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ISIKUPITE
BEKI wa Manchester City, Kyle Walker amesema Arsenal wali-wapa wakati mgumu kwenye mbio za ubingwa na wanastahili pongezi lakini makosa madogo waliyoyafanya yamewapa 
wao (Manchester City) nafasi ya kutetea ubingwa kwa mara ya tatu mfululizo. Amesema aina ya ubora wa wachezaji walionao umetoa nafasi ya 
kumaliza ligi wakiwa juu na kutangaza ubingwa msimu huu huku wakiwa na mchezo mko-

NIPASHE JUMATATU MEI 22, 2023

LIVERPOOL, England

S
ASA tunakwenda kushuhudia 
Fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
kati ya Manchester City dhidi ya 
Inter Milan.

Na linapokuja suala la uwiano wa ma-bao kwa kila mchezo kati ya wachezaji walio na mabao 30 au zaidi, makala haya inawachambua wachezaji 10 bora zaidi.

10. Neymar (mabao 43) – Uwiano wa 0.53 kwa mchezo
Mwanasoka ghali zaidi katika historia ya mchezo huo aling’ara zaidi kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa na Barce-lona na Paris Saint-Germain.
Neymar aliifanya timu hiyo ya Hispa-nia kutwaa ubingwa wa Ulaya msimu wa 2014-15, akifunga mabao 10 katika mechi 12, na saba kati ya hizo akifunga kuanzia kwenye robo fainali na kuendelea.

9. Mohamed Salah (mabao 44) – Uwiano wa 0.56 kwa mchezo
Mohamed Salah alijitambulisha kwe-nye Ligi ya Mabingwa kule Basel, akifun-ga nyumbani na ugenini dhidi ya waajiri wake wa wakati huo Chelsea katika hat-ua ya makundi ya msimu wa 2013-14.
Mmisri huyo sasa amempita Steven Gerrard kama mfungaji bora wa muda wote wa Liverpool katika michuano hiyo ya Ulaya akiwa amefunga mabao 42.

8. Filippo Inzaghi (mabao 46) – Uwiyano wa 0.57 kwa mchezo
Filippo Inzaghi ni mshindi mara mbili wa Ligi ya Mabingwa Ulaya na alikuwa mfungaji wa pili katika msimu wa 2002-03 akiwa na mabao 10.
Muitaliano huyo pia alichaguliwa kuwa Mchezaji Bora wa Mechi katika 
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fainali ya mwaka 2007 baada ya kufunga mabao mawili katika ushindi wa 2-1 wa AC Milan dhidi ya Liverpool.

7. Karim Benzema (mabao 90) – Uwiano wa 0.59 kwa mchezo
Benzema ndiye mfungaji bora wa nne katika historia ya Ligi ya Mabingwa na ali-funga mara 15 katika kampeni ya ushindi ya Real Madrid msimu wa 2021-22.
Mshindi huyo wa Ballon d’Or alianza kwa mara ya kwanza katika mashindano hayo akiwa na umri wa miaka 17 kule Lyon dhidi ya Rosenborg ambako alifun-ga bao lake la kwanza.

6. Kylian Mbappe (mabao 40) – Uwiano wa 0.66 kwa mchezo
Kylian Mbappe alijitambulisha kwa mara ya kwanza kwenye Ligi ya Mabing-wa Ulaya akiwa na Monaco, akifunga ma-bao sita katika mechi tisa wakati ilipot-inga nusu fainali msimu wa 2016-17.
Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-aka 24 ameendelea kutamba pale PSG, huku hat-trick yake dhidi ya Barcelona msimu wa 2020-21 ikiwa ni kiwango chake cha kukumbukwa zaidi hadi sasa.

5. Ruud van Nistelrooy (mabao 56) – Uwiano wa 0.77 kwa mchezo
Ruud van Nistelrooy hakuwahi kun-yanyua taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya, la-kini alishinda Kiatu cha Dhahabu akiwa na Manchester United msimu wa 2002-03 kwa kufunga mabao 12.
Mholanzi huyo pia anashikilia rekodi ya kuwa mchezaji aliyefunga mabao 40 kwa haraka zaidi, akifanikiwa kufunga katika mechi 45 pekee.

4. Cristiano Ronaldo (mabao 140) – Uwiano wa 0.77 kwa mchezo

Mafanikio ya Cristiano Ronaldo katika Ligi ya Mabingwa Ulaya hayana kifani. Yeye ni mshindi mara tano, mfungaji bora wa rekodi akiongoza kwa asisti (40).Mchezaji huyo alifunga mabao 17 msimu wa 2013-14 - wakati Real Madrid iliposhinda - bado ni idadi kubwa zaidi kuwahi kufungwa na mchezaji katika msimu mmoja.

3. Lionel Messi (mabao 129) – Uwiano wa 0.79 kwa mchezo
Lionel Messi amekuwa mchezaji wa kudumu katika Ligi ya Mabingwa Ulaya tangu alipoanza mwaka 2005 na ana-shika nafasi ya tatu kwenye orodha ya wachezaji waliocheza mechi nyingi zaidi (mechi 163) nyuma ya Ronaldo na Iker Casillas.

Msimu uliofanikiwa zaidi kwa mshindi huyo wa Kombe la Dunia ulikuwa ule wa 2011-12 akiwa Barcelona, ambapo alifun-ga mabao 14 katika mechi 11 alizocheza.

2. Robert Lewandowski (mabao 91) – Uwiano wa 0.82 kwa mchezo
Robert Lewandowski aliiongoza Bay-ern Muni kutwaa ubingwa wa Ligi ya Ma-bingwa msimu wa 2020-21 kwa kufunga mabao 15, idadi yake kubwa zaidi katika msimu mmoja.
Raia huyo wa Poland kabla ya hapo aligonga vichwa vya habari kwenye mi-chuano hiyo akiwa Borussia Dortmund, pia, akiandikisha ushindi wa mabao manne katika nusu fainali ya 2012-13 dhidi ya Real Madrid.

1. Erling Haaland (mabao 35) – Uwiano wa 1.20 kwa mchezo
Ikiwa Haaland atadumisha kiwango chake cha kushambulia na kuepuka ma-jeraha mabaya, atavuka rekodi ya Ron-

KLABU TANO ZILIZOSHINDA UEFA MARA NYINGI ZAIDI  UK. 12-13

aldo ya mabao 140.
Raia huyo wa Norway ni mmoja wa wachezaji watatu pekee waliofunga mara tano kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa - wengine wawili wakiwa Messi na Luiz Adriano.

Mwonekano wa eneo lililokuwa na mitambo katika Kiwanda cha Nguo cha Urafiki ambalo limegeuzwa kuwa ghala la 
kuhifadhia bidhaa, matrekta, vioo na vitu vingine vya wafanyabiashara na wachuuzi kutoka nje ya nchi. 
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lililoshusha vioo. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU
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Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

TANZANIA imeteuliwa kuingia kwenye 
Kamisheni ya Takwimu ya Umoja wa Mataifa 
kwa kipindi cha miaka minne kuanzia mwa-
kani hadi 2027.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu (NBS), kufanya vizuri kwe-
nye Kamisheni ya Takwimu Afrika kama 
Mwenyekiti kwa vipindi viwili mfululizo hadi 
mwaka 2021. 

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Dk. Albina 
Chuwa, alisema hayo wakati akitoa taarifa 
kwa Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, 
Hamad  Hassan Chande, kwenye ufunguzi 
wa kikao cha tatu cha Baraza la Sita la Wafan-
yakazi wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu kinacho-
fanyika mjini Morogoro.

Dk. Chuwa alisema Kamisheni ya Takwimu 
ya Umoja wa Mataifa inaundwa na nchi 23 na 
kwamba kuongezeka kwa Tanzania kutafan-
ya jumla kuwa 24.

Kwa mujibu wa Dk. Chuwa, mafanikio hayo 
yanatokana na utashi wa kisiasa wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan katika masuala ya kitak-
wimu pamoja na kufanya vizuri kwa matokeo 
ya mwanzo ya Sensa ya Watu na Makazi ya 
mwaka 2022.

Alisema kutokana na heshima hiyo, ahadi 
ya NBS kwa serikali ni kuhakikisha inaende-
lea kufanya kazi vizuri, kwa bidii na weledi, ili 
kuimarisha ushirikiano na wadau wake kwa 
kuzalisha takwimu bora na kwa wakati, ka-
tika kukidhi mahitaji ya takwimu.

NBS, ilisema imeanza kuweka mazin-
gira mapya ya shughuli za kitakwimu kwa 
kuongeza matumizi ya teknolojia katika uku-
sanyaji na uchambuzi wa takwimu pamoja na 
maeneo mapya ya tasnia ya takwimu kama 
takwimu za sayansi ambayo ni muhimu kwa 
maendeleo ya takwimu.

Akifungua baraza hilo, Naibu Waziri Chan-
de alisema serikali inajivunia NBS kutokana 
na utendaji wake mzuri wa kazi ndani na nje 
ya nchi na kuiletea sifa nchi na kwamba wen-
gine wanakwenda kujifunza.

Alisema pamoja na NBS kufanya vizuri im-
ekuwa ikitekeleza kwa vitendo agizo la Rais 
Namba Moja la mwaka 1970, Sheria ya Ajira 
na Uhusiano Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 
kuhusu umuhimu wa kuimarisha uhusiano 
mahali pa kazi kupitia vikao vya baraza la wa-
fanyakazi.

Aidha, aliipongeza NBS kwa uteuzi huo 
ambao umetokana na kazi nzuri, na kwamba 
wamezidi kuipaisha Tanzania kimataifa.

Tanzania yateuliwa kuingia 
Kamisheni ya Takwimu UN

Mwenyekiti wa CCM Taifa, Rais Samia Suluhu Hassan akiongoza kikao cha Kamati Kuu ya chama hicho, Ikulu 
Chamwino jijini Dodoma jana. PICHA: IKULU

Wamiliki shule walia utitiri wa kodi
Na Joseph Mwendapole

MBUNGE wa Bukoba Viji-
jini (CCM), Dk. Jasson Rweiki-
za, amesema wamiliki wa 
shule wametwishwa mzigo 
mkubwa wa kodi kutokana 
na kulipa aina 18 za tozo. 

Kutokana na hali hiyo, Dk. 
Rweikiza ambaye ni mmoja 
wa wamiliki wa shule bin-
afsi, ameiomba serikali ku-
wapunguzia kodi kwa kuwa 
zimekuwa zikisababisha 
mzigo kwa wazazi na walezi. 

Alitoa ombi hilo mwishoni 
mwa wiki Dar es Salaam 
wakati wa mahafali ya 15 ya 
kidato cha sita katika Shule 
ya St, Marie Academy yaliyo-
fanyika shuleni hapo, Mbezi 
kwa Msuguri.

Dk. Rweikiza ambaye ni 
Mkurugenzi wa Shule hiyo, 
alisema wamiliki wa shule 
wanalipa kodi 18 hali in-
ayofanya kiwango cha ada 
kuwa juu, hivyo kuwabebe-
sha mzigo wazazi.

  Alisema iwapo kodi 
hiyo itapungua, ada nayo 
inaweza kushuka, hivyo ku-
wapunguzia mzigo wazazi 

na kwamba kupungua kwa 
ada kutasababisha wanafun-
zi wengi kupata      fursa ya 
elimu bora.

“Serikali inatoa elimu bure 
lakini sisi wa shule binafsi 
tunatozwa kodi nyingi sana, 
michango  ya manispaa, 
kata, kodi za moto na leseni 
mbalimbali za halmashauri 
ni baadhi ya tozo tunazolipa. 
Tunaomba zipunguzwe kwa 
maana ya kuwapunguzia 
mzigo wazazi,” alisema Dk. 
Rweikiza.

Wakati huo huo,  Dk. 
Rweikiza aliahidi kutoa simu 
ya iphone macho matatu 
kwa wanafunzi wa kidato 
cha sita watakaopata daraja 
la kwanza kwenye mitihani 
ya kidato cha sita.

Dk. Rweikiza alisema 
kwa namna wanafunzi hao 
walivyoandaliwa na kupata 
matokeo mazuri kwenye 
mitihani ya majaribio ana 
matumaini kwamba asilimia 
kubwa watapata daraja la 
kwanza.

“Nimeahidi iphone macho 
matatu lakini kutokana na 
namna mlivyoandaliwa ni-
meanza kuwa na wasiwasi 

kwamba iwapo wote mta-
pata Division One nitapata 
wapi fedha za kuwanunulia 
iphone nyinyi wote ila kwa 
kuwa ni ahadi nitajitahidi 
kuitekeleza,” alisema.

Alisema matokeo mazuri 
ya shule hiyo yanatokana 
na mazingira mazuri ya ku-
somea ikiwamo chakula 
kizuri, maji ya uhakika na 
umeme na maktaba za kisa-
sa na walimu mahiri.

Pia alisema shule imeen-
delea kuhakikisha inakuwa 
na madarasa bora na ya 
kutosha ili darasa likae na 
wanafunzi wachache kum-
wezesha mwalimu kumiliki 
darasa vizuri ili wanafunzi 
wamwelewe.

  Alisema shule hiyo ina 
maktaba nzuri iliyosheheni 
vitabu vingi vya kiada na 
ziada na mazingira safi ya 
kusomea kama viyoyozi na 
huduma ya afya ya uhakika 
kwa wanafunzi.

Dk. Rweikiza alisema 
shule imeendelea kujiima-
risha zaidi na imeweka uzio 
eneo lote la shule na ina 
askari wa kutosha wenye 
mafunzo na uwezo wa ku-

tumia silaha za moto pamoja 
na mbwa wakali kwa ajili ya 
ulinzi wa shule.

Alisema kutokana na 
sababu za kuwapo kwa ma-
janga ya moto    kwenye 
maeneo mbalimbali shule 
imechukua tahadhari ya ku-
jikinga na ajali zitokanazo na 
moto kwa kuweka vifaa vya 
kuzimia moto.

Dk. Rweikiza alirudia 
ahadi yake kwamba hakuna 
mwanafunzi wa shule zake 
ambaye atafukuzwa shule 
iwapo atafiwa na wazazi ak-
iwa anasoma kwenye shule 
hizo.

“Hii ni ahadi yangu ya 
muda mrefu na narudia tena 
mwanafunzi yeyote ambaye 
atafiwa na mzazi akiwa kwe-
nye shule hizi hatafukuzwa 
shule, awe shule ya awali, 
msingi au sekondari ataen-
delea kusoma hadi amalize,” 
alisema Dk. Rweikiza.

Kwenye hotuba yake, 
Kamishna wa Elimu, Dk. 
Lyambwene Mutahabwa 
aliipongeza shule hiyo kwa 
namna ambavyo imekuwa 
ikifanya vizuri kwenye miti-
hani yake ya kitaifa.

Wauguzi wamvaa mkurugenzi fedha za sare
Na Shaban Njia, KAHAMA 

WAUGUZI katika Halmashauri 
ya Manispaa ya Kahama mkoani 
Shinyanga, wamemtaka Mku-
rugenzi wa Halmashauri hiyo, 
Anderson Msumba, kuacha ur-
asimu katika stahiki zao husu-
sani kwenye fedha za sare. 

Imeelezwa kuwa serikali hutoa 
Sh. 120,000 kwa ajili ya sare na 
badala yake wao wanapatiwa 
kitambaa chenye thamani ya 
Sh.30,000 hali inayolazimu kuin-
gia gharama binafsi za kushona 
sare hizo.

 Mwongozo wa serikali kupitia 
Wizara ya Afya unamtaka mku-

rugenzi au mwajiri kuwapatia 
wauguzi Sh. 120,000 kila mwaka 
kwa ajili ya sare au mavazi ya 
kazi lakini wengi wamekuwa 
hawafanyi hivyo na kusababisha 
wengi kujigharamia kinyume 
cha sheria.

  Hayo yalibainishwa juzi na 
Muuguzi Mkuu wa Hospitali ya 
Halmashauri hiyo, Jane Mkum-
bo, wakati wa maadhimisho ya 
Siku ya Wauguzi Duniani yaliyo-
fanyika kiwilaya  katika viwanja 
vya hospitali. 

Mkumbo alisema wanapope-
wa kitambaa na Sh.30,000 kwa 
ajili ya mashono haikidhi mahi-
taji yao kulinganisha na wataka-

popewa Sh.120,000 kila mwaka 
kwa sababu watakuwa na uwezo 
wa kushona sare, kupata viatu, 
kalamu na vitu vingine ambavyo 
vinahitaji.  Kutokana na hali hiyo, 
alimwomba mkurugenzi kulian-
galia hilo na kulitatua ili wasiend-
elee kuingilia bajeti ambazo ziko 
nje ya uwezo wao.

 Alisema halmashauri hiyo ina 
wauguzi 284 wanatoa huduma 
katika zahanati, vituo vya afya na 
hospitali na kwamba muuguzi 
mmoja anahudumia wagonjwa 
15 hadi 20 kwa siku badala ya sita 
hadi saba. Alisema hali hiyo im-
ekuwa ikiwafanya kuwahudumia 
wagonjwa mpaka muda wa ziada 

bila kupewa malipo ya ziada kwa 
wakati.

  Awali, akisoma risala mbele 
ya mgeni rasmi, Muuguzi wa 
Hospitali hiyo, Nchama Samson, 
alisema kabla ya maadhimisho, 
wamefanya shughuli mbalimbali 
zikiwamo kuwapima wagonjwa 
kifua kikuu (TB), kisukari, uzazi 
wa mpango, shinikizo la damu, 
maambuzi ya virusi vya Ukimwi 
(VVU), wingi wa damu kwa wa-
jawazito na kutoa elimu ya lishe.

  Mwenyekiti wa Chama cha 
Wafanyakazi wa Afya na Serikali 
Kuu (TUGHE) Mkoa wa Shinyan-
ga, Dk. Allan Masanja, alisema 
malalamiko yote ya maslahi ya 

wafanyakazi yako katika ma-
zungumzo na yatafanyiwa kazi 
kwa wakati.  Alisisitiza kuwa kila 
mmoja atapata haki yake na ku-
wataka kufanya kazi kwa kuzin-
gatia miongozo, sheria na kanuni 
za utumishi wa umma.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 
Mboni Mhita, alisema serikali 
imeendelea kutatua changa-
moto mbalimbali zinazoikabili 
sekta ya afya ikiwamo ya uhaba 
wa watumishi na hivi karibuni 
ilitangaza ajira, hivyo zahanati 
na vituo vya afya vyenye wau-
guzi wachache, vitaongezewa 
na kutoa huduma kwa wananchi 
vyema.
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JONATHAN EMMANUEL anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha 
NNE,KOM SECONDARY SCHOOL chenye 
Index No.S 2652-0107 kilichotolewa mwaka 
2016 na Baraza la Mitihani Tanzania(NECTA).
Kwa yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:MAS/RB/432/2023

KUPOTEA KWA CHETI

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiangalia majiko sanifu ya umeme yanayosambazwa na 
Taasisi ya Tatedo kwa kushirikiana na Sescom yaliyokuwa kwenye maonyesho katika mku-
tano wa wadau wa nishati mjini Dodoma mwishoni mwa wiki. Kushoto kwake ni Waziri wa 
Nishati, Januari Makamba na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Uratibu na Bunge, 
Jenista Mhagama (kushoto). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Avamiwa, kujeruhiwa na
fisi, ang’olewa sehemu nyeti
Na Hamisi Nasri, LINDI 

MKAZI wa Kijiji cha Lutamba 
mkoani Lindi, Arafa Ibrahim, 
amejeruhiwa na fisi  sehemu 
mbalimbali za mwili zikiwamo 
za siri akiwa amelala nyumbani 
kwake usiku. 

Mwanamke huyo alikuwa 
amelala ndipo fisi huyo alipo-
ingia na kumvamia, hivyo kum-
sababishia majeraha na maumi-
vu makali. Viongozi wa kijiji 
hicho, wamethibitishwa kutokea 
kwa tukio hilo. 

Ibrahim, akiwa amelazwa ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Lindi ya Sokoine, alisema 
jana kuwa fisi huyo aliingia nda-
ni mwake juzi majira ya saa 5:30 
usiku akiwa amelala chumbani, 
ndipo alipomvamia, kumsham-
bulia na kumsababishia majer-
aha. 

Baada ya kuvamiwa na fisi 
huyo, alisema  alipiga yowe  
kuomba msaada kutoka kwa 
majirani ndipo alipotokea mtoto 
wake ambaye analala upande wa 
pili wa nyumba hiyo na kuanza 
kumsaidia.

Ibrahimu alisema fisi huyo al-
imvamia kijana huyo na kuanza 
kumjeruhi   na kijana huyo ku-
kosa uwezo wa kumsaidia mama 
yake ambaye alikuwa tayari ame-
shajeruhiwa na mnyama hiyo.

Alisema alipoona kijana 
wake pia anajeruhiwa, alijivuta 
kwenye eneo ambalo alikuwa 
ameweka panga ndani ya chum-
ba chake na kujaribu kumkata 
fisi hiyo lakini hakufanikiwa 
badala yake alimkata kijana 
wake mkononi.

Alisema fisi huyo aliendelea 
kuwajeruhi yeye na kijana wake 
licha ya  kupambana vikali na 

mnyama huyo kwa muda mrefu 
bila ya kupata msaada wowote.

Alisema baada ya kupiga 
kelele kwa muda mrefu kuom-
ba msaada na wakiwa tayari 
katika hali mbaya kutokana na 
kujeruhiwa, walitokea baadhi ya 
majirani na kuanza kusaidia ku-
wanusuru.

“Kama unavyoniona hapa vi-
ganja vyote vya mikono yangu 
vimekatwa lakini pia nimenyo-
folewa sehemu zangu za siri, 
hivyo ndoto ya kuishi na mume 
haipo tena na hii inatokana na 
fisi kuvamia ndani mwangu na 
kuanza kunijeruhi vibaya mimi 
na kijana wangu. Hapa naomba 
msaada wa vyakula na mahitaji 
mengine ya msingi,” alisema.

 Ibrahimu alisema fisi huyo 
alipoona kundi la watu wamein-
gia ndani kujaribu kupambana 
naye, ghafla alikimbia na ku-
toweka huku akiacha baadhi ya 
watu akiwa amewajeruhi vibaya 
sehemu mbalimbali za miili yao.

Daktari wa Upasuaji katika 
Hospitali ya Sokoine, Abubakar 
Salehe,  aliyempatia matibabu 
baada ya kufikishwa hospitalini 
hapo, alisema hali yake inaende-
lea vyema.

Alisema alipokuwa akipokewa 
hospitalini hapo hali yake iliku-
wa mbaya kutokana na majeraha 
aliyokuwa ameyapata kutokana 
na kujeruhiwa na mnyama huyo 
huku akibainisha kuwa miongo-
ni mwa sehemu alizonyofolewa 
ni za siri. 

Pia alisema viganja vyote vi-
wili vimekatwa kutokana na 
kujeruhiwa vibaya na kwamba 
sehemu zake za siri zimeshon-
wa kwa sababu nyama kubwa 
ilikuwa imekatwa na kuachwa 
ikining’inia. 

Mazungumzo serikali, Shell kuhusu gesi asilia yakamilika
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nishati, January 
Makamba, amesema  mazun-
gumzo na kampuni ya Shell 
kuhusu mradi wa kuuza gesi 
asilia nje ya nchi na nyingine 
kutumika nchini, yamekami-
lika na sasa ni hatua ya kuanza 
utekelezaji.

Akizungumza jana na Nipashe 
kwa simu, Makamba alisema 
mradi huo ambao utakuwa 
mkubwa wa nishati barani Af-
rika na Tanzania una uwekezaji 
wa zaidi ya Dola za Marekani bil-
ioni 42 ambazo sehemu kubwa 
zitatumika nchini.

“Nina furaha kwamba tumeka-
milisha mazungumzo ya mradi 
mkubwa wa nishati nchini na ba-
rani Afrika.  Baada ya miaka min-
gi ya mazungumzo, hatimaye 
wamefanikiwa katika awamu 
hii na sasa tunakwenda kwenye 
utekelezaji wenye faida kwa nchi 
yetu,” alisema.

Kuhusu manufaa ya mra-
di huo, Makamba alisema 
kuongezeka kwa fedha za kigeni, 
ukuaji wa pato la taifa, ajira za 
moja kwa moja kwa Watanzania 
10,000 nyinginezo zitakazofikia 
40,000. Kwa mujibu wa wa-
ziri huyo, manufaa mengine ni 
kuongeza uwezo na ujuzi wa Wa-
tanzania katika sekta ya mafuta 
na gesi, mapato ya serikali ya-
takayotokana na mauzo ya gesi, 
gawio kwa kuwa Shirika la Maen-
deleo ya Petroli Tanzania (TPDC) 
ni mbia atakayepata ya mradi.

“Upatikanaji wa gesi nchini 
pamoja na kwamba itauzwa 
nje, lakini kuna kiwango ni cha 
matumizi ya ndani itasaidia kwe-
nye uzalishaji wa umeme, us-
alama wa nishati utaongezeka,” 
alibainisha.

Kuhusu manufaa ya moja kwa 
moja kwa Watanzania (local con-
tent) alisema: “Wajasiriamalia 

wa Watanzania watanufaika ka-
tika huduma na bidhaa zitakazo-
hitajika katika kutekeleza mradi 
kuanzia usafirishaji, ujenzi wa 
nyumba, huduma za kifedha na 
ulinzi.” Pia alisema katika mzun-
gumzo kuna baadhi ya huduma 
wameweka mazingira zitatole-
wa na Watanzania usafirishaji, 
chakula, ujenzi wa nyumba am-
bazo hazihitaji mtaji mkubwa au 
teknolojia ambayo hatuna.

