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HABARI KITAIFA

Pombe kali, vipodozi, michezo kamari
sasa kugharimia Bima ya Afya Wote

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

SERIKALI imeainisha vyanzo
tisa vya mapato vitakavyotumi-
ka kupata fedha za kuhudumia
Bima ya Afya kwa Wote.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
jana wakati akiwasilisha bun-
geni Muswada wa Sheria Na. 8
ya Bima ya Afya kwa Wote ya
Mwaka 2022 huku akivitaja vy-
anzo hivyo kuwa ni mapato ya-
tokanayo na ushuru wa bidhaa
kwenye vinywaji vyenye kaboni,
vinywaji vikali, bidhaa za vipo-
dozi, kodi ya michezo ya kuba-
hatisha, ada ya bima za vyombo

vya moto.
Alivitaja ~ vyanzo vingine
kuwa ni mapato yatokanayo

na ushuru wa miamala ya kiele-
ktroniki kwa kadri itakavyo-
pendekezwa na waziri mwe-
nye dhamana na masuala ya
fedha, fedha zitakazotengwa na
Bunge, mapato yatokanayo na
uwekezaji wa mfuko, zawadi
na misaada kutoka kwa wadau
mbalimbali.

Pia alisema kifungu cha saba
cha sheria hiyo, kinaainisha
majukumu  ya Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima Tanzania
(TIRA) katika kudhibiti na kusi-
mamia mfumo wa bima ya afya
nchini.

Alisema kwa mujibu wa ki-
fungu hicho, TIRA pamoja na
mambo mengine, itakuwa na
wajibu wa kusajili na kudhibiti
skimu za bima ya afya, kuhakik-
isha kuwa kila skimu ya bima ya
afya inatoa kitita cha mafao ya
huduma muhimu kwa mujibu
wa sheria hiyo.

Alisema wajibu mwingine wa
TIRA ni kutoa miongozo kuhu-
siana na uendeshaji wenye tija
na ufanisi wa shughuli za skimu
za bima ya afya.

BIMA YA AFYA YA JAMII

Waziri Ummy alisema katika
kufikia lengo la Bima ya Afya
kwa Wote na kwa kutambua
uzoefu na uwekezaji uliofany-
wa na Mfuko wa Afya ya Jamii
(CHF), serikali inapendekeza
kufanya marekebisho kwa kuan-
zisha kitita cha Bima ya Afya
cha Jamii (CHIP) ikiwa ni
mpango mbadala wa CHF am-
bao sheria iliyoanzisha mfuko
huo inapendekezwa kufutwa na
kuianzisha upya chini ya sheria
hiyo.

“Lengo la kuanzishwa kwa
kitita hicho ni kuhakikisha wa-
nanchi wote wanajumuishwa
katika utaratibu wa bima ya afya
ili kupata huduma bora za afya
pasipo vikwazo wanavyokutana
navyo sasa,” alisema.

Waziri Ummy alivitaja vikwa-
zo hivyo ni wananchi kutopata
huduma za afya wanapokuwa
nje ya maeneo waliojiandikisha
na hivyo kulazimu kulipia hu-
duma za afya kwa utaratibu wa
papo kwa papo hali inayoathiri
shughuli za kijamii na kiuchumi.

Kikwazo kingine, alisema ni
wigo mdogo wa kuchangiana
kati ya mikoa na halmashauri
zenye uchumi mkubwa na mdo-
go, wananchi wenye kipato Kki-
kubwa na kidogo na wagonjwa
na wasio wagonjwa kutokana
na kusimamiwa katika ngazi
za mamlaka za serikali za mi-
taa.

Alitaja kikwazo kingine kuwa
ni ufinyu wa huduma katika
kitita cha mafao kinachotole-
wa, hivyo kukosekana kwa hu-
duma muhimu mathalani hudu-
ma za afya ya kinywa na meno,
kutojumuishwa kwa baadhi ya
dawa na hivyo kumlazimu mwa-
nachama kulipia.

Kikwazo kingine ni muundo
wa CHF kutokidhi misingi na
kanuni za uendeshaji wa bima
ya afya mathalani kutoten-
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

]

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumamosi tarehe 04-11-2023 hadi
09-11-2023 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo
wenye vipimo vikubwa kutoka Geita kwenda Dar-Es-Salaam, gari
ilo lina namba ya usajili: T 454 DYG / T 153 CHN

2. Gari hiyo ina vipimo vifuatavyo:

3. Njia itakayotumika: Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma,
Morogoro, Pwani mpaka Dar es salaam kupitia Mikumi, gari
itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
02.11.2023

ganisha kwa majukumu kati ya
mnunuzi na mtoa huduma za
afya huku akiainisha kwingine
kuwa ni uhiari wa wananchi ku-
jilunga unaosababisha wananchi
kujiunga wakiwa wagonjwa.

Waziri Ummy pia alise-
ma kifungu cha 21 cha sheria
hiyo kinaweka viwango vya
uchangiaji kwa wanachama ku-
toka sekta ya umma, sekta rasmi
binafsi na sekta isiyo rasmi.

Alisema serikali inapendekeza
kufanya marekebisho katika ki-
fungu hicho kwa kubainisha
kuwa mchango wa asilimia sita
wa mshahara utakuwa kwa ajili
ya mwajiri wa sekta ya umma na
mwajiri wa sekta rasmi binafsi
atakayechagua kuwasajili waajiri-
wa wake katika skimu ya bima ya
afya ya umma.

“Kwa muktadha wa sheria hii
mshahara wa sekta ya umma na
sekta rasmi binafsi, umetafsiriwa
kwa maana sawa na ile inayotu-
mika na mifuko ya hifadhi ya
jamii kwa sekta zote mbili mta-
walia. Dhumuni la kifungu hiki ni
kuwa na maana zinazofanana na
kuhakikisha uwepo wa uwiano
katika uchangiaji wa kitita cha
mafao ya huduma muhimu,”
alisema.

MWANACHAMA KUFARIKI

Ummy alisema kifungu cha 25
kinaweka masharti kuhusiana
na ukomo wa uanachama am-
bapo uanachama utafikia ukomo
iwapo mwanachama atafariki au
ataacha kuchangia katika skimu
ya bima ya afya.

Alisema kifungu kinabainisha
kuwa wategemezi wa mwanacha-
ma aliyefariki wataendelea ku-
pata huduma kwa kipindi kitaka-
chobainishwa na waziri mwenye
dhamana katika kanuni. Lengo la
kifungu hicho, alisema ni kulin-
da haki za wategemezi wa mwa-
nachama.

UBORA HUDUMA

Waziri Ummy alisema sehemu
ya sita inaweka masharti kuhusu
udhibiti ubora wa huduma zitole-
wazo na vituo vya kutolea hudu-
ma za afya na skimu za bima ya
afya.

Alisema kifungu cha 26 kina
lengo la kuhakikisha skimu za
bima ya afya zinazingatia ubora
katika utoaji wa huduma za bima
ya afya kulingana na miongozo
ya TIRA.

Alisema kifungu cha 27 ki-
naipa Wizara ya Afya jukumu
la kuhakikisha kuwa vituo vya
kutolea huduma za afya vilivyoin-
gia mikataba na skimu za bima ya
afya za umma na binafsi vinatoa
huduma bora za afya kwa wanu-
faika kwa kuzingatia viwango vya
ubora vilivyotolewa na wizara.

UDANGANYIFU

Waziri Ummy alisema kifungu
cha 34 cha sheria hiyo kinaweka
katazo kwa wanufaika, vituo vya
kutolea huduma za afya na skimu
za bima ya afya na mtu yeyote
kutoa taarifa za uongo na kuweka

adhabu iwapo watathibitika ku-
fanya hivyo.

Alisema dhumuni la kifungu hi-
cho ni kulinda uhai na uendele-
vu wa skimu za bima ya afya kwa
kuzuia masuala ya udanganyifu
na ubadhirifu wa pesa za wana-
chama ili kuhakikisha huduma za
bima ya afya zinazotolewa zinaki-
dhi vigezo na ni endelevu.

ADHABU WASIOJIUNGA

Kwa mujibu wa Ummy, serika-
li inapendekeza kufanya mareke-
bisho kwa kuweka adhabu ya
asilimia 10 ya mchango wa kila
mwaka kwa mtu yeyote ambaye
hatajiunga na bima ya afya kwa
kipindi cha miaka mitatu tangu
kuanza kutekelezwa kwa sheria
inayopendekezwa.

Alisema hata hivyo waziri ame-
pewa mamlaka ya kutoa msama-
ha wa ulipaji wa adhabu ya asil-
imia 10 kwa kuzingatia maslahi
ya umma au sababu nyingine
yoyote.

Kuhusu ushiriki wa sekta bi-
nafsi kwenye bima ya afya kwa
wote, Waziri Ummy alisema she-
ria inaeleza kwamba kutakua na
utaratibu wa kampuni binafsi
kusajiliwa kama skimu za bima ya
afya binafsi baada ya kutimiza vi-
gezo na masharti yatakayoainish-
wa katika kanuni zitakazotungwa
chini ya sheria inayopendekezwa.

Alisema lengo la kifungu hicho
ni kuwawezesha wananchi kuwa
na uhuru wa kuchagua aina ya
skimu ambazo watapenda ziwa-
hudumie na kupanua wigo wa
uwepo wa skimu za bima ya afya
ili kuongeza fursa ya ushiriki kwa
lengo la kukuza ushindani na
kuongeza ufanisi wa utoaji wa hu-
duma za bima ya afya nchini.

ANGALIZO LA WABUNGE
Katika hilo wabunge wametoa
angalizo kwa serikali kutumia
mfumo mzuri wa kuwatambua
wananchi maskini na wasioji-
weza watakaopata huduma ya
bima ya afya kwa wote bure, ili
kuunusuru mfuko huo kufilisika.
Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Bernadeta Mushashu, alisema:
“Ibara ya sita ya muswada wa
sheria hii inawatambua watu wa-
siokuwa na uwezo ili wapate mat-
ibabu pasipokuwa na fedha.
Sensa ya Watu na Makazi ime-
shaeleza idadi kwa wananchi
wasio na uwezo ni 15,800,756
sawa na kaya 3,637,121. Aidha wa-
nanchi wasio na uwezo na am-
bao wanaishi katika umaskini ul-
iokithiri ni 4,044,843 ambao ni
asilimia nane sawa na kaya

1,113,513.” . ﬁ, —
“Naweka angalizo hapa [,___\ N

mkisema kila mtu maskini [#"
akapate matibabu bure
kila mtu atakwenda.
Tuwe waangalifu,
tuweke vigezo ma-
hususi vya kum-
fumbua mtu

s
asiye na uw- é
ezo, huu e
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utaelemewa na utakufa tusipoku-
wa makini”.

Kadhalika, alisema wakati seri-
kali inawatambua watu wasio na
uwezo na maskini basi watu we-
nye ulemavu nao watambuliwe
katika makundi hayo.

Naye Mbunge wa Viti Maal-
um (CCM), Jacquline Kainja,
aliipongeza serikali kwa kutafuta
vyanzo vya mapato vya kuende-
sha Mfuko wa Bima ya Afya kwa
Wote lakini akaishauri serikali
namna ya kuwapata wananchi
wasiojiweza, kwamba utumike
utaratibu mzuri wa kuwapata
watu wasiojiweza.

Akitolea mfano, Kainja alisema
hata Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF) ambao bado un-
achangamoto katika baadhi ya
maeneo, akiomba uboreshwe
kwa sababu serikali huenda ika-
tumia mfuko huo katika kuwa-
pata walengwa.

Mbunge wa Kawe (CCM), Jose-
phat Gwajima, alimpongeza Rais
Samia Suluhu Hassan kwa ua-
muzi wa kuanzisha bima ya afya
kwa wote. Alisema asilimia tano
ya Watanzania hawawezi kupata
huduma ya afya kutokana na
vikwazo vya fedha walivyo navyo.

“Hatuwezi kuchelewa hata
dakika moja kuupitisha muswa-
da huu. Wananchi wetu ni mas-
kini sana, wengi wanapoteza mai-
sha kwa magonjwa yanayoweza
kutibika. Walio na uwezo walipe
bima ili kuwabeba wagonjwa,”
alisema Gwajima huku akishauri
hanati zijengwe ili wananchi wa-
pate sehemu ya kupata matibabu.

Mbunge wa Iramba Mashariki
(CCM), Francis Mtinga, aliishauri
serikali kuajiri watumishi wa
afya wengi ili waende kwenye vi-
tuo vya afyaili suala la utekeleza-
ji wa bima ya afya kwa wote li-
fanikiwe.

Mbunge wa Kigambo-
ni, Dk. Faustine Ndugulile alise-
ma: “Tukumbuke afya ina mihi-
mili minne, elimu ya afya, kinga,
tiba na huduma za utengamaa.
Sisi tunaangalia tiba tu. Sasa tuna-
hama kutoka kwenye magonjwa
ya kuambukiza kwenda kwa
yasiyoambukiza”.

Hata hivyo aliishauri seri-
kali kuweka mifumo mizuri ya
uendeshaji na usimamizi wa
bima, kutoa elimu pamoja na
kutenga bajeti ya kutosha ya
kutekeleza  uhamasishaji  wa-
nanchi ili waweze kuelewa.

“Tuwekeni motisha kwa nini

mtu ajiunge na bima ya afya,

nimeona mmeweka ad-
N

-~ % habu. Mfano mtu asiye na

"'\ll'- | bima gharama yake iwe
juu lakini mwenye bima
iwe nafuu, hii itamvuta mtu
kukata bima,” alisema.

Mbunge wa
Viti Maalum
(CCM), Dk. Chris-

tina Mzava, alisema
bima ya afya ni
takwa la kikanda na
kimataifa na haki ya
. kila Mtanzania.
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Makonda: Ukiitwa
mstaafu pumzika

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KATIBU wa Halmashauri
Kuu ya Chama Cha Mapin-
duzi (NEQ) Itikadi na Uene-
zi, Paul Makonda, amesema
kiongozi akiitwa mstaafu ni
vyema kupumzika, akiko-
soa alichokiita ‘kila siku
kwenye kipaza sauti'.

Jijini hapa jana baada ya
kupokewa na wanachama
na wafuasi wa CCM wa
Mkoa wa Dodoma, Ma-
konda alisema: “Ukiitwa
mstaafu tulia, lea familia
yako. Wakikuona wa maana
watakuita kama walivy-
omwita Makonda, huwezi
kuwa mstaafu halafu kutwa
kwenye kipaza sauti.

“Wastaafu wa nchi hii
wanaheshimika sana na
mimi nimejifunza kutoka
kwao. Kuna siku nilikwenda
kwa Mzee Mkapa, nikam-
wambia ‘upo kimya sana’.
Akaniuliza ‘unataka ni-
fanye nini?’" Akasema ‘mimi
nimemaliza wajibu wangu.
Kwahiyo, mimi ninaamini
kazi yetu kubwa ni kumtia
moyo Rais wetu ni kum-
saidia na kuwalinda vion-
gozi wetu, tuache wafanye
kazi’. Kuna watu tunawajua
wanawalipa watu wachafue
viongozi mtandaoni,” alidai.

Alitoa rai kwa viongozi
wa vyama vya upinzani
kama kuna taarifa wange-
penda CCM izifanyie kazi,
watoe taarifa, ikiweze-
kana kwa wazee wa chama
hicho.

“Tunajenga nyumba moja,
mkiwa na taarifa muhimu
na mahsusi kaka zangu
Mbowe, Tundu Lissu na
Lema, mtoe taarifa hata
kama mimi mnaniogopa
kunipa, basi tuna wazee
kina Kimbisa waambie CCM
liangalieni hili kwa maslahi
ya taifa,” alisema.

PM APEWA MIEZI 6

Makonda pia alisema
CCM imetoa miezi sita
kwa Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa kusima-
mia kikamilifu utatuzi wa
migogoro ya ardhi kwenye
maeneo mbalimbali nchini
na kuwasilisha ripoti ya
utekelezaji kwa Sekretarieti
ya CCM.

Makonda alisema amepe-
wa jukumu la kusema na si
kupamba watu na atasema
kero za wananchi na si
kuwapa watu sifa wasizos-
tahili.

SILAA MIEZI MIWILI

Kuhusu Dodoma, Makon-
da alisema wananchi wa
hali ya chini na wamiliki
wa ardhi Jiji la Dodoma
walipokea ujio wa makao
makuu kwa furaha na wa-
nanchi wa mikoa mingine

waliamua kununua ardhi
mkoani Dodoma, lakini
dhuluma inalia kwenye jiji
hilo.

“Dhuluma hii inafanya
wananchi wa Dodoma ku-
tamani kujiua, maelekezo
ya CCM kwa Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Jerry Silaa,
ninakupenda na kuheshimu
[akini nilipo si matakwa
yangu tena, ni ya CCM,
chama kinakupa miezi
miwili kuanzia leo tusisikie
mwananchi wa Dodoma
analia juu ya ardhi yake.

“Januari Mosi 2024,
wananchi wa Dodoma
wanakwenda kula mwaka
mpya hawana migogoro
ya ardhi, Jerry umeanza
vizuri na ninakuahidi una
ushirikiano wa CCM na
kama kuna kigogo yeyote
amedhulumu ardhi ya
maskini na mnyonge, ardhi
hiyo ataitapika.

“Kama kuna mtumishi
anashirikiana kudhulumu
na kumnyima haki mwa-
nanchi kisa hana ndugu,
ndugu yake ni CCM tut-
asema kwa niaba yake,”
alitamba.

KWA MAWAZIRI

Makonda pia alisema
CCM inawaagiza mawa-
ziri kuhakikisha kila robo
yva mwaka ya kibajeti
wanaandaa taarifa na
kuiwasilisha sekretarieti
yva CCM Taifa ikielezea
utekelezaji kazi waliyope-
wa na serikali.

“Kazi wamepewa na
mwenyekiti wa chama
na chama kinataka ripoti,
waziri yeyote atakayekaa
ndani ya robo ya mwaka
hajafanya kazi, hana
ripoti, hakuna utekelezaji
wa ilani chama hakitasita
kumchukulia hatua kwani
sasa ni wakati wa kufunga
mkanda kuwatumikia wa-
nanchi,” alisema.

Aliwaagiza makatibu
wote wa CCM nchi zima
watoe taarifa za viongozi
wa serikali wanaokwenda
kwenye mikoa bila kuripoti
kwenye ofisi za CCM.

Makonda alisema Do-
doma ndio makao makuu,
lakini upatikanaji wa maji
ni asilimia 51, akifafanua:
“Tunataka Jiji la Dodoma
yapatikane maji ya ku-
tosha, nimeambiwa upo
mpango wa uchimbaji
visima ambao ni wa muda
mfupi na upo wa muda
mrefu.

“Rai yangu kila anaye-
husika aifanye kazi kika-
milifu, katika kutoa taarifa
ya utekelezaji wa ilani kwa
sekretarieti yetu. Tunataka
kuona maji ni kipaumbele
kwa Jiji la Dodoma.”

¢ kutazamwa hili
: hata yale mafao ya kawaida ya
¢ watumishi wanayolipwa huwa

Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Waandishi Wetu

: SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
: son ametoa angalizo katika vi-
¢ fungu vya sheria vinavyohusu
¢ malipo ya fadhila kwa wenza wa
¢ viongozi wastaafu, akitoa ushau-
: 1i kwa Mwanasheria Mkuu wa
¢ Serikali (AG), Dk. Eliezer Feleshi
¢ kutupia jicho baadhi ya maeneo
: ili yasilete mkanganyiko katika
: jamii.

Juzi Bunge lilipitisha Muswada

¢ wa Marekebisho ya Sheria Mbal-
: imbali ambao pamoja na mambo
: mengine, unaweka malipo ya
¢ fadhila kwa wenza wa viongozi
: wastaafu ambao ni Rais mstaafu,
: Makamu wa Rais mstaafu na Wa-
¢ ziri Mkuu mstaafu.

Baadhi ya vifungu vilivyoonge-

:zwa ni 9A,12A, 14A ambavyo
: vinawawezesha wenza wa vion-
¢ gozi hao kulipwa kiinua mgongo
: wakati wa kipindi cha uongozi
¢ wa wenza wao.

Baada ya muswada huo kupit-

¢ ishwa juzi usiku, Dk. Tulia alise-
: ma mtu hawezi kupokea mafao
: mara mbili kwa wakati mmoja
: akiwa serikalini.

Hivyo, alitoa ushauri kwa AG

¢ kuangalia sehemu hiyo kwa ku-
: weka maelezo kwamba atapata
: stahiki hizo ikiwa hafanyi kazi
: ama ameacha kazi.

Dk. Tulia alisema itakuwa

¢ vigumu kwa mwananchi kufa-
: hamu (mwenza) kama bado ana-
¢ fanya kazi na bado ni mwenza
: wa kiongozi atalipwa mara moja
¢ kwa sababu bado anatumikia
¢ kazi yake.

Vilevile, Dk. Tulia alitoa an-

¢ galizo la kuangaliwa kwa muda
¢ ambao kiongozi amefanya kazi
: na malipo anayostahili kulipwa,
: akisema (kiongozi) anaweza ku-
: fanya kazi kwa muda wa mwe-
¢ zi mmoja na kwa mujibu wa
* marekebisho ya vifungu hivyo
¢ atastahili kulipwa mafao.

Dk. Tulia alisema: “Ni lazima
kwa sababu

ni lazima kuwe na muda ambao
amefanya kazi. Hivyo (AG) ni vy-
ema kutazama haya mafao ya
viongozi awe amefanya kazi kwa
muda gani, Je, yatafanana au yat-
akuwa tofauti?” Aliagiza.

USHAURI WA KAMATI

Akisoma maoni na ushauri wa
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Utawala, Katiba na Sheria, Maka-
mu Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Florent Kyombo, alisema katika
marekebisho ya Sheria ya Ma-
fao ya Kustaafu katika Utumishi
wa Kisiasa, inayolenga kuweka
malipo kwa wenza wa vigogo
wastaafu ni vyema serikali ikaon-
doa maneno kiinua mgongo na
kuandika malipo ya fadhila.

Alisema kamati inapendekeza
kuondoa maneno hayo kwa
kuwa muktadha wa sheria hiyo
yanatumika kuwalipa watumishi
wa umma.

WADAU WASHTUKA

Wanasheria, viongozi wa dini
na wanasiasa wamesema Kiten-
do cha wenza wa viongozi ku-
pewa malipo hayo ya fadhila ki-
nasababisha mzigo mkubwa kwa
taifa na kuleta matabaka.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), Dk. Anna Henga, akitoa
maoni yake jana kuhusu suala
hilo, alisema uamuzi huo ni mzi-
go kwa taifa na usio na sababu
kwa kuwa mpaka sasa ipo mingi.

“Ni sawa na kumpa mshahara
mtu asiyefanya kazi. Pensheni ni
mshahara umeufanyia kazi, ngu-
vu zimeisha unaendelea kulipwa
kwa kuwa umefanya kazi ya
kujenga taifa. Huyu ambaye ni
mwenza wa kiongozi amefanya
kazi gani?” alihoji.

Dk. Anna ambaye kitaaluma ni
mwanasheria, aliongeza: “Ame-
fanya kazi ya kupikia familia
yake, sawa. Kwahiyo, kama ni
kupikia familia yake waboreshe
sheria ya mirathi na mambo
mengine ya kifamilia, siyo wa-
nanchi kubebeshwa mzigo kuwa-
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Malipo ya fadhila wenza
‘'wa vigogo yashtua

tunza tena wenza wao. Mwingine
ana wake wanne kwa maana
wote watafanyiwa hivyo, hii ni
changamoto kubwa.”

John Mrema, Mkurugenzi wa
Mawasiliano, Itifaki na Mambo
ya Nje wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA),
aliitafsiri ni sheria mbaya na kan-
damizi. Inajenga matabaka kati-
ka taifa. Inakinzana na Katiba ya
nchi inayokataza kuwapo sheria
zenye kujenga matabaka.

“Wenza hawa wanalipwa kwa
sababu tu walibahatika kuwa
wenza na si kwamba kuna kigezo
kingine chochote kile. Viongozi
wa nchi hii ni wengi. Kwanini
sheria hiyo iseme ni kwa viongo-
zi wakuu tu na ambao wanalipwa
mafao makubwa kwa mujibu wa
Sheria ya Mafao ya Viongozi?

“Sheria hiyo ya mafao ya vion-
gozi inatamka kuwa hata iki-
tokea kiongozi amefariki (dunia),
mwenza wake ataendelea kulip-
wa mafao hayo mpaka mwisho
wa maisha yake na atakuwa ana-
lipwa asilimia 80 ya malipo ya
kiongozi aliyeko madarakani,”
alisema.

Mrema alisema sheria hiyo
haifai ikizingatia Bunge hilo hilo
limetunga sheria aliyoiita kan-
damizi ya kikokotoo kwa wastaa-
fu wengine katika taifa.

Naye Askofu mstaafu wa KKKT
Dayosisi ya Kaskazini Mashariki,
Stephen Munga aliandika katika
ukurasa wake wa Facebook jana:
“Hivi ni kweli Bunge linalowakili-
sha walalahoi ndiyo limepitisha
hii?

“Kweli siamini! Hii si sawa. Hii
si haki. Yaani kodi za walimami-
hogo zikalipe mafao ya wenzi wa
wakubwa? Hivi matatizo ya Wa-
tanzania yameisha kiasi kwamba
tuna ziada ya kufuja? Jamani
kuweni na huruma ninyi kwa
ninyi.”

Nipashe ilijiridhisha kuwa
ujumbe huo aliandika Askofu
Munga baada ya kumpigia simu
kiongozi huyo wa kiroho jana
jioni.
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Hoja sita Jamhuri rufani
kupinga kuachiwa Sabaya

Na Allan Isack, ARUSHA

JAMHURI imewasilisha hoja
sita katika Mahakama ya Rufani
kupinga uamuzi wa Mahakama
Kuu ya Tanzania Kanda ya Aru-
sha, kumwachia huru aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani
Kilimanjaro, Lengai ole Sabaya.

