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Wawili
familia moja
walivyokufa
ajalini

Na Richard Makore, MWANZA

BASI linalomilikiwa na
kampuni ya Zakaria limegon-
gana na gari dogo aina
Gamasara nje kidogo ya mji
wa Tarime, mkoani Mara na
kusababisha vifo vya watu
wawili.

Kwa mujibu wa mashuhu-
da, ajali hiyo ilitokea jana
asubuhi wakati basi hilo
lenye namba za usajili T 906
DLJ likitokea Mwanza na
Prado lenye namba T 184
AQT likitokea mjini Tarime.

[lielezwa kwamba mare-
hemu wote wawili ni ndugu
kutoka familia moja na miili
vao ilipelekwa kuhifadhiwa
katika Hospitali ya Hal-
mashauri ya Mji wa Tarime.

Abiria wengine katika basi
hilo waliopata majeraha wa-
likimbizwa hospitali kwa ajili
va kupatiwa matibu mjini
Tarime.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Kipolisi Tarime na Rorya,
William Mkonda,

alisema ajali hiyo ilisaba-
bisha vifo vya watu wawili
na majeruhi watatu.

Mkonda alisema magari
hayo yaligongana uso kwa
uso na kuwataka madereva
kuwa makini wanapokuwa
barabara ili kuepusha vifo
kwa watu wasiokuwa na
hatia yoyote.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela, akiongea na wafanyakazi wa benki hiyo katika mdahalo maalum wa kuhamasisha
jamii kujikinga na visababishi, uliofanyika ukumbi wa mikutano katika Makao Makuu mapya ya Benki ya CRDB yaliyopo Palm Beach. Kutoka kush-
oto ni Mkurugenzi wa Mawasiliano, Tully Esther Mwambapa, Mkurugenzi wa Rasilimali Watu, Siaophoro Kishimbo, Daktari Bingwa wa Saratani

wa Hospitali ya Kansa ya Ocean Road, pia Rais wa Chama cha Madaktari wa Saratani Tanzania, Dk. Jerry Ndumbalo na Maneja Uendeshaji Hazina
Benki ya CRDB, Rose Moleli ambaye ni shuhuda wa gonjwa la kansa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Elimu, chanjo corona Kanisani, misikitini

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeanzisha utara-
tibu wa kutoa elimu ya umuhimu
wa kuchanja chanjo ya UVIKO-19
kwa waumini kanisani na misikini
baada ya ibada.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Prof. Abel Makubi,
ipokuwa akitoa elimu ya umuhimu
wa kuchanja chanjo hiyo kwa wa-
tumishi wa Wizara ya Madini.

Prof. Makubi alisema kuto-
kana na utoaji wa elimu ambao
unafanywa hivi sasa na wizara
yake mwitikio wa watu kuchanja
umeongezeka kwa kasi.

“Awali Rais Samia alipozindua
chanjo hii, idadi ya watu ilikuwa
kwa siku watu wanaochanja ni
20,000, lakini baada ya maneno

yale yaliyotokea kwenye mitandao
ulishuka hadi kufikia watu 1,000
kwa siku. Lakini hivi sasa baada
ya kuanzia kampeni hii ya elimu,
idadi imepanda hadi watu 30,000
kuchanja kwa siku,” alisema Prof.
Makubi.

Alisema hivi sasa wizara yake im-
ezungumza na viongozi wa dini wa
makanisa na misikiti mbalimbali
nchini ili kuanza kutoa elimu kwa
waumini wao kila baada ya ibada
kuisha na kutoa chanjo katika eneo
husika.

Pia alisema lengo la elimu hiyo
ni kuhakikisha kuwa idadi ya watu
wanaochanja kwa hiari chanjo ya
UVIKO-19 inaongezeka zaidi ya
sasa. Aliwataka Watanzania ku-
wapuuza watu ambao wamekuwa
wakitoa kejeli kuhusu chanjo na
kupotosha umma.

“Ndugu zangu, chanjo hizi ni

salama kabisa tumefanyia vipimo
mbalimbali katika mamlaka zetu
na kujiridhisha kuwa ni salama,
hivyo msidanganyike na watu hata
Hayati Rais Magufuli hakuwahi
kusema watu wasichanje, lakini
alisema kuwa kama zitakuja inabi-
di tujiridhishe na ndicho wizara tu-
lisisitiza na kimefanyika,” alisema
Prof. Makubi.

Vilevile, alisema chanjo hiyo
inayotolewa nchini ni salama na
inafaa kwa watu wote wakiwamo
wenye magonjwa ya kisukari, kan-
sa, figo, shinikizo la damu na hata
mama mjamzito ni ruksa kuchanja.
“Kuna watu wanapotosha kuwa eti
mwanamke akichanja anaweza asi-
pate ujauzito kabisa, jambo hili siyo
kweli kabisa hakuna mahusiano
kati ya chanjo hii na mtu kutopata
ujauzito,” alisema Prof. Makubi.

Kadhalika, alitoa wito kwa wa-

nanchi kuchangamkia chanjo hiyo
ambayo inaelekea kuisha kabla ya
kuingizwa nyingine.

“Ndugu zangu tuchangamkie
chanjo hii ambayo hivi sasa mtu
anachanja mara moja tuu, hiyo
nyingine ikija mtu atalazimika ku-
chanja mara mbili,” alifafanua.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya
Madini, Prof. Simon Msanyjila, ali-
ishukuru Wizara ya Afya kwa kutoa
elimu kwa watumishi wake ili ku-
hamasika kuchanja chanjo hiyo na
kujikinga na UVIKO-19.

“Pamoja na elimu hii, lakini
hapa tulipo yapo maeneo maalum
kwa ajili ya kutoa chanjo.. mimi
nilishachanja, hivyo inawashauri
watumishi pia tutumie fursa hii ku-
chanja na kuacha kusikiliza mane-
no ya watu wasiyokuwa na weledi
wa masuala ya afya,” alisema Prof.
Msanjila.

Utafiti wabaini ugonjwa mpya tishio Tanzania

Na Sanula Athanas

WATAALAMU wa Chuo Kikuu cha
Sokoine cha Kilimo (SUA) wame-
shauri serikali na wadau kuchukua
hatua za haraka kukabiliana na
ugonjwa wa homa ya lesptospirosis,
ambao wamebaini haufahamiki kwa
wengi, lakini unasambaa na kuathiri
binadamu na wanyama nchini.

Walitoa rai hiyo wiki iliyopita
mkoani Dar es Salaam walipowasili-
sha ripoti ya utafiti wao uliofanyika
kwa miaka 25 kuanzia mwaka
1996 kwa ufadhili wa Tume
ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH).

Katika wasilisho lao hilo, wataala-
mu hao wa SUA walibainisha kuwa
ufahamu wa ugonjwa huo ni mdogo
kwa umma na miongoni mwa watoa

huduma za fya.

amu nchini ikizingaitwa asilimia 70

“Kuwapo ongezeko la leptospi-
rosis kwa binadamu kumeripotiwa
kwa idadi kubwa katika mikoa mingi
ikiwamo Morogoro, Kilimanjaro na
Katavi,” alisema Dk. Abdul Katak-
weba wa SUA, ambaye alikuwa se-
hemu ya utafiti huo.

Alisema ugonjwa huo unaosaba-
bishwa na bakteria anayeitwa
Leptospira, unaenezwa na panya
kwa binadamu na wanyama.

Dk. Katakweba aliongeza kuwa
leptospirosis pia huambukizwa
kupitia udongo wenye unyevunye-
vu (tope) na maji, ambamo bakte-
ria huyo anaweza kukaa kwa muda
mrefuL.

Kulingana na ripoti hiyo, kuna ha-
tari kubwa ya maambikizi ya kutoka
kwa wanyama kwenda kwa binad-

ya raia wanajihusisha na shughuli za
kilimo, ufugaji na uvuvi.

Mbali na binadamu, wanyama
waliotajwa na wataalamu hao
kubainika kuwa na ugonjwa huo
ni pamoja na mifugo, ikiwamo
ngombe, nguruwe, mbuzi, mbwa,
kondoo na paka.

“Bakteria husambazwa kwa bin-
adamu na panya na mamalia wen-
gine wadogo kwa kugusa mkojo
wao wenye vimelea, nyama na ving-
ine vyenye majimaji,” inasomeka se-
hemu ya ripoti hiyo ya utafiti.

Utafiti unaonyesha kulikuwa na
kiwango kikubwa cha leptospirosis
mkoani Morogoro (asilimia 10.8-13)
mwaka 2015 na Kilimanjaro (asil-
imia 9-20) mwaka 2013.

Watafiti hao wanasema licha

ya  ukweli kwamba ugonjwa
huo unaweza kutibiwa kwa dawa,
ukosefuwa miongozo na usimam-
izi wake nchini, unaweka watu
wengi katika hatari ya kuugua na
hata vifo.

Wataalamu hao wa SUA walisema
dalili za leptospirosis ni sawa na za
magonjwa mengi ya homa, hivyo ni
muhimu kuwa na miongozo inay-
ofaa kwa watoa huduma za afya juu
ya usimamizi wake, ili kuzuia vifo
na kuokoa rasilimali zinazotumika
isivyofaa kutibu mardhi mengine
ilhali kumbe mgonjwa ana leptospi-
TOSIS.

“Ni wakati mwafaka watoa hu-
duma za afya wawe na uelewa wa
uwapo wa leptospirosis na vituo vya
afya viwe na vifaa vinavyohitajika
kutambua na kutibu ugonjwa huu,”

wataalamu hao wanapendekeza ka-
tika ripoti yao hiyo ya utafiti.

Kulingana na utafiti huo, kina-
chofanyika sasa, magonjwa mengi
ya homa yanahusishwa na malaria,
kasumba iliyojengwa kwa umma na
hata miongoni mwa watoa huduma
za afya.

“Hii inawafanya watu wengi kuwa
kwenye hatari ya kupoteza maisha
kutokana na kupewa matibabu ya
malaria ilhali wanachougua siyo
malaria,” wataalamu hao wahad-
harisha katika ripoti yao hiyo.

Wataalamu hao wa SUA wana-
shauri miongozo ya udhibiti na
matibabu ya magonjwa ya homa iz-
ingatie uwezekano wa kuwapo kwa
magonjwa mengine yanayofanana
na hayo ya homa, ikiwamo leptospi-
rosis.
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TRA vakusanva tril.5/- miezi mitatu

Na Christina Mwakangale

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA), imekusanya Sh.
trilioni 5.151 katika kipindi cha
robo mwaka 2021/22, ikiwa ni
ukuaji wa asilimia 174 ya len-
go lililowekwa la kukusanya
Sh. trilioni 5.462.

Makusanyo  hayo  ya-
meongeza ufanisi wa ukusan-
yaji mapato kwa asilimia 974
ikilinganishwa na yaliyoku-
sanywa kipindi kama hicho
kuanzia Julai hadi Septemba
2020/21 zikikusanywa Sh. tri-
lioni 4.4.

Kamishna Mkuu wa TRA,
Alphayo Kidata, aliyasema
hayo jana kwenye taarifa yake
kuhusu makusanyo ya kodi

kwa kipindi cha robo mwaka
ya kwanza ya mwaka wa fed-
ha 2021/22.

Alisema Julai mwaka jana
zilikusanywa Sh. tril. 1.284,
huku mwaka huu kipindi
kama hicho zikikusanywa Sh.
tril 1.535 sawa ukuaji wa asil-
imia 19.5.

Pia kipindi cha Agosti mwa-
ka jana zilikusanywa Sh. tril.
1.399 na mwaka huu kipindi
kama hicho zimekusanywa
Sh. tril. 1.645 ambayo ni ukuaji
wa asilimia 17.6.

Kidata alisema katika kipin-
di cha Septemba mwaka jana
makusanyo yalikuwa Sh. tril.
1.703 na mwaka huu kipindi
kama hicho zimekusanywa
Sh. tril. 1.970 ikiwa ni ukuaji

Majaliwa awapa maelekezo
mabalozi wanaokwenda nje

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amesema mabalozi
wanaoteuliwa  kuiwakilisha
Tanzania nje ya nchi wana-
paswa kutanguliza maslahi
ya Taifa katika utekelezaji wa
majukumu yao.

Amesema mabalozi hao
wanapaswa kutekeleza falsafa
ya Rais Samia Suluhu Hassan
ya kuona kazi zilizoratibiwa
zinaendelea kutekelezwa kwa
uadilifu mkubwa na uamini-
fu, ili ziweze kutoa matokeo
chanya katika kila kazi zinazo-

fanyika.
Waziri Mkuu alitoa wito
huo jana ofisini  kwake

ipokutana na mabalozi saba
watakaoiwakilisha Tanzania
katika nchi za Uturuki, Swe-
den, Rwanda, India, Ethiopia,
Uswisi na Jamhuri ya Korea.

Mabalozi hao na nchi zao
kwenye mabano ni Luteni
Jenerali Yacoub Mohamed
(Uturuki), Grace Olotu (Swe-
den), Meja Jenerali Richard
Makanzo (Rwanda), Anisa
Mbega (India), Innocent Shi-
yo (Ethiopia), Hoyce Temu
(Uswisi) na Togolani Mavura
(Jamhuri ya Korea).

Waziri Mkuu alisema ma-
balozi hao wana jukumu la
kukuza uchumi wa Tanzania
kupitia diplomasia ya uchu-
mi. “Waheshimiwa mabalozi
mna jukumu kubwa la kuku-
za uchumi wetu. Nendeni
mkaimarishe biashara na
nchi yetu. Mwangalie sisi tu-
mefanya nini na tumepungua
wapi na je, tunaweza kureke-
bisha vipi?” amesema.

Alisema ili Tanzania iweze
kupaa zaidi kiuchumi, ina-
paswa kukuza sekta ya vi-
wanda hatua ambayo itafanya

bidhaa zinazouzwa ziwe ni
zile zilizosindikwa. “Mnalo ju-
kumu la kuangalia ni namna
gani tunaweza kuongeza uzal-
ishaji na siyo wa mazao ghafi
bali yaliyosindikwa. Tunataka
tuuze kahawa iliyosindikwa
hadi mwisho, na kama ni ko-
rosho, tuuze zilizobanguliwa.”

“Tanzania tunataka tuima-
rishe uchumi wetu wa viwan-
da. Kuna watu wanadai kuwa
viwanda vingi vilivyokuwapo
zamani vimekufa, lakini wa-
nasahau kwamba teknolojia
imebadilika sana. Kwa hiyo
leteni watu kwenye uwekezaji
wa viwanda, cha msingi wawe
ni wale ambao wana historia
nzuri kwenye nchi zao (genu-
ine investors),” alisisitiza.

Alisema Tanzania imed-
hamiria kufufua mazao ya
mkonge, michikichi na mbe-
gu za mafuta na akawataka
watafute wawekezaji makini
ambao watakuja kuwekeza
kwenye mazao hayo.

“Sambamba na hilo,
muangalie uwezekano wa ku-
pata masoko ya mazao yanay-
ozalishwa nchini. Mnapaswa
muwe ni kiungo baina ya nchi
yetu na hizo nchi mnazoenda
kutuwakilisha.

Muangalie sisi tuna mazao
au bidhaa gani na wao wa-
naweza kuagiza kiasi gani ku-
toka hapa nchini.”

Aliwataka waangalie ni jinsi
gani wanaweza kuinua sekta
nyingine kama vile utalii kwa
kuitangaza Tanzania huko
waendako ili kuvutia watalii
wengi zaidi.

“Tanzania tuna fukwe nzuri
sana kule Zanzibar na kuanzia
Tanga hadi Mtwara. “Him-
izeni wawekezaji wa kujenga
hoteli kwenye hizi fukwe ili
watalii wakija wakute zile wa-
nazozihitaji.”

wa asilimia 15.
SABABU ONGEZEKO

Kidata alisema sababu ya ufanisi wa
TRA katika makusanyo ni ulipaji kodi
kwa hiari kutoka kwa walipakodi kwe-
nye maeneo ya uchimbaji, mawasiliano
na uchukuzi.

Sababu nyingine aliitaja ni kuongeze-

ka kwa uwezo wa walipakodi katika
kulipa malimbikizo kunatokana na seri-
kali kuongeza kasi ya kulipa marejesho
ya kodi.

Nyingine ni kuimarika uhusiano kati
ya TRA na walipakodi, utatuzi wa kodi
nje ya mahakama na kutatua malala-
miko.

Kidata alitaja sababu nyingine ni kui-
marika biashara za kimataifa, kudhibiti

Covid-19, kujenga imani kwa wafanya-
biashara, mazingira bora ya biashara na
miradi ya SGR na wa kufua umeme wa
Mwalimu Nyerere.

Alitoa wito kwa wananchi kuungana
na serikali katika kukuza maendeleo
kwa kuendeleza utamaduni wa kulipa
kodi kielektroniki kwa mashine za EFDs
pamoja na kutoa risiti kwa wanunuzi
bidhaa.

NSSF iliyo karibu nawe.

TAARIFA

KWA UMMA

WA MICHANGO.

Imetolewa na Idara ya Uhusiano na Elimu kwa Umma

Tunajenga Maisha Yako
ya Sasa na Baadaye

NSSF

MSAMAHA KWA WAAJIRI WENYE MALIMBIKIZO YA
MICHANGO NA TOZO ITOKANAYO NA UCHELEWESHAJI

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) unapenda kuwataarifu Waajiri wote na Umma
kwa ujumla kwamba utatoa msamaha kwa Waajiri wote wenye malimbikizo ya michango
na tozo itokanayo na ucheleweshaji wa michango kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo:

1) Waajiri wote watakaolipa malimbikizo ya michango ifikapo tarehe 30 Novemba,
2021 watapata msamaha wa tozo itokanayo na ucheleweshaji wa michango husika
kwa kiwango cha asilimia mia moja (100%).

2) Waajiri wote watakaolipa malimbikizo ya michango ifikapo tarehe 31 Desemba,
2021 watapata msamaha wa tozo itokanayo na ucheleweshaji wa michango husika
kwa kiwango cha asilimia sabini na tano (75%).

3) Waajiri wote watakaolipa malimbikizo ya michango ifikapo tarehe 31 Januari, 2022

watapata msamaha wa tozo itokanayo na ucheleweshaji wa michango husika kwa
kiwango cha asilimia hamsini (50%).

Msamaha huu utaanza rasmi tarehe 1 Oktoba, 2021 na unahusu Waajiri wote wenye
malimbikizo ya michango na tozo kwa kipindi kinachoishia tarehe 30 Juni, 2021.

Kwa maelekezo zaidi wasiliana nasi kupitia simu ya bure 0800116773 au tembelea ofisi ya

O O © © @NssfTanzania

www.nssf.or.tz
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Mkazi Kibamba amkabidhi Waziri wa Maji Kidumu cha maji machafu

Na Frank Monyo

MKAZI wa Msumi A wilayani
Ubungo mkoani Dar es Salaam,
Beatrice John, amelazimika kufika
katika mkutano akiwa na kidumu
cha lita tano chenye maji machafu,
kumkabidhi Waziri wa Maji, Juma
Aweso.

Alimkabidhi Waziri Aweso jana
wakati wa tukio la utiaji saini mka-
taba wa utekelezaji wa Mradi wa
Maji Mshikamano-Kibamba utaka-
otekelezwa na Mkandarasi Advent
Construction Company, wenye
gharama ya Sh. bilioni 54 kwa
muda wa mwaka mmoja.

Lengo la kufanya hivyo ni kufiki-
sha kilio cha eneo analotoka kwa
Waziri Aweso, kuhusu kadhia wa-
nayopata ya kutumia maji machafu
kwa miaka 16.

Beatrice alifika kwenye tukio
hilo akiwa na dumu la maji macha-
fu la lita tano kisha alipaza sauti
katikati ya mkutano huo kwa kuse-
ma, “Haya ndio maji tunayotumia,
angalieni maji tunayotumia...tu-
naomba msaada, tunateseka kwa
kutumia maji machafu.”

Hali hiyo ilimlazimu Waziri Awe-
so kumuita na kuomba kukabidhi-
wa maji hayo.

Akizungumza na Nipashe baada

ya kuwasilisha maji hayo, alisema
wakazi wa eneo lake wamekuwa
wakitumia shabu kuweka kwenye
maji wanayochota kwenye ma-
korongo waliyochimba, kuyasa-
fisha kwa ajili ya matumizi ya kila
siku.

Aidha, alisema wamekuwa wak-
ibabuka ngozi baada ya matumizi
ya maji hayo na kuwafanya ngozi
zao kufanana mithili ya kenge.

“Tangu nimeamia huku mwaka
2005 sisi ni wa kuteseka tu, tume-
kuwa tukiamka saa 10 alfajiri kwen-
da kuchimba makorongo kwa ajili
ya kupata maji, baada ya kuchimba
mpaka saa saba mchana ndiyo tu-
napata maji, tunateseka sana,” ali-
simulia mama huyo.

Alisema katika familia yake kwa
siku anatumia ndoo zaidi ya 10
za maji, huku akibainisha kuwa
kutokana na kutokuwa na uwezo
wa kununua maji kwenye magari,
hulazimika kulala bila kuoga yeye
na familia yake.

“Huku kuna magari yanauza
maji, ndoo moja wanauza Sh. 500,
siku nikipata mia 500 nanunua
maji kwa ajili ya kunywa, lakini siku
nikikosa ndio tunatumia shabu
kusafisha maji ambayo tunachota
kwenye makorogo,” alisema Be-
atice.

Akielezea mamna wanavyo-

tumia shabu kusafisha maji,
alisema: “Baada ya kuchota maji
machafu, tunachukua shabu na
kuweka kwenye maji tunasubiri
baada ya muda maji machafu ya-
nashuka chini, masafi yanapanda
juu... kwa ndoo 12 huwa tunatumia
shabu kikombe kimoja ambayo tu-
nanunua ya kupima kwa gharama
ya Sh. 500 ambayo tunaweza kui-
tumia hadi mwezi mmoja”.

KUHUSU MRADI

Mradi huo utanufaisha maeneo
ya Mshikamano, Mpiji, Magohe,
Msakuzi Kusini, Msakuzi Kaska-
zini, Machimbo, Majengo mapya,
Dodoma, Luguruni Lapaz, Mbezi
Inn, Magari Saba, Magayana na Njia
Panda Makondeni.

