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SHULE 10 BORA 2018

1. ST. FRANCIS GIRLS (MBEYA)
2. KEMEBOS (KAGERA)
3. MARIAN BOYS (PWANI)
4. AHMES (PWANI)
5. CANOSSA (DAR)
6. MAUA SEMINARY (K’NJARO) |
7. PRECIOUS BLOOD (ARUSHA)
8. MARIAN GIRLS (PWANI)
9. BRIGHT FUTURE GIRLS (DAR)
10. BETHEL SABS GIRLS (IRINGA)

SHULE 10 BORA 2017
1. ST. FRANCIS GIRLS (MBEYA)

2. FEZA BOYS (DAR)
3. KEMEBOS (KAGERA)
4. BETHEL SABS GIRLS (IRINGA)
5. ANWARITE GIRLS (K’'NJARO)
6. MARIAN GIRLS (PWANI)
7. CANOSSA (DAR)
8. FEZA GIRLS (DAR)
9. MARIAN BOYS (PWANI)

10. SHAMSIYE BOYS (DAR)
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HABARI KITAIFA

BN MATOKEO KIDATO IV
Udanganyifu watikisa

Kinara kidato
cha IV atoboa
siri ya ushindi

Na Romana Mallya

MWANAFUNZI Hope Mwaibanje
(18) (pichani), aliyeibuka kinara katika
Mtihani wa Kidato cha Nne (CSEE) uli-
ofanyika mwaka jana, ameeleza siri
ya ufaulu wake.

Matokeo ya mtihani huo yalitanga-
Mkuu wa Baraza la Mitihani (Necta),
Dk. Charles Msonde, huku Mwaibanje
akitangazwa kuwabwaga watahiniwa
wenzake 322,964.

Akizungumza na Nipashe jana
ya kutangazwa kwa matokeo hayo,
Mwaibanje alieleza jinsi ilivyokuwa
ngumu kwake kuwa miongoni mwa
wanafunzi 10 walioongoza Kitaifa.

Alisema mara kwa mara walimu
wao walikuwa wakiwaeleza kuwa,
wakiweka juhudi katika masomo,
watafanya vizuri kitaifa, ikizingatiwa
shule yao (llboru) inasifika kwa ku-
fanya vizuri na kutoa wanafunzi bora
Kitaifa mara kwa mara.

“Maneno haya ya walimu ndiyo
yaliyonifikisha hapa nilipo, ingawa
matarajio yangu hayakuwa haya,
nilikuwa napambana niwe miongoni
mwa wanafunzi 10 bora kitaifa, lakini
Mungu ameamua kuniinua zaidi, nam-
shukuru sana,” alisema.

Mwanafunzi huyo alisema ndoto
yake ni kuwa daktari wa magonjwa
ya moyo, anayoona ni changamoto
kubwa nchini kwa sasa.

“Niseme ukweli, sikutegemea kama
ningeongoza kitaifa, nilichokuwa na-
pambana kusoma sana ni kuhakikisha
kwenye wanafunzi 10 bora Kitaifa
sikosi, namshukuru Mungu, yeye
ameamua kuniinua zaidi na kunifanya
niongoze kitaifa,” alisema.

“Ratiba ya kuingia darasani ilikuwa
inaanzia saa moja asubuhi hadi saa
nane mchana, baada ya kutoka dar-
asani kuanzia saa tisa alasiri hadi saa
12 jioni, nilikuwa najisomea mwe-
nyewe. Baada ya hapo dini, tukimal-
iza kuanzia saa mbili usiku hadi saa
sita nilikuwa najisomea.

“Niseme ukweli kutoka moyoni,
walimu wetu pia walikuwa karibu na
wanafunzi, walikuwa wanatufuatilia
hatua kwa hatua za ufaulu wetu. Pia
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Na Augusta Njoji,
DODOMA

BARAZA la Mitihani (Necta),
limetangaza matokeo ya Mti-
hani wa Kidato cha Nne (CSEE)
uliofanyika Novemba mwaka
jana, huku likiwafutia matokeo
watahiniwa 254 kutokana na
udanganyifu na kuandika ma-
tusi.

Waliokumbwa na baa la
kufutiwa matokeo ni pamoja
na watahiniwa 57 wa Shule ya
Sekondari Tumaini Lutheran
Seminary iliyoko mkoani Mo-
rogoro.

Imeelezwa kuwa baraza
limewafutia matokeo watahi-
niwa hao na kukifunga kituo
hicho kutokana na kubainika
kufanya udanganyifu kwenye
mtihani huo.

Akitangaza matokeo hayo
jijini Dodoma jana, Katibu
Mtendaji wa Necta, Dk. Charles
Msonde, alisema watahiniwa
252 walibainika kufanya udan-
ganyifu kwa kuingia kwenye
chumba cha mtihani wakiwa
na notisi, maarufu nondo.

“Kati ya wanafunzi hao, 180
ni wa shule, 71 ni wa kujitege-
mea na mmoja ni wa mtihani
wa maarifa (QT). Pia kuna
wawili waliandika matusi kwe-
nye karatasi zao za majibu,”
alisema.

Dk. Msonde pia alisema
baraza limezuia matokeo ya
watahiniwa 37 ambao walipata
matatizo ya kiafya na kushind-
wa kufanya mtihani kwa baa-
dhi ya masomo, huku likiwapa
fursa ya kufanya mtihani huo
mwaka huu.

“Baraza pia limezuia ma-
tokeo ya watahiniwa 136, hawa
walipata matatizo ya kiafya na
kushindwa kufanya mtihani
kwa masomo yote, wamepewa
fursa ya kufanya mtihani huo
kama watahiniwa wa shule
mwaka huu,” alisema.

Alibainisha kuwa, matokeo
ya watahiniwa 381, katika
shule za St. Mathew’s (228) na
St. Mark’s (153) yamezuiwa ili
kufanyike kwanza uchunguzi
wa tuhuma za kufanya udang-
anyifu.

UDANGANYIFU TUMAINI
DK. Msonde alisema hali
ya ufanyaji wa mtihani huo
ilikuwa salama maeneo yote
nchini, isipokuwa kwenye

Kituo cha Shule ya Sekondari
Tumaini Lutheran Seminary

iliyoko wilayani Malinyi, Morogoro.

Alisema baraza lilipokea taarifa
kutoka kwa raia mwema kuwa
kituo hicho kuna udanganyifu uli-
kuwa unafanyika kwenye mtihani
huo.

“Baraza kwa kushirikiana na
Kamati ya Mtihani ya Wilaya na
Mkoa, walifika mara moja kwenye
shule hiyo na kubaini mambo mbal-
imbali ukiwamo uharibifu wa mi-
undombinu ya madirisha ili kupiti-
sha majibu ya mitihani,” alisema.

DKk. Msonde alisema uongozi wa
shule kwa kushirikiana na walimu
sita wa shule hiyo, watahiniwa wa
kidato cha nne, baadhi ya wanafun-
zi wa kidato cha pili na tatu, wasi-
mamizi wawili, askari polisi mmoja
aliyekuwa na kazi ya kulinda mtiha-
ni, walipanga njama na kutekeleza
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Katibu Mtendaji wa Baraza la Mitihani la Taifa (NECTA), Dk. Charles Msonde (kulia), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma
jana, wakati akitangaza matokeo ya mitihani ya kidato cha nne, iliyofanyika Novemba 2018, nchini kote. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Walimu wote shule ilivoshika
mkia kidato cha 1V kufukuzwa

Na Romana Mallya

WALIMU 12 waliokuwa wa-
nafundisha katika Shule ya Se-
kondari Masjid Qubah Muslim
wanatarajia  kufukuzwa na
kuajiriwa wapya kutokana na
shule hiyo kuwa ya mwisho
kwenye matokeo ya mtihani
wa kidato cha nne uliofanyika
mwaka jana.

Katika matokeo ya mtihani
Dodoma na Katibu Mtendaji
wa Baraza la Taifa la Mitihani
(Necta), Dk. Charles Msonde,

shule hiyo iliyoko Kijitonyama
jijini imefunga orodha ya shule
10 zilizofanya vibaya zaidi.

Shule hiyo ilikuwa na wa-
nafunzi 43 waliandikishwa
kufanya mtihani huo, lakini
wawili (mvulana na msichana)
hawakuufanya.

Kati ya wanafunzi 41 (wavula-
na 27) wa shule hiyo waliofanya
mtihani huo na kuipa matokeo
hayo mabaya, 15 wamepata
daraja la IV na 26 wamepata
daraja 0, hivyo shule yao haina
ufaulu wa daraja I-I11

Mkurugenzi wa shule hiyo,
Abubakar Musa, aliliambia

jana, kuwa matokeo hayo ya-
mesababishwa na uongozi
mbaya uliopita. Alidai kupewa
uongozi Desemba 28, mwaka
jana, baada ya wanafunzi hao
kufanya mtihani huo.

Musa alisema kuwa, baada
ya kuchukua wuwongozi huo,
hatua ya kwanza waliyofanya
mwezi uliopita ni kumwondoa
mkuu wa shule.

Kutokana na matokeo ma-
baya yaliyotangazwa jana,
wameamua kuwaondoa wal-
imu wote 12 waliokuwa waki-
fundisha shuleni hapo.

“Tulianza kuisafisha shule kwa
kumwondoa mkuu wa shule
kwa sababu hali haikuwa nzuri
na matokeo ndio kama yanavy-
oonekana, watoto wamefeli wote.
Walimu hawa 12 tuliwaambia
tutawapima kutokana na ufaulu
wa wanafunzi, kwa matokeo haya
wote tunawafukuza,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema wa-
likaa kikao jana na kingine cha
menejimenti kitakaa tena ili ku-
waondoa walimu hao.

“Hatuwezi kuendelea na wal-
imu hawa, kama ulivyoona ma
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Ajali ya basi ilivyoua
4, kujeruhi watu 42

Na Joctan Ngelly, KICOMA

WATU wanne wamefariki dunia na wen-
gine 42 kujeruhiwa, baada ya gari walilokuwa
wakisafiria kuacha njia na kupinduka katika
eneo la Mnarani Wilaya Uvinza mkoani Kigo-
ma.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kigoma, Mar-
tini Otieno, alisema ajali hiyo ilitokea juzi
majira ya saa 3:15 usiku, huku watu 42 waki-
jeruhiwa.

Lamanda Otieno alisema waliyofariki du-
nia ni wanaume watatu na mwanamke mmo-
ja, lakini majina yao bado hayajatambulika.

Alisema kati yao, majeruhi 30 walikuwa
na vichubuko, huku 12 wakiwa na majeraha
makubwa kutokana na baadhi yao wakuvun-
jika mikono, wengine bega na wengine wali-
vunjika miguu.

Otieno alisema: “Majeruhi wote tume-
wapeleka katika Hospitali ya Rufani Maweni
Mkoa wa Kigoma kwa ajili ya kupata mat-
ibabu.

Otieno alisema basi lenye namba za us-
ajili T 400 AUV aina ya Scania la Kampuni ya
Fikoshi lililokuwa likiendeshwa na Abdallah
Ramadhani (38) likitokea Mwanza kuelekea
Kigoma katika barabara ya kutoka Tabora

kwenda Kigoma lilipinduka baada ya kufika
Mnarani.

Alisema chanzo cha ajali hiyo ni mwendo
kasi wa dereva, hivyo gari kumshinda, hivyo
kupoteza kutokana na kuwapo kona katika
eneo hilo.

Kamanda huyo aliwataka abiria wanapoo-
na dereva anaendesha gari kwa mwendo kasi
watoe taarifa, pia aliwataka madereva kuwa
makini wanapokuwa wanaendesha magari
hasa ya abiria na watakaobainika watachuku-
liwa hatua kali za kisheria.

Kwa mujibu wa kamanda huyo, dereva wa
basi hilo amelazwa katika wodi na 7 na yuko
chini ya ulinzi wa polisi, na kwamba baadaya
kupata matibabu atafikishwa mahakamani.

Kaimu Mganga wa Mfawidhi wa Hospitali
ya Rufani Maweni, Dk. Ghanie Yahya, alise-
ma walipokea majeruhi 22 jana majira ya saa
7 usiku wanaume 15 na wanawake 7.

Alisema kati ya hao majeruhi watatu ndiyo
walipata majeraha kichwani na mmoja haji-
tambui na majeruhi wengine hali zao zinaen-
delea vizuri.

Kwa upande wake dereva Ramadhani,
alisema walipokaribia Uvinza gari usukani
ulipata tatizo na kwamba wakati basi linap-
induka alikuwa katika mwendo wa wastani.

-]
Watano kizimbani tuhuma za rushwa

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru), mkoani Ruvuma,
imewafikisha mahakamani watuhumiwa
watano katika matukio matatu tofauti kwa
kipindi cha Januari, mwaka huu.

Akitoa taarifa ya utendaji kazi wa taasisi
hiyo kwa waandishi wa habari, Naibu Mkuu
wa Takukuru mkoani humo, Owen Jasson,
alisema kuwa katika tukio la kwanza Shaibu
cha Hurla na Charles Yona, mtoa huduma
wa Tasaf, walipandishwa kizimbani kwenye
Mahakama ya Wilaya hiyo kwa tuhuma za
rushwa.

Jasson alifafanua kuwa watuhumiwa
hao wamefunguliwa kesi kwa makosa ya
kujihusisha na vitendo vya rushwa katika
usimamizi wa fedha za Tasaf zilizotolewa

na kesi hiyo iliftunguliwa Januari 14,
mwaka huu kwenye Mahakama ya Wilaya
ya Tunduru.

Aidha, alisema Januari 22, mwaka huu,
Asante Komba, ambaye ni mwalimu wa
Shule ya Sekondari Nandembo na Vicent
Nkili ambaye ni Mwalimu wa Shule ya Se-
kondari Kidodoma, walifunguliwa kesi ka-
tika Mahakama ya Wilaya ya Tunduru kwa
kujihusisha na vitendo vya rushwa wakati
wa usimamizi wa mitihani ya kitado cha
nne ya mwaka 2018.

Alisema inadaiwa watuhumiwa hao wa-
likuwa wakisimamia mitihani ya kitato cha
nne kwenye Shule ya Sekondari ya Mngom-
ba na kutenda vitendo vya makosa chini
ya kifungu cha 15 cha Sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa namba 11 ya mwaka
2017.

Serikali yairejeshea Nyanza mali iliyoporwa

Na Rose Jacob, MWANZA

SERIKALI imerejesha mali zote 10 za Cha-
ma Kikuu cha Ushirika cha Mkoa wa Mwanza
(Nyanza), zilizokuwa zimeporwa na kuhu-
jumiwa na baadhi ya watu binafsi pamoja
na wafanyabiashara kwa kujiuzia kwa bei ya
kutupa.

Mali iliyokuwa imebaki ni jengo la zamani
la Kampuni ya Uchukuzi Mwanza (Kauma),
lililopo Barabara ya Stesheni kiwanja namba
242, kitalu T, lenye eneo la gereji pamoja na
kituo cha mafuta. Mali hiyo imerejeshwa
kwenye chama hicho kutoka kwa mfanyabi-
ashara Antonia Zakaria na Timothy Kilumile,
ambao walikuwa wakimiliki kinyume na
taratibu tangu mwaka 2002.

Hatua hiyo imefuatia Mkurugenzi wa
Mashtaka nchini (DPP), Biswalo Mganga,
kutoa kibali cha kuruhusu kesi hiyo ya uhu-
jumu uchumi ya mwaka 2018, kusikilizwa
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi mkoa
Mwanza badala ya Mahakama ya Mafisadi.

Baada ya DPP kutoa ruhusu hiyo, watuhu-
miwa walisomewa mashtaka mbele ya

hakimu Gwae Sumaye na kutiwa hatiani kwa
makosa matatu ya kula njama na kujipatia
mali kwa njia ya udanganyifu na kuisaba-
bishia hasara serikali na kuamuriwa kulipa
gharama ya Sh. milioni 54 baada ya kukiri
makosa yao.

Aidha, DPP alimwagiza Meneja wa ushirika
huo kuhakikisha mikataba yote ya wapangaji
walioko katika majengo hayo ambayo serikali
imeyataifisha waiangalie kama walikuwa wa-
nalipa shilingi ngapi na ni ya muda gani na
kuanzia muda ule wapangaji wote hawatam-
lipa tena Antonia, badala yake watalipa fedha
hizo kwa serikali.

Kwa upande wake Meneja Mkuu wa Cha-
ma Kikuu Cha Ushirika Nyanza, Juma Mokiri,
Alisema agizo la Rais John Magufuli la kutaka
mali mbalimbali za chama hicho kurejeshwa
limerejesha heshima ya Ushirika huo.

Aidha, baadhi ya wanachama wakongwe
wa chama hicho walimpongeza Rais Magu-
fuli kwa juhudi zake za kufufua, kuimarisha
na kusimamia mali za ushirika zilizokuwa
zimeporwa na kuhodhiwa na wajanja wach-
ache.
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TICTS yatoa shukrani kwa Serikali, TPA, TRA,
wateja na hasa kwa wofanyakazi wa TICTS

kwa kvfanikisha malanikio haye makvbwa.

Kamouni ya Kimataifa ya kuhudumia shehana ya konlena bandarind (TICTS), fowa kama kampuni
pekes ya inavctos huduma kwa shehana ya kontana inayofanya kazi katika bandari kuine nchinl
Tarrania imaefixia hatus mpya va mafanikic na kuwska rekoct mpys ya kunhsdumia shabena ya
kpriana 502,000 kalika mwaica 7018, Rekod va rwisho diwsloss na kampuni hivo mwais 2017
ambaps fihudumiz kontera 501,680, Kalika mwaka wa 218, TICTS pia ifweka rekod ya mwezi
katka mwerl wa Agosti ke kiweza kuhugumia konlena 54447 na rekodi va kondena 31,239
wihudumiva kadika mapget kalika mwez Machi 2018,

Ongazeka la shahena ya ndani ra lowa ajliya nje va nchi imeorgezeka lowa aslimia 18, zaidi va
mwaka 2017, Mizige ambayo ni kwa nchi mbalimbal zinaroturéa bandari velu fiongeraka kwa
wastan' zaidh ya asfimia 36.5 kwa mwaka 2018.0rgereko |a shehana Fnahitaj ufarisi na ubaraka
katka uoaji mizgo i kupurguza muda wa mizigo kukaa bandarini na havs kuwerasha TICTS na
Bandari kuongera ufanisi na vwero wa kuhudumia shehena ubwa 7aidi. Kampuni imefaniows
ukuaji huy licha va changamalo 73 mazingira ya iGabashars kimataifa ra katika kanda.

Afiga mikuu Miandaji, Jared Tecbe alisema, "Msaada na ushirikiano iunaopata kuloka kwa Serical
ya Tanzanis, Marriaks va Bandari Tanzania (TPAL Mamlzta ya Mapaio (TRA), wafanyakaz well,
wabeja na waday wanaotumia bandani hi ndio imekuwa chanzo cha ukuji wa huduma za TICTS

roblks rmusala 3R Qirafel mainmia pars bam Heas veh: e cone s lramei wem TEOTE

venfanu
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ambao wamekuwa wadfanya kazi pamoja vizwd sana wakipambara na changamolo ya
kuhuduria ongezeko la shehana.”

Kuongeza uianisi il kuwaza kuhudumia shahana hil ingyoiua, TRCTS Saendelea kifamys kazi na
Sevikal ya Tanzania, TPA, TRA na wateja na kiranyia kazi changamoto zois znazcalhir uinlewaji
harakn wa mizigo katia bandan ya Dar-ee-zalaam,

Kampunl ya kmata®a ya kubudimia shehana ya konbana bandarind {TICTS) inashughulika ra
mmmmwmhhmanmm.mm
kampuni mayoongoza ya kushughulica kontana, TICTS imajicta kusonga mbals na kuimarisha
wajibu weake kama lango kuy ks nehe uslakes magharikd, kusind na Ariks va kel

TICTS ni rwanachama wa Makampuni ya Hutehison Porf Holdings | kbango cha huduma za
bandari na nyinginexno hugika kadia kampuni ya CK Hudchison Heldings Limited (CX Hutchison).
Ina miancao wa opereshen| kafka bandar 51 kalika nohi 26 riizopo k3tka mabara ya Asia,
Mashariki ya Kati, Aka, Ulaya, Amarka na Auslralasia. Kampuni ya Hulchison imapanua
higghara rake ikatka huduma nyingine Xnarchusiana na usafirhad, fowa né pamoja na viluo vya
mall 73 gatari 73 matambear, opareshani 23 uwanja wa ndege, vituo vya usambaraj, huduma za
el ina vituo vy vkarabad wa mali,

Al -
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Serikali kutoa
bil. 5/-
kukamilisha
hospitali

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

SERIKALI kupitia Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, in-
atarajia kutoa zaidi ya Shilingi
bilioni tano kukamilisha ujenzi
wa Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Shinyanga, ili ianze
kufanya kazi ya kutoa huduma
ya matibabu kwa wananchi, na
kuwaepushia gharama kubwa
za kwenda kutibiwa kwenye
Mwanza.

Hospitali hiyo ilianza ku-
jengwa rasmi mwaka 2014,
ikiwa imeshakamilika jengo la
utawala pekee kwa gharama ya
Sh. bilioni 1.6.

Waziri wa wizara hiyo,
Ummy Mwalimu, alisema hayo
wakati alipofanya ziara ya siku
moja mjini hapa kukagua ujenzi
huo, Kituo cha Afya Kambarage
na huduma za matibabu katika
hospitali ya mkoa huo.

Alisema ukamilishwaji wa
ujenzi wa hospitali hiyo ni
muhimu, hivyo serikali itatoa
Shilingi bilioni tano, ili kuka-
milisha majengo muhimu ya
kutolea tiba, na ifikapo Julai
Mosi, mwaka huu ianze kufan-
va kazi ya kutoa matibabu kwa
wananchi.

“Mpaka sasa tumeshatenga
Sh. bilioni 2.5 ambazo zitajenga
majengo mawili ya mama na
mtoto na Sh. bilioni 3.7 bado
tunasubiri fedha zake ambazo
zitajenga jengo la uchunguzi
lenye vyumba vitatu vya upas-
uaji,” alisema Ummy.

“Nataka niifanye hospitali hii
va rufani ya Mkoa wa Shin-
yanga kuwa ya kisasa kabisa,
na wananchi kutokwenda kuti-
biwa Bugando tena, nitaweka
vifaa tiba vya kisasa ikiwamo
CT-Scan, pamoja na kuajiri
madaktari bingwa wanane wa
magonjwa mbalimbali ikiwamo
ya wanawake na watoto ili ku-
maliza vifo vya uzazi,” alisema.

Katika hatua nyingine aliwa-
taka wananchi wa mkoa huo
kujiunga na Mfuko wa Bima
ya Afya ya Jamii CHF iliyob-
oreshwa, ili kuwapunguzia
gharama kubwa za matibabu na
hasa pale wanapougua ghafla
na kujikuta hawana pesa, hali
ambayo itasaidia kupata tiba
bure na kuokoa maisha yao.

Naye Mganga Mkuu wa Mkoa
wa Shinyanga, Dk. Rashid
Mfaume, akisoma taarifa ya
mkoa huo, alisema kuna jumla
ya zahanati 199, vituo vya afya
22, hospitali sita na ujenzi wa
hospitali hiyo ya rufani am-
bayo imekoma kwenye jengo la
utawala, pamoja na upungufu
wa watumishi asilimia 52 na
madaktari bingwa 21 na wali-
0po sita pekee.

Radi yaua mama, mwanawe
wakiwa shambani Geita

Na Renatus Masuguliko,
GEITA

MAMA na mwanawe mwenye
umri wa miezi sita wamefariki du-
nia papo hapo juzi baada ya ku-
pigwa na radi wakati walipokuwa

wilayani Geita.

Akithibitisha  kutokea kwa
tukio hilo jana, Diwani wa Kata ya
Busanda, Elias Kisome, aliwataja
waliofariki kuwa ni Zainabu Wil-
liam (30) na mwanawe wa kike
mwenye umri wa miezi sita, Hap-
piness Bahati.

Akizungumzia mazingira ya
tukio hilo, Diwani Kisome, alise-
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ma lilitokea saa 10 jioni wakati
mama huyo na mwanawe al-
ipokuwa  shambani, akipanda
mpunga. Alisema mvua iliyoam-
batana na radi ilimpiga Zainabu
na mwanawe aliyekuwa amem-
beba mgongoni na kufariki papo
hapo. Oktoba 17 mwaka jana
wanafunzi sita wa darasa la pili

na tatu katika shule ya msingi ya
binafsi ya Emaco Vission English
Medium School, iliyopo kata ya
Nyankumbu katika Halmashauri
ya mji wa Geita walifariki du-
nia baadaya kupigwa na radi na
wengine 23 wakiwamo walimu
wawili  kulazwa katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Geita.

- .
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Mkuu wa Huduma za Kifedha wa Tigo, Hussein Sayed, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, wakati wa uzinduzi wa
App va Tigo Pesa katika kampeni inayojulikana kama “Appana Chezea Tigo Pesa App”. Kulia ni Ofisa Biashara Mkuu wa Tigo, Tarik Boudiaf na
Meneja Bidhaa wa Tigo Pesa App, lan Ludovic. PICHA: JOHN BADI

RC apiga ‘stop’ wananchi kuhamishwa hifadhini

Na Dege Masoli, TANGA

MKUU wa Mkoa wa Tanga,
Martine Shigela, amefuta notisi ya
kuwahamisha zaidi ya wananchi
1,000 wanaoishi katika kitongoji
cha Bondo kilichoko eneo la hifa-
dhi ya msitu wa Bondo na kutoa
maagizo mazito kwa watendaji
mkoani hapa.

Wakazi wa kitongoji hicho kili-
Kilindi, walipewa notisi ya siku 30
na Wakala wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS) kwa kile kilichoe-
lezwa kuishi eneo la hifadhi hiyo
kinyume cha sheria.

Akitoa maelekezo hayo juzi
baada ya wakazi hao kulalamikia
uhamisho huo, Shigela mbali na
kusitisha uhamisho huo, pia ali-
piga marufuku kutobughudhiwa

wananchi wanaoishi maeneo
ya hifadhi zingine za mkoa
wa Tanga hadi yatakapokami-

lika mazungumzo kuhusu wakazi
hao.

Kwa mujibu wa Shigela, agizo la
kutowabughudhi wananchi hao
sambamba na kitongoji cha Bon-
do ni pamoja na wananchi wote
waliomo hifadhi za Mwakijembe,
wilayani Mkinga na Mkomazi, Ko-
rogwe.

Shigela alidokeza kuwa mwezi
ujao atafanya vikao na TFS na
watendaji wa serikali kwa ajili ya
kutoa uamuzi namna wakazi hao
wanavyoweza kuendelea kuishi
katika maeneo hayo bila kusum-
buliwa na kutoathiri uhifadhi wa
misitu.

“Rais (John Magufuli) ame-
shatoa maagizo wananchi wa-

sibughudhiwe na sasa ni jukumu
letu viongozi kukaa na kuona ni
namna gani wananchi hao wa-
naweza kuendelea na shughuli
zao kwenye maeneo hayo kishe-
ria. Sasa asitokee mtu tena akaen-
da kinyume cha agizo la Rais,”
alisema.

Aliwataka watendaji wa ngazi
mbalimbali mkoani hapa kua-
cha kuwabughudhi wananchi
wa maeneo hayo kwa kipindi
hiki kwa kuwa hakuna maelek-
ezo mengine zaidi ya aliyoyatoa
Rais na kwamba kila kitu kime-
shawekewa utaratibu wake na ni
wajibu wao kuufuata.

Januari 15, mwaka huu, TFS
iliwapa notisi wananchi hao iki-
wataka hadi Februari 15 kuhama
maeneo hayo kabla ya hatua kali
dhidi yao kuchukuliwa na mam-

laka hiyo.

Hata hivyo, wananchi hao wal-
ililalamikia kuwa agizo hilo linak-
inzana na agizo la Rais Magufuli
la kutaka kuwekewa utaratibu wa
namna ya wakazi wa vijiji vilivyo-
mo kwenye hifadhi kuishi badala
ya kubughudhiwa.

Wananchi hao walisema saba-
bu ya kupinga uhamisho huo
kuwa ni kutokana na kuishi katika
maeneo hayo kwa miaka mingi,
hivyo wamejiendeleza ikiwamo
kujenga shule kwa nguvu zao na
ulinzi kuhusika na ulinzi wa maz-
ingira ya hifadhi hiyo.

Walisema TFS katika notisi
ya kuwataka kuyahama makazi
yao, haikuonyesha wanakotakiwa
kwenda kuishi na namna wa-
takavyohama, jambo linalowapa
utata.
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MWANGA WA JAMII

Tunazalisha taifa gani kwa
udanganyifu wa mitihani?

VITENDO vya udanganyifu katika matokeo ya mitihani ya
taifa ya elimu ya msingi na sekondari vimekuwa ni jambo la
kawaida kila mwaka.

Kila matokeo yanapotangazwa, haikosekani kusikia vi-
tendo vya kughushi ambavyo vinawahusisha walimu, wasi-
mamizi, wanafunzi na polisi, ambao wanakwenda kuweka
ulinzi.

Matukio haya yamekuwa ni jambo la kawaida kana
kwamba yamehalalishwa, kutokana na wahusika kutokuo-
gopa kuchukuliwa hatua kali za kisheria na za kinidhamu.

Tunashangaa kuona wanafunzi wakiendelea kushiriki ka-
tika mchezo huo mchafu bila kujali kwamba, wenzao wali-
ofanya hivyo walifutiwa matokeo. Pia walimu hawalioni hili
kuwa ni hatari kwao kutokana na wenzao waliofanya hivyo
kujikuta wakishushwa vyeo, kufukuzwa kazi na kufunguli-
wa kesi mahakamani.

Katika matokeo ya mwaka 2017 tulishuhudia jinsi
mtandao mpana wa udanganyifu wa mtihani wa taifa wa
darasa la saba ulivyofanya udanganyifu mkubwa na ma-
tokeo yake idadi kubwa ya wanafunzi kufutiwa matokeo
pamoja na hatua kali kwa wahusika wengine wakiwamo
walimu na walimu wakuu.

Kabla tukio hilo halijasahaulika, serikali imefichua njama
nyingine za udanganyifu katika mtihani wa taifa wa kidato
cha nne wa mwaka 2018.

Baraza la Mitihani (Necta), limetangaza matokeo ya mti-
hani huo, huku likiwafutia matokeo watahiniwa 254 kuto-
kana na udanganyifu na kuandika matusi. Waliofutiwa ma-
tokeo ni pamoja na watahiniwa 57 wa Shule ya Sekondari
Tumaini Lutheran Seminary iliyoko mkoani Morogoro.

