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Mapya yaibuka 
gari linalodaiwa 
kutumika mauaji 
dada bilionea 

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
kampuni ya 
Three Road Co. 
Ltd, Dingcheng Li 
(kulia), akionyesha 
kwa waandishi wa 
habari uharibifu 
mkubwa ulio-
fanywa baada 
ya kuvamiwa na 
kundi la zaidi ya 
watu 50 katika 
ofisi za kampuni 
hiyo, Mikocheni 
Viwandani, Kinon-
doni mkoani Dar 
es Salaam jana 
na kuibwa vifaa 
mbalimbali ziki-
wamo kompyuta, 
simu na fedha tas-
limu zaidi ya Sh. 
milioni 23 na Dola 
za Kimarekani 25, 
000. PICHA: JOHN 
BADI

Madaktari 
waliofeli 
kurudia 
mitihani 

Wabunge  
wataka vigogo 
wanyongwe
• Ni waliotajwa tuhuma za ubadhirifu mabi-
ioni , wataka sheria kutungwa… Ukurasa 2

Madrid yaanika  
dau kumnasa 
Vinicius Jr ukurasa  21

Israel 
yazidisha
mashambulizi 
Ukanda  
wa Gaza 

RIPOTI YA CAG: “Mimi nilitarajia 
watuambie 
baada ya ripoti 
ya CAG wangapi 
wamefungwa? 
Wangapi 
wamefikishwa 
mahakamani? … 
Pendekezo pekee 
iletwe sheria hapa 
watakaokutwa na 
hatia wanyongwe.” 
– Mwita Waitara.

“Hatua ya kwanza 
ya kuondokana na 
vitendo vya ufisadi ni 
CCM kujitenga na watu 
hao. Wanaohusika 
waondolewe na 
kuwaweka watu 
wengine wenye hofu ya 
kuiba.” – Ole Sendeka.

“Wahusika wote 
waliotajwa 
katika ripoti ya 
CAG wapelekwe 
gerezani na 
wakafanye kazi 
za kulima hadi 
watakaporejesha 
fedha walizoiba.” – 
Joseph Kasheku. 
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Wabunge wataka vigogo  ripoti
CAG wanyongwe, wakatwe vichwa
Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WABUNGE wametoa mapendek-
ezo ya kunyongwa au kukatwa vichwa 
kwa viongozi wa serikali wakiwamo 
mawaziri na watumishi wa umma wal-
iotajwa kuhusika na ufujaji wa fedha 
katika ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG).

Wamesema ni wakati muafaka wa 
kuwasilishwa bungeni muswada na 
kutungwa sheria ya kutekeleza jambo 
hilo ili iwe fundisho kwa watu wen-
gine wenye tabia ya udokozi wa fedha 
za umma.

Mbunge wa Tarime Vijijini (CCM), 
Mwita Waitara, alisema ameshuhu-
dia taarifa za CAG kwa zaidi ya miaka 
mitatu akiwa bungeni lakini hakuna 
hatua zozote zilizochukuliwa dhidi 
ya wahusika wanaotajwa kuhusika na 
ubadhirifu.

Alisema kasi ya Rais Samia Suluhu 
Hassan kutafuta fedha ni kubwa lakini 
pia kasi ya wizi wa fedha za umma im-
ekua kubwa sana.

Mwita alisema hatua hiyo ni sawa 
na Rais Samia anachota maji anawe-
ka kwenye mkono wa kushoto lakini 
kuna watu wanatoboa pakacha, hivyo 
hayo maji hayawezi kujaa.

“Na mimi ninamapendekezo yangu, 
nchi kama Korea watu wanaokutwa 
na hatia ya ufisadi wananyongwa, sasa 
ninapendekeza waliodhibitika pasipo 
shaka bila ya kuwaonea wanyongwe, 

watoke katika nchi hii tubaki na watu 
wema,” alisema Waitara.

Alisema  Kamati ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali (PAC) imetoa mapendekezo 
mazuri, lakini yamepungua uzito.

“Mimi nilitarajia watuambie baada 
ya ripoti ya CAG wangapi wame-
fungwa? Wangapi wamefikishwa ma-
hakamani? Wangapi wamefukuzwa 
kazi? wangapi wamerudisha fedha?. 
Pendekezo pekee ni kwamba iletwe 
sheria hapa watakaokutwa na hatia 
wanyongwe,” alisisitiza.

Mbunge wa Mbog’hwe (CCM), Nic-
odemus Maganga, aliunga mkono ku-
wapo kwa sheria ya kunyongwa kwa 
viongozi watakaobainika kuhusika 
katika ufujaji wa fedha ili kukomesha 
tabia hiyo.

“Ninaungana na (Mheshimiwa) 
Mwita kwenye sheria ya kunyongwa. 
Tuipitishe  hii sheria ili tuondokane 
na hii kitu. Kwa zaidi ya miaka mitatu 
nimekuwa nikiongelea suala hili, sasa 
ni wakati muafaka,” alisema Maganga.

Naye Mbunge wa Makambako 
(CCM), Deo Sanga, alisema: “Kupit-
ishwa kwa sheria ya kunyongwa kwa 
viongozi watakaobainika na ufisadi, 
itapunguza tabia ya watu kuiba. She-
ria iletwe hapa bungeni itasaidia watu 
kuogopa kuiba.”

Mbunge wa Simanjiro (CCM), Chris-
topher Ole-Sendeka, alisema hatua ya 
kwanza ya kuondokana na vitendo 
vya ufisadi ni Chama Cha Mapinduzi 

(CCM) kujitenga na watu hao.
Alisema mawaziri wanapaswa 

kujitenga na maofisa wanaohusika 
katika ufisadi kwa kuwaondoa na ku-
waweka watu wengine ambao wana-
hofu ya kuiba. Mbunge wa Kigoma Mji-
ni (CCM), Kilumbe Ng’enda, alisema 
matukio ya watu kufanya ubadhirifu 
wa fedha za umma yanaongezeka kila 
mwaka, hivyo ni wakati muafaka wa 
serikali kuleta muswada bungeni na 
kutungwa kwa sheria ya kunyongwa 
kwa watu hao au hata ikiwekezana ku-
katwa kichwa.

Mbunge wa Liwale (CCM), Zuberi 
Kuchauka, aliunga mkono hoja ya ku-
tungwa kwa sheria kali ya kudhibiti 
vitendo vya ufujaji wa fedha, akisema 
itungwe ili iwe fundisho.

MBARAWA, NCHEMBA, WATAJWA

Mbunge wa Kisesa (CCM), Luha-
ga Mpina, alipendekeza Waziri wa 
Uchukuzi, Makame Mbarawa, Wa-
ziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, 
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli 
Tanzania (TRC), Masanja Kadogosa, 
wakamatwe na kushtakiwa kwa ma-
kosa ya uhujumu uchumi.

Mbunge wa Geita (CCM), Joseph 
Kasheku, alipendekeza wahusika 
wote waliotajwa katika ripoti ya CAG 
wapelekwe gerezani na wakafanye 
kazi za kulima hadi watakaporejesha 
fedha walizoiba.

Madaktari 
waliofeli 
kurudia mtihani  
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwalimu, ameagi-
za madaktari tarajali wote waliofeli mitihani 
iliyoandaliwa na Baraza la Madaktari Tang-
anyika (MCT) kurudia.

Ummy alisema hayo jana jijini hapa, waka-
ti akipokea ripoti ya tume huru ya uchunguzi 
wa malalamiko ya madaktari hao iliyoongo-
zwa na Mwenyekiti wake, Prof. Mohammed 
Bakari Kambi.

Alisema ripoti iliyotolewa na tume hiyo 
imebaini kuwa malalamiko yaliyotolewa na 
madaktari hao hayana mashiko kwa kuwa 
uchunguzi umebaini hakuna aliyeonewa 
wala kupendelewa.

“Ndugu wanahabari, mtakumbuka kuwa 
niliunda tume hii mara baada ya kupokea 
barua ya malalamiko ya madaktari tara-
jali ambayo iliandikwa na kupelekwa kwa 
Mheshimiwa Rais na nakala nikapatiwa 
mimi.

 “Tume hii imekamilisha uchunguzi wake 
na kubaini kuwa, wale ambao walifeli ka-
tika mitihani ile, walifeli kihalali na hakuna 
kuonewa kama ambavyo walivyokuwa wak-
ilalamika katika barua yao,” alisema.

Waziri Ummy alisema kwa mujibu wa 
tume hiyo ambayo iliongozwa na Prof. Mo-
hammed Kambi, aliyewahi kuwa Mganga 
Mkuu wa Serikali, ilifanya uchunguzi kwa 
kuhoji wadau mbalimbali.

Alisema  licha ya kuhoji wadau mbalimba-
li, lakini pia ilipitia mitihani hiyo na kusahi-
hisha upya    na kubaini kuwa, wale waliofeli 
matokeo     yalikuwa   sahihi na hawakuone-
wa.

“Ninaagiza wote waolifeli warudie mtihani 
kwani sheria inawaruhusu kufanya mara 
tatu na atakayefeli awamu zote itabidi aka-
some      upya mafunzo tarajali kwa miezi 
sita,” alisema.

Waziri Ummy aliagiza MCT kuendelea 
kuandaa mitihani hiyo kwa mujibu wa she-
ria.

Alisema lengo la mitihani hiyo ni kupima 
uwezo wa madaktari tarajali kabla kupatiwa 
leseni za kutoa huduma.

 “Ninakubaliana na mapendekezo ya tume 
kuwa, mtihani huu ni jambo la muhimu sana 
ili kupata wataalam ambao watatoa huduma 
zisizokuwa na mashaka au malalamiko kwa 
jamii,” alisema.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel, 
alisema pamoja na uwapo wa mtihani huo, 
kuna haja kufanyika  ukaguzi kwa vyuo vi-
navyotoa wataalam wa afya.

“Kwenye taaluma ya afya makosa 
hayaruhusiwi, ukimkosea kumtibu mtu un-
ampa tiketi ya kifo au ulemavu wa kudumu 
tofauti nakada zingine kama sheria, mtu 
anaweza kukataa rufani,” alisema.

Mwenyekiti wa Tume hiyo, Prof. Kambi, 
alisema uchunguzi wa ripoti hiyo umefanyi-
ka kwa muda wa wiki tatu kwa kuhoji wadau 
mbalimbali wakiwamo walalamikaji na wasi-
mamizi wa mitihani.

“Tulipatiwa wiki mbili kwa ajili ya kufanya 
uchunguzi lakini kutokana na ukubwa wa 
kazi hii tuliongeza muda wa wiki moja am-
bapo tulihoji wadau mbalimbali, kuandaa 
madodoso na kuhoji kwa njia ya mitandao 
kwa wale waliokuwa mbali,” alisema.

Rais Samia Suluhu Hassan akipokea Ujumbe Maalum kutoka kwa Mfalme wa Saudi Arabia, Salman bin Ab-
dulazizi Al Saud uliowasilishwa na Balozi wa Saudi Arabia hapa nchini Yahya Ahmed Okesh, Ikulu jijini Dar 
es Salaam jana. PICHA: IKULU
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Serikali 
yasisitiza mtoto 
anayezaliwa
hospitalini 
atumie bima 
ya mama yake
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema kuanzia 
sasa mtoto anayezaliwa hospital-
ini ambaye mama yake ana kadi 
ya bima ya afya atahudumiwa 
kupitia kadi hiyo.

Hivyo, imewaelekeza watendaji 
wa mfuko wa bima ya afya na vi-
tuo vyote  vya huduma za afya 
kuhakikisha watoto na wazazi 
hawapati shida kwa kuwa, mama 
yupo na kadi yake inaonyesha 
ushahidi wote kuhusu kichanga 
na ni mtoto ngapi kwenye familia. 

Naibu Waziri wa Afya, Dk. God-
win Mollel, alitoa kauli hiyo bun-
geni alipokuwa akijibu maswali 
ya nyongeza ya Mbunge wa Man-
yoni Magharibi (CCM), Yahaya 
Masare.

Katika swali lake, Mbunge 
huyo alihoji katika sheria ya bima 
ya afya kwa wote iliyopitishwa 
juzi kama itajumuisha mtoto 
anayezaliwa kutumia kadi ya 
bima ya mama ya angalau kwa 
miezi mitatu wakati mzazi anaji-
panga kutengeneza bima yake.

Alisema serikali ilishatoa 
maelekezo mara kadhaa kuhusu 
mtoto mchanga kutumia bima 
ya mama yake na kuhoji kauli ya 
serikali kutokana na jambo hilo 
kujirudia.

Akijibu swali hilo, Dk. Mollel 
alisema, “Kuanzia sasa tukisikia 
suala la mtoto mchanga kutopata 
matibabu kupitia bima ya mama 
yake, tutachukua hatua kwa 
mtu atakayesababisha kikwazo 
hicho,”alisema.

Awali katika swali la msingi, 
Mbunge wa Viti maalum (CCM), 
Martha Gwau, alihoji serikali 
haioni kuna haja ya watoto 
wachanga kutumia bima za afya 
za mama zao.

Dk. Mollel akijibu swali hilo, 
alikiri kuwapo kwa changamoto 
kwa wazazi wenye bima wanao-
jifungua  watoto wao kushindwa 
kupata huduma hasa kwenye vi-
tuo vya huduma za afya vya sekta 
binafsi. 

Aidha, alisema Wizara ilisha-
toa maelekezo kwa Mtendaji 
Mkuu wa Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya kuhakikisha watoto 
wachanga wenye uhitaji wa hu-
duma wanapata huduma za afya 
bila kikwazo chochote.

“Niwaase wazazi na viongozi 
wa hospitali husika kukome-
sha kabisa matukio ya kughushi 
nyaraka  ambayo pia ndio yana-
pelekea kuwepo kwa usumbufu 
wakati mwingine,”alisema.

PAC yabaini kasoro mradi ujenzi SGR 
Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesa-
bu za Serikali (PAC) imebaini 
kasoro katika ujenzi wa Reli ya 
Kisasa (SGR), zikiwamo ununu-
zi, kuchelewa kukamilika kwa 
mradi na gharama za mradi we-
nyewe. 

Akiwasilisha bungeni kuhusu 
ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) , Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo, Japhet Hasunga, 
alisema ukaguzi wa kiufundi 
ulizingatia vipande vitano vya 
mradi.

Alivitaja vipande hivyo ni  ni 
kipande cha kwanza na cha pili 
(Dar es Salaam hadi Morogoro; 
na Morogoro hadi Makutupo-
ra)  ambao ulilenga  kufuatilia 
mapendekezo ya ukaguzi  wa 
awali, kazi ambazo hazijaka-
milika, uwekaji wa mfumo wa 
umeme, ununuzi wa mabe-
hewa na vichwa vya kuvuta ma-
behewa na ufungaji wa ishara 
na mawasiliano.

Hasunga alisema  kwa 
vipande vya tatum nne na 
tano,  ukaguzi ulijikita kwenye 
hatua zote za mradi ikihusisha 
kupanga mradi, usanifu wa 
awali, mchakato wa ununuzi 
wa mkandarasi, utekelezaji wa 
mkataba na kufuatilia kuzin-
gatiwa kwa masuala ya rasili-
mali watu, mazingira, usalama 
kazini, na mambo ya kijamii.

UNUNUZI VICHWA, MABE-
HEWA

Hasunga alisema katika 
mchakato wa ununuzi wa ma-
behewa ya treni, taarifa ya uk-
aguzi wa  kiufundi imebaini-
sha upungufu mbalimbali.

Alisema kwanza TRC ilikataa 
zabuni mara mbili kwa ajili ya 
ununuzi wa vichwa vya treni 
ya umeme na makochi na ma-
behewa ya abiria.  Mzabuni  
aliye na bei ya Dola za Mare-

kani 263,460,514 alikataliwa 
na kufanya ununuzi usio na 
ushindani kwa Dola za Mareka-
ni 478,507,468 kulikosababisha 
ongezeko la gharama ya Dola za 
Marekani 215,046,954 (sawa na 
ongezeko la asilimia 82) lisilo la 
lazima.

Hasunga alisema katika 
mkataba wa ununuzi wa 
makochi  na  mabehewa ya 
abiria yaliyotumika, TRC il-
itekeleza mkataba bila dha-
mana ya utendaji kazi, hali 
iliyosababisha hasara ya Euro 
5,320,400 (Sh. bilioni 13.7).

Alisema alisema  TRC il-
imwomba Balozi wa Tanza-
nia  nchini Uturuki kufanya 
uchunguzi wa kina kwa 
mzabuni M/s Eurowagon juu 
ya ununuzi wa vichwa viwili 
na mabehewa 30 ya abiria yali-
yotumika  ili kuthibitisha hali 
ya kisheria na uwapo wa kam-
puni, uwezo wa kitaalamu na 
kiufundi, uwezo wa rasilimali 
na uthibitishaji wa wateja wa-
naohudumiwa au waliowahi 
kufanya kazi na kampuni hiyo. 
Alisema katika uchunguzi huo, 
balozi  alibaini kuwa kampuni 
haitekelezi mradi wowote un-
aoendana na huo kwa sasa.

Pia alisema uwezo wa kifed-
ha wa kampuni ulibainika ku-
totosha kutekeleza mradi wa 
uingizaji wa mabehewa yaliyo-
tumika  nchini isipokuwa wali-
pata ufadhili kutoka kwa vyan-
zo vingine.

Hasunga alisema licha ya up-
ungufu hayo yaliyobainishwa 
na balozi, bado TRC iliidhinisha 
zabuni hiyo kutolewa kwa M/s 
Eurowagon.

Aidha, Hasunga alisema kam-
puni ya M/s Eurowagon haiku-
wasilisha dhamana ya utenda-
jikazi licha ya kukumbushwa 
mara kadhaa na TRC.

Alisema  TRC iliendelea 
kutekeleza mkataba huu pasipo 
kupatiwa dhamana ya utenda-

jikazi jambo ambalo lilisababi-
sha  kusitishwa kwa mkataba 
pasipo kukata dhamana kama 
fidia kwa kutotimiza wajibu wa 
kazi.

“Zaidi ya hayo, kifungu kido-
go cha 8.7 cha mkataba kati ya 
TRC na M/S Eurowagon kinaita-
ka kutoza asilimia 0.15 ya tham-
ani ya mkataba kwa siku kama 
fidia ya bidhaa ambazo hazija-
wasilishwa hadi kiwango cha 
juu cha asilimia 10 ya thamani 
ya mkataba,” alisema Hasunga.

Tano, Hasunga alisema  TRC 
haikutoza Euro 2,660,200 kwa 
ucheleweshaji wa kuwasilisha 
bidhaa, hivyo kuleta hasara ya 
ya Euro 2,660,200 ambayo in-
gekatwa kama fidia ya dhamana 
ya utendajikazi na kusababi-
sha hasara ya Euro 5,320,400.

ONGEZEKO LA GHARAMA
Hasunga alisema kwa mujibu 

wa taarifa ya CAG  mapitio ya 
nyaraka za mikataba zilizotole-
wa kwa vipande vya kwanza, 
pili na tano, yalibaini uwepo wa 
ongezeko la gharama za ujenzi 
wa SGR kwa kilomita.

Alisema taarifa ya ukagu-
zi inafafanua kwamba kwa 
vipande kwanza, pili na tano, 
kwa kutumia njia ya ushindani 
gharama za ujenzi kwa kilo-
mita  moja  ilikuwa Dola za 
Marekani milioni 4.1, milioni 4.6 
na milioni 3.9 mtawalia, wakati 
kwa kipande cha tatui na nne 
mchakato wa zabuni ulifanyika 
kwa njia ya mzabuni mmoja, 
gharama ya ujenzi wa SGR kwa 
kilomita moja ilikuwa Dola za 
Marekani milioni 5.2 na Dola 
milioni 5.5 mtawalia.

Hasunga alisema  kutokana 
na tofauti hiyo, taarifa ya CAG 
inabainisha kwamba hapaku-
wa na faida ya kiuchumi kwa 
Shirika la Reli (TRC) kwa kutoa 
zabuni kupitia njia ya chanzo ki-
moja kwa kampui ya M/S Yapi 
Merkezi.

“Hii ni kwa sababu gharama 

za awali ujenzi wa miradi min-
gine zilikuwa chini ikilingan-
ishwa na mkataba aliopewa 
mkandarasi wa kipande cha 
nne na tano. Pamoja na hilo, uk-
aguzi ulibaini kuwa mawanda 
ya kazi kwa kipande cha 3 na 
4 ya mradi yalikuwa madogo 
na yalikuwa na miundombinu 
michache kuliko ile ya kipande 
cha kwanza, pili na tano,” alise-
ma.

 ONGEZEKO LA MUDA
Hasunga alisema kwa mujibu 

wa mkataba namba PA/003/
HQ/2016-17/W/01 wa  ujenzi 
wa  SGR  kati ya  Kampuni 
Hodhi ya Rasilimali za Reli 
Tanzania (RAHCO)  inayoju-
likana kwa sasa kama TRC na 
YAPI-MOTA ENGIL JV, mkataba 
huo  ulitakiwa kukamilika No-
vemba Mosi, 2019.

Hata hivyo, alisema taarifa ya 
CAG inabainisha kuwa, mradi 
huo uliongezwa muda wa kuka-
milika mara saba, na kuongeza 
siku 1,414 hadi muda wa kuka-
milika, sawa na miaka mitatu na 
miezi tisa.

Hasunga alisema sababu 
za kuchelewa kulitokana na 
kuchelewa kwa  uamuzi wa 
uhamishaji wa miundombinu 
ya bandari na makabidhiano 
ya eneo la ujenzi na kuchangia 
kuchelewa kwa mradi kwa siku 
959.

Sababu nyingine ni kuchele-
wa kwa uamuzi kuhusu kiun-
ganishi cha bandari cha kilomi-
ta nne na reli ya zamani (MGR), 
na kuchelewa makabidhiano ya 
eneo la kazi.

Sababu nyingine ni kuanzish-
wa kwa njia za juu na mapitio 
na marekebisho ya mwajiri ya 
njia ya eneo la 6.1, 9.1, na 11.1, iki-
jumuisha kuchelewa zaidi ku-
tompa mkandarasi eneo kamili 
la kazi na uhamishaji wa miun-
dombinu, muda wa umalizaji 
kazi uliongezwa hadi Septemba 
15, mwaka huu.

Waziri wa 
Habari, 
Mawasi-
liano na 
Teknolojia 
ya Habari, 
Nape 
Nnauye 
(kulia), 
akimsikiliza 
Mbunge 
wa Vunjo, 
Dk. Charles 
Kimei, 
bungeni 
jijini Do-
doma jana. 
PICHA: 
IBRAHIM 
JOSEPH
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 SUA yajitosa utafiti maji 

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu Kanda ya 
Dar es Salaam, imeelezwa kwam-
ba gari linalodaiwa  kutumiwa 
na aliyekuwa mke wa Bilionea 
Msuya, Marehemu  Erasto Msuya, 
Miriam Mrita, kwenda nyumbani 
kwa wifi yake, Aneth Msuya, Mei 
15, 2016 kabla ya kuuawa. Kwa 
tarehe hiyo lilikuwa gereji. 

