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Sendiga ataja 
sababu za 
kugombea urais
Na Boniface Gideon, TANGA

MGOMBEA  urais  kupitia 
Chama cha ADC, Queen Sen-
diga, amesema moja ya sababu 
iliyomsukuma kugombea kiti 
hicho ni umaskini  uliokithiri 
hususani maeneo ya vijijini, na 
kwamba kama atapata ridhaa 
ya wananchi ya kuwa rais 
atahakikisha anaondoa mata-
tizo yanayowakabili wananchi 
na kukwamisha uchumi kukua 
katika maeneo hayo.

Akizungumza na wananchi wa 
Mkoa  wa Tanga katika mku-
tano wa kampeni jana kwenye 
viwanja vya Negero wilayani 
Kilindi, mgombea huyo alisema 
mkoa wa Tanga ni miongoni 
mwa mikoa maskini na iliyo-
sahaulika kimaendeleo kuna-
kosababishwa na baadhi ya 
viongozi kutoupa kipaumbele 
kwenye miradi ya maendeleo.

Alisema akiingia madara-
kani, jambo kubwa litakuwa ni 
kuboresha miundombinu husu-
sani ya barabara, maji, elimu na 
afya ili kufungua mzunguko wa 
uchumi.

 “Mimi nimezaliwa mkoa wa 
Tanga Wilaya ya Handeni, lakini 
mkoa wetu ni maskini, ndio 
maana niliamua kugombea na-
fasi hii kwa kuwa nina sifa zote 
za kuwa rais” alisema Sendiga.

Alisema atahakikisha maeneo 
yote  ya vijijini  nchini  yanaku-
wa na huduma  zote  muhimu  
ikiwamo barabara kwa kuwa 
uchumi  unategemea  kilimo na 
ufugaji.

 “Uchumi wetu unategemea 
kilimo na ufugaji na ndio wa-
nanchi tulio wengi tunategemea 
katika kuendesha maisha yetu,  
hivyo mimi nitahakikisha mae-
neo yote yanapitika muda wote 
iwe masika ama kiangazzi,” 
alisema Sendiga.

Akizungumzia hali ya miun-
dombinu ya  barabara wilayani, 
Sendiga  alisema  akiwa rais 
atahakikisha Wilaya ya Kilindi 
inapata barabara inayoungani-
sha wilaya hiyo  na Mkoa wa 
Manyara inajengwa kwa kiwan-
go cha lami, ili kufungua mzun-
guko wa uchumi katika mikoa 
jirani na wilaya hiyo.

Kuhusu kero ya maji, Sendiga 
alisema kwa muda mrefu wilaya 
za Kilindi na Handeni zimekuwa 
na tatizo la upungufu wa maji, 
hivyo akiingia madarakani ata-
hakikisha anakamilisha mradi 
wa maji  kutoka Mto Pangani 
uliopita Wilaya Korogwe ili ku-
weka miundombinu mipya.

“Miundombinu ya maji tunay-
oitumia hivi sasa imejengwa 
miaka ya 70, hivyo ni chakavu, 
haina uwezo wa kuhudumia 
watu wengi kutokana na 
ongezeko la watu kuwa kubwa, 
hivyo mimi nitaweka mabomba 
mapya na wananchi wetu mta-
pata maji kwa urahisi,” alisema 
Sendiga. 

JPM awapa kibano mawaziri watatu 
Na Gwamaka Alipipi, 
TABORA

RAIS John Magufuli ametoa 
maagizo kwa mawaziri watatu, 
kutatua kero za wakazi wa 
Wilaya ya Uvinza, ambazo ni 
umeme kufika vijijini, kiwanda 
cha chumvi kuuza bidhaa ki-
mataifa, pamoja na fedha za 
ukarabati wa barabara kutolewa 
ndani ya wiki mbili.

Alitoa maagizo hayo jana kwa 
Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Innocent Bashungwa, Waziri wa 
Nishati, Dk. Medard Kalemani, 
pamoja na Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Selemani Jafo.

Akiwa wilayani Uvinza njiani 
kuelekea mkoani Tabora, Rais 
Magufuli alisikitishwa na hatua 
ya vijiji 61 vilivyopo wilayani 
humo kutofikiwa na huduma 
ya umeme, huku vijiji 17 pekee 
vikiwa ndivyo vimefikiwa na ni-
shati hiyo.

Kutokana na hali hiyo alim-
wagiza Waziri wa Elimu, Sayansi 

na Teknolojia, Prof. Joyce Ndali-
chako, kumweleza Waziri wa Ni-
shati, Dk. Kalemani, vijiji hivyo 
61 vinafikiwa na umeme haraka.

“Najua suala la umeme katika 
Wilaya ya Uvinza hatujafanya 
vizuri kabisa, haiwezekani mi-
aka mitano tuwe tumepeleka 
umeme katika vijiji 17 tu, najua 
Waziri wa Nishati ananisikia. 
DC (Mkuu wa Wilaya) upo hapa. 
Nataka umeme ufike katika vijiji 
hivyo. Haiwezekani tuwe tume-
peleka umeme katika vijiji zaidi 
ya 9,000 nchi nzima, halafu vi-
tushinde hivi vichache,” alisema 
Rais Magufuli.

Kadhalika, Rais Magufuli al-
imwagiza Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Bashungwa, ki-
wanda cha chumvi cha Uvinza, 
kinaongeza uzalishaji na kuuza 
bidhaa hiyo katika nchi za Bu-
rundi, pamoja na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

“Hapa Uvinza kuna kiwanda 
cha chumvi, tunatarajia kuki-
kuza ili kianze kuuza chumvi 
katika nchi za jirani, pamoja na 
vijana wetu wapate ajira. Sasa 

Waziri wa Viwanda angalia suala 
hili”. Pia, aliwahakikishia wa-
nanchi wa Wilaya ya Uvinza ku-
wajengea barabara yenye urefu 
wa kilometa 10 kwa gharama ya 
Sh. bilioni tano.

Katika kutimiza ahadi hiyo, 
Rais Magufuli alilazimika kum-
pigia simu Waziri wa TAMISEMI, 
Jafo aidhinishe fedha za ujenzi 
wa barabara hiyo ndani ya wiki 
mbili, na mkandarasi aanze ku-
fanya kazi haraka.

Sehemu ya mazungumzo kati 
ya Rais Magufuli na Waziri Jafo 
ilikuwa hivi:

JPM: Waziri Jafo uko wapi?

Jafo: Nipo jimboni mheshimi-
wa Rais kwenye kampeni.

JPM: Nipo Uvinza, kuna bara-
bara ya Uvinza kilometa 10 
inahitaji ukarabati, sasa nataka 
uidhinishe fedha kwa ajili ya 
ujenzi wake haraka, ndani ya 
wiki mbili na mkandarasi aanze 
kazi haraka.

Jafo: Nimekusikia Mheshimi-
wa Rais na nitatekeleza haraka 

sana, nitahakikisha kiasi hicho 
cha fedha kinafika kwa wakati 
na mkandarasi anaanza kazi.

Vile vile, Rais Magufuli alisema 
katika kipindi cha miaka mitano, 
zaidi ya Sh. bilioni 11.07 zimetu-
mika kukamilisha miradi ya maji 
katika Wilaya ya Uvinza. Alisema 
sekta ya elimu zaidi ya Sh. bil-
ioni 6.7 zimetumika kutekeleza 
sera ya elimu bure. Kadhalika, 
aliwaahidi wakazi wa Uvinza 
kuwajengea barabara kutoka 
Uvinza-Maragalasi (kilometa 51) 
kiwango cha lami, kwamba zaidi 
ya Sh. bilioni 51 zimetengwa.

“Tumetengeneza sehemu 
kubwa ya barabara, hatuwezi 
kushindwa kilometa 51. Pesa 
zipo, ndiyo maana nimeamua 
kupita kwa gari siyo kwa he-
likopta ili nijue shida mnazo-
pata”.

Rais Magufuli alisema serikali 
imetenga zaidi ya Sh. bilioni 26 
kwa ajili ya kuunganisha mikoa 
ya Kagera na Kigoma, na Sh. bil-
ioni 2.18 zitatumika katika Mkoa 
wa Kigoma ili kumaliza tatizo la 
kukatika kwa umeme.

Lissu aahidi mabadiliko ya kiuchumi, kiutawala
Na Anthony Kayanda, 
KIGOMA 

MGOMBEA urais wa CHADE-
MA, Tundu Lissu, ameahidi ku-
fanya mabadiliko ya kiuchumi 
na kiutawala kama atachaguli-
wa, huku akiwataka wakazi wa 
Kigoma Mjini kuchagua mgom-
bea yeyote mwenye nguvu ya 
kuiondoa CCM madarakani ka-
tika Jimbo la Kigoma Mjini bila 
kujali chama.

  Aidha, amesema CHADEMA 
ndicho chama chenye mgom-
bea urais anayeweza kuiondoa 
CCM madarakani na kuwaomba 
wananchi kumchagua ili aletea 
mabadiliko makubwa katika 
mifumo ya nchi na kuboresha 
maisha ya mwananchi mmoja 
mmoja. 

Akizungumza na mamia ya 
wananchi katika mkutano wa 
hadhara uliofanyika katika eneo 
la Mwanga mjini Kigoma, aliwa-

taka Watanzania kupiga kura 
kwa CHADEMA, ili kufikia mab-
adiliko makubwa ya maisha yao 
na taifa kwa ujumla.

 “Kama mgombea wa CHADE-
MA katika jimbo hili ana nguvu 
mchagueni huyo na kama 
mgombea wa Chama cha ACT-
Wazalendo ana nguvu muun-
geni mkono, yeyote mwenye 
nguvu ndio mgombea wangu,” 
alifafanua katika jimbo hilo am-
balo mgombea wa ACT-Wazalen-
do ni Zitto Kabwe.  

Alisema lengo ni kuitoa CCM 
madarakani ili CHADEMA ion-
goze nchi na inatarajia kuleta 
maendeleo kwa kufuata mfumo 
wa majimbo ambao unatumika 
katika baadhi ya nchi zilizoen-
delea duniani kama Marekani 
na Kenya.

 Lissu alisema iwapo atashin-
da urais wa Tanzania, atakuwa 
wa tofauti na maraia wote wali-
opota katika awamu tano, kwa 

kuwa atafanya mabadiliko ya 
mfumo wa utawala kupitia ma-
badiliko ya Katiba inayoendana 
na mazingira ya sasa ya nchi, iki-
wamo kupunguza mamlaka ya 
rais ambaye kikatiba ana mam-
laka kubwa sana na ambayo 
anaweza kuitumia vibaya.

  Kwa mujibu wa Lissu, ma-
badiliko ya katiba yatahusisha 
ibara kandamizi dhidi ya uhuru 
na haki za Watanzania, ikiwamo 
kufanya mabadiliko ya sheria 
kandamizi ambazo zimekuwa 
kikwazo na chanzo cha maumi-
vu kwa wananchi. 

“Viongozi wote hawa 
wameongoza nchi kwa kutumia 
Katiba ya mwaka 1977 iliyo-
tungwa baada ya Tanganyika 
kupata uhuru na ndio chanzo 
cha mateso wanayopata wa-
nanchi, lazima tuandike Katiba 
mpya ili tuondokane na udik-
teta wa marais wasio waadilifu,” 
alisema.

  Kwa mujibu wa Lissu, ili 
atekeleze majukumu yake 
ameaahidi kufanya mabadiliko 
ya katiba kwa kupeleka muswa-
da wa mabadiliko bungeni ndani 
ya siku 100 za kwanza baada ya 
kuapishwa kwake. 

Naye Ally Bananga akizun-
gumza kabla ya kumkaribi-
sha Lissu, alisema mwaka huu 
CHADEMA haitakubali kura 
zake kuibwa na mtu yeyote, bali 
mshindi apatikane kwa haki. 

“Kwa sasa unyonge, kuonewa 
na kuibiwa kura hawakubaliani 
navyo na wako tayari kujilinda 
kwa kutumia nguvu ya umma ili 
kulinda ushindi wa wagombea 
wa chama hicho,” alisema. 

Mwenyekiti wa CHADEMA 
Kigoma Mjini, Omary Gindi, 
alisema wananchi wachague 
wagombea wa CHADEMA ili 
watekeleze ilani ya chama ili-
yojikita kwenye haki, uhuru na 
maendeleo ya watu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (TAMISEMI), Selemani Jafo, akimkabidhi cheti cha tuzo mmoja wa wahitimu waliosoma nje ya nchi ku-
tokana na kufanya vizuri kwenye mitihani yake ya mwisho. Mahafali hayo yaliandaliwa na Global Education Link (GEL), mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Salaam. PICHA: MIRAJI MSALA
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Majaliwa: Ilani ya 
CCM imeanzisha 
masoko 28 madini
Na Mwandishi Wetu

  SERIKALI ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), imeanzisha masoko 28 ya ma-
dini likiwamo la Nyamongo ili kuwainua 
wachimbaji wadogo ikiwa ni utekelezaji 
wa Ilani ya chama hicho ya 2015-2020.

 Hayo yalibainishwa jana na Mjumbe wa 
Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya Taifa 
ya CCM, Kassim Majaliwa, alipokuwa aki-
zungumza na wakazi wa Nyamongo, Ny-
amwaga na Tarime Mjini, wilayani Tarime, 
mkoani Mara alipokuwa akimwombea 
kura mgombea urais kwa tiketi ya CCM, 
Dk. John Magufuli na wagombea ubunge 
wa Jimbo la Tarime Mjini, Michael Kem-
baki, na Tarime Vijijini, Mwita Waitara na 
wagombea udiwani wa kata zote za wilaya 
ya Tarime. 

“Kupitia mradi wa usimamizi endelevu 
wa rasilimali za madini, serikali imean-
zisha masoko 28 ya madini, vituo vidogo 
28 vya ununuzi wa madini na ujenzi wa 
vituo saba vya mafunzo ya umahiri kwa 
wachimbaji wadogo vya Bariadi, Muso-
ma, Bukoba, Mpanda, Chunya, Songea na 
Handeni,” alisema.  

“Hatua hizi pamoja na kusaidia 
kuongezeka kwa mapato ya serikali zime-
saidia kupata takwimu sahihi za mauzo ya 
madini, kuwasaidia wachimbaji wadogo 
kupata soko la uhakika, kupata bei stahiki 
kwa bidhaa za madini, kuondoa tatizo la 
utoroshaji na biashara haramu ya madini,” 
alisema.

  Akiwafafanulia mambo yaliyofanywa 
na serikali ikiwa ni utekelezaji wa Ilani 
ya CCM ndani ya miaka mitano, Majaliwa 
alisema baadhi ya kodi kwenye biashara 
ya madini zenye kero kwa wachimbaji wa-
dogo ikiwamo kodi ya zuio asilimia tano 
na kodi ya ongezeko la thamani (VAT) asil-
imia 18 zimeondolewa.

  Akielezea tathmini ya fidia kwa wa-
nanchi wa Nyamongo, Majaliwa alisema 
uthamini kwa ajili ya ujenzi wa bwawa la 
maji machafu eneo la Nyamongo kwa vijiji 
vya Matongo, Nyabichune na Komarera ul-
ianza Julai, 2019 na malipo ya fidia yalian-
za kutolewa Mei 2020. 

“Hadi sasa Sh. bilioni 32.9 zimelipwa kwa 
wananchi 1,620 na wananchi 13 wamebaki 
ambao hawajachukua malipo yao yenye 
thamani ya shilingi milioni 833. Hao 13 
wanasubiri kulipwa kwa sababu walisema 
hawaridhiki na uthamini wa mali zao, kwa 
hiyo tathmini itafanyika upya na watalip-
wa fedha zao,” alisema Majaliwa.

Mwinyi kuimarisha utalii kutoa ajira kwa vijana

Maalim Seif kuifanya Z’bar kitovu cha uchumi Afrika
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR 

MGOMBEA wa urais wa Zanzi-
bar kupitia tiketi ya ACT- Wazal-
endo, Maalim Seif Sharif Hamad, 
amesema anakusudia kuifanya 
Zanzibar kuwa kitovu cha uchumi 
barani Afrika.

Maalim aliyaeleza hayo ka-
tika mkutano wake wa kampeni 
uliofanyika viwanja vya Alabama 
Michenzani Wilaya ya Mjini Un-
guja.

