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Waziri aagiza mchakato uanze
kurejesha Jiji la Dar lililovunjwa
Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Mohamed 
Mchengerwa, amemwagiza Ka-
tibu Mkuu, Adolf Ndunguru kuka-
milisha mchakato wa uanzishaji 
wa Jiji la Dar es Saalam, ikiwa ni 
miezi 45 tangu aliyekuwa Rais 
wa Awamu ya Tano, Hayati    John 
Magufuli alipolivunja.

Hadi Februari 24, mwaka 2021, 
Dar es Salaam ilikuwa Jiji hadi 
Magufuli alipotangaza kulivunja 
na kuipandisha hadhi Halmashau-
ri ya Manispaa ya Ilala kuwa Hal-
mashauri ya Jiji.

Hayati Magufuli alitangaza ua-
muzi huo siku hiyo asubuhi al-
ipokuwa akizindua barabara ya 
juu ya Kijazi Interchange.

Baadaye mchana ilitolewa taari-
fa hiyo ilitolewa na aliyekuwa Wa-
ziri wa TAMISEMI wakati huo, Se-
lemani Jafo ambaye alieleza kuwa 
Rais Magufuli ametumia mamlaka 
yake chini ya kifungu cha 84 cha 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mam-
laka za Miji) Sura ya 288 kufanya 
mabadiliko hayo.

“Aidha, mgawanyo wa mali na 
madeni ya iliyokuwa Halmashauri 
ya Jiji la Dar es Salaam ambayo 
imevunjwa itafanyika kwa mu-
jibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji) Sura ya 288 na 
Sheria nyingine zinazohusika,” 
alisema Jafo wakati huo.

Jana Waziri Mchengerwa alise-
ma hatua ya kurejesha Jiji la Dar 
es Salaam ni kutokana na mabore-
sho makubwa yanayoendelea ku-
fanyika kupitia miradi mbalimbali 
inayotekelezwa ikiwamo ujenzi 
wa barabara za mwendokasi na 
Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la Dar 
es Salaam Awamu ya Pili (DMDP 
II).

Aliagiza pia kukamilika kwa 
mchakato wa kukamilisha mradi 
wa uboreshaji wa Mto Msimbazi 
kwa kupata wawekezaji.

Alisema eneo la hekta 57 za 
Mto Msimbzaji kuanzia Pugu hadi 
ufukwe wa Oysterbay itajengwa 
miundombinu ya kisasa.

“Nikueleze katibu mkuu 
mchakato huu, utekelezwe haraka 
inavyowezekana,” alisema.

Jana serikali imetia saini mika-
taba ya ujenzi wa barabara katika 
halmashauri tano za Mkoa wa Dar 
es Salaam, kupitia DMDP II utaka-
ojenga kilometa 250 za kiwango 
cha lami.

Mradi huo unaogharimu zaidi 
ya Sh. trilioni 1.1 utaanza kutekele-
zwa Desemba mwaka huu na 
kuhusisha kujenga na kuboresha 
kilomita 90 za mifereji ya maji 
na kujenga vituo vya mabasi tisa, 
masoko 18 na madampo ya kisasa 
matatu.

Mwakilishi wa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Wakala wa Barabara 
za Mijini na Vijijini (TARURA), 
Mhandisi Humphey Kanyenye, 
alisema hayo mbele ya Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-

SEMI), Mohamed Mchengerwa ka-
tika hafla ya kuitiliana saini.

Alisema kupitia mradi huo uta-
koanza kutekelezwa Novemba, 
mwaka huu, utahusisha  kata 72 
na wananchi milioni nne wa Man-
ispaa za Temeke, Ilala, Kigamboni, 
Kinondoni na Ubungo.

Aidha, alisema gharama za 
mradi huo ni Dola za Marekani 
milioni 438 sawa na Sh. trilioni 1.1 
na Benki Kuu imetoa Dola milioni 
385 na Serikali    ya Uholanzi ita-
toa ruzuku ya     Dola za Marekani 
milioni 53.

Kanyenye alisema katika mga-
wanyo huo, Dola milioni 295 sawa 
na asilimia 67, zimeenda kwenye 
miundombinu na Dola milioni 108 
sawa na asilimia 25 zitatumika ka-
tika usimamizi wa taka ngumu.

Alisema Dola milioni 20 sawa 
na asilimia tano zitatumika ka-
tika uimarishaji wa taasisi na Dola 
milioni 15 sawa na asilimia tatu 
zitatumika kwa ajili ya usimamizi 
wa miradi.

“Makubaliano ya mkopo wa 
Benki ya Dunia yalitiwa saini Feb-
ruari, 2024 na utekelezaji kuanza 
Mei 2024,” alisema Kanyenye.

Alifafanua kuwa awamu ya 
kwanza kilomita 207 za barabara 
za lami zitajengwa Mkoa wa Dar 
es Salaam katika Manispaa za Ilala, 
Kinondoni na Temeke.

Alisema pia kilometa 75.2 zi-
tajengwa za mifereji ya maji ya 
mvua iliboreshwa.

Naye Waziri wa TAMISEMI), 
Mchengerwa akizungumza ka-
tika hafla hiyo, alimwagiza Mkuu 
wa Mkoa huo, Albert Chalamila, 
kusimamia mradi huo, kwa kuwa 
lengo ni kuhakikisha makandarasi 
hawacheleweshi kazi au 

kupitiliza muda wa mkataba 
walioingia na kuhakikisha miradi 
yote inakamilika kama ilivyotaki-
wa.

Alifafanua kuwa kati ya fedha 
hizo Shilingi bilioni moja ni ru-
zuku kutoka Serikali ya Uholanzi 
na katika eneo la ujenzi wa bara-
bara tayari zabuni  zimeshatan-
gazwa na kati ya hizo jana walitia 
saini zabuni nane na kubaki 12.

“TARURA harakisheni utiaji 
saini wa zabuni zilizobaki una-
fanyika kwa wakati, zisichelew-
eshwe na kusababisha miradi 
ikashindwa kukamilika kwa waka-
ti,” alisema.

Alisema awamu ya kwanza Sh. 
bilioni 190 zitajenga kilomita 93 
za barabara na Sh. bilioni 290 za 
mkataba uliobaki itajenga kilome-
ta 104 ambayo itasainiwa ndani ya 
mwezi ujao.

Aidha, alisema wanaotekeleza 
miradi hiyo wakiwamo mafundi, 
watoke mkoa huo ili kunufaisha 
zaidi wakazi hao ambao ndio wan-
ufaika wakuu wa mradi.

Mchengerwa aliagiza utekeleza-
ji wa mradi huo kutekelezwa kwa 
auminifu na usimamizi wake na 
kuzingatia thamani ya mradi na 
uhitaji wa wananchi, wasipeleke 
mradi ambako wananchi hawana 
uhitaji nao.

Madiwani CCM wadaiwa kupigana 
uteuzi wagombea serikali za mitaa 

Waziri wa Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa (kulia), akimsikiliza Mkurugenzi Mkuu wa  
Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC), Mohamed Salum, alipotembelea Banda 
la TASAC, wakati wa Mkutano wa 17 wa Tathmini ya Utendaji wa Sekta ya Uchukuzi 
(JSTR), jijini Arusha jana. Wa pili kushoto ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
wa Shirika hilo, Nahodha Mussa Mandia. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Waandishi Wetu

MADIWANI wawili wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
mkoani Shnyanga wamedaiwa 
kuchapana makonde wakati 
wa kura za maoni za kutafuta 
wagombea wa chama hicho 
katika uchaguzi ujao wa seri-
kali za mitaa utakaofanyika No-
vemba 27, mwaka huu. 

Wanaodaiwa kuhusika ka-
tika tukio hilo ni Diwani wa 
Ibadakuli, Msabila Malale na 
wa Viti Maalum katika kata 
hiyo, Zuhura Waziri. Tukio hilo 
lilitokea juzi kwenye kata hiyo 
ya Ibadakuli, wakati wa upi-
gaji kura za maoni kuwapata 
wagombea wa mitaa kupitia 
chama hicho. 

 Akizungumzia tukio hilo, 
Diwani Malale alisema wakati 
wagombea wamemaliza ku-
nadi na wajumbe kuanza  ku-
pewa karatasi za kupiga kura, 
alihoji mbona kwenye mfuko 
wa kuweka kura zilizopigwa 
hawajajiridhisha kama kuna 
usalama. Baada ya kuhoji 
hivyo, mfuko huo ulikung’utwa 
na kuanguka kura moja am-
bayo imeshapigwa.

Baada ya hapo, alisema al-
imwona tena msimamizi wa 
pili wa uchaguzi huo, akiwapi-
gia kura watu ambao hawajui 
kusoma wala kuandika napo 
akahoji ndipo Diwani Zuhura, 
aliyekuwa msimamizi mkuu 

wa uchaguzi huo, akamwam-
bia asiwafundishe kazi na kisha 
kumsusia bahasha ya karatasi 
za upigaji kura.

Malale alisema diwani 
(Zuhura) alianza kumtolea ma-
neno ya kashfa kwamba wao 
ndio wamechaguliwa kusima-
mia uchaguzi huo, yeye diwani 
amekwenda kufanya nini, 
hivyo anapaswa kuondoka. 
Baada ya kuambiwa maneno 
hayo, alisema alimjibu kwam-
ba hapo ni kituo chake cha ku-
pigia kura.

Alisema baada ya muda, 
diwani huyo akiwa na Katibu 
Mwenezi wa Kata ya Ibadakuli 
na wajumbe wengine, walikaa 
pembeni wakizungumza na 
ghafla Zuhura alimsogelea na 
kuanza kumwambia kwamba 
hamjui eti, huku na yeye aki-
jibu kwamba hamjui ndipo 
ugomvi ukaanza.

“Zuhura yeye alinirukia ili 
kunikamata sehemu zangu 
nyeti (za siri) na mimi nikam-
kamata kumtoa wala sikum-
piga, ndipo watu wakajaa 
na kutuamua. Hivyo ndivyo 
ilivyokuwa ndugu mwandishi,” 
alisema Malale. 

Diwani Zuhura alipopigwa 
na Nipashe kujua hali ilivy-
okuwa, alisema hawezi kuzun-
gumzia suala hilo kwa sasa kwa 
kuwa anajisikia vibaya baada 
ya kupigwa na Diwani Malale. 

Mwenyekiti wa CCM Wilaya 

ya Shinyanga Mjini, Anold Ma-
kombe, alipotafutwa alisema 
alikuwa anakwenda kwenye ki-
kao cha ndani cha CCM, hivyo 
atazungumza mara baada ya 
kikao hicho.

“Kuhusu madiwani wa 
chama chetu kupigana taarifa 
hizo sijazipata kwa undani. 
Nikishazipata  nitazungumza 
vizuri,” alisema Makombe am-
baye hadi inafika jioni alisema 
bado yuko kwenye kikao hi-
cho. 

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Shinyanga, Ken-
nedy Mgani, alisema tukio la 
madiwani hao kupigana bado 
halijaripotiwa katika kituo cho-
chote cha polisi, hivyo  watatoa 
taarifa baada ya kuzipokea. 

Katika hatua nyingine, 
mchakato wa kura za maoni 
kupitia CCM wilayani Tarime 
ulikamilika juzi  huku baadhi 
ya wenyeviti waliokuwa wak-
itetea nafasi zao wakibwagwa.

Akizungumza baada ya 
mchakato huo, Mbunge wa 
Tarime Vijijini, Mwita Waita-
ra,  aliwataka walioshindwa 
katika mchakato huo kutoku-
kata tamaa kwa kuwa bado 
wanayo nafasi ya kushiriki pia 
katika uchaguzi mkuu wa Rais, 
Wabunge na madiwani mwa-
kani.

Imeandaliwa Na Marco 
Maduhu (SHUNYANGA), 
Samson Chacha (TARIME)
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Mbu mpya ‘Stephie’ tishio la 
mapambano dhidi ya malaria 
Na Christina Mwakangale

WAKATI dunia ikitarajia kufikia lengo la kutokomeza 
ugonjwa wa malaria ifikapo mwaka 2030, tishio la 
kibaolojia na mabadiliko ya tabianchi limeibuka.

Meneja Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Malaria 
kutoka Wizara ya Afya, Dk. Samwel Lazaro, alisema 
hayo jana kuhusu hatua iliyopigwa na nchi, kupitia 
kituo cha redio cha Clouds FM kwamba mbu aina ya 
‘Anopheles stephensi’, maarufu ‘stephe’ hadhibitiki 
kwa viuatilifu vilivyoko.

Alisema taarifa ya Shirika la Afya Duniani (WHO) ya 
mwaka 2023 inaeleza duniani kulikuwa na ongezeko 
la zaidi ya wagonjwa milioni tano kipindi cha mwaka 
2022, ikilinganishwa na wagonjwa wa malaria kwa 
mwaka 2021. 

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mwaka 2022 kulikuwa 
na wagonjwa milioni 249 kulinganisha na wagonjwa 
milioni 244 mwaka uliopita. Hata hivyo, taarifa hiyo 
inaonyesha kuwa vifo vitokanavyo na malaria vili-
pungua kutoka 610,000 mwaka 2021 hadi 608,000 
mwaka 2022.  

“Duniani nchi 44 zimeshatokomeza ugonjwa huo, 
zikiwamo nne kutoka Afrika ambazo ni Cape Verde, 
Mauritius na Morocco na baadhi zikiwa kwenye hatua 
ya kufikia lengo hilo miaka mitano ijayo kutoka sasa.

“Kuna matishio ambayo yameibuka sasa, kabla ya 
wakati ambao malengo yalikuwa yanawekwa hay-
akuweko. Duniani kuna mbu aina mpya alianzia Asia 
Mashariki na amekuwa akionekana katika nchi mbal-
imbali, kwanza ameshindwa kudhibitika na viuatilifu 
tunavyovitumia sasa hivi.

“Pia mbu huyu uwezo wake wa kuambukiza ma-
laria ni mkubwa kuliko mbu tuliokuwa nao awali, kwa 
miaka yote na sasa mikakati inaelekea katika kum-
dhibiti,” alisema Dk. Lazaro.

Alisema kuna hatua mbalimbali na kila nchi ina 
mikakati yake katika kutekeleza malengo na kwa Tan-
zania imejiwekea miaka mitano katika mipango kwa 
sababu nchi ni kubwa na iko mikao tisa ambayo ina 
kiwango cha chini ya asilimia moja.

“Arusha, Kilimanjaro, Manyara, Dodoma, Singida, 
Mwanza, Songwe, Iringa na Dar es Salaam, ina ki-
wango cha asilimia moja cha malaria. Kwa mujibu 
wa utafiti wa NBS mwaka 2022, kiwango cha malaria 
ni asilimia 8.1 nchini lakini baadhi ya mikoa kiwango 
kiko juu,” alisema.

“Kiwango kiko juu ikiongozwa na mkoa wa Tabora 
ambako kuna asilimia 23.4, ikifuatiwa na Mtwara (20), 
Kagera (18), Shinyanga  (16) na Mara (15) wakati Geita 
na Kigoma ni asilimia 13,” aliongeza. 

WHO inaeleza kuwa ifikapo mwaka 2030 lengo ni 
kupunguza maambukizi ya malaria angalau kwa asil-
imia 90 na kupunguza viwango vya vifo vya ugonjwa 
huo kwa asilimia  90.

Kadhalika, lengo ni nchi kuondoa malaria kwa nchi 
35 ifikapo 2030 na kuzuia kuzuka tena kwa malaria 
katika nchi zote ambazo hazina malaria.

Kanda ya Afrika inabeba sehemu kubwa isiyo na 
mzigo wa malaria duniani. Mwaka 2022, eneo la Af-
rika lilikuwa na asilimia 94 ya wagonjwa wa malaria 
(milioni 233) na asilimia 95 (580,000) ya vifo vya ma-
laria. Aidha, watoto walio chini ya miaka mitano wali-
changia takriban asilimia 80 ya vifo vyote vya malaria 
katika eneo la Afrika, kwa mujibu wa WHO.

Kundi la watoto wachanga, watoto chini ya miaka 
mitano, wajawazito, wasafiri na watu wenye Virusi 
Vya Ukimwi (VVU) au UKIMWI wako katika hatari 
kubwa ya kuambukizwa malaria.

Nchi nne za Afrika zilichangia zaidi ya nusu ya vifo 
vyote vya malaria duniani kote, Nigeria asilimia 26.8, 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) asilimia 
12.3, Uganda (5.1) na Msumbiji (4.2).

Katika karne ya 20 pekee, malaria iliua kati ya watu 
milioni 150 na milioni 300, ikichukua asilimia mbili 
hadi tano ya vifo vyote (ripoti ya Carter na Mendis, 
2002).

Wanaougua ugonjwa huo wengi ni kutoka nchi 
maskini zilizoko Kusini mwa Jangwa la Sahara, Asia, 
bonde la Amazon na maeneo mengine ya kitropiki, 
asilimia 40 ya wakazi wa dunia, bado wanaishi katika 
maeneo ambayo malaria unakosambaa.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI

MAMLAKA YA VITAMBULISHO VYA TAIFA

Dar es salaam Januari 10, 2024

TAARIFA KWA UMMA

Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) inapenda kuwafahamisha 
wadau wote na Umma kwa ujumla kwamba kufuatia maoboresho 
iliyoyafanya katika Kituo chake cha Huduma kwa Wateja (Call Centre), 
namba ya simu ya Huduma kwa Wateja itakayokuwa ikitumika ni ya 
Kampuni ya simu ya Tanzania (TTCL) ambayo ni: 023 – 221 0500.

Kwa muktadha huo, namba zote zilizokuwa zikitumika kuwasiiana na 
Kituo chetu hicho cha Huduma kwa Wateja kwa ajili ya kuulizia 
masuala mbalimbali yahusuayo Usajili na Utambuzi wa watu ikiwa ni 
pamoja na kufahamu kuhusu Namba za Utambulisho wa Taifa (NIN) na 
Vitambulisho vya Taifa, zitafungwa rasmi kuanzia tarehe 28/10/2024 
na badala yake namba itakayotumika ni hiyo iliyotajwa hapo juu.

Imetolewa na:

Kitengo cha Mawasiliano na Hifadhi Hati

NAMBA MPYA YA KITUO CHA HUDUMA 
KWA WATEJA

Barabara ya Kilimani, S.L.P 12324, Dar es Salaam, Simu: +255734220962,
Barua pepe: info@nida.go.tz, Tovuti: www.nida.go.tz

IMF yaona dalili tuendako Tanzania kung’ara kiuchumi
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

KUTOKANA na ukuaji 
wa Pato la Taifa, Tanzania 
inakadiriwa kuwa kati ya 
nchi 10 za juu barani Afri-
ka katika ukuaji wa uchu-
mi kwa mwaka 2025 huku 
serikali ikisema hatua 
hiyo itaongeza uwekezaji.

Akizungumza na 
waandishi wa habari jana 
jijini hapa, Msemaji Mkuu 
wa Serikali, Thobias Ma-
koba, alisema kuwa Okto-
ba 22 mwaka huu, Shirika 
la Fedha Duniani (IMF) 
lilitangaza Taarifa ya Hali 
ya Uchumi Duniani kwa 
mwaka 2024, ikioonesha 
ukuaji uchumi nchini.

“Serikali yetu inajivu-
nia leo ina taarifa njema, 
tumetajwa kwamba, Tan-
zania inatarajiwa uchumi 
wake kukua kwa asilimia 
sita kufikia mwaka 2025 
kutoka asilimia 5.1 kwa 
mwaka 2024 na kutokana 
na ukuaji wa Pato la Taifa, 
Tanzania inakadiriwa 
kuwa kati ya nchi 10 za 
juu Afrika katika ukuaji 
wa uchumi kwa mwaka 
2025,” alisema.

Aliongeza kuwa kuto-
kana na kukua kwa uchu-
mi huo, kunatarajiwa 
kuwapo ongezeko kubwa 
la uwekezaji kwa sekta 
za kilimo, viwanda, utalii 
na kuchangia kuondoa 
umaskini wa mtu mmoja 
mmoja.

“Pamoja na kupita 
kwenye changamoto 
za UVIKO-19 na zingine 
duniani, bado tumeen-
delea kuwa imara na du-
niani wanaona uchumi 
wetu unakua kwa kasi na 
utaongezeka na kufikia 
asilimia sita kwa mwaka 
ujao,” alisema.

UCHAGUZI S/MITAA
Kuhusu Uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa, msemaji 
huyo alisisitiza wananchi 
kujitokeza kuhakiki orod-
ha ya wapigakura wa uch-
aguzi huo, zoezi hilo lita-
koma Oktoba 27, mwaka 
huu ili kufanya mabore-
sho yanayoruhusiwa kwa 
mujibu wa kanuni za uch-

aguzi.
“Tujitokeze kutimiza 

wajibu wetu wa kikatiba 
na kuanzia Oktoba 26 hadi 
Novemba Mosi mwaka huu 
utakuwa ni utoaji fomu 
kwa wagombea, tukum-
buke maneno ya waasisi 
wetu kwamba viongozi 
wazalendo wanapatikana 
kwenye uchaguzi, tushiriki 
kupata viongozi wanao-
faa kwa maendeleo yetu,” 
alisema.

Alibainisha kuwa ma-
shirika 83 yameomba ku-
toa elimu ya uraia na uch-
aguzi na kuwasihi wafanye 
kama walivyoomba.

Alisema pamoja na 
joto la uchaguzi huo, ni 
muhimu kulinda amani na 
utulivu wa nchi.

UHURU WA HABARI 
Msemaji huyo alisema 

serikali kuruhusu uhuru 
wa habari na kujieleza 
isiwe chanzo cha kuvunja 
miiko, maadili na sheria 
za nchi na kusisitiza kuwa 
hakuna uhuru usio na mi-
paka na wajibu na kwamba 
serikali haijabana uhuru 
huo.

Kuhusu mapendek-
ezo ya Tume iliyoundwa 
na Rais kuangalia hali ya 
Haki Jinai, msemaji huyo 

alisema yapo maboresho 
yanayohitaji sheria, sera na 
kanuni.

“Rais ni muumini wa 
haki na tume ilitoa map-
endekezo zaidi ya 300 
namna ya kuboresha haki 
kwenye vyombo vyote, 
serikali inaendelea ku-
fanyia kazi mapendekezo 
na kazi inaendelea, tuipe 
serikali muda ifanye kazi,” 
alisema.

Msemaji huyo alisema 
serikali haina uwezo wa 
kuingilia taratibu za uchun-
guzi kwenye mapendekezo 
ambayo yapo mamlaka za 
kiuchunguzi.

Kazi ya 
ujenzi wa 
miundombinu 
ya mabasi 
yaendayo 
haraka, ikien-
delea katika 
Barabara ya 
Azikiwe, 
eneo la Posta 
Mpya, jijini 
Dar es Sa-
laam jana. PI-
CHA: SABATO 
KASIKA
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Wafanyabiashara wapongeza serikali
kushughulikia changamoto za kikodi
Na Mwandishi Wetu

WAFANYABIASHARA wanacha-
ma wa Jukwaa la Wafanyabiashara 
wa Afrika Kusini nchini Tanzania 
(SABFT), wamepongeza serikali za 
nchi zote mbili kwa kushughulikia 
changamoto ya kero za kikodi zi-
lizokuwa zikiwakabili kwa muda 
mrefu.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki wakati wa 
mkutano wa wafanyabiashara hao, 
uliofanyika kwa udhamini wa Benki 
ya Absa kwa kushirikiana na Shiri-
ka la Ndege la Afrika Kusini (SAA), 
Mwenyekiti wa Jukwaa hilo, Manish 
Thakrar, alisema changamoto ya 
kodi kutozwa mara mbili imekuwa 
kilio cha muda mrefu, lakini kuto-
kana na juhudi zinazoendelea ku-
fanywa kwa ushirikiano wa serikali 
za Tanzania na Afrika Kusini, chem-
ba za biashara na wadau wengine 
ni imani yao hadi kufikia mwisho 
wa mwaka huu kero hizo zitakuwa 
zimeondolewa kabisa.

Alisema Jukwaa la Wafanyabi-
ashara wa Afrika Kusini nchini Tan-
zania (SABFT), lilianzishwa miaka 
24 iliyopita kwa lengo kubwa la ku-
waunganisha wawekezaji kutoka 
nchini huko na wawekezaji wa Tan-

zania wenye ni ya kuwekeza nchini 
Afrika Kusini hivyo kunufaika na 
fursa zinazopatikana katika pande 
zote mbili.

“Kipindi kutoka mwaka 1997 
kupitia mpango wa ubinafsishaji, 
kimsingi kumekuwa na ongezeko 
kubwa la uwekezaji wa wafanyabi-
ashara kutoka Afrika Kusini katika 
miradi mikubwa katika sekta za ma-
wasiliano, uzalishaji, vinywaji na 
vyakula, hivyo  kutoa fursa za ajira 
kwa Watanzania pia kunufaisha wa-
fanyabiashara wa ndani.

“Natoa shukurani za kipekee kwa 
Benki ya Absa Tanzania kwa ud-
hamini mkubwa katika tukio hili, 
lakini pia tunaipongeza benki hii 
kwa jinsi inavyoweka juhudi katika 
kutoa          huduma na bidhaa pamo-
ja na masuluhisho       mbalimbali 
katika kusaidia      mahitaji         ya 
kifedha kwa wafanyabiashara wa 
Afrika Kusini na wa Tanzania,” alise-
ma Thakrar.

