
MIAKA

www.ippmedia.com

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ nipashedigital

epaper.ippmedia.com
www.ippmedia.com

0745 700710

The Nipashe Digital

ISSN 0856 • Na. 0581854

Ijumaa Novemba 8, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

Wahariri wampa Wahariri wampa 
waziri madai yaowaziri madai yao

WhatsApp Chaneli

Skani hapa 
kutembelea 
chaneli yetuUKURASA 4

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akipatiwa ufafanuzi na SACP Daimu Mmolosha (kushoto) namna 
Gereza la Isanga lilivyotii agizo la Rais Samia Suluhu Hassan la kuzitaka taasisi zote za serikali 
zinazohudumia zaidi ya watu 100 kutumia nishati safi kupika alipozuru gerezani huko jijini 
Dodoma jana. PICHA: OWM

AJALI YA HIACE, 
LORI ILIVYOWAUA 
WATU 14, TISA 
WAJERUHIWA 

UKURASA WA 3

CHADEMA, ACT
WATOA ANGALIZO,
MSIMAMIZI WA 
UCHAGUZI ANG’AKA

UKURASA WA 3

UTEUZI WAGOMBEA LEOUTEUZI WAGOMBEA LEO

WAKATI majina ya wateule 
wa kuwania nafasi mbalimbali 
katika Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa mwaka huu yanatarajiwa...

WATU 14, wakiwamo watoto 
wachanga wawili, wamefariki 
dunia papo hapo na wengine 
tisa kujeruhiwa katika ajali 
iliyohusisha haice na fuso...

MPINA AREJEA 
BUNGENI AKIWA 
NA HOJA 5 NZITO 

UKURASA WA 2

MBUNGE wa 
Kisesa (CCM), 
Luhaga Mpina 
amemaliza 
adhabu yake 
ya...

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kagera, Blasius Chatanda

Adaiwa kumlewesha Adaiwa kumlewesha 
mwanafunzi wake,mwanafunzi wake,
akambaka darasaniakambaka darasani

NEYMAR NEYMAR 
KUTIBIWA KUTIBIWA 
WIKI NNE WIKI NNE 
HADI SITAHADI SITA

Rais Samia
amhakikishia
Trump kumpa

ushirikiano

UKURASA 3UKURASA 3

UKURASA 2

UK. 21



Ijumaa Novemba 8, 20242

HABARI KITAIFA

Mpina arejea bungeni 
akiwa na hoja tano nzito

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@guardian.co.tz

Mwalimu adaiwa kumlewesha 
mwanafunzi kisha kumbaka
Na Restuta Damian, MULEBA 

MWALIMU wa taaluma katika Shule ya 
Msingi Rulanda, wilayani Muleba, mkoani 
Kagera, anatuhumiwa kumpaka na kum-
nywesha vitu vinavyodhaniwa kuwa dawa 
za kulevya, mhitimu wa darasa la saba 
aliyefika shuleni huko kufuatilia matokeo 
yake ya Mtihani wa Taifa mwaka huu kisha 
kumnajisi.

Akisimulia tukio hilo juzi nyumbani 
kwao, binti huyo mwenye umri wa miaka 
13 ( jina tunalo), alidai kuwa Oktoba 30 
mwaka huu, saa tisa alasiri, alikwenda shu-
leni huko kufuatilia matokeo yake.

Alidai kuwa akiwa shuleni huko, aliku-
tana na mwalimu huyo ( jina tunalihifa-
dhi) kwa lengo la kuangalia matokeo yake. 
Naye (mwalimu) alimweleza kuwa ame-
pata Daraja “D”.

Msichana huyo alidai kuwa baada ya 
kupewa matokeo yake, mwalimu huyo al-
imtaka arudi shuleni huko saa 10 jioni ili 
kumpatia ushauri kutokana na kuwa na 
matokeo yasiyoridhisha.

Alidai akiwa kwenye moja ya madarasa, 
alikokuwa anasoma baada ya kuitikia wito 
huo, mwalimu huyo alifika na kufunga 
mlango na madirisha na kumtaka avue 
nguo.

Mwanafunzi huyo alidai kuwa mwalimu 
huyo alimpaka vitu sehemu mbalimbali 
za mwili na baada ya hapo, akapoteza fa-
hamu na alipozinduka, alimwona mwal-
imu akichungulia dirishani na kumtaka 
aondoke.

Mama wa mtoto huyo ( jina tunalo) al-
idai kuwa ilipotimu saa 11 jioni siku hiyo 
pasi na kumwona mwanawe, alikwenda 
shuleni kumtafuta bila mafanikio.

Alidai kuwa ilitimu saa 1:30 jioni, mwa-
nawe alirejea nyumbani na walipomhoji, 
alidai mwalimu wake alimfungia ndani na 
kumziba mdomo asipige kelele na kump-
aka dawa.

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Kisesa (CCM), Luhaga 
Mpina amemaliza adhabu yake ya ku-
tohudhuria vikao 15 bungeni, akiwa na 
hoja tano, ikiwamo kutaka mkataba 
kati ya serikali na kampuni ya DP World 
uwasilishwe bungeni.

Vilevile, mbunge huyo ameandaa 
maoni kuhusu masuala ya kodi yenye 
kurasa 50 ili kuyawasilisha kwa Tume ya 
Maboresho ya Mifumo ya Kikodi.

Hoja zingine zinazohusiana na 
utekelezaji mradi wa kuchakata na 
kusindika gesi asilia (LNG), kutokamilika 
kwa wakati Mradi wa Bwawa la Uzal-
ishaji wa Umeme la Mwalimu Nyerere 
( JNHPP) na utaratibu wa usafirishaji 
mizigo uliosababisha wafanyabiashara 
kukosa nyaraka.

Akichangia bungeni jana mjadala wa 
Mapendekezo ya Mpango wa Maende-
leo ya Taifa na Maandalizi ya Bajeti kwa 
Mwaka 2025/26, Mpina alimpongeza 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuunda 
tume hiyo na kwamba pamoja na kuwa 
alikuwa “mapumziko”, ameandaa kura-
sa 50 atakazowasilisha kwa tume hiyo 
namna nchi inavyopoteza mapato.

“Kwa muda mrefu tumeongelea 
hili bungeni, ninaamini matokeo ya 
hiyo tume yataleta mageuzi makubwa 
sana katika ukusanyaji mapato nchini. 
Hongera sana Rais kwa kuliona hili.

“Na mimi kwa kulichukulia uzito 
jambo hili, pamoja na kuwa nilikuwa 
mapumzikoni, tayari nimeandaa kurasa 
50, nitapeleka tume, kurasa zimezun-
gumzia maeneo mbalimbali nchi ina-
vyopoteza mapato,” alisema.

Mpina, akizungumzia suala la mka-
taba wa DP World na serikali, alisema 
walikubaliana mikataba ya aina hiyo 
kupelekwa bungeni na kwamba iliele-
zwa mwekezaji atawekeza Dola milioni 
250 kwa miaka mitano na kudai kuwa 
mwekezaji huo ameanza kukusanya 
kodi.

“Tulikubaliana hapa bungeni mika-
taba hii mikubwa, yote mitatu, italetwa 
kwenye hili Bunge ili tujue kilichokuba-
lika ndani ya mikataba hiyo, lakini Sheria 
yetu ya Rasilimali za Asili inasema mika-
taba yote ya rasilimali iletwe bungeni, 
ninaendelea kuuliza hivi imeshindikana 
nini kuleta mikataba ya Bandari ya Dar 
es Salaam tuliyoingia na DP World bun-
geni?” Mpina alihoji.

Kuhusu Bwawa la Mwalimu Nyerere, 
Mbunge Mpina alisema mradi huo tayari 
uzalishaji umeanza na megawati 740, la-
kini haijulikani huo mradi unakamilika 
lini ili kupata megawati zote 2,115.

“Tuliwaahidi wananchi kwamba 
umeme huu ni umeme wa bei nafuu, 
hatujaambiwa kwenye mpango huu 
unafuu wa mradi, tuliahidi kushusha 
umeme kwa wananchi wetu, na hatu-
jaambiwa ni nchi ngapi tumeingia 
nazo mkataba wa kuziuzia umeme, na 
umeme utashuka kwa gharama kiasi 
gani ili wapate wananchi na wawekezaji 
kwa bei nafuu,” alisema.

Mpina alisema kuwa katika mradi wa 
LNG, mazungumzo yamekuwa ya muda 
mrefu na kwamba kwa mujibu wa She-
ria ya Ralisimali za Asili, mikataba ya 
aina hiyo inapaswa kupelekwa bungeni 
na kuhoji mazungumzo hayo yataku-
wa ya muda gani kwa kuwa inatakiwa 
utekelezaji wa mradi uanze kwa haraka 
ili nchi inufaike.

Mbunge huyo alisema kuwa katika 

mkataba wa usafirishaji mizigo wa ku-
changia makasha kwa wasafirishaji 
mizigo tofauti, sheria ya usafirishaji huo 
ilibadilishwa sambamba na kanuni zake.

“Ilifika mahali msafirishaji wa mizigo 
anasafirisha na majina ya nyaraka zote 
yanaandikwa kwa jina lake, lakini tuka-
pata matatizo ya wafanyabiashara wengi 
kukosa nyaraka za ulipaji kodi kwa saba-
bu majina yameandikwa ya msafirishaji, 
mwisho wa siku wananchi wakashind-
wa kuuza bidhaa kwa kutoa risiti na 
wakashindwa kutumia EFD na migomo 
ikatokea kule Kariakoo,” alisema.

Alisema hali hiyo imesababisha fedha 
nyingi kupotea na kushauri kampuni 
( jina tunalo) ambayo kwa miaka mitano 
imefanya kazi hiyo na inapofika kwenye 
kutoa mizigo nyaraka hazionekani.

“Naomba ufanyike ukaguzi wa kiu-
chunguzi kuchunguza kampuni ya... (ali-
taja jina la kampuni) kwa miaka mitano 
ili kubaini kodi iliyopotea ili kampuni 
ilipe hasara hiyo kwa serikali,” alisema.

Hapo Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, aliomba kuzungumzia mka-
taba wa bandari ambao Mpina anataka 
upelekwe bungeni, akidai hakuna kodi 
yoyote inaruhusiwa kukusanywa na 
taasisi yoyote isiyo ya serikali.

“Na kwa mantiki, alilokuwa analionge-
lea la DP World, hakuna kodi yoyote DP 
World wanakusanya. Kodi zote ambazo 
zinakusanywa bandarini, zikiwapo im-
port duty, excise duty, VAT, kodi ya reli, 
zote... custom processing fee, zote zi-
nakusanywa na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA).

“Na kimsingi, baada ya DP World kuan-
za shughuli zile ambazo zimeongeza 
ufanisi bandarini, kodi inayokusanywa 
na TRA  imeongezeka na kufikia Sh. tri-
lioni 1.23, kiwango ambacho hakijawahi 
kufikiwa tangu TRA ianzishwe,” alisema 
waziri huyo.

Waziri Mwiguli aliendelea kusema, 
“Kwa maana hiyo, kauli aliyotoa Mbunge 
wa Kisesa kwamba DP World wameanza 
kukusanya kodi ni ya uongo na imelenga 
kulipotosha Bunge na watanzania na 
kama hajafanya kwa makusudi, ninaom-
ba afute kauli hiyo,” alisema.

Akitoa majibu kuhusu hoja hiyo ya 
Waziri Mwigulu, Naibu Spika wa Bunge, 
Mussa Zungu, alimwita Mpina, naye 
katika maelezo yake alisema: “Wakati 
ninachangia, kama nilitumia neno kodi, 
nilimaanisha tozo zinazokusanywa na 
DP World, sasa baada ya kuwa imeka-
bidhiwa tangu Aprili 2024, kama nime-
tumia neno ‘kodi DP World imekusanya’, 
ninalifuta kwenye kumbukumbu sahihi 
za Bunge na mimi nilimaanisha tozo am-
bazo sasa hivi wanakusanya DP World.”

Naibu Spika alielekeza kufutwa kwa 
maneno yanayoleta upotoshaji kwenye 
kumbukumbu za Bunge na kuwataka 
mawaziri kutolea ufafanuzi papo kwa 
papo wanapoona kuna jambo litasaba-
bisha ukakasi kwa umma.

Naye Mbunge wa Musoma Vijijini 
(CCM), Prof. Sospeter Muhongo alisema 
kuna fursa za ajira nje ya nchi na kuwa-
taka Watanzania wasing’ang’anie kupata 
kazi nchini.

“Marekani wanataka wataalamu, 
Ulaya wameanzisha blue card, wata-
hitaji watu, nchi kama Ujerumani ina-
hitaji wataalamu wa sekta sita za masu-
ala ya afya, uhandisi, ujenzi, kilimo, 
misitu na Ufaransa inahitaji wataalamu 
kwenye maeneo 23, sasa Watanzania 
tusing’ang’anie kazi nchini,” alisema.

Mama huyo alidai kuwa alipomchunguza 
mwanawe, alibaini alikuwa ameingiliwa 
kimwili kutokana na kuwa na michubuko 
sehemu za siri.

“Tulikwenda Kituo cha Polisi Muleba tu-
kapewa PF3 (Fomu Na. 3 ya Polisi) kwa ajili 
ya kwenda hospitali kufanyiwa vipimo ndi-
po tulipompeleka Kituo cha Afya Kaigara 
kwa ajili ya huduma za kitabibu na baada 
ya hapo, tuliambiwa mtuhumiwa amekim-
bilia kusikojulikana,” alidai.

Mama huyo aliendelea kueleza kuwa 
baada ya siku kadhaa, ndugu wa mwalimu 
huyo waliojitambulisha kama kaka na rafiki 
yake, walifika nyumbani kwake wakiomba 
suala hilo limalizwe kifamilia ili mtuhumi-
wa arejee kazini, lakini alikataa ombi hilo.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Lameck 
Jonas, alikiri kuwa na taarifa za tukio hilo, 
akieleza kuwa alipokea simu ya Ofisa 
Mtendaji wa Kata kuwa mzazi wa mtoto 
ameripoti kuhusu mtoto wake kufanyiwa 
ukatili huo.

“Kwa taarifa ambazo nilipokea ni kwam-
ba, siku ya tukio hilo, pikipiki ya mwalimu 
ilionekana mazingira ya shuleni na siku 
hiyo hakukuwa na programu ya kufundi-
sha jioni kwa sababu madarasa ya mitihani 
yamekwisha,” alisema.

Diwani wa Rulanda, Evance Ernest, alise-
ma alipokea taarifa hiyo kutoka kwa Ofisa 
Elimu Kata kwamba, amepokea hati kutoka 
Jeshi la Polisi iliyopelekwa kwake baada ya 
wazazi wa mtoto kupewa PF3 kwa ajili ya 
matibabu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
hiyo, Isaya Mbenja, alisema taarifa za uka-
tili huo amezipokea na katika maadili ya 
kazi, kuna tume ambayo husimamia nid-
hamu ya walimu.

Alisema halmashauri itaendelea na hat-
ua ya kupelekwa taarifa za tuhuma hizo ili 
mamlaka zianze kufanya ufuatiliaji.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kagera, Bla-
sius Chatanda, alitafutwa na Nipashe kwa 
njia ya simu kuzungumzia tukio hilo, akidai 
kuwa alikuwa nje ya ofisi kikazi. Aliahidi ku-
zungumzia suala hilo akiwa ofisini baada ya 
kupata taarifa kamili.

Mbunge wa Jimbo la Kisesa, Luhaga Mpina,  akichangia  hoja ya  mapendek-
ezo ya mwongozo wa maandalizi ya mpango na bajeti ya serikali kwa mwaka  
2025/2026 na mapendekezo ya mpango wa maendeleo wa Taifa wa mwaka 
2025/2026,  bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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CHADEMA, ACT wadai kuna rafu 
uteuzi wagombea Serikali za Mitaa

Na Waandishi Wetu

WAKATI majina ya 
wateule wa kuwania na-
fasi mbalimbali katika 
Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa mwaka huu ya-
natarajiwa kuwekwa 
hadharani leo, baadhi ya 
vyama vya upinzani vi-
meendelea kulia na rafu 
kwa wagombea wao.

Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo 
(CHADEMA) kimesema 
hakitakubali kuona 
wagombea wake wak-
ienguliwa, huku ACT-
Wazalendo kikidai kuwa 
na taarifa za wagombea 
wake kurubuniwa na 
wasimamizi wa uchagu-
zi katika maeneo mbal-
imbali nchini.

Mwenyekiti wa 
CHADEMA Kanda ya 
Pwani, Boniface Jacob, 
alisema jana kuwa ha-
wapo tayari kurudi ny-
umbani kufuta machozi 
‘kuomboleza’ kwa wag-
ombea wake kuenguli-
wa kwa sababu ambazo 
ni nje ya zile za kikatiba 
ambazo mgombea ana-
takiwa kuwa nazo.

“Safari hii hatususi, 
hatukimbii wala hatuliil-
ii ovyo, hiari ni yao pawe 
na uchaguzi au pasiwe 
na uchaguzi. Kesho (leo) 
ni siku ya uteuzi, wana-
chama wetu, viongozi na 
wagombea tukusanyike 
tangu asubuhi kwenda 
kuangalia majina kama 
tumeteuliwa au hauja-
teuliwa. Kama hatuja-
teuliwa tusirudi nyum-
bani.

“Tumtafute mteuaji 
tukamhoji, kwa lolote 
ambalo litakuwa lime-
andikwa katika ubao, 
ninyi nyote ni masha-
hidi, hakuna mgombea 
ambaye amejaza fomu 
peke yake, wote wame-
jaza chini ya wanasheria 
Kanda ya Pwani mpaka 
zinarudishwa,” alisema.

Jacob pia aliwaonya 
wagombea wa chama hi-
cho ambao wanapanga 
kufanya hujuma kwa 
kujitoa katika uchaguzi 
huo baada ya kuteuliwa, 
akisisitiza kuwa sababu 
pekee ya chama hicho 
kukosa mgombea ni kifo 
na si vinginevyo.

“Tumekupa nafasi 
kwa kukuheshimu na 
kukuona unatosha ku-
gombea eneo hilo na 
wewe tuheshimu. Kila 
mtu ana tamaa, kila mtu 
ana njaa. Njaa zako funga 
breki. Kama ulichukua 
fomu ukataka kugom-
bea, ukifikiri nafasi hiyo 
ni ya biashara, biashara 
hiyo ni ya hatari, acha!” 
Jacob alionya.

Msemaji wa ACT-Wa-
zalendo wa Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa, Rahma 
Mwita, alidai makada wa 
chama kimoja cha siasa 
nchini wanawalaghai 
wagombea wao ili wa-
jiengue.

Alidai wanao usha-
hidi wa vitendo hivyo 
katika baadhi ya mae-
neo, yanayojumuisha 
Halmashauri za Tanda-
himba, Kondoa Mjini, 
Kondoa Vijijini, Kilwa, 
Chalinze, Kigoma Mjini 
na Nyamagana. Alisema 
kanuni zinazuia mgom-
bea kujiondoa kabla ya 
uteuzi.

“Taarifa tunazoziku-
sanya zinaonesha kuwa 
upo mpango wa wasi-
mamizi wa uchaguzi 
kuzichafua au kuziongea 
taarifa fomu za kugom-
bea, ili kuwapotezea sifa 
za kuteuliwa wagombea 
wa ACT Wazalendo na 
vyama vingine vya upin-
zani,” alidai Mwita.

Alimtaka Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais - Tawa-
la za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), 
Mohamed Mchengerwa, 
kusimamia kanuni na 
taratibu za uchaguzi 
huo, ikiwamo vyama 
kuchagua ngazi ya kud-
hamini wagombea wake.

Alisema chama hicho 
kimejiandaa kushiriki 
uchaguzi na kimesi-
mamisha wagombea 
wa kutosha waliowapa 
mafunzo ya namna ya 
kujaza fomu vizuri.

Naye Msimamizi 
wa Uchaguzi Jiji la Do-
doma, Dk. Fredrick 
Sagamiko, amekanusha 
shutuma zinazoenezwa 
katika mitandao ya ki-
jamii kuwa zipo njama 
za kuwaengua baadhi 
ya wagombea wa vyama 
vya upinzani katika uch-
aguzi huo.

Aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza na 
waandishi wa habari 
jijini kuhusu shutuma 
hizo na mwenendo wa 
mchakato wa uchaguzi 
huo, akisisitiza hakuna 
taarifa yoyote ambayo 
imetolewa kuwa ni kion-
gozi wa chama gani am-
baye amekosa sifa aliye 
na sifa ya kugombea ka-
tika uchaguzi huo.

Alisisitiza mchakato 
wa uchaguzi huo ni 
wa wazi, hivyo hakuna 
mkakati au nia yoyote 
ya kuminya demokrasia 
kwa baadhi ya vyama 
vya siasa.

*Imeandaliwa na 
Restuta James na Eliz-
abeth Zaya (DAR) na 
Paul Mabeja (DODO-
MA)

Rais Samia amhakikishia Trump kumpa ushirikiano
Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Has-
san, amemwahidi Rais 
mteule wa Marekani, Don-
ald Trump, kuendeleza 
ushirikiano na taifa hilo 
katika kuimarisha uhusi-
ano wa kidiplomasia na wa 
kibiashara.

Kupitia ukurasa wa X, 
Rais Samia alimpongeza 
Trump kwa ushindi huo na 
kuahidi kuendeleza ush-
irikiano wa pamoja kati ya 
Tanzania na nchi hiyo kwa 
maendeleo ya wananchi 
wake.

“Kwa niaba ya serikali na 
wananchi wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
ninatuma pongezi zangu 
za dhati kwa Mheshimiwa 
Donald Trump, Rais Mteule 

wa Marekani kwa ushindi 
wako katika uchaguzi.

Mheshimiwa Rais 
Mteule, ninakutakia kheri. 
Ninatumaini kushirikiana 
nawe kuimarisha uhusiano 
baina ya Tanzania na Mare-
kani,” alimwahidi Trump.

Aidha, Rais wa Kenya, 
William Ruto, alisema nchi 
yake ipo tayari kuimarisha 
ushirikiano kwenye biasha-
ra, uwekezaji, teknolojia na 
ubunifu, amani na usalama 
na maendeleo endelevu.

Alisema nchi hiyo 
inathamini ushirikiano wao 
wa muda mrefu uliodumu 
kwa miaka 60 na kujengwa 
misingi, demokrasia, maen-
deleo na kuheshimiana.

Rais Ruto alisema ana-
tarajia kuimarisha ushiriki-
ano huo kwa kufanya kazi 

kwa pamoja kukabiliana na 
changamoto za kimataifa, 
kukuza amani na usalama 
na kuendeleza ukuaji wa 
uchumi shirikishi kwa 
manufaa ya wananchi.

“Kenya iko tayari kui-
marisha ushirikiano wetu 
katika masuala ya maslahi 
ya pamoja kama biashara, 
uwekezaji, teknolojia na 
ubunifu, amani na usala-
ma, na maendeleo endel-
evu,” alisema.  

Rais wa Rwanda, Paul 
Kagame, alisema anatarajia 
kushirikiana na Rais Trump 
kwa miaka ijayo kwa faida 
ya wananchi wa nchi hizo.

“Ujumbe wako umeweka 
wazi kuwa Marekani ina-
paswa kuwa mshirika wa 
uchaguzi unaovutia kwa 
mfano wake, badala ya 

kulazimisha mitazamo na 
njia zake za maisha kwa 
wengine,” alisema.

Katika kinyang’anyiro 
cha urais wa Marekani, 
Trump alimshinda Ka-
mala Harris, mgombea wa 
Democrat kwa kupata kura 
za wajumbe maalum 294, 
ambao ni 24 ya wajumbe 
270 wanaotakiwa kupata 
ushindi.

Alimshinda majimbo 
muhimu kama Pennsylva-
nia, Georgia, North Caro-
lina na Wisconsin.

Wafuasi wake wanam-
chukulia Rais huyo mteule 
kutoka Chama cha Repub-
lican kama mwokozi na 
shujaa, aliyekuwa tayari 
kutetea maadili yao dhidi 
ya wanamageuzi nchini 
Marekani.

 

TANGAZO LA MKUTANO MKUU WA MWISHO WA WANAHISA WA KAMPUNI YA 
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Mshtakiwa wa kesi ya 
mauaji ya mkewe na 
kisha kumchoma moto 
kwa magunia ya mkaa, 
Hamisi Luoga (ku-
shoto), akiwa kizim-
bani huku akijadiliana 
jambo na mawakili 
wake, Mohamed Ma-
jaliwa (kulia), Zidadi 
Mikidadi (katikati) na 
Fatuma Abdul, baada 
ya kumaliza kusikiliza 
ushahidi wa shtaka 
linalomkabili katika 
Mahakama Kuu ya 
Tanzania Kanda ya Dar 
es Salaam, jana. PICHA: 
IMANI NATHANIEL 

Na Vitus Audax

WATU 14, wakiwamo watoto wachanga 
wawili, wamefariki dunia papo hapo na wen-
gine tisa kujeruhiwa katika ajali iliyohusisha 
Haice na fuso katika kijiji cha Mwasengo, 
tarafa ya Mwakarungi, wilayani Nzega, mkoa-
ni Tabora.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tabora, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi wa Polisi, Rich-
ard Abwao, alithibitisha kutokea kwa ajali 
hiyo jana asubuhi, ikihusisha gari T 562 DGG 
aina ya Toyota Haice na lori T 361 CSB aina 
ya fuso.

Alisema ajali hiyo ilitokea baada ya dereva 
wa Haice kuligonga kwa nyuma roli hilo na 
kuingia  chini ya uvungu wakati akitaka kulip-
ita gari lingine akiwa katika mwendokasi.

“Ajali imesababisha vifo vya watu 14, waki-
wamo watoto wenye umri chini ya mwaka 
mmoja pamoja na majeruhi tisa ambao wa-
naendelea kupatiwa matibabu,” alisema 
SACP Abwao.

Alisema majeruhi wawili wanaendelea 
kutibiwa katika Hospitali ya Wilaya ya Nze-
ga, huku wengine saba wakipatiwa rufani 
kwenda Hospitali ya Rufani Nkinga, wilayani 
Igunga.

Alisema jeshi hilo linaendelea kumsaka 
dereva wa Haice ambaye alitokomea kusiko-
julikana baada ya kusababisha ajali hiyo, 
huku akiwataka madereva kufuata sheria za 
usalama     barabarani  ili kuepuka ajali zina-
zosababisha     madhara   katika maisha ya 

Ajali ya Hiace, lori ilivyowaua watu 14, tisa wajeruhiwa
watu.

