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n
I rahisi kusema ya kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) yenye nchi sita zilizo wanachama, inahitaji ku-
tatua changamoto zinazoikabili wakati ikijielekeza kuwa 
shirikisho, miongoni mwa hizo ni mgogoro wa kidiplo-

masia unaozikabili Rwanda na Burundi.Mbali na Rwanda na Burundi, EAC inaundwa pia na Tanzania, 

Kenya, Uganda na Sudani Kusini. Lakini kwa takribani miaka minne sasa, uhusiano wa kidiplomasia 

kati ya Burundi na Rwanda umedhooika kiasi cha kutotambuana 

kuwa washirika wa maendeleo.Mzozo wa kidiplomasia kati ya nchi hizo ume-
kuwa changamoto kwa kigezo kwamba, dira ya EAC inaeleza kuwa ni 

eAC na 
changamoto ya mgogoro wa wanachama Rwanda, Burundi
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Maofisa wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (Takukuru), wakiwa wamebeba boksi na sanduku vilivyosheheni nyaraka, katika 
Mahakama Kuu ya Tanzania, Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi, jijini Dar es Salaam jana, kusajili kesi ya uhujumu 
uchumi namba 01.2019, ambapo  Mohamed Yusuf Ally, Aloysius Gonzaga na Isaack Sanga wanatuhumiwa kwa makosa ya ukwepaji kodi, 
utakatishaji wa fedha na kuisababishia serikali hasara ya Shilingi bilioni 2.9. PICHA: JOHN BAdI

 Asomewa mashtaka 506, nyaraka zabebwa kwenye sanduku na boksi, meneja 
wa benki aunganishwa, ahamishiwa korti ya maisadi…Endelea ukurasa wa 2



Na Waandishi Wetu

JESHI la Polisi Mkoa wa Singida 
limedai zaidi ya risasi 10 zilitumika 
katika tukio la mauaji dhidi ya Isack 
Petro (28), aliyeuawa kwa kupigwa 
risasi kisogoni ndani ya Kanisa la 
Waadventista Wasabato lililoko Kijiji 
cha Kazikazi, Kata ya Kitaraka, Itigi 
mkoani Singida.

Tukio hilo lilitokea Jumamosi ndani ya 
kanisa hilo wakati  Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Itigi, Pius Luhende 
(54), na watu wengine sita wakidaiwa 
kushiriki mauaji hayo kwa kupiga zaidi 
ya risasi 10 ndani ya kanisa. Watuhumi-
wa hao wanashikiliwa na Jeshi la Polisi 
mkoani Singida.  

Mbali na Mkurugenzi huyo, Kamanda 
wa Polisi wa Mkoa wa Singida, Sweetbert 
Njewike, akizungumza na waandishi wa 
habari jana, aliwataja watuhumiwa am-
bao wanawashikilia kuwa ni pamoja na 
askari wawili wa wanyamapori, Rodey 
Elias (42), Makoye Steven, Oisa Kilimo, 
Sylvan Lugwisha (50), Oisa Sheria, Erick 
Paul (31), Oisa Tarafa Itigi, Eliuta Agusti-
no (43) na Oisa Mtendaji wa Kijiji, Yusuf 
John (25).

Akieleza kuhusu tukio hilo, Kamanda 
Njewike alidai kuwa lilitokea Jumamosi 
majira ya saa nane mchana, Mkurugenzi 

Luhende, akiwa na timu ya watu sita, 
walipokwenda kanisani huko kwa lengo 
la kuwakamata watuhumiwa.

Alidai kuwa Mkurugenzi Luhende 
na wenzake walikuwa wanawatafuta 
watuhumiwa wanaodaiwa kufanya kosa 
la kuharibu mali katika shamba la Tang-
anyika Parkers.

Kamanda Njewike alidai kuwa sham-
ba hilo linamilikiwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Itigi ambako Isack (marehe-
mu) alikuwa anaishi.

Alidai kuwa siku ya tukio, mkurugenzi 
na wote wanaoshikiliwa, waliamua kuin-
gia mtaani kuwasaka watuhumiwa hao 
baada ya kupokea malalamiko kutoka 
kwa Rose Andrew, aliyedai kuharibiwa 
mali yake shambani humo.

“Wakati wanaendelea kuwasaka, 
ndipo wakagundua baadhi yao wapo 
ibadani kwenye kanisa hilo la Wasabato,” 
Kamanda Njewike alidai.

Aliongeza: “Baada ya kuika kwenye 
kanisa, Mkurugenzi Luhende aliingia 
ibadani akitaka kuwakamata hao wal-
iokuwa wanadaiwa kuwa ni watuhumi-
wa wa uharibifu wa mali shambani. Hali 
hiyo ilisababisha kutokea kwa vurugu 
kanisani.”

Alidai kuwa, wakati vurugu hiyo ik-
iendelea, mkurugenzi huyo alitoka nje 
na kufunga mlango wa kuingia kanisani, 

ndipo askari wanyamapori walioon-
gozana naye wakaanza kufyatua risasi 
kanisani humo.

“Moja ya risasi zilizofyatuliwa ilimpiga 
Isack eneo la kisogoni na kufariki dunia 
hapohapo. Risasi zilizopigwa ni zaidi ya 
10 na uchunguzi wa tukio hili unaende-
lea wakati watuhumiwa wote saba wak-
iwa mahabusu.”

Kamanda Njewike alisema wata-
hakikisha watuhumiwa wanaikishwa 
mahakamani mapema kujibu tuhuma 
zinazowakabili. 

Taarifa kutoka eneo la tukio zilizoi-
ikia Nipashe, zilidai kuwa mmoja wa 
watuhumiwa hao saba, baada ya kutokea 
vurugu kanisani, alirudi kwenye gari na 
kuchukua silaha. 

Hata hivyo, Kamanda Njewike, al-
ipoulizwa kuhusu suala hilo alisema 
hana uhakika nalo.

Nipashe pia ilitaka kujua kutoka kwa 
kamanda huyo kama watuhumiwa wa-
nayo mamlaka ya kuendesha msako wa 
aina hiyo na akasema: “Mwenyekiti wa 
serikali ya mtaa ana mamlaka ya ku-
kamata, lakini kwa tukio lililotokea na 
nguvu iliyotumika, tunachunguza kama 
mamlaka hiyo ndivyo inavyomwelekeza 
Mkurugenzi.”

*Imeandikwa na Elisante John (SIN-
GIDA) na Romana Mallya (DAR) 

Na Waandishi Wetu

KESI ya tuhuma za kutakatisha Sh. bil-
ioni 24.30 inayomkabili mfanyabiashara 
Mohammed Yusufali na mwenzake, im-
eleta gumzo la namna yake mahakamani 
kutokana na nyaraka zake kubebwa kwe-
nye sanduku na boksi. 

Wakati hali ikiwa hiyo, upande wa 
Jamhuri umemuunganisha Meneja wa 
Benki ya I&M Tawi la Kariakoo, Sameer 

Khan, kwenye kesi hiyo.
Watuhumiwa hao walisomewa jana 

mashtaka 506, likiwamo la kuisababishia 
serikali hasara ya mabilioni ya shilingi, 
huku kesi yao ikisajiliwa kwenye Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Rushwa na 
Uhujumu Uchumi, maarufu Mahakama 
ya Maisadi.

Awali, Yusufali aliyedaiwa na Rais John 
Magufuli kuiba Sh. milioni saba kwa 
dakika, pamoja na mfanyakazi wake, Ari-

fali Paliwalla, walikuwa wakikabiliwa na 
mashtaka 601 likiwamo kutakatisha Sh. 
bilioni 14.

Hata hivyo, Upande wa Jamhuri jana 
ulibadilisha hati ya mashtaka kutoka 
mashtaka 601 hadi 506 na kumuungani-
sha Khan katika kesi hiyo yenye namba 
za usajili 8/2019 na kusomwa mbele ya 
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Magufuli 
asema taifa 
lina mwelekeo 
mzuri
Na Mwandishi Wetu 

RAIS John Magufuli amewahakikishia 
Watanzania kuwa taifa linakwenda ka-
tika mwelekeo mzuri baada ya serikali  
kuchukua hatua madhubuti za kuimari-
sha uchumi na huduma za jamii.

Alisema hayo jana alipokutana na 
wananchi katika mtaa wa Zanaki, jijini 
Dar es Salaam muda mfupi baada ya 
kutembelea kampuni ya Africa Media 
Group (AMGL) yenye vituo vinne vya 
televisheni ikiwamo channel Ten na vi-
tuo viwili vya redio ikiwamo Magic FM, 
ambayo kwa sasa inamilikiwa na Chama 
Cha Mapinduzi (CCM).

Rais Magufuli alisema pamoja na ma-
fanikio hayo, serikali itaendelea kupam-
bana na dhuluma na matumizi mabaya 
ya rasilimali za taifa na kutoa  wito kwa 
Watanzania wote kuiunga mkono kwa 
kuhakikishia wanatanguliza maslahi ya 
taifa.

Akiwa ndani ya jengo la AMGL, Rais 
ambaye ni Mwenyekiti CCM, alijio-
nea mitambo, chumba cha habari na 
studio za kurushia matangazo za kituo 
cha redio cha Magic FM na kituo cha 
televisheni cha Channel Ten na kuzun-
gumza na wafanyakazi.

Taarifa iliyotolewa na Kurugenzi 
ya Mawasiliano ya Rais Ikulu, ilisema 
wafanyakazi hao walimweleza Rais 
changamoto mbalimbali zikiwamo 
uhaba na uchakavu wa vitendea kazi, 
maslahi madogo ya wafanyakazi na 
uchakavu wa jengo la kituo hicho.

Kutokana na changamoto hizo, taarifa 
hiyo ilisema Rais Magufuli aliahidi kutoa 
Sh. milioni 200 ndani ya siku mbili kwa 
ajili ya kununulia vitendea kazi vya 
kituo hicho na kuwataka wafanyakazi 
wa AMGL kumpelekea mapendekezo ya 
jengo lolote la CCM lenye hadhi nzuri ili 
kuhamishiwa kituo hicho.

Aidha,  Rais Magufuli aliwapongeza 
wafanyakazi hao kwa kazi nzuri wana-
zozifanya na kwamba dhamira yake ni 
kuhakikisha kituo hicho kinaboreshwa, 
matangazo yake yanafika maeneo men-
gi ya ndani na nje ya nchi na kinakuwa 
cha mfano kwa vituo vingine nchini.

 “Nataka Africa Media Group Ltd iwe 
na vyombo vyenye nguvu, vinavyo-
tazamwa kila mahali hapa nchini hadi 
nje ya nchi. Tanzania haiwezi kuwa 
soko la kuangalia vyombo vya habari 
vya kutoka nje ya nchi. Watu  waangalie 
vyombo vya habari vya nje lakini 
vyombo vyetu viwe ndio mwongozo wa 
maisha ya Watanzania zaidi ya Milioni 
50.

“Na hii natoa wito kwa vyombo vyote 
vya Tanzania, mna wajibu wa kuzun-
gumzia mazuri ya Tanzania, lakini pia 
muendelee kutoa elimu kwa Watanza-
nia, Watanzania karibu asilimia 75 ni 
wakulima, toeni vipindi vya kuonyesha 
kilimo bora, ufugaji bora, na kadhalika,” 
alisema kama alivyokaririwa na taarifa 
hiyo. 

Baada ya kutoka AMGL, Mhe. Rais 
Magufuli amekagua mradi wa ukarabati 
mkubwa wa jengo la kitega uchumi la 
CCM (Sukita) lililoko mtaa wa Lumumba 
Jijini Dar es Salaam ambalo litakamilika 
Juni, mwaka huu.

Mapya yaibuka mauaji kanisani

Rais Dk. John Pombe Magufuli akinywa dafu alilonunua kwa mchuuzi Paschal Sabas, baada ya kukagua ukarabati wa 
Mradi wa Jengo la Kitega Uchumi la Chama Cha Mapinduzi la  (SUKITA), lililopo Mtaa wa Lumumba, ikiwa ni sehemu ya  
Maadhimisho ya Miaka 42 ya CCM, jijini Dar es Salaam jana. Kulia ni Katibu wa Itikadi na Uenezi wa CCM, Humphrey 
Polepole. PICHA: IKULU
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King’ora chazua taharuki bungeni

Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Charles Kichere (aliyechu-
chumaa), akiangalia vifaa vya kutengeneza risiti bandia za kielektroniki, baada ya 
watu wanne kukamatwa nazo katika eneo la Nzunguni, jijini Dodoma jana. PICHA: 

IBRAHIM JOSEPH

 Na Godfrey Mushi, DODOMA

MILIO ya king’ora cha kuashiria 
kuwapo hatari ndani ya jengo la 
Bunge, jana viliwafanya wabunge, 
mawaziri na wafanyakazi wa taasi-
si hiyo kutoka ndani ya jengo wak-
itimua mbio.

Hali hiyo pia iliulazimu uongozi 
wa Bunge kusitisha shughuli za 
chombo hicho cha kutunga sheria 
kwa takribani saa moja ili kupisha 
uchunguzi wa kiini cha milio hiyo 
ya king’ora, ambao baadaye iliele-

zwa kuwa hapakuwa na tatizo 
lolote.

Milio hiyo ilianza kusikika kwe-
nye jengo la Ukumbi wa Bunge saa 
5:02 asubuhi, wakati wa kipindi 
cha ‘Maswali’, Naibu Waziri wa 
Kilimo, Omari Mgumba alipokuwa 
akijibu swali la Mbunge wa Viti 
Maalum, Bernadeta Mushashu 
(CCM).

Kutokana na ishara hiyo ya 
hatari wabunge, mawaziri na wa-
tumishi wa Bunge walianza kuto-
ka kwenye jengo hilo kwa kutimua 

mbio, baadhi wakipita mlango wa 
dharura, mkabala na eneo maal-
um la kurushia matangazo ya tel-
evisheni.

Dakika moja baadaye (saa 5:03 
asubuhi), Mwenyekiti wa Bunge, 
Najma Murtaza Giga, alitangaza 
kusitisha shughuli za Bunge kwa 
muda.

Milio ya ving’ora hivyo ilidumu 
kwa dakika nane, kisha ikasikika 
tena saa 5:17 asubuhi, jambo am-
balo lilizusha taharuki iliyowafan-
ya wawakilishi hao wa wananchi 

kujikusanya vikundi vikundi waki-
jadili hatari hiyo.

KAMANDA MUROTO

Saa 5:20 asubuhi, Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Dodoma, Gilles 
Muroto, akiwa ameongozana na 
maoisa mbalimbali wa vikosi vya 
ulinzi, aliwasili kwenye Viwanja 
vya Bunge kufuatilia kilichotokea.

Baada ya kuulizwa na waandi-
shi wa habari kiini cha milio ya 
king’ora hicho, Muroto alisema: 
“Tusubiri, bado vyombo vya usala-

ma pamoja na Kikosi cha Uokoaji 
na Zimamoto wanafuatilia tatizo 
kujua ni nini kimetokea.”

Gari la Zimamoto lenye namba 
za usajili ZT 0045 liliwasili kwenye 
Viwanja vya Bunge likiwa na aska-
ri na maoisa kadhaa kufuatilia 
tukio hilo.

Kazi hiyo iliendelea kwa muda 
na saa 5:50 asubuhi, baadhi ya 
maoisa wa Bunge walianza ku-

Na Godfrey Mushi, DODOMA

SAKATA la Waziri Mkuu mstaafu, Fedrick 
Sumaye na mfanyabiashara maarufu nchini, 
Mohamed Dewji (MO) la kufutiwa umiliki 
wa mashamba yao kutokana na kushindwa 
kuyaendeleza, limewavuruga wabunge wa 
pande zote mbili na kuibua gumzo bungeni.

Wabunge wa Upinzani na  wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), waliingia katika mvutano 
na gumzo  kuhusu taratibu zilizotumika 
kuyafuta, huku Spika wa Bunge, Job Ndugai, 
akilazimika kuzima mjadala huo, akisema 
anadhani suala la  Sumaye liko mahakama-
ni, hivyo si jambo jema kuendelea kulijadili 
bungeni.

Kabla ya Spika Ndugai kuzima mjadala 
huo usiendelee, Mbunge wa Iringa Mjini 
(Chadema), Peter Msigwa, alisema haoni shi-
da ya unyang’anywaji wa mashamba hayo, 
lakini taratibu zinazofanyika siyo sahihi.

Sumaye na Mohamed Dewji walita-
jwa mara kadhaa na wabunge hao waka-
ti walipokuwa wakichangia taarifa ya 
utekelezaji wa shughuli za Kamati ya Kudu-
mu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii ya 
Januari 2018 hadi Januari 2019.

Taarifa hiyo iliwasilishwa bungeni na 
mmoja wa wajumbe wa kamati hiyo, Dk. Ste-
phen Kiruswa.

Akichangia, Msigwa alisema pamoja na 

mambo mengine, kamati haikuweka baadhi 
ya mapendekezo yake katika taarifa am-
bayo ni kuitaka serikali kuunda kamati ya 
kuchunguza unyang’anywaji wa mashamba 
hayo.

Kutokana na kauli hiyo ya Msigwa, 
Mbunge wa Simanjiro (CCM), James Ole 
Millya,  alisimama na kuomba kumpa taarifa 
mzungumzaji huyo akisema: “Mheshimiwa 
Spika, naomba nimpe taarifa mbunge, mimi 
natoka Jimbo la Simanjiro, takribani mwezi 
mmoja uliopita, Waziri alifuta mashamba 
zaidi ya 200 na nina hakika mashamba haya 
yote yalikuwa hayajafuata utaratibu na wala 
asipende kumchafua waziri.”

Alipomaliza kutoa taarifa hiyo, Msigwa 
alimshangaa Millya akisema: “Mimi nadhani 
unaenda haraka, mimi sijamchafua sasa ni 
wapi namchafua, nimezungumza, nimese-
ma sina tatizo kabisa na mashamba makub-
wa kunyang’anywa kwa mujibu wa sheria na 
kufuatwa utaratibu.”

 “Nimetoa mfano moja, Mheshimiwa Su-
maye alikuwa na shamba lake, alilipata kiha-
lali na ameliendeleza mpaka wanachukua 
shamba lake, alikuwa na ng’ombe 200 kwe-
nye shamba lake, alikuwa na kondoo 350, 
nyumba kubwa ya umwagiliaji, kisima 

Mashamba ya Sumaye, 
MO Dewji yaibua gumzo

IGP Sirro apangua 
makamanda polisi
Na Beatrice Shayo

MKUU wa Jeshi la Polisi (IGP), Si-
mon Sirro, amefanya mabadiliko 
ya  makamanda kadhaa, ikiwamo 
kumhamisha Kamanda wa Mkoa 
wa Mwanza, Jonathan Shana am-
baye amerejeshwa Makao Makuu 
ya Polisi.

Taarifa iliyotolewa na Msemaji 
wa Jeshi la Polisi, Ahmed Msangi, 
ilieleza kuwa mabadiliko hayo 
yamewahusisha makamanda wa 
polisi wa mikoa ya Kinondoni na 

Mwanza.
Ilieleza kuwa Kamanda wa 

Polisi wa Mkoa wa Kipolisi wa 
Kinondoni, Jumanne Muliro, 
amehamishiwa Mwanza kuchukua 
nafasi  ya Kamanda Shana.

Taarifa hiyo iliongeza kuwa 
Kamishna Msaidizi wa Polisi 
(ACP), Mussa Taibu, anakuwa 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kinondoni.

Aidha, ilifafanua kuwa mabadi-
liko hayo ni ya kawaida katika 
utendaji kazi kwa Jeshi la Polisi.
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MAKALA MAALUMMAONI & UCHAMBUZI

BANDARI ni uti wa mgongo kwa taifa, kwa sababu in-

achangia asilimia kubwa ya mapato. Ni eneo ambalo seri-

kali kujielekeza zaidi kupata fedha za kujiendesha pamoja na 

kutoa huduma nyingine muhimu kwa jamii.

Pamoja na jukumu la bandari la kutoa ushuru na kodi 

mbalimbali kwa bidhaa zinazosafirishwa nje na zinazoingi-

zwa nchini, hayo inahitaji fedha kwa ajili ya kujiendesha na 

kutekeleza miradi kadhaa ya kuiboresha.

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) pamoja 

na kujihusisha na ukusanyaji wa mapato kwa taifa, imekuwa 

ikitelekeza miradi kadhaa hususan ya kujenga bandari mpya 

pamoja na kuboresha bandari zilizopo, ukiwamo upanuzi na 

ukarabati.

Kimsingi, utekelezaji wa miradi hii unahitaji fedha za kuto-

sha, vinginevyo malengo ya mamlaka hiyo hayawezi kufikiwa. 

Tunasema TPA inahitaji fedha nyingi kwa kuwa Tanzania ina 

maeneo mengi ya maji ambayo yanahitaji bandari hususan ba-

hari na maziwa makuu ya Victoria, Nyasa na Tanganyika.

Hata hivyo, kutokana na kutokuwapo utaratibu au mfumo 

wa serikali kuu kuiachia mamlaka hiyo sehemu ya makusanyo 

kwa ajili ya utejelezaji wa miradi yake, hali hiyo inaonekana 

kuiathiri kifedha.

Baadhi ya wabunge huko nyuma walikuwa wanalizungum-

zia suala hili na kupendekeza kwamba serikali iweke utaratibu 

wa kuiachia mamlaka hiyo sehemu ya makusanyo ili pamoja 

na mambo mengine izitumie kutekeleza baadhi ya miradi 

yake.

Katika msisitizo wa jambo hilo, Bunge limeitaka serikali 

kuibakishia angalau asilimia 40 ya makusanyo yake TPA, ili 

iweze kuendeleza baadhi ya miradi ya kimkakati, badala ya 

kuchukua makusanyo yote.

Kwa sasa TPA inatekeleza miradi ya ujenzi wa bandari ya 

Kalema, Kigoma na Mtwara ambayo inaigharimu takribani Sh. 

bilioni 20, wakati mapato ya bandari kwa mwaka ni Sh. bilioni 

270.

Akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Miundombinu juzi, Mwenyekiti wake, Se-

leman Kokoso, alisema kamati yake imependekeza jambo hilo 

ili kuipa ahueni mamlaka hiyo.

Alisema kwamba moja ya malengo makuu ya Mamlaka ya 

Usimamizi wa Bandari Tanzania ni kuongeza kiwango cha 

ukusanyaji wa mapato ya kila mwezi.

Alieleza kuwa kwa kuwa mamlaka inayo miradi mingi ya 

ujenzi na ukarabati wa bandari na kwa sasa TPA ipo katika 

hatua ya kuboresha kwa kufanya ukarabati kama vile Bandari 

ya Dar es Salaam na Mtwara, kamati inashauri kubakishwa an-

galau asilimia 40 ya makusanyo ya mamlaka ili iweze kuende-

leza baadhi ya miradi katika bandari zake.

Mwenyekiti huyo aliliambia Bunge kuwa miradi kama vile 

ujenzi wa bandari ya Kalema, Kigoma na Mtwara ambayo ina-

gharimu takribani shilingi bilioni 20 wakati mapato ya bandari 

kwa mwaka ni shilingi bilioni 270.

Alisema kutokana na hali ilivyo, kamati inaishauri serikali 

kufanya ukarabati wa bandari zingine muhimu kama vile 

bandari ya Tanga, Mtwara, Mwanza, Kigoma na Ziwa Nyasa.

Kutokana na idadi kubwa ya miradi iliyotajwa kuwa katika 

utekelezaji, tunaona kuwa hoja ya Bunge ya kuiachia mamlaka 

hiyo asilimia kama hiyo ya makusanyo ina mantiki, kwa kuz-

ingatia kuwa kiasi cha fedha kinachotakiwa katika utekelezaji 

ni kikubwa.

Bila shaka serikali italizingatia pendekezo hilo mapema 

iwezekanavyo, kwa kuwa kuipa TPA kiasi hicho cha fedha ni 

sawa na kuwekeza kwa kuwa miradi ya bandari inayotekele-

zwa ikikamilika itazalisha fedha zaidi.

Na Sabato 

Kasika 

SEKTA ya elimu imekuwa ikikabiliwa na changa-

moto mbalimbali, ambazo kwa namna moja au 

nyingine, zinachangia kushusha na kukwamisha 

maendeleo ya sekta hiyo muhimu nchini.

Hata hivyo, baadhi ya changamoto ziko ndani ya 

uwezo wa jamii.

Hivyo basi, inashangaza kuona zikiendelea ku-

wapo bila ya jamii husika kuchukua hatua ya kuzi-

tatua!

Muungwana amekuwa akijiuliza nini shida, je ni 

kukosekana kwa ubunifu, au elimu ya uraia?

Siku hizi imekuwa kama jambo la kawaida kukuta 

vyoo vya shule vimebomoka na kusababisha wa-

nafunzi wajisaidie vichakani au katika vyoo vya ny-

umba za jirani na shule, bila jamii kuchukua hatua 

ya kujenga vipya.

Wakati shule zikiwa na changamoto hizo, vion-

gozi wa serikali za vitongoji, vijiji, mitaa, kata waki-

wamo madiwani na wale wa halmashauri wapo.

Kwa mfano wiki iliyopita, gazeti hili liliandika 

habari kuhusu wanafunzi 108 wa darasa la pili na 

la tatu wa Shule Msingi Nakalola, wilayani Masasi, 

mkoani Mtwara, kusomea chini ya miti ya miembe.

Wanafunzi hao wanasomea katika mazingira 

hayo kutokana na upungufu wa vyumba vya ma-

darasa, hali inayosababisha hata uelewa wao wa 

masomo kuwa mdogo.

Shule hiyo ilianzishwa mwaka 1946, ina chumba 

kimoja cha ofisi ya walimu ambacho kinatumiwa 

pia na mkuu wao.

Muungwana anaona jamii haitakiwi kusubiri 

mazingira ya shule kuwa katika hali hiyo na badala 

yake ichukue hatua za kuyaboresha. 

Wazazi na jamii ndio wenye jukumu la kusima-

mia shule kupitia kamati za shule ili kuhakikisha 

zinakuwa na miundombinu inayotakiwa, tena iliyo 

bora.

Inasikitisha kuona watoto wakisomea katika maz-

ingira kama hayo wakati wananchi na viongozi wa 

maeneo husika hawachukui hatua, kana kwamba 

hawahusiki katika maendeleo ya shule yao.

Serikali inatoa elimu bure kuanzia shule ya msin-

gi hadi kidato cha nne, kwanini jamii isiunge mkono 

juhudi hizo kwa kuchangia michango ya hali na mali 

kuboresha mazingira ya shule zao? 

Hivi ni sahihi kuiachia serikali ifanye kila kitu, 

ubunifu wa viongozi wa maeneo husika uko wapi?

Umefika wakati sasa jamii na viongozi wa maeneo 

ambayo yana shule zenye  changamoto ya ukosefu 

wa vyumba vya madarasa, vyoo na nyingine kutam-

bua kwamba wana wajibu wa kushiriki kwenye 

utatuzi wa changamoto hizo.

Ni kweli kwamba kuna baadhi ya watu ambao 

wamekuwa hawataki kuchangia maendeleo ya 

shule na hasa baada ya serikali kuja na utaratibu wa 

kutoa elimu bure.

Kwamba maadam serikali imetangaza elimu bure, 

hivyo hawawezi kuchangia chochote hata kama ni 

chakula shuleni kwa ajili ya watoto wao! Haya ni 

mawazo potofu, ambayo yanapaswa kuachwa.

Hebu fikiria, mzazi anaombwa kuchangia unga, 

maharage au chakula chochote kwa ajili ya mtoto 

wake ili asome vizuri, halafu anasema elimu ni bure, 

atakuwa yuko sahihi kweli kama si kupotosha?

Serikali imewapunguzia wazazi gharama kwa 

kuondoa ada, sasa kwanini wakatae kuchangia 

chakula? 

Ninadhani haohao ndio, ambao hawaoni 

umuhimu wa kuchangia ujenzi wa miundombinu 

ya shule inapoharibika au ile mipya.

Kwa mtindo huo wa jamii kutojali au kutotambua 

kuwa inahusika, matokeo yake ndio hayo ya wa-

toto kusomea chini ya miti na kukosa chakula kana 

kwamba shule hazina wenyewe.

Muungwana anaona wakati wa jamii kuelim-

ishwa ni huu, lakini pia ni wakati kwa viongozi wa 

maeneo husika kuwa na ubunifu, kutobweteka 

huku mambo yakienda vibaya.

Kwa mfano shule inapokuwa na uhaba wa vyum-

ba vya madarasa, viongozi  wanatakiwa kuhamasi-

sha jamii kujitolea kwa hali na mali, isombe mawe, 

mchanga na maji ili kufanikisha ujenzi vyumba vi-

pya.

Utaratibu huu ukitumiwa vizuri unaweza ku-

saidia kumaliza changamoto zinazozikabili shule 

mbalimbali nchini na hasa zile zilizo chini ya uwezo 

wa jamii za maeneo husika, badala ya kuendelea 

kuisubiri serikali kuu. 