Mkurugenzi wa Masoko ya Fedha 
za Kigeni wa Benki ya Absa Tanza-
nia, Irene Rwegalulira, akimwakili-
sha Mkurugenzi Mtendaji wa benki 
hiyo, Obedi Laiser alisema, wame-
jipanga vizuri kuhudumia wateja 
wao kutoka nje ya Tanzania kwa 
ubunifu zaidi ikiwa na masuluhisho 

tofauti ya huduma za kibenki kwa 
wateja wadogo, wa kati na wakub-
wa.

“Majukwaa kama haya yana fai-
da sana kwani sisi benki tunakuja 
kama kiunganishi ili tuweze kuwa-
saidia katika biashara zao zinazo-
hitaji huduma za kifedha kama vile 
mikopo, fedha za kigeni, pamoja na 
ushauri wa namna bora ya kufanya 
biashara nchini Tanzania kulingana 
na taratibu na miongozo ya serikali.

“Absa inafanya biashara sam-
bamba na lengo  kuu la kuanzishwa 
kwake ambalo ni kuiwezesha Af-
rika na Tanzania ya kesho pamoja, 
hatua moja baada ya nyingine, 
huku tukiongozwa na ahadi mpya 
ya chapa ya     benki yetu isemayo 
‘Story yako ina thamani’ hivyo kwa 
kutoa     huduma bora za kibenki 
kwa wafanyabiashara   hawa, tu-
naamini tunasaidia kuandika story 
za mafanikio za wateja wetu kwa 
manufaa yao na maslahi mapana ya 
Tanzania na Afrika Kusini,” alisema 
Irene.

Jukwaa la Wafanyabiashara wa 
Afrika Kusini kwa sasa lina jumla 
ya wanachama 100 kutoka katika 
sekta mbalimbali kama vile benki, 
madini, mawasiliano, viwanda vya 
uzalishaji na maduka makubwa.

Uwekezaji Bandari Dar 
wazidi kuvuta wateja 
Na Mwandishi Wetu

UWEKEZAJI mkubwa 
katika Bandari ya Dar 
es Salaam, umeendelea 
kuwavutiwa wafanyabi-
ashara kuitumia kwa ajili 
ya kupitishia mizigo. 

Miongoni mwa kampu-
ni hizo ni ya kutengeneza 
magari ya Volkswagen ya 
Ujerumani ambayo im-
eonesha nia ya kuitumia 
bandari hiyo kusafirisha 
magari na vipuri inavyo-
vitengeneza. Hatua hiyo 
ni baada ya kuitembelea 
bandari hiyo na kueleza 
kuridhishwa na ufanisi 
uliotokana na mabore-
sho makubwa.

Rais wa Volkswagen 
Afrika, Martina Biene, 
ambaye ni Rais wa Cha-
ma cha Watengeneza 
Magari Afrika (AAAM), 
alisema hayo jana baada 
ya kutembelea eneo la 
kuhifadhia magari yanay-
owasili bandarini hapo 
kutoka nje ya nchi.

Alisema wameamua 
kuitembelea Bandari ya 
Dar es Salaam na kuan-
galia namna inavyo-
fanya kazi na uwekezaji 
uliofanyika ili kuangalia 
namna ya kufanya kazi 
pamoja.

“Tumevutiwa sana na 
maboresho yaliyofanyika 
yakiwamo ya miundom-
binu ambayo yanavutia 
kuitumia bandari hii kwa 
ajili ya usafirishaji mizigo 
yakiwamo magari,” alise-
ma.

“Na kupitia uwekeza-
ji uliofanyika katika 
Bandari ya Dar es Salaam 
ina mchango mkubwa 
sana katika ukuaji wa 
uchumi   katika bara 
la Afrika kwa sababu 
imekuwa ni kitovu cha 
biashara     katika nchi 
nyingi katika bara hili,” 
alisema.

Alisema wao am-
bao ni   wazalishaji wa 
magari na vipuri katika 
nchi mbalimbali duniani 
ikiwamo Afrika, hivyo 
wanaiona bandari hiyo 
kichocheo kikubwa cha 
biashara barani Afrika.

Bienne akiwa ameam-
batana na viongozi 
mbalimbali waandamizi 
wa kampuni hiyo na 
kupokewa na Mkuru-
genzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Usimamizi wa Bandari 
Tanzania (TPA), Plasduce 
Mbossa, alisema  wame-
kuwa wakifanya kazi na 
serikali kupitia Wizara za 
Uchukuzi na ile ya Ujenzi 
katika kuboresha sera na 
wamevutiwa na ubore-

shaji uliofanyika.
“Bandari ya Dar es Sa-

laam ni eneo muhimu 
kwa ukuaji wa uchumi 
katika nchi za Kusini 
mwa Jangwa la Sahara 
na sisi kupitia kitengo 
chetu cha Afrika tunaona 
ni eneo muhimu la kibi-
ashara,” alisema.

  Akizungumza kwa 
niaba ya Mkurugenzi 
Mkuu wa TPA baaada ya 
ziara hiyo, Kaimu Mku-
rugenzi wa Bandari ya 
Dar es Salaam, Abeid 
Gallus, alisema jumuiya 
hiyo ya watengenezaji 
magari kutoka Ujerum-
ani iliamua kuitembelea 
bandari hiyo  kuona uta-
yari wa kuitumia kwa ajili 
ya kupitisha magari na 
vipuri vyake. 

“Wamevutiwa na 
utendaji kazi wa bandari 
yetu kwa sasa kupitia 
maboresho mbalimbali 
ikiwamo muda wa kuhu-
dumia meli baada ya 
kuwasili bandarini ku-
pungua kutoka siku 30 
hadi ndani ya siku saba,” 
alisema.

Alisema kutokana na 
maboresho ya vifaa vya 
kisasa vya ulinzi na us-
alama, wizi wa vipuri 
vya magari yanayowasili 
bandarini hapa   haupo 
kwa sasa na kuwapa wa-
teja usalama wa mizigo 
yao yakiwamo magari 
hayo.

Ofisa wa Biashara wa 
Kampuni ya DP World 
iliyowekeza bandarini 
hapo kutoka geti 0-7, 
Arun George, alisema 
maboresho ya miundom-
binu yanaendelea katika 
idara mbalimbali ikiwa-
mo ya kupakua mizigo ili 
kuleta ufanisi zaidi.

Alisema   uwekezaji 
huo kwa kiasi kikubwa 
umerudisha imani kwa 
wafanyabiashara ambao 
hapo awali waliamua 
kutumia bandari za nchi 
jirani, lakini sasa hivi 
wanatumia tena bandari 
hiyo kupitisha aina mbal-
imbali ya mizigo ikiwemo 
madini aina ya Copper 
kwenda nchi za nje.

George alisema 
bandari hiyo inapokea 
magari 16,000 kwa mwe-
zi, yakiwamo  madogo, 
malori na mabasi kutoka 
nchi mbalimbali, zaidi 
Japan, na yanahudumiwa 
kwa muda mfupi  ili ku-
wafikia wateja wakiwa-
mo wanaoagiza kutoka 
nchi za mbalimbali za 
jirani zikiwamo Congo 
DRC, Zambia, Malawi na 
Burundi.

Mkurugenzi 
Mkuu wa Mam-
laka ya Usimam-
izi wa Bandari 
Tanzania (TPA), 
Plasduce Mbossa 
(kushoto), akim-
kabidhi zawadi 
Rais wa Jumuiya 
ya Watengeneza 
Magari ku-
toka Ujerumani, 
Martina Biene, 
alipotembe-
lea na kujionea 
uwekezaji na 
maboresho yali-
yofanyika katika 
Bandari ya Dar 
es Salaam, jana. 
PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

Mabingwa umeme wa  moyo waanzisha umoja kutoa huduma
Na Christina Mwakangale

MADAKTARI bingwa wa moyo 
wanaotoa huduma za matibabu ya 
mfumo wa umeme wa moyo nchini 
wameanzisha umoja wao ili kuziba 
pengo liliko kwenye upatikanaji hu-
duma hiyo kutokana na uhaba wa 
wataalamu wa eneo hilo.

Umoja huo unaitwa Chama cha 
Madaktari Bingwa wa Upandikizaji 
Vifaa na Tiba ya Magonjwa ya Mfu-
mo wa Umeme wa Moyo.

 Rais wa chama hicho, Dk. Yona 
Gandye, akizungumza jana jijini 
Dar es Salaam, alisema madaktari 
wanaotoa huduma hiyo wameun-
gana ili kukutanisha wadau mbal-
imbali duniani kujadili namna ya 
kutatua changamoto wagonjwa hao 

wamekuwa wakipitia.
Bingwa huyo wa magonjwa ya 

moyo pia kutoka Taasisi ya Moyo 
Jakaya Kikwete ( JKCI) alisema 
wamejadiliana kuhusu changamo-
to katika kutoa huduma kwa kuwa, 
wanatambua hiyo ni moja ya hudu-
ma ambayo nchini.

Dk. Kisenge alisema sababu zi-
nazosababisha matatizo ya mfumo 
wa umeme wa moyo ni pamoja na 
magonjwa ya mishipa ya damu ama 
magonjwa ya kuzaliwa nayo yanay-
oweza kusababisha hitilafu katika 
mfumo huo.

“Kuwapo wa chama hiki kutasaid-
ia kutoa mafunzo kwa wataalamu 
wa afya katika hatua mbalimbali 
za kitaaluma, pia kutoa mafunzo ya 
namna wagonjwa hao wanatakiwa 

kufanya pale anapogundulika kuwa 
na tatizo la mfumo wa umeme wa 
moyo,” alisema Dk. Kisenge.

Rais wa Chama cha Madaktari 
Bingwa wa Magonjwa ya Ndani Tan-
zania   (APHYTA), Dk. Mwanaada 
Kilima, alisema nchi inajivunia 
kuanzishwa chama hicho kwa kuwa 
ni sehemu ya mapambano na ngu-
vu zinazowekwa katika kupambana 
na magonjwa ya ndani, ikiwamo ya 
mfumo wa umeme wa moyo.

Dk. Mwanaada ambaye ni daktari 
bingwa wa magonjwa ya ndani na 
mfumo wa upumuaji katika Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH), alise-
ma jitihada za uanzishwaji chama 
hicho zinapaswa kuungwa mkono 
kwa lengo la kuwasaidia wagonjwa 
kupata matibabu stahiki.
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Maajabu ya muziki katika tiba ya ubongo Daraja la Mzinga kujengwa
Na Grace Mwakalinga

MUZIKI una faida nyingi kwa afya 
ya akili na kimwili, ikiwamo kupungu-
za msongo wa mawazo na wasiwasi, 
utafiti umebaini.

Imebainika kuwa kusikiliza muziki 
kwa utulivu hupunguza viwango vya 
homoni ya cortisol ambayo hushu-
ghulikia msongo wa mawazo na ku-
leta hali ya utulivu kimetaboliki.

Pia una uwezo wa kuboresha afya 
ya akili kwa kupunguza unyongevu na 
kuongeza hisia za furaha na motisha 
na hata kupunguza maumivu kimwili.

Utafiti umebaini kuwa wagonjwa 
wanaosikiliza muziki wakati wa mat-
ibabu ya kimwili, hupata maumivu 
kidogo kuliko wale wasio na muziki. 
Muziki unaweza kuimarisha afya ya 
moyo kwa kupunguza shinikizo la 
damu.

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili (MUHAS) kwa 
kushirikiana na watafiti wenza kutoka 
Norway, chini ya Prof. Bente Elisabeth 
Moen, Prof. Viggo Kruger na Prof. 
Brynjulf Stige, wanakusudia kufanya 
utafiti  unaohusisha namna muziki 
unavyoweza kutumika mahali pa kazi 
kama kinga ya matatizo ya mishipa na 
misuli (work-related musculoskeletal 
disorders) na hivyo kuboresha afya ya 
akili na kimwili mahali pa kazi.

Hatua hii inakuja wakati ambao 

kumekuwa na ongezeko la matatizo 
ya mishipa na misuli yakiambatana na 
matatizo ya afya ya akili, hasa miongo-
ni mwa wafanyakazi.

Mtaalamu  wa Afya na Usalama 
Mahali pa Kazi wa MUHAS, Dk. Israel 
Nyarubeli, alikiri kuwa matatizo ya 
mishipa na misuli mahali pa kazi ya-
mekuwa yanaongezeka hasa kwa nchi 
zinazoendelea kwa takribani asilimia 
50 hadi 70 ya wafanyakazi wa sekta 
mbalimbali.

Alisema ripoti hiyo ni kwa mujibu 
wa takwimu za Shirika la Afya Duni-
ani (WHO), akidokeza kuwa takribani 
asilimia 15 ya nguvukazi iliripotiwa 
kuwa na changamoto ya afya ya akili 
mwaka 2019 na hivyo kuhitaji mbinu 
madhubuti za kuzuia matatizo hayo.

Alisema tiba muziki inatumika kwa 
ustadi maalumu, ikiwa ni njia inay-
ofanya kazi vizuri katika kuboresha 
hali ya akili, akieleza kuwa utafiti uli-
ofanywa katika mataifa kama Norway, 
umeonesha ufanisi wa mbinu hiyo ka-
tika kupunguza matumizi ya dawa za 
maumivu na kuimarisha afya.

“Katika mkutano wa mwaka 2023, 
wataalamu kutoka Chuo Kikuu cha 
Bergen cha Norway walikutana na sisi 
(MUHAS) kujadili jinsi muziki unavy-
oweza kusaidia kupunguza maumivu 
ya misuli na mifupa, matatizo yanay-
oathiri wafanyakazi wengi.

“Katika kikao hicho, wataalamu 
walisisitiza kuwa maumivu hayo 

yanahusishwa na kupungua kwa tija 
kazini na kusababisha kuwa na likizo 
nyingi za ugonjwa.

“Tunahitaji  kuanza utafiti kuona 
kama kiwango  kilichowekwa  na 
WHO, kinaweza  kuwa sahihi kwa 
nchi yetu,” alisema.

Aliongeza kuwa wanapanga ku-
fanya utafiti zaidi kuhusu matumizi 
ya muziki kazini, si tu kwa wagonjwa 
bali pia kwa wafanyakazi wenye afya, 
alidai mbinu hiyo itawasaidia kuelewa 
jinsi muziki unavyoweza kubore-
sha afya na ustawi wa wafanyakazi 
na kuongeza kuwa wapo kwenye 
mchakato wa kujadili namna ya kupa-
ta ufadhili wa mradi huo wa kiutafiti 
ambao ni muhimu kwa afya ya wafan-
yakazi nchini.

Alisema kuwa timu ya watafiti ku-
toka Bergen na Ethiopia wakati wa 
mkutano wa NORHED II, ilitembelea 
Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Baga-
moyo (TaSUBa) ambayo imekuwa Kit-
uo cha Ubora cha Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) na kujionea namna 
sanaa za maonesho zinavyoweza ku-
tumia muziki katika nyanja mbalim-
bali.

Alisema kuna fursa ya kuboresha 
ushirikiano baina ya TaSUBa na Idara 
ya Muziki ya Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, kuona namna muziki tiba un-
aweza kutumika mahali pa kazi bila 
kuathiri uzalishaji na mfumo wa kazi 
na ajira.

Na Julieth Mkireri, MKURANGA

SERIKALI inatarajia kujenga daraja la Mzinga 
lililoko kati ya Mbagala Rangitatu na Kongowe 
kuondoa msongamano unaotokea mara kwa 
mara kwa wasafiri wa mikoa ya kusini.

Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa ali-
yasema hayo juzi alipozungumza na wananchi 
wa maeneo ya Mwandege na Mwanambaya 
wakati wa ziara yake ya kukagua miradi mbal-
imbali ya maendeleo mkoani Pwani, ukiwamo 
ujenzi wa barabara.

Alisema kuwa hivi sasa serikali iko kwenye 
hatua ya kumpata mkandarasi kujenga daraja 
hilo na kuondoa foleni za mara kwa mara kwa 
wakazi wa maeneo ya Mbagala, Kongowe, 
Kisemvule, Mwanambaya na wanaotumia bara-
bara hiyo kwenda mikoa ya kusini.

Bashungwa alisema kwamba baada ya kuka-
milisha ujenzi wa daraja hilo, upo pia mpango 
wa serikali kufanya upanuzi wa barabara ku-
toka Mbagala Rangitatu hadi Mwanambaya ku-
punguza foleni inayotokea katika maeneo hayo 
na kusababisha msongamano.

Waziri huyo, akikagua barabara ya Mkuranga 
Kisiju, alimwagiza Kaimu Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Barabara ()TANROADS) kutafuta fed-
ha za kukamilisha Km moja ya barabara inayok-
wenda Kisiju ambayo imesimama kwa zaidi ya 
miezi tisa.

Waziri Bashungwa alisema barabara za 
Mkuranga ni kati ya barabara za kimkakati ku-
tokana na kuwa kwenye maeneo ya wilaya ya 
viwanda, hivyo wizara inawajibika kuzijenga ili 
kwa urahisi maeneo ya uwekezaji yafikike.
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 Muungwana Lazima Nilonge

WAKATI tukiwa tunaelekea mwisho wa mwaka, ajali nyingi zime-
tokea na kumaliza uhai wa watu wengi ambao walikuwa ni tegemeo 
kubwa kwa taifa katika uzalishaji.

Katika miezi ya kuanzia Agosti, Septemba na sasa Oktoba ukiingia 
ukingoni, ajali nyingi za barabarani zimetokea na watu wengi wame-
poteza maisha.

Ajali zinazoripotiwa kwenye vyombo mbalimbali vya habari idadi 
yake inatisha na kwa kweli inaacha simanzi kubwa kwa familia.

Matukio haya ya ajali mara nyingi yakifuatiliwa unakuta ni uzembe 
wa madereva na kutozingatia alama za usalama barabarani.

Baadhi ya madereva wanapokuwa barabarani hawajali kama kwe-
nye magari wanayoyaendesha wamebeba roho za watu ambao wa-
nategemewa na familia zao. 

Hata hao madereva wenyewe wanapofanya uzembe huo hawajali 
kuwa na wao pia wapo kwenye hatari ya kupoteza maisha.

Kila mara askari wa usalama barabarani wamekuwa wakitoa elimu 
ya madereva kuzingatia usalama wawapo barabarani, lakini elimu 
hiyo haitiliwi maanani.

Pamoja na serikali kuamuru mabasi kuwekwa vidhibiti mwendo, 
lakini madereva wanavichezea na wanapokuwa kwenye masafa 
marefu wanakwenda kwa mwendo ule ule wa hatari.

Wakati taifa likiwa bado kwenye maombolezo ya vifo kadhaa vili-
vyotokea kwenye ajali siku chache zilizopita, kabla machungu hayo 
hayajapoa, ajali nyingine imetokea na kupoteza watu kadhaa na kua-
cha wengine wakiwa na majeraha na baadhi kubaki na ulemavu wa 
maisha.

Ajali hizi zitaendelea kutokea mpaka lini, ni lini madereva wataku-
wa na uelewa wa kuendesha magari yao kwa kuzingatia sheria za 
barabarani.

Wakati mwingine dereva wa gari lingine anaweza kuwa makini kwa 
kufuata sheria, lakini anakuja kugongwa na dereva mzembe anayeo-
nesha mbwembwe barabarani.

Mwendokasi mara nyingi ndio unaosababisha ajali nyingi kutokea 
na hii inatokana na madereva hao kutaka kuwahi ili aende tripu ny-
ingi zaidi.

Hata maeneo ya mjini mtu anaendesha kwa mwendo wa kasi bila 
kujali kuwa linapotokea tatizo la dharura atashindwa kudhibiti gari 
lake.

Kuna wakati ilishuhudiwa gari likiwa limeparamia mti na 
kuning’inia juu, kila mtu aliyepita eneo lile alibaki akijiuliza imekuaje 
yule dereva mpaka akapanda pale juu ya mti.

Kwa kweli hali inazidi kuwa mbaya na pia safari za usiku zimeanza 
kuleta madhara baada ya ajali nyingi kutokea muda huo, pengine 
kwa madereva kuchoka na kusinzia na wengine kabla ya kuanza sa-
fari kunywa vilevi, hali inayosababisha washindwe kuendesha kwa 
umakini vyombo vyao.

Juzi tu tumepoteza wanakwaya watano eneo la Kirinjiko, Same 
mkoani Kilimanjaro baada ya kupata ajali wakati wakienda kumzika 
mwanakwaya mwenzao.

Inasikitisha kuona wale waliokwenda kumzika mwenzao na wao 
wanapoteza maisha kabla hata ya kumlaza mwenzao kwenye nyum-
ba yake ya milele.

Sijui kwa nini ajali zinapotokea zinakuwa na kisingizio cha mwisho 
wa mwaka. Madereva lazima wawe makini kwa kuendesha kwa 
umakini. Zingatieni alama za usalama barabarani, msiendeshe kwa 
mwendo zaidi ya ule unaoelekezwa barabarani. Huo mwendokasi 
ambao dereva lengo lake ni kufika haraka matokeo yake huishia ku-
maliza safari kabla ya mwisho wa kituo na kupoteza maisha ya watu 
wasiokuwa na hatia.

Tumechoka kusikia kila siku taarifa za ajali zinazotokea na kumali-
za nguvukazi ya taifa.

Foleni Dar zipatiwe ufumbuzi,
zinakwamisha maendeleo yetu

DAR ES SALAAM ni mji mkubwa wa kibi-
ashara, pilika ni nyingi, likiongoza kwa 
idadi kubwa ya watu nchini, kwa kuwa 
Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022, 
inaitaja kuwa na zaidi ya watu milioni 
tano.

Ukubwa wake ni mithili ya majiji men-
gine na miji, linakumbwa na foleni kubwa 
za magari barabarani ambayo ni kero kwa 
abiria na watumiaji wengine wa barabara 
na vyombo vya usafiri kwa ujumla.

Katika mazingira hayo ya foleni, watu 
wanachelewa kufika kwenye shughuli za 
uzalishaji mali, wengine hujikuta wakiwa 
katika hatari ya kupata adhabu za maka-
zini, kutokana na kuchelewa kazini kila 
mara.

Inaelezwa kuwa foleni hiyo husababi-
sha hasara takribani Sh. bilioni 500 kila 
mwaka, fedha ambazo zingejenga shule 
za kisasa 833. Ndivyo Rais Samia Suluhu 
Hassan anavyosema katika moja ya ho-
tuba zake.

Zipo sababu kadhaa ambazo huwa zi-
naelezwa kuwa ni chanzo cha foleni za 
magari barabarani, zikiwamo ongezeko 
la umiliki wa magari, wingi wa watu na 
ukuaji wa idadi ya watu, na kuendelea 
kukua kwa uchumi.

Vilevile, barabara zilizoko zimepitwa 
na wakati huku zikiwa na miundombinu 
duni inayosababisha kuwapo kwa foleni 
kwa kuwa hazitoshelezi mahitaji ya sasa 
ya magari yaliyopo.

Ninadhani umefika wakati sasa 
kuongeza idadi ya njia za kusafiria kwa 
magari kwa ajili ya kupunguza msonga-
mano au foleni hizo za magari ambazo 
zimekuwa zikijitokeza katika maeneo 
mbalimbali ya jiji. Ikiwezekana, kuwe na 
barabara nne ambazo wengine wanaziita 
‘four ways’ pamoja na njia za waenda kwa 
miguu na baiskeli, kwani  kunaweza ku-
saidia kupunguza foleni zilizoko sasa.

Zimejengwa daraja za juu kwa ajili ya 
magari kwenye baadhi ya maeneo, kuna 
mabasi ya mwendo wa haraka, lakini 
hivyo vyote vimeonekana bado havijawa 

suluhisho la foleni za magari Dar es Sa-
laam.

Kuna barabara mpya za mabasi yaen-
dayo haraka zinaendelea kujengwa ni 
vyema, lakini sidhani kama zitaweza 
kusaidia kupunguza foleni, kwa sababu 
hakuna miundombinu inayoweza kufan-
ya magari yasikutane.

Ni sawa kama magari yatapishana kati-
ka madaraja, lakini yanakutana mbele ya 
safari na kuweka foleni. Hivyo, ni vyema 
kuangalia uwezekano wa kuongeza bara-
bara za juu zisizokutanisha magari mbele 
ya safari.

Wakati huu ambao serikali ina mkakati 
wa kupunguza kero ya foleni jijini Dar es 
Salaam, kwa kufanya mazungumzo na 
kampuni ya kigeni imeonyesha nia ku-
wekeza mtaji wa Dola za Marekani bilioni 
moja (Sh.trilioni 2.7) kujenga barabara ili 
kupunguza foleni hizo, ni vyema kweli fo-
leni zipungue.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mtendaji 
wa Kituo cha Ubia wa Sekta ya Umma na 
Binafsi (PPP), David Kafulila, ni kwamba 
mwekezaji huyo tayari amefanya kazi za 
awali. Anataja kazi hiyo ya awali kuwa 
ni upembuzi yakinifu na uchambuzi wa 
kiuchumi, na sasa anataka kuingia katika 
Hati ya Makubaliano na Serikali, ili aweze 
kufanya upembuzi yakinifu kamili wa 
mradi huo.

Kafulila anasema kampuni ya COVEC 
inataka kujenga barabara 10 za mzungu-
ko (ring roads) ikiwa ni pamoja na bara-
bara sita za ndani (inner ring roads) na 
barabara nne za nje (outer ring roads).

