
UCHOVU, UBUTU SIRI SIMBA KUBORONGA UK.24MICHEZO KATUNI UK.6

EID EL FITREID EL FITR

Ajali ya Ajali ya 
basi basi 

ilivyoua ilivyoua 
tisa, tisa, 

kujeruhi kujeruhi 
19 19 

www.ippmedia.com

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ nipashedigital

epaper.ippmedia.com
www.ippmedia.com

0745 700710

The Nipashe Digital

ISSN 0856 • Na. 0581643

Alhamisi Aprili 11, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

Samia: Kuna mchezo Samia: Kuna mchezo 
mchafu kwenye kodi mchafu kwenye kodi 

Mafuriko 
Rufiji; timu 
mawaziri
yaweka 
kambi 

‘TUNAWEZA 
KUWAFUNGA 

CITY KWAO’

Basi la kam-
puni ya Lujiga 
Express lenye 
namba za usa-
jili T 315 CXX 
likiwa limeli-
gonga lori la 
mizigo lililokuwa 
limeegeshwa 
kutokana na ku-
haribika katika 
kijiji cha Malen-
di, wilayani 
Iramba mkoani 
Singida juzi  al-
fajiri  na kusaba-
bisha watu tisa 
kufariki dunia 
na wengine  19 
kujeruhiwa. 
PICHA: THOBIAS 
MWANAKATWE

Rais Samia 
Suluhu 
Hassan 
akishiriki 
ibada ya 
Eid El Fitri 
katika 
Msikiti 
Mkuu wa 
Mfalme 
Moham-
med VI wa 
Morocco, 
Kinondoni 
Dar es Sa-
laam, jana. 
PICHA: 
IKULU

Ukuta wa 
uzio wa jirani 
waanguka na 
kuua baba, 
mwanawe

UKURASA  19UKURASA  19

Tume ya 
Uchaguzi rasmi 
kuitwa Tume 
Huru ya Uchaguzi 

Mawakili 
vitani kusaka 
vishoka wa 
mihuri yao

UKURASA  7

UK.22

• Wamo vigogo serikalini, atwisha mzigo Waislamu; mashekhe wahadharisha 
biashara ya dawa za kulevya, Katiba mpya nayo… Endelea ukurasa 2 &3

UKURASA 4

UKURASA 4



Alhamisi Aprili 11, 20242

EID EL FITR

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Has-
san amewalipua wafanyabi-
ashara, watumishi wa serikali 
na    waumini wa dini mbalim-
bali wanaochezea mifumo ya 
kodi kwa lengo la kujinufaisha na 
kuikosesha serikali mapato.

Kutokana na kuwapo tatizo 
hilo, Rais Samia amewatwisha 
jukumu  viongozi na waumini wa 
dini ya Kiislamu kuisaidia katika 
kudhibiti uvujaji wa kodi na ma-
pato ya serikali.

Akizungumza jana jijini Dar 
es Salaam katika Baraza la Eid-
El-Fitr  lililoandaliwa na Baraza 
Kuu la Waislam wa Tanzania 
(BAKWATA), Rais Samia ali-
taja mambo mawili likiwamo la 
umuhimu wa kodi akieleza kuwa 
ni kwa maendeleo ya taifa.

Rais Samia alikumbusha ma-
neno yake aliyomweleza Kam-
ishna Mkuu wa Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), Alphayo 
Kidata, baada ya kumwapisha 
kuwa akakusanye kodi lakini 
zile za dhuluma hapana na kum-
sisitizia suala la haki. Alisema 
kwa sasa ni miaka mitatu tangu 
amwapishe na bado anaendelea 
kusisitiza kodi za haki.

“Kwa sasa, makusanyo ya 
ndani yamepanda kutoka Sh. 
trilioni 18 mwaka 2020/21 hadi 
Sh. trilioni 24 mwaka 2022/23. 
Ninawapongeza    wafanyabi-
ashara wanaotoa risiti na wa-
nanchi wanaodai risiti,” alisema.

Rais Samia alisema licha ya 
kupanda kwa mapato ya ndani, 
inasikitisha baadhi ya wafanyabi-
ashara wanakimbia kulipa kodi, 
hawatoi risiti au wakitoa ni ze-
nye upungufu na wanunuzi nao 
hawadai risiti.

“Ulipaji wa kodi ni halali kidini. 
Ni jukumu la kila mmoja wetu 
kupitia shughuli tunazofanya, 
kulipa kodi kwa haki na kue-
ndana na sheria za nchi. Nilikataa 
kodi za dhuluma ili tuendane na 
misingi ya haki lakini inasikitisha 

kwamba wafanyabiashara wetu 
sasa wamegeuza.

“Tumekataa kodi za dhuluma 
kama serikali, wafanyabiashara 
wanafanya dhuluma ya kodi. Wa-
nadhulumu kulipa kodi. Wanad-
hulumu mapato ambayo yange-
tumiwa kuhudumia wananchi .

“Pengine wanafanya hivyo 
kwa sababu mbalimbali, labda za 
kisiasa, kiuchumi ili wapate uta-
jiri zaidi, wapate mapato mengi 
zaidi, au uhujumu wa makusudi 
kuendelea kuhujumu maende-
leo ya wananchi,” alisema.

Rais Samia aliwasihi waache 
dhuluma hiyo inayochelewesha 
maendeleo ya nchi na wote 
wawe raia wema na kutimiza wa-
jibu wao.

KIGOGO KATIKA 
MAGENDO
Rais Samia aliahidi kuendelea 

kusimamia haki kwenye ukusan-
yaji wa kodi, kuboresha mifumo 
na kuleta wepesi katika ulipaji 
na ukusanyaji wake na kuhakiki-
sha inayokusanywa inatumika 
ipasavyo kwa manufaa ya wa-
nanchi.

“Imebidi nizungumze hili kwa 
kutumia jukwaa hili kwa sababu 
niwape hadithi, kule Zanzibar 
kulikuwa kumekithiri magendo 
ya karafuu. Wenye karafuu wa-
navusha wanazipeleka Mombasa 
(Kenya) na Mombasa zinakwen-
da mbele.

“Katika operesheni tuliyofan-
ya, tukakuta kiongozi mkubwa 
serikalini yumo kwenye hilo 
jambo. Tulipomhoji  kwa nini 
unafanya hivi, alisema “tumbo 
halina siasa, siasa ina kwake, la-
kini tumbo halina siasa, ndiyo 
iliyonipelekea kuvusha magendo 
hayo’.

“Na huyu ndiye tulimtegemea 
asimamie magendo yale yasi-
fanyike. Nadhani kwa upande 
huu imenibidi niseme hapa kwa 
sababu kati yetu kuna wafanya-
biashara wakubwa tu. Na dini 
yetu hii alhadullah Mungu ame-

turuzuku. Kuna  wafanyabiasha-
ra wakubwa wenye imani yetu, 
lakini inasikitisha kwamba baa-
dhi yao wana vipenyo vipenyo 
makusudi vya kukwepa kodi.

“Kama ni waumini wa dini basi 
warudi nyuma waone kwamba 
suala la kodi hata upande huu 
limehimizwa ni wajibu wao kuli-
pa kodi kutokana na sheria za 
nchi,” alisema.

Hata hivyo, Rais Samia alisema 
ni imani yake watamwelewa kwa 
kuwa wote    wataelewana na 
watalipa kodi au watadai risiti 
kwa wafanyabiashara ili walipe 
kodi kwa wafanyabiashara ili 
serikali ifanye huduma kwa wan-
nachi.

“Kuna mambo mengi, kuna 
mafuriko huko watu wanataka 
huduma, bila kodi huduma hizo 
zinakuwa hakuna. Nimeona ni-
tumie Baraza hili nitoe ujumbe 
huu,” alisema.

SERA YA ELIMU 
Rais Samia pia alisema ma-

boresho ya sera ya elimu na 
mafunzo ya amali ambayo ali-
waeleza, yamefanyika kwa lengo 
si tu kuhakikisha wanatoa elimu 
kwa wote, bali itakayowajengea 
vijana maadili na kutoa mchan-
go kwa jamii katika mazingira ya 
sasa,

“Suala la elimu si la kufumbia 
macho ni imani yangu jukwaa 
hili ni muafaka kuzungumzia 
maboresho tuliyofanya kwenye 
mitaala na sera. Hali hii ilichang-
iwa na wategemezi katika jamii 
zetu. Serikali iliamua kupitia 
mapitio ya mitaala na sera mwa-
ka jana.

“Kupitia sera hii tumeongeza 
msukumo kwenye elimu ya ama-
li, tunatarajia mhitimu ataingia 
katika shughuli za uzalishaji mali 
mapema akiwa na stadi stahiki.

“Ninaomba ushirikiano wa 
taasisi za dini zenye shule na 
shule binafsi ziwe zinasadifu 
malengo ya sera. Kwa upande wa 
BAKWATA muimarishe shule zi-

lizo chini yenu katika kutekeleza 
sera hii iliyoboreshwa, muwalee 
watoto wakiwa na elimu ya du-
nia na ya dini,” alisema.

UCHAGUZI SERIKALI MITAA
Rais Samia alisema ni uchagu-

zi muhimu ambao unahusisha 
viongozi wanaokaa nao katika 
jamii zao na wamewahakikishia 
kuwa serikali imejipanga kika-
milifu kuuendesha kwa mujibu 
wa sheria za uchaguzi.

Kuhusu mafuriko, alisema 
maeneo ya Rufuji na Morogoro 
yamekumbwa na mafuriko na 
kutoa pole kwa wananchi huku 
akiwaeleza kuwa wanawakum-
buka katika maombi na kwamba 
wapo pamoja nao.

“Ahadi yetu kwenu tupo 
pamoja nanyi na tutahakikisha 
changamoto zote zinazotokea 
zinapatiwa ufumbuzi,” aliahidi.

MIAKA MITATU UONGOZI 
Kuhusu miaka mitatu tangu 

aingie madarakani, Rais Samia 
alisema pongezi na dua zinampa 
nguvu na ari zaidi ya kutumikia 
watanzania na kuwaahidi  kue-
ndelea kuyafanya yale yatakay-
oleta ustawi na uimara kwao 
huku akiomba wadumishe am-
ani na utulivu kwa kuwa, nia ya 
kufanya hayo wanayo.

“Ninashukuru kwa risala yenu 
mmegusia amani, maadili uch-
aguzi Serikali za Mitaa na utun-
zaji wa mazingira na msisitizo wa 
amani wa nchi yetu ambayo ni 
suala la msingi. Bila amani ibada 
haziwezi kufanyika,” alisema.

Aidha, alionyesha kufurahish-
wa na jitihada zao za kupanda 
miti na kuwataka wahamasishe 
waumini waipande ikiwamo ya 
matunda, kivuli na ya mazao ya 
biashara ambayo yote ni sehemu 
ya hifadhi ya mazingira.

SALAMU ZA BAKWATA
Katika Salamu za BAKWA-

TA, Katibu Mkuu, Alhaj Nuhu 
Mruma, alisema: “Tunatambua 
hivi karibuni umetimiza miaka 

Samia: Kuna mchezo mchafu mifumo kodi 
Rais wa Zanzibar, Alhaj Dk. Hussein Ali Mwinyi akisalimiana na waumini wa kiislamu, baada ya swala ya Eid El Fitri katika 
Masjid Jamiu Zinjibar Mazizini, Wilaya ya Magharibi “B” Unguja jana. PICHA: IKULU 

mitatu ya uongozi wako tukiji-
vunia na falsafa yako ya R4 am-
bayo imeambatana na mambo 
makubwa yenye kuonekana ka-
tika sekta mbalimbali ikiwamo 
ujenzi wa madarasa, ujenzi wa 
reli, mtangamano wa siasa uli-
opanua wigo wa demokrasia na 
kukua kwa huduma za kijamii na 
kufungua uhusiano kimataifa.

Alhaj  Mruma alisema wataen-
delea kumuunga mkono kwa 
kuwa, amedhihirisha uwezo 
mkubwa wa kuwa mama mlezi.

“Ulisisitiza kuangalia taasisi ya 
familia na kutoa takwimu zaidi 
ya nusu ya Watanzania wenye 
umri wa kuoa au kuolewa hawa-
jaingia katika ndoa na mijini asil-
imia 61.5 na vijijini 5.5 waliofani-
kiwa kuingia katika ndoa kuna 
changamoto nyingi hasa ndoa 
changa na za vijana,” alisema.

Mruma alisema kutokana na 
umuhimu wa familia, BAKWATA 
chini ya Ofisi ya Kadhi Mkuu wa 
Tanzania ilifanya utafiti kujua 
sababu za kuvunjika  kwa ndoa 
ukihusisha mikoa sita hadi sasa.

Alisema matokeo ya awa-
li    yanaonyesha sababu ya 
migogoro na kuvunjika kwa 
ndoa ni mmomonyoko wa 
maadili asilimia tisa, kukosekana 
kwa uadilifu kwa asilimia nane 
na tatizo la afya ya akili asilimia 
saba.

Pia alisema kukosekana kwa 
elimu ya ndoa kwa asilimia 70 
na sababu zingine ikiwamo 
matumizi mabaya ya simu, uash-
erati na kupungua kwa uvumili-
vu asilimia sita.

Aidha, alisema matokeo hayo 
yanaonesha kukosekana kwa 
elimu sahihi ya ndoa ndiyo saba-
bu kubwa ya uvunjifu wa ndoa 
nyingi, hivyo ofisi hiyo imean-
daa na mpango maalum itakay-
ojumisha jamii, wafungishaji wa 
ndoa kwa kutumia mbinu na njia 
mbalimbali ili kunusuru taasisi 
hiyo ya ndoa. Pia alisema Mufti 
wa Tanzania, Shekhe Dk. Abuba-
kari  Zuberi bin Mbwana,  ame-
andika kitabu maalum kinacho-
husiana na mmomonyoko wa 
maadili kinachojulikana kama 
‘Mmomonyoko wa Maadili Nani 
Alaumiwe’ kitakachozinduliwa 
hivi karibu.

UCHAGUZI
Mruma pia aligusia suala la 

uchaguzi ujao huku akibainisha 
kwamba ni jambo muhimu kwa 
mustakabali wa taifa na kuwaha-
masisha Watanzania kujitokeza 
kwa wingi katika kila hatua na 
wenye sifa wasiache kugombea 
kwa kuwa hiyo ni fursa ya msingi 
kikatiba.

BAKWATA kupitia kwa Alhaji 
Mruma, ilitoa wito kwa Waisla-
mu na watanzania kuunga mko-
no juhudi za serikali na kutunza 
mazingira na kuwa na matumizi 
sahihi ya nishati mbadala.

Kuhusu Hijja baraza hilo 
limewataka waislam wajita-
hidi wasikose ibada hiyo kwa 
kuhakikisha wanajitokeza kwa 
wingi ili kutimiza nguzo hiyo 
hususan vijana, kwani idadi ya 
Watanzania ni ndogo ikilingan-
ishwa na mataifa mengine wana-
okwenda huko.
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Baadhi ya Waumini wa dini ya Kiislamu, wakishiriki swala ya Eid El Fitri katika Uwanja wa Jamhuri, jijini  Dodoma jana.  
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mbiu ya Katiba, uchaguzi yarindima Eid 
Na Waandishi Wetu

MWANGWI wa Katiba mpya 
umejitokeza kwa viongozi mbal-
imbali kukumbusha huku Rais 
Samia Suluhu Hassan na Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa wakihu-
sia matendo mema wakati wote.

Jana, Rais Samia aliungana na 
waumini wenzake katika msikiti 
wa Mohamed VI, katika makao 
makuu ya Baraza Kuu la Wais-
lamu Tanzania (BAKWATA), 
Kinondoni, Dar es Salaam, kwa 
ajili ya swala ya Eid el-Fitr huku 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, akiswali Unguja na 
Waziri Mkuu, Majaliwa katika 
Msikiti wa Ghadafi, Dodoma.

WARAKA WA EID
Katika sherehe hizo za Eid, 

Shura ya Maimamu Tanzania 
jana ilitoa waraka wa Idd, ukita-
ka dhamana ya uongozi wapewe 
wale waadilifu wenye utu na hu-
ruma kwa binadamu wenzao, 
wasipewe wasio na hisia za utu 
kwa wengine.

Pia waraka huo umegusia Kati-
ba mpya na kuonyesha wasiwasi 
kwa yaliyotokea uchaguzi uliopi-
ta kujirudia katika uchaguzi ujao 
endapo suala hilo halitafanyiwa 
kazi.

Katibu Mkuu wa Shura ya 
Maimamu Tanzania, Shekhe 
Issa Ponda, akisoma waraka huo 
mkoani Dar es Salaam, alisema 
mwaka 2012 taifa lilianzisha 
mchakato wa kuandikwa Katiba 
mpya kwa lengo la kutatua mata-
tizo, yakiwamo ya uongozi.

“Rasimu tarajiwa ilipatikana 
ikibeba maoni mengi ya wa-
nanchi. Matarajio yalikuwa Kati-
ba Mpya italeta mfumo mpya wa 
uchaguzi wenye Tume Huru ya 
Uchaguzi. Pamoja na kila hatua 
muhimu kukamilika, mchakato 
huo    ulizimwa, taifa likaingia 
tena katika uchaguzi mpya bila 
ya sheria zenye uwezo wa ku-
tenda haki,” alisema.

Kutokana na hilo, Ponda alise-
ma wanaona uwezekano wa ku-
tokea mabalaa kama yaliyokuwa 
katika chaguzi za nyuma ni 
mkubwa.

Shekhe wa Mkoa wa Iringa, 
Said Abri, aliwataka Watanzania 
kuendelea kudai katiba Mpya 
kwa amani pasipo vurugu.

Akitoa salamu za Eid baada ya 
ibada ya Eid iliyofanyika uwanja 
wa Samora mjini Iringa, Shekhe 
Abri alisema Rais Samia ameo-
nyesha nia ya kutaka Katiba 
mpya na mara kadhaa amekuwa 
akisisitiza hilo.

“Suala la katiba mpya ni hitaji 
la Watanzania wote na si kikundi 
cha watu au mtu mmoja, hivyo 
itakuwa si busara kwa kikundi 
au mtu kufanya uchochezi au 
vurugu wakati wa kuhitaji katiba 
mpya,” alisema. 

Kuhusu Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa unaotarajiwa kufanyika 
mwaka huu na uchaguzi mkuu 
utakaofanyika mwakani Shekhe 

Abri alitaka watu wenye sifa ya 
kugombea kujitokeza kugombea 
nafasi hizo.

MWINYI NA AMANI 
Katika salamu zake za Eid, Rais 

Dk. Mwinyi alisema kuwapo kwa 
amani na utulivu  kuna umuhimu 
mkubwa kwa kuwawezesha wa-
nanchi kutekeleza ibada zao kwa 
uhuru na usalama pamoja na ku-
fanya shughuli za maendeleo.

Akitoa salamu hizo katika 
ibada iliyofanyika Ziwani Polisi 
mjini Unguja, alisema kwa kuz-
ingatia kuwa kipindi cha sikukuu 
huwa na harakati nyingi ziki-
wamo za viwanja vya sikukuu 
na matumizi makubwa ya usafiri 
wa Barabara, ni muhimu Jeshi la 
polisi kwa kushirikiana na ofisi 
za mikoa na wilaya na vyombo 
vyote vya usalama kuimarisha   
ulinzi na usalama.

“Natumia fursa hii kuwaomba 
wananchi wenzangu tuendelee 
kudumisha  amani kwa kila hali 
ili nchi yetu izidi kupiga hatua za 
maendeleo,” alisema.

Pia aliwataka viongozi wa dini, 
mashekhe na walimu kuendelea 
kuiombea dua nchi na viongozi 
kuwa na amani na kwa pamoja 
Mwenyezi Mungu awezeshe 
kushirikiana katika kuzipatia 
ufumbuzi changamoto mbalim-
bali zinazoikabili nchi kiuchumi 
na kijamii.

”Tunamshukuru Mwenyezi 
Mungu kwa kuendelea kutujaalia 
uwezo wa kuitekeleza mipango 
yetu ya maendeleo, ikiwamo ui-
marishaji wa huduma za jamii za 
elimu, afya na maji katika baadhi 
ya maeneo. Jitihada za kukamili-
sha miradi mikubwa ya maji safi 
na salama nchini zikiwa katika 
hatua za mwisho,” alisema.

Alisema ujenzi wa barabara 

mbalimbali unaendelea hasa 
katika manispaa ya mji wa Zanzi-
bar, hivyo wananchi kuwa wasta-
hamilivu kutokana na usumbufu 
wanaoupata unaosababishwa na 
shughuli za ujenzi wa barabara 
zinazoendelea.

Aidha, aliwashukuru waumini 
wa dini zingine kwa ushirikiano 
mkubwa walioutoa kwa ndugu 
zao waislamu katika kipindi cho-
te cha Mwezi Mtukufu wa Rama-
dhani na kwamba hatua hiyo ni 
muhimu na kielelezo cha ustaha-
milivu na ustaarabu ambao nchi 
inauendeleza.

“Hali hii inapaswa kuendele-
zwa kwani ina mchango mkub-
wa wa kuifanya nchi yetu kue-
ndelea kudumu katika amani, 
utulivu na umoja. Tunamuomba 
Mwenyezi Mungu atudumishe 
katika neema hii,” alisema.

WAZIRI MKUU
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 

aliwataka waumini wa dini ya 
Kiislamu kuendelea kuyaishi 
yale waliyojifunza wakati wa 
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 
ili kuhakikisha  jamii inaende-
lea kuwa bora na kulifanya taifa 
kuwa lenye utulivu, amani na 
mshikamano.

  Akizungumza kwa niaba ya 
Rais Samia kwenye swala ya Eid 
El Fitr iliyofanyika katika Msikiti 
wa Gadaffi jijini hapa, alisema 
kila mmoja anapaswa kufuata 
misingi iliyoimarishwa kwenye 
jamii ikiwamo kupinga na ku-
kataa ukatili dhidi ya watoto, wa-
nawake.

 Alisema Rais Samia amekuwa 
mfano wa kuigwa katika kipindi 
cha Mwezi Mtukufu wa Rama-
dhani kwa kushiriki ibada ya 
futari na makundi mbalimbali 
katika jamii ambayo itawezesha 

kuijenga jamii yenye misingi 
imara.   Majaliwa pia aliwataka 
Watanzania kuendelea kuliom-
bea taifa ili liendelee kuwa na 
utulivu na amani.

  Shekhe Mkoa wa Dodoma, 
Mustapha Rajabu, aliwashukuru 
viongozi wa serikali kwa kuji-
tokeza kuwakumbuka watu we-
nye uhitaji kwenye kipindi chote 
cha mwezi Mtukufu wa Ramad-
hani.

 Alisema kwa kushirikiana na 
viongozi wa dini wamewakum-
buka watu wenye mahitaji ka-
tika kipindi cha Mwezi Mtukufu 
kama vile wafungwa na maha-
busu, yatima, wajane wazee na 
kwenye vituo vya kulelea watoto.

  “Kwa moyo huo kwa kweli 
sisi kama viongozi wa dini tuna 
kila sababu ya kuwashukuru kwa 
kuwakumbuka watu hao ambao 
mara nyingi wamekuwa wakisa-
haulika mara nyingi lakini kwa 
kushirikiana wamewapatia ma-
hitaji mbalimbali,” alisema.

AMANI NA MSHIKAMANO
Viongozi wa dini ya Kiislamu 

wamewataka wagombea katika 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
unaotarajiwa kufanyika mwaka 
huu, wametakiwa kulinda amani 
na mshikamano uliopo kwa ku-
tambua kuwa katika uchaguzi, 
kuna kushinda na kushindwa, 
hivyo wasiwe sehemu ya kuha-
masisha uvunjifu wa amani. 

 Akizungumza katika ibada ya 
Eid El Fitiri, Shekhe wa Wilaya ya 
Kahama, Alhaji Omary Damka, 
alisema mambo mengi yame-
kuwa yakiibuka katika uchaguzi, 
hivyo ni vyema kuhakikisha wa-
nadumisha amani. 

Shekhe Damka alisema wakati 
wa matokeo ya uchaguzi mkuu 
na wa  Serikali za Mitaa, kume-

kuwa kukiibuka vurugu na 
kugomea matokeo yanayotan-
gazwa na wasimamizi, hivyo ku-
sababisha kuvunja amani.

Damka alisema kwa wale 
watakaoshindwa wakubali ma-
tokeo na kuungana na  wataka-
oshinda kuleta maendeleo kwa 
wananchi.

Shekhe wa Mkoa wa Mwan-
za, Hassan Kabeke, akihutubia 
waumini katika swala ya Eid 
kwenye uwanja wa Nyamagana, 
aliwataka Waislamu kudumisha 
amani  kuelekea kipindi cha uch-
aguzi sambamba na kushiriki ki-
kamilifu katika shughuli zote za 
uchaguzi ikiwamo kujiandikisha 
katika daftari la kudumu la wapi-
gakura.

Aliwataka kushiriki pia ku-
chukua fomu za kugombea nya-
dhifa mbalimbali kupitia vyama 
vya kisiasa kwa mujibu wa katiba 
ili wasije kuanza malalamiko 
baada ya uchaguzi kwamba 
viongozi hawafanyi vizuri ilihali 
hawakushiriki kuwaweka ma-
darakani.

Pia alisema Sikukuu ya Eid 
inatoa fursa kwa familia kuku-
tana na kujuliana hali sambamba 
na kuwasaidia maskini, yatima 
na watu wasiojiweza ikiwa ni 
mwendelezo wa kutenda mema 
kama ilivyokuwa wakati wa 
Mwezi Mtukufu. 

Shekhe Kabeke pia alikemea 
matumizi ya dawa za kulevya 
ambazo zimekithiri kwa sasa hu-
susani matumizi ya mirungi am-
bayo alisema yameharibu idadi 
kubwa ya vijana.

  Romana Mallya (DAR), 
Rahma Suleiman (ZANZIBAR), 
Peter Mkwavila, DODOMA, 
Fransis Godwin, IRINGA, Vitus 
Audax na Shaban Njia, KAHA-
MA.
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Tisa wafariki 
dunia, 19 
wajeruhiwa 
ajali ya basi 
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

WATU tisa wamefariki du-
nia na wengine 19 kujeruhiwa 
baada ya basi la Kampuni ya 
Lujiga Express lililokuwa li-
natoka Dar es Salaam kwenda 
Mwanza, kugonga lori la miz-
igo kwa nyuma kijijini Malen-
di, Kata ya Mgongo, wilayani 
Iramba.