Ni aibu wanafunzi kusomea chini 
ya mti jamii inaisubiri serikali

 Muungwana Lazima Nilonge
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MAKALA MAALUMHABARI KITAIFA

Na Boniface Gideon, HANDENI

BARAZA la Madiwani Halmashauri 
ya Wilaya ya Handeni, mkoani 
Tanga, limemchagua Diwani wa 
Kwamatuku, Mustapha Beleko (CCM), 
kuwa mwenyekiti mpya wa hal-
mashauri hiyo. 

Uchaguzi huo wa mwenyekiti 
mpya ulifanyika jana, katika ukumbi 
wa halmshauri hiyo baada ya 
aliyekuwa akishikilia nafasi hiyo, 
Ramadhani Diliwa, kujiuzulu udiwani 
Novemba 6, mwaka jana.

Akitangaza matokeo ya uchaguzi 
huo, msimamizi wa uchaguzi huo 
ambaye pia ni Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmshauri ya Wilaya ya 
Handeni, William Makufwe, alisema 
Beleko alipata kura 22 kati ya 22 
zilizopigwa na hakuna kura ya 
hapana. 

Mafuwe aliongeza kuwa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema) hakikusimamisha mgom-
bea katika uchaguzi huo.

Mkurugenzi huyo alisema ilibidi 
kufanya uchaguzi huo kwa kuwa ni 
miezi mitatu nafasi hiyo imekuwa 
wazi tangu kujiuzulu kwa mwe-
nyekiti huyo.

Baada ya kuchaguliwa, Beleko ali-
washukuru madiwani wenzake kwa 
kumwamini na kumpa nafasi hiyo 
na kuwaahidi kutoa ushirikiano kwa 
kuwa tayari ameshapata uzoefu wa 
kuongoza baraza hilo akiwa kaimu 
mwenyekiti kwa kipindi cha miezi 
mitatu.

Alisema halmashauri hiyo ina 
changamoto nyingi ikiwamo uhaba 
wa maji na miundombinu kwa baa-
dhi ya maeneo na kuahidi kuhakiki-
sha wanatekeleza mipango wali-
yojiwekea na kuwataka madiwani 
wenzake kushirikiana naye katika 
kutimiza azima hiyo. 

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo 
alijiuzulu nafasi hiyo kutokana na 
shinikizo kutoka kwa madiwani na 
wananchi baada ya kutangaza kip-
engele cha muhtasari kinachosema 
“uamuzi uliofanywa na Baraza la 
Madiwani ni makao makuu ya hal-
mashauri kuwa Kabuku hayakuwa 
sahihi”.

Hali hiyo ilisababisha Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa, Selemani Jafo, 
kuingilia kati na kutoa uamuzi kuwa 
makao makuu ya halmashauri yat-
akuwa Mkata.

Handeni yapata 
mwenyekiti mpya

Wanaswa na risiti feki za TRA 

Bei ya mafuta yashuka tena 

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MAMLAKA ya Mapato (TRA), ime-
wakamata wakazi wanne jijini Dodoma, 
ikiwatuhumu kujihusisha na utengenezaji 
wa risiti bandia za mashine za kielektroniki 
(EFD).

Vijana hao walikamatwa jana katika 
msako uliondeshwa na timu ya TRA ulion-
gozwa na Kamishna Mkuu wa mamlaka 
hiyo, Charles Kichere.

Kamishna mkuu huyo aliwaambia 
waandishi wa habari jijini hapa jana, kuwa 
walifanikiwa kuwanasa watuhumiwa hao 
wakiendelea na kazi ya kuzalisha risiti ban-

dia.
Alisema kukamatwa kwa watuhumiwa 

hao kulitokana na taarifa za kiintelijensia 
ambazo mamlaka ilizipata.

Aliyataja majina ya watuhumiwa hao 
kuwa Jarome Julius, Saidi Julius (wote 
wakazi wa Kisasa Nyumba 300), Darif Saidi 
(23), mkazi wa Nzuguni C  na Awadhi Sulei-
man, mfanyakazi na Meneja wa Kampuni 
ya Mafuta ya Lake Oil Kituo cha Kisasa.

Kichere alisema katika eneo la Kisasa 
Nyumba 300, watuhumiwa wawili wanaoi-
shi huko, walikutwa na kompyuta moja, 
mashine ya kuskani na risiti mbalimbali za 
bandia.

Alisema kwenye eneo la Nzuguni, mtuhu-
miwa Saidi alikamatwa na mashine ya ku-
tolea risiti za elektroniki moja, kompyuta 
moja na mashine ya kuskani moja.

Aliongeza kuwa mamlaka imebaini 
kuwa, wateja wakubwa wa risiti hizo za 
bandia ni madereva wa magari ya seri-
kali ambao hununua risiti hizo za mafuta 
na huzipeleka kwa mwajiri wao ili kulipwa 
fedha.

“Mtandao huu  wa wahalifu hawa uli-
kuwa Dar es Salaam, wamekuja Dodoma 
baada ya kuona tumewakamata wengine, 
na huku makao makuu wateja wao wengi 
wamehamia huku na wao wakaendelea na 

kuibia serikali, tumewakamata na tutaen-
delea kuwakamata,” alisema Kichere.

Alidai kuwa moja ya mashine walizozi-
kamata ni mali ya Kituo cha Mafuta cha 
Lake Oil cha Ilula na imekuwa ikitumika 
kila siku kutolea risiti za uuzaji wa mafuta.

“Watuhumiwa imeonekana kuwa huten-
geneza risiti za bidhaa mbalimbali wak-
ishirikiana na watu wenye nia mbaya ya 
kuibia serikali kwa kukwepa kodi,” alisema.

Mamlaka  hiyo ilishapiga marufuku vi-
tuo vya mafuta kutumia mashine ndogo za 
mkononi kuuza mafuta, ikivitaka kutumia 
mashine zilizounganishwa na pampu za 
mafuta.

 Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za Ni-
shati na Maji (Ewura), imetangaza bei kikomo 
za mafuta ya aina ya petroli, mafuta ya taa na 
diseli  zikiwa zimepungua kulinganisha na 
zile za mwezi uliopita.

Taarifa iliyotolewa jana na Kaimu Mkuru-
genzi Mkuu wa Ewura, Nzinyangwa Mchany, 
ilieleza kuwa bei za jumla na rejareja kwa 
mafuta ya aina zote yaliyoingizwa nchini 
kupitia bandari ya Dar es Salaam, zimepun-
gua.

“Kwa mwezi Februari, bei za rejareja za 
petroli, dizeli na mafuta ya taa, zimepungua 
kwa Sh. 175/lita, Sh. 144/lita na Sh. 156/lita, ikil-

inganishwa na toleo la mwezi uliopita, bei za 
jumla za mafuta hayo kwa Sh. 174.03/lita, Sh. 
143.65/lita na Sh. 155.32/lita,” alisema Mchany.

Alisema kupungua kwa bei katika soko la 
ndani kumetokana na kuendelea kushuka 
kwa bei za mafuta hayo katika soko la dunia.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa kwa mikoa ya 
kaskazini, bei za mafuta zitaendelea kubaki 
kama ilivyo kabla ya mabadiliko hayo.

Pia taarifa hiyo ilieleza kuwa kuanzia Janu-
ari 25, bei za rejareja ya petroli na dizeli ka-
tika mikoa ya kusini zilikokotolewa kulingana 
na gharama za mafuta yaliyopokewa katika 
bandari ya Mtwara.

Kutokana na hali hiyo, taarifa ilieleza kuwa 
bei za petroli na dizeli kwa mikoa hiyo ya 

kusini zitaendelea kuwa za kuanzia Januari 
25.

“Kwa mujibu wa Sheria ya Mafuta ya mwa-
ka 2015, bei za bidhaa za mafuta ya petroli zi-
taendelea kupangwa na soko. Ewura itaende-
lea kuhamasisha ushindani kwa kutoa taarifa 
za bei kikomo za bidhaa za mafuta. Taarifa 
hizi zina lengo la kuwasaidia wadau kufanya 
maamuzi stahiki kuhusu manunuzi ya bidhaa 
za mafuta,” alisema Mchany.

Aidha, taarifa hiyo ilieleza kuwa vituo vy-
ote vya mafuta vinatakiwa kuchapisha bei 
za bidhaa za mafuta katika mabango yanay-
oonekana bayana na yakionesha bei ya mafu-
ta, punguzo, vivutio vya biashara au promo-
sheni zinazotolewa na kituo husika.

Spika wa Bunge, Job Ndugai, akizungumza na wafadhili wa mradi wa Kulijengea Bunge Uwezo, walipomtembelea ofisini kwake jijini Dodoma 
jana. Wapili kulia ni Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson na (kulia) ni Katibu wa Bunge, Stephen Kagaigai. PICHA: OFISI YA BUNGE

Na Hellen Mwango 

KESI inayomkabili Mhasibu 
Mkuu wa zamani wa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru), Godfrey 
Gugai, na wenzake ya kutakat-
isha fedha imepangwa kuen-
delea kusikilizwa mfululizo 
ushahidi wa Jamhuri Februari 
19 mpaka 21, mwaka huu.

Uamuzi huo ulitolewa jana 
na Hakimu Mkazi Mkuu, 
Thomas Simba, anayesikiliza 
kesi hiyo katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini 
Dar es Salaam.

Awali, Wakili wa Serikali, Vi-

tulis Peter, alidai kesi hiyo 
ilipangwa kwa ajili ya kusikili-
zwa ushahidi wa Jamhuri, la-
kini Jamhuri haikuwa na taar-
ifa kama hakimu amemaliza 
likizo au la.

Alidai siku 14 zilizopita kesi 
hiyo ilipofikishwa mahakam-
ani hakimu alikwenda likizo 
na mashahidi wanaotarajiwa 
kuitwa wanatoka mikoani.

Hata hivyo, wakili wa utete-
zi, Alex Mgongolwa, aliiomba 
mahakama kutoa ahirisho fupi 
ili kesi iendelee na pande zote 
mbili zijue hatima yake.

Hakimu Simba alisema 
upande wa Jamhuri upeleke 

mashahidi ili usikilizwaji 
uende kwa wakati.

Alisema itasikilizwa mfu-
lulizo Februari 19 mpaka 21, 
huku washtakiwa wakiendelea 
kukaa mahabusu.

Upande wa Jamhuri ume-
shaita mashahidi akiwamo 
Msajili wa Hati Msaidizi, ku-
toka Wizara ya Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, 
Joanitha Kazinja na Msaidizi 
wa Hati Kanda ya Kaskazini wa 
wizara hiyo, Emmanuel Bun-
dala.

Gugai na mwenzake watatu 
wanakabiliwa na makosa 43, 
kati ya hayo, makosa 19 ni ya 

kughushi, 23 ni utakatishaji 
fedha na moja ni kumiliki mali 
zilizozidi kipato halali, ambalo 
linamkabili Gugai.

Mbali na Gugai, washtakiwa 
wengine ni George Makaranga, 
Leonard Aloys na Yasin Katera.

Gugai anakabiliwa na kosa 
la kumiliki mali kinyume na 
kipato chake, ambapo alitenda 
kosa hilo kati ya Januari 2005 
na Desemba 2015.

Inadaiwa akiwa Takukuru 
Dar es Salaam, Gugai alikuwa 
akimiliki mali za zaidi ya Sh. 
bilioni 3.6  ambazo hazilin-
gani na kipato chake, huku 
akishindwa kuzitolea maelezo.

Kesi kigogo Takukuru kusikilizwa mfululizo



waita wabunge na kuwaomba kuingia 
katika ukumbi wa Bunge na baadaye 
saa 6:04 mchana, Bunge likarejea chini 
ya Spika Job Ndugai.

Kabla ya kuendelea na uwasilishaji 
wa taarifa ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Ardhi, Maliasili na Mazingira 
na ile ya Kilimo, Mifugo na Maji, Spika 
Ndugai alisimama na kueleza kwamba 
mpaka wakati huo kulikuwa hakuna 
sababu ya wazi juu ya ving’ora hivyo 
kulia kwa kiasi hicho.

NJE YA BUNGE

Nje ya viwanja vya Bunge, Naibu 
Waziri wa Maji, Jumaa Awesso, alise-
ma: “Hiyo alamu (king’ora) inaashiria 
kama kuna moto lakini kikubwa tu-
naambiwa kama hujui kifo chungulia 
kaburi. Tumejifunza inahitajika elimu 
ya majanga si tu kwa wabunge hata 
maeneo mbalimbali kwa sababu moto 

ni jambo la dharura,” alisema.
Aweso alisema bado kunahitajika 

elimu kwamba inapotokea hali hiyo ni 
kwa namna gani wanaweza kujiokoa, 
mfano mzuri ni wabunge na watu wal-
ioko  nje, hakuna utaratibu na hawajui 
wakae sehemu gani.

“Kwa kweli kunahitajika sana elimu ili 
kukabiliana na majanga yanapotokea, 
kwa hiyo sisi tulivyofundishwa linapo-
tokea jambo kama hili, hamtakiwi ku-
wapo eneo hilo lazima mtoke,” alisisitiza.

Mbunge wa Mtera (CCM), Living-
stone Lusinde,  alisema neno hatari 
kila mtu anajua namna ya kulitaf-
siri ndiyo wabunge wote walisimama 
wakaanza kukimbia.

“Wabunge wote wamezagaa eneo 
hili (viwanja vya Bunge) na hawa-
jakimbilia Assembly Point (eneo la 
kukusanyikia wakati wa dharura). Kwa 
hiyo ningeshauri kuwekwe vibao vina-
vyoonyesha kukitokea hatari wabunge 
wakimbilie wapi. 

“Kwanza mpaka sasa hivi, bado 
hatujaelezwa kilichosababisha alamu 
ilie na mpaka sasa hivi inalia lazima tu-
subiri watu wa zimamoto na majanga 
kutazama halafu baadaye watatuam-
bia nini kimetokea,” alisema Lusinde

Naye Mbunge wa Viti Maalumu 
(Chadema), Lucy Owenya, alisema: 
“Bado haijajulikana nini chanzo, kama 
kuna hitilafu ya umeme au vipi. Bado  
hatujaambiwa lakini ni jambo ambalo 
si la kawaida kutokea na hiyo imeleta 
taharuki ndiyo maana wabunge wote 
tuko nje.”

TAARIFA YA BUNGE

Baadaye, Kitengo cha Habari  na Ma-
wasiliano cha  Bunge kilitoa taarifa juu 
ya taharuki hiyo.

Katika taarifa hiyo, Bunge lilisema  
wataalamu walifuatilia na kujiridhisha 
kuwa hakukuwa na tatizo la moto ndi-
yo maana Bunge lilirejea na kuendelea 
na kikao kama kawaida. 

Hakimu Mkazi Mwandamizi, Augus-
tine Rwizile.

Katika kesi hiyo, Upande wa Jam-
huri uliongozwa na Wakili wa Serikali 
Mwandamizi Patrick Mwita akisaidi-
ana na Mawakili wa Serikali, Esther 
Martin na Leornad Swai.

Wakili Mwita alidai kuwa, washtak-
iwa hao wanakabiliwa na mashtaka 
506, yakiwamo ya utakatishaji fedha, 
kuisababishia serikali hasara, kula nja-
ma, kutoa taarifa za uongo Mamlaka ya 
Mapato (TRA) na kughushi.

Kati ya  mashtaka hayo, la kuisaba-
bishia serikali hasara linawakabili Yu-
sufali na Paliwalla, ambao wanadaiwa 
kuwa, kati ya Januari 2008 na 2016, 
wakiwa ndani ya Jiji la Dar es Salaam, 
kwa makusudi waliwasilisha nyaraka 
za uongo TRA na kitendo hicho kui-
sababishia serikali hasara ya Sh. bilioni 
24.30.

Khan anakabiliwa na mashtaka 
ya kutakatisha fedha 12; kwamba 
kati ya Januari 2008 na Januari 
2016, anadaiwa kufanya miamala ya 
kuhamisha fedha haramu kutoka 
katika akaunti za Yusufali Sh. bilioni 
24.30 huku akijua fedha hizo ni zao la 
kutakatisha.

Pia Yusufali anakabiliwa na kosa la 
kukwepa kodi TRA ya Sh. bilioni 24.30 
kati ya Januari 2008 na Januari 2016 
kupitia kampuni zake.

Mshtakiwa Yusufali na Paliwalla 
wanatuhumiwa kwa makosa 293 ya 
kughushi, kutoa taarifa za uongo 132, 
kutakatisha fedha 50.

Baada ya kusomewa mashtaka hayo, 
Wakili Mwita alidai kuwa upelelezi 
umekamilika na wapo katika hatua 
ya mwisho ya kuwasilisha taarifa Ma-
hakama Kuu Divisheni Maalum ya 
Uhujumu Uchumi na Rushwa.

Hakimu Rwizile alisema kesi hiyo 
itatajwa Februari 28, mwaka huu na 
washtakiwa wote wapelekwe maha-

busu.

KORTI YA MAFISADI
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 

Rushwa (Takukuru) iliisajili kesi hiyo 
katika Mahakama Kuu Divisheni ya 
Rushwa na Uhujumu Uchumi, maaru-
fu Mahakama ya Maisadi.

Maoisa wa taasisi hiyo waliika 
kwenye mahakama hiyo jana mchana 
wakiwa na sanduku na mabokisi yenye 
nyaraka za kesi hiyo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari mahakamani hapo jana, 
Mkuu wa Sheria na Mashtaka wa 
Takukuru, Donasian Kessy, alisema 
wamefanikiwa kusajili kesi hiyo katika 
mahakama.

Alisema kusajiliwa kwa kesi hiyo ka-
tika mahakama hiyo kunafanya idadi 
ya kesi za aina hiyo kuika tatu tangu 
ilipoanzishwa na serikali ya awamu ya 
tano.

*Imeandikwa na Hellen Mwango, 
Enock Charles na Beatrice Shayo.
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King’ora chazua taharuki bungeni

Mafundi wa kampuni ya Estim, wakiendelea na kazi ya awamu ya kwanza ya upanuzi wa Barabara ya Morogoro, 
jijini Dar es Salaam jana, itakayojengwa kwa njia sita kuanzia Kimara hadi Kibaha mkoani Pwani, yenye urefu wa 
kilomita 19, ikiwamo ujenzi wa madaraja ya Kibamba, Kiluvya na Mpiji. PICHA: GETRUDE MPEZYA

INATOKA UK.3

Mashamba ya 
Sumaye, MO Dewji

Kesi mtuhumiwa mil. 7/- kwa dakika 
INATOKA UK.2

INATOKA UK.3

na ghala la mazao, anaambiwa hajaendeleza, 
mimi nasema unyang’anyaji huu siyo sahihi.”

Alisema anafahamu kwamba Rais kubadili-
sha hati, anayo mamlaka hiyo na kwamba 
mpaka sasa  ukiangalia hali ilivyo, ukiangalia 
akina Mo (Mohamed Dewji) wamenyanganywa 
mashamba yao ni lazima kamati ya uchunguzi 
iundwe ili kuangalia unyang’anywaji unavy-
oenda.  

Suala hilo lilimwinua kitini Mbunge wa 
Ulanga (CCM), Goodluck Mlinga, na kutoa 
taarifa kwa mzungumzaji huyo kwamba 
kinachoonekana kupigiwa kelele ni shamba la 
Sumaye.

Mlingwa amesema: “Hapa linalopigiwa 
kelele ni suala la shamba la Mheshimiwa 
Sumaye, ambaye taarifa zake ni hizi, alikuwa 
na shamba la ekari 326, amekaa nalo miaka 
15, ameendeleza ekari sita, amejenga kibanda 
kimoja kina watu watatu.

“Katika shamba la Sumaye, kulikuwa na 
miembe mitatu, miche ya mahindi 76, mnazi 
mmoja, ng’ombe watatu, mbuzi 11, bata sita na 
kuku tisa.”

Naye, Mbunge wa Mbozi (Chadema), Pascal 
Haonga, aliomba kutoa taarifa kwa mchangiaji 
ambaye ni Msigwa, akisema licha ya kuwa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Ardhi, 
Maliasili na Utalii ambayo ilikuwa ikiongozwa 
na Nape Nauye (Mtama-CCM) kuisifia, lakini 
imekuwa na utendaji mbovu, ndiyo maana 
Nape ameshinikizwa kujiuzulu.

Hoja ya Haonga, haikumpendeza Spika 
Ndugai na kumtaka kuthibitisha kama ni kweli 
Nape amejiuzulu kutokana na kushinikizwa na 
ameshinikizwa na nani.

Haonga alisema hana uthibitisho kwamba 
Nape ameshinikizwa kujiuzulu, lakini amed-
hani kuwa inaweza kuwa ni sababu; na kwa 
kuwa hawezi kuthibitisha, anafuta kauli yake.

Shamba la Sumaye lililofutiwa hati ni la 
ekari 426 ambalo liko Mvomero, mkoani 
Morogoro.

NAPE: WEKENI AKIBA YA MANENO

SIKU moja Nape  kudaiwa kujiuzulu na-
fasi yake ya kamati, ameibuka na kuwataka 
wabunge wote kujifunza kuweka akiba ya 
maneno.

“Nataka niwaombe wenzangu, kwanza nim-
shukuru Waziri (Lukuvi) na nimshukuru Rais 
(Magufuli) kwa kulifuta (shamba namba 37 
lililoko Maumbika, Mtama mkoani Lindi), hili 
shamba kwa niaba ya wakulima, sasa tutak-
wenda kuligawa vizuri. 

Zaidi Nape akasema: “Kwa hiyo wakati 
mwingine tunapolishwa maneno na kuanza 
kusema, wekeni akiba ya maneno juu ya nani 
anapinga nini, na nani anasema nini, itatusaid-
ia sana wanasiasa, ni vizuri tukiweka akiba ya 
maneno.”

Nape alimshukuru Rais John Magufuli, huku 
akieleza kuwa anataka wabunge wajifunze 
kidogo kuweka akiba ya maneno hasa wana-
poshutumiana bila sababu.

“Mheshimiwa Spika, wakati wa uchaguzi, 
sisi wa Jimbo la Mtama tulipeleka maombi ya 
kufuta baadhi ya mashamba makubwa yali-
yotelekezwa. Namshukuru Rais, namshukuru 
Waziri wa Ardhi (Lukuvi), moja ya shamba lil-
ilofutwa ni shamba namba 37 liko Maumbika, 
Mtama Mkoa wa Lindi.

“Aliyelipeleka kuomba lifutwe ni mimi 
mbunge, nilimpelekea waziri, waziri akapele-
ka kwa Rais, Rais akafuta. Nataka niwaombe 
wenzangu, kwanza nimshukuru waziri na 
nimshukuru Rais kwa kulifuta hili shamba kwa 
niaba ya wakulima, sasa tutakwenda kuligawa 
vizuri,”alisema Nape.



Na Lydia Churi, MAHAKAMA

M
AHAKAMA ya Tanzania 
imeanzisha mpango wa 
kushirikiana na vyuo na 
shule za sekondari katika 

kuwalea na kuwatambua wanafunzi 
wenye vipawa, tabia na maadili mema, 
ambapo huwafuatilia na kuwafanyia 
tathmini ili baadaye waje  kufanya kazi 
na mahakama.

Lengo lingine ni baadaye kufanyakazi  
maeneo mengine katika sekta ya sheria

katika Wiki ya Utoaji wa Elimu ya 
Sheria  inayoendelea jijini Dodoma, wa-
nafunzi kutoka baadhi ya vyuo vikuu na 
shule za sekondari nchini wanashiriki 
kwa kujifunza masuala ya mbambali ya-
nayohusu sheria pamoja na taratibu za 
kimahakama jijini.

Akizungumza  na wanafunzi, walimu 
na washauri wa wanafunzi hao, kwa 
niaba ya Jaji Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Dodoma, Jaji wa Mahaka-
ma Kuu ya Tanzania, Latifa Mansoor,  
alisema kupitia mpango huo wa Ma-

Mahakama yaanzisha 
mpango kulea wanafunzi

Tunawaa-
lika katika 
maadhim-
isho haya ili 
kubadilisha-
na uzoefu na 
pia mjifunze 
masuala 
mbalimbali 
ya sheria 
ili muwe na 
ufahamu 
zaidi.

hakama, watumishi watakaoajiriwa 
na Mahakama ni wale tu wenye tabia 
na maadili mema na wenye uwezo ul-
iothibitika ili waweze kutoa huduma 
bora hapo baadaye.

Jaji Mansoor alisema baadhi ya 
mambo ambayo Mahakama ina-
shirikiana na vyuo na shule hizo ni 
kuwa na uhusiano wa karibu na kuwa 
na fomu za ufuatiliaji wa mienendo 
ya maadili na taaluma za wanafunzi 
ambazo hujazwa na kutumwa kwa 
Mahakama ya Tanzania mara mbili 
kwa mwaka. 

Aliyataja mambo mengine ya ush-
irikiano ni pamoja na uanzishwaji wa 
klabu na  utoaji wa elimu ya sheria 
shuleni pamoja na mpango wa kuwa-
zawadia fursa za masomo na zawadi 
nyingine wanafunzi wenye vipaji na 
maadili mema.  

Aidha, Jaji Mansoor aliwataka wal-
imu na washauri wa shule hizo ku-
walea na kuhakikisha kuwa wanafun-
zi hao wanakuwa na ubora katika 
taaluma, tabia na maadili. Aliongeza 

kuwa wanafunzi wa vyuo hufuatiliwa 
na kumbukumbu zao huhifadhiwa 
kwa mahitaji ya baadaye ikiwamo 
ajira kwa watumishi wa Mahakama 
na Sekta ya Sheria kwa ujumla.

Aliwataka wanafunzi hao kusoma 
kwa bidii na kuwa na tabia na maadili 
mema kwa manufaa yao na ya taifa 
kwa ujumla.” Tunawaalika katika 
maadhimisho haya ili kubadilishana 
uzoefu na pia mjifunze masuala mbal-
imbali ya sheria ili muwe na ufahamu 
zaidi,” alisema.    

Kufuatia mpango huu wa ushiriki-
ano, Mahakama ya Tanzania inata-
rajia kuwa na huduma zilizoimarika, 
watumishi kufanya kazi kwa ubora wa 
hali ya juu na kwa kuzingatia utawala 
wa sheria, na vitendo vya rushwa na 
ukiukwaji wa maadili kupungua.

Vyuo ambavyo mpaka sasa vimein-
gia kwenye ushirikiano na Mahakama 
ya Tanzania ni vyuo vikuu vya Dar es 
Salaam, Mzumbe, Dodoma, Ruaha, 
Iringa na Chuo cha Uongozi wa Ma-
hakama Lushoto.
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CRDB 
yawafuata 
wateja wake 
Mwanza
Na Rose Jacob, MWANZA

WATEJA wa benki ya CRDB Mkoa wa 
Mwanza, wameishauri benki hiyo ku-
panua na kuboresha huduma zake za 
kifedha kwa kuhakikisha zinawafikia 
wananchi wengi walioko vijijini, kwa 
kuwapatia mikopo yenye riba nafuu.

Ushauri huo ulitolewa wakati wa 
hafla iliyoandaliwa na benki hiyo 
kwa ajili ya kumtambulisha rasmi 
Mkurugenzi Mtendaji mpya wa CRDB, 
Abdulmajid Nsekela, kwa wateja 
wake wa Mwanza ikiwa ni kuhakiki-
sha lengo la benki hiyo linakidhi na 
kuwasaidia wajasiriamali kuongeza 
mzunguko wa kipato chao pamoja na 
kujikwamua kiuchumi.

Mwenyekiti wa Bodi ya benki 
hiyo, Ally Hussen, alisema: “Benki hii 
ilianzishwa ikiwa na mtaji wa Shilingi 
milioni 54, lakini hadi Dk. Kimei 
anaondoka ameicha ikiwa na Shilingi 
trilioni 6.”

Alisema benki hiyo chini ya 
Dk.  Kimei imekuwa ni chachu ya 
kuongeza pato la taifa, ambapo hadi 
mwaka 2015, kodi yake kwa serikali 
ilifikisha Sh. bilioni 44 nje na kodi 
ya wafanyakazi, hivyo kuifanya 
CRDB kuwa ni ya kwanza kulipa kodi 
kubwa.

Kwa upande wake Nsekela alisema 
Mwanza ni kitovu cha uchumi wa 
nchi, hivyo benki hiyo inatambua 
umuhimu wa mkoa huo kwa wateja 
wake wakiwamo wafanyabiashara 
wakubwa na wadogo.

 Aidha, Nsekela alisema CRDB 
ina matawi yasiyopungua 265, 
inamitandao isiyopungua 550, pia 
inatoa huduma mbalimbali kupitia 
mawakala zaidi ya 5,000,huduma 
zote zinawalenga wateja wa mijini 
na vijijini na benki hiyo imeendelea 
kupanua wigo wa kutoa huduma kwa 
jamii pamoja na kuanzisha kampuni 
tatu, ikiwamo inayotoa huduma ya 
bima kwa Watanzania.