Hivyo, mkakati huo uje matokeo chanya 
kwenye suala la foleni za magari, kwani 
zinasababisha baadhi ya watu kuamka 
mapema kuwa usafiri badala ya kusubiri 
kupambazuke.

Kwa mfano, wapo baadhi ya watu wa-
naingia ofisini saa mbili, lakini wanalazi-
mika kuamka saa 11 alfajiri wajiandae ili 
wawahi usafiri, lakini kama kusingekuwa 
na foleni wanaweza kuamka hata saa 
moja kamili.

Na Sabato 
Kasika 
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Apandishwa kizimbani kisa utambulisho
kufanya kazi Ofisi ya Rais - TAMISEMI
Na Grace Gurisha 

MKAZI wa Mbeya, Ve-
nance Ibrahim amepandish-
wa kizimbani kwa tuhuma 
za kuwatambulisha watu 
kwenye mtandao wa kijamii 
wa Facebook kuwa ni wafan-
yakazi katika Ofisi ya Rais - 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) wakati 
si kweli.

Ibrahim pia anatuhumiwa 
kujipatia Sh. 805,000 kwa 
njia ya udanganyifu kutoka 
kwa Abel Kambi kwa madai 
kuwa angempatia kazi huku 
akijua hawezi kutekeleza 
jambo hilo.

Akisoma hati ya mashta-
ka, Wakili wa Serikali, Harri-
son Lukosi alidai juzi mbele 
ya Hakimu Mkuu, Rahimu 
Mushi, wa Mahakama ya 

Hakimu Mkazi Kisutu, Dar 
es Salaam kuwa mshtak-
iwa anatuhumiwa kwa 
mashtaka tisa, likiwamo 
la kuchapisha taarifa za 
uongo.

Lukosi alidai kuwa 
katika tarehe na muda 
usiofahamika ndani ya 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, kupitia 
mtandao wa Facebook 
wenye jina la Dejira Shija 
na Samwel Samson, al-
ionesha kuwa watu hao 
ni wafanyakazi wa TAMI-
SEMI wakati si kweli.

Alidai kuwa katika tarehe 
isiyofahamika ndani ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, kupitia akaunti ya 
Facebook ya Deborah Shija, 
kwa lengo la kudanganya, 
alijitambulisha kama Noella 

Stephano. Lukosi 
aliendelea ku-
dai kuwa katika 
tarehe isiyofa-
hamika Julai 
mwaka huu, 
mshtakiwa huyo 
alitumia laini ya 
simu yenye ma-
jina ya Samwel 
Mloo na kisha 
kujitambulisha 
kama Boniface 
Poul ambaye 
ni ofisa kutoka 
TAMISEMI.

M s h t a k i w a 
huyo pia anakabiliwa na sh-
taka la kutumia laini ya simu 
yenye jina la mtu mwingine 
bila kutoa taarifa kwa mtoa 
huduma, akitumia simu 
yenye jina la Samwel Sam-
son na kisha kujitambulisha 

kwa Juma Lymond Andrew, 
ofisa wa TAMISEMI.

Alidai kuwa Agosti 8, 2024, 
katika mtaa wa London, 
Mbeya, mshtakiwa hayo ali-
tumia laini ya simu iliyosajil-
iwa kwa jina la Samwel Sam-
son Mloopasi kutoa taarifa 
kwa mtoa huduma.

Mshtakiwa huyo pia anak-
abiliwa na mashtaka matatu 
ya kujipatia Sh. 805,000 kwa 
njia ya udanganyifu ku-
toka kwa Abel Kambi kwa 
madai angempatia kazi, 
anayodaiwa kutenda Julai 
11, 2024  ndani ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. 
Baada ya kusomwa mash-
taka hayo, mshtakiwa huyo 
aliyakana yote na alipelekwa 
mahabusu kwa kishindwa 
kutimiza masharti ya dha-
mana.

TBS yaikwamua shule 
adha matundu ya vyoo
Na Mwandishi Wetu, BUSEGA

SHULE ya Msingi Chamugasa iliyoko Busega 
mkoani Simiyu imeondokana na  upungufu wa 
vyoo baada ya Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 
kuchangia ujenzi wa miundombinu hiyo uliogha-
rimu Sh. milioni saba. 

Akizungumza juzi kwa niaba ya Mkurugenzi 
Mkuu wa TBS, Meneja wa TBS Kanda ya Ziwa, 
Happy Kanyeka, alisema hatua hiyo ni sehemu ya 
shirika kuunga mkono jitihada za serikali kutatua 
changamoto za kijamii.

“Tunarudisha kwa jamii kile tunachokipata. 
Hatua  hii ni sehemu ya kuwezesha juhudi na jiti-
hada kubwa zinazofanywa na serikali ili kubore-
sha mazingira ya wanafunzi kujifunza,” alisema 
Kanyeka.

Kanyeka pia alitumia fursa hiyo kutoa elimu 
kwa wanafunzi wa shule hiyo kutambua bidhaa 
zilizothibitishwa na TBS sambamba na kusoma 
taarifa zinazopatikana katika bidhaa wanazo-
nunua kwa mahitaji mbalimbali.

“Ukitumwa dukani kununua soda, maji, madaf-
tari na bidhaa zingine hakikisha unakagua nembo 
ya TBS na kusoma taarifa zilizomo hususani muda 
wa mwisho wa matumizi,” alisema.

Naye Mkuu wa Shule hiyo, Redempta Missan-
ga, aliishukuru TBS kwa kusaidia ujenzi wa vyoo 
shuleni hapo akisema shule hiyo iliyoanzishwa 
mwaka 1959, bado inakabiliwa na matatizo mbal-
imbali yakiwamo uhaba wa vyumba vinane vya 
madarasa na madawati 200.

“Shule hii ina wanafunzi 678, wasichana 345 na 
wavulana 333, walimu wanane ambao wanawake 
ni watano na wanaume watatu. Tunaomba wadau 
mbalimbali waendelee kusaidia jitihada zinazo-
fanywa ili kuboresha mazingira ya kufundishia na 
kujifunzia,” alisema Missanga.

Baadhi ya wanafunzi wa shule hiyo wakiwamo 
Elizabeth Mafayo, Editha Misana na Zainabu 
Kusekwa, waliishukuru TBS kwa kuchangia ujenzi 
wa vyoo vipya ambavyo vimeondoa adha wali-
yokuwa nayo.

“Tulikuwa na changamoto za upungufu wa 
vyoo, hivyo tunashukuru TBS wametusaidia ku-
jenga vyoo vipya kwa sasa hakuna changamoto 
tena,”  alisema  Mafayo.

Kaimu Ofisa Elimu wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Busega, Rhobiri Chacha, alisisitiza michango 
inayotolewa na wadau katika halmashauri hiyo 
kufanya kazi iliyokusudiwa ili kuwatia moyo kue-
ndelea kusaidia.

Wakulima wapewa ruzuku ya bilioni 7.3/-
Na Mwandishi Wetu,           
MOROGORO

KAMPUNI ya tumbaku ya Alli-
ance One inatekeleza mkakati wa 
kuwapatia ruzuku ya jumla bilioni 
7.3 (dola za Marekani milioni 2.7) 
wakulima inaofanya kazi nao kwa 
njia ya mikataba ya uzalishaji na 
ununuzi.

Fungu hilo ambalo limeeleke-
zwa kwa wakulima hao ni kwa mi-
aka miwili pekee kuanzia msimu 
wa kilimo wa mwaka 2023/24 
hadi msimu wa mwaka 2024/25 
na tayari Sh. bilioni 3.5 (dola mil-
ioni 1.3) zimekwishawafikia na ku-
wanufaisha wakulima hao nchini.

Msemaji wa Kampuni hiyo, 
Wakili John Magoti alisema hayo 
jana wakati wa ziara ya ujumbe 
wa watu 60, wakiwamo wabunge, 
madiwani na wataalamu kutoka 
Halmashauri ya Wilaya ya Uyui, 
mkoani Tabora, walipotembelea 

kiwanda cha tumbaku cha Alli-
ance One mkoani Morogoro.

Aliwaambia kwamba fungu 
lililowafikia wakulima hao kwa 
mwaka huu, limelenga kuwaon-
dolea mzigo wa madeni ya 
mikopo ya pembejeo baada ya 
kukumbwa na majanga ya asili, 
ikiwamo mvua nyingi iliyoharibu 
tumbaku yao, hivyo kusababisha 
mavuno hafifu.

Wakili Magoti alisema fungu 
lililosalia ambalo ni Sh. bilioni 
3.8 litapelekwa kwa wakulima 
kwenye        msimu unaokuja wa 
mwaka 2024/25     kwa ajili ya 
kuboresha mabani yao ya ku-
kaushia tumbaku kuwa    ya kisa-
sa, ili wapunguze upotevu wa zao 
hilo baada ya mavuno ambao kwa 
kawaida upotevu ni asilimia 20 
hadi 30.

Aliwaeleza wageni hao kwam-
ba kampuni hiyo kwa kushiriki-
ana na wadau, imejenga maghala 

makubwa ya kuhifadhi zao hilo 
mkoani Tabora ambapo pia kuna-
fanyika ununuzi wa pamoja zao 
hilo kwa muda mfupi.

“Kutokana na kuwapo ma-
ghala haya ambamo tunanunua 
tumbaku kwa pamoja, muda wa 
ununuzi tumbaku sasa ni siku 44 
tu tofauti na hapo awali ambapo 
ununuzi ulichukuwa hadi miezi 
sita,” alisema.

Wakiwa kiwandani huko, wa-
jumbe hao walijionea uchakataji 
zao hilo linalolimwa kwa wingi 
wilayani kwao.

Walisifu uongozi wa kampuni 
hiyo kwa kufanya kazi kwa ub-
ora wa hali ya juu na kupongeza 
teknolojia   inayotumika wakati 
wa uongezaji  thamani zao hilo 
ambalo     ndilo msingi wa maisha 
yao.

Mwenyekiti wa Halmashari ya 
Uyui, Shaban Katalambula, alise-
ma ujio wao ulilenga kubaini kile 

wanachokisikia kuhusu kampuni 
hiyo kama kinaendana na uhalisia 
katika kiwanda chake.

“Tumeona uwekezaji mkubwa 
kwenye kampuni hii, na hili li-
natupa imani sisi viongozi na 
wakulima wetu kwamba hawa 
wamejipanga kukusanya tum-
baku nyingi inayozalishwa na 
wakulima wetu,” alisema.

Mwanaidi Ahungu, Diwani wa 
Viti Maalum ambaye ni mkulima 
kutoka kijiji cha Mbola, Kata ya 
Isila, alisema watakwenda kusi-
mamia mengi kwa wakulima wen-
zao ili wazalishe zao bora.

Alieleza kuwa awali hawakuwa 
wanajua hatua ambazo zao hilo li-
napitishwa mpaka kuingia sokoni; 
walifikiri ni kazi rahisi tu.

“Baada ya ziara hii, mimi na 
wenzangu tunakwenda kuwa ma-
balozi wazuri wa viwanda hivi ili 
kuhimiza wakulima wazalishe 
zao kwa ubora na wasichanganye 

na uchafu wowote,” alisema.
Mbunge wa Uyui, Almasi Maige, 

alisema kuwa kile walichokiona 
kiwandani, kimezidi matarajio 
yao. Wameona jinsi tumbaku ina-
vyoandaliwa vizuri kabla ya ku-
pelekwa soko la kimataifa, hivyo 
tumbaku ya Tanzania inakuwa 
na viwango kwenye soko la ki-
mataifa.

Aliwashukuru Alliance One 
kwa kuwa kampuni pekee mpaka 
sasa ambayo imetoa msaada wa 
ruzuku kwa wakulima ambao 
wamefikwa na majanga ya mvua 
yaliyoathiri mavuno yao.

Akitoa shukrani, Katibu Tawala 
wa Halmashauri hiyo, Neema Mf-
ugale, alisema walichokiona kina-
sadifu kile wanachokisikia.

“Tumbaku kwetu ni uchumi, 
tukitoka hapa tutakwenda ku-
waambia wananchi waongeze 
kasi ya kuongeza uzalishaji zao 
hili kwani soko lipo,” alisema.

Mwakilishi wa 
Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Ununuzi wa 
Umma (PPRA) 
Kanda ya 
Kati, Alfred 
Nicode-
mus, akitoa 
mafunzo kwa 
waandishi wa 
habari, mjini 
Shinyanga 
juzi, kuhusu 
Sheria mpya 
ya Ununuzi 
wa Umma 
Namba 10 ya 
mwaka 2023, 
ili wanapoku-
wa wakiandi-
ka habari zao 
za manunuzi 
waandike kwa 
usahihi. PI-
CHA: MARCO 
MADUHU

Akisoma hati 
ya mashtaka, 
Wakili wa Seri-
kali, Harrison 
Lukosi alidai 
juzi mbele 
ya Hakimu 
Mkuu, Rahimu 
Mushi, wa 
Mahakama ya 
Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es 
Salaam kuwa 
mshtakiwa 
anatuhumiwa 
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           Vijana wakutana kujadili mifumo ya chakula 
Na Godfrey Mushi, ARUSHA

V
IJANA walioamua ku-
jiajiri katika mifumo ya 
chakula nchini, wame-
kutana kwa siku tatu 

jijini Arusha, kujadili kuhusu 
chakula, uzalishaji wake, mahali 
kinapouzwa na kama ni salama 
na kina lishe.

Kundi hilo ambalo ndilo 
kubwa katika jamii, linaathiri-
wa pia na masuala ya chakula 
na lishe, hasa ikizingatiwa hivi 
sasa chakula ni fursa kutokana 
na ukosefu wa ajira, huku uzal-
ishaji wa chakula ukiwa eneo 
ambalo linahitaji kutazamwa 
kama eneo la  kupata ajira na 
kujiongezea kipato.

Akizungumza jana na kundi 
hilo kutoka Taasisi ya Arusha 
Food Systems Youth Leaders, 
waliokutana kujadili kuhusu mi-
fumo ya chakula, kama sehemu 
ya kuchagiza maadhimisho ya 
Siku ya Chakula Duniani, Ofisa 
Vijana wa Shirika la Global Al-
liance for Improved Nutrition 
(GAIN), Saddam Halfan, alisema 
pamoja na mambo mengine, 
vijana hao wanajadili na kuan-
galia vipi shuleni wanafunzi wa-
nakula au hawali.

“Vijana kama se-
hemu ambayo ina 
kundi kubwa la watu, 
ndio wanaoathiriwa 
pia na masuala ya 
chakula na lishe. 
Tunapozungumza 
sasa hivi chakula ni 
fursa, tuna ukosefu 
wa ajira lakini uzal-
ishaji wa chakula ni 
eneo ambalo lina-
hitaji litazamwe na 
vijana kama eneo la 
wao pia kupata ajira, 
kujiongezea kipato. 
Tunaangalia vipi 
shuleni wanafunzi 
wana kula au hawa-
li,” alisema. Alisema 
pamoja na mambo mengine, 
kukutana kwa vijana hao wal-
ioamua kujikita katika mifumo 
ya chakula, biashara ya chakula 
na uzalishaji wenye tija wa bid-
haa za chakula na zenye lishe, 
ni sehemu ya utekelezaji wa 
kipengele cha kujenga uwezo 
kwa vijana katika mifumo ya 
chakula, unaotokana na mradi 
wa NFP. 

“Aidha, tunajadiliana kwa 
pamoja ni nini ambacho wao 

wanaona kinafanyika ka-
tika mifumo ya chakula na 
kipi ambacho wanaona 
kifanyike kama vijana am-
bao ni wanufaika wakub-
wa wa mifumo ya chakula, 
kuifanya iwe jumuishi na 
endelevu.

“Hili ndilo kundi am-
balo wataishi na mifumo 
hii kwa muda mrefu zaidi 
lakini ni wao wanaweza 
kuja na suluhisho na 
matamanio ya kuhakiki-
sha kutakuwa na mifumo 
ya chakula ambayo ni ju-
muishi, endelevu na ya 
kibunifu.

GAIN tunakusudia ku-
wafikia watu milioni moja, 
lakini pia katika eneo la 

vijana tunafikiria kuwafikia 
takribani vijana 100,000 kupi-
tia mitandao ya kijamii, warsha 
na mafunzo,” alisema. 

Katika mkutano huo, Mwana-
hamisi Akyoo kutoka Taasisi ya      
Arusha Food Systems Youth 
Leaders, aliitaka serikali kuha-
rakisha mchakato wa uanzish-
waji wa skimu ya taifa ya bima 
za kilimo, ili kuwa na mifumo 
endelevu ya uzalishaji, hasa sek-
ta ya kilimo, mifugo na uvuvi.

Alisisitiza kwamba ku-
tokuwapo kwa bima hiyo 
kunachangia wakulima wengi 
wadogo, na hasa vijana ku-
toshiriki ipasavyo katika mkaka-
ti wa taifa wa kutokomeza 
utapiamlo nchini. Mradi wa 
Nourishing Food Pathway 
(NFP), unatekelezwa na Global 
Alliance for Improved Nutrition 
(GAIN), na unafadhiliwa na Ju-
muiya ya Umoja wa Ulaya (EU), 
Serikali ya Uholanzi, Serikali ya 
Uingereza na wadau wengine 
kutoka taasisi binafsi.

Aidha, Faith Yustin kutoka 
Arusha Food Systems Youth 
Leaders, alisema hatua zinazo-
takiwa kuchukuliwa ili kuwa na 
mifumo endelevu ya chakula, ni 
kujenga mazingira rafiki kwe-
nye kilimo na masoko, huku pia 
akishauri serikali itoe chakula 
bure shuleni kwa wanafunzi wa 
shule za msingi, badala ya wa-
zazi/walezi kuchangia.

Naye Hamisi Msafiri pia kuto-
ka Arusha Food Systems Youth 
Leaders, alisema ili kuwa na 
mifumo hiyo endelevu, serikali 
inapaswa kupunguza vikwazo 
vya ushuru kwa vijana katika 
uzalishaji na usafirishaji mazao 
ya kilimo ikolojia.

Uzalishaji gesi sasa 
futi ujazo milioni 230
Na Hamida Kamchalla, TANGA

SERIKALI imesema uzalishaji 
wa gesi nchini, umefikia futi za 
ujazo milioni 230 kwa siku.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati anayeshughulikia masu-
ala ya mafuta na gesi, Dk. James 
Mataragio, aliyasema hayo juzi 
wakati wa mkutano wa Baraza 
la Wafanyakazi wa Mamlaka ya 
Mkondo wa Juu Udhibiti wa Petroli 
(PURA), uliofanyika jijini hapa.

Mataragio alisema katika kibali 
kilichotolewa na Wizara ya Nishati 
cha uendelezaji wa kitalu kipya 
cha Ntolya, serikali inatarajia ki-
taanza uzalishaji mwakani.

"Hiki kitalu kitaongeza gesi ka-
tika matumizi ya nchi na tunat-
egemea kwamba kwa kuanza tu, 
kitakuwa kinazalisha futi za ujazo 
milioni 40 kwa siku na uzalishaji 
utaendelea mpaka kufikia futi za 
ujazo milioni 120.

"Tuko kwenye mikakati TPDC 
(Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania), wameitisha zabuni 
kujenga bomba la gesi, kwa hiyo 
bomba lililoko pale Ntolya, litasa-
firisha kwenda Madimba am-
bako ndio kuna mitambo yetu ya 
kuchakata gesi," alifafanua.

Pia alisema serikali imejipanga 
kuhakikisha kuwa wataalamu 
waliopo katika sekta ya nishati ya 
mafuta, wanapatiwa mafunzo ya 
ujuzi wa mara kwa mara ili kue-
ndana na kasi ya teknolojia.

Alisema taasisi zote ambazo ziko 
chini ya wizara hiyo, zina fungu la 
fedha kutoka kwenye mikataba 
ya uzalishaji na ugawanaji wa ma-
pato, ambazo zinatumika katika 
kujenga uwezo. "Lengo ni kupata 
wataalamu wabobezi ndani ya 
nchi, tunaenda kuingia mikataba 
mikubwa, sasa hivi tunaenda ku-
fanya majadiliano ya kuanzisha 
mradi kubwa wa LNG, ni vitu vina-
vyohitaji ujuzi mkubwa.

"Kwa hiyo kuwa na Watanzania 
waliobobea wataisaidia nchi ku-
hakikisha kwamba tunapata kazi 
kubwa zenye mikataba mizuri am-
bayo itawanufaisha wananchi kwa 
vizazi vingi vijavyo," alisema.

Aidha, alisisitiza ni muhimu 
kuwa na wabobezi, kwa kuwa 
watafanya kazi za ufuatiliaji na 
uchimbaji wa mafuta kama nchi, 
ambapo kwa sasa hatua kubwa 
imepigwa kupitia wataalamu 
waliopata uzoefu. "Tanzania im-
epiga hatua kubwa sana, miaka 
michache iliyopita hatukuwa na 
huu uwezo lakini sasa tumejijen-
ga mpaka kufikia shirika letu la 
mafuta ambalo linafanya utafutaji 
lenyewe na tunakwenda mpaka 
kwenye hatua ya kuhitaji mshirika 
tukishajua ardhini pana kitu.

“Zamani ilikuwa kunakuwa na 
kitalu bila kujua ardhini kuna nini 
lakini sasa hivi tunajua, kwa hiyo 
inatupa utayari kwamba tunaweka 
thamani eneo hilo kabla ya kumui-
ta mwekezaji, hivyo hata tukijadili 
eneo tunajua ardhini kuna kitu 
gani," alisema.

Kasi utumikishaji watoto yaongezeka
Na Godfrey Mushi, MOSHI

KASI ya watoto kutumik-
ishwa katika kambi za kufy-
atulia matofali ya ujenzi, im-
eanza kuathiri sekta ya elimu, 
baada ya kudaiwa kukimbilia 
kutafuta maisha kwenye mae-
neo ya  Newland na Shabaha, 
Wilaya ya Moshi, Kilimanjaro.

Ajira hizo za watoto zimegun-
duliwa wakati takwimu za ki-
taifa zikionesha zaidi ya watoto 
milioni tano wanatumikishwa 
nchini Tanzania, huku watoto 
milioni 4.8 wakiwa katika ajira 
hatarishi.

Hayo yamo katika ripoti ya 
matokeo ya utafiti mdogo uli-

ofanywa na Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP) na wanajamii 
wanaounda Kituo cha Taarifa 
na Maarifa-Kata ya Mabogini, 
yenye vijiji vinane ambayo im-
ewasilishwa kwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi, Shadrack 
Mhagama.

“Ukatili wa kiuchumi, mfano 
kuna ajira za watoto zimeji-
tokeza kwenye baadhi ya mae-
neo kama vile Newland kwenye 
makambi ya tofali. Ajira hizi au 
utumikishwaji huu wa watoto 
unawanyima fursa ya kupata 
elimu na haki nyinginezo kama 
matunzo na afya,” alisema Ag-
ness Moshi, mkazi wa Newland.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, 
utafiti huo unaonesha sababu 
ya watoto kuajiriwa hasa kwe-
nye kambi hizo ni umaskini 
unaozikabili familia hasa za vi-
jijini. Pamoja na mambo men-
gine, ripoti hiyo imeishauri 
serikali kuweka mkazo kwenye 
utekelezaji wa mipango mad-
hubuti ya kuimarisha uwezo wa 
kaya, hali ambayo itapunguza 
umaskini na watoto kuepukana 
na ajira.

Baada ya utafiti huo, Mwa-
nasheria wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi, Lucas Mtulya, 
alisema wanafanya utafiti ku-
jua ni maeneo gani ndani ya 
halmashauri hiyo yanahitaji 

kutungiwa sheria ndogo ili ku-
komesha shughuli hizo.

TGNP na Taarifa na Maarifa-
Kata ya Mabogini, vimefanya 
utafiti wa siku tisa, pamoja 
na kuibua ajira ya watoto, pia 
umeibua  ongezeko la ukatili 
wa kingono, hasa ulawiti kwa 
vijana wa kiume na ubakaji kwa 
wasichana wanaobakwa kwa 
kundi kwenye baadhi ya mae-
neo. Kata ya Mabogini inaun-
dwa na vijiji vya Mvuleni, Mji 
Mpya, Maendeleo, Chekereni, 
Muungano, Mabogini, Mtakuja 
na Mserekia, ambapo tishio 
kwa ukatili wa kingono, ni kwa 
Manosa na  Remiti, Kijiji cha 
Mserekia.

Katika mku-
tano huo, 
Mwanahami-
si Akyoo ku-
toka Taasisi 
ya Arusha 
Food Sys-
tems Youth 
Leaders, ali-
itaka serikali 
kuharakisha 
mchakato wa 
uanzishwaji 
wa skimu ya 
taifa ya bima 
za kilimo, ili 
kuwa ...