“Tumeanza maandalizi ya 
wajasiriamali kuzijua fursa na 
kujua namna ya kuzifikia, huu ni 
mkakati wetu kuhakikisha kila 
Mtanzania kwenye mnyororo wa 
thamani ananufaika. Kazi kubwa 
itafanyika kuanzia sasa ni kue-
limisha umma ili tusipitwe kwa 
namna yoyote,” alisema.

Kuhusu kushuka kwa bei ya 
gesi na kuachana na matumizi 
ya mkaa, Waziri Makamba alise-
ma: “Bei ya gesi itakuwa nzuri 
na Watanzania wengi wataweza 
kutumia, tunahitaji kuwekeza 
ili iwafikie kwenye nyumba 
zao, kuna mpango wa kuhuisha 
Mpango wa Matumizi ya Gesi 
(National Gas Utilization Plan) ili 
kujua kiasi cha uwekezaji unao-
takiwa ndani ya nchi.”

Pia alifafanua mchango wa 
mradi huo kwenye Pato la Taifa 
kuwa ni Sh. bilioni 7 kwa mwaka, 
na kwamba ongezeko hilo lital-
eta ustawi ustawi wa Watanza-
nia katika sekta zote muhimu na 
kustawisha hali zao maisha ya 
Watanzania.

Jana, Makamu wa Rais wa 
Kampuni ya Shell Jared Kuehl, 
alieleza furaha yake baada ya 
kukamilika kwa mazungumzo 
baina ya pande zote. 

“Sambamba na kukamilika 
kwa mazungumzo baina yetu 
(Tanzania na Shell) tutasaini 
makubaliano ambayo yatahusi-
sha mradi wa uchimbaji gesi asi-
lia chini ya bahari,”alisema.

Kuehl alisema kukamilika 
kwa makubaliano hayo ni hatua 
kubwa katika kuanza utekeleza-
ji wa mradi huo kwa kuanza na 
upembuzi yakinifu karibuni.

Alisema Kampuni ya Shell 
na Equinor kama washirika 
wa pamoja wamefurahi  ku-
fanya kazi kwa ushirikiano 
na sasa wanakwenda kwenye 
utekelezaji wenye tija.

Wadau wengine kwenye mra-
di huo ni Kampuni za  Exxon-
Mobil, MedcoEnergi, Pavilion 
Energy na Shirika la TPDC na 
serikali ya Tanzania. 

Kwa mujibu wa kiongozi wa 
makubaliano ya mradi huo, 
Charles Sangweni, pia wame-
kubaliana kwenye usalama wa 
ardhi na matumizi yake.

“Tunayo furaha kuwa ni 
hatua kubwa ya utekelezaji wa 
mradi ingawa bado tuna kazi ya 
kufanya. Kama kila kitu kitak-
wenda kilivyopangwa nina uja-
siri wa kusema tutafikia uamuzi 
wa mwisho kabisa wa uwekeza-
ji,” alisisitiza.
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Urafiki kutoka kiwanda hadi maghala na ofisi za mabasi
- Ukumbi burudani umegeuzwa kanisa, maeneo mengine gerejiNa Mwandishi Wetu

N
I maumivu. Ndicho 
unachoweza kusema 
unapotembelea kiwanda 
cha nguo cha Urafiki 

kilichoanzishwa mwaka 1966 kwa 
ushirikiano baina ya Tanzania na 
China. Kiwanda hicho eneo lake 
yakiwamo maghorofa ya makazi, 
kimegeuka kuwa maghala, ofisi za 
watu binafsi, maegesho ya magari, 
gereji na vituo vya mabasi ya 
mikoani badala ya kuzalisha nguo 
na kutoa ajira kwa mamia ya Wa-
tanzania.

 Kiwanda hicho ni cha kihisto-
ria kilichoanzishwa na serikali ya 
Tanzania, ikiwa na hisa asilimia 
49 na Jamhuri ya Watu wa China 
yenye asilimia 51. Baada ya ku-
suasua, serikali iliiomba nchi hiyo 
kutafuta mbia na China ilikasimu 
ombi hilo kwa Jimbo la Liangsu 
ambalo ni bingwa katika tasnia ya 
nguo.

  Serikali hiyo iliteua kampuni 
ya Dieqiu Textile Dyeng (DTD) 
Printing Group ambayo haiku-
fanya vizuri hadi mwaka 2017 ili-
poletwa Changzhou State Owned 
Textile Assets Operations Limited 
ambayo iliahidi itapunguza hisa 
zake kutoka 51 na kuipatia Tanza-
nia zaidi. 

Waliokuwa wafanyakazi na wal-
iopo sasa, wanashangazwa na kasi 
ya kubadili matumizi ya eneo hilo 
kutoka kiwanda hadi sasa madu-
ka, ofisi na magodauni ya kuhifa-
dhia bidhaa kutoka nje ya nchi. 

Kiwandani wamebaki wafan-
yakazi wachache huku maeneo 
ya uzalishaji yakigeuzwa maghala 
ya kuhifadhia magari, vipuri na 
mizingo mbalimbali ya wafanya-
biashara na wachuuzi wa bidhaa 
za China.

  Kwenye nyumba za ghorofa 
zilizokuwa na zinazotumiwa na 
wafanyakazi, zinazotazamana na 
barabara ya Morogoro, sasa ni ofi-
si binafsi na maegesho ya magari. 
Pia kwenye maeneo ya wazi ya 
ghorofa hadi ghorofa kuna maege-
sho na gereji za magari huku ma-
basi yakiingia na kutoka kuanza 
au kumaliza safari za kutoka Dar 
es Salaam hadi mikoani na kurudi.  

Nyumba wanazoishi wafan-
yakazi ni chakavu. Ukiangalia ran-
gi huwezi kuitambua, kuta zime-
bomoka, sakafu zimefubaa. Eneo  
la nyuma ilikokuwa Urafiki Social 
Hall, kwa sasa kuna kanisa, gereji 
huku ziliko nyumba za maofisa wa 
China kuna ukuta mrefu na geti le-
nye walinzi muda wote.

Wafanyakazi walioko kazini 
wamebakisha chini ya miaka mi-
tano kustaafu na hawazidi 150.  
Kadri muda unapokwisha wanala-
zimishwa kuhama kwenye nyum-
ba wanazoishi na zinageuzwa ofisi 
kwa ajili ya ofisi za watu binafsi na 
kampuni.

Nipashe ilipiga kambi eneo la 
kiwanda na katika uchunguzi, 

ilibaini hakuna uwezekano wa 
kufufuliwa upya, labda kijeng-
we upya kutokana na mitambo 
kung’olewa muda mrefu. Baadhi 
ya majengo ni chakavu kiasi cha 
mabati kuwa chekecheke na kasi 
ya kugeuza matumizi ya eneo ili 
kupata kipato ikiongezeka siku 
hadi siku.

CHAMA CHA 
WAFANYAKAZI

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wafanyakazi wa Viwanda, Bi-
ashara, Huduma na Ushauri  
(TUICO) Tawi la Urafiki, Saidi 
Mteje, anasema:  “Nimekuwapo 
kiwandani tangu mwaka 1982 
nimeshuhudia mengi kutoka 
mzunguko mmoja wa wafan-
yakazi 5,000 hadi 6,000 kwa saa 
24 na sasa tuko 150 na hatuna 
kazi za kufanya zaidi ya kufanya 
usafi, kuripoti kwamba tupo na 
kuondoka.”

  Anasema enzi Rais Benja-
mini Mkapa wakati Waziri wa 
Viwanda na Biashara akiwa Dk. 
Abdallah Kigoda (Marehemu), 
kiwanda kilianza kusuasua ndi-
po walipoamua kukibinafsisha 
mwaka 1997 kwa mbia kampuni 
ya China, ikiwa na hisa asilimia 
51 na Tanzania asilimia 49. 

“Naweza kusema walipoin-
gia mkataba hawakuangalia 
umuhimu wa maisha ya Mtan-
zania. Walichoangalia ni mapato 
ya kodi lakini athari hawakuian-
galia. Walipoanza kazi wakaanza 
kupunguza wafanyakazi, mzun-
guko haukuwapo. Waliondole-

wa wafanyakazi 800 kwa wakati 
mmoja. Watu walikosa kazi, 
mishahara ikaanza kuchelewa 
na kuna wakati tulikaa nyum-
bani mwaka mmoja kupisha 
matengenezo ambayo hayaku-
fanyika,” anasema. 

  Kwa mujibu wa Mwenyekiti 
huyo, alikuwa analipwa Sh. 
60,000 kwa mwezi na kwamba 
mamlaka ya utawala alikabi-
dhiwa Mtanzania lakini mambo 
ya fedha, uwekezaji na men-
gine walisimama wenyewe 
(wawekezaji) na ndio walikuwa 
na sauti kubwa. 

“Hata mali za kampuni walik-
abidhiwa zikiwamo majengo na 
maeneo yote ya kiwanda. Ghafla 
tuliona mabadiliko makubwa 
kama kung’oa mashine za 
mwanzo kwa madai wataleta 
nyingine lakini hawakuleta na 
sehemu zikabaki wazi, wakaleta 
nyingine wakazifunga kwingine. 
Ni hujuma kubwa kwa kiwanda 
na nchi yetu,” anasema.

 Kwa mujibu wa Mteje, kiwan-
da hicho kilikuwa kimoja ndani 
ya vitano. Kulikuwa na sehemu 
ya nyuzi, kufuma, uchapaji 
wa nguo kama kanga, vitenge, 
mashuka na sare za jeshi.

 
MITAMBO YANG’OLEWA

“Waling’oa mitambo na kuleta 
mingine ya ufumaji, huku eneo 
la nyuzi palifungwa na wafan-
yakazi wakapunguzwa. Uzal-
ishaji ukawa wa upande mmoja 
kwamba, kitambaa kinachuku-
liwa kinapelekwa kwingine 

(China) kwa ajili ya kuchapwa na 
kutengeneza nguo,” anasema.

Kiongozi huyo anasema 
mashine zilizokuwa eneo la 
uchapaji, ziling’olewa na hawa-
jui zilikwenda wapi lakini wal-
iona vitambaa vikiletwa kwa ajili 
ya kuchapwa huku ubora ukiwa 
siyo ule wa Urafiki.

  “Vitambaa vililetwa kutoka 
nje kwa gharama za huko, ajira 
za Watanzania ziliendelea ku-
pungua. Ilifika wakati ukihitaji 
kitu hata kama unaweza kuki-
nunua Manzese, wanaagiza 
China kwa gharama kubwa. Na-
kumbuka waliagiza nati ambazo 
walijaribu kufunga ikashindi-
kana hadi leo ziko stoo zimeota 
kutu,” anasema.

MAJI YA KISIMA
 
Pia anasema viliingizwa vipuri 

vingi kutoka nje ambavyo ha-
vikufaa. Mashine  zilizofungwa 
zilifanya kazi kwa muda mfupi 
zikafa na mbaya zaidi waliacha 
kutumia maji ya iliyokuwa Mam-
laka ya Maji Mijini (NUWA) (sasa 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam - DA-
WASA) ambayo hayana chumvi 
na kuchimba kisima ndani ya 
kiwanda yaliyokuwa na chumvi. 

“Mashine zinazochapa kanga 
na nguo nyingine zikaanza ku-
tumia maji ya chumvi zikaanza 
kuoza taratibu, hali ilivyozidi 
kwenda mrama, wakaanza 
kuondoka mmoja mwishowe tu-
kaona amebaki Mchina mmoja. 
Walikaa kwa muda wakarudi, 

wanaangalia kiwanda wanaon-
doka.

“Wakati huo baadhi ya Wa-
tanzania ndio wanawapa taarifa 
na haturuhusiwi kufanya lolote. 
Kiongozi mmoja wa serikali yetu 
alituambia Watanzania ni wa-
sumbufu tuwaache wageni wa-
najua kila kitu,” anasema.

Kwa mujibu wa Mteje, ilipofi-
ka mwaka 2016, mitambo ilikufa 
na ukawa mwisho wa uzalishaji. 
Wafanyakazi walipewa  likizo 
kupisha ukarabati na baada ya 
likizo kwisha, hawakuona ukara-
bati uliofanyika, huku wageni 
hawaonekani bila taarifa yoyote.

  “Mwaka 2016 serikali ilileta 
kiongozi kutoka Wizara ya Vi-
wanda na Biashara kusimamia 
kiwanda, akaanza kufanya mab-
adiliko lakini palitokea mgogoro 
mkubwa. Kila taarifa tuliifikisha 
kwa serikali ila majibu yao ni 
kwamba shughuli zinaendelea 
wanafanya mawasiliano na Chi-
na. Tunajiuliza maswali mengi 
sana bila majibu,” anasema.

Wakati hali ikiwa hivi, Nipashe 
imemtafuta Msajili wa Hazina, 
Nehemiah Mchechu, tangu 
Machi 22, mwaka huu, kwa ku-
peleka maswali kupitia Ofisi ya 
Habari ambayo hayajajibiwa.

Pia ilimtafuta Msemaji wa 
Serikali na Mkurugenzi wa Idara 
ya Habari Maelezo, Gerson 
Msigwa, na kumtumia maswali 
husika naye aligonga mwamba 
kupata ufafanuzi wa kinachoen-
delea.

ITAENDELEA KESHO

Mwonekano wa eneo lililokuwa na mitambo katika Kiwanda cha Nguo cha Urafiki ambalo limegeuzwa kuwa godauni la 
matrekta, vioo na bidhaa mbalimbali za wafanyabiashara kutoka nje ya nchi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Daniel Sabuni, HAI

BODI ya Utalii Tanzania (TTB), 
imesema hali ya utalii nchini inaen-
delea kuchanua siku hadi siku baada 
ya Ufaransa kufungua milango kwa 
kuruhusu raia wake 207 kuitembelea 
Tanzania.

Ujio huo ni wiki moja tangu kuwasi-
li nchini kundi lingine la mawakala 
40 wa utalii kutoka nchini China.

 Akizungumza jana katika Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Kiliman-
jaro (KIA), Kaimu Mkurugenzi wa 
Masoko wa TTB, Dk. Gladstone Mlay, 
alisema kwa sasa Tanzania inandelea 
kupokea makundi ya watalii kutoka 
mataifa mbalimbali duniani, ikiwa ni 
sehemu ya kutimiza malengo ya seri-
kali ya kufikisha watalii milioni tano, 
ifikapo mwaka 2025.

  “Hawa Wafaransa waliowasili 
nchini, ni moja ya malengo ya kim-
kakati ya Rais Samia Suluhu Hassan 
ya kufikisha watalii milioni moja ku-
toka katika taifa hilo kubwa na lenye 
nguvu kiuchumi, ambao wataitem-
belea Tanzania. Mwaka jana peke 
yake, watalii 100,370 kutoka nchini 
humo waliitembelea Tanzania.

 “Utaona katika kanzidata yetu 
watalii kutoka Marekani kwa mwaka 
jana ambao waliitembelea Tanzania 
walikuwa 160,000. Kwa hiyo taifa 
linalofuatia kwa kuleta watalii wengi 
zaidi ni Wafaransa. “Tunachotaka 
hivi sasa ni kuhakikisha watalii hawa 
wanaongezeka, lakini kupata wageni 
kutoka mataifa mengine makubwa 
duniani na yenye nguvu kiuchumi 
ili kuitangza Tanzania kimataifa,” 
alisema. 

  Baada ya mapokezi hayo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Kampuni ya 
Usimamizi na Uendeshaji wa KIA, 
Christina Mwakatobe, alisema wame-
jipanga kuhakikisha watalii wana-
poshuka, wanapata huduma nzuri 
kabla hawajaenda kutembelea hifa-
dhi za taifa, Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA) na vivutio mbal-
imbali vya utalii vilivyoko Kaskazini 
mwa Tanzania.

  “Huduma nzuri inaanzia hapa 
uwanjani tu wanaposhuka kuhakiki-
sha tunawapokea vizuri, tunawa-
hudumia kwa haraka na tumeweka 
ngoma ya asili ambayo nyie wenyewe 
mmejionea kila mgeni alivyofura-
hia na kuanza kurekodi,” alisema 
Mwakatobe.

 Kwa mujibu wa Mwakatobe, wiki 
mbili zilizopita, uwanja huo ulipokea 
watalii zaidi ya 250 kutoka Ubelgiji, 
ambao kimsingi ni matunda ya fila-
mu ya The Royal Tour, inayotangaza 
uzuri wa hifadhi na vivutio vya utalii 
Tanzania. 

Wilbert Mbise, mwongoza watalii 
na mwenyeji wa wageni hao, alisema 
watahakikisha kila mgeni anayekuja 
anatamani kurudi tena Tanzania kul-
ingana na huduma watakazowapatia.

Ufaransa 
yafungua 
milango utalii 
Tanzania 

Wanahisa CRDB waidhinisha gawio bil. 117.5/-
Na Mwandishi Wetu,        
ARUSHA

MKUTANO Mkuu wa 28 wa 
mwaka wa wanahisa wa Benki 
ya CRDB, umeidhinisha map-
endekezo ya Bodi ya Waku-
rugenzi ya benki hiyo kulipa 
gawio la Sh. 45 kwa kila hisa, 
hivyo kufanya jumla ya gawio 
kwa mwaka wa fedha 2022 
kuwa Sh. bilioni 117.5.

Akizungumza katika mku-
tano huo uliofanyika Kituo 
cha Kimataifa wa Mikutano 
Arusha (AICC) huku wengine 
wakifuatilia ajenda zilizo-
jadiliwa kwa njia ya mtandao 
juzi, Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya CRDB, Dk. 
Ally Laay, alisema gawio lililo-
pitishwa ni sawa na ongezeko 
la asilimia 25 kulinganisha na 
gawio la Sh. 36 kwa hisa lil-
ilolipwa mwaka jana.

Ongezeko hilo lina maana 
ya kuwapo uendelevu wa 
kuimarika kwa pato la hisa 
ambalo mwaka 2022 limefika 
Sh. 134.5. “Kwa mara nyingine 
tena, tunafurahi kupata ma-
tokeo mazuri kwa mwaka 
2022 yaliyochangia kuongeza 
thamani kwa wanahisa wetu. 

“Faida tuliyoipata mwa-
ka 2022 ni uthibitisho wa 
utekelezaji makini wa mpan-
go mkakati wetu wa miaka 
mitano wa 2018 – 2022. Benki 
ilipata faida ya baada ya kodi 
ya Sh. bilioni 351.4 sawa na 
ongezeko la asilimia 31 kulin-
ganishwa na Sh. bilioni 268.2 
za mwaka 2021,” alisema Dk. 
Laay.  

Vilevile, Dk. Laay alisema 
kampuni tanzu ya Burundi 
nayo inazidi kuimarika, hivyo 
kuwa na mchango mkubwa 

zaidi kwenye faida ya kam-
puni mama. 

Alibainisha kuwa kwa 
mwaka 2022, Benki ya CRDB 
Burundi imepata faida kubwa 
zaidi tangu lilipoanzishwa 
mwaka 2012. Kampuni hiyo 
tanzu ilipata faida ya Sh. bilio-
ni 23 mwaka 2022 ambayo ni 
sawa na ongezeko la asilimia 
79.7 kutoka Sh. bilioni 12.8 ili-
yopatikana mwaka 2021. Kwa 
faida hiyo, kampuni tanzu 
hiyo ilichangia asilimia saba 
katika faida ya kampuni nzi-
ma.

“Nina furaha kuwataari-
fu kwamba hivi karibuni 
tumepata leseni ya kuanza 
kutoa huduma za fedha ku-
toka Benki Kuu ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (BCC). 

“Vilevile, benki yetu im-
eanzisha kampuni tanzu mbili 
mwaka huu ambazo ni CRDB 
Bank Foundation na CRDB 
Insurance Company ikiwa ni 
benki ya kwanza kuanzisha 
kampuni tanzu kamili ya bima 
nchini,” alisema Dk. Laay. 

Akizungumzia utendaji wa 
benki, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Benki ya CRDB, Abdul-
majid Nsekela, alisema kuwa 
kwa mwaka wa fedha 2022, 
waliendeleza juhudi za kuku-
za mapato na wakafanikiwa 
kwa kiasi kizuri.

Alibainisha kuwa mapato 
ya uendeshaji yaliongezeka 
kwa asilimia 28 na kufika Sh. 
bilioni 745.8, yakichangiwa 
na kuongezeka kwa mikopo 
iliyotolewa. Kwa mwaka 2022, 
uwiano wa mikopo chechefu 
ulishuka mpaka asilimia 2.8, 
hivyo kuwa ndani ya ukomo 
uliowekwa kikanuni na Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT) wa ku-

tozidi asilimia tano.
Nsekela alisema mizania ya 

benki pia ilikua kwa asilimia 
32 kutoka Sh. trilioni 8.8 mwa-
ka 2021 mpaka Sh. trilioni 11.6, 
hivyo kuwa taasisi ya kwanza 
ya fedha nchini kuvuka Sh. tri-
lioni 10. 

Mkurugenzi huyo alisema 
ongezeko hilo limechangiwa 
na kuimarika kwa amana za 
wateja zilizoongezeka kwa 
asilimia 26.4 na kufika Sh. tri-
lioni 8.2 kutoka Sh. trilioni 6.5 
za mwaka 2021.   

“Juhudi zetu za kuimarisha 
huduma zetu zilituletea ma-
fanikio hasa katika kubana 
matumizi kwani uwiano wa 
gharama na mapato uli-
imarika kutoka asilimia 66.7 
mwaka 2018 mpaka asilimia 
49.4 mwaka 2022,” alisema 
Nsekela.  

Nsekela alisema ufanisi 
uliopatikana umewezesha ku-
wekeza zaidi kuimarisha hu-
duma kwa kuwekeza kwenye 
majukwaa ya kidijitali ambayo 
yanasaidia kukidhi mahitaji ya 
wateja kwa kuwapa huduma 
wazitakazo mahali walipo na 
kuzitumia kwa namna waita-
kayo. 

“Leo hii zaidi ya asilimia 95 
ya miamala yote ya benki ina-
fanyika kidijiti, hasa kupitia 
SimBanking, huduma za ben-
ki kwa intaneti na kwa zaidi ya 
mawakala 28,000 wa Benki ya 
CRDB,” alifafanua.

Nsekela alisema kuwa ka-
tika miaka mitano iliyopita, 
benki ilianzisha ubia wa kim-
kakati ambao umechangia 
katika mafanikio yake kwa 
mwaka 2022. 

Katika kipindi hicho, ubia 
huo umeiwezesha Benki ya 

CRDB pamoja na kampuni 
zake tanzu kukuza mtaji, 
kuwa na teknolojia ya kisasa 
na kuboresha huduma, hivyo 
kukidhi matarajio ya wateja.

Kuhusu mikakati ya 
baadaye, Nsekela alisema Bodi 
ya Wakurugenzi imeidhinisha 
mpango mkakati wa miaka 
mitano kuanzia mwaka 2023 
– 2027 unaosisitiza kujenga 
uchumi shirikishi, kuongeza 
thamani endelevu kwa wa-
nahisa na kuingia katika ubia 
wa kimkakati ili kuikuza benki 
na   kuongeza ushawishi wake 
sokoni.

Alisema mpango mkakati 
huo umetanguliza mbele ma-
slahi ya wateja, jambo lenye 
maana kwamba benki sasa 
inawekeza katika kuyatam-
bua mahitaji ya wateja na 
kuyafanyia kazi ili kukidhi ma-
tarajio yao. 

Nsekela aliwashukuru wa-
nahisa wa benki hiyo kwa 
ushirikiano ambao wameen-
delea kuipatia menejimenti 
na wafanyakazi wa benki 
hiyo na kuwahakikishia benki 
itaendelea kufanya vizuri ili 
kuwapa thamani ya uwekezaji 
walioufanya na wanaoende-
lea kuufanya.

Akizungumzia gawio lil-
iloidhinishwa, Mkurugenzi 
Mtendaji mstaafu wa Benki 
ya CRDB ambaye kwa sasa 
ni Mbunge wa Vunjo, Dk. 
Charles Kimei, alisema wana-
hisa wamefurahia ongezeko la 
gawio lililopendekezwa. 

Dk. Kimei aliongezea kuwa 
kitendo cha CRDB kutoa 
gawio kiila mwaka kimekuwa 
kikiwavutia wawekezaji wengi 
ndani na nje ya nchi kuwekeza 
katika hisa za benki hiyo.

Mafundi ujenzi wakitandaza lami katika barabara ya juu Mataa ya Chang’ombe jijini Dar es Salaam jana. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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WIKI iliyopita tumeshuhudia historia nchini katika anga la 
michezo hususani mchezo wa mpira wa miguu ikiandikwa 
baada ya mabingwa wa soka Tanzania, Yanga kufanikiwa kutin-
ga kwa kishindo hatua ya fainali ya kombe la Shirikisho Afrika.

Yanga iliwashangaza wengi Afrika baada ya kuifunga nyum-
bani (2-0) na ugenini (2-1) Marumo Gallants ya Afrika Kusini na 
kukata tiketi ya kucheza hatua hiyo ya mwisho dhidi ya USM 
Alger ya Algeria.

Kwa hapa nyumbani kama ilivyo kawaida ya ubishani na up-
inzani wa ‘U-Simba na U-Yanga’ wapo walioingia kwenye mtego 
wa kubeza juhudi za Yanga kuipeperusha vyema bendera ya 
Tanzania kwenye michuano hiyo namba mbili kwa ukubwa ba-
rani Afrika.

Kiuhalisia mpaka Yanga inafika kwenye hatua hii ya fain-
ali, imekutana na vigogo wengine wa soka katika nchi tofauti, 
kubeza kuwa Yanga imekutana na timu dhaifu kwenye safari 
yake kuelekea hatua ya fainali si sababu za ‘kiuwanamichezo’ 
hata kidogo.

Kwenye michuano mikubwa kama hii kuanzia hatua ya 
makundi hakuna timu nyepesi isipokuwa kuna kuzidiana kwa 
mbinu na maarifa katika kila mchezo.