Mfanyabiashara mdogo akinadi bidhaa zake kwa abiria katika makutano ya Barabara ya Morogoro na Mandela, eneo 
la Ubungo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI mkoani Shinyanga imepiga 
marufuku waendesha pikipiki (bodaboda) 
kubeba wanafunzi hasa wa kike wa shule za 
msingi na sekondari.

Katazo hilo limetolewa baada ya kubaini-
ka wao ndio chanzo kikubwa  cha mimba 
kwa wanafunzi.

 Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainabu 
Tellack, ndiye aliyetoa tangazo hilo kwenye 
maadhimisho ya miaka 42 ya  Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) yaliyoandaliwa na Ju-
muiya ya Wanawake (UWT) Mkoa wa Shin-
yanga.

Alisema kila dereva wa bodaboda ana-
takiwa kuacha mara moja kuwabeba wa-
nafunzi hao wa kike, ili serikali ijiridhishe 

ni chanzo gani kingine ambacho kimekuwa 
kikisababisha wanafunzi wa kike kubeba 
mimba wakiwa masomoni.

Tellack alisema kama bodaboda ata-
bainika au kukutwa akiwa amembeba mwa-
nafunzi, hatua za kisheria zitachukuliwa 
dhidi yake, nakuongeza kama kutakuwa na 
changamoto nyingine inayosababisha wa-
nafunzi hao kukubeshwa mimba, serikali 
itakabiliana nayo.

“Marufuku waendesha pikipiki mkoani 
hapa kuwabeba wanafunzi katika vyombo 
vyao, kwa kuwa inaonyesha kuwa ndio 
chanzo kikubwa cha wanafunzi na watoto 
wa kike kubeba mimba, tunataka kujua 
mara baada ya bodaboda kutowabeba wa-
nafunzi chanzo kingine kitakuwa ni nini,” 
alisema Tellack.

Hata hivyo, alisema pia wazazi nao 
wamekuwa wakichangia kuwa na ongezeko 
la mimba za utotoni kutokana na kutokuwa 
wakweli kwa watoto wao juu ya kutoa elimu 
ya uhusiano.

Pia alisema kuwa, anachukizwa na wazazi 
pamoja na mashirika yanayotoa huduma za 
kiafya za kuwahamasisha watoto kutumia 
mipira ya kiume (kondomu) na sindano za 
kuzuia mimba kwa kuwa wanafunzi na wa-
toto wadogo wamekuwa wakifanya ngono 
wakijua kuwa  watatumia vifaa vya kuzuia 
mimba.

Aidha, aliwataka kutoa elimu ya madhara 
ya vijana ama watoto wadogo kujihusisha 
au kushiriki kwenye mapenzi katika umri 
mdogo kuwa ni hatari kwa maisha yao kwa 
sababu wanaweza kupoteza maisha.

RC: Bodaboda atakayebeba 
mwanafunzi wa kike kukiona



M
BUNGE wa Mbarali (CCM), 
Haroon Pirmohamed, amei-
hoji serikali lini itapeleka 
huduma ya maji katika mae-

neo ya jimbo hilo kutokana na mradi wa 
Bwawani  kusuasua kujengwa.

Akiuliza swali hilo jana bungeni, 
Mbunge huyo alisema maeneo ya kata 
za Mahogole, Mwatenga, Kongoro, 
Utengule-usangu, Luhanga, Itambo, Chi-
mala, Ihahi, Imalilo, Igaua, Miyombweni, 
Mapogoro na mji wa Rujewa hayana 
maji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri wa 
Maji, Jumaa Aweso, alisema Halmashau-
ri ya Wilaya Mbarali kupitia programu ya 
maji vijijini tangu mwaka 2012 imefanya 
usanifu katika vijiji 16 na kujenga miradi 
ya maji katika vijiji vya jimbo hilo.

Mbunge alia kero ya 
maji jimboni kwake

Alitaja vijiji hivyo 
kuwa ni Simike, Udindil-
wa, Igurusi, Chimala, 
Mkunywa na Ubaruku.

“Pamoja na kuka-
milisha miradi hiyo, 
halmashauri inaendelea 
na utekelezaji wa ujenzi 
wa miradi ya Luduga-
Mawindi, ambao hadi 
utakapokamilika uta-
gharimu Sh. bilioni tisa 
na utahudumia vijiji sita vya kata za 
Mawindi na Ipwani,” alisema.

Alifafanua kuwa mradi huo 
utatekelezwa kwa awamu tano na kwa 
sasa utekelezaji unaendelea katika 
awamu ya kwanza ambayo imefikia 
asilimia 98 na awamu ya pili imefikia 

asilimia 75.
“Hadi sasa mradi huu 

umegharimu Sh. bilioni 
2.9, taratibu za kutangaza 
awamu ya tatu zinaen-
delea na awamu ya nne 
na ya tano zitatangazwa 
baada ya awamu tatu ku-
kamilika,” alisema.

Aweso alisema kwa len-
go la kuboresha huduma 
ya maji, mji wa Rujewa 

pia umejumuishwa katika miji itakay-
onufaika kupitia fedha za mkopo wa 
Dola za Kimarekani milioni 500 kuto-
ka serikali ya India ambazo zitatumika 
katika ujenzi na ukarabati wa miradi 
ya maji katika maeneo mbalimbali 
nchini.

Hadi sasa 
mradi huu 
umegharimu 
Sh. bilioni 
2.9, taratibu 
za kutangaza 
awamu ya 
tatu zinaen-
delea na 
awamu ya 
nne na ya 
tano zita-
tangazwa 
baada ya 
awamu tatu 
kukamilika.
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Habari na Augusta Njoji

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kushoto), akiteta jambo na Spika wa Bunge, Job Ndugai, jijini Dodoma. PICHA: OWM

Serikali 
kufunga 
migodi 
hatarishi
SERIKALI imesema haitasita 
kuyafunga maeneo ya migodi 
yatakayobainika kuwa ni ha-
tarishi na yanakiuka kanuni za 
usalama.

Naibu Waziri wa Madini, 
Stanslaus Nyongo, alisema 
hayo jana Bungeni jijini 
hapa  alipokuwa akijibu swali 
la Mbunge wa Viti Maalum 
(Chadema), Maryam Msabaha.

Katika swali lake, Msabaha 
alitaka kujua ni lini serikali 
itawapatia zana za kisasa na 
elimu ya kutosha wachimbaji 
wadogo.

Akijibu swali hilo, Nyongo 
alisema katika kuhakikisha 
uchimbaji wa madini nchini 
unafuata taratibu za usalama, 
afya na utunzaji wa mazingira, 
serikali imeanzisha Tume ya 
Madini ambayo ina ofisi za 
Ofisa Madini Wakazi (RMO) 
mikoa yote na kila eneo lenye 
shughuli za uchimbaji.

“Wachimbaji wengi katika 
migodi ya wachimbaji wadogo 
amekuwa hawazingatii tahad-
hari za usalama wakati wa shu-
ghuli za uchimbaji,” alisema.

Hata hivyo, alisema serikali 
itazidi kuweka msisitizo kwa 
wachimbaji hao kuzingatia She-
ria ya Madini ya mwaka 2010 
na marekebisho yake ya mwaka 
2017 na kanuni za usalama, 
afya na utunzaji wa mazingira 
wakati wa uchimbaji.

Pia alisema Wizara ya Ma-
dini ilikuwa ikitoa ruzuku kwa 
wachimbaji wadogo wa madini 
lakini ilibainika kuwa baadhi ya 
wachimbaji waliopatiwa ruzuku 
walitumia kinyume cha maelek-
ezo na makubaliano.

Alisema serikali inaangalia 
utaratibu mzuri wa kuwasaidia 
wachimbaji wadogo ikiwa ni 
pamoja na kuzishawishi taasisi 
za fedha kuwakopesha wachim-
baji wadogo.

Aliwashauri wachimbaji ku-
tunza kumbukumbu za uzal-
ishaji na mauzo ya madini ili 
kuzishawishi taasisi za fedha 
kuwakopesha.

BUNGE limeelezwa kuwa suala la 
kubadilishana wafungwa baina ya 
nchi moja na nyingine huongozwa 
na mkataba wa makubaliano ulio-
ingiwa baina ya nchi husika. 

Naibu Waziri wa Mambo ya Nda-
ni ya Nchi Hamad Masauni alitoa 
kauli hiyo jana bungeni alipokuwa 
akijibu swali la Mbunge wa Kasulu 
Mjini (CCM), Daniel Nsanzugwanko.

Nsanzugwanko katika swali lake, 
alisema wafungwa wakimbizi toka 
Burundi na Jamhuri ya Kidemokra-

si ya Congo  wamekuwa wakijaza 
mahabusu na magereza nchini.

“Je, kwa nini serikali isikubaliane 
na nchi za Burundi na DRC kubadil-
ishana wafungwa ili wakimbizi hao 
wafungwe katika nchi zao?” alihoji.

Mbunge huyo pia alihoji kuwa 
wafungwa wa aina hiyo wanapoku-
wa mahabusu na Magereza Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia 
Wakimbizi (UNHCR) linachangia 
gharama kwa kiasi gani.

“Je, UNHCR imechangia fedha 

kiasi gani kwa wafungwa wakimbizi 
waliofungwa au kuwekwa mahabu-
su nchini kuanzia mwaka 2017/18?” 
alihoji Nsanzugwanko.

Akijibu maswali hayo, Masauni 
alisema lengo la mkataba huo ni 
kumpa fursa mfungwa anayetu-
mikia kifungo chake gerezani ku-
tumikia sehemu ya kifungo chake 
kilichobaki katika nchi yake.

“Ieleweke kuwa ni utamaduni 
wa kisheria duniani kwamba ma-
habusu na mfungwa bila kujali 

kama ana hadhi ya ukimbizi, wana-
popokelewa na kuhifadhiwa katika 
magereza, jukumu la kuwatunza 
hufanywa na serikali ya nchi husi-
ka,” alisema.

Alisema serikali imekuwa ikifan-
ya hivyo kwa kufuata sheria na ka-
nuni za magereza zilizopo ambazo 
kimsingi zimeipa serikali jukumu 
hilo. Aidha alisema kwa mujibu 
wa Sheria na Kanuni za Magereza 
hakuna mahabusu au mfungwa 
mkimbizi kwa kuwa wahalifu wote 

hupokewa kwa hati kutoka ma-
hakama zenye utambulisho wa ha-
dhi ya mahabusu au mfungwa tu.

Hata hivyo, alisema suala la UN-
HCR kuchangia gharama za kuwa-
tunza wafungwa na mahabusu wa-
naodaiwa kuwa wakimbizi huwa 
halipo na halifanyiki.

“Kwa sababu kwa mujibu wa She-
ria na Kanuni za magereza zilizopo 
hazijaainisha kumtambua maha-
busu au mfungwa mkimbizi katika 
magereza zetu,”alisema.

Mwongozo kubadilishana wafungwa wabainishwa
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UWT yahimiza wanawake 
kugombea nafasi uongozi

Nikiwa 
kama Mku-
rugenzi wa 
Uchaguzi 
upande 
wa chama, 
nasema 
hivi, nitapit-
isha majina, 
chukueni 
fomu, jazeni 
muone.

Na Zanura Mollel, LONGIDO 

W
ANAWAKE wilayani 
Longido, wametakiwa 
kujitokeza kuwania 
nafasi za uongozi kwa 

uchaguzi wa serikali za mitaa utaka-
ofanyika mwaka huu na uchaguzi 
mkuu wa mwakani, ili kuepukana na 
mila na desturi zinazomkandamiza 
mwanamke kuwania nafasi ndani ya 
jamii.

Katibu wa UWT Wilaya ya Longido, 
Judith Laizer, alisema hayo wakati ak-
izungumza na wanawake waliokuwa 
wakifanya usai wa mazingira katika 
Shule ya Sekondari ya Longido juzi, 
ikiwa ni sehemu ya maadhimisho 
miaka 42 ya kuzaliwa kwa Chama Cha 
Mapinduzi.

Alisema jumuiya hiyo ilitenga siku 
ya juzi kufanya usai ndani ya jamii 
ikiwamo taasisi mbalimbali kama vile 
shule, hospitali na hata maeneo ya 
stendi.

Alisema kumekuwa na mila kan-
damizi kwa jamii kumdharau mtoto 
wa kike au mwanamke katika kuon-

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Boay, mkoani Manyara, wakibeba saruji iliyotolewa juzi na Mbunge wa Babati Vijijini, Vrajlal 
Jituson ambaye aligawa mifuko 3,000 kwa ajili ya shule zote za jimboni. PICHA: GIFT THADEY 

goza jamii na kuwataka wanawake 
kuchukua fomu za kugombea fursa 
za uongozi katika Serikali za Mitaa 
mwaka huu, na mwakani wagombee 
nafasi za ubunge na udiwani katika 
uchaguzi mkuu.

“Kwa kweli nitafurahi kuona 
mnakuwa wenyeviti wa vijiji na madi-
wani wa kata pamoja na ubunge. 
Lakini pia naomba msiwaangushe 
wanawake wenzenu pale wan-
apochukua fomu za kuwania na-
fasi, wapigieni kura na kubwa zaidi 
hakikisheni mnasimamisha viongozi 
wanaokubalika na jamii,” alisema.

Mkazi wa Kata ya Longido, 
Namnyaki Saibulu, alisema 
wanawake wengi wanajaza fomu 
kwa lengo la kuwania nafasi ndani ya 
jamii, lakini cha kushangaza majina 
yao yanakatwa.

“Tunajaza fomu, tunakubalika 
na  jamii lakini bado majina yetu 
yanakatwa,” alidai.

Alisema wanawake wengi kwa sasa 
wamekata tamaa kuwania nafasi ku-
tokana na majina yao kutopitishwa 
kuwania fursa za uongozi, hivyo wa-

naiomba serikali kutenda haki sawa 
kwa jamii.

“Tupeni nafasi za uongozi 
tunaweza, msitutumie kwenye ku-
piga kura tu, na sisi tunahitaji na-
fasi, sasa tukiomba mtupe jamani,” 
alieleza.

Naye Katibu wa CCM Wilaya ya 
Longido, Simba Gaddaf, alisema 
awamu hii atahakikisha wanawake 
wanaochukua fomu majina yao haya-
takatwa na watapewa nafasi za uon-
gozi.

“Nikiwa kama Mkurugenzi wa Uch-
aguzi upande wa chama, nasema 
hivi, nitapitisha majina, chukueni 
fomu, jazeni muone,” alisema.

Alieleza anatambua mila za jamii 
ya Kimasai hawapendi kuwapa wa-
nawake na vijana nafasi za uongozi 
na wanaopinga asilimia kubwa ni wa-
zee wa kimila Malaigwanani, lakini na 
sisi tunafuata katiba inasemaje.

“Iike pahali mila kandamizi kwa 
wanawake na vijana zipuuzwe na 
wahakikishia hadi niondoke Longido 
tutakuwa na madiwani, wenyeviti na 
hata wabunge wanawake,” alisisitiza.

DC awataka watendaji kutanguliza maslahi ya taifa
Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya Arumeru, 
Jerry Muro, amewataka maoisa 
watendaji wa kata na vijiji kufanya 
kazi kwa bidii kwa kuzingatia she-
ria, kanuni na taratibu za utumi-
shi wa umma na kuweka mbele 
maslahi ya taifa ya kuwahudumia 
wananchi.

Alitoa rai hiyo wakati wa kikao 
kazi kilichowakutanisha maoisa 
tarafa na maoisa watendaji wa 
kata na vijiji wa halmashauri za 
Arusha Dc na Meru zote za wilay-
ani humo.

Kikao hicho kililenga kuwa-
kumbusha na kuwajengea uwezo 
wataalamu katika utekelezaji ma-
jukumu yao ya kuwahudumia wa-
nanchi.

Aliongeza katika wilaya hiyo 
wamekubaliana kuanzisha progra-
mu maalumu ya mafunzo kwa wa-
tendaji kwa kushirikiana na Chuo 
cha Maendeleo ya Jamii Tengeru 
kilichoko wilayani humo, ambapo 
mafunzo hayo yatawaongezea 
ujuzi wa kazi.

Alisema  maoisa  wanaajiriwa 
kutoka kwenye kada tofauti, jam-
bo ambalo wakati mwingine, lina-

sababisha changamoto ya kukwa-
misha baadhi ya kazi.

Aidha, alieleza kupitia mafunzo 
hayo yatawajengea uelewa wa 
pamoja na kufahamu majukumu 
yao na mipaka ya kazi kwa kuwa 
na uadilifu, kujiamini, kuongeza 
morali ya kazi, pamoja na kuweka 
mbele uzalendo kwa maslahi ya 
taifa.

“Tumegundua kuna umuhimu 
kupata mafunzo kwa watendaji 
wote, yatakayowakumbusha na 
kuwawezesha kutambua namna 
sahihi ya utekelezaji wa kazi zetu 
za kila siku, hii imetokana na 

baadhi ya watendaji kushindwa 
kutekeleza majukumu yao kwa 
usahihi,” alisema.

Alisisitiza watendaji wa serikali 
wanatakiwa kusimamia hali ya us-
alama katika maeneo yao ya kazi 
kwa kutambua wageni wanaoin-
gia na kutoka katika maeneo yao 
ya kazi, sambamba na kuhamasi-
sha wananchi kushiriki kuchangia 
maendeleo katika maeneo kwe-
nye jamii husika.

“Kazi kubwa ya mwaka huu ni 
kujenga vyumba vya madarasa, 
ninawaomba maoisa watendaji, 
tuelekeze nguvu zetu kuhamasi-

sha jamii kujikita zaidi katika ku-
jenga madarasa na mimi nataka 
nione kila tarafa ina kuwa na shule 
ya kidato cha tano na sita na kila 
kata kuwa na  kidato cha kwanza 
hadi cha nne,” aliongeza.

Kwa upande wa wakurugenzi 
wa halmashauri hizo, (Meru), Ema-
nuel Mkongo, (Arusha Dc), Dk. Wil-
son Mahera, waliwataka  maoisa 
watendaji kusimamia shughuli 
za maendeleo kwa kuendana na 
kasi ya serikali, kuwa waadilifu 
katika kutekeleza kazi kwa kutoa 
huduma sawa kwa wananchi na 
kusimamia haki.

Ubelgiji yatoa 
bil. 3/- utafiti 
wa ndizi
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SERIKALI ya Ubelgiji imetoa zaidi 
ya Sh. bilioni 3 kwa Chuo cha Afrika 
cha Sayansi na Teknolojia cha Nelson 
Mandela, (NM-AIST), zitakazotumika 
kujenga kituo kikubwa mahiri cha 
utafiti wa ndizi mshale.

Kituo hicho kitatumiwa na wakuli-
ma kuomba ushauri na kubadilisha 
kilimo chao cha mazoea.

Mradi wa ujenzi wa kituo hicho 
ni wa pili wa kuwezesha mradi wa 
matumizi endelevu ya rasilimali kwa 
maendeleo ya jamii Kanda ya Kaska-
zini (VRIL).

Akizungumza wakati wa uzinduzi 
wa mradi huo jana, Makamu Mkuu wa 
NM-AIST, Profesa Emmanuel Luoga, 
alishukuru serikali ya Ubelgiji kwa 
kuwaamini na kuwapatia fedha hizo 
zitakazonufaisha wananchi wa kanda 
hiyo hasa nyanja ya uzalishaji wa 
ndizi mshale. 

Alisema mradi huo ulianza miaka 
sita nyuma na sasa baada ya tathi-
mini ya awamu ya kwanza wameona 
kuna haja kuendelea kusaidia mradi 
ili wananchi wapelekewe matokeo ya 
utafiti uliofanyika nyanja mbalimbali 
na kutumia kwa ajili ya kuzalisha kwa 
tija.

Alitaja baadhi ya tafiti zilizofanyika 
awamu ya kwanza na kugusa jamii 
ni teknolojia ya kutibu maji taka na 
kuyatumia kwa matumizi mengine 
na kwa upande wa sekta ya kilimo, 
utafiti ulijikita katika uzalishaji wenye 
tija wa zao la ndizi mshale ambazo ni 
chakula kikuu kwa wakazi wa Kanda 
ya Kaskazini.

“Kupitia awamu hii ya pili ya mradi 
uliowezesha tafiti za masuala mbal-
imbali, wananchi wa mikoa ya Kanda 
ya Kaskazini hasa Arusha na Kiliman-
jaro wategemee kunufaika na kituo 
kikubwa kitakachojengwa chuoni 
hapa ambacho kitafanya utafiti 
mahiri wa zao hili na kutoa ushauri 
kwa magonjwa ya ndizi na uzalishaji 
wake,” alisema.

Naye Mratibu wa Mradi wa VRIL, 
Profesa Karoli Njau, alisema mradi 
huo awamu ya kwanza ulianza mwa-
ka 2013 hadi 2018 na ulijikita maeneo 
matatu ya kilimo, uchafuzi wa mazin-
gira, maji na matumizi ya maji.

Alisema katika awamu hiyo zaidi ya 
Sh. bilioni 3.5 zilitumika kuendesha 
tafiti katika maeneo hayo na kujenga 
uwezo kwa walimu wa ngazi ya 
uzamivu ambao walipelekwa kusoma 
nchini Ubelgiji na kufanya utafiti wao 
nchini kupitia chuo hicho.



CCM waadhimisha miaka 42 
kusafisha eneo la hospitali
Na Paul William, ROMBO

C
HAMA Cha Mapinduzi (CCM), 
Wilaya ya Rombo, kimeadhim-
isha sherehe za miaka 42 tokea 
kuzaliwa kwake kwa kufanya 

usai katika eneo litapojengwa Hospitali 
ya Wilaya itakayogharimu Sh. bilioni 7.5.

  Katibu wa CCM Mkoa wa Kilimanja-
ro, Jonathan Mabihya, alisema ujenzi wa 
hospitali hiyo ya wilaya ilikuwa ni ndoto 
ya muda mrefu kwa wananchi wa Rom-
bo, lakini kwa kutambua umuhimu wa 
afya na kutekeleza kwa vitendo ilani ya 
uchaguzi serikali imeamua kutimiza 

CCM imejiza-
titi kuhakiki-
sha inafanya 
vizuri na 
kuwataka 
wanachama 
na wananchi 
kuhakiki-
sha pale 
walipoko-
sea mwaka 
2014 na 2015 
hawarudii 
makosa.

ndoto hiyo ya wananchi.
“Leo tumezindua sherehe za miaka 

42 ya kuzaliwa kwa chama wilayani 
Rombo kwa kufanya usai eneo hili 
litakalojengwa hospitali ya wilaya wa-
nachama na wananchi wa Rombo mna-
paswa kutambua hospitali hii itakuwa 
na faida kubwa kwenu, hivyo mnapas-
wa kutoa ushirikiano unapohitajika ili 
kuhakikisha ujenzi huu unakamilika 
mapema,” alisema Mabihya.

Akizungumzia uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa mwaka huu na uchaguzi 
mkuu mwakani, aliwataka wanachama 
kuondoa ubinafsi pamoja na kuepuka 

makundi.
Alisema kuwa CCM imejizatiti ku-

hakikisha inafanya vizuri na kuwataka 
wanachama na wananchi kuhakikisha 
pale walipokosea mwaka 2014 na 2015 
hawarudii makosa.

Mabihya alisema wananchi wa-
nawajibu wa kuchagua kiongozi ata-
kayewatumikia na kuwaletea maende-
leo kupitia chama ambacho kikiahidi 
kinatekeleza kwa vitendo.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Rom-
bo, Anthony Tesha, aliwataka Wanac-
cm kujijengea tabia ya kushiriki katika 
shughuli mbalimbali za kijamii.
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Na Mwandishi Wetu, HAI

SERIKALl wilayani Hai, imem-
womba Rais John  Magufuli,  
kufuta hati za matumizi ya 
eneo la Mashine Tools lenye 
vitalu 52 kutokana na mae-
neo hayo kutoendelezwa wala 
kulipiwa kodi.

Eneo la Mashine Tools  li-
litengwa na serikali kwa ajili ya 
viwanda,   lakini halijaendele-
zwa wala kulipia kodi licha ya 
Waziri wa  Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, William 
Lukuvi, kutoa agizo hilo.

Akisoma utekelezaji wa ilani 
ya CCM kwa miaka mitatu, 
Mkuu wa Wilaya,  Lengae ole 
Sabaya, alisema ni vyema ikiwa 
itampendeza Rais Magufuli 
kufuta hati hizo, na kukabidhi 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
(TIC).

Alisema serikali imefikia 
uamuzi huo baada ya baadhi ya 
wamiliki wa maeneo hayo ku-
kaidi agizo la Waziri Lukuvi lil-
ilowataka kulipia kodi, ambapo 
hadi kufikia sasa viwanja vitatu  
kati ya 52 ndivyo vilivyolipiwa 
kodi.

“Serikali haitawavumilia 
tena... tunataka kila mmoja 
awajibike kwa namna anavy-
oweza  ili kulikomboa taifa 
katika  kulipa kodi...tutaandika 
ombi maalumu kwa rais kutu-
saidia kufuta hati  na kurudisha 
kwa  TIC,” alisema.

Sabaya  alisema kwa kiwango 
kikubwa serikali imetekeleza 
jukumu la kuwahudumia wa-
nanchi kwa kufuata miongozo 
ya ilani ya chama ya mwaka 
2015/20.

Alisema katika sekta ya afya, 
serikali imeboresha huduma za 
afya kwa kujenga na kukara-
bati vituo vya afya na zahati 
pamoja na kununua dawa.

Kwa upande wa ukusanyaji wa 
mapato, alisema kuwa halmashau-
ri ya wilaya hiyo, imeongeza 
ukusanyaji wa mapato kwa kasi 
ukilinganisha miaka ya nyuma.

“Wilaya ya Hai imekuwa 
miongoni wa wilaya zilizopo 
kwenye nafasi ya 10 bora hapa 
nchi, kwa kukusanya mapato 
kwa wingi,” alisema Sabaya. 

Nao baadhi ya wananchi 
wakazi wa wilaya hiyo, waki-
zungumzia uamuzi wa seri-
kali hiyo, Elinas Msao na Hawa 
Hamis, walisema ikiwa maeneo 
hayo yatapatiwa wawekezaji  
watapata ajira  sambamba na 
kukuza uchumi wa nchi.

“Kituo hiki kinaweza kuwa 
msaada kwa jamii inayoizun-
guka, hivyo ni vyema ikimpen-
deza Rais kulifanyia kazi na 
kufuta hati hizo au kuwaburuza 
mahakamani,” alisema Hawa.

Hai 
wamwomba 
Magufuli 
kufuta hati

Mkazi wa Jiji la Dar es Salaam akining’inia kwenye bajaj, iliyoko kwenye mwendo, katika eneo la Mbezi Mwisho, kitendo 
ambacho ni hatari kwa usalama wake na uvunjifu wa sheria za usalama barabarani. PICHA: JOHN BADI

Serikali yaipa 
Rombo bil. 1.5/- 
ujenzi hospitali
Na Mary Mosha, ROMBO

SERIKALI imetoa Shilingi bilioni 1.5 kwa ajili ya ujenzi 
wa Hospitali ya Wilaya ya Rombo, itayosaidia kuondoa 
changamoto za huduma ya afya katika wilaya hiyo.

Hayo yalibainishwa na Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Dk. Anna Mghwira, jana wakati wa uzinduzi wa ujenzi wa 
hospitali hiyo, ambapo alisema hadi kukamilika kwake 
hospitali hiyo itagharimu Sh. bilioni 7.5.

Alisema kwa awamu ya kwanza serikali imeshatoa 
Sh. bilioni 1.5 ambazo zitatumika kujenga majengo saba 
muhimu likiwamo  la mama na mtoto pamoja na wodi ya 
kinamama ili kuruhusu hospitali hiyo kuanza kutoa hu-
duma kwa wananchi.

“Tunatambua wananchi mmekuwa mkilazimika 
kutembea umbali mrefu kufuata huduma ya afya, lakini 
kukamilika kwa hospitali hii ambayo tunategemea mwa-
kani ianze kutoa huduma itaondoa adha ya kutembea 
umbali mrefu,” alisema Dk. Mghwira.

Alisema hospitali hiyo inayojengwa Kata ya Kirongo Sa-
manga, serikali imeshaanza kuaandaa wataalamu wa afya 
watakaoanza kutoa huduma mara moja itakapokamilika.

Mkuu wa Wilaya ya Rombo, Agness Hokororo, aliwata-
ka wananchi wa Rombo kuunga mkono juhudi mbalimba-
li zinazofanywa na serikali katika kuwaletea maendeleo.
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Rais Pierre Nkurunziza

Na Mashaka Mgeta

N
I rahisi kusema ya kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) yenye nchi sita zilizo wanachama, inahitaji ku-
tatua changamoto zinazoikabili wakati ikijielekeza kuwa 
shirikisho, miongoni mwa hizo ni mgogoro wa kidiplo-

masia unaozikabili Rwanda na Burundi.
Mbali na Rwanda na Burundi, EAC inaundwa pia na Tanzania, 

Kenya, Uganda na Sudani Kusini. 
Lakini kwa takribani miaka minne sasa, uhusiano wa kidiplomasia 

kati ya Burundi na Rwanda umedhoofika kiasi cha kutotambuana 
kuwa washirika wa maendeleo.