Hoja hizo ziliwasilishwa jana
na mawakili wa serikali mbele
ya jopo la majaji wa mahakama
hiyo lililoketi mkoani hapa chini
yaJaji Jacobs Mwambegele.

Mei 6, 2022, Mahakama Kuu
Masjala ya Arusha, chini ya Jaji
Sedekia Kisanya, ilimwachia
huru Sabaya na wenzake baada
ya kuhukumiwa na Mahakama
ya Hakimu Mkazi mkoani Aru-
sha kifungo cha miaka 30 jela
Oktoba, 2021. Hukumu hiyo
ilitolewa na Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Odira Amworo,
baada ya kutiwa katika kesi
namba 105 ya unyanganyi wa
kutumia silaha.

Mbali na Sabaya, washtak-
iwa wengine walikuwa Syl-
vester Nyegu na Daniel
Mbura. Wote walikuwa wakika-
biliwa na mashtaka matatu ya
unyang’anyi wa kutumia silaha.

Wakili Mkuu wa Serikali, Sa-
bina Silayo, aliwasilisha hoja
hizo kwa upande wa Jamhuri
akisaidiana na Eliainenyi Njiro,
Chivanenda Luwongo na Vere-
diana Mlenza. Mawakili wa wa-
jibu rufani ni Mosses Mahuna,
Fauzia Mustapha, Sylvester Ka-
hunduka na Fridolin Bwemelo.

Akiwasilisha hoja hizo, Wakili
Mkuu Silayo, alidai kuwa wa-
metoa sababu sita kwa nini
hawakuridhika na uamuzi wa
Mahakama Kuu wa kutengua
hukumu ya mahakama ya chini.

Katika hoja ya kwanza na ya
sita, wataziacha kama zilivy-
okuwa na hoja ya tatu, nne na
tano, waliomba kuzikusanya
kuwa pamoja ila ya kwanza wal-
iondoa.

Alidai kuwa hoja ya sita
baada ya kupitia uamuzi wa
Mahakama Kuu, Jaji alisema
shahidi wa pili wa warufaniwa
hakupewa haki ya kuuliza mas-
wali ya dodoso kwa mashahidi
wa kwanza na wa pili wa waleta
rufani.

Hata hivyo, alidai kuwa
wameona kuwa Jaji hakujiele-
keza na ombi hilo kwa kuwa
shahidi wa mrufani wa kwanza
alipewa haki yake ya kuuliza
maswali. Pia alidai kuwa Jaji wa
Mahakama Kuu hakuwa sahihi
kwa kusema hati ya mashtaki
ilikuwa na mashtaka matatu na
kila kosa lilitakiwa kuwa kivy-
ake.

Alidai kwa hoja ya kwanza,
kwa kuwa mrufani alipewa haki
yake pia kwa hoja ya pili hati ya
mashtaka ilikuwa na makosa
matatu na kila kosa lilikuwa lin-
aweza kusimama lenyewe.

“Hoja ya tatu si ushahidi wa
shahidi wa pili uliotumika tu ku-
watia hatiani kwa kuwa masha-
hidi wengine walipata haki,
hivyo Mahakama Kuu haikuzin-

gatia ushahidi wa wengine am-
bao uliwatia hatiani. Kwa kuwa
si ushahidi wa shahidi mmoja
uliotumika kuwatia hatiani, ni
maombi yetu Mahakama ya
Rufani itakubaliana na rufani
yetu,” alidai.

Pia alidai kuwa wakati ma-
hakama ya chini ikitoa hukumu,
ilijikita zaidi kwa kuunganisha
ushahidi wa shahidi wa pili na
wa nne wa waleta rufani.

Kwa hoja ya kwanza, al-
idai wanalalamikia uamuzi wa
Jaji kwa kuwa kwa mujibu wa
sheria, kuna utaratibu ambao
unazingatia mambo matano
ikiwamo kama mshtatiwa ha-
takuwapo mahakamani lakini
ana mawakili baada ya maelezo
ya awali hakuna shida.

Utaratibu wa pili, alidai kuwa
inawezekana mahakama ku-
muuliza maswali shahidi kwa
njia ya kiapo au la na kwamba
baada ya hapo mahakama
kuorodhesha mambo kutoka
pande zote na baada ya kuorod-
hesha.

Naye Wakili Njiro alieleza
sababu ya tatu kwa kugusia
vipengele vitatu, cha kwanza
kikiwa mahakama ya kwanza
ilivyowatia hatiani ilikuwa sa-
hihi. Alidai katika hati ya mash-
taka, ukurasa wa kwanza na pili
walishtakiwa kwa makosa ma-
tatu ya unyang’anyi wa kutumia
silaha lakini walihukumiwa kwa
kutumia silaha lakini mahaka-
ma kuu ilitoa hukumu.

“Ukurasa wa 1099 wa rekodi
za mahakama pia paragrafu ya
tatu upande wa mleta rufani,
tunafananisha hii sawa na ma-
hakama ya kwanza, hivyo tu-
naomba ulifanyie kazi.

Sisi tunaona haikuwa sawa
kutoa hukumu kutoka kwenye
unyanganyi wa silaha kwenda
kwa uhalifu wa kikundi.

“Pili, kuna mkanganyiko wa
ushahidi kwa kuwa Jaji alisema
hakukuwa na ushahidi usioacha
shaka na ushahidi wa masha-
hidi ulikinzana. Katika kosa la
pili, Jaji haikutaja lesoni na wal-
eti na mahakama ilisema hayo
katika hukumu yake ya 1224
baada ya kusema hivyo. Kwa
upande wetu, tunaona si sahihi
kwa kuwa katika kosa la kwanza
fedha zilizoibwa zilikuwa ni Sh.
2,769000 .

“Kosa la pili, ziliibiwa
Sh.390,000 na pia ukiangalia
katika ushahidi uliotolewa,
wako mashahidi walioieleza
makama kuwa kuna waleti
iliyoibwa pamoja EFD. Tu-
nakubali kulikuwa na
utofauti kwenye usha-
hidi na hati ya mashtaka
lakini haijadhuru vyovy-
ote warufaniwa kwani
viini vya unyanganyi
kwa kutumia silaha vi-
lithibishwa.

“Japokuwa  tume-
zungumzia suala
la mrufani wa
pili kutokuwa
haki ya kuuliza f
maswali ya B0

B

dodoso, warufani wengine wali-
pata nafasi hiyo. Mheshimiwa
Jaji tunaona kwamba warufani
walikwenda dukani pale kwa
ajili ya upekuzi lakini ukiangalia
kwa kina, walijificha kwenye ki-
vuli hicho kwa kuwa walitenda
uhalifu kwa kupiga watu na ku-
wachukulia simu na fedha zao,”
alidai.

Aliendelea  kudai  kuwa:
“Mkanganyiko wa tatu katika
hukumu iliyotolewa na ma-
hakama ya chini inahusiana na
kamera ya CCTV katika eneo
la tukio, hazikuwa nzuri kwa
ajili ya kutimiwa ndiyo maana
hazikuletwa hivyo tunaona Jaji
alijielekeza vibaya.

“Mfano shahidi namba nane
alieleza mahakamani kuwa
kulikuwapo na CCTV nne am-
bazo zilikuchua tukio kwenye
maeneo tofauti ndani ya duka
lakini picha zile hazikufaa kwa
ajili ya kutumia. Tunaomba hii
kupitia na kuchambua usha-
hidi huu kwa makosa matatu na
kukubaliana na uamuzi wa ma-
hakama ya awali,” alidai.

Naye Mosses Mahuna, aki-
jibu kwa niaba ya wajibu ru-
fani wote, alidai kuwa hoja ya
kwanza na ya sita, wameelewa
kwamba ni haki ya mtu kupewa
nafasi ya kuwafanyia ila mru-
fani wa kwanza na pili hawaku-
pewa nafasi ya kuuliza maswali
kwa kuwa ilikuwa haki yao
kusikilizwa na kuuliza maswali
ya dodoso kwa mashahidi wa
Jamhuri wa kwanza na wa pili
hakuwatia hatiani na kwa muk-
tadha huo jaji alikuwa sahihi.

Alidai kwa hoja ya tatu im-
ebeba hoja nyingine ikiwamo
ya kwanza, hivyo kwa kuwa
walipaswa kufanya mabadiliko
ya hati ya mashtaka, hivyo Jaji
wakati akitoa uamuzi, aliona
kulikuwa na makosa katika ya
hati ya mashtaka.

“Kulikuwa na makosa kwenye
kiasi halisi cha fedha Kkilicho-
chukuliwa na waleti, lesoni na
eneo la duka ambalo limeele-
zwa liko bondeni ilihali liko
soko kuu Arusha. Kosa hili la
unyanganyi wa kutumia sihala
litaweza kuthibitika vipi ilihali
kuna makosa yaliyojitokeza ka-
tika hati ya mashtaka?

“Katika  ushahidi mzima
hakuna kokote tumeambiwa al-
iyeiba Sh. 2,769,000 kwa kuwa
siku ya tukio haikujulikana
kama pesa zimechukuliwa hadi
baada ya siku tatu kupita. Kati-

ka ushahidi wa mashahidi
wote, hakuna aliyesema
silaha ilitumika ku-
chukua vitu au kuiba,”

alidai.
g Jaji Mwambegele,
~ baada ya kusikiliza
hoja za pande zote,
1 alisema uamuzi
\_ wa rufani hiyo
L utaandikwa
. ha utasomwa
na Msajili kwa
tarehe itakayo-

;! pangwa.

Mke wa Bilionea
Msuya abainisha
mgawanyo hisa

Na Grace Gurisha

ALIYEKUWA mke wa mfanyabi-
ashara wa madini mkoani Arusha,
Erasto Msuya, maarufu Bilionea
Msuya, Miriam Mrita, ameieleza
mahakama kuwa katika mgawan-
yo wa hisa kwenye kampuni mbili
za marehemu mume wake, haku-
na jina la Miriam Steven Mrita bali
kuna jina la Miriam Erasto Msuya.

Aidha, amedai kuwa anakubali
kwamba taarifa mbalimbali za
Jeshi la Polisi zinatoka kwa raia
na Ndeshukurwa (mama mkwe
wake) ni raia wa Tanzania.

Mrita alidai hayo jana mbele ya
Jaji Edwin Kakolaki wa Mahaka-
ma Kuu Kanda ya Dar es Salaam
wakati akijibu maswali ya do-
doso kutoka kwa Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Paul Kimweri,
kuhusiana na tuhuma za mauaji
ya wifi yake, Aneth Msuya.

Wakili Kimweri aliendelea
kumuuliza mshtakiwa maswali
mbalimbali yaliyotokana na usha-
hidi wake alioutoa mahakamani
dhidi ya tuhuma za mauaji huku
akidai mama akimuua mwanawe
au mtoto akimuua mzazi wake, la-
zima kuwapo na sababu.

Kimweri: Wewe na Aneth ni
mtoto wako wa kumzaa?

Mrita: Si wa kumzaa.

Kimweri: Kwa hiyo utakubali-
ana na mimi kwamba kulea au
kumzaa mtoto huwezi kuwa na

sababu ya kumuua.

Mrita: Kutakuwa na sababu ya
mauaji.

Kimweri: Mzazi au mlezi

anaweza kuwa na sababu ya kuua.

Mrita: Ndiyo.

Kimweri: Shahidi unakum-
buka juzi nilianza kwa kukuuliza
majina yako na pia hata wakati
unaapa ulitaja majina gani.

Mrita: Miriam Steven Mrita.

Kimweri: Uliieleza mahakama
kama una majina mengine tofauti
na Miriam Steven Mrita.

Mrita: Sikuiambia.

Kimweri: Katika ushahidi wako
uliieleza mahakama kwamba uli-
kuwa mwanahisa kwenye kam-
puni za Erasto Msuya. Sasa mimi
nakuuliza swali kupitia kielelezo
DE 6, tuambie majina ya wanahisa

yaliyoandikwa hapa, nisomee
ukurasa wa 21.

Mrita: Erasto Elisaria Msuya na
Miriam Erasto Msuya.

Kimweri: Jina lako ulilojitam-
bulisha mahakamani na jina lil-
iloandikwa kwenye kielelezo hi-
cho unavyoona yanafanana yaani
Miriam Steven Mrita na Miriam
Erasto Msuya?

Mrita: Jina la Steven ni la baba
yangu mzazi.

Kimweri: Miriam Steven Mrita
na Miriam Erasto Msuya yanafa-
nana?

Mrita: Ndiyo.

Kimweri: Kwa mujibu wa hiyo
nyaraka mgawanyo wa wanahisa,
Miriam Steven Mrita hana hisa.
Kuna hisa 400 za Erasto Msuya na
hisa 200 za Miriam Erasto Msuya.

Sasa ieleze mahakama huyo Miri-
am Mrita ana hisa?

Mrita: Hana mheshimiwa.

Kimweri: Nitakupeleka kwe-
nye ukurasa wa mwisho wa kiele-
lezo chenu. Nataka uiambie ma-
hakama kuna jumla ya hisa ngapi
zilizogawanywa ni 300,000,000
katika hisa 3000 kila hisa ni Sh.
100,000 lakini kabla ya kwen-
da huko utakubaliana na mimi
kwamba ndiyo inayosomeka
hapo?

Mrita: Ndiyo.

Kimweri: Nitakupeleka kwe-
nye ukurasa namba 21 ni hisa
ngapi hapo.

Mrita: Erasto hisa 600 na Miri-
am Erasto Msuya hisa 200. Jumla
ni hisa 800

Kimweri: Nakupeleka kwenye
kielelezo DE 7 ambayo ni nyaraka
ya kampuni ya Unique Mining
Limited, angalia halafu uileze
kama wewe Miriam Steven Mrita
jina lako lipo hapo.

Mrita: Hakuna.

Kimweri: Mheshimiwa Jaji ni-
tamwelekeza kwenye ukurasa wa
nane, hisa zilizogawanywa kwa
wanabhisa ni hisa ngapi?

Mrita: Ni hisa 1,000.

Kimweri: Hisa za jumla za kam-
puni ni hisa ngapi zilizogawanywa
kwa wahusika.

Mrita: Erasto 400, Miriam Eras-

to Msuya 100.

Kimweri: Hao wanaomiliki wa-
ligawana hisa ngapi.

Mrita: Hisa 500.

Kimweri: Unakubaliana na

mimi kwamba taarifa mbalim-
bali za Jeshi la Polisi pia wanazi-
pata kutoka kwa raia? Kwa sababu
kwenye ushahidi wako ulishangaa
sana mama wa nyumbani kutoa
taarifa kwa jeshi hilo.

Mrita: Ndiyo.

Kimweri: Huyu Ndeshukurwa
ni raia wa Tanzania?

Mrita: Ndiyo.

Kimweri: Sasa ulikuwa una-
shangaa nini Ndeshukurwa kuwa-
pa taarifa Jeshi la Polisi alipoku-
wapo Getruda Mfuru dada wa
kazi wa Aneth.

Mrita: Ni kweli nilishangaa.

Kimweri: Kwa unavyodhani
wewe kuna muda wa mtu kukaa
na kitisho ndani yake.

Mrita: Sijui.

Kimweri: Sasa ulishangaa nini
kama hujui ni muda gani, kwa
sababu katika ushahidi wako
hapa ulishangaa sana Getruda Mf-
uru kukaa na kitisho ndani yake.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi leo.
Upande wa utetezi katika kesi
hiyo utaendelea kutoa ushahidi
wake.

Miriam ambaye ni mshtakiwa
wa kwanza katika kesi ya mauaji
ya wifi yake, Aneth, aliyeuawa
Mei 25, 2016 kwa kuchinjwa shin-
goni nyumbani kwake, Kibada
Kigamboni, Dar es Salaam, alikiri
kuhusika na mauaji hayo katika
maelezo yake ya onyo. Mshtaki-
wa wa Pili, anaitwa na Revocatus
Muyela.
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Utaratlbll mpya mll(OpO - Wawili wafa maji, watano

kwa makundi maalumu hawajulikani boti ikizama

Na Augusta Njoji, DODOMA

katika hatua za mwisho

SERIKALI imesema ipo katika
hatua za mwisho za kuja na uta-
ratibu mpya wa kutoa mikopo
kwa makundi ya vijana, wa-
nawake na watu wenye ulemavu.

Mapema mwaka huu, seri-
kali ilitangazwa kusitishwa kwa
utoaji mikopo hiyo kwa vijana,
wanawake na watu wenye ul-
emavu na kuahidi kuja na uta-
ratibu mpya ili kuondokana na
matatizo yaliyojitokeza awali.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa, Dk. Festo Dugange (picha-
ni), aliyasema hayo bungeni
jana alipokuwa akijibu swali la
nyongeza la Mbunge wa Nany-
umbu (CCM), Ally Mhata.

Katika swali lake la nyongeza,
Mhata alisema serikali imesiti-
sha utoaji mikopo ili kupisha
kuanza utarajibu mzuri.

“Je, serikali haioni haja ya kuja
na mpango wa dharura wa kutoa
mikopo kwa sababu wananchi
wanahitaji hasa kipindi cha kili-
mo?” alisema.

Dk. Dugange alisema lengo la
serikali kutoka fedha hizo kwa
makundi hayo ni kuwa ziwafikie

walengwa, zitumike kwa tija na
zikusanywe ipasavyo.

“Serikali inaendelea kwa
kasi na suala hilo ili kuanza ku-
toa mikopo badala ya kuwa na
mpango wa dharura ambao
utakuwa na mapengo. Hivyo
muda si mrefu mikopo hiyo

itaanza kutolewa kwa utaratibu
mzuri," alisema.

Katika swali la msingi, Mhata
alitaka kujua ni lini serikali
italeta sheria ya kuruhusu hal-
mashauri kutumia benki kama
wakala wa ukopeshaji na uku-
sanyaji madeni.

Akijibu swali hilo, Dk. Dugange
alisema serikali inatambua
ufanisi wa kutumia benki kama
wakala huo kwa kuzingatia
kuwa benki zina miundombinu
na utaalamu wa kutoa huduma
hizo.

Hata hivyo, alisema ili kutumia
benki katika kutekeleza jukumu
la mikopo ya asilimia 10, maan-
dalizi na utafiti unapaswa ku-
fanyika ili kuendana na lengo
kusudiwa.

Awali, alifafanua Ofisi ya
Rais-TAMISEMI iliunda Kamati
ya Kitaifa ambayo ilichambua
na kuandaa mapendekezo ya
uendeshaji wa mikopo inayoto-
kana na asilimia 10 ya mapato
ya ndani ya halmashauri na timu
imeshakamilisha kazi hiyo na
kuwasilisha maoni na mapende-
kezo na serikali inaendelea ku-
fanyia kazi na baada ya kukamili-
sha itatoa utaratibu.

Na Julieth MKireri, MAFIA

WATU wawili wamefariki
dunia na wengine wa-
tano hawajulikani waliko
baada ya boti wali-
yokuwa wakisafiria ku-
toka Mafia kwenda Kibiti,
mkoani Pwani kuzama
Mto Rufiji.

Mkuu wa Wilaya va
Mafia, Zephania Sumaye,
alisema tukio hilo lil-
itokea Jumatatu saa nane
mchana baada ya boti
hiyo ya wavuvi kudaiwa
kugonga kingo za mto
huo.

Sumaye alisema boti
hiyo ilikuwa na wa-
vuvi 15, kati yao wanane
wameokolewa wakiwa hai
na wawili wakiwa wame-
kufa na watano hawaja-
patikana.

Alisema miili ya watu
waliopolewa jana ni
mwanamume ambaye
hajafahamika jina lake na
Mwanahamis Hamis (28),
mkazi wa Bungu, Kibiti.

Alisema jitihada za
uokozi zinaendelea
kufanywa na timu ya
uokoaji ambayo imejipan-
ga baada ya tahadhari zi-
nazoendelea kutolewa na

Mamlaka ya Hali ya Hewa
(TMA) kutokana na mvua
kubwa kunyesha Mafia,
likiwa ni moja ya maeneo
valiyotajwa kupata mvua.

“Mamlaka imetoa tahad-
hari na sisi tunaendelea
kuwasisitiza wakazi wa
Mafia na wanaozunguka
Bahari ya Hindi kuwa
makini katika kipindi hiki
kwa kuzingatia tahadhari
zinazotolewa,” alisema.

Sumaye alisema wa-
VUVI na watu wengine
wanaofanya shughuli zao
kando ya Bahari ya Hindi
wanatakiwa kuzisitisha
kwa muda ili kuepuka
madhara.

Juzi, TMA ilisisitiza
UWapo wa mvua za EI-Ni-
no na kuwataka wananchi
kuchukua tahadhari kuka-
biliana na athari.

Pia, ilitabiri uwapo wa
mvua za wastani mpaka
juu ya wastani kwa mikoa
inayopata mvua mara
moja kwa mwaka ambayo
ni Kigoma, Rukwa, Katavi,
Tabora, Singida, Dodoma,
Rukwa, Songwe, Mbeya,
Iringa, Njombe, Lindi,
Mtwara, Ruvuma na eneo
la Kusini mwa Mkoa wa
Morogoro.
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MAONI & UCHAMBUZI

Tahadhari ichukuliwe kwa
mvua zilizoanza kunyesha

MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA), juzi ilitoa uta-
biri wa uwapo wa mvua za wastani mpaka juu ya wastani
katika maeneo mbalimbali nchini huku ikibainisha kuwapo
kwa uwezekano wa kunyesha mvua za El-Nino, hivyo kuwa-
taka wananchi kuchukua tahadhari kukabiliana na athari zi-
nazoweza kutokea.

Katika taarifa hiyo ya utabiri, TMA ilisema mikoa inayopata
mvua mara moja kwa mwaka ambayo ni Kigoma, Rukwa, Kat-
avi, Tabora, Singida, Dodoma, Rukwa, Songwe, Mbeya, Iringa,
Njombe, Lindi, Mtwara, Ruvuma na eneo la Kusini mwa
Mkoa wa Morogoro inatarajia kupata mvua za wastani wa juu.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kipindi cha nusu ya msimu
ambacho ni Novemba hadi Januari, mwakani, kinatarajiwa
kuwa na mvua nyingi kulinganisha na nusu ya pili ambayo ni
Februari hadi Aprili, 2024) na kwamba katika mvua hizo, ku-
natarajiwa pia kuwapo kwa EI Nino.

Kuwapo kwa mvua hizo kubwa, kwa mujibu wa TMA, kuna
uwezekano mkubwa wa kuwapo athari mbalimbali kama vile
uharibifu wa mbiundombinu, mafuriko kuongezeka kwa kina
cha maji katika mito na mabwawa unyevu uliopitiliza katika
mazao. Hatua hiyo inaweza kusababisha maafa kwa binada-
mu na mali zao.

TMA katika taarifa hiyo ya utabiri, ilisema mvua hizo zilita-
rajiwa kuanza mwishoni mwa mwezi uliopita na ni kweli baa-
dhi ya mikoa kuna ripoti za kuanza kwa mvua ambazo zime-
anza kuonyesha dalili za kuwapo kwa maafa. Katika maeneo
ya kaskazini hususan Tanga, imeelezwa kuwa mvua kubwa
zilinyesha usiku wa kuamkia jana na kusababisha changa-
moto ya usafiri.

Aidha, kama ilivyotabiriwa, mkoa wa Dar es Salaam pia
mvua zilianza kunyesha tangu usiku wa kuamkia jana kwe-
nye maeneo mbalimbali. Hizo ni ishara kwamba wananchi
katika maeneo mbalimbali wanatakiwa kuchukua tahadhari
kuhusu mvua hizo ili kujikinga na majanga yanayoweza kuji-
tokeza wakati wowote.

Licha ya mikoa ya Pwani na Kanda ya Kaskazini, katika
mikoa ya Kanda ya Ziwa mvua zimeshaanza kunyesha huku
ikibainishwa kuwa ongezeko la mvua linatarajiwa kuwa kub-
wa kuanzia sasa hadi Novemba. Hata hivyo, kwa Kanda ya
Ziwa mvua zilishaanza kunyesha na kuna baadhi ya maeneo
kumejitokeza maafa yakiwamo watu kukosa makazi huku
nyumba za ibada na majengo ya shule yakiharibiwa hususan
katika mkoa wa Kagera.

Kuna msemo kwamba mdharau mwiba mguu huota tende.
Msemo huu unasadifi na majira haya kutokana na mamlaka
husika katika masuala ya majanga kutangaza viashiria vya
kuwapo hatari ya kutokea maafa lakini watu wamekuwa wak-
ishindwa kuchukua hadhari.

Tayari TMA imeshatangaza kuwapo kwa mvua kubwa ka-
tika maeneo mbalimbali ya nchi ikiwamo mvua za El Nino
lakini baadhi ya watu wanabeza kuwa huo ni utabiri tu. Sasa
mvua zimeanza kunyesha katika maeneo mbalimbali, hivyo
ni wajibu wa kila Mtanzania kuchukua hatua dhidi ya hatari
na maafa vinavyoweza kutokea kutokana na mvua hizo.

Jambo la muhimu ni kwa mamlaka husika kwa kushiriki-
ana na wananchi kuhimiza usafi wa mazingira ikiwamo
kuzibua mafereji inayopitisha maji ili yapite kwa urahisi bila
kikwazo na wakati huo huo, watu waishio mabondeni ambao
hukumbwa na mafuriko mara kwa mara, ni wakati mwafaka
kwao kuhama au kuchukua hatua zinazotakiwa katika kuji-
hadhari.