Aidha, imeelezwa gari hilo 
ni lenye namba  za usajili T 307 
CDH aina ya Ford Ranger lili-
kuwa kwenye kampuni ya kuuza 
magari ya CMC Automobiles Ltd 
kwa ajili ya matengenezo kuto-
kana na kwamba lilikuwa bovu. 

Hayo yalidaiwa jana na Meneja 
Utawala na Matengenezo ku-
toka Makao Makuu ya kampuni 
hiyo jijini Dar es Salaam, Ernest 
Msuya, mbele ya Jaji Edwin Ka-
kolaki wakati akitoa ushahidi wa 
kumtetea  Mrita anayetuhumiwa 
kumuua wifi yake huyo. 

Katika utetezi wake, alidai 

kuwa tarehe ambayo aliambiwa 
alikwenda nyumbani kwa wifi 
yake Kibada, Kigamboni kabla ya 
mauaji kutokea, gari hilo lilikuwa 
gereji kutokana na ajali ambayo 
ilikuwa imetokea wakati  anaru-
di kutoka Nairobi kupeleka wato-
to shule.  Akiongozwa na Wakili 
Peter Kibatala, alidai kuwa gari 
hiyo tangu liuzwe na kampuni 
hiyo mwaka 2012 wao ndio wa-
likuwa wanalifanyia matengen-
ezo kwa sababu bado lilikuwa 
ndani ya waranti.   Alidai kuwa 
gari hilo liliuzwa katika tawi lao 
lililokuwapo Arusha na kwam-
ba matawi yao yote yanafuata 
maelekezo kutoka makao makuu 
ndiyo maana yeye ana taarifa 
zote kuhusiana na gari hilo licha 
ya kwamba yuko Dar es Salaam. 

Shahidi huyo, baada ya ku-
pewa nyaraka (mwenendo wa 
gari) na Wakili Kibatala, aliitam-
bua kuwa inatoka ofisini kwao 
Arusha ambayo ilitumwa jana 
na ikafika katika ofisi yao ya Dar 

es Salaam na kisha wakili akai-
chukua. “Mheshimiwa Jaji naom-
ba mahakama ipokee nyaraka ya 
mwenendo wa gari namba T 307 
CDH aina ya Ford Ranger tangu 
mwaka 2012 kama kielelezo. Ina 
taarifa za lini gari liliingia kwa 
matengenezo na kutoka,” alidai 
na kuomba. 

Mahakama hiyo ilipokea kiele-
lezo hicho na kuwa DE 11 kuto-
kana na upande wa mashitaka 
ukiongozwa na Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Paul Kimweri, 
kutokuwa na pingamizi.

Baada ya nyaraka hiyo 
kupokelewa, shahidi aliruhusiwa 
na mahakama kuisoma na ku-
dai kuwa gari hilo lilirudi kwa 
matengezo katika kampuni yao 
kwa zaidi ya mara 10 na  lilikuwa 
na tatizo la kugonga kwa injini.

Akifafanua baadhi ya tarehe, 
alidai kuwa Mei 15, 2016, Mei 18, 
2016, Mei 20, 2016, Mei 23, 2016, 
Mei 25,2016 na Mei 26, 2016 gari 
hilo lilikuwa gereji katika kampu-

ni hiyo kwa sababu lilikuwa bovu 
limerudishwa kwa matengezo.

Akiendelea kutoa ufafanuzi, 
Ernest alidai kuwa Agosti 10, 
2016 gari hilo liliingia na kilo-
meta 30,569 na lilitoka likiwa 
na kilometa 30,573, kwa hiyo li-
lizunguka kwa kilometa nne tun 
a hadi sasa bado liko CMC kwa 
sababu haliwezi kutembea.

“Walikuja askari polisi kutoka 
Arusha, wakataka kuchukua gari 
hili lakini wakaelezwa kwamba 
ni bovu na halina uwezo wa 
kutembea umbali mrefu. Polisi  
walilazimisha wakalichukua, ha-
wakufika nalo mbali wakalirudi-
sha,. “Na kwa kitendo hicho wali-
chokifanya mteja alikuwa hana 
taarifa wakati polisi wipokuja 
yaani kama yupo hapa basi ndi-
yo anayasikia haya kwa sababu 
ilikuwa ni kati yetu sisi na polisi,” 
alidai Ernest. 

Pia alidai kuwa kwa ubovu wa 
gari hilo, Mei 15,2016 hakukuwa 
na uwezekano wowote wa kuto-

ka kutokana na ubovu lililokuwa 
nayo. Kwa kipindi chote hicho 
dereva ambae alikuwa akilipele-
ka gari hilo ni Karim Mruma.

Kwa upande wa mashitaka 
wanamtuhumu Mrita jkwamba 
Mei 15, 2016 alitumia gari namba 
T 307 CDH aina ya Ford Ranger 
kwa mara ya kwanza kwenda 
nyumbani kwa wifi yake, Aneth 
Msuya, kabla ya kabla ya kuu-
wawa Mei 25, 2016. 

Kesi hiyo imeahirishwa hadi 
Jumatatu, ambapo jopo la 
mawakili wa Serikali litamuuliiza 
maswali dodoso shahidi Ernest 
kutokana na alichokizungumza 
mahakamani. Miriam ambaye 
ni mshtakiwa wa kwanza katika 
kesi ya mauaji ya wifi yake,  An-
eth,  aliyeuawa Mei 25, 2016 kwa 
kuchinjwa nyumbani kwake, 
Kibada Kigamboni  mkoani Dar 
es Salaam. Alikiri kuhusika na 
mauaji hayo katika maelezo yake 
ya onyo. Mshitakiwa wa pili kati-
ka kesi hiyo ni Revocatus Muyela. 

Mkuu wa shule akatwa mapanga
wakati akisimamia ujenzi wa shule
Na Sabato Kasika

MKUU wa Shule ya Sekond-
ari Makojo, iliyoko Kijiji cha 
Makojo, Musoma mkoani Mara, 
Emmanuel Dagau, amenusuri-
ka kifo baada ya kucharangwa 
mapanga na mkazi wa ki-
jiji hicho, Jaguji Musimo, akim-
tuhumu kuharibu eneo lake la 
kuchimba mchanga.

Mwenyekiti wa Kijiji hicho, 
Julius Misana, akizungumza na 
mwandishi wa habari hii kwa 
njia ya simu jana, alisema tukio 
lilitokea Jumatano, saa nane 
mchana, wakati mwalimu huyo 
akisimamia ujenzi wa bweni la 
shule yake.

Mwenyekiti huyo alise-
ma  mtuhumiwa anashikiliwa 
na vyombo vya dola, huku 
mwalimu akiwa amelazwa 
katika hospitali ya rufani ya 
Mwalimu Nyerere iliyopo mjini 
Musoma.

“Siku ya tukio mwalimu ali-
kuwa anasimamia wanafunzi 
kusomba mchanga kwa ajili ya 
ujenzi wa bweni, lakini (mtuhu-
miwa) akadai kuwa  ni kwe-
nye eneo lake. Ndipo baadaye 
akamfuata mwalimu nyumbani 
kwake na kuanza kumshambu-
lia kwa panga,” alisema.

Alisema wanafunzi wali-
poshuhudia tukio hilo, walipiga 
kelele na (mtuhumiwa) akakim-
bia lakini polisi waliokuwa wak-
isimamia mtihani shuleni hapo 
walipopata taarifa walimfua-
tilia na kumkamata.

“Amefanya kitendo cha kutia 
doa kijiji chetu na kusababisha 
walimu kuogopa kuja kufundi-
sha katika shule yetu wakihofia 
maisha yao,” alisema.

Misana alisema mtuhumiwa 
huyo amemjeruhi mwalimu 
huyo sehemu mbalimbali za 
mwili ikiwamo na mikono 
na kumsababisha majeraha 
makubwa.

Mwenyekiti huyo alikanusha 
ya madai wanafunzi kuchota 
mchanga katika eneo mtuhu-
miwa kwa kuwa baada ya taar-
ifa za tukio alifika kujiridhisha 
na kukuta sivyo kama alivyodai.

Mbunge wa Musoma Viji-
jini, Profesa Sospeter Muhongo, 
alisema kumekuwapo mtindo 
wa baadhi ya madiwani na 
wenyeviti wa serikali za vijiji 
kunyanyasa wafanyakazi, waki-
wamo walimu jimboni mwake 
bila kuchukua hatua.

“Wafanyakazi wakiomba ku-
hama kutoka Musoma Vijijini 
tutawalaumu?  Je, tunapolala-
mika kuhusu upungufu mkub-
wa wa wafanyakazi, tunajua 
tulisemalo?,” Profesa Muhongo 
alihoji wakati akizungumzia 
tukio hilo.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mara, Salim Morcase, alipo-
tafutwa alisema tukio hilo bado 
halijafika ofisi kwake, mpaka 
afuatilie.

Na Ashton Balaigwa

CHUO Kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo (SUA) kilichopo mkoani 
Morogoro, kinafanya utafiti wa 
kubaini tatizo la ukosefu wa maji 
katika maeneo yenye ukame 
ili kupata  suluhisho la kutatua 
changamoto hiyo inayoikabili 
baadhi ya mikoa.

Utafiti huo unafanyika kupitia 
Mradi wa Kukabiliana na Mabadi-
liko ya Tabianchi na Ustahimilivu 
katika Nyanda Kavu za Kitropiki 
(CLARITY).

Mtafiti Mkuu wa Mradi huo, 
Prof. Japhet Kashaigili, alisema 
wanaanza utafiti  jijini Dodoma 
ambalo ni moja ya mikoa inayoka-
biliwa na tatizo la maji kutokana 
na ukame.

Katika mkutano wa kutambu-
lisha mradi huo uliofanyika jijini 
Dodoma, Prof. Kashaigili alisema 
lengo ni kuboresha na kuongeza 
kasi ya upatikanaji wa maji mkoa-
ni humo. Alisema mradi huo un-
aotekelezwa kwa miaka mitatu 
na nusu, matokeo ya utafiti yata-
saidia kuelewa namna mabadiliko 
ya tabianchi yatavyoathiri upati-
kanaji wa maji, matarajio au hatua 
za kuchukua kwa maendeleo ya 
baadaye.

Prof. Kashaigili alisema umelen-
ga kubaini changamoto na kupa-
ta suluhisho bunifu kupitia utafiti 
wa kitaalamu katika fani tofauti.

Mtafiti Msaidizi wa Mradi 
huo, Dk. Devota Mosha alisema 
anaamini    utatoa suluhisho en-
delevu la changamoto ya maji ji-
jini Dodoma.

Alisema mradi huo unafadhili-
wa na Kituo cha Utafiti wa Maen-
deleo ya Kimataifa (IDRC Canada), 
serikali kupitia Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Jumuiya ya Madola na 
Maendeleo (FCDO, Uingereza)   

chini ya mpango wa Kukabiliana 
na Hali ya Hewa na Ustahimilivu 
(CLARE).

Katibu Mkuu Wizara ya Maji, 
Prof. Jamal Katundu, alisema wa-
naamini matokeo ya utafiti huo 
yatasaidia kutatua changamoto 
zitokanazo na mabadiliko ya tabi-
anchi pamoja na za upatikanaji 
wa maji mkoani Dodoma.

Alisema SUA imefanya jambo 
jema kuichagua Dodoma kwa 
kuwa ni moja ya mikoa inayoka-
biliwa na hali ya ukame, hivyo ma-
tokeo ya utafiti yatasaidia mikoa 
mingine yenye tatizo kama hilo.

Alisema takwimu zilizopo, Tan-
zania ina hali nzuri ya upatikanaji 
wa rasilimali maji zipatazo mita 
za ujazo bilioni 126 kwa mwaka, 
ambapo mita za ujazo bilioni 105 
ni maji juu ya ardhi na ujazo wa 
bilioni 21 ni maji chini ya ardhi.

“Kwa takwimu hizo tafsiri yake 
ni kuwa, katika ardhi kame kama 
Dodoma wakati mnafanya utafiti 
itaweza kutusaidia kuja na su-
luhisho la kutatua changamoto 
ya maji katika maeneo yaliyo na 
ukame,” alisema Prof. Katundu.

Mkurugenzi wa Utafiti na Uza-
mili, Prof.    Ezron Karimuribo, 
akizungumza kwa niaba ya 
Makamu Mkuu wa SUA, Prof. 
Raphael Chibunda, alisema chuo 
hicho kimekuwa kikifanya utafiti 
mbalimbali kwa kushirikiana na 
wadau wa ndani na nje ya nchi 
ili kuongeza nguvu katika kupata 
majawabu ya changamoto mbal-
imbali.  “Sisi sio kisiwa ni sehemu 
ya dunia, kwa hiyo tunafanya hivi 
tukijua wazi kwamba mabadiliko 
ya tabianchi yakitokea sehemu 
yoyote yanaweza kuleta madhara 
nchini. “Ni wajibu wetu kufanya 
utafiti na ugunduzi wa teknolojia 
mbalimbali ili ziweze kusaidia ka-
tika kutatua changamoto mbalim-
bali,” alisema.

Shahidi afichua taarifa gari linalodaiwa kutumika mauaji dada Bilionea Msuya 

Mwalimu Dagau akiwa hospitalini akiwa amelazwa baada ya kukatwa mapanga.
PICHA: SABATO KASIKA.
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Mpango wa uchumi wa buluu wafungua milango ya ajira
Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Uvuvi wa Bahari 
Kuu, imesema mpango wa uchu-
mi wa buluu umefungua mlango 
wa ajira tangu kuanza utekeleza-
ji wake baada ya kuanzishwa na 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka hiyo, Dk. Emanuel Andrew 
Sweke, aliyasema hayo wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari, kuhusu utekelezaji wa 
mpango huo katika kipindi cha 
miaka mitatu tangu Rais Mwinyi 
kushika wadhifa huo.

Alisema kasi ya usajili wa meli 
ya uvuvi wa Bahari Kuu imeku-
wa ikiongezeka baada ya mam-
laka hiyo kutoa leseni 100 za 
uvuvi wa bahari kuu zikiwamo 
kampuni za kimataifa.

“Kuna ajira za moja kwa moja 
ambazo zimesaidia kufikia lengo 
la serikali katika utekelezaji wa 
ilani ya uchaguzi, kutoa ajira 
300,000 kwa wananchi wa Zan-
zibar katika kipindi cha miaka 
mitatu cha serikali ya awamu ya 
nane,” alisema Dk. Sweke.

Alisema mpaka sasa mabaha-
ria 14 kutoka Zanzibar na Tanza-
nia Bara wameajiriwa katika meli 

za uvuvi wa bahari kuu na tayari 
wawekezaji kutoka nje na ndani 
ya nchi wameanza kujitokeza ku-
wekeza katika sekta hiyo.

Dk. Sweke alisema mchakato 
wa kuanzishwa kiwanda cha 
kuchakata minofu ya samaki 
umeanza kufanyika kikilenga ku-
toa ajira zaidi ya watu 100, mbali 
na wachuuzi ambao watanufaika 
na samaki watakaotayarishwa 
na kiwanda hicho.

“Katika mwaka wa fedha 
2019/2020, hatukuweza kutoa 
leseni hata moja za uvuvi wa ba-
hari kuu kutokana na mazingira 
yaliokuwa yamejitokeza yakiwa-
mo maradhi ya UVIKO-19, lakini 
kuanzia mwaka 2020 hadi 2023 
tumetoa leseni 100 kutoka leseni 
30 zikiwamo kampuni za uvuvi 
za kimataifa,”alisema Dk. Sweke.

Alisema tokea kuanzishwa 
kwa mamlaka hiyo mwaka 2010, 
sekta ya uvuvi imeanza kuchang-
ia kiwango kikubwa pato la 
taifa hasa baada ya kuanzishwa 
mpango wa uchumi wa buluu 
wa kuongeza uzalishaji kupitia 
maliasili za baharini.

Alisema kwa mujibu wa she-
ria ya mamlaka hiyo, serikali ya 
Jamhuri ya Muungano imekuwa 
ikinufaika na asilimia 30 ya ma-
pato, asilimia 20 serikali ya Zan-
zibar na asilimia 50 hunufaika 

mamlaka ya uvuvi wa bahari 
kuu Tanzania. Dk. Sweke alisema 
kwamba mamlaka hiyo  mpaka 
sasa inaendelea na majukumu 
yake ambayo mbali na kutoa 
leseni za uvuvi wa bahari kuu, 
pia kuhakikisha meli za uvuvi 
zinazingatia suala la uhifadhi 
wa mazingira ya bahari kwa us-
alama wa rasilimali zake.

Akizungumza kuhusu mafani-
kio yaliopatikana chini ya mpan-
go wa uchumi wa buluu, Katibu 
mkuu wa Wizara ya Uchumi wa 
Buluu na Uvuvi, Dk. Aboud Sulei-
man Jumbe, alisema umefungua 
mlango mpya wa kuchagia pato 
la taifa kwa Zanzibar .

“Sekta ya uvuvi imeonesha 
mwelekeo mzuri katika kucha-
gia pato la taifa kwa asilimia 
6.32 kutoka asilimia 4.5 kuanzia 
mwaka 2020 hadi mwaka 2022,” 
alisema.

Dk. Jumbe alisema wakati seri-
kali ya awamu ya nane inaingia 
madarakani uzalishaji wa sa-
maki ulikuwa tani 38,107 zenye 
thamani ya Sh. bilioni 205.4 kwa 
mwaka na sasa umefikia tani 
61,794 zenye thamani ya Sh. bil-
ioni 391.37 kwa mwaka.

Alisema miradi ya sekta ya 
uvuvi imeongezeka kutoka mra-
di mmoja hadi 17 yenye thamani 
ya Sh. bilioni 337.5, kutoka Sh. 

Asasi yasisitiza upatikanaji 
wa haki kujenga jamii imara
Na Romana Mallya

MKURUGENZI Mtendaji wa Legal Ser-
vices Facility (LSF), Lulu Ng’wanakilala, 
amesema upatikanaji wa haki ni muhimu 
katika kujenga jamii zenye amani, haki 
na imara.

Amesema dhamira yao imejikita katika 
kanuni ya kuendeleza hayo ili kuchangia 
kwa kiasi kikubwa katika kufikia Malen-
go ya Maendeleo Endelevu (SDGs).

Akizungumza juzi jijini Dar es Sa-
laam,  Lulu  alisema mwaka 2022, LSF 
ilifikia moja kwa moja zaidi ya wanajamii 
milioni 6.4 kutoka Bara na Visiwani Zan-
zibar, na kwa njia isiyo ya moja kwa moja 
iliwafikia watu milioni 10 kupitia vyombo 
vya habari.

Alisema kwa mwaka wamekuwa waki-
fikia watu milioni saba kupitia elimu ya 
kisheria na hupokea migogoro 70,000 
ambapo asilimia 60 hutatuliwa na wa-
saidizi wa kisheria, hivyo kupunguza 
msongamano mahakamani.

Lulu  alisema wameweza kutoa mis-
aada mikubwa yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 4.7 kusaidia waathirika wa  Unyan-
yasaji wa Kijinsia (GBV) na kushirikiana 
kikamilifu na Kampeni ya Msaada wa 
Kisheria ya Mama Samia.

Vilevile alisema wanashirikiana na 
serikali na Mashirika ya Kiraia (CSO), ku-
panua msaada muhimu kwa waathirika 
wa GBV.

Alisema LSF imejipanga kwa dhati 
kuinua ustawi wa kiuchumi wa wa-
nawake na kuboresha matarajio ya famil-
ia ikiwiana na Mpango Mkakati wa Umoja 
wa Mataifa wa Wanawake wa 2022-2025.

“Mpango huu unatambua kuwa ku-

wekeza katika uwezeshaji wa wanawake 
kiuchumi kunafungua njia ya usawa wa 
kijinsia, kutokomeza umaskini na ukuaji 
wa uchumi jumuishi,” alibainisha Mkuru-
genzi huyo.

Lulu alisema LSF inaamini kuwa upa-
tikanaji    wa haki ni muhimu kwa ajili 
ya kujenga    jamii  zenye amani, haki na 
imara.

“Kazi yetu imejikita sana katika kuen-
deleza kanuni hizi, na hivyo kuchangia 
kwa kiasi kikubwa SDGs. Lengo namba 
16 la SDGs za Umoja wa Mataifa, kuhusu 
‘Amani, Haki, na Taasisi Imara’ ni kiini 
cha safari ya Tanzania ya kufikia maen-
deleo endelevu,” alisema.

Hata hivyo, Mkurugenzi huyo alisema 
mpango wa LSF wa kupata haki unaka-
biliana na vikwazo vya kitamaduni na 
unatoa huduma muhimu za msaada wa 
kisheria kwa walio hatarini zaidi husu-
sani wanawake, wasichana na jamii zili-
zotengwa.

Lulu alisema LSF inafanya kazi kwa ka-
nuni    kwamba watu walio na ufahamu 
mzuri    na thabiti wa haki zao na mfumo 
wa   kisheria,    wana nyenzo mahiri zaidi 
kwa   uwezeshaji    wa kijamii na kiuchu-
mi.

Alisema LSF imesuluhisha migogoro 
3,176 ya mirathi, huku 1,172 ikipendelea 
wanawake, ikiimarisha jukumu lao kati-
ka kupata ufikiaji wa kundi hilo kwa mali 
muhimu ambacho ni kipengele cha SDG 
5 (usawa wa kijinsia).

Alisema wanasimama kama mtetezi 
aliyejitolea wa usawa wa kijinsia na 
uwezeshaji wa wanawake ambapo mwa-
ka 2022, waliwafikia wanawake na wasi-
chana.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    04.11.2023

TAARIFA KWA UMMA
1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma kuwa siku ya 

Jumanne tarehe 17-10-2023 hadi 20-10-2023 kampuni ya Mainline Carriers Ltd 
itasafirisha Mzigo wenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Rufiji, 
gari ilo lina namba ya usajili

T 116 EDS / T 630 AJA

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
     Urefu - mita 24.00
 Upana - mita 4.40
 Kimo - mita 4.60

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Rufiji kupitia Kibiti, gari zitasafiri muda 
wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

bilioni 10, huku wavuvi wadogo 
wakifaidika na boti za kisasa 577 
ambazo zitawezesha kuvua ka-
tika kina kirefu na kuongeza ki-
pato.

Rais Mwinyi anatimiza miaka 
mitatu huku mwelekeo wa seri-

kali yake ukiweka kipaumbele 
katika ujenzi wa miradi ya bara-
bara, kuimarisha huduma za 
afya, elimu pamoja na kuwajen-
gea uwezo wavuvi wadogo na 
kuwapatia mikopo wajasiriamali 
visiwani humo.



Jumamosi Novemba  4, 20236

MAONI & UCHAMBUZI

MASHABIKI mbalimbali wa soka wa ndani na nje ya Tanzania 
wanatarajia kushuhudia mechi ya watani wa jadi, Simba na Yanga 
itakayochezwa kesho kuanzia saa 11:00 jioni kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Mechi hiyo ni ya mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara ambayo inaingia katika raundi ya tisa, lakini Simba ikiwa na 
kiporo cha mchezo mmoja, kilichotokana na ushiriki wake wa 
mashindano ya kimataifa ya African Football League (AFL).