Maalim Seif alisema anaku-
sudi kuifanya Zanzibar kuwa na 
bandari, ambayo wafanyabiashara 
wataweza kuingiza bidhaa zao 
bila ya ushuru na wakati wa kutoa 
watatozwa ushuru kidogo sana.

Alisema akilifanya hilo, wa-
fanyabiashara wa nchi za Afrika 
Mashariki na Kati wataweza ku-
ingia Zanzibar na kujipatia bid-
haa zote wanazozitaka na ushuru 
utakuwa mdogo.

“Kama jamaa zetu wa Kongo, 
Burundi, Rwanda, na wengineo 
wakienda Dubai kufuata bidhaa 
nina imani wananchi kama mtan-
ichagua watakuja Zanzibar kufua-
ta bidhaa hizo,” alieleza Maalim 
Seif. Alisema anashangazwa na 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
kushindwa kujenga bandari katika 

eneo la Mpiga Duru kwa muda 
wote tangu viongozi walipoeleza.

Alieleza kuwa hivi sasa Bandari 
ya Malindi haina tena uwezo wa 
kuhimili meli za makontena.

“Tunakusudia kuijenga bandari 
ambayo itaweza kubeba zaidi ya 
meli sita za makontena kwa waka-
ti mmoja,” alisema.

Alieleza serikali itakayoongo-
zwa na ACT-Wazalendo inaku-
sudia kujenga bandari ambayo 
mashirika ya meli za kimataifa yat-
apata hamu ya kushusha mizigo 
yao Zanzibar.

“Kwanza tunakusudi kuon-
doa vikwazo vyote ambavyo 
vinawafukuza mashirika ya meli 
au ndege kuja katika nchi yetu, tut-
ashusha kodi ambayo itawafanya 
waridhike kuja kwetu,” alieleza.

Maalim Seif kadhalika aliweka 
wazi kuwa katika miaka yake mita-
no atahakikisha Zanzibar inakuwa 
na shirika lake la ndege ambalo 
ndege zake zitatembea duniani 
kote.

Kwa mujibu wa Maalim Seif, 
yapo makampuni mengi, ambayo 
yako tayari kuingia ubia na serikali 
ili kuanzisha shirika hilo.

“Tutakuwa na shirika letu la 
ndege ambalo tutaliita Zanzi-
bar Airline, hili litasaidia sana 
kuongeza watalii nchini mwetu,” 

alieleza Maalim Seif ambaye 
pia ni mwenyekiti wa ACT-
Wazalendo. Vilevile, alisema 
shirika hilo itaisaidia Zan-
zibar kujitangaza ulimwen-
guni na watu wengi kupata 
hamu ya kuingia visiwani 
humo.

Katika kuhakikisha hilo 
linafanikiwa, aliuambia 
umma kuwa anakusudia 
kupanga upya uwanja wa 
ndege wa Zanzibar ili uwe 

na uwezo wa kubeba ndege 
nyingi kwa wakati mmoja.

“Nipeni kura zenu halafu 
muone nitakavyoibadili-
sha Zanzibar kuwa kama 
Singapore kwa maendeleo 
na mwonekano wake kwa 
ujumla,” alibainisha.

Maalim Seif anaendelea 
na kampeni katika kisiwa 
cha Unguja, baada ya kuka-
milisha awamu ya kwanza 
katika kisiwa cha Pemba.

Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zanzi-
bar kupitia Chama Cha Map-
induzi (CCM), Dk.  Hussein 
Mwinyi, amesema ataimarisha 
sekta      ya utalii ili vijana ku-
pata ajira   na kuongeza pato la 
taifa.

Alisema ataboresha maisha 
ya wajasiriamali, wafanyabi-
ashara wadogo wakiwamo 
waendesha bodaboda.

Dk. Mwinyi alitoa ahadi hiyo 
jana katika mkutano wa had-
hara uliofanyika Nungwi, Mkoa 
wa Kaskazini Unguja.

Aliwataka wananchi kumch-
agua yeye pamoja na wagom-
bea wote wa CCM, ili kuende-
leza kuwaletea naendeleo.

Alieleza kuwa anaimarisha 
sekta ya viwanda na kuimari-
sha sekta ya uvuvi.

“Kwa umati huu uliopo hapa 
leo sina shaka na nina imani 
mtanipa kura na kushinda ka-
tika uchaguzi mkuu,” alisema. 

Alisema kuwa kazi kubwa 
serikali imefanya kama miun-
dombinu na huduma za utalii. 

“Kuna ambayo hayajafani-
kiwa, nataka niyashughulikie 
kama tatizo la maji ambalo 
naahidi kushughulikia na watu 
wote wapate maji ikiwamo 
maeneo ya uwekezaji wa utal-
ii,” alisema.

“Kuna tatizo la barabara za 
lami, sehemu kubwa ya bara-
bara kuu zina lami sasa bara-
bara za ndani za kusafirisha 
watalii na wenyeji tutahakiki-

sha kazi inamalizika,” alisema.
Kuhusu migogoro ya ardhi, 

alisema ardhi ni rasilimali inay-
otakiwa kunufaisha wenyeji na 
wawekezaji kupata haki stahiki.

SHEIN: URAIS SI WA 
KUBAHATISHA

Rais wa Zanzibar na Makamu 
Mwenyekiti wa CCM, Zanzi-
bar, Dk. Ali Mohammed Shein,   
amesema nafasi ya urais si 
ya kubahatisha, bali lazima 
ishikwe na mtu mwenye sifa za 
kuhimili maendeleo na ustawi 
wa nchi kama alivyo mgombea 
wa CCM Zanzibar, Dk. Hussein 
Mwinyi.

Dk. Shein aliyasema hayo 
jana alipokuwa akimnadi Dk. 
Hussein Mwinyi, katika mku-

tano huo wa kampeni.
Dk. Shein akikumbushia 

alipopita Nungwi kuomba kura 
alipokuwa mgombea urais na 
kushinda, alisema urais ni na-
fasi kubwa na nzito ya kuwa-
tumikia wananchi na si ya ku-
fanya majaribio.

Aliwaambia wananchi na 
wapenzi wa CCM kuwa haoni 
zaidi ya Dk. Mwinyi haoni mwe-
nye sifa hizo katika orodha ya 
wagombea wengine.

Dk. Shein alisema “In Shaa 
Allah Dk. Hussein atapewa na 
hakuna wa kumpokonya na ku-
waomba wananchi wa Zanzi-
bar kumpa kura nyingi mgom-
bea wa urais wa CCM Zanzibar 
na wagombea wa nafasi ny-
ingine za ubunge, uwakilishi na 
udiwani.

Mgombea 
urais wa 
Zanzibar, 
Dk. Hussein 
Mwinyi, 
akiwapungia 
mkono wa-
nachama wa 
CCM wakati  
alipowasili 
viwanja vya 
Mpira Nung-
wi katika 
mkutano 
wa hadhara 
wa kampeni 
Mkoa wa 
Kaska-
zini Unguja  
jana. PICHA: 
IKULU 
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RIPOTI maalum

Simba 20 hufa kila mwaka kwa 
kuwekewa sumu kwenye mizoga

nTanzania yaongoza kwa simba wengi Afrika
Na Salome Kitomari,      
MANYARA

M
TAFITI wa simba 
katika ikolojia ya 
Manyara Tarangire, 
Dk. Bernard Kissui, 

amesema wastani wa simba 20 
huuawa kila mwaka katika eneo 
hilo kutokana na binadamu 
kulipiza kisasi kwa kuweka sumu 
katika mizoga ya wanyama wali-
ouawa na wanyama hao.

Wanyama wengine wakiwamo 
fisi, bweha na ndege ambao hula 
mizoga hiyo, nao hufa kwa wingi 
kutokana na binadamu kulipiza 
kisasa, jambo linahitaji ushiriki-
ano wa wadau wote kuokoa ku-
potea kwa wanyama hao muhimu 
kwa utalii.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki na waandishi wa habari ku-
toka Chama cha Waandishi wa 
Habari za Mazingira Tanzania 
( JET), waliokwenda eneo hilo 
kuandika habari za uhifadhi na 
ujangili wa wanyamapori chini 
ya ufadhili wa Shirika la Misaada 
la watu wa Marekani (USAID 
Protect), alisema ni lazima hatua 
zichukuliwe mapema kwa kuwa 
simba wanazidi kupungua.

Utafiti wao ulibaini kuwa simba 
wengi wanauawa kutokana na 
migongano na binadamu, kwa 
maana ya kula mifugo na binada-
mu wanaamua kuweka sumu.

Anasema tangu mwaka 2003 
wamekuwa wakiwafuatilia simba 
kwa kuwavisha vifaa maalum na 
kubaini kuwa wengi wanauawa 
baada ya kuua mifugo, baadaye 
wananchi huweka sumu kwenye 
mizoga ambayo huua wanyama 
wengine wengi zaidi.

Dk. Kissui ambaye ni Mkuru-
genzi wa kituo cha masomo ya 
usimamizi wa wanyamapori cha 
SFS, anasema idadi ya simba 
wanaouawa kwa sababu ya kula 
mifugo inazidi kuongezeka pamo-
ja na wananchi kupoteza mifugo 
mingi.

Anatoa mfano wa tukio la mwa-
ka 2016 katika kijiji cha Miswakini 
chini, simba sita waliuawa ikiwa 
ni ukoo wa mama, baba, kaka, 
dada na watoto, baada ya mmoja 
wao kuua ng’ombe na wananchi 
kwa hasira kuweka sumu na ku-
sababisha familia hiyo kuteketea.

“Miongoni mwa simba wali-
ouawa ni waliowekewa vifaa 
maalum vya kutambua walipo 
na mmoja alifungiwa kifaa ndani 
ya Hifadhi ya Tarangire, lakini ali-
uawa mwaka 2018 katika kijiji cha 
Kakoi alipokula ng’ombe na wa-
nanchi waliweka sumu kwenye 
mzoga na baadaye simba wen-
gine wanne walikula mzoga huo 
na kufa,” anabainisha.

Mfano mwingine alioutoa ni 
wa tukio la mwaka 2009 ambako 
kulikuwa na ukame na katika ki-
jiji cha Kimotoro Simanjiro, kuli-
kuwa na makundi ya mifugo ya-
nayoingia eneo lililohifadhiwa la 
Mkungunero na Hifadhi ya Taifa 
ya Tarangire, simba walikula 

ng’ombe watano baadaye mizoga 
iliwekwa simu na kuua simba 
saba na wanyama wengine.

Dk. Kissui anasema tukio 
lingine ni la mwaka 2013 sim-
ba kula ng’ombe na wananchi 
wakaweka sumu kwenye mzoga 
na kusababisha simba mama na 
watoto wawili kuuawa, na mad-
hara yakaenda kwa ndege aina 
ya tumbusi zaidi ya 70 na fisi na 
bweha.

“Ukiua simba saba miongoni 
mwake kuna mama, baba, kaka 
na watoto maana yake umeua 
familia nzima. Tatizo la watu ku-
tumia sumu kwa kulipiza kisasi 
kwasababu mifugo yao imeliwa 
linaleta madhara makubwa sana, 
nia yao ilikuwa kuua simba, lakini 
wameua wanyama wengine wa-
siohusika,” anasema mtafiti huyo.

Dk. Kissiu anasema matukio 
yote ya kuuawa kwa simba 
nje ya hifadhi za taifa yanazidi 
kuongezeka kutokana na watu 
kujenga na kuishi katika mapito 
na maeneo ya mtawanyiko ya 
wanyama ambao huenda hadi 
eneo la Hifadhi ya Ngorongoro, 
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti na 
maeneo mengine kwa ajili ya ku-
pata mahitaji muhimu ya maisha 
yao.

Anasema katika eneo hilo 
simba na tembo wamewekewa 
vifaa maalum kwa ajili ya kujua 
ni maeneo gani wanapita zaidi 
na kubaini kuwa wengi hupita 
shoroba kwa Kwachinja na kijiji 
cha Mswakini chini, ambayo ni 
muhimu yakafunguliwa ili ku-
ruhusu wanyama kupita.

MATUMIZI YA KAMERA
Anasema waliweka kamera ka-

tika maeneo hayo ambazo zime-
piga picha kuonyesha uhalisia 
wa wanyama kupita na kubaini 
kuwa Burunge WMA ni muhimu 
kwa uhifadhi kwa kuwa kuna 
wanyama wengi wanaopita.

Ndani ya siku 3,900 picha 
4,035 zimeonyesha kuwa aina ya 
wanyama 80 wanaopita ndani ya 
Burunge WMA jambo linaoonye-
sha eneo hilo linasaidia uhifadhi 
wa bayonuwai kukua na kukuza 
utalii wa eneo hilo.

SIMBA WENGI WABAKIA 
TANZANIA

Upo uwezekano wa simba ku-
potea na barani Ulaya hakuna 
simba huku Asia wakibaki wach-
ache, India pekee, na kwa Afrika 
zipo nchi wamepotea kabisa iki-
wamo Algeria.

Anasema barani Afrika ku-
nakadiriwa kuna simba zaidi ya 
30,000 kati yake 15,000 hadi 
16,000 wanapatikana Tanzania, 
huku eneo la Manyara Tarangire 
mwaka 2003 likiwa na simba 
zaidi ya 200, lakini kwa sasa wa-
nakadiriwa kubakia 180, hali in-
ayoonyesha wanapungua.

UMRI WA SIMBA
Mtafiti huyo anasema kuwa 

simba jike huishi kati ya miaka 
15 hadi 16 na dume miaka 10, 
kutokana na changamoto nyingi 
na kwamba jike huishi zaidi ku-
tokana na uhakika wa kubakia 
kwenye familia, lakini dume hu-

fukuzwa na kuanza kujitafutia 
chakula wakati ameshachoka na 
hawezi kupigana na dume jingine 
ili kupata ufalme kwenye familia 
nyingine.

UMUHIMU WA SHOROBA
Shoroba ni eneo lililotambu-

liwa na Sheria Namba 5 ya Wany-
amapori na kanuni zake ambalo 
ni mapito ya wanyama kutoka 
eneo moja lililohifadhiwa kwen-
da jingine, pia wanyama huenda 
kwenye maeneo ya mtawanyiko 
kwa ajili ya kupata madini 
muhimu, chakula na kwa ajili ya 
kuzaliana.

Utafiti wa mwaka 2009 uli-
ofanywa na Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori Tanzania (TAWI-
RI), ulionyesha kuwa ifikapo 
mwaka 2050 zitabakia shoroba 
mbili pekee, nyingi zikiwa zime-
ingiliwa na shughuli za kibinada-
mu ikiwamo kusajili vijiji.

MADHARA SIMBA 
KUISHI ENEO MOJA

Mtafiti huyo ambaye amefanya 
kazi hiyo kwa zaidi ya miaka 20, 
anasema yapo madhara makub-
wa ya simba na wanyama wen-
gine kuishi katika kisiwa yaani 
ndani ya hifadhi bila kwenda 
eneo jingine, na kwamba ni 
makubwa ambayo yanaweza ku-
poteza simba wote.

“Kuzuia wanyama wasipite 
kwenye shoroba kwenda eneo 
jingine lililohifadhiwa kutasaba-
bisha kuzaliana wao kwa wao 
yaani baba na mtoto, kaka na 
dada na mwishowe kupata kizazi 

dhaifu na iwapo ugonjwa utaingia ni 
rahisi kufa na kupotea,” anasema.

“Kama tunataka simba na wany-
ama wengine waendelee kuwepo ni 
lazima shoroba zifunguliwe, lazima 
tuangalie namna ya kujenga miun-
dombinu ya barabara inayoruhusu 
matumizi ya wanyama na binadamu, 
vinginevyo watapotea kama walivyo-
potea katika mabara mengine,” ana-
sisitiza.

UWINDAJI WA SIMBA
Anasema simba ni miongoni mwa 

kundi la wanyama muhimu watano 
(big five) ambao watalii husafiri kuja 
kuwaona (simba, nyati, tembo, faru 
na chui).