Mkuu wa Wilaya ya Iramba, 
mkoani Singida, Suleiman 
Mwenda, aliiambia Nipashe 
jana kuwa ajali hiyo ilitokea 
juzi saa 10:30 alfajiri katika 
kijiji hicho, akifafanua kuwa 
lori lililogongwa na basi hilo 
lilikuwa limeegeshwa baraba-
rani kutokana na kuharibika.

Alisema ajali hiyo imehusi-
sha basi la Kampuni ya Lujiga 
Express lenye namba za usa-
jili T 315 CXX ambalo lilikuwa 
linatoka Dar es Salaam kwen-
da Mwanza.

Alisema kuwa kati ya walio-
fariki dunia, wanaume ni sita; 
maiti zimehifadhiwa katika 
Hospitali ya Wilaya ya Igunga, 
mkoani Tabora.

Suleiman alisema majeruhi 
wa ajali hiyo wamelazwa ka-
tika Hospitali ya Wilaya ya 
Iramba (Kiomboi) na wengine 
katika Hospitali ya Wilaya ya 
Igunga ambako wanaendelea 
na matibabu. 

Mkuu wa Wilaya alisema 
basi hilo lilipofika katika Kijiji 
cha Malendi, kulikuwa na lori 
la mizigo ambalo lilikuwa li-
meegeshwa pembeni ambalo 
nalo lilikuwa limetoka Dar es 
Salaam likielekea Mwanza; li-
ligongwa na kusababisha vifo 
na majeruhi hao.

Mkuu wa Wilaya hakutaja 
majina ya waliofariki dunia 
wala majeruhi, akiahidi kuwa 
taarifa zaidi za tukio hilo zita-
tolewa na Jeshi la Polisi.

Mafuriko yaua, timu ya wataalamu, mawaziri yapelekwa Rufiji
Gwamaka Alipipi na Halfani 
Chusi

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa amesema timu ya mawaziri 
itakwenda Rufiji na Kibiti, mkoa-
ni Pwani kuungana na timu ya 
wataalamu kufanya tathmini ya 
pamoja ya athari zilizosababish-
wa na mafuriko yaliyokumba 
wilaya hizo.

Kukiwa na hatua hiyo serika-
lini, watu wawili wameripotiwa 
kufariki dunia wakati wana-
jiokoa kwa kutumia mtumbwi. 
Imeelezwa kuwa wawili hao; 
mama wa miaka 35 na mtoto 
wa mwaka mmoja, walifariki 
dunia baada ya mtumbwi wao 
kugongwa na gogo na kupoteza 
mwelekeo.

Majaliwa alitoa taarifa hiyo 
juzi jijini Dodoma wakati wa 
hafla ya futari aliyoiandaa kwa 
ajili ya watumishi wa ofisi yake 
na taasisi zilizo chini ya ofisi 
hiyo.

“Sisi ndiyo tunaratibu idara 
ya maafa kitaifa. Hapa tunapo-
zungumza, Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge 
na Uratibu),  Jenista Mhagama 
pamoja na Katibu Mkuu, Dk. Jim 
Yonaz wako njiani wanaelekea 
mkoani Pwani.

“Mto Rufiji umejaa na kata 
nne zimo kwenye maji, mawa-
ziri wengine wa kisekta ikiwamo 
afya, kilimo, mifugo nao pia wa-
nakwenda ili kuimarisha ura-

tibu wa zoezi,” alisema.
Hadi sasa mafuriko wilayani 

Rufiji yamesababisha athari 
mbalimbali, ikiwamo kaya zaidi 
ya 2,500 katika Kata ya Muhoro 
kukosa makazi, zaidi ya wa-
nanchi 10,000 wilayani humo 
wakiathirika.

Wiki iliyopita, Waziri Mkuu 
Kivuli wa Chama cha ACT Wa-
zalendo, Isihaka Mchinjita, alim-
taka Waziri Mkuu kufika Rufiji 
na Kibiti kuona hali halisi na ku-
hakikisha hatua stahiki za kunu-
suru wananchi zinachukuliwa.

Juzi, Makamu Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Abdulrahman Kinana, alitaka 
serikali kuharakisha huduma 
kwa wananchi wa Rufiji wali-
opata mafuriko.

VIFO WATU WAWILI
Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, 

Meja Edward Ndowelle, aliiam-
bia Nipashe jana kuwa serikali 
ilitoa maelekezo watu wasitu-
mie mitumbwi, lakini baadhi 
waliamua kutumia kama njia ya 
kujiokoa.

“Mtumbwi ulikuwa na watu 
watano, baada ya gogo kuugon-
ga, watatu walijiokoa na wawili 
walishindwa kujitokoa na ku-
poteza maisha. Hadi sasa haku-
na vifo vingine,” alisema.

Meja Ndowelle alisema mwa-
ka huu kumekuwa na vifo vich-
ache kutokana na mafuriko ka-
tika eneo hilo kulinganishwa na 
miaka ya 1978 na 1998.

Alisema Bwawa la Nyerere 
lilipoanza kujaa, dalili zilione-
kana si njema na wananchi 
waliekezwa kuchukua tahad-
hari ikiwamo kuwahamisha 
waliokuwa kwenye maeneo ha-
tarishi.

Kwa mujibu wa Ndowelle, 
kuna kikosi kazi cha uokoaji 
kimepiga kambi eneo hilo kwa 
ajili kuhamisha waliozingirwa 
na maji.

“Wanatumia boti mbalim-
bali kutoka Shirika la Hifadhi 
za Taifa Tanzania (TANAPA) 
na Wakala wa Misitu Tanzania 
(TFS). Hivyo, hali inazidi kuima-
rika kwa kuwa wananchi wengi 
wanazidi kuokolewa wakati 
maji yakiongezeka,” alisema.

Mkuu wa Wilaya pia alisema 
serikali imetenga eneo katika 
Kata ya Muhoro kwa ajili ya ku-
wagawia viwanja waathirika wa 
mafuriko hayo.

“Tunashukuru misaada im-
eanza kumiminika ikiwamo 
shehena ya vyakula imeanza 
kumininika kutoka serikalini na 
sekta binafsi, mahitaji ni men-
gi, tunawaomba Watanzania 
kokote waliko wawasaidie wen-
zao,” alisema.

Wakizungumza na Nipashe, 
baadhi ya wananchi, akiwamo 
mama lishe katika Kijiji cha 
Muhoro, Halima Mwenzegule, 
walisema amepata hasara kwa 
kuwa mali zao zote zimezolewa 
na mafuriko. Sasa hawana mitaji 

na hawajui pa kuanzia.
Mkazi wa Kijiji cha Muhoro, 

Bakari Seif, aliomba serikali 
kuwapa fidia wafanyabiashara 
waliopoteza mali zao kwa kuwa-
patia mitaji ili warudi kwenye 
shughuli zao.

Katika Iftari ya juzi, Waziri 
Mkuu Majaliwa pia alipongeza 
Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya 
(DCEA) namna inavyodhibiti 
biashara ya dawa za kulevya 
nchini.

“Kamishna amefanya kazi 
nzuri na kuboresha kwenye sek-
ta yake, hivi sasa taasisi yake hai-
ishii tu makao makuu ya nchi, 
ameshusha kwenye kanda na 
tayari wakurugenzi wameshak-
wenda kwenye maeneo hayo 
ambao watakamata wazalishaji, 
wasafirishaji, wafanyabiashara 
na watumiaji dawa za kulevya,” 
alisema. Viongozi wengine 
walioshiriki katika Iftari hiyo ni 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Dk. Doto Biteko, Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu), Deogratius Ndejembi 
na Naibu Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu), 
Ummy Nderiananga.

Wengine ni Katibu Mkuu Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu), Mary 
Maganga na wakuu wa taasisi 
zilizo chini ya Ofisi ya Waziri 
Mkuu.

Ujenzi wa vyoo waanza shule wanakojisaidia vichakani
Na Waandishi Wetu, SONGEA

SIKU chache baada ya gazeti 
hili kuripoti kuhusu hatari in-
ayokabili wanafunzi na wal-
imu wa Shule ya Msingi Tembo 
Mashujaa, mjini Songea, mkoani 
Ruvuma, wanaojisaidia vicha-
kani kwa miaka mitatu kutokana 
na vyoo kujaa, hatimaye ujenzi 
wa matundu manne ya vyoo 
shuleni huko umeanza.

Waandishi wa gazeti hili 
wameshuhudia mafundi wak-

ichimba shimo la choo pemb-
ezoni mwa choo cha awali.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
shule hiyo, Masumbuko Mbo-
goro, aliiambia Nipashe jana 
kuwa baada ya taarifa hiyo 
kuchapishwa gazetini, hatua 
zimeanza kuchukuliwa na Man-
ispaa ya Songea.

Alisema kuwa manispaa kupi-
tia Kata ya Bombambili, imeanza 
kuchimba shimo la choo na 
msingi kwa ajili ya jengo la choo, 
akibainisha kuwa wanajenga 

choo chenye matundu manne 
na mkandarasi yuko eneo la 
ujenzi.

Hata hivyo, shule hiyo yenye 
zaidi ya wanafunzi 800, inahitaji 
kujengwa choo chenye matundu 
32 ili kukidhi uwiano unaokuba-
lika kisera wa 1:25; yaani wavula-
na 25 kwa tundu la choo au 1:20 
(wasichana 20 kwa tundu).  

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, 
Mary Mpyambala, pia alithibiti-
sha kuanza kwa ujenzi huo, ak-
isema: “Sh. milioni tano kwa ajili 

ya ujenzi huu ni ndogo. Na ma-
tundu manne bado ni machache 
kwa wanafunzi wapatao 800. 
Matundu ya zamani hayawezi 
kutumika tena, yanatitia.

“Fedha hiyo ni kidogo, hivyo 
walimu nao hawana namna, 
inabidi watumie matundu hayo 
hayo manne, yanayoendelea ku-
jengwa kwa ajili ya wanafunzi, 
tunawaomba Watanzania watu-
saidie katika hili.”

Jumapili iliyopita, waandishi 
wa Nipashe walifika shuleni 

huko, umbali wa Km 3.8 kutoka 
mjini Songea na kubaini choo 
kimejaa. Kwa mujibu wa Mwal-
imu Mkuu Mary, walimu 17 wa 
shule hiyo yenye zaidi ya wa-
nafunzi 800 hawana vyoo, wali-
kuwa wanatumia matundu 10 ya 
choo cha wanafunzi wao amba-
cho kilishajaa miaka mitatu iliyo-
pita, hivyo wanafunzi na walimu 
hao kujisaidia vichakani.

*Imeandaliwa na Christina 
Mwakangale na Gideon Mwa-
kanosya

Mwenyekiti 
wa kampeni ya 
kuwawezesha 
wanawake kushin-
da uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa 
ya “Mwezeshe 
ashinde”, Mary 
Mushumbusi 
akizungumza ka-
tika mkutano wa 
kuzindua kampeni 
hiyo, katika Kata 
ya Kipunguni, 
jijini Dar es Sa-
laam jana. PICHA: 
SABATO KASIKA 
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EID EL FITRI KATIKA PICHA

Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na Shekhe Mkuu wa Tanzania Mufti 
Abubakar Zuberi kabla ya kuanza kwa ibada ya Eid El Fitri katika Msikiti 
Mkuu wa Mfalme Mohammed VI wa Morocco, Kinondoni Dar es Salaaam, 
jana. PICHA: IKULU

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza  na waumini wa dini ya kiis-
lamu kwenye Sala ya Eid El Fitri katika Msikiti wa Gaddafi, jijini Dodoma 
jana. PICHA: OWM 

Mwenyekiti wa Bodi  ya Tume ya Ulinzi  wa Taarifa  Binafsi nchini, Balozi 
Adadi Rajabu (katikati), akijadiliana jambo na Mkurugenzi wa TSN, Farou-
ghu Baghoza (kulia) na Mzee Juma Nyongo,  baada ya kumalizika kwa sala 
ya EId El-Fitri katika msikiti mkuu wa Ijumaa wilayani Muheza, mkoani 
Tanga jana. PICHA: STEVEN WILLIAM 

Baadhi ya wananchi wakichagua kuku katika soko la Mwananyamala, jijini 
Dar es Salaam jana, kwa ajili ya kujipatia kitoweo katika Sikukuu ya Eid El- 
Fitri. PICHA: MIRAJI MSALA 

Waziri wa Madini na Mbunge wa Jimbo la Dodoma, Anthony Mavunde (wa 
tatu kushoto), akikabidhi msaada wa vyakula kwa Mwenyekiti wa Chama 
Cha Albino Mkoa wa Dodoma, Julius Ludovick vilivyotolewa kwa ajili ya 
vituo vya watoto yatima pamoja na wajane kwa ajili ya mfungo wa Rama-
dhani uliohitimishwa jana. Katikati ni Shekhe wa msikiti wa Gadafi, Musta-
pha Rajabu. PICHA: PETER MKWAVILA

Akinamama waliojumuika kwenye sala ya Eid El Fitri, wakifuatilia ibada ka-
tika Msikiti wa Gadafi, jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA 
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WAJASIRIAMALI wadogo nchini wametangaziwa neema kutokana 
na Benki ya Biashara Tanzania (TCB) kutenga Sh. bilioni 300 kwa ajili 
ya kuwakopesha ili kupanua wigo wa ajira na kuchochea kasi ya uku-
aji wa uchumi kwa mwaka 2024.

Hatua hiyo ni ya kupongezwa na ya kupigiwa mfano kwa sababu 
kwa idadi ya walengwa 2,000 katika mpango huo ni dhahiri kwamba 
kutakuwa na matokeo chanya katika biashara. Kuwawezesha 
wafanyabiashara wadogo ndio msingi mkuu wa ukuaji wa biashara 
na uchumi katika taifa lolote ndiyo maana kuna msemo kuwa hata 
mbuyu ulianza kama mchicha.

Msemo huo unasadifu na mpango huo wa TCB katika kukuza 
uchumi wa nchi kwa sababu mara nyingi watu wamekuwa 
wakilalamika kuwa kikwazo cha kufanya biashara kwao ni ukosefu 
wa mitaji, sasa fursa imepatikana kwa hiyo wale wanaokidhi vigezo 
na masharti hawana budi kukichangamkia.

Kama alivyosema Ofisa Mtendaji Mkuu wa TCB, Adam Muhayo, 
wajasiriamali wadogo wanachangia asilimia 30 katika ukuaji wa 
uchumi, ni wazi kwamba kuwapo kwa fursa hiyo kutasaidia kwa 
kiasi kikubwa kukua kwa Uchumi katika ngazi za familia kwa kuwa 
wajasiriamali hao watajiongezea kipato na kujikwamua kiuchumi. 
Kwa maneno mengine, umaskini wa hali na wa kipato utapungua 
miongoni mwa Watanzania kupitia wajasiriamali hao. 

Hakika TCB imeona mbali kwa kuwawezesha wajasiriamali hao 
kwani ndio mpango mzima katika maendeleo ya biashara kutoka 
wajasiriamali wadogo, wa kati na wakubwa ambao mwisho huwa 
wafanyabiashara wakubwa na maarufu ambao pia ni tegemeo kubwa 
katika ulipaji kodi na ukuaji wa uchumi kwa ujumla. 

Katika historia ya wafanyabiashara duniani kote, hakuna aliyezaliwa 
akiwa milionea au bilionea bali wote walianza katika hatua za chini 
huku wakikuza mitaji yao na kupanua biashara kulingana na fursa 
zilizokuwa na zinazoendelea kujitokeza.  

Kwa mantiki hiyo, kutafungua fursa nyingi za kibiashara hasa 
uzalishaji na kuongeza thamani kama lengo la uwezeshaji huo. 
Pia kuwezeshwa kwa wajasiriamali hao kutasaidia kuongeza ajira 
miongoni mwa Watanzania kwa kuwa biashara zao zinapokua, 
watakuwa na uwezo wa kuajiri watu kusaidia shughuli na ukuaji wake 
na pia ongezeko la bidhaa na mzunguko wa fedha. 

Pamoja na ukweli huo, ni wakati sasa kwa wajasiriamali wadogo 
kuchangamkia fursa hiyo na kutekeleza kwa vitendo katika uzalishaji 
mali na hatimaye kupanua mitaji na wigo wa biashara kwa ujumla. 
Hiyo inatokana na ukweli kwamba kilio chao kuhusu mitaji kimesikika 
baada ya benki hiyo kutangaza kuwa imetenga mabilioni hayo.

Suala lingine ambalo wajasiriamali hao wanapaswa kuzingatia ni 
uaminifu katika matumizi ya fedha hizo kwa lengo lililokusudiwa 
kwa kufanya biashara badala ya kuchepusha na kufanya mambo 
mengine kama sherehe, kununua nguo na samani na hata kuoa wake 
wa nyongeza. 

Wajasiriamali hao pia wanapaswa kuwa waaminifu kama urejeshaji 
wa fedha hizo kwa sababu hazijatolewa kama hisani wala msaada bali 
mikopo, hivyo wanatakiwa kuheshimu mikataba ya upatikanaji wake. 

Kwa muda mrefu, uzoefu unaonyesha  kwamba baadhi ya watu 
wanapopata mikopo kutoka taasisi za fedha, hawazitumii kwa 
malengo yaliyokusudiwa bali huzielekeza kwenye sherehe, ndoa 
na kununua vitu kwa ajili ya matumizi ya nyumbani. Pia baadhi 
ya wakopaji wamekuwa hawarejeshi mikopo kama mikataba 
inavyoelekeza hadi wakopeshaji kuchukua hatua za kuwatangaza 
kupitia vyombo vya habari, kupokwa mali na kupigwa mnada.

 Ni vyema wahusika wa mabilioni hayo yaliyotengwa na TCB 
yakatumika na wajasiriamali kwa malengo kusudiwa ili kuwawezesha 
kukuza biashara na kujikwamua kiuchumi na hatimaye kuchangia 
ukuaji wa Uchumi kwa ujumla.         

Tutafakari kwa kina, taka 
zinazidi zama hizi za mvua 

Mabilioni yaliyotengwa kuwakopesha   
wajasiriamali yalete matokeo chanya 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

MAENEO mengi jijini Dar es Salaam, ya-
mezungukwa na taka. Hiyo ni kwa sababu 
ya kukosekana utaratibu mzuri wa kuziku-
sanya na kupelekwa katika madampo, ma-
gonjwa ya mlipuko yanatokea kwa sababu 
uchafu, kwani mvua sasa zimeshaanza.

Kimsingi, kuwapo kwa mazingira 
machafu ni hatari kwa afya, kwani ni chanzo 
cha magonjwa ya mlipuko katika jamii, 
maeneo mengi huonekana na taka zimejaa 
kwa muda mrefu, hadi kuzalisha wadudu 
wanaoweza kusababisha magonjwa hayo.

Magonjwa ya mlipuko yanatajwa 
kushamiri katika msimu wa masika kama 
unaoendelea sasa. Nionavyo ni kwamba, 
hiyo inatoa msukumo mkubwa wa kijamii 
katika kutaka kubadilishwe utaratibu wa 
kukusanya taka kwa wakati, ili kuepuka 
maradhi kama vile kipindupindu.

Ndani ya mtazamo huo, ndio nami natoa 
mchango wa mawazo ya awali kwamba kila 
mwenye nafasi ya kusukuma mabadiliko 
stahiki.

Mbali na kuwapo kwa magari ya kubeba 
uchafu, bado kuna maeneo mengi tu 
ambayo hayafikiwi na magari hayo na 
kuchangia uchafuzi wa mazingira, kwani 
taka zinatupwa ovyo kila mahali, katika 
mazingira ambayo nayo si ya busara hata 
kidogo.

Hata maeneo ambayo yana huduma 
ya magari yanayobeba taka na kupeleka 
kwenye madampo, bado ni changamoto 
kwani hayafiki kwa wakati, hata kusababisha 
kulundikana uchafu mara nyingi, ikiwekwa 
pembezoni mwa barabara.

Serikali inapaswa kuangalia suala hili 
kwa jicho la tatu, ili kuweza kukomesha 
tatizo hili la mlundikano wa taka katika 
maeneo mbalimbali kabla ya magonjwa 
kushambulia watu.

Ihakikishe magari yanafika kenye maeneo 
yote katika mkoa mzima, ili ziwekwe sheria 
ambazo zitawafanya wananchi waweke 
mazingira safi kwa kuzihifadhi vizuri, kabla 
ya kuchukuliwa  na magari ya kubeba 
taka na kuzisafirisha kwenye madampo 
makubwa.

Kwa mtazamo wangu jamii inapaswa 
kuwekewa sheria ambazo zitasaidia 
kuweka mazingira safi na kuepuka maradhi 
yatokanayo na mlundikano wa taka kwenye 

maeneo yanayotuzunguka.
Jamii kwa pamoja tukishirikiana na 

serikali, tunaweza kuweka mazingira safi na 
kufanya afya zetu ziwe imara na kuendelea 
kufanya kazi kwa ajili ya kukuza uchumi wa 
taifa letu, kizazi cha sasa na kijacho.

Kama zilivyo tafsiri za busara nyinginezo, 
mara zote tunapotafakari haya huwa 
napenda tusiingie katika kumbukumbu 
zetu kihistoria na kimaisha, kwamba 
dhana mazingira ilivyochukua nafasi, hata 
kiutawala maisha yetu katika mabadiliko 
hayo mapya.

Ndiyo maana hata kijamii, ndani ya 
nguzo zetu za kiserikali, mahitaji hayo ya 
kimazingira yanachukua uso wa kisekta 
zikipatiwa wizara, huku nchini Mazingira 
ikiwa chini ya Ofisi ya Makamu wa Rais 
Mazingira, ikithibitisha mazingira inabaki 
kuwa ‘kila kitu’.

Ni jambo linaloenda mbali ni kwamba 
kadri mtu anapojali dhana hiyo ya 
mazingira, inaenda mbali kwa kujikuta 
anagusa mambo mengi kuanzia tafsiri ya 
maisha ya mtu mmoja mmoja, hadi kwa 
makundi.

Kupitia huo usemi ‘inawezekana, timiza 
wajibu wako’ kila mmoja wetu, hadi nguzo 
ya juu serikalini, nikimaanisha wizarani na 
ngazi zinazofanana nazo.

Mathalan, maamuzi makuu ya ngazi 
za huko juu, katika mustakabali huo wa 
mazingira, haishangazi ikamgusa kila 
mmoja wetu.

Ndicho ambacho hata tukishuka nacho 
mahali tuliko, katika maisha yetu yaliko 
tukiwa mabalozi wa vitendo katika stadi 
ya mazingira tukikabili kuona kadri 
yanavyotakiwa kwenda.

Hilo jambo bado ni bora zaidi, kwamba 
inapaswa tukasaidiana katika mahali tuliko 
katika kuboresha mwenendo wa kutetea 
usafi na ufanisi katika mazingira tunayoishi 
kuleteana maendeleo ya kimaisha.

Inapendeza sana, hata kila mmoja wetu 
akafikia maisha ni utamaduni wake, kama 
alivyo muumini wa kidini, naye akawa 
muumini wa kimazingira, hata akawa 
anayapigania zaidi katika mustakabali wa 
kiimani na kiutamaduni, zaidi ya kuifanya 
kisheria, kila la kheri tutakiane, naamini 
inawezekana, daima isishindikane.

Alhamisi Aprili 11, 2024

Na Joyce 
Lameck



Alhamisi Aprili 11, 2024 7

HABARI KITAIFA

KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Mabalozi wa 
Shirika la Akili 
Platform Tan-
zania (APT), 
wakifanya usafi 
eneo la ufukwe 
wa Coco, jijini Dar 
es Salaam jana, 
ikiwa ni sehemu 
ya mchango wao 
katika kutunza 
mazingira. PI-
CHA: SABATO 
KASIKA 

Na Ashton Balaigwa,      
MOROGORO

WASICHANA 10,239 wal-
iokatiza masomo ya elimu 
ya sekondari kutokana na 
sababu mbalimbali ikiwamo 
kupata ujauzito, wamesa-
jiliwa kupata fursa ya kuen-
delea na masomo hayo kwa 
njia mbadala katika mikoa ya 
Tanzania Bara kwa kipindi 
cha miaka mitatu ya maso-
mo kuanzia 2012/22 hadi 
2023/24.

Wasichana hao waliokati-
sha masomo wamepata 
fursa hiyo   kwenye  Taasisi  
ya Elimu ya Watu  Wazima 
Tanzania (TEWW)  kupitia 
utekelezaji Mradi  wa  Ubore-
shaji Elimu ya  Sekondari kwa 
Njia Mbadala (SEQUIP – AEP) 
unaotekelezwa Tanzania 
Bara.

Kaimu Mratibu wa mra-
di huo, Amina Abubakar 
alisema hayo mjini Moro-
goro wakati wa mafunzo ya 
waratibu wa vituo wa  mikoa 
26 ya Tanzania Bara yaliyo-
lenga kuwajengea uwezo ka-
tika kuboresha usimamizi na 
uendeshaji elimu na mafunzo 
ya elimu ya sekondari kwa 
njia mbadala.

Alisema wasichana hao ni 
walikatiza masomo ya elimu 
ya sekondari kwa sababu 
mbalimbali ikiwamo kupata 
ujauzito  ambao ni wenye 
umri kati ya miaka 13 hadi 21 
na kupata tena fursa ya kuen-

delea na masomo ya sekond-
ari kwa njia mbadala.

Alisema serikali kupitia 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia pamoja na Ofisi 
ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
kwa kushirikiana na Benki 
ya Dunia (WB), inatekeleza 
mradi huo wa miaka mitano 
kuanzia 2021 hadi 2026 wa 
maboresho ya elimu nchini.

Kaimu Mratibu wa Mradi 
huo alisema taasisi hiyo im-
epewa jukumu la kuimari-
sha utolewaji programu ya 
elimu ya sekondari kwa njia 
mbadala ijulikanayo kama 
SEQUIP – AEP kwa wasichana 
waliokatiza masomo ya elimu 
ya sekondari kwa sababu 
mbalimbali.

Amina alisema malengo 
mahususi ni kuongeza ufiki-
waji wasichana walioshindwa 
kuendelea na elimu ya se-
kondari kwa sababu mbalim-
bali ikiwamo ugonjwa, hadi 
duni ya maisha au kupata 
ujauzito.

Kaimu Mratibu wa mradi 
huyo alisema mradi huo 
umelenga kuwafikia wasi-
chana wapatao 12,000 nchini 
kote katika kipindi hicho cha 
miaka mitano.

