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Baadhi ya wajane wakiwa katika kongamano lililoandaliwa na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda 
(hayupo pichani), jijini humo, jana, kwa ajili ya kutatua kero zao. Habari Uk. 5. PICHA: MICHUZI BLOG

BiAshArA, UchUmi nA fedhA

Ijumaa Aprili 5, 2019

Takwimu za Biashara

KIUCHUMI ZAIDI Ukurasa 19

Ukurasa 20

���� ������ ���	�
������ ����		� �������� �� 
��

Mfuko wa Ubunifu ulivyoanika mahali kona 
ya maendeleo iliko

Ukurasa 18

������ �� ����������������� ��!� �"��#���
$�%���& �%�%�'�(��!�
�)!��� �*�� ��"�"���

Ukurasa 14

Ukurasa 19

SIDO yakusanya wahitimu kwa mazito ya ujasiriamali
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UJANGILI ni changamoto inayoikabili sek-
ta ya utalii nchini na athari yake imepun-
guza baadhi ya wanyama kama tembo na 

faru ambao kihisitoria ni vivutio vikubwa 

vya biashara nje na ndani ya nchi.
Hiyo imeifanya serikali kuchukua 

hatua kuweka mikakati ya kuanzisha op-
eresheni maalumu za kuwabaini wanaoji-
husha na ujangili. Unaelezwa ni matokeo 

ya vijana kukosa kazi ya kukimu maisha 

yao, hivyo wanahamia katika kuua wany-

ama.
Mikumi ni moja ya hifadhi tatu za Kan-

da ya Kusini iliyopo wilayani Kilosa kati ya 

16 zinazosimamiwa na Mamlaka ya Hifa-
dhi za Taifa (TANAPA).Hifadhi hiyo iliyopo mkoani Morogoro, 

ilikuwa ikikabiliwa na tatizo la ujangili 

kutokana na kupitiwa na barabara kuu ya 

Dar es Salaam hadi Zambia kipande cha 

kilomita 50 unaotoa mwanya kwa majan-
gili wanaotoka vijiji jirani na hifadhi hiyo.
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Tarehe mpya 
Uchaguzi wa
Serikali za
Mitaa yatajwa

Askari polisi ajiua kwa risasi kisa kukosa mtoto

Kaimu Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF), Deodatus Balile (katikati), akizungumza na waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam jana, kuhusu ziara inayoendelea ya ujumbe wa Taasisi ya Habari ya Kimataifa (IPI) yenye makao makuu 
yake Vienna nchini Austria.  Kushoto ni Mkuu wa DW Akademia Carsten von Nahmed na Makamu Mwenyekiti wa taasisi 
hiyo, Khadija Patel. PICHA: JOHN BADI

Na Marco Maduhu,          

SHINYANGA

ASKARI Polisi wilayani 
Kahama mkoani Shinyanga, 
Gideoni Kijelengwa (30), 
amedaiwa kujiua kwa kujipi-
ga risasi kichwani na kufariki 
dunia papo hapo kwa madai 
ya kuishi ndani ya ndoa mia-
ka mitano bila kupata mtoto.

Tukio hilo limetokea jana 
saa 1:30 asubuhi wakati 

askari huyo akiwa lindo kwe-
nye benki ya    Access Wilaya 
ya Kahama na kabla ya ku-
jiua alimtumia ujumbe mfupi 
mkewe kuwa amechoka kui-
shi, kutokana na kutopata 
mtoto ndani ya ndoa yao na 
kuamua kujipiga risasi na 
kusababisha kifo chake papo 
hapo.

Akitoa taarifa kwa vyombo 
habari, Kamanda wa Jeshi 
la Polisi mkoani Shinyanga, 

Richard Abwao, alisema 
askari huyo alikuwa ameoa 
mwalimu na baada ya kuona 
hawaja jaliwa kupata mtoto 
ndani ya ndoa yao kwa muda 
wa miaka mitano, ndipo al-
ipoamua kujipiga risasi shin-
goni ambayo ilisambaratisha 
kichwa chake.

“Kabla ya kujiua askari 
huyo alimtumia ujumbe mke 
wake kuwa amechoka kuishi 
kutokana na kukaa ndani ya 

ndoa bila ya kupata mtoto 
ndani ya miaka mitano, na 
kwenye ujumbe huo pia al-
imwonyesha mali za viwanja 
vilipo na kisha akajipiga risasi 
na kufariki hapo hapo,” alise-
ma Abwao.

Alisema askari huyo ni 
mkazi wa Muleba mkoani 
Kagera, na Jeshi la Polisi lime-
shaanza taratibu za kuusairi-
sha mwili huo kwenda kwao 
kwa ajili ya maziko.

Spika Ndugai: Bunge 
halijapewa ripoti za CAG

Na Sanula Athanas, DODOMA

SERIKALI imesema Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa sasa umepangwa kufanyika Oktoba ka-
tika halmashauri zote 185 badala ya Novem-
ba mwaka huu ilivyokuwa imepangwa awali.

Vilevile, imesema imekamilisha maandalizi 
ya kanuni zitakazotumika kusimamia uch-
aguzi huo ambao ni wa sita kufanyika nchini 
tangu kuanza kwa mfumo wa vyama vingi 
vya siasa.

Akiwasilisha bungeni jijini Dodoma jana 
hutoba yake kuhusu mapitio na mwelekeo 
wa kazi za serikali na makadirio ya mapato 
na matumizi ya fedha za ofisi yake na Ofisi 
ya Bunge kwa mwaka ujao wa fedha, Wa-
ziri Mkuu Kassim Majaliwa, alisema serikali 
itahakikisha uwapo wa usalama na utulivu 
katika kipindi chote cha uchaguzi huo.

“Serikali imeshakamilisha uhakiki wa mae-
neo ya utawala ambayo yatashiriki kwenye 
uchaguzi huo kwenye halmashauri zote 185. 
Lengo la uhakiki ni kujiridhisha na usahihi wa 
maeneo hayo kwa idadi na majina ili kufanik-
isha maandalizi ya bajeti na mahitaji mengine 
muhimu ya uchaguzi huo,” alisema.

Waziri Mkuu alitoa wito kwa wadau na wa-
nanchi kujiandikisha na kujitokeza kwa wingi 
kwenye upigaji kura ili kutumia haki yao 
kidemokrasia ya kuchagua au kuchaguliwa.

Kuhusu Uchaguzi Mkuu wa mwakani, Majal-
iwa alisema Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
imeanza maandalizi ya uboreshaji wa Daftari 
la Kudumu la Wapigakura pamoja na uhakiki 
wa vituo vya uandikishaji wapigakura.

“Hadi sasa, kanuni za uboreshaji wa Daftari 
la Kudumu la Wapigakura zimeandaliwa na 
kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali Na. 
792 na 793 ya Desemba 28, mwaka jana.

“Uhakiki wa vituo vya kuandikisha wapi-
gakura nao umekamilika ambao kwa upande 
wa Tanzania Bara, vituo vimeongezeka 
kutoka 36,549 vilivyokuwapo mwaka 2015 
hadi kufikia vituo 37,407 mwaka jana, sawa 
na ongezeko la vituo 858,” alisema.

Waziri Mkuu alisema kwa upande wa 
Zanzibar, vituo vimeongezeka kutoka 380 
mwaka 2015 hadi kufikia vituo 407 mwaka 
jana, huku akitoa wito kwa wananchi wenye 
sifa kujitokeza kwa wingi kujiandikisha mara 
zoezi litakapoanza.

Akielezea mafanikio yaliyopatikana katika 
mapambano dhidi ya dawa za kulevya, Wa-
ziri Mkuu alisema serikali imeendelea kubaini 
mtandao wa wasambazaji na watumiaji wa 
dawa za kulevya.

Alibainisha kuwa hadi Januari mwaka huu, 
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya kwa kushirikiana na vy-
ombo vingine vya dola, imefanikiwa kukama-
ta watuhumiwa 11,617 wakiwa na dawa hizo 
aina mbalimbali kama vile heroine, cocaine, 
bangi na mirungi. Vilevile, Majaliwa alisema 
ekari 59 za mashamba ya bangi ziliteketezwa 
nchini katika mikoa ya Kilimanjaro, Mwanza 
na Dodoma.

Waziri Mkuu alibainisha kuwa watumiaji 
6,500 wa dawa za kulevya wanapata huduma 
za tiba ya methadone katika vituo mbalimbali 
vilivyopo nchini.

Ili kutekeleza majukumu yake kwa mwaka 
ujao wa fedha, Waziri Mkuu aliliomba Bunge 
liidhinishe Sh. bilioni 148.886 kwa ajili ya ba-
jeti ya Ofisi ya Waziri Mkuu na taasisi zilizo 
chini yake.

Na Sanula Athanas, DODOMA

SPIKA Job Ndugai, amesema Bunge 
halijapewa ripoti ya ukaguzi wa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kwa mwaka wa fedha 2017/18. 

Juzi, CAG, Prof. Mussa Assad, alisema 
tayari ameshaikabidhi ripoti hiyo kwa 
Rais na kinachosubiriwa kwa sasa ni ku-
wasilishwa bungeni kama inavyoeleke-
zwa na Katiba na sheria za nchi.

Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977, 
inamtaka CAG kuwasilisha kwa Rais kila 
taarifa atakayotoa. 

Kwa mujibu wa ibara hiyo, baada ya 
kupokea taarifa hiyo, Rais atawaagiza 
watu wanaohusika wawasilishe taarifa 
hiyo kwenye mkutano wa kwanza wa 
Bunge utakaofanyika baada ya Rais 
kupokea taarifa hiyo na itabidi iwasilish-
we katika mkutano huo kabla ya kupita 
siku saba tangu siku ulipoanza.  

Mkutano wa Bunge la Bajeti unaoen-
delea jijini Dodoma ulianza Jumanne 
Aprili 2, mwaka huu, hivyo ripoti ya 
ukaguzi ya CAG kwa mwaka wa fedha 
2017/18 inapaswa kuwasilishwa bungeni 
kabla ya Alhamisi ijayo, yaani siku ndani 
ya siku saba tangu kuanza kwa mkutano 

(siku za mwishoni mwa wiki na sikukuu 
hazihesabiki).

Katika mkutano wake na waandishi wa 
habari oisini kwake jana, Spika Ndugai 
aliulizwa kama Bunge litapokea ripoti ya 
CAG kwa mwaka 2017/18 iliyotiwa saini 
na Prof. Assad, akaeleza kuwa chombo 
hicho cha kutunga sheria bado hakijapa-
tiwa ripoti hiyo na mamlaka husika.

Alisema haoni sababu ya kuzungumza 
kama Bunge litapokea na kuifanyia kazi 
ripoti hiyo ya CAG ama la kwa kuwa hali-
japelekewa.

“Kitu ambacho sijaletewa, kwanini ni-
anze kufanya mpango na wewe? Kusema 
kwamba kikija hivi itakuwa hivi, hicho 
kitu mimi sina mkononi, kwanini tuong-
elee ‘hypothesis’ (nadharia) niseme 
ndiyo au siyo. Kasome katiba inasemaje, 
katiba imesema kila kitu kuhusu hilo 
eneo,” Spika Ndugai alisema.

Spika Ndugai alisema Bunge hali-
jakataa kufanya kazi na Oisi ya CAG, 
bali mtu anayeitwa Prof. Mussa Assad 
ambaye ametiwa hatiani na kamati yake 
kwa kulidharau na kulidhalilisha.

Alisema Oisi ya CAG ni muhimu kwa 
utendaji wa Bunge na wataendelea kush-
irikiana nayo na mpaka sasa maoisa wa 
oisi hiyo wako bungeni wanatekeleza 

majukumu yao.
Alisema walikwazwa na kauli ya Prof. 

Assad kwamba Bunge ni dhaifu ilhali li-
nashirikiana naye kwa kiwango kikubwa 
na oisi yake inashiriki katika utekelezaji 
wa shughuli za chombo hicho cha ku-
tunga sheria. 

Jumanne, Bunge lilipitisha azimio la 
kutofanya kazi na Prof. Assad baada ya 
Kamati yake ya Kudumu ya Haki, Maadili 
na Madaraka ya Bunge kuwasilisha 
taarifa kuhusu shauri dhidi ya mtaalamu 
huyo wa ukaguzi wa hesabu aliyeik-
ishwa mbele yake mwanzoni mwa mwa-
ka akikabiliwa na tuhuma za kudharau, 
kudhalilisha na kushusha heshima na 
hadhi ya chombo hicho cha kutunga 
sheria.Katika mkutano wake wa jana 
na waandishi wa habari, Spika Ndugai 
pia alifafanua kuhusu uamuzi wake wa 
kuzuia wabunge wanaosusa vikao vya 
Bunge kufanya mahojiano na vyombo 
vya habari kwenye Viwanja vya Bunge.

Alisema agizo lake hilo limelenga ku-
komesha tabia ya baadhi ya wabunge 
kuharibu makusudi shughuli za Bunge 
na kutengeneza mazingira ya kuonyesha 
kwamba wanaonewa ilhali wana nafasi 
ya kueleza hisia zao ndani ya Ukumbi wa 
Bunge.
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Waziri wa Mambo ya Ndani, Kangi Lugola (kushoto), akizungumza na Kamishna Jenerali wa Idara ya Uhamiaji, Dk. Anna 
Makakala (katikati) na Balozi wa Ethiopia nchini, Yonas Yosef, baada ya kufungua mkutano wa kupitisha mpango juu ya 
kushughulikia hali ya uhamiaji na kuimarisha ushirikiano, uliofanyika, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Nassari atoa kauli 
hatima Arumeru
Na Enock Charles

ALIYEKUWA  Mbunge wa Arumeru Mashari-
ki, Joshua Nassari (Chadema),  amesema  
anakubaliana na uamuzi wa chama chake 
kutosimamisha mgombea katika  jimbo hilo 
kwa kuwa  kusimamisha  mgombea  ni sawa 
na kubariki  uovu na uonevu kwa  wananchi.

“Ukisimamisha mgombea maana  yake  una-
bariki huo uovu na uonevu,” Nassari alieleza 
wakati akizungumza na Nipashe. 

Kauli  ya Nassari ni  ya kwanza kuitoa 
tangu  Katibu Mkuu wa chama hicho  Dk. Vin-
cent  Mashinji,  Jumatatu hii kutoa msimamo 
wa chama hicho kutoshiriki katika uchaguzi 
mdogo wa kujaza nafasi hiyo, baada ya Nas-
sari kupoteza sifa za kuwa mbunge.

Dk. Mashinji alinukuliwa na gazeti moja 
nchini akisema Chadema haitashiriki uchaguzi 
huo, na  mtazamo wa chama hicho upo katika 
uchaguzi mkuu wa mwakani.

 Pia alipoulizwa kama Nassari ataamua  
kuwania kupitia chama kingine, alisema  kina-
chomweka mtu katika chama ni itikadi na si 
madaraka.

“Kama anakuwa ndani ya chama kwa 
ajili ya madaraka anaweza kuondoka,” Dk. 
Mashinji alisema.

Kadhalika, Nassari alipuuza madai ya kuwa 
ana mpango wa kukisaliti chama hicho kwa 
kuuza jimbo hilo kwa chama kingine na kudai 

JPM afungua kituo cha afya cha mil. 500/-
Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli jana alimaliza ziara 
yake ya siku tatu mkoani Mtwara kwa kufun-
gua Kituo cha Afya cha Mbonde katika Wilaya 
ya Masasi na kufungua barabara za Mangaka 
– Nakapanya – Tunduru na Mangaka - Mtam-
baswala.

Kituo cha Afya cha Mbonde kilichojengwa 
kwa gharama ya shilingi milioni 500 ni mion-
goni mwa vituo vya afya vipya 13 vilivyojeng-
wa mkoani Mtwara na ni miongoni mwa vit-
uo vipya 352 vilivyojengwa nchi nzima katika 
kipindi cha miezi 18 iliyopita vikiwa na uwezo 
wa kutoa huduma za matibabu mbalimbali 
ikiwamo matibabu ya upasuaji.

Akiwa kituoni hapo, Rais Magufuli ame-
jionea miundombinu yake ikiwamo wodi 
za kulala wagonjwa, maabara, vyumba vya 
upasuaji vyenye vifaa vya kisasa na majengo 
mapya.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, 
alimshukuru Rais Magufuli kwa kuendelea 
kutilia mkazo uwekezaji katika miundom-
binu ya kutolea huduma za afya pamoja na 
kutoa maelekezo yenye manufaa ikiwamo 

Lema tena kifungoni hadi 2020
Na Sanula Athanas, DODOMA

MBUNGE wa Arusha Mjini, Godbless Lema 
(Chadema), amesimamishwa kuhudhuria 
mikutano mitatu ya Bunge baada ya Kamati 
ya Haki, Maadili na Madaraka ya Bunge kum-
tia hatiani kwa kutamka maneno yaliyolenga 
kulidhalilisha na kukidharau chombo hicho 
cha kutunga sheria.

Mbunge huyo mwenye historia ya kukaa 
mahabusu gerezani kwa kipindi kirefu kuliko 
wabunge wote wa Bunge la 11, alilalamikiwa 
kwa kumuunga mkono Mbunge wa Kawe, 
Halima Mdee (Chadema) ambaye pia aliunga 
mkono kauli ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), Prof. Mussa As-

sad kuhusu “udhaifu wa Bunge”.
Jumanne iliyopita, Lema wakati akichangia 

hoja ya kamati hiyo dhidi ya Mdee, aliunga 
mkono kauli ya CAG Assad kwamba Bunge 
ni dhaifu huku akinukuu maneno aliyoyatoa 
mbunge mwenzake (Mdee).

Kutokana na kitendo hicho kilichotaf-
siriwa kuwa ni kulidharau na kulidhalilisha 
Bunge, Naibu Spika, Dk. Tulia Akson, aliagiza 
Lema afikishwe mbele ya Kamati ya Maadili 
kuthibitisha kauli yake vinginevyo achuku-
liwe hatua za kinidhamu.

Uamuzi huo wa Dk. Tulia ulikaziwa na Spi-
ka Job Ndugai juzi, akieleza kuwa 

INAENDELEA UK. 8

INAENDELEA UK. 8

kuagiza ununuzi wa vifaa ufanyike moja kwa 
moja kutoka kwa watengenezaji, hali iliyosa-
idia kuokoa gharama za ununuzi zikiwamo 
mashine za usingizi ambazo zimenunuliwa 
kwa shilingi milioni 50 badala ya shilingi mil-
ioni 100 kwa kila mashine moja.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Se-
lemani Jafo, alisema serikali imefanikiwa ku-
jenga vituo vya afya 352 na hospitali 67 nchi 
nzima katika kipindi cha miezi 18 ikilingan-
ishwa na hospitali 77 zilizokuwa zimejengwa 
tangu Uhuru, na kwamba katika bajeti ijayo 
vituo vya afya vingine 27 vitajengwa katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Akizungumza baada ya kufungua Kituo 
cha Afya cha Mbonde Rais Magufuli ali-
wapongeza wananchi wa Masasi kwa kupata 
kituo hicho na ameeleza kuwa serikali im-
etumia shilingi bilioni 184 kujenga vituo vy-
ote 352 nchi nzima kwa lengo la kuhakikisha 
Watanzania wanapata huduma za uhakika za 
matibabu jirani na maeneo wanayoishi.

Aliipongeza Wizara ya Afya na Tamisemi 
kwa kuhakikisha ujenzi wa vituo vya afya 

INAENDELEA UK. 8
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Mbunge CUF ‘ajilipua’ 
kumfuata Maalim Seif

nAdai Bunge limekosea kuazimia 
  kutofanya kazi na CAG Assad

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

JUMANNE iliyopita, siku ya 
kwanza ya Bunge la Bajeti lin-
aloendelea mjini Dodoma, Bunge 
lilipitisha azimio la kutofanya kazi 
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), Prof. 
Mussa Assad.

Uamuzi huo wa kwanza ku-
tolewa dhidi ya Mkuu wa Oisi ya 
Taifa ya Ukaguzi katika historia ya 
Bunge la Tanzania, uliikiwa baada 
ya Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Haki, Maadili na Madaraka ya 
Bunge kuwasilisha taarifa yake 
bungeni kuhusu shauri la CAG As-
sad kulalamikiwa kulidharau na 
kulidhalilisha Bunge kutokana 
na kauli yake ya mwanzoni mwa 
mwaka huu New York, Marekani 
kwamba “Bunge ni dhaifu”.

Mbunge wa Chambani, Yussuf 
Salim Hussein (CUF), ni miongoni 
mwa wabunge wachache wali-
opata nafasi ya kuchangia hoja ya 
Kamati ya Maadili kuhusu pendek-
ezo la Bunge kuazimia kutoshiriki-
ana na CAG Assad.

Katika mchango wake, Hussein 
alimpongeza Prof. Assad kwa kuse-
ma ukweli na kutoisumbua kamati 
kwamba hicho ndicho alichokise-
ma na hakuona sababu yoyote ya 
kumtia hatiani maana ameshase-
ma alichokisema na ndiyo taaluma 
yake.  

“Tunapokosolewa lazima tuku-
bali kukosolewa, sisi ni binadamu, 
hakuna aliyekamilika, kamati hai-
jamtendea haki Prof. Assad, kwani 
sisi ni nani hadi tusikosolewe? La-
zima tukubali, kama ni udhaifu tu-
nao kwa sababu sisi ni binadamu, 
tuangalie sasa udhaifu huu uko 
wapi na nini tufanye,” Hussein 
alisema.

Baada ya kupitishwa kwa pende-
kezo hilo la Kamati ya Maadili, Ni-
pashe ilizungumza na Salim mjini 
Dodoma kuhusu uamuzi huo na 
mambo mengine ya kitaifa.

Katika mahojiano hayo, mbali na 
sakata la CAG Assad, mbunge huyo 
pia aliweka wazi kuwa atajiunga 
na chama cha ACT-Wazalendo ku-
ungana na aliyekuwa Katibu Mkuu 
wa CUF, Maalim Seif Sharif Hamad, 
ambaye alijiunga nacho mwezi 
uliopita, ikiwa uongozi wa chama 
chake cha sasa utamtimua.

Ifuatayo ni sehemu ya mahoji-
ano ya Nipashe na mbunge huyo:-

SWALI: Bunge limepitisha azi-
mio la kutofanya kazi na kushiriki-
ana na CAG Assad ambalo wewe 
ulilipinga vikali wakati wa kulijadili 
bungeni. Nini kauli yako kuhusu 
uamuzi huo wa Bunge?

HUSSEIN: Kwanza; wabunge 
tumekurupuka na huo uamuzi. 
Kama Bunge haliwezi kufanya 
kazi na       CAG, litafanyaje kazi?        
Waseme wazi Bunge haliwezi ku-

fanya kazi na Prof. Assad, lakini siyo 
CAG.

La pili naloweza kusema ni 
kwamba Prof. Assad ni mtu anaye-
jiamini. Na mimi niliikiri kutoka 
ile miaka ya ‘60, ‘70 hakuna tena 
wanaume wanaojiamini ndani ya 
Tanzania, kumbe bado wapo. 

Prof. Assad anajiamini kama 
alivyokuwa anajiamini Abdallah 
Said Mwamwindi, ambaye alijaribu 
kuchezewa na aliyekuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Iringa miaka hiyo na 
Mwamwindi akaamua alichokia-
mua.

Mwamwindi alichezewa kama 
alivyotaka kuchezewa Prof. Assad 
na kamati hii ya Bunge (Kamati 
ya Haki, Maadili na Madaraka ya 
Bunge), lakini aliamua alichokia-
mua. Kumbe Tanzania bado wapo 
wanaume.

Cha tatu; Prof. Assad anahuku-
miwa na Bunge hili kwa sababu 
wameelekezwa kwa sababu ya 
msimamo wake. Hahukumiwi kwa 
sababu ya kitu kingine chochote. 
Huo ndiyo msimamo wangu. 
Wabunge hawawezi kufanya kazi 
na CAG au hawawezi kufanya kazi 
na Prof. Assad? Waamue moja, 
hapo wafafanue.

SWALI: Unaikiri uamuzi huu wa 

Bunge kupitisha azimio la kutofan-
ya kazi na CAG Assad una madhara 
yapi kwa nchi na Bunge lenyewe?

HUSSEIN: Kwanza; Bunge 
hatuwezi kumtoa kwa mujibu wa 
Katiba, hatuwezi kumtoa sisi. Sasa, 
wanaposema hawawezi kufanya 
kazi na Assad, Bunge litafanyaje 
kazi na yule ndiye Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali? 
Bunge litafanyaje kazi sasa? Ni dha-
hiri kwamba Bunge litashindwa ku-
fanya kazi.

Lakini, kama nilivyoeleza 
mwanzo, hii ni ‘system’ (mfumo). 
Kuna kitu ambacho kimepangwa 
kwamba hawamtaki Assad, siyo 
CAG. Bunge kufanya kazi na CAG ni 
lazima, bila hivyo, Bunge litafanyaje 
kazi? Haliwezi kufanya kazi.

Kwa hiyo, tunapingana na Katiba 
ya nchi, tunapingana na sheria za 
nchi. Bunge hatuwezi kumwondoa, 
na hata Rais hawezi kumwondoa, 
kuna utaratibu wake wa kumwon-
doa ulioelezwa kikatiba. Kwa hiyo, 
huo ndio ufuatwe basi tuone.

SWALI: Kuondoka kwa Maalim 
Seif CUF, kumekiathiri vipi chama 
hicho kwa mtazamo wako?

HUSSEIN: CUF imekufa, haipo. 

maagizo yao. Hata sasa hivi wak-
iniambia rudi, narudi kwa sababu 
nimeaminiwa na zaidi ya asilimia 
98 ya wananchi wa jimbo langu. 
Wamenipa kura na najivunia. 

Si kwamba wananikubali tu, bali 
wananiamini na ninawatenda haki 
kwa kutenda ambacho niliahidi ku-
watendea wakati nilipoomba kura 
kuwa mbunge. Kwa hiyo, sina deni 
kwao katika kipindi changu cha 
ubunge. 

SWALI: Jimbo la Chambani 
linakabiliwa na changamoto ipi 
kubwa kwa sasa na hatua gani zi-
mechukuliwa kuitatua?

HUSSEIN: Changamoto kubwa 
ni kwamba majimbo tunayoongoza 
wapinzani, serikali hawataki ku-
fanya shughuli zozote za maende-
leo. Kwa hiyo, utakuta sisi wabunge 
ndiyo tunaopeleka maji, si jukumu 
letu.

Sisi wabunge ndiyo tunaopeleka 
umeme, si jukumu letu, tunaoten-
geneza barabara, si jukumu letu, 
shule, hospitali, mambo yote hayo 
unafanya mbunge kama mbunge. 
Fedha za Mfuko wa Jimbo, lakini 
fedha zangu mfukoni inabidi zitu-
mike.

Kwa mfano, mimi fedha za Mfu-
ko wa Jimbo napewa Sh. milioni 
24 kwa mwaka, lakini natengeneza 
barabara ya Sh. milioni 60, hizo ny-
ingine natoa wapi? Napeleka maji 
kwa Sh. milioni 80, natoa wapi?

Kwa hiyo, Mfuko wa Jimbo mimi 
sisemi kwamba haunisaidii, unani-
saidia, lazima niwe mkweli, una-
saidia. Sh. milioni 24 ninazopewa zi-
nanisaidia, lakini mimi mwenyewe    
nafanya juhudi za kupeleka.

Lakini, nakupa ushahidi ya 
kwamba tangu mimi niwe mbunge, 
nina miaka mitano sasa -- ile mi-
wili na hii mitatu sasa (amekuwa 
mbunge tangu Juni 2013), serikali 
haijafanya chochote ndani ya jimbo 
langu, si ya Muungano, si ya Mapin-
duzi.

Kunapokuwa na sherehe zao za 
Mwenge, wanashindwa hata mradi 
mmoja wa kuonyesha au kufungua, 
waje waniombe mimi miradi yangu                
wafungue    kwa sherehe zao za   
Mwenge ama wakamwombe mtu 
binafsi amejenga nyumba yake 
nzuri, wanasema kwamba nyumba 
za kimaendeleo.

Hawana mradi wowote ambao 
umefanywa na serikali ambao wao 
watakuwa na uwezo wa kwenda 
kuufanyia kazi. Huu ni ushahidi wa 
kwamba serikali zote hazijafanya 
lolote katika kipindi chote amba-
cho mimi nimekuwa mbunge nda-
ni ya jimbo langu.

Wewe unaiona CUF? Itadumu lab-
da kwa sababu ya hivi ‘vi-ruzuku’ 
kwa huu mwaka mmoja na nusu 
uliobakia wa uhai wa Bunge. Baada 
ya hapo, CUF haipo.

Tulikuwa tukisema bungeni mle 
kwamba ‘mnachokoachokoa’ ku-
taka kuiua CUF, CCM na serikali 
zake, mnataka kuiua CUF kumbeba 
(Dk. Mohamed) Shein kule Zanzi-
bar. Muiue CUF ili mumbebe Shein 
Zanzibar, lakini CUF siyo jina, CUF 
ni wanachama, ni watu.

Tulilisema hilo na limedhihirika; 
Maalim katoka na watu wote wa-
metoka. Sasa wao wanahangaika 
tu, si walitaka chama, wameachiwa 
chama, sasa kwanini wanababaika?

SWALI: Maalim Seif katoka CUF 
na wewe unasema chama kitakufa. 
Msimamo wako ni upi -- kubaki 
CUF au kumfuata Maalim Seif?

HUSSEIN: Msimamo wangu 
mimi uko wazi; mimi ni mbunge, 
sawa! Mimi ni mbunge, lakini siba-
ki CUF, kama nitamaliza kipindi 
changu, sawa! Sikumaliza, mimi 
naenda zangu ACT-Wazalendo. 
Wala sitafuni maneno katika hilo. 
Alipo nipo, shusha tanga, pandisha 
tanga, safari iendelee. Mimi siwezi 
kuwa mnaiki. 

Kwa hiyo, ni mbunge sasa hivi 
kwa sababu wananchi wamenicha-
gua, lakini nikiambiwa leo ondoka, 
basi naondoka, wala sina tatizo, ka-
bisa! 

SWALI: Kwa hali ya sasa ya siasa 
nchini, matumaini ni makubwa 
kiasi gani kwamba utarejea bun-
geni baada ya Uchaguzi Mkuu wa 
mwakani?

HUSSEIN: Nina uhakika kwa asil-
imia 100. Kama kutakuwa na uch-
aguzi huru na wa haki katika nchi 
hii, basi nina asilimia 100 kwamba 
siyo mimi tu, wabunge Zanzibar tu-
tarudi hapa. ACT ama chama cho-
chote tutakachoamua kwenda sisi, 
si wamesema wanataka kukifuta 
chama cha ACT, wakifute... 

