyo wazal-
ishaji wetu wanaweza kuuza
kwenye nchi yoyote,” alisema.

Alisema mafanikio ya ku-
dhibiti ubora wa mbegu ki-
taifa na kimataifa inatokana
na ongezeko la mbegu zili-
zothibishwa ubora katika
kipindi cha mwaka 2014 /15
-2019/20.

Mkurugenzi Mkuu huyo
alisema katika kipindi hicho,
TOSCI ilizifanyia majaribio ya
aina mpya za mbegu, kukagua
mashamba, kufanya majaribio
ya sampuli na kufanya vipimo

kwenye mbegu zilizozalishwa,
ili kuhakiki ubora wake.

Kuhusu mbegu feki na dhai-
fu zilizokuwa zikiuzwa kwa
wakulima nchini  na kuwa-
sababishia  hasara, alisema
sasa suala hilo limedhibitiwa
kwa asilimia kubwa kutokana
na kuongeza kasi ya matumi-
zi ya lebo zake zenye ubora
katika mbegu zinanazozal-
ishwa.

Naye Waziri wa Kilimo, Hus-
sen Bashe, alisema mkakati
uliopo sasa ni kuhakikisha
taasisi zote zenye uwezo wa
kuzalisha mbegu bora zina-
fanya hivyo kwa usimamizi wa
TOSCI, ili kuhakikisha wakuli-
ma wanapata mbegu zina-
zokidhi viwango na wale wote
watakaouza mbegu feki kwa
wakulima hatua kali dhidi yao
zitachukuliwa.

Wafugaji

watakiwa
kuzalisha
kwa tija

Na Julieth Mkireri, CHALINZE

MWENYEKITI wa Chama cha
Wafugaji wa Kibiashara Tanzania
(TCCS), Naweed Mulla, amewataka
wafugaji kubadilika katika ufugaji
ili kupata tija na kuuza mifugo yao
ndani na nje ya nchi.

Mulla aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kuhitimisha
maonyesho ya mifugo ya siku tatu
yofanyika Ubena, Chalinze am-
bayo yaliandaliwa na chama hicho
kwa ufadhili wa Benki ya Maende-
leo ya Kilimo Tanzania (TADB).

Mwenyekiti huyo alisema lengo
la maonyesho hayo ambayo
yaliambatana na elimu kwa
washiriki, yalilenga kuelimisha
namna ya kufuga kibiashara na
kuwawezesha wafugaji kunufaika
na mifugo yao.

Alisema katika maonyesho hayo
elimu ya namna bora ya ku-
pata malisho, dawa za mifugo na
kufuga Kkisasa ilitolewa ambapo
wataalamu mbalimbali walishiri-
ki na kufundisha kuhusiana na
ufugaji wa kisasa ambao utakuwa
mkombozi katika ufugaji na kum-
fanya anufaike na mifugo yake.

“Mtu ambaye anaelewa mifugo
atalipa kinachostahili. Hii imeji-
dhihirisha kwenye maonyesho
haya kupitia minada ya mifugo
ambayo imefanyika na kuwezesha
ng'ombe mmoja kuuzwa kwa Sh.
milioni 13 lakini yupo pia ali-
yekuwa na bei ya juu zaidi ya Sh.
milioni 40,” alisema.

Mulla ambaye ni Mkurugenzi
wa Kampuni ya Highland Estate,
alisema maonyesho hayo yat-
aendelea kufanyika kila mwaka
kwa namna watakavyokuwa
wanajipanga katika chama chao
kuwafikia wafugaji na kutoa elimu
ya ufugaji wa Kibiashara ambao
pia utaondoa migogoro na kufuata
taratibu.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wafugaji Mkoa wa Pwani, Ngobere
Rashidi, alisema maonyesho hayo
yamefanyika kwa muda mwafaka
kwa kuwa yamesaidia kufikisha
elimu ya kufuga kibiashara na ku-
waondoa wafugaji kwenye ufugaji
wa asili.

Ngobere pia alisema kupitia
maonyesho hayo, wafugaji wa-
menufaika na elimu ya namna ya
kuandaa malisho ya mifugo yao
njia ambayo itawaondolea tabia
ya kuhamahama na kupunguza
migogoro ya ardhi.

Baadhi ya washiriki wa maonye-
sho hayo wakiwamo wasambazaji
wa dawa za mifugo wa kampuni
ya Tansoko Agrovet, walikishuku-
ru chama hicho kwa kuwashiriki-
sha na kuwakutanisha na wafugaji
na kuwapatia elimu ya dawa
wanazozisambaza.
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Kuongoza

Tanzania inapomkumbuka Mkapa

« NI wakati wa kurejea kumbukumbu
NYINgi za mageuzi aliyoifanyia nchi

Na Gaudensia Mngumi

WEZI Julai unaacha
alama kwenye histo-
ria ya uongozi wa Tan-
zania, ndicho kipindi

japo kwa nyakati tofauti viongo-
zi wa serikali ya awamu ya tatu,
Benjamin Mkapa na Makamu
aliyeanza naye kazi, Dk. Omar
Ali Juma, walifariki dunia.

Julai 4, mwaka 2001, Dk. Omar,
alifariki dunia na kumuacha
Rais Mkapa katika kitendawili,
maana walitumika pamoja kwa
wastani wa miaka sita ya awamu
ya tatu, wakiwa na mengi ya
kutekeleza pamoja.

Mkapa, maarufu kwa jina la
Ben, aliendelea kuongoza akiwa
na makamu mpya, Dk. Ali Mo-
hammed Shein, hadi alipomka-
bidhi kijiti Rais Jakaya Kikwete
-JK, Ben akibaki mstaafu na
mzee wa heshima anayeshauri
serikali, chama pia akiwa na ma-
jukumu mengine ya kimataifa.

Baada ya miaka 20 ya kifo
cha Dk. Omar, Julai 24 Mkapa
alifariki dunia, huku nyayo zake
za kihistoria zikiacha mengi
ya kiutendaji yasiyofutika kwa
Watanzania, kuanzia utumishi
wake kwenye Baraza la Mawa-
ziri, akiwa na umahiri kwenye
diplomasia, hadi ukuu wa nchi.

Siku nne zijazo, kwa maana ya
Jumapili ijayo itatimu miaka mi-
wili ya kifo chake shujaa huyo,
mzaliwa wa Masasi mkoani Mt-
wara na nahodha wa mageuzi ya
kiuchumi nchini, alikotumikia
kwa kina jukumu la ubinaf-
sishaji.

Katika awamu yake ya uongo-
zi, Ben alitekeleza kwa kuunda
nyenzo nyingi za sura ya nchi
inakoelekea, kuendeleza yali-
yoasisiwa na mtangulizi wake,

Ali Hassan Mwinyi- ‘Mzee wa
Ruksa’.
Kisiasa, kupitia  uchaguzi

mkuu alikuwa wa kwanza ku-
toka chama tawala CCM, ku-
chuana na makali ya ushindani
kutoka kwa wagombea wa upin-
zani na hasa Augustino Mrema,
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Hayati Benjamin Mkapa. PICHA: MTANDAO

aliyevaa kofia ya NCCR-Mageuzi
akiungana na baadhi ya vyama
vingine, Mkapa akiibuka na zaidi
ya asilimia 60 ya kura.

Leo Watanzania wanapoad-
himisha miaka 30 ya vyama vin-
gi, hawatausahau mchango wa
Mkapa katika kufanikisha siasa
Za vyama vingi.

Ni nguvu za Mkapa katika kue-
ndeleza demokrasia akaanzisha
utaratibu wa kuvipa ruzuku vy-
ama hivyo ili viwe na mtaji wa
kisiasa na nguvu ya kuonekana
hadharani kwa vile vingi vili-
kuwa vichanga bila hazina wala
akiba ya kupangisha ofisi.

Kadhalika wanaotazama
juhudi za kubadilisha mifumo
ya uchumi na kuipa sekta binafsi
rungu la kuendeleza uchumi ha-

watamsahau Mkapa.
Kwa upande wa taasisi za
umma, anakumbukwa kwa

namna ya pekee alivyoisimamia
mageuzi yake, chini ya Tume ya
Rais ya Kurekebisha Mashirika
ya Umma (PSRC), akihimiza
serikali ~ zaidi itabaki na
majukumu ya kusimamia sera,
sheria na Kkujenga mazingira
wezesha ya uwekezaji wa sekta
binafsi.

Ndiye aliyeliasisi jukwaa la

Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF)
kama sauti ya sekta binafsi na
katika sekta zote za uchumi,
vikiwemo vyama vya wafanya-
biashara akaikabidhi jukumu la
injini ya uchumi.

Falsafa yake mara zote ali-
himiza kutokukubaliana na hali
duni kwenye huduma za fedha,
huku ambako kulishuhudiwa
mageuzi makubwa ambayo ya-
naendelea kuchukua sura to-
fauti hadi sasa kulingana na ma-
takwa ya wakati.

Kwa upande wa hitaji muhimu
la nishati, Ben alieleza namna
alivyotamani kuwapo Tanzania

isiyo na giza na katika hatua ya
utekelezaji wake, kuna ushuhu-
da wa mradi wa umeme wa gesi
asilia wa Songo Songo, ambao si
sisimulizi mpya kwa Watanza-
nia.

Sura ya utekelezaji wake ili-
chukua nafasi Julai 2008, pale
gesi ya Songo Songo mkoani
Mtwara ilipofika katika kituo ki-
kuu cha umeme Ubungo Dar es
Salaam na ukawa mwanzo wa
kusambazwa umeme wa gesi
kitaifa.

Wakati anaondoka madara-
kani akaacha kiwango cha uzal-
ishaji umeme kitaifa kikiwa
wastani wa megawati 447, kijiti
cha hatua hiyo kwa awamu zi-
lizofuata kimeendelezwa na
sasa uzalishaji ni takribani meg-
awati 1,700.

Hizo zinapatikana kutoka
vyanzo mbalimbali ama alivy-
oanzisha, kuendeleza na baadhi
vya ndoto zake zikijumuisha:
Mitambo ya Kinyerezi 1 na 2, pia
kiwanda cha kuchakata gesi asili
ya mitungi

Mkuu huyo wan chi ana alama
karibu kwenye kila sekta, math-
alani, katika eneo alilolipenda
sana, hakuficha kukereka sana
kuona Tanzania haina waso-
mi wengi wa elimu ya juu.Ni
hatua iliyoenda sambamba na
mchakamchaka wa ujenzi na
upanuzi wa shule za sekondari
za kata.

1li kuweka mazingira wezeshi
ya kuwasaidia wasomi wa elimu
ya juu akaunda chombo mah-
susi, Bodi ya Mikopo ya Elimu ya
Juu (HESLB) iliyoanza kazi mwa-
ka 2005, ambayo matunda yake
yanashuhudiwa hivi sasa.

Itikadi aliyoiunda ni haja
ya kuwepo Watanzania wengi
wasomi na idadi yao iwe kubwa
kwenye kujiajiri na kufanyakazi
kwenye sekta binafsi ambayo
kwake ilikuwa injini ya uchumi.

Wiki hii Watanzania na dunia
wanapomkumbuka rais wao wa
awamu ya tatu, Benjamin Wil-
liam Mkapa, kuna mengi ya-
nayobaki alama ya nyayo za kazi
zake.
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Rais Samia alivyo alama, tunu vya

L

Na Victoria Mwanziva

ABA wa Taifa Mwalimu

Julius Nyerere, aliwahi

kusema  “inawezekana

tatizo la paka kwa panya
ingekuwa kwa paka kufungwa
kengele shingoni lakini tabu ni
kumpata wa kufanya kazi hiyo.
Na panya watakua wajinga wak-
idhani paka watajifunga au ku-
fungana kengele”.

Kauli hii ya Baba wa Taifa
kwangu naichukulia katika nyan-
ja ya uongozi kwa wanawake,
kwani naamini wanawake ha-
wawezi kuinuka na kuifikia azma
ya kujenga usawa katika uwanja
wa uongozi kwenye jamii yao
kwa kusubiria fadhila au kuwez-
eshwa na wanaume.

Wanawake tunatakiwa kusi-
mama, kuinuana, kufundishana
na kujengana kupigania usawa
huo na kuinuana.

Awamu hii ya sita wanawake
wanaye mkombozi halisi am-
baye kwa sasa amemfunga paka
kengele na ndiyo wakati wa-
nawake wanatakiwa kuzidi kuo-
nyesha uwezo wao wa uongozi
katika nafasi zao.

Tangu mataifa ya Tanganyi-
ka na Zanzibar yalipoungana
mwaka 1964 na kuzaliwa kwa
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, tumepita katika vipindi
mbalimbali vya uongozi kuanzia
awamu ya kwanza ya Mwalimu
Nyerere, hadi sasa awamu ya sita
ya Rais Samia Suluhu Hassan na
katika awamu zote tumeshuhu-
dia ushiriki wa wanawake katika
nyanja mbalimbali za uongozi na
tunashuhudia katika kila zama za
uongozi, idadi ya wanawake ka-
tika uongozi inaongezeka.

Aidha, watoto wa kike wengi
wanahamasika kushiriki katika
shughuli mbalimbali za kujifunza

Rais Samia anatazamwa kama tunu ya uongozi shujaa wa wénawake. PICHA: MAKTABA

Wanawake
mmezaliwa
na Uwezo
Sawa na wa-
naume, mKki-
Wa na Uwezo
wa kutimiza
mambo
makubwa,
lakini jamii
na baadhi ya
watu wame-
wafanya
muamini
kuwa hamu-
wezi, kataeni
dhana hiyo
kwa kuonye-
sha kuwa
mna uwezo.

uwezo wa wanawake Kuo

na kukua katika sekta hiyo ya
uongozi.

Katika historia ya taifa letu
tuna wanawake wengi na
mashuhuri walioongoza mapam-
bano mbalimbali ya kulikomboa
taifa kuanzia kudai uhuru, na
baadaye wakaendelea na haraka-
ti za kuikomboa jamii kutoka
gizani na kuonyesha mwanga
wa wanawake kwa kutambua
mchango wao mkubwa katika
kuonyesha na kudhihirisha uw-
ezo wa uongozi ndani ya mwan-
amke katika taifa.

Bibi Titi Mohammed, Balozi
Getrude Mongela, Balozi Dk.
Asha Rose Migiro, Balozi Amina
Salum Ali, Spika mstaafu Anne
Makinda na wa sasa Dk. Tulia
Ackson, Waziri Ummy Mwalimu,
Angela Kairuki, Mabalozi Batilda
Buriani, Hoyce Temu, Waziri Lib-
erata Mulamula na Katibu Mkuu
Kiongozi Zanzibar Zena Ahmed
Said.

Hao ni miongoni mwa wengi
ambao michango yao kwa maen-
deleo ya taifa hili ni alama isiyo-
sahaulika na inawapa ari kubwa
vijana wanawake wanaochipukia
katika uwanja wa uongozi ku-
tamani kufanya kama wao.