Amina alisema mradi huo 
ulioanzishwa na serikali kwa 
sasa   umeleta mafanikio kwa 
wasichana waliokatiza elimu 
ya      sekondari ya mfumo ras-
mi na kupata fursa ya kujiun-
ga kuendelea na masomo ya 

sekondari kwa njia ya elimu 
mbadala chini ya mradi huo.

Alisema taasisi imepewa 
lengo la kila mwaka kusajili 
wasichana 3,000, lakini ku-
tokana na mwamko ulioji-
tokeza kwa walengwa, idadi 
ya wanaosajiliwa imekuwa 
ikivuka lengo kila mwaka.

Amina alisema kwa mwa-
ka wa kwanza wa masomo 
2021/22  wasichana 3,333 
walisajiliwa, mwaka 2022/23 
wasichana 3,616 na mwaka 
2023/24 wasichana 3,299 
walisajiliwa kabla ya kufikia 
mwisho wa usajili wa maso-
mo Machi 30, 2024.

“Tumepewa malengo kila 
mwaka tusajili wanafunzi 
3,000 lakini uzuri kila mwaka 
tunavuka lengo tulilopewa 
na katika kipindi cha miaka 
mitano tunatakiwa tusajili 
wanafunzi 12,000 na huu ni 
mwaka watatu tayari tumesa-
jili wasichana zaidi ya 10,000 
” alisema Amina.

Aliongeza kuwa wanafun-
zi waliosoma mwaka jana 
(2023) katika hatua ya kwan-
za na waliofanya Mtihani wa 
Maarifa wa Taifa (QT) wali-
ofauli walikuwa ni asilimia 44 
na wa hatua ya pili walifanya 
Mtihani wa Taifa wa Kidato 
cha Nne, waliofauli walikuwa 
ni asilimia 68.

Alisema kuwa mbali na 
kuwapo mafanikio hayo, pia 
zipo  changamoto kadhaa 
wanazokutana zao waratibu 
wa vituo mikoani kwenye 

utekelezaji mradi ambazo ni 
pamoja na utoro rejareja wa 
wanafunzi kufika kwenye vi-
tuo vya kusomea.

Alitaja utoro huo wa  rejare-
ja wa wanafunzi unachangi-
wa na baadhi yao wanatoka 
maeneo ya mbali kuvifikia vit-
uo wanakosomea na wengine 
wana watoto tayari na wana-
kosa walezi wa kuwaachia.  

Kaimu Mratibu wa Mradi 
huo alisema baadhi ya wa-
sichana hao wamekuwa na 
changamoto zinazohusiana 
na familia, hali duni ya ki-
familia (kipato) na wengine 
kufeli mtihani (mdondoko) 
kunakochangiwa na umbali 
wanakotoka.

Alisema katika kukabiliana 
na  changamoto hizo, baadhi 
ya wadau wenye hosteli kari-
bu na vituo, wamejitolea  ku-
wachukua na kuishi kwenye 
hosteli hizo.

Alisema taasisi pia inatumia 
hosteli za Vyuo vya Maende-
leo ya Wananchi ili kupun-
guza mdondoko ama utoro 
rejareja ambao unajitokeza 
kwenye vituo.

Mratibu wa Taasisi hiyo 
Kituo cha Sabasaba, mkoani 
Mtwara, Fatuma Juma alise-
ma kuanzisha mradi huo 
kumeweza kuwapa  fursa 
wasichana ambao walikatiza   
masomo yao kutokana na 
sababu mbalimbali fursa ya 
kurudia     masomo       yao 
ya sekondari       kwa njia 
mbadala.

Ukuta wa uzio wa 
jirani waanguka 
ukiua watu wawili 
wa familia moja

Na Godfrey Mushi, ARUMERU

WATU wawili wa familia moja wakazi wa 
Kijiji cha Ilkirevi, Kata ya Olturoto, Wilaya ya 
Arumeru, mkoani Arusha, wamepoteza mai-
sha baada ya nyumba waliyokuwa wamelala 
usiku wa manane kuangukiwa na uzio wa 
jirani yao.

Waliopoteza maisha ni baba mzazi wa fa-
milia hiyo, Loriv Noah na mwanawe Glory 
Noah, huku mama wa mtoto huyo ( jina lake 
halijatajwa) akinusurika baada ya kuanguki-
wa na ukuta.

Akizungumzia tukio hilo jana, kaka wa 
marehemu, Abraham Noah, alisema wakati 
tukio hilo linatokea, ndani ya nyumba hiyo 
kulikuwa na watu wanne; baba, mama na 
watoto wawili.

“Kweli ni jambo la kusikitisha sana kwa 
sababu ya mvua nkubwa iliyonyesha usiku 
wa Aprili 8, 2024, ndio zimesababisha vifo 
hivi. Hili tukio lilitokea saa sita na dakika kad-
haa usiku.

“Nikiwa nimelala tayari, kuna kijana aliku-
wa analala na wazazi wake kwenye nyumba 
iliyoangukiwa na ukuta (amenusurika), alin-
iamsha akiniambia baba njoo, wazazi wangu 
wameangukiwa na ukuta.

“Niliamka haraka na kukimbia nikawa wa 
kwanza kufika pale, mimi na shemeji yangu 
tukapiga kelele watu wakatoka kutusaidia. 
Mke wa marehemu tulikuta ukuta wa nyum-
ba ulioangukiwa na uzio, umemfunika kuan-
zia miguuni mpaka kifuani.

“Tukajitahidi tukamwondoa na kumkim-
biza hospitalini. Tukajitahidi kumwokoa 
mumewe (Loriv), lakini tukakuta tayari ame-
shaaga dunia na mtoto wake pia vivyo hivyo 
(Glory). Baba na mtoto wao waliangukiwa na 
ukuta wote wa nyumba baada ya kulaliwa na 
huo uzio,” alisimulia.

Kwa mujibu wa kaka huyo wa marehemu, 
uzio ulioanguka kutokana na mvua hizo, ul-
iangukia nyumba ya ndugu yake iliyokuwa 
imejengwa bondeni- pembezoni mwa uzio 
huo. Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji cha Il-
kirevu, Abraham Mollel, alisema kutokana 
na tukio hilo la kupoteza watu wawili wa 
familia moja, watapita kila nyumba kukata 
miti yote mikubwa iliyoko pembezoni mwa 
nyumba ili kuepusha madhara ya miti kuan-
gukia nyumba na kuacha maafa. Mbunge wa 
Arumeru Magharibi (CCM), Noah Lembrice, 
akizungumza jana na wakazi wa Ngaramtoni, 
wilayani humo alitoa pole kwa familia zote 
zilizopoteza wapendwa wao na wale wali-
opoteza makazi kutokana na mafuriko ya 
mvua inayoendelea kunyesha.

Mbali na watu hao wa familia moja ku-
poteza maisha, mbunge huyo alisema pia 
amepokea taarifa nyingine ya watu wawili 
waliosombwa na mafuriko.

“Nina taarifa mpaka sasa tumepoteza watu 
wawili kwa kusombwa na mafuruko kuto-
kana na mvua inayoendelea kunyesha. Mtu 
mmoja kutoka ukanda wa Ngaramtoni na 
mtu mmoja ukanda wa Ilkiding’a,” alisema.

Akiwa Kijiji cha Ngaramtoni alikokwenda 
kutoa pole na kuzungumza na wananchi, 
mbunge huyo alitaka wananchi wa jimbo hilo 
kuchukua tahadhari kutokana na mvua in-
ayoendelea kunyesha. Katika mkutano huo, 
Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji cha Olevolosi 
kilichoko kata ya Kimnyak, Emanuel Ngai-
luva, alimweleza mbunge huyo kuwa wame-
pata changamoto ya kumpoteza kijana wao 
baada ya kusombwa na mafuriko katika Mto 
Seliani, ambao umefurika na hauna kivuko.

Wasichana 10,000 warejea shuleni baada ya kukatisha masomo yao
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‘Ramadhan 2024 ilikuwa ya kipekee kwetu’

Na Mwandishi Wetu

KUFUTURISHA wateja wake 
walio kwenye Mfungo wa 
Mwezi Mtukufu wa Ramadhan, 
umekuwa ni utamaduni endel-
evu kwa Benki ya NMB.

Kila mwaka katika kila kip-
indi cha utekelezaji ibada ya 
funga ambayo ni Nguzo ya Pili 
kati ya tano za Kiislamu, NMB 
kupitia Programu ya Uwekezaji 
kwa Jamii (CSI - zamani CSR), 
hukutanisha pamoja wateja 
wake pamoja na wadau wen-
gine wakiwamo viongozi wa 
serikali.

Ni kupitia hafla hizo za Iftar, 
NMB huwaweka pamoja wateja 
wao kutafakari maadili yanay-
ounganisha binadamu wote, 
upendo kwa familia zao, shuk-
rani kwa Mwenyezi Mungu, la-
kini pia toba na kuzidisha ush-
irikiano katika ibada.

Katika hafla ya kwanza, mji-
ni Unguja, mwaka huu, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa NMB, Ruth 
Zaipuna alisema: “Umekuwa ni 
utamaduni endelevu wa NMB 
kuandaa futari katika kipindi 
hiki cha Ramadhani na mara 
zote tumekuwa tukialika wate-
ja wetu, wadau na wageni wen-
gine katika futari hizi.

“Pamoja na kuwaalika wateja 
wetu, viongozi na wadau mbal-
imbali, NMB imetumia fursa 
hii kujumuika na watoto ku-
toka katika vituo vya yatima na 
wanaoishi kwenye mazingira 
magumu, ambao wameungana 
nasi na watapokea misaada 
mbalimbali.

“Sisi NMB tunaamini kuwa 
kuwapo watoto hawa ni fursa 
ya wao kujifunza na kuende-
lea kuhamasika katika kutenda 

mema na kuwa wakarimu kwa 
jamii inayowazunguka. 

“Tunawasihi watoto hawa 
waendelee kukua katika im-
ani, wamtegemee Mwenyezi 
Mungu na wazidishe juhudi 
maishani, Mungu atawasaidia,” 
alisema Bi. Zaipuna.

MISAADA KWA WAHITAJI
Kwa mujibu wa Zaipuna, 

katika Ramadhan ya mwaka 
huu, utaratibu huo uliongezwa 
thamani na NMB, ambako il-
izitumia hafla hizo kuwaalika 
watoto yatima na wanaoishi 
kwenye mazingira magumu, 
kufuturu nao pamoja, kisha 
kuwapa misaada mbalimbali ya 
kijamii kwa ajili ya mwendelezo 
wa funga zao na sikukuu ya Eid 
el Fitr.

Zaidi ya watoto 500 wali-
hudhuria hafla mbalimbali za 
NMB Iftar zilizofanyika Unguja, 
Pemba, Dar es Salaam na Dodo-
ma, huku misaada waliyopewa 
ikienda kugusa zaidi ya watoto 
1,000 walio kwenye vituo saba 
vilivyonufaika na bidhaa za ma-
milioni ya shilingi walizopewa 
na NMB.

Mjini Unguja, Makamu wa 
Pili wa Rais wa SMZ, Hemed 
Suleiman Abdulla, alipokea 
misaada hiyo kutoka kwa Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa NMB, Zaipu-
na, kisha naye kuikabidhi kwa 
viongozi na walezi wa vituo vya 
Kidundo Orphanage Center na 
Mazizini Orphanage Center vya 
Zanzibar.

Ilikuwa hivyo pia jijini Dar es 
Salaam, ambako Waziri Mkuu 
wa Tanzania, Kassim Majaliwa, 
alipokea misaada mbalimbali 
ya kijamii kutoka kwa ofisa 
Mkuu wa Fedha, Juma Kimori, 
kabla ya Mtendaji Mkuu huyo 

wa Shughuli za Serikali Bun-
geni kuikabidhi kwa wenye uhi-
taji kutoka Tanzania Kwanza 
Orphanage, Al Zam Orphanage 
Center na Umrah Orphanage 
Center.

Spika wa Bunge la Tanzania, 
Dk. Tulia Ackson, naye akain-
gia katika orodha ya viongozi 
wakuu wa serikali waliopokea 
misaada ya NMB, wakati wa If-
tar bungeni, kisha naye kuikabi-
dhi kwa viongozi wa watoto wa-
naolelewa na Zamzam Islamic 
na Darul Maarifa, vituo vilivyo 
chini ya Baraza Kuu la Wais-
lamu Tanzania (BAKWATA) - Jiji 
la Dodoma.

“Kwa hili NMB mmefanya 
jambo kubwa sana, mnataka 
watoto hawa wajione kuwa 
wana thamani sawa na wen-
gine. Kama ambavyo nimetoa 
wito kwa taasisi na wadau wen-
gine kuiga kwa NMB. Nitumie 
fursa hii pia kuziagiza Mamlaka 
za Serikali za Mitaa – ambazo 
ni taasisi ya serikali, lichuku-
eni hili kama ajenda,” alisisiti-
za Waziri Mkuu Majaliwa na 
kuongeza: 

“Hakikisheni watoto hawa 
walemavu, yatima, wanaoishi 
mazingira magumu na wenye 
mahitaji maalum wasiwe wa-
nafikiwa tu kipindi cha Rama-
dhani, iwe ni utaratibu wa kila 
siku katika maisha yao yote.”

Makamu wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar, katika Iftar ya 
mjini Unguja, alisema SMZ in-
apongeza NMB kwa kudumi-
sha utamaduni chanya wa ku-
futurisha wateja, sambamba 
na kusaidia watoto yatima na 
wanaoishi kwenye mazingira 
magumu visiwani humo, iki-
wamo kuwaalika futari.

“Tunaishukuru Menejimenti 
ya NMB kwa kulifanya tukio hili 
kuwa endelevu, lakini mwaka 
huu mkaenda mbele zaidi kwa 
kutenga fungu la kununulia na 
kukabidhi misaada hii muhimu 
kwa watoto. Hakika mnastahili 
pongezi. 

“Watoto hawa mnaowasaidia 
leo na wateja waliohudhuria 
Iftar hii na hata wale ambao ha-
wakupata fursa hiyo, wataen-
delea kuheshimu na kuthamini 
huduma zenu,” alisema Maka-
mu wa Pili wa Rais.

Wakati wa Iftar iliyojumui-
sha watoto yatima wa vituo 
vya Zamzam na Darul Maarifu 
vya jijini        Dodoma, Spika 
Dk. Tulia   ambaye pia ni Rais 
wa Umoja wa      Mabunge Du-
niani, alisema NMB imefanya 
ibada kubwa kuwashika mkono 
watoto hao katika kipindi cha 
Ramadhan.

“Ni matumaini yetu kuwa 
kwa kazi nzuri mnayofan-
ya NMB, ikiwamo kujali na 
kuthamini haya makundi 
maalum, mafanikio yenu ya-
takuwa makubwa zaidi na 
miaka ijayo tutashuhudia hafla 
hizi mikoani, kwa sababu Al-
lah atakuongezeeni kutokana 
na ibada zenu za kujali wenye 
uhitaji,” Spika Tulia alipongeza.

Vituo vilivyopatiwa msaada 
vikiwamo vya Al Zam Center 
(cha Mbagala Zakhiem, Dar), 
Umrah Center (Magomeni Mi-
kumi, Dar) na Tanzania Kwanza 
Center (Kigamboni, Dar), na-
vyo kwa nyakati tofauti vilitoa 
shukrani za dhati kwa misaada 
waliyopewa na NMB na kutaka 
agizo la Waziri Mkuu kwa Mam-
laka za Serikali za Mitaa lifanyi-
we kazi.

Na Joseph Mwendapole

MAGHOROFA 16 yanayomilikiwa na 
Shirika la Nyumba (NHC) katika maeneo 
ya Kariakoo, jijini Dar es Salaam, yameanza 
kubomolewa ili kuanza utekelezaji miradi 
ya ubia na kampuni binafsi utakaokuwa na 
thamani ya Sh. bilioni 271.

Katika ubomoaji huo ulioanza hivi kar-
ibuni, jumla ya maghorofa sita yameshabo-
molewa baada ya wabia kupata vibali vya 
ujenzi kutoka Manispaa ya Ilala, jijini na 
waliokuwa wapangaji wa shirika hilo ku-
hama.

Januari 29, mwaka huu, NHC ilitia saini 
mikataba na wabia hao mbele ya Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
Jeryy Silaa katika ofisi za shirika hilo jijini, 
ambao watajenga majengo ya kisasa ya 
makazi na ya biashara kwenye maeneo ya-
nayomilikiwa na shirika hilo.

Meneja Uhusiano na Mawasiliano wa 
NHC, Muungano Saguya, alimwambia man-
dishi juzi kuwa kadri wabia wanapopata 
vibali ndipo wanaanza kubomoa majengo 
hayo baada ya kuwapa wapangaji wanao-
tumia majengo hayo notisi ya mwezi mmo-
ja kwa ajili ya kuhama.

Alisema mpaka sasa hakuna mgogoro 
wowote baina ya NHC na waliokuwa wa-
pangaji wa maghorofa yaliyobomolewa 
kwa kuwa walishazungumza na kukubali-
ana kuhusu notisi watakayopewa na wana-
fahamu kuhusu utekelezaji mradi mzima.

Alisema wapangaji wote waliokuwa kwe-
nye maghorofa hayo hawana malalamiko 
yoyote kwa NHC kwa kuwa walishakubali-
ana kwamba watapewa kipaumbele 
kurejea kwenye majengo hayo mara yat-
akapokamilika ndani ya miaka miwili au 
mitatu kuanzia sasa.

Akizungumza kwenye hafla ya kusaini 
makubaliano hayo Januari 29, mwaka huu, 
Waziri Silaa alipongeza NHC kwa mageuzi 
hayo makubwa waliyofanya kwa kuwa 
ujenzi utakapokamilika utaongeza idadi ya 
wapangaji kutoka 190 mpaka 2,011.

Alisema kwenye maeneo hayo kwa sasa 
kuna nyumba 72 lakini baada ya ujenzi zi-
taongezeka na kuwa 225 ikiwa ni mara tatu  
na nusu ya zilizopo sasa na aliwataka ku-
wapa       kipaumbele wapangaji waliokuwa 
kwenye     nyumba hizo mradi utakapoka-
milika.

Mkurugenzi Mkuu wa NHC, Hamad Ab-
dalah Hamad, alisema shughuli za ujenzi 
zinatarajiwa kuanza mapema  ambapo 
majengo 16 yatabomolewa kwa sababu wa-
pangaji walishapewa notisi ya kuondoka.

Alisema miradi yote iliyoidhinishwa ina 
thamani ya jumla ya Sh. bilioni 271 kulin-
ganishwa na thamani ya sasa ya majengo 
hayo ambayo ni Sh. bilioni 59.

Alisema miradi inayotarajiwa kutekele-
zwa itaongeza idadi ya nyumba za kuishi 
pamoja na maeneo ya biashara na hivyo 
kuchangia kutatua changamoto ya makazi 
bora na maeneo bora ya kibiashara.

Alisema  miradi inayotarajiwa kutekele-
zwa eneo la Kariakoo itakuwa na jumla ya 
wapangaji 2,011 (maduka 1,258 stoo 500 
na nyumba za makazi 253 kulinganishwa 
na idadi ya sasa ambayo ni wapangaji 190 
(maduka 118 na nyumba za makazi 72).

Majengo ya 
NHC yaanza 
kubomolewa 
Kariakoo 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akitoa mchango kwa ajili ya maandalizi ya futari kutoka kwa NMB kwa watoto wanaolelewa 
katika kituo cha kulea watoto wanaoishi katika mazingira magumu cha Umrah Orphanage wakati wa hafla ya futari iliyoan-
daliwa na benki hiyo jijini Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

-Vituo saba vyenye watoto zaidi ya 1,000 vyapewa misaada. 
Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar, Spika, PM waipongeza...
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HABARI KASKAZINI

Waziri atishia kuwafuta kazi wakurugenzi mamlaka za maji Wataalamu 
waangalizi 
Mirerani 
wakwaa 
kashfa 
Na Mwandishi Wetu,         
SIMANJIRO

WAMILIKI wa migodi 
ya madini ya Tanzanite ili-
yoko katika Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Mirerani, wilayani 
Simanjiro, mkoani Manyara, 
wamewachongea kwa Waziri 
wa Madini, wataalamu waan-
galizi waliopelekwa na seri-
kali katika eneo hilo kuangalia 
uzalishaji wake.

Wamemuomba Waziri An-
thony Mavunde kuumulika 
mwenendo wa wataalamu 
hao, wakidai kuwa baadhi yao 
wanatuhumiwa kuingia katika 
migodi na kuchukua madini 
na kuyaficha.

Baadhi ya wamiliki hao kwa 
nyakati tofauti jana baada ya 
kuwapo ukakasi kuhusiana na 
matukio hayo, waliomba wasi-
tajwe majina yao kwa sababu 
za kiusalama, walieleza:

“Haya madini wanachukua 
kabla ya kupelekwa kwenda 
kwenye tathmini; yanayopele-
kwa ni madini machache na 
yasiyokuwa na thamani na 
serikali kukosa mapato, kwa 
kuwa madini mazuri yame-
chukuliwa bila ridhaa ya mmi-
liki wa mgodi.

“Kutokana na yanayoende-
lea, tumeamua kumwandikia 
barua Waziri Mvunde (Waziri 
wa Nishati) kuhusu hali hii in-
ayoendelea katika machimbo 
haya ya Mirerani.”

Mmoja wa wamiliki hao 
wa migodi, alisema hali hiyo 
imekuwa kero kwao, ndiyo 
sababu iliyowasukuma kufikia 
hatua ya kufikisha malalamiko 
kwa Ofisa Madini Mfawidhi-
Mirerani, lakini hakuna hatua 
yoyote hadi sasa inayochuku-
liwa.

Ofisa Madini Mfawidhi Mir-
erani, Nchahwa Chacha, al-
ipoulizwa kuhusu madai hayo, 
alisema hana taarifa rasmi za 
malalamiko hayo.

Ni kweli wako wataalamu 
hao ndani ya ukuta wa migodi 
ya Tanzanite, ambao wako 
kwa kazi moja tu ya kusima-
mia uzalishaji na kufanya 
tathmini sahihi kwenye mgodi 
unaozalisha madini na si ving-
inevyo.

“Mimi kama msimamizi 
mkuu wa migodi hiyo toka 
Wizara ya Madini, sina taarifa 
rasmi, na kama yapo malala-
miko basi hayajanifikia ofisini 
kwangu. Niwatake wamiliki 
wa migodi ya Tanzanite ku-
fikisha malalamiko yako ili ni-
fanyie kazi,” alisema.

Shirika la Australia lasaka suluhisho changamoto katika uzalishaji 

Na Godfrey Mushi, MOSHI 

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso, 
ametishia kuwatimua kazi waku-
rugenzi wa mamlaka za maji 
nchini ambao wataendelea kuz-
izoea shida za wananchi, hasa 
malalamiko ya kubambika an-
kara kubwa za maji ili kujipatia 
kipato.

Aweso alitoa hadhari hiyo 
jana akiwa katika Mji wa Moshi, 
mkoani Kilimanjaro wakati wa 
kikao kazi cha siku tatu na waku-
rugenzi watendaji wa mamlaka 

za maji Tanzania Bara.
“Tunakutana hapa kwa lengo 

la kujadili na kuweka mikakati 
ya kuboresha utoaji huduma 
bora za maji kwa wananchi. Sasa 
ninaagiza jikiteni katika kutatua 
kero zao zinazohusu maji, am-
bazo zimekuwapo kwa muda 
mrefu.

“Nitakutimua kazi wewe un-
ayeona umezizoea shida za 
wananchi na hasa malalamiko 
ya kubambikiza bili za maji (an-
kara).

“Badilikeni na mwanze ku-

tumia mifumo ya teknolojia 
kwenye kuboresha utoaji hu-
duma za maji kwa wananchi ili 
kuleta mapinduzi kwenye sekta 
ya maji,” aliagiza.

Waziri huyo pia alisema wiz-
ara yake imeanza kutekeleza 
maelekezo ya Rais Samia Suluhu 
Hassan ya kuhakikisha taasisi na 
wananchi wanafungiwa mita za 
maji za malipo ya kabla kama 
mwarobaini wa malalamiko ya 
ubambikwaji wa bili za maji kwa 
wananchi.

Awali Mwenyekiti wa Wakuru-

genzi wa Mamlaka za Maji Nchini, 
Patrick Mzamba, alisema katika 
kikao hicho wamefanya tathmini 
na kubaini kuwa zaidi ya Sh. bil-
ioni 615 zinahitajika kugharamia 
kampeni hiyo ya kufunga mita 
hizo za malipo ya maji kabla kwa 
wananchi na taasisi zote zilizoko 
Tanzania Bara.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Maji, Mwajuma Waziri, aliwataka 
wakurugenzi kuzingatia maadili 
ya utumishi wa umma, kuwasiki-
liza wananchi na  kutatua kero 
zao kwa wakati.

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

SHIRIKA la Kimataifa la Utafiti 
wa Kilimo la Australia limean-
za mazungumzo na Shirika la 
World Vegetable Centre la mkoa-
ni Arusha, kutafuta suluhisho 
la changamoto katika uzalishaji 
mboga katika nchi zilizoko ukan-
da wa chini ya Jangwa la Sahara.

Mazungumzo hayo yana-
lenga kusaidia nchi 22 za Afrika 
Mashariki, Kusini pamoja na nchi 
kadhaa zenye uchumi unaokua 
kwa kasi kuinua sekta ndogo ya 
mboga ambayo imebaki kuwa isi-
yoendelea huku ulaji wa mboga 
nao ukiwa chini.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika 
la World Vegetable Centre wa 
Bara la Afrika, Dk. Gabriel Ru-
galema, alisema mataifa mbal-
imbali yanakuja Tanzania, kuiga 

mbinu za mafanikio kuwa na 
kanda za kilimo na nguvu kazi 
iliyo tayari kuzalisha mboga ze-
nye ubora wa hali ya juu kwa 
matumizi ya masoko ya ndani na 
nje ya nchi.

“Worldveg inatengeneza 
aina za mboga zilizoboreshwa, 
mbegu na mfumo wa uzalishaji 
mazao na uhifadhi baada ya ku-
vuna ili kuhusisha wakulima kwa 
manufaa kwenye mnyororo wa 
thamani. Bidhaa na shughuli hizi 
zinachangia upatikanaji endel-
evu wa viini lishe kwenye mboga 
za gharama nafuu,”alisema.