Wapo wanaosema Yanga si timu ya kwanza Tanzania kufika 
hatua hiyo ya fainali ya michuano ya kombe la Shirikisho wengi 
wakiitaja Simba kufikia hatua hiyo mwaka 1993.

Ni kweli Simba walifika hatua hiyo wakati huo michuano 
hiyo ikiitwa kombe CAF kabla ya kuunganishwa na kombe la 
Washindi Afrika na kuzaliwa michuano ya kombe la Shirikisho 
Afrika.

Pamoja na hayo yote, tangu mwaka huo wa 1993 ambao Sim-
ba alitinga hatua ya fainali kombe la CAF mpaka sasa ikiwa ni 
miaka 30, hakuna timu iliyokuwa imetinga hata hatua ya nusu 
fainali tu ya michuano inayoandaliwa na CAF.

Kwa Yanga kufika tu hatua ya nusu fainali ya kombe la Shirik-
isho ilikuwa hatua kubwa kwa vilabu vyetu tangu miaka 30 
iliyopita, kutinga hatua ya fainali ni hatua kubwa zaidi ambayo 
Yanga imeipiga na soka la Tanzania kwa ujumla, wanastahili 
pongezi. Kila timu iliyoshiriki katika michuano hii ilikuwa na 
lengo la kufanya vizuri ikiwezekana kufika fainali na kuchukua 
ubingwa, lakini kutokana na ushindani uliopo timu zote 
zimeshindwa kufika hatua ya fainali isipokuwa kwa Yanga na 
wapinzani wao katika hatua hiyo klabu ya USM Alger ya Algeria.

Yanga hakika wanastahili pongezi kwa kupeperusha vyema 
bendera ya Tanzania kwenye michuano hiyo ya Shirikisho na 
imetangaza jina la Tanzania kwenye medali ya soka.

Na ndio maana si ajabu kuona Rais wetu mpendwa, Samia Su-
luhu Hassan akishawishika kutoa ndege ya serikali kuwapeleka 
Yanga Algeria kwenye mchezo wao wa marudiano huku pia 
akitoa ahadi ya Sh. milioni 20 kwa kila goli katika mechi wata-
kayoibuka na ushindi.

Wito wetu Watanzania, Yanga wanapaswa kujiandaa vyema 
kuelekea kwenye mchezo wa fainali na wajiwekee lengo la nini 
wanataka katika kila mchezo wa fainali.

Ipo wazi Yanga watacheza michezo miwili ya fainali, kwa 
maana ya nyumbani na ugenini,  michezo hii ni ya matokeo 
zaidi, hivyo benchi la ufundi na wachezaji wa Yanga lazima wa-
jipange vizuri katika kila mchezo.

Yanga, ambao tayari wametangazwa mabingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu wa 2022/2023, wataanzia nyumbani Mei 
28 kwenye mchezo wa fainali ya kwanza kabla ya kuwafuata 
‘Waarabu’ Juni 3.

Ni vizuri kwa Yanga kumaliza kazi nyumbani kwa kuhakiki-
sha wanapata ushindi mnono ili kurahisisha kazi kwenye mch-
ezo wao wa marudiano jijini Alger, Algeria.

Ni tuzo ya kiungo bora wa msimu na si ya mechi moja

Yanga inastahili pongezi, si kubezwa
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THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

BAADA ya Kamati ya Tuzo za 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Tanzania (TFF), juzi kutan-
gaza majina ya wachezaji, 
makocha na waamuzi, wa-
takaowania tuzo mbalim-
bali baada ya kufanya vizuri 
kwenye msimu wa Ligi Kuu 
2022/23, tayari kama kawai-
da maoni kutoka kwa wadau 
mbalimbali yameanza kusiki-
ka kutolewa.

Mengine ya kupongeza na 
mengine ya kukosoa. Hai-
katazwi kwa sababu soka 
ndiyo mchezo ambao una 
demokrasia zaidi kuliko kitu 
kingine chochote.

Soka ndiyo mchezo ambao 
hata kocha ambaye ni mtaal-
amu anaweza kupondwa na 
mashabiki, yaani wao ndiyo 
wanajua zaidi kuliko kocha.

Wao ndiyo wanataka ku-
panga wachezaji, wanaweza 
kukupangia viungo washam-
buliaji zaidi ya watano kwe-
nye mechi moja, bila kuanga-
lia wachezaji muhimu wakati 
timu ikiwa haina mpira.

Baadhi ya mashabiki wa-
nachotaka ni kuona chenga, 
kanzu, matobo, pasi nyingi 
zisizo na maana na mabao tu, 
hilo ndilo soka.

Baada ya majina ya 
wawania tuzo kutolewa, 
tayari wameanza kujitokeza 
watu ambao wanakosoa 
uteuzi wa wawania   tuzo 
hizo, wengi wanaonekana 
hawakubaliani na kipengele 
cha kiungo bora wa msimu.

Walioteuliwa kuwania 
tuzo ya kiungo bora ambayo 
imeibua minong’ono mingi 
ni Bruno Gomes wa Singida 
Big Stars, Mzamiru Yassin 
wa Simba, Stephane Aziz Ki 
wa Yanga, Clatous Chama wa 
Simba na Saido Ntibazom-
kiza, akizichezea klabu mbili 
kwa nyakati tofauti, Geita 

Gold na Simba.
Wachezaji hawa watano 

ndiyo walioteuliwa kuwania 
tuzo ya msimu, kipengele 
ambacho ndicho kinalala-
mikiwa na wengi.

Wanaolalamika wanad-
hani kuwa wapo wachezaji 
wengine kwenye nafasi hiyo 
ambao wangepaswa kuwepo.

Baadhi ya wachezaji wa-
naotajwa kustahili kuwamo 
kwenye kipengele hicho lak-
ini hawamo ni Khalid Aucho 
wa Yanga, James Akaminko 
na Sospeter Bajana wa Azam 
FC. 

Wapo walioenda mbali na 
kumtaja Yannick Bangala pia 
kuwa alistahili kuwamo kwe-
nye  kinyang’anyiro hicho.

Binafsi nakubaliana na 
wote ambao wamewata-
ja kina Bangala, Aucho, 
Akaminko na Bajana kuwa 
ni moja ya viungo bora sana 
kwenye ligi yetu nchini kwa 
sasa. Lakini niungane tu 
na Kamati ya Tuzo kuwa 
haikufanya makosa yoyote 
kuwateua iliyowateua na ku-
waacha iliyowaacha.

Kwangu mimi walioteuli-
wa wote wamestahili na yoy-
ote kati yao akipata, atakuwa 
anastahili kwa sababu ni la-
zima mshindi awe mmoja.

Ukiangalia wachezaji kina 
Bruno, Mzamiru, Aziz Ki, 
Chama na Saido wamekuwa 
kwenye viwango vya hali ya 
juu kwenye mechi nyingi, au 
tuseme msimu mzima.

Viungo kama Chama, Bru-
no na Saido wanabebwa na 
namba na takwimu, huku 
wengine viwango waliovi-
onyesha.  

Huwezi ukawaacha Cha-
ma, Saido na Bruno, na ku-
waweka kina Akaminko am-
bao wanabebwa na kucheza 
vizuri kwenye mechi moja au 

zisizozidi nne .
Hizi ni tuzo za kiungo bora 

wa msimu na si za kiungo 
bora wa baadhi ya mechi fu-
lani fulani, na hili walizinga-
tie zaidi hata kuelekea kwe-
nye msimu ujao wa ligi.

Bajana na Akaminko, mara 
nyingi tunawaona wanafan-
ya kazi nzuri sana timu yao 
ya Azam FC inapocheza dhi-
di ya vigogo, Simba na Yanga, 
katika mechi hizo wanaonye-
sha kujituma zaidi na kuo-
nyesha kiwango kikubwa.

Ifike sehemu wachezaji 
wetu waache kukamia mechi 
moja, badala yake kucheza 
vizuri mechi zote.

Simba na Yanga, wachezaji 
wao wanalazimika kucheza 
vizuri kila mechi, hata wak-
icheza na timu ndogo kuto-
kana na presha ya mashabiki 
wao, ndiyo maana mara ny-
ingi huingia wengi kwenye 
tuzo hizi.

Ukiona mchezaji hachezi 
vizuri Simba au Yanga, basi 
ujue kiwango chake kime-
shuka kwa sababu wao ndiyo 
huwa wanakamiwa na si ku-
kamia.

Mimi nadhani Kamati ya 
Tuzo ipo sahihi na hili ni 
somo kwa wachezaji wote 
kuwa wanatakiwa wacheze 
mechi zote kwa usawa na si 
kuchagua baadhi ya mechi.

Nimpongeze Mbrazil Bru-
no, huyu anacheza vizuri 
kwa kiwango kile kile kwenye 
mechi zote. Hachagui mechi 
za maonyesho ili watu wa-
muone, hucheza kwa manu-
faa ya timu na ndiyo maana 
wala si ajali wala upendeleo 
kuingia kwenye tuzo hizo na 
haitokuwa ajabu akashinda. 

Wachezaji wa Ligi Kuu, hu-
susani wazawa wanapaswa 
kumwiga huyu nyota wa Bra-
zil.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                        Na Fadhili Mohammed                                  

Katibu Mkuu 
Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo 
ya Makaazi, 
Mhandisi An-
thony Sanga, 
akibadilis-
hana hati ya 
makubaliano 
ya ushirikiano 
katika sekta ya 
ardhi na Dk. 
Mngereza Mzee 
Miraji,  ambaye 
ni Katibu Mkuu 
Wizara ya Ar-
dhi na Maende-
leo ya Makaazi 
Zanzibar wakati 
wa hafla fupi 
jijini Dodoma 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Vipimo (WMA) imeadhimisha Siku 
ya Vipimo Duniani Mkoa wa Kigoma kwa kugawa 
seti 25 za vipimo zenye ujazo wa lita tano, lita 10 
na 20 kwa lengo la kuhimiza matumizi ya vipimo 
sahihi wakati wa uuzaji na ununuzi wa mawese.

WMA ilitoa seti hizo za vipimo ili kuwawezesha 
wafanyabiashara hao kuachana na matumizi ya 
vipimo batili, maarufu kama bidoo, ambayo hu-
wanyonya na kuwapunja wakulima wakati wa 
mauzo.

Maadhimisho ya Siku ya Vipimo Duniani hua-
dhimishwa kila mwaka ifikapo Mei 20 na kauli 
kaulimbiu ya maadhimisho haya kwa mwaka 
2023 ilikuwa “Vipimo Katika Kuwezesha Mfumo 
wa Usambazaji wa Chakula Duniani”.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa WMA, Stella Kahwa, 
ndiye aliyegawa seti za vipimo hivyo kwa vikundi 
24 vya wakulima na aliziomba halmashauri za 
mkoa wa Kigoma kutenga fedha na kununua vi-
pimo vingine ili kuwasaidia wakulima.

Alisema vipimo vitawasaidia wakulima kuuza 
mawese kwa kutumia vipimo sahihi na kutekeleza 
kampeni ya kutokomeza matumizi ya vipimo ba-
tili inayosema “bidoo sasa basi”.

Kahwa  alisema jukumu la kusimamia haki 
katika biashara ambalo lipo katika Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara linatekelezwa na 
Wakala wa Vipimo ikiwa ni taasisi mwanachama 
wa Shirika la Vipimo Duniani (OIML).

Alisema shirika hilo hutoa miongozo mbal-
imbali kuhusu vipimo baada ya kufanya tafiti za 
kisayansi.

Mwaka 1875, alisema  nchi mbalimbali zilikutana 
Ufaransa na kwa pamoja zilikubaliana kipimo ki-
tachotumika katika nchi moja kiwe sawa sawa na 
kipimo kitachotumika katika nchi zingine.

“Ndiyo maana hata vipimo tulivyoleta na ku-
kabidhi kwenye maadhimisho haya vina usahihi 
wa hali ya juu na vimewekewa alama maalumu 
uhakiki ambayo ni muhuri wa bibi na bwana,” 
alisema.

Naye Kanali Isack Mwakisu, Mkuu wa Wilaya ya 
Kasulu, ambaye alimwakilisha Mkuu wa Mkoa, 
Thobias Andengenye, aliupongeza uongozi wa 
WMA kwa kuchagua kufanya maadhimisho ki-
taifa kwenye Mkoa wa Kigoma na kwa kuona 
umuhimu wa kutengeneza vipimo seti 25.

Alisema vipimo hivyo vilivyogawiwa kwenye 
vikundi mbalimbali vya wakulima kwa ajili ya 
kuhimiza matumizi sahihi ya vipimo na kuachana 
na batili maarufu kama bidoo vitakuwa msaada 
mkubwa kwa wakulima.

Kanali Mwakisu alisema vipimo vinatumika 
kwa namna mbalimbali kwenye maisha  ya kila 
siku na katika shughuli za kilimo vipimo hutumi-
ka kuanzia uandaaji wa shamba, kupanda mbegu, 
umwagiliaji, uwekaji wa mbolea shambani hadi 
wakati wa uvunaji na usambazaji wa mazao.

  Alisema vipimo ni nyenzo muhimu ambayo 
hutumika wakati wa kuuza hata wakati wa kusa-
firisha mazao kutoka sehemu moja hadi nyingine 
hivyo, wakulima wote wanapaswa kuzingatia 
matumizi sahihi ya vipimo kwenye mfumo mzi-
ma wa uzalishaji na usambazaji wa chakula.

Amina Mohamed, mkulima na muuzaji wa 
mawese Wilaya ya Buhigwe, alisema vipimo wal-
ivyopatiwa vitawasaidia kuuza mawese kwa ku-
tumia vipimo sahihi.

Alisema hawatatumia tena ndoo kwani wanunu-
zi walikuwa wanawapunja kwa kutaka kujaziwa 
mawese kwenye ndoo kwa ujazo wa hadi kufikia 
kumwagika kitendo ambacho kilikuwa kinawasa-
babishia hasara kubwa na kumnufaisha mnunuzi.

Na Munir Shemweta, DODOMA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi na ile ya Makazi 
Zanzibar kwa kushirikiana na Shirika 
la Nyumba la Taifa (NHC) na la Zan-
zibar (ZHC) zimetia saini  hati ya 
makubaliano ya ushirikiano katika 
sekta za ardhi na nyumba.

Hatua hiyo ni moja ya utekelezaji 
wa mwongozo wa ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) Ofisi 
ya Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar 
kuhusu taasisi zisizo za muungano 
kukutana na kubadilishana uzoefu wa 
utendaji wa majukumu yao na namna 
ya kukabiliana na changamoto mbal-
imbali katika utekelezaji wa majuku-
mu yao. Utoaji saini makubaliano hayo 
ya pande hizo ulifanywa na Katibu 
Mkuu Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Anthony Sanga, 
na yule wa Makazi Zanzibar, Dk. Mn-
gereza Mzee Miraji. NHC ikiwakilishwa 
na Mkurugenzi Mkuu, Hamad Abdalah 
na  ZHC Mwanaisha Ali Said, mbele ya 
mawaziri wa wizara, Dk. Angeline Ma-
bula na Rahma Kassim Ali

Maeneo yatakayotekelezwa ka-
tika ushirikiano huo ni kukusanya, 
kuchakata na kubadilishana taarifa za 
ardhi baharini, kubadilishana uzoefu 
kwenye maendeleo na matumizi ya 
mifumo ya habari na teknolojia kwa 

sekta ya ardhi pamoja na kuandaa na 
kutekeleza sera, sheria na miongozo 
mbalimbali ya sekta ya ardhi.

Maeneo mengine ni kushirikiana 
kitaalamu na kubadilishana uzoefu 
katika mfumo wa usimamizi na maen-
deleo ya sekta ya milki kuu inayoju-
muisha makazi na nyumba, utafiti na 
maendeleo kwenye sekta ya ardhi, 
utatuzi wa migogoro ya ardhi pamoja 
na ushirikiano na kubadilishana uzoe-
fu katika usimamizi na maendeleo ya 
mji Mkongwe.

Akizungumza katika hafla fupi ya 
utiaji saini iliyofanyika juzi jijini Dodo-
ma, Dk.  Mabula alisema, makubaliano 
yaliyofikiwa yaingie katika utekelezaji 
na yawe fursa kwa  kila mmoja kuona 
namna ya kuboresha uhusiano katika 
sekta ya ardhi kwa kuwa upande wa 
Tanzania Bara sekta hiyo ni wezeshi 
na inapofanya vibaya inakwaza sekta 
zingine.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula, changa-
moto anayoina ni kuwa makubaliano 
hayo yamechelewa sana kutokana na 
kila upande kuwa na mambo mazuri 
iliyofanya na kusisitiza ushirikiano 
huo utakuwa njia bora za kutatua 
migogoro lakini kuleta salama ya mil-
ki, ufanisi na kikubwa kuona namna ya 
kuisimamia sekta ya ardhi.

‘’Msisitizo wa Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan ni sekta ya ardhi kuwa kinara 

katika kuongoza na kuifanya ardhi 
kupangika vizuri na kuleta manufaa 
kwa wananchi. Sekta hii inaleta mai-
sha bora na hatuwezi kuwa na maisha 
bora wakati kila siku kuna migogoro na 
hatuwezi kutoa fursa watu wawekeze,’’ 
alisema.

Alitaka makubaliano yaliyofikiwa 
yasimamiwe kwa vitendo sambam-
ba na kuwa na vikao vya mara kwa 
mara vya ufuatiliaji na tathmini katika 
kutekeleza makubalinao na kutoa rai 
kwa makatibu wakuu kuhakikisha 
makubaliano yaliyofikiwa yanatekele-
zwa kwa kuwekewa utaratibu mahsusi 
na kusimamiwa kwa kuwa na vikao 
vya mara kwa mara ili kujua kinach-
oendelea.

Waziri Ardhi na Maendeleo ya 
Makaazi Zanzibar, Rahma Kassim 
Ali, alisema katika utekelezaji wa 
makubainao hayo, kuna haja kwa 
wataalamu kuweka mpango kazi 
utakaoainisha vitu vya kuanza navyo 
na iwapo zipo changamoto basi zi-
wasilishwe kwa mawaziri kwa ajili ya 
kufanyiwa kazi.

Alisema makubaliano yaliyotiwa 
saini yakifanikishwa, serikali zote 
mbili zitakuwa zimepiga hatua kubwa  
na kuwafanya viongozi wake kuwa 
salama kwa kuwa wizara hizo zina-
hudumia na kutoa huduma bora kwa 
wananchi.

Wizara Ardhi Muungano, SMZ  zatiliana 
saini ushirikiano katika sekta na makazi

WMA yatia mkono 
kukomesha 
vipimo batili
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Mkakati kurudisha hekta  
milioni 5.2  za uoto asili waiva
Na Jenifer Gilla

WAKALA wa Misitu Tanzania (TFS)  unatarajia 
kuzindua mkakati utakaowezesha   kurudisha 
hekta  milioni 5.2 za uoto wa asili  ili nchi nzima  
kufidia hekta 469,000 zilizopotea.

Akizungumza na wanachama wa Chama cha 
Waandishi wa Habari za Mazingira Tanzania ( JET) 
wiki iliyopita, Mkuu wa Sehemu ya Utangazaji Utal-
ii Ikolojia wa TFS, Anna Lauwo, alisema waliandaa 
mkakati huo kwa kushirikiana na wadau wengine 
wa mazingira Tanzania bara na Zanzibar.

Alitaja baadhi wa wadau walioshirikiana nao 
kuandaa mkakati huo kuwa ni Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), na Ofisi 
Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira.

Lauwo alisema lengo la kurudisha uoto huo 
ni kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia 
nchi zinazikumba dunia na kwamba Tanzania 
imeshaanza kuona matokeo ikiwamo mafuriko 
na ukame vinavyosababisha hali ya maisha kuwa 
ngumu. Pia alitaja sababu nyingine kuwa ni ahadi 
waliotoa   kwa nchi wanachama wa mabadiliko 
ya hali ya hewa Afrika mwaka 2018 ya kurudisha 
hekta milioni 100 za utoto asili   ili kukabiliana   
mabadiliko hayo duniani.

Alisema ili kutimiza ahadi hiyo nchi hizo ziliten-
geneza mkakati walioutia AFR 100 ambapo kila 
mwanachama alitakiwa atoe ahadi kiwango gani 
cha uoto asili hizo kitarudisha ili kutimiza lengo la 
kurudisha  hekta 100 kama bara.

Kabla ya kuwapo kwa mkakati huo, alisema   
walishaanza kutekeleza mikakati iliyokuwapo iki-
wamo kutunza misitu iliyopo kwa ajili ya  biashara 
ya kuuza hewa ya ukaa, ambayo ni makubaliano 
kati ya nchi wanachama ulimwenguni kuwa nchi 
zilizoendelea zitazilipa pesa  nchi zinazoendelea 
kwa kuwa na miti mingi inayonyonya hewa chafu 
wanayoizalisha kupitia viwanda.

Alisema misitu inafanya kazi kubwa katika kuka-
biliana na athari za mabadiliko ya tabianchi kwa 
kuwa inazalisha hewa ya oksijen inayofanya kazi 
ya kusafisha hewa chafu inayozalishwa sababu 
mbalimbali ikiwamo viwanda vikubwa.

“Kwa hiyo nchi zile ambazo hazijaharibu mazin-
gira sana ikiwamo za Afrika ziliambiwa  ziendelee 
kutunza miti hiyo na zile nchi ambazo zimeshaha-
ribu kwa kiasi kikubwa zitulipe kwa utunzaji huo,” 
alisema. Pia alisema pia wanashirikiana na vijiji vil-
ivyozungukwa na misitu katika utunzaji huo, baa-
dhi ya vijiji wamevipa umiliki wa rasilimali hiyo na 
kuwasimamia ili kuhakikisha wanaitunza miti hiyo 
kwa manufaa ya nchi.

Vilevile, alisema wamewapa elimu ya namna 
wanavyoweza kunufaika na misitu hiyo bila kui-
haribu, ikiwamo kufuga nyuki ili wavune asali kwa 
ajili ya biashara, matunda na dawa zinazopatikana 
katika rasilimali hiyo.

Kadhalika, alisema  walipandisha hadhi ya misi-
tu kutoka misitu ya kawaida hadi kiwango cha juu 
cha hifadhi ambayo inatumika shughuli za utalii 
na uhifadhi mazingira hivyo shughuli za kijamii 
haziruhusiwi zaidi ya hoteli ndogo za miti.

Alisema miti inafanya kazi kubwa katika kuka-
biliana na athari za mabadiliko ya tabianchi kwa 
kuwa inazalisha hewa ya oksijen inayofanya kazi 
ya kusafisha hewa chafu inayozalishwa sababu 
mbalimbali ikiwamo viwanda vikubwa.

Akichangia mada, Meneja wa Ufuatiliaji na Tath-
mini wa Shirika lisilo la kiserikali la RTI ambao ni 
Mshirika mtekelezaji wa mradi wa USAID Tuhifa-
dhi Maliasili, John Norohna, alisema  takwimu zi-
naonyesha inakadiriwa  asilimia 80 ya Watanzania 
wanategemea maliasili nchi kiuchumi na kijamii.

Alisema kutokana na hali hiyo kuna haja ya ku-
wekeza nguvu  kubwa kwenye kutunza rasilimali 
hizo   ili zisiendelee kuharibika ikiwamo kuja na 
teknolojia itakayokuwa mbadala ili kuondoa 
utegemezi wa rasilimali kwa jamii ikiwamo taa na 
majiko ya sola.

Kampuni yazindua ripoti hali ya soko EAC 
Na Frank Monyo 

KAMPUNI inayojihusisha 
na usimamizi wa shughuli 
za kisheria katika nchi za Af-
rika ya Mashariki (ALP East 
Africa), imezindua ripoti 
inayohusu taarifa za Soko la 
Pamoja la Afrika Mashariki 
kuangazia huduma na bid-
haa.

Akizungumza katika hafla 
ya uzinduzi wa ripoti hiyo 
iliyofanyika mwishoni mwa 
wiki  Dar es Salaam,  Mkuu 
wa ALP East Africa, Francis 
Gimara, alisema lengo la Ju-
muiya ya Afrika Mashariki 
(EAC)  ni mwingiliano wa 
ushirikiano wa kiuchumi 
na kibiashara, ambalo ni la 
msingi katika mchakato wa 
ushirikiano.

Gimara alisema mwing-
iliano ya kibiashara ni msin-
gi wa mkataba na itifaki za 
Umoja wa Soko la Pamoja 
na Forodha na unatarajiwa 
kuwa mhimili mkuu wa nchi 
wanachama wa EAC.

“Tukiwa kama watoa hu-

duma zenye maingiliano na 
ushauri wa kitaalamu wa 
kampuni za kisheria kwe-
nye nchi za Uganda, Kenya, 
Tanzania na Sudani ya 
Kusini, ALP ni kampuni in-
ayotoa huduma za kisheria 
na ushauri kwenye nchi hizi 
kwa upande wa biashara 
pamoja na kuanzisha bi-
ashara mpya na usimamizi 
wake,” alisema. Gimara al-
iongeza kuwa msaada wa 
kiushauri kuhusiana na 
biashara pamoja shughuli 
za kibiashara baina ya nchi 
moja na nyingine ni eneo 
ambalo ALP inalishughu-
likia mara kwa mara husu-
sani kupitia sheria na tara-
tibu za kiudhibiti za nchi 
wanachama wa EAC.

Alisisitiza kuwa ALP East 
Africa inazingatia upitiaji wa 
huduma za soko la pamoja 
la Afrika Mashariki na kutoa 
uelewa wa uhusiano kati ya 
mifumo ya udhibiti wa ki-
taifa na mfumo wa biashara 
wa kikanda. “ALP East Af-
rica inaelewa umuhimu wa 

wadau katika maeneo ya 
biashara—katika maoni ya 
umma, serikali za EAC ikiwa 
ni pamoja na watendaji wao 
mbalimbali na wa ngazi to-
fauti) na, kwa mtazamo bin-
afsi, watendaji wa sekta bin-
afsi (wawekezaji, jumuiya ya 
wafanyabiashara, na kadha-
lika,” alisema Gimara.