Hata hivyo, hiyo itakuwa ni mechi ya pili kwa vigogo hao kuku-
tana, mchezo wa kwanza walikutana katika fainali ya Ngao ya Jamii 
iliyochezwa Agosti 13, mwaka huu kwenye Uwanja wa CCM Mk-
wakwaji jijini, Tanga. Simba alishinda fainali hiyo na kuanza msimu 
mpya kwa taji.

Hata hivyo timu hizo zinakutana pia msimu huu kila moja ikiwa 
imetinga hatua ya makundi ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, hivyo mbali na kupambana kusaka ushindi, zi-
takuwa zinatumia mchezo huo kuendelea na maandalizi yake kue-
lekea hatua hiyo muhimu.

Ni wazi kila timu itashuka uwanjani ikiwa na malengo ya kusaka 
ushindi na ikishindikana kugawana pointi lakini si kuamini ita-
poteza mechi hiyo ya dabi ambayo huwa na ‘joto la mapambano’ 
ndani na nje ya uwanja.

Makocha wote wamekuwa na muda wa kurekebisha mapungufu 
lakini kuimarisha zile idara zinazofanya vizuri, pamoja na kuwa-
soma wapinzani, haya yote   yanafanyika kwa sababu ya kusaka 
ushindi   na     kuweka     heshima, hivyo ni mechi ambayo itaku-
wa na ushindani   zaidi kutokana na   mafanikio yaliyoko ya kila 
upande.

Wakati makocha wanaumiza kichwa kuandaa mbinu zitakazowa-
pa ushindi, wachezaji wanatakiwa kufahamu mechi hii ni daraja la 
juu kwao kujiuza kwa sababu wapinzani wao katika mashindano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika watakuwa wanawafuatilia.

Kwanza wafahamu watafuatiliwa ili kujua mbinu zao na kuji-
panga kuwakabili watakapokutana, lakini pia kuwasajili kwa wale 
ambao watakaoonyesha viwango bora katika mchezo huo.

Tunawakumbusha mbali na kuonyesha viwango vya juu, 
wachezaji wanatakiwa kucheza kwa nidhamu, mchezaji mwenye 
nidhamu nzuri anajiongezea thamani na kwa kufanya hivyo, mechi 
hiyo inaweza kufungua ukurasa mpya wa maisha ya baadhi ya nyo-
ta ambao wanahitaji kuzitimiza ndoto zao kwa kwenda kusakata 
kandanda la kulipwa katika mataifa ya Ulaya.

Jambo lingine muhimu ni kuwakumbusha waamuzi wataka-
opewa dhamana ya kusimamia mechi hiyo kufuata sheria 17 za 
mchezo huu, kuongeza umakini na utulivu katika kila tukio, kwa 
kifupi wanasema kuchezesha kwa haki ili timu itakayostahili ku-
pata ushindi, ipate ushindi huo na isionekane imevuna pointi kwa 
kubebwa.

Mashabiki wanatakiwa wafahamu mechi hiyo itarushwa 
mubashara na hivyo dunia itakuwa inaangalia yote yanayoendelea 
ndani na nje ya uwanja, utulivu na nidhamu yao ni mtaji mkubwa 
kwa Tanzania na Shirikisho la Soka Nchini (TFF), kuendelea kua-
miniwa kuandaa mashindano mbalimbali ya kimataifa kama am-
bavyo tulivyoshuhudia kufana kwa ufunguzi wa michuano ya Afri-
can Football League (AFL). 

Nipashe pia inawakumbusha viongozi, wachezaji, wanachama 
na mashabiki wa timu zote mbili kuwa na kauli za kiungwana kabla 
na baada ya matokeo, haipendezi kusikia kauli ambazo haina faida 
na afya katika maendeleo ya soka letu baada ya kumalizika kwa 
dabi hiyo, na hasa kauli hizo hutolewa na timu iliyopoteza.

Tukumbuke mechi ya mpira wa miguu ina matokeo ya aina tatu, 
hivyo kila upande unatakiwa kukubaliana na matokeo ambayo 
timu yake itayapata, mpira ni furaha, mpira ni ajira.

Dabi inahitaji ufundi, mvuto ubabe umepitwa na wakati

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Yanga mashabiki 
wahitaji ubora, burudani
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AFRIKA Mashariki na Kati 
pamoja na nchi mbalimba-
li Afrika kesho kuanzia saa 
11:00 jioni zitasimama kwa 
dakika 90 kupisha mechi 
ya watani wa jadi, wakati 
Simba itakapoikaribisha 
Yanga kwenye Uwanja wa 
Banjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Nasema hivyo kwa saba-
bu mechi za Dabi ya Simba 
na Yanga kwa sasa zime-
vuka mipaka na kuvutia 
mashabiki wengi wa soka 
wa sehemu mbalimbali 
ndani na nje ya Afrika.

Zamani ni Tanzania ili-
kuwa na homa hiyo, am-
bapo dakika 90 zilikuwa 
zikisimama kupisha mechi 
hiyo, lakini kwa sasa dabi 
ya Bongo imepiga hatua 
kubwa kiasi imekuwa mfa-
no wa kuigwa kwa nchi ny-
ingi, lakini pia zilipoanza 
kuchukua wachezaji wa ki-
geni kutoka mataifa men-
gine, mashabiki wa nchi 
hizo nao wameonekana 
kuzifuatilia ili kuangalia 
wachezaji wao.

Ndiyo maana usishange 
kuona dabi hiyo ikileta 
msisimko na kufuatiliwa 
na mashabiki si Tanza-
nia, Kenya, Uganda, bali 
hata Zambia, Mali, Sen-
egal, Sudan, Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo 
(DRC), Cameroon, Ghana, 
Rwanda, Burundi, Mali na 
nyinginezo.

Ni jambo la kushukuru 
tangu miaka ya 1940 waka-
ti timu hizo bado changa 
hadi leo, zimekuwa na 
umaarufu mkubwa kila 
miaka inavyozidi kwenda 
zimeonekana kujiongezea 
mashabiki, dabi yao ikien-
delea kuwa na mvuto kwa 
sababu  baadhi ya nchi 
kama Kenya, Uganda na 
zingine chache, msisimko 
wa dabi zao umekuwa wa 
chini mno.

Inawezekana kabisa 
ukiondoa mvuto wa 
mechi za Al Ahly na Zama-
lek, dabi ya Afrika Kusini 
kati ya Orlando Pirates na 
Kaizer Chiefs na Wydad 
Casablanca na Raja Casa-
blanca za Morocco, dabi 
hii ya Kariakoo inafuatia 
kwa msisimko, mvuto, na 
kufuatiwa na mashabiki 
wengi.

Kwa maana hiyo, napen-
da kuwasihi wachezaji wa 
pande zote mbili wanapo-
ingia uwanjani, waache 
kila kitu nje, wapambane 
kwa hali na mali, wavuje 
jasho, watoke machozi na 
kutoka damu kwa ajili ya 
nembo za klabu zao.

Wachezaji wanatakiwa 
waonyeshe vipaji vyao 
ambavyo vimewafanya 
kufika hapo walipo na si 
kucheza kwa kupaniana, 
rafu za kishamba, fujo au 
kukoromeana na kutisha 
waamuzi.

Soka la sasa limesha-
toka huko, wachezaji 
wanatakiwa kujua kila 
kitu cha kihuni wana-
chokifanya kinatazamwa 
kwenye televisheni, hata 
kama mwamuzi hakuona 
na kuchukuliwa hatua, 
lakini watahukumiwa 
na mashabiki wa soka 
pamoja na mawakala am-
bayo wanatizama kupitia 
mitandao ya kijamii.

Kwa upande wa waamu-
zi watakaopewa dhamana 
ya kuchezesha mechi hiyo, 
nao wanatakiwa wawe 
kama mahakimu wa ma-
hakamani, wanatakiwa 
kutenda haki kiasi isiwape 
mada mashabiki wa wa-
chambuzi kuona kuna 
umuhimu sasa wa kushu-
sha waamuzi kutoka nje 
ya nchi ili kuja kuchezesha 
‘dabi.’

Wachezaji wengi kwa 
sasa wamekuwa wakitu-

mia udhaifu na uoga wa 
waamuzi kucheza rafu 
mbaya kwa wenzao na 
wamekuwa hawaonywi, 
mpaka zifika tano hadi 
sita, ndipo kadi ya njano 
zitoke.

Waamuzi wanatakiwa 
kuwalinda wachezaji wa-
naotaka kucheza soka na 
kuburudisha mashabiki 
dhidi ya wacheza rafu, 
waamuzi hawatakiwa ku-
sawazisha makosa, yoyote 
anayefanya kosa lolote lile 
adhabu itoke hapo hapo.

Hiyo itawafanya wasiwe 
na wasiwasi au ‘kubalansi’ 
mchezo. Kuachia au kupe-
ta makosa fulani uwanjani 
inamwondoa mchezoni 
kwani anashinda kuamua 
kosa lingine likifanywa na 
mwingine kwa sababu ya 
kusawazisha makosa.

Mashabiki wanataka 
Jumatatu wakiamka ma-
jina yanayotajwa yawe ya 
wachezaji jinsi walivyo-
takata na si mada ni idadi 
ya makosa ya waamuzi.

Hivi karibuni kumekuwa 
na video fupi ikizunguka 
kwenye mitandao ya ki-
jamii ikionyesha mashabi-
ki wanaodhaniwa ni wa 
Simba wakimpiga wa 
Yanga.

Hii isijirudie tena, si kwe-
nye mechi ya kesho bali 
zote zinazofuata. Soka ni 
upendo, amani, kufahami-
ana na kudumisha umoja.

Kinachotakiwa mechi 
ikiisha watu waondoke 
salama, asikanyagwe hata 
sisimizi. 

Na huo ndiyo utamaduni 
wa Watanzania na tumeo-
nyesha kwenye    mechi za 
hivi karibuni za Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, Kombe la 
Shirikisho na hata katika 
ufunguzi wa michuano ya 
African Football League 
(AFL). Nawatakia mchezo 
mwema.

Na Adam 
Fungamwango
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Waziri ataka 
utatuzi
changamoto 
TANESCO
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Nishati, 
Judith Kapinga, ameu-
taka uongozi wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
kutatua changamoto sugu 
zinazokabili wananchi kwa 
kufanya kazi za ziada ili 
kupata mabadiliko katika 
utoaji wa huduma.

Judith aliyasema hayo juzi 
jijini Dodoma alipokutana na 
uongozi wa TANESCO kwa 
lengo la kuzungumza nao 
na kufahamu namna wal-
ivyojipanga katika kutatua 
changamoto mbalimbali za 
umeme kwa wananchi.

Kiongozi huyo amelitaka 
shirika hilo kuweka mipango 
ya muda mrefu ili kumaliza 
changamoto ndogondogo 
akitolea mfano tatizo la ku-
katika kwa umeme na kero 
zinazowakabili wananchi.

“Dunia imeendelea sana 
na teknolojia imekuwa mno, 
umeme kwa sasa si anasa, 
hivyo kila mtu anahitaji 
huduma hiyo kwa matumizi 
ya aina mbalimbali, tuhakik-
ishe tunawafikia wananchi 
ili waendane kulingana na 
dunia ya sasa,” alisisitiza 
Kapinga.

Pia alilitaka shirika hilo 
kuongeza kasi ya kuun-
ganisha wateja wapya kwa 
kuwafikishia huduma ya 
umeme maeneo ambayo 
bado hayajafikiwa.

Kadhalika, ameutaka 
uongozi huo kuwashirikisha 
na kuwafahamisha viongozi 
wa chama na serikali waki-
wamo wakuu wa mikoa, 
wakuu wa wilaya na wa-
tendaji wa Serikali za Mitaa 
kuhusu miradi mbalimbali 
inayoendelea katika maeneo 
yao, ili wafahamu vema na 
kuwaeleza wananchi wa-
naowaongoza.

Kadhalika amelitaka 
shirika hilo kusimamia kwa 
ukaribu miradi ya vipaum-
bele ukiwamo wa kupeleka 
umeme Katavi, Rukwa, 
Kigoma, Kagera, Mtwara na 
Lindi. Mkurugenzi Mtendaji 
wa TANESCO, Mhandisi Gis-
sima Nyamohanga, amem	
Weleza Naibu Waziri kuwa 
wamepokea maelekezo 
hayo na wapo tayari kwa 
utekelezaji.

Mkutano huo pia, ume-
hudhuriwa na Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, 
Athumani Mbuttuka, Kam-
ishna wa Umeme na Ni-
shati Jadidifu wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Innocent 
Luoga na viongozi wengine 
waandamizi kutoka TANE-
SCO.

Tanzania yapendekeza AGOA iongezwe miaka 20
Na Joseph Mwendapole

TANZANIA imependekeza 
Mpango wa Ukuaji na Fursa wa 
Afrika (AGOA) uongezewe kipindi 
kingine cha miaka 20, awamu ya 
kwanza itakapofika ukomo wake 
mwaka 2025.

Ombi hilo lilitolewa jana na Wa-
ziri wa Viwanda na Biashara, Dk. 
Ashatu Kijaji, wakati akichangia 
mjadala kuhusu utekelezaji wa 
AGOA unaoendelea Johannes-
burg nchini Afrika Kusini katika 
kongamano la 20 linalofanyika 
kwa siku nne.

Dk. Kijaji alisema kuongezwa 
kwa kipindi kirefu zaidi kuta-

saidia utekelezaji wa AGOA na 
kuchochea uwekezaji wa muda 
mrefu katika nchi za Afrika kuliko 
kipindi cha maka 10 ambacho 
hakiwezi kutoa matokeo chanya 
na makubwa kwa wawekezaji.

Pia alisisitiza haja ya kuruhusu 
AGOA iweze kujumuisha nchi 
zote wanachama wa   Makataba 
wa Eneo Huru la Biashara Afrika 
(AfCFTA ) na kuimarisha ushiriki-
ano kati  ya AGOA na AfCFTA.

Aidha, alisema kujumuishwa 
kwa nchi hizo kutasaidia kuunga 
mkono juhudi za ushirikiano 
wa kikanda ili kupanua wigo wa 
AGOA pamoja na kuzingatia mas-
uala mengine muhimu kama vile 

biashara ya huduma.
Kuhusu vigezo vya kuingia 

AGOA, Dk. Kijaji alisema nchi am-
bazo zimefikia hadhi ya kipato 
cha juu hazipaswi kutolewa mara 
moja kutoka kwa programu ya 
AGOA, kwani nchi nyingi zinaen-
delea kupata shida za kiuchumi 
na ukosefu wa ajira.

Pia aliomba marekebisho ya 
ukaguzi wa vigezo au sifa za 
kujiunga AGOA kufanyika kila 
baada ya miaka mitatu badala 
ya ukaguzi wa kila mwaka kama 
ilivyo sasa.   “Kuongezwa kwa 
muda kutajenga ujasiri na muda 
zaidi kwa wawekezaji kufanya 
tathmini na kuchukua hatua za 

kurekebisha panapohitajika na 
naipongeza Marekani na Serikali 
ya Afrika Kusini kwa maandalizi 
mazuri ya mkutano wa mwaka 
huu,” alisema.

Alisema Tanzania itaendelea 
kuipongeza Marekani kwa kuan-
zisha program ya AGOA, ambao 
umekuwa na manufaa makubwa 
kwa wafanyabiashara   wa hapa 
nchini. “Lakini hata hivyo bado 
wafanyabiashara wetu hawaja-
tumia hii fursa vizuri nashukuru 
kwamba waandaaji wa mkutano 
wameweka mikutano midogo 
midogo ya kujadili jambo hili kwa 
hiyo naamini tutapata muda wa 
kulijadili,” alisema.

TANROADS kutia saini mikataba ya 
tril. 1.034/- kuboresha miundombinu
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Wakala ya 
Barabara Tanzania (TANROADS) 
inatarajia kutia saini mikataba 15 
kwa pamoja ya ujenzi wa barabara 
kwa kiwango cha lami pamoja na 
daraja zenye thamani ya Sh. tril-
ioni 1.034 ili kuboresha huduma 
za miundombinu nchini. 

Waziri wa Ujenzi, Innocent 
Bashungwa, aliyasema hayo jana 

wakati akitoa majibu ya nyongeza 
bungeni jijini Dodoma katika ki-
kao cha Nne, Mkutano wa 13.

Bashungwa alisema kuwa mi-
radi hiyo   inatarajiwa kutekele-
zwa kwa kutumia    fedha za ndani 
za miradi     ya     maendeleo na 
Serikali iko mbioni kuandaa tukio 
hilo.

“Mheshimiwa Rais (Samia Su-
luhu Hassan) ameshatoa kibali 
kama mheshimiwa Naibu Waziri 
alivyosema na tumeona tuandae 

siku ambayo tutasaini mikataba 
hii kwa siku moja halafu baada 
ya hapo mimi na Naibu Waziri 
tutaambatana na Waheshimiwa 
Wabunge kwenda kuwakabidhi 
makandarasi kwenye majimbo 
yenu,” alisema Bashungwa. 

Naibu Waziri wa Ujenzi, 
Mhandisi Godfrey Kasekenya 
wakati akijibu swali la Mbunge 
wa Busokelo, Atupele Mwakibete, 
alisema taratibu za ununuzi wa 
mkandarasi kwa ajili ya ujenzi 

kwa kiwango cha lami kwa se-
hemu ya barabara ya Katumba 
– Lupaso (km 35.3) na Kibanja – 
Tukuyu (km 20.7) zimekamilika, 
hatua inayofuata ni kumkabidhi 
mkandarasi eneo la kazi.

Kasekenya alikuwa akijibu swali 
la Atupele  Mwakibete, Mbunge 
wa Busokelo aliyetaka kujua ni lini 
lini mkataba wa ujenzi wa bara-
bara ya Katumba – Mbambo hadi 
Tukuyu utatiwa saini kwa kuwa 
mkandarasi alishapatikana.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya wanawake, uzazi na upasuaji wa fistula kutoka hospitali ya CCBRT, Peter Majinge akifurahia jambo 
na mmoja wa wagonjwa wake wa fistula, wodini hospitali ya Mkoa wa Lindi-Sokoine jana, baada ya kukamilika kwa matibabu yake 
wakati wa kambi ya wiki moja ya matibabu ya ugonjwa wa fistula iliyomalizika hospitalini hapo. Tangu mwaka 2019 CCBRT, Equinor 
Tanzania na mkoa wa Lindi wamekuwa katika ubia wa kutoa matibabu ya ugonjwa huo kwa wanawake mkoani Lindi, sambamba na 
kuwawezesha kiuchumi. PICHA: MPIGAPICHA WETU.
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Sekta binafsi yahimizwa 
kushiriki kupinga ukatili
Na Frank Monyo

MTANDAO wa Kupambana na Ukatili wa Kijinsia 
(MKUKI), wamehimiza sekta binafsi kushirikiana 
na asasi zisizo za kiserikali kwa kutenga fedha kwa 
ajili ya kubuni utekelezaji mikakati na mbinu za ku-
tokomeza ukatili wa kijinsia nchini.

Hayo yamesemwa jana mkoani Dar es Salaam 
wakati wa uzinduzi wa Maadhimisho ya Kampeni 
ya Siku 16 za Uanaharakati Dhidi ya Ukatili wa Kijin-
sia na wadau wa mtandao wa MKUKI unaojumui-
sha mashirika yasiyo ya kiserikali zaidi ya 200 chini 
ya uratibu wa Shirika la Wanawake katika Sheria na 
Maendeleo barani Afrika (WiLDAF) kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Msaada wa 
Sheria (WLAC), Theodosia Muhulo alisema kuwa 
kwa upande wa Sekta Binafsi, MKUKI wanaimiza 
watenge fedha kwa ajili ya programu mbalimbali 
za kuzuia ukatili, ili kujenga taifa imara na salama 
ambalo litazalisha na kuongeza pato la nchi.

“Sekta binafsi zishirikiane na asasi zisizo za kiseri-
kali katika kubuni na kutekeleza mikakati na mbinu 
mbalimbali za kutokomeza ukatili wa kijinsia. Kwa 
upande wa Taasisi za Dini, MKUKI tunahamasisha 
kuendelea kuwekeza katika kuzuia vitendo vya 
ukatili wa kijinsia kwa kuhusisha mafundisho ya 
dini na katazo za ukatili hasa katika kipindi cha 
kampeni na hata baada ya hapo,” alisema.

Aliongeza kuwa taasisi za dini zishirikiane na 
wadau wengine katika kuripoti na kuchukua hatua 
pale wanapoona waumini wao wanafanyiwa viten-
do vya ukatili wa kijinsia. “MKUKI inatoa pongezi 
kwa taasisi za dini ambazo zimetengeneza sera 
maalum za kuzuia ukatii wa kijinsia,” alisema.

Mkurugenzi wa WilDAF, Anna Kulaya alisema 
kampeni ya siku 16 inatoa fursa kwa kila mwa-
nanchi kuwekeza kumaliza vitendo vyote vya kiba-
guzi na vinavyosababisha ukosefu wa usawa wa 
kijinsia, ndoa za utotoni na ukeketaji.

“Sote tunatambua kuwa ukatili wa kijinsia ni Jan-
ga. Ni tatizo kubwa si tu kwa Tanzania bali Dunia 
kwa ujumla. Kwa hapa Tanzania, ukatili wa kijinsia 
umeendelea kuwa tishio hivyo kuleta madhara 
makubwa kwa wanawake, watoto, familia, jamii, na 
taifa kwa ujumla. Ukatili dhidi ya wanawake una-
sababisha wanawake washindwe kushiriki kika-
milifu katika majukumu yao binafsi, ya familia, ya 
kiuchumi, siasa na hata ngazi za maamuzi,” alisema 
Kulaya.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na 
Haki za Binadamu (LHRC), Dk. Anna Henga, alise-
ma Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) imetoa taarifa 
ya hali halisi ya ukatili dhidi ya wanawake ya mwa-
ka 2022.

Alisema asilimia 27 ya wanawake wenye umri 
kati ya miaka 15 hadi 49 wameripoti kufanyiwa uka-
tili wa kijinsia. Vilevile utafiti umeonesha kwamba 
asilimia 61 ya wanawake walio katika mahusiano na 
ndoa hufanyiwa maamuzi na wenza wao.

Aliongeza kuwa ripoti hiyo inasema kuwa asilim-
ia 39 ya wanawake walio katika mahusiano hufany-
iwa ukatili na wenzi wao, ikiwa ni asilimia 18 ni uka-
tili wa kimwili na asilimia 12 ni ukatili wa kingono.

“Wanawake na wasichana wenye ulemavu wana-
kutana na ukatili mkubwa zaidi kwani wamekuwa 
wakitengwa, kubaguliwa na hivyo kuwafanya wasi-
weze kufurahia haki zao za msingi. 

 Vile vile ripoti imeonesha kuwa asilimia mbili 
ya wanawake walio katika mahusiano wamewa-
fanyia ukatili wenza wao,” alisema Dk. Henga na 
kuongeza kuwa;

“Visababishi vya ukatili baina ya wanandoa na 
wenza wao ni pamoja na unywaji wa pombe kwa 
asilimia 52 na wivu wa kimapenzi kwa asilimia 61,” 
alisema.