Vilevile, aliwataka abiria wana-
okuwa katika magari, wahakik-
ishe wanapaza sauti, hasa pale 

wanapoona mwenendo mbaya 
wa uendeshaji wa dereva ambao 
haufuati sheria na kuhatarisha 
maisha yao.
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Wahariri wampa waziri madai yao
Na Jenifer Gilla

JUKWAA la Wahariri Tanzania 
(TEF), limesikitishwa na kitendo 
cha Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Jerry Silaa, 
kutohudhuria matukio muhimu ya 
waandishi wa habari anayoalikwa.

Miongoni mwa matukio hayo ni 
Mkutano Mkuu wa Nane wa TEF uli-
ofanyika jana, jijini Dar es Salaam na 
badala yake alimtuma mwakilishi 
kwa madai ya kutingwa na majukumu 
mengine.

Akizungumza katika ufunguzi wa 
mkutano huo, Mwenyekiti wa TEF, 
Deodatus Balile, alisema wanasikit-
ishwa na Waziri wa Habari kushindwa 
kuitikia mwito huo, akitaja mwaliko 
mwingine aliotoa udhuru kuwa ni 
Tuzo za Umahiri wa Uandishi wa 
Habari (EJAT) za mwaka 2023.

Balile alimfananisha waziri huyo na 
mchungaji mwema ambaye anapas-
wa kuwafahamu kondoo wake ambao 
ni pamoja na tasnia ya habari, hivyo 
anapaswa kukaa nao mezani ili kufa-
hamu tabia zao.

“Amealikwa Arusha, PRST ( Jumui-
ya ya Maofisa Uhusiano) hakwenda, 
akaalikwa tuzo za waandishi habari 
hakwenda, nikasikia amealikwa 
Mbeya hakwenda, tukasema basi 
tumpe nafasi tumwalike akutane na 
sisi, hakuja, anasema Spika ameni-
zuia,” alisema.

Balile alionesha kushangazwa na 
waziri huyo kutohudhuria matukio 
hayo wakati Rais Samia Suluhu Has-
san, alikutana na wahariri mara 
mbili, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
mara tatu na wengine ni Naibu Waziri 
Mkuu, Dotto Biteko na Rais wa Zanzi-
bar, Hussein Mwinyi.

Alisema hata Waziri wa Habari ali-
yepita Nape Nnauye, alikuwa mstari 
mbele, kila walipomhitaji alihudhuria 

bila kukosa haijalishi ni muda gani.
“Mwenendo huu tulisema hautu-

furahishi, hatutaki kugawana mbao 
katikati ya bahari, wala hatusemi 
kama hatujaribu, lakini akisema ana-
taka huo mkondo sisi tupo tayari,” 
alisema.

Hata hivyo, Balile alimshukuru wa-
ziri huyo kwa kuteua Bodi ya Ithibati 
ikiwa na wakongwe katika tasnia ya 
habari, ambayo itafanya utekelezaji 
wa Sheria ya Habari, jambo lili-
loshindikana tangu mwaka 2016.

Kuhusu malengo ya mkutano huo, 
alisema ni kutokana na maazimio ya-
takayoviwezesha vyombo vya habari 
kufanya kazi kwa weledi na kusima-
mia msingi mkuu ambao ni kutoa 
taarifa za kweli.

Alisema watajadili namna ya kuri-
poti Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
kwa kitaaluma zaidi ili kuhakikisha 
nchi inaingia katika uchaguzi na ku-
maliza ikiwa na umoja.

Balile alisema watajadili na kutoka 
na maazimio na namna ya kufanya ili 
kuviokoa vyombo vya habari na janga 
la kiuchumi wanalokabiliana nalo hivi 
sasa.

Alimshukuru Rais Samia kwa ku-
pandisha uhuru wa vyombo vya 
habari kutoka nafasi ya 143 hadi ya 
97 mwaka huu, kwa kutoa maelekezo 
mahususi ya kupunguza baadhi ya 
mambo yaliyokuwa yakiminya uhuru 
wa vyombo vya habari.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Nicholaus Mkapa, alitoa wito 
kwa waandishi wa habari kuzingatia 
weledi na maadili ya kazi wanapori-
poti matukio ya uchaguzi ili kuepuka 
kuandika habari za uzushi na kuha-
tarisha amani ya nchi.

Alisema historia inaonesha ka-
tika kipindi cha uchaguzi kunakuwa 
na habari nyingi za upotoshaji na 

changamoto kubwa zaidi zinatokana 
na kukua kwa Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA).

Aliitaka TEF kuhakikisha inatoa 
maazimio ya kitaaluma yatakayowe-
ka mkazo katika weledi, sheria na 
maadili ya uandishi wa habari wakati 
wa utekelezaji majukumu, ili kujenga 
uaminifu na uhalali mbele ya umma 
wanaoutumikia.

Pia, aliwataka waandishi wa habari 
kutumia kalamu zao kuwaonesha Wa-
tanzania maendeleo yanayofanywa 
katika nchi yao, ikiwamo mafanikio ya 
miradi ya kimkakati kama vile ujenzi 
wa treni ya kisasa na Bwawa la Kufua 
Umeme la Mwalimu Nyerere.

Alisema serikali inaendelea kufany-
ia kazi madeni ya vyombo vya habari 
chini ya maelekezo ya Rais Samia 
Suluhu Hassan na kampuni ambazo 
hazijapeleka nyaraka za madeni yao, 
zifanye hivyo ili mchakato ukamilike 
kwa muda tarajiwa.

Alisema suala la umiliki wa hisa wa 
asilimia isiyozidi 49 kwa wageni ka-
tika kampuni za habari ni la kisera, 
hivyo linahitaji kufanyiwa marekebi-
sho na mchakato wa kufanya mareke-
bisho ya Sera ya Habari na Utangazaji 
ya mwaka 2013, umeanza na wataen-
delea kushirikishwa.

Alisema kuwa kwa kushirikiana 
na vyombo vya habari, wanaendelea 
kuboresha mifumo ya kisheria ikiwa-
mo uanzishwaji Bodi ya Ithibati.

Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Edward 
Mpogolo, aliwashauri waandishi wa 
habari wanapotekeleza majukumu 
yao, wadumishe amani kwa kutoa 
taarifa za kweli na kuzingatia haki na 
ukweli.

“Huwezi kuzungumzia amani kama 
huna upendo, ukiwa na chuki huwezi 
kumwelezea mtu yeyote kuhusu uk-
weli au amani. Matokeo ya amani ni 
maendeleo,” alisema.

Tembo wavamia 
makazi, waua 
watu watano
Na Ashton Balaigwa, 

WATU watano wamefariki dunia na mmoja 
kujeruhiwa baada ya kushambuliwa na tembo 
waliovamia mashamba na makazi ya watu ka-
tika vijiji mbalimbali wilayani Liwale, mkoani 
Lindi katika kipindi cha kuanzia Januari hadi 
Oktoba mwaka huu.

Imeelezwa kuwa wanyamapori hao, katika 
kipindi cha kuanzia Julai 2022 hadi Oktoba 
mwaka huu, wamefanya uharibifu wa hekta 
14,000 za mazao mbalimbali, yakiwamo ya 
chakula na biashara ya zaidi ya wananchi 4,000 
katika wilaya hiyo ya Liwale.

Ofisa Maliasili na Mazingira Wilaya ya Liwale, 
Deogratias Simwanza, aliyasema hayo juzi 
wakati akizungumza na waandishi wa habari 
wa Chama cha Waandishi wa Habari za Mazin-
gira Tanzania ( JET) waliotembelea wilaya hiyo 
kuangalia utekelezaji Mradi wa Kupunguza 
Migongano ya Binadamu na Wanyamapori 
unaotekelezwa na Shirika la Maendeleo la 
Ujerumani (GIZ) kwa niaba ya Serikali ya Uje-
rumani.

Simwanza alisema vifo hivyo vilitokea ku-
tokana na kuwapo changamoto ya mgongano 
kati ya binadamu na wanyamapori na kusaba-
bisha wanyama hao wakali kuleta madhara na 
kugharimu maisha ya binadamu.

Alisema pamoja na kuwapo madhara hayo 
kwa binadamu, upo utaratibu wa kutoa fidia na 
kifuta machozi ingawa hauwezi kufananishwa 
na thamani ya binadamu. Wizara ya Maliasili 
na Utalii hutoa malipo baada ya tathmini inay-
ofanywa na wilaya.

Alisema kuwapo migongano ya binadamu na 
wanyamapori wilayani Liwale kunachangiwa 
na eneo kubwa ya wilaya hiyo kuwa hifadhi na 
maeneo hayo yamehifadhiwa vizuri, hivyo ku-
wapo ongezeko la wanyamapori, hata wanafika 
katika makazi na mashamba ya wananchi.

“Tumekuwa na ongezeko kubwa la wany-
amapori kwa sababu takribani vijiji vyote 
vimezungukwa na hifadhi, inachangia ku-
wapo migongano baina ya binadamu na wany-
amapori na kutusababishia madhara, vikiwa-
mo vifo,” alisema Simwanza.

Mratibu wa Mradi wa Utatuzi wa Migongano 
ya Binadamu na Wanyamapori kutoka GIZ 
Wilaya ya Liwale, Debolah Missana, alisema 
mradi huo unakusudia kupunguza tatizo hilo 
na tayari umeanza kufanya kazi katika vijiji 
11 na umepata mafanikio ya kuanza kudhibiti 
tembo kuingia katika mashamba ya wakulima 
pamoja na makazi ya watu.

Alisema moja ya hatua zilizochukuliwa ku-
tatua changamoto hiyo ni kuwapa mafunzo 
wahifadhi kutoka Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA) na Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori (TAWA), hata kufundishwa kuendesha 
ndege nyuki kwa ajili ya kufukuza tembo kidigi-
tali.

Alisema njia nyingine ambayo hivi sasa wa-
naanza kuitekeleza kufukuza tembo masham-
bani ni kutumia mizinga ya nyuki na tayari GIZ 
wameshatoa mizinga 100 kwa wilaya ya Liwale 
na wanatarajia kuongeza mingine 200.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Goodluck Mlinga, 
alithibitisha vifo hivyo, akisema tembo hao ku-
sababisha madhara kunatokana na eneo kubwa 
la wilaya hiyo kuzungukwa na hifadhi, zikiwa-
mo Hifadhi ya Taifa ya Nyerere, Pori la Akiba 
Selous, hifadhi za vijiji na jumuiya za hifadhi 
pamoja na maeneo ya uvunaji miti ya mbao.

Alisema kuwa kutokana na uhifadhi mzuri, 
wanyamapori wameongezeka kwa kasi, vijiji 
64 vina changamoto kubwa ya kuvamiwa na 
makundi ya tembo (ndovu).

Dereva wa Bajaji akiwa ameisheheni mzigo kupita uwezo wake katika Barabara ya Morogoro, eneo la 
Kimara Mwisho, Dar es Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: SABATO 
KASIKA 
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Ubalozi Ufaransa 
wafungua kituo utoaji 
Visa ofisi za TLS 
Na Mary Geofrey

UBALOZI wa Ufaransa 
nchini umefungua kituo 
cha kuomba Visa ya kusafiri 
kwenda Ufaransa katika ofisi 
za Chama cha Mawakili Tang-
anyika (TLS).

Lengo la kuhamishia hudu-
ma za Visa katika kituo hicho 
ni kuzirahisisha na kupun-
guza msongamano katika ofisi 
za ubalozi huo.

Balozi wa Ufaransa nchini, 
Anne-Sophie Ave, akizun-
gumza na waandishi wa 
habari wakati akizindua kituo 
hicho jijini Dar es Salaam, 
alisema kupitia kituo hicho 
waombaji Visa wanaweza ku-
fanikiwa ndani ya wiki mbili.

“Tunayo furaha kuzindua 
kituo hiki katika ofisi za TLS, 
lengo ni kutoa huduma bora 
zaidi na kwa wakati mwafa-
ka,” alisema Balozi Ave.

Aliwataka waombaji kuan-
za kufuatilia huduma hiyo 
mwezi mmoja kabla, ili kue-
puka usumbufu unaoweza 
kutokea mteja anapokuwa nje 
ya muda.

Balozi Ave alisema kuanza 
kutolewa huduma hizo katika 
kituo hicho kuna maana hazi-
tapatikana katika ofisi za uba-
lozi huo.

“Wateja wetu wanapokuja 
kutafuta Visa watapa hu-
duma kwa gharama zilezile,” 
alisema. Aliwasihi wateja wao, 
wakiwamo watu mashuhuri, 
kutosita kufika kupata hudu-
ma hiyo kwa kuwa wana hu-
duma ya VIP.

Meneja wa kituo cha hicho 
kipya cha kuombea Visa cha 
TLS Dar es Salaam, Abdil-
lah Kinyaga, alisema mteja 
anayeomba Visa, anapaswa 
kuanza kuomba huduma hiyo 
mtandaoni na baadaye kufika 
katika ofisi hiyo kuendelea na 
hatua zinazofuata. 

“Ni hatua kubwa kwa TLS 
kuingia makubaliano na Uba-
lozi wa Ufaransa kuanza kutoa 
huduma hii, tumechukua mzi-
go mkubwa ambao ulikuwa 
unafanywa na ubalozi katika 
ofisi zao,” alisema Kinyaga.

Aliwahakikishia wateja wao 
kuwa, huduma hiyo inapati-
kana kwa haraka zaidi kwa 
kuwa wana watoa huduma wa 
kutosha waliobobea kutoa hu-
duma hiyo.

Alisema wamebobea pia ka-
tika masuala ya kiusalama wa 
huduma wanazotoa na ndio 
sababu ya kuendelea kuamini-
wa na ubalozi huo.

Akizungumzia aina ya Visa 
wanazotoa, alisema kuna aina 
mbili ambazo ni Schengen in-
ayoruhusu mtu kusafiri zaidi 
ya nchi 29 na ya Ufaransa ina-
toa rukhsa mtu kwenda nchi 
hiyo moja pekee.

Mwanafunzi wa 
fani ya umeme 
kutoka Chuo 
cha Ufundi Stadi 
(VETA) mkoani 
Pwani, Peter 
Archard (kushoto), 
akitoa maelezo 
kwa Mkurugenzi 
wa Taasisi ya Asma 
Mwinyi Founda-
tion, Asma Mwinyi 
(kulia), kuhusu 
mifumo mbalimbali 
ya nishati inavyo-
fanya kazi, wakati 
wa mahafali ya 14 
ya chuoni hapo 
jana.  Wa pili kulia 
ni Kaimu Mkuu wa 
chuo hicho, Clara 
Kibodya. PICHA: 
MAULID MMBAGA

UCHAGUZI UJAO

‘Wagombea wawekewe ulinzi wakati wa kampeni’
Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Mbongwe 
(CCM), Nicodemas Maganga, 
ameitaka serikali kuwalinda 
wagombea wakati wa kampeni 
za uchaguzi ili kumaliza salama 
mikutano katika maeneo yao.

Maganga akiuliza maswali ya 
nyongeza bungeni jana, alisema 
mwaka    huu ni wa uchaguzi na 
sheria      zinaruhusu maanda-
mano na     mikutano, hivyo 
akahoji mpango wa serikali 
kuhakikisha     inawalinda wa-
nasiasa ili kumaliza mikutano 
salama.

Pia alisema kumekuwa na 
matukio ya wananchi kuchon-
ganishwa na Jeshi la Polisi na 

wanaofanya matukio hayo 
ni watu wengine wakitumia 
mgongo wa jeshi hilo, hivyo ku-
taka kauli ya serikali kuhakiki-
sha askari wanalindwa dhidi ya 
uchonganishi huo.

Naibu Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Daniel Sillo, aki-
jibu maswali hayo, alisema Tan-
zania inaongozwa kwa mujibu 
sheria na utaratibu na kama 
kuna watu    ambao ama wana-
fanya fujo au kuchonganisha 
Jeshi la    Polisi, waache mara 
moja    na watakaobainika, she-
ria    itachukua mkondo wake 
ikiwamo kufikishwa mahakam-
ani.

Katika swali la msingi, Magan-
ga alihoji mpango wa serikali 

kuhakikisha raia wa kigeni ha-
washiriki katika Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa na Uchaguzi 
Mkuu. 

Akijibu swali hilo, Sillo 
alieleza raia wa Tanzania ndiyo 
wenye haki ya kushiriki katika 
uchaguzi kwa kupiga kura au 
kuchaguliwa kuwa viongozi 
kwa mujibu wa sheria.

Alifafanua kuwa sheria hizo 
ni pamoja na ya Uchaguzi wa 
Rais, Wabunge na Madiwani 
Na. 1 ya Mwaka 2024 na ya Seri-
kali za Mitaa (Mamlaka za Miji), 
Sura ya 288 na kanuni zake za 
mwaka 2024.

Naibu Waziri huyo alisema 
kuwa katika kusimamia vipindi 
vyote wakati wa uchaguzi, seri-

kali imekuwa inatoa elimu ya 
uraia kwa watendaji (waandik-
ishaji na wasimamizi wa uch-
aguzi) ili kuhakikisha raia wa 
Tanzania wenye sifa ndiyo wa-
naoshiriki uchaguzi na siyo raia 
wa kigeni.

“Inapobainika kwamba kuna 
mtu anadiriki kujiandikisha au 
kutafuta fursa ya kugombea na 
zipo taarifa au tuhuma, kwa 
mujibu wa sheria na kanuni za 
uchaguzi, mhusika huyo hu-
wekewa pingamizi,” alisema.

Alisema kuwa ikithibitika, 
mtu huyo huchukuliwa hatua 
za kisheria ikiwamo kuondole-
wa katika Daftari la Kudumu la 
Wapigakura na kufikishwa ma-
hakamani. 

TBS yajivunia ufanisi kuzuia vyakula 
visivyokidhi vigezo kuingizwa nchini
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Viwango Tanza-
nia (TBS) limezuia bidhaa nyin-
gi za vyakula zisizokidhi vigezo 
vya usalama na ubora kuingia 
nchini, likiwataka wanaoingiza 
kuhakikisha bidhaa zina ubora.

Kwa uzuiaji bidhaa hizo, TBS 
imelinda na kuendeleza afya ya 
jamii na soko la Tanzania dhidi 
ya bidhaa za chakula zisizo na 
usalama na ubora. Hayo yal-
isemwa jana jijini Dar es Salaam 
na Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
shirika hilo, David Ndibalema, 
wakati wa mkutano wa TBS na 
waingizaji vyakula nchini.

Ndibalema alisema tangu 
TBS ipewe jukumu la kusi-
mamia sheria ya usalama wa 
chakula nchini, kwa kutumia di-
risha la usajili katika kumlinda 
na kuendeleza afya ya mlaji, 
imepiga hatua mbalimbali am-
bazo zimeweza kuzuia bidhaa 

za chakula zisizo na usalama 
na ubora kuingia nchini wala 
kusambazwa sokoni.

Alisema usajili wa bidhaa za 
vyakula vilivyofungashwa ni 
takwa la kisheria linalolenga 
kuhakikisha vyakula salama na 
bora ndivyo vinaruhusiwa kuin-
gizwa sokoni ili kulinda na kue-
ndeleza afya ya mlaji na jamii 
kwa ujumla.

Alisema usajili huo pia 
unasaidia kulinda na kuende-
leza biashara kwa mujibu wa 
makubaliano ya kimataifa na 
sera za nchi za kiuchumi zi-
lizoko, hasa zile zinazohusu 
uwezeshaji wa kuwapo mazin-
gira mazuri ya ufanyaji biashara 
nchini. 

“Nimefurahi sana kushiriki 
mkutano huu wa wafanyabi-
ashara wanaoagiza na kuingiza 
bidhaa za chakula kilichofun-
ganishwa nchini, mwitikio 
wenu ni ishara kuwa mkutano 

huo una umuhimu mkubwa ka-
tika kuhakikisha kuwa bidhaa 
zinazotengenezwa na viwanda 
husika kisha kuingizwa nchini, 
usalama na ubora wake una-
fahamika kwa kutumia vigezo 
vya kisayansi bila kukwamisha 
ufanyaji biashara.

“Lengo kuu ni kulinda na kue-
ndeleza afya ya mlaji pamoja 
na kulinda soko la Tanzania 
dhidi ya bidhaa za vyakula vi-
sivyo salama na bora,” alisema 
Ndibalema. 

Alisema mkutano huo utatoa 
fursa kupata uelewa wa pamoja 
ili shughuli za kusimamia us-
alama wa chakula nchini ziwe 
zenye ufanisi kupitia nguvu ya 
pamoja baina ya wafanyabi-
ashara, walaji na wasimamizi.

Ndibalema alisema matarajio 
ya shirika hilo ni kwamba, mku-
tano huo utasaidia kuongeza 
ufahamu wa mambo mbalimba-
li kutoka kila upande, ikiwamo 

mwingizaji bidhaa kufahamu 
sababu za bidhaa yake anayo-
taka kuingiza nchini kukataliwa 
usajili na kujua tathmini zinazo-
fanyika kwa bidhaa kukataliwa 
kusajiliwa. 

Meneja wa Usajili wa Bidhaa 
na Majengo wa TBS, Habakuki 
Kalebo, alisema wamekuwa 
wanapokea maoni na maombi 
mbalimbali kutoka kwa wadau 
wa shirika yanayohusu namna 
ya kukabiliana na changamoto 
mbalimbali katika utendaji wao 
na kuboresha huduma zao kwa 
jamii wanayoihudumia.

Alisema moja ya mbinu am-
bayo itachangia kwa kiasi ki-
kubwa kuboresha huduma kwa 
wateja na wakati huo kuongeza 
ufanisi wa majukumu waliyope-
wa kisheria, ni kuwa na mikuta-
no rasmi ya mara kwa mara na 
wadau wao, wakiwamo wafan-
yabiashara wanaoingiza nchini 
bidhaa zinazosajiliwa na TBS.
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 Muungwana Lazima Nilonge

MACHI 21, 2018, nchi za Afrika zilisaini mkataba wa makubaliano 
ya Eneo Huru la Biashara (AfCFTA), ambalo linakadiriwa kuwa na 
watu zaidi ya bilioni 1.2 na pato la dola za Marekani trilioni 2.5 kwa 
mwaka.

Vipo vigezo ambavyo vitawawezesha wafanyabiashara wa Tan-
zania kulifikia soko hilo na masoko mengine ya kimataifa ambayo 
yanaruhusu nchi nyingine kuuza huduma na bidhaa zake nchini.

Moja ya kigezo ni kuwa na biashara iliyosajiliwa ambayo ina-
tunza kumbukumbu zake za kifedha, mauzo, ununuzi, uzalishaji 
(kwa wenye viwanda), na namna wafanyabiashara wanavyozinga-
tia ajenda ya dunia ya maendeleo endelevu kwa sekta zote.

Hapa nchini, zipo mamlaka na taasisi zinazoratibisha masu-
ala ya biashara na kuthibitisha uhalali wake, ambazo ni muhimu 
wananchi wazitumie kikamilifu ili AfCFTA na masoko mengine 
yawanufaishe Watanzania.

Moja ya taasisi hiyo ni Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), ambayo inasajili kampuni, majina ya biashara, nembo za 
biashara, leseni za viwanda, miliki ubunifu na uvumbuzi (hataza).

Takwimu za BRELA zinaonyesha kwamba ni Watanzania wach-
ache wanaomiliki biashara changa, ndogo na za kati wanaoona 
umuhimu wa kuzisajili. Kibaya zaidi ni kwamba ni wavumbuzi 
wachache zaidi, wanaojisajili kwa wakala huo.

Jambo la kusikitisha ni kwamba gharama za kujisajili zinahimi-
lika ukilinganisha na hasara ambayo mtu anaweza kuipata kwa 
kutoilinda biashara yake kisheria.

Mathalani, kiwanda kidogo chenye mtaji wa chini ya Sh. milioni 
10, kinachosindika unga, viungo au kinazalisha mafuta kinasa-
jiliwa kwa Sh. 50,000 inayolipwa mara moja tu katika uhai wake 
wote.

Kwa wavumbuzi, ada ni Sh. 22,000 inayolipwa kwa awamu mbili 
na Sh. 4,000 kila mwaka baada ya kusajiliwa. Hiki ni kiasi kidogo 
ambacho bila shaka, Mtanzania mwenye nia ya kufanyabiashara 
kwa uaminifu, anamudu kuilipa.

Kama tunavyofahamu, mazingira ya Afrika kwa maana ya 
changamoto zinazoikabili jamii zinafanana kwa kiasi kikubwa; in-
asikitisha kuona mtu anabuni kitu kinachoweza kutatua changa-
moto kwenye jamii, anakiweka mtandaoni, anakipa na jina, bila 
kulinda jina wala uvumbuzi wenyewe.

Hali ni hiyo hiyo wakati wa maonyesho ya biashara kama ya 
Kimataifa ya Sabasaba ambayo yako mbioni kuanza; unakuta 
mbunifu anaeleza hatua kwa hatua namna alivyofanikiwa kubuni 
zana fulani ya kuwasaidia wakulima au wananchi katika sekta 
muhimu, baada ya maonyesho hanufaiki na ubunifu wake kwa 
kuwa wajanja wachache wanaamua kwenda kuisajili BRELA na 
kuanza kuizalisha. Hii ni hasara sio kwake pekee bali kwa nchi pia.

Mpango wa serikali wa kuboresha mazingira ya biashara nchi-
ni umeweka njia rahisi za kujisajili ambayo ni kupitia mtandao 
(ORS), unapata huduma zote za kurasimisha biashara yako ukiwa 
sehemu yoyote yenye intaneti.

Tunaeleza haya ili kuukumbusha umma kwamba wajasiriamali 
wetu wanaweza kuzalisha bidhaa nzuri, kutoa huduma bora, tu-
kajitangaza mtandaoni lakini mwisho wa siku, tutakuta kile tuna-
chouza kimelindwa kisheria na mtu mwingine; ambaye ataku-
ruhusu kuendelea kutumia nembo au jina ulilobuni, kwa kumlipa 
mamilioni ya fedha kwa kuwa tu ameshajisajili.

Sheria itamlinda ambaye ameitii. Hata kama utakuwa mwan-
zilishi wa huduma, jina, uvumbuzi au nembo, usipoisajili halafu 
akatokea mgeni akaisajili nchini, hutaweza kujitetea kwa sababu 
hutambuliki kwenye mifumo ya kisheria.