Kadhalika, wakati wa mvua kubwa kama hizo, kumekuwa
na magonjwa ya mlipuko kama vile kipindupindu, kuhara na
kuhara damu ambayo chanzo kikuu ni uchafu. Kwa mantiki
hiyo, tahadhari pia zinapaswa kuchukuliwa katika kudhibiti
magonjwa hayo ambayo yamekuwa yakigharimu maisha ya
watu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284,

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677 020 701
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Magonjwa yasiyo ya kuambukiza yaja kwa
kasi, sote tujiulize tahadhari tunazochukua

ZAIDI ya asilimia 70 ya vifo vinavyo-
tokea nchini na duniani kote, husaba-

bishwa na magonjwa ambayo si ya

kuambukiza ambayo ni kisukari, shini-
kizo la juu la damu na kifua sugu.

Katika msururu huo wa magonjwa :
yasiyoambukiza, mengine ni pumu na :

uzito uliopindukia, ambayo pia inaele-
zwa kuwa yanazidi kuongezeka kuliko
magonjwa yanayoambukiza.

Ugonjwa wa shinikizo la juu la damu

unatajwa kuongezeka zaidi nchini, ku-
tokana na mtindo wa maisha, ikiwamo
ulaji usiyofaa, matumizi ya chumvi,
msongo wa mawazo, matumizi ya wan-
ga kwa wingi kuliko mboga na matumi-

zi ya mafuta kwa wingi na kutokufanya :

mazoezi.

Hayo ni kwa mujibu wa Daktari

Bingwa wa Magonjwa ya Ndani Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili-Mloganzila, Dk.

Mwanaada Kilima, anayegusia ugonjwa :
wa kisukari na kufafanua kipo cha aina :

mbili.

Katika ufafanuzi wake, ni
kuna kundi la wanaopata kisukari kisi-
chozuilika na kuna kundi ambalo wan-

apata kisukari ambacho kinazuilika na
kwamba asilimia kubwa ya ugonjwawa :
kisukari huchangiwa na mtindo mbaya :

wa maisha.

Kwa kuwa inaonekana chanzo cha :

kuwapo kwa magonjwa hayo ni mtindo

wa maisha, ninadhani ipo haja kwa kila
mmoja wetu kujijengea tabia ya kula :

mlo kamili na kufanya mazoezi ili kue-
puka magonjwa.
Pia kuna suala la kupunguza matumi-

zi yaliyokithiri ya chumvi, sukari na :
mafuta ya kupikia kwa kuzingatia :
ushauri wa muhimu unaotolewa na :

madaktari.

Njia hiyo inaweza kutusaidia kuwa :
nje ya asilimia 70 ya vifo vinavyotokea :

nchini na duniani kote, kwani ni uamu-
zi tu wa kila mmoja kulinda afya yake
kwa kubadili mtindo wa maisha.

Mwezi ujao kuanzia tarehe 5 hadi

12, kutakuwapo Wiki ya Kuzuia na Ku-

kwamba

Takwimu
hizo
zinaende-
lea ku-
weka wazi
jinsi am-
bavyo ni
muhimu
Watanza-
nia kuan-
galia kila
iweze-
kanavyo
kuzingatia
ushauri wa
wataalamu
wa afya
kwa lengo
la kuepuka
magonjwa
hayo.

dhibiti Magonjwa Yasiyoambukiza,

. hivyo ninadhani ni wajibu wa kila
: mmoja kulinda afya yake dhidi ya ma-
: gonjwa yasiyoambukiza.

Ikumbukwe, katika maadhimisho ya

* mwaka jana, ilielezwa kuwa magonjwa
: yasiyoambukiza ni
: sababu za ongezeko la vifo nchini na
¢ kwamba kila vifo 100, vifo 33 vinato-
: kana na magonjwa ya kundi hilo.

miongoni mwa

Takwimu hizo zinaendelea kuweka

: wazijinsiambavyo ni muhimu Watan-
: zania kuangalia kila iwezekanavyo kuz-
. ingatia ushauri wa wataalamu wa afya
¢ kwa lengo la kuepuka magonjwa hayo.

Vilevile inaelezwa kuwa magonjwa

¢ hayo yameongezeka mara tano hadi
. tisa zaidi kati ya miaka ya 80 ambapo
¢ asilimia moja tu ya Watanzania waliku-
: wa na tatizo la kisukari na asilimia tano
: walikuwa na tatizo la shinikizo la juu la
¢ damu.

Inaelezwa kwamba, kwa sasa tatizo

: la kisukari limeongezeka na kufikia asil-
: imia tisa wakati tatizo la shinikizo la juu
¢ la damu limeongezeka zaidi na kufikia
¢ asilimia 25. Hizo ni takwimu za Wizara
:ya Afya, zinazoonyesha ongezeko kub-
¢ wa la magonjwa hayo
: chaJulai 2022 hadi mwaka huu.

katika kipindi

Inaelezwa kuwa magonjwa yasi-

: yoambukiza ambayo yalisababisha
: wagonjwa wengi kuhudhuria vituo
: vya huduma za afya ni shinikizo la juu
¢ la damu wagonjwa 1,456,881 sawa na
¢ asilimia 49 ukilinganisha na asilimia 34
kipindi kama hicho mwaka 2021/22.

Kisukari kinatajwa kuwa na wag-

¢ onjwa 713,057 sawa na asilimia 24,
* magonjwa ya mfumo wa hewa ni wag-
: onjwa 386,018 sawa na asilimia 13 ikil-
¢ inganishwa na asilimia 10 kwa kipindi
¢ kama hicho mwaka 2021/22.

Kuishi bila kuwa na magonjwa yasi-

: yoambukiza inawezekana, iwapo kila
: mmoja atachukua tahadhari kwa kuz-
: ingatia maelekezo ya wataalamu wa
¢ afya ambayo yanaelekeza kubadili
: mtindo wa maisha.
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Wadaiwa
kutumia jina la
Ofisa Madini
kutapeli
wachimbaji

Na Shaban Njia, KAHAMA

OFISA Madini Mkazi wa Mkoa wa
Kimadini Kahama, Jeremiah Han-
g0, amesema kumeibuka kikundi
cha watu wanaotumia jina la ofisi
vake kikizunguka katika maeneo
yenye shughuli ya uchimbaji ma-
dini na kuwatapeli wachimbaji.

Ni hali aliyoitaja kuzua
migogoro isiyoisha katika mae-
neo ya wachimbaji hususani
wachimbaji wadogo kutokana na
watu hao kukusanya fedha kwa
wachimbaji kinyume cha sheria.

Hango alibainisha hayo jana
ofisini kwake alipozungumza na
waandishi wa habari wilayani
hapa na kueleza kuwa ofisi yake
kwa kushirikiana na vyombo vya
ulinzi na usalama inashughu-
likia tatizo hilo kwa kuwatafuta
matapeli hao

Alisema kuwa watu hao wak-
ibainika watachukuliwa hatua
za kisheria ili kukabiliana na
migogoro isiyokuwa na tija
kwenye maeneo yenye uchim-
baji hususani kwa wamiliki wa
mashamba na wenye leseni za
uchimbaji.

Aliwataka wachimbaji wadogo
wa madini kutambua kuwa katika
sekta ya madini kuna wizara
mbili ambazo zinahusika na
utatuzi wa migogoro mbalimbali
inayoibuka kwenye maeneo ya
wachimbaji; Wizara ya Madini
na Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi. Na kila
Wizara ina majukumu yake ya
kiutendaji.

Alifafanua kuwa kama mgogoro
unahusu ardhi, wao hawatahusika
nao kwa kuwa jukumu lao ni
kusimamia wachimbaji wachimbe
kwa kufuata sheria na taratibu zi-
lizowekwa kwa mujibu wa Sheria
va Madini.

Ofisa Madini huyo aliwataka
wachimbaji kuacha kulalamika na
kuwanyooshea vidole na badala
vake wafike katika mabaraza ya
kata na kupata suluhu.

Alisema katika mgodi mdogo
Mwime ulioko Kata ya Zongome-
la, Halmashauri ya Manispaa ya
Kahama, kuna mgogoro baina ya
mmiliki wa shamba lenye madini
na mmiliki wa leseni ya uchim-
baji na unatakiwa kutatuliwa na
Baraza la Ardhi la Wilaya na si
vinginevyo.

Alisema wachimbaji wadogo
wanatakiwa kuendelea na shu-
ghuli zao za uchimbaji wa madini
wakati mgogoro huo ukitatuliwa
na baraza, mmiliki wa leseni
hatoruhusiwa kuchukua mapato
yoyote hususani mifuko yenye
mawe yanayosaidikiwa kuwa na
madini na yatatunzwa na serikali
mpaka hapo mgogoro huo utaka-
potatuliwa.

Pia alisema ofisi ya madini
ilimwelekeza mmiliki wa leseni,
Kembo and Partners kuwasilisha
nyaraka zinazohusu shamba hilo
kwa mujibu wa matakwa ya ba-
rua aliyoandikiwa yenye kumbu-
kumbu Na.HA.366/457/278/08 va
tarehe 03/10/2023 kama Sheria
va Madini kifungu Na.95 (a) (1)
ya Sheria ya Madini Sura Na.123
inavyotaka na si vinginevyo.

wa Kikosi hlqho k_ukusanya ta_arn‘a za ajali zinazotokea bara‘baranl yaliyowezeshwa na kampuni tanzu ya TBL na AB
InBev. Wengine ni Mkurugenzi wa Usambazau TBL, Nancy Riwa (wa tatu kushoto). PICHA: MPIGAPICHA WETU

EALA yapitisha azimio
kumpongeza DK.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

BUNGE la Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EALA), limepitisha
azimio la kumpongeza Spika
wa Bunge la Tanzania, Dk. Tu-
lia Ackson, kwa kuchaguliwa
kuwa Rais wa kwanza mwan-
amke wa Umoja wa Mabunge
Duniani (IPU).

Akiwasilisha katika mku-
tano wa Bunge hilo ulioanza
jana jijini Arusha, hoja ya
kuliomba Bunge lipitishe azi-
mio la kumpongeza DkTulia,
Mbunge Dk. Shogo Sedoyeka
(Tanzania), alisema uwak-
ilishi wa DkTulia, siyo kwa
Tanzania pekee, bali ni alama
ya uwezo wa uongozi kwa wa-
nawake wa Jumuiya ya Afrika

KABWELA

Mashariki (EAC) na Afrika kwa
ujumla.

“Wanawake wanaweza na
huu ushindi wa DkTulia ni
jibu tosha kwa nchi za Af-
rika na EAC, kuwa wanawake
wanaweza kuongoza nafasi
mbalimbali ngazi za juu, iki-
wamo vijana kutumia fursa za
kugombea nafasi mbalimbali
bila kuogopa na kuon- .
doa hofu,” alisema.

Alisema  uchaguzi
huo umedhihirisha _=
uwezo wa Afrika, ku-
jlamulia mambo yake.

James Ole Milya,
Mashaka Ngole (Tanza-
nia) na David Ole Sankok
(Kenya), walisema umo-
ja ulioonyeshwa na nchi |

N

za (EAC), wakati wa kampeni
ya kuwania kiti cha Rais wa
IPU, ni kielelezo na mfano wa
kuigwa katika mambo men-
gine yenye maslahi kwa ju-
muiya hiyo.

“Kwa hili la ushindi wa Spi-
ka Tulia, ni dhahiri kuwa nchi
za EAC, ziliweka nyuma to-
fauti zake na kumunga mkono
kwenye kampeni yake na
kisha ushindi huu tumeu-
pata.

! Huu ni ushindi wa
wanajumuiya, wote tu-
nashukuru sasa abebe
* . majukumu mbalimbali
ikiwamo utatuzi wa
changamoto zitaka-
zotokea,  lazima
dunia na nchi za

Tulia

Afrika  zijuwe, wanawake
wana uwezo mkubwa katika
maamuzi mbalimbali,” alise-
ma Sankok.

Mbunge, James Ole Milya
(Tanzania), alisema ushindi
wa Spika Tulia umeonyesha
nguvu ya ukomavu wa Kisia-
sa kwa wanawake, vijana na
jamii mbalimbali, katika ku-
hakikisha maendeleo yanakua
kwa kasi katika nchi za Afrika.

Akiwa Rais wa 31 wa IPU,
DkTulia pia ameweka rekodi
ya kushikilia kiti hicho akiwa
mwanamke wa kwanza, kuto-
ka Afrika na ataongoza umoja
huo kwa kipindi cha miaka
mitatu, nafasi hiyo pia iliwahi
kushikiliwa na Najma Heptulla
kutoka India mwaka 1999.

Na Fadhil Mohammed

1t

SASA MUME WANGU TUKO
MATEMBEZI YA JIONT KAMA
MABUBU,HATUONGET!?

L_)

—— NDIYO NIKO —
NASUBIRI KEST ZAKO
ZIANZE... :
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Jela maisha kwa kunajisi wajukuu

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Wilaya ya Sumbawanga mkoani
Rukwa imemhukumu kifungo
cha maisha gerezani Joseph
Kasekela wilayani Sumbawanga
baada ya kumtia hatiani kwa
kosa la kunajisi wajukuu wake

wawili.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Rukwa, Shadrack Masija, akitoa
taarifa kwa waandishi wa habari
jana, alisema watoto hao (majina
yamehifadhiwa) wana umri wa
miaka minane na saba.

Alisema kuwa mchana wa
Juni 29 mwaka huu, mtuhumiwa
huyo alidaiwa kuwalaghai wato-

to hao kuwa anawapeleka sham-
bani ili akawachumie matunda
ndipo alipowafanyia kitendo
hicho.

Kamanda huyo alisema kuwa
baada ya mtuhumiwa kukamat-
wa na upelelezi kufanyika, ali-
fikishwa mahakamani mbele ya
Hakimu Thomas Bigambo na
baada ya ushahidi kukamilika,

Oktoba 30 mwaka huu alihuku-
miwa kifungo cha maisha ger-
ezani.

Kamanda Masija alitoa wito
kwa wanaume mkoani mwake
kuacha kuendekeza tamaa za
kimwili, akizitaja zimekuwa
sababu za kuwafanyia matukio
ya kikatili watoto na ndugu zao
na kuishia kuhukumiwa vifungo

gerezani.

Pia aliwataka wananchi kua-
cha imani potofu za kishirikina
kwa kuwa nazo zimekuwa chan-
7o kikubwa cha maovu mkoani
mwake.

Aliwataka wajikite katika ku-
fanya kazi za maendeleo ili kupa-
ta mafanikio halali katika maisha
yao.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Wanawake na Upasuaji wa Fistula kutoka Hospitali ya CCBRT, Peter Majinge (mwenye

[ il .
! i

>

| LY

miwani), akiongoza jopo la wataalamu wa afya kutoka hospitali hiyo na ya Mkoa wa Lindi, kutoa matibabu kwa mmoja
wa wanawake wenye tatizo la fistula katika kambi ya matibabu ya ugonjwa huo inayoendelea mkoani humo jana.
Tangu mwaka 2019 CCBRT, Equinor Tanzania na Mkoa wa Lindi, wamekuwa Kkatika ubia wa kutoa matibabu ya fistula
kwa wanawake mkoani humo, sambamba na kuwawezesha kiuchumi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mradi majitaka kuwanufaisha 11,480

Na Joseph Mwendapole

MRADI wa kuondoa majitaka
wa Mbezi Beach, Kinondoni,
Dar es Salaam unaotarajiwa
kugharimu Sh. bilioni 124, uta-
wanufaisha wananchi 11,480.

Ni mradi unaotekelezwa na
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA). Unatarajiwa kuka-
milika ndani ya miezi 18.
Mhandisi wa Mradi, John Ro-
manus, alibainisha hayo katika
mkutano wa hadhara na wa-
nanchi wa Kata ya Kawe. Ali-
fuatana na Diwani wao, Muta
Rwakatare.

Mkutano huo uliratibiwa na
uongozi wa Kata ya Kawe kwa
lengo la kujadili utekelezaji wa
shughuli mbalimbali za maen-
deleo katika kata hiyo.

Romanus alisema mamlaka
imeanza utekelezaji wa mradi
huo na kazi inaendelea vizuri.
Wanapata ushirikiano wa wa-
nanchi na uongozi wa kata.

Alisema DAWASA itaende-

lea kutoa elimu kwa wananchi
kuhusu umuhimu wa mradi
huo na namna unavyotekele-
zwa katika maeneo yao ili kila
mmoja atoe mchango wake.

“Tayari mkutano mkubwa
wa kuutambulisha kwa ngazi
ya kata umefanyika, ukihusi-
sha ofisi ya Mkuu wa Wilaya
na tutaendelea kuelimisha
wananchi kuhusu mradi huu,”
alisema.

Romanus alisema kwa sasa
utekelezaji wa mradi umefikia
asilimia 15 na kazi ya kulaza
mabomba inaendelea katika
maeneo yaliyoainishwa kwe-
nye usanifu wa mradi.

Alisema mradi huo un-
alenga kuboresha usafi wa
mazingira katika kata nne za
Dar es Salaam; Mbezi Beach,
Kunduchi, Salasala na Kawe ili
kuepusha hatari ya magonjwa
ya mlipuko.

Katika mkutano huo, Diwani
Muta alitaka DAWASA iongeze
kasi ya kutoa elimu kwa wa-
nanchi kuhusu umuhimu wa
utekelezaji mradi huo mkub-

wa wa uondoshaji majitaka.
Alisema wananchi wakiel-
imishwa kuhusu mradi huo wa
kuondoa majitaka majumbani,
watashiriki na kusaidia katika
kuboresha usafi wa mazingira
kwenye maeneo hayo.
Alisema mradi wa kuon-
doa majitaka Mbezi Beach ni
muhimu na wananchi wengi
wameonesha kuufurahia kwa
sababu unalenga kuondoa
changamoto  inayosumbua
eneo hilo kwa muda mrefu.
Alisema baadhi ya watu
wamekuwa na kawaida ya
kutiririsha majitaka kwenye
barabara za mitaa na kusaba-
bisha hatari ya magonjwa ya
mlipuko. Diwani huyo alisema
serikali kupitia DAWASA im-
ewekeza fedha nyingi katika
kutekeleza mradi huo na ma-
tarajio ya wananchi ni kuona
kero hiyo iliyodumu kwa
muda mrefu inafika ukomo.
“Hivyo, niwatake DAWASA
kuongeza bidii ya kuwaelimi-
sha wananchi wajue nia njema
ya serikali kwao, manufaa ya

mradi huu, utapita maeneo
gani na mradi utakamilika lini
ili na wao washiriki vyema
katika kulinda miundombinu
itakayowekwa kwenye mradi
huu.

“Niwapongeze DAWASA
kwa kazi nzuri mnayofanya
ya kutekeleza mradi huu na
nimeona kazi inaendelea kwe-
nye mitaa mbalimbali, hivyo
niwakumbushe  kulisimamia
kwa wanufaika,” alisisitiza
Rwakatare.

Alisema ana uhakika elimu
ikitolewa kwa wingi na wa-
nanchi wakaelewa, wataacha
tabia ya kutupa taka ngumu
kwenye miundombinu ya
kuondoa majitaka na kutunza
miundombinu hiyo.

Aliwataka viongozi wote
wa kata kushirikiana vyema
na DAWASA kwa kuwaonesha
maeneo na mitaa yote yenye
changamoto ili wajue namna
ya kupitisha mabomba na
kurahisisha utekelezaji kazi
hiyo.

Mbunge azipatia
vifaa sekta za
afya na elimu

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini
(CCM), AbdulAziz Abood, ametoa
vifaa tiba kwenye zahanati na
vituo vya afya 10.

Vilevile, ametoa seti za kompy-
uta na mashine za kudurufu
kwa shule za kata hizo zilizoko
Manispaa ya Morogoro vyote
vikiwa na thamani ya Sh. milioni
105, akitamba yeye ni mbunge wa
vitendo zaidi na siyo wa majuk-
waani.

Ametoa msaada huo ni siku
chache baada kukabidhi magari
matatu ya kubeba wagonjwa
katika kata za Lukobe na Tungi na
Hospitali ya Manispaa ya Moro-
goro, vyote vikiwa na thamani ya
zaidi ya Sh. milioni 200.

Akizungumza na wananchi kwa
nyakati tofauti wakati wa kuka-
bidhi misaada hiyo katika kata
10, Abood alisema katika sekta ya
afya vifaa tiba hivyo vimegha-
rimu Sh, milioni 80 wakati vifaa
katika sekta ya elimu vimegha-
rimu Sh. milioni 25.

“Mimi nipo kama Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, hana muda wa
kujibishana na wapinzani majuk-
waani, yeye anafanya kazi kwa
vitendo tu na wote tunaona kazi
kubwa anayofanya.

“Na mimi nipo hivyo hivyo, sina
muda wa kupanda majukwaani
kuwajibu wapinzani, hapa ni
vitendo tu na wote mnanifamu,”
alitamba.

Abood alivitaka vifaa tiba hivyo
ni pamoja na darubini, kifaa cha
kutenganisha selamu na seli za
damu, kifaa cha kupima sukari
mwilini, vitanda vya wagonjwa,
mitungi ya gesi na vifaa vingine
Vya maabara vya kupimia ma-
gonjwa mbalimbali.

Kwa upande wa sekta ya elimu,
Mbunge Abood alitoa seti za
kompyuta kwa shule za msingi na
sekondari, madawati, mashine za
kudurufu pamoja na kuchangia
ujenzi wa majengo mbalimbali
vikiwamo vyoo kwa shule zenye
upungufu wa matundu ya vyoo.

Alisema ameamua kutoa mis-
aada hiyo baada ya kufanya ziara
zake katika kata zote 30 za Man-
ispaa ya Morogoro na kubaini Kila
moja ina changamoto zake katika
sekta hizo.

Mbunge Abood alimshukuru
Rais Samia kwa kuendelea ku-
saidia sekta hizo kupata huduma
bora za kiafya na elimu.



KANDA KASKAZINI

Nyalandu
aibukia
Samia Love

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

ALIYEWAHI kuwa Waziri wa Mali- !

asili na Utalii na Mbunge wa Sin-
gida Kaskazini, Lazaro Nyalandu,
ameibukia katika safari ya matu-
maini ya ‘Samia Love' inayolenga
kutoa msaada wa uchunguzi wa
kibingwa wa magonjwa na mat-
ibabu yake, ikiwamo huduma ya
upasuaji.

Nyalandu ambaye kwa sasa
ndiye Mratibu wa Kampeni ya
Samia Love, alikutana jana na
wagonjwa Wallopona katika Hos-
pitali ya Misheni ya Seliani LMC

inayomilikiwa na Kanisa la K||m||| |

la Kilutheri Tanzania (KKKT).

Wagonjwa 400 kutoka maeneo
mbalimbali walifanyiwa upasuaji
na timu ya madaktari bingwa 60
wa mifupa na nyonga kutoka Los
Angeles, Marekani.

Akiwa na mashuhuda hao
waliopona, Nyalandu alidokeza
ujio mwingine wa madaktari hao
kutoka Marekani, wanaotarajiwa
kutua nchini kwa ajili ya kuende-
lea kutoa huduma ya afya.

“Wengi wamekuwa wanatamani

kuja kutoa huduma hii baada ya
jopo la kwanza kurudi na kusim-
ulia kile kilichofanyika nchini.

Niahidi kwamba kwa kush|r|k|ana '

na Mheshimiwa Rais wetu, Samia
Suluhu Hassan, tunataraj|a kuleta
madaktari wengine,” alisema
Nyalandu.

Mwezi Agosti mwaka huu, timu
ya madaktari hao iliyoalikwa na

Rais Samia iliyokuwa inaongozwa :

na kaulimbiu ‘Upendo wa Mama,
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
wananchi wake’, iliwaona wag-
onjwa 400 waliokwenda katika
hospital hiyo.

Baadhi ya mashuhuda wali-
opona akiwamo Faidha Mtwana
aliyefanyiwa upasuaji wa nyon-
ga, walishukuru kwa matibabu
hayo.

Faidha alisema kuwa kwa sasa
anafanya kila kitu na anapata
usingizi mzuri kwa kuwa hapo

awali alikuwa hawezi kulala kuto-

kana na maumivu makali.
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NCAA yapewa mabilioni
kutekeleza mradi Jiopaki

Na Godfrey Mushi, NGORONGORO

ERIKALI ya China imei-
pa Mamlaka ya Hifadhi
ya Eneo la Ngorongoro
(NCAA) Dola za Mare-
kani milioni 9.5 (Sh. bilioni
25) kwa ajili ya utekelezaji
wa mradi wa uboreshaji na
uendelezaji wa Jiopaki ya

Utiaji saini
mkataba
huo unao-
tarajiwa
kuanza
mwanzoni

Richard

Ngorongoro/Lengai. ka 2024, 20, 2022.
Jiopaki ya Ngorongoro/Len- Ylifanywa (i sainj

gai, ni Jiopaki pekee iliyoko Janana

Kusini mwa Jangwa la Sahara, NCAA na

inayotambuliwa na Shirika la Ul""'l'be

Umoja wa Mataifa la Elimu, m:as::,?ka"

Sayansi na Utamaduni (UN ya China.

ESCO).
Katika hafla ya utiaji saini
mkataba wa makubaliano ya

awali ya utekelezaji mra-
di huo uliopewa jina la
Ngorongoro/Lengai Une-
sco Global Geopark, Kam-
ishna wa Uhifadhi NCAA,
Kiiza,
msaada huo wa fedha ni
matunda ya ziara ya Rais
Samia Suluhu Hassan ali-
mwa mwa- yoifanya China Novemba

huo unaotarajiwa kuanza
mwanzoni mwa mwaka
2024, ulifanywa jana na
NCAA na ujumbe maal-
um wa Serikali ya China.
Ni mradi wa miaka miwili.