Mkurugenzi wa Shirika la Miracle Corners Tan-
zania, Dk. Katanta Simwanza alisema ukatili wa ki-
jinsia unamgharimu kila mmoja wetu katika jamii.
Unazuia juhudi zetu kama taifa kuendelea  na ku-
fikia maendeleo  endelevu.

Wataalam wa madini wanolewa Indonesia
Na Mwandishi Wetu

WATAALAM wapatao 20 
kutoka Wizara ya Madini na 
taasisi zake wameanza rasmi 
mafunzo ya kujengewa uw-
ezo wa masuala mbalimbali 
ikiwamo utafiti, usalama wa 
makaa ya mawe pamoja na 
madini mengine katika Kituo 
cha Human Resource Devel-
opment Center Geology, Min-
erals nchini  Indonesia.

Mafunzo hayo yanafanyika 
ikiwa imepita takribani kip-
indi cha miezi sita baada ya 
kufanyika mazungumzo na 
makubaliano ya ushirikiano 
katika nyanja mbalimbali ka-
tika sekta ya madini ikiwamo 
kuwaendeleza watumishi na 
wataalam.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana na wizara 
hiyo, lengo la mafunzo hayo 
ni kuwajengea uwezo katika 
kusimamia na kuendeleza ra-
silimali madini.

Taarifa hiyo ilisema mwezi 
Mei, mwaka huu, Tanzania 
kupitia aliyekuwa Waziri wa 
Madini ambaye kwa sasa ni 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. Doto Biteko 
na Balozi wa Indonesia nchini 
Tanzania, Tri Yogo Jatmiko 
walijadili kuhusu kuwekeza 
katika shughuli za uchimbaji.

Pia ilisema walijadili suala 
la ushirikiano kupitia Shirika 
la Madini la Taifa (STAMICO) 
na Taasisi ya uchimbaji wa 
madini ya nchini Indonesia 
inayoitwa Mining Industry 

Indonesia. Kadhalika, ilisema 
masuala mengine yaliyo-
jadiliwa katika kikao hicho 
yalikuwa ni pamoja na fursa 
za mafunzo ya shughuli za 
uchimbaji nchini humo 
ikiwemo usalama migodini.

“Katika siku za awali za 
mafunzo hayo, ilielezwa kuwa 
ushirikiano kati ya Tanzania 
na Indonesia umekuwapo 
tangu mwaka 1955 ambapo 
serikali ya Indonesia ilishiriki 
katika ukombozi wa Nchi za 
Kusini mwa Jangwa la Sahara.

“Hatimaye nchi ilijenga 
ubalozi wake jijini Dar es Sa-
laam mwaka 1964 na    Tan-
zania ilianzisha ubalozi wake 
mwaka 2022 katika jiji la Jar-
kata nchini humo,” ilieleza 
taarifa.

Pia ilisema kama ilivyobain-
ishwa katika vipaumbele vya 
wizara kwa mwaka wa fedha 
2023/24, miongoni mwake ni 
kuendeleza madini muhimu 
na mkakati na kuzijengea 
uwezo taasisi zake ziweze 
kutekeleza majukumu yake. 
Ilisema kuwa kufanyika kwa 
mafunzo hayo kunadhihiri-
sha dhamira ya wizara kufikia 
malengo yaliyopangwa.

Ilisema matokeo yanay-
otarajiwa ni kuwawezesha 
maofisa wa wizara na taasisi 
zake kuwa na ujuzi stahiki wa 
kuchambua, kusimamia na 
kukagua miradi ya uwekezaji 
katika sekta na kushauri 
namna bora ya kiwezesha 
miradi hiyo kupata mitaji ya 
kuwekeza ipasavyo.

Mradi wa bil. 40/- kumaliza kero  ya maji kwa wakazi 450,000 Dar
Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira (DA-
WASA), imetia saini mkataba 
na kampuni ya Sinohydro 
Corporation Ltd wa ujenzi 
wa mradi wa maji utakaogha-
rimu Sh. bilioni 40 ambao 
utanufaisha      wananchi 
450,000 baada ya kukamilika. 

Wananchi wa majimbo  ya 
Kibamba, Segerea, Ukonga, 
Ubungo,Temeke na Ilala wa-
natarajiwa kunufaika baada 
ya kukamilika kwa mradi huo 
utakaotekelezwa kwa miaka 
miwili.

Hafla ya kutiliana saini 
ilifanyika juzi kwenye ofisi 
za DAWASA baina ya Mkuru-
genzi wa Sheria wa Mamkaka 
hiyo, Florence Yamatim na 
mwakilishi wa Sinohydro Cor-
poration Ltd na kushuhudiwa 
na Kaimu Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa DAWASA, Kiula 
Kingu.

Akizungumza kwenye hafla 
hiyo, Kingu alisema mkataba 
huo unahusu ujenzi wa mi-
undombinu ya usambazaji 
maji Dar es salaam ya Kusini 
ambao utahusisha ujenzi wa 
tanki kubwa la kuhifadhi maji 
la lita milioni  tisa.

Alisema mkataba huo uta-
husu pia ujenzi wa kituo cha 
kusukuma maji na ulazaji wa 
bomba kwa umbali wa kilo-
mita 25 na unatarajiwa  kun-
ufaisha wananchi 450,000 ka-
tika majimbo sita ya uchaguzi.

Wakati huo huo,  DAWASA 
imetoa elimu kuhusu hudu-
ma zinazotolewa na wakala 
kwa wakazi wa  Vikawe Kata 
ya Pangani, wilayani Baga-
moyo ikiwa ni pamoja na 
kuwahamasisha  kujiunga na 
huduma mara baada ya ku-
kamilika kwa mradi mkubwa 
wa maji kutoka Makongo hadi 
Bagamoyo. 

Akizungumza na wakazi 
hao, Ofisa Biashara Mkoa 

wa kihuduma DAWASA - 
Mapinga, Christopher Sika, 
aliwahimiza wananchi walio 
karibu na mtandao wa maji 
waendelea kuleta maombi 
ya maunganisho ya huduma 
kwani  uhakika wa huduma 
hiyo ni mkubwa.

“Mradi umekamilika na 
huduma inapatikana katika 
eneo letu, nitumie nafasi hii 
kuwaomba wananchi wazidi 
kujitokeza kwa wingi kuleta 
maombi ya kuunganishwa 
ili tuwapatie huduma ya 
majisafi,”alisema Sika

Aliongeza kuwa wananchi 
wote wanaopata huduma ya 
maji kuendelea kulipia anka-
ra za matumizi ya mwezi kwa 
wakati ili fedha hizo zitumike 
kuboresha na kusogeza hu-
duma kwa wananchi wengine 
wenye uhitaji.

Naye Mwenyekiti wa Ki-
tongoji cha Vikawe, Jihad-
hari Mindawa, aliishukuru 
DAWASA kwa elimu na ush-

irikiano mkubwa wanaotoa 
kwa wananchi kwasababu 
hadi  sasa huduma ya maji ni 
nzuri katika eneo hilo.

“Tunashukuru sana kwa 
elimu hii na tunawaomba 
DAWASA waendelee kutoa 
huduma bora kwa wananchi 
nasisi tutaonyesha ushiriki-
ano mkubwa kwao katika 
kulinda miundombinu ya 
maji,” alisema.

Mkazi wa Vikawe,    Ami-
natha Michael alipongeza 
utaratibu wa utoaji elimu kwa 
wananchi kwani huwa un-
awakumbusha mambo mengi 
ikiwepo wajibu wao baada ya 
kupatiwa huduma.

Eneo la Vikawe bondeni 
ni mojawapo ya wanufaika 
wakubwa wa mradi wa 
uboreshaji wa huduma ya 
maji kutoka Makongo hadi 
Bagamoyo uliotekelezwa kwa 
gharama za shilingi bilioni 
65 na unaohudumia kata za 
Mapinga, Pangani na Kerege.

Mwanafunzi  wa darasa la sita katika Shule ya Msingi Kibugumo,  Feisali  Msiakwe akinyanyua juu kikombe chake 
baada ya kuibuka mshindi wa  mchoro wa kuelimisha usalama barabarani katika shindano lililoandaliwa na Kampuni 
ya Mafuta ya Puma Tanzania kwa kushirikiana na Shirika la Amend, jijini Dar es Salaam juzi. Feisali amejipatia kitita 
cha 500, 000/- na kuifanya shule yake kupata Sh. milioni 5. Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa Puma Tanzania, Fatma 
Abdallah. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Serukamba atatua mgogoro wakulima, wafugaji
Na Thobias Mwanakatwe, 
ITIGI

M
KUU wa Mkoa wa 
Singida, Peter Se-
rukamba, ametatua 
mgogoro  wa ardhi 

baina ya wafugaji na wakulima 
wa vijiji vitatu wilayani Man-
yoni  uliodumu kwa takribani 
miaka 12 baada ya   kuamuru 
kila kijiji kipange matumizi 
bora ya ardhi na kuwekewa 
mipaka.

 Wakulima na wafugaji hao 
wa vijiji vya Doloto, Dang’welu 
na Itigi kwa kipindi hicho, wa-
likuwa wakigombea eneo hilo 
lililoko  Doloto kwa kila kijiji 
kudai ni mali yake kwa kuwa 
wanaishi kulizunguka na ku-
sababisha kuzorota kwa shu-

ghuli za maendeleo.
  Akizungumza jana na 

wananchi wa vijiji hivyo ka-
tika mkutano wa hadhara ulio-
fanyika Doloto, akiwa ameam-
batana na Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Mkoa, Serukamba 
aliamuru kila kijiji kipange 
eneo la malisho, kilimo na 
ujenzi wa makazi kwa kuzinga-
tia  mipaka iliyopo.

    Serukamba alimwagiza 
Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Itigi, John Mgalula,   katika 
kipindi cha wiki mbili kusi-
mamia na kuhakikisha kila ki-
jiji kinatenga eneo la malisho, 
kilimo, kuwekewa mpaka na 
kutangaza kwenye mkutano 
wa wananchi.

 “Kila kijiji kipange maeneo 
yake ya malisho yajulikane 

yawekewe mipaka na Kam-
ishna wa Ardhi atengeneze 
hati miliki ya eneo, naombeni 
ndugu sisi wote ni Watanzania 
Mungu ametusaidia tumeku-
tana hapa Itigi na vijiji vyetu 
vimepakana tuheshimu mipa-
ka ya kila kijiji,” alisema 

 Serukamba alisema serikali 
inawahitaji wakulima na wafu-
gaji,  hivyo hakuna sababu ya 
kugombana kwa kuishi kwa 
amani na utulivu.

    Alionya   kama kijiji ki-
tatenga eneo dogo la kufugia 
na kikawa na mifugo mingi, 
watalazimika kuipunguza 
kwa kuuza kwa sababu ha-
wataruhusiwa kwenda kuli-
sha  eneo la kijiji kingine.

  “Tumeamua hivyo sababu 
umoja umewashinda sasa sisi 

hatutaki migogoro kwenye 
nchi yetu, nchi inaongozwa na 
sheria     ya kuanzishwa vijiji 
ambazo zinapaswa kuheshimi-
wa.

 Msizuie mtu akipita na 
ng’ombe eneo lenye mgogoro 
kwenda mfano mnadani,” 
alisema.

  Serukamba alisema kila 
mtu  aishi kwenye kijiji chake 
na ikitokea anataka kuhamia 
kijiji kingine akapokelewa ni 
sawa, lakini haiwezekani aishi 
Doloto   na kuchungia mifugo 
Dang’welu.

Mkazi wa Doloto, Khamis 
Sungu,  alisema eneo  la kijiji 
chao lina mwingiliano na vijiji 
vya Dang’welu na Itigi baada 
ya kuvamiwa na wenyeji ku-
kosa mashamba na malisho.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

 MKUU wa Wilaya ya Dodoma, 
Jabir Shekimweri ameonyesha 
kusikitikishwa na kitendo cha 
baadhi ya wananchi jijini hapa ku-
geuza mifereji sehemu ya kutupia 
takataka na kutishia kuwepo kwa 
mlipuko wa magonjwa ya kuam-
bukizwa.

 Shekimweri alisema ni jukumu 
la watendaji wa kata na mitaa wa 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma 
kuwahimiza wananchi kufanya 
usafi wa mazingira na kuondoa 
takataka hizo kila wakati badala ya 
kusubiri kufanyika kwa kampeni 
maalumu.

 Alisema ni jukumu la viongozi 
hao na wananchi kuhakikisha mi-
taro hiyo inakuwa safi wakati wote 
kwa kuwa ndio wazalishaji wa 
taka hizo.

  Akizungumza juzi baada ya 
kushiriki kwenye uzinduzi wa us-
afi wa mazingira uliofanyika Kata 
ya Madukani, alisema inasikitisha 
mifereji hiyo kugeuzwa sehemu 
ya kutupa taka huku viongozi hao 
wakishindwa kuchukua hatua ku-
kabiliana na hali hiyo.  

“Sijaridhishwa na hali ya mifer-
eji iliyopo mitaa ya kata hii ya 
Madukani kutokana na kujaa 
takataka na chupa na kusababisha 
maji kukosa mwelekeo na  kutoa 
harufu mbaya, “ alisema.

 Alisema hali hiyo inatishia afya 
za wananchi na kuwataka watend-
aji wa Jiji la Dodoma kuchukua 
hatua badala ya kusubiri kampeni 
za usafi wa mazingira kwa kuzoa 
takataka.  

Mkuu huyo wa wilaya, aliwataka 
viongozi hao wa kata na mitaa ku-
jenga utamaduni wa kufanya uk-
aguzi wa mazingira kwenye mae-
neo yao mara kwa mara badala ya 
kukaa ofisini kusubiri kupelekewa 
taarifa.

  Vilevile aliuagiza uongozi wa 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma ku-
hakikisha wanatoza faini kubwa 
kwa watakaobainika kuchafua 
mazingira sehemu za kazi na 
makazi ya watu ili kukomesha 
tabia hiyo.

 “Tumieni sheria zenu kuwato-
za faini kubwa ili iwe fundisho kwa 
wengine, hatuwezi kuona mifereji 
ya kupitisha maji taka inageuzwa 
sehemu ya kutupia taka kama tu-
livyojionea wenyewe,” alisema. 

  Mkuu wa Idara ya Mazingira 
wa Jiji hilo, Dickson Kimaro, alim-
taka kila mwananchi wa Dodoma 
kuhakikisha anazingatia usafi wa 
mazingira kwa kuweka eneo lake 
katika hali ya usafi badala ya ku-
subiri kushurutishwa na viongozi. 

Kimaro, alisema jukumu la us-
afi wa mazingira ni la watu wote, 
hivyo Jiji la Dodoma linatakiwa 
kuwa mfano kwa usafi na kuonya 
kuwa watakaoshindwa wachuku-

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKUU wa mikoa na waku-
rugenzi wa halmashauri nchini 
wameagizwa kuajiri maofisa 
habari wa kutoa taarifa ya kazi 
zinazofanywa na serikali kwa 
wananchi kwenye maeneo yao 
katika kipindi hiki taifa linaji-
andaa kwa uchaguzi wa serikali 
za mitaa mwakani na Uchaguzi 
Mkuu 2025.

  Agizo hilo lilitolewa jana 
na Naibu   Waziri wa Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Dk. Festo Dugange 
katika mkutano wa Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma, wakuru-
genzi wa   halmashauri nane 
za mkoa huo na vyombo vya 
habari jijini hapa.

  “Nawaagiza wakuu wa 
mikoa yote na wakurugenzi wa 
halmashauri kuhakikisha utoaji 
taarifa kwa wananchi kuhusu 
nini serikali yao imefanya liwe 
endelevu hasa wakati huu tu-
naelekea kwenye Uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa 2024 na Uch-
aguzi Mkuu 2025,” alisisitiza Dk. 
Dugange.

Alisema kama kuna ofisi ya 
mkoa au halmashauri haina 
ofisa habari zifanyike jitihada 
za kumpata hata kama hakuna 
bajeti kwa wakati huu kwa mka-
taba wakati mipango mingine 
ikiendelea kufanyiwa kazi.

Alisema maofisa habari wa-
natakiwa kushiriki katika vikao 
vyote vya mikoa na vya hal-
mashauri ili maamuzi yanayo-

tolewa yawafikie wananchi.
“Siyo anakuwepo ofisa habari 

ambaye hata vikao hashirikish-
wi ni lazima ashiriki,   pia mu-
watafutie vitendea kazi vyenye 
uwezo ili watekeleze maju-
kumu yao kwa mujibu wa tara-
tibu zao,” alisema Naibu Waziri 
huyo.

Alisema agizo hilo la utoaji 
taarifa kwa wananchi linapas-
wa kuwa endelevu kwa wakuu 
wa mikoa na wakurugenzi wa 
halmashauri zote 184 nchini.

Ma-RC, wakurugenzi halmashauri
waagizwa kuajiri maofisa habari 

Mifereji 
ya taka 
yageuzwa 
dampo  

HABARI DODOMA

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba, akizungumza wakati wa mkutano wa hadhara wa kutatua mgogoro wa wakulima na 
wafugaji wa vijiji vya Doloto, Dang’welu na Itigi, katika kijiji cha Doloto jana, akiwa ameambatana na Kamati ya Ulinzi na Usalama 
ya Mkoa. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE
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Biashara usafirishaji haramu
watoto yazidi kupasua kichwa

Na Mwandishi Wetu,       
ZANZIBAR

TAASISI ya Hakimiliki Zanzi-
bar (COSOZA) imewataka wa-
tunzi wa nyimbo za injili kusajili 
kazi zao ili kufanya kazi zao kwa 
mujibu wa sheria na kudhibiti 
wizi wa kazi zao.

Akizungumza katika mafunzo 
ya kuwapatia uelewa wanacha-
ma wa nyimbo hizo katika  Kani-
sa la Kiinjili la Kilutheri  Tanza-
nia (KKKT) Mwanakwerekwe, 
Mwanasheria wa taasisi hiyo, 
Zuhura Salum Juma, alisema 
hatua hiyo itawasaidia kubaki 
salama kwa kutoibiwa kazi zao 
na kuondokana na migogoro.

Alisema kuna watuwameku-
wa wakiharibu Tasnia ya Muziki 
nchini, ikiwemo nyimbo za injili 
huku wakijua kuwa siyo wami-
liki halali kwa lengo la kujipatia 
fedha kwa njia ya udanganyifu.

Alisema wasanii hunufaika na 
kazi zao kiuchumi iwapo wata-
jiunga na COSOZA na kutambu-
lika kisheria na kupatiwa mira-
baha kila muda unapofika kwa 
ajili ya kazi hizo.

Alionya kuwa ni kosa kisheria 
msanii wa nyimbo au kazi yoy-
ote ya ubunifu kuchukuliwa na 
mtu mwingine bila ya ridhaa ya 
muhusika na kufanya hivyo ni 
kosa kisheria.

 Mkuu wa Divisheni ya Usa-
jili COSOZA, Halima Ame Wadi, 
alisema kazi ya kutoa mirabaha 
inafanyika kwa mwaka mara 
moja,  hivyo ni wajibu kwa wana-
chama na wadau wa injili kuwa 
tayari kusajili kazi zao ili kunu-
faika kiuchumi.

Alisema COSOZA inasajili kazi 
za msanii ili kuhakikisha zin-
alindwa na kuwa salama wakati 
wote.

 Mkuu wa Kitengo cha Elimu 
na Uhusiano wa COSOZA, Iddi 
Makame Simai, alisema kazi ya 
msanii inaposajiliwa inapata 
ulinzi kwa mujibu wa sheria 
na kunapotokea sitofahamu ya 
kuibiwa au kupotea, inakuwa ra-
hisi kupata haki yao.

Alisema suala la ulinzi wa ha-
timiliki ni ngumu kwa sababu 
nyimbo hupigwa nchi mbalim-
bali,  hivyo nchi ikaona ipo haja 
ya kuweka sheria hiyo ya usajili 
kukabiliana na wizi wa sanaa na 
kumsaidia msanii kunufaika.

Mwinjilisti wa KKKT Mwanak-
werekwe, Leah Gadi Koda, alise-
ma imewasaidia kujua umuhimu 
wa kusajili kazi hizo ili kuepuka 
usumbufu wa kazi hizo kutu-
mika katika maeneo mengine na 
kupoteza uhalisia na malengo ya 
kazi hizo.

Na Mwandishi Wetu,        
Zanzibar

WIZARA ya Uchumi wa Buluu 
na Uvuvi imesema imepanga 
mpango mkakati kwa lengo la ku-
leta maendeleo ya haraka katika 
sekta ya uvuvi, mazao ya baha-
rini, utafutaji mafuta na gesi asilia 
nchini.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Dk. Aboud Suleiman Jumbe, ali-

yasema hayo visiwani Zanzibar 
wakati wa ufunguzi wa warsha ya 
siku tatu juu ya maabara ya ku-
harakisha matokeo chanya kwa 
vipaumbele vya ajenda ya uchumi 
wa buluu.

Dk. Aboud alisema kupitia 
warsha hiyo kutasaidia kuten-
geneza mfumo wa uangalizi na 
kutoa taarifa kwa ajili ya kujenga 
viashiria ambavyo vitaleta ma-
geuzi ya haraka ya utekelezaji wa 

vipaumbele vya uchumi wa bu-
luu.

Alisema sekta ya uvuvi na 
mazao ya baharini imekuwa kwa 
kasi hadi kufikia asilimia 6.3 kwa 
mwaka kutoka asilimia 4.5 tangu 
Rais wa Zanzibar, Dk Mwinyi al-
ipoingia madarakani na kuleta 
maendeleo ya uchumi wa buluu 
nchini.

Meneja wa Uchumi wa Buluu, 
Hamad Bakari Hamad, kutoka 

Taasisi ya Rais ya Kusimamia 
Utendaji wa Kazi Serikalini, alise-
ma ushirikiano unahitajika kui-
saidia jamii kufikia malengo ya 
uchumi wa buluu ya kupitia uvuvi 
mdogo na ukulima wa mwani ka-
tika kila eneo kisiwani Unguja na 
Pemba.

Washiriki wa warsha hiyo, wal-
isema itasaidia kuweka vipaum-
bele kuleta maendeleo kwa wa-
nanchi wa Zanzibar.

Wizara yatangaza mpango maendeleo

Watakiwa 
kusajili 
nyimbo 
COSOZA

HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

O
FISA Mdhamini wa 
Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Hafidh Ali 

Mohammed, amesema bado 
jamii haijaelewa kuwa biashara 
haramu ya usafirishaji watoto ni 
uhalifu mpya wenye athari mbaya 
kwa mustakbali wa nchi.

Mohammed aliyasema hayo 
wakati akifungua kikao cha 
wadau wa kupinga usafirishaji 

haramu watoto kilichofanyika 
Mazizini Mkoa wa Mjini Magharibi 
Unguja.  

Alisema wanaojihusisha na bi-
ashara hiyo wameugeuza uhalifu 
huo kama njia mpya kujiingizia ki-
pato bila ya kujali athari zake kwa 
watoto hao na jamii.