Katibu Mtendaji wa Necta, Dk. Charles Msonde, aki-
tangaza matokeo hayo jana, alisema watahiniwa 252 wali-
bainika kufanya udanganyifu kwa kuingia kwenye chumba
cha mtihani wakiwa na notisi, maarufu ‘nondo’.

Pia alisema baraza limezuia matokeo ya watahiniwa 381
katika shule za St. Mathew’s (228) na St. Mark’s (153) yaki-
zuiwa ili kufanyike kwanza uchunguzi wa tuhuma kufanya
udanganyifu.

Alisema kwenye Kituo cha Shule ya Sekondari Tumaini
baraza lilipokea taarifa kutoka kwa raia mwema kuwa kuna
udanganyifu ulikuwa unafanyika kwenye mtihani huo.

Hivyo kwa kushirikiana na Kamati ya Mtihani ya Wilaya
na Mkoa, walifika kwenye shule hiyo na kubaini mambo
mbalimbali ukiwamo uharibifu wa miundombinu ya madi-
risha, ili kupitisha majibu ya mtihani, alisema.

Kwamba uongozi wa shule kwa kushirikiana na walimu
sita, watahiniwa wa kidato cha nne, baadhi ya wanafunzi
wa kidato cha pili na tatu, wasimamizi wawili, askari polisi
mmoja aliyekuwa na kazi ya kulinda mtihani, walipanga
njama na kutekeleza kufanya udanganyifu wa mtihani.

Dk. Msonde alisema uongozi wa shule uliwapatia jukumu
maalum baadhi ya wanafunzi wa kidato cha pili na tatu ku-
chukua mitihani kutoka kwa watahiniwa kupitia kwenye
madirisha na matundu yaliyotobolewa kwenye vyumba vya
mitihani na kuwafikishia walimu wa masomo waliokuwa
kwenye chumba maalum kwa lengo la kuyatolea majawabu.

Aidha, wanafunzi hao walishirikiana na walimu hao ku-
nakiri majibu yaliyoandaliwa na hatimaye kwa kushirikiana
na askari polisi aliyekuwa kituoni, majawabu yalirejeshwa
kwa watahiniwa kwenye chumba cha mtihani.

Madudu haya lazima sisi kama taifa tusikubali yaendelee
kwa kuwa hayawezi kutusaidia kujenga taifa lenye wataala-
mu bali wajinga. Tujitafakari!

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Mhariri Wikiendi: Epson Luhwago

Na Yasmine
Protace

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311.

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

B Muungwana Lazima Nilonge
Wazazi mnapokimbia vikao

vya shule, mnategemea nini?

VIKAO vya shule vinapofanyika,
ni moja ya njia za kukutanisha
pande mbili; wazaziwalezi dhidi
ya walimu wao.

Lengo la kuwapo vikao hivyo ni
kujadili mambo mbalimbali am-
bayo yanaweza kuleta maendeleo
katika shule, ikiwamo kuboresha
mikakati ya kimasomo.

Inawezekana uongozi wa shule
ukaitisha kikao kwa ajili ya kuzun-
gumzia changamoto ambazo zi-
naikabili shule mbele ya wazazi na
kufanyika maamuzi kupitia kikao
hicho, juu ya namna ya kukabili-
ana na changamoto hizo.

Inajulikana shule peke yake
haiwezi kukaa na kufikia kuamua
jambo fulani linalowahusu wa-
nafunzi, bila ya kuwaridhisha wa-
Zazi.

Mtu akiangalia hata katika baa-
dhi ya shule, anakuta kamati zina-
zoundwa wajumbe, daima hawa-
kosekani wazazi walio na watoto
katika shule hizo.

Hiyo yote ni njia ya kuunga
mkono juhudi za wazazi walio na
watoto masomoni mahali hapo.

Kikubwa kinachonisikitisha ni
kwamba, katika shule ambazo
wazazi wamewapeleka watoto ku-
soma, baadhi ya wazazi daima au
mara nyingi wana tabia ya kutofika
mikutanoni, kadri inavyoandaliwa
na shule hizo.

Pamoja na shule kuwa na kalen-
da ambayo kila mtoto anakuwa na
hayo na inaonyesha ratiba za mi-
kutano, lakini wazazi baadhi wao
hawafiki.

Sasa tujiulize, kama mzazi uku-
fika katika mkutano unategemea
nani afike kwa niaba yako?

Tunajua mtu anaweza kutingwa
na kazi, lakini hiyo sio sababu ya
kushindwa kuhudhuria mkutano,
kwani unaweza kutuma hata

Kikubwa
kinachon-
isikitisha
ni kwam-
ba, ka-
tika shule
ambazo
wazazi
wame-
wapeleka
watoto
kusoma,
baadhi ya
wazazi
daima au
mara ny-
ingi wana
tabia ya
kutofika
miku-
tanoni,
kadri
inavyoan-
daliwa

na shule
hizo.

mwakilishi.

Kutofika katika mikutano ndio
kunasababisha hata mazungum-
zo wakati mwingine kutofikiwa
katika muafaka sahihi.

Katika mikutano, kuna suala
la kusikiliza historia ya shule,
changamoto zake, pia nini kina-
paswa kufanyika.

Baada ya kusikiliza hayo, ndi-
PO wazazi wanatoa maazimio na
wanakuwa wamekubaliana.

Lakini, kutofika kwa wazazi na
maazimio yakiwa yametolewa,
baadhi ya wazazi hao wanakuwa
wagumu katika utekelezaji wake,
kutokana na kwamba awali ha-
wakushiriki katika mkutano.

Cha muhimu ni wazazi kuhud-
huria katika mikutano na hata
kama hawezi kufika, basi atume
mwakilishi ili amjuze yaliyotokea
shuleni.

Pia, hata nyie wazazi mnaofika
katika mkutano, muwepo hapo
kwa wakati kama mnavyoam-
biwa kupitia taarifa na ratiba
stahiki.

Unakuta mkutano unaanza
saa nne asubuhi, mzazi anafika
saa saba, wanapofika katika ma-
jumuisho yeye anaanza kupinga
hoja, wakati yeye ndiye aliyefika
kachelewa. Nimeshuhudia hayo.

Ushauri wangu ni kwamba,
mikutano ya shule tusiidharau
kwa sababu ni mikutano kama
mikutano mingine kwani ina-
zungumzia maisha ya watoto na
misaada ya wazazi inatakiwa ili
kuziokoa shule zinapokuwa na
changamoto.

Kama wazazi mtaendelea
kuikimbia mikutano ya shule,
basi muache kulaumu mabadi-
liko ambayo yanakuwa yanatole-
wa na shule katika utoaji elimu.
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Tujipange
kidato cha
kwanza

Mhariri,

KATIKA mwaka huu kume-
shuhudiwa na kunaendelea
kushuhudiwa mtihani  mkubwa
unaoendana na upungufu ya wa-
nafunzi wanaojiunga na kidato cha
kwanza.

Mamlaka ya juu kiserikali, il-
ishaagiza kwamba hakuna mtoto
aliyechaguliwa kuendelea na mas-
omo, atakayeachwa nyumbani kwa
kigezo chochote kile.

Ni aina ya agizo inayoendana na
tamko la huko nyuma, ikiwataka
mabinti wote waliofaulu kuendelea
na masomo wanapewa haki zao.

Kikubwa katika hoja yangu ni
kwamba, kuna jambo nililogundua
kwamba, kama hakutakuwapo hat-
ua thabiti ya kukabili ugumu huo,
tatizo tunalolishuhudia hivi sasa,
pia itajitokeza mwakani.

Nasema hivyo, kwani mazin-
gira na sababu ziko wazi kwamba
panawagusa wengi huku mwakani
kuna matarajio kwamba waliofaulu
ni wengi zadi.

Mashilema Gambi, Bunda

Makondakta
daladala
badilikeni

Mhariri,

BADO huwa ninashangazwa na
tabia ya baadhi ya ama madereva
au makondakta wao katika da-
ladala, au wote kwa pamoja, wa-
naruhusu tabia ya abiria yao kue-
ndelea kuning’inia.

Wakati  hao wanaendekeza
tabia hiyo, ndugu zao polisi wa us-
alama barabarani ni wakali sana
dhidi ya tabia hiyo.

Nikiwa katika maoni ninay-
huwa najiuliza, hawa wachache
ambao wameshapata mafunzo
mengi, kukumbana na adhabu na
mengine ambayo ni kinyume na
hicho kwa nini hawataki kubadi-
lika?

Rai yangu kwa ndugu wa usala-
ma barabarani, waendelee kuwa
wakali sambamba na kuchukua
hatua kali dhidi ya tabia hiyo.

Magelina Saidi,

Dar es Salaam.

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

Hii ndio staili inayosaidia,
kumaliza migogoro ardhi

Na Sabato Kasika

MIGOGORO ya ardhi ni changa-
moto, inayokuwapo katika mae-
neo mbalimbali nchini, ikihusisha
makundi mbalimbali, inayojumui-
sha wakulima na wafugaji na hata
wananchi na wawekezaji.

Kwa upande wa wafugaji, wame-
kuwa wakihama kila mara kutoka
eneo moja, kwenda jingine kutafu-
ta malisho na maji kwa ajili ya mifu-
20 yao na kujikuta wakituhumiwa
kuingiza mifugo katika mashamba
ya wakulima.

Mbali na hilo, kumekuwapo na
migogoro inayohusisha kuwaon-
doa wanaodaiwa kuvamiwa mae-
neo ya hifadhi, kwa ajili ya kutunza
mazingira, hali inayosababisha
uhasama kati ya wananchi na vion-
gozi wa serikali.

Hiyo ni miongoni mwa sababu
ambazo zimekuwa zikichangia
migogoro hadi kuwapo kwa mapi-

gano kati ya makundi hayo mawili
na hata kwa wale ambao wameku-
wa wakituhumiwa kuvamia mae-
neo ya hifadhi.

Pia, kumekuwapo jitihada mbal-
imbali zinazofanywa na serikali,
kuhakikisha migogoro hiyo inayoji-
tokeza kila mara, inagekuwa histo-
ria.

Hivi karibuni Rais DKk. John
Magufuli, aliagiza kusitishwa mara
navyodaiwa kuwapo kwenye mae-
neo ya hifadhi.

Uamuzi huo wa rais ninauchuku-
lia kwamba unalenga kumaliza
migogoro hiyo, ili Watanzania wai-
shi kwa amani katika nchi yao, bila
ya kuhasimiana kwa sababu ya ku-
gombea ardhi au kufukuzwa katika
maeneo waliomo.

Watanzania ni wamoja na kwa
umoja wao wanatakiwa kuendelea
kushirikiana kwa mambo mbalim-
bali ya maendeleo, hivyo ni wazi

kwamba kuondoa vitu ambavyo vi-
likuwa vinasababisha wasielewane,
ni jambo zuri.

Anawataka viongozi wabain-
ishe maeneo ya hifadhi za wany-
amapori na misitu, ili ambayo
hayana wanyamapori au misitu ya-
gawiwe kwa wafugaji na wakulima
wanaohangaika kupata maeneo ya
kufugia na kuzalisha mazao.

Katika uamuzi huo, pia Rais
anaagiza sheria ya vyanzo vya maji
iangaliwe upya ili kutowazuia Wa-
tanzania wanaozalisha mazao kan-
dokando ya mito.

Aidha, Rais anaelezea kutofura-
hishwa na vitendo vya kufyeka
mazao ya wakulima, kwa madai
kuwa  wamelima ndani ya mita
60.

Viongozi waliopewa maagizo ni
kutoka Wizara za Maliasili na Utalii;
Mifugo na Uvuvi; Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi); na Wizara ya Ardhi,

Nyumba na Maendeleo ya Makazi.

Rais anasema, ni lazima seri-
kali ifanye uamuzi huo kwa sababu
idadi ya Watanzania imeongezeka
hadi kufikia milioni 55 na mifugo.

Pia, imeongeza hadi kufikia mil-
ioni 35 na kwamba kutokana na
ongezeko hilo la watu na mifugo,
kuna ongezeko kubwa la mahitaji
ya maeneo ya ardhi.

Anasema, idadi hiyo ni tofauti
ikilinganishwa na wakati nchi ina-
pata uhuru, kwa vile wakati huo
Watanzania walikuwa milioni tisa
na mifugo milioni 10.

“Mimi sifurahii kuona wafugaji
kila mahali wanafukuzwa. Kama
kuna eneo ambalo tunafikiri liliku-
wa hifadhi ya wanyama, lakini hali-
tumiki, tutabadilisha sheria, tunali-
mega na tunaligawa kwa wafugaji.

“Vivyo hivyo, hata kwa wakulima
kama kuna eneo tunaona, ni hi-
fadhi, lakini halina msitu wala
wanyamapori na lina rutuba na
wakulima wanataka kulima
nalo, tunalimega tunawapa wakuli-
ma.

“Baadaye tutajua kabisa eneo hili
ni la hifadhi, hili ni la mifugo, hili ni
la wakulima, hili ni la makazi. Kwa
hiyo, ninyi mawaziri na makatibu
wakuu mkakae mkatangulize ma-
slahi ya hawa tunaowaongoza, am-
bao ni wakulima, wafugaji, wavuvi
na kadhalika.

“Lakini, pia tunahitaji wany-
amapori, sijasema sasa hifadhi zote
za wanyama tunazimaliza. Hapa-
na, hifadhi za wanyama lazima tuz-
ihifadhi,” anasema Rais Magufuli.

Kwa ujumla ni kwamba kilicho-
fanywa na rais kinaweza kuwa na
mchango mkubwa katika kuepu-
sha migogoro ya ardhi, ambayo
imekuwa ikishuhudiwa maeneo
mbalimbali nchini.

Ikumbukwe kuwa, watu milioni
55 ni wengi na pia mifugo milioni
35 ni mingi, hivyo ni muhimu
yawepo maeneo ya kutosha kwa
ajili ya kilimo, ufugaji na shughuli
nyingine za maendeleo.

Hivyo ninaamini kwamba kuna
uwezekano mkubwa wa migogoro
ya ardhi kupungua, kama siyo ku-
malizika kabisa iwapo kila upande
utazingatia maelekezo, ambayo
rais ameyatoa.

KABWELA NA FADHIL MOHAMMED

KABWELA . MIMI NITAKUWA
NAMBARI WANI KUPINGA
NIKISIKIA UNAACHANA
NA MKEO.

MI NA MKE WANGU
TULISHAACHANA ZAMANI,
SIKU HIZ]I TUNAISHI TUL.
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Udanganyifu watikisa

INATOKA UK. 2

kufanya udanganyifu wa mtihani.

“Wanafunzi wa kidato cha pili ni Cana
Mwalyosi, Focus Ligongo, wanafunzi wa
kidato cha tatu ni Edson Mwiche, Hassan
Yohana, Francis Maongezi, Asbert Njavale,
Juma Magambe, Christopher Tapule na
Sharifu Alle,” Dk. Msonde aliwataja.

Wengine waliotajwa na mtendaji huyo wa
Necta ni wasimamizi Hassan Nguvila na Jo-
vera Lujara, askari polisi G7281 PC Khamis,
na walimu wa shule hiyo; Diana Kajanja, Mi-
chael Mang'ande, Samwel Mngwasa, Amos
Nyenja, Japhary Matengo na Nivodem Libe-
befu.

Pia walimu wa taaluma; Mpollo na David
Kambanyuma na Mkuu wa Shule hiyo, Eliud
Payovela.

Dk. Msonde alisema uongozi wa shule
uliwapatia jukumu maalum baadhi ya wa-
nafunzi wa kidato cha pili na tatu kuchukua
mitihani kutoka kwa watahiniwa kupitia
kwenye madirisha na matundu yaliyoto-
bolewa kwenye vyumba vya mitihani na ku-
wafikishia walimu wa masomo waliokuwa
kwenye chumba maalum kwa lengo la kuya-
tolea majawabu.

“Aidha, wanafunzi hao walishirikiana na
walimu hao kunakiri majibu yaliyoandaliwa
na hatimaye kwa kushirikiana na askari poli-
si aliyekuwa kituoni, majawabu yalirejeshwa
kwa watahiniwa kwenye chumba cha mti-
hani,” alisema.

Dk. Msonde alisema kamati ilibaini uwapo
wa karatasi nyingi zilizokuwa na majibu ya
somo la Kemia nje ya vyumba vya mitihani,
ambayo yalifanana na maswali yote ya mti-
hani wa somo hilo uliokuwa unaendelea
kufanyika.

Alisema walimu wote walioshiriki hu-
juma hiyo walikamatwa, kuhojiwa na kukiri
kuhusika kwao kufanya udanganyifu katika
mitihani ya masomo ya Hisabati, Jiografia,
Historia na Kemia ambayo yalikuwa yame-
shafanyika.

UAMUZI WA BARAZA
Dk. Msonde alisema baraza limeamua

kufuta matokeo yote ya watahiniwa 57 wa
shule hiyo, kuifungia shule hiyo kuwa kituo
cha mitihani hadi baraza litakapojiridhisha
kuwa kituo hicho ni salama kuendesha miti-
hani ya taifa.

“Bodi ya Shule ya Tumaini pia iwachukul-
ie hatua kali za kinidhamu wanafunzi wa ki-
dato cha pili na cha tatu walioshiriki kufani-
kisha udanganyifu huo,” alisema.

Aliongeza nguvu baraza limeagiza mamla-
ka husika iwachukulie hatua stahiki walimu
na askari polisi walioshiriki udanganyifu
kwa mujibu wa kanuni za utumishi na sheria
zanchi.

SHULE 10 BORA

Dk. Msonde alizitaja shule 10 bora ka-
tika mtihani huo kuwa ni St. Francis Girls
(Mbeya), Kemebos (Kagera), Marian Boys
na Ahmes (Pwani), Canossa (Dar es Salaam),
Maua Seminary (Kilimanjaro), Precious
Blood (Arusha), Marian Girls (Pwani), Bright
Future Girls (Dar es Salaam) na Bethel Sabs
Girls (Iringa).

SHULE 10 ZA MWISHO

Kiongozi huyo wa Necta alizitaja shule
10 zilizofanya vibaya zaidi katika mtihani
huo kuwa ni Pwani Mchangani (Kaskazini
Unguja), Ukutini (Kusini Pemba), Kwedi-
boma (Tanga), Rwemondo (Kagera), Nama-
tula (Lindi), Kijini (Kaskazini Unguja), Kom-
kalakala (Tanga), Kwizu (Kilimanjaro), Seuta
(Tanga) na Masjid Qubah Muslim (Dar es Sa-
laam).

WANAFUNZI 10 BORA

Aliwataja watahiniwa 10 waliofanya vizuri
zaidi mtihani huo kuwa ni Hope Mwaibanje
(Ilboru), Avith Kibani (Marian Boys), Maria
Manyama, Atughulile Mlimba, Flavia Nkon-
goki na Leticia Ulaya (wote St. Francis Girls),
Gibson Katuma na Bryson Jandwa (wote
Marian Boys), Idegalda Kiluba (St. Francis
Girls) na Isack Julius (Marian Boys).

WASICHANA 10 BORA
Dk. Msonde alisema wasichana 10
waliong’ara zaidi katika mtihani huo Maria

Manyama, Atughulile Mlimba, Flavia Nkon-
goki na Leticia Ulaya, Idegalda Kiluba, Subi-
laga Mwaisela, Joyce Sapali, Ivory Anangisye,
Saraha Kasala (wote St. Francis Girls) na
Theresia Karuga (Anwarite Girls).

WAVULANA 10 BORA

Kwa upande wa wavulana 10 waliofanya
vizuri zaidi katika mtihani huo, Dk. Msonde
alisema wanaongozwa na Hope Mwaibanje
(Ilboru) akifuatwa na Avith Kibani, Gibson
Katuma, Bryson Jandwa na Isack Julius (wote
Marian Boys), Justine Byarasobile (Katoke
Seminary), Emmanuel Kandege (Uwata),
Saitoti Opendo (Ilboru), Peter Kiama (Feza
Boys), David Sichone (Pandabhili).

HALI YA UFAULU KITATFA

Alisema watahiniwa 426,988 walisajiliwa
kufanya mtihani huo. Kati yao, wasichana ni
219,171 (asilimia 51.33) na wavulana 207,817
(asilimia 48.67).

Alisema watahiniwa wa shule ni 7,527
(asilimia 2.5) na wa kujitegemea 5,264 (asil-
imia 8.93) hawakufanya mtihani huo licha ya
kusajiliwa.

Pia alisema watahiniwa 322,965 (asilimia
78.38) wamefaulu. Kati yao, wasichana ni
163,920 (asilimia 77.58) wakati wavulana ni
159,045 (asilimia 79.23).

“Mwaka 2017, watahiniwa waliofaulu
walikuwa ni 287713, sawa na asilimia
7709, alisema na kubainisha kuwa ufaulu
umeongezeka kwa asilimia 1.29 mwaka 2018
ikilinganishwa na mwaka 2017.

Kwa upande wa QT, Dk. Msonde alisema
waliofaulu ni 7,642 sawa na asilimia 62.46.
Mwaka 2017, walifaulu 8,280 (asilimia 60.11),
hivyo ufaulu umeongezeka kwa asilimia 2.35.

Alisema watahiniwa 113,825 wamefaulu
kwa daraja la kwanza hadi la tatu. Kati yao,
wasichana ni 47,779, sawa na asilimia 26.25
na wavulana ni 66,046 (asilimia 37.43).

Somo la Kiswahili, alisema limeongoza
kwa kuwa na ufaulu wa juu (asilimia 89.32
ya watahiniwa wamefaulu), huku somo la
hisabati likiendelea kuwa changamoto kwa
watahimiwa wengi likiwa na ufaulu wa chini
kwa asilimia 20.02.

Mwanajeshi matatani tuhuma kubaka

Na Ashton Balaigwa,

Mutafungwa,

alisema askari

watoto wawili wa familia moja

za kumbaka mwanawe wa kum-

MOROGORO

ASKARI wa Jeshila Wananchi
wa Tanzania (JWTZ), kambi ya
Suku Mikumi, wilayani Kilosa
mkoani Morogoro, Godlisten
Remngstone (46), anashikiliwa
na polisi kwa tuhuma za kufan-
ya mapenzi na binti wa miaka 17,
mwanafunzi wa kidato cha nne.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Morogoro, Wilbrod

huyo alikamatwa Januari 23,
mwaka huu, majira ya alasiri
maeneo ya Kikwalaza, Mikumi
Wilaya ya Kilosa. Alisema kuwa
askari huyo alikamatwa na wa-
nanchi na kufikishwa katika kit-
uo cha polisi Mikumi baada ya
kumwita mwanafunzi huyo na
rafiki yake nyumbani kwake kwa
nia ya kufanya naye mapenzi.
Katika tukio lingine Paulo
Ilonga (68), anashikiliwa na
polisi kwa tuhuma za kuwabaka

mmoja akiwa na umri wa miaka
minane na mwingine miaka tisa,
wakiwa watoto wake wa kufikia.

Kamanda Mutafungwa alise-
ma mtuhumiwa huyo aliwabaka
watoto hao baada ya kuwatoa
ndani walikolala na kuwapeleka
nyuma ya nyumba, huku akiwat-
ishia kuwapiga.

Katika hatua nyingine Jeshi
la Polisi linamshikilia Jafari
Ramadhani (26), mkazi wa
Kidudwe Turiani, kwa tuhuma

zaa mwenye umri wa miaka sita
baada ya kumwita chumbani.

Tukio hilo lilitokea Januari 21,
mwaka huu saa nne asubuhi ka-
baada ya mama mzazi wa mtoto
huyo kugundua kuwa mtoto
wake amebakwa na hivyo kutoa
taarifa polisi.

Watuhumiwa wote watafik-
ishwa mahakamani uchunguzi
na taratibu za kisheria utaka-
pokamilika.

Kinara kidato cha IV atoboa siri ya ushindi

INATOKA UK. 2

ninamshukuru Mungu kwa kuwa haku-
niacha kila hatua.

“Endapo mwanafunzi akiamua kuachana
na mambo mengine na kufikiria yale tu am-
bayo yamewapeleka masomoni, kwanini
basi mwanafunzi wa namna hii asifikie len-
go lake la kupata ufaulu wa juu, ila wasim-
wache Mungu.”

Kinara huyo wa ufaulu alibainisha kuwa,
kuanzia darasa la kwanza hadi la saba, akiwa

Shule ya Msingi Lioto, Mbeya Mjini, alikuwa
miongoni mwa wanafunzi watatu bora, la-
kini alikutana na wakali zaidi alipojiunga na
IIboru na changamoto kubwa kwake ilikuwa
lugha ya Kiingereza.

“Si unajua, unapotoka shule za msingi za
serikali, lugha ya Kiingereza huwa changa-
moto, lakini hili halikunifanya nirudi nyuma,
mwaka wa kwanza ulikuwa na changamoto
na ufaulu wangu haukuwa mzuri, lakini
kuanzia kidato cha pili nilifanya vizuri,”
alisema.

Mwaibanje alisema alipata taarifa ya
kufanya vizuri kwenye mtihani huo jana
asubuhi baada ya rafiki yake, Allen Diadoni,
kumpigia simu kumjulisha kuwa ameon-
goza kitaifa.

“Wakati huo nilikuwa nyumbani, sikuami-
ni kwa sababu hayakuwa matarajio yangu,
nikajua ananidanganya, lakini simu zilien-
delea kupigwa za kupongezwa na baada ya
muda nilihakikisha mwenyewe baada ya
kuona matokeo yangu namshukuru Mun-
gu,” alisema.

]
Walimu

wote shule
iliyoshika
mKia

tokeo, kwa kweli siyo mazuri,
yamechafua shule. Tutaajiri wal-
imu wapya, tunataka kurudisha
sifa ya shule kwa sababu hata
ukiangalia matokeo ya nyuma,
shule haijawahi kushika mkia
kama hivi,” alisema.

Musa aliongeza: “Miaka ya
nyuma, ilishawahi kushika nafasi
ya 50 Kkitaifa, na hapa kwa sasa
tuna wanafunzi wa kidato cha
kwanza hadi cha sita ambao
kidato cha tano na sita wana-
fanya vizuri, hata matokeo ya
mwaka jana hayakuwa mabaya,”
alisema.

SABABU ZAIDI

Licha ya kuamua kuwatimua
walimu, Musa alieleza sababu
nyingine ambazo anaamini zi-
mechangia shule hiyo kuanguka
kielimu kuwa ni pamoja na uon-
g0zi uliopita kutowalipa walimu
wake kwa wakati na kusababi-
sha shule kupoteza mwelekeo.

“Uchukuaji wa wanafunzi ili
kujiunga shule haukuzinga-
tia ufaulu, watoto waliletwa
walioshindikana,” Musa alisema,
“wazazi nao walikuwa hawalipi
kwa wakati.

“Shule ilikuwa na chanzo
kimoja cha uingizaji mapato
ambacho ni ada. Wazazi hawali-
pi ada kwa wakati au wasil-
ipe kabisa. Ada ilikuwa ni Sh.
700,000 kwa mwaka, mwisho
wa siku walimu nao wanakosa
mishahara, yaani hakukuwa na
usimamizi mzuri kutokana na
uongozi mbaya.”

Alisema changamoto nyingine
shuleni kwake ilikuwa uhaba
wa walimu kwenye baadhi ya
masomo Nna usimamizi mbaya
wa wanafunzi uliosababisha
wengi kuwa watoro bila ku-
chukuliwa hatua.

“Unakuta wanafunzi hawa-
jaonekana shule miezi mitatu, la-
Kini siku ya mitihani ya mwisho
walikuja na kufanya mitihani,
sasa hapo ndio unajiuliza, mwal-
imu alikuwa anategemea kupata
matokeo gani ya ufaulu kwa wa-
toto wa aina hii?” Musa alihoji.

Alisema anaamini uongozi
mpya ulio chini yake, utaongeza
jitihada ili warejeshe heshima
ya shule hiyo, akibainisha kuwa
matokeo yaliyotangazwa jana,
ndiyo mabaya zaidi kwa shuleni
hapo tangu mwaka 1988 ilipoan-
zishwa.

Musa aliitaja mikakati yake
anayoamini itarejesha heshima
va shule hiyo kuwa ni pamoja
na kuajiri walimu wapya wenye
sifa, kukarabati miundombinu ya
shule na kujenga uzio ili kuka-
biliana na utoro.
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MIinzi wa zahanati ajinyonga
chumba cha sindano hadi kufa

Na Gurian Adolf, NKASI

Katani Kata ya Nkandasi wilayani
Nkasi, mkoani Rukwa, Laudifasi
Sokoni (60), amejinyonga katika
chumba cha kuchomea sindano
wagonjwa cha zahanati hiyo kwa
kutumia shuka lake.

Tukio hilo lilibainika asubuhi
ya Januari 23 muda mfupi baada
ya wahudumu kufika kazini kwa
ajili ya kuanza maandalizi ya kutoa
huduma.

Akizungumzia tukio hilo Mwe-

sato, alisema kuwa baada ya wa-

hudumu wa zahanati hiyo kufika
kazini na kuanza kuandaa maz-
ingira ya kutoa huduma, ndipo
walipogundua tukio hilo hali iliyo-
sababisha watoe taarifa kwenye
kituo cha polisi.

Alisema marehemu alikua ni
alikuwa  akiishi peke yake kwa
muda mrefu  kutokana na
mkewe kufariki dunia na hadi sasa
hawajui chanzo cha kuamua ku-
jinyonga.

“Inaonekana alidhamiria ku-
jinyonga kwa kuwa alikwenda
eneo lake la lindo na shuka, am-

balo alitumia kujinyonga, na usiku
wa kuamkia siku hiyo aliamua
kujitundika kwa kutumia shuka
hilo na wahudumu wa zahan-
ati hiyo waligundua mwili wake
ukining’inia wakati wakiandaa
mazingira ya kutoa huduma,”
alisema na kuongeza:

“Hali hiyo ilisababisha baadhi
ya wagonjwa kuingiwa hofu na
kutimua mbio bila kupata hudu-
ma.”

Kwa upande wake Kamanda
wa Polisi mkoa wa Rukwa, George
Kyando, alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo na kuongeza kuwa mare-
hemu hakuacha ujumbe wowote.

Alisema baada ya polisi kufan-
ya uchunguzi wa awali walibaini
kuwa chanzo cha marehemu ku-
chukua uamuzi huo ni kutokana
na kukabiliwa na maisha magumu
pamoja na upweke.