Alisema kampuni hiyo il-
itoa ripoti ya Soko la Pamoja 
la Huduma na Bidhaa za Ju-
muiya ya Afrika Mashariki 
(EAC CSG Scan) 2022 - 2023 
kama sehemu ya usaidizi 
wake wa ushauri wa kishe-
ria wa mara kwa mara wa 
kuhusu ushirikiano wa bi-
ashara wa jumuiya hiyo.

Aliongeza kuwa kama 
hatua ya kwanza, Soko la 
Pamoja la Bidhaa na Hu-
duma la Jumuiya ya Af-
rika ya Mashariki (EAC CSG 
Scan) 2022 - 2023, kampuni 
hiyo inatathmini hatua 
za udhibiti  kulingana na 
sheria, notisi za kiutawala, 
maagizo, zilizochukuliwa na 
nchi tano Wanachama wa 

Jumuiya ambazo zinaathiri 
usafirishaji huru wa mtaji, 
bidhaa na huduma katika 
Soko la Pamoja katika kip-
indi cha Januari mpaka De-
semba, 2022.

Alizitaja nchi wanachama 
zilizozingatiwa katika uzin-
duzi na uchunguzi wa awali 
wa Huduma na Bidhaa za 
EAC wa kila mwaka kuwa ni 
Kenya, Rwanda, Tanzania, 
Sudan Kusini na Uganda. 

“Mipango iliyopo ni ALP 
East Africa kutoa ripoti ya 
namna hii kila robo ya mwa-
ka,” alisema.  

Ripoti hiyo imezinduliwa 
kama utangulizi mpana wa 
ALP East Africa katika nchi 
kadhaa wanachama wa EAC 
na kuzitaka kujikita katika 
huduma na bidhaa za pamo-
ja chini ya soko la pamoja, 
manufaa yake makubwa 
kwa hatua za maingiliano 
ya kibiashara ya Sekretarieti 
za EAC, Baraza la Sheria la 
Jumuiya ya Afrika Mashariki, 
Baraza la Mawaziri, na taasi-
si nyingine za kijumuiya.

TAKUKURU yabaini upungufu utekelezaji miradi maendeleo 
Na Gideon Mwakanosya,  
SONGEA

TAASISI ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) Mkoa wa Ru-
vuma, imebaini upungufu 
katika utekelezaji wa miradi 
mitano ya maendeleo yenye 
thamani ya zaidi ya Sh. bil-
ioni 5.5.

Akitoa juzi taarifa ya 
utendaji kazi wa TAKUKU-
RU mkoa katika kipindi cha 
kuanzia Januari hadi Machi, 
mwaka huu, Naibu Mkuu wa 
TAKUKURU Mkoa wa Ru-
vuma, Janeth Haule, alisema 
hatua mbalimbali zilichuku-
liwa ili kuondoa upungufu 
huo kwenye miradi hiyo.

Hata hivyo, alisema katika 
kipindi hicho, TAKUKURU 
ilifuatilia utekelezaji wa mi-

radi 15 yenye thamani ya 
zaidi ya Sh. bilioni 6.5. 

Aliitaja miradi iliyobainika 
kuwa na upungufu kuwa ni 
ujenzi wa madarasa tisa ka-
tika Shule ya Sekondari Sa-
sawala wilayani Namtumbo 
wenye thamani ya Sh. mil-
ioni 180. Katika mradi huo, 
alisema TAKUKURU ilibaini 
mradi kuchelewa kukami-
lika kutokana na uchelew-
eshaji wa ununuzi wa vifaa 
na mafundi.

“TAKUKURU tulitoa 
ushauri kwa halmashauri 
kutoa ukomo wa bei kwa 
wazabuni na kufanya 
malipo kwa wakati baada ya 
kujiridhisha na uchunguzi,” 
alisisitiza Haule. 

Aliutaja mradi mwingine 
kuwa ni ujenzi wa majengo 
matatu katika Hospitali ya 

Wilaya ya Namtumbo un-
aogharimu Sh. milioni 800. 
Katika mradi huo alisema 
walibaini  kuchelewa ku-
kamilika na TAKUKURU 
ilishauri kufanya tathmini 
sahihi ya vifaa na kufanya 
ununuzi wa jumla. 

Haule aliutaja mradi 
mwingine waliobaini up-
ungufu ni ujenzi wa jen-
go la wagonjwa wa nje 
(OPD)    katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Ruvuma 
mjini Songea   unaogharimu 
Sh. bilioni 3.87,      alisema  
TAKUKURU ilibaini kuchele-
wa kukamilika kwa mradi, 
ucheleweshaji wa makabi-
dhiano na mradi kufanyika 
kwa awamu mbili.

Alisema TAKUKURU il-
ishauri kukamilishwa hara-
ka kwa mradi huo katika 

awamu ya pili ili kuepuka 
upotevu wa vifaa vya ujenzi 
kutokana na kurudia kazi 
moja mara mbili.

Miradi mingine iliyogun-
dulika kuwa na upungufu ni 
ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 
ya Mbinga unaogharimu Sh. 
milioni 500 na ujenzi wa Kit-
uo cha Afya cha Mbangamao 
Wilaya ya  Mbinga unaogha-
rimu Sh. milioni 250.

Naibu Mkuu huyo 
alisema katika kipindi hi-
cho,    TAKUKURU ilipokea 
malalamiko 20 kati ya 
hayo, tisa ni ya rushwa na 
kwamba  taasisi ilitoa elimu 
kupitia semina 26, klabu za 
wapinga rushwa 70 za shule 
za msingi na sekondari, mi-
kutano ya hadhara 11,vipindi 
vya redio vinne, Makala saba 
na maonesho saba.

Ofisa Raslimali 
Watu  katika mgodi 
wa  Barrick North 
Mara,  Innocent 
Kishobera, akion-
gea na wanafunzi 
wa Chuo Kikuu 
cha Iringa wakati 
wa kongamano la 
kuwajengea uwezo 
lililoandaliwa na 
Taasisi ya AIESEC 
Tanzania  kwa 
udhamini wa kam-
puni ya Barrick na 
kufanyika chuoni 
hapo mwishoni 
mwa wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Na Hamida Kamchalla, 
KILINDI

MGOGORO wa uuzaji 
ardhi unaotishia amani ya 
wakazi wa vijiji Gitu na Ngob-
ole, Kilindi mkoani Tanga, 
umemwibua Mkuu wa Mkoa 
huo, Waziri Kindamba, ku-
ingilia kati na kusitisha tara-
tibu zote za uuzaji hadi seri-
kali itakapomaliza kuutatua.

Akiwa katika eneo lenye 
mgogoro mwishoni mwa 
wiki, Mkuu huyo wa mkoa 
aliagiza  Ofisa Mtendaji wa 
Kijiji cha Gitu (VEO), kusi-
mama kuuza maeneo yote 
yenye mgogoro, mpaka 
hapo  serikali  itakapokuja 
na majibu.

  “Uamuzi huu wa kusiti-
sha uuzaji ardhi katika mae-
neo yote yenye mgogoro, 
unalenga kutafuta ufumbuzi 
wa kudumu wa mgogoro uli-
opo ili kuzuia uwezekano wa 
kuibuka mapigano ya we-
nyewe kwa wenyewe. Naon-
ya hapa kwamba, yeyote ata-
kayeenda kinyume na agizo 
hili sheria kali zitachukuliwa 
dhidi yake,” alisema Kin-
damba.

  Mgogoro huo wa ardhi 
baina ya serikali za vijiji na 
wananchi, umedumu kwa 
miaka 17 sasa, jambo ambalo 
serikali imeahidi kuupatia 
ufumbuzi wa kudumu hadi 
kufikia mwezi Julai mwaka 
huu.

Aidha, Kindamba 
alidokeza kuwa tayari 
amepokea mapendekezo 
yaliyotolewa na Kamishna 
Msaidizi wa Ardhi Mkoa wa 
Tanga, na kwamba kwa sasa 
anakwenda kukaa pamoja 
na viongozi wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) ngazi ya 
Mkoa ili kuona namna nzuri 
ya kuyatekeleza na hati-
maye kuja na suluhisho la 
mgogoro huo.

  Akielezea  kwa kina 
kuhusu mgogoro huo, Ofisa 
Ardhi wa Wilaya ya Kilindi, 
Natus Manumbu, alisema 
vijiji hivyo viwili vya Gitu na 
Ngobole, vinaitenganisha 
mikoa miwili ya Tanga na 
Manyara.

  Kutokana na kuwapo 
kwao pembezoni, suala 
la mwingiliano wa  mi-
paka umezalisha mgogoro 
mwingine, ambao unahusu 
wakulima na wafugaji wali-
opo katika maeneo hayo. 

“Kero kubwa inayoji-
tokeza kwa mipaka hii 
iliyoko kwenye ramani, in-
aonekana kuna makazi ya 
Kijiji cha Gitu, ambayo ya-
meenda mpaka eneo la Kite-
to na Simanjiro  (Manyara), 
ambayo  yapo pia ndani ya 
Kijiji cha Ngobole.

Na Godfrey Mushi, HAI

BODI ya Chama cha Ushirika 
wa Mazao cha Lukani/Losaa 
AMCOS, imesema uwekezaji il-
ioingiwa na mwekezaji mpya wa 
Shamba la Boloti, kampuni ya 
Kuza Africa Limited, itakipatia 
chama hicho Dola za Marekani 
56,000, Juni 30 kila mwaka kwa 
ajili ya shughuli za maendeleo 
ya chama na jamii inayozungu-
ka vijiji hivyo viwili.

 Mwenyekiti wa chama hicho, 
Ebenetho Munuo, akizungumza 
jana katika mahojiano maalum 
na Nipashe kuhusu uwekezaji 
huo, alisema mwekezaji huyo 
kwa sasa anapambana na ame-

jitahidi kuyafufua mashamba 
ya kahawa yaliyokuwa chini ya 
Lukani/Losaa AMCOS Ltd.

Alisema kwa sasa chama hi-
cho kinajiandaa kupokea pia 
mradi wa ufadhili wa USADF 
kutoka Marekani mwezi Julai 
mwaka huu, baada ya bodi hiyo 
kuomba ufadhili wa kughara-
mia ujenzi wa kiwanda cha ka-
hawa, bustani ya miche pamoja 
na wakulima kupatiwa pembe-
jeo.

“Haya ni mafanikio makubwa 
na kimsingi matarajio yetu kwa 
sasa kutokana na mipango ya 
muda mrefu tuliyonayo ni ku-
kamilisha ujenzi wa kiwanda 
chetu cha kahawa na kufufua 

mfereji wa asili wa Metrum ili 
kupata maji ya kutosha kum-
wagilia mazao yetu. Mfereji huo 
wa Metrum, unavinufaisha hasa 
vijiji vitano vya Kata ya Masama 
Magharibi. 

“Lakini pia kuendelea kujen-
ga vibanda kama vitega uchumi 
katika eneo lenye stoo (Lawate) 
kwa kutumia sehemu ya fedha 
za pango toka shamba la Bolo-
ti,” alisema.

  Hata hivyo, Munuo alisema 
mwekezaji huyo aliahidi kulipa 
Dola za Marekani 6,000 Ago-
sti mwaka jana lakini bado 
hajatekeleza ahadi hiyo kwa ajili 
ya maendeleo ya jamii. 

Kwa mujibu wa Munuo, ujen-

zi wa kiwanda cha kahawa (CPU 
Factory), unaendelea ili kukidhi 
vigezo vya kuzalisha kahawa 
maalum kwa kujenga miun-
dombinu ya majengo na maji, 
mfereji wa maji, kukamilisha 
visima, ofisi, vitendea kazi na 
chekecheke.

  Kwa msimu wa mwaka 
2023/24, chama hicho pia 
kimepanga kuanza kununua 
kahawa kwa bei ya awali kwa 
Sh.3,000 na maganda Sh. 6,000 
kwa kilogramu moja na baadaye 
ilipe nyongeza na mabaki baada 
ya mauzo kukamilika. Alisisitiza 
kuwa hali hiyo imetokana na 
kuyumba kwa bei za masoko ya 
ndani na nje ya nchi.

Mwekezaji kutoa dola 56,000 ushirika 

Mgogoro ardhi
wamwibua RC 

Mwanafunzi abuni kifaa kubaini wezi 
Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA

M
WANAFUNZI wa kike 
wa Chuo cha Kum-
bukumbu ya Mwal-
imu Nyerere, Nau-

riya Salim Abdallah, amebuni 
kifaa maalum kinachopiga kele-
le kwenye simu ya kiganjani  ili 
kumwarifu mfugaji kama kuna 
mwizi kibandani.

  Kutokana na ubunifu huo, 
ameiomba serikali kuwaunga 
mkono wanafunzi wabunifu 
kama yeye ili kusaidia jamii 
kuondokana na matatizo yanay-
oikabili katika masuala mbalim-

bali.
 Nauriya mwishoni mwa wiki, 

aliwavutia mamia ya watu ji-
jini Arusha kwenda kushuhudia 
ubunifu huo katika kilele cha 
maonyesho ya elimu ya ufundi 
na mafunzo ya ufundi stadi yali-
yoandaliwa na Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (NACTVET).

 Akizungumzia ubunifu wake 
alisema: “Kifaa hiki kizuri  en-
dapo wafugaji watakifunga 
kwenye mabanda yao na ku-
unganishiwa mfumo kwenye 
simu itawaaidia kuondokana na 
hasara za wizi wa kuku wanao-
fanyiwa,” alisema. 

Kutokana na mafanikio hayo, 
Mkuu wa Chuo cha Kumbukum-
bu ya Mwalimu Nyerere, Prof. 
Shadrack Mwakalila, alisema 
chuo hicho kinatoa mchango 
mkubwa kwa taifa, ikiwamo 
utoaji wa maarifa kwa vijana ili 
waweze kujiajiri na kuondokana 
na dhana ya kutegemea kua-
jiriwa.

 Kwa mujibu wa Prof. Mwaka-
lila, elimu wanayowapatia vijana 
wao imezaa  matunda kwa vi-
jana wengi kujiajiri, akisisitiza 
kuwa vijana wengi baada ya 
kuwapatia elimu chuoni humo, 
huja na bunifu mbalimbali ze-
nye manufaa kwa jamii na taifa, 

na zinapoingia sokoni huzalisha 
ajira.

 Mojawapo ya ubunifu huo ni 
utengenezaji mfumo wa umwa-
giliaji, usiohitaji mkulima kukaa 
shambani, ikiwamo mfumo wa 
kusaidia kufukuza ndege waki-
ingia shambani na  kifaa maal-
um kinachowekwa katika banda 
la kuku, kwa ajili ya kudhibiti 
wizi wa kuku.

 “Kutokana na ubunifu mbal-
imbali kuwa nzuri sisi chuo tuta-
shirikiana na taasisi za fedha ili 
kuwezesha bunifu zinazozal-
ishwa ziwe na tija na kuzalisha 
ajira zaidi kwani zina manufaa 
makubwa kwa jamii,” alisema.

HABARI KANDA KASKAZINI

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Lela Muhamed (kushoto), akipokea zawadi kutoka kwa Ofisa wa Mamlaka ya 
Elimu TEA, Selanda Jamadari (kulia), alipotembelea banda la TEA katika maonesho ya Elimu ya Ufundi yanayofanyika jijini Arusha 
viwanja vya Sheikh Amri Abeid. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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DC acharuka kukithiri matukio mauaji

Na Neema Sawaka,        KAHAMA

KAMPUNI ya SSI Energy Tan-
zania na Kampuni ya Ujenzi ya 
Sinohydro zimetia saini mkataba 
wa makubaliano ya utekelezaji 
wa mradi wa umeme jua wa 
megawati 10 wilayani hapa.  
Umeme utakaozalishwa utat-

umiwa na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) katika kituo 
cha Buzwagi kilichoko wilayani 
Kahama pamoja na kuingizwa 
katika gridi ya taifa ili kuongeza 
uzalishaji. 
Akizungumza na waandishi wa 

habari baada ya kuingia kwa 
mkataba huo, Meneja Mkazi wa 
SSI Energy Tanzania Ltd, Dk. 
Nancy Shadrack, alisema ujenzi 
wa kituo hicho utakamilika De-
semba, mwaka huu. Alisema 
umeme utakaozalishwa utatumi-
ka kwenye makazi, viwandani, 
ofisini, shuleni na hospitalini 
pamoja na kuupanua mji wa Ka-
hama kiuchumi. 
Dk. Shadrack alisema umeme 

utakaozalishwa katika kituo 
hicho pia utasaidia kuongeza 
uzalishaji katika viwanda vidogo 
pamoja na kuboresha maisha ya 
wakazi wa Kahama. 
“Tunajisikia furaha kushirikiana 

na Sinohydro katika ujenzi wa 
kituo cha kuzalisha umeme wa 
jua hapa Kahama, Hatua hii ni 
kubwa kwa ustawi na maende-
leo ya Tanzania,” alisema.
 Akizungumza baada ya 

utiaji saini huo, Mwakilishi wa 
Synohydro Tanzania, Wu Peng, 
alisema mradi huo utasaidia 
kuongeza uzalishaji wa umeme 
katika gridi ya taifa pamoja 
na upatikanaji wa umeme wa 
uhakika. 
“Synohydro ni mojawapo 

ya kampuni kubwa za ujenzi 
duniani hivyo inazingatia na 
kuchukua tahadhari zote za uhi-
fadhi wa mazingira kwa faida ya 
kizazi kijacho, Katika mradi huu 
hakutakuwa na uchafuzi wowote 
wa kimazingira,” alisema Peng. 
Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 

SSI, Nick Richardson, alisema: 
“Wakati Tanzania inapiga hatua 
katika uhifadhi wa mazingira 
tunatambua madhara ya gesi ya 
kaboni na ndiyo sababu Kampu-
ni ya Sinohydro inajiandaa ku-
zalisha umeme rafiki utakaotu-
mika katika viwanda na makazi 
ya watu.”
 Alisema katika kufanikisha hilo 

ndiyo sababu wameshirikiana na 
Kampuni ya Synohydro ambayo 
ina ujuzi wa kutekeleza miradi 
kwa wakati.
 Kampuni ya SSI Energy Tan-

zania ilianzishwa mwaka 2017, 
kwamba ujenzi wa mradi wa 
umeme jua wa Kahama ni kwan-
za kuutekeleza na unatarajia 
kukamilika Desemba 2023.
Kampuni ya Sinohydro ina-

milikiwa na serikali ya China 
kwamba ipo Tanzania kwa zaidi 
ya miaka 26.

Mkataba wa 
utekelezaji
umeme jua 
watiwa saini

Tani sita bidhaa hatarishi zateketezwa

Wauguzi wa Hospitali ya Halmashauri ya Manispaa ya Kahama na wanachuo wa Chuo cha Uuguzi Kahama mkoani Shinyanga, 
wakiwa katika maandamano ya amani ya kusherehekea Siku ya Wauguzi kiwilaya huku wakibeba mabango yenye ujumbe mbal-
imbali juzi. PICHA: SHABAN NJIA
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Na Samson Chacha, 
TARIME

M
KUU wa Wilaya 
ya Tarime, Kanali   
Michael Mtenjele, 
ameonyesha kuk-

erwa na vitendo vya uhalifu 
yakiwamo mauaji ya kutumia 
silaha za moto ambayo yame-
kuwa yakiripotiwa wilayani 
hapo. 

Kutokana na kukithiri kwa 
matukio hayo, amewataka 
viongozi na watendaji kuhimi-
za kuanzishwa vikundi vya 
ulinzi shirikishi kwa lengo la 
kusaidiana na polisi kudhibiti  
vitendo hivyo. 

Kanali Mtenjele alisema 
hayo juzi katika kikao cha 
Baraza la Madiwani la Hal-

mashauri ya Mji wa 
Tarime na kusema madi-

wani na watendaji kata wana-
takiwa kuwa mstari wa mbele 
katika kuhakikisha vitendo 
hivyo vinadhibitiwa na wa-
halifu wanakamatwa na ku-
chukuliwa hatua za kisheria.

“Nawaagiza nendeni ka-
tika maeneo  yenu kwa ku-
shikirikiana na  wenyeviti wa 
vijiji anzisheni vikundi vya ul-
inzi shirikishi. 

Mtapata ushirikiano kutoka 
polisi kata walioko katika 
maeneo yenu na tutapita na 
kamati yangu ya ulinzi na us-
alama kila kata kuhakiki kama 
vikundi hivyo vimeundwa 
na vinafanya  kazi,” alisema 
Kanali Mtenjele.

Kanali Mtenjele pia aliwa-

himiza viongozi wa ngazi za 
kata na vijiji kuhamasisha 
wananchi hususani waza-
zi   kuchangia   chakula kwa 
wanafunzi shuleni hali ita-
kayoongeza ufaulu kwa wa-
nafunzi sambamba na kufua-
tilia mienendo ya watoto wao 
kujiepusha na vitendo visivyo 
na maadili kwa jamii.

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri hiyo, Daniel Komote,  alia-
hidi  kutekeleza maagizo 
hayo huku akieleza kupokea 
hoja za  madiwani ikiwamo 
kuwaondoa watu waliojenga 
jirani na mito na ndani ya hifa-
dhi   ya barabara na kuende-
sha shughuli za kibinadamu 
hali inayoharibu  mazingira 
na kusababisha mafuriko ya 
mara kwa mara yanayoleta 

madhara ikiwamo vifo.
Pia alizitaka idara za ardhi 

na mazingira kufuatilia watu 
waliojenga karibu na mito     
bila kufuata taratibu kati ya 
mita 30 na 60 hali itakayosa-
idia kupunguza madhara ya-
tokanayo na mvua zinazojaza 
vyanzo hivyo vya maji.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri hiyo, Gwabina Ntovya, 
alisema katika kipindi cha 
Mei wamepokea Sh. bilioni 
1.5 kwa ajili ya ujenzi wa  vy-
umba 42  vya madarasa, ma-
tundu 54  ya vyoo , madarasa 
ya awali na kuanzisha ujenzi 
wa shule  mpya mbili, vicho-
ma taka na jengo la utawala 
katika shule huku akihimiza 
ufuatiliaji katika utekelezaji 
wa miradi hiyo.

Na Neema Emmanuel, 
NYAMAGANA

TAKRIBANI tani sita ya bid-
haa mbalimbali vikiwamo vi-
podozi vyenye viambata sumu 
zenye thamani ya Sh. milioni 
100 zimeteketezwa baada ya 
kuondolewa sokoni kutokana 
na kutokidhi matakwa ya vi-
wango.

Bidhaa hizo ziliteketezwa 
na Shirika la Viwango Tan-

zania (TBS) katika dampo la 
Buhongwa juzi, jijini Mwanza, 
baada ya kukamatwa kwenye 
mikoa sita ya Kanda ya Ziwa.

Akizungumza wakati wa 
utekelezaji wa bidhaa hizo, 
Meneja wa TBS Kanda ya Ziwa, 
Happy Brown, alitaja bidhaa 
zilizoteketezwa mbali na vi-
podozi vyenye viambata vya 
sumu ni pamoja vyakula vilivy-
okwisha muda wa matumizi.

Kuhusu vipodozi vilivy-

oteketezwa, Brown alisema 
vilipigwa marufuku kutumika 
nchini kutokana na kuwa na 
madhara ya kiafya kwa wa-
tumiaji ikiwamo kusababisha 
kansa.

Alisema bidhaa hizo zi-
likamatwa wakati wa ukaguzi 
uliofanywa na maofisa wa TBS 
kwenye masoko, maduka na 
kwenye maghala katika mikoa 
ya   Mwanza, Shinyanga, Kag-
era, Geita, Mara na Simiyu na 

halmashauri zake katika kip-
indi cha Oktoba, mwaka jana  
na Machi, mwaka huu. 

Akieleza hatua za kishe-
ria zilizochukuliwa kwa wal-
iokamatwa na bidhaa hizo, 
Ofisa Usalama wa Chakula 
wa TBS Kanda ya Ziwa, Tunu 
Mwansulama,  alisema ni 
pamoja na kulipa faini ambayo 
inatumika katika kuteketeza 
bidhaa hizo kwa gharama hizo 
hazilipwi na serikali.



ISIKUPITE
BEKI wa Manchester City, Kyle 
Walker amesema Arsenal wali-
wapa wakati mgumu kwenye 
mbio za ubingwa na wanastahili 
pongezi lakini makosa madogo 
waliyoyafanya yamewapa 
wao (Manchester City) nafasi 
ya kutetea ubingwa kwa mara 
ya tatu mfululizo. Amesema 
aina ya ubora wa wachezaji 
walionao umetoa nafasi ya 
kumaliza ligi wakiwa juu na 
kutangaza ubingwa msimu huu 
huku wakiwa na mchezo mko-
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LIVERPOOL, England

S
ASA tunakwenda kushuhudia 
Fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
kati ya Manchester City dhidi ya 
Inter Milan.

Na linapokuja suala la uwiano wa ma-
bao kwa kila mchezo kati ya wachezaji 
walio na mabao 30 au zaidi, makala haya 
inawachambua wachezaji 10 bora zaidi.

10. Neymar (mabao 43) – Uwiano 
wa 0.53 kwa mchezo

Mwanasoka ghali zaidi katika historia 
ya mchezo huo aling’ara zaidi kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa na Barce-
lona na Paris Saint-Germain.

Neymar aliifanya timu hiyo ya Hispa-
nia kutwaa ubingwa wa Ulaya msimu wa 
2014-15, akifunga mabao 10 katika mechi 
12, na saba kati ya hizo akifunga kuanzia 
kwenye robo fainali na kuendelea.

