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TEC
yamlilia
Askofu
Banzi

Na Elizabeth Zaya

ASKOFU wa Jimbo
Katoliki la Tanga, Antony
Banzi, amefariki dunia
jana katika Hospitali va
Taifa Muhimbili (MNH),
alikokuwa akipatiwa
matibabu.

Taarifa iliyotolewa
jana na Katibu wa Baraza
la Maaskofu Katoliki Tan-
zania (TEC), Padri Charles
Kitima, ilieleza kuwa
Askofu Banzi alifariki
dunia asubuhi na kwam-
ba taratibu za mazishi
zitatangazwa baadaye.

“Baraza linatoa pole
kwa familia yote ya
Mungu jimboni Tanga na
Kanisa Katoliki Tanzania
kwa ujumla kwa msiba
huu mkubwa, Baraza li-
namwombea kwa Mungu
ili roho yake ipumzike
kwa amani mbinguni
pamoja na watakatifu.”

Kufuatia msiba huo,
Chama cha ACT-Wazalen-
do kupitia Naibu Katibu
wa Habari, Uenezi na
Mahusiano kwa Umma,
Janeth Rithe, kimesema
kimeshtushwa na kuhu-
zunishwa na taarifa za
kifo cha Askofu Banzi na
kwamba kitamkumbuka
kwa utumishi wake na
upendo kwa taifa.

“Katika uhai wake,
Askofu Banzi amelitu-
mikia taifa kiroho kwa
upendo mkubwa, Chama
cha ACT-Wazalendo kina-
tuma salamu za pole kwa
Kanisa Katoliki Jimbo la
Tanga, kwa Wakatoliki
wote nchini na kwa watu
wote walioguswa na kwa
namna moja ama ny-
ingine.”

Wanaopiga risasi wananchi hifadhini waonywa

Na Richard Makore, M\WWANZA

SERIKALI imepiga marufuku na
kuwaonya watumishi wa Idara ya
Wanyamapori wanaopiga risasi
watu wanaowakamata wakifanya
shughuli mbalimbali ikiwamo
ujangili katika hifadhi za taifa, kua-
cha badala yake watumie sheria
kukabiliana nao.

Kadhalika, watumishi wa idara
mbalimbali zilizo chini ya Wizara
ya Maliasili na Utalii, wametakiwa
kubadilika na kuachana na vitendo
vya rushwa.

Agizo hilo lilitolewa mwishoni
mwa wiki iliyopita na Naibu Wa-
ziri wa Maliasili na Utalii, Mary
Masanja, alipokutana na watumi-
shi wa idara mbalimbali zilizo chini
ya wizara hiyo katika Chuo cha

Mwanza.
Akizungumza na watumishi hao,
Masanja alisema kuna malalamiko

mengi katika baadhi ya hifadhi
kwa maaskari kuwapiga risasi na
kuwaua watu wanaowakuta ndani
ya hifadhi na kuonya kuanzia sasa
waache. “Nimepata malalamiko
mengi ya askari wetu wa wany-
amapori kuwapiga risasi na ku-
wafanyia vitendo vibaya watu wa-
naowakuta ndani ya hifadhi, sasa
vitendo hivi mviache,” alisema.

Alisema serikali inatambua kazi
kubwa inayofanywa na askari hao
katika kulinda rasilimali za taifa,
lakini ulinzi huo usiende kinyume
cha haki za binadamu.

Masanja alisema askari hao
watumie mbinu zao za kijeshi ku-
wakamata watu wanaowakuta
ndani ya hifadhi na kuwafikisha
kwenye vyombo vya sheria.

“Najua majangili nao wameji-
panga na ukikaa vibaya wataku-
maliza huko porini, lakini hiyo
isiwe sababu ya kuwapiga risasi
badala yake mtumie sheria zaidi,”

alisema.

Kuhusu kutangaza vivutio vya
utalii katika Mkoa wa Mwanza,
Masanja alisema bado havija-
tangazwa vya kutosha kwa wadau
mbalimbali ikiwamo wananchi wa
kawaida.

Aliwataka watumishi hao ku-
tumia ujuzi wao kutangaza vivutio
mapato ya serikali na kupanua
sekta hiyo kama Ilani ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka
2020/2025 inavyoelekeza.

Kuhusu watumishi hao kuji-
husisha na vitendo vya rushwa,
Masanja alikemea tabia hiyo na ku-
waonya kujiepusha navyo.

Alitoa mfano kwa baadhi ya
watumishi wanaokamata mkaa
badala ya kuwapiga faini wahusika,
wanaamua kakaa nao mezani na
kupanga ‘dili’ na kisha kuwalipisha
kiasi kidogo ambacho pia wanaki-
punguza na kukiweka mifukoni

mwao na kisha kupeleka ‘kiduchu’
serikalini.

Alisema tabia hiyo inachangia
kurudisha nyuma maendeleo ya
Watanzania na kwamba serikali
hii hakuna mtu atakayepona kama
anakwenda kinyume cha taratibu.

Akizungumzia umuhimu wa
watu kunufaika na rasilimali zao,
Masanja alitaka kuharakishwa
ufunguaji wa bucha za nyamapori
katika maeneo mbalimbali ya nchi
ili wananchi waweze kuipata.

Alisema hatua hiyo itasaidia ku-
punguza ujangili katika maeneo
mbalimbali ya hifadhi nchini na
lengo ni kuhakikisha wanafaidika
na rasilimali zao.

Baadhi ya watumishi walio chini
ya wizara yake aliokutana nao ni
kutoka Chuo cha Wanyamapori
cha Pasiansi, Wakala wa Huduma
za Misitu Nchini (TFS), TANAPA,
TAWA pamoja na askari wa wany-
amapori.

Mtendaji wa Kata ya Kolandoto, Manispaa ya Shinyanga, Mwakaluba Wilson, akiongoza wananchi wa kata hiyo, kuchimba msingi kwa ajili ya
ujenzi wa vyumba viwili vya madarasa katika Shule ya Sekondari ya Kolandoto, ili kupunguza upungufu wa vyumba hivyo, uliopo shuleni hapo.

PICHA: MARCO MADUHU

Mavazi ya wahitimu yamkera Katibu Mkuu

Na Tiganya Vincent, TABORA

WANAVYUO wametakiwa kuvaa
mavazi yenye staha na yanayozinga-
tia maadili ili kuwa kioo kizuri kwa
jamii inayowazunguka.

Wito huo ulitolewa na Katibu
Mkuu Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Mary Ma-
kondo, kwenye mahafali ya 38 ya
Chuo cha Ardhi Tabora, baada ya
kuwaona baadhi ya wahitimu wa
kike wakiwa wamevaa nguo zisizo

na staha.

Alisema hata katika utumishi wa
umma kuna kanuni za mavazi am-
bazo mtumishi anatakiwa kuzifuata,
na kwa wanachuo ni vema wakavaa
nguo ambazo zina staha kwa kuwa
nao ni watumishi watarajiwa.

“Mimi kama mzazi niseme tu
tuangalie tulivyo, walimu wametu-
fundisha tumepata elimu muda
tuliokaa tubadilike... the way
you dress (namna mlivyovaa)
inakuonyesha ulivyo,” alisema na

kuongeza: “Hata tukisema mtoe ma-
joho sasa hivi, ni aibu tupu, wengi
mtaabika, lazima mbadilike mvae
vizuri.”

Alisema baadhi ya wahitimu
nguo walizovaa zinaweza kuwasa-
babishia kukosa ajira kwa kuwa ni
kielelezo cha walivyo na hata wak-
ipewa  kazi ndivyo watakavyoku-
wa.

“Hata hivi sasa tukisema tuwa-
tenge kwa ajili ya usahili wa kutafu-
ta wahitimu wa kuwapa ajira, kuna

baadhi yenu tutawaachia kwa jinsi
walivyovaa... lazima uangalie ul-
ivyokuja kutoka kwenu ulikuja vipi
na leo unaondoka na tabia gani. Tu-
balike, tunatakiwa kuonekana kwa
kumwonekano mzuri,” aliongeza.

Katika hatua nyingine, aliwataka
wahitimu watakaopata fursa ya
ajira kuwa waadilifu na wazalendo
na kuepuka tamaa ya kupata utajiri
wa haraka, ambao utawasababishia
kuishia kifungoni.

“Ule mtazamo wa kusema na-

taka kutajirika haraka mafaili ya-
potee utafungwa...epukeni vitendo
vya wizi, dhuluma, ubadhirifu,
kuomba na kupokea rushwa, fany-
eni kazi kwa kuzingatia sheria, ka-
nuni na miongozi ya taaluma zenu,”
alisema.

Naye Mkuu wa Chuo cha Ardhi
Tabora, Biseko Musiba, alisema ku-
tokana na kuongezeka kwa mahitaji
ya wataalamu wa sekta ya ardhi
hasa katika ngazi ya mafundi sanifu,
wameongeza idadi ya wanachuo.
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CHADEMA yawasubiria kina Mdee Des, 27

Na Elizabeth Zaya

ZIKIWA zimebaki siku sita,
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), kimese-
ma kinasubiri Desemba 27 ki-
funge mlango ambao kimetoa
kwa wabunge wa viti maalum 19,
akiwamo aliyekuwa Mwenyekiti
wa Baraza la Wanawake (BAWA-
CHA), Halima Mdee (pichani),
kukata rufani ya kupinga kuvuli-
wa uanachama wa chama hicho.

Mdee na wenzake 18 walio-
vuliwa uanachama wa chama
hicho baada ya kuapishwa kuwa
wabunge wa viti maalum kupi-
tia chama hicho kinyume cha
makubaliano na chama chao,
walisema wanapanga kukata
rufani hiyo kwa Baraza Kuu la
CHADEMA kupinga uamuzi huo.

Akizungumza na Nipashe jana,
baada ya kuulizwa kama wame-
pata barua kutoka kwa kina
Mdee ya kukata rufani hiyo, Mku-
rugenzi wa Itifaki, Mawasiliano
na Mambo ya Nje wa Chama hi-
cho, John Mrema, alisema wao
wanachosubiri ni Desemba 27
kufunga mlango huo kwa mujibu
wa Katiba ya chama chao.

“Waulizeni wao wenyewe,
maana isiwe kama tunawalazimi-

sha, sisi tunachosubiri ni Desem-
ba 27 tufunge mlango,” alisema
Mrema.

Kwa mujibu wa CHADEMA,
kina Mdee wanatakiwa kukata
rufani hiyo ndani ya siku 30
kuanzia siku ya kuvuliwa uana-
chama endapo watakuwa na nia
ya kufanya hivyo.

Wakizungumza na waandishi
wa habari Desemba mosi mwaka
huu, Mdee na wenzake walisema
watakata rufani kwa Baraza Kuu
la chama hicho kupinga uamuzi
huo.

Hata hivyo, mpaka Desemba
14, mwaka huu, baada ya ku-
zungumza na Nipashe walikuwa
bado hawajakata rufani hiyo,
huku wakisema bado wana
muda wa kutosha wa kufanya
hivyo.

“Bado muda upo tutakata tu
rufani kama tulivyosema pale
kwenye mkutano na waandishi
wa habari,” alisema hivyo ali-
yekuwa Makamu Mwenyekiti wa
Baraza hilo, Hawa Mwaifunga,
wakati akizungumza na gazeti
hili Desemba 14.

Kwa ujumla wao, wakiwa ka-
tika mkutano na waandishi wa
habari Desemba mosi, kina Mdee
walidai kupokea rasmi barua ya
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30, mwaka huu.

Pia walisema wataendelea kuwa :

wanachama wa hiari wa chama hicho

kwa chama chao.

kuapishwa kuwa wabunge wa viti

ivyopata katika uchaguzi huo.

WAZIRT Mkuu, Kassim Majaliwa,

: amewataka viongozi wa dini nchini
: kuangalia fursa zilizopo nje ya nyum-
: ba za ibada, ili wawekeze katika mi-
: radi mbalimbali itakayo wezesha Taifa
. kuendelea kukuza uchumi wake.

: ma wakati akitoa hotuba yake katika
: ibada ya kumsimika Askofu Mkuu wa
. Kanisa la Philadelphia Gospel Assem-
. bly, Dk. Yohana Masinga.

Alisema kutokana na serikali ku-

weka mazingira wezeshi kwa ajili
: ya uwekezaji, viongozi wa dini ha-
 wana budi kuangalia fursa zilizopo ili
kuvuliwa uanachama huo Novemba :

wawekeze katika miradi mbalimbali.
Alisema pamoja na taasisi za dini
kuwekeza katika sekta ya elimu pamo-

. jana afya, bado zipo fursa nyingi am-
kutokana na mapenzi waliyonayo :
¢ saidia kuinua uchumi wa makanisa na

CHADEMA ilitangaza kuwavua :
uanachama wanachama wake 19 No- :
vemba 27, baada ya kwenda bungeni
¢ hivyo basi niwaombe viongozi wa dini
maalum, wakati chenyewe kikidai :
kutoutambua uchaguzi mkuu wa Ok- :
toba 28, mwaka huu na kutovitambua :
viti hivyo maalum vya ubunge wal- :
¢ da,” alieleza Majaliwa.

bazo kama zitatumika zinaweza ku-

taifa kwa ujumla.
“Serikali hivi sasa imeweka mazingi-
ra mazuri sana kwa ajili ya uwekezaji,

kuangalia fursa zilizopo kama vile
kwenye sekta uchimbaji wa madini
chuma ambayo hivi sasa yanahitajika
sana duniani au katika sekta ya viwan-

~ Madhehebu ya dini
~ yahimizwa uwekezaji

© Na Paul Mabeja, DODOMA

Aidha, aliziagiza mamlaka zinazo-
husika na upangaji wa miji kuhakiki-
sha kila zinapo andaa michoro ya mi-
pango miji kutenga maeneo kwa ajili
ya nyumba za ibada.

“Lazima maeneo rasmi kwa ajili
ya nyumba za ibada yatengwe kila
michoro ya mipango miji inapoan-
daliwa, kutotenga maeneo ya ibada ni
kunyima watu haki yao ya kuabudu na
maeneo hayo ni lazima yapewe mad-
hehebu ya dini na siyo vinginevyo,”
alisema Majaliwa.

Askofu wa kanisa hilo, Kanda ya
Ziwa, Stephen Mhaya, akisoma risala
ya kanisa hilo, alisema kuwa kanisa
hilo limetimiza miaka 30, toka kuan-
zishwa kwake.

Askofu Mhaya, alisema kuwa kanisa
hilo lina matawi zaidi ya 150 nchini,
matano Jamuhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo, Burindi manne, Asia manne na
Marekani 2.

Alisema, kusimikwa kwa Askofu
huyo mkuu ndiye atakayekuwa mkuu
wa makanisa yote kwa mujibu wa
katiba yao.

Vile vile, katika ibada hiyo kanisa
hilo limempatia Rais John Magufuli,
tuzo ya utumishi uliotukuka kuto-
kana na miradi mikubwa ambayo
ameitekeleza katika utawala wake.

PURA: 30% tu ya mafuta
na gesi ndiyo imetafutwa

faa ya nchi na wananchi wote.

Na Elizabeth Zaya Alisema mamlaka hiyo imekuwa

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Mkondo wa Juu wa Petroli (PURA),
imesema mpaka sasa utafutaji wa
mafuta na gesi asilia katika maeneo
yote yaliyofanyiwa utafiti
gundulika kuwa na rasilimali hiyo
nchini ni asilimia 30 tu.

Akizungumza katika semina ya
waandishi wa habari iliyofanyika
mwishoni mwa wiki jijini Dar es Sa-
laam, Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
PURA, Charles Sangweni, alisema
asilimia 70 ya mafuta na gesi hiyo
bado haijatafutwa.

“Utafiti wa awali ni kwamba kati
ya kilomita 534,000 ndizo zenye
mafuta na kilomita 160,000 au
asilimia 30 ndizo zimetafutwa
mpaka sasa, kwa hiyo ambazo
hazijatafutwa katika zile zilizogun-
dulika bado ni asilimia 70,” alisema

nNa
tumeona
kwamba
kuima-
rika kwa
mifumo ya
kisheria
na udhibiti
katika
vendeshaji
wa sekta
ndogo

hii, ku-
mechangia
kuongeze-
ka kwa
ush-

iriki wa
wazawa
katika
shughuli
hizi,”
alisema
Sangweni.

Sangweni.

yogundulika.

Alisema mipango ya kutafuta
mafuta na gesi hiyo iko vizuri, na
kwamba watahakikisha kwamba
yote inatafutwa kwa ajili ya manu-

Alisema mpango ni kuhakiki-
sha kwamba ifikapo mwaka 2022
wawe wamefika katika hatua kub-
wa zaidi ya utafutaji wa mafuta na
gesi hiyo katika maeneo yote yali-

ya wote.

na ku-

ya nyuma.

Tanzania.

ikisimamia kuhakikisha rasilimali
ya mafuta na gesi asilia nchini in-
azalishwa kwa tija na kwa manufaa

“Na tumeona kwamba kuimarika
kwa mifumo ya kisheria na udhibiti
katika uendeshaji wa sekta ndogo
hii, kumechangia kuongezeka kwa
ushiriki wa wazawa katika shughuli
hizi,” alisema Sangweni.

Alisema kwa sasa idadi ya wataal-
amu wazawa wanaofanya kazi ka-
tika sekta hiyo imezidi kuongezeka
tofauti na ilivyokuwa katika miaka

Alisema katika kuboresha zaidi
sekta hiyo, tayari wameshapeleka
maombi ya kufanyia maboresho
ya sheria katika sekta hiyo, ili kutoa
fursa kwa watu mbalimbali ku-
wekeza katika shughuli hizo waki-
wamo wa kutoka ndani na nje ya

A
NHC

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
TUNAJENGA TAIFA LETU

TAARIFA KWA WAPANGAJI WA NYUMBA ZA NHC

WANAODAIWA KODI NA MALIMBIKIZO

1. Shirika la Nyumba la Taifa linawashukuru wapangaji wake walioweza kulipa kodi na
malimbikizo yao baada ya kupewa notisi ya siku kumi na nne (14) ya kulipa kodi na
malimbikizo wanayodaiwa. Aidha, wapo wapangaji wachache ambao bado wanadaiwa
kodi na malimbikizo hadi sasa.

2. Kwa mara nyingine, Shirika linatoa siku thelathini(30) kwa wapangaji wanaodaiwa kodi
na malimbikizo kufika katika ofisi za Shirika zilizo karibu nao ili kulipa kodi na
malimbikizo wanayodaiwa.

3. Shirika linawashauri wapangaji wote kutumia fursa hii kulipa madeni yao na baada ya
muda huu uliowekwa kukamilika, Shirika litatumia taratibu za kisheria kukusanya kodi na
malimbikizo yanayodaiwa wapangaji ikiwemo kukamata na kupiga mnada mali za
wapangaji ili kufidia kodi na malimbikizo yanayodaiwa. Aidha, baada ya muda huu kupita,
Shirika halitasita kutangaza kwenye vyombo vya habari majina ya wadaiwa wote sugu ili
umma ufahamu watu wanaokwamisha maendeleo ya Shirika na Taifa kwa kutokulipa kodi.

4. Tunashukuru wapangaji wote wanaotimiza wajibu wao wa kulipa kodi kwa wakati na

kuliwezesha Shirika na Taifa kuwaletea maendeleo watanzania kwenye sekta ya nyumba.

“Lengo ni kuwa mdhibiti wa
kimataifa wa mkondo wa juu wa
petroli anayesimamia shughuli na
rasilimali hizi
kizazi cha sasa na cha baadaye, ku-

kwa manufaa ya

dhibiti shughuli za mkondo wa juu

wa petroli kwa uwazi, weledi na
ufanisi ili kuchangia katika ustawi
wa jamii na kiuchumi kwa Watan-
zania,” alisema Sangweni.

IMETOLEWA NA: OFISI YA MAWASILIANO NA HUDUMA KWA JAMII
NHC-MAKAO MAKUU

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA

MAKAO MAKUU S.L.P 2977 | DAR ES SALAAM TANZANIA | SIMU: +255 22 2105001-5 | NUKUSHI: +255 22 2105000

BARUA PEPE: dg@nhctz.com | TOVUTI: www.nhctz.com
BARUA ZOTE ZITUMWE KWA MKURUGENZI MKUU
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RIPOTI MAALUM

Maeneo haya hatari kwa

uporaji simu, mikoba Dar

Na Gwamaka Alipipi

TANDAO wa wikipedia

unaripoti kwamba Dar

es Salaam mwaka huu

inakadiriwa kuwa na
wakazi milioni 6.702. Kuwapo kwa
miundombinu ya uhakika wa usafiri
na nishati sambamba na ofisi nyingi
za serikali, kumewavutia wengi kui-
shi ndani ya jiji hilo la kibiashara.

Penye wengi pana mengi! Wingi
ia kuwapo kwa matukio ya kihalifu,
ukiwamo uhalifu wa kutumia silaha.

Lakini, iko wazi kwamba tangu
Jeshi la Polisi lilipopewa agizo la
kuwanyang’anya silaha majambazi,
matukio ya wizi wa kutumia silaha
za moto jijini yamepungua kwa ki-
wango kikubwa kama siyo kumali-
zZwa.

Hata hivyo, kuna shida mpya
ya wahalifu wanaopora simu na
mikoba kwenye maeneo mbalimbali
mchana ‘kweupe’.

Uchunguzi uliofanywa na Nipashe

umebaini baadhi ya wahalifu hao
wanatumia pikipiki, maarufu boda-
boda, kukwapua simu, mikoba ya
kike na mabegi madogo, wakiamini
ndani kuna kompyuta mpakato au
fedha.

Madhara ya aina hiyo ya uhalifu
yanahusisha siyo tu wahusika ku-
poteza mali zao, bali pia kupata
matatizo ya kiafya kutokana na
kuumizwa wakati wa harakati za
kuporwa.

Waporaji hao ambao hukimbia
kwa kasi pindi wakifanikiwa kuk-
wapua simu na vifaa vingine tajwa,
wanadaiwa kuvitumia vituo vya da-
ya mawindo yao.