Kamanda Kyando alisema tangu
mke wa marehemu kufariki dunia,
mlinzi huyo aliendelea akioneka-
na kuwa na msongo wa mawazo
pamoja na hali ngumu ya maisha
inayomkabili ndiyo sababu zilizos-
ababisha kujinyonga.

Alisema polisi wanaendelea na
uchunguzi ili kubaini chanzo hasa
cha Sokoni kufikia uamuzi wa ku-
jinyonga.

Wadau wajadili
njia za mifugo
kwenye mnada

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi, imeutaka uongo-
zi wa Mkoa wa Tabora kusimamia ufunguzi njia za
muda zinazopendekezwa na wataalamu zitakazotu-
mika kusafirisha mifugo kwenda na kutoka katika
mnada wa Ipuli Manispaa ya Tabora.

Lengo ni kuwarahishia = wafanyabiashara
kutekeleza majukumu yao na kuondoa migogoro
baina yao na manispaa.

Agizo hilo lilitolewa jana na Naibu Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, wakati wa kikao
cha majumuisho ya ziara yake ya kukutana na wa-
dau wa sekta ya mifugo katika Manispaa ya Tabora,
Halmashauri ya Wilaya ya Tabora-Uyui, viongozi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) na viongozi wa Mkoa
wa Tabora.

Alisema wakati suluhisho la kudumu likitafutwa
juu ya kuendelea au kutoendelea kwa mnada wa Ip-
uli kuwapo mahali ulipo sasa, ni vema mapendekezo
yaliyotolewa na wataalamu ya kuwa na njia mpya ya
kupeleka mifugo mnadani baada ya zamani kuvami-
wa na kujengwa, ni vema mkoa kwa kushirikiana na
wadau kuangalia uwezekano wa kutumia njia hiyo.

Ulega aliongeza kuwa ni pamoja na kuwaondoa
watu wote waliopo katika njia ya mgogoro ulioji-
tokeza kati ya wafanyabiashara wa mifugo.

Aidha, aliutaka uongozi wa Mkoa wa Tabora kwa
kushirikiana na wadau wengine kuhakikisha wa-
naweka alama ambazo zitasaidia kuonyesha vivuko
vya mifugo ambavyo vitasaidia kuepusha mifugo
kugongwa na magari na wakati mwingine mifugo
kukamatwa kwa kuvuka sehemu isiyo rasmi, hivyo
kuwasababishia hasara wafugaji.

Naibu Waziri huyo aliutaka uongozi wa Manispaa
ya Tabora kuratibu vizuri operesheni ya kuwakama-
ta wafugaji wanaovunja sheria bila kuwaonea na
kuwanyanyasa na kuongeza operesheni hiyo lazima
izingatie taratibu na sheria zilizopo.

Kwa upande wa Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Ag-
grey Mwanri, aliwataka wafanyabiashara wa mifugo
kuendelea kufanyakazi zao kwa kuzingatia sheria
zinazosimamia Manispaa ya Tabora ya kukataza
mifugo kuzurura ovyo katikati ya miji.

Alisema mifugo ambayo itakutwa ikizurura kati-
kati ya mji na maeneo ya huduma za jamii, hatua za
kisheria zitachukuliwa dhidi ya mhusika.

Naye mfanyabiashara wa mifugo, Nguji Matemi,
alisema kumalizika kwa mvutano kati ya wafanya-
biashara na uongo umesaidia kurudisha baadhi ya
wenzao ambao walikuwa wanakusudia kuachana
na biashara katika eneo hilo.

I
Wananchi
wajenga
vyumba
madarasa

Na Sabato Kasika

WAKAZ| wa Kata ya Bukima,
wameanza ujenzi wa vyumba
vya madarasa ili kuhakikisha
wanafunzi wote waliochaguli-
wa kuanza kidato cha kwanza
mwaka huu katika sekondari
va kata hiyo, wanasoma.

Kwa mujibu wa Mratibu wa
Elimu wa Kata ya Bukima,
Gimasa Ruyembe, wananchi
Butata na Kastam, ambao
wanajitolea kusomba maji,
mchanga na mawe kwa ajili
ya ujenzi huo.

Ruyembe aliliambia gazeti
hili kwa njia ya simu kuwa
wanafunzi waliochaguliwa
kuanza kidato cha kwanza
Bukima Sekondari ni 187,
lakini walioanza masomo ni
50 tu, kwa sababu ya uhaba
wa vyumba.

“Wanafunzi 137 wanasu-
biri vyumba vikamilike, ili
nao waanze masomo, ndio
maana wananchi wanajitolea
kwa hali na mali kwa ajili ya
kukamilisha ujenzi ili Febru-
ari mosi mwaka huu, waanze
masomo,” alisema Ruyembe.

Alifafanua kuwa kwa sasa
vinajengwa vyumba viwili,
huku cha tatu kikifanyiwa
ukarabati na kwamba hatua
hiyo itasaidia kuepusha
wanafunzi kukaa mitaani, hali
ambayo inaweza kujiingiza
katika makundi mabaya.

“Mwitikio wa wananchi
kujitolea umekuwa mkubwa,
kwa kuwa tulifanya mikutano
mingi ya kuwahamasisha
tukiwa na Mbunge Profesa
Sospeter Muhongo na sasa
wanajitolea ili kufanikisha
ujenzi huo,” alisema.

Ruyembe alisema mbunge
naye amechangia mifuko 50
va saruji kwa ajili ya kufaniki-
sha ujenzi wa vyumba hivyo,
na kwamba hakuna mwa-
nafunzi aliyefaulu atakayeen-
delea kubaki nyumbani.

“Tangu Desemba mwaka
jana, mbunge alikuwa huku
tukishirikiana naye katika
uhamasishaji wa wananchi
kwa ajili ya kujitolea ku-
changia miradi ya maen-
deleo ikiwamo elimu, kwa
kweli amekuwa na mchango
mkubwa kwa maendeleo ya
elimu katika kata yetu, hatuna
budi kumshukuru,” alisema.

Alisema ujenzi wa vyumba
vya madarasa unaendelea
sasa, hautaishia hapo, bali
utakuwa endelevu ili ku-
hakikisha tatizo la uhaba wa
vyumba katika Sekondari ya
Bukima linakuwa historia.
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Mafunzo ya
urasimishaji
biashara
Kimtandao

Na Rose Jacob, MWANZA

WAKALA wa usajili wa
biashara na leseni (BRELA)
umeanza kutoa mafunzo ya
kurasimisha biashara kwa njia
ya mtandao mkoani Mwanza.

Lengo ni kuhakikisha kila
mwananchi anayejihusisha
na biashara kupitia kampuni
aweze kujisajili kwa urahisi
tofauti na awali.

Msajili Mwandamizi wa
BRELA kitengo cha miliki
bunifu, Suzana Senso, alisema
mfumo huo mpya utawara-
hisishia wafanyabiashara
kusajili kampuni pamoja na
huduma nyingine zinazotolewa
na wakala huo kwa njia ya
mtandao badala ya wa zamani
wa kutuma nyaraka.

“Kwa sasa shughuli ya usajili
inaendelea vizuri na Mkoa wa
Mwanza unafanya vizuri
katika kuitumia huduma vya
ORS tofauti na zamani, ambapo
mwombaji alikuwa anatakiwa
kufika yeye mwenyewe katika
ofisi zetu zilizopo Dar es Sa-
laam,” alisema Senso.

Aidha, Senso, alisema kama
ombi la mteja lina upungufu
atapewa maelekezo ya vitu ya
kurekebisha, kisha akimaliza
kufanya marekebisho atatuma
tena kwa ajili ya kufanyia
marekebisho.

Mafunzo hayo yanayofanyi-
baadhi ya maofisa biashara,
wakaguzi wa ndani wa ma-
hesabu, wanasheria na wafan-
yabiashara kutoka halmashauri
nane za mkoa huo.

Naye Kaimu Mkuu wa Idara
yva kampuni na majina, Rehema
Kitambi, alisema katika usajili
ni lazima mteja afuate mwon-
g0z0 wa kusajili kampuni kwa
njia ya mtandao kupitia mfumo
wa ORS ambao ni kufungua
akaunti kwenye mfumo wa
lazima awe na kitambulisho
cha taifa, kama ni mbia kwenye
kampuni ni lazima awe na
kitambulisho cha taifa, kama ni
mkurugenzi wa kampuni ana-
takiwa na kitambulisho hicho
na namba ya utambulisho
wa mlipa kodi (TIN) kutoka
TRA.

Nao washiriki wa mafunzo
hayo waliishukuru BRELA kwa
kusogeza huduma karibu
kwa kuweka ofisi yao mkoani
Mwanza, lakini changamoto
kubwa inayowakabili ni sharti
la kusajili au kupata huduma
kwenye mfumo wa usajili kwa
njia ya mtandao na kuwa na
kitambulisho cha taifa.

Walisema sharti hili bado
ni changamoto kwa wa-
teja, maana wefanyabiashara
wengi hawajapata vitambul-
isho hivyo.

Fedha gari la mkurugenzi
kupelekwa katika miradi

Na Shaban Njia, KAHAMA

MADIWANI wa Halmashauri ya
Ushetu wilayani Kahama mkoani
Shinyanga, wamemtaka Mkuru-
genzi wao Michael Matomora,
kupeleka fedha za mauzo ya gari
lake katika miradi ya maendeleo
iliyoibuliwa na wananchi ambayo
kufikia sasa bado haijakamilika.

Baadhi ya miradi ambayo im-
eibuliwa na wananchi bado hai-
jakamilika pamoja na maboma
ya madarasa ambayo mpaka sasa
yamechangia kwa kiasi kikubwa
kwa wanafunzi walifaulu kuingia
kidato cha kwanza katika hal-

mashauri hiyo kufikia 144.

Hayo yalibainika jana, katika
kikao cha maalumu cha Baraza
la Madiwani kichokaa kujadili
na kupitisha rasimu ya bajeti
ya Halmashauri ya Ushetu kwa
kipindi cha mwaka 2019/2020,
ambapo jumla ya Shilingi bilioni
32.6 zilipitishwa. Madiwani hao
walifikia maamuzi hayo baada
ya kujadili gari la mkurugenzi
wa halmashauri aina Toyota
Land Cruiser kuwa na matumizi
makubwa ikiwamo kufanyiwa
matengenezo, ambapo walisema
ni bora gari liuzwe na kununuli-
wa jingine lenye gharama ndogo.

Diwani wa Kinamapula, Samuel
Mwarabu, alisema Shilingi milioni
129.9 zilizotengwa na halmashau-
ri kwa ajili ya kununua gari jin-
gine ni bora fedha hizo zikaeleke-
zwa katika ujenzi wa madarasa, ili
wanafunzi waliofaulu na kukosa
madarasa waanze masomo.
“Tunaomba fedha za ununuzi
wa gari lingine la mkurugenzi
zipunguzwe na ziende katika
ukamilishwaji wa madarasa ili
wanafunzi waliopo majumbani
mpaka sasa waweze kuingia ma-
darasani kwa wakati,” alisema
Mwarabu.
Kwa upande wake Mkuru-

genzi wa Halmashauri ya Ushetu,
Michael Matomora, alisema gari
hilo la zamani kwa sasa halina tija
kwa halmashauri zaidi ya kuingi-
za hasara, hata Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali alipopiga ma-
hesabu kuhusu matengenezo ya
gari hilo yalikuwa yanagharimu
fedha nyingi, huku halmashauri
ikiwa haina mapato ya kumudu.

Naye mwakilishi kutoka Ofisi
ya Katibu Tawala Mkoa wa Shin-
yanga, Alphonce Kasanyi, alisema
ununuzi wa gari hilo jipya hauwe-
zi kukwepeka kwa sababu usafiri
huo sio wa mkurugenzi tu bali ni
wa viongozi wote wa serikali.
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Daktari Bingwa wa Kinamama, Dk. Geofrey Marandu, akichangia mada katika mkutano ulioandaliwa na uongozi wa Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), kwa ajili ya kujadili jinsi ya kuboresha mfumo wa kliniki ili wagonjwa wahudumiwe kwa wakati, uliofanyika hospitalini

Watumiaji nyama hatarini magonjwa

Na Happy Severine, BARIADI

WATUMIAJT wa nyama katika
Halmashauri ya Mji wa Bariadi
mkoani Simiyu, wako hatarini ku-
patwa na magonjwa ya mlipuko
kutokana na machinjio ya mji huo
kutozingatia usafi na usalama wa
chakula.

Wakizungumza na waandishi
wa habari, wachinjaji wanao-
fanya kazi katika machinjio hayo
wameilalamikia serikali kutoreke-
bisha miundombinu ya usafi ilhali
kila siku wanalipa ushuru kwa
kila mfugo unaoingizwa humo.

Aidha, wamesema kutokana na
machinjio hayo kukosa umeme,
wamekuwa wakifanya kazi ka-
tika mazingira magumu kwa ku-
tumia tochi na wakati mwingine
kukosa maji ya kufanyia usafi na
kusafishia nyama.

“Tunalipa ushuru kwa kila mfu-
g0, maji hayatoshi kwa ajili ya us-

afi na pia mazingira hayaridhishi
kama mnavyoona wanahabari...
tunaiomba  serikali ituwekee
umeme ili tufanye kazi kiurahisi,”
alisema Fred Dicksoni, mkazi wa
Salunda.

Naye Lukuba Masalu, alisema
machinjio hayo hayana nondo za
kuning’inizia nyama, hali inayo-
sababisha nyama kuwekwa chini
na kusababisha kuchafuka, pia
inaweza kupatwa na vimelea vya
magonjwa kiurahisi.

Alisema wanalipia ushuru wa
Shilingi 2,500 kwa kila ngombe
anayeingizwa katika machinjio
hayo na kuitaka serikali kuwa-
sogezea huduma ya umeme ili
wasiendelee kutumia tochi alfajiri
wanapochinja nyama.

“Tunaweka nyama chini baada
ya kuchinja kwa ajili ya ukaguzi
badala ya kuning’iniza juu kama
inavyotakiwa, pia hatuna viten-
dea kazi.tunaiomba serikali

ituboreshee machinjio haya,”
alisema Daniel Nyanda.
Msimamizi wa machinjio hayo
kutoka Halmashauri ya Mji wa
Bariadi, Dk. Yusuph Mchengwa,
alisema vyuma (nondo) kwa ajili
ya kutundikia nyama zilishakatika
na wanakagulia nyama chini kwa
sababu ya miundombinu kuwa
chakavu, ilhali vyuma vilishaka-
tika, pia eneo hilo halina uzio.
Alisema maelekezo ya serikali
yanataka nyama ikaguliwe ikiwa
juu ya vyuma, pia miundombinu
ya eneo hilo ilishachakaa kwa
kuwa ilijengwa tangu mwaka 1974
na kilio cha wachinjaji hao wal-
ishakifikisha kwenye mamlaka
husika na kwa siku wanachinja
ng'ombe wanane hadi 13.
“Tumeshapeleka changamoto
hizi katika mamlaka husika ili
ukarabati uweze kufanyika, la-
kini tunatarajia kupata fedha
toka mradi wa ULGSP, ili kujenga

machinjio ya kisasa..ukosefu
wa umeme unafanya uchunaji
kutokuwa mzuri kwa sababu ya
uono hafifu wa kukosa mwanga,”
alisema Mchengwa.

Alisema wachinjaji hao wanak-
wenda na tochi zao, lakini wana-
lipa ushuru wa Shilingi 1,500 kwa
serikali ili kupata huduma hiyo,
wakati huo Shilingi 1,000 iki-
chukuliwa na Baraza la Waislamu
Tanzania kwa ajili ya ukaguzi.

Kwa mujibu wa Ofisa wa Afya
wa Mkoa, Reuben Malima, alise-
ma mfugo unapaswa kuchinjiwa
chini na baada ya kuchinjwa, ana-
takiwa kuning’inizwa juu kwa ajili
ya uchunaji na ukaguzi.

Katika machinjio hayo mny-
ama anachinjwa akiwa chini, ana-
chunwa, kukaguliwa na kupigwa
mhuri wa ukaguzi akiwa chini,
huku wanyama kama mbwa,
paka na ndege wakizunguka eneo
hilo.
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Mradi wa TEDAP waleta
uhakika wa umeme nchini

Na Joseph Mwendapole,
ARUSHA

RADI mkubwa wa

kukarabati, kuima-

risha  miundom-

binu na mifumo
ya umeme uliotekelezwa na
Shirika la Umeme nchini (Ta-
nesco), umeleta manufaa kwa
kuisaidia nchi kuwa na umeme
wa uhakika.

Hayo yalisemwa jana na
Mhandisi Mwandamizi wa
Shirika hilo anayesimamia mi-
radi, Emmanuel Manirabona,
wakati wa ziara ya waandishi
waandamizi na wahariri wa
vyombo vya habari wanaotem-
belea kuangalia maendeleo ya
miradi ya shirika hilo mkoani
Arusha.

Alisema kupitia mradi huo
ambao kwa Kiingereza una-
fahamika kama Tanzania En-

ergy Development Access and
Expansion Projects (TEDAP),
uliofadhiliwa na Benki ya Du-
nia (WB), Tanesco imeweza kui-
fanyia marekebisho mitambo
mingi na kuweka mipya kila
ilipohitajika hali ambayo im-
ewezesha kuwa na umeme wa
uhakika. Alisema hata malala-
miko ya kukatikakatika kwa
umeme kutoka kwa wateja ya-
mepungua sana kutokana na
kukamilika kwa mradi huo wa
TEDAP, ulioanza kutekelezwa
tangu mwaka 2012 na kukami-
lika mwaka 2017-2018.

“Hivi sasa ukienda kwenye
ofisi za Tanesco huwezi tena
kuona misururu ya wateja wak-
ipeleka malalamiko au matatizo
yanayohusu shirika na hii yote
ni kutokana na maboresho
makubwa ambayo yamefanyi-
ka na kusimika mitambo ya
teknolojia ya kisasa,” alisema.
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Alisema shirika limefanikiwa
kuweka mifumo ya kisasa am-
bayo kila inapotokea hitilafu
huweza kuibaini mapema kabla
ya wateja kwenda kulalamika
na mafundi wa shirika kwenda
haraka kutatua tatizo lililopo to-
fauti na kabla ya utekelezaji wa
mradi huo.

Mhandisi Manirabona alise-
ma Tanesco haipendi kuona
mteja anakatikiwa umeme au
kukosa kabisa nishati hiyo,
hivyo ndiyo sababu iliamua
kutekeleza mradi huo mkubwa
uliohusisha ununuzi wa mitam-
bo na mashine mbalimbali zina-
zotumia teknolojia ya kisasa.

Mhandisi alisema vituo vingi
vya kupoozea umeme nchini
vimeongezewa uwezo kupi-
tia mradi huo na vyote vina
umeme wa kutosha mabhitaji na
vimekuwa na njia za umeme za
akiba ambazo hazijaanza kutu-
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mika.

“Ukitembelea vituo vyetu
vingi utashuhudia kuna njia
za umeme ambazo hazitumiki
zinasubiri wateja sasa kabla ya
mradi huu wa TEDAP hili hali-
kuwezekana, limewezekana tu
baada ya kukarabati na kuweka
vifaa vya teknolojia ya kisasa
kwenye vituo vyetu vyote,”
alisema.

Alisema kutokana na mab-
adiliko makubwa yaliyofanyika
kwenye shirika hilo hivi sasa
akijitokeza mwekezaji yeyote
anayehitaji umeme mkubwa
kwa ajili ya uzalishaji viwandani
wanamuunganishia haraka.

Baadhi ya vituo vya mkoani
Arusha vilivyonufaika na mradi
wa TEDAP ambavyo wahariri
walivitembelea jana ni pamoja
na kituo cha Njiro B, Mount
Meru, Kiltex, Sakina, Themi na
Unga Ltd.
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Meneja wa Tanesco Mkoa wa Arusha, Mhandisi Herini Mhina, akiwaonyesha jambo waandishi na wahariri wanaotembelea miradi ya
umeme va shirika hilo mkoani humo. Katikati ni Mhandisi Emmanuel Manirabona anayesimamia miradi na kushoto ni Meneja Ma-
wasiliano wa Tanesco, Leila Muhaji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Rasimu bil. 35.4/- bajeti ya halmashauri yapitishwa

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

BARAZA la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Siman-
jiro, limepitisha rasimu ya
mpango wa bajeti ya Sh. bilioni
354 kwa mwaka wa fedha wa
2019/20. Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Simanjiro, Yefred Myenzi, aki-
soma rasimu ya mpango huo
wa bajeti juzi, alisema umezin-
gatia vipaumbele sita.

Myenzi alitaja vipaumbele
hivyo kuwa ni sekta ya elimu,

afya, maji, utawala bora, maen-
deleo ya jamii, kilimo, mifugo
Nna uvuvi.

Alisema katika rasimu hiyo ya
bajeti Sh. bilioni 17.5 ni misha-
hara, Sh. bilioni 827.4 ni ruzuku
ya uendeshaji ofisi, Sh. bilioni 16
ni miradi ya maendeleo na ma-
pato ya ndani Sh. bilioni 1.8.

Alisema kwa vile Simanjiro
ni miongoni mwa halmashauri
zilizo kwenye mazingira magu-
mu, wamewasilisha maombi
maalum kwenye vipaumbele
ambavyo havikutengewa fedha.

Alisema kupitia maombi

hayo wanatarajia kukamilisha
madarasa 42 ya shule za msingi,
madarasa 77 ya sekondari na
nyumba 74 za walimu na wa-
tumishi wa elimu.

Alisema wanatarajia kuka-
milisha zahanati sita na vituo
vya afya viwili na kujenga vituo
tisa vya afya na zahanati nne
kwenye maeneo ya Msitu wa
Tembo, Emboreet na Moipo.

“Pia tunatarajia kukamilisha
jengo jipya la makao makuu ya
wilaya, umaliziaji wa miradi ya
maji vijijini na nyumba mbili za
watumishi wa afya,” alisema.

Diwani wa Kata ya Endiam-
tu, Philemon Oyogo, alisema
wamepitisha bajeti hiyo ila
serikali kuu inapaswa kufikisha
fedha kwa kuwa kwenye bajeti
ya mwaka jana hawakuwaletea
fedha zote.

Diwani wa Kata ya Naberera,
Haiyo Yamati, alipongeza ba-
jeti hiyo ila alitarajia sekta ya
mifugo kutengewa fedha nyingi
zaidi. Diwani wa Kata ya Mir-
erani, Thomas Yohana, alisema
shule mpya ya Sekondari Son-
gambele itanufaika kupitia ba-
jeti hiyo.

Tanesco
sasa mambo
kidigitali

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

SHIRIKA la Umeme Tanzania (Ta-
nesco), limesema kwa sasa huduma
zake nyingi zinatolewa kidigitali
kutokana na kukua kwa teknolojia
na hivyo kwa kutumia mitambo
iliyoko inawawezesha kufanya kazi
zao kwa ufanisi zaidi.

Tanesco imesisitiza kuwa inatam-
bua kazi ya kukua kwa teknolojia
na hivyo nayo imeamua kujikita
katika kuweka mitambo hiyo ya
kisasa, ili kwenda na kasi ya ukuaji
wa teknolojia katika kuhudumia
wananchi na kwa sasa utendaji
kazi umekuwa wa ufanisi zaidi.

Kaimu Meneja Uhusiano wa Ta-
nesco, Leila Muhaji, amewaambia
wahariri wa vyombo mbalimbali
vya habari nchini waliopo kwenye
ziara ya kutembelea miradi ya
umeme inayotekelezwa na serikali
katika Mkoa wa Arusha, amesema
shirika hilo kwa sasa haliko nyuma
katika kukua kwa teknolojia na
hivyo mitambo mingi ambayo im-
efungwa kwenye vituo vya kusam-
baza umeme.

“Kama tulivyoona ni kwamba
Tanesco tunakwenda sambamba na
ukuaji wa teknolojia, vituo vyetu
vingi vimekuwa vya kidigitali. Kwa
hapa Arusha vituo vyetu vingi
mitambo ambayo imefungwa ni
va kisasa ukilinganisha na miaka
va huko nyuma.Wataalamu wetu
wakiwa ofisini kupitia mitambo
iliyopo kama kuna tatizo lolote
kwenye njia ya umeme kompyuta
itaonyesha na hivyo inakuwa ra-
hisi kushughulikia tatizo,” amesema
Muhaji.

Amefafanua: “Hivyo ikitokea
gari imegonga Nguzo ya umeme,
mti umeegemea waya au Vyovy-
ote vile kupitia mitambo iliyopo
itaonekana moja kwa moja, hii
inasaidia kushughulikia matatizo
mapema na hivyo kuondoa hata
malalamiko kwa kuwa kabla mteja
hajafika Tanesco kutoa taarifa,
tayari wataalamu wetu wameshao-
na na kuchukua hatua.”

Akizungumzia Mradi wa Kukara-
bati na Kuimarisha Mifumo ya
Umeme Tanzania (TEDAP), Muhaji,
amesema kwa Mkoa wa Arusha
kupitia mradi huo wamefanya
maboresho kwa kutengeneza vituo
Vipya, ambapo imesaidia kuufanya
mkoa huo kuwa na umeme wa
ziada. Ameongeza kuwa kwa sasa
Arusha haina tatizo la umeme na
ndiyo maana wanahamasisha watu
kuwekeza kwa kujenga viwanda,
huku akiwahamasisha wananchi
ambao wanahitaji kuunganishwa
umeme kufika kwenye shirika hilo
kutoa maombi yao.

Pia amesema serikali kupitia
Tanesco inatekeleza miradi mbal-
imbali ya umeme nchini ukiwamo
Mkoa wa Arusha na hivyo kuna
kila sababu ya jamii kufahamu
utekelezwaji wa miradi hiyo, lakini
zaidi amewahamasisha wanaotaka
kuwekeza kupitia sekta ya vi-
wanda hivi sasa nchi ina nishati ya
umeme wa uhakika.
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DC, mwenyekiti
wa CCM wakubali
kuzika tofauti zao

Na Paul William, MWANGA

NAIBU Katibu Mkuu wa
Umoja wa Wanawake wa
Chama cha Mapinduzi (UWT),
Jesca Mbogo, amefanikiwa
kuwaunganisha pamoja Mkuu
wa Wilaya ya Mwanga, Aaron
Mbogho na Mwenyekiti wa
CCM wa Wilaya hiyo, Jaffary
Kandege, kumaliza tofauti
Z3ao.

Kada huyo wa CCM, akiwa
katika ziara yake mkoani
Kilimanjaro, alikutana na
viongozi hao na kuwataka
kumaliza tofauti zao ili ku-
towapa wapinzani nafasi ya
kutumia udhaifu huo kulitwaa
Jimbo la Mwanga.

“Kama uhusiano wa chama
na serikali katika Wilaya va
Mwanga hayatakuwa mazuri,
tutawapa fursa wapinzani ku-
ingia katika Jimbo la Mwanga,
na hii ni kutokana na serikali
kusema lugha yake na chama
lugha yake. Ifike mahali sasa
viongozi wa chama na seri-
kali kumaliza tofauti zenu,”
alisema Jesca.

Aliwashangaa viongozi wa
chama na serikali kwa pamoja
wanajenga nyumba moja kwa
kusimamia maendeleo ya
wananchi kupitia ilani ya CCM
kugombea fito, huku akidai
kuwa hiyo ni aibu.

Baada ya kauli hiyo, Naibu
Katibu Mkuu huyo, aliwataka
viongozi hao wa serikali
na chama kuombana msa-
maha na kila mmoja kukubali
upungufu wake, akisisitiza
kwamba huu ni wakati wa
chama kufanya vizuri ka-
tika uchaguzi wa serikali za
mitaa utakaofanyika baadaye
mwaka huu na uchaguzi mkuu
wa mwakani.

Kutokana na wito huo
wa Naibu Katibu Mkuu wa
UWT, Mwenyekiti wa CCM
wa Wilaya hiyo, Kandege,
alisema yeye yupo tayari
kumsamehe na kimsingi
ameshamsamehe Mkuu huyo
wa Wilaya ili kuhakikisha
chama kinafanya vizuri katika
uchaguzi unaokuja.

Kwa upande wake, Mkuu
wa Wilaya ya Mwanga,
Mbogho, alisema hata yeye
yupo tayari kusameheana na
Kandege, lakini hakuwa na
MEOLOro na Kiongozi yeyote
wa chama, akidai kwamba
anasimamia ilani ya uchaguzi.

“Uhusiano baina yangu na
viongozi wa chama ni mzuri
na tutaendelea kushirikiana,
serikali imejipanga kuhakiki-
sha tunawaletea wananchi
maendeleo, hatuna mgogoro
wowote baina yangu na Mwe-
nyekiti wa CCM wa Wilaya,”
alieleza DC.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, akizungumza na wadau wa sekta ya mifugo na viongozi mbalimbali jana, wakati wa kikao
cha majumuisho baada ya kumalizika kwa mgogoro baina ya wafanyabiashara na uongozi wa Manispaa ya Tabora, kuhusu usafirishaji wa
mifugo kwenda na kutoka mnada wa Ipuli. Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Aggrey Mwanri na Mkuu wa Wilaya ya Tabora, Kitwala
Komanvya (kulia). PICHA: DAUD TIGANYA

DC awapa moyo askari
mgambo Kupata ajira

Na Godfrey Mushi, SAME

KUU wa Wilaya ya
Same, Rosemary
Staki, amewaahidi
askari mgambo 108
waliofuzu mafunzo ya awali,
watapewa kipaumbele katika
usaili wa vijana wanaotakiwa ku-
jiunga na Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT) na wanufaika wa kwanza
kwenye ajira zitakazojitokeza
wilayani humo.

Alitangaza neema hiyo kwa
vijana hao jana, wakati akifunga
mafunzo ya jeshi la akiba wilay-

ani humo.

“Nyie ni makamanda sasa,
na nina wahakikishia kwamba
mtapewa kipaumbele kwenye us-
aili wa JKT na ajira mkiwa na sifa.
Nataka mwendelee kuushawishi
umma kwa kutumia mafunzo
yenu vizuri mliyoyapata kwa ku-
jitolea kufanya kazi za jamii na
kuishi kwa mfano,”alisema.

Kufuzu mafunzo ya awali kwa
askari hao wa akiba, kumem-
sukuma Mkuu huyo wa Wilaya
kuagiza raia wa kawaida wa-
siajiriwe kwa kazi ya ulinzi, bali
shughuli hiyo wapatiwe askari

wa jeshi la akiba la mgambo.

Mara kadhaa, baadhi ya
wakuu wa wilaya nchini wame-
kuwa  wakitoa  maelekezo
kwamba askari wa akiba ndio
wanaopaswa kuajiriwa kwa kazi
hiyo na si raia wa kawaida ana-
paswa kulinda ofisi, maeneo ya
biashara, taasisi binafsi pamoja
na za serikali.