Dk. Rugalema alisema Seri-
kali ya Angola, imekubali ku-
ingia makubaliano ya awali ya 
kushirikiana na World Vegetable 
Centre katika kujenga uwezo wa 
tasnia nzima ya mazao ya mbo-
ga, matunda, viungo na mazao 

mengine.
“Worldveg inatoa mafunzo 

ya uzalishaji mbegu bora kwa 
wakulima, mashirika ya mbegu, 
wataalamu wa mbegu na pia 
imeunda ushirika wa wazal-
ishaji mbegu za mboga Afrika 
ili kuboresha mfumo mzima wa 
uzalishaji na usambazaji mbegu 
bora za mboga.

“Kitu kikubwa kinachovutia 
hawa ni regional harmonization 
kama za Afrika ya Mashariki na 
SADC (nchi zilizoko kusini mwa 
Jangwa la Sahara), kwani wa-
najifunza jinsi ambavyo kupitia 
hizi harmonization wanaona ni 
sehemu ya biashara kubwa ya 
mbegu katika ukanda wa Afrika 
ya Mashariki,” alisema.  

Asilimia 50 ya mbegu za nyan-
ya na asilimia 98 ya mbegu za 
ngogwe zinazozalishwa kibiasha-

ra ndani ya Afrika ya Mashariki 
na kusini mwa Afrika, zinatokana 
na aina zilizotengenezwa na Kit-
uo cha Worldveg.

Benki ya mbegu ya Worldveg 
iliyoko Arusha, kwa sasa ina 
aina za mbegu za mboga za asili 
2,500, mfano mchicha, mlenda, 
ngogwe, mnavu, mgagani na ny-
inginezo.

Vilevile, Worldveg inakuza 
na kusambaza teknolojia ili 
kuongeza uzalishaji na matumizi 
ya mboga kwa kushirikiana na 
Kitengo cha Taifa cha Utafiti 
na Huduma za Ugani (NARES), 
asasi zisizo za kiserikali na sekta 
binafsi. Pia inakuza utafiti na 
maendeleo ya uzalishaji mboga 
na kutafuta suluhisho la mata-
tizo ya uzalishaji mboga katika 
nchi zilizoko ukanda wa chini ya 
Jangwa la Sahara Afrika.

-Bil. 600/- zahitajika kufunga mita malipo ya kabla

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, Godfrey Mnzava (kulia) na Mkuu wa Wilaya ya Korogwe, William Mwak-
ilema wakiwa wameushika Mwenge wa Uhuru 2024, wakiwaongoza wananchi kuukimbiza kwenye maeneo ya miradi 
wilayani Korogwe, mkoani Tanga jana. PICHA: MASHAKA MGETA
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HABARI KANDA YA ZIWA

Sherehe ya ‘Birthday’ yasababisha kifo 
Wazazi 
walalamika 
magari 
shule binafsi 
kurundika 
watoto
Na Restuta Damian, KAGERA

BAADHI ya wazazi wenye watoto wa-
naosoma shule binafsi, mkoani Kagera 
wameiomba serikali kupitia Mamlaka za 
usafiri ardhini pamoja na usalama bara-
barani kudhibiti mienendo ya magari ya 
shule kurundika wanafunzi na kuhatarisha 
afya zao.

Walitoa kilio chao kwa nyakati tofauti 
wakati wakizungumza na Nipashe na 
kueleza kuwa utaratibu huo umekuwa 
ukisababisha watoto kurejea nyumbani 
wakiwa wachovu.

Irene Henerico, mkazi wa Kasharu, Man-
ispaa ya Bukoba alisema alianza kugundua 
hali ya mtoto wake kubadilika kwa kurejea 
nyumbani akiwa mchovu kuliko kawaida 
na alipomuuliza sababu alimwambia ni ku-
bananishwa kwenye gari la shule.

“Ni baada ya kuona hali imezidi kila siku, 
akaniambia kuwa kwenye gari lao wanaka-
liwa na watoto wanaowazidi umri ikiwa ni 
pamoja na kuzungushwa katika maeneo 
mbalimbali ambapo hadi wanafika nyum-
bani wanakuwa wamechoka zaidi,” alise-
ma Irene.

Tumain Pendamungu, Mkazi wa Kata ya 
Nshambya, Manispaa ya Bukoba, alisema 
huduma za shule binafsi upande wa mas-
omo zinaridhisha isipokuwa upande wa 
kujali safari za watoto na kuomba serikali 
kufanya ufuatiliaji na kuweka utaratibu 
maalumu wa idadi ya watoto wanaotakiwa 
kuwa kwenye magari hayo.

“Pia kuna suala la watoto kuwawahisha 
shuleni ambapo wanaanza safari zao ma-
jira ya saa kumi na moja tofauti na kawaida 
ambapo watoto hawapati wasaa mzuri wa 
kusinzia na kupumzisha vichwa.Lingine ni 
suala la kuwaacha wavuke wenyewe nalo 
pia linahatarisha usalama wao barabarani 
tunaomba hatua zichukuliwe,” alisema 
Pendamungu.

Mwenyekiti wa wamiliki wa shule bin-
afsi Mkoa wa Kagera, Jay Jackson, alisema 
magari kwa shule hizo yapo kulingana na 
uwezo wa shule husika na kwamba ataen-
delea kuongea na shule zote kuhakikisha 
wanafunzi wanasafiri salama.

Alisema suala la watoto kuanza sa-
fari mapema ni takwa la Wizara ya Elimu 
kuwa vipindi vinatakiwa kuanza mapema 
na kueleza kuwa kama kuna upungufu 
mwingine wajitahidi kufahamishana ili wa-
sisababishe madhara kwa watoto.

Mkuu wa Usalama Barabarani Wilaya ya 
Bukoba, Ramadhan Massimbo, alisema ni 
takwa la kisheria dereva kuwa na viti vina-
vyoendana na namba ya abiria alionao na 
pia wote kuhakikisha wanafunga mikanda.

Alisema kikosi hicho kinaendelea kusi-
mamia sheria hizo kwa kuwachukulia 
hatua wote wanaokutwa na makosa kama 
hayo kwa kuwa hata magari ya shule yana-
tambulika kwa alama zake na yanafuatili-
wa mara kwa mara kuhakikisha yanafuata 
sheria.

Na Vitus Audax

D
AVID Deogratias, 
mkazi wa Ustawi, 
Kata ya Buzuruga 
mkoani Mwanza, 

anatafutwa na Polisi kwa 
tuhuma za mauaji ya Peter 
John (19) kwa madai ya vu-
rugu zilizoibuka baada ya 
kumwagiana maji wakati wak-
isherehekea kumbukizi ya si-
kukuu ya kuzaliwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Mwanza, DCP Wilibroad 
Mutafungwa, amethibitisha 
kutokea kwa tukio hilo am-
balo lilitokea Aprili 4, mwaka 
huu wakati ndugu wote wak-

iendelea na sherehe hiyo.
DCP Mutafungwa alisema 

John (marehemu) alifikia ny-
umbani kwa Osombo Osom-
bo (50), ambako sherehe hiyo 
ilifanyika ya kuzaliwa mjukuu 
wake Ester Musa aliyekuwa 
akitimiza mwaka mmoja.

Alisema wakiwa katika 
sherehe hiyo uliibuka ugomvi 
uliotokana na utaratibu wa 
kumwagiana maji na David 
Deogratias alichukia na kua-
mua kumchoma John kifuani 
na kitu chenye ncha kali mae-
neo ya chini ya ziwa upande 
wa kushoto na kusababisha 
kifo chake.

“John alifariki dunia wakati 

akiendelea kupatiwa mat-
ibabu katika Hospitali ya 
Rufani ya Sekoutoure na 
mwili umehifadhiwa katika 
hospitali hiyo kwa uchunguzi 
wa daktari na utakabidhiwa 
kwa ndugu kwa ajili ya mazi-
shi,” alisema.

Katika hatua nyingine DCP 
Mutafungwa alisema Jeshi 
hilo linachunguza kifo cha 
Riziwani       Songora (45), 
mkazi wa Musoma, mkoani 
Mara kilichotokea Aprili 7 
katika Bandari ya   Mwanza 
Kaskazini.

Alisema Songora alifariki 
dunia akiwa njiani kupelekwa 
hospitalini na anadaiwa kuan-

guka na kutumbukia kwenye 
maji katika Ziwa Victoria am-
bako aliokolewa kabla ya ku-
kutwa na umauti.

DCP Mutafungwa alisema 
mwili wa marehemu umehifa-
dhiwa katika Hospitali ya Bu-
gando kwa uchunguzi zaidi na 
utakapokamilika mwili utaka-
bidhiwa kwa ndugu kwa ajili 
ya mazishi. 

Alisema Jeshi hilo linaende-
lea kuimarisha ulinzi pamoja 
na usalama barabarani kuele-
kea    Sikukuu ya Eid na kua-
hidi      kuwachukulia hatua 
wote watakao      jihusisha na 
vitendo vya uhalifu kwa kip-
indi hicho.

Wageni wadaiwa kusafirisha mchele nje ya nchi
Na Shaban Njia, KAHAMA

BAADHI ya raia kutoka 
nchini Uganda wanaoingia 
nchini kwa vibali vya kusal-
imia ndugu zao, wamedaiwa 
kufanya biashara ya mchele 
kwa kupeleka nchini kwao 
kinyume cha sheria na tara-
tibu hali inayosababisha bid-
haa hiyo kuadimika wakati wa 
mavuno na wakulima kukosa 
chakula cha kutosha.

Madai hayo yaliibuliwa juzi 
na Mwenyekiti wa wafanya-
biashara wa mchele, Kata ya 
Kagongwa Manispaa ya Ka-
hama, Malando Dila, kwenye 

kikao kazi cha kubaini kero 
wanazokabiliana nazo kibi-
ashara na kudai wananunua 
zao hilo moja kwa moja ku-
toka kwa mkulima shambani 
na kusafirisha kwenda nje.

Alisema, wafanyabiashara 
wengi kutoka nchi za jirani 
hususani Uganda wanaingia 
nchini na vibali vya kusalimia 
ndugu zao na muda mfupi 
wanaanza kununua mpunga 
kinyemela moja kwa moja 
kwa wakulima shambani 
badala ya kufuata sheria na 
taratibu za kibiashara.

Dila alisema, hali hiyo 
inasababisha wakulima ku-

uza mpunga wao kwa bei ya 
hasara ambayo haiendani na 
bei ya sokoni wakati huo na 
wanafanya hivyo kutokana na 
uelewa mdogo wa wakulima, 
huku wakiiomba serikali ku-
ingilia kati na kuwadhibiti.

Katibu wa wafanyabiashara 
hao, Joseph Phabiani, alidai 
kuwa baadhi yao wanaingiza 
mchele wa Thailand kwa ku-
tumia vibali wanavyopewa na 
serikali na kuuchanganya na 
mafuta ya elizeti ili kuubadili-
sha rangi na kisha kuufunga 
kwenye vifungashio vyenye 
nembo ya Tanzania na kwen-
da kuuza nje. Mkuu wa Wilaya 

ya Kahama, Mboni Mhita aki-
zungumza na Nipashe alith-
ibitisha kuwapo kwa wafan-
yabiashara hao kutoka nchi 
jirani ambao wanawafadhili 
wakulima na kuwauzia baada 
ya mavuno hali inayosababi-
sha kuuza kwa bei ya chini na 
kukosa chakula.

Kuhusu kuingizwa kwa 
mchele wa Thailand, Mhita 
alisema jumla ya wafanya-
biashara watano wa ndani 
walikamatwa kwa kuchukua 
mchele huo na kuuchangan-
ya na mafuta ya elizeti ili ku-
ubadilisha rangi  ufanane na 
unaozalishwa nchini.

Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Msingi Lyasembe, Kata ya Murangi, Wilaya ya Musoma mkoani Mara, wakiwa nje ya 
darasa lao jana, lililoezuliwa paa kutokana na mvua kubwa ya upepo iliyonyesha mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU  
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SIKU YA AFYA DUNIANI

AFYA

Huduma ya hospitali ya kisasa ikiendeshwa ndani ya usafiri wa treni ya kisasa (SGR), inayotara-
jiwa kuanza kazi hivi karibuni nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ukurasa 14

INAENDELEA UK.12

Na Beatrice Moses 

U
WEKEZAJI uliofanywa 
na serikali kwenye 
ujenzi wa reli ya kisasa 
ya kimataifa (SGR), ili 

kuwa na usafiri wa treni ya kisasa 
inayotumia umeme(EMU), chini 
ya Shirika la Reli Tanzania (TRC), 
sasa unaonyesha mapinduzi 
makubwa.

Hapo kimsingi, unagusa sekta 
mbalimbali kama za usafiri, ajira, 
biashara, utalii na afya, ikiwa ni 
aina ya usafiri wa kisasa unaota-
rajiwa kuanza Julai mwaka huu. 

Mhusika Mkuu, Shirika la Reli 
Tanzania (TRC), umeshatamka 
kujipanga vyema kuhakikisha hu-
duma hiyo inakuwa ya kipekee, 
ikiwanufaisha wananchi kwa 
namna tofauti kama vile kiuchu-
mi, kiutalii pia kiafya. 

Katika sekta ya afya, ni usafiri 
huu unaotarajiwa pia kutumika 
kusafirisha wagonjwa wanaopata 
rufani ya kwenda kutibiwa kwe-
nye hospitali kubwa mbalimbali, 
ambao mradi huo unahusika 
nako.

Hapo inajumuisha Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH) iliyopo 
Dar es Salaam na kumeshaandal-
iwa utaratibu mzuri wa kuhakiki-
sha wagonjwa wake wanasafiri 
salama. 

Mganga Mkuu wa TRC, Dk. Pe-
ter Mganya, anaeleza kwamba hu-
duma ya kwanza ya utabibu ime-
kuwa ikitolewa hata kwenye treni 
ya kawaida, lakini kwenye hilo 
jipya wamekusudia kuiboresha 
kutokana na mazingira yalivyo. 

“Treni ya SGR ina mwendoka-

tumkia kauli: “ikiwamo kutumia 
‘ambulance’ (gari la wagonjwa) 
pale inapolazimu, ili mradi ku-
hakikisha mgonjwa anafika sala-
ma.”

Kwa wajawazito, Dk. Mganya 
anasema, pia watajiridhisha ku-
wasafirisha katika namna inay-
owahakikisha wanabaki salama. 

“Kwenye usafiri wa treni nasi 
tunazingatia taratibu kama vyom-
bo vingine, hata katika kusafiri na 
abiria wajawazito.

“Nao watachunguzwa afya zao 
kabla ya safari, ili kuepusha kuji-
fungulia ndani ya treni. Wanapas-
wa kupata huduma ya uhakika 
hospitali,” anasema. 

Mganga huyo wa TRC anaweka 
angalizo kwamba: “Simaanishi 
kwamba tunawaacha wajawazito 
tukiwakuta njiani hasa kwenye 
maeneo ambayo vituo vya afya 
vipo mbali, tutawapa huduma 
ya usafiri  kulingana na mahitaji 
yao.”

“Maana mwingine anaweza 
kuwa ndiyo anatumia usafiri wa 
treni kwenda ilipo hospitali kub-
wa, ili kujifungua,” anasema.  

Hadi sasa, usafiri huo aina mpya 
wa treni, tayari umeshafanya safa-
ri za majaribio kadhaa na sasa un-
atarajia kuanza kwa safari Dar es 
Salaam –Morogoro hadi Dodoma, 
itakayotumia saa tatu pekee.

Pia mganga huyo, anaeleza 
kwamba, tofauti na magari ya-
nayotumia saa sita au zaidi, wao 
katika treni ya SGR wanatarajia 
kuwa na urahisi zaidi wa kusafiri-
sha mgonjwa, pale inapobidi.

si,  pia haina mtikisiko. Hivyo, ni 
rahisi kumsafirisha mgonjwa hata 
anayepumua kwa kutumia gesi, 
kwa kuwa safari zake siyo za saa 
nyingi, tofauti na lile la MGR (la 
kawaida) ambalo inatumia saa ny-
ingi na ina vituo vingi,” anasema. 

Dk. Mganya anataja malengo 
yao ni kuhakikisha  wanawasaid-
ia wanaopatiwa rufani, waweze 
kuutumia usafiri huo na tayari 
kuna wataalamu wa afya 20 wali-
opatiwa mafunzo maalum kufani-
kisha huduma hiyo. 

“Tutazingatia taratibu za kusa-
firisha wagonjwa ikiwamo kujiri-
dhisha kama hana ugonjwa wa 

kuambukiza hapa lazima kulinda, 
pia afya za abiria na wafanyakazi,” 
anasema na kuongeza:

“Pia,  mahitaji yake yatazin-
gatiwa, kama anahitaji kutumia 
mipira ya chakula, au kupumulia 
mashine.”

Anasema, wanatambua treni 
hiyo ya SGR kuwa mwendokasi 
tena kwa gharama za nauli kuwa 
za wastani, wakiamini wananchi 
wengi wenye wagonjwa wa rufani 
watautumia.

Mganga huyo anaendelea 
kuwa, treni ya kawaida kwa safari 
zake wamekuwa wakiwahudumia 
wagonjwa wa aina tofauti 30 kwa 

siku, hivyo ni wazi idadi hiyo 
itaongezeka. 

Dk. Mganya anasema, wame-
shaweka utaratibu kwa kila kit-
uo cha treni hiyo kutakuwa na 
mtaalamu wa afya anayesima-
mia kuhakikisha hali ya mgonjwa 
anayesafirishwa na mambo ya-
nayopaswa kuzingatiwa.

  “Pia tutakuwa na ushirikiano 
wa karibu na hospitali wanakok-
wenda wagonjwa husika, kwa 
kuhakikisha mgonjwa akifikishwa 
kwenye kituo anachoteremshwa, 
basi anapelekwa hospitali kwa 
utaratibu mzuri,” anaeleza.

Hapo anaelezea hatua hizo, aki-

Treni SGR kuwa na ‘hospitali ndogo’
yenye huduma zote safari ikiendelea 

Simulizi ya mateso 
na vitisho kuuawa 

katika ajira Uarabuni
Dk. Mpango asimulia 
wanavyoendeleza ubunifu
wa Samia, kuwaibua mabinti

Ukurasa 12 Ukurasa 13
KUPITIA ULINZI KIAFYA...

Mwakilishi WHO asimulia 
walivyoshikamana na serikali 
kuisaka ‘Afya Yangu, Haki Yangu’
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Na Yasmine Protace

K
ATIKA nyendo zake za 
kiuongozi na kisiasa, dai-
ma amekuwa hawasa-
hau kinamama, akitetea 

jinsia yake, ambayo pia ni ajenda 
ya kitaifa na kimataifa.

Akigawanya katika sura kuu 
mbili; eneo moja ni kinamama 
watu wazima ambao pia ni wazazi 
na bibi, huku upande wa pili ni 
kwa walio watoto – mabinti.

Ni katika kundi hilo la Watoto, 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
ndani ya zama za uongozi wake 
wa urais akiwa mwaka wa tatu, 
amekuja na zawadi kubwa kwa 
mabinti masomoni.

Mnamo mwezi Machi mwaka 
huu, akiwa jijini Dodoma, Rais Dk. 
Samia akatangaza hatua ya kuan-
za kutekelezwa ujenzi wa shule 
maalum za bweni kwa wasichana.

Ni mradi unaotazama ujenzi 
wa shule 26, kila mkoa shule moja 
kwa gharama ya Sh. bilioni nne 
kila moja, na serikali ikianza kutoa 
fedha hizo, ili kutoa fursa kwa wa-
nafunzi wa kusoma kwa ufasaha 
kuelewa kwenye mafanikio yao 
nchini.

Hiyo ni kupitia Mradi wa 
Kuboresha Elimu ya Sekondari 
(SEQUIP) wa Miaka mitano, seri-
kali ikilenga kutenga Sh.trilioni 1.2 
kwa ajili ya kujenga shule mpya 
za sekondari 1,026 na kati ya hizo, 
shule 26 ni maalum za wasichana.

Hiyo ikatajwa itawezesha shule 
hizo maalum kupokea wanafunzi 
1,080 wa kidato cha kwanza hadi 
cha sita.

Kinadharia inatangazwa, mtoto 
wa kike anaposimamiwa ipasavyo, 
ikiwamo kutambulika haki zake, 
kunampatia matunda, huku waki-
takiwa kusimamiwa katika kupata 
haki zao.

Hiyo inatokana na malalamiko 
katika baadhi ya maeneo watoto 
wa kike wamekuwa wakikosa 
haki tajwa, hata wanashindwa 

Dk. Mpango asimulia wanavyoendeleza
ubunifu wa Samia, kuwaibua mabinti

AFYA

Makamu wa Rais Dk. Philip Mpango, wakati wa hafla ya ufunguzi wa Kongamano la Wanawake la 
Nishati Safi ya Kupikia iliyofanyika, Jijini Dodoma. PICHA:  MTANDAO.

KUPITIA ULINZI KIAFYA...

• Waziri Ummy na siri mafanikio ‘mtaani’ kwake

kuyafikia malengo yanayotakiwa, 
hasa pale usimamizi stahiki un-
apokosekana.

MAKAMU ANAVYOENDE-
LEZA

Hivi karibuni, Makamu wa Rais 
nchini,  Dk. Philip Mpango katika 
kuendeleza falsafa na hatua za 
mkuu wa nchi, akatamka haja ya 
umma kuwa mstari wa mbele ku-
sukuma ajenda za kumkomboa 
mtoto wa kike, dhidi ya changa-
moto zinazomkabili.

Ni kauli yake Dk. Mpango, katika 
ufunguzi wa mkutano kimataifa 
wa masuala ya uongozi kwa wa-
nawake kisekta, uliofanyika mjini 
Dar es Salaam.

Anasema, hatua iliyofikiwa ni 

kwamba uwekezaji mkubwa ume-
shafanywa kwenye sekta za afya, 
maji, elimu na nishati, zikiwa na 
jitihada za makusudi kumuinua 
mtoto wa kike, kutokana na kuwa 
na changamoto zinazowakabili 
kwa muda mrefu.

Hapo kuna mambo yanayota-
jwa kama vile; mila potofu pamoja 
na mfumo dume uliokuwa ume-
shamiri miongoni mwa baadhi ya 
jamii.

“Jitihada hizo upande wa sekta 
ya afya, kupitia huduma inay-
otekelezwa na mpango wa ‘M-
Mama’ umewezesha kupunguza 
vifo vitokanavyo na uzazi, kutoka 
556 kwa kila vizazi hadi 100,000 
mwaka 2016 hadi kufikia vifo 104 
kwa kila vizazi hai 100,000 kwa 

sasa.” anasema.
Anaeleza katika sekta ya 

maji,  Rais Dk. Samia amejitahidi 
‘kumtua mama ndoo kichwani’ 
kwa kuhakikisha huduma ya maji 
inapatikana kwa uhakika, ikifuta 
adha kwa mwanamama, kufuata 
maji umbali mrefu.

Hapo anatoa takwimu kwamba, 
katika bajeti ya maji imepaa aki-
tumia mfano wa Sh.bilioni 709.4 
kwa mwaka wa fedha 2022/23 
hadi Sh.bilioni 756.2 bajeti iliyopo 
sasa.

Makamu wa Rais anasema, 
serikali chini ya Dk. Samia imed-
hamiria kuwa na nishati safi na 
salama kwa mazingira salama 
kwa jamii, akinena shabaha ya 
serikali ni kuhakikisha ifikapo 

2030, matumizi ya nishati safi na 
salama kwa mazingira, inafikia 
asilimia 80, hususan ni maeneo 
ya vijijini ambako matumizi ya ni-
shati isiyo rafiki iko juu.

Katika sekta elimu, Dk. Mpango 
anataja jitihada zilizopo zina tija 
kwa watoto wa kike kujengewa 
shule maalumu za bweni, ili 
waweze kuhitimu masomo yao na 
kufikia matamanio yao ya kile wa-
nachotaka kufanya maishani.

“Wapo baadhi ya watoto wa 
kike walikuwa wamepata ujauzito 
na kujifungua watoto, serikali ya 
Dk. Samia Suluhu Hassan ime-
hakikisha, wanarudi shuleni hata 
baada yakujifungua na kuendelea 
na masomo,” anasema.

ANENAYO WAZIRI UMMY 
Kwa upande wake Waziri wa 

Afya, Ummy Mwalimu, akasifu 
mjumuiko huo, akiutaja mkutano 
uliopo umekuwa ni heshima kwa 
nchi kupokea, kwani ni kwa mara 
ya pili unafanyika katika bara la 
Afrika, awali ulifanyika nchini 
Rwanda. 

Anataja sababu akisema: “Ni 
kutokana na nchi kufanya vizuri 
katika viashira vikuu vya kupima 
afya duniani, kwani kama nchi 
tumeweza kupunguza vifo vya 
mama wajawazito kwa hadi asil-
imia 80.

Anaendelea: “Kwani, mbali ya 
kupunguza vifo vya vizazi hai la-
kini pia kwa upande wa vifo vya 
watoto wa chini ya miaka mitano 
kutoka vifo 67 hadi vifo 45 kati vi-
zazi 1000.”

Anaeleza kuwa wasifu walio 
nao viongozi wake akiwamo Rais 
Dk. Samia na makamu wake, ali-
yekuwa mgeni rasmi katika hafla 
hiyo, ni; nguvu, ujasiri, usemi na 
msikilizaji.

Hapo anasema, kiongozi huwa 
unagusa maisha ya watu katika 
ngazi zote kama vile Rais wake, 
wabunge na mawaziri. 

Treni SGR kuwa na ‘hospitali ndogo’ yenye huduma zote safari ikiendelea 

Mganga huyo wa TRC 
anaweka angalizo kwam-
ba: “Simaanishi kwamba 
tunawaacha wajawazito 
tukiwakuta njiani hasa kwe-
nye maeneo ambayo vituo 
vya afya vipo mbali, tuta-
wapa huduma ya usafiri kul-
ingana na mahitaji yao.”

“Maana mwingine 
anaweza kuwa ndiyo ana-
tumia usafiri wa treni kwen-

da ilipo hospitali kubwa, ili 
kujifungua,” anasema.  

Hadi sasa, usafiri huo aina 
mpya wa treni, tayari ume-
shafanya safari za majaribio 
kadhaa na sasa unatarajia 
kuanza kwa safari Dar es 
Salaam –Morogoro hadi 
Dodoma, itakayotumia saa 
tatu pekee.