Na Adam 
Fungamwango

Tatizo la watoto mitaani liko 
kijamii mno, mhusika mzazi

KUMEKUWAPO na ongezeko kubwa 
la watoto wa mitaani wanaolala nje ya 
maduka usiku nchini hasa kwenye majiji 
mkubwa.

Hilo limemshtua Mbunge wa Kilomb-
ero, Abubakar Assenga, akalizungumza 
bayana bungeni wakati akichangia 
Maendeleo ya Taifa na Mwongozo wa 
Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Seri-
kali kwa mwaka 2025/26.

“Watoto wanakwenda mitaani na yati-
ma wamezidi, hivi sasa tuna utamaduni 
wa kujenga vituo vya kulelea yatima na 
hatulei watoto yatima kwenye nyumba 
zetu. Hatuwezi kufikia maendeleo ya 
kweli, kama tunaongeza watu kiholela 
kwa namna hiyo,” alisema.

Hilo la mbunge huyu, limenisukuma 
kuongea vitu ambavyo siku zote niliku-
wa najiuliza kama yeye.

Serikali kwa kiasi chake imekuwa ikiji-
tahidi sana kudhibiti watoto wa mitaani, 
kwa kuwachukua na kwenda kuwalea 
kwenye vituo vyao.

Taasisi za kidini, pia zimekuwa mstari 
wa mbele kuisaidia serikali, kwani zime-
kuwa zikiwatwaa watoto hao kuwapele-
ka kwenye vituo vilivyopo kwa ajili ya 
kuwahudumia ya msingi.

Wanawapa elimu, wanawajenga kisai-
kolojia, burudani wanapata na stadi za 
kazi, ili kuwafanya wajione wapo kama 
binadamu wengine wa kawaida.

Kumbuka watoto hawa wa mitaani au 
yatima wanakuwa wameathirika kisai-
kolojia, pale wanapoona wenzao wana 
wazazi lakini wao hawana, wameteleke-
zwa, au kukimbia makwao kutokana na 
sababu mbalimbali.

Lawama kubwa hapa ziende kwenye 
familia. Matatizo makubwa ya yote haya 
yanasababishwa na familia, ambazo 
ndizo zimewapata hawa watoto katika 
mazingira ambayo hajaandaliwa na kule-
ta tabu. Kingine ni kwamba, jamii zetu za 
sasa, kuanzia familia, ndugu na marafiki 
kuwa wabinafsi.

Miaka ya sasa watu wengi wamekuwa 

wabinafsi sana tofauti na wa zamani. 
Hayo yote ndiyo wamesababisha 

kuongezeka kwa watoto wa mitaani. 
Ngono zembe zinasababisha kupatikana 
kwa watoto wasiotarajiwa, ambao wa-
zazi wa pande zote mbili baba na mama 
kwa sababu hawajajiandaa, wanashind-
wa kuwapa malezi mema.

Mwanaume anaweza kuikataa mimba, 
au kumtoroka mwanamke ambaye naye 
hata kama akikifungua anashindwa ku-
lea mtoto wake na mara nyingi mtoto wa 
kike anakuwa ametengwa na familia.

Mateso ya walezi hasa ambao 
wameachiwa jukumu la kulea baada ya 
wazazi kufariki, yanasababisha watoto 
kukimbia na kuingia mtaani ambako wa-
naona wapo salama.

Wengine wanakuwa wamefukuzwa 
na walezi wao, hasa ndugu za baba na 
mama zao baada ya wazazi yao kufariki.

Zamani ndugu akifariki, jukumu la 
malezi linakuwa kwa ndugu ambao wali-
kuwa wakipeana majukumu ya kuwalea 
watoto kwa mpangilio ambao wao wal-
iona unafaa.

Acha ndugu, hata marafiki na majirani 
kipindi cha nyuma walikuwa wanaweza 
kuwatunza na kuwalea watoto ambao 
wazazi wake wamefariki, kiasi kwamba 
hawataki mwingine kujua kama hawana 
wazazi.

Ubinafsi wa kizazi cha sasa kukumba-
tia familia zao pekee, pamoja na dai la 
ugumu wa maisha, umewafanya wengi 
kushindwa kuwasaidia watoto wa mi-
taani, yatima wanaolala nje ya maduka 
na chini ya madaraja.

Ni wakati sasa wa kila mmoja ku-
chukua nafasi yake kifalsafa na kimaten-
do. Serikali na taasisi ya dini ziendelee 
kulea watoto, lakini huku kwenye ngazi 
ya familia, watu waache ngono zembe, 
ili kuepuka kuongezeka kwa watoto wa 
namna hiyo. Pia, jamii zisikwepe maju-
kumu yao, kwani kulea watoto hao wa 
ndugu, jamaa na marafiki ni wajibu wao 
wa msingi.
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KABWELA                                                          Na Fadhili Mohammed                                  

Tanzania yaalika 
wawekezaji 
sekta ya nishati
Na Elizabeth Zaya

WIZARA ya Nishati imetumia 
jukwaa la Mkutano wa Wiki ya 
Nishati Afrika unaofanyika Cape 
Town, Afrika Kusini kueleza fur-
sa za uwekezaji zilizoko katika 
sekta ya nishati.

Pia imetumia jukwaa hilo 
kukaribisha wawekezaji ku-
changamkia fursa zilizoko ka-
tika sekta hiyo Tanzania.

Katika wasilisho lake juzi, 
Naibu Katibu Mkuu wa wizara 
hiyo anayeshughulikia mafuta 
na gesi, Dk. James Mataragio, 
alibainisha fursa katika maeneo 
mbalimbali ikiwamo uwekezaji 
katika vitalu vya utafutaji mafu-
ta na gesi asilia, miundombinu 
ya mafuta na gesi, miradi ya 
nishati jadidifu na viwanda vya 
petrokemikali.

Katika eneo la vitalu vya utafu-
taji mafuta na gesi asilia, Dk. Ma-
taragio alieleza kuwa tayari wiz-
ara imekamilisha maandalizi 
muhimu kuelekea uzinduzi wa 
duru ya tano ya kunadi vitalu 
hivyo vya mafuta na gesi asilia 
vilivyo wazi Machi mwakani.

“Tunatarajia kunadi jumla ya 
vitalu 26 vya utafutaji mafuta 
na gesi asilia nchini. Kati ya vi-
talu hivyo, vitalu 23 vipo eneo la 
baharini na vitatu vipo eneo la 
Ziwa Tanganyika,” alisema Dk. 
Mataragio.

Alisema ipo fursa kwa 
wawekezaji kushirikiana na 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) kuendeleza vi-
talu vya Eyasi-Wembere, Mnazi 
Bay Kaskazini na Songo Songo 
Magharibi, vitalu ambavyo shiri-
ka hilo limeendelea kuvifanyia 
utafiti wa mafuta na gesi asilia.

Katika wasilisho hilo, Dk. Ma-
taragio alisema data za vitalu 
vyote vitakavyopelekwa katika 
mnada na vile vinavyoendesh-
wa na TPDC, zinapatikana kwa 
ajili ya wawekezaji kuona na 
kununua na kwamba miongoni 
mwa aina za data hizo ni pamo-
ja na nguvu sumaku ya miamba, 
uzito wa miamba, mitetemo na 
visima.

Maeneo mengine ya uwekeza-
ji aliyoyataja katika sekta ndo-
go ya mafuta na gesi asilia ni 
uwekezaji katika ujenzi wa vi-
tuo vya kujaza gesi asilia katika 
magari na viwanda vya petroke-
mikali kwa kutumia gesi asilia.

Dk. Mataragio alieleza kuwa 
serikali imefanya kazi kub-
wa kuboresha mazingira ya 
uwekezaji nchini na kutekeleza 
miradi ya kimkakati ukiwamo 
ujenzi wa Bwawa la Kuzali-
sha Umeme la Mwalimu Julius 
Nyerere ( JNHPP) na kwamba 
Tanzania ni sehemu sahihi kwa 
uwekezaji.

Mwenyekiti 
wa Chama cha 
Wachimbaji 
Madini Mkoa 
wa Manyara 
(MAREMA), 
Elisha Mnyawi, 
akizungumza 
kuhusu mikaka-
ti ya uongozi 
wake katika 
kuwajengea 
uwezo wachim-
baji, wakati wa 
kikao cha wa-
dau wa madini 
ya Tanzanite, 
katika mji mdo-
go wa Mirerani, 
wilayani Siman-
jiro juzi. PICHA: 
GIFT THADEY

Kilichojificha Dodoma kuipiku Dar matumizi dawa za kulevya
Na Maulid Mmbaga

WASAIKOLOJIA tiba na 
wataalamu wa afya ya akili wa-
meeleza kwamba kukua kwa 
mji, kuongezeka idadi ya watu 
pamoja na shughuli za kiuchu-
mi, ni miongoni mwa sababu 
kuu zinazosababisha mkoa wa 
Dodoma kuwa na kiwango ki-
kubwa cha matumizi ya dawa 
za kulevya.

Hivi karibuni, Kamishna wa 
Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya 
(DCEA), Peter Patric, alibainisha 
kuwa mkoa wa Dodoma unaku-
ja juu kwa kiwango kikubwa cha 
matumizi ya dawa za kulevya, 
ikiwamo aina ya Heroine, iki-
ipiku Dar es Salaam iliyokuwa 
inaongoza awali.

Akizungumza na Nipashe 
juzi, Mtaalamu wa Masuala ya 
Afya ya Akili kutoka Taasisi ya 
Bodymind Insights, John Am-
ros, alisema mbali na kuongeze-
ka kwa biashara za kiuchumi 
katika mkoa huo, mkoa huo 
hivi sasa unapokea idadi kubwa 
ya vijana wanaoingia katika 
harakati za utafutaji kutokana 
na ukuaji wa kiuchumi na rasili-
mali.

“Katika hatua hizo, kuna ma-
tarajio mengi, mji unajengwa 
tunategemea vijana ambao wa-
naingia katika sekta ya ujenzi ni 

wengi, na kuna uhusiano wa ka-
ribu sana na matumizi ya dawa 
za kulevya hususani bangi, hasa 
kwa wanaofanya kazi ngumu, 
wakiwamo vibarua wa ujenzi.

“Ukiangalia idadi ya mafundi 
na vibarua wanaofanya kazi 
za ujenzi wa nyumba na miun-
dombinu mingine Dodoma, ni 
kubwa.  

“Hivyo haitakuja kuonekana 
kuwa ni suala tu la dawa za 
kulevya pekee, bali pia utafiti 
mwingine unasapoti kwamba 
maambukizi ya Virusi vya 
Ukimwi (VVU) nayo yatapan-
da,” alisema Amros.

Mtaalamu hiyo ambaye ni 
msaikolojia tiba, aliongeza 
“Mimi pia ninaunga mkono 
kwamba katika mkoa huo 
ongezeko litazidi kuwa kubwa 
kutokana na hatua mbalimbali 
za ukuaji wa eneo lile, sisemi 
kwamba wanaojenga wote 
wanatumia lakini kwa uzoefu 
wangu niliwahi kuajiri watu, 
walivyomaliza ujenzi, baada ya 
muda pale mahali paliota ban-
gi,” anasema.

Alieleza kuwa kuna utaratibu 
kwa baadhi ya vijana kufanya 
kazi, akishalipwa huenda ku-
tumia vileo, fedha ikiisha ndipo 
wanaonekana tena, akihadhari-
sha kwamba hiyo ni changa-
moto na ni tatizo la kisaikolojia 
ambalo linahitaji elimu itolewe 

kwa umma hasa kwa rika hilo.
Pia alishauri kwamba ma-

kandarasi wanapopewa miradi, 
pawapo kipengele cha kutoa 
elimu ya VVU/Ukimwi na dawa 
za kulevya, sambamba na ku-
wekwa makubaliano kati ya 
mamlaka za udhibiti na taasisi 
zinazoajiri watu hao ili ku-
hakikisha wanakuwa na sera 
au miongozo ya kuelimisha 
umuhimu wa kuelewa madhara 
ya dawa hizo.

“Tunapoteza nguvu kazi ya 
taifa kwa sababu ya watu kuji-
ingiza katika matunizi ya dawa 
za kulevya. Ukangalia sasa hivi 
changamoto ya afya ya akili ni 
kubwa, vijana wameingia katika 
matumizi ya dawa na vilevi vi-
kali vya bei rahisi,” alionya Am-
ros.

Mtaalamu mwingine wa Sai-
kolojia na Afya ya Akili kutoka 
Somedics Polyclinic, Saladin 
Kimangale, alisema ongezeko 
hilo ni athari za maendeleo ya 
mkoa huo, akieleza kwamba ka-
tika eneo lolote linalokuwa na 
mwingiliano wa watu, wanaku-
ja na tabia tofauti kutoka mae-
neo mbalimbali wanakotoka.

Alisema hali hiyo pia inaweza 
kuchangiwa na tabia ya watu 
kutumia dawa za kulevya kama 
sehemu ya starehe, huku wen-
gine wakizitumia kama njia ya 
kujituliza dhidi ya maumivu 

fulani.
“Vijana wengi hawana maari-

fa ya kutatua changamoto zina-
zowakabili, hawawajibiki, hali 
hiyo inawafanya kujiingiza ka-
tika vitu kama hivyo. 

“Ninashauri wajiepusha na 
kuiga utamaduni au vitu wa-
navyoviona maeneo mengine, 
pia mamlaka ziongeze nguvu 
katika udhibiti pamoja na vijana 
kuongezwa shughuli za kufanya 
zitakazowasaidia kuwa ‘bize’.

“Kumwondoa mtu katika 
matumizi ya dawa za kulevya 
ni jambo gumu, hivyo ni lazima 
elimu ianze kutolewa kuanzia 
ngazi za chini,” alisema Amros.

Alisisitiza elimu kuhusu mad-
hara ya dawa za kulevya lisiwe 
jukumu la Kamishma wa DCEA 
pekee, bali uwe wajibu wa 
woten na kuwe na miongozo 
ya kuwawajibisha wale waajiri 
ambao maeneo yao ya kazi yat-
aonekana kuwa na viashiria vya 
kuwapo dawa za kulevya.

Pia alishauri elimu ipelekwa 
shuleni ili watoto wajifunze 
madhara ya afya ya akili na 
dawa za kulevya, na suala 
hilo liwe shirikishi, kamisheni 
zishirikiane zisiwe ni kwa ajili 
ya tume na kuwe na utaratibu 
wa elimu kwa umma ambao 
utawezesha vijana kuwa na 
uelewa na kuachana na dawa 
hizo.
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‘Waliozamia Sauzi’ wahukumiwa kulipa faini 40,000/-
Na Grace Gurisha 

VIJANA 64 wamehukumiwa 
kulipa faini ya Sh. 40,000 kila 
mmoja baada ya kupatikana na 
hatia ya kuondoka nchini kwenda 
Afrika Kusini kinyume cha sheria 
na wakishindwa kulipa, watatu-
mikia kifungo cha miezi sita ger-
ezani.

Washtakiwa katika kesi hiyo 
ni pamoja na Abdallah Ramad-
hani (29), Abdul Rajabu (49), Ab-
dul Lusambi (23), Abdulrahman 
Mtimbe (38), Abubakar Feruz (28), 
Abubakar Kitemba(29), Abuu Ka-
baga     (28) na Adam Kiselekela 
(31).

Wengine ni Adam Mkumba 
(30), Akida Ally (24), Ally Maduka 
(24), Ally Ally (42), Ally Mpene 
(28), Ally Mohamed (36), Amary 
Hemed (27), Ashrafu Matata (30), 
Athuman Ramadhan (18) na wen-
gine 47.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi na 
Hakimu Mkazi Mkuu Beda Nyaki 

wa Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisu-
tu, Dar es Salaam 
baada ya washtak-
iwa wote kukiri 
mashtaka dhidi yao.

Alisema kutoka-
na na washtakiwa 
kuwa wakosaji kwa 
mara ya kwanza 
na wanaonesha ku-
jutia makosa yao, 
hivyo mahakama 
hiyo inawahu-
kumu kulipa faini 
ya Sh. 40,000 kwa 
kila mmoja na wakishindwa kila 
mmoja atatumikia kifungo cha 
miezi sita gerezani.

Kabla ya adhabu hiyo kutolewa, 
washtakiwa waliomba mahakama 
iwapunguzie adhabu na isiwape 
adhabu kali na kuahidi hawatoru-
dia kufanya makosa hayo.

Awali, akiwasomea washtakiwa 
mashtaka yao, Wakili wa Serikali 
Ezekiel Kibona, akisaidizana na 

Grace Nyarata, alidai wote wanak-
abiliwa na kosa moja.

Alidai kuwa Oktoba 29, 2024, 
washtakiwa, wakiwa katika 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Julius Nyerere, wakiwa 
wamerejeshwa kutoka Afrika 
Kusini walikokwenda kwa tare-
he tofauti bila kufuata taratibu 
na sheria za uhamiaji za kuon-
doka nchini.

Baada ya kusomewa shtaka 
hilo, washtakiwa wote walikiri 
kutenda kosa hilo.

Baada ya kukiri, Wakili Ki-
bona aliwasomea washtakiwa 

maelezo ya awali na kudai wote 
ni raia wa Tanzania ambao ka-
tika tarehe tofauti kupitia mipaka 
tofauti waliondoka nchini bila 
kibali.

Aliendelea kudai kuwa katika 
tarehe na majira tofauti, washtak-
iwa walikamatwa Afrika Kusini 
kwa makosa mbalimbali, ikiwamo 
kuishi katika nchi hiyo kinyume 
cha sheria.

Alidai kuwa Oktoba 29, 2024 
washtakiwa wote waliondolewa 
Afrika Kusini na kurudishwa Tan-
zania na katika tarehe hiyo baada 
ya kufika Uwanja wa Ndege wa 
Julius Nyerere, walikamatwa na 
kushtakiwa kwa kosa la kuondoka 
nchini kinyume cha sheria.

Pia katika tarehe hiyo, washtak-
iwa wote walifikishwa katika ofisi 
za uhamiaji na baadaye kuambi-
wa haki zao za msingi na kuanza 
kuhojiwa na wote walikiri kuten-
da kosa hilo.

Novemba 4, 2024, washtakiwa 
wote walifikishwa mahakamani 
huko na kusomewa makosa yao 
yanayowakabili ambalo ni kuon-
doka          nchini bila kufuata she-
ria za uhamiaji za nchi zinavyoe-
lekeza.

Baada ya maelezo hayo, 
washtakiwa wote walikiri kuwa 
hoja hizo ni za kweli. Kibona ali-
omba mahakama iwape washtak-
iwa adhabu kulingana na makosa 
wanayoshtakiwa nayo.

Serikali 
yajipanga 
kurejesha 
minada ya 
madini ya vito
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI inatarajia kureje-
sha minada ya ndani ya ma-
dini ya vito katika maeneo ya 
uzalishaji ndani na nje ya nchi 
ili kuongeza pato la taifa kuto-
kana na ukusanyaji kodi.

Mpango huo ulitangazwa 
hivi karibuni na Kaimu Katibu 
Mtendaji wa Tume ya Madini, 
Ramadhani Lwamo, wakati 
akizungumza na wahariri na 
waandishi wa habari jijini Dar 
es Salaam.

Lwamo aliyataja maeneo 
ambako minada hiyo itafun-
guliwa kuwa ni pamoja na 
Mirerani, mkoani Manyara, 
Mahenge (Morogoro), Tundu-
ru (Ruvuma), Dar es Salaam, 
Arusha na Tanga.

Kwa upande wa kimataifa, 
alisema serikali imepanga 
kufungua minada hiyo ka-
tika miji ya Bangkok na Jaipur 
huko India, akisisitiza kuwa 
uendeshaji minada hiyo ni fur-
sa muhimu kwa serikali kutan-
gaza vito na madini yanayozal-
ishwa na kupatikana nchini.

“Uendeshaji minada hii ni 
fursa muhimu ya kutangaza 
madini ya vito vinavyozal-
ishwa nchini hususan kwenye 
masoko ya kimataifa,” alisema 
Lwamo na kuitaja ni hatua 
mojawapo ya kuwafikisha wa-
nanchi hususani wachimbaji 
wa madini hayo katika masoko 
ya uhakika na upatikanaji bei 
nzuri na stahiki.

Awali Kaimu Katibu Mkuu 
huyo alisema kuanzishwa 
masoko ya madini nchini 
kumedhibiti utoroshaji rasili-
mali hiyo na kuongeza uwazi 
katika sekta ya madini.

Alisema kuwa hadi sasa 
kuna masoko 44 na vituo 106 
vidogo vya ununuzi wa madini 
vilivyoanzishwa nchini. 

“Masoko haya yamesaidia 
kuweka mifumo ya kufuatilia 
na kusimamia biashara ya 
madini, ikiwamo teknolojia 
za kidijitali kusaidia kurekodi 
taarifa za madini kutoka kwa 
wachimbaji hadi kwa wanunu-
zi,” alisema Lwamo. 

Aliongeza kuwa kuanzishwa 
kwa masoko hayo, kumesaidia 
kudhibiti bei kwa kutoa bei 
elekezi, shindani na za haki, 
kulinganishwa na soko la du-
nia.

Alisema hatua hiyo pia im-
epunguza hamasa ya watu 
kutorosha madini kwa nia ya 
kuuza kwa bei kubwa zaidi 
kwenye soko la magendo. 

“Masoko haya yamesaidia 
kuongeza mapato ya serikali 
kupitia tozo na ada zinazoto-
zwa kwenye masoko haya,” 
alisisitiza.

Wadau wakutana kusuka Mpango wa Uhimilivu na Uendelevu wa UKIMWI 
Na Mwandishi Wetu,         
ARUSHA

SERIKALI kwa ushirikiano na 
wadau wa maendeleo na wa-
tekelezaji shughuli za mwitikio 
dhidi ya UKIMWI, wamekutana 
mkoani Arusha kwa siku mbili 
kuandaa Mpango wa Uhimilivu 
na Uendelevu wa UKIMWI nchini. 

Ni kikao kinachoratibiwa na 
Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tan-
zania (TACAIDS), mpango huo 
ukilenga kuweka mikakati itakay-
owezesha nchi kutekeleza afua za 
UKIMWI kwa fedha za ndani pale 
ambapo fedha kutoka kwa wafa-
dhili zitapungua zaidi au kukoma 
kabisa.  Mikakati inayowekwa ni 
ya muda mfupi, muda wa kati 
na muda mrefu baada ya mwaka 
2030 ambapo inatazamiwa kuwa 
UKIMWI utakuwa si janga la ki-
afya duniani.  

Akizungumza katika kikao hi-
cho, Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa TACAIDS, Dk. Jerome Kam-
wela, alisema kupatikana kwa 
mpango huo kutasaidia kwa 
kiasi kikubwa kuwa na uwezo wa 
kutekeleza afua za UKIMWI nchi-
ni, ikiwamo kuziba mwanya wa 
upungufu wa rasilimali za mwi-
tikio wa UKIMWI nchini baada ya 
kuendelea kupungua kwa rasili-
mali za kutekeleza afua hizo.

“Mpango wa uendelevu wa 
mwitikio wa UKIMWI ni sehemu 
ya maandalizi ya kukabiliana 
na upungufu wa rasilimali za 
kutekeleza afua za mwitikio wa 
UKIMWI nchini.

“Ninawashukuru sana wadau 
wote mlioshiriki na kufanikisha 
maandalizi ya mpango huu, ni 
matumaini yangu kuwa sote tuta-
shiriki siku ya uzinduzi utakaofi-
ka mkoani Ruvuma tarehe Mosi 

Desemba 2024 ili tushuhudie kazi 
tuliyoifanya kwa kipindi chote 
hiki inazinduliwa tayari kwa 
matumizi,” alisema Dk. Kamwela.

Aliongeza kuwa kazi ya ma-
pambano dhidi ya VVU bado 
kubwa kwa kuwa pamoja na ki-
wango cha kitaifa cha ushamiri 
wa maambukizi kupungua, ush-
amiri katika baadhi ya makundi 
umeongezeka, hasa miongoni 
mwa makundi ya wachimbaji 
wadogo wa madini, wavuvi, ma-
dereva wa masafa marefu pamoja 
baadhi ya mikoa nchini. 

Hivyo, Dk. Kamwela akasema 
ni lazima waongeze juhudi hadi 
hapo watakapoona wanaondoa 
kabisa maambukizi mapya, watu 
wote walioambukizwa wana-
jitambua na kutumia dawa na 
kuhakikisha kunakuwa hakuna 
ubaguzi na unyanyapaa kwa 
WAVIU na wote walioathirika na 

UKIMWI. Mkurugenzi Mkaazi wa 
Shirika la Kimataifa linaloshughu-
likia UKIMWI (UNAIDS), Dk. Mar-
tin Odiiti, akizungumza katika 
kikao hicho, alipongeza jitihada 
za serikali kuona umuhimu wa 
kutoa kipaumbele katika maan-
dalizi ya Mpango wa Uendelevu 
wa Mwitikio wa UKIMWI nchini.

Dk. Martin alisema kuwa hii ni 
nyenzo muhimu kwa nchi kwa 
kuwa huo ni mwanzo mzuri wa 
kuwezesha nchi kutekeleza mwi-
tikio wa UKIMWI kwa fedha zake 
za ndani. 

Hata hivyo, aliwahakikishia 
wajumbe wa kikao kuwa kuanda-
liwa kwa mpango huo hakumaan-
ishi kuwa wafadhili na wadau wa 
maendeleo wataondoka nchini.  

Kikao hicho kilihudhuriwa na 
wadau kutoka wizara, wadau wa 
maendeleo na watekelezaji Afua 
za Mwitikio wa UKIMWI.

Alidai kuwa 
Oktoba 29, 
2024, washtak-
iwa, wakiwa 
katika Uwanja 
wa Ndege wa 
Kimataifa wa 
Julius Ny-
erere, wakiwa 
wamerejeshwa 
kutoka Afrika 
Kusini walikok-
wenda kwa 
tarehe tofauti 
bila kufuata 

Mkurugenzi wa Ibra Construction, Maida Waziri (wa tatu kushoto), akikabidhi cheti kwa mmoja wa wanafunzi wa Chuo cha Elimu ya 
Biashara (CBE), waliofanya vizuri kwenye mitihani yao ya mwisho katika hafla iliyofanyika chuoni hapo, jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: 
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          Simanzi moto ukiua mtoto, kuteketeza nyumba
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

M
TOTO wa mwaka mmoja 
na nusu, amekufa baada 
ya nyumba alimokuwa 
amelala kuteketea kwa 

moto uliosababishwa na mlipuko wa 
gesi wakati kaka yake mwenye tatizo la 
afya ya akili akiwasha jiko.