Mwenyekiti wa Tume 
ya Ulinzi wa Taarifa Bi-
nafsi nchini na Mbunge 
mstaafu wa Muheza, 
Balozi Adadi Rajabu 
(kushoto), akitumia 
usafiri wa pikipiki 
maarufu bodaboda, 
wakati akielekea katika 
msiba wa mmoja wa 
waasisi wa CCM, John 
Kilua  (95), aliyefariki na 
kuzikwa katika maka-
buri ya mji mpya, Ki-
jiji cha Magila, wilayani 
Muheza, mkoani Tanga 
juzi. PICHA: STEVEN 
WILLIAM 
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HABARI  KITAIFA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za  Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA 
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE  30 SEPTEMBA 2024 

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2024

(Kiasi kwa shilingi milioni)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE  30 SEPTEMBA 2024
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni) 

Canara Bank (T) Ltd
Head Office Dar Es Salaam Branch

Elia Complex P.O. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania
E:mail ctbl@canarabank.co.tz, T +255 222112530 (D) +255 222112532

www.canarabank.co.tz

Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliopita  

30 Septemba 2024 30 Juni 2024
A MALI

1 1,159.93                          486.11                         
2 13,747.65                       3,928.41                     
3 31,600.55                       34,930.89                  
4 2,234.02                        546.79                        
5 159.48                            (12.20)                         
6 -                                 -                             
7 -                                 -                             
8 -                                 -                             
9 9,886.69                        9,249.55                     

10 -                                 -                             
11 39,584.55                      41,861.81                     

12 2,243.21                         1,909.89                     
13 -                                 -                             
14 -                                 -                             
15 1,195.86                          1,343.37                      

16 JUMLA YA MALI 101,811.93                      94,244.61                 

B DHIMA
17 -                                 -                             
18 57,489.06                      50,177.65                    
19 -                                 -                             

20 -                                 -                             
21 -                                 -                             
22 -                                 -                             
23 1,477.44                         1,571.15                       

24 -                                 -                             

25 -                                 -                             

26 -                                 -                             

27 705.96                           378.06                        
28 -                                 -                             

29 JUMLA YA DHIMA 59,672.46                     52,126.87                  
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29 42,139.47                     42,117.75                   

C     FEDHA ZA WANAHISA

31 32,830.00                      32,830.00                  
32 169.28                            157.47                         
33 8,308.32                        8,320.13                     
34 831.87                            810.15                         
35 -                                 -                             
36 -                                 -                             
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 42,139.47                     42,117.75                   

38 4,120.91                         5,475.59                     
39 286.64                           306.11                         
40 67.92                              66.26                          
41 -                                 -                             

D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

(i) 41.39% 44.69%
(ii) 0.72% 0.73%
(iii) 68.96% 83.54%
(iv) 38.88% 44.42%
(v) 81.82% 91.88%
(vi) 14.57% 1.77%

(vii) 8.03% 0.81%

Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha

Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa 
Baadae

Dhima Nyingine

Madeni

Mtaji wa Hisa Uliolipwa

Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa

Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa

Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja

Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi

Akiba ya Mtaji

Mapato Yaliyobakizwa

Faida (Hasara) ya Kipindi Husika

Akaunti Nyingine za Mtaji
Stahiki ya Wenyehisa Chache

Dhima Zisizo Dhahiri

Ongezeko la Amana

Ongezeko la Mali

Mikopo Chechefu

Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu

Mali Nyingine Chechefu

Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali

Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi

Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana

Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi

Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali

Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa

Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha

Amana za Wateja

Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu

Amana Maalumu

Miamala Baina ya Matawi

Bili zilizoafikiwa

Dhima za Wateja Zilizokubalika

Fedha Taslimu

Salio katika Benki kuu ya Tanzania

Uwekezaji katika Amana za serikali

Salio katika Benki nyingine na Taasisi za Fedha

Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa

Mikopo  Halisi Iliyopo

Mali Nyingine

Uwekezaji wa Hisa

Akaunti za udhamini

Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine

Uwekezaji Katika Amana Nyingine

Robo Mwaka ya sasa
Robo ya mwaka linganishi

(mwaka uliopita)
Limbikizo la mwaka wa 
sasa 

Limbikizo la mwaka 
linganishi

(Mwaka uliopita) 

30 Septemba 2024 30 Septemba 2023 30 Septemba 2024 30 Septemba 2023

1 2,163.33                2,243.10              6,676.48                6,477.12                 
2 624.38                  727.72                 1,820.85                2,323.33                
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,538.96               1,515.39              4,855.63              4,153.80               
4 -                        258.71                  53.16                     258.71                    
5 1.66                       (48.18)                  (93.38)                    75.57                     
6 71.51                     126.91                 280.78                 428.69                  

(2.07)                     2.64                     50.97                     85.57                     

73.59                    124.27                 229.82                  343.13                   
-                        -                      -                        -                        
-                        -                      -                        -                        

7 1,437.09              959.13                 3,894.77              2,920.53              
7.1 Mishahara na Mafao 540.97                  383.34                 1,534.82                1,180.69                 
7.2 Ada na Kamisheni 13.63                     6.66                     27.33                     18.24                     
7.3 Gharama  Nyingine 882.49                  569.13                  2,332.62               1,721.61                  

8 171.72                   472.63                1,281.87                1,327.67                
9 150.00                  127.40                 450.00                  567.40                   

10 21.72                    345.23               831.87                  760.27                  
11 24                         25                        24                          25                          
12 1                            11                          25                          23                          
13 1                            11                          25                          23                          
14 1                            1                           1                             1                             

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

(I) 0.09% 1.36% 1.15% 0.95%

(II)
0.21% 3.36% 2.64% 2.47%

  (III)
89.23% 58.40% 75.83% 63.73%

(IV)
7.26% 6.71% 7.61% 5.74%

Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani 
wa Mali Zinazozalisha

6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo     na Miamala ya Fedha 
za Kigeni

Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali

Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha 
za Wanahisa

Mapato kwa Hisa

Idadi ya Matawi

Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na 
Mapato Ghafi

Faida /(Hasara) ya Uendeshaji

Tengo la Kodi ya Mapato
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya 
Mapato
Idadi ya Waajiriwa

Mapato kwa Hisa

6.2 Ada na Kamisheni

6.3 Gawio

6.4 Mapato Mengine

Gharama Zisizo za Riba:

Mapato ya Riba

Gharama za Riba

Madeni Viza Yaliyofutwa
Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo

Mapato Yasiyo ya Riba

Robo Mwaka ya sasa

Limbikizo la mwaka linganishi
(Mwaka uliopita) 

30 Septemba 2024 30 Septemba 2023

I Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi 21.72                         115.92                        831.87                  760.27                              
Marekebisho kwa ajili ya: -                           -                           -                      -                                   
Hasara katika mali 356.55                      209.04                      650.64                 288.05                              
-Badiliko halisi katika Mikopo 2,277.26                   1,228.47                    7,188.18                2,335.94                           
Faida/Hasara kwenye mauzo ya Mali -                           -                           -                      -                                   
Mabadiliko halisi katika Amana 7,311.41                     874.20                      (589.25)                (3,791.31)                            
Mabadiliko halisi katika Amana za muda Mfupi Zilizoafikiwa -                           -                           -                      -                                   
Mabadiliko halisi katika dhima nyingine 460.54                      51.18                         17.61                     634.78                              
Mabadiliko Halisi katika mali nyingine (972.78)                     350.59                      (363.28)                (1,029.91)                           
Kodi iliyolipwa (150.00)                     (150.00)                     (450.00)                (567.40)                             
Mengineyo(bainisha) -                           -                           -                      -                                   

Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 9,304.71                   2,679.39                   7,285.76              (1,369.58)                          

II Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji: -                   
Gawio lililopokewa -                           -                           -                      -                                   
Ununuzi wa Mali za kudumu (209.04)                     (464.89)                     (1,022.30)              (2.09)                                 
Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu -                           -                           -                      -                                   
Ununuzi wa Amana zilizoshughulikiwa na Mawakala 3,505.50                   3,240.59                   13,188.98              6,286.00                           

Mapato kutokana na mauzo ya Amana zilizoshugulikiwa na Mawakala -                           -                           -                      -                                   
Mengineyo(bainisha) -                           -                           -                      -                                   

Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uwekezaji 3,296.47                  2,775.70                   12,166.67             6,283.91                           
III Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha:

Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                           -                           -                      -                                   
Mapato kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                           -                           -                      -                                   
Mapato kutokana na utoaji wa Mtaji wa Hisa -                           -                           -                      -                                   
Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu -                           -                           -                      (164.15)                               
Mabadiliko halisi katika Madeni Mengine -                           -                           -                      -                                   
Mengineyo(bainisha) (76.33)                       (138.37)                      (214.70)                 (216.55)                              

Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za kifedha (76.33)                      (138.37)                     (214.70)                (380.70)                            
IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha taslimu

Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali 12,524.85                  5,316.72                    19,237.74             4,533.63                           
Zinazofanana na Fedha Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 17,671.86                   12,355.14                   10,958.97             12,085.98                          
mwa Robo mwaka/mwaka
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo 
mwaka/mwaka 30,196.71                  17,671.86                  30,196.71             16,619.61                           

30 Juni 2024 30 Septemba 2024

Limbikizo la mwaka wa 
sasa 

Robo Mwaka iliopita 

Mtaji wa Hisa Malipo juu ya 
bei ya hisa

Mapato 
Yaliyobakizw

a

Ziada  ya 
kisheria

Tengo la 
Ziada  ya 

jumla

Mengineyo 
(Bainisha) Jumla

Mwaka wa sasa 30/09/2024
Salio la mwanzo wa mwaka 32,830.00     -               8,216.29        261.30           -               -               41,307.59      
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                -                831.87            -                -                -                831.87           
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                -                -                -                -                -                -               
Miamala na wanahisa -                -                -                -                -                -                -               
Gawio lililolipwa -                -                -                -                -                -                -               
Ziada ya Kisheria -                -                92.03             (92.03)            -                -                -               
Tengo la Ziada ya Jumla -                -                -                -                -                -                -               
Mengineyo -                -                -                -                -                -                -               
Salio la mwisho wa Robo mwaka wa sasa 32,830.00     -               9,140.19        169.28           -               -               42,139.47     

Mwaka Uliopita 31/12/2023
Salio la mwanzo wa mwaka Uliopita 32,830.00     -               7,344.16       467.69          -               -               40,641.86     
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                -                829.89           -                -                -                829.89          
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                -                -                -                -                -                -               
Miamala na wanahisa -                -                -                -                -                -                -               
Gawio lililolipwa -                -                (164.15)           -                -                -                (164.15)          
Ziada ya Kisheria -                -                206.39           (206.39)          -                -                -               
Tengo la Ziada ya Jumla -                -                -                -                -                -                -               
Mengineyo -                -                -                -                -                -                -               
Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 32,830.00     -               8,216.29        261.30           -               -               41,307.59      

Jina  Cheo Sahihi Tarehe

RAJSHEKHAR SOMASHETT 

FADHILI PETRO SANGA

FREDRICK HIPPOLITE

Jina  Cheo Sahihi Tarehe

INDIAEL DANIEL KAAYA

MWANAIDI ATHUMAN MTANDA

24-10-2024

24-10-2024

OFISA MTENDAJI MKUU

MKUU WA FEDHA

(Imesainiwa)

(Imesainiwa)

MKURUGENZI (Imesainiwa) 24-10-2024

MKAGUZI MKUU WA NDANI

MKURUGENZI 24-10-2024(Imesainiwa)

Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha,sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka
uliopita(kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka sasa,mabadiliko yaelezwe
kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

Sisi tuliotajwa hapo chini wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,tunatamka kwamba tumezitathmini 
taarifa hizi na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na 
matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 na zinaonesha hali halisi..

24-10-2024(Imesainiwa)

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2024 

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI 
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE  30 SEPTEMBA 2024 

Ukuaji sekta ya madini kuongeza Pato la Taifa
Na Romana Mallya

TUME ya Madini imesema ukuaji 
katika sekta ya madini utasaidia 
kuongeza mapato ya serikali na 
kukua kwa mchango wake katika 
Pato la Taifa (GDP) kufikia asilimia 10 
ifikapo mwakani kutoka asilimia tisa 
ya sasa.

Imetaja mkakati mwingine ni 
ukusanyaji wa maduhuli na lengo la 
makusanyo kwa mwaka 2024/25 ni 
Shilingi trilioni moja sawa na wastani 

wa kukusanya Sh.  bilioni 
83.33 kwa mwezi.

Kaimu Katibu Mtendaji wa 
Tume hiyo, Injinia Ramad-
hani Lwamo, aliyasema hayo 
jana wakati akizungumza na 
wahariri na waandishi wa 
habari kuhusu mafanikio ya 
utekelezaji wa majukumu 
yao.

Lwamo alisema kwa sasa 
moja ya mafanikio kupitia 
sekta ya madini ni kufikia 
asilimia tisa ya GDP na huko 
nyuma ilikuwa asilimia 4.5.

“Asilimia tisa ukiiangalia 
kwa asilimia utaona ni ki-
dogo, lakini kiuhalisia kufikia 
asilimia tisa kuna jitihada 
kubwa zinafanyika, kama 
mnakumbuka miaka ya nyu-
ma tulikuwa asilimia 4.5.

“Asilimia tisa ni kubwa na 
ni mafanikio makubwa tunat-
egemea mpaka mwaka 2025 
sekta hii ichangie asilimia 
10. Sekta hii imeongeza uzal-
ishaji, ajira,” alisema.

Kuhusu ushirikishwaji 
Watanzania, Lwamo alisema 
jumla ya mipango 1,036 ya 
ushirikishwaji katika sekta ya 
madini iliidhinishwa kati ya 
1,050.

Alisema jumla ya ajira 
19,356 zilizalishwa na kam-
puni; 18,853 ni za Watanza-
nia sawa na asilimia 97.40, 
wageni 503 sawa na asilimia 
2.60.

Alifafanua kwamba kwa 
kiasi kikubwa nafasi za juu 
katika sekta ya madini katika 
migodi zimeshikwa na wa-
zawa kulinganisha na huko 
nyuma.

“Bidhaa zenye thamani 
ya Dola za Kimarekani bil-
ioni 3.78 ziliuzwa migodini; 
kampuni za Watanzania zili-
uza bidhaa zenye thamani 
ya Dola bilioni 3.46 sawa na 
asilimia 91.68; na wageni Dola 
bilioni 0.31 sawa na asilimia 
8.32.

Alisema mwenendo chan-
ya wa utaoji leseni za madini 
kuanzia mwaka 2021/2022 
hadi 2024/2025 zilizotolewa 
hadi sasa ni 34,348, huku 
lengo likiwa ni kutoa leseni 
37,318.

Alisema jumla ya leseni 
kubwa nne zilitolewa kwa 
Kampuni za Mamba Miner-
als Corp. Ltd, Tembo Nickel 
Refining Co. Ltd, Sotta Mining 
Corp. Ltd   na Graphite Corp. 
Ltd.

Lwamo alisema Tume im-
efanya ukaguzi katika migodi 
mikubwa tisa ya kati (kaguzi 
144) na midogo (47,535).

“Usimamizi wa stoo na 
maghala ya baruti; ujenzi na 
matumizi salama ya mab-
wawa ya topesumu na uhifa-
dhi wa miamba taka; kutoa 
mafunzo ya usalama mahala 
pa kazi na utunzaji wa mazin-
gira kwa wachimbaji wakub-
wa, wa kati na wadogo,” 
alisema.

Alisema matokeo ya mi-
kakati waliyojiwekea ni 

pamoja na kuongeza ma-
pato na kuimarisha uchim-
baji endelevu, kupungua kwa 
matukio ya utoroshaji wa ma-
dini, kupunguza migogoro 
itokanayo na mwingiliano 
wa maombi ya leseni na 
kuongeza mapato, ajira na 
kuwa na sekta endelevu.

Alisema mikakati wali-
yoiweka inalenga kutatua 
changamoto ikiwamo kutoa 
elimu, kutatua migogoro na 
nyingine zinazohusu vifaa 
vya utendaji kazi na awamu 
ya kwanza wamepokea 
magari 25.

Alisema ukusanyaji 
maduhuli katika kipindi cha 
kuanzia Julai hadi Septemba, 
mwaka huu, jumla ya Sh. bil-
ioni 257.89 zimekusanywa.

Alisema makusanyo hayo 
ni sawa na asilimia 103.16 ya 
lengo kwa kipindi husika, 
na pia ni sawa na asilimia 
25.79 ya lengo la mwaka 
2024/2025.

Kuhusu uvamizi wa mae-
neo ya uchimbaji ambako 
watu wamepewa kwa ajili ya 
shughuli hizo, Lwamo alise-
ma leseni yoyote inayotolewa 
kwa ajili ya uchimbaji madi-
ni, hutolewa kwa mujibu wa 
sheria na kutaka watu waya-
heshimu.

Alisema uanzishwaji wa 
masoko ni baada ya wachim-
baji wadogo kukosa soko 
maalum na katika kipindi cha 
nyuma utoroshaji ulikuwa 
mkubwa.

“Katika kupambana 
changamoto ya utoroshaji 
wa madini, ni kuwapatia 
wachimbaji sehemu sahihi 
ya kuuza madini hayo ndipo 
yakaanzishwa masoko.

“Kipindi hicho kampuni 
kubwa zilikuwa na masoko, 
kwa sasa hawauzi kwenye 
masoko, lakini sheria hai-
jawakataza kuuza,” alifafan-
ua.

Lwamo alisema uzalishaji 
baada ya ukuta wa Mirera-
ni, mafanikio ni makubwa 
umechangia utoroshaji ma-
dini ya Tanzanite kupungua 
kwa kiasi kikubwa kutokana 
na ulinzi kufanyika saa 24.

Kuhusu kufungwa mgodi 
wa Buzwagi, Lwamo alisema, 
“Mpaka ninavyoongea kuna 
viwanda vinaendelea na 
ujenzi wa viwanda. Mwen-
delezo wa eneo lile unaende-
lea kuwa eneo la viwanda,” 
alisema.

Alisema Tume kupitia 
kitengo chake cha ukaguzi 
migodi na mazingira kimeku-
wa kikifanya kaguzi za mara 
kwa mara kuhakikisha mgodi 
unapopewa leseni ya uchim-
baji haichimbi nje ya mipaka 
ya leseni zao.

Kuhusu mikakati ya ku-
dhibiti matumizi ya kemi-
kali za zebaki katika migodi, 
alisema kwa kuendelea kutoa 
elimu wanaamini wachim-
baji wadogo wataendelea 
kutumia teknolojia mbadala.

Waziri wa Madini, Antony Mavunde.
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KIKUNDI VIJANA NA MKWANJA…KIKUNDI VIJANA NA MKWANJA…

Na Baraka Jamali, Mtwara

MSIMU wa kilimo wa korosho 
mwaka uliopo 2024/25, mkoa 
Mtwara sasa una wajihi na sim-
ulizi za bashasha, katika rekodi 
kukionekana mageuzi makubwa 
ya bei; korosho ghafi ikinunuli-
wa bei ya juu Sh 4,195 na chini 
Sh. 3,060 

Hayo ni mabadiliko ikilingan-
ishwa na bei za msimu uliopita 
2023/24 katika mikoa ya Mtwara 
na Lindi, ikiripotiwa kwa bei ya 
juu Sh.2190 na bei ya chini Sh. 
1,250. 

Katika msimu wa 2022/23, bei 
ya juu ilikuwa Sh.2,200 na bei 
chini Sh.1,520. Hivyo, kinachojiri 
sasa kinatajwa kuwa mabadiliko 
makubwa ya bei katika korosho 
hizo za daraja la kwanza sokoni.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya 
Korosho (CBT), Fransis Alfred, 
anaeleza kuwa ni ishara ya ku-
wapo uhitaji mkubwa duniani, 
hivyo bei za korosho zinaweza 
kuendelea kupanda.

Mnufaika, Rukia Silimu, 
mkulima kutoka kijiji cha Mwan-
gaza wilayani Tandahimba, 
anayesema: “Tumepokea kwa 
furaha kubwa kupanda kwa bei 
hii, kwani haijawahi kutokea 
kwa miaka kadhaa iliyopita. Ka-
tika kipindi cha miaka mitatu 
au minne, tulikata tamaa, lakini 
mnada huu umetufufua sana.”

Ibadi Matata, mkulima ku-
toka kijiji cha Nambudi kata 
ya Chitekete wilayani Newala, 
anaunga mkono hoja hiyo, ak-
ipokea kwa furaha mabadiliko 
ya bei ya korosho. 

Ni hali inayofungua ishara ny-
ingine ya uchumi wa umma wa 
wakulima, wanaotegemea zao 

Shida ya lebo ya bidhaa
 sokoni, Inavyomuachia

 magonjwa mlaji
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korosho katika maisha yao na 
familia zao.

BODI KOROSHO 
Mkurugenzi Mkuu wa Bodi 

ya Korosho - Alfred, anaiongeza 
kuwa, leseni 61 zimetolewa kwa 
wanunuzi wa korosho msimu 
huu. Anafafanua kuwa katika 
mnada wa kwanza, kampuni 45 
zilikuwa tayari na leseni na kati 
yao kampuni 37 zilishindana.

Kwa mujibu wa mkurugenzi, 
kampuni 10 zilinunua korosho, 
huku 27 zilibaki bila kununua.  

Kaimu Meneja Masoko wa 
Bodi ya Korosho Tanzania, 
Salum Khalifa, mwenendo wa 
minada ni mzuri. 

Katika mnada wa kwanza wa 
Tanecu uliofanyika tarehe 11 
Oktoba 2024, tani 3,933.538 zili-
uzwa kwa bei ya juu ya Sh 4,440 
na bei ya chini ya Sh 4,120. 

Khalifa anasema: “Hii ni ishara 
kuwa wakulima wanahitaji kue-
ndelea na uzalishaji, kwani soko 
linahitaji bidhaa zetu.”

Kila mnada unaonyesha 
jinsi uzalishaji korosho unavy-
oongezeka. Kwa mfano, mnada 
wa Chama cha Ushirika cha 
Mwambao uliweza kuuza tani 
3,993.538 kwa bei ya juu ya Sh 
3,400 na chini Sh 3,865. 

Aidha, Chama cha Ushirika 
cha Runali kiliuza tani 5,028.992 
kwa bei ya juu ya Sh 4,150 na ya 
chini Sh 3,760.  Katika mnada wa 
kwanza wa Chama cha Ushirika 
cha Masasi Mtwara (MAMCU) uli-
ofanyika tarehe 14 Oktoba 2024, 
jumla ya tani 18,003.577 ziliuzwa 
kwa bei ya juu ya Sh 4,195 na chi-
ni Sh 3,440. 

WASIMAMIZI SOKO
katika minada minne ya 

awali inayosimamiwa na Soko 
la Bidhaa Tanzania (TMX) ka-
tika mikoa ya Mtwara na Lindi, 
wakulima wa korosho wamein-
giza kiasi cha Sh 143.080 bilioni 
kwa mauzo ya tani 33,391 

Godfrey Malekano, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa TMX, 
anathibitisha kuwa mkoa wa 
Lindi ulipeleka sokoni tani 
11,454 zenye thamani ya Sh bil-
ioni 48,931.

Pia, anataja mkoa wa Mtwara 
ukapeleka tani 21,937 zenye 
thamani ya Sh. bilioni 94,159 bil-
ioni, hapo akitoa wito wakulima 
kufikisha korosho zenye ubora 
akiwa na ufafanuzi: “Bei nzuri 
inategemea ubora wa bidhaa…” 

RC NA BANDARI
Katika kuimarisha mchakato 

wa usafirishaji korosho, Mkuu 
wa Mkoa wa Mtwara, Kanali 

Patrick Sawala, alitembelea 
bandari ya Mtwara, kukagua 
uhalisia ulivyo kwa shehena 
mbalimbali, zinazojumuisha 
korosho.

 “Mamlaka imeamua kipindi 
hiki chote cha msimu, maka-
sha yote matupu yatakuja 
bandarini bila kulipiwa storage. 
Huu ni muafaka mkubwa kwa 
wafanyabiashara wa korosho, 
kwani utarahisisha mchakato 
wa usafirishaji,” anatamka.

Mamlaka ya Bandari Mt-
wara, kupitia meneja wake, 
Ferdinand Nyati, anafafanua 
kuwa gharama za kupakia na 
kushusha mzigo zimepungua 
kwa asilikia 3, huku gharama za 
kutumia bandari zikikadiriwa 
kuwa asi;imia ya gharama ya 
bidhaa. 

Mnada wa korosho ulivyokuwa Mtwara mwaka jana. PICHA: MTANDAO

RAS Moro: Rais katupa
umeme wa viwanda, 
tunamjibu kwa uzalishaji 

Ukurasa 12

Mageuzi bei korosho yalivyomletea
uhai mkulima, hadi bandari Mtwara
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• Zao jipya karafuu shambani, viwanda vinakuja 
• TANESCO; Kishapu MW 150 za jua; Kigoma 49.5  

RAS Moro: Rais katupa umeme wa
viwanda, tunamjibu kwa uzalishaji

UCHUMI

Na Christina Haule, MOROGORO

ENEO moja muhimu katika mus-
takabali wa uwekezaji kiuchumi 
na mikakati yake kitaifa, huwa ina-
husu kuwapo uhakika wa nishati 
umeme.

Pia, inapotajwa dira ya uwekezaji 
kiuchumi, kuna maeneo ya kim-
kakati yanayohitaji kuwezeshewa 
mazingira rafiki ya ziada kufanik-
ishwa kiuchumi, huenda baadhi 
yakiwa nayo kihistoria au kuanda-
liwa, hata kabla ya kufikiwa na up-
endeleo.

Sehemu mojawapo muhimu ka-
tika ufanikishaji inagusa kutoshele-
zwa kwa hitaji la umeme, ambayo 
ni nyenzo kubwa katika uzalishaji 
na ustawishaji kiuchumi.