Alisema biashara hiyo ni ud-
halilishaji wa kijinsia kwa watoto 
kwa sababu wanafanyiwa vitendo 
ambavyo vinawaathiri kimwili na 
kisaikolojia kwa kubakwa, kula-
witiwa, kupigwa na kutelekezwa.

  Akiwasilisha ripoti ya utafiti 

juu ya biashara hiyo visiwani 
hapa, Mkuu wa Divisheni ya Hi-
fadhi ya Mtoto, Shehe Ali Shehe, 
alisema kuna idadi kubwa ya 
watoto wanaoingizwa kwenye bi-
ashara hiyo.

Shehe, alisema katika utafiti 
waliofanya kwa majaribio katika 
Shehiya ya Chukwani, Mbweni, 
Kiembe Samaki, Nyamanzi, Dim-
ani, Bweleo na Fumba wamegun-
dua jamii inaichukukulia biashara 
hiyo kuwa ni suala la kawaida.

Alisema lengo la kufanya utafiti 
huo ni kutaka kujua ukubwa wa 

tatizo hilo, mwelekeo wa jamii, 
uelewa wa watendaji wa serikali 
ngazi za shehiya na juhudi kuka-
biliana nalo.

Alisema katika utafiti huo 
wamegundua kuwepo kwa wimbi 
la watoto wageni wanaoingizwa 
kinyemela na kutumikishwa kwe-
nye biashara za kuuza miili yao.

Shehe, alisema ili kupunguza 
tatizo hilo lazima kuwe na nguvu 
kazi ya pamoja na mashirika ya 
Umoja wa Mataifa (UN) katika ofi-
si za Zanzibar badala ya Shirika la 
Kimataifa la Uhamaji (IOM) pekee.

Rais wa Zanzibar Alhaj Dk. Hussein Ali Mwinyi akizungumza na Waumini wa Kiislam, baada ya ibada ya swala ya Ijumaa katika Mas-
jid Noor Kombeni, Wilaya ya Magharibi “B” Mkoa wa Mjini Magharibi  jana. PICHA: IKULU
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M
WIGIZAJI Mkongwe wa Bongo Movie, Fridah 
Kajala Masanja tayari ameweka wazi kwamba 
amempata mwanamume wa shoka atakayeziba 
penzi la mwanamuziki Harmonize.

Katika kuonyesha kwamba hatanii katika suala hilo, ame-
waambia mashabiki wake kukaa tayari kupokea mwaliko 
wa harusi yake ya pili.

Hata hivyo, mwanaume aliyenaye kwa sasa si mtu 
maarufu, na amefanya hivyo kwa kile alichosema amepata 
fundisho kwa Harmonize, hivyo hawezi kurudia tena kosa 
hilo.

Hata hivyo, watu wengi wana wasiwasi na tangazo hilo 
kwani linaonekana kama mwendelezo wa majibizano ya 
kuumizana kati ya mastaa hao.

Baadhi ya mashabiki wake amesema kama Kajala alitaka 
kumsahau Harmonize, hakupaswa kutaja jina la mwana-
muziki huyo kwani angefanya mambo yake kimya kimya.

“Unataka kuendeleza majibizanmo ya kuumizana, Kajala 
bado anampenda Harmonize na ndio maana anataja jina 
lake licha ya kumpata mwanaume mwingine,” amesema.

Aidha, Asha Shabani amesema anachofanya Kajala ni 
kujituliza moyo kwa kigezo cha kuwa na mwanamume 
mwingine na akamshauri kama kweli ameingia katika uhu-
siano mwingine ni vyema akamuweka hadharani ili kila 
mtu amjue.

Kajala akiongea hivi karibuni alimpamba vilivyo mpenzi 
wake wa sasa akisema ametimiza vigezo vikuu ambavyo ni 
mwanaume kamili na sio mtu maarufu.

 “Ni mwanamume kamili, yule ambaye nilikuwa namhi-
taji, nina vigezo vyangu lakini kwangu mimi yule ni asilimia 
100. Moja ni kutokuwa maarufu, pili anamcha Mungu na 
tatu ni siri yangu mwenyewe,” alisema Kajala.

Kajala na Harmonize waliachana mwishoni mwa mwa-
ka jana na kuibua majibizano makali mitandaoni kwa kila 
mmoja akimtuhumu mwenzie kuwa chanzo cha kuachana 
kwao.

MLETE WAMUONE
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Na Adam Fungamwaango

UPO msemo wa kiswahili 
kuwa mbuzi hajui thamani 
ya mkia wake hadi ukatwe. 
Maana ya msemo huu ni 
kwamba wakati mwingine 
binadamu hawezi kuona 
umuhimu au thamani ya kitu 
alichonacho, hadi kipotee, 
anyang’anywe au kiishe, 
ndipo anapotambua kuwa ali-
chokuwa akikimiliki kilikuwa 
na umuhimu.

Leo tunaitazama iitwayo 
‘Sijapoteza’.

Imechezwa na wasanii Amri 
Athumani, maarufu kama 
mzee Majuto (marehemu), 
Mboto, na Getrude Mwaka-
bana.

Inaanza kuonyesha kuwa 
Mboto na mkewe Salma, 
wanaishi kwa amani, wakiwa 
na mzee wao mzee Majuto 
ambaye ni baba wa Mboto.

Hata hivyo, tabia za Mboto 
na baba yake mzazi haziri-
dhishi. Mboto ana tabia ya 
kupenda wanawake hovyo. 

Waswahili wanasema mtoto 
wa nyoka ni nyoka, inaweze-

kana kabisa kuwa tabia hii 
amerithi kutoka kwa baba 
yake, kwani mzee Majuto 
amekuwa na tabia hiyo hiyo.

Pamoja na utu uzima wake, 
amekuwa akitongoza wasi-
chana wadogo ambao kiumri 
ni sawa na wajukuu zake.

Mashtaka na malalamiko 
yakawa hayakauki nyumbani 
kwao, lakini baba na mtoto 
wote akili zao ni sawa.

Baba na mwanaye wanatoka 
usiku kwenda kwenye vigo-
doro, kwa sababu tu eti ya 
kuangalia mademu wakali.

Siku moja Mzee Majuto 
anafumaniwa na mwanamke 
wa watu, waliomfumania wa-
nampiga kidogo. Mzee Majuto 
tangu siku hiyo akajirekebi-
sha.

Mambo yalizidi kuwa ma-
baya kwa Salma, alipoona 
mambo yanazidi, akaamua 
kuondoka.

Siku tatu tu tangu aondoke, 
tabu ikaanza. Kula ikawa 
tabu, Mboto akaona kabisa 
nyumbani kuna vitu vinapun-
gua.

Ikabaki sasa kilio na kusaga 

meno. Mboto na mzee Majuto 
kila mtu akawa anamlaumu 
mwenzake kutokana na tabia 
mbaya.

Mboto akaamua aondoke 
hapo aende sehemu yoyote 
kuanza maisha mapya, kwani 
alijiona mpweke.

Katika hali isiyotarajia, 
mlango unafunguliwa na 
Salma anaingia. Wote wana-
shangaa. Anawaambia amere-
jea, kwani amewakumbuka na 
anampenda sana Mboto, ila 
ajirekebishe. Mboto anaomba 
radhi.

BASI SAWA

Alenga awakata kiu 
‘Wrong Decision’

Dudu baya kachafua tena

MWANAMUZIKI wa kizazi kipya King 
Masaki, amesema wimbo wake mpya 
‘Zawadi Yako Mama’ ni maalum kwa ajili 
ya kuwaenzi  wanawake wote nchini.

Amesema wimbo huo ambao amem-
shirikisha PNC katika kiitikio, umekuwa 
tofauti na nyimbo zingine kutokana na 
maudhui yake kumthamini na kumtuku-
za mwanamke ambaye ndiye anapitia 

wakati mgumu wakati wa kuzaa na kulea 
watoto.

“Hakuna nyimbo maalum kwa ajili ya 
zawadi ya mama ambaye ni muhimu, ni-
kaona nitunge wimbo kwa ajili ya mama 
kuwapatia  zawadi na hii ni kwa ajili ya 
wanawake wote nchini,” amesema King 
Masaki.

   

MWIGIZAJI na mshereheshaji 
maarufu, Dr Cheni amesema 
ametoka mbali na kazi yake ya 
usemaji katika sherehe mbalimbali  
kiasi ambacho alilipwa 5000 kama 
malipo yake.

Dr Cheni amesema kwa miaka 

25 amekuwa na uvumilivu katika 
kuboresha kazi yake, lakini im-
ekuwa na mabonde mengi mpaka 
sasa anapata mafanikio.

“Nilikuwa nawenda katika 
sherehe kama muhudhuriaji nil-
ipewa 5000 kama nauli na po-

sho yangu.Nilipoanza kuwa MC 
nilikuwa mgeni katika masuala ya 
ushereheshaji, sikujua kama fursa 
lakini nimepata mafanikio makub-
wa katika kazi yangu,” amesem Dr 
Cheni.

King Masaki ampa 
mama zawadi

Na Adam Fungamwango

KATIKATI, mpaka mwishoni mwa miaka ya 1990, ku-
likuwa na bendi zilizoundwa nchini ambazo hazikuwa 
kubwa sana, lakini zilivuma sana na kukonga nyoyo za 
mashabiki wa muziki wa dansi nchini.

Ikumbukwe bendi kama Juwata Jazz Band, DDC 
Mlimani Park Orchestra, Bima Lee, Maquiz Original, 
Orchestra Safari Sound (OSS), na zingine ndizo zili-
kuwa bendi kubwa kwa nyakati hizo ambazo nyingi 
zilianzishwa kuanzia miaka ya 1960 hadi 1980 katikati.

Leo tunakwenda kuziangalia bendi hizo ambazo 
zilivuma na kufa kifo kama mshumaa unavyozimika 
kwenye upepo mkali.

Olduvai Band-Baba Kaleta Panya

Ni bendi iliyokuwa ikipiga muziki wake kwenye Ho-
teli ya Sheraton jijini Dar es Salaam baada ya kuan-
zishwa mwaka 1996. Hakuna aliyekuwa anaifahamu 
hadi pale iliporekodi wimbo wake uliotokea kuwa 
maarufu uitwao, ‘Ndumilakuwili.’

Mashabiki hawakuufahamu kwa jina hilo, bali wali-
uita ‘Baba Kaleta Panya’ kutokana na kuwa na baadhi 
ya maneno hayo ndani ya wimbo huo.

Ni wimbo uliokuwa na vibwagizo vilivyoufanya 
kuwa maarufu sana enzi hizo. Navyo ni hivi.

“Watoto hawa bwana kula wanakula, kuvaa wanavaa 
lakini lo, machangudoa.”

Baba kaleta pungo baba kaleta pungo, we, uchicheme 
pungo chema mbuzi ya porini mwenye nyumba hii ni 
Mwichilamu, akitufundua atatupukucha turudi kwetu 
nchumbiji.

Baba kaleta mbwa baba kaleta mbwa, we usiseme 
mbwa, sema mbuzi ya kisasa, mwenye nyumba hii ni 
Mhehe, akitugundua atatunyang’anya.

Baba kaleta panya baba kaleta panya, we usiseme 
panya, sema samaki nchanga, mwenye nyumba hii ni 
Mmakonde akitugundua atatunyang’anya.”

 Chezimba Band - Kijogolo Sina Nyumba

Bendi hii ilikuwa ikipiga muziki wake Twiga Hotel 
Dodoma, ikiongozwa na Gerry Gumbo miaka hiyo hiyo 
ya katikati ya 1990.

Nayo ilirekodi wimbo ilioondokea kunyanyasa sana 
ulioitwa ‘Kijogolo Sina Nyumba’. uliokuwa na mashairi 
yafuatayo.

“Kijogolo sina nyumba nitajenga barabarani, nika-
jenga nyumba ya mawe oo, ghorofa ndani kwa ndani, 
sijaona manowari oo, ikipita barabarani.”

Walirekodi na mwingine uliovuma uliokuwa na 
maneno, ‘Macho nyanya mshumaa useme utakacho 
nitakupa...”

Africulture-Mahepe Ngoma ya Wajanja 

Ilikuwa ni bendi iliyoundwa na Marijani Rajab baada 
ya kufa kwa bendi ya Dar International. Jina la bendi 
yake halikuvuma sana, lakini mtindo aliotumia wa 
‘Mahepe Ngoma ya Wajanja’, ndiyo uliowaacha hoi 
mashabiki na kusababisha bendi ivume.

Salna Six Brothers-Fitina

Bendi hii ilikuwa na maskani yake mjini Tanga. Ilivu-
ma sana na wimbo wake wa ‘Fitina’ ambao uliwawez-
esha kushika nafasi ya pili kwenye mashindano ya 
bendi bora miaka hiyo ya 1990 iliyoitwa MASHIBOTA.

Makondeko Six Band-Kila Munu Ave na Kwao

Ilimilikiwa na mwanasiasa, mfanya-
biashara, msomi na mbobevu kwenye 
masuala ya muziki Dr. Alex Khalid.

Alikwenda kumng’oa Harila Tongol-
anga toka CTU Les Mwenge na kumpa 
uongozi na kutikisa nchi, lakini nayo 
ilijifia ghafla.

Baba kaleta panya

Sijapoteza: Thamani ya mkia hadi ukatwe

Dr Cheni asimulia  
mapito yake

FILAMU

RAIA wa Kenya, Emanuel 
Omondi amesema msa-
nii wa muziki wa Bongofleva 
Dudubaya amewadanganya 
Watanzania kwamba yeye ni 

MWONGOZAJI na mwigi-
zaji kutoka Houston Texas 
nchini Marekani, Elize 
Alenga maarufu kama Alenga 
The Great, amekata kiu ya 
mashabiki baada ya kuachia 
filamu yake mpya inayoitwa 
Wrong Decision.

Alenga ambaye ni mwon-
gozaji wa filamu za kiswahili 
nchini Marekani, amewekeza 
fedha nyingi kwenye uzal-
ishaji wa filamu ili kukuza 
tasnia na kuibua vipaji 
vipya.

Akizungumza na BT hivi 
karibuni, Alenga amesema 
filamu hiyo iliyotoka Ju-
mamosi wiki hii imebeba 
simulizi ya kipekee ambayo 
imechezwa na waigizaji we-
nye vipaji vikubwa wakion-
gozwa na yeye mwenyewe.

“Naishukuru sana timu 
yangu, Gabby na James 
kwa kufanikisha filamu ya 
Wrong Decision, ni sinema 
nzuri yenye ujumbe mzuri,” 
amesema

meneja na promota wake.
Amesema mwanamuziki 

huyo ni shabiki wake 
na alikutana naye akiwa 
mgonjwa na alimhudumia 
na kumsaidia matibabu 
mpaka akapona maradhi 
yake.

“Mimi nilikuja kumsaidia 
kama msamaria mwema, 
nilimchukua na kumpeleka 
hospitali mjini Morogoro 
alitibiwa mpaka akapona. 
Lakini nimeumia kwa 
kuwadanganya watu kuwa 
mimi ni meneja wake na 
kaka yake, huyu ni muongo 
amenipa wakati mgumu 
hata nyunbani wananiuliza 
kama nimejiingiza katika 
muziki,” amesema Omondi.
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WASANII wa filamu kutoka 
Hollywood, Channing Tatum 
na Zoe Kravitz wanaripotiwa 
kuoana baada ya miaka mi-
wili ya uchumba.

Kulingana na Jarida la 
People, vyanzo vingi vime-
thibitisha kwamba wa-
nandoa hao walioana hivi 
karibuni. 

Mnamo Oktoba 28, 2023, 
wawili hao walitoka pamoja 
ili kuhudhuria karamu ya 
Halloween ya Kendall Jen-
ner, wakati ambapo pete ya 
uchumba ilionekana kwenye 
kidole cha Kravitz.

Wawili hao walikutana 
kwenye kazi ya uchukuaji 
picha ya filamu ya Kravitz 
inayoitwa Pussy Island na 
kila mmoja alionekana ku-
muwaza mwenzake kimap-
enzi.

MWIGIZAJI wa Nollywood, 
Bolanle Ninolowo amekanusha 
kwamba maisha yake yam-
etawaliwa na tabia ya ukware 
kupenda wanawake wengi.

Akiwa kwenye kituo cha 
TVC,amesema simulizi inay-
osambaa kwamba kutokana 
na sura yake ya kuvutia, huwa 
anawadanganya wanawake na 
kujihusisha nayo kimapenzi.

Amesema katika kipindi 
cha miaka mitano hadi saba 
ambacho ametumia kuigiza, 
hakujawahi kuripotiwa kuwa 
na uhusiano na mpenzi wala 
kujihusisha na ukatili wa 
kijinsia.

Ninolowo 
akana ukware

Channing,Zoe 
wafunga ndoa

MWIMBAJI wa muziki wa 
Afrobeats kutoka Nigeria, Tems 
amesema amepata uzoefu wa 
ndani ya gereza wakati ali-
potiwa mbaroni nchini Uganda 
mnamo 2020.

Tems akiwa na msanii mwen-
zake Omah Lay, walikaa ndani 
ya gereza kwa siku mbili baada 
ya kukiuka sheria ya kudhibiti 
ugonjwa wa Corona.

Akizungumza wakati wa 
mahojiano ameeleza alikuwa 
katika  gereza dogo, mwan-
zoni aliona kama mzaha lakini 
alipofika ndani alijua sio ndoto 
bali ni kweli na ndipo alipoan-
za kulia.

Tems 
akumbuka 
mahabusu 

Uganda

Simi amjia juu 
mchungaji

MWANAMUZIKI maarufu Simi 
amepinga kauli ya mchungaji 
mmoja ambaye alitaka wa-
nawake kuacha  nywele zao 
halisi badala ya kuvaa wigi 
kichwani.

Muhubiri huyo wa kike 
alisema wanawake wanapaswa 
kujifunga na kuacha nywele zao 
za asili ili kuwavutia wanaume 
wa kuwaoa.

Kufuatia kauli hiyo, mwimbaji 
huyo aliingia kwenye akaunti 
yake rasmi ya Twitter, na 
kusema kiongozi huyo wa dini 
ameonyesha chuki kwa sababu 
wanawake wanajitahidi kuji-
penda wenyewe na wanatakiwa 
kuwa huru kufanya wanacho-
taka.

JUMAMOSI novemba 4, 2023

MWANAMUZIKI wa Afrobeats 
kutoka Nigeria, Omorinmade 
Kuti, maarufu kama Made Kuti, 
amefunga ndoa na mpenzi 
wake wa muda mrefu.

Mkali huyo wa muziki am-
baye ni mjukuu wa mwana-
muziki mkongwe marehemu 
Fela Anikulapo Kuti, aliweka 
video katika ukurasa wake wa 
Instagram  akionekana yeye na 
mke wake wakiwa katika hafla 
ya harusi akiwa amevaa suti 
safi na kumpiga busu mwan-
dani mwake.

“Leo hadithi ya mapenzi 
iliyoanza na wahusika wawili 
inaendelea. Acha tukio lianze, 
tunashukuru kwa kupatana. 
Nimefurahi kutumia maisha 
yangu yote na wewe. Leo ni 
maalum kwa chakula cha harusi 
“ ameandika Kuti.

Made Kuti 
apata jiko
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Na Daniel Sabuni, 
ARUSHA

  TAASISI  ya  Utafi-
ti  wa  Wany-
amapori  Tanzania 
(TAWIRI) imesema 
tafiti za kisayansi zi-
nazofanywa kupam-
bana na wanyamapori 
wakali na  wahari-
bifu zinasaidia ujio wa 
matumizi ya teknolo-
jia  ya visukuma 
mawimbi na kurahisi-
sha kuwafuatilia.

 Wanyamapori wali-
ofungwa visukuma 
mawimbi (GPS-Satel-
lite Collars)   nchini 
hadi sasa ni tembo 
ambao wanadhibitiwa 
kabla ya kuleta mad-
hara kwenye makazi 
na mashamba ya wa-
nanchi.

 Mkurugenzi Mkuu 
wa TAWIRI, Dk. Eb-
late Mjingo, aliyasema 
hayo jana jijini Aru-
sha wakati akibaini-
sha umuhimu wa tafiti 
za taasisi hiyo kuele-
kea mkutano wa 24 wa 
Kamisheni ya Afrika 
ya Misitu na Wany-
amapori (AFWC24) na 
wiki ya nane ya Misitu 
na Wanyamapori Af-
rika (AFWW8).

 Dk. Mjingo, alisema 
tafiti  za wanyamapori 
zimekuwa chachu ku-
toa ushauri kwa  seri-
kali, mamlaka za hifa-
dhi, watunga sera na 
wadau katika kuimari-
sha uhifadhi na kuku-
za utalii nchini.

  Alisema teknolojia 
ya helikopta  hutumi-
ka kurejesha makundi 
ya tembo hifadhini na 
kutoa elimu ya mbinu 
rafiki kwa wananchi 
wanaozunguka mae-
neo ya hifadhi ikiwa 
ni ujenzi wa maboma 
imara ya mifugo ya 
kuzuia wanyamapori 
aina ya kanivora kuva-
mia mifugo.  

TAWIRI  imean-
daa  Kongamano  la 
14 la Kimataifa na 
Kisayansi  litakalo-
fanyika  kuanzia Dis-
emba 6 hadi 8 mwaka 
huu kujadili pamoja 
na mambo mengine, 
maisha jumuishi baina 
ya binadamu na wany-
amapori kwa uhifadhi 
wa baonuai na kwa 
maendeleo ya kiuchu-
mi na ustawi  wa jamii. 

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

 SHIRIKA la CILAO linalojishu-
ghulisha na utoaji wa elimu ya 
uraia na msaada wa  kisheria, lina-
tarajia kukata rufani mahakamani 
kupinga uamuzi wa  Mkurugenzi 
wa Mashitaka   (DPP)   kuwafun-
gulia watu mashtaka bila kuka-
milika  uchunguzi     na kusababi-
sha kusota mahabusu kwa muda 
mrefu.

  Jana, Mkurugenzi Mtendaji 
wa  CILAO, Charles Odero, alil-

iambia Nipashe kuwa uamuzi huo 
unatokana na kutopendezwa na 
hukumu iliyotolewa Disemba 19 
mwaka 2022 na Mahakama Kuu, 
Kanda ya Dar es Salaam katika kesi 
namba 20 ya mwaka 2021.

Kesi hiyo awali ilifungiliwa Ma-
hakama Kuu, Kanda ya Tanga, 
kabla ya kuhamishiwa Dar es Sa-
laam, CILAO wakilalamikia watu 
kukamatwa na kufunguliwa kesi 
bila kukamilika uchunguzi.  

Kutokana na kutopendezwa na 
hukumu hiyo, jopo la wataalamu 

na wanasheria wao walikaa na 
kushauri kukatwa rufani.   Kwa 
mujibu wa Odero, CILAO ilipeleka 
ombi la kufungua kesi hiyo ya ru-
fani Septemba 26 mwaka huu kwa 
kuwa lina maslahi ua umma na ni 
haki inayomgusa kila mtu.

 lidai wanachopigania ni kuwe-
po kwa mifumo bora ya utoaji haki 
na kwa wakati badala ya mshtaki-
wa kusota mahabusu kwa muda 
mrefu kutokana na uchunguzi ku-
tokamilika.