Inadaiwa kuwa mbali na ku-
tumia pikipiki, baadhi ya waporaji
hukwapua simu wakati kunapoku-
wa na foleni ya magari, ambayo ni
moja ya kero kubwa za jiji hilo kub-
wa Afrika Mashariki.

Nipashe ilimtafuta Mkuu wa
Upelelezi wa Jeshi la Polisi Dar es
Salaam, Camilius Wambura, ili ku-
fahamu namna wanavyodhibiti
matukio hayo na akikiri kuwapo
kwa matukio hayo ya uhalifu na wa-
napambana nayo.

Alisema Jeshi la Polisi linafanyaka-
zi usiku na mchana na matukio hayo
yanapotokea wanayakabili.

“Jeshi la Polisi kazi yake ni kulinda
wananchi na mali zao, hivyo hayo
matukio hayo yanatokea mara kwa
mara lakini sisi tunapambana nayo
na kuyazuia,” alisema.
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Aidha, Kamanda Wambura aliwa-
taka wananchi kuwa makini wana-

potembea barabarani kwa kuweka
mali zao vizuri.

Alisema mwananchi akiwa ma-
kini kwa kuhifadhi mali yake vizuri,
matukio ya uporoaji yatapungua, na
kuwataka wanaoporwa kutoa taari-
fa kituo cha polisi kilicho jirani.

MAENEOQO HATARISHI

Maeneo yaliyotajwa kuwa ni ha-
tarishi kwa uporaji huo ni Ubungo,
Tazara, Mlimani City, baadhi ya
mitaa ya Masaki, Oysterbay, Posta,
Tabata, Mwenge na Tegeta, kwamba
waporaji hao hukwapua simu waka-
ti mtumiaji akiongea kwenye dalada-
la, anatembea ama ameishika.

Maeneo mengine ni kandokan-
do ya Barabara ya Sam Nujoma,
Tandale kwa Mtogole, Sayansi
(Mikocheni), Morocco, Riverside na
Mbezi Mwisho.

Nipashe ilipozungumza na baa-
dhi ya waathirika wa matukio hayo,

m\/|baka watumia bodaboda..

walisema waporaji hao hutumia
utaalamu wa hali ya juu kutekeleza
dhamira yao.

Walisema waporaji hao mara
nyingi hutumia pikipiki aina ya
Boxer ambazo zina mwendo kasi
na kuwa vigumu kukamatwa wana-
potekeleza vitendo hivyo.

Mmoja wa waliowahi kuporwa
simu, David James, alisema siku ya
mkasa alikuwa akitoka kazini mae-
neo ya Mikocheni majira ya saa 11
jioni, na alipofika eneo la Mwenge
alitoa simu mfukoni ili ampigie rafiki
yake.

Akisimulia mkasa huo, James
alisema alipoanza kuongea zilipita
takribani dakika tatu, ghafla simu
yake ikawa imepokwa na dereva
pikipiki aliyepita kwa mwendokasi.

“Sikutarajia kama angeweza ku-
nipora kwa sababu nilikuwa kituoni
nimesimama na kulikuwa na watu
wengi tukisubiri usafiri, kitendo
cha mimi kugeuka ndicho kilimpa
mwanya (kibaka) kukwapua simu

yangu,” alisema na kuongeza:

“Baada ya kunipora, alikimbia kwa
mwendokasi, niliishia kumwangalia
tu kwa sababu sikuwa na uwezo wa
kumfukuza,” alisema James.

Alibainisha kuwa waporaji hao
hujibanza maeneo ambayo siyo
rahisi kuwaona na mara nyingi wa-
nakuwa kama wanasubiri wateja wa
kuwabeba kwenye pikipiki zao.

Mwathirika mwingine wa matukio
hayo aliyejitambulisha kwa jina
moja la Mwombeki, alisema: “Hawa
watu ni kama wanatumia dawa ai-
see..yaani wanapora kwenye mazin-
gira ambayo huyadhanii kabisa.”

Akisimulia namna alivyoibiwa
simu yake ya gharama kubwa,
Mwombeki alisema siku hiyo aliku-
wa ndani ya daladala majira ya jioni
akitokea kazini.

Alisema alikuwa amekaa kiti cha
dirishani na alifungua dirisha kidogo
ili apate upepo, kwa sababu daladala
aliyokuwamo, ilikuwa imejaza abiria
wengi.

Anaeleza kuwa walipofika eneo
la Ubungo mataa, kukiwa na foleni,
alitoa simu yake mfukoni kwa lengo
la kupigia simu jamaa yake.

“Ile nimeanza kuongea tu... hata
dakika tano haijafika ghafla ni-
kasikia kwapu... simu imeondoka,
yaani yule kibaka alikuwa kwenye
pikipiki, lakini aliweza kuikwapua
simu niliyokuwa nayo kwenye da-

ladala, inavyoonekana alivyofika
dirishani alisimamisha pikipiki,”
alisema Mwombeki.

Udadisi wa Nipashe ulihamia
kwenye vituo vya pikipiki jijini na
kuzungumza na baadhi ya madere-
va bodaboda ambao walikiri ku-
wapo kwa baadhi ya wenzao ambao
wameacha kazi ya kubeba abiria na
kujiingiza katika vitendo vya uporaji.

Walisema kuwa uwapo wa
matukio hayo umeitia doa kazi yao
na kusababisha madereva pikipiki
wote kuonekana ni wezi, jambo am-
balo siyo kweli.

Walisema kuwa hali hiyo imewa-
sababishia kuogopwa na abiria, hata
wakati mwingine kukosa abiria ku-
tokana na abiria kulazimika kutumia
teksi.

Mmoja wa madereva hao anaye-
fanya shughuli zake eneo la Ki-
mara Stop Over, Hassan Mwarabu,
alisema: “Yaani sasa hivi ukipita na
pikipiki kituoni, kila mtu anaficha
simu, wengine wanakumbatia miko-
ba yao, tunaonekana wote ni wezi.”

Alisema kuendesha bodoboda ni
kama kazi zingine zinazoingiza ki-
pato, lakini imeingiliwa na baadhi ya
vijana ambao wanaendesha vitendo
vya uporaji.

IKKAULI YA POLISI

Mkuu wa Upelelezi wa Jeshi la
Polisi Jiji la Dar es Salaam, Wambura,
akizungumzia hatua zinazochuku-
liwa na jeshi hilo kudhibiti uhalifu
huo, alisema:

“Jeshi la Polisi kazi yake ni kulinda
wananchi na mali zao, hivyo hayo
matukio yapo na yanatokea mara
kwa mara, lakini sisi tunapambana
nayo kwa kuyazuia.

“Jeshi la Polisi linafanya kazi usiku
na mchana na linafanya kazi vizuri,
hayo matukio yakitokea tunayakabi-
li. Kuna upungufu ambao hatuwezi
kuzuia, lakini tunafanya kazi vizuri
katika kuwalinda wananchi.”

Kamanda Wambura aliwataka
wananchi kuwa makini pindi wana-
potembea barabarani kwa kuweka
simu zao vizuri.

Alisema mwananchi akiwa ma-
kini kwa kuhifadhi mali yake vizuri,
matukio ya uporaji yatapungua, aki-
wataka wanaoporwa, kutoa taarifa
katika kituo cha polisi kilicho jirani.



s v oo INIPASHIE 5

HABARI KITAIFA

UNDP, Afrika Kusini zasaidia

- ]
Kampuni za Uturuki
zaonyesha nia kuwekeza

athari za tetemeko ardhi Kagera%

Na Restuta Damian, BUKOBA

SHIRIKA la Mpango wa Maendeleo la Umoja
wa Mataifa (UNDP) na Serikali ya Afrika Kusini,
wametoa msaada wa ujenzi wa vyumba vya
madarasa pamoja na majengo katika hospitali
mbalimbali mkoani Kagera wenye thamani ya
Sh. bilioni 2.1.

Msaada huo ni baada ya kutokea kwa tete-
meko la ardhi mwaka 2016, kwamba vyumba
43 vya madarasa pamoja na majengo ya hospi-
tali vimekabidhiwa.

Akipokea msaada huo, Mkuu wa Mkoa wa
Kagera, Brigedia Jenerali Marco Gaguti (picha-
ni), alisema utasaidia wanafunzi wanaotaraji-
wa kujiunga na kidato cha kwanza mwakani,
ingawa kuna upungufu wa vyumba vya ma-
darasa 250.

Naye Mratibu wa Maafa Mkoa wa Kagera,
Issa Mlimi, alitaja maeneo yaliyoathiriwa na te-
temeko hilo kuwa ni pamoja na Halmashauri za
Wilaya za Bukoba, Missenyi, Karagwe, Muleba,
Kyerwa na Bukoba Manispaa.

Alisema katika upande wa elimu, UNDP
limefanikisha ujenzi wa madarasa 43, vyoo 17
vyenye matundu 56, nyumba za walimu tatu,
ofisi za walimu kwa halmashauri zote sita zi-
lizoguswa na tetemeko hilo.

Kuhusu sekta ya afya, Brigedia Jenerali Ga-
guti alisema UNDP imejenga wodi, jengo la

- /
< 4 '/ ! ,rf

mama na mtoto, jengo la wagonjwa wa nje
pamoja na nyumba ya watumishi.

Kwa upande wake mwakilishi wa Balozi wa
Afrika Kusini nchini, Stella Dhlomo, alisema
miundombinu iliyokamilika itunzwe vizuri ili
iweze kudumu na kufikia malengo kwenye
sekta ya elimu.

Aliongeza kuwa ujenzi huo umezingatia ui-
mara natahadhariyamaafaendapo yatatokea,
kwamba ni jukumu la serikali kuyatunza.

Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI tano kutoka Uturuki
zimeonyesha nia ya kuwekeza
nchini kwenye sekta ya kilimo,
ujenzi wa viwanda vya kuten-
geneza pampasi za watoto na
watu wazima, vifaa tiba, dawa
na vifaa vya kilimo.

Ujumbe huo ukiongozwa na
Balozi wa Tanzania nchini Utu-
ruki, Prof. Elizabeth Kiondo, uli-
fika nchini kuona fursa zilizopo
nchini.

Mkurugenzi wa Uhama-
sishaji Uwekezaji wa Kituo
cha Uwekezaji Tanzania (TIC),
John Mnali, akiwakaribisha
wawekezaji hao, alisema wanah-
itaji uwekezaji zaidi katika eneo
la kuongeza thamani ya mazao
ya kilimo, uvuvi, madini, ufu-
gaji, vifaa tiba, dawa na maeneo
mengine ikiwamo utalii.

Mnali aliwahakikishia
wawekezaji hao kwamba
serikali ipo tayari kuwapatia
ushirikiano.

Alisema tayari sekta binafsi
nchini zimeonyesha utayari wa

kushirikiana na kampuni hizo
katika kufanikisha uwekezaji
huo, kwamba maeneo wa-
nayokusudia kuwekeza ni
miongoni mwa vipaumbele vya
serikali.

Merve Safa mmoja wa wageni
hao akizungumza na waandi-
shi wa habari, alisema wako
tayari kuwekeza katika maeneo
mbalimbali ikiwamo viwanda
vya kutengeneza pampasi za
watoto, vifaa tiba, kilimo, zana
za kilimo, viwanda vya nguo na
vile vya kuunganisha zana za
kilimo.

Merve alisema ujumbe huo
pia umefika ili kukutana na
wadau mbalimbali wanaohusika
katika kutoa vibali vya kufani-
kisha uvanzishaji wa uwekezaji
wao Tanzania, ili kupata mwon-
g0zo zaidi wa kuwekeza katika
maeneo wanayokusudia.

Alisema wawekezaji ku-
toka Uturuki wapo nchini na
wamewekeza kwenye sekta va
viwanda, elimu, ujenzi, kilimo
na madini.

SNE
LA

Nestle Good food, Good life

TANGAZO LA UWAKALA

na mikoa ifuatayo

« Kanda ya Kati (Morogoro, Dodoma na Singida)

Kampuni ya Nestle, office ya Tanzania, inatafuta mawakala wa kusambaza bidhaa zake kwenye kanda

« Kanda ya Kaskazini (Tanga, Kilimanjaro, Arusha na Manyara)

« Nyanda za juu Kusini (Iringa, Mbeya, Songwe, Rukwa na Katavi)

TUMAINI UNIVERSITY MAKUMIRA
P. O. Box 55, USA-RIVER, ARUSHA
Tanzania, East Africa

JOB VACANCIES

Tumaini University Makumira (TUMA) invites qualified applicants from recognized institutions of higher
learning to be considered for employment in the following teaching posts:

1. Lecturers or Assistant Lecturers in Physics
2. Lecturers or Assistant Lecturers in Chemistry

Tanahitaji wakala mwenye maono marefu ya kibiashara na kiu ya kukua na mwenye uwezo wa kukuza . I
! Y Y v 4 3. Lecturers or Assistant Lecturers in Biology

bidhaa zetu kupitia usambazaji wa rejareja na ukuaji wa wateja.Kampuni inaahidi mapato mazuri kwa

wafanyabiashara watakaoshinda zabuni. Qualifications:

e A minimum GPA of 4.0 in Master of Science or Master of Science with Education in the specified
teaching subjects.

e A minimum GPA of 3.5 in Bachelor of Science or Bachelor of Science with Education in the
specified teaching subjects

Vigezo vinavyotakiwa kwa mawakala ni kama vifuatavyo:
1. Uelewa mkubwa wa eneo husika, njia za mauzo, wateja na uwezo wa kujua makadirio ya mauzo
kwa mwezi,nusu mwaka hadi mwaka mzima.

2. Dhamana ya benki ya shilingi milioni 300 za kitanzania toka kwenye benki maarufu hapa nchini . ) . . ) ) - . . .
3. Mt usiogungua Sﬁ”ingi m?lioni 500 za kitanzania 4 P e PhD in Science or Science with Education with a minimum GPA of 4.0 in Master of Science in the
4: Ofisi iliyounganishwa mtandao wa intaneti. specified subjects and a minimum GPA of 3.5 Bachelor of Science or Bachelor of Science with
5. Ghala lenye nafasi ya kutosha angalau mita mraba 2000(sq) Education in specified subjects.
6. Wauzaji mahiri wa bidhaa angalau 2 kwa ajili ya uchukuaji oda za wateja, 2 kwa kutumia magari na ) )

mtunza kumbukumbu mmoja. 4. Lecturers or Assistant Lecturers in Law
7. Awe na uwezo wa kuwa na magari yafuatayo: Canter 2 (tani3) za kuuza mkoa kwa mkoa na magari

Qualifications:
e A minimum GPA of 4.0 in Master of Laws.
e A minimum GPA of 3.5 in Bachelor of Law
e PhD in Laws with a minimum GPA of 4.0 in Master of Laws and with a minimum GPA of 3.5 Bachelor of Law.

madogo (Suzuki carry) angalau moja kwa kila mkoa uliotajwa hapo juu.

8. Awe na kampuni iliyosajiliwa Tanzania yenye rekodi nzuri ya ulipaji kodi pamoja na nakala za miaka
mitatu za barua za ulipaji kodi (Tax clearance certificates)

9. Kampuni inayojishughulisha na usambazaji au yenye uzoefu na biashara za usambazaji bidhaa

itakuwa kwenye nafasi nzuri ya kufikiriwa. Job Descriptions & Duties

Job descriptions and duties will be provided by respective departments after successful interviews and

Maombi yepelekwe kwenye anuani ifuatayo kabla ya tarehe 15 Januari 2021 5
yep y v Y recruitment to the post.

yakielezea eneo husika la uwakala.

Application letters with the attached CVs, copies of certificates and transcripts have to be sent before

Meneja maendeleo ya biashara Monday, 4" January 2021 to:

Nestle Tanzania

Z:;Z:g:ﬁifn THE VICE CHANCELLOR,
par es > TUMAINI UNIVERSITY MAKUMIRA, ARUSHA-MOSHI ROAD,

P. O. Box 55, USA-RIVER.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipas

MWANGA WA JAMII

Maombi yetu kwa Simba,
Namungo michuano CAF

WAWAKILISHI wa Tanzania Bara kwenye michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa na Kombe la Shirikisho Afrika, Simba na Namungo watashu-
ka dimbani keshokutwa, Jumatano katika viwanja viwili tofauti
kuipeperusha bendera ya nchi katika kinyang’anyiro hicho cha ki-
mataifa kwa ngazi ya klabu.

Katika michuano hiyo yenye utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu
barani Afrika, Simba itashuka katika Uwanja wa Taifa wa Zimbabwe
kuwakabili wenyeji FC Platinum kwenye mechi ya raundi ya kwan-
za ya Ligi ya Mabingwa Afrika. Simba imefika hatua hiyo baada ya
kuitoa Plateau United ya Nigeria kwa ushindi wa bao 1-O ugenini na
kutoka sare tasa nyumbani, huku Namungo inayopeperusha bend-
era ya Tanzania kwenye Kombe la Shirikisho Afrika, yenyewe ikiitoa
Al Rabita FC ya Sudan Kusini kwa jumla ya mabao 3-0.

Endapo Simba itapata matokeo ya jumla katika mechi hiyo na ile
ya marudiano itakayopigwa kati ya Januari 5-6, mwakani kwenye

moja hatua ya makundi ya michuano hiyo, hivyo kuwa na uhakika
wa kuingiza Sh. bilioni 1.2 kutoka kwa waandaaji wa michuano hiyo,
Shirikisho la Soka barani Afrika (CAF) kutokana na kufika hatua hiyo
ya makundi. Kwa upande wa Namungo FC, Jumatano itakuwa ny-
umbani katika Uwanja wa Azam Complex, Chamazi jijini Dar es Sa-
laam kuikaribisha Al Hilal Obayed ya Sudan katika mechi ya raundi
ya kwanza kabla ya timu hizo kurudiana kati ya Januari 5-6, mwa-
kani nchini Sudan. Hata hivyo, endapo Namungo itafanikiwa kuitoa
Al Hilal Obayed, bado itakabiliwa na kibarua cha kucheza mechi ya
mchujo nyumbani na ugenini dhidi ya timu itakayopangiwa na CAF
kutoka zitakazotolewa kwenye raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabing-
wa, na kama itapata matokeo ya jumla ndipo itakuwa imefuzu hatua
ya makundi ya Kombe la Shirikisho.

Hivyo, kinachotakiwa kwa sasa kwa wawakilishi hao wa Tanzania
Bara, ni kuhakikisha wanapata ushindi wa kishindo katika mechi zao
hizo za awali na kuepuka kutoka sare tasa ili kukwepa kucheza kwa
presha katika mechi zijazo za marudiano kwa Simba nyumbani na
Namungo ugenini. Ikumbukwe katika mechi ya raundi ya awali, Sim-
ba ambayo ilianzia ugenini nchini Nigeria dhidi ya Plateau United, ili-
faidia kwa ushindi wake wa bao 1-0, hivyo kuwa na kazi rahisi katika
mechi ya marudiano, jambo ambalo inatakiwa tena kuhakikisha ina-
maliza mchezo mapema keshokutwa, huku ikikwepa kutoka suluhu
ili kurahisisha mchezo wa marudiano.

Kikubwa kinachotakiwa katika hatua hii ya mtoano ni timu ku-
hakikisha inashinda kwa mabao mengi mchezo wa awali, ili kuwa na
kazi rahisi kwenye mechi ya marudiano, na kwa timu inayoanzia ny-
umbani kukwepa sare ya mabao kwani itamfaidisha mpinzani wao
wakati zitakaporudiana ugenini. Kwa Namungo ambayo inaanzia
nyumbani, njia pekee ni kuhakikisha inamaliza mchezo hapa hapa
kwa kupata ushindi wa kishindo, huku ikihakikisha wapinzani wao
hawapati bao la ugenini, ambalo linaweza kuwabeba baadaye wa-
takaporudiana. Tunaamini kwa maandalizi yaliyofanywa na yanay-
oendelea kufanywa na wawakilishi wetu, Simba ikiwa tayari mjini
Harare na Namungo ikijichimbia visiwani Zanzibar, yataleta matokeo
chanya na kuziwezesha kuendelea kuitangaza Tanzania katika me-
dali ya soka kimataifa. Lakini kwa usajili uliofanywa na timu hizo,
ambao umemulika zaidi wachezaji wenye uzoefu mkubwa kwenye
michuano ya kimataifa, ni jambo lingine linalotufanya kuamini
kwamba kilichobaki ni mashabiki kujitokeza kwa wingi kuzipa sapoti
uwanjani ili kuzisaidia kukamilisha malengo yao.

Tunachotamani kuona ni wawakilishi wetu hao wakifuzu na ku-
songa mbele hatimaye kuiongezea nchi yetu pointi, ili msimu ujao
wa michuano hiyo, Tanzania iwe miongoni mwa nchi zitakazoingia
jumla ya timu nne kwenye michuano ya kimataifa, na hilo litaweze-
kana tu endapo wachezaji na makocha watatimiza wajibu wao huku
mashabiki na Watanzania kwa ujumla bila kujali itikadi zao za kisiasa,
imani ama klabu wakiungana kuzisapoti kama mchezaji wa 12 uwan-
jani. Nipashe tunaungana na Watanzania wote kwa ujumla kuziom-
bea na kuzitakia kila kheri Simba na Namungo katika michuano hiyo
ya kimataifa ili ziweze kushinda na kusonga mbele.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

m Muungwana Lazima Nilonge

JUMATANO, wawakilishi wa
Tanzania kwenye michuano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika, Sim-
ba, watarusha karata yao ya
kwanza ya mkondo wa kwanza
wa raundi ya kwanza ya ligi
hiyo ngumu barani Afrika kwa
ngazi ya klabu.

Simba ipo nchini Zimba-
bwe kwa sasa, na inatarajia
kukutana na timu ngumu ya
FC Platinum ya huko ikiwa
ni mechi ya kuwania kufuzu
hatua ya makundi ya Ligi ya
Mabingwa kwenye michuano
hiyo inayoandaliwa na Shirik-
isho la Soka barani Afrika, CAF.
Wawakilishi hao wa Tanzania
waliingia kwenye raundi ya
kwanza baada ya kuitoa timu
ngumu ya Plateau ya Nigeria
kwenye mechi ya awali.