Hapo ndipo Katibu Tawala Mkoa 
wa Morogoro, Dk. Ally Musa Ally, 
anasema eneo lake limo katika 
mikoa mitatu kitaifa ambayo mi-
kakati ya Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, Morogoro imezipa kipaum-
bele kuhakikishiwa umeme kwa 
ajili ya kukuza uchumi wa viwanda 
kitaifa.  

Hadi sasa mkoa wa Morogoro 
kuanzia penye mji mkuu wake 
Manispaa ya Morogoro na baadhi 
ya wilaya tayari zina viwanda, kama 
vile cha tumbaku, nguo na vya su-
kari.

Katika ufafanuzi wake, Dk. Musa 
anasema serikali imefanya juhudi 
kuwapelekea umeme hata wa-
nanchi wa Morogoro wanufaike na 
unaosambazwa.

Ofisa Uhusiano wa Shirika la Uga-
vi wa Umeme Tanzania (TANESCO), 
Shamu Lameck anasema Bwawa la 
Umeme la Julius Nyerere ( JNHPP), 
mpaka sasa linatoa megawati 705 
za umeme zinazoiingia kwenye gri-
di ya taifa na itakapokamilika, ina-
tarajiwa kuzalisha megawati 2,115 
kitaifa, ambayo ni ziada ya mahitaji 
nchini.

Ofisa huyo wa TANESCO anase-
ma tayari zaidi ya shilingi trilioni 
6.5 zimetumika katika mradi huo 
wa JHHPP, huku akitaja serikali pia 
inaendelea kuwekeza kwenye mira-
di mingine, ikiwamo eneo la Mala-
garasi- mkoani Kigoma, kunakota-
rajiwa kuzalishwa megawati 49.5.

Pia, anautaja mradi wa umeme 
wa jua ulioko katika mkakati wake 
Rais Dk. Samia ulioko mkoani Shin-
yanga, kwa matarajio ya kuzalisha 
megawati 150, utakaofanyika kwa 
awamu mbili, ikianza na megawati 
50 na kisha megawati 100.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. 
Doto Biteko, alipouzindua ujenzi 
wa mradi mnamo Machi mwaka 
huu, ni kwamba upo katika kijiji 

KATIKA makuzi yangu ya 
miongo kadhaa sasa, nime-
shuhudia watu wakizaliwa 
na wengine kufa. Nime-
shuhudia wanapozaliwa 
watu, wazazi  wao huhifa-
dhi tarehe ya kuzaliwa na 
hata wanapofariki dunia, 
pia ndugu huhifadhi tarehe.

Kwa wanaozaliwa hu-
fanyika hilo kwa ajili 
ya kumbukizi ambayo 
huendana na sherehe au 
hafla, siku ambayo bahati 
mbaya sana imepewa jina 
la 

Kiingereza; ‘Hepi Besi Dei’ 
(Happy Birth Day), ambayo 
watu hujiandaa na kukata 
keki, kula na kunywa.

Siku nyingine hii isiyo na 
jina la Kiingereza, pengine 
ingeitwa ‘Happy Desi Day 
(Happy Death Day)’, hu-
kumbukwa, lakini haina 
mashamshamu ya  keki, 
kula na kunywa na kushan-
gilia kama hiyo nyingine ya 
HBD! Kwanini? Pengine ni 
kutokana na majonzi. Lakini 
wanasema zote ni sherehe.

Watanzania tumekuwa 
tukiyafanya haya siku 
zote, tukishiriki sherehe 
hizo kwa namna moja au 
nyingine, zikitofautiana 
kutokana na kipato, pia 
mazingira na muktadha 
unaokuwapo wakati wa 
sherehe hizo, hususan ya 
kuzaliwa.

Mnamo Oktoba 14, 1999, 
Rais Benjamin Mkapa 
alipotangaza kifo cha Baba 
wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere aliyefariki akiwa 
Uingereza, nchi  nzima 
ilizizima pamoja na maji-
rani, pia ulimwengu wote 
ulishituka, kutokana na 
umaarufu aliyokuwa nao.

Tulimzika na kujipa pole, 
hata kuamua kuwa Oktoba 
14 ya kila mwaka, basi iwe 
ni kumbukizi yake kitaifa, 
kwani ndiyo njia ya kum-
uenzi huku tukiamini na 
kutenda aliyoyaamini. 

Ili kuongeza nguvu, 
tukaunganisha na  kuzima 
Mwenge kukamilisha mbio 
zake nchi nzima.

Tulifanya hivyo, tukiamini 
kwamba kumbukizi itakuwa 
na nguvu, ili watu wasimsa-
hau mapema kiongozi huyo.

Ni kwamba ikifika siku 
hiyo, tumkumbuke kwa sala 
na mengine, pia tushang-
ilie kuzima Mwenge kwa 
sherehe kubwa.

Tumeendelea kufanya 
hivyo na mpaka siku ya 
Oktoba 14 mwaka huu, tu-
kafanya hivyo jijini Mwan-
za kwenye Uwanja wa 
CCM Kirumba, kwa sherehe 
kubwa sana iliyojaza watu 
pomoni nje na ndani ya 
uwanja, mpaka mshere-
heshaji akasema “Mwanza 
imeitika.”

Nionavyo, Nyerere Day iwe Aprili
13 wakati ambao alikuja duniani

TAFAKURI YA MLALAHOI 

Kwa aliyekuwapo ak-
ishuhudia sherehe ile, bila 
shaka aliona jinsi siku hiyo 
ambayo imekuwa akiitwa 
ya Nyerere, ilivyogubikwa 
shamrashamra za  Mwenge, 
kumbe siku ya kifo ikageuka 
kama ya kuzaliwa kwa 
Mwalimu.

Walioelewa, wakaibuka 
na kuhoji kwanini siku ya 
Nyerere isiwe aliyozaliwa 
yaani Aprili 13? Kwani 
alizaliwa Aprili 13, 1922, 
sasa kwanini  tushangilie 
‘Death Day’ badala ya ‘Birth 
Day’? Vinginevyo, Mwenge 
uzimwe siku nyingine na si 
Oktoba 14, hiyo aachiwe 
Mwalimu kukumbukwa.

Kwa mashuhuda, siku ile 
pale Kirumba, kilichojitokeza 
na kutawala ni  Mwenge, 
isipokuwa picha moja ya 
Nyerere iliyobebwa na 
maandamano ya vijana 
1,000 waliotembea kwa 
miguu kutoka Butiama 
mpaka Mwanza, kukumbuka 
siku ya kifo cha Mwalimu 
Nyerere.

Kwingineko, tulishuhu-
dia halaiki ya Mwenge, 
sare maalumu za Mwenge 
zenye picha ya Mwenge bila 
picha ya Mwalimu Nyerere 
aliyekuwa na siku  yake, 
hotuba kuhusu mbio za 
Mwenge,na kauli kidogo 
kumhusu Mwalimu.

Kwa kuwa siku ya Ny-
erere, tulitazamia basi hata 
familia yake angalau ipate 

kijifursa cha kutoa salamu, 
lakini hatukuliona hilo, bali 
tukaishia maandamano ya 
sungusungu na nyimbo za 
wasanii wa kizazi kipya, 
ambao baadhi yao pengine 
hata hawakupata kum-
wona Nyerere.

Ni kawaida kuwa shere-
he za ‘Birth Day’ huweza 
kufanyika kokote, iwe 
nyumbani au hata ho-
telini na kwingineko, ili 
mradi kuna keki, chakula 
na kinywaji, lakini ‘Death 
Day’ itafanyika kama si 
nyumbani, basi makaburini 
ambako wafiwa huenda 
kuzuru kaburi kuliombea 
na kulisafisha.

Lakini ya Nyerere 
hufanyikia kokote kuna-
kozimwa Mwenge, huku 
kaburi lake likibaki kutem-
belewa na ndugu na jamaa 
wa karibu, sisi wengine 
tukisikiliza nyimbo za 
‘Koma Sava (Comment ca 
va)’ na mengine tofauti!

Unajiuliza hivi kweli siku 
hiyo kama kweli tulikuwa 
na lengo la kumkumbuka 
na kumuenzi Baba wa 
Taifa, tulishindwa kutafuta 
vikundi vya bendi au 
kwaya vilivyotunga, kuim-
ba na kurekodi nyimbo za 
kumsifu Mwalimu, badala 
ya ‘singeli’ zenye maneno 
tofauti au hazihusiani?

Yawezekana hatuji-
pangi au tunaacha tu 
bora liende, ili mradi...! 
Hatutamuenzi Mwalimu 
kwa usahihi zaidi, kama 
tutaendelea na utaratibu 
wa kumpunguzia nafasi na 
sehemu kubwa inakuwa 
na Mwenge. Dawa naona 
ni kutenganisha siku hizo, 
kila jambo lifanyike siku 
na mahali pake tofauti.

Hiyo itatufanya tukae 
chini na kutafakari aliyo-
fanya Nyerere kwa nchi 
hii na kuyafuata, kama 
kweli tunataka au tumed-
hamiria kwa nyoyo za 
dhati, badala ya kuende-
keza yaliyo tofauti. Tutafa-
kari, itakuwaje Oktoba 14 
mwakani!

IJUMAA OKTOBA 25, 2024

NA JOSEPH KULANGWA
(+255)  713 410008
kulangwasos@gmail.com

WATEULE WATATU KITAIFA, WANA ZIADA MW 91...
Mhandisi Chilombe anasema, 

kukamilika kwake kutawezesha 
upatikanaji umeme eneo la Mtibwa, 
ikisaidia usambazaji kwa wananchi 
wa Turiani, ambao sasa wanapata 
umeme kwa laini inayotumiwa mji-
ni, hivyo wanakosa uthabiti.

WADAU UMEME
Mdau wa umeme kutoka kampuni 

za kilimo cha Mkonge Zulfa Mleo, 
anaipongeza serikali kuboresha 
upatikanaji wa umeme, ikiondoa 
hali za hatari zilizojitokeza zamani, 
umeme unapokatika.

Rai yake Mleo, anaiomba TANE-
SCO kuondoa changamoto ya kuko-
sekana taarifa mapema za kukatika 
umeme inapokuwapo dharura hiyo, 
akisema inawasaidia kupunguza 
gharama za nishati umeme hiyo, 
kwa kampuni zinazotumia umeme 
kiasi kikubwa.

Mkaz wa Morogoro Mjini, Mhandi-
si Archard Gaetan, anaipongeza 
serikali kwa jitihada za kupatikana 
umeme wa uhakika nchini, akinena: 
“Sijawahi kushuhudia Tanzania iki-
wa na umeme unaowaka mfululizo 
kama mwaka huu 2024 baada ya 
JNHPP kuanza uzalishaji.

Gaetan anautaja mradi huo una 
sura ya kitaifa, akiamini utaleta ma-
badiliko mengi ya uchumi nchini, 
akigusa baadhi ya maeneo mbali na 
uzalishaji, kuna uwekezaji, ujasiri-
amali, ajira na kodi serikali.

UJUMBE WA BITEKO
Hivi karibuni Naibu Waziri Mkuu 

na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Bite-
ko, aliposhiriki Wiki ya Kimataifa ya 
Nishati nchini Singapore, akasema 
Tanzania inakaribisha wawekezaji 
katika sekta ya nishati, waongeze 
kasi ya sambazaji, uzalishaji na un-
ganishwaji wa nishati nchini.

“Serikali haziwezi kufanya kila 
kitu zenyewe, hivyo ni muhimu 
kushirikiana na sekta binafsi. Sisi 
Tanzania tunawaalika sekta binafsi 
ije kuwekeza katika sekta ya nishati, 
kwa ajili ya kuimarisha uzalishaji, 
upatikanaji na usambazaji nishati 
na kuboresha maisha ya watu kwa 
ujumla,” akatamka Dk. Biteko.

Kuhusu jitihada za serikali kui-
marisha sekta ya nishati nchini, Dk. 
Biteko, akataja miradi mbalimbali 
inayoendeshwa na serikali, ukiwa-
mo wa kufua umeme la Bwawa la Ju-
lius Nyerere ( JNHPP) wenye uwezo 
wa kuzalisha megawati 2115.

“Serikali inaendeleza vyanzo vi-
pya vya nishati mfano umeme wa 
jua, upepo na gesi, aidha kwa sasa 
asilimia 51 ya umeme unazalishwa 
kwa maji. Tanzania tumeendelea na 
maandalizi ya kuuza umeme nchi za 
Kenya, Rwanda, Burundi.

“Sasa tunaendelea na mradi kwa 
ajili ya kuunganisha na nchi ya Zam-
bia, kupitia Umoja wa Mauzio ya 
Umeme wa pamoja katika nchi za 
Afrika Mashiriki na Jumuiya za Kusi-
ni mwa Afrika (SADC). Tuna soko 
la uhakika, hivyo tunawakaribisha 
wawekezaji kuja kushirikiana nasi,” 
akasisitiza Dk. Biteko.

cha Ngunga, kata ya Talaga, wilayani 
Kishapu, Shinyanga.

KINACHOENDELEA MORO
Katibu Tawala Dk. Musa, anasema 

mtazamo wa serikali ya Rais Dk. 
Samia ni kuwa na mkoa Morogoro 
wenye viwanda vikubwa, vya kati na 
vidogo, vikiwamo vya ufugaji kuku 
vyote kwa pamoja vinahitaji umeme 
wa uhakika.

Anasema mategemeo ya mkoa ni 
kuimarisha kilimo, kwa sababu Mo-
rogoro iko juu katika sekta hiyo na 
sehemu ya uchumi wake, sasa wa-
naimarisha viwanda, kilimo nacho 
huingia kwa sababu ni sekta zina-
zotegemeana.

Kinadharia, uzalishaji kilimo 
unakuwa katika jozi moja na uzal-
ishaji viwandani, kwa maana ya 
kupatikana malighafi ya viwanda, 
huku navyo vinazalisha bidhaa kwa 
soko la ndani na nje, huku watendaji 
wake na jamii pia wakipata chakula 
kutoka shambani.

Dk. Musa katika ufafanuzi wake, 
anasema kilimo pia hakiwezi kuima-
rika bila ya kuwapo umeme, hivyo ni 
lazima uwapo umeme wa hakika.

“Serikali ina matarajio makubwa 
na TANESCO katika kufanikisha 
masuala ya maendeleo ya mkoa na 
nchi kwa ujumla...” anasema.

Pia, ana maelezo kwamba mata-
rajio yaliyoko ni kwamba baada ya 
miaka mitatu mkoa wa Morogoro 
utakuwa na uwezo mkubwa wa 
kuzalisha karafuu kama Zanzibar 
na kuna viwanda vinavyosafisha 
karafuu.

Pia, anasema viwanda hivyo vina-
hitaji kupata umeme, katika nafasi 
hiyo anaipongeza serikali kuhakiki-
sha Mradi wa Umeme Vijijini (REA) 
unafika hadi ngazi ya chini waliko 
wazalishaji mmoja mmoja sham-
bani.

Meneja wa TANESCO Morogoro, 
Mhandisi Fadhili Chilombe, anase-
ma serikali imeshawekeza umeme 
na hakuna upungufu, huku Kituo 
cha Kusambaza Umeme cha Msam-
vu, mjini Morogoro, kikiwa na ziada 
ya umeme megawati 91.

Anasema, mkakati walio nao sasa 
ni kuhakikisha umeme unawafikia 
wananchi, kwa kufanya matengen-
ezo makubwa katika maeneo mbal-
imbali ya usambazaji.

Mhandisi Chilombe anasema, 
hivi sasa wako kwenye programu 
ya kuboresha laini inayotokea Mi-
kumi kwenda kituo kikubwa cha 
Kidatu, ili kuwahakikishia wananchi 
umeme.

Katika staili ya aina yake, anasema 
mkoa wa Morogoro umeanzisha ut-
aratibu wa kuwaunganishia umeme 
wateja walio tayari laini maalum, 
akitaja walianza na eneo la kiwanda 
cha Tumbaku Alliance- One, Mk-
wawa.

Anasema kwa sasa, wameanza 
ujenzi wa laini inayopeleka umeme 
eneo la Mtibwa yenye urefu wa kilo-
meta 92, utakaogharimu shilingi bil-
ioni 10.5, kazi itakayokamilika ndani 
ya siku 75.

Kazi ikiendelea katika kituo cha umeme Msamvu, mjini Morogoro. PICHA: MAKTABA 

Katibu Tawala Mkoa wa Morogoro, Dk. Ally Musa Ally. PICHA: CHRISTINA HAULE

Serikali ina 
matarajio 
makubwa na 
TANESCO ka-
tika kufanik-
isha masuala 
ya maende-
leo ya mkoa 
na nchi kwa 
ujumla...
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Shida ya lebo ya bidhaa sokoni 
inavyomuachia magonjwa mlaji
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BIASHARA 

Na Joyce Lameck

KUTOKA katika kongamano la 
Mpango wa Taifa Kuzuia na Ku-
dhibiti Magomjwa Yasiyoambuki-
za, lililofanyika  Novemba, 2023, 
Meneja Mpango huo, Valeria Mil-
inga, anasema kuna ongezeko la 
asilimia 9.4 kwa magonjwa yasi-
yoambukiza ikilinganishwa na 
miaka mitano ya nyuma.

Ikielezwa na matabibu wa ma-
gonjwa hayo, mufumo mbaya wa 
maisha ni sababu kubwa ya ma-
gonjwa yasiyoambukiza, pia ulaji 
vyakula kiholea. 

Dk. Mashili anafafanua kuwa, 
magojwa ya moyo pamoja na figo 
ndio ambayo yanaweza kwenda 
kuibua magonjwa mengine katika 
mwili wa binadamu, kutokana na 
kuchukuwa nafasi, pia ufanyaji 
kazi wake ni mkubwa.

Aidha anasema takwimu zi-
naonesha kwa mwaka Duniani 
asilimia 70 ya vifo vinatokana na 
magonjwa yasiyo ambukizwa, 
ikiwana Tanzania ni asilimia 34.4 
kila mwaka watu hupoteza mai-
sha huku chanzo ikiwa ni ma-
gonjwa yasiyo ambukizwa.

WANASHERIA NA YAO
Utumiaji bidhaa bila kuwa na 

lebo yenye kuonekana vizuri na 
kueleweka nma mchanganyiko 
wa vitu vya aina gani, vinasaid-
ia nini katika kujenga afya ya 
mtumiaji, ikiwa sababu kubwa ya 
kumfanya mlaji kupata madhara 
kiafya. 

Wadau wanadai kuwa, uwekaji 
wa lebo zenye rangi na zinazoine-
kana kwenye bidhaa mbalimbali, 
zinamfanya mlaji kuwa na ua-
muzi sahihi a kufahamu faida na 
hasara kiafya, ili kuepukana na 
magonjwa yasiyoambukizwa.

Vilevile wanahitaji mabore-
sho hayo kwa wazalishaji wa 
bidhaa kuweka lebo kmbele ya 
kifungashio na zenye kuonesha 
vitu vilivyotumika katika uzal-
ishaji kama vili sukari, chumvi 
na mafuta. Mjumbe wa Bodi ya 
Wakurungezi ya Chama cha Wa-
nasherea Wanawake Tanzania 
(TAWLA), Wakili Vicencia Fuko, 
anasema vyakula vingi vilivyo 
pakiwa ndivyo huleta magonjwa 
yasiyoambukiza kwasbabu vim-

puka magonjwa yasiyoambukiza, 
ambayo husababishwa na vyaku-
la hivyo.

SHERIA YENYEWE
Sheria ya Usalama wa Bidhaa 

za Watumiaji (CPSA), inasema 
lebo ya ufuatiliaji inapaswa 
kujumuisha mtengenezaji na 
mnunuzi, maelezo kama vile 
mahali na tarehe ya utengen-
ezaji wa bidhaa, bechi, nambari 
ya uendeshaji au sifa zingine 
tambulishi na maelezo mengine 
yaliyoamuliwa na mtengenezaji, 
ili kusaidia kutambua chanzo 
mahususi cha bidhaa. 

Taarifa zote za lebo ya ufua-
tiliaji lazima zionekane na ku-
someka Kiambato kinapotambu-
liwa kuwa hatari au chanzo cha 
ukiukaji, lebo ya ufuatiliaji hu-
saidia kutambua bidhaa zingine 
zilizo na kiungo sawa.

Sheria husika imo katika ki-
fungu cha 14(a)(5) cha Sheria ya 
Usalama wa Bidhaa za Mtumiaji 
(CPSA), masharti haya hapo awa-
li yalikuwa sehemu ya kifungu 
cha 103 cha Sheria ya Ubore-
shaji wa Usalama wa Bidhaa za 
Mtumiaji (CPSIA).

etengenezwa na chumvi, sukari 
pamoja na mafuta mabaya.

Pia anasema katika utengen-
ezaji wake, utafiti unaonesha 
kuwa pindi vinapochakatwa vipo 
vitu vizuri hutolewa na vibaya 
vingi huongezwa, ili kumvutia 
mteja na kufanya ushindani wa 
viwanda ambavyo huzalisha bid-
haa za kufanana.

Lengo ni kuwataka wazalishaji 
wa bidhaa za vyakula nchini, 
kuweka lebo zenye kuonesha 
rangi kama vile nyekundu, kijani 
na njano, ambazo zitamfanya 
mtumiaji kufanya uchaguzi sahihi 
ili kulinda afya yake.

Vilevile anaeleza namna bid-
haa za asili zinavyoandaliwa kwa 
gharama, ukilinganisha na bid-
haa zinazozalishwa viwandani, 
hiyo ndio sababu watu walio 
wengi wanashindwa kumudu 
vyakula vya asili na kujikuta wa-
natumia bidhaa ya ambazo tayari 
zimechakatwa viwandani.

Akifafanua Wakili huyo, ina-
paswa mlaji afanye maamuzi ya 
kutumia bidhaa, ambayo anafa-
hamu faida na athali za matumizi 
yake, hivyo maboresho ya lebo 
katika bidhaa ni lazima iyone-

kane vizuri, iwe rahisi kueleweka 
pia ijirudie katika bidhaa.

Wakili na Maratibu wa Miradi 
wa Chama cha Wanasheria Wa-
nawake (TAWLA), Isabela Inchim-
bi, anasema kama chama wapo 
kwenye mradi wa kushawishi 
serikali kuwa na kanuni za lazima 
za viwango, ili kuhakikisha bidhaa 
zinazouzwa zinakuwa na taarifa 
kamili na kwa lugha nyepesi. 

Hii ni kutokana na taarifa ya 
WHO kuwa vifo vitokanavyo 
na magonjwa yasio ambukizwa 
kuongezeka ukilinganisha na mi-
aka ya nyuma, hivyo wanaamini 
kupitia uboreshaji wa kanuni ita-
saidia kupunguza idadi ya wag-
onjwa hao.

Vile vile Mratibu wa Kampeni 
ya Kemikali za Trans-fat Tan-
zania, Yosia Kimweli, anasema 
trans-fat, ina madhara kifya 
uthibitisho uliofanywa na Shirika 
la Afya Duniani (WHO) pamoja na 
wanasayansi, kuwa inasababisha 
magonjwa ya moyo pamoja na 
mishipa ya damu.

Mfano wa vyakula hivyo keki, 
vidakuzi, mikate, bisibisi, pizza 
iliyogandishwa, biskuti, donati 
na kuku wa kukaanga, watu walio 

walio wengi wamejikuta wakitu-
mia vitu hivyo ikiwa hawafahamu 
madhara ya kiafya kwa siku za 
mbeleni.

WHO inaishauri kiwango cha 
kemikali ya ‘transfat’ kiwe asil-
imia mbili, kwani kiwango zaidi 
ya hiyo kinasababisha hayo ma-
gonjwa, hivyo inahitajika kutung-
wa sheria kwa nchi za umoja wa 
mataifa kwani ni baadhi ambazo 
tayari zimeshatunga sheria kwa 
Afrika ni nchi mbili,  za Afrika 
Kusini na Nigeria pekee.

Anasema kwa upende wa 
nchi za Afrika masahariki huna 
ambayo tayari imetunga she-
ria, ili kupunguza kiwango cha 
matumizi ya transfat kwenye bid-
haa na kupunguza madhara hayo 
nchini.

Hivyo wakiwa kama Chama cha 
Wanasheria Wanawake Tanzania, 
wanaiyomba selikari itunge she-
ria ya trans-fat, ili kulinda afya za 
watanzania pia kuendana na nchi 
wanachama wa umoja wa mataifa 
udhibiti majanga hayo nchini.

Lebo zenye kuonekana zitafan-
ya mlaji kuwa na maamuzi sahihi, 
katika kuchagua chakula chenye 
kujenga mwili kiafya na hata kue-

WAZIRI KILIMO
Waziri wa Kilimo, Hus-

sein Bashe, anaeleza kuwa 
serikali inakusudia kujen-
ga kiwanda cha kubangua 

Mageuzi bei korosho yalivyomletea uhai mkulima, hadi bandari Mtwara
INATOKA UK.11 korosho chenye uwezo 

wa kuhudumia tani 3,000 
kwa mara moja, pamoja na 
kujenga maghala mawili 
yatakayohifadhi tani 
10,000 kila moja. 

Bashe akasisitiza :“Ru-
zuku za dawa za maji na 

‘sulphur’ zitaendelea ku-
tolewa bure kwa wakulima 
wa korosho.”

Anaitaja kuwa hatua 
muhimu katika kuhakiki-
sha wakulima wanapata 
msaada unaohitajika ili 
kuboresha uzalishaji wao.