Chama chochote tutakachoamua 
kwenda sisi, tuna uwezo wa kurudi 
hapa bungeni zaidi ya wabunge 35 
wa upinzani kwa siasa zinavyok-
wenda. Wazanzibar ni waelewa zai-
di ya wanavyoikiriwa na watawala 
na Chama Cha Mapinduzi.      

SWALI: Ni jambo lipi unalojivu-
nia kwa wananchi wa jimbo lako 
katika kipindi hiki cha ubunge? 

HUSSEIN: Mimi nachojivunia ni 
kwamba wananchi wangu wanani-
kubali. Mpaka sasa naenda kwa 

Mbunge wa Chambani, Yussuf Salim Hussein (CUF).
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Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Ashatu Kijaji (kulia), akiwa na Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya 
Biashara ya DCB, Prof. Lucian Msambichaka (katikati) pamoja na Mkurugenzi Mtendaji wa benki hiyo, 
Godfrey Ndalahwa, baada ya hafla, ambapo benki hiyo ilitangaza matokeo ya zoezi la uuzaji wa hisa zake 
zilizouzwa kuanzia Novemba 12, 2018 hadi Januari 31 mwaka huu. DCB imetangaza kufanikiwa kuuza 
hisa 36,635,435 ikilinganishwa na hisa 33,913,984 zilizotarajiwa kuuzwa ikiwa ni sawa na asilimia 108. 
Hafla hiyo hiyo ilifanyika jijini Dodoma jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Zahanati yateketea, 
hema lawa mbadala
Na Restuta Damian, MISSENYI

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya Missenyi mkoani Kagera, 
imeamua kujenga mahema ili 
kusaidia wananchi wa Kijiji 
cha Nyakere, Kata ya Mabale 
kuendelea kupata baadhi ya 
huduma baada ya zahanati 
yao kuteketea kwa moto.

Akizungumza na Nipashe, 
Mganga Mkuu wa wilaya hiyo, 
Hamisi Abdallah, alisema 
tatizo la moto huo limetokea 
usiku wa kuamkia jana majira 
ya saa nne usiku.

Abdallah alisema chanzo 
cha moto huo ni mtungi wa 
gesi uliokuwa ukitumika 
kuwasha jokofu la kuhifadhia 
chanjo kulipuka na kusaba-
bisha vifaa vingine kushika 
moto ambavyo havijajulikana 
thamani yake.

Aidha, alisema hatua inay-
ochukuliwa na halmashauri 
kwa kushirikiana na wilaya 
hiyo ni kujenga mahema ili 
kuendelea kutoa huduma za 
kinamama na watoto.

“Hapa halmashauri itakaa 
na kuangalia jinsi ya kusaidia 
wananchi kuwapatia huduma 

hasa kinamama na watoto, 
huku wengine wakitembelea 
taasisi au vijiji jirani kufuata 
huduma,” alisema Abdallah.

Alisema kuwa vifaa vilivy-
oungua kwenye zahanati hiyo 
ni vitanda, dawa na vifaa vya 
kitabibu, hali inayosababisha 
huduma kusimama hadi pale 
ujenzi mpya utakapo fanik-
ishwa.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Kitongoji cha Bu-
tulage ambaye ni shuhuda wa 
moto huo, Jawadu Ibrahimu, 
alisema wananchi walifika 
na kuanza kuzima moto huo, 
lakini jitihada hazikuweza 
kufanikiwa. Hata hivyo 
Ibrahim alisema kulingana na 
jiografia ya kijiji hicho, Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji hali-
kuweza kufika ndipo walianza 
kutumia maji na mchanga.

Naye katibu Tawala wa 
Wilaya hiyo Abdallah May-
ombo aliyefika eneo hilo 
kwa niaba ya Mkuu wa 
Wilaya  Missenyi, Kanali 
Denis Mwila, alisema kuwa 
kamati ya ulinzi na usalama 
itafanya uchunguzi na kubaini 
chanzo hicho.

Uamuzi wa JPM wakuna w’biashara
Na Mary Geofrey

JUMUIYA ya Wafanyabiashara Tanzania 
( JWT), imempongeza Rais John Magufuli kwa 
kuiagiza Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), 
kuangalia upya viwango vya ulipaji kodi kwa 
lengo la kuziba mianya ya ukwepaji kodi.

 Kauli hiyo ya JWT wameitoa jana jijini Dar 
es Salaam baada ya Rais Magufuli kutoa ag-
izo hilo Ikulu Jumatatu alipokuwa akiwaapi-
sha Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha 
atakayeshughulikia Sera, Adolf Ndunguru 
na Naibu Kamishna Mkuu wa TRA, Msairi 
Mbibo.

  Mkurugenzi wa Habari na Mawasiliano 
kwa Umma wa JWT, Stephen Chamle, ali-
waambia waandishi wa habari jana kuwa, 
wanaunga mkono kwa kuwa wafanyabiasha-
ra wa kati na wadogo ndio waathirika wa mi-
fumo ya kodi nchini.

 Alisema katika mkutano wa wadau kwe-
nye mabadiliko ya Sheria za Kodi  Mwaka 
wa Fedha 2019/20 walitoa mapendekezo 
ikiwamo kuanzishwa kanda za kibiashara 
ambazo zitavutia uwekezaji kutoka nchi za 

Afrika Mashariki.
  “Hii itasaidia kuvutia biashara kubwa 

Tanzania na tunapendekeza maeneo yata-
kayofaa ikiwamo Kariakoo, Mwanza, Tanga, 
Songwe, Mtwara, Dodoma pamoja Kigoma,” 
alisema Chamle.

Chamle alisema kwa upande wa Forodha 
walishauri serikali itazame upya kodi elekezi 
kwa bidhaa zote zinazoingia ndani ya nchi 
kama ilivyo kwenye magari.

Aliongeza kuwa kodi elekezi ikirudi na 
kusimamiwa kwa dhati zitakata kabisa mzizi 
wa rushwa uliokithiri na ukwepaji kodi  uli-
opo kwenye Idara ya Forodha.

Akizungumzia kodi ya Ongezeko la 
Thamani (VAT), alisema walipendekeza 
kuondoshwa kwenye maduka na irejeshwe 
kwenye vyanzo vya bidhaa kama viwandani, 
mipakani, bandarini, viwanja vya ndege na 
wasambazaji wakubwa.

 “Ili kuziba pengo dogo litakalojitokeza, ki-
wango cha VAT kutoka asilimia 18 hadi 21 na 
kuondoa msururu wa kodi, udanganyifu wa 
nyaraka na kuliacha soko kuwa huru na ita-
chochea ustawi wa biashara nchini,” Chamle 
alisema. 

Umati wajane wamiminika 
kwa Makonda haki mirathi
Na Mary Geofrey

MAELFU ya wajane wa Mkoa wa Dar es 
Salaam wamemiminika katika ukumbi wa 
mikutano wa Mlimani City, kuitikia wito wa 
Mkuu wa Mkoa huo, Paul Makonda, kwa ajili 
ya kuwasilisha kero zao ili zitafutiwe ufum-
buzi.

Kutokana na idadi hiyo kuwa kubwa kul-
inganisha na matarajio, wanawake wengi 
walishindwa kuenea katika ukumbi huo na 
wengine kujikuta wakiishia nje, wakinyesh-
ewa na wengine kukata tamaa na kurudi ny-
umbani.

Aidha, changamoto kubwa zilizoonekana 
kuwakabili wajane wengi waliohudhuria 
kongamano hilo ni kudhulumiwa mali, mi-

rathi, tatizo la uchumi na malezi.
Nipashe lilishuhudia pia wanawake ambao 

waliika hapo kwa matarajio ya kupata fedha 
na wengine kupata ufumbuzi wa papo kwa 
pamoja  wakilalamikia wimbi la watu wengi 
na eneo lililotumika.

Akizungumza katika kongamano hilo, lil-
ilowakutanisha wanasheria, asasi za kutetea 
wanawake kikiwamo,   Chama cha Wana-
habari Wanawake Tanzania (Tamwa), Chama 
cha Wajane (Tawia) na watetezi wa haki za 
binadamu, Makonda alisema lengo la kon-
gamano hilo ni kuwapa elimu, msaada wa 
kisheria na kutafutia suluhu changamoto zi-
nazowakabili.

INAENDELEA UK. 8



6

MAONI & UCHAMBUZI

Ijumaa Aprili 5, 2019

MATUKIO ya udhalilishaji wa wanafunzi hususan katika shule 
za msingi yameendelea kuripotiwa kwa kasi ya kutisha katika 
maeneo mbalimbali ya nchi yetu.

Ni vitendo ambavyo vinaonekana kutendeka na kushamiri 
pengine kutokana na kutokuwapo utaratibu wa kuwafuatilia 
watoto pamoja na kuwalinda.

Ulinzi wa watoto ni muhimu kuanzia nyumbani, njiani na 
shuleni, hivyo jukumu la kuwalinda wasidhurike linaanzia kwa 
wazazi, walimu na jamii nzima.

Umuhimu huo unatokana na kuongezeka kwa vitendo vya 
udhalilishaji dhidi ya makundi ya watoto na wanawake viki-
wamo ubakaji, ulawiti na unajisi. 

Matukio mengi ya aina hii yamekuwa yakiripotiwa katika vy-
ombo vya usalama na mengine hayaripotiwi katika mamlaka 
husika kutokana na sababu mbalimbali. 

Tumeamua kulizungumzia suala hili kutokana na kuripoti-
wa tukio la zaidi ya wanafunzi 20 wa Shule ya Msingi Nyasubi 
katika Halmashauri ya Mji wa Kahama mkoani Shinyanga, 
kuripotiwa kufanyiwa matukio ya udhalilishaji, huku wengine 
wakifanyiana wenyewe kwa wenyewe. Vitendo hivyo vimeta-
jwa kuwa ni ubakaji, unajisi na ulawiti.

Inadaiwa kuwa mtoto wa shule ya awali alinusurika kubak-
wa na mtu asiyejulikana baada ya kukutwa na wasamaria 
wema akiwa ameshavuliwa nguo ili kufanyiwa kitendo hicho, 
na kwamba wasamaria wema walimkuta mtoto akiwa katika 
nyumba ambayo haijaisha bila  nguo na kuamua kumchukua 
hadi shuleni kwao na kumkabidhi kwa mwalimu mkuu wa 
shule hiyo. Ilielezwa kuwa mwalimu huyo alichukua jukumu 
la kumpeleka hospitali kwa ajili ya uchunguzi na kubainika ali-
kuwa  hajaingiliwa.

Kwamba mkuu wa shule hiyo alitoa taarifa hiyo katika kikao 
maalumu cha shule kilichojumuisha wazazi, walimu pamoja 
na watu wa dawati la jinsia kutoka Jeshi la Polisi, kilichoitishwa 
na kamati ya shule ili kujadili tatizo hilo ambalo limeibuka shu-
leni hapo la wanafunzi kufanyiwa vitendo vya ulawili, ubakaji 
na unajisi. Alibainisha kuna mtoto wa miaka minne aliyekuwa 
akitoka nyumbani kwenda shuleni na kukutwa njiani akitem-
bea mwendo wa kunyong’onyea, huku kinyesi kikimtoka na 
alipoulizwa alisema kuwa, aliitwa na vijana waliokuwa katika 
jengo ambalo halijaisha na kumfanyia vitendo hivyo.

 Hata hivyo, alisema, pamoja na kumwita mzazi wa mtoto 
huyo kwenda shuleni kwa ajili ya kuambiwa tukio lililompata 
mwanawe, mzazi huyo hakuitikia wito huo.

 Kuhusu ulawiti, shule ilifanya uchunguzi na kuwabaini wa-
toto 15 waliolawitiwa, kati yao 12 walionekana wakihusika na 
vitendo hivyo kwa njia moja au nyingine, na tisa walikutwa na 
uzoefu wa kujamiiana, mmoja akiwa tayari sugu katika masu-
ala hayo.

Oisa wa Dawati la Jinsia kutoka Jeshi la Polisi Kahama, Koplo 
Njile, alisema kuwa watoto zaidi ya 20 wana madhara ya kula-
witiwa, huku kesi nyingi za matukio hayo ni kutoka katika shule 
hiyo na shule za msingi Kilima, Korogwe na Mhongolo.

Hakika ni matukio yanayosikitisha, lakini jambo la msingi ni 
wazazi, walimu na jamii kushirikiana katika jukumu la kuwalin-
da watoto dhidi ya vitendo vya udhalilishaji.

Tunakubaliana na oisa huyo wa dawati la jinsia kwamba 
vitendo hivyo vimekuwa vikiongezeka kila siku kutokana na 
wazazi kutoika shuleni kufuatilia maendeleo ya watoto wao, 
badala yake wakiwaachia majukumu hayo walimu ambao kwa 
kiasi kikubwa wamekuwa na kazi nyingi.

Tunawahimiza wazazi watambue kuwa wao wanawajibika 
zaidi katika jukumu la ulinzi wa watoto wao, hivyo wawe mstari 
wa mbele kuhakikisha watoto wao wako salama.

Na Mary 
Geofrey

WIKI iliyopita Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, kitengo cha Elimu 
ya Afya kwa Umma, walizindua 
jukwaa lijulikanalo kama Naweza 
mkoani Iringa.

Jukwaa hilo la mawasiliano ya 
afya kwa watu wazima linalenga 
kuleta mabadiliko chanya ya 
tabia kwa jamii, pia ya kusaidia 
kuikisha ujumbe na taarifa zi-
takazowajengea uwezo Watan-
zania, wabadilishe tabia zao za 
kiafya.

Pia, linalenga kuimarisha afya 
ya kila mmoja, familia na afya ya 
jamii nzima, pia kumuwezesha 
Mtanzania kujitambua kuwa, 
anaweza kujiwekea nia ya kuishi 
maisha bora zaidi.

Jukwaa hilo linalenga kutoa 
huduma jumuishi za afya kwa 
pamoja, katika kubadilisha tabia 
katika maeneo muhimu matano 
ya afya ambayo ni Ukimwi, Ma-
laria, Afya ya Uzazi kabla baada 
ya kujifungua, Afya ya Mama na 
Mtoto na Kifua Kikuu (TB).

Lingine ni kwamba linawa-
sogeza walengwa kuikiwa na 
mawasiliano ya kuwahamasisha 
kubadili tabia, kulingana na ma-
hitaji na vipaumbele vya wakati 
husika wa maisha yao, kama vile 
kipindi cha ujauzito au wakati wa 
malezi ya watoto wenye umri wa 
chini ya miaka mitano.

Kwa msingi huo, linatoa uhaki-
ka wa kuwaikia watu wazima 
na kuhakikisha wanapata taarifa 
kikamilifu, wanahamasika na 
kupata maarifa yatakayowawez-
esha kubadili tabia zao kiafya, 
kwa wakati na uhitaji wao.

Naweza inalenga kuhakikisha 
taratibu zinazozuia mapokeo 
na mwendelezo wa tabia hizo 
chanya, pia zinalengwa kupitia 
jukwaa. 

Hivyo, litafanya kazi kupitia 
mifumo yote ya mawasiliano, 

vikiwamo vyombo vya habari, 
uhamasishaji jamii, mawasiliano 
ya ana kwa ana baina ya watu na 
mitandao ya kijamii.

Martha Shakinyau, ni mwakili-
shi kutoka Wizara ya Afya, Kiten-
go cha Elimu ya Afya kwa Umma, 
anayeeleza kwa kina kuwa lil-
ianzishwa kujenga na kuimari-
sha uzoefu wa nchi katika ma-
wasiliano yanayolenga kubadili 
tabia katika jamii kwa usahihi, ili 
kuiwezesha serikali kufanikisha 
mikakati ya afya, kulingana na 
vipaumbele vya taifa.

Anataja vipaumbele hivyo 
vinajumuisha malengo kama 
vile kupunguza maambukizi 
vya Ukimwi, vifo vitokanavyo 
na uzazi, vinavyohusu watoto 
wachanga, malaria na kifua ki-
kuu.

Katika hilo tumefahamishwa, 
Tanzania imejitahidi kubuni 
namna mbalimbali za kuhama-
sisha jamii kwa jitihada kubwa 
na kwa wakati husika kupitia 
kampeni za mara kwa mara.

Naweza itaunganisha jitihada 
za wadau wote wanaotekeleza 
miradi ya mawasiliano ya kubadi-
li tabia katika jamii, ikijikita kutoa 
elimu na maarifa kwa jamii, fa-
milia na vikundi rika, ili kuwapa 
ari ya kuboresha afya zao na 
kuishi maisha ya furaha, yakirati-
biwa na kuunganishwa chini ya 
jina moja na jukwaa moja.

Naweza imejikita na vipaum-
bele vya mikakati ya kiafya ya 
serikali kwa ukaribu, ikitilia mka-
zo maeneo ya afya yanayoakisi 
malengo, mikakati na juhudi za 
serikali.

Martha anasema tabia 
chanya ambazo Naweza ina-
zipa kipaumbele, zimetokana na 
makubaliano ya wadau muhimu, 
zikiendeleza mikakati iliyoain-
ishwa katika machapisho rasmi 
ya kitaifa na maamuzi ya kisera.

Anataja maeneo muhimu 
yatakayowezeshwa na jukwaa 
mkakati wa taifa wa kuboresha 
afya ya uzazi, kinamama, watoto 
wachanga na vijana nchini, akita-
ja mkakati wa nne wa taifa wa ku-
dhibiti Ukimwi wa mwaka 2018 
hadi 2020  na Mkakati wa Taifa 
wa Kudhibiti Malaria wa mwaka 
2014 hadi 2020.

Anasema Mkakati wa Taifa 
wa Tano wa Mwaka 2015 wa ku-
tokomeza Kifua Kikuu na Ukoma 
ni maeneo ambayo watagusa 
kwa kina.

 Jukwaa hilo linaoanisha njia 
mbalimbali za kuikia walengwa 
na mawasiliano ya kiafya chini 
ya jina moja Naweza. Ni jukwaa 
linalotofautiana na kampeni ny-
ingine za afya, zinazolenga mae-
neo mahususi ya kiafya, huku 
shughuli zikifanyika kwa kipindi 
maalum.

Naweza sio mbadala wa 
kampeni zilizopo za afya, 
Isipokuwa itahakikisha progra-
mu hizo zinaendelezwa na kuku-
zwa zaidi kama vile ile kampeni 
ya taifa ya Jiongeze.

Tukiungana na Martha, hii ni 
fursa ya kuzungumza na watu 
binafsi, familia au kaya na jamii 
kwa namna chanya, kupitia ny-
enzo kama vile kadi mahususi za 
ushauri zinazotolewa vituo vya 
huduma za afya, maigizo katika 
ngazi ya jamii na vipindi vya re-
dio vya kila wiki ili kuwashawishi 
wapokee na kukubali tabia chan-
ya za kiafya.

Jukwaa hilo  la watu wazima  
linalenga  watu wenye umri kati 
ya miaka 18 hadi -45  na jukwaa 
la vijana ni kwa nye umri wa 
miaka 15 hadi 24 na kwamba li-
taelekezwa kupitia magonjwa 
malaria, kifua kikuu, mama na 
mtoto, huduma za afya ya uzazi 
kabla na baada ya ujauzito, VVU 
na Ukimwi.

Tujipange kupitia jukwaa 
‘Naweza’ kutetea afya zetu

 Muungwana Lazima Nilonge

Ulinzi watoto muhimu
kudhibiti udhalilishaji
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Website:       www.ippmedia.com
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Bunge 
lawatosa 
wabunge 
mikopo

Jela miaka 30 kumpa ujauzito mwanafunzi 

Kiongozi  wa  Chama  cha  ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe,  akizungumza na wafuasi  wa  chama hicho kwenye ofisi  ndogo zilizopo  
Barabara  ya  20 jijini Tanga, ikiwa  ni  muda  mfupi  baada  ya  Jeshi  la  Polisi  Mkoa  wa  Tanga  kuzuia  mkutano  wao. PICHA: 

BONIFACE GIDEON 

Na Happy Severine, 
MASWA

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Maswa mkoani Simiyu, imem-
hukumu kifungo cha miaka 
30 mkazi wa Kijiji cha Igunya, 
Sunzu Mpangala (27), baada 
ya kumtia hatiani kwa kosa la 
kumbaka na   kumpa ujauzito 
mwanafunzi wa sekondari.

Mbele ya Hakimu Mkazi 

wa Mahakama hiyo, Tumaini 
Marwa, mwendesha   mash-
taka Inspekta Nassib Swedi, 
alidai kuwa mtuhumiwa ali-
tenda kosa hilo Juni 16, mwaka 
jana, majira ya saa 11 jioni huko 
katika kijiji cha Igunya Kata ya 
Shishiyu.

Swedi alidai kuwa mtuhu-
miwa huyo alikuwa akimfundi-
sha mwanafunzi huyo wakati 
wa likizo akiwa anasubiri ajira 

serikalini baada ya kuhitimu 
shahada ya elimu kutoka Chuo 
Kikuu cha UDOM. Mwendesha 
mashtaka alidai kuwa mtuhu-
miwa alitenda kosa hilo kiny-
ume cha kifungu  namba  60 
A(3) cha Sheria ya Elimu Sura 
ya 353 kama ilivyofanyiwa 
marekebisho ya sheria ndongo 
namba 2 ya mwaka 2016.

Mtuhumiwa alipopewa na-
fasi ya kujitetea, alikiri kutenda 

kosa hilo na kuiomba ma-
hakama ijaribu kumpunguzia 
adhabu kwa kuwa hana wazazi 
na anategemewa na familia. 

Hata hivyo, Swedi alip-
inga hoja hiyo na kuiomba 
mahakama itoe adhabu kali 
kwa mtuhumiwa huyo ili iwe 
fundisho  kwake na watu wen-
gine wenye tabia kama hizo 
kwa kuwa wamekuwa wakikat-
isha ndoto za wanafunzi.

Madiwani walia njaa, wampa 
DED siku 30 kuwalipa posho

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, 
amesema kwa sasa Bunge litalazi-
mika kutowadhamini tena wabunge 
kuchukua mikopo benki baada ya 
kubaini baadhi yao wanapata changa-
moto ya msongo wa mawazo kuto-
kana na madeni makubwa.

Sambamba na hilo, amesema 
madeni hayo yanaweza kusababisha 
wakati mwingine fedha za walipa 
kodi kutumika kulipa.

Akizungumza jana na waandishi 
wa habari, alisema katika mtihani 
mkubwa ambao Bunge linao kwa sasa 
ni madeni ya zaidi ya Sh. bilioni moja 
yaliyokuwa ya wabunge wa Chama 
cha Wananchi (CUF) waliotimuliwa.

“Katika mtihani tulionao ni huu wa 
wabunge wale nane sijui 10 wanadai-
wa zaidi ya bilioni moja na hawana 
uwezo wowote wa kulipa na mika-
taba ile ipo ovyo ovyo kama wataka-
zia wale jamaa kuna kiwango fulani 
cha fedha ya walipa kodi inaweza 
kutumika kulipa madeni ya ovyo,” 
alisema.

Alisema wamebaini tatizo hilo 
kuwa na sera ya ovyo ya mikopo 
ndani ya Ofisi ya Bunge ya kudhami-
ni wabunge na kwamba watabadili-
sha ili kudhibiti hali hiyo.

“Ndio maana ninasema ukweli nina-
chosema ni ukweli watu wanaweza 
kunilaumu wakafanya hivi lakini 
ninachoeleza ni ukweli bahati mbaya 
nchi yetu sasa hivi ndio hiyo taarifa 
zinazoenda sio zile sahihi.”

“Lakini tumejifunza huko mbele 
vitu hivi havitakuwapo kwa sababu 
taasisi za kukopa siku hizi ni nyingi 
nenda kakope mwenyewe wakikupa 
mahela yao mtaishia mahakamani 
huko wenyewe mtajuana kama Mtan-
zania mwingine yeyote anavyokuwa 
treated kwenye masuala ya mikopo,” 
alisema. Aliongeza “Sio tu kwa saba-
bu umekuwa mheshimiwa unachukua 
tu mahela ya watu halafu just like 
that sio huyo peke yake (Lema) ni 
wengi, lakini reaction ya mtu katika 
matatizo inatofautiana.

Ndugai alisema anaweza asiwe 
peke yake anayedaiwa lakini inaele-
kea ina mchanganya sana.

“Ni maoni yangu mimi, lazima 
uangalie hivi hii tabia unayoiona ni 
ya mtu wa kawaida mara siogopi 
risasi hujawahi kupalazwa unaweza 
kusema huogopi risasi wewe apo mi 
naogopa ukiona huogopi una tatizo,” 
alisema.

Alieleza kuwa mtu ambaye ni 
timamu anawezaje kusema hivyo.

“Tungekuwa na utaratibu tungem-
peleka Mirembe wakampime ila 
hatuna utaratibu wa kulazimisha hilo. 
Kuna watu wana madeni makubwa 
mara 10 ya hayo lakini hayamchang-
anyi mtu, na hili suala sisi Bunge 
‘next time’ niwepo nisiwepo tutawari-
thisha watakaokuwapo,” alisema.

Na Ibrahim Yassin, MOMBA

 MADIWANI wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Momba mkoani Songwe, wamempa siku 
30 Mkurugenzi Mtendaji wa halmashauri 
hiyo, Adrian Jungu, awe amewalipa po-
sho zao za miezi 15 pamoja na kupeleka 
makato yatokanayo na madeni waliyokopa 
benki.

  Wakizungumza kwenye kikao cha 
baraza la madiwani, walisema kitendo ali-
chokifanya mkurugenzi huyo cha kutow-
alipa posho zao ni ukiukwaji wa sheria za 
utumishi.

 Colleta Mwaselela, Diwani wa Mkomba 
(CCM), aliibua hoja hiyo akitaka kujua 
sababu za mkurugenzi huyo na timu yake 
kutowalipa fedha zao wakati ni haki yao ya 
kikatiba.

  Alisema kwa kipindi chote cha miezi 
15 wamekuwa wakifanya kazi katika maz-
ingira magumu kutokana na kutopata 
malipo yao, hali iliyowalazimu kuuza kuku 
ili kupata fedha za mafuta ya pikipiki ili ku-

waikia wananchi kupokea kero zao vijijini.
  “Mimi pia nilikopa benki, lakini siku-

kopa asilimia 100, kuna fedha ambayo 
inabaki baada ya benki kukata fedha zao,” 
alisema na kuongeza:

“Lakini kiasi hicho sipati na hata benki 
pesa hazijapelekwa, tunataka mkurugenzi 
atueleze fedha ziko wapi na kwanini kaf-
anya hivyo.”

Norasto Simbeye, Diwani wa Mpapa 
(CCM), alisema kukosekana kwa malipo 
hayo kumewaweka katika hali ngumu kwa 
wananchi kwa kutowaikia kutokana na 
ukata, hivyo aliiomba halmashauri iwalipe 
fedha zao ili kuwaikia wananchi.

 Prosper Nyalali, Diwani wa Kamsamba 
(Chadema), alisema ni kitendo cha mkuru-
genzi kutowalipa fedha zao kimewaathiri 
kwa kuwa wanaishi, na kumtaka alithibit-
ishie baraza sababu na ni lini atalipa fedha 
hizo.

  Mathew Chikoti, mwenyekiti wa hal-
mashauri hiyo, alikiri kutokulipwa na kue-
leza kuwa madiwani wenzake walikuwa 

wakimueleza tatizo hilo ambalo hata yeye 
alisema alifuatilia bila mafanikio, hoja zao 
zina mashiko.

“Kutokana na hali hii ninamuagiza mku-
rugenzi alipe fedha zote wanazodai madi-
wani ili wakafanye kazi ya kuwatumikia 
wananchi kwa moyo mmoja…kitendo hiki 
si kizuri, naomba kisijirudie tena kinadhal-
ilisha madiwani,” alisema Chikoti.

  Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashuri 
hiyo, Adrian Jungu, alikiri kuwapo kwa 
changamoto hiyo, na kusema atazilipa 
fedha hizo kama alivyotakiwa.

 Alisema kuwa tatizo la upungufu wa 
vyanzo vya mapato ya ndani ni moja 
ya changamoto iliyopelekea madiwani 
wasilipwe kwa wakati.

  “Nimepokea maagizo ya baraza,  na 
nitajitahidi kuzilipa fedha hizo kwa muda 
huo, pia naomba madiwani na watendaji 
tuendelee kubuni na kuibua vyanzo vipya 
vya mapato  kwa kuwa hali ya ukusanyaji 
wa mapato Momba ni changamato,” alise-
ma. 
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JPM afungua 
kituo cha afya 
cha mil. 500/-

INATOKA UK. 3

unafanyika vizuri na amebainisha 
kuwa pamoja na kujenga miundombi-
nu hiyo pia imejenga nyumba 306 za 
watumishi wa afya, imeajiri madak-
tari 11,200 na kuimarisha huduma za 
matibabu ya kibingwa katika Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili na hospitali 
nyingine za rufani hali iliyowezesha 
nchi jirani kuitegemea Tanzania kwa 
matibabu.

Aidha, Rais Magufuli alikubali ombi 
la Mbunge wa Lulindi, Jerome Bwa-
nausi, la kujengwa kwa kilometa 40 
za barabara ya lami kati ya Mpeta 
na Newala na pia ameahidi kutoa 
gari la wagonjwa kwa ajili ya kituo 
cha afya cha Mbonde baada ya gari 
lililokuwapo kuchomwa moto wakati 
wa vurugu.

Rais Magufuli aliiagiza Wizara 
ya Kilimo na Wizara ya Viwanda, 
Biashara na Uwekezaji kuhakikisha 
viwanda vyote vya korosho vilivyo-
binafsishwa lakini havifanyi kazi 
vinanyang’anywa haraka na amem-
taka Naibu Katibu Mkuu wa Viwanda, 
Ludovick Nduhiye kutoondoka 
Mtwara mpaka ahakikishe agizo hilo 
limetekelezwa.

INATOKA UK. 3

huenda Lema ana msongo 
wa mawazo kutokana na kuwa 
na deni litokanalo na mkopo 
wa Sh. milioni 644.

TAARIFA YA KAMATI
Pendekezo la Bunge kuazi-

mia kumfungia Lema kuhudhu-
ria mikutano mitatu, lilitolewa 
jana asubuhi na Mwenyekiti wa 
Kamati ya Haki, Maadili na Ma-
daraka ya Bunge, Emmanuel 
Mwakasaka.