Maeneo mengine yatakayonu-
faika na mradi huo unaotekelezwa
na Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dar es Salaam (DA-
WASA) ni TAKUKRU, Kwa Gamba,
Luguruni Dampo, Luguruni KKKT,
Rising Star, Msakuzi Supermarket,
Amani Street, Miti mirefu, Madafu,
Kwa Mfala, Chikongowe, Masaki
Street, Mbezi Msumi, Machimbo
na Mageti.

Akizungumza katika tukio hilo,
Waziri Aweso alisema baada ya
Rais Samia kumwapishwa al-

imuita na kumweleza kuwa katika
maeneo yote aliyopita wakati wa
kampeni za uchaguzi mkuu kilio
kikubwa cha wananchi kilikuwa
ni maji na asilimia kubwa wanao-
teseka ni kinamama.

Aidha, aliagiza wananchi wanao-
pisha ujenzi wa mradi huo kulipwa
fidia zao haraka, huku akimwagiza
Katibu Mkuu Wizara ya Maji, kum-
lipa mkandarasi malipo ya awali
ndani ya wiki moja ili aanze kazi
haraka.

“Luhemeja  (Ofisa  Mtendaji
Mkuu DASAWA) ujipange pamoja
na makandarasi, mimi ni kijana
bwana ukizingua tunazinguana,
wakati mwingine tunachelewa
kuhudumia wananchi kwa kuone-
ana haya, ndugu zangu mimi sita-
muonea haya mtu,” alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu DAWASA,
Mhandisi Cyprian Luhemeja, alise-
ma kuwa utekelezaji wa mradi huo
unahusisha ulazaji wa bomba la
chuma lenye ukubwa wa kipenyo
cha inchi 16 linalosafirisha maji
kutoka mtambo wa Ruvu Juu hadi
kwenye kituo cha kusukuma maji
eneo la Mbezi Inn.

Alisema mradi huyo pia utakuwa
na uwezo wa kusafirisha maji lita
milioni 23,300 kwa siku ambazo
zitatosheleza mahitaji ya wananchi
179476.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MCFIELD KALUA
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YAKE YA GARI

YENYE NAMBA ZA USAJILI
T 757 DPL - NISSAN
X-TRAIL. CHASSIS NAMBA
NT30159630. ENGINE
NAMBA QR20599038A.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
DAR/KIL/RB/420036/2021.
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Na Elizabeth John, NJOMBE

wilayani Ludewa mkoani Njombe
wanalazimika kusafirisha wag-
onjwa kwa machela za fimbo za
miti na mihanzi umbali wa zaidi
ya kilometa 32 kufuata huduma za
afya.

Hatua hiyo inatokana na ubovu
wa barabara ambayo haipitiki
Madunda, Kitewele na Makonde
iliyochimbwa miaka michache
iliyopita kwa mikono na wakazi wa
zaidi ya 1,000 huku lengo kuu
likiwa ni kufungua mawasiliano

ambayo yaliwafanya kuishi kama
watu waliojitenga.

Wakitoa malalamiko yao katika
mkutano wa Mbunge wa jimbo
hilo, Joseph Kamonga wenye lengo
la kusikiliza kero za wananchi,
wakazi hao wakiwamo Beno Lwiva
na Lasilida Haule, walisema katika
haifikiki vyombo vya moto na iki-
tokea mgonjwa analetwa ama ku-
pata rufani hulazimika kutengen-
eza machela za miti na kutembea
umbali mrefu hali ambayo inasa-
babisha baadhi yao kupoteza mai-
sha wakiwa njiani.

“Ndugu zetu wengi wanapoteza
maisha kwasababu ya ubovu wa

Mwenvyekiti
wa Chama
Cha Map-
induzi CCM
na Rais wa
Jamhuri ya
Muungano
wa Tanzania,
Samia Suluhu
Hassan,
akiongoza
kikao cha
Kamati Kuu
Maalum va
Halmashauri
Kuu va Taifa
ya CCM
iliyokutana
Ikulu Cham-
wino mkoani
Dodoma
jana. PICHA:
IKULU

Watumia machela ya miti kusafirisha wagonjwa

barabara hii, tunabeba kwenye
machela za miti ya mihanzi ku-
peleka wapendwa wetu Hospitali
ya Wilaya ya Ludewa na Milo hivyo
tunaomba mtusaidie mheshimiwa
mbunge wetu,” alisema Beno Lwi-
va.

Akijibu changamoto hiyo Me-
neja wa Wakala wa Barabara Mi-
jini na Vijijini (TARURA), Wilaya
ya Ludewa, Enhad Willa, alisema
tayari ameitazama barabara hiyo
na kuelewa maeneo yote korofi
hivyo, ili iweze kukarabatiwa ina-
paswa kusajiliwa kwenye barabara
za wakala huo na mwaka ujao
iweze kutengewa bajeti ya kuto-
sha.

Mnyika afunguka
mradi wa maji

Na Christina Mwakangale

JOHN Mnyika ambaye aliwahi
kuwa Mbunge wa Ubungo na
Kibamba, mkoani Dar es Salaam,
amesema matunda ya mradi wa
maji kwa wakazi wa Kibamba ya-
metokana na juhudi zake tangu
akiiongoza Ubungo, kabla haijag-
awanywa.

Amesema ukweli ni kwamba
upatikanaji wa maji katika Jimbo
la Kibamba ni wa asilimia kubwa
ikilinganishwa na mengine iki-
wamo Kigamboni hata Ukonga.

Mnyika ambaye sasa ni Katibu
Mkuu Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), ali-
yasema hayo jana akizungumza
na Nipashe akielezea kuhusu
utekelezaji wa mradi wa maji
wilayani Ubungo uliozinduliwa

jana mkoani Dar es Salaam na

kutiwa saini na Waziri wa Maji Ju-
maa Awesso.

“Ni vyema Wizara ya Maji na
DAWASA wakasema ukweli juu
ya kazi kubwa iliyofanyika kwa
miaka 10 kati ya 2010 na 2020,
ambayo ndio imefanya upati-
kanaji wa maji kwa majimbo ya
Ubungo na Kibamba kwa pamo-

ja, kufikia wastani unaozidi asil-

imia 90.

“Wakati naingia kuwa mbunge
wa Ubungo mwaka 2010, ikiwa na
majimbo ya Ubungo na Kibamba
upatikanaji wa maji ulikuwa
chini ya asilimia 50. Ikumbukwe
kwamba wabunge wa CCM na
TANU (ukiondoa kipindi kifupi
cha Lamwai wa NCCR) ndio
waliokuwa wakiongoza maeneo
hayo,” alisema Mnyika.

Mnyika alibainisha kwamba
kwa miaka 10 ya kipindi ali-
chokuwa mbunge, upatikanaji
wa maji ni msukumo wa kipindi
chake, kuleta maji katika jimbo
la Ubungo na baadaye Jimbo la
Kibamba kutokana na hoja zake,
akiwa bungeni.

“Kupitia michango, hoja bin-
afsi, maswali na njia nyingine za
kibunge na nje ya bunge, kupitia
ziara za jimboni, vikao na DA-
WASCO na DAWASA, maanda-
mano ya wananchi kuhusu maji
na mawasiliano ya mara kwa
mara ya moja kwa moja kati ya
mbunge na mamlaka zinazohusi-
ka, ndio hiki leo.

“Rais Kikwete alitembelea jim-
boni Ubungo mwaka 2013 na Rais
Magufuli (hayati) wakati akizin-
dua ujenzi wa barabara jimboni
Kibamba mwaka 2018. Hivyo
hivyo kwa mawaziri na manaibu
waziri wa maji waliopita katika
kipindi hicho,” alieleza Mnyika.

Aidha, alitoa wito kwamba
kiasi cha shilling bilioni 5.4 zili-
zotengwa katika mradi huo, zi-
toewe kwa wakati ili wananchi
wanufaike.
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TAARIFA KWA UMMA

UNUNUZI, UUZAJI NA USAJILIWA MAGARI BILA KUFUATA TARATIBU NA
UHAKIKI KUTOKA MAMLAKA YA MAPATO

Kwa kuzingatia Kifungu Na. 117, 119 na 200 vya Sheria
ya Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya Mwaka
2004, ikisomwa kwa pamoja na Kifungu Na. 11 cha
Sheria ya Usalama Barabarani ya Mwaka 1973,
Mamlaka ya Mapato Tanzania inapenda kuufahamisha
na kuukumbusha umma kufuata taratibu zilizoanishwa
kwa mujibu wa sheria wakati wa ununuzi, uuzaji na
uhamishaji umiliki wa magari kabla ya kupata usajili wa
magari hayo. Hapa siku za karibuni tumebaini ukiukwaji

wa sheria katika maeneo yafuatayo:-

1. Magari Yaliyoingizwa Nchini kwa Msamaha wa Kodi
Mtu yeyote anayehitaji kuuza, kununua au kubadili
umiliki wa gari ambalo lina msamaha wa kodi,
anapaswa kufika ofisi ya karibu ya Mamlaka ya
Mapato kwa ajili ya kujua kiasi cha kodi
anachopaswa kulipa kabla ya kununua na kubadili

umiliki. Kutumia gari hilo bila kufuata utaratibu huu i Kwa mantiki hiyo: Wananchi wote wanashauriwa kuwa

" wanapotaka kununua gari yoyote, kudai nyaraka
o o . . zilizotumika kuingiza gari hiyo nchini. Aidha wanunuzi
2. Magari Yaliyoingizwa Nchini kwa Hati ya Muda | 5, \yanatakiwa kuhakiki nyaraka hizo katika ofisi za

' TRA zlizo karibu.
Magari yote yalioyoingizwa nchini kwa hati ya |

muda mfupi kwa lengo la utekelezaji wa shughuli
maalum iliyoidhinishwa kwa mujibu wa sharia :
kama iliyotajwa katika Kifungu Na. 136 cha sheria |
iliyotajwa hapo juu, yakiwemo magari binafsi, :
yamepewa muda maalum wa ukamilishaji wa
shughuli hiyo ya kuwepo kwao hapa nchini. :

ni kosa kisheria.

Mfupi (Temporary Import)

Wananchi wote pamoja na waigizaji wa magari
hayo, wanatahadharishwa kuwa muda huo ukiisha
yanapaswa kurudishwa nchi yalikotoka. Kuendelea
kutumia magari hayo nje ya muda ulioanishwa ni
kosa kisheria.

Aidha, yeyote atakayehitaji kuuza, kununua au
kubadili umiliki wa magari hayo ni lazima afike ofisi
ya Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa ajili ya uhakiki
na kupewa taratibu za kufuata,

3. Magari Yaliyoingizwa Nchini Kinyume na Sheria
Haya ni magari yaliyoingia nchini bila ya kufuata
taratibu, ama kwa njia ya magendo ama Transit.
Tunawakumbusha wote wanaoingiza magari
nchini kufuata taratibu zilizowekwa ikiwemo kupita
katika njia zilizoainishwa.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:
Mkurugenzi
Idara ya Huduma na Elimu kwa Walipakodi
MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
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MWANGA WA JAMII

T mulikeni ahadi hizi2a wanasiosa zisituharibi g

IKIWA ndiyo kwanza mwanzo wa Ligi Kuu Bara msimu wa 2021/22
wakati timu zote 16 shiriki zikiwa zimecheza mechi mbili kwenye
mzunguko wa kwanza, ushindani unaonekana kuwa mkubwa
pengine kuliko misimu yote iliyopita ndani ya muongo huu.

Kabla ya mechi tatu za jana, Mtibwa Sugar ikiikaribisha Tan-
zania Prisons, Mbeya City ikiwa mwenyeji wa Mbeya Kwanza FC
na Namungo FC ikiwa nyumbani kuialika Kagera Sugar, hakuna
timu yoyote ilishinda zaidi ya mabao mawili kwenye mechi hizo
za awali, jambo ambalo linaonyesha itakuwa ni ligi ngumu zaidi
msimu huu.

Lakini hadi sasa ni timu ya Polisi Tanzania pekee iliyoongoza
kwa kushinda mechi zote mbili kwa mabao mawili, ikianza kwa
kuichapa KMC FC mabao 2-0 kisha ikapata ushindi wa 2-1 dhidi
ya Azam FC. Timu nyingine ni Namungo ambayo iliifunga Geita
Gold mabao 2-0 na zingine zote zikipata ushindi wa bao moja,
suluhu ama sare 1-1. Ugumu na ushindani huo mkubwa ndio tu-
naoutaka katika ligi yetu kwani utaongeza mvuto, hivyo kuvutia
wawekezaji wengi na hatimaye kuinua vipato vya wachezaji na
klabu kwa ujumla, hivyo hauna budi kulindwa na kusimamiwa
kwa makini zaidi kutoka kwa wote wenye dhamana na soka letu
hususan Shirikisho la Soka Mpira wa Miguu nchini (TFF) kwa
kushirikiana na Bodi yake ya Ligi, TPLB.

Hata hivyo, tayari kumeibuka wanasiasa mbalimbali ambao
wamekuwa wakiahidi na kutoa motisha kwa baadhi ya klabu
za mikoa yao ama wanayoiongoza au walipozaliwa, wakiweka
donge nono mezani kama zikishinda kwa baadhi ya timu.

Kwa hakika si jambo baya, lakini kwa namna ahadi hizo zina-
vyotolewa, kama zikiachwa kuendelea hivyo kuna uwezekano
mkubwa tukashuhudia ligi mbaya zaidi ya ukiukwaji wa kanuni
kwa kupanga matokeo.

Mechi ya Biashara United dhidi ya Simba katika Uwanja wa
Karume mjini Musoma, Mkuu wa Mkoa wa Mara, Ally Hapi alia-
hidi timu hiyo ikishinda dhidi ya mabingwa hao watetezi atatoa
motisha wa Sh. milioni 15 na endapo itatoka sare ataipa milioni
10, ahadi ambayo aliitekeleza kwa kutoka suluhu katika mchezo
huo.

Lakini pia wakati Dodoma Jiji FC ikiikaribisha Simba, Mbunge
wa Dodoma Mjini, Anthony Mavunde, aliahidi kuipa donge kama
hilo kama itaibuka na ushindi, lakini ikalikosa baada ya ‘Wekundu
wa Msimbazi’ hao kushinda bao 1-0. Nipashe tunaamini ni ahadi
nzuri kwa kuongeza motisha kwa wachezaji, lakini kwa nini iwe
zinapocheza na Simba pekee, badala ya kutolewa kwa angalau
kila inaposhinda mchezo wake wa nyumbani na ikiwezekana
hata ugenini? Tunasema hivyo, hasa kwa kutambua si suala la ku-
fichika kwamba Simba na Yanga zimeigawa nchi katika makundi
mawili, hivyo viongozi wa timu hizo upande mmoja unaweza kwa
nia ovu kabisa wakatumia mwanya huo wa mashabiki ama wa-
nachama wao viongozi wakisiasa kwa mgongo kwamba ni timu
zao, kupenyeza fedha za kupanga matokeo kwa madai ni motisha
kutoka kwa viongozi wa mikoa yao.

Hilo ni moja lakini, waamuzi nao hawana budi kufuata ka-
nuni na sheria 17 za soka hususan usalama wa kulinda afya za
wachezaji uwanjani kwani kwa namna tulivyoshuhudia rafu
mbaya zilizoonyeshwa na timu hizo baada ya kuahidiwa motisha
huo, ni wazi kuna dalili msimu huu baadhi wakapata majeraha
mabaya yanayoweza kuwasababishia kushindwa kucheza soka
kabisa.

Katika hilo tulishuhudia mechi mechi hizo mbili wachezaji
watano wa Simba wakishindwa kuendelea na mechi kutokana
na kuchezewa rafu mbaya, hivyo ni wakati pia kwa TFF na TPLB
kutupia waamuzi jicho mapema ili kuhakikisha wanalinda afya za
wachezaji kwa kuchezesha kwa haki.

Kama tunataka tuwe na ligi bora zitakazowavutia mashabiki na
wawekezaji pia, ni lazima waamuzi wanapaswa kuacha woga na
kutoa kadi iwe ya njano ama nyekundu hata kama ni mwanzo wa
mchezo, pale inapostahili kufanya hivyo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
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jinsi mechi zilivyoanza, timu zili-
vyopambana kwenye mechi nane
za mwanzo tu imeonekana kuwa
hakuna kibonde haikuonekana
tofauti ya timu iliyokuwa kwenye
Ligi Kuu wala iliyopanda.

Kabla ya mechi za jana jioni
hakukuwa na timu iliyoshinda
zaidi ya mabao mawili. Na timu
zilizoshinda mabao hayo zili-
kuwa ni mbili tu. Polisi Tanzania
ndiyo iliyoongoza kwa kushinda
mechi zote mbili mabao mawili,
iliichapa KMC mabao 2-0, halafu
ikatoa kipigo cha mabao 2-1 dhidi
ya Azam FC.

Nyingine ni Namungo ambayo
iliifunga Geita Gold mabao 2-0,
hivyo yoyote aliyedhani kuwa
Geita Gold ni kibonde kwa sababu
imepanda Ligi Kuu na inacheza
kwa mara ya kwanza amekosea.
Juzi ilifungwa kwa tabu na Yanga
bao 1-0, tena ikiwa ugenini na
kwa mara ya kwanza ikikanyaga
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Ilicheza kama timu zoefu. Kwa
kawaida timu kama Simba au Yan-
ga timu ikiingia kichwa kichwa,
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
unaweza ukaondoka na kapu la
mabao.

Ni kwa sababu ndiyo uwanja
ambao Simba na Yanga hazivuni
pointi tu, lakini ndiyo sehemu ya
kupatia mabao mengi ambayo
yanaweza kuamua ubingwa wao
mwisho wa msimu. Ndiyo sehe-
mu ambayo salama zaidi kupata
ushindi mkubwa kuliko mikoani
ambako viwanja vinakuwa si rafi-
ki kwao.

Mbeya Kwanza nayo si timu ya
kitoto. Ikaitwanga Mtibwa Sugar
bao 1-0 kwenye mechi ya ufungu-
zi. Timu inayoshiriki michuano ya
kimataifa Azam FC, mpaka sasa
haijapata ushindi wowote ule,
ikiwa imechezea mechi mbili, ika-
pata sare ya bao 1-1 dhidi ya Coast-
al Union, na kufungwa mabao 2-1
dhidi ya Polisi Tanzania.

Biashara United ambayo nayo

Ligi Bora 2021/22 inawezekana, waamuzi mulikeni rafu 2a kijinga

kama Azam inashiriki Kombe la
Shirikisho Afrika, ina pointi moja,
ikiipata kwa suluhu dhidi ya Sim-
ba, lakini ikachapwa bao 1-O ny-
umbani dhidi ya Ruvu Shooting.

Kama alivyowahi kusema Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi,
Almasi Kasongo siku moja kabla
ya kuanza Ligi Kuu msimu huu
alisema anatarajia ligi itakuwa
ngumu na bora kuliko msimu
uliopita. Na kweli, tumeona hivyo
japo kwenye mechi za raundi ya
kwanza.

Wadau na wapenzi wa soka
wanaomba hali iendelee kuwa
hivi ili kuinua soka la Tanzania,
na kuwa na Ligi Bora itakayovutia
mashabiki wengi wa soka Afrika,
ili kupata wadhamini wengi zaidi.

Isiwe tu ni nguvu za soda,
baada ya raundi tatu hali inarudi
kama kawaida, tuanze kuziona
timu zikijitenga, Simba, Yanga na
Azam ndiyo zikionekana kuutaka
zaidi ubingwa na zingine zikione-
kana kusindikiza.

Ni kweli bingwa ni lazima awe
mmoja, lakini hata timu zilizoba-
ki hata kama zinaonekana ziko
mbali nao, lakini zionekane kuz-
ipa changamoto timu zinazotaka
kwenda kuutwaa.

Tena kwa sasa timu nne za juu
kwenye Ligi ya Tanzania, tatu au
zote zinaweza kucheza michuano
ya kimataifa, ndiyo tunatarajia
ushindani huu uendelee hadi
mwisho.

Tatizo nililoliona ni baadhi
ya timu, kupania kuwaumiza
wachezaji wa timu pinzani.
Nimeona baadhi ya mechi kuna
wachezaji wanacheza bila ku-
jali afya za wenzao. Nadhani
wachezaji wengi wa Kitanzania
kutokulia kwenye vituo vya soka
kunachangia. Kuna rafu za kutaka
kuwaumiza kabisa wachezaji na
kuwafanya kuwa walemavu au
wasicheze tena soka. Hii ni mbaya
sana, yeyote anayeitwa mchezaji
si kwa sababu ya kucheza rafu
ambazo si za kimpira. Angeenda
tu kucheza karate, kung-fu, judo
au mieleka. Mchezaji ni yule am-
baye anatumia kipaji chake, ku-

uchezea mpira, kumnyanganya
mwenzake kwa ufundi, kuzuia
kwa ustadi na kumpita mchezaji
mwenzake kwa Kipaji alichozali-
wa. Nguvu kwenye mpira inatu-
mika, lakini kila mchezaji anajua
nguvu inatumika sehemu gani na
wakati gani na si kucheza rafu.

Cha ajabu ni kwamba baadhi
ya waamuzi wamekuwa wagumu
kutoa maamuzi, kana kwamba na
wao ni waamuzi wa ngumi, judo
au kung-fu.

Kama tunataka tuwe na ligi
bora ni lazima waamuzi wasiwe
waoga. Waache mpira uchezwe
uwanjani na wachezaji wanao-
taka kuonyesha vipaji vyao ili
kuvutia mashabiki wengi kwenda
uwanjani na kuangalia kwenye
televisheni. Na hii itasababisha
mashabiki wa mpira waongezeke
na kupata udhamini mnono pia.

Ni mwamuzi pekee ndiye
anayeweza kusababisha soka
likachezwa kwa nidhamu, lakini
woga, au kuacha kwanza hadi
baadaye, ndiyo inasababisha
mchezo unakuwa wa fujo na yeye
mwenyewe kushindwa kuamua
nini afanye kwa sababu ame-
shaachia sana rafu.

Kwa wenzetu Ulaya au hata
Ligi ya Mabingwa Afrika huwezi
kuona vitu vya aina ile. Waamuzi
hawaruhusu rafu za kijinga kama
tulivyoziona kwenye mechi ya
Dodoma Jiji dhidi ya Simba. Kule
rafu moja tu ya kijinga ni kadi
nyekundu. Huku mchezaji mmoja
anaweza kufanya tatu, akasababi-
sha wachezaji watatu wakatoka
nje, ndiyo akapata kadi ya njano.