9. Mohamed Salah (mabao 44) – 
Uwiano wa 0.56 kwa mchezo

Mohamed Salah alijitambulisha kwe-
nye Ligi ya Mabingwa kule Basel, akifun-
ga nyumbani na ugenini dhidi ya waajiri 
wake wa wakati huo Chelsea katika hat-
ua ya makundi ya msimu wa 2013-14.

Mmisri huyo sasa amempita Steven 
Gerrard kama mfungaji bora wa muda 
wote wa Liverpool katika michuano hiyo 
ya Ulaya akiwa amefunga mabao 42.

8. Filippo Inzaghi (mabao 46) – 
Uwiyano wa 0.57 kwa mchezo

Filippo Inzaghi ni mshindi mara mbili 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya na alikuwa 
mfungaji wa pili katika msimu wa 2002-
03 akiwa na mabao 10.

Muitaliano huyo pia alichaguliwa 
kuwa Mchezaji Bora wa Mechi katika 

WAKALI 10 
WA UWIANO 
WA MABAO 
ULAYA

NEYMAR

fainali ya mwaka 2007 baada ya kufunga 
mabao mawili katika ushindi wa 2-1 wa 
AC Milan dhidi ya Liverpool.

7. Karim Benzema (mabao 90) – 
Uwiano wa 0.59 kwa mchezo

Benzema ndiye mfungaji bora wa nne 
katika historia ya Ligi ya Mabingwa na ali-
funga mara 15 katika kampeni ya ushindi 
ya Real Madrid msimu wa 2021-22.

Mshindi huyo wa Ballon d’Or alianza 
kwa mara ya kwanza katika mashindano 
hayo akiwa na umri wa miaka 17 kule 
Lyon dhidi ya Rosenborg ambako alifun-
ga bao lake la kwanza.

6. Kylian Mbappe (mabao 40) – 
Uwiano wa 0.66 kwa mchezo

Kylian Mbappe alijitambulisha kwa 
mara ya kwanza kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya akiwa na Monaco, akifunga ma-
bao sita katika mechi tisa wakati ilipot-
inga nusu fainali msimu wa 2016-17.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 24 ameendelea kutamba pale PSG, 
huku hat-trick yake dhidi ya Barcelona 
msimu wa 2020-21 ikiwa ni kiwango 
chake cha kukumbukwa zaidi hadi sasa.

5. Ruud van Nistelrooy (mabao 
56) – Uwiano wa 0.77 kwa mchezo

Ruud van Nistelrooy hakuwahi kun-
yanyua taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya, la-
kini alishinda Kiatu cha Dhahabu akiwa 
na Manchester United msimu wa 2002-
03 kwa kufunga mabao 12.

Mholanzi huyo pia anashikilia rekodi 
ya kuwa mchezaji aliyefunga mabao 40 
kwa haraka zaidi, akifanikiwa kufunga 
katika mechi 45 pekee.

4. Cristiano Ronaldo (mabao 140) 
– Uwiano wa 0.77 kwa mchezo

Mafanikio ya Cristiano Ronaldo katika 
Ligi ya Mabingwa Ulaya hayana kifani. 
Yeye ni mshindi mara tano, mfungaji 
bora wa rekodi akiongoza kwa asisti (40).

Mchezaji huyo alifunga mabao 17 
msimu wa 2013-14 - wakati Real Madrid 
iliposhinda - bado ni idadi kubwa zaidi 
kuwahi kufungwa na mchezaji katika 
msimu mmoja.

3. Lionel Messi (mabao 129) – 
Uwiano wa 0.79 kwa mchezo

Lionel Messi amekuwa mchezaji wa 
kudumu katika Ligi ya Mabingwa Ulaya 
tangu alipoanza mwaka 2005 na ana-
shika nafasi ya tatu kwenye orodha ya 
wachezaji waliocheza mechi nyingi zaidi 
(mechi 163) nyuma ya Ronaldo na Iker 
Casillas.

Msimu uliofanikiwa zaidi kwa mshindi 
huyo wa Kombe la Dunia ulikuwa ule wa 
2011-12 akiwa Barcelona, ambapo alifun-
ga mabao 14 katika mechi 11 alizocheza.

2. Robert Lewandowski (mabao 
91) – Uwiano wa 0.82 kwa mchezo

Robert Lewandowski aliiongoza Bay-
ern Muni kutwaa ubingwa wa Ligi ya Ma-
bingwa msimu wa 2020-21 kwa kufunga 
mabao 15, idadi yake kubwa zaidi katika 
msimu mmoja.

Raia huyo wa Poland kabla ya hapo 
aligonga vichwa vya habari kwenye mi-
chuano hiyo akiwa Borussia Dortmund, 
pia, akiandikisha ushindi wa mabao 
manne katika nusu fainali ya 2012-13 
dhidi ya Real Madrid.

1. Erling Haaland (mabao 35) – 
Uwiano wa 1.20 kwa mchezo

Ikiwa Haaland atadumisha kiwango 
chake cha kushambulia na kuepuka ma-
jeraha mabaya, atavuka rekodi ya Ron-
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aldo ya mabao 140.
Raia huyo wa Norway ni mmoja wa 

wachezaji watatu pekee waliofunga mara 
tano kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa 
- wengine wawili wakiwa Messi na Luiz 
Adriano.
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Extra Time

“Ni siku ya huzuni sana na hisia ny-
ingi ngumu. Tulipoteza mchezo na 
tukapoteza ubingwa baada ya miezi 
10 na nusu kuupigania na miezi tisa 
na nusu kuukaribia, tulijenga hama-
sa na imani kubwa kuwa tunaweza 
kufika mbali na kushinda, mwisho 
tukashindwa, kwanza niwapongeze 
Man City, ni mabingwa na wanas-
tahili kuwa mabingwa,” Kocha wa 
Arsenal, Mikel Arteta akizungum-
zia namna walivyoshindwa kutwaa 
ubingwa msimu huu licha ya kuon-
goza ligi kwa muda mrefu.

“Kila mmoja anafahamu vizuri hali 
yangu hapa, nina mkataba mpaka 
mwishoni mwa msimu wa 2014 na 
nataka kuendelea kubaki hapa..., 
Ndio nimehakikishiwa kuendelea 
kuwepo hapa”. Kocha wa Real Ma-
drid, Carlo Ancelotti akizungum-
zuia mustakabali wake kwenye 
timu hiyo baada ya kutolewa 
katika hatua ya nusu fainali dhidi 
ya Manchester City.

“Sijali na siangalii nini kitawatokea 
Liverpool, tunajiangalia sisi kwa 
sasa, lazima tufanye kazi yetu 
vizuri na kupata matokeo chanya 
kwenye mechi zilizobakia na kuona 
mwisho wa msimu tupo kwenye 
nafasi gani”. Kocha wa Manchester 
United, Ten Hag akizungumzia 
mchuano wa kuwania kumaliza 
katika Top 4 kati yao na Liverpool. 

Nukuu“

LONDON, England 

L
IGI ya Mabingwa Ulaya ni njia ‘takat-
ifu’ kwa wachezaji na makocha 
mashuhuri barani Ulaya.

Mashindano hayo yanayojulikana 
kama Kombe la Uefa yanayotumia mtindo 
wa mtoano yanaunda kumbukumbu zisizos-
ahaulika na kwa wale waliobahatika kubeba 
kombe.

Lakini ni klabu gani 
zimefurahia mafanikio zaidi

 kwenye michuano hiyo
 mikubwa zaidi kwa ngazi ya

 Klabu barani Ulaya?
Makala haya yanakuchambulia klabu tano 

zilizotwaa mara nyingi zaidi taji la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Real Madrid - 14
Kwa mara ya kwanza: 1956
Kwa mara ya mwisho: 2022
Ukweli wa kufurahisha: Real Madrid ndio 

inayoshikilia rekodi ya kushinda taji hilo 
mara nyingi mfululizo kwa mara tano (mwa-
ka 1956 hadi 1960).

Los Blancos hao bila shaka wanatakiwa 
kupewa heshima ya kuwa timu iliyofanikiwa 
zaidi katika historia ya shindano hilo.

Klabu hiyo ya Hispania imetoa nyakati za 
kufurahisha zaidi kwenye mashindano hayo 
ya Ulaya, haswa bao la ushindi la Zinedine 
Zidane, ambalo liliipata taji la tisa klabu hiyo 
mwaka 2002.

Gareth Bale pia alifunga bao la kukumbuk-
wa la tiktaka katika ushindi wao wa mwaka 
2018, akiachia mkwaju wa juu kwa juu uli-
ompita golikipa wa Liverpool, Loris Karius.
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na ushindi wa 4-0.
Hakuna kitu kitamu kama ku-

washinda wapinzani wako kwenye 
hatua kubwa zaidi na Bayern Mu-

nich walifanya hivyo walipoishin-
da Borussia Dortmund mnamo 
mwaka 2013, kwa hisani ya bao 
la dakika ya mwisho kutoka kwa 
Arjen Robben.

Mnamo 2001, Bayern ilishinda 
Valencia katika mchezo uliojaa 
mikwaju ya penalti. Mechi hiyo 
ilimalizika kwa sare ya 1-1 huku 
timu zote zikifunga goli lakini 
ni Bayern walioibuka kidedea 
kwa mikwaju ya penalti na 
kufanikiwa kutwaa taji lao la 
nne.

Mapema mwaka 2020 il-
ishuhudia Bayern wakitwaa 
taji lao la sita, wakiishinda 
Paris Saint-Germain katika 
fainali pekee iliyochezwa 

bila mashabiki kutokana na 
janga la mlipuko wa virusi vya 
Corona.

Liverpool - 6 
Kwa mara ya kwanza: 

1977
Kwa mara ya mwisho: 

2019

Ukweli wa kufurahisha: Liv-
erpool ndio klabu iliyofanikiwa 

zaidi kutoka nchini England 
kwenye michuano hiyo, ikishinda 
fainali sita kati ya 10 iliyoweza ku-

fuzu.
Fainali ya Liverpool dhidi 

ya AC Milan mwaka 2005 
bila shaka ilikuwa hitimisho 

kubwa zaidi katika historia 

ya mashindano hayo.
Hatimaye wakishinda kwa mikwaju ya 

penalti, Liverpool walitoka nyuma ya mabao 
3-0 kipindi cha mapumziko. Lakini kipindi 
cha pili waliweza kusawazisha mabao hayo 
na fainali kuamuliwa kwa changamoto ya 
mikwaju ya penalti na Liverpool wakashinda 
kwa kile kinachoitwa ‘miujiza ya Istanbul’.

Mwaka 2019, Mohamed Salah na Divock 
Origi walikuwa wameamua mbele ya lango 
walipoishinda Tottenham kule jijini Madrid 
nchini Hispania, lakini walipoteza kwa 1-0 
kwa Los Blancos katika mchezo mwingine 
wa fainali msimu uliopita.

Barceloba - 5 
Kwa mara ya kwanza: 1992
Kwa mara ya mwisho: 2015
Ukweli wa kufurahisha: Ushindi wa 

kwanza wa Barcelona mwaka 1992 ulikuwa 
toleo la mwisho la Kombe la Ulaya kabla ya 
mashindano hayo kubadilishwa kuwa Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

Lionel Messi ameng’ara mara nyingi ka-
tika matukio kadhaa ya ajabu na ya kuvutia 
kwenye mafanikio ya Barcelona katika mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mwaka 2008, mpira wake wa kichwa uli-
ipatia Barcelona ushindi wa kwanza baada 
ya miaka 16 wakati kikosi cha Pep Guardiola 
kilipowashinda mabingwa watetezi Man-
chester United mjini Rome chini Italia.

Miaka mitatu baadaye, Mashetani Wekun-
du walikuwa tena upande usiofaa dhidi ya 
Blaugrana, huku Messi akiibuka na ushindi 
wa mabao 3-1 kwenye Uwanja wa Wembley.

Mnamo mwaka wa 2015, nyota huyo wa 
Argentina dhidi ya Jerome Boateng na Ma-
nuel Neuer aliiweka timu hiyo ya Catalunya 
kwenye fainali nyingine, ambapo walikwen-
da kuifunga Juventus mjini Berlin nchini 
Ujerumani.

AC Milan - 7
Kwa mara ya kwanza: 1963
Kwa mara ya mwisho: 2007
Ukweli wa kufurahisha: AC Milan ili-

kuwa timu ya kwanza ya Italia kushin-
da Kombe la Ligi ya Mabingwa Ulaya 
mwaka 1963.

Labda ushindi wa kukumbukwa 
zaidi wa Milan kwenye Ligi ya Ma-
bingwa ulikuja mwaka wa 2007, 
waliposhinda kizingiti cha kiakili 
cha kuishinda Liverpool katika 
marudio ya fainali ya mwaka 
2005.

Filippo Inzaghi alifunga mabao 
mawili mjini Athens na kukamili-
sha ushindi wa 2-1 huku wachezaji 
kama Kaka, Clarence Seedorf na 
Paolo Maldini wakiwa nyota kwenye 
mchezo huo.

Mapema katika muongo huo, An-
driy Shevchenko alicheza vyema katika 
fainali ya mwaka 2003 ambapo iliziku-
tanisha klabu pekee za Italia, Milan dhidi 
ya Juventus. Raia huyo wa Ukraine alifun-
ga mkwaju wa penalti ya ushindi pale kwe-
nye dimba la Old Trafford nchini England 
na kuipa Milan taji la sita.

Bayern Munich - 6
Kwa mara ya kwanza: 1974
Kwa mara ya mwisho: 2020
Ukweli wa kufurahisha: Ushindi wa Bay-

ern Munich wa 1974 ulikuwa wa kwanza na 
kwa mara ya kwanza na kipekee fainali kua-
muliwa kwa mechi ya marudiano. 

Baada ya sare ya 1-1 mjini Brussels dhidi 
ya Atletico Madrid, Franz Beckenbauer alin-
yanyua kombe siku mbili baadaye kutokana 
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WAPINZANI wa Yanga katika fainali ya 
kombe la Shirikisho Afrika, USM Alger 
ya Algeria walicheza hatua ya fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika mwaka 
2015 dhidi ya TP Mazembe ya Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo. USM 
Alger ilichapwa jumla ya mabao 4-1 na 
kushuhudia ubingwa ukichukuliwa na 
TP Mazembe iliyokuwa na Mshambuliaji 
Mtanzania Mbwana Samatta. JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

M
ABINGWA wa Tanzania 
Bara, Yanga, wanak-
wenda kukutana na timu 
ya USM Alger ya Algeria 

kwenye mechi ya fainali ya Kombe 
la Shirikisho itakayopigwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam, Jumapili ijayo na maru-
diano yatakuwa nchini Algeria kwe-
nye Uwanja wa Juillet wa Tano, Juni 
3.

Watanzania wengi hawaifahamu 
vizuri timu hii, japo imeshawahi 
kucheza mechi mbalimbali za ki-
mataifa. Je, wawakilishi wa Tanza-
nia Yanga wanakutana na timu ya 
gani? Mwandishi wa makala haya 
anakuletea historia, rekodi na tak-
wimu kadhaa kuhusu klabu hiyo.

kumalizika.
Fainali ya mkondo wa pili iliche-

zwa kwenye Uwanja wa TP Mazem-
be, Lubumbashi DRC, Novemba 
8, 2015 ikishuhudia USM Alger 
akitandikwa mabao 2-0, Samatta 
akifunga tena bao kwa mkwaju wa 
penalti dakika ya 74 na Roger As-
sale dakika tatu za nyongeza kabla 
pambano kumalizika, hivyo ku-
fungwa jumla ya mabao 4-1.

Imeshakutana na Yanga 
Shirikisho

Fainali hiyo inakwenda kuziku-
tanisha timu ambazo zimeshawahi 
kukutana mwaka 2018 kwenye 
kombe hilo hilo la Shirikisho ba-
rani Afrika, zikiwa Kundi D.

Mara ya kwanza ilikuwa Mei 
6, 2018, USM Alger ikiikaribisha 
Yanga, kwenye mechi hiyo, wenyeji 
walishinda mabao 4-0, yaliyofung-
wa na Oussama Darfalou, Farouk 
Chafai, Abderrahmane Meziane na 
Mohamed Zemmamouche.

Zilikutana tena kwenye mzungu-
ko wa pili Agosti 19, Yanga ikishin-
da mabao 2-1, mabao ya washindi 
yakifungwa na Deus Kaseke dakika 
ya 44 na Heritier Makambo dakika 
ya 47.

Nafasi ya nane Ligi Kuu
USM Alger inakamata nafasi ya 

nane kwenye Ligi Kuu nchini Alge-
ria, ikiwa imecheza mechi 20, ik-
ishinda tisa, sare tano na kupoteza 
jumla ya mechi sita. Imejikusanyia 
pointi 32 kwenye ligi hiyo yenye 
timu 16, inayoongozwa na kinara 
CR Belouizdad yenye pointi 50.

Imetwaa ubingwa wa ligi 
mara nane

Jina kamili la klabu hiyo ni Union 
Sportive de la Medina d’Alger, kwa 
kifupi ndiyo inatamkwa USM Alger, 
klabu hii imeanzishwa mwaka 1937, 
miaka miwili tu baada ya kuan-
zishwa kwa Yanga. Ipo kwenye Ligi 
Kuu ya Algeria na Uwanja wake wa 
nyumbani ni Omari Hamadi wenye 
uwezo wa kuingiza watazamani 
17,500.

Imeshatwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
nchini mwao mara nane mpaka 
sasa ikiwa ni misimu ya 1962/63, 
1995/96, 2001/02, 2002/03, 
2004/05, 2013/14, 2015/16, na 
2018/19.

Imeshika nafasi ya pili kwyenye 
Ligi Kuu mara nne, mwaka 1997/98, 
2000/01, 2003/04, na 2005/06.

Ilifika fainali Ligi ya Ma-
bingwa 2015

Mwaka 2015 ilifanikiwa kut-
inga hatua ya fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, lakini kwa bahati 
mbaya ikafungwa jumla ya mabao 
4-1 na TP Mazembe ya Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo.

Ilichapwa mabao 2-1 nyumbani 
na ilipokwenda Lubumbashi iliam-
bulia kipigo kingine cha mabao 2-0 
na kulikosa kombe hilo. Na hayo 
ndiyo mafanikio makubwa zaidi ya 
klabu hiyo.

Iliteswa na Samatta
Kwenye mechi hizo mbili za fain-

ali USM Alger hawatoweza kumsa-
hau straika wa Kitanzania ambae 
ni nahodha wa Taifa Stars, Mbwana 
Samatta ambaye aliwafunga mabao 
mawili, kila mechi akishindilia bao 
moja.

Fainali ya kwanza ilichezwa 
Oktoba 31, 2015 kwenye Uwanja 
wa Omari Hamadi nchini Algeria, 
ilihushuhudiwa na  watazamani 
15,000, USM Alger ikilala mabao 2-1, 
yaliyofungwa na Ranford Kalaba 
dakika ya 28 na Samatta kwa mk-
waju wa penalti dakika ya 79, huku 
bao lao la kufutia machozi likiwek-
wa ndani ya nyavu na Mohamed 
Seguer dakika moja kabla ya mechi 
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Wataka kasi kupambana wizi maudhui 
Na Paul Mabeja, DODOMA

S
ERIKALI imetakiwa ku-
weka mikakati ya ku-
pambana na vitendo 
vya wizi wa maudhui na 

uharamia kwenye mitandao ya 
kijamii ili kulinda kazi za wasa-
nii na kampuni mbalimbali am-
bazo zimekuwa zikiwekeza kiasi 
kikubwa cha fedha.  

  Ombi hilo lilitolewa juzi 
jijini hapa na wadau wa masu-
ala ya usambazaji wa maudhui 
kwenye runinga pamoja na 
mitandao ya kijamii wakati wa 
semina ya siku moja kwa wa-
jumbe wa kamati za kudumu za 
Bunge iliyoandaliwa na Ofisi ya 
Hakimiliki Tanzania (COSOTA).

Wajumbe hao ni kutoka 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Elimu, Utamaduni na Michezo 
na Kamati ya Sheria Ndogo am-
bazo ndizo zenye dhamana ya 

kuisimamia COSOTA.
  Johnson Mshana, Mkuu wa 

Uhusianao DSTV Tanzania, 
alisema vitendo vya wizi wa 
maudhui na uharamia kwenye 
mitandao ya kijamii vimeshika 
kasi hali ambayo inachangia wa-
miliki wa maudhui hayo kukosa 
mapato.

  “Wizi huu wa maudhui 
unasababisha pia serikali yetu 
kukosa mapato lakini pia wami-
liki wa kazi kupoteza fedha ny-
ingi ambazo wangezipata kama 
hawa wezi wangefuata taratibu 
za kisheria,” alisema. 

Pia alisema kutokana na 
hali hiyo, wanaliomba Bunge 
kuishauri serikali kuweka mi-
kakati ambayo itasaidia kuko-
mesha vitendo hivyo ili seri-
kali pamoja na wamiliki wa kazi 
mbalimbali wapate mapato wa-
nayostahili.

Mkuu wa Kitengo cha Sheria 

na Udhibiti DSTV Tanzania, At-
rid Mapunda, alisema wizi wa 
maudhui limekuwa jambo la 
kawaida katika maeneo mengi 
nchini. 

“Hivi sasa wizi wa maudhui 
imeshika kasi sana kwenye ho-
teli, majumbani hata katika vi-
tuo vya polisi watu wanatumia 
njia zisizo halali kutazama vitu 
kama muziki, tamthilia bila kuli-
pia lakini pia watu wa ‘cable’ 
wamekuwa kikwazo kwetu kwa 
kusambaza maudhui ambayo 
hawana hakimilki nayo kiny-
ume cha sheria,” alisema. 

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Elimu, 
Utamaduni na Michezo, Prof. Ki-
tila Mkumbo, alisema mafunzo 
hayo yatakuwa nyenzo muhimu 
kwao katika kuishauri serikali 
kufanya maboresho kwenye 
sheria ya hakimiliki.

 “Tunashukuru kwa mafunzo 

haya tumepata mambo makub-
wa sana na kama inawezekana 
wabunge wote wangepata 
mafunzo haya kwakuwa wengi 
hatujui kama haya mambo tu-
nayofanya kila siku ni wizi na 
nikinyume na sheria na adhabu 
zake ni pamoja na faini ya hadi 
milioni 20,” alisema.

  Pia alisema kuna haja kwa 
serikali kuona ni jinsi gani in-
aweka jitihada za kutosha ili 
kukomesha vitendo hivyo na 
kulinda hakimiliki za watu wa-
naowekeza kiasi kikubwa cha 
fedha kuandaa maudhui yao.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Ofisi 
ya Hakimili Tanzania (COSOTA), 
Doreen Sinare, alisema moja ya 
jitihada wanazofanya ni kutoa 
elimu kwa makundi mbalimbali 
ili kupunguza vitendo vya wizi 
wa maudhui nchini na mafunzo 
hayo kwa wabunge yatakuwa 
endelevu.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Watoto 1,800 wakabidhiwa kadi bima afya 
Na Renatha Msungu, 
KONGWA

WATOTO 1,800 kutoka vi-
jiji sita wilayani Kongwa mkoani 
Dodoma, wamekabidhiwa kadi 
za bima ya afya na wengine 446 
wakikabidhiwa vyeti vya kuzal-
iwa na Shirika la World Vision 
Tanzania kupitia mradi wa bima 
ya afya na vyeti vya kuzaliwa 
(KONGWA AP) unaotekelezwa 
wilayani hapa. 

Vijiji hivyo ambavyo mradi 
huo unatekelezwa ni pamoja na 
Mnuku, Mvurungurumo, Mko-
ka, Mlanje, Makawa na Muun-
gano.

Pia shirika hilo limetoa mad-
awati 90 yenye uwezo wa

kukaliwa na wanafunzi 270, 
katika Shule ya Msingi Mkoka 
lengo likiwa kuhakikisha watoto 
wanasoma katika mazingira ma-
zuri.

Akizungumza wakati wa hafla 
ya kukabidhi kadi hizo vyeti 
pamoja na madawati, Mkuu wa 
Wilaya ya Kongwa, Remidius 
Mwema, alisema kadi hizo za 
bima ya afya zitawasaidia wa-
toto kupata matibabu kirahisi 
katika hospitali mbalimbali am-
bazo wataenda kutibiwa.

Alisema kadi hizo zitawasaid-
ia wazazi kupunguza gharama 
ya kutumia fedha wanapokwen-
da katika vituo vya afya kupata 
huduma za kitabibu kutoka kwa 
wataalamu wa afya.

“Tunawashukuru World Vi-
sion Tanzania kwa msaada wal-
ioutoa kwa watoto kadi za bima 
ya afya ni muhimu kuwa nazo 
kwa sababu unatibiwa popote 
hata kama huna fedha,”alisema 
Mwema.

Pia aliitaka jamii hususani wa-
zazi kutunza kadihizo ikiwamo 
kufuata maelekezo ya matumizi 
watakayopewa na wataalamu 
wa afya katika vituo mbalimbali 
vya afya.

Mkuu huyo wa wilaya alisisiti-
za wazazi kuhakikisha

wanafuatilia vyeti vya kuzal-
iwa vya watoto kwa sababu ni 
vya muhimu na vinahitajika kila 
mahali pale wanapofikia umri 
wa kutafuta fursa mbalimbali.

Mratibu wa Mradi huo, Magr-
erh Mpwaji, alisema mradi wa

maendeleo ya katika eneo la 
Kongwa unaotekelezwa katika 
Kata tatu za wilaya ya Kongwa 
ulianza mwaka 2010 na unat-
egemea kumalizika 2025.

Mpwaji alisema lengo la mra-
di huo,ni pamoja na kuboresha 
maisha ya mtoto familia na jamii 
ya watu wa kata hizo ili  watoto

wapate afya bora, elimu bora 
na lishe bora.