Mwakasaka alisema wakati 
wa mahojiano, Lema aliieleza 
kamati kwamba anaunga mko-
no maoni yaliyotolewa na CAG 
Assad na Mdee ambao Kamati 
iliwakuta na hatia ya kulidha-
rau na kulidhalilisha Bunge.

“Kwa hali hiyo, kamati iliona 
kwamba naye (Lema) amet-
enda kosa hilo kwa mujibu wa 
Kifungu cha 26 (e) cha Sheria 
ya Haki, Kinga, Maadili na Ma-
daraka ya Bunge Sura ya 209 
pamoja na 74 Fasihi 1A na B ya 
kanuni. 

“Katika uchunguzi wake, 
kamati ilirejea katiba, kanuni, 
sheria na taratibu na uamuzi 
mbalimbali na video iliyomre-
kodi Lema akizungumza.

“Kamati ilijiridhisha kwamba 
Lema alitamka kwa makusudi 
maneno kuwa Bunge ni dhaifu 
akilenga kulidhalilisha Bunge. 
Kamati ilitilia maanani na ku-
fuatilia kwa kina na ushahidi 
wa Lema mbele ya kamati iki-
wamo kwa kukiri.”

Alisema kamati iliona Lema 
alitenda kosa la kudharau na 
kulidhalilisha Bunge, hivyo il-

imtia hatiani kwa kuwa kitendo 
alichokifanya kinapaswa ku-
pigwa vita ili kulinda heshima 
ya Bunge.

Alisema na kwa kuwa Aprili 
2, mwaka huu, Lema alipokuwa 
akichangia hoja ya Kamati ya 
Haki, Maadili na Madaraka ya 
Bunge kuhusu shauri lililokuwa 
likimkabili Halima, alinukuliwa 
akilieza Bunge kwamba yeye 
ni mbunge wa vipindi viwili na 
anathibitisha kwamba Bunge ni 
dhaifu.

“Kiti kwa mamlaka yake ya-
nayoainishwa kwa mujibu wa 
Kanuni za Bunge, kilimpeleka 
Lema mbele ya Kamati ya Haki, 
Maadili na Madaraka ya Bunge 
kwa ajili ya uchunguzi wa kauli 
yake iliyoonekana kudharau 
Bunge kwa kuliita dhaifu,” 
Mwakasaka alisema.

Aliongeza kuwa pendekezo 
la kumfungia Lema mikutano 
mitatu limetolewa na kamati 
yake kwa kuzingatia ni mara 
ya pili kuitwa mbele ya kamati 
hiyo. Mara ya kwanza Lema al-
itiwa hatiani na kamati hiyo kwa 
makosa ya kudharau Bunge na 
mamlaka ya Spika kwa kufanya 
vurugu bungeni Januari 27, 
2016 na alipewa adhabu kwa 
kusimamishwa kuhudhuria vi-
kao vyote vya mkutano wa tatu 
wa Bunge la 11.

“Na kwa kuwa Lema akiwa 
mbele ya kamati hakujutia kosa 
lake wala kuomba radhi kwa 
kitendo chake cha kudharau 
Bunge, bali aliendelea kusisiti-
za kuwa Bunge hili ni dhaifu, 
jambo ambalo linadhihirisha 
alidhamiria kutenda kosa hilo, 

na kwa kuwa Lema ni mbunge 
mkongwe kwa vipindi viwili, 
ana uelewa mkubwa wa kuzi-
jua kanuni za namna ya Bunge 
linavyoendeshwa, kitendo 
alichofanya ni ukosefu wa hes-
hima kwa mamlaka ya Bunge 
na kutokuwa na uwajibikaji wa 
pamoja. 

MICHANGO YA WABUNGE 
Baada ya kamati kutoa pen-

dekezo la kupitisha azimio hilo, 
Spika Ndugai alitoa fursa kwa 
wabunge kuchangia, Mbunge 
wa Kibamba, John Mnyika 
(Chadema), akilitaka Bunge li-
siunge mkono pendekezo hilo 
akidai limekiuka kanuni za 
chombo hicho.

Mnyika alisema Lema alitoa 
kauli hiyo akiwa bungeni na 
kwamba mbunge huyo ana-
lindwa kwa misingi ya kanuni, 
hivyo akichukuliwa hatua 
itakuwa ukiukwaji wa kanuni 
na kuminya uhuru wa mbunge.

Alisema wakati Lema akitoa 
kauli hiyo, alipaswa kusimama 
mbunge kumtaka athibitishe 
madai yake au afute kauli na 
kama asingefanya hivyo, ndipo 
aikishwe kwenye Kamati ya 
Maadili.

Mbunge wa Viti Maalum, 
Mariam Kisangi (CCM), alisema 
kwa kawaida uamuzi wa Kama-
ti ya Maadili unazingatia maele-
zo ya shahidi, lakini kama Lema 
akiika mbele ya kamati na 
akaendeleza ubabe, anapaswa 
kuchukuliwa hatua.

Mbunge wa Tabora Kaskazi-
ni, Almasi Maige (CCM), alisema 
Lema, akiwa mbele ya kamati, 

alisema maneno mengi na kui-
ambia kamati iikishe salama 
kwa Spika kwamba hakubali-
ana na namna anavyoendesha 
Bunge. 

Maige alisema Lema tofauti 
na walivyotarajia kwamba an-
gejitetea na kuomba radhi, alii-
taka kamati isimwonee huruma 
wala kumsamehe huku akitoa 
maelezo mengi kuthibitisha 
kwamba Bunge la 11 ni dhaifu.

KAULI YA SPIKA
Baada ya wabunge kuchang-

ia hoja hiyo, Spika Ndugai ali-
wahoji kama wanaunga au kup-
inga pendekezo hilo, wabunge 
wengi wakaridhia Lema ku-
fungiwa mikutano mitatu.

Alitoa onyo kwa Lema kuwa 
popote aliko, akithubutu kulise-
ma vibaya Bunge kwa lengo la 
kulidhalilisha au kulishushia 
hadhi kwa kuwa ataitwa tena 
kwenye Kamati ya Maadili huku 
akisisitiza kuwa ana uhakika 
hatachaguliwa tena kuwa 
Mbunge wa Arusha Mjini na 
mbunge huyo analijua hilo.

Wakati Bunge likichangia 
pendekezo la kamati kumpa 
adhabu Lema, wabunge wa 
Chadema walitoka kwenye 
Ukumbi wa Bunge kususa 
mjadala huo.

WAANDISHI WAONYWA
Kutokana na kitendo hi-

cho,  Ndugai aliagiza wabunge 
wote waliosusa mjadala huo 
wasirejee tena ukumbini hadi 
leo, huku akipiga marufuku 
wabunge hao kufanya mahoji-
ano na vyombo vya habari kwe-
nye Viwanja vya Bunge.

INATOKA UK. 3

kuwa hizo ni propaganda  zi-
lizopangwa makusudi na wapinzani 
wake wa kisiasa.

“Wapuuzeni ni propaganda za 
maadui,”  Nassari aliweka wazi kuhu-
siana na madai yanayotolewa na 
baadhi ya watu.

Machi 14, Spika wa Bunge, Job 
Ndugai,  aliitarifu Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) kuwa  Jimbo la Aru-
meru  Mashariki  lipo wazi kutokana 
na Nassari kupoteza sifa za kuen-
delea kuwa  mbunge, ya  kutohud-
huria  vikao vya mikutano  mitatu 
vya Bunge mfululizo bila ruhusa ya  
Spika.

Mikutano ambayo Nassari ana-
daiwa kutohudhuria ni wa Septemba 
4 hadi 14, 2018, Novemba  6 hadi 16, 
2018 na Januari 29 hadi Februari 9 
mwaka huu.

Hata hivyo, baada ya uamuzi wa 
Ndugai,  Nassari alifungua shauri 
Mahakama Kuu Kanda ya Dodoma 
kupinga uamuzi huo, lakini Ijumaa 
iliyopita mahakama hiyo ilitupilia 
mbali shauri hilo na kukubaliana na 
uamuzi wa Spika.

Jumapili NEC ilitangaza kuwa 
jimbo hilo lipo wazi baada ya tume 
hiyo kupokea barua kutoka kwa 
Spika na kutangaza mchakato wa 
uchaguzi mdogo.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa 
NEC,  Jaji Semistocles Kaijage, fomu 
za wagombea  zitatolewa kuanzia 
Aprili 15 hadi 19 na kampeni  zitaan-
za Aprili 20 hadi Mei 18.

Nassari atoa kauli 
hatima Arumeru

Lema tena kifungoni hadi 2020

INATOKA UK. 5

  “Nimekuja kuwatia moyo, ku-
wapa tumaini na kusema na mi-
oyo yenu na nimeamua kuwaom-
ba viongozi wa kiroho na watu 
waliobobea katika mambo haya, 
kuwasaidia kuondokana na man-
yanyaso na kuonewa,” alisema 
Makonda.

Alitaja sababu ya kuwapo kwa 
unyanyasaji kwa wajane ni kuto-
kana na upungufu wa sheria, up-
ungufu wa wanasheria wenyewe 
na kuahidi kuwa baada ya kusikili-
za malalamiko hayo watatoa map-
endekezo kwa viongozi wa ngazi 
za juu kuhusu maeneo ambayo 
wamebaini yana changamoto ili 
zipatiwe ufumbuzi.

Makonda  (pichani) alisema pia 
atashughulika na suala la mirathi 
ili kuwapo kwa sheria madhubuti 
zitakazosaidia kutokuwapo na 
malalamiko na kero zinazowatesa 
wajane hasa katika siku za usoni. 
Kupitia kongamano hilo, wajane 
wote walioika, walipewa fomu 
ambazo walitakiwa kujaza kuhusu 
tatizo linalomkabili, hali ya kesi 
ilipoikia, namba ya simu na eneo 
anapopatikana.

walioamua kujitolea kufanya 
kazi hiyo bila malipo yoyote.

Kadhalika aliwasihi wajane hao 
kutokubali kuwatelekeza watoto 
wao kwa sababu kuna mambo 
mengi mabaya yanayoendelea mi-
taani ambayo yataharibu maisha 
yao.

Mkuu huyo wa mkoa pia ali-
wasihi wajane hao kujiunga na 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF), kwa ajili ya kuwa na uhaki-
ka wa matibabu pindi watakapou-
gua ili kuwapunguzia mzigo.

Naye mwanafunzi wa Sheria 
katika Shule ya Sheria,   Allan 
Charles, alisema wametoa msaada 
wa kisheria kwa wanawake hao 
na idadi kubwa wanakabiliwa na 
changamoto ya kudhulumiwa 
nyumba, mashamba, mali na 
tatizo la uchumi.”  Mwenyekiti 
wa Chama cha Wajane Wilaya ya 
Kinondoni (Tawia), Ester Shoni, 
alisema wajane walioika hapo 
wengi hawana uelewa wa namna 
ya kutafuta haki zao. Alisema pia 
wamewaelekeza namna ya kue-
leza matatizo yao katika fomu wal-
izopewa na pia kusikiliza maelek-
ezo ya namna wanaweza kupata 
haki zao.

Umati wajane wamiminika kwa Makonda
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HABARI KITAIFA

Maswa 
kujenga
viwanda 
viwili

Na Happy Severine, 
MASWA

HALMASHAURI ya 
Wilaya ya Maswa mkoani 
Simiyu imetiliana saini 
na SUMAJKT mkataba wa 
ujenzi wa viwanda viwili.

Mkataba huo utahusu 
ujenzi wa   kiwanda cha 
kutengeneza chaki na 
kiwanda cha kutengeneza 
vifungashio. 

Miradi hiyo ni ya kim-
kakati ambayo wilaya 
hiyo iliomba na kuidhin-
ishiwa na serikali kiasi cha 
Sh. bilioni 8.2 na hadi sasa 
wamepokea Sh. bilioni 
4.09, hivyo kuanza ujenzi 
wa viwanda hivyo.

Mkataba huo ulitiwa 
saini jana mjini Maswa na 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo, Dk. Fre-
drick Sagamiko na Meneja 
Operesheni Mradi Kanda 
ya Ziwa, Kapteni Fabian 
Buberwa. Viongozi kadhaa  
walishuhudia akiwamo 
Makamu Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Maswa, Paul Maige.

Akizungumza baada ya 
kusaini mkataba huo Dk. 
Sagamiko alisema  hal-
mashauri imefikia uamuzi 
huo baada ya SUMAJKT 
kushinda zabuni walioi-
tangaza kulingana na vig-
ezo ambavyo waliviweka.

Alisema ujenzi huo am-
bao unatarajia kukamilika 
kwa miezi minne kuanzia 
sasa, na utagharimu zaidi 
ya shilingi bilioni 3. Ujenzi 
wa kiwanda cha chaki uta-
gharimu  Sh. 1,518,644,000 
na ujenzi wa kiwanda 
cha vifungashio Sh. 
2,182,711,000.

Naye Makamu Mwe-
nyekiti wa Halmashauri, 
Maige, alilitaka shirika 
hilo kumaliza kazi hiyo 
kwa muda ambao wame-
kubaliana katika mkataba 
ili viwanda hivyo vianze 
kazi ya uzalishaji kwa 
kuzingatia ni sehemu ya 
vyanzo vyao vya mapato 
ya ndani.

“Ni vizuri sasa SUMAJKT 
mkamaliza ujenzi huu kwa 
wakati kwa sababu fedha 
za ujenzi zipo, hivyo ni 
vizuri mkamaliza kwa 
wakati ili vianze uzalishaji 
mara moja,” alisema.

 Kapten Buberwa 
alisema watahakikisha 
ujenzi huo unakamilika 
kwa wakati kama walivyo-
funga mkataba na kuahidi 
kufanya kazi kwa weledi 
mkubwa.

Wakazi wa Dar wahofia 
nyumba zao kubomolewa
Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya wakazi 50 wa eneo la 
Goba Kinzudi, Manispaa ya Ubungo 
jijini Dar es Salaam,  nyumba zao 
zipo hatarini kubomolewa baada ya 
kudaiwa kuvamia shamba la Doro-
thy Kafanado na kujenga makazi 
yao.

Shamba hilo linadaiwa kununuli-
wa na Kafanabo mwaka 1992, lakini 
aliliacha bila kuliendeleza, hivyo 
wananchi hao kuvutiwa na kuamua 
kuvamia na kujenga nyumba zao.

Baadhi ya wananchi waliozun-
gumza na Nipashe walisema vi-
wanja hivyo walipewa na aliyekuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Yusuph Makamba.

Akizungumza katika mkutano 
wa hadhara uliofanyika kwenye 

eneo hilo juzi,  Kafanabo alisema 
eneo hilo alilinunua mumewe kwa 
ajili ya kujenga, lakini cha ajabu wa-
nanchi walivamia, hatua iliyoibua 
mgogoro.

“Ninaiomba serikali inisaidie ili 
kuhakikisha haki yangu inapati-
kana, kwa sababu hili ni eneo langu 
halali,   lakini limevamiwa na wa-
nanchi,” alisema Kafanabo.

Hata hivyo, wananchi wanaodai-
wa kuvamia eneo hilo wamejitetea 
kwamba eneo lao lina ukubwa wa 
ekari 2.5, wakati mlalamikaji akise-
ma lina ukubwa wa ekari 4.5.

“Tulienda serikali ya mtaa kwa 
ajili ya kusuluhisha mgogoro huu, 
ambapo huyu mama alisema ekari 
2.5 ndiyo zake na watendaji wa seri-
kali za mitaa walikuja na  kupima, 
lakini  cha ajabu amegeuka na ku-

taka ekari 4.5 wakati za kwake ni 2.5 
na barua ya serikali za mitaa ipo,” 
alisema Daniel Mushi, mmoja wa 
wanaodaiwa kuvamia eneo hilo.

Alisema kinachoshangaza ni kuo-
na watendaji wa kata wanamkingia 
kifua, huku wakijua wanachokifan-
ya sio sawa na kwamba kinaweza 
kuleta mgogoro.

Mkazi mwingine wa eneo hilo, 
Denis Mnuni, alisema kila mwa-
nanchi aliyenunua eneo hilo ame-
fuata taratibu za kisheria na hati 
wanazo, hivyo wanashangaa kuona 
anadai hekari 4.5 wakati alizoandik-
isha serikali ya mitaa ni ekari 2.5.

“Serikali za mitaa tumeandikisha 
ana ekari 2.5 na zimepimwa na wa-
tendaji wa mtaa, lakini hapa kuna 
ekari 4.5 ambazo zimejengwa ny-
umba zaidi ya 35 na viwanja zaidi 

ya saba, hivyo basi kama anataka ni 
vema akagombana na waliojenga 
kwenye eneo lake la ekari 2.5, bada-
la ya kuingiza migogoro kwa watu 
wasiohusika,” alisema Mnuni.

  Oisa Mtendaji Kata wa 
Goba, Asia Mwenda, aliwataka wa-
nanchi hao kuwasilisha hati zao za 
viwanja pamoja na mlalamikaji ili 
waweze kuzipitia na kutoa uamuzi.

“Ninawaomba wananchi wote 
waliojenga kwenye eneo hili ku-
wasilisha hati zenu mlizonunulia 
viwanja ili tuweze kuzikagua, kwa 
sababu mlalamikaji ameshawasili-
sha hati zake,” alisema Mwenda.

Aliongeza kuwa yeye hana ua-
muzi wa mwisho katika usuluhi-
shi wa mgogoro huo na kuwa zipo 
mamlaka nyingine ambazo zitakaa 
na kuamua.

Taka zinazozalishwa na wafanyabiashara wa Soko la Kawe, jijini Dar es Salaam zikiwa zimetapakaa hadi njiani baada ya kizimba kujaa, kitu ambacho 
ni hatari kwa afya. PICHA: SABATO KASIKA 

Wataalamu Afrika wapata mafunzo vyanzo vya mionzi 
Na Mwandishi Wetu

WATAALAMU wa ulinzi na us-
alama wa vyanzo vya mionzi ku-
toka katika nchi sita za Afrika wa-
nashiriki katika mafunzo ya wiki 
mbili  ya utoaji mafunzo ya ulinzi 
na usalama wa vyanzo vya mionzi  
yanaoendeshwa  na Tume ya Nguvu 
za Atomiki Tanzania (TAEC) kwa 
ushirikiano na Jumuiya ya Umoja 
wa Ulaya (EU).

Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano cha Tume ya Nguvu za 
Atomiki Tanzania, Peter Ngamilo, 

amesema mafunzo hayo yana-
fanyika jijini Arusha na watu 25 
wanashiriki  mafunzo hayo kwa 
lengo la kupata ujuzi wa namna ya 
kufundisha wataalamu mbalimbali 
wanaohusika na  ulinzi na usalama 
wa vyanzo           vya mionzi katika 
nchi zao.

Ngamilo amesema kuwa baada ya 
mafunzo hayo wakufunzi hao wa-
takuwa na uwezo wa kutoa mafun-
zo kwa wafanyakazi wenzao wa 
idara mbalimbali za kitaifa katika 
nchi zao katika kuhakikisha kuwa 
vyanzo vya mionzi vinatumika kwa 
njia zilizo salama na halali. 

“Wakufunzi hawa waliopo kwe-
nye mafunzo wakitoka hapa wa-
takuwa na uwezo wa kuandaa na 
kufanya mafunzo ya ulinzi na us-
alama wa vyanzo vya mionzi kwa 
wadau mbalimbali katika nchi zao, 
pia watatumika kama wataalamu 
katika kushughulikia matukio yoy-
ote ya maafa ya vyanzo vya mionzi 
iwapo yatatokea katika nchi za Bara 
la Afrika,” Ngamilo alisema.

Hata hivyo, alisema vyanzo vya 
mionzi visipodhibitiwa vinaweza 
kutumika katika vitendo vya kigaidi 
na kuleta madhara makubwa kwa 
jamii na kuathiri shughuli za ki-

maendeleo na kiuchumi.
Aidha, alisema wakufunzi hao 

wanajengewa uwezo wa kutoa 
mafunzo ya kubaini usairishaji 
haramu wa vyanzo vya mionzi hasa 
kwa wataalamu wa mamlaka za 
ulinzi na usalama ikiwamo polisi, 
walinzi  waliopo mipakani na wasi-
mamizi wa  teknolojia ya nyuklia, 
maoisa forodha na wataalamu wa 
kupambana na majanga ya nyuklia.

Alizitaja nchi wanazotoka wa-
shiriki wa mafunzo hayo kuwa ni 
pamoja na Burundi, Uganda, Congo 
(DRC), Zambia, Ghana na wenyeji 
Tanzania.
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HABARI BUNGENI

Ujenzi 
barabara 
ya Ifakara 
kuanza

Malipo ya viongozi mitaa, 
vijiji, vitongoji yafafanuliwa

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (Tamisemi), Mwita Waitara, 
amesema serikali inalipa posho 
ya wenyeviti wa vitongoji, vijiji na 
mitaa kwa kutumia asilimia 20 ya 
mapato ya ndani inayorejeshwa 
na halmashauri kwenye ngazi za 
msingi za serikali za mitaa.

Waitara alitoa kauli hiyo jana 
bungeni alipokuwa akijibu la 
Mbunge wa Viti Maalum (CUF), 
Alfredina Kahigi, aliyetaka ku-
jua wenyeviti wa vitongoji, vi-
jiji na mitaa hupata posho ya Sh. 
20,000 kwa mwezi kiasi amba-
cho ni kidogo ukilinganisha na 
kazi kubwa wanayoifanya.

“Je, serikali ni lini itaongeza po-
sho kwa wenyeviti hao?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Waitara 
alisema kiasi hicho cha fedha ki-
nategemea hali ya makusanyo ya 
mapato ya ndani ya halmashauri 
yanayokusanywa kwa mujibu wa 
Sheria ya Fedha za Serikali za Mi-
taa sura 290.

Alifafanua kuwa mkakati uli-
opo ni kubuni vyanzo vipya vya 
mapato na kuimarisha makusan-
yo katika vyanzo vilivyopo kwa 
kutumia mifumo ya kielektroniki 
ili kujenga uwezo wa kulipa po-
sho kwa viongozi hao.

Naibu Waziri huyo alisema 
viwango cha posho inayolipwa 
vinatofautiana kati ya halmashau-
ri moja na nyingine kulingana na 
uwezo wa kifedha uliopo.

“Serikali inatambua kazi 

kubwa na nzuri inayofanywa na 
wenyeviti wa vijiji, mitaa na vi-
tongoji katika shughuli za maen-
deleo, kwa mujibu wa kanuni 
za uchaguzi wa wenyeviti wa 
serikali za vijiji, mitaa, vitongoji 
na wajumbe wa serikali za vijiji 
pamoja na wajumbe wa mitaa za 
mwaka 2014 zilizotolewa kupitia 
Tangazo la Serikali Na. 322 na Na. 
323,” alisema.

Alieleza kuwa sifa zinazom-
wezesha mkazi wa mtaa, kijiji 
na kitongoji kuchaguliwa kuwa 
mwenyekiti au mjumbe wa 
serikali za mitaa ni pamoja na 
kuwa na shughuli halali inayom-
wingizia kipato. Katika swali la 
nyongeza, Mbunge huyo alihoji 
kuwa viongozi hao hawana ofisi 

za kufanyia kazi na serikali ina 
mpango gani wa kuwajengea ofisi 
za kufanyika kazi ikiwa ni pamoja 
na wajumbe kupewa posho.

Akijibu maswali hayo, Waitara 
alisema kwa sasa mpango wa 
ujenzi wa ofisi ni wa halmashauri 
na vijiji hivyo anaamini wata-
fanya hivyo kwa kutumia fedha 
walizojiwekea.

Alisema kama kuna sababu ya 
kulipwa posho watalipwa kulin-
gana na mapato ya chini ya hal-
mashauri na vitongoji.

“Kama kuna uwezo wa kulipa 
walipane, kama hawana uwezo 
basi wafanye kazi ya kuhakikisha 
fedha zinapatikana ili walipane 
posho maana ni kazi yao,” ali-
sisitiza.

WIZARA ya Ujenzi, Uchuku-
zi na Mawasiliano imeshaka-
milisha kazi ya upembuzi ya-
kinifu na usanifu wa kina wa 
sehemu ya barabara kutoka 
Ifakara-Kihansi yenye urefu 
wa kilomita 126 ili kujenga 
kwa kiwango cha lami.

Hayo yalielezwa jana na 
Naibu Waziri wa wizara hiyo, 
Elias Kwandikwa, alipokuwa 
akijibu swali la Mbunge wa 
Mlimba (Chadema), Suzan 
Kiwanga.

Katika swali lake, Kiwanga 
alihoji ni lini serikali itajenga 
barabara kutoka Ifakara hadi 
Mlimba mpakani mwa mkoa 
wa Njombe kwa kiwango cha 
lami kwa kuwa imekuwa kero 
kubwa kwa wananchi wa 
jimbo hilo.

Akijibu swali hilo, Kwandik-
wa alisema barabara ya Ifa-
kara-Mlimba-Taweta-Madeke 
yenye urefu wa kilometa 
220.22 inaunganisha mkoa 
wa Morogoro na Njombe 
katika kijiji cha Madeke.

“Barabara hii ni ya changa-
rawe na udongo ambapo 
sehemu kubwa inapitika 
vizuri isipokuwa maeneo 
yanayohitaji kuimarishwa ili 
nayo ipitike wakati wote wa 
mwaka,” alisema.

Kwandikwa alisema kwa 
kutambua umuhimu wa bara-
bara hiyo serikali imeshaka-
milisha kazi ya upembuzi ya-
kinifu na usanifu wa kina wa 
sehemu ya barabara kutoka 
Ifakara Kihansi kilomita 126 
ikiwa ni hatua ya awali ya 
kuanza mipango ya ujenzi wa 
barabara hiyo kwa kiwango 
cha lami.

“Hatua hiyo itawezesha 
kuunganisha sehemu ya 
barabara hiyo na kipande cha 
barabara ya lami yenye urefu 
wa kilomita 24 kilichojengwa 
hapo awali kati ya Kihansi na 
Mlimba,” alisema.

Kufuatia kukamilika kwa 
hatua hiyo, Naibu Waziri 
huyo alisema serikali imean-
za kutafuta fedha kwa ajili ya 
ujenzi wa barabara hiyo kwa 
kiwango cha lami.

Aidha, alisema katika mwa-
ka wa fedha 2019/20 kipande 
kilichobaki kati ya Mlimba 
hadi Taweta kimewekwa 
kwenye mpango ili kufanyiwa 
upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina.

“Serikali itaendelea kutenga 
fedha za matengenezo ili 
barabara hii iweze kupi-
tika wakati wote wa mwaka 
wakati fedha za ujenzi kwa 
kiwango cha lami zinatafut-
wa,” alisema.

Serikali yawatangazia neema makandarasi
BUNGE limeelezwa kuwa seri-

kali tayari imeshatoa zaidi ya Sh 
.bilioni 44 kwa ajili ya kuwalipa 
makandarasi wa miradi ya maji 
na zingine Sh. bilioni 44 zinata-
rajiwa kulipwa kabla ya Bunge la 
Bajeti kuisha.

Hayo yalibainishwa bungeni 
jana na Naibu Waziri wa Maji 
na Umwagiliaji, Jumaa Aweso, 
wakati akijibu swali la nyongeza 
la Mbunge wa Iramba Mashariki 
(CCM), Allan Kiula.

Katika swali lake, mbunge 
huyo alihoji ni lini hati za malipo 
za makandarasi zitalipwa kuto-
kana na kazi kusimama katika 
Jimbo la Mkalama.

Pia katika swali la msingi, 

mbunge huyo alisema pamoja na 
mambo mengine, sera ya serikali 
ya awamu ya tano ni kuongeza 
asilimia za upatikanaji wa maji 
vijijini.

“Je, lini serikali itafanya utafiti 
wa vyanzo vya maji katika Jimbo 
la Mkalama ili kuwa na uhakika 
wa rasilimali hiyo na ni lini seri-
kali itatoa fedha za kutosha ku-
wapatia majisafi wananchi wa 
jimbo hilo?” Alihoji.

Akijibu maswali hayo, Aweso 
alisema katika mwaka wa fedha 
2018/19 serikali kupitia Wizara 
ya Maji na Umwagiliaji imetenga 
kiasi cha Sh. milioni 450 kwa ajili 
ya kufanya utafiti wa maji chini 
ya ardhi katika maeneo kame ya 

mikoa ya Singida, Mwanza, Tabo-
ra na Shinyanga.

“Utafiti huo utahusisha pia 
Wilaya ya Mkalama ambapo Sh. 
milioni 50 zitatumika,” alisema.

Hata hivyo, alisema pamoja na 
utafiti unaotarajiwa kufanyika 
serikali imekuwa ikitekeleza mi-
radi mbalimbali ya maji katika 
vijiji vya Ndunguti, Kinyangiri, 
Ipuli na pia inatekeleza miradi 
ya uchimbaji wa visima 24 katika 
maeneo mengine tofauti.

Aweso alisema ili kuhakikisha 
miradi hiyo inakamilika, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkalama 
imetengewa kiasi cha Sh. bil-
ioni 1.36 kwa mwaka wa fedha 
2018/19.

Waziri  Mkuu, 
Kassim Majali-
wa, akisoma 
Makadirio  ya 
Mapato na 
Matumizi  ya 
Ofisi ya 
Waziri Mkuu 
kwa Mwaka 
wa Fedha 
2019/2020, 
bungeni jijini 
Dodoma, jana. 
PICHA: OWM

Habari zote na Augusta Njoji, 
DODOMA
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HABARI ARUSHA

Kamati ya siasa CCM 
yaridhishwa na miradi
Na Alla Isack, ARUSHA

WAJUMBE wa Kamati ya Siasa ya Chama 
Cha Mapinduzi, wilayani Arumeru, wameri-
dhishwa na kasi ya utekelezwaji wa miradi 
ya maendeleo katika Halmashauri ya Aru-
sha DC, baada ya kutembelea na kukagua 
miradi minne ya afya, maji, elimu na ujenzi 
wa miundombinu kwenye halmashauri 
hiyo.

Akizungumza wakati wa ziara ya ku-
kagua miradi hiyo, Mwenyekiti wa CCM 
Wilaya ya Arumeru, Simon Saning’o, 
alisema katika ziara hiyo, wametembelea 
miradi minne yenye thamani ya Sh. bilioni 
12.5.

Alisema wameridhishwa na utekelezaji 
wa miradi hiyo, baada ya kubaini kuwa 
miradi hiyo imejengwa katika ubora wa 
hali ya juu huku ikitumia kiasi kidogo cha 
fedha.

Aliongeza miradi waliyotembelea ni 
ujenzi wa vyumba vinne vya madarasa, 
ofisi ya mwalimu mkuu wa Shule ya Se-
kondari Lengijave, mradi wa maji wa vijiji 
kumi, ujenzi wa Kituo cha Afya Manyire na 
ujenzi wa ofisi ya shule mpya ya sekond-
ari Manyire.