“Kwenye utalii wa picha kuna 
wanyama mtalii akija ana hamu 
awaone na wakiwepo katika eneo li-
napandisha hadhi, na katika utalii wa 
uwindaji wanyama kama simba na 
chui mwindaji hupewa siku 21, kibali 
chake ni Dola 12,000 (zaidi ya Sh. mil-
ioni 28), ikiwa ni nje ya huduma ny-
ingine kama malazi, waongoza watalii 
na magari,” anafafanua.Kadhalika 
simba ni gharama kwa kuwa yupo ka-
tika orodha ya wanyama ambao ha-
waoatikani kirahisi, mtalii anapotaka 
kuwinda nyumbu hupewa siku saba 
na ada si zaidi ya Dola 2,500 (zaidi ya 
Sh. milioni 5.7) na kwamba umuhimu 
na thamani ya simba ni kubwa.

AINA ZA SIMBA
Simba wanaopatikana Tanzania 

ni aina moja, lakini kuna tofauti wa 
vinasaba kutokana na mazingira yao 
kama wa Selous na Serengeti au mae-
neo mengine, na kwamba simba wa 
Ngorongoro wana manyoya makub-
wa kwa sababu ya chakula wana-
chopata.

Februari mwaka huu, Mtafiti wa 
simba kutoka TAWIRI, Dk. Dennis 
Ikunda, alisema Tanzania ni kitovu 
cha simba duniani kwa kuwa kati ya 
asilimia 40 ya mnyama huyo duniani 
hupatikana nchini, na kati ya idadi 
hiyo wanapatikana katika ikolojia ya 
Serengeti mkoani Mara.

BURUNGE WMA
Katibu wa Burunge WMA, Benson 

Mwaise, anasema changamoto kubwa 
iliyopo ni uharibifu wa mazingira iki-
wamo kulipiza kisasi baada ya wany-
ama kula mifugo au kuharibu mazao, 
na kwamba wanatoa elimu kwa wa-
nanchi.

Pia, anasema faida ni kubwa kwa 
kuwa mwaka jana walipata zaidi ya 
Sh. bilioni mbili ambazo Sh. bilioni 
moja ziligawanywa katika vijiji 10 zili-
vyotoa eneo na kuunda WMA hiyo na 
kila kijiji kilipata Sh. milioni 103.

Naye Spika wa Burunge WMA, Mar-
cel Yenoo, anasema ongezeko la mifu-
go ni kubwa ambalo limesababisha 
kuwa na mimea vamizi na kupunguza 
eneo la malisho kwa wanyama pori 
na mifugo, jambo ambalo linahitaji 
ushirikiano wa pande zote kukabili-
ana na hali hiyo.

Mtafiti wa simba katika ikolojia ya Tarangire Manyara, iliyoko mikoa ya Arusha na Manyara, Dk. 
Bernard Kissui, akionyesha kwenye ramani wanyama wanavyopita kwa wingi katika shoroba ya 
Kwakuchinja inayounganisha Hifadhi za Taifa ya Tarangire na Ziwa Manyara. Shoroba hiyo ina-
pungua ukubwa kutokana na ongezeko la shughuli za kibinadamu. PICHA: SALOME KITOMARI
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habari kitaifa

Sugu aibukia 
Songea 
kuwanadi 
wagombea
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MGOMBEA ubunge Jimbo la 
Mbeya Mjini kwa tiketi ya CHADE-
MA, Joseph Mbilinyi, ameibukia 
Songea Mjini kuwaombea kura 
mgomea urais wa chama hicho, 
ubunge katika jimbo hilo na di-
wani.

Aidha, amesema iwapo chama 
hicho kitaongoza nchi kitahakiki-
sha kitaweka vizuri mifumo kwa 
wafanyabiashara na malipo ya 
stahiki za wafanyakazi ikiwamo 
kuongeza mishahara kwa wakati.

Mbilinyi maarufu kwa jina la 
Sugu aliyasema hayo juzi wakati 
alipokuwa akiwaombea kura 
mgombea urais, Tundu Lisu, mgom-
bea ubunge Jimbo la Songea Mjini, 
Adeni Mayalla na madiwani wa 
majimbo ya Songea Mjini, Perami-
ho, Madaba na Namtumbo kwenye 
viwanja vya mkutano Shule ya 
Msingi Matarawe, uliohudhuriwa 
na mamia ya wananchi.

Kwa mujibu wa Lissu, kwa miaka 
mitano vyama vya upinzani vili-
pigwa marufuku kufanya mkutano 
ili kuelezea sera za vyama vyao na 
kwa siku chache walizoruhusiwa 
wameona jinsi anakubalika na ku-
wataka wananchi kuhudhuria kwa 
wingi kila mkutano ili kusikia ilani 
na sera za CHADEMA ili wafanye 
maamuzi Oktoba 28, mwaka huu.

Mbilinyi alisema CHADEMA ndi-
yo chama pekee kilichobeba mata-
rajio ya wananchi ambao wanahali 
mbaya ya kiuchumi na kwamba 
pia hali za watumishi wa serikali 
wakiwamo walimu wa shule za 
misingi, sekondari na vyuo ni 
ngumu kwa kuwa kwa muda wote 
hawajaongezewa mishahara.

“CHADEMA ikipata ridhaa ya 
kuongoza nchi itahakikisha kuwa 
wanaboresha uchumi kwa wa-
nanchi pamoja na kuongeza misha-
hara kwa watumishi wa serikali na 
taasisi binafsi,” alisema.

Mgombea udiwani kwa tiketi 
ya CHADEMA kata ya Matarawe, 
Belokmansi Ponera, aliwaomba 
wananchi kuona umuhimu wa 
kumchagua kuahidi kushirikiana 
na serikali na wananchi kuima-
risha miundombinu ya barabara, 
kujenga vyoo vya shule za msingi 
za Mwembe Chai, Sabasaba na 
Matarawe.

Aidha, alisema shule mbili za 
mwembe chai na Matarawe kwa 
muda mrefu zinatumia choo kimoja 
jambo ambalo alidai kuwa ni kero 
kubwa ambayo ataimaliza.

Naye Mwenyekiti wa CHADEMA 
mkoani Ruvuma, Christian Ruta, 
alisema chama hicho ni imara na 
kimejipanga kikamilifu kwa ku-
hakikisha kuwa kinafanya kampeni 
za kistaarabu na kuwaomba wa-
nanchi kutunza kadi zao za kupigia 
kura, ili Oktoba 28 waende kwenye 
vituo vyao vya kupigia kura na 
kuwachagua wagombea wa chama 
hicho.

Kilo 103,953 za korosho kuteketezwa 
Na Said Hamdani, LINDI

JUMLA ya kilo 103,953 za 
korosho zilizokosa wanunuzi 
wilayani  Kilwa, mkoani Lindi, 
zinatarajia kuteketezwa iwapo 
wamiliki hawataziondoa kwe-
nye maghala ili kupisha ny-
ingine.

Kiasi hicho cha korosho zi-
nazoelezwa za daraja la tatu 
na kutokuwa na ubora unahi-
tajika na wanunuzi, wakiwamo 
wabanguaji wadogo za msimu 
mwaka uliopita 2019.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Masoko na Ubora wa Bodi 
ya Korosho, Domina Mkan-
gala, aliyasema hayo wakati 
akijibu maswali ya wajumbe 

akiwamo Mkuu wa Wilaya ya 
Kilwa, Christopher Ngubiagai, 
wakati wa kikao cha tathmini 
ya ufuta, mbaazi na maandalizi 
ya msimu wa korosho kilicho-
fanyika mjini Lindi. Ngubiagai 
alitaka kufahamu jitihada zi-
nazochukuliwa kuziondoa kilo 
103,953 za korosho zilizopo 
ghala la Nangurukuru, Wilaya 
ya Kilwa ili kupisha kuingizwa 
zingine za msimu wa mwaka 
huu.

Akijibu swali hilo na men-
gineyo kwa niaba ya Kaimu 
Mkurugenzi wa Bodi hiyo 
ya Korosho nchini, alisema 
kwamba korosho hizo zi-
tateketezwa wakati wowote 
kuanzia sasa, iwapo wenye 

bidhaa hiyo hawatakuwa 
tayari kuziondoa wenyewe ku-
toka katika ghala hilo.

“Kimsingi siwezi kutamka 
hapa kuwa lini tutaziteketeza, 
lakini tunaomba kama wiki 
hivi, ili tukutane na wenye 
korosho, majibu watakayotu-
patia tutachukuwa hatua,’’ 
alisema Mkangala.

Alisema kabla ya utekelezaji 
wake, uongozi wa bodi utala-
zimika kukutana na viongozi 
wa Chama Kikuu cha Lindi 
Mwambao pamoja na wakuli-
ma waliohusika kupeleka bid-
haa hiyo ghala la Nanguruku-
ru, ili kutoa nafasi ya kuingiza 
korosho zingine mpya msimu 
wa mwaka huu. Kaimu mku-

rugenzi huyo alisema iwapo 
korosho hizo zitarejeshwa kwa 
wakulima husika kuna hatari 
ya kuchafua soko na sifa ya 
nchi katika masuala ya kibi-
ashara na mataifa mengine.

Alisema zoezi la uteketezaji 
wa korosho hizo kilo 103,953 
litafanyika kwa kushirikisha 
Mamlaka ya Usimamizi wa 
Mazingira nchini (NEMC).

Kwa upande wake mwe-
nyekiti wa kikao hicho ambaye 
ni Mkuu wa Mkoa wa Lindi, 
Godfrey Zambi, alimwagiza 
Mkuu wa Wilaya hiyo kusima-
mia zoezi hilo kwa ukaribu 
zaidi, ili kuziba mwanya kwa 
watakaohusika na zoezi hilo 
kuzitorosha.

Wazazi mbaroni madai ya kumuoza mwanafunzi
Na Marco Maduhu,       
SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga lina washikilia watu 
wanne wakiwamo wazazi, kwa 
tuhuma za kumwozesha mwa-
nafunzi wa darasa la tano ( jina 
limehifadhiwa), mwenye umri 
wa miaka 12.

Kamanda wa Polisi mkoani 
hapa, Debora Magiligimba, 
alitoa taarifa hiyo jana kwa vy-
ombo vya habari, na kubaini-

sha kuwa ndoa ya mwanafunzi 
huyo iliyokuwa inafungwa saa 
12 jioni waliitibua.

Alisema baada ya kupata 
taarifa za kufungwa kwa ndoa 
hiyo, walifika eneo la tukio 
wakiwa na maofisa Maendeleo 
ya Jamii wa halmashauri hiyo 
na kuwakamata watu wanne 
wakiwamo wazazi, huku bwa-
na harusi akitoroka.

“Ndoa ya mwanafunzi huyu 
wa darasa la tano ilikuwa ina 
fungwa nyumbani kwao na 

bwana harusi Khalifani Japhari 
(23), baada ya kufika kwenye 
sherehe hiyo tuliwakamata 
watu wanne wakiwamo wa-
zazi, kwa kosa la kumwozesha 
mwanafunzi na kumkatisha 
masomo,” alisema Magiligim-
ba. “Tulifanikiwa kuwakamata 
Geni Bundala, Jumanne Shigi-
mahi, Hawa Ramadhani, na 
Japhari Khalfani, bwana harusi 
Khalfani Japhari, alitoroka na 
tunaendelea kumsaka ili wote 
wachukuliwe hatua kali za 

kisheria,” aliongeza.
Kamanda alisema mwa-

nafunzi huyo aliolewa kwa 
mahari ya ng’ombe wanane 
na Sh. 600,000. Vile vile, 
alisema mwanafunzi huyo 
wamempeleka kwenye kituo 
cha kulelea watoto waathirika 
wa mimba na ndoa za utotoni 
(Agape), kilichopo Manispaa 
ya Shinyanga. Alitoa wito kwa 
wazazi mkoani humo kuacha 
tabia ya kuozesha wanafunzi 
na kuzima ndoto zao.

Mgombea ubunge wa Ubungo kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Profesa Kitila Mkumbo, akilakiwa na vijana wa-
naofanya kazi kwenye gereji na bodaboda eneo la Manzese, Dar es Salaam jana, wakati wa kampeni. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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RAUNDI ya tatu ya mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
wa 2020/21 inatarajia kukamilika leo kwa timu nne kushuka 
kwenye viwanja viwili tofauti hapa nchini.

Kwenye Uwanja wa Kambarage, Shinyanga Mwadui 
FC wataikaribisha KMC FC kutoka jijini, Dar es Salaam na 
Gwambina FC kutoka Mwanza wao watawafuata Ruvu 
Shooting kwenye Uwanja wa Mabatini, ulioko Mlandizi 
mkoani Pwani.

Tangu pazia la msimu mpya lilipofunguliwa Septemba 
6, mwaka huu, timu zote zimeendelea kujipanga kwa len-
go la kuwania     pointi tatu     muhimu kila wanaposhuka 
uwanjani na hali    hiyo      imezifanya mechi zote kuwa na 
ushindani.

Hadi kufikia jana, jioni (kabla ya mchezo kati ya Simba 
dhidi ya Biashara United kuchezwa), ni mechi moja tu ndio 
imeshuhudiwa kuwa na matokeo makubwa tofauti na ili-
vyokuwa inatarajiwa.  

Mechi hiyo ni kati ya KMC dhidi ya Mbeya City, ambapo 
kikosi cha Manispaa ya Kinondoni kilipata ushindi mnono 
wa mabao 4-0.

Hata hivyo, matokeo ya baadhi ya mechi yamekuwa yak-
ishangaza kwa dakika 90 kumalizika na matokeo kuwa to-
fauti na ilivyotegemewa, wakati ‘watoto wa mjini’ wakisema 
msije na matokeo mfukoni.

Ushindani unaoonyeshwa na timu zinazoitwa ndogo, 
unaonekana kuwasumbua vigogo wa soka nchini, Simba 
na Yanga, ambao mashabiki na wanachama wao waliamini 
wangekuwa wanavuna idadi kubwa ya mabao baada ya 
kuamini usajili waliofanya.

Hali imekuwa tofauti, licha ya vigogo hao kutopoteza 
mchezo hata mmoja, lakini wamekuwa wakimaliza dakika 
90 kwa jasho huku wakinusurika chupuchupu kufungwa 
na timu walizokutana nazo.

Nipashe inaamini ushindani huo na kitendo cha Simba 
na Yanga kubanwa ama nyumbani au ugenini, ni ishara 
nzuri kwa maendeleo ya mpira wa soka hapa nchini, kwa 
sababu ligi hiyo ndiyo inayotoa idadi kubwa ya wachezaji 
wanaounda kikosi cha Timu ya Taifa (Taifa Stars).

Kufanya vizuri kwa timu hizo za mikoani, kunasaidia ku-
waimarisha wachezaji na kuwaweka tayari kushindana ka-
tika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
kwa ngazi ya klabu na kuelekea mechi za kusaka tiketi ya 
kushiriki fainali za Kombe la Dunia kwa upande wa Taifa 
Stars.

Ni wakati mwingine kwa wachezaji kuongeza bidii ili 
kutangaza vipaji vyao kwa mawakala mbalimbali ambao 
wanafuatilia kwa karibu mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara 
ambazo msimu huu zote zinaonyesha mubashara na kituo 
cha televisheni kilichopewa haki ya matangazo hayo.

Bado wachezaji hamjachelewa, ligi ndiyo imeanza, pam-
baneni na kwa kusaka matokeo chanya katika kila mechi na 
kuacha tabia ya kudharau baadhi ya michezo.

Pia nazikumbusha timu zilizoanza vyema msimu huu, 
kuendelea kujiimarisha katika mbio za ubingwa kwa saba-
bu hakuna kisichowezekana, kama Leicester City iliweza 
kushinda taji la Ligi Kuu England msimu wa 2015/16 hata 
Ruvu Shooting inaweza kufanya hivyo kwa kulibeba taji hilo 
linaloshikiliwa na Simba.

BAADA tu ya mechi za ufunguzi wa Ligi 
Kuu Bara, Bodi ya Ligi Kuu Tanzania 
(TBLB), ilitangaza kuvifungia viwanja 
vya Karume mjini Musoma, Mara na 
wa Gwambina uliopo Misungwi jijini, 
Mwanza kutokana na kutokidhi baa-
dhi ya vigezo.

Na hii ni baada ya watu wengi 
waliokuwa wakiangalia mechi hizo 
kwenye televisheni kushangaa na ku-
toridhishwa mwonekano wa viwanja 
hivyo.

Ukiangalia kwenye picha za tele-
visheni, mechi zilizokuwa zinachezwa 
kwenye viwanja hivyo, hali ya uwanja 
pamoja na wachezaji jinsi walivyoku-
wa wakicheza, ilitengeneza mazingira 
fulani yanayochekesha, kushangaza na 
kusikitisha kwa wakati mmoja.