Ni ukweli usiofichika kuwa,
wanawake wana uwezo mkubwa
wa uongozi sawa na wanaume
mkubwa duniani na changamoto
kubwa miaka ya nyuma iliyowa-
kumba kinamama katika nyanja
za uongozi, ni kukatishwa tamaa
na kushushwa chini na jamii
zinazowazunguka,  ikiaminika
wanawake hawastahili kushika
nafasi kubwa za uongozi, kwani
jukumu lao la msingi ni kulea
familia na kufanya kazi za nyum-
bani.

Dhana hii ilisababisha watoto
wa kike kutokupelekwa shule,
kwani jamii iliona hakuna haja ya
kumsomesha binti ilhali hawezi

kuwa na nafasi yoyote ya uon-
gozZi.

Baba wa Taifa Mwalimu Ny-
erere, aliwaasa wanawake na ku-
wasihi kukataa dhana ya kuam-
biwa kuwa hawana uwezo, ilhali
wana uwezo mkubwa, akisema;

“Wanawake mmezaliwa na
uwezo sawa na wanaume, mkiwa
na uwezo wa kutimiza mambo
makubwa, lakini jamii na baadhi
ya watu wamewafanya muamini
kuwa hamuwezi, kataeni dhana
hiyo kwa kuonyesha kuwa mna
uwezo”.

Sasa tunashuhudia mapinduzi
makubwa ya kiuongozi kutoka
kwa kiongozi shupavu Rais Sa-
mia anavyoonyesha kwa vitendo
na kuwashuhudia Watanzania na
Afrika kwa ujumla kuwa yeye ni
alama halisi ya uwezo wa uon-
gozi uliopo ndani ya mwanamke.

Katika hotuba yake ya kwanza
baada ya kuapishwa kuliongoza
taifa aliwaaminisha Watanzania
kuwa ana uwezo mkubwa wa
uongozi na kuwaahidi halitahari-
bika jambo.

Aliikataa dhana ya wanawake
kuonekana hawana uwezo wa
uongozi na anaishi katika mane-
no ya Mwalimu Nyerere, mnamo
Machi 22, mwaka jana katika
Uwanja wa Jamhuri Dodoma,
alisema “Naomba niseme kidogo,
kwa wale wenye mashaka na
mimi kwamba mwanamke huyu
ataweza kuwa Rais wa Tanzania,
nataka niwaambie kuwa aliyesi-
mama hapa ni Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania am-
baye maumbile yake ni mwan-
amke”.

Rais Samia amekuwa ni cha-
chu ya kuwainua wanawake
na kuona karama za uongozi
zilizopo ndani yao, pia uwezo
wao mkubwa katika nafasi za
uongozi, katika hotuba yake Rais
Samia alipokua anazungumza na

wanawake Siku ya Demokrasia
Duniani jijini Dar es Salaam, Sep-
temba 15, 2021.

Alionyesha ni kwa jinsi gani
anatamani kuona wanawake
wanaendelea kuonyesha uwezo
wao wa uongozi na kusaidiana ili
kuifikia azma ya kweli ya 50/50
katika nyanja zote za kiuon-
gozi kwa kutatua changamoto
ndogondogo zinazowakabili wa-
nawake kwa kusema.

“Mpaka leo tunazungum-
zia ~wanawake wajasiriamali,
wanawake wafanyabiashara

wakubwa, lakini wanawake ma-
kondakta wako wengi nchini,
ingawa bado kuna changamoto
ndogondogo ambazo tunatakiwa
kuzifanyia kazi ili waweze kufan-
va kazi zao”.

Uongozi wa Rais Samia um-
etudhihirishia uwezo mkubwa
walio nao wanaweka katika uon-
gozi pengine kuliko hata baadhi
ya wanaume waliowahi kupata
nafasi za uongozi ngazi za juu
katika taifa letu, tunashuhudia
uongozi wa uwazi uliosheheni
demokrasia na mapinduzi ya ki-
maendeleo.

Ndani ya Rais Samia tu-
nashuhudia dhana halisi ya
kiongozi anayejali maisha ya wa-
nanchi wake kwa asilimia 100 ka-
tika kupanga mikakati ya maen-
deleo kwa ajili ya taifa, tunaona
utu na kama Watanzania tunavy-
omuita Mama basi anadhihirisha
huruma ya Mama kweli kwa wa-
toto wake Watanzania.

Wanawake wasipoinuka sasa
na kudhihirisha vipaji vyao vya
uongozi watakuwa wanamgha-
rimu na kumkatisha tamaa Rais
Samia ambaye kwa sasa

amemfunga paka kengele.

Ndani ya CCM na jumuiya
zake, sasa ni kipindi cha uchagu-
zi ambapo viongozi wanaoch-
aguliwa watatumikia nafasi hizo
kwa miaka mitano ijayo ni wakati
sasa kwa wanawake kuinuka na
kudhihirisha kweli Rais Samia
amewainua na kuwaheshimisha
katika uwanja wa uongozi kwa
kujitokeza kwa wingi kuchukua
fomu kugombea nafasi mbalim-
bali zilizoainishwa.

Kwa kufanya hivi tutakua tu-
mefuta dhana ya mwanamke
akiwezeshwa anaweza na ku-
waambia watu duniani kuwa
wanawake ni jeshi kubwa na uw-
ez0 wa uongozi wanao na sio ku-
wezeshwa pekee kunakowafanya
waweze.

Wito wangu kwa wanawake na
mabinti wote wanaochipukia ka-
tika uongozi ni kuziishi ndoto na
maono yao waliyoyabeba kuhu-
su uongozi kwa kutimiza maju-
kumu yao kadri inavyoelekezwa
katika nafasi zao za uongozi na
wanapopata nafasi kuonyesha
ubunifu wa ziada na kamwe wa-
siruhusu kukatishwa tamaa na
watu wasio na nia njema katika
kuleta usawa katika jamii yetu.

Tuonyeshe uthubutu na tusaid-
iane na kuinuana pale tunapoona
mwenzetu anaanguka tumuinue
hii itawadhihirishia watu kuwa
wanawake ni wamoja na wa-
naweza kufanya mambo makub-
wa kwa umoja wao na kuleta ma-
tokeo chanya katika taifa letu.

Mwandishi ni Katibu Idara
ya Uhamasishaji na Chipukizi
UVCCM Taifa.
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Miongo 3 vyama vingi uwanja
wadaiwa si sawia kwa wapinzani

Na Sabato Kasika

ULAI mosi mwaka huu,
Tanzania imetimiza miaka

30 tangu kurejeshwa kwa

mfumo wa demokrasia ya
vyama vingi vya siasa, ambao
ulifungua mlango wa uchaguzi
mkuu wa kwanza wa mfumo huo
Novemba 1995.

Hayati Benjamin Mkapa ndiye
alikuwa Rais kwanza kuchaguli-
wa ndani ya mfumo huo uli-
ohusisha vyama kadhaa vya up-
inzani vilivyoshiriki, kikiwamo
NCCR-Mageuzi ambacho wakati
huo kilikuwa tishio wa CCM.

Mgombea urais kwa tiketi ya
NCCR-Mageuzi alikuwa Augus-
tino Mrema, ambaye kwa Kkiasi
kikubwa alimtikisa Mkapa na
kukifanya chama chake kupata
wabunge 19 wa kuchaguliwa ka-
tika majimbo mbalimbali nchini.

Nguvu ya chama hicho ilim-
fanya Baba wa Taifa hayati Mwal-
imu Nyerere asimame imara
kumpigia debe Mkapa baada ya
kuona hali inaweza kubadilika
na kuingia chama cha upinzani
madarakani.

T[jumaa iliyopita, Kituo cha ITV
kiliendesha kipindi cha Kipima
Joto, mada ikiwa ni miaka 30 ya
mfumo wa demokrasia ya vy-
ama vingi Tanzania, Je, umefikia
malengo ya kuasisiwa kwake’?

Washiriki katika kipindi wali-
kuwa ni Mwenyekiti wa Taasisi
ya Utawala Bora na Maendeleo
Tanzania (CEGODETA), Thomas
Ngawaiya, Abdul Kambaya na
Kimishna Msaidizi Mwandamizi
mstaafu wa Jeshi la Polisi ASP Ja-
mal Rwambow.

MALENGO BADO

Mwenyekiti wa CEGODETA
ambaye pia ni kada wa CCM,
Thomas Ngawaiya, anasema,
hadi sasa miaka 30 tangu
kurejeshwa kwa mfumo wa
demokrasia ya vyama vingi,
malengo ya kuasisiwa kwake
hayajafikiwa.

“Kwa hakika kwa miaka hii
30 ya vyama vingi, tukisema
tumefikia malengo si sahihi,
hatujafikia malengo, tumepotea
kabisa, kuna mambo madogo
madogo yanayoendelea lakini
sivyo tulivyoanza,” anasema Nga-
waiya.

Mwanasiasa huyo anasema
malengo ya chama chochote cha
siasa kiwe tawala au upinzani, ni
kushika dola, na kwamba tangu
wakati huo hadi sasa, hakuna
chama cha upinzani ambacho
kimeshika dola.

“Leo ni miaka 30 dola linashi-
kiliwa na CCM. Maana ya kuanzi-
sha vyama vya upinzani ilikuwa
ni ushindani wa kisiasa ili kupata
cheche yaani moto uwake kwa
maana ya demokrasia ya kweli
na maendeleo ya haraka,” anase-
ma.

Anakumbusha kuwa kabla ya
mfumo huo kurejeshwa, hayati
Jaji Francis Nyalali, alizunguka
nchi nzima kutafuta maoni ya
Watanzania kama wanataka
mfumo huo, na kwamba asil-
imia 80 waliukataa, asilimia 20
wakaukubali.

“Busaraya Baba wa Taifa Mwal-
imu Nyerere ilitumika kuruhusu
asilimia 20 iheshimiwe, ndipo
uchaguzi wa kwanza ukafanyika

o I\/Iazingira magumu kiuchaguzi kila m

Katika maz-
ingira hayo
na ukiuk-
wajl wa
demokrasia
ndani ya vy-
ama hivyo,
havitakuwa
Imara, Vi-
taendelea
kubaki kama
vilivyo kama
hakuna hatua
za makusudi
za kuvifanya
vipige hat-
ua kwenda
mbele.

Thomas Ngawaiya

mwaka 1995 huku ukigubikwa na
kasoro kadhaa zikiwamo za ma-
dai ya udanganyifu,” anasema.

Mwenyekiti huyo anasema
miaka yote, hakuna uwanja ulio
sawa katika uchaguzi, na kwam-
ba unaendeshwa kwa kuegemea
upande mmoja na kuvifanya vy-
ama vingine vikibaki kusindikiza
badala ya kushika dola.

Hata hivyo, anasema kuna
dalili njema za kushamiri kwa
siasa, kwa kuwa Rais Samia Su-
luhu Hassan, ameonyesha nia
hiyo ya kuweka sawa, kwa sheria
kuheshimika pande zote mbili za
chama tawala na upinzani, hasa
kwenye suala la kufanya mikuta-
no ya hadhara na maandamano.

“Rais ana nia njema ya kutu-
rudisha kule tulikoanzia, mwaka
1992 ambapo siasa zilishamiri vi-
zuri bila misuguano, lakini miaka
ya hivi karibuni mambo yakaen-
da kinyume,” anasema Ngawaiya.

NIHATUA KIDOGO

Abdul Kambaya, anaposhika
kipaza sauti, anasema, kwa muk-
tadha wa kuwapa Watanzania
elimu ya uraia kuna hatua kido-
go zimepigwa kwa miaka 30 ya
mfumo wa demokrasia ya vyama
vingi, kwa kuwa wananchi wa-
naelewa vizuri mfumo huo.

“Katika masuala ya uelewa wa
demokrasia, Watanzania wame-
kuwa na uelewa mkubwa, ukise-
ma utafiti kama wa Jaji Nyalali
urudiwe leo idadi ya wanaotaka
mfumo wa vyama vingi itakuwa
kubwa,” anasema Kambaya.

Anaongeza kuwa vyama vya
upinzani vimefikia malengo ya
kuelimisha Watanzania kujua
lengo la kuanzishwa kwake na vi-
mechangia kupatikana kwa Seri-
kali ya Umoja wa Kitaifa Zanzibar.

Mwanasiasa huyo anasema,
upinzani umefanikiwa katika
mazingira magumu ya kiuch-

waka

aguzi ambayo yamekuwa yakiji-
tokeza kila mwaka wa uchaguzi
na kwamba wanasiasa wanayajua
mazingira anayosema.

Anasema, hatua hiyo ya kue-
limisha Watanzania kuhusu vy-
ama vya upinzani ni ya kujivunia,
kwa madai kwamba imefikiwa
katika mazingira magumu am-
bayo wanasiasa wangeweza ku-
kata tamaa.

“Kinachotakiwa ni kumalizia
tatizo la kiuchaguzi kwa kuwapo
katiba mpya na tume huru ya
uchaguzi ambayo itaendesha
shughuli zake kwa uwazi na uk-
weli kwa kuruhusu Watanzania
kuchagua watu wanaowataka.

Anasema, dalili za kufikia huko
zimeanza kuonekana, ambapo
anatamani zifikie matarajio ya
Watanzania walio wengi ambayo
ni kuchagua wagombea ambao
wao wenyewe wanawataka.

HAKUNA DEMOKRASIA

Kamanda Jamal Rwambow
anasema kinachoshuhudiwa
ndani ya miaka hiyo 30, ni
kuwapo kwa ukiukwaji wa
demokrasia ndani ya vyama vya
upinzani hali ambayo inaweza
kuwa ngumu kuvifanya vishike
dola.

“Vyama vinaanzishwa vikiwa
na katiba, ambayo viongozi wake
wanaapa kuilinda na kuifuata,
lakini utakuta vyama vingine
wanachama wakijaribu kuhoji
mambo yanayokwenda kiny-
ume, wanafukuzwa,” anasema
Rwambow.

Anasema, waliodhani kupi-
tia upinzani wanaweza kufikia
malengo ya kuinua uchumi,
wamekutana na  migogoro,
na kwamba hadi sasa kuna
migogoro, ambayo inasababish-
wa na ukiukwaji mkubwa wa
demokrasia ndani ya vyama.

“Kuna jambo ambalo watu
hawajui, ni lengo la kuanzishwa
kwa vyama hivyo, ambalo ni
kuvipa nafasi kukuza uchumi
wa taifa letu, ambapo utararibu
uliwekwa viwe na muonekano
wa kitaifa, si sura ya kibaguzi,”
anasema.

Anasema, wanasiasa walikuba-
li masharti na kuanzisha vyama
vya siasa bila kuwa na uchumi
imara, na kwamba chama bila
kuwa na uchumi ni tatizo, na
kwamba vimebaki kutegemea fa-
dhila, ruzuku na misaada.

“Katika mazingira hayo na uki-
ukwaji wa demokrasia ndani ya
vyama hivyo, havitakuwa imara,
vitaendelea kubaki kama vilivyo
kama hakuna hatua za makusudi
za kuvifanya vipige hatua kwen-
da mbele,” anasema.