Aidha, aliwapongeza wananchi kwa 
michango yao ya hali na mali mpaka kuka-
milika kwa miradi hiyo licha ya serikali na 
wafadhili kuchangia fedha kidogo.

“Niwapongeze wananchi wa halmashauri 
hii kwa kutambua umuhimu wa kutekeleza 
miradi ya maendeleo kwenye maeneo 
yenu, juhudi hizi zimeonyesha uwezo wa 
taifa letu kuanzi harakati za kujitegemea 
na kuacha mpango wa kuwategemea wafa-
dhili kutoka nje ya nchi,” alisema Saning’o.

Licha ya kuzungumza hayo, Saning’o, 
alisema kamati ilibaini changamoto ya 
ucheleweshwaji wa miradi ya maji ya vijiji 
10 inayofadhiliwa na Benki ya Dunia, am-
bayo hadi sasa bado haijakamilika.

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo, 
Angela Mvaa, alisema miradi hiyo ya maji 
ilianzishwa mwaka 2013, na ilisimama 
kwa muda mrefu, lakini kwa sasa serikali 
imeshatoa fedha kwa ajili ya ukamilishaji 
wa miradi hiyo, japokuwa wanakabiliwa 
na changamoto ya mabadiliko ya tabia ya 
nchi wakati wa utekelezwaji wa miradi 
hiyo.

Aliongeza licha ya changamoto hizo, 
wameshakamilisha miradi ya vijiji vitano 
kati ya kuni na wananchi wameshaanza 
kutumia huduma ya maji na miradi min-
gine iliyobaki ipo katika hatua za mwisho 
za kukamilika.

Alieleza kuwa ujenzi wa miradi hiyo, 
imetekelezwa kwa fedha kutoka serikali 
kuu, mapato ya ndani ya halmashauri, 
michango ya wadau wa maendeleo wa 
ndani na nje ya nchi, mashirika yasiyo ya 
kiserikali pamoja na michango na nguvu za 
wananchi.

Mvaa aliitaja miradi iliyotembelewa na 
kamati hiyo ni ujenzi wa Kituo cha Afya 
Manyire, ujenzi wa maktaba na ukara-
bati wa bwalo la chakula katika Shule ya 
Sekondari Mlangarini, ujenzi wa vyumba 
vinne vya madarasa katika Shule ya Se-
kondari Manyire.

Miradi mingine ni ujenzi wa madaraja 
katika Kata ya Laroi na Kijiji cha Miron-
goine, ujenzi wa vyumba vitatu vya ma-
darasa katika Shule ya Sekondari Kiranyi, 
ujenzi wa madarasa matatu katika Shule 
ya  Sekondari Lengijave, miradi ya maji 
ya vijiji vijano maarufu kama WaterAid na 
mradi wa maji wa Loovilukuny na kivuko 
Matevezi.

Waswekwa rumande saa 48 kwa kumpelekea DC wito
Na Mwandishi Wetu, 
ARUSHA

W
A FA N YA KA Z I 
wawili wa Kam-
puni ya Green 
Miles Safaris 

Ltd, waliompelekea Mkuu 
wa Wilaya ya Longido, Frank 
Mwaisumbe, hati ya wito 
wa kuitwa na mahakamani 
wameishia kuswekwa ru-
mande saa 48.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini hapa 
jana, Ramadhan Moham-
med, alisema alitumwa na 
ofisi yake kupeleka hati ya 
Mahakama Kuu Divisheni ya 
Biashara ya Dar es Salaam 
kwa Mwaisumbe katika kesi 
namba 29 iliyofunguliwa na 
Green Miles Safaris Ltd, am-
baye mkurugenzi wake ni 
Awadhi Ally Abdallah.

Mohammed, alidai yeye 
pamoja na mfanyakazi mwen-
zake, James Joseph, baada 
ya kufika ofisi ya masjala ya 
Mkuu wa Wilaya, karani wa 
masjala alikataa kuipokea.

Alisema alipowasiliana na 
ofisi yao Dar es Salaam, ali-
iambiwa awasiliane na mwe-
nyekiti wa kijiji, mtendaji am-
bao kwa pamoja wataipeleka 

hati hiyo nyumbani kwa 
Mkuu wa Wilaya.

Hata hivyo, alisema walim-
kuta mtendaji wa kijiji ofisini 
kwake, lakini naye alikataa 
kuipokea au kuwapa ushiriki-
ano wa kwenda nyumbani 
kwa Mkuu wa Wilaya.

Alisema wakati wanata-
fakari nini cha kufanya na 
wakipata chakula cha mcha-
na, ghafla likapita gari moja 
kuwachukua na kwenda nao 
kituo cha polisi ambako wali-
jikuta wakiwekwa rumande.

Alisema hawakuelezwa 
kosa lao nini, lakini waliam-
biwa kuwa Mkuu wa Wilaya 
ndiye aliyetoa amri ya wao 
kuwekwa rumande.

Alisema waliwekwa ru-
mande saa 7 mchana Jumata-
tu hadi Jumatano saa 6:30 
walipoachiwa.

Akizungumzia suala hilo 
kwa njia ya simu jana, Mkuu 
wa Wilaya Mwaisumbe 
alisema alipata taarifa ya 
watu hao kusambaza barua 
za uchochezi kwa wenyeviti 
wa vijiji. Alidai barua hizo za 
uchochezi ziliamsha hasira ya 
watu ambao wangeweza ku-
hatarisha usalama wao, hivyo 
akaona ni vema wakawekwa 
sehemu salama zaidi.

Kuhusu hati ya kuitiwa ma-
hakamani, alisema hajapewa, 
hajaiona na wala hana habari 
kama anatakiwa kupewa.

Hata hivyo, kwa mujibu 
wa hati hiyo iliyosainiwa na 
Naibu Msajili wa Mahakama 
hiyo, Machi 27, mwaka huu, 
Mwaisumbe anatakiwa ma-
hakamani hapo Aprili 10, 
mwaka huu, binafsi au wak-
ili wake au yeyote ambaye 
atapewa mamlaka ya kwenda 
kwa niaba yake.

Hati hiyo imeonya iwapo 
atashindwa kufika mahakam-
ani siku iliyotajwa, mahaka-
ma itaendelea na kesi dhidi 
yake na hukumu kutolewa 
pasipo yeye kuwapo.

Katika hati ya mashtaka, 
kampuni ya Green Miles 
Safaris, ambaye ni mlalami-
kaji, kupitia kwa kampuni 
ya Law Associates Advo-
cates, inasema, kauli alizotoa 
Mwaisumbe dhidi ya kam-
puni hiyo kuwa imeshindwa 
kutoa dola za Marekani 5,000 
kila mwaka kuchangia shu-
ghuli za maendeleo kwa vijiji 
vinavyozunguka kitalu chao 
cha uwindaji siyo za kweli 
na zimechafua kampuni na 
masoko.

Kutokana na kuchafuliwa 
jina la kampuni na masoko 
yao, mlalamikaji anataka al-
ipwe fidia dola za Marekani 
230,000 kwa kuwa kauli za 
mlalamikiwa zimesababisha 
Green Miles Safaris kupata 
hasara katika biashara zake 
za uwindaji kwa mwaka 2019.

Aidha, imetaka mlalamiki-
wa kulipa fidia ya usumbufu 
ilioupata baada ya kutolewa 
kwa kauli hiyo katika vyombo 
vya habari na mitandao ya 
kijamii.

Katika hatua nyingine, 
mlalamikaji pia anamtaka 
mlalamikiwa kuacha kabisa 
kuendelea kuizungumzia 
kampuni hiyo katika vyombo 
vya habari, mitandao ya ki-
jamii na blogu.

Mkuu wa Wilaya ya Lon-
gido, Mwaisumbe, aliagiza 
kusakwa na kukamatwa 
Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Uwindaji wa Kitalii, Awadhi 
Ally Abdullah, kwa kushind-
wa kulipa vijiji vinavyozun-
guka kitalu chake kiasi cha 
Sh. milioni 329.

Alitoa madai hayo wakati 
akizungumza na viongozi wa 
vijiji na kata vinavyozunguka 
kitalu hicho, Januari 15, mwa-
ka huu.

Mkuu wa Wilaya ya Kiteto mkoani Manyara, Mhandisi Tumaini Magessa (kulia), akikagua machimbo mapya ya dhahabu Mag-
wendwa, Kijiji cha Meresa, Kata ya Sunya, mpakani mwa Wilaya ya Kilindi mkoani Tanga juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wanawake wamwaga laana kwa waume zao
Na Zanura Mollel,         
LONGIDO

BAADHI ya wanawake wa 
Kijiji cha Ngereyani, Kata ya 
Tinga Tinga, Tarafa ya En-
duiment wilayani Longido, 
wamelaani kitendo cha wa-
naume kuwaachia majuku-
mu ya kifamilia kinyume na 
taratibu.

Akizungumza Maria San-
ingo mkazi wa kijiji hicho, al-
idai jamii ya kifugaji imekuwa 
ikiwatelekeza wanawake na 
majukumu ya kifamilia hali 
ambayo hulazimika kufanya 
biashara ya uuzaji wa mkaa 

ili waweze kuendesha familia 
zao.

Alisema wanawake wengi 
wa kifugaji wanatamani 
kuwa wajasiriamali, lakini 
kutokana na waume zao ku-
wanyima kufanya biashara 
wameishia kwenye uharibifu 
wa mazingira kwa kukata 
miti na kuchoma mkaa.

Alieleza wanawake wakip-
atiwa elimu na kuwezeshwa 
mikopo midogo midogo, 
wataweza kuondokana na 
adha ya uharibifu wa maz-
ingira, kwa kuwa wanafanya 
hivyo kutokana na hali ngu-
mu ya maisha wanayoishi.

“Hali ni ngumu na 
tumeachiwa majukumu, tu-
nalazimika kuchoma mkaa, 
tulee familia zetu, naomba 
serikali itizame hili, wa-
toto wanahitaji elimu, afya, 
chakula na mavazi twende 
wapi kama wanaume wanak-
wepa majukumu yao,” alihoji 
Maria.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Longi-
do, Ken ole Moloimet, alikiri 
kuwapo kwa tabia ya baadhi 
ya wanaume kuwaachia wa-
nawake majukumu, nakuom-
ba mashirika yenye uwezo 
wakuwawezesha wanawake 

hawa katika makundi ya uja-
siriamali kujitokeza na ku-
waunga mkono

“Ni kweli sipingi jamii ya 
Kimaasai wanawake ndiyo 
wanaowajibika kwa asilimia 
kubwa kulea na kutunza fa-
milia zao,”    alisema Molo-
imet.

Lakini pia niwatake wawe 
wavumilivu katika kipindi 
hiki kigumu kwa sababu 
uharibifu wa mazingira una-
sababisha ukame lakini pia 
tutakosa watalii kuja kutem-
belea hifadhi ya Enduiment 
kwa sababu ya mazingira si 
rafiki.
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HABARI KILIMANJARO

Na Paul William, MOSHI 

WAFANYABIASHARA na 
wasafirishaji wa dawa za 
kulevya aina ya mirungi na 
bangi wapatao 115 wame-
kamatwa mkoani Kiliman-
jaro katika kipindi cha 
Januari hadi Machi mwaka 
huu.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kilimanjaro, Kamishna 
Msaidizi, Hamisi Issah, 
amesema katika kipindi 
hicho jumla ya kilogramu 
1168.1 za dawa za kulevya 
zimekamatwa.

Hali hiyo ni tofauti na 
kipindi kama hicho mwaka 
2018, ambapo kulikamatwa 
watuhumiwa 139 wakiwa 
na jumla ya kilogramu 
408.2

 “Tumekuwa tukifanya 
misako ya mara kwa mara 
katika maeneo yote ya 
mkoa wetu ili kuwabaini 
wale wote wanaohusika 
kufanya biashara ya dawa 
za kulevya, ambapo juhudi 
hizo zimezaa matunda kwa 
kuwakamata wahusika 
pamoja na dawa hizo,” 
alisema Kamanda Issah.

Alisema jeshi hilo kwa 
sasa limekuwa na morali 
ya kufanya operesheni kwa 
nguvu kubwa baada ya 
kuona viongozi wa serikali 
nao wamekuwa mstari wa 
mbele kuunga mkono juhudi 
za kupambana na biashara 
hiyo ambayo imekuwa 
ikishamiri.

Aidha, Issah alisema kwa 
sasa wameanza kufanya 
vikao na viongozi wa 
vijiji, vitongoji na kata ili 
kushirikiana kwa pamoja 
kutoa taarifa zitakazoweza 
kukomesha biashara hiyo 
kwa kuwa wao ndio wapo 
karibu zaidi na wananchi 
na wanawatambua wanao-
fanya biashara hiyo. 

Katika hatua nyingine, 
kamanda huyo aliwataka 
wananchi kutoa taarifa pale 
wanapoona askari polisi 
wamewakamata wafanya-
biashara hao wa dawa za 
kulevya na kuwaachia ili 
waweze kuchukuliwa hatua 
stahiki za kisheria.

Katika taarifa hiyo ya 
miezi mitatu inaonyesha 
kuwa kesi 81 za dawa aina 
ya mirungi zimefunguliwa 
Polisi, huku dawa zenye 
uzito wa kilogramu 904.9 
zikiwa zimekamatwa na 
kwa upande wa bangi kesi 
51 zimefunguliwa na dawa 
zenye uzito wa kilogramu 
263.2, zikiwa zimekamatwa.

Watu 115 
wadakwa kwa 
kusafirisha  
dawa za kulevya

Askofu azungumzia kuwekeza 
kwa wenye mahitaji maalum 
Na Godfrey Mushi, MOSHI

A
SKOFU mstaafu wa 
Dayosisi ya Kaskazini 
ya Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri  Tanzania 

(KKKT), Dk. Martin Shao, amese-
ma uwekezaji kwa wenye ma-
hitaji maalum ni huduma yenye 
faida kwa mtendaji na watende-
wa na kuifananisha kama benki 
isiyofilisika.

Dk. Shao alikuwa akizungumza 
na wadau mbalimbali wa maen-
deleo, wafanyabiashara, wana-
taaluma, viongozi wa dini na seri-
kali pamoja na wanasiasa katika 
mkutano mkuu wa kwanza wa 
Taasisi ya Askofu Martin Fuatael 
Shao Foundation (BMFS).

“Tuwekeze katika benki hii 
kwa kutenda mema kwa sababu 

benki ya Mungu haifilisiki hasa 
kwa wanaowekeza kwa watu 
wenye mahitaji maalum ambayo 
ni huduma ya faida/baraka kwa 
mtendaji na mtendewa. Amhu-
rumiaye maskini humkopesha 
Bwana (Mungu) naye atamlipa 
kwa tendo lake jema,” alisema.

Katika taarifa yake kwa wadau 
hao, Dk. Shao ambaye ni mwasisi 
wa taasisi hiyo ameeleza kuwa 
mkutano huo wa kwanza un-
alenga kuwatafakarisha kuhusu 
wito wa kumfanya mwanadamu 
mwenzao aishi kwa furaha, am-
ani, upendo na akijenga tumaini 
lenye uzima hapa duniani na ha-
timaye uzima wa milele baada ya 
maisha haya.

Kwa mujibu wa Askofu Shao, 
malengo makuu matatu yali-
yomsukuma kuanzisha taasisi 
hiyo ni kusaidia wasiojiweza ku-

fikia gharama za matibabu ya ma-
gonjwa ya moyo ikiwa ni pamoja 
na watoto wanaozaliwa na ma-
gonjwa ya moyo.

Malengo mengine ni kusaidia 
yatima na wahitaji kulipia ghara-
ma za huduma za afya na matiba-
bu kwa kushirikiana na hospitali 
au vituo vinavyotoa huduma ya 
afya na ili kufikia malengo yao ya 
kielimu kwa kutoa udhamini kwa 
wanafunzi kuwawezesha kulipa 
gharama mbalimbali za masomo.

Mkutano huo pamoja na mam-
bo mengine ulikuwa na lengo 
la kujikita zaidi kuona yaliyo-
fanyika, changamoto zilizopo na 
kuchangia kwa mawazo kuhusu 
nini kifanyike katika kutunza 
malengo hayo makuu matatu ya 
taasisi hiyo.

Askofu Dk. Shao ameeleza 
zaidi kuwa katika utekelezaji wa 

wito huo, changamoto walizoku-
tana nazo ni wazazi au walezi ku-
tojali afya za watoto wao ambapo 
wanashindwa kukua vizuri. 

Alisema watoto wana kua wak-
iwa na maradhi mbalimbali kwa 
sababu ya kutopimwa afya zao.

Jumla ya gharama zilizotumika 
katika matibabu kwa wahitaji hao 
kati ya mwaka 2016 hadi 2018 ni 
Sh. milioni 10,433,800.

Mpaka kufikia sasa, wanafunzi 
zaidi ya 3,035 wa Shule za Msingi 
katika Wilaya za Moshi, Siha na 
Hai mkoani Kilimanjaro ambao 
ni wanufaika wakuu wa huduma 
ya uchunguzi wa magonjwa ya 
moyo na afya kwa ujumla wake, 
wameiweka Taasisi ya Askofu 
Martin Fuatael Shao (BMFSF) ka-
tika orodha ya taasisi zinazoon-
goza kwa huruma katika mikoa 
ya kanda ya kaskazini.

Serikali za mitaa zadaiwa vinara wa rushwa
Na Godfrey Mushi, MOSHI

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru), 
imesema serikali za mitaa katika 
Mkoa wa Kilimanjaro zinaongoza 
kwa kulalamikiwa kwa vitendo 
vya rushwa, baada ya kuripotiwa 
mara 35 katika muda usiozidi 
siku 90.

Sekta binafsi inafuatia kwa 
kuwa na kesi 12, idara ya mahaka-
ma kesi nane, idara ya afya kesi 
saba, ardhi kesi saba, idara ya 
elimu kesi sita, Jeshi la Polisi kesi 
tano, vyama vya ushirika tatu, 
mashirika ya umma mbili, chama 

cha walimu moja na vyama vya 
siasa moja. Hayo yamo katika 
taarifa ya Mkuu wa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru) mkoani Kilimanjaro, 
Holle Makungu, aliyoitoa kwa 
umma kuhusu utekelezaji wa 
majukumu ya taasisi kwa kipindi 
cha miezi mitatu kuanzia Januari 
hadi Machi mwaka huu.

“Takukuru imepokea taarifa 
na kuendesha mashauri 87 kati-
ka kipindi cha Januari hadi Machi 
2019. Mashauri 37 yanahusu 
mashtaka dhidi ya ya rushwa na 
uhujumu uchumi katika baadhi 
ya wilaya za mkoa wa Kiliman-

jaro,” alisema.
Mbali na mashauri hayo, 

Takukuru imejinasibu kufani-
kiwa kufanya udhibiti wa vitendo 
vya rushwa vilivyokuwa viki-
fanywa na baadhi ya watumishi 
wasio waadilifu katika Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa (Nida). 

Alisema katika kipindi hicho 
Takukuru ilifanya udhibiti Nida, 
baada ya watumishi wake wasio 
waadilifu kushinikiza wananchi 
wasio na vyeti vya kuzaliwa 
wapeleke viapo (affidavit) kama 
kigezo cha kupata vitambul-
isho. “Walikuwa wanawaelekeza 
mawakili wasio waadilifu ambao 

huwajazia viapo bila hata ya ku-
wapo anayemwapia, kisha wa-
najipatia fedha ambazo hatimaye 
Ofisa wa Nida anayehusika hupa-
ta mgawo wa fedha hizo kupitia 
wakili,” alifafanua Mkuu huyo wa 
Takukuru. 

Takukuru imesisitiza kuwa 
tayari uchunguzi umeanzishwa 
dhidi ya waliojihusisha na ula-
ghai huo na hatua za kisheria 
kwa wote waliohusika zitachuku-
liwa. 

Kwa sasa wananchi wa Kili-
manjaro hawahitaji tena kuwa 
na kiapo cha wakili kwa ajili ya 
vitambulisho vya taifa.

Mkurugenzi wa Shirika la Connect Autism Tanzania na mwasisi wa Shule ya Kiwoce Open, Grace Anna Lyimo, akizungumza na wananchi wa 
Wilaya ya Mwanga, mkoani Kilimanjaro juzi, kuhusu namna ya kuwalinda watoto wenye usonji. PICHA: GODFREY MUSHI
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SIDO yakusanya 
wahitimu kwa mazito 
ya ujasiriamali

Ashton Balaigwa, Morogoro

UJANGILI ni changamoto inayoikabili sek-
ta ya utalii nchini na athari yake imepun-
guza baadhi ya wanyama kama tembo na 
faru ambao kihisitoria ni vivutio vikubwa 
vya biashara nje na ndani ya nchi.

Hiyo imeifanya serikali kuchukua 
hatua kuweka mikakati ya kuanzisha op-
eresheni maalumu za kuwabaini wanaoji-
husha na ujangili. Unaelezwa ni matokeo 
ya vijana kukosa kazi ya kukimu maisha 
yao, hivyo wanahamia katika kuua wany-

ama.
Mikumi ni moja ya hifadhi tatu za Kan-

da ya Kusini iliyopo wilayani Kilosa kati ya 
16 zinazosimamiwa na Mamlaka ya Hifa-
dhi za Taifa (TANAPA).

Hifadhi hiyo iliyopo mkoani Morogoro, 
ilikuwa ikikabiliwa na tatizo la ujangili 
kutokana na kupitiwa na barabara kuu ya 
Dar es Salaam hadi Zambia kipande cha 
kilomita 50 unaotoa mwanya kwa majan-
gili wanaotoka vijiji jirani na hifadhi hiyo.

Habari 
katika 
picha

Ukurasa 17
Inaendelea Uk.16

UCHUMI
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TSI    4,207.58    +0.00

DSEI  2,296.50   -37.11

Kielezo

Muhtasari wa Soko 

Jumla ya Mauzo (bln) 22,136.24

Mauzo       109,584,255.00

Hisa           58,317

Biashara
KAMPUNI  Bei  Badiliko%

KA  180           -2.70%

JHL 9,500            +1.06% 

SWIS  3,760        +7.43%

EABL 5,320          -1.66%

KAMPUNI      Bei                Badiliko%

TCCL 1,200         -11.76%

ACA  5,550            -2.63%

NMB 1400         -1.41%

NMG  2,510            -1.57%

KCB  840            +2.44%

Mfuko wa Ubunifu ulivyoanika 
mahali kona ya maendeleo iliko

UCHUMI

Kwa kweli 
tumejipanga 
sana labda 
wafugaji na 
wakulima 
washindwe 
kuja 
kuzikopa 
fedha hizo ili 
kujiendeleza.

Wanafunzi wakiendelea na kazi za ubunifu, katika moja ya kumbi za Tume ya Sayansi na Tekonolojia (Costech), jijini Dar es Salaam. 

Na Salome Kitomari

UBUNIFU unatajwa kuwa su-
luhisho la matatizo mbalimbali 
yanayoikabili jamii, iwapo kina-
chobuniwa kitakuwa ni kwa ajili ya 
kutatua changamoto zilizopo kwa 
wakati husika.

Maendeleo yaliyopo duniani 
kwa sasa, mengi yanaelezwa  ya-
metokana na ubunifu wa watu kwa 
kutumia teknolojia. Wamerahisi-
sha maisha, kujibu changamoto 
zilizopo na kujibu maswali ya jamii 
husika.

Ubunifu unatajwa kuwezesha 
uwepo wa nyenzo za usafiri; 
ndege, magari, simu na vingine 
vingi ambavyo kwa kushirikiana 
na teknolojia, vimewezesha ma-
wasiliano ya watu katu ya eneo 
moja na jingine kwa rahisi zaidi na 
kurahisisha maendeleo.

Hayo yote, yanatajwa kuwa ni 
matokeo ya binadamu kufikiri, 
baada ya kukutana na changamoto 
za kutafuta utatuzi.

Kama ilivyokuwa kwenye hudu-
ma za fedha kwa njia ya simu, am-
bayo kwa sasa ni maarufu barani 
Afrika, mtu anaweza kutuma fedha 
kokote na kwa wakati wowote, 
akatoa fedha benki na kufungua 
akaunti, tofauti na zamani zilitu-
mika huduma za posta kusafirisha 
kwa mabasi na ndege.

Katika historia ya magazeti, 
inamrejea Johannes Gutenberg, 
aliyebuni mashine ya kutoa nakala 
mwaka 1468 katika mji wa Mainz 
nchini Ujerumani.

Huo ndio ukawa mwanzo wa 
kuzalisha vitabu, magazeti na 
machapisho mengine na kufikia 
mapinduzi ya mawasiliano kwa 
watu kirahisi na  haraka zaidi.

Hata machapisho ya maandiko 
ya kiimani kama Bibilia na kisha 
yakafuatia maandiko mengine 
kama vitabu vilivyotumika kwenye 
shule na vyuo.

Wafanyakazi wa viwandani wali-
tumia machapisho mbalimbali ya 

• Ole Nasha: Ubunifu kiwandani kuchochea muhimu • Costech: Hizi njia 30 zina
kopita mabilioni ya ufadhili • DC Handeni achambua mtaji ulivyojificha kijijini
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SIDO yakusanya 
wahitimu kwa mazito 
ya ujasiriamali

Chuo Utalii 
chabuni mradi 
uliobeba sura 
tatu za neema

Mfuko wa Ubunifu ulivyoanika 
mahali kona ya maendeleo iliko

KWA Waingerezeza wengi 
weusi, saluni za kiume ni 
mahali pa kubarizi, kupiga 
porojo na kukutana na 
marafiki. Baadhi hupoteza 
sana muda, jambo lililowa-
fanya vijana wawili kuan-
zisha mtindo mpya,  saluni 
ya kinyozi inayoendeshwa, 
ambayo unaomba huduma 
mapema kwa kutumia pro-
gramu ya mtandao.

Basi dogo lililochorwa 
kwa rangi za kuvutia, 
linaendeshwa taratibu 
barabarani, yenye makazi 
ya watu eneo la Norwood, 
Kusini mwa London. Kijana 
mmoja akatoka nje akitiza-
ma simu yake ya mkononi , 
akampungia mkono dereva, 
ambaye aliegesha gari lake.

Walisalimiana, halafu 
akasukuma mlango wa basi 
dogo. Mara kikaonekana kiti 
cha kinyozi cha rangi ya 
chuma kinachong’ara, kioo 
kipana na kifaa cha kukau-
sha nywele. 

Kijana aliyekuwa ame-
vaa vazi la kuzuia uchafu, 
akachomeka simu kwenye 
kipaza sauti ili kupata 
muziki. 

Dereva ambaye kwa 
sasa ndiye kinyozi, Darren 
Tenkorang, anafanya kazi 
katika eneo dogo. Mlango 
bado uko azi, ili kuwezesha 
mwanga wa jua. 

Kwa sasa ana mabasi 
madogo aina hiyo mawili 
yanayofanya kazi Kusini 
mwa London.

Darren anaamini anafan-
ya kitu cha maana, akita-
mka: “Usafi wa mwanaume 

ni sehemu muhimu sana 
ya utamaduni wangu.Watu 
wa rika yangu kwa ujumla 
wanathamini mambo 
yanayofanyika kwa wakati 
na haraka zaidi ya kila kitu 
unaona.” 

Darren amekulia Brixton, 
Kusini mwa London, am-
bako mama yake alifanya 
kazi za usafi na baba yake 
mlinda usalama.Wali-
fika London kutoka nchini 
Ghana miaka ya 1980 na 
alikuwa na ndoto ya ku-
fanya kazi benki, wakili au 
mhasibu.

Alipenda sana kusoma 
chuo kikuu, lakini muda 
ulipowadia, hakuwa na 
uhakika taaluma ipi ingem-
faa. Ni saluni ya kunyoa ny-
wele iliyomsaidia kuamua.

“Inasikika kama kitu 
cha ujinga, lakini ukweli 
kwamba kulikuwa na saluni 
ya Waafrika na Wa -Car-
ibbean niliyoiona mara 
moja nilipokuwa nikishuka 
kwenye kituo cha treni cha 
Brighton, kutembelea Chuo 
Kikuu cha Sussex. Ilini-
fanya nifikirie mara moja, 
ninaweza kuwa sawa hapa 
, Ninaweza kujihisi niko ny-
umbani,’” anasema Darren.

Nywele za Waafrika wa 
Caribbean ni tofauti na ny-
wele za Wazungu wa Ulaya 
na inahitaji utaalamu fulani 
kuzikata vizuri. 

Darren anakiri matokeo 
mazuri ya kazi yake, kwa 
kuwa na vinyozi ambao 
wamebobea kwa kazi hiyo. 

 Makala hii ni kwa mujibu 
wa Mtandao. 

Darren Tenkorang, akiwa nje ya Saluni inayotembea. PICHA: 
MTANDAO.
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Inaendelea uk.20

Ijue saluni 
inayotembea

kupaza sauti dhidi ya ukandami-
zaji, lakini yote yalifanikiwa kuto-
kana na ubunifu wa Gutenberg.

HDIF

Mfuko wa Ubunifu na Maen-
deleo ya Binadamu (HDIF), kwa 
mwaka wa tano mfululizo sasa, 
unaandaa maadhimisho ya wiki 
ya ubunifu inayowaleta pamoja 
wabunifu mbalimbali wanaoonye-
sha kazi za kibunifu na kushindan-
ishwa na baadaye kupewa zawadi 
ya fedha, inayowawezesha kuen-
deleza mawazo yao.

Maadhimisho hayo yanayok-
wenda sambamba na uzinduzi wa 
ripoti ya wekeza kwenye ubunifu 
wa kijamii na teknolojia Tanzania, 
ikiangazia ukuaji wa ubunifu kwa 
miaka mitano ambayo mashinda-
no hayo yanafanyika.

“Ripoti yetu inaelezea kwa kina 
ukuaji wa mawazo ya kibunifu na 
jinsi ya kuijenga sekta ya ubunifu 
Tanzania. HDIF imekuwa ikiandaa 
programu za ubunifu zinazope-
wa Paundi milioni 40 (sawa na Sh. 
bilioni 124) ikiwa ni msaada kutoka 
Shirika la Maendeleo ya Ubunifu 
UKAid), katika maeneo ya elimu, 
afya na huduma za maji na usai 
wa vyoo,” anasema kiongozi wa 
HIDF, David McGinty.

Kiongozi huyo anasemna, HDIF 
itaendelea kusaidia shughuli za 
kibunifu nchini, ikiwamo kutoa 
maoni katika ripoti ya miaka 
mitano, ambayo itawapa mwon-
gozo wanapowekeza, kubuni na 
kutekeleza miradi.