Uwanja wa Gwambina ndiyo ulio-
anza kufungiwa, mapema tu baada ya 
mechi kati ya Gwambina FC dhidi ya 
Kagera Sugar iliyochezwa Septemba 11, 
mwaka huu, mchezo uliomalizika kwa 
sare ya bila kufungana.

Mechi hiyo iliyoonyeshwa moja kwa 
moja kwenye televisheni, ilionekana 
kuwashangaza wengi na mitandao ya 
kijamii ‘ikachafuka’ kwa mshangao 
kutoka kwa mashabiki na picha mbal-
imbali.

Nadhani hii ndiyo moja kati ya 
sababu iliyoifanya Bodi ya Ligi ‘kuutia 
kufuli’ uwanja huo.

Taarifa ya haraka ya bodi hiyo ikato-
ka ya kuufungia Uwanja wa Gwambina 
kutokana na sehemu yake ya kuchezea 
kutokuwa na hali nzuri, kinyume 
na kanuni, na pia kuitaka klabu ya 
Gwambina kuchagua viwanja vya CCM 
Kirumba au Nyamagana kwa ajili ya 
kuchezea ligi.   

Siku mbili baadaye wasimamizi hao 
wa soka nchini wakaufungia Uwanja 
wa Karume, lakini tayari timu ya Bi-
ashara ikiwa imeshacheza mechi 
mbili, dhidi ya Gwambia FC mechi ya 
ufunguzi na kushinda bao 1-0, lakini 
dhidi ya Mwadui, ikishinda pia bao 1-0.

Taarifa ya Bodi ya Ligi ilisema 
Uwanja wa Karume umefungiwa kwa 
sababu ya ubovu wa eneo la kuchezea, 
na vyumba vya kubadilishia nguo ku-
tokidhi vigezo.

Viwanja vya Karume, Gwambina vilipitishwaje?
Ukiangalia hii pia ilitokana na 

mechi zote hizo mbili kuonekana 
kwenye televisheni na mashabiki 
wa soka kuanza kulalamika. Ingawa 
viwanja vingi vya mikoani si vizuri 
sana, lakini hivi vilivyofungiwa vil-
ionekana vibovu zaidi.

Hapa najiuliza kama viwanja hivi 
visingeonekana kwenye televisheni 
vingefungiwa?

Nadhani uwezekano wa kuende-
lea kutumika ungekuwa mkubwa 
kwa sababu tayari vilikuwa vime-
shaanza kutumika na kufungiwa 
ilitokana tu na watu wengi huhoji 
uhalali wa  viwanja hivyo kupit-
ishwa.

Kingine cha kujiuliza ni kwa nini 
Kamati ya Ukaguzi ilipitisha viwanja 
hivyo? Je, wakaguzi walikwenda 
kukagua kiwanja kwa kiwanja, au 
walipewa taarifa tu kuwa vipo sawa, 
ama walipelekewa picha ya viwanja 
kwa njia ya mtandao?

Pamoja na kuipongeza Bodi ya 
Ligi kufanya haraka kuamua jambo 
hili, lakini pia imetia doa kwa Kamati 
ya Ukaguzi wa viwanja na kuoneka-
na haikufanya kazi yake sawasawa.

Inawezekana kamati ilikuwa in-
aamini Uwanja wa Gwambina uko 
vizuri kama ulivyokuwa ukionekana 
siku za mwanzo baada ya ujenzi, 
kwa hivyo walionekana kufanya kazi 
kimazoea.

Hapa kuna cha kujifunza kwa 
Shirikisho la Soka nchini (TFF), 
Bodi ya Ligi na Kamati zake kuwa 
zisifanye kazi kimazoea, badala yake 
zifanye kwa kufuata misingi, kwani 
kama kamati ile ingefanya ukaguzi 
wa kina, sidhani kama Gwambina na 
Biashara zingeanza kucheza mechi 
zao kwenye viwanja hivyo.

Na wengi wanajiuliza kama mechi 
zile zisingekuwa zinaonekana kwe-
nye televisheni, basi mechi zingeen-
delea kuchezwa kwenye viwanja 
hivyo, labda pale tu siku Simba, Yan-
ga na Azam zingekwenda kucheza 
ndipo kila mmoja wangeshtuka, 
lakini wakati huo baadhi ya timu 
tayari zimeshaumia kucheza kwe-
nye viwanja vibovu.

Siku mbili 
baadaye 
wasimam-
izi hao wa 
soka nchini 
wakaufun-
gia Uwanja 
wa Karume, 
lakini 
tayari timu 
ya Biashara 
ikiwa ime-
shacheza 
mechi 
mbili, 
dhidi ya 
Gwambia 
FC mechi ya 
ufunguzi na 
kushinda 
bao 1-0, 
lakini dhidi 
ya Mwadui, 
ikishinda 
pia bao 1-0.
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habari kitaifa

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imewataka vijana 
wanaohitimu elimu ya juu kua-
cha kuchagua maeneo ya ku-
fanya kazi wanapopangiwa ajira 
mpya, kwani maeneo ya vijijini 
kuna watu wanaohitaji huduma 
pia.

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Salaam 
na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
(TAMISEMI), Selemani Jafo, 
wakati wa mahafali ya pili ya 
wanafunzi waliosoma nje ya 
nchi, yaliyoandaliwa na Global 
Education Link (GEL).

Waziri alisema kumekuwa 
na tabia ya baadhi ya vijana 
kupenda kufanya kazi jijini Dar 
es Salaam na kuacha kwenda 
kwenye maeneo ya vijijini wa-
nayopangiwa wanapoajiriwa. 

“Serikali itakapoajiri itawapa 
kipaumbele vijana mliohitimu 
kupitia Global, lakini lazima 
mtambue kuwa vijijini kuna 
Watanzania ambao wana-
hitaji huduma zenu pia, mki-
pangiwa nendeni popote pale 
mking’ang’ania Dar es Salaam 
nawahakikishia mtakwama,” 
alisema Waziri Jafo.

 Waziri Jafo aliipongeza GEL 
kwa namna ambavyo imekuwa 
ikifuatilia maendeleo ya ki-
taaluma ya wanafunzi hao 
kuhakikisha wanahitimu tena 
kwa viwango vinavyokubalika 
kimataifa.

 “Kama kuna Watanzania 
wazalendo basi wewe Abdulu-
malik Mollel ni mzalendo sana, 
wewe na timu yako mnafanya 
kazi kubwa na nzuri sana 
mnalisaidia taifa hili kusonga 
mbele kwa sababu vyuo tu-
livyonavyo na fani hatutoshelezi 
inabidi twende kusoma na nje 
pia mmeweka utaratibu mzuri,” 
alisema Jafo.

Waziri alimshauri Mkurugenzi 
wa GEL, Abdulmalik kuanzisha 
siku maalum ya GEL ambapo 
atakuwa akiueleza umma kuhusu 
fursa za wataalamu waliopo na 
wanaotarajiwa kupatikana kupi-
tia taasisi hiyo.

Aidha, Waziri Jafo alisema 
serikali inaunga mkono shughuli 
zote zinazofanywa na GEL na 
itaendelea kushirikiana nayo 
kwani imeonyesha uzalendo wa 
hali ya juu katika kuisaidia Tan-
zania kupata wataalamu.

Kwa upande wake, Abdulmalik 
aliishukuru serikali kwa ushiriki-
ano inaompa katika kutekeleza 
majukumu yake na aliahidi kuwa 
ataendelea kufuatilia mwenendo 
wa wanafunzi wanaokwenda 
kusoma nje.

Alisema mbali na kuwapeleka 
litakuwa jukumu lake kuhakiki-
sha wanaporudi nyumbani wa-
naunganishwa na waajiri ili ujuzi 
walioupata uwe na manufaa kwa 
nchi yao. 

Wanaohitimu 
elimu ya juu
waaswa 
kung’ang’ania 
Dar es Salaam

Tunduma kubadilishwa kitovu cha uwekezaji, biashara
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeweka mkakati 
wa kuubadilisha mji wa Tundu-
ma, Mkoa wa Songwe kuwa kito-
vu cha biashara ya kikanda kwa 
nchi za  Afrika na bara la Asia, 
utakaozalisha ajira na kukuza 
eneo hilo mpakani kuwa moja 
ya majiji makubwa nchini.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara, Profesa 
Riziki Shemdoe, alisema hayo 
jijini Dar es Salaam mwishoni 
mwa wiki wakati akiongea na 
viongozi wa serikali kutoka 
Mkoa wa Songwe waliokuwa 
katika ziara ya mafunzo eneo 
la Mamlaka ya Maeneo Maalum 
ya Uwekezaji kwa Mauzo ya Nje 
(EPZA).

“Mji wa Tunduma uko katikati 
ya masoko ya kikanda ya Afrika 
Mashariki na Kusini mwa Afrika, 
unaweza kuunganisha soko la Ju-

muiya ya Afrika Mashariki (EAC) 
na soko la Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika (SADC) na 
mengine. Ni wakati muafaka wa 
kutekeleza mpango huu ambao 
utanufaisha Watanzania kupitia 
fursa zitakazoibuliwa na mkakati 
huu,” alisema.

Mkurugenzi wa Uwezeshaji 
Uwekezaji wa EPZA, James Mazi-
ku, alisema kuwa mji wa Tundu-
ma si lango la nchi za SADC pe-
kee, bali sehemu kubwa ya bara 
la Afrika kwa kuwa biashara zai-
di ya ulimwengu inafanyika kati-
ka nchi za Asia, ambayo inafanya 
Bahari ya Hindi kuwa ukanda wa 
biashara.

“Kampuni za kimataifa 
zinaweza kuvutiwa kuwekeza 
katika eneo la Tunduma kwa 
kuwa itakuwa rahisi kusafirisha 
bidhaa kutoka mji wa Kampiri 
Mposh, Zambia na kuziuza kwa 
soko la Asia kwa urahisi zaidi.

Mkoa wa Songwe pia una 
utajiri wa ardhi yenye rutuba in-
ayofaa kwa kilimo na mkoa huo 
unashika nafasi ya tatu katika 
uzalishaji wa mazao mbalimbali 
kwenye mikoa 26, alisema Dk. 
Shekalaghe. Rasilimali nyingine 
ni pamoja na madini ya dhaha-
bu, shaba na chumvi na utalii.

Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Songwe (RAS) Dk. Seif Shekhal-
age, alimwambia Katibu Mkuu 
huyo kwamba mkoa wake umet-
enga eneo lenye ukubwa wa 
zaidi ya ekari 400 kwa ajili ya 
kujenga ukanda maalum wa kiu-
chumi (special economic zone-
SEZ), ambao utavutia ujenzi wa 
miradi ya kimkakati ya maende-
leo ya kiuchumi.

“Eneo lililotengwa kwa ajili ya 
SEZ litavutia wawekezaji wa ku-
jenga viwanda na bandari kavu 
kutokana na takwimu kuonye-
sha karibu asilimia 70 ya shehe-

na iliyoingizwa kupitia bandari 
ya Dar es Salaam kuelekea nchi 
za SADC hupitia mpaka wa Tun-
duma,” alisema.

Pia, alisema eneo la Tunduma 
litaweza kuwa kivutio cha viwan-
da vya kuzalisha bidhaa kwa ajili 
ya soko la nchi za SADC wakati 
bandari kavu pendekezwa 
itapokea shehena kutoka Dar es 
Salaam kupitia reli ya Tanzania-
Zambia Railways (TAZARA), 
inayopita karibu na mji wa 
Tunduma kabla ya kusafirishwa 
kwenda nchi za nje.

“Hii itakuza biashara zaidi na 
kutoa ajira kwa kuwa hivi sasa, 
jumla ya malori ya mafuta 120 
na malori 80 ya mizigo min-
gine na magari mapya (IT) 120 
hupita katika mpaka wa Tun-
duma kuelekea nchi za Zambia, 
Malawi, Zimbabwe na Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo kila 
siku,” alisema.

Wachimbaji wadogo, wajasiriamali waonyeshwa fursa taasisi za fedha
Na Mwandishi Wetu, GEITA

WAKUU wa mikoa ya Mwan-
za na Geita  wamewaomba   
wachimbaji wadogo na wajasiri-
amali katika mikoa ya Kanda ya 
Ziwa kuhakikisha wanatumia 
ipasavyo ushiriki wa taasisi za 
fedha kwenye   maonyesho ya 
dhahabu na teknolojia yanay-
oendelea.

Wametakiwa kuyatumia mao-
nyesho hayo mkoani Geita ili   
kujijengea uelewa wa kutosha 
katika masuala ya kifedha na 
mitaji.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
John Mongella na Mkuu wa 
Mkoa wa Geita, Mhandisi Robert 
Gabriel walitoa wito huo mwis-
honi mwa wiki walipotembelea 
mabanda ya washiriki pamoja 
na kuzungumza na wananchi 
waliotembelea maonyesho hayo 
ya siku kumi kwenye viwanja 

vya Bombambili.
“Kupitia maonyesho haya 

habari njema imekuwa ni ush-
iriki mzuri wa taasisi za fedha 
ikiwamo Benki ya NBC ambao 
pamoja na kudhamini mao-
nyesho haya, pia wanaendesha 
mafunzo kwa wajasiriamali na 
wachimbaji wadogo. Hii ni hat-
ua kubwa, na wito wangu kwa 
washiriki ni kuhakikisha wana-
tumia vema fursa hii kujijengea 
uwezo wa kuendesha shughuli 
zao kwa ufanisi na kwa viwango 
bora,’’ alisema Mongella.

Mongella aliongeza kuwa 
kupitia maonyesho hayo, taasisi 
mbalimbali za kifedha zimeweza 
kutangaza huduma mbalimbali 
ikiwamo mikopo mahsusi kwa 
ajili ya wadau wa madini waki-
wamo wachimbaji wakubwa 
na wadogo pamoja na waja-
siriamali, huku akitolea mfano 
mafunzo yanayotolewa na Benki 

ya NBC na wadau wengine kuwa 
yatawasaidia kujenga uelewa wa 
kutosha wadau hao hususani 
katika masuala ya kifedha na 
uendeshaji wa shughuli za ma-
dini kisasa.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, 
Mhandisi Gabriel, alisema kupi-
tia maonyesho hayo, mkoa huo 
unatarajia mapinduzi makubwa 
ya kiuchumi kutokana na ma-
geuzi makubwa ya uendeshaji 
wa shughuli za kiuchimbaji na 
biashara yanayotarajiwa ku-
fuatia mafunzo yanayoendelea 
kufanywa na taasisi mbalimbali 
kwa wachimbaji wadogo na wa-
jasiriamali. “Ndio maana tu-
nashukuru sana taasisi za fedha 
hususani benki ya NBC ambayo 
ndio wadhamini wakuu kwenye 
mafunzo haya kwa kuwa chachu 
ya mabadiliko tunayoyatarajia. 
Pia, ushiriki wa taasisi nyingine 
kwenye mafunzo haya ikiwamo   

TANTRADE, Tume ya Madini, 
TRA, Ofisi ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali, NSSF, GST, SIDO, NEMC, 
TBS, OSHA na NEEC unatuhakik-
ishia mabadiliko tunayoyata-
rajia,’’ alisema Mhandi Gabriel.

Akifafanua kuhusu huduma   
na ushiriki wa benki hiyo kwe-
nye maonyesho hayo, Mkuu 
wa Kitengo Cha Mahusiano 
na Serikali Benki ya NBC, Wil-
liam Kallaghe, alisema mbali 
na mafunzo hayo, benki hiyo 
inaendesha kliniki ya biashara 
kwa ajili ya wajasiriamali ili 
waweze kunufaika na mnyororo 
wa biashara ya madini.

“Ni wingi wa huduma maalu-
mu kwa wadau mbalimbali ndio 
unaosababisha benki ya NBC 
tuweze kushiriki kwenye mao-
nyesho ya wadau tofauti tofauti 
yakiwamo maonyesho haya ya 
dhahabu na teknolojia,” alibaini-
sha Kallaghe.