Kwenye mechi ya kwanza
nchini Nigeria, Simba ilishinda
bao 1-0, kabla ya kulazimisha
suluhu nyumbani na kupita
hatua hiyo. Katika mechi ya
Jumatano, Simba inatakiwa
ifanye vizuri ili ijiweke kwe-
nye mazingira mazuri wakati
mchezo wa marudiano nchini
Tanzania kati ya Januari 5-6,
mwakani.

Kinachotakiwa kwenye
mechi hiyo ni Simba kushinda,
au kutoka sare ya mabao ili
iwe rahisi kumalizia kazi ny-
umbani. Mara nyingi sare isiyo
na mabao ugenini huwa haina
faida yoyote, ni kama tu mechi
yenyewe haijachezwa na ny-
umbani inakuwa kama fainali,
hivyo wachezaji wanakuwa
wakicheza kwa presha zaidi,
hasa wakiwa nyumbani mbele
ya mashabiki wao.

Kama Simba ikichanga kara-
ta zake vizuri ni kwamba hatua
ya makundi kwake ni nyeupe,

Simba ikishinda dhidi ya Platinum,
Tanzania imeshinda, kila la kheri

kwa sababu aina ya timu in-
ayocheza nayo si ngumu sana
kama ambavyo timu nyingine
zilizopita kwenye raundi ya
awali zimepangiwa.

Kuna baadhi ya timu am-
bazo zimepita kwenye raundi
hiyo kama Simba, lakini zinak-
wenda kukutana na vigogo vya
soka barani Afrika vikiwamo Al
Ahly, TP Mazembe, AS Vita, Za-
malek, Mamelodi Sundowns,
Raja Casablaca na nyingine.

Mfano mdogo ni timu ya Gor
Mahia ambayo iliitoa APR ya
Rwanda, inakwenda kukutana
na kigogo cha soka Algeria,
CR Belouzidad, huku Nkana
FC ikienda kukutana na timu
ngumu ya Petro de Luanda ya
Angola.

Timu nyingi ambazo zilipita
kwenye raundi ya mchujo,
zimejikuta zikiangukia kwa
timu ngumu ambazo zenyewe
hazikucheza mechi za awali,
badala yake zipo moja kwa
moja raundi ya kwanza na zi-
likuwa zikizisubiri baadhi ya
timu kutoka kwenye mchujo.

Na hizi timu mara nyingi ni
nadra sana kutolewa kwenye
raundi ya kwanza. Zenyewe
‘zinaishi’ kwenye hatua ya
makundi miaka nenda rudi,
haijalishi kama zinapata ub-
ingwa, zinafika robo, fainali au
nusu.

Na ukiziangalia ndiyo hizo
hizo ambazo mara nyingi hu-
gawana ubingwa wa Afrika.

Hapa ni kwamba Simba im-
efanikiwa kuzikwepa kwenye
hatua hii ngumu ya kupiga-
nia kuingia makundi na kama
kukutana nazo basi iwe huko
kwenye makundi. Hii ni faida
kubwa kwa Simba, hivyo iitu-
mie bahati hiyo kwa kuitoa FC

Platinum kwa sababu si timu
ya kutisha kama ambavyo in-

geweza kuangukia kwenye
mikono ya vigogo vya soka Af-
rika kama wenzake.

Kama viongozi, benchi la
ufundi na wachezaji waliamua
kufanya kazi waliotumwa na
Watanzania na kuitoa Plateau
United, basi hakuna kinacho-
shindikana kwa FC Platinum.
Nilisema kuwa Simba itafute
angalau bao moja la ugenini ili
liwe na faida kwenye mechi ya
nyumbani, lakini ikikwepa ku-
ruhusu kufungwa.

Mwaka jana Simba hai-
kushinda bao lolote nchini
Msumbiji dhidi ya UD Songo,
tuliona kilichowakuta kwenye
mechi ya marudiano kwani li-
cha ya sare ya bao 11 iliondoka
kwenye michuano hiyo, lakini
bao la ugenini dhidi ya Plateau
liliwasaidia.

Kwa sasa michuano hiyo
inaonekana kubadilika sana,
kwani kwenye mechi zilizopita
timu kadhaa ikiwamo Simba,
Nkana FC, na Enyimba zilipata
ushindi ugenini, lakini zikatoa
sare nyumbani. Kwa maana
hiyo kumbe inawezekana ka-
bisa Simba kuusaka ushindi
Zimbabwe kama ilivyofanya
dhidi ya Plateau United, ili ku-
jiweka mazingira mazuri kwe-
nye mechi ya marudiano.

Ikumbukwe pia ushindi wa
Simba kama ikiingia makundi
kuna asilimia kubwa ya msimu
ujao Tanzania ikarejesha na-
fasi zake nne kama ilivyokuwa
msimu uliopita baada ya kufan-
ya vema msimu wa 2018, hivyo
Watanzania hawana budi kui-
ombea iwe na mchezo mzuri
ugenini na kuibuka na ushindi
dhidi ya FC Platinum.
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‘Walimu/wazazi waadhibiwe
udanganyifu wa mitihan!’

Na Rose Jacob, MWANZA

WADAU wa elimu mkoani
Mwanza wameiomba serikali
kutoa adhabu kali kwa walimu
na wazazi wanaoshirikiana
kufanya udanganyifu kwenye
mitihani ya taifa.

Wamesema wanafunzi ha-
wana makosa na wala hawasta-
hili kupewa adhabu yanapo-
tokea matatizo ya udanganyifu
wa mitihani ya Kitaifa.

Akizungumza katika kikao
cha mkoa cha uchaguzi wa wa-
nafunzi wanaotarajia kujiunga
na kidato cha kwanza mwaka
2021, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Misung-
wi, mkoani Mwanza, Kashinje
Machibya, aliomba serikali
kuangalia upya sheria husika,
ili kumlinda mwanafunzi am-
baye hafahamu chochote juu
ya njama mbaya za kuiba miti-
hani.

“Suala la wizi wa mtihani
nina imani kubwa mwanafunzi
huwa hahusishwi, wahusika

ni wakuu wa walimu na wa-
zazi ndiyo wanaotengeneza
mchakato hadi suala hilo lina-
fanikiwa, kwa Mwanza ni wa-
nafunzi 84 ndiyo waliofutiwa
matokeo hii ni hasara kubwa
kwa mtoto aliyehangaika kuso-
ma miaka saba halafu anakuja
kuharibiwa na watu wazima
kwa maslahi ya shule zao ili
zionekane bora katika ufundis-
haji,” alisema Machibya.

Alisema ni hasara kwa wa-
nafunzi hao, kwa kuwa ha-
watapata nafasi nyingine ya
kusoma katika mfumo rasmi
wa elimu nchini.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Mwanza, Emmanuel Tutuba,
ambaye alikuwa mwenyekiti
wa kikao hicho, alisema shule
za msingi 968 mkoani hapa
zilifanya mtihani, za serikali
zikiwa 853 na binafsi 115.

Alisema wanafunzi wali-
osajiliwa kufanya mtihani
mwaka 2020 ni 75138, wa-
vulana 35,868 na wasichana
39,270, waliofanya mtihani ni

watahiniwa 74,160, wavulana
ni 35,445 na wasichana 38,705
sawa na asilimia 987 ya wa-
nafunzi wote.

“Wanafunzi waliofaulu
mtihani huo ni 64,422 kati ya
74,160 waliofanya mtihani, 978
hawakufanya mtihani huo kwa
sababu mbalimbali zikiwamo
utoro, ugonjwa, mimba na
vifo, wavulana 446 na wasicha-
na 532 sawa na asilimia mbili,”
alisema Emmanuel.

Emmanuel alisema wa-
nafunzi 84 waliofutiwa ma-
tokeo ni wa Halmashauri za
Misungwi, Ilemela, Buchosa na
Sengerema na ufaulu wa mkoa
katika mtihani wa darasa la
saba 2020 umepanda kutoka
asilimia 83.93 hadi asilimia
86.71.

“Kuzuiliwa kwa awali kwa
matokeo wanafunzi 45 wa
Shule ya Msingi Kwezi kuto-
kana na kutolipa ada ya miti-
hani katika Baraza la Mitihani
la Taifa (NACTE), kumeathiri
ufaulu wa mkoa.

I
- Miradi ya kimkakati
nchini yaikosha EAC

Na Mwandishi Wetu

JUMUIYA ya Afrika Mashariki
(EAC) imeeleza kuvutiwa na
miradi mikubwa na ya kimkakati
inayotekelezwa na Tanzania, na
kwamba kukamilika kwake ku-
tachochea ukuaji wa uchumi na
biashara katika jumuiya hiyo.

Aidha, jumuiya hiyo imeeleza
kuwa mlradl hiyo itarahisisha
huduma za usafiri na usa-
firishaji.

Aliyebainisha hayo ni Naibu
Katibu Mkuu wa Sekretarieti ya
EAC (anayeshughulikia masuala
yva Mipango, Miundombinu, Fed-
ha na Utawala), Steven Mlote,
ambaye aliongozana na ujumbe
wa jumuiya hiyo walipotembel-
ea mradi wa ujenzi wa bwawa la
kufua umeme la Julius Nyerere
ambalo linatarajiwa kukamilika
Juni 2022 ambalo litazalisha
migawati 2,115 za umeme.

Mlote alieleza kuvutiwa na
taarifa ya mradi huo kufadhili-
wa na fedha za Watanzania, na
kumpongeza Rais John Magufuli

kwa maono hayo, lakini kitendo
cha kutoa zaidi ya ajira 5,000
ambapo asilimia 90 ni Watan-
zania.

Awali ujumbe huo ulitembelea
mradi wa ujenzi wa Reli ya Kisa-
sa (SGR) kwa lengo la kijionea
maendeleo ya ujenzi wa maradi
huo, na kueleza kufurahishwa
na kazi kubwa inayofanywa na
Serikali ya Tanzania.

Ujumbe huo uliwasihi vijana
wa Kitanzania waliopata fursa
va ujenzi wa reli kuendelea
kujifunza kwa moyo na kwa
kujituma ili kupata maarifa na
ujuzi wa kuendelea kutunza,
kuendesha na kuendeleza mradi
huo hata baada ya wataalamu
kutoka kampuni inayohusika na
ujenzi kuondoka nchi.

Mlote alitoa wito kwa Watan-
zania hasa ambao wanazunguka
eneo la miradi hiyo kuitunza
na kuilinda kwa kuwa manufaa
yake ni pamoja na kuongeza
uzalishaji wa mazao masham-
bani na bidhaa za viwandani
pia kurahisisha usafirishaji wa
bidhaa na watu katika za EAC.
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Wanafunzi UDSM wadhaminiwa masomo ya takwimu za Ukimwi

Na Christina Mwakangale

WANAFUNZI watano katika
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), Shule ya Teknolojia
Habari na Mawasiliano (COICT),
wamepata udhamini wa masomo
ya Shahada ya Uzamili wa Sayansi
ya Data, ili kufanikisha ukusanyaji

wa takwimu kuhusu Virusi Vya
Ukimwi (VVU) na Ukimwi.

Udhamini huo wa miaka mi-
wili, umetolewa na Tanzania Data
Lab (dLab), Data Collaborative for
Local Impact (DCLI) kwa kush-
irikiana na mradi wa President’s
Emergency Plan for AIDS Relief
(PEPFAR) kutoka Serikali ya Mare-
kani.

Mhadhiri wa chuo hicho,
Idara ya Sayansi ya Kompyuta na
Uhandisi, Dk. Ellen Kalinga, aki-
zungumza mwishoni mwa wiki,
baada ya kuwakabidhi vyeti wa-
nafunzi hao, alisema matarajio
ni wanafunzi hao kufanya vizuri
katika masomo na kusaidia maam-
bukizi kupungua.

“Hii ni awamu ya tatu kundi la
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wanafunzi kudhaminiwa na mradi
huu, tunategemea wawe wataalamu
katika kutumia takwimu hasa katika
Ukimwi, VVU... chuo kazi yetu ni kutoa
watu wanaokuja kutatua matatizo
kwenye jamii,” alisema Dk. Kalinga.

Alisema lengo la PEPFAR kudhami-
ni shahada hiyo ni kuwa na kituo ki-
moja cha takwimu kuhusu Ukimwi,
kufanya utafiti na kusaidia kutoa
mwongozi kwa watunga sera.

Dk. Kalinga alisema mradi huo
umesaidia katika elimu kwa wanafun-
zi wa elimu ya juu, kuwajengea uwezo
katika masuala ya takwimu na kupun-
guza maambukizi.

“Mliopata udhamini huu msitu-
angushe chuo, mmepata fursa kati
ya waliiomba 22, kuna takwimu am-
bazo hazijakusanywa pamoja kuhusu
Ukimwi, mkawe wafumbuzi Kkatika
suala hili,” alisema Dk. Kalinga.

Mkurugenzi Mkuu wa Tanzania
Data Lab,(dLab), Stephen Chacha,
alisema mchakato wa kupata ud-
hamini wa masomo hayo ulianza kwa
waombaji 22 kutuma maombi, kisha
mchujo wa ushindani kufanyika na
kuwapata watano kati ya hao.

Chacha alisema waliopata ud-
hamini miongoni mwa wanawake ni
wawili, na kwamba hatua hiyo inato-

kana ushirikiano mzuri uliipo baina
ya UDSM Idara ya COICT na dLab.

“Udhamini huu unafanya jumla
walioingia katika mpango huu kufikia
14 chini ya Data Collaboratives for
Local Impact (DCLI) na dLab kupitia
PEPFAR, kuwezesha vijana wa Tanza-
nia kuwa wataalamu katika sayansi ya
takwimu,” alisema Chacha.

Alisema takwimu zimeleta mapin-
duzi na kufanya mahitaji kuongezeka
hususan kwa wanasayansi nchini na
duniani. “Wanasayansi wanatarajia
kutumia ujuzi zaidi kupitia takwimu
ili kukabiliana na maambukizi ya
VVU na Ukimwi,” alisema Chacha na
kuongeza: “Mfano nusu ya Watan-
zania wanaoishi na Ukimwi hawajui
hali zao, matumaini yetu ni kuwa wa-
nafunzi hawa watatafuta mbinu na
kubuni njia sahihi kuhusu hili na hu-
duma kwa kundi hili.”

“Tangu kuanzishwa kwa PEPFAR
nchini mwaka 2003 vifo vitokanavyo
na Ukimwi vilipungua kwa asilimia 70
na kuzuia maambukizi mapya milioni
1.1 na vifo 690,000.

Mabadiliko haya yanatokana na
umuhimu wa takwimu kwa wataala-
mu wa afya na jamii ili kuwa na kizazi
kisicho na maambukizi,” alisema Cha-
cha.

Waziri aipa mtihani TIC
uzalishaji ajira milioni 8

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais
(Uwekezaji), Prof. Kitila Mkumbo,
amekitaka Kituo cha Uwekezaji (TIC)
kuwa chachu ya kufikia malengo ya
serikali ya kufikia asilimia 8 ya pato
la taifa sambamba na kuzalisha ajira
milioni 8 katika kipindi hiki cha awa-
mu ya pili ya uongozi wa Rais John
Magufuli.

Prof. Mkumbo alitoa agizo hilo ka-
tika kikao na menejimenti na wafan-
yakazi
Salaam, baada ya kufanya ziara yake
ya kwanza tangu kuteuliwa kushika
wadhifa huo, na kusema TIC ina juku-
mu kubwa kuhakikisha wanavutia
wawekezaji wa ndani na nje ya nchi
kuwekeza nchini, ili kufikia malengo
ya serikali ya kujenga uchumi wa vi-
wanda ifikapo 2025.

“Malengo ya serikali ni kufikia asil-
imia 8 ya pato la taifa na kuhakikisha
uchumi wetu unazalisha ajira milioni
8, hivyo kila mtumishi ana wajibu
wa kutekeleza majukumu yake, ili
malengo yaweze kutekelezeka na kui-
fanya nchi yetu kuwa na maendeleo
endelevu,” alisema Prof. Mkumbo

Alieleza kuwa TIC iwe mwezeshaji
katika kurahisisha usajili wa miradi
mbalimbali ya wawekezaji jambo
litakalovutia zaidi wawekezaji kuja
Tanzania na kufanya uwekezaji kupi-
tia fursa mbalimbali zilizopo.

“Tanzania ipo katika mazingira
mazuri ya kuvutia uwekezaji ikiwa
ni pamoja utulivu wa kisiasa, ma-
boresho ya sera, sheria na kanuni

za uwekezaji pamoja na uhakika wa
soko kutokana na nchi kuwa mwana-
chama wa Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki (EAC) na Jumuiya ya Maendeleo
Kusini wa Afrika (SADC) ni sehemu ya
vivutio,” alisema Prof. Mkumbo.

Aliongezea kuwa maboresho ya
mifumo ya elimu yamepelekea ku-
wapo kwa wafanyakazi wenye wel-
edi pamoja na gharama za nguvukazi
kuwa rafiki ni sehemu ya mazingira
wezeshi kwa wawekezaji kuvutiwa
kuwekeza, hviyo ni jukumu la TIC ka-
tika kujipambanua kwa wawekezaji
ndani na nje ya nchi ili waweze kupa-
ta taarifa. Katika hatua nyingine, Prof.
Mkumbo ameitaka TIC kuimarisha
uratibu wa mahusiano na taasisi ny-
ingine za serikali ili utoaji wa huduma
za usgjili wa miradi ya wawekezaji
ifanyike kwa urahisi pasipo na vikwa-
70 vyovyote, hali itakayoiweka Tan-
zania kwenye nafasi za juu kwenye
orodha ya nchi zenye mazingira
wezeshi ya uwekezaji duniani.

“Muhimu kwa mamlaka zetu kuwa
na utaratibu maalum wa kwenda
kufanya ukaguzi kwa wakati mmoja,
ili kupunguza muda wa ukaguzi wa
mara kwa mara kwa kila taasisi jambo
linalokwamisha uzalishaji, hivyo tuki-
boresha hili tutazidi kujiweka kwe-
nye mazingira mazuri ya kuchochea
uwekezaji,” alisema Prof. Mkumbo.

Mkurugenzi Mtendaji wa TIC, Dk.
Maduhu Kazi, alimshukuru waziri
kwa kutembelea ofisi yake na kutoa
maagizo mbalimbali hususani suala
la kujitangaza ndani na nje ya nchi
juu ya kuvutia wawekezaji.
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Wavuvi watakiwa
Kuzingatia sheria

Na Sabato Kasika

AVUVI wa mialo ya Busekera,

Bwai Kumsoma, visiwa, Iriga na

Rukuba, Wilaya Musoma mkoa-

ni Mara, wametakiwa kuzinga-
tia sheria, taratibu na kanuni zinazosimamia
uvunaji wa rasilimali za ziwa.

Hayo yalisemwa na Ofisa Uvuvi wa Hal-
mashauri ya Musoma, Augustine Costantine,
katika ziara ya viongozi wa halmashauri hiyo
ya kutembelea wavuvi wa maeneo hayo
yenye lengo la kuboresha shughuli za wavuzi.

Miongoni mwao ni Ofisa Maendeleo ya
Jamii wa Halmashauri ya Musoma, Tanna
Nyabange, msaidizi wake Nyanjara Majura na
viongozi wa Benki ya Equity ambao waliha-
masisha wavuvi kujiunga na benki hiyo.

Ofisa uvuvi alisema, ni muhimu wavuvi
wabadilike na wazingatie sheria, taratibu na
kanuni, kwa kuachana na matumizi ya nyavu
haramu, na kwamba kila mvuvi awe mlinzi na
mwalimu wa mwenzake.

“Umefika wakati nyie wavuvi wenyewe
mkomeshe uvuvi haramu, kwa kuzingatia
sheria, taratibu na  kanuni, hasa kuepuka
matumizi ya nyavu mbazo zimepigwa maru-
fuku,” alisema Costantine.

Alisema halmashauri itaendelea kutoa
elimu kwa wavuvi ili maeneo yote ya uvuvi

yaendelee kuwa salama na kuwataka wavuvi
kutambua umuhimu wa elimu hiyo ili kuepu-
ka kuingia kwenye hatia.

Naye Ofisa Maendeleo ya Jamii, Tanna Nya-
bange, aliwataka waavuvi kujiunga katika vi-
kundi ili waweze kutekeleza majukumu yao
kwa ufanisi na pia kupata mikopo kutoka
Halmashauri ya Musoma na taasisi nyingine
za fedha. Aidha, katika ziara hiyo ya kutembe-
lea wavuvi hao, viongozi wa Benki ya Equity
nao walikuwapo wakihamasisha wavuvi kuji-
unga na benki hiyo waweze kupata mikopo ya
kuboreshea shughuli zao.

Mmoja wa viongozi hao, Kemilembe Kabu-
gumila, alisema, wamefanikiwa kuandikisha
vikundi 79 vyenye wanachama 1035, am-
bavyo benki hiyo itaanza navyo katika utoaji
wa mikopo.

“Kabla ya yote, sisi maofisa wa Benki ya Eq-
uity tutaonana kwanza na Mkuu wa Wilaya ya
Musoma, Dk. Vincent Anney na Mbunge Prof.
Sospeter Muhongo kujadili fursa ya upati-
kanaji wa mikopo kwa vikundi vya wavuvi wa

Kabugumila alisema benki hiyo iko tayari
kutoa mikopo kwa vikundi vya wavuvi, na
kwamba matayarisho yanaendelea, ikiwamo
kuonana kwanza na mkuu wa wilaya na
mbunge kuweka mikakati ya kufanikisha
jambo hilo.