Kamanda huyo mstaafu anase-
ma, hakuna chama chenye uchu-
mi imara kama CCM ambayo
inaonekana kuwa imara tangu
kuanzishwa kwake huku kikifani-
kiwa kumaliza migogoro ndani
bila athari mbaya.

“Ushauri wangu kwa vyama
vya siasa hasa upinzani, ni kuwa
na nidhamu ya dhati, kwani
kama haipo, wanachama na
viongozi hawasikizani. Suluhu
pekee ya ya kuondoa migogoro
ni nidhamu, kuvumiliana na
kusikilizana,”anasema.
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JUKWAA LA VIONGOZI
KUELEKEA AGOSTI 9

Ndivyo historia uongozi wa kabila
moja Kenya inavyoelekea ukmgonl

Na Damian Mnyikwa

I AGOSTI 9 Wakenya wa-
N naingia kwenye sanduku

la kura kuamua kama ni

Mzee Tinga (Raila Odin-
ga), anayeingia Tkulu au Makamu
wa Rais William Ruto, anayeku-
wa rais wao.

Zikiwa zimesalia siku 20, jicho
linaelekezwa kwenye uchaguzi
huo ambao ni gumzo pengine
kila kona ya Afrika Mashariki.

Charles Kayoka, mchambuzi
wa siasa na mwanadiplomasia,
anasema kuna jambo muhimu
ndiyo maana Ikulu ya Kenya in-
amtaka Odinga.

Anasema licha ya sababu
za kiutendaji ndani ya serikali
kuchangia Uhuru Kenyatta ku-
tomuunga mkono Ruto na kum-
geukia hasimu wake Odinga,
kuna jambo jingine wengi hawa-
jalitambua.

“Jaramagi Odinga baba wa Od-
inga, Tom Mboya na Wakenya
wengine wasio Wakikuyu, wal-
inyimwa nafasi za juu za uongozi
kutokana na sababu za ukabila.”
Anasema.

Anaongeza kuwa kwa muda
mrefu Wakikuyu anakotoka Uhu-
ru wanaamini kuwa wanapaswa
kuendelea kuwa marais wa taifa
hilo kwa madai kuwa waliifia
nchi kwenye harakati za uhuru
hasa Vita vya Maumau.

Aidha, walikuwa na ahadi za
kurithishana madaraka math-
alani Jomo Kenyatta alimwam-
bia Daniel Arap Moi ahakikishe
Uhuru anakuwa rais na ndivyo
ilivyokuwa.

Hivyo huenda pia rais Uhuru
anamuunga mkono Odinga
kama sehemu ya fadhila kwa
urafiki wa wazazi wao, anasema
Kayoka.

“Jambo la pili siasa za ukabila,
kwa mara ya kwanza Wakikuyu
wanakosa mgombea anayepewa
nafasi ya kuibuka mshindi kwe-
nye urais. Swali ambalo wengi
wanajiuliza hii inaweza kuwa
mwanzo wa safari ya kumaliza
siasa za ukabila Kenya?” anahoji
Kayoka.

Profesa Kitojo = Watengere
mchumi na mchambuzi wa siasa
kutoka Chuo cha Diplomasia,
anasema bado safari ni ndefu
kumaliza siasa za ukabila nchini
humo na wala jambo hilo hali-
toshi kuashiria. “Inawezekana
ni jambo ambalo limetokea tu,
lakini siamini kwamba linaonye-
sha ukabila umekwisha” Profesa
Watengere.

Hata hivyo, kuna dhana inay-
opingana na maoni hayo kuwa
jambo hilo si sawa na huwezi
kusema jamii ya Wakikuyu hai-
japewa nafasi ya kukaribia uon-
gozi ilhali Raila Odinga Mjaluo,
amemteua mgombea Mwenza
Martha Karua Mkikuyu na Ruto
Mkalenjini mgombea mwenza
wake ni Rigathi Gachagua Mki-
kuyu pia.

Hii inamaanisha kuwa kwa
vyovyote vile iwe Raila Odinga
ama William Ruto makamu wake
atakuwa Mkikuyu.

“Hakuna angeweza kuthubutu
kumchagua mgombea mwenza
kutoka jamii nyingine maana

Ruto ni kija-
na Na ana sa-
fari ndefu ya
kulitumikia
taifa kuliko
mtu ambaye
ana miaka 77
ana muda
mfupi sana
wa kuon-
goza nchi na
hawezi kuta-
wala mihula
miwili labda
alazimishe.

Makamu wa Rais William Ruto (kushoto) , ) ( .
wanaotikisa Kenya, wakati taifa hilo likielekea kwenye uchaguzi mkuu mwanzoni mwa mwezi
ujao. PICHA MTANDAO

ukifanya hivyo na unatafuta
urais utakuwa umejitia kamba
shingoni” anasema Benson Wa-
koli mchambuzi kutoka Nairobi,
anayezungumza na Nipashe.

Siasa za ukabila bado ni tishio
kwa Kenya, Wakikuyu kabila
kubwa bado wanataka kuhodhi
madaraka. Wanaamini kuwa
ndiyo wanapaswa kuwa katika
mamlaka za juu za uongozi.

Haya ni madhara ya ukoloni
ambayo waliyaweka makabila
machache utawala na uongozi na
mengine yakabakia katika ngazi
ya utumishi, Charles Kayoka
anasema.

Anataja changamoto hii kama
mwiba kwa Afrika, mathalani
Somalia ambapo ukoo na maka-
bila machache ndiyo yana haki
kikatiba kumchagua rais.

Anasema licha ya Tanzania
kujitahidi kuondoa ukabila na
mgombea yeyote kuingia ma-
darakani, suala la ukanda lipo.

Kwa mfano, mgombea hawezi
kutoka mkoa mwingine math-
alani Arusha na kwenda Katavi
kugombea ubunge bila kuwa
mkazi wa eneo hilo, sio rahisi
akubaliwe.

Kulingana na maoni ya wa-
chambuzi hao licha ya Waki-
kuyu kutokuwa katika msitari wa
mbele kugombea urais mwaka
huu,bado wana nafasi kubwa
kuendelea kutawala kwani wa-
takuwa katika nafasi ya makamu.

Lakini je siasa ya Kenya ni
mfano wa demokrasia Afrika
Mashariki? Licha ya ukabila na
changamoto kadhaa, uchaguzi
wa Kenya unadhihirisha ukuaji
wa demokrasia ikilinganishwa na
wanachama wengine wa Jumuiya
ya Afrika Mashariki, anaongeza
Kayoka.

Anataja hatua ya Makamu wa
Rais Ruto, kutangaza kugombea
urais kibishi kinyume na matak-
wa ya Rais Kenyatta, akisema ni
ishara ya uhimilivu wa kisiasa.

“Kilichonifurahisha ni kuona

Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga (kulia), ndiyo

kiongozi aliye madarakani anap-
ingwa na mwenzake na hakuna
matatizo” anaongeza Kayoka.
Akiunga mkono, Profesa Wa-
tengere, anasema demokrasia
ya Kenya imeimarika zaidi kuto-
kana na uwazi kwenye harakati
za masuala ya siasa na uelewa

mkubwa wa mambo.
Mchambuzi Wakoli  naye
anasema amekuwa mfuatil-

iaji mkubwa wa siasa ya Afrika
Mashariki, akifuatilia uchaguzi
wa Rwanda 2017 Tanzania na Bu-
rundi 2020, Uganda 2021 na So-
malia 2022, na kuona kuwa Ken-
ya kuna hatua kadhaa zimepigwa
mbele kudumisha demokrasia.

“Wagombea wa upinzani seri-
kali haina tatizo nao inawapa
ulinzi na kuwafanyia kila kitu,
haiwazuii kufanya mkutano ma-
hali popote kinyume na mataifa
jirani utashuhudia wagombea
wa upinzani wanalalamika sana,
Bobi Wine alikuwa analalamika
wafuasi wake wanakamatwa vi-
levile kule nchini Burundi, Aga-
thon Rwasa alikuwa analalamika
kwamba serikali inanyanyasa
wafuasi wake,wakati Kenya upin-
zani una uhuru wa kufanya cho-
chote” anasema Wakoli.

VIPI1 USHINDI?

Kati ya William Ruto na Raila
Odinga nani atashinda? Wan-
apoulizwa swali hili, Profesa
Watengere anasema mchuano
ni mkali na katika kampeni zao
wanavuta wafuasi wengi hasa
vijana. Hivyo mzani umelala kati-
kati, wawili hao wana uzito sawa
kuibuka rais.

Wakoli anaona kitendawili
kigumu kukitegua, ingawa anaki-
ri kuwa kura za maoni zinaonye-
sha Odinga anaongoza kila kuki-
cha lakini hii si mara ya kwanza
kwake, kwenye uchaguzi uliopita
aliongeza na hakuibuka mshindi.

Hivyo anaona ingawa Odinga
anaungwa mkono na utawala la-
kini pia Ruto ana wafuasi wengi

vijana ambao ndiyo wapiga kura.

Charles Kayoka, anampa nafasi
kubwa Odinga kuibuka mshindi
kutokana na uzoefu wake katika
siasa ingawa anakiri kuwa an-
gekuwa mkenya angeweza kum-
pigia kura Ruto. Sababu anazozi-
taja hasa ni suala la umri .

“Ruto ni kijana na ana safari
ndefu ya kulitumikia taifa kuliko
mtu ambaye ana miaka 77 ana
muda mfupi sana wa kuongoza
nchi na hawezi kutawala mihula
miwili labda alazimishe,” Kayoka
anasema.

Anasema athari ya rais mzee
kuongoza nchi ni kukosa nguvu
ya kufanya maamuzi na badala
yake walio chini yake kujiamulia
wenyewe na kusababisha adha
kwa raia.

Anatoa mfano raia wa Cam-
eroon Paul Biya mwenye miaka
89, ambaye muda mwingi yuko
Ulaya kutibiwa baada ya kud-
hoofika.

Kayoka anasema wale wa-
naomzunguka Biya ndiyo wa-
naoongoza na hilo anaamini lin-
aweza kutokea kwa Odinga.

Wakenya wanatarajia nini kwa
mshindi wa kiti cha urais? Mgom-
bea yeyote atakayeibuka na
ushindi katika kiti cha urais ana
kazi kubwa ya kufanya kuyagusa
maisha ya Wakenya wakati huu
ambao uchumi wa taifa hilo uko
katika hali mbaya kutokana na
athari za UVIKO 19 na vita kati ya
Ukraine na Russia, Profesa Wa-
tengere, anasema.

Anasema rais ajaye ana kazi
kubwa ya kufanya kutokana na
hali mbaya kiuchumi duniani,
akitoa asilimia 50/50 kwa Odinga
na Ruto kufufua uchumi kwa kile
anachokieleza kuwa wamekuwa
na sera zinazofanana.

Sera za wapinzani na serikali
hazitofautiani sana kwa kuwa
mara nyingi wakosoaji huangalia
zaidi udhaifu wakiutumia kama
chambo cha kuwabana kisiasa.

Wakoli anaamini kuwa yeyote
atakayechukua silaha za uongozi
katika uchaguzi wa mwaka huu
ana kazi kubwa, mfano matatizo
yanayowakabili Wakenya ikiwa-
mo kupanda gharama za maisha
pamoja na deni la taifa kuongeze-
ka kwa viwango vya juu.

Wakenya wanaamini kuwa
iwapo kiongozi atakayepatikana
atajali masilahi yao kitu cha
kwanza ambacho anatakiwa ku-
fanya ni kudhibiti makali ya mai-
sha na deni la taifa

“Jingine ni dondandugu la
rushwa ambalo linalitafuna taifa
rushwa inamaliza taifa, chohote
unachotaka kufanya iwapo huta-
toa rushwa basi hautakipata,”
anasema Wakoli .

Macho na masikio ya wana
Afrika mashariki hasa wapenzi
wa siasa yapo nchini Kenya
taifa linalotajwa kuwa limestawi
kidemokrasia ikilinganishwa na
ﬁvana Jumuiya ya Afrika Mashari-

i.

Kenya mgombea atakayekuba-
lika na wananchi ana nafasi kub-
wa ya kutwaa madaraka kwani si
ajabu chama tawala kuangushwa
na kuingia kwenye upinzani
tofauti na mataifa mengine ya
ukanda huo.
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Takukory. Sauti ya JPM |I|vyotum|ka
'kutatua mgogoro wa maji

yaandaa
vijana
kuikabili
rushwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) mkoani Do-
doma imesema itahakikisha
shule za sekondari na msingi
mkoani humo zinakuwa na
klabu za wapinga rushwa, ili
kuwajengea uelewa vuana
tangu awali.

Mkuu wa TAKUKURU
mkoani Dodoma, Sosthenes
Kibwengo, alibainisha hayo
juzi alipozungumza na Ni-
pashe kuhusu utoaji elimu
va kupiga vita rushwa katika
maeneo mbalimbali.

Alisema klabu za wapinga
rushwa shuleni zinasaidia
kwa kiasi kikubwa wanafunzi
kujua umuhimu wa kuzuia
rushwa, ikiwamo kutambua
haki zao za msingi pale wan-
apokumbana na vitendo vya
rushwa.

Kibwengo alisema wameku-
wa wakishirikiana na walimu
walezi wa klabu hizo katika
shule mbalimbali za msingi
na sekondari zilizomo mkoa-
ni mwake kuhakikisha elimu
hiyo inawafikia wanafunzi
shuleni ili wakawe mabalozi
wazuri wanapohitimu maso-
mo Yao.

“Tumekuwa tukijita-
hidi kushirikiana na walimu
walezi wa klabu za kupinga
rushwa katika shule, tunahi-
taji kuona wanafunzi wana-
tambua madhara ya rushwa
wangali watoto wadogo,”
alisema.

Kibwengo aliwataka wa-
nafunzi waliopo kwenye
klabu hizo, wasome kwa
bidii ili baadaye taifa liwe
na wataalamu wazuri ambao
wataongoza vitengo mbal-
imbali pindi watakapohitimu
elimu ya juu.

Alisema wamekuwa waki-
wasisitiza hata pale wanapo-
hitimu, wakawe mabalozi
wazuri katika maeneo wa-
nayoishi na hata kutoa elimu
kwa wale wasio na upeo
wa madhara yatokanayo na
rushwa.

Vilevile, alisema klabu hizo
Za wapinga rushwa kama
mabalozi, kazi yao ni kutoa
elimu kwa jamii, pia kufua-
tilia miradi ya maendeleo
inayotekelezwa na serikali
ikiwamo kuhoji ili kusaidia
kuiokoa kama watekelezaji
wanakwenda kinyume.

Aliwasisitiza kuwa wao
kama viongozi watarajiwa,
jukumu lao ni kusoma kwa
bidii na wazalendo wa kush-
iriki kikamilifu katika kup-
inga rushwa.

Alisema taasisi hiyo itaku-
wa ikiandaa mashindano
mara kwa mara ya kujadili
mada za kupinga vitendo vya
rushwa ikiwamo namna va
kuzuia, ili kuzidi kuchochea
uelewa kwa wanafunzi kuhu-
su kupiga vita rushwa katika
maeneo mbalimbali.