“Unajua China wana-
pendelea zaidi utalii wa

miamba badala ya wany-
ama. Kwahiyo, tunatarajia
kwamba baada ya kupata
msaada huu na kuen-
deleza maeneo tuliyoy-
alenga, tunategemea ku-
pata wageni wengi kutoka
China.

“Manufaa ya moja kwa
moja ya msaada huu ni
kuboresha miundom-
binu ya utalii, kuboresha
barabara, kujenga vyoo,
kujenga makumbusho ya
kijiolojia, kujenga sehe-
mu za wageni kupumzika
na kuona vivutio mbal-
imbali vilivyoko katika
Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro,” alisema.

alisema

mkataba

Kabla ya utiaji saini
makubaliano hayo, Me-
neja Urithi wa Utama-
duni na Jiolojia wa NCAA,
Joshua Mwankunda,
alisema Jiopaki hiyo ya
Ngorongoro/Lengai,
inachukua maeneo ya
Ngorongoro kwa asilimia
90 na Wilaya zinazopa-
kana na Ngorongoro.

Kwa mujibu wa
Mwankunda, kupitia
msaada huo wa seri-
kali ya China kwa Tan-
zania, NCAA inakwenda
kuendeleza Jiopaki ya
Ngorongoro/Lengai, am-
bayo itaacha alama katika
sekta ya utalii.

Wadau wa madini ya Tanzanite katika Mji Mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro mkoani Manyara, wakifuatilia
mdahalo wa ushiriki imara wa wanawake katika shughuli za madini ulioandaliwa na Shirika la Civil Social Protection

Foundation (CSP), juzi. PICHA: GIFT THADEY

Kilichojificha viongozi wa dini kuchelewa kukemea ukatili

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

MCHUNGAJI Kiongozi wa Ush-
arika wa Lole wa Dayosisi ya
Kaskazini ya Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT), Za-
blon Mtui, amesema viongozi
wengi wa dini wanachelewa
kukemea matukio ya ukatili wa
kijinsia kwa kuwa jamii inadhani
kuwaficha taarifa za ubakaji, ula-
witi na vipigo kwa wanawake na
watoto ni ustaarabu.

Amesema bado vita hiyo ya
ukatili wa kijinsia, inakabiliwa na
tatizo la msingi la jamii kuwaona
wanaharakati au wanaopaza
sauti kufichua hali hiyo ni wad-
halilishaji.

Mch. Mtui alikuwa anatoa na-

saha zake jana kwa wananchi
ka Kaskazini, Wllaya ya MOShl
mkoani Kilimanjaro wakati wa
mkutano wa utoaji elimu kwa
umma.

Mkutano huo uliendeshwa na
shirika la kiraia la KWIECO lin-
alofadhiliwa wa Women Fund
Tanzania Trust (WFT Trust)
kupitia mradi wa jitihada za jamii
katika kuzuia na kutoa taarifa
dhidi ya wanawake na watoto.

“Ifike mahali wote tuone tuna
kazi kubwa ya kufanya ya kupaza
sauti kuhusu ukatili wa kijinsia.
Kama mchungaji, nimekuwa
ninajiuliza mbona kuna vitu vi-
natajwa kwenye jamii yangu hii-
hii lakini sivijui?

“Ni kwa sababu jamii yetu ina-
fanya ustaarabu wa kunyamazia
baadhi ya mambo, halafu aki-
tokea mtu anapaza sauti wanase-
ma anatudhalilisha. Si kwamba
amewadhalilisha, ile sauti yake
inasaidia.

“Mimi ninaamini mambo
mawili yakifanyika, yatasaidia
kupunguza ukatili. Huko kwenye
jamii kila mtu anatakiwa akae
kwenye nafasi yake na asaidiwe
kukaa kwenye nafasi yake. Baba
hawezi kuwa mama na mama
hawezi kuwa baba,” alisema.

Kutokana na kushamiri kwa
matukio hayo, Mch. Mtui, alionya
jamii kuacha kupoka majukumu
yasiyo yao.

“Pale baba anapokwama ku-

kaa kwenye nafasi yake, mama
hapaswi kufurahia, kwa sababu
mume ameshindwa na yeye
akafikiri anaweza kuwa baba,
hilo haliwezekani!” alisisitiza.

Akitoa elimu kwa Wakazi wa
jitihada za Jamn katika kuzuia na
kutoa taarifa dhidi ya wanawake
na watoto, Veronica Ollomi, ali-
wasihi wananchi hao kuchukua
hatua.

“Hebu tuchukue hatua, kama
baba una wajibu gani katika fa-
milia, tusiachie kinamama peke
yao uangalizi wa watoto. Bib-
lia inasema mtoto akiharibika,
mwana mpumbavu ni mzigo
kwa mamaye. Tutimize wajibu
wetu, wewe kama baba wa famil-

ia umekaaje kwenye nafasi yako?

“Mchungaji anaweza aka-
hubiri kanisani, akatumia na
Biblia, lakini hafiki kila mabhali,
ninyi mkiwa kanisani, ataongea
na ninyi, lakini kwenye ngazi ya
kaya kule hajui, labda mtu aende
akamwambie.

“Tunazo kesi nyingi za watoto
wa kiume kulawitiwa, jamani
mchungaji! Kama ni kufunga tu-
funge kwa sala ili kuwanusuru
watoto wa kiume.

“Kesi za watoto kulawitiwa na
kubakwa zimekuwa tishio na si
kwamba ni vitu vya kuficha, laki-
ni ni kwa vile tu jamii tumeamua
kuvifumbia macho, kukaa na
kuendelea na maisha yetu,” ali-
sisitiza mratibu huyo.
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HABARI KANDA ZIWA
Viongozi 19 wa

Na Vitus Audax, MISUNGWI

AIDI ya watu 19 waki-

wamo wa jeshi la jadi

‘Sungusungu’, Hal-

mashauri ya Wilaya ya
Misungwi mkoani Mwanza,
wanashikiliwa na polisi mkoa-
ni hapa kwa tuhuma za mauaji
ya vijana wawili waliodhaniwa
kuwa ni wezi.

Vijana hao Nkula Lameck
(26), mkazi wa Mwamanga na
Nzuri Kazungu (25), mkazi wa
Ichobela wilayani Magu, wana-
daiwa kuuawa Oktoba 31, kati-
watu wanaodaiwa kuwa na ha-
sira kali wakiwatuhumu kuiba
gunia la mpunga na kuku.

Kamanda wa Polisi Mkoa

( - -
%—‘a — ./. /

Mwenyekiti cha Kijiji cha Mwaniko Ezron Ntonja (katikati mwenye kofia

vijiji

wa Mwanza (SACP) Wilbroad
Mutafungwa, alitoa taarifa ya
kukamatwa kwa watu hao

Naagiza jana wakati akizungumza na
chukua wananchi kijijini hapo na ku-
viongozi waonya kuacha tabia za kuji-
cvaav:: cl'l:ote chukulia sheria mkononi.
wasaidie Vilevile, alimuagiza Mkuu
jeshi la polisi W Polisi wilayani humo kwa
haweze- kushirikiana na Mkuu wa Poli-
kani mpaka si wilayani Kwimba kumtafuta
sasa hivieti na kumkamata mtu anaye-
tuna vion- daiwa kuibiwa mali hizo kwa
gozti 'II(E_\Da kuwa anaweza kuhusika katika
na tukio tukio hilo kwa kutoa taarifa za
limetend- kukamatwa kwa vijana hao.
:::a“"‘gﬂll::a Alisema vijana hao walioku-
lolote walil- @ wamebebana katika pikipi-
ilolifanya juu ki yenye namba za usajili MC
ya tukio. 989 CWU, majira ya saa 11.30

mbaroni tuhuma mauaji

Kwimba, walishambuliwa kwa
silaha za jadi pamoja na mawe
hadi kufa huku pikipiki yao
ikichomwa moto na kuteketea.

“Jeshi la polisi hatuwezi ku-
kaa kimya pasipo kuchukua
hatua wakati kuna mambo ya
ovyo yaliyotendeka na kama
watu hawa wangekuwa na ma-
kossa kiasi gani zipo sheria za
kuchukua ikiwa ni kuwakama-
ta na kuwafikisha polisi am-
bapo mahakama pekee ndiyo
inayotoa hukumu baada ya
uchunguzi.”

Alisema, jeshi hilo litawafiki-
sha mahakamani viongozi
wote wa eneo hilo ambao wa-
likuwa wazembe katika tukio
hilo baada ya kukamatwa na
kuhojiwa hadi kuamua kuwa-

hukumu wao wenyewe.

“Naagiza chukua viongozi
hawa wote waende wasai-
die jeshi la polisi hawezekani
mpaka sasa hivi eti tuna vion-
gozi hapa na tukio limetend-
eka mpaka sasa hakuna lolote
walililolifanya juu ya tukio,”
aliagiza SACP Mutafungwa.

Alisema jeshi hilo lilifuatilia
na kubaini kuwa vijana hao ha-
wakuwa na makosa kwa kuwa
hata vitu hivyo walivyokuwa
wanadai kuwa vimeibiwa ha-
wakukutwa navyo.

“Watu wamejitetea na ku-
waambia kuwa wanatoka
kutoa mahari, lakini nyie
mkaamua kuwaua kama kuku
hatuwezi kuvumilia vitendo
vya namna hii lazima wote

waliosababisha vifo hivi wata-
wajibika ipasavyo,” alieleza
SACP Mutafungwa.

Alimuagiza Mkuu wa Polisi
Wilaya ya Misungwi kuende-
lea kubaki katika eneo hilo na
kuhakikisha anapata taarifa
za watu wote waliohusika na
mauaji hayo na kuhakikisha
wanakamatwa ili sheria ichuk-
ue mkondo wake.

Kadhalika, alisema jeshi
hilo limekuwa likitoa elimu
kupitia askari kata waliopo
katika maeneo husika, lakini
anaona bado watu wameen-
deleza vitendo vya kujichuku-
lia sheria mkononi na kuahidi
kuwashughulikia wote wana-
okiuka taratibu za kisheria
makusudi.

jioni wakitokea Budulu-Ngudu
| :

), Mtendaji wa Kijiji hicho, Heleni Severine pamoja
na Kiongozi wa jeshi la jadi ‘sungusungu’ (kushoto), wakiwa kwenye gari la polisi, baada ya kukamatwa kufuatia agizo la
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza SACP Wilbroad Mutafungwa (hayupo pichani), baada ya kutokea tukio la wananchi
kujichukulia sheria mkononi na kuwaua vijana wawili wakiwatuhumu kuwa wezi. PICHA: VITUS AUDAX

Kesi sita za mauaji kurindima Mahakama Kuu

Na Neema Sawaka, KAHAMA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Shinyanga imeanza kusikiliza
mashauri ya kesi sita za mauaji
zinazowakabili washtakiwa
mbalimbali wanaodaiwa
kutekeleza matukio hayo katika
maeneo tofauti wilayani Kaha-
ma mkoani Shinyanga.
Mashauri hayo yanasikili-
zwa chini ya Jaji Mfawidhi wa
Mahakama kuu Kanda ya Shin-
yanga, Frank Mahimbali, baada
ya upelelezi wa mashtaka hayo
kukamilika na mahakama hiyo

imeanza kusikiliza mashahidi
katika kesi hizo.

Hayo yalibainishwa juzi
na Hakimu Mfawidhi wa Ma-
hakama ya Wilaya ya Kahama,
Edmund Kente, wakati akizun-
gumza na vyombo vya habarai
wilayani hapa na kueleza kuwa
kesi hizo zitasikilizwa mfululizo
mpaka zitakapotolewa hukumu.

Kente alisema kuwa katika
mashauri hayo washtakiwa
walidaiwa kutenda makosa
hayo kuanzia mwaka 2021 ikiwa
kwa sasa shauri moja limeanza
kusikilizwa siku moja iliyopita

na linatarajiwa kuwa na masha-
hidi wanane.

Alisema katika shtaka hilo
ambalo hakutaja  wahusika,
mashahidi sita wamesikilizwa
na juzi walikuwa wakisikilizwa
mashahidi wengine wawili mpa-
ka kesi kufikia hatua ya kuzi-
tolea hukumu.

“Mashauri ya mauaji kwa
sasa takwimu zake zimeenda
zikipungua, lakini ninatoa wito
kwa wananchi wakiona kuna
viashiria vyovyote vya vitisho vi-
navyoweza kusababisha mauaji
watoe taarifa kwenye vyombo

vya dola na badaye kuja kuisaid-
ia mahakama katika ushahidi,”
alisema Kente.

Alisema kesi za mauaji ziko
tofauti kwa kuwa kisheria hazi-
na dhamana na pia zina ukomo
wa muda wa upelelezi na una-
chukua muda mrefu kutokana
na ofisi ya Mkemia wa Serikali
kuzidiwa.

Aidha, aliwataka wananchi
kuwa tayari kutoa ushahidi wa
kweli baada ya kubaini wapo
wanaopangwa bila kushuhudia
tukio husika na kuisababishia
usumbufu mahakama.

Anayedaiwa
kutumia
bangi asota
mahabusu

Na Remmy Moka, SAUT

SALMA Abdallah (37), mkazi wa
Lumala, wilayani llemela mkoani
Mwanza, anayekabiliwa na sh-
taka la kujihusisha na matumizi
ya bangi ameendelea kusota
mahabusu baada ya kukosa
dhamana.

Salma alifikishwa mahakamani
hapo juzi akikabiliwa na kesi ya
jinai.

Akimsomea shtaka hilo mbele
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi
wa mahakama hiyo, Amani
Sumari, Mwendesha Mashtaka
wa Serikali, Monika Mweli, alidai
mshtakiwa alitenda kosa hilo
kati ya Oktoba mosi, mwaka huu
katika eneo la Lumala, wilayani
llemela.

Mshatakiwa huyo alikana
kutenda kosa hilo na Hakimu
alipanga tena shauri hilo hadi
Novemba 13, 2023 litakapoitwa
kwa ajili ya mshtakiwa kusome-
wa maelezo ya awali ya shtaka
l[inalomkabili.

Aidha, Salma alirejeshwa
rumande kutokana na kutokidhi
masharti ya dhamana baada ya
kutakiwa kuwa na wadhamini
wawili na kila mmoja kusaini
bondi ya maneno ya Shilingi mil-
ioni mbili kila mmoja, kitambul-
isho pamoja na barua ya Mwe-
nyekiti wa Serikali ya Mtaa.

Mshatakiwa huyo alikana
kutenda kosa hilo na
Hakimu alipanga tena
shauri hilo hadi Novemba
13, 2023 litakapoitwa kwa
ajili ya mshtakiwa ku-
somewa maelezo ya awali
ya shtaka linalomkabili.



AFYA NA MAZINGIRA
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Mratibu Chanjo: Kuna kundi kubw‘

4 J’ 4 k .
MAJIBU YA MMAM KITAIFA...
'Rais Samia:Vifo vya vzazi
vimepungua 80%, Kusuasua

. wenye chini ya miaka 5

e

y Ukurasa 14

ITIKADI KUPOKEZANA KUITI. ..

Samia anaijengea wilaya hospitali hadhi

ya mkoa na zawadi zahanati, vituo afya
«/3ambatana na ‘ambulance’ za maboti..

Na Neema Emmanuel, UKE-
REWE.

ILAYA ya Ukerewe

sasa katika Tanzania

Awamu ya Sita, ina-

jinasibu na nuru ya
maendeleo kiafya, huku wenyeji
wanapogeuza uso nyuma, wanakiri
wametoka mbali kupambana kui-
pata huduma bora za tiba.

Ni simulizi yenye mzizi katika
uongozi wa Rais Dk. John Magu-
fuli, wakazi wakimpa kilio kutaka
huduma bora za afya, pale alipoz-
uru wilayani Ukerewe mwaka 2018;
zama Samia Suluhu Hassan, wakatk
huo alikuwa Makamu wa Rais.

Ilikuwa papo kwa hapo, Rais Dk.
Magufuli, akaagiza kutekelezwa
ombi lao chini ya wizara mama
inayohusika na afya. Baada ya
kifo chake, Rais Dk. Samia mwaka
2021, akaendeleza dhamira katika
utamaduni wa kupokezana viti vya
uongozi, ahadi wakati huo ilikuwa
haijatekekezwa

Hapo, Rais Dk, Samia akaende-
leza ahadi kwa kauli na vitendo, ak-
iongeza mengine ya afya za msingi;
zahanati na vituo afya, kama alivyo-
ahidi akichukua uongozi wa nchi,
Machi, 2021.

Sura ya utekelezaji baada ya ag-
izo la Rais Dk. Magufuli, ikashuhudi-
wa mara ya kwanza kupitia mkazo
na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
Septemba, 2020 zama za Awamu

h

Kituo cha afya kipya wilayani Ukerewe. PICHA ZOTE: RESTUTA

JOSEPH.

ya Tano na akarejea tena Oktoba
mwaka jana katika zama Awamu
ya Sita, akiuhakikisha rasmi umma
Ukerewe kuhusu utekeleaji wa Rais
Dk. Samia, mradi umo katika bajeti
ya mwaka.

Kutimu Novemba 25 mwaka
jana, Makamu wa Rais Dk. Philip
Mpango akawa wilayani Ukerewe,
alikowahakikishia tena kuiva hatua
za ujenzi wa hospitali, akibeba sal-
amu za Rais Dk. Samia, iwe na ha-
dhi ya mkoa- rufani, kuwakomboa

wana - Ukerewe wasitaabike kufua-
na masharti kuvuka maji ya Ziwa.

Pia, Dk. Mpango akaiagiza Wiz-
ara ya Afya inayosimamia mradi
kufika Ukerewe kushughulikia sua-
la hilo. Hadi Desemba mwaka jana,
Waziri wa Afya, alishafika Ukerewe
kwa maandalizi ya awali.

Kimsingi, hatua iliyochukuliwa
na Halmashauri ya Wilaya Ukerewe
hadi sasa, imeshatenga ekari 16 ka-

lamba.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu,
Juni mwaka huu akiwa Ukerewe
baada ya kukagua ekari hizo 16,
akatoa ufafanuzi patakavyojengwa
hospitali yenye hadhi ya rufani
mkoa.

“Hospitali ya Wilaya ya Ukerewe
ambayo ilitarajiwa kuwa ya mkoa,
kwa sasa itaendelea kuwa hospi-
tali ya wilaya, hospitali ya rufani
ya mkoa itajengwa katika kata ya
akafafanua Waziri Ummy.

Pia, waziri anakiri kwa kushiriki-
ana na wataalamu wake, wameri-
dhishwa na eneo hilo, mradi ul-
ipokuwa katika hatua ya uchoraji
ramani, kuwezesha kujua thamani
ya kujenga hospitali ikijikita kuhu-
dumia; upasuaji, magonjwa ya wa-
nawake na uzazi, pia tiba za watoto,
ukitarajiwa kuwa na watumishi
zaidi ya 50.

“Tutoe ushirikiano kwa wa-
tumishi wa afya wakituambia tu-
jenge vyoo bora tujenge ili tuweze
kujikinga na magonjwa ya mili-
puko kama kipindupindu, pia tu-
wapeleke watoto kupata chanjo,”
anatamka Waziri Ummy.

Waziri Ummy anaendelea:
“Baada ya Mheshimiwa Rais (Dk.
Samia) kusikia kilio cha wana-Uk-
erewe, amefanya maamuzi bora
ya kuwaletea hospitali hii ambayo
itakuwa ni ghorofa mbili, hii hai-
jawahi kutokea. Ni kwa sababu ya

mapenzi yake kwenu.”

Mganga Mkuu wa Wilaya Uke-
rewe, Dk. Charles Mkombe, anaith-
ibitishia Nipashe wiki hii, pesa za
ujenzi zimeshapatikana shilingi bil-
ioni tano, hatua inayoendelea sasa
ni tenda ya kumpata mjenzi.

Dk. Mlowe anafafanua kwamba,
hospitali itakuwa na hadhi sawa na

Bugando ikibaki ngazi ya Kanda.

PICHA INAYOTAWALA

Ni simulizi ngumu kwa wa-
nawake walienda hospitali na maji
ya mtoni au kutoka nayo nyum-
bani, pindi wanapofuata huduma
za afya, katika Hospitali ya Wilaya
Ukerewe.

Leo ndani ya zama Awamu ya
Sita, historia imebadilika kwa safari
kilomita 15 kubeba maji kufuata hu-
duma ya upasuaji na mengineyo,
sasa kila kitu kiko hospitalini.

Hapo ni baada ya Halmashauri
ya Wilaya Ukerewe, katika mwaka
wa fedha, 2022/23 ulioisha Juni
mwaka huu, iliyosimamia uwekeza-
ji zaidi ya shilingi billioni tano kwa
miradi ya afya, ikiwamo ukarabati
wa zahanati na vituo vya afya.

Mganga Mfawidhi Kituo cha
Afya Igalla, Dk. Jeremiah Katwale,
anaieleza Nipashe kwamba kit-
uo hicho kinahudumia zaidi ya
mpaka sasa ujenzi umefika asilimia
98, kwa matarajio ndani ya muda

Inaendelea Uk. 12
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Mratibu Chanjo: Kuna kundi kubwa
nchini halijamaliza dozi Uviko-19

Na Beatrice Moses

WA sasa inatajwa, baadhi

ya Watanzania waliopata

chanjo ya kwanza kinga

dhidi ya maambukizi ya
virusi vya Uvikol9 nchini kujihakik-
ishia wapo salama bila kutambua,
kwa kushindwa kurudi kwenye
vituo vya afya kuongezewa ya pili
baada ya miezi sita.

Mratibu wa Chanjo kutoka Man-
ispaa ya Ubungo, Dar es Salaam,
Hezron Msongole, anafananua
kuwa ni chanjo ya ziada iitwayo
booster, kukabili maradhi Uviko 19.

Msongole anasema, takwimu zi-
naonyesha kuwa watu 313,269 wa
Dar es Salaam, hawakurudi kwe-
nye vituo vya afya kupata chanjo
hiyo ya pili, baada ya kwanza kwa
sababu ambazo hazijafahamika,
akisema idadi hiyo ni tangu chanjo
zilipoanza kutolewa mwaka 2021.

Anasema chanjo aina ya J&J
dozi ya kwanza walipatiwa watu 2,
271,698 na iitwayo ‘Pfizer’ walipata
dozi 822,090, lakini waliorudi ku-
patiwa ya pili walikuwa 678,492,
huku 143,598 hawakurejea.

“Chanjo ya Sinopharm dozi ya
kwanza walikuwa 506,514, walio-
rudi dozi ya pili ni 410,057, watu
96,457 hawakurudi kukamilisha
dozi ya pili, hii ni muhimu na ndiyo
inakuwa na nguvu,” anasema.

Kwa upande wa chanjo aina ya
Sinovac, anasema dozi ya kwanza
walichoma ni watu 327,876 na wal-

e,

Hali ilivyokuwa kwenye uzinduzi wa chanjo ya Uviko-19 nchini, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, ni
sehemu ya washiriki. PICHA: MTANDAO

iokamilisha dozi ya pili ni watu
275,007, watu 52,869 hawakurudi,
chanjo ya Moderna dozi ya kwanza
walipatiwa 70,501 na waliokamili-
sha ya pili ni 50,156 huku 20, 345
wakiwa hawajajitokeza.

Msongole, anasema pamoja na
changamoto hiyo ya watu hao ku-
tokamilisha chanjo ya pili, mkoa
wa Dar es Salaam umevuka lengo
la kitaifa, kwa kutoa chanjo kwa
watu wengi nchini ikilinganishwa
na mikoa mingine.

Anasema, awali walitarajia ku-

toa chanjo kwa watu 3,310,079, la-
kini wamevuka lengo kwa kuwapa
3,685,410.

“Kuchomwa chanjo ni bure, watu
wanapaswa kuendelea kujitokeza
kupata huduma hii, kwa kuwa ina-
saidia kupungua kusambaa kwa
maambukizi mapya ya ugonjwa
huu,” anasema.

Anafafanua kuwa, chanjo za
nyongeza zinaweza kutolewa kwa
watu wote waliokamilisha dozi za
awali, kipaumbele kikiwa ni wazee,
watu wenye magonjwa sugu na wa-

naosafiri kwenda nchi zinazohitaji
mtu awe amekamilisha chanjo zote.

Katika hilo, mdau Hidaya Sweid
kutoka Asasi ya Mulika Tanza-
nia, anasema serikali bado inapas-
wa kuendelea kuhakikisha taarifa
sahihi zinawafikiwa wananchi na
kuondoa uzushi na hisia potofu
miongoni mwao.

“Inasemekana Uviko-19 bado
ipo, sasa wizara ikitoa taarifa sa-
hihi inasaidia wananchi kuwa na
utulivu ama kuendelea kuishi kwa
tahadhari, ” anasema Sweid.

WIZARA YA AFYA

Wizara ya Afya katika taarifa yake
ya Oktoba 22 mwaka jana kupi-
tia Mpango wa Taifa wa Utoaji wa
Chanjo, imeelekeza mwongozo wa
utaratibu wanaopaswa kufuata wa-
toa huduma za afya nchini kufani-
kisha lengo la utoaji wa chanjo ya
dhidi ya UVIKO 19.

Watoa huduma hao wametak-
iwa kuweka rekodi maudhi yato-
kanayo na chanjo hizo ambayo
mteja ameripoti katika rejesta ya
UVIKO-19 kulingana na Mwongozo
wa Mamlaka ya Taifa ya Dawa na
Vifaa Tiba (TMDA) na visababishi
vyake.

Pia, wametakiwa kutumia fomu
maalumu za kutoa taarifa za mau-
dhi hayo na kumpa taarifa mratibu
wa chanjo kila siku.

Kwa mujibu wa Wizara ya Afya,
hadi kufikia Machi 15, mwaka jana
watu 33,789 nchini walithibitika
kuwa na UVIKO - 19 kati ya hao 803
walipoteza maisha kwa ugonjwa
huo.