NOTISI / TANGAZO

(MAREKEBISHO YA TANGAZO LA GAZETI LILITOKA TAREHE 15/12/2020 ISSN NO. 0856 Na. 0580430)

CHAMPION AUCTION MART LTD, SUNDI AUCTION MART LTD, SMARKCORE GROUP LTD, NUTMEG AUCTIONEERS AND
PROPERTY MANAGERS CO.LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, MASETO AUCTIONEERS AND DEBT COLLECTORS
LTD,BEST GROUP LTD SALEI AUCTION MART LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya
benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia

S/N | JINA LA MTEJA | JINA LA MDHAMINI

JOHN JOSEPH NYAMGINI JOHN JOSEPH NYAMGINI
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tangazo hili. Vinginevyo, tutafanya minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha

| AINA YA DHAMANA

NYUMBA

| DHAMANA ILIPO

NYAMUHONGOLO-
MWANZA

TAREHE YA
MNADA

05/01/2021
NAKUENDELEA

WANJERU CONSTRUCTION CO. LTD IDD MOHAMED

TITTLE NO. 23519, L.O
NO. 1338

BLOCK ‘M’

PASIANSI-MWANZA

30/12/2020
NAKUENDELEA

LWEYEMAM MEDARD

LWEYEMAM MEDARD KABENDERA KABENDERA

TITTLE NO. 74288, L.O
NO 542135, PLOT NO.
318, BLOCK A’

NYASHISHI

30/12/2020
NAKUENDELEA

RENATUS CHRISTIAN PETRO RENATUS CHRISTIAN PETRO

KIWANJA

MIGANGA KATA YA
MKONTHE-DODOMA

30/12/2020
NAKUENDELEA

VICTOR MOSSES NNKO VICTOR MOSSES NNKO

NYUMBA

KIBAIGWA MTAA WA
MAJENGO-DODOMA

02/01/2021
NAKUENDELEA

RUTTA GODFREY

RUTTA GODFREY RWECHUNGURA RWECHUNGURA

KIWANJA TITTLE NO.
48395-DLR

MTAA WA MATHIAS
KATA YA MIYUJI-
DODOMA

30/12/2020
NAKUENDELEA

TITO KALAM SANGA TITO KALAM SANGA

NYUMBA

KITONGOJI CHA
KARUME-KIBAIGWA-
DODOMA

02/01/2021
NAKUENDELEA

JULIUS KALANGA LAIZER JULIUS KALANGA LAIZER

PLOT NO. 802 & 803,
BLOCK ‘N’

MJI MPYA STREET —
MONDULI -ARUSHA

30/12/2020
NAKUENDELEA

PATRICK OMBENI LEMA PATRICK OMBENI LEMA

PAGARE LA NYUMBA

MTAA NDACHI NDACHI
KATA YA MNADANI

30/12/2020
NAKUENDELEA

KIVAULA MLIMKA LUHANGA

NAMBA YA HATI -46357
MBYLR,L..0 NO. 505295,
LDNO. -
TDM/4481PLOT NO. 54 &
55,KITALU NA. C

TUNDUMA

30/12/2020
NAKUENDELEA

9. KIVAULA MLIMKA LUHANGA KIVAULA MLIMKA LUHANGA

NAMBA YA HATI ;47332-
MBYLR,L.0.NO.788027,K
IWANJA NO. 160,KITALU
NA;N

MBEYA

30/12/2020
NAKUENDELEA

L

2.

3.
4.

MASHARTI YA MNADA.
Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya mnada kumalizika. Na 75%

itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote

aliyokwisha ilipa.

Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0754 497 396 / 0752 000 695

Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki

bila gharama yeyote.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA
WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI

TAARIFA KWA UMMA
TAHADHARI KWA TAASISI ZA SERIKALI, BINAFSI

@BRELA

EUSMESS RECISTRATIONS AND LICENSING AGENCY

NA UMMA KUHUSU MAKAMPUNI AMBAYO
HAYAJAHUISHA (UPDATE) TAARIFA ZAKE KWA
MUJIBU WA SHERIA

Dar es Salaam, Desemba 19, 2020

Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) unapenda kutoa
tahadhari kwa Wizara, Mamlaka, Taasisi za Serikali, Taasisi Binafsi na
Umma kwa ujumla kuhusu uwepo wa Makampuni ambayo
hayajahuisha (update) taarifa zake kwa Mujibu wa Sheria.

Kwa taarifa hii, Umma unahimizwa kuhakikisha Mikataba yote ya
manunuzi ya vifaa au huduma (All kinds of contractual transactions)
baina yao na Kampuni binafsi isainiwe baada ya kujiridhisha kwamba
Kampuni husika imehuisha taarifa zake za mwaka katika Daftari la
Makampuni kama yalivyo matakwa ya Sheria na kama kampuni hizo
bado ziko hai. Kujiridhisha huko kufanyike kwa Kampuni husika
kutakiwa kuwasilisha Cheti cha Usajili (Certificate of Incorparation)
na nakala ya Mizania yake ya Mwaka huo (Annual returns)
iliyoidhinishwa na Msajili wa Makampuni au Taarifa Rasmi (Official
Search Report) iliyosainiwa na Msajili wa Makampuni.

BRELA inapenda kukumbusha Umma kuwa, kwa mujibu wa kifungu
cha 128 cha Sheria ya Makampuni, Sura 212 kila Kampuni
iliyosajiliwa hapa nchini (Locally Registered Company) inapaswa
kuwasilisha kwa Msajili wa Makampuni Taarifa za Mwaka (Annual
Returns) na kwa upande wa Kampuni zilizosajiliwa nje ya nchi
(Companies incorporated outside Tanzania) na kufungua tawi hapa
nchini, huwasilisha Mahesabu ya Mwaka (Annual Accounts) kwa
mujibu wa kifungu cha 438 cha Sheria ya Makampuni, Sura 212.

Izingatiwe kwamba, Taarifa ya mwaka husaidia kutoa taswira halisi ya
Kampuni na hivyo kusaidia mtu yeyote anayetaka kuingia makubaliano
ya kibiashara na Kampuni husika kufanya maamuzi stahiki na
kufahamu ni nani haswa wanahusika na utiaji saini wa mikataba.

BRELA inatoa rai kwa Wizara, Mamlaka, Taasisi za Serikali, Taasisi
Binafsi na Umma kwa ujumla kuchukua tahadhari dhidi ya kampuni
ambazo hazija huisha taarifa zake kwa mujibu wa Sheria, hii itasaidia
kuepusha madhara ya kisheria na kiuchumi yanayoweza kujitokeza
kwa kufanya kazi na kampuni ambayo haijahuisha taarifa zake kwa
Msajili wa Makampuni.

“Tunaipa utu wa kisheria biashara yako”
Imetolewa na:

AFISA MTENDAIJI MKUU
WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI
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Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi Benki ya NMB, Margareth Ikongo, akimvalisha kofia mmoja wa wahitimu katika progra-
mu ya mafunzo ya uongozi ya mwaka 2018-20202 ya Benki ya NMB. Kulia ni Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara
wa benki hiyo, Filbert Mponzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ofisa ardhi ahukumiwa
kwa kughushi nyaraka

Na Happy Sever-
ine, MASWA

AHAKAMA ya

Wilaya ya Maswa

mkoani  Simiyu,
imemhukumu

aliyekuwa ofisa ardhi wa
wilaya hiyo, Octavian Misha-
na, kwenda jela miaka mitano
au kulipa faini ya Sh. 600,000
kwa kosa la kughushi nyaraka.
Hukumu hiyo ilitolewa
mwishoni mwa wiki na

Hakimu Mkazi wa Mahakama
hiyo, Enos Misana, baada
ya mshtakiwa kukiri kosa lin-
alomkabili.

Baada ya mshtakiwa kukiri
makosa yake Mwendesha
Mashtaka wa Serikali, Rehe-
ma Sakafu, aliiomba mahaka-
ma hiyo kutoa adhabu kwa
mshtakiwa ili liwe fundisho
kwa watu wengine wenye
tabia kama hiyo.

Kabla ya mahakama kutoa
hukumu hiyo, mshtakiwa alii-

omba mahakama impunguzie
adhabu kwa kuwa ana umri
mkubwa, anaumwa kisukari
na ni kosa lake la kwanza.
Awali ilidaiwa na mwende-
sha mashtaka kuwa mshtak-
iwa alifikishwa mahakamani
hapo Septemba 19, mwaka
2019 kwa kosa la kughushi
stakabadhi ambazo alidai ni
za halmashauri hiyo, huku
akifahamu si kweli na kuku-
sanya Sh. 1, 192,000 kwa
ajili ya kupima viwanja badala

yake akazitumia kwa matumi-
zi yake binafsi.

Mwendesha mashtaka
alieleza mahakama kwamba
mshtakiwa alitenda kosa hilo
kati ya mwaka 2002 hadi
2007 akiwa Ofisa ardhi wa
wilaya hiyo kabla ya kuham-
ishiwa Biharamulo mkoani
Kagera ambapo kwa sasa
amestaafu kazi serikalini.

Mshtakiwa alilipa faini hiyo
na kukwepa kwenda jela na
hivyo kuachiwa huru.

Mbunge atwishwa kero ya stendi

Na Sabato Kasika

WATUMIAJI  wa stendi
mpya ya mabasi ya mijini
Nachingwea mkoani Lindi
wakiwamo abiria na wafanya-
biashara wadogo, wamelala-
mikia kero mbalimbali wa-
nazokumbana nazo katika
stendi hiyo na kuomba zitatu-
liwe.

Miongoni mwa kero hizo
ni kukithiri kwa vumbi, kuto-
kana na kuwapo kwa udongo
wa tifutifu, jambo ambalo ni
hatari kwa afya zao, uchache
wa vyoo na mazingira duni ya
kufanyia biashara.

Walitoa kero hizo juzi,
mbele ya Mbunge wa Nach-
ingwea, Dk. Amandus Chin-
guile, alipotembelea stendi

hiyo ili kujua kero zinazowak-
abili watumiaji wa stendi hiyo
wakiwamo pia madereva na
makondakta.

Moja ya kero ambazo wal-
imweleza mbunge huyo ni
kuwapo kwa choo chenye
matundu mawili ambayo
wamedai hakitoshi kulingana
na wingi wa watu na kuomba
viongezwe vingine angalau
kufikia matundu sita.

“Huduma ya choo ni ya
muhimu sana mheshimiwa,
tunaomba uwasiliane na
watu wa halmashauri walione
tatizo hili na kulifanyia kazi,”
alisema mmoja wa watumiaji
wa stendi hiyo aliyejitambuli-
sha kwa jina la Juma Nanji.

Mamalishe aliyejitambu-
lisha kwa jina la Mwajuma

Shaban, aliomba stendi hiyo
ijengwe mabada ya kisasa ya
biashara ili kuvutia wateja zai-
di badala ya ilivyo sasa akidai
yaliyopo ni ya kienyeji.

“Si hilo tu bali stendi ina
vumbi jingi sana ambalo ni
hatari kwa afya zetu wafan-
yabiashara, wateja na abiria,
hivyo tunaomba hili nalo li-
fanyiwe kazi kwa ualama wa
afya zetu,” alisema Mwajuma.

Naye abiria aliyejitambu-
lisha kwa jina la Abubakar
Saleh, alisema stendi kuwa na
geti moja ni kero, kwa madai
kwamba linasababisha abiria
wanazunguka na umbali mre-
fu kuingia ndani, na aliomba
yaongezwe mageti mawili
katika maeneo mengine ya
ukuta wa stendi hiyo.

Akijibu kero hizo, mbunge
huyo aliahidi kuzifanyia kazi
kwa kuwasiliana na uongozi
wa halmashauri ya Naching-
wea, huku akisema ataende-
lea kuwa karibu nao ili ku-
saidiana kuleta maendeleo.

Mbunge huyo aliwataka
kila mmoja kuendelea na
shughuli zake kama kawaida
wakati yeye akiwasiliana na
mamlaka husika ili kumaliza
kero zilizopo kwenye stendi
hiyo iliopo nje kidogo ya mji
wa Nachingwea.

“Lengo la ziara yangu li-
likuwa ni kutambua kero
mbalimbali katika eneo hili la
stendi, mmeziweka wazi, na
mimi ninazichukua kuzipele-
ka mahali husika ili zifanyiwe
kazi,” alisema Dk. Chinguile.

Mafunzo kazini
yvazalisha ajira
50 Benki NMB

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imefanikiwa kutengeneza
fursa za ajira kwa wahitimu wa vyuo vikuu
zaidi ya 50 kupitia programu yake maalumu
va mafunzo ya vitendo kazini iliyoanzishwa
takribani miaka 10 iliyopita.

Mbali na kutoa fursa kwa wahitimu wasio
na kazi na sifa zinazohitajika kuajiriwa moja
kwa moja, uwekezaji huo umeiwezesha
NMB kuzalisha wafanyakazi wenye ujuzi na
weledi mkubwa katika masuala ya kifedha
na Kibenki.

Akizungumza wakati wa mahafali ya wa-
hitimu watano wa mwaka huu wa programu
hiyo, Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na
Biashara wa NMB, Filbert Mponzi, alisema
mchakato huo si muhimu tu kwa benki hiyo
na washiriki wake bali pia kwa tasnia ya
fedha na nchi kwa ujumla.

Mahafali hayo yalifanyika ljumaa makao
zoezi la kupata wanafunzi wengine 10 wa-
takaoanza mafunzo hayo mapema mwakani
yanayochukua miaka miwili limekamilika.
“Tunalo lengo la kutatua changamoto mbal-
imbali zinazowakumba vijana hususani
kwenye masuala ya ajira nchini, hivyo vi-
jana hawa tuliwachukua walivyomaliza kozi
mbalimbali vyuoni na kuwapa ujuzi katika
maeneo ya kazi ili waweze kuwa na uzoefu
wanapoajiriwa,” Mponzi alifafanua.

Kwa niaba ya Ofisa Mtendaji Mkuu wa
NMB, Ruth Zaipuna, Mponzi aliwataka wa-
hitimu hao kuitendea haki imani ya benki
hiyo kwao na kuwa wafanyakazi bora na
waadilifu. Pia aliwaomba kuitumia nafasi
hiyo adimu waliyopata kuisogeza NMB mbali
zaidi kimafanikio na kuisaidia kuendelea
kutoa huduma bora.

Ngeni rasmi katika mahafali hayo alikuwa
Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa NMB,
Margaret Ikongo, aliwapongeza wahitimu
kwa kuzishinda changamoto walizokumbana
nazo baada ya masomo vyuoni.

Alisema hiyo ni mojawapo ya sababu
zilizochangia utendaji wao bora na ufanisi
kazini mpaka kuajiriwa moja kwa moja na
NMB. “Jinsi mlivyofanya kazi kwa bidii, uvu-
milivu, juhudi, maarifa, nidhamu na kujituma
kipindi cha mafunzo ya miaka miwili, naom-
ba msiishie hapa tu, bali muende mkalete
mapinduzi kwenye kila kazi mnayogusa ili
benki yetu iendelee kusonga mbele,” alisema
Ikongo.

Akizungumza kwa niaba ya wahitimu wen-
zake, Agnes Nyanzala, alieleza kuyafura-
hia mafunzo ya vitendo kwa miaka miwili,
yaliyojaa uwezeshaji uliowapa urahisi wa
kiutendaji, kiasi cha kuivutia NMB na ku-
wapa ajira.

Nyanzala alisema kwa sasa wameiva vya
kutosha na wana ari kubwa katika ku-
fanya kazi kwa bidii, maarifa na weledi na
kwamba wako tayari kwa mamapambano ya
kunyanyua ustawi wa NMB kuanzia mwaka
ujao wa 2021.

Programu ya mafunzo kazini ya NMB ilian-
zishwa mwaka 2009 na kila baada ya miaka
miwili benki hiyo uwatuma wataalamu wake
wa rasilimali watu kwenda vyouni kutafuta
wanafunzi wenye vipaji wapate mafunzo ya
vitendo ndani ya benki.
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SABABU 5 ARSENAL YA
ARTETA INAPATATABU

LONDON, England

OCHA wa Arsenal, Mikel Arteta
aliwahi pale London Kaskazini kwa
ajili ya kuimarisha timu kuwa ya
ushindani. Ingawa klabu haikuweza
kumaliza kwenye nne bora na kurudi Ligi ya
Mabingwa Ulaya, vijana hao wa Arteta walin-
yanyua taji la FA kwa kuwafunga Manchester
City na Chelsea kwenye mechi mfululizo.

Klabu hiyo ilianza msimu wa 2020-21 vizuri
kwa kuwafunga mabingwa watetezi wa Ligi
Kuu England, Liverpool kwenye mchezo wa
Ngao ya Jamii.

Ushindi wa 3-0 dhidi ya Fulham ukafuata
kwenye mchezo wa ufunguzi wa msimu, Ar-
senal ikapaa kileleni mwa msimamo baada ya
kuibuka na ushindi wa 2-1 dhidi ya West Ham
nyumbani.

Hata hivyo, mambo yakabadilika haraka
Arsenal ikajikuta ikipoteza mechi zake nane
kati ya 14 za Ligi Kuu na kujikuta kwenye na-
fasi ya 15 katika msimamo.

‘Washikabunduki’ hao kwa sasa wamekuwa
na wakati mgumu zaidi, ambapo mchezo wao
wa mwisho walicheze kichapo cha mabao 2-1
mwishoni mwa wiki kutoka kwa Everton.

Licha ya kuanza vizuri kwa kocha Arteta,
Arsenal sasa hali ni mbaya.

Makala haya yanakuchambulia sababu

tano kwa nini kikosi cha Arsenal kinapata
tabu sana chini ya Arteta ambaye ni raia wa
Hispania, hizi hapa...

#1. Kumbadilisha nafasi Aubameyang

Baada ya kuwasili Arsenal mwaka 2018,
Pierre-Emerick Aubameyang alikuwa na ki-
wango cha kuvutia akifunga mabao 70 katika
mechi 109 kwenye mashindano yote kabla ya
msimu huu.

Nyota huyo wa zamani wa Borussia Dort-
mund, alikuwa mfungaji bora wa Ligi Kuu
Ujerumani, Bundesliga, msimu wa 2016-17,
akarudia msimu wa 2018-19 kwenye Ligi Kuu
England. Aubameyang alifurahia tena mabao
22 msimu uliopita.

Mabao mawili katika mechi 12 za Ligi Kuu
msimu huu yameifanya Arsenal kuwa kwe-
nye kiwango kibovu kabisa. Arteta amem-
badilisha kutoka nafasi aliyozoea kucheza
Aubameyang ya mshambuliaji wa kati na
kumuweka kama winga mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Gabon.

Aubameyang mara kwa mara ameone-
kana kuwa peke yake huku akihitaji kurudi
kucheza kwenye nafasi aliyoizoea na kupata
mipira ya kutosha. Kama hilo litatokea, strai-
ka huyo anaweza kufunga mabao mengi zaidi
na Arsenal itarudi kwenye nafasi yake.

olI

Lacazette

#2. Kukosekana kwa mabao

Huku straika wao, Aubameyang akiwa
hafungi kabisa mabao pale mbele, Arsenal
imefunga mabao 11 katika merhi 12 za Ligi
Kuu msimu huu.

Kushindwa kwa ‘Washikabunduki’ hao
kufunga umekuwa mwanzo mbaya zaidi
tangu msimu wa 1981-82 walipokuwa kwe-
nye wakati kama huu.

Lakini pia wachezaji kama Alexandre Laca-
zette na Willian wameshindwa kumlisha
mipira Aubameyang pale mbele, ndio sababu
kubwa ya Arsenal kushindwa kufunga.

Willian amekuwa na kiwango duni tangu
alipotua Arsenal kipindi cha majira ya joto
kilichopita.

#3. Kutemwa kwa 0zil

Mesut Ozil ametemwa kwenye kikosi cha
Arsenal tangu Machi mwaka huu. Wakati ni
ukweli kwamba kiungo huyo wa Ujerumani
mwenye umri wa miaka 32 ,alikuwa bora
zaidi, bado ana nafasi ya kuendelea kucheza
kwa kiwango cha juu kwa miaka michache
ijayo.

Uamuzi wa kumuondoa Ozil kutoka kikosi
cha Arsenal kwenye Ligi Kuu kinaonekana
wazi kuwa safu ya kiungo imekosa mtu
mbunifu, kwani Joe Willock na Lacazette
wameshindwa kupandisha mashambulizi.

Ni wazi kabisa Arteta anahitaji huduma
ya Ozil pale kati ili kuweza kuchangamsha
mashambulizi kwenda mbele.

Kwa kushindwa kumtumia Ozil, Arteta
atakuwa na kazi ngumu mno ya kupata mtu
wa kuunganisha kiungo na safu ya ushambu-
liaji.

Hata kocha wa zamani wa Arsenal, Arsene
Wenger amenukuliwa akisema Ozil bado ana

nafasi kwenye kikosi cha kwanza
cha Arsenal.

#4. Mfumo wa ulinzi wa Ar-
teta

Muda mrefu umepita tagu Ar-
senal ilipokuwa ikitumia zaidi
walinzi wa pembeni kupandisha
mashambulizi.

Chiniya Arteta kwenye Ligi Kuu
msimu huu, Arsenal imeshindwa
kupata matokeo mazuri kwa
sababu ya mfumo wake wa ulinzi.
Na hilo ndio limechangia kwa vi-
ungo kushindwa kuwalisha mipi-
ra Aubameyang au Lacazette.

#5. Hali ya William Saliba

Baada ya kupelekwa kwa
mkopo wa muda mrefu kwenye
Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, Wil-
liam Saliba alichukuliwa kama
ndiye mchezaji muhimu zaidi
kwa Arsenal msimu huu. Lakini
mambo yamekuwa tofauti.

Mlinzi huyo wa zamani wa Saint
Etienne bado hajaanza kuichezea
Arsenal licha ya ‘Washukabundu-
ki’ hao kutokuwa na Sokratis Pa-
pasthatopoulos mwenye uzoefu
kwenye kikosi chake kwa msimu
huu.