Staki ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ulinzi na
Usalama wa wilaya hiyo, ame-
wapa morali askari hao wa akiba,
akiwataka kuonyesha ukomavu
wao kwa kwenda kukomesha

biashara ya mirungi na vibaka

kwa kuzalisha dawa za kulevya
aina ya mirungi katika Wilaya ya
Same ni Tae, Belle, Mmeni, Irete,
Kisesa, Makasa na Vudee.

Wiki iliyopita, mkuu huyo wa
wilaya alinukuliwa na Nipashe,
akisema kuwa bado anatafa-
kari hatua za kuchukua kwa
wananchi waliokaidi amri ya
kuharibu mashamba matano
mapya ya uzalishaji wa mirungi

Rikweni, Kata ya Tae.

Uhaba watumishi waikumba hospitali ya wilaya

Na Paul William, SAME

HOSPITALI ya Wilaya ya Same,
mkoani Kilimanjaro, inakabiliwa
na uhaba wa watumishi wa afya
kwa asilimia 69.

Taarifa iliyotolewa na Kaimu
Mganga Mkuu wa Wilaya hiyo,
Dk. Taudesia Kilawe, imeeleza
kuwa hali hiyo kwa sasa ni
changamoto katika utoaji hudu-
ma kwa wananchi kutoka mae-
neo mbalimbali ya wilaya hiyo.

Dk. Kilawe alikuwa akizun-
gumza na Naibu Katibu Mkuu wa
Umoja wa Wanawake wa Chama

Cha Mapinduzi (UWT), Jesca
Mbogo, aliyeitembelea hospitali
hiyo.

“Kimsingi hali hapa ni mbaya,
tunao upungufu mkubwa wa wa-
tumishi wa idara ya afya ambao
ni sawa na asilimia 69. Kazi
yote inafanywa na watumishi
wasiozidi asilimia 31. Kwetu hii
ni mzigo mzito, tunaomba utu-
saidie kwa Waziri wa Afya tupate
watumishi wa kujaza nafasi hizi,”
alieleza.

Kwa mujibu wa Dk. Kilawe,
changamoto nyingine inayoika-
bili wilaya hiyo ni udogo wa wodi

ya wazazi katika hospitali hiyo,
ambayo haikidhi mabhitaji ya ki-
namama Wwajawazito wanaola-
Zwa.

Zaidi Kaimu Mganga Mkuu
huyo ameeleza: “Maabara ya hos-
pitali yetu, haina hadhi ya kuwa
maabara ya wilaya, pia kuna
ugumu wa jiografia ya maeneo
mbalimbali ya Wilaya ya Same
kufikika, hivyo kusababisha mae-
neo mengi kutofikiwa vyema
na huduma ya afya; jambo hilo
limekuwa likiathiri usimamizi na
huduma za rufani.”

Baada ya kupokea taarifa hiyo,

Naibu Katibu Mkuu wa UWT,
Jesca Mbogo, alimtaka Mkuu wa
Wilaya ya Same, Rosemary Staki,
kuwachukulia hatua wale wote
wanaokwamisha utekelezaji wa
ilani ya uchaguzi, bila kuangalia
sura na cheo cha mtu.

“Zipo fedha ambazo zimeletwa
na serikali na zitaendelea ku-
letwa katika wilaya hii ya Same
kwa lengo la kuwaletea wa-
nanchi maendeleo na kutekeleza
ilani ya uchaguzi, hivyo niwasihi
kuhakikisha mnazisimamia ili
zitumike kama zilivyokusudiwa,”
alisisitiza.
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Je, wajua? Magwiji
62 wamiliki nusu ya
utajiri uliopo duniani

Aliyetuhumiwa ‘kuiba
gari lake' anufaika fidia
Sh. trilioni 2.7
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Na Salome Samweli, TUDARCO,
aliyekuwa Mahenge

UWAZI wa mikataba ya kampuni za
wachlmbajl wadogo na wakubwa wa
cha Epanko, wilaya ya Ulanga mkoam
Morogoro, sasa ni vita vya muda mrefu.

Hadi sasa serikali imesimamisha
uchimbaji madini ya vito aina ya Rubi,
yaliyopatikana kupitia wachimbaji we-
nye leseni kutoka Ofisi ya Madini Kanda

ya Morogoro.

Hapo pamegundulika kuwapo ma-
dini aina ya graphite au kinywe au
grafiti, yanayotarajiwa kuchimbwa na
kampuni zilizokwishapata leseni ku-
toka Wizara ya Nishati, ambazo ni: Tans
Graphite, Mahenge Resource na Graph-
ite Advancement, zilizoko katika hatua
za utafiti, ulipaji fidia na tathimini za
mazingira.

INAENDELEA UK.16

‘Habari
katika
picha

KIUCHUMI ZAIDI Ukurasa 19

Umuhimu wa Muda kwenye Biashara ukurasa 20
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Muhtasari wa Soko

Biashara

Jumla ya Mauzo (bln) 22,136.24

. Mauzo
Kielezo Hisa
TSI 4,207.58 +0.00
DSEl 2,296.50 -37.11

109,584,255.00
58,317

ZILIZOPANDA | ZILIZOSHUKA |

KAMPUNI  Bei Badiliko% KAMPUN| Bei Badiliko%
KA 180 =@ -2.70% TCCL 1,200 @ -11.76%
JHL 9,500 = +1.06% ACA 5550 w» -263%
SWIS 3,760 & +7.43% NMB 1400 w»  -141%
EABL 5320 & -166% NMG 2510 = -157%

KCB 840 w  +2.44%

UCHUMI

Je, wajua? Magw
NUSU va utajiri v

Na Mwandishi Wetu

KUNA wakati inaweza kuwa
ngumu kuamini, lakini ndio uk-
weli ulivyo. Takwimu na ripoti
za kimataifa zinaonyesha, kuna
wastani wa matajiri 62 duniani
hivi sasa, ndio wanamiliki zaidi
ya nusu ya mali za watu wote wa
duniani.

Wakati wadau wa dunia wana-
kutana jijini Davos Uswisi, kuhud-
huria Mkutano wa Kiuchumi Du-
niani - World Economic Forum
(WEF), huko Davos, Uswisi, Shiri-
ka la Hisani la Oxfam linadokeza
kupitia ripoti yake.

Kwa mujibu wa shirika la Ox-
fam, utajiri wa watu hao 62 hivi
sasa umeongezeka kwa asilimia
44, kulinganisha na ilivyokuwa
mwaka 2010.

Vivyo hivyo, katika upande wa
pili, kuna kundi la watu maskini
wapatao bilioni 3.5, milki zao za
mali zimeshuka kwa asilimia 41.

Ripoti hiyo iliyopewa kichwa
cha habari “Uchumi wa Asilimia
Moja,” inabainisha kuwa wa-
nawake wanaathirika zaidi na
ukosefu wa usawa duniani.

Takriban nusu ya matajiri zaidi
wa dunia wanatokea nchini Mare-
kani na wengine 17 wanatoka ba-
rani Ulaya, ambako kunapatikana
Umoja wa Ulaya (EU).

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
waliosalia ndio wanatoka katika
mataifa ya China, Brazil, Mexico,
Japan na Saudi Arabia.

KWANINI HIVYO?

Moja ya mambo muhimu
yaliyoainishwa katika ripoti ya
Oxfam, kuelezwa yanachangia
ukosefu wa usawa duniani, ni
kupungua kwa mgawo wa pato
la taifa linalokwenda kwa wafan-
yakazi karibu katika mataifa yote
yaliyoendelea na yanayoendelea.

Ripoti inafafanua kuwa, sehe-
mu kubwa ya kada ya wafanyakazi
wanaolipwa kiasi kidogo zaidi cha
mshahara ni wanawake.

MATAJIRI VS WASIO NACHO
Ingawa viongozi wa dunia
wamezidi kuzungumzia haja ya

66

Hili lina-
zinyima seri-
kali rasili-
mali muhimu
zinazohitajika
kupambana
na umaskini
na ukosefu wa
usawa.
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- Maskini wazidi ‘kuchoka' kila kukicha
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Wanaharakati wa Oxfam wakiwa wameva vikaragosi vya baadhi ya viongozi wa dunia washiriki mkutano
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UCHUMI

Uchumi wa madini
Mahenge, Ulanga
ulivyoangukia mtihani
na mwekezaji

UCHUMI

2030

Mambo 3 ya UNESCO
kuelekea maendeleo

BIASHARA

Aliyetuhumiwa ‘kuiba
gari lake’ anufaika fidia

Sh. trilioni 2.7

amiliki
niani

wa WEF.

Muasisi wa mkutano wa WEF,

Klaus Schwab, kutoka

nchini Ujerumani. PICHA ZOTE: MTANDAO

kukabiliana na ukosefu wa
usawa, Oxfam inasema pengo
kati ya matajiri zaidi na wen-
gine limetanuka zaidi katika
kipindi cha miezi 12 iliyopita.
Utabiri wa Oxfam uliotolewa
siku moja kabla ua mkutano
wa Davos wa mwaka jana,
ni kwamba asilimia moja ya
matajiri zaidi wa dunia, ndio
watamiliki zaidi ya asilimia 99
ya mali dhidi ya waliobaki,
ndani ya muda mfupi ujao
inaelezwa imeshatimia.
Wakati idadi ya watu wa-
naoishi katika hali ya umaskini
uliyokithiri, ilipingua kwa asil-
imia 50 kati ya mwaka 1990 na
2010, wastani wa kipato cha
asilimia 10 ya watu maskini

zaidi duniani kimeongezeka.

Nyongeza hiyo inatajwa ni
chini ya dola tatu katika kip-
indi cha mwaka jana, ambayo
kwa sasa ni sawa na chini ya
Sh.7,000.

Maandiliko hayo yanaele-
zwa kuwa hafifu zaidi, kuto-
kana na ukweli kwamba katika
kipindi cha robo karne iliyopi-
ta, ilikuwa ongezeko la chini ya
senti moja (chini ya Sh. 300),
katika kipato cha mtu mmoja
mmoja kwa mwaka.

Zaidi ya wakuu 40 wa nchi
na serikali wanahudhuria
mkutano huo wa Davos ulio-
anza Jumanne jioni wiki hii na
unamalizika leo.

Taarifa ya awali iliyotolewa

na waandaji wa mkutano huo wa
uchumi duniani, ilisema mkutano
huo wa ngazi ya juu ulifanyika ka-
tika eneo la mapumziko la Davos
nchini Uswisi na kushirikisha pia
viongozi wapatao 2,500 wa kibi-
ashara na kijamii.

MAPINDUZI YA VIWANDA

Akifafanua kuhusu kaulimbiu
ya mwaka huu, isemayo ‘Mapin-
duzi ya nne ya viwanda,” muasisi
wa WEF, Klaus Schwab, anasema
inamaanisha kuunganisha
teknolojia katika ulimwengu wa
kimaumbile, kidigitali na kibaiolo-
jia, kwa kuanzisha uwezo mpya
unaoathiri mifumo ya Kisiasa, ki-
jamii na kiuchumi.

Mkurugenzi Mkuu wa Oxfam,
Winnie Byanyima, ambaye ni
mhudhuriaji wa mkutano huo wa
Davos baada ya kuwa Mwenyekiti
Mwenza wa Mkutano wa Mwaka
uliopita, anasema uwiano huo wa
miliki ya mali kati ya maskini na
matajiri kuwa na miliki maradu-
fu katika kiwango kinachotisha,
haukubaliki.

UTAJIRI WA AFRIKA NJE

Ikiweka katika nafasi ya kipaum-
bele, Oxfam inataka kukomeshwa
kwa zama za maeneo salama
ya kodi, ambayo yameshuhudia
ongezeko la matumizi ya vituo vya
nje kukwepa kulipa kodi.

“Hili linazinyima serikali rasili-
mali muhimu zinazohitajika ku-
pambana na umaskini na ukosefu
wa usawa,” inasema ripoti hiyo.

Inakadiriwa, asimilia 30 ya
utajiri wa fedha wa Afrika, una-
shikiliwa nje ya bara hilo na ripoti
hiyo inafafanua kuwa hilo litaigha-
rimu bara hilo dola bilioni 14 ka-
tika mapato yanayopotezwa kila
mwaka.

Ili kufikia viwango sahihi vya
kodi, kutakuwapo umuhimu wa
viongozi wa dunia kufikia malen-
go yao waliojiwekea mwaka uli-
opita, ya kufuta kabisa umaskini
uliokithiri ifikapo mwaka 2030.

Byanyima anawapa changa-
moto washiriki wa mkutano wa
Davos, kwamba watoe mchango
wao katika kukomesha ‘enzi ya
maeneo’ ya kodi ambayo yana-
chochea ukosefu wa usawa wa
kiuchumi na kuwazuia mamia ya
mamilioni ya watu kujiondoa ka-
tika umaskini.

Miongoni mwa watu 62 wana-
osemekana kumiliki utajiri sawa

INAENDELEA UK.20

SIKU YA ELIMU DUNIANI:

Mambo 3 vya

UNESCO

kuelekea maendeleo 2030

JANA Januari 24 ilikuwa
Siku ya Kimataifa ya Elimu
Duniani, ambayo inaadhim-
ishwa kwa mara ya kwanza
tangu kupitishwa na Baraza
Kuu la Umoja wa Mataifa
mwezi Desemba mwaka
jana. Na hiyo ni kwa ku-
tambua umuhimu wa elimu
katika kubadili dunia na
kufikia ajenda ya 2030 ya
maendeleo endelevu.

Siku ya elimu duniani,
UNESCO imesema mwamko
katika ushirikiano kimataifa
wahitajika kufanikisha SDG4
(malengo ya maeneleo en-
delevu).

Katika ujumbe wake kwa
siku ya jana, Mkurugenzi
Mkuu wa shirika la Umoja
wa Mataifa la Elimu, Sayansi
na Utamaduni, UNESCO,
Audrey Azoulay, amesema
bila elimu jumuishi na sawa
na fursa za kudumu kwa
wote, nchi hazitafani-
kiwa kuvunja mzunguko wa
umaskini ambao unawaacha
nyuma mamilioni ya watoto,
vijana na watu wazima.

Bi. Azoulay amesema,
“hatutaweza kupata ma-
fanikio katika kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi,
kuendana na mabadiliko ya
teknolojia na kufikia usawa
wa Kijinsia bila dhamira ya
kisiasa kuhusu elimu kwa
wote.”

Akaongeza kuwa, “siku
hii Januari 24, ni muhimu
katika kusisitiza mambo
muhimu, mosi, elimu ni haki
va binadamu, jambo nzuri
kwa umma na wajibu wa
umma.

Pili, elimu ni moja ya
nguvu iliyopo mikononi
mwetu kuhakikisha huduma
za afya, kuimarisha ukuaji
wa Kiuchumi, kuzindua uw-
€z0 na ubunifu tunaohitaji

kwa ajili ya kujenga jamii
zilizo na stahamala zaidi na
endelevu. Mwisho, tunahi-
taji kutoa wito kwa pamoja
kwa ajili ya kuchukua hatua
kimataifa.

Takwimu zinaonyesha
changamoto zilizopo kwani
watoto milioni 262 ya
vijana hawahudhurii shule;
watoto milioni 617 na
barubaru hawawezi kusoma
au kufanya hesabu rahisi,
ambapo chini ya asilimia 40
ya watoto wa kike wali-
opo kusini mwa jangwa la
Sahara ndio wanahitimu
elimu ya sekondari huku wa-
toto milioni 4 na barubaru
wakimbizi hawahudhurii
shule kwa sababu ya mizo-
z0. Mkurugenzi mkuu huyo
amesema, ‘kwa sababu du-
nia haipo katika njia sahihi
kufikia lengo namba nne
la malengo ya maendeleo
endelevu, SDGs, tunahitaji
mwamko katika ushiriki-
ano kimataifa na hatua za
pamoja.

Changamoto yetu ni
kuhakikisha kuwa elimu
inamfaa kila mmoja kwa
kuchagiza ujumuishwaji na
usawa katika kila nyanja,
kuhakikisha hakuna ana-
yeachwa nyuma”.

Kwa mantiki hiyo,
ameongeza kuwa, hali hii
inamaanisha kuweka juhudi
mahsusi kulenga watoto wa
kike, wahamiaji watu wali-
ofurushwa na wakimbizi;
kuwasaidia walimu na ku-
hakikisha elimu na mafunzo
vinazingatia jinsia.

UNESCO imetoa wito kwa
serikali kuweka elimu kama
kipaumbele kwa kuse-
ma, “sisi sote ni washikadau
kwenye elimu, hebu tu-
chukue hatua pamoja kufikia
malengo”. UN

Watoto wakimbizi nchini Nigeria, wakiwa darasani. PICHA:
MTANDAO.
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Uchumi wa madini Mahenge, Ulanga
ulivyoangukia mtihani na mwekezaji

« Halmashauri yalalama kutoambulia kitu « Wakatoliki na ‘'mgomo baridi’ ekari zao 100
« Waziri asimamisha vyote kusaka majibu « Mlalamikiwa ataja mbadala uliojaa neema

Inatoka Uk.13 s

HALMASHAURIHAZIJAAM-
BULIA

Madini inatajwa kuwa chanzo
cha mapato cha Halmashauri ya
Wilaya Mahenge, asilimia 0.3, la-
kini tangu halmashauri hiyo kuan-
zishwa mwaka 1984, haijawahi ku-
pata fedha itokanayo na uchimbaji
madini kwenye eneo lake.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya Ulanga, Yu-
suph Semunguka, anasema wilaya
ya Ulanga iko umbali wa kilomita
312 kutoka Morogoro Mjini, ikiwa
na akiba ya madini; dhahabu, rubi,
spino, gameti na ghaphite.

“Wachimbaji wengi ni wadog-
owadogo ambao wamepewa leseni
ya Ofisi ya Madini Kanda, lakini
halmashauri haijawahi kupata hata
senti moja.

“Tuna eneo la Epanko ambako
kumegundulika madini ya graphite
ambao wako kwenye hatua nzuri
za kuanza kuchimba,” anasema
Mkurugenzi.

Anasema, matarajio ya kampuni
na wachimbaji wengine, ni kwam-
ba iwapo halmashauri itaingia
nao mkataba wa kupata malipo ya
asilimia 0.3 ya mapato yao, pia wa-
nanchi watapata ajira ya kudumu
na muda mfupi.

Semenguka anasema, kampuni
hiyo ilitakiwa kuanza kazi mwaka
jana, lakini imekwamishwa na
ukamilishaji fidia, hivyo utaanza
mwaka huu.

“Asilimia 95 ya vyanzo vya ma-
pato ya halmashauri yetu ni kilimo
hasa cha mpunga, mahindi, uvu-
naji wa mbao, minada na uvuvi,
anafafanua.

“Kwa mwaka 2017/18, tulishika
nafasi ya 13 kwa makusanyo, tuliku-
sanya Sh. bilioni 3.1 sawa a asilimia
86 na mwaka 2018/19 tunatarajia
kukusanya Sh. bilioni 3.2, ana-
fafanua.

MWENYEKITI ULANGA

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya Ulanga, Furaha Lilong-
ile, anasema tangu mwaka 2012,
ni kampuni nne tu zilizoonyesha
nia ya kuchimba graphite na wali-
takiwa kulipa fidia kabla ya kuanza
kazi.

“Toka uchimbaji uanze hal-
mashauri haijawahi kupata fedha
yoyote. Hii ni kutokana na ukweli
kuwa, wanapewa leseni na wizara
(Madini), nasi tunapata ushuru, la-
kini imekuwa vigumu kutokana na

66

Wachimbaji
wengi ni
wadogowa-
dogo ambao
wamepewa
leseni ya Ofisi
ya Madini
Kanda, lakini
halmashauri
haijawahi
kupata hata
senti moja.

fidia.

kwamba sasa kuna wachimbaji wadogo
wadogo ambao hawajulikani wanapata
kiasi gani,” anasema Lilongile.

Mwaka jana, mwenyekiti huyo aliiambia
Nipashe kwamba kuna kampuni ilifanya
tahimini, lakini hakuna malipo ya fidia
yaliyofanyika na imeshapita mwaka mmo-
ja sasa, hata walipoulizwa walijibu wanas-
ubiri mazungumzo na serikali, baada ya
marekebisho ya Sheria ya Madini.

Mwenyekiti anafafanua: “Tunachojua ni
kuwa, baada ya muda wa kisheria kupita,
watatakiwa kufanya thathimini tena na
hali ilivyo wanatakiwa kufanya tathmini

upya.”

Sehemu ya mji wa Mahenge. PICHA ZOTE: SALOME SAMWELI, TUDARCO.

WADAU MADINI

Aliyekuwa Naibu Waziri wa Madini,
ambaye kwa sasa ni Waziri, Doto Biteko,
mwaka jana alisitisha uchimbaji madini
na akawaagiza wachimbaji wote kupeleka
taarifa zao, huku akiunda kamati ya ku-
chunguza suala hilo.

“Wapo wachimbaji wanapata hadi Sh.
milioni 900, lakini hawalipi kodi yoyote au
wanalipa pungufu na halmashauri tuna-
baki kusikia kuwa mchimbaji alipata kiasi
fulani.

“Mzunguko wa fedha Ulanga kwa sasa
unategemea mishahara ya watumishi,
yaani mwisho wa mwezi na baada ya hapo

eils P
B y
-

a Mahenge. Mkazi huyo bado hajapatiwa

hakuna kitu,” anasema Lilongile.

Anasema matarajio ni kuwa timu
ya wataalamu itatoa mwelekeo utaka-
owarejesha wachimbaji wadogo na hal-
mashauri kupata stahiki yake ya asilimia
katika pato la madini, ambayo ni asilimia
0.3.

Ofisa Ardhi na Maliasili wa Wilaya ya Ul-
anga, Haruni Valency, anasema kampuni
hiyo ilipewa leseni ya utafiti mwaka 2012
na mwaka 2015 kwa ajili ya uchimbaji.

“Kaya 347 ziko ndani ya eneo la mradi
na zimefanyiwa tathimini. Kati yake kaya
62 zimekataa kufanyiwa na wamefungua
kesi kupinga kuondolewa,” anasema.

Sheria ya madini na sheria ya ar-
dhi zimetaja madini na gesi ni mali
ya umma na mwekezaji hatakiwi
kuanza kuchimba chochote hadi
awe amelipa stahiki za wakazi wa
eneo husika.

Anasema, kampuni hiyo inaen-
delea kushirikiana na jamii katika
ulipaji wa fidia na ziliundwa kamati
mbalimbali za ufuatiliaji ambazo ni
kamati ya ardhi mbadala, kamati ya
mila na desturi, kamati ya huduma
za kijamii na kamati ya fidia na
mambo mbalimbali.

Kuhusu muundo wa kamati hizo
zina uwakilishi wa wananchi ku-
toka kila kitongoji, lengo ni kupata
uwanja mpana wa ushirikishaji wa-
nanchi.

Ofisa ardhi huyo, anasema
malengo ni kutafuta ardhi mbadala
ya wananchi kuhamia na ilipende-
kezwa katika kitongoji cha Mbela,
kutakuwapo mpango wa matumizi
bora ya ardhi.

“Kaya 350 zitajengewa nyumba,
huduma za kijamii kama kanisa,
hospitali. Pia, kampuni itajenga
shule mpya yenye madarasa 14,
nyumba 13 za walimu, matundu 16
ujenzi wa Kituo cha Afya ambacho
awali kilikuwa ni zahanati.

“Pia, watajenga jengo la Chek-
echea katika kitongoji cha Loli, ili
kupunguza umbali kwa wanafunzi
wadogo, watajenga daraja linaloun-
ganisha Epanko na Kisewe, iki-
wamo kuboresha miundombinu ya
Shule ya Msingi Kisewe.”

Kwa mujibu wa Valency, kuna
makubaliano maalum yanayoan-
daliwa, yatakayohusisha usimamizi
na ufuatiliaji.

Anataja mengine ni kampuni
kuwapa chakula cha miaka miwili
wananchi waliohamishwa, mbolea,
mafunzo ya kilimo na kuanzisha
miradi ya maendeleo.

“Baada ya tathimini tumebaini
asilimia 98 wamekubali kujengewa
nyumba ya kisasa ambayo ni vyum-
ba vitatu vya kulala, sebule, jiko na
choo, na kwamba hadi sasa asilimia
mbili watapewa fedha,” anasema.

KWANINI KUCHELEWA?

Valency anasema, kinacho-
shelewesha ujenzi ni migogoro
baina ya wananchi, baadhi hawapo
tayari kufidiwa.

Meneja Uhusiano wa Tans
Graphite, Benard Mihayo, anasema
kampuni yake iko kwenye mazun-
gumzo na serikali na inasubiri ma-

badiliko ya sheria, baada ya hapo
wataendelea na uwekezaji.

Anadokeza kuna vitongoji sita
vilivyopo kwenye mpango wa ku-
pewa fidia na watahakikisha kila
mwananchi anajengewa nyumba
na kupatiwa huduma zote za ki-
Jjamii.

“Tulipata leseni mwaka 2015
na mwaka 2016 tukapata Cheti
cha Tathimini ya Athari za Mazin-
gira. Tuliunda Kamati ya Nyumba
Mbadala, ikiwa na wajumbe kutoka
vitongoji vyote, mbunge, Mkuu
wa Wilaya, Mkurugenzi wa Hal-
mashauri, Kanisa Katoliki, Mwa-
nasheria, Katibu Tawala, Ofisa Ma-
dini na mwanasheria wa wananchi.
Imeshafanya vikao tisa na vimebaki
vikao viwili vya kuthathimini fidia,”
anabainisha.

Mihayo anasema changamoto
kubwa ni kwa familia zilizokataa
fidia, akifafanua: “Sheria inatutaka
kama kuna watu wamegoma tuna-
julisha Wizara ya Ardhi na Maende-
leo ya Makazi inafanya tathimini ya
lazima na kisha inalipwa fidia.”

Mihayo anasema, kampuni ilitak-
iwa kuanza kulipa fidia Novemba
2017 hadi Februari 2018 kwa kaya
347, asilimia 82 wamekubali, la-
kini baada ya kukamilika taratibu
mbalimbali tutaanza kuwalipa,”
anasema.

Aidha, anasema itawekezwa
mtaji wa Sh. bilioni 3.7, Sh.bilioni
mbili zikiingizwa katika ujenzi wa
makazi, kutekeleza makubaliano
ya kuwapa chakula, pembejeo,
mafunzo ya kilimo kwa miaka mi-
wili.

“Kwenye eneo la kanisa la ekari
100 kuna wananchi walivamia
nao tumewaweka kwenye fidia na
kanisa tunalilipa fidia bila kujali
waliovamia, lakini bado kuna uzito
katika kuamua,” anasema.

Mihayo anasema mwaka huu
kuna mpango wa ujenzi wa: Ny-
umba 350 na kuwekewa umeme
wa jua; Shule ya Epanko yenye
madarasa 14 ikiwamo chekechea
kuhudumia wanafunzi 332; kit
uo cha afya na nyumba tatu za
barabara ya Isungu kwa kiwango
cha changarawe.

KANISA LINASEMAJE?

Askofu wa Kanisa Katoliki Jim-
bo la Mahenge, Agapiti Ndorobo,
anasema madini ya jimbo la Ma-
henge yana faida kwa wakazi wake,
iwapo yatatumiwa kuwanufaisha;
Mahenge na Ulanga.

“Ni jukumu letu kuona tu-
napofikiwa na watu wa madini
kuna mapatano mawili kwamba
anakubali tuwe wabia au anatufidia
katika hali inayostahili na thamani
ya mahali,” anasema na kuongeza:

“Anapokuwa anatufidia, lazima
apange muda kama ambavyo
sisi tuna mipango katika maisha,
kwamba katika miaka mitano kuna
programu fulani na kama anatusi-
mamisha tusifanye lolote katika

INAENDELEA UK.18

31ashara katika picha

Meneja wa
Benki ya
Afrika Tan-
zania Tawi
la Kahama,
Bernadetha
Mdendemi
(kulia),
akikabidhi
shilingi
milioni
moja kwa
Aslam Said
(kushoto),
aliyeibuka
mshindi
katika droo
ya kampeni
ya ‘Hamia
Kwetu'
inay-
endeshwa
na benki
hiyo. NA
MPIGAPI-

Naibu Waziri wa Maji na Umwagiliaji, Jumaa Aweso, akichagua embe katika eneo la Masaki wilaya ya
Kisarawe mkoani Pwani, embe moja uuza kwa shilingi 200 mpaka 500. PICHA: HALIMA KAMBI

Mfanyabiashara wa viatu akimuonyesha mteja wake katika eneo la Posta jijini Dar es Salaam jana. NA
MPIGAPICHA WETU
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BEI YA MAZAQ >>

UCHUMI

Uchumi wa madini Mahenge, Ulanga

|
|
.L

Makao Makuu ya Halmashauri ya Wilaya Ulanga.

INATOKA UK.18

maeneo yetu, ni lazima alipe au at-
uache tuwe huru tufanye kazi zetu”

Askofu huyo anasema Kanisa Ka-
toliki linamiliki kisheria ekari 100
tangu mwaka 1921 katika kata ya
Epanko, zenye nyumba ya kateki-
sta, shule ya msingi, Kanina na hu-
duma nyingine za kijamii.

Anasema wawekezaji wana-
okuja kwenye maeneo hayo, wa-
naanzia juu na kumaliza kila kitu,
bila ya kushirikisha jamii husika,
inayowekwa ya mwisho na si vy-
ema mwekezaji kufika na kauli ya
bei ya fidia.

“Maeneo haya yanatufanya tu-
pate chakula na mji wa Mahenge
ulikuwa unapata maharage, kabeji,
miwa kutoka Epanko.

“Unapofika unamwambia mtu
‘ondoka’ lazima uangalie mazingira
yake yote, imepita miaka mitano
toka mchakato wa kutaka kuwaon-
doa wananchi,” anasema.

Askofu Ndorobo anasema, hivi
sasa chakula kimepanda bei, huku
akitoa mfano wa maharage kupan-
da hadi Sh. 2,000 kwa kilo, ambayo
wananchi wengi hawamudu.