Wizara hiyo inabainisha kuwa
hadi kufikia Machi 12, mwaka jana,
watu 2,820,545 wenye umri kuanzia
miaka 18 na kuendelea wamepata
chanjo kamili dhidi ya ugonjwa huo.

Idadi hiyo ni sawa na asilimia 9.17
ya Watanzania 30,740,928 wa kuan-
zia umri huo wanaokidhi vigezo vya
kupata chanjo dhidi ya ugonjwa
huo.

Hata hivyo, idadi hiyo bado ina-
tajwa hairidhishi kufikia kinga ya
jamii ambayo inapaswa kufikia an-
galau asilimia 70 ya watu kuanzia
umri huo wa miaka 18 na kuende-
lea.

Chanjo dhidi ya virusi hivyo im-
ekuwa ikitolewa kwenye hospitali
za serikali na vituo maalumu vilivy-
otengwa kwa ajili hilo.

SAMIA ANAIJENGEA WILAYA HOSPITALI HADHI YA MKOA NA ZAWADI ZAHANATI, VITUO AFYA

Inatoka Uk. 11

mfupi mwaka huu, kitaanza kazi.

Kwa mujibu wa Dk. Katwale,
mageuzi hayo kunawaondolea
wananchi adha ya kutembea um-
bali mrefu kufuata huduma za
afya, ikiwamo upasuaji katika Hos-
pitali ya Muriti na wilayani, Nansio,
mgonjwa wa Igalla alilazimika kusa-
firi kilomita 23.

Anaeleza, kwa sasa kituo hicho ki-
nahudumia wagonjwa wa nje (OPD)
na kliniki (RCH). Tatizo lililokuwapo
awali ni uhaba wa maji, hata wa-
jawazito wakatakiwa kwenda na
maji hospitali au kuyafuata mtoni.

Mganga Mfawidhi anasema kuka-
milika mradi tajwa, kunasaidia ku-
patikana maji ya kutosha, tofauti na
zamani; sasa kuna maji ya kudumu
misimu yote, ikitumika teknolojia ya
kuvuna maji ya mvua, kisha yanahi-
fadhiwa.

Anaeleza, mwaka huu kituo hicho
kilipokea Sh. shilingi milioni 49.9 za
kujenga miundombinu ya kucho-
ma taka, shimo la majivu na shimo
la kondo la nyuma.

Mengine anataja ni sehemu ya

kunawa mikono, mnara wa kuhi-
fadhia tanki la maji lita 5000, ku-
panua chumba cha wajawazito ku-
jifungua, ujenzi wa tanki la maji lita
50,000 la kuhifadhi maji yanayo-
vunwa kwa mvua, vimekamilika.
“Mpaka sasa kituo hili kimegha-
rimu milioni mia 518, kupitia mradi
wa WASH. Ttumeweza kuondokana
na tatizo la uhaba wa maji, hiyo ni
baada ya kujenga tanki la chini le-
nye ujazo wa lita 50,000, kwa ajili ya
kuvuna maji ya mvua, Dk. Katwale
akinena, wanawake wengi sasa wa-
nafika hapo kwa wingi kujifungua.
Kwa mujibu wa Takwimu za
Sensa ya Watu na Makazi mwaka
jana, Wilaya ya Ukerewe ina jumla
ya wakazi 387,815, sehemu kubwa ni
vijana na Watoto, wanaiohudumiwa
kiafuia na serikali, kupitia zahanati
28, vituo va afya 24, huku kiukiwapo

Obedi Mkingila, anasema kukami-
lika na kuanza kutumika Kituo cha
Afya Igalla, kunaondoa adha kwa
wananchi Igalla, kutumia usafiri
pikipiki kufuata huduma za afya ka-

tika Kituo cha Afya Muriti.

“Kinamama wajawazito wanapata
changamoto kutembea umbali mre-
fu hadi kituo cha afya Muriti... tu-
nasubiri kwa hamu kuona kinaanza
kufanya kazi” anaesema mkazi wa
Igalla, Nyakwesi Katula.

Mganga Mkuu Wilaya ya Ukerewe,
Dk. Mkombe, anataja maendeleo na
furaha ya umma katika miaka miwili
iliyiopita, serikali imejenga zaha-
nani mpya nane na vituo vitatu vya
afya, katika wilaya hiyo inayozun-
gukwa na maji.

“Lengo la serikali ni huduma
kumfuata mwananchi aliko na siyo
wananchi kufuata huduma mbali,
kwani dharura inaweza kutokea
hasa majira ya usiku na wakashind-
wa kupata huduma kwa wakati.

“Pia, tuna ‘ambulance’ (gari la
wagonjwa) za boti mbili na tuko
kwenye mpango wa kuongeza ny-
ingine, ili kutoa huduma za dharura
visiwani” anasema Dk. Mkombe

MKURUGENZI AFUNGUKA

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Ukerewe, Emmanuel
Shelembi, anasema wamepokea

shilingi bilion 5.1 za kujenga na kuka-
bati vituo vya afya.

Anaorodhesha vituo vipya vilivy-
okamilika ni; Igalla, Murutilima na
Ilugwa, huku ujenzi wa zahanati za
Buguza na Ghana, zikitarajiwa kuka-
milika, kuuondolea adha wananchi
ya kufuata huduma umbali mrefu,
hasa wakazi wa visiwani.

Anaeleza, serikali sasa inaendelea
na maboreshe kwenye Hospitali ya
Bwisa, jengo la wagonjwa mahututi
(ICU) lialogharimu shilingi milioni
250, pia nyumba za watumishi wata-
tu katika Kituo cha Afya Kagunguli,
ikiwa na thamani shilingi milioni 90.

Kwa mujibu wa mkurugenzi, pia
kunakarabatiwa vituo vya afya 24 na
kuimarishwa upatikanaji dawa na
vifaa tiba.

“Visiwa 15 kati ya 38 vya wilaya ya
Ukerewe vinakaliwa na watu, hivyo
lengo la serikali ni kufikisha hu-
duma kwa wananchi katika visiwa
hivyo na kuwaondolea adha ya ku-
tumia vivuko kufuata huduma hizo”
anaeleza Shelembi.

UONGOZI WILAYA
Mkuu wa Wilaya ya Ukerewe,

Hassan Bomboko, anaeleza serikali
kuu imewezesha kupata miradi mi-
kubwa, pia vifaa vya kwenye baadhi
ya hospital za wilaya hiyo, huduma
kwa wananchi ikiboreka.

Mganga Mkuu Wilaya ya Ukerewe,
Dk. Charlse Mkombe, anaeleza
maelezo yaliyoko katika utawala
wa Rais Dk. Samia ni kwamba: “Hu-
duma kumfuata mwananchi aliko
na siyo wananchi kufuata huduma
mbali, kwani dharura inaweza
kutokea hasa majira ya usiku na
wakashindwa kupata huduma kwa
wakati.

Pia tuna ‘ambulance’ za boti
mbili na tuko kwenye mpango wa
kuongeza nyingine, ili kutoa hudu-
ma za dharura visiwani,” anaeleza
Dk. Mkombe

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Ukerewe Joshua Manum-
bu, anaeleza vituo vyote vya afya
sasa, vimejengwa kwa ubora mkub-
wa. siri yake ni ushirikiano uliopo
baina yao na ushirikishwaji mzuri
wa wananchi, matarajio yao ifikapo
Desemba ijayo vituo vyote vya afya
vitaanza kutoa huduma na vifaa vi-
takuwa vishafika.
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Ukweli wa kansa inavyotibika, undani
kutoka kwa alivekatwa titi kudhibiti

Na Restuta James

KIKUTANA naye ni ngumu

kumtambua ana changa-

moto ya maradhi. Sura

yake yenye nuru na ukari-
bisho wa tabasamu. Huyo ni Jasmin
Said, mama kijana mwenye maisha
ya kawaida kama wengine.

Jasmin, mwenye umri miaka 33,
yuko katika tiba ni shujaa wa sarata-
ni. Alibainika kuwa na maradhi hayo
miaka mitatu iliyopita, akakatwa titi
moja.

Akizungumzia safari yake ya
ugonjwa hadi kuwa shujaa, Jas-
min anasema siku moja aliona ana
uvimbe kama gololi kifuani ambao
hakikuwa kinauma.

“Nilivyokiona sikuridhika nacho,
kesho yake nikaamkia zahanati
ambako daktari aliniandikia dawa
za wiki mbili za kuyeyusha uvimbe.
Wiki ya tatu nikasikia kitu kina-
niambia ‘hebu minya chuchuw’, nili-
vyominya nikaona inatoa majimaji
ambayo ni mazito kama rangi ya
mafuta ya kula,” anasema.

Jasmin anasema, kadri siku zili-
vyozidi kuendelea, chuchu ilianza
kutoa damu ambayo ilimshtua,
japokuwa hakuwaza kama inaweza
kuwa ni saratani.

“Nilihisi kile kiuvimbe kilikuwa ni
jipu, kwa hiyo limepasukia kwenye
ziwa, hata sikurudi hospitali. Ziwa
likaendelea kutoa damu hata bila
kukamuliwa nikafikia hatua ya ku-
lala na brazia; nikiamka imelowa,
nikiingia bafuni kuoga damu zina-
toka. Hali hiyo sikuridhishwa nayo,
mwenzangu (baba mtoto wake),
akaniambia niende  hospitali,”
anasema.

Anafafanua kwamba, akaenda
katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa
Temeke, ambako baada ya vipimo
alibainika kuwa na uvimbe na
madaktari wakamshauri afanyiwe
upasuaji, tiba ambayo haikumri-
dhisha, kwani mwenza wake ali-
tafuta taarifa za dalili za saratani na
kumshauri kwenda Taasisi ya Sara-
tani Ocean Road.

Jasmin anasema baada ya wiki
moja, akaenda Ocean Road aliko-
fanyiwa vipimo na baada ya vipi-
mo, daktari akamrudisha Temeke
kwa barua ya maombi ya kumkata
kinyama, ili kifanyiwe uchunguzi
wa kina katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili na majibu yarudishwe
Ocean Road.

“Nilifanya kama daktari alivyoele-
keza...sikusomewa majibu Muhim-
bili. Nilivyoyapokea niliyapiga picha,
nikawatumia baadhi ya madaktari
ambao wengine walinificha. Daktari
mmoja mwanamke nilimuomba an-
iambie ukweli, akaniambia Jasmin
una saratani naomba kesho uende

Ocean Road,” anasema.

Jasmin anasimulia kilichofuara:
“Nilishtuka na kulia sana, sikuami-
ni! Nikampigia simu mwenzangu
(mumewe) kumpa majibu, akakata
simu akaniambia anakuja. Nililia ni-
kijua maisha yangu ndio basi tena.
Namshukuru Mungu mwenzangu
alinipa moyo sana, hadi niliamka
pale kama siumwi.”

Anasema, kesho yake, akaamkia
kwenye hospitalini Ocean Road,
ambako daktari akamsomea ma-
jibu na kumthibitishia ana saratani.
Anasema hakutetereka, kwa kuwa
alishatiwa moyo kisaikolojia nyum-
bani.

“Madaktari waliitana kama wa-
tatu hivi, wakaniangalia ziwa na
kunishauri nikatwe, kwa sababu
kwa umri wangu ugonjwa unge-
sambaa sana. Hili lilinishtua mno,
kwa sababu sikutegemea kabisa
kukatwa ziwa,” anaeleza.

Jasmin (33), mama wa mtoto
mmoja mwenye wa miaka sita,
anasema alirudi nyumbani akiwa
mnyonge na aliyepoteza tumain, la-
kini mwenza wake akamsihi kuku-
bali tiba hiyo, kwani wako watu
wanaopoteza viungo vikubwa zaidi
ya titi.

Jasmin anasema, safari yake ya
tiba ilianza rasmi Juni 14, 2023 al-
ipokatwa titi katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili na baada ya wiki
moja, alihamishiwa ORCIL

“Nikaanza mzunguko wa ‘chemo’
(tiba kemia), nikaingia kwenye mi-
onzi na sasa ninatumia dawa za
homoni. Namshukuru sana Mungu
naendelea vizuri,” anasema.

Hata hivyo, anasema tiba kemia
ilimsababishia kutapika kupita
kiasi, hadi familia ilimzuia kuende-
lea nayo, lakini walivyompa nafasi
ya kuamua, akaomba arudishwe
Ocean Road.

I

“Namshukuru Mungu nilimaliza
‘chemo’ zote nane, nikaingia kwe-
nye mionzi ambayo nilipiga 16,
nilipata vidonda, lakini nilipam-
bana mpaka nikamaliza matibabu
na Februari mwakani nitatimiza
miaka miwili tangu nilipomaliza
matibabu,” anasema Jasmin.

Anasimulia alipomaliza tiba mi-
onzi, akaanza dawa za kurekebisha
homoni anazoendelea nazo, huku
akihudhuria kliniki katika taasisi
hiyo.

Shujaa mwingine wa saratani ya
matiti aliyekatwa titi la kushoto,
Stella Mbonde, anasema aligundu-
lika kuwa na maradhi hayo miaka
22 iliyopita na kueleza kuwa sara-
tani inatibika, kama itagundulika
katika hatua za awali.

Stella  anawasihi ~ wananchi
kujenga utamaduni wa kupima
afya mara kwa mara ili iwe rahisi
kubaini ugonjwa mapema kabla
haujasambaa na kushindwa kuti-
bika.

TIBA SHUFAA ORCI
Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi

N\ 4
- g .
Jasmin Said; shujaa anayepambana na kansa. PICHA ZOTE: RESTUTA JOSEPH.

hiyo ya saratani nchini, Dk. Julius
Mwaiselage, anasema mbali ya tiba
za kisayansi, hospitali inatoa tiba
shufaa inayoundwa na timu dak-
tari, muuguzi, mfamasia, ustawi wa
jamii, mwanasaikolojia, mtaalamu
wa lishe na watu wa huduma za
kiroho.

“Tiba shufaa ni maalumu kwa
ajili ya kuimarisha maisha ya
mgonjwa, kimwili, kiakili na kiroho
ili aweze kuishi vizuri wakati wote
wa kuugua,” anasema.

Dk. Mwaiselage anafafanua tiba
shufaa, kwamba inaambatana na
utoaji dawa ya maumivu, aina ya
‘Oral Morphine’, inayomwondolea
maumivu mgonjwa wa saratani
aliye katika hali ya juu ya ugonjwa.

“Kubwa katika tiba shufaa ni
utoaji wa dawa za maumivu, tuna-
fahamu wagonjwa wengi hasa wa
muda mrefu wanapata maumivu
na ndicho kinachofanya maisha ya
mgonjwa yasiwe bora. Oral Mor-
phine, ni maalumu kabisa kuondoa
maumivu ya aina yoyote,” anase-
ma.

Anafafanua, kabla ya mgonjwa

I

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Saratani Ocean Road, Dk. Ju-

lius Mwaiselage.

kupewa dawa hiyo, huanza na dawa za
awali ambazo zisipopunguza maumivu
kwa kiwango kinachotakiwa, huanza
dozi hiyo.

Dk. Mwaiselage anasema Tasisi ya
Saratani (ORCI), inatoa dawa hiyo, kwa
kuwa wagonjwa wengi wa saratani wa-
nafika hospitalini, wakiwa katika hatua
Za juu za ugonjwa, inayoambatana na
maumivu makali.

“Moja ya jukumu la tiba shufaa ni
kuhakikisha mgonjwa hapati maumi-
vu. Kwa hiyo, dawa maalum ipo kama
nilivyosema na tunaitoa kwa wagonjwa
wenye uhitaji huo,” anasema.

Anasema taarifa za jarida la kitafiti
la Lancet, inaeleza kuwa takribani
watu milioni 25 walifariki mwaka jana
wakiwa katika maumivu makali na
tiba ya Oral Morphine, inalenga ku-
hakikisha mgonjwa hapati maumivu
hata anapokuwa katika hatua za juu za
ugonjwa.

Mtaalamu huyo anasema kila mwa-
ka, Ocean Road, inahudumia wag-
onjwa 65,000 na mwaka jana 46,061,
kati yao waliingia kwenye mpango wa
tiba shufaa.

Dk. Mwaiselage, anasema kati ya asil-
imia 60 hadi 70 ya wagonjwa, walifika
kwenye taasisi hiyo, wakiwa katika hali
ya juu ya ugonjwa na kwamba, ndio
maana wametoa kipaumbele cha dozi
ya Oral Morphine.

Kwa mujibu wa daktari huyo, dawa
hiyo inaweza kutolewa kwa wagonjwa
wa ajali, kisukari na akili; walio katika
maumivu makali.

Dk. Mwaiselage anasema, kumeku-
wapo ongezeko la wagonjwa wapya
kutoka 1,500 mwaka 2000 hadi 8,000
mwaka jana.

Daktari bingwa wa Saratani, Dk.
Faraja Kiwanga, anasema, hospitali
hiyo pia inatibu saratani kwa mionzi,
kemia, upasuaji, vichocheo na dawa za
kupunguza maumivu.

Mkurugenzi wa Uuguzi na Muuguzi
Bingwa wa Tiba Shufaa, Mary Haule,
anataja changamoto zinazowakabili
wagonjwa wa saratani, zikiwamo za
kisaikolojia, wakihofia tiba na uweze-
kano wa kupona.

“Kuna wengine ni vijana, wengine ni
wazazi ambao wana wategemezi ny-
uma yao. Wengi wanapopata saratani
wanajiuliza ‘nimemkosea ni Mungu,
ndio maana kwenye tiba shufaa, tu-
nakaa nao kuwaweka sawa,” anasema.

“Kwenye tiba shufaa tunaanza kum-
hudumia tangu anapopokea majibu ya
ugonjwa, tunampa faraja kwa lengo la
kuboresha maisha ya mgonjwa na fa-
milia yake,” anafafanua.

Kwa mujibu wa taarifa za Taasisi ya
Saratani Ocaen Road, saratani inayoon-
goza nchini na asilimia yake kwenye
mabano ni; shingo ya kizazi (35), ma-
titi (15), njia ya chakula (10), ngozi (9),
muunganiko wa saratani ya kichwani,
mdomoni na shingoni (8), tezi dume (7)
na utumbo mpana (6).
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MAJIBU YA MMAM KITAIFA...
Rais Samia:Vifo vya uzazi vimepungua
80%, kusuasua wenye chini ya miaka 5

«Akumbuka alichozindua'Jiongeze Tuwavushe Salama,'...

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akiwa katika ziara ya kikazi hospitalini, akihimza serikali yake kuwekeza zaidi kwenye huduma za dharura na kupun-
guza vifo vinavyotokana na uzazi na watoto wachanga. PICHA: MAKTABA

Na Yasmine Protace

UBORESHWA kwa hu-

duma za afya nchini na

hasa katika miaka 15 ya

kuwapo kwa Mpango
wa Afya ya Msingi (MMAM),
kunatajwa kumesaidia kupun-
guza vifo vitokanavyo na uzazi
nchini.

Kujifungua salama, kiimani ni
baraka za Mungu, huku serikali
nayo ikijipanga kutia MMAM,
kunuia kupunguza vifo hivyo vi-
tokanavyo na uzazi nchini.

Awali baadhi ya wajawazito
kutoka maeneo mbalimbali wa-
likuwa wakiripotiwa kufariki du-
nia kutokana na changamoto za
uchache na ufanisi wa huduma
za vituo vya afya.

Kukashuhudiwa kihistoria
nchini katika awamu sita za uon-
gozi, changamoto hizo kwa kila
kiongozi aliyekuwa madarakani
kwa kipindi chake, akihakikisha
huduma za afya zinaboreshwa
kwa hatua yake ya maendeleo,
ili kawawezesha wajawazito na
watoto kuwa salama.

Itakumbukwa, MMAM ni sehe-
mu ya miradi ya awali aliyoanza
nayo Rais Jakaya Kikwete, katika
awamu ya nne na ikaendelezwa
na kuboreshwa na waliopokea
kijiti chake, hadi sasa takwimu
tajwa za maboresho kiafya leo, ni

zao lake.

Hatua mojawapo inayoshuhudi-
wa, ni kuwapo idadi ya kutosha
ya vituo afya vya kuwahudumia
wananchi, ndani yake ikikabiliwa
changamoto za utaalamu, wataal-
amu na vifaa, ambayo imekuwa
ikiongezeka kutokana na ongeze-
ko la vituo hivyo.

Kwa mujibu wa MAMM, muun-
do wa afya kunakuwapo hospitali
ngazi ya taifa, ambayo ni Muhim-
bili ikisaidiwa na Taasisi ya Mi-
fupa na Mishipa ya Fahamu (MOI),
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete
zote za Dar es Salaam, hali kadha-
lika Hospitali ya Benjamin Mkapa,
Dodoma.

Hivi karibuni, Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, amesema kuwa jiti-
hada za kuboresha huduma bora
za afya, zimesaidia kupunguza vifo
vitokanavyo na uzazi.

Anarejea mageuzi ya takwimu,
vifo hivyo sasa viko katika wastani
wa 530 kwa kila vizazi hai 100,000
katika mwaka 2015/16 na vime-
pungua hadi kufikia 104 kwa kila
vizazi hai 100,000 mwaka 2022.

Ni kauli ya Rais Dk. Samia ka-
tika uzinduzi wa Ripoti ya Utafiti
wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Via-
shiria vya Malaria ya Mwaka 2022,
es Salaam.

“Hii ni hatua kubwa, kiwango
hiki kimepungua kwa asilimia 80,

“Shabaha ya
malengo endel-
evu ya dunia ya
mwaka 2030,
inaelekeza
kupunguza
vifo vya mama
wakati wa uzazi
na visizidi 70
kwa Kila vizazi
hai 100,000.
Sasa, hivi tupo
10, safari yetu
mpaka mwaka
2030 tunaweza
kufikia hii
shabaha,” ana-
tamka Rais DK.
Samia.

Mwenyezi Mungu atuwezeshe
tuendelee kupunguza na tunaona
jitthada zinazofanywa kwenye
sekta ya afya zinaleta matokeo
chanya” anasema.

Rais Dk. Samia anarejea kwe-
nye miongozo ya imani kwamba,
hadi sasa serikali ina wajibu wa
kujipanga kutoa huduma bora za
afya kwa wananchi na kuwekeza
zaidi kwenye upatikanaji vifaa, ili
wananachi waweze kutoa huduma
bora.

“Shabaha ya malengo endelevu
ya dunia ya mwaka 2030, inaele-
keza kupunguza vifo vya mama
wakati wa uzazi na visizidi 70 kwa
kila vizazi hai 100,000. Sasa, hivi
tupo 10, safari yetu mpaka mwaka
2030 tunaweza kufikia hii shaba-
ha,” anatamka Rais Dk. Samia.

Anaongeza kwa  kuhimiza
mwelekeo wa Tanzania sasa ni
mzuri, hivyo madaktari, wauguzi
na wakunga wasibweteke, bali
wakaze mwendo na vifaa vipo,
wakafanya kazi ya kuokoa uhai wa
umma.

Kuhusu vifo vya watoto wenye
umri chini ya umri wa miaka mi-
tano, anahimiza kuwa vifo vya
watoto hao vimepungua kutoka 67
kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka
2015/16 hadi kufikia vifo 43 kwa
kila vizazi hai 100,000.

Katika hilo, Rais Dk. Samia
anawataka watendaji na wadau

wa sekta ya afya waongeze kasi
ya uwajibikaji na kupunguza vifo
vya watoto wachanga, ambavyo
afafanua kuwa ripoti inaonyesha
vifo hivyo vimepungua kwa asil-
imia moja.

“Ikumbukwe kuwa mnamo
mwaka 2018 nikiwa Makamu
wa Rais, nilizindua kampeni ya
‘Jiongeze Tuwavushe Salama,..”
anatamka akiongeza:

“llilenga kuhimiza uwajibikaji
wa viongozi na watendaji ndani
ya Sekta ya Afya, kushughulikia
changamoto za afya ya uzazi,
mama na mtoto, ili kuweza kufikia
malengo endelevu ya 2030 pamoja
na kupunguza kwa kiasi kikubwa
changamoto za afya ya uzazi.”

WAZIRI UMMY

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, anafafanua juhdi za kiserikali
katika miaka miwili sasa, chini ya
utawala wa Awamu ya Sita, kwam-
ba serikali imejenga vituo vipya
vingi vya kutoa huduma nchini
kote, akifafanua:

“Ndani ya miaka miwili ya uon-
gozi wa Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, jumla ya vituo vipya 1,498 vya
kutoa huduma za afya vimejengwa
hapa nchini.”

Waziri Ummy, mzoefu wa Wiz-
ara ya Afya, anarejea historia nchi
ilikotokoa, kwamba: “Mwaka 2021
tulikuwa na vituo 10153 leo tuna vi-
tuo 11651, ongezeko la vituo 1498 na
vingi vimeanza kufanya kazi.”

Pia anataja namna Dk. Samia
amewezesha ununuzi na usimikaji
wa vifaa tiba vya kisasa, zikiwamo
mashine za uchunguzi wa radiolo-
jia za aina ya ‘CT Scan’ kusamba-
zwa nchini kote.

“Leo hii hakuna haja tena ya mtu
kutoka Kigoma au Katavi kusafiri
hadi kuja Dar es Salaam kwa ajili
ya huduma za ‘CT Scan’. Haya yote
umewezesha wewe Rais Samia,”
anasema Waziri Ummy.

Hadi sasa, mbali na kuongio-
zwea idadi ya zahanati, vituo vyua
afya na hospitali, penu7e uhitajj,
katika ngazi ya kiataifa hospitali
kama Bejamin Mkapa ya makao
makuu Dodoma, pia MOI, Muhim-
bili - MNH na Jakaya Kikwete,
zote za Dar es Salaam, zimekuwa
zikiongeza stadi mbalimbali za
ubunifu katika tiba, kwa mafunzo
wanayopata nje ya mipaka.