Kocha wa Tottenham Hot-
spur, Jose Mourinho anamlin-
ganisha Saliba na Kurt Zouma,
huku mchezaji wa zamani wa
Liverpool, Jimmy Carragher akis-
hangaa kwa nini Arteta hamchez-
eshi Saliba.

BAO la kusawazisha alilo-
funga Lionel Messi wakati
wakitoka sare ya 2-2
dhidi ya Valencia kwenye
Laliga juzi, linamfanya
straika huyo wa Barcelona
na Argentina kuifikia
rekodi ya nguli wa Brazil,
Pele, ya kufunga mabao
643 kwa klabu moja. Pele
alifunga mabao 643 katika
misimu 19 aliyoitumikia
klabu ya Santos ya Brazil
kati ya mwaka 1956 na
1974.
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D Extra Time

NYOTA WAS
BARCA KUMB,

BARCELONA, Hispania

shaka yoyote ana nafasi kubwa zaidi ya kung’ara popote atakapokwenda.
Wijnaldum mwenyewe pia ameripotiwa kutaka kuungana na Messi
pamoja na wachezaji wengine pale. Kama Barcelona wataweza kupata hu-
duma yake, utakuwa usajili bora zaidi kwao.

AADA ya Barcelona kumaliza msimu uliopita bila taji lolote kwa
mara ya kwanza kwa kipindi cha zaidi ya muongo mmoja, huku
wakikutana na kichapo cha mabao 8-2 kutoka kwa Bayern Munich
kwenye robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, Lionel Messi ali-
wasilisha maombi ya kutaka kuondoka klabuni hapo.

Hata hivyo, mwisho wa siku Messi aliamua kubakia klabuni hapo ili ku-
malizia mkataba wake ambao unamalizika mwishoni mwa msimu huu.

Barcelona bado inaendelea na jitihada za kuhakikisha Messi ambaye
tangu utoto wake amekuwa akicheza kwenye klabu hiyo, kumbakiza na
kuendelea kukipiga pake Camp Nou. | m———

Katika jitihada hizo, wagombea kadhaa wa urais wa klabu hiyo wameku-
wa wakitoa kauli ya kutaka kumbakiza nyota huyo kwa namna yoyote ile.

Uchaguzi wa urais wa klabu hiyo unatarajiwa kufanyika Januari 24, mwa-
Kka huul, -—e— e~

Katika kuhakikisha hilo, makala haya yanakuchambulia wachezaji wata-
no ambao wanaweza kusajiliwa Barcelona kwa ajili ya kumshawishi Messi
asiondoke, ambao ni hawa hapa...

#2. Lautaro Martinez
Lautaro Martinez, ambaye alikuwa na msimu wa kuvutia wa 2019-20
akiwa na Inter Milan, amekuwa akiwaniwa na Barcelona kwa muda mrefu.
Ingawa usajili wake haukufanikiwa kipindi cha majira ya joto kilichopita,
Messi amekuwa akimzungumza mara kwa mara kuhusu raia mwenzake
huyo wa Argentina. Nahodha huyo wa Barcelona hivi karibuni alizun-
gumza kuhusu Martinez na kusema:
“Nafikiri tayari nimeshamtaja, kwamba Lautaro ni straika wa aina yake,
na nafikiri yeye ni mshambuliaji aliyekamilika zaidi. Yuko imara, anafun-
ga mabao, anajua namna ya kulinda mpira... lakini tutaona nini kita-
tokea kama nitakuwa naye au la.” s
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23, anaweza kuwa pat-
ina mzuri zaidi wa Messi pale Barcelona. Lautaro mwenyewe
tayari ameshaonyesha nia ya kutaka kucheza na Messi
kama wanavyokuwa kwenye kikosi cha timu ya taifa.

Kutua kwa Martinez pale Camp Nou kunaweza
kuongeza hamasa zaidi kwa ‘Blaugrana’ na kum-
fanya Messi kuendelea kubaki hapo Barcelona.

#5. Luis Suarez

Usajili huu unaweza kuonekana usiowezekana kwa wakati huu, lakini
Barcelona wanaweza kuangalia namna ya kumrudisha Luis Suarez pale
Camp Nou kipindi kijacho cha majira ya joto baada ya raia huyo wa Uru-
guay kwenda kule Atletico Madrid. ==

Straika huyo mwenye umri wa miaka 33, amekuwa na mwanzo mzuri
kule ‘Rojiblancos’, akifunga mabao saba kwenye mechi tisa za LaLiga.

Kama ataendelea na kiwango chake hicho kizuri kwa msimu wote,
anaweza kuisaidia Atletico kushinda taji lake la kwanza la LaLiga kwa kip-
indi cha miaka sita, na Barcelona wanaweza kufikiria kumuunganisha tena
Suarez na Messi MSIMU Uja0. eem—s——mm—m——

Kwa kipindi chake alichocheza pale Barcelona, Suarez alifunga mabao
zaidi ya 200 na kutoa pasi za mwisho 100 - huku nusu yake zikienda kwa
Messi - wakati walipotengeneza safu imara ya ushambuliaji na raia huyo
Wa Argentina Na NeyITar. e

Ingawa wengi wanaweza kuona usajili huu ni mgumu kwa Su-
arez kurudi Barcelona, lakini anaweza kuwa na manufaa zaidi kwa
kuhakikisha wanaungana na Messi.

#1. Neymar
Neymar, alikuwa mmoja wa washam-
buiaji waliounda safu ya ushambuliaji
ya Barcelona maarufu kama MSN
(Mesi, Suares na Neymar), na
kwa muda mrefu amekuwa
akihusishwana § mpango
wa ku-

rudi
tena
pale Cata-
lunya ambako
aliondoka + miaka

mitatu iliyopita.
Raia huyo wa Brazil
amekuwa ' na * mahusiano
mazuri zaidi na Messi ndani ya
uwanja na nje ya uwanja, ambapo
wawili hao walikuwa na upatina mzuri zaidi
wa kufunga mabao. =
Neymar kipindi cha majira ya joto kilichopita alihu-
sishwa sana na mpango wa kurudi pale Barcelona, lakini uham-
isho huo haukufanikiwa, ambapo miamba hao wa Catalunya hawakuwasil-
isha ofa yao mezani kwa PSG ili kumchukua mshambuliaji huyo.

#4. Eric Garcia
Nyota wa zamani wa akademi ya La Masia, Eric Garcia alikuwa
mmoja wa wachezaji waliokuwa wanawaniwa na Barcelona kipin-
di cha majira ya joto kilichopita, lakini uhamisho huo haukufaniki-
wa - wakati bosi wa Manchester City, Pep Guardiola alipomwona
kinda huyo kama mchezaji anayeweza kukaa hapo kwa kipindi
kirefu zaidi. = - - ———— e~
Barcelona inahitaji kuimarisha safu yake ya ulinzi wakati Gerard Pique
umri ukizidi kumtupa mkono, na kukosa nguvu na kasi yake kama mwan-
7O, T .
Garcia anaweza kuripotiwa kutua Barcelona wakati wa dirisha dogo
la Januari. Kama hiyo itatokea, utakuwa usajili muhimu zaidi kwa wakati Mbrazil huyo alifurahia mafanikio makubwa tangu kujiunga na PSG, aki-
muafaka - na kuwezesha kuirudisha Barcelona kwenye nafasi yake ya ku- © ifikisha klabu hiyo kwenye fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. Hivi karibuni,

leta ushindani na kutwaa mataji. Neymar alifunga mabao matatu ‘hat-trick’ dhidi ya Istanbul Basaksehir na
-‘- kuisaidia timu yake kufuzu hatua ya mtoano ya timu 16-bora.
#3. Georginio Wijnaldum Katika mahojiano yake ya hivi karibuni, Neymar kwa mshangao wa wen-

Georginio Wijnaldum, ambaye amekuwa nguzo kubwa kwa Liverpool = gi alizungumzia kuwa hana mpango wa kuondoka PSG. Hata hivyo, hilo
tangu kutua kwake pale Anfield miaka michache iliyopita, amekuwa aki- = linaweza kubadilika kama Barcelona wakiamua kumshawishi tena nyota

waniwa kwa muda mrefu na Barcelona. e huyo kurudi kwenye kikosi chao mwishoni mwa msimu huu.

Kiwango cha raia huyo wa Uholanzi kimekuwa kikimfanya kuwaniwa na Inaonekana wazi kabisa kwamba, Neymar hana uwezo wa kusema hap-
timu nyingi, huku akiwa na ushirikiano mzuri na wachezaji wenzake kama = ana kama akitakiwa kwenda kujiunga na Messi.
Virgil Van Dijk, Mohamed Salah na Sadio Mane - ukiwataja kwa uchache. Ni wazi kabisa kwamba, kama Barcelona watamhitaji Neymar itakuwa
Aidha, Wijnaldum ni mmoja wa wachezaji muhimu sana kwa kikosi cha = kazi rahisi zaidi kumrudisha na kuungana na Messi pale Catalunya.
Jurgen Klopp. | e

Ukichukulia mchango wake kiungo huyo mwenye umri wa miaka 30, bila

‘ Nukuu/

“Hakutakuwa na mjadala kuhusu
nani mwanasoka bora aliyewahi
kushuhudiwa duniani - mimi au
Pele. Kila mtu angesema mimi,”
Diego Maradona enzi za uhai wake.

“Tutakaa chini na [Lionel] Messi na
kumwomba apunguziwe mshahara
wake, kwa sasa namna mambo
yalivyo ni jambo gumu kuendelea
na mshahara uleule, tutamwomba
kujitolea. Kama hakutakuwa na
makubaliano, hivyo Messi ataon-
doka,” Mgombea Urais wa Klabu ya
Barcelona, Emili Rousaud.

“Kuna fedha nyingi kwenye soka
kwa sasa, lakini kama hakuna njaa
mchezaji kamwe hatafanikiwa.
Unatakiwa kuangalia mchezaji
ambaye ana njaa na nafikiri (Kylian)
Mbappe ana kitu kama hicho na
anahitajika kuichezea Real Madrid.
Mimi si mwakilishi wake ila Mbappe,
ana ubora na anafaa kuwachezea
mabingwa wa Ligi Kuu Hispania,
LaLiga, Real Madrid,” straika wa
zamani wa ‘Los Blancos’ hao, Davor
Suker.

i —
| #




Na Adam Fungamwango

IUNGO mshambuliaji wa

Yanga, Saido Ntibazonki-

za, ameanza kuuwasha

moto kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara baada ya kuisaidia
kwa kiasi kikubwa timu yake ku-
pata ushindi wa mabao 3-1 kwenye
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jiji-
ni Arusha juzi, Jumamosi dhidi ya
Dodoma Jiji FC.

Mchezaji huyo aliyesajiliwa kip-
indi hiki cha dirisha dogo akiwa
mchezaji huru, aliingia kipindi cha
pili kuchukua nafasi ya Michael
Sarpong, wakati huo ngoma ili-
kuwa ngumu, kwani timu zote zili-
kuwa sare ya bao 1-1.

Dakika ya 69, alifungua akaunti
yake ya mabao Yanga kwenye
mechi za Ligi Kuu Bara baada ya
kutupia bao la pili kwa faulo ya
staili ya mwezi mwandamo, ik-
agonga nguzo na mpira kutinga
wavuni, akiipatia timu yake bao la
pili.

Kama vile haitoshi, alipiga fau-
lo iliyopita katikati ya wachezaji
wa timu zote na kipa wa Dodoma
Jiji, Aron Kalambo, lakini Bakari
Mwamnyeto aliuwahi na kuutum-
bukiza wavuni.

Yanga iliingia mkataba na kiun-
go huyo, baada ya mechi ya kirafiki
iliyokuwa kwenye Kalenda ya FIFA
kati ya Taifa Stars na Burundi kati-
kati ya Oktoba, mwaka huu na kla-
bu hiyo ilikuwa inasubiria kufun-
guliwa kwa dirisha dogo Desemba
16, ili kukamilisha usajili wake
Shirikisho la Soka nchini, TFF.

“Nitatumia uzoefu wangu wote
kwenye klabu yangu, nikishiriki-
ana na wenzangu ambao nimewa-
kuta, basi tutafanya vizuri zaidi.
Sioni ugumu wowote kwa sababu
mimi ni mzoefu, najua ligi ni ngu-
mu, lakini tutapambana,” alisema
Ntibazonkiza ambaye ameweka re-
kodi ya kuwa mmoja wa wachezaji
kutoka nje ya nchi ambao hawaku-
subiri kuzoea ligi na badala yake
walifunga mabao kwenye mechi za
kwanza tu baada ya kusajiliwa.

Hawa ni baadhi ya wachezaji
ambao walifunga mabao kwe-
nye mechi za kwanza tu baada ya
kusajiliwa...

#1. Imeh Izuchukwu - Simba
(2008/09)

Ni mchezaji kutoka Nigeria am-
baye alifunga bao kwenye mechi
ya kwanza tu baada ya kusajiliwa
na Simba, akiisaidia timu hiyo
kushinda mabao 4-1 dhidi ya Villa
Squad kwenye Ligi Kuu ya msimu
wa 2008/09.

#2. Benard Mwalala - Yanga
(2008/09)

Benard Mwalala, straika huyu
kutoka nchini Kenya, alisajiliwa
na Yanga msimu wa 2008/09 na
mechi yake ya kwanza kucheza
alipangwa dhidi ya Tanzania
Prisons akifunga bao moja, Yan-

POINTI 14 katika mechi 14, ilizozivuna
Arsenal hadi sasa kwenye Ligi Kuu Eng-
land msimu huu, ndio rekodi mbovu zaidi
kwa klabu hiyo katika hatua kama hii ya
msimu tangu msimu wa 1974-75, ilipo-
vuna pointi 12.

KIZAINAVIT\WALIOAN
NTIIZA\AMABAO,

ga ikishinda mabao 4-0.

#3. Boniface Ambani - Yanga
(2008/09)

Pia ni straika Mkenya ambaye
alijiunga na Yanga msimu wa
2008/09, na mechi yake ya kwan-
za tu kucheza alifunga mabao
mawili kwenye mchezo ambao
timu yake ilishinda mabao 4-0
dhidi ya Tanzania Prisons.

#4. Emmanuel Okwi - Simba
(2009/10)

Ulikuwa ndiyo msimu wake wa
kwanza kwa Emmanuel Okwi,
mchezaji maarufu kabisa nchini
Tanzania  kuichezea  Simba.
Mechi yake ya kwanza, Simba ili-
cheza dhidi ya Toto Africans na
alifunga bao, akiisaidia timu yake
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kushinda mabao 3-1.

#5. Patrick Mafisango - Simba
(2011/12)

Alikuwa kiungo mkabaji wa Sim-
ba mwenye uwezo pia wa kusham-
bulia na kufunga mabao. Alifariki
hapa mwaka 2012 kwa ajili ya gari.

Mkongomani huyo mwenye
uraia wa Rwanda naye pia anain-
gia kwenye orodha ya wachezaji
kutoka nje waliosajiliwa na ku-
funga mechi zao za kwanza wal-
izocheza. Alifanya hivyo msimu
wa 2011/12, alipofunga bao kwenye
mechi dhidi ya JKT Oljoro, Simba
ikishinda mabao 2-0.

#6. Didier Kavumbagu - Azam
(2014/15)

Mrundi huyo yeye ni mchezaji
kutoka nje ya nchi, lakini alikuwa
amejiunga na Azam akitokea Yan-
ga. Mechi yake ya kwanza akiwa na
Azam FC alifunga bao, wakati wak-
iichapa Polisi Morogoro mabao 2-1
msimu wa 2014/15.

#7. Donald Ngoma - Yanga
(2015/16)

Mzimbabwe huyo aliingia kwe-
nye orodha hiyo msimu wa 2015/16
alipofunga bao katika mechi yake
ya kwanza, Yanga ikicheza dhidi
ya Coastal Union, ikishinda mabao
2-0.

#8. Laudit Mavugo - Simba
(2016/17)

Msimu wa 2016/17, Mrundi Lau-
dit Mavugo, alifunga bao kwenye
mechi yake ya kwanza tu alipoi-
jiunga na Simba ambayo ilicheza
dhidi ya Ndanda na kushinda ma-
bao 3-1.

#9. Meddie Kagere - Simba
(2018/19)

Mnyarwanda Meddie Kagere
naye aliingia kwenye orodha ya
wachezaji walioanza ligi na ku-
pachika mabao alipofunga bao
pekee, Simba ikiifunga Tanzania
Prisons 1-O msimu wa 2018/19.

#10. Heritier Makambo - Yan-
ga (2018/19)

Straika Mkongomani Heritier
Makambo ameacha rekodi yake
safi kwenye soka la Tanzania al-
ipofunga bao dhidi ya Mtibwa
Sugar msimu wa 2018/19, akiwa
ndiyo kwanza amejinga na Yanga,
ikishinda mabao 2-1.

11. Michael Sarpong - Yanga
(2020/21)

Huyu ni straika raia wa Ghana,
amefunga bao kwenye mechi ya
kwanza akicheza kwa mara ya
kwanza baada ya kusajiliwa na
Yanga, wakati wakitoka sare ya 1-1
dhidi ya Tanzania Prisons.
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Wazir Jafo amtaka miandarasi Kukamiha ujenai K wakati

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRT wa Nchi,

Ofisi ya Rais, Ta-

wala za Mikoa na

Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Selemani Jafo,
amemwagiza mkandarasi wa
kampuni ya Chico, inayojenga
barabara za urefu wa kilomita
52 kwa kiwango cha lami katika
mji wa kiserikali, kukamilisha
ndani ya muda.

Jafo aliyasema hayo juzi waka-
ti alipofanya ziara ya kushtukiza
kukagua ujenzi wa barabara
hizo katika mji wa kiserikali

Mtumba, kutokana na kasi ndo-
£0 ya ujenzi.

Alisema, ujenzi wa barabara
hizo unatakiwa kukamilika kwa
muda uliopangwa bila kuwapo
kwa kisingizo.

“Niwapongeze tu leo ule mk-
wara wangu ulisaidia nimekuta
kuna mabadiliko makubwa
sana na kasi yenu ni ya kuri-
dhisha hivyo basi nataka mradi
huu ukamilike katika muda
uliopangwa na siyo vinginevyo,”
alisema Jafo.

Pia, alimtaka mkandarasi
huyo  kuacha kutumia kisin-
gizio cha kuadimika kwa saruji

nchini ili kuchelewesha mradi
huo.

“Kama hakuna saruji fanyeni
kazi nyingine ambazo hazihitaji
saruji, kama uchimbaji wa mi-
taro, lakini isiwe kama hakuna
saruji basi na nyinyi mnakaa
bila kufanya kitu chochote ham-
takamilisha leo kwa mwenendo
huu,” alieleza Jafo.

Vile vile, Jafo alimwagiza
mkandarasi huyo kuhakikisha
ujenzi wa barabara hizo una-
fanyika usiku na mchana ili ku-
kamilika ndani ya muda.

“Pamoja na kujenga usiku na
mchana, lakini tunahitaji lami

hii iwe kwenye viwango vya ub-
ora siyo baada ya mwaka mmoja
unakuja hapa unakuta mashimo
kila eneo,” alisisitiza Jafo.

Alimtaka mkandarasi huyo
kuhakikisha kila siku ubora
wa lami unapimwa ili kuondo-
kana na dosari zinazoweza ku-
jitokeza.

“Lazima mzingatie ‘quality
control’ mpime lami hii kwenye
maabara kila siku muache ku-
fanya kazi kwa mazoea ndiyo
maana hata katika viwanda vya
soda wanapima kila siku ving-
inevyo soda kila siku zingekuwa
na ladha tofauti,” alisema Jafo.

PICHA: JUMANNE JUMA

TAKUKURU yaokoa mil. 45/- mradi wa maji

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa nchini (TAKUK-
URU), mkoani Dodoma imeokoa
Sh. milioni 457 alizolipwa
mkandarasi wa kampuni ya Leo-
Salaam kinyume na utaratibu
wa utekelezaji wa mradi wa maji
Chemba, mkoani hapa.

Akizungumza na waandi-
Mkuu wa Taasisi hiyo, Sosthenes
Kibwengo, alisema fedha hizo ni
sehemu ya alizolipwa mkandar-
asi huyo.

“Mtakumbuka siku za nyuma
tuliwahi kuwataarifu kuhusu
ufuatiliaji wetu wa mradi huo na
ukaguzi maalum uliofanywa na
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali ulionyesha

kuwa mkandarasi wa mradi huo
wenye thamani ya Sh. milioni
579.323 ulioanza 2013 na kuka-
milika mwaka 2014, alilipwa
fedha zaidi ya kazi zilizofanyika
na hivyo kutakiwa kuzirejesha,”
alisema Kibwengo.

Alisema pia taasisi hiyo im-
efanikiwa kuwarejeshea zaidi ya
Sh. milioni 18 zikiwamo Sh. mil-
ioni 9.7 za mfanyabiashara Dis-
mas Kweka, mkazi wa Nkuhun-
gu mkoani hapa na Sh. milioni
8.6 za Grace Matona, muuguzi

Akitoa ufafanuzi, Kibwengo
alisema Kweka aliuziwa kiwanja
namba 18 kitalu B, kilichopo
na utaratibu na kuwa kiwanja
hicho kilitolewa na mwananchi
mmoja kama sadaka kwa Ju-
muiya ya Uamsho wa Wakristo
Tanzania (UWATA). Alisema,
fedha hizo zimerejeshwa ku-

toka kwa Richard Mwambeje
ambaye alikuwa Katibu wa
UWATA, alipokea Sh. milioni 19,
baada ya kutengeneza mkataba
wa kughushi na hivyo kutakiwa
kurejesha fedha hizo.

“Mwambeje bado anatakiwa
kurejesha fedha zilizosalia huku
hatua nyingine za kiuchunguzi
zikiendelea,” alisema

Kuhusu fedha za muuguzi
mstaafu, alisema ufuatiliaji wa
TAKUKURU, umeonyesha kuwa
mstaafu huyo aliipatia kampuni
toka mwaka 2016 Sh. milioni 20,
kwa ahadi ya kulipwa fedha hizo
na faida, lakini hakulipwa faida
wala fedha zake.