Mzozo wa kidiplomasia kati ya nchi hizo ume-
kuwa changamoto kwa kigezo kwamba, 
dira ya EAC inaeleza kuwa ni 

EAC na 
changamoto ya 
mgogoro wa 
wanachama 
Rwanda, 
Burundi
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Katibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru Ally. PICHA: MTANDAO

MAADHIMISHO YA MIAKA 42 YA CCM

Miongoni 
mwa mambo 
yanayotajwa 
kama kik-
wazo kwa 
amani ni ku-
toheshimiwa 
kwa utawala 
wa sheria, 
katiba na 
kubadili 
sheria kwa 
maslahi bin-
afsi.

UCHAMBUZI

n Salamu za Dk. Bashiru kwa wanasiasa zisibezwe
Na Sabato Kasika  

H
ISTORIA inaonyesha kuwa 
Chama cha Mapinduzi (CCM) 
kilizaliwa Februari 5, 1977 
baada ya kuvunjwa kwa vy-

ama vya Tanganyika African National 
Union (TANU) na Afro-Shirazi Party 
(ASP).

Hatua hiyo inatokana na Katiba ya 
CCM, katika Azimio la Mkutano Mkuu 
wa Taifa wa Pamoja wa TANU na ASP 
wa Januari 21 mwaka 1977, ambapo 
kwa kauli moja ilitamkwa kuvunjwa 
kwa Tanganyika African Union (TANU) 
na Afro-Shirazi Party (ASP) Februari 5 
mwaka 1977 na  kuundwa kwa chama 
kipya chenye uwezo wa mwisho katika 
mambo yote kwa mujibu wa Katiba.

Lengo la kuunganisha vyama hivyo 
na kuzaliwa CCM lilikuwa ni kuende-
leza utamaduni uliokuwa umeanza 
huko nyuma wa kuunganisha nguvu 
kwa ajili ya kujiimarisha katika mapam-
bano.

Chama cha ASP kwa upande wa 
Zanzibar kilitokana na muungano wa 
African Association (AA) na Shirazi As-
sociation (SA), ikiwa ni kuunganisha 
nguvu za wanyonge katika mapamba-
no ya kuuondoa usultani na utawala wa 
kikoloni wa Kiingereza. 

Kwa upande wa Tanzania Bara, TANU 
ilizaliwa kutokana na kujibadilisha kwa 
Tanganyika African Association (TAA) 
kutoka jumuiya ya kutetea maslahi ya 
kijamii na kuwa chama cha siasa.

Uhuru wa Tanganyika wa Desemba 9 
mwaka 1961 na Mapinduzi ya Zanzibar 
ya Januari 12, 1964, kulifanya TANU na 
ASP vikamilishe kazi ya ukombozi wa 
nchi hizi mbili kutoka katika makucha 
ya ukoloni mkongwe na usultani.

Muungano wa TANU na ASP ndio 
uliowezesha CCM kuwa chama che-
nye nguvu, imara na madhubuti, hivyo 
kuwa chenye uwezo wa hali ya juu wa 
kuwaunganisha Watanzania. 

Aidha, CCM kimeweza kuwaongoza 
wananchi katika mapambano ya kitaifa 
ya kiuchumi, kisiasa na kijamii kufua-
tana na mabadiliko mbalimbali yanay-
ojitokeza ndani na nje ya nchi.

Kimeendelea kupewa dhamana ya 
kuunda serikali na kushika dola tangu 
1977 chini ya mfumo wa demokrasia ya 
chama kimoja hadi sasa katika mfumo 
wa demokrasia ya vyama vingi, kufuatia 
mageuzi yaliyoidhinishwa na marekeb-
isho ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania mwaka 1992.

Aidha, tangu kuanzishwa kwa CCM, 
Februari 5 ya kila mwaka, chama hicho 
kimekuwa kikiadhimisha kumbukum-
bu ya kuzaliwa kwake, ambapo jana 
kilitimiza miaka 42 tangu kianzishwe 
mwaka 1977.

Maadhimisho ya miaka 42 ya CCM 
yalianza tangu wiki iliyopita kwa wa-
nachama kufanya shughuli mbalimbali 
ikiwamo usafi na nyingine nyingi, am-
bapo safari hii yamefanyika kila mkoa, 
tofauti na miaka mingine.

Mwaka huu maadhimisho hayo yana 
kaulimbiu isemayo:  ‘Tujipange kwa 
Pamoja ili Kuleta Ufanisi Katika Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa,’ ambapo 
Katibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru Ally 
alitoa salamu.

SALAMU 

Katika salamu zake za maadhimisho 
ya mwaka huu, Katibu Mkuu wa CCM, 
Dk. Ally anawatahadharisha wanasiasa 
kuwa makini na kauli wanazotoa zenye 
lengo la kuchonganisha vyombo vya 
ulinzi na usalama na kwamba hakuna 

atakayewavumilia.
Aliitoa kauli hii mkoani Dodoma 

katika uzinduzi wa maadhimisho ya 
miaka 42 ya kuzaliwa kwa chama hicho  
yaliyofanyika katika Kata ya Nzali, jim-
bo la Chilonwa Wilaya ya Chamwino.

Akizindua maadhimisho hayo am-
bayo yamepangwa kufanyika katika 
kipindi chote cha mwezi huu, Dk. Ally 
anasema: 

“Wapo baadhi ya wanasiasa wanao-
tumia matukio yenye utata ili kuvi-
chonganisha vyombo vya ulinzi na us-
alama ndani na nje ya nchi... ni vyema 
wanasiasa hao wakaacha kuyatumia 
matukio hayo kutafuta umaarufu wa 
kisiasa,” anasema.

Kauli hiyo inalenga kuhimiza amani 
ili Watanzania waweze kufanya shu-
ghuli zao za maendeleo bila hofu, hivyo 
wanasiasa hawana budi kuzingatia hilo 
kwa maslahi yao na taifa kwa ujumla.

Ni kauli ambayo inaendana na ile ali-
yoitoa mwenyekiti wa chama hicho Dk. 
John Magufuli katika maadhimisho ya 
miaka 41ya CCM.

Katika maadhimidho hayo, Rais 
Magufuli aliwapongeza viongozi, wa-
nachama na wapenzi wote wa CCM na 

kuwahimiza kutunza amani na umoja, 
kuchapa kazi kwa maslahi ya nchi yao 
na serikali inayoongozwa na CCM.

Kupitia ukurasa wake Twitter Presi-
dent JPM aliaandika: “Nawapongeza 
viongozi, wanachama na wapenzi wa 
wote wa CCM kwa kutimiza miaka 41. 
Tunaposherehekea mafanikio yetu 
tuendelee kutunza amani na umoja 
wetu, tuchape kazi kwa maslahi ya 
nchi yetu na serikali inayoongozwa na 
CCM.”

CCM ndio iliyopewa ridhaa ya kuon-
goza nchi, hivyo viongozi wake hawana 
budi kuhimiza amani kama wanavyo-
fanya katibu mkuu na mwenyekiti wa 
taifa kwa nyakati tofauti.

UMUHIMU WA AMANI

Kwanza kabisa jamii imejengwa na 
wafuasi wa itikadi, imani na mitazamo 
tofauti katika nyanja za siasa, dini na 
fikra, kwa hiyo kutofautiana kupo.

Lakini bado tutabaki kuwa ni watu 
wa jamii moja kwani kuna mambo ya-
nayotuunganisha, ambayo hatupinga-
ni hasa amani na utulivu katika jamii, 
ambavyo vikiwapo watu wanaweza 
kufanya shughuli za maendeleo vizuri.

Amani na utulivu vikiwapo, wanasia-
sa, wanafanyakazi, wafanyiabiashara na 
watu wa kada nyingine wanaendelea na 
shughuli zao kama kawaida tena kwa 
uhuru, lakini bila hilo hakuna chochote 
cha maendeleo kitakachofanyika.

Wakati viongozi wakihimiza amani, 
kila mmoja wetu hana budi kulinda 
amani ya nchi ikiwamo kutetea ulinzi 
na uhifadhi wa haki za binadamu kwa 
kuunganisha nguvu na wadau katika 
kulinda haki hizo.

Kumekuwa kukidaiwa kuwapo kwa 
viashiria vinavyoweza kusababisha 
uvunjifu wa amani, na sasa moja ya 
mambo ya msingi ambayo rais ame-
kuwa akihimiza katika mikutano yake 
ni amani.

Miongoni mwa mambo yanayota-
jwa kama kikwazo kwa amani ni ku-
toheshimiwa kwa utawala wa sheria, 
katiba na kubadili sheria kwa maslahi 
binafsi.

Viashiria vingine vinavyotajwa ni 
kulegalega katika usimamizi wa mfumo 
wa demokrasia ya vyama vingi na ku-
kosekana kwa uadilifu kwa viongozi wa 
umma, wanaodaiwa kupindisha sheria 
kwa makusudi.
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Fayulu akataa kujiunga 
serikalini, aanza kampeni 
aina ya Lumumba

Walisimami-
wa na shiri-
ka la ujasusi 
la Marekani 
CIA na kuwa 
chini ya 
Kanali Jo-
seph Mobutu 
kwa idhini 
ya waziri 
mkuu wa 
Katanga, 
Moise 
Tshombe, 
akauawa 
kikatili.

Na Ani Jozeni

M
GOMBEA wa pamoja wa 
awali wa iliyokuwa kambi 
ya upinzani nchini Congo, 
Martin Fayulu, amekataa 

kuwa sehemu ya serikali ya umoja wa 
kitaifa itakayoongozwa na Rais Felix 
Tshisekedi ambaye ushindi wake ulit-
iliwa shaka na vyombo vya ndani na 
nje ya DRC. 

Fayulu ametoa hotuba ya kwan-
za mwishoni mwa wiki tangu Rais 
Tshesekedi alipoapishwa katikati ya 
wiki, ambako alitoa rai kuwa ‘ndugu 
yetu Martin Fayulu’ ajiunge na utawala 
mpya kujenga nchi. 

Lakini kiongozi huyo wa upinzani 
amekataa, akisema kuwa ndiye rais 
halali.

Ila tofauti na jinsi ilivyokuwa Kenya 
mwaka jana au hivi karibuni huko 
Venezuela, hajatoa rai ya ‘kula kiapo’ 
kivyake, ashindane.

Katika matamshi yake Fayulu ali-
taka kuwe na upinzani wa amani hasa 
kwa maandamano kutetea ushindi 
wake lakini haielekei kuwa wafuasi 
wake ni kundi la kisiasa lenye mwele-
keo mmoja, au linalotaka kwa nguvu 
zote kuwa mgombea huyo wa pamoja 
hapo awali ni budi aingizwe madara-
kani. 

Hata Kanisa Katoliki ambalo tangu 
mwanzo limekuwa mstari wa mbele 
kutoa ushuhuda kuwa uangalizi wao 
wa uchaguzi kupitia waangalizi takrib-
an 40,000 waliosambazwa nchini 
kote ulionyesha kuwa Fayulu alishinda 
tena kwa kura nyingi pia halijaonyesha 
shauku ya kufuatilia kwa nguvu ku-
wekwa wazi mtiririko wa kupiga kura, 
kuhesabu na kutangaza. 

Ni kama kuna aina fulani ya kuri-
dhika kuwa upinzani umeshinda na 
kutangazwa, bila kujali ni mpinzani 
yupi hasa aliyeshinda.

Aliwaambia mamia ya wafuasi wake 
jijini Kinshasa kuwa ‘ukipewa mkono 
halafu ukaona mkono huo ni mchafu, 
unaukataa’ na ndiyo maana ataen-
delea kudai haki itendeke kuhusiana 
na uchaguzi huo na siyo kumtii “mtu 
huyo ambaye hatujamchagua.” 

Mpango wake wa sasa ni kufanya 
ziara kuzunguka pande tofauti za nchi 

Rais Felix Tshesekedi wa DRC, na mpinzani wake Martine Fayulu. PICHA ZOTE: MTANDAO

hiyo kueleza jinsi uchaguzi huo ul-
ivyokwenda na matokeo yalivyopoko-
nywa, pia kupeleka madai yake mbele 
ya Umoja wa Afrika (AU) na Umoja wa 
Mataifa (UN). 

Ni hatua ya ziada baada ya juhudi 
zake kupeleka madai ya kutolewa ma-
tokeo potofu kukataliwa na Mahaka-
ma ya Katiba ya nchi hiyo, ambayo 
pia iliteuliwa na rais aliyepita, Joseph 
Kabila.

Tatizo ambalo Fayulu anaelekea 
kukabiliana nalo kila atakapokwenda 
ni kuwa anachotaka kueleza si habari, 
kuwa hakuna jipya kwani hali hiyo 
inafahamika kila mahali, lakini nchi 
mbalimbali duniani pamoja na wengi 
kati ya raia wa DRC wamekubali kui-
unga mkono mamlaka hiyo mpya ili 
amani irejee. 

Suala la msingi ni kuwa ni upinzani 
ndiyo umeshinda na siyo utawala 
wa Rais Kabila kujiendeleza kupitia 
mgombea wa chama chake, Emma-
nuel Shadary. 

Haitakuwa rahisi kwa makundi ya 
kisiasa nchini humo kuondoka kwe-
nye msimamo wa  ‘mwanzo mpya’ 
kwenda katika ule wa ‘mshindi halisi’ 
ambao anautaka Fayulu, kwani inato-
sha kuwa ni upinzani.

Pamoja na kuwa kuna ushahidi 
usiopingika kuwa Fayulu aliungwa 
mkono na watu wengi zaidi kama 
mgombea kwa nafasi ya urais, haku-
na vielelezo vya kutosha kuwa anao 
msingi imara wa kufuatilia madai yake 
kwa mfano kupitia wingi wa wabunge. 

Taarifa zilizotolewa baada ya uch-
aguzi zinasema kuwa wafuasi wa rais 
aliyepita ndiyo wenye wingi wa viti 

bungeni, hali inayompa nguvu Sha-
dary na kumkandamiza Fayulu katika 
kusukuma maswali, hoja au maazimio 
ya Bunge kuhusu kilichofanywa na 
taasisi tofauti kuhusiana na uchaguzi 
mkuu.   

Kwa maana hiyo Fayulu atakuwa 
anategemea kuungwa mkono na wa-
piga kura wake, na hawataanza mape-
ma kufanya hivyo.

Mwelekeo wa Fayulu wa kuzun-
guka Congo nzima kueleza kilicho-
tokea ni marudio kiaina ya historia, 
ambako Congo Leopoldville ilifikia 
uhuru wake mwaka 1960 katika hali 
ya ushindani kati ya vyama na vion-
gozi wa kikabila wanaoungwa mkono 
na Ubelgjiji na Ufaransa. 

Upande wa pili ulikuwa wa viongozi 
halisi wa kutafuta uhuru wa nchi hiyo 
wakipingwa na utawala wa kikoloni, 
hivyo wahafidhina wakapewa ma-
daraka nusu, chini ya Rais Joseph 
Kasavubu, na wazalendo wakapewa 
nafasi ya uwaziri mkuu, aliyekuwa Pa-
trice Lumumba. Muda si mrefu Kasa-
vubu akamfukuza kazi Lumumba, 
ambaye alianza kuzunguka nchini 
kote kueleza kilichotokea, na alipofika 
Katanga akakamatwa na askari wa ku-
kodiwa. 

Walisimamiwa na shirika la ujasusi 
la Marekani CIA na kuwa chini ya 
Kanali Joseph Mobutu kwa idhini 
ya waziri mkuu wa Katanga, Moise 
Tshombe, akauawa kikatili.

Ila kwa vile dunia ni mviringo, ni Fe-
lix Tshisekedi ambaye amefaidi histo-
ria hiyo hadi kumfikisha madarakani, 
hasa kwa kivuli cha baba yake, hayati 
Etienne Tshisekedi wa Mulumba, 

aliyefikia pia uwaziri mkuu chini ya 
Kasavubu na baadaye, Mobutu. 

Ni heshima hiyo ya kuwa mwana 
wa mpinzani wa jadi iliyomwezesha 
Felix Tshisekedi awe ndiye mtu am-
baye Rais Kabila angeweza kuongea 
naye kupanga ‘dili’ la nini kifanyike, 
kwani asingeweza kushinda kiti hicho 
kivyake, na angechangamkia wazo la 
‘kufanya biashara’ kuhusu suala hilo. 

Na kama Lumumba alivyoshindwa 
kukusanya nguvu akihutubia watu 
majimboni, ndivyo Fayulu atakavy-
oona ugumu wa kuwaambia watu 
waendelee na maandamano, wasitu-
lizane na kuanza upya, ambayo ndiyo 
njia sasa.

Ila kuna tofauti kubwa kati ya 
Congo ya 1960 na hii ya 2019 pamoja 
na kufanana katika maeneo kadhaa, 
na siyo madogo. kwa mfano tishio la 
kujitenga ambalo lilikuwa Katanga 
wakati ule sasa linaonekana bayana 
upande wa Mashariki wa nchi hiyo. 

Kama ilivyokuwa miaka ya 1960, 
bado kuna vikosi vya Umoja wa 
Mataifa vya kulinda amani, kwani 
haijawahi kuwepo kikamilifu licha 
ya utulivu uliokuwepo wakati wa uta-
wala wa kidikteta kiasi wa Mobutu, 
na alipopinduliwa na kina Kabila 
wakitokea Rwanda na majeshi yasiyo 
ya kukodiwa lakini ya kivamizi, vita 
ikafumuka upya nchini humo. 

Ndiyo maana hoja za Fayulu ni nzi-
to lakini tishio lake sio kubwa kivile 
kwani yeye si kiongozi wa kijeshi 
kama Kabila aliyeondoka madara-
kani. 

Ni mwanasiasa ajuaye uvumilivu, si 
kupiga tu.



Naye Rais Kagame ilitarajiwa asinge-
fika jijini Arusha kuhudhuria mkutano 
huo, kwa sababu ya kuwa na siku ya 
kumbukumbu ya mashujaa nchini 
kwake, lakini alishiriki. 

Hoja nyingine katika mkutano huo ili-
husu namna ya kuharakisha mchakato 
wa kuiwezesha Sudan Kusini kushiriki 
shughuli za EAC na kuyapitia maombi 
ya Somalia kuwa mwanachama wa ju-
muiya hiyo.

KUTEULIWA KWA 
KAGAME KUIONGOZA EAC
Wakati mgogoro kati ya Rwanda na 

Burundi ukizidi ‘kutokota’, Rais Kagame 
ameteuliwa kuwa Mwenyekiti wa EAC, 
akichukua nafasi hiyo kutoka kwa mtan-
gulizi wake, Rais Yoweri Kaguta Musev-
eni wa Uganda.

Vyanzo vya uhakika kutoka katika 
sekretarieti ya EAC vimekaririwa na 
gazeti la East African kuwa uteuzi wa 
Rais Kagame ulipitishwa ‘kwa mbinde’ 
kutokana na pingamizi lililowekwa na 
Burundi.

Inaelezwa kwamba Burundi ilihofia 
kwamba kuwapo kwa Rais Kagame ka-
tika wadhifa wakati huu ambapo nchi 
hizo zipo kwenye mgogoro wa kidiplo-
masia, hakutakuwa na tija.

Lakini katika kile kinachoonekana ku-
ukwepa mgogoro huo kuwa ‘ajenda kub-
wa’ kuhusu kuchukua kwake nafasi hiyo, 
Rais Kagame akasema EAC ni taasisi ya 

wananchi wa mataifa yaliyo wanachama 
na kwamba mafanikio yake yatapimwa 
kwa idadi ya watu wanaonufaika kuto-
kana na program zake.

Mchambuzi wa masuala ya migogoro 
ya kijamii, Silvanus Isdory anasema ni 
vigumu kupata suluhu ya mzozo un-
aohusisha mmoja wa upande kuwa na 
nguvu za kiutawala na uongozi.

“Katika utatuzi wa mgogoro wowote, 
ili upate suluhu nzuri ya kudumu, pande 
zinazopingana zisiwe katika mamlaka 
ya utawala ama uongozi, na ndio maana 
hata kiongozi anaposhutumiwa, ni vema 
akajiuzulu kupisha uchunguzi, ndivyo 
ilivyo katika migogoro pia,” anasema.

Anasema ingawa EAC inaweza kuwa 
na mifumo ya kitaasisi inayoweza kuka-
biliana na kuwapo katika uongozi kwa 
Rais Kagame na kushughulikia mzozo 
ambao serikali yake inashutumiwa, 
lakini mazingira ya kupata suluhu ya 
kudumu hayatakuwa na wigo mpana 
kufikia lengo.

Naye mtaalamu wa migogoro katika 
mawasiliano, Flora Protas anasema ili 
kupata suluhu ya kudumu, ni lazima 
msuluhishi akubaliwe na pande mbili, 
inayolalamika na ile inayolalamikiwa.

“Sasa hapa sijajua EAC watasimama 
wapi ama labda wana ujuzi wa ziada, 
lakini ninavyojua mimi wao ndio wasu-
luhishi ambao Burundi imewakimbilia, 
kisha Mwenyekiti akawa ni kiongozi wa 
nchi inayolalamikiwa…tuwape nafasi 

Jumatano FEBRuaRI 6, 201916 17

Sasa hapa sija-
jua EAC wata-
simama wapi 
ama labda 
wana ujuzi 
wa ziada, la-
kini ninavyojua 
mimi wao ndio 
wasuluhishi 
ambao Burundi 
imewakimbilia, 
kisha Mwe-
nyekiti akawa 
ni kiongozi wa 
nchi inayolala-
mikiwa…tuwape 
nafasi kwa 
maana lazima 
mgogoro huo 
utatuliwe,”

MAKALA

Inaendelea Uk. 18

Inatoka  Uk.13

EAC na changamoto ya mgogoro 
wa wanachama Rwanda, Burundi

kutanua wigo wa ushirikiano kati ya 
nchi wanachama, pamoja na mambo 
mengine, masuala ya siasa, uchumi na 
kijamii kwa maslahi ya pande zote.

Kwa hiyo nchi mbili kama Rwanda 
na Burundi zinapoweka wazi kuhusu 
mgogoro wao, ni wazi kwamba azma 
ya ‘kutembea njia moja’ itakwama na 
hivyo kuwa vigumu kulifikia kusudio la 
kuwa na jumuiya yenye nguvu.

Rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza, 
amekuwa akimshutumu Rais Paul Kag-
ame wa Rwanda na utawala wake kwa 
kuihujumu Burundi, kwamba hali hiyo 
inachochea kukosekana kwa amani na 
utulivu nchini humo. 

Hata hivyo, serikali ya Rwanda im-
ekuwa ikakanusha madai hayo mara 
kwa mara.

Uhasama kati ya utawala wa Rais 
Kagame wenye Makao Makuu yake jijini 
Kigali na ule wa Rais Nkurunziza wenye 
Makao Makuu aliyoyahamisha kutoka 
Bujumbura kwenda Gitega, ulikolea 
zaidi mwaka 2015.

Wakati huo, Rais Nkurunziza alikuwa 
katika mchakato wa kuingia katika awa-
mu ya tatu ya utawala, hivyo kuzua uta-
ta kiasi cha kusababisha maandamano 
nchini mwake, na baadaye kunusurika 
katika mapinduzi ya kijeshi yaliyoz-
imwa.

Mapinduzi hayo yalifanyika Mei, 2015 
wakati Rais Nkurunziza akiwa jijini 
Dar es Salaam, kushiriki kikao cha usu-
luhishi wa mzozo wa kisiasa uliohusu 
kutaka kuongeza muda wa kuiongoza 
Burundi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Usalama wa 
Burundi ‘aliyetumbuliwa’ na Rais Nku-
runziza Februari, 2015, Meja Jenerali 
Godefroid Niyombare, alitangaza map-
induzi hayo kupitia kituo binafsi cha 
redio cha Bonesha FM.

Ikulu ya Rais Nkurunziza ilijibu 
baadaye kwamba mapinduzi hayaku-
fanikiwa na mhusika alikuwa akisakwa 
kufikishwa kwenye vyombo vya sheria.

Pia, kumewahi kutokea mapigano 
ya kutumia silaha za moto kufuatia 
mauaji ya raia na wapiganaji kwe-
nye maeneo ya mpakani mwa 
nchi hizo. 

Shutuma zote kuhusu 
matukio hayo na mengine 
yenye taswira ya kuvun-
ja amani ya Burundi, 
yakadaiwa kupata us-
aidizi wa karibu ku-
tokea Rwanda.

Kwa hali hiyo, 
Rais Nkurun-
ziza akatangaza 
kwamba Rwanda 
imekosa sifa za 
kuendelea kuwa 
mshirika wa Bu-
rundi.

Ndipo seri-
kali ya Burundi 
ilipotoa rai kwa 
EAC, kuitisha ki-
kao cha dharura 
kwa lengo la ku-
pata suluhu ya 
mzozo huo ambao 
hata hivyo, Rwanda 
imekuwa ikikanusha 
madai hayo mara kwa 
mara.

Ulipoitishwa Mkutano 
wa Wakuu wa Nchi za EAC 
Februari Mosi mwaka huu 
jijini Arusha, ilitarajiwa kwam-
ba wakuu wa nchi mbili hizo 
wasingefika.

Mikutano kama huo ilipangwa ku-
fanyika Novemba 30 na baadaye De-
semba 27, mwaka jana lakini ilishindi-
kana kufanyika.

Kabla ya mkutano wa Arusha, Wa-
ziri wa Masuala ya EAC wa Burundi, Isa-
belle Ndahayo, aliliambia gazeti la The 

kwa maana lazima mgogoro huo utatu-
liwe,” amesema.   

Vyanzo vingine vimekaririwa na vy-
ombo mbalimbali vya habari na ma-
wasiliano vikieleza kuwa kutokana na 
mzozo unaoendelea kati ya Burundi na 
Rwanda, kuna uwezekano kuvunjika 
kwa EAC kama ilivyotokea mwaka 1977.

KATIBU MKUU
Lakini Katibu Mkuu wa EAC, Libérat 

Mfumukeko, anasema kuvunjika kwa 
jumuiya hakuwezi kutokea tena na 
kufafanua kuwa awali (1977) ilikuwa 
‘nyakati za giza’ tofauti na sasa ambapo 
jumuiya imepiga hatua kubwa katika 
kujiimarisha kwake.

Jambo la maana katika EAC ni ku-
tambua kwamba jumuiya hiyo ipo kwa 
ajili ya raia wake, kama alivyoelezea 
Rais Kagame baada ya kukabidhiwa ue-
nyekiti na Rais Museveni.

Hivyo ipo haja ya kushirikisha stadi 
na mbinu zisizoathiri utendaji, misingi 
na mipango ya EAC, ili mgogoro huo 
upate suluhu ya kudumu na ukanda wa 
Afrika Mashariki uwe salama kwa ma-
slahi ya wananchi wake.

Makala haya yameandikwa 
kwa msaada wa vyanzo mbalim-

bali. Mwandishi wake anapati-
kana kupitia simu namba +255 754 

691540

Wakuu wa nchi za EAC, Kutoka kushoto, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, Paul Kagame wa Rwanda, Yoweri Museveni wa Uganda na John Magufuli wa 
Tanzania. PICHA ZOTE: MTANDAO

Rais Donald Trump akiwa katika moja ya Makumbusho ya Kitaifa ya Historia ya Waafrika Weusi na Utamaduni 
wao, katika uwanja maarufu wa National Mall. Picha ndogo ni Gavana Ralph Northam. PICHA: MTANDAO

UBAGUZI MAREKANI: 
Shinikizo la Gavana kujiuzulu laongezeka

Katibu Mkuu wa EAC, Balozi Liberat Mfumukeko

East African jijini 
Bujumbura, kuwa 
nchi hiyo itashiriki 
mkutano wa Aru-
sha na kwamba 
watajadili mzozo 
huo ikiwa tu 
utawekwa kwe-
nye ratiba.

Rais Kagame 
alishiriki mku-
tano wa Arusha 
na kukabidhiwa 
Uenyekiti wa 

EAC kutoka kwa 
Rais Yoweri Mu-

seveni wa Uganda 
na Burundi ikawak-

ilishwa na Makamu 
wa Kwanza wa Rais, 

Gaston Sindimwo.
Sindimwo amekuwa 

akimwakilisha Rais Nku-
runziza tangu kutokea kwa 

mapinduzi yaliyoshindikana, 
isipokuwa Julai, 2017 alipo-

kutana na Rais Joseph Magufuli 
wilayani Ngara mkoa wa Kagera.
Kwa hali ilivyokuwa, haikutarajiwa 

sana kwa Rais Nkurunziza kuhudhuria 
mkutano wa Arusha ambao pia ulilenga 
kuangazia uondoaji vikwazo visivyoku-
wa vya kodi kwa biashara katika ukan-
da wa EAC na azma ya kuingia jumuiya 
hiyo katika shirikisho la kisiasa.