Pia mganga huyo, 
anaeleza kwamba, tofauti na 
magari yanayotumia saa sita 
au zaidi, wao katika treni ya 

SGR wanatarajia kuwa na 
urahisi zaidi wa kusafirisha 
mgonjwa, pale inapobidi.

Dk. Mganya anasema, 
usafiri wa treni unabaki 
kuwa wa uhakika, usio na 
ajali zaidi, ikilinganishwa na 
magari ya kawaida, hivyo 
watu wengi ambao reli 
imepita katika maeneo yao 
wanavutiwa na ‘mgeni’ SGR.

Pia, treni hiyo inatajwa 
kuwa mpya kwa aina yake, 
hivyo wanaamini inaangukia 

kwenye kivutio.
 Mkurugenzi Mkuu wa TRC, 

Masanja Kadogosa, anatolea 
ufafanuzi kwamba, tayari 
wao walishanunua mabe-
hewa 89 ya abiria na vichwa 
19 vya EMU, pia vifaa vya 
kisasa vya matengenezo ya 
njia 24. 

Kimsingi, Bunge nchini 
limeshaidhinisha TRC kupitia 
Wizara ya Uchukuzi, kwam-
ba ipewe fedha Sh. tril-
ioni 1.113 katika bajeti ya 

fedha iliyoko sasa, mwaka 
2023/2024.

Maudhui yake ni kughara-
mia ujenzi wa reli ya 
kimataifa kununua ma-
behewa, abiria na mizigo 
na kugharamia upembuzi 
yakinifu. 

Vilevile, ni fedha hizo 
zilizoidhinishwa kugharamia 
uendelezaji mafunzo kwa 
wataalamu wanaoendesha 
na kusimamia treni hiyo ya 
EMU. 

INATOKA UK.11

INAENDELEA UK.14



Alhamisi Aprili 11, 2024 13

SIKU YA AFYA DUNIANI
AFYA

Dk. Charles Sagoe-Moses (kulia), Mwakilishi wa Shirika la Afya Duniani (WHO), akiwa katika wodi ya uzazi katika Hospitali ya Mnazi 
Mmoja, Zanzibar. PICHA: WHO

• Safari ya chanjo, tiba, NCD, maambukizi hatari... 

Mwakilishi WHO asimulia walivyoshikamana 
na serikali kuisaka ‘Afya Yangu, Haki Yangu’ 
Na Dk. Charles Sagoe - Moses

K
ILA mwaka inapotimu 
siku ya Aprili 7, Shirika la 
Afya Duniani (WHO), lin-
aungana na wanachama 

wa Umoja wa Mataifa (UN), pia 
mashirika, jumuiya za kimataifa na 
kitaifa wakiadhimisha siku hiyo.

Hiyo ni fursa kwa dunia kujiele-
keza na kuweka msisitizo, uma-
kini kwa umma kuhusu masuala 
ya afya na kuendeleza ajenda ya 
Chanjo na Afya kwa Wote.

Ujumbe wa mwaka uliopo ni 
‘Afya Yangu, Haki Yangu’, ikimaani-
sha kuhakikisha kila mtu ana haki 
hiyo kupata huduma ya afya pop-
ote, elimu, taarifa pamoja na maji 
salama na safi ya kunywa.

Pia, ujumbe wa mwaka huu una-
himiza haki ya kuwa na hewa safi, 
lishe bora, makazi bora, kazi yenye 
hadhi, mazingira mazuri, kuwa 
huru na kuondokana na ubaguzi.

AFYA YANGU, HAKI YANGU
Dunia hadi sasa imezama ka-

tika majanga mengi, kama vile 
migogoro inayosababisha kuwapo 
kwa hali za dharura kimazingira, 
mamilioni ya watu wakitengwa 
duniani na wengine wanateseka.

Katika kushughulikia na kukuza 
afya kama haki ya binadamu, kuna-
hitajika msisitizo kijamii, kiuchumi 
na kimazingira, ili kuleta matokeo 
chanya. 

Hilo linamaanisha kukuza, haja 
ya usawa wa kijinsia unaohakiki-
sha upatikanaji wa maji safi na 
usafi wa mazingira, huku kuna ku-
kabiliana na Sababu Kuu za Utapi-
amlo na Magonjwa Yasiyoambuki-
za (NCDs).

Ndani yake pia kuna, haki ya ku-
fikia kiwango cha juu zaidi cha afya 
ya kimwili na kiakili, imewekwa na 
kutambuliwa na vyombo kadhaa 
vya kisheria vya kimataifa, ikiwamo 
Mkataba wa Kimataifa wa Kiuchu-
mi, Kijamii na Kiutamaduni.

Haki hizo inajumuisha uhuru na 
haki. Uhuru huo unajumuisha haki 
ya kudhibiti afya na mwili wa mtu 
na kuwa huru kutoingiliwa. Kwa 
mfano ni kuishi bila mateso, mat-
ibabu na majaribio (hasa kiafya) 
yasiyo ya ridhaa, hasa kwa watu 
wenye ulemavu.

Hiyo ni katika kuheshimu haki ya 
afya, kuheshimu haki yetu ya afya 
kukimaanisha; kuheshimiwa haki 
zetu za kupata maji safi ya kunywa, 
hewa safi, lishe bora, makazi bora, 
mazingira mazuri ya kazi na uhuru 
dhidi ya migogoro na ubaguzi.

AJENDA KIAFYA KITAIFA
Hadi sasa, Tanzania inaendelea 

kujitahidi kufikia afya kwa ajenda 
zote, kwa kuzingatia haki za kila 
mtu na kuhakikisha inaingizwa ka-
tika sera na afua.

Katika mustakabali huo, WHO, 
pamoja na serikali na washirika 
wengine wanaonyesha dhamira 
ya pamoja isiyoyumba ya ‘Afya 
kwa Wote’

iliko, WHO inashirikiana sasa na 
serikali kuchunguza njia za kuima-
risha mifumo ya afya, kuboresha 
kufikiwa huduma muhimu za afya 
na kukuza ujuzi wa kusoma na 
kuandika na uhamasishaji wa afya.

Mnamo Mwaka 2022, ofisi ya 
WHO nchini, kwa kushirikiana ka-
ribu na wadau, iliandaa mpango 
wa Mkakati wa Ushirikiano wa 
Nchi (CCS) wa miaka sita (2022-
2027).

Huo ni mkakati wa mfumo wa 
pamoja na WHO katika kukidhi 
mahitaji na vipaumbele vya nchi, 
kulingana na Malengo ya Maende-
leo Endelevu (SDGs) ya 13 yanayo-
husiana na afya, ikitoa mfumo 
wa ushirikiano wa kimkakati wa 
muda wa kati kwa WHO katika 
kufikia vipaumbele vya kimkakati 
vya afya ya Tanzania.

 Pia, hapo kuna suala la muda 
unaotokana na Mfumo wa Ush-
irikiano Endelevu wa Umoja wa 
Mataifa (UNSDCF) kwa Tanzania, 
huku vipaumbele vyake vinawi-
ana na Mpango Mkakati wa Kitaifa 
wa Sekta ya Afya, SDGs, GPW13 na 
UNSDCF.

Kwa msaada kutoka kwa wa-
shirika wengine, WHO Tanzania 
ina msimamo wa kuendelea kui-
saidia nchi katika midahalo ya 
kimkakati na kisera.

Hapo mkakati uliopo ni kusaidia 

kudumisha mfumo wa afya un-
aoweza kutoa huduma inayofiki-
wa, nafuu, yenye ubora, kamili na 
iliyounganishwa kwa ajili ya hu-
duma ya afya kwa wote na usawa 
wa afya, sambamba na ‘Ajenda ya 
2030 ya Maendeleo Endelevu.’

Kupitia kushughulikia milipuko 
mikuu ya kiafya kama vile mara-
dhi ya Uviko-19, virusi vya Mar-
burg, kuna hatua zinazoendelea 
kuimarisha utayari, kupitia ujenzi 
wa uwezo na mafunzo kwa wafan-
yakazi wa afya na kufadhili vituo 
vya afya, ili kufaa kwa madhumu-
ni.

KUPUNGUA VIFO UZAZI
Inatajwa kwamba ni ngumu ku-

zungumzia mafanikio makubwa 
nchini, pasipo kutaja kupungua 
kwa vifo vya uzazi, jitihada za 
kumfikia kila mtoto na chanjo, 
kushughulikia maradhi kama 
Ukimwi na kusambaa virusi vya – 
VVU, kifua kikuu, homa ya ini, ma-
laria na maradhi yasiyoambukiza, 
kama vile mapigo ya juu na chini 
ya moyo.

Hata hivyo, kazi za yanayoleng-
wa kufanikiwa afya bora haijaka-
milika. Ili kutimiza maono ya afya 
kwa wote na kuendeleza haki za 
mtu binafsi kupata huduma za 
afya, kunatajwa haja ya juhudi za 
kushughulikia viashiria vya msingi 
vya afya, ikiwamo kupinga umas-
kini, kukosena usawa kijamii na 
miundombinu duni.

Ndiyo hapo kunakopatikana 
ulazima wa kuendeleza uwekezaji 

katika huduma za afya ya msingi 
na huduma za kijamii, ili kuhakiki-
sha hakuna anayeachwa nyuma

USHIRIKIANO KATIKA 
AFYA

Katika eneo hilo, kunatajwa haja 
ya kuwapo ubia wa kimkakati, 
kwa ajili ya ajenda ya afya nchini, 
ikiangaliwa, suala la kuwapo uta-
wala unaojitolea ‘kuelekea ajenda 
ya afya’ kunaonekana maslahi 
makubwa na uwekezaji, lakini 
kuna nafasi zaidi ya kuboresha.

Eneo lingine linatajwa bado 
halijatumika, ni katika ushiriki 
wa jamii na raia. Ingawa bado ni 
changamoto kubwa, ushiriki wa 
kijamii, yaani kushirikisha umma 
katika kufanya maamuzi ya afya 
kupitia mikutano, makusanyiko 
ya wananchi, makundi lengwa na 
mashauriano, mabaraza ya afya, 
na uwakilishi kwenye vikundi vya 
uongozi na bodi za mapitio.

Hiyo inatajwa inaisaidia seri-
kali kutathmini mahitaji ya afya na 
idadi ya watu na kuyafanyia kazi, ili 
kupanua ufikiaji wa huduma bora 
za afya na kuruhusu kila mtu, kila 
mahali kuishi maisha yenye afya.

WHO wakiwa wadau, wanahimi-
zwa kuwekeza katika afya, kwani 
msingi wa nchi unategemea hilo, 
kwa sababu raia wenye afya na 
nguvu inamaanisha nguvu kazi 
na nguvu kazi iliyo tayari kukuza 
ukuaji wa nchi.

• Mwandishi wa makala hii ni 
Mwakilishi Mkazi wa Shirika la 
Afya Duniani (WHO), Tanzania.

Mnamo 
Mwaka 
2022, ofisi 
ya WHO 
nchini, kwa 
kushiriki-
ana karibu 
na wadau, 
iliandaa 
mpango wa 
Mkakati wa 
Ushiriki-
ano wa Nchi 
(CCS) wa 
miaka sita 
(2022-2027).



Anaeleza kuwa wasifu 
walio nao viongozi wake 
akiwamo Rais Dk. Samia na 
makamu wake, aliyekuwa 
mgeni rasmi katika hafla 
hiyo, ni; nguvu, ujasiri, 
usemi na msikilizaji.

Hapo anasema, kion-
gozi huwa unagusa mai-
sha ya watu katika ngazi 
zote kama vile Rais wake, 

wabunge na mawaziri. 
Anasema, katika mku-

tano huo ajenda kuu tatu 
za kujadiliwa zilijumuisha; 
uongozi wa mabadiliko, 
ushirikiano kama njia ya 
usawa wa kijinsia, na hatua 
za kuendeleza uongozi wa 
wanawake kwenye sekta ya 
afya zinazoendana vyema, 
pia uongozi wa mabadiliko 
kama za Rais Dk. Samia. 

Aidha, Waziri Ummy 
anasema katika uongozi wa 

Rais Dk. Samia, ambaye ni 
mwanamke, pia yeye akiwa 
mwanamke waziri, pia 
anayemsaidia rais katika 
eneo la afya, Tanzania im-
epunguza vifo vya kinama-
ma wajawazito kwa zaidi 
ya asilimia 80 kutoka vifo 
556 hadi vifo 104 katika 
kila vizazi hai 100,000.

“Pia, Tanzania imeweza 
kupunguza vifo vya watoto 
wenye umri chini ya miaka 
mitano kutoka vifo 67 

katika kila vizazi hai 1,000 
hadi vifo 43 katika kila 
vizazi hai 1,000.

“Kwa sasa tunakwenda 
kuboresha huduma za Afya 
na kuhakikisha tunapun-
guza vifo vya watoto 
wachanga wenye umri wa 
siku sifuri hadi 28”. anase-
ma.

Kwa upande wake, Verda 
Msangi, mjumbe katika 
mkutano huo, akataja uta-
yari wao kujifunza kutoka 

kwa wanawake wengine 
viongozi, kwa kuwa wa-
naweza kuingia kwenye na-
fasi za uongozi kama ilivyo 
kwa Waziri Ummy. 

“Tupo hapa pia kuji-
funza na kuona jinsi gani 
tutashirikiana ili kuhakiki-
sha Afya ya Mwanamke 
na Afya za Watanzania 
zinaweza kuimarika kupitia 
mashirikiano hayo na ma-
husiano,” akahitimisha.
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AFYA

Simulizi ya mateso na vitisho 
kuuawa katika ajira Uarabuni

Irene Lavender. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

I
RENE Lavender (25) mwan-
amke kutoka Kenya, aliyeondo-
ka nchini mwake miaka mitatu 
na nusu iliyopita kutafuta mai-

sha nchini mwake, huko akakutana 
na mazito kimaisha.

Irene anasema baada ya kuka-
milisha elimu ya sekondari haku-
pata ajira, wakati huo familia yake 
haikuwa na uwezo kumwendeleza 
kielimu.

Ndipo Irene, akaamua kutafuta 
kazi za nyumbani nchini Misri mwa-
ka 2020. Anasimulia: “Nilipowasili 
Misri nilikuwa na msisimko wa ku-
zuru nchi nyingine. Nakumbuka pia 
siku hiyo mvua ilinyesha sana... ila 
ilibidi nivumilie.

“Siku moja baada ya kuwasili, Mis-
ri ulitangazwa mlipuko wa Covid 
19, hivyo basi kulazimisha mambo 
mengi kusimama. ”

Irene anasema akapata ajira ya 
kwanza Misri kwa jamaa mmoja ta-
jiri. Anasema ilikuwa mara ya kwan-
za kufanya kazi za ndani, hivyo basi 
uzoefu wake ulikuwa mdogo wakati 
huo. 

Mwajiri wake mwanzoni, alikuwa 
amemueleza kuwa kazi zake zita-
husu kuwatunza watoto pekee na 
kumficha kwamba angehusika na 
kazi za ziada kama usafi na kufua.

“Jambo la kuridhisha ni kuwa wa-
toto wa familia hiyo walinipenda 
sana na kwa uzoefu wa kufanya kazi 
Uarabuni, iwapo watoto wa familia 
wangekuwa na urafiki na mfanyaka-
zi basi alikubalika kwa urahisi.

“Changamoto kuu niliyokuwa 
nayo ya kazi sikuwa na uzoefu wa 
kufanya kazi katika nyumba kubwa, 
nikiifananisha na kasri” anaeleza.

Baada ya kufanya kazi huko kwa 
wiki kadhaa Mwanamke aliyekuwa 
mwajiri wake Irene, alianza kumza-
ba makofi, pia kumchapa kwa kila 
kosa.

Anatoa mfano, hakuwa na uzoefu 
wa kutumia mashine zinazotumia 
umeme kufua, kuosha vyombo na 
hata za kupikia, hivyo basi akashind-
wa kuzitumia bila ya muongozo sa-
hihi, ambao hakupata wakati wa 

nirejee kazini, nilimpa mwajiri 
wangu mazingira ya kurejea ka-
zini ilikuwa ni iwapo atajadili 
swala la kusingizia kuwa nili-
husika na wizi wa mkoba wake, 
aliridhia na kusema kuwa sio 
mimi niliyehusika, vile vile alin-
iongeza mshahara na ndipo sasa 
nikakubali kurejea huko,” ana-
kumbusha Irene

Haikuchukua muda tena na 
mwanadada huyo anadai kuwa 
mwajiri wake alianza madai 
mapya kuwa mwanadada huyu 
alikuwa amehusika na wizi wa 
pete zake za dhamana kubwa.

Irene anasema kwa kipindi 
cha siku moja walishurutishwa 
kama wafanyakazi kuitafuta pete 
hiyo mchana kutwa, wakati huo 
wote Irene anasema kuwa mwa-
jiri wake alitishia kuwa iwapo 
pete hiyo haingepatikana ange-
chukuliwa hatua mbaya.

“Mwajiri wangu aliwaita 
wanaume wawili kwa kile ali-
chokisema kuwa naadhibiwa ili 
niseme nilipoficha pete zake, wa-
naume hao walinivua nguo zote 
huku wakisaka pete hio mwilini 
mwangu.

Kitendo hiki kilinidhalalisha 
mno na kunipa aibu ambayo sita-
wahi kuisahau milele .”anakum-
buka Irene

Ilipoonekana kuwa Irene alisi-
mamia kidete kuwa hakuhusika 
na wizi huo, mwajiri wake ali-
waachilia wanaume waliohusika 
na dhuluma , na akawasilishwa 
mikononi mwa polisi .

Irene anasimulia siku zilizojaa 
kiza kikuu ndani ya jela aliko-
fungiwa huku akishurutishwa 
kusema alipoficha pete ya mwa-
jiri wake.

Hali ikaendelea kuwa mbaya 
hadi alipowasilishwa mahakam-
ani na jaji akaamua kuwa hatma 
ya Irene ilikuwa arejeshwe nchi-
ni mwake mara moja .

Irene alirejeshwa Kenya mwezi 
Machi mwaka huu. Mwanadada 
huyo sasa anasema kuwa ame-
soma mengi kuhusiana na ma-
saibu yake nchini Misri, akitoa 
nasaha kwa wanaotafuta ajira 
nje ya nchi kwanza kuchunguza 
mazingira wanayopania kufanya 
kazi na pia kuwa na watu wa ka-
ribu wanaoweza kuwafahamisha 
iwapo kutatokea dharura.

• Kwa mujibu wa BBC 

kuajiriwa kazi .
Irene anasema, pia mwajiri 

wake alimshurutisha kufanya 
kazi saa 12, akimaanisha kuwa 
kuna siku alisimama jikoni 
kuanzia saa12.00 jioni hadi saa 
12 siku inayofuata.

Anasema, hilo lilifanyika 
huku mwajiri wake akiwa am-
emsimamia na kukagua kila 
kitu alichomuamrisha kufanya 
usiku huo, akimaanisha kuwa 
hakulala usiku kucha.

Cha kuzidisha uchungu kwe-
nye kidonda Irene anasema, 
mume wa mwajiri wake alikuwa 
na tabia za kumtomasa na kum-
shika kila wakati akiwa jikoni, 
huku akimwahidi kumpa pesa 
iwapo angesalia kimya kuhusu 
hali hiyo.

“Kila wakati alipokuwa 
ananishika yule mwanaume 
alikuwa ananipa pesa, mimi 
nilizichukua kwani nilijua siku 
moja pesa hizo zingenisaidia 
kutoroka katika makao hayo 
kwani tayari nilikuwa nimecho-

ka,” anasema.
Mwanamke huyo anaeleza 

kisa cha mwisho kilichomfanya 
atoke kwenye makao hayo, 
ni kosa alilofanya la kutumia 
mashine ya kuosha vyombo , 
hata mwajiri wake kumtishia 
kumchoma kisu, ila mume wa 
muajiri huyo akamuokoa ku-
toka patashika hiyo.

Baada ya hapo Irene, anase-
ma akaamua kutoroka kutoka 
makao hayo kwa usaidizi wa 
binamu yake aliyekuwa pia 
mjakazi huko Misri.

NYUMBA YA PILI
Irene anasema, akafanikiwa 

kupata ajira nyingine kwenye 
makao mapya huko Misri , kazi 
yake kuu ilikuwa kutunza wato-
to mapacha , na wakati mwing-
ine kupakuwa chakula kwa 
jamii hiyo . 

Katika makao hayo, mwa-
nadada huyu anasema kuwa 
mwanzo kila kitu kilikuwa 
shwari na hakuwa na shida 

na mwajiri wake, akikumbuka 
ukarimu wake kiasi kwamba 
akaahidi kumrejesha chuo ki-
kuu kwa mafunzo maalum, jam-
bo ambalo halikufanyika.

Irene anasema, mwajiri wake 
alikuwa na imani naye hasa kwa 
kuwa alikuwa na bidii ya kuwa-
tunza watoto wake kama ilivyo-
hitajika.

Ila anasema mwajiri wake 
(mama wa nyumba) alianza 
kubadilika baada ya miaka mi-
wili hivi, siku moja Irene anase-
ma kuwa alisingiziwa kuwa 
alihusika na wizi wa mkoba 
maalum wa thamani, ambao 
ulikuwa wa mwajiri wa kike.

Ni jambo anataja lilimkasiri-
sha mwanadada huyo na wakati 
wa likizo aliamua kuacha kazi 
katika makao hayo, licha ya 
kuwa iligunduliwa kuwa yeye 
hakuhusika na kupotea kwa 
mkoba huo.

“Baada ya miezi mitatu 
nilipokea simu kutoka kwa 
mwajiri huyo huyo akinisihi 

Dk. Mpango asimulia wanavyoendeleza ubunifu wa Samia, kuwaibua mabinti
INATOKA UK.12
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            Serikali kuanzisha tuzo ya uandishi vitabu
Na Augusta Njoji, DODOMA

K
ATIKA kukabiliana na 
uchapishaji wa vitabu 
vya watoto visivyo na 
maadili, Serikali im-

ekuja na mkakati wa kuanzisha 
tuzo ya uandishi wa vitabu vina-
vyoendana   na maadili ya kitan-
zania, ili kuimarisha upatikanaji 
wake.

Machi, 2023, Serikali ilipiga 
marufuku baadhi ya vitabu vya 
watoto vilivyobainisha kukinzana 
na mila, desturi, miongozo na 
tamaduni za mtanzania.

Akizindua jana jijini hapa kuhu-
su wiki ya kitaifa ya elimu, ujuzi 
na ubunifu 2024 yatakayofanyika 

mkoani Tanga Mei 25-31 na hafla 
ya utoaji wa tuzo ya taifa ya Mwal-
imu Nyerere ya uandishi bunifu 
itakayofanyika Aprili 13, mwaka 
huu, Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
alisema tuzo hiyo inalenga kucho-
chea uandishi vitabu nchini.

“Tumeongeza uandishi wa vi-
tabu vya watoto, mtakumbuka 
siku moja tukaeleza hapa vitabu 
ambavyo tumetumia mamlaka 
ya kisheria kuviondosha shu-
leni kwasababu vilikuwa vinain-
giza masuala yanayokinzana na 
maadili yetu.”

“Kuondosha vitabu inaweza 
kuwa rahisi lakini tunapeleka nini 
shuleni na vitabu vya namna gani, 

tungependa viandikwe vitabu vy-
enye kufurahisha vinavyopendwa 
ili kuziba ombwe la kutokuwa na 
vitabu vya kutosha,” alisema.

Alisema hatua hiyo itaongeza 
uchapishaji wa vitabu nchini kwa 
kuwa kampuni za uchapishaji 
zipo hatarini kufa kutokana na ku-
kosa biashara.

Katika hatua nyingine, akizun-
gumzia maadhimisho ya wiki 
hiyo, Prof. Mkenda alisema ka-
tika kipindi cha mwaka 2019 hadi 
2023, zaidi ya bunifu 2000 zimet-
ambuliwa na kati yake 283 zinaen-
delezwa na 42 zimefikia hatua ya 
kubiasharishwa.

Alisema maadhimisho hayo 
yanatoa fursa kwa wabunifu 

kuonana na wawekezaji wataka-
ochangia kubiasharisha matokeo 
ya utafiti na bunifu zao.

“Bunifu 42 zipo sokoni na zi-
natumika kutatua changamoto 
za maji, kilimo, nishati, afya na 
elimu, maadhimisho  ya mwaka 
huu yatahusisha maonesho ya 
bidhaa na teknolojia mbalimbali,” 
alisema.

Alisema dirisha la usajili 
Mashindano ya Ubunifu wa Say-
ansi na Teknolojia (MAKISATU) 
limefunguliwa jana na litafungwa 
Mei 8, 2024 na kutoa wito kwa 
wabunifu kujitokeza kwa kuwa 
kupitia mashindano hayo wata-
pata fursa ya kwenda kushiriki 
kidunia.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Magereza, 
REA 
zakubaliana 
matumizi 
nishati safi

Na Renatha 

Msungu, DODOMA

JESHI la Magereza 
nchini limeingia 
makubaliano na 
Wakala wa Nishati Viji-
jini (REA) wa matumi-
zi ya nishati safi ka-
tika magereza 129 ili 
kuepuka uharibifu wa 
mazingira.

Akizungumza kwe-
nye hafla ya utiaji saini 
mkataba huo jana 
wenye thamani ya Sh. 
bilioni 34.9, Mkuu wa 
Jeshi la Magereza nchi-
ni, Kamishna Jenerali 
Ramadhan Nyamka 
alisema jeshi hilo li-
nakwenda kuachana 
na matumizi ya kuni 
katika kupikia.

“ Tunawashukuru 
sana REA kwa kuin-
gia mkataba nasi ni-
wahakikishie nishati 
safi itaendelea kutu-
mika katika magereza 
yetu mbalimbali hapa 
nchini,”alisema.

Alisema nishati safi 
itarahisisha pia katika 
maandalizi ya vyakula 
vya magereza na ita-
fanya wapike kwa ku-
tumia muda mfupi, to-
fauti na ukitumia kuni.

Naye, Mkurugenzi 
wa REA, Hassan Said 
alisema wataendelea 
kutoa ushirikiano kwa 
jeshi hilo ili kuhakiki-
sha wanatumia nishati 
safi.

Naye, Kamishna 
Msaidizi wa Jeshi la 
Magereza, Kizito Jacka 
alisema magereza yote 
hivi sasa yanakwenda 
kutumia nishati safi 
katika kupikia chakula 
cha wafungwa.