Katika  hatua  nyingine,
Kibwengo alisema TAKUKU-
RU kwa kushirikiana na Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma,
imewasaidia wananchi watano
kupata viwanja vyao ambavyo

walidhulumiwa au kupatiwa
eneo ambalo tayari lilikuwa na
mmiliki mwingine. Aliwataka
wananchi wanaohitaji viwanja
kujiridhisha katika maeneo wa-
nayohitaji kabla ya kulipa fedha.
“Hivi sasa Dodoma kuna
matapeli wengi hasa katika eneo
la viwanja, msikubali kulipa
pesa yoyote kabla ya kwenda
mamlaka husika kujiridhisha
kuhusu umiliki wa eneo,” alise-
ma Kibwengo. “Tumemrejeshea
mwananchi mmoja Sh. milioni
1.060 alizotapeliwa Job Makasi,
ambaye alimwahidi kumuuzia
kiwanja chenye ukubwa wa mita
za mraba 1,250 kilichopo eneo la
Mlimwa ‘C’ kwa Sh. milioni 13.”
“Hata hivyo, dalali huyo alika-
ta mawasiliano tangu Agosti
mwaka huu, baada ya kupokea
malipo ya awali hadi tulipomtia
nguvuni,” alisema Kibwengo.

TALIRI yapandikiza ng'ombe
kupata mbegu bora

Na Renatha Msungu, MPWAPWA

TAASISI ya Utafiti wa Mifugo
nchini (TALIRI), Kituo cha Mpwapwa
imepandikiza mimba changa (viini
tete) 34 kwa ng’'ombe jike, kama
majaribio ya awali ya kituo hicho,
yanayolenga kuleta matokeo chanya
kwa wafugaji.

Majaribio hayo yamefanyika
baada ya TALIRI Mpwapwa kununua
vifaa vyenye thamani ya Sh. mil-
ioni 400 vilivyotolewa na serikali
kupitia Tume ya Taifa ya Sayansi na
Teknolojia (COSTECH).

Mtafiti Kabuni Thomas, alisema
hayo wakati akieleza hatua za awali
za mradi wa uzalishaji mbegu bora
za madume ya ng'ombe ambazo
zitatumika kupanda kwa majike ili
kupata ndama walio bora.

Thomas alisema utafiti wa awali
unalenga kuleta mabadiliko kwa
wafugaji, kwa sababu unakwenda
kuzalisha ndama wenye ubora kwa
wakati mmoja ambao watatoa faida
kwa wafugaji watakapoanza kutoa
maziwa.

“Teknolojia hii ni nzuri sana kama
itatumiwa na wafugaji baada ya
matokeo ya majaribio kutoka, wafu-
gaji watanufaika ikiwamo kuinuka
kiuchumi kutokana na kuwa na
mifugo bora yenye uhakika wa kutoa
maziwa kwa wingi,” alisema Thomas.

Hata hivyo, alisema pamoja na
kusubiri matokeo ya utafiti huo
wanaiomba COSTECH kuendelea
kuwapa sapoti ya fedha za mafunzo
yva kuwajengea uwezo wataalamu wa
uzalishaji mbegu za viini tete ambao
watasambazwa katika vituo mbalim-
bali ili kuendesha programu hiyo va
TALIRI Mpwapwa.

“Kuendesha mafunzo kuongeza
uwezo kwa watalaam kunahitaji
fedha na hiyo ni changamoto kwetu
tunaomba COSTECH wasichoke
kutufadhili ili tuendelee kuongeza
wataalamu wa kuzalisha viini tete,”
alisema Thomas.

Akielezea umuhimu wa wafugaji
kutumia teknolojia ya uzalishaji
mbegu bora za madume alisema
itawapa faida kubwa ya uzalishaji
maziwa, pia watakuwa na uhakika na
kiwango cha maziwa kinachokamuli-
wa kwa siku, tofauti na anayetumia
teknolojia ya asili.

Naye msimamizi wa ldara ya utafi-
ti wa ng’'ombe, Deogratius Masao,
alisema teknolojia hii ikiwafikia
walengwa muhimu itasaidia kubore-
sha mifugo yote ya asili kuibadilisha
kuwa bora kutokana na kutumia
mbegu bora za madume.

Alisema teknolojia hiyo ikipelekwa
kwa jamii ya wafugaji itachangia
kwa kiasi kikubwa kuwabadilisha
wafugaji hao kuinuka kiuchumi.

Alisema kuna halmashauri nyingine
tayari zimeanza na kuonyesha ma-
ambavyo walipewa idadi ya ng'ombe
dume ambao bora.
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Katibu Tawala Mkoa
wa Mbeya, Mariam
Mtunguja, akizun-
gumza na wadau wa
elimu wakiwamo
wakurugenzi, maofisa
elimu, waratibu na
wenyeviti wa wilaya,
mikakati ya kuongeza

ufaulu matokeo

ya darasa la saba,
ambapo kwa mwaka
2020 mkoa umeshika
nafasi ya 13 kati ya
mikoa 26, hayo vyali-
yojili juzi, wakati wa
kikao cha uchaguzi
wa wanafunzi wa-
naotarajiwa kuanza
kidato cha kwanza
mapema Januari
2021. PICHA: GRACE
MWAKALINGA

Madarasa yakosesha 5,500 kidato cha kwanza

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ANAFUNZI 5,549 am-
bao ni miongoni mwa
waliofaulu mitihani ya
darasa la saba mkoani
Mbeya, wamezuiliwa kuanza masomo
ya kidato cha kwanza kutokana na
uhaba wa vyumba vya madarasa.
Katibu Tawala Msaidizi Idara ya
Elimu mkoani Mbeya, George Mbiji-
ma, ameyasema hayo wakati wa kikao
cha uchaguzi wa wanafunzi waliofaulu
mtihani wa darasa la saba mwaka huu
kwa ajili ya kuanza kidato cha kwanza.
Mbijima alisema jumla ya wa-
nafunzi waliochaguliwa kujiunga kida-
to cha kwanza mwaka 2021 walikuwa
36,584 kati yao wavulana ni 17,224 na
wasichana 19,360 na kati yao wa-

nafunzi 31,035 wakiwamo wavulana
14,825 na wasichana 16,210 sawa na
asilimia 84.8 waliochaguliwa kujiunga
na elimu ya sekondari.

Alifafanua kuwa asilimia 15 ya
waliochaguliwa kujiunga na kidato cha
kwanza ambao ni 5,549 wakiwamo
wavulana 2,392 na wasichana 3,157
wamezuiliwa kujiunga na masomo ya
kidato cha kwanza kutokana na uhaba
wa vyumba vya madarasa. Katibu Ta-
wala wa Mkoa wa Mbeya, Mariam
Mtunguja, alisema matokeo ya mtihani
wa darasa la saba mwaka huu mkoani
Mbeya hayaridhishi kutokana na mkoa
huo kushika nafasi ya 13 kitaifa kati ya
mikoa 26 Tanzania Bara.

Mtunguja alisema katika matokeo ya
mwaka 2019 Mkoa wa Mbeya ulishika
nafasi ya tano, mwaka 2018 ikishika

nafasi ya 13, hali inayohitaji mikakati
ya namna mkoa huo kuongeza ufaulu
kwa kuwashirikisha wadau.

“Hali ya ufaulu mkoani Mbeya sio
ya kuridhisha, tunahitaji mikakati ya

kuongeza ufaulu nawaomba wakuu :

wa wilaya andaeni utaratibu wa ku-
fanya vikao vinavyojikita katika ku-

hamasisha chakula shuleni,” alisema :

Mtunguja.
Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Julius

Chalya, amesema matokeo mabaya :

ya mtihani wa darasa la saba mkoani
Mbeya yamesababishwa na mgomo
baridi unaofanywa na baadhi ya wal-

imu, huku Meya wa Halmashauri ya :

Jiji la Mbeya, Duru Issa, akisema
halmashauri yake inatarajia kukamili-
sha ujenzi wa vyumba 38 vya madar-
asa kabla ya Januari 30 mwaka 2021

Taasisi yaonya uuzaji wa mbegu feki

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TAASISI ya Udhibiti wa Mbegu
(TOSCI), imetahadharisha kampuni
zinazouza na kusambazaji mbegu
kuacha kuwauzia wakulima mbegu
feki kwa maelezo kuwa vitendo hivyo
vinawaingiza wananchi hasara.

Mkaguzi wa mbegu wa TOSCI ku-

kutoka makao makuu na wa Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini walipofanya uk-
aguzi wa kawaida wa mbegu kwenye
maduka yanayouza pembejeo.

Alisema  mfanyabiashara  ata-
kayekamatwa anasambaza mbegu
hizo atachukuliwa hatua kali za kishe-
ria ikiwamo kufikishwa mahakamani
kwa maelezo kuwa vitendo hivyo
vinafifisha juhudi za serikali kuinua
kilimo.

Alizitaja mbegu ambazo zinatafsiri-
wa ni feki ni ambazo hazijakaguliwa
na mamlaka hiyo na kuwekwa nembo,
zilizopitwa na muda wake pamoja na
zinaingia nchini kupitia njia za panya
kutoka mataifa mengine.

“Kuna mbegu imeingia nchini kiny-
emela ikitokea nchi jirani ya Zambia,

mbegu hiyo inasemekana inapatikana
Mkoa wa Songwe hasa Wilaya ya Mbo-
zi, nawaomba wananchi kuwa makini
kwa kuzichunguza mbegu hizo kabla
ya kwenda kupanda ili kujiridhisha,”
alisema Dk. Ngomuo. Alisema kwenye
ukaguzi huo walibaini kuwa mbegu
nyingi zinazouzwa kwenye maduka
zimepitwa na wakati, hivyo wakazion-
doa ili wafanyabiashara hao wasiend-
elee kuzisambaza.

Kwa upande wake mkaguzi wa
mbegu kutoka Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, Mary Kilawe, aliwataka wa-
dau kushiriki kuzuia usambazaji wa
mbegu hizo kwa akiwataka kutoiachia
TOSCI peke yake.

Alisema usambazaji wa mbegu
feki una madhara makubwa kwa
wakulima ikiwamo kuwasababishia
wakulima hasara ya kutovuna kabisa
mazao kama ambavyo wanakuwa
wamekusudia. Aliwataka wauzaji wa
mbegu hizo kuwa wazalendo kwa
kuhakikisha wanaepuka kusambaza
mbegu hizo, huku akisema wao ni
wasimamizi wa sheria na hawapendi
kuwachukulia hatawafanyabiashara
na ndiyo maana wanatoa elimu.

“Tunajitahidi kutoa elimu ili wa-
nanchi hawa wasivunje sheria, sasa

tukimkuta mtu ambaye tuna uhakika
ana elimu, lakini anauza mbegu feki
tafsiri yake inakuwa kwamba anafan-
ya maksudi hivyo lazima tumchukulie
hatua hali,” alisema Kilawe.

Baadhi ya wafanyabiashara wa

jijini Mbeya waliishukuru
taasisi hiyo kwa kufanya ukaguzi huo,
wakisema kuwa unasaidia kuwakum-
busha baadhi ya kanuni na taratibu za
uuzaji wa mbegu.

Mmoja wa wafanyabiashara hao,
Yusta Mraki, alisema baadhi ya wa-
fanyabiashara wasiokuwa waaminifu
ndio wanaoichafua shughuli hiyo kwa
kuwafanya hata waaminifu waone-
kane hawafai.

Aliwaomba maofisa hao kuendelea
kuwatembelea mara kwa mara hasa
kipindi hiki cha kuelekea msimu wa
kilimo ili kutoa elimu zaidi na kuzuia
uuzwaji wa mbegu ambazo hazikidhi
vigezo.

Baadhi ya wafanyabiashara nchini
wamekuwa wakikosa uaminifu na
wamekuwa wakiwauzia wakulima
mbegu zisizokidhi viwango, ambapo
mwaka jana baadhi wafanyabiashara
eza mbegu feki na kughushi nembo ya
TOSCL

Walimu Kyela wataka
ujenzi madarasa sita

Na Grace Mwakalinga, KYELA

WALIMU wa Shule ya Msingi Mwenge iliyoko
Halmashauri ya Kyela, wameendelea kuikumbusha
serikali kujenga vyumba vitano vya madarasa kwa
ajili ya kuwasaidia watoto wenye mahitaji maalum.

Akizungumza katika mahojiano maalum na
Nipashe, mwalimu wa Kkitengo cha kuwahudumia
watoto wenye mahitaji maalum shuleni hapo, Ben-
jamini Mwansombelo, anasema watoto wenye
mahitaji maalum ambao wanafikia hatua nzuri ya
uelewa darasani wanalazimika kurudi nyuma kwa
sababu ya uhaba wa vyumba vya madarasa.

Mwalimu Mwansombelo alisema shule hiyo am-
bayo ni miongoni mwa zilizochagulia kuwafundi-
sha watoto wenye mahitaji maalum, ina jumla ya
watoto 41 ambao hulazimika kufundishwa kwenye
darasa moja.

“Tatizo kubwa lililopo hapa shuleni kwetu ni
uhaba wa vyumba vya madarasa na vifaa kwa ajili
va kuwafundisha watoto wenye mahitaji maalum,
hali inayotulazimu hata wanafunzi wanaofanya vi-
zuri kutoendelea mbele.. tumejaribu kulitenganisha
hilo darasa moja kwa kutumia mbao, lakini bado
kuna mwingiliano wa kelele na shughuli nyingine
zinazofanywa na hao watoto,” alisema Mwalimu
Mwansombelo.

Aliongeza kuwa jumla ya watoto 41 wenye mah-
itaji maalum 15 wana matatizo ya akili, waliobakia
ni viziwi, vipofu, walemavu wa Viungo na usonji.

Alisema utaratibu wa elimu kwa watoto wenye
mahitaji maalum una ruhusu wakifika darasa la
tatu kuaanza kujichanganya na wenzao kupitia
mfumo wa elimu jumuishi na kama hawaelewi wa-
nawapima kwa majaribio wakibaini hawajaelewa
wanakaa nao kuwaelekeza.

Alisema utaratibu huo umesaidia kujenga urafiki
nao wako huru kueleza shida zao na kuelewa kwa
urahisi. Alisema kabla ya kuanzishwa kitengo cha
kuwahudumia watoto wenye mahitaji maalum
shule ilikuwa ikiwahudumia watoto wa kawaida,
hivyo miundombinu iliyopo haikidhi mahitaji ya
wenye ulemavu.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Jona Kanyeka,
alisema kitengo maalum kwa ajili ya watoto wenye
mahitaji maalum shuleni hapo kilianza mwaka
2012. Alisema kuna uhitaji mkubwa wa miundom-
binu kwa watoto wenye ulemavu hususani viwanja
vya michezo, uzio, vifaa vya kufundishia na kuji-
funzia pamoja na madarasa.

Aliongeza kuwa hadi sasa kuna jumla ya walimu
watatu akiwamo mmoja wa kujitolea ambao wa-
nawafundisha watoto hao hitaji likiwa ni walimu
sita.
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Vijana waonyeshwa fursa Kujiajiri usafi mazingira

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATIBU Tawala wa

Wilaya ya Magharibi

‘B Unguja, Makame

achano Haji, amese-

ma vijana wa Zanzibar wanafur-

sa kubwa za kujiajiri na kuondo-
kana na hali ya utegemezi.

Alisema Zanzibar kuna tatizo

kubwa la kimazingira na kijamii

na kulipongeza shirika la kusaid-

ia jamii wanaoishi katika maz-

ingira holela kutatua changa-

moto za kimazingira (CCI), kwa

kuwekeza miradi yao Zanzibar

kwa lengo la kuwakomboa vi-

jana na wanawake kupitia fursa
mbalimbali  zilizowazunguka
ikiwamo ya usafi wa mazingira.

Aliyasema hayo jana wakati
akifungua mkutano wa wadau
wa mazingira ulioandaliwa na
Taasisi ya CCI uliofanyika mjini
Unguja.

Alisema Zanzibar ina utajiri
mkubwa wa bahari ni namna ya
kushughulikia ili wananchi wa-
pate maendeleo.

Alisema Zanzibar ina tatizo
kubwa la mazingira na kijamii
na shirika hilo linafanyia kazi
eneo hilo na kukuza mitaji ya
vijana na wanawake ili kujikom-
boa kimaisha kwa kuwa vijana

na wanawake wanaathirika zai-
di katika eneo hilo.

Feso Domanic Makoba,
Mhandisi wa Maji na Usafi wa
Mazingira wa Shirika la CCI,
alisema shirika hilo linatekeleza
mradi wa kuondoa uchafu iki-
wamo kinyesi cha binadamu
na kukibadilisha kuwa gesi ya
kupikia.

Alisema changamoto ya
kimazingira ni kubwa ikiwamo
vyoo kujaa na kwamba mradi
huo una lengo la kuweka usafi
wa mazingira katika maeneo

Alisema mradi huo umeleta
faida kubwa kwa sababu kinyesi

kipo kingi na wamefanikiwa
kujenga vyoo bora katika jamii
na kinyesi hicho kukibadilisha
kuwa gesi kwa ajili ya kupikia.

“Changamoto  (tatizo) za
kimazingira zilikuwa nyingi
hasa wanaoishi katika makazi
holela ikiwamo la vyoo kujaa
mara kwa mara hivyo, faida
moja wapo ni kuweka mazin-
gira salama na suluhisho la ni-
shati mbadala,” alisema.

Naye Mwanakombo Mkanga,
mwakilishi wa taasisi ya CCI,
alisema taasisi hiyo imewezesha
vijana kupata ajira kwa kujiajiri
katika miradi mbalimbali baada
ya kupewa elimu.

Mwenvyekiti wa Baraza la Kiswahili, Dk. Mohamed Seif (kulia), akimkabidhi vitabu mbalimbali na maandiko tofauti ya Kiswahili yali-
yoandikwa na Waswabhili kutoka maeneo tofauti. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wataalamu lugha Kiswahili watakiwa kuilinda

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WATAALAMU wa lugha ya
Kiswahili Zanzibar wametakiwa
kuhakikisha kwamba lugha
hiyo pamoja na lahaja zake
zote inalindwa, inaendelezwa
na kukuzwa ili izidi kuzungum-
zwa na kutumika katika mambo
mengi zaidi kwenye ngazi ya ki-
taifa na kimataifa.

Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdulla, aliyasema hayo juzi
wakati akifungua kongamano
la nne la Kiswabhili la kimataifa,
Kikwajuni mjini hapa.

Alisema lugha ya Kiswa-
hili lazima iwe na misamiati
ya kutosha katika nyanja ya
kiufundi, teknolojia ya habari
na mawasiliano, sanaa, sheria,
michezo, dini na nyanja zote
za kiuchumi kwa lengo la kuwa
na nguvu kubwa itakayoji-
tosheleza ili kuepuka kuwa fu-
kara kwa kutegemea misamiati
ya lugha nyingine.

Alisema kumekuwa na utam-

aduni wa kukivuruga Kiswahili
bila aibu hasa kwa wanajamii
wengi ambao hufuata mkum-
bo na kuleta athari isiyopen-
deza katika matamshi ya lugha
yenyewe yenye lahaja za kupen-
deza katika uzungumzaji.

Hemed alisema wanahabari
na wasomi ndio wanaotegeme-
wa katika kuiendeleza lugha ya
Kiswahili, na kwamba ni vyema
kuwa makini katika matumizi
yake hasa wakati wanapotoa
taarifa mbalimbali kwa wana
jamii.

“Mnahitaji mjue jinsi ya ku-
teua maneno na pale mnapoko-
sa uhakika wa uteuzi wa ma-
neno muafaka basi ulizeni kwa
wanaojua. Eleweni kwamba
nyinyi ndio mnaosikika kwa
haraka zaidi na kuigwa na wa-
najamii,” alisema Hemed.

Alisema amevutiwa na juhu-
di zinazoendelea kuchukuliwa
na Baraza la Kiswahili Zanzibar
(BAKIZA) kwa kushirikiana na
taasisi tofauti za serikali na za
kiraia katika kuandaa kongama-
no hilo kila mwaka linalowaju-

muisha wataalamu waliobobea
katika lugha ya Kiswahili wali-
opo Zanzibar, ukanda wa Afrika
Mashariki na nchi zingine za
mabara ya Amerika na Asia.

Alisema umuhimu wa konga-
mano la Kiswahili la kimataifa
unazidi kuonekana kila mwaka
kutokana na mafanikio yanayo-
patikana ambayo yamesaidia
kuwezesha kwa sasa lugha ya
Kiswahili kuwa miongoni mwa
lugha kubwa kimataifa.

Alisema zipo takwimu na
baadhi ya vitabu vilivyoandik-
wa vikionyesha lugha hiyo ime-
kuwa ya saba kati ya zinazozun-
gunzwa na mataifa mbalimbali
kukiwa na idadi ya wanaozun-
gumza na kukifahamu inayok-
isiwa kufikia watu milioni 160,
na idadi inayoongezeka kwa
haraka kadri ya miaka inavyo-
songa mbele.

Alisema tafsiri ya takwimu
hizo ni kwamba juhudi hizo za
pamoja za kukikuza na kuki-
tangaza Kiswahili zinaendelea
kutoa matunda mazuri hasa
kwa vile tayari kimesharidhiwa

kuwa lugha inayozungumzwa
ndani ya mikutano ya viongozi
wa Umoja wa Afrika (AU) na Ju-
muiya ya Maendeleo ya Kusini
mwa Afrika (SADC).

Naye Mwenyekiti wa Baraza
la Kiswahili Zanzibar, Dk. Mo-
hamed Seif Khatib, alisema
moja kati ya kitu adhimu kwe-
nye mjumuiko huo ni washiriki
wa kongamano hilo kutengewa
muda mahsusi wa kutembelea
maeneo ya kihistoria.

Kwa upande wake Waziri wa
Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo, Tabia Maulid Mwita,
alisema kuendelea kufanyika
pamoja na ushiriki wa wadau
wa Kiswahili ni moja ya heshi-
ma kubwa inayoipata Zanzibar.