Baadhi ya mashuhuda akiwamo, Is-
mail Hosea, alisema tukio hilo lilitokea 
Novemba 5, mwaka huu katika Mtaa 
wa Madukani, Kata ya Sokoin 1 jijini 
hapa.

Hosea, alisema wao waliona moshi 
mzito umetanda juu ya nyumba hiyo 
yenye vyumba 10, na majirani wenzake 
walipofika walikuta ukiwaka kwenye 
moja ya chumba na kufanya jitihada za 
kuzima huku wengine wakiokoa vitu 
vilivyokuwa ndani.

"Hakuna aliyekuwa na wazo kama 
mtoto yumo ndani amelala sababu wa-
toto wawili walikuwa wameokolewa 
japo kuna wanawake walikuwa waki-
piga yowe kuashiria kuwa bado kuna 
mtoto,” alisema.

Alisema mama wa watoto 
hao, anayetambulika kwa jina la 

mama  God, amekuwa akiwaacha pe-
kee yao nyumbani na kwenda kufan-
yabiashara ya mboga na viungo katika 
Soko la Kilombero jijini hapa.

"Walipofika watu wa zima moto na 
walitusaidia kuuzima moto huo kabla 
haujaleta madhara nyumba za jirani, 
tukaingia kupekua ndani kwenye 
masalia ya vitu vilivyoungua tukaona 
mtoto mdogo ameungua amebaki 
masalia, imeniuma sana," alisema na 
kuongeza kuwa: “Vitu vinatafutwa la-
kini uhai wa mtu haupatikani uk-
ishapotea umepotea, wangekuwa na 
hakika ni bora wangeelekeza nguvu 
kumwokoa mtoto.”

Zakayo Mollel,  aliwashukuru wa-
nawake kwa kupambana kuzima moto 
kabla ya Kikosi cha Zimamoto na Uoko-
zi kufika kuongeza nguvu na kufani-
kisha kuudhibiti kabla ya kusambaa 
kwenye vyumba na nyumba zingine.

Alisema mwili wa mtoto huyo ume-
teketea na kubaki fuvu la kichwa na 
tumbo na kuacha simanzi kwa watu 
waliojitokeza kuzima moto huo.

Irene John, alisema akiwa jirani alio-
na moshi mzito umetanda katika eneo 
hilo na baada ya kufika aliambiwa mto-

to wa nyumba hiyo mwenye changa-
moto ya akili ni chanzo cha tukio hilo 
kwa kuchoma godoro na kukimbilia 
nje huku akimuacha mdogo wake nda-
ni amelala.

"Kilichonisikitisha walipofika watu 
wa serikali sijui polisi, walibeba maba-
ki ya mtoto kwenye ndoo, hili sio jam-
bo la kibinadamu huyu ni binadamu 
hakupaswa kubebwa kama nyanya," 
alisema.

Kaimu Kamanda wa Kikosi hicho 
Mkoa wa Arusha, Oswad Mwanje-
jele, alithibitisha nyumba hiyo  kuun-
gua moto.

"Tulifanikiwa kuuzima moto huo 
kabla ya kusambaa kwenye nyumba 
zingine za jirani na hapo nyingi," 
alisema Mwanjejele. Alisema katika 
uchunguzi wao wa awali, wamebaini 
chanzo cha moto huo ni jiko la gesi la 
mtungi wa kilo 15 kulipuliwa na mtoto 
anayedaiwa kuwa na matatizo ya afya 
ya akili.

Alisema inadaiwa mtoto huyo ali-
kuwa anachezea mtungi huo na baa-
dhi ya majirani walisikia harufu ya gesi 
kabla ya moto kuwaka na kusababisha 
madhara hayo.

Serikali yatenga mabilioni 
uchanjaji wa mifugo 
Na Godfrey Mushi, ARUSHA

SERIKALI imetenga Sh. bilioni 28 kuendesha 
kampeni maalum ya kitaifa ya kuchanja mifugo ili 
kufikia malengo ya mpango wa afya moja. 

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega 
alisema katika kuimarisha mpango huo,  serikali 
imedhamiria kuendelea kushirikiana na wadau 
kutekeleza hasa maeneo ya kuzuia, kujiandaa na 
kukabiliana na milipuko ya magonjwa na hatari ny-
ingine za afya.

Ulega, alidokeza kuhusu ujio wa kampeni hiyo 
akiwa jijini Arusha kwenye mkutano wa kitaifa wa 
afya moja.

Alisema kwa mara ya kwanza, serikali itaongoza 
uchanjaji mifugo nchi nzima, kama inavyofanya 
kwa afya ya wanadamu.

Lengo la dhana ya afya moja, ni kupanua na kui-
marisha ushirikiano baina ya sekta na taaluma ku-
zuia, kujiandaa na kukabiliana na milipuko ya ma-
gonjwa na hatari nyingine za afya katika kutekeleaji 
wa afua hizo.

“Ni wakati sahihi kuendelea kushirikiana na wa-
dau wengine ikiwemo jamii kuhakikisha nguvu ya 
pamoja inatuvusha tulipo na kuendelea kuipa ngu-
vu dhana ya afya moja,” alisema 

Afya moja ni dhana ya kimataifa iliyoridhiwa na 
Shirika la Afya Duniani (WHO), Shirika la Afya ya 
Wanyama (OIE), Shirika la Chakula na Kilimo la 
Umoja wa Mataifa (FAO), Programu ya Kimataifa 
ya Mazingira (UNEP) kupitia Global Health Security 
Agenda (GHSA) na wadau wengine wa afya duniani.

WHO, OIE na FAO, yametoa wito kwa wataalamu 
wa sekta za wanyama na mazingira kuongeza na 
kuimarisha ushirikiano ili kuboresha ufanisi  ku-
kabiliana na tishio la magonjwa ya kuambukiza 
yanayoenea kutoka kwa wanyama.

Wachina wamiminika Ngorongoro
Na Godfrey Mushi, ARUSHA

IDADI ya watalii kutoka China wa-
naokuja nchini kutembelea vivutio 
vya utalii vikiwemo vya Mamlaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA), im-
eongezeka kutoka 32,000 hadi kufikia 
54,000 kwa mwezi Septemba mwaka 
huu.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Balozi 
Dk. Pindi Chana, alisema ongezeko 
hilo ni la kati ya mwaka 2018 kabla 
ya Uviko-19, Wachina walikuja nchini 
takribani 32,000 na baada ya uzinduzi 
wa filamu ya Amaizing Tanzania  Mei 
mwaka huu, idadi hiyo imeendelea 
kuongezeka.

 Waziri huyo, alisema filamu hiyo  
iliyoongeza chachu ya utalii ni jukwaa 

muhimu kutangaza urithi wa kipekee 
na vivutio vya utalii vilivyopo Tanza-
nia.

 “Hii filamu imefungua milango zai-
di kwa watalii na wawekezaji kutoka 
China, Bara la Asia na ulimwenguni 
kwa ujumla kuja Tanzania kuona vi-
vutio vya utalii,”alisema.

  Dk. Chana, alisema hadi mwa-
kani, serikal      i inatarajia kuona 
sekta ya utalii nchini,      mapato yake 
yanaongeza hadi dola za      Mare-
kani bilioni sita na kufikisha idadi 
ya watalii milioni tano.

“Malengo ya Wizara yetu, ku-
fika mwaka 2025 tunataka tuwe 
tumeongeza ukusanyaji wa mapato 
kufikia zaidi ya Dola za Kimarekani 
bilioni sita na watalii zaidi ya milioni 

tano,”alisema.
  Alisema katika mpango wa ku-

fikia malengo hayo, kwa mwaka jana 
wamekusanya mapato zaidi ya Dola 
za Kimarekani bilioni tatu, kasi hiyo 
inahakisi kufikia malengo yao. 

“Tunaamini tutafikia lengo na ku-
vuka mpaka kufikia mwakani kwa 
kuwa mipango iliyopo ni kuhakikisha 
tunafungua kanda ambazo zilikuwa 
chini kiutalii ikiwamo ya kusini.

 “Tutahakikisha tunaboresha miun-
dombinu ya viwanja vya ndege, bara-
bara na kutangaza vivutio vilivyopo, 
itachangia kufikia lengo.”alisema. 

Alisema masoko ya utalii kutoka 
nchi za Brazil, China na India yame-
funguka mbali na ya kimkakati ya Ul-
aya na Marekani.

Mkuu wa Chuo cha Afya na Sayansi Shirikishi cha Elijerry, wilayani Muheza, mkoani Tanga, Juma 
Mahunja (katikati), akiinadi keki katika mahafali ya kidato cha nne katika Shule ya Sekondari Kwem-
kabara, kwa ajili ya kukusanya fedha za kununulia  mashine ya kudurufu ya shule hiyo. Wengine ni 
Diwani wa Kata ya Kwamkabara, Peter Mgavilwa (wa pili kulia), Mkuu wa Shule hiyo, Juma Hango (wa 
tatu kulia) na (wa nne kulia) ni Mwenyekiti wa Bodi ya shule hiyo, John Mdoe.  PICHA: STEVEN WIL-
LIAM 

Balozi ahamasisha 
wananchi kupikia gesi
Na Steven William, MUHEZA 

WAKAZI wilayani hapa Mkoa wa Tanga wame-
hamasishwa kutumia nishati safi kupikia majum-
bani ili kumuunga mkono Rais Samia Suluhu katika 
kampeni yake ya kutunza na kuhifadhi mazingira 
nchini. 

Wito huo ulitolewa na Balozi wa Mazingira na 
Maendeleo nchini, Michael Msechu  wakati wa ziara 
yake wilayani hapa na timu yake kuzunguka nchini 
kuhamasisha wananchi kupikia gesi na kutunza 
mazingira. 

Msechu, alisema wako wilayani hapa kuhamasi-
sha utunzaji wa mazingira na wananchi kujitokeza 
kuchagua viongozi katika uchaguzi wa serikali za 
mitaa, vijiji na vitongoji unaotarajiwa kufanyika 
nchini Novemba 27, mwaka huu.

Alisema wanaungana na vijana kutembelea mi-
radi ya maendeleo iliyotekelezwa na Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Samia.

Kwa mujibu wa Msechu, Tanga umepata Sh. tirio-
ni 2.8 kutekeleza miradi ya maendeleo ya maji, bara-
bara shule, afya na umeme na mingine kwa manufaa 
ya wananchi. 

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, Zainab Abdallah, 
alisema  kwa  niaba ya viongozi wa wilaya, amemka-
bidhi cheti cha pongezi balozi huyo kwa kazi anay-
oifanya  kwenda  wilaya zote nchini kuzungumzia 
ajenda za maendeleo ya taifa. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 
hiyo, Dk. Jumaa Mhina, alisema kazi anayoifanya ba-
lozi huyo ni nzuri na wanamkaribisha tena wilayani 
hapa kuhamasisha jamii kushiriki katika utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo na kujiongezea kipato. 
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Mtanda abeza wanaokimbia na masanduku ya kura  
Na Vitus Audax, MWANZA  

M
KUU wa Mkoa wa 
Mwanza, Said Mtan-
da, amesema mam-
bo ya kukimbia na 

masanduku yenye kura yamepit-
wa na wakati na kuwahakikishia 
wananchi, wadau mkoani hapo 
kuwa wamejipanga kuhakikisha 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
utakuwa huru na wa haki. 

Mtanda aliyasema hayo juzi 
wakati wa kongamano la vion-
gozi wa dini mkoani hapa la ku-
hamasisha na kutoa elimu kwa 
wananchi kujitokeza kupiga kura 
katika uchaguzi huo  utakao-
fanyika nchini Novemba 27, 
mwaka huu.

Katika kongamano 
hilo lililoshirikisha 
kamati ya amani 
ya viongozi wa 
dini mkoani hapa, 
Mtanda alisisitiza 
kuwa uchaguzi huo 
utafuata mchakato 
na hawana  mpango 
wa kumzuia mgom-
bea yeyote ku-
chukua fomu.

  Alisema kila 
mwananchi aliyeji-
andikisha katika daf-
tari la mkazi, atapata 
fursa ya kupiga kura na kuhesa-
biwa kwa uwazi na kushuhudiwa 
na wakala wa kila mgombea na 
matokeo halali kutangazwa. 

"Kuhusu    suala la amani, 
tumejiandaa kikamilifu ku-
hakikisha      uchaguzi unapita 
salama na   hakuna atakaye-
guswa kwa namna yeyote, 
wajibu wetu ni kukumbush-
ana na kuhimizana suala la 
amani ili wachache wenye 
nia ovu waache,'' alisema 
Mtanda.

Kwa upande wao vion-
gozi wa dini mkoani hapa 
walikubali kuhamasisha wa-
nanchi kujitokeza kwa wingi 
kuchagua viongozi wanaowa-
taka kama walivyofanya 

wakati wa kujiandikisha kupiga 
kura.  

Mwenyekiti mwenza wa kama-
ti hiyo, Sheikh Hassan Kabeke, al-

iwataka wananchi bila kujali dini 
zao kudumisha amani wakati wa 
mchakato wa uchaguzi huo wa 
wenyeviti wa mitaa, vijiji na vi-
tongoji nchini.  

“Zipo taarifa wanawake ha-
wakujitokeza kwa wingi ku-
gombea nafasi za uongozi, sasa 
twendeni      tukawahamasishe 
wajitokeze     kuchagua vion-
gozi wanaowataka hususani 
wanawake ili kuongeza ushiriki 
wa wanawake kwenye ngazi ya 
maamuzi," alisema Sheikh Ka-
beke.

  Mwenyekiti wa kamati hiyo, 
Askofu Charles Sekelwa, aliwata-
ka wananchi kuepuka kuchagua 
viongozi wala rushwa, la sivyo 
taifa litakosa maendeleo.

Msalala 
wataka 
elimu 
ya lishe 
bora 

Na Shaban Njia, KAHAMA 

WAKAZI wa Halmashauri 
ya Msalala wilayani Kahama 
mkoani Shinyanga wamese-
ma kukosekana kwa elimu ya 
mpangilio wa mlo katika familia 
zao chanzo cha utapiamlo kwa 
watoto.

  Wamebainisha hayo kwa 
nyakati tofauti wakati wakizun-
gumza na Nipashe kuhusiana 
na tatizo hilo kutokana na wa-
toto kukosa lishe bora.

Walisema licha ya kulima 
mazao ya biashara na chakula 
kwa wingi na kupata fedha 
baada ya mauzo, juhudi hizo 
bure kutokana na kuendelea 
kuwapo kwa tatizo hilo.

Alisisitiza kuwa elimu hiyo ya 
namna ya kuandaa vyakula ina-
takiwa kusisitizwa katika jamii 
na hasa kwa wajawazito wan-
apokwenda kliniki ili kukabili-
ana na tatizo la utapiamlo kwa 
watoto kutokana na lishe duni. 

  Mkazi wa Segese, Rahma 
Abdul, alisema wanazalisha 
vyakula shambani, lakini ha-
wafahamu namna ya kuandaa 
chenye lishe na kulazimika kula 
bila mpangilio. 

  Salvatori Wambura, alitaka 
elimu ya lishe ipewe kipaum-
bele kwa wanawake, wanaume 
na vijana wenye umri wa kuoa 
na kuolewa.

Ofisa Lishe wa Halmashauri 
hiyo, Peter Ngazo, alisema mto-
to asipopata lishe bora anako-
sa  uwezo wa kutunza kumbu-
kumbu kwa kile anachofanyiwa 
au kuelekezwa.

  Ngazo, alisema watahakiki-
sha wanawafikia kinababa na 
vijana na kuwapa elimu ya 
makundi ya vyakula vyenye 
lishe ili wawahimize wenza wao 
namna ya kuandaa. 

Alitaja vyakula vinavyotak-
iwa katika mlo kila siku kuwa 
ni  vya makundi ya mafuta, ma-
tunda, asili ya wanyama, jamii 
ya mikunde, mbogamboga, na-
faka, mizizi na ndizi mbichi.

 Mkurugenzi wa Halmashau-
ri hiyo, Rose Manumba, alisema 
wametenga Sh. milioni 78 ku-
toka mapato ya ndani ya kwa 
ajili ya kukabiliana na lishe duni 
kwa watoto chini ya miaka mi-
tano na wajawazito. 

“Mtoto anatakiwa kupata 
vyakula vyenye lishe, tunalima 
sana mazao ya chakula na 
biashara lakini hatufahamu 
namna ya kuandaa vyakula 
na kusababisha kuwa na wa-
toto wenye utapiamlo,” alisema 
Manumba na kusisitiza kuwa:

“Kumbukeni hata mjamzito 
anatakiwa kula vyakula vyenye 
lishe ili ajifungue mtoto mwe-
nye afya.” 

 

Wajerumani waipa ahueni SHUWASHA 
 Na Marco Maduhu,           
SHINYANGA

  MAMLAKA ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Shinyanga 
(SHUWASA), inatarajia kutumia 
Sh.bilioni 9 kwa ajili ya kubore-
sha huduma za majisafi na usafi 
wa mazingira kwa wananchi.

 Mpango huo ulitangazwa jana 
na Mkurugenzi Mtendaji wa SHU-
WASA, Yusup Katopola, baada ya 
mamlaka hiyo kusaini mkataba), 
imesaini mkataba wa kiasi hi-

cho cha fedha na Kampuni ya 
GOPAInfra ya nchini Ujerumani 
kwa ajili ya kutekeleza mradi huo 
na      kuboresha utendaji kazi 
wao.

Katopola, alisema hatua hiyo 
ni sehemu ya utekelezaji wa 
mradi mkubwa wa majisafi na 
usafi wa mazingira     Shinyanga 
kwa ufadhili wa          Shirika la 
Maendeleo la Ufaransa (AFD) 
kwa ushirikiano na Serikali ya 
Tanzania wenye thamani ya Euro 
Milioni 76.

 Alisema katika mkataba huo, 
watafanya kazi kwa ushirikiano 
na kuhakikisha malengo ya Seri-
kali ya uboreshaji wa huduma 
ya majisafi na usafi wa mazingira 
maeneo yanayohudumiwa na 
SHUWASA. 

“Mkataba huu utatekelezwa 
ndani ya miaka minne kuanzia 
Novemba 4, 2024 hadi Novemba 
2028 na utakuwa msaada mkub-
wa kwetu kutoa huduma bora 
kwa wananchi,” alisema.

Mkurugenzi Mkazi wa GOPAIn-

fra, Stefan Doerner, alisema len-
go la mkataba huo ni kuboresha 
huduma ya majisafi na usafi wa 
mazingira kwa wakazi wa Shin-
yanga na kuboresha utendaji wa 
mamlaka hiyo. 

Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Superlit Consulting LTD Tan-
zania, Mhandisi Fortunatus 
Kasimbi, ambao watafanya kazi 
na GOPAInfra  kuijengea uwezo 
SHUWASA, alisema mkataba huo 
utaisaidia  mamlaka hiyo kuka-
biliana na mapungufu yaliyoko.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius K. Nyerere cha Kilimo na Teknolojia (MJNUAT) cha Butiama, mkoani Mara, Prof. 
Lesakit Mellau (kushoto), akibadilishana nyaraka na Mwakilishi wa Kampuni ya M/S Shandong Hi-Speed Dejian Group Ltd ya China, Li 
Manchao baada ya kutiliana saini mkataba wa ujenzi wa miundombinu mbalimbali ya chuo hicho, mjini Butiama juzi. Katikati ni Mkuu 
wa mkoa huo, Kanali Evans Mtambi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

"Kuhusu suala 
la amani, tume-
jiandaa kika-
milifu kuhakiki-
sha uchaguzi 
unapita salama 
na hakuna ata-
kayeguswa kwa 
namna yeyote, 
wajibu wetu ni 
kukumbushana 
na kuhimizana 
suala la amani 
ili wachache 
wenye nia...
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MIAKA 58 CHAMA TAWALA…MIAKA 58 CHAMA TAWALA…

KIKUNDI VIJANA NA MKWANJA…KIKUNDI VIJANA NA MKWANJA…

Na Christina Mwakangale

WIKI za hivi karibuni zinafua-
tana na simulizi zenye mtikiso 
utokanao na uchaguzi kitaifa, 
pia matokeo yake. 

Kulianza Msumbiji, Frelimo 
ikaendelea kukalia kiti Msum-
biji baada ya mchuano mkali, 
katika safari kuelekea miaka 50, 
matokeo yakapokewa na fujo za 
wapinzani, Renamo waliowahi 
kuwa wapiganaji porini.

Nchini Botswana, mwenyeji 
wa Ikulu miaka 58 tangu uhuru 
akang’oka wiki iliyopita, akiahidi 
kukabidhi nchi kwa amani na 
akatekeleza hivyo.

Wakati mada na mshangao 
huo haujaisha, ukatekwa na 
mwingine wiki hii, mchuano 
mkali wa Donald Trump kurudi 
Ikulu baada ya kukaa ‘benchi’ 
na mlolongo wa kashfa kipindi 
kimoja, akimteka fursa mwan-
amama Kamala Harris, aliyetaka 
kuweka historia ya kijinsia ka-
tika nafasi hiyo nchini Marekani.

Daima, mzizi wa uwekezaji 
kisiasa kote huko haujawahi 
kuwa mbali na matakwa ya siasa 
uchumi.

KILICHOJIRI BOTWSANA 
Nchi hiyo ilipata uhuru wake 

kutoka kwa Uingereza mnamo 
Septemba 30, 1966 sasa ina 
idadi ya watu ni milioni 2,675. 
Hao katika hesabu ya haraka ni 
sawa na nusu ya wakazi wa Dar 
es Salaam. 

Ni nchi inayofahamika kwa 
ustawi na uthabiti kiuchumi 
muda mrefu, hasa kutokana na 
utajiri wa almasi, huku ikiwa na 
idadi ndogo ya watu wanaope-
wa huduma za bure kama elimu 

• Mteule; Mkomunisti anayekiri ugumu, umma wamkubali…

Hatima ya biashara
 na uwekezaji Afrika

 anaporejea Rais Trump
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na afya. 
Hata hivyo, kushuka kwa 

bei ya almasi kwenye soko la 
kimataifa katika miaka ya ka-
ribuni, kunatajwa kuchangia 
kushuka mapato ya ndani, hata 
nchi hiyo sasa inaangalia sekta 
mbadala iwekeze.

Muda mfupi kabla ya uchagu-
zi mwisho wa mwezi uliopita, 
Rais wa Botswana anayeondoka 
madarakani, Mokgweetsi Masisi 
kutoka chama tawala- Botswana 
Democratic Party, akakiri almasi 
za nchi ‘zilidoda’ sokoni tangu 
mwezi Aprili mwaka huu, hata 
kuathiri uchumi wao.

MASISI AKIWA UN
Mnamo Septemba mwaka 

2022, Rais Masisi, akahutubia 
mjadala Mkuu wa Mkutano 
wa 77 wa Baraza Kuu la Umoja 
wa Mataifa (UNGA77), akigusia 
mchango wa almasi katika uchu-
mi wa Botswana.

Hapo akawa na ufafanuzi 
namna taifa hilo, limevuka ku-
toka umaskini hadi kuwa nchi 
ya kipato cha kati.

Masisi akawaambia viongozi 
wenzake kuwa: 

“Hii ni hadhi ambayo tuna-
jivunia nayo, kwa sababu tuli-
popata uhuru miaka 56 iliyopita 
(sasa 58), tulikuwa miongoni 

mwa nchi maskini zaidi duniani. 

“Lakini tulibahatika kubaini 
kile kilichobainika hivi sasa du-
niani kuwa (Botswana), ni hifa-
dhi kubwa zaidi ya machimbo 
ya madini ya almasi kwenye 
ukanda wa Kimberley.” 

Akawasifu viongozi watan-
gulizi walioweka msingi mzuri 
wa kusimamia almasi yao, hapo 
nako akiwa na nukuu: “Viongozi 
wetu waliotangulia walichagua 
kugeuza simulizi ya kuwa na 
madini ya almasi kuwa simulizi 
ya maendeleo.”

Masisi akafafanua kwamba, 

Botswana isingefika iliko ki-
maendeleo, pasipo kuangaliwa, 
kulindwa, kutetewa na misingi 
ya demokrasia iliyojikita kwe-
nye utawala wa sheria na uta-
wala bora, pia ulinzi wa haki za 
binadamu kwa watu wake.

Hata hivyo, timu ya wanasiasa 
wa upinzani wakiongozwa na 
muungano wao chini ya  mku-
sanyiko uitwao Umbrella for 
Democratic Change (UDC) au 
‘mwamvuli wa mabadiliko ya 
kidemokrasia’ BDP, wamekuwa 
wakikikosoa chama tawala 
kubaki madarakani muda mre-
fu.

Hiyo wanaitaja inachangia 
kuvuruga uchumi wao, pia ku-
wapo ufisadi, madai ambayo 
Masisi alikanusha, wakati huo 
akiwa Rais.

Masisi katika uwasilisho wake, 
akaipongeza ajenda ya mwaka 
2021, iliyozinduliwa na Katibu 
Mkuu wa Umoja wa Mataifa 
(UN) Antonio Guterres.

Mkuu huyo wa UN, akasema 
Botswana inazingatia kwa ma-
kini kuhakikisha rasilimali yake 
adhimu ya almasi inatumiwa 
kwa maslahi na maendeleo en-
delevu kwa wananchi wake.

“Nakumbusha chombo hiki 
adhimu kuwa simulizi ya Bot-
swana ni ushahidi usio na shaka 
na ulio hai ya kwamba almasi 
ikisimamiwa vizuri ni kwa 
maendeleo. Ni kwamba almasi 
ni suala makini la kujipatia kip-
ato,” akatamka Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa. 

Rais Masisi, hata hivyo akakiri 

Siku Rais wa Botswana, Mokgweetsi Masisi (kulia), alipopeana mkono wa kutakiana heri ya kuka-
bidhiana ofisi na mteule wake, Duma Boko, mnamo Novemba 4, mwaka huu. PICHA: MTANDAO

Tume Madini na undani wa 
alichonadi Rais kununuliwa 
mashine mpya, Pato Taifa zaidi

Ukurasa 12

Botswana; falsafa na siasa za uchumi 
wa almasi zatawala kupindua meza
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• Simulizi namna mauzo na makusanyo yanapaa...  