Tunaweza kuwa tunataka kuwa
na ligi bora, lakini ni lazima baa-
dhi ya waamuzi nao wawe bora.
Wasiwe waoga. Wasimamie she-
ria za soka. Wawe na mamlaka
uwanjani na kusimamia soka li-
chezwe kwa nidhamu. Mwamuzi
anayechezesha na kukubali liche-
zwe kama mechi za mitaani zam-
ani tukiita ‘Urlando’, ‘Bundesliga’,
au ‘Uruguay’, yaani kuchezeana
rafu, miguu ya shingo, mgongoni,
tumboni, viwiko, halafu hachukui
hatua, hafai kwenye soka la kisasa.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
MPANDA MUNICIPAL COUNCIL
STATEMENT OF FINANCIAL POSITION
AS AT 30th JUNE 2019
2019 2018-Resteted
Motes 125 725
ASSETS
Current assets
Cash and cash equivalents 24 4,452 855,895 6,937,144 374
Recsivables and prepay 25 505,126,255 300,593,048
Inventories 26 261,293,582 268,783,490
Other financial assets 27 - -
5,219.275.832 7.506,520,812
Non-current assets
Other financial assets 27 34,389,944 27,593,296
Investments in associates 28 - -
Property, plant and equipment 29 34,000,855,722 28,242 499 541
Forest Asset 3 - -
34,035,345,666 28,270,092.837
Non-current assets held for sala 34 - -
TOTAL ASSETS 39,254 621,498 35,776,613,749
LIABILITIES
Current liabilities
Payables 35 972,209,130 679,766,441
Employee benefits 38 = 107,463,356
Deferred income (Grant) 11 381,287,985 32,208,929
1,353.497.115 819,438,726
Non-current liabilities
Long-term borrowings ar =
Employee benefits 38 -
Provisions 39 59,000,000 -
Deferred Capital (Grant) 41 3,994 351,518 5,333.555,883
4,053,351,518 5,333,555,683
TOTAL LIABILITIES 5,408,848,632 6,152,994.610
NET ASSETS 33,847,772,865 20.32_3.813,139
NET ASSETS
Capital/Taxpayers Fund - -
Accumulated surplus/(deficit) 33,847,772,865 29,623.619.139
Revaluation surplus = i
Minimum Compulsory Reserve - -
TOTAL NET ASSETS 33,847,772,865 29,623,619,139 Ay OR
The fi ial were auth d for issue by the Board/Cq il on_1%-0°" 32.01‘51
and Si on its pghalf by:
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL. ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
MPANDA MUNICIPAL COUNCIL
STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE - NATURE
FOR THE YEAR ENDED 30th JUNE 2019
201¢ 2018-Resteted
Notes TZ8 TZS
Revenue
Taxes and levies 9 1,125,022,771 1,103,007,801
Fees, fines, penaities and licenses 10 729,015,210 551,707,829
Amortisation of revenue grants 1 14,015,252,798 15,292 886,216
Revenue from exchange transactions 12 250,854,600 379,751,943
Revenue from non exchange transaclions 41 6,274,084,829 6,516,921,630
Finance income 13 2,046,575 -
Amortisation of capital grant 41 - -
Other revenue 14 615,184,360 185,145,434
23,011,441,142  24,039,420,853
ses
Wages, salanes and employee benefits 18 13,04€,362,280 11,949,147 481
Supplies and consumables used 19 2,351,593,239 1.120,695.697
Maintenance expenses 20 1,35¢,814,367 2,005,304,813
Grants and other transfer payments 21 1,37€,628,163 1.272,988,577
Finance costs 22 = 67,815,754
Impairment of receivables - -
Provision for legal Case 39 58,000,000 -
impairment of other financial assets = =
Depreciaflcct ot property, plant and equipment 2 594,988,367 1.480,571,228
Impairment of property plant and equipment 25 - -
Depreciation of investment property - camied at cost 30 = -
Amortisation of intangible assets 31 = =
Impairment of intangible assets 3 =
18.787.287,416 17,906,823,550
Share of associates surplus/(deficit) = =
Surplusi{deficit) during the year 4,224153,726 6,132,497,303
Aftributable to:
Owners = -
Non-controlling interests - -
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FINANCIAL STATEMENTS FOR THE YEAR 2019/2020

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
MPANDA MUNICIPAL COUNCIL

CASH FLOW STATEMENT - DIRECT METHOD

FOR THE YEAR ENDED 30th JUNE 2019

2018 2018
Note 1Z5 TZs

Cash fiows from operating activities
Receipts
Taxes and levies 7oA 1.125,022,771 1.103,007,801
Fees, fines. penalties and licenses T8 729,015,210 551,707 829
Recurrent Grants 11 14,238,944,103 14,984,430,146
R from q 70C 351,968,448 379,751,943
Finance income 700 2,045,575 -
Other income T0E 631.637.528 195.145.434
Change in Miscellaneous Deposit 24 9,242,499 (49.238.523)
Total Receipt 17,087 877,133 17,164,804,630
Payments
Employee costs TOF 12,908,538,663 11.021,358,183
Payments o suppliers 706G 2,523,308.043 1.389.479,187
Maintenance expenses T0H 1.343,178,703 2,005,304,813
Grants and othes transfer payments 2 1,376,529,183 1,272,988,577
Finance costs 22 - 67,815,754
Cther expenses 2.046.575
Total payments 18,153,601,147 15,756,946,520
Net cash from operating activities {1,065.724,013) 1,407 858,110
Cash flows from investing activities
Acquisition of property, plant, and & 29 (6,353,444 829) (3,764 612,.853)
Acquisition of intangibles 2 2
Invesimeant with fixed depasit Receipts
Receipts from sales of other long-term assets
Payments to acquire equity/dedt instruments of cther entities
Receipts from saies of equity/dett instruments of other entities - -
Net cash from investing activities (6,353,444,829) {3.764,612,853)
Cash flows from financing activities
Capital Injected
Cash p from issuing G Stocks
Cazh prassade fram nane
Cash proceeds from other short or long-term borrowings:
Cash proceeds from issuing other financial assets
Cash payments for other financial labilities - .
Development grants recefved 4,934, 880,454 7.888,095,408
Net cash used in financing activities 4934,880,464  7,669,096408
Net increase in cash and cash equivalents (2,484,288,379) 2,364,758 362
Net foreign exchange difference - a
Cash and cash equivalents at Beginning of period 24 5,537,144,374 4,572,386,012
Cash and cash equivalents at end of period 24 4.452.855,995 §,937,144,374
2.1 Report on the Audit of Financial Statements for the financial year ended

30" June, 2019

Unqualified Opinion
| have audited the accompanying Financial Statements of Mpanda Municipal Council,

which comprise the Statement of Financial Position as at 30" June, 2019 and the
Statement of Financial Performance, the Statement of Changes in Net Assets Cash
Flow Statement and the Statement of Comparison of Budget and Actual Amounts for
the year then ended, as well as the Notes to the Financial Statements, including a
Summary of Significant Accounting Policies set out in part 3.0 of this Audit Report.

In my opinion, the accompanying Financial Statements present fairly in all material
respects, the Financial position of Mpanda Municipal Council as at 30" June, 2019, and
its financial performance and its cash flows for the year then ended in accordance
with International Public Sector Accounting Standards (IPSASs) accrual basis of
accounting and in the manner required by the Public Finance Act, 2001 (revised 2004)
and Local Government Finances Act 1982 (revised 2000).

Basis for Opinion

| conducted my audit in accordance with International Standards of Supreme Audit
Institutions (ISSAls). My responsibilities under those standards are further described in
the Auditor's Responsibilities for the Audit of the financial statements section of my
report. | am independent of Mpanda Municipal Council in accordance with the
International Ethics Standards Board for Accountants’ Code of Ethics for Professional
Accountants (IESBA Code) together with the ethical requirements that are relevant to
my audit of the financial statements in Tanzania, and | have fulfilled my other ethical
responsibilities in accordance with these requirements and the IESBA code.

| believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to
provide a basis for my opinion.

Charles E. Kichere
CONTROLLER AND AUDITOR GEMERAL
31% March, 2020

Mational Audit Office,
Audit House,

4 Ukaguzi Road,

P.O. Bax 950,

41104 TAMBUKARELJ,
DODOMA. TANZANIA .
Tel: 255 (026) 2321759,
Fax: 255 (026) 2117527,
E-mail ocag@nac.go.tz
Website: www.nao.go.tz

“Controller and Auditor General AR/LG.VT.B9W4/2018/19

216489702
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Mtaalamu wa m|fumo va kompyuta wa Vodacom Tanzania, Omari Amiri, akionyesha jinsi ya kuitumia kwa Katibu Tawala wa Wilaya ya Kisarawe,
Mwanana Msumi (wapili kushoto), baada ya kampuni hiyo kutoa kompyuta 15, TV, Router na samani kwa Shule ya Sekondari ya Wasichana ya
Jokate Mwegelo wilayani Kisarawe, mkoani Pwani jana. Lengo ni kuhakikisha wanafunzi wanapata maudhui ya elimu bure kupitia tovuti ya e-
fahamu. Wapili kulia ni Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Vodacom Tanzania, Jacqueline Materu na kushoto ni Ofisa Elimu Wilaya ya Kisarawe,
Alice Nkwera. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Machinga wa Dar es Salaam wanena

Na Maulid Mmbaga

LICHA ya hatua ya serikali
mkoani Dar es Salaam kuwapanga
wafanyabiashara ndogodogo na
kuwataka waondoke maeneo yasi-
yo rasmi, baadhi yao wanaoneka-
na kukaidi agizo hilo na kuendelea
na shughuli zao kama kawaida.

Baadhi ya wafanyabiashara hao
waliofuatwa na Nipashe akiwamo
Hadija Ramadhani anayejishu-
ghulisha na uuzaji wa chakula na
vinywaji eneo la Vingunguti, alidai
suala la kuvunjiwa vibanda kwa
upande wake  anaona ni kuto-
tendewa haki.

Alisema ingawa kuwa wakaidi,
lakini wengine wamekubali kuwa
hawatajenga vibanda, hawatawa-
sha moto barabarani na kuomba
waruhusiwe kupika nyumbani na
kuja kuuza maeneo hayo ili wapa-
te ridhiki kwa kuwa maeneo wali-
yopangiwa alidai hakuna biashara.

“Kwa wale walioambiwa wasi-
tumie moto watajitahidi wapike
majumbani na kwamba tusijenge
vibanda sawa tumekubali, ila wat-
uachie tuwe tunakuja kuuza hapa
ili na sisi tupate ridhiki, huko wan-
apotaka sisi kwenda kusema kweli
biashara hakuna.

“Mwisho wa siku unachoka
unarudi kukaa nyumbani na hali
ndio inazidi kuwa mbaya zaidi,
watoto wanataka kula, wakue, wa-
some na mambo mengine yaende,
hivyo tunaomba watuhurumie
tuwe tunaweka meza tukimaliza
tunatoa ilimradi kuwe kweupe

kama wanavyotaka na vibanda
tumeacha hatujengi,” alisema
Ramadhani.

Fatuma Omary, mfanyabiashara
katika eneo hilo alidai kuwa, wali-
tangaziwa kupewa muda wa mwe-
zi mmoja wa kuondoa vibanda
vyao na kuondoka katika maeneo
ya barabarani kuhamishia biasha-
ra katika masoko waliyopangiwa
ambayo ni Machinga Complex,
kini muda waliopewa haukulsha
vibanda vyao vikabomolewa na
kuharibiwa bidhaa zao.

Alisema Septemba 23, mwaka
huu, walipita watu kuwatanga-
zia kwamba ifikapo Oktoba mosi
wabomoe vibanda vyao, lakini
kabla siku husika haijafika, Sep-
temba 24 asubuhi wakakuta
vibanda vyao vimebomolewa
jambo ambalo lilikuwa kinyume
na maelekezo ya tangazo, huku
akidai kwamba wengine biashara
zao ni ndogo hawawezi kumudu
sehemu za kulipia.

“Bishara ninayoifanya napika
kilo mbili na wakati mwingine
unakuta haziishi, sidhani kwamba
ninaweza kwenda kukodi fremu,
sehemu walizotuambia tuende ni
ngumu, kila tukienda tunawaanga-
lia na wenzetu walioko kule hali
zao ni ngumu wanalia biashara
hakuna wanatuambia bora tu-

livyokuwapo Kariakoo  kuliko
huku.
“Wengine tunaona kuanzia

asubuhi mpaka mchana vitafunio
havijaisha, je, chakula cha mchana

itakuwaje? Huku tulipo tuna wa-
teja wetu wengi ambao ni watu wa
viwandani, kidogo ukija unauza
tunapata ridhiki maisha yanason-
ga tofauti na kule,” alisema Omary.

Mkurugenzi wa Jiji la Dar es
Salaam, Jumanne Shauri, alipo-
fuatwa kuzungumzia malalamiko
hayo alisema, zipo sheria mbal-
imbali na miongozo iliyowekwa
kwa ajili ya upangiliaji wa jiji na
hairuhusu mtu kufanya biashara
maeneo ya hifadhi ya barabara,
kwenye njia za wapita kwa miguu
na kujenga au kuweka meza juu
ya mifereji kama mwongozo wa
Mkuu wa Mkoa Amos Makalla ul-
ivyo elekeza.

“Wanaoendelea kufanya bi-
ashara katika maeneo ambayo tu-
liwaondoa ni wakaidi, tumewapa
muda wa mwezi mmoja wa kuji-
andaa waondoke kwa hiari yao,
hatujaruhusu  watu  kuendelea
kufanya biashara katika maeneo
hayo wala kupika, mwongozo wa
mkuu wa mkoa ufuatwe, kama
mtu anachangamoto ya eneo la
kufanyia biashara aje halmashau-
ri tutampatia, soko la Machinga
Complex wapo wenzao wanaen-
delea na biashara bila shida yoy-
ote,” alisema Shauri.

Naye mfanyabiashara Alli She-
konga, alidai kwamba suala la
vibanda kubomolewa kwa upande
wake anaona ni sahihi kwa kuwa
limesaidia mazingira hayo kuone-
kana vizuri, wazi na safi.

“Katika maeneo haya kulikuwa
na baadhi ya watu walikuwa wak-

ipika barabarani na kusababisha
kero kwa wapiti kwa miguu suala
ambalo lilikuwa linanikwaza kwa
muda mrefu kwani watu hao wali-
kuwa pia wanasababisha msonga-
mano watu walikuwa wanashind-
wa kupita kwa urahisi,” alisema
Shekonga.

Riziki Hemedi ambaye ni mfan-
yabiashara, alidai kwamba kuna
baadhi wameshindwa kutumia
vizuri uhuru waliopewa jambo lil-
ilosababisha serikali kufikia hatua
ya kuwaondoa katika maeneo wa-
nakofanyia biashara.

“Mimi nakaa Chanika nauza
vinywaji huku, lakini ukija asubuhi
saa 11 unakuta moshi umeshaza-
gaa watu wamesha washa moto
barabarani, wakati mwingine wan-
apita wageni wanatupiga picha ku-
tokana na mazingira yetu yalivyo,
hadi wengine tulikuwa tunawa-
fokea na kuwakataza wasitupige
picha, siwezi kusema uongo kwa-
sababu eti na mimi ninafanya bi-
ashara lazima niseme ukweli.

“Sisi wafanyabiashara tunapewa
fursa, lakini tunashindwa kuzitu-
mia, tunazitumia vibaya, tunakosa
ustaarabu, tunajua sehemu hii sio
rasmi, lakini mwingine anajenga
banda na kuweka zege kabisa, wa-
napika, wanaosha vyombo, wakati
mwingine anaona jiko la mkaa hal-
ifai anaweka la kuni, na wengine
wanafulia nguo hapo hapo maji
wanamwaga barabarani kitu am-
bacho sio sahihi tumepewa uhuru
lakini kuutumia tumeshindwa,”
alisema Riziki.

]
Kamati
Kuu CCM
yawapongeza
Samia, Mwinyi

Na Beatrice Shayo

KAMATI Kuu ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM), im-
empongeza Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kushiriki
na kuhutubia Mkutano wa
76 wa Baraza Kuu la Umo-
ja wa Mataifa, kuihakik-
ishia Jumuiya ya Kimataifa
kuwa katika uongozi wake
Tanzania itaendelea kuwa
mstari wa mbele katika
kushirikiana na mataifa
na wadau wengine wa
maendeleo duniani kutatua
changamoto zinazoukabili
ulimwengu kwa sasa.

Taarifa iliyotolewa na
Katibu wa Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa, Itikadi
na Uenezi, Shaka Hamdu
Shaka, ilieleza kuwa
Kamati Kuu hiyo ilikutana
katika kikao maalum ana
Dodoma, |k|ongozwa na
Mwenyekiti wake Rais
Samia.

Taarifa hiyo ilieleza
kuwa Kamati Kuu imeri-
dhishwa na mwenendo wa
Serikali ya Awamu ya Sita
kwa jinsi inavyoimarisha
diplomasia ya uchumi na
sasa wawekezaji mbalim-
bali wameendelea kuvuti-
wa na kufanya uwekezaji
nchini, jambo ambalo
l[itashamirisha shughuli za
maendeleo na kufungua
uchumi wa nchi.

Kamati Kuu pia ilim-
pongeza Rais wa Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Dk. Hussein
Ali Mwinyi kwa kuendelea
kuiongoza vyema Zanzibar
na kuhakikisha Ilani ya
Uchaguzi ya CCM mwaka
2020-2025 inaendelea
kutekelezwa kwa mafani-
kio makubwa.

Kadhalika, ilieleza
kuwa imepokea taarifa
ya ziara ya Sekretarieti
ya Halmashauri Kuu va
CCM Taifa iliyoongozwa
na Katibu Mkuu wa CCM,
Daniel Chongolo iliyo-
fanyika kuanzia Septemba
15 hadi 21, mwaka huu
katika mikoa ya Lindi, Mt-
wara, Ruvuma na Njombe,
kwamba serikali imeahidi
kufanyia kazi maelek-
ezo yote yaliyotolewa na
chama katika ziara hiyo.
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Meva Dar aonyesha fursa ya utali

Na Sabato Kasika

EYA wa Jiji la Dar

es Salaam, Omary

Kumbilamoto,

amesema ufukwe
ulipo kando ya Barabara ya
Barrack Obama Dar es Salaam
uliopewa jina la ‘Tlala Carnival,
utakuwa kivutio cha utalii kwa
wazawa na wageni.

Alisema hayo juzi katika ta-
masha la uzinduzi wa ufukwe
huo umekuwa ukijulikana kama
‘Beach ya Dengu’, na kufafanua
kuwa hiyo ni fursa kwa watu ku-
fanya ziara ya kujua historia na
vivutio vya Jiji la Dar es Salaam.

“Kwa kutumia basi letu la

utalii wananchi wamezunguka
katika vivutio vya jiji bila kulipa
chochote, na uzinduzi huu hau-
takuwa wa mwisho bali utakuwa
ukifanyika kila baada ya miezi
mitatu kuhamasisha watu kuja
kupumzika,” alisema Kumbilam-
oto. Aidha, Meya huyo alisema,
jiji halina mpango wa kuufanya
ufukwe kuwa chanzo chake cha
mapato, badala yake watu wa-
takuwa wanakwenda kupunga
hewa na kupumzika bure.
“Vilevile tuna mpango wa ku-
jenga kituo cha polisi na kutaku-
wa na doria inayofanyika mara
kwa mara, lakini pia kwenye
suala la usafi, vitajengwa vyoo
vya kisasa ili watalii na wenyeji

watakaofika waweze kuvitumia,”
alisema.

Mbunge wa Ilala Mussa, Azzan
Zungu, alisema ufukwe huo uta-
saidia kutangaza utalii wa ndani
ya jiji, na pia watu wataondoka
na mtindo wa kupumzika baa na
badala yake watakwenda katika
eneo hilo na familia zao.

“Lakini pia ninaamini kwam-
ba, wafanyabiashara wadogo
watatumia ufukwe huu kufanya
shughuli zao na kujiingizia ki-
pato ambao kitasaidia kuinua
uchumi wao,” alisema Zungu.

Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Ngwil-
abuzu Ludigija, alisema, tama-
sha hilo litakuwa endelevu kwa
kufanyika kila baada ya miezi

mitatu na kwamba kutakuwa na
viabanda vya biashara ambavyo
havitakuwa vya kudumu.

“llala  tunajipanga kujijenga
kiuchumi kwa njia ya kijitangaza
kitalii zaidi pia wakazi wake
wamekuwa  wakifanya kazi
kwa bidii, hivyo hapa pataku-
wa ni sehemu ya kijipatia ma-
pumziko ambapo kwa baadaye
watawekeza michezo ya watoto
ili iwe nafuu watu kutembea na
familia zao,” alisema Ludigija.

Mkuu wa Maudhui wa Clouds
Media Group (CMG), Sebastian
Maganga, ambao ni waandaji wa
tamasha hilo, alishukuru Jiji la
Dar es Salaam, kuwatunuku ura-
tibu wa ‘Tlala Carnival’.

Baadhi ya wafan-
yakazi wa Benki

va Exim Tanzania
wakiongozwa

na Meneja Mkuu
wa Kitengo cha
Mikopo wa benki
hiyo, Gesela Swai
(kulia), waki-
kabidhi msaada wa
mahitaji muhimu
ikiwamo magodoro,
mashuka, sabuni na
vyakula kwa Mku-
rugenzi Mtendaji
wa Kituo cha kule-
lea watoto yatima
cha Watoto Wetu
Tanzania, kilichoko
es Salaam, Evans
Tegete, wafanyaka-
zi hao walipotem-
belea kituo hicho
mwishoni mwa wiki
ili kufurahia pamoja
na watoto hao. PI-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

SGA yamridhisha RPC polisi jamii

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya ulinzi nchini ya
SGA imepongezwa kwa juhudi
zake ambazo zimekuwa za
msaada mkubwa kwa Jeshi la
Polisi nchini katika kutekeleza
majukumu yake.