Ubunifu huo unasambazwa ka-
tika hospitali za kanda na mikoa,
madaktari hao wa juu kwenda ku-
funza huko, ili ujuzi na huduma ku-
wafikia iwafikie Watanzania wengi
zaidi mahali waliko.

Katika hilio, Rais Dk. Samia,
amekuwa akitoa ushirikiano wa
kugharamia mafunzo, pia kunua
vifaa hitajika, sasa Tanzania im-
ekuwa kivutio ca kujifunza na ka-
tika baadhi ya matukio, kwrnda
kuhudumia nchi jarani, kama vile
Malawi, hivi karibu Rwanda.

Ni hatua amabayo hata katika
dilomasia, imefungaui uvinvu un-
aoitwa Utalii Tiba, mataifa Jirani
ya ayofika nchini kupata huduma
hiyo, ambayo nchi nyingi za Kiaf-
rika zinafuata katika nchi za mbali.
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Jafo awataka
wafugaji
kufuga kwa
tija kuepuka
uvharibifu
mazingira

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais, Muungano na Mazingira,
Dk. Selemani Jafo, amewataka
wafugaji nchini kuhifadhi maz-
ingira kwa kufanya shughuli za
ufugaji wenye tija kwa maende-
leo endelevu. )

Dk. Jafo aliyasema hayo jana
kwenye uzinduzi wa wiki ya
maonesho ya ufugaji wenye tija
na utunzaji wa mazingira sanjari
na kuzindua Chama cha Maz-
ingira na Ufugaji Tija Tanzania

Alisema ufugaJ| endelevu usio-
athiri hifadhi ya mazingira uta-
saidia kuepusha migogoro baina
ya wakulima na wafugaji nchini.

“Tuepuke migogoro baina ya
wakulima na wafugaji ambayo
tunashuhudia ikitokea katika baa-
dhi ya mikoa nchini husababisha
kutoelewana kwa makundi haya
mawili hali inayoweza kusababi-
sha uvunjifu wa amani, na tuna
wajibu wa kulinda amani,” ali-
sisitiza.

Aidha, alihimiza wafugaji
ambao Wamepata ufadhili ku-
tumia fursa ya mkutano wa 28
wa nchi wanachama wa Mkataba
vva Mabdiliko ya Tabianchi (COP

28), kushiriki kikamilifu katika
mkUtano huo unaotarajiwa ku-
fanyika Dubai, Umoja wa Falme
za Kiarabu (UAE) Novemba 28
hadi Desemba 5, 2023 utakuwa
ni adhimu ya kuitangaza Tanza-
nia inavyofanya ufugaji rafiki wa
mazingira.

Waziri Jafo alitoa wito kwa
CHAMAUTA kulitumia Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC), kupata uelewa
kuhusu kanuni zinazosimamia
mazingira ili kuepuka uharibifu.
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Tz yafikia malengo sifuri 3
kutokuwa vifo vya UKimwi

Na Augusta Njoji, DODOMA

ANZANIA imefikia

malengo ya Kkitaifa

ya sifuri tatu yaani

kutokuwa na maam-
bukizi mapya, kutokuwa na
unyanyapaa na ubaguzi, na
kutokuwa na vifo vitokanavyo
na Ukimwi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Sera, Bunge na
Uratibu, Jenista Mhagama, ali-
yasema hayo juzi alipokuwa
akizungumza na waandishi
wa habari jijini hapa alipoku-
wa akitoa taarifa kukamilika
kwa utafiti wa viashiria na
matokeo ya Ukimwi nchini
Tanzania wa mwaka 2022/23.

Alisema utafiti huo un-
aonesha maambukizi mapya
yamepungua ikilinganisha na
mwaka 2016/17 na kwamba

matokeo ya kina ya utafiti huo
yatatangazwa Desemba mosi,
2023 katika Siku ya Ukimwi
Duniani.

“Uchakataji wa takwimu
zilizokusanywa unaendelea
na Taarifa ya Utafiti wa Via-
shiria na Matokeo ya VVU na
Ukimwi ya mwaka 2022/23
itazinduliwa rasmi tarehe 1
Desemba, 2023,” alisema.

Alisema taarifa ya awali in-
aonesha kuwa, Tanzania ime-
pata matokeo chanya katika
mapambano dhidi ya VVU
na Ukimwi na idadi ya maam-
bukizi mapya inaendelea
kupungua ikilinganishwa na
matokeo ya utafiti wa mwaka
2016/17.

Alifafanua kuwa utafiti huo
hufanyika kila baada ya miaka
mitano na mara ya mwisho
ulifanyika mwaka 2016/17,

lengo la utafiti huo ni kupima
matokeo ya juhudi za mapam-
bano dhidi ya Ukimwi.

Alibainisha kuwa kupitia
utafiti huo watapata taarifa
kuhusu viashiria na matokeo
ya VVU/Ukimwi katika Jam-
huri ya Muungano wa Tan-
zania kwa mwaka 2022/23
ambazo ni takwimu muhimu
kuhusu hali ya Ukimwi nchini.

“Utafiti wa mwaka 2022/23
ni wa tano kufanyika nchini
Tanzania kupima mwenendo
wa VVU na Ukimwi duniani,
kwa kupima kiwango cha
maambukizi mapya na ku-
fubaa kwa VVU katika ngazi
ya jamii,” alisema.

Alisema utafiti huo ume-
fanywa na serikali kupitia
Tume ya Taifa ya Kudhibiti
Ukimwi (TACAIDS), Tume ya
Kudhibiti Ukimwi Zanzibar

(ZAC), Ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS), Ofisi ya Mtak-
wimu Mkuu wa Zanzibar
(OCGS) kwa kushirikiana na
Taasisi mbalimbali za ndani
na nje ya serikali zikiwamo
Kituo cha Kudhibiti Magonjwa
na Kinga (CDC) na Chuo Kikuu
cha Columbia (CAP), kutoka
nchini Marekani.

“Mpango wa Taifa wa Ku-
dhibiti UKIMWI (NACP) na
Mpango Jumuishi wa kupam-
bana na Ukimwi, homa ya ini,
kifua kikuu na ukoma, kazi hii
imefanyika kwa ufadhili wa
Mpango wa Dharura wa Rais
wa Marekani wa Kudhibiti
Ukimwi (PEPFAR),” alisema.

Alitoa wito kwa wananchi
kupokea taarifa hiyo ya awali
na kujiandaa kupokea ma-
tokeo rasmi ya utafiti huo ifi-
kapo Desemba mosi.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza na Mbunge wa Same Magharibi, David Mathayo David (katikati) na
Mbunge wa Viti Maalum, Zainab Katimba, bungeni jijini Dodoma, jana. PICHA: OWM

Wanafunzi watahadharishwa mapenzi na walimu

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

WANAFUNZI wapya waliochaguli-
wa kujiunga na Taasisi ya Uha-
sibu Tanzania (TTA), Kampasi ya
Singida kwa msimu wa masomo
wa 2023/24, wametahadharishwa
kutojihusisha na uhusiano wa ki-
mapenzi na walimu kwa lengo la
kupewa matokeo mazuri ya miti-
hani.

Kaimu Mkurugenzi wa kampasi
hiyo ambaye ni Mratibu wa Taal-
uma, Flora Lemnge, alibainisha
hayo juzi katika semina elekezi
kwa wanafunzi hao na kueleza
kuwa mwanafunzi atakayejihu-
sisha na uhusiano wa kimapenzi

na mwalimu ili kujaziwa matokeo
mazuri kwenye mitihani yake
itakuwa imekula kwake.

“Nasimama kama mama, na-
fasi yangu ya kitaaluma naiacha
kwa muda ‘ewe binti usivue nguo
zako kisa upate mtihani itakula
kwako’ kuna baadhi yenu mme-
kuja hapa na kuanza kujipangia
walimu baada ya kuona ana msha-
hara na yupo ‘smart’ atakukula
bure kwani mtihani huo ni uleule
utashindanishwa na wenzako wa
kanda zingine na unasahihishwa
na walimu wa ndani na wa nje na
si vinginevyo,” alisema.

Lemnge alisema utaratibu wa
usahihishaji wa mitihani ni kuku-

sanywa na kusahihishwa sehemu
moja na hakuna mwalimu anaye-
sahihisha darasa alilofundisha
anapangiwa darasa lingine na kila
darasa anasahihisha mwalimu
mmoja hivyo asije akatokea mtu
na kukueleza kuwa atakufelisha.

Aidha, Lemnge aliwataka wa-
nafunzi hao kuzingatia sheria
zote za taasisi hiyo na nchi na
kuhudhuria masomo kwa kuwa
hilo ndilo jambo walilolikusudia
wakizingatia kuwa wazazi wao
wamekuwa wakitoa fedha nyingi
kwa ajili yao.

Alisema lengo la semina hiyo ni
kuwafanya wanafunzi hao wazijue
taratibu zote za taasisi hiyo ikizin-

gatiwa kuwa kila mmoja ametoka
katika mikoa mbalimbali na tabia
tofauti.

Mshauri wa wanafunzi TIA,
kampasi ya Singida, Ambwene Ka-
jula, aliwapongeza wanafunzi kwa
kuchagua chuo hicho na kuwash-
uru wazazi kwa wanavyojitoa ku-
wasomesha watoto wao.

Alisema baadhi ya mambo ya-
nayofundishwa katika semina
hiyo elekezi ni kutaka kuwaone-
sha wanafunzi hao mazingira wa-
takayokuwa nayo na jinsi ya kuishi
kufikia malengo waliyoyakusudia
na watafundishwa mambo ya aina
mbalimbali kama miongozo, she-
ria na kanuni ambazo wanatakiwa

kuzifuata wakiwa katika taasisi
hiyo.

Aidha, Kajula alisema pia wata-
wakutanisha na wadau kama
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU), watu
wa dawati la jinsia, NSSF, NHIF na
Taasisi za kifedha kama mabenki,
vyombo vya mawasiliano ya simu
na kuwafundisha mbinu mbalim-
bali za kimaendeleo.

Kwa upande wake Mratibu wa
Mipango na Dawati la Malalamiko
wa taasisi hiyo, Magreth Emma-
nuel, aliwataka wanafunzi hao wa-
napokuwa na changamoto mbal-
imbali kuziwasilisha kwa serikali
ya wanafunzi wa chuo hicho.
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HABARI MBEYA

H’shauri yatishia kutozoa
taka taasisi za serikali

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ALMASHAURI ya Jiji
la Mbeya, imetishia
kusitisha uzoaji wa
taka kwenye baadhi
ya taasisi za serikali vikiwamo
vyombo vya dola kutokana na
taasisi hizo kutolipa ada ya taka
kwa zaidi ya miaka sita huku
wakiendelea kupata huduma.

Madiwani wa halmashauri
hiyo waliibua kero hiyo juzi
kwenye kikao cha kawaida cha
Baraza la Badiwani na kuzitaja
baadhi ya taasisi hizo kuwa ni
Jeshi la Magereza, Jeshi la Polisi
na Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mbeya (Mbeya-
WSSA) ambayo inadaiwa zaidi
ya Shilingi milioni saba.

Diwani wa Kata ya Mbalizi
Road, Adam Simbaya alisema
taasisi hizo zimewekewa ki-
wango cha kuchangia Sh.
100,000 kila moja, ambacho

hakiendani na wingi wa taka
zinazozalishwa, lakini bado
hazilipi.

Alisema utaratibu wa uli-
paji wa ada ya taka ni kila
kaya inatakiwa kulipa, lakini
kwenye taasisi hizo utaratibu
uko tofauti kwa maelezo kuwa
wamewekwa kwenye hesabu
moja.

Alisema baadhi ya taasisi
hizo ambazo zipo kwenye kata
yake waliamua kuacha kuon-
doa taka hizo, lakini maofisa
wake wanafanya mazungumzo
na wakuu wa idara ya mazin-
gira wa jiji na kuziondoa taka
hizo.

“Sisi pale kwenye ofisi yetu
ya kata tulishindwa kulipia
maji watu wa mamlaka ya maji
wakaja wakakata, sasa kwanini
na sisi tusichukue hatua ya
kusitisha kuziondosha taka
kwenye maeneo yao ili tuone
kama hawatalipa,” alihoji Sim-

baya.

Alisema kaya za maaskari
wanaoishi kwenye kata yake
zipo zaidi ya 400, lakini wana-
takiwa kulipa 100,000 pekee
na kusisitiza huduma hiyo isit-
ishwe.

Diwani wa Kata ya Isyesye,
Ibrahim Mwampwani, alisema
baadhi ya taasisi za umma zi-
nalipa ada hiyo kwenye kata
husika bila vikwazo na kutaka
na taasisi hizo ambazo hazilipi
zichukuliwe hatua.

Alisema Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Mbeya ni miongoni
mwa taasisi za serikali zinazoli-
pa ada hiyo bila tatizo na taka
zinaondolewa kwa wakati.

Alisema taasisi ambazo haz-
ilipi ada hiyo zinasababisha
bajeti za kata husika kuvurugi-
ka na kushindwa kutekeleza
vizuri majukumu yake hasa ya
uondoshaji wa taka.

Mkurugenzi wa Jiji la Mbeya,

John Nchimbi, alisema wa-
nakusudia kuanza kuchukua
hatua dhidi ya taasisi hizo ikiwa
ni pamoja na kuzikumbusha
kulipa kabla hatua zingine kali
zaidi hazijaanza kuchukuliwa.

Alisema wanakusudia kuan-
za kwa kuziandikia barua ya
kuzikumbusha madeni yao na
kuzipatia muda wa siku 30 kuli-
pa madeni ambayo zinadaiwa.

“Kama watashindwa kulipa
madeni hayo ndani ya siku hizo
30 tutachukua hatua za kusi-
tisha huduma kwenye maeneo
yao kwa sababu hakuna mtu
ambaye anaweza kuzilipia fed-
ha hizo,” alisema Nchimbi.

Naibu Meya wa Jiji 1a Mbeya,
Kefas Mwasote, alisema miaka
ya nyuma zilikuwepo taasisi
nyingi ambazo zilikuwa hazili-
pi ada hiyo na kwa sasa zime-
bakia chache kwa maelezo
kuwa zingine zililazimishwa
kulipa.

Mtafiti Udongo
wa Taasisi

ya Utafiti wa
Kilimo nchini
(TARI) Kituo
Mbevya, Fedrick
Mlowe (ku-
shoto), akiwao-
nyesha baadhi
ya wakulima
shamba am-
balo limewek-
wa chokaa kwa
ajili ya kupun-
guza tindikali
kwenye udon-
g0 ambayo ni
mbinu inayotu-
mika kurejesha
rutuba kwe-
nye udongo
ulioathiriwa

na tindikali,
walipotembe-
lea kituo hicho
jana. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Madiwani
waipongeza
TARURA kujenga
barabara viporo

Na Elizabeth John, NJOMBE

BARAZA la Madiwani wa
Halmashauri ya Mji Njombe,
limepongeza Wakala wa Bara-
RA), wilaya ya Njombe kwa
utekelezaji wa barabara viporo
ambazo waliagizwa baada ya
miezi mitatu ziwe zimekami-
lika.

Pongezi hizo zimetolewa na
Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Mji ya Njombe, Erasto Mpete,
wakati wa mkutano wa robo ya
kwanza ya Baraza la Madiwani
la halmashauri hiyo.

Mpete alisema Baraza la
Madiwani limeridhishwa na
utekelezaji ambao umefanyika
kwenye barabara viporo zote.

“Sambamba na hilo nimu-
ombe meneja wa TARURA
barabara nyingine zikara-
batiwe, ikizingatiwa kipindi cha
kuelekea kwenye mvua maana
yake ni kama mwezi mmoja au
miwili, tuombe utekelezaji wa
barabara nyingine uende kwa
kasi, lakini pia tuangalie bara-
bara zilizo muhimu,” alisema
Mpete.

Wakati huo huo, Mpete
alimuagiza Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Mji Njombe,
Kuruthum Sadick, kuwaondoa
machinga wote wanaouza mali
mbichi sehemu ambazo sio
rasmi na kwenda katika soko la
Joshoni.

Mpete alisema changamoto
iliyokuwa inasababisha wa-
fanyabiashara wasiamie katika
soko hilo ni ubovu wa bara-
bara. “Changamoto kubwa ili-
kua ni barabara ya lami,wakati
wa mvua magari ilikuwa ni
changamoto kwenda sasa bara-
bara ya lami imetengenezwa ni
jukumu letu sasa kuhakikisha
lile soko linaanza kufanya kazi
mara moja.” alisema Mpete.

TARI yakabidhi kilo 200 mbegu bora za pareto

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo
nchini (TARI), Kituo cha Uyole
kilo 200 za mbegu bora za pareto
kwa Serikali ya Mkoa wa Songwe
kwa ajili ya kugawa kwa wakulima
wa wilaya za Ileje na Mbozi ili
kuongeza uzalishaji.

Miche hiyo ilikabidhiwa juzi na
Mkurugenzi wa Kituo hicho, Dk.
Denis Tippe, ambaye alimkabidhi
Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Dk.
Francis Michael.

Alisema mbegu hizo zina uw-
ezo wa kuzaa maua mengi tofauti

na za asili.

Alisema ilitoa Sh. milioni 200
kwa kituo hicho kwa ajili ya ku-
fanya utafiti wa mbegu bora za pa-
reto na mbegu zilizoanza kusam-
bazwa ni sehemu ya utafiti huo.

Alisema kwenye utafiti wali-
ofanya walizalisha tani mbili za
zao hilo ambazo zina uwezo wa
kutosheleza wakulima 18,000 wa
maeneo yote ambayo yanazalisha
zao hilo.

“Tunaishukuru serikali kupitia
Wizara ya Kilimo kwa kutupatia
fedha hizo, hii ni mara ya kwanza
serikali inafanya hivyo, ni hatua
nzuri na tunaamini tija itaongeze-

ka sana,” alisema Dk. Tippe.

Aliwataka wananchi kuachana
na mbegu za asili walizokuwa
wamezoea kuzitumia na waanze
kutumia mbegu hizo za kisasa ili
kuongeza uzalishaji utakaosaidia
hata kipato chao kuongezeka.

Ofisa Kilimo wa Wilaya ya Ileje,
Helman Njeje, alisema wilaya hiyo
ndiyo inayoongoza kwa uzalishaji
wa zao hilo katika Mkoa wa Song-
we na ni miongoni mwa mazao
makuu ya biashara ambayo
yanazalishwa.

Alisema watahakikisha wa-
nawahamasisha wakulima hao
kuanza kutumia mbegu hizo za

kisasa kwenye kilimo cha zao hilo
kutokana na kufanyiwa utafiti na
zina uwezo wa kuzaa maua mengi
kuliko zile za asili.

Alisema lengo la wilaya hiyo ni
kulifanya zao hilo kuwa miongoni
mwa mazao yanayolimwa zaidi
na wananchi kutokana na hali ya
hewa kuruhusu.

“Tunawashukuru  wataalamu
hawa kwa kutupatia mbegu hizi,
kwa kiwango kikubwa mbegu
hizi zinaelekezwa katika Wilaya
yetu ya Ileje, msimu wa kupanda
ukianza tutapita maeneo yote ya
uzalishaji kuwapatia wananchi
elimu ili wachangamkie mbegu

hizi za kisasa,” alisema Njeje.
Akipokea mbegu hizo, Mkuu
wa Mkoa wa songwe, Dk. Francis,
aliwaagiza maofisa ugani katika
maeneo yote yanayozalisha zao
hilo kuhakikisha wanakuwa jirani
na wakulima ili wawafundishe

mbinu za kilimo bora na
waongeze uzalishaji.
Aliwasisitiza wakulima

kuongeza juhudi kwenye kilimo
kwa maelezo kuwa kilimo ndio
sekta ambayo inaajiri watu wengi
zaidi nchini na kwamba seri-
kali imeweka mazingira rafiki
ikiwemo kuweka ruzuku kwenye
pembejeo.



Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AHAKAMA ya Mkoa wa
Mjini Magharibi, Vuga,
imemhukumu Mohd
Ali Hassan (35) mkazi
wa Jumbi Uwandani, Unguja, ku-
tumikia kifungo cha miaka 60 jela.
Moh'd amehukumiwa kifungo
hicho baada ya kutiwa hatiani
kwa makosa ya kumwingilia mto-
to kinyume cha maumbile.
Mshtakiwa huyo alishtakiwa
kwa kumwingilia kinyume cha
maumbile mtoto wa kike mwenye
umri wa miaka sita (jina linahifa-
dhiwa).
Taarifa kutoka mahakamani
hapo zilisema mshtakiwa huyo
alitenda kosa la kwanza Mei, mwa-

mwaka
huu na

hapo.

Kesi hiyo
ilifunguliwa
mahakam-
ani hapo
Aprili 24,

mashahidi
sita walitoa
ushahidi
wao ma-
hakamani

Washauri
ukarabati

miundombinu

korti

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI imeshauriwa kukarabati na
kuboresha miundombinu ya ma-
hakama maalum ya kushughulikia
kesi za udhalilishaji Zanzibar ikiwa
ni pamoja na kuwezesha matumizi

ya ushahidi wa kielektroniki.

Hatua hiyo imeelezwa itasaidia
kuwapo kwa mazingira rafiki kwa
wanaotumia mahakama hizo na ku-
wezesha upatikanaji wa haki katika

mazingira bora.

Wadau wa kupinga udhalilishaji
Zanzibar, walisema hayo wakati
wa mkutano wa kuwasilisha ripoti
ya ufanisi wa Mahakama Maalum
katika kushughulikia kesi za udhal-
ilishaji tangu kuanzishwa kwake.
Mkutano huo uliandaliwa na Chama
cha Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA) Zanzibar, kwa
kushirikiana na wadau wa maende-
leo wakiwamo Foundation For Civil
Society (FCS) na Ubalozi wa Norway.
~Kwa mjibu wa ripoti hiyo, kuwa
licha ya mahakama hiyo kuonyesha
mafanikio makubwa ya usikilizaji wa
kesi tangu kuanzishwa kwake, bado
miundombinu yake haitoshi kuto-
kana na kukosekana kwa vyombo
vya kisasa vya usikilizaji wa kesi,
ikiwamo mifumo ya Kidigitali (video
conference) na ukosefu wa vyumba
maalum vya kuwaweka watoto wal-

joathirika na vitendo hivyo.

Hawra Shamte, ambaye ni mtafiti
alisema: “Ukosefu wa vifaa katika
mahakama na miundombinu duni
bado ni changamoto. Mfano majengo
za Mahakama ya Vuga, Mahonda,
Mkoani na Wete Pemba ni ya zamani
na imepitwa na wakati jambo linalo-
sababisha ugumu katika uendeshaji

wa kesi hizo.”

Aidha, alisema utafiti huo ume-
baini miongoni mwa mafanikio
ya uwepo wa mahakama hiyo ni
pamoja na kuongezeka kasi ya usiki-
lizwaji wa kesi za udhalilishaji katika

mahakama hizo.

ka huu na kosa la pili Julai 7.
mwaka huu, kitendo amba-
cho ni kinyume cha kifungu
namba 133(@) cha Sheria
Namba Sita ya mwaka 2018.

Akisoma hukumu hiyo,
Hakimu Mkazi Taki Abdulla
Habib, alisema mahakama
imejiridhisha na ushahidi
uliotolewa bila kuwa na
chembe ya shaka na kumtia
hatiani mshtakiwa kwa ma-
kosa hayo.

Kesi hiyo ilifunguliwa Ago-
sti 21, mwaka huu, na masha-
hidi watano walitoa ushahidi
wao mahakamani kujenga
msingi wa kesi hiyo.

Katika tukio lingine Ma-
hakama ya Mkoa wa Kaska-
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zini Unguja iliyoko Mahonda,
imemhukumu kutumikia ki-
fungo cha miaka 14 jela Abdi
Khamis Mselem (20) na kuli-
pa fidia ya Sh. milioni moja
kwa kosa la kumlawiti mtoto
wa kiume mwenye umri wa
miaka 11 (jina linahifadhiwa).

Mshtakiwa alidai kutenda
kosa hilo Machi 6, mwaka
huu, kitendo ambacho ni
kinyume cha kifungu namba
115(1) na kosa la kutorosha
kinyume na kifungu namba
113(1)(b) vya sheria namba 6
mwaka 2018.

Akisoma hukumu, Hakimu
Mkazi Luciano Nyengo, alise-
ma Mahakama imejiridhisha
na ushahidi uliotolewa am-
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HABARI ZANZIBAR
Jela miaka 60 kwa kulawiti mtoto

bao hauna chembe ya shaka
na kumtia hatiani mshtakiwa
kwa makosa hayo.

Kesi hiyo ilifunguliwa ma-
hakamani hapo Aprili 24,
mwaka huu na mashahidi
sita walitoa ushahidi wao
mahakamani hapo.

Wakitoa maoni yao kuhu-
su hukumu hizo, wanaha-
rakati wa kutetea haki za wa-
nawake na watoto Zanzibar,
walisema inatia moyo kuona
adhabu kali zinatolewa kwa
washtakwia wa kesi hizo ili
kuwa fundisho kwa watu
wengine.

Fatma Khamis Ali alisema
adhabu kali kwa makosa
hayo zitasaidia kupunguza

matukio ya udhalilishaji wa
kijinsia.

Alisema lazima mmahaka-
ma zitoe adhabu kwa mujibu
wa sheria na isiwe kosa la ul-
awiti na ubakaji mahakama
moja itatoa adhabu kubwa
na nyingine inatoa adhabu
ndogo.