Tume Madini na undani wa alichonadi Rais 
kununuliwa mashine mpya, Pato Taifa zaidi

UCHUMI

Na Mwandishi Wetu 

NI wiki mbili na nusu zimep-
ita, tangu Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, aatamke kuhusu 
uwekezaji wa kisasa  katika 
uchimbaji madini, kwa kuletwa 
mitambo ya kisasa itakayoibore-
sha izalishe zaidi.

Hapo akasisitiza matumizi 
ya madini kubaki sura chanda 
na pete kisera na miongozo ya 
nchi, akinena: “Mitambo hii iki-
fika nchini itagawanywa pote. 
Ila nimemtaka Waziri (Anthony 
Mavunde - Madini), atenge mi-
tambo miwili kwa ajili ya vijana 
na mmoja wanawake.”

Kauli ya Rais Dk. Samia, ni 
mwendelezo wa dhamira ya 
serikali yake kusukuma Sekta 
ya Madini nchini inaendelea 
kuongeza mchango ukuaji wake 
kiuchumi, kuchangia asilimia 10 
au zaidi ya Pato la Taifa ifikapo 
mwakani. 

Hadi sasa inaelezwa mitambo 
mitano imewasili nchini na 10 
iko njiani kurahisishia wachim-
baji wadogo kupata taarifa  za 
uchimbaji na kuwanusuru na 
hasara.

Inaelezwa, sehemu ya manu-
faa yake inawanusuru wadau 
husika kulanguliwa na hadi sasa, 
takwimu kitaifa zinarejea kip-
indi cha miaka mitatu na nusu 
ya uongozi wa Rais Dk. Samia, 
kumekuwapo maboresho ya 
ukuaji sekta ya madini nchini.

Hiyo inatajwa kuongezeka ku-
toka asilimia 9.4 ya uchumi wa 
nchi mwaka 2021 hadi asilimia 
11.3 za mwaka jana.

TUME YA MADINI
Kaimu Katibu Mtendaji wa 

Tume ya Madini, Mhandisi Rama-
dhani Lwamo, anafafanua ni ma-
tokeo ya maboresho ya sheria 
husika, kanuni na miundombinu 
husika, ikiwamo umeme migodi-
ni katika kipindi cha uongozi wa 
Rais Dk. Samia.

Anasema, kati ya mwaka 2021 
hadi 2023, kampuni hizo zilizali-
sha ajira 19,356, kati yake 18,853 
ni za Watanzania,  sawa na asil-
imia 97.40, huku wageni wako 
503 sawa na asilimia 2.60 ya ajira 
hizo mpya.

Lwamo anasema, hilo lin-
aendana na kuwapo bidhaa 
zenye thamani ya Dola za Mare-
kani 3,780,161,183.28 zilizouzwa 
na kusambazwa kwenye migodi 
mbalimbali nchini.

Katika orodha yake, kampuni 
za Watanzania ziliuza bidhaa za 
thamani ya Dola za Marekani 
3,465,592,451.28 sawa na asilimia 
91.68 ya mauzo tajwa na na hu-
duma zilizotolewa migodini.

Na Sabato Kasika 

BIASHARA ya vyuma chaka-
vu imeenea karibu kila 
kona ya nchi, watu wanaji-
tafutia riziki kwa kutafuta 
vyuma hivyo, kuvikusanya 
na kwenda kuviuza ili 
wajipatie fedha kwa ajili ya 
matumizi yao ya kila siku.

Hata hivyo, ninadhani 
biashara hiyo inapaswa ku-
mulikwa, kwani baadhi ya 
watu wanaokusanya vyuma 
hivyo chakavu, wanaharibu 
na kuiba  miundombinu 
mbalimbali ikiwamo ya 
barabara.

Kwa mfano, unaweza 
kukuta pembeni mwa kingo 
za madaraja kumefungwa 
vyuma, lakini baadhi ya 
watu wamekuwa wakituhu-
miwa kujihusisha kuvifun-
gua na kwenda kuviuza 
kama chuma chakavu.

Wakati vyuma hivyo 
viking’olewa, wengine 
wanachukua mifuniko ya 
chemba za maji ya mvua na 
kwenda kuiuza kama chuma 
chakavu, kitendo ambacho 
ni wazi kuwa ni hujuma.

Biashara ya ukusan-
yaji, usafirishaji, uhifadhi 
na urejelezaji wa chuma 
chakavu si mbaya, kwani 
kwa namna moja au ny-
ingine unasaidia kutunza 
mazingira, lakini inapofikia 
kuharibu miundombinu, 
ninadhani unageuka kuwa 
hujuma, hivyo wenye mch-
ezo huo wangemulikwa.

Ni vyema wanaofanya 
biashara ya chuma chakavu 
wasiwe chanzo cha uhar-
ibifu wa miundombinu 
ya barabara na maeneo 
mengine, kwani uharibifu 
huo sasa umesababisha 
kusiwapo mifuniko ya 
chuma kwenye chemba za 

Biashara chuma chakavu imejaa
hujuma, hatari ya miundombinu

TAFAKURI YA MLALAHOI 

maji ya mvua katika baadhi 
ya maeneo.

Limekuwa jambo la 
kawaida kukuta mfuniko 
umeondolewa na badala 
yake limewekwa gurudumu 
au matawi ya miti kama 
ishara ya kuwatambulisha 
madereva kuwa kuna shimo 
mbele.

Hujuma za aina hiyo, 
ninadhani ndizo zimesaba-
bisha hata mkandarasi 
anayepanua Barabara ya 
Morogoro kuanzia Kimara 
hadi Ubungo, Dar es Salaam 
kuamua kuweka mifuniko ya 
zege kwenye chemba mpya.

Ninadhani ni wakati sasa 
wafanyabiashara wa chuma 
chakavu kuwa waaminifu na 
kuepuka kujihusisha kuhu-
jumu miundombinu. Wa-
fanye kazi na serikali kwa 
kuwafichua wanaoharibu 
miundombinu na kuiuza 
kama chuma chakavu, kwani 
kitendo hicho ni sawa na 
uhujumu uchumi.

Binafsi ninaamini kwamba 
mtu akifanya biashara yake 
kwa kufuata taratibu, hawe-
zi kujihusisha na hujuma. 
Hivyo, hata wanaokusanya 
chuma chakavu kutoka kwa 
watu mbalimbali, wangeku-
wa makini.

Katika maisha ya sasa, 
kuna baadhi ya watu wapo 
tayari kufanya hujuma ili 
wajipatie fedha, wafanya-
biashara wanatakiwa kuwa 
makini na watu wa aina 
hiyo ili wasiwaingize katika 
mtego.

Biashara hiyo imeongeza 
ajira kwa baadhi ya vi-
jana wanaopita mitaani na 
kuokota vyuma hivyo, lakini 
inawezekana wapo baadhi 
ambao  wanajihusisha na 
wizi wa miundombinu na 
kuiuza kama chuma chaka-

vu.
Kwa hiyo, wafanyabi-

ashara wa chuma chakavu 
wangejihadhari na ununuzi 
wa vyuma vinatokana na 
miundombinu ya serikali, 
kwani wanaowapa vyuma 
hivyo wapo tayari kufanya 
hujuma wapate fedha.

Yapo baadhi ya mae-
neo, wameiba hadi vibati 
vya anuani za makazi na 
kwenda kuiuza kama chu-
ma chakavu. Yote hayo ni 
hujuma na kuharibu kodi 
za wananchi zilizotumika 
kutengeneza vibati hivyo.

Inasikitisha kuona ujenzi 
wa barabara umekamilika 
na miundombinu yake, la-
kini baada ya muda mfupi, 
mifuniko ya chemba za 
maji ya mvua haipo au 
vyuma vya kingo za bara-
bara vimeng’olewa.

Huo sio uzalendo. Kama 
tunashindwa kulinda mi-
undombinu yetu tunataka 
aje nani atulindie? Hapa 
kuna tatizo la ukosefu wa 
uzalendo kwa kushindwa 
kulinda na kuthamini vitu 
vyetu.

Tutafakari kisha tuchuk-
ue hatua, kwani hakuna 
mtu kutoka nje atakayeku-
ja kulindia miundombinu 
bali ni sisi Watanzania 
wenyewe, ingawa wengine 
huwa wanasema hiyo ni 
mali ya umma au haina 
mwenyewe.

Mawazo hayo ndio 
yanayosababisha hata 
tunapoona hujuma zina-
fanyika, hatuchukui hatua 
zozote za kuhakikisha tu-
nazuia, badala tunaona ni 
jambo la kawaida kukuta 
mifuniko ya chemba katika 
barabara imeibiwa huku 
kukiwa kumefunikwa na 
gurudumu au majani.

IJUMAA NOVEMBA 8, 2024

madini nchini,” anasema Lwamo.

WATANZANIA KUNUFAIKA
Lwamo anasema tume yake ina-

hakikisha wananchi wananufaika, 
ikiendelea kusimamia na kuwasili-
sha mipango ya ushirikishwaji kisek-
ta kutoka kwa wamiliki, waombaji 
leseni za madini na watoa huduma, 
kwa mujibu wa sheria inavyowaele-
keza. 

Anarejea kipindi cha mwaka 2021 
hadi 2023, wamewasilisha mipango 
1,050 ya ushirikishwaji wananchi 
katika sekta hiyo na 1,036 ilikidhi 
vigezo, 14 pekee haikukidhi na kwa 
marekebisho.

  Kwa mujibu wa Lwamo, tume 
katika kipindi cha mwaka 2021 hadi 
2023, kampuni za madini zilizalisha 
ajira 19,356, kati yake, 18,853 ni Wa-
tanzania    sawa na asilimia 97.40 
na 503 wageni asilimia 2.60 ya ajira 
hizo zilizozalishwa.

Anasema bidhaa zenye thamani 
ya Dola za Marekani 3,780,161,183.28 
ziliuzwa na kusambazwa kwenye 
migodi mbalimbali nchini.

Kati yake kampuni za nchini zili-
uza bidhaa zenye thamani ya Dola 
za Marekani 3,465,592,451.28 sawa 
na asilimia 91.68 ya mauzo yote na 
huduma zilizotolewa migodini.

Hiyo ikaendana na kutolewa 
34,348 sawa na asilimia 92.04 zi-
lizopangwa kutolewa, akizitaja 
leseni hizo ni za uchimbaji mkubwa, 
kati, mdogo, biashara ya madini na 
uchenjuaji wake.

KUDHIBITI UTOROSHAJI 
Lwamo anasema kuanzishwa 

masoko ya madini nchini, kume-
dhibiti utoroshaji  madini na 
kuongeza uwazi katika sekta hiyo.

 Anasema hadi sasa kuna masoko 
44 na vituo 106 vidogo vya ununuzi 
wa madini vimeanzishwa nchini, pia 
kudhibiti bei zake kwa kutolewa bei 
elekezi shindani, ikilinganishwa na 
soko la dunia.

“Masoko haya yamesaidia kuweka 
mifumo ya kufuatilia na kusima-
mia biashara ya madini, ikiwamo 
teknolojia za kidijitali kusaidia kure-
kodi taarifa za madini kutoka kwa 
wachimbaji hadi kwa wanunuzi,” 
anasema Lwamo. 

“Masoko haya yamesaidia 
kuongeza mapato ya serikali kupitia 
tozo na ada   zinazotozwa kwenye 
masoko haya,” anafafanua.

MINADA YARUDISHWA
Akizungumzia minada, Lwamo 

anasema serikali kupitia tume ina-
tarajia kurejesha minada ya ndani 
ya madini ya vito katika maeneo ya 
uzalishaji.

 Maeneo hayo ni pamoja na Mir-
erani, Mahenge, Tunduru, Dar es 
Salaam, Arusha na Tanga na ya ki-
mataifa katika mji wa Bangkok na 
Jaipur nchini India.

  “Uendeshaji wa minada hii ni 
fursa muhimu ya kutangaza madini 
ya vito vinavyozalishwa nchini hu-
susan kwenye masoko ya kimataifa,” 
anasema.

(AMA), vitendea kazi na kushiriki-
sha mamlaka nyinginezo za serikali 
zinazosimamia rasilimali hizo, ili 
kuongeza makusanyo na rasilimali 
yanayotokana na madini, pia ujenzi 
na mifumo na viwanda vya madini.

Anataja ushirikiano wa vyombo 
vya kiserikali; halmashauri zilizopo, 
Polisi, Wakala wa Barabara Vijijini 
na Mijini (TARURA) na Wakala wa 
Barabara nchini (TANROADS) zi-
mechangia kupigwa hatua hizo.

Lwamo anaataja mkakati mwing-
ine ni kudhibiti biashara haramu za 
madini, hususan utoroshaji, serikali 
ikihamasisha utumiaji masoko na 
vituo vya madini nchini.

Pia anataja kuimarishwa vituo 
vya ukaguzi mipakani, bandarini na 
viwanja vya ndege, ili kuiwezesha 
serikali kupata takwimu sahihi na 
mapato.

Hilo linaendana na mabore-
sho na usimamizi wa mfumo wa 
utoaji leseni za madini, kupunguza 
migogoro itokanayo na mwingiliano 
wa maombi ya leseni, muda wa 
utoaji huduma na kuongeza idadi ya 
leseni kila mwaka, wakihamasisha 
uwekezaji zaidi.

Lwamo pia anataja kuimarishwa 
ukaguzi wa uchimbaji migodini, len-
go ni kuwa na uchimbaji endelevu 
ulio salama, ikiwamo kiafya na maz-
ingira, ikiongezwa mapato, kuimari-
sha uchimbaji endelevu kwa manu-
faa ya vizazi vya sasa na vijavyo.

Lwamo, anasema kwa kuimari-
sha Ofisi za Maofisa Madini Wakazi 
wa Mikoa (RMO) na maabara ka-
tika maeneo  ya uzalishaji  nchini,   
kutasogeza huduma karibu na wa-
dau,   hivyo kuchochea uwekezaji 
utakaowezesha serikali kuongeza 
mapato yatokanayo na madini.

Mikakati mingine inajumuisha 
kuimarishwa utafiti wa kutambua 
vyanzo vipya vya mapato ya madini 
na kuiwezesha tume kuongeza wigo 
wa makusanyo yake,  ikiimarisha 
uwekezaji kwa wachimbaji, ajira zao 
na sekta endelevu.

MAUZO YANAPAA
Lwamo anasema kupitia Wizara 

ya Madini, tume hiyo kwa kushiriki-
ana na Mamlaka za Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa nchini, imeen-
delea kusimamia utendaji kazi wa 
masoko ya madini na vituo vya un-
unuzi. 

“Katika Mwaka wa Fedha 2023/24 
mauzo ya madini katika masoko na 
vituo vya ununuzi wa madini ya-
likuwa Shilingi bilioni 2,592.02 na 
mapato yaliyopatikana kutokana na 
mauzo hayo ni kiasi cha shilingi bil-
ioni 180.13 ikilinganishwa na mwaka 
wa fedha 2021/22 ambapo ilikuwa 
shilingi bilioni 2,361.80.

 “Mapato ya Serikali yaliyopatika-
na ni shilingi bilioni 164.09, yalihusi-
sha mrabaha na ada ya ukaguzi wa 

Rais Samia Suluhu Hassan akipata maelezo alipotembelea soko la madini mkoani Geita, hivi karibuni. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

Wachmbaji wadogo wakiwa kazini, wakitumia stadi za asili. 

Masoko haya 
yamesaidia 
kuongeza 
mapato ya 
serikali kupi-
tia tozo na 
ada  zinazo-
tozwa kwe-
nye masoko 
haya.

MAKUSANYO JUU

Mhandisi Lwamo anasema ma-
boresho ya sheria, kanuni na mi-
undombinu ikiwamo ya umeme 
migodini ndani ya miaka mitatu 
ya mikakati na uongozi wa Rais 
Dk. Samia  kupitia Tume ya Ma-
dini, makusanyo ya maduhuli 
ya serikali migodini yamepanda 
kutoka shilingi bilioni 624.61 za 
Mwaka wa Fedha 2021/22 hadi 
shilingi bilioni 753.82 za mwaka 
uliopita, 2023/24.

Hapo anafafanua kwamba 
makusanyo hayo ni sawa na 
ongezeko la asilimia 20.7 kwa 
miaka mitatu iliyopita.

“Mathalan, katika kipindi cha 
mwaka wa fedha 2024/25 tulipe-
wa lengo la kukusanya shilingi 
trilioni moja. Hadi kufikia Ok-
toba 21 mwaka huu, Tume ya 
Madini imefanikiwa kukusanya 
shilingi bilioni 312.75  sawa na 
asilimia     31.28  ya     lengo la 
mwaka,” anasema Kaimu Katibu 
Mtendaji wa Tume ya Madini.

Lwamo anawaambia wahariri 
wa vyombo vya habari mjini Dar 
es Salaam kwamba, Pato la Taifa 
mwaka 2021 kwa madini iliingiza 
asilimia 7.2, huku mwaka jana 
ikapanda kufika asilimia tisa, ku-
tokana na kuimarika usimamizi 
wa shughuli zake nchini. 

MWELEKEO KISEKTA

Lwamo anasema, mwelekeo wa sek-
ta kuchangia Pato la Taifa inadhamiria 
kuzidi asilimia 10 mwaka 2025, kama 
inavyofafanuliwa na Dira ya Maende-
leo ya Taifa ya  mwaka 2020 na Tume 
ya Madini wa Mwaka 2024/25, hadi 

2025/26.
Anasema, tume hiyo ina mikaka-

ti  endelevu inayoimarisha usimamizi 
na udhibiti wa maeneo ya uzalishaji 
madini, ujenzi na madini ya viwandani.

Hilo analitaja linaongezewa na 
Wakaguzi Wasaidizi wa Madini Ujenzi 
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Hatima ya biashara na uwekezaji
Afrika anaporejea Rais Trump

14

BIASHARA 

Na Mwandishi Wetu

UTAWALA unaoondoka wa Rais 
Joe Biden unatajwa ulijaribu 
kujenga hisia kwamba, Afrika 
ilikuwa mshirika wa thamani 
na muhimu,” anavyotamka W 
Gyude Moore, mshirika katika 
Kituo cha Maendeleo ya Dunia 
na waziri wa zamani wa Liberia.

Inaelezwa, msatafu Rais Biden, 
alijitahidi kupatanisha shauku 
hiyo na mikataba na ushirikiano 
mkubwa, lakini hiyo haimaanishi 
kuwa mkakati wake wa Afrika 
haukuwa na matunda.

Marekani ilisifiwa kwa ku-
wekeza katika Ukanda wa Lo-
bito - njia ya reli inayopitia An-
gola, Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DRC) na Zambia, ambayo 
itatumika kusafirisha malighafi 
muhimu.

Mnamo mwaka 2023, Mare-
kani ikasema imewekeza zaidi ya 
Dola za Marekani bilioni 22 tangu 
Biden aingie madarakani.

Lakini kuna wasiwasi kwamba 
ujio wa Rais Trump, anaweza 
kuondoa uwekezaji na biashara 
hii. Rais wa hivi karibuni ana 
mtazamo wa kulinda zaidi ma-
slahi ya nchi yake, usio wa kawai-
da kuliko Biden.

Mkataba wa Ukuaji na Fursa ya 
Afŕika (AGOA), ambao umewez-
esha nchi zinazostahiki za Afŕika 
kuuza nje baadhi ya mazao yao 
kwenda Maŕekani bila kulipa 
kodi tangu mwaka 2000, unata-
jwa chanzo kikuu cha wasiwasi 

kunaweza kuwa na athari kubwa 
katika uchumi.

Hata hivyo, taasisi ya ushauri 
ya Marekani ya Brookings inata-
biri kuwa Pato la Taifa la Afrika 
Kusini litapungua kwa “asilimia 
0.06 pekee”. Hiyo kwa kiasi fu-
lani ni kutokana na kwamba bid-
haa nyingi ambazo Afŕika Kusini 
inauza nje kwenda Maŕekani 
kama vile madini na chuma hazi-
faidiki na Agoa, ilisema.

Ingawa Rais Donald Trump 
hakutaka AGOA, alitambua 
kwamba ikiwa Marekani itaka-
biliana na ongezeko la ushawishi 
wa kiuchumi wa China barani Af-
rika, ilihitaji kudumisha kiwango 
fulani cha ushirikiano.

Mwaka 2018 utawala wa 
Trump ulizindua Prosper Africa 
- mpango ambao unasaidia kam-
puni za Marekani zinazotaka 
kuwekeza Afrika na Shirika la 
Fedha la Maendeleo (DFC).

Ni shirika linalofadhili miradi 
ya maendeleo barani Afrika na 
duniani kote. Biden ameendelea 
kuuendesha baada ya kuchukua 
wadhifa wake na DFC inasema 
hadi sasa imewekeza zaidi ya 
Dola za Marekani bilioni 10 ba-
rani Afrika.

Ikizingatiwa kuwa China bado 
ina nguvu kubwa barani Afrika 
na kwamba Trump alianzisha 
sera hizo mwenyewe, kuna 
uwezekano mkubwa wa kufikiria 
mara mbili kabla ya kuzipungu-
za.

• Kwa mujibu wa BBC 

namna wanavyopata 
changamoto kwenye ku-
vutia wawekezaji, kusaidia 
kupanua wigo wa sekta 
ya uchumi. Akaahidi ku-
tumia kila jukwaa kusaka 
wawekezaji kwenye sekta 
nyinginezo.

DAI LA AJIRA UN 
Mokgweetsi Masisi, katika 

hotuba yake hiyo kwenye 
mjadala, akasema mareke-
bisho yoyote ya muundo 
wa Umoja wa Mataifa (UN), 
yatakuwa na maana kwa 
mataifa madogo kama Bot-
swana, pale yatakaporuhusu 
kila nchi kushiriki kwa us-
awa bila kujali ukubwa wao.

“Mimi na serikali yangu 
tuna hamu ya kuona wa-
nanchi wetu wakiwakilish-
wa na wakiajiriwa ndani ya 
mfumo wa UN na kwa urais 
wetu wa Baraza la Uchumi 
na Kijamii, ECOSOC.

“Naamini Botswana 

imeonyesha uwezo wake, 
ikiwamo vijana wetu ambao 
wamepatiwa tathmini nzuri 
kutokana na usaidizi wao 
kwa Sekretarieti ya ECOSOC 
wakati wa awamu yetu,” 
akasema.

DIRA YA MTEULE
Huyo ni mwanasheria, 

Duma Boko (55), anayetas-
fsiriwa kisiasa mwenye 
kujiamini, pia ana maadili 
mema, huku akiwa na sifa 
ya kutohofia jambo.

Kitaaluma alipata elimu 
ya sheria nchini mwake, 
kisha akainakishi kitaaluma 
katika Shule ya Sheria ya 
Havard, Marekani na sasa 
ni mbobevu katika haki za 
binadamu.

Katika kijiti alichopokea, 
anatajwa kuwa na ‘kibarua 
kigumu’ kuimarisha uchumi 
wa nchi, pia wananchi wake 
‘wanamkodolea macho’ 
hatima ya maslahi yao.

Elimu yake ya uanashe-
ria ilianzia nchini mwake, 

hatimaye kwenda Shule Kuu 
ya Sheria Harvard, huko 
Marekani.

Hata hivyo, kisiasa ushin-
di wake, umeushangaza 
umma na dunia, kutokana 
na kuvunja dhana ‘wapin-
zani Botswana hawaweze-
kani…’

Kwa miaka 50 upinzani 
wa kisiasa nchini humo, 
wamekuwa wakiota ndoto, 
kukivua madaraka chama 
kikuu cha Botswana Demo-
cratic Party, lakini ni Boko 
pekee ndiye aliyefanikisha 
hilo.

Maoni ya kwanza akatoa 
Ijumaa iliyopita, kwamba 
anatamka: “Ninaweza tu 
kuahidi (kwa watu) nita-
fanya kila niwezalo. Nitaka-
poshindwa, nitawatazama 
wao, waniongoze.”

Rais Boko anabainisha 
nchi hiyo inakopita ni 
changamoto za kiuchumi an 
anahidi kuleta mabadiliko 
katika ajira na mishahara 
serikalini.

Mbinu zake kwenye 
kampeni zilimbeba.

Katika muda wote wa 
kampeni yake, mikutano ya 
hadhara, Boko akawaomba 
wafuasi wake kuja karibu 
awasikilize malalamiko yao, 
hali iliyoonekana kuwavutia 
vijana.

Rais Boko, awali alikataa 
kuwania nafasi ya ubunge 
kama alivyoshauriwa, 
akahamisha ujasiri kuwania 
urais, ambako kampeni zake 
zilionyesha mafanikio ya 
awali, kutokana na kuvutia 
hadhira na kuwa rafiki yao.

Mzaliwa huyo wa mwaka 
1969, katika mji mdogo 
wa Mahalapye, safari yake 
iliyoanzia kuongoza baraza 
la wanafunzi, badaaye akai-
buka kuwa mwanasheria 
maarufu nchini, mwake, kwa 
mujibu wa mchambuzi wa 
kisiasa, Lesole Machacha.

Kisiasa, baadaye akawa 
kiongozi wa Chama cha 
Kitaifa cha Botswana (BNF) 
mwaka 2010, kilichotajwa 

kuwa na “itikadi za kikomu-
nisti” ana kuna wakati aka-
ongoza katika mgogoro na 
wahadhiri katika chuo kikuu 
alichofundishja akiwaambia 
‘hawafai.’

Baada ya kutangazwa 
kushindwa wiki iliyopita, 
Rais Masisi kama alivyofan-
ya Mama Harris Marekani 
wiki hii, akatamka ames-
hazungumza na kiongozi 
wa chama cha upinzani cha 
mrengo wa kushoto - UDC, 
Duma Boko, kupanga namna 
ya kukabidhi madaraka.

Zaidi ya watu milioni 
moja walijiandikisha kupiga 
kura katika uchaguzi huo 
kati ya raia milioni 2.6 wa 
taifa hilo.

Ni ni mara ya tatu kwa 
Boko kuwania nafasi ya 
urais na baada ya matokeo 
ya awali kupitia ukurasa 
wake wa ‘Facebook’ kiongo-
zi huyo wa upinzani akandi-
ka “mabadiliko yamewadia.”