Alifafanua zaidi ya kuwa, 
mradi huo unafanya kazi kwa 
kushirikiana na wadau mbal-
imbali hususani serikali, huku 
akiishukuru kutokana na ku-
toa ushirikiano mkubwa katika 
utekelezaji wa mradi huo.

Kata 
zitakazoongoza 
kwa uchafu 
kupewa hati chafu
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA 

HALMASHAURI ya Jiji la 
Dodoma inatarajia kuanza 
kutoa hati chafu kwa kata 
zitakazokuwa vinara wa 
uchafu kwenye maeneo yao 
na kushindwa kutunza maz-
ingira na kufanya usafi.
Ofisa Mazingira wa jiji 

hilo, Dickson Kimaro, 
aliyasema hayo juzi al-
ipokuwa akizungumza na 
madiwani kwenye kikao cha 
baraza baada ya kukabidhi 
vyeti vya pongezi kwa kata 
nne zilizofanya vizuri kwa 
kuweka mazingira safi kati 
ya 41 zilizopo.
Kimaro alisema kuwa Jiji 

limedhamiria kutoa hati 
chafu kwa kata zitakazoku-
wa chafu ili kuwahamasisha 
wananchi wao kufanya 
usafi wa mazingira wa kila 
siku kwenye maeneo yao.
Alisema, ili kuleta ushinda-

ni huo wa kutunza mazin-
gira na kufanya usafi, jiji 
limetoa vyeti hivyo vya 
pongezi kwa kata hizo ki-
nara wa safi.
“Jiji la Dodoma kuna kata 

41, lakini zilizoonyesha na 
kutekeleza usafi wa mazin-
gira ni nne tu kati ya hizo 
na kwenye kikao hiki cha 
Baraza la Madiwani zitaka-
zostahili kupewa vyeti vya 
pongezi ni kata ya Ipagala, 
Chamwino Tambukareli na 
Mnadani ambazo mitaa yao 
imefuzu kwa usafi,” alisema.
Kimaro aliwaomba we-

nyeviti wa serikali za mitaa 
kwa zile kata ambazo hazi-
japewa vyeti vya pongezi 
kuendelea kutoa elimu 
ya umuhimu wa usafi wa 
mazingira na kuhamasisha 
wananchi wao ili kujitokeza 
kwenye usafi.
Naye Juma Mazengo, 

Diwani wa Kata ya Tambu-
kareli, aliwaasa madiwani 
ambao kata zao hazikufani-
kiwa kutoa elimu itakay-
owahamasisha badala ya 
vitisho na faini zisizokuwa 
na mishiko.
Mazengo alisema kupati-

kana kwa cheti hicho cha 
pongezi ni kutokana na 
elimu ya uhamasishaji am-
bayo iliwafanya wananchi 
kujitokeza wao wenyewe 
na kupenda kufanya usafi 
wa mazingira bila kushurut-
ishwa.
“Niwaombe viongozi wen-

zangu wa ngazi za kata 
tuendelee kushirikiana 
na wananchi wetu katika 
suala hili la usafi wa maz-
ingira ili jiji letu liwe kinara 
wa kuwa wasafi kwenye 
maeneo yote huku ikiwa 
na ustawishaji wake wa 
upandaji miti,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Airtel Tanzania, Dinesh Balsingh, akifuatilia kwa makini hotuba ya bajeti ya Waziri wa Habari, Mawasi-
liano 2023/2024 bungeni mjini Dodoma mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Grace Mwakalinga, MBOZI

ZAIDI ya watoto 400 wenye 
umri wa miaka 13 hadi 17 ka-
tika   Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbozi mkoani  Songwe,  wame-
patiwa elimu   ya stadi za mai-
sha na maadili kutoka Shirika la 
Elimisha kwa ufadhili wa Shirika 
la Milele Zanzibar na Uwezo.

Lengo la kutoa elimu hiyo ni 
kumsaidia mtoto kukabiliana 
na vikwazo mbalimbali kwenye 
maisha, kujitambua, heshima na 
ushiriki wa shughuli za kijamii 
kikamilifu.

Mkufunzi wa Mradi Tathmini 
ya Stadi za Maisha na Maadili 
katika kaya kutoka Shirika la Uw-
ezo, Anyimike Hezron, alisema 

hayo juzi alipowasilisha ripoti 
ya tathmini hiyo baada ya mradi 
huo kukamilika.

Alisema mradi huo ulitekele-
zwa katika wilaya 24 nchini na 
kwamba kwa wilaya ya Mbozi, 
walivifikia   vijiji 20  vyenye wa-
toto      425     na      kati yao asilimia 
48 ni wasichana  na 52 ni wavu-
lana.

“Katika tathmini tuliyoifanya 
wilayani Mbozi kuhusu stadi za 
maisha, mtoto mmoja kati ya 10 
ana kiwango cha juu cha heshi-
ma kwa wengine. Aidha, tulibaini 
kuwa asilimia 81 ya watoto wako 
shuleni na asilimia 19  hawako 
shuleni,” alibainisha.

Akizindua ripoti hiyo, Diwani 
wa Ilolo, Yohana Mwajeka, alise-

ma mradi huo umesaidia kujua 
matatizo yanayowakabili watoto 
na namna sahihi ya kuwasaidia 
ili wakue katika maadili yanayos-
tahili kwenye jamii.

Kuhusu maadili ya watoto, 
alisema kwa kiwango kikubwa 
yamepotea kwa sababu ya mtin-
do wa maisha ya wazazi ambao 
huchangia  watoto kukosa male-
zi bora.

Alifafanua kuwa idadi kubwa 
ya wanaume wanachelewa ku-
rudi nyumbani jambo ambalo 
linachangia kutofuatilia maende-
leo ya watoto kielimu na mazin-
gira wanayoishi nyumbani.

“Angalau sasa tathmini hii 
imetupa picha halisi ya wapi 
sisi wazazi tunapaswa kusahi-

hisha ili  kuokoa kizazi cha wa-
toto wetu, hasa kwenye suala la 
malezi na maadili. Watoto wa-
nashuhudia migogoro ya baba 
na mama unadhani wanajifunza 
nini  pindi wanapotengana wa-
zazi zaidi ya kupandikiza chuki 
na tabia zisizofaa kwa watoto?” 
Alihoji.

Aliongeza kuwa ripoti hiyo itai-
saidia serikali kuona maeneo ya 
kuboresha,  vikwazo na mahitaji 
ya watoto ili kuwasaidia kwenye 
ukuaji na kujiamini.

Mfanyakazi kutoka Shirika 
la Elimisha, Felix Mwakyembe, 
alisema michango ya wananchi 
kuhusu tathmini ya ripoti hiyo 
inachagiza taasisi za kidini, shule 
na familia kuangalia mambo ya 

kuyafanya ili kusaidia malezi ya 
watoto.

Alisema taasisi hizo ni muhimu 
na zinategemeana katika suala la 
makuzi na malezi ya watoto ili 
kuwasaidia kulea katika njia ili 
sahihi na kuwasaidia kutimiza 
ndoto zao.

Justina Mwasomola, mkazi wa 
Ilolo, alisema kuporomoka kwa 
maadili ya wazazi kumechangia 
wimbi kubwa la watoto kutoku-
wa na heshima kwenye jamii.

Alisema kwa sasa wazazi 
wamejikita zaidi kwenye shu-
ghuli za uzalishaji mali kama vile 
kilimo na biashara na kusahau 
kufuatilia mienendo ya watoto 
ambao wakati mwingine wanaji-
funza tabia mbaya mtaani.

Watoto 400 wapatiwa elimu ya maadili 

Na Grace Mwakalinga, TUNDUMA

WAFANYABIASHARA katika Hal-
mashauri ya Mji wa Tunduma mkoani 
Songwe, wamesema wako  hatarini 
kupoteza mitaji baada ya biashara ya 
mahindi  kuzuiwa nchini Zambia kwa 
madai kuwa nchi hiyo ina akiba ya ku-
tosha kwa sasa.

Serikali ya Zambia ilinunua shehe-
na ya mahindi mwaka 2022 baada ya 
nchi hiyo kuwa na uhitaji mkubwa wa 
bidhaa hiyo, hali iliyoilazimu kununua 
kwa wingi ili kukidhi mahitaji ya wa-
nanchi wa Zambia.

Aliyekuwa Mbunge wa Tunduma, 
Frank Mwakajoka, alisema juzi kwe-
nye mkutano wa hadhara kuwa  wa-
fanyabiashara wa Tunduma hawana 
soko la uhakika la kuuza mahindi yao 
baada ya Zambia kuwa na mahindi ya 
kutosha.

Kutokana na hali hiyo, aliiomba 
serikali  kuingilia kati pamoja na ku-
watafutia soko la uhakika wafanyabi-
ashara ili mipaka ya kibiashara iend-
elee kufunguliwa.

“Wafanyabiashara wa Tanzania 
walianza kununua mahindi Juni 2022 
nchini Zambia na kuyauza katika eneo 
maarufu la biashara la Nakonde lakini 
cha ajabu ilipofika Novemba 2022, 
serikali ya Zambia ilianza kugoma 
kuwapatia mahindi waliolipia wafan-
yabiashara hao wa Tanzania jambo 
hili limeleta mkanganyiko,” alisema 
Mwakajoka.

Alisema walipeleka malalamiko 
yao   kwa Balozi wa Tanzania nchini 
Zambia ndipo wachache wakape-
wa   lakini hata waliopewa baada ya 
kupakia mahindi hayo, yalizuiwa nji-
ani katika maeneo ya Kapirimposhi, 
Mpika, Lusaka na Kasama kabla ya 
kuyashusha sokoni Nakonde.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA) Mkoa wa Songwe, Isakwisa Lu-
pembe, alimwomba Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan kuongeza nguvu kwe-
nye usimamizi wa fedha za umma.

Wahofia kupoteza 
mitaji ya biashara

Waonya kuporomoka soko la pareto 
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

W
ADAU wa pa-
reto nchini, 
wametahadhari-
sha   kuwa Tan-

zania inaweza kupoteza nafasi 
ya kuwa mzalishaji wa kwanza 
wa zao hilo barani Afrika na 
wa pili duniani ikiwa wakuli-
ma wataendelea kuuza kwa 
kampuni likiwa na unyevu wa 
zaidi ya asilimia 13.

  Walitoa angalizo hilo 
mwishoni mwa wiki kwenye 
mkutano wa wadau wa pareto 
uliofanyika jijini Mbeya. Mku-
tano huo ulikuwa na lengo la 
kutoa mafunzo kwa zaidi ya  
mawakala  200 namna ya ku-
wapa mbinu za kununua na 
kuuza maua ya pareto yenye 
ubora ili kuboresha mnyor-
oro wa thamani kuanzia kwa 
mkulima hadi sokoni.

 Ofisa Kilimo wa Wilaya ya 
Mbeya, Gideoni Mapunda, 

alisema kitengo cha mawakala 
kununua maua ya pareto  na 
kisha kwenda kuziuzia kam-
puni wakati yakiwa haya-
jakauka vizuri, kinatishia uhi-
milivu wa soko la pareto ndani 
na nje ya nchi. 

Mapunda alisema Tanza-
nia ni nchi ya kwanza barani 
Afrika na ya pili duniani kwa 
uzalishaji wa pareto lakini ka-
tika msimu uliopita zao hilo 
halikuwa bora kwa kuwa kam-
puni ziliingia hasara kutokana 
na kununua maua ambayo 
hayana kiwango kinachokuba-
lika. “Tumepokea malalamiko 
kutoka kampuni saba kwam-
ba sumu imepunguza kwenye 
pareto kwa sababu mawakala 
wananunua maua ya pareto 
kwa wakulima ambayo haya-
jakauka. Sasa   hali hii sio 
nzuri na hizi kampuni zilikuja 
kuwekeza huku na zinaweza 
kuondoka,”alisema Mapunda. 

Alionya kuwa serikali haita-
wafumbia macho mawakala 

ambao watauza maua yaliyo 
na unyevu wa zaidi ya asilimia 
13, huku akibainisha kuwa she-
ria za nchi ziko wazi na kwam-
ba watakaobainika wanaweza 
kupata adhabu ya faini au ki-
fungo.

  Kaimu Ofisa Kilimo wa 
Wilaya ya Ileje, Yona Mbugi, 
alisema miongoni mwa mam-
bo waliyokubaliana ili kuon-
doa tatizo hilo  ni kukaa meza 
moja na mawakala pamoja na 
kampuni zote zinazonunua 
pareto. 

“Kwa sababu kampuni ni 
nyingi  na kuna ushindani, 
baadhi hununua maua am-
bayo hayana kiwango hili jam-
bo sio zuri linaharibu taswira 
ya nchi hata kwa makampuni 
mengine,” alisema.

Mdhibiti wa Pareto kutoka 
Bodi ya Pareto Tanzania, Ed-
win  Margwe, alisisitiza kuwa 
bodi   inasimamia zao hilo ili 
kusiwe na upande wowote un-
aolelewa kutokana na uzembe 

wa upande fulani.
  Alionya kuwa serikali 

haitasita kuzifutia leseni kam-
puni ambazo hayatazingatia 
sheria ya pareto ikiwamo ku-
nunua maua yenye unyevu wa 
zaidi ya asilimia 13.

  ‘’Mkakati mkubwa ni kusi-
mamia vituo vyote kuanzia 
shambani, kwa mawakala 
hadi kampuni zinazonunua ili 
kuhakikisha kwenye mikono 
yote hiyo maua yanapita yak-
iwa na viwango vinavyokuba-
lika,” alisema.

Mwakilishi wa Kampuni ya 
Pareto Tanzania (PCT), Jerald 
Joseph, alisema asilimia 30 ya 
maua   waliyoyapata katika 
msimu wa mavuno uliopita 
yalikuwa na unyevu wa juu ya 
asilimia 13.

  Alisema hali hiyo ilisaba-
bisha PCT kupata hasara ya 
zaidi ya Sh.  bilioni moja ku-
tokana na kuanza kukausha 
tena maua, hivyo uzito kwe-
nye kilo.

HABARI MBEYA

Diwani wa 
Kata ya Ilolo, 
Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Mbozi mkoani 
Songwe, Yo-
hana Mwanjeka, 
akizindua kitabu 
cha Tathmini ya 
Stadi za Maisha 
na Maadili kwa 
watoto wenye 
umri wa kuanzia 
miaka 13 hadi 
17 wilayani  
humo, (kulia) ni  
Mjumbe wa Bodi 
wa Shirika la 
Elimisha Tanza-
nia, Imelda Nde-
tewale. PICHA: 
GRACE MWAKA-
LINGA
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 Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR 

MKURUGENZI Mkuu wa Ho-
teli ya Sea Clif Zanzibar, Patrick 
Beck, amesema hali ya amani 
na utulivu iliyoko nchini im-
esababisha uingiaji wa watalii 
wengi Zanzibar na kunufaika 
kufanya biashara ya kuwahu-
dumia watalii.

  Amesema bila ya amani 
sekta ya utalii ingetetereka na 
watalii wangeshindwa kufika 
nchini na maisha ya wananchi 
yangekuwa magumu.

  Aliyasema hayo mwshoni 
mwa wiki visiwani hapa ka-
tika sherehe ya wafanyakazi 
wa hoteli hiyo ambayo huanda-
liwa kila mwaka ili kujumuika 
pamoja na kufanya tathmini 
ya utendaji kazi.   Mkurugenzi 
huyo alisema taasisi bora hu-
jengwa na wafanyakazi hivyo 
aliwasisitiza kuendelea kuwa 
waadilifu katika kazi zao ili kue-
ndelea kupokea watalii wingi. 

“Niwaombe mwendelee 
kuwa waadilifu, wanyenyevu 
na lugha nzuri ya kuwapokea 
na kuwahudumia watalii wa-

naofika hotelini hapa ili kuen-
delea kutuamini na kumimini-
ka kwa wingi,” alisema.

Aidha, alisema hoteli hiyo 
ni muumini wa ulipaji wa kodi 
kwa sababu kodi ndiyo inayoi-
wezesha serikali kufanya mipa-
ngo yake ya maendeleo katika 
kutoa huduma kwa wananchi. 

Naye Ofisa Rasilimali Watu 
wa hoteli hiyo, Bariki Shayo, 
alisema taasisi yoyote inayo-
taka kupata mafanikio lazima 
ijengwe na wafanyakazi bora 
na wenye sifa, hivyo uamuzi 
wa hoteli hiyo  kuwajali wafan-

yakazi na kuwaweka pamoja ni 
jambo zuri linalopaswa kuigwa 
na taasisi zingine.   Alisema 
uongozi wa hoteli hiyo uta-
hakikisha unaendelea kuwajali 
wafanyakazi wake na kuende-
lea kuwapa stahiki zao ili kuen-
deleza maisha yao. 

Wafanyakazi wa hoteli hiyo 
waliushukuru uongozi wa ho-
teli kwa uamuzi wao wa ku-
wawekea pamoja na kubadil-
ishana mawazo na wakuu wao 
kitendo ambacho kinawapa 
faraja na ari ya kufanyakazi 
kwa bidii.

Mkurugenzi ataja siri ongezeko watalii 

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa na Idara 
Maalum SMZ, Masoud Ali 
Mohamed, amesema Kikosi 
Maalum cha Kuzuia Magendo 
(KMKM) kimeanza rasmi 
kutekeleza dhana ya uchumi 
wa buluu kwa shughuli za 
ufugaji wa mazao ya baharini 
wa matango bahari na kuvua 
samaki aina ya jodari katika 
maeneo ya bahari kuu.
Masoud alisema hayo Ijumaa 

wakati akiwasilisha makadi-
rio mapato na matumizi ya 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa na Idara 
Maalum SMZ kwa mwaka 
2023/24 katika Baraza la 
Wawakilishi, Chukwani.
Alisema KMKM tayari ime-

anzisha mashamba 17 ya ma-
tango bahari katika maeneo 
ya Unguja na Pemba ikiwa ni 
kutekeleza dhana ya uchumi 
wa buluu.
Waziri huyo alisema 

mashamba 11 yako katika 
ufukwe wa kambi ya Kibwen-
go, mkoa wa Kaskazini Ungu-
ja katika eneo lenye ukubwa 
wa eka 11.
Pia alisema mashamba 

tisa yako katika ukanda wa 
ufukwe wa kisiwa cha Tum-
batu mkoa wa Kaskazini 
Unguja na mazao hayo tayari 
yameoteshwa yakiwa katika 
ustawi mzuri.
“Mheshimiwa Naibu Spika, 

KMKM tayari inatekeleza 
dhana ya uchumi wa buluu 
katika kuanzisha kilimo cha 
matango bahari jumla ya 
mashamba 17 ambayo ya-
mestawi vizuri,” alisema.
Waziri huyo alisema tayari 

KMKM kwa kutumia boti za 
kisasa imeanza kuvua katika 
eneo la bahari kuu ya ukanda 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na kuvua samaki 
aina ya jodari wanaotakiwa 
kuvuliwa katika maeneo 
hayo.
Hata hivyo, alisema KMKM 

imefanikiwa kudhibiti na ku-
pambana na magendo katika 
maeneo ya pwani ya fukwe 
za Unguja na Pemba hasa ka-
tika maeneo ya bandari bubu.
Alisema vita dhidi ya ma-

gendo ni kubwa kutokana 
na kuwepo kwa wingi wa 
bandari bubu ambazo zina-
tumiwa kwa ajili ya kuende-
sha magendo ambayo huiko-
sesha serikali mapato yake.
Aliitaka Ofisi ya Rais 

kuongeza bajeti kwa KMKM 
kwa ajili ya kutekeleza maju-
kumu yake ya kufanya doria 
katika maeneo ya fukwe za 
Unguja na Pemba kwa kuipa-
tia vifaa vya kisasa.

KMKM 
yashiriki 
uchumi 
wa buluu

Waziri: Mkataba uendeshaji Bandari ya Malindi utaongeza tija na ufanisi 
Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

W
AZIRI wa Ujenzi, 
Mawasiliano na 
Uchukuzi, Dk. 
Khalid Salum Mo-

hamed, amesema mkataba wa 
usimamizi na uendeshaji wa 
Bandari ya Malindi na Kampu-
ni ya  African Global Logistics, 
utaongeza ufanisi wa utendaji 
kazi wa bandari hiyo.

Aliyasema hayo kwenye 
hafla ya utiaji wa saini wa mka-
taba huo, iliyofanyika huko 
wizarani kwake Kisauni nje ya 
mji wa Zanzibar jana.

Dk. Khalid alisema Bandari 
ya Malindi inakabiliwa na 
changamoto ya kuzidiwa na 
utoaji wa huduma hasa za ush-
ushaji na upakuaji wa makon-
tena jambo ambalo linasaba-
bisha foleni kubwa ya meli za 
mizigo.

Alisema serikali baada ya 

kuliona hilo, iliamua kuchukua 
jitihada mbalimbali ikiwamo 
ununuzi wa vifaa, kuweka mi-
fumo ya kisasa   na kuongeza 
nafasi ya kuweka makontena 
kwenye eneo la Bwawani.

Dk. Khalid alisema hayo 
yalifanyika katika kuhakikisha 
bandari inapunguza siku za 
meli za mizigo kusubiri ku-
funga na kuongeza gharama 
ambazo mwananchi ndiye 
atakayezilipa kupitia huduma 
wanazozipata. Alisema serikali 
ilitumia karibu Sh. bilioni 17 
kununua vifaa vitakavyosaidia 
kurahisisha utoaji wa huduma 
kwenye bandari hiyo, lengo 
ikiwa ni kurahisisha utoaji wa 
huduma.

“Ni bandari hiyo iliyojengwa 
miaka ya 1920, kwa sasa imeko-
sa  ufanisi kutokana na ukuaji 
wa biashara,” alisema.

Waziri huyo alisema serikali 
ya Zanzibar haijabinafsisha 
Bandari ya Malindi, bali ime-

tiliana saini ya makubaliano 
ya mkataba wa usimamizi na 
uendeshaji  wa bandari hiyo.

Dk. Khalid, alisema ni matu-
maini ya serikali kwamba mka-
taba huo unaongeza wigo wa 
kiutendaji na kuimarisha utoaji 
wa huduma, ikizingatiwa uzoe-
fu na utaalamu wa   kampuni 
hiyo.

Naye Mtendaji Mkuu wa Af-
rican Global Logistics, Tony 
Sternning, alisema ni matara-
jio  kwa kampuni hiyo kwamba 
mkataba huo unafikia lengo 
lililowekwa na   pande  zote 
mbili kwa ajili ya maendeleo 
ya Zanzibar. Aidha, alisema 
watahakikisha yale yote yali-
yoainishwa yanatekelezwa kwa 
kuongeza ufanisi wa kikazi.

Mkurugenzi Mkuu wa Shiri-
ka la Bandari, Nahmat Mah-
foudh, alisema Bandari ya Ma-
lindi kwa sasa inakabiliwa na 
changamoto ya kupokea ma-
kontena mengi na makubwa 

na meli za kisasa kuliko uwezo 
wa bandari hiyo ambao ujenzi 
wake hauruhusu kupokea meli 
na kontena hizo.

Kutokana na changamoto 
hiyo, alisema serikali imeamua 
kujenga Bandari ya Mangap-
wani ili kwenda na mahitaji 
ya wakati wa sasa kwa kuwa 
uwezo wake ni kupokea TUS 
80,000 lakini bandari mpya 
itakayojengwa Mangapwani 
itakuwa na uwezo wa kupokea 
TUS 800,000 hadi 1,800,000.

‘“Kwa hiyo bandari hii itaba-
kia kuwa ya meli za abiria kati 
ya Zanzibar na Dar es Salaam, 
kiufupi hii itakuwa bandari ya 
kitalii”, alisema Mkurugenzi 
huyo.

Mkataba huo uliotiwa saini 
ni wa miaka matano na utaku-
wa wa mpito huku malengo 
yakiwa kukamilisha ujenzi wa 
bandari ya Mangapwani kwa 
ajili ya ushushaji na upakizi wa 
makontena.

HABARI ZANZIBAR

Mkuu wa Kitengo cha Wateja wa Kimataifa wa Benki ya NBC, Wilson Nkuzi, akizungumza na wateja wa benki hiyo (hawapo pichani) 
jijini Mwanza katika hafla ya utambulisho wa huduma mpya ya kidigitali inayofahamika kama ‘NBC Connect’ kwa ajili ya wateja wa 
Kanda ya Ziwa mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Katibu Tawala Mkoa wa Mwanza, Bulandya Elikana (katikati), akimsikiliza Msimamizi wa Kituo cha m-mama katika Hos-
pitali ya Sekou-Toure Mwanza, Pascal John (kushoto), akitoa maelezo wakati wa uzinduzi wa mfumo wa m-mama un-
aotoa huduma ya usafiri wa dharura kwa wajawazito, waliojifungua na watoto wachanga ili kuokoa vifo vya mama na 
mtoto. Anayeshuhudia ni Mkurugenzi wa TEHAMA wa Vodacom Tanzania PLC, Athuman Mlinga. NA MPIGAPICHA WETU

Jumatatu  Mei 22, 202318
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Waandishi wakumbushwa 
kuepuka kuwa ‘machawa’

Serikali kuendelea 
kujenga mazingira 
wezeshi uwekezaji
Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema itaendelea 
kutengeneza mazingira wez-
eshi kwa wawekezaji waliopo 
kwenye mnyororo wa sekta ya 
nyumba ili kuongeza thamani 
zaidi.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na 
Kamishna wa Usimamizi wa 
Deni la Taifa, Japhet Justin, kwa 
niaba ya Katibu Mkuu Wizara 
ya Fedha na Mipango, katika 
hafla ya kuorodheshwa kwa 
toleo la nne la hatifungani ya 
Kampuni ya Mikopo ya Nyumba 
Tanzania (TMRC) katika Soko la 
Hisa la Dar es Salaam.