Pongezi hizo zimetolewa na
Kamanda wa Polisi Wilaya ya
Kinondoni, SSP Ally Kwendo,
wakati wa uzinduzi wa ushiriki-
ano kati ya Jeshi la Polisi na kam-
puni ya SGA.

Alisema SGA imekuwa inaen-
delea kutoa ushirikiano wake
huo maeneo yote nchini kupitia
dhana ya ulinzi shirikishi kupitia
polisi jamii, ambapo alitoa wito
kwa kampuni nyingine za binafsi
za ulinzi kuiga kazi nzuri unazo-
fanywa na kampuni ya SGA. Poli-
si jamii ni dhana ya kushirikisha

jamii kwa lengo la kuhakikisha
amani na usalama unakuweko
katika maeneo yote nchini.

“SGA  imekuwa  washirika
wakubwa wa Jeshi la Polisi Tan-
zania hata kabla ya wazo la polisi
jamii halijaanzishwa hapa nchini
na wamekuwa wakitoa ushiriki-
ano wao nchini kote”, alisema
SSP Wendo.

Aliongeza kuwa makampuni
ya ulinzi ya kibinafsi yako mbele
katika kutekeleza majukumu
ambapo alisema wafanyakazi wa
makampuni hayo wako mstari
wa mbele kila mara katika ku-
zuia uhalifu huku wakihakikisha
usalama unakuwekmo maeneo
wanayotoa huduma zao.

“Jeshi la Polisi tunakusudia
kuwajengea uwezo walinzi wa
makampuni ya ulinzi ya kibinafsi
ili waweze kushiriki vyema katika
kutekeleza majukumu yao katika

maeneo yao ya kazi,” alisema.
Aidha, Kamanda Wendo alitoa
salamu za pole kutoka Jeshi la
Polisi kwa askari wa kampuni ya
SGA aliyepoteza maisha wakati
wa tukio la shambulio lililotokea
Agosti 25, mwaka huu, maeneo
ya ofisi ya Ubalozi wa Ufaransa
Alisema Jeshi la Polisi lilim-
chukulia ofisa huyo kama sehe-
mu ya jeshi hilo na ndiyo sababu
akapewa heshima zote anazos-
tahili kupewa ofisa wa Jeshi la
Polisi anapopoteza maisha akiwa
kazini na kwamba askari huyo
alikuwa ni kielelezo cha kujituma
kunakofanywa na wafanyakazi
wa makampuni ya ulinzi ya kibi-
nafsi katika kuhakikisha usalama
unakuweko ndani ya jamii.
Mkurugenzi Mkuu wa SGA
Tanzania, Eric Sambu, alisema
kampuni hiyo inaadhimisha

miaka 37 ya kufanya kazi Tan-
zania, ambapo alisema katika
kipindi hicho imepata mafanikio
makubwa.

“Mafanikio haya yamekuwa
makubwa katika kipindi cha mia-
ka 10 iliyopita kutokana na mab-
adiliko ambayo uongozi wa kam-
puni yetu umefanya, sambamba
na ushirikiano ambao tumekuwa
tuliupata kutoka kwa wadau
mbalimbali likiwamo Jeshi la
Polisi,” alisema na kuongeza ui-
marishaji wa wafanyakazi wa
kampuni hiyo umewawezesha
wafanyakazi wake kufanya kazi
na kukidhi ya wateja wao kam-
puni hiyo.

Alisema mafanikio mengine
ya kampuni hiyo pia yameto-
kana na kuwa na wafanyakazi
waaminifu, waadilifu na wenye-
bidii katika kutekeleza majuku-
mu yao.

Kata kuanza
kugawa taulo
Za kike shuleni

Na Christina Mwakangale

KATA ya Saranga iliyopo Jimbo
la Ubungo mkoani Dar es Salaam,
itaanza kugawa taulo za kike
bure kwa Shule ya Sekondari
Saranga, kuanzia mwezi huu,
ikilenga kuwaondolea vikwazo
wasichana shuleni.

Diwani wa Viti Maalumu, Liber-
atha Samson, amesema wataanza
kwa kuchangishana fedha vion-
gozi wa kata hiyo wakiwamo
wenyeviti, watendaji na wadau
huku wakiandaa andiko kwa
Halmashauri ya Ubungo kutenga
bajeti.

Liberatha aliyasema hayo juzi
kwenye mafunzo kuhusu bajeti
yenye mrengo wa wa kijinsia
kwa madiwani, watendaji kata,
wenyeviti wa serikali za mi-
taa kutoka Kata ya Saranga na
Mabwepande, mkoani Dar es
Salaam.

Alisema mafunzo hayo vya-
metoa mwanga na tafakuri kwa
viongozi wa mtaa, ili kuanza ku-
tatua matatizo ya wananchi wao
wenyewe kwa kuweka mikakati,
badala ya kusubiri bajeti kuu ya
serikali.

“Mimi nipo kwenye kamati za
huduma za jamii tunazo changa-
moto nyingi shuleni, hasa zikiwa-
kumba wasichana shuleni kuto-
kana na idadi ndogo ya vyoo,
maji, kukosa taulo za kike. Sasa
kuanzia Oktoba, tutatoa taulo za
kike na baadae kujadili kutengwa
bajeti maalumu kutoka hal-
mashauri,” alisema Liberatha.

Awali, Shakila Mayumana aki-
zungumza kwa niaba ya Mkuru-
genzi Mtendaji wa Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP), ambao
wanaratibu mafunzo kwa kush-
irikiana na COADY International,
alisema utendaji wa mzuri wa
kiongozi ni ule unaoacha alama
katika jamii.

Alisema viongozi wanaoleta
mabadiliko kwenye jamii hukum-
bukwa kwa sababu utatuzi wa
matatizo ya wananchi husaidia
kuwainua kiuchumi ikiwamo ku-
punguza umaskini.

“Mafunzo haya yanajenga
uelewa wa pamoja kwa vion-
gozi, jamii juu ya umuhimu wa
bajeti yenye mrengo wa Kijinsia
na kupitia bajeti za kata, hal-
mashauri kwa kuzingatia jinsia,
vipaumbele,” alisema Shakila.

Mwezeshaji wa mafunzo hayo,
Deogratius Temba, alisema bajeti
yenye mrengo wa kijinsia huon-
doa migogoro, kuleta usawa,
kuondoa mfumo dume pamoja na
ukatili wa kijinsia.
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Walivyonusurika kifo nyumba ikiteketea

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA
AMILIA ya mtumishi

Idara ya Uhamiaji mkoani

Shinyanga, Mwinji Nyom-

bo, wamenusurika kifo
baada ya nyumba ambayo wame-
panga katika Mtaa wa Viwanja
vya Mwadui Ndembezi Manis-
paa ya Shinyanga kuteketea kwa
moto.

Tukio hilo lilitokea juzi majira
ya usiku wakati wanafamilia hao
wanane wakiwa wote nyumbani
baadhi wakila chakula sebuleni,

wengine wakiwa vyumbani,
huku htumishi huyo wa Uhami-
aji akifanya mazoezi chumbani
kwake.

Nyombo akizungumza na Ni-
pashe, alisema wakati akiendelea
kufanya mazoezi, ghafla akasikia
kelele za mdogo wake akisema
watoke nje haraka nyumba yao
inawaka moto na moshi umesha-
tanda, ndipo wote wakakimbilia
nje na kunusurika kifo.

“Moto huu ulianza kuwaka
kwenye chumba cha wavulana,
na baada ya kutoka nje tukaanza
kuomba msaada kwa majirani

kuuzima, na jinsi ulivyokuwa
kuuzima kwa maji na mchanga
usingewezekana, ndipo tukaanza
taratibu za kuomba msaada Jeshi
la Zimamoto, lakini wamechele-
wa kufika na nyumba imeteketea
yote, ila tuna shukuru wote tupo
wazima,” alisema Nyombo.

Naye shuhuda wa tukio hilo,
Projesta Galumanzi, alisema
baada ya kusikia kelele, wakafi-
ka kwenye nyumba hiyo kutoa
msaada na kukuta moto mkubwa,
ndipo wakaanza kujaribu kuokoa
baadhi ya vitu, na kukomea kutoa
makochina TV tu, huku vitu ving-

ine vyote vikiteketea.

Kwa upande wake Ofisa Op-
eresheni wa Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji Mkoa wa Shinyanga, In-
spekta Edward Lukuba, alisema
walichelewa kufika eneo la tukio
sababu gari lao la kuzimia moto
ni bovu, na wana gari moja tu,
ambapo ilibidi waazime kutoka
Jeshi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ) Kambi ya Kizumbi, ndipo
wakafika na kuuzima moto huo.

Aidha, alisema chanzo cha
moto huo ni hitilafu ya mfumo
wa umeme ndani ya nyumba
hiyo.

Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi na Mkuu wa Idara ya Wateja Binafsi, Aikansia Muro, wakip-

kuhamasisha nidhamu ya kuweka akiba kwa wateja. PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
Viongozi wa dini
waombwa kutoa
elimu ya corona

Na Said Hamdani, LINDI

VIONGOZI wa dini mkoani Lindi,
wameombwa kutumia nyumba zao
za ibada kusaidia na kuelimisha jamii
umuhimu wa kupatiwa chanjo kujikinga
na ugonjwa wa corona.

Mkuu wa Mkoa huo, Zainabu Rajabu
Telack, alitoa ombi hilo, wakati anazin-
dua mpango shirikishi na uharakishaji
kamati ya Afya ya msingi {PHC} namna
chanjo itakavyofikishwa kwa wananchi
katika kuwapatia huduma hiyo.

Alisema ugonjwa huo ni hatari, kwani
una madhara makubwa, yakiwamo ya ki-
uchumi, kupunguza nguvu kazi ya Taifa,
kuongezeka kwa gharama za matibabu
na idadi ya vifo vya watu katika mataifa
mbalimbali.

Mkuu huyo wa Mkoa alisema jamii
kukosa uwelewa wa kutosha juu ya
umuhimu watu kupata chanjo, kunasa-
babisha wananchi wengi kutojitokeza
kwa wingi kwenda vituo vya kutolea hu-
duma kupata chanjo ili waendelee kuwa
salama.

“Viongozi wetu wa dini ebu mtusaidie
kuwaelimisha waumini wenu, ikizingatia
wengi wenu tulikuwa wote kupata chan-
jo Agost 3, mwaka huu,” aliongeza.

Alisema serikali imekuwa mstari wa
mbele kuhakikisha unadhibitiwa kwa
kuagiza dawa nje ya nchi na jamii kupati-
wa elimu ya kujikinga, ikiwamo kuosha
mikono kutumia maji tiririka na sabuni,
vitakasa mikono, kuepuka mikusanyiko
na kuvaa barakoa.

“Haya mambo ya kuvaa barakoa kila
uchwao yataisha pale wananchi wote wa-
takapokuwa wamechanja

Awali akitoa taarifa fupi katika kikao
hicho, Mganga Mkuu wa Mkoa wa Lindi,
Dk. Kheri Kagya, alisema katika kuhakiki-
sha jamii yote inafikiwa kupata huduma
hiyo, ameandaa vituo 143 na timu ya
wataalamu 138 watakaopita nyumba
hadi nyumba kuwapa wananchi elimu na
chanjo.

Dk. Kagya alisema lengo la kufanya
hivyo ni kuhakikisha kila mwananchi
anayestahili kuchanjwa anapata huduma
hiyo.

Watumishi wanaowaomba rushwa w’'biashara waonywa

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

MKUUwa MkoawaMwanza, Rob-
ert Gabriel, amewaonya watumishi
wa umma wanaowasumbua wa-
fanyabiashara na wawekezaji kwa
kuwaomba rushwa ili kunyoosha
mambo yao.

Alitoa kauli hiyo mwishoni mwa
wiki na kuwataka watumishi hao
kukaa kando na rushwa badala yake
wawe mstari wa mbele kuwasaidia
wafanyabiashara wote wanaotaka
kufanya biashara ama kuwekeza

mkoani humo.

na afya.

wakifuata bidhaa Dar es Salaam,

“Mteja atasaidiwa kupunguza
usumbufu wa kuulizia mzigo kutoka

Gabriel alitoa kauli hiyo wakati
wa uzinduzi wa kampuni ya usa-
firishaji wa mizigo kutoka China,
Dubai kuja Tanzania ya Silent
Ocean uliofanyika mkoani humo
katika ofisi ya GSM.

Aliwataka wafanyabiashara wa-
takaopatwa na adha hiyo watoe
taarifa ofisini kwake kwani Mwanza
ni sehemu sahihi ya biashara hivyo
anawakaribisha wawekezaji na
wafanyabiashara mbalimbali  ku-
wekeza katika sekta ya kilimo, bi-
ashara, utalii, ujenzi, elimu, ufugaji

“Serikali ya mkoa itaendelea ku-
weka mazingira bora na ya haki kwa
kila mfanyabiashara ili kuimarisha
uwekezaji na kuhamasisha sekta
mbalimbali ikiwemo utalii, hivyo
kampuni hii ya usafirishaji mfanye
kazi kwa uaminifu ili kuwajengea
amani wafanyabiashara,”  alise-
ma Gabriel.

Naye Mkurugenzi wa kampuni
hiyo, Mohamed Soloka, alisema
kuwa wameamua kufungua tawi
mkoani Mwanza kutokana na uhi-
taji wa wafanyabiashara waliokuwa

hivyo wamewaondolea adha hiyo.

Aliongeza kuwa mizigo yote
itasafirishwa katika hali nzuri hivyo
ni wakati wa wafanyabiashara ku-
changamkia fursa hiyo pia njia hiyo
itaongeza pato la serikali kupitia
kodi kwa kuwa wafanyabiashara
wataongezeka.

Naye Mkuu wa Masoko na Mauzo
wa kampuni hiyo, Mohamed Kami-
lagwa, alisema itawapunguzia wa-
fanyabiashara usumbufu wa kusa-
firisha biashara kutoka China na
Dubai kuja Mwanza.

Dar es Salaam, lakini wale waafnya-
biashara tulionao itawarahisishia
kuwapunguzia gharama za kusa-

firisha, usumbufu wa kuuliza
na kuokoa mda,” alisema Kami-
lagwa.

Mfanyabiashara katika jiji la

Mwanza, Betty Mgema alisema
kampuni hilyo ltawasaidia wao ka-
tika kusafirisha mizigo kutoka China
na Dubai kwenda Mwanza kwani
itatupunguzia gharama ya kusafiri
na muda.
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MABEKIWA KATIWAS

TANGU msimu mpya wa

WANAONG’ARA UI'AYA

Ligi Kuu Bara 2021/22
kuanza na kuchezwa
mechi mbili kwa kila
timu hadi sasa, Klabu ya
Simba ndiyo inayoongoza
kuandamwa na maje-
ruhi (5); Sadio Kanoute,
Shomari Kapombe, Joash
Onyango, Thadeo Lwanga
na Kennedy Juma.

K '4“ e

S VANTONIO|RUDIGER

LONDON, England

PIRA wa miguu ni mch-

ezo ambao mara nyingi

huelezewa kama wenye

idadi ya chini ya kufunga
mabao. Kwa kuzingatia hali yake ya
ushindani mkubwa, inamaanisha
walinzi wa kati huunda sehemu ya
msingi ya mchezo huo.

Kwa msimamo wao katikati ya ul-
inzi wa timu, ni jukumu la beki wa
kati kuizuia timu yake kufungwa
mabao. Lakini katika mchezo wa
kisasa, jukumu lao limebadilika
sana.

Mabeki wa kati hawaonekani tena
kama kinga nyuma. Wanatumikia
pia kuanzisha shambulio. Walinzi
wa katikati hawaruhusi- . wi
kukaa  tu  wakati
mashambulizi =~ / ‘
yanaposukumi- ’/
zwa mbele. i 3

Katika
mch- 2 -

ezo wa kisasa,
ni jukumu la beki
wa kati kurekebisha
safu zao kila wakati ili
kuzuia vitisho vyovyote vya
shambulio la kushtukiza. Kwa
kuongezea, mabeki wa katikati
wanaunda safu ya mwisho ya
ulinzi. Kwa kucheza safu ya juu,
pia wanaunda shinikizo kub-
wa kwa wapinzani na
kuongeza shambulio
la timu.

Kushuka na
kupanda  ka-
tika kusaidia
~ masham-

o

bulizi wakianzia nyuma. Hizi ni kazi
za kujihami ambazo ni za msingi
kwa ufafanuzi wa mlinzi wa kisasa.
Makala haya yanawaangalia wal-
inzi watano bora kwa sasa katika ligi
tano kubwa Ulaya, hawa hapa...

#5. SIMON KJZR

Simon Kjeer ni mchezaji mzoefu
wa AC Milan ambaye kwa sasa
anaonyesha kuwa kwenye kiwango
bora na imara kwa timu yake. Kjer
amekuwa na mabadiliko makubwa
ya kiwango chake tangu alipofunga
bao dhidi ya miamba Manchester
United kwenye Ligi ya Europa. Ki-
wango chake kilimwezesha kupata
nafasi kwenye kikosi cha timu ya
Taifa ya Denmark kwenye michua-
no ya Euro 2020. Sasa, yeye pia ni
mmoja wa wachezaji muhimu zaidi
kwenye safu ya ulinzi ya AC Milan
yenye chaguzi kama Fikayo Tomori
na Alessio Romagnoli.

Kjeer katika mechi nne za Milan
katika msimu huu, ameisaidia timu
yake kutoruhusu bao katika mechi
tatu. Milan pia ina moja ya ulinzi
mkali zaidi huko Ulaya.

#4. JULES KOUNDE

Mfaransa huyu mwenye umri wa
miaka 22, Jules Koundé, anaone-
kana kuwa katika kiwango bora
msimu huu. Mapema kwenye diri-
sha la uhamisho, Chelsea ilijaribu
kupata huduma yake, lakini il-
ishindwa siku ya mwisho ya ku-
fungwa kwa dirisha la uham-
isho. Sevilla ilikataa jaribio
lao, kwani halikutimiza
hesabu yao wanayoihi-
taji kumwachia mchezaji
huyo. Koundé hakika
ameweka sakata hilo
nyuma na sasa yupo
e kwenye msimu mpya na
Sevilla.
Kwa ujasiri mpya, hadi sasa
amekuwa na kiwango bora zai-
di kwenye ligi. Katika mechi nne
kwenye msimu wa sasa,
tayari amecheza
mechi tatu
bila

o

kuruhusu bao. Pia ameshinda mechi
nne na kuwa na uwezo mkubwa
zaidi kwa kuzuia mashambulizi kwa
asilimia 90.5.

#3. RUBEN DIAS

Ruben Dias wa Manchester City
ni mchezaji mwingine ambaye
anafurahia mwanzo mzuri wa
msimu. Ingawa, Manchester City
bado hawajafika kwenye kilele cha
Ligi Kuu, Dias amechukua jukumu
kubwa katika mechi tano bila ku-
ruhusu bao, shukrani zote kwa hu-
duma yake, City wameruhusu bao
moja tu kwenye ligi hadi sasa.

Kwa sasa Dias anafurahia kiwan-
go cha kuzuia kwa asilimia 93.9.

#2. VIRGIL VAN DIJK

Baada ya Virgil van Dijk kukosa
karibia kipindi chote cha msimu
uliopita kutokana na jeraha la goti,
amerudi na amejiandaa kuthibiti-
sha ubora wake vizuri zaidi msimu
huu. Kufikia sasa amecheza mechi
nne bila kuruhusu bao kwa Liver-
pool kwenye Ligi Kuu England. Ki-
wango chake pia kimechangia Liv-
erpool kupata alama 13 na hadi sasa
wao ni viongozi wa Ligi Kuu (kabla
ya mechi za juzi na jana)

Van Dijk anajivunia kukamilisha
pasi kwa asilimia 91.

#1. ANTONIO RUDIGER

Antonio Ridiger ni mchezaji am-
baye ni injini ya ulinzi wa Chelsea.
Chini ya kocha Thomas Tuchel,
Chelsea imeonekana kuwa na safu
ya ulinzi imara zaidi.

Katika kipindi chote cha utawala
wa Tuchel, Chelsea wameunda
safu nzuri ya takwimu za kujihami.
Katika kampeni ya sasa, Chelsea
hawajaruhusu mabao mengi zaidi
kutikisa kwenye nyavu zao.

Riidiger ameisaidia  Chelsea
kucheza mechi nne bila kuruhusu
bao katika mechi tano za Ligi Kuu.
Yeye pia anafurahia asilimia 89.7 ya
kuokoa hatari langoni mwake. Hadi
sasa (kabla ya mechi za jana na juzi)
Chelsea imeruhusu mabao mawili
tu kwenye ligi. Rudiger ndiye mlinzi
wa kiwango cha juu zaidi hadi sasa
kwenye ligi tano bora huko
Ulaya.
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AMOJA na hasara za kifedha kuto-

kana na janga la ugonjwa wa COV-

ID-19 kuanza kupungua, klabu nyingi

ziliimarisha safu zao msimu huu wa
majira ya joto. Wakati uhamisho wa bure uli-
baki kama njia ya biashara inayopendelewa,
klabu pia ziligawanyika kupata malengo yao
ya juu ya uhamisho wa wachezaji.

Msimu wa majira ya joto uliona
wachezaji wengi wenye majina
makubwa wakibadilisha klabu.

Kwa kutaja wachache, Cristiano Ronaldo
alirudi Manchester United, wakati Lionel
Messi na Sergio Ramos walijiunga na PSG,
wakati huo huo, David Alaba alihamia Real
Madrid, huku Antoine Griezmann akirudi
Atletico Madrid.

Wakati wachezaji kama Griezmann waki-
chukua muda wa kuanza kurudisha kiwango
chake, wageni wengine wapya wamepiga
mbio.

Kwenye makala haya hapa tunaangalia
kikosi cha wachezaji wageni 11 kinachofanya
vizuri. Uundwaji wa kikosi hiki umezingatia
mfumo wa 4-3-3, twende sasa...

# GOLIKIPA - MIKE MAIGNAN (AC
MILAN)

Mike Maignan amekuwa mmoja wa mak-
ipa wenye kiwango bora zaidi msimu huu.
Baada ya kucheza mechi 21 bila kuruhusu
bao wakati Lille ikitwaa ubingwa wa Ligi Kuu
Ufaransa msimu uliopita, raia huyo wa Ufar-
ansa mwenye umri wa miaka 26, alijiunga na
AC Milan.