Kwa msaada wa 
mtandao

Botswana; falsafa na siasa za uchumi wa almasi zatawala kupindua 
INATOKA UK.11

huo.
Wakati wa utawala wake uli-

opita, Trump alisema mpango 
huo hautaongezwa muda wakati 
utakapoisha mnamo 2025.

Na wakati wa kampeni yake ya 
2024 aliahidi kutekeleza ushuru 

• Kitendawili cha AGOA kuendelea kuwapo

Rais Donald Trump. PICHA: MAKTABA

wa mapato wa asilimia 10 kwa 
bidhaa zote zinazotengenezwa 
na nchi za kigeni. 

Hiyo inaelezwa kwamba ita-
fanya bidhaa zinazoagizwa kuwa 
ghali zaidi na hivyo wauzaji nje 
ya Afrika watakuwa na uwezeka-

no wa kuuza mazao yao kidogo 
katika soko kubwa la Marekani.

Wachambuzi wengi nchini 
Afrika Kusini - mmoja wa wau-
zaji bidhaa nje wakubwa chini ya 
mkataba wa AGOA - wametabiri 
kuwa kukata mkataba wa AGOA 
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Watakiwa 
kumuunga mkono 
Rais Samia
Na Paul Mabeja, DODOMA

WADAU nchini wametakiwa ku-
unga mkono juhudi za kukuza us-
awa wa kijinsia nchini zinazofany-
wa na Rais Samia Suluhu Hassan.

Wito huo ulitolewa juzi jijini 
hapa na  Mshauri wa Rais na Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Jukwaa la 
Kizazi chenye Usawa, Angellah 
Kairuki, kwenye hafla ya uzinduzi 
wa kitabu ikiwa ni sehemu ya ku-
unga mkono jitihada za Rais Samia 
kwenye masuala ya usawa wa ki-
jinsia.

“Wanawake hawapaswi kukaa 
bure serikali hii iliyopo madaraka-
ni imetoa fursa nyingi waendelee 
kuzitumia ili kujikwamua kiuchu-
mi,” alisema.

Alisema Rais Samia amekuwa 
akitoa mchango mkubwa katika 
maendeleo ya jamii na uchumi 
kwa wanawake ili waondokane na 
umaskini.

Kairuki, alisema kwenye eneo 
la usawa wa kijinsia, amekuwa 
akihakikisha hakuna anayeachwa 
nyuma.

 Mwandishi wa kitabu hicho, 
Mwanasheria na Mhadhiri Msaid-
izi kutoka Chuo cha Serikali za 
Mitaa (LGTI), Penina Manyanki, 
alisema ni maalum kuunga mkono 
juhudi zinazofanywa na Rais Sa-
mia kwenye masuala ya kizazi che-
nye usawa.

Vilevile, alisema malengo ya 
kitabu hicho ni kutoa uelewa wa 
kisheria kuhusu haki za wanawake 
na nafasi ya mahakama za Tanza-
nia kuzilinda.

“Nimezungumzia sera na mi-
pango mikakati ya programu za 
kitaifa kukuza usawa wa kijinsia 
nchini, nafasi za serikali kuu,  mi-
taa, taasisi za fedha, mashirika 
yasiyo ya kiserikali katika kuwez-
esha wanawake na kukuza usawa 
wa kijinsia nchini.

 “Kitabu hiki ni ‘special dedica-
tion’ kwa Rais Samia Suluhu Has-
san ambaye amekuwa mstari wa 
mbele katika kutetea haki za kiu-
chumi hususan kwa wanawake,” 
alisema.

Alisema katika kipindi chake 
cha uongozi Samia amekuwa aki-
toa fursa ili wanawake wajiinue ki-
uchumi na kuwa na neema katika 
familia na jamii.

Mbunge: SGR isafirishe mizigo
Na Augusta Njoji, DODOMA

M
BUNGE wa Ole 
(CCM), Juma Hamad 
Omar, ameshauri 
treni ya reli ya kisasa 

(SGR) kuharakisha usafirishaji 
wa mizigo ili kurejesha fedha zi-
lizowekezwa na serikali.

Wito huo ni kati ya hoja zi-
lizoibuliwa kwenye mjadala wa 
Mapendekezo ya Mpango wa 
Maendeleo ya Taifa na Maandal-
izi ya Bajeti kwa Mwaka 2025/26. 

Akichangia mapendekezo 
hayo bungeni jana, Omar, alise-
ma SGR ni mkombozi mkubwa, 
lakini bado inasafirisha abiria na 
si mizigo. 

“Lazima SGR ijikite pia katika 
usafirishaji wa mizigo, kama hii 
reli inachukua watu itachukua 
muda mrefu kufikisha kiasi cha 
fedha kilichowekezwa na ili 
tuone manufaa inabidi tuharak-
ishe kuanza kusafirisha mizigo,” 
alisema na kuongeza:

“Ulaya reli ni ya serikali, ma-
behewa ni ubia, hivyo tuipe na-
fasi sekta binafsi ishiriki katika 

reli ibebe mizigo. Pia na-
shauri vipande vilivyobaki 
vya kujenga serikali isibebe 
mzigo kuna haja ya kwenda 
PPP.”

Kuhusu nishati, alisema 
kuna upotevu wa umeme 
kwa kiwango cha asil-
imia 14, hivyo ni muhimu 
kubadili miundombinu 
kwa kuwa iliyoko ni chaka-
vu.

 Mbunge wa Mpanda 
Vijijini (CCM), Selemani 
Kakoso, alisema ili kuten-
geneza uchumi kutokana 
na uwekezaji unaofanyika 
kwenye SGR ni lazima kuwe 
na mikakati ya kujenga misingi 
ya kuhodhi uchumi wa nchi ya 
Jamhuri ya Kidemokrasia Congo 
(DRC).

  “Uchumi lazima uende ku-
wekeza nchi nyingine ili uvute 
kwako na hata kwa Uganda un-
ganisha treni ya Dar es Salaam 
hadi Mwanza kuwe na mkakati 
wa kupeleka mzigo mikubwa 
sana kwenda Uganda tofauti na 
sasa ambayo ni asilimia kama 

tano ndiyo mzigo 
kwenda nchi hiyo,” 
alisema.

WATUMISHI 
VIJIJINI

  Mbunge wa Viti 
Maalum (CCM), Jane-
jelly Ntate, alisema 
kuna ombwe la ku-
topanga vizuri ra-
silimali watu na mga-
wanyiko usio sahihi 
wa watumishi.

Janejelly, aliishauri 
serikali kuweka moti-
sha ili kuwavutia wa-

tumishi wa umma kukaa vijijini 
na wilaya za pembezoni mwa 
nchi wanazopangiwa.

“Hawataki kukaa vijijini na 
kwenye wilaya za pembezoni, 
serikali kuna kitu mnatakiwa 
mkiangalie kwa kuweka incen-
tives, kuna haja ya kuzirudisha 
kwa ajili ya walio vijijini, na tu-
weke utaratibu akiwa kule she-
ria izingatiwe akae kituo cha 
kazi miaka mitatu,” alisema.

Alishauri iundwe kamati 

kuangalia matumizi ya serikali 
ili yawe sawa. 

“Kwa mfano kuna kitu kimoja 
lakini kinafanywa na wizara 
tatu, yaani kilimo wanachimba 
mabwawa yale yale yakatumiwa 
na mifugo na Wizara ya Maji, 
hapa bajeti itakuwa imetumika 
kidogo kuliko sasa kila wizara 
ina fedha za kujenga mabwawa,” 
alisema.

ARDHI TISHIO 
Mbunge wa Nyasa (CCM), 

Stella Manyanya alisema suala la 
ardhi linaanza kuwa tishio kwa 
kukosa mipango mizuri.

“Ardhi iko kwa Watanzania na 
Rais ni msimamizi mkuu, lakini 
hii nchi ina watu wengi wana-
okuja kutoka nje na kuchukua 
maeneo ya kutosha kwa kisin-
gizio cha uwekezaji. Watanza-
nia wanaiangalia ardhi itafika 
wakati hawatakuwa na ardhi,” 
alitahadharisha Manyanya.

  Alishauri ufanyike mpango 
wa kutosha ili kundi la vijana 
lisaidiwe kupata ardhi kwa uta-
ratibu wa kuwezeshwa.

“Ulaya reli ni 
ya serikali, 
mabehewa ni 
ubia, hivyo 
tuipe nafasi 
sekta bin-
afsi ishiriki 
katika reli 
ibebe mizigo. 
Pia nashauri 
vipande 
vilivyobaki 
vya kujenga 
serikali isi-
bebe...

Mbunge wa Kibaha Mjini mkoani Pwani, Sylvester Koka (kulia), akizungumza na wageni wake, walimu kutoka jimboni 
mwake, waliomtembelea bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wizara ya Maji yaipa RUWASA magari
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

WIZARA ya Maji imetoa magari 
matano yenye thamani ya zaidi 
ya Sh.milioni 795 kwa Mamlaka 
za Maji na Usafi wa Mazingira na 
Mamlaka ya Maji na Usafi wa Maz-
ingira Vijijini (RUWASA) mkoani 
hapa kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya sekta ya maji.

  Magari hayo yalikabidhiwa 
juzi na Mkuu wa Mkoa wa Sin-

gida, Halima Dendego kwa ajili ya 
Wilaya ya Singida Mjini, Manyoni 
na Kiomboi, RUWASA Mkoa wa 
Singida na RUWASA Wilaya ya 
Iramba.

Meneja wa RUWASA wa Mkoa 
huo, Lucas Said, alisema magari 
hayo yametolewa ili kuhakikisha 
mamlaka hiyo inatatua kero za 
maji mkoani humo.

 "Kama unavyofahamu tunaen-
delea kufanya kazi kuhakikisha 
tunafikia malengo ya kufikia asil-

imia 85 vijijini na mijini asilimia 95 
ifikapo Desemba 2025, " alisema.

   Mkurugenzi Mtendaji wa 
SUWASA, Sebastian Warioba, 
alisema watahakikisha wanafikia 
malengo ya kufikisha maji kwa 
wananchi.

  "Sisi watumishi wa sekta ya 
maji katika Mkoa wa Singida tu-
nakuahidi tutaendelea kuchapa 
kazi kwa umoja, uadilifu na kujitu-
ma ili tuweze kufikia yale malen-
go, tunatoa shukrani kwa Rais Sa-

mia Suluhu Hassan na Waziri wa 
Maji, Jumaa Aweso wanavyotujari 
na kutusimamia kuhakikisha tu-
namtua ndoo mama kichwani," 
alisema.

 Dendego, alisema kiwango cha 
upatikanaji wa maji kwa sasa kwa 
mkoa huo kimefikia asilimia 68.2 
vijijini na asilimia 86 mjini.

  "Kupewa magari haya 
tumeongezewa mwendo kasi na 
ari kuhakikisha miradi yetu tu-
nayotekeleza iweze kutekelezwa 

kwa kasi kubwa ili kufikia malen-
go kabla ya muda uliopangwa," 
alisema.

 Alisema Singida wamejiwekea 
malengo ikifika Juni 2025 uwe 
umepeleka asilimia 85  ya maji 
vijijini na 95 mjini yatakuwa ya-
mefikiwa.

  Alisema serikali imekuwa ik-
iendesha kampeni ya kumtua 
ndoo mama kichwani  hivyo ili 
kufanikisha ni lazima kuwapo na 
vitendea kazi kama magari.
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NYANDA ZA JUU KUSINI

Marufuku 
biashara 
njia ya 
waenda 
kwa 
miguu
Na Mwandishi Wetu, 
NJOMBE

UONGOZI wa umoja 
wa wafanyabiashara ka-
tika soko kuu la mjini hapa, 
umepiga marufuku biasha-
ra kufanyika kwenye njia 
ya waenda kwa miguu na 
kuwaonya watakaokiuka 
watachukuliwa hatua kali 
kwa kusababisha usumbufu 
kwa wateja.

Onyo hilo lilitolewa juzi 
na Mwenyekiti wa Umoja 
huo, Oku Hongoli, wakati 
wa mkutano na wafanyabi-
ashara hao wa kuhamasisha 
kuchangamkia fursa zinazo-
tolewa na serikali.

“Sio mjadala yeyote ata-
kayeona yupo kwenye njia 
kuu wanazopita watu na-
toa siku tatu biashara hizo 
zitolewe ili waweze kupita 
kwa uhuru na sio kumin-
yana minyana,” alisema 
Hongoli.

Aliwataka wafanyabiasha-
ra hao kuchangamkia fursa 
za serikali kukuza biashara, 
uchumi, kupata vitambul-
isho na kuwa walipakodi.

“Tuchangamkie fursa za 
serikali tusiwe wazembe 
kwenye hili kwa sababu im-
ejitahidi kutatua changamo-
to zetu,” alisema Hongoli.

Kaimu Meneja wa Soko 
hilo, Lusajo Mwakiluma, 
alisema utaratibu wa baa-
dhi yao kufanya biashara 
umekuwa ukileta usumbufu 
kwa wateja, jambo ambalo 
halivumiliki.

“Sasa inafika hatua hata 
kupishana watu inakuwa ni 
ngumu na ndipo wizi un-
apoanzia,” alisema Mwaki-
luma.

Mmoja wa wafanyabi-
ashara hao, Chris Mlowe, 
alitaka kufahamu vigezo vya 
kupatiwa mikataba rasmi ya 
kuendelea kufanyabiashara 
kwa uhalali.

Mkazi wa mjini hapa, Sa-
rah Tweve, alisema kume-
kuwa na usumbufu wakati 
wa kuingia sokoni kutokana 
na msongamano wa mach-
inga. Sarah, aliushukuru 
uongozi wa wafanyabiasha-
ra hao kwa kuwa utasaidia 
kuondoa usumbufu na 
msongomano sokoni hapo.

Maambukizi Ukimwi tishio Njombe
Na Elizabeth John,  NJOMBE

K
IWANGO cha maam-
bukizi ya Virusi 
Vya Ukimwi (VVU) 
kimeongezeka kwa asil-

imia 0.6 katika Halmashauri ya 
mji Njombe kutoka asilimia 11.8 
hadi asilimia 12.4, imeelezwa.

  Imeelezwa kuwa vijana wa 
kuanzia umri wa miaka 15 hadi 
49 ni kundi ambalo liko hatarini 
kukumbwa na maambukizi ya 
virusi hivyo katika halmashauri 
hiyo.

  Hayo yalielezwa juzi wakati 
Mwenyekiti wa Kamati ya Ukim-
wi ya halmashauri hiyo, Nestory 

Mahenge akiwasilisha taar-
ifa ya hali ya maambukizi 
hayo kwenye kikao cha 
Baraza la Madiwani cha 
robo ya kwanza ya mwaka 
wa fedha 2024/25.

  Baada ya kupokea 
taarifa hiyo, madiwani 
waliishauri serikali ku-
chukua hatua kwa kutoa 
elimu kuanzia shuleni hadi 
mtaani ili kukabiliana na 
maambukizi hayo kusam-
baa katika jamii. 

Diwani wa Viti Maalum, 
Tumaini Mtewa, alisema 
umri wa miaka 15 watoto 
wanakuwa kwenye mi-

hemko, ipo haja kwa 
kamati za Ukimwi ku-
toa elimu kuwanusuru 
na janga hilo.

  “Ukiangalia ni 
watoto ambao wako 
shule za sekondari, ni-
ombe elimu zianze ku-
tolewa kuanzia shule 
za msingi ili kuhakiki-
sha asilimia inashuka,” 
alisema Tumaini. 

Mganga Mkuu wa 
Halmashauri hiyo, Dk. 
Jabir Juma, alisema 
wameanza kuchukua 
hatua stahiki ikiwamo 
kuanzisha ATM za kin-

ga katika maeneo mbalimbali ya 
mji huo. 

  “Vipimo vya sasa tunapima 
na kubaini  huyu ameambuki-
zwa kwa muda mfupi au kwa 
muda mrefu,” alisema Dk. Juma.

  Aliwataka vijana kuchukua 
tahadhari kwa kutumia kinga na 
kuacha tabia ya kuwa na mpen-
zi zaidi ya mmoja ili kuepuka 
maambukizi ya Ukimwi. 

Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo,   Erasto Mpete, aliagiza 
elimu ya Ukimwi kuendelea 
kutolewa kwa vijana kwa njia 
mbalimbali, ikiwamo michezo 
na kukosa muda wa kushiriki 
ngono zembe.

“Lengo letu 
CHADEMA ni 
kuhakikisha 
tunashinda 
uchaguzi wa 
serikali za 
mitaa kwa 
asilimia 95, 
hatupendi 
tushinde 
mitaa yote 
kwa kuwa 
tutakosa 
watu wa 
kutukosoa 
na tutafanya 

Misitu yapaisha mapato halmashauri
Na Mwandishi Wetu, 
NJOMBE

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Njombe mkoani Njombe imese-
ma inakusanya zaidi ya shilingi 
bilioni 3.5 kwa mwaka kutokana 
na mazao ya misitu na kutumika 
kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo.

Hayo yalisemwa juzi na Mkuu 
wa Idara ya Misitu na Mazingira 
wa Halmashauri hiyo, Ahamad 

Maguo, wakati akikabidhi vy-
eti kwa wanafunzi wa klabu ya 
mazingira wa Shule ya Sekond-
ari Ikuna. Maguo, alisema mapa-
to hayo yanaisaidia halmashauri 
hiyo kutekeleza miradi hiyo iki-
wamo ya elimu na afya.

Alitoa rai kwa wanafunzi na 
wakazi wa halmashauri hiyo 
kuthamini na kutunza mazin-
gira ili kutimiza lengo la hal-
mashauri hiyo la kukusanya ma-
pato zaidi kutokana na mazao 

ya misitu.  “Sisi tunategemea 
mapato yetu yanayotokana na 
mazao ya misitu, kwa hiyo watu 
watakapopanda miti katika hal-
mashauri hii ikiwamo Kata ya 
Ikuna, Shule ya Sekondari Ikuna 
basi wewe mpandaji utapata 
mapato pamoja na halmashau-
ri,” alisema Maguo.

Baadhi ya walimu wa shule 
hiyo,  akiwamo Benjamin Mpon-
gano, alisema pia wanawafundi-
sha wanafunzi kuandaa vitalu 

vya miti ili kukuza mapato ya 
shule.

Mwanafunzi, Andrew Msigwa, 
alisema pamoja na jitihada zao 
kutunza mazingira, wanakabil-
iwa na tatizo la upatikanaji wa 
maji.

 “Katika shule yetu tuna miti 
ambayo tumepanda wenyewe, 
tuna bustani ya mboga, lakini 
tatizo la maji wakati wa kian-
gazi linasababisha mimea kufa,” 
alisema.

Kaimu Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani Wilaya ya Ileje, mkoani Songwe, Mkaguzi Msaidizi wa Polisi, Raphael Magoma, akitoa 
elimu ya usalama barabarani kwa dereva wa pikipiki ya magurudumu matatu baada ya kuzidisha mzigo na abiria juu, katika barabara 
ya Mpemba-Ileje jana. Magoma alitoa elimu na kuwachukulia hatua wasiozingatia sheria za usalama barabarani ili kudhibiti ajali. PICHA: 
ISSA MWADANGALA
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HABARI  ZANZIBAR

Vyombo vya habari kupewa tuzo
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

C
HAMA cha Waandishi wa 
Habari Wanawake Tan-
zania (TAMWA) Zanzibar, 
kinatarajia kutoa tuzo ya 

uwiano wa kijinsia kwa vyombo 
vya habari katika Maadhimisho 
ya Siku ya Redio Duniani.

Akizungumza na waandishi 
wa habari katika ofisi za TAM-
WA visiwani hapa, Mkurugenzi 
wa chama hicho, Dk. Mzuri Issa 
alisema tuzo hiyo iliyopewa jina 
la “Kalamu yangu, mchango 
wangu kwa wanawake” itatolewa 
Februari mwakani.

Dk. Mzuri, alisema tuzo hiyo 
inatolewa ikiwa ni kutambua 

mchango wa vyombo vya 
habari na waandishi wa 
habari kuhusu mafanikio, 
changamoto, michango ya 
wanawake katika uongozi 
na kukuza usawa wa kijin-
sia kupitia kazi zao.

Alisema pia tuzo hiyo in-
atolewa ikiwa ni kuhama-
sisha vyombo vya habari 
na waandishi wa habari 
kuunga mkono sauti ya 
wanawake na kukuza uan-
dishi wa habari wenye kuz-
ingatia usawa wa kijinsia ili 
kuchangia mabadiliko ya 
kijamii.

“Huu ni msimu wa nne tangu 
tulipoanza kutoa tuzo hii. Tuzo 
italenga zaidi kutambua vy-

ombo vya habari vyenye 
mtiririko mzuri wa 
kusaidia kuongeza wa-
nawake katika nafasi za 
uongozi,” alisema.

Alitaja vigezo kump-
ata mshindi wa tuzo 
hiyo ni kuwa na sera ya 
kijinsia, dawati la kijin-
sia, zana, tathmini na 
ufuatiliaji wa usawa wa 
kijinsia.

Nyingine ni idadi ya 
habari zilizoandikwa 
kuhusu wanawake na 
uongozi na nafasi ya 

wanawake waandishi wa habari 
katika chombo cha habari.

Alisema mradi wa kuwajen-
gea uwezo wanawake kwenye 

uongozi (SWIL) uliwahi kuwapa 
mafunzo waandishi wa habari 
na kusaidia vyombo vya habari 
11 kuandika na kufanya ufuatil-
iaji na tathmini katika kipindi cha 
mwaka 2022 hadi 2023.

“Tunaamini kuna vyombo 
vimeweza kuleta mabadiliko 
makubwa na vinahitaji kutam-
bua na kuthaminiwa,” alisema 
mkurugenzi huyo.

Alisema dirisha la kupokea 
kazi liko wazi kuazia jana hadi 
Desemba 31, mwaka huu na zina-
zohitajika ni za kuanzia Januari.

 Aliwataka waandishi wa 
habari kushiriki katika tuzo hiyo 
ili waweze kuibuka washindi na 
kuleta mabadiliko chanya katika 
jamii.

‘Epukeni 
siasa za 
malumbano’
Na Mwandishi Wetu, 
ZANZIBAR

CHAMA cha ADA Tadea 
kimewataka wananchi 
kuachana na siasa zisizo na 
tija na kusisitiza kuwa Rais 
Dk. Hussein Mwinyi kuen-
delea kuongoza Zanzibar 
kwa kuwa anawajali na ku-
waletea maendeleo.

Chama hicho kimesema 
malumbano yasio na msingi 
yamechangia visiwa vya Un-
guja na Pemba kusuasua ku-
pata maendeleo na kujenga 
uchumi. 

Mwenyekiti  wa ADA 
Tadea, Juma Ali Khatib, 
aliyasema hao wakati aki-
zungumzia nia ya serikali 
kutaka kuvunja nyumba 
chakavu na kujenga mpya.

Khatib, alisema uamuzi 
huo ni maendeleo yanay-
otakiwa na wananchi kuliko 
mivutano na misuguano ya 
kisiasa. 

Alisema siasa zinazotak-
iwa ni za  kujenga nchi na 
kustawisha maendeleo kiu-
chumi na kijamii.

 “Siasa za kupigiwa makofi 
zimepitwa na wakati. Watu 
wanataka  utumishi safi na 
maendeleo. Kuvunjwa ny-
umba kongwe na kujengwa 
mpya ni sehemu ya maen-
deleo," alisema Khatib. 

Alisema madai ya chama 
chake tangu mwaka 1992 
ni kupigania maendeleo, 
hivyo  kimeridhishwa na 
juhudi za serikali hiyo inay-
oongozwa ma Rais Dk. Hus-
sein Mwinyi kuwaletea wa-
nanchi maendeleo. 

“Watawala walioko 
madarakani  wailetee 
nchi maendeleo. Na sisi tu-
naotafuta kushika madaraka 
tukipate tulete  maendeleo 
zaidi, malumbano kwenye 
majukwaa ya kisiasa yawe 
na wakati wake," alisema.

Khatib, alisema kwa ari, bi-
dii na juhudi za Dk. Mwinyi, 
anatosha kupewa miaka mi-
tano mingine amalizie kazi 
alioianza mwaka 2020.

Vyama ushirika kupatiwa mikopo kuinuliwa kiuchumi
Na Mwandishi Wetu,         
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema 
itaimarisha vyama vya ushirika 
na kutoa mikopo kwa wanacha-
ma wake ili kuwainua kiuchumi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na 
Katibu Mkuu Wizara ya Kazi, 
Uchumi na Uwekezaji, Khamis 
Suleiman Mwalim, wakati akifun-

gua mafunzo kwa waandishi wa 
habari kuhusu maendeleo ya vy-
ama hivyo visiwani hapa.

Mwalim, alisema kuwa sekta ya 
ushiriki ina umuhimu mkubwa 
kwa jamii na ni  moja ya njia ya 
kujikwamua kiuchuni.

Alisema wakati umefika kwa 
wananchi kujiunga na vyama 
hivyo ili wanufaike na mikopo 
inayotolewa na kuondokana na 

umaskini wa kipato uliokithiri 
miongoni mwao.

Mwalim, alisema katika kufikia 
malengo ya vyama hivyo ni wa-
jibu kwa waandishi hao kutumia 
kalamu zao na kuwa mabalozi 
kuielimisha wananchi kujiunga 
navyo. Akitoa mada katika mafun-
zo hayo, Mkurugenzi wa Idara ya 
Maendeleo ya Ushirika, Khamis 
Daud Simba, alisema ili kuwa na 

chama hicho imara, ni lazima 
viongozi kuheshimu maamuzi ya 
wanachama hasa kupitia miku-
tano yao mikuu.

Simba, aliwataka viongozi na 
wanachama wa vyama hivyo ku-
fuata misingi ya ushirika, uwazi, 
uwajibikaji na kuijali jamii.

Alisema licha ya mafanikio 
iliyopata idara hiyo kwa kupata 
idadi kubwa ya vikundi vya ush-

irika, inakabiliwa na uhaba wa 
wafanyakazi, vitendea kazi na 
uelewa mdogo kwa jamii juu ya 
vyama hivyo.

Ofisa wa Maendeleo ya Vyama 
hivyo Zanzibar, Zainab Abulkadir, 
alisema maofisa ushirika wa 
wilaya wanafanya ukaguzi kila 
baada ya miezi mitatu ya wana-
chama, fedha, mikopo na mafun-
zo.