 “Sheria yoyote inayomgusa 

mwanadamu, ukiwa wewe ni 
Mtanzania ukiona inakinzana 
ukainyamazia ni dhahiri itatuumi-
za sote.

 “Kama siyo leo, ipo siku itakuja 
upande wako na itakulazimu uitu-
mikie kwa maumivu.

 Unakuta mtu anakaa rumande 
miezi sita, kwa kile kinachodaiwa 
kutokamilika upelelezi. 

Watu wanakosa haki zao za 
msingi na kupoteza muda mwin-
gi mahabusu, siyo sahihi na siyo 
haki,” alisema.

Shirika kukata rufani dhidi ya Mkurugenzi wa Mashitaka

TAWIRI 
yatetea
utafiti 
kisayansi

Mkimbiza Mwenge wa Uhuru kitaifa mwaka 2023, Emmanuel Hondi kutoka Mkoa wa Manyara (katikati), akilishwa keki na Mwenyekiti wa 
Umoja wa Vijana (UVCCM) mkoa wa Manyara, Inyasi Ams (wapili kulia), wakishirikiana na Mwenyekiti wa UWT mkoa, Fatuma Tsea (kushoto), 
Mwenyekiti wa UVCCM wilaya ya Babati, Magreth Uronu (wapili kushoto) na Katibu wa UVCCM mkoa, Ashura Kizigo, wakati wa hafla ya kum-
pongeza mjini Babati juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wanafunzi wapya waanza kwa maonyo
Na Godfrey Mushi, MOSHI

C
HUO  Kikuu cha Ushirika 
Moshi (MoCU), kimetoa 
ilani yenye maonyo 10 
kwa wanafunzi 2,799 wali-

odahiliwa kuanza mwaka mpya 
wa masomo 2023/24 ili kuepuka 
kutimuliwa chuoni.

  Akizungumza katika wiki ya 
mwongozo wa masomo kwa wa-
nafunzi wa ngazi ya astashahada, 
stashaha na shahada ya kwanza, 
Makamu Mkuu wa MoCU, Profesa 
Alfred  Sife,  alisema kwa kuwa 
wamefanya chaguo sahihi la ku-

jiunga na chuo hicho, ni vyema 
wanafunzi hao waliodahiliwa hadi 
jana kujiepusha na matukio ya-
nayokinzana na sheria za chuo na 
kutimiza ndoto zao kwa kuhitimu 
masomo.

  Kwa mujibu wa Profesa Sife, 
ni kosa kwa mujibu wa sheria za 
chuo mwanafunzi kwenda klabu 
za usiku, kujihusisha na ulevi wa 
kupindukia, wizi, kuvaa suruali 
chini ya kiuno, nguo fupi maarufu 
kama vimini, kupigana na kukosa 
vipindi darasani. 

Kutojihusisha na utumiaji wa 
dawa za kulevya za heroin, cocain, 

bangi, mirungi na mapenzi ya jin-
sia moja (ushoga).

  “Jitahidi sana ukiwa MoCu na 
Moshi     kuishi maisha ya kitaalu-
ma. 

Muwe  makini na maambukizi 
ya virusi vya ukimwi,” alisisitiza.

  Mkurugenzi wa Idara ya 
Huduma za Wanafunzi wa 
MoCU, Dk. Elisifa Nnko, alisema 
lengo la kusanyiko hilo ni kutimiza 
utaratibu wa chuo kuhakikisha 
wanafunzi       wanaojiunga na 
mwaka wa       kwanza wanapata 
fursa ya kuelezwa mambo mbal-
imbali. 

“Tumeanza kwa kuwaeleza hiki 
ni chuo kikuu pekee cha Ushirika 
katika Bara la Afrika, misingi am-
bayo itawasaidia kufikia malengo 
yao na ndoto zao wawapo chuoni 
na raia wema na watumishi wema 
popote pale duniani,” alisema Dk. 
Nnko.

  Awali, Rais wa Serikali ya Wa-
nafunzi   MoCUSO, Yohana Ka-
zimiri, aliwasihi wanafunzi hao 
wasikubali kuwa limbukeni wa 
kuiga mambo yasiyofaa na kuwa-
taka kuishi maisha ya kawaida ili 
kutimiza malengo yao ya kupata 
taaluma bora.
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Yalipotokea maneno ‘boi’, ‘taniboi’ na ‘konda’
TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

U
NAPENDA sana kuni-
tumatuma kwani mimi 
boi wako?” Nadhani 
umeshawahi kusikia 

hili au kuambiwa na ndugu yako, 
au rafiki yako enzi hizo.

Hata mama zetu walipenda 
kulitumia hasa pale mtoto 
anarudi shuleni nguo zikiwa zi-
mechafuka kupita kiasi.

“Unasikia, mimi siyo boi wako 
wa kukusugulia shati lako un-
alochafua kwa michezo yako ya 
kijinga huko shuleni.” Baadhi ya 
kinamama walikuwa wakiwaam-
bia watoto wao zamani.

Na neno hili limerithishwa 
kizazi hadi kizazi kwani hadi 
sasa, kinamama wa wakati huu 
ambao enzi hizo walikuwa ma-
binti wadogo wakifokewa na wa-
zazi wao, nao wanalichukua na 
kulipeleka kwa watoto wao pia.

Ndiyo maana mpaka sasa 
neno ‘boi’ bado linatumika. Na 
kwa tafsiri ambayo wengi wa-
naifahamu boi ni kama mtum-
wa, mfanyakazi, lakini siyo ule 
wa kawaida, bali ni kutumwa-
tumwa mara kwa mara bila ku-
pata muda wa kupumzika.

Hata hivyo si wengi wanaofa-
hamu asili ya neno, limetokea 
wapi na kwa nini limenasibish-
wa na mtu anayetumwa sana.

BOI

Hili ni neno lililotoholewa kwa 
toka lugha ya Kiingereza liitwalo 
‘boy’, likiwa na maana kijana au 
mvulana.

Wazungu, Wajerumani na 
Waingereza kila mmoja kwa 
wakati wake walipoingia nchini 
walihitaji watu wa kuwasaidia 
kuanzia maofisini, mashambani, 
hadi majumbani.

Kwa maana hiyo wanawa-
chukua wazawa na kuwapa kazi 
kwenye maeneo hayo yote.

Wale waliokuwa wakichuku-
liwa kufanya kazi kwenye ma-
jumba ya Wazungu, walikuwa 
wakiitwa hivyo na mabosi wao.

Wazungu hawakuwaita ma-
jina yao halisi, badala yake ‘boy’ 
wakiwa na maana kijana.

Kwa sababu kila kijana aliyek-
wenda kufanya kazi za ndani 
kwa Mzungu aliitwa kwa jina 
hilo, basi wazawa kwa sababu 
hawakujua lugha wakadhani ni 
msamiati wa wafanyakazi wote 
wanaofanya kazi kwenye nyum-
ba za wazungu.

Na kwa ujumla kazi zao ili-
kuwa ni kutunza bustani, kupiga 
pasi, kufua nguo, kutunza nyum-
ba na wakati mwingine mpaka 
kupika.

Sasa kwa sababu Wazungu wa-
likuwa wakiwaita kwa jina hilo 
halafu wanawatuma kufanya 
hiki na kile, Wabongo wa wakati 
ule kabla ya Uhuru, wakaungani-

kwa sababu ilikuwa ni lugha 
ngeni basi wao lile neno ‘turn 
boy’, wakajua labda vijana wote 
wa Kiafrika wanaofanya kazi 
kwenye magari wakiwasaidia 
wazungu, wanaitwa ‘taniboi.’

Kuanzia kipindi hicho hadi leo 
hii kijana yeyote aliyefanya kazi 
ngumu kwenye magari aliitwa 
kwa jina hilo.

KONDA

Msamiati wa konda, nao una-
tokana pia na neno la Kingereza 
liitwalo ‘conductor.’

Watu wa aina hii walikuwa 
wakifanya kazi ya kukatisha 
tiketi kwenye mabasi ya mijini.

Wao wanakuwa ndani ya ma-
basi au nje, kazi yao ni kuchukua 
pesa na kumpa abiria tiketi am-
bayo baadaye huenda ikatakiwa 
kwa kukaguliwa na mtu mwing-
ine aitwaye ‘inspector’ kwa 
kiswahili mkaguzi.

Zamani makodakta walione-
kana sana kwenye mabasi ya 
umma, Dar es Salaam, maarufu 
kama UDA, wakiwa na mashine 
za kutolea tiketi pamoja na mko-
ba wa kuwekea pesa.

Kuna wakati walikuwa waki-
katishia ndani ya mabasi kwa 
kutembea akikusanya pesa 
kama makonda wa daladala, 
halafu wakaanza kukatishia nje 
kipindi cha foleni, kila anaye-
fika kwenye mlango na kutaka 
kupanda, anakatiwa na kuingia 
ndani ya basi.

Halafu kuna mabasi yaliletwa 
nchini ambapo kondakta ali-
kuwa na kizimba chake amekaa, 
kila anayepanda ni lazima apite 
pale kwanza kwenye kizimba 
kile, akate tiketi na kwenda ku-
kaa kwenye siti.

Yalipoanza kuingia mabasi 
binafsi ya kubeba watu, yaani 
daladala, watoto wa mjini 
nao wakawabadilisha ma-
jina makondakta wa daladala. 
Wakawakatisha na kuwaita ma-
konda.

Tuma meseji 0716 350534

sha tu mtu anayetumwa anaitwa 
boi.

Yoyote anayefanya kazi nyum-
bani kwa mzungu wakamwita 
‘boi la mzungu’.

Huko vijijini na mitaani waka-
lichukua rasmi neno hilo. Ukim-
tuma sana mtu atakuuliza tu.

“Wewe bwana unanituma 
sana kwani mimi boi wako?”

TANIBOI

Asili ya neno hili haitofau-
tiani sana na ya kwanza. Kasoro 
yake ni kwamba ‘Taniboi’, yeye 
hayupo nyumbani kwa mzun-
gu, bali kazini na hasa kwenye 
magari.

Limetokana na neno la King-
ereza, ‘turnboy.’ Wazungu kama 
kawaida yao, walipenda kuwa-
chukua Waafrika kama wasaidi-
zi, au wafanyakazi hasa maeneo 
yanayohitaji nguvu zaidi.

Kwenye sekta ya usafiri, wa-
zungu walikuwa na mabasi yao 
au malori ambayo kwa teknolo-
jia ya wakati huo ikiwa chini 

sana kabla ya uhuru, magari 
mengi hasa makubwa hayakuwa 
na stata, yaani gari inawaka kwa 
kutumia ufunguo na mtu yumo 
ndani.

Badala yake magari yalikuwa 
yakiwashwa nje, eneo ambalo 
kuna bampa, na ilibidi kitumike 
kifaa kinachofanana na spana 
kubwa iliyojikunja mara tatu.

Kifaa hicho, kinakwenda ku-
chomekwa eneo la katikati ya 
bampa kulikozungushiwa duara 
ya njano.  Ili gari iwake enzi hizo 
za mkoloni lazima uzungushe 
hicho kiduara kilichojitokeza 
katikati ya bampa, na ili izun-
guke ilibidi kutumia kifaa hicho 
cha hendeli.

Madereva enzi hizo walikuwa 
wazungu na wasaidizi walikuwa 
ni vijana wa kiafrika wenye ngu-
vu hivyo ili gari iwake na kuon-
doka mzungu humwambia ki-
jana kuwa, “turn boy, turn boy” 
yaani “zungusha kijana, zungu-
sha kijana”.

Kwa kuwa babu zetu enzi hizo 
Kingereza kiliwapiga chenga 

Pichani ni mabasi ya enzi hizo kipindi cha Mkoloni, mbele ya basi chini kidogo inaonekana 
chuma kilichojitokeza kiitwacho hendeli, ambacho kilitumika kuzungushwa kama stata ili 
basi liwake, na kazi hiyo ya kutumia nguvu ikifanywa na Waafrika, hivyo kupewa jina la 
‘tanboi’ na wenzao walipokuwa wakiwasikia wazungu waliwahimiza wazungushe.
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KIGALI, Rwanda

SERIKALI ya Rwanda imetangaza 
kuondoa viza  kwa Waafrika wanaoingia 
nchini humo katika mkakati wake wa 
kukuza usafiri huru wa watu, biashara 
na utalii.

Hatua ya kuondoa visa kwa Waaf-
rika wanaosafiri kwenda   HYPERLINK 
“https://www.dw.com/sw/hrw-yaishutu-
mu-rwanda-kwa-mauaji-ya-wakosoaji-
nje-ya-nchi/a-67051224” Rwanda, ilitan-
gazwa na Rais Paul Kagame juzi mjini 
Kigali.

Rais Kagame alilitaka bara la Afrika 
kuwa eneo moja la utalii, huku akisikit-
ishwa kuona  asilimia 60 ya watalii ba-
rani Afrika ni kutoka nje ya bara hilo, 
kulingana na data za Tume ya Uchumi 
ya Umoja wa Mataifa.

Akifungua mkutano wa kimataifa wa 
23 wa baraza la utalii Duniani, Rais Kag-
ame  alisema Mwafrika yeyote, anaweza 
kupanda ndege kwenda Rwanda wakati 
wowote anapotaka na hawatalipa cho-
chote kuingia katika nchi yake.

Kagame alisema kuwa katika dhamira 
ya kujenga upya taifa lake, nchi yake 
ilitambua utalii kama kichocheo kikuu 
cha ukuaji wa uchumi.

‘’Tulifikiria Rwanda ambayo mtu yey-
ote ulimwenguni angependa kusafiri 
kwenda. 

Hivyo ndivyo, tulichagua utalii mape-
ma na kuufanya kama kichocheo kikuu 
cha ukuaji wa uchumi na ajira. Na hatu-
jakatishwa tamaa.’’, alisema Kagame.

Aidha, alisisitiza kwamba Waafrika 
watakuwa mustakabali wa utalii wa ki-
mataifa katika miongo ijayo. 

Kwa upande wake, rais wa Tanzania 
Samia Suluhu Hassan ambaye pia ali-
hudhuria mkutano huo, alitoa wito kwa 
nchi za Afrika kuandika upya kuhusu 
bara hilo kwa kueleza simulizi zao we-
nyewe.

DW

Waafrika  kuingia 
bila viza Rwanda

Israel yaongeza mashambulizi Gaza,
14,000 waliokimbilia hospitalini hatarini

MOSCOW, RUSSIA

RAIS wa Russia Vladimir Putin amese-
ma kuwa kampuni kutoka nchini humo 
zinatarajia kuchimba rasilimali za ma-
dini ya Equatorial Guinea.

Kiongozi huyo alifanya mazungumzo 
na Rais wa Equatorial Guinea Teodoro 
Obiang Nguema siku ya Alhamisi mjini 
Moscow,na wote wawili walikubaliana 

kuimarisha uhusiano baina ya nchi hizo 
mbili. “Uwezo wa uwekezaji ni mkubwa, 
na uwezo wa nchi yako katika kuen-
deleza mahusiano haya pia ni mzuri,” 
alisema  Putin.

Alisisitiza “Ninamaanisha kuhusu uw-
ezo zaidi unaohusiana na uchimbaji wa 
rasilimali za madini,” 

Equatorial Guinea, nchi ndogo ya 
Afrika ya kati yenye utajiri wa mafuta, 

imejaliwa kuwa na rasilimali nyingi za 
madini kama vile dhahabu, almasi, ura-
nia na gesi.

Rais Nguema kwa upande wake alise-
ma amezikaribisha kampuni za Russia 
zinazotaka kuwekeza nchini mwake.

Pia aliishukuru nchi hiyo kwa kufun-
gua tena ubalozi wake nchini Equatorial 
Guinea.

DW

Russia kuchimba madini Equatorial Guinea

GAZA, Palestina

MAPIGANO makali yanazidi 
kushika kasi Ukanda wa Gazi, 
jana pekee Israel imeshambulia 
maeneo matano tofauti kwa ku-
tumia anga, majini na ardhini.

Jeshi la Israel lilieleza jana 
kwamba makombora yalilenga 
maeneo hayo kwa kutumia 
ndege, meli na vifaru ambavyo 
vimezingira eneo hilo.

Hata hivyo, Hamas walitoa 
taarifa yao kuwa wanapambana 
na jeshi la Israel kwa kutumia 
makombora yanayorushwa na 
vifaru.

Mashambulizi hayo ya anga 
yaliendelea usiku kucha wa kua-
mkia jana karibu na Hospitali 
ya Al-Quds iliyoko Mji wa Gaza 

ambako ndani kuna watu 14,000 
ambao wamejihifadhi kulinda 
usalama wao.

Uongozi wa hospitali hiyo ul-
isema watu wanane waliwekewa 
mashine kwa ajili ya kuokoa 
maisha yao na haikuwezekana 
kuzisogeza kwa sababu barabara 
nyingi karibu na hospitali hiyo 
zimeharibika.

Ulisema mapigano makali na 
Hamas yalikuwa yakitokea um-
bali wa mita 500 kutoka hos-
pitalini hapo. Israel inadhibiti 
barabara zote mbili ikiwa njia 
kuu za kutokea Gaza kaskazini 
na barabara ya pwani na kusaba-
bisha watu kutoka nje ya Gaza 
inakuwa vigumu kwa kuhofia 
kuhatarisha maisha yao pale 
wanapotaka kuondoka kuelekea 
kusini.

Theluthi mbili ya wakazi wa 
eneo hilo wanapata misaada 
michache inayotokea Misri. 

Malori 300 na mengine 100 
yalitarajiwa kuingia jana, ingawa 
hali katika eneo hilo ni ngumu na 
ya kutisha.

Zaidi ya watu 700,000 wanaoi-
shi Gaza hawana umeme, maji 
wala mtandao.

Katika hatua nyingine, Waziri 
wa Mambo ya Nje wa Marekani 
Antony Blinken amefanya ziara 
yake ya pili nchini Israel kwa ajili 
ya kuipa shinikizo la kusitisha 
mapigano ili misaada iwafikie 
wakazi wa Gaza.

Safari yake pia itazingatia zaidi 
hatua za kupunguza madhara 
kwa raia wanaoishi Ukanda wa 
Gaza. Kabla ya kuondoka kwake, 
Blinken alisema atatafuta hatua 

madhubuti kutoka kwa Israel ili 
kuhakikisha kuwa madhara kwa 
raia wa Palestina yanapungua.

Alisema Rais wa Marekani Joe 
Biden pia alitoa wito wa kusit-
ishwa kwa vita kwa muda kwa 
ajili ya kupeleka misaada ya kibi-
nadamu huko Gaza.

Ziara hiyo inafuatia kauli ya 
Israel iliyotolewa Alhamisi jioni 
kuwa jeshi lake lilikuwa limeuz-
ingira kabisa mji wa Gaza na lili-
kuwa likishiriki katika mapigano 
ya ana kwa ana na wapiganaji wa 
Hamas.

Aidha Marekani imerusha 
ndege zisizo na rubani Ukanda 
wa Gaza kuchunguza sehe-
mu ambalo mateka wa Israel 
wamewekwa.

Maofisa wawili wa Marekani 
walisema kwa mujibu wa tovuti 

ya Middle East Eye, kwamba 
Marekani inarusha ndege zisizo 
na rubani za upelelezi juu ya 
anga la Gaza.

Ndege hiyo ya MQ-9 Reaper, 
inayoendeshwa na Kikosi Maal-
um cha Operesheni cha Mare-
kani, ilionekana kwenye tovuti 
ya ufuatiliaji wa safari za ndege 
za umma -Flightraider24.

Hata hivyo, Marekani ilisema  
kwamba ilianza kufanya kazi 
hiyo katika eneo la Gaza baada 
ya tukio la Oktoba 7, kulingana 
na gazeti la New York Times.

Israel inafanya safari za upele-
lezi mara kwa mara juu ya anga 
la Gaza, lakini ni mara ya kwanza 
kwa ndege zisizo na rubani za 
Marekani kutumika katika vita 
vya anga.

BBC

Mwanajeshi wa Kenya akishika lindo wakati Mfalme Charles III wa Uingereza akitembelea kituo cha Wanamaji 
cha Mtongwe huko Mombasa juzi. PICHA: REUTERS
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KUPOTEA 
KWA CHETI

BEATRICE EDWARD NELSON anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne 
chenye index namba S0544/0009 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa 
kupitia MKUU SEKONDARI mwaka 2005. 
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha 
polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/KIL/MWA/4203/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU DODOMA

SHAURI LA ARDHI NA. 12 YA 2022
FATUMA SELEMAN BILALI…………………………MDAI

DHIDI YA 
• THE CITY COUNCIL OF DODOMA
• MOSES JACKSON MAKAPI
• ANA CHUNGU
• GAUDENSIA SAMSON MTATIRO
• EMMANUEL ANANIA
• MARIAMU KINABO
• COMMISSIONER FOR LANDS
• THE ATTORNEY GENERAL OF
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA…………WADAIWA

KWA: 1. MOSES JACKSON MAKAPI
            2. EMMANUEL ANANIA
            3. MARIAMU KINABO

POPOTE PALE WALIPO
YAH: TAARIFA YA KUTAJWA KWA SHAURI LA ARDHI NA.12 YA 2022 
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA.

MNAFAHAMISHWA KWAMBA; Shauri tajwa hapo juu litatajwa 
Mahakama Kuu ya Tanzania Dodoma mbele ya MHE. A.J. MAMBI, JAJI 
wa Mahakama Kuu ya Tanzania Dodoma, saa tatu(3:00) kamili asubuhi 
siku ya jumatano tarehe 14/2/2024.

iliyotajwa bila kukosa.

inatosha kumaanisha kwamba shauri hili litashughulikiwa na 
Mahakama kama itakavyoamua pasipo nyinyi au wakili wenu kuwepo

IMETOLEWA; kwa mkono wangu na Mhuri wa mahakama leo hii tarehe 
18/10/2023. 

…………………………………………………………
HAKIMU

KUPOTEA KWA 
VYETI

PAYAS REUBEN MOREMI anatangaza kupotea kwa 
cheti cha Chuo (Degrii ya Open University Tanzania) 
yenye namba 2407/T.96 iliyotolewa na OPEN 
UNIVERSITY TANZANIA
Law yenye namba 108/CLT/90 iliyotoelewa na 
UNIVERSITY OF DAR ES SALAAM mwaka 1993. 
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: DAR/MAG/RB/419435/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA

WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

MAOMBI MADOGO NAMBA 111 YA 2023
KALOLY ANDEREAS MAHUMBU……………MLETA MAOMBI 

DHIDI YA
JOSEPH ANJELO MOGELA…………………MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI 
KWA
JOSEPH ANJELO MOGELA

muwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi 

……………………………….
M.KHASIM   

MWENYEKITI

KUPOTEA KWA 
VYETI

EDINA ALBERT KASEBELE anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S.1488.0009 kilichotolewa Baraza la Mitihani la Taifa 
kupitia ILOLO SEKONDARI mwaka 2014. Cheti cha chuo 
chenye namba S.1488.0009 kilichotolewa na MBALIZI 
INSTITUTE OF HEALTH SCIENCE mwaka 2016. Yeyote 
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya 
polisi: MB/RB/541/2019.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
SILAS CHARLES KIPEJA 

anatangaza kupotelewa na 
kadi ya gari yenye Namba za 
usajili  T. 261 ARC Mitsubishi 

Fuso yenye Chasis no. 
FK417J720782 Engine no. 