Ni siku za mapema, lakini Maignan tayari
amewavutia waajiri wake wapya. Amekuwa
na mechi tatu ambazo hajaruhusu bao kwe-
nye michezo mitano ya Serie A na kuwasaid-
ia Rossoneri hao kuongoza kwa alama mbili
zaidi ya Napoli kwenye msimamo wa ligi.

Ingawa safari yake ya kwanza ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya ilisababisha Milan kurudi
kutoka Anfield na kichapo cha 3-2, Maignan
alikuwa mmoja wa wachezaji nyota wa kil-
abu hiyo. Aliwashtua wenyeji mara kadhaa
kabla ya kipindi cha pili kuona Liverpool
inachukua alama zote tatu.

Maignan anatarajia kuendelea na kiwango
chake cha kupendeza wakati Milan inataka
kurudi kwenye siku zake za kushinda taji la
kwanza la Serie A tangu mwaka 2011.

# BEKI WA KUSHOTO - DAVID
ALABA (REAL MADRID)

David Alaba ni mmoja wa walinzi bora ka-
bisa kwenye mchezo huo kwa sasa. Baada ya

OSI|BORA
SAYILI
21/22

.

kipindi kizuri cha miaka kumi kule Bayern
Munich, ambapo alishinda mataji ya kuto-
sha, Alaba alitua Real Madrid kwa uhamisho
wa bure.

Akirithi jezi namba nne kutoka kwa na-
hodha wa klabu hiyo anayeondoka, Sergio
Ramos, Alaba amevutia katika michezo sita
kwenye mashindano yote ambayo amecheza
msimu huu. Kurudi kwenye jukumu lake la
kucheza beki ya kushoto nafasi anayoipenda
zaidi, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
29, tayari ametoa asisti mbili.

Baada ya kuondoka kwa walinzi wa kati,
Ramos na Raphael Varane, Alaba ameba-
kia kuwa mmoja wa walinzi wenye uzoefu
wa Madrid. Ataonekana kuchukua jukumu
muhimu wakati klabu hiyo inahitaji kushin-
da mataji makubwa msimu huu.

# MLINZI WA KATI - ODILON KOS-
SOUNOU (BAYER LEVERKUSEN)

Odilon Koussounou ni mmoja wa mabeki
wa kati wanaofurahisha zaidi kwenye mch-
ez0 huo kwa sasa.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ivory
Coast mwenye umri wa miaka 20,
alifurahia kampeni ya kusimama vi-
zuri katika klabu ya Club Brugge
msimu uliopita, akifurahisha na
uwezo wake kwenye mipira
ya mwisho. Hiyo ilisababi-
sha Bayer 04 Leverkusen
kuisaka saini ya Kous-
sounou, ambaye ame-
kuwa na mwanzo mzuri
pale kwenye dimba la
BayArena. Koussounou
ameshatoa asisti moja
kwenye mchezo wake wa
kwanza pale Leverkusen.

Ingawa bado hajafungua
akaunti yake ya mabao kwenye Ligi
Kuu Ujerumani, Bundesliga, Leverkus-
en inatarajia Koussounou kuendelea

-

kuwa kwenye kiwango bora wakati wa- " _» ‘,

natafuta kuwania taji la ligi. Baada ya
michezo mitano, Leverkusen wameachwa
alama tatu na vinara Bayern Munich.

# MLINZI WA KATI - RAPHAEL VAR-
ANE (MANCHESTER UNITED)

Raphael Varane ni mmoja wa walinzi bora
wa kati wa kucheza mpira kwenye mchezo
huo. Baada ya kipindi kizuri cha miaka kumi
kule Real Madrid, mshindi huyo wa Kombe la
Dunia mwaka 2018 akiwa na Ufaransa, alitua
Manchester United msimu huu wa majira ya
joto.

Bado ni siku za mapema katika uwanja
wake wa Old Trafford, lakini Varane tayari

ameshapata ushirikiano mzuri na nahodha wa
klabu hiyo, Harry Maguire. Mfaransa huyo ame-
vutia pande zote mbili, akifanya vitu muhimu
na kutoa asisti kwenye mechi yake ya kwanza
ya Ligi Kuu England.

Varane atatafuta kuendelea na maisha yake
mazuri huko Old Trafford wakati United ina-
tafuta taji lao la kwanza la Ligi Kuu kwa karibu
muongo mmoja.

# BEKI WA KULIA - ACHRAF HAKIMI
(PSG)

Achraf Hakimi amekuwa na wakati mzuri
PSG, akifunga bao kwenye mechi yake ya
kwanza ya klabu hiyo baada ya msimu mzuri
kwa washindi wa Serie A wa msimu uliopita,
Inter Milan.

Moja ya walinzi bora zaidi wa pembeni
kwa sasa, Hakimi amekuwa moja ya majina
ya kwanza kwenye orodha ya timu kwenye
kikosi cha PSG chenye nyota kibao. Tayari
ameshafunga mara tatu, pamoja na ushindi wa
dakika za mwisho, na kutoa asisti mbili. Hiyo

imesaidia PSG kupata alama saba zaidi kilele-

ni baada ya michezo saba tu.
Huku PSG ikiwa tayari ina nafasi ya kulit-
waa taji la Ligue 1, Hakimi sasa atatafuta
kuisaidia timu yake mpya kushinda taji
lao la kwanza la Ligi ya Mabingwa Ul-
aya.

# KIUNGO WA KUSHOTO
- JACK GREALISH (MANCHES-
. TERCITY)
Jack Grealish alikuwa
mchezaji ghali zaidi wa Kiin-
gereza katika historia wakati
Manchester City ilipotoa
euro milioni 1175 kum-
sajili.
Kiungo huyo alifunga
mara ya kwanza nyum-
bani kwa City na pia
alitikisa nyavu ka-
tika mechi yake ya
kwanza kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya.
Katika michezo saba
kwenye mashindano
yote, ametoa mchan-
go wa mabao manne
(mabao mawili, asisti mbili).

# KIUNGO WA KATI MSHAM-
BULIAJI - MARTIN ODEGAARD
(ARSENAL)

Raia huyu wa Norway hakuwa
na wakati mzuri kule Real Madrid
miaka kadhaa iliyopita. Lakini
ukosefu wa nafasi za kutosha kwe-
nye kikosi cha kwanza ilimaani-
¥ sha Odegaard alilazimika kutafuta
¥ malisho mapya. Baada ya kuvutia
¥ huko Arsenal wakati wa kipindi cha
mkopo msimu uliopita, mchezaji

huyo mwenye umri wa miaka 22, ame-
sajiliwa kwa mkataba wa kudumu kip-
indi cha majira ya joto.
Odegaard alifunga kwa mpira wa adhabu
ndogo dhidi ya Burnley wakati ‘Washika-
bunduki’ hao walipopata ushindi wao wa pili
baada ya kuanza msimu na kupoteza mechi
tatu mfululizo.

|
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# WINGA WA KULIA - HAKAN CALHA-
NOGLU (INTER MILAN)

Hakan Calhangolu amekuwa na wakati
mzuri kule Inter Milan. Kiungo huyo alifunga
na kutoa asisti kwenye mechi yake ya kwanza
ya Serie A na klabu yake mpya, ambayo ili-
waacha nyota wake kadhaa kabla ya kuanza
kwa msimu huu ili kupunguza shida zao za
kifedha.

Calhanoglu amewasili Inter baada ya
msimu mzuri kule Milan. Mchezaji huyo wa
kimataifa wa Uturuki alifunga mara nne na
kutoa asisti kumi kuwasaidia Rossoneri ku-
fuzu kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa
mara ya kwanza kwa kipindi cha miaka saba
msimu uliopita.

# WINGA WA KUSHOTO - CRISTIANO
RONALDO (MANCHESTER UNITED)

Cristiano Ronaldo alirudi kufunga mabao
pale Manchester United baada ya misimu tisa
kule Real Madrid na mitatu Juventus.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
miaka 36, alifunga kwenye mchezo wake wa
kwanza wa Ligi Kuu baada ya kurudi hapo
kwa kipindi cha miaka 12. Baada ya kufunga
kwenye mchezo wa kwanza wa United kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya wakati ikichezea
kichapo kutoka kwa Young Boys, Ronaldo
alifunga kwenye mchezo wake tatu mfululizo
wikendi iliyopita.

# MSHAMBULIAJI WA KATI - ROMELU
LUKAKU (CHELSEA)

Romelu Lukaku ni mmoja wa washambu-
liaji moto zaidi kwenye sayari hii kwa sasa.
Amewasili Stamford Bridge kwa uhamisho wa
euro milioni 115 kutoka Inter Milan.

Lukaku, kama Ronaldo, alifunga katika
mechi yake ya kwanza kurudi kwenye klabu
yake ya zamani wakati Chelsea ikishinda
mabao 2-0 dhidi ya Arsenal. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 28, sasa amefunga
mara tatu katika michezo minne ya Ligi Kuu.
Lukaku pia aliifungia Chelsea kwenye ushindi
wa bao 1-0 dhidi ya Zenit St. Petersburg katika
mchezo wao wa kwanza wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji,
amewasili Chelsea baada ya kampeni kubwa
na washindi wa Serie A Inter Milan. Lukaku
alifunga mabao 24 ya ligi wakati Inter Milan
ilishinda taji lao la kwanza la ligi kwa kipindi
cha miaka 11, msimu uliopita.

# WINGA WA KULIA - MEMPHIS DE-
PAY (BARCELONA)

Memphis Depay ameanza maisha ya kupen-
deza pale Barcelona. Mshambuliaji huyo wa
zamani wa Manchester United amekuwa na
wakati mzuri Camp Nou baada ya kukaa sana
Olympique Lyon.

Depay amefunga mabao mawili na kutoa
asisti katika michezo mitano ingawa Barcelo-
na wameanza msimu huu wakiwa bila Lionel
Messi.

Mholanzi huyo, hata hivyo, alishindwa ku-
tamba kwenye mchezo wake wa kwanza wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa na Barcelona.
Depay aliambulia patupu wakati Blaugrana
hao wakichapwa mabao 3-O na Bayern Mu-
nich nyumbani na baadaye idadi kama hiyo ya
mabao kutoka kwa Benfica.

“ Nukuu

“Ahadi zinazotolewa kuongeza
motisha zinaharibu mpira, hazina
maana yoyote, kama huna uwezo
huna tu. Kwa nini zitolewe wan-
apokutana na Simba tu? Zinavuru-
ga mpira, zinasababisha matumizi
ya nguvu yasiyostahili na kutu-
umizia wachezaji kama ambavyo
imetokea dhidi ya Dodoma Jiji na
Biashara United,” Mjumbe wa Bodi
ya Wakurugenzi ya Simba, Cres-
centius Magori.

“Kufuatia mamlaka aliyopewa Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
George Simbachawene, kwa mujibu
wa Sheria ya Uraia, Sura ya 357
(Rejeo la 2002), baada ya kupokea
ombi lililoletwa kwake na TFF, am-
empa uraia wa Tanzania Mchezaji
wa Mpira wa Miguu, Kibu Denis
Prosper, Sept. 30, (mwaka huu),”
Wiraza ya Mambo ya Ndani.

“Tumejua aina ya ligi ambayo tut-
acheza msimu huu, hii ligi itakuwa
ni kama vita, lakini nina uhakika
Simba imejipanga, tunacheza mechi
ngumu sana, tuko tayari kupam-
bana na hilo ndilo naweza kusema,
najivunia sana wachezaji wangu,”
Kocha Mkuu wa Simba, Didier
Gomes.

—
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Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam

na msimu uliopita ililazimishwa
sare ya bao 1-1 dhidi ya Prisons, | |
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

#3. MKWAKWANI KAA LA
MOTO KWA AZAM FC

Bao lililofungwa na Hance Ma- |
soud dakika moja kabla ya mechi
kumalizika, liliendeleza rekodi
mbaya ya Azam kutoshinda mechi
yoyote ile kwenye Uwanja wa
Mkwakwani jijini Tanga dhidi ya
Coastal Union misimu minne mfu-
lulizo. Ni baada ya kulazimishwa | |
sare ya bao 1-1 dhidi ya wenyeji, iki-
wa inaongoza mpaka dakika ya 89,
Hance alipachika bao na kuifanya
rekodi hiyo kuendelea kusimama
pale pale.

Katika mechi nne ilizocheza
Azam FC kwenye Uwanja wa Mk-
wakwani, tangu Coastal Union
ipande daraja na kucheza Ligi
Kuu msimu wa 2018/19, Azam
imetoka sare mbili na kufungwa
mara mbili. Msimu wa wa 2018/19
iliambulia sare ya bao 1-1, kabla ya
kuchapwa bao 1-0 msimu uliofuata
wa 2019/20. Azam ilichapwa tena

Winga wa Simba, Peter Banda,
akiwalamba chenga mabeki wa
Biashara United kwenye moja
kati ya mechi nane za ufunguzi
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, timu
hizo zilitoka suluhu kwenye
Uwanja wa Karume mkoani
Mara.  PICHA: MAKTABA

&

Na Adam Fungamwango

AMA ilivyotarajiwa, Ligi

Kuu Tanzania Bara msimu

wa 2021/22 tayari umeanza

a kwa michezo miwili

kwa kila timu, hakika zimeonekana
zimejiandaa kisawasawa.

Hakuna timu yoyote iliyoshinda
zaidi ya mabao mawili kwenye
mechi za ufunguzi na ni timu mbili
tu zilizofanya hivyo, kabla ya mechi
za jana jioni. Kwenye mechi za
ufunguzi, Namungo FC iliichapa
Geita Gold mabao 2-0, huku ushin-
di kama huo ikiupata Polisi Tanza-
nia dhidi ya KMC.

Mbeya Kwanza iliichapa Mtibwa
Sugar bao 1-0, Dodoma Jiji ikiidun-
gua Ruvu Shooting 1-0, Mbeya City
ikipata ushindi kama huo dhidi ya
Prisons, huku Yanga nayo ikishinda
idadi hiyo ya goli dhidi ya Kagera
Sugar. Sare zilikuwa mbili tu kwe-
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nye mechi za ufunguzi, Coastal
Union ikitoka sare ya bao 1-1 dhidi
ya Azam FC, Biashara na Simba ziki-
toka suluhu.

Hata kwenye mechi chache za
raundi ya pili, hali ilikuwa ngumu
kwa timu zote, Simba ikiifunga
Dodoma Jiji bao 1-0, Yanga ikiidun-
gua Geita Gold idadi kama hiyo ya
watani zao, Ruvu Shooting nayo
ikiibamiza Biashara United bao 1-0,
Polisi Tanzania ikiisulubu Azam FC
mabao 2-1.

Katika makala haya tumekusan-
ya rekodi na takwimu mbalimbali
zilizojitokeza kwenye mechi hizo
nane za ufunguzi, ambazo ni za
raundi ya kwanza msimu huu.

#1. SIMBA YASHINDWA KU-
PATA BAO

Suluhu ya bila kufungana am-
bayo Simba iliipata Jumanne iliyo-
pita dhidi ya Biashara United, imei-
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MSHAMBULIAJI Mnigeria
Yakubu Ayegbeni, ni mchezaji
wa kwanza kutoka barani Afri-
ka kufunga hat-trick, akifanya
hivyo wakati Maccaibi Haifa
ikiichapa Olympiacos mabao
3-0 mwaka 2002 katika hatua
ya makundi ya michuano hiyo.
Kwa sasa anaichezea Coventry
City ya England.

fanya timu hiyo kushindwa kupata
bao kwenye mechi ya ufunguzi kwa
mara ya kwanza baada ya misimu
13.

Mara ya mwisho Simba kuto-
funga bao mechi ya ufunguzi wa
Ligi Kuu Tanzania Bara ilikuwa ni
msimu wa 2007/08, ilipochapwa
bao 1-0 dhidi ya Coastal Union kwe-
nye Uwanja wa Mkwakwani Tanga,
Septemba 23, 2007, kwa bao lililo-
fungwa na Sunday Peter.

Kwa misimu yote 13 iliyofuata,
Simba ilikuwa ikifunga bao moja au
zaidi kwenye mechi zote za ufungu-
zi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, hata
mechi ambazo ilikuwa ikitoa sare,
hadi Jumanne iliyopita iliposhind-
wa kufanya hivyo kwenye Uwanja
wa Karume, Musoma mkoani Mara.

#2. YANGA YATOA MKOSI

Yanga imepata ushindi kwa
mara ya kwanza kwenye mechi ya
ufunguzi baada ya misimu miwili.
Ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Kagera
Sugar, Uwanja wa Kaitaba, Bukoba
mkoani Kagera Jumatano iliyopita,
umemaliza misimu miwili ya miko-
si kwa timu hiyo.

Msimu wa mwisho Yanga kushin-
da mechi ya ufunguzi ilikuwa ni
2018/19 ilipoifunga Mtibwa Sug-
ar mabao 2-1. Lakini msimu wa
2019/20 ilianza ligi kwa kuchapwa
bao 1-0 dhidi ya Ruvu Shooting

mabao 2-1 msimu uliopita kwenye
uwanja.

#4. MTIBWA BADO MAJANGA
UFUNGUZI

Kwa misimu minne sasa, Mtibwa
Sugar haijapata ushindi kwenye
mechi ya ufunguzi wa Ligi Kuu. Hii
ni baada ya kukumbana na kipigo
cha bao 1-0 Jumatano iliyopita dhi-
di ya Mbeya Kwanza, Uwanja wa
Mabatini, Mlandizi mkoani Pwani.
Mara ya mwisho Mtibwa kupata
ushindi ugenini ilikuwa msimu wa
2017/18 ikiichapa Stand United bao
1-0 kupitia kwa Huusein Javu.

Baada ya hapo ni tabu tupu,
kwani msimu uliofuata 2018/19
ikachapwa mabao 2-1 dhidi ya Yan-
ga, ikapoteza tena 3-1 dhidi ya Lipu-
li msimu wa 2019/20, huku msimu
uliopita ikitoka suluhu ya bila ku-
fungana dhidi ya Ruvu Shooting.

#5. SIMBA HAIJAPOTEZA
MISIMU 14

Pamoja na suluhu dhidi ya Bi-
ashara, Simba imeendeleza re-
kodi yake ya kutopoteza mechi
yoyote ya ufunguzi kwenye Ligi
Kuu kwa msimu wa 14 mfululizo
tangu msimu wa 2008/09, ambapo
imeshinda mechi 11 na kutoka sare
mara tatu.

Mara ya mwisho ilikuwa ni
msimu wa 2007/08, ilipochapwa
bao 1-0 dhidi ya Coastal Union
kwenye Uwanja wa Mkwakwani
Tanga, Septemba 23, 2007, kwa bao
lililofungwa na Sunday Peter.

Sare ya Jumanne iliyopita ili-
kuwa ni ya tatu kwa timu hiyo kwa
msimu wa 14, zingine zikiwa ni za
mabao 2-2 dhidi ya Rhino Ranger
ya Tabora msimu wa 2013/14 na
sare kama hiyo msimu uliofuata
2014/15 dhidi ya Coastal Union.
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Wafugaji watakiwa kujitokeza kuhesabiwa

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

JAMII ya wafungaji wenye
tabia ya kuhamahama kwa ajili
ya kutafuta malisho ya mifugo
wametakiwa kutoa ushirikiano
kwa serikali kuhusu sensa ya
watu na wakazi itakapofanyika
ili wahesabiwe kwa usahihi.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Maridhiano mkoani Dodoma,
Evance Chande, alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu zoezi hilo mwa-
kani.

Chande, alitoa ushauri huo
kutokana na jamii hiyo kuwa

na tabia ya kuhamahama, suala
ambalo linaweza kusababisha
kukosa fursa ya kushiriki kika-
milifu zoezi hilo.

Alisema ili kupata takwimu
sahihi za sensa ya watu na
makazi kwa jamii hiyo ya wafun-
gaji ambao baadhi yao huishi
kwa kuhamahama wanatakiwa
kutoa ushirikiano mkubwa kwa
majibu yaliyo sahihi yatakay-
owezesha serikali kupanga mi-
pango yake ya maendeleo.

Hata hivyo, mwenyekiti huyo
aliiomba serikali kuzifikia jamii
hizo za wafugaji kwa wakati ili
kutoa elimu itakayohamasisha
kuhesabiwa kwenye sensa hiyo
ambayo itakayofanyika Agosti

2022.

Alisema elimu hiyo ikiwafikia
kwa wakati wataweza kushiriki
kwa uaminifu katika kuhakiki-
sha watu wote wa jamii hiyo
wanahesabiwa.

“Jamii hiyo ikipatiwa elimu
ya kutosha serikali itapata tak-
wimu sahihi, kwa kuwa tayari
watakuwa wameelimishwa kwa
ajili ya kuhesabiwa, tofauti na
wakiachwa bila kuelimishwa
wanawezaweza kuhamisha
makambi yao wanayoishi,”
alisema.

Aidha, mwenyekiti huyo
aliiomba serikali kutoa elimu
ya sensa ya watu na makazi,
pia kwa jamii ya wavuvi wali-

opo kwenye makambi ambao
na wao wamekuwa na tabia ya
kuhamahama kutafuta samaki.

“Kama ilivyo kwa wafugaji
kuwa na tabia ya kuhamahama
pia na wavuvi na wao ambao
wanaoishi kwenye makambi
wamekuwa na tabia hiyo hivyo
na wao wanatakuwa kupewa
elimu ili kutoa ushirikiano
kwa serikali kwenye zoezi hilo
muhimu,” alisema.

Alisema mpango wa serikali
ni kuleta maendeleo kwa Wa-
tanzania wote, hivyo hata wafu-
gaji na wavuvi wenye tabia ya
kuhamahama wanatakiwa ku-
wamo kwenye sensa ya watu na
makazi bila kukosa.

Muccadam unaoendelea kujengwa kwa nguvu za waumini, juzi. PICHA PETER MKWAVILA

]
Shekhe

ataka vijana
kuondoka
vijiweni

Na Peter Mkwavila, DODOMA

VIJANA wametakiwa kutumia nguvu
zao kushiriki katika shughuli za
maendeleo badala ya kukaa vijiweni
na kuinyooshea vidole serikali kuwa
haiwapi ajira.