Meneja Uhusiano Serikalini wa Benki ya NBC, William Kallaghe (kushoto), akielezea kuhusu huduma mbalimbali zinazotolewa na 
benki hiyo, mahususi kwa ajili ya wadau wa sekta ya madini nchini kwa Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John Mongella (katikati), 
pamoja na Mkuu wa Mkoa wa Geita, Mhandisi Robert Gabriel (kulia), wakati viongozi hao walipotembelea banda la benki hiyo kwe-
nye viwanja vya maonyesho ya dhahabu na teknolojia vya Bombambili mkoani Geita. MPIGAPICHA WETU
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Morogoro yajikita
kilimo cha korosho

Usajili wa viwanda vidogo vya usindikaji mazao kurahisishwa
Na Frank Kaundula,         
MOROGORO

KATIBU Mkuu Wizara ya Kil-
imo, Gerald Kusaya, amesema 
serikali inaangalia uwezekano 
wa kupunguza mlolongo wa 
mchakato wa uanzishaji vi-
wanda vidogo vidogo hasa vya 
usindikaji wa mazao ya chakula 
ili kupunguza upotevu wa mazao 
wakati wa mavuno.

Alisema hayo wakati wa kon-
gamano la kitaifa la wadau wa 
jukwaa la kuzuia upotevu wa 
mazao wakati wa mavuno, am-
bapo inakadiriwa zaidi asilimia 

30 ya mazao hayo hupotea, 
hivyo kutishia kupungua kwa 
ziada ya chakula kwa baadhi ya 
mikoa.

Alisema katika kukabiliana 
na changamoto hiyo ambayo 
kwa kiasi kikubwa imekuwa 
ikiwaathiri wakulima wengi, 
serikali      itapitia upya mfumo 
wa usajili       ili wawekezaji waji-
tokeze kwa kuanzisha viwanda 
vingi vya usindikaji wa mazao ya 
chakula.

“Kuna mlolongo mrefu pale 
Mtanzania au mwekezaji anapo-
taka kuanzisha kiwanda kidogo, 
wakati mwingine inawakatisha 

tamaa kwa hiyo kama serikali tu-
takaa na wadau wengine kuanga-
lia jinsi ya kupunguza mchakato 
wa uanzishaji viwanda vya 
uchakataji mazao, ili kupunguza 
upotevu wa mazao wakati wa 
mavuno,” alisema Kusaya. 

Audax Lukonge, Mkurugenzi 
wa Taasisi ya ANSAF, alisema 
kuwa pamoja na kwamba len-
go la kupunguza upotevu wa 
chakula ni kufikia asilimia 50 
kufikia mwaka 2025, lakini ipo 
haja ya nchi kuona umuhimu wa 
kuongeza jitihada katika kuzuia 
upotevu huo.

Alisema endapo jitihada za 

makusudi zitachukuliwa kwa 
kushirikiana kati ya serikali na 
wadau wengine, upo uwezekano 
wa         kupunguza changamoto 
ya upotevu     wa mazazo hadi ku-
fikia asilimia 75 ukizingatia Tan-
zania imefanikiwa kuingia katika 
uchumi wa kati katika kipindi 
kifupi.

“Kama Tanzania tumeweza 
kufikia uchumi wa kati katika 
kipindi kifupi cha miaka mita-
no, basi tunaweza kushirikiana 
na wadau wote ili changamoto 
tukaipunguza kwa asilimia 75 
mpaka kufikia 2025,” alisema 
Lukonge.

Zaidi ya wanyamapori 300 
hufa kwa kugongwa na magari
Na Salome Kitomari

WANYAMAPORI 380 wame-
kufa kwa kugongwa na magari 
katika mapito ya wanyama ya 
Kwakuchinja, yanayopitiwa na 
barabara kuu ya Arusha-Babati.

Mtafiti wa simba wa ikolojia ya 
Manyara Tarangire, Dk. Bernard 
Kissui, aliwaambia waandishi wa 
habari wa Chama cha Waandishi 
wa Habari za Mazingira Tanza-
nia ( JET), waliofanya ziara ya 
kutembelea eneo hilo kwa lengo 
la kuandika habari za uhifadhi, 
ujangili na changamoto zilizopo.

Ziara hiyo iliwezeshwa na 
Shirika la Misaada la Marekani 
kupitia mradi wa Protect (USAID 
Protect).

Alisema walibaini kuwa kila 
siku mnyama mmoja anagong-
wa na gari na katika uchambuzi 
wao walibaini  aina tofauti 50 
hugongwa na magari na wengi 
ni wanyama wanaozaa (Mama-
lia) na wanaotaga.

“Barabara ni nzuri, lakini kwe-
nye maeneo ya hifadhi lazima 
tufanye kitu, kama tunahifadhi 
ni lazima tujue la kufanya ili ku-
walinda wanyama na shughuli 
kuendelea,” alisema.

Alisema walianza ufuatiliaji 
kuanzia eneo la Magugu hadi 
Makuyuni, umbali wa kilomita 
58, na kila siku kuna vijana wa-
natembea na pikipiki asubuhi 
na jioni kupiga picha na kure-
kodi wanyama aliouawa kwa ku-
gongwa, ili kuonyesha madhara 
ya barabara.

Alisema wapo wanaogongwa 
ambao wanapendwa na bin-
adamu na huwachukua kabla 
ya kurekodiwa na kwamba idadi 
inaweza kuwa kubwa kwa kuwa 
kuna eneo la Makuyuni hadi 
Mtoambu ambako kote wany-
ama hupita kwenda maeneo 
mengine yaliyohifadhiwa.

Alisema maeneo ya shoroba 
ya Kwakuchinja ambayo tembo 
hupita kwa wingi ndiyo kuna 

wanyama wengi wanaouawa, 
jambo ambalo linaonyesha 
kuwa ni lazima hatua zichuku-
liwe kuokoa.

“Tunaendelea kukusanya tak-
wimu na hadi sasa wanyama 
wanaendelea kuuawa, tunao-
nyesha hali halisi ikiwa ni mfano 
wa eneo moja kati ya mengi yali-
yopitiwa na barabara kuu, tu-
naona wanyama wanateketea,” 
alisema.

“Tumetoa mapendekezo am-
bayo yamefanyika kwingine 
kama kujenga barabara za juu 
na wanyama wapite chini au 
wanyama wapite juu na bara-
bara chini, vinginevyo idadi 
itaendelea kupungua na itaathi-
ri utalii,” alisema.

Dk. Kissui alisema shoroba 
zinazidi kupungua na utafiti 
umeonyesha kuwa mwaka 1964 
zilikuwa zaidi ya 10, mwaka 1985 
zilibaki tano, mwaka 2011 zili-
baki tatu na sasa imebaki moja.

Alisema ikolojia ya Manyara 

Tarangire ni muhimu kwa uchu-
mi wa nchi, utalii na maendeleo 
ya jamii, na kwamba Hifadhi ya 
Jamii (Burunge Wildlife Manage-
ment Area (WMA), ni muhimu 
kwa ukuaji wa eneo hilo.

“Utalii wetu Tanzania na 
mafanikio yake makubwa ya-
nayotokana na kuwapo kwa 
wanyama yanategemea sana 
mifumo ya kiikolojia inavy-
oweza kufanyakazi kwa pamoja, 
ndiyo maana Burunge WMA 
ni muhimu sana katika ikolo-
jia ya Tarangire na Manyara,” 
alibainisha. Eneo la ikolojia ya 
Manyara Tarangire lina ukubwa 
wa kilomita za mraba 35,000, 
linahusisha hifadhi za taifa za 
Manyara na Tarangire, maeneo 
yaliyohifadhiwa ya Mkurunero, 
Hifadhi za jamii za Burunge, 
Randlen, Makame, Ziwa Natron 
pamoja na maeneo ya hifadhi 
ya Mtoambu, Lokusare, Kitwai 
na Simanjiro lenye ukubwa wa 
kilomita za mraba 35,000.

Na Ashton Balaigwa,           
MOROGORO

SERIKALI kupitia Taasisi 
ya Utafiti wa Kilimo Tanza-
nia (TARI), imeanza mkakati 
wa kulifufua zao la korosho 
katika Mkoa wa Morogoro, ili 
kulifanya zao hilo kuwa moja 
ya mazao ya biashara litaka-
losaidia kukuza uchumi wa 
mkoa huo. 

Kupitia mkakati huo, TARI 
Naliendelea iliyopo mkoani 
Mtwara imeanza kutoa mafun-
zo kwa wakulima wa korosho 
kwa mkoa wa Morogoro, ili 
kuwapatia mbinu bora za 
uzalishaji wake.

Akizungumza katika 
mafunzo hayo yaliyohusisha 
wakulima wa zao hilo na 
maofisa ugani, Mratibu wa 
zao la korosho kutoka TARI, 
Dk. Geradina Mzena, alisema 
lengo ni kutaka kumwon-
doa mkulima kutoka katika 
kilimo cha kujikimu na kuanza 
kulima kilimo cha biashara. 

Alisema kwa kuwa Moro-
goro kuna wakulima wapya, 
lengo ni kukifanya kilimo cha 
korosho kuwa cha kibiashara, 
hivyo ni lazima kuwapatia 
mafunzo ya namna ya ku-
tunza zao hilo na changamoto 
mbalimbali za kilimo hicho. 

“Tunatambua hii ni mikoa 
mipya yenye wakulima 
wa zao la korosho, hivyo 
tumeona kuwa tuwapatia 
mafunzo ya kilimo bora cha 
zao la korosho, ili waweze 
kulima kilimo cha kibiashara,” 
alisema Dk. Mzena.

Mmoja wa wakulima wa zao 
hilo, Neema Marwa kutoka 
wilayani Mvomero, alisema 
ameamua kuanza kulima koro-
sho, baada ya kuhamasika na 
kuwa na uhakika wa soko lake 
ukilinganisha na kilimo cha 
mazao mengine ya biashara.

Naye Martini Joseph, mkazi 
wa Morogoro Vijijini, aliishuk-
uru serikali kwa kuamua kutoa 
mafunzo ya kilimo hicho am-
bacho kimekuwa na gharama 
nafuu na chenye kuleta tija na 
mafanikio kwa haraka tofauti 
na kilimo kingine.

Akifungua mafunzo hayo, 
Katibu Tawala Msaidizi (Uchu-
mi na Uzalishaji), Rosaria 
Rwegesira, alisema kwa miaka 
ya nyuma mkoa wa Morogoro 
ilikuwa miongoni mwa mikoa 
inayolima zao hilo, lakini ku-
tokana na kutokuwa na soko 
la uhakika, wakulima walikata 
tamaa.

Alisema kutokana na 
hamasa katika miaka ya 
hivi karibuni, wakulima 
wameamua kuanzisha kilimo 
hicho ambapo mwaka 2018 
zilipatikana jumla ya tani 63 
na mwaka 2019 ziliongezeka 
kufikia tani 183, hivyo kupitia 
mafunzo hayo uzalishaji huo 
utaendelea kuongezeka na 
kuwa  miongoni mwa mikoa 
ambayo inazalisha korosho.

Mchungaji Kiongozi wa Kanisa la Mlima wa Moto Mikocheni Dar es Salaam, Rose Mgeta (katikati), jana, akiongoza wachungaji na 
waumini wengine katika maombi ya kuliombea amani taifa kuelekea uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Oktoba 28, mwaka 
huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na MwandishI Wetu, PEMBA

MAMLAKA ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) imesema 
itahakikisha inaendelea ku-
dhibiti matatizo mbalimbali 
yatokanayo na mitandao ya 
mawasiliano, ili kukabiliana na 
wimbi la wizi mitandaoni.

Kauli hiyo ilitolewa na Ofisa 
Masoko wa TCRA Ofisi ya Zan-
zibar, Sofia Mabada,  alipokuwa 
akitoa elimu kwa wadau wa 
TCRA katika mkutano uli-
ofanyika ukumbi wa Maktaba 
Chakechake Pemba.

Alisema mamlaka hiyo 
itaendelea na mkakati wa kutoa 
elimu kwa wadau wake jinsi ya 
mtandao unavokua siku hadi 
siku, kwa lengo la kuona sekta 
hiyo inakuwa na mazingira 
salama  kwa kila mdau.

Alieleza kuwa TCRA inasima-
mia suala zima la mawasiliano 
kwa maslahi mbalimbali 
ya serikali pamoja na wa-
nanchi wakiwamo watoaji na 
wapokeaji huduma kwa lengo 
la kupata huduma bora kwa 
wateja.

Alisema kukua kwa kasi sekta 
ya mawasiliano nchini na duni-
ani kumechangia  na ongezeko 
la huduma kwa watumiaji 
pamoja na watoa huduma hiyo.

Alisema mabadiliko katika 
sekta ya mawasiliano imeweza 
kuleta maendeleo makubwa na 
kurahisisha mambo mengi ka-
tika shughuli za kila siku, hivyo 
ni vyema kuutumia kihalali ili 
kila mmoja aweze kufaidika 
nao na sio kupata matatizo.

 Issa Mohamed Salum kutoka 
makao makuu ya Polisi Zanzi-
bar, alisema suala la kuzuwia 
uhalifu mitandaoni si jukumu la 
jeshi hilo pekee bali ni la watu 
wote hivyo ni vyema kutoa 
ushirikiano pale linapotokea 
tatizo hilo.

Abdalla Mbarouk kutoka 
TTCL Pemba, alisema kutokana 
na umuhimu wa wateja, ni vy-
ema kutoa huduma iliyotukuka 
ili kila mmoja aweze kufaidika.

Mkutano huo uliowashiriki-
sha wadau wa TCRA na kutoa 
elimu kusikiliza kero za wateja, 
maoni ya wateja na uzoefu uli-
opatikana.

Na Mwandishi Wetu, NGARA

WAKULIMA wa kahawa wilay-
ani Ngara mkoani Kagera wame-
pata fursa zaidi, baada ya Benki 
ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 
(TADB) na Chama cha Kikuu cha 
Ushirika cha Ngara [NFCS-LTD)   
kukubaliana kuendelea kushiriki-
ana ili kuinua uzalishaji wa kaha-
wa na kukuza pato la wakulima wa 
zao hilo katika wilaya hiyo.

Taarifa iliyotolewa jana na kum-

nukuu Mkurugenzi Mtendaji wa 
TADB, imesema kwamba baada 
ya mazungumzo kati ya viongozi 
wa Chama Kikuu cha Ushirika na 
TADB, pande mbili zimetambua 
haja ya kuendeleza ushirikiano 
kwa nia ya kuinua uzalishaji wa 
kahawa  na kuinua pato la wakuli-
ma wadogo wa kahawa.

 Taarifa ilisema kwamba  vion-
gozi wa chama hicho wameki-
eleza kikao cha pamoja kwamba   
changamoto wanazokumbana 

nazo watendaji wa ushirika   ni 
pamoja na kutokuwa na vyom-
bo vya usafiri na kwa hiyo wa-
nashindwa kuwafikia wakulima 
kwa urahisi. 

Aidha, wakulima hawana elimu 
ya kutosha juu ya uzalishaji wa ka-
hawa na kwa hiyo kahawa inayo-
zalishwa ni kidogo ikilinganishwa 
na mahitaji ya soko. 

  Kwa mujibu wa taarifa hiyo, 
benki imeahidi kutoa   pikipiki 
mbili kwa viongozi wa ushirika 

ili waweze kuwafikia wakuli-
ma, imesema     taarifa hiyo na 
kuongeza kwamba     TADB   iko 
tayari kutuma Ngara wataalamu 
ili watoe elimu ya uoteshaji wa 
miche ya mibuni mipya ikiwa ni 
mbinu mathubuti  ya kuinua uzal-
ishaji wa zao la kahawa.  Chama 
hicho cha ushirika kilianzishwa 
1993.  

Hata hivyo kilisitisha huduma 
zake kwa wakulima mwaka 2012 
kutokana  na changamoto kad-

haa ikiwamo ukosefu wa fedha ya 
kugharamia shughuli za chama na 
madeni ya kupindukia.

Mwaka 2018 TADB iliingilia kati 
na kukifufua chama hicho  kwa 
kukitengenezea mfumo mzuri wa 
uendeshaji. 

 “Chama kilipewa mkopo we-
nye riba nafuu uliokipa uwezo wa 
kukusanya kahawa hadi kufikia 
tani 2,300 kutoka kwa wakulima 
wadogo zaidi ya 500   wilayani 
Ngara,” taarifa hiyo ilieleza.