6D16593861. kwa yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 

polisi. RB Namba: 
MWA/MAG/RB/558401/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI 

ILIYOPO MOROGORO 
TANGAZO  LA KUITWA SHAURINI 

SHAURI LA   MADAI NAMBA  224/2023
MDAI:SADOKI RAMADHANI MAKELE 

DHIDI YA 
MDAIWA: LUO XI 

KWA; LUO XI 

OMBI LA MDAI : MADAI YA PESA TSHS.550,000/=
MADAI YA PESA 

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri tajwa 
hapo juu bila kukosa.Shauri lilimepangawa kusikilizwa mnamo 
tarehe 09 Mwezi 11  Mwaka 2023 saa 2:30 Asubuhi .
Angalia kama hukudhuria/hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo 
juu Mahakama ikithibitisha kama  umepokea/mmepokea 
kuitwa shaurini, hii inaweza kutoa hukumu kuwa 
umeshindwa/mmeshindwa.
 Hati hii yatolewa kwa Amri   yangu na Chapa ya   Mahakama hii 
leo tarehe 01/11/2023

………………………………
HAKIMU 

MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
MOROGORO 

KUPOTEA KWA 
PASSPORT

ELENZIAN JOHN KOMBA  anatangaza 
kupotelewa kwa Hati ya kusafiria (Passport) 
yenye namba TAE098469 iliyotolewa na Idara 
ya Uhamiaji Makao Makuu mnamo tarehe 
29/03/2019. Yeyote atakayeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha Polisi. Taarifa ya Polisi: 
DAR/STA/RB/922879/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA

DAR ES SALAAM 
SHAURI LA MAOMBI YA MADAI NA. 511/17 YA 2020

VICENT MSANDA WAMBURA.............MUOMBAJI
DHIDI YA 

KIPWELE.O. M. NDUNGULU .............MJIBU MAOMBI NA. 1
NURU OMARY LIGALWIKE................MJIBU MAOMBI NA. 2
EMILY T. KIRIA .................................MJIBU MAOMBI NA. 3
SETTY OBEID MGAYA.......................MJIBU MAOMBI NA.  4

KWA,
KIPWELE.O. M. NDUNGULU
POPOTE  ULIIPO

 
Unajulishwa kwamba shauri la Maombi ya Madai tajwa hapo 
juu limepangwa kusikilizwa na Mahakama hii hapa Dar es 
Salaam tarehe 13/11/2023 saa tatu kamili asubuhi (9:00).
Unapaswa kuhudhuria siku na tarehe iliyopangwa bila 
kukosa na endapo hautahudhuria wewe mwenyewe au 
wakili wako anayetambulika kisheria rufaa itasikilizwa bila 
ya uwepo wako.
Imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo 
tarehe 11/10/2023.
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hadithi

ndoa, alipomuonyesha picha ya mwa-
naume, lakini kumbe ilikuwa ya miaka 
mingi kabla ya kuwa naye.

Charton akakiri kumkodisha jam-
bazi sugu Tinga Patauli ili kumuongoza 
jinsi ya kumuua binadamu huku akipi-
tia mateso makali.

Akakiri kuwa walikuwa wakimkata 
viungo wakati marehemu yupo hai, 
hivyo mkewe akapitia maumivu maka-
li. Kwa wakati huo yeye hakujali kuto-
kana na kujawa na wivu wa mapenzi 
akidhani ni kweli mkewe ni msaliti.

Akawaambia majaji kuwa alihaba-
rishwa na mpelelezi aliyekuwa aki-
ipeleleza kesi hiyo, Eddy Kamal kuwa 
Rukia alimdanganya kwa sababu tangu 
miaka ile alipokuwa akimchumbia 
Tessy, yeye ndiye aliyekuwa anataka 
kuchukua nafasi hiyo. Kwa hiyo hicho 
kilikuwa kama kisasi.

Na kweli Rukia alifanya hivyo akid-
hani atapewa talaka na kuolewa yeye, 
bila kujua kuwa aliamsha hisia kali ze-
nye maumivu kwenye moyo wake.

Ni kweli Rukia alichukua nafasi ya 
Tessy, lakini penzi hilo halikudumu 
kwa sababu tayari limedhulumu nafsi 
ya mtu mwingine.

Siku ya hukumu iliwadia. Watu wali-
jazana mahakamani kutaka kujionea 
wenyewe ni kitu gani kitatokea.

Pamoja na kukiri wenyewe hadha-
rani kutokana na kwamba hawakuwa 
na njia yoyote ya kutokea kutokana na 
ushahidi usio na shaka uliotokana na 
upelelezi wa hali ya juu kutoka kwa 

Eddy Kamal.
Majaji wakaamua ifuatavyo. Mshtak-

iwa namba mmoja kwa sababu yeye 
ndiye mhusika mkuu na aliyemuua ni 
mkewe, alihukumiwa kunyongwa hadi 
kufa.

Mshtakiwa namba mbili hukumu 
yake ilikuwa sawa na mshtakiwa 
namba mmoja kunyongwa hadi kufa, 
kwa sababu wote wawili walimchukua 
marehemu wakampeleka kwenye jum-
ba la mateso Ukonga Banana, akaanza 
kumtesa na kumkata kiungo kimoja 
baada ya kingine akiwa hai, wakimla-
zimisha amtaje mwanaume huyo. Li-
cha ya kuwaambia hakuwa na bwana, 
waliendelea kumpa mateso makali, bila 
hata kumuonyesha picha ile. Ingeweze-
kana angeweza kuitolea ufafanuzi, la-
kini marehemu alikufa bila kujua kisa 
kilichosababisha mateso yake ni picha 
ya zamani aliyopigwa na bwana yake 
Barton miaka mingi nyuma kabla ya 
kuwa na mumewe.

Mshtakiwa namba tatu, mke mtaraji-
wa wa Charton, Rukia, alihukumiwa 
kwenda jela miaka 15 kwa kutokana 
na kwamba yeye ndiye msababishaji 
mkuu wa yote yaliyotokea. Alichofanya 
ni kuchochea wivu na chuki kwa Bar-
ton ili amchukie mkewe. Hakunyong-
wa kwa sababu hakuua.

Wananchi walilipuka kwa hoi hoi na 
shangwe wakisema haki imetendeka. 
Ndugu, jamaa na marafiki wa Tessy wa-
likumbatiana kwa furaha iliyochang-
anyikana na huzuni mahakamani hapo. 

“
Kumbuka wakati unamtongoza 
Tessy, shoga yake Rukia huyo 
uliyekamatwa naye alikuwa an-
adhania kuwa yeye ndiye ange-

chukua hiyo nafasi.
Kitendo cha kumuoa Tessy kil-

imuuma na alidhamiria kulipa kisasi 
na kuisambratisha ndoa ili aolewe 
yeye. Na hata alivyofanya hivyo, yeye 
alidhani utamuacha Tessy na kum-
chukua yeye. Ni kweli umemchukua, 
lakini ukaamua kufanya mauaji.”

Hapo ndipo Charton aliposhtuka 
na kutambua mpenzi wake Rukia ali-
kuwa amemdanganya.

Akaangua kilio mbele ya Eddy na 
askari kanzu waliompeleka pale.

“Ungefanya subira haya yote 
yasingekukuta, lakini ukaingiwa na 
wivu usio na maana, leo unakwenda 
kuhukumiwa kunyongwa hadi kifo 
kwa kumuua mkeo kwa sababu am-
bayo haikuwepo, ulidanganywa.”

“Basi mke wangu anisamehe huko 
aliko, nilidanganywa. Kumbe Rukia 
ni mwanamke mbaya sana.” Akalia 
na kuomboleza.

“Unamfahamu Nancy?” Eddy aka-
muuliza.

“Ndiyo.” Akajibu huku akiwa 
ameshtuka.

“Ni nani yako?”
“Alikuwa mpenzi wangu, yaani 

mchepuko wangu wakati niko na 
mke wangu.”

“Basi yeye ndiye aliyeniambia kila 
kitu. Na amefanya hivyo kwa hasira 
baada ya kumuacha na kumchukua 
Rukia, wiki chache baada ya kumuua 
mkeo.”

Hata hivyo Eddy hakumwambia 
Charton kuwa kwa sasa yeye ndiye 
aliyemrithi Nancy.

**********************************
Kutokana na jinsi ushahidi wa kesi 

hii ulivyochukuliwa na Charton ku-
gundua kuwa alidanganywa na Rukia 
na kujutia, wala haikuwapa shida ma-
jaji kwa sababu watuhumiwa wote 
walikiri mashtaka.

Umati wa watu ulifurika Mahaka-
ma Kuu wakati watuhumiwa wao 
wote watatu walipopelekwa mbele 
ya majaji watatu kujibu shtaka la 
mauji, kila mmoja akisomewa jinsi 
alivyoshiriki.

Charton ndiye wa kwanza kukiri, 
akisema alimuua mkewe kikatili ki-
makosa baada ya kudanganywa na 
mshtakiwa namba tatu, Rukia kuwa 
marehemu Tessy ni msaliti kwenye 

“Sijaona 
ukilia, 
mpenzi 
wako Bar-
ton kahu-
kumiwa 
kunyong-
wa.”

Maiti kwenye kiroba-33

hadithi
MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na 
kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo 
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu 
na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita 
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake. 
Ilitokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili wa 
binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana. 
Akinamama wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza 

msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa taka 
na waokota chupa za kwenda kuuza,  wote wa maeneo hayo 
na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na uchunguzi, 
wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi kuhusika na 
mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo 
hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

Wale wa Barton, Patauli na Rukia 
wakaangua vilio.

***************************
“Mwanaume muongo wewe.”
“Nani?”
“Wewe hapo.”
“Nimekuongopea nini?”
“Ukanidanganya kuwa wewe 

unaitwa Denis.”
“Kumbe?”
“Eddy Kamal, mpelelezi maaru-

fu nchini. Nimekusoma sana kwe-
nye vitabu na taarifa mbalimbali 
redioni. Nilidhania bonge la mtu 
kubwa kubwa, zee zee, kumbe 
hujai hata mkononi. Lakini 
wewee, kweli wewe ni mpelelezi 
maarufu, kumbe nakupa ubuyu 
wa Barton na Rukia kimapenzi tu, 
kumbe upo kazini!”

“Sijaona ukilia, mpenzi wako 
Barton kahukumiwa kunyong-
wa.”

“Alinipiga kibuti, akamchukua 
Rukia baada ya kifo cha mkewe, 
mimi mwanzo nilijua mchepuko 
wake ningechukua nafasi. La-
kini kwa sasa sijutii tena, nipo na 
wewe, mtu maarufu. Yaani leo hii 
ndiyo nimejua.”

Eddy na Nancy walikuwa waki-
taniana baada ya hukumu hiyo 
Mahakama Kuu. Nancy ambaye 
siku zote hakujua mpenzi wake 
mpya ni nani, sasa ndiyo ana-
tambua hivyo baada ya watu 
mbalimbali maarufu kumfuata 
na kumpongeza kwa kazi kubwa 
aliyoifanya kuipeleleza kesi hiyo 
kiasi cha kutowapa tabu majaji 
na mshtakiwa kulazimika kukiri 
wenyewe.

Eddy alimpitia Nancy nyum-
bani kwake na kwenda naye ma-
hakamani hapo bila yeye mwe-
nyewe kujua anapelekwa wapi. 
Alipofika akakutana na hicho ali-
chokishuhudia.

“Yaani leo ndiyo nitalala kwa 
raha, usingizi mororo.”

“Kwa nini?” 
“Charton amepata haki yake, 

na mimi nimempata mwanaume 
ambaye sikutarajia hata siku moja 
kuwa naye. Eddy Kamal.” Akalita-
ja jina kwa nguvu. Wakatazama-
na. Wakacheka. Wakakumbatiana 
kabla ya kuingia kwenye gari.

MWISHO
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Na Adam Fungamwango

MPAKA kufikia raundi ya nane 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara, Sin-
gida Fountain Gate na Namungo 
ndiyo timu ambazo hazijaonja 
ladha ya ushindi zikiwa kwenye 
mechi zao za nyumbani, imefa-
hamika.

Mashabiki wa timu hizo wame-
kwenda uwanjani kuzitazama 
timu zao na kutoa hamasa katika 
mechi nne, lakini mechi zote wa-
naondoka kichwa chini kwa ku-

kosa kupata matokeo ya ushindi 
baada ya dakika 90 kumalizika.

Takwimu zinasema Singida 
Fountain Gate imecheza mechi 
nne nyumbani kwenye  Uwanja 
wa CCM Liti mkoani, Singida, iki-
toka sare mara tatu na kupoteza 
mechi moja.

Timu hiyo ambayo zamani 
iliitwa Singida United ilitoka sare 
ya bila kufungana dhidi ya Pris-
ons na baadaye Tabora United 
halafu ikichapwa mabao 2-1 
dhidi ya Simba na Jumatano ili-

yopita ililazimishwa sare ya bao 
magoli 2-2 dhidi ya Ihefu.

Timu hiyo imecheza mechi 
nne ugenini ikishinda mbili na 
kupoteza mbili pia, ikiwafuata 
Mtibwa Sugar bao 1-0 Uwanja wa 
Manungu, Turiani, Morogoro na 
ikaikong’ota Namungo FC mabao 
3-2, Uwanja wa Majaliwa, Ruang-
wa.

Kwa upande wa Namungo 
nayo haijapata ushindi wowote 
ikicheza kwenye uwanja wake 
wa Majaliwa, Ruangwa  badala 

yake imetoa sare mbili na ku-
poteza michezo miwili katika 
mechi nne walizocheza.

Imechapwa bao 1-0 dhidi ya 
JKT Tanzania na mabao 3-2 dhidi 
ya Singida Fountain Gate, ikito-
ka sare bao 1-1 dhidi ya KMC na 
Mashujaa.

Namungo imeshinda mechi 
moja tu, ikicheza ugenini nayo 
ni ile ya Oktoba 27, mwaka huu 
dhidi ya Azam FC kwenye Uwan-
ja wa Azam Complex, Dar es Sa-
laam ambapo ilipata ushindi wa 

mabao 3-1.
Imepoteza mechi moja ugeni-

ni na sare mbili kati ya nne am-
bazo imecheza nje ya uwanja 
wake wa nyumbani.

Ligi Kuu Tanzania Bara inata-
rajiwa kuendelea tena leo kwa 
Ihefu kuwaalika Azam FC kwe-
nye Uwanja wa Highland Estates, 
Mbarali na kesho Simba itawa-
karibisha Yanga katika mechi ya 
watani wa jadi kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Bodi ya Ligi yaahidi 
dabi ya kisasa kesho
Na Saada Akida 

U
ONGOZI wa Bodi ya 
Ligi Kuu Tanzania 
(TPLB), umesema 
kesho itasimamia 

mechi ya Ligi Kuu ya watani 
wa jadi, Simba na Yanga kwa 
kufuata utaratibu waliyoji-
funza kupitia michuano ya 
Africa Football League (AFL ) 
iliyozinduliwa nchini mwezi 
uliopita.

Simba na Yanga zinatarajia 
kukutana katika mechi ya 
mzunguko wa kwanza itakay-
ochezwa kesho kuanzia saa 
11:00 jioni kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Bodi imekiri awali kulikuwa 
na changamoto mbalimbali 
kwa timu na mashabiki kabla 
na baada ya mchezo kufanyi-

ka.
Akizungumza na Nipashe 

jana, Ofisa Habari wa TPLB, 
Karim Boimanda alisema 
watasimamia mechi hiyo kwa 
kufuata utaratibu waliojifun-
za kupitia michuano hiyo ya 
kimataifa ambayo imeingia 
hatua ya fainali.

Boimanda alisema ili kura-
hisisha mashabiki kuingia 
mapema, mageti ya uwanja 
yatafunguliwa kuanzia saa 
4:00 asubuhi na watahakiki-
sha usalama unakuwepo nda-
ni na nje ya uwanja.

“Tunakumbuka hivi kar-
ibuni tulikuwa na michuano 
ya AFL, tumejifunza mengi 
ikiwamo kuwapeleka watu wa 
usalama kambini kwa timu 
zote mbili na kupewa mtu 
maalum wa kuongeza msa-
fara, timu zinakwenda ma-

zoezini na kurudi siku moja 
kabla na siku ya mechi.

Usalama wa mashabiki 
siku ya mchezo husika na 

kila aliyekata tiketi 
atakaa katika kiti chake, 
tumefuata utaratibu ule

 ule ambao ulifanyika ka
tika AFL ,” alisema Boi

manda.
Aliongeza wamefanya 

mazungumzo na mamlaka 
zinazosimamia usalama na 
wameahidi hali ya ulinzi 
utakuwa imara kwa sababu 
mchezo huo ni mkubwa na 
pia ni ‘kioo’ cha Ligi Kuu am-
bayo inashika nafasi ya tano 
barani Afrika na ulimwenguni 
ni ya 39.

“Usafiri maalum utakuwe-
po nje kwenda majumbani 

kwao baada ya mechi. Geti 
Kuu ni maalum kwa ajili ya 
magari tu, upande wa Kaska-
zini utatumia kwa ajili ya 
maofisa wa bodi, Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF) na wana-
habari, Kusini litatumika kwa 
ajili ya wadau wote waliopewa 
mwaliko.

Silaha za aina yoyote hazi-
takiwi katika mchezo huu na 
mwenye silaha anayemiliki 
kihalali basi anatakiwa ku-
fika katika kituo cha polisi 
karibu na uwanja kukabidhi 
na baada ya mechi atafuata 
na kukabidhiwa mali yake,” 
alisema Boimanda.

Yanga itashuka dimbani 
ikiwa ndio vinara na ma-
bingwa watetezi wa ligi hiyo 
inayoshirikisha timu 16 ku-
toka mikoa mbalimbali hapa 
nchini.

Singida, Namungo zakwama nyumbani

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAAFANDE wa Zimamoto FC 
wamesema wamejipanga vizuri 
kuhakikisha wanaondoka na 
ushindi katika mechi ya Ligi 
Kuu Zanzibar dhidi ya KMKM 
itakayochezwa leo kuanzia saa 
10: 15 kwenye Uwanja wa Mau 
A. 

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa Zimam-
oto, Mohamed Hilali alisema 
anafahamu wanaenda kukutana 
na timu nzuri ambayo imeshe-
heni wachezaji wazoefu wa ligi 
hiyo hivyo wataongeza uma-
kini.

Hilali alisema katika mchezo 
huo amejipanga kucheza kwa 
kutumia mbinu tofauti ili ku-
jihami na janga la kupoteza 
kutokana na kuwa na wachezaji 
wengi ambao ni majeruhi.

Kocha huyo alisema kama 
mwalimu tayari amezungumza 
na wachezaji na kuwajenga 
kisaikolojia kuacha kujiamini 
kupita kiasi na kutocheza kwa 
hofu.

“Tunacheza mchezo mgumu, 
na kila timu inapokutana na 
KMKM huwa inajiandaa sana 
kwa sababu tunaijua ni miongo-
ni mwa timu nzuri, tumewaam-
bia wachezaji kuacha hofu ya 
mchezo, kuacha kujiamini kupi-
ta kiasi, mambo haya yanaweza 
yakapelekea kupoteza mchezo,” 
alisema Hilali.

Aliongeza kuhusu majeruhi al-
iokuwa nao katika kikosi chake 
baadhi wameanza kupona na 
watarejea uwanjani katika 
mechi ya mzunguko unaofata.

Zimamoto wanashuka dimbani 
wakiwa  katika nafasi ya tano 
na alama 14 wakati wapinzani 
wao KMKM wakiwa kwenye 
nafasi ya pili baada ya kujiku-
sanyia pointi 16.

Zimamoto 
FC kamili 
kuikabili 
KMKM

Baadhi ya nyota na viongozi wa benchi la ufundi la JKT Queens wakiwa Ivory Coast tayari kushiriki fainali za Ligi 
ya Mabingwa Afrika kwa Wanawake. JKT Queens itatupa karata yao ya kwanza kesho kwa kuwavaa  mabingwa 
watetezi, Mamelodi Sundowns Ladies ya Afrika Kusini. PICHA: MTANDAO
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MADRID, Hispania

I
LI kumsajili Vinicius Jr kutoka 
Real Madrid, klabu inayomtaka 
itapaswa kulipa dau la euro bil-
ioni moja.

Hatua hiyo imekuja baada ya 
Mbrazili huyo kumwaga wino kwe-
nye mkataba mpya wa miaka minne 
ili kuendelea kukipiga kwa vigogo 
hao wa Hispania.

90mins imeripoti, katika 
mkataba huo kuna kip

engele kinachomruhusu
 nyota huyo kutimka Real 

Madrid kwa euro bilioni 
moja.

Vinicius Jr alimwaga wino katika 
mkataba huo mapema wiki hii ili 
kuendelea kusalia kwa mabingwa 
hao mara 14 wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, hadi mwaka 2027.

    Vigogo hao wa 
Hispania wasema ili 
kumng’oa klabuni hapo...

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Winga huyo mwenye umri wa mi-
aka 23, amefikia hatua hiyo baada 
ya majadiliano ya pande zote mbili 
kwa miezi kadhaa.

Vinicius alijiunga katika kikosi 
cha Real Madrid mwaka 2018, aki-
tokea katika klabu ya Flamengo ya 
nchini Brazil.

Imeripotiwa Vinicius Jr na uon-
gozi wa Real Madrid walifikia mwa-
faka wa dili hilo mapema mwaka 
huu, kabla ya mapema  mwezi huu 
kukamilisha baadhi ya vipengele na 
kisha kutia saini.

Mkataba huo umemfanya Vin-
icius Jr kuwa miongoni mwa nyota 

wanaolipwa fedha nyingi katika 
klabu hiyo kutoka jiji la Madrid.

Ufundi wa kusakata soka, kasi na 
kufunga mabao kumemwezesha 
nyota huyo kuwa mmoja kati ya 
wachezaji bora duniani kwa miaka 
michache iliyopita.

Katika mashindano yote msimu 
uliopita, Mbrazili huyo alifungia 
Real Madrid mabao 23.

Katika Ligi Kuu ya Hispania 
msimu huu, nyota huyo amefunga 
mabao mawili na kutoa pasi moja 
ya bao katika michezo minane ali-
yocheza.