“Huu ni msimu 
wa nne tangu 
tulipoanza 
kutoa tuzo hii. 
Tuzo italenga 
zaidi kutambua 
vyombo vya 
habari vyenye 
mtiririko mzuri 
wa kusaidia 
kuongeza 
wanawake 
katika nafasi 
za uongozi,” 
alisema.

Mkurugenzi wa Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA) Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, akizungumza na waandishi wa 
habari, mjini Zanzibar jana, kuhusu tuzo za waandishi wa habari wanawake na uongozi zinazoandaliwa na chama hicho, zinazotarajiwa 
kutolewa Februari mwakani. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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TANGAZO

Kwa Habari Motomoto 
usikose Gazeti  

lako la Nipashe  kila siku 
Piga Simu 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza, Chenye  Thamani  
Kubwa Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa  
Tupigie  0677020701

KATIKA BARAZA LA ARDHI  NA  NYUMBA  
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA  
SHAURI LA MADAI NAMBARI  166   LA  2023

FLORENCE MWAIHOJO........MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA  

1.  HERITAGE PROPERTIES LTD
2.  ADILI AUCTION MART 
WITO KUITWA   SHAURINI  
1.  HERITAGE PROPERTIES LTD
2.  ADILI AUCTION MART

POPOTE  ULIPO/MLIPO  

FLORENCE MWAIHOJO  Amefungua  shauri  mbele  ya  
Baraza la Ardhi  na Nyumba  lililopo  Kinondoni 
Mwananyamala ). Shauri husika  limepangwa kutajwa  
/kusikilizwa tarehe  12/11/24 saa  03:00  Asubuhi/Mchana  
mbele ya Mh.  J.W  Sillas   Hivyo unaamriwa  kuhudhuria  
mbele ya Baraza  siku hiyo  bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa saini  na  Mhuri  w a  Baraza  hili leo 
tarehe   04 Mwezi  11,2024

MWENYEKITI
BARAZA LA  ARDHI  NA NYUMBA  (W)  KINONDONI

KATIKA BARAZA LA ARDHI  NA  NYUMBA  
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA  
SHAURI LA MADAI NAMBARI  166   LA  2023

FLORENCE MWAIHOJO........MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA  

1.  HERITAGE PROPERTIES LTD
2.  ADILI AUCTION MART 
WITO KUITWA   SHAURINI  
1.  HERITAGE PROPERTIES LTD
2.  ADILI AUCTION MART

POPOTE  ULIPO/MLIPO  

FLORENCE MWAIHOJO  Amefungua  shauri  mbele  ya  
Baraza la Ardhi  na Nyumba  lililopo  Kinondoni 
Mwananyamala ). Shauri husika  limepangwa kutajwa  
/kusikilizwa tarehe  12/11/24 saa  03:00  Asubuhi/Mchana  
mbele ya Mh.  J.W  Sillas   Hivyo unaamriwa  kuhudhuria  
mbele ya Baraza  siku hiyo  bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa saini  na  Mhuri  w a  Baraza  hili leo 
tarehe   04 Mwezi  11,2024

MWENYEKITI
BARAZA LA  ARDHI  NA NYUMBA  (W)  KINONDONI

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI
ABDULAZIZ MOHAMMED KHAMIS

Anatangaza  kupotelewa na  kadi za 

pikipiki  yenye namba za usajili  MC 

478 AXV,MC 589BAT,MC 939CNF,MC 

259CAB,MC 646CEX,MC 556CQC

Yeyote atakayeiona  atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi .

Polisi  Taarifa :

PHQ/ DAR/KIN/243656/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MICHAEL KENNETH PHILLIPS  

anatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari aina ya LANDROVER yenye 

namba ya usajili T706 ADN.  

Yeyote atakae iona atoe taarifa 

kituo chochote cha Polisi 

TAARIFA YA POLISI

PHQ/ARU/ARU/42689/2024

IN THE DISTRICT COURT  OF  KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE  AND ADMINISTRATION  
CAUSE NO.  27564 OF 2024

IN THE  MATTERR OF THE ESTATE OF THE  LATE  
REV CHARLES SAMWELI MHANUSI  

AND
IN THE  MATTER  OF THE  APLICATION FOR  

LETTERS OF  ADMINISTRATION 
BY  PIUS  JOSEPH  ZUNGU

GENERAL  CITATION 
(Rules   75  of probte   Rules GN  369 OF 1963)

ALL  PERSON  Claiming   to have  any  interest  in the  
Estate  of the above  named  desceased  are hereby   
cites  to  come  and  see  the  proceedings  if they 
think  fit  before  the  grant  of  lettters of  
Administration  is  made  to the  named  petitioner.
Objections  to the  grant  should be  field   on or  
before  the  02TH  day  of  December  2024.
Dated  at  Korogwe  this  day of  November  2024.

....................................................................
RESIDENT  MAGISTRATE

KATIKA BARAZA LA ARDHI  NA  NYUMBA  
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA  
SHAURI LA MADAI NAMBARI 102 LA 2021

EMMA JIONATHAN  MHAGAMA  
MUOMBAJI/WAOMBAJI

DHIDI YA  
1.  ELIZA MATHEW  SHIRIMA
2.  PATRICK  AMON MADA 
3.  JOSEPH KOMBA
4.  THERESIA AKIDA  

WITO KUITWA   SHAURINI  
1.  ELIZA MATHEW  SHIRIMA 
2.  PATRICK  AMON  MADA
3.  JOSEPH KOMBA
4.  THERESIA AKIDA

POPOTE  ULIPO/MLIPO  
EMMANUEL  JONATHAN MGAHAMA   Amefungua  shauri  
mbele  ya  Baraza la Ardhi  na Nyumba  lililopo  Kinondoni 
Mwananyamala ). Shauri husika  limepangwa kutajwa  
/kusikilizwa tarehe  20/11/24 saa  03:00  Asubuhi/Mchana  
mbele ya Mh.  J.W  Sillas   Hivyo unaamriwa  kuhudhuria  mbele 
ya Baraza  siku hiyo  bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa saini  na  Mhuri  w a  Baraza  hili leo tarehe   
05  Mwezi  11,2024

MWENYEKITI
BARAZA LA  ARDHI  NA NYUMBA  (W)  KINONDONI 

JAMHURI YA MUUNGANIO WA TANZANIA 
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katoka Mahakama ya Mwanzo  ya Wilaya ya  SIHA  
Kituo cha  SANYA JUU Mkoa wa KILIMANJARO

Shauri la Mirathi  Na.  35  /2024
KATIKA  SHAURI  LA MIRATHI  YA MAREHEMU 

TUMAINI AITAKU  MAIMU  W A WANDRI 
KATIKA SHAURI LA  MAOMBI  YA  KUMTAMBUA MSIMAMIZI  WA  

MIRATHI  YA  MAREHEMU  YALIYOLETWA NA  
RODRICK   AFAELI  MAIMU 
..........................................

TANGAZO
(Kanuni ya  5(2)ya Kanuni za  Usimamizi wa  Mirathi  katika 

Mahakama  za Mwanzo)
Watu wote wanaodai  kuwa na uhusiano  wowote/maslahi yoyote   na 
mirathi ya  Marehemu  tajwa  hapo juu,  wanaalikwa kuja  na  
kuhudhuria katika shauri hili   endapo wakitaka kufanya  hivyo  
mnamo tarehe  28 mwezi  11  mwaka 2024   kabla huyo mwombaji  
kuteuliwa  kuwa  mwamuzi  wa mirathi  hiyo.
Zingatia;
•  Endapo kuna  yoyote  mwenye  wosia wa marehemu   anaweza  

kuleta   Mahakani  kukaguliwa.
• Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza  

kukaguliwa.
•   Marehemu hakuacha wosia  
Imetolewa leo tarehe 28  mwezi  10 mwaka  2024

......................................
HAKIMU  

HAKMU MKAZI  
MAHAKMA YA MWANZO

SANYA JUU 
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HABARI KIMATAIFA

Waafrika matumbo joto
ushindi wa Donald Trump

Ingawa 
muundo wa 
usalama wa 
taifa nchini 
Marekani 
unaiona Rus-
sia kuwa 
tishio, Trump 
binafsi 
hajaonekana 
kwamba 
anaona nchi 
hiyo kuwa 
tishio.

Na Moshi Lusonzo

RAIS mteule wa Marekani, Don-
ald Trump, anasubiri kuingia Iku-
lu ya Marekani ya White House, 
baada ya kupata ushindi mnono 
katika uchaguzi mkuu uliofanyika 
Jumanne ya wiki hii.

Trump alimshinda Kamala 
Harris mgombea wa Democrat 
kwa kupata kura za kutosha za 
wajumbe maalum 294, ambao ni 
24  ya wajumbe 270 wanaotakiwa 
kupata ushindi.

Trump alishinda majimbo 
muhimu kama Pennsylvania, 
Georgia, North Carolina na Wis-
consin. Wafuasi wake wanam-
chukulia rais huyo mteule  ku-
toka chama cha Republican kama 
mwokozi na shujaa, aliyekuwa 
tayari kutetea maadili yao dhidi 
ya wanamageuzi nchini Mare-
kani. 

Hata hivyo, wakosoaji wake 
ambao wanamwona kama kion-
gozi asiye na maadili, wanaeleza 
kushtushwa kwao kutokana na 
siasa zake kali, mienendo isiyo 
ya kiserikali, na matumizi yali-
opindukia ya mitandao ya kijamii 
ndani na nje ya ofisi.

Watu waliokuwa na wasiwasi 
baada ya ushindi wa Donald 
Trump ni wahamiaji kutoka 
mataifa mbalimbali waliokwenda 
kutafuta maisha mazuri na hasa 
Waafrika.

KIPINDI CHA HOFU
Baada ya Trump kuibuka kid-

edea, wahamiaji wengi wasio na 
vibali wameanza kupata hofu 
kutokana na ahadi ya kiongozi 
huyo kuwaondoa kinguvu nchini 
humo.

Hata hivyo, wana muda mdogo 
wa kukamilisha taratibu za kui-
shi nchini humo ikiwamo kupata 
vibali vya kuishi, kutokana na 
uongozi mpya utaanza kazi ndani 
ya miezi miwili ijayo.

Kulingana na Shirika la habari 
la Uingereza (BBC), baadhi ya 
Waafrika wameanza kufikiria 
kurudi kwenye mataifa yao kwa 
hiyari kabla ya zoezi la kuwaon-
doa kwa nguvu halijaanza pale 
Trump atakapoingia Ikulu.

Katika moja ya kampeni yake, 
Donald Trump alitoa kauli yenye 
utata akiwataja wahamiaji wa 
Haiti walioko eneo la Springfield, 
katika jimbo la Ohio, kama wezi 
wa paka na mbwa wa majirani 
zao na kuwafanya kitoweo.

Hata hivyo, madai hayo yalith-
ibitishwa kuwa ya uwongo.

Wingi wa wahamiaji hawataki 
kungoja wakati wa muhula wa 
pili wa Trump ambao hautabiriki, 
wanaona kuangalia nyuma kwe-
nye muhula wake wa kwanza 
kunaweza kutoa maarifa fulani 
kuhusu kitakachokuja.

WASIWASI WA AFRIKA 
Kwa viongozi wa mataifa ya Af-

rika, licha ya kumpongeza Trump 
kwa ushindi alioupata, wameku-
wa na wasiwasi na uongozi wake 
baada ya kutambua hakutakuwa 

ya Congress.
Hata hivyo, pendekezo hilo li-

likataliwa na wabunge wa pande 
zote mbili.

Baraza la mahusiano ya Kigeni 
na Taasisi ya Ushaure ya Mare-
kani ilisema kama upunguzaji 
huo ungetekelezwa, sera za jadi 
za Marekani kuhusiana na afya, 
ukuzaji wa demokrasia, na us-
aidizi wa usalama barani Afrika 
zingefutwa.

Kunaweza kuwa na msukumo 
mdogo wa kupunguzwa kwa 
misaada baada ya chama cha 
Republican kushinda viti vingi 
Bunge la Seneti na Baraza la 
Wawakilishi.

Pia kuna wasiwasi kwamba 
Trump anaweza kufunga mpan-
go wa Pepfar, ambao umetumika 
muda mrefu na pesa nyingi ka-
tika kupambana na VVU barani 
Afrika.

WAHAMIAJI KUTOKA 
AFRIKA

Msimamo wa Trump kuhusu 
uhamiaji haramu uko wazi,  
wakati wa kampeni yake aliahidi 
kuwafukuza watu milioni moja 
ambao hawana vibali vya kishe-
ria kuishi nchini Marekani.

Mnamo 2022, karibu wahami-
aji 13,000 wa Kiafrika walisajili-
wa kwenye mpaka wa Marekani 
na Mexico, kulingana na data ya 
Forodha ya Marekani na Ulinzi 
wa Mipaka. 

Kufikia 2023, idadi iliongezeka 
na kufikia 58,000, huku baadhi 
ya wahamiaji wakitoa sababu ya 
kukimbia vita, mateso na umas-
kini.

Katika muhula wake wa kwan-
za, Trump alianzisha hatua zi-
lizowazuia wahamiaji kutoka 
nchi kadhaa za Afrika, zikiwamo 
Nigeria, Eritrea, Sudan na Tanza-
nia.

Tovuti ya habari ya Kenya 
ya Taifa Leo, iliripoti kwamba 
wahamiaji kutoka nchi hiyo 
wanaofikia 160,000, wana wasi-
wasi kwamba watakabiliwa uon-
doshwaji wa nguvu pale Trump 
atakapoapishwa kuwa rais.

USALAMA NA MIGOGORO
Wakati Trump amekuwa nje 

ya madaraka kwa kipindi cha 
miaka minne, Russia imeongeza 
ushawishi wake kwa bara la Af-
rika.

Mojawapo ya njia kuu ambayo 
imefanya hivyo ni kwa kutoa wa-
najeshi na silaha kwa nchi zilizo-
kumbwa na wanamgambo wa 
kijihadi, kama vile Mali, Niger na 
Burkina Faso.

Msimamo wa Russia umeitia 
wasiwasi Marekani na kuibua 
ushindani kati ya wapinzani hao 
wawili.

“Ingawa muundo wa usalama 
wa taifa nchini Marekani un-
aiona Russia kuwa tishio, Trump 
binafsi hajaonekana kwamba 
anaona nchi hiyo kuwa tishio,” 
Moore aliambia BBC.

Kwa upande wa Nigeria, ujio 
wa Trump kwao ni kama furaha 
kwani wakati nchi hiyo ikipam-
bana na kundi la Boko Haram,  
Trump ndiye aliidhinisha un-
unuzi wa ndege za Tucano.

Mbunge wa zamani nchini 
humo, Ehiozuwa Agbonayinm-
ma, aliambia chombo cha habari 
cha Nigeria Vanguard kwamba 
ununuzi huo awali ulikataliwa 
na aliyekuwa rais wa nchi hiyo, 
Barack Obama. 

na usalama katika uongozi wake.
Viongozi wengi ambao wa-

naiona Marekani kama mshirika 
mkuu wa kutoa misaada ya 
kiuchumi na kijeshi, sasa ku-
naashiria mwanzo wa mtikisiko 
mkubwa.

Kiongozi huyo mwenye mtaza-
mo wa kizalendo anatarajiwa 
kuongoza nchi hiyo tena kwa 
kipindi cha miaka minne, am-
bapo atakuwa karibu na washiri-
ka wake wa kisiasa na kupam-
bana na maadui wa ndani na nje. 
Ingawa Trump anaweza kuwa na 
mipango mahsusi ya kukuza ma-
slahi ya Marekani, historia yake 
inaonyesha kwamba  bara la Af-
rika haliweki kipaumbele.

Ushindi huo wa Trump dhidi 
ya Makamu wa Rais wa Mare-
kani, Kamala Harris ambaye al-
ionekana mwenye mapenzi na 
Afrika, umepokelewa kwa shin-
go upande na viongozi barani 
Afrika.

Hata kwenye salamu zao za 
pongezi viongozi wa Afrika 
wameonyesha kuwa na hisia 
tofauti, kuna walionyesha matu-
maini kwa kuuzungumzia uon-
gozi wake madhubuti, na wen-
gine wakiwa na mashaka kuhusu 
namna ushindi huo utakavyoleta 
mustakabali wa bara hilo.

MKATABA WA AGOA
Baadhi ya wachambuzi wa kia-

siasa, wanasema hakuna uweze-
kano wa Trump kuongeza muda 
wa Ukuaji na Fursa za Kibiashara 
Afrika (AGOA) ambao unafikia 
tamati  mwaka ujao.

Mkataba huo ambao ni 

muhimu kibiashara na kipaum-
bele kwa bara hilo, umekuwa na 
hofu ya kutoendelea, kuna in-
gawa wabunge wa chama chake 
cha Republican wanaunga mko-
no kuidhinishwa tena.

Katika mkataba huo una-
ziruhusu nchi za Afrika kusafiri-
sha bidhaa zao Marekani bila ku-
tozwa ushuru.

Prasan Nundlal, ambaye ni  
raia wa Afrika Kusini, anaelezea 
wasiwasi wake kuhusu Trump 
hasa linapokuja suala la mika-
taba ya kibiashara. 

“Nina wasiwasi kuhusu mam-
bo kama mikataba yetu ya kibi-
ashara na Marekani kukataliwa, 
au kufungwa kwa sababu ya 
Donald Trump,” alisema Nund-
lal.

Nundlal anaeleza anakisia 
kuwa utawala wa Trump uta-
chukua mtazamo wa kimaadili 
na kivitendo akiweka kipaum-
bele kwa nchi yake pekee kama 
alivyokuwa akijinadi katika 
kampeni zake.

Hata hivyo, wachambuzi wa-
nabainisha kuwa hali ya kuto-
fuatiana ya mtazamo wa Mare-
kani, inategemea kulingana na 
upande gani unaoshinda urais. 

KUKATA MISAADA
Afrika inapata misaada yake 

mingi kutoka Marekani, ambayo 
kwa mwaka huu pekee dola bil-
ioni 3.7 ilitoa kwa nchi za Afrika 
kama msaada.

Lakini katika utawala wake 
wa Trump, alipendekeza kupun-
guza misaada ya kigeni duniani 
kote, hayo ni kulingana na ripoti 

Rais mteule wa Marekani, Donald Trump.  PICHA: MTANDAO
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Na Hawa Abdallah, ZAN-
ZIBAR

W
AKATI timu yake 
inatarajia kuku-
tana na Mafunzo 
katika mechi ya 

Ligi Kuu Zanzibar itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja 
wa Mau B, Kocha Mkuu wa 
Malindi SC, Ali Vuai Shein, 
amesema malengo yao ni ku-
pata ushindi katika michezo 
sita iliyobakia ya mzunguko 
wa kwanza.

Wekundu hao wa Mji 
Mkongwe wanashuka uwan-
jani wakiwa na pointi 16 na 
wapo katika nafasi ya nne 
kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Zanzibar inayoshirikisha 
jumla ya timu 16.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Shein alisema wameji-
panga kukabiliana ushindani 

katika mchezo huo na wame-
jipanga kuhakikisha hawa-
potezi pointi.
Shein alisema kikosi 

chake tayari kime-
kamilisha maandalizi

 kuelekea mchezo
 huo ambao anaamini 
utakuwa mgumu ku-

tokana na ubora wal-
ionyesha wapinzani
 wao katika michezo

 iliyopita.
Aliongeza katika mchezo 

huo wachezaji wao wote wa 
kikosi cha kwanza watakuwa 
uwanjani kwa lengo moja la 
kusaka ushindi.

“Wako wachezaji wach-
ache wenye majeraha ya 
kawaida lakini hawatakuwa 
sehemu ya kikosi hicho.

Tunataka kuhakikisha hat-
uondoki katika nafasi nne 

za juu kwenye msimamo 
wa ligi,  ili kutimiza ndoto 
yetu hii inatupasa tushinde 
michezo iliyobakia katika 
huu mzunguko wa kwanza,” 
Shein alisema.

Hata hivyo alisema anawa-
heshimu wapinzani wao 
kwa sababu wamekuwa ni 
moja ya timu ambazo zina-
fanya vizuri katika Ligi Kuu 
Zanzibar msimu huu, la-
kini kikosi chao kinaundwa 
na wachezaji wengi wenye 
uzoefu na ligi hiyo.

Wakati huo huo Mlandege 
imepata ushindi wa ma-
bao 3-0 dhidi ya Mwenge 
FC katika mechi ya ligi hiyo 
iliyochezwa kwenye Uwan-
ja wa Finya Arena ulioko 
Pemba, juzi jioni. Mabao ya 
Mlandege katika mechi hiyo 
yalifungwa na Mahmoud 
Mkonga, Abdallah Pinna na 

Aimar Hafidh.
Kwa matokeo hayo 

Mlandege imefikisha pointi 
20 na kujiweka kileleni ka-
tika msimamo wa Ligi Kuu 
Zanzibar sawa na Mafunzo 
ambao wana mchezo mmoja 
mkononi.

Wakati Mlandege akishin-
da michezo miwili mfululizo 
Wanajeshi wa Kipanga wao 
wamepata ushindi wa tatu 
mfululizo.

Mechi nyingine iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Mau 
A juzi ilimalizika kwa Kipan-
ga kupata ushindi wa mabao 
3-1 dhidi ya Inter Zanzibar. 

BZL imepata ushindi wa 
mabao 2-1 dhidi ya Sharp 
Boys katika Ligi Daraja la 
Kwanza Unguja huku Ujamaa 
ikiwachapa Sebleni ma-
goli 3-0 na Polisi ikiwafunga 
Ngome magoli 2-0.

MALINDI SC YAWAZA POINTI 18, 
MLANDEGE, KIPANGA ZANG’ARA

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI waliojeruhiwa ka-
tika ajali ya basi la timu ya JKT 
Tanzania iliyotokea jijini Dar es 
Salaam Oktoba 27, mwaka huu, 
wameanza mazoezi mapesi chini 
ya uangalizi wa madaktari.

Ofisa Habari wa JKT Tanza-
nia, Masau Bwire, alisema jana 
wachezaji wao wanaendelea vi-
zuri na tayari wameanza mazoezi 
ili kujiandaa na michezo inay-
ofuata ya Ligi Kuu Bara.

“Wachezaji wetu wanaendelea 
vizuri, bado wanaendelea kuwa 
chini ya uangalizi wa madaktari, 
lakini tayari wameanza kufanya 
mazoezi mepesi. Lengo warejee 
katika afya zao za kawaida na ya 
kimichezo ili wawe tayari kwa 
ajili ya michezo ijayo ya Ligi Kuu.

Hivi ninavyozungumza timu 
ipo kambini ikiwa na wachezaji 
wote walionusurika kwenye ajali 
pamoja na waliopata majeraha, 
tunashukuru hakuna mchezaji 
aliyepata majeraha makubwa 
kiasi cha kuhatarisha afya au 
karia yake ya soka, badala yale 
wameendelea kuwa fiti siku hadi 
siku,” alisema Masau.

Aliongeza anaamini hadi kufikia 
Novemba 23, mwaka huu, wakati 
timu hiyo itakapocheza dhidi ya 
Prisons, nyota hao watakuwa 
tayari wamesharudi kwenye 
utimamu wa mwili wa kucheza 
mchezo huo.

“Kwa mujibu wa ratiba 
tutacheza na Prisons Novemba 
24, nyumbani kwetu, Uwanja wa 
Meja Jenerali Isamuhyo, mpaka 
muda huo tunaamini watakuwa 
wameshafanya mazoezi ya 
kutosha na kuimarika ili 
kukabiliana na ugumu na uzito na 
ushindani wa mechi hiyo,” Bwire 
alisema.

Kikosi cha JKT Tanzania kiki-
tokea Dodoma kilipata ajali mae-
neo ya Mbweni na kusababisha 
wachezaji 11 kujeruhiwa.

Wachezaji waliojeruhiwa 
baada ya basi hilo kupinduka ni 
nahodha, John Bocco, Danny Ly-
anga, Salum Gado, Gamba Matiko, 
Said Ndemla, Yacoub Selemani, 
Hassan Dilunga, Maka Edward, 
Hassan Mapalata, Hassan Mach-
ezo na Mohamed Bakari.

Kufuatia ajali hiyo, Bodi ya Ligi 
iliahirisha mchezo wao dhidi ya 
Simba uliokuwa uchezwe Oktoba 
29, mwaka huu pamoja na mechi 
dhidi ya Namungo iliyokuwa 
ichezwe Novemba 4, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Majaliwa 
mkoani Lindi.

Wachezaji 
majeruhi 
JKT waanza 
kujinoa

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kurejea salama 
jijini Dar es Salaam, Kocha 
Msaidizi wa Simba Queens, 
Sophia Mwasikili, amewaom-
ba mashabiki wa timu hiyo 
kujitokeza kwa wingi katika 
mechi dhidi ya watani zao, 
Yanga Princess, imeelezwa.

Yanga Princess itaikaribisha 
Simba Queens katika mechi 
ya mzunguko wa kwanza ya 
Ligi Kuu ya Wanawake Tanza-
nia itakayochezwa Novemba 
13, mwaka huu kwenye Uwan-
ja wa KMC Complex, Dar es 
Salaam.

Mwasikili aliliambia gazeti 
hili jana kikosi chake kime-
shaanza mazoezi kwa ajili 
ya mchezo huo ambao kwao 
wataingia uwanjani kwa leo la 
kulipa kisasi.

Beki na nahodha wa zam-
ani wa Twiga Stars, alisema 
wamejiandaa kuonyesha ubo-
ra wao na kuwafuta ‘machozi’ 
mashabiki wao baada ya ku-
poteza mchezo wa Ngao ya 
Jamii dhidi ya watani zao.

“Tunawaomba mashabiki 
wetu waje kwa wingi ku-
tushangilia, tumejiandaa na 
tumejipanga kuwapa furaha, 
tunataka kuendelea mazuri, 
hatujapoa,” Mwasikili alisema.

Simba Queens ndio vinara 
wa ligi hiyo wakishinda mechi 
zote tatu walizocheza waki-
fuatiwa na JKT Queens yenye 
pointi saba wakati Yanga 
Princess ina pointi tatu baada 
ya kutoka sare michezo yote 
waliyocheza.