G
AVANA wa Jimbo la Virginia anashini-
kizwa kujiuzulu, baada ya kudhihirika 
kuwa aliweka picha ya ubaguzi wa ran-
gi aliyohifadhi katika kitabu chake cha 

picha za kumbukumbu cha chuo cha udaktari 
zaidi ya miaka 30 iliyopita.

Ralph Northam ameomba msamaha Ijumaa 
kwa “ubaguzi na matusi”, hayo katika mavazi 
yaliyowekwa ndani ya kitabu hicho. Ka-
tika tamko alilolitoa kupitia picha ya video, 
Northam amesema picha hiyo haiendani na 
yeye alivyo hivi leo.

“Siwezi kubadilisha maamuzi niliyofanya, 
wala kurekebisha madhara yaliyoletwa 
na tabia yangu ya wakati huo na hivi leo,” 
ameeleza zaidi.

“Lakini nakubali kuwajibika kwa vitendo 
vyangu vilivyopita, na niko tayari kufanya 
bidii kurejesha imani yenu kwangu.”

Kurasa ya kitabu hicho ipo picha ya mtu 
mwenye uso mweusi na mwingine amevaa 
mavazi ya kikundi cha ubaguzi wa rangi 
kilichokuwa na mavazi ya kutisha na kuficha 
utambulisho wao maarufu kama Ku Klux Klan 
garb.

Gavana ameeleza kuwa yeye ni mmoja wao 
katika hiyo picha lakini hajajitambulisha ni 
yupi kati yao.

Kikundi cha Wabunge Wamarekani Weusi 
na cha Baraza la Wawakilishi Weusi la Vir-
ginia vimemtaka mara moja ajiuzulu.

“Ralph Northam alikuwa na karne tatu za 
kujitambua zaidi, lakini ni hivi sasa anakiri 
kitendo hiki cha ubaguzi wa rangi,”. Kikundi 
cha Wabunge Weusi walituma ujumbe wa 
Twitter. “Kuomba msamaha hivi sasa haitoshi. 
Ni lazima ajiuzulu.”

Kikundi cha Baraza la Wawakilishi Wamare-
kani Weusi Virginia limeposti tamko kupitia 
ujumbe wa Twitter ambao unasema kwa 
Northam: “ Tunashukuru sana yote ambayo 
amechangia katika maslahi yetu ya pamoja. 
Lakini kufuatia kile kilichodhihirika leo, ni 
wazi kuwa hawezi tena kututumikia kwa 
ufanisi kama Gavana. Ni wakati wa yeye 
kujiuzulu, ili Virginia ianze mchakato wa ku-
ponya maradhi haya.”

ALICHOWAHI KUTAMKA 

TRUMP KUHUSU UBAGUZI:

Rais Donald Trump amewahi kulaani sera 
za ubaguzi wa rangi zilizopelekea tukio la 
kinyama katika maandamano ya watu wenye 
itikadi hizo waliokusanyika huko Charlottes-
ville, Virginia, mwaka juzi akisema kuwa 
“ubaguzi ni dhambi.”

Kwa mara ya kwanza tangu machafuko 
hayo yatokee, Trump ametaja kwa jina sera 
za kinazi, Kikundi cha Ku Klux Klan, na uba-
guzi wa rangi ni “wahalifu na wezi… ambayo 
ni kinyume cha kila maadili tunayoyafuata 
nchini Marekani.”

Aliahidi kuwa mtu yoyote aliyefanya 
“vitendo vya ubaguzi wa uvunjifu wa amani” 
katika eneo la Charlottesville atawajibishwa. 
“Haki itatendeka,” alisisitiza.

Trump alisema kile kilichotokea Charlottes-
ville ni “uovu wa hali ya juu uliosababishwa 
na chuki, ubaguzi na uvunjifu wa amani.”

“Alisema hilo halina nafasi nchini Marekani 
na kama nilivyosema mara nyingi hapo awali, 
bila ya kuangalia rangi za ngozi zetu, sote tu-
naishi chini ya utawala wa sheria,” amesema.

Matamko ya Trump yalifuatiwa na lawama 
kutoka makundi mbalimbali ya kisiasa kwa 
kushindwa siku mbili kutumia maneno ya 
ubaguzi na sera za kinazi kulaani vitendo 
hivyo vya uvunjifu wa amani.

Wamarekani weusi wasio na hatia waomb-
wa radhi baada ya miaka 70:

Wamarekani weusi wanne waliokuwa ha-
wana hatia ambao walituhumiwa kwa kosa la 
kumbaka msichana wa kizungu mwenye umri 
wa miaka 17 kusini mwa jimbo la Florida, 
Marekani miaka 70 iliyopita familia zao zili-
ombwa radhi kwa niaba yao Ijumaa.

Charles Greenlee, Walter Irvin, Samuel 
Shepherd na Ernest Thomas walikuja kujulika-
na kwa jina la Groveland Four. Wote wanne ni 
marehemu. Lakini ndugu wa familia hizo bado 
wako hai.

Familia hizo zilihudhuria usikilizwaji wa 
shauri hilo ili kuwasafisha watu hao kutokana 
na tuhuma hizo, huko Tallahassee Ijumaa 
ambapo maafisa walipiga kura ya pamoja 
kuwaomba radhi watu hao wanne.
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Venezuela; Rais Maduro ajipanga 
kwa uchaguzi mpya wa Bunge

Ila ilikuwa 
tahadhari ya 
wazi kuwa 
utawala wa 
Rais Ma-
duro hauwezi 
kutegemea 
jeshi kue-
ndelea ku-
unga mkono 
serikali hiyo 
machafuko 
yakiende-
lea, na lika-
zidi kuondoa 
mezani ndoto 
za kutumia 
jeshi kuzuia 
mabadiliko. 

Na Michael Eneza

H
ALI ya kisiasa ya Venezuela 
inaelekea kupata aina fulani ya 
ufumbuzi baada ya nchi za Ma-
gharibi kuunga mkono jaribio 

la kumwondoa kwa nguvu Rais Nicolas 
Maduro madarakani, kumbadilisha kwa 
Spika wa Bunge Juan Guaido, aliyeji-
tangaza kuwa rais wa muda. 

Kiongozi huo wa Bunge kijana aliap-
ishwa na kundi la wafuasi wake wakati 
maandamano na ghasia yakiendelea jiji-
ni Caracas, kutokana na mvutano kati ya 
Bunge na utawala wa Rais Maduro, am-
baye bado ameendelea kuungwa mkono 
na jeshi la nchi hiyo. 

Tatizo la msingi ni hali mbaya ya 
uchumi wa nchi hiyo ambako bajeti ya 
serikali hutegemea mauzo ya mafuta 
nje, ambako bei inashuka.

Wachunguzi wa habari wanasema ili 
Venezuela itulizane chini ya utawala wa 
kimapinduzi ulioko madarakani, inabidi 
bei ya mafuta ipande na kufikia dola 100 
kwa pipa, wakati imekuwa ikishuka hadi 
dola 45 na kupanda tena hadi dola 60 
wiki iliyopita. 

Ila kinachopiganiwa mitaani na bun-
geni ni uhalali wa serikali iliyoko ma-
darakani kwani iliingia au kurudi tena 
madarakani wakati wa kipindi cha hay-
ati Hugo Chavez aliyerithiwa na Maduro, 
kwa kutumia kura ya maoni yenye mvu-
tano mkubwa na maswali mengi. 

Sehemu kubwa ya wafuasi wa awali 
wa chama cha kimapinduzi cha ki--Bo-
livar kama Spika huyo wamekihasi cha-
ma kujiunga na madai, maandamano.

Ni mvutano huo wa kikatiba unaoen-
delea tangu 2016 ambao ulimpa nguvu 
Guaido na wafuasi wake kutangaza ku-
tokumtambua Maduro kama rais, huku 
wakiungwa mkono na nchi kadhaa za 
Magharibi, hasa Canada na Marekani.

Baadaye Bunge la Umoja wa Ulaya 
(EU) lilipitisha azimio kuitambua seri-
kali ya muda ya Guaido, hivyo kumweka 
Maduro mtegoni endapo ataanza ku-
tumia jeshi kuwaondoa waandamanaji 
kwa risasi, kwani hapo sasa angeweza 
kushtakiwa kwa kukiuka haki za bin-
adamu. 

Hata hivyo, machafuko yakizidi au 
jeshi kutumika Maduro hawezi kufik-
ishwa Mahakama ya Kimataifa ya Jinai 
huko The Hague kwa veto za Russia na 
China.

Kabla ya kutangazwa kuwa utawala 
wa Maduro unafikiria kuandaa uchaguzi 
mwingine wa Bunge, wachunguzi wa-
likuwa wanahofia uwezekano wa uin-
giliaji kijeshi kutoka nje, hasa Brazil na 
Colombia dhidi ya utawala wa Maduro. 

Ni kwa maelezo kuwa unasababisha 
wimbi kubwa la wakimbizi na kuha-
tarisha mshikamano kijamii kwani nchi 
zinazozunguka Venezuela hazijajiandaa 
kupokea wakimbizi lukuki kutoka 
nchini humo, halafu pia serikali hiyo 

Rais wa Venezuela Nicolas Maduru. PICHA ZOTE: MTANDAO Kiongozi wa upinzani aliyejitangaza kuwa rais wa mpitio wa Ven-
ezuela Juan Guaido. 

imekosa uhalali kwani ipo serikali ya 
muda inayoungwa mkono na maelfu 
ya waandamanaji. 

Kwa njia hiyo upinzani umemzidi 
kete Rais Maduro katika propaganda, 
kuwa amewekwa na jeshi, si watu au 
Bunge.

Kubadili msimamo kwa Rais Ma-
duro kutoka kuwa ‘ngangari kinoma’ 
na kukubali kufanyika uchaguzi wa 
Bunge mapema zaidi ya ilivyopangwa 
kikatiba kulifuata baada ya ofisa wa 
ngani za juu wa jeshi la anga, cheo cha 
meja jenerali, kuuasi utawala wa Ma-
duro na kujiunga upinzani. 

Kujitoa kwa ofisa huyo kuliashiria 
kuwa hata katika jeshi la nchi hiyo 
hakuna uhakika wa kuendelea kuung-
wa mkono kwa utawala wa Maduro 
endapo hali ya uchumi itaendelea ku-
zorota, na haiwezi kupumua bila bei 
ya mafuta kupanda, tena kwa kiwango 
cha kutosha. 

Ni jambo ambalo haliwezekani 
kwani Rais Donald Trump wa Mare-
kani anafanya kila awezalo kuzuia isi-
pande.

Guiado alianza kuonyesha kuwa 
anaweza kuteka kikamilifu mamlaka 
ya nchi alipotangaza kuwa misaada 
ya kibinadamu itaanza kuingia kutoka 
nje kupitia mji wa Cucuta, ulio mpa-
kani na Colombia, moja ya nchi zenye 
serikali za mrengo wa kulia zinazoun-
ga mkono jitihada za kumuondoa Rais 
Maduro. 

Bado utawala wa Maduro ulikuwa 

haujasema lolote kuhusu uwezekano 
wa misaada hiyo, wakati juhudi zake 
za kujiweka karibu zaidi na utawala 
wa Rais Vladimir Putin wa Russia zili-
kuwa zinaelekea kukwama. 

Juhudi hizo zingekuwa na umuhimu 
endapo ingekuwa ni suala la kutishiwa 
na Marekani kama Maduro na wen-
zake wanavyodai, bila maandamano.

Kugeuzwa kwa haraka kwa 
mgogoro huo kuwa wa kimataifa 
umempa nguvu kiongozi wa upinzani, 
kwani jeshi sasa linamuunga mkono 
Rais Maduro kama kundi la kijamii, 
lakini likitumia mtutu wa bunduki in-
aweza kuwa janga kwa utawala huo. 

Licha ya kuwa hakuna nchi zenye 
uchu wa kuingilia kati nchini humo, 
uharaka wa kumtambua rais wa muda 
Guaido ulionyesha kuwa wana dhami-
ra ya kujitosa zaidi katika suala hilo 
hali ikileta hitaji hilo, na kwa vile Ven-
ezuela siyo nchi ya kahawa ila mafuta, 
uwezekano wa kuangaliwa kwa ‘jicho 
la tatu’ ni mkubwa zaidi. 

Ni kama ilivyokuwa Libya au Iraq, 
kuwa nchi tajiri kwa mafuta ikiparag-
anyika inavuta uingiliaji.

Taarifa aliyoitoa Jenerali Francisco 
Yanez alipojitoa katika mshikamano 
na serikali ya Rais Maduro na ku-
tangaza utii wake kwa Guaido ulimpa 
nguvu zisizo za kawaida kiongozi huyo 
wa upinzani, kwa njia ya kupewa hes-
hima halisi na ofisa mwandamizi wa 
jeshi kuwa ndiye mkuu halali wa nchi 
hiyo. 

Jenerali Yanez alisema urejeshwaji 
wa demokrasia umakaribia, aka-
ongeza kuwa hatatoa taarifa nyingine 
zozote “hadi atakaporuhusiwa na 
amiri jeshi mkuu wa jeshi halali la 
Venezuela, Rais Juan Guaido.” 

Ni taarifa ambayo kwa hali yoyote 
ilikuwa ni changamoto kwa Maduro 
kuweza kusimama mbele ya kad-
amnasi, au hata vyombo vya habari, 
kuipuuzia kuwa haina maana yoyote. 
Ilikuwa ni kama deraya imetobolewa 
na mishale ya adui inaweza kupita 
kirahisi tu.

Alithubutu hata kutangaza katika 
hotuba iliyoingizwa kuwa mkanda 
wa video kuwa ‘asilimia 90 ya jeshi 
la Venezuela ‘ wanamuunga mkono 
Guaido, dai ambalo wengi kati ya wa-
chambuzi habari walilitilia mashaka 
kwani ingekuwa rahisi kwa upande 
huo kujitokeza maofisa zaidi wa jeshi 
kuunga mkono uasi huo. 

Ila ilikuwa tahadhari ya wazi kuwa 
utawala wa Rais Maduro hauwezi 
kutegemea jeshi kuendelea kuunga 
mkono serikali hiyo machafuko yak-
iendelea, na likazidi kuondoa mezani 
ndoto za kutumia jeshi kuzuia mab-
adiliko. 

Ni katika hali hiyo mazungumzo ya 
kupata msaada wa Russia yakaanza 
kufifia na matayarisho ya uchaguzi 
wa Bunge kuanza kikamilifu, wafuasi 
wa Maduro walipogundua kuwa kwa 
hali yoyote ile, wamekalia kuti kavu, 
kuzingirwa.

Shinikizo la Gavana kujiuzulu laongezeka
Inatoka  Uk.17

“Kitendo hiki sahihi cha kuwaomba 
radhi hakijachelewa kabisa,” Gavana 
Ron DeSantis amesema katika tamko 
lake. “Naamini kuwa utawala wa she-
ria ndio jambo tukufu linalounganisha 
jamii. Wakati sheria inapokanyagwa, 
sote tunaathirika. Kwa hawa vijana 
wanne maarufu kama Groveland 
Four, ukweli ulikuwa umefichwa.”

Thomas aliuliwa na kundi lenye 

mhemuko muda mfupi baada ya tukio 
hilo 1949.

Wengine watatu waliteswa na hati-
maye kukiri makosa na kuhukumiwa 
na washauri wa mahakama ambao 
wote walikuwa ni wazungu.

Shepherd alipigwa risasi na kuuliwa 
na mkuu wa polisi wa eneo ambaye 
alikuwa anampeleka kuhudhuria kesi 
iliyokuwa inarudiwa tena. Greenlee 
na Irvin walihukumiwa kifungo cha 

maisha.
Norma Padgett ambaye ilikuwa 

inadaiwa amebakwa, bado yuko hai. 
Yeye pia alihudhuria siku ya Ijumaa 
kikao hicho.

“Mimi siyo muongo,” amesema 
kukiambia kikao hicho.

Wachunguzi wa kujitegemea 
wamethibitisha kuwa watu hao am-
bao walihukumiwa bila ya ushahidi, 
wakati wa zama za uovu wa nadharia 

iliyojulikana kama Jim Crow nchini 
Marekani, walikuwa hawana hatia 
kutokana na tuhuma hizo. Zama hizo 
zilikuwa ni zenye sera za ubaguzi 
na ukandamizaji na pia kuendeleza 
utumwa.

Devil In The Grove, ni kitabu kili-
choandikwa juu ya kesi ya Groveland 
Four, na kushinda tuzo ya Pulitzer 
Prize mwaka 2013.    

 CHANZO: Sauti ya Amerika-VoA
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mwili wa Tshisekedi.
Mwili wa Etienne Tsh-

isekedi ulipangwa kuwekwa 
kwenye Jengo la Bunge 
kwa ajili ya maombolezo 
ya kitaifa kabla ya kuzikwa 
kwenye makazi ya familia 
nje ya jiji la Kinshasa.

Hata hivyo, haikutanga-
zwa tarehe ya siku ya 
kuurejesha mwili huo. 
Awali, mwili ya Tshisekedi 
ulitarajiwa kurejeshwa 
DRC Machi, 17, 2017, 
baadaye ikasogezwa kuwa 
Mei halafu Agosti, lakini 
haikufanikiwa, kutokana 
na mzozo uliohusu mahali 
atakapozikwa.

Bila shaka baada ya kuch-
aguliwa kwa Felix Tshiseke-
di, mtoto wa marehemu 
Etienne Tshisekedi kuwa 
Rais wa DRC, ni dhahiri 
kwamba kigingi kilicho-
sababisha mwili huo kuen-
delea kuwa nchini Ubelgiji 
kitaondoka na mwanasiasa 
huyo kupata heshima ya 
kuzikwa nchini kwake.

Makala haya yameandik-
wa kwa msaada wa vyanzo 

mbalimbali. Mwandishi 
anapatikana kupitia simu 

+255 754 691540.

kani kwa njia ya mapinduzi 
mwaka 1997, na mwanaye, 
Joseph Kabila `aliyerithi’ kiti 
hicho mwaka 2001 baada ya 
baba yake (Laurent) kuuawa.

Hata afya yake ilipoanza 
kudhoofika, Etienne Tsh-
isekedi aliendelea kuwa 
‘kinara wa upinzani’ nchini 
DRC.

Aliyewahi kuwa Msemaji 
wa upinzani, Jean-Raymond 
Muyumba, alikaririwa ak-
isema “wamekataa tusiuzike 
mwili wa marehemu”. Muy-
umba aliamini kwamba hata 
baada ya kifo chake, Etienne 
Tshisekedi aliendelea kuwa 
tishio kwa utawala wa Rais 
Kabila.

“Ndio anaiongoza nchi 
(Kabila), ana nguvu kubwa 
za dola lakini nguvu zenye 
mamlaka ya juu katika nchi 
zipo mtaani (kwa raia),” 
akasema.

Kabla ya kifo chake, Tsh-
isekedi aliongoza muungano 
wa vyama vya upinzani na 
‘kuapa’ kuwa Uchaguzi Mkuu 
wa Rais na wabunge nchini 
humo ungefanyika mwaka 
2017.

Maelfu ya raia wa DRC 
walikuwa wakiamini kwamba 

kufanyika uchaguzi huo, 
kungeibua matokeo ambayo 
yangempa Etienne ushindi 
wa kishindo, ikiwa ni baada 
ya kuisaka nafasi hiyo kwa 
takribani miongo minne.

KUKIMBIA NCHI
Etienne Tshisekedi alipitia 

mikiki-mikiki mingi ya kisia-
sa DRC, ikiwamo kukimbilia 
na kuishi nje ya nchi hiyo.

Mathalani, Julai mwaka 
2016, Etienne Tshisekedi 
alirejea DRC na kupata 
mapokezi makubwa alipo-
toka kwenye matibabu na 
‘ukimbizi wa kisiasa’. Aliku-
wa nje kwa takribani miaka 
miwili. 

BAADA YA KIFO CHAKE
Baada ya taarifa kuhusu 

kifo chake kuthibitishwa, 
maelfu ya wafuasi wake 
waliandamana barabarani, 
wakafika karibu na makazi 
yake yaliyopo wilaya ya 
Limete, huku wakiwatupia 
mawe askari waliokuwa 
wakiwazuia na askari `waki-
jibu mapigo’ kwa mabomu ya 
machozi na wengine waki-
kamatwa.

Wakati wa utawala wa 

Mobutu, Etienne Tshisekedi 
aliwahi kuitumikia serikali 
yake akiwa Waziri kabla ya 
kuunda UDPS mwaka 1982.

Katika Uchaguzi Mkuu 
wa mwaka 2001, Etienne 
Tshisekedi alishika nafasi 
ya pili nyuma ya Rais Kabila 
(wakati huo), lakini uchaguzi 
huo ulidaiwa kughubikwa na 
udanganyifu mkubwa.

 “Mbuyu umeanguka…watu 
kama hawa si rahisi kuwapo 
kwenye jamii zetu,” alisema 
Albert Moleka, aliyewahi 
kuwa Ofisa Mkuu wa Tsh-
isekedi katika uchaguzi wa 
mwaka 2011.

DALILI NJEMA ZA MAZISHI
Mwaka jana, kuli-

ibuka taarifa za kuwapo 
makubaliano kati ya serikali 
iliyoongozwa na Joseph Ka-
bila na familia ya Tshisekedi, 
kuhusu kufanyika mazishi 
yake.

Familia hiyo, chama cha 
UDPS na serikali, waka-
tangaza kamati ya watu 
tisa kushiriki mazungumzo 
na kukubaliana mipango 
ili ipatikane ndege binafsi 
itakayogharamiwa na seri-
kali, iende Ubelgiji kuchukua 

Na Mwandishi Wetu

N
I takribani miaka 
miwili sasa tangu 
aliyekuwa kion-
gozi mkuu wa up-

inzani nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), Étienne Tshisekedi 
wa Mulumba’ kufariki dunia 
nchini Ubelgiji, lakini mwili 
wake bado haujazikwa.

Etienne Tshisekedi 
aliyezaliwa Desemba 14, 
1932, ndiye baba mzazi wa 
Rais wa sasa wa DRC, Felix 
Tshisekedi. Wakati wa uhai 
wake, aliwahi kuwa Waziri 
Mkuu mwaka 1997. 

Mwili wa Tshisekedi hivi 
sasa unaendelea kutunzwa 
jijini Brussels, Ubelgiji na si 
kwenye ardhi ya DRC, taifa 
‘alilolipigania’ katika kipindi 
kirefu cha maisha yake.

Miongoni mwa vyanzo vi-
kuu vilivyosababisha mwili 
huo kutozikwa kwa muda 
wote, ni mzozo wa kuhusu 
mahali panapofaa kuuzika.

Familia ya Tshisekedi na 
chama cha UDPS walitaka 
kiongozi wao azikwe kwe-
nye eneo la makumbusho 
katika Makao Makuu ya 
chama hicho jijini Kinshasa, 
lakini mamlaka ya DRC 
(kwa wakati huo) ilikataa, 
ikitumia sheria ya mkoloni 
iliyozuia mazishi kufanyika 
kwenye maeneo yenye 
makazi ya watu.

Uongozi wa jijini Kin-
shasa, ukaelekeza kwamba 
mazishi ya Tshisekedi yana-
paswa kufanyika kwenye 
maeneo ya makaburi kama 
inavyofanyika kwa raia 
wengine wa jijini humo na 
kwamba (mamlaka hiyo) 
ndiyo ingesimamia mazishi 
hayo.

Kama Tshisekedi angezik-
wa jijini humo,  ilitarajiwa 
kwamba Moise Katumbi 
aliyekuwa mpinzani mkuu 
wa Rais aliyemaliza muda 
wake,  Joseph Kabila, an-
geshiriki mazishi kutokea 
uhamishoni alipokuwa 
anaishi.  

Kwa vijana, Katumbi an-
apoonekana jijini Kinshasa 
huibua shamrashamra na 
shangwe ambazo zingeweza 
‘kutibua’ maombolezo ya 
msiba wa Etienne Tsh-
isekedi.

UMAHIRI WAKE 
Étienne Tshisekedi wa 

Mulumba alikuwa mwa-
nasiasa mashuhuri wa 
upinzani nchini Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), muasisi na kiongozi 
wa chama cha upinzani cha 
Union for Democracy and 
Social Progress (UDPS).

Alikuwa mkosoaji na 
mpinzani mkubwa wa 
kiraia kwa kiongozi anaye-
daiwa kuitawala nchi hiyo 
kwa misingi ya kidikteta, 
Mobutu Sese Seko.

Mobutu alitawala nchi 
hiyo ikijulikana kama Zaire 
kwa zaidi ya miongo mitatu 
kabla ya kung’olewa kwa 
msaada wa majeshi ya nje 
yakiwamo ya Rwanda na 
Uganda.

Pia alimpinga kiongozi wa 
utawala wa kijeshi Laurent 
Kabila aliyeingia madara-

Kiongozi wa muda mrefu wa upinzani DRC, marehemu Etienne Tshisekedi ambaye ni baba mzazi wa Rais wa sasa wa DRC, Felix Tshisekedi. 
PICHA: MTANDAO

Rais Tshisekedi kufanikisha 
mazishi ya Tshisekedi DRC
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MAKALA

Suala la 
kutumia 
mikataba au 
maazimio 
ya Umoja 
wa Mataifa 
halipo, 
kwani 
hakuna 
tena mlinzi 
wa maslahi 
ya pamoja 
kulinda 
amani ya 
dunia, ni 
mlingano wa 
vitisho.

Na Nimi Mweta

M
ALALAMIKO ya Marekani 
kuwa Russia haitekelezi 
matakwa ya Mkataba wa 
Kimataifa wa Makombora 

ya Nyuklia ya Masafa ya Kati (INF-
Intermediate Nuclear Forces Treaty) 
wa mwaka 1987, yameifanya nchi hiyo 
ifikie uamuzi wa kujitoa katika mka-
taba huo.

Hata hivyo, Russia ilikataa shutuma 
hizo na kuitaka Marekani iendelee ku-
uheshimu mkataba huo jinsi ulivyo. 

Matokeo yake, Russia nayo im-
etangaza kuwa hautambui mkataba 
huo mradi Marekani imetoa tangazo 
la dhamira ya kujitoa rasmi ndani ya 
miezi sita (kwa mujibu wa maangal-
izo katika mkataba huo, ili kutoa na-
fasi kwa jumuiya ya kimataifa kufanya 
juhudi zinazowezekana kutatua hali 
hiyo). 

Hapakuwa na hata haja ya kungoja 
miezi sita kuthibitisha kuwa mkataba 
huo sasa umeparaganyika, Russia il-
ipokataa madai ya Marekani.

Isitoshe, wakati hali hiyo inajitokeza, 
hali ya kimataifa ni tofauti kwa kina na 
ile ambako mkataba huo ulitiwa saini 
mwaka 1987, wakati uthabiti wa hali ya 
usalama duniani ulikuwa unaweza ku-
hakikishwa na mkataba kati ya Mare-
kani na iliyokuwa Urusi peke yao. 

Sasa kuna taifa jingine kubwa lenye 
uwezo wa kubadili sura ya hali ya us-
alama katika maeneo tofauti duniani 
na hasa Mashariki ya Mbali ambako 
maslahi ya Marekani ni madogo, waka-
ti tishio la Russia kwa Marekani zaidi 
linahusu Ulaya Magharibi, na baadhi 
ya nchi Ulaya Mashariki. 

Ina maana kuwa China ingebidi pia 
iwe sehemu ya mkataba toshelevu wa 
kimataifa kuhusu makombora hayo.

Isitoshe kuna nchi kadhaa duniani 
ambazo zina makombora ya masafa ya 
kati hata kama bado hayana ‘makucha’ 
au ‘ncha’ za nyuklia lakini yanaweka 
hali ya usalama ya nchi za jirani katika 
mazingira magumu. 

Mojawapo ni Iran, wakati India na 
Pakistan zina silaha za nyuklia, kwa 
hiyo kuwa na makombora kama hayo 
ni hali isiyoepukika, na yote hayo 
hayatawaliwi na mkataba huo wa ki-
mataifa. 

Bado hujaongeza nchi kama Ko-
rea Kaskazini iliyoanza kujitutumua 
na makombora ya masafa ya kati na 
baadaye marefu, kuweza kufikia ar-
dhi ya Marekani, kabla ya Rais Don-
ald Trump kuwaasa wanadiplomasia 
wake waache kuongea nao; jeshi linge-
tosha.

Wakati wa mtikisiko wa kimataifa 
kuhusu uwezekano wa Marekani 
kuishambulia Korea Kaskazini ili kuon-
doa uwezo wake wa kuifikia ardhi ya 
Marekani na silaha za nyuklia, hapaku-
wa na matumizi au majadiliano yoyote 
kuhusu kutumika kwa mkataba huo.  