Madrid yaanika dau 
kumnasa Vinicius Jr

JAMES ATAKIWA MADRID

KLABU ya Real Madrid inamtaka nahodha 
wa Chelsea, Reece James lakini The Blues 
watadai ada kubwa kwa beki huyo wa Timu 
ya Taifa ya England mwenye umri wa miaka 
23. (Teamtalk)

KELLY ANUKIA MILAN

AC Milan imeonyesha nia ya kumsajili beki 
raia wa England, Lloyd Kelly mwenye umri wa 
miaka 25 kutoka Bournemouth, ingawa Tot-
tenham pia wanaonekana kumnyatia. (Tuttos-
port)

KELLY AGOMBEWA ULAYA

KLABU za Juventus, Borussia Dortmund, 
Fulham na West Ham United ni miongoni mwa 
timu nyingine za Ulaya ambazo zimeonyesha 
nia ya kumhitaji, Lloyd Kelly ambaye mkataba 
wake unaisha msimu ujao. (90 min)

VARMEEREN ANUKIA ARSENAL

ARSENAL huenda wakamnunua kiungo wa 
kati wa Royal Antwerp, Arthur Vermeeren kwa 
ada ya pauni milioni 13 ifikapo Januari, lakini 
Barcelona pia wanamtaka mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Ubelgiji mwenye umri wa miaka 
18. (Sport)

ZIDANE ATAJWA UNITED

KLABU ya Manchester United inatafuta 
mbadala wa kocha Erik ten Hag, huku Kocha 
wa Sporting Lisbon, Ruben Amorim na mku-
funzi wa zamani wa Real Madrid, Zinedine Zi-
dane wakipigiwa upatu kuchukua nafasi yake. 
(Times)

UNITED YASAKA STRAIKA

KLABU ya Manchester United inataka kum-
sajili mshambuliaji mwingine ili kumsaidia, 
Rasmus Hojlund huku wasiwasi ukiongezeka 
kuhusu maendeleo ya mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 20. (Mail)

TONEY KUTUA UNITED

IVAN Toney wa Brentford ni chaguo mo-
jawapo linaloangaliwa na Kocha, Erik Ten Hag 
pamoja na mshambuliaji wa Napoli na Nigeria 
Victor Osimhen (24) na mshambuliaji wa Iran 
na Porto, Mehdi Taremi (31). (Express).

CHALOBAH AITAJA DORTMUND

BEKI wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Eng-
land, Trevor Chalobah mwenye umri wa mi-
aka 24, amevutiwa na vigogo wa Ujerumani, 
Borussia Dortmund. (Sun)

MUBAMA AIGOMEA WEST

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Eng-
land, Divin Mubama mwenye umri wa miaka 
19, amekataa kuongezewa mkataba katika 
wake na West Ham ikiwa imesalia muda wa 
mwaka mmoja katika mkataba wa sasa na kla-
bu hiyo. (The Athletic)

MADRID KUIKAMUA VILLA

ASTON Villa na West Ham wameambiwa na 
Real Madrid lazima walipe takribani euro mil-
ioni 20 kama wnamtaka huduma ya Brahim 
Diaz mwenye umri wa miaka 24. (Birmingham)

CLARKE SOKONI RASMI

SUNDERLAND imeonyesha nia ya kumpele-
ka kwa mkopo winga wa Timu ya Taifa ya 
England, Jack Clarke mwenye umri wa miaka 
22, kwa klabu nyingine. (Sunderland Echo)
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LONDON, England

M
ABOSI wa Brentford wanataka pauni milioni 80 
ili kumuuza mshambuliaji wao, Ivan Toney katika 
dirisha lijalo la majira ya baridi, ambapo vigogo 
wengi Ulaya wameonyesha nia ya kutaka kumsa-

jili.
Licha ya Mshambuliaji huyo kutocheza tangu kuanza 

kwa msimu huu, huduma yake imekuwa iki-
mendewa na vigogo wengi ambao wamevu-

tiwa na kiwango alichoonyesha msimu 
uliopita.

Arsenal ni moja ya timu zina-
zoonekana kuhitaji sana huduma 

yake, lakini huenda ikarudi nyu-
ma kutokana na kiasi kikubwa 

cha fedha kinachohitajika na 
mabosi hao.

Awali ripoti zilidai Brent-
ford ilihitaji pauni milioni 
60 ili kumuuza nyota huyo 
lakini baada ya kuona 
kuna timu nyingi zenye 
uhitaji naye wameoneka-
na kupandisha dau lake.

Toney ambaye ni mche-
zaji wa kimataifa wa 
England kwa sasa ame-
fungiwa kucheza soka 
baada ya kukutwa na 

hatia ya kujihusisha 
na masuala ya ka-

mari, mkataba 

wake 
unata-
r a j i w a 
k u m a l - i z i k a 
m w a k a 2025.

Msimu ulio- pita staa huyu 
alikuwa wa moto zaidi, alicheza mechi 35 za 
michuano yote, akafunga mabao 21 na kutoa 
asisti tano.

Dau la Toney 
lapandishwa

PARIS, Ufaransa

KOCHA Mkuu wa Ufaransa, Didier 
Deschamps amesema hawezi kukub-
ali  Lionel Messi ndiye mchezaji bora 
zaidi kuliko Cristiano Ronaldo na Kyl-
ian Mbappe.

Hiyo imekuja baada ya Messi kutan-
gazwa  mshindi wa Ballon d’Or kwa 
mara ya nane, akiwa ndiye kinara, 
huku Ronaldo akifuatia kwa kubeba 
tuzo hiyo mara tano, Mbappe bado 
hajafanikiwa kuibeba.

Mbappe ambaye alikuwa na kikosi 
cha Ufaransa katika michuano ya 
Kombe la Dunia 2022, alishuhidia 
wakipoteza mchezo wa fainali dhidi 
ya Argentina ya Messi.

Licha ya mafanikio ya Messi ka-
tika maisha yake ya soka, Deschamps 
amesema hadhani kama mshambu-
liaji huyo wa zamani wa Paris Saint-
Germain anaweza kuchukuliwa kuwa 
bora zaidi wa wakati wote.

“Waargentina wanasema Messi 
ndiye bora zaidi wakati wote, lakini ni 
vigumu kusema Messi ni bora kuliko 
Cristiano Ronaldo au Kylian Mbap-
pé,” amesema Deschamps.

Katika tuzo za Ballon d’Or zilizo-
tolewa mapema juma hili na Messi 
kushinda, Mbappé alishika nafasi 
ya tatu nyuma ya Erling Haaland wa 
Manchester City aliyemaliza kwenye 
nafasi ya pili.

Deschamps agoma 
kumpa ‘maua’ Messi

Klabu za Ulaya 
zamgombea 
Naj Razi
LONDON, England

KLABU za England, Arsenal na Chelsea 
zinapamnbana na Real Madrid ya Hispania 
ili kumsajili mchezaji chipukizi wa Ireland, 
Naj Razi.

Yosso huyo ameonekana na klabu kubwa 
za Ulaya baada ya kupangwa katika kikosi 
cha kwanza cha Shamrock Rovers FC 
msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
17, amecheza mara tano kipindi hiki timu 
hiyo inayojulikana pia kama Hoops, am-
bayo inajiandaa kuikaribisha Sligo Rovers 
kwenye Uwanja wa Tallaght.

Na amekuwa na klabu hiyo tangu akiwa 
mtoto mdogo, alijiunga na shule ya timu 
hiyo akiwa na umri wa miaka saba.

Chipukizi huyo amewakilisha timu ya 
taifa ya Ireland ya wachezaji wenye umri 
chini ya miaka 17 tangu mwaka 2022 na 
hadi sasa amecheza mechi 14 na kufunga 
mabao manne na kusaidia kupatikana kwa 
magoli manne.

Alianza katika mashindano ya umri chini 
ya miaka 17 ya Ireland ambayo ilitolewa 
katika hatua ya robo fainali na Hispania 
baada ya kufanya vizuri katika hatua ya 
makundi.
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Na Mwandishi Wetu

B
ENKI ya CRDB 
kwa kushiriki-
ana na Kampuni 
ya Visa inay-

oongoza katika mfumo 
wa malipo ya kidigitali 
imezindua kampeni ya 
‘Tisha na Tembocard 
Tukakiwashe AFCON’ 
ambayo itapeleka wa-
teja nane watakaofanya 
miamala mingi zaidi 
kushuhudia fainali za 
Kombe la Mataifa ya 
Afrika (AFCON 2024), 
zitakazofanyika Ivory 
Coast mwakani.

Kampeni hiyo ni se-

hemu ya juhudi zinazo-
fanywa na CRDB kupun-
guza matumizi ya fedha 
taslimu na kuhamasisha 
matumizi ya mifumo ya 
kidigitali ilizinduliwa ji-
jini Dar es Salaam jana 
na itadumu kwa miezi 
mitatu.

Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Utamaduni, San-
aa na Michezo, Gerson 
Msigwa ameipongeza 
CRDB na Kampuni ya 
Visa kwa kuanzisha 
kampeni hiyo aliyosema 
imekuja wakati mwafaka 
ambapo sio tu itasaidia 
kupunguza matumizi ya 
fedha taslimu bali itaha-

masisha michezo kwa 
Watanzania.

“Mwaka huu timu 
yetu ya Taifa (Taifa 
Stars), imefuzu kush-
iriki fainali za AFCON 
zitakazofanyika Ivory 
Coast, hivyo kampeni 
hii inatoa fursa kwa 
mashabiki kwenda kuis-
hangilia. Nawapongeza 
sana CRDB na Kampuni 
ya Visa kwa kuja na 
kampeni hii madhubuti 
ambayo itatoa fursa 
adhimu ya watu kush-
uhudia fainali za AF-
CON,” alisema Msigwa.

Aliongeza pamoja na 
kampeni ya “Tisha na 

TemboCard Visa Tu-
kakiwashe AFCON” ku-
hamasisha michezo, pia 
inaunga mkono juhudi 
za serikali katika kukuza 
uchumi wa kidigitali.

“Uchumi wa kidigitali 
unahitaji njia mpya za 
malipo ambazo hazimla-
zimu mtu kutembea na 
fedha taslimu. Tembo-
Card Visa inarahisisha 
malipo hayo kupitia 
majukwaa tofauti ya 
ndani hata kimataifa,” 
amesema.

Naye Ofisa Biashara 
wa CRDB, Boma Raballa 
alisema “Tunatambua 
upendo wa Watanzania 

walionao katika mpira 
wa miguu. Tunaamini 
kuwapa fursa hii ya 
kushuhudia fainali 
za AFCON 2024 kuta-
waongezea ladha isiyo-
sahaulika.”

Raballa amesema 
washindi naye wataka-
opata nafasi hiyo wa-
tachukuliwa miongoni 
mwa watumiaji wa Tem-
boCard Visa watakao-
fanya miamala isiyopun-
gua 30 kwa mwezi sawa 
na wastani wa muamala 
mmoja kila siku.

Salma Ingabire, Mene-
ja Mkazi wa Visa Tanza-
nia alisema “Kama mtoa 

CRDB kupeleka wateja 8 
kushuhudia AFCON 2024

Wachezaji wa Azam FC wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya 
Ligi Kuu Bara dhidi ya Ihefu itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Highland 
Estates ulioko Mbarali, Mbeya. PICHA: MTANDAO 

inatoka  UK 24
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Mudathir,  
Fei Toto 
wanusurika 
kifungo

Robertinho, 
Gamondi
wauona 
ushindi 100%

mawili tu, ikivuna jumla ya 
pointi 15, kati ya 18 ilizonazo 
mpaka sasa.

Katika mechi zake za ny-
umbani ilizichakaza KMC na 
JKT Tanzania mabao 5-0 kila 
moja, ikaifunga Namungo 
bao 1-0, ikashinda mabao 
2-0 dhidi ya Singida Foun-
tain Gate na ikaifunga Azam 
FC mabao 3-2.

Hata hivyo Yanga inaonye-
sha kuwa haijafanya vizuri 
sana ikicheza ugenini kwani 
katika mechi mbili ilizocheza 
imepoteza moja na kushinda 
moja.

Ilipokea kipigo cha mabao 
2-1 dhidi ya Ihefu kwenye 
Uwanja wa Highland Estates, 
Mbeya mechi iliyochezwa 
Oktoba 4, na ikashinda ma-
bao 3-0 dhidi ya Geita Gold, 
Uwanja wa CCM Kirumba 
Mwanza.

Simba ni 
ugenini,

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI Mudathir Yahya wa Yanga na 
Feisal Salum ‘Fei Toto’ kutoka Azam FC wame-
tozwa faini ya Sh. milioni mbili kila mmoja kwa 
kosa la kukataa kupeana mikono na waamuzi 
wakati timu hizo zilipokutana katika mechi ya 
Ligi Kuu Bara iliyochezwa Oktoba 22, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Adhabu hiyo imetolewa na Kamati ya Uende-
shaji na Usimamizi wa Ligi ya Bodi ya Ligi Kuu 
Tanzania (TPLB), iliyokutana  Oktoba 30, mwa-
ka huu ili kujadili mwenendo na matukio mbal-
imbali ya ligi hiyo inayoendelea nchini.

Mudathir na Fei Toto, wote ni wachezaji wa 
Timu ya Taifa ya Zanzibar (Zanzibar Heroes), 
ambapo sasa watalazimika kulipa faini hiyo 
kwa makosa waliyofanya katika mechi iliyomal-
izika kwa Yanga kushinda mabao 3-2.

Kamati imesema imetoa adhabu hiyo kwa 
kuzingatia kanuni ya 41:5 (5:4) ya Ligi Udhibiti 
wa wachezaji.

Hata hivyo adhabu hiyo inatofautiana na ile 
iliyotolewa Novemba, mwaka jana kwa Clatous 
Chama wa Simba na Stephane Aziz Ki ambao 
walifungiwa kucheza michezo mitatu na ad-
habu ya kulipa faini ya Sh. 500,000 kila mmoja 
kwa kosa la kukwepa kusalimiana na wachezaji 
wa timu pinzani katika mechi ya dabi iliyomal-
izika kwa sare ya bao 1-1.

Adhabu zao pia zilihukumiwa kwa kifungu 
kile kile cha 41:5 (5.4).

Taarifa iliyotolewa juzi jioni inasema pia 
imemwondoa katika orodha ya waamuzi kwa 
raundi tatu, mwamuzi msaidizi namba moja 
aliyesimamia mechi hiyo ya Yanga dhidi ya 
Azam, Janeth Balama kutoka Iringa kwa kosa la 
kushindwa kutafsiri vyema sheria za mpira wa 
miguu katika mchezo huo.

Kamati pia imemwadhibu straika wa Singida 
Fountain Gate, Habib Kyombo kwa kufanya 
vitendo vilivyoashiria ni imani za kishirikiana 
katika mchezo dhidi ya Namungo FC ulioche-
zwa Oktoba 21, mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Majaliwa, Lindi, timu yake ikishinda mabao 3-2.

kutengeneza tofauti katika 
msimamo wa ligi .

“Tunatakiwa kumaliza 
mbio za ubingwa mapema, 
kurahisisha kazi na kupungu-
za presha, tumeona Azam FC 
wameshajitoa kwenye mstari 
sasa tunataka kusaka ushindi 
mchezo wetu wa Jumapili.

Tayari wameshapoteza 
alama tatu na katika mch-
ezo huu tunahitaji kupun-
guza tatu nyingine, wachezaji 
wanatambua umuhimu wa 
mchezo huu na kuhakikisha 
wanapambana kuwapa fura-
ha mashabiki wetu,” alisema 
Ahmed.

huduma pekee wa hu-
duma za malipo pe-
kee wa TotalEnergies 
CAF AFCON, Visa tu-
nafurahi kuingia ubia 
na CRDB ili kuwatuza 
wateja watakaoba-
hatika kwa kuwapa 
nafasi ya kushuhudia 
timu bora za Afrika 
zikicheza.

Mbali na kushinda 
safari hiyo, wateja 
watakuwa na fursa 
ya kushinda zawadi 
nyingine ikiwamo seti 
ya sofa na vifaa vya 
kielektroniki mfano 
runinga na friji. 

“Mwaka 
huu timu 
yetu ya 
Taifa 
(Taifa 
Stars), 
imefuzu 
kushiriki 
fainali za 
AFCON 
zitakazo-
fanyika 
Ivory 
Coast,
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Na Saada Akida 

P
RESHA  imeendelea kupanda na 
kushuka kuelekea mchezo wa 
watani wa jadi, Simba na Yanga 
utakaochezwa kesho kwenye 

Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam, huku kila upande ukiwa na matu-
maini ya kuibuka na ushindi.

Hata hivyo, mshambuliaji wa Simba, 
Jean Baleke anaonekana ndiye mchezaji 
ambaye ana nafasi nzuri zaidi ya kuisaid-
ia timu yake kuondoka na ushindi huku 
kwa upande wa Yanga, mikoba ikiachwa 
kwa Stephanie Aziz Ki.

Baleke na Aziz Ki kila mmoja
 amefunga mabao 6, lakini 

Mkongomani wa Simba akitu
mia dakika chache uwanjani

ukilinganisha na nyota huyo wa
 Yanga.

Kuelekea mechi hiyo, Kocha Mkuu wa 
Yanga, Miguel Gamondi amesema mch-
ezo huo utakuwa na ushindani mkubwa 
kutokana na namna alivyowasoma wap-
inzani wake ambao hivi karibuni wali-
kuwa katika mashindano ya kimataifa ya 
African Footbal League.

Gamondi alisema anafahamu mechi 
hiyo haitakuwa nyepesi kwa kila upande 
kutokana na maandalizi ambayo wame-
fanya na ubora wa wachezaji waliokuwa 
nao.

Kocha huyo alisema watacheza na 
timu nzuri na yenye uzoefu wa mich-
ezo mikubwa, hivyo wamejiandaa kuo-
nyesha mchezo mzuri na kwa lengo la 
kutafuta matokeo chanya.

Alisema wanawaheshimu Simba lakini 
anajua kila mmoja anahitaji kushinda ili 
kujiweka katika nafasi nzuri katika mbio 
za ubingwa wa msimu huu.

“Tunaenda kutafuta alama tatu, tume-
sahau matokeo ya mechi ya kwanza, uli-
kuwa mchezo wa mwanzo wa msimu, 
uwanja haukuwa mzuri kwa timu zote 
kushindwa kucheza soka la aina tunay-
ocheza.

Lakini Jumapili (kesho) tunaenda 
kucheza kwenye uwanja mzuri, mchezo 
utakuwa mzuri sana kwa sababu utaku-
wa wa kimbinu na kiufundi, ni wazi kila 
mmoja anahitaji matokeo chanya,” alise-
ma Gamondi. 

Naye beki wa Yanga, Ibrahim Hamad 
(Bacca), alisema wamejipanga vizuri 
na anayefanya vizuri katika dakika 90 

UK. 22

Simba ni ugenini,
Yanga nyumbani

inaendelea  UK 23

Na Adam Fungamwango

WAKATI mafahari wawili wa 
soka la Tanzania wanatarajia 
kukutana katika mechi ya mzun-
guko wa kwanza wa Ligi Kuu 
Bara itakayochezwa kesho kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam, Simba inaonekana 
hatari zaidi wakicheza ugenini 
wakati Yanga ni moto wakiwa 
nyumbani.

Kwa maana hiyo, makocha wa 
pande zote mbili, Roberto Olivei-
ra wa Simba na Miguel Gamondi 
wa Yanga watakuwa na kazi 
nzito ya kuhakikisha wanarekebi-
sha makosa au mapungufu katika 
vikosi vyao ili hali hiyo isitokee 
kwenye mechi ya kesho.

Gamondi atakuwa na kazi ya 
kuhakikisha timu yake haiendelei 
kuwa mnyonge ikicheza ugenini 
huku Robertinho akiwa na kazi 
ya kurekebisha mapungufu 

yanayoifanya timu hiyo isiwe 
na takwimu nzuri zaidi ina-
popeperusha bendera yake 

nyumbani.
Kumbuka Simba 

ndiyo itakuwa mwe-
nyeji wa mechi 
hiyo, Yanga ikiwa 

mgeni kikanuni, 
hivyo takwimu haizibebi 

vyema timu zote mbili kwenye 
mechi hiyo.

Kwa mujibu wa takwimu kuto-
ka dawati la michezo la Nipashe, 
Simba imecheza mechi sita za 
Ligi Kuu mpaka sasa, imeshinda 
mechi tatu ugenini ikiwa imevuna 
pointi tisa ikishinda zote, ikifunga 
mabao tisa ambayo ni mengi ku-
liko iliyoyafunga ikicheza uwanja 
wake wa nyumbani.

Simba imefunga mabao saba 
tu ikicheza kwenye viwanja vya 
Benjamin Mkapa na Uhuru, hai-
japoteza mechi yoyote ugenini 
ikizifunga Mtibwa Sugar mabao 
4-2, Prisons mabao 3-1 na Sin-
gida Fountain Gate mabao 2-1.

Pamoja na Simba haijapoteza 
mechi mechi yoyote ikicheza 
nyumbani, lakini rekodi zinao-
nyesha ugenini ndiyo imefanya 
vizuri, ikifunga magoli mengi 
zaidi na ikishinda kwa asilimia 
100 kuliko wapinzani wao Yanga.

Kwa upande wa mahasimu 
wao wa jadi Yanga, takwimu 
zinaonyesha nguvu yao kubwa 
ni kwenye uwanja wa nyumbani, 
Benjamin Mkapa na Azam Com-
pex, Dar es Salaam.

Timu hiyo imeshinda mechi 
zote tano ilizocheza nyumbani, 
ikifunga mabao 16 na kuruhusu 

Dau la Toney lapandishwa

   Baleke, 
Aziz Ki kubeba 
mikoba ya timu 
zao ili kuhakikisha 
pointi...

inaendelea  UK 23

Aziz KI Baleke

ataondoka na alama tatu katika mchezo 
huo.

“Haitakuwa mechi rahisi na kila mmo-
ja wetu anahitaji kupata alama muhimu, 
tunahitaji kuzitumia vizuri dakika 90, ku-
pambana na kusaka ushindi. Tumeona 
ubora wa safu ya ushambuliaji wa wap-
inzani wetu na kama mabeki hatutaku-
wa tayari kuruhusu kufungwa kirahisi,” 
alisema beki huyo.

Kwa upande wa Simba, Roberto Olivei-
ra (Robertinho), amesema ameifanyia 
kazi safu yake ya ulinzi kwa lengo la kuto-
fanya tena makosa yatakayowagharimu.

Robertinho aliweka wazi ameshabaini  
changamoto za safu yake ya ulinzi na 
amezifanyia kazi ili kutoruhusu mabao 
kirahisi katika kila mechi kama ilivyoji-
tokeza kwenye michezo iliyopita.

“Tuna mechi ngumu sana mbele yetu, 
tumekuwa tukiruhusu mabao, tuna-
potangulia kupata ushindi, ukiangalia 
mechi ya Al Ahly zote mbili nyumbani na 
ugenini lakini mchezo wetu na Ihefu FC, 
tumeruhusu bao licha ya kushinda.

Wachezaji wangu wanatambua 
umuhimu wa mechi yetu ijayo na tuna-
hitaji kupata matokeo mazuri, nafahamu 
ubora wa wapinzani wetu, jukumu langu 
kubwa ni kufanyia kazi changamoto za 
kikosi changu,” alisema Robertinho. 

Meneja wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano  Simba, Ahmed Ally amesema 
wamejiandaa vizuri na kikosi kipo imara 
kutafuta alama tatu ambazo zinaenda 

Robertinho, Gamondi
wauona ushindi 100%
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