TCRA 
kudhibiti 
kero 
mitandaoni

Wakulima wa kahawa Ngara wapata fursa zaidi

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi Kigwangalla (wa pili kushoto), Katibu Tawala wa Mkoa wa Arusha, Richard Kwitega (kulia), Mku-
rugenzi Mkuu wa Benki ya NCBA Tanzania, Margaret Karume na kushoto ni Mkurugenzi wa Biashara na Huduma za Kidigitali wa benki 
hiyo, Gift Shoko, wakionyesha chapa ya benki mpya ya NCBA Tanzania katika hafla ya uzinduzi wa matawi mapya mawili, mkoani Arusha 
mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Elizabeth Zaya

C
HAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Dar es 
Salaam, kimeanzisha 
mpango wa kufanya 

kampeni kwa kutumia basi 
maalum   maarufu kama ‘The 
CCM Campaign Bus’ ambalo 
litakuwa likipita katika maeneo 
mbalimbali ya jiji hilo.

Kwa mujibu wa mratibu wa 
mpango huo, Jordan Balindo, 
basi hilo litakuwa linachukua 
watu kuanzia asubuhi mpaka 
jioni katika vituo vya dalada-
la na kutakuwa na mijadala 
maalum ambayo itakuwa ina-
jadiliwa na abiria wanaokuwa 

katika gari hilo. “Katika kutimiza 
mpango wa kufanya kampeni za 
kistaarabu, CCM wamekuja na 
mpango wa kufanya kampeni 
kwa njia ya basi dogo aina ya 
coaster lililopambwa kwa rangi 
za chama na picha za wagom-
bea, likibeba watu kutoka kituo 
kimoja kwenda kingine ndani 
ya jiji la Dar Es Salaam, wakiele-
kea katika shughuli zao za kila 
siku,” alisema Balindo.

“Wakiwa ndani ya basi, abiria 
watasikiliza jumbe tofauti iki-
wamo ya kutoa elimu namna ya 
kushiriki katika uchaguzi na ku-
piga kura kwa wale wenye sifa 
ya kufanya hivyo.”

Balindo alisema lengo ni ku-

fanya kampeni  jumuishi  kwa 
mwananchi wa aina yeyote.

“Katika mijadala   itakayoku-
wa inaendeshwa katika basi 
letu, pia kutakuwa na kuuliza 
maswali, kutoa maoni, mi-
tazamo kuhusu kazi na miradi 
mbalimbali inayotekelezwa na 
serikali ya CCM, na yatajibiwa 
na maofisa wabobezi   wa cha-
ma na maoni yatachukuliwa 
kwa ajili ya kufanyiwa kazi,” 
alisema Balindo.

“Tutajadili pia aina ya vion-
gozi tunaowataka kuanzia rais, 
wabunge, madiwani, na tuna-
taka watu wengi zaidi wafikiwe.”

Alisema kampeni kupitia basi 
hilo  hazitakuwa za kumzun-

gumzia mtu wala kutoa maneno 
ya kashfa, bali zitazingatia kati-
ka kujadili hoja  na kutoa elimu 
kwa wananchi juu ya umuhimu 
wao, faida za kushiriki katika 
uchaguzi hususani katika ku-
piga kura.

“Hatuko tayari kuwakaribisha 
watu wenye lugha za kuudhi 
na zenye kuleta tahaluki katika 
nchi yetu, tunahitaji watu waz-
ingatie katika kujadili hoja tu na 
si vinginevyo,” alisema Balindo.

  Alisema kwa sasa mpango 
huo utajikita katika Jiji la Dar 
es Salaam na kwamba endapo 
itaonekana kuna umuhimu wa 
kuufikisha katika mikoa min-
gine watafanya hivyo.

CCM Dar yaja na kampeni kwa daladala
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Wasio na 
uwezo 
darasani 
kusaidiwa

Na Yamine Protace

 
SHULE ya Sekondari ya St Mark’s iliyopo 

Kongowe Wilaya ya Temeke jijini Dar es 
Salaam, imeandaa mkakati wa  kuwatam-
bua wanafunzi  walio chini kiuwezo na 
kuwasaidia ili nao waweze kufanya vizuri 
kitaaluma.

Hayo yalisemwa na mwalimu mkuu wa 
shule hiyo, Leticia Kaijage, katika mahafali 
ya 17 ya shule hiyo.

“Tunatambua  baadhi  ya wanafunzi 
wanakuwa chini darasani, baada ya kubaini 
hilo shule imeandaa mkakati ambapo 
wanafunzi wasio na uwezo wanatambuliwa  
na kusaidiwa ili waweze kuinuka kielimu,” 
alisema.

Alisema shule yao imekuwa na mafani-
kio   makubwa katika ufaulu na hali hiyo 
kuifanya kuwa na matokeo mazuri kila 
mwaka, ambapo kidato cha nne katika miti-
hani ya mwisho wanafaulu na kujiunga na 
kidato cha tano na wengine kujiunga vyuo.

Aliongeza kuwa mafanikio hayo yana-
tokana na ushirikiano uliopo mzuri baina 
ya walimu na wanafunzi  katika masomo 
yanayotolewa.

Alisema katika kipindi cha mwaka jana 
wanafunzi wa kidato cha nne walifaulu 
kwa asilimia 100, huku mwaka huo kidato 
cha pili walifaulu kwa asilimia 99.

Alisema, mafanikio hayo yamechangiwa 
na  kuwa na  walimu wa kutosha, maabara 
zenye vifaa vya kutosha na maktaba yenye 
vifaa vya kujifunzia.

Alisema shule yao imeanzisha klabu za 
wanafunzi kujisomea na hatua hiyo ina-
saidia ongezeko la ufaulu.

Aliwataka wahitimu wayaendeleze 
maadili na malezi bora waliyoyapa kipindi 
walichokuwa shuleni hapo.

Ushahidi wafuta kesi 
ya tuhuma za kubaka

Na Enock Charles 

SHIRIKA la Kuhudumia Viwanda Vi-
dogo (SIDO), limesema linajivunia kuwa 
sehemu ya mafanikio ya Tanzania kuin-
gia katika orodha ya nchini ya uchumi 
wa kati sambamba na kufanikisha azma 
ya serikali ya kuwa nchi ya viwanda 
ifikipo mwaka 2025. 

Aidha, SIDO imewaomba Watan-
zania kujenga viwanda ili kuboresha 
maisha ya watu kila pembe ya Tanzania 
kwa sababu umeme upo na unaendelea 
kufuliwa hadi kufikia MW 3,000 katika 
miaka mitatu ijayo.  

Shirika limesema viwanda vitai-
bua maisha bora kila vitakapojengwa,   
hasa viwanda hivyo vitakuwa ni vya 
kuchakata mazao ya wananchi na vya 
kutengeneza vifaa vya kubadilisha mai-
sha ya wananchi.

Akizungumza na waandishi wa 

habari jana jijini Dar es Salaam, Mku-
rugenzi Mkuu wa SIDO, Prof. Syl-
vester Mpanduji, aliwataka Watan-
zania kuibua mawazo ya viwanda 
na kuyapeleka mawazo hayo katika 
ofisi za SIDO wilayani na mikoani ili 
yachambuliwe na kuanzisha viwanda 
na kuongeza kwamba SIDO ina matawi 
kila mkoa nchi nzima na ina wataalumu 
wa kutoa mafunzo ya kufanya biashara 
na kutumia teknolojia ili   Watanzania 
wajiajiri katika nyanja mbalimbali ya 
ujasiriamali. Aliwaomba Watanzania 
kulitumia shirika hilo kujipatia elimu 
na mafunzo ya kuwawezesha kuanzi-
sha viwanda vidogo  kuchakata mazao 
yao na kuyaongeza thamani. “Tayari 
SIDO imeshajenga viwanda darasa ka-
tika maeneo mbalimbali nchini, lengo 
likiwa kuwawezesha wajasiriamali ku-
pata mafunzo ya kuzalisha bidhaa zao 
katika mazingira wezeshi na kupatiwa 

vibali vyote vya mamlaka za nchi ili 
wafanye biashara ya uhakika,” alisema 
Prof. Mpanduji.

Alitaja mikoa yenye viwanda darasa 
kuwa ni Dodoma, Mwanza, Simiyu, Kag-
era, Geita, Mtwara na Katavi. Kwa msu-
kumo wa serikali ya Rais John Maguli na 
ushirikiano wa wadau wengine, SIDO 
imesimamia kwa mafanikio ujenzi wa 
viwanda  8,477 ambavyo vimezalisha 
ajira zaidi ya 500,000.

Kati ya hivyo viwanda 201 ni viwanda 
vikubwa, viwanda 460 ni viwanda vya 
kati, na 3,406 ni viwanda vidogo huku  
4,410 ni viwanda vidogo kabisa. 

Profesa Mpanduji amesema SIDO 
itaendelea kuimarisha idara ya teknolo-
jia na ubunifu ili kuinua maendeleo ka-
tika sekta ya viwanda,   na kutoa wito 
kwa Watanzania kutumia fursa ya uwe-
po wa SIDO kupata mafunzo ya ujasiri-
amali ili waweze kujiajiri.

SIDO yahamasisha ujenzi wa viwanda

Mkazi wa Kigamboni jijini Dar es Salaam, Sada Bwamkuu, ambaye ni muwekezaji katika Kampuni ya Mr. Kuku Farmers 
Limited, akizungumza huku akilia mbele ya wawekezaji wenzake baada ya akaunti ya kampuni hiyo kufungiwa alizun-
gumza hayo kwenye mkutano na vyombo vya habari uliofanyika Kigamboni jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Mwandishi Wetu, 
PEMBA

M
AHAKAMA ya 
Mkoa wa Wete 
imeiondoa kesi 
namba 75 ya 

mwaka 2019 iliyokuwa in-
amkabili Khamis Abdalla 
Khamis (35), aliyetuhumiwa 
kumbaka mtoto mwenye 
umri wa miaka kumi baada 
ya mashahidi kutofika ma-
hakamani.

Akitoa uamuzi huo Mrajisi 
wa Mahakama Kuu Pemba, 
Abdul-razak Abdul-kadir Ali, 
alisema, analiondoa shauri 

hilo chini ya kifungu cha 103 
(9) cha sheria namba 7 ya 
mwaka 2018.

“Kifungu hiki kinani-
pa uwezo wa kuliondoa 
shauri  ikiwa mashahidi 
wameshindwa kufika ma-
hakamani,” alisema Mrajis 
huyo.

 Alisema upande wa 
mashtaka unaweza kulifun-
gua tena shauri hilo iwapo 
watawapata mashahidi na 
kuwapeleka mahakamani.

“Upande wa mashtaka 
mtakapopata mashahidi wa 
kesi hii basi mnaweza kulir-
udisha tena, lakini kwa leo 

nimeliondosha,” alifafanua.
Kesi hiyo ilianzwa kusiki-

lizwa kwa mara ya kwanza 
Oktoba 1, mwaka jana katika 
Mahakama ya Mkoa Wete.

Ilidaiwa na mwendesha 
mashtaka kutoka Ofisi ya 
Mkurugenzi wa Mashtaka 
(DPP), Juma Mussa Omar, 
kuwa mtuhumiwa anatuhu-
miwa kutenda makosa 
mawili.

 Kosa anadaiwa alilitenda 
kati ya Septemba 01 na 20, 
mwaka jana saa zisizofa-
hamika katika maeneo ya 
Konde Wilaya ya Micheweni 
Mkoa wa Kaskazini Pemba, 

ambapo  alimbaka mtoto 
mwenye umri wa miaka 
kumi.

Kufanya hivyo ni kosa 
kisheria kinyume cha ki-
fungu cha 108 (1) (2) (e) na 
109 (1) cha Sheria ya adhabu 
namba 6 ya mwaka 2018 
Sheria ya Zanzibar.

Kosa la pili alidaiwa kuli-
tenda siku hiyo hiyo mwaka 
jana saa zisizofahamika 
Konde alimwingilia kinyume 
cha maumbile mtoto huyo.

Kufanya hivyo ni kosa 
kisheria kinyume cha kifun-
gu cha 115 cha sheria namba 
6 ya mwaka 2018.

Na Richard  Makore, MWANZA

WAKAZI wa  Jiji la Mwanza wakiwamo vijana 
wametakiwa kuchangamkia fursa za uzoaji wa 
takataka katika maeneo mbalimbali ili kujiten-
geneza ajira, hivyo  kujiongezea kipato.

Ushauri huo  ulitolewa jana na Ofisa Afya 
katika Halmashauri ya Jiji la Mwanza,  Desde-
rius Polle kwa niaba ya Mkuu

wa Wilaya ya Nyamagana, Dk. Philis   Ny-
imbi, katika  maadhimisho ya Siku ya Usafi 
Duniani yaliyofanyika eneo la Igogo.

Alisema eneo la uzoaji takataka lina fursa ny-
ingi kama likitumiwa vizuri  na wadau, kwamba 
linaweza kutoa  ajira  huku likisaidia kuliweka  
jiji katika  hali  ya usafi.

Aliitaka jamii kuunda vikundi na kuanza kuji-
husisha na uzoaji takataka

katika maeneo mbalimbali wanayoishi jijini 
Mwanza.

Ofisa Mazingira wa Jiji la Mwanza, Fanuel  
Kasenene, alisema, Jiji  la Mwanza lina magari  
14 ya kuzoa takataka.

Aidha, alisema wametoa zabuni kwa kampuni 
nne ambazo kila siku

zinafanya kazi ya kuzoa takataka na kuz-
ipeleka dampo eneo la Buhongwanje kidogo ya 
jiji.

Vijana waonyeshwa
fursa mpya ya ajira



isikupite
GARETH Bale ambaye 
wiki iliyopita alirejea 
Tottenham, aliifungia Real 
Madrid mabao 105 katika 
mechi 251 za mashindano 
mbalimbali aliyocheza. 
Kabla ya kuhamia Madrid, 
winga huyo wa Timu ya 
Taifa ya Wales aliifungia 
Spurs mabao 42 katika 
mechi 150 za Ligi Kuu 
England.

NIPASHE jumatatu septemba 21, 2020

LONDON, England 

O
RODHA hii ni ya wachezaji wata-
no ambao wanatarajiwa kufanya 
makubwa zaidi kwenye Ligi Kuu 
England msimu huu wa 2020/21.

Orodha hii inawajumuishwa wachezaji 
wawili kutoka Manchester United na 
mmoja mmoja kutoka Manchester City, 
Arsenal na Chelsea.

5- ANTHONY MARTIAL (Manches-
ter United)

Inaonyesha, Anthony Martial kama 
amesubiriwa kwa muda mrefu. Kwa mis-
imu mingi, raia huyo wa Ufaransa hakuwa 
kwenye kiwango cha kuvutia.

Msimu uliopita ukaonekana kama 
ni bora zaidi kwa Martial na mashabiki 
wakaanza kuona kile walichokisubiri kwa 
muda mrefu. Nyota huyo mwenye umri wa 
miaka 24, alifunga mabao 17 na kutoa pasi 
za mwisho saba katika mechi 32 za Ligi 
Kuu England msimu uliopita.

Msimu huu mashabiki wa Manchester 
United watatarajia mengi zaidi kutoka kwa 
Mfaransa huyo.

Huku dili la usajili wa Jadon Sancho 

likionekana kutofanikiwa pale Manchester 
United, Martial atakuwa na nafasi kubwa 
msimu huu.

4- PHIL FODEN (Manchester City)
Pep Guardiola aliwahi kumwelezea, Phil 

Foden kama mmoja wa wachezaji wenye 
vipaji vikubwa zaidi aliowahi kuwashuhu-
dia. Hiyo ni kauli ya heshima kubwa ku-
toka kwa mtu aliyefanya kazi na Lionel 
Messi.

Foden anatajwa kama ndio mrithi wa 
David Silva kwenye kikosi hicho, hivyo 
maana yake msimu huu anaweza kupata 
mechi nyingi zaidi za kucheza.

3- MASON GREENWOOD (Man-
chester United)

Mason Greenwood, ambaye anatajwa na 
Alan Shearer kwamba anaweza kuvunja 
rekodi yake ya kufunga mabao kwenye 
Ligi Kuu England, alikuwa na msimu wa 
kuvutia zaidi uliopita.