McGinty anaema, wanafanyaka-
zi kwa karibu na serikali kupitia 
Tume ya Sayansi na Tekonolojia 
(Costech) na wadau wengine, ku-
hakikisha ubunifu unakuwa ni 
chachu ya maendeleo ya taifa.

Akitoa mfano, msaada wa 
UKAid imeshaipa serikali kupitia 
Costech, Sh. bilioni 1.3 kusaidia 
wabunifu wa chini na mshindi wa 
kwanza ni aliyekuwa na andiko la 
mwaka 2018.

KUTOKA COSTECH

Mkurugenzi Mkuu wa Costech, 
Dk. Amos Nungu, anasema tuzo 
ya HDIF itakwenda kwa miradi 30 

nchi ikifanikiwa kuwa na viwanda 
vingi, ni lazima vizalishe bidhaa 
zinazitatua matatizo ya wananchi.

Anasema kwa kutambua 
umuhimu wa ubunifu, serikali im-
eongeza fedha za ubunifu kupitia 
Costech na wameanzisha dirisha 
maalum la wabunifu lililoleta 
pamoja vikundi 30 vinavyotumia 
tekonolojia, kufanya mambo mbal-
imbali.

“Katika kutambua umuhimu wa 
ubunifu Tanzania, tupo katika hat-
ua za mwisho za kukamilisha sera 
ya sayansi, tekonolojia na ubinfu,” 
anabainisha.

Aidha, anataka kujumuishwa 
watu wa kawiada kwenye maa-
dhimisho hayo, ili kuondoa dhana 
kuwa ubunifu upo kwa ajili ya we-
nye elimu ya juu pekee, kwani hata 
watu wa kawaida wanatumia shida 
zao za kila siku kubuni vitu vya ku-
tatua.

kati yake 15 ni kwa wabunifu wa 
chini na 15 iliyopo kwenye kitovu 
cha ubunifu.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Tekonolojia, Willium Ole Nasha, 
anasema serikali inachukulia kwa 
uzito masuala ya ubunifu na ndiyo 
maana imeweka katika orodha ya 
mambo yanayopewa kipaumbele.

Anasema, Mpango wa Pili wa 
Maendeleo ya Taifa, umeweka 
viwanda kama kichocheo cha 
maendeleo ya uchumi wa kati na 
ili kufanikiwa katika eneo hilo, ni 
lazima shughuli za ubunifu zipewe 
kipaumbele.

“Serikali ya Awamu ya Tano 
imedhamiria kuikia uchumi wa 
kati kupitia viwanda na mafani-
kio hayo hayawezi kuikiwa iwapo 
wabunifu wataachwa nyuma, ni la-
zima washiriki ili kutatua changa-
moto za mazingira ya Watanza-
nia,” anasema.

Ole Nasha anaeleza kuwa  ni 
vyema kuwa na tekonolojia zina-
zoendana na changamoto za maz-
ingira ya Watanzania, kwa kuwa 

• Ole Nasha: Ubunifu kiwandani kuchochea muhimu • Costech: Hizi njia 30 zina-
kopita mabilioni ya ufadhili • DC Handeni achambua mtaji ulivyojificha kijijini

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na Tekonolojia, Willium Ole 
Nasha, akizungumza na wabunifu mbalimbali wakati wa 
ufunguzi wa wiki ya ubunifu jijini Dar es Salaam. PICHA ZOTE: 
SALOME KITOMARI.
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• Wahalifu zamani sasa wadau wa usalama • Wasimulia siri za 
ujangili wao zama hizo • Ajira za sasa katika utalii mpya hifadhini

Biashara katika picha

Tuliwafuata 
hawa vijana 
katika viton-
goji vyote 
vya Mikumi, 
hasa kwenye 
maeneo ya 
bodaboda na 
kuwaelimi-
sha kuhusu 
madhara ya 
ujangili na 
kuwaelezea 
fursa zilizopo 
katika utalii 
wa kitama-
duni.

Mandhari ya barabara iliyoko katika Hifadhi ya Taifa Mikumi na wanyama wanavyopatikana. PICHA ZOTE: MAKTABA.

Watalii wakifurahia Utalii wa Utamaduni kutoka jamii ya Kimasai. 

Mchuuzi wa 
miwa akisaka 
wateja katika 
eneo la Ma-
zense Uzuri, 
jijini Dar es 
Salaam jana. 
PICHA: MI-

RAJI MSALA

Mstahiki Meya wa jiji la Dar es Salaam, Isaya Mwita (kushoto) akimkabidhi Mwalimu mkuu wa Shule ya 
Sekondari ya Kambangwa, Elesina Chanafi,  kompyuta mpakato 6  Kati ya 20  zilizotolewa msaada na 
TBL   kwa ajili ya shule za sekondari za Kambangwa ,  Minazi Mirefu  na  Kitunda   ambapo Kila moja  
ilikabidhiwa  msaada wa Kompyuta  mpakato  Sita (6)  Katikati ni  Meneja wa Masuala endelevu  wa 
TBL  Irene Mutiganzi na (kushoto) ni Mwenyekiti wa kamati ya maadili wa halmashauri ya jiji la Dar es 
Salaam,Songoro Mnyonge. NA MPIGAPICHA WETU

Mhandisi kutoka Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta ya Ujenzi), Kitengo maalum cha 
ushirikishwaji wanawake katika kazi za barabara, Salome Majala, akizungumza na wanafunzi wa Shule 
ya Sekondari Kibakwe, wilayani Mpwapwa mkoani Dodoma, ili kuwahamasisha kusoma masomo ya 
Sayansi na Hisabati. 

HATUA ILIYOCHUKULIWA

Katika jitihada za kumaliza 
changamoto hiyo Hifadhi ya Taifa 
Mikumi, iliaanzisha Utalii wa Utam-
aduni, kwa kuhusisha wananchi vi-
jana jirani, ambao  wanaanzishiwa 
ajira mbadala wa ujangili.

Mratibu wa Utalii wa Utama-
duni  katika Hifadhi  ya Mikumi 
(Mikumi Eco and Cultural Tour-
ism Enterprise), Makene Ngoroma, 
anasema kuanzishwa utalii huo 
ni kuwaondoa vijana jirani katika 
ujangioli na kuhamia utalii utama-
duni.

Anasema, awali waliua wanyama 
na bidhaa zao kuuzwa katika mikoa 
ya Morogoro, Dar es Salaa, Pwani, 
Iringa na Dodoma.

Ngoroma anasema, kundi la vi-
jana wastani 25 kutoka vitongoji 
vya Kwalaza, Magoma,Tambuka 
Reli na Mikumi katika Kata ya Mi-
kumi, wengi waliojishughulisha na 
bodaboda, usiku walihamia katika 
ujangili.

Anasema, kutokana na kushami-
ri vitendo hivyo, kituo hicho cha 
Utalii wa Utamaduni kilianza ku-
hamasisha uanzishwaji utalii huo 
baada ya kuona kuna fursa nyingi 
halali zinawazunguka vijana.

“Tuliwafuata hawa vijana katika 
vitongoji vyote vya Mikumi hasa 
kwenye maeneo ya bodaboda na 
kuwaelimisha, kuhusu madhara ya 
ujangili na kuwaelezea fursa zilizo-
po katika utalii wa kitamaduni kwa 
kutumia Hifadhi ya Mikumi, wengi 
walituelewa sana na kukubali kua-
cha vitendo hivyo vya ujangili,” 
anasema Ngoroma. 

Mratibu huyo anataja sababu ny-
ingine ni kuwawezesha wananchi 
jirani kufaidika na utalii utama-
duni, ili waone faida ya wany-
amapori hasa tembo wanaovamia 
mashamba yao.

Anataja mambo wanayoyahusi-
sha na Utalii Utamaduni ni vivutio 
asili vya maporomoko ya maji, mila, 
desturi, njia za watumwa na mae-
neo ya kihistoria yanayopatikana 
Mikumi, ikiwamo kwenye matam-
biko ya makabila mbalimbali.

Mengine anayataja ni makabila 
yanayohifadhi asili zao akitoa mfa-
no Wavidunda,Wasagara,Wakaguru 
na Parakuyo Masai, wanaopatikana 
Mikumi, huku chombo hicho cha 
usimamizi kikiwa karibu nao zaidi.

Ngoroma anataja baadhi ya 
maudhui ya mila hizo ni vyakula 
kama mihogo, ngoma za ‘saga 
rhumba’ na nguo za asili; kaniki.

vimefaidika kwa kutambuliwa na 
kuendelezwa.

WANUFAIKA 

Seleman Omary, ni kijana aliye-
jishughulisha na ujangili na kuuza 
nyamapori, anasema ameacha 
ujangili na sasa na anawaongoza 
watalii wa kitamaduni, sambamba 
na kufanya kazi katika kikundi cha 
usai wa mazingira.

Anataja manufaa aliyoyaopata 
hivi sasa amejenga nyumba yake 
na anasomesha watoto wake, 
baadhi wakiwa katika elimu ya se-
kondari na chuo cha ufundi. 

  Salome Saleh na Nasaliani 
Toroka kutoka kabila la kifugaji, 
nao kikia mmoja anakiri Utalii 
Utamaduni, umewanufaisha, kupi-
tia bangili wanazouza.

MKUU ULINZI MIKUMI

Mkuu wa Kitengo cha Ulinzi Ka-
tika Hifadhi ya Taifa ya Mikumi, Da-
vis Mushi, anasema ujangili uliku-
wa   tatizo kubwa lililowasumbua 
sana hifadhini katika kipindi cha 
nyuma kutokana na vijana wengi 
kujiingiza huko, hata walilazimika 
kufanya doria kwa saa 24.

Anasema, hifadhi kwa kushiriki-
ana na wadau wengine, wameima-
risha ulinzi kwa kutumia vifaa vya 
kisasa na miradi ya ujirani mwema 
na vijiji.  Mushi anatoa mfano wa 
takimwimu, kutokana na doria 
katika kipindi cha mwaka 2016/17 
walifanikiwa kukamata bunduki 
mbili, zikiwemo aina ya Ak 47 na 
shotgun;risasi 43; mitego ya waya 
560;misumeno 19; shoka 13; ‘Chain 
Saw’ tano; pikipiki mbili); gari moja; 
na baiskeli 10 .

Anasema, mwaka 2017/18 wa-
likamata mifugo 20,080; nyaya 128; 
magobole 41; shotgun saba; pikipiki 
15; gari moja; misumeno ya mikono 
27; ‘chain saw’ mbili, ambayo kwa 
kiasi kikubwa yamesaidia kupun-
guza matukio ya ujangili hifadhini.

Kuhusu Wanyama waliouawa na 
majangili, hadi  kipindi cha mwaka 
2017/18 matukio hayo ya ujangili ni 
kama yamekwisha, hivi kwani wali-
uawa kwa wanyama watatu tu aina 
ya swalapala.

MHIFADHI MKUU

Mhifadhi Mkuu wa  Hifadhi 
ya  Taifa ya Mikumi, Godwell Ole 
Meing’ataki, anasema wanatarajia 
kujenga milango katika baadhi ya 
vijij ili kuhamasisha Utalii Utama-
dunii.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. 
Hamis Kigwangalla, akizungumzia 
mikakati ya kukuza utalii, anasema 
serikali imepata mkopo wa bilioni 
345  kutoka Benki ya Dunia, kwa 
ajili ya  kukuza utalii.

Pia, kinamama wa Kimasai ha-
wapo mbali, wanaohamasishwa 
kutengeneza urembo kama 
shanga, bangili, viatu, gauni, shuka, 
pia maziwa yanayozalishwa kwa 
ngombe zao, nyama ambazo mtalii 
akiika katika boma la Wamasai 
anazipata.

Ngorioma anasema, kipo kikundi 
cha kinamama cha kusuka ukili, 
mikeka na jamvi, ikiwa sehemu ya 
sanaa ya utamaduni.

Utalii wa Utamaduni, unashiriki-
ana na Kikundi cha Hifadhi ya Maz-
ingira kusaisha barabara kilomita 
50 inayokatiza hifadhini Mikumi.

UJANGILI ULIVYOPUNGUA

Ngoroma anasema, ujangili 
mkubwa uliofanywa dhidi ya wany-
ama waharibifu, hasa tembo, am-
bao wananchi waliwawekea sumu, 
pia kuwaua kwa mikuki, umepun-
gua .

Anaeleza mafanikio kwam-
ba, majangili wa zamani sasa 
wameobadilika, akitaja wawili 
wametubu kuacha na sasa ndio 
wataalamu wanawaongoza watalii 
wanaopenda kuzunguka kwa ku-
tumia baiskeli.

Mratibu utamaduni huyo, ana-
taja vijiji vya Mikumi vilivyokuwa 
juu katika matukio ya ujangili ni: 
Ihombwe, Kijiji cha Mhenda, Kijiji 
cha Kitundueta, pia  vitongoji vya 
Kikwalaza, Tambuka Reli, na Mago-
ma, huku wazazi walitekwa na hofu 
vijana wao kuangukia mikononi 
mwa dola kwa uhalifu wa ujangili.

USHUHUDA

Mwongoza watalii wa utama-
duni, Kelvin Damian, anasema vija-
na waliofanya ujangili walishindwa 
kukaa sehemu moja wakihofu ku-
kamatwa, baada ya tembo watatu 
kuwekewa sumu katika maandazi 
na mwingine mmoja kuuawa, mwa-
ka 2016.

Anatoboa siri, kuwa mwaka uli-
ofuata 2017, ujangili ulikuwa mkub-
wa zaidi hasa dhidi ya tembo, mny-
ama waliomuamini ni mharibifu 
shambani, ingawa anasema katika 
sura ya pili ilichangiwa na kilimo 
kufanyika jirani na hifadhi.

Oisa Mtendaji wa Kata ya Miku-
mi, Jeremiah Mnyau, anakiri kuwa 
vijana wengi walijishughulisha na 
ujangili hivi sasa wameacha, waki-
hamia katika shughuli mbalimbali 
za kuwaingizia kipato, ikiwamo 
Utalii wa Utamaduni, kikundi cha 
usai na shughuli za ujasirimali.

Kuhusu mchango wa Utalii wa 
Utamaduni, anasema wilaya inanu-
faika kuhifadhi mila na tamaduni 
za makabila makuu yanayopati-
kana wilayani Kilosa na vivutio 
vilivyoko katika Tarafa ya Mikumi, 

Inatoka Uk.13

Pia, watalii wanapelekwa kuuona mti 
wa mnazi ambao ndio chimbuko la jina la 
Mikumi, kutoka mti uliojulikana kiasili na 
kabila la Vidunda kama Mkochi, uliobadil-
ishwa kutokana na utamkaji wa neno 
Mkochi na kuwa Mikumi.

Anasema katika eneo hilo, mtalii ana-
pata fursa na sehemu za matambiko na 
miti wa kuogopwa maarufu kama Mkuyu, 
unaopatikana katika kitongoji cha Kotam, 
ambako kuna historia ya watu wa kale 

walikotambika, kutoa sadaka,kutahiri wa-
nawake na kuwapa mafunzo.

Pia, ni eneo linaloaminika kwa uchawi 
na “uwanja wa kurusha ndege za kichawi 
(ungo).”

Shughuli nyingine zinazofurahishwa 
na watalii katika kivutio hicho, ni ufy-
atuaji matofali ya udongo, eneo la kuzikia 
maarufu kwa jina la Lukande na hoteli ya 
kwanza Mikumi, ambayo sasa ni Oisi ya 
Mtendaji Kkata ya Mikumi.

Mratibu huyo anasema, katika eneo hilo 
mtalii anapata nafasi kutembelea kikundi 
cha ngoma kilichoanzishwa mwaka 1974 
cha Kisamasi Vitua Ngoma kinachoongo-
zwa na msanii wa zamani maarufu, Ka-
bembele Kabembele, chenye uwezo wa 
kucheza ngoma za makabila tisa nchini.

Ngoroma anataja vivutio vingine, ni 
maporomoko ya maji Chizua, yanayopa-
tikana katika Kijiji cha Udughu, Kata ya 
Vidunda.
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UTALII UTAMADUNI

Mfano, vi-
azi vikuu, 
magimbi, 
mbege 
na hata 
vyakula vya 
asili kama 
machalari, 
mtori, kib-
uru navyo 
vinapati-
kana kira-
hisi, katika 
mazingira 
yetu, hivyo 
ni rahisi ku-
wekeza.

Chuo Utalii chabuni mradi 
uliobeba sura 3 za neema

Watalii wakiangalia na kupata ufafanuzi kuhusu masuala mbalimba-
li ya kitamaduni, kupitia mradi wa Mweka Cultural Tourism. PICHA 

ZOTE: JAMES LANKA.

Na James Lanka, Moshi

WAKATI huenda kuna baadhi ya 
watu wanaona vitu vya asili vina-
vyowazunguka ni vya kawaida na 
haviwezi kuwa na tija yeyote katika 
uchumi wao wa kawaida, wataal-
amu wa masuala ya  utalii wana 
mtazamo tofauti na hilo.

Katika hilo, wanasema mambo 
mengi  na vitu vingi vya asili, ikiju-
muisha mila na desturi ni lulu kwa 
jamii,  iwapo tu vitatumika katika 
kukuza utalii nchini.

Wadau wa utalii wakizungunza 
na Nipashe, wanasema vitu vya asili 
vikiwemo vyakula, vinywaji, ma-
vazi, mila na desturi, vina thamani 
kubwa sana ikiwa vitatumiwa vy-
ema katika sekta zinazohusiana 
na utalii, katika sura ya utalii wa 
utamaduni.

Mkufunzi wa Chuo cha Uhifadhi 
na Usimamizi wa Wanyamapori 
Mweka (CAWM), Richard Kisasem-
be anafafanua kwamba, ikiwa vitu 
vya asili kama vyakula, vinywaji, 
mavazi na michezo mbalimbali 
kama ngoma za asili, vitatumiwa 
vyema katika sekta ya utalii, vita-
saidia wanakijiji wengi kupata ajira 
itakayowaingizia kipato na fedha 
nyingi za kigeni.

“Mimi nimekuwa nikiwafundi-
sha wanachuo wetu hapa Mweka 
masuala mbalimbali ya ujasiriama-
li, ikiwamo suala la kujiajiri kwa 
kuanzisha hizi ‘Cultural Tourism 
Enterprise’ (Utalii wa Kitamaduni) 
katika maeneo wanayotoka, kwani 
ni fursa nzuri sana ya kujiajiri na 

kutoa ajira kwa wananchi wengine 
wa sekta mbalimbali,” anafafanua 
mkufunzi huyo.

Kisasembe, ambaye pia ni Mra-

tibu wa Utalii wa Kiutamaduni am-
bayo mwaka jana walipewa kibali 
na Bodi ya Utalii Tanzania (TTB), 
anafafanua kuwa inasaidia ajira 

kwa wanavijiji jirani katika kata ya 
Mweka, iliyoko tarafa ya Kibosho, 
wilaya Moshi Vijijini, Kilimanjaro.

Pia, ni mradi unaosaidia mafun-
zo ya vitendo kwa wanafunzi wake, 
huku akifafanua: “Kupitia mradi 
huu wa Mweka Cultural Tourism, 
wananchi wa vijiji mbalimbali vya 
Mweka wananufaika na kuuza 
vyakula vyao vya asili ya Wachaga 
wa Kibosho, kama Ng’ande, Kiburu, 
Machalari, viazi vya asili na pombe 
ya asili aina ya Mbege kwa Watalii 
mbalimbali na kujiingizia kipato.” 

Kisasembe, anafafanua kuwa, 
mradi huo pia unasaidia kwa kiasi 
kikubwa kutangaza vitu mbalim-
bali vya asili vinavyopatikana kati-
ka maeneo yao, zikiwemo handaki 
zilizotumika wakati wa vita, chem-
chem za asili, maporomoko ya maji 
na vivutio vingine kwa utalii ende-
levu.

Kwa mujibu wa mkufunzi huyo, 
mbali na kutoa ajira kwa mamia 
ya wananchi katika maeneo ya 
vijiji mbalimbali vya Mweka, pia 
mradi umekuwa sehemu muhimu 
ya kujifunzia kwa vitendo kwa wa-
nafunzi wa Chuo cha Usimamizi na 
Uhifadhi wa Wanyamapori Mweka, 
ili wanapomaliza masomo yao 
waweze kujiajiri na kutoa fursa za 
ajira kwa wananchi wengine.

“Mradi huu wa Utalii wa Kita-
maduni Mweka, kama ilivyo mi-
radi mingi ya aina hii, uko chini ya 
malezi ya Bodi ya Utalii nchini Tan-
zania,” anafafanua Kisasembe.

ATAMKA MNUFAIKA

Mmoja wa wanufaikiaji wa utalii 
wa kitamaduni, Linus Laswai, 
ambaye pia ni Mratibu wa Mkuu 
Cultural Tourism, iliyopo wilayani 
Rombo mkoa Kilimanjaro, ana-
fafanua kuwa yeye na wenzake 
wamekuwa kwenye sekta ya utalii 
kwa muda mrefu, lakini wana ma-
fanikio kidogo kimaisha, tofauti ni 
kwa sasa wameweza kujikwamua 
kiuchumi, kutokana na mageuzi 
hayo.

“Kupitia mradi wetu wa Mkuu 
Cultural Tourism, tumefanikiwa 
kimaisha kwa kuuza vitu ama 
vyakula na vinywaji ambavyo 
tunawauzia watalii, vinapatikana 
katika mazingira yetu ya kila siku 
hapa Rombo.

“Mfano, viazi vikuu, magimbi, 
mbege na hata vyakula vya asili 
kama machalari, mtori, kiburu na-
vyo vinapatikana kirahisi, katika 
mazingira yetu, hivyo ni rahisi ku-
wekeza,” anafafanua Linus Laswai. 

Aidha, Mzee John Chuwa, mkazi 
wa Kibosho anafafanua kwamba 
kupitia mradi wa Mweka Cultural 
Tourism, amekuwa akinufaika kwa 
kutengeneza na kuwauzia watalii 
kinywaji cha asili cha Wachaga 
aina ya mbege, kwa bei nzuri hasa 
wakati wa msimu wa watalii, uju-
likanao kama  ‘high season.’

“Mimi mwenyewe ni mnufai-
kaji wa Mweka Cultural Tourism, 
kwani nimekuwa nikitengeza na 
kuwazuia watalii kinywaji aina 
ya mbege na kuwauzia kwa bei 
nzuri,” anafafanua Mzee Chuwa.

• Wanachuo, wanakijiji katika kicheko



go zaidi na kupitia mafunzo ya 
Sido, hadi sasa anamiliki biashara 
inayomuingizia kipato kikubwa. 

Anasema, kwa sasa anafanya 
biashara ndani ya nchi za Afrika 
Mashariki na anaamini atapiga 
hatua kuziikia nchi nyingi za Af-
rika. Rosemary anafafanua: “Naji-
vunia Sido Dodoma kwa sababu 
imenikuza kibiashara.”

Pia, mwanamke huyo anawa-
himiza vijana wenzake wa Dodo-
ma, wasibweteke na badala yake 
wajitokeze kupata mafunzo ya 
Sido. 

Juma Bakary, ni mnufaika 
anayesema Sido Dodoma, imesaid-
ia sana kutokaa vijiweni, kutokana 
na kwamba ina fursa nyingi am-
bazo wanaweza kuzipata.

Anasema kwa sasa, ana malengo 
ya kuwa mfanyabiashara mkubwa 
baadaye, kutokana na ujuzi 
aliyoupata kutoka mafunzo ya 
Sido.

Mkazi mwingine wa mjini hapa, 
Ibrahim Aman, anasema shirika 
hilo, limewasaidia sana vijana wa 
Dodoma, kwani kutokana kwa 
sasa wengi wamejiajiri kupitia 
ujuzi huo.

Ibrahim anasema, awali waliku-
wa wakitegemea kuuza viatu vya 
Kimasai kutoka Arusha, lakini sasa 
vinatengenezwa mkoani Dodoma, 
kutokana na elimu na fursa hiyo ya 
Sido. Anasema, zaidi ya kuwa bid-
haa zinazotengenezwa kuwa bora, 
pia zinauzwa katika nchi jirani.

Anawashauri vijana ku-
changamkia fursa za kuhudhu-
ria kozi hizo, badala ya kupoteza 
muda vijiweni kama ilivyo ada ya 
vijana wa mjini, muda mrefu waki-
jadili anachokitaja kuwa: “mambo 
ya mpira badala ya kwenda katika 
mafunzo.”

“Naomba vijana mtumie fursa 
hiyo adimu kwa sababu haiji Mara 
mbili “,anasema Aman.
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UCHUMI

UCHUMI MPYA DODOMA

• Meneja asema ni matokeo ya tafakuri
• Wahusika wakiri ‘taa mpya’ kwa mkoa

SIDO yakusanya wahitimu 
kwa mazito ya ujasiriamali

Mkufunzi wa utengeneza bidhaa za ngozi, Shaban  Lukandamila, akimuonyesha aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,  Dk. Re-
hema Nchimbi, bidhaa za ngozi zilizotengenezwa na vijana wajasiriamali wa Manispaa ya Dodoma, baada ya kupatiwa mafunzo 
na Sido, Dodoma. PICHA: MTANDAO.

Kwa kweli 
tumefaniki-
sha kwa kiasi 
kikubwa, 
lakini bado 
inatubidi 
kuendelea 
kutafuta am-
bao hawana 
mahali pa 
kuendeleza 
vipaji vyao.

Na Renatha Msungu, Dodoma

VIJANA wa jiji la Dodoma, 
wameangukiwa na neema baada 
ya Shirika la Maendeleo ya Vi-
wanda Vidogo (Sido), kuanzisha 
umoja wa wahitimu wa mafunzo 
ya ujasirimali, kwa ajili ya kuende-
leza kile walichokisomea wakiwa 
mahali hapo.

Moja ya kazi ambazo vijana 
hao wamekuwa wakifundishwa 
kwa ajili ya kujiajiri, ni pamoja na 
kutengeneza viatu vya ngozi, mi-
kanda na pochi za fedha za kiume 
maarufu kama waleti, ambazo 
zina wateja wengi wa nje na ndani 
ya nchi.

Meneja wa SIDO mkoani hapa, 
Sempeho Manongi, anasema oisi 
yake iliamua kuanzisha umoja 
huo, kwa vijana wanahitimu wa 
masomo, ili watumie mashine zao 
binafsi kwa ajili ya kutengeneza 
bidhaa hizo, ambazo zinauzwa 
ndani na nje ya nchi.

Kutokana na hilo, imekuwa fur-
sa kwa vijana hao ya kujiingizia ki-
pato, pale watakapoikia hatua ya 
kwenda kuanzisha biashara zao, 
wakishapata mitaji kupitia umoja 
huo.

Manongi anasema, kitu hicho 
kilibuniwa na Sido, baada ya 
kubaini kuna vijana wengi wa-
nahitimu mafunzo, lakini hawana 
uwezo wa kununua mashine za 
kufungua viwanda vidogo kwa 
ajili ya kutengeneza viatu, waleti 
(pochi za hela za kiume)  na mi-
kanda, bidhaa ambazo zina soko 
kubwa nchini.

Anasema, hilo ndilo liliwasu-
kuma kuanzisha umoja  wenye 
mtazamo wa kuwa na manufaa 
makubwa baadaye, kutokana na 
vijana wengi kuchomoka ndani ya 
umoja na kwenda kujitegemea ka-
tika biashara zao.

Meneja huyo anasema, bado 
kuna changamoto kwa wengine 
wakuwapo katika umoja huo, 
huku wakitakiwa kujitokeza kuji-
unga kwa ajili ya kupata msaada 
huo.

Kwa mujibu wa Manongi, 
wameamua kufanya hivyo ili ku-
wasaidia vijana wa mkoani hapa 
kupiga hatua na wanawachukua 
vijana wadogo na wakubwa, kupi-
tia umoja ulioundwa hapo.

“Kwa kweli tumefanikisha kwa 
kiasi kikubwa, lakini bado inatu-
bidi kuendelea kutafuta ambao ha-
wana mahali pa kuendeleza vipaji 
vyao,” anasema Manongi.

Meneja huyo anafafanua kuwa 
Dodoma kunahitajika kuwapo vi-
jana wenye uwezo wa kujiendesha 
wenyewe kimaisha na kijasiriama-

li, kutokana na msingi wa mafunzo 
waliopewa. 

Manongi anasema, mtazamo 
mkuu ni kuwainua vijana wa Do-
doma kibiashara kuwezesha kuan-
zishwa viwanda vidogo. 

Anakiri kuwapo mwitikio mzuri 
wa vijana ndani ya jiji wanaojiun-
ga kozi za ufundi za SIDO, ambazo 
zina faida kubwa kwao, pia ina-
wasaidia kujipatia kipato na kue-
ndesha familia zinazowazunguka 
katika maeneo wanayoishi.

Anakosoa mtindo wa vijana 
wengi wa Dodoma kuendekeza 
tabia ya kukaa vijiweni, akiwataka 
wabadilike kwa kufanya kazi, ili 
kuhakikisha wanashiriki mafunzo 
yanayotolewa na SIDO kila wakati.