Pia, mkataba huu wa kutokuweka 
makombora ya masafa ya kati umbali 
unaoweza kuwa tishio kwa nchi yenye 
uhusiano wa karibu na Marekani, na 
pia kwa upande wa nchi yenye uhusi-
ano wa karibu na Urusi wakati ule, ina-
bidi uangaliwe ndani ya mkataba mpa-
na zaidi wa NPT (Non-Proliferation 
Treaty) unaohusu kutokueneza uwezo 
wa kutengeneza silaha za nyuklia kwa 
nchi nyingine. 

Huu ni mkataba wa jumla wa Umoja 
wa Mataifa (UN) ambao takriban kila 
nchi inatia saini, halafu watafute uw-
ezo huo kisiri.

Ukiangalia idadi ya nchi ambazo 
tayari zimefikia uwezo wa kuwa na si-
laha za nyuklia, unakuta kuwa hakuna 
tena upenyo wa kuwa na mkataba 
kuhusu kuenea kwa silaha hizo, kwani 
‘hakuna siri ya watu wawili,’ wakati 
tayari wapo watu wasiopungua 20 
wenye siri ya utengenezaji wa silaha za 

nyuklia. 
Kwa mfano Pakistan ilipofanya jar-

ibio lake la bomu la atomiki (au nyuk-
lia, havitofautishwi kwa kina) ilisema 
eti ni ‘bomu la Kiislamu,’ kwamba 
kiitikadi inabidi nchi za Kiislamu nazo 
kuwa na uwezo wa silaha hizo, yaani 
kuweza kujilinda ipasavyo. 

Ni wazi pia kuwa tofauti za awali 
(kati ya mwaka 1945 na 1960) zilizoku-
wa zinaigawa dunia sehemu kuu mbili 
zilianza kusambaratika baada ya Asia 
halafu Afrika kupata uhuru, zikaacha 
kuwa milki tu za mataifa makubwa 
tofauti.

Tofauti hizi kati ya Marekani na Rus-
sia kuhusu mkataba wa makombora 
wa masafa ya kati wa mwaka 1987 ni 
kielelezo cha kukwama kwa mustaka-
bali wote wa udhibiti wa silaha za ny-
uklia kimataifa, kwani nchi siyo maski-
ni au zenye utaalamu duni, zitegemee 
tu mataifa makubwa.  

Enzi zilizopita, kusingekuwa na 
nchi kama Korea Kaskazini inafanya 
malumbano na mgongano wa moja 
kwa moja na Marekani bila kupitia 
China au Russia, jambo ambalo hivi 
sasa limewezekana.  Kwa maana hiyo 
mikataba kuhusu silaha za nyuklia 
ingebidi zihusishe mataifa mengi, na 
ni jambo ambalo haliwezekani kwani 
hawana maeneo ya kuachiana katika 
udhibiti silaha.

Katika eneo la Mashariki ya Kati hivi 

sasa vita vinaendelea chini kwa chini 
kati ya Iran na Israel kupitia Syria na 
kwa kiasi fulani Lebanon, maeneo am-
bayo kimsingi yanadhibitiwa na Iran 
kama dola yenye nguvu eneo hilo, na 
yenye ushawishi mkubwa kwa jamii 
za madhehebu ya Shia katika ukanda 
huo.  

Iran inataka kuweka vituo vya 
kijeshi vyenye uwezo wa kurusha ma-
kombora ya masafa ya kati kwa nia ya 
kuiteketeza Israel kuwa haina uhalali 
wa kuwepo kama nchi eneo hilo, hali 
ambayo kimsingi inaweza kusababi-
sha vita vya nyuklia katika eneo hilo. 

Na kwa vile Marekani ilishajitoa kati-
ka mkataba wa kimataifa wa kudhibiti 
uwezo wa Iran wa kutengeneza silaha 
za nyuklia, na sasa mkataba wa ma-
kombora ya masafa ya kati umesam-
baratika, hakuna tena wa kuizuia Iran,

Kinachoendelea huko Syria na kili-
chotokea Korea Kaskazini ni kielelezo 
cha hali halisi ya kimataifa kuhusu 
silaha za nyuklia, iwe ni kuenezwa 
kwake au ni makombora masafa ya 
kati kutishia uwepo au uthabiti wa 
usalama wa nchi jirani, endapo kuna 
nchi yenye silaha hizo inataka iifute 
katika ramani.  

Kimsingi hali halisi ni kuwa ina-
bidi kudhibiti nchi moja moja pale 
inapoonekana kutishia usalama wa 
nchi nyingine, yaani iwe ni Marekani 
yenyewe inayotishiwa kama kwa Ko-

rea Kaskazini, au ni Israel ambayo ni 
eneo muhimu kwa maslahi ya Mare-
kani, kwani ni kama tu sehemu ya 
Marekani. 

Suala la kutumia mikataba au maa-
zimio ya Umoja wa Mataifa halipo, 
kwani hakuna tena mlinzi wa maslahi 
ya pamoja kulinda amani ya dunia, ni 
mlingano wa vitisho.

Ndiyo maana katika ushindani huu 
unaoendelea mbinu zinazotumiwa ni 
tofauti, kwa mfano Iran inataka kuwa 
na uwezo wa kuisumbua Israel kijeshi 
kwa vita ya hapa na pale, ya kuvizia, 
kwa mfano kwa kutumia mgambo ku-
toka nchi kama Lebanon na hata Syria, 
ambako kuna vikosi vya Iran moja kwa 
moja. 

Ikiwa inafaulu kuleta hali ya ku-
pungua kwa usalama nchini Israel, 
inaweza kutumia silaha nyingine ya 
kuchochea machafuko ya kidini yaki-
jificha kuwa ni madai ya ‘kurudi mak-
wao’ ya Wapalestina waliofukuzwa 
katika mchanganuo wa kivita wa ku-
undwa kwa Israel mwaka 1948. 

Machafuko yakizidi huku vikundi 
vinatumia silaha ndogo ndogo dhidi ya 
raia wa Israel na taasisi za Kiyahudi, in-
atazamiwa Wayahudi watakata tamaa, 
wafungashe. 

Warudi Ulaya, halafu Waarabu 
watawale Palestina kama nchi yao ya 
jadi, iliyovamiwa na Wayahudi kupitia 
‘ukoloni’ wa Uingereza.

Rais Ronald Reagan wa Marekani (Kulia) na Katibu Mkuu na Kiongozi wa Urusi, Mikhail Gorbachev, walipotia saini mkataba wa kupunguza si-
laha za nyuklia za masafa ya kati, Desemba 8, mwaka 1987. Picha ndogo ni moja ya magari ya kurusha makombora ya masafa ya kati. PICHA 

ZOTE: MTANDAO

Mkataba wa kimataifa 
makombora masafa ya 
kati wasambaratika rasmi
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Wamachinga, Jiji watunishiana misuli

Waombwa 
kuboresha
miundombinu 
ya shule
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Tanzania Bara, Philip 
Mangula, amewashukia viongozi wa 
chama hicho ngazi ya mashina na kata 
wanaoisema vibaya serikali wakidai 
haitekelezi baadhi ya mambo akiwa-
taka kuacha mara moja tabia hiyo.

Mangula aliwashukia viongozi hao 
jijini Mbeya alipokuwa akifungua 
sherehe za maadhimisho ya miaka 42 
ya kuzaliwa kwa CCM ambapo alisema 
wanatakiwa kutumia vikao halali vya 
chama kuishauri serikali badala ya 
kulaumu.

Aliwashauri viongozi hao kukaa 
vikao vya kila mwezi kwa mujibu 
wa kanuni za vikao vya chama hicho 
na kujadiliana kuzipatia ufumbuzi 
changamoto zinazowakabili.

 “Wakati tunasheherekea miaka 42 
ya kuzaliwa Chama Cha Mapinduzi 
mimi pia nasherehekea miaka 42 
ya utumishi wangu ndani ya chama, 
namshukuru Mungu, mwaka huu 
tumekuja na utaratibu ambao kila 
kiongozi wa chama anasherehekea 
kwenye mkoa ambao yeye ni mlezi,” 
alisema Mangula.

Alisema yeye ni mlezi wa chama 
katika mikoa ya Mbeya na Songwe 
hivyo akasisitiza kuwa hapendi kuona 
viongozi wa chama kwenye Mkoa 
ambao yeye ni mlezi wanakuwa 
sehemu ya wanaoinyooshea serikali 
vidole.

Aliwasisitiza viongozi wa ngazi za 
chini za chama kufanya vikao vya 
ngazi zao kila mwezi huku akifafanua 
kuwa maeneo ya vijijini wajumbe wa-
natakiwa kuwa 30 na mijini wajumbe 
50.

Katibu wa Chama cha Mapinduzi 
Mkoa wa Mbeya, Solomon Itunda, 
alisema utaratibu wa  walezi kushe-
herekea  kwenye mikoa yao imesaidia  
kuwaweka karibu viongozi mbalimbali 
na kutatua changamoto kwa pamoja.

Alisema Mkoa wa Mbeya utahakiki-
sha kila kiongozi wa balozi na tawi 
anaitisha mikutano ya mashina  na 
kwamba yeyote atakayekwenda kiny-
ume atachukuliwa hatua.

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

MKURUGENZI Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbarali, Kivuma Msangi, 
amelihakikishia Baraza la Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Rujewa kuwa maeneo yote ya 
ardhi ambayo halmashauri iliyauza kwa 
kufuata utaratibu, huku akiwaonya we-
nyeviti wa mamlaka hiyo kuacha kulala-
mika bila kuwa na uthibitisho.

Msangi aliyasema hayo juzi wakati wa 
kikao cha Baraza la  Mamlaka Mji Mdogo 
Rujewa baada ya kuibuka   malalamiko 
kutoka kwa wenyeviti wa vitongoji juu ya 
uuzaji wa eneo la serikali lililoko karibu 
na benki ya CRDB  kwa mtu binafsi.

Alisema uuzwaji wa eneo hilo 
ulizingatia sheria na taratibu na kwamba 

kama wenyeviti hao wanahisi serikali 
imeuza kiholela kikao kijacho wataleta 
taarifa hizo kwa maandishi pamoja na 
nyaraka zake.

“Kamwe hatuwezi kuuza maeneo ya 
serikali kiholela tunayafanya  wote tuki-
kubaliana na ninyi wenyeviti ni sehemu 
ya makubaliano haya kwanini leo mnal-
alamika nawaomba kikao kijacho tu-
waletee nyaraka zote za uuzaji ardhi,”   
alisema Msangi.

Msangi aliwaasa wenyeviti hao kuwa ili 
wafanye vizuri  hasa kwenye masuala ya 
ardhi  ni vyema wasiwe sehemu ya mata-
tizo na kuleta migogoro inayohusu ardhi.

Alisema baadhi ya maeneo ya   vijijini 
wenyeviti wa vitongoji wamekuwa wak-
ilalamikiwa katika suala la ardhi na ku-

sababisha kuwapo kwa migogoro mingi.
Mwenyekiti wa Kitongoji cha Mbu-

yuni, Bob Hamis, aliiomba serikali kutoa 
majibu sahihi juu ya uuzwaji wa eneo lin-
alolalamikiwa na wenyeviti hao.

Alisema wanaamini uuzwaji wa eneo 
hilo haukuzingatia utaratibu unaofaa jam-
bo ambalo limeleta sintofahamu kwao.

  Mwenyekiti wa Mamlaka ya Mji Mdo-
go Rujewa, Chameta Godgod, alisema 
majibu ya Mkurugenzi ni kwamba eneo 
hilo lilishafanyiwa mchakato  wa uuzaji 
tangu  mwaka 2012.

“Kupitia baraza letu tunaomba eneo 
hilo lisiendelezwe mpaka mpate majibu 
kamili juu ya uuzaji wa eneo hilo la seri-
kali kwa mtu binafsi,” alisema mwenyekiti 
huyo. 

DED awafafanulia madiwani ardhi

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (kushoto), akisikiliza maelezo kutoka Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la Mbeya, Dk. Amani 
Kilemile, kuhusu ukarabati wa Shule ya Msingi Sisimba, jijini humo jana. Wa (pili kulia) ni Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, William 
Ntinika na (kulia) ni Diwani wa  Sisimba, Geofrey Kajigili. PICHA: NEBART MSOKWA

tika eneo hilo kwa mkataba wa kukaa kwa 
muda wa miezi 38 mwaka 2010 wakisub-
iri soko lililoungua lijengwe upya, lakini 
mpaka sasa ni zaidi ya miaka nane soko 
hilo halijajengwa.

Alisema endapo jiji hilo linataka ku-
waondoa, wao wanapendekeza watafuti-
we eneo lingine ndani ya Kata ya Sisimba 
ili kuwarahisishia kazi zao na sio katika 
kata zingine.

“Hapa tuliwekwa kwa muda, lakini pia 
tunakopelekwa wanadai tunapelekwa 
kwa muda, sasa sisi tunataka waturudishe 
kwenye eneo letu la Uhindini ambalo ndi-
lo soko letu la asili na hata ramani ya Jiji 
inaonyesha kuwa ni soko,” alisema Fungo.

Naye Edward Kanjelema, alisema wali-
itwa na uongozi wa Jiji Desemba mwaka 
jana na wakaambiwa kuwa amepatikana 
mwekezaji wa kuwekeza katika eneo hilo 
na hivyo wakawaeleza kuwa wangemleta 
ili azungumze nao na washauriane naye 
namna ya kuwekeza.

Alisema wakati wanasubiria mwekezaji 
huyo aende katika eneo hilo kwa ajili ya 
kushauriana nao, imekuja amri ya kuwa-
taka waondoke na kwenda katika masoko 
ya Iyunga, Uyole na Nanenane ili kumpi-
sha mwekezaji huyo.

“Sisi hapa tupo makundi mawili, wen-
gine ni waathirika wa ajali ya moto ili-
yoteketeza soko la Uhindini na wengine 
waliondolewa na mkuu wa wilaya kwe-
nye maeneo ya hifadhi ya barabara, sasa 
wameanza wanatuchanganya na sisi 
tunawaambia hatupo tayari kuondoka,” 
alisema Kanjelema.

Joseph Makwamba, alisema wame-
kuwa wakihangaishwa kwa muda mrefu 
na uongozi wa Jiji, hali inayowafanya 
waonekane wapinzani wa serikali wakati 
sio kweli.

Alisema kutokana na kuhangaishwa 
huko waliamua kuandika barua za 
malalamiko kwenda kwa Waziri wa Nchi, 
Oisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa (Tamisemi), Waziri Mkuu na Rais 
wakiomba wasaidiwe.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Jiji, Dk. Amani Kilemile, alise-
ma wameshafanya mazungumzo na Benki 
ya Dunia kwa ajili ya kufanya maboresho 
ya bustani hiyo na kuwekeza upya. Alise-
ma kabla maboresho ya bustani hiyo, wa-
machinga hao wanatakiwa kuondoka ili 
kuepusha bughudha wakati maboresho 
yatakapokuwa yanafanyika.

“Wao kama hawataki kwenda kwe-
nye masoko tuliyowaelekeza wanaweza 
kutafuta wenyewe maeneo ambayo ni 
rasmi ili wakafanye shughuli zao huko, 
lakini sisi tumewataka waende Airport ya 
zamani, Iyunga au Nanenane na masoko 
mengine yenye nafasi,” alisema Kilemile.

Alisisitiza kuwa maeneo yote ambayo 
yanafanyiwa marekebisho likiwamo eneo 
la stendi kuu, wafanyabiashara wanataki-
wa waondoke na kwamba wengine wote 
wamekubali isipokuwa wa City Garden.

Endapo jiji 
hilo linataka 
kuwaondoa, 
wao wa-
napendekeza 
watafutiwe 
eneo lingine 
ndani ya 
Kata ya 
Sisimba ili 
kuwarahi-
sishia kazi 
zao na sio 
katika kata 
zingine.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
AMACHINGA wenye 
vibanda vya biashara 
kuzunguka bustani ya 
Jiji la Mbeya, wameanza 

kutunishiana misuli na viongozi wa jiji 
hilo baada ya kugomea amri ya kuon-
doka kupisha uwekezaji mpya unaota-
rajiwa kufanyika eneo hilo.

Wafanyabiashara hao zaidi ya 300 
walihamishiwa katika eneo hilo na 
uongozi wa Jiji la Mbeya mwaka 2010 
baada ya Soko la Uhindini walipoku-
wa wanafanyia shughuli zao kuteket-
ea kwa moto.

Wakizungumza jana, machinga hao 
walisema hawako tayari kuondoka 
katika eneo hilo kwa madai wanao-
takiwa kwenda hawajaandaliwa maz-
ingira raiki ya kufanyia shughuli zao.

Mmoja wa wafanyabiashara hao, 
Jacob Fungo, alisema waliwekwa ka-



Na Renatha Msungu, DODOMA

WAKAZI wa Kijiji cha Michese nje kidogo 
ya Jiji la Dodoma, wanaiomba serikali ku-
ingilia kati suala la malipo yao wanayol-
idai Shirika la Umeme nchini (Tanesco), 
baada ya kuondolewa katika makazi yao 
ili kupisha mradi wa kuzalisha umeme 
kwa nguvu ya jua.

Katika mradi huo kaya zaidi ya 50 zili-
kumbwa katika zoezi hilo, huku wakazi 
wapatao 100 wanaishi kwa majirani ku-
tokana na kukosa makazi.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti na 
waandishi wa habari kijijini hapo, wakazi 
hao walisema kuwa wanaiomba serikali 
kuingilia kati madai yao ili waweze ku-
pata haki yao.

Mwenyekiti wa kijiji hiko, Sangali Ma-
sibe, alisema tangu mwaka 2012, wali-
patiwa maelekezo kuwa wasikarabati 
nyumba zao ambazo zitapitiwa na mradi 
huo, jambo ambalo linachangia wao ku-
kosa mahali pa kuishi kutokana na ny-
umba zao kubomoka kwa mvua.

“Tunaomba mtusaidie tulipwe pesa 
zetu, hatuna fedha za kupanga nyumba 
na hapa tumeambia tusikarabati, lakini 
fedha zetu za idia hatuzipati,” alisema.

Aliongeza kuwa wanatakiwa waam-
biwe kama hakuna malipo  wakarabati ili 
waendelee kukaa na familia zao.

Alifafanua zaidi kuwa kaya zaidi ya 50 
zote wakazi wake wametakiwa kutoka 
ikiwamo mashamba yao ambayo wanay-
atumia katika kujipatia riziki zao.

Victoria Jeremia, mkazi wa kijiji hicho, 
alisema kwa sasa wamekaa hawaelewi 
chochote kwa kuwa mahitaji yao yamesi-
mama.

Alisema hawana shida ya kulumbana 
isipokuwa wanahitaji haki yao ambayo 
wamekuwa wakipigwa danadana kila 
wakati bila kuikia mwafaka.

Akijibu malalamiko hayo, Oisa Habari 
wa Tanesco mkoani Dodoma, Innocent 
Lupenza, alisema alithibitisha wananchi 
hao wanadai, lakini wanatakiwa kwenda 
kwa Mkuu wa Wilaya na Mkurugenzi ili 
kujua haki zao wanazipataje.

“Nawaomba waende kwa Mkuu wa 
Wilaya na Mkurugenzi jibu lao litapati-
kana ,” alisema Lupenza.

Walilia fidia yao kupisha Tanesco
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Na Mwandishi Wetu, DODOMA

TAASISI ya Mafunzo ya Uanasheria 
kwa Vitendo Tanzania (The Law 
School of Tanzania) iko katika hatua 
za mwisho za mchakato wa kuanzi-
sha mafunzo kwa ngazi ya cheti cha 
wasaidizi wa kisheria.

Hayo yalibainishwa jana na Ofisa 
Habari, Elimu na Mawasiliano wa 
Law School, Scholastica Njozi, kwe-
nye maonyesho ya Wiki ya Sheria 
yanayofanyika jijini hapa.

Alisema Law School imemaliza 
mchakato  wa awali wa maandalizi 
ya mtaala na kwa sasa kinachosub-
iriwa ni idhini na usajili wa kozi ku-
toka NACTE kabla ya kuanza kutoa 
mafunzo hayo.

“Tunachosubiri kwa sasa ni idhini 
na usajili kutoka NACTE, mambo 
yakienda vizuri tutaanza kutoa 
mafunzo ya wasaidizi wa sheria 
kwa ngazi ya cheti (NTA level 4) 
na mafunzo yatakuwa kwa mwaka 
mmoja,” alisema.

Law School inatarajia kutoa 
mafunzo hayo kutokana na serikali 
kupitia Wizara ya Katiba na Sheria 
kukasimu jukumu la kutoa mafunzo 
na kusimamia ubora wa mafunzo 
kwa wasaidizi wa kisheria nchini.

“Hii ni baada ya Bunge kupitisha 
Sheria ya Msaada wa Kisheria ya 
mwaka 2017 yenye lengo la  kusi-
mamia kwa ujumla utoaji wa msaada 
wa kisheria pamoja na vyombo vi-
navyohusika kutoa huduma hii kwa 
watu wasio na uwezo  wa kumudu 
gharama za sheria nchini na kubore-
sha utoaji wa huduma za msaada wa 
kisheria kwa jamii,” alisema.

Aidha, Njozi alisema tangu kupit-
ishwa kwa sheria hiyo, Law School 
imesimamia mafunzo ya kuwajengea 
uwezo wasaidizi wa sheria wapatao 
2,400 kutoka nchi nzima ambao 
tayari walishapewa mafunzo hayo 
siku za nyuma.

“Lengo lilikuwa ni kuwajengea uw-
ezo zaidi wa kuweza kutoa msaada 
wa kisheria kwa weledi na ufanisi na 
kwa kuzingatia sheria,” alisema.

Wasaidizi wa 

sheria kunolewa

Mwenyekiti wa Umoja wa Wabunge Wanawake Tanzania (TWPG), Margaret Sitta (katikati), akifafanua jambo wakati wa 
semina ya kushauriana na kujadiliana kujenga vituo kwa ajili ya wanawake wanaoathirika kijinsia jijini Dodoma jana. 
Kulia ni Makamu Mwenyekiti wa Umoja huo, Susan Lyimo na Katibu, Lolensia Bukwimba. PICHA: OFISI YA BUNGE

Waziri azuia kuwekwa 
ndani daktari, muuguzi

Wauguzi 
wengi ni 
wazuri sana, 
lakini ka-
tika wengi 
wabaya ha-
wakosekani 
wale wenye 
lugha za 
matusi kwa 
wagonjwa 
na zile 
sizizo na 
staha wapo 
hivyo, basi 
tushiriki-
ane katika 
kuwafichua 
hawa.

hili alishalitolea ufafanuzi,” alisema 
Mwalimu.

Aidha, aliwataka wauguzi kufan-
ya kazi kwa kuzingatia miongozo na 
maadili, kwa kuthamini heshima na 
utu wa wagonjwa.

“Wauguzi wengi ni wazuri sana, 
lakini katika wengi wabaya hawa-
kosekani wale wenye lugha za ma-
tusi kwa wagonjwa na zile sizizo na 
staha wapo hivyo, basi tushirikiane 
katika kuwaichua hawa na tusim-
vumilie yeyote ambaye anaichafua 
kada yetu hii ya uuguzi,” alisema 
Mwalimu.

Pia, alisema serikali itaen-
delea na juhudi za kuboresha 
mazingira ya wauguzi kwa 
kuhakikisha kuwa dawa na 
vifaa tiba vyote vinakuwapo 
katika maeneo yao ya kazi.

Vilevile, Wa-
ziri Mwalimu, 
alisema kuwa 

iko haja ya wizara kuwa na mtaala 
mmoja wa kufundishia katika vyuo 
vinavyotoa mafunzo ya uuguzi 
nchini ili kuondoa mkanganyiko 
ulipo sasa.

Naye Rais wa Chama cha Waugu-
zi na Wakunga nchini, Paul Magesa, 
alisema kuwa lengo ni kuhakikisha 
kuwa wagonjwa wanaoika katika 
hospitali mbalimbali nchini wana-
pata huduma kwa muda mfupi.

“Hivi sasa pamekuwa na changa-
moto ya wagonjwa kulalamikia 
kuwa muda mwingi wanaupoteza 

hospitalini kutokana na ku-
zungushwa muda mwingi 

huku na kule,” alisema 
Magesa.

Hata hivyo, alisema 
kuwa kampeni hiyo ya 

uuguzi iliyozinduliwa in-
alengo la kuinua 

kada ya uugu-
zi nchini.

Na Paul Mabeja, DODOMA

W
AZIRI wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu, 

amewataka viongozi wa kisiasa kua-
cha tabia ya kutumia nafasi zao ku-
waweka ndani (mahabusu) wauguzi 
na madaktari.

Mwalimu aliyasema hayo juzi 
alipokuwa akizindua kampeni ya 
‘Wauguzi sasa’ jijini Dodoma.

Alisema kiongozi kumweka ma-
habusu muuguzi au daktari haku-
saidi bali wanachotakiwa kufanya ni 
kuwaita na kuongea nao pale wan-
apoona wanakwenda kinyume cha 
kanuni.

“Muuguzi naye ni binadamu, ana-
hitaji kuheshimiwa na kutambuliwa 
kazi yake, lakini hii tabia ya kuwawe-
ka ndani haitusaidii kabisa...nashuk-
uru Waziri wa Tamisemi, Jafo, jambo 
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HABARI ZANZIBAR

Dk. Shein aipongeza 
Mahakama Zanzibar

Maandalizi 
ujenzi wa 
hospitali 
yaiva
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAANDALIZI ya ujenzi wa 
hospitali ya rufani ya  Binguni 
Wilaya ya Kati yanaendelea 
vizuri baada ya eneo kupimwa 
na kuwekwa mipaka.

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Afya, Asha Abdalla Juma, 
alisema hayo jana mbele ya 
Makamu wa Pili wa Rais, Ba-
lozi Seif Ali Iddi, ofisini kwake 
wakati uongozi wa wizara ya 
afya ulipotakiwa kutoa ripoti.

Abdalla alisema maandalizi 
ya ujenzi wa Hospitali ya 
Binguni yanaendelea vizuri, 
huku akibainisha kuwa kwa 
sasa eneo limetambuliwa na 
kupimwa.

Katika hatua hiyo, alisema  
wamechukua hatua za awali za 
kupima na kuzungushia uzio 
kwa ajili ya kuepuka uvamizi.

Niabu Waziri wa Afya, Harusi 
Said Suleiman, alisema ku-
jengwa kwa hospitali hiyo ni 
sehemu ya utekelezaji wa Ilani 
ya Uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Zanzibar. 

Alisema kujengwa kwa hos-
pitali hiyo kwa kiasi kikubwa 
kutapunguza msongamano wa 
wagonjwa ambao walikuwa 
wakipata huduma katika Hos-
pitali ya Mnazi Mmoja, mjini 
Unguja.

Aidha, alisema kujengwa kwa 
hospitali hiyo kunakwenda 
sambamba na ujenzi wa taasisi 
ya maabara ya maradhi mbal-
imbali katika majengo yaliyoko 
Binguni. 

‘’Mikakati ya Wizara ya Afya 
ni kujenga Hospitali ya Binguni 
yenye hadhi ya rufani ambayo 
itakuwa na majengo ya taasisi 
ya utafiti wa maradhi mbalim-
bali,” alisema.

Naye Balozi Iddi aliutaka 
uongozi wa Wizara ya Afya 
kulidhibiti eneo hilo ili kuepuka 
kuvamiwa na watu.

‘’Wizara ya Afya, watendaji 
mnatakiwa kuhakikisha eneo 
litakalojengwa hospitali ya ru-
fani ya Binguni halivamiwi kwa 
ajili ya ujenzi wa nyumba,’’ 
alisema.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar im-
etakiwa kuzipatia ufumbuzi baadhi ya 
changamoto ziliomo katika mpango wa 
ugatuzi kupatikana kwa watendaji wa ku-
tosha katika fani mbalimbali.

Hayo yalisemwa na baadhi ya wafan-
yakazi wa Ofisi ya Halmashauri Mkoa wa 
Kusini Pemba mbele ya Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Haji Omar Kheir. 

Juma Hamad, mfanyakazi katika sekta 
ya afya katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Micheweni Pemba, alisema wanakabiliwa 
na uhaba wa walimu kutokana na wengi 
kufikia umri wa kustaafu.

Alisema hali hiyo imesababisha kuwepo 
kwa uhaba wa walimu wa masomo ya aina 
mbalimbali na wanafunzi kushindwa ku-
faulu vizuri.

Alisema mpango wa ugatuzi ume-
pokewa vizuri Kusini Pemba na wananchi 
kushirikiana na viongozi, huku huduma 
muhimu zilioko katika mpango huo zikipa-
tikana kwa walengwa.

‘’Mheshimiwa waziri, Mkoa wa Kusini 
Pemba tunatekeleza ugatuzi katika sek-

ta tatu muhimu, lakini tunakabiliwa na 
uhaba wa wataalamu katika eneo la afya na 
elimu,” alisema. 