Greenwood alionekana kufanya vizuri 
katika kila nafasi aliyopewa kwenye kikosi 
cha Manchester United. Akiwa na umri wa 
miaka 18 aliweza kufunga mabao 10 kwe-
nye Ligi Kuu England na ukiangalia umri 

wake ni wazi kwamba ana nafasi kubwa 
zaidi ya kutamba kwa msimu huu. 

Msimu huu mashabiki watakuwa na 
shauku kubwa ya kumwona Greenwood 
akiwa kwenye ubora wake.

2-NICOLAS PEPE (Arsenal)
Nicolas Pepe hakuwa kwenye kiwango 

cha kuvutia msimu uliopita.
Ulikuwa wakati mgumu kwake katika 

mwanzo wake wa kucheza kwenye Ligi 
Kuu England. Alinunuliwa kwa ada ili-
yoweka rekodi klabuni hapo ya pauni mil-
ioni 72.

Kiasi hicho cha fedha kiliwapa matarajio 
makubwa zaidi mashabiki wa nyota huyo 
wa kimataifa wa Ivory Coast angeweza kile 
wanachokitaka.

Lakini alifunga mabao matano na kutoa 
pasi za mwisho sita kwenye mechi 31 za 
Ligi Kuu England alizocheza msimu ulio-
pita. Pepe alishindwa kuwa kwenye ubora 
wake kama alivyotamba alipokuwa nchini 
Ufaransa.

Hata hivyo, mwishoni mwa msimu ulio-
pita mashabiki wa Arsenal walianza kuona 
ubora wa Pepe hasa baada ya kuwasili kwa 
kocha, Mikel Arteta. 

Hivyo basi, bila shaka yoyote, msimu 
huu unaweza kuwa bora zaidi kwa Pepe 
na wengi wanasubiri kuona mazuri kutoka 
kwake.

1- KAI HAVERTZ (Chelsea)
Wakati klabu kubwa zinapokugombea 

kwa kipindi chote cha majira ya joto, ni 
wazi umeonyesha ni mchezaji mwenye ki-
wango cha aina yake. 

Kai Havertz ni mmoja ya wachezaji vi-
jana ambao wanatarajiwa kutamba zaidi 
katika soka la Ulaya kwa siku za usoni na 
sasa raia huyo wa Ujerumani ametua kwe-
nye kikosi cha Chelsea.

Licha ya kuwa na umri wa miaka 21, 
Havertz alifunga mabao 77 katika mechi 
150 alizoichezea Bayern Leverkusen. Hivyo 
wengi wanatarajia kumwona aking’ara zai-
di kwenye Ligi Kuu England.

Chelsea ilikamilisha usajili wa Havertz, 
Septemba 4, mwaka huu kwa dau la pau-
ni milioni 71. Kiasi hicho cha fedha kwa 
mchezaji mwenye umri wa miaka 21 ki-
tamfanya kuwa na presha kubwa kwake. 
Hivyo mashabiki wengi wa Chelsea wanat-
arajia kumwona Havertz akitamba chini ya 
kocha, Frank Lampard.

pepe

Nyota wa5 
wanaotarajiwa 
makubwa EPL 
msimu huu

Viungo 10 bora zaidi karne ya 21 uk. 12&13
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LONDON, England 

K
UJARIBU kuwataja viungo bora katika 
karne ya 21 sio kazi rahisi. Tumeshuhu-
dia viungo wengi wakali katika kila 
upande wa duniani kwenye mchezo 

wa mpira wa miguu.

Lakini pamoja na yote, kuna
 wakali zaidi ya wengine

 ukiamua kuwaweka 
kwenye orodha. Makala hii

 inakuchambulia viungo 10 bora
 zaidi kwa karne ya 21.

10- Xabi Alonso
Xabi Alonso alikuwa mmoja wa viungo wa 

kipekee kwenye soka mwenye ubunifu wa aina 
yake katika kutengeneza pasi na kukaba. Aliku-
wa kiungo muhimu katika kikosi cha Hispania 
wakati kilipotawala soka la dunia. Amecheza 
katika klabu za Liverpool, Real Madrid na Bay-
ern Munich.

Alonso amefunga mabao mengi ya aina yake 
na ameshinda Kombe la Ligi ya Mabingwa Ulaya 
akiwa na Liverpool na Real Madrid na ameshin-
da mataji ya Ligi Kuu akiwa na Los Blancos na 
Bayern Munich.

Alonso alikuwa mchezaji muhimu zaidi kwa 
Hispania wakati ikishinda Kombe la Dunia 
mwaka 2010, na ni mmoja wa viungo bora zaidi 
katika kizazi chake.

9- Luka Modric
Luka Modric ni mmoja wa viungo ambaye 

ameshinda tuzo ya Ballon d’Or. Ndiye aliye-
vunja umwamba wa Cristiano Ronaldo na Li-
onel Messi katika tuzo hizo. Modric aliwasili 
Real Madrid akitokea Tottenham na alikuwa na 
wakati mgumu katika siku zake za mwanzo.

Lakini raia huyo wa Croatia haraka alizoea 
soka la Hispania na kuwa kiungo muhimu zaidi 
kwa Real Madrid.

Modric alikuwa nguzo wakati Real Madrid 
wakitawala kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
wakati wakilibeba taji hilo mara tatu mfululizo.

8- Frank Lampard
Pengine ndiye kiungo bora zaidi mwenye 

uwezo wa kufunga, Frank Lampard na ni mmo-
ja wa wachezaji wa Uingereza mwenye uwezo 
wa aina yake. Alifunga mabao 211 kwa Chelsea 
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wakati akicheza nafasi ya kiungo.
Mwingereza huyo ameshinda mataji matatu 

ya Ligi Kuu, moja la Ligi ya Mabingwa Ulaya, 

moja la Ligi ya Europa, matano ya Kombe la FA 

na matatu ya Ligi. 
Lampard pia alikuwa na uwezo mkubwa wa 

kufunga kwa mashuti ya mbali akiwa nje ya 

eneo la 18.

7- Steven Gerrard
Steven Gerrard ni mmoja wa viungo wenye 

staili ya kipekee kwenye uchezaji. Aliamua 

kuwa mtiifu kwa Liverpool na kucheza pale 

kwa karibia kipindi chake chote cha uchezaji 

soka.
Gerrard alijulikana kwa uwezo wake wa 

kufunga magoli kwa mashuti makali na pia 

kucheza kama mshambuliaji.
Alikuwa nahodha wakati akiiongoza Liver-

pool kupindua matokeo kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya wakati wakiwa nyuma kwa ma-
bao 3-0 dhidi ya AC Milan kule jijini Istanbul, 

Uturuki.
Pamoja na yote, Gerrard hajawahi kushinda 

taji la Ligi Kuu England na ameshinda taji la 

Ligi ya Mabingwa Ulaya mara moja, mawili ya 

FA na matatu ya ligi.

6- Kaka
Nyota huyo wa kimataifa wa Brazil alikuwa 

hazuiliki wakati akiwa kwenye ubora wake 

pale AC Milan. Huyu ni mchezaji wa mwisho 

wa Brazil kushinda tuzo ya Ballon d’Or kabla 

ya Cristiano Ronaldo na Lionel Messi kuingia 

kwenye zama ya kupokezana kwa karibu mi-
aka 10.

Usajili wa fedha nyingi kwenda Real Madrid 

hakukuwa na mafanikio kwake, kwani haku-
tamba tangu kuondoka kwake kule Rossoneri.

Kati ya mwaka 2006 na 2009, alitajwa kwe-
nye kikosi cha FIFA na UEFA mara tatu.

Kaka alishinda Kombe la Dunia akiwa na 
Brazil mwaka 2002 na Ligi ya Mabingwa Ul-
aya akiwa na AC Milan msimu wa 2006-07. 
Pia alishinda taji la Ligi Kuu Italia, Serie A, 
na La Liga.

5- Paul Scholes
“Anatosha kuichezea Brazil. Napenda 

kumwangalia Scholes, akipiga pasi, kijana 
mwenye nywele nyekundu na jezi nyekun-
du.” – Maneno ya Socrates.

“Bila shaka yoyote mchezaji bora kwenye 
Ligi Kuu England anapaswa kuwa Scholes ... 
anajua kila kitu.” – Kauli ya Thierry Henry.

“Ni mtu anayenivutia. Kwa uhakika kabisa 

ni mmoja wa viungo bora kabisa duniani. 

Wachezaji wanampenda.” Kauli ya Xavi.
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Extra Time

“Mara ya kwanza wakati nilipoji-
unga na Arsenal, sikuwa na uhakika 
kabisa, kiukweli hatukuwa vizuri 
kifedha na ndio nikaona uwezekano 
wa Aubameyang kubaki ni mdogo 
sana. Lakini hatimaye mambo 
yakaenda sawa na sasa amebaki na 
atakuwa na sisi kwa miaka mingine 
mitatu.” Kocha wa Arsenal, Mikel 
Arteta alisema.

“Miezi minne hadi mitano kwa 
mchezaji bila ya kucheza ni mingi 
sana, Carlinhos (Carlos) na Yocouba 
(Sogne) ni wachezaji wazuri na 
wana uwezo mkubwa, wataisaidia 
timu kupata matokeo lakini bado 
kwangu hawajawa fiti kuwapa muda 
mrefu wa kucheza,” alisema Kocha 
wa Yanga, Zlakto Krmpotic.

“Nilikuwa na wakati mzuri sana wa 
kuwa hapa Arsenal na sasa natakiwa 
kuondoka sehemu ambayo ilikuwa 
nyumbani, asante sana kwa sapoti 
yenu. Nimekaa miaka 11 na klabu 
hii na kwa hakika ulikuwa wakati 
wa furaha zaidi na sijawahi kujutia 
kucheza hapa.” Golikipa Emiliano 
Martinez, alisema ambaye ameji-
unga na Aston Villa.

Nukuu“Viungo 10 
bora zaidi 
karne ya 21

Kauliza hapo juu kutoka na magwiji hao wa soka 
inaonyesha namna gani Scholes alivyokuwa kiun-
go wa aina yake dimbani. Alikuwa injini ya Kocha 
‘Sir’ Alex Ferguson pale Old Trafford.

Scholes alishinda mataji 11 ya Ligi Kuu England, 
mawili ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, manne ya FA na 
mawili ya Ligi.

4- Andrea Pirlo
Ni rahisi sana kumtambulisha Andrea Pirlo. Mtu 

ambaye kazi yake ilikuwa moja tu uwanjani kusu-
kumiza mshambulizi mbele na kuituliza timu pin-
zani pale kwenye dimba la kati.

Pirlo alikuwa nyota kwa klabu zote kubwa za Ita-
lia, Inter Milan, AC Milan na Juventus na alikuwa 
nguzo ya mafanikio ya kikosi cha Timu ya Taifa ya 
Italia kilichotwaa Kombe la Dunia mwaka 2006.

Ameshinda mataji sita ya Serie A – mara mbili 
akiwa na AC Milan na mara nne akiwa na Juven-
tus. Alishinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa 
na Milan. Pirlo alikuwa nyota wa mchezo kwenye 
fainali ya Kombe la Dunia mwaka 2006 dhidi ya 
Ufaransa na Italia ikatwaa kombe.

3- Zinedine Zidane
Kuna mengi sana unaweza kuyataja kwa Zin-

edine Zidane ambaye ni mmoja wa viungo wakali 
zaidi kutokea katika sayari hii.

Alitajwa mchezaji bora wa mwaka wa Fifa mara 
tatu, mwaka 1998, 2000 na 2003.

Zizou pengine ndio mchezaji bora zaidi wakati 
akiichezea Timu ya Taifa ya Ufaransa na alishinda 
Kombe la Dunia mwaka 1998 na lile la mataifa ya 
Ulaya mwaka 2000.

2- Xavi
Xavier Hernandez au Xavi ni mmoja wa 

wachezaji bora kabisa waliozalishwa na kituo cha 
kulelea vipaji cha La Masia. Mkali wa pasi na injini 
ya Barcelona na Hispania wakati akizichezea timu 
hizo.

Xavi ameshinda mataji mengi akiwa na Barce-
lona na Hispania. Alikuwa mmoja kwenye kikosi 
cha Barcelona kilichoanzisha staili ya mchezaji wa 
tiki-taka mfumo ulioanzishwa na Johan Cruyff.

Xavi ameshinda mataji nane ya La Liga, mataji 
manne ya Ligi ya Mabingwa ULaya, Kombe la Du-
nia na Hispania na Kombe la Mataifa ya Ulaya mara 
mbili mwaka 2008 na 2012.

1- Andres Iniesta
Andres Iniesta huyu alikuwa patina mzuri wa 

Xavi katika nafasi ya kiungo ya Barcelona na His-
pania akishinda mataji tisa ya LaLiga na manne ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, huku pia akibeba Kombe 
la Dunia mwaka 2010 na lile la mataifa ya Ulaya 
mwaka 2008 na 2012.

Iniesta ni mmoja wa viungo bora zaidi katika 
historia ya soka duniani. Ni kiungo mwenye ubuni-

fu wa aina yake.
Hadi sasa anata-

jwa kama kiungo 
asiye na mfano 
wake katika 
soka na kuwa 
mchezaji am-
baye mpira ul-
imheshimu zaidi 

ukifika miguuni 
mwake.

modric



RAIS wa zamani wa Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), Leodegar Tenga am-
baye kwa sasa ni Mjumbe wa Kamati 
ya Ufundi ya FIFA (TSG) na Mwenyeki-
ti wa Baraza la Michezo Nchini (BMT), 
aliichezea kwa mafanikio Timu ya 
Taifa (Taifa Stars) kati ya mwaka 1975 
na 1981. Baada ya hapo aliteuliwa 
kuwa meneja wa klabu ya Pan African 
hadi mwaka 1984.JE
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Na Adam Fungamwango

M
PAKA wakati huu, Yanga 
imecheza mechi tatu za 
Ligi Kuu Tanzania Bara, 
ikiwa imeshinda michezo 

miwili na kutoka sare moja, ikicheza 
mechi mbili nyumbani na nyingine 
ugenini.

Maproo 
walivyoing’arisha
Yanga Ligi Kuu Bara

Alifanya hivyo dakika ya 18 kwe-
nye mechi dhidi ya Tanzania Prisons. 
Wakati huo tayari Prisons ilikuwa 
imeshapata bao moja kupitia kwa 
Lambart Subianka.

Ilitokea hekaheka kwenye lango 
la Prisons, kutokana na mpira ul-
iokokotwa na Farid Mussa, alipiga 
krosi iliyookolewa vibaya na mabeki 
wa Prisons.

Sarpong, straika aliyesajiliwa 
msimu huu akitokea Rayon Sport 
ya Rwanda, aliukuta mpira ukiwa 
unazagaazagaa akaujaza wavuni na 
mechi hiyo ikaisha kwa sare ya bao 
1-1, akawa ameiokoa Yanga na kipigo. 

Mechi hiyo ilichezwa Septemba 6, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa jijini Dar es Salaam.

LAMINE MORO (Yanga 1-0 
Mbeya City)

Beki wa kati, Lamine Moro aliipa-
tia Yanga bao pekee kwenye mechi 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa Septemba 13, mwaka 
huu.

Lamine pia ni raia wa Ghana, ak-
iwa mmoja wa wachezaji wa kigeni 
walioing’arisha Yanga kwenye mechi 
za Ligi Kuu mpaka sasa.

Ilikuwa ni dakika ya 85, baadhi ya 
wanachama na mashabiki wa Yanga 
wakiwa wameshaanza kutoka uwan-
jani wakiwahi usafiri, wengine kwe-
nye magari yao binafsi, kila mmoja 
akidhani mechi ingeenda sare, mam-
bo yalibadilika.

Ilikuwa ni kona wa mchezaji 
mwingine mpya wa kigeni, Carlos 
Carlinhos kutoka Angola, iliyok-
wenda kutua kwenye kichwa cha 
mchezaji huyo wa kigeni ambaye 
yupo kwa msimu wa pili sasa, 
Lamine akaukwamisha wavuni.

Ni bao lililowafanya Yanga kutoka 
uwanjani na ushindi wa bao 1-0, ikip-
ata pointi tatu na kuifanya kuongeza 
na kufikia ponti nne.

MUKOKO TONOMBE (Yanga 1-0 
Kagera Sugar)

Ni mechi juzi Jumamosi ambayo 
mchezaji mwingine wa kigeni, Mu-
koko Tonombe kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), alii-
fungia Yanga bao dakika ya 72 na kui-
fanya timu hiyo kutoka uwanjani na 
ushindi wa bao 1-0, kwenye Uwanja 
wa Kaitaba mjini Bukoba.