WANUFAIKA WANENA

Mshiriki wa mafunzo hayo 
anayejitambulisha kwa jina la 
Rosemary, anasema ameanza 
mafunzo hayo akiwa kijana mdo-
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Takwimu za Biashara
TAKWIMU ZA BIASHARA

Bei ya Mazao Ya Chakula kwa Sh/kilo 100 Aprili 1, 2019

Mkoa  Arusha D’Salaam Dodoma Geita  Morogoro  Kagera Kilimanjaro Kigoma Lindi  Manyara 

Mahindi  57000 70000 53000 57000 48000 60000 40000 45000 80000 60000

Mchele  200000 210000 195000 130000 165000 185000 180000 160000 200000 200000

Mtama  40000 60000 35000 180000 71000 100000 80000 100000 150000 42000

Uwele  40000 60000 34000 180000 71000 110000 NA 100000 NA 100000

Ulezi  72000 140000 75000 NA 155000 150000 180000 150000 200000 120000

Ngano   87000 130000 160000 180000 163000 NA 98000 150000 NA  120000

Maharage  150000 220000 170000 170000 185000 150000 180000 140000 200000 130000

Viazi Mviringo  70000 80000 66000 70000 82000 75000 50000 90000 100000 60000

Mwenendo wa Shilingi

Mafuta

Bei : Kuanzia  Machi  6, 2019
MKOA DSM Arusha Pwani Dodoma Geita Iringa Kagera (Bukoba) Katavi Kigoma Moshi

Petroli 2,098 2,191 2,102 2,157 2,263 2,162 2,313 2,306 2,329 2,181

Dizeli 2,131 2,195 2,135 2,189 2,296 2,195 2,346 2,339 2,362 2,185

M’Taa 2,096 2,286 2,101 2,155 2,262 2,161 2,312 2,304 2,328 2,276

Soko la Hisa la Dar es Salaam Kikao cha Aprili 3, 2019

Muhtasari

TSI 3,483.00 +0.00

DSEI 2,061.30 -1.49

Thamani za Hisa (bln)19,868.45

Mauzo    2,318,750.00

Hisa              14,066

Zilizopanda na Zilizoshuka

Kampuni  Bei   Badiliko

JHL 9,250 -0.54%

NMG 1,380 -2.82%

EABL 4,740 -0.42%

KA 110 -4.35%

ACA 5,950 +1.71%

Viwango vya kubadilisha 
 
 Fedha Nunua Uza

 EUR 2,591.28 2,617.65

 USD 2,268.07 2,290.76

 KES 22.38 22.56

 GBP 2,947.82 2,977.52

Bei za hisa hadi kikao cha Aprili 3, 2019

Kampuni  Bei Bei   Ba’liko %

 ya 

 mwisho Iliyopita

ACA 5,950.00 5,850.00 1.71

CRDB 125 125.00 0

DCB 340 340 0

DSE 1,300 1,300 0

EABL 4,740.00 4,760.00 -0.42

JHL 9,250.00 9,300.00 -0.54

KA 110.00 115.00 -4.35

Kampuni  Bei Bei   Ba’liko %

 ya 

 mwisho Iliyopita

MBP 490.00 490.00 0

MCB 500.00 500.00 0

MKCB 800.00 800.00 0

MUCOB 400.00 400.00 0

NICO 170.00 170.00 0

NMB 2,340.00 2,340.00 0

NMG 1,380.00 1,420.00 -2.82

Kampuni  Bei Bei   Ba’liko %

 ya 

 mwisho Iliyopita

PAL 400.00 400.00 0

SWALA 490.00 490.00 0

SWIS 1,700.00 1,700.00 0

TBL 11,400.00 11,400.00 0

TCC 17,000 17,000.00 0

TCCL 600.00 600.00 0

TICL 385 385.00 0

Na Edward Ntwale & Elias Samweli

FEDHA KUNUNUA KUUZA

KENYA SHS 2,263.46 2,281.56
UGANDA SHS 57.66 61.75
RWANDAN FRANC 251.97 254.93
BURUNDI FRANC 218.12 219.77

  
USD 227,816.83 230,095.00
POUND STG 299,943.64 302,966.09
EURO 255,861.08 258,488.72
CANADIAN $ 171,007.98 172,666.22
SWITZ. FRANC 228,685.84 230,879.99
JAPANESE YEN 2,044.12 2,064.19
SWEDISH KRONOR 24,549.76 24,787.24
NORWEG. KRONOR 26,609.14 26,865.82
DANISH KRONOR 34,287.04 34,624.70
AUSTRALIAN $ 162,068.89 163,735.60
INDIAN RPS 3,329.68 3,362.49
PAKISTAN RPS 1,531.68 1,620.39
ZAMBIAN KWACHA 18,670.42 18,969.08
MALAWIAN KWACHA 290.39 311.04
MOZAMBIQUE MET 3,537.53 3,567.36
ZIMBABWE $ 42.63 43.49
SDR 315,751.85 318,909.37
GOLD T  294,079,635.35 297,197,604.85
S. AFRICAN RAND 16,067.09 16,220.55
UAE DIRHAM 62,028.11 62,636.45
SINGAPORE $ 168,366.59 169,987.44
HONK KONG $ 29,025.32 29,314.45
SAUD ARABIAN RIAL 60,746.30 61,352.12
KUWAIT DINAR 748,535.67 755,747.88
BOTSWANA PULA 21,300.87 21,697.96
CHINESE YUAN 33,957.91 34,291.87
MALAYSIA RINGGIT 55,878.55 56,382.01
SOUTH KOREA WON 201.05 202.7
NEWZEALAND 154,619.28 156,257.51

VIWANGO VYA KUBADILISHA FEDHA
Tarehe Idadi  Juu  Chini  Wastani  

 (Mn USD)

3/Apr/2019 1.60 2,313.00 2,298.60 2,300.95

2/Apr/2019 1.80 2,315.00 2,298.60 2,300.91

1/Apr/2019 1.30 2,311.00 2,298.50 2,300.95

29/Mar/2019 2.00 2,313.00 2,298.50 2,300.87

Tarehe  Kiasi  Juu Chini Wastani  

 (million-TZS)   (WAR)

3/Apr/2019 37,500 6.00 4.75 5.20

2/Apr/2019 42,750 6.00 4.75 5.48

1/Apr/2019 66,250 6.00 4.50 5.33

29/Mar/2019 32,100 6.50 5.00 5.19

28/Mar/2019 55,000 6.00 5.00 5.15

27/Mar/2019 57,000 5.50 5.00 5.07

Interbank Foreign Exchange Market (IFEM)

Inter-bank Local Money Markets

Mfuko wa Ubunifu 
ulivyoanika mahali kona 
ya maendeleo iliko

Mkuu wa Wilaya ya Handeni, Godwin Gondwe.

 “Kazi za ubunifu zitumike kutatua changamoto 
zilizopo kila siku.Watu wasibuni kujifurahisha, wabuni 
kutokana na changamoto zilizopo nchini ili kupata soko 
la kazi zao. Wakifanya hivyo serikali itakuwa tayari ku-
wasaidia wabunifu wenye ubunifu unaoondoa changa-
moto zilizopo,” anasisitiza.

DC Handeni

Mkuu wa Wilaya ya Handeni, Godwin Gondwe, 
anashauri wawekezaji wasiangalie eneo la mjini pekee, 
pia wafike vijijini, kwa kuwa zipo changamoto nyingi 
zinazohitaji ufumbuzi kupitia ubunifu.

 “Ubunifu wowote unajumuisha tekonolojia yenye 
mfumo wa nje na wa ndani. Changamoto iliyopo ni 
kama tunaposhughulikia mifumo hiyo kwa kuanga-
lia mazingira ya Watanzania na nani mwenye jicho 
halisi la kuangalia changamoto za Watanzania wa 
kawaida,”anasema.

Gondwe  anaongeza: “Kwa sasa tuna mifumo mingi 
ya ndani (software), bado wabunifu wanaangalia mjini 
pekee, lakini tukiamua wabunifu waje vijijini waone 
changamoto ambazo kwao ni fursa ya kubuni njia bora 
ya kutatua matatizo yaliyopo kwenye eneo husika.”

 Anasema zaidi ya asilimia 80 ya Watanzania wako 
vijijini na wanapaswa kuunganishwa kwenye ubunifu 
unaotatua matatizo yao ya kila siku kwa mazingira yao.

 “Unapozungumzia vijijini, unazungumzia kilimo, 
madini. Mkulima anataka kupata taarifa za masoko 
ya ndani na nje, ikiwamo kuwasiliana vizuri na mteja, 
anataka kupata tekonolojia ya bei rahisi ya kutumia 
umeme kuchakata muhogo, mahindi au mazao men-
gine,” anasema.

 Anarejea aliko Handeni, kuna mazao ya kimkakati 
kama mihogo na alizeti na kwa mwaka huu yamezal-
ishwa kwa wingi, lakini hakuna teknolojia rahisi ya 
kutumiwa na mkulima kukausha na kuuza kwenye 
masoko ya nje.

 “Soko la Kimataifa kwa China wanahitaji mhogo 
uliokaushwa chini ya asilimia 10 na baada ya hapo 
Mtanzania ataweza kuuza nje. 

“Soko liko wazi kabisa na kwa sasa Afrika nchi zilizo-
ingia mkataba huo ni Ghana, Madagascar, Tanzania na 
Nigeria,” anasema.

 “Kupata ubunifu wa kutengeneza mashine katika 
eneo hilo bado ni tabu. Tunawaomba wabunifu waliopo 
mjini waje vijijini. Leo Tanzania inaagiza mafuta ya 
kupikia nje kwa asilimia 50, lakini kilimo kiko vijijini 
ambako hakuna mashine ndogo ndogo na rahisi za 
kutumia jua.”

 Anasema, wabunifu wanatakiwa kwenda vijijini 
kuangalia changamoto hizo na namna bora na rahisi 
ya kuwasaidia kutatua changamoto zilizopo vijijini ili 
kutatua na kusukuma maendeleo.

 “Lengo la ubunifu ni kuzalisha huduma bora ambayo 
itathaminiwa ndani na nje ya nchi, utazalisha mchakato 
bora ambao utaweza kumsaidia Mtanzania kutoka 
saa 2 hadi sekunde kuzalisha huduma bora,” anasema 
Gondwe.
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Dereva 
bodaboda 
auawa 
kinyama
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

WATU wasiojulikana 
wanadaiwa kumuua kijana 
mmoja ajulikanaye kwa 
jina la Aidan Chongola (27), 
mkazi wa mtaa wa Hay-
anga jijini Mbeya ambaye 
alikuwa dereva wa boda-
boda kisha wakatokomea 
kusikojulikana na pikipiki 
yake.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Kaman-
da wa Polisi wa Mkoa wa 
Mbeya Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Polisi, 
Ulrich Matei, alisema tukio 
hilo lilitokea juzi majira ya 
saa 2:00 usiku katika eneo 
la Ituha Relini.

Alisema watu hao ambao 
wanadaiwa walikuwa 
wawili walimkuta kijana 
huyo akiwa na pikipiki 
yenye namba za usajili  MC 
557 BBT aina ya Kinglion 
yenye rangi nyeusi katika 
kituo chake cha kazi cha 
Ilomba na wakamkodi ili 
awapeleke Ituha.

Alisema kijana huyo 
alikubali kuwabeba na 
walipofika eneo la Ituha 
Relini, walimgeuka na 
kumchoma na kitu chenye 
ncha kali sehemu ya tum-
bo na kisha wakamtele-
keza na kuondoka na 
pikipiki.

“Mwili wa kijana huyo 
uliokotwa ukiwa umetele-
kezwa kando ya reli ya 
Tazara na ulichukuliwa na 
kuhifadhiwa katika Hos-
pitali ya Kanda ya Rufani 
ya Mbeya, tunaendelea 
kuwasaka wahusika hao na 
endapo watakamatwa wa-
tachukuliwa hatua kali za 
kisheria,” alisema Kamanda 
Matei.

Kamanda Matei aliwa-
taka madereva bodaboda 
kuwa makini wanapowa-
chukua abira wasiowa-
fahamu hasa nyakati za 
usiku kwa madai kuwa ni 
hatari kwa maisha yao.

Vilevile aliwatahadhari-
sha wahalifu wanaoingia 
katika mkoa huo kwa ajili 
ya kufanya uhalifu, kuwa 
jeshi hilo liko makini na 
litawashughulikia wote 
watakaopatikana wak-
itekeleza matukio yoyote 
ya uhalifu.

Hata hivyo aliwataka 
wananchi wa mkoa huo 
kuendelea kutoa ushiriki-
ano kwa jeshi hilo ikiwa ni 
pamoja na kutoa taarifa za 
uhalifu ili kuhakikisha wa-
halifu wote wanakamatwa 
na kudhibitiwa ili mkoa 
uendelee kuwa salama.

Tanzania yazinduka kuwekeza katika kilimo
Na Nebart Msokwa, MBOZI

TANZANIA imeanza kuwekeza 
katika elimu, ujuzi na mbinu za 
kuzalisha mazao mengi ya chaku-
la kwa wakulima wadogo nchini 
ili kuongeza tija ya uzalishaji kwa 
lengo la kujiwekea usalama wa 
chakula.

Mkurugenzi wa Kituo cha Utafiti 
wa Kilimo (Tari) cha Uyole mkoani 
Mbeya, Dk. Tuloler Bucheyeki, 
aliyasema hayo jana kwenye maa-
dhimisho ya siku ya wakulima 
katika Kijiji cha Iwalanje, Kata ya 
Magamba wilayani Mbozi.

Alisema kutokana na lengo la 
serikali la kuifanya Tanzania kuwa 
nchi ya uchumi wa viwanda, pia 
imeona haja ya kuwekeza kwenye 
elimu na teknolojia za kisasa kwe-
nye kilimo ili kuongeza uzalishaji 
wa mazao ya chakula na biashara 
kwa kutumia ujuzi na mbinu za 
kisasa.

“Tumeamua kuwekeza elimu 
na ujuzi kwa wakulima wadogo 
ili kuongeza uzalishaji hasa wa 
mazao kwa lengo la kuweka us-
alama wa chakula kwa taifa letu, 

tunatambua kuwa serikali ina 
sera ya taifa ya kuelekea kwenye 
uchumi wa viwanda, hii itasababi-
sha vijana wengi kwenda kufanya 
kazi viwandani hivyo wale wach-
ache wataobaki kwenye kilimo 
ni lazima wawe na elimu na ujuzi 
ili wazalishe chakula cha kukidhi 
mahitaji ya taifa,” alisema Dk. Bu-
cheyeki.

Alisema kuwa pamoja na ku-
weka usalama wa chakula, pia 
mazao hayo yatatumika kama ma-
lighafi za viwanda vinavyoendelea 
kujengwa nchini ili kuyaongeza 
thamani na kuyauza kwa bei nzuri.

Dk. Bucheyeki alisema kuwa 
mahitaji ya mazao viwandani 
pamoja na mahitaji ya chakula cha 
wananchi, ni dhahiri kuwa uzal-
ishaji wa mazao hasa ya chakula 
na biashara unatakiwa kuongeze-
ka mara dufu na bila uwepo wa 
elimu, ujuzi na teknolojia za kisa-
sa kwa wakulima inawezekana, 
wakulima wakashindwa kukidhi 
mahitaji.

Akizungumza kwenye maa-
dhimisho hayo, Katibu Tawala 
Msaidizi anayeshughulikia uchu-

mi na uzalishaji Mkoa wa Songwe, 
Vanciar Kulanga, alisema serikali 
inasisitiza kilimo cha kibiashara 
ili kuwakwamua wakulima kiu-
chumi.

Alisema kuwa kilimo cha 
kibiashara ndicho kitakachowa-
saidia wakulima kujikwamua na 
umasikini kwa vile watayatumia 
mazao wanayolima kwa chakula 
na ziada wataiuza kwa watu wen-
gine wenye uhitaji wa chakula na 
viwandani kwa ajili ya kuongezwa 
thamani, huku wao wakulima 
wakijipatia fedha kwa ajili ya ma-
hitaji yao mengine.

Kulanga aliwataka wakulima 
wilayani Mbozi kuweka kumbu-
kumbu za taarifa za uzalishaji wa 
mazao ili iwe rahisi kwa serikali 
kuwatafutia soko la mazao.

“Lipo tatizo la kutokuwapo kwa 
taarifa za kiasi cha mazao yali-
yozalishwa mkoani Songwe, hii 
inasababisha serikali kutokuwa na 
takwimu sahihi za mazao ya ziada 
yaliyopo kwa wakulima na hivyo 
kushindwa kuwatafutia soko la 
mazao yenu,” alisema Kulanga.

Diwani wa Kata ya Magamba, 

Wilson Mwashilindi, aliwataka 
wakulima kuzingatia maelek-
ezo ya wataalamu wa kilimo ili 
waweze kuzalisha mazao kwa tija.

Alisema kitendo cha wakulima 
kulima mashamba makubwa na 
kupata mazao kidogo kimepitwa 
na wakati na badala yake wana-
takiwa kulima eneo dogo ambalo 
litawapatia mazao mengi.

“Mkulima unalima ekari tatu 
unapata magunia matatu ya mahi-
ndi, wewe utakuwa sio mkulima ni 
afadhali uache kulima na shamba 
lako umkodishie mtu mwingine 
alime kisha mgawane mazao yata-
kayopatikana, maana yeye atalima 
hizo ekari tatu atapata magunia 
60 ambayo mkigawana utapata 
magunia 30 ambayo yatakusaidia 
kuliko kuendelea kulima wewe 
mwenyewe na kupata magunia 
matatu,” alisema Mwashilindi.

Mtafiti wa Kilimo kutoka Kituo 
cha Utafiti wa Kilimo Uyole cha 
mkoani Mbeya, Mlowe Fredrick, 
alisisitiza wakulima kuzingatia 
matumizi sahihi ya mbolea ili 
waweze kuongeza tija katika uzal-
ishaji.

RC Chalamila awapiga mkwara watendaji wake
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, amewawashia 
moto wakurugenzi na waganga 
wakuu wa wilaya zote za mkoa 
huo kuhusu usajili wa wanachama 
wa mfuko wa jamii iliyoboreshwa 
(ICHF), ambapo amewataka wa-
hakikishe wanatekeleza maagizo 
yote yaliyotolewa.

Chalamila aliwasha moto huo 
jana asubuhi alipokuwa anazin-
dua usajili wa wanachama wa 
ICHF, huku akibaini kuwa baadhi 
ya viongozi hao hawajatekeleza 
maagizo maalumu waliyopewa iki-
wamo ununuzi wa simu kwa ajili 
ya vituo vitakavyotumika kuan-
dikisha. Vilevile alisema baadhi ya 
halmashauri bado hazijawasilisha 
mchango walioagizwa kwa ajili ya 
kuwezesha zoezi hilo kukamilika 
ambapo aliwataka watendaji hao 

wajieleze. Alisema kati ya hal-
mashauri zote saba za mkoa huo, 
tatu pekee ndiyo ambazo zimesha-
wasilisha michango hiyo na kuka-
milisha ununuzi wa simu na hivyo 
akawataka viongozi hao kila mmo-
ja atoe ahadi muda watakaokuwa 
wamemaliza vitu hivyo.

Baada ya maelezo hayo, waku-
rugenzi wote wa halmashauri wal-
itoa ahadi zao na ndipo Chalamila 
akawaagiza wakuu wa wilaya hizo 
kuwaandikia barua wakurugenzi 
kuwasisitiza kuhusu ahadi hizo.

“Nataka muwaandikie barua 
za kusisitiza kile walichoahidi 
wakurugenzi na nakala mniletee 
mimi, nikishapokea barua hizo 
nitawajibu na nakala za barua hizo 
nitazipeleka kwa Waziri wa Tami-
semi pamoja na Katibu Mkuu ili 
ambaye hatatekeleza achukuliwe 
hatua,” alisema Chalamila.

Aidha, aliwaagiza wakurugenzi 

na wenyeviti wa halmashauri zote 
kuhakikisha ajenda ya bima ya 
afya inakuwa ya kudumu kwenye 
vikao vyao na kuhakikisha wa-
nanchi wanaelewa kuhusu masu-
ala hayo na kujiunga na bima hiyo.

Awali akiwasilisha taarifa ya 
ICHF Mkoa wa Mbeya, Selina 
Mtenya, alisema katika utekelezaji 
wa zoezi hilo tayari baadhi ya kazi 
zimeshafanyika na kwamba hatua 
zingine zinaendelea kwa hatua 
mbalimbali. Alisema baadhi ya 
hatua ambazo  zimetekelezwa ni 
pamoja na Katibu Tawala wa Mkoa 
kumteua mratibu wa mfuko huo 
ngazi ya mkoa pamoja na waku-
rugenzi watendaji wa halmashauri 
kuteua waratibu wa CHF na maofi-
sa Tehama.

Alisema tayari watoa huduma 
230 na wajumbe wa kamati za 
afya 229 wameshapatiwa mafunzo 
ya uandikishaji wa wanachama na 

kwamba mafunzo hayo yaliwez-
eshwa na Tamisemi.

Vilevile alisema maofisa 
waandikishaji wa vijiji na mitaa 
768 wameshapatiwa mafunzo 
pamoja na wasimamizi 16 wa 
tarafa na kwamba tayari taarifa 
muhimu zinazohusu mfuko huo 
zimeshaingizwa kwenye mfumo.

“Changamoto zinazotukabili 
kwenye utekelezaji wa zoezi hili 
ni pamoja na baadhi ya vituo 
kuchelewa kununua simu ambapo 
mpaka sasa vituo 79 kati ya 236 
bado havijanunua simu, lakini pia 
baadhi ya halmashauri bado hazi-
jatoa fedha kwa ajili ya ununuzi wa 
vifaa,” alisema Mtenya.

Alisisitiza kuwa endapo kila kin-
achohitajika kwenye halmashauri 
na vituo kitapatikana kwa wakati, 
Mkoa wa Mbeya utafanya vizuri 
katika zoezi hilo na kwamba huen-
da ukawa mkoa wa mfano.

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Jiji la Mbeya, 
James Kasusura 
(kushoto) na 
Mkuu wa Wilaya 
ya Mbeya (wa 
kwanza kulia) 
wakipokea vi-
tendea kazi kwa 
ajili ya usajili 
wa wanachama 
wa Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii 
ulioboreshwa 
(ICHF) kutoka 
kwa Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila 
wakati wa uz-
induzi wa zoezi 
hilo. PICHA: NE-

BART MSOKWA.
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Na Renatha Msungu, 
SINGIDA

WASHTAKIWA sita 
wa kosa la uhujumu 
uchumi wamehukumi-
wa kwenda jela miaka 
23 kila mmoja baada 
ya kukutwa na meno 
ya tembo nane.

Watuhumiwa hao 
walikamatwa ka-
tika kijiji cha Naguro, 
kilichopo wilayani 
Chamwino mkoani 
Dodoma.

Hukumu hiyo 
ilitolewa na Hakimu 
wa Wilaya ya Man-
yosni mkoani Singida, 
Stella Kiama.

Waliotiwa hatiani 
ni pamoja na Aloyce 
Magawa, Jonas Julias, 
Anton Magoma, An-
dason Wami, Matayo 
Rorgan na George 
Joseph.

Akitoa hukumu 
hiyo, hakimu Kiama 
alisema adhabu hiyo 
ni fundisho kwa jamii 
ili kuacha kuiba nyara 
za serikali.

Alisema lengo ni 
kukomesha wizi wa 
nyara hizo ambazo ni 
mali ya serikali.

Kosa la kwanza kwa 
washtakiwa wote 
miaka 20 kila mmoja, 
huku kosa la pili 
kwa mshtakiwa wa 5 
peke yake miaka 20, 
wakati kosa la tatu 
kwa washtakiwa wote 
faini au miaka 3 kila 
mmoja.

Washtakiwa hao 
walifikishwa ma-
hakamani kwa mara 
ya kwanza 2016 na 
hatimaye hukumu 
yake ilitolewa juzi 
baada ya kupatikana 
na hatia.

Watupwa 
jela miaka 
23 kwa 
nyara za 
serikali

ALAT yajitosa mashindano 
ya tuzo za serikali za mitaa 
Na Paul Mabeja, DODOMA

J
UMUIYA ya Tawala za 
Mitaa nchini (ALAT) kwa 
kushirikiana na Umoja wa 
Majiji na Serikali za Mitaa 

Afrika (UCLG Africa), wameanza 
kutekeleza mradi wa tuzo za vion-
gozi wa serikali za mitaa (Mayors 
Award Scheme-MAS), kwa ufadhili 
wa Umoja wa Ulaya (EU).

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini hapa Mwenyekiti wa 
ALAT,   Gullamhafeez Mukadam, 
alisema mradi huo wa MAS 2018/19 
ulizinduliwa rasmi katika mkutano 
mkuu wa 34 uliofanyika Dodoma 

mwaka jana na Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa.

Alisema lengo la mradi huo ni 
kuwatambua viongozi hao wa hal-
mashauri na kutoa tuzo kwa mam-
laka za serikali za mitaa.

Alisema utaratibu wa kushiriki 
katika utoaji wa tuzo hizo ume-
bainishwa katika miongozo ya 
mradi na vigezo vyake vimebain-
ishwa. 

Alivitaja vigezo vya kushindani-
wa kuwa ni maendeleo ya uchumi, 
hali ya utoaji wa huduma, uju-
muishaji wa makundi maalum 
katika mpango wa maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi, usimamizi 

wa rasilimali fedha pamoja na 
utawala bora. “Halmashauri zote 
185 zitashiriki katika kuwania tuzo 
kwa kujaza fomu za maombi na 
kuziwasilisha ALAT, kwa ajili ya 
uchambuzi ili kumpata mshindi, 
pamoja na fomu za maombi wa-
nanchi watapata fursa ya kuzipigia 
kura halmashauri kupitia ujumbe 
wa simu ya mkononi pamoja na to-
vuti maalum,” alisema Mukadam.

Aidha, alisema kuwa pia utarati-
bu huo utatumiwa na halmashauri 
kuwatambua wadau mbalimbali, 
asasi za kiraia pamoja na vyombo 
vya habari ambavyo vinastahili ku-
pata tuzo hiyo.

Alifafanua kuwa utaratibu wa 
kuwapata washindi utafanywa na 
jopo la majaji huru walioteuliwa 
kutoka katika uwakilishi wa taasisi 
za taaluma, asasi za kiraia, sekta bi-
nafsi na tasnia ya habari.

Mratibu wa mradi huo wa tuzo 
za viongozi wa serikali za mitaa 
(MAS) Wilman Ndile, alisema hii ni 
awamu ya ya tatu toka kuanza ku-
tolewa kwa tuzo hizo.

Ndile alisema awali utoaji wa 
tuzo hizo ulikuwa ukihusisha 
baadhi ya halmashauri nchini to-
fauti na mwaka huu ambapo hal-
mashauri zote 185 zitashiriki katika 
kinyang’anyiro hicho.

Maonyesho ya ujenzi kufanyika Dodoma
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MAONYESHO ya wadau wa 
sekta ya ujenzi yajulikanayo kama 
Dodoma Builders Expo kwa ajili ya 
kuhamasisha viwanda, yamepang-
wa kufanyika Juni 7 hadi 8 jijini 
mwaka huu.

Katika maonyesho hayo, kampu-
ni 100 zinatarajia kushiriki pamoja 

na watazamaji 12,000 wakitarajia 
kuhudhuria.

Akizungumza jana jijini hapa 
Mkurugenzi wa Dodoma Builders 
Expo, Atatenda Nyawo, alisema 
hayo ni maonyesho ya pili kufanyi-
ka, ambapo yanatarajia kushiriki-
sha wadau mbalimbali.

Tatenda alisema jumla ya wadau 
100 watashiriki maonyesho hayo 
huku akiwataka watu kujitokeza 

katika maonyesho hayo.
Alisema onyesho hilo litasaidia 

kuonyesha mtazamo chanya kwa 
Watanzania hasa katika kuimari-
sha viwanda vya ndani na bidhaa 
zake kwa ujumla.

Alifafanua kuwa maonyesho 
hayo yataleta faida kubwa kwa Wa-
tanzania kwa sababu vijana wengi 
watafanikiwa kupata ajira. Alisema 
inafahamika Dodoma ni makao 

makuu, kwa hiyo wanaungana na 
serikali kuijenga.

Naye mratibu wa maonyesho 
hayo, Albert Makoye, alisema yata-
wasaidia wadau wa ujenzi kuzi-
tangaza bidhaa zao kwa jamii.

Alisema mwaka huu kutakuwa 
na maboresho makubwa na wa-
shiriki wengi wanatarajia kushiriki 
katika maonyesho hayo.

Aliwataka wakazi wa Dodoma 

na mikoa mingine wajitokeze 
kushiriki katika maonyesho hayo 
ambayo hufanyika kila mwaka.

Aliongeza kuwa sekta ya 
ujenzi ni muhimu ndiyo maana 
wameamua kuwaandalia maonye-
sho ili kujitangaza.

Haya ni maonyesho ya pili am-
bapo mwaka jana yalifanyika 
mkoani Dodoma na kushirikisha 
watu 6,000.

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Faustine Ndugulile (kushoto), akijadiliana jambo na Makamu wa Rais wa 
Mfuko wa Abbott Tanzania, Andy Wilson (katikati), pamoja na Mkurugenzi Mtendaji wa mfuko huo, Natalia LoBue, walipofika ofisini kwake jijini 
Dodoma jana, kumpa taarifa ya mradi wa ujenzi wa makao mapya ya taifa ya watoto yanayotarajiwa kujengwa jijini humo hivi karibuni. PICHA: 

WIZARA YA AFYA
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo 
ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe 
Juma, amewataka wanafunzi 
kutumia taaluma  wanayoipata 
kwa kubuni mambo mbalimbali 
ili waweze kujiendeleza katika 
maisha yao.

Akizungumza katika sherehe ya 
kuwakabidhi zawadi washindi wa 
utunzi wa insha kuhusu umuhimu 
wa bima katika ukumbi wa Shule 
ya maandalizi Kidutani mjini Zan-
zibar, alisema utungaji wa insha 
utawafanya wanafunzi kukuza 
elimu yao na kuwa watunzi bora 
wa baadaye.

Waziri huyo, aliwataka wa-
nafunzi kutumia mbinu za 
watunzi wakongwe ili wakuze 
taaluma zao na kuwa wajanja wa 
kubuni kazi zao za utunzi.

Aidha, alilitaka Shirika la Bima 
Zanzibar (ZIC) kutoa elimu kwa 
taasisi mbalimbali kuzikatia bima 
gari za serikali na kuendelea 
kuelimisha jamii juu ya umuhimu 
wa kukata bima kutokana na  
majanga mabalimbali.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Bima Zanzibar, Abdul-
nasir Ahmed Abdulrahman, ali-
iomba Wizara ya Elimu kuende-
lea kuwahamasisha     wanafunzi 
kutunga insha       na mambo      
mbalimbali ili waweze kukuza 
vipaji vyao na kukuza lugha ya 
Kiswahili.

Aidha, alisema zawadi walizoz-
itoa kwa washindi hao zina lengo 
la kuhamasisha jamii inapata 
elimu kuhusu ukataji wa bima.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya 
Michezo kutoka Wizara ya Elimu, 
Hassan Tawakali Khairallah, 
alisema idara yake inashirikiana 
na wadau mbalimbali kutanua 
wigo na kukuza vipaji vya wa-
nafunzi.

“Mashindano ya insha ni ma-
zuri kwani yanasaidia kukua kwa 
elimu ya utunzi kwa vijana na 
jamii nzima,” alisema.

Mashindano hayo ya utunzi wa 
insha yalianza Mei 6, mwaka jana 
na yaliwashirikisha wanafunzi 
wa kidato cha tatu na nne kutoka 
shule 475 za serikali na binafsi 
kwa mada inayoeleza “Umuhimu 
wa huduma za bima kwa jamii”.