Katika sekta ya afya, baadhi ya madak-
tari wameitaka serikali kukamilisha ajira za 
wafanyakazi katika kada mbalimbali.

Maryam Hamad, msimamizi msaidizi 
sekta ya afya, alisema  wamewasilisha 
maombi ya ajira kwa baadhi ya wafan-
yakazi wa kada muhimu katika Wizara ya 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.

‘’Tunaomba maombi yetu ya ajira 
katika sekta ya afya yafikiriwe kwa sababu 
tunashindwa kutoa huduma za afya 

kwa ufanisi katika hospitali za  wilaya,’’ 
alisema.

Naye Waziri Kheir alisema changamoto 
zilizoko katika mpango wa ugatuzi wa ku-
fikisha huduma muhimu za jamii kwenda 
kwa wananchi zitapatiwa ufumbuzi.

Alisema sekta tatu zimegatuliwa ambazo 
ni elimu ya msingi, kilimo  na afya, huku 
lengo la serikali likiwa kuona wananchi 
wanapata huduma hizo kwa haraka.

‘’Kasoro zote zilizojitokeza katika mpan-
go wa ugatuzi tutazifanyia kazi kikamilifu 
kwa ajili ya kukidhi malengo na matarajio 
ya wananchi wetu,” alisema.

Serikali Zanzibar yaombwa kuajiri wataalamu

Viongozi na wananchi Wilaya ya Muheza mkoani Tanga, wakiangalia daraja la mto Bulunge,  barabara kuu ya kutoka Kijiji 
cha Masuguru-Kerenge, jana, lililobomolewa na  mvua toka mwaka jana.  Sasa litajengwa upya na mkandarasi wa kam-
puni ya JJ Gwagisa Ltd pamoja na barabara ya kilomita moja kiwango cha lami na kilomita 3.5 kwa kiwango cha vumbi. 
Kushoto Mkandarasi wa kampuni hiyo, Andrew Kimonga na (wa sita kushoto) ni Meneja wa TARURA wilaya ya Muheza, 
Joseph Khahoza. PICHA: STEVEN WILLIAM

nanchi wote kuendelea kutii sheria 
za nchi kama Katiba inavyoelekeza, 
huku akiwahimiza viongozi wa dini 
zote zinazofuatwa na wananchi wa 
Zanzibar na Tanzania nzima kwa 
jumla kuendelea kuhubiri utii wa 
sheria za nchi.

Alisema kuwa serikali katika vi-
pindi mbalimbali na awamu zote 
saba, imefanya jitihada kubwa 
kuimarisha taasisi za umma ili ku-
hakikisha upatikanaji wa haki kwa 
jamii unakua siku hadi siku.

Rais pia alisema Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar awamu ya saba 
imefanya jitihada kubwa za kuima-
risha taasisi za umma zinazosima-
mia haki na sheria, taasisi zinazos-
hughulikia huduma za jamii, elimu, 
afya, maji safi na salama, kilimo, 
miundombinu ya usafiri, utalii na 
michezo.

Dk. Shein alielezea kusikitishwa 
kwake na Jeshi la Polisi linavyoin-
gilia vyombo vya sheria katika ku-

pambana na rushwa.
Alisema kuwa hivi karibuni kume-

tokea jambo ambalo halileti picha 
nzuri hali iliyosababisha jeshi hilo 
kuanza kuwatisha wafanyakazi wa 
Taasisi ya Kupambana na Rushwa 
Zanzibar (Zaeca) na kusisitiza kuwa 
taasisi hiyo iachwe ifanye kazi kwa 
uhuru na sheria zilizowekwa.

Naye Jaji Mkuu, Omar Othman 
Makungu, aliipongeza serikali kwa 
kuanzisha mradi wa usalama na 
kufunga kamera za CCTV, hatua 
aliyosema itasaidia kuimarisha us-
alama wa mji pamoja na kubaini 
makosa mbalimbali yakiwamo ya 
usalama barabarani, hivyo kuipun-
guzia kazi mahakama.

Pia alisema Mahakama, Ofisi ya 
Mwendesha Mashtaka na Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu zinaridhishwa 
na juhudi zinazochukuliwa na seri-
kali katika kuimarisha miundombi-
nu, upatikanaji wa vifaa na mafunzo 
kwa watendaji.

Serikali ka-
tika vipindi 
mbalimbali 
na awamu 
zote saba, 
imefanya 
jitihada kub-
wa kuima-
risha taasisi 
za umma ili 
kuhakikisha 
upatikanaji 
wa haki kwa 
jamii unakua 
siku hadi 
siku.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. Ali 
Mohamed Shein, amesema 
taasisi za umma zinathamini 
mchango mkubwa wa seri-

kali katika kufanikisha mageuzi ya kiu-
tendaji, ili kufanikisha dhana ya utoaji 
bora wa haki katika jamii.

Akizungumza katika kilele cha maa-
dhimisho ya Siku ya Sheria Zanzibar 
mjini Wete, Pemba jana, Dk. Shein 
alisema kutokana na mchango huo, 
shughuli za mahakama zimeimarika, 
hasa baada ya serikali kuteua majaji, 
mahakimu na makadhi wapya katika 
ngazi zote za mahakama Unguja na 
Pemba.

Alisema kwa nyakati tofauti, wa-
tendaji wa taasisi hizo wamepata 
mafunzo ya ndani na nje ya nchi, 
hivyo kujenga uwezo katika kufani-
kisha dhana ya serikali ya upatikanaji 
wa haki bora kwa jamii.

Dk. Shein pia aliwahimiza wa-
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 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  04 Feb  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Shamba shape up
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
21:50   Kipindi Maalum: St Patrick 
            School
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  05 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: 
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 06 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Uongozi
21:40   Kipindi Maalum: Tanesco
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  07 Feb

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Hatua
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi Maalum rpt
13:30   Jungu Kuu
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Huduma ya kwanza rpt
18:30   Kipindi Maalum: Ewura
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 08 Feb

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo

10:55   Habari za saa
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: TCRA
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi maalum: Tanesco
13:30   Kipindi Maalum rpt - Uongozi
13:55   Habari za saa
14:00   Mapishi
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Uchumi na biashara
19:00   Kipindi maalum: TCRA
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  09 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Hatua
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 10 Feb  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  Fundi 
            Rama 2
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Green light
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  04 Feb

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt:  Ode To Joy 

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  05 Feb

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  06 Feb 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00 Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Local Pgm: The Monday 

            Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  08 Feb

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  09 Feb 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 10 Feb

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Ode 

            To Joy 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Fangs

23:00   The other side rpt

01:00   Al Jazeera

Sun 03 Jan

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00 Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes of 

            Justice Inkulo

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00 Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Telenovela: Ode To Joy

00:00   Al Jazeera



Jumatano Februari 6, 2019 25

HABARI KIMATAIFA

Kansela Angela Merkel wa Ujerumani (kulia), akiwa kwenye mazungumzo na mfalme wa Japan, Akihito 
(kushoto), nchini Japan. PICHA ALLIANCE

Uchaguzi wabunge Congo 

kufanyika Machi

KINSHASA, Congo

TUME ya Uchaguzi Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC), (CENI) imesema kuwa uchaguzi 
wa wabunge utafanyika katika maeneo ya Beni, 
Butembo na Yumbi Machi, 31 mwaka huu.

Uamuzi huo umeamuliwa katika mkutano wa 
CENI uliofanyika juzi. Uchaguzi Mkuu haukuweza 
kufanyika katika maeneo hayo Desemba 30, 
2018.

Sababu ya kuahirishwa kwa uchaguzi huo ka-
tika maeneo ya Beni, Butembo na Yumbi ilikuwa 
ni mlipuko wa ugonjwa wa ebola huko Beni na 
Butembo, na katika eneo la Yumbi ilitokana na 
suala la mdororo wa usalama.

“Tume ya Uchaguzi ya Taifa imefanya kazi 
yake kwa kuweka ratiba kwa maeneo haya 
(Machi 31). Sasa, kazi kubwa itakuwa kwa wale 
wanaohusika na afya na vikosi vya usalama 
kutekeleza majukumu yao,” alieleza ofisa ma-
wasiliano wa CENI, Jean-Baptiste.

Ingawa Machi 31 iliamuliwa kwa uchaguzi wa 
wabunge, kikao cha CENI pia kimeamua kuwa 
tume mbalimbali zitatumwa katika maeneo hayo 
kuchunguza hali inayojiri.

Ugonjwa wa ebola tayari umeua watu 481 tan-
gu ulipoanza Agosti mwaka jana katika eneo la 
Beni Mashariki mwa DRC. Ilikuwa sababu ya kua-
hirishwa kwa uchaguzi katika eneo hilo ikiwa ni 
pamoja na Butembo.   RFI

Mawaziri Congo kulipwa 
mishahara hadi kifo
KINSHASA, Congo

SERIKALI ya Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo imetetea 
maagizo yanayoruhusu mawaziri 
kulipwa mishahara na marupurupu 
kwa maisha yao yote.

Katika taarifa iliyotolewa juzi na 
serikali ilieleza kuwa malipo hayo 
sio ya kuwatajirisha maofisa.

Taarifa kutoka Congo zinaeleza 
kuwa maagizo mawili yanayoruhu-
su mawaziri kupokea marupurupu 
ya kiwango cha chini zaidi ya Dola 
za Marekani 2,000 yameshutumiwa 
vikali.

Wadau nchini huo wameeleza 
kuwa litakuwa ni jambo la ajabu 
viongozi hao kulipwa kiasi hicho 
cha fedha maishani mwao wakati 
kuna idadi kubwa ya raia nchini 
Congo wanaishi katika umaskini.

Serikali inayoondoka madarakani 
ilikuwa inawapatia mawaziri kiwan-

go cha chini cha mshahara kuwa-
tosheleza mahitaji yao ya kimsingi, 
kama chakula, makazi na huduma 
ya afya. Malipo hayo ni ya kuwaepu-
sha kuishia katika umaskini.

Maagizo hayo mawili, yaliotiwa 
saini na Waziri Mkuu anayeondoka, 
Bruno Tshibala, Novemba mwaka 
jana yaliripotiwa katika vyombo vya 
habari.

Agizo la kwanza linawapa mawa-
ziri wakuu mishahara ya kila mwezi 
ambayo ni asilimia 30 ya mshahara 
anaopokea sasa waziri mkuu, tiketi 
ya mara moja ya ndege kwa mwaka 
na marupurupu ya nyumba yenye 
thamani ya Dola za Marekani 5,000.

Agizo la pili linawapa mawaziri 
mishahara sawa na asilimia 30 ya 
mawaziri wa sasa na Dola za Mare-
kani 1,000 kila mwezi kulipia maka-
zi. Pia wanapokea tiketi ya mara 
moja kwa mwaka ya ndege.

Maagizo hayo yalishutumiwa vi-
kali na watu wengi nchini Congo, 
hususani katika nyanja zote za ki-
siasa.

Mshauri wa rais wa zamani wa 
Congo, Joseph Kabila, alisema maa-
gizo hayo hayaendani na mtazamo 
wa kiuchumi na kijamii.

Licha ya pingamizi hizo, serikali 
imetetea maagizo hayo na kueleza 
kwamba hayatozingatia mawaziri 
wa awamu iliopita, badala yake ni 
kwa mawaziri walioko kwenye seri-
kali ya sasa na serikali zijazo.

Rais mpya wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, Felix Tsh-
isekedi, aliapishwa madarakani 
mwezi uliopita, akipokea ‘kijiti’ ku-
toka kwa Kabila katika ukabidhi wa 
kwanza wa madaraka uliofanyika 
kwa amani katika nchi hiyo na ulio-
wahi kushuhudiwa katika miaka ya 
60.

   BBC

TOKYO, Japan

KANSELA wa Ujerumani, An-
gela Merke, amefanya mazun-
gumzo na mfalme wa Japan, Ak-
ihito kabla ya kuhitimisha ziara 
yake ya siku mbili nchini humo. 
Mataifa hayo yamekubaliana 
kushirikiana zaidi.

Merkel alifanya mazungumzo 
na mfalme Akihito jana, kabla 
ya kuhitimisha ziara yake ya 
siku mbili nchini humo, kabla 
ya kukutana na mwana mfalme 
ambaye anayetaraji kurithi kiti 

hicho hivi karibuni. 
Kansela Merkel alikutana na 

mfalme huyo mkongwe wa mi-
aka 85, aliyeamua kulivua taji 
lake Aprili 30, tukio ambalo ni 
la aina yake kuwahi kushuhudi-
wa tangu miaka 200 iliyopita 
nchini humo. Kwenye ziara hiyo, 
Kansela Merkel pia alikutana na 
mrithi wa kiti cha ufalme, Mwa-
namfalme Naruhito atakayeka-
bidhiwa wadhifa huo Mei mosi 
inayokuja. 

Merkel inakuwa ni ziara 
yakeya tano nchini humo 

ikiwa ni siku tatu tu baada ya 
makubaliano ya ushirikiano wa 
kikanda wa kiuchumi, EU-EPA 
ambayo ni makubwa zaidi ya bi-
ashara huru yaliyofikiwa kati ya 
Japan na Umoja wa Ulaya (EU) 
yaliyoanza kutekelezwa Feb-
ruari Mosi.  Makubaliano hayo 
yanafikia theluthi ya uchumi wa 
dunia. Kansela Merkel alisema 
kuwa hatua hiyo ni ujumbe to-
sha kwa dunia.

Jana, Merkel alikutana pia na 
Waziri Mkuu wa Japan, Shinzo 
Abe na kujadiliana kwa kina 

masuala kadhaa kuanzia uchu-
mi hadi teknolojia. 

Kwenye mkutano wa pamoja 
na waandishi wa habari baada 
ya mazungumzo hayo, Abe 
alisema Japan na Ujerumani zi-
natarajia kuongoza ukanda huo 
mkubwa zaidi wa kiuchumi du-
niani.

“Japan na Ujerumani zi-
takuwa vinara wa ukanda huu 
mkubwa zaidi wa uchumi huru, 
ulioanzishwa chini ya mkataba 
wa mashirikiano ya kiuchumi, 
EPA, na ulioanza kutekelezwa 

siku ya kwanza ya mwezi huu. 
Kwa mantiki hiyo, tunatakiwa 
kupunguza athari za Brexit kwa 
Umoja wa Ulaya na uchumi wa 
kidunia kwa ujumla,” alisema 
Abe.

Aidha, wakuu hao wame-
kubaliana kuimarisha uhusi-
ano wa kiuchumi na kuhama-
sisha ushirikiano katika eneo 
la teknolojia ya juu ikiwa ni 
pamoja na ujasusi bandia na 
makubaliano ya msingi kuhusu 
usalama wa taarifa.

   DW

Ujerumani na Japan ushirikiano zaidi

NAIROBI, Kenya

MGOMO wa wauguzi ulioanza Jumatatu nchini 
Kenya katika majimbo 14, umewaathiri zaidi 
wagonjwa wanaotibiwa katika hospitali za 
umma.

Hata baada ya Wizara ya Kazi na Wizara ya 
Afya kuunda jopo kazi la kutatua mgogoro huo, 
muungano wa wauguzi nchini humo bado una-
sisitiza kuwa hautashiriki mazungumzo ya aina 
yoyote yenye nia ya kusitisha mgomo huo, kwa 
kuwa unadai umechezewa sana na serikali.

Zaidi ya wauguzi 8,000 katika hospitali za 
umma wanaendelea kushiriki mgomo huo 
kuitaka serikali kuu na serikali za majimbo 
kutekeleza mkataba wa maafikiano unaowapa 
wauguzi malimbikizi ya marupurupu.

Mgogoro huo unatokana na serikali kuu na 
serikali za majimbo kushindwa kutoa mwongozo 
wa kutekeleza makubaliano ya kurejea kazini 
yaliyoafikiwa Novemba 2, mwaka juzi.

Katika mgomo huo, wauguzi wanalalamika 
kuwa hawajalipwa malimbikizo ya marupu-
rupu ya mishahara hata baada ya kusainiwa 
makubaliano ya kufanya hivyo kati yake na 
baraza la magavana pamoja na Wizara ya Afya 
takribani miaka miwili iliyopita.

    VOA

Mgomo waathiri wagonjwa 
hospitali za umma Kenya
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Baadhi ya vijana walioko katika majukwaa ya vijana, wilayani Ubungo, jijini Dar es Salaam wakiwa kwenye mkutano wa 
kupokea mrejesho wa maendeleo ya biashara uliandaliwa na taasisi ya Mpakani Tunaweza na kuwashirikisha viongozi kuan-
zia ngazi ya mtaa na wilaya, juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Mawaziri 
wakagua 
umeme 
wa maji
Na Mwandishi Wetu

MAWAZIRI wanaohusika 
na utekelezaji wa mradi wa 
umeme wa maji wa Ru-
sumo (MW 80)  wa Tanzania, 
Rwanda na Burundi wameka-
gua kazi ya ujenzi wa mradi 
huo, wilayani Ngara Mkoa wa 
Kagera na kutoa maelekezo 
mbalimbali.

Mapendekezo hayo ndiyo 
yatakayowezesha kasi ya 
utekelezaji wa mradi huo 
kuongezeka.

Waziri wa Nishati, Dk. Med-
ard Kalemani, ndiye aliye-
waongoza Waziri wa Nishati 
na Waziri Migodi wa Burundi, 
Come Manirakiza na Waziri 
wa Miundombinu wa Rwanda, 
Claver Gatete, katika kukagua 
kazi mbalimbali zinazoende-
lea kufanyika ukiwamo ujenzi 
wa eneo itakapojengwa mi-
tambo ya kuzalishia umeme 
na ujenzi wa nyumba za 
wafanyakazi.

Baada ya kukagua kazi 
zinazoendelea kufanyika, 
mawaziri hao walifanya ki-
kao chini ya uenyekiti wa Dk. 
Medard Kalemani na kuiagiza 
Bodi ya Wakurugenzi ya mra-
di huo kusimamia ipasavyo 
kazi za ujenzi ili mradi huo 
ukamilike mwaka 2020 kwa 
mujibu wa makubaliano.

Dk. Kalemani alisema kazi 
ya ujenzi wa mradi huo 
ilianza Februari, 2017 na 
inapaswa kukamilika ndani 
ya miezi 36, hivyo bodi hiyo 
yenye wajumbe kutoka nchi 
zote ihakikishe mkandar-
asi anakamilisha kazi kwa 
wakati.

“Pia tumeiagiza bodi na 
wataalamu walioko ka-
tika mradi huu, wahakikishe 
wanashirikisha mamlaka na 
taasisi mbalimbali zilizopo 
katika maeneo ya mradi 
katika nchi zote tatu hasa 
katika masuala yanayohusu 
jamii zinazozunguka mradi 
na stahili za wafanyakazi 
ili kutokuwa na vikwazo 
katika utekelezaji,” alisema 
Dk. Kalemani. Alisema  kila 
nchi itapata megawati 27 
na kujenga miundombinu ya 
usafirishaji umeme wa KV 
220, ambapo kwa upande wa 
Tanzania, itajengwa miun-
dombinu hiyo kutoka Rusumo 
kwenda Nyakanazi  kwa 
umbali wa kilometa 98.

Aliongeza miundombinu 
hiyo ya usafirishaji umeme 
kwa upande wa Tanzania, 
itaingiza umeme katika 
gridi ya taifa kupitia njia ya 
umeme inayotoka Geita na 
kwamba, vijiji  13 vinavyo-
pitiwa na mradi wa Rusumo 
vitasambaziwa nishati hiyo.

Majaliwa: Uelewa wa sheria 
unachangia kupoteza haki

Na Mwandishi Wetu

 WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa,  amewataka wananchi waya-
tumie ipasavyo maadhimisho ya 
Wiki ya Sheria  ili waweze kupa-
ta elimu na huduma mbalimbali 
za kisheria.

Maadhimisho hayo yalifanyi-
ka jijini Dodoma na yalihudhuri-
wa na watu mbalimbali, waki-
wamo wadau wa sheria, huku 
mgeni rasmi akiwa ni Majaliwa.

 Majaliwa alisema wananchi 
wa mikoa mbalimbali, ukiwamo 
Dodoma, wanatakiwa kutumia 
maadhimisho hayo kwa kuji-
tokeza kwa wingi kupata elimu 
na kwa wale wenye matatizo ya 
kisheria kuyaeleza ili yatatuliwe.

 “Kwa yule ambaye hana 
tatizo, aje kupata elimu ya she-
ria, kutoa maoni au mapendek-
ezo yake kuhusu mfumo mzima 
wa utoaji wa haki. Waswahili 

husema, elimu haina mwisho. 
Kwa kuwa elimu ya sheria ime-
sogezwa hapa Dodoma, tumieni 
fursa hii kujifunza kadri iweze-
kanavyo,” alisema.

 Waziri Mkuu alibainisha 
kuwa serikali imeendelea kush-
irikiana na mhimili wa Mahaka-
ma katika kuhakikisha huduma 
bora za utoaji haki zinawafikia 
wananchi kwenye maeneo wa-
nayoishi kwa wakati.

“Serikali ni mdau muhimu wa 
Mahakama na inafuatilia kwa 
karibu changamoto zote zina-
zoikabili pamoja na wadau wen-
gine katika mfumo wa utoaji 
haki,” alibainisha. 

 Alisema  dhamira ya Ma-
hakama kutumia Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA), katika kuleta mabadiliko 
ya utoaji haki ni hatua nzuri na 
itasaidia kuboresha utoaji wa 
haki kwa wakati.

Aliwasihi watumishi wa Ma-
hakama kujikita katika matumi-
zi ya mifumo ya Tehama bila ku-
katishwa tamaa na changamoto 
zitakazojitokeza kwa kuwa mara 
nyingi kitu kipya chochote 
hakikosi changamoto za hapa 
na pale. 

“Binafsi naunga mkono uamu-
zi wa Mahakama kutumia Teha-
ma katika usajili wa mashauri, 
kwa kuwa unakwenda sanjari 
na azima ya serikali kuhakikisha 
Tehama inatumika vema kwe-
nye taasisi za umma,” alisema.

 Aliongeza kuwa matumizi ya 
Tehama katika taasisi za umma 
yanalenga kutoa huduma bora 
na kuipunguzia serikali na mihi-
mili mingine gharama za uende-
shaji, hususan katika utoaji hu-
duma kwa wananchi.

 Alisema lengo la serikali ni 
kuona huduma bora zinawafikia 
wananchi kwa urahisi na pia zi-

napatikana kwa wakati.
Jaji Mkuu, Prof. Ibrahimu 

Juma, alisema  kwa kipindi cha 
wiki nzima, maonyesho ya Wiki 
ya Sheria yatafanyika jijini Do-
doma  na kwenye Mahakama 
zote nchini, kuanzia ngazi ya 
wilaya.

 Prof. Juma alisema  kupitia 
maonyesho hayo, wananchi 
watakaoshiriki na kutembelea 
mabanda, watapata elimu na ku-
tathmini umuhimu na hadhi ya 
mfumo wa kimahakama katika 
kustawisha maisha yao pamoja 
na kuwasaidia kupata haki kwa 
mujibu wa sheria. 

“Kujikumbusha umuhimu 
wa mahakama kutoa haki kwa 
wakati, kuzingatia misingi ya 
maadili na mahakama kuende-
leza programu za maboresho 
yanayolenga kupeleka huduma 
za utoaji haki karibu zaidi na 
wananchi,” alisisitiza.

Na Margaret Malisa, 

KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, 
Mhandisi Evarest Ndikilo, ame-
wasimamisha kazi watumishi 
wanne wa Kituo cha Afya cha 
Mkoani, kilichoko Kibaha, wali-
olalamikiwa kutoa lugha chafu 

kwa mgonjwa. Akizungumza na 
waandishi wa habari akiwa mjini 
Bagamoyo katika ziara yake ya 
kukagua miradi ya maendeleo 
katika wilaya hiyo, Mhandisi 
Ndikilo, aliwataka watumishi 
wote mkoani Pwani kufanya kazi 
kwa weledi na kufuata taratibu 
na sheria za kazi.

“Nitumie fursa hii kuwataka 

watumishi wote wa Mkoa wa 
Pwani kuwa na lugha nzuri ka-
tika kuwahudumia wananchi, 
na endapo kuna wengine wana 
tabia kama hizo tutawachukulia 
hatua za kisheria ikiwa ni pamo-
ja na kuwasimamisha kazi,” 
alisema Ndikilo. Pia aliwataka 
wananchi kuendelea kuchangia 
ujenzi wa madarasa ili watoto 

waliofaulu na kushindwa kuen-
delea na kidato cha kwanza ku-
tokana na uhaba wa vyumba vya 
madarasa, waende shule.

Akiwa katika Kijiji cha Kon-
go alizungumza na wanufaika 
wa miradi ya Tasaf, aliwataka 
watumie vizuri fedha wanazo-
pata kwa kufungua miradi ili ku-
jikomboa na umaskini.

Wasimamishwa tuhuma kutoa lugha chafu kwa mgonjwa
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atoa siri kubaki Man United
Solskjaer 

MANCHESTER, England 

Ole Gunnar Solskjaer anamini yeye kocha 
sahihi wa Manchester United kama ambavyo 
anaelewa uhitaji wa kujitia majaribuni katika 
mashambulizi ya kushtukiza.

‘Mashetani Wekundu’ hao wameshinda 
mechi tisa na kutoka sare moja kati ya 10 
kwenye mashindano yote chini ya kocha 
huyo wa muda, ambaye alipewa mikoba hiyo 
kutoka kwa Jose Mourinho aliyetimuliwa De-
semba mwaka jana.

Mourinho mara nyingi alikosolewa kwa 
kuingiza mfumo hasi wa uchezaji hapo Old 
Trafford, wakati Solskjaer, ambaye ni kipenzi 
cha mashabiki katika miaka yake 11 akiwa 
United kama mchezaji, amevutia kwa kureje-
sha mfumo uliozoeleka klabuni hapo.

United imefunga mabao 25 katika mechi 
hizo 10 chini ya Solskjaer, yakiwa ni sawa na 
yaliyopatikana katika mechi 17 chini ya Mour-

inho, wakati wachezaji kama Marcus Rash-
ford na Paul Pogba, ambao walishirikiana 
kupata bao la ushindi dhidi ya Leicester City 
Jumapili, wakifanikiwa.

Na Solskjaer, ambaye alihaha wakati ak-
iwa Cardiff City kama kocha hivi karibuni, 
anaamini wale tu wanaoamini katika falsafa 
ya United katika kushambulia wanaweza ku-
fanikiwa.

“Ni rahisi hapa kwa sababu ninajua vina 
saba [DNA] na utambulisho wa Manchester 
United ulivyo na wachezaji wa Manchester 
United walivyo,” aliiambia Sky Sports.

“Ni utambulisho wa kushinda. Ni utam-
bulisho wa kujiamini. Tunahitaji kujitia ma-
jaribuni. Tunahitaji kupata la pili, la tatu na 
bao la nne kwa sababu hivyo ndivyo tuna-
vyofanya mambo Manchester United. Kama 
huwezi kuhimili hilo basi upo katika klabu 
isiyokufaa.”

LIVERPOOL, England 

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, 
amesema maamuzi ya mwamuzi msaidizi 
yaliathiriwa na makosa ya bao la Sadio 
Mane dhidi ya West Ham.

Bao la Mane lilihesabiwa licha ya James 
Milner kuonekana kuwa ameotea.

Michail Antonio aliisawazishia West 
Ham kabla ya mapumziko, lakini Klopp 
amesema mwamuzi, Kevin Friend, haku-
taka kufungua pengo zaidi katika kipindi 
cha pili.

“Nilisikia kwamba goli lilikuwa la 
kuotea, nina uhakika kwamba mwamuzi 
alijua hilo,” alisema Klopp akiiambia BBC 
Sport baada ya kutoka sare ya 1-1.

“Katika hali ya 50-50 ilikuwa mpira wa 
adhabu ndogo kwa timu nyingine, kitu 
ambacho kilikuwa kigumu na hakikufanya 
maisha yawe rahisi.”

Akizungumza na Sky Sports, kocha 
huyo raia wa Ujerumani aliongeza kuse-
ma: “Kama binadamu, kama ningejua 
nimefanya makosa makubwa kipindi cha 
kwanza, singetaka kuongeza makosa men-
gine.

“Waamuzi mara zote ni wanadamu, 
na nalielewa hilo, lakini sikufanya hivyo 
wakati wa mchezo kwa sababu sikuwa na 
ushahidi kama goli letu lilikuwa la kuotea.”

Liverpool wangeweza kupata ushindi 
kupitia Divock Origi kwa shuti lake la daki-
ka za mwisho, ingawa mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Ubelgiji alionekana kuwa 
ameotea.

Kocha wa West Ham, Manuel Pel-
legrini pia alizungumzia maamuzi 
ya mwamuzi akisema, ilikuwa ni 
ngumu kuelewa kwa maamu-
zi yake.