Waziri atoa maagizo TANROADS barabara zilizoathiriwa na mvua 
Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Zainab  Katimba 
ameagiza Wakala wa Barabara Vi-
jijini na Mijini (TARURA) kuende-
lea kuchukua hatua za kurejesha 
barabara zilizoathiriwa na mvua, 
ili wananchi wasikwame kwenye 
shughuli zao za kiuchumi. 

Katimba aliyasema hayo jana 
alipotembelea makao makuu 
ya TARURA jijini Dodoma na 
kupokea taarifa  ya utendaji wa 

kazi za wakala huo.
Alisema barabara zinachangia 

katika uchumi na ustawi wa mai-
sha ya watu.

“Hizi ndizo barabara wakulima 
wanatumia kusafirisha mazao 
yao, katika kipindi hiki cha mvua 
maeneo mengi hususani vijijini 
yanaathirika na hatua za dharura 
zinapaswa kuchukuliwa ili kureje-
sha mitandao ya barabara na ku-
wapa wananchi fursa ya kuende-
lea na shughuli zao za uchumi,” 
alisema.

Alisema Rais Samia Suluhu Has-

san ameongeza bajeti ya TARURA 
kufikia Sh. bilioni 710 kutoka Sh. 
bilioni 275 kutokana na umuhimu 
wa barabara za wilaya ambazo 
ni nyenzo kuu ya uchumi wa wa-
nanchi.

“Serikali inatambua kuwa upo 
uhitaji mkubwa wa ujenzi na 
uboreshaji wa barabara zilizo chi-
ni             ya    TARURA ni jukumu 
lenu       kutekeleza         majukumu 
yenu kwa uadilifu       ukizingatia 
matarajio ambayo jamii inayo juu 
yake.

Alisema uharaka na ubunifu wa 

utatuzi wa kero za dharura zinapo-
jitokeza ni jambo muhimu la kuz-
ingatiwa na wakala huo.

  Naye, Mtendaji Mkuu wa 
TARURA, Victor Seff alisema kuwa 
kazi kubwa inafanyika kurejesha 
mawasiliano ya barabara zilizo-
haribiwa na mvua inayoendelea 
kunyesha.

Alisema: “Kwa sababu rasilimali 
fedha bado haitoshi tunajitahidi 
kuelekeza nguvu katika maeneo 
yenye umuhimu zaidi yanayoun-
ganisha huduma za kijamii kama 
shule na hospitali”.

Madiwani watwishwa zigo usimamizi ukusanyaji mapato
Na Thobias Mwanakatwe, 
MKALAMA

MADIWANI na wakuu wa idara 
katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Mkalama mkoani Singida wamea-
gizwa kusimamia ukusanyaji wa 
mapato na kudhibiti mianya ya 
utoroshaji wa mazao, ili kuiwez-
esha halmashauri kufikia lengo la 
makusanyo katika mwaka fedha 
wa 2024/25.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mkalama, James Mk-
wega aliyasema hayo juzi katika 
kikao cha baraza la madiwani cha 
robo ya pili cha kujadili utekeleza-
ji wa shughuli za Serikali kwa kip-
indi cha Oktoba –Desemba kwa 
mwaka wa fedha 2023/24.

“Kila mmoja akitoka hapa aka-
hakikishe anasimamia vyema 
suala la ukusanyaji wa mapato, di-
wani kwenye kata yako hakikisha 

unajua vyanzo vya mapato vili-
vyopo na kudhibiti utoroshwaji 
wa mazao kwani  tayari msimu 
wa mazao umeanza ambayo ni 
chanzo kimojawapo cha mapato 
ya halmashauri,” alisema.

Mwenyekiti huyo wa hal-
mashauri pia aliagiza idara ya 
kilimo kutafuta namna ya ku-
hakikisha kuwa mashamba yote 
ya wakulima wilayani humo yan-
apimwa afya ya udongo kwa man-

ufaa bora ya kilimo.
“Maisha yetu yanatokana na 

kilimo, kwahiyo maofisa ugani 
mkatumie hizo pikipiki mlizo-
pewa       kuwahudumia wananchi 
na siyo       kuziweka ndani na kila 
robo tunapokutana hapa nataka 
taarifa ya maeneo yaliyofikiwa,” 
alisema.

Diwani wa Kata ya Ibada, Salum 
Lindi alisema upimaji huo wa 
ardhi utawasaidia wakulima ku-

jiingiza kwenye kilimo biashara 
ili kuongeza uzalishaji wa mazao 
mbalimbali na kujikomboa kiu-
chumi.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mkalama, Abdalah Njelu alisema 
kuwa tatizo ni uhaba wa vitendea 
kazi na maofisa ugani na kwamba 
halmashauri itafanya jitihada ku-
hakikisha agizo la kupima afya ya 
udongo linatekelezwa. 

Madaktari Bingwa kutoka hospitali mbalimbali za Jiji la Dodoma (kulia), wakiwapima shinikizo la damu wananchi walio-
jitokeza kwenye kambi ya siku moja ya upimaji wa afya bure katika kata ya Mpunguzi, jijini humo, hivi karibuni. PICHA: 
PETER MKWAVILA
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        V Wakulima, wafugaji Mbuyuni ‘wazichapa’ kisa malisho
Tatizo 
wanafunzi 
Iganzo 
kukaa chini 
lapatiwa 
ufumbuzi
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

TATIZO la wanafunzi 
wa Shule ya Msingi Juhudi 
iliyopo Kata ya Iganzo ka-
tika Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya kukaa chini na baa-
dhi kubanana kwenye mad-
awati limepungua baada ya 
serikali kuanza kupeleka 
samani hizo.

Mwalimu Mkuu wa Shule 
hiyo, Josephat Mwaigaga 
alisema shule ina wanafun-
zi 2,414 na kwamba ilikuwa 
na upungufu wa madawati 
244 hali iliyokuwa inasaba-
bisha baadhi ya wanafunzi 
kukaa chini na wengine ku-
kaa zaidi ya wawili kwenye 
madawati machache.

Alisema kwa sasa serikali 
imeshapeleka madawati 
100 na sasa wamebakiwa na 
upungufu wa madawati 144 
na wameahidiwa na serikali 
kwamba yanatengenezwa 
yakiwa tayari yatapelekwa.

Alisema kitendo cha wa-
nafunzi kukaa chini ama 
kubanana kwenye madawa-
ti kinasababisha hata ufaulu 
wa wanafunzi kushuka na 
baadhi kutopenda kwenda 
shule.

“Tunaishukuru Seri-
kali imetusaidia kwa haya 
madawati na bahati nzuri 
mkurugenzi ametuahidi 
kwamba mengine wanay-
akamilisha na watatuletea, 
tunaamini hili tatizo linak-
wenda kuisha kabisa,” alise-
ma Mwalimu Mwaigaga.

Alisema shule hiyo ina 
idadi ya kutosha ya vyumba 
vya madarasa lakini baadhi 
havina madawati na kwam-
ba wanakusudia hayo ya-
takayopelekwa yatawekwa 
kwenye vyumba hivyo.

Mkurugenzi wa Jiji hilo, 
John Nchimbi alisema hal-
mashauri hiyo imepanga 
kutengeneza madawati zai-
di ya 6,000 na kuyasamba-
za kwenye shule mbalimba-
li ambazo zina upungufu na 
kwamba idadi hiyo ya mad-
awati ndiyo yalikuwa yana-
hitajika. Alisema waligawa 
tenda ya kutengeneza mad-
awati hayo ambapo baadhi 
yanatengenezwa na Chuo 
cha Ufundi Stadi (VETA) na 
baadhi yanatengenezwa na 
mafundi wa mtaani.

Hivyo, aliwataka walimu 
na kamati za shule kuhakik-
isha wanatunza vifaa vyote 
ambavyo vinasambazwa 
shuleni ili vidumu na kuwa-
saidia wanafunzi kwa muda 
mrefu.

Asilimia 3.5 ya mapato serikalini yanapotea kila siku
Na Nebart Msokwa, MBEYA

ASILIMIA 3.5 ya mapato ya 
serikali hupotea kila siku kuto-
kana na wafanyabiashara kuuza 
bidhaa bila kutoa risiti ama ku-
toa risiti zenye viwango tofauti 
na uhalisia wa bei ya bidhaa wa-
nazokuwa wameuza.

Ofisa Elimu na Mawasiliano 
wa Mamlaka ya Mapato nchini 
(TRA) Mkoa wa Mbeya, Aristari-
ki Philipo aliyasema hayo juzi 
wakati maofisa wa mamlaka hiyo 
walipokuwa wanatoa elimu kwa 
wananchi kuhusu umuhimu wa 
kutoa na kudai risiti halali.

Alisema endapo wananchi 
wote watakuwa na utamaduni 
wa kudai risiti na wafanyabi-
ashara wakawa wanatoa risiti 
halali, serikali ingekuwa inaku-
sanya fedha za kutosha kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya maendeleo.

Alisema wananchi wana-
takiwa kuchunguza risiti wana-
zopatiwa baada ya kununua bid-
haa ili kujiridhisha kama fedha 
walizolipa ndizo zinazoandikwa 
kwenye risiti hizo kwa maelezo 
kuwa baadhi ya wafanyabiasha-
ra wamekuwa wakifanya udan-
ganyifu.

Alisema wamekuwa waki-
fanya oparesheni ya kukagua 
risiti kwenye maeneo mbalim-
bali kwa ajili ya kuhakiki endapo 
wananchi wanadai risiti na ku-
chukua hatua mbalimbali kwa 
wale wanaokutwa na bidhaa am-
bazo wamenunua lakini hazina 
risiti.

“Ukishanunua bidhaa uka-
patiwa risiti, hakikisha unaka-
gua risiti husika ili kujiridhisha 
na kiwango cha fedha kilicho-
andikwa, ukinunua mzigo wa 
Sh. 100,000 halafu ukaandikiwa 
Sh. 50,000, tukikukamata lazima 

tukuchukulie hatua,” alisema 
Aristariki.

Meneja wa TRA Mkoa wa 
Mbeya, Musibu Shabani alisema 
wameamua kuanza kutoa elimu 
kwa wananchi ili kuwaepusha 
na matatizo ya kutozwa faini 
ama kuchukuliwa hatua zingine 
za kisheria ambazo zinawaumi-
za zaidi.

Alisema watahakikisha wana-
toa elimu katika maeneo yote 
ya mkoa huo ili elimu iwafikie 
wananchi wote na kuhakikisha 
kila mmoja anashiriki kuchangia 
mapato ya nchi.

Alisema wanapofanya ukaguzi 
hata kwenye magari wamekuwa 
wakikamata mizigo ambayo im-
enunuliwa    lakini haina risiti 
ama ina       risiti lakini kiwango 
cha fedha kilichoandikwa hak-
iendani na thamani halizi ya 
mizigo.

“Ukinunua dai risiti na uki-

uza toa risiti, hapa kila mmoja 
atakuwa ameshiriki kuchangia 
maendeleo ya taifa letu, kwa-
hiyo naomba          kila mmoja 
atekeleze jukumu lake,” alisema 
Shabani.

Baadhi ya wananchi walishau-
ri maofisa wa TRA waendelee 
kutoa elimu hiyo kwa wananchi 
katika maeneo mbalimbali kwa 
maelezo kuwa elimu ya mlipako-
di haijasambaa vya kutosha hasa 
maeneo ya vijijini.

Mmoja wa wananchi hao, 
Yusuph Jackson alisema kuna 
baadhi ya maduka huwa wak-
idai risiti wanapatiwa ambazo 
zinaandikwa kwa mkono na kus-
ingizia kwamba mashine zina 
shida.

Alisema kuna uwezekano 
wakawa wanatumia mbinu hiyo 
kama sehemu ya kukwepa kodi 
na hivyo akawaomba maofisa 
hao kuendelea kutoa elimu.

Mmoja wa wakulima wa Kijiji cha Mbuyuni, Kata ya Mapogoro, wilayani Mbarali mkoani Mbeya, akizungumza na waandishi wa habari 
juzi, kuhusu migogoro yao na wafugaji wanaodaiwa kuingiza mifugo kwenye mashamba. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa,  
MBARALI

M
APIGANO yameibuka 
kati ya wakulima na 
wafugaji katika Ki-
jiji cha Mbuyuni kili-

chopo Kata ya Mapogoro Wilaya 
ya Mbarali mkoani Mbeya.

Wafugaji wa kijiji hicho wa-
nadaiwa kuwacharaza bakora 
wakulima ambao walikamata 
mifugo hiyo, hali iliyowasaba-
bishia baadhi kuumia na wen-
gine kuvunjika mikono.

Mmoja wa wakulima hao, Elia 
Chatila alisema wafugaji jamii 
ya wamaasai waliingiza mifugo 
shambani kwake na alipokwen-
da kuwazuia walimvamia na 
kumcharaza bakora.

Alisema kwa muda mrefu 
wamekuwa wakipata shida ku-
tokana na makundi ya mifugo 

kuvamia mashamba yao na kula 
mazao hali ambayo inawatia 
hasara na hivyo kuendelea kuha-
tarisha hali ya amani na utulivu.

“Niliugulia mkono mpaka ni-
kaenda kuponea katika Hospitali 
ya Ikonda iliyoko huko Makete, 
nilienda polisi na wakachuku-
liwa hatua lakini bado tatizo liko 
pale pale wanaendelea kuleta 
mifugo huku kwetu,” alisema 
Chatila.

Winfrida Mbwilo alisema ali-
kuwa amelima ekari mbili za 
alizeti na zilipofikia kimo cha 
kuanza kupalilia wafugaji wali-
ingiza mifugo na kulishia mazao 
yote hali iliyomsababishia 
hasara kutokana na gharama ali-
zotumia.

Alisema alipowakuta wafugaji 
hao alijaribu kuwazuia wakam-
tishia kwamba watampiga wa-
muumize ama kumuua kabisa 

hali iliyomfanya awaache na 
kuondoka kwenda kutoa taarifa 
kwa viongozi.

Alisema wafugaji hao walim-
wambia wako tayari walipe hata 
ng’ombe lakini wawe wamesha-
muumiza na hivyo akaiomba 
serikali kuingilia kati ili kumaliza 
tatizo hilo.

“Walinitisha sana nilikwenda 
kutoa taarifa kwa viongozi lakini 
mpaka sasa hakuna hatua yoy-
ote ambayo imechukuliwa na 
hawa wafugaji bado wanaende-
lea kuchunga mifugo yao hapa,” 
alisema Winfrida.

Naye Veronica Amiry alisema 
wafugaji hao walianza kuva-
mia maeneo yao Februari na 
kwamba mashamba mengi ya-
meathirika na kuna hatari ya ku-
kumbwa na baa la njaa.

Mwenyekiti wa chama cha 
wafugaji wa Kata ya Mapogoro, 

Kazi Mwakasala alikiri uwepo 
wa baadhi ya wafugaji ambao 
wanachunga kwenye mashamba 
ya wakulima na kwamba wame-
kuwa wakifanya jitihada mbal-
imbali kutatua migogoro hiyo.

Alisema serikali pia imekuwa 
ikifanya jitihada za kutatua 
migogoro hiyo ikiwemo ku-
panga matumizi bora ya ardhi 
lakini bado baadhi ya wafugaji 
wanaendelea kukiuka matumizi 
hayo kwa kuingia kwenye mae-
neo ambayo yametengwa kwa 
shughuli zingine.

“Wakulima wamekuwa wakija 
mara kwa mara kulalamika, 
kuna kipindi nilikaa na wafugaji 
na tukakubaliana kwamba haku-
na mtu kuingiza mifugo kwenye 
mashamba ya wakulima, lakini 
bado tatizo lipo na tunaende-
lea kukabiliana nalo,” alisema 
Mwakasala.
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Wajasiriamali wahamasishwa kupikia gesi
TAMWA 
yakumbusha 
wazazi kulinda 
watoto sikukuu
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA cha Wanahabari Wanawake Tanzania 
(TAMWA), Zanzibar kimewataka wazazi na walezi 
kuendelea kuwalinda na kuhakikisha usalama wa 
watoto wao hasa katika kipindi hiki cha sherehe 
za Sikukuu za Eid el Fitr.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya habari jana, 
Mkurugenzi wa TAMWA Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, 
alisema chama hicho kinaungana na jamii katika 
sherehe hizo, lakini lazima jamii ikimbuke maju-
kumu ya kulinda usalama wa watoto.

Alisema uzoefu unaonesha kipindi cha sikukuu 
wahalifu hutumia mwanya kwa kuwadhalilisha 
watoto kwa sababu wanakuwa huru muda mwingi 
kusherehehekea sikukuu.

“Hivi karibuni tumeendelea kushuhudia 
ongezeko la matukio ya udhalilishaji, kutoka 
matukio 1,360 mwaka 2022 hadi 1954 mwaka 
2023, ambapo ni sawa na ongezeko la asilimia 43.7, 
hii ni kwa mujibu wa ripoti ya Mtakwimu Mkuu 
ambayo pia inaonesha kuwa waathirika wengi wa 
matukio haya ni watoto na kwa mwaka 2023 wali-
kua asilimia 83.7 ya waathirika wote,” alisema Dk. 
Mzuri.

Alisema lazima wazazi na walezi waongeze jiti-
hada kupunguza matukio hayo kwa kuwa karibu 
na watoto wao na kuzifuatilia nyenendo za watoto 
kwa kipindi chote.

“Tunatambua pia umuhimu wa kulinda na ku-
dumisha maadili hasa katika upande wa mavazi 
na mienendo kwa lengo la kuhakikisha usalama 
wa watoto wetu. Kipindi hiki cha sikukuu ni fursa 
ya kipekee ya kuzingatia maadili haya na kuiweka 
jamii yetu katika mstari unaofaa,” alisema. 

Aidha, Jeshi la Polisi visiwani humo limesema 
litaendelea kuimarisha ulinzi na usalama wa raia 
na mali zao katika kipindi chote hasa cha sikukuu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kusini Unguja, 
Daniel Shila, alisema jeshi hilo litaimarisha ulinzi 
katika maeneo ya nyumba za ibada, viwanja na 
kumbi za starehe, pamoja na kusimamia vyema 
Sheria za Usalama Barabarani.

Aliwataka wananchi kuhakikisha katika nyum-
ba zao anabaki mtu japo mmoja ili kutotoa mwan-
ya kwa wahalifu kufanya vitendo vya wizi.

Naye Kaimu Kamanda wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharib Unguja, Abubakar Khamis Ally, alisema 
kutokana na umuhimu mkubwa wa sikukuu hiyo, 
jeshi hilo limejipanga vyema kuimarisha ulinzi na 
usalama katika maeneo yote ikiwamo viwanja vya 
sikukuu, kuimarisha usalama barabarani, doria na 
misako mitaani na maeneo mengine ili isherehek-
ewa kwa amani utulivu.

Akizungumzia muda wa kufunguliwa na ku-
fungwa viwanja vya sikukuu aliwataka wananchi 
kufuata sheria na taratibu za muda huo ikiwamo 
viwanja kufungwa saa 4:00 usiku ili kuepusha 
usumbufu pamoja na vitendo vya kihalifu.

Kaimu Abubakar aliwasisitiza wamiliki wa kum-
bi za starehe na wamiliki wa baa ifikapo saa 6:00 
kamili usiku zinafungwa, isipokuwa kwa wenye 
leseni za kufanyakazi usiku.

Aidha, kwa upande wa usalama barabarani, 
alisema baadhi ya barabara zitafungwa kwa muda 
kwa kipindi chote cha sikukuu na askari wa wa-
takua katika barabara mbalimbali ili kudhibiti 
madereva wazembe na wasiotaka kutii sheria za 
usalama barabarani.

Aliwaomba madereva wa vyombo vya moto iki-
wamo magari, pikipiki, bajaji na vyombo vingine 
vya usafiri kuwa na tahadhari wanapoendesha 
vyombo hivyo kwa kuzingatia sheria ili kuepusha 
ajali.

Kamati Baraza Wawakilishi 
yaridhishwa ripoti ya ZICTIA
Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Kuchunguza na Ku-
dhibiti Hesabu za Serikali ya Baraza 
la Wawakilishi imesema imeridhishwa 
na uwasilishwaji wa ripoti ya Taasisi ya 
Mawasiliano Zanzibar (ZICTIA).

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Juma Ali 
Khatib, aliyasema hayo katika kikao hi-

cho kilichofanyika Unguja, juzi.
Baada ya kupokea ripoti hiyo Juma 

alisema ameridhika pamoja na ush-
irikiano mkubwa walioupata kupitia 
hoja za Mdhibiti Mkuu wa Serikali 
kuhusu ukaguzi wa fedha za Mashirika 
na Taasisi zinazojitegemea za Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kipindi 
cha mwaka wa fedha unaoishia Juni 30.

Alisema Kamati ya PAC inaishauri 

kuongeza ufanisi katika kuandaa taar-
ifa za fedha za mwaka ili zisitokee do-
sari zozote katika hesabu za fedha za 
serikali.

Naye Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi, Dk. Khalid Salum Mo-
hamed, aliishukuru kamati hiyo kwa 
kutoa ushirikiano, ushauri pamoja na 
miongozo walioitoa na kuahidi wataya-
fanyia kazi kikamilifu.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
AZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Rais Uchumi na Uwekeza-
ji, Sharifu Ali Sharifu, 
amewataka wajasiriamali 

kuacha kutumia nishati ya gesi ili kuhi-
fadhi mazingira.

Akizungumza jana katika hafla ya 
kukabidhi majiko ya gesi kwa wajasiri-
amali na wananchi wa Mkoa wa Mjini 
yaliyotolewa na kampuni ya Oryx Gas 
kwa kushirikiana na Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Tabia 
Mauli Mwita, alisema wajasiriamali 
wanawake ndio watumiaji wakubwa 
wa nishati ya kuni na mkaa kupikia 
na kuwataka kubadilika kutumia gesi 
ili kurahisisha shughuli zao na kupun-
guza matumizi ya kuni na mkaa.

Waziri Tabia alimpongeza Rais wa 
Jamhuri ya Muumgano wa Tanzania, 
Dk. Samia Suluhu Hassan kwa ku-
wawezesha wajasiriamali na makun-
di mbalimbali kuanzisha kampeni 

matumizi ya nishati ya gasi kwa ku-
leta mradi huo wa majiko ya gesi ili ku-
dhibiti ukataji wa misitu na kuhifadhi 
mazingira.

Meneja Mkuu wa Oryx Gas Zanzibar, 
Shuwekha Khamis Juma, alisema kam-
puni yao inaamini iwapo wananchi 
wakitumia gesi kwa kupikia inaleta 
maendeleo makubwa nchini.

Alisema matumizi ya gesi yanalinda 
mazingira kutokana na kutokomeza 
ukataji wa miti kwa ajili ya kutengen-
eza mkaa na kuni na misitu ni muhimu 
kwa kudumisha viumbe hai, kuhifadhi 
udongo, kusaidia mzunguko wa maji 
na uharibifu wa misitu inaharibu mi-
fumo ya ekolojia na rasilimali za asili.

Pia, matumizi ya nishati ya gesi ya 
kupikia yanasaidia kulinda afya ya 
wanawake ambao wanaathirika kwa 
moshi unaotokana na mkaa na kuni na 
kuwaepusha mama na watoto kuumia 
kwa kubeba mizigo mizito ya kuni.

Alisema matumizi ya nishati ya gesi 
kwa wanawake yanasaidia kufanya 

shughuli mbalimbali ikiwamo ya ujen-
zi wa taifa kutokana na kupika kwa 
haraka bila kuharibu ubora na ladha 
ya chakula.

Alisema kampuni ya Oryx Gas itaen-
delea kuunga mkono ajenda ya Rais 
Samia ya kuhimizi kutumia gesi katika 
shughuli mbalimbali ili kuleta maende-
leo katika nchi na kuboresha maisha ya 
wananchi. Waziri Tabia alisema lengo 
la kutoa majiko hayo kwa wajasiriamali 
wadogo ni kuunga mkono juhudi zao 
na kuwawezesha kutumia nishati sa-
hihi kwa ajili kazi zao.

Mbunge wa Viti maalumu Mkoa 
wa Mjini Unguja, Asha Abdalla Juma, 
aliipongeza Kampuni ya Oryx gas kwa 
kumuunga mkono Rais na kuwawez-
esha wajasiriamali wanawake kupata 
nishati ya kupikia.

Jumla ya mitungi ya gesi 200 ya kilo 
sita imetolewa kwa wananchi na waja-
siriamali mkoani humo ili kukabiliana 
na athari za kimazingira zitokanazo na 
matumizi ya nishati ya kuni na mkaa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji Zanzibar, Sharif Ali Sharif (katikati) na Meneja Mkuu wa 
kampuni ya Oryx Gas Zanzibar, Shuwekha Khamis (kushoto), wakimkabidhi jiko la gesi kwa mjasiriamali Ngaza 
Khamis mkaazi wa Kwahani, mjini Unguja, wakati wa hafla ya ugawaji wa majiko kwa wajasiriamali wa wilaya ya 
mjini juzi katika. PICHA: RAHMA SULEIMAN



Mashindano 
ya mikoa 
kuvutia 
uwekezaji 
kuanza
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Mipango na Uwekezaji, Prof. Kitila 
Mkumbo, amesema katika kucho-
chea uwekezaji na biashara nchini 
kwenye mikoa na halmashauri, 
itaanzisha mashindano yatakay-
oonesha uvutiaji uwekezaji.

Akizungumza jana kwenye 
mafunzo ya Makatibu Tawala wa 
mikoa na Wakurugenzi wa hal-
mashauri jijini hapa, Prof. Mkumbo 
alisema lengo ni kuhamasisha 
ubunifu na mbinu za kuongeza 
uwekezaji na biashara kwenye 
maeneo yao.

“Tunataka tuone mnavyovutia 
uwekezaji, tutatengeneza vigezo 
na tutapimana kwa mujibu wa 
hivyo vigezo kama uwekezaji 
hautokei hakuna uchumi mpya, 
tunataka kuona mnachochea vipi 
uwekezaji maana miundombinu 
inajengwa SGR (reli ya kisasa) 
inajengwa kusafirisha mizigo 
bila biashara itafanya kazi gani. 
Tutawaona wanaofanya vizuri na 
vibaya katika 
kuwezesha 
biashara na 
mazingira ya 
uwekezaji,” 
alisema.

Aidha, 
aliwataka 
viongozi hao 
kushiriki ku-
wezesha ufan-
yaji biashara 
kwenye 
maeneo yao ili 
kukusanya kodi bila kukwamisha 
wananchi au kuwakandamizi.