Jumla ya washindi 10 kutoka 
shule nane za Unguja na mbili za 
Pemba kati ya washiriki zaidi ya 
1000 wamechaguliwa, ambapo 
mshindi wa kwanza ni Yunus 
Khamis Ramadhan kutoka Shule 
ya Sekondari Uzini Unguja na 
kuzawadiwa kompyuta mpakato 
na vitu mbalimbali. 

Mshindi wa pili na watatu 
katika mashindano hayo ni ku-
toka Shule ya Sekondari Chan-
jamjawiri Pemba  ambao nao 
wamezawadiwa kompyuta na 
vitu mbalimbali.

Waziri ataka 

wanafunzi 

kuwa 

wabunifu 

Walimu waicharukia serikali 
kuchelewesha ruzuku shuleni
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

UMOJA wa Walimu Wakuu 
Zanzibar, umeiomba wizara 
kutoa ruzuku kwa wakati kwa 
shule za sekondari ili kuweza 
kutekeleza majukumu yao na 
kuepuka kuwachangisha wa-
nafunzi.

Hayo yalisemwa na Mwe-

nyekiti wa umoja huo, Fadhil 
Mshamba, wakati alipozun-
gumza kuhusu suala la michan-
go kwa wanafunzi wa shule za 
sekondari.

Mshamba alisema kitendo 
cha wizara kuchelewesha kutoa 
ruzuku kwa shule za sekondari 
kwa kiasi kikubwa kimesababi-
sha wanafunzi kutoleta michan-
go.

“Wakati mwingine walimu 
hulazimika kuwachangisha wa-
nafunzi fedha kwa ajili ya kuta-
yarisha mitihani ya majiribio na 
si vyenginevyo,” alisema.

Alisema yapo mahitaji mengi 
yanayohitajika katika shule 
ambapo fedha za ruzuku zinge-
tumika kwa ajili ya kuzipatia 
ufumbuzi mahitaji hayo.

Alizitaja fedha zinazohitajika 

katika kuendesha shughuli za 
harakati za shule ikiwamo uta-
yarishaji na uchapisha mitihani 
ya majaribio, pamoja na mada-
wati.

‘’Zipo fedha nyingi zinahitaji-
ka kwa ajili ya shughuli za kila 
siku za maendeleo ya shule am-
bazo hazipatikani kwa wakati,” 
alisema.

Meneja wa Benki 
ya NMB Kanda ya 
Ziwa,  Abraham 
Augustino (kulia), 
akimkabidhi 
Naibu Waziri wa 
Tamisemi, Mwita 
Waitara (kush-
oto), msaada 
wa vifaa vya 
ujenzi ikiwamo 
mabati 130 kwa 
ajili ya kuka-
milisha ujenzi wa 
vyumba viwili 
vya madarasa 
katika Shule ya 
Msingi Iramba 
iliyopo Tarime 
mkoani Mara. Wa 
kwanza kulia ni 
Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Ta-
rime, Apoo Castro 
Tindwa na Mkuu 
wa Wilaya ya 
Tarime, Francis 
Kabeho. PICHA: 

NMB

Waziri asifu benki kuwainua wajasiriamali
Na Mwandishi Wetu,  
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zan-
zibar imesifu mchango mkubwa 
unaotolewa na taasisi za kifedha 
nchini katika kuwainua wafan-
yabiashara wadogo ili waweze 
kukuza mapato yao na kuchang-
ia uchumi wa nchi.

  Naibu Waziri wa Ujenzi, 
Mawasiliano na Usairishaji, 
Mohammed Ahmada Salum, 
amesema serikali zote mbili, 
ya Zanzibar na Bara zinaamini 
kuwa mchango wa benki mbal-
imbali ni muhimu kwa ustawi 
wa wajasiriamali na taifa kwa 
jumla.

  Akifungua mkutano wa 
mafunzo kwa wanachama wa 
klabu ya biashara ya benki ya 
NMB Zanzibar (NMB Business 
Club) visiwani Zanzibar, alisema  
mafanikio ya wafanyabiashara 
kwa maisha yao, pia yanaongeza 
mapato ya serikali kupitia kodi 
wanazolipa.

 Alieleza kuwa, hatua ya NMB 
kuwaandalia mafunzo wajasiria-
mali wa klabu hiyo wapatao 300 
kuhusu kodi na jinsi ya kutunza 
fedha, ni muhimu kwa kuwa in-
awajengea wananchi uwezo ili 
wawe na mazoea ya kulipa kodi 
badala ya kukwepa.

  Aidha, alisema kuwapatia 
mafunzo, kunawajengea uwezo 
na kuona umuhimu wa kuima-
risha uhusiano na wadau na 
taasisi mbalimbali zinazotoa 
huduma, kutakuza uelewa wa 
kufanya biashara zao kitaalamu 
zaidi. Alisema kuwaunganisha 
wateja ambao ni wajasiriamali 
ili wawe na muundo mzuri wa 
upashanaji habari utakaoun-
ganisha wanachama wa klabu 
na NMB, ni jambo la msingi kwa 
kuwa katika ulimwengu wa sasa 
mtu hawezi kupata ufanisi kwa 
kujitenga na kufanya mambo 
peke yake.

“Katika hili hata pale mteja an-
apokosa nafasi ya kwenda benki 
kuelimishwa jambo linalohusu 
biashara au mabadiliko, ataweza 
kupata elimu hiyo kupitia wa-
nachama wenzake na hivyo 
kukuza uelewa wa biashara na 
masuala ya benki,” alibainisha.

Aidha, Naibu Waziri huyo 
alisema mkutano huo ni fursa 
kubwa kwa wajasiriamali hao 
kupata elimu bila ya malipo, 
ambayo pahala pengine wange-
lazimika kuilipia kwa gharama 
kubwa. Ahmada alieleza matu-
maini yake kuwa elimu wata-
kayopata wajasiriamali hao 
itakuwa na manufaa makubwa 
kwa kuwa itawafundisha namna 

bora ya kutunza kumbukumbu 
za biashara, masoko, huduma 
nzuri kwa mteja, upangaji bei, 
sheria za biashara na mahesabu 
na maeneo mengine yanayofaa 
ikiwamo elimu ya kodi.

  Alitumia fursa hiyo kuush-
ukuru uongozi na wafanyakazi 
wa NMB kwa kubuni utaratibu 
huo, ambao alisema utawanu-
faisha sio tu wafanyabiashara 
wa Zanzibar, bali pia wa sehemu 
nyingine, na hivyo matokeo 
yake ni kuleta maendeleo ya 
kiuchumi nchini.

  Aliihakikishia NMB pamoja 
na wafanyabiashara hao, kuwa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
itaendelea kushirikiana nao ili 
kuhakikisha wanaimarisha maz-
ingira ya kazi zao ili hatimaye 
wapande ngazi na kuwa wami-
liki wa biashara kubwa.

 Mkuu wa Kitengo cha Biasha-
ra katika benki ya NMB, Donatus 
Richard, alisema ‘Business Club’ 
ni mkusanyiko unaofanyika kwa 
lengo la kuwakutanisha wafan-
yabiashara wadogo na wa kati ili 
kuwapatia maarifa ya kujiende-
sha kitaalamu.

Aidha, alisema lengo lingine 
ni kuwawezesha kubadilisha-
na mawazo juu ya njia tofauti 
za kuimarisha biashara zao, 
pamoja na kuishauri benki hiyo 

kuhusu namna bora zaidi katika 
kuwajengea uwezo.

  Richard alisema klabu hizo 
kwa jumla ziliasisiwa mwaka 
2012 ikiwa na wanachama 50, 
ambapo Zanzibar iliasisiwa 
mwaka 2015 na kwamba tangu 
hapo wamekuwa wakiongezeka 
kwa kasi ambapo sasa wame-
ikia wanachama zaidi ya 300 
kati ya wateja 50,000 walionao 
Tanzania nzima. 

“Mwamko ni mkubwa sana 
na hii inatokana na faida za 
‘Business Club’ ikiwa pamoja na 
kuwasaidia wanachama kuwa 
wabunifu,” alisema.

 Aidha, alisema hadi sasa ben-
ki hiyo imetoa mikopo kwa zaidi 
ya wanachama wake 50,000 
nchi nzima yenye thamani ya 
shilingi bilioni 600 inayotumi-
ka kuendesha biashara za aina 
mbalimbali ambazo zinacho-
chea ukuaji wa uchumi kwa wa-
teja, NMB na taifa.

  Mkutano huo ulikwenda 
sambamba na maonyesho ya 
bidhaa za wajasiriamali mbal-
imbali, ambao walipohojiwa 
waliishukuru NMB kwa namna 
inavyowajali kwa kuwajengea 
mazingira mazuri ya kufanya bi-
ashara zao na kuzalisha bidhaa 
zenye viwango vinavyokidhi 
mahitaji ya soko.



RATIBA

Ijumaa Aprili 5, 201924

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  01 April 
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Kesho Leo
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
21:55   Kipindi Maalum: True Vision
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY 02 April 
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: True Vision
21:05   Kipindi Maalum:
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 03 April 
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Uongozi
21:40   Kipindi Maalum : Tanesco 
22:05   Kipindi Maalum: Tatu mzuka
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  04 April
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Elininyo
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Elininyo
11:15   Kesho leo rpt
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi Maalum rpt: Uongozi 
13:30   Kipindi Maalum: TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Riziki
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 05 April
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo

10:55   Habari za saa
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: Tanesco
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi rpt
13:45   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
13:55   Habari za saa
14:00   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Shamba shape up
19:00   Uchumi na biashara
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  06 April 
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Elininyo
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 07 April  
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  Illegal 
            sisters 2
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Magic house
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  01 April

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  02 April

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Iljimae 

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  203 April 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Local Pgm: The Monday 

Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Iljimae 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  04 April

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  05 April 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 06 April

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Iljimae 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Dead silence

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  07 April

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes 

            of Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Series rpt: Iljimae

00:00   Al Jazeera



Mwanamke ajifungua 
mtoto juu ya mti

Rais wa Congo, Felix Tshisekedi (Kushoto) akiwa na Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani, Mike Pompeo (kulia) 
alipofanya ziara ya siku mbili katika nchi hiyo. PICHA: AFP
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BEIRA, Msumbiji

MWANAMKE mmoja amejifungua 
mtoto akiwa juu ya mti wa mwembe 
alipokuwa akiyakwepa mafuriko ka-
tika eneo la kati nchini Msumbiji yal-
iyosababishwa na kimbunga Idai.

Mama huyo aitwaye Amélia 
alijifungua mtoto wa kike, Sara, 
alipokuwa juu ya mti pamoja na mtoto 
wake wa kiume mwenye umri wa 
miaka miwili.

Familia yao iliokolewa siku mbili 
baadaye na majirani, kufuatia dhoru-
ba ambayo watu 700 walifariki nchini 
humo.

“Nilikuwa nyumbani na mwanangu 
wa kiume mwenye umri wa miaka mi-
wili ambapo ghala maji yalianza ku-
ingia ndani ya nyumba yetu,” Amélia 
aliliambia Shirika la Watoto la Umoja 
wa Mataifa Unicef.

“Sikuwa na njia nyingine ila kukwea 
mti, nilikuwa peke yangu na mtoto 

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go, Felix Tshisekedi yuko nchini Marekani 
kwa ziara ya siku mbili.

Ziara hiyo ni ya kwanza kwa Rais Tsh-
isekedi nje ya bara la Afrika tangu alipo-
chukuwa hatamu ya uongozi wa nchi.

Kwenye tarifa yake, Rais Tshisekedi 
alisema kwamba ziara yake inalenga 
kukuza hasa uhusiano wa kidiplomasia 
baina ya Congo na Marekani.

‘’Katika ushirikiano wetu, Congo 
inataka kuimarisha uongozi wake wa 
utawala bora ambao utachangia pia 
kuimarisha sekta ya elimu na afya. Kwa 

hiyo ziara yangu ni kutaka hasa kuwapo 
na uhusiano wa kiraiki baina ya nchi 
zetu mbili. Tunataka ushirikiano ambao 
kila upande utafaidika,”  alisema Rais 
Tshisekedi.

Hata hivyo, Rais Tshisekedi hataweza 
kukutana na Rais wa nchi hiyo Donald 
Trump.

Rais Tshisekedi atakutana na Waziri wa 
Mambo ya Nje, Mike Pompeo, pia anata-
rajia kukutana na Seneta Cory Booker, na 
anatarajia kufanya mikutano mingi yenye 
lengo kubwa kuhusu uwekezaji katika 
sekta binafsi.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa Rais Tsh-
isekedi anajua kwamba Marekani inaweza 

kuwa mshirika wake mkubwa dhidi ya 
mtangulizi wake Joseph Kabila.

Aidha, Lengo la Marekani ni kujaribu 
kumuunga mkono Rais Tshisekedi kwa 
njia nzuri na wakati huo huo kuweka 
shinikizo kwa serikali ya zamani ya Joseph 
Kabila.

Kabla ya kuhitimisha ziara hiyo, Rais 
Tshisekedi anatarajiwa kukutana na vion-
gozi wa Benki ya Dunia na Shirika la Fed-
ha Ulimwenguni (IMF). 

Mashirika hayo yalisitisha rasmi ush-
irikiano wa kifedha na Congo mnamo 
mwaka wa 2005 baada ya kuilazimisha 
Congo kuandaa uchaguzi wa kidemokra-
sia.  RFI

Rais Felix Tshisekedi azuru Marekani

Ripoti: Ndege ya 
Ethiopia ilitaka 
kuangukia ‘pua’

Marekani 
kupambana na 
bidhaa bandia

ADDIS ABABA, Ethiopia

RIPOTI ya uchunguzi kuhusu kuan-
guka kwa ndege ya Ethiopia Airlines 
mwezi uliopita imeeleza kuwa ndege 
hiyo ilitaka kuangukia ‘pua’ mara 
kadhaa kabla ya ajali hiyo.

Marubani walifuata maagizo yalio-
pendekezwa na Boeing kabla ya ajali 
hiyo kulingana na ripoti ya kwanza 
ya ajali hiyo.

Ndege hiyo aina ya ET302 ilian-
guka baada ya kupaa kutoka mji wa 
Adis Ababa na dakika sita baadaye 
ilianguka na kuua watu 157.

Ilikuwa ndege ya pili aina ya Boe-
ing 737 kuanguka katika kipindi cha 
miezi mitano. Mwezi Oktoba mwaka 
jana ndege aina ya Lion Airflight 
JT610 ilianguka baharini karibu na 
Indonesia na kuwaua watu wote. 

Waziri wa Uchukuzu wa Ethiopia, 
Dagmawit Moges akizungumza na 
waandishi wa habari alisema: ‘’Licha 
ya juhudi zao, marubani walishindwa 
kuidhibiti ndege hiyo”.

Alisema wafanyakazi wa ndege 
hiyo walijaribu kila mbinu wal-
izoelezewa na mtengenezaji wa 
ndege hiyo lakini walishindwa 
kuidhibiti. Hata hivyo, Ofisa Mkuu 
wa Ethiopia Airlines, Tewolde Gebre 
Mariam alisema kuwa alifurahishwa 
na kazi ya marubani hao kujaribu 
kuidhibiti ndege hiyo.

Boeing, kampuni ambayo iliiten-
geneza ndege hiyo ilieleza kweye 
ukurasa wake wa kijamii wa Twitter 
kwamba inafuatilia kwa karibu juu ya 
kuanguka kwa ndege hiyo. BBC

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump 
ameielekeza Wizara ya Usalama wa 
ndani kushirikiana na Mwanasheria 
Mkuu, Wizara ya Biashara na idara 
nyingine kwa pamoja kuchunguza 
uwapo wa bidhaa bandia.

Waraka huo ulisainiwa na Rais 
Trump siku ya Jumatano ili kupam-
bana na uuzaji wa bidhaa bandia 
kupitia kwenye mitandao kama vile 
Alibaba, Amazon na eBay.

“Rais ameamua ni wakati wa 
kusafisha soko holela la bidhaa ban-
dia na usafirishaji haramu,” alisema 
Peter Navarro ambaye ni msaidizi 
wa rais na mkurugenzi wa ofisi ya 
biashara na sera za uzalishaji.

Licha ya kwamba hatua za Trump 
hazipelekei kuchukuliwa hatua mara 
moja dhidi ya watengenezaji na 
wauzaji wa bidhaa za bandia, ambazo 
ni kuanzia dawa za binadamu hadi 
viatu vya michezo vyenye majina ya 
hali ya juu, inaelekeza idara hizo kwa 
pamoja kuchunguza tatizo hilo na 
kuwasilisha ripoti na mapendekezo 
ndani ya siku 210.

Hata hivyo, Navarro alisema hajui 
ni kiasi gani cha bidhaa bandia ki-
naendelea kuingizwa. VOA

wangu wa kiume.” Alisema Amélia.
Amélia na familia yake kwa sasa 

wanaishi katika makazi ya muda ya 
msaada karibu na mji wa Dombe, 
wanaariiwa kuwa katika afya nzuri.

Akizungumza na waandishi wa 
habari, Amelia alisema kuwa ali-
kuwa na uchungu mkali sana.

“Nilikuwa najaribu kulia, kupiga 
mayowe. Wakati mwingine nili-
ikiri mtoto alikuwa anatoka, lakini 
wakati mwingine nikaikiri ilikuwa 
ni kwa sababu ya njaa,” alisema 
Amelia na kuongeza:

“Watu wengi walipoteza kila kitu 
katika mafuriko, lakini walau mimi 
nilipata kitu”.

Tukio hilo limetokea takribani 
miongo miwili baada ya mtoto 
mwengine kuzaliwa katika mazin-
gira kama hayo. 

Mtoto huyo, Rosita Mabuiango 
alizaliwa wakati wa mafuriko yali-
yokumba maeneo ya kusini mwa 

Msumbiji.
Rosita ambaye kwa sasa ana umri 

wa miaka 19, aligonga vichwa vya 
habari vya kimataifa baada ya yeye 
na mama yake Soia kuokolewa 
na helikopta kutoka kwenye mti 
uliokuwa umezingirwa na maji ya 
mafuriko.

Rosita alisema kuwa ahadi za 
serikali ya Msumbiji za kumli-
pia masomo, na ahadi ya kumli-
pia gharama ya safari ya Marekani 
iliyotolewa na serikali ya Marekani 
zote hazijatimizwa.

“Masomo yangu yamekuwa 
wakati wote yakigharamiwa na 
mama yangu, sijapokea chochote 
kutoka kwa serikali,” alisema Rosita 
na kuongeza:

“Sawa, nyumba tulijengewa na 
serikali lakini kwa sasa haiko katika 
hali nzuri. Mvua inaponyesha, ny-
umba inavuja. Walau wangesaidia 
kuikarabati”. BBC

Nilikuwa 
najaribu 
kulia, kupi-
ga mayowe. 
Wakati 
mwingine 
nilifikiri 
mtoto 
alikuwa 
anatoka, la-
kini wakati 
mwingine 
nikafikiri 
ilikuwa ni 
kwa sababu 
ya njaa.



Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema haitakuwa na msa-
lie mtume na mtu, chama cha siasa ama 
kikundi chochote kitakachojihusisha na 
rushwa kabla, wakati na baada ya uch-
aguzi wa serikali za mitaa, mwaka huu na 
Uchaguzi Mkuu 2020.

Kauli hiyo imetolewa na Waziri wa 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Prof. Palamagamba Kabudi, 
wakati akifungua mkutano wa kujadili 
namna ya kudhibiti rushwa katika uch-
aguzi wa serikali za mitaa 2019 jijini Dar 
es Salaam.

Alisema serikali ya Rais  John Magufuli, 
inataka wananchi watambue kuwa 
imedhamiria kupambana na rushwa 
katika nyakati zake zote na sura zake 
zote.

“Sote tunafahamu mwaka 2019 tut-
akuwa na uchaguzi katika ngazi za seri-
kali za mitaa, hivyo basi uchaguzi huo 
unapaswa kuendeshwa na kusimamiwa 

kwa uadilifu na umakini mkubwa kwa 
kuzingatia sheria, kanuni na taratibu ili 
haki, usawa, uhuru na demokrasia viweze 
kustawi, kuendelezwa na kudumishwa, 
Takukuru kamwe isiwe na msalie mtume 
kwa yeyote atakayejihusisha na masuala 
ya rushwa.”

Prof.  Kabudi alisema rushwa katika 
uchaguzi ni zaidi ya udanganyifu wa 
hesabu za kura, kwa kuwa una madhara 
ikiwamo viongozi kukosa uwajibikaji, 
viongozi waadilifu, viongozi wazalendo, 
uwapo wa vitendo vya uvunjifu wa amani 
kutokana na migogoro ya mara kwa mara 
ya kisiasa, uchumi wa taifa kudidimia kwa 
kukosa mipango ya maendeleo na vion-
gozi kufanya maamuzi ya kisera yenye 
maslahi kwa wachache.

Aidha, aliipongeza Takukuru kwa kuan-
daa warsha hiyo katika wakati mwafaka 
na kusisitiza, pamoja na sheria na kanuni 
zilizopo bado kuna wajibu mkubwa wa 
kuhakikisha jamii inashirikishwa na kue-
limishwa kuhusu madhara ya rushwa ka-

tika uchaguzi.
Mkurugenzi Mkuu wa Takukuru, Di-

wani Athumani, alisema rushwa katika 
uchaguzi ni hatari na inaweza kuleta mad-
hara kwa taifa kwa kuwa viongozi wala 
rushwa au watoa rushwa hawataweza kui-
simamia nchi kwa misingi ya haki, usawa, 
uwazi, uwajibikaji na uzalendo na vilevile 
wananchi wapoka au watoa rushwa ha-
wawezi kuhoji masuala mbalimbali kwa 
viongozi wao.

Aliwataka wananchi kutoa ushiriki-
ano wa kutosha na taarifa bila woga kwa 
wale wote watakaojihusisha na masuala 
ya utoaji ama upokeaji rushwa ili sheria 
ziweze kufuata mkondo wake na baadaye 
kuwa na taifa lenye usawa katika nyanja 
zote.

Warsha hiyo ya wadau kujadili namna 
ya kudhibiti rushwa katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa imehudhuriwa na wadau 
mbalimbali wakiwamo viongozi wa dini, 
vyama vya siasa, vyama vya kiraia na vy-
ombo vya ulinzi na usalama.

Na Romana Mallya

JESHI la Zimamoto na Uokoaji limewa-
tahadharisha wananchi wanaoishi ma-
bondeni na kandokando ya mito, wami-
liki wa vyombo vya usafiri na wasafirishaji 
kuchukua tahadhari ya mvua zinazoen-
delea huku likitoa namba ya dharura kwa 
tukio lolote.

Kamishna wa Operesheni wa kikosi hicho, 
Billy Mwakatage, alitoa tahadhari hiyo jana 
jijini Dar es Salaam na kueleza kuwa wame-
jipanga na wapo imara na watahakikisha 
wanatoa huduma bora, sahihi na kwa wakati 
katika kipindi chote cha athari za mvua.

“Wananchi mnapoona hatari yoyote 
tafadhali toeni taarifa mapema kwa ku-
piga namba ya dharura 114,” alisema Kam-
ishna Mwakatage.

Alisema endapo maji yatajaa kwenye 
madaraja au vivuko na kusababisha ku-
toonekana, wasijaribu kuvuka kwa kuwa 
kuna uwezekano mkubwa kuwa madara-
ja yakawa yamesombwa na maji.

“Kutokana na utabiri uliotolewa na 
Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA) kuwa 
kutakuwa na mvua kubwa zinazotarajia 
kunyesha na baadhi ya maeneo zime-
shaanza, lazima wananchi wachukue ta-
hadhari hasa wanaoishi maeneo hatarishi 

kama mabondeni,” alisema.
Pia Kamishna Mwakatage aliwatahad-

harisha madereva kuchukua tahadhari 
kwa kutoyaegesha magari yao chini ya 
miti mikubwa kwa sababu mvua hizi ni 
kubwa na zinaambatana na upepo.

Alisema kutokana na mvua hizo kuna 
uwezekano wa mawe makubwa au udon-
go kuporomoka kutoka milimani au miti 
kuanguka na kuziba barabara lazima wa-
nanchi wachukue tahadhari.

“Ninawataka madereva wote kuwa 
makini kwa kuendesha magari yao kwa 
mwendo unaokubalika ili kuepuka ajali 
zisizo za lazima,” alisema.
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Kampeni 
kupunguza
vifo uzazi
Na Rose Jacob, MWANZA

WATAALAMU wa afya, watumi-
shi wa serikali, viongozi wa dini 
pamoja na wadau wametakiwa 
kushirikiana kuhakikisha vifo 
vitokanavyo na uzazi na watoto 
wachanga vinapungua na kumal-
izika.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
John Mongella, alisema wakati wa 
uzinduzi wa kampeni ya kitaifa 
yenye lengo la kuzuia vifo vya 
wajawazito na watoto wachanga 
yenye kaulimbiu “Jiongeze tuwa-
vushe salama”.

Alisema ni vema wote kwa 
pamoja wakaongeza kasi na 
uwajibikaji katika masuala ya afya 
hususani afya ya uzazi na watoto 
kuanzia miaka sifuri mpaka miaka 
mitano na kwamba wajawazito 
wahimizwe kuhudhuria kliniki 
na ukifika wakati wa kujifungua 
wawahi mapema hospitali au ka-
tika vituo vya afya.

“Vifo vitokanavyo na uzazi 
bado ni changamoto kubwa hapa 
nchini hususani katika mkoa wa 
Mwanza. Mwaka 2017 kinamama 
waliofariki kutokana na uzazi ni 
195, huku mwaka 2018 vifo vikiwa 
152 na mwaka huu kuanzia Janu-
ari mpaka Machi vifo hivyo ni 46. 
Hili ni tatizo, maneno sasa basi, ni 
vitendo tu,” Mongela alisema.

Alizitaja sababu zinazochangia 
vifo hivyo kuwa ni kutokwa na 
damu nyingi kabla na wakati wa 
kujifungua, upungufu wa damu, 
shinikizo la damu, magonjwa men-
gineyo kama malaria na Ukimwi 
pamoja na kifafa cha mimba/uzazi.

Pia aliagiza kampeni hiyo ifike 
mpaka kwenye vitongoji kupi-
tia kwa wenyeviti ili kuwafikia 
wananchi wa chini waishio vijijini 
ili wawe na uelewa wa masuala ya 
afya ya uzazi na jinsi ya kujilinda 
ili kuzuia vifo hivyo kabla, wakati 
au baada ya kujifungua.

“Nitafurahi sana kampeni hii 
ya ‘Jiongeze Tuwavushe Salama’ 
ikifika mpaka kwenye vitongoji 
kupitia kwa wenyeviti wa vitongoji 
maana wao ndiyo wana nafasi ya 
kumuona mjamzito kuanzia mimba 
ikiwa ndogo mpaka anapofikia 
wakati wa kujifungua,” alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya 
Nyamagana, Dk. Phillis Nyimbi, 
aliwasihi wakuu wenzie wa wilaya 
waache kukaa ofisini na badala 
yake watoke na kuwafikia wa-
nanchi na kuwahamasisha kwa 
kutoa elimu ya afya ya mama na 
mtoto kwa kushirikiana na wataal-
am na kwa kufanya hivyo itasaidia 
kupunguza ukubwa wa tatizo hilo.

“Tutoke ofisini na twende saiti, 
kule tukatoe elimu juu ya suala hili 
sambamba na wataalam na kwa 
kufanya hivyo elimu itawafikia 
wananchi wengi na hivyo tutaokoa 
maisha ya mama na mtoto kupitia 
elimu tutakayokuwa tumeitoa,” 
alisema.

Serikali yatoa msimamo
rushwa uchaguzi 2020

Mkurugenzi Mkuu wa T-Marc, Tumaini Kimasa, akizungumza wakati wa kufunga mradi wa Hakuna Wasichoweza 
mkoani Lindi. Mradi huo ulianzishwa mwaka 2012 na kampuni ya T-Marc na kudhaminiwa na Vodacom Tanzania 
Foundation kuhakikisha wanafunzi wa kike  Lindi na Mtwara hawakosi shule kutokana na uhaba wa taulo za kike. 
NA MPIGAPICHA WETU

Zimamoto yatoa tahadhari mafuriko
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TANGAZO



TURIN, Italia 

MSHAMBULIAJI wa Juventus, Mario Mand-
zukic, amesaini mkataba mpya wa mwaka 
mmoja wa kuendelea kuichezea klabu hiyo 
ya hapa Turin na sasa atakaa hadi mwaka 
2021 kwa mabingwa hao wa Ligi Kuu ya Ita-
lia, Serie A.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa wa Croa-
tia awali alijiunga na Bianconeri hao kutoka 
Atlético Madrid mwaka 2015, akitua hapo 
kwa euro milioni 21.

Mandzukic ameichezea Juventus jumla 

ya mechi 159 na kufunga mabao 43 na kutoa 
pasi za mwisho 24 katika michuano yote.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
32, awali ilibainishwa kwamba huu ulikuwa 
ni mwaka wake wa mwisho kucheza hapo 
Juventus, lakini sasa imethibitishwa kuwa 
Mandzukic atacheza kwa mwaka mmoja 
zaidi.

Mchezaji huyo amekuwa mhimili mkub-
wa wa kocha, Massimiliano Allegri akiwa 
amecheza mechi 30 msimu huu na kuiwez-
esha kuongoza msimamo wa Ligi Kuu kwa 
tofauti ya ponti 18.

Mandzukic aongezwa 
mwaka mmoja Juve
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MUNICH, Ujerumani 

RENATO Sanches amebainisha kwamba 
hana furaha kwa kutopata nafasi nyingi 
za kucheza katika klabu yake ya Bayern 
Munich, akidokeza kwamba yupo tayari 
kuondoka kipindi cha majira ya joto.

Kiungo huyo raia wa Ureno mwe-
nye umri wa miaka 21, hana nafasi 
ya kucheza katika kikosi hicho na 
amecheza mechi 14 tu kwa msimu wote 
akiwa na miamba hao wa Bavaria.

Na sasa nyota huyo amebainisha wazi 
kwamba jambo hilo linamsononesha na 
hana furaha, hivyo anataka kuondoka 
na kuangalia changamoto mpya mwis-
honi mwa msimu huu.

“Sio maamuzi yangu. Nasubiri nafasi 
yangu ya kutaka kucheza,” amesema 
mchezaji huyo. 

“Bila shaka, nataka kucheza zaidi. 

Msimu bado haujaisha. Kwa miezi mi-
wili kila kitu kinawezekana, lakini sijui.”

Baada ya kuwa na kipindi kigumu 
akiwa anacheza kwa mkopo pale Swan-
sea msimu wa 2017/18, Sanches alirudi  
Bayern, lakini akajikuta akianza katika 
mechi nne tu kwenye Ligi Kuu ya Uje-
rumani, Bundesliga.