Simba 
Queens yaita 
mashabiki

Wachezaji wa Mlandege wakishangilia baada ya kupata bao katika mechi ya Ligi 
Kuu Zanzibar dhidi ya wenyeji Mwenge FC iliyochezwa kwenye Uwanja wa Finya, 
Pemba juzi jioni. Mlandege ilipata ushindi wa mabao 3-0. PICHA: MTANDAO



MADRID YAMWAZA TRENT

REAL Madrid inavutiwa sana na beki wa Liverpool na 
Timu ya Taifa ya England, Trent Alexander-Arnold, 26, 
wanapojiandaa kuimarisha safu yao ya ulinzi. (AS)

MBEUMO ANUKIA NEWCASTLE

NEWCASTLE United imemjumuisha winga wa Cam-
eroon, Bryan Mbeumo, 25, kwenye orodha ya wacheza-
ji wanaowataka, huku Brentford ikiweka bei ya pauni 
milioni 50 kwa mchezaji huyo. (Football Insider)

KUDUS ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL inataka kumnunua winga wa West Ham na 
Timu ya Taifa ya Ghana, Mohammed Kudus, 24, kama 
mbadala wa mshambuliaji wa Ubelgiji, Leandro Tros-
sard (29), ambaye anawaniwa na klabu ya Al-Ittihad ya 
Saudi Arabia. (Mirror)

DIAKITE KUMRITHI MATETA

MSHAMBULIAJI wa Reims kutoka Ivory Coast, 
Oumar Diakite, 20, atakuwa kipaumbele cha Crys-
tal Palace ikiwa mazungumzo ya mkataba mpya na 
mshambuliaji wao Mfaransa, Jean-Philippe Mateta (27), 
yatagonga mwamba. (Sun)

DORGU AGOMBEWA ENGLAND

MANCHESTER United na Chelsea zimeungana na 
Tottenham Hotspur katika mbio za kumsajili beki wa 
Timu ya Taifa ya Denmark, Patrick Dorgu, 20, ambaye 
kwa sasa anaichezea Lecce. (Football Insider)

O’BRIEN KUTUA MAREKANI

KIUNGO wa kati wa England, Lewis O’Brien, 26, 
anatarajiwa kuhamia Los Angeles FC kwa dau la pauni 
milioni saba wakati mkopo wake kutoka Nottingham 
Forest utakapokamilika ifikapo Januari. (Sun)

LOPETEGUI HALI TETE

KOCHA wa West Ham, Julen Lopetegui, anakabiliwa 
na shinikizo kubwa la kuondoka mapema baada ya ku-
fahamishwa na uongozi wa klabu hiyo  matokeo lazima 
yaboreshwe. (Times)

KOLO AGOMBEWA ULAYA

PARIS St-Germain na Randal Kolo Muani, 25, wako 
tayari kwa mchakato wa uhamisho wa mkopo ifikapo 
Januari, wakiwa pia na chaguo la kumnunua, huku baa-
dhi ya klabu za Ligi Kuu England tayari zimewasilisha 
maombi ya kumsajili mshambuliaji huyo wa Ufaransa. 
(Sky Sport Germany)

BARCA YAMTAKA LEAO

BARCELONA inafuatilia hali ya Rafael Leao,  25, 
katika klabu ya AC Milan iwapo winga huyo wa Timu ya 
Taifa ya Ureno atapatikana. (Mundo Deportivo)

MADRID: VINICIUS HAELEWEKI

REAL Madrid imeanza kutilia shaka dhamira ya 
Vinicius Jr katika klabu hiyo na wana wasiwasi atafikiria 
kuondoka, huku Al-Hilal wakionyesha nia ya kumsajili 
mshambuliaji huyo wa Brazil mwenye umri wa miaka 
24. (Sport)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

RIYADH, Saudi Arabia

N
EYMAR anatarajiwa ku-
fanyiwa matibabu kwa 
muda wa wiki nne hadi sita 
baada ya kupata jeraha la 

misuli ya paja, Al Hilal imethibitisha, 
na kuzidisha uvumi juu ya mustaka-
bali wa Mbrazil huyo na klabu hiyo 
ya Saudi Arabia.

Neymar alicheza kwa
 mara ya pili katika klabu
 yake baada ya kuwa nje
 ya dimba kwa miezi 12.

 Aliingia kama mchezaji wa akiba 
katika dakika ya 58 ya ushindi wa 
mabao 3-0 ambao Al Hilal waliupata 
dhidi ya Esteghlal ya Iran kwenye 
mechi ya Ligi ya Mabingwa ya Asia 
iliyochezwa mapema wiki hii.

Nyota huyo wa zamani wa Bar-
celona aliinua mkono juu baada ya 

   Kuna tetesi huenda Al 
Hilal isimpe mkataba...

HABARI MICHEZO

kupiga mpira ikiwa zimesalia dakika 
tatu na ikabidi abadilishwe.

“Kwa bahati mbaya, sio jeraha ra-
hisi na anaonekana ana maumivu ya 
misuli na sio suala la goti,” alisema 
Kocha wa Al Hilal, Jorge Jesus, katika 
mkutano na waandishi wa habari.

Neymar aliingia katika mitandao 
ya kijamii ili kuwaelezea mashabiki 
wake.

“Nina matumaini kurejea haraka,” 
aliandika. 

“Ni kawaida baada ya mwaka 
mmoja kuwa nje madaktari wali-
kuwa tayari wamenionya, kwa hivyo 
lazima niwe mwangalifu na kucheza 
dakika zaidi.”

Vyombo vya habari vya Saudi 

Arabia vilikisia Al Hilal huenda 
wasimwongezee mkataba Neymar, 
ambaye mkataba wake utamalizika 
Juni, 2025, kwa kipindi cha pili cha 
msimu wa Saudi Pro League.

Neymar amecheza mechi saba 
pekee kwa mabingwa hao mara 19 
wa Saudia tangu asajiliwe Agosti 
mwaka, 2023 kwa ada iliyoripotiwa 
ya dola milioni 90.

Kwa sasa hajasajiliwa kucheza 
michezo ya ligi ya ndani kwa saba-
bu klabu hiyo ina kikosi kamili 
cha wachezaji 10 wa kigeni, lakini 
anaruhusiwa kucheza mashindano 
ya bara.

Dirisha jipya la usajili linafunguli-
wa Januari 2025.

NEYMAR KUTIBIWA NEYMAR KUTIBIWA 
WIKI NNE HADI SITAWIKI NNE HADI SITA
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Bayern waomboleza kifo cha shabiki wao

Barca wao 
wanachapa 
yeyote
BELGRADE, Serbia

KOCHA wa Barcelona, Hansi 
Flick, anataka timu yake kue-
ndeleza msururu wa kufunga 
mabao baada ya kuwalaza Red 
Star Belgrade magoli 5-2 katika 
mechi ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya iliyochezwa juzi usiku na 
kuendeleza mbio zao za ushindi 
hadi michezo saba katika 
mashindano yote.

Barca wamefunga angalau 
mara tatu katika kila moja ya 
ushindi huo saba -- ikijumuisha 
michezo minne dhidi ya Bayern 
Munich na Real Madrid -- na 
wamefunga mabao matatu au 
zaidi katika mechi 10 kati ya 16 
msimu huu.

Katika LaLiga na Ligi ya Ma-
bingwa, tayari wameshafunga 
mabao 55, wastani wa zaidi ya 
3.4 kwa kila mchezo, na Flick 
anasema mapenzi ya wachezaji 
kwa ajili ya mashindano ndiyo 
yanawasukuma.

“Maonyesho ni mazuri sana,” 
alisema Flick katika mkutano 
wake na waandishi wa habari 
baada ya mchezo. 

“Ninaifurahia sana timu na na-
dhani matokeo, wanazungumza 
lugha yao wenyewe.

“Tunachofanya, kwa uma-
kini katika kila mechi, unaweza 
kukiona. Wachezaji wanafanya 
vizuri kuhusu mpango wa mechi 
tulionao. Wanatambua uwanjani 
na hii ni nzuri kuona.

“Natumaini tunaweza kudumi-
sha, kwa hakika tuna imani. Sio 
tu kwa sababu ya mechi hii, 
lakini kwa sababu ya msimu 
mzima ambao tumecheza hadi 
sasa.

“Timu inafanya vizuri 
kwa sababu wanapenda 
kucheza mpira na wanapenda 
kushindana na timu yoy-
ote, bora zaidi wanapenda 
kushindana na kila timu. Tu-
nataka kuwa na muda katika 
kiwango hiki na tunafanya kazi 
ngumu kwa hilo.”

MILAN, Italia

M
IKEL Arteta alionyesha hasira 
yake kwa kunyimwa “penalti ya 
asilimia 1,000” na kusisitiza Arse-
nal walifanya vyema zaidi Ulaya 

kwa miaka mingi licha ya kupoteza 1-0 dhidi 
ya Inter Milan.

Penalti ya Hakan Çalhanoglu katika muda 
wa dakika za lala salama ilisuluhisha mchua-
no mkali kwenye Uwanja wa San Siro na ku-
wapa washika bunduki hao kipigo kipya ka-
tika kampeni zao za Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mikel Merino alihukumiwa alicheza faulo 
kwenye eneo la hatari dakika 17 baada ya 
kuhusika katika tukio upande wa pili wa 
uwanja ambapo alichezewa faulo na kipa wa 
Inter, Yann Sommer.

“Sielewi uamuzi huu,” alisema Arteta.
“Hakuna hatari hata kidogo. Huwezi ku-

jibu kwa sababu mpira uko karibu sana. La-
kini sawa. Wanaamua hiyo ni penalti.

“Lakini ikiwa hiyo ni penalti basi ile ya 
Mikel Merino ambapo anampiga kichwani 
inabidi iwe penalti kwa asilimia 1,000. Hawa 
ndio washindi katika mchezo huu na ni vigu-
mu sana kukubali.

“Tuliambiwa mwanzoni mwa msimu hiyo 
haikuwa penalti. Hiyo ilikuwa wazi. Leo ili-
kuwa hadithi tofauti.”

Baada ya kuanza polepole ambapo Den-
zel Dumfries aligonga mwamba wa goli ka-
tika dakika ya pili, Arsenal walizidi kumiliki 
mpira lakini hawakutafuta njia ya kumfunga, 
Sommer.

Matokeo hayo yanaifanya Arsenal kushika 
nafasi ya 12 katika jedwali la Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

MUNICH, Ujerumani

BAYERN Munich inaombo-
leza kifo cha shabiki wao 
aliyehudhuria ushindi wa 
bao 1-0 wa timu hiyo dhidi 
ya Benfica kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya juzi usiku.

Klabu hiyo ya Bavaria il-
isema mapema jana asubuhi 
walipokea habari shabiki 
wa timu yao alifariki wakati 
akisafirishwa kupelekwa 
hospitali.

Mashabiki wa Bayern ha-
wakuimba wakati wa mche-
zo kwa heshima ya shabiki  
huyo.

Hali kwenye Uwanja wa 
Bayern Munich ilinyama-
zishwa kwa kiasi kikubwa 

dakika chache baada ya 
mchezo kuanza ilipobainika 
kulikuwa na dharura ya ki-
afya iliyohitaji uangalizi wa 
wahudumu wa afya na mao-
fisa wa polisi.

Kundi la mashabiki wa 
Bayern Club Nr. 12 ilisema 
wanachama wake “ha-
watashangilia kama kawaida 
kwa sababu ya uingiliaji wa 
dharura wa matibabu. Mai-
sha huja kabla ya mchezo. 
Tunawatakia familia na 
marafiki nguvu nyingi.”

Mashabiki wa Bayern ha-
wakuanza tena kuimba baa-
da ya mtu huyo kutolewa 
nje ya uwanja kwa machela 
baada ya takriban nusu saa.

“Dharura ya kiafya katika 

viwanja vya Allianz Arena ili-
weka kivuli kwenye mchezo 
tangu mwanzo,” ilisema ta-
arifa ya Bayern. 

“Kwa kuzingatia, Süd-
kurve ilijiepusha na uungw-
aji mkono wake wa kawaida 
kwa timu yao, na klabu pia 
ilipunguza utangazaji wake 
wa mechi.”

Bao la kichwa la Jamal 
Musiala dakika ya 67 lilito-
sha kwa Bayern kumaliza 
mwendo wake wa kupoteza 
michezo miwili na kupata 
ushindi wake wa pili wa mi-
chuano hiyo.

Mashabiki wa Bayern wal-
ishangilia bao hilo, lakini 
hali ilibaki kimya kwa muda 
wote wa mechi.

ARTETA ALIA 
ARSENAL 
KUNYIMWA 
PENALTI
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Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Prisons 
imesema mapumziko 
ya Kalenda ya Ki-
mataifa kuweka kambi 

yake jijini Dar es Salaam kwa 
ajili ya kujiandaa na michezo 
ijayo ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara, imeelezwa.

Ligi Kuu Tanzania Bara im-
esimama kupisha michezo 
ya kimataifa, huku wachezaji 
wengi wakitimkia katika vikosi 
vya timu zao za taifa vinavyo-
saka tiketi ya kucheza fainali 
za Kombe la Mataifa ya Af-
rika (AFCON), zitakazofanyika 
mwakani nchini, Morocco.

Mtendaji Mkuu wa Prisons, 
John Matei, ameliambia gazeti 

hili kikosi cha timu hiyo ki-
taanza mazoezi yake rasmi ke-
sho baada ya wachezaji kumal-
iza mapumziko ya siku sita.

Matei alisema 
baada ya kuifunga 

KenGold bao 1-0
 Jumapili iliyopita, 
waliamua kuwapa

 wachezaji wao
 mapumziko mafupi
 kwa sababu mechi

 yao inayofuata dhi-
di ya JKT Tanzania
 itachezwa Novem-
ba 24, mwaka huu.
“Baada ya kumaliza mechi 

ya KenGold tulivunja kambi 

na kuwapa vijana mapumziko 
ya kama wiki moja au siku 
sita hivi, Novemba 9 (kesho) 
wanatakiwa kurejea kambini 
kujiandaa na michezo ijayo, 
kambi yetu kama kila kitu kik-
ienda sawa, tutayafanyia Dar 
es Salaam, na kipindi chote 
hiki cha mapumziko ya FIFA, 
sisi tutakuwa kambini,” Matei 
alisema.

Matei alisema sababu kubwa 
ya kuweka kambi Dar es Sa-
laam ni kuwa karibu na eneo 
ambalo mchezo wao dhidi ya 
JKT Tanzania utachezwa.

“Mchezo wetu wa kwanza 
baada ya mapumziko hayo 
ni dhidi ya JKT Tanzania ua-
takaochezwa Dar es Salaam, 
na hiyo ndiyo sababu kubwa 

imesababisha tuwe huko  ka-
ribu zaidi au sehemu hiyo hiyo 
ambayo tutacheza mchezo 
wetu wa Novemba 24,” Matei 
aliongeza.

Prisons iliyoko chini ya Ko-
cha Mkuu, Mbwana Makata, 
ipo katika nafasi ya 12 kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ikiwa na pointi 10 kib-
indoni baada ya kucheza mich-
ezo 10, imeshinda miwili, sare 
nne na kupoteza mechi nne.

Kikosi cha JKT Tanzania 
nacho kinaendelea na ma-
zoezi huku uongozi ukisema 
wachezaji wote walioumia ka-
tika ajali wanaendelea vyema 
na wameanza mazoezi mepesi 
chini ya uangalizi wa madak-
tari wa timu hiyo.

PRISONS YAJICHIMBIA DAR 
IKIIWINDA JKT TANZANIA

Gamondi 
apata dawa
wanaopaki 

Fadlu afichua 
ya moyoni

Kuogelea vijana kuchuana Burundi

INATOKA  UK. 24

Golikipa wa Dodoma Jiji FC, Ngeleka Katumbua, akifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara zitakazoendelea baada ya kumalizika kwa Kalenda ya Kimataifa. PICHA: MTANDAO

sijakipata,  hili nalifanyia kazi 
kwa sababu kuna wakati tunaku-
wa katika ubora unaotakiwa, la-
kini baadaye tunashuka, mchezo 
mmoja tunakuwa na kasi tofauti, 
tunapanda na kushuka, hili ni 
tatizo, nadhani tukicheza kwa 
kasi kwa dakika zote 90, Simba 
itakuwa hatari sana,” Fadlu 
aliongeza.

Kuhusu kutoa nafasi kwa 
wachezaji wote, Fadlu alisema 
kikosi chake kimekuwa na 
ushindani wa namba kwa sababu 
anatoa nafasi kwa kila mchezaji 
kuitumikia timu hiyo.

“Nataka kila mmoja acheze, 
timu ikishinda ishinde kama 
timu, sitaki kikosi chenye 
kutegemea mchezaji mmoja 
au wachache ambao kama 
wakikosekana inakuwa katika 
hatari ya kupoteza mchezo,” 
alisema.

Naye Kocha Mkuu wa KMC, 
Abdihamid Moallin, alisema 
makosa ya kizembe yaliyofanya 
na wachezaji wake yamesababi-
sha timu yake kupokea kichapo 
hicho.

Moallin alisema walianza 
vyema mchezo huo lakini 
walipokuwa nyuma kwa ma-
bao mawili, hali ilibadilika na 
wachezaji walianza kupoteza 
hali ya kujiamini.

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya vijana ya 
kuogelea itaondoka nchini 
Novemba 21, mwaka huu kue-
lekea Burundi ili kushiriki 
mashindano ya mchezo huo 
ya Kanda ya Tatu Afrika.

Mashindano hayo yanatara-
jia kufanyika Novemba 23 na 
24, mwaka huu nchini humo.

Akizungumza na gazeti hili 

jana, Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Michael Livingstone, 
alisema mashindano hayo 
yatashirikisha vijana wenye 
umri kuanzia miaka 12 na kue-
ndelea na Tanzania itawakil-
ishwa na waogeleaji 41.

“Maandalizi kuelekea katika 
mashindano hayo yanaende-
lea vizuri, kila klabu inajinoa 
na kwa upande wa wachezaji 
waliopo Dar es Salaam huwa 

wanafanya mazoezi asubuhi 
kwenye bwawa la kuogelea 
IST chini ya HPT, na jioni wa-
nafanya kwenye mabwawa 
mengine, “ alisema Living-
stone.

Kocha huyo alisema mash-
indano hayo yatashirikisha 
waogeleaji kutoka klabu za 
Tanzania Bara na Visiwani 
Zanzibar huku lengo lake ni 
kuwapa uzoefu wachezaji wa 

hapa nchini kuelekea mich-
uano ya dunia.

“Tunaiomba serikali 
itusaidie kuziandaa timu 
za vijana ili ziwe zinapata 
mazoezi ya muda mrefu, 
mara nyingi wazazi huwa 
wanatumia gharama zao ili 
watoto wafanye mazoezi, 
endapo wakishindwa 
gharama hizo tunapoteza 
vipaji, “ kocha huyo alisema.

“Kucheza michezo mingi kwa 
muda mfupi pia kunasababisha 
wachezaji wangu kushindwa 
kuonyesha viwango vyao 
vilivyozoeleka kwa mashabiki. 
Tunacheza mechi kila baada 
ya siku tatu, na hii sisemi kwa 
wachezaji wangu tu, hata kwa 
timu nyingine wakati mwing-
ine tunakwenda kucheza mch-
ezo bila maandalizi baada ya 
kucheza uliopita,” alifafanua.

Ingawa Yanga haijapata ushin-
di wa idadi kubwa ya mabao 
kama ilivyokuwa msimu uliopita, 
ukiacha ule wa mabao 4-0 dhidi 
ya Pamba Jiji, lakini timu hiyo 
imeweka rekodi ya kucheza 
michezo nane bila kupoteza.

Mabingwa hao watetezi wali-
ruhusu rekodi yao kutibuliwa Ju-
mamosi iliyopita walipofungwa 
bao 1-0 dhidi ya Azam FC.

Msimu uliopita ambao Yanga 
ilikuwa ikifunga mabao mengi, il-
ipoteza mchezo katika mechi ya 
nne tu baada ya kuanza kwa ligi 
ambapo Oktoba 4, mwaka jana 
ikiwa Mbarali, Mbeya nyumbani 
kwa Ihefu FC ililala mabao 2-1.
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Fadlu alisema kwa sasa kila 
mchezaji anayepewa nafasi ya 
kuanza katika kikosi chake ana-
fanya kile anachokitaka na ina-
saidia kupata matokeo mazuri.

“Nimefurahi namna timu ili-
vyocheza, muhimu pointi tatu 
na namna timu inavyocheza… 
tulistahili ushindi huu,” alisema 
Fadlu.

Kocha huyo alisema wame-
kuwa wakipambana kucheza 
vizuri katika kila mchezo lakini 
baadhi ya vitu vinawanyima 
ushindi kwenye baadhi ya me-
chi.

“Tulicheza vizuri dhidi ya 
Yanga, maoni yangu nadhani 
tulistahili kupata penalti mbili 

kwa Kibu, lakini huwezi kuhoji 
maamuzi yaliyotolewa, tu-
naendelea na mbio zetu, nafura-
hi kuona timu inazidi kuimarika 
na tunapata matokeo,” alisema 
kocha huyo.

Aliongeza kwa sasa mawazo 
wanayaelekeza katika michezo 
iliyopo mbele huku wakizidi 
kukiimarisha kikosi chao.

“Tutakuwa na mapumziko 
mafupi kwa ajili ya kalenda ya 
mechi za kimataifa za timu za 
taifa, tutayatumia kujiimarisha 
zaidi kabla ya kurejea tena ka-
tika ligi,” Fadlu aliongeza.

Kocha huyo aliongeza kama 
wachezaji wake wangekuwa na 
utulivu, wangepata mabao men-

gi zaidi katika mechi hiyo iliyo-
chezwa kwenye KMC Complex, 
hapa jijini.

Hata hivyo alisema bado kiko-
si chake hakichezi kwa kasi na 
ubora wa juu ndani ya dakika 
zote 90.

“Ninawapongeza vijana wan-
gu kwa ushindi na kwa kuz-
ingatia maelekezo yangu, lakini 
sijaridhika na idadi ndogo ya 
mabao kipindi cha kwanza. Tu-
mepoteza mabao matatu kabla 
ya kupata goli la kwanza, nad-
hani ilitakiwa liwe la nne, kip-
indi cha pili wapinzani wakab-
adilika, baadaye tukauchukua 
mchezo na kufunga mawili 
mengine, dakika 10 za mwisho 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

   Amekumbushia penalti walionyimwa Simba mechi...

UKURASA  21

Ijumaa Novemba 8, 2024

Na Faustine Feliciane

B
AADA ya kupata ushindi 
wa mabao 4-0 dhidi ya 
KMC juzi, Kocha Mkuu 
wa Simba, Fadlu Davids, 

amesema anafurahia namna 
wachezaji wake wanavyopam-
bana huku akigusia walinyimwa 
penalti katika mechi waliyopo-
teza dhidi ya watani zao Yanga 
iliyochezwa Oktoba 19, mwaka 
huu.
Simba imefikisha pointi

 25 baada ya kucheza
 michezo 10 ya Ligi Kuu

 Tanzania Bara msimu
 huu, imeshinda mara 

nane, imetoka sare moja 
na imepoteza mechi 

moja.

INAENDELEA UKURASA 23

INAENDELEA UKURASA 23

Neymar kutibiwa wiki 4 - 6

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi, amesema 
timu nyingi za Ligi Kuu 
Tanzania Bara zimekuwa 
na utamaduni wa ‘kupaki 
basi’ kila wanapocheza 
nazo na kuiweka timu 
yake katika nafasi ngumu 
ya kufunga idadi kubwa ya 
mabao.

Akizungumza na gazeti 
hili kabla ya kushuka dim-
bani kuivaa Tabora United 
jana jioni, Gamondi alisema 
mafanikio waliyopata ka-
tika misimu miwili iliyopita 
yamewafanya wapinzani 
wacheze kwa tahadhari 
na yeye tayari amejifunza 
‘kitu’ na amepata dawa ya 
tatizo hilo.

Gamondi alisema bila 
kuficha Yanga ndiyo timu 
bora kwa sasa hapa Tan-
zania, hivyo timu nyingine 
zimekuwa zikicheza kwa 
tahadhari wanapokutana 
ili kujiepusha na kufungwa 
mabao mengi.

Alisema timu nyingi 
zimekuwa zikicheza mfu-
mo wa kuweka idadi kub-
wa ya wachezaji nyuma 
kwa sababu zinajua kama 
zitafunguka, zinaweza kuji-
kuta zinapokea dozi kubwa 
kama walivyofanya katika 
mechi nyingi msimu uli-
omalizika.

“Yanga ndiyo timu 
bora kwa sasa nchini, 
ndiyo maana kila timu ikija 
kucheza na sisi inakuja 
kwa tahadhari. Zinajua 
zikicheza na sisi kwa 
kupishana zitafungwa 
idadi kubwa ya mabao. Ni 
kazi sana kuzifungua timu 
kama hizi, kupiga krosi 
na kutafuta nafasi kwa 
ajili ya kufunga,” Gamondi 
alisema.

Aliongeza hii ndiyo saba-
bu inayofanya msimu huu 
wasiwe na idadi kubwa 
ya mabao, lakini ameahidi 
kuendelea kulifanyia kazi 
ili kurejea walipopazoea.

“Vitu vinavyotokea kwa 
sasa, tunapata mambo 
ya kujifunza, siku zote 
changamoto inakufanya 
ujue ufanye nini ili utatue 
tatizo, tunatakiwa tureke-
bishe hili. Kinachobaki 
kila kitu ni upande wetu, 
tufanye nini kuwafungua 
wapinzani kwa kila staili 
tunayoweza hadi kushinda 
michezo yetu,” alisema 
kocha huyo.

Aliongeza sababu ny-
ingine inayowafanya  
wachezaji wake waone-
kane wamepungua vi-
wango ni idadi kubwa ya 
mechi wanazocheza ndani 
ya muda mfupi.

Gamondi apata dawa
wanaopaki ‘bus’ Bara

Fadlu afichua ya moyoni
hatukuwa katika ubora wetu,” 
kocha huyo raia wa Afrika Kusi-
ni, alisema.

Aliongeza kwa kushirikiana 
na wasaidizi wake wataendelea 
kuimarisha maeneo wanayo-
fanya vizuri na kurekebisha pale 
ambapo bado wanaona hawa-
chezi katika ubora anaoutaka.

“Bado kuna kitu nakitafuta na 

Mshambuliaji wa kimataifa wa Simba kutoka Uganda, Steven Mukwala (kulia), akijiandaa 
kumtoka beki wa KMC FC katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam juzi. Simba ilishinda mabao 4-0. PICHA: SIMBA SC
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