“Kuna changamoto katika 
serikali katika suala la biashara 
wengi wamejikuta wakidhibiti na 
sio kuwezesha, walipakodi namba 
moja ni wafanyabiashara ili tupate 
mishahara yetu ni lazima kodi 
zilipwe, ili kodi zilipwe lazima 
biashara zifanyike, lazima tuweke 
mazingira ya kufanya biashara,” 
alisema.

Alisema katika maeneo mengi 
wafanyabiashara wanapokaguliwa 
leseni wanachofanyiwa ni ku-
dhibitiwa mfano kulazimishwa 
kufunga biashara jambo ambalo 
sio uwezeshaji wa biashara.

“Msichangie kukwamisha bi-
ashara inahatarisha usalama wa 
nchi kwani ikitokea watumishi wa 
umma wanakuwa hawana utu-
livu basi serikali haiwezi kuwa 
na utulivu, ukikwamisha biashara 
unakwamisha kodi,” alisema.
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Bharat Nathwan (kushoto), akitoka katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es Salaam juzi, kusikiliza kesi 
inayomkabili ambapo anatuhumiwa kosa la kumjeruhi jirani yake, Lalit Kanabar. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Magereza, REA waingia mkataba 
wa bilioni 35/- nishati safi
Na Renatha Msungu DODOMA

JESHI la Magereza nchini 
limetia saini mkataba wenye 
thamani ya Sh. bilioni 34.9 
na wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) wa matumizi ya nishati 
safi katika Magereza 129 nchini 
ili kuepuka uchafuzi wa maz-
ingira na athari kwa binadamu 
zitokanazo na moshi wa kuni.

Akizungumza wakati wa 
utiaji saini mjini Dodoma, 
Mkuu wa Jeshi la Magereza, 
Kamishna Jenerali Ramadhan 

Nyamka, alisema jeshi hilo lin-
aachana na matumizi ya kuni 
na kutumia nishati safi kwa 
kupika vyakula vya Magereza.

“Tunawashukuru sana REA 
kwa kuingia mkataba nasi ni-
wahakikishie nishati safi itaen-
delea kutumika katika Ma-
gereza yetu mbalimbali hapa 
nchini,” alisema Kamishna 
Jenerali Nyanja.

Pia, wanaishukuru kwa 
kutoa baadhi ya majiko kwa 
askari kama moja ya kushawi-
shi askari wengine kutumia 

nishati hiyo.
Aidha, nishati safi itarahisi-

sha maandalizi ya vyakula vya 
Magereza na kutumia muda 
mfupi.

Mkurugenzi wa REA, Has-
san Said, alisema wataendelea 
kutoa ushirikiano kwa jeshi 
hilo ili kupata watu wanaojua 
kunitumia nishati hiyo.

Alisema walianza mchaka-
to wa miezi sita kwa ajili ya 
matumizi ya nishati safi, wa-
nashukuru Magereza wame-
kuwa wa kwanza kutumia ni-

shati hiyo.
Vile vile, alisisitiza wengine 

wajitokeze kutumia nishati 
hiyo kwa ajili ya matumizi ya 
nyumbani na taasisi pia.

Kamishna Msaidizi wa Jeshi 
la Magereza, Kizito Jacka, alise-
ma Magereza zote zinahamia 
kwenye matumizi ya nishati 
safi kwa kupikia chakula cha 
wafungwa.

Serikali ilitoa tamko kuan-
zia Januari Mosi, mwaka huu 
taasisi zianze kutumia nishati 
safi kwa kupikia.

Na Zanura Mollel

BAADHI ya wakazi wa Dar es 
Salaam wameiomba serikali 
kukamilisha miradi iliyoibu-
liwa na kujengwa kwa nguvu 
za wananchi baada ya kutenga 
fedha za uanzishwaji wa mi-
radi mipya katika maeneo yao.

Akizungumza katika mda-
halo ulioandaliwa na Mtandao 
wa Jinsia (TGNP) Mabibo, ji-
jini Dar es Salaam, mwezeshaji 
Deogratius Kayango alisema, 
maeneo mengi wananchi 
wameanza ujenzi wa majengo 
ya afya na elimu yakiwa yame-
fikia hatua ya lenta.

Alisema ni vyema wananchi 
wakawa mstari wa mbele ku-
wauliza viongozi wao wakati 
sahihi wa kuwasilisha maoni 
kuhusu mchakato wa maan-
dalizi ya bajeti ya mwaka wa 
fedha unaotarajiwa.

“Wananchi wasipopeleka 
vipaumbele vyao kwenye 
maandalizi ya bajeti, Inawapa 
nafasi Ofisa mipango au seri-
kali ya mtaa kuibua miradi am-
bayo sio kipaumbele kwao,” 
alisema Deogratius.

Alisema kila mwananchi ana 
mchango mkubwa wa kulipa 
deni la taifa ikiwa ni pamoja na 
ushuru kwa kununua bidhaa 
mbalimbali pamoja na kulipa 
kodi kwa shughuli za kibiasha-
ra wanazotekeleza.

Alifafanua kuwa Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya 1977 inaeleza 
kuwa mamlaka yote ya seri-
kali na viongozi inatoka kwa 
wananchi, nao wana haki ya 
kushiriki katika mchakato 
wa uandaaji wa bajeti na 
utekelezaji wake (matumizi).

Akielezea umuhimu wa 
mamlaka za serikali za mitaa, 

alisema ibara ya 145 na 146 
kwenye Katiba inaeleza seri-
kali hiyo ni vyombo vya haki 
vyenye mamlaka ya kushiriki 
na kushirikisha katika kupan-
ga na kutekeleza shughuli za 
maendeleo na utoaji wa hu-
duma katika sehemu zao.

“Serikali za mitaa zimean-
zishwa kwa madhumuni ya 
kuwahudumia wananchi na 
kuwapelekea madaraka kwa 
kuwajengea uwezo wa kiu-
chumi, kijamii, kisiasa na kita-
maduni,” alisema Deogratius.

Lucy Mwanasanga, mkazi 
wa Mabibo alisema changa-
moto kubwa inayochangia 
wananchi katika maeneo yao 
kutoshiriki mkutano mkuu wa 
serikali ya kijiji na mchakato 
wa maandalizi ya bajeti ni hali 
ngumu ya maisha. “Wananchi 
wakiambiwa kuna mkutano 
wanauliza kama kuna malipo, 

huku wakiwa na msimamo 
wa madai kama hakuna pesa 
hawapo tayari kushiriki katika 
mkutano.”

“Hata wakati wa kupiga kura 
hali ni hiyo hiyo hawajitokezi 
mambo yakiwa magumu wa-
nalalamika,” alisema Mwana-
sanga.

Tatu Kitenjo, alisema mfu-
mo wa chama kimoja katika 
uongozi umechangia kuwany-
ima fursa wananchi kuwasili-
sha mawazo yao katika uan-
daaji wa bajeti na shughuli za 
maendeleo kwenye maeneo 
yao.

Aidha, Elizabeth Kiteleka 
alisema baadhi ya viongozi ku-
tokutambua wajibu wao kwa 
jamii na kutoitisha vikao vya 
kisheria kumesababisha wa-
nanchi kushindwa kuchangia 
katika maandalizi ya bajeti ya 
mwaka wa fedha 2024/25.

Serikali yaombwa kukamilisha miradi
iliyoanzishwa kwa nguvu za wananchi
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Tume ya 
uchaguzi 
yabadilishwa 
jina rasmi
Na Romana Mallya

IDARA ya Habari-MAELEZO, 
imetangaza kuhusu mabadiliko 
ya jina la Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC)  ambayo kwa 
sasa itatambulika kama Tume 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
(INEC).

Mkurugenzi wa Idara ya 
Habari na Msemaji Mkuu wa 
Serikali, Mobhare Matinyi, 
kupitia taarifa yake kwa vy-
ombo vya habari jana, alisema 
mabadiliko hayo yataanza ke-
sho jina la tume hiyo litatam-
bulika hivyo.

“Tunapenda kuvitaarifu 
vyombo vyote vya habari 
kwamba kutokana na tangazo 
la Serikali Na. 225 la Machi 29, 
2024, Sheria ya Tume Huru ya 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi Na. 
2 ya mwaka 2024, itaanza ku-
tumika rasmi Aprili 12, 2024,” 
alisema.

Alisema kuanzia sasa jina la 
tume hiyo litatambulika hivyo 
kwa lugha ya Kiingereza 
itakuwa Independent National 
Electoral Commission (INEC).

Novemba 10, 2023, miswada 
mitatu ya sheria za uchaguzi 
ilisomwa kwa mara ya kwanza 
bungeni na kuanza kujadiliwa 
katika Mkutano wa 14  wa 
Bunge la 12 ulioanza Januari 
30 hadi Februari 16, 2024.

Miswada hiyo ilikuwa ya 
Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani wa 
Mwaka 2023 na Sheria ya 
Tume ya Uchaguzi wa Mwaka 
2023.

Miswada mingine ni She-
ria za Vyama vya Siasa wa 
Mwaka 2023 na Muswada wa 
Marekebisho ya Sheria Mbal-
imbali wa Mwaka 2023.

Aprili 3, mwaka huu, Spika 
Dk. Tulia Ackson, aliujulisha 
umma kupitia bunge kuwa 
Rais Samia alishatia saini mis-
wada hiyo kuwa sheria kamili 
na tayari imeshatangazwa 
kwenye gazeti la serikali.

Zuma aruhusiwa kushiriki uchaguzi
PRETORIA, Afrika Kusini

RAIS wa zamani wa Afrika Kusini 
Jacob Zuma, hatimaye atashiriki 
katika uchaguzi mkuu uliopang-
wa kufanyika mwishoni mwa 
mwezi Mei.

Kiongozi huyo mwenye ush-
awishi nchini humo, alizuiwa 
mwezi uliopita na Tume ya Uch-

aguzi (IEC) kushiriki katika uch-
aguzi huo.

Hata hivyo, chama chake kip-
ya kilichukua hatua za kisheria 
wiki iliyopita ili kutaka uamuzi 
huu ubatilishwe na kukubaliwa 
jana.

Rufani hiyo ilikubaliwa na ma-
hakama ya uchaguzi katika ua-
muzi ambao shirika la habari la 

AFP limepata kopi yake.
Jacob Zuma ni mgombea 

katika orodha ya chama 
kipya  chenye siasa kali kili-
choundwa hivi karibuni 
kinachoitwa Umkhonto 
We Sizwe (MK) ikimaani-
sha mkuki wa taifa kwa 
lugha ya Kizulu.

Zuma ambaye alikuwa 

nguzo ya chama cha African 
National Congress (ANC) 

ambacho kipo madarakani 
kwa miaka 30, aliibua 
mshangao kwa kutan-

gaza kukiunga mkono 
chama cha MK katika 

uchaguzi mkuu.
Tangu kuanza kwa 

kampeni, mvutano 

umekuwa ukiongezeka kati ya 
ANC na MK. Ambapo mwezi 
Machi, mahakama ilikataa ombi 
la chama tawala kutaka MK ion-
dolewe kwenye orodha ya vyama 
vilivyosajiliwa kwa ajili ya kush-
iriki uchaguzi huo.

Uamuzi bado unasubiriwa 
baada ya ANC kuwasilisha rufaa 
nyingine. RFI

Hali inazidi kuwa mbaya nchini Haiti, pichani ni baadhi ya polisi wachache wanaolinda baadhi ya maeneo ya mji mkuu. 
PICHA: AP

Na Restuta James

WAKILI Aristarko Msongela 
ametoa angalizo la kushamiri 
vishoka wa kazi hiyo na ku-
pendekeza Chama cha Mawak-
ili Tanganyika (TLS) kiwe na 
mwendesha mashtaka binafsi 
wa kusimamia kesi za ‘makan-
janja’ wa sheria.

Katika hilo, Rais wa TLS, Har-
old Sungusia, ameonya kuwa 
kosa la mtu kujifanya wakili 
(kishoka). Faini ni kati ya Sh. 
milioni tano hadi milioni 20, ki-
fungo cha mwaka mmoja hadi 
mitatu au vyote kwa pamoja.

Barua ya Wakili Msonge-
la kwa Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa TLS, aliyoiandika 
juzi na Nipashe kuona na-
kala yake jana, inaeleza kuwa 
mbali ya mwendesha mash-
taka binafsi, mihuri mipya ya 
kieleketroniki inayotumiwa 
na mawakili, iwe na neno siri 
ambalo litaizuia kutumika bila 
idhini ya wakili husika.

“Mihuri mipya iweze ku-
fuatiliwa na mfumo na ukitia 
saini nyaraka yoyote, taarifa 
ije kwa wakili kwa njia ya simu 
kuwa mhuri fulani umetu-
mika kusaini nyaraka… nyara-
ka zikipokewa wakili apate 
ujumbe,” anasema.

Anapendekeza kuwapo 

kamati ya kukabili vishoka 
(Anti-vishoka taskforce com-
mittee); iwe ni kamati rasmi 
ya kudumu na itajwe katika 
sheria, iwe huru na iripoti kwa 
TLS na iwe na polisi wa kike na 
wa kiume watakaofanya nayo 
kazi.

Anasema vita dhidi ya visho-
ka imekuwa ngumu kutokana 
na mtandao wao kuwa mkub-
wa na baadhi ni madalali wa 
kuunganishia mawakili kazi.

Wakili huyo anasema asilim-
ia 70 ya vishoka wanatengen-
ezwa na mawakili wenyewe 
kwa kuajiri watu wasio na sifa 
za uwakili, jambo linalowafan-
ya watumie ofisi vibaya wan-
apoondoka.

“Kwa asilimia 10, taasisi 
mbalimbali na watu binafsi 
wasiotakia mema taaluma ya 
uwakili, mfano zipo zinazofan-
ya kazi na baadhi ya mawakili 
na kupanga bei ambazo ni ki-
wango kidogo sana na asilimia 
tano ni sisi mawakili tunaihar-
ibu kwa kuajiri wapigadebe 
na kugawana nao mapato,” 
anasema.

Wakili huyo anasema madu-
ka yanayouza vifaa vya shule 
yanazalisha vishoka kwa asil-
imia 15 kwa kuwa yanahu-
dumia wananchi wengi kwa 
wakati mmoja na yanakuwa na 

mihuri ya mawakili.
“Kwa sasa kuna tishio kubwa 

kwa mihuri hii inayoitwa ya 
kielektroniki kwani tayari baa-
dhi ya vishoka wameanza ku-
fanya nukushi, kugushi na ku-
tia saini nyaraka mtandaoni na 
kuzituma katika taasisi mbal-
imbali. Bahati mbaya hakuna 
namna ya kutambua mhuri 
wa wakili fulani umetumika,” 
anasema.

Katika ufafanuzi wake kwa 
mwandishi jana jioni, Sungu-
sia alisema wigo wa vishoka ni 
mkubwa; mwaka jana Bunge 
lilifanya marekebisho ya sheria 
mbalimbali na kuongeza ad-
habu kwa vishoka.

“Kupitia Sheria Na. 11 ya 
2023 ambayo Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
alitia saini Novemba 19, 2023 
na ikaanza kutumika Desem-
ba Mosi, 2023, ilirekebisha 
kifungu cha 41 na 42 ya She-
ria ya Mawakili kwa lengo la 
kuongeza adhabu kwa vishoka 
kutoka Sh. milioni moja au ki-
fungo cha mwaka mmoja na 
kufanya adhabu ya vishoka 
sasa kuwa faini kati ya Sh. mil-
ioni tano hadi Sh. milioni 20 au 
kifungo kati ya mwaka mmoja 
hadi mitatu au vyote viwili - 
faini na kifungo,” alisema.

Kuhusu kuendesha mashta-

ka binafsi kwa vishoka, Sungu-
sia alisema ni ombi la TLS kwa 
vyombo vya dola, kwa kuwa 
chama hicho kina uwezo wa 
kufanya kazi hiyo.

“Hata hivyo, Sheria ya Hu-
duma za Mashtaka Sura Na. 
430 inampa madaraka Mkuru-
genzi wa Mashtaka kusimamia 
mashtaka yote. Utaratibu wa 
mashtaka binafsi unaruhisiwa 
na sheria lakini mwenye ma-
daraka ya kikatiba kuhusiana 
na mashtaka ya jinai nchini ni 
DPP (Mkurugenzi wa Mash-
taka).

“TLS bado inafuatilia uweze-
kano wa kupata kibali cha 
kuendesha mashtaka dhidi 
ya vishoka maana uwezo huo 
tunao na italeta heshima kwa 
kada ya mawakili na kuhakiki-
sha raia hawaumizwi na ula-
ghai wa vishoka,” alisema.

Alisema malalamiko ya wak-
ili Msongela yameainisha nam-
na ambavyo uhalifu unaende-
lea kutanuka na kwamba kazi 
ya TLS ni kuendelea kuimari-
sha mifuko ya kudhibiti uhalifu 
kwa kadri inavyowezekana. 

“Kamati yetu ya TLS ya 
Maadili ya Mawakili imekuwa 
inafanya kazi kubwa sana ku-
hakikisha tunadumisha heshi-
ma na hadhi ya mawakili nchi-
ni,” alisema Wakili Sungusia.

Mawakili vitani kusaka vishoka wa mihuri yao



Na Adam Fungamwango

T
IMU ya Prisons 
imesema mapumziko 
ya kupisha mechi za 
mashindano ya Ligi 

ya Mabingwa Afrika iliyoche-
zwa kwa wiki mbili nyum-
bani na ugenini, pamoja na 
Kalenda ya FIFA, imewasaid-
ia kukisuka upya kikosi chao 
na sasa wanaamini ‘kitakuwa 
moto’ katika michezo ya lala 
salama.

Kocha Mkuu wa Prisons, 
Ahmad Ally, aliliambia gazeti 
hili wakati Simba na Yanga 
wakiiwakilisha Tanzania 
katika michuano hiyo ya ki-
mataifa, michezo ya Ligi Kuu 
Bara ilisimama na alitumia 
muda huo kurekebisha ma-
pungufu yote yaliyojitokeza 

katika kikosi chake.
Hamad alisema

 pia muda huo wa
 mapumziko uliwa-

saidia wachezaji
 wake waliokuwa na 

uchovu kupumzika
 na anaamini watare-

jea na nguvu mpya
 katika michezo inay-

ofuata.
“Kusema kweli Ligi ya Ma-

bingwa Afrika imetubeba 
sana, imetubeba vipi? Ni kwa 
sababu wakati timu za Tan-
zania zinacheza kulikuwa 
na mapumziko ambayo sisi 
kama Prisons tumeyatumia 
vizuri. Kwa sababu  wakati 
ligi inachezwa kunakuwa 
hakuna muda wa kufanya 
masahihisho, badala yake 

mechi zinakuwa mfululizo 
pamoja na safari,” alisema 
kocha huyo.

Aliongeza muda wote huo 
yeye alikuwa anafanya kazi 
kwa vitendo na aliendelea 
na mazoezi akilenga zaidi ku-
fanyia kazi mapungufu am-
bayo ameyaona katika kila 
idara.

“Tumeangalia mapungufu 
kuanzia golini hadi kwenye 
ushambuliaji, nadhani sasa 
tunaweza tukawa vizuri sana 
kuliko hata mwanzo, kama 
mimi mwalimu nashukuru 
sana michuano hiyo kwa 
sababu imetusaidia kupata 
muda mwingine  kuan-
daa kikosi, na hii ni wiki 
ya mwisho kuelekea ka-
tika michezo yetu, hasa huu 
kwanza unaofuata dhidi ya 

KMC,” Hamad alisema.
Prisons itajitupa kwenye 

Uwanja wa nyumbani wa 
CCM Sokoine kucheza dhidi 
ya KMC, ikiwa ni mechi ya 
raundi ya 22 ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara, na baada ya hapo 
itakuwa imebakisha michezo 
nane tu ili kumalizia msimu.

Katika msimamo wa ligi, 
Maafande hao wako kwe-
nye nafasi ya tano wakiwa 
na pointi 28, na ni moja kati 
ya timu zinazowania moja 
kati ya nafasi nne za juu kwa 
ajili ya kuiwakilisha Tanzania 
Bara  katika michuano ya ki-
mataifa msimu ujao.

Yanga ndio vinara na ma-
bingwa watetezi wa ligi hiyo 
inayoshirikisha timu 16 ku-
toka mikoa mbalimbali ya 
Tanzania Bara.

LIGI YA MABINGWA AFRIKA
YAIBEBA PRISONS LIGI KUU

Na Adam Fungamwango

UWANJA wa CCM Sokoine wa 
jijini, Mbeya umeanza kufanyiwa 
ukarabati huku kwa mara ya 
kwanza ukiwekwa uzio mpya mre-
fu kwa ajili ya kuzuia mashabiki 
wakorofi kuingia katika eneo la 
kuchezea, imeelezwa.

Uwanja huo unakarabatiwa 
na Chama cha Mapinduzi (CCM) 
mkoani humo, ambapo katika 
ukarabati wake unajumuisha mae-
neo mbalimbali muhimu.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Meneja na Msimamizi wa uwanja 
huo, Modestus Mwaluka, alisema 
ukarabati unafanyika unalenga 
kuuboresha uwanja huo mkongwe 
ili kuupandisha kiwango chake.

“Awamu ya kwanza tumeweka 
nyavu kuzunguka uwanja, hili 
ndilo lilikuwa la kwanza, wen-
zetu wa TFF (Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Nchini (TFF), walikuwa 
wanatupigia kelele sana kuwa uzio 
wa nyavu tulioweka ni mfupi sana 
kwa kwenda juu na kusababisha 
mashabiki kuruka na kuingia ndani 
baada ya mechi, sasa tumeweka 
hizi mpya ndefu, hakuna mtu 
anaweza kuingia uwanjani kira-
hisi,” alisema meneja huyo.

Aliongeza awamu ya pili ambayo 
imeshaa kwa sasa ni kupaka rangi 
uwanja mzima, huku tayari jukwaa 
kuu likiwa limeshapakwa.  

“Awamu ya pili tunayokwenda 
nayo ni kupaka rangi uwanja 
mzima, tumeanza na jukwaa 
kuu na juu ya bati kuna sehemu 
ndogo inavuja, kwa hiyo ni 
lazima baadhi ya mabati tuyatoe 
na kuweka mengine. Kuna watu 
wanaoonyesha na kurekodi 
mipira, tunawawekea ngazi mpya 
ili wapande vizuri juu wasije 
kuanguka na kamera zao,” alisema 
Mwaluka.

Uzio mpya 
wajengwa 
CCM Sokoine
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Na Saada Akida 

KOCHA  Msaidizi wa Simba 
Queens, Mussa Hassan ‘Mgosi’, 
amesema mechi za kirafiki wal-
izocheza zimesaidia kukiweka 
imara kikosi chake ili kuwa 
tayari kukabiliana na ushindani 
wa michezo ya mzunguko wa 
pili wa Ligi Kuu ya Soka ya Wa-
nawake Tanzania.

Simba Queens itaanza mzun-
guko wa pili kwa kuifuata Cea-
sea mechi itakayochezwa Aprili 
15, mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Samora, Iringa.

Simba Queens ilicheza mechi 
tatu za kirafiki mbili dhidi ya 
Kinondoni Queens na moja dhi-
di ya Serengeti Girls, mechi zote 
waliibuka na ushindi.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Mgosi alisema katika 
mechi hizo hawakua na malen-

go pekee ya kushinda, lakini 
walihitaji kuangalia utimamu 
wa mwili wa wachezaji baada 
ya kukaa muda mrefu bila ya 
kucheza michezo ya ushindani.

Mgosi alisema kulingana 
na maandalizi waliyoyafanya 
anaamini wakiwa ugenini Ir-
inga kuwafuata Ceasiaa Queens 
watapambana kuondoka na 
pointi tatu. 

“Maandalizi yanaendelea vi-
zuri kama tulivyosema awali, 
malengo yetu ya msimu huu ni 
kurejesha heshima ya Simba, 
kutwaa ubingwa, kufikia hapo 
lazima tufanye vizuri na kusaka 
ushindi katika michezo iliyopo 
mbele yetu,” alisema Mgosi.

Aliongeza wanahitaji kuen-
delea kutafuta matokeo chanya 
katika kila mechi ili kujiweka 
kwenye mazingira mazuri ya 
safari yao ya kuwania taji la Ligi 

Kuu ya Soka ya Wanawake Tan-
zania.

Alisema vinara hao wa ligi 
hiyo ya wanawake wataondoka 
Dar es Salaam kesho ili kuelekea 
Iringa tayari kwa mchezo huo 
wa duru la pili.

Mechi nyingine za ligi hiyo zi-
takazochezwa Aprili 15, mwaka 
huu ni kati ya mabingwa wa-
tetezi, JKT Queens dhidi ya Bun-
da Queens, uwanja wa Mej Gen-
eral Isamahyo huku Geita Gold 
Queens watawakaribisha Alli-
ance Girls kwenye uwanja wa 
Shule ya Sekondari Nyakumbu.

Mchezo mwingine utakuwa 
kati ya Amani Queens dhidi ya 
Fountain Gate FC katika dimba 
la Ilulu, Lindi na Yanga Princess 
watakuwa nyumbani dhidi ya 
Baobab Queens, uwanja wa 
Azam Complex uliopo,  Dar es 
Salaam.