Ofisa Miradi wa Kupinga
Vitendo vya Udhalilishaji ku-
toka Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanza-
nia (TAMWA) Zanzibar, Zaina
Abdallah  Salum, alisema
wanapongeza hakumu zi-
nazotolewa kwa baadhi ya
mahakama kwa kesi hizo za
udhalilishaji ambazo baadhi
zinaridhishwa.

Wakulima, mama lishe walia changamoto biashara

Na Mwandishi Wetu

WAKATI mpango wa mab-
adiliko ya uchumi wa buluu
ukifungua mlango wa kukuza
uchumi Zanzibar, bado kuna
changamoto  zimejitokeza
kwa wakulima wa mwani na
mama lishe kuendesha bi-
ashara zao wakati wa mvua.
Hayo yamesemwa kwa
nyakati tofauti na wakulima
wa mwani na mama lishe ka-
tika ukanda wa Paje, Kusini
Unguja na katika soko kuu la
samaki Malindi mjini Unguja
wakati wakizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
mafanikio ya miaka mitatu
ya uchumi wa buluu chini ya
uongozi wa Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi.
Mtunza Fedha wa Kikundi

cha Furahia Wanawake cha
Paje, Sihaba Mustafa Fatawi,
alisema mpango wa uchumi
wa buluu umewakomboa
wakulima wa mwani baada
ya kuanza kusarifu zao hilo
hatua ambayo imesaidia
kuongeza thamani na bei.

Alisema kilo moja ya mwani
ambao haujasarifiwa hivi sasa
unauzwa Sh. 1,000 wakati ul-
iosarifiwa kilo moja ukiuzwa
kwa Sh. 12,000 tangu serikali
kuwapatia mashine za kusari-
fu mwani.

“Bado tuna changamoto
kubwa kuhusu matumizi ya
fukwe kwa wakulima kuto-
kana na wawekezaji kutu-
zuia kutumia mita 30 wakati
shughuli zetu za uzlaishaji
zinategemea fukwe,” alisema
mkulima huyo.

Alisema wanamshuk-
uru Rais Dk. Mwinyi kwa
kuongeza bei ya mwani licha
ya kampuni zilizokuwa ziki-
nunua zao hilo kwa bei ya
chini kuweka kinyongo. Alise-
ma kuongezeka kwa thamani
ya zao hilo katika soko ni
dhahiri kwamba Rais Mwinyi
amewajali wakulima.

Alisema usarifu wa mwani
umewawezesha  kuzalisha
sabuni, mafuta ya kulainisha
ngozi, vipodozi, juisi na unga
wa kutengenezea vitafunwa
kama keki na biskuti jambo
ambalo limewaongezea ki-
pato.

Wakizungumzia matatizo
ya soko jipya la samaki la Ma-
lindi, mamalishe walisema
pamoja na serikali kujenga
soko la kisasa lbado hawa-

na shehemu ya kujihifadhi
wakati wakitoa huduma kwa
kuwa na wakati mgumu kip-
indi cha mvua na jua.

Asha Saleh Msabaha, alise-
ma mabanda yaliyoezekwa
kwa maturubai hayana hadhi
na yanaharibu mwonekano
wa soko hilo na kuiomba seri-
kali kuangalia uwezekano wa
kuwajengea sehemu maalum
ya kutoa huduma za chakula.

Naye Dalali wa soko hilo,
Abdaalh Pandu Makame,
alisema Rais Dk. Mwinyi
wakati anatimiza miaka mi-
tatu ya kukaa madarakani,
hawana budi kumpongeza
kuwajengea soko la kisasa na
kuondoa usumbufu walioku-
wa wakiupata wachuuzi wa
samaki katika eneo la Malindi
na Kinazini.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA
KWA VYETI

MAGDALENA FESTO MALITI anatangaza kupotea kwa kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index namba S4967-0023
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia ALOYSIUS
GIRLS SECONDARY SCHOOL mwaka 2015 pia cheti cha kidato
cha sita chenye index namba $0800-0553 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia LOYOLA HIGH SCHOOL
mwaka 2018 na cheti cha chuo chenye usajili namba
TUDOM/2018/01281 kilichotolewa na THE UNIVERSITY OF
DODOMA mwaka 2021. Kwa yeyote atakaeviona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: DAR/CEN/RB/75520/2023
DAR/CEN/RB/75524/2023
DAR/CEN/RB/75529/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI
OSWIN WENDELINE MAHUNDI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya bajaji aina ya TVS KING yenye
usajilinamba: MC 221 CPN na
CHASSIS NAMBA:
MD6M14PAS5L4B09499.Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
S0G/RB/4365/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

GS GROUP LIMITED anatangaza
kupotea kwa kadi ya pikipiki
aina ya HAOJUE yenye usajili

namba: MC 443 CFH na
CHASSIS NAMBA:
LC6PCJK23K0015469. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi .
POLISI TAARIFA:
S0G/RB/3426/2023

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 31 0F 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
STANLEY STEPHEN MDOE

AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION
BY CHRISTOPHER NG'WANYEMI MDOE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 of 1963)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 27th day of OCTOBER, 2023.

Dated at DAR ES SALAAM this 27" Day of NOVEMBER, 2023
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KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA SINGIDA
LILILOPO SINGIDA
SHAURILA ARDHI MAOMBI NA. 83 YA 2020
JISURIJISABA............ MWOMBAJI
DHIDI YA

NMB BANK PLC. MJIBU MAOMBINA.1
LJINTERNATIONAL CO. LTD.........MJIBUMAOMBINA. 2
MWANAIDI HAMIS| MDUMA. JIBUMAOMBINA. 3
MTERY LUKWINYO MBAG: ..MJIBU MAOMBINA. 4

KWA: LJ INTERNATIONAL CO. LTD,
MWANAIDI HAMISI MDUMA NA MTERY LUKWINYO MBAGA T/A
WEMBELE SHOP ITIGI COMPANY

POPOTE ULIPO TANZANIA
KUITWA SHAURINI:

Kwa kuwa Mwombaji tajwa hapo juu ameleta maombi yake hapa
Barazani ambayo maelezo yake yameelezwa katika nakala ya
maombi, ambayo yanaweza kupatikana katika Baraza hili. Kwa hiyo
mnatakiwa kuhudhuria hapa Barazani tarehe 07/11/2023.
Mnatakiwa muhudhurie nyinyi au wawakilishi wenu wanaotambulika
kisheria siku na saa tajwa hapo juu.
ANGALIA: Kushindwa au kupuuza kufika tarehe na saa iliyotajwa
hapo juu kesi itapangwa na kusikilizwa na ikiwa na mjibu maombi
namba 1, tu na uamuzi kutolewa bila ya nyinyi au wawakilishi wenu
kuwepo.
HATI hii imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya BARAZA hii leo
tarehe 16 Mwezi wa October, Mwaka 2023.

(¥ LT =
£1 1 pra HEA WILAT™
SINGI0A.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo cha NYANKUMBU Mkoa wa GEITA
Shauri la Madai/Ndoa Na. 45/2023.
JINA LA MDAI: SARA ATHUMANI

JINA LA MDAIWA: ATHUMANI OTTENO

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu za mashauri ya madai
katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa: ATHUMANI OTTENO WA MWANZA
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba

TALAKA/KUACHANA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 168 Mwezi wa 11 Mwaka 2023 saa 2:00 asubuhi kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na kupigwa Muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 31 Mwezi wa 10 Mwaka 2023.

resi B KasistraTe
T —. GEITR.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA63)

Mahakama ya Mwanzo ya EMAOI
Wilayaya ARUMERU

MADAI NAMBA 11 YA 2023
MDAI SELINA ERNEST DULE
Yamdai
Mdaiwa AMOS ISACK
Kwa AMOS ISACK

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao
kwamba (Eleza hapa habari za madai)

FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA TAREHE 01/11/2023 SAA 4:00
ASUBUHI KUJIBU MADAI HAYA

Kwa  hiyounahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria kuhudhuria binafsi
katika mahakama hii siku JUMATANO tarehe 01/11/2023 saa 4:00
asubuhi kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kukatwa shauri hilo, ni lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hatia
zote zinazohusu shauri hilo kwaajili ya kujitetea katika shauri hilo.
Angalia kama hukuhudhuria/hamkuhudhuria siku ilitajwa hapo juu,
mahakama ikithibitisha kama umepokea/mmepokea kuitwa shaurini
hii, itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo
tarehe 17/10/2023
S
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KUPOTEA
KWA CHETI

JACKLINE EMILIO CHAULA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha sita chenye index No.
$3885-0620 kilichotolewa na baraza la Mitihani
laTarifa kupitia. WENDA HIGH SCHOOL mwaka
2020 .Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

Taarifa ya polisi: KAT/MPA/RB/256461/2023

SALMINI IDDI WAZIRI anatangaza kupotea
kwa RESULT SLIP YA KIDATO CHA NNE
yenye index namba P1969/0065 iliyotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia DUNDA
CENTER SECONDARY SCHOOL mwaka
2022. Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHO/PWA/BAG/2124/2023

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

AMOS SIFAEL MGENI anatangaza kupotea
kwa RESULT SLIP YA KIDATO CHA SITA
yenye index namba S.1262/0602 iliyotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia
MATEMA BEACH SECONDARY SCHOOL
mwaka 2023. Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/DAR/KIG/32520/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Wu_ haiming anatangaza

kupotelewa na kadi ya gari
ainaya PHOTON SEMI
TALLER yenye namba za
usajili T834DFS. Kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:
PHO/KIG/BUH/806/2023

KUPOTEA
KWA CHETI

- = @

AJIRA T. SHABAN, Anatangaza kupotea kwa cheti
cha kuhitimu kidato cha nne chenye index No.
$1261-0002-2010  kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia shule ya sekondari
MERRIWA mwaka 2010, Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.

TAARIFA YA POLISI: DOD/DOD/RB/80953/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya...........] TANGA
Kituo cha MJINI TANGA........... Mkoa...TANGA
izi wa Mirathi Na. 194/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: FAZLEABBAS BHAIJIBHAI NURBHAI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: MURTAZA FAZLEABBAS BHAIJIBHAI

~ TANGAZO

izi wa Mirathi

(Kanuni ya5(2) ya k Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo tarehe 12 Mwezi 12 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

*Marehemu hakuacha wosia
ImetolewaleoTarehe ....1... mwezi ...11...mwaka 2023

HAKIMUL]
U MKAZ!
AN YA NIAN
T T ANGA MUIN

TEL ELE ]
Motomoto
usikose Gazeti

lako la
Nipashe Kkila siku

OFISI ZA MATANGAZO Mikocheni
Industial Area, Po.Box 31042,
Dar es Salaam.

Mob: +255 - 0677020701
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
Website: www.ippmedia.com

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako Ia

ipashe kila siku
Piga Simu 0677020701

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Raia wa kigeni waondoka Gaza,
Chile, Bolovia yawaondoa mabalozi

RAFAH, Misri

RAIA wa kigeni ambao walikwama waki-
wa Ukanda wa Gaza wameanza kuondoka
baada ya Misri kufungua mpaka wake wa
Rafah.

Hatua hiyo ni ya kwanza kuchukuliwa tan-
gu vita vya Israel dhidi ya Hamas vilipoanza
Oktoba 7, mwaka huu.

Kwa mujibu wa chanzo kimoja cha usala-
ma kutoka Misri ni kwamba raia wa kigeni
wapatao 500 watavuka mpaka katika kituo
cha Rafah wakitokea Gaza na kuingia Misri
kuanzia jana.

Picha zilizochukuliwa kutoka eneo
hilo zimeonyesha umati wa watu wakiwa
upande wa Palestina wakisubiri kuvuka ku-
ingia Misri.

Serikali za mataifa 44 pamoja na mashiri-
ka 28 ya Umoja wa Mataifa imewatambua
watu wake ambao walikuwa wakiishi Ukan-
da wa Gaza ambako mashambulizi kutoka
majeshi ya Israel yanaendelea.

Mbali na raia hao wa kigeni, pia Wapal-
estina wapatao 90 waliojeruhiwa vibaya
wanatarajia kuvuka mpaka huo kwa ajili ya
kupatiwa matibabu nchini Misri.
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Jeshi la Israel lilisema kwamba askari
wake 11 wameuawa katika mapigano ya ar-
dhini ndani ya Gaza siku ya Jumanne na ku-
fanya idadi jumla ya wanajeshi waliouawa
kuwa 326. Askari wengine wawili walije-
ruhiwa vibaya katika mapigano yaliofanywa
Jumanne.

Israel ikidai kuyalenga zaidi ya maeneo
11,000 ya wanamgambo tangu ilipoanza vita
vyake dhidi ya Hamas. Katika hotuba yake
kwa taifa Waziri Mkuu wa Israel Benjamin
Netanyahu ameahidi kupata ushindi dhidi
ya Hamas licha ya athari za kuumiza.

“Tuko kwenye vita vikali. Vitakuwa ni vita
vya muda mrefu. Tumekuwa na mafanikio
makubwa lakini hasara chungu nzima. Wa-
najeshi wetu wameanguka katika vita vya
haki kabisa, vita dhidi ya nyumba zetu. Na
ninaahidi kwa raia wote wa Israel tutafanya
kazi hiyo. Tutasonga mbele hadi ushindi,”
alisema Netanyahu.

Wakati huo huo, Bolivia ilitangaza kukata
uhusiano wa kidiplomasia na Israel kuto-
kana na mashambulizi yake katika Ukanda
wa Gaza na kuyaita kama fujo na yasiyo na
uwiano.

Naibu Waziri wa Mambo ya Nje, Freddy

Mamani, aliwaambia waandishi wa habari
kwamba uamuzi wao ni kupinga na kulaani
mashambulizi ya kijeshi ya Israel yenye
fujo na yasiyo na uwiano yanayotekelezwa
Ukanda wa Gaza”.

Pia viongozi wa Colombia na Chile wame-
waita mabalozi wao walioko nchini Israel
kwa majadiliano.

Katika chapisho katika ukurasa wa X, ili-
yokuwa Twitter, Rais wa Chile Gabriel Boric
Fonts alisema nchi yake inalaani vikali ukiu-
kaji usiokubalika wa sheria za kimataifa za
kibinadamu unaofanywa na Israel.

Rais wa Colombia, Gustavo Petro aliandi-
ka, pia kupitia ukurasa wa X kuwa ikiwa Is-
raeli haitazuia mauaji ya watu wa Palestina
hawataweza kuwa nchini humo.

BIDEN NA MFALME ABDULLAH II

Ikulu ya Marekani imetoa maelezo kuhu-
su mazungumzo ya simu kati ya Rais wa
Marekani, Joe Biden na Mfalme Abdullah II
wa Jordan.

Viongozi hao wawili walijadili njia za ku-
harakisha uwasilishaji wa misaada katika
eneo hilo linaloendelea kupigwa mabomu.

Vifaru vya lIsrael vikiingia Ukanda wa Gaza kuendesha mapambano na wanamgambo wa Hamas jana. PICHA: IDF

Kiongozi wa mapinduzi jela miaka 12

BANJUL, Gambia

KIONGOZI wa mapinduzi yali-
yokwama nchini Gambia, Koplo
Sanna Fadera, amefungwa ger-
ezani miaka 12 baada ya mahaka-
ma kumtia hatiani katika kesi ya
uhaini.

Koplo Fadera alituhumiwa
kuwa mpangaji mkuu wa njama
ya mapinduzi ya kijeshi yaliyoti-

buliwa Desemba mwaka jana.

Mahakama kuu ilikubaliana
kwamba Koplo Fadera alihusika
kupanga na kujaribu kupin-
dua serikali iliyochaguliwa
kidemokrasia ya Rais Adama Bar-
TOW.

Mamlaka ilikuwa imemshtaki
Fadera na wanajeshi wengine
saba kwa uhaini, kula njama na
kuchochea uasi kwa madai ya

kuhusika katika jaribio la mapin-
duzi hayo.

Mahakama iliwaachilia huru
maofisa wengine watatu wa
kijeshi baada ya kutokutwa na
hatia.

Mwanajeshi mwingine ametor-
ka baada ya jaribio la mapinduzi
lililoshindwa.

Mahakama pia ilimuachia
huru afisa wa polisi na raia wawili

waliokuwa wameshtakiwa kwa
kuficha taarifa ya uhaini na kula
njama ya kutenda uhalifu.

Kabla ya Rais Barrow kuingia
madarakani, nchi hiyo ya Afrika
Magharibi ilitawaliwa kwa mion-
go miwili na Yahya Jammeh, am-
baye alichukua mamlaka katika
mapinduzi ya mwaka 1994, na
yeye alizuia majaribio kadhaa ya
kutaka kumpindua. BBC

]
Mfalme

Charles lli
‘ashindwa

kuomba
radhi

NAIROBI, Kenya

MFALME Charles Il wa Uin-
gereza ameshindwa kuomba
radhi kwa maovu yaliyofanywa
na utawala wa kikoloni wa nchi
yake, licha ya kuonyesha ku-
Jutia kutokana na utawala huo
nchml Kenya.

Mfalme Charles Il yuko nchi
Kenya iliingia siku yake ya
pili nchini Kenya, ambako ali-
yatembelea makaburi ya kihis-
toria ya Kariakor na kuhutubia
katika oﬁsi kuu za Umoja wa

Wakat| huo mke wake Camilla
alilitembelea Shirika la Ku-
walinda Wanyama (KSPCA).

Usiku wa kuamkia Jumatano,
Mfalme Charles na Camilla wa-
likuwa wageni wa Rais William
Ruto kwenye chakula cha jioni
katika Ikulu ya Nairobi, mfalme
huyo alielezea jinsi Kenya
ilivyo na nafasi muhimu katika
maisha yake.

Mfalme Charles alisema
anasikitika kwa madhila yali-
yowafika Wakenya wakati wa
kupigania uhuru na kuyataja
matendo hayo kuwa ya kukiri-
hisha na yasiyokuwa na haki.

Chini ya utawala wa mama
vake, Malkia Elizabeth II, seri-
kali ya Uingereza iliendesha
kampeni kali na ya kikatili
dhidi ya wapiganiaji uhuru wa
VUEUVUEU la Mau Mau, ambao
maelfu waliuawa, kujeruhivva
na kufukuzwa kwenye maeneo
yao.

Mfalme Charles licha ya ku-
toomba radhi, alikiri kuwa hi-
cho kilikuwa k|p|nd| kilicholeta
machungu na akaonesha nia ya
kutaka kukutana na baadhi ya
makundi ya walioathiriwa.

Kwa upande wake, Rais Ruto
alisisitiza kuwa yallyoplta Si
ndwele, lakini ni muhimu Ku-
jifunza kutoka kipindi hicho
na kuimarisha uhusiano kwa
manufaa ya wote.

BBC

Usiku wa kuamkia

: Jumatano, Mfalme

: Charles na Camilla wa-

: likuwa wageni wa Rais
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: chakula cha jioni ka-
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: nafasi muhimu Katika

: maisha yake.
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SHIME SASA AGEUKIA
MCHEZO KUFUZU WAFCON

Na Saada AKida

BAADA ya kushuhudia Twiga Stars juzi
ikipata ushindi wa bao 1-0 kwenye mch-
ezo wa marudiano wa kufuzu michezo
ya olimpiki dhidi ya Botswana, Kocha wa
timu hiyo, Bakari Shime, amesema sasa
wanaugeukia mchezo wao wa kufuzu
Fainali za Afrika za Wanawake (WAF-
CON) dhidi ya Togo.

Shime alisema anashukuru kuona
amepata matokeo hayo na kusonga
mbele kwa jumla ya ushindi wa mabao
3-0 baada ya ushindi wa mabao 2-0 wal-

“Niwapongeze wachezaji wangu wali-
pambana na kupata ushindi huu ugenini,

walifuata maelekezo vizuri, wapinzani
wetu walitumia nguvu na kasi kupiga mi-
pira mirefu lakini tulicheza kwa mipango
tuliyojiwekea na kuibua na ushindi huo,”
alisema Shime na kuongeza;

“Tumefanikiwa kuingia hatua ya tatu
na sasa tutakutana na Afrika Kusini, la-
kini kabla ya kucheza nao tutakuwa na
mapumziko mafupi na wachezaji wa-
taenda kwenye majukumu ya klabu zao
na mapema mwezi ujao tutajiandaa na
mechi ya WAFCON dhidi ya Togo,” alise-
ma Shime.

Aliongeza wamepanga kuingia kam-
bini mapema kujiandaa na mchezo
dhidi ya Togo na watatumia kambi hiyo
kurekebisha mapungufu aliyoyaona kwe-

nye michezo iliyopita.

“Mchezo wa kufuzu Olimpiki umepita,
sasa akili zetu tunaelekeza kwenye mch-
ezo wa kufuzu fainali za Afrika, tunataka
kupata ushindi ili kusonga mbele,” alise-
ma Shime.

Wakati huo huo, mshambuliaji wa
timu hiyo, Oppa Clement alisema mechi
yao dhidi ya Botswana haikuwa rahisi na
walijituma sana kuweza kupata ushindi
huo muhimu.

“Kikubwa tumefuata maelekezo ya
benchi la ufundi na kupata matokeo
mazuri, tunasahau matokeo haya na tu-
naenda kujipanga kwa mechi ijayo dhidi
ya Togo,” alisema Oppa.

Vijana
wakicheza
mpira wa
Kikapu
katika
viwanja
vya Jakaya
Kikwete
Dar es
Salaam.
PICHA:
JUMANNE
JUMA

Nahodha Mtibwa Sugar
afunguka Kipigo cha KMC

Na Adam Fungamwango

KUFUATIA kipigo cha bao 1-0 juzi ku-
toka kwa KMC, nahodha wa Mtibwa Sugar,
Oscar Masai amefunguka juu ya matokeo
hayo na kuweka wazi kuwa walizidiwa na
wapinzani wao hao na kushindwa kufuata
maelekezo ya kocha wao.

Akizungumza baada ya mechi hiyo,
Masai alisema wenzao walishinda kuto-
kana na kufanya kila kitu sahihi, ikiwamo
kutumia nafasi waliyoipata, hivyo wame-
kubali matokeo na wanakwenda tena ku-
jipanga kwa ajili ya mechi ijayo.

“Tumepoteza, KMC wameshinda nyum-
bani tunawapongeza, sisi mipango yetu

uwanjani ilifeli, kila tulichofanya hakiku-
fanikiwa, lakini huu ni mpira tumepoteza
leo imekwisha tunaangalia mbele, tutaen-
delea kuyafanyia kazi mapungufu yetu
hadi kila kitu kitakaa sawa,” alisema Masai.

Mtibwa ilipoteza mechi hiyo baada ya
kushinda mechi yao ya kwanza kwenye
Ligi Kuu Alhamisi iliyopita kwa mabao 3-1
dhidi ya Geita Gold, Uwanja wa Manungu
Complex, Turiani, Morogoro.

Tlikuwa ni mechi ya kwanza kwa kocha
Zuberi Katwila ambaye alianza kuifundi-
sha timu hiyo akitokea Thefu SC.

Awali ilicheza mechi sita bila kupata
ushindi wowote, mpaka sasa imecheza
mechi nane, ikishinda moja, sare mbili na

kupoteza mechi tano na kipigo cha juzi
kimesababisha kushuka chini na kukama-
ta mkia ikiwa na pointi tano.

Kwa upande wake, Nahodha wa KMC,
Awesu Awesu, alisema wameshinda mch-
ezo huo wa juzi kutokana na mbinu za
mwalimu wao, Abdihamid Moalin.

“Mtibwa si timu ya kubeza ila tulistamili
nguvu zao, walikosa mabao mengi, sisi tu-
metumia nafasi,” alisema Awesu.

Ushindi huo umeifanya KMC kufikisha
pointi 15 na kusogea mpaka nafasi ya tatu
(kabla ya mchezo wa jana kati ya Mashujaa
FC dhidi ya Azam) mchezo huo ulitarajiwa
kuchezwa Uwanja wa Lake Tanganyika,
Kigoma.

Kundemba FC,
Uhamiaji ni
vita Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LIGI Kuu Zanzibar inaendelea
tena leo ambapo klabu za Kun-
demba FC na Uhamiaji zitaumana
kwenye Uwanja wa Mau A kuka-
milisha mzunguko wa tisa wa ligi
hiyo.

Mchezo huo unatarajiwa kuwa
na upinzani mkubwa kutokana na
uhitaji wa kila timu wa pointi tatu
muhimu.

Katika mchezo wa leo, Kundem-
ba wana kila sababu ya kuibuka
na ushindi kwenye mchezo huo
ili kuondoa jinamizi la kufanya
vibaya katika michezo yao mitatu
mfululizo.

Akizungumza na gazeti hili
Kocha Mkuu wa Kundemba FC, Ali
Vuai alisema amekiandaa kikosi
chake kucheza kwa kujilinda na
kujihami ili waweze kupata ma-
tokeo mazuri.

Alisema anajua mchezo huo
utakuwa mgumu kwa kuwa
anacheza na timu yenye uzoefu
katika Ligi Kuu, lakini wao ha-
wakupata matokeo mazuri katika
mchezo wao uliopita hivyo wa-
takuwa na hamu ya kupata alama
atatu.

Alisema katika mchezo huo
ameyafanyia kazi mambo kadhaa
ambayo yamekuwa yakisaba-
bisha kutopata matokeo mazuri
katika michezo waliyocheza.

Alisema miongoni mwa mambo
hayo ni kuinoa safu ya ulinzi
ambayo imekuwa ikiruhusu ma-
goli mengi lakini pia kuhakikisha
mabeki wa kushoto kufanya kazi
yao kulingana na mfumo wa
kocha huyo.

“Tunaendelea kusahihisha
makosa ambayo mara kwa mara
tunayaona katika michezo mingi
tuliyocheza, naaamini makosa
hayo tukiyaweka sawa basi timu
itaweza kufanya vizuri,” alisema
Kundemba.