Alisema anaamini kuendelea 
kuiwezesha sekta hiyo ni fursa 
nzuri ya watu wengi kuingia 
kuwekeza huko na hata wengine  
kupata mikopo ya kujenga ny-
umba zao kwa kutumia mfumo 
huo ambao ni rafiki kutokana na 
kutoa muda rafiki wa kulipa.

“Na hatua hii inakwenda kutoa 
nafasi zaidi ya kuongeza ush-
awishi kwa watu wengi zaidi 
kuingia katika mfumo kama huu 
wa kuorodhesha wenzao katika 
soko la hisa Dar es Salaam, ni-
wapongeze TMRC kwa hatua 
hiyo kubwa kwa kuangali fursa 
ya kuinua soko letu la nyumba 
na hawaishii katika njia ya 
kutafuta mikopo ya muda mrefu, 
lakini pia kutumia Soko la Hisa 
la Dar es Salaam kama se-
hemu muhimu kupata mtaji wa 
hatifungani,”alisema Justin.

“TMRC wanastahili kuponge-
zwa kwa kuwa na mwendelezo, 
mara nyingi tunafanya mara 
moja lakini wao wameendelea 
kubaki kwenye malengo yao 
na kwa hatua hii wanashawi-
shi wengine kuona fursa hii 
kubwa.”

“Kwa hiyo imefika wakati 
tuwaambie watu kwamba wa-
naweza  kujenga nyumba siyo 
tu mpaka wawe na fedha yao 
wenyewe,  lakini wakati mwing-
ine wanaweza kujenga nyumba 
kwa kutumia benki kwa kupata 
mkopo unaoanzia asilimia 13 
mpaka 17 wakalipa kwa miaka 
kati ya 15 hadi 20, wakajenga 
nyumba zao kwa utulivu na 
kulipa kidogo kidogo badala ya 
kukopa kwa mtu binafsi.”

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TMRC, 
Oscar Mgaya, alisema katika 
toleo hilo la nne wamefanikiwa 
kupata wawekezaji zaidi tofauti 
na walivyokuwa wamepanga.

FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MOROGORO

Kituo cha MJINI Mkoa MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na. 43 /2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 
BILAZI KIVIZA MBALE WA NUNGE

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOTOLEWA NA MRISHO BILAZI KIVIZA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za usimamizi wa mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya 
hivyo mnamo tarehe 26 Mwezi 05 Mwaka 2023. kabla huyo 
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kama yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
* Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani na waweza 
kukaguliwa 
* Marehemu hakuacha wosia * Futa isiyohusika
Imetolewa leo tarehe 19 Mwezi wa 05 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MWANZA

SHAURI LA RUFAA NO. 25 YA 2023
MASUMBUKO B. MACHELE……………...MDAI

DHIDI YA
NACHIRO MGENIWARU…………………MDAIWA

KWA;
NACHIRO MGENIWARU
UKEREWE-MWANZA.

AU POPOTE ALIPO TANZANIA BARA
KUITWA SHAURI

Kwa kuwa mdai amefungua shauri la madai katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi MWANZA na kesi 
imepangwa kutajwa mbele ya Mhe, A.P S SHAO, PRM 
(Ext. J) tarehe 30 mwezi 05, 2023.
Hivyo basi unatakiwa kuhudhuria bila kukosa au 
mwakilishi wako ili kusikiliza kesi tajwa hapo juu.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa 
Mahakama hii leo tarehe 19 mwezi May, 2023.

………………
HAKIMU MKAZI

MWANZA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo KIHONDA 
Wilaya ya MOROGORO
Mkoa wa MOROGORO

Usimamizi wa mirathi Na. .2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 

 NESTOR  PAULO  SENGO WA KAMBI TANO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA NA MARTHA OMARY MYOWELA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe  12 
Mwezi 05  mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa
Imetolewa leo tarehe 5 mwezi 05 mwaka 2023

FOMU MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo  ya wilaya ya TEMEKE

Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na 744/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU KAKUBHAI MANJI SAUJANI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA

NA RAJEN SHANTILAL VITHLANI
TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi 
mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tarehe 5 mwezi 6 mwaka 2023 kabla 
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi 
hiyo.
Zingatia; 
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa
Imetolewa leo tarehe 18 Mwezi wa 5 mwaka 2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
REHEMA ABDUL MALONGO 

anatangaza kupotea kwa kadi 

ya pikipiki yenye namba za 

usajili MC 971 CFC aina ya 

Boxer. Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 

polisi. Taarifa ya polisi: 

DAR/CHU/RB/497038/2022.

Na Christina Mwakangale

WAANDISHI wa habari nchini 
wameonywa kujikita kwenye 
uandishi usiojenga, kishabiki 
na kusifiana, badala yake wa-
jikite kuandika taarifa zenye 
kuibua hoja, kuelimisha na ku-
leta mabadiliko.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Taasisi ya Mwalimu Nyerere 
(MNF), Prof. Francis Matam-
balya, aliyasema hayo jana, jiji-
ni Dar es Salaam, wakati Klabu 
ya Waandishi wa Habari Dar es 
Salaam (DCPC), ikiadhimisha 
mwezi wao wa uhuru na vy-
ombo vya habari.

“Kwa kizazi hiki kuna uandi-
shi wa kishabiki, naona mnaita 
sijui uchawa. Yaani waandishi 
wapo tayari kujipinda kupika 
habari, waoga sio majasiri na 
wapo waandishi wa habari am-
bao wana unafiki, unaoendana 
na uoga.

“Ukiangalia uandishi mwingi 
wa habari za Tanzania ni za 
kusifiwa. Yaani mnapita mle 
mle kwenye kauli za kisiasa. 
Usipokosoa unajenga tatizo. 

Kuna kitabu cha Mwalimu Ny-
erere ‘Tujisahihishe’ kinaeleza 
wazi kuhusu hili.”

“Mbona nyumbani kwako 
unaweza kumwadhibu mwa-
nao anapokosea, sembuse mtu 
kiongozi uliyempa dhamana 
kubwa kuongoza watu. Lazima 
kukosoa, ili tijisahihishe,” alise-
ma Prof. Matambalya.

Mbali na hilo, Prof. Matam-
balya alisema fani hiyo 
iheshimiwe na iwezeshwe kwa 
kuwa ndiyo taaluma pekee 
inayobeba uelewa mtambuka 
kwenye jamii na mwalimu kwe-
nye maeneo yote.

“Waandishi wanabeba mzigo 
mtambuka ambao unajumui-
sha mambo muhimu, ikiwamo 
ualimu kwa maana ya kue-
limisha kusahihisha, kujenga 
uelewa na taswira. Mwandishi 
wajibu wake ni kuendesha 
mdahalo wa kitaifa kila siku 
na mshiriki wa moja kwa moja  
kuwapatia wananchi matukio 
yanayoendelea muda wowote.

“Ipo haja ya waandishi kuwa 
na eneo maalumu la uandishi, 
ili kujenga uzoefu na ubobevu 

katika sekta tofauti kama vile 
afya, uchumi, siasa na elimu,” 
alisema Prof. Matambalya.

Kadhalika, alitoa wito wa 
wanahabari kuwa wazalendo 
kwani ni kiungo muhimu cha 
kukutanisha wadau wa ndani 
na nje ya nchi, hivyo ujumbe 
wa mwandishi ni muhimu na 
unaohitaji kusimamia haki na 
usawa.

Alitaja changamoto zilizoko 
kwenye fani hiyo, zikiwamo 
mazingira duni ya kazi, na 
kurudisha nyuma uhuru wa 
habari ikiwamo rushwa, huku 
baadhi ya maudhui yanayobeb-
wa kuwa ya nje ya nchi ambayo 
kati yake huenda kinyume na 
mila, utamaduni wa Kitanza-
nia.

Mshauri Mwandamizi wa 
Masuala ya Jinsia na Afya ya 
Jamii, Dk. Katanta Simwanza, 
akitoa mada kuhusu kujitam-
bua alisema uelewa duni na 
kutojitambua ni kati ya changa-
moto zilizo nyingi kwenye 
jamii.

Alisema ni muhimu jamii 
kushirikishwa kwenye masuala 

mbalimbali na kuzingatia jinsi 
kwa kuwa kila moja inawak-
ilisha inakiishi, hivyo ushiriki 
huo utakuwa na uamuzi wenye 
usawa.

Awali, Mwenyekiti wa DCPC, 
Samson Kamalamo, alisema 
kuadhimisha Siku ya Uhuru wa 
Vyombo vya Habari Duniani 
(WPFD),   kunatokana na azi-
mio la Umoja wa Mataifa (UN), 
kuhusu uhuru wa habari duni-
ani.

“Kuunda mustakabali wa 
haki, uhuru wa kujieleza kama 
kichocheo cha haki nyingine 
zote za binadamu’ ni kauli 
mbinu ya maadhimisho hivyo, 
tunatoa wito kwa mamlaka 
zinazohusika na wanahabari, 
kuziainisha changamoto na 
kuzitafutia ufumbuzi,” alisema 
Kamalamo.

Aidha, alizitaja changamoto 
zilizopo DCPC ikiwamo uko-
sefu wa vitendea kazi, kama 
kompyuta ambavyo vitasaidia 
utendaji kazi katika kipindi 
hiki ambacho teknolojia im-
ekua na dunia imejikita katika 
digitali.



Viongozi G7 waionya China kujitanua kijeshi
HIROSHIMA, Japan

VIONGOZI wa kundi la Umoja 
wa Mataifa Tajiri G7 wameionya 
China dhidi ya kutanua shughuli 
zake za kijeshi kwenye kanda ya 
Asia na Pasifiki, licha ya kusisitiza 
dhamira yao ya kuwa na mahusi-
ano imara na taifa hilo.

Kundi la G7  linaundwa na 
mataifa ya Japan, Marekani, Uin-
gereza, Ufaransa, Ujerumani, 
Canada na Italia, bila kuusahau 
Umoja wa Ulaya.

Kwenye tamko la mwisho lil-
ilotolewa baada ya mkutano wa 
kilele wa kundi la G7 uliofanyika 
mjini Hiroshima nchini Japan, 
viongozi wa mataifa hayo walio-
rodhesha masuala kadhaa yanay-
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Viongozi wa Jumuiya la Mataifa Tajiri G7, mashirika ya kimataifa na washirika wakiwa katika mkutano wa kilele cha jumuiya hiyo uliotamatika jana nchini Ja-
pan. PICHA: MTANDAO

Polisi yakabiliana na 
waandamanaji DRC
KINSHASA, DRC

POLISI nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC) wametumia gesi ya 
kutoa machozi ili kuwata-
wanya waandamanaji 
katika mji mkuu Kinshasa, 
baada ya viongozi wa upin-
zani kuitisha maandamano 
kama njia ya kuipinga 
serikali.

Inaelezwa kuwa viongozi 
wa upinzani walioitisha 
maandano hayo mwishoni 
mwa wiki iliyopita ni ali-
yekuwa Waziri Mkuu Ma-
tata Ponyo, Martin Fayulu, 
Moise Katumbi na Delly Se-
sanga, na kwa walitekeleza 
jambo hilo kwa nia ya 
kukemea gharama ya juu 
ya maisha, ukosefu wa 
usalama Mashariki mwa 
DRC na hali ya kutoweka 
wazi katika maandalizi 
ya uchaguzi uliopangwa 
kufanyika mwishoni mwa 
mwaka huu.

Ilibainishwa kuwa ma-
jadiliano yalikumbwa na 
vurugu pale wafuasi wa up-

inzani walipokataa kufuata 
mwongozo uliowekwa na 
serikali wakisema kuwa si 
wa haki na unalenga kuwa-
zuia ili wasiandamane.

Martin Fayulu, alisema 
kuwa hali ya polisi kuta-
wanya wanaoandamana 
inadhihirisha wazi kwamba 
serikali ya Felix Tshisekedi 
imeshindwa kutekeleza 
sera yake ya kukuza haki 
na sheria kama inavy-
osema katiba ya nchi, huku 
wakitumia lawama polisi 
kwa kushindwa kutekeleza 
majukumu yao.

Gavana wa mkoa wa 
Kinshasa, Gentini Ngobila 
pia alilaumu upinzani kwa 
kuitisha maandamano 
yaliyosababisha vurugu na 
kuhatarisha usalama wa 
umma.

Pia ilielezwa kuwa katika 
purukushani hizo zaidi ya 
watu saba walijeruhiwa 
wakiwamo askari polisi 
watu pamoja na waanda-
manaji. Na kwamba hakuja-
tolewa tamko lolote kutoka 
kwa serikali. VOA

Ubalozi wa Qatar washambuliwa 

owatia wasiwasi kutokana na 
shughuli za kijeshi na kiuchu-
mi za China.

Viongozi hao walitahadhar-
isha dhidi ya kujitanua kijeshi 
kwa China kwenye eneo la 
bahari ya kusini na kurejea 
msimamo wao kwamba am-
ani na uthabiti kwenye ubia 
wa bahari ya Taiwan ni suala 
muhimu kwa usalama wa du-
nia.

Walisema wako tayari kush-
irikiana na Beijing na kwamba 
msimamo wanaochukua hau-
lengi kuidhuru China wala 
kulemaza maendeleo ya kiu-
chumi ya taifa hilo.

Tamko la pamoja la G7 
liliitaka pia China iishinikize 

Russia kuacha uchokozi wa 
kijeshi na iviondoe vikosi vy-
ake Ukraine mara moja. Kupi-
tia tamko hilo viongozi wa 
G7 wameihimiza China iunge 
mkono  amani ya kudumu na 
haki kwa kuzingatia uadilifu 
wa kieneo, kanuni na maku-
sudi ya mkataba wa Umoja 
wa Mataifa (UN), ikiwamo ma-
zungumzo ya moja kwa moja 
na Ukraine.  

Wakitoa wito wa kufanya 
kazi pamoja katika changa-
moto zinazoikabili dunia 
kama vile mabadiliko ya tabia 
nchi, madeni, mahitaji ya ufa-
dhili wa kifedha kwa mataifa 
masikini, masuala ya afya ya-
nayohusu dunia na uthabiti 

wa kiuchumi, viongozi wa 
kundi hilo la mataifa saba ta-
jiri duniani wamesema, ush-
irikiano na China unahitajika 
kutokana na nafasi ya taifa 
hilo duniani na kiuchumi.

Hata hivyo, viongozi hao 
wametahadharisha pia nchi 
zinazojaribu kutumia biasha-
ra kama silaha na kusema 
kuwa zitakabiliwa… kauli 
ambayo imeipa China ishara 
kuhusu mienendo ambayo 
Marekani inasema ni uonevu 
wa kiuchumi.

G7 kwa kauli moja ime-
onyesha wasiwasi kuhusu hali 
ya haki za binadamu nchini 
China hasa katika majimbo ya 
Tibet, Hong Kong na Xijiang 

ambako watu wengi wanaka-
biliwa na tatizo la kushurut-
ishwa kufanya kazi. 

Wakati huohuo, Rais wa 
Ukraine Volodymyr amepele-
ka wito wake wa kutaka ku-
ungwa mkono dhidi ya Rus-
sia kwenye mkutano wa G7, 
na kwamba alifika Hiroshima 
ikiwa ni muda mfupi baada ya 
Ikulu ya Marekani kutangaza 
uamuzi iliyouita wa kihistoria 
wa kuipatia Ukraine ndege za 
kivita chapa F 16.

Wakati alipowasili mape-
ma jana mjini Hiroshima 
Zelensky alisema kuwa mku-
tano wa G7 ungeongeza ush-
irikiano utakaoipa ushindi 
Ukraine. DW

Kundi la 
G7 linaun-
dwa na 
mataifa 
ya Japan, 
Marekani, 
Uingereza, 
Ufaransa, 
Ujerumani, 
Canada na 
Italia, bila 
kuusahau 
Umoja wa 
Ulaya.

KHARTOUM, Sudan

UBALOZI wa Qatar ume-
vamiwa na kushambuliwa na 
watu wenye silaha kutokana 
na machafuko yanayoendelea 
mjini Khartoum nchini Sudan, 
jambo linaloonyesha kuende-
lea kwa machafuko ambayo ya-
natawala taifa hilo kwa zaidi ya 
mwezi mmoja sasa.

Wakazi wa Khartoum walil-
iambia shirika la habari la (AFP) 
jana, kwamba mashambulizi 
ya anga yanayozidi kufanyika 
yanasababisha hadi kuta za ny-
umba kutikisika, jambo ambalo 
linazidi kuhatarisha usalama 
wao.

Kwa kupuuza wito wa kusi-
tishwa mapigano, jeshi, lin-
aloongozwa na Jenerali Abdel 
al-Burhane, na wanamgambo 
wa Kikosi cha Msaada wa Hara-

ka (RSF) cha Jenerali Mohamed 
Daglo, wanagombana kwa 
udhibiti wa maeneo ya kim-
kakati na madaraka.

Mashuhuda walieleza kuwa 
mashambulizi yalifanyika ka-
ribu na makao makuu ya tel-
evisheni ya umma, huku pande 
zote mbili zikiendelea kudai 
ushindi kwenye mitandao ya 
kijamii na vyombo vya habari.

Tangu kuanza kwa mapigano 
Aprili 15, mwaka huu, mapiga-
no hayo yamesababisha karibu 
watu 1,000 kupoteza maisha 
na zaidi ya milioni moja kuya-
hama makazi yao na wengine 
kukimbilia katika nchi jirani.

Wakati mazungumzo ya 
mapatano ya kibinadamu 
yakikwama, Jenerali Burhane 
aliwateua wafuasi wake watatu 
waaminifu kwenye uongozi 
wa jeshi na kumfukuza kazi 

Jenerali Daglo kutoka wadhifa 
wake kama naibu wa Baraza la 
Utawala siku ya Ijumaa na kum-
teua Malik Agar katika nafasi 
yake.

Aidha, ilielezwa kuwa muasi 
huyo wa zamani ambaye alitia 
saini makubaliano ya amani na 
mamlaka ya Khartoum mwaka 
2020 amlitangaza mwishoni 
mwa juma lililopita kwamba 
anataka kusitisha vita na kuketi 
kwenye meza ya mazungumzo.

“Utulivu wa Sudan unaweza 
tu kurejeshwa na jeshi lenye 
weledi na umoja,” alisema.

Mapambano kati ya watu 
hao wawili kugombea ma-
daraka yamehatarisha usalama 
wa wananchi, kuharibu mi-
undombinu ikiwamo makazi 
na kuiingiza Sudan si tu katika 
machafuko, bali na kulididimi-
za kiuchumi. RFI



Na Adam Fungamwango

U
SHIRIKI wa klabu ya 
Yanga kwenye mi-
chuano ya kimataifa 
ikiwa ni timu pekee 

iliyobaki nchini, imesababi-
sha kubadilishwa kwa ratiba 
ya Ligi Kuu ambapo sasa 
mechi za mwisho kumalizia 
msimu zitachezwa Juni 9, 
badala ya Mei 28 kama ilivy-
okuwa awali.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Bodi ya Ligi chini ya Idara 
ya Habari na Mawasiliano, 
imesema sambamba na ma-
badiliko ya raundi hiyo ya 

30, pia raundi ya 29 nayo 
imepangwa kucheza Juni 6, 
mwaka huu, badala ya Mei 24 
kama ilivyopangwa awali.
Bodi imesema imelazi-
mika kufanya hivyo ili 

kutoa nafasi kwa kla-
bu ya Yanga kucheza
 michezo yake mwili
 ya fainali ya Kombe 

la Shirikisho barani 
Afrika Mei 28 hapa

 nyumbani na Juni 3
 nchini Algeria dhidi 

ya USM Alger.
Imesema imeamua kufan-

ya mabadiliko hayo baada ya 

majadiliano ya ndani yanay-
ojikita kuhakikisha uwepo 
wa haki na usawa michezoni 
na kuondoa uwezekano wa 
upangwaji wa matokeo kama 
wataachia timu zingine zien-
delee kucheza na zingine 
zisubiri.

“Bodi ya Ligi Kuu ya Tan-
zania (TPLB) inawataarifu 
kuwa timu zote zinazoshiriki 
Ligi Kuu msimu wa 2022/23 
zitacheza michezo yao ya 
mwisho raundi ya 30, Juni 9, 
mwaka huu ili kutoa nafasi 
kwa Yanga kucheza michezo 
yake ya fainali ya Kombe la 
Shirikisho,” ilisema sehamu 

ya taarifa hiyo ya Bodi.
Kwa mujibu wa ratiba ili-

yotumwa kwa klabu hivi ka-
ribuni na kutangazwa kwa 
umma jana ( juzi), michezo ya 
mwisho ya timu zote ukion-
doa Yanga dhidi ya Prisons 
ilipangwa kufanyika Mei 28, 
lakini Bodi imelazimika ku-
fanya mabadiliko hayo ili ku-
hakikisha uwepo na haki na 
usawa michezoni kuondoa 
mazingira ya upangaji wa ma-
tokeo.

Kwa mantiki hiyo, msimu 
wa Ligi Kuu 2022/2023 
utafikia tamati Juni 9 kwa 
michezo hiyo ya mwisho.

YANGA YASABABISHA RATIBA 
LIGI KUU BARA KUBADILISHWA

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa klabu ya soka ya 
Ruvu Shooting umewaangukia 
mashabiki na kuwaomba radhi 
kufuatia timu hiyo kushuka daraja 
msimu huu.

Msemaji wa klabu hiyo, Masau 
Bwire, amesema kushuka daraja 
kwa timu hiyo kumewaumiza 
na kuwaomba radhi mashabiki 
wa timu hiyo ambao wamekuwa 
wakiisapoti muda wote.

Bwire aliweka wazi kuwa wadau 
wengi wa mpira wa miguu nchini 
walitamani timu hiyo iendelee 
kushiriki kubaki Ligi Kuu Tanzania 
Bara huku wakitarajia makubwa 
msimu ujao.

“Kwanza ninawaomba radhi 
wapenzi wa Ruvu Shooting na 
Watanzania kwa sisi kushuka 
daraja, naamini wengi wao wa-
likuwa wanatamani kuona timu 
yetu inaendelea msimu ujao,” 
alisema Bwire.

Alisema amepokea kwa mikono 
miwili kile kilichowakumba 
msimu huu na kudai wanakwenda 
kuiamsha Ligi daraja la kwanza 
ambayo kwa sasa imepoteza 
msisimko.

“Tunajiandaa na ligi daraja la 
kwanza ambayo imepoteza msi-
simko, tunataka tuwaonyeshe sisi 
ni nani ili msimu ujao turudi tuna-
kostahili kuwapo, yaani kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara,” alisema 
Bwire.

Aidha alisema baada ya ku-
maliza michezo yao miwili 
iliyobakia msimu huu moja kwa 
moja wataanza maandalizi ya Ligi 
daraja la kwanza.

“Tunaomba mashabiki pamoja 
na wadau wetu waendelee kutupa 
ushirikiano kwani naamini tutar-
ejea kwenye ligi na tutarejea kwa 
kishindo,” alisema msemaji huyo.

Ruvu Shooting 
yawaomba 
radhi 
mashabiki
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Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano na Masoko wa Kampuni ya kubashiri michezo ya Meridianbet Tanzania, Matina 
Nkurlu (wa pili kulia), akishiriki kugawa viakisi mwanga ‘reflector’ kwa madereva wa bodaboda Mbagala jijini Dar es 
Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Saada Akida 

MKUU wa Kitengo cha 
Mawasiliano na Masoko 
wa Kampuni ya Me-
ridianbet Tanzania, 
Matina Nkurlu, amese-
ma kupitia mchezo wa 
kubashiri kampuni hiyo 
haijawaacha nyuma 
madereva wa bodabo-
da baada ya kuwaletea 
mchezo mpya wa “CHA-
GUA TUKUPE”.

Akizungumza na Ni-
pashe jana baada ya 
kutoa zawadi ya ‘Reflec-
tors’ kwa waendesha 
bodaboda wa Mbagala 
jijini Dar es Salaam, 
Nkurlu alisema ni uta-

ratibu wa Meridianbet 
wa kurudisha kwa jamii 
kila inapopata fursa ya 
kufanya hivyo.

Alisema kuigusa 
jamii kwa namna moja 
ama nyingine ni ku-
wafikia na kuwapa 
misaada mbalimbali in-
ayohitajika kwa wakati 
husika.

Alisema wameamua 
kuwapatia “Reflectors’ 
hizo ili ziwasaidie kwe-
nye shughuli zao za kila 
siku za kutafuta riziki.

“Huu utakuwa mwen-
delezo wa kutoa vifaa 
vitakavyowasaidia bod-
aboda katika shughuli 
za kila siku huku tuki-

waletea mchezo mpya 
wa ‘Chagua Tukupe’, 
katika kubashiri mechi 
mbalimbali ikiwamo ile 
ya EPL, La Liga, Serie A 
na Bundersliga pamoja 
ligi zingine nyingi lakini 
kuna michezo ya Avai-
tor, Sloti, Poker, Rou-
lette na mingine am-
bayo itakuwa rahisi kwa 
watu kupiga mkwanja,” 
alisema Nkurlu. 

Aliongeza kuwa Me-
ridianbet imeleta pia 
utaratibu wa bonasi ya 
ukaribisho kwa wateja 
wapya ambapo wote 
watapa kianzio cha 
kucheza michezo ya Ka-
sino.

Meridianbet Tanzania 
yawageukia bodaboda 

NNa Saada Akida 

BINGWA wa mkanda wa 
WBU katika uzani wa 
Super Middle, Mtanza-
nia, Pius Mpenda, jana 
alifanikiwa kumtwanga 
kwa KO katika raundi 
ya nane Moughit El 
Moutaoaukil wa Mo-
rocco katika pambano 
lililopigwa jana Dubai.

Mpenda ameshinda 
pambano hilo lililo-
pigwa kwenye ukumbi 
wa EMD Fitnes Center 
likiwa la raundi nane 
katika uzani wa ‘Middle’.