Mkataba wa sasa wa Sanches unamal-
izika kipindi cha majira ya joto mwaka 
2021, lakini sasa nyota huyo amesema 
hana furaha kuendelea kucheza chini 
ya kocha, Niko Kovac. 

“Hapana, hana msaada kwangu. La-
kini ni kwa maamuzi yake, sio yangu,” 
ameongeza.

Mchezaji huyo wa zamani wa Benfica 
amekuwa akihusishwa na mpango wa 
kutakiwa na Manchester City ya Eng-
land, huku timu yake hiyo ya zamani 
ikionekana kumnyatia pia.

BARCELONA, Hispania 

B
ARCELONA inataka ku-
ingiza kiasi cha euro mil-
ioni 300 kwa kuwauza 
wachezaji wake kipindi cha 

majira ya joto, wakati klabu hiyo 
ikitafuta fedha za kuimarisha kikosi 
chake.

Wachezaji kama Philippe Coutin-
ho, Samuel Umtiti na Ivan Rakitic 
ni kati ya nyota ambao wanatajwa 
kuuzwa mwishoni mwa msimu huu 
ili kujiingizia fedha hizo.

Barca tayari imeshafanya usajili 
wa euro milioni 86 kwa kumtwaa 
kiungo wa Ajax, Frenkie de Jong am-
baye atajiunga nao mwishoni mwa 
msimu huu.

Sanches: Sina furaha 
Bayern Munich

Lakini tetesi zinaeleza kwamba, 
beki Matthijs de Ligt naye yuko mbi-
oni kujiunga na kikosi hicho huku 
pia Luka Jovic na Antoine Griez-
mann wakitajwa kutua hapo Camp 
Nou.

Mtandao wa ESPN umeripoti 
kwamba Barcelona wanatarajia 
kupata kati ya eruo milioni 250 na 
300.

Barca ilikubali kutoa kiasi cha 
euro milioni 160 kumsajili nyota wa 
Brazil Coutinho Januari mwaka jana 
kutoka Liverpool, lakini ameshind-
wa kuonyesha kipaji alichotarajiwa.

ESPN imedai kwamba, Barcelona 
ipo tayari kumtoa hata kwa euro 
milioni 100 ili iweze kuingiza fedha 
za kusajili wachezaji wengine.
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COUTINHO, RAKITIC 
KUIINGIZIA BARCA 
EURO MILIONI 300
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TURIN, Italia 

BAADA ya mshambuliaji kinda wa Klabu ya Juventus na 
raia wa Italia, Moise Kean kurushiwa maneno ya kiba-
guzi na kutoa ishara ya kunyosha mikono, kocha wake, 
Massimiliano Allegri amemlaumu kwa kitendo hicho.

Kean ambaye alitolewa maneno ya kibaguzi kutoka 
maeneo ya mashabiki wakati wa mechi ya ligi ya Serie 
A dhidi ya Cagliari Jumanne, alionyesha ishara ya ku-
wajibu.

Kinda huyo mwenye umri wa miaka 19 alishika miko-
no yake juu baada ya kuifungia Juve bao la pili katika 
ushindi wa 2-0 akijibu sauti alizokuwa akisikia kutoka 
maeneo ya mashabiki. 

Baadaye aliandika katika mtandao wake wa Insta-
gram: “Njia mwafaka ya kujibu ubaguzi wa rangi”.

Lakini kocha Massimiliano Allegri na beki Leonardo 
Bonucci walisema kuwa Kean anapaswa kulaumiwa ku-
tokana na ishara hiyo na si bao lake.

“Asingesherehekea namna alivyofanya,” alisema Al-
legri.  “Ni kijana mdogo na anafaa kupata funzo, lakini 
pia kuna baadhi ya vitu ambavyo mashabiki pia hawafai 
kufanya.”

Kinda Juve lawamani 
kuchochea ubaguzi

MANCHESTER, England

G
WIJI wa zamani wa timu ya Taifa 
ya England na Klabu ya Manches-
ter United, Paul Ince hafikirii kama 
kiungo Paul Pogba atabaki katika 

klabu hiyo mwishoni mwa msimu huu.
Ince amenukuliwa na Gazeti la Daily Mail 

akisema kuna uwezekano mdogo mno wa 
Pogba kubaki Manchester United mwishoni 
mwa msimu kwani ni wazi kwamba anaone-
kana anataka kuondoka.

“Namwamini Paul Pogba, Ole anatakiwa 
kumshawishi kubaki Manchester United, 
kwa kuwa anamtegemea kuunganisha timu 
kwenye safu ya ushambuliaji, lakini silioni 
hili kama likitokea,” amesema Ince.

“Kiukweli sifikirii kama Paul Pogba ataba-
kia Old Trafford msimu ujao, namuona ka-
bisa akiondoka.”

Imeripotiwa kuwa kiungo huyo wa ki-
mataifa wa Ufaransa, Pogba kuna uweze-
kanao mkubwa wa kutoendelea kuichezea 
Man United msimu ujao, kwa tetesi zinazoen-
delea kudai kuwa atahama klabu hiyo mwis-
honi mwa msimu huu.

Ince amesema pamoja na Pogba kiwango 
chake kimeimarika chini ya kocha Ole Gun-
nar Solskjaer ukilinganisha na hali yake 
ilivyokuwa chini ya Jose Mourinho, anaamini 
kuwa anaweza kwenda kujiunga na Real Ma-
drid.

Ince ambaye aliwahi kucheza Man United 
kwa miaka sita (1989-1995) ameweka wazi 
kuwa kitakuwa sio kitu kizuri kama Man 
United hawatomaliza nne bora msimu huu.

Ince ambaye kwa sasa ana umri wa miaka 
51, amesema iwapo Man United itashindwa 
kumaliza kwenye nne bora ni wazi kwamba, 
uwezekano wa Pogba kubaki kwenye kikosi 
hicho itakuwa ni vigumu.

POGBA 

ATAONDOKA 

MAN UNITED 

- INCE
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Guardiola: 
City msiwe 
na tamaa ya 
mataji manne

MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, 
amewaambia wachezaji wake kusahau suala la 
kushinda mataji manne msimu huu.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu ya England, 
EPL, tayari wameshinda taji la Carabao na juzi 
wameichapa Cardiff.

Na sasa watakabiliana na Brighton katika 
nusu fainali ya Kombe la FA siku ya Jumamosi 
na baadaye Totenham katika awamu ya kwan-
za ya robo fainali ya Kombe la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya Aprili 9, mwaka huu.

“Katika wiki moja ama siku tatu tunaweza ku-
poteza mataji yote matatu,” alisema Guardiola 
akinukuliwa na Sky Sports.

Kocha huyo wa zamani wa Barcelona 
ameshinda mataji mawili ya ligi na Kombe la 
Ligi ya Uingereza msimu uliopita tangu alipo-
jiunga na Man City mwanzo mwa msimu wa 
2016.

Bado anabakia kukata tamaa ya kushinda 
mataji manne msimu huu: “Nimewaambia 
wakati mwingi kwamba niulizeni mwisho wa 
msimu.”



HUDSON-ODOI, SANCHO SHIDA

MANCHESTER United inaamini lengo la kuwasajili 
mawinga wawili wa kimataifa wa England - anayeichezea 
Borussia Dortmund, Jadon Sancho, 19, na wa Chelsea, 
Callum Hudson-Odoi, 18 , kunaweza kupata kizuizi ku-
toka kwa klabu zao kutotaka kuwauza. (Mail)

BARCA KUINGIZA MIL. 300

BARCELONA inatumai kuingiza kati ya euro milioni 
250 na 300 kwa kuuza wachezaji wake majira haya ya 
joto ili kupata uwiano mzuri katika akaunti yao majira 
haya ya joto na kuweza kusajili bila kuingia matatizoni 
ya kukiuka kanuni za usajili kifedha. (ESPN)

DE GEA AITEGA MAN UNITED

MANCHESTER United haitalazimishwa kumuuza kipa 
Mhispania David de Gea, 28, majira haya ya joto - hata 
kama watashindwa kukubaliana naye mkataba mpya na 
ataendelea kubaki ili kuingia mwaka wake wa mwisho, 
ili kuongeza uwezekano wa yeye kuondoka akiwa huru 
mwishoni mwa msimu ujao. (Mirror)

KOVACIC ANOGEWA CHELSEA

KIUNGO Mcroatia Mateo Kovacic, 24, angependa 
kubaki Chelsea, anapocheza kwa mkopo, kuliko kurejea 
klabu yake ya Real Madrid msimu ujao. (Goal)

OVERMARS BADO LULU ARSENAL

ARSENAL inaendelea kufanya usaili wa nafasi ya 
mkurugenzi wa ufundi, na mkurugenzi wa Ajax, Marc 
Overmars - ambaye ni winga wa zamani wa ‘Gunners’ - 
pamoja na mkurugenzi wa Marseille, Andoni Zubizaretta 
wakielezwa kuwa miongoni mwa wanaowindwa. (Mail)

REAL, JUVE, PSG MBIO MOJA 

REAL Madrid, Juventus na Paris St-Germain zote 
zinamfuatilia kipa wa Man Utd, David De Gea. (Express)

NIGUEZ, HERNANDEZ WAWINDWA

MANCHESTER United imejiunga katika mbio za kum-
sajili kiungo wa Saul Niguez, 24, wakati Manchester City 
yenyewe ikibainisha kuwa mchezaji mwenza wa Atletico 
Madrid, kiungo Rodri Hernandez, 22, kama mbadala 
sahihi kwao. (ESPN)

VARANE AANZA KUULIZIWA PSG

PARIS St-Germain na Manchester United zimeulizia 
uwezekano wa kumpata beki wa kimataifa wa Ufaransa 
na Real Madrid, Raphael Varane, 25. (Independent)

SCHURRLE KURUDI DORTMUND 

MSHAMBULIAJI wa Ujerumani Andre Schurrle, 28, 
atakuwa mchezaji wa kwanza kuachana na Fulham inay-
oshuka daraja kwa kurudi Borussia Dortmund mapema. 
(Sun)

ANUKIA TOTTENHAM

FULHAM [‘The Cottagers’] inauwezekano wa kum-
poteza winga Ryan Sessegnon, 18, na Tottenham ikiwa 
tayari kumnasa mchezaji huyo anayethaminishwa na 
pauni milioni 50. (Mirror)

EVERTON KUJILIPUA KWA GUEYE

EVERTON imeambiwa ijipange yenyewe kuhusu 
uhamisho wa kiungo Msenegal Idrissa Gueye, 29, majira 
haya ya joto. (Liverpool Echo)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Manchester, England

M
ANCHESTER United in-
ajiandaa kupitisha panga 
kali majira ya joto am-
balo halijawahi kufanyika 

kwa kipindi cha miaka minne kwa 
wachezaji takriban sita wenye majina 
makubwa kuruhusiwa kuondoka Old 
Trafford, Sky Sports News linaundani 
wa mchakato huo.

Panga hilo ambalo litajumuisha 
nyota wakubwa wenye vipaji, litakuwa 
ni mara ya kwanza kufanyika tangu 
majira ya joto mwaka 2015 wakati 
Louis van Gaal alipowafungulia mlan-
go wa kuondoka wachezaji maarufu 
akiwamo Angel Di Maria, Robin van 
Persie na Javier Hernandez.

Sky Sports News inatambua kwam-
ba kiungo Ander Herrera tayari ana 
makubaliano binafsi ya kujiunga na 
Paris Saint-Germain, wakati Juan Mata 
yupo katika mazungumzo ya kujiunga 
na Barcelona.

Alexis Sanchez amekuwa akihaha 
kurejea katika kiwango chake tangu al-
ipojiunga na United akitokea Arsenal 
Januari mwaka 2018 kwa uhamisho 
uliomhusisha Henrikh Mkhitaryan 
kutua upande wa pili, Mchile huyo aki-
funga mabao matano katika mechi 41 
alizocheza hadi sasa.

Inaeleweka kocha Ole
 Gunnar Solskjaer ataku-

wa na kauli ya mwisho
 kuhusu mustakabali wa

 Sanchez hapo United,
 ingawa suala la mshaha-
ra linaweza kuthibitisha 

kuwa kikwazo kwa klabu 
zinazotaka kumnunua.

Antonio Valencia anatarajiwa 
kuondoka United majira ya joto 
baada ya klabu hiyo kuamua 
kutomuongeza mkataba, wakati beki 
mwenza Marcos Rojo ameruhusiwa 
kujifua na miamba ya Argentina, 

Estudiantes.
Rojo mara ya mwisho kuichezea 

United ni kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya walipochezea kichapo cha 
mabao 2-1 ugenini dhidi ya Valencia 
Desemba mwaka jana na amecheza 
jumla ya mechi tatu tu msimu huu.

Matteo Darmian, ambaye alihu-
sishwa na kurudi Serie A Januari 
mwaka huu, hajaichezea United 
tangu walipopata ushindi wa mabao 
2-1 dhidi ya Brighton Januari 19, na 
wakati Ashley Young na Diogo Dalot 
wakiwamo pia katika orodha hiyo. 

Lakini mazungumzo kuhusu kipa 
David de Gea yanaendelea, na United 
inatumai makubaliano yanaweza ku-
fikiwa kuhakikisha Mhispania huyo 
mwenye umri wa miaka 28, anapewa 
mkataba wa muda mrefu.

De Gea, ambaye mkataba wake 
unamalizika mwishoni mwa msimu 
ujao, amekuwa akihusishwa na kuji-
unga na Real Madrid pamoja na PSG 
katika miezi ya hivi karibuni.

HERRERA, MASTAA 6 
KUPIGWA PANGA UTD

   Mata safari ya Barca yaiva, Sanchez 
ategemea huruma ya Solskjaer huku...
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Na Sanula Athanas, DODOMA

W
AZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amewataka vion-
gozi, wachezaji na makocha 
wa Timu ya Taifa ya Soka 

(Taifa Stars), kufanyia kazi upungufu ul-
iojitokeza katika mechi zake zilizopita 
ili kujiweka sawa kwa ajili ya michuano 
ya Mataifa ya Afrika (Afcon) 2019 itakay-
ofanyika Misri Juni mwaka huu.

Vilevile, kiongozi huyo
 wa serikali, ameipongeza 

Klabu ya Simba ya jijini Dar
 es Salaam kwa

 kuiwakilisha vema
 Tanzania katika michuano 

ya Ligi ya Mabingwa barani 
Afrika mwaka huu.

Akiwasilisha hotuba yake bungeni 
mjini Dodoma jana kuhusu mapitio na 
mwelekeo wa kazi za serikali na makadi-
rio ya mapato na matumizi ya ofisi yake 
na Ofisi ya Bunge kwa mwaka ujao wa 
fedha, Majaliwa aliwataka wachezaji na 
watu wote wanaohusika na Taifa Stars ku-
fanyia kazi upungufu uliojitokeza katika 
michezo iliyopita kwa kuwa timu hiyo 
inapaswa kwenda Misri kushindana na si 
kushiriki.

“Itakumbukwa kwamba imepita takrib-
an miaka 39 tangu nchi yetu ishiriki kwa 
mara ya mwisho michuano ya mpira wa 
miguu kwa nchi za Bara la Afrika, maaru-
fu Afcon.

“Hata hivyo, kusubiri huko kulikoma 
Machi 24, mwaka huu baada ya vijana 
wetu wa Taifa Stars kupata ushindi 
mnono wa mabao 3-0 dhidi ya jirani zetu 
wa Uganda. Ushindi huo unaipeleka Taifa 
Stars katika Afcon 2019 huko Misri.

“Nitumie fursa hii kuwapongeza 
wachezaji, viongozi, benchi la ufundi, 
kamati ya uhamasishaji ya ushindi, 
mashabiki na Watanzania wote kwa 
kutimiza ndoto yetu ya muda mrefu ya 
kushiriki michuano hiyo mikubwa kabisa 
barani Afrika.

“Nitoe wito kwa viongozi, wachezaji 
na walimu kufanyia kazi upungufu ulio-
jitokeza kwenye michezo iliyotangulia ili 
kujiweka sawa na michuano ya mwezi Juni 
mwaka huu. Napenda mtambue kwamba 
lengo letu ni kwenda kushindana na si 
kushiriki. Niwatakie maandalizi mema na 
mafanikio katika michuano hiyo inayoku-
ja,” alisema.

Waziri Mkuu aliipongeza Klabu ya Sim-
ba kwa mafanikio iliyoipatia nchi msimu 
huu katika michuano ya Ligi ya Mabingwa 
barani Afrika, akieleza kuwa kwa muda 
mrefu klabu za Tanzania zimekuwa hazi-

fanyi vizuri katika medani ya michuano 
ya klabu barani Afrika.

“Katika msimu wa 2018/19, Klabu ya 
Simba ya Dar es Salaam imetutoa kima-
somaso baada ya kufuzu hatua ya robo-
fainali ya Ligi ya Mabingwa barani Afrika.

“Kufanya vizuri kwa Klabu ya Simba 
kunaongeza uwezekano wa Tanzania 
kupatiwa nafasi nyingine mbili na ku-
fanya jumla ya klabu nne zitakazoshiriki 
mashindano hayo makubwa barani Afrika 
katika msimu ujao,” Waziri Mkuu alisema.

Majaliwa aliongeza: “Ushindi wa Taifa 
Stars na Simba una manufaa makubwa 
kwa nchi yetu ikiwamo kuitangaza vema 
nchi na kufungua fursa za ajira kwa vijana 
wetu hususan wanaojihusisha na soka.

“Nitumie fursa hii kuwapongeza 
wachezaji, viongozi, benchi la ufundi na 
mashabiki wote wa Klabu ya Simba kwa 
mafanikio hayo makubwa. Tupo pamoja 
nanyi.

“Napenda pia kutumia fursa hii kum-
pongeza mwanamasumbwi wa kitanza-
nia Hassan Mwakinyo kwa kuendelea 
kuwa mfano bora kwenye tasnia hiyo ya 
masumbwi. Machi 23, mwaka huu, Mwak-
inyo aliendelea kung’ara katika anga za 
masumbwi na kuipeperusha vema ben-
dera ya Tanzania baada ya kumtwanga 
mpinzani wake Muargentina Sergio Gon-
zalez huko Nairobi.

MAJALIWA AITAHADHARISHA 

STARS AKIIPONGEZA SIMBA
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Taifa Jang’ombe, Mo-
hamed Seif, maarufu “King” amesema 
bado anaamini timu yake ina uwezo 
wa kurejea Ligi Kuu Zanzibar msimu 
ujao licha ya kuwapo kwa upinzani 
kwenye Ligi Daraja la Kwanza Kanda 
ya Unguja.

Akizungumza na gazeti hili jana, King 
alisema wachezaji na benchi la ufundi 
la timu hiyo wamejiandaa kuendelea 
kupambana kusaka ushindi katika 
kila mechi wanayocheza kwa sababu 
wanataka kurejesha heshima yao. King 
alisema pia wadau wote wa timu hiyo 
wamekuwa na “kiu” ya kurejea katika 
ligi hiyo ya juu visiwani hapa.

“Ninakiamini kikosi changu kinaweza 
kufanya maajabu kutokana na jitihada 
zinazofanywa na wachezaji wenyewe 
wanapokuwa mazoezini na uwanjani 
katika kila mechi, wamekuwa tofauti 
na wanaonyesha wazi kwamba wana-
taka kupanda daraja,” alisema King.

Kocha huyo aliongeza kuwa timu 
hiyo itakapofanya vizuri, itasaidia 
kuvutia wadhamini na gharama 
za kuiendesha klabu yao zitakuwa 
nyepesi.

“Kila mchezaji anataka kuona Taifa 
Jang’ombe inarejea Ligi Kuu, wana-
jua wakifika hapo ndio nafasi yao ya 
kuuza vipaji vyao itapatikana kirahisi,” 
aliongeza kocha huyo.

Ligi Kuu Zanzibar ndio hutoa 
mwakilishi wa visiwa hivyo katika 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika na wakati bingwa wa 
Kombe la FA hushiriki michuano ya 
Kombe la Shirikisho.
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Taifa Jang’ombe
mawazo Ligi Kuu

Washindi wa Droo ya ‘Masta Bata’, Mganga Mkuu wa Jiji la Arusha, Dk. Simon Chacha (kushoto) na watoto wake pamoja na 
Dk. Einstein Ngao Stephen wa Hospitali ya Mloganzila wakiwa katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere 
Dr es Salaam tayari kuelekea Dubai. NA MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Taifa ya Wanawake 
(Twiga Stars), inatarajia kuwaka-
bili wenzao kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC), 
katika mchezo wa kwanza wa ku-
wania tiketi ya kushiriki Michezo 
ya Olimpiki utakaochezwa leo 
kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar 
es Salaam.

Timu hizo zitacheza mechi ya 
marudiano Aprili 9, mwaka huu ji-

jini Kinshasa na mshindi wa jumla 
atatinga raundi ya pili ambapo ata-
kutana na Equatorial Guinea.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa Twiga Stars, 
Bakari Shime, alisema kikosi 
chake kiko tayari kwa mchezo 
huo na anaamini wataanza vema 
kampeni ya kuelekea Tokyo, Japan 
kwa kupata ushindi.

Shime alisema kuwa anawafa-
hamu wapinzani wao kwa kuanga-
lia baadhi ya mechi walizocheza 

na hivyo amewaandaa wachezaji 
wake kuwadhibiti wasipate nafasi 
ya kumiliki mchezo huo.

“Tuko tayari, tunajua kila mechi 
ni ngumu, tumeshawasoma na 
wao wameshatusoma, kwa kifupi 
tumejipanga kuanza vema mi-
chuano hii, utulivu na umakini 
ndio utatusaidia kufikia malengo,” 
alisema Shime.

Aliongeza kuwa wachezaji 
wake wana uzoefu na mechi za ki-
mataifa na wana morali ya juu ku-

hakikisha wanapeperusha vema 
bendera ya nchi.

Nahodha wa timu hiyo, Asha 
Rashid alisema wana deni la kue-
ndeleza furaha kwa Watanzania 
katika mchezo wa soka baada ya 
kaka zao Taifa Stars kufanikiwa 
kufuzu fainali za Mataifa ya Afrika 
(Afcon) 2019.

“Tumejipanga na tunajua tuna-
chotakiwa kukifanya, tunaahidi 
kujituma na kupata ushindi hapa 
nyumbani ili kurahisisha kazi 

katika mechi tutakayokwenda 
kucheza Congo,” alisema msham-
buliaji huyo ambaye anaichezea 
JKT Queens.

Naye Mwenyekiti wa Chama 
cha Soka cha Wanawake Tanzania 
(TWFA), Amina Karuma, alisema 
maandalizi ya mchezo huo 
yamekamilika na kueleza kuwa 
kikosi cha DRC kilitua nchini juzi 
pamoja na waamuzi na kamisaa 
wa mchezo huo ambaye anatoka 
Zambia.

Twiga Stars kutupa karata muhimu leo

 P W D L F A PTS

1. Yanga 29  21  5  3  46  20  68

2. Azam 29  18  8  3  48  18  62

3. Simba 22  18  3  1  48  7  57 

4. Lipuli 32  12  11  9  28  26  47

5. Mtibwa Sugar   30  12  6  12  31  24  42

6. KMC 31  9  14  8  32  23  41

7. TZ Prisons 31  10  11  10  26  25  41

8. Coastal Union  31  9  14  8  28  30  41 

9. Mbao FC  32  10  9  13  20  30  39 

10. Mbeya City  29  10  7  12  30  32  37 

11. Alliance 31  9  10  12  24  33  37

12. Ndanda 30  9  10  11  20  30  37 

13. Mwadui 32  10  6  16  35  41  36 

14. Kagera Sugar  30  8  12  10  23  29  36 

15. JKT Tanzania 31  8  12  11  19  27  36

16. Singida Utd 31  9  9  13  22  31  36

17. Ruvu Shooting  32  8  12  12  28  38  36

18. Stand Utd 32  10  6  16  29  41  36

19. Biashara Utd 30  8  9  13  22  29  33 

20. African Lyon  32  4  10  18  19  41  22 

MSIMAMO LIGI KUU BARA



    Kagere atoa yake, Mputu asema watavunja 
mwiko wa Msimbazi Taifa, Kidiaba aahidi...

Simba, Mazembe 
zawashiana moto

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Leroy Sane (kulia) akiifungia Manchester City bao la pili wakati wakishinda 2-0 dhidi ya Cardiff kwenye 
mechi ya Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja wa Etihad juzi usiku. Ushindi huo unairejesha kileleni mwa ligi hiyo 
kwa kuipiku Liverpool kwa pointi moja. HABARI UK. 29

Na Somoe Ng’itu

M
ABINGWA mara tano wa 
Ligi ya Mabingwa Afrika, 
TP Mazembe wamewasili 
nchini tangu juzi waki-

tokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), huku wakitamba wame-
kuja “kuvunja mwiko” kwa kuwafunga 
Simba ikiwa nyumbani, wakati wenyeji 
hao wameahidi kuwa wamejipanga 
kumaliza mechi hiyo kwenye Uwanja 
wa Taifa jijini Dar es Salaam.

Simba inatarajiwa kuikaribi-
sha TP Mazembe ya mjini

 Lubumbashi kesho katika
 mchezo wa kwanza wa

 hatua ya robo fainali utaka-
ochezwa kwenye Uwanja

 wa Taifa jijini kuanzia saa
 10: 00 jioni.

Mshambuliaji wa Simba, Mnyarwan-
da Meddie Kagere ‘MK 14’, alisema jana 
kuwa yuko tayari kwa mchezo huo na 

yeye pamoja na wachezaji wenzake, 
wamejipanga kuonyesha soka la ki-
wango cha juu ili kuhakikisha wanapata 
ushindi. Kagere alisema Simba imefika 
katika hatua hiyo si kwa kubahatisha na 
wanataka kuendelea kuona wanasonga 
mbele katika michuano hiyo ya juu na 
yenye utajiri mkubwa kwa ngazi ya kla-
bu barani Afrika. 

“Ni mechi ngumu kwa kila timu, tuna 
rekodi nzuri tukicheza nyumbani na 
TP Mazembe wana rekodi nzuri katika 
mashindano haya, ila tunasema ‘Yes 
we can’,” alisema mshambuliaji huyo 
ambaye amefunga mabao sita katika 
michuano hiyo hadi sasa.

Nahodha na kiungo mshambuliaji 
tegemeo wa TP Mazembe, Tressor Mpu-
tu, aliliambia gazeti hili kuwa wamekuja 
nchini kucheza soka la kiwango cha juu 
ili waweze kupata ushindi.

Mputu, ambaye anaichezea TP 
Mazembe kwa zaidi ya miaka 10 alisema 
kwamba wanafahamu Simba imekuwa 
na nguvu katika uwanja wake wa ny-

umbani, lakini wao itakuwa timu ya 
kwanza kuifunga na hatimaye kujiweka 
katika nafasi nzuri ya kusonga mbele 
kwenye michuano hiyo.

“Tumekuja kucheza kabumbu, tume-
jiandaa kucheza vizuri, tunajua mechi 
itakuwa ngumu, Simba inacheza kwa 
nguvu kwenye uwanja wake wa nyum-
bani, tutakuwa timu ya kwanza kui-
funga Simba ikiwa nyumbani,” alisema 
mshambuliaji huyo ambaye alishangili-
wa zaidi na mashabiki waliofika Uwanja 
wa Ndege kuipokea timu yao.

Naye golikipa mkongwe wa timu 
hiyo, Robert Kidiaba, alisema kuwa 
wamejiandaa vema kwa mchezo huo na 
wanaamini wataibuka na ushindi katika 
mechi hiyo.

Kidiaba ambaye kwa sasa ni Mbunge 
wa Jimbo la Katanga, alisema bado ana 
kiwango bora, huku akiitaja ile staili 
yake ya kushangilia mabao kwa ku-
rukaruka akiwa amekaa hajaiacha na 
itaonekana endapo watafunga mabao 
hapo kesho.
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TIMU ya Yanga imedondosha pointi nyingine mbili kwe-
nye kinyang’anyiro chake cha kuwania ubingwa wa Ligi 
Kuu Bara baada ya kulazimisha sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Ndanda kwenye Uwanja wa Nangwanda Sijaona mjini 
Mtwara.

Hii ni sare ya pili kwa timu hizo msimu huu kwani 
kwenye mechi ya mzunguko wa kwanza iliyochezwa No-
vemba 4, mwaka jana Uwanja wa Taifa, zilitoka tena sare 
ya bao 1-1.

Kwa matokeo hayo sasa Yanga inakuwa na pointi 68 
sita mbele ya Azam FC iliyopo nafasi ya pili kufuatia kila 
moja kucheza mechi 29, lakini pia ni sare ya tano msimu 
huu kwa timu hiyo ya Mtaa wa Twiga na Jangwani jijini 
Dar es Salaam. Sare hiyo si salama sana kwa Yanga, kwani 
inatoa mwanya kwa watani zao, Simba ambao wapo 
mechi saba nyuma, wakiwa na pointi 57.

Straika hatari wa Ndanda, Vitalis Mayanga alifunga bao 
dakika ya 19 kutokana na makosa yaliyofanywa na beki 
Kelvin Yondani.

Beki huyo alishindwa kuzuia mpira mrefu uliopigwa 
kutoka upande wa mashariki ya uwanja na mfungaji 
akauwahi, kabla ya kumlamba chenga kipa Klaus Kin-
doki na kuuzamisha kimyani.

Amissi Tambwe aliikosesha Yanga bao dakika ya 29, 
alipokosa mkwaju wa penalti uliotoka pembeni mwa 
goli, huku kipa Said Mohamed akiwa ameshapotea kwa 
kwenda upande mwingine.

Penalti hiyo ilitolewa baada ya Baraka Majogolo ku-
muangusha Heritier Makambo ndani ya eneo la hatari.

Mayanga aliikosesha Ndanda bao la pili, alipoukosa 
mpira wa krosi akiwa yeye na lango, huku mabeki wa 
Yanga na kipa wao Kindoki wakiwa wamepoteana.

Yanga ilisawazisha bao dakika ya 61 kupitia kwa Pappy 
Tshishimbi aliyeruka na kupiga kichwa akiwa peke yake 
bila kubughudhiwa na mabeki wa Ndanda, hivyo akimali-
zia krosi kutoka winga ya kushoto iliyopigwa na Yondani.

Pamoja na timu zote kufanya mabadiliko kadhaa, 
hakuna iliyoweza kubadili matokeo hadi dakika 90 za 
mchezo.

Yanga yavutwa 
shati Nangwanda

Herrera, mastaa sita kupigwa panga Utd  