Aidha, kocha huyo amewaomba
mashabiki wa timu hiyo kuende-
lea kujitokeza kwa wingi uwan-
jani kuwapa hamasa na kuwatia
moyo wachezaji wake waweze
kufanya vizuri.

“Mashabiki wetu wasivunjike
moyo kwa matokeo ambayo
tumeyapata, wao ni muhimu
kwetu hasa katika mpango wetu
huu wa kuhakikisha tunafanya
vizuri katika mchezo huu na inay-
ofuata,” alisema Vuai.

Kundemba FC ipo nafasi ya
10 katika msimamo wa Ligi kuu
ya Zanzibar ikiwa na alama 9
ikishinda michezo miwili, sare
tatu pamoja, imefungwa michezo
mitatu wakati wapinzani wao wa
leo wapo katika nafasi ya nane
wakiwa na pointi 11.
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BISSAKA MAMBO MAGUMU

MAZUNGUMZO kati ya Manchester United na
beki wao Aaron Wan-Bissaka kuhusu mkataba mpya
yanaonekana kukwama. United sasa wanafikiria ku-
tumia kifungu cha nyongeza ya miezi 12 katika mkata-
ba wa sasa wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
25. (Daily Mail)

TREVOH ATAKIWA MANU

KLABU ya Manchester United inapania kumnunua
mlinzi wa Chelsea Trevoh Chalobah, huku Mwing-
ereza huyo mwenye umri wa miaka 24 akiambiwa
kuwa hayumo katika mipango ya Mauricio Pochet-
tino. (Teamtalk)

TONEY KUUZWA

KLABU ya Brentford iko tayari kumuuza Ivan
Toney mwenye umri wa miaka 27, mwezi Januari na
wameweka bei ya pauni milioni 80 kwa mshambuliaji
huyo wa kimataifa wa England. (Evening Standard)

RENSCH ANYATIWA

LIVERPOOL inamnyatia mlinzi wa Ajax, Devyne
Rensch mwenye umri wa miaka 20, lakini wanaweza
kukabiliwa na ushindani kutoka kwa Arsenal kum-
nunua mchezaji huyo wa kimataifa wa Uholanzi.
(Football Insider)

LEONARDO ATAKIWA

KLABU ya Newcastle United imeanza mazungum-
zo na Santos kuhusu usajili wa mshambuliaji wa Bra-
zil, Marcos Leonardo mwenye umri wa miaka 20, am-
baye anakadiriwa kuwa na thamani ya pauni milioni
25 (UOL).

ARIAS AWANIWA

KLABU za Wolves, West Ham na Leeds United zi-
namwania winga wa Fluminense na Colombia, Jhon
Arias mwenye umri wa miaka 26. (Teamtalk)

COSTA AWINDWA MANU

KLABU ya Manchester United ilituma maskauti
kumtazama mlinda mlango wa Ureno Diogo Costa
mwenye umri wa miaka 24, akiichezea Porto dhidi ya
Vizela siku ya Jumapili. (A Bola)

RAZI AGOMBEWA

ARSENAL, Chelsea na Real Madrid zinawania kum-
sajili winga wa Ireland, Naj Razi mwenye umri wa
miaka 17 kutoka Shamrock Rovers. (Sumn)

RODRYGO MKATABA MPYA

WINGA wa Brazil, Rodrygo mwenye umri wa miaka
22 anatazamiwa kusaini mkataba mpya na Real Ma-
drid hadi 2028, licha ya kuhusishwa na klabu za Liv-
erpool na Paris St-Germain. (Fabrizio Romano)

FATI ATAKIWA SAUDIA

MSHAMBULIAJI wa Barcelona na Hispania, Ansu
Fati mwenye umri wa miaka 21, ambaye yuko Bright-
on kwa mkopo, anazivutia klabu za Saudi Arabia. (Es-
tadio Deportivo)

GNONTO AWANIWA

KLABU ya Everton iko tayari kuchuana na Roma
na Lazio kwa ajili ya kuinasa saini ya winga wa Italia,
Wilfried Gnonto mwenye umri wa miaka 19, ambaye
alijaribu kulazimisha kuondoka Leeds msimu wa
joto. (Teamtalk)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ROMA KUMBAKIZA
ROMELU LUKAKU

® ® ®Yaandaa mpango wakubadilishana wachezaji
na Chelsea, kwa kumtoa...

ROME, Italia

AS Roma imepanga kufanya mab-
adilishano ya wachezaji na Klabu ya
Chelsea kwa kuwapa Tammy Abra-
ham mwenye umri wa miaka 26, ili
kumsainisha mkataba wa kudumu
Romelu Lukaku wakati wa dirisha
lijalo la majira ya joto.

Roma inahitaji kumsainisha mka-
taba wa kudumu Lukaku kwa saba-
bu imevutiwa na kiwango chake

tangu ajiunge nao katika dirisha lil-
ilopita. Ripoti zinadai Abraham ana-
taka kuondoka mwisho wa msimu
huu wakati ambao kocha Jose Mour-
inho pia anatarajiwa kuondoka na
ripoti zikimhusisha na kuwa kwenye
mpango wa kutimkia nchini Hispa-
nia, England na Saudi Arabia.
Tammy mwenyewe anadaiwa
kutamani kuondoka ili kubadilisha
mazingira na kupata changamoto
mpya baada ya kutofanya vizuri

msimu uliopita na alifunga mabao
tisa tu tofauti na msimu wake wa
kwanza alifunga mabao 27 kwenye
mechi 53.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa
wa England tangu uanze msimu
huu hajacheza mechi hata moja ku-
tokana na majeraha ya goti yanay-
omwandama ambayo anatarajiwa
kupona mwakani, mkataba wake
unatarajiwa kumalizika ~mwaka
2026.
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WENGERJAN
UBINGWA!

LOTTENHAM

LONDON, England

OCHA wa zamani wa Arsenal, Arsene
Wenger, anaamini Tottenham Hotspur
italeta ushindani mkubwa na itakuwa
oja ya timu yenye uwezo wa kubeba
ubingwa wa Ligi Kuu England msimu huu.

Spurs ambayo imezaliwa upya chini ya ko-
cha mpya Ange Postecoglou, ipo kileleni kwe-
nye msimamo baada ya kucheza mechi 10.

Inaongoza kwa pointi mbili mbele ya wap-
inzani wao wa Jiji moja Arsenal kwa kushinda
mara nane na kutoka sare mbili kwenye Ligi
Kuu msimu huu.

Siku zote napenda kusema kile ninachohisi,”
alisema Wenger akinukuliwa na beIN Sports.

“Kwa undani, ninaamini Tottenham itakuwa
moja kati ya timu inayogombea ubingwa wa
ligi msimu huu. Walimnunua James Maddison,
ambaye ni mchezaji mzuri, yeye ndiye kiungo
wa kutokea chini hadi kiungo cha juu na ame-
ongeza ubunifu wa kiufundi kwenye timu.

“Pia walimnunua Micky Van de Ven, ambaye
namuona ni mchezaji wa kipekee kabisa, wali-
kuwa na udhaifu kwenye nafasi ya kipa kwani
msimu uliopita kipa Hugo Lloris hakuwa na
misimu bora, kiwango chao kuanzia kati kwe-
nye safu ya kiungo ipo vizuri kwa sasa,” alise-
ma Wenger.

Hata hivyo, Wenger anaamini timu kadhaa
pia zipo katika kinyang’anyiro cha kuwania ub-
ingwa msimu huu,

“Msimu huu naweza kuitaja Arsenal kwa ajili
yangu, Liverpool, Tottenham, Manchester City
bila shaka wapo kwenye msafara huo,” alion-
geza.

Arsenal, Liverpool ziliibuka na ushindi kwe-
nye mechi zao mwishoni mwa juma lililopita,
huku Manchester City ikiichapa Manchester
United mabao 3-0.

Arsenal ilibamiza Sheffield United mabao
5-0, Liverpool ikiondoka na ushindi wa mabao
3-0 ilipomenyana dhidi ya Nottingham Forest.

Saudi Arabia kuandaa
Kombe la Dunia 2034

NYON, Uswisi 2030 na 2034 ya Kombe la Dunia la FIFA

SAUDI Arabia ndiyo nchi pekee ili-
yowasilisha ombi la kuandaa Kombe la
Dunia la FIFA 2034, Shirikisho hilo la soka
la kimataifa, limethibitisha.

FIFA ilikuwa imealika ofa kutoka bara la
Asia na Oceania kwa ajili ya michuano hiyo
kufikia Jumanne na Saudi Arabia ilitangaza
kuwa ingejitosa dakika chache baada ya
tangazo hilo Oktoba 4.

Australia ilisema Jumanne haitawasili-
sha ombi la kuandaa mashindano hayo
na kuiacha Saudi Arabia kama mgombea
pekee.

“Kama ilivyowekwa katika kanuni za
zabuni zilizoidhinishwa na Baraza la FIFA,
utawala wa FIFA utafanya michakato ya
kina ya zabuni na tathmini kwa matoleo ya

na wenyeji watakaoteuliwa na mabaraza
ya Shirikisho hilo yanatarajiwa kufanyika
mwaka 2024,” FIFA ilisema.

FIFA pia ilithibitisha kwamba uthibit-
isho pekee wa nia ya kuandaa Kombe la
Dunia la 2030 ulitoka kwa Morocco, Ureno
na Hispania huku Uruguay, Argentina na
Paraguay zikiandaa michezo ya kushere-
hekea.

FIFA bado inahitaji kuipigia chapa Saudi
Arabia kama mwenyeji uamuzi ambao
huenda ukafanywa mwishoni mwa mwaka
ujao lakini hiyo inaonekana kuwa rasmi.

Mpango wa matumizi ya fedha za mi-
chezo nchini Saudi Arabia ulioidhinishwa
na Mwanamfalme wa Saudi Arabia, Mo-
hammed bin Salman umeelezwa kuwa
ni kutumia michezo ili kulainisha sura ya

taifa ambayo mara nyingi huhusishwa na
rekodi yake kuhusu haki za wanawake na
mauaji ya mwaka 2018 ya mwandishi wa
habari Jamal Khashoggi.

Rais wa FIFA, Gianni Infantino, amejen-
ga uhusiano wa karibu na soka la Saudia
na mwana mfalme binafsi, na ameoneka-
na kwa muda mrefu akijaribu kuongoza
mashindano ya Shirikisho la Soka Duniani
kuelekea ufalme huo.

Wakati FIFA ilipofanya makubaliano
mwezi huu kuwa na ofa moja pekee ya
kuwa mwenyeji wa Kombe la Dunia la
2030, kuunganisha Hispania, Ureno na Mo-
rocco na mechi tatu zilizowekwa Amerika
Kusini - pia ilifuatilia kwa haraka mbio za
kuandaa mwaka 2034 na mashirikisho ya
wanachama pekee barani Asia na Oceania
imetimiza masharti ya kutoa zabuni.

Drinkwater

atundika
daluga

LONDON, England

MCHEZAJI wa zamani wa
Leciester City, Danny Drinkwa-
ter, amestaafu soka akiwa na
umri wa miaka 33 kwa sababu
ya kukosa timu ya kuichezea.

Drinkwater alikosa timu ya
kukipiga tangu alipotemwa na
Chelsea Julai mwaka jana na
sasa ameamua kustaafu.

“Napenda kutangaza rasmi ni-
mestaafu rasmi soka la kulipwa.
[likuwa muda mrefu sana hu-
susan mwaka jana, lakini muda
umefika wa kutoa taarifa.

“Sidhani kama itanisumbua
kusema kwa sababu nimeji-
andaa nilisubiri sana nipate
nafasi ya kucheza lakini haiku-
wezekana,” alisema Drinkwater.

Drinkwater alitokea Man-
chester United kabla ya ku-
tolewa kwa mkopo mara kadhaa
kwenye timu za Ligi Daraja
la Kwanza kabla ya kuibukia
Leicester mwaka 2016.

Akiwa Leicester alitengeneza
jina lake, alipocheza michezo
218 na kubeba ubingwa wa Ligi
Kuu England mwaka 2016.

Mafanikio ya Drinkwater yal-
imhakikishia uhamisho wa pauni
milioni 35, lakini msimu wake
wa kwanza Chelsea alikumbwa
na majeraha na kucheza mechi
12 tu za ligi.

Drinkwater ambaye aliichezea
Timu ya Taifa ya England mara
tatu baada ya hapo hakujum-
ishwa katika kikosi cha Chelsea
baadaye akatolewa kwa mkopo
Burnley, Aston Villa, Kasimpa
ya Uturuki na hatimaye Reading
kabla ya mkataba wake kumal-
izika Chelsea Juni mwaka jana.

Drinkwater alifichua siri
kwamba kabla ya kustaafu
alikuwa na matumaini ya kuha-
mia Saudi Arabia na pia kukiri
alikuwa tayari kurejea tena
Leicester.
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HABARI MICHEZO

KOCHA MINZIRO AIPANGIA "
MIKAKATI KAGERA SUGAR

Na Shufaa Lyimo

KOCHA wa Tanzania Prisons, Fred Felix
‘Minziro’, amesema ameshafanyia kazi up-
ungufu katika timu yake kwa mchezo wao
wa kesho dhidi ya Kagera Sugar.

Akizungumza na gazeti hili jana kutoka
mkoani Kagera, Minziro alisema moja ya
maeneo ambayo ameyafanyia kazi ni safu
yake ya ushambuliaji ambayo imekuwa
ikikosa magoli mengi licha ya nafasi nyingi
kutengenezwa.

Alisema amefanyia kazi na anaamini

ataanza kuona matunda yake kwenye
mchezo wa kesho utakaochezwa Uwanja
wa Kaitaba, Bukoba.

“Safu yangu ya umaliziaji ilikuwa na
upungufu ambao ulitugharimu kwenye
michezo iliyopita tukashindwa kupata ma-
tokeo, nimeanza kufanyia kazi na naamini
kwenye mchezo wetu wa Ijumaa (kesho)
nitaanza kuona mabadiliko kwenye safu
yangu ya ushambuliaji,” alisema Minziro.

Kocha huyo alisema lengo lake ni kupa-
ta pointi tatu katika mchezo huo ambao
unatarajiwa kuwa mgumu na wenye upin-

zani mkubwa.

Alisema anaiheshimu Kagera Sugar
kwani ina wachezaji wazuri na amewata-
ka wachezaji wake kuingia kwa tahadhari
kwenye mchezo huo.

Alisema leo jioni watafanya mazoezi
yao ya mwisho kuweka mambo sawa nda-
ni ya kikosi chake tayari kwa mchezo huo
wa ugenini.

Tanzania Prisons mchezo wao uliopita
dhidi ya Geita Gold uliochezwa kwenye

izika bila kufungana.

Kuogelea Taifa
Kukutana IST

Na Shufaa Lyimo

VIONGOZI, benchi la ufundi na
wachezaji wa timu ya taifa ya mch-
ezo wa kuogelea watakutana Ju-
mamosi katika Shule ya Kimataifa
ya Tanganyika (IST) kujadili kwa
pamoja ushiriki wa timu katika
mashindano ya kanda ya tatu ya Af-
rika.

Mashindano hayo yatakayohusi-
sha nchi mbalimbali za Afrika ya-
mepangwa kufanyika Novemba 21-
24 nchini Rwanda.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Msaidizi wa timu hiyo,
Michel Livingstone alisema lengo la
kikao hicho ni kupanga mikakati ya
namna gani watashiriki mashinda-
no hayo huku pia kuwekana wazi
aina ya mtindo wa kuogelea wa-
takaoenda kushiriki.

“Tutakutana na wacheza
Ji Jumamosi na kum
weleza kila mmoja
mtindo atakaokwenda
kuutumia tutakapokuwa
katika mashindano hago
ambayo tutatumia mab
wawa ya mita 25, ni lazi
ma kujiandaa mapema,”
alisema Livingstone.

Aidha, alisema wachezaji hao wal-
ishaanza maandalizi muda mrefu
kwa kutumia mitindo mbalimbali.

“Malengo yetu kupata ubingwa
kwenye mashindano hayo, tuna
imani na wachezaji tulionao wata-
fanya vizuri, kukutana kwetu Ju-
mamosi pia ni kwa ajili ya viongozi
wetu kuwapa hamasa wachezaji
kwenye wakati huu wa maandalizi,”
alisema.

Aliongeza  kuwa  kwa  sasa
wachezaji wanafanya mazoezi ya
pamoja wakitokea nyumbani wak-
isubiri kuingia kambini wiki moja
kabla ya kuanza safari kuelekea
Rwanda.

Timu hiyo ina jumla ya wachezaji
30 kutoka klabu mbalimbali za Tan-
zania Bara ambao wamekidhi vig-
ezo vya kushiriki.

ot A0 VA A N

Mchezaji wa Timu ya Chuo cha Teknolojia cha Dar es Salaam (DIT), Said Issa
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(mwenye jezi ya bluu), akimiliki mpira huku akizongwa na mchezaji wa
Chuo cha Biashara (CBE), Patrick John, katika mchezo wa kirafiki ulioche-

JUMA

Tanzania, Yanga
Zawania tuzo CAF
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ASEC Mimosas (Ivory Coast), Al Ahly
(Misri), Raja Club Athletic na Wydad
Athletic Club za Morocco.

Timu nyingine ni Mamelodi Sun-
downs, Marumo Gallants (Afrika
Kusini) na vigogo wa Tunisia, Esper-
ance de Tunis.

Wachezaji wanaume wanaowania
Tuzo ya Golikipa Bora ni Djigui Diar-
ra wa Yanga, Mohamed EIShenawy
(Al Ahly), Yassine Bounou nyota wa
Morocco anayekipiga Al Hilal, Andre
Onana (Cameroon- Manchester Unit-
ed), Ronwen Williams (Afrika Kusini-
Mamelodi Sundowns) na Edouard
Mendy (Senegal na Al Ahli).

Makipa wengine ni Qussama Ben-
bot (Algeria- USM Alger), Youssef
El Motie (Morocco- Wydad Athletic
Club), Pape Mamadou Sy (Senegal
-Generation Foot) na Landing Badji
(Senegal-AS Pikine), Yahia Attiyat
Allah, Yahya Jabrane, Youssef El
Motie (Morocco - Wydad), Pe-
ter Shalulile (Namibia - Mamelodi
Sundowns), Percy Tau (Afrika Kusini-
Al Ahly), Ranga Chivaviro (Afrika
Kusini- Marumo Gallants/Kaizer
Chiefs), Ronwen Williams (Mamelodi
Sundowns), Ali Maaloul (Tunisia -Al
Ahly) na Mohamed Ali Ben Rom-
dhane ambaye sasa anaichezea
Ferencvaros.

Tuzo ya Mchezaji Chipukizi in-
awaniwa na  Dango Ouattara
raia wa Burkina Faso anayecheza
Bournemouth, Souleymane Alio
(Burkina Faso -New Stars), Ernest
Nuamah (Ghana - Olympique Lyon-
nais), Abdessamad Ezzalzouli
(Morocco -Betis), Bilal EI Khannous
(Morocco - Genk), Gift Orban (Nigeria
- KAA Gent), Lamine Camara (Sen-
egal -Generation Foot/Metz), Pape
Amadou Diallo (Senegal -Genera-
tion Foot/Metz), Pape Demba Diop
(Senegal -Zulte Waregem) na Amara
Diouf (Senegal - Generation Foot).

Tuzo ya Kocha Bora wa mwaka in-
awaniwa na Abdelhak Benchikha wa
USM Alger, Marcel Koller (Al Ahly),
Juan Micha Obiang (Equatorial Guin-
ea), Tom Saintfiet (Gambia), Baciro
Cande (Guinea Bissau),  Amir
Abdou (Mauritania), Walid Regragui
(Morocco), Chiquinho Conde (Msum-
biji), Aliou Cisse (Senegal) na Pape
Thiaw aliyeipa Senegal ubingwa wa
Kombe la Mataifa ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN).

Simba, Yanga hatari hapa

INATOKA UK. 24 mabao 4-2, mechi iliyoche-

zwa Agosti 15, mwaka huu na
upande wa Yanga aliyefunga ni
Nzengeli, [jumaa iliyopita, Yan-
ga ilipoifunga Singida Fountain
Gate mabao 2-0.

Takwimu zetu zinaonyesha
katika ya mabao 16 ambayo

mtindo huo.

Fabrice Ngoma ndiye aliyei-
fungia Simba bao kwa kichwa
katika mechi ya ufunguzi, Sim-
ba ilipoifunga dhidi ya Mtibwa
Sugar na kupata ushindi wa

Simba imefunga, 11 yamefung-
wa kwa mguu wa kulia, manne
kwa mguu wa kushoto, huku
Clatous Chama akifunga mabao
mawili kutumia wa kushoto,
moja Willy Onana na lingine
Moses Phiri Jenerali’.

Kwa upande wa Yanga

yenyewe imepachika nya-
vuni mabao 20 mpaka sasa,
16 yakifungwa mguu wa kulia
na manne kwa mguu wa ku-
shoto, ambayo matatu pekee
yamefungwa na Aziz Ki, moja
likiwekwa wavuni na Mkon-
gomani Nzengeli.
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Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL), Obinna Anyalebenchi (wa tatu kushoto), akibadilishana
nyaraka na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Imani Kajula, baada ya kusaini mkataba wa udhamini wenye thamani ya

® @ 0Kila upande
unatakiwa kuon-
geza umakini ili

kuepuka...

Na Adam Fungamwango

WAKATI homa ya mechi ya
watani wa jadi nchini, Simba
na Yanga ikizidi kupanda tak-
wimu zinaonyesha mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Yanga wao ni hatari kwa
mashuti ya nje ya eneo la hatari
kuliko wapinzani wao ambao
wako imara kwenye idara ya
kupiga mipira ya faulo, imefa-
hamika.

Simba inatarajia kuikaribisha
Yanga katika mechi ya mzun-
guko wa kwanza itakayoche-
zwa Jumapili kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Kwa mujibu wa dawati la
takwimu la Nipashe, Yanga ina
uwiano mzuri wa mabao ya nje
ya eneo la hatari kuliko Simba
ambao wao mabao yao mengi
wamefunga wakiwa ndani ya
boksi.

Yanga ambayo inakwenda
kucheza dhidi ya Simba ikiwa
na mabao 20, sita imeyafunga
ikiwa nje ya boksi na matatu
kati ya hayo yamewekwa wa-
vuni na Stephane Aziz Ki huku
Maxi Nzengeli, Yao Kouassi na
Mudathir Yahaya kila mmoja
akifunga bao moja kwa mashuti
yanje ya eneo la hatari.

Wakati Yanga ikiwa na ma-
bao sita ya nje ya bosi, Wekun-
du wa Msimbazi wao wame-

funga mabao mawili tu kati ya 16
iliyoyaweka wavuni mpaka sasa.
Magoli ya Simba yamefungwa
na Saido Ntibazonkiza kwenye
mechi dhidi ya Singida Fountain
Gate, ikipata ushindi wa mabao
2-1 na lingine likiwekwa wavuni
na Jean Baleke, Jumamosi
iliyopita ilipopata ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Thefu SC
kutoka Mbeya.

Mechi hiyo inakwenda
kuchezwa huku Yanga
ikiwa ni tishio linapokuja
suala ya mipira ya faulo,

tayari wana mabao

mawili iliyofunga kwa
mtindo huo, yote yak-
iwekwa wavuni na Aziz

Ki katika mechi dhidi

ya JKT Tanzania wak-
_ ishinda 5-0 na dhidi

_ ya Azam FC, ikishinda

P mabao 3-2, Simba ikiwa

~ haina bao lolote kwa

- adhabu ndogo mpaka

sasa.

Hata hivyo, Simba in-

aonekana ni timu inayow-

alazimisha wapinzani wake

kufanya madhambi katika eneo

la hatari kwa sababu imepata

penalti mbili mpaka sasa na zote

imezitumia kupitia kwa Saido,

akifunga kwenye mechi dhidi ya

Prisons timu yake ikishinda ma-

bao 3-1, Baleke akifanya hivyo

katika mechi dhidi ya Coastal
Union, ikishinda mabao 3-0.

Timu zote mbili zinaonekana
bado zina matatizo kufunga ma-
bao ya vichwa kwani kila timu
ina bao moja tu lililofungwa kwa
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Tanzania, Yanga

zawania tuzo CAF

CAIRO, Misri

TIMU ya Soka ya Tanzania
(Taifa Stars), pamoja na ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Yanga wameta-
jwa kuwania tuzo za Shirikisho
|la Soka Afrika (CAF) ambazo
zimepangwa kufanyika Desemba
Morocco, imefahamika.

Mafanikio makubwa ya Taifa
Stars mwaka huu ni kukata tiketi
va kushiriki Fainali za Kombe la
Mataifa ya Afrika (AFCON 2024),
zitakazofanyika mwakani nchini
lvory Coast baada ya kumaliza
katika nafasi ya pili kwenye
kundi lake kwa kulazimisha
sare ya ugenini dhidi ya vinara,
Algeria.

CAF imetoa orodha hiyo ya
awali kufuatia mafanikio ya timu
hizo katika kipindi cha kuanzia
Novemba, mwaka jana hadi Sep-
temba, mwaka huu.

Mataifa mengine yanayow-
ania tuzo hizo zinazotolewa kila
mwaka na CAF ni pamoja na
Cape Verde, Gambia, Guinea Bis-
sau, Equatorial Guinea, Maurita-
nia, Morocco, Msumbiji, Namibia
na Senegal.

Mbali na Yanga ambayo msimu
uliopita ilifanikiwa kucheza fain-
ali ya mashindano ya kimataifa
yva Kombe la Shirikisho Afrika,
klabu nyingine zinazowania tuzo
va Klabu Bora ni CR Belouiz-
dad, USM Alger zote za Algeria,

|
. —
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