“Bao na 
nafasi ya 
Origi lili-
kuwa ni 
kosa kub-
wa kwa 
m w a -
m u z i 
msaid-
i z i , ” 

Jurgen Klopp alia na 
mshika kibendera

LONDON, England 

MWILI mmoja umeonekana 
chini ya bahari kwenye mabaki ya 
ndege ambayo alikuwa amepanda 
mchezaji Emiliano Sala na rubani, 
David Ibbotson.

Msako wa chini ya bahari Ju-
mapili ulibaini mabaki ya ndege 
aina Piper Malibu nje kidogo ya 
Kisiwa cha Guernsey, takriban 
wiki mbili tangu ilivyopotea.

Idara ya Uchunguzi wa Ajali za 
Ndege ya Uingereza (AAIB), ilith-
ibitisha Jumatatu kuonekana kwa 
mabaki hayo na kuwa mwili wa 
mtu mmoja umeonekana.

Ndege hiyo ilipotea Januari 
21, mwaka huu ikiwa imembeba 
mshambuliaji huyo raia wa Ar-
gentina mwenye miaka 28. Sala 
alikuwa anatoka Ufaransa kwenda 
Wales baada ya kukamilisha usajili 
wa pauni milioni 15 kutoka Nantes 
kwenda Cardiff City.

“Kifaa kinachofanya uchunguzi 
(ROV), kimebaini mabaki hayo, na 
kwa masikitiko makubwa kuna 
mwili mmoja ambao unaonekana 
kwenye picha tuliyoinasa. Sasa 
tunachukua hatua za ziada za 
kuongea na familia za abiria na ru-
bani pamoja na polisi,” taarifa ya 
AAIB imeeleza.

AAIB pia imesema inatarajia 
kutoa taarifa ya awali juu ya ajali 
hiyo ndani ya mwezi mmoja tangu 
kutokea kwa ajali.

Bado maamuzi hayajafanyika 
iwapo mabaki hayo yaliyopo mita 
63 chini ya bahari (sawa na futi 
207) kuwa yatatolewa mpaka ar-
dhini ama la.

Msako wa ndege hiyo ulisit-
ishwa siku chache kutoka ilipo-
tokea ajali, hata hivyo mchango 
wa kwenye mtandao ulioan-
zishwa na wakala wa Sala pamoja 
na familia yake ulikusanya pauni 
324,000 ambazo zimetumika ku-
fadhili msako uliogundua mabaki 
ya ndege hiyo.

Mito inayoaminika kutoka kwe-
nye ndege hiyo ilipatikana ufuk-
weni katika eneo la Surtainville, 
nchini Ufaransa wiki iliyopita.

Huzuni ilitanda na salamu 
za rambirambi kutumwa kwa 
wingi Jumamosi wakati Cardiff 
walipocheza mchezo wao wa 
kwanza nyumbani tangu mchezaji 
huyo alipopotea.

Kocha wa timu hiyo, Neil War-
nock, amesema alihisi kuwa Sala 
alikuwa pamoja nao wakati wak-
iifunga Bournemouth mabao 2-0 
katika mchezo wa Ligi Kuu Eng-
land.

Mwili waonekana kwenye 
mabaki ya ndege ya Sala
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WAZUA HOFU BARCA
MESSI, DEMBELE 

BARCELONA, Hispania 

WAKATI Barcelona ikitarajiwa kuivaa Real Madrid kwenye mchezo wa Copa 
de Rey leo Jumatano, wachezaji Lionel Messi na Dembele wamezua hofu ya kuu-
kosa mchezo huo utakaopigwa kwenye dimba la Nou Camp.

Messi ambaye ni nahodha wa timu hiyo, pamoja na Dembele kuna uwezekano 
mkubwa wa kuukosa mchezo huo ambao ni wa kwanza hatua ya nusu fainali ya 
Kombe la Mfalme [‘Copa Del Rey’].

Dembele juzi alianza mazoezi ya kwake peke yake baada ya kukaa nje kwa 
wiki mbili akiuguza majeraha huku Messi akikosa kabisa kuhudhuria mazoezi 
kufuatia kuumia wiki iliyopita kwenye mchezo dhidi ya Valencia.

Mapema juzi kocha Ernesto Valverde alithibitisha kwamba, Messi ameumia 
baada ya kufanyiwa uchunguzi wa kina na timu ya madaktari wa Barcelona ku-
fuatia kuumia kwenye mchezo wa sare ya mabao 2-2 Jumamosi dhidi ya Valencia.

Barca walikuwa nyuma kwa mabao ya Kevin Gameiro na Daniel Parejo hadi 
Messi alipofunga mara mbili kuwaepusha na kipigo kwenye mchezo huo.

Lakini Messi alionekana kuumia misuli ya nyama za paja katika kipindi cha pili 
na alipata matibabu kabla ya kurudi tena uwanjani kuendelea kucheza.

“(Messi) alikuwa na tatizo dogo,” alisema Valverde. Siwezi kusema kama atau-
kosa mchezo wa Jumatano au la.

“Hadi asubuhi tutajua nini kitakachoendelea baada ya taarifa rasmi kutoka 
kwa timu ya madaktari. Kama yupo kwenye hali nzuri atacheza mchezo wa Ju-
matano.”

MANCHESTER, England 

KAKA mkubwa wa Paul Pogba, Mathias, amesema 
nyota huyo wa Manchester United alipanga kuondo-
ka klabuni hapo baada ya uhusiano wake na kocha 
wa zamani, Jose Mourinho kutetereka.

Akizungumza katika televisheni ya Ufaransa 
kwenye kipindi cha Telefoot, Mathias amesema hali 
kwenye uwanja huo wa Old Trafford ilikuwa ni kama 
sumu kwa mchezaji huyo aliyesajiliwa kwa ada ili-
yoweka rekodi na hivyo mdogo wake huyo alijiandaa 
kuondoka kwa ‘Mashetani Wekundu’ hao.

“Mambo hayakwenda vizuri chini ya Mourinho,” 
alisema Mathias Pogba katika kipindi hicho. 

“Bila shaka wakati ule alikuwa na mpango wa 
kuondoka, lakini sasa mambo yako vizuri. Sasa Sol-
skjaer amemfanya kuwa mtu muhimu kwa timu, ku-
zungumza na mambo yamebadilika. Hicho ndicho 
kitu alichokuwa akikihitaji mdogo wangu.”

Pogba na Mourinho walikuwa na matatizo kadhaa, 
hali iliyopelekea kila mmoja kuweka hisia zake had-
harani. Pogba pia alikuwa akiachwa kwenye mechi 
kubwa na kocha huyo raia wa Ureno.

Mathias amesema mdogo wake kwa sasa anajisikia 
vizuri zaidi kwa kupewa uhuru na kocha mpya Ole 
Gunnar Solskjaer na ana nafasi ya kuonyesha kiwan-
go chake na kipaji alichojaliwa.

Pogba amefunga mabao sita na kutoa pasi za 
mwisho sita katika mechi nane za Ligi Kuu England 
tangu Solskjaer alipochukua mikoba ya hapo Old 
Trafford.

LONDON, England 

HABARI njema kwa 
kikosi cha Arsenal ni kuta-
rajiwa kurejea dimbani 
kwa beki wake, Hector 
Bellerin ambaye aliumia 
mguu wake wa kushoto.

Bellerin amethibitisha 
kuanza kupona majeraha 
yake baada ya kukaa nje 
ya dimba takriban wiki 

nne. 
Katika mchezo uli-

ofanyika mwanzoni mwa 
Januari ambapo Arsenal 
waliitandika Chelsea 2-0 
kwenye Uwanja wa Emir-
ates, ulisababisha beki 
huyo kupata majeraha ya 
goti.

Baada ya kupata ma-
jeraha hayo na kusababi-
sha kufanyiwa operesheni 

ya goti, beki huyo raia wa 
Hispania ameposti picha 
ikimuonyesha akiwa hos-
pitalini na kusema kwam-
ba anakaribia kurejea.

“Majeraha yangu ya-
naelekea kupona na 
naweza kurudi dimbani 
hivi karibuni,” aliandi-
ka beki huyo kwenye 
mtandao wake wa Isnta-
gram.

Bellirin akaribia 
kurejea Arsenal

Pogba alipanga 
kuondoka 
Man United

KAKA:



Jumatano Februari 6, 201930

HABARI MICHEZO

KWA UFUPI

MADRID, Hispania

NAHODHA wa Real Madrid, Sergio Ra-
mos ni mwenye furaha kubeba jukumu 
la kupiga penalti baada ya kuondoka kwa 
Cristiano Ronaldo.

Ramos kwa sasa ndiye aliyeshikilia ju-
kumu la kupiga penalti Madrid baada ya  
Ronaldo kuachana na miamba hiyo ya La 
Liga na kujiunga na Juventus Julai mwaka 
jana.

Beki huyo tayari ameshafunga mabao 
10 msimu huu na amesema ni jambo zuri 
kubeba jukumu hilo la Ronaldo, wakati 

pia akiongeza hakutaka kumkasirikia al-
ipoamua kupiga ‘Panenka’ [penalti].

“Nimechukua majukumu haya baada 
ya Cristiano kuondoka na ni mwenye 
furaha kufanya hivyo,” Ramos aliiambia 
Antena 3.

“[‘Panenka’] ni namna ya kuzipiga, lak-
ini kamwe sikutaka kumkasirikia mwen-
zangu.”

Madrid inajiandaa kwa mechi kubwa 
wiki chache zijazo ikiwamo ya Copa del 
Rey [Kombe la Mfalme] leo dhidi ya Bar-
celona, mchezo dhidi ya Atletico Madrid 
na wa Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya 

Ajax.
Ramos alisema utakuwa mwezi mkub-

wa kwa Madrid, ambayo ipo nafasi ya 
tatu kwenye La Liga na pointi nane nyu-
ma ya Barca.

“Tunaivaa Barcelona, ambao ni vinara 
wa La Liga, na wapinzani wetu katika 
kombe,” alisema.

“Pia tuna ‘dabi’ dhidi ya Atletico kwe-
nye La Liga.”

Madrid itashuka katika Uwanja wa 
Camp Nou leo kucheza mechi yake ya 
kwanza ya nusu fainali ya Copa del Rey.

LIVERPOOL YAMPANIA INSIGNE
Liverpool imetoa ofa ya pauni milioni 61.3 kwa 

straika wa Napoli, Mtaliano Lorenzo Insigne, 27. 
(La Repubblica, via Sport Witness)

BARCA KUMSAJILI DE LIGT 
Barcelona inataka kumsajili beki wa kati wa 

Ajax, Matthijs de Ligt, 19, katika majira ya kiangazi 
na itapaswa kulipa pauni milioni 65.8. (Mundo De-
portivo - in Spanish)

BAYERN KUMRUDIA HUDSON-ODOI
Bayern Munich itarudi na pauni milioni 35 

kutoa ofa kwa winga wa Chelsea, Callum Hudson-
Odoi, 18, katika majira ya joto baada ya kushindwa 
kupata huduma ya nyota huyo wa kimataifa wa 
England U-19 kwenye dirisha la Januari. (Mail)

RONALDO AMTAKA RODRIGUEZ JUVE
Cristiano Ronaldo, 34, amemtaka mchezaji 

mwenza wa zamani katika kikosi cha Real Madrid, 
James Rodriguez, 27, ambaye anaichezea Bayern 
Munich kwa mkopo, kujiunga na Juventus. (Mar-
ca)

LIVER MAJARIBU KUMKOSA SALAH
Liverpool itajitia majaribuni ya kumkosa 

mshambuliaji Mmisri Mohamed Salah, 26, kama 
itashindwa kutwaa ubingwa wa EPL msimu huu, 
kwa mujibu wa straika wa zamani wa Wekundu 
hao wa Anfield, Emile Heskey. (Express)

RASHFORD, UNITED WATETA
MSHAMBULIAJI wa Manchester United na 

England, Marcus Rashford, 21, yupo katika ma-
zungumzo ya mkataba mpya na klabu hiyo am-
bao utamfanya kulipwa mara mbili ya mshahara 
wake na kuwa zaidi ya pauni 150,000 kwa wiki. 
(Telegraph)

POCHETTINO AMGEUKIA JANSSEN
STRAIKA wa Tottenham, Mholanzi Vincent 

Janssen, 24, ameambiwa na kocha Mauricio Po-
chettino kuwa ataongezwa katika kikosi chake 
kitakachocheza mechi za EPL, licha ya kutoju-
muishwa tangu Agosti 2017. (Evening Standard)

EMERY KUPEWA PAUNI MIL. 40 TU
KOCHA wa Arsenal, Unai Emery atapewa pauni 

milioni 40 za usajili majira ya joto, dirisha la usajili 
la Januari ameshindwa kusajili mchezaji wa ku-
dumu. (Mirror)

‘MOURINHO ANGEMKIMBIZA POGBA’ 
KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba, 

alitaka kuondoka katika klabu hiyo wakati ikiwa 
chini ya kocha Jose Mourinho, kwa mujibu wa 
kaka wa nyota huyo wa kimataifa wa Ufaransa, 
Mathias. (Telefoot, via Mirror)

SCHURRLE KUIACHA FULHAM 
MKATAKA wa mkopo wa miaka miwili wa 

mshambuliaji Andre Schurrle aliyetua Fulham ak-
itokea Borussia Dortmund, utamalizika majira ya 
kiangazi - ikiwa ni mwaka mmoja mapema zaidi 
ya ilivyopangwa - kama ‘Cottagers’ hao watashuka 
daraja. (Kicker - in German)

ARSENAL KUSAJILI WATATU
KOCHA wa Arsenal, Unai Emery, anataka kusaji-

li angalau wachezaji wapya watatu majira ya joto, 
ikiwa ni pamoja na beki mpya wa kushoto. (Mail)

HERTHA BERLIN YATUA LIVER
Hertha Berlin inataka kumsajili kwa mkopo 

kiungo wa Liverpool na Serbia, Marko Grujic, 22, 
mwishoni mwa msimu. (Liverpool Echo)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

RAMOS AFURAHI KUBEBA 

JUKUMU LA RONALDO REAL

  ’Panenka’ ni namna ya kuzipiga, lakini 
kamwe sikutaka kumkasirikia...
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Na Faustine Feliciane

KOCHA wa Simba Patrick Aussems, 
amesema anaufahamu uwezo wa msham-
buliaji mpya wa timu hiyo, Vitalis Mayan-
ga aliyesajiliwa akitokea Ndanda FC ku-
chukua nafasi ya Shiza Kichuya ambaye 
ameuzwa Misri.

Aussems amesema anaamini msham-
buliaji huyo ataisaidia Simba kwenye mi-
chuano ya Ligi Kuu Tanzania Bara na ile 

ya kimataifa wanayoshiriki.
“Nimeukubali usajili wa Mayanga, 

ni mchezaji mzuri ambaye naamini 
ataendana na kasi ya timu yetu, tumem-
wachia Kichuya kuondoka, hivyo ili-
kuwa lazima kupata mchezaji mwingine 
mbadala,” alisema Aussems.

Alisema ataanza kumtumia baada ya 
kufanya mazoezi ya pamoja na wenzake 
kujiandaa na mchezo wa marudiano wa 
Ligi ya Mabingwa Afrika pamoja na mch-

ezo wa Ligi Kuu dhidi ya Mwadui.
Simba inakabiliwa na mwezi mgumu 

ambapo Februari 12 itacheza na Al Alhy 
ukitanguliwa na mchezo wa Ligi Kuu 
dhidi ya Mwadui, lakini pia Februari 16 
ikicheza na watani zao Yanga kwenye 
Uwanja wa Taifa.

Mayanga, aliichezea Ndanda FC ya Mt-
wara kabla ya kusajiliwa na Simba kwe-
nye dirisha dogo la usajili.

AUSSEMS AUKUBALI 

USAJILI WA MAYANGA
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KUTOFANYA vizuri  kwa 
muziki wa Taarab asilia hapa 
visiwani Zanzibar, imetokana 
na kuongezeka kwa vikundi 
vingi vya muziki wa Taarab hapa 
nchini ambavyo vimeubadilisha 
muziki huo.

Akizungumza na Nipashe jana,  
Mwenyekiti wa Baraza la Sanaa, 
Sensa ya Filamu na Utama-
duni, Mariam Mohmmed Ham-
dani, alisema zamani muziki wa 
Taarab ulikuwa wa aina moja na 
haukuwa na ushindani na hata 
radio nyingi za ndani na nje zili-
kuwa zikiupiga muziki huo asilia 
ikilinganishwa na sasa.

Alisema hivi  sasa hapa Zan-
zibar kuna vikundi vingi vya 
Taarab ikilinganishwa na hapo 
awali jambo ambalo  limesababi-
sha Taarab asilia kushuka ikilin-
ganishwa na  miaka ya nyuma.

Alisema mziki wa Taarab asilia 
katika miaka ya nyuma uliweza 
kufanya vizuri na kutamba ndani 
na nje ya nchi hususan katika 
nchi za Kiarabu na  kufanikiwa 
kuitambulisha Zanzibar kupitia 
muziki huo ambao ulikuwa na 
wapenzi wengi.

Sababu kuanguka 
Taarabu Zanzibar

Mratibu wa hafla ya ‘Mkeka na Mvinyo’ kutoka Kampuni ya Real PR Solutions (RPR), Calorine Kirwanda, akizungumza na waandishi 

wa habari kuhusu hafla hiyo itakayohusisha wadau mbalimbali wa uzalishaji wa mvinyo hapa nchini pamoja na watumiaji wa kiny-

waji hicho itakayofanyika Februari 14, mwaka huu katika Hoteli ya Whitesands, jijini Dar es Salaam. Wengine ni pamoja na Meneja 

Mauzo na Masoko wa Kampuni ya TSN, Januarius Maganga (wa pili kulia), Afisa Uhusiano wa Kampuni ya GS 1, Clementine Kahamba 

(kushoto) pamoja na Meneja Uendeshaji wa Hoteli ya Whitesands, Ali Hilika. MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

KUELEKEA Siku ya Wapendanao (‘Val-
entine Day’), wadau mbalimbali wa uzal-
ishaji wa mvinyo hapa nchini pamoja 
na watumiaji wa kinywaji hicho, wame-
jipanga kufurahia pamoja katika hafla 
maalum inayofahamika kama ‘Mkeka na 
Mvinyo’ itakayofanyika usiku wa Februari 
14 katika Hoteli ya Whitesands jijini Dar 
es Salaam.

Mratibu wa hafla hiyo kutoka Kampuni 
ya Real PR Solutions (RPR), Bi Calorine 
Kirwanda, aliwaambia waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana  kuwa, 
mbali na kuwakutanisha wadau muhimu 
wa kinywaji hicho, hafla hiyo inalenga 
kutoa fursa kwa watumiaji wa mvinyo 
hapa nchini kufurahia vinywaji tofauti 
vya aina hiyo vinavyozalishwa hapa 
nchini huku wakiwa wamekaa kwenye 
mikeka.

“Pamoja na kutoa fursa kwa watumiaji 
wa mvinyo siku hiyo kufurahia pamoja 
na wapendwa wao, usiku wa Mkeka na 
Mvinyo unalenga kuunga mkono jitiha-
da za serikali katika kutangaza utalii na 
kukuza viwanda vya ndani kupitia uha-
masishaji wa matumizi ya bidhaa zina-
zozalishwa hapa nchini ikiwamo aina to-
fauti ya mvinyo bora kabisa unaozalishwa 
hapa nchini.

“Upekee wa hafla hii unaanzia kwenye 
jina lake ‘ Mkeka na Mvinyo’. Hivyo basi 
itahusisha matumizi ya mikeka ambapo 
wageni wetu watapata fursa ya kuketi 
kwenye mikeka huku wakifurahia mvinyo 
bora unaozalishwa hapa nchini pamoja 
na nyama choma kadri ya matakwa yao,’’ 
alisema.

Aliwataja baadhi ya wadau muhimu 
katika kufanikisha hafla hiyo kuwa ni 
pamoja na  Hoteli ya Whitesands, Bodi ya 
Utalii  Tanzania, (TTB), GS 1, pamoja na 
Kampuni ya Magazeti ya TSN wazalishaji 
wa Daily News pamoja na Habari Leo.

Kirwanda aliongeza kuwa hafla hiyo 
ni sehemu ya mkakati wa kampuni hiyo 
utakaozinduliwa hivi karibuni unaolenga 
kutangaza utalii wa ndani pamoja ku-
vumbua fursa mbalimbali za kibiashara 
ndani ya nchi kwa lengo la kukuza uchu-
mi unaofahamika kwa jina la ‘Domestic 
Tourism Promotion Initiative’ (DTPI).

“Tunahitaji kuhamasisha zaidi matumi-
zi ya bidhaa za ndani ili kukuza uchumi 
wetu kama taifa,’’ aliongeza Kirwanda 
huku akitaja baadhi ya maeneo ambayo 
tiketi za hafla hiyo zinapatikana kuwa 
ni pamoja na Hoteli ya Whitesands na 
Shamo Tower Mbezi Beach.

Alisema,  tofauti  na mtu mmoja mmoja 
au kwa wale ambao watakuwa na  wap-
endwa wao, Mkeka na Mvinyo inatoa fur-

sa kwa mashirika na taasisi mbalimbali 
kufurahia pamoja katika dhana nzima ya 
kuonyesha upendo, shukrani na pongezi 
baina yao na wadau wao katika shughuli 
zao za kila siku huku wakifurahia mvinyo 
na chakula kizuri katika viunga vya Hoteli 
ya Whitesands.

“Ifahamike kwamba Siku ya Wap-
endanao sio kwa ajili ya wale wenye ma-
husiano ya kimapenzi tu bali pia inaweza 
kutumiwa na mashirika au taasisi mbal-
imbali lengo likiwa ni kuonyesha upendo, 
shukrani na pongezi kwa wafanyakazi, 
na wadau mbalimbali wanaoshirikiana 
nao katika shughuli zao za kila siku,’’ ali-
fafanua. Akizungumza kwenye hafla hiyo, 
Meneja Mauzo na Masoko wa Kampuni ya 
TSN, Januarius Maganga, alisema kampu-
ni hiyo imeaamua kuunga mkono mpan-
go huo kutokana na kuguswa kwake na 
namna unavyolenga kuchochea harakati 
za masoko kwa bidhaa za ndani sambam-
ba na kuunga mkono agenda ya serikali 
ya uchumi wa viwanda.

Kwa upande wake Afisa Uhusiano 
Mwandamizi kutoka Bodi ya Utalii Tan-
zania (TTB), Geofrey Tengeneza, alisema 
kupitia mpango huo mbali na kutangaza 
utalii wa fukwe pia utatangaza utalii wa 
asili kwa kuwa utahusisha mvinyo un-
aozalishwa hapa nchini huku watumiaji 
wakiwa wameketi kwenye mikeka ya asili.

Valentine Dar ni ‘Mkeka na Mvinyo’ 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

CHAMA Cha Karate Zanzibar 
kinatarajia kufanya mafunzo ya 
siku tatu yatakayoanza Febru-
ari 8-10, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe, 
Mwenyekiti wa chama hicho, 
Abdalla Hussein ‘Sensei Dula’ 
alisema mafunzo hayo yata-
washirikisha wanamichezo wa 
mchezo huo kwa rika zote wa 
ndani na nje ya Zanzibar.

Alisema mafunzo hayo yata-
tolewa na wakufunzi wapatao 
10 kutoka barani Asia na Ulaya, 
katika Ukumbi wa Judo uliopo 
Amaan mjini hapa.

“Mafunzo hayo ni ya
 siku tatu ambayo yata
shirikisha rika zote na 
pia kutoka kwa jirani 

zetu Kenya pamoja na
 ndugu zetu Tanzania

 Bara nao watashiriki ,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema lengo 
kuu la mafunzo hayo mbali ya 
kukuza uhusiano wa kitaifa na 
kimataifa pia yanalenga ku-
waendeleza ili kufikia viwango 
vya juu katika mchezo wa 
karate. 

Aidha, alisema katika mafun-
zo hayo zaidi ya washiriki 50 
wanatarajia kushiriki.

Karate Zanzibar 
sasa mwezi huu



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Jumatano Februari 6, 2019

HABARI UK  30

  Zahera atoa siri ya morali ya kuibuka na ushindi 
leo, Popadic apewa nafasi...
Na Faustine Feliciane

KOCHA wa Yanga, Mwinyi Zahera, amese-
ma matokeo ya sare waliyoyapata kwenye 
mchezo uliopita anayaona kama siri ya 
ushindi katika mechi yao ya leo dhidi ya 
Singida United kwa kuwa yatawapa morali 
wachezaji wake.

Yanga inavaana na wenyeji wao hao kwe-
nye mchezo utakaochezwa Uwanja wa Nam-
fua huku Zahera akijaribu kusaka pointi tatu 
muhimu. Akizungumza na Nipashe jana, Za-
hera, alisema mchezo wa leo utakuwa mgu-
mu kutokana na timu yake kukamiwa pindi 
inapokuwa nje ya Dar es Salaam.

“Tumesahahu matokeo yaliyopita, kwa 
sasa akili zetu zipo kwenye mchezo wa kesho 
(leo), hatutaki kuona tunapoteza tena poin-
ti,” alisema Zahera.

Alisema matokeo yoyote tofauti na ushindi 
yanawanyong’onyeza wachezaji wake.

“Mchezo uliopita [dhidi ya Coastal Un-
ion] waamuzi walikuwa na mapungufu..., 
tunacheza na Singida, lengo letu ni ushindi, 
wachezaji wangu wanafahamu nini cha 
kufanya kuhakikisha tunavuna pointi zote 
tatu,” alisema Zahera.

“Hautakuwa mchezo mwepesi..., Singida 
United ni timu nzuri na watataka kupata 
matokeo mazuri kwenye uwanja wao wa ny-
umbani, tunajipanga kuwakabili,” aliongeza 
kusema. Kwa upande wa Singida United 
ambayo mechi hiyo itakuwa ya kwanza kwa 
kocha Mserbia, Dragan Popadic kuiongoza 
dhidi ya Yanga kufuatia  mzunguko wa kwan-
za kwenye Uwanja wa Taifa timu hiyo kuwa 
chini ya Shadrack Nsajingwa.

Hata hivyo, uongozi wa Singida United 
umetamba kulipa kisasi kwa Yanga leo ku-
fuatia kushuka uwanjani ikiwa na kumkum-
buku ya kipigo cha mabao 2-0 katika mzun-
guko wa kwanza ambayo yaliyofungwa na 

Amissi Tambwe.
Ofisa Habari wa Singida United, Cales 

Katemana alieleza kutambua wapinzani wao 
kutokana na kuwafuatilia muda mrefu na 
kwamba watatumia vema uwanja wao wa 
nyumbani.

“Tumejipanga kuibuka na ushindi kesho, 
hesabu zetu nabeba pointi tatu na kuendelea 
kujiweka katika nafasi nzuri, tayari benchi 
la ufundi limefanyia kazi makosa yote hasa 
baada ya kutolewa kwenye SportPesa na 
Bandari pia hata mchezo wa Mbao FC am-
bao tulifungwa ni wakati wetu kuonyesha 
tofauti,” alisema Katemana.

Baada ya mchezo huo, kesho Yanga itaan-
za safari ya kuelekea Tanga tayari kwa mechi 
yao nyingine ya ugenini dhidi ya JKT Tanza-
nia kwenye Uwanja wa Mkwakwani kabla ya 
kurejea Dar es Salaam kuanza maandalizi ya 
kuwakabili watani zao, Simba Februari 16, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa Taifa.

Ramos afurahi kubeba jukumu la Ronaldo

YANGA HASIRA ZOTE 

KWA SINGIDA UNITED

Mshambuliaji wa West Ham United, Andy Carroll, katika harakati za kuunasa mpira kwa kichwa huku akiwa amemvuta jezi beki wa kati 
wa Liverpool, Virgil van Dijk, kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyomalizika kwa sare ya bao 1-1 juzi usiku. HABARI UK. 28

BARCELONA, Hispania 

WAKATI Barcelona ikitarajiwa 
kuivaa Real Madrid kwenye mchezo 
wa El Clasico ya Kombe la Mfalme 
[‘Copa de Rey’] leo Jumatano, 
wachezaji Lionel Messi na Dembele 
wamezua hofu ya kuukosa mchezo 
huo utakaopigwa kwenye dimba la 
Nou Camp.

   UK. 29

Messi, Dembele 
hofu EL Clasico

PATASHIKA...

MANCHESTER, England 

Ole Gunnar Solskjaer anamini 
yeye kocha sahihi wa Manchester 
United kama ambavyo anaelewa 
uhitaji wa kujitia majaribuni katika 
mashambulizi ya kushtukiza.

   UK. 28

Solskjaer atoa siri 
kubaki Man United

Aussems aukubali 
usajili wa Mayanga

Na Faustine Feliciane

KOCHA wa Simba Patrick Aus-
sems, amesema anaufahamu 
uwezo wa mshambuliaji mpya 
wa timu hiyo, Vitalis Mayanga 
aliyesajiliwa akitokea Ndanda FC 
kuchukua nafasi ya Shiza Kichuya 
ambaye ameuzwa Misri.
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