Na Paul Mabeja, MPWAPWA

AUTI ya Hayati Dk. John

Magufuli, Rais wa awa-

mu ya tano, imetumika

kutatua mgogoro - wa
Mtera na Meneja wa Wakala wa
Maji Vijijini (RUWASA) wilayani
Mpwapwa.

Kutumika kwa sauti hiyo
kulitokea baada ya Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma, Antony
Mtaka, kufanya ziara ya ku-
kagua maendeleo ya ujenzi wa
mradi wa maji wa Sh. bilioni
1.7 unaotekelezwa na wakala
huo.

Ilielezwa katika ziara hiyo
kuwa mradi huo ni matokeo
ya ziara ya Hayati Magufuli ali-

ambacho kilikuwa kinakabiliwa
na uhaba mkubwa wa maji.
Husein Mkwizu mmoja

kuwa enzi za uhai wake Rais

hicho na kuzungumza na wa-
nanchi ambao walimlalamikia
kuwa hawana huduma ya ma-
jisafi na salama.

“Alipita hapa Hayati Rais
Magufuli na kuzungumza na
wananchi na sisi tukamweleza
kuwa hatuna huduma ya ma-
jisafi na salama kwani tulikuwa
tunatumia maji ya chumvi am-
bayo hayafai kwa matumizi ya
binadamu.

“Na alipouliza ikabainika
kuwa wenzetu wa TANESCO
(Shirika la Umeme) hapo ji-
baridi na salama kutoka ka-
tika bwawa linalotumika kufua
umeme.

“Kutokana na hali hiyo, Hay-
ati Rais Magufuli aliwaagiza TA-
NESCO kuhakikisha kuwa maji
wanayoyatumia kutoka kwenye
bwawa na sisi wananchi tu-
patiwe bure na waendelee ku-
tupatia huduma hiyo hadi pale
mradi wetu utakapokamilika,”
alilisitiza Mkwizu.

Alisema kuwa kutokana
na maagizo hayo, TANSESCO
walitekeleza kupitia meneja
wake wa mkoa kuanza kuwa-
patia huduma hiyo bure kama
walivyoagizwa na mkuu wa
nchi huyo wa wakati huo.

“Tulianza kupatiwa huduma
ya maji kutoka TANESCO bure
wakati RUWASA wakiendelea
kutekeleza maagizo mengine
yaliyotolewa na kiongozi huyo
wa nchi lakini sasa tunashind-
wa kuelewa kabla ya mradi
wetu kukamilika wamesitisha
ule mradi wa TANESCO ulioku-
wa ukitupatia maji.

“Huu mradi wa RUWASA
bado kabisa haujakamilika la-
kini leo hii wanadai upo katika
asilimia 75 na wamekata ule
wa TANESCO wakati walikuwa
wako tayari kuendelea kutupa-
tia maji kama walivyoagizwa,”
alilalamika.

Meneja wa RUWASA Wilaya
ya Mpwapwa, Cyprian Wario-
ba, akijibu malalamiko hayo ya
wananchi mbele ya mkuu wa

mkoa, alilazimika kutumia sauti
ya Dk. Magufuli iliyorekodiwa
ili kujibu hoja hizo za wananchi.

Baada ya kuicheza sauti hiyo
kwenye spika na kila mmoja
kusikiliza maagizo ya Rais
Magufuli kipindi hicho, ndipo
akaanza kujibu hoja kuwa
malalamiko ya wananchi siyo
ya kweli.

“Maagizo yalikuwa hivi, la-
zima niseme ukweli, msema
ukweli ni mpenzi wa Mungu.
Magufuli alisema TANESCO
wafunge bomba moja nje ili
wananchi wapate maji lakini
kulikuwapo na msongamano,
hivyo tukalazimika kuleta maji
kwenye mfumo wa kwanza
uliokuwa unatumika kwenye
mradi wa maji chumvi na sasa
bado tunaendelea jitihada
zingine,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Mtaka, alitoa siku 60 kwa RU-
WASA kukabidhi mradi huo wa
maji ili wananchi waanze ku-
pata huduma hiyo ya majisafi
na salama.

Mkuu wa Wilaya
ya Dodoma, Jabir
Shekimweli (wa pili
kushoto), akizun-
gumza na watumi-
shi wa ngazi ya
waratibu elimu,
maofisa elimu na
walimu wakuu
katika semina ele-
kezi ya kuwaandaa
kwa ajili ya usaili
wa makarani wa
sensa ya watu na
makazi, wilayani
humOJana Kush-
oto ni Mratibu wa
Sensa ya Watu na
Makazi wa Jiji la
Dodoma, Calista
Makacha. PICHA:
PETER MKWAVILA

OSHA yasisitiza kuboresha mazingira kuvutia uwekezaji

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAKALA wa Usalama na
Afya Mahali pa Kazi (OSHA)
umesisitiza nia yake ya kubore-
sha mazingira ya uwekezaji na
biashara nchini kupitia uima-
rishaji wa mifumo ya usalama
na afya mahali pa kazi ili ku-
wafanya wawekezaji wajisikie
fahari kuwekeza nchini.

Mtendaji Mkuu wa OSHA,
Khadija Mwenda, alibainisha
hayo jana wakati akifungua ki-
doma kilichowakutanisha wak
aguzi wa afya wa OSHA kutoka
maeneo mbalimbali nchini.

“Wote tunaona mwelekeo
wa serikali chini ya Rais Samia
Suluhu Hassan inavyosisitiza
kuweka mazingira rafiki ya
uwekezaji na kufanya biashara
nchini.

“Hivyo, kupitia kikao kazi

hiki, sisi OSHA ambao ni taasisi
wezeshi, tunaangalia ni namna
gani ambavyo tunaweza kuwez-
esha mazingira ya uwekezaji na
baishara nchini yakawa ni rafiki
zaidi, hivyo kuwafanya wafan-
yabiashara na wawekezaji wa-
jisikie fahari kuwekeza nchini.

“Tumekaa na timu ya madak-
tari wa OSHA wapatao 100, nia
na madhumuni ni kuhakikisha
tunatoa huduma bora na kwa
wakati, pia tunaangalia ni nam-
na gani tutawezesha maeneo
va kazi nchini yaweze kusima-
mia Sheria Na. 5 ya Usalama na
Afya Mahali Pa Kazi ya Mwaka
2003,” alifafanua.

Kwa mujibu wa kiongozi
huyo, Shirika la Kazi Duniani
(ILO) katika siku za hivi kar-
ibuni limepitisha azimio la kila
nchi mwanachama ahakikishe
anasimamia kikamilifu masu-
ala ya usalama na afya kazini,
jambo ambalo limeisukuma

OSHA kujipanga kutimiza azi-
mio hilo.

Wakaguzi wa afya wa OSHA
walisema kuwa baada ya kikao
kazi hicho, watakuwa na mao-
no ya pamoja katika kuboresha
mazingira ya kazi nchini huku
wakitoa wito kwa waajiri kusi-
mamia ipasavyo Sheria Na. 5 ya
Usalama na afya Mahali pa Kazi
ya Mwaka 2003 ili kuleta tija ka-
tika uzalishaji.

“Kupitia kikao kazi hiki tuta-
toka na maazimio ya pamoja
yatakayotuongoza katika
kuboresha mazingira ya kazi,
hivyo kila mmoja wetu akitoka
hapa, atakuwa anajua malengo
ya taasisi ni yapi.

“Mathalani tunahitaji  ku-
wafikia watu wangapi na tuta-
fanya kazi kwa kiasi gani ka-
tika mwaka mpya wa fedha wa
2022/23,” alisema DKk. Denis
Gabriel, Mkaguzi wa Afya wa
OSHA.

Blandina Reuben, Mkaguzi
wa Afya wa OSHA, aliwataka
waajiri  kusimamia ipasavyo
sheria na miongozo mbalimba-
li ya usalama na afya mahali pa
kazi ili kuleta tija katika uchumi
wa nchi.

“Nitoe wito kwa waajiri wote
katika maeneo mbalimbali
ya kazi wazingatie Sheria Na.
5 ya Usalama na Afya Mahali
pa Kazi ya Mwaka 2003 kwa
sababu sheria hiyo ikizingati-
wa ipasavyo, inampunguzia
gharama mwajiri na kuongeza
tija katika eneo la kazi,” alisema
Blandina.

Kikao kazi hicho kinafanyi-
ka kwa lengo la kutathmini
utendaji kazi wa taasisi hiyo
kwa mwaka wa fedha 2021/22
pamoja na kupitia miongozo
na kanuni mbalimbali za afya
mahali pa kazi ili kuendelea
kuboresha utendaji kazi wa
taasisi hiyo.
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Tanzania yatajwa Kuwa na
ardhi vzalishaji mazao tofauti

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ADAU wa utafiti wa

mazao kutoka ka-

tika mataifa sita du-

niani, wamesema
Tanzania ni nchi pekee katika
ukanda wa Afrika Mashariki na
Kati yenye ardhi inayofaa kwa
uzalishaji wa mazao mbalimbali
ya aina tofauti.

Aidha wamesema Tanzania
ina uwezo wa kuzalisha chakula
cha kutosheleza bara zima la Af-
rika na ziada kuuzwa katika ma-
bara mengine endapo wakulima
watawezeshwa teknolojia na
zana za kisasa za kulimia.

Wadau hao ni kutoka katika
mataifa ya Marekani, Uholanzi,
Hispania, Kenya, Rwanda na
Uganda waliyasema hayo wali-
potembelea Kituo cha Utafiti
wa I(ilimo nchini (TARI) Uyole

tilia uzalishaji wa mbegu bora za
maharagwe.

Wadau hao ni watafiti wa
mazao ya maharagwe, mbaazi,
kunde, karanga na ulezi ambayo
ni miongoni mwa yanayostawi
katika maeneo mbalimbali
nchini.

Mmoja wa wadau hao, Chriss
Ojiewo ambaye ni Mratibu wa
Mradi wa AVISA unaohusika na
mazao hayo, alisema Tanzania
ndilo taifa katika ukanda wa Afri-
ka Mashariki lenye eneo kubwa
linalofaa kwa kilimo.

Alisema katika mataifa men-
gine ardhi haifai kwa kilimo na
hata maeneo ambayo yanafaa ni
kwa mazao machache na men-
gi yanategemea zaidi kupata
chakula kutoka Tanzania.

Alisema kutokana na hali hiyo
wanaamini kwamba endapo ar-
dhi yote ya Tanzania itatumika
vizuri, kuna uwezekano ikawa

na uwezo wa kulisha bara zima
la Afrika. “Ukiangalia hii nchi in-
azalisha kila aina ya zao tofauti
na mataifa mengine, lakini pia
ina mabonde yanayofaa kwa
kilimo cha umwagiliaji na hata
kilimo cha kutegemea mvua,
kinachotakiwa kwa wananchi ni
elimu pekee,” alisema Ojiewo.

Naye Mjumbe wa Mradi wa
AVISA kutoka Uganda, Clea
Mugisha, alisema shirika hilo
linajihusisha na uendelezaji wa
mazao mbalimbali na waliamua
kutembelea taasisi hiyo ili kuen-
eza zaidi teknolojia.

Alisema moja kati ya mazao
wanayoyalenga ni maharagwe
ambayo kwa sasa yanahitajika
katika maeneo mbalimbali du-
niani na kueleza kwamba wana-
taka kuwekeza zaidi nguvu kwe-
nye uendelezaji wa teknolojia.

Alisema wanatafiti zaidi wa
mazao hayo kwa lengo la kujua

mabhitaji halisi ya soko, uzalishaji
ulivyo pamoja na kuwatafutia
wakulima masoko ili kuendeleza
mazao hayo.

“Tunalenga zaidi kuwanufai-
sha Watanzania kwenye mradi
huu, lakini kilichotuleta zaidi
kwenye taasisi hii ni zao la ma-
haragwe ambalo limefanyiwa
utafiti vizuri na taasisi hii,
wamezalisha aina mbalimbali za
maharagwe hapa,” alisema Clea.

Mbobezi wa utafiti wa ma-
haragwe nchini ambaye pia ni
Mkurugenzi wa Kituo cha TARI
Uyole, Dk. Tulole Bucheyeki,
alisema serikali imewekeza
fedha nyingi kwenye utafiti wa
mazao.

Alisema katika kituo hicho
wamezalisha mbegu mbalimbali
za maharagwe ambazo nyingi
zinazaa kwa wingi na zina uw-
ezo wa kuzaa gunia 10 kwa ekari
moja.

Mrat|bu wa Sensa ya Watu na Makazi wa Mkoa wa Mbeya, John Lyakurvva (kulla) akitoa maelekezo kwa wakufunzi wa
makarani wa sensa katika Kata ya Iwindi, Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi jana, wakati wa mafunzo ya matumizi ya
vitendea kazi vikiwamo vishikwambi. PICHA: NEBART MSOKWA

Wahakikishiwa eneo ujenzi Chuo Kikuu MCHAS

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI ya Mkoa wa Mbeya,
imesema inaendelea na mchakato
wa kulipata eneo la mashamba ya
Kiwanda cha Tanganyika Pack-
ers lililopo katika Mamlaka ya
Mji Mdogo wa Mbalizi kwa ajili ya
ujenzi wa Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam Ndaki ya Afya na Sayansi
Shirikishi (MCHAS).

Eneo hilo ambalo kwa sasa lina-
tumika kwa ajili ya kilimo linaele-
zwa kuwa na ukubwa wa hekta
600 na linahitajiwa na chuo hicho
kwa ajili ya ujenzi wa ndaki ya afya
na sayansi shirikishi pamoja na
hospitali ya kufundishia.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, aliyasema hayo
juzi wakati wa kongamano la kua-
dhimisha miaka 60 ya chuo hicho
kuwa lengo la serikali ni kuhakiki-
sha mradi huo unaanza kujengwa

mwakani.

Homera alisema wanaendelea
kuwasiliana na Waziri wa Fedha
na Mipango, Dk. Mwigulu Nchem-
ba pamoja na viongozi wengine
wa serikali kuhusu njia sahihi ya
kulitwaa eneo hilo mapema na
kuanza ujenzi.

Alisema mradi huo ni muhimu
kwa maendeleo ya mkoa huo na
kusisitiza kuwa hawawezi kuruhu-
su ndaki hiyo kuhamishiwa katika
mkoa mwingine.

“Lengo letu ni kuhakikisha mra-
di huu unaanza kujengwa mape-
ma mwakani, lile eneo ni kubwa
na linafaa kwa ajili ya kujenga
taasisi kubwa kama hizi kwa hiyo
niwahakikishie kwamba mpaka
sasa tumefikia hatua nzuri sana ya
kulipata,” alisema Homera.

Awali, Mkuu wa Ndaki ya
MCHAS, Prof. Projestine Mganyizi,
alisema walianza kuliomba eneo

hilo kwa muda mrefu, lakini kwa
sasa wameanza kupata matumaini
baada ya Mkuu wa mkoa kuwa-
hakikishia.