Ushauri huo ulitolewa jana na
Dodoma, Ibrahim Kidura, alipokuwa
akizungumza na waandishi habari
baada ya kushiriki dua na ujenzi wa
msikiti wa kisasa wa Mccadam uliopo
katika kata hiyo.

Shehe Kidura aliwataka vi-
jana kuhakikisha wanatumia nguvu
walizokuwanazo kwenye shughuli
mbalimbali za kimaendeleo ikiwamo
ujenzi wa nyumba za ibada.

“Vijana ndiyo wenye nguvu wa
wanaweza wa kushiriki kikamilifu
shughuli mbalimbali za kimaendelo
ikiwamo na ujenzi, hivyo ninawaom-
ba vijana kujitokeza kwa wingi pale
shughuli hizo zinapojitokeza,” alise-
ma Shehe Kidura.

Naye Shehe Husseni Jumbe aliwa-
taka waumini wa dini ya Kiislamu
Kata ya Chang'ombe kuonyesha mfa-
no wa kuchangia mali na fedha kwa
ajili ya ujenzi wa msikiti huo badala
yva kutegemea watu wa nje.

Shekhe Jumbe, alisema kuwa
waumini wa kata hiyo wanawajibu
mkubwa wa kuonyesha mfano katika
kuhakikisha ujenzi huo unakamilika
kwa wakati kutokana na michango
yao watakavyojitoa.

“Ninawaomba waumini wa kata hii
kujitokeza kwa wingi katika kushiriki
ujenzi huu wa mesikiti, ili uweze kuka-
milika kwa wakati,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Baraza Kuu la Waislamu Tanzania
(Bakwata) Wilaya ya Dodoma, Ba-
shiru Omary, aliwaomba waumini
kutumia nguvu kazi yao ili kupunguza
matumizi makubwa ya fedha.

Bashiru, alisema kuwa wakitumia
nguvu kazi na kujitoa kwa wingi
ujenzi huo utaweza kukamilika kwa
wakati.

World Vision yawezesha wanawake kilimo bora

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA la World Vision limetoa
mafunzo ya utekelezaji wa kilimo
chenye tija kwa wanawake wa
Wilaya ya Chemba ili kuhakikisha
wanafanya kilimo bora na chenye
tija.

Akizungumza wilayani hapa Jo-
seph Kilimba, mmoja wa waratibu
wa mafunzo hayo alisema lengo lao
ni kuona wanawake wanafanya kili-
mo chenye tija ambacho kitawainua

kiuchumi.

Alisema kuwa wanabhitaji kuona
kundi hilo linakuwa katika mfumo
wa kilimo tofauti na ilivyokuwa
zamani kulima kwa mazoea bila tija.

Aidha, alisema wanawake wengi
wamejikita katika kilimo cha mbaazi
ambacho ni kilimo biashara.

“Tuko mstari wa mbele kuhakiki-
sha kilimo kinakua hivyo tumejipan-
ga kuwainua,” alisema Kilimba.

Hata hivyo, alisema mafunzo
hayo yewapa manufaa makubwa

wanawake kwa sababu hivi sasa wa-
navuna mbaazi kwa wingi tofauti na
ilivyokuwa awali.

Alisema awali walikuwa waki-
tumia kilimo cha kienyeji, lakini
hivi sasa baada ya kupata mafunzo
wameamka na wanafanya kilimo
biashara.

Akizungumzia kuhusu kilimo
cha nyanya alisema kipo imara kwa
hivi sasa kutokana na kuwaboreshea
wakulima njia bora na sahihi za kili-
mo biashara.

“Wameshavuna hivi sasa na kuz-
ipeleka sokoni na wameanza maan-
dalizi ya kilimo cha pilipili hoho am-
bapo tayari wameshaotesha kwenye
vitalu,” alisema.

Aliwataka wanawake wa wilaya
ya hiyo kuangalia fursa zilizpo na
wajikike katika kilimo kwa sababu
kinalipa.

Mmoja wa washiriki wa mafun-
zo hayo, Aisha Sule, aliishukuru
World Vision kutokana na msaada
inayowapa kwa sababu bila wao

wasingefika walipo.

Alifafanua kuwa hivi sasa wa-
nakikundi ambacho kinafanya vi-
zuri kutokana na kilimo cha nyanya
hivyo wanazidi kusonga mbele.

Alisema hivi sasa kikundi chao
wako vizuri na wanawashauri wa-
nawake wengine waingie katika
kilimo cha mboga.

Hata hivyo, alisema wamejipanga
kuendeleza kilimo cha pilipili hoho
ambacho wameanza kukifanya
wilayani humo.
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CCBRT yaahidi kupunguza vifo vya wajawazito

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

OSPITALI ya CCBRT

imeahidi kuendelea ku-

unga mkono juhudi za

serikali kuboresha afya
za Watanzania na hasa kupunguza
vifo vya kinamama wakati wa ku-
jifungua.

Hayo yamesemwa na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa hospitali hiyo,
Brenda Msangi wakati Rais Samia
Suluhu Hassan alipotembelea

banda la hospitali hiyo kabla ya
kufunga mkutano wa mwaka wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
mwishoni mwa wiki.

Brenda alisema hospitali hiyo
imeamua kuunga kwa vitendo
kauli ya Rais Samia aliyoitoa waka-
ti akihutubia Bunge ambapo ka-
tika sekta ya afya alisisitiza kuwa
moja ya kipaumbele chake kikub-
wa ni kupunguza vifo vya mama
wakati wa kujifungua.

“Sisi kama CCBRT tunafanya

kazi kwa karibu sana na timu ya
mkoa ya afya ya Mkoa wa Dar es
Salaam. Kwa kipindi cha miaka
10 tumeweza kufanya kazi na
vituo 22 vya afya vya serikali na
tumeweza kupunguza vifo vya ki-
namama kwa asilimia 47,”alisema.

Lakini Brenda alisema CCBRT
inatarajia kufungua jengo maalum
litakalokuwa likitoa huduma ya
uzazi na kujifungua ambalo litaku-
wa na vitanda 200.

Wakati huohuo, Mtendaji Mkuu
huyo pia ameishukuru serikali

kwa kutambua na kuthamini
mchango wao baada ya kuibuka
mshindi wa kwanza katika ma-
shirika yasiyo ya kiserikali yali-
yoajiri zaidi na kusema kuwa cheti
hicho kimewapa motisha sana wa
kuendelea kuwahudumia Watan-
zania.

Alisema ushindi huo wa CCBRT
ni kielezo kuwa serikali na Wa-
tanzania kwa ujumla wake wa-
natambua mchango wa hospitali
kwa kujali na kuthamini afya za
kinamama na mtoto.
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Mkurugenzi wa Kampuni ya Sukari Kilombero, Guy Williams (kushoto), akitia saini mkataba wa ugavi kati ya viongozi wa vyama vya msingi
vya wakulima wa miwa Kilombero na kiwanda hicho. Katikati ni Mwenyekiti wa Vyama vya Ushirika vya Wakulima, Onesmo Mwakyambo na
Mwakilishi wa Mkurugenzi wa Bodi ya Sukari nchini, Sophia Stanley. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Kilombero yatia saini mkataba ugavi na wakulima wa miwa

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

KAMPUNI ya Sukari Kilombero
imetia saini mkataba wa ugavi na
viongozi wa vyama vya msingi vya
wakulima wa miwa wa Kilombero
(AMCOS) wenye lengo la kusima-
mia ugavi wa miwa na uendeshaji
wa biashara ya miwa kwa kipindi
cha miaka miwili kuanzia mwaka
2021 hadi 2023.

Mkurugenzi Mtendaji wa kam-
puni hiyo, Guy Williams, alisema
kuwa mkataba huo ni wa kipekee
kwa kuwa unaonyesha umuhimu
wa wakulima katika uendeshaji
wa biashara ya sukari ambao
wamekuwa wakizalisha miwa zai-
di ya tani laki sita kwa mwaka.

Mkurugenzi huyo alisema kuwa
kutokana na uzalishaji kuongeka

shauku ya kampuni hiyo kwa sasa
ni kupanua kiwanda hivyo kusaini-
wa kwa mkataba huo kutasaidia
kuongeza imani ya wawekezaji
katika mradi upanuzi wa kiwan-
da. Aidha, alisema kuwa mradi
wa upanuzi wa kiwanda ni mradi
mkubwa na unatarajia kugharimu
Dola milioni 240 za Marekani sawa
na Sh. bilioni 571.

“Mkataba huu ni muhimu kwa
sababu unatoa uhakika wa uen-
delevu wa hatua mbalimbali zina-
zofuata kwa miaka mitano ijayo
hasa hatua za uwekezaji na mradi
wa upanuzi wa kiwanda,” alisema
Williams.

Mwakilishi wa  Mkurugenzi
Mkuu wa Bodi ya sukari nchini
ambaye ni Mwanasheria wa Bodi
hiyo, Sophia Stanley, aliupongeza
uongozi wa kampuni kwa mahusi-

ano mazuri waliyonayo na wakuli-
ma ambayo yamepelekea kusaini-
wa kwa mkataba huu wa ugavi na
hata uamuzi wa kupanua kiwanda
ambao unalenga kuziba pengo la
uzalishaji wa sukari nchini.

Mwanasheria huyo aliahidi
kuwa bodi itaendelea kushirikiana
na uongozi wa kampuni hiyo kati-
ka hatua zote ikiwamo ya upanuzi
wa kiwanda hicho na kuwasisitiza
wakulima kuzingatia kanuni za
kilimo bora cha miwa.

Naye Mwenyekiti wa Vyama vya
Wakulima wa miwa Kilombero,
Onesmo Mwakyambo, alisema
kuwa wanaamini mkataba huo
utaongeza manufaa kwa wakuli-
ma hasa baada ya kukamilika kwa
upanuzi wa kiwanda ambacho
kwa kiasi kikubwa kitategemea
uzalishaji wa wakulima.

Mwakyambo alisema kuwa
sasa wakulima wa miwa wa Kil-
ombero wana uwezo wa kuzalisha
miwa zaidi ya mahitaji ya kiwanda.
Kwa mwaka huu vilevile ubora wa
miwa umeongezeka kutokana na
uboreshaji wa miundombinu ya
barabara ambazo zimerahisisha
usafirishaji wa miwa kutoka kwe-
nye mashamba hadi kufika kiwan-
dani na hivo kupunguza masaa ya
kuingiza muwa kiwandani baada
ya kuvuna.

Awali akitoa taarifa ya uzalishaji
Mkurugenzi wa Mahusiano wa
kiwanda hicho, Joseph Rugaimu-
kamu, alisema kuwa mkataba huo
uliosainiwa ni mwendelezo wa
mkataba wa mwaka mmoja ul-
ioisha Machi mwaka huu na hivyo
kukamilisha utaratibu wa miaka
mitatu.

Tozo za
maegesho
kwa Airtel
Money

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za
mkononi ya Airtel Tanzania
kwa kushirikiana na Wakala
wa Barabara za Mijini na Vi-
kuzindua rasmi huduma vya
kulipia gharama za maegesho
kwa kupitia huduma za ‘Airtel
Money'.

Kutangaza kwa ushirikiano
huo kati ya Airtel Money na
TARURA ni mwendelezo wa
ushirikiano uliopo kati ya
Kampuni ya Airtel na Serikali
katika kutumia mfumo wa
kisasa wa kiteknolojia kufan-
ya malipo ya huduma na bid-
haa mbalimbali njia ambayo
ni salama, haraka na nafuu.
Dar es Salaam wakati wa
kutangaza huduma hiyo,
Mkurugenzi wa Huduma va
Airtel Money, Isaack Nchunda,
alisema hiyo ni moja va njia
rahisi ambayo itawafanya
Watanzania kulipia gharama
za maegesho kwa urahisi
zaidi na popote walipo.

‘Kama mnavyojua hivi
karibuni serikali ilitangaza
malipo ya maegesho kwa njia
ya mtandao. Hii imekuwa ni
njia rahisi sana kwani kwa
serikali itakuwa inapokea
moja kwa moja. Na kwa saba-
bu hiyo, leo ni siku nyingine
muhimu kwetu kuungana na
wenzetu wa TARURA ili
kurahishisha malipo ya
maegesho,” Nchunda alisema.

Alisema serikali ilishaweka
mikakati ya kutumia njia ya
kisasa katika kufanya malipo
yva huduma mbalimbali kwa
haraka na usalama na kuziele-
keza taasisi zake zote ku-
tumia Mfumo wa Serikali wa
malipo kwa njia ya Mtandao
GePC.

Alisema kuwa kuunga mko-
no juhudi za serikali imekuwa
ni moja ya agenda kubwa
kwetu. Tunaelewa umuhimu
wa serikali wa kuhakikisha
kuwa malipo yote ya kwenda
serikalini yanafanyika kwa
mfumo wa GePG. Tutaendelea
kushirikiana na taasisi pamoja
na mashirika mengine ya
serikali kwa ajili ya kutoa
suluhisho ili kutimiza haya'.

“Mara baada ya kukamili-
sha muamala, mteja atapokea
ujumbe mfupi wa maneno
kuthibitisha malipo yake.
Risiti hiyo ya kielektroniki
itakuwa ndio uthibitisho wa
malipo na ni rahisi kwa kuhi-
fadhi au kwa kufuatilia
kwa baadaye kwani haiwezi
kupotea au kuharibika,”
alisema.
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326 mbaroni tuhuma dawa za kulevya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ESHI la Polisi Zanzibar

limesema kuwa operesh-

eni maalum ya kupam-

bana na dawa za kulevya
imefanikiwa kuwakamata
watuhumiwa 326 waliokamatwa
na dawa hizo.

Hayo yalielezwa na Kam-
ishna wa Jeshi hilo, Mohammed
Hassan, juzi wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari

makao makuu ya Polisi Kilimani
Mjini Zanzibar.

Alisema operesheni hiyo ili-
yopewa kwa jina la ‘nyangumi’
ilianza Agosti 20, mwaka huu
katika ukanda wa mwambao wa
bahari ambapo kwa Zanzibar
imehusisha mikoa yote mitano.

Alisema watuhumiwa hao
326 ni kwa kipindi cha mwezi
mmoja kutoka Agosti 20 hadi
Septemba 22, mwaka huu.

Alisema katika kesi hizo, 237
zinahusisha heroine, bangi na

mirungi.

“Kesi za heroine ni 26 zenye
uzito wa kilogramu 16 na ujazo
wa gramu 142, bangi 209 ujazo
wa kilogramu 602 na ujazo wa
gramu 422 na mirungi kesi mbili
zenye uzito wa kilogramu 18,”
alisema.

Alieleza kuwa watuhumiwa
hao 326 waliokamatwa wa-
naume ni 282 na wanawake 44,
na kuwataka wananchi kuen-
delea kulipa Jeshi la Polisi ush-
irikiano wa dhati katika kuwa-

baini na kuwafichua wauzaji na
watumiaji wa dawa za kulevya
pamoja na wahalifu wengine wa
makosa ya jinai.

“Jeshi la Polisi linawasisitiza
wahalifu wanaojihusisha na
biashara hiyo haramu ya dawa
za kulevya kuacha mara moja,”
alisema.

Aliwataka wananchi kuende-
lea kudumisha amani na utulivu
uliopo ili kilammoja apate fursa
ya kufanya shughuli mbalimbali
kwa maendeleo ya taifa.

Mkurugenzi
Mtendaji Tume
va Kitaifa

va Kuratibu
na Udhibiti
wa Dawa za
Kulevya Zan-
zibar, Kanali
Burhani Nas-
sor, akizun-
gumza wakati
wa kikao kati
ya tume hiyo
na Katibu
Mkuu Ofisi ya
Makamu wa
kwanza wa
Rais, Dk. Omar
Dadi Shajak
(wakwanza
kulia), wakati
wa kikao cha
pamoja na
wafanyakazi
wa tume hiyo
ofisini kwao
Migombani.
PICHA: RAH-
MA SULEIMAN

Othman afunguka ujenzi wa barabara Wilaya ya Kati

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman, amesema serikali ya
Zanzibar imefanya uamuzi ya
kujenga daraja na barabara

kufuata huduma muhimu mae-
neo mbalimbali.

Othman aliyasema hayo juzi
ufafanuzi kwa wananchi kuhusu
hoja mbalimbali za wakazi wa

ambayo imekuwa ikitolewa aha-
di na viongozi kwa muda mrefu
bila kutekelezwa.

Othman ambaye ni Mjumbe
wa Kamati Kuu ya Chama cha
ACT- Wazalendo, aliyekuwa
kwenye ziara ya kichama ya
waeleza wananchi hao kwamba
suala la ujenzi wa barabara lime-
shawekewa mipango madhubu-

ti ya serikali, na kwamba kazi
inatarajiwa kuanza kutokana na
uamuzi uliofanywa na serikali.

Alieleza ~ kwamba  awali
makadirioya gharama zaujenzi
wa daraja hilo zilizowasilishwa
serikalini zilionekana  kuwa
kubwa kuliko uwezo wa serikali,
hivyo kupendekezwa kufanywa
tathmini upya ya kazi hiyo kwa
kuzingatia unafuu wa gharama.

Alisema kutokana na
umuhimu wa barabara hiyo,
serikali imeshawaelekeza
wataalamu wake kwenda ku-
fanyia tathmini mpya ya ghara-
ma za daraja na ujenzi utaanza
baada ya kazi hiyo kukamilika.

Hata hivyo, aliwataka wa-
nanchi kuendelea kuwa wavu-
milivu, kuwa na subra, kuende-
leza umoja na mshikamano,
kutovunjika moyo na viongozi
wataendelea kutekeleza juhudi
za pamoja katika kutafuta ma-
slahi ya wananchi na taifa kwa
jumla.

Akizungumzia suala la uchu-
mi wa bluu, alisema kwamba
Zanzibar ina rasilimali muhimu
ya bahari ambayo hadi sasa

haijatumika vyema na kuwa-
faidisha ipasavyo wananchi kwa
shughuli za baharini ukiwamo
uvuvi wa bahari kuu.

Aliwataka viongozi na wanan-
cha wa chama hicho kufuata
misingi na maadili ya uongozi,
kwa kuwa hatua hiyo itasaidia
sana kuandaa na kupata vion-
gozi wazuri wa kutumikia nchi
katika hatua mbalimbali za ku-
leta maendeleo.

Alisema ni vyema waendelee
kuwa na subira, na kwamba ku-
wapo kwa serikali ya umoja wa
kitaifa kumetokana na changa-
moto mbalimbali zilizotokea
hapo awali.

Aidha, aliwaambia wananchi
hao kwamba katika kufanikisha
masuala mbalimbali ya ujenzi
wa nchi na kuendesha serika-
li kwa njia yenye utaratibu na
ustaarabu bora ni muhimu ku-
wapo katiba mpya itakayolenga
maslahi ya Wanzanzibari kwa
kizazi cha sasa na baadaye.

Kwa upande wao wananchi
kimezungukwa na Bahari katika
risala yao iliyosomwa na Katibu

wa ACT Mkoa wa Kati Unguja
kichama, Omar Kharnis alisema
kwa muda mrefu na wanaiomba
serikali kuijenga ili isaidie kura-
hisisha usafari na usafirishaji ka-
tika shughuli zao za kila siku za
maendeleo.

Pia aliiomba serikali ifanye
jitihada za kuinua kipato cha
wananchi kwa Kkutengeneza
ajira ikiwamo kupandishwa
bei ya mwani ili kuwanufaisha
wanaojishughulisha na kilimo
hicho.

Naye Waziri wa Biashara na
Maendeleo ya Viwanda Zanzi-
bar, Omar Said Shaaban, akitoa
ufafanuzi kuhusianana sokona
bei ya zao la mwani, alikiri bei
ni ndogo na mpango wa serikali
ni kuliongeza thamani ili ku-
wanufaisha zaidi wakulima.

Aidha, alisema kwamba ka-
tika jitihada hizo, serikali ina
mpango wa kujenga kiwanda
kikubwa cha kuchakata mwani
pamoja na kuwawezesha wa-
nanchi kujenga viwanda vidogo
vya kuchakata mwani ili kuwan-
ufaisha wakulima.

- Tume ya Dawa za

Kulevya yafundwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WATENDAJI na wafanyakazi wa
Tume va Kitaifa Kuratibu na Udhibiti
wa Dawa za Kulevya Zanzibar, wam-
etakiwa kudumisha nidhamu katika
maeneo yao ya kazi na kuhakiki-
sha wanatimiza majukumu yao kwa
ufanisi.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu
wa Kwanza wa Rais, Dk. Omar Dadi
Shajak, aliyasema hayo kwenye
kikao cha watendaji na wafanyakazi
wa Tume hiyo ikiwa ni mfululizo wa
ziara zake katika kutembelea taasisi
zinazosimamiwa na Ofisi ya Makamu
wa Kwanza wa Rais.

Aliwataka watendaji na wafan-
yvakazi hao kusimamia vyema ma-
jukumu yao kama valivyoelekezwa
kwenye mpango wa majukumu ya
kazi waliopewa na kuacha kufanya
kazi kwa mazoea.

Dk. Shajak alisema mapambano
dhidi ya dawa za kulevya yanaanzia
ofisini, hivyo wana wajibu wa ku-
tunza siri, kuwa waadilifu, watiifu na
wazalendo katika kuitumikia serikali
ambayo imewaamini na kuwaweka
walipo.

Alisema mapambano dhidi ya dawa
za kulevya hayatakwisha iwapo
hakutakuwa na ushirikiano unaoan-
zia ndani ya taasisi yenyewe, hivyo
ni wajibu wa kila mmoja kuchukuwa
tahadhari katika mapambano hayo na
ni vita ya wenye fedha wanaoangalia
maslahi yao binafsi.

“Isije kufika mahali ukajiona wewe
ndiye mtoa habari za ndani, hatu-
tamwonea mtu haya na iwapo mtu
anaona hawezi kutunza siri haendani
na sheria na taratibu za Tume hii
ambayo inaelekea kuwa mamlaka
kamili, ajisalimishe mapema milango
iko wazi,” alisema.

Aliongeza: “Mapambano ya dawa za
kulevya ni yetu sote, hakuna ambaye
hajaguswa kuanzia mtumiaji mwe-
nyewe, si wazazi, walezi, familia na
hata majirani.. wote tunaathirika,
wizi umekithiri na mambo mengine
yasiyo na maadili.”