Kimsingi, uzalishaji 
korosho ambao unashika 
Uchumi wa umma, unatoa 
fursa ya kuboresha maisha 
ya wakulima na jamii 
nzima 

Hapo inabeba tafsiri 
kwamba, soko la korosho 

linaweza kuwa msingi 
wa ukuaji wa uchumi wa 
mikoa ya Mtwara na Lindi, 
kila mzalishaji anapaswa 
kuchangia ufanisi katika 
mchakato mzima kuhuisha 
ao hiloio sokoni.

Bidhaa zikiwa dukani ambazo lebo zake zina tafsri pana kwa ustawi wa afya. PICHA: MTANDAO
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Mhadhiri ataka 
wakulima 
watumie taarifa 
za TMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

MHADHIRI wa Chuo Kikuu cha Dar 
es Saalam (UDSM) na Mtafiti wa Mra-
di wa Kilimo na Data, amewashauri 
wakulima kutumia taarifa zinazo-
tolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA) kukabiliana na athari 
za mabadiliko tabianchi ili kuongeza 
tija kwenye kilimo na kuondokana na 
kilimo cha mazoea. Dk. Godfrey Justo 
alitoa rai hiyo jana jijini hapa alipo-
zungumza na waandishi wakati wa 
uzinduzi wa mradi huo.

Alisema kuwa hivi sasa wakulima 
wengi wanalima kwa mazoea na ku-
kariri msimu wa kilimo bila kupata 
taarifa sahihi za mamlaka ambazo zi-
tawawezesha kujua msimu unaanza 
mwezi gani, pia kiwango cha mvua.

"Wakulima wengi wanalima kwa 
mazoea. Kama watawezesha ku-
pata taarifa sahihi za hali ya hewa 
wataweza kulima kwa tija kwani wata-
jua kiwango cha mvua katika msimu 
husika na kama kutakuwa na ukame 
watajipanga kupata mbegu ambazo 
zitakabiliana na ukame," alisema.

Aliongeza kuwa mabadiliko ya tabi-
anchi yamekuwa yanabadili misimu 
na kiwango cha mvua kwa kunyesha 
juu ya wastani au chini ya wastani, 
hivyo kuwapo taarifa za hali ya hewa 
ni muhimu kwa wakulima ili wajian-
dae kukabiliana na hali hiyo.

Kuhusu mradi, Dk. Justo alisema 
utatekelezwa kwa muda wa miaka mi-
wili na Shirika la Tanzania Data Lab (d 
LAB) katika mikoa ya Dodoma, Man-
yara pamoja na Pemba, walengwa ni 
vijana na wanawake.

Alisema lengo la mradi huo ni 
kuwezesha wakulima vijana na wa-
nawake ambao wamekuwa wakijihu-
sisha na kilimo cha mazao ya biashara 
kutumia taarifa sahihi za hali ya hewa 
ili kukabiliana na athari za mabadiliko 
tabianchi.

"Lengo la mradi huu ni kuwawawez-
esha wakulima ambao wanalima 
mazao ya biashara kutumia taarifa 
sahihi za hali ya hewa ili kuondokana 
na kilimo cha mazoea na kuongeza tija 
kwenye kilimo na kujiongezea kipato," 
alisema. Alisema mradi huo utahu-
sisha vijana na wanawake kutokana 
na makundi hayo kuwa katika hatari 
zaidi ya mabadiliko tabianchi.

Mkurugenzi Msaidizi wa Sekta za 
Uchumi na Uzalishaji Ofisi ya Rais - 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, 
Enock Nyanda, alisema serikali itaen-
delea kushirikiana na wadau mbal-
imbali kuweka mazingira rafiki kwa 
wakulima. "Tunawashuru d LAB kwa 
kuleta mradi huu ambao utakwenda 
kusaidia wakulima vijana na wa-
nawake kupata taarifa za hali ya hewa 
ili kukabiliana na athari za mabadiliko 
tabianchi lakini pia utakwenda kusaid-
ia changamoto ya ajira kwa makundi 
haya," alisema. Mkurugenzi Mtend-
aji wa Shirika la COSITA Tanzania la 
mkoani Manyara, Patrice Gwasma, 
alisema mradi huo utakuwa msaada 
mkubwa kwa wakulima ambao wame-
kuwa wakikabiliwa na athari za mab-
adiliko tabianchi kwa muda mrefu.

DC asitisha shughuli za uvuvi 
Na Thobias Mwanakatwe, 
IKUNGI

MKUU wa Wilaya ya Ikungi, 
mkoani Singida, Thomas Ap-
son, ameagiza kufungwa bwawa 
la uvuvi samaki la Wembere 
lililoko Kata ya Mgungira kuto-
kana na mlipuko wa ugonjwa 
wa kipindupindu kwenye eneo 
hilo.

Apson alitoa agizo hilo juzi 
wakati wa kikao cha wataalamu 
wa afya ambacho pamoja na 
mambo mengine kilijadili mli-
puko huo katika kijiji cha Ufana 
na maeneo yanayozunguka 

bwawa la Wembere.
Mkuu huyo ambaye hata 

hivyo hakutaja idadi ya 
watu waliougua ugonjwa 
huo hadi sasa, alisema timu 
ya watoa huduma za afya 
inaendelea kutoa matibabu 
kwa waliougua ugonjwa 
huo katika kambi maalumu 
zilizotengwa.

Alitoa wito kwa wananchi 
kutumia maji safi na salama 
majumbani, kunawa kwa 
maji tiririka kwa sabuni 
wanapotoka msalani ili ku-
zuia maambukizi zaidi ya 
ugonjwa huo.

Mganga Mkuu 
wa Mkoa wa Sin-
gida, Dk. Victorina 
Ludovick na Mku-
rugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri 
ya Wilaya hiyo, 
Justice Kijazi, wal-
isema kuwa ku-
zuia maambukizi 
zaidi ya ugonjwa 
huo,       hakuna 
budi kuchimbwe       
visima     vya maji 
safi na salama na 
kujenga vyoo bora 
katika vijiji vya kata 

hizo.
Wataalamu wa afya waliom-

ba serikali kuongeza dawa, vifaa 
tiba, vitendanishi na mahitaji 
mengine muhimu katika kambi 
za kipindupindu.

Agosti mwaka huu, Mkuu 
wa Mkoa wa Singida, Halima 
Dendego, aliwaagiza maofisa 
afya       mkoani mwake kuwa-
chukulia     hatua kali wananchi 
ambao     watabainika kukaidi 
kufanya usafi katika maeneo 
yao        kama     hatua ya kuon-
doa tatizo la       magonjwa ya 
mlipuko, kikiwamo kipindupin-
du.

Alitoa 
wito kwa 
wananchi 
kutumia 
maji safi 
na salama 
majumbani, 
kunawa kwa 
maji tiririka 
kwa sabuni 
wanapotoka 
msalani ili 
kuzuia 
maambukizi 
zaidi ya 
ugonjwa huo.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Mtafiti wa mradi wa Kilimo na Data, Dk. Godfrey Justo, akifafanua 
jambo wakati wa uzinduzi wa mradi huo, jijini Dodoma jana, utakaotekelezwa katika mikoa ya Dodoma, Manyara na 
Pemba kwa muda wa miaka miwili ukiwa na lengo la kufundisha umuhimu wa matumizi ya taarifa za hali ya hewa, 
ili kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi kwa wakulima vijana na wanawake. PICHA: PAUL MABEJA

Wafanyakazi waonywa rushwa, matumizi mabaya ya madaraka
Na Renatha Msungu,  
DODOMA

NAIBU Waziri wa Ujenzi ame-
wataka wafanyakazi wa Baraza 
la Taifa la Ujenzi (NCC) kuzin-
gatia maadili na miiko ya kazi 
wawapo kazini ili kujiepusha na 
vitendo vya rushwa na matumi-
zi mabaya ya madaraka.

Godfrey Kasekenya alitoa 
angalizo hilo jana na jijini hapa 
wakati wa uzinduzi wa baraza 
hilo lililo chini ya wizara hiyo.

"Niwaonye msifuge ubovu 
katika taasisi kwa kuwalinda 
na kuwatetea watumishi wa-
zembe wanaokwenda kinyume 
kwa kukiuka taratibu za kazi, 

kufanya hivyo wanawakatisha 
tamaa watumishi wanaojituma 
na kutekeleza majukumu yao 
ipasavyo," alisema.

Kasekenya alisema Baraza 
la Wafanyakazi ni jukwaa 
muhimu mahala pa kazi, hivyo 
wanapaswa kulitumia kujadili 
changamoto mbalimbali zina-
zowahusu, ikiwamo bajeti ya 
serikali ili kufikia malengo yali-
yokusudiwa.

Alisema kuwapo Baraza la 
Wafanyakazi kunatoa fursa kwa 
watumishi kujadili masuala ya 
msingi ya taasisi, ikiwamo mi-
pango, bajeti na masuala men-
gine ya kiutendaji ili kuyafikia 
malengo ya taasisi hiyo.

Naibu Waziri Kasekenya pia 
aliwapongeza NCC kutokana na 
kutekeleza agizo la Waziri wa 
Ujenzi        la kuanzisha Baraza 
la Wafanyakazi        ambalo ni 
chombo cha kutatua migogoro 
baina ya watumishi inay-
ochangia kudhoofisha utendaji 
wa kazi.

"Nawapongeza kuanzisha 
Baraza la Wafanyakazi, lakini 
liende kutumika katika misingi 
inayotakiwa kwenye utendaji 
kazi za kila siku," aliagiza 
Kasekenya.

Mbali na hayo, alisisitiza wa-
tumishi hao kujitokeza kushiri-
ki Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
ambao ni haki ya kila mmoja 

kujiandikisha kupiga kura ili 
kuchagua viongozi sahihi wa-
naoleta maendeleo katika taifa.

Mwenyekiti wa Bodi ya NCC, 
Dk. Fatuma Mohamed, alisema 
NCC imejipanga kushirikiana 
na baraza hilo katika utendaji 
wa majukumu yao ili kufikia 
malengo yao.

Awali, Mkurugenzi wa Uta-
wala wa wizara hiyo, Mrisho 
Mrisho, akizungumza kwa 
niaba ya Katibu Mkuu wa wiz-
ara hiyo, alisema kuwapo kwa 
baraza hilo kutawezesha ura-
hisi wa utendaji kazi zao za kila 
siku na kuwahimiza watumishi 
kufanya kazi kwa umoja na 
mshikamano.

MLIPUKO WA KIPINDUPINDU
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NYANDA ZA JUU KUSINI

Waonywa 
uuzaji 
wa mbolea 
feki 

Na Elizabeth John, 
WANGING'OMBE

KAMPUNI za pembejeo za kilimo 
mkoani Njombe zimeonywa kuto-
jihusisha na kuuza mbolea, mbegu 
na viuatilifu feki kwa maelezo kuwa 
zitachukuliwa hatua kali za kisheria.

Onyo hilo lilitolewa juzi na Mkuu 
wa Mkoa wa Njombe, Anthony 
Mtaka, wakati akizindua msimu 
mpya wa kilimo wa mwaka 2024/25 
katika Kijiji cha Ilembula wilayani 
Wanging’ombe mkoani hapa.

Mtaka alisema katika msimu wa 
kilimo wa mwaka 2023/24, wakuli-
ma walipata hasara kutokana na 
kuuziwa pembejeo feki na baadhi ya 
kampuni.

“Tuna uzoefu msimu kama huu 
wa kilimo watu kutumia fursa. Ni-
waombe  wananchi wa Mkoa wa 
Njombe hatutakuwa na msamaha 
kwa mtu tutakayemkamata akiwa 
anauza pembejeo feki za kilimo 
kwa sababu vyombo vya sheria vi-
tachukuwa mkondo wake, hivyo  
tusije tukalaumiana,” alisema.

Mtaka aliwataka wananchi kush-
irikiana na serikali ili kuwabaini 
wafanyabiashara ambao wanauza 
bidhaa bandia za pembejeo.

“Naomba wananchi waende ku-
nunua kwenye vituo ambavyo tu-
navitangaza kwa ajili ya kununua 
mahitaji ya pembejeo lakini wa-
nanchi pia wawe na waangalifu na 
wawe masikio yetu ya kuwabaini 
wale watu ambao wanauza bidhaa 
bandia pamoja na kuchukuwa ta-
hadhari na kuona kwamba hii sio 
bidhaa ya kuchangamkia,” alisema 
Mtaka.

Ofisa Kilimo Mkoa wa Njombe, 
Wilson Joel, alisema lengo la uzin-
duzi huo ni kuwafikishia wakulima 
pembejeo katika maeneo yao kwa 
sababu tayari serikali imeweka ru-
zuku kwenye mbolea na mbegu.

“Mara nyingi kumekuwa na 
changamoto ya ufikaji wa hizi pem-
bejeo kwa wakulima kulingana na 
miundombinu, geografia, uchache 
wa mawakala lakini pia na watumi-
shi wachache wa makampuni,” 
alisema.

Joel pia alisema wakulima katika 
vituo hivyo watapata elimu kwa 
sababu ya uwapo wa matukio ya 
wakulima kudanyanywa kuhusu 
pembejeo feki.

Naye Bwana Shamba kutoka kam-
puni ya Mtewele General Traders, 
Musa Lwinga, alisema wamejipanga 
kuhakikisha wanatoa elimu kwa 
wakulima pamoja na kuwafikishia 
pembejeo kwa wakati katika mae-
neo yao.

Mmoja wa wakulima katika kijiji 
cha Ilembula, Veronica Mtweve, ali-
iomba serikali msimu huu wa kilimo 
kusimamia kampuni ili zisiwauzie 
pembejeo feki ambazo ziliwasaba-
bishia hasara kutokana na mazao 
kuharibika shambani.

Mmoja wa 
viongozi wa 
Chama cha Wafu-
gaji Wilaya ya 
Mbarali, Memune 
Kinana (kulia), 
akitoa maoni 
kuhusu namna ya 
kudhibiti uingizaji 
wa mifugo hifa-
dhini, wakati wa 
kikao na viongozi 
wa Hifadhi ya 
Taifa ya Ruaha, 
wilayani humo, 
mkoani Mbeya, 
hivi karibuni 
PICHA: NEBART 
MSOKWA

Majeruhi 1,200 ajali miezi sita 
watibiwa hospitali rufani kanda
Na Nebart Msokwa, MBEYA

Z
AIDI ya majeruhi 1,200 
wa ajali za barabarani 
wamepokewa katika 
Hospitali ya Rufani ya 

Kanda ya Mbeya katika kip-
indi cha miezi sita, takwimu 
ambazo zimeushtua uongozi 
wa hospitali hiyo na kusema 
ni  kubwa.

 Mkuu wa Kitengo cha Mi-
fupa na Majeraha wa Hospitali 
hiyo, Dk. John Mbaga, alisema 
jana kuwa kiwango hicho ni 
sawa na asilimia 90 ya maje-
ruhi       wote waliofikishwa 
hospitalini hapo kupata mat-
ibabu.

Alisema idadi hiyo ya ma-
jeruhi wanaotokana na ajali 
za barabarani ni kubwa na 
kwamba kuna haja ya kutafu-
ta njia za kupunguza ajali za 
barabarani.

Dk. Mbaga pia alisema maje-
ruhi wanaotokana na pikipiki 
maarufu kwa jina la bodaboda 

ndio wengi wakifuatiwa na 
vyombo vingine vya moto 
kama vile magari na bajaj.

“Sisi kama hospitali 
tumeona idadi ya majeruhi 
wa ajali wanaoletwa kwa 
ajili ya matibabu ni kubwa 
na hatuwezi kuacha hali 
iendelee hivi.

 Ni  lazima tushirikishe 
wadau wengine ili kuona 
namna ya kupunguza ajali 
hizi ambazo ni chanzo ki-
kubwa cha majeruhi wa-
naofika katika hospitali 
yetu,” alisema Dk. Mbaga.  

Alisema katika kuwa-
shirikisha wadau, hispitali 
imeamua kuandaa mdahalo 
maalum wa kujadili namna ya 
kupunguza ajali hizo utakao-
fanyika jijini Mbeya.

Mratibu wa mdahalo huo 
ambao umeandaliwa na hospi-
tali kwa kushirikiana na Kama-
ti ya Usalama Barabarani Mkoa 
wa Mbeya,  Gidion Makulila, 
alisema  utashirikisha wa-

dau wote wa us-
alama barabarani. 
Alisema lengo ni 
kutafuta mbinu 
za kupunguza au 
kumaliza kabisa 
ajali za barabarani 
mkoani Mbeya.

Alisema mion-
goni mwa wadau 
w a t a k a o s h i r i k i 
mdahalo huo ni 
Jeshi la Polisi, Jeshi 
la Zimamoto na 
Uokoaji, Wakala 
wa Barabara 
Tanzania   (TAN-
ROADS) Wakala wa 

Barabara za Mijini na Vijijini 
(TARURA), madereva wa boda-
boda, madereva wa magari na 
watumiaji wengine wa bara-
bara.

“Tunahitaji wadau wote 
hawa tukae pamoja tujadili 
namna ya kupunguza ajali 
mkoani Mbeya ili tuepushe 
majeruhi ambao wamekuwa 

wakiongezeka kila mwaka,” 
alisema.

Katibu wa Kamati ya Maan-
dalizi ya Mdahalo huo, Joyce 
Komba, alisema ajali za bara-
barani zimekuwa na madhara 
makubwa kwenye jamii hivyo 
ni muhimu kutafuta mbinu za 
kupunguza ajali hizo ili kue-
pusha madhara hayo kwenye 
jamii.

Alisema mbali na ajali ku-
sababisha majeruhi, baadhi ya 
watu wanapata ulemavu wa 
kudumu, wengine wanakufa 
na kuacha familia zikitaabika 
huku serikali nayo ikiathirika 
kwa kutumia fedha nyingi 
kuagiza dawa kwa ajili ya mat-
ibabu ya watu wanaoumia aja-
lini.

Mdahalo huo umepangwa 
kufanyika wiki hii jijini Mbeya 
ili wadau wa usalama bara-
barani watumie fursa hiyo 
kujadili na kuweka mikakati 
thabiti ya kupunguza ajali 
mkoani Mbeya.

Alisema 
katika ku-
washirikisha 
wadau, hispi-
tali imeamua 
kuandaa 
mdahalo 
maalum wa 
kujadili 
namna ya 
kupunguza 
ajali hizo 
utakao-
fanyika jijini 
Mbeya.

Bil. 133/- kuboresha sekta ya fedha
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

SERIKALI imetenga Sh. bil-
ioni 133 kwa ajili ya kuboresha 
sekta ya fedha ikiwamo kuten-
geneza mikakati ya kuwa-
fanya wananchi waondokane 
na matumizi ya mifumo isiyo 
rasmi ya fedha.

Fedha hizo zitatumika ku-
fanya utafiti kwenye sekta ya 
fedha, kutoa elimu ya matumi-
zi ya huduma rasmi za fedha 
kwa wajasiriamali wadogo na 
wa kati pamoja na kuongeza 
matumizi ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA) kwenye sekta ya fed-
ha.

Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof. Adolf 
Mkenda, aliyasema hayo juzi 
jijini hapa alipomwakilisha 

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, kwenye ufunguzi 
wa maadhimisho ya Wiki 
ya Huduma     za Fedha am-
bayo kitaifa yanafanyika jijini 
Mbeya.

Alisema fedha hizo zilianza 
kutumika katika mwaka wa 
fedha 2021/22 na matumizi 
yake yatafikia ukomo mwaka 
2025/26 na kwamba matumizi 
hayo ni sehemu ya utekelezaji 
wa mpango wa tatu wa maen-
deleo ya taifa. 

“Lakini pia serikali inaende-
lea na mchakato wa mabore-
sho ya mtaala mpya wa elimu 
ambao unalenga kuingiza 
elimu ya fedha na ujasiriamali 
kwa vijana wetu ili kila mmoja 
awe na uwezo wa kujiajiri. 
Mchakato  huu utakapoka-
milika tutawajulisha wadau,” 
alisema Prof. Mkenda.

Mwakilishi wa Wizara ya 
Fedha, Dk. Charles Mwam-
waja, alisema lengo la serikali 
ni kuhakikisha asilimia 80 ya 
Watanzania wanatumia hu-
duma rasmi za fedha ifikapo 
mwaka 2026.

Alisema maadhimisho ya 
Wiki ya Huduma za Fedha 
yanafanyika kwa lengo la ku-
fikisha elimu kwa wananchi 
kuhusu mambo mbalimbali 
yanayohusu sekta ya fedha 
ikiwamo matumizi sahihi ya 
mifumo ya fedha ili kukuza 
uchumi.

Alisema kwa sasa asilimia 
46 ya Watanzania bado wa-
natumia huduma zisizo rasmi 
za fedha ikiwa ni pamoja na 
kuhifadhi ndani ya nyuma, 
kuweka kwenye vibubu na 
wengine kufukia.

“Wadau wote waliopo kwe-

nye maadhimisho haya wana-
toa elimu ya matumizi ya hu-
duma rasmi za fedha, katika 
kipindi cha wiki nzima elimu 
hii itatolewa hapa,” alisema 
Dk. Mwamwaja.

Baadhi ya wadau wali-
oshiriki kwenye maadhimisho 
hayo walisema watayatumia 
maadhimisho hayo kuwaha-
masisha wananchi kutumia 
huduma rasmi za fedha hasa 
kwa wananchi wa maeneo ya 
vijijini.

Meneja wa Benki ya NBC 
Tawi la Mwanjelwa jijini 
Mbeya, Khalid Omary, alisema 
benki hiyo inaendelea kubore-
sha huduma kwa kufungua 
matawi mapya vijijini, kuan-
zisha mifumo ya Tehama na 
kuanzisha mawakala katika 
maeneo mbalimbali ya vijijini 
ili kuwasaidia wananchi.
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Kasi magonjwa yasiyoambukiza yatisha  
Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

H
ALI ya magonjwa 
y a s i y o a m b u k i z a 
imeendelea kuwa 
tishio kwa ustawi 

wa wanadamu duniani kote 
na kwa Zanzibar, yamekuwa 
yakiongezeka mwaka hadi 
mwaka.

Ongezeko hilo limesaba-
bisha vifo vingi na kuacha 
ulemavu ikiwa ni pamoja 
na kuongeza   utegemezi wa 
wagonjwa kwa familia kuto-
kana na      kuugua kwa muda 
mrefu.

 Mkurugenzi Kinga na Elimu 
ya Afya wa Wizara ya Afya, 
Dk. Salim Slim, alisema hayo 
jana wakati akizungumza na 
waandishi wa habari ofisini 
kwake mjini hapa, kuhusu  
kilele cha Wiki ya Maradhi Ya-
sioambukiza Duniani.

Dk. Slim alisema katika 

maadhimisho hayo watu 
968, wakiwamo wa-
nawake 637 na wa-
naume 331 Unguja na 
Pemba, wamepimwa 
afya zao kwa kuangalia 
hali za lishe, uwiano wa 
uzito na urefu (BMI), 
vipimo vya kisukari na 
shinikizo la damu.

Alisema takwimu 
zinaonyesha watu 19 
sawa na asilimia mbili 
waliopimwa walithibi-
tika kuugua maradhi 
ya kisukari sawa na asil-
imia 26 walithibitika kuwa na 
maradhi ya shinikizo la juu la 
damu.

“Hii inathibitisha hali halisi 
ya maradhi yasioambukiza na 
uwapo wa haja ya kushiriki-
ana kuongeza juhudi katika 
mapambano ya maradhi haya 
nchini mwetu,” alisema. 

Pia alisema Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar im-

ewekeza nguvu nyingi 
katika kupambana 
na maradhi hayo 
na uanzishwaji wa 
Mfuko wa Bima ya 
Afya Zanzibar ni se-
hemu ya juhudi za 
mapambano hayo.

“Ieleweke kuwa 
matibabu ya mara-
dhi yasioambukiza 
yanatumia gharama 
kubwa na kuathiri 
hali ya kiuchumi ya 
mtu mmoja mmoja, 
familia na taifa kwa 

ujumla,” alisema.
Hata hivyo, alisema tak-

wimu za gharama za maradhi 
ya kisukari na shinikizo la 
damu kwa Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya (NHIF) zinaone-
sha ongezeko lisilo la kawaida 
na kugharimu fedha nyingi za 
mfuko.

Alisema kwa mfano, mwaka 
2016/17 idadi ya wagonjwa wa 

figo waliokuwa wakihudumi-
wa na NHIF walikuwa 280 
wakati mwaka 2021/22 wal-
iongezeka hadi kufikia 2,099.

Pia alisema gharama za 
matibabu kwa magonjwa 
yasiyoambukiza zilizokuwa  
zikilipiwa na NHIF kwa mwa-
ka 2016/17 zilikuwa Sh. bilioni 
35.65 na mwaka 2021/22 zi-
lizongezeka hadi kufikia Sh. 
bilioni 99.09.

“Hii inaonesha ni kwa kiasi 
gani ongezeko la maradhi ya-
sioambukiza yanavyoathiri 
maendeleo yetu kiafya, ki-
jamii na kiuchumi,” alisema. 

Kutokana na ongezeko 
hilo, aliitaka jamii kujitahidi 
kula mlo bora na unaofaa na 
kuushughulisha mwili kwa 
namna mbalimbali ikiwamo 
kufanya mazoezi, kuachana 
na vichocheo vyote vya mara-
dhi yasiyoambukiza ili kuen-
delea kuishi wakiwa wenye 
afya na kujenga taifa.