“Kanisa linamiliki ekari 100 am-
bazo sehemu yake inatumika kama
shamba la ngombe, eneo letu tuna
mipango ya muda mrefu. Lakini,
walipokuja wakagundua madini
tunakubaliana nao lakini wat-
ueleze kwa uwazi watafidia kiasi
gani,” anasema na kuongeza:

KAMPUNI HIZO HAPA
NCHINI NI KINA NANI?
Askofu huyo anasema hadi sasa

hakuna uwazi wa kujua kampuni
hizo na nyingine ni za wapi, wana-
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Kanisa lina
programu
zake za
muda mrefu
na tunafiki-
sha miaka
102 toka
kanisa li-
miliki eneo
hilo, leo
unataka li-
hamishwe
au lidhurike
kwa namna
yoyote ile
lazima kila
mmoja atafa-
kari.

hisa wake wa nje na ndani na mika-
taba yao lilivyo.

“Hadi sasa tunachojua kam-
puni zinakuja kuchimba madini ya
Ghraphite, hawajajitambulisha vi-
zuri ili tuwajue wamiliki wa ndani
ya nchi bali tunasikia ni ya Austral-
ia,” anasema.

Anasema hadi sasa kampuni ya
Kibaran inayomiliki kampuni ya
Tans Graphate na Mahenge Re-
source wameongea na kanisa hilo,
lakini hawajasema kanisa itafidia
kiasi gani, na kwamba ndiyo maana
Kanisa linataka wafuate taratibu na
kuwapo uwazi.

“Kanisa lina programu zake za
muda mrefu na tunafikisha miaka
102 toka kanisa limiliki eneo hilo,
leo unataka lihamishwe au lid-
hurike kwa namna yoyote ile lazima
kila mmoja atafakari,” anasisitiza.

Aidha, anasema wanachojua ma-
dini yapo mengi, huku akitetea hoja
yake kwa kurejea kauli ya Mwalimu
Julius Nyerere kuhusu kutahmini
madini. Askofu Ndorobo, analala-
mika kwamba kila wanapohoji
kuwapo madini mengine katika
uchimbaji, kampuni hizo zinakataa.
Anaendelea:

“Graphite haiwezi kuwapo bila
madini mengine na hakuna anayeji-
bu swali hilo zaidi ya kutaka kupata
ardhi hiyo.”

UWAZI WA MIKATABA

Askofu Ndorobo anasema, kuna
uhitaji wa wananchi wa eneo husi-
ka washirikishwe kwenye mkataba
wajue wanavyonufaika:

“Siyo mtu anakuja kwako anak-
wambia ameshapewa leseni na
nyie hamna haki, Je serikali ya
eneo husika iliposhirikishwa il-

u__l__i_v_yoangukia mtihani na mw

hana upeo mkubwa lazima aulize
anaowaongoza,”  anasema  na
kuongeza:

“Ni jukumu la serikali kuona mai-
sha ya baadaye ya wananchi wake,
vinginevyo wanaweza kubaki kuwa
wahamaji katika mkoa au wilaya
yao.”.

Pia, anampongeza Rais Dk. John
Magufuli, kwa kuingilia kuchukua
hatua katika sekta ya madini, Asko-
fu Ndorobo anaongeza:

“Jimbo la Mahenge lina sehemu
nyingi sana zenye madini ya aina
mbalimbali. Kwa kuendelea ku-
ruhusu watu kuhamishwa bila
utaratibu endelevu, watu wetu ha-
watatulia.

“Kanisa lingjiuliza tunajenga
kanisa la aina gani kwa kuwa hatu-
wezi kujenga kama la mwaka 1921,
ni mambo ya kichungaji na huwezi
kumpa Mlei yeyote.

“Ndiyo maana tunataka kujua
wanatuhamisha lini? Wanatufidiaje
na mikataba ikoje? Lazima kuwe
na mpango na siyo suala la kusema
‘ondoka.” Kila mtu ana mpango
wake kuwa hadi wakati huu nitaku-
wa nimefanya hiki na kile.”

Askofu analalamika kwamba
umaskini ni mkubwa licha ya Ma-
henge na Ulanga kuwa tajiri wa
ardhi inayovuna mengi, ana ana-
himiza elimu kwa wananchi kupe-
wa mikataba inayoacha faida kwa
jamii.

MTAALAMU MIAMBA

Mtaalamu wa miamba kutoka
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
Profesa Hudson Nkotagu, anasema
madini ya graphite, yanapatikana
katika ukanda unaoitwa ‘Mozam-
bican belt'’kuanzia Ethiopia, pia Af-
rika Mashariki; Kenya, Msumbiji na

ekezaji

Tanzania.

“Mara nyingi ukanda huo una mi-
amba yenye umri wa zaidi ya miaka
bilioni 1.2 ‘metamophic’ ambazo
zina joto la chini, kati na juu sana.
Miamba ambayo imetengezwa
kwenye joto la chini ndiyo inaweza
kuwa na hiyo miamba yenye ma-
dini ya graphite ambayo ni kama
viumbe hai kama mimea ambayo
hupikwa kwenye joto la chini na
kutengeneza madini hayo,” anase-
ma.

Anasema nchini, madini hayo
yapo Mirerani mkoa Arusha, Ma-
henge, Morogoro na Ngachu mkoa
wa Lindi, ikifahamika kama ukanda
wa Usagarani.

Profesa Nkotagu, anasema ni
magumu zaidi ya malighafi duni-
ani, mara 200 ya chuma cha pua.

“Hiyo sifa inayafanya yaweze
kutumika kwenye vitu vingi kama
kutengeneza madaraja, bodi za
ndege, gari, kofia za pikipiki na
vitu vingine vigumu vigumu. Pia
yanaweza kuvutika sana kwa asil-
imia 20 hadi 25 ya urefu wake,”
anafafanua.

Anataja sifa nyigine ni kwamba
nyembamba, mepesi sana kuliko
unyoya wa kuku, uwezo wa kusa-
firisha joto kuliko vitu vingi na
kusafirisha umeme, kuliko nyaya za
shaba, inayofanya itumiwe zaidi.

“Ndiyo maana wanatumia kwe-
nye ndege, maana kwenye ndege
kunahitaji vitu kama hivyo,” ana-
fafanua mtaaluma huyo.

Sifa nyingine ni uwezo wa kuchu-
ja maji na kuondoa madini men-
gine yote, hivyo inatumika kuchuja
maji ya bahari hata kupata maji ya
kunywa.

“Madini hayo yanatengeneza
betri za magari na magari aina ya
Volkswagen na Mecedeze Benz
na BMW. Nchini wanataka katika
miaka 2020 hadi 2025, asilimia 25
ya magari wanayotengenezwa du-
niani yawe ya umeme kwa kutumia
graphite,” anafafanua.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo,
kupunguza hewa ya ukaa, mataifa
mengi yameanza kutengeza gari
la umeme ambalo litawashwa kwa
umeme na ili lifanye kazi vizuri,
graphite ina uwezo wa kupitisha
na kuhifadhi umeme kwa muda
mrefu.

Anajata sifa nyingine ni kutumika
kutengenezea breki za magari na
viwandani, kwa ajili ya vilainishi
mbalimbali na ina soko kubwa du-
niani.

Profesa Nkotagu, anasema nchi
inayoongoza kwa kuwa na madini
hayo duniani ni Uturiki, mwaka
2017 ilikuwa na tani milioni 90; Bra-
zili tani milioni 70; China milioni 55;
huku Tanzania na Msumbiji zikiwa
na tani milioni 17.
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Aliyvetuhumiwa ‘kuiba gari lake’
anufaika fidia Sh. trilioni 2.7

Na Mwandishi Wetu

MMAREKANI mweusi, Lawrence
Crosby, aliyetiwa nguvuni na
polisi jijini Illinois, Chicago, Mare-
kani akidaiwa kuiba gari, sasa
‘ameibadilishia kibao’ mamlaka za
umna ziliomchukulia hatua, baada
ya kugundulika ni mali yake.

Hiyo ni baada ya gari alilodaiwa
kuliiba zaidi ya miaka mitatu iliyo-
pita, kugundulika ni mali yake na
amesingiziwa na Polisi, pia mam-
laka za umma.

Sasa kilichofanyika, ni kwamba
amefikia makubaliano nje ya ma-
hakama alipwe fidia ya thamani
ya fedha inayofikia Sh. Trilioni 2.7,
mlipaji akiwa mamlaka za jiji hilo.

Wakati sakata hilo lilitokea
mwaka 2015, Lawrence Crosby, ali-
kuwa mwanafunzi wa Shahada ya
Uzamivu (PhD) katika Chuo Kikuu
cha Northwestern, akiwa na umri
wa miaka 25.

Mkata ulianza pale mwanamke
mmoja alipiga simu polisi wakati
Crosby, alipokuwa akirekebisha
gari yake, akimtuhumu ni mwizi
anayejaribu kuliiba.

Mzigo huo sasa unaiangukia
Mamlaka ya Mji wa Evanston,
ambayo walalamikaji katika kesi
hiyo wanajadili kama wataridhia
malipo hayo kama yalivyodaiwa
na wakili wa Crosby au la.

Timothy Touhy, ambaye ni waki-
li wa DKk, Crosby, ndiye aliwakilisha
kiwango cha madai hayo ya mteja
wake na wakili huyo anaeleza hilo
kuwa ni tukio ubaguzi wa rangi na
itasaidia kukabili, kama si kuko-
mesha kabisa tabia hiyo.

Mwanasheria wa jiji, amenukuli-
wa akieleza msimamo wa upande
wake kwamba: “Ni kielelezo tu cha
nia njema na si kukubali tuhuma.”

Anakiri mlalamikaji alikuwa
anarekebisha gari lake na ndipo
mwanamke aliyemdhania ana-
liiba, alipiga simu kuifahamisha
Polisi jinai aliyoihisi.

Inaelezwa, mwanamama huyo
aliendelea kumfuatilia Crosby al-
ipowasha gari kuelekea kwenye
makazi yake chuoni, kisha akawa-
pigia simu polisi, ambao nao mara
moja walichukua hatua ya kum-
fuatilia na kumkamata mara moja.

Baada ya Dk. Crosby kusimam-
ishwa na polisi, alitoka kwenye
gari akiwa mikono juu, analala-
mika kwamba polisi walimvamia.

Polisi wanadai hakulala chali
mara baada ya kuamriwa kufanya
hiyo na ndio maana wakatumia
nguvu zaidi.

Crosby alidai katika hatua ili-
yofuata alipiugwa makonde na
mateke zaidi ya 10 na ndipo akati-
wa mbaroni, katika tukio linaloele-
zwa na kamera ya polisi ilizinasa
tukio zima.

Hata hivyo, baada ya uchunguzi

Lawrance Crosby, akiwa mikono juu chini ya ulinzi wa Palisi,
mwaka 2015. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Mkanda ul-
iorekodiwa,
ulionyesha
Crosby, al-
imfahami-
sha kupitia
simu yake
ya mkononi
akiwa nda-
ni ya gari,
akimwambia
anafuatili-
wa.

wa maofisa wa polisi, waligundua
alimiliki kihalali gari hilo, lakini
wakaendelea kumshikilia kwa jin-
gine la kugoma kukamatwa, jam-
bo ambalo mlalamikjai analipinga.

Msemaji wa Polisi katika eneo
hilo, alitetea matumizi ya nguvu
kwenye tukio hilo, akidai awali
walidhani ilikuwa kesi ya wizi wa
gari.

Dk, Crosby aliachiwa huru na
kufutiwa mashtaka yote, hata
hivyo, katika mkono wa pili
wa shilingi mtuhumiwa huyo,
hakukubaliana na alichofanyiwa
na alifungua mashtaka dhidi ya jiji
husika na polisi.

Kwa mujibu wa televisheni za
nchini, Crosby, alisikika alijieleza
kwa polisi kwamba alikuwa ana-
jaribu kujieleza kwamba aliinama
kwa ajili ya matengenezo ya gari
lake.

Mkanda uliorekodiwa, ulio-
nyesha Crosby, alimfahamisha
kupitia simu yake ya mkononi
akiwa ndani ya gari, akimwambia
anafuatiliwa.

Katika maelezo yake ya kishe-
ria, Crosby anajieleza kwamba
akiwa mtu mweusi yuko katika
mtihani hajiwezi hata kusimama
hadharani kushughulikia gari lake,
anakuwa si salama.

Mkanda wa video unaohusu
mkasa huo, unamuonyesha Cros-

Dk. Lawrence Crosby.

by akitoka nje ya gari lake chini ya
ulinzi na mkono mmoja ameshikil-
ia simu yake.

Polisi wenye bunduki wal-
imuagiza kulala chini na akatii, la-
kini walivamia na kuanza kumpiga
miguuni.

Hata baada ya kugudulika
anamiliki gari hilo kihalali, walia-
muachia na akafungiliwa shitaka

- |

jingine, la kutotii amri ya polisi,
shitaka ambalo jaji wa kesi hiyo
alilitupa na ndipo Crosby, akafun-
gua shitaka la madai ya fidia ya
kuonewa.

Msemaji wa Polisi anawatetea
askari wake kwamba, mateke wali-
opiga ni kwa misingi ya namna
ya walivyofunzwa kumdhibiti
mtuhumiwa.
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Takwimu za Biashara

Na Edward Ntwale & Elias Samweli

Bei ya Mazao Ya Chakula kwa Sh/kilo 100 Januari 20, 2019

Mkoa Arusha D’Salaam Dodoma Kagera Kigoma Morogoro Rukwa Singida Tabora Tanga
Mahindi 45,000 70,000 45,000 66,000 50,000 50,000 50,000 52,000 55,000 47,000
Mchele 200,000 220,000 190,000 180,000 160,000 170,000 160,000 150,000 200,000 170,000
Mtama 35,000 80,000 35,000 100,000 70,000 95,000 80,000 60,000 100,000 80,000
Uwele 45,000 70,000 41,000 150,000 60,000 95,000 NA 54,000 NA 100,000
Ulezi 75,000 140,000 65,000 160,000 150,000 160,000 180,000 NA 190,000 120,000
Ngano 70,000 150,000 160,000 NA 150,000 175,000 100,000 NA NA 100,000
Maharage 150,000 200,000 180,000 150,000 145,000 180,000 200,000 180,000 180,000 180,000
Viazi Mviringo 80,000 80,000 68,000 75,000 90,000 82,500 90,000 85,000 85,000 68,000
Mwenendo wa Shilingi
2,293
2,292
2,291
2,290
I-Dec 8-Dec 13-Dec 18-Dec 23-Drec 28-Dec
Mafuta
Bei : Kuanzia Januari 2,2019
MKOA DSM  Arusha Kibaha Dodoma Geita Iringa Katavi Kigoma Mwanza Ruvuma
Petroli 2,295 2,255 2,300 2,354 2,461 2,359 2,503 2,527 2,445 2,419
Dizeli 2,224 2,299 2,228 2,283 2,389 2,288 2,432 2,455 2,374 2,347
M'Taa 2,202 2,286 2,206 2,260 2,367 2,266 2,410 2,433 2,352 2,325
Soko la Hisa la Dar es Salaam Kikao cha Januari 23, 2019
1
Muhtasari Zilizopanda na Zilizoshuka Viwango vya kubadilisha
-I;?EI ggggg; _fg‘_}; Kampuni Bei Badiliko Fedha Nunua Uza
’ ) . TBL 12,400 -1.59%
NMG 1,320 _149% EUR 2,591.28 2,617-65
Thamani za Hisa (bIn)19,355.18 | kcg 900 -1.10% usD 2,268.07 2,290.76
Mauzo 1,124,727,500.00 KA 180 +2.86% KES 22 .38 2256
Hisa 294,740 =L S ke GBP 2,947.82 2,977.52
Bei za hisa hadi kikao cha Januari 23, 2019
Kampuni Bei Bei Ba'liko% Kampuni Bei Bei Ba'liko % Kampuni Bei Bei Ba'liko %
ya ya ya
mwisho lliyopita mwisho lliyopita mwisho lliyopita
ACA 5,250 5,150 +1.94 KCB 900 910 -1.10 TBL 12,400 12,600 -1.59
CRDB 140 140 +0.00  MBP 500 500 +0.00 TCC 17,000 17,000 +0.00
DCB 340 340 +0.00  MCB 500 500 +0.00 TCCL 640 640 +0.00
DSE 1,320 1,320 +0.00  MKCB 800 800 +0.00 TICL 385 385 +0.00
EABL 3,840 3,820 +0.52  MUCOB 400 400 +0.00 TOL 660 660 +0.00
JHL 9,750 9,550 +2.09  NICO 265 265 +0.00 TPCC 2,060 2,060 +0.00
KA 180 175 +2.86 NMB 2,340 2,340 +0.00 TTP 120 120 +0.00
Interbank Foreign Exchange Market (IFEM)
VIWANGO VYA KUBADILISHA FEDHA . . A
Tarehe Idadi Juu Chini Wastani
FEDHA KUNUNUA KUUZA (Mn USD)
KENYA SHS 2244 22.62
UGANBﬁﬁI'—F'SRANC g'gg g'g% 23/Jan/2019 70 2,300.00 2,293.40 2,294.36
BURUNDI FRANC 218 2179 an : ’ . ’ . ’ :
22/Jan/2019 .80 2,300.70 2,293.35 2,294.29
2271.64 2294.36
POUND STG 2960.18 2990.01 21/Jan/2019 .90 2,301.80 2,293.30 2,294.27
EURO 2582.63 2608.69
CANADIAN $ 1706.85 1723.40 18/Jan/2019 .80 2,301.00 2,293.25 2,294.24
SWITZ. FRANC 2278.94 2301.03
JAPANESE 20.71 20.9
eaoNn 3 e
N G NOR 20202 25538 Inter-bank Local Money Markets
AUSTRALI 1620.36 1636.80
PARISTAN RPS 3588 1637 asl in |
ZAMBIAN KWACHA 18832 10136 Tarehe Kiasi Juu Chini Wastani
MALAWIAN KWACHA 2.90 3.11 (million-TZS) (WAR)
MOZA MBIQUE MET 36.49 36.80
ZIMBABWE $ 0.43 0.43
SDR D (T/0) 2913&13?2'(1)(2) 2943213255)'9} 23/Jan/2019 44,500 4.20 2.50 3.38
Samemer TR TUIEL R ' ' ' |
SRR HE R e oo o S
SAUD ARABIAN RIAL 605.72 611.7 an ’ : = =
KUWAIT DINAR 7489.51 7561.66 18/Jan/2019 34,800 4.20 3.50 3.65
gamgggn\;ﬁ:“m %;ﬁ’% %;2'64 17/Jan/2019 19,000 4.20 3.00 3.84
WLASSENGEL, S8 SHE gawaote 13600 420 | p
NEWZEALAND 1541.99 1558.10 SREL e 12 : ErY Sl

Je, wajua? Magwiji
62 wamiliki

NUSU ya utajiri
uliopo duniani

na asilimia 50 ya maskini zaidi, Oxfam inasema
kati yao 53 ni wanaume na tisa tu ndiyo wa-
nawake, hali inayoonyesha kuwapo uwiano sahihi,
ikiwemo kwenye ngazi za juu.

Hiyo inaonyesha kwamba, wanawake wanawak-
ilishwa vibaya.

KUTOKA KONGAMANO

Waziri Mkuu wa Canada, Justin Tradeau, ni mion-
goni mwa waliowasilisha ajenda kuu ya mwaka
huu ya mataifa yaliyoinukia kiuchumi G7. Canada
inachukua uenyekiti wa kundi hilo mwaka huu.

Ajenda kuu ni: Mustakabah wa pamoja katika
dunia iliyofarakana,” ikitajwa kuwa inapingana
moja Kwa moja na sera ya Rais wa Marekani
Donald Trump ya “Marekani kwanza,” akihusisha
sheria za kulinda soko la Marekani na sera za
kujitenga.

Mwanzilishi wa Kongamano hilo la Kiuchumi Du-
niani, Klaus Schwab, anasema kuna hatari dhahiri
katika nyakati zizizopo za kuvuruga mfumo wa
kidunia.

Amesema hakuna namna ya kukabiliana na hali
hiyo, iwapo hakutakuwapo ushirikiano wa ki-
mataifa, katika kukabiliana na changamoto zina-
zoikabili dunia, suala ambalo jukwaa hilo linalisi-
mamia.

Rais wa kongamano, Borge Brende, aliwaambia
waandishi wa habari, kuwa mkusanyiko la wakuu
70 wa serikali mbalimbali duniani na wafanya-
biashara wenye nguvu duniani, kunaweza kuleta
mchango muhimu katika kukabiliana na vikwazo
Vya sasa vya sekta ya biashara duniani.

Rais wa Marekani, Donald Trump anatarajiwa
kuhutubia kongamano hilo siku ya mwisho ya
kongamano hilo.

Tangu alipochukua madaraka mwaka mmoja
uliopita, Trump anonekana kuwa nyuma, katika
kuunga mkono masuala ya utandawazi na utanga-
mano, ambayo yanapewa nafasi kubwa katika
kusanyiko hilo la Davos.

Kansela wa Ujerumani Angela Merkel, akiwa mtu
muhimu anayetoka Umoja wa Ulaya, naye ali-
pangwa kutoa hotuba kuhusu ushirikiano ndani ya
Umoja wa Ulaya (EU).

Msemaji wa serikali ya Ujerumani, Steffen Seib-
ert, anasema Ujerumani ni mshirika muhimu katika
masuala ya kiuchumi na siasa ndani ya EU.

Anaongeza kuwa Ujerumani inajihusisha kwa
sehemu kubwa katika mijadala ya kisiasa, kuhusu
mustakabali wa maendeleo wa umoja huo na
ndio maana Kansela Merkel amechagua kueleza
mawazo yake kuhusu EU kwenye kongamano hilo
la Davos.

Kansela Merkel, alipangwa kuzungumza siku
moja pamoja na Rais wa Ufaransa, Emmanuel
Macron.

Kiongozi wa Kanisa Katoliki Duniani, Papa Fran-
cis, kwa upande wake amewataka wafanyabiasha-
ra na wanasiasa katika kongamano hilo, kuandaa
mazingira yatakayoruhusu ujenzi wa jamii inayo-
husisha makundi yote.

Alituma ujumbe huo kwa washiriki wa kongama-
no hilo la Davos, baada ya ziara yake nchini Chile
na Peru.

Papa Francis, anasema wafanyabiashara wana
nafasi muhimu ya kuleta mabadiliko, ambayo
ni pamoja na kuunda nafasi za ajira mpya,
kuheshimu sheria za kazi , kukabiliana na ufisadi
na pia kuhamasisha haki ya jamii.

Ni kongamano linalowakutanisha zaidi ya wa-
shiriki 3,000 ambao miongoni mwao ni wanasiasa,
wasomi, wakuu wa serikali, na viongozi wa taasisi
za fedha dunia, pia makundi muhimu yasiyo ya
kibiashara. DW.
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Serikali yaweka wazi upungufu
wa walimu kwa asilimia 49

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

NAIBU Katibu Mkuu wa Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Tixon Nzunda, amesema nchi
inakabiliwa na upungufu wa
walimu kwa asilimia 49 kwe-
nye shule za umma.

Alitoa kauli hiyo juzi wilay-
ani Chunya wakati wa ziara
yake ya kukagua miundom-
binu ya elimu katika Mkoa wa
Mbeya, ambapo alisema seri-
kali itaendelea kuajiri walimu
ili kuimarisha sekta ya elimu
kwenye shule zote za umma.

Alisema lengo la serikali
sasa hivi ni kuboresha elimu
kwenye shule za umma na
kuzifanya kuwa kimbilio la wa-
nafunzi tofauti na ilivyo sasa,
ambapo wazazi wengi huwa

wanakimbilia kuwapeleka wa-
toto wao kwenye shule za watu
binafsi.

Nzunda alisema walimu
wachache waliopo wana uwe-
zo mkubwa wa kufundisha ku-
liko hata wale wanaofundisha
kwenye shule za binafsi, lakini
wakati mwingine wanashind-
wa kufanya vizuri kutokana na
mazingira ya kazi.

“Kwa taarifa zilizopo ni
kwamba upungufu wa walimu
katika Wilaya ya Chunya ni
asilimia 35 ambayo inaonyesha
kuwa ninyi mna nafuu maana
kitaifa upungufu ni asilimia 49,
pamoja na hilo tutaendelea

kuwaletea walimu katika
ajira mpya  zijazo,” alisema
Nzunda.

Alisema walimu wanaoleng-
wa kuajiriwa zaidi na serikali
ni wale wa masomo ya sayansi

kwa madai kuwa hao ndio
wachache zaidi na wanatakiwa
kuajiriwa zaidi ili kuendana na
serikali yaawamu ya tano inay-
olenga kuimarisha uchumi wa
viwanda.

Hata hivyo aliwataka wal-
imu wanaofanya kazi katika
shule za serikali kuongeza
juhudi katika kufundisha, ili
kurejesha heshima ya shule
hizo kama ilivyokuwa miaka
ya nyuma ambapo zilikuwa zi-
nafanya vizuri kuliko shule za
watu binafsi.

Alisema walimu wanao-
fundisha shule za binafsi sio
kweli kwamba wana uwezo
mkubwa zaidi wa kufundisha
kuliko wale wanaofundisha
shule za umma, lakini tatizo ni
kutojituma kuwasaidia watoto
wa maskini.

“Walimu wanaofundisha

shule za umma na wanao-
fundisha za watu binafsi wote
wanasoma vyuo vikuu vya
hapa hapa nchini, wanasoma
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
wote, Dodoma na vyuo ving-
ine hakuna anayesoma vyuo
vya nje ya nchi, sasa kwa nini
wao wafanye vizuri zaidi?” Ali-
hoji Nzunda.

Alisisitiza kuwa, kwa sasa
serikali ya awamu ya tano ina-
gharimia elimu kuanzia darasa
la awali mpaka kidato cha nne
na inatumia zaidi ya Shilingi
milioni 23 kila mwezi, hivyo
lazima kila mtu atimize wajibu
wake ili thamani ya elimu ip-
ande.

Aliwataka wazazi kushiriki
kikamilifu katika kuboresha
miundombinu kwenye shule
za serikali ili kuunga mkono
juhudi za uboreshaji wa elimu.

Wanafunzi wa
Shule ya Sekond-
ari lleje, wakio-
nyesha furaha
yao baada ya
kupokea msaada
wa stuli 184
zenye thamani
va Shilingi
milioni 5, uli-
otolewa na benki
va NMB, kwa
ajili ya kubore-
sha masomo va
sayansi katika
wilaya za lleje na
Mbevya juzi. Benki
hiyo, pia juzi
ilitoa mabati 254
kwa Halmashauri
yva Tunduma
wilayani Momba,
madawati 50
kwa Shule ya
Msingi Ny-

erere na Kafule
vyote vikiwa

na thamani ya
Shilingi milioni
25. PICHA: NMB

Diwani atoboa siri
wanawake Kukosa
wenza kliniki

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

BAADHI ya wanawake wanaopata
ujauzito kabla ya kuolewa katika
Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali
mkoani Mbeya, wanashindwa kwen-
da kliniki na wenza wao kwa kuwa
wengi ni waume za watu.

Hayo yalisemwa jana na diwani
wa Viti maalum wilaya hiyo, Lucy
Ngondo (Chadema), wakati wa kikao
cha kawaida cha Baraza la Madiwani
wa Halmashauri hiyo kilichofanyika
katika ukumbi wa halmashauri hiyo.

Ngondo alisema Kipindi hiki kuna
taratibu katika hospitali mbalim-
bali kuwa kila mwanamke mjamzito
anapohudhuria kliniki kwa mara
ya kwanza analazimika kwenda
na mwenza wake ili wachukuliwe
vipimo mbalimbali kikiwamo kipimo
cha Ukimwi.

Alisema kutokana na wanawake
hao kupewa ujauzito na waume za
watu, huwa wanakosa ushirikiano
kwa wanaume wanapoenda Kliniki na
hivyo kupata wakati mgumu kwenye
huduma.

“Tunaomba itungwe sheria ndogo
ndogo va kuwabana wanawake
wajawazito wasiopima maambukizi
ya virusi vya Ukimwi wanapokuwa
wajawazito, kuna wengine wanazaa
na waume za watu, hivyo na huwa
wanafanya kwa kificho, huwa wana-
pata wakati mgumu kuwashawishi
kwenda nao kiliniki,” alisema Ngondo.

Akichangia hoja hiyo Makamu
MwenyekKiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbarali, Bahati Salum,
alisema baadhi ya wanaume walio
kwenye ndoa wanaogopa kwenda
kliniki na wanawake waliowasaba-
bishia ujauzito.

Alisema halmashauri kwa kushiriki-
ana na taasisi mbalimbali kuandaa
mpango kutoa elimu kwa wajawa-
zito kuwatambua na kuwashauri
umuhimu wa kupima afya zao.

Vijana wanaoishi mazingira magumu wanolewa

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

VIJANA 121 wanaoishi katika
mazingira magumu kutoka ka-
tika halmashauri tatu za Mkoa wa
Mbeya wamehitimu mafunzo ya
wiki tatu ya ujenzi wa vyoo bora
katika Chuo ya Ufundi Stadi Veta

mashauri hizo yamegharimiwa
na serikali kwa kushirikiana na
sekta binafsi ya usafi wa mazingira
(YESB), inayoendeshwa na shirika
lisilo la kiserikali la Catholic Relief
Service (CRS) kwa lengo la kulinda
afya za wananchi kwenye maeneo
husika.

Halmashauri ambazo vijana hao
wanaoishi mazingira magumu wa-
mechukuliwa ni Mbarali, Mbeya
na Chunya ambazo zimekuwa ziki-
kumbwa na maradhi ya mlipuko

hasa kipindupindu kila mwaka.

Akifunga mafunzo ya vijana
hao, Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chunya, So-
phia Kumbuli, alisema mradi huo
wa ushirikishwaji wa vijana katika
biashara ya ujenzi wa vyoo bora
pia utawasaidia vijana hao kujiajiri
na kujiingizia kipato.

Kumbuli ambaye alizungumza
kwa niaba ya wakurugenzi wen-
zake aliahidi halmashauri hizo ku-
wasaidia vijana hao kupata mitaji
kwa kuwakopesha fedha kupitia
fedha zinazopaswa kukopeshwa
kwa vikundi vya vijana ambazo ni
asilimia nne ya mapato ya ndani ya
halmashauri.

“Serikali ilishatoa maelekezo
na sasa ni sheria kwamba kila
halmashauri itumie asilimia nne
ya mapato yake ya ndani kuwa-
kopesha vijana, mimi pamoja na
wakurugenzi wenzagu tunaahidi

kutumia fedha hizo kuwakopesha
ili mpate mtaji wa kuendeshea
shughuli zenu za ujenzi wa vyoo
bora kwenye jamii yetu,” alisema
Kumbuli.