Katibu huyo alisema serikali ina-
tambua changamoto za wafanyakazi
hao, lakini zinafanyiwa kazi kwa
hatua ikiwamo ufinyu wa ofisi na
uhaba wa wafanyakazi ambayo ni
masuala ya kiutawala.

Naye Mkurugenzi Mkuu Tume ya
Kitaifa ya Kuratibu na Udhibiti wa
Dawa za Kulevya, Kanali Burhani
Nassor, alisema Serikali ya Zanzibar
kwa kushirikiana na Ofisi ya Makamu
wa Kwanza wa Rais imeshaandaa
muswada wa sheria na unasubiri
baraka za Serikali ili Tume hio iwe na
hadhi ya kuwa mamlaka kamili.

Alisema mamlaka hiyo itakuwa na
uwezo wa Kisheria wa kuchunguza,
kukamata, kupeleleza na kupeleka
kesi mahakamani wakati tume ina-
fanya kazi za kuratibu na udhibiti wa
dawa za kulevya kwa kushirikiana na
vyombo vingine vya ulinzi na us-
alama.
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Polisi yanasa mabasi mabovu 30

Na Neema Sawaka, KAHAMA

JESHI la Polisi mkoani Shinyanga
limekamata mabasi 30 yakidaiwa
kuwa na makosa mbalimbali.
Kamanda wa Kikosi hicho,
Malege Kilakala, aliyabainisha
hayo alipofanya ukaguzi katika
kituo cha mabasi cha Kahama.
“Tumekuta asilimia kubwa ya
mabasi ni mabovu ambayo idadi
yake ni 25 na tumeyapiga faini na
kuyaruhusu kuendelea na safari,

huku mengine matano yakiwa na
makosa makubwa ambayo yana-
hatarisha maisha ya abiria na
tumeyazuia kuondoka,” alisema
Kamanda Kilakala.

Akizungumza na waandishi
wa habari, kituoni hapo, alisema
licha ya kuyakagua magari hayo,
lakini wanatoa elimu mbalimbali
kwa abiria kuhusu usalama wao
wanapokuwa safarini.

Malege alisema katika operesh-
eni hiyo wanaangalia pia ubora

wa mabasi ambayo yanasafiri
kwenda katika safari za ndani ya
nchi na zile za nje ya nchi na
kuongeza kuwa wanakagua mi-
fumo yenye hitilafu na kutoa
maelekezo kwa wamiliki wa ma-
basi hayo.

Alisema wanaangalia usalama
wa abiria, lengo ni kuona abiria
wanasafiri salama na kuangalia
matendo ambayo yanakwenda
kinyume cha kanuni za usalama
barabarani na kuchukua hatua

kwa madereva wazembe.

Hata hivyo, Malege Kilakala
alitoa wito kwa wamiliki wa ma-
basi kuhakikisha kuwa chombo
kinakuwa bora ndipo kiruhusiwe
kuingia barabarani pamoja na
kuona mifumo ya taa, bodi na
injini kuwa ni bora na kuongeza
kuwa ukaguzi huo utakuwa en-
delevu. Kwa upande wao abiria
waliokuwapo katika baadhi ya
mabasi wakisafiri kwenda mikoa
mbalimbali walisema kuwa zoezi

hilo ni muhimu na ni bora likawa
endelevu kwani hakuna abiria
ambaye hapendi kufika salama
anakopwenda.

Johnson Kayambo, aliyekuwa
akisafiri kutoka Kahama kwenda
Kibondo mkoani Kigoma, alise-
ma mabasi mengi ni mabovu
na kuongeza kuwa ukaguzi huo
unaweza muwafanya hata abiria
kuwa na imani na gari analoku-
wa akipanda kwa kuwa litakuwa
limekaguliwa na mamlaka husika.

-

Mwezeshaji wa mjadala uitwao ‘Kilinge cha Simulizi’ wa kujadili uongozi na masuala ya kijinsia kwenye mitandao va
kijamii, Sadaka Gandi, akiendesha mjadala huo uliondaliwa na Mtandao wa Jinsia Tanzania, Mabibo Dar es Salaam,
mwishoni mwa wiki. PICHA: SABATO KASIKA

Matumizi ya stempu kwenye
bidhaa yalivyopaisha mapato

Na Romana Mallya

MSIMAMIZI wa Mradi wa Stempu za Kodi
za Kielektroniki (ETS) kutoka Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), Innocent Minja,
amesema katika kipindi cha miezi 30
makusanyo ya kodi ya ushuru wa bidhaa
yameongezeka zaidi kutoka Sh. bilioni
2972 mwaka 2019 hadi Sh. bilioni 476.7
Juni mwaka huu.

Minja aliyasema hayo jana jijini Dar
es Salaam na kueleza kuwa serikali ili-
tangaza mpango wa kuanzisha ETS Juni
mwaka 2018 na awamu ya kwanza ya
mradi ilifanyika Januari 15, mwaka 2019
ambapo stempu ziliwekwa kwenye kam-
puni zinazozalisha bia, pombe na mvinyo.

Alisema awamu ya pili ya mradi huo
ilianza Agosti 1, mwaka 2019 wakati

stempu za ETS zikibandikwa juu ya maji
yenye ladha na vinywaji vingine visivyo
vya pombe, kama vya kuchochea nguvu
mwilini na vinywaji vya malt na soda.

“Awamu ya tatu, ilianza Novemba Mosi,
mwaka 2020 ambayo ilijumuisha kusajili
stempu za elektroniki kwenye juisi za ma-
tunda (pamoja na mchuzi wa zabibu), jui-
si za mboga na maji ya kunywa ya chupa,”
alisema.

Minja alisema takwimu zinaonyesha
makusanyo ya kodi ya ushuru wa bidhaa
yameongezeka kwa asilimia 60 ikiwa
miaka mitatu kabla ya kutolewa kwa ETS
kwenye bia, mvinyo na pombe na italin-
ganishwa na kipindi kama hicho baada ya
kutolewa.

Alisema walikusanya Sh. bilioni 297.2
kama kodi ya ushuru wa bidhaa kwenye

bia, mvinyo na pombe katika kipindi cha
miaka mitatu kabla ya Januari 15, mwaka
2019, lakini kutoka wakati huo hadi mwe-
zi Juni mwaka huu, kiasi hicho kiliongeze-
ka hadi Sh. bilioni 476.7.

Alisema ushuru wa bidhaa na Kodi ya
Ongezeko la Thamani (VAT) kwenye bia
zimepanda kwa asilimia 15 wakati ile ya
vinywaji baridi imepanda kwa asilimia 29
huku kodi ya ushuru wa bidhaa na VAT
kwenye maji ya chupa imepanda kwa ka-
ribu asilimia 156.

“ETS inaiwezesha serikali kutumia
teknolojia ya kisasa kupata takwimu za
uzalishaji kwa wakati unaofaa kutoka
kwa wazalishaji. Kwa njia hii haiwezeshi
tu serikali kukusanya kiwango sahihi cha
kodi ya bidhaa pia inazuia kuingia kwa
bidhaa bandia sokoni,” alisema.

Shule ya Jokate
yasaidiwa vifaa
TEHAMA

Na Mwandishi Wetu

TAASISI isiyo va kiserikali ya
Vodacom Tanzania Founda-

tion jana ilikabidhi mchango wa
vifaa vya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA) kwa
Shule ya Sekondari ya Wasichana
Jokate Mwegelo iliyoko wilayani
Kisarawe, Mkoa wa Pwani.

Msaada uliokabidhiwa ni mwen-
delezo wa mkakati wa kampuni
hiyo ya simu katika kuwaongezea
wasichana uwezo katika fani za
Hisabati, Sayansi na TEHAMA.

Vifaa hivyo vyenye thamani ya
Sh. 37,856,170 vimekabidhiwa na
Mkurugenzi wa Vodacom Tanza-
nia Foundation, Rosalynn Mworia,
katika hafla iliyofanyika viwanja
vya shule hiyo. Vifaa hivyo
vinategemewa kuwanufaisha
wanafunzi 150 wanaosoma katika
shule hiyo.

Mworia alisema: “Tunafanya
hivi kwa lengo la kujenga jamii
jumuishi na isiyotenga baadhi
ya watu wake kwa sababu za
kijinsia, uwezo, kiuchumi wala
ulemavu, tukiamini kwamba Kila
mmoja wetu ana nafasi yake
katika jamii, ana mchango wake
kwa maendeleo ya jamii zetu
na taifa na pia kila mmoja wetu
anastahili kunufaika na matunda
ya maendeleo yanayopatikana
nchini mwetu.”

Vifaa vilivyokabidhiwa ni
kompyuta 15, viti 15, meza 15, TV
moja ya inchi 65 na kKipanga njia
(Router) na kwamba mchango
huu unalenga kusaidia walimu
kutoa mafunzo bora ya TEHAMA
na kwa wanafunzi kujenga tabia
njema za kujisomea pamoja na
kujiamini kutokana na stadi za
kiteknolojia watakazozipata.

Akipokea msaada huo, kwa
niaba ya shule, Mkuu wa hiyo,
Nixon Simon, aliishukuru Taasisi
ya Vodacom Tanzania Foundation,
huku akiongeza kwamba:

“Wilaya ya Kisarawe imekuwa
ikijitahidi kupambana na changa-
moto mbalimbali zinazosababisha
wanafunzi waende nje ya maeneo
yao kutafuta elimu kama hii ya
TEHAMA, kufuatia mchango huy,
tunaamini kuwa tutakuwa na uw-
ez0 wa kutoa huduma hii muhimu
kwa walengwa wetu hapa hapa
Kisarawe.”
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Duterte ampasia mwanawe Kijiti urai

Manila, UFILIPINO

RAIS wa Ufilipino, Rodrigo
Duterte, amesema binti
yake Sara, atawania nafasi
ya urais mwakani, huku
binafsi akitangaza kuachana
na siasa.

Sara Duterte-Carpio,
binti ambaye atawania urais
katika uchaguzi wa 2022
amekuwa msaidizi wa muda
mrefu wa baba yake, hivi
sasa ni Meya wa Davao, jiji
la tatu kwa ukubwa Ufili-
pino atawania urais, licha ya
awali kusema hatogombea
nafasi yoyote ya kitaifa
mwakani.

Katika mahojiano ya Rais
Duterte na kituo cha tele-
visheni cha ABS-CBN News,
alibainisha wazi nia yake ya
kuachana na siasa.

Rais Duterte alisema
anajiuzulu siasa na hatag-
ombea katika uchaguzi
mkuu wa mwaka ujao.

Duterte mwenye umri wa
miaka 76, mwezi uliopita
alisema kuwa atagombea
kiti cha makamu wa rais
mwaka 2022. Katiba ya
nchi hiyo inawaruhusu
marais kuhudumu muhula

Tokyo, Japan. Binti huyo anawania urais mwakani. PICHA:

MAKTABA

mmoja wa miaka sita pekee.
Duterte, mtu mwenye
utata na nguvu, aliingia
mamlakani mwaka 2016 na
aliahidi kupunguza uhalifu
na kutatua mzozo wa dawa
va kulevya nchini humo.
Binti yake, Sara, ametoa
ujumbe mseto juu ya ku-
gombea nafasi ya urais.
Mwezi uliopita, Sara
alisema kuwa hatajiunga na
kinyang'anyiro cha kuwania
urais kwa sababu yeye na

baba yake wamekubaliana
kuwa ni mmoja kati yao
tu atakayegombea katika
uchaguzi ujao utakaofanyika
mwezi Mei, mwakani.
Hata hivyo, aliongoza
katika kura zote za maoni
zilizofanyika mwaka huu.
Tangazao la ghafla la
kujivzulu kwa Rais Duterte
alilitoa mjini Manila ka-
tika eneo ambalo alikuwa
anatarajiwa kujisajili kama
mgombea. REUTERS

3

na WHO

kuchunguza
kashfa ya ngono

Kinshasa, DRC

RAIS wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya  Congo
(DRC), Felix Tshisekedi (picha-
ni), amesema anataka ush-
irikiano wa kweli na Shirika
la Afya Duniani (WHO),
kuchunguza tuhuma za
ubakaji na unyanyasaji
wa kingono.

Amesema  tuhuma
hizo zinawakabili wa- %
tumishi wa shirika hilo
waliopelekwa kupam- |
bana na mlipuko wa
ebola, DRC.

Msemaji wa serikali, Patrick
Muyaya, alikiambia kituo cha
televisheni cha taifa, mwis-
honi mwa wiki, kwamba Rais
Tshisekedi alitoa wito huo wa
kutaka ushirikiano wa dhati
kati ya taasisi na vyombo vya
serikali na mashirika ya ki-
mataifa yaliyopewa jukumu la
kufuatilia kashfa hiyo.

Wito huo aliutoa baada
ya ripoti iliyotolewa ikibaini
kasoro kubwa katika mfumo
wa kazi na uzembe wa watu
miongoni mwa wafanyakazi
wa WHO, baada ya wanawake
kadhaa kuwaambia wapele-
lezi kwamba, waliam-
biwa wafanye vitendo
vya ngono ili kupewa
kazi au waliathiriwa wa
ubakaji.

Ripoti hiyo ilizingatia
tuhuma dhidi ya wafan-
& yakazi wa Congo na wa
kimataifa ~ waliofanya
kazi nchini humo, ku-
pambana na mlipuko wa ebo-
la kuanzia 2018 hadi 2020.

“Rais Tshisekedi ameeleza
kusikitishwa kwake na ku-
laani vitendo hivyo viovu na
wakati huo huo kusifu ushu-
jaa wa WHO, kwa kulaani had-
harani uhalifu uliotendwa na
wafanyakazi wake,” alisema
msemaji wa serikali. VOA

DESCRIPTION

LOAN PRODUCT LENDING RATES

@ AccessBank

TANZANIA - ACCESS GROUP

ACCESS MICROFINANCE BANK TANZANIA LIMITED
MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES

CHARGE/FEE

TZS

Loan Processing Fee

AGRO LOANS TZS 500,000 to 50,000,000

from 49.2% to 68.4% with graduation for good repeat clients and with good account turnover.

TZS

Application Fee

AGRO LOANS TZS 500,000 to 50,000,000

3.70% Inclusive of excise duty and VAT

TZS

Insurance Fee

AGRO LOANS TZS 500,000 to 50,000,000

20,000.00
TZS

216489801

AGRO LOANS TZS 500,000 to 50,000,000
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NMB
YAREJEA

Na Mwandishi Wetu

ENKI ya NMB imerejea na Pro-
mosheni ya Bonge la Mpango
awamu ya pili ambapo kwa sasa
imewatengea washindi zawadi
zenye thamani ya shilingi milioni 246 zi-
takazoshindaniwa kwa miezi mitatu.
AKizungumza wakati wa uz-
induzi wa promosheni hiyo
jijini Dar es Salaam jana,
Ofisa Mkuu wa Wateja Bin-
afsi na Biashara NMB, Filbert
Mponzi, alisema lengo ni
kurejesha sehemu ya faida
waliyoipata kutoka kwa wa-
teja wao, lakini zaidi ni ku-
jenga utamaduni wa Watan-
zania kuweka akiba benki.

Mponzi alifafanua kuwa kampeni hiyo
itawawezesha wateja kushinda fedha ta-
slimu na pikipiki za miguu mitatu maarufu
kwa jina la Toyo ikiwa ni mwendelezo
wa kampeni iliyopita ambapo mshindi
alijishindia gari jipya aina ya Toyota For-

LA

ZAWADI

tuner.

“Kama mnakumbuka, awamu ya kwanza
ya Bonge la Mpango mwaka huu tulipata
mshindi mmoja wa Toyota Fortuner, wata-
tu wakajinyakulia TATA Mid- Sized Pick-up
almaarufu kama Kirikuu, 24 walioshinda
Lifan 3- wheeler (Pikipiki za miguu mita-
tu) na washindi 120 waliwekewa kiwango
cha Sh. 100,000 hadi 500,000/- kwenye
akaunti zao.

“Kikubwa zaidi, katika kampeni hii,
zaidi ya shilingi milioni 246 zitatumika
kutoa zawadi kwa washindi, huu ukiwa
ni mkakati wetu kama benki kwa mwaka
2021 ambapo tunakusudia kuendelea kui-
fanya NMB kuwa chaguo namba moja kwa
usalama wa fedha za wateja, suluhisho za
kifedha na kwa faida,” alisema Mponzi.

Aidha, alisema wateja wote wa NMB
wa sasa na wale watakaofungua akaunti
mpya wana nafasi ya kushinda zawadi ya
Toyo 50 kila moja ikiwa na gharama ya Sh.
milioni 4.4. Lakini pia washindi 120 wata-
jishindia kila mmoja Sh. 100,000 jumla
ikiwa fedha taslimu Sh. milioni 12.

Alisema wateja wanaofungua akaunti
za NMB kwa mara ya kwanza, wakaweka
kiasi cha Sh. 100,000, au kuhamisha Sh.

SASA

100,000 kutoka kwenye benki zingine
na hata mitandao mingine ya simu wata-
jishindia zawadi mbalimbali kutoka NMB
kila wiki na kila mwezi.

Kwa wale ambao watafungua akaunti ya
NMB au wateja wenye akaunti ya NMB na
watakaoweka kiwango cha chini cha Sh.
100,000 kwa muda usiopungua mwezi
mmoja, watajiongezea nafasi ya kuingia
kwenye droo ya fainali itakayochezeshwa
mwishoni mwa Desemba ambapo Toyo 14
zenye thamani ya Sh. milioni 62 zitatolewa.

Mponzi alibainisha: “Katika kipindi hiki
cha mavuno kwa wateja wetu, tunatoa
fursa pia kwa Watanzania wote kufungua
akaunti kwetu ili kuingia kwenye orodha
ya washindi na pia kupata fursa ya ku-
tunza akiba kwa njia salama zaidi na NMB.
Kwa hili, NMB inasema hii ndio Bonge la
Mpango awamu ya pili kwa mwaka huu.”

Itakumbukwa hivi karibuni Benki ya
NMB ilipata tuzo sita za ubora ikionyesha
ni benki inayoongoza kwa utoaji huduma
bora kwa wateja wake nchini, hivyo ubuni-
fu wa kipekee katika kuhamasisha Watan-
zania kuwa na utamaduni wa kujiwekea
akiba ni miongoni mwa sifa za kipekee za
benki hiyo.

Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi, akiwa amepanda moja kati ya pikipiki
za matairi matatu (Toyo) zitakazoshindaniwa katika Promosheni ya Bonge la Mpango awamu ya pili baada ya kuzin-
duliwa rasmi Dar es Salaam, ikiwa na lengo la kuhamasisha nidhamu ya kuweka akiba kwa wateja. Wapili kushoto ni
Mhazini Mkuu wa NMB, Aziz Chacha, kuanzia kulia ni Ofisa Mkuu Raslimali Watu, Emmanuel Akonaay, Mkuu wa Idara
va Wateja Binafsi, Aikansia Muro, Mkaguzi Mkuu wa Ndani, Benedicto Baragomwa na Daniel Mbotto, Ofisa Mkuu wa
Mikopo (katikati). NA MPIGAPICHA WETU

]
Baba Levo
apewa shavu
Active Media

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa muziki wa kizazi
kipya (Bongo Fleva), Clayton
Chipando, maarufu kama Baba
Levo, amechaguliwa kuwa mse-
maji wa Active Media ambayo iko
chini ya Kampuni ya The Active,
inayojishughulisha na masuala ya
matangazo na masoko ya bidhaa
na huduma mbalimbali nchini.

‘Active Media’ ni jukwaa kwa
ajili ya kutoa taarifa mbalimbali
za vikao, matukio, masoko na
matangazo mbalimbali ya bidhaa
za makampuni yanayofanya kazi
na Kampuni ya The Active kupitia
mtandao wa YouTube.

Baadhi ya makampuni hayo
Nni pamoja na kampuni zinay-
otengeneza VIMTO, Unilever
kupitia bidhaa zake za OMO na
VASELINE pamoja na kampuni ya
mawasiliano ya Zantel.

Akizungumza na vyombo vya
habari wakati wa kumtambulisha
rasmi msanii huyo, Meneja Mkuu
wa The Active, Caroline Muia
alisema Baba Levo anakuwa
msemaji kwenye matukio yote
yatakayoratibiwa na kampuni
hiyo ili kuleta utofauti kwenye
soko.

“Baba Levo atakuwa anafanya
matangazo ya awali (Teasers)
kuhusu matukio mbalimbali
kupitia mtandao wa YouTube
wa Active Media kabla, wakati
na baada ya tukio husika inapo-
hitajika. Pia, atakuwa mshere-
heshaji katika baadhi ya matukio
hayo,” alisema.

Muia alieleza kuwa Kampuni ya
The Active imekuwa ikifanya shu-
ghuli za matangazo na masoko
kwa njia ya kawaida (on ground
marketing), lakini imeona ni vema
kuongeza njia ya kidijitali ili ku-
panua wigo wa shughuli zake na
kufikia wateja wengi zaidi.

“Wote mtakubaliana na mimi
kuwa kwa sasa Tanzania inapitia
mageuzi makubwa ya Kidigitali,
yvanayoakisiwa na idadi kubwa
ya watu waliounganishwa na
huduma za mawasiliano na
intaneti. Wananchi wengi ambao
pia ni wateja wetu, wapo kwenye
mitandao mbalimbali,” alisema.

Kim Poulsen ruksa kumtumia Kibu Taifa Stars

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa,
‘Taifa Stars’, Kim Poulsen, sasa
ana uhuru wa kumchagua straika
wa Simba Kibu Denis, baada ya
Wizara ya Mambo ya Ndani ya
Nchi kutangaza kumpa uraia wa
Tanzania.

Taarifa iliyotolewa na wizara
hiyo jana kwenye mtandao wake

wa kijamii ilisema: “Kufuatia
Mamlaka aliyopewa Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi, George
Simbachawene, kwa mujibu wa
Sheria ya Uraia, Sura ya 357 (Rejeo
la 2002), baada ya kupokea ombi
lililoletwa kwake na TFF, amem-
pa uraia wa Tanzania Mchezaji
wa Mpira wa Miguu, Kibu Denis
Prosper, Sept. 30, 2021”.

Baada ya tamko hilo, Ofisa

Habari na Mawasiliano wa Shirik-
isho la Soka nchini (TFF), Cliford
Ndimbo, aliliambia Nipashe kuwa
kwa sasa wanaliacha suala hilo
kwa kocha mwenyewe, kwani
ni yeye ndiye aliyesema kuwa
anamhitaji, na ndiye anayeweza
kumuita.