Mahujaji 3,600 
Tanzania  
kuhiji Macca 
mwaka 2024
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAHUJAJI 3,600 wanatarajiwa kwenda 
kuhiji Makkah   nchini Saudi Arabia kwa 
mwaka 1446 Hijiria sawa na mwaka 2025.

Mwenyekiti wa Mtandao wa Taasisi za 
Umoja wa Hijja Tanzania, Sheikh Ali Adam 
Ali, alibainisha hayo jana mbele ya waandi-
shi wa habari katika Masjidi Zinjibar, visi-
wani hapa.

Alisema licha ya serikali ya Saudi Arabia 
kutoa nafasi 25,000 kwa mahujaji wa Tan-
zania,  bado idadi yao haijafika hata robo 
inayotakiwa.

Sheikh Ali alisema ikiwa mwaka huu 
wa maandalizi ya Hijja yanaanza mape-
ma,  mwavuli wa taasisi hizo unakaridia 
kuwapeleka mahujaji kiwango hicho cha 
watu 3,600 kwa Tanzania nzima ambao 
kwa  Zanzibar watakuwa 2,300 huku Tan-
zania Bara 1,300.

"Taasisi yetu imejipanga kuhakikisha 
mahujaji kwa Zanzibar na Tanzania Bara 
kuwa wanakwenda kwenye ibada hiyo bila 
wasiwasi wowote na tuko tayari kwa hilo," 
alisema.

Alisema kwa muda mrefu serikali ya 
Saudi Arabia ilitoa maelekezo kuhusu 
utekelezaji wa ibada ya hijja, kutokana na 
mpango wake wa muda mrefu wa maen-
deleo.

Mwenyekiti huo alisema kuwa serikali 
hiyo imeyapa kipaumbele mambo mbal-
imbali katika utekelezaji wa ibada hiyo ili 
kuondosha changamoto zinazowakabili 
mahujaji.

Pia alisema serikali ya Saudi Arabia kupi-
tia wizara inayohusiana na masuala ya hijja 
na umrah imetoa ratiba mpya ya miongozo 
ya utekelezaji wa ibada ya hijja baada ya 
kukamilika kwa ibada ya mwaka 2024.

Naye Mkuu wa Divisheni ya Hijja na 
Umra na Ziara kutoka Kamisheni ya Wakfu 
na Mali ya Amana Zanzibar, Hassan Rashid 
Mohmmed, alisema lengo la kuwapo kwa 
mfuko wa hijja ni kutoa nafasi kwa wa-
nanchi kuweka pesa zao ili kwenda Mak-
kah kuhiji .

Wenye ulemavu wasisitizwa kushiriki uchaguzi 
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

KATIBU wa Baraza la Watu 
Wenye Ulemavu Zanzibar, Ussi 
Khamis Debe, amewataka watu 
wa kundi hilo kushiriki kikamilifu 
katika uchaguzi mkuu utakao-
fanyika mwakani. 

Ili kushiriki katika uchaguzi 
huo, wamesisitizwa kuhakiki taar-
ifa zao katika daftari la kudumu la 
wapigakura, kwa sababu ni moja 
ya haki zao za msingi.

Ussi aliyasema hayo visiwani 
hapa wakati akimwakilisha Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais, Harous Sulei-
man, alipozungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu maadhim-
isho ya Siku ya Watu Wenye 
Ulemavu Duniani, ambayo kilele 
chake ni Novemba 3, kila mwaka. 
Kwa mwaka huu, maadhimisho 

hayo   yatafanyika kisiwani Pem-
ba.

Aliwataka wale ambao hawa-
jajiandikisha katika daftari la ku-
dumu la wapigakura wajitokeze 
kufanya hivyo ili kupata fursa ka-
tika uchaguzi mkuu kuwachagua 
viongozi ambao wataleta map-
induzi makubwa katika kuijenga 
Zanzibar kwenye sekta za kiuchu-
mi na kijamii.

Ussi alisema ni vyema kwa watu 
wenye ulemavu kuwa na uthubu-
tu katika kugombea nafasi mbal-
imbali za kiuongozi, kuanzia wadi 
hadi taifa.

“Ni matumaini yangu kuwa 
wako watu wenye ulemavu 
wana uwezo wa kushiriki katika 
uchaguzi. Sambamba na hilo, 
naomba pia watu wenye ulemavu 
kujitokeza kwa wingi katika kush-
iriki kuwachagua viongozi wetu,” 
alisema.

Pia alisema historia inaonesha 
kwamba harakati za kupigania 
haki na fursa za watu wenye ul-
emavu zilianza miaka ya 1970 kwa 
nchi wanachama wa Umoja wa 
Mataifa baada ya kupitia na kuan-
galia masuala yote yanayohusu 
maisha na maendeleo ya watu 
wote duniani.

Alisema imeonekana kuwa 
bado masuala ya watu wenye 
ulemavu hayajatiliwa mkazo wa 
kutosha hasa katika upande wa 
suala la haki za kibinadamu.

Alisema hatua mbalimbali 
zilichukuliwa kwa miaka mingi 
kuanzia mwaka 1981 hadi  1992 
na uamuzi wa mwisho ulitanga-
zwa Desemba 3, 1992 kuwa kila 
ifikapo siku hiyo ni kutakuwa na 
Siku ya Kimataifa ya Watu Wenye 
Ulemavu Duniani kwa misingi ya 
kuhakikisha suala la watu hao ni 
moja ya masuala ya haki za bin-

adamu.
“Ili kuhakikisha watu wenye 

ulemavu wanamudu maisha yao, 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar imelipa kipaumbele suala la 
haki za watu wenye ulemavu kwa 
kuanza kuchukua hatua za maku-
sudi ili kufikia kuwa na jamii ju-
muishi,” alisema.

Alizitaja hatua hizo ni pamoja 
na kutungwa kwa sera, sheria, 
kanuni na miongozo mbalimbali 
inayosimamia haki za watu wenye 
ulemavu, kuundwa kwa Baraza la 
Taifa na mabaraza ya wilaya ya 
watu wenye ulemavu na kuan-
zishwa kwa Mfuko wa Maendeleo 
ya Watu Wenye Ulemavu ambapo 
tayari umeanza kufanya kazi za 
kuwahudumia watu wa kundi 
hilo.

Pia alisema hatua nyingine ni 
kuendelea kusimamia upatikanaji 
wa miundombinu rafiki kwa watu 

wenye ulemavu kwa kuanza ku-
kagua majengo mbalimbali ya 
umma na binafsi na serikali im-
ejenga shule mbili mahususi kwa 
ajili ya watu wenye ulemavu Jen-
dele na Pujini.

“Serikali imetenga fedha kupi-
tia Wakala wa Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi zinazotokana 
na makusanyo ya halmashauri,” 
alisema. Naye Ofisa Utawala wa 
Taasisi ya Zanzibar Initiative Or-
ganization, Twalaa Juma Khamis, 
alisema waandishi wa habari 
wana mchango mkubwa katika 
kuelimisha jamii kuhusu masuala 
ya watu wenye ulemavu.

Alisema katika kuelekea maa-
dhimisho hayo,  taasisi hiyo ita-
shiriki kikamilifu kuanzia progra-
mu zote ambazo zimeandaliwa 
ili kuwahamasisha watu wenye 
ulemavu kupitia shughuli wana-
zozifanya.

Mkuru-
genzi wa 
Kinga na 
Elimu ya 
Afya Zan-
zibar, Dk. 
Salim Slim, 
akizun-
gumza na 
waandishi 
wa habari 
mjini Zan-
zibar jana, 
kuhusu 
wiki ya 
magonjwa 
yasiyoam-
bukiza. 
PICHA: 
RAHMA 
SULEIMAN

“Hii inathibiti-
sha hali halisi 
ya maradhi ya-
sioambukiza na 
uwapo wa haja 
ya kushiriki-
ana kuongeza 
juhudi katika 
mapambano ya 
maradhi haya 
nchini mwetu,” 
alisema. 
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Ufaransa kuisaidia Lebanon bil. 1.5/-
PARIS, Ufaransa

UFARANSA imekusanya kiasi cha 
dola milioni 540 (Sh. bilioni 1.5) 
kwa ajili ya kuisaidia Lebanon 
ambayo siku chache zilizopita 
iliingia kwenye machafuko na 
Israel baada ya kuingilia kati vita 
vya ukanda wa Gaza.

Waraka uliotolewa jana na 
Wizara ya Mambo ya Nje ya 
Ufaransa ulisema fedha hizo zi-
likusanywa katika mkutano uli-
ofanyika jana ambako uliwaku-
tanisha wajumbe 70 na ulilenga 
kuibua mikakati madhubuti kwa 
ajili ya kuisaidia Lebanon.

Kwa mujibu wa waraka huo, 
msaada huo kimsingi utalenga 

kutoa huduma za kijamii kama 
afya, chakula, maji, usafi hadi 
elimu kwa watu walioyakimbia 
makazi yao.

Wakati huo huo, Lebanon 
ilisema inahitaji dola milioni 
250 sawa na Sh. bilioni 681kwa 
mwezi kwa ajili ya kukabiliana 
na mzozo uliosababisha kati 
ya watu 500,000 hadi milioni 
1 kukimbia kutoka kusini mwa 
nchi hiyo tangu Israel ilipoanza 
kulishambulia kundi la  Hezbol-
lah  mwezi Septemba, mwaka 
huu.

Kwa mujibu wa mamlaka ya 
Lebanon, mashambulizi hayo 
yamesababisha vifo vya zaidi ya 
raia 2,000 na wengine zaidi ya 

milioni moja kuyahama makazi 
yao.

Ufaransa inatumai kuwa uhu-
siano wake wa karibu wa kihisto-
ria na Lebanon unaweza kusaid-
ia kuleta suluhu si tu ya usitishaji 
wa mapigano, bali pia wa muda 
mrefu kwenye eneo hilo.

Kabla ya mkutano huu wa ki-
mataifa wa misaada uliofanyika 
mjini Paris,  Rais wa Ufaransa 
Emmanuel Macron, alisema 
anataka kutoa misaada ya kibin-
adamu, kuunga mkono jumuiya 
ya kimataifa na vikosi vya jeshi 
la Lebanon kuimarisha usalama, 
hasa kusini mwa nchi hiyo.

Wizara ya Mambo ya Nje 
ya Ufaransa ilisema inatarajia 

wawakilishi kutoka mataifa wa-
shirika wa Lebanon, Umoja wa 
Mataifa (UN), Umoja wa Ulaya 
(EU) na mashirika mengine ya 
kimataifa, kitaifa, kikanda, na 
kiraia yataunga mkono uhuru 
wa Lebanon.

Mwenyekiti wa idara ya histo-
ria mamboleo katika ulimwengu 
wa Kiarabu kwenye Chuo cha 
Ufaransa huko Paris, Henry Lau-
rens alisema taifa hilo na Leba-
non lina uhusiano wa kina wa 
kisiasa na kitamaduni.

Alisema serikali ya Ufaransa 
ilikuwa na jukumu muhimu la 
kidiplomasia hapo awali kwa 
sababu ilizungumza na pande 
zote hasa kutokana na  historia 

yake ya ukoloni.
“Tangu katikati ya karne ya 

19, shirika la hisani la Ufaransa 
‘L’Oeuvre d’Orient’ limekusanya 
fedha kwa ajili ya mashirika ya 
elimu, matibabu na kidini, hasa 
nchini Lebanon,” alisema, ak-
iongeza kuwa Lebanon pia ili-
kuwa chini ya uangalizi wa Ufar-
ansa kuanzia 1920 hadi 1943.

Macron  alitoa wito wa kuko-
meshwa upelekwaji silaha nchi-
ni Israel  na kusisitiza haja ya 
suluhisho la kisiasa, hata katika 
vita vya huko Gaza. Na kwamba 
hiyo ilichochea hasira ya Waziri 
Mkuu wa Israel Benjamin Netan-
yahu, ambaye aliyaita maneno ya 
aibu.DW

LONDON, Uingereza

WAKUU wa serikali za Jumui-
ya ya Madola wanajiandaa 
kuikaidi Uingereza na kuku-
baliana kuhusu mipango ya 
kuchunguza haki ya malipo 
ya biashara ya utumwa iliyo-
vuka Bahari ya Atlantiki.

Hayo yamejiri baada ya 
Waziri Mkuu Sir Keir Starmer 
(pichani) kusema kwamba 
anataka kujadili changa-
moto za sasa na viongozi wa 
Jumuiya ya Madola, kuhusu 
mabadiliko ya hali ya hewa, 
badala ya siku zilizopita.

Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Downing Street ilisisitiza 
kuwa suala hilo haliko katika 
ajenda ya mkutano wa kilele 
wa nchi 56 za Jumuiya ya 

Madola, ambao utaanza kati-
ka kisiwa cha Samoa kwenye 
kisiwa cha Pasifiki leo.

Vyanzo vya kidiplomasia 
vilisema maofisa walikuwa 
wakijadili makubaliano 
ya kufanya utafiti zaidi 
na kuanza mazun-
g u m z o y a 
m a a n a 
k u h u s u 
suala am-
balo lin-
aweza 
k u i a -
cha 

Uingereza ikidaiwa mabilioni 
ya pauni za fidia.

Ilielezwa kuwa haki ya 
urejeshaji wa utumwa in-

aweza kuja kwa njia ny-
ingi, ikiwa ni pamoja 
na fidia ya fedha, 
msamaha wa deni, 
kuomba msamaha 
rasmi, programu 
za elimu, ujenzi 

wa makumbusho, 
msaada wa kiuchu-

mi, na usaidizi 
wa afya ya 

umma.
A i d -

h a , 
iliele-
z w a 
kuwa 
U i n -

gereza haikutaka lugha yoy-
ote katika tamko kuhusu haki 
ya upatanishi, lakini kwa sasa 
inabidi ikubali itajumuisha 
aya tatu kamili zinazoelezea 
msimamo wa Jumuiya ya 
Madola.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa 
maofisa kutoka Caricom, 
chombo kinachowakilisha 
nchi za Carribean wametaka 
kupanua suala hili ili liju-
muishe sio biashara ya wa-
tumwa tu katika Atlantiki bali 
pia Pasifiki.

Tamko la rasimu lilisema 
nchi nyingi wanachama zi-
nashiriki uzoefu wa kawaida 
wa kihistoria kuhusiana na 
biashara hii ya kuchukiza, 
na kunyang’anywa mali kwa 
watu wa asili. BBC

Rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, akimsikiliza Waziri Mkuu wa Lebanon, Najib Mikati (kushoto), wakati wa 
mkutano wa kimataifa kuhusu Lebanon mjini Paris, jana. PICHA: AP

Jumuiya ya Madola waikaidi Uingereza

Tshisekedi 
ataka katiba 
irekebishwe
KINSHASA, DRC

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo (DRC), Félix Tshisekedi, 
amesema kuwa katiba ya nchi 
hiyo inapaswa kurekebishwa kwa 
sababu ina udhaifu fulani, licha 
ya kwamba idadi ya mihula ya 
urais haitabadilishwa, huku wapin-
zani wakisema anania ya kuwania 
muhula wa tatu.

Ilielezwa kuwa ni mara ya kwan-
za kwa Rais Tshisekedi kuzungumza 
hadharani kuhusu suala hilo lenye 
utata, baada ya chama chake cha 
UDPS kuanzisha kampeni mwezi 
huu ya kurekebisha katiba.

Katika hotuba aliyoitoa jana nchi-
ni humo Rais Tshisekedi, alisema 
kuwa katiba inapaswa kureke-
bishwa kulingana na hali halisi ya 
Kongo.

Pia kiongozi huyo alisema kuwa 
hatua hii haitaathiri idadi ya mihula 
katika uchaguzi wa rais lakini wap-
inzani wake wanasema kuwa ni njia 
ya kujaribu kufanya kampeni kwa 
ajili ya muhula wa tatu.

Ilielezwa kuwa wapinzani nchini 
DRC wanamshinikiza kiongozi huyo 
aachie madaraka wakati muhula 
wake wa pili alioapishwa Januari 1, 
mwaka huu utakapomalizika.

Aidha, ilibainishwa kuwa mion-
goni mwa sababu alizozi-

toa, Tshisekedi alieleza 
kuwa kulikuwa na 

ucheleweshaji wa 
kuanzisha taasisi 
baada ya uchaguzi 
wa hivi karibuni, 
na kwamba kuna 
udhaifu katika mam-

laka ya wakuu 
wa 

mikoa. 
BBC



Na Mwandishi Wetu

MASHINDANO ya Resi za Nga-
rawa Salama kwa Uvuvi En-
delevu Tanzania yanatarajia 
kufanyika Novemba 3, mwaka 
huu kwa ajili ya kuadhimi-
sha miaka minne ya Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, imeelezwa.

Mamlaka ya Bandari Tanza-
nia (TPA), Shirika la Nyumba 
la Taifa (NHC) pamoja na Mfu-

ko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), 
wamethibitisha kudhamini 
mashindano hayo.

Mratibu wa mashindano 
hayo, Abdallah  Majura, alise-
ma mashindano hayo yata-
fanyika kuanzia Soko la Wavu-
vi Fumba kuelekea Kisiwa cha 
Pungume na kurudi Fumba 
na yatakuwa na umbali wa 
kilomita 27.

Majura ameziomba taasisi 
nyingine kujitokeza kusaidia 
mashindano hayo ili yafanyike 

kwa ufanisi mkubwa na kutoa 
zawadi kwa washindi.

“Lengo letu ni kushiriki-
sha ngarawa 100  ambazo 
tungezigawa kwenye makun-
di matano ambapo kila kundi 
litakuwa na ngarawa 20, lakini 
tunapata mashaka huenda 
lengo lisifikiwe kwa sababu  
baadhi ya taasisi tulizozien-
dea hazikutoa ushirikiano tu-
liotarajia.

Tunataka waendesha nga-
rawa watakaoshiriki kufichua 

vitendo viovu vinavyofanyika 
baharini mfano uvushaji wa 
bidhaa kwa njia ya magendo 
kupitia baharini kutoka pande 
zote za Muungano,” alisema 
Majura.

Aliongeza waendesha nga-
rawa hao wanatarajiwa kuwa 
mabalozi wazuri wa kufichua 
uvuvi haramu mfano wa ku-
tumia zana ambazo zinahari-
bu mazalia ya samaki au vifaa 
visivyoruhusiwa kufanyiwa 
uvuvi baharini.
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Na Adam Fungamwango

KIPIGO cha bao 1-0 kutoka kwa 
Tabora United ilichokipata kwenye 
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi, 
Tabora, kimeifanya Pamba Jiji 
kuweka rekodi ya aina ya kucheza 
michezo tisa ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara bila kupata ushindi.

Takwimu zinaonyesha haijawahi 
kutokea kwa misimu 10 ya Ligi Kuu 
Bara kwa timu kucheza idadi hiyo 
ya mechi bila kupata ushindi.

Hata hivyo, Kocha Mkuu, Fred 
Minziro, amewataka mashabiki 
wa timu hiyo kuwa wavumilivu 
kwa sababu ameanza kutengeneza 
kikosi chenye upinzani baada ya 
kubeba mikoba wa Mserbia Goran 
Copunovic.

“Nina siku chache tu tangu nitue 
hapa, tulivyocheza mechi iliyopita 
na leo (juzi), ni vitu viwili tofauti 
kabisa, leo (juzi), wachezaji wali-
kuwa na nidhamu,” alisema Minziro 
ambaye ameongoza timu hiyo kwa 
michezo miwili sasa.

Katika michezo tisa ambayo timu 
hiyo imecheza, imetoka sare mi-
tano na kupoteza minne, ikiwa na 
pointi tano, ikikamata nafasi ya 15 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu.

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata ushindi michezo 
minne mfululizo, Mtibwa Sugar 
ililazimishwa sare ya bao 1-1 dhidi 
ya Polisi Tanzania katika mechi ya 
Ligi ya Championship iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Ushirika mjini 
Moshi mkoani, Kilimanjaro juzi.

Wakati Polisi Tanzania ikishuka 
daraja msimu wa 2022/23, Mtibwa 
Sugar ilishuka msimu uliopita, 
hivyo mchezo wa juzi ulikuwa ni 
kama wa Ligi Kuu, ndani ya Cham-
pionship.

Polisi Tanzania walianza kupata 
bao la kwanza lililofungwa na Farid 
Kupanda dakika ya 32, likiwa pia 
ni bao la kwanza ambalo Mtibwa 
Sugar wameruhusu katika  nyavu 
zake.

Wageni walisawazisha dakika 
ya 38 kupitia kwa Raizin Hafidh, 
mchezaji bora wa Septemba wa 
Ligi ya Championship, lakini pia 
akiendelea kuongeza akaunti ya 
mabao baada ya kufikisha magoli 
matano na  kuendelea kuwa kinara.

Pamoja na kupoteza mchezo 
huo, bado Mtibwa inaendelea 
kuongoza ligi hiyo ikiwa na pointi 
13, ikishinda minne na sare moja, 
huku Polisi Tanzania ikiwa nafasi 
ya 12 kwa michezo mitano ikiwa 
na pointi tano huku Stand United 
ikikwea hadi nafasi ya pili baada 
ya kuifunga Bigman FC bao 1-0, 
mechi ikichezwa kwenye Uwanja 
wa Kambarage mkoani, Shinyanga.

Pamba Jiji yacheza 
mechi 9 bila ushindi

Polisi yaipunguza 
kasi Mtibwa Sugar

Mchezaji wa Timu ya Vijana JMK Park, Shaban Ramadhan (kulia), akiwania mpira dhidi ya nyota wa Mzambarauni, Issa 
Ali, katika mechi ya kirafiki iliyochezwa kwenye Uwanja wa kituo hicho Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

W
AKATI ikimtan-
gaza rasmi, Juma 
Mgunda, kuwa 
kocha mpya wa 

Namungo FC, wachezaji wa 
timu hiyo wamesema Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu 
huu ni ngumu zaidi kuliko mi-
simu iliyotanguliwa ambayo 
wameshiriki.
Namungo leo wataku-

wa ugenini dhidi ya
 Simba kwenye Uwan-

ja wa KMC Complex, 
Dar es Salaam.

Wachezaji wa timu hiyo, 
Frank Domayo, Hassan Ka-
bunda na Paul Buswita, kwa 
nyakati tofauti wamebaini-
sha ligi imekuwa ngumu kwa 
sababu mbalimbali, ikiwamo 
klabu kusajili wachezaji we-
nye uwezo mkubwa na uzoe-

fu.
“Ligi ya mwaka huu kiboko,  

ni ngumu sana, unajua mimi 
ni mzoefu wa ligi ya Tanza-
nia, huwa inaanza taratibu 
sana na mechi zinakuwa laini 
mpaka mzunguko wa pili ndi-
yo timu zinakaza, haianzi kwa 
ushindani kama huu tunaouo-
na sasa, safari hii imekuja kiv-
ingine.

Mzunguko huu wa kwanza 
tu unaona kabisa imekuwa 
ngumu mno na kila timu im-
ejipanga kuhakikisha inafanya 
vizuri na unaona timu inashin-
da popote, nyumbani ugenini, 
huwezi kusema kwa sababu 
upo nyumbani utashinda kira-
hisi,” alisema Domayo, kiungo 
huyo wa zamani wa Yanga na 
Azam FC.

Kwa upande wake, winga, 
Buswita, alisema hata wao 
Namungo wanasuasua si kwa 
sababu wana timu mbaya, ila 

ni ushindani uliopo kwa sasa 
katika ligi hiyo.

“Sisi Namungo tuna malen-
go, lakini hatujayafikia mpaka 
sasa kwa sababu timu nyingi 
zimejiandaa, ligi yetu imekua 
sana tofauti na miaka ya ny-
uma, miaka ya sasa kila timu 
inaweza kusajili mchezaji 
yoyote kutoka popote, 
kwa maana hiyo wanakuja 
wachezaji wenye viwango vi-
kubwa sana nchini na wenye 
uzoefu, “ alisema nyota huyo 
wa zamani wa Yanga.

Naye Hassan Kabunda, 
alisema siku hizi kila wan-
apokwenda kucheza mechi ya 
Ligi Kuu ni kama wanakwen-
da kucheza mchezo wa fainali, 
tofauti na zamani.

Kabunda alisema misimu 
iliyotangulia michezo yenye 
ushindani na migumu iliku-
wa michache lakini kwa sasa 
hakuna mechi rahisi.

“Ligi ni ngumu kweli kweli, 
yaani siku hizi kila mechi 
mnakwenda kucheza inaku-
wa kama fainali, hakuna 
kusema ukicheza na Simba, 
Yanga, Azam ndiyo inakuwa 
ngumu, hata ukicheza na timu 
ya kawaida, mtakachokikuta 
uwanjani ni bora mcheze na 
timu hizo kubwa, na nadhani 
huko mbele ya safari itazidi 
kuwa ngumu zaidi,” alisema 
Kabunda.

Mgunda ametua katika kiko-
si hicho akichukua mikoba ya 
Mkongomani Mwinyi Zahera 
ambaye kwa sasa atatambu-
lika kama mshauri wa benchi 
la ufundi.

Baada ya mechi ya Simba, 
Namungo itarejea nyumbani 
kwenye Uwanja wa Majaliwa 
kuwasubiri Pamba Jiji katika 
mchezo mwingine wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara utakaochezwa 
Oktoba 28, mwaka huu.