Hata hivyo Kumbuli aliwataka
vijana hao kuunda vikundi ili
waweze kupata sifa ya kukopea
fedha hizo kwa mujibu wa sheria
na miongozo iliyotolewa na seri-
kali.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbarali,
Uswege Kaminyoge, aliwataka vi-
jana hao kutumia vizuri fursa za
mikopo watakayoipataka kutoka
kwenye halmashauri kwa lengo
la kuhakikisha wanafikia malengo
yaliyokusudiwa.

Kwa upande wake, Meneja wa
mradi  (CRS), Mhandisi Ephraim
Tonya, alisema lengo ni kuongeza
msukumo na jitthada za serikali

katika kuhakikisha jamii ya Wa-
tanzania wanatumia vyoo bora
hususani kuwaondoa vijana hao
katika makundi yasiyofaa na hivyo
kuwapatia nyenzo za kuajiri na
kutoa ajira kwa vijana wasio na
ajira nchini.

Alisema kuwa wamelenga kuli-
saidia kundi la vijana kutokana na
changamoto mbalimbali wanazo-
kumbana nazo hususan

kunyanyapaliwa na kutengwa
na jamii na kuonekana sio sehemu
ya jamii yenye uhitaji wa kupata
fursa ya elimu kuajiriwa na kuji-
ajiri.

“Mradi huu ulianza kutekelezwa
mwezi Mei mwaka jana na ukomo
wake ni Aprili 2021 na lengo kuu ni
kuwajengea uwezo vijana ambao
wanaishi katika mazingira magu-
mu na wasio katika sekta rasmi za
ajira katika wilaya tatu, Chunya,
Mbarali na Mbeya Vijijini,” alisema.

ani Chunya, Muone Mkumbo am-
baye amehitimu mafunzo hayo,
alisema yatakuwa chachu na
kuwapatia mbinu mbalimbali za
ujenzi wa vyoo bora hususan ka-
tika jamii na kuwa wajasiriamali
katika nyanja mbalimbali nchini.

Naye Jesta Nyambega mkazi wa
Kata ya Ubaruku wilayani Mbarali,
aliiomba serikali kuwatengenezea
mfumo rasmi wa tenda za ujenzi
wa vyoo bora kutoka katika hal-
mashauri, taasisi binafsi na kam-
puni ili kuondokana na changamo-
to ya kukaa na ujuzi majumbani.

Alisema kwa kutambua sera
ya kitaifa ya serikali ya awamu ya
kuwa na choo bora ni wakati sasa
hata jamii kushirikishwa na kupati-
wa elimu ya matumizi ya vyoo vi-
sivyo na ubora katika kukabiliana
na magonjwa ya milipuko.
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Profesa Mbarawa avunja Bodi ya Maji kwa uzembe " atanenss

Na Paul Mabeja, KONGWA

AZIRI wa Maji,

Profesa Makame

Mbarawa, amei-

vunja Bodi ya Maji
mji mdogo wa Kibaigwa (KIBA-
WASA), wilayani Kongwa mkoa-
ni Dodoma, kutokana na Mwe-
nyekiti wake Simoni Mitumba,
kuwa mlevi, hivyo kushindwa
kusimamia uendeshaji wa maju-
kumu yake.

Profesa Mbarawa aliivunja
bodi hiyo juzi, wakati alipofan-
ya ziara ya kutembelea miradi
mbalimbali ya maji katika wilaya
hiyo.

Awali kabla ya kuvunja bodi
hiyo, Mbunge wa Jimbo hilo,
Job Ndugai, alimweleza Wa-
ziri Mbarawa, kuwa bodi hiyo
imeshindwa kutekeleza maju-
kumu yake hali ambayo inasaba-
bisha wananchi kukosa maji.

Ndugai alisema kuwa tatizo la
maji katika eneo hilo la Kibaigwa

kwa kiasi kikubwa sio la seri-
kali bali ni utendaji mbovu wa
mamlaka ya mji huo kushindwa
kutimiza majukumu yake.
“Tatizo la maji hapa kwetu
mheshimiwa waziri sio serikali,
kwa sababu serikali yetu inaleta
fedha nyingi kabisa kwa ajili ya
miradi ya maji, lakini shida im-
ekuwa ni kwa watendaji wetu
kushindwa kusimamia majuku-
mu yao na kusababisha wanachi
kukosa maji,” alisema Ndugai.
Alisema kuwa kama serikali
inataka kuwasaidia wananchi
wa Kibaingwa katika kuwatatu-
lia tatizo la maji inatakiwa kuiv-
unja bodi hiyo ambayo imekuwa
ikiendeshwa na mwenyekiti am-
baye muda wote anakuwa ame-
lewa. “Huyu mwenyekiti mimi
ni mzee wangu tunaheshimiana
sana lakini, kama mnavyoona
hapa alipo amelewa yuko safi
na hivi tuu waziri yupo hapa
kalewa, je, siku ambayo waziri
hayupo si ndio itakuwa hatari

kabisa,” alihoji Ndugai.

Kutokana na hali hiyo Waziri
Prof. Mbarawa, alitangaza kuiv-
unja bodi hiyo na kuahidi kuleta
watu wengine ambao watakuja
kusimamia na kutekeleza maju-
kumu yao kwa ufanisi.

“Mheshimiwa Spika hata
kama usingeniomba kuivunja
bodi hii, lazima ningeivunja,
hatuwezi  kuendelea  kuwa
na bodi ambayo haijitambui
imeshindwa hata kuwezesha
mamlaka ya maji kujiendesha
yenyewe hata kununua pampu
tuu ya kusukumia maji wanata-
ka wizara tuwafanyie,” alisema
Mbarawa.

Aliongeza kuwa yeye akiwa
kama Waziri wa Maji atahakiki-
sha kuwa wilaya hiyo inapata
huduma ya maji kwa asilimia
90 ifikapo 2020. “Hapa Kongwa
tayari upo mradi mkubwa am-
bao umegharamiwa na serikali
wa Sh. bilioni 1.7 ambao ukima-
lika utaweza kufanya tatizo la

maji katika mji wa Kongwa kuwa
historia kwa kuwa tutaweza ku-
zalisha maji lita zaidi ya Sh. mil-
ioni 3.91 kwa siku,” alisema.

Aidha, alisema wizara hiyo
itahakikisha inamlipa mkandar-
asi SAJO CBC ambaye anaidai
serikali zaidi ya Sh. milioni 300,
ili aendelee na utekelezaji wa
miradi ya maji ili kuwaondolea
adha wananchi katika maeneo
mbalimbali katika wilaya hiyo.

“Pia wizara tutatoa Sh. milioni
25 kwa ajili ya kununulia pam-
pu ya kusukumia maji ambayo
itafungwa katika mji mdogo wa
Kibaingwa ambao umekuwa
na tatizo la maji kutoka na bodi
yake kushindwa kutimiza maju-
kumu yake,” alisema.

Hata hivyo alimtaka Meneja
wa Mamlaka ya Maji ya mji mdo-
go wa Kibaingwa, Boniphace Bi-
hemo, kuhakikisha kuwa anaku-
sanya zaidi ya Sh. milioni 52 kwa
mwezi badala ya Sh. milioni 32,
ambazo wanakusanya hivi sasa.

Msemaji
wa Jeshi la
Zimamoto na
Uokoaji nchini,
Insp. Joseph
Mwasabeja,
akitoa taarifa
kwa waandishi
habari jijini
Dodoma jana,
kuhusu uan-
zishaji mpya
wa makusanyo
ya mapato ya
mfumo wa
serikali wa
kielektroniki
PICHA: PETER
MKWAVILA.

Serikali yamwagiwa sifa mapambano uj

Na Renataha Msungu,
DODOMA

MAOFISA wa usalama pamoja
na vitengo mbalimbali vya ku-
pambana na ujangili nchini,
wamepongeza hatua iliyo-
chukuliwa na serikali pamoja
na taasisi isiyo ya kiserikali ya
PAMS Foundation kuwapatia
elimu na kuunganisha nguvu
kwa vitengo vyote katika ku-
dhibiti ujangili.

Akizungumza na gazeti hili
Wakili wa Serikali, Salim Msemo,
alisema mafunzo ni muhimu
kwa vyombo hivyo kwa kuwa
itapunguza mlolongo mrefu wa
kushughulikia kesi za ujangili.

“Kwetu sisi hii inatusaidia
kupambana na hawa majangili
ambao wamekuwa wakifanya
rasilimali za nchi kama zao na
kufanya watakavyo,” alisema
Msemo.

Kwa upande wake Elisifa
Ngowi mmoja wa washiriki,
alisema kitendo cha kujenga
nguvu moja katika kupambana
na ujangili linakuwa ni jambo
nzuri sana, kwa sababu tembo
ni mali ya Watanzani ambao wa-
natakiwa kutunzwa ili kuliletea
taifa fedha kwa vizazi na vizazi.

“Huu ni urithi wa Watanzania
kwa vizazi na vizazi, kwa hiyo ni
muhimu tuliyobahatika kuwepo
leo tuutunze urithi wa Tanza-
nia kwa gharama zote,”alisema
Ngowi.

Semina hiyo ya siku tano in-
ayohusisha taasisi zote zilizope-
wa jukumu la kudhibiti ujangili
pamoja na magendo nchini, im-
efanyika chini ya udhamini wa
PAMS Foundation taasisi isiyo ya
kiserikali inayojihusisha na ma-
pambano ya ujangili wa tembo
toka 2016, hapa nchini mpaka
sasa.

Wajumbe hao wa semina
wanatoka katika vyombo vya
National Task Force Ant-poach-
ing (NTP), maofisa wa polisi,
waendesha mashtaka wa seri-
kali,

Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) na
Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa ka-
tika kukabiliana na ujangili.

Akizungumza kwenye sem-
ina hiyo mkurugenzi msaidizi
wa kuzuia ujangili ambaye pia
ni mwenyekiti wa kikosi cha
taifa cha kupambana na ujan-
gili, Robert Mande, amesema
mafunzo ni muhimu.

“Unajua wakati wa nyuma tu-
likuwa tunakwamishwa na kitu
kinaitwa protoko ambazo ukim-
kamata mhalifu mpaka uje um-
fikishe mahakamani, inachuku-
wa muda mrefu sana, jambo
ambalo majingili wanatumia
mwanya huo kujinasua,”alisema

angili
Mande.

Kwa upande wake mkurugen-
zi wa PAMS Foundation, Krissie
Clark, alisema kampeni hiyo ili-
yoanza mwaka 2016 mpaka sasa
inaonyesha mafanikio makub-
wa sana na uuaji wa tembo ume-
pungua kwa kasi kubwa.

“Sisi kama wadau tunafurahi
tunapoona lengo letu linafani-
kiwa, kumaliza mauaji ya tembo
hapa nchini ambayo yalikuwa
yanatishia amani ya wanyama
hawa, ilikuwa kama walikosewa
na Mungu kuzaliwa Tanzania,”
alisema Krissie.

Kwa mujibu wa Katibu wa
Wizara ya Maliasili akizun-
gumza juzi, wakati wa ufunguzi,
alisema suala hili la kuwaweka
wadau pamoja litasaidia ka-
bisa na kufikisha asilimia sifuri
mauaji ya tembe hapa nchini ifi-
kapo 2024 kama ilivyo mkakati
wa serikali.
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neema skimu
yva umwagiliaji

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Mpwapwa
mkoani Dodoma, Jabir Shekimw-
eri, amesema mradi wa skimu ya
umwagiliaji ya Msagali ukika-
milika utaweza kulisha makao
makuu ya nchi na kuzuia athari
za miundombinu zitokanazo na
mafuriko.

Kutokana na faida hizo amei-
omba serikali kupitia wizara
zinazohusika pamoja na wadau
kuwekeza katika mradi huo, ili
uweze kuleta tija ya uzalishaji na
hivyo kutoa matokeo chanya.

Akizungumza katika bwawa
hilo juzi, wakati wa ziara ya
Kamati ya Siasa ya CCM ya Mkoa
wa Dodoma, Shekimweri, alisema
kupitia mradi huo chakula, mbo-
ga na samaki vitapatikana kwa
wingi na hivyo kuweza kulisha
Mkoa wa Dodoma na maeneo ya
jirani.

“Mradi huu ulibuniwa siku
nyingi, lakini utekelezaji wake
ulikuwa wa kusuasua, kwa
mujibu wa maandiko ya mwaka
2004/2005, ulihitaji Sh. bilioni 11,
ili ukamilike lakini uliingiwa na
sintofahamu na mradi kushindwa
kutekelezwa,” alisema Shekimw-
eri. Alisema mradi huo ni mtam-
buka na unahitaji ushirikiano wa
pamoja kwa kuhusisha wizara
mbalimbali.

“Sasa hivi kipato cha mkazi
wa Dodoma kwa mwaka ni Sh.
milioni 1.5, lakini kupitia mradi
huu na faida nilizotaja kipato
kitaongezeka kwa mkazi wa Do-
doma hadi kufikia Shilingi milioni
tatu kwa mwaka, kupitia mradi
huu miundombinu ya barabara
na reli haitaharibika kutokana
na mafuriko hasa katika maeneo
va Godegode na Kilosa ambayo
yanatokea mafuriko mara kwa
mara,” alisema mkuu huyo.

Kutokana na faida za mradi
huo alisema kama wilaya wame-
fanya jitihada mbalimbali za
kufufua mradi huo, ambapo
alikutana na watu wa umwagiliaji
kanda, mhandisi wa umwagiliaji
mkoa na wataalamu wa mkoa
kuona namna gani wanaweza
kufanya. Pia mradi huo ni moja
kati ya miradi mikakati ya
wilaya, ambapo wanawakaribi-
sha wawekezaji wenye mitaji mi-
kubwa ya kiwango hicho kuweza
kuwekeza na katika kongamano
la fursa la uwekezaji linalota-
rajiwa kufanyika hivi karibuni
wataeleza fursa hiyo iliyopo.

Akizungumza katika ziara hiyo
baada ya kukagua mradi huo
Mwenyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Mkoa wa Dodoma,
Godwin Mkanwa, aliitaka hal-
mashauri na timu ya wataalamu
kukaa chini kutengeneza andiko
linalobeba mradi mzima ili lipele-
kwe panapohusika.

“Andiko hilo mkishaliandaa
lipitisheni kwenye vikao, tu-
lipeleke mbele ili tuone serikali
itakavyosaidia kunusuru mradi
huo,” alisema.
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Matukio ya ukatili wa

Kijinsia

vamwibua waziri hadharani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Uwezeshaji Wa-
nawake, Watoto na Wazee, im-
esikitishwa na matukio ya mauaji
ikiwamo msichana wa miaka (19),
kufanyiwa ukatili wa kijinsia kwa
kubakwa na baadaye kuuawa kika-
tili nyumbani kwao.

Waziri wa Uwezeshaji Wa-
nawake na Watoto, Mauldlic Cas-
tico, alisema hayo wakati alipoz-
itembelea familia mbili ambazo
watoto wao wameuawa kikatili

hivi karibuni. Castico aliitembelea
familia ya msichana aliyefahamika
kwa jina la

Zuhura Ali Abdalla (19), ambaye
alibakwa Januari 12, akiwa nyum-
bani kwao Uholanzi Mkoa wa Mjini
Magharibi Unguja.

Waziri Castico alisikitishwa na
tukio hilo ambalo linaonyesha
kwamba jamii bado inakabiliwa na

ukatili wa kutisha.
“Nimesikitishwa na taarifa za
ukatili aliofanyiwa marehemu

kubakwa hadi kufariki dunia ..
matukio haya yanalitia doa kub-

wa nchi yetu ambayo inaaminika
kuwa ni kisiwa cha amani na utu-
livu,” alisema.

Aidha, alivitaka vyombo vya
ulinzi kuharakisha kukamilisha
uchunguzi wa tukio hilo na wa-
husika kufikishwa mbele ya vyom-
bo vya sheria kwa hatua zaidi.

Alilaani tukio lingine la kubak-
wa kwa mtoto mwenye ulemavu
miaka (16) na kusababisha kupata
maumivu makali. “Matukio yote
haya ni ya kusikitisha sana yakio-
nyesha ukatili dhidi ya mwanamke
na kutishia ustawi wa maisha yake

katika kupiga hatua kubwa ya
maendeleo,” alisema.

Naye askari wa upelelezi ku-
toka Jeshi la Polisi Mkoa wa Mjini
Magharibi Unguja, alisema Jeshi
la Polisi kwa sasa linawashikilia
watuhumiwa wawili kwa uchun-
guzi zaidi kutokana na mauaji ya
msichana huyo.

“Kwa sasa tunawashikilia watu
wawili kuhusiana na tukio hili na
uchunguzi zaidi unaendelea ku-
hakikisha watuhumiwa wanafik-
ishwa mbele ya vyombo vya she-
ria,” alisema Mussa.

_‘L}‘m

'f""hr"f-*
=y ~

. - —
K_s.'___u.’i -

&

‘.‘

o ol s s i -

-ty

- i

I\ [}

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Mwenyekiti wa Chama cha Majaji na Mahakimu Wanawake Tanzania (TAWJA), Jaji Imani
Aboud, wakati wa hafla ya ufunguzi wa Mkutano Mkuu wa TAWJA, uliofanyika kwenye Hoteli ya Verde, Zanzibar juzi. PICHA: OMR

Wanafunzi wachekelea matunda ya elimu bure

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

SHIULE za msingi za Wilaya
ya Micheweni Pemba zimepata
mgawo wa madaftari kwa ajili ya
wanafunzi wake ikiwa ni sehemu
ya utekelezaji wa elimu bure na
kuondosha michango inayokuwa
wakichangia wazazi.

Ofisa Elimu Msingi Wilaya ya
Micheweni Pemba, Tarehe Khamis,
alisema

usambazaji wa madaftari hayo
ni sehemu ya agizo la serikali la
kuwapatia huduma zote muhimu
wanafunzi bila ya malipo.

Alisema tayari Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar imetangaza elimu
bure kwa wanafunzi wote na kufu-
ta michango ya ada ikiwamo vifaa
vya shule kama madaftari.

“Wizara ya Elimu tunachoki-
fanya ni kutekeleza agizo la serikali
kufuta michango na vifaa vya shule
ikiwamo madaftari kwa wanafunzi

wa shule zote za msingi,” alisema.
Ofisa Elimu wa Halmashauri ya
Wilaya Micheweni anayeshughu-
lika na ugatuzi, Suleiman Juma,
alisema kinachofanywa na serikali
ni sehemu ya utekelezaji wa mpan-
go unaohusisha sekta ya elimu.
Alisema shule za msingi zote
zipo katika mpango wa ugatuzi
ambao umelenga katika kuboresha
sekta hiyo na kuleta mabadiliko
makubwa. Alieleza kuwa kitendo
cha kugawa madaftari bure kwa

wanafunzi wote wa shule za msingi
kwa kiasi kikubwa kitapunguza
mzigo uliokuwa ukibebwa na wa-
zazi kuchangia sekta ya elimu.

“Serikali ya Halmashauri ya
Wilaya ya Micheweni inatekeleza
mpango wa ugatuzi katika sekta ya
elimu ambayo imetangazwa kuwa
bure,” alisema.

Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imetangaza mpango wa ug-
atuzi na kuzihusisha sekta tatu
muhimu ikiwamo elimu ya msingi,

]
Wanachama
Saccos
kujazwa
mifuko yao

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

UONGOZI wa Ki-
kundi cha ushirika cha
kuweka na kukopa
(Melinne Saccos) unata-
rajia kutoa jumla ya Sh.
milioni 79 kwa wana-
chama wake, ili ziweze
kuwasaidia katika
harakati za kimaende-
leo.

Akizungumza na
waandishi wa habari
huko ofisini kwake Mji-
ni Zanzibar, Abubakar
Mtumwa Ali, alisema
mgao huo umetolewa
kwa mujibu wa sheria
na kila mmoja atapewa
kulingana na akiba
aliyoweka.

Alisema miaka
kadhaa iliyopita wa-
nachama walikuwa
wanaridhia mgao huo
kubaki katika Saccos
na kutumika katika
harakati za maendeleo.

Alisema mkutano
mKkuu wa mwaka jana
wa Saccos hiyo umeri-
dhia akiba irejeshwe
kwa wanachama we-
nyewe.

Aidha, alisema mgao
huo utatolewa kwa
mujibu wa katiba yao
na kuwaomba wana-
chama kuweka akiba
kwa wingi ili waweze
kunufaika na migao
inapotokea.

Aliwaomba wananchi
kujiunga na Saccos
zilizo imara ili waweze
kuweka na kukopa.

Aliwataka wananchi
kuondokana na dhana
potofu ya kuwa kuji-
unga na vikundi vya
ushirika ni kuibiana
fedha jambo ambalo
alisema halina ukweli
ndani yake.

Naye Katibu wa Ush-
irika, Njuma Ali Juma,
alisema tangu kuan-
zishwa ushirika huo
wamepata mafanikio
makubwa ikiwamo ku-
kopa pesa na kufanya
biashara, kununua
viwanja na kujenga
makazi ya kudumu
kupitia ushirika huo.

Aidha, alisema
kutokana na biashara
wanazofanya zime-
saidia kusaidia familia
na kuondokana na hali
ya utegemezi kutoka
kwa waume zao.



2 4 NipaShe ljumaa Januari 25,2019

RATIBA

CAPITAL
TELEVISION

Mon 21 Jan
Aljazera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the spotlight rpt:
Drive it rpt
Series rpt : Inkulo
Series rpt: Ode To Joy
Usafiri wako rpt
Cookery rpt: Culinary
Delight
Toyota world of
wildlife rpt
CNN International
Eco@Africa rpt
Meza huru
The Décor rpt
Business edition
Series: Inkulo
The Monday Agenda
Capital Prime News
Kipima Joto

Al Jazeera

Tues 22 Jan
Al Jazeera
CNN International News
Al Jazeera
10:00 Kumekucha
10:30 Kumekucha Michezo
11:30
12:00

Kumekucha Kishindo
The Decor rpt

12:30 Mizengwe rpt
12:45 Aibu Yako
13:00

13:45

Series rpt: Inkulo
Series rpt: Ode To Joy
14:15 Local pgm rpt:

Business Edition
Bundesliga kick off

Out and About rpt
Capchat rpt

Ripoti Maalum rpt
Meza huru

Innovation

Ripoti Maalum

Series: Inkulo

Series: Ode To Joy
Capital Prime

Turning the Spotlight rpt
Iron Chef rpt

Al Jazeera

Wed 23 Jan
Al jazeera
CNN International News
Al Jazeera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the Spotlight rpt
Culinary delight rpt
Series rpt: Inkulo
Series rpt: Ode To Joy
Local Pgm: The Monday
Agenda Rpt
Capchat rpt
CNN International
Innovation rpt
Meza Huru
Sports Gazette
Business edition rpt
Series: Inkulo
Series: Ode To Joy
Capital Prime News
Dakika 45:
The Décor

Al Jazeera

24 Jan

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Sports Gazette

Out n’ about rpt:

Series rpt: Inkulo

Series rpt: Ode To Joy

14:30
15:00

Business Edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Dakika 45 rpt

In good shape
Meza Huru

Turning the spotlight
Usafiri wako

Series: Inkulo
Series: Ode To Joy
Capital Prime News
Capchat rpt

Al Jazeera

Frid 25 Jan

06:00
08:00
09:00
10:00
10:30
11:30
12:00
12:30
13:00
13:45
14:30
15:00

16:00
16:30
17:30
19:00
19:30
20:00
20:15

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Innovation rpt

The Decor rpt

Series rpt: Inkulo
Series rpt: Ode To Joy
Ripoti Maalum rpt
Korean Dram rpt:
Emperor of the sea
CNN International

The Monday Agenda rpt
Meza Huru

Drive it

Eco@Africa

Aibu yako

Local Pgm: Business
Edition

Series: Ode To Joy
Capital Prime News
Malumbano ya hoja rpt

Al Jazeera

CNN International
Drive It rpt

Turning the Spotlight rpt
Culinary delight rpt
Innovation rpt

Out n'about rpt
Sports Gazette rpt
Usafiri wako rpt
Eco@Africa rpt
Business edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Telenovela rpt: Ode
To Joy

Ripoti Maaalum rpt
Bundesliga kick off
Capchat rpt
Mizengwe

The Decor

Iron Chef.

Out n" about
Vienna Philharmonic
New Year’s concert
The other side rpt

Al Jazeera

Sun 27 Jan

08:00
09:00
10:00
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30
15:15
15:30
16:00
16:45
17:00
17:30
19:00
19:30

CNN International
In good shape
Capchat rpt
Sports Gazette rpt
Iron chef rpt

Out n about rpt

Bundesligga Kick Off rpt

Ripoti Maalum

Series rpt: Inkulo

Aibu yako

Drive it rpt

Dakika 45 rpt
Mizengwe rpt

The Decor rpt

Meza huru

Turning the Spotlight rpt
Cookery pgm:Culinary
Delights

Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Shift

Capchat live
Telenovela: Ode To Joy

Al Jazeera

f aaema

MONDAY 21 Jan

TU
05:

Uwanja wa Mazoezi
Habari

Kumekucha
HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa
Watoto wetu

Igizo: Hatua

Habari za saa
Kimya Milele

Habari za saa

Al Jazeera

Jungu kuu rpt
Habari za saa

Mjue Zaidi

Habari za saa
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Aibu yako rpt
Huduma ya kwanza
Shamba shape up
Afya ya Jamii
Isidingo

Habari

Dakika 45
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

ESDAY 22 Jan

30 Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa
Hawavumi lakini wamo
Igizo: Mtego
Habari za saa
Al Jazeera
Afya ya jamii rpt
Habari za saa
Uchumi na biashara
Kipindi Maalum rpt : TFDA
Habari za saa
Huduma ya kwanza
Telenovela: Destiny
(Destino) rpt:
Habari za saa
Meza Huru
Watoto wetu
The Base
Jiji Letu
Korean drama rpt: The Great
Queen
Jarida la wanawake
Isidingo
Habari
Kipindi maalum:
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari
The Base
CNN International

WEDNESDAY 23 Jan

11:00 DADAZ [live)

Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa

13:30 Kali Za Wana

14:00 Rodio PlonelBongo Live

15:00 Funguka
1630 #HASHTAG
17:00 55ELEKT

17:55 Kurasa

18:00 aMNewz
18:30 5konga
19:00 EATV Saa, |

Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu

Shamba shape up
Habari za saa

Korean: The Great Queen
Habari za saa

Al Jazeera

Jarida la wanawake rpt
Habari za saa

Dakika 45

Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino):

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Igizo: Mizengwe

liue Sheria

Kipindi Maalum: TFDA
Isidingo

Habari

Biko Draw

Aibu Yako! Hata wewe?
Kipindi Maalum : Tanesco
Ripoti Maalum
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

THURSDAY 24 Jan

FRI

21:00 Friday Night Live

0%:00 Supamix
12:00 Kipenga Xtra
13:00 Planet Bongo
16:00 EA Drive
20:00 Kipenga
21:00 The Cruise

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa
Watoto wetu

Igizo: Hatua

Habari za saa

Igizo: Hatua

Usafiri wako

Habari za saa

Al jazeera

ljue Sheria

Habari za saa
Sanaa na wasanii
Jungu Kuu

Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Igizo rpt: Damu Nzito
Usafiri wako

Isidingo

Habari

Malumbano ya hoja
Habari

The Base

CNN International

DAY 25 Jan
Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa
Hawavumi lakini wamo

Usafiri wako

Habari za saa

Al Jazeera

Kipindi Maalum rpt: TCRA
Habari za saa

Kipindi maalum: Tanesco
Ripoti Maalum rpt:
Habari za saa

Mapishi

Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza huru

Watoto wetu

The Base

Ibada ya kiislamu

Jiji Letu

Igizo: Mizengwe
Uchumi na biashara
Kipindi maalum: TCRA
Isidingo

Habari

Kipima joto

Habari

The Base

CNN International

SATURDAY 26 Jan

05:30

Su
05::

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al Jazeera

Watoto wetu

Mijue Zaidi rpt

Jungu kuu rpt

Usafiri wako

Shamba Shape up
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Igizo rpt: Damu nzito
Igizo rpt: Hatua

Igizo rpt: Mizengwe
Igizo rpt: Kimya Milele
Igizo: Mtego rpt
Shamsham za Pwani
Jiji Letu

Mapishi

Igizo: Riziki

Sanaa na wasanii
Jungu Kuu

Habari

Igizo: Kimya Milele
Hawavumi lakini wamo
Isidingo rpt

CNN International

INDAY 27 Jan

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al jazeera

Watoto Wetu

Isidingo

Aibu Yako

Hawavumi lakini wamo rpt
Bongo Movie rpt: DNA 2
Tamasha la Michezo
Mwangaza

Korean drama: The great
queen Seonduk

Mijue zaidi

Kipindi cha kikristo

Jiji Letu

Mapishi

Mizengwe rpt

Matukio ya wiki

Igizo: Mtego

Habari

Biko draw

Mizengwe

3Mzuka

Bongo Movie: Fundi Rama
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

FRIDAY NIGHT LIVE (FNL)
ni miipuko wa burudani
ungoounganisha EATY ng
East Africa Radio
kukuvleteo Muziki mnene,

burudoni ya kupagawisha

na mahojicno na wogeni
wanaoalikwa kutoka
ndami no nje ya nchi.