Tabia alisema dhamira ya
kongamano hilo inadhihirisha
wazi kasi ya serikali katika kue-
ndeleza nguvu zake kwenye
uchumi ndani ya mwelekeo
wa uchumi wa buluu ambao
machapisho ya lugha ya Kiswa-
hili katika bidhaa zinazoingia
kwenye soko la utalii yataende-
lea kupata nafasi.

- Wakulima viungo
 kunufaika mradi
~wa Euromil. 5

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAKULIMA 21,000 kutoka katika
maeneo mbalimbali Unguja na Pemba
wanatarajiwa kunufaika na mradi wa
kukuza kilimo cha mboga, matunda na
viungo (viungo Project), katika shehia
zaidi ya 50, unaofadhiliwa na Umoja
wa Ulaya (EU), wenye gharama ya Euro
milioni tano.

Meneja utafiti na ufuatiliaji wa mradi
huo, Ally Mbarouk, alisema hayo wakati
alipokuwa akizungumza na maofisa wa
halmashauri, mjini hapa.

Alisema mradi huo wa miaka minne
unaotekelezwa na Chama cha Waandi-
shi wa Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA-Zanzibar), Jumuiya ya Kuhi-
fadhi Mazingira Pemba (CFP) pamoja
na Taasisi inayojihusisha Maendeleo ya
watu kutoka Dar es Salam (PDF), un-
alenga kuhamasisha zaidi kwenye kilimo
kilichobora.

Alisema mradi huo utatekelezwa
katika wilaya tisa za Zanzibar, tano
kutoka kisiwa cha Unguja na nne kutoka
kisiwani Pemba na maeneo yote yamez-
ingatia ushauriano wa wataalamu wa
wizara ya kilimo.

Alisema miongoni mwa malengo
makuu ya mradi huo ni kuwaweka
karibu wadau wote wanaohusika na
uzalishaji wa mazao mbalimbali na
kuongeza ubora wa uzalishaji kwa bid-
haa za kilimo pamoja na kuongeza lishe
na uhakika wa chakula kwa wakulima
Zanzibar.

Alisema pia mradi huo utaongeza
thamani ya bidhaa zinazozalishwa
ikiwamo kuboresha masoko ya nje na
ndani ya nchi na kubainika kwa miaka
mingi bidhaa za Zanzibar zimeshindwa
kufanya vizuri katika masoko ya nje ya
nchi.

Akitaja baadhi ya mikakati waliyoku-
sudia ni pamoja na kutoa elimu ya kilimo
bora kisichotumia mbolea zenye mad-
hara kwa walaji kutokana na watu wengi
kwa sasa kukataa bidhaa zinazozalishwa
kwa kutumia mbolea isiyokidhi vigezo.

Katika hatua nyingine, alisema kupitia
washirika wao kwenye mradi huo,
Taasisi ya Kimataifa inayojihusisha na
Uhifadhi wa Misitu (CFl), yenye makazi
yake nchini Canada, wamekusudia
kukuza soko la bidhaa za Zanzibar katika
mataifa mbalimbali ulimwenguni kwa
lengo la kutoa fursa zaidi.

Aliwataka maofisa wa halmashauri
na watakaohusika na mradi huo kutoa
ushikiriano kuhakikisha utekelezaji huo
unafanikiwa kwa kiwango kikubwa ili
kuunga mkono juhudi za serikali ku-
waletea maendeleo wananchi wake.

Alisema anaamini kuanza kwa mradi
huo kutafungua fursa kubwa zaidi na
kuinua uchumi kwa wananchi wengi
kwa kuzingatia kasi ya maendeleo ya
uongozi wa serikali.

Washiriki wa mafunzo hayo walisema
mradi huo umekuja wakati mwafaka
kwa wananchi wengi Zanzibar wanahi-
taji maendeleo.
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Wapewa onyo la mwisho
migogoro migodi midogo

Na Happy Severine, SIMIYU

WAZIRI wa Madini, Dotto Biteko, ame-
toa onyo la mwisho kwa baadhi ya wafan-
yabiashara wa madini ambao wamekuwa
chanzo cha migogoro kwenye migodi mi-
dogo nchini.

Biteko alitoa onyo hilo, mwishioni
mwa wiki mbele ya wachimbaji wadogo
wa mgodi wa Rubaga, ulioko mpakani
mwa Wilaya ya Busega na Bariadi mkoani
Simiyu.

Alisema migogoro kwenye migodi mi-
dogo imezidi na imekuwa kero ambapo
ameeleza baadhi ya wafanyabiashara ndi-
yo wamekuwa chanzo cha migogoro hiyo.

“Tunayo majina ya baadhi ya wafan-
yabiashara ambao wamekuwa chanzo
cha migogoro kwenye migodi hii midogo
imezidi na imekuwa kero kila siku, tu-
mechoka.

“Tunajua wanaanzisha hii migogoro
ili waweze kutorosha madini, nawaam-
bia siku zao zimefika... wamefanya huko
na sasa wameanzisha huku Simiyu,

serikali hatuwezi kuwavumilia,” alisema
Biteko.

Biteko alisema kuwa bado kwenye
migodi midogo midogo, utoroshaji wa
madini umekuwa mkubwa, hivyo amewa-
taka viongozi wa mkoa na wilaya kusaidia
katika kudhibiti wizi huo.

Alieleza kuwa wizara yake imeanza ku-
chunguza watu wote ambao wanafanya
vitendo hivyo kutorosha madini, kwani
majina yao wanayo na watachukuliwa
hatua kali mmoja mmoja.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Ummy Mwalimu (kushoto), akishirikiana na Mkuu wa Mauzo
wa Vodacom Tanzania PLC Kanda ya Kati, Grace Chambua (kulia), na wadau wengine kufunua pazia kuzindua rasmi bustani ya
msitu wa miti ya kupandwa, katika eneo la Medeli, jijini Dodoma juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

@

T
Mwakyembe

ataka vitabu
Kuwapigania
yvatima

Na Thobias Mwanakatwe

MWENYEKITI wa Baraza la Chuo Kikuu cha
Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili (MUHAS),
Dk. Harrison Mwakyembe, ametoa wito kwa wa-
tunzi wa vitabu kuandika vinavyopigania haki za
yatima na maskini.
wa uzinduzi wa kitabu cha Nguvu ya Ufalme wa
Mungu kilichoandikwa na Mtume Annette Ashu-
ra Kawawa ambacho kimeandikwa kwa lugha
tatu, Kiswahili, Kiingereza na Kifaransa.

Dk. Mwakyembe alisema kuwapigania yatima
na maskini ni jambo jema sana, ili nao waweze
kupata haki zao, na ndio maana hata katika Bib-
lia Takatifu kuna maneno 406 ya maskini na
umaskini.

“Katika Biblia kuna neno rushwa ambalo lin-
apingwa sana kwa sababu rushwa ikishamiri ina-
muumiza maskini, Mungu hapendi rushwa kwa
sababu inamuumiza maskini wake,” alisema na
kuongeza:

“Sisi sote hapa duniani ni watoto wa Mungu,
hivyo hata kila tunapofanya jambo baya mfano
rushwa Mungu anatuona, hivyo kila mtu achuk-
ue hatua kukabiliana rushwa.”

Dk. Mwakyembe aliwapongeza viongozi wa
dini kwa jitihada wanazofanya katika kusaidia
yatima na watu wasiojiweza, na kwamba jamii
inatakiwa kuiga mfano wa viongozi hao.

Kwa upande Mtume Annette wa Kanisa la
Mercy Faith House of Player, alisema kitabu hi-
cho kimebeba maono na nguvu ya Mungu na
kuwaondolea watu mateso.

Alisema huduma anayoitoa inalenga zaidi
kusaidia yatima, na kwamba eneo lilipojengwa
kanisa ambalo lipo ndani ya nyumba yake ili-
yopo Mikocheni, palikuwa na bwawa la kuoge-
lea, lakini aliamua kulifunika na kuanzisha ujen-
zi wa kanisa.

Annette aliamuru fedha zilizopatika kutokana
na kuuzwa vitabu kwa walikwa wakati wa hafla
hiyo zitapelekwa kwa yatima ili ziwasaidie ku-
furahia wakati wa sikukuu ya Krismasi.

Wanaharakati watathmini
faida masuala ya Kijamii

Na Yasmine Ptotace

WANAHARAKATI wa semina za maende-
leo ya jamii (GDSS), wamefanya tathmini ya
mwaka mzima juu ya masuala ya kijamii, na
kueleza faida walizozipata kupitia mafunzo
hayo.

Mwajuma Hamis, mmoja wa washiriki
wa mafunzo hayo, alisema ameweza kunu-
faika na mafunzo hayo na kufanikiwa kutoa
msaada kwa jamii kupitia mafunzo hayo.

“Ni mwaka sasa toka Januari hadi De-
semba mwaka huu, tumepatiwa mafunzo

mbalimbali ikiwamo mambo ya mirathi
na mafunzo hayo yamenisaidia..na mimi
nimeweza kuyatoa kwa jamii na imeweza
kujua masuala ya mirathi, ikiwamo na ku-
pambana na matukio ya ukatili,” alisema.

Mshiriki mwingine, Hamis Juma, alisema
kuwa katika tathmini za mada mbalim-
bali zilizokuwa zikijadiliwa kwa kipindi cha
mwaka mzima tangu Januari 2020 hadi De-
semba 2020 zimesaidia kueleza wanajamii
namna ambavyo wamepata mafunzo kupi-
tia semina hizo zinazoandaliwa na Mtandao
wa Jinsia Tanzania (TGNP).

Alisema semina hizo zimekuwa mkom-
bozi kwao kutokana na kupatiwa mafunzo
yaliyowapa uelewa.

Tumepatiwa mafunzo mbalimbali na ya-
metusaidia kujua masuala ya wosia, mirathi,
ushiriki wa wanawake katika mgawanyo wa
majukumu, mlengo wa bajeti na masuala ya
ukatili wa kijinsia,” alisema.

Akizungumza kwenye semina hizo zi-
nazoandaliwa na TGNP, Ofisa Programu
Idara ya Habari na Mawasiliano, Jackson
Malangalila, alisema wamefanya tathmini
ya kile walichojifunza kwa mwaka mzima na

kuwataka wanajamii kueleza kile ambacho
wamekilewa kutoka katika semina hizo.

“Mwezi huu ni GDSS ya mwisho ambayo
inaanza Januari hadi Desemba, hivyo wa-
shiriki wa semina hizo ambazo ufanyika kila
Jumatano, wameweza kuelezea walichoji-
funza na jinsi walivyoweza kunufaika na
mafunzo hayo,” alisema.

Alisema washiriki mmoja mmoja kwa
nyakati tofauti walisema wamenufaika na
masuala mbalimbali ikiwamo elimu uwez-
eshwaji kiuchumi kwa makundi mbalimbali
ya vijana na wanawake.
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ARTETA:
NAJUA PRESHA
INAYONIKABILI

ARSENAL

LONDON, England

MIKEL Arteta anaelewa nam-
na gani alivyo kwenye presha
kubwa baada ya Arsenal kuen-
delea kuwa na matokeo mabaya
kwenye Ligi Kuu England, wakati

]

f

FRONALDO

AJIWEKEA REKODI YAKE SERIE A

TURIN, Italia na alionyesha namna gani anajali
kufunga mabao,” alisema Pirlo aki-
nukuliwa na tovuti ya Juventus.
r “Hatukuwa na furaha na matokeo

ya Jumatano, lakini kiwango kiliku-

wa kizuri. Tulilazimika kuhakikisha
tunapata pointi dhidi ya Atalanta na
tulifanikiwa kufanya hivyo.”
Omar Sivori ndiye alikuwa

mengine yakifungwa na Dejan Kulu-
sevski na Alvaro Morata.
Mchezo huo ulikuja ikiwa ni siku
tatu tangu Ronaldo akose penalti
wakati Juve wakilazimishwa sare ya
bao 1-1 na Atalanta.
Pirlo alionyeshwa kufurahishwa
na rekodi hiyo ya Ronaldo ambaye
kwa sasa ana umri wa miaka 35. -
“Ronaldo alikuwa na hasira baada

alipochezea kichapo cha mabao
2-1 kutoka Everton, Jumamosi.

Penalti ya Nicolas Pepe ili-
sawazisha bao la kujifunga la
Rob Holding kwenye dimba la
Goodison Park, lakini Yerry Mina
akafunga na kuwapa ushindi
huo Everton.

Arsenal imefikisha pointi

CRISTIANO Ronaldo alionyesha
“namna gani anajali” kuhusu kufun-
ga mabao wakati akiwa mchezaji wa
kwanza kwenye Serie A tangu mwa-
ka 1961 kufikisha mabao 33 ndani ya
kalenda ya mwaka mmoja kwenye
Ligi Kuu Italia. ==y

14 katika mechi 14 ambapo ni
mwanzo mbaya zaidi katika his-
toria yao kwenye ligi hiyo tangu
msimu wa 1974-75.

Huku klabu yake ikiwa juu
kwa pointi nne tu kutoka mstari
wa kushuka daraja, Arteta
amesema anaelewa presha inay-
omkabili.

“Kiukweli ni hali inayochang-
anya, lakini bado ina hamasa
kubwa kutoka kile ninachokiona
kutoka kwa wachezaji kujaribu
na kuendelea kufanya kile wana-
chopaswa kufanya.

“Bila shaka, tunahitaji kuima-
rika,” alisema kocha huyo wa
Arsenal akiwaambia waandishi
wa habari.

“Lakani yote kwa yote, tume-
kuwa hatuna bahati kabisa,
tumeshindwa kabisa kupata
pointi nyingi katika hatua hii.”

Arteta aliongeza: “Nguvu na
akili yangu kwa sasa nataka timu
iondokane na hali hii, ili irudi

(3

ROBERT Lewandowski na Thom-
as Muller wana matumaini Bayern
Munich itamfanya kuwa bora zaidi
Leroy Sane mwakani, baada ya win-
ga huyo kutolewa kwenye mchezo
dhidi ya Bayer Leverkusen.

Sane amekuwa na wakati mgumu
tangu ajiunge na Bayern akitokea
Manchester City kwa ada ya awali
ya euro milioni 49 Julai, mwaka huu
huku akiwa amefunga mabao ma-

Ronaldo alifunga mara mbili
wakati Juve wakiibuka na ushindi
wa mabao 4-0 dhidi ya Parma, huku

tano tu kwenye Bundesliga.

Alianzia tena benchi kwenye mch-
ezo wa Jumamosi pale kwenye dim-
ba la BayArena, lakini alipewa nafasi
kipindi cha pili akichukua nafasi ya
Kingsley Coman.

Hata hivyo, alicheza kwa dakika
36 kabla ya kutolewa nje na nafasi
yake kuchukuliwa na Jamal Musiala.

Sane alionekana mwenye hasira
wakati akitoka uwanjani na kwenda
benchi, lakini kocha Hansi Flick
alibainisha kwamba, hakuna namna

ya kukosa penalti, lakini tulikuwa na
siku chache ya kufikiria kuhusu hilo

nyingine zaidi ya kufanya mabadi-
liko.

“Haikuwa adhabu,” alisema waka-
ti wa mkutano wake na waandishi
wa habari.

“Nililazimika kufanya mabadiliko,
na chaguo lilikuwa kati ya Thomas
Muller, Serge Gnabry au Leroy.”

Lakini Muller alionekana
kumtetea Sane na kusema kwam-
ba, hakupaswa kutolewa mapema
hivyo.

“Hansi lazima awe na sababu,”

mchezaji wa mwisho kwenye Serie
A kufunga mabao 33 kwa kipindi
cha mwaka mmoja.

e e
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LEWANDOWSKI, MULLER WATABIRI MAKUBWA KWA SANE BAYERN

MUNICH, Ujerumani

S B F

alisema Muller kuhusu Sane kutole-
wa uwanjani.

“Binafsi napenda sana kucheza na
Leroy na nafikiri tulikuwa na wakati
mzuri zaidi pamoja.”

Naye Lewandowski ambaye ali-
funga mara mbili kwenye mchezo
huo likiwamo la ushindi dakika ya
93, alisema Sane anapaswa kupewa
muda zaidi.

“Anahitaji muda kuweza kuwa
kwenye ubora wake,” alisema Le-
wandowski akimzungumzia Sane.
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SHEARER

ARSENAL KUSHUKA DARAJA

LONDON, England

ALAN Shearer “hana uhakika” kama Arsenal inaweza
kubaki kwenye Ligi Kuu England mwishoni mwa msimu huu.

‘Washikabunduki’ hao wamekuwa na mwanzo wa msimu
mbaya zaidi tangu msimu wa 1974-75 na sasa wapo nafasi ya
15 kwenye msimamo.
- Wamepata pointi 14 katika mechi 14, wamefungwa nane
kati ya hizo kwenye Ligi Kuu msimu huu.  ~sssss

Alipoulizwa kama wataweza kubaki kwenye Ligi Kuu,
Shearer alijibu: “Sina uhakika na hilo. Kwa ari ya timu na baa-
dhi ya wachezaji wake, sidhani.”

Kipigo cha mabao 2-1 kutoka kwa Everton pale kwenye
dimba la Goodison Park Jumamosi kilikifanya kikosi hicho
cha kocha Mikel Arteta kuwa juu kwa pointi nne tu kutoka
mstari wa kushuka daraja. e ——ss  ~w—es————

Washikabunduki hao hawajafunga bao la wazi katika
mechi zake tano za ligi nyumbani na ugenini.

Nicolas Pepe, ambaye ni mchezaji aliyesajiliwa kwa ada
iliyoweka rekodi klabuni hapo ya pauni milioni 72, alifunga
kwa penalti bao lake la pili kwenye Ligi Kuu msimu huu. -

Shearer aliongeza: “Wachezaji hawana ubunifu, wachezaji
hawajitumi na wacheza ilimradi tu.  se—e———————

“Mikel Arteta anaweza kuwa ndiye mtu mwenye hofu kub-
wa kwa sasa akijaribu kuokoa kibarua chake.”

e et

STERLING AZUNGUMZIA USHINDI WA MAN CITY

MANCHESTER, England

RAHEEM Sterling amebainisha kwamba,
Manchester City “walizungumza kwa kina”
wao wenyewe kabla ya kwenda kushinda dhi-
di ya Southampton.

Msham-
buliaji

.
=k

: <
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huyo wa kimataifa wa England alifunga bao
pekee pale kwenye dimba la St Mary’s wakati
City wakiibuka na ushindi wa bao 1-O kwenye
mchezo wa Ligi Kuu ya England, Jumamosi.
Katika siku ambayo Liverpool iliftunga ma-
bao saba dhidi ya Crystal Palace, ushindi huo
mwembamba kwa City ulikuwa na hamasa
kwao baada ya kutoka sare mbili mfululizo

TURIN, Italia

ANDREA Pirlo amesisitiza Paulo Dybalani mthmu
kwake licha ya uvumi kuendelea kuhusu majaliwa
yake kwa straika huyo wa Juventus. )

Dybala mwenye umri wa miaka 27, amekuwa aki-
husishwa na mpango wa kuondoka kwa mabingwa

hao wa Serie A, licha ya matarajio kwamba anaweza
kuongeza muda wake wa kukaa pale Juve, ambapo
mkataba wake wa sasa unamalizika mwaka 2022.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Argentina, ambaye
amekuwa akihusishwa na Manchester United, alikosa

dhidi ya Manchester United na West Brom.

Na Sterling baada ya mchezo huo aliwaam-
bia waandishi wa habari kwamba, walilazi-
mika kuzungumza wao wenyewe ili kujipa ha-
masa na kuhakikisha wanaondoka na ushindi
kwenye mchezo huo.

Alisema: “Kushinda mchezo na kufunga
limekuwa jambo gumu kwa siku za hivi kar-

DYBALA NI MUHIMU SANA JUVENTUS - PIRLO

mchezo wa Jumamosi wa ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya Parma
kutokana na kuumia nyama za paja. '

Alipoulizwa kama Dybala alikuwa muhimu lg\A‘/‘alge, kocha huyo
wa Juve, Pirlo aliwaambia waandishi wa hab_arlz Klukyveh .kablsa,:
Mabingwa kama yeye mara zote ni watu muhimu kwa timu imara.

Pirlo ana matumaini Dybala atarudi haraka dimbani wakati ke-
sho Jumanne Juventus wataivaa Florgntlna. ) )

“lglimefanya mazoezi na wachezaji wote. Dybala ni mmoja wao.
Tabia yake ni nzuri,” alisema. . o _

“Ba%/lati mbaya alipata majeraha na jana (ju;l). alijaribu kulazi-
misha, lakini alihofia kuumia zaidi. Tunatumaini tutakuwa naye

Jumanne.”

ibuni kwa upande wetu, lakini tulijua namna
gani ni muhimu kushinda na kupata pointi
Zote tatu.

“Tulizungumza wenyewe na kujipa hamasa.
Tulitakiwa kuhakikisha tunapambana ili ku-
pata matokeo, sababu hii ni timu kubwa na
tunatakiwa kupambana katika kila mchezo.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

PEL

AMSIFU
KUFIKIA REKODI YAKE

® ® ®Hongera sana kwa kuifikia rekodi hiyo, habari yako
ni kama yangu, kuipenda klabu moja kwa...

SAO PAULO, Brazil

PELE amempongeza Lionel Messi kwa
kufikia rekodi yake ya kufunga mabao
mengi zaidi kwa klabu na kusema ana-
vutiwa sana na nyota huyo wa Barcelona.

Messi alifunga bao lake la 643 kwa
Barca wakati wakitoka sare ya kufungana
mabao 2-2 nyumbani na Valencia kwenye
mchezo wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga, Ju-
mamaosi.

Mshindi huyo mara sita wa Ballon d'Or
aliifikia rekodi ya Pele ya kufunga mabao
643 katika mechi 656 kwa klabu yake ya
Santos kati ya mwaka 1956 na 1974.