MGUNDA ATUA NAMUNGO, 
NYOTA ‘WALIA’ LIGI NGUMU

TPA, NSSF kupamba michuano ya ngarawa



GYOKERES KUMRITHI HAALAND

KLABU ya Manchester City inatazamia kumnunua 
mshambuliaji wa Sporting na Timu ya Taifa ya Sweden, 
Viktor Gyokeres, mwenye umri wa miaka 26, kama 
mbadala wa muda mrefu wa Erling Haaland. (Sky 
Sport Switzerland, via Mirror)

RAPHINHA ATAJWA UNITED

KOCHA wa zamani wa Barcelona, Xavi anataka kum-
leta Old Trafford winga wa Brazil, Raphinha mwenye 
umri wa miaka 27 ikiwa atachukua nafasi ya Erik ten 
Hag kama Mkufunzi wa Manchester United. (Fichajes)

ANTONY KUREJEA AJAX

WINGA wa Manchester United Mbrazil Antony 
mwenye umri wa miaka 27, anaweza kupewa fursa 
ya kuondoka Old Trafford na kurejea katika klabu 
yake ya zamani Ajax, lakini wababe hao wa Uholanzi 
wanasemekana hawajaridhishwa na mpango huo. (De 
Telegraaf)

ZYCH SASA KIMEELEWEKA

KLABU ya Aston Villa iko tayari kumpa mlinda 
mlango wa Timu ya Taifa ya Poland, Oliwier Zych, 20, 
mkataba mpya huku Arsenal na Brighton wakiripotiwa 
kumtaka nyota huyo. (Football Insider)

ESQUIVEL ANUKIA BARCA

BARCELONA wanamfuatilia mshambuliaji wa River 
Plate, ambaye ni raia wa Argentina, Felipe Esquivel, 16. 
(Sport)

MADRID KUMSAJILI TRENT

REAL Madrid wanapanga kumpa beki wa Liverpool 
na Timu ya Taifa ya England, Trent Alexander-Arnold, 
mwemye umri wa miaka 26 mkataba wa kati ya euro 
milioni 14 hadi 15. (Caught Offside)

GUARDIOLA AMTAKA LUKEBA

PEP Guardiola ameiomba Manchester City kum-
fuatilia beki wa RB Leipzig, Castello Lukeba, mwenye 
umri wa miaka 21, huku mkufunzi huyo wa Manchester 
City akitamani kumnunua Mfaransa huyo msimu ujao. 
(Fichajes)

BARCA, ARSENAL VITANI

BARCELONA na Arsenal zinavutiwa sana na msham-
buliaji wa Timu ya Taifa ya Colombia na Aston Villa, 
Jhon Duran, mwenye umri wa miaka 20, na Washika-
bunduki hao wanaweza kuwa katika nafasi nzuri zaidi 
kumsajili nyota huyo. (Fichajes)

CHUKWUEZE KUTUA EVERTON

KLABU ya Everton inapanga kumsajili winga wa AC 
Milan kutoka Nigeria, Samuel Chukwueze, mwenye 
umri wa miaka 25, katika dirisha la uhamisho la Janu-
ari. (Football Insider)

UNITED YAMFUATA DAVIES

KLABU ya Manchester United inalenga kumshawishi 
beki wa pembeni wa Bayern Munich, Alphonso Davies, 
mwenye umri wa miaka 23. (Fichaje)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

P
EP Guardiola amesema bao 
la Erling Haaland wakati 
Manchester City ikipata 
ushindi wa magoli 5-0 dhidi 

ya Sparta Prague “sio la kawaida 
kwa mwanadamu.”

Haaland alimalizia krosi
 ya Savinho katika kipindi

 cha pili kwa mpira wa
 kisigino.

Raia huyo wa Norway alifunga 
tena kabla ya kubadilishwa na ku-
fikisha mabao 44 katika mechi 42 za 
Ligi ya Mabingwa Ulaya na kujivuta 
hadi nafasi ya 16 kwenye orodha ya 
wafungaji wa muda wote.

“Sikujua jinsi alivyofunga,” alise-
ma Guardiola.  “Kwa mwanadamu, 

   Kocha huyo asema haelewi 
namna straika huyo alivyofunga...

HABARI MICHEZO

ningesema hapana sio kawaida. Ali-
funga bao la ajabu.

“Anaweza kugusa mipira 15 au 20 
lakini akapata nafasi saba au nane. 

“Alifunga bao la ajabu, sawa na 
hili dhidi ya Borussia Dortmund 
miaka michache iliyopita. Sijui ni 
lipi gumu zaidi lakini nitasema yote 
mawili.”

Mchezaji mwenzake wa Haaland 
wa City, Matheus Nunes, pia alis-
hangaa.

“Ni bao la kushangaza. Nilikosa 
la kusema baada ya hapo,” alisema 
Nunes akiimbia TNT Sports.

“Alipofunga bao kama hilo dhidi 

ya Dortmund nilikuwa nikitazama 
kwenye TV, kwa hiyo nimeoma 
moja kwa moja, ilikuwa ya kush-
angaza.”

Kocha wa Sparta Prague, Lars Fri-
is, pia alimwaga sifa kwa Haaland, 
ambaye tayari amefikisha mabao 13 
kwa msimu huu.

“Unaweza kusema nini, labda 
ndiye mshambuliaji bora zaidi duni-
ani,” alisema Friis.

Ushindi wa City uliwapandisha 
hadi nafasi ya tatu kwenye jedwali 
la Ligi ya Mabingwa na kukaribia 
hatua ya mtoano kabla ya mechi 
dhidi ya Sporting CP na Feyenoord.
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BAO LA HAALAND SI LABAO LA HAALAND SI LA
KAWAIDA - GUARDIOLAKAWAIDA - GUARDIOLA
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Barca kuivaa Atlético Miami
MADRID, Hispania

LALIGA inaendelea kufanya 
kazi katika kupanga mechi 
ya nyumbani ya Barcelona 
dhidi ya Atlético Madrid 
huko Miami nchini Mare-
kani wikendi ya tatu ya 
Desemba, lakini mambo 
kadhaa bado yanahitaji 
kuwekwa ili mpango huo 
uendelee, vyanzo mbalim-
bali viliiambia ESPN.

Ligi ya Hispania imekuwa 
ikifanyia kazi kupeleka 
mchezo Marekani kwa 
miaka kadhaa, lakini hapo 
awali ilikabiliwa na upinza-
ni kutoka Shirikisho la Soka 
la Hispania (RFEF) na (FIFA).

Hata hivyo, vyanzo 
vinasema baadhi ya masu-
ala hayo sasa yamewekwa 
sawa na  kuna uwezekano 

wa kupeleka mchezo wa 
Barca dhidi ya Atlético 
kwenye Uwanja wa Hard 
Rock.

Relevent Sports Group, 
ambao wanafanya kazi 
katika mradi huo kwa ush-
irikiano na LaLiga, hawa-
kutoa maoni yoyote juu ya 
maendeleo ya hivi sasa.

Chanzo kutoka FIFA 
kilikiri LaLiga na klabu 
zinafanyia kazi mpango 
huo lakini haikuweka wazi 
msimamo mpya.

Rais wa LaLiga, Javier 
Tebas, amesema mara kwa 
mara juu ya nia yake ya 
kucheza mchezo mmoja wa 
msimu nje ya nchi.

Barca na Atlético zote 
zimehusika katika mipango 
ya awali ya kupeleka mch-
ezo Marekani.

Slot aendeleza Slot aendeleza 
rekodi Liverpoolrekodi Liverpool
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LIVERPOOL, England

KUANZA kwa msimu bila kucho-
ka kwa Liverpool chini ya kocha 
mpya, Arne Slot, kunaifanya 
timu hiyo kuvuka rekodi baada 
ya rekodi.

Liverpool walipata ushindi 
wa 1-0 kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi ya RB Leipzig juzi, 
moja ya klabu ambazo kocha wa 
zamani, Jurgen Klopp, ambaye 
hivi karibuni aliondoka kwa 
Wekundu hao baada ya karibu 
miaka tisa aliwahi kuziongoza.

Wachache walifikiri Slot an-

gekuwa chini ya shinikizo huko 
Liverpool, lakini sasa Liverpool 
imeshinda mechi sita za ufun-
guzi za msimu mmoja za ugenini 
kwa mara ya kwanza katika his-
toria ya miaka 132 ya klabu hiyo 
na Slot ndiye kocha wa kwanza 
kushinda mechi nyingi ambazo 
ni 11 kati ya 12 za kwanza akiwa 
katika mashindano yote.

Mholanzi huyo tayari amei-
ongoza Liverpool hadi kileleni 
mwa Ligi Kuu England akishin-
da mechi nane hadi sasa. 

Ushindi wa tatu mfululizo 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 

umewaacha Liverpool kama 
moja ya timu mbili pekee pamo-
ja na Aston Villa kuwa na pointi 
tisa hadi sasa.

“Makocha wengi wakubwa 
wamekuwa kwenye klabu hii,” 
alisema Slot. 

“Kwa hiyo ikiwa unaweza ku-
fikia kitu ambacho hakijapati-
kana hapo awali, ni vigumu sana 
katika klabu kubwa kama hii.

“Rekodi ni nzuri, lakini kuna 
kitu kingine ambacho ni kizuri 
zaidi kuliko rekodi na sote tu-
najua ninachomaanisha ni ush-
indi.”

Raphinha baada ya mchezo huo. 
“Kwetu sisi ndani, wachezaji, 

hatuangalii yaliyopita. Tunaangazia 
mchezo unaofuata. Lakini niliteseka 
na michezo hiyo kama shabiki.

“Umekuwa usiku wa kustaajabisha 
na maalum, kufunga hat-trick katika 
mchezo wangu wa 100 kwa klabu. 
Nina furaha sana na jinsi tulivyo-
cheza.

“Kama timu, tulicheza vizuri sana 

na hilo ndilo jambo muhimu zaidi 
kwangu. Kupata ushindi huo wa pili 
katika Ligi ya Mabingwa Ulaya iliku-
wa muhimu.”

Barca na Bayern walishuka dim-
bani kwenye Uwanja wa Olympic 
wakiwa na ushindi mmoja na kupo-
teza mmoja kutoka kwa mechi zao 
za ufunguzi katika Ligi ya Mabingwa 
msimu huu, na hivyo kulazimika ku-
topoteza pointi zaidi kutokana na ku-
tokuwa na uhakika wa alama ngapi 
zitahitajika ili kusonga mbele. 

Raphinha alifunga bao la kwanza 
dakika ya mwanzo, lakini Harry 
Kane, aliisawazishia Bayern kwa bao 
lake la 14 msimu huu katika mashin-
dano yote.

BARCELONA, Hispania

M
SHAMBULIAJI wa 
Barcelona, Raph-
inha, amesema ush-
indi wa mabao 4-1 

dhidi ya Bayern Munich katika 
mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya uli-
kuwa ni “kuwalipia kisasi” mashabiki 
wa klabu hiyo kwa matokeo ya awali 
dhidi ya wababe hao wa Ujerumani.

Raphinha alifunga hat-trick katika 
mechi yake ya 100 akiwa na Barca 
huku klabu hiyo ya Katalunya iki-
maliza msururu wa vipigo sita mfulu-
lizo dhidi ya Bayern Munich kwenye 
mashindano hayo.

Mbrazil huyo alikuwapo kwa me-
chi mbili tu kati ya hizo,  na hakuwa 
amesaini Barca wakati walifungwa 
magoli 8-2 na Bayern Munich me-
chi iliyochezwa mwaka 2020, lakini 
alisema alizipitia zote kama shabiki.

“Ilikuwa kulipa kisasi,” alisema 

RAPHINHA: 
TUMEWALIPIA
KISASI 
MASHABIKI WETU
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Na Shufaa Lyimo

K
OCHA mpya wa 
Coastal Union, Juma 
Mwambusi, amesema 
ameanza na mazoezi 

maalumu ya kuisuka upya 
safu ya ulinzi ya timu hiyo ili 
isiruhusu mabao katika mechi 
dhidi ya Yanga itakayoche-
zwa kesho kwenye Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid jijini Aru-
sha. 

Akizungumza na Nipashe 
jana, Mwambusi alisema 
amewataka wachezaji wake 
waingie katika mechi hiyo kwa 
tahadhari kwa sababu wana-
kutana na timu ambayo haija-
poteza mchezo hata mmoja. 

“Nataka kujenga heshima 
kwa kuifunga Yanga katika 
mchezo wetu huo ambao 

ninaamini utakuwa mgumu 
na wenye ushindani mkubwa, 
timu hizi zinapokutana mch-
ezo hauwezi kuwa mwepesi, 
mchezo huwa na ushindani 
wakati wote,” alisema Mwam-
busi. 

Kocha huyo alisema pia 
amefuatilia michezo iliyopita 
ya timu yake na kuongeza 
hajaridhishwa na kasi iliyoku-
wa inaonyeshwa na safu ya 
ushambuliaji, hivyo kuifanyia 
marekebisho ili ipate nafasi ya 
kuifunga Yanga. 

Aliongeza malengo
 yake ni kupata pointi

 tatu katika mchezo
 wake huo wa kwanza
 akiwa ndani ya kikosi

 hicho. 
“Tunaendelea vizuri na ma-

zoezi, ninashukuru mpaka 
sasa hakuna mchezaji yoyote 
ambaye ni majeruhi jambo 
ambalo linampa matumaini 
makubwa. Kila mchezaji yuko 
tayari kwa mchezo huo wa 
Jumamosi, wanafahamu hau-
takuwa mwepesi kwa kila 
upande kutokana na historia 
ya timu hizi,” Mwambusi alise-
ma.

Aidha Mwambusi amewaom-
ba mashabiki wao kuendelea 
kujitokeza kuwashangilia kwa 
sababu hali hiyo inawaongezea 
hamasa ya kupambana kusaka 
matokeo mazuri.

“Tunaomba mashabiki 
waendelee kutupa ushirikiano, 
wajitokeze kwa wingi uwan-
jani ili tutimize mipango yetu, 
tumejipanga kuwapa furaha,” 
Mwambusi alisema.

MWAMBUSI AIMARISHA ULINZI
COASTAL UNION, AITISHA YANGASimba, Namungo 

Gamondi aahidi 
ushindi Yanga 
kesho palepale

Che Malone: Tutalipa kisasi
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Na Faustine Feliciane

BEKI wa kati wa Simba, Che 
Malone Fondoh, amesema 
kupoteza mchezo dhidi ya 
Yanga kumewaumiza lakini 
wanaamini zamu yao ya ku-
furahi haipo mbali kwa sa-
babu kikosi chao kinaende-
lea kuimarika.

Malone, aliliambia gazeti 
hili viwango vya wachezaji 
wa Simba vinazidi ‘kupanda’ 
na anaamini mechi ya maru-
diano dhidi ya Yanga wata-
pata ushindi.

“Mchezo dhidi ya Yanga 

umepita, najua mashabiki 
wameumia kama ambavyo 
na sisi wachezaji tulivy-
oumia, lakini timu yetu 
inaimarika na tunapamba-
na, hatupo mbali na mafani-
kio,” alisema Fondoh.

Beki huyo alisema 
kwa sasa malengo yao ni 
kuhakikisha wanapata 
alama tatu katika  kila 
mechi iliyoko mbele na 
hiyo inaendelea kupandisha 
viwango vyao.

“Hata ukiangalia mazin-
gira ya goli tulilofungwa, ni 
bahati mbaya, lakini tumere-

jea mazoezini na kusahau 
yaliyopita na kupata ushindi 
mchezo wetu uliofuata dhi-
di ya Prisons...kwa sasa akili 
zetu tumeelekeza kuikabili 
Namungo,” alisema Malone.

Nyota huyo ndiye alifunga 
bao pekee katika mchezo 
huo uliochezwa kwenye 
Uwanja wa CCM Sokoine na 
Malone alitangazwa kuwa 
mchezaji bora wa mechi 
hiyo.

Simba leo itakuwa mwe-
nyeji wa Namungo FC kwe-
nye Uwanja wa KMC, Com-
plex Dar es Salaam.

ikawakosa nyota wake mbal-
imbali akiwamo beki wa kati, 
Abdulrazaq Hamza, Yusuph 
Kagoma na Charles Ahoua, ambao 
ni majeruhi.

Mechi nyingine za Ligi Kuu Tan-
zania Bara zitakazochezwa leo ni 
kati ya Singida Black Stars dhidi 
ya Fountain Gate huku KenGold 
wakiwafuata Azam FC kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, Dar es 
Salaam. Singida Black Stars yenye 
pointi 19 ndio vinara wa ligi hiyo 
wakifuatiwa na mabingwa wa-
tetezi, Yanga iliyofikisha pointi 18 
wakati Simba iko katika nafasi ya 
tatu na pointi zake 16 kibindoni 
sawa na Fountain Gate.

Kagera Sugar yenye pointi tano 
sawa na Pamba Jiji FC na Ken-
Gold yenye pointi nne zinaburuza 
mkia katika msimamo wa ligi hiyo 
inayoshirikisha timu 16 kutoka 
mikoa mbalimbali hapa nchini.

mabingwa hilo liko wazi, wana 
kikosi imara, lakini na sisi tuta-
fanya kila linazowezekana ili 
kupata ushindi, hivyo mchezo 
utakuwa mgumu kwa pande 
zote.

Nilipokuwa Ihefu nilikuwa 
naifunga Yanga, sidhani kama 
kuna mbinu mpya sana wa-
nazo, kwa hiyo najua jinsi gani 
ya kudili nao, mbinu zilezile 
nilizokuwa natumia nilipokuwa 
Ihefu ndiyo nitazileta Coastal 
Union,” Mwambusi alisema.

Wakati akiwa Mbeya City, 
aliifanya timu tishio kwa vigogo 
wa soka nchini, Simba, Yanga na 
Azam FC, na alipokuwa Ihefu, 
aliifanya kuwa timu pekee am-
bayo ilikuwa ikiisumbua Yanga.

Kuhusu kibarua chake katika 
timu hiyo, alisema akipokea kwa 
mikono miwili na kuahidi mazuri 
kwa sababu amepumzika muda 
mrefu na ameongeza mbinu 
mpya za kisasa za ufundishaji.

“Nimepokea kwa mikono 
miwili, walinitaka nikawaam-
bia vitu ninavyohitaji wakan-
itekelezea. Ikumbukwe msimu 
wa 2022/2023 nilikuwa na 
kikosi cha Ihefu, nimepumzika 
msimu mmoja tu, nilipumzika 
huku nikijiimarisha kutafuta 
mbimu mpya,” aliongeza kocha 
huyo.

Mwambusi anachukua nafasi 
ya David Ouma, ambaye alion-
doshwa kwenye kikosi hicho 
kabla hata kuanza kwa msimu 
huu kutokana na timu hiyo 
kuondolewa mapema kwenye 
michuano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya Bravo do 
Maquis ya Angola ambayo kwa 
sasa ipo kundi moja na Simba 
katika mashindano hayo.

Wachezaji wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya kusaka tiketi ya 
kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa Afrika kwa nyota wanaocheza ndani (CHAN), dhidi ya Sudan itakayochezwa 
Mauritani keshokutwa. PICHA: TFF
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   Kocha Fadlu atamba 
ushindi upo, lakini awata-
ka mashabiki...
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Na Faustine Feliciane

K
IKOSI kinazidi kuimarika, 
hayo ni maneno ya Kocha 
Mkuu wa Wekundu wa 
Mismbazi, Fadlu Davids, 

ambao wanatarajia kuwakaribisha 
Namungo FC kutoka mkoani Lindi 
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa KMC Complex, Dar es 
Salaam.

Akizungumza na gazeti
 hili jana, Fadlu, alisema

 wachezaji wake wako
 tayari kuwakabili wapin-
zani wao na anafurahish-

wa na viwango vya nyota
 wake kuelekea mchezo 

huo.
Fadlu alisema kikosi chake 

kinaendelea kuimarika kutoka 
mchezo mmoja hadi mwingine na 
amewataka mashabiki na wana-
chama wa klabu hiyo kuwa wavu-
milivu kwa sababu muda si mrefu 
wataiona timu wanayoitaka.

Kocha huyo alisema tangu ame-
anza kuifundisha timu hiyo anaona 
mabadiliko makubwa akilinganisha 
na wakati anaipokea.

Aliongeza kuelekea mchezo wa 
leo, hatarajii kuona mechi rahisi 
lakini ushindi walioupata dhidi ya 
Prisons umeongeza hali ya kuji-
amini na hamasa ya kuwavaa Na-
mungo.

“Lengo letu la kwanza ni ush-
indi, nafahamu Namungo ni timu 
nzuri, lakini tunahitaji pointi tatu, 
nadhani kikosi changu kitakuwa 
na mabadiliko kidogo kutokana na 
baadhi ya wachezaji wengine kuwa 
majeruhi.

Tuna timu nzuri, wachezaji 
wanaendelea kuonyesha uwezo 
mkubwa kiuchezaji, tumetoka ku-
cheza mchezo mgumu ugenini dhi-
di ya Prisons, tumepata ushindi na 
tumecheza vizuri, muda mchache 

ujao timu itakuwa 
kwenye kiwango cha 
juu sana,” alisema 
Fadlu.

Kocha huyo raia 
wa Afrika Kusini 
alisema muhimu 
kwake kwa sasa 
ni kuendelea 
kujenga kikosi 
imara ambacho 
kitaonyesha kiwan-
go cha juu zaidi katika kila mechi 
watakayocheza.

“Ninaiona Simba ya tofauti sana 
siku chache zijazo, napenda namna 
wachezaji wangu wanavyopamba-
na na wanavyoonyesha wana uchu 
na kiu ya mafanikio, hili ni jambo 
zuri sana, kama mwalimu ninarid-
hishwa na kile ninachokishuhudia 
kutoka kwa kila mchezaji,” Fadlu 
aliongeza.

Naye Kocha Msaidizi Namungo, 
Ngawina, aliliambia gazeti hili 
wamejiandaa vizuri kukabiliana na 
wapinzani wao.

Ngawina alisema wanaifahamu 
vyema Simba na wamejipanga ku-
wadhibiti lakini pia wakicheza kwa 
tahadhari.

“Tunaiheshimu Simba, ni timu 
kubwa na inawachezaji wazuri, la-
kini tumekuja kujaribu kuondoka 
na pointi zote tatu, tutacheza kwa 
nidhamu kuhakikisha haturuhusu 
kufungwa na sisi tupate ushindi,” 
alisema Ngawina.

Hata hivyo Ngawina leo atakuwa 
chini ya kocha mpya, Juma Mgun-
da, ambaye ametangazwa rasmi ku-
chukua mikoba ya Mwinyi Zahera, 
aliyepangiwa majukumu mengine.

Mgunda leo ataanza kuiongoza 
kwa mara ya kwanza dhidi ya waa-
jiri wake wa zamani, baada ya ku-
saini mkataba wa kuitumikia timu 
hiyo.

Hata hivyo Mnyama huenda leo 
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Bao la Haaland si la kawaida

Kibu Denis

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, amesema anataka 
kuona wanaendelea kasi ya 
ushindi watakapoivaa Coastal 
Union ‘Wagosi wa Kaya’ katika 
mchezo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara utakaochezwa kesho 
kwenye Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid jijini Arusha.

Hata hivyo amesema atatam-
bulisha mfumo tofauti kwa 
sababu ya aina ya uwanja wa-
takaocheza katika mechi hiyo 
ya kesho.

Gamondi, raia wa Argentina, 
amesema kikosi chake kwa 
sasa kimeanza kurejea katika 
kiwango ambacho anahitaji 

ingawa si kwa asilimia zote, 
huku baadhi ya wachezaji 

wake waliokuwa kwenye 
vikosi vya timu za taifa 

wakipata muda wa 
kupumzika.

“Nadhani sasa 
wachezaji wangu 
wamepata ma-

pumziko kidogo, 
tunakwenda kucheza 

mchezo mwingine wa Ligi 
Kuu, tunatarajia kupata ushindi, 
ingawa si mwepesi, Coastal 
Union ni timu ambayo huwa in-
atupa tabu kidogo, nakumbuka 
msimu uliopita, tuliwafunga bao 
1-0 katika kila mzunguko, kwa 
maana hiyo hautakuwa mchezo 
mwepesi,” alisema Gamondi.

Yanga inakwenda kucheza 
mchezo huo ikiwa ndiyo timu 
pekee iliyoshinda kwa asilimia 
100, ikicheza michezo sita na 
kushinda yote, lakini pia ikiwa 
haijaruhusu nyavu zake ku-
tikiswa msimu huu.

Naye Kocha Mkuu wa Coastal 
Union, Juma Mwambusi, ameli-
ambia gazeti hili ataingia uwan-
jani na staili ambayo alikuwa 
akiitumia alipokuwa akiifundi-
sha Ihefu FC dhidi ya Wana-
jwangani hao.

Mwambusi alisema anafaha-
mu Yanga ni timu bora kwa sasa 
nchini, lakini isitarajie kupata 
ushindi kirahisi kwa sababu 
yeye ndio kiboko yao.

“Kwa sasa ni muda mfupi tu 
kueleza lolote, tunajua Yanga 
ni timu nzuri kwa sababu ni 

Gamondi aahidi 
ushindi Yanga 
kesho palepale

Simba SC, 
Namungo 
kazini Bara
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