Alisema wanahitaji kujenga
mradi huo ambao ni mwende-
lezo wa mafanikio chuo hicho
kuasisi  hospitali ~ mbalimbali
ikiwamo Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili na kwamba kwa Mbeya
wanabhitaji hospitali kubwa ya ku-
fundishia.

Alisema katika kipindi hiki cha
kuadhimisha miaka 60 ya kuan-
zishwa kwa chuo hicho miongoni
mwa matunda ambayo wanajivu-
nia ni pamoja na kuwa na viongozi
wengi wa kitaifa waliosoma katika
chuo hicho.

Prof. Mganyizi aliwataja baadhi
ya viongozi wa kitaifa waliosoma
katika chuo hicho kuwa ni pamoja
na Rais mstaafu wa awamu ya
nne, Dk. Jakaya Kikwete, ambaye

kwa sasa ndiye Mkuu wa chuo hi-
cho.

“Tunapoadhimisha miaka 60
ya chuo chetu tunahitaji kuweka
alama katika maeneo tofauti ya
nchi, sasa kwa Mbeya lengo letu ni
kupata eneo la kujenga hospitali,
lakini kwa muda mrefu tumekuwa
tukilitafuta bila mafanikio,” alise-
ma Prof. Mganyizi.

Alisema kwa sasa baada ya seri-
kali kutangaza kuanza mikakati ya
kukipatia chuo hicho eneo, wata-
hakikisha wanalitumia kujenga
chuo cha kisasa na hospitali ya
kisasa ya kufundishia.

Mwaka 2021, Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, Dk. Kik-
wete alitahadharisha kuwa en-
dapo Serikali ya Mkoa haitakipatia
chuo hicho eneo lenye ukubwa wa
ekari 500 watakihamishia katika
mkoa mwingine ambao utakuwa
tayari.

- Vifaa vya kisasa
. kutumika katika
. Sensa ya Watu
na Makazi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MRATIBU wa Sensa va
Watu na Makazi wa Mkoa
wa Mbeya, John Lyakurwa,
amewataka wananchi wa
mkoa huo kujitokeza kuhesa-
biwa Agosti 23, mwaka huu
na kutoa taarifa sahihi ili
kuliwezesha taifa kupata tak-
wimu sahihi.

Aliyasema hayo jana alipo-
zungumza na wandishi wa
habari kuhusu maandalizi
yake katika mkoa huo na
kwamba kwa sasa wanaen-
delea kutoa mafunzo kwa
maofisa wa sensa watakaoku-
wa wanakusanya takwimu
kwa wananchi.

Alisema kwa sasa wameanza
kufanya mazoezi ya kuvijari-
bisha vifaa vitakavyotumika
kwenye sensa hiyo vikiwamo
vishikwambi ili kuhakikisha
kama vina fanya kazi ip-
asavyo.

Alisema wamefanya zoezi
hilo kwa muda mrefu kutoka-
na na teknolojia inayotumika
kwa sasa kuwa mpya tofauti
na iliyokuwa inatumika katika
sensa za miaka ya nyuma
ambazo walikuwa wanatumia
makaratasi.

“Ninachowataka wananchi
wa Mkoa wa Mbeya ni ku-
hakikisha wanajitokeza siku
hiyo na kutoa taarifa sahihi,
nawaomba wasiwafiche wa-
toto wa aina yeyote waki-
wamo wenye ulemavu, hapa
ukiangalia pia hata hawa we-
nye ualemavu tumewashiriki-
sha,” alisema Lyakurwa.

Alisema teknolojia inay-
otumika kwa sasa ya Ku-
tumia vishikwambi ni bora
zaidi kutokana na kufanya
kazi haraka na kuwasaidia
maofisa kupeleka taarifa kwa
haraka zaidi.

Alisema maofisa wataka-
oshiriki kwenye sensa wame-
pata mafunzo ya matumizi
ya vishikwambi hivyo na
kwa sasa wanafanya nao ma-

: jaribio ili waendelee kupata

uzoefu kabla ya siku kufika.

Nao baadhi ya maofisa wa
sensa walioshiriki kwenye
mafunzo hayo kwa vitendo
walisema teknolojia hiyo ya
kutumia vishikwambi ita-
warahisishia kazi tofauti na
kutumia makaratasi.

Mmoja wa maofisa hao,
Khatib Luga, alisema teknolo-

jia ya kutumia vishikwambi

itawasaidia kukusanya tak-
wimu kwa wakati na kuzi-
tuma mapema.

Alisema walipata mafunzo
ya awali kuhusu matumizi
ya vifaa hivyo na kwa sasa
wamepelekwa mitaani kwa
ajili ya kuangalia ufanisi wake
kabla ya kuelekea kwenye
zoezi hilo muhimu.



HABARI ZANZIBAR =

Waziri aona fursa
utalii wa matibabu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Utalii na Mambo
ya Kale, Simai Mohamed Said,
amesema wakati umefika kwa
sekta binafsi kujikita zaidi ka-
tika ujenzi wa hospitali zenye
hadhi kwa ajili ya kutoa hu-
duma za afya kwa watalii.

Aliyasema hayo jana katika
kongamano la kuimarisha sekta
va afya lililofanyika mjini Zan-
zibar, akisisitiza kuwa Zanzibar
imeruhusu uwekezaji wa ujenzi
wa hoteli kubwa zenye hadhi
ya juu.

Waziri huyo alisema mikakati
na malengo hayo yanatakiwa
kwenda sambamba na ujenzi
wa hospitali zitakazotoa hu-
duma kwa watalii wa daraja la
juu.

Alisema hadi sasa hakuna hu-
duma za matibabu ya juu kwa
watalii wanapopata matatizo
mbalimbali kuhusu afya zao
ambapo wakati mwingine hula-
zimika kusafirishwa kwenda
Nairobi, Kenya.

Alisema kuwapo kwa
uwekezaji katika sekta binafsi
katika masuala ya afya kwa
kiasi kikubwa kutasaidia kuleta
mapinduzi makubwa yatakay-
oleta ufanisi katika sekta hiyo.

“Sekta ya utalii imepewa kip-
aumbele ambacho inachangia
kwa asilimia 49 katika mapato
ya nchi na kwa sasa tunahitaji
ushiriki wa sekta binafsi katika
ujenzi wa hospitali zenye hadhi
zitakazotowa huduma ya afya
kwa wageni,” alisema.

Waziri wa Afya, Nassor
Ahmed Mazrui, alisema mikaka-
ti ya serikali ni kuona kasi va
ujenzi wa hospitali zenye ubora
na hadhi ya kutoa huduma kwa
wananchi.

Alisema wakati kasi ya ujenzi
wa miradi ya hoteli za kitalii
ukiendelea, ujenzi wa hospitali
zenye hadhi ya juu unahitajika
ili kwenda sambamba na utoaji
wa huduma bora kwa wageni.

Alisema Wizara ya Afya in-
atekeleza mradi wa ujenzi
wa hospitali 10 za wilaya Un-
guja na Pemba ambazo zitaka-
pomalizika zitakuwa na uwezo
mkubwa wa kufikisha huduma
kwa wananchi.

Alisema mikakati ya wizara
ni kukaribisha sekta binafsi
inatekeleza miradi ya ujenzi wa
hospitali zenye hadhi na uwezo
mkubwa wa kuhudumia watalii.

Mkurugenzi wa Mamlaka
ya Uwekezaji Vitega Uchumi
(ZIPA), Sharif Ali Sharif, alisema
wanakaribisha maombi ya
uwekezaji katika miradi ya
ujenzi wa hospitali za kisasa
zitakazotoa huduma za afya
kwa wageni.

Alisema uwekezaji huo ni
muhimu kufuatia kuongezeka
kwa kasi ya miradi ya hoteli
za Kkitalii za kisasa ambao una-
takiwa uende sambamba na
upatikanaji wa huduma za afya
zenye ubora.
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' Rais Mwinyi aagiza taka
zitumike kuzalisha umeme

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi,
amesema ili kudhibiti
uchafu wa kuzagaa
kwa taka katika Mji wa Zanzi-
bar, lazima taka zitumike kwa
matumizi mbadala ikiwamo
umeme utokanao na taka.

Aliagiza hayo jana kwenye
Ukumbi wa Shekhe Idrisa
Abdulwakil mjini Zanzibar
wakati wa majumuisho ya zi-
ara yake ya kukagua miradi
ya maendeleo katika Mkoa wa
Mjini Magharibi Unguja.

Alisema bado kuna tatizo la
kuzagaa kwa taka katika mkoa
huo, hivyo ni vyema zikatu-
mika kwa matumizi mazuri na
kuleta maendeleo badala ya
kuzagaa mitaani na kuchafua
madhari ya mji.

“Lazima taka hizi zilizo-
zagaa tuzitumie vizuri, upo
uwezekano wa kuzitumia taka
kwa ajili ya kuzalisha umeme,”

Dk. Mwinyi aliagiza.

Alisema endapo hatua hiyo
ikifanikiwa, tatizo la kuzagaa
kwa taka litaondoka na miji
utaimarika kwa kuwa safi na
kuzidi kuwa kivutio kwa wa-
geni wanaofika Zanzibar.

Alisitiza umuhimu wa man-
ispaa kupambana na tatizo la
uchafu katika maeneo mbal-
imbali ya barabara na maeneo
ya mji, hususan maeneo ya
ndani, huku akisisitiza azma
ya serikali ya kuzibadili taka
kuwa rasilimali zenye thama-
ni. Kuhusu huduma ya majisafi
na salama, Dk. Mwinyi alisema
hajaridhishwa na upatikanaji
wa huduma ya majisafi na
salama katika mkoa huo.

Alisema kuna kero kubwa
ya upungufu wa upatikanaji
wa huduma hiyo, hali ambayo
imezusha manunguniko ya
wananchi kukosa huduma
hiyo muhimu.

Aliitaka Mamlaka ya Maji
Zanzibar (ZAWA) kuhakikisha
mkoa wote unapata huduma

hiyo muhimu na kuwaon-
dolea mzigo mzito wananchi
kutafuta huduma ya maji.

Dk. Mwinyi pia aliiagiza
Mamlaka ya Kuzuia Rushwa
na Uhujumu Uchumi Zanzibar
(ZAECA) kufanya uchunguzi
ili kubaini namna mkandarasi
wa kampuni ya ujenzi ya Asso-
ciated Investment Company
Limited alivyopata kazi ya
ujenzi wa Shule ya Sekondari
Mtopepo.

Alisema katika mradi huo,
mkandarasi huyo amebaini-
ka hana uwezo, hivyo kuna
umuhimu wa ZAECA ku-
fanya uchunguzi ili kubaini
namna alivyopata kazi hiyo
kwa kuwa kuna shaka kuwa
huenda alipata kazi hiyo
baada ya kuweka kiwango
cha chini cha gharama za
ujenzi au mbali na kujulikana
kuwa hana uwezo, alipewa
kazi hiyo baada ya kutoa
rushwa.

Katika ziara yake hiyo, Dk.
Mwinyi pia alibaini shida ka-

tika ujenzi wa masoko, hivyo
akaitaka sekta binafsi kuwa
na uhakika wa uwezo wa ma-
kandarasi kabla ya kuwapa
miradi.

Alisema serikali imefanya
uamuzi wa kuendeleza mradi
wa ujenzi wa masoko ya Jum-
bi, Mwanakwerekwe na Chu-
ini kwa kukitumia Kikosi cha
Kujenga Uchumi (JKU) baada
ya kugundua kuwa sekta bin-
afsi imeshindwa kukamilisha
miradi hiyo kwa wakati.

Vilevile, alizitaka idara za
manispaa kuweka fedha za
kutosha katika kuendeleza mi-
radi ya maendeleo kutokana
na makusanyo wanayofanya.

Mkuu wa Mkoa Mjini Ma-
gharibi, Idrissa  Kitwana
Mustafa, mbali na kutoa shuk-
rani kwa viongozi, watendaji
na wananchi wa mkoa huo
kwa kushiriki kikamilifu katika
ziara hiyo, alisisitiza umuhimu
wa wafanyabiashara na wa-
nanchi kutoa na kudai risiti
wakati wanapofanya ununuzi.

Kmyongele MKkoa wa Kaskazini unguja Jana PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mkoa wapata dawa ya migogoro va ardhi

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

KATIKA kuhakikisha jamii
ya Mkoa wa Kaskazini Unguja
inaondokana na migogoro ya
ardhi, uongozi wa mkoa ume-
fuatilia migogoro ya ardhi ili-
yoripotiwa katika wilaya zake na
kuifanyia kazi.

Mkuu wa Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, Ayoub Muhammed
Mahmoud, alibainisha hayo
jana alipowasilisha taarifa ya
utekelezaji wa shughuli za

maendeleo za mkoa huo kwa
kipindi cha Julai 2021 hadi Juni
2020 wakati Rais wa Zanzibar,
Dk. Mwinyi alipozuru kukagua
miradi ya maendeleo katika
mkoa huo.

Ayoub alisema jumla ya
migogoro 1,177 ya ardhi imeri-
potiwa ambapo 421 imetatu-
liwa na 756 iliyobakia, hatua
za kuitatua zinaendelea kwa
kushirikiana na kamisheni ya
ardhi.

Alisema mkoa huo unaen-
delea kuwaelimisha wananchi

juu ya hatua za kuchukua
wakati wanapotaka kufanya
uhaulishaji wa ardhi ili kuon-
doa uwezekano wa kutokea
migogoro ya ardhi.

Kuhusu udhibiti wa mchanga,
Ayoub alisema Mamlaka ya Ku-
zuia Rushwa na Uhujumu wa
Uchumi (ZAECA) ilifanya udhibi-
ti katima mashimo ya mchanga
eneo la Pangatupu, Donge Mu-
wanda na matokeo yake, tani
96,341 zilizoripotiwa kuchimb-
wa na kupatikana jumla ya Sh.
milioni 667.076 zilizokusanywa

na serikali kwa mwezi wa Janu-
ari mwaka huu.

“Baada ya udhibiti mwezi Feb-
ruari mwaka huu, jumla ya tani
214,141 ziliripotiwa kuchimbwa
na jumla ya Sh. bilioni 1.479 zili-

kusanywa.
Alisema ZAECA imefanya
udhibiti katika Bandari ya

Donge ambapo bandari hiyo hu-
tumika kwa kuteremsha wany-
ama wanaotoka Tanzania Bara
na kufanikiwa kuokoa jumla ya
Sh. milioni 1.764 kwa mwezi Mei
mwaka huu.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ORM58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO....couuecd 619......0F 2022
In the matter of the estate of the late...........
JOSEPH SALUM LUBUMA
and
In the matter of application for letters of
administration by....RAHELI JOSEPH LUBUMA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above- named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letters of administration) is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 23 day of AUGUST 2022

Dated at DAR ES SALAAM this 13™ day of JULY 2022

MWAMBA AUCTION MART AND RECOVERIES
P.0.BOX 429 DODOMA - TANZANIA
OFFICE LOCATION: CCM REGIONAL BUILDING ROOM No. 9
0715170553 / 0756011439

TANGAZO LA MNADA

WA HADHARA

Kwa Amri ya Mahakama ya Mwanzo Dodoma Mjini,
nitauza kontena moja laa biashara lenye urefu wa
futi 20 lililopo four ways Dodoma, mali ya Ndg.
DAMASI RAYMOND MBOYA. Litauzwa ili kumlipa
matalaki wake Bi LUCY VICENT MWORIA kutokana
na shauri la madai namba 32 ya mwaka 2017.
Mnada utafanyika tarehe 05/08/2022 kuanzia saa
4:00 asubuhi mahali kontenallilipo.