Pele, anachukuliwa na wengi kama
ndiye mchezaji bora wa wakati wote wa

soka duniani, alituma posti yake ya kum-
pongeza Messi kwenye ukurasa wake wa
mtandao wa kijamii wa Instagram.

“Wakati moyo wako unapokuwa unat-
iririka na mapenzi, ni ngumu kubadilisha
njia yako,” aliandika gwiji huyo wa Brazil.

“Kama wewe, najua namna gani un-
apenda kuvaa jezi ile ile kila siku. Kama
wewe, najua hakuna sehemu bora kama
ile inayohisi kama upo nyumbani.

“Hongera sana kwa kuifikia rekodi
hiyo katika historia yako ya soka, Lionel.
Lakini juu ya yote, hongeza kwa kipindi
chako kizuri hapo Barcelona. Habari yako
ni kama yangu, kuipenda klabu moja kwa
muda mrefu, bahati mbaya kwa soka la
kisasa ni nadra sana.

“Unanivutia sana,@leomessi.”

Awali penalti yake kwenye mchezo huo
iliokolewa na Jaume Domenech, lakini
Messi alifikisha idadi hiyo ya mabao kwa
kuunganisha kwa kichwa krosi iliyotoka
kushoto na kufunga kiurahisi.

Bao hilo la kichwa kwa Messi lilikuwa
la kwanza kwake kwa Barcelona katika
mashindano yote tangu Machi mwaka
2017, huku akikosa penalti yake ya kwan-
za kwa klabu hiyo tangu Februari mwaka
jana. Katika mabao hayo, 450 amefunga
kwenye LaLiga yakitokana na mechi 498
alizocheza, hivyo yamemfanya kuwa
mchezaji wa kwanza kwenye ligi tano
kubwa za Ulaya kufikisha idadi hiyo ya
mabao kwa klabu moja.

SALAH AZITAJA REAL, BARCA

MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Mohamed Salah,
mwenye umri wa miaka 28, amesema “majaliwa yake
yapo mikononi mwa klabu” lakini mchezaji huyo wa
kimataifa wa Misri amekubali kuwa anaweza kujiunga
Real Madrid au Barcelona. (AS)

CITY, PSG OFA KWA MESSI

MANCHESTER City na Paris St-Germain zipo tayari
kutoa ofa kwa Lionel Messi mwenye umri wa miaka
33, huku klabu hizo zikiamini kwamba mshambuliaji
huyo wa Argentina ataondoka Barcelona. (90min)

JAMES HATAKI KUONDOKA UTD

WINGA wa Manchester United, Daniel James mwe-
nye umri wa miaka 23, hayupo tayari kuondoka kwa
mkopo Januari, kwani nyota huyo wa kimataifa wa
Wales anataka kupigania namba pale Old Trafford.
(Manchester Evening News)

PSG MAPATO HALI NGUMU

MAPATO ya Paris St-Germain kwa mwaka 2020,
yanweza kuvuruga mpango wao wa kutaka kumbak-
iza mshambuliaji Kylian Mbappe, hata kama watauza
wachezaji wengine, huku Real Madrid ikiwa tayari in-
asubiri kumsajili nyota huyo mwenye umri wa miaka
21 raia wa Ufaransa. (AS - in Spanish)

DEPAY NJIA NYEUPE BARCA

BARCELONA inaweza kumsajili mshambuliaji wa
Lyon, Memphis Depay mwenye umri wa miaka 26,
kwa bei pungufu wakati miamba hao wa Ligue 1 wa-
kiangalia uwezekano wa kumuuza nyota huyo wa
kimataifa wa Uholanzi kabla mkataba wake haujamal-
izika. (UEquipe via Mercato)

LEICESTER KUMUACHIA GRAY

LEICESTER City ipo tayari kumuachia winga wake,
Demarai Gray mwenye umri wa miaka 24, kundoka
klabuni hapo na nafasi yake kuchukuliwa na winga
wa Celtic, Ryan Christie mwenye miaka 25, au kiungo
wa Reading, Michael Olise, 19. (90min)

LIVER KUMKOSA BISSOUMA

LIVERPOOL inakabiliwa na ushindani kutoka Real
Madrid kwenye mbio za kumsajili kiungo wa Brighton
na Mali, Yves Bissouma mwenye umri wa miaka 24,
baada ya kumvutia kocha wa Madrid, Zinedine Zi-
dane kwa kasi yake dimbani. (Defensa Central)

GIROUD AKATALIWA MILAN

AC Milan imeondoa uwezekano wa kumsajili strai-
ka wa Chelsea na Ufaransa, Olivier Giroud mwenye
umri wa miaka 34, na badala yake wanataka msham-
buliaji kijana kuziba pengo la majeruhi Zlatan Ibrahi-
movic, 39. (Inside Futbal)

DIALLO ATAKA URAIA ITALIA

WINGA wa Ivory Coast, Amad Diallo mwenye umri
wa miaka 18, ameomba hati ya kusafiria ya Italia ili ku-
fanikisha uhamisho wa pauni milioni 37.2 kujiunga na
Atalanta akitokea Manchester United. (Sky Sports)

MIAMI YAMTAKA ROMERO

KLABU inayomilikiwa na David Beckham ya Inter
Miami inayoshiriki Ligi Kuu Marekani, MSL, inataka
kumsajili golikipa wa Manchester United, Sergio
Romero mwenye umri wa miaka 33, huku raia huyo
wa Argentina akitaka kuondoka pale Old Trafford.
(Express)

GUENDOUZI KUBAKI BERLIN

KIUNGO wa Arsenal na Ufaransa, Matteo Guendou-
zi mwenye umri wa miaka 21, anaweza kuhamia kwa
mkataba wa kudumu Hertha Berlin ambako yuko
kwa mkopo, baada ya kocha, Bruno Labbadia kuri-
dhika na kiwango chake. (Talksport)
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Na Saada Akida

HUKU wakitarajia kushuka Dimba la
Taifa la Zimbabwe keshokutwa, Jumatano
kuwavaa wenyeji wao, FC Platinum kwe-
nye mechi ya raundi ya kwanza ya hatua
ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika, beki
‘mmwaga maji’ wa kulia wa Simba, Shomari
Kapombe, amesema watapambana kutafuta
matokeo mazuri katika mchezo huo, ili kura-
hisisha kazi watakaporudia.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kapombe
alisema anaamini mchezo huo utakuwa na
ushindani mkali kwa sababu kikosi cha FC
Platinum kinaundwa na baadhi ya nyota
waliowahi kucheza soka Tanzania.

Kapombe alisema uwapo wa nyota kama
Thabani Kamusoko aliyewahi kuichezea

PAMOJA SANA...

-

Yanga, Donald Ngoma (Yanga na Azam)
pamoja na Elias Maguri ambaye naye aliwa-
hi kuichezea Ruvu Shooting, Simba, Stand
United na KMC FC, kutauongeza ushindani
katika mchezo huo.

“Itakuwa mechi ya ushindani ukizingatia
nyota hao tumewahi kucheza nao katika ligi
na timu moja, hivyo tunajuana vizuri, lakini
tutapambana kutafuta matokeo chanya ku-
hakikisha tunafikia kile kinachotarajiwa na
Wanasimba,” alisema Kapombe.

Beki huyo aliwataka mashabiki kuendelea
kuwasapoti katika kila mechi na wao wata-
hakikisha wanapambana kutafuta matokeo
mazuri na ikiwezekana kumaliza kazi ugeni-
ni kabla ya kurejea nyumbani katika mchezo
wa marudiano.

Simba ambayo imetinga hatua hiyo baada

KAPOMBE AAHIDI KUFA
KUPONA KWA PLATINUM

ya kuitoa Plateau United ya Nigeria kwa bao
1-0, tayari ipo Harare, Zimbabwe tangu wiki
iliyopita ikijiwinda kwa mechi hiyo kabla ya
Dar es Salaam kati ya Januari 5-6, mwakani.

Endapo itaitoa FC Platinum, itatinga moja
kwa moja hatua ya makundi na mechi za
kwanza zitaanza kupigwa Februari mwa-
kani.

Mchezo huo utachezwa Jumatano ya wiki
fjayo, Desemba 23 ambapo utakuwa ni wa
raundi ya kwanza na ule wa marudio unata-
rajiwa kuchezwa Dar, Januari 6.

FC Platinum imetinga hatua hiyo baada ya
kuitoa Costa do Sol ya Msumbiji kwa jumla
ya mabao 4-1 ikishinda 2-1 ugenini na 2-0 ny-
umbani.

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Innocent Bashungwa (wa nne kulia), akiwa pamoja na Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Dk.
Hassan Abbas (wa pili kushoto) na baadhi ya wafanyakazi wa Kituo cha Redio Clouds FM, ambao ni waandaaji wa Tamasha la Xtra Uni
Bash lililodhaminiwa na Bia ya Guinness Smooth inayotengenezwa na Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL) pamoja na kampuni nyingine,

Mwakinyo awakataa mabondia wa ndani

Mwandishi Wetu

BONDIA nyota nchini, Hassan Mwakinyo,
amesema Kampuni ya Jackson Group Sports
imemwongezea morali ya kufanya vema
zaidi katika ngumi za kulipwa nchini, huku
akiweka wazi kuwa kamwe hatopigana na
bondia wa ndani.

Mwakinyo alisema jana na kuweka wazi
kuwa kipindi cha mlipuko wa virusi vya co-
rona, kilimpa wakati mgumu sana kiasi cha
kushuka viwango mpaka kufikia bondia wa
85 duniani.

Alisema pambano lake dhidi ya bondia
Jose Carlos Paz lililoandaliwa na Kampuni ya
Jackson Group Sports chini ya Ofisa Mtend-
aji Mkuu, Kelvin Twissa, lilimpa mwanga
mpya katika ngumi za kulipwa na kukumbu-
ka jinsi alivyopigana na bondia Sam Egging-
ton wa Uingereza mwaka 2018 na kupanda

chati mpaka kuwa miongoni mwa mabondia
15 bora duniani.

Mwakinyo alisema pambano lake na Paz
lilikuwa halitabiriki na alipigana akiwa na
mawazo mengi kuhusu hatima yake ya ngu-
mi za kulipwa na hasa baada ya BoxRec ku-
futa baadhi ya matokeo ya mabondia nchini
akiwamo.

“Baada ya kushinda dhidi ya Paz, niliwaza
nini kitafuata, lakini Twissa na maofisa wa
kampuni hiyo kwa kushirikiana na Rais wa
WBF, Howard Goldberg, waliwasiliana na
BoxRec na kufanikiwa kuweka matokeo
yetu na kutatua tatizo la mabondia kuweke-
wa matokeo yao, hizi ni juhudi za kweli za
Jackson Group Sports katika kuleta maen-
deleo ya kweli ya ngumi za kulipwa nchini,”
alisema Mwakinyo.

Alisema kwa sasa mabondia wanajua
juhudi hizo zilizofanywa na Jackson Group

Sports kwani awali, walikuwa kwenye giza
totoro.

“Nasema nimefarijika sana kufanya kazi
na Twissa na wenzake na kampuni kwa
ujumla, mabondia tulikuwa njia panda,
maana bila kuwa na rekodi, huwezi kupata
pambano duniani,” alisema.

Kuhusu kupigana na mabondia wa Tan-
zania, Mwakinyo alisema ni vigumu kwake
kwani ni sawa na kurudi nyuma.

“Najua watu watatoa mifano ya mabondia
wa Marekani na Uingereza kunipinga, lakini
kiundani, sisi bado kufikia hatua hiyo na
kama itakuwapo basi itatokana na ubishi wa
mitaani, siyo kuendeleza mchezo wa ngumi
wa ukweli,” alisema.

Alisema kuna baadhi ya wadau wa ngumi
wanapenda kuendekeza ubishi wa mitaani
ambao hauna tija zaidi ya kutafuta kiki’ am-
bazo hazina mpango katika ngumi.

Mgosi ataka wapya
wa4 Simba Queens

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba Queens,
Mussa Hassan ‘Mgosi’, amesema mi-
pango yake ni kuongeza wachezaji
wanne katika dirisha hili dogo iki-
wamo kuwarejea nyota wao wawili
ambao walizuiliwa Burundi, ili kuima-
risha timu yake katika mbio za kutetea
ubingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania.

Nyota ambao Mgosi anataka ku-
waona wakirejea katika kikosi chake
ni Joelle Bukuru na Asha Djafar ambao
wamezuia kurejea Tanzania na Klabu
ya PVP FC ya Burundi, kwa madai
kuwa walisajiliwa kinyume cha tara-
tibu.

Mgosi ameliambia gazeti hili jijini
jana kuwa, kuna upungufu ameuona
katika kikosi chake ikiwamo kuwakosa
nyota hao ambao msimu uliopita wali-
itumikia timu hiyo.

Alisema mbali na nyota hao ambao
wanatarajiwa kumalizana na klabu
hiyo, pia wanapambana kuangalia us-
ajili wa wachezaji wawili wengine am-
bao hakuweka wazi nafasi hizo.

“Kila mchezaji ana umuhimu ndani
ya Simba, kutokuwapo kwa nyota hao
kunaonekana pengo lao, nimekutana
na uongozi kwa kuwapa mapendek-
ezo yangu ikiwamo kumrudisha Joelle
na Asha kwa kufuata taratibu ambazo
wanabhitaji klabu iliyowalea Burundi,”
alisema Mgosi.

Ligi Daraja la Kwanza
Z'bar kupigwa tena leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya timu ya Jang'ombe Boys,
Kilimani City na Mchangani FC kudon-
dosha pointi katika mwendelezo wa
Ligi Daraja la Kwanza Kanda ya Unguja,
ambayo ilianza kutimua vumbi [jumaa
iliyopita, mtifuano huo utaendelea
tena leo kwa kupigwa michezo miwili.

Katika Uwanja wa Mao A timu ya
Uhamiaji itaikaribisha Mchangani
United, zote zikitokea Mkoa wa Mjini,
mchezo utakaopigwa majira ya saa
kumi alasiri, huku kwenye Dimla la
Amaan, Gulioni FC ikiwa mwenyeji wa
Dulla Boys ya Jambiani Mkoa wa Kusini
Unguja.

Kwa upande wa mechi zilizopigwa
[jumaa, Jang'ombe Boys ilikubali kipigo
cha bao 1-0 katika Uwanja wake wa
nyumbani wa Mau A dhidi ya Idumu
FC ya Mkoa wa Kusini Unguja wakati
Mchangani FC ikiwa nyumbani nayo
ilichapwa mabao 2-1 na Mwembe Ma-
kumbi City ya Mkoa wa Mjini Maghar-
ibi.

Katika Uwanja wa Kinyasini huko
Mkoa wa Kaskazini Unguja, wenyeji
timu ya New King walianza vema ligi
hiyo inayoshirikisha timu 12, kwa ku-
pata ushindi wa mabao 2-1dhidi ya
Kilimani City yenye makazi yake mtaa
wa Kilimani Mkoa wa Mjini Magharibi
Unguja.
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Wachezaji wa Simba, Clatous Chama (kushoto) na Joash Onyango wakiwa katika mazoezi ya timu hiyo iliyojichimbia Harare, Zimbabwe
kujiandaa na mechi ya kwanza ya raundi ya Kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika itakayopigwa nchini humo keshokutwa, Jumatano.

PICHA: SIMBA

PLATINUM YAONYWA SIMBA

® ® ®Nyota wakigeni waitisha wakati wakipanga
ushindi wakishindo, Maguri naye asema...

Na Mwandishi Wetu

WAKATI FC Platinum ikiweka wazi kuwa
itapambana kufa kupona ili kuhakikisha ina-
pata ushindi mkubwa dhidi ya Simba kwenye
mechi ya kwanza ya raundi ya kwanza ya Ligi
ya Mabingwa Afrika itakayopigwa keshokut-
wa Jumatano, mabingwa hao wa Zimbabwe,
wameonywa.

Simba ambayo imeitoa Plateau United ya
Nigeria kwa bao 1-O kwenye raundi ya kwanza,
Jumatano itashuka katika Uwanja wa Taifa wa
Zimbabwe kuvaana na wenyeji wao, FC Plati-
num kabla ya timu hizo kurudiana kati ya Jan-
uari 5-6, mwakani kwenye Dimba la Benjamin
Mkapa jijini Dar es Salaam.

Akizungumzia mchezo huo, Ofisa Habari
wa FC Platinum, Chido Chizondo, amesema
wamejiandaa vizuri kuhakikisha wanapata
matokeo makubwa katika mchezo huo, wak-
iwa nyumbani kwa kuwa wanatambua ubora
wa Simba inapocheza kwenye uwanja wake
wa nyumbani.

“Tumejiandaa kupata matokeo mazuri,
ushindi mkubwa ambao hauwezi kuwa kik-
wazo katika mchezo wa marudiano, tunajua
Simba ni bora, lakini tutakuwa bora kwa saba-
bu tunaanzia nyumbani,” alisema Chizondo.

Kwa upande wa mshambuliaji Mtanzania
Elias Maguri, aliyeifungia bao moja FC Plati-
num wakati ikishinda 2-1 dhidi ya Costa do Sol
ya Msumbiji kwenye mechi ya raundi ya awali
ugenini, alisema utakuwa mchezo mgumu
kwa pande zote na atafurahi kukutana na
waajiri wake wa zamani.

Maguri ambaye aliichezea Simba msimu
wa 2014-2015 akitokea Ruvu Shooting kabla
ya kutimkia Stand United, alisema atafurahi
kuonyesha ubora wake na hahofii lolote katika
mchezo huo, lakini anafahamu hautakuwa ra-
hisi.

“Nitafurahi kama nikipewa nafasi ya kuku-
tana na Simba niliyowahi kuichezea, na itaku-
wa vizuri kurudi nyumbani kwenye mechi
ya marudiano na kuonyesha ubora wangu,
itakuwa ni mechi ngumu,” alisema mshambu-
liaji huyo ambaye alichangia timu yake kuitoa
Costa do Sol kwa jumla ya mabao 4-1.

Lakini wakati uongozi wa klabu hiyo ya
Zimbabwe pamoja na Maguri, wakieleza hayo,
mshambuliaji wa zamani wa Singida United,
Mzimbabwe Simbarashe Nhivi, ameionya FC
Platinum kuwa makini watakapokutana na
Simba Jumatano katika mchezo huo.

Nhivi maarufu kama “Simba”, ambaye ali-
ichezea Singida United msimu wa 201722018

kwenye Ligi Kuu Bara, ameitaka FC Platinum
kuwa makini kwa kuwa Simba imeimarika kila
upande huku ikiundwa na nyota wengi wa ki-
geni.

“Simba ni timu kubwa Tanzania kama si
Yanga [Young Africans] na timu shindani sana
ikiundwa na wachezaji wengi wa kigeni karibu
kila idara ambao wanaweza kufunga kama
wakipewa nafasi,” Nhivi aliitahadharisha Plati-
num.

Nhivi ambaye kwa sasa anaichezea Dyna-
mos ya Zimbabwe, aliongeza: “Kwa ujuma
huwezi kuidharau timu hii. Wana ubora na
wanaweza kuwa na madhara kama hawata-
dhibitiwa vizuri. Unapaswa kuwa mtaalamu
wakati unapoivaa timu kama hii.

“Simba pia ina benchi imara la ufundi na im-
ekuwa ikishiriki mara kwa mara michuano ya
Ligi ya Mabingwa. Hivyo, kwa sasa FC Platinum
inacheza na timu imara, lakini wao [FC Plati-
num] wana timu bora, wanaweza kuifunga
timu yoyote kama wataamini wenyewe na
wakiwa na kiu ya ushindi.”

Platinum kwa sasa inanolewa na Kocha wa
zamani wa Chippa United, Norman Mapeza,
na Nhivi anaamini anaweza kufanya mambo
tofauti katika mechi hizo mbili ya nyumbani
na ugenini.
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WAWILI NTIBAZONKIZA

Na Adam Fungamwango

KLABU vya Yanga imesema baada
va usajili mpya, kiungo msham-
buliaji Saidi Ntibazonkiza, kuanza
‘kulipa’ kwa kuipa ushindi timu hiyo
kwenye Ligi Kuu juzi, itaongeza
wachezaji wawili zaidi kwenye
Kipindi hiki cha usajili wa dirisha
dogo kwa ajili ya kuziba mapengo
machache yaliyopo.

Akizungumza baada ya kumalizi-
ka mechi kati ya timu hiyo dhidi ya
Dodoma Jiji FC, ambayo walishinda
mabao 3-1, Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Cedric Kaze, pamoja na mam-
bo mengine, alisema suala la usajili
lipo kwa viongozi, lakini wanapaswa
kusajili wachezaji wawili ili wafunge
mahesabu kwa msimu huu.

“Mchezo haukuwa rahisi,
tulifungwa bao la
kwanza mapema,

tukaanza kucheza kwa
presha sana, badala ya
kupiga pasi ili

kupata njia

sahihi za kushambulia
tukaanza kulazimisha,”
alisema kocha huyo.

Aliongeza kuwa kwa bahati nzuri
walifanikiwa kupata bao la kusawa-
zisha kipindi cha kwanza, hivyo
ikawapa nafasi nzuri ya kutafuta la
ushindi kipindi cha pili, vinginevyo
hali ingekuwa ngumu.

Kuhusu Ntibazonkiza, alisema
pamoja Na kupata mchezaji ambaye
anaweza kuwasaidia wenzake kwa
kupenyeza pasi za mwisho, lakini
atasaidia sana kwenye mipira ya
faulo.

“Kwenye ligi tumekuwa tunapata
faulo nyingi, lakini tulikuwa hatuzi-
tumii vizuri, lakini sasa nadhani
tumepata mtu sahihi, ndiyo maana
tumemsajili ana kazi nyingi sana za
kuisaidia timu,” alisema Kaze.

Katika mechi hiyo, Lamine Moro,
alifunga bao la kusawazisha kabla
va Ntibazonkiza kufunga la pili kwa
mpira wa faulo na kisha kupiga
faulo nyingine iliyounganishwa
kimyani na Bakari Mwamnyeto.
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