“Tumelisikia hilo, lakini mpa-
ka sasa kocha hajamuita kwe-
nye kikosi, lakini tuvute subira

kwa sababu Kocha Mkuu wa
Taifa Stars ndiye mwenye mam-
laka ya kumuita mchezaji kwe-
nye kikosi cha taifa. Kwa sasa
ameishaita kikosi chake, lakini
kama anamhitaji atamuita kwa
sababu alishasema alikuwa kwe-
nye mipango yake. Haitokuwa
mara ya kwanza kwa kocha ku-
fanya hivyo, makocha wamesha-
wahi kuwaita wachezaji, halafu

baadaye wakaita mchezaji mmo-
ja au wawili kuongezea nguvu,”
alisema Ndimbo.

Hivi karibuni, wakati aki-
tangaza kikosi kilichoingia kam-
bini jana, Poulsen alisema kuwa
alimhitaji Kibu kwa kuwa yupo
kwenye mipango yake, lakini ali-
kuwa na changamoto ya suala la
uraia, hivyo kushindwa kumjumi-
sha.
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ZISIKUPITE

NUNEZ ANUKIA MAN CITY

MANCHESTER City wanaamini watawazima wap-
inzani wao Liverpool, Manchester United, Chelsea na
Bayern Munich kwenye mbio za kuwania kumsajili
straika wa Benfica na Uruguay, Darwin Nunez mwe-
nye umri wa miaka 22. (Star)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

PHILLIPS KUONGEZA MKATABA

KIUNGO wa Leeds United na England, Kalvin Phil-
lips, anatarajia kusaini mkataba mpya pale Elland
Road. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, bado
ana mkataba wa miaka miwili kwenye mkataba wake
wa sasa. (Athletic)

CAVANI KUTUA REAL MADRID

STRAIKA wa Manchester United na Uruguay,
Edinson Cavani mwenye umri wa miaka 34, anaweza
kujiunga na Real Madrid Januari, baada ya kushindwa
kupata namba pale Old Trafford baada ya ujio wa
Cristiano Ronaldo. (Mundo Deportivo)

UTD KUAMUA KWA POGBA

MANCHESTER United inataka kufanya mamuzi ya
mwisho kuhusu majaliwa ya kiungo wake, Mfaransa
Paul Pogba mwenye umri wa miaka 28, wakati wa
kipindi cha Krismasi. (Sun)

GNABRY NA MKATABA MPYA

BAYERN Munich wanakaribia kumpa mkataba
mpya mshambuliaji Serge Gnabry mwenye umri wa
miaka 26. (Fabrizio Romano on Twitter)

HALAAND NJIA NYEUPE PSG

KLABU ya Paris St-Germain imeripotiwa ipo
kwenye nafasi nzuri ya kumsajili mshambuliaji wa
Norway na Borussia Dortmund, Erling Braut Haaland
mwenye umri wa miaka 21 kipindi kijacho cha majira
ya joto. (Mirror)

SUAREZ SAKATA

KOEMAN

® @ @ Nilishajua kama nitafunga nitatakiwa kuomba
radhi, lakini ishara ya kuongea na simu haikuwa...

NANDEZ ATEGWA SPURS

KIUNGO wa Cagliari, Nahitan Nandez mwenye umri
wa miaka 25, anapanga kuondoka klabuni hapo, kwa
mujibu wa wakala wake. Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Uruguay amekuwa akiwaniwa na Tottenham Hot-
spur, Leeds pamoja na Napoli. (Calcio Napoli 24)

BRUCE KUBAKIA NEWCASTLE

STEVE Bruce atabaki kama kocha wa Newcastle
wakati mmliki wa klabu hiyo, Mike Ashley akiendelea
kutafuta mnunuzi wa timu hiyo. (Sumn)

BENZEMA AMSUBIRI MBAPPE

STRAIKA wa Ufaransa, Karim Benzema mwenye
umri wa miaka 33, ana uhakika kwamba mchezaji
wa Paris St-Germain, Kylian Mbappe, 22, atajiunga na
Real Madrid siku moja. (Equipe via Sun)

POGBA APELEKWA MADRID

REAL Madrid imepewa ofa ya kumsajili Paul
Pogba mwenye umri wa miaka 28, kipindi cha
majira ya joto kijacho na wakala wake, Mino Raiola.
(Express)

MADRID, Hispania

UIS Suarez amesisitiza staili
ya kushangilia kwake kwa
kuonyesha ishara ya kuon-
gea na simu wakati Atletico
Madrid wakiibuka na ushindi dhidi
ya Barcelona haikuwa na maana ya
kumzomea kocha wake wa zamani,
Ronald Koeman.
Suarez alifunga bao waka-
ti mabingwa hao watetezi
wa Ligi Kuu Hispania, La
Liga, Atletico wakiongeza
presha kwa Koeman pale
Barca, walipoibuka na
ushindi wa mabao 2-0
kwenye Uwanja wa Wan-
da Metropolitano, juzi Ju-
mamosi.

Suarez raia wa Uruguay aliungan-
isha vizuri pasi ya Thomas Lemar
na kufunga bao dakika ya 44 wakati
shuti lake liliposhindwa kuokolewa
na golikipa Marc-Andre ter Stegen,
likiwa bao lake la nne msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 34, hakusherehekea haraka
baada ya kufunga bao hilo, ak-
ionekana kuomba msamaha kwa
mashabiki wa timu yake hiyo ya
zamani, Barca ambayo aliifungia
mabao 198 katika mechi 283 pamo-
ja na kutoa pasi za mwisho 97.

Hata hivyo, alionekana akionye-
sha ishara ya kuongea na simu na
kutoa tafsiri kwamba alikuwa anam-
zodoa kocha wake wa zamani Koe-
man, ambaye alimjulisha kuwa hay-
upo kwenye mipango yake baada ya
kuchukuwa mikoba ya ukocha pale

Camp Nou, Agosti mwaka 2020.

Lakini Suarez amesema ishara
hiyo aliifanya kwa ajili ya familia
yake na si vinginevyo.

“Tayari nilishajua kwamba, kama
nitafunga nitatakiwa kuomba ra-
dhi,” alisema Suarez akiwaambia
waandishi wa habari.

“(Ishara ya kuongea na simu) ili-
kuwa kwa watu ambao wanajua
nina namba zao na maalumu kwa
ajili ya familia yangu.

“Haikuwa kwa ajili ya Koeman;
nilikuwa nafanya utani na watoto
wangu kwamba nitakuwa nafanya
hivyo.”

Ushindi huo wa 2-O0 umeifanya
Atletico kushindi katika mechi ya
tatu mfululizo bila kuruhusu bao
dhidi ya Barca kwa mara ya kwanza
kwenye historia ya LaLiga.
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MECHI KALI
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USHINDE

SOLUSKJAER 4
UTII RONALD
KUSUGUA
BENCHIU

HA

GHEZA

MANCHESTER, England

LE Gunnar Solskjaer ame-

sema hajutii kumwanzishia

benchi Cristiano Ronaldo

wakati Manchester United
wakilazimisha sare ya bao 1-1 na Ever-
ton, Jumamosi.

Kocha huyo wa ‘Mashetani Wekun-
du’ hao alifanya mabadiliko matano
kutoka kwenye kiosi kilichocheza na
Villarreal kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya Jumatano wakipata ushindi kwa
bao la dakika ya mwisho la Ronaldo.

Ronaldo alianzia benchi na Antho-
ny Martial alianza kwenye mchezo
wake wa kwanza wa Ligi Kuu England
tangu Agosti, na alifunga kwa mara ya
kwanza tangu Februari na kuifanya
United kuwa mbele.

Martial alitolewa na ndani ya dakika
10 baada ya Solskjaer kuwaingiza Ron-
aldo na Jadon Sancho, Everton waka-
sawazisha kupitia Andros Townsend.

United walionekana kubanwa kila
sehemu na walifungwa bao la pili
lilipachikwa wavuni na Yerry Mina,
lakini lilikataliwa na VAR.

Man sasa wameshinda mechi mbili
kati ya sita zilizopita kwenye mashin-
dano yote.

» W S

KASING

>

A

- -'

Arteta: Arsenal bado

inahitaji kujiimarisha

LONDON, England

MIKEL Arteta ame-
kubali kuwa Arsenal
haikustahili kushinda
baada ya kutoka su-
Iuhu na Brighton and
Hove Albion, kwenye
mchezo wa Ligi Kuu
England, Jumamosi.

‘Washikabunduki’
hao walikuwa wakita-
rajia kushinda mche-
70 wao wa nne, lakini
wakajikuta wakiban-
wa na ‘Seagulls’ hao
na sasa timu zote
mbili zimefikisha
mechi tano bila ku-

poteza.

Mpira wa kichwa
wa  Pierre-Emerick
Aubameyang uligon-
ga mwamba na Emile
Smith-Rowe akikar-
ibia kufunga kipindi
cha pili.

Na Kocha Mkuu,
Arteta alisema baada
ya mchezo huo kuwa,
Washikabunduki hao
wanatakiwa kujiima-
risha zaidi baada ya
kushindwa  kupata
ushindi pale kwenye
dimba la Amex.

“Ninachofikiria
ni namna tulivy-

ocheza,” alisema Ar-
teta akiiambia BBC
Sport baada ya mch-
ezo huo.
“Hatukufanya
maamuzi sahihi, kila
wakati  tulishindwa
kuendana na pre-
sha ya mchezo na

hatukushambulia
kwa kasi.
“Nafasi  ya Au-

bameyang pengine
ndio ilikuwa ya wazi
zaidi ya kuweza
kufunga katika kip-
indi cha kwanza, na
hatukuwa na bahati
ya kufunga.
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RCELONA, Hispania

| ERARD Pique amekubali Barcelona hai-
kuwa bora wakati wakichezea kichapo
kutoka kwa Atletico Madrid na amesema
J hata kama wangecheza kwa saa tatu was-
eweza kufunga bao.
iamba hao wa Catalunya walikumbana na
igo cha pili mfululizo kwenye mashindano
e na mchezo wao wa kwanza kwenye LaLiga
gu Mei - wakati walipofungwa mabao 2-0, Ju-
mosi.
3arca walipiga mashuti mawili tu ya kulenga
> katika dakika zote 90 kwenye mchezo huo
pigwa Uwanja wa Wanda Metropolitano.
vlemphis Depay, ambaye amekuwa na mashuti
ngi ya kulenga bao kwenye LaLiga (13, sawa na
rim Benzema wa Real Madrdi, hakufurukuta
visa kwenye mchezo huo.
\tletico walikuwa kwenye kiwango bora, waki-
iga mabao mawili katika mashuti sita yaliyolen-
bao, Luis Suarez alitengeneza bao la kwanza lil-
‘ungwa na Thomas Lemar kabla yeye kufunga
yili.
3arca sasa imeruhusu mabao matano bila wao
‘unga katika mechi mbili zilizopita, na Pique,
baye alikuwa sehemu ya kikosi wakati waki-
igwa na Benfica kwenye Ligi ya Mabingwa
ya katikati ya wiki, amesema kikosi chao kina-
aji kufanya kazi ya ziada.

JACKPOT BONUS WINNER

15,610,066

YUSUPH LUKUTA JAIVI

SA.COTZ prme

wa Bonasi va Jackpot, Yusuph Jaivi kutoka

ionyesha mfano wa hundi ya Sh. 15,610,066
a kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13
Jackpot ya wiki iliyopita. PICHA: SPORTPESA kwa usahihi mechi 12 walishinda

SportPesa Washindi Jackpot Bonus

SportPesa waongezeka

Na Mwandishi Wetu

KWA wiki nyingine tena Kampuni ya
Michezo na Burudani ya SportPesa,
imetoa bonus kwa washindi wake
waliobashiri kwa usahihi mechi 12
kati ya 13 kwenye Jackpot yao ya kila
wiki.

Mpaka sasa Jackpot imefika shi-
lingi 537,737,060 kutokana na ku-
ongezeka kila wiki endapo mshindi
hakupatikana.

Wiki iliyopita idadi ya washindi
waliopatia kwa usahihi mechi 10
walikuwa 660 na kila mmoja alion-
doka na Sh. 70,013 huku , waliopatia
kwa usahihi mechi 11 wakiwa 83 na
kila mmoja akiondoka na kiasi cha
shilingi 487,141 na wale waliobashiri

15,610,066 kila mmoja.

SportPesa huhakikisha wash-
indi wote wanakabidhiwa pesa zao
mara tu mechi zote zimalizikapo na
endapo michezo isiyozidi mitatu iki-
ahirishwa basi droo ya wazi huche-
zeshwa ili kupata matokeo na ikiwa
mechi zaidi ya tatu zimeahirishwa
basi fedha zote hurudishwa kwenye
akaunti ya mteja.

Waliojishindia Sh. 15,610,066 wali-
kuwa nane kutoka sehemu mbalim-
bali nchini ambao ni Richard Magele
kutoka Geita, wakati kutoka Dar es
Salaam ni Sengo Lubasha, Moham-
medwaseem Gjartem na Ramad-
han Chiwango, wengine wakiwa
ni Enock Ernest (Musoma), Jabil
Mwanjoa na Yusuph Jaivi (Lindi) na
Amin Ally kutoka Kagera mjini.

SPORTPESA

APP

BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 04 - OKTOBA 2021

NYUMBANI  SARE UGENIN
MICHEZO T X

Leixoes SC U23 vs Rio Ave U23

TAREHE  GAMEID

Swansea U23 vs lpswich U23
Sheffield Wednesday U23 vs Barnsley U23
Charlton U23 vs Colchester U23

PFC Minyor Pernik vs Strumska Slava
Cruzeiro MG U20 vs Santos SP U20

AZ Picerno vs Catania

CF Belenenses U23 vs SC Farense U23

Cobresal vs Audax Italiano

GKS Jastrzebie Zdroj vs Arka Gdynia
Notodden vs Rosenborg BK 2

Skeid Fotball vs Odds BK 2

Vasalunds IF vs IFK Varnamo

Magdeburg vs Turkgucu Ataspor Munchen

Eidsvold Turn vs Valerenga IF 2

IK Brage vs Osters IF

Esbjerg vs HB Koge

Santa Lucia Cotzumalguapa FC vs Deportivo Malacateco

Clinceni vs Botosani

Leandro N Alem vs Excursionistas

Argentino Merlo vs Central Cordoba

West Bromwich U23 vs Sunderland U23

Nyiregyhaza vs Bgsz Siofok

CA Atlanta vs Agropecuario

Defensores Belgrano vs Santamarina

General Lamadrid vs Ferrocarril Midland

Corinthians SP U20 vs Atletico PR U20

Reading U23 vs Birmingham U23

Crusaders Belfast vs Coleraine FC

Puerto Montt vs Rangers

Girona vs Almeria

Rubio NU vs Fulgencio Yegros

Juve Stabia vs Palermo

Annecy FC vs Villefranche Sur Saone

CD Trofense vs Nacional Madeira

Vasco DA Gama RJ U20 vs Palmeiras SP U20

Llaneros FC vs Leones FC

San Martin Tucuman vs Gimnasia Mendoza

UMANNE - 05 - OKTOBA 2021

Defensa Justicia vs Talleres

Melipilla vs Santiago Wanderers|

Necaxa W vs Queretaro W

Sp. San Lorenzo vs Tacuary Asuncion

Remo PA vs Coritiba

Colon Santa Fe vs Banfield

Huachipato vs Curico Unido

Monterrey W vs Leon W

America W vs Cruz Azul W

Delfin SC vs Manta

Almirante Brown vs Estudiantes Rio Cuarto

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Nabi aipeleka
Yanga SC

kucheza za
kimataifa

® ® ® Kyjichimbia Arusha
kabla ya kurejea kupiga mechi
moja kwa Mkapa kisha...

Adam Fungamwango ha Saada

AKida

AADA ya kupata pointi sita
kwenye mechi mbili za
mwanzo za Ligi Kuu Tan-
zania Bara, timu ya Yanga
inatarajia kucheza mechi mbili za
kimataifa, moja ikiwa nje ya nchi,
imeelezwa.
Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Hassan Bumbuli, awaambia
waandishi wetu kuwa
kutokana na mapumziko
ya muda mrefu baada ya
mechi mbili za Ligi Kuu,
Kocha Mkuu, Nasreddine
Nabi, ameomba mechi
mbili za kirafiki ili kuwawe-
ka wachezaji wake kwenye
utimamu mzuri kKimwili na
kuendelea kuwa fiti hata
baada ya ligi kurejea.
“Kuna muda mrefu ligi itasima-
ma. Kuna mapumziko ya mechi
za kimataifa za timu za taifa, tut-
acheza tena dhidi ya KMC FC Ok-
toba 19, kwa hiyo kipindi hiki kama
uongozi tumepokea mapendek-
ezo ya mwalimu Nabi, Tunapanga
kutafuta mechi mbili za kimataifa
na timu za nje ya nchi. Moja tut-
acheza hapa Dar es Salaam na ny-
ingine tunaweza kwenda kucheza
nje ya nchi,” alisema Bumbuli.
Yanga imecheza mechi mbili za
Ligi Kuu, zote ikishinda bao 1-0, Ju-
matano iliyopita ikiichakaza Kagera
Sugar, Uwanja wa Kaitaba, Bukoba
na Jumamosi ikashinda tena dhidi
ya Geita Gold kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.
Akizungumzia mechi iliyopita
dhidi ya Geita Gold FC, pamoja na
kuwapongeza wachezaji wake kwa
ushindi, Nabi alisema bado anahi-

taji kufanyia kazi safu ya ushambu-
liaji na kuhakikisha wachezaji wote
wanakuwa fiti kucheza dakika 90
za mchezo kwa ubora.

“Mechi ilikuwa nzuri kwa pande
zote mbili, kwetu tumetengeneza
nafasi nyingi, washambuliaji wan-
gu wangekuwa makini tulitakiwa
kufunga mabao mengi, lakini pia
tunacheza vizuri kipindi cha kwan-
za na kipindi cha pili tunakata
pumzi.

“Kipindi hiki cha mapumziko ya
timu za taifa, natarajia kuondoka
na wachezaji waliobaki kwenda
Arusha kwa ajili ya kufanyia kazi
safu ya ushambuliaji pamoja na
‘fitness’ kwa wachezaji waweze
kucheza kwa kiwango kizuri kwa
dakika zote 90 za mchezo,” alisema
Nabi.

Alisema atakapokuwa Arusha
atakuwa na muda mwingi wa ku-
fanyia kazi mapungufu ya timu
yake yaliyojitokeza katika michezo
miwili waliyocheza ikiwamo dhidi
ya Kagera Sugar na Geita Gold FC.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi
wa Geita Gold FC, Felix Minziro,
alisema wamepokea matokeo hayo
na ana imani tatizo kubwa liko
kwenye safu yao ya ushambuliaji
kutokuwa makini na kukosa
utulivu.

“Tatizo letu kubwa ni kukosa
utulivu na umakini hasa katika safu
ya ushambuliaji, tungetulia na ku-
tumia vizuri nafasi tulizotengeneza
basi muda huu tungekuwa tunaon-
gea mengine,” alisema Minziro.

Ligi Kuu Tanzania Bara itasi-
mama kwa wiki moja na ushehe
kupisha mechi za kusaka tiketi ya
kufuzu fainali za Kombe la Dunia
mwakani nchini Qatar, ambapo
wachezaji wa klabu mbalimbali
wamekwenda kuzitumikia timu
7ao za taifa.

!

Straika wa Simba, Denis Kibu, rasmi sasa ni raia wa Tanzania, hivyo anaruhusiwa
kuichezea Taifa Stars na klabu yake baada ya Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi,
kutangaza juzi. HABARI UK. 20

Sakho, Kennedy wako fiti - Simba

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba
imewatoa hofu wana-
chama na mashabiki wao
kuhusu hali za wachezaji
Pape Sakho na Kennedy
Juma walioumia kwenye
mechi ya Ligi Kuu ljumaa
iliyopita katika Uwanja
wa Jamhuri Dodoma,
dhidi ya Dodoma Jiji FC,
kuwa hali zao zinaen-
delea vizuri na hawaku-
pata majeraha makubwa
sana.
es Salaam jana, mratibu
wa timu hiyo, Abbas
Ally, alisema wachezaji
hao wanaendelea vema
na hawakupata majeraha
ambayo yangeweza
kuwaweka nje kwa muda
mrefu, hivyo wana-
chama na mashabiki wa
Simba wasiwe na wasi-
Wasi.

“Kama ulivyoona ni
kwamba Kennedy na

Sakho waliumia na ikabi-
di wakimbizwe hospitali,
tunashukuru baada ya
kufika huko ikaonekana
ni majeraha ya kawaida.
Wakatibiwa na wamepe-
wa mapumziko ya siku
mbili kabla ya kuanza
tena mazoezi,” alisema
mratibu huyo.

Kuhusu Thedeo Lwan-
ga, alisema mchezaji
huyo alipata maumivu
va pale pale uwan-
jani, lakini hakulazimika
kukimbizwa hospitali,
badala yake alitibiwa
pale pale, hivyo yeye
hakuwa na tatizo.

“Tunawatoa hofu
mashabiki wa Simba
kuwa wachezaji hao
wako fiti na wataanza
mazoezi na wenzao,”
alisema.

Aidha, Abbas, alise-
ma wachezaji 14 wa
kikosi hicho waliosalia
wataanza mazoezi leo
kujiandaa na mechi ya
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Ligi ya Mabingwa dhidi
ya Jwaneng Galaxy va
Botswana, Oktoba 15,
mwaka huu, Simba ikian-
Zia ugenini.

“Baada ya mechi
dhidi ya Dodoma Jiji,
wachezaji wetu wali-
pata mapumziko ya siku
mbili na Jumatatu (leo),
wataanza mazoezi kwa
14 waliobaki kwa sababu
wengi wao wamekwenda
kuzitumikia timu zao
za taifa, wa nje ya nchi
na wale wa Taifa Stars,”
alisema.

Mashabiki wengi wa
Simba walikuwa na
hofu kuhusu hatima ya
wachezaji wao, hasa
ikizingatia ina mchezo
wa kimataifa hivi kar-
ibuni.

977708567541002