eastafrica

05:00 EA Breakfast

Y0

RADIO

MONDAY 08.00 AM HABARI NYEPESI
TIME PROGRAMME 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
06.00AM AMKA NA BBC 09.10AM MATANGAZO
06.30AM NIPASHE 09.20 AM BRAND TALK
06.50 AM MATANGAZO 09.30AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
07.00AM NEWS BULLETIN 1000 AM NEWS BRIEF
7:10AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 10.10AM YALIYOMO YAMO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.00 AM HABARI NYEPESI 1330 HRS DJ SHOW
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 16.00 HRS NEWS BRIEF
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
09.10AM MATANGAZO 16.30 HRS HOJAYALEO
09.20 AM BRAND TALK 1830 HRS DIRA YADUNIA BBC
10.00AM NEWS BRIEF 19.30 HRS SPOTILEO
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 20.00 HRS NEWS BULLETIN
10.10AM YALIYOMO YAMO 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
13.00 HRS NEWS BULLETIN 21.00 HRS NEWS BRIEF
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 21,05 HRS MALUMBANO YA HOJA
1330 HRS DJ SHOW 2300 HRS NEWS BRIEF
16.00 HRS NEWS BRIEF 23.03 HRS AFRO TIZI
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO  MARUDIO )
16.30 HRS HOJA YALEQ 03:00-05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTILEO FRIDAY
20.00 HRS NEWS BULLETIN TINE PROGRAMME
20.10 HRS RADIO ONE DOCTOR 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
21.00 HRS NEWS BRIEF 06.00 AM AMKA NABBC
2105 HRS DAKIKA 45 06.30AM NIPASHE
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 06.50 AM MATANGAZO
22.15 HRS AFRO TIZII 07.00AM NEWS BULLETIN
23,00 HRS NEWS BRIEF 7:10AM MATANGAZO
2308 HRS AFROTIZI 07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI
03:00-0500HRS DK 45 (MARUDIO) 07.40AM KUMEPAMBAZUKA I
23.00 HRS 08.00 AM HABARI NYEPESI
TUESDAY 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
TIME PROGRAMME 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
05.00AM HALI YAHEWA/ KUMEPAMBAZUKA| 0910 AM MATANGAZO
06.00AM AMKANA BBC 09.20 AM BRAND TALK
06.30 AM NIPASHE 1000 AM NEWS BRIEF
0650 AM MATANGAZO 1003 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.00AM NEWS BULLETIN 1010AM HiZI NAZO
7:10AM MATANGAZO 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13:30 HRS DJ SHOW
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 16.00 HRS NEWS BRIEF
08.00 AM HABARI NYEPES| 16,03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 1630 HRS HOJA YALEO
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 18:30 HRS DIRA YADUNIA BBC
09.10AM MATANGAZO 19.30 HRS SPOTILEO
09.20AM BRAND TALK 2000 HRS NEWS BULLETIN
09.30AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
10.00AM NEWS BRIEF 21,00 HRS NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS KIPIMA JOTO
10.10AM YALIYOMO YAMO 23.00 HRS WEEKEND SHOW
13.00 HRS NEWS BULLETIN 0100-03:00HRS ~ HiZINAZO ( MARUDIO )
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO (MARUDIO)
1330 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF SATURDAY
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS TIME PROGRAMME
16.30 HRS HOJA YALEO 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1830 HRS DIRA YA DUNIA BBC 06.00 AM AMKA NA BBC
19.30 HRS SPOTILEO 06.30AM NIPASHE
20.00 HRS NEWS BULLETIN 0650 AM COMMERCIALS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 07.00AM NEWS BULLETIN
21.00 HRS NEWS BRIEF 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
2105 HRS DURU ZETU 07.30AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 09.00AM WATOTO SHOW
22.15 HRS AFRO TIZII 1000 AM NEWS BRIEF
23,00 HRS NEWS BRIEF 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
2308 HRS AFROTIZI 10.15AM MIWANI YA MAISHA
01:00-03:00HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 1:00AM MTAA WA MAGOMA
03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO ( MARUDIO) 13.00 HRS NEWS BULLETIN
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
WEDNESDAY 13:30 HRS CHAGUO LAKO
TIME PROGRAMME 15:00 HRS MUZIKI NAMICHEZO
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|  16.00 HRS NEWS BRIEF
06.00AM AMKANA BBC 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
06.30 AM NIPASHE 1615 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
0650 AM MATANGAZO 18:00 HRS BONGO TEN
07.00AM NEWS BULLETIN 19.30 HRS SPOTILEO
7:10AM MATANGAZO 2000 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 20.15 HRS CHEMSHA BONGO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 21.00 HRS NEWS BRIEF
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 21.03 HRS WEEK END SHOW |
08.00 AM HABARI NYEPES| 2200 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 22.15 HRS WEEK END SHOW I
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 2300 HRS NEWS BRIEF
09.10AM MATANGAZO 23.03 HRS WEEK END SHOW I
09.20AM BRAND TALK 01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
09.30AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO 03:00-05:00HRS MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )
10.00AM NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS SUNDAY
10.10AM YALIYOMO YAMO TIME PROGRAMME
13.00 HRS NEWS BULLETIN 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 06.00 AM AMKANABBC
1330 HRS DJ SHOW 06.30AM NIPASHE
16.00 HRS NEWS BRIEF 06.50 AM COMMERCIALS
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 07.00AM NEWS BULLETIN
16.30 HRS HOJAYALEO 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
18.30 HRS DIRA YA DUNIABBC 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
19.30 HRS SPOTILEO 10.00 AM NEWS BRIEF
2000 HRS NEWS BULLETIN 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 10.45AM SUNDAY SPECIAL
21.00 HRS NEWS BRIEF 00 HRS T0P20
21.05HRS DURU ZETY 13.00 HRS NEWS BULLETIN
2200HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
2.15HRS AFROTIZI 1330 HRS NANI ZADDI
23.00HRS NEWS BRIEF 1600 HRS NEWS BRIEF
2306 HRS AFROTIZI 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
00-03:00HRS HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) ¢
-0500HRS  HOJAYALEO (MARUDIO) 1630 HRS MAMBO YA PWANI
k 18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTILEO
™E I 2000 HRS NEWS BULLETIN
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA| 2010 HRS MBAVU ZANGU
0600 AM AVIKANABEC 2100 HRS NEWS BRIEF
06.30 AM NIPASHE 21.03 HRS MAMBO MSETO
0650 AM VATANGAZO 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
07.00AM NEWS BULLETIN 2215HRS RAFIKI|
710 AM MATANGAZO 23,00 HRS NEWS BRIEF
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 23.03HRS RAFIKI I
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
07.40 AM KUMEPAMBAZUKA Il 03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO)
CAPITAL RADIO 2017 101.3 FM
FAHARI YA MSIKILIZAJVTHE LISTENERS PRIDE
MONDAY 18:00-18:10HRS HABARI 21:30-01:00HRS AK 47 LIVE
05:00-09:00HRS MORNING JAM 01:00-05:00HRS MUSIC
09:00-13:00HRS LETE RAHA
13:00-14:00HRS DW-RADIO SUNDAY
14:00-16:00HRS CLUB 101 01:00-05:00HRS MUSIC & JINGLES 05:00-07:30HRS MUZIKI
16:00-18:00HRS DALA DALA 07:30-09:00HRS GOSPEL MUSIC
18:00-18:10HRS HABAR SATURDAY 09:00-11:00HRS THE SUNDAY
18:10-20.00HRS BOZOUK TIME 05:00-07:30HRS MUZIKI 11:00-13:00HRS TOP TWENTY
20:00-21:00HRS HALI HALISI 07:30-09:00HRS DK 90 DUNIANI 13:00-14:00HRS DW RADIO
21:00-22:00HRS SPORTS 09:00-10:00HRS MUZIK| 14:00-15:00HRS CAPITAL MICHEZONI
22:00-01:00HRS LADHA LAINI 10:00-12:00HRS KADOGOO 15:00-16:00HRS UKURASA WA
12:00-13:00HRS BONGO HITS 1 MBELE
TUESDAY - FRIDAY 13:00-14:00HRS DW RADIO 16:00-18:00HRS UNLIMITED
05:00-09:00HRS MORNING JAM 14:00-15:00HRS BONGO HITS 2 REQUEST
09:00-13:00HRS LETE RAHA 15:00-16:00HRS ZAIDI YAUMJUAVYO  18:00-21:00HRS JIACHIE
13:00-14:00HRS DW-RADIO 21:00-21:30HRS SPORTS
14:00-16:00HRS CLUB 101 21:30-01:00HRS LADHA LAINI
16:00-18:00HRS DALA DALA
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Marekani yataka
waandamanaji
kuachiwa huru

KHARTOUM, Sudan

MAREKANI imetoa wito kwa serikali
ya Sudan kuanzisha uchunguzi wa
watu waliouawa katika maandamano
yaliyozuka hivi karibuni nchini humo
na kutaka kuwaachiliwa huru waan-
damanaji wanaozuiliwa.

Marekani imetoa kauli hiyo ikise-
ma kuna uwezekano wa kurejesha
uhusiano mzuri kati ya Khartoum na
Washington.

Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Ki-
geni ya Marekani ni ya kwanza tangu
kuanza kwa maandamano nchini
Sudan Desemba 19.

Maandamano hayo yalizuka kufua-
tia uamuzi wa serikali wa kuongeza
mara tatu bei ya mkate. Maandamano
ambayo yalibadili mwelekeo na kuwa
maandamano dhidi ya utawala wa
Rais Omar al-Bashir, ambaye anaon-
goza nchi hiyo kwa mkono wa chuma
tangu mapinduzi ya kijeshi ya mwaka
1989.

Kwenye taarifa hiyo Marekani
ilisema ina wasiwasi na idadi kubwa
ya watu wanaokamatwa na kufungwa
nchini Sudan.

“Pia tunatoa wito kwa serikali
kuruhusu uchunguzi wa kuaminika na
huru kwa watu waliouawa na walio-
jeruhiwa wakati wa waandamanaji,”
ilieleza taarifa hiyo iliyotolewa na
msemaji wa Wizara ya Mambo ya
Kigeni ya Marekani, Robert Palladino.

Ilieleza kuwa serikali ya Sudan
inapaswa kushughulikia malalamiko
ya wananchi pia inapaswa kujenga
mazingira salama kwa kuweka mbele
uhuru wa kujieleza na mazungumzo
na upinzani pamoja na mashirika ya
kiraia. RFl

19 kuwania
urais Comoro

MORONI, Comoro

WAGOMBEA 19 wamejiandikisha
kushindana na Rais anayeondoka
madarakani, Azali Assoumani, nchini
Comoro katika uchaguzi unaotarajiwa
kufanyika Machi 24 mwaka huu.

Kati ya wagombea hao ni wagom-
bea watano tu katika kinyang'anyiro
hicho wanaungwa mkono na vyama
katika taifa hilo la visiwa lililoko
katika bahari ya Hindi.

Comoro ni miongoni mwa nchi
ambayo iliingia katika makubaliano
va kubadilishana madaraka miongoni
mwa Visiwa vitatu vya nchi hiyo
yalisaidia kukomesha upinzani na
mapinduzi katika miaka ya mwisho
ya 1990.

Wagombea wengine 15 wanag-
ombea nafasi ya urais ni wagom-
bea binafsi, kwa mujibu wa orodha
iliyotolewa na tume huru ya uchaguzi
nchini humo CENI.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa upin-
zani nchini humo umevurugika baada
ya wapinzani wengi kukamatwa.

Mahakama ya usalama imetoa
hukumu ya kifungo kwa wanasiasa
wengi ambao wanapinga kura ya
maoni kumruhusu Azali kujiongezea
muda wake madarakani. DW

Tshisekedi aapishwa
rais mpya wa DRC

KINSHASA, DRC

KIONGOZI wa chama cha upinzani
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Felix Tshisekedi, jana aliapishwa
kuwa rais mpya wa nchi hiyo.

Tshisekedi mwenye umri wa miaka
55, mtoto wa marehemu, Icon Etienne,
aliyekuwa mwasisi wa upinzani, aliap-
ishwa kushika madaraka katika Kasri
ya Wananchi, ambako liko Bunge la
Taifa katika mji mkuu wa Kinshasa.

Shughuli ya kuapishwa kwa Tsh-
isekedi ilifanyika katika Ikulu ya Rais
mjini Kinshasa majira ya saa sita kamili
kwa saa za Congo.

Tshisekedi amechukua mikoba ya
uongozi kutoka kwa Rais Kabila, am-
baye sasa akiwa na umri wa miaka 47,
ameitawala Congo kwa miaka 18, baada
ya kumrithi marehemu baba yake Lau-
rent-Desire Kabila, aliyeuliwa mwaka
2001.

Wafuasi wake ambao kwa mion-
go kadhaa walimuunga mkono
Tshisekedi katika kutafuta ma-
daraka walijitokeza katika mtaa
huo wakiwa na bendera zilizo kuwa
zimepachikwa kwenye nywele zao,

Shughuli huku wengine wakiwa wamevaa
ya kuap- kofia zenye picha ya chui.
ishwa kwa Wakongo wengi wanamatumaini
Tshisekedi  kuwa Tshisekedi ataleta mabadiliko
ilifanyika 3343 ya miaka 18 ya utawala wa
katika Ikulu Joseph Kabila, ambaye katika
ya Rais mjl- hotuba yake ya mwisho Jumatano
ni Kinshasa . 25 . -
majira ya usiku alihimiza nchi iungane katika
saasita ka- Kkumuunga mkono kiongozi huyo.
milikwasaa [Kwenye hotuba hiyo Kabila alise-
za Congo. ma kuwa anaachia madaraka bila
masikitiko yoyote.
Hotuba hiyo iliyoonyeshwa

moja kwa moja katika televisheni
ya taifa RTNC, Rais Kabila alisema
hataiendea kinyume katiba ya nchi
hiyo.

“Kwa kuheshimu katiba nitaka-
bidhi madaraka pasipo kuwa na
majuto wala kutubu kwa sababu
licha ya upungufu unaotokana na
kazi zote za mkono wa binadamu,
Congo imetoka mbali na imepiga
hatua kubwa na leo iko katika msin-
giimara,” alisema Rais Kabila.

Katika hotuba hiyo ambayo ili-
kuwa ya kwanza tangu uchaguzi
uliofanyika Desemba 30 mwaka uli-
opita, Rais Kabila pia alitoa wito wa
umoja wa kitaifa akitaka kuundwa
kwa muungano wa vyama mbalim-
bali vya kisiasa, ambao utawakabili
wale ambao wameungana na wa-
takaojaribu kila mara kushirikiana
kumiliki na kujinufaisha na rasili-
mali za Congo.

Hata hivyo, Tshisekedi ni lazima
afanye kazi na bunge ambalo lina
wabunge walio wengi wa chama
tawala cha Kabila. VOA

-

Felix Tshisekedi akiwa ameshika Katiba ya Congo baada ya kuapishwa jana, kuwa Rais wa nchi hiyo. PICHA:

ALLIANCE

Venezuela yakumbwa na mgogoro

CARACAS, Venezuela

NCHI ya Venezuela imeingia katika
mgogoro mkubwa wa kisiasa baada ya
kiongozi wa upinzani Juan Guaido ku-
jitangaza kuwa kaimu rais kama njia
ya kumwondoa madarakani Rais Nico-
las Maduro.

Kiongozi wa upinzani nchini humo,
Juan Guaido, ambaye pia ni Spika wa
Bunge ameishangaza dunia kwa kuji-
tangaza kuwa ni kaimu rais wa nchi hiyo.

Hatua hiyo imeigawanya jumuiya ya
kimataifa ikiwamo Marekani na nchi
nyingine kadhaa ambazo zinamuunga
mkono Guaido, huku nchi ya Urusi ikilaani
Marekani kwa hatua ya kuingilia masuala
ya Venezuela.

Maduro amekuwamo madarakani tan-

gu alipopata ushindi wa utatanishi katika
uchaguzi uliofanyika mwaka 2013 baada
yakifo cha Rais Hugo Chavez.

Lakini jana kiongozi wa upinzani, Guai-
do alijitangaza kuwa Rais wa muda na
kuungwa mkono na Marekani, Brazil,
na nchi kadhaaza Amerikaya Kati.

RaiswaBaraza laUmojawa Ulaya, Don-
ald Tusk, alitoa wito wa kuheshimiwa kwa
uamuzi wa wananchi na kueleza kuwa
njia bora ni kufanya uchaguzi.

Serikali ya Ujerumani ilieleza kuwa
Bunge la Venezuela lina dhima mahususi
katika kuleta mustakabali huru wa nchi
yao.

Rais Maduro anayepingwa na kion-
gozi wa upinzani aliapishwa kutumikia
muhula wa pili baada ya uchaguzi wa uta-
tanishi uliofanyika mwezi Mei mwaka jana,

uliosusiwa na wapinzani ambao walisema
haukuwa wa haki.

Jana, waandamanaji waliokadiriwa ku-
fikia maelfu walijitokeza barabarani nchini
Venezuela kumtaka Rais Maduro ajiuzulu.
Katika maandamano hayo watu 13 wali-
uawa.

Vyombo vya habari nchini Venezula
viliripoti kuwagesi ya kutoa machoziil-
itumiwa katika kuwakabili waandamanaji
hao.

Wachambuzi wa masuala ya ki
siasa wanaeleza kuwa tangu kuanza
kwa migogoro ya kisiasa na kiuchu-
mi nchini Venezuela watu wapatao mil-
ioni tatu wameikimbia nchi hiyo.

Rais Maduro bado anaungwa mko-
no na nchi za Urusi, Uturuki, China, Bo-
livia na Cuba. DW
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Mshtakiwa utakatishaji

fedha kuhojiwa mahabusu

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu,
Dar es Salaam, imekubali upande wa Jam-
huri kwenda mahabusu kumhoji mshtak-
iwa wa pili, Alloycious Mandago, anayeka-
biliwa na kesi ya kuisababishia serikali
hasara ya Sh. bilioni mbili.

Maombi hayo yaliwasilishwa jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma
Shaidi.

Wakili wa Serikali, Leonard Swai, alidai
kuwa kesi hiyo ilipangwa kwa ajili ya kuta-
jwa lakini upande wa Jamhuri unaomba
kibali cha kwenda kumhoji mshtakiwa wa
pili.

“Tuko katika hatua za mwisho za kuka-
milisha upelelezi wa Jamhuri, tunaomba
kibali cha kwenda kumhoji mshtakiwa
Mandago ili tukamilishe na baadaye tu-

wasomee washtakiwa maelezo ya masha-
hidi,” alidai Swai.

Hakimu Shaidi alisema mahakama im-
eridhia Jamhuri kwenda kumhoji mshtak-
iwa huyo na kesi hiyo itatajwa Februari
8, mwaka huu.

Mbali na Mandago washtakiwa wen-
gine katika kesi hiyo ni mfanyabiashara
Mohamed Yusuali, Isaack Kasanga,
Taherali Sujjauddin Taherali na Moham-
ed Seif ambao wanakabiliwa na mash-
taka 39 likiwamo la kuisababishia serikali
hasara ya Sh. bilioni mbili.

Washtakiwa hao wanadaiwa kuwa
kati ya Machi 2, 2010 na Aprili 26, 2016
katika maeneo tofauti ndani ya Jiji la Dar
es Salaam, walikula njama kwa kugushi,
kukwepa kulipa kodi na kutakatisha
fedha.

Katika shtaka la pili linalomkabili

Kassanga, inadaiwa kuwa katika ofisi za
Wakala wa Usajili wa Majina na Leseni
za Biashara (Brela) zilizoko manispaa
ya Ilala, aliwasilisha nyaraka za uongo
yenye fomu namba 128 ya Mei 2,
2016 akionyesha kuwa Machi 4, 2012
wakurugenzi wa kampuni ya Superior
Financing Solutions Limited ni Mohamed
Mustafa Yusufali ,
Maria Barnett.

Isaack Kassanga na

Katika shtaka lingine la utakatishaji

fedha kinyume cha sheria linalowaka-
bili washtakiwa wote,
Machi 4, 2011 na Aprili 13, 2016 katika
maeneo tofauti ndani ya mkoa wa Dar es
Salaam, wakiwa wamiliki na Mkurugenzi
wa kampuni ya Superior Financing Solu-
tions Limited, walijihusisha na muamala
wa Sh. 2,967,959,554 huku wakijua fedha
hizo zinatokana na zao la pesa haramu.

inadaiwa kati ya
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Mkuu wa Kitengo cha Mikopo Benki ya Stanbic Tanzania, Daniel Mbotto (watatu kulia), akipeana mkono na meneja
wa kituo cha mahabusu ya watoto Upanga wakati wa makabidhiano ya hati ya malipo yenye thamani ya Shilingi
milioni moja, iliyotolewa na benki hiyo kwa ajili ya ujenzi wa mfumo wa maji taka kituoni hapo. Wengine ni Mku-
rugenzi wa Kampuni ya EGOM Investment Co. Limited, Fikiri Mnyenyelwa (katikati) na wafanyakazi wa benki ya

Stanbic. NA MPIGAPICHA WETU

Pepsi yaja na
‘kubwa lao’

Na Mary Geofrey

KAMPUNI ya vinywaji baridi ya SBC
inayozalisha Pepsi, Mirinda na 7up,
imezindua muundo mpya wa chupa
wenye Ujazo wa mililita 500 ijulika-
nayo kama ‘kubwa lao’ zitakazouzwa
kwa Sh. 600.

Meneja Mafunzo na Uzalishaji wa
SBC, Rashid Chenja, alitangaza uz-
es Salaam na kumtangaza balozi wa
mwaka mmoja wa bidhaa hizo msanii
wa muziki wa kizazi kipya, Nassib
Abdul, maarufu Diamond Platnumz.

“Kazi yetu ni kuburudisha, tulitaka
kuwaletea chupa inayoburudisha
zaidi. Chupa hii imeundwa kwa
kutumia teknolojia za kisasa na
kuipa mwonekano unaovutia zaidi
wakati ikiwa ni nyepesi zaidi hata
kuliko chupa za kawaida za milimita
350. Tulitaka kuizindua kwa mara
va kwanza katika soko la Afrika
Mashariki,” alisema.

Alisema jambo la muhimu walilolen-
ga ni kuwafurahisha, kuwaburudisha
na kuwapa bei nafuu wateja wao kwa
kile wanachokipenda.

“Tumeipa chupa hii jina hili kwa
sababu ina ujazo mkubwa kuliko
zote nyingine katika soko. Tumeiita
hivi kwa sababu pamoja na ukubwa,
unapata burudani na bei nafuu zaidi,”
alisisitiza Chenja.

Alisema waliona vyema uzinduzi
huo wa mkubwa wao kwenda sam-
bamba na msanii maarufu wa ndani
na nje va nchi ili kuburudisha zaidi
watumiaji wa bidhaa hiyo.

“Diamond Platnumz ameonyesha
kwamba amefurahi kujihusisha na
Pepsi pamoja na Mirinda hasa uzindu-
Zi wa chupa hii mpya vya glasi yenye
ujazo wa mililita 500. Pia ameonyesha
ataendelea kushirikiana nasi kuen-
delea kuwaburudisha Watanzania,”
alisema.

Alisema kwa sasa wameanza uzin-
duzi jijini Dar es Salaaam na baadaye
wataelekea Mkoa wa Mwanza na
maeneo mengine nchini.

Kwa upande wake Diamond alia-
hidi kuendelea kuwa balozi mzuri na
kuhakikisha watumiaji wa bidhaa hizo
wanapata burudani na kinywaji cha
uhakika kilicho katika ujazo na chupa
nyepesi.

Tamwa yahamasisha habari za kupinga mila kandamizi

Na Hellen Mwango

WAANDISHI wa habari nchini, wamehama-
sishwa kuonyesha na kuandika habari na
picha zinazopinga mila kandamizi za wa-
nawake na watoto, ili kuzitokomeza.

Mkurugenzi Msaidizi wa Chama cha Wana-
habari Wanawake Tanzania ((Tamwa), Da-
vis Lumala, katika uzinduzi wa maonyesho

ya upigaji picha za habari ya 2018.

Aliwataka waandishi watumie taaluma
ya picha kutoa elimu kwa jamii kupitia
matukio mbalimbali yanayoirudisha nyuma
jamii.

“Waandishi wa Tanzania wajitahidi
kuonyesha na kuandika habari picha
zinazotokana na mila kandamizi kwa
wanawake na watoto, Tamwa ni miongoni
mwa washiriki tunaoonyesha picha za

KIPIMA JOTO: saA 3:05 USIKU

watoto na wanawake katika maonyesho
haya,” alisema Lumala kwa niaba ya
Mkurugenzi Mtendaji wa Tamwa Rose
Reuben.

Naye Mratibu wa maonyesho hayo, So-
phie Boshouwers, alisema maonyesho
hayo yaliyoandaliwa na Ubalozi wa Ufalme
wa Uholanzi kwa kushirikiana na Tamwa,
yataonyesha picha za waandishi wa habari
walioshinda kwenye shindano la ‘World

KATIKA KIPINDI HIKI KINACHOKUJIA MUBASHARA KUTOKA STUDIO FUA-
TILIA MADA YA LEO “KUIBUKA KWA UCHINJAJI HOLELA WA MIFUGO NA
KUHATARISHA AFYA ZA WALAJL. JE, MAMLAKA HUSIKA ZINAWAJIBIKA
IPASAVYO KUDHIBITI TATIZO HILO?". WATAZAMAJI MNAKARIBISHWA KU-
PIGA SIMU NA KUULIZA MASWALI AU KUTOA USHAURI KWA JOPO LETU.

Press Photo’ la 2018.

Alisema maonyesho ya mwaka huu ni
muhimu sana kwa Tanzania kwa sababu
moja ya hadithi za picha zilizoshinda
zilipigwa visiwani Zanzibar na Anna
Boyiazis.

Alisema shindano la 2018 lilishirikisha
wapigapicha mbalimbali duniani 4,548 ku-
toka nchi 125 na kwamba waliwasilisha pi-
cha 73,044.

“Februari mosi, Voice na Tamwa
wataandaa majadiliano ya wazi kuhusu
upigaji picha za habari Afrika Mashariki,
watachangia uzoefu wao na mawazo yao,”
alisema Boshouwers.

Alisema mradi huo unalenga kuwapa
fursa watu wenye vipaji vya kupiga picha
kutoka kila bara, nafasi ya kuonyesha kazi
zao kupitia jukwaa hilo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGCANYIKO

HUDUMA MBALIMBALI

MKOPO WA HARAKA NA NAFUU Pata
mkopo wa dharura ndani ya siku 2. Kwa
wafanyakazi na Wafanyabiashara kutoka
ENTERPRISE FINANCE LIMITED (EFL). Kwa
mawasiliano Zaidi piga: 0768 928516 /
0653 258662. KARIBU EFL.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

DENIS P. MALONGO anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$.1925-0137 kilichotolewa na NGOKOLO
SEKONDARI mwaka 2015.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
SHY/RB/8136/018.

115024301

115023502

3

Athumani B. Mkubwa anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
S.2879/0053, kilichotolewa na shule
ya Sekondari Kidete mwaka 2015.
Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: KGD/RB/1029/2019

KUPOTEA KWA CHETI [l KUPOTEA KWA CHETI

115023402

Fratern Ambrose Sawacky
anatangaza kupotelewa na cheti cha
Ualimu  chenye index namba
E.506/257 kilichotolewa na Chuo cha
Ualimu Marangu, mwaka 2003 mkoani
Kilimanjaro. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: AR/RB/647/2019

KUMBUKUMBU YA

MAREHEMU BABA YETU
FAUSTINE PETER NYAKI

Leo umetimiza miaka 19 tangu ututoke
ghafla alfajiri ile ya tarehe 25/01/2000
Magumu na shida tunayapata kila
tunapokukumbuka lakini tunajua haya ni
ya muda tuu kwani hakika Mungu ni
mwema na yupo nasi siku zote.

Baba tutaendelea kukukumbuka Daima

115021802

Amina

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Florah Martin Kasanga
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye usajili wa
namba T307 BWU aina ya
TOYOTA STARLET. Yenye

chasis namba EP910359038,
engine namba 4EFE1477.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

Polisi. Polisi Taarifa:
KJN/RB/525/2019

115022902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No.17/2019

Ombi la THERESIA JOHN WAHINDI Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu TELESPHORY
MICHAEL MKOBA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarkwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 04/02/2019 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 22/01/2019 sl
wr 1

215023802
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IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO...80..
OF 2018

In the matter of the Estate of the late OSCAR
GERALD LUKOSI of Isanga within Dodoma Region.

AND
In the matter of the Application for letters of
Administration by EDINA PASCHAL JOSEPH

GENERAL CITATION
RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of letters
of administration is made to the above named petitioners.

Objections to the grant should be filled on or before the
7th Day of February 2019
Dated at Dododma this 29th day of November 2018
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21502402

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

METHOD MARTIN
KILASARA Amepotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA

HILUX Yenye usajili wa
namba T 941 AKH.
Yenye chasis namba
RN450020115 na injini
namba RR3013574.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa Kituo chochote cha
polisi RB namba
MOR/TR/RB/45/2019.

215023902

JSP MARKETING LINK LTD
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
MITSUBISH FUSO yenye
namba za usajili T 614 DPJ.
Chassis namba
FM65FNB00146. Engine
namba 6M60076732. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
KJN/RB/534/2019.

115024502

JSP MARKETING LINK LTD
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
MITSUBISH FUSO yenye
namba za usajili T 612 DPJ.
Chassis namba
FM65FNB10140. Engine
namba 6M60100740. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
KJN/RB/534/2019.

115024702

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI

KONOIKE CONSTRUCTION
COMPANY LTD anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari yenye
namba za usajili T 475 AKQ NISSAN.
CHASSIS NO; CWA45HDNT03275.
ENGINE NO; 101513T.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115023702

Taarifa ya polisi:
KJN/RB/BI/I/VOLIV/1290/2019.

JUMA ATHUMANI MHANDO
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya TOYOTANOAH

yenye namba za usajili
T. 889 DGL.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
OB/RB/1791/19.

115024402

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Msimbe Pius Msimbe
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye usajili
namba T673 CHU aina ya
ALTEZA. Yenye chasis
namba JTDBJI19260091367.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

Polisi Taarifa:
CID/TR/RB/0324/2018

115023002

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti

Uza,
Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie
0767 223311

Tupigie 0767 223 311

lako la Nipashe kila siku

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HARARE, Zimbabwe

IBAO chake cha Neria ambacho

pia kilitumika katika filamu ya

Neria iliyotoka mwaka 1993 ili-

yoongozwa na Goodwin Mawuru
na kuandikwa na Tsitsi Dangarembga,
ndio haswa kilichomtambulisha mwa-
namuziki, Oliver Mtukudzi maarufu kama
Tuku kwenye macho na masikio ya Wa-
tanzania wengi.

Lakini sasa nguli huyu wa muziki kuto-
ka nchini Zimbabwe, hatutamuona tena,
kwani alifariki dunia Januari 23 mwaka
huu kwenye Hospitali ya Avenues Clinic,
iliyopo jijini Harare baada ya kuugua kwa
muda mrefu. Amefariki akiwa na umri
wa miaka 66.

Awali katika shughuli zake za
muziki, Mtukudzi amekuwa aki-
fanya ziara mbalimbali kabla ya
kuanza kuugua.

Hivi karibuni alilazimika kua-
hirisha baadhi ya ziara zake za
muziki katika mataifa kadhaa
duniani kutokana na kuugua
kwake.

Mtukudzi atakumbukwa
kwa aina yake ya muziki ya
mtindo wa Afro-Jazz uliovuka
mipaka na kupata mashabiki
wengi kote duniani.

Alipata umaarufu nchini
Zimbabwe kabla ya nchi
hiyo kupata uhuru mwaka

1980 alipojiunga katika jeshi na
muimbaji mwenza wa Zimbabwe
anayeishi Marekani, Thomas Mapfumo
kwa lengo la kupaza sauti ya mapinduzi
wakati ambapo nchi hiyo ilikuwa
ikikaliwa na wakoloni chini ya Serikali ya
Mwingereza, lan Smith.