Mgosi aanika siri mechi za kirafiki

Washiriki wa kozi ya Grassroot kutoka miji ya Loliondo na Ngorongoro, Arusha wakiwa katika picha ya pamoja baada 
ya kumaliza mafunzo ya siku tano. PICHA: TFF

Simba Queens wakiwa mazoezini. PICHA: MAKTABA



DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

WILLIAMS ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inamfuatilia msham-
buliaji wa Athletic Bilbao mwenye umri wa miaka 21, 
Nico Williams, ambaye ana kipengele cha kuachiliwa 
kwa pauni milioni 42.8 katika mkataba wake. (Sport)

JOELINTON KUTUA NEWCASTLE

MAZUNGUMZO kati ya Newcastle United na kiungo 
wa kati wa Brazil, Joelinton, yanaendelea vyema na 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27 anakaribia 
kusaini mkataba mpya na klabu hiyo ya Tyneside.
(Telegraph)

VARANE, CASEMIRO KUUZWA

MLINZI Mfaransa, Raphael Varane, mwenye umri wa 
miaka 30, na kiungo wa kati wa Brazil, Casemiro (32), 
wanatarajiwa kuongoza orodha ya wachezaji ambao 
Manchester United itawauza msimu wa joto. (Talk-
sport)

LIVER KUMWACHIA SALAH

LIVERPOOL ipo tayari kumruhusu Mohamed Salah 
kuhamia Ligi Kuu ya Saudi Arabia maarufu kama Saudi 
Pro League mwishoni mwa msimu huu, ikiwa fowadi 
huyo wa Misri mwenye umri wa miaka 31 ataweka wazi 
anataka kuondoka. (HITC)

CITY YAMWANIA NETO

KLABU ya Manchester City inavutiwa na winga wa 
Wolves, Pedro Neto lakini huenda wakakabiliana na 
ushindani kutoka kwa klabu za Saudi Arabia kum-
nunua mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno mwenye 
umri wa miaka 24. (Teamtalk)

PALACE, FULHAM VITANI

KLABU za Crystal Palace na Fulham zinalenga 
kumnunua mlinzi wa Union Berlin ya Uholanzi, Da-
nilho Doekhi, mwenye umri wa miaka 25. (Football 
Insider)

RODRYGO ALIIKATAA LIVER

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid, Rodrygo, mwenye 
umri wa miaka 23, amesema alikataa kuhamia Liver-
pool mwaka wa 2017, ingawa Wekundu hao walikuwa 
na ofa ya euro milioni tatu kwa mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Brazil iliyokubaliwa na Santos. (O Dia)

FRIMPING ANUKIA LIVERPOOL

MLINZI wa pembeni wa kulia wa Bayer Leverkus-
en ambaye ni raia wa Uholanzi, Jeremie Frimpong, 
mwenye umri wa miaka 23, anavutiwa na Liverpool 
katika hatua ambayo inaweza kumfanya Trent Alex-
ander-Arnold kuhamia katikati ya uwanja. (Football 
Insider)

UTD YAIGOMEA NEWCASTLE

KLABU ya Manchester United bado haijakubali 
mkataba wa fidia na Newcastle United kwa ajili ya 
Dan Ashworth na huenda ikalazimika kusubiri miezi 
kadhaa kabla ya kumteua kama mkurugenzi wao wa 
michezo. (Guardian)

DIAZ AWAVURUGA VIGOGO

KLABU ya Paris St-Germain na Barcelona zinavutiwa 
na mshambuliaji wa Liverpool, Luis Diaz, ambaye 
wakala wake alimtembelea mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Colombia mwenye umri wa miaka 27 hivi 
karibunii. (Telegraph)

ZISIKUPITE

HABA
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MADRID, Hispania 

C
ARLO Ancelotti ametabiri 
kitu kizuri kwa Real Madrid 
kutinga hatua ya nusu fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Ul-

aya, akisema watajaribu kurudia ki-
wango kilichowafanya watoke sare 
ya mabao 3-3 dhidi ya Manchester 
City katika mechi ya mkondo wa pili 
itakayochezwa Aprili 17, mwaka huu.

Katika mchezo huo wa
 robo fainali ya kwanza, 
Bernardo Silva aliiweka 

City mbele mapema kwe-
nye Uwanja wa Santiago

 Bernabeu, kabla ya Ruben 
Dias kujifunga na Rodrygo

 awaweka mbele Madrid
 hadi mapumziko.

Phil Foden na Josko Gvardiol kila 
mmoja alifunga bao na kuiweka City 
mbele, kabla ya Fede Valverde ku-
fanya mabao kuwa 3-3 na mchezo 
kumalizika kwa sare.

“Tulitaka kuchukua faida kidogo, 
lakini tunapaswa kuridhika, kwa 
sababu tulishindana,” alisema Ance-
lotti akiiambia Movistar. 

“Ikiwa tutafanya hivyo kule Man-
chester kitakuwa kitu kizuri.”

   Kocha huyo anaipa nafasi 
Madrid kusonga mbele endapo...
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“Mradi tu tulikuwa na nguvu ya 
kushinikiza juu na kuwafanya wasis-
tarehe, tulifanya vyema,” aliongeza 
wakati akizungumza katika mkutano 
wake na waandishi wa habari baada 
ya mechi hiyo.

“Tulianza vibaya tukaruhusu goli, 
lakini timu ikaanza kucheza, kushin-
da mpira na kutafuta mabadiliko, 
walifunga mabao mawili makubwa, 
lakini sisi tulikuwa na dhamira ya 
kurejea mchezoni.

“Ilikuwa ni mchezo ambao 
tungeshinda. Tulikuwa na nafasi ya 
kufanya matokeo kuwa 3-1. Lakini 
tungeweza kupoteza pia. Tunapaswa 
kucheza mchezo kwa kiwango kile 
kule Manchester na tuone kitakacho-
tokea.”

Katika nusu fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa msimu uliopita, Madrid na 
City zilitoka sare ya 1-1 katika mechi 
ya kwanza iliyochezwa Bernabeu 
kabla ya ushindi mnono wa mabao 
4-0 waliopata City kwenye mkondo 
wa pili na kutinga fainali.

“Tofauti na mchezo wa mwaka 
jana, wazo ni kwenda nao kidole kwa 

miguu kama tulivyofanya leo ( juzi), 
na kuona nini kitatokea,” aliongeza 
Ancelotti. 

“Kutoka kwa upande wetu, tumeri-
dhishwa na tulichofanya na tuna-
tumani kurudia hivyo kule Manches-
ter.”

Kocha wa City, Pep Guardiola 
alikosoa hali ya uwanja wa Bernabeu, 
na kazi ya ujenzi katika uwanja huo 
uliojengwa upya bado unaendelea.

“Uwanja ni wa kuvutia,” aliiambia 
Movistar.  “Sasa wanapaswa kutunza 
nyasi. Ni lazima waimarishe hali hiyo. 
(Rais wa Madrid) Florentino Perez 
inabidi tu kuwa na wasiwasi kuhusu 
uwanja mzuri, kama Madrid imeku-
wa nayo siku zote.”

“Ni kile wachezaji wangu walise-
ma,” aliongeza Guardiola alipoulizwa 
kuhusu maoni katika mkutano wake 
na waandishi wa habari. 

“Lakini watu wasichukulie vibaya, 
uwanja ni wa kuvutia. Nilipocheza, 
Madrid ilikuwa na uwanja wa ajabu, 
ulikuwa kama zulia, na sasa haiko 
hivyo. Lakini nina uhakika wataireke-
bisha.”

Alhamisi Aprili 11, 2024
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Thamani ya Luis Diaz yaanikwa

Nyota ya Mainoo 
yafunguka 
Manchester Utd
MANCHESTER, England 

GWIJI wa Manchester United, 
Nemanja Vidic, amemlinganisha 
kiungo wa kati wa timu hiyo, 
Kobbie Mainoo, mwenye umri 
wa miaka 18 na nyota wa Real 
Madrid, Luka Modric.

Beki huyo wa zamani wa 
Mashetani Wekundu, Vidic aliha-
rakisha kumsifu chipukizi huyo 
baada ya sare ya mabao 2-2 
dhidi ya Liverpool katika mechi 
ya Ligi Kuu England iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Old Trafford 
juzi, ambapo Mainoo alifunga 
bao lake la kwanza kwa timu ya 
wakubwa nyumbani.

Bao lake la kuvutia katikati 
mwa kipindi cha pili liliifanya 
United kuwa mbele kwa magoli 
2-1, na hivyo kubadilisha mchezo 
baada ya kutoka nyuma kwa bao 
1-0.

Mainoo tayari amevutia sifa 
kutoka kwa nyota mbalimbali wa 
zamani, huku Vidic akiwa ndiye 
wa hivi punde kusema vyema 
kuhusu nyota huyo.

Akizungumza na Premier 
League Productions, Vidic alise-
ma: “Mainoo amekuwa mzuri, 
haswa ufahamu wake katika 
maeneo. Ananikumbusha wakati 
mwingine juu ya Modric.

“Daima anahisi ni nani aliye 
nyuma yake. Unaweza kuona, 
alichukua mguso wa kwanza, 
mara moja akasogea kando na 
kujipanga.”

TUCHEL ALIA 
KUNYIMWA 
PENALTI

LONDON, England

K
OCHA wa Bayern Munich, Thom-
as Tuchel, ameelezea kukerwa 
kwake na mwamuzi raia wa Swe-
den, Glenn Nyberg, kushindwa 

kutoa penalti kwa “kosa la kitoto” wakati 
wa mechi ya mkondo wa kwanza wa robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya 
Arsenal iliyochezwa juzi usiku.

Miamba hao wa Bundesliga walipata 
sare ya 2-2 kwenye Uwanja wa Emir-
ates huku Bukayo Saka akiifungia timu 
ya nyumbani dakika ya 12 kabla ya Serge 
Gnabry kusawazisha dakika ya 18 na pen-
alti wa Harry Kane ikawaweka Bayern Mu-
nich mbele hadi mapumziko.

Mchezaji wa akiba Leandro Trossard ali-
isawazishia Arsenal dakika ya 14 kabla ya 
mchezo kumalizika na Saka alihisi angefaa 
kupata penalti dakika za lala salama ali-
podondoshwa na kipa wa Bayern Munich, 
Manuel Neuer.

Lakini Tuchel alizungumzia uamuzi wa 
dakika ya 66, matokeo yakiwa 2-1 kwa Bay-
ern Munich, David Raya alipocheza mpira 
uliopigwa na Gabriel na mlinzi wa Arsenal 
akauchukua mpira kwa mikono yake kabla 
ya kujaribu kuanza tena mchezo ingawa 
mpira ulikuwa unaendelea.

Bayern Munich walipinga lakini hawak-
upewa chochote.

“Kwangu, kwa sisi sote, alifanya ma-
kosa makubwa kutotoa penalti ya mpira 
wa mikono,” alisema Tuchel akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Najua ni hali ya mambo, lakini wanawe-
ka mpira chini, anapiga filimbi, anatoa 
mpira na beki anachukua mpira mkononi.

“Kinachotukera sana ni maelezo ya 
uwanjani, aliwaambia wachezaji wetu ni 
kosa la mtoto na hatatoa penalti ya namna 
hii kwenye robo fainali, haya ni maelezo 
ya kutisha, anahukumu mpira wa mikono. 
Kosa la mtoto, kosa la mtu mzima.

Arteta alikataa kuhusishwa na changa-
moto ya Saka -- ambayo ilimwacha winga 
huyo akiwa na hasira kwa muda wote.

“Sijaiona,” alisema. “Uamuzi unafanywa. 
Hatuwezi kubadilisha hilo. Tunapaswa 
kuzingatia vipengele vingine ambavyo tu-
naweza kudhibiti. Tungefanya vyema zaidi 
usiku wa leo ( juzi).

LIVERPOOL, England

LIVERPOOL inamthami-
ni winga, Luis Diaz kwa 
takriban pauni milioni 75 
inapojiandaa kufanya ua-
muzi kuhusu mustakabali 
wa mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Colombia msimu 
huu wa joto, ripoti ime-
sema.

Diaz amebakiwa na 
masharti yale yale ali-
yokubali alipojiunga na 
klabu hiyo kwa mara ya 
kwanza mwaka 2022, licha 
ya kufurahia miaka miwili 
ya kwanza hapo Anfield.

Ingawa mkataba wake 
uliopo bado utabakiwa na 
miaka mitatu kukamilika 
msimu wa joto, gazeti la 
Telegraph limeema kuwa 
uamuzi utafanywa kuhusu 
kuendelea kwa Diaz katika 
klabu hiyo msimu huu wa 
joto, huku mkataba mpya 
na mauzo yakionekana 
kama uwezekano wakati 
huu.

Kama klabu nyingine 
Ulaya, Liverpool wanazidi 
kufahamu hitaji la kuuza 
wachezaji kwa wakati 
mzuri zaidi ili kupata fedha 
nyingi iwezekanavyo ili ku-

fuata sheria za kifedha, na 
wanataka kufanya hivyo 
kwa Diaz.

Liverpool kwa sasa 
wamemtaja Diaz ana tha-
mani ya pauni milioni 75 
- bei ambayo itashuka tu 
kadiri mkataba uliopo wa 
mchezaji huyo wa miaka 27 
unavyopungua. Barcelona 
na Paris Saint-Germain 
zimeonyesha nia ya kutaka 
huduma ya nyota huyo.

PSG inamwona Diaz 
kama mbadala wa Kylian 
Mbappe anayekwenda Real 
Madrid na haitakuwa na 
shida kutimiza matakwa 

ya Liverpool, wakati Barce-
lona ambao hawana fedha 
hawawezi kulipa kiasi kama 
hicho kwa mchezaji yeyote.

Diaz yupo chini ya waka-
la mmoja na Kocha wa 
Sporting CP, Ruben Amor-
im, ambaye ni miongoni 
mwa walengwa wakuu wa 
Liverpool kuchukua nafasi 
ya Jurgen Klopp mwishoni 
mwa msimu.

Wakala wa Diaz, Raul 
Costa, alimtembelea winga 
huyo hivi majuzi huko Mer-
seyside, ingawa madhumu-
ni ya ziara yake hayajafaha-
mika.
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Na Adam Fungamwango

T
IMU mbili zitakazo-
panda daraja moja kwa 
moja kucheza Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu 

ujao na zile zitakazokwenda 
kucheza mechi za mchujo 
zitajulikana rasmi Aprili 28, 
mwaka huu wakati wa Ligi ya 
Championship itakapofikia 
tamati.

Kwa mujibu wa ratiba iliyo-
tolewa na Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), inaonyesha 
zimebaki mechi tatu kwa 
kila timu ili kumaliza msimu 
huku timu mbili zinazotara-
jiwa kushuka daraja moja kwa 

moja, pia zitajulikana siku 
hiyo.

Hata hivyo, kutokana
 na msimamo ilivyo, 

huenda pia baadhi ya
 timu zitakazopanda

 Ligi Kuu Bara na kush-
uka zinaweza kuanza
 kujulikana baada ya

 michezo miwili ijayo.
KenGold inayoongoza ka-

tika msimamo wa ligi hiyo 
ikiwa na pointi 61, inahitaji 
pointi tano tu ili kufikisha 
pointi 66 ambazo zitafikiwa 
na Pamba FC pekee, hivyo in-
aweza kujihakikishia kupan-
da daraja endapo itakusanya 

pointi hizo.
Kwa mujibu wa ratiba hiyo, 

KenGold imebakisha mechi 
zake dhidi ya TMA kwenye 
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, 
Arusha itachezwa Aprili 13, 
mwaka huu itakuwa nyum-
bani Aprili 21, Uwanja wa 
Sokoine, Mbeya dhidi ya FGA 
Talents na mechi ya mwisho 
Aprili 28, mwaka huu itamal-
iza dhidi ya  Polisi Tanzania 
kwenye uwanja huo huo.

Pamba iliyo nafasi ya pili 
ina pointi 58, imebakisha 
mechi zake dhidi ya FGA Tal-
ents (Uwanja wa Nyamaga-
na, Mwanza), dhidi ya TMA 
(Uwanja wa Black Rhino, 

Arusha) na Aprili 21 dhidi 
ya majirani Mbuni FC kwe-
nye Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid, jijini Arusha ambayo 
itafunga pazia.

Biashara United ambayo ipo 
nafasi ya tatu ikiwa na pointi 
56, itacheza nyumbani dhidi 
ya Green Warriors halafu 
itaenda ugenini kuivaa Pan 
African na baadaye kumali-
zana na Cosmopolitan, huku 
Mbeya Kwanza ikiwa nafasi ya 
nne kwa pointi 56 pia, ikiwa 
imebakisha mechi zake tarehe 
hizo hizo, dhidi ya Pan African, 
Green Warriors, na Transit 
Camp, zote ikichezea nyum-
bani, Nangwanda Sijaona.

MBIVU, MBICHI KENGOLD,
PAMBA FC SASA APRILI 28

Straika wa Simba, Kibu Denis (katikati), akijipanga kuwatoka nyota wa Mashujaa FC katika mechi ya hatua ya 16 Bora 
ya mashindano ya Kombe la FA iliyochezwa kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika, Kigoma juzi. Simba iliondolewa ka-
tika michuano hiyo kwa kufungwa penalti 6-5. PICHA: SIMBA SC

Kiduku, Singh kumaliza ubishi

Yanga, Aziz Ki 
kitaeleweka

Uchovu, ubutu 
siri Simba SC

Na Saada Akida 

BONDIA wa ngumi za kulipwa 
nchini, Twaha Kiduku, ana-
tarajia kupanda ulingoni leo 
kuzichapa dhidi ya mpinzani 
wake, Harpreet Singh, ku-
toka India katika  pambano 
la “Hatukimbii Hatuogopi “ li-
takalofanyika kwenye Ukumbi 
wa Tanzanite, Morogoro .

Kuelekea pambano hilo, 
Kiduku aliliambia gazeti hili 
jana amefanya maandalizi ma-
zuri na yupo tayari  kukabili-
ana na mpinzani wake.

“Niko tayari kukabiliana na 
mpinzani wangu, nimejiandaa 
vizuri kuwapa burudani watu 
wangu wa Morogoro kwa 
kumchapa Singh mapema, 
ikiwezekana TKO,” alisema 
Kiduku.

Naye Singh alisema ame-
kuja Tanzania kupigana na 
kuipeperusha vyema bendera 
ya taifa lake kwa kumtwanga 
Kiduku katika raundi za awali 
kwa sababu amefanikiwa 
kumsoma.

“Nimekuja kupigania bend-
era ya taifa langu, nimejiandaa 

vizuri, nimefanikiwa kuanga-
lia mapambano ya mpinzani 
wangu kwa hiyo haitakuwa 
na kazi kubwa, natarajia ku-
maliza kazi mapema,” alisema 
Singh. 

Kabla ya mabondia hao 
kupanda ulingoni kutakuwa 
na mapambano mengine ya 
utangulizi ambapo Karim 
Mandonga atapigana na Mada 
Maugo huku Muddy Pesa ak-
ionyeshana ubabe na Hemed 
Pelembela kwa upande wa 
wanawake  Debora Mwenda 
atachapana na Samira Kassim.

tunafanya vizuri katika 
michuano ya kimataifa kwa 
msimu ujao, baada ya msimu 
huu kuondolewa katika hatua ya 
robo fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika, msimu ujao tunahitaji 
kuvuka hapa,” kiliongeza chanzo 
chetu.

Naye Hersi alipoulizwa 
kuhusu kuwapo kwa mchakato 
huo, Rais huyo alikiri Yanga iko 
katika mpango wa kufanya ma-
boresho ya kuwaongeza mika-
taba wachezaji ambao mikataba 
ya sasa inaelekea mwishoni.

“Tunawapa mikataba mipya 
wachezaji wetu wote imara 
walioko ndani ya  kikosi cha 
Yanga kwa ajili ya kuendelea 
nao katika msimu ujao,” Hersi 
alisema.

Hersi aliongeza Yanga haina 
mpango wala mawazo ya kuuza 
mchezaji na wanajipanga kumal-
izana na baadhi ya wachezaji 
ambao wako mwenye mipango 
ya benchi la ufundi.

“Kila msimu tumekuwa na 
mipango yetu, msimu uliopita 
tulifika fainali ya Kombe la 
Shirikisho, msimu huu tumeon-
dolewa robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, sasa tunaenda 
kujipanga kwa kuendelea kui-
marisha kikosi chetu kwa ajili ya 
msimu ujao ili kufikia malengo 
yetu,” aliongeza Hersi.

wametekeleza kwa usahihi maa-
gizo aliyowapa na kuibuka na 
ushindi katika mechi hiyo.

“Ilikuwa mechi nzuri sana 
kwetu, yale ambayo wachezaji 
wangu nimewaagiza wamey-
atekeleza kwa asilimia 75. Tuli-
jua Simba wanacheza mpira wa 
chini, na kwa sababu wametoka 
katika michuano ya kimataifa 
watakuwa ‘moto’, na mchezaji 
wetu mmoja (Said Makapu), 
akatolewa kwa kadi nyekundu, 
tulichofanya ni mabadiliko ya 
wachezaji ambao tuliwatuma 
nini waende wakafanye ili 
kuziba yale mapungufu.

Tuliongeza namba ya 
wachezaji nyuma, na walikuwa 
warefu kwa kazi moja tu ya 
kupiga vichwa mipira yote ya 
krosi  ambazo wachezaji wao 
walikuwa wanategemea, na 
matokeo yake tumewadhibiti,” 
alisema kocha huyo.

Hii ni mara ya pili kwa Simba 
kuondolewa na Mashujaa katika 
mashindano ya Kombe la FA, 
ilikuwa ni Desemba 26, mwaka 
2018 kwenye Uwanja wa 
Banjamin Mkapa, Wekundu wa 
Msimbazi ilifungwa mabao 3-2, 
katika mechi ya raundi ya tatu, 
wakati huo ikiwa inashiriki Ligi 
Daraja la Kwanza (sasa Ligi ya 
Championship).
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Kilisema pia Yanga haina nia 
ya kumuuza mchezaji huyo en-
dapo itapokea ofa kutoka ka-
tika klabu nyingine kwa sababu 
haitaki kupunguza ubora wa 
timu yao.

“Hatujafikiria kumuuza 
mchezaji huyo, na suala la Aziz 
Ki linafanyiwa kazi kwa umakini 

mkubwa ili kuhakikisha anaen-
delea kusalia katika timu yetu, 
mazungumzo yanavyokwenda, 
tunaamini tutafikia makubaliano 
na atakubali kusaini mkataba wa 
miaka miwili.

Malengo yetu ni kuhakikisha 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Na Saada Akida 

U
ONGOZI wa mabingwa 
watetezi na vinara wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Yanga upo katika hatua 

za mwisho za mazungumzo kwa 
ajili ya kumpa mkataba mpya ki-
ungo mshambuliaji wake, Steph-
anie Aziz Ki, imefahamika. 

Yanga inajiandaa
 kumpa mkataba mpya 
wa miaka miwili nyota 
huyo ambaye ameku-
wa na kiwango kizuri

 msimu huu licha ya 
timu yake kuondolewa
 katika mashindano ya

 kimataifa ya Ligi ya
 Mabingwa Afrika na

 Mamelodi Sundwons
 ya Afrika Kusini.

Taarifa kutoka Yanga zinase-
ma lengo la kumbakisha nyota 
huyo Jangwani ni kuhakikisha 
kikosi kinaendelea kuwa imara 
na kinatetea taji lake la Ligi Kuu 
Tanzania Bara na Kombe la FA.

Chanzo chetu kiliongeza 
hatua ya kumpa mkataba mpya 
inatokana na baadhi ya klabu za 
Afrika Kusini ikiwemo Orlando 
Pirates kuonyesha nia ya kumhi-
taji mchezaji huyo.

Mamelodi Sundowns pia im-
etajwa kuhitaji huduma ya Aziz 
Ki, ambaye bao alilofungwa 
walipokutana na timu hiyo 
kwenye mechi ya marudiano li-
likataliwa. 

“Kuna hatua kubwa tume-
fikia katika mazungumzo baina 
ya Yanga na Aziz Ki, tunajua 
mchango wake ni mkubwa na ni 
wazi amekuwa na mwendelezo 
bora katika kikosi cha Yanga ka-
tika michezo ya Ligi Kuu Bara na 
Ligi ya Mabingwa Afrika,” kilise-
ma chanzo chetu.

Chanzo hicho kiliongeza 
tayari mwakilishi wa Orlando 
Pirates ameshafika nchini na 
kuanza mazungumzo ya awali 
na Aziz Ki ambaye mkataba 
wake wa sasa unafikia tamati ifi-
kapo Juni, mwaka huu.

“Mchakato wa kumbakisha 
Aziz Ki unasimamiwa na Injinia 
(Rais wa Yanga, Hersi Said) mwe-
nyewe, ameshafika mbali katika 
hatua za mazungumzo naye, na-
fasi ya kubakia Yanga ni kubwa 
na inaongezwa nguvu na nia 
ya kubakia klabuni kutoka kwa 
mchezaji mwenyewe,” chanzo 
hicho kiliongezwa.

Nyota ya Mainoo yafunguka 
Alhamisi Aprili 11, 2024

YANGA, AZIZ KI 
KITAELEWEKA
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   Uongozi wajipanga 
kumpa mkataba mpya, 
wagoma kuuza...

Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa 
Simba, Selemani Ma-
tola, amesema uchovu 
wa kushiriki  mechi za 
mashindano ya kimataifa 
ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika, kusafiri na ubutu wa 
mastraika wake ni moja 
ya sababu zilizopelekea 
timu yao kutolewa katika 
mashindano ya Kombe la 
FA, imeelezwa.

Simba iliondolewa ka-
tika michuano ya Kombe 
la FA hatua ya 16 Bora 
baada ya kufungwa pen-
alti 6-5 dhidi ya Mashujaa 
FC, mechi iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Lake 
Tanganyika, Kigoma juzi.

Wekundu wa Msimbazi 
ambao ni mabingwa wa 
Ngao ya Jamii, kwa sasa 
wamebakia kuwania taji 
la Ligi Kuu Tanzania Bara 
pekee.

 Akizungumza na gazeti 
hili, Matola alisema timu 
yao haikucheza vibaya 
sana katika mechi hiyo, 
lakini hawakuwa kwenye 
ubora wao kutokana na 
uchovu wa mechi mbili 
ngumu za hatua ya robo 
fainali dhidi ya Al Ahly ya 
Misri lakini pia wakisa-
firi umbali mrefu kutoka 

Cairo hadi Dar es Salaam 
na baadaye kwenda 
Kigoma.

Matola alisema pia mas-
traika wake na wachezaji 
wengine walishindwa 
kuzitendea haki nafasi 
nzuri walizozipata ku-
funga mabao.

“Nafikiri dakika 90 
tulikuwa wazuri kuliko 
wao hasa kipindi cha pili 
baada ya kuwa pungufu, 
tumetengeneza na-
fasi lakini tumeshindwa 
kuzitumia, unajua uchovu 
umechangia sana sisi 
kupoteza mechi hii, tume-
kwenda katika penalti 
ambayo siku zote haina 
mwenyewe, tumetoka 
katika  mashindano haya.

Kama nafasi tumezipata 
sana lakini wachezaji 
wetu hawakuwa makini, 
angalia tulipata nafasi 
tatu Saido na golikipa, 
hata wachezaji walioin-
gia kipindi cha pili nao 
walikosa, tumezichezea 
wenyewe nafasi, mwisho 
wa siku tumetolewa kwa 
penalti,” alisema Matola.

Kocha wa Mashujaa, 
Mohamed Abdallah 
‘Bares’, amewapongeza 
wachezaji wake akisema 

Uchovu, ubutu siri
Simba kuboronga

Selemani Matola

Aziz Ki
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