Mtanzania huyo 
kutoka ‘Naccoz Camp’ 
anaendeleza rekodi 
yake ya kuendelea 
kushinda mapambano 
yake ya nje baada ya 
Desemba mwaka jana 
kufanikiwa kushinda 
ubingwa wa WBU nchini 
Uganda kwa kumchapa 
Faruk Daku raia wa nchi 
hiyo.

Mpenda ameweka 
rekodi mpya ya kuwa 
bondia wa kwanza 
wa Tanzania kushinda 
pambano la kimataifa 
nje ya mipaka ya 

Tanzania tangu kuingia 
kwa uongozi mpya wa 
Kamisheni ya Ngumi za 
kulipwa nchini TPBRC 
chini ya Chaurembo 
Palasa.

Mbali ya Mpenda, 
Watanzania wengine 
wawili walipanda ulin-
goni kwenye pambano 
hilo lililoandaliwa na 
Promota Eisa El Dah, 
Mwinyi Mzengela aliye-
poteza mbele ya Sahel 
Afridi raia wa Saudi 
Arabia wakati Safarina 
Bela akipoteza dhidi ya 
Asha Roka wa India.

Pius Mpenda amtwanga 
Mmoroco kwa KO Dubai



ALIISTER AKARIBIA LIVER

LIVERPOOL inakaribia kufikia kabisa makubaliano 
ya kumsajili kiungo wa kati wa Briton, Alexis Mac Al-
lister, 24, ingawa bado hawajasaini mkataba. (Fabrizio 
Romano)

MITOMA KUZUIWA

KOCHA wa Brighton, Roberto de Zerbi ameiambia 
bodi ya klabu hiyo izuie kila dau kwa ajili ya winga wao 
Mjapan Kaoru Mitoma, 26, huku Mac Allister na kiungo 
wa kati wa Equador, Moises Caicedo, 21, wakiwa tayari 
wanajiandaa kuondoka Seagulls. (Football Insider)

KIMMICH AWINDWA

ARSENAL, Liverpool na Barcelona zina nia ya kum-
nunua kiungo wa kati wa Bayern Munich na Ujerumani, 
Joshua Kimmich, 28. (Marca)

GUNDOGAN MKATABA MPYA

MANCHESTER City itatoa ofa kwa kiungo wa kati 
wa Ujerumani, Ilkay Gundogan, 32, ya mkataba mpya 
hadi Juni 2024, huku Barcelona wakiwa na nia naye. 
(Fabrizio Romano)

MOYES KUONDOKA

KOCHA wa West Ham, David Moyes anapanga kuon-
doka katika klabu hiyo mwishoni mwa msimu huu. 
(Football Insider)

CANCELO AWINDWA BARCA

KIUNGO wa Manchester City na Ureno, Joao Cancelo, 
28, anafuatiliwa kwa karibu na Barcelona, huku Bayern 
Munich ikiwa haina uwezekano kabisa wa kurefusha 
zaidi mkataba wa mkopo na mchezaji huyo. (Mundo 
Deportivo)

AWANIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United iko mbele katika kinyang’anyiro 
cha kuwania saini ya mlinzi wa Arsenal na Scotland, 
Kieran Tierney mwenye umri wa miaka 25 msimu huu, 
huku Manchester City na Aston Villa pia wakimtaka. 
(Football Insider)

RAYA ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA inataka kumsajili mlinda mlango wa Brent-
ford na Hispania, David Raya, 27, ambaye anathamin-
ishwa kwa karibu pauni milioni 40. (Givemesport)

SCAMACCA KUACHIWA

WEST Ham iko tayari kumuacha mshambuliaji, Gian-
luca Scamacca wa Italia arejee kwenye Ligi Kuu ya Serie 
A mwaka mmoja tu baada ya kujiunga na Sassuolo, 
huku AC Milan wakimfuatilia kwa karibu mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 24. (Gazzetta dello Sport)

KIM SAFI PSG

MLINZI wa kati wa Korea Kusini, Kim Min-jae, 26, 
amefanya mazungumzo ya awali na Paris St-Germain, 
huku miamba hiyo ya Ufaransa ikiungana na Manches-
ter United katika kinyang’anyiro cha kumwania beki 
huyo wa Napoli. (Mirror)

ORBAN AGOMBEWA EPL

MANCHESTER United na Chelsea zipo kweye mbio 
moja kuwania kupata huduma ya mshambuliaji wa 
Gent na Nigeria, Gift Orban, 20. (FourFourTwo)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester City 
imeshinda taji lao la tano la 
Ligi Kuu ya England ndani 
ya misimu sita baada ya Ar-

senal kufungwa 1-0 na Nottingham 
Forest Jumamosi, huku Kocha Pep 
Guardiola akisema mashabiki wao 
ndio chachu kubwa.

Kufungwa kwa Washika-
bunduki hao walionyuma

 ya Man City kwa pointi
 nne kwenye msimamo

 wa Ligi huku wakiwa
 wamebakiwa na mchezo 
mmoja pekee kuchezwa, 

kulimaanisha kuwazawa-
dia taji hilo.

Vijana wa Guardiola walitumia 
muda mwingi wa msimu huu ku-
wawinda Arsenal, na walipata nafasi 
nzuri zaidi bada ya ushindi wao wa 
4-1 kule Etihad mwezi uliopita.

Nyota wa Norway, Erling Haaland, 
ambaye alivunja rekodi ya mabao 
kwenye ligi hiyo, aliwafanya City 
kuwa kileleni, huku pia wakiwania 
kutwaa mataji mengine mawili 
msimu huu (FA na Ligi ya Mabingwa 

   Kila siku wanasaidia kutu-
patia wachezaji na chochote 
tunachohitaji ili kujaribu...
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GUARDIOLA ASHUKURU MASHABIKI, 
MAN CITY IKIBEBA KOMBE LA TANO

Ulaya) ambapo yote wametinga 
fainali.

Guardiola alizungumzia kuung-
wa mkono na mashabiki wao kuwa 
moja ya sababu ya kuamua ushindi 
wao msimu huu.

Alisema: “Mashabiki wetu wa 
ajabu wamekuwa nasi kila hatua 
kwenye safari hii. Bila msaada wao 
wa ajabu sidhani kama kuna njia 
yoyote ambayo tungeweza kufikia 
kile tumefanya misimu sita iliyopita.

“Shauku na uungwaji mkono wao 
imekuwa muhimu sana na ya ku-
tia moyo kwetu sote. Tunatumaini 
kushinda taji la Ligi Kuu tena ni njia 
muafaka kwetu kusema asante kwa 
mashabiki wetu.”

Naye nahodha wa Man City, Ilkay 
Gundogan alikuwa mtu muhimu 
sana wakati wa kinyang’anyiro cha 
timu yake na aliipongeza timu nzi-
ma nyuma ya kunyakua taji la tatu 
mfululizo.

Alisema: “Kuisaidia Klabu kushin-
da taji la tatu mfululizo la Ligi Kuu ni 
jambo la kipekee sana.

“Ligi Kuu England bila shaka 
ndiyo yenye ushindani mkubwa 
duniani hivyo inakuambia kila kitu 
kuhusu mafanikio haya.

“Pia ningependa kumshukuru 
Pep, wafanyakazi wote na kila mtu 
anayefanya kazi katika klabu hii ya 
soka. 

“Kila siku wanasaidia kutupatia 
wachezaji kila kitu tunachohitaji ili 
kujaribu kupata mafanikio. 

“Kushinda kombe hili mara tatu 
mfululizo na mara tano katika mia-
ka sita ni jambo la kushangaza. Ub-
ora huo na uthabiti husaidia kuhiti-
misha kile ambacho Manchester 
City inasimamia na kuhakikisha 
Klabu itaendelea kujitahidi kupata 
mafanikio ya kusonga mbele.

“Umekuwa msimu ambao sitau-
sahau kamwe.”
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LIVERPOOL, England

K
OCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amekub-
ali kushindwa katika mbio za kuwania nafasi 
ya kucheza Ligi ya Mabingwa baada ya timu 
yake kutoka sare ya 1-1 na Aston Villa Juma-

mosi, akisema hawajaharibika sana na kufurahia Ligi 
ya Europa msimu ujao.

Baada ya kuangusha pointi mbili kwenye uwanja 
wa Anfield, Liverpool wanahitaji kushinda mchezo 
wao wa mwisho dhidi ya Southampton, na wanapas-
wa kuombea Manchester United au Newcastle Unit-
ed kutopata pointi hata moja katika mechi mbili 
walizosalia nazo.

“Tutaifanya Ligi ya Europa kuwa shindano 
letu,” alisema Klopp akiiambia BBC Sport. 

“Sijakosea kiasi hicho. Kwamba tayari 
tumefuzu kwa Ligi ya Europa ni jambo la 
kushangaza kwa timu hizi zote zinazotuzun-
guka. Hiyo ni ngumu sana na tulifanya hivyo, 
ni nzuri.

“Kwa muda mrefu hatukuweza hata kusikia 
sauti ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, hivyo ndivyo tu-
livyokuwa mbali. Ligi ya Ulaya iko sawa kabisa. Hebu 
tuone tunachoweza kufanya.”

Jacob Ramsey aliifungia Villa bao la kuongoza 
katika kipindi cha kwanza na wakaweza kuwaweka 
pembeni wenyeji kwa muda mwingi wa mechi.

Hata hivyo, umati wa watu wa Anfield ulilipuka 
pale Mbrazil Roberto Firmino alipotoka kwenye 
benchi na kufunga bao la kusawazisha dakika ya 89 
katika mechi yake ya mwisho ya nyumbani akiwa na 
Liverpool baada ya misimu nane ya kukaa hapo.

Liverpool hawakuweza kupata ushindi wa kuche-
lewa zaidi, lakini Klopp alisema ameridhishwa na 
matokeo kutokana na timu yake ilivyokuwa wiki 
chache zilizopita.

“Ni sare na ni sawa,” alisema Klopp akiwaambia 
waandishi wa habari.

KLOPP SASA 
KUKOMAA NA 
LIGI YA EUROPA

LONDON, England

MIKEL Arteta ameitaka Ar-
senal kuimarika kama timu 
baada ya kuipa Manchester 
City ubingwa wa Ligi Kuu 
ya England Jumamosi kwa 
kuchapwa 1-0 na Notting-
ham Forest.

Kikosi cha Pep Guardiola 
kilitawazwa mabingwa bila 
kucheza baada ya bao la 
Taiwo Awoniyi dakika ya 19 
likitosha kuwapa Forest ush-
indi muhimu uliowahakiki-
shia nafasi yao kwenye Ligi 
Kuu kwa msimu mwingine.

Arsenal waliongoza 
kwa tofauti ya pointi nane 
mwanzoni mwa Aprili lakini 

mfululizo wa ushindi mara 
mbili katika mechi nane 
uliwafanya wasalimu amri 
na kuwapa City faida wakati 
wakishinda mechi 11 mfulu-
lizo.

Arteta alisema: “Sasa laz-
ima tupone. Inauma sana. 
Ni lazima nitafute njia ya 
kuwainua wachezaji na tuna 
wiki ngumu mbele yetu.

“Ni siku ya huzuni sana. 
Hisia nyingi ngumu. Tulipo-
teza mchezo na tukapoteza 
ubingwa baada ya miezi 10 
na nusu kuupigania na miezi 
tisa na nusu kuwa karibu 
kabisa na ubingwa.

“Tulijenga hamasa na 
imani kubwa kuwa tunawe-

za kufika mbali na kush-
inda, mwisho tukashindwa, 
kwanza niwapongeze Man 
City, ni mabingwa na wanas-
tahili kuwa mabingwa.

“Hatujaweza kufanya 
hivyo. Kwa upande wangu, 
naomba radhi kwa sababu 
tumejenga imani kwamba 
tunaweza kufanya hivyo na 
mwisho timu haikuweza. 
Hilo ni jukumu langu.

Alipoulizwa kubainisha ni 
wapi taji lilipotoka kutoka 
kwa uwezo wao, Arteta ali-
taja sare za mwezi uliopita 
dhidi ya Liverpool na West 
Ham walipoongoza 2-0 ka-
tika michezo yote miwili na 
kumaliza 2-2.

Arteta: Inaumiza kulikosa taji EPL



Stephane Aziz Ki na kuanza kufanya 
mashambulizi mfululizo langoni mwa 
Singida Big Stars lakini safu ya ulinzi 
ya ‘Walimaalizeti’ hao ilikuwa imara.

Alikuwa ni Clement Mzize, dakika 
ya 22, akiwa kwenye wingi ya kushoto, 
aliwahadaa mabeki wa wenyeji wao, 
akaingia ndani kidogo na kuachia 
mkwaju wa juu ambao ulimkuta kipa 
Benjamin Haule amekaa imara na ku-
udaka.

Farid Mussa angeweza kuipatia 
Yanga bao dakika ya 32, lakini wakati 
akikimbilia pasi ya mwisho iliyopigwa 
na Mzize, alianguka na ikawa rahisi 

kwa mabeki wa Singida Big Stars ku-
uondosha.

Kipa Haule alifanya kazi ya ziada 
dakika ya 36, alipookoa mara mbili 
kwa wakati mmoja mashambulizi ya 
wachezaji wa Yanga, Farid Mussa am-
baye alipiga shuti alilolipangua kabla 
ya kumkuta Azizi Ki aliyeunganisha 
tena kuelekea golini lakini kipa huyo 
aliuwahi na kuudaka.

Kazadi Kasengu aliikosesha Singida 
Big Stars bao la wazi dakika tano kabla 
ya mapumziko, alipobaki yeye na kipa 
Metacha, lakini alijichanganya mwe-
nyewe na kupiga mpira hafifu ambao 
pia ulikwenda nje ya lango, huku kipa 
akiwa ametoka langoni kumfuata.

Kipindi cha pili timu zote zilifanya 
mabadiliko, lakini yale ya dakika ya 
70 ya Yanga ndiyo yaliyokuwa na 
tija kwani wachezaji walioingia wal-
iongeza kasi ya mchezo.

Kitu kilichowaponza zaidi Singida 
Big Stars, iliamua kurudi nyuma daki-
ka 20 za mwisho na kuwaachia Yanga 
kuwa na mpira, kitu ambacho kil-
ianza kuwa hatari kwao, huku Tuisila 
Kisinda, Mayele na Musonda wakiwa 
mwiba hatari tangu kuingia kwao.

Medie Kagere atajilaumu kwa 
kushindwa kuisawazishia timu yake 
dakika za mwisho baada ya shuti lake 
akiwa na kipa kupanguliwa na kutoka 
nje.

HABARI MICHEZO
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POLISI YAAHIDI ‘KUZIKABA’ 
SIMBA, AZAM LIGI KUU
Na Adam Fungamwango

T
IMU ya Polisi Tan-
zania imesema hai-
tokubali kushuka 
daraja kinyonge, 

badala yake inataka 
kuzing’ang’ania Simba na 
Azam kwa kushinda mechi 
hizo kujiweka katika nafasi 
ya kwenda kwenye hatua 
ya ‘play off ’.

Kocha Msaidizi wa timu 
hiyo, John Tamba, amese-
ma wanatambua presha 
walionayo mashabiki wa 
timu hiyo, lakini wameji-
andaa vizuri kumalizika 

mechi mbili zilizobaki 
kwa ushindi ili kujiepusha 
kwenye janga la kushuka 
daraja.

“Tunaendelea na ma-
zoezi yetu kwenye uwanja 
wa Chuo cha Polisi Moshi, 
tumejipanga vizuri ku-
malizia mechi zetu mbili, 
tunajua hatuko kwenye 
nafasi nzuri sana, lakini 
tukishinda mechi zetu 
mbili tunaweza kuepuka 
kushuka daraja, tunak-
wenda kucheza dhidi ya 
Simba na mwisho Azam, 
ni mechi ngumu na kubwa, 
lakini tumejiandaa kwa kila 

kitu na tunaendelea ku-
waandaa wachezaji kimwi-
li na kiakili kwa ajili ya ku-
pambana,” alisema Tamba.
Kwa mujibu wa ratiba 

mpya, Polisi Tanza-
nia itacheza dhidi ya

 Simba Juni 6 kwenye
Uwanja wa Azam

 Complex, Chamazi na 
pia itamalizia mechi

 zake msimu huu
 kwenye uwanja huo

 huo dhidi ya Azam
 FC, Juni 9.

Timu hiyo ipo kwenye 
hatari zaidi ya kushuka 

daraja kuliko timu nyingine 
yoyote baada ya Ruvu 
Shooting kutangulia.

Polisi inashika nafasi ya 
15, ikiwa na pointi 25, la-
kini ikisalia na mechi hizo 
ngumu na kama ikishinda 
itafikisha pointi 31, huku 
ikiombea timu za Mtibwa 
Sugar na KMC zipoteze 
mechi zao mbili kwani zote 
hizo zina pointi 29. 

Timu hizo mbili zikishin-
da mechi moja tu zitafiki-
sha pointi 32 na moja kwa 
moja itakuwa ni tiketi kwa 
Polisi Tanzania kushuka 
daraja.

Yanga ni Mayele, Mayele ni Yanga
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za kufika mbali na kush-
inda, mwisho tukashindwa, 
kwanza niwapongeze Man 
City, ni mabingwa na wanas-
tahili kuwa mabingwa.

“Hatujaweza kufanya 
hivyo. Kwa upande wangu, 
naomba radhi kwa sababu 
tumejenga imani kwamba 
tunaweza kufanya hivyo na 
mwisho timu haikuweza. 
Hilo ni jukumu langu.

Alipoulizwa kubainisha ni 
wapi taji lilipotoka kutoka 
kwa uwezo wao, Arteta ali-
taja sare za mwezi uliopita 
dhidi ya Liverpool na West 
Ham walipoongoza 2-0 ka-
tika michezo yote miwili na 
kumaliza 2-2.

Arteta: Inaumiza kulikosa taji EPL
Wachezaji wa Azam wakiwa kwenye mazoezi jana kujiandaa na 
mchezo wao wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Coastal Union 
utakaochezwa Juni 24, Mkwakwani, Tanga. PICHA: AZAM FC

Viongozi Simba 
waingia ‘msituni’

gumzo ambayo 
kama yakienda 
vizuri wata-

malizana nao na wanaamini ubora 
wa wachezaji wao lakini maboresho 
makubwa yanahitaji katika kuelekea 
usajili wa msimu ujao.

“Viongozi wako makini na tayari 
wako msituni kwa ajili ya kuanza 
kuangalia aina ya wachezaji ali-
opendekeza kocha Robertinho iki-
wamo wachezaji aliomba asajiliwe 
kama mshambuliaji mwenye uw-
ezo zaidi ya Jean (Baleke), kiungo 
mshambuliaji na mkabaji,” alisema 
Ahmed.

“Lengo ni kutengeneza kikosi bora 
na tishio Afrika na zaidi kufika hat-
ua ya nusu fainali hadi fainali katika 
michuano ya kimataifa,  Robertinho 
katika kikao ametoa mapendekezo 
ya kusajiliwa kiungo mshambuliaji 
mwenye kasi na uwezo mkubwa wa 
kufunga na kutengeneza mabao kwa 
wenzake zaidi ya Chama (Clatous), 
“ alisema Meneja huyo wa Idara ya 
Habari na Mawasiliano Simba. 

==
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Na Adam Fungamwango

S
TRAIKA hatari wa Yanga, raia 
wa Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo, Fiston Mayele, 
ameendelea kuonyesha uw-

ezo na umuhimu wake kwenye 
kikosi cha timu hiyo baada ya jana 
kutokea benchi dakika ya 70 na 
kuifungia timu yake bao muhimu 
dhidi ya Singida Big Stars na kui-
peleka timu yake fainali ya kombe 
la Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Tanzania, TFF (Kombe la FA)
Ilimchukua mshambuliaji 

huyo dakika 12 tangu
 kuingia uwanjani kui-

andikia Yanga bao pekee 
baada ya kuuwahi mpira

 uliotemwa na golikipa
 wa Singida Big Stars, 

Benjamini Haule.

Bao hilo lilianzia kwenye winga 
ya kulia kwa Kenedy Musonda 
ambaye alipiga krosi iliyookolewa 
na mabeki wa Singida Big Stars, 
lakini mpira haukwenda mbali, 
ukakutana na Denis Nkane ambaye 
aliachia shuti kali la karibu lililo-
panguliwa na kipa Haule, kabla ya 
kumkuta Mayele aliyeukwamisha 
wavuni, akiiwezesha Yanga kuibu-
ka na ushindi huo wa bao 1-0.

Goli hilo la jana la Mayele ni 
mwendelezo wa kuifungia timu 
yake mabao muhimu ambapo wiki 
iliyopita nyota huyo alikuwa na 
mchango mkubwa kwenye ushindi 
wa mabao 2-1 dhidi ya Marumo Gal-
lants ya Afrika Kusini kwenye nusu 
fainali ya kombe la Shirikisho Afri-
ka na kuisaidia Yanga kutinga hatua 
ya fainali ya michuano hiyo.

Ushindi wa jana dhidi ya Singida 
Big Stars unaipa Yanga tiketi ya kut-
inga fainali na sasa watavaana na 
‘Wanarambaramba’, Azam FC kwe-

nye fainali itakayochezwa kwenye 
Uwanja wa Mkwakwani mkoani 
Tanga.

Hata hivyo, Yanga tayari ni ma-
bingwa wa Tanzania Bara na wana 
tiketi ya kucheza Ligi ya Mabingwa 
kwa msimu ujao wa ligi.

Pamoja na hayo, nia ya viongozi 
na benchi la ufundi na wachezaji 
wa Yanga msimu huu ni kutwaa 
makombe matatu na tayari wanalo 
la ubingwa wa Ligi Kuu, huku tayari 
wakiwa kwenye fainali mbili, ikiwa-
mo ya Kombe la Shirikisho barani 
Afrika walioingia Jumatano iliyo-
pita na hili la FA.

Ushindi huo umeweka rekodi ya 
kutinga fainali mbili za michuano 
tofauti ndani ya wiki moja tu.

Katika mchezo wa jana licha 
ya mechi kuanza taratibu ilikuwa 
ikichangamka kadri muda ulivy-
ozidi kusonga mbele, kwani dakika 
ya tisa tu, Mbrazil Bruno Gomes 
alipenyezewa pasi ndefu kutoka 
kwa Paschal Wawa, akawazidi mbio 
mabeki wa Yanga na kupiga krosi 
ambayo hata hivyo iliishia kwenye 
mikono ya golikipa Metacha Mnata.

Dakika kumi baadaye, Bruno 
alikosa bao la wazi baada ya ku-
ruka juu kuunganisha kwa kichwa 
mpira krosi iliyopigwa na Nickson 
Kibabage huku kipa Metacha akiwa 
ameshaenda maboya, mpira huo 
ulitoka nje kidogo ya lango.

Mbrazili huyo aliendelea kuwa 
mwiba kwa safu ya ulinzi ya Yanga 
ambapo dakika ya 27 aliwatoka 
mabeki wa Yanga, akawafungasha 
tena, kabla ya kuachia shuti kali lil-
ilodakwa na Metacha licha ya kum-
ponyoka kabla ya kuuwahi tena na 
kuudaka.

Baada ya mashambulizi hayo 
makali ya Singida Big Stars ni kama 
Yanga waliamka wakiongozwa na 

Klopp kukomaa na Europa

Na Saada Akida 

WAKATI kukiwa na majina 
ya wachezaji wanao-
husishwa kusajiliwa na 
Simba, uongozi wa klabu 
ya Simba umesema kwa 
sasa upo ‘msituni’ wakiji-
panga kwa ajili ya usajili 
wa nguvu.

Hivi karibuni Simba 
imeanza kuhusishwa na 
majina ya nyota wazawa, 
Edmund John wa Geita 
Gold FC, Yahya Mbegu wa 
Ihefu pamoja na nyota 
wa kimataifa, mshambu-
liaji wa Vipers ya Uganda, 
Milton Karisa huku pia 
uongozi wa Simba ukid-
aiwa kutenga kiasi cha 
dola150,000 kwa ajili ya 
kumsajili kiungo mkabaji 
kutoka nchini Ethiopia 

akitumikia klabu ya St 
George,  Yiech Gatoch 
Panom. 

Simba imetenga kiasi hi-
cho ili kufanikisha mpan-
go wa kufanya maboresho 
katika kikosi chake, huku 
baadhi ya wachezaji waki-
tajwa kujiunga na timu 
hiyo kwa ajili ya msimu 
ujao wa 2023/24 am-
bao umepangwa kuanza 
baadaye mwezi Agosti. 

Katika nafasi am-
bazo Simba wamepanga 
kuziboresha kwa kusajili 
wachezaji ni safu ya kiun-
go mkabaji inayochezwa 
na Sadio Kanoute, Mzami-
ru Yassin, Jonas Mkude na 
Ismael Sawadogo. 

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Mkuu wa 
Kitengo cha Habari na 

Viongozi Simba waingia ‘msituni’ 
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YANGA NI 
MAYELE, 
MAYELE 
NI YANGA

   Aingia dakika ya 70 na 
kuipeleka timu yake fainali 
kombe la FA, sasa kukutana...

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele, akinyanyua mikono juu kushangilia bao pekee 
aliloifungia timu yake jana dhidi ya Singida Big Stars kwenye nusu fainali ya kombe la 
FA, Uwanja wa Liti mkoani Singida. PICHA: BINZUBERY
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Mawasiliano wa klabu 
hiyo, Ahmed Ally, alisema 
bado suala la usajili lina-
baki kuwa siri ya uongozi 
na benchi la ufundi kwa 
kuwa ligi bado haijamal-
izika na kwa sasa vion-
gozi wanaendelea kupitia 
ripoti ya benchi la ufundi 
waliokabidhiwa kwa ajili 
ya kufanya maboresho ya 
kikosi chao.

Alisema yapo baadhi 
ya majina ya wachezaji 
wapo nao katika mazun-
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