> Dalali ndiye mpiga nyundo wa mwisho.na
mshindi atalipa fedha zote papo hapo

> Kontena litauzwa kama lilivyo

> Gharama za kuhamisha kontena hilo ni juu ya
mnunuzi

NB:ikiwa unahitaji kuliona kabla ya siku
ya mnada, piga +255713 170 553

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JESSICA EVELYNE SANGA
anatangaza kupotelewa na
kadiya gariainaya
VOLKSWAGEN yenye
namba za usajili T412 CJY,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

Polisi taarifa
DAR/CHA/RB/285500/2022

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na CITI BANK TANZANIA
,Sepco Debt Collection & Auctioneering
Co,Ltd tutauza kwa mnada wa hadhara
Jenereta (GENERATOR) iliyoko kwenye
jeduali,mnada utafanyika Tarehe 29/07/2022,
katika yard yetu iliyopo Tabata Kimanga
kuanzia saa mbili asubuhi,

SERIAL NO. MODEL CAPACITY

GD03-45569040 | CUMMINS-

F10KBGS990

KVA 55

MASHART YA MNADA

Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75% atalipa
ndani ya siku 14 akishindwa kulipa 25%
hairudishwi,Genereta linauzwa kama
liillivyo,Ukaguzi utaanza Tarehe 20/07/2022

Mawasiliano piga:
0715-683777/0782548337
info@sepcoauctioneering.co.tz
www.sepcoauctioneering.co.tz

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA5 KANUNIYA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo Mikongeni
Usimamizi wa Mirathi N0.14/2022

Ombi la AZIZA JUMA KISALEKO Kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu SALMA
ISMAIL MOHAMED

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja
kuhudhuria  Kesi  Wakitaka Mnamo tarehe
20/09/2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa Msimamizi wa Mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani
waweza kukaquliwa tarehe 15/07/2022

A f*j‘
S RPN
- samrvaviamy

HAQM
ANAMA YA M2 20
W

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa. DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na 42/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU SALUMU MWINYI
HAMISI AKIDA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA MWINYI HAMISI AKIDA

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama
za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 01 Mwezi 08 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 18 Mwezi 07 Mwaka 2022

Dk

HAXINY
VAHAKANA TA Wonas
CRURING- W1

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

WINFRIDA ALBOGASTI MOSHA
ANATANGAZA kupotelewa na
kadi ya BAJAJI(TVS-KING)
yenye namba za usajili MC 709
CLN. Chassis namba:
MD6M14PAOK4N11894. Engine
namba: AK4NK4211894.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi
RB namba
IRI/IRI/RB/276635/2022.

KUPOTELEWA NA
KADI YA BAJAJI

DAVID LISA MWANILUNGA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA BAJAJI YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC 810
CPN RANGI YA
BLUU.YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.TAARIFA YA
POLISI
MBE/MBE/RB/284320/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

HARRY JAMES MWANSEMBO
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariainaya TOYOTA SPACIO
yenye usajilinamba T 838 BLM,
CHASSIS NAMBA:
AET116149504, ENGINE
NAMBA: 4AH892845. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/KIJ/RB/276150/2022

KUFUNGA KAMPUNI

WAMILIKI EZEKIEL JAPHET SAGASII
& CATHERINE JOSEPH MUOJERWA
WA KAMPUNI YA REMIMA BUSINESS
COMPANY LTD YENYE USAJILI NO
133686 MNAMO TAREHE 30/03/2021,
WANAPENDA KUUTANGAZIA UMMA
KUWA KAMPUNI' YAO HAIJAKIDHI
VIGEZO VYA BOT YA KUBADILI JINA
LA BIASHARA LIWEZE KUSOMEKA
MICROFINANCE ~ HIVYO  KUAMUA
KUIFUNGA KWA MUJIBU WA SHERIA
YA MAKAMPUNI BRELA

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

HAJI YUSUPH MACHA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya NISSAN
CARAVAN yenye usajili namba
T469 DFT, CHASSIS NAMBA:
FEGE24002039 na ENGINE
NAMBA: 0D32153424. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA :
ARU/ARU/RB/225386/2022

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako Ia

Nipashe Kila siku

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI
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Putin, Erdogan, Rais wakutana

TEHRAN, Iran

MARAIS Recep Tayyip Erdogan wa Utu-
ruki, Ibrahim wa Iran na Vladimir Putin
wa Russia, wanafanya mkutano utaka-
ogubikwa na vita inayoendelea nchini
Ukraine.

Rais Erdogan alipokelewa na Rais
Ibrahim Uwanja wa Ndege wa Tehran
asubuhi ya jana, wakati Rais Putin ali-
wasili tangu juzi, kwa mazungumzo ya
kina juu ya vita nchini Syria.

Mataifa yote matatu yanahusika
moja kwa moja kwenye vita hivyo vya
Syria, Iran na Russia zinaunga mkono
utawala wa Rais Bashar al-Assad, huku
Uturuki ikiwaunga mkono waasi.

Mkutano huo wa pande tatu umejiki-
ta kuendeleza kile kiitwacho mchakato
wa amani wa Astana unaodhamiria
kukomesha vita vilivyodumu zaidi ya

Kwa miezi
kadhaa,

rais huyo
wa Uturuki
amekuwa
akipende-
keza ku-
kutana na
Putin kwa
lengola
kupunguza
hali ya wasi-
wasi iliyo-
zuka duniani
kutokana

na uvamizi
huo.

miaka 11 katika taifa hilo la Kiarabu.

Mkutano huo wa kilele ni wa kwan-
za kuitishwa na Rais Ibrahim, tangu
achukuwe madaraka mwaka jana na
inakuwa safari ya pili kwa Rais Putin
nje ya nchi tangu alipoamuru uvam-
izi nchini Ukraine mwezi Februari
mwaka huu.

Mkutano huo unafanyika siku
chache baada ya Rais Joe Biden
wa Marekani kutembelea eneo la
Mashariki ya Kati kwa mara ya kwan-
za tangu aingie madarakani.

Mkutano huu unafanyika baada
ya Rais Erdogan wa Uturuki kutishia
mwaka jana kwamba angefanya
mashambulizi kaskazini mwa Syria
dhidi ya wanamgambo wa Kikurdi,
ambao inadai ni magaidi.

Hata hivyo, Iran ilishaionya kwam-
ba hatua yoyote ya kijeshi ya Uturuki

nchini Syria inaweza kuliingiza eneo
zima kwenye mzozo mkubwa zaidi.

Ingawa mkutano huo hauhusiani
na Ukraine, lakini utatowa nafasi
kwa Erdogan kukutana kwa mara ya
kwanza ana kwa anana Putin tangu
Russia ilipoivamia Ukraine mwezi
Februari.

Kwa miezi kadhaa, rais huyo wa
Uturuki amekuwa akipendekeza ku-
kutana na Putin kwa lengo la kupun-
guza hali ya wasiwasi iliyozuka duni-
ani kutokana na uvamizi huo.

MKE WA ZELENSK AWASILI
MAREKANI

Mke wa Rais wa Ukraine, Olena
Zelenska, yuko Marekani kwa ajili ya
kufanya mikutano ya ngazi ya juu na
kuhutubia Bunge la Congress.

Ziara yake inakuja miezi minne

Ulaya yahangaika
na joto kali

LONDON, Uingereza

WIMBI |a joto kali
linazidi kuitesa Ulaya
Magharibi na kusaba-
bisha vifo vya watu na
sehemu kubwa ya bara
hilo kunyauka kutokana
na jua kali.

Nchini Uingereza
watabiri walisema re-
kodi ya kitaifa ya nyuzi
38.7 katika kipimo cha
Celcius huenda ika-
vunjwa na kiwango
cha nyuzi 40 ambacho
kitarekodiwa kwa mara
va kwanza.

Wataalamu wanal-
aumu mabadiliko ya

tabia nchi na kubashiri
hali mbaya zaidi ya
hali ya hewa. Wazima
moto kusini magharibi
mwa Ufaransa bado
wanahangaika chini
va joto kali kujaribu
kuzima moto katika
maeneo mawili ambao
ulisababisha uharibifu
mkubwa.

Ireland imeshuhudia
kiwango cha joto kiki-
fikia nyuzi 33 Celcius,
kiwango ambacho ni
cha juu kabisa tangu
mwaka 1887. Ubelgiji
inatarajia kiwango cha
joto cha kipindukia
nyuzi 40. DW

L]
¢
¢
r

baada ya mume wake, Rais Volo-
dymyr Zelensky, kutoa hotuba ya
mtandaoni kwa Congress, akishini-
kiza kupata vifaa zaidi vya kijeshi.

Olena, alikutana na Waziri wa
Mambo ya Nje Antony Blinken Juma-
tatu na anatarajiwa kufanya mazun-
gumzo na mwenzake Jill Biden, Ju-
manne katika Ikulu ya White House.

Anatarajiwa kulihutubia bunge la
Capitol Hill leo.

Mke huyo wa Zelenska alikutana
na Samantha Power, mkuu wa Shiri-
ka la Maendeleo la Kimataifa la Mare-
kani.

Shirika hilo limetoa mabilioni ya
dola kusaidia serikali ya Ukraine kwa
mabhitaji ya kibinadamu, pamoja na
kufanya kazi ya kukabiliana na uhaba
wa chakula duniani uliochochewa na
vita vya Russia. DW

Mlinzi wa jengo la Malkia la Buckingha, nchini Uingereza, akipewa maji kutokana na nchi hiyo ku-
kumbwa na hali ya joto kali. PICHA: REUTERS

Punguzo bei unga laleta utata Kenya

NAIROBI, Kenya

SERIKALI ya Kenya kupitia Wizara
ya Kilimo, imepunguza bei ya unga
wa mahindi wiki nne kutoka shilin-
gi 230 hadi shilingi 100.

Tangazo hilo lilieleza kuwa pun-
guzo hilo la bei litaanza siku 20
kabla ya uchaguzi mkuu na kusaba-
bisha kuwapo na maswali kwa wa-
nanchi.

Watu wengi hasa mitandaoni
wamehoji nia ya serikali kupun-
guza bei ya unga, ikizingatiwa
kwamba kupanda kwa gharama ya
unga imekuwa ikilalamikiwa kwa
siku kadhaa.

Punguzo hilo ambalo sawa na
asilimia 60, litadumu kwa wiki nne.

Mpango huo haujawekwa wazi
na duru zinaarifu kuwa haujakamil-
ishwa lakini utafanikishwa.

Tathmini katika sehemu nyingi

za kuuza bidhaa hiyo inaonyesha
bei haijapunguzwa .

Mpango huo wa ruzuku ya ma-
hindi katika kipindi cha kampeni
umechukuliwa na baadhi kama
hatua ya Rais Uhuru Kenyatta,
ambaye anamuunga mkono Raila
Odinga kutoka Azimio la Umoja ili
kuwashawishi wapiga kura.

Serikali pia imeondoa tozo zote
zinazotozwa kwa mahindi kutoka
nje ya nchi.

Wasindikaji watawauzia wafan-
yabiashara pakiti 12 za unga wa
mahindi wa kilo 2 kwa Sh1,080, am-
bayo ina maana ya shilingi 90 kwa
pakiti. Serikali itawafidia Sh1,120
kwa pakiti 12 za unga.

Naibu Rais William Ruto am-
emshutumu Rais Kenyatta kwa
kucheza siasa na unga wa mahindi
baada ya serikali kuchukua hatua
zitakazopunguza bei ya bidhaa

hiyo.

Akihutubia mikutano ya kampeni
bayo ina wapiga kura milioni 2.4.

Dk. Ruto alisema mkuu wa nchi
aliingilia tu kuchukua hatua hiyo
kama chombo cha kampeni kwa
sababu uchaguzi umekaribia.

“Hii ni serikali ile ile ambayo
hapo awali ililaumu bei ya juu ya
bidhaa kwa vita vya Ukraine na
Russia. Vita bado vinaendelea, kwa
nini uliwaacha Wakenya wateseke
kwa muda mrefu hivyo?” Ruto ali-
hoji.

Aliongeza “Nimesikia wakisema
watapunguza gharama ya unga.
Mwenyekiti wa Azimio ndiye Rais
na Raila ndiye anayepeperusha
bendera. Ni tofauti gani unaweza
kutarajia kutoka kwake? Serikali
inataka kupunguza bei ya unga kwa
sababu uchaguzi umekaribia.” BBC
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AZAM

Na Adam Fungamwango

ATIMAYE klabu ya

Azam FC imetangaza

kufunga usajili wake

baada ya kumtam-
bulisha beki wa kati raia wa
Senegal, Malickou Ndoye ku-
toka Teungueth FC ya nchini
humo kwa mkataba wa miaka
miwili.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Thabit Zacharia maarufu
kama ‘Zaka Zakazi’ amesema
jana kuwa mchezaji huyo
anakuwa wa mwisho, huku

wakitarajiwa kuungana naye
kwenye kambi ya maandalizi
ya msimu nchini Misri, aki-

tokea Marekani.
Ikumbukwe kuwa Te
ungueth ni klabu aliyo
toka kiungo mshambu
liaji wa Simba, Pape
Sakho ambayo ilimsaji
li msimu uliopita.

“Tayari tumeanza mazoezi
na asilimia 98 ya wachezaji
wameshafika, leo tumemtam-
bulisha beki wetu mwingine
na huyu ndiye atafunga us-

USAJILI
NA BEKI MSENEGAL

ajili kwa ajili na msimu ujao.
Ataungana na sisi nchini Misri
akitokea Marekani, hata kipa
wetu Ali Ahamada naye pia
ataungana na sisi huko, ila
kuna baadhi ya wachezaji am-
bao wanatajwa kufika hapa
nchini kuanzia leo (jana), na
tutaenda nao kambini huko
Misri, hao ni Rodrers Kola,
Prince Dube pamoja na Bruce
Kangwa,” alisema Zaka Zaka-
Zi.

Mchezaji huyo anakuwa
wa tisa kusajiliwa kwa ajili ya
msimu ujao, ambapo sita ni

wageni na watatu wakiwa wa-
zawa.

Mbali na Ndoye, wengine
Kipre Junior na Tape Edin-
ho raia wa Ivory Coaat, Issa
Ndala kutoka Nigeria, James
Akaminko ambaye ni Mghana,
na Ali Ahmada kutoka nchini
Comoro.