Mtukudzi amekuwa katika fani ya muzi-
ki kwa zaidi ya miongo minne, na ame-
fanikiwa kutoa albamu 67 huku albamu
yake ya mwisho ikihusika zaidi na hali ya
kisiasa ya sasa iliyoko Zimbabwe na mata-
tizo ya kijamii.

Nyota huyo alikuwa akipewa heshima
ya muziki wa Afrika kama ilivyo kwa
wasanii, Hugh Masekela, Steve Dyer,
Miriam Makeba, Yousssou N dour, Angel-
ique Kidjo, Yvonne Chaka Chaka na Lady
Smith Black Mambazo.

Wengi wanamfahamu kutokana na
umahiri wake mkubwa katika medani ya
muziki, utambulisho wake mkubwa uki-
wa ni sauti yake nzito na ya kipekee.

Nyimbo zake zinazohamasisha amani
na kutoa burudani barani Afrika, zime-
sababisha yeye kutumika kama alama
katika taifa hilo hususan kwa upande wa
sanaa ya nchini mwake.

MAMBO 10 USIYOYAJUA KUHUSU
TUKU

Mtukudzi au alizaliwa Septemba 22,
mwaka 1952 katika kitongoji cha Highfield
jijini Harare.

Alianza kutambulika zaidi kimuziki
baada ya kuingia katika Kundi la Wagon
Wheels mwaka 1977 akiwa na wenzake
kadhaa, akiwamo Thomas Mapfumo.

Wimbo wake wa kwanza ulikuwa wa
‘Dzandimomotera’ ulioheshimika mno
na hapo ndipo Tuku alipotoka na albamu
yake ya kwanza iliyomletea mafanikio
makubwa zaidi.

Aidha, Mtukudzi pia ni mmoja wa wa-
nakundi la Mahube, kundi la muziki la
nchi ya Afrika Kusini.

Ni baba wa watoto watano na mpaka
sasa ana wajukuu wawili. Watoto wawili
kati ya hao ni wanamuziki. Oliver ana dada
zake wanne. Kaka yake alikwishafariki.

Tuku hufurahia zaidi kuogelea katika
bwawa lake (swimming pool) ambalo lina
umbo la gitaa.

Ameshinda tuzo nyingi mno hata ny-

Mtukudzi
amekuwa
akidaiwa
mara Kwa
mara
kwamba ni
mwathiri-
kawa
ugonjwa
wa Ukim-
wi, ingawa
mwe-
nyewe
amekuwa
akikanu-
sha vi-
kali madai
hayo.
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ingine hawezi kuzikumbuka.

Mwanamuziki huyo amekwishatu-
nukiwa tuzo ya tatu iliyobeba heshima
ya udaktari kutokana na kuwa mshau-
ri na balozi mzuri wa muziki.

Mwaka 2003 alitunukiwa tuzo kub-
wa ya heshima na Chuo Kikuu cha
Zimbabwe kwa kutambua miongo
kadhaa ya mchango wake na kujitolea
katika kujenga muziki na msukumo
kwa wasanii wa kizazi kipya nchini
humu, huku akionyesha ushawishi
kwenye kazi za wasanii hao.

Mwaka 2009, Chuo Kikuu cha Wa-
nawake cha Afrika, kilimpatia tuzo
ya shahada ya sanaa na kumwelezea
mwanamuziki huyo kama mbunifu
wa hali ya juu kuwahi kutokea nchini
Zimbabwe katika kipindi cha miongo
mitatu iliyopita.

Wengi wanamfahamu Mtukudzi
kutokana na umahiri wake mkubwa
katika medani ya muziki, utambulisho
wake mkubwa ukiwa ni sauti yake nzi-
to na ya kipekee.

Licha ya Tuku kuwa mwanamuziki,

pia ni mfanyabiashara, mwanaharaka-
ti wa haki zabinadamu na balozi wa
UNICEF Kusini mwa Bara la Afrika.

Mara nyingi Tuku huimba nyimbo
katika lugha tatu tofauti za Kishona,
Kindebele na Kiingereza.

Huchanganya ala za muziki wa
kiasili kwenye nyimbo zake, jambo
lililompa umaarufu mkubwa dunia
nzima.

Tofauti na wenzake katika Kundi la
Wagon Wheels waliokuwa wakimuim-
ba vibaya Rais wa zamani wa nchi
hiyo, Robert Mugabe, Mutukudzi ali-
kuwa akimsifia na kusababisha anu-
faike kwa misaada mbalimbali kutoka
serikalini.

Mwaka 2010, mwanae kipenzi, Sam
Mtukudzi, ambaye naye alikuwa mwa-
namuziki, alifariki dunia kutokana na
ajali mbaya ya gari.

Mtukudzi amekuwa akidaiwa mara
kwa mara kwamba ni mwathirika wa
ugonjwa wa Ukimwi, ingawa mwe-
nyewe amekuwa akikanusha vikali
madai hayo.

Kati ya wasanii wenzake waliokuwa
wakiunda kundi la Wagon Wheels,
ni yeye pekee aliyebaki hai hadi kifo
kumkuta hapo juzi. Wenzake wote wa-
likufa kwa ugonjwa wa Ukimwi.

Hivi karibuni, mashabiki wake
nchini humo walipatwa na mshangao
mkubwa baada ya kitabu kiitwacho
‘Tuku Backstage’ kuvuja kikiwa na
kashfa nyingi za ngono zinazomhusu
gwiji huyo, mwandishi akiwa ni Shep-
herd Mutamba.

Baadhi ya albamu za mwanamuziki
huyo ni ‘Ndipeiwo Zano’ ya mwaka
1978, ikarudiwa tena mwaka 2000,
‘Chokwadi Chichabuda’ na ‘Muroi Ndi-
ani?’ za mwaka 1979, ‘Shanje’ na ‘Pfim-
bi’ za mwaka 1981, ‘Nhava’ ya mwaka
2005, ‘Wonai’ ya 2006, ‘Tsimba Itsoka’
na nyingine nyingi.

Mtukudzi katika maisha yake ame-
oa mara mbili, mke wake wa kwanza
ni Melody Murape aliyemuoa mwaka
1979 na ndoa yao ikadumu hadi mwa-
ka 1993 na mke wake wa pili ni Daisy
Mtukudzi.
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MADRID, Hispania

EAL Madrid imeipiku Manchester
United na kuwa klabu tajiri zaidi
duniani ikiwa imeingiza kiasi cha
uro milioni 750 kwa msimu wa
2017/18.

Mabingwa hao wa Ulaya wameshika na-
fasi ya kwanza kwa mujibu wa Kampuni ya
Deloitte Money League ikiwa ni mara ya 12
kwa kipindi cha miaka 22, huku mpinzani
wake katika soka la Hispania, Barcelona
pia ikiipita United na kushika nafasi ya pili
ikiwa imeingiza kiasi cha euro milioni 690.

United wameshuka katika orodha hiyo
baada ya kufanya vibaya kwenye michua-
no ya Ligi ya Mabingwa msimu uliopita,
ikishika nafasi ya tatu kwa kuingiza kitita
cha euro milioni 660, iikiwa ni ongezeko la
asilimia 2%.

Mashetani wekundu hao waliongoza
kwenye orodha hiyo mwaka jana, lakini
wamebakia kuwa ndio timu inayoingiza
mapato makubwa zaidi kwa England.

Bado Ligi Kuu ya England imetawala
kwenye 20 bora, huku ikiwa na klabu tisa.

Katika orodha hiyo, Manchester City im-

RIIZAIDI

eendelea kubakia nafasi ya tano ikiwa na
euro milioni 568.4.

Liverpool wapo nafasi ya saba kwa ku-
ingiza euro milioni 513.7, Chelsea nafasi ya
nane (euro 505.7), nafasi ya tisaimekwenda
kwa Arsenal (euro milioni 439.2) na Totten-
ham nafasi ya 10 (euro 428.3).

Everton, Newcastle na West Ham pia
zipo kwenye orodha hiyo ya 20 bora.

Orodha kamili ya 20 bora ni hii:

Real Madrid (euro mil. 750.9), Barce-
lona (euro mil. 690.4), Manchester United
(euro mil. 666), Bayern Munich (euro mil.
629.2), Manchester City (euro mil. 568.4),
Paris Saint-Germain (euro mil. 541.7), Liv-
erpool (euro mil. 513.7), Chelsea (euro mil.
505.7), Arsenal (euro milm 439.2), Tot-
tenham (euro mil. 428.3), Juventus (euro
mil. 394.9, Borussia Dortmund (euro
mil. 317.2), Atletico Madrid (euro mil. 303.4),
Inter (euro mil. 280.8), AS Roma (euro mil.
250), Schalke 04 (euro mil. 243.8), Everton
(euro mil. 212.9), AC Milan (euro mil. 207.7),
Newcastle United (euro mil. 201.5), West
Ham United (euro mil. 197.9).

DUNIANI
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AC Milan wakamilisha usajili
wa Krzysztof Piatek

MILAN, Italia

AC Milan imekamilisha usajili wa
Krzysztof Piatek kutoka Genoa kwa
ada ya uhamisho inayoaminiwa
kuwa ni euro milioni 35.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Poland ameondoka Genoa baada
ya kuitumikia kwa kipindi cha
miezi sita na amesaini mkataba wa
miaka mitano wa kukaa hapo San
Siro hadi mwaka 2023.

Piatek alikuwa akivutiwa na kla-
bu kubwa Ulaya, baada ya kufunga
mabao tisa katika mechi saba za
kwanza alizoichezea Genoa, aki-
funga angalau bao moja katika kila
mechi.

Aliichezea timu yake ya taifa kwa
mara ya kwanza Septemba, mwaka
jana, akifunga kwenye mchezo

wake wa kwanza wa mashindano
dhidi ya Ureno.

Pia alifunga mabao yote manne
kwa Genoa wakati wakiwafumua
Lecce katika mchezo wa raundi ya
tatu ya Kombe la Coppa Italia No-
vemba mwaka jana.

Anaondoka klabuni hapo baada
ya kufunga jumla ya mabao 19 ka-
tika mechi 21 akiwa na wastani wa
kufunga bao moja kila baada ya
dakika 93.

Ada iliyolipwa kwa Piatek im-
eongezeka kwa asilimia 775% ku-
toka ile ya euro milioni 4 ambayo
Genoa walilipa kwa KS Cracovia,
wakati wakimnunua kipindi cha
majira ya joto kilichopita.

Mshambuliaji huyo atarithi
mikoba ya Gonzalo Higuain hapo
Milan, baada ya nyota huyo wa

kimataifa wa Argentina kujiunga
na Chelsea, ambaye amekwenda
kuchukua nafasi ya Alvaro Morata,
anayetarajiwa kusaini Atletico Ma-
drid.

Kama ilivyo kwa Piatek, Higuain
hakuwapo kwenye mchezo wa
Milan wa Serie A dhidi ya Genoa
Jumatatu, kwa sababu kocha,
Gennaro Gattuso, alihisi kwamba
hakuwa kwenye saikolojia nzuri ya
kucheza.

Akiwa na mabao sita kwenye
mechi 15 alizoichezea Milan, haku-
wa suluhisho la kupatikana kwa
mabao kwa timu hiyo.

Ada ya Piatek imeweka rekodi
kwa Genoa na kuipita ile ya euro
milioni 28 waliyolipa Inter Milan
kwa ajili ya kumsajili Diego Milito
mwaka 20009.

Barcelona yamsajli
rasmi De Jong

BARCELONA, Hispania

KLABU ya Barcelona imetangaza rasmi kumsajili Frenkie
de Jong kutoka Ajax, huku kiungo huyo akijipanga kuji-
unga na klabu hiyo wakati wa kipindi cha majira ya joto
kwa ada ya euro milioni 86.

Barca imekuwa ikimwania Mholanzi huyo kwa muda
mrefu na sasa imethibitisha rasmi kuwa wamewapiku
Paris Saint-Germain na Manchester City kuitwaa saini
yake. Katika taarifa rasmi, vinara hao wa La Liga wame-
bainisha kwamba: “FC Barcelona na Ajax wamefikia
makubaliano ya usajili wa kiungo Frenkie de Jong,
ambaye atajiunga na miamba hao wa Catalunya kuanzia
Julai Mosi mwaka huu.

“Gharama ya uhamisho wake ni euro milioni 75,
pamoja Na nyongeza ya euro milioni 11 kama ataonyesha
kiwango cha juu zaidi.

Mchezaji huyo atasaini mkataba wa miaka mitano
utakaomweka hapo hadi msimu wa 2023/24.

Licha ya kuwa mchezaji kijana, ameichezea Ajax mechi
65, akifunga mabao sita na kutoa pasi za mwisho 10.

Ataingia kwenye orodha ya wachezaji wakubwa
waliowahi kuichezea La Blaugrana hao, akiwamo Johan
Cruyff, Ronald Koeman, Patrick Kluivert na Frank de
Boer.



HIGUAIN ATUA
RASMI CHELSEA

® ® ® Ametua Stamford Bridge kwa mkopo

huku kukiwa na uwezekano wa...

LONDON, England

HELSEA imekamilisha usajili

wa mshambuliaji wa Juven-

tus, Gonzalo Higuain kwa

mkopo mpaka mwisho wa

msimu huku wakali hao wa Stamford

Bridge wakiwa na nafasi ya kumsajili
jumla kwa ada ya pauni milioni 3L

Aidha, Chelsea wana

nafasi ya kuongeza

mkataba huo_wa mkopo

mpaka Juni 2020 kwa

ada ya pauni milioni 18.

Higuain (31), alitumia nusu msimu

kucheza kwa mkopo kwenye klabu ya
AC Milan huku akifunga mabao nane
kwenye michezo 22 aliyocheza.

Higuain ameonyesha  kufura-
hishwa kukamilika kwa usajili huo
ambapo alisema ni ngumu kuacha
nafasi ya kujiunga na timu hiyo.

“Wakati nafasi hii ya kujiunga na
Chelsea ilipokuja, ilikuwa ni lazima
niichukue,” alisema Higuain.

“Ni timu ambayo siku zote nimeku-
wa nikipendezwa nayo, ina historia
kubwa, ina uwanja mzuri na inashiri-
ki ligi kuu, ambayo siku zote nilikuwa
natamani kucheza,” alisema Higuain.

Mshambuliaji huyo aliwahi

kucheza chini ya kocha wa sasa wa
Chelsea, Maurizio Sarri wakati wak-
iwa wote kwenye klabu ya Napoli
msimu wa mwaka 2015-16 ambao
aliweka rekodi ya kufunga mabao 36
kwenye Serie A.

Kocha Sarri, alisema amefura-
hishwa kuungana tena na Higuain
kwenye klabu ya Chelsea baada ya
kufanya naye kazi Napoli.

“Ni mshambuliaji mwenye nguvu,
hasa kwenye msimu wangu wa kwan-
za nikiwa Napoli alifanya kazi nzuri
sana, kwangu ni mmoja wa washam-
buliaji bora kuwahi kuwaona,” alise-
ma Sarri.

BAYERN WAMTAKA ODOI

LIVER/POOL wameungana na Bayern Munich katika
mbio za kumuwania winga wa Chelsea, Callum Hudson-
0Odoi, (Bild - in German)

HENRY AKALIA KUTI KAVU

THIERRY Henry anatarajiwa kutimuliwa kwenye
nafasi ya ukocha kwenye klabu ya Monaco baada ya ku-
dumu kwa kipindi cha miezi mitatu tu. Leonardo Jardim
anatajwa kutaka kuchukua nafasi hiyo. (Mirror)

ZAHA MBADALA WA PULISIC

BORUSSIA Dortmund wanavutiwa na mpango wa
kutaka kumsajili winga wa Crystal Palace, Wilfried Zaha,
kwenye dirisha la usajili majira ya joto kwa ajili ya kuziba
nafasi ya Christian Pulisic, ambaye atajiunga na Chelsea.
(Guardian)

KUIPIKU CHELSEA KWA PAREDES

PSG imejipanga kuishinda Chelsea kwenye mbio
za kutaka kumsajili kiungo wa Zenit St Petersburg,
Muargentina Leandro Paredes mwenye miaka 24. (Tel-
egraph)

DE JONG AICHAGUA BARCA

KIUNGO wa Ajax, Frenkie de Jong, amesema alifanya
mazungumzo na klabu zote za Manchester City na PSG
kabla ya kuamua kujiunga na Barcelona. (NOS, via Mir-
ror)

SPURS YAMTAKA RABIOT

TOTTENHAM wamejiunga kwenye mbio za kumu-
wania kiungo wa PSG, Adrien Rabiot ambaye ana-
husishwa na klabu za Barcelona na Bayern Munich.
(France Football, via Star)

MOSES HUYOO FENERBAHCE

BEKI wa Chelsea na timu ya Taifa ya Nigeria, Victor
Moses, anakaribia kukamilisha usajili wa mkopo kwenda
kwenye klabu ya Fenerbahce atakapocheza mpaka
mwisho wa msimu. (Goal)

GIGGS AMTABILIA RAMSEY

KOCHA wa timu ya Taifa ya Wales, Ryan Giggs,
amesema kiungo wa Arsenal, Aaron Ramsey, ataimarika
zaidi kama atajiunga na mabingwa wa Italia, Juventus
akitokea Arsenal. (Sky Sports)

SUAREZ APEPERUKA ARSENAL

KIUNGO Mhispania, Denis Suarez, huwenda akabaki
kwenye klabu yake ya Barcelona mpaka mwisho wa
msimu baada ya mazungumzo ya kujiunga na Arsenal
kukwama. (ESPN)

PSG YAMGANDA GUEYE

KLABU ya PSG bado inavutiwa na mpango wa kumsaili
kiungo wa Everton, Idrissa Gueye, lakini hakuma ofa
yoyote iliyotajwa licha ya tetesi za ofa ya pauni milioni 22
iliyotajwa mapema wiki hii. (Liverpool Echo)

MARCELO KUMFUATA RONALDO

BEKI wa Real Madrid, Marcelo anataka kuungana
na mchezaji mwenzake wa zamani kwenye klabu hiyo,
Cristiano Ronaldo Juventus na amewaambia mabosi wa
Real wakubali ofa kutoka kwa Waitalia hao. (Marca via
Tuttosport)
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Mgosi awatupia
lawama waamuzi

Na Renatha Msungu, DODOMA

es Salaam inayoshiriki Ligi Kuu ya
Soka ya Wanawake, Mussa Hassan
“Mgosi”, amemtupia lawama mwamuzi
aliyechezesha mechi yao dhidi ya
Baobab Queens kuwa alikuwa akiwap-
endelea wenyeji wa mechi hiyo.

Baobab Queens ilipata ushindi wa
mabao 3-1 katika mchezo huo wa
raundi ya nane ya ligi hiyo uliochezwa
juzi jijini hapa.

Akizungumza na gazeti hili baada
yva kumalizika kwa mchezo huo,
Mgosi alisema mwamuzi wa mchezo
huo hakuchezesha kwa haki jambo
ambalo liliwaumiza wachezaji wake
na halipendezi kwa faida ya soka la
wanawake.

Mgosi alisema hiyo ndio sababu
kuu iliyoifanya timu yake ishindwe
kucheza vizuri na kusababisha ku-
poteza mchezo huo wa pili nje ya Dar
es Salaam.

Mgosi ambaye aliwahi kuichezea
Simba na Timu ya Taifa ya Tanza-
nia (Taifa Stars) alisema kama hali
hiyo itaendelea, itasababisha soka la
wanawake nchini lishindwe kusonga
mbele.

“Hebu angalieni mwamuzi hakuwa
vizuri, alikuwa haelewi kabisa na
aliipendelea sana Baobab Queens, Ki-
ukweli inauma na nimeumia, haukuwa
mchezo wa kupoteza huu,” alisema
kocha huyo.

Kiungo huyo wa zamani wa JKT
Ruvu na Mtibwa Sugar alilitaka Shirik-
isho la Soka nchini (TFF), kuongeza
umakini katika ligi hiyo ili kutoruhusu
matukio ya upendeleo yanayofanywa
na baadhi ya waamuzi yaendelee.

Z'bar wapongezwa
kulinda utamaduni

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Wizara ya Vijana,
Sanaa, Utamaduni na Michezo wa
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar,
Lulu Mshamu, amelipongeza Baraza la
Sanaa, Sensa ya Filamu na Utamaduni
kwa kuendelea kusimamia mila, silka
na utamaduni wa visiwani hapa.

Mshamu alisema hayo katika kikao
cha pamoja kilichowashirikisha
watendaji kutoka Baraza la Sanaa,
Sensa ya Filamu Zanzibar pamoja na
viongozi wa wizara yake.

Akizungumza kwa niaba ya waziri
wa wizara hiyo, Mshamu, alisema
lengo la wizara yao ni kuhakikisha
sanaa va Zanzibar inafanya vizuri
ndani na nje ya nchi bila ya kuathiri
utamaduni wao.

Kiongozi huyo alisema baraza hilo
[imejitahidi kuhakikisha wanasimamia
vyema utamaduni wa Zanzibar husu-
sani katika sanaa inayofanywa hapa
visiwani, kuanzia muziki wa kizazi
Kipya, taarabu na sanaa ya maigizo.

Naye Mwenyekiti wa Baraza la
Sanaa, Sensa ya Filamu na Utamaduni,
Mariam Hamdani, alisema changamo-
to iliyopo ni uhaba wa fedha katika
kuendesha shughuli zao ikiwamo
kufanya maonyesho ya sanaa za ma-
jukwaani katika maeneo mbalimbali
visiwani humo.

ZAHERA AJIPANGA
KUMBEEA TAMBWE

Na Faustine Feliciane

OCHA wa Yanga, Mwinyi Za-

hera, amesema anatamani

mshambuliaji wake, Amissi

Tambwe, angekuwa na umri
mdogo ili aweze kumtumia kila wakati
katika mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara
na mashindano mbalimbali ambayo
timu hiyo inashiriki.

Zahera alisema anafahamu msham-
buliaji huyo raia wa Burundi ana uw-
ezo mkubwa wa kufunga na mwepesi
kufuata maelekezo, lakini suala la umri
mkubwa alionao linamnyima uhuru wa
kumtumia mara kwa mara.

“Wengi  wananiuliza kwa  nini
simwanzishi Tambwe...nafikiri  kila
mtu anafahamu kuwa Tambwe ana
umri mkubwa, mchezaji kama yeye
siwezi kumtumia kila wakati, ni lazima
tumpumzishe kila wakati ili kuweza
kupata kile tunachokitaka kutoka
kwake,” alisema Zahera.

“Uwezo wa Tambwe ni
mkubwa sana, nalifahamu
hilo, lakini siwezi kum-
tumia mfululizo,” al-

iongezea kusema Zahera.

Aidha, alisema anatamani mchezaji

huyo angekuwa na umri mdogo ili aweze
kumtumia mara kwa mara.

Tambwe juzi akitokea benchi aliifungia
timu hiyo bao moja katika mchezo wa
hatua ya robo fainali ya mashindano ya
SportPesa dhidi ya Kariobang Sharks ya
Kenya, ambao wenyeji hao walifungwa
mabao 3-2 na kutupwa nje ya michuano
hiyo iliyofika hatua ya nusu fainali sasa.

Mbali na mchezo huo, Tambwe ameku-
wa akionyesha uwezo mkubwa akitokea
benchi katika michezo ya Ligi Kuu Bara
na kuisaidia timu hiyo kuongoza katika
msimamo wa ligi hiyo inayotoa mwak-
ilishi wa nchi kwenye mashindano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika.

-

:“_..

L] -

._-’

' "

|

,,“
»

o —asF .

Mshambuliaji wa Simba, Meddie Kagere (kulia), akijaribu kumtoka beki wa AFC Leopards, Kamura Robinson, katika mechi

Simba ilishinda mabao 2-1 na kusonga mbele. PICHA: HALIMA KAMBI

Dodoma FC yajipanga kuimaliza Trans Camp

Na Renatha Msungu, DODOMA

KOCHA wa Dodoma FC, Jamhuri Kihwelo
“Julio”, amesema kuwa timu yake im-
ejipanga kuondoka na ushindi dhidi ya
Trans Camp katika mchezo wa Kombe la
FA unaotarajiwa kuchezwa kesho kwenye
Uwanja wa Jamhuri jijini hapa.

Mara ya mwisho timu hizo zilikutana
wiki iliyopita katika mchezo wa Ligi
Daraja la Kwanza na Dodoma Fc ilikubali
kichapo cha bao 1-0 mchezo uliochezwa

Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Julio,
alisema kikosi chake kimejipanga kulipa
kisasi kwa kuondoka na ushindi katika
mchezo huo wa mtoano kwa sababu ha-
wataki kuona wanafungwa kwa mara ya
pili na maafande hao.

Julio alisema katika mchezo wa Ligi
Daraja la Kwanza walipoteza mechi hiyo
baada ya wachezaji wake kushindwa ku-
tumia vyema nafasi walizozitengeneza na

wapinzani wao kuondoka na pointi zote
tatu.

“Hatutakubali tupoteze tena, tumeji-
panga kupata ushindi, maandalizi yetu
yapo vizuri, wachezaji wapo vizuri, ki-
kubwa ni tuombe Mungu tuweze kupata
ushindi,” alisema kocha huyo wa zamani
wa Simba.

Kocha huyo aliwataka mashabiki wa
soka wa jijini humo kujitokeza kwa wingi
kuishangilia timu yake ili kuwaongezea
hamasa wachezaji.
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Wachezaji wa Simba wakiwa katika mazoezi ya timu hiyo, kwenye Uwanja wa Boko Veterans jana asubuhi,
ili kujiandaa na mechi ya hatua ya nusu fainali ya michuano ya SportPesa Cup dhidi ya Bandari FC ya Kenya

itakayochezwa leo. PICHA: SSC

Simba yajipanga
kuitesa Bandari

® ® ® Lengo ni kutinga fainali na kulibakisha

kombe Tanzania kwa mara...

Na Somoe Ng'itu

AKUNA kulala! Kikosi cha ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Simba kinata-
rajia kuwakabili Bandari FC
kutoka Kenya katika mechi ya hatua ya
nusu fainali ya mashindano ya Sport-
Pesa Cup itakayochezwa leo kwenye
Simba, wawakilishi pekee
wa Afrika Mashariki na Kati
waliobakia katika mashinda-
no ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
imefika hatua hiyo baada ya
kuwafunga Wakenya, AFC
Leopards mabao 2-1 wakati
Bandari iliwaondoa Singida
United kwa kuwachapa goli
1-0.
Kocha wa makipa wa Simba, Mwara-
mi Mohamed, alisema jana kuwa, timu
yao imejipanga kuendelea kuipa heshi-
ma Tanzania kwa kufanya vizuri katika
mashindano hayo na hatimaye kutwaa
ubingwa wa michuano hiyo kwa mara
ya kwanza ikiwa na kikosi kamili.
Mwarami alisema kuwa, wameji-
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andaa kukutana na ushindani katika
mechi hiyo na vile vile wanawaheshimu
wapinzani wao, Bandari ambao wa-
nafundishwa na mshambuliaji wa zam-
ani wa Yanga, Ben Mwalala.

“Tunaangalia nini tunataka kufanya,
kuhusu kikosi chetu yoyote anaweza
kucheza, anaweza hata akaanza Ally
(Salim), Dida (Deogratius Munishi), hiyo
tutajua hapo kesho (leo),” alisema kipa
huyo wa zamani wa Timu ya Tanzania
(Taifa Stars).

Mwalala alisema kuwa Simba isita-
rajie mteremko katika mechi ya leo na
tayari wameshawaangalia namna wana-
vyocheza.

“Tunajua wapi wana nguvu na wapi
wana matatizo, naamini tutaingia kwa
ajili ya kusaka ushindi na hatimaye
kucheza fainali,” alisema Mwalala am-
baye alitamani zaidi kukutana na timu
yake ya zamani.

LAMINE KIMEELEWEKA

Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
limesema kuwa mshambuliaji wa Sim-
ba, Lamine Moro (pichani) ni mchezaji
halali wa timu hiyo kwa sababu alika-
milisha taratibu za usajili.

Taarifa iliyotolewa jana na Kamati
ya mashindano ya SportPesa ilisema
kuwa mshambuliaji huyo raia wa Ghana
ni mchezaji halali wa Simba ambaye
alisajiliwa na TFF tangu Januari 15 mwa-
ka huu na kupewa leseni ya muda yenye
namba 002821M94.

Mechi nyingine ya hatua ya nusu
fainali ya michuano hiyo inatarajiwa
Mwanza dhidi ya Kariobang Sharks ya
Kenya.
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Yanga waanza
kuitisha
Biashara

Na Faustine Feliciane

BAADA ya kuondolewa mapema katika
mashindano ya SportPesa Cup, Kocha wa
Yanga, Mwinyi Zahera amesema hawa-
takuwa na huruma kwenye mchezo wao
wa Kombe la FA dhidi ya Biashara United
kutoka Mara utakaochezwa Jumatano
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Za-
hera alisema hajafurahishwa na matokeo
ya michezo yao miwili iliyopita dhidi ya
Stand United na Kariobang Sharks) am-
bayo walipoteza, amepania kuirejesha
timu yake katika matokeo ya ushindi.

Zahera alisema kuwa kama wataruhusu
kupoteza mchezo huo dhidi ya Biashara
watajiweka katika wakati mgumu na mor-
ali ya wachezaji itashuka huku wakijiweka
kwenye nafasi ngumu ya kukata tiketi ya
kushiriki mashindano ya kimataifa.

Wakati huo huo, habari njema kwa
mashabiki wa Yanga ni kuanza kupona
kwa wachezaji wake waliokuwa majeruhi
kwa muda mrefu. Wakati viungo Papy
Thshishimbi na Thaban Kamusoko ambao
walikuwa majeruhi wameanza kucheza
katika mchezo wa michuano ya Sport-
pesa dhidi ya Kariobang Sharks Jumanne
iliyopita, kiungo mwingine wa timu hiyo,
Raphael Daudi naye ameanza kujifua.

Mratibu wa timu hiyo, Hafidh Saleh,
alilambia gazeti hili kuwa Daudi ameanza
Mazoezi Mepesi Na amepewa programu
maalum ambayo itamweka fiti na hati-
maye kurejea uwanjani kuitumikia klabu
yake.

“Kupona kwa wachezaji waliokuwa ma-
jeruhi ni jambo jema kwa sababu kunatoa
wigo mpana kwa kocha (Zahera) kupanga
kikosi chake kwa uhuru, Raphael ameanza
me;zgezi na anaendelea vizuri,” alisema
Saleh.
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