Wachezaji wa Kitanzania
waliosajiliwa ni  Nathaniel
Chilambo kutoka Ruvu Shoot-
ing, Cleophace Mkandala
kutoka Dodoma Jiji na Abdul
Selemani ‘Sopu’ akisajiliwa
kutoka Coastal Union.

Wacheza shoo wa bendi ya Mjomba, wakitoa burudani katika maonyesho ya 17 ya Vyuo Vikuu vya Tanzania
(TCU), katika viwanja vya Mnazi Mmoja, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Ruvu Shooting kuweka kambi Z’bar

Na Adam Fungamwango

WAKATI Simba ikiwa nchini
Misri, Azam nayo ikitaraji kue-
lekea nchini humo na Yanga
ikitangaza kubaki Kigamboni,
Dar es Salaam, klabu ya Ruvu
Shooting imetangaza kuweka
kambi yake ya kujiandaa na
msimu mpya wa ligi ‘pre sea-
son’ mjini Zanzibar.

Ofisa Habari wa Kklabu
hiyo, Masau Bwire amesema
wameamua kwenda Tanzania
Visiwani kuweka kambi yao
ili kuwaweka kwenye utulivu
wachezaji wao, wajikite kwe-

nye mafunzo ya mwalimu
kupata nguvu na maarifa
mapya kabla ya msimu ujao
wa mashindano.

Masau alisema kwa sasa
wapo kwenye usajili kabam-
be na ukifika muda watawa-
tangazia mashabiki wa timu
hiyo wachezaji waliowasajili
na wale ambao wamewaacha.

“Tuko kwenye usajili wa
bila makelele. Tunaelekea
kwenye hatua za mwisho za
kusajili, kuna siku maalum
ambayo tutatangaza na wale
tuliowaacha, na tumepanga
kwenda Zanzibar, tumeamua

tukajikite huko vijana wapam-
banane kujiandaa, wawe na
nguvu mpya, maarifa mapya.”
Alisema Masau.

Alisema kuwa wanataka
kutengeneza kikosi imara
ambacho hawatopata tena
presha kama waliokuwa nayo
msimu uliopita.

“Sijawahi  kupata  tabu
au presha kama nilivyo-
pata msimu uliopita, ilibidi
tuongeze nguvu za ziada am-
bayo ni maombi ili tusishuke
daraja. Hadi tunawenda
kucheza mechi za mwisho
ilibidi tushinde zote, tunak-

wenda Songea kucheza na
Mbeya Kwanza ambayo nayo
inazihitaji pointi ili nayo is-
alie Ligi Kuu, haikuwa rahisi,
ilinilazimu nifunge siku saba.
Tulimuombea Mtibwa Sugar
nayo ifungwe mechi zake
mbili za mwisho ili tusiende
kucheza mechi za mchujo
‘play off’, na kweli maombi
yetu yalipokelewa kwa saba-
bu walifungwa mabao 4-2
dhidi ya Namungo, halafu
wakafungwa bao 1-0 dhidi ya
Yanga, tukapona wakaenda
wao kwenye ‘play off’, hili ha-
tutaki lijirudie tena,” alisema.

Polisi kuanza
mazoezi leo

Na Shufaa Lyimo

TIMU Polisi Tanzania imese-
ma leo inatarajia kuanza ma-
zoezi kwa ajili ya kujiandaa
na MSimu ujao wa Ligi Kuu
Tanzania Bara utakaoanza
kutimua vumbi Agosti 17
mwaka huu.

Akizungumza jijini jana,
Kocha msaidizi wa timu h|yo
George Mketo ambaye kipindi
hiki atakuwa na timu mpaka
hapo Kocha mkuu atakapo-
patikana, alisema wameamua
kuanza kambi mapema kwa
lengo la kuwaweka sawa
wachezaji.

“Wachezaji wapo kambini
kesho (leo) asubuhi tutaanza
rasmi mazoezi kwa ajili ya
kujiandaa na msimu ujao,
alisema Mketo.

Alisema baada ya kukaa
kikao chao jana jioni watatoa
tathmini yote kuelekea msimu
huo, ikiwemo usajili pamoja
na kutafuta michezo mbalim-
bali ya Kirafiki.

“Leo jioni (jana) uongozi
utakutana na kujadili mambo
mbalimbali kuelekea msimu
ujao hivyo baada ya kikao
hicho nitawafahamisha kila
kinachoendelea kwenye timu
yvetu,” alisema.

Alisema kuhusu usajili
wamewaongezea mikataba
baadhi ya nyota wao wa zam-
ani ambao bado wanawahitaji
na kudai kwa wale ambao
wamewasajili na waliowaacha
watawatangaza hivi karibuni.

Timu hiyo imeweka kambi
yake Kurasini, Dar es Salaam.

Timu ya soka la
ufukweni Kupaa
Malawi

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya Soka la
ufukweni (Beach Soccer)
kesho inatarajiwa kuelekea
nchini Malawi kwa ajili ya
mchezo wao wa kuwania
kufuzu michuano ya mataifa
va Afrika utakaopigwa Juma-
MOSi.

Akizungumza jijini jana,
Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Boniface Pawasa alisema
maandalizi kuelekea kwenye
mchezo huo yanaendelea vi-
Zuri na wameamua kuondoka
mapema kutokana na changa-
moto ya usafiri.

“Tunaendelea vizuri na
mazoezi kwa ajili ya mchezo
wetu dhidi ya Malawi, kwani
naamini mchezo utakuwa
mgumu na wa ushindani,
lakini tumejipanga vizuri,”
alisema Pawasa.

Alisema wachezaji wake wa-
naendelea vizuri na hadi sasa
hana mchezaji yeyote ambaye
amepata majeraha.

Alisema anaendelea kuwapa
wachezaji wake mazoezi ya
pumzi ili waendelee kuwa
sawa kuelekea kwenye mch-
€z0 wao huo.
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RONALDO ANUKIA ATLETICO

KLABU ya Atletico Madrid imewasiliana na wawak-
ilishi wa Cristiano Ronaldo kuhusu kumsajili msham-
buliaji huyo wa Ureno, 37, kutoka Manchester United.
(AS)

RONALDO KUONGEZA MWAKA

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag anadai
Cristiano Ronaldo anaweza kusalia Old Trafford zaidi
ya mwaka ambao amebakisha kwenye mkataba wake.
(Guardian)

KOUNDE SAFI CHELSEA

KLABU ya Chelsea tayari imefikia makubaliano kibi-
nafsi na Jules Kounde na sasa wametoa euro milioni 55
kwa Sevilla kumnunua beki huyo wa Ufaransa mwenye
umri wa miaka 23. (Marca)

RAMSEY KUONDOKA

KIUNGO wa kati wa Wales, Aaron Ramsey mwenye
umri wa miaka 31, yuko kwenye mazungumzo na
Juventus ili kumaliza mwaka wa mwisho wa mkataba
wake na kumruhusu kusaini na klabu nyingine bila
malipo. (Mail)

DE LIGT RASMI BAYERN

MLINZI wa Uholanzi, Matthijs de Ligt mwenye umri
wa miaka 22 amewasili Ujerumani kukamilisha uham-
isho.wake kutoka Juyentus kwenda Bayern Munich..
baada ya klabu hizo kukubaliana ada ya euro milioni
70 pamoja na euro milioni 10 za nyongeza. (Corriere
dello Sport)

ONANA AWINDWA

KLABU ya West Ham ina uhakika wa kumsajili
kiungo wa kati wa Lille na Ubelgiji, Amadou Onana
mwenye umri wa miaka 20, baada ya kutuma ofa mpya
ya takriban pauni milioni 30 pamoja na nyongeza.
Wagonga nyundo hao pia wanavutiwa na mchezaji wa
zamani wa mkopo, Jesse Lingard, huku mshambuliaji
huyo wa England mwenye umri wa miaka 29, sasa
yupo huru baada ya kuondoka Manchester United.
(Standard)

D JONG MAMBO BADO

BARCELONA bado wanakataa kujitolea kumlipa
kiungo wa kati wa Uholanzi, Frenkie de Jong, 25, euro
milioni 17 katika mkataba wake uliorekebishwa, na
kuendeleza mzozo juu ya uwezekano wa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 25 kwenda Manchester
United. (Independent)

TERRIER AGOMBEWA

LEEDS United na West Ham zina nia ya kumsajili
mshambuliaji wa Ufaransa, Martin Terrier, 25, kutoka
Rennes, ambaye wanataka angalau euro milioni 40
kwa mchezaji huyo. (CEquipe)

SILVA KUTUA ANDERLECHT

MSHAMBULIAJT wa Wolves, Fabio Silva, 19, yuko
mbioni kufanyiwa vipimo vya afya na Anderlecht
baada ya kukubali kujiunga na Ubelgiji kwa mkopo.
(Fabrizio Romano)

PAQUETA ANUKIA ARSENAL

MATUMAINTI ya Arsenal kumsajili kiungo wa kati wa
Brazil, Lucas Paqueta, 24, yametiwa nguvu huku Lyon
ikiwa imeshuka bei yake. (Media Foot)

INTER MIAMI

® ® @ Lengo ni kuimarisha soka la Marekani,

huku Beckham akipambana kuhakikisha...

NEW YORK, Marekani

IONEL Messi akihamia klabu

ya Ligi Kuu ya soka ya Mare-

kani, MLS, Inter Miami itatu-

mika kama “kuimarika kwa

soka la Marekani,” wakati mmiliki

mwenza wa klabu hiyo, David Beck-

ham akitaka kusajili wachezaji we-
nye majina makubwa duniani.

Huo ni ujumbe kutoka

kwa ofisa mkuu wa bi-

ashara wa Miami, Xavier

Asensi, ambaye

alidokeza kwa gazeti la

Mundo Deportivo kwam-

ba, timu yake inapanga

kumsajili Messi.

Gareth Bale na Giorgio Chiellini

walichezea mechi yao ya kwanza
kwa Los Angeles FC ya MLS Ju-
mapili katika ushindi wa 2-1 dhidi ya
Nashville SC.

Mshindi mara tano wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya, Bale na Chiellini
aliyeshinda taji la Euro 2020 akiwa
na Italia mwaka jana, walijiunga
na Wayne Rooney, Zlatan Ibrahi-
movic na Beckham kama baadhi ya
wachezaji wenye majina makubwa
kucheza MLS.

Huku mkataba wa Messi na Paris
Saint-Germain ukitarajiwa kumal-
izika mwishoni mwa msimu ujao,
Asensi amependekeza Miami ku-
jaribu kumsajili Messi.

Alipoulizwa kama kusajili
mchezaji kama Messi kunalengwa
na Beckham, Asensi alisema: “Ndi-

yo, kwa tahadhari. Huwezi kum-
linganisha Leo Messi na mchezaji
mwingine yeyote; yeye ni tofauti.

“Baada ya kusema hivyo, tuna-
chotafuta ni kuwa sehemu ya kum-
bukumbu ya mpira wa miguu hapa
Marekani na kufanya hivyo, jambo
muhimu ni wachezaji wakubwa.

“Ii  kufanya hivyo, unabhitaji
wachezaji bora, na kuwa nao ni len-
go la kweli katika klabu hii.

“Inategemea yeye na kile anacho-
taka. Tunataka kuwa na wachezaji
bora zaidi duniani, na nadhani Mes-
si ndiye bora zaidi katika historia.”

Messi mwenye umri wa miaka 35,
alikuwa na msimu wa kwanza mgu-
mu katika viunga vya PSG, akifunga
mabao 11 katika mechi 34 katika
mashindano yote.
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TAREHE: 20-21 JULAI 2022
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13 KUHusu
KIWANGO

NYUMBANI SARE UGENINI
MANCHESTER, England

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.20/07/22 CA Fenix vs Mvo Wanderers
02.20/07/22 Maccabi Haifa vs Olympiakos
03.20/07/22 San Lorenzo vs Union Santa Fe
04.20/07/22 Botev Plovdiv vs Apoel Nicosia
05.20/07/22 Dynamo Kiev vs Fenerbahce
06.20/07/22 Maribor vs Sheriff Tiraspol
07.21/07/22 Goias vs Fluminense
08.21/07/22 CSA AL vs Cruzeiro
09.21/07/22 Defensa Justicia vs Independiente

10. 21/07/22 Internacional vs Sao Paulo
1.21/07/22 Lanus vs Velez Sarsfield
12.21/07/22 Guadalajara Chivas vs Club Leon
13.21/07/22 Avris Limassol vs Neftchi Baku

OCHA Erik ten Hag amem-
wonya Harry Maguire kwamba,
ni lazima athibitishe kuwa yeye

i bora na anastahili kucheza
mara kwa mara katika safu ya ulinzi ya

Manchester United.

Maguire alivumilia kampeni ngumu
ndani na nje ya uwanja msimu uliopita,
na kusababisha mapendekezo ya David
de Gea au Cristiano Ronaldo angechu-
kua nafasi ya unahodha wa United.

Hata hivyo, Ten Hag alifafanua ka-
tika mkutano na waandishi wa habari
wakati wa ziara ya United ya kujiandaa
na msimu mpya nchini Thailand na
Australia kwamba, mchezaji huyo wa
kimataifa wa England ataendelea ku-
vaa kitambaa hicho.

Hiyo ilionekana kuwa kura kubwa ya
imani kwa Maguire, ingawa sasa anak-
abiliwa na ushindani wa ziada wa nafa-
si ya kuanza baada ya ujio wa Lisandro
Martinez kutoka Ajax.

United wamefikia makubaliano ya
pauni milioni 56.5 na mabingwa hao
wa Ligi Kuu ya Uholanzi, Eredivisie,
kumnunua Martinez, ambaye anaweza
. kucheza nafasi kadhaa lakini anapenda
2 airtel zaidi kucheza beki wa Kati.

Hiyo ingemfanya kucheza pamoja na
Raphael Varane, huku Victor Lindelof
pia akipigania nafasi hiyo.

Ingawa Ten Hag amesisitiza kuwa
yeye ni shabiki wa Maguire, Mholanzi

SEND | huyo hajampa nahodha wake uhakiki-

sho wowote kuelekea msimu mpya.
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- WEKA PESA.

ticopesa (6) ‘ &

vodacom | m-pesa

) @TeamViewer

EZYPESA

Afuraﬁi kuungana na Koulibaly

LONDON, England

SportPesa

libaly wiki iliyopita kwa ja na Koulibaly katika mis-

SPORTPESA.CO.TZ

“150*874#

eero2a9 HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

halisi”

KIUNGO wa
Chelsea Jorginho amem- nahodha huyo wa Senegal
sifu mchezaji mpya ali- akisaini mkataba wa mia-
yesajiliwa Kalidou Kou- kaminne.

libaly kama
huku akielezea chi 236 za Serie A katika
kufurahishwa kwake na kipindi cha miaka minane
kuunganishwa tena na akiwa na Napoli, na ku-
mchezaji mwenzake wa wasaidia kumaliza katika
zamani wa Napoli hapo nafasi ya pili na kutwaa
Stamford Bridge.
Klabu hiyo ya Ligi Kuu mara moja.

ada iliyoripotiwa kuwa ya
kati wa pauni milioni 33.8, huku

“kiongozi Koulibaly alicheza me-

ubingwa wa Coppa Italia

imu minne ya kwanza ya
beki huyo nchini Italia, na
wawili hao sasa wanatara-
jiwa kuungana England.
Mchezaji huyo wa
kimataifa wa Italia amefi-
chua kuwa alizungumza
kuhusu kuungana tena
na Koulibaly mara kadhaa
baada ya kuhamia Lon-
don Magharibi mwaka
2018, huku akimsifu beki
huyo kwa uwezo wake wa

0764115588, 0677115588
0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

ya England ilimsajili Kou- Jorginhoalichezapamo- uongozi.
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HABARI MICHEZO

28,582/-

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

YASSIN

YANGA

SINGIDA

Na Adam Fungamwango

LABU ya Singida Big Stars
bado haishikiki kwenye usa-
jili na sasa imemsajili beki wa
kushoto, Yassin Mustapha
ambaye ameachwa na Yanga.
“Tumefanikiwa kunasa
beki wa kushoto mahiri
kutoka Yanga kwa mka-
taba wa miaka miwili,”
klabu hiyo iliandika kwe-
nye mtandao wake wa ins-
tagram.

Huyo anakuwa mchezaji wa tano

kwa timu hiyo ambayo ilipanda da-
raja msimu huu kwa kutumia jina la
DTB, kabla ya kubadilisha.

Wachezaji wengine ambao wame-
sajiliwa na klabu hiyo ni Metacha
Mnata kutoka Polisi Tanzania, Ab-
dulmajid Mangalo kutoka Biashara
United, Kelvin Sabato kutoka Mtibwa
Sugar na Aziz Andambwile kutoka
Mbeya City.

Wakati huo huo, klabu ya Dodoma
Jiji imeedelea kufanya usajili wa ‘kufa
mtuw’, safari hii ikiwanyakua straika
Hassan Mwaterema kutoka Kagera
Sugar na golikipa Daniel Mgore ku-
toka Biashara United.

2 T -

STARS

Hao ni wachezaji tisa kusajiliwa,
kati ya 10 wapya ambao Katibu
Mtendaji wa klabu hiyo Furtunatus
John aliahidi kuwasajili msimu huu.

Mbali na wachezaji hao, Dodoma
Jiji imewasainisha Jimmy Shoji kuto-
ka Mbeya Kwanza na Rashid Chambo
kutoka Coastal Union.

Huo ni mfululizo wa klabu hiyo
kuendelea kujiimarisha, kwani ta-
yari ilikuwa imewasajili Amani Kyata
kutoka Coastal Union, Paul Peter ku-
toka Azam FC, Randy Bangala kutoka
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo,
Collins Opare na Christian Ziggah ku-
toka Biashara United.

p-

Wachezaji wa Simba wakiwa kwenye mazoezi ya kujiandaa na msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara na

mashindano ya kimataifa mjini Ismailia nchini Misri, jana. PICHA: SIMBA

Vipaji vingi kuibuka netiboli Klabu Bingwa

Na Shufaa Lyimo

MJUMBE wa Kamati ya Utendaji ya
Chama cha Mchezo wa Netiboli Tan-
zania (CHANETA) ambaye ni Mwe-
nyekiti wa timu ya Taifa ya mchezo
huo, Ray Kilongozi amesema kupitia
mashindano ya Klabu Bingwa Ligi
Daraja la kwanza watafanikiwa ku-
pata timu ya Taifa ambayo itakwenda
kushiriki mashindano nchini Afrika

1 Kusini.

Akizungumza jijini jana, Kilongozi
alisema tangu mashindano hayo
yaanze ameona vipaji vingi hususani
kwa upande wa wachezaji chipukizi.

“Tangu mashindano haya yaanze
nimeona vipaji vingi hasa kwa wache-
zaji chipukizi, nina amini tutakuwa
na timu bora ya Taifa,” alisema Kilon-
gozi.

Alisema awali walitarajia timu zaidi
ya 20 zishiriki lakini zimeshindwa
kutokana na ukata wa fedha, hivyo

kuzitaka zijipange upya kwa ajili ya
msimu ujao.

“Kwa upande wa timu ambayo haz-
ijjaweza kushiriki mashindano haya
zijipange kwa ajili ya mashindano
ya msimu ujao,” alisema mwenyekiti
huyo.

Alisema kwenye mashindano hayo
zitapatikana timu ambazo zitashiriki
mashindano ya Muungano, na baadhi
ya wachezaji wataitwa kwenye timu
ya Taifa.

01.23/07/22

Kortrijk vs OH Leuven

02.23/07/22

Hannover vs St. Pauli

03.23/07/22

Sarmiento vs Colon Santa Fe

04.23/07/22

Vila Nova GO vs Vasco da Gama

05.24/07/22

Nautico PE vs Londrina PR

06.24/07/22

CRB AL vs Novorizontino SP

07.24/07/22

FC Cincinnati vs Nashville

08.24/07/22

Orlando City vs Philadelphia Union

09.24/07/22

Botafogo RJ vs Atletico Pr

10.24/07/22

DC United vs Montreal Impact

1.24/07/22

Sporting Kansas City vs Los Angeles FC

12.24/07/22

Vancouver Whitecaps vs Chicago Fire

13.24/07/22

Tokyo Verdy vs Yokohama

14.24/07/22

Karlsruher SC vs Magdeburg

15.24/07/22

Mechelen vs Royal Antwerp

16.24/07/22

Westerlo vs Cercle Brugge

17.24/07/22

GAMEID

Juventude RS vs Ceara CE

“2"NITIMU

MICHEZO

Hoang Anh Gia Lai vs B. Binh Duong

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHIND. NI TIMU KUTOKA SARE

UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -20/07/2022

NYUMBANI  SARE

UGENINI

1 X 2

Tokyo Verdy vs Jubilo Iwata

Uttar Baridhara Club vs Abahani Ltd. Chittagong

China vs South Korea

Lambton Jaffas vs Lake Macquarie City FC

TT Ha Noi vs SAl Gon FC

Ho Chi Minh City vs Hong Linh HA Tinh FC

Gimnasia de la Plata Reserve vs CA River Plate (Arg)

Velez Sarsfield Reserve vs CA Lanus

Penang vs Johor Darul Takzim

Melaka vs FC Petaling Jaya City

Selangor FC vs Kuala Lumpur

CA Barracas Central Reserve vs Estudiantes de LP Reserve

CA Aldosivi Reserve vs Colon de Santa Fe Reserve

Chivas Guadalajara U20 vs Leon U20

CA Fenix vs Mvo Wanderers

FF Jaro vs Kerho 07

FC Vaajakoski vs GBK Kokkola

HJK Helsinki vs Viktoria Plzen

Maccabi Haifa vs Olympiakos

Crucero Del Norte vs Racing De Cordoba

Gottne IF vs Friska Viljor FC

Def Pronunciamiento vs Central Norte Salta

Botev Plovdiv vs Apoel Nicosia

Ferro Carril Oeste GP vs Estudiantes SL

San Lorenzo vs Union Santa Fe

SV Erlbach vs TSV 1860 I

Union Sunchales vs Def Belgrano VR

Dynamo Kiev vs Fenerbahce

Ciudad de Bolivar vs Villa Mitre

Sportivo Penarol vs Atletico Camioneros

Circulo Deportivo vs Sol de Mayo

Huracan Las Heras vs Desamparados

Sansinena vs Cipolletti

Vikingur Gota vs Dunajska Streda

Boca Unidos vs Juventud Unida G

Juventud Unida SL vs Club Olimpo

Ferencvaros TC vs Slovan Bratislava

Maribor vs Sheriff Tiraspol

Hibernian vs Morton

Edinburgh City vs Cowdenbeath

Bonnyrigg Rose vs Falkirk FC

Sutjeska vs Kl Klaksvik

CA Boston River vs Cerro Largo FC

Wydad Casablanca vs FUS Rabat

England W vs Spain W

Patronato Parana vs CA Tigre

Firpo vs Once Municipal

Chacaritas FC vs Manta

Liga Deportiva Alajuelense vs Santos Guapiles

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Poulsen na mikakati
Stars kufuzu CHAN

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Taifa Stars, Kim Poulsen,
amesisitiza kufanya vikao vya mara kwa
mara na wachezaji wake kambini kwa ajili
va kupanga mipango mikakati ya kushinda
michezo miwili dhidi ya Somalia ya ku-
fuzu michuano ya Mataifa ya Afrika kwa
wachezaji wa ndani (CHAN). )

Stars iko kambini kujiandaa na michezo
hiyo huku wakianzia nyumbani kwa kucheza
Julai 23, mwaka huu (Jumamosi hii), Uwanja
wa Benjamini Mkapa, Dar es Salaam na Julai
30, watacheza mchezo wa marudiano.

Akizungumza na gazeti hili jana, Poulsen
alisema mikakati yake ni kuhakikisha wana-
fanya vizuri na hatimaye kufuzu kwa mi-
chuano hiyo kwa mwakani ambayo yanay-
otarajiwa kufanyika Algeria. )

Alisema hawawezi kufika huko hadi pale
watakapofanya vizuri katika michezo hiyo
miwili na baadaye kwenda kutafuta matokeo
mazuri katika mchezo wa hatua ya pili dhidi
ya Uganda.

Mchezaji wa Timu ya Taifa Stars, Dickson Kibabage (kulia), akiwania mpira dhidi ya wachezaji wa
Sudan Kusini, wakati wa mchezo wa kirafiki baina ya timu hizo wa kujiandaa na mashindano ya

mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani (CHAN) katika Viwanja vya Jakaya Kikwete, Dar es Sa-
laam, jana. PICHA: JUMANNE JUMA

“Tumekuwa na vikao vya mara kwa mara
na wachezaji wangu kuhusu mipango mi-
kakati yetu katika michezo hii miwili ku-
hakikisha tunashinda mechi zote mbili dhidi
ya Somalia na baadaye dhidi ya Uganda.

“Tunahitaji kufuzu kufikia huko lazima
wachezaji wapambaane na kushinda mechi
zote zilizoko mbele yetu nina imani na
wachezaji kwa sababu kila mmoja anatam-
bua muhimu wa kutafuta ushindani katika
hizi mechi,” alisema Poulsen.

Alisema wanaendelea vizuri na maandalizi
na wanaendelea kupata mechi za kirafiki
kwa ajili ya kuwa nafasi kila mchezaji kuwa
na utayari kwa ajili kupata mwanga wa
kikosi chake na utayari kwa wachezaji wake.

Chico, Yacouba watemwa Yanga

® @ @ Leo kuanza kambi yake Kigamboni, Siku ya
Wananchi Agosti Mosi, kilele Agosti 6...

Na Saada Akida

LABU ya Yanga imefikia
makubaliano ya kuachana na
nyota wake wawili wa kigeni,

Chico Ushindi, Yacouba Songne
na hawatakuwa sehemu ya kikosi cha
timu hiyo kwa msimu wa 2022/23.

Kutemwa kwa wachezaji

hao kunaifanya Yanga
kubakiwa na wachezaji 12
wa Kigeni kama kanuni za
Shirikisho la Soka Tanzania,
TFF, inavyosema ambapo
awali walikuwa 14 baada ya
kuongeza wachezaji watano
katika usajili wao wa sasa.
Kuondoka kwa mastaa hao, kunafanya
wachezaji wa kigeni waliobaki kuwa ni
Djigui Diarra, Djuma Shaban, Yanick Ban-
gala, Khalid Aucho, Jesus Moloko, Fiston
Mayele, Heritier Makambo, Stephane
Aziz Ki, Bernard Morrison, Gael Bigirima-
na, Joyce Lomalisa na Lazarous Kambole.
Kwa upande wa wachezaji wa ndani,
ambao tayari wameshapewa mkono
wa kwaheri ni Balama Mapinduzi, Deus

Kaseke, Yassin Mustafa na Paul Godfrey.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mse-
maji wa Yanga, Haji Manara alisema Chico
alikutana na wakafikia makubaliano ya
yeye kurejea katika klabu yake ya awali ya
TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo (DRC).

Alisema nyota huyo amerejea katika
klabu yake ya zamani na Songne ameitwa
mezani ili kumalizana nae, na hii ni kuto-
kana kuwa majeruhi kwa muda mrefu hali
inayomfanya asiweze kuwa fiti kwa asil-
imia 100 kwa mujibu wa daktari.

“Songne hajawa fiti kwa asilimia
100, ila tumemuita kwa ajili ya kufikia
makubaliano kwa sababu daktari ame-
tushauri anatakiwa kuendelea kupata pro-
gramu maalum ili kuwa fiti zaidi na kure-
jea katika ubora wake,” alisema Manara.

Alisema nyota hao hawatakuwa sehe-
mu ya kikosi kitachoingia kambini leo na
kwa muda wote wachezaji walipewa pro-
gramu maalum kabla ya kurejea kambini.

“Tumechelewa kambini kwa sababu

ya kufuata maelekezo ya benchi la ufun-
di kwa kuhitaji wachezaji kupata muda
wa kutosha wa kupumzika kwa sababu
msimu uliopita hawakupata nafasi hiyo.

“Kwa muda wote Kocha Nasreddine
Nabi alitoa programu maalum kwa
wachezaji wote kipindi wako nyumbani
kwa ajili ya kujiweka fiti na kuwa tayari
kwa ajili ya ‘pre-season’ ambayo itakuwa
jijini Dar es Salaam katika kambi yetu ya
Avic Town,” alisema Manara.

Alisema timu hiyo itafanya maandalizi
yake ya msimu mpya hapa nchini na inat-
egemea programu za kocha wao na kuhu-
su mechi za kirafiki itatangazwa baadaye.

“Ni kweli tulikuwa na mipango ya
kwenda nchini Uturuki, lakini kutokana
na muda kutokuwa rafiki tukalazimika ku-
futa safari hiyo kwa sababu ya ushauri wa
benchi la ufundi na kuhusu taarifa za deni
kwamba kuna kampuni inatudai fidia hizo
hazijatufikia,” alisema Manara.

Alisema wiki ijayo watazindua jezi mpya
za msimu mpya, lakini Siku ya Wananchi

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

itaanza rasmi Agosti Mosi na 6 itakuwa
kilele chake.

“Siku hiyo tutacheza na mabingwa wen-
zetu ila wanatoka wapi ni siri yetu na tut-
akuja kutangaza hapo baadaye,” alisema
Manara.

Wakati Manara hakuweka wazi timu
watakayocheza nao ila gazeti hili linataar-
ifa kwamba, Yanga inatarajia kucheza na
Red Arrows ya Zambia mchezo wa kirafiki
wa kimataifa katika siku yao hiyo inayota-
rajiwa kufanyika Agosti 6.

Red Arrows ni mabingwa wa Zambia
kwa msimu uliopita wa 2021/23 wakiwa
na michezo 34, wakishinda 20, sare 10 na
kupoteza minne.

977708567541002">
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