Ni mechi ya kwanza kushinda 
ikiwa ugenini. Mukoko alifunga bao 
hilo pekee akipata pasi maridadi ku-
toka kwa Mkongomani mwenzake, 
Tuisila Kisinda ambaye alimtambu-
ka, Ally Sonso wa Kagera Sugar kwe-
nye winga ya kulia, akaingia ndani 
na kutoa pasi kwa mfungaji ambaye 
aliugusa mara ya kwanza, kabla ya 
kuachia shuti la juu lililojaa wavuni 
na kushinda kipa Ramadhani Chala-
manda.

Yanga ambao msimu huu hawa-
shiriki mashindano ya kimataifa ya-
nayoandaliwa na Shirikisho la Soka 
Afrika (CAF), wataendelea kucheza 
ugenini, ambapo Septemba 27, mwa-
ka huu watawafuata Mtibwa Sugar 
kwenye Uwanja wa Jamhuri mkoani 
Morogoro.

Mechi ya ufunguzi wa Ligi
 Kuu, Yanga ililazimishwa 

sare ya bao 1-1 dhidi ya
 Tanzania Prisons kutoka

 Mbeya kwenye Uwanja
 wa Benjamin Mkapa, 
ikaifunga Mbeya City 

kwenye uwanja huo huo, 
kabla ya Jumamosi iliyo-
pita kushinda kwa mara 

ya kwanza ugenini bao 1-0 
dhidi ya Kagera Sugar.

Imejikusanyia pointi saba, magoli 
matatu, ikiwa imefungwa bao moja.

Ukiangalia timu hiyo mpaka ku-
fikia raundi ya tatu imebebwa zaidi 
na wachezaji wa kigeni zaidi.

Ni wale iliyowasajili msimu huu na 
wale waliokuwapo awali.

Mpaka sasa ambapo Yanga ina 
magoli matatu, yote yamefungwa na 
wachezaji wa kigeni, huku kukiwa 
hakuna mchezaji yoyote wa Kitanza-
nia aliyefunga goli kwenye timu hiyo.

Kwenye makala haya, tunaangalia 
mchango wa wachezaji kutoka nje ya 
nchi kwenye mechi tatu ilizocheza.

MICHAEL SARPONG (Yanga 1-1 
Prisons)

Huyu ni raia wa Ghana na ndiye 
mchezaji wa kwanza wa Yanga ku-
funga msimu huu kwenye Ligi Kuu.
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HABARI DODOMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAJASIRIAMALI  wadogo 
(Machinga)  jijini Dodoma 
wamesema wanamuunga mko-
no Rais John Magufuli katika 
uchaguzi mkuu 2020, kutokana 
na kuwapatia vitambulisho vya 
ujasiriamali ambavyo vimewa-
pa uhuru wa kufanya biashara 
zao. 

Akitoa tamko lao jana, Mwe-
nyekiti Msaidizi wa machinga, 
Bruna Mponzi, alisema vi-
tambulisho hivyo vimeondoa 
migongano kati yao na serikali 
na kufanya  biashara zao kwa 
uhuru kwa sasa na kujiingizia 
kipato tofauti na awali ambapo 
walikuwa wakikimbizwa ovyo. 

“Tunashukuru  serikali ya 
awamu ya tano chini ya uon-
gozi wa Rais John  Magufuli 
kwa kuwa mstari wa mbele ka-
tika kutatua kero zetu zilizoku-
wa zikitukabili awali, kila kitu 
tukiwasilisha kinatatuliwa kwa 
wakati, Ofisa Masoko James 
Yuna anafanya kazi kwa karibu 
na sisi, tunashukuru serikali 
kwa hatua ambazo inazichukua 
kwa haraka kwetu,” alisema.

 Alisema kwa sasa wanakaa 
meza moja na serikali katika 
kutatua kero zinazowakabili. 

“Machinga wa leo ukianga-
lia kwa miaka miwili iliyopita 
kabla kupewa vitambulisho 
vya ujasiriamali, tulikuwa 
tunaishi kama paka na chui na 
serikali, tupo pamoja na Rais 
John Magufuli na tuna imani 
tutampigia kura,” alisema. 

Naye Mweka Hazina wa 
Machinga, Athuman Ally, 
alisema wanaamini Magufuli 
ataendelea kuwasaidia zaidi na 
atatoa mazuri zaidi kwa ajili 
ya wafanyabiashara hao.

“Sisi Machinga hatuna jingine 
la kumpatia, tunachoahidi 
ni kumpa kura ili aendelee 
kuweka mambo sawa na ku-
jenga heshima ya Machinga,” 
alisema.

Kwa upande wake, Katibu 
wa Machinga Stendi ya Mabasi 
Dodoma, Shaban Kisamvu, 
alisema  wanamshukuru Rais 
Magufuli kwa kujengwa kwa 
stendi ya kisasa ya Dodoma 
ambayo ni fursa kubwa kwao 
kwa kuwa wamerasmishwa 
kufanya biashara zao. 

Mwenyekiti wa Machinga 
Soko la Sabasaba, Elizabeth Si-
ame,  alisema kwa kipindi cha 
nyuma wajasiriamali wadogo 
walikuwa wakinyanyasika la-
kini kwa sasa hawakumbani na 
kikwazo chochote. 

Akipokea shukrani hizo, 
Kaimu Katibu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Mkoa wa Do-
doma, Pili Mbaga, alishukuru 
machinga kwa kuthamini kazi 
iliyofanywa na Rais Magufuli 
kwa kuwawekea mazingira 
mazuri ya utendaji kazi.

Machinga 
wamuunga 
mkono 
Magufuli

Na Augusta Njoji, DODOMA

B
ODI ya Shirika la Posta 
Tanzania, imetakiwa 
kuweka vigezo maalum 
vya kupima utendaji 

kazi wa mameneja wa mikoa 
kwenye makusanyo, ili wataka-
oshindwa kukidhi waondolewe.

Msajili wa Hazina, Athumani 
Mbuttuka, aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa aki-
funga mafunzo kwa viongozi wa 
shirika hilo nchini yaliyofanyika 
kwa siku tano, jijini hapa.

Alisema kila tawi la shirika 
hilo lihakikishe linapata faida 
na washindane kwa kadri faida 
inavyotengenezwa ili kuongeza 
gawio kwa serikali.

“Yawekwe malengo wafanyie 
kazi, yaani kwa mfano mtu yupo 
tawi la kati kati ya mji, kwa mwa-
ka awekewe zikusanywe Sh. mil-
ioni 350 faida, haijalishi wewe 
utafanya nini, kama hujafikisha 
utapaswa kutupisha aje mwing-
ine ndivyo wanavyofanya,” 
alisema.

Aliongeza: “Hili gawio la Sh. 
milioni 350 kwa ukubwa wa 

shirika hili, haiwezekani, tu-
natarajia kwa muda mfupi ujao 
tuanze kuzungumzia bilioni na 
tunajua inawezekana.”

Hata hivyo, alisema kuna 
kamati yake ya ufundi inaten-
geneza mikataba ambayo 
itakuwa na malengo ya kupima 
shirika hilo.

“Tunataka tukikupima tuku-
pime kwa kitu sahihi, katika 
muda mfupi ujao mtapata na 
kusaini mikataba mipya ili ku-
hakikisha kwamba Shirika la 
Posta linafanya kwa ufanisi kul-
ingana na vigezo vya kupima 
ufanisi,” alisema.

Mbuttuka alipongeza shirika 
hilo kwenye faida hasi na kuwa 
na faida chanya.

  “Tuseme ukweli kwamba 
bado kazi kubwa inahitajika, 
pamoja na pongezi hizi kuna 
maeneo tunatarajia kuona 
kwa shirika linazingatia, kwa 
miaka mitatu mfululizo limeji-
tahidi kutoa gawio, miaka mi-
wili mmetoa Sh. milioni 350, ule 
mwaka mwingine mmetoa Sh. 
milioni 250, mnajua haitoshi,” 
alisema.

Msajili huyo alisema vimewek-
wa vigezo vya gharama za 
uendeshaji ambapo zinatakiwa 
zisizidi asilimia 50 lakini bado 
shirika linajiendesha kwa ghara-
ma ya asilimia 75.

Aidha, alisema katika biashara 
ya usafirishaji wa sampuli za 
damu shirika limeaminiwa na 
serikali kupewa jukumu hilo 
kwa ustawi wa nchi na kuwataka 
kuwa makini na serikali kuende-
lea na imani hiyo.

Akizungumza kuhusu mafun-
zo, alisema kama shirika limewe-
ka mikakati yake ya utendaji kazi 
lazima lijipange kuwa na uwezo 
wa kushindana na ubunifu una-
hitajika zaidi.

“Kama hatutaweza kuka-
biliana na vikwazo vya soko, 
kubadilika kuendana na soko 
na hatutaongeza kasi kwenye 
utendaji kazi, washindani wetu 
watatushinda, mafunzo haya ni 
muhimu kwa maslahi mapana 
na uhimilivu wa shirika letu,” 
alisema.

Alibainisha kuwa mafanikio 
watakayopata yatategemea 
namna ya kutekeleza wajibu 

wao.
Alikemea migogoro sehemu 

ya kazi kwa kuwa imekuwa 
ikirudisha nyuma utendaji wa 
shirika.

Naye, Posta Masta Mkuu 
wa Shirika hilo, Hassan 
Mwang’ombe, alisema shirika 
hilo liliweka utaratibu wa kutoa 
mafunzo kwa viongozi wa juu ili 
kuongeza ufanisi katika utendaji 
kazi.

Alisema mafunzo hayo ya-
meweka mwelekeo mmoja wa 
utendaji kazi ambapo kuna vi-
wango vya ufanisi vimewekwa 
ambapo kila Meneja wa Mkoa 
anatakiwa awe amezalisha asil-
imia 75 ya bajeti ya shirika.

“Tumeweka viwango am-
bavyo tutasimamia ili kufikia 
malengo tunayoyataka. Sisi 
tumeangalia na kuweka vigezo 
na mikakati ambayo itasaidia 
kufikia lengo la kuwa vinara wa 
utoaji huduma za usafirishaji,” 
alisema.

Aidha, alisema kutokana 
na mikakati hiyo wanatarajia 
kuongeza utoaji wa gawio kwa 
serikali.

Makusanyo kuwapima mameneja Posta

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

KITUO cha Taarifa kwa Wa-
nanchi (TCIB), kimeaanda 
mwongozo wa kuwasaidia 
wabunge katika kusimamia 
maamuzi mbalimbali  yanay-
ofanywa      na          serikali kwe-
nye utekelezaji   wa miradi ya 
umma.

Meneja mradi wa kituo hi-
cho, John Kitoka, alibainisha 
hayo jana mara baada ya kutoa 
mafunzo kwa wadau mbalimbali 
wa masuala ya manunuzi na mi-
kataba ya umma.

Kitoka alisema kuwa hiyo 
ni kutokana na utafiti mdogo 
waliofanya wamebaini kuwa   
wabunge wengi hawajui taratibu 
na kanuni na sheria za usimami-
zi wa umma.

Alieleza kuwa  mwongozo huo 
utawasaidia kuwaongezea maar-
ifa katika kuisimamia serikali 
pamoja na kuihoji  juu ya miradi 
mbalimbali inayoitekeleza.

“Mwongozo   huu utawa-
saidia waheshimiwa wabunge 
kuwafumbua macho na kuhoji 
serikali namna mbalimbali wa-
navyotekeleza miradi ya umma 
kwani wao ndio wawakilishi wa 

wananchi, hivyo ni vizuri wa-
nanchi wakawa wanajua masu-
ala ya maendeleo yanavyofanyi-
ka,” alisema Kitoka. 

  Aidha, alisema mwongozo 
huo utawasaidia wabunge ku-
hakikisha manunuzi ya umma 
yanafanyika kwa kufuata tara-
tibu za kisheria na miradi in-
atekelezwa kwa kuzingatia she-
ria za manunuzi na michakato 
yote.

Kwa upande wake, Ofisa Mira-
di wa TCIB, Annex Moza, alisema 
kuwa mwongozo huo utawasaid-
ia   kuangalia namna wabunge 
watasaidia serikali kutimiza 

majukumu yake katika kufanya 
manunuzi.

“Suala la mikataba mibovu ni 
sugu katika nchi za Kiafrika na 
inatokana na mifumo iliyopo iki-
wapo usiri na hivyo kusababisha 
kuwapo kwa mikataba hiyo mi-
bovu isiyotekelezeka na kuisaba-
bishia serikali hasara,” alisema.

Mshiriki wa mafunzo hayo, 
Daniel Msangya, alisema 
manunuzi yanachukua se-
hemu kubwa ya fedha za seri-
kali,   hivyo ni lazima kuwapo 
mifumo ya wazi na imara  ili ku-
dhibiti upotevu wa fedha nyingi 
za umma.

Mwongozo kuwasaidia wabunge kusimamia maamuzi ya serikali

Maofisa wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi wakiangalia ramani ya eneo la Kisasa katika Jiji la Dodoma kabla ya kuanza 
zoezi la Siku ya Mlipakodi, ambapo walitembelea nyumba kwa nyumba kwa lengo la kuhamasisha ulipaji kodi ya ardhi sambamba na 
kusikiliza changamoto za sekta ya ardhi mwishoni mwa wiki jijini humo. PICHA: MUNIR SHEMWETA 



Jumatatu Septemba 21, 202016

HABARI MBEYA

Grace Mwakalinga, MBEYA

 SHIRIKISHO la Vyama vya 
Watu wenye Ulemavu Tan-
zania (SHIVYAWATA) Mkoa 
wa Mbeya, limeiomba seri-
kali kuangalia upya masharti 
ya utoaji mkopo wa asilimia 
mbili kutoka halmashauri 
ili kundi hilo linufaike na ku-
mudu gharama za maisha. 

Ombi hilo lilitolewa jana 
na Mwenyekiti Shirikisho 
hilo mkoani hapa,  Luca Ma-
henge, wakati akizungumza 
na Nipashe namna serikali 
imewawezesha kujikwamua 
na umaskini kupitia mikopo.

Mahenge alisema serikali 
iangalie upya utaribu wa 
utoaji mikopo kwa kundi 
hilo kwa kuhakikisha wa-
narekebisha baadhi ya sera 
na sheria ambazo zinamny-
ima haki mwenye ulemavu 
kukopesheka. 

Akizungumzia suala hilo, 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Wasioona Tanzania (TLB), 
mkoani Mbeya, Joseph 
Mwandalima, alisema licha 
ya serikali kutoa fursa ya 
mikopo, lakini bado kuna 
mlolongo mrefu wa kupata 
mikopo hiyo kutokana na 
masharti yaliyowekwa. 

Alisema masharti yali-
yowekwa na halmashauri 
yamekuwa magumu kwao, 
hali inayosababisha kukosa 
sifa ya kukopesheka hivyo 
wanaiomba serikali kuanga-
lia upya ni kwa namna gani 
watalisaidia kundi hilo.

 “Miongoni mwa masharti 
ambayo halmashauri zetu 
imeweka kwenye mikopo 
yao ni kwamba kila kikundi 
lazima wapate usajili na 
barua kutoka kwa watend-
aji wa vijiji… sisi wenye 
ulemavu tumetawanyika 
unashangaa wawili wako 
kijiji kimoja na wengine 
wako mbali, sasa ni ngumu 
kuunganika kwa pamoja 
cha muhimu watuhimize 
tujisajili bila kujali  tunatoka 
kijiji kimoja,” alisema Mwan-
dalima. 

Aliongeza kuwa licha ya 
vikwazo walivyonavyo, 
aliwahamasisha wenzake 
kuendelea kuchapa kazi kwa 
kufanya shughuli ndogo 
ndogo za kujiingizia kipato.

 Mwenyekiti wa Chama 
cha Watu wenye Ulemavu 
(CHAWATA), Mkoa wa 
Mbeya, Jimmy Ambilikile, 
alisema msaada  kwa sasa 
kundi hilo sio tegemezi tena 
kwani wameanzisha shughu-
li ambazo zinawaongezea 
kipato, lakini hitaji lao ni 
mikopo yenye masharti 
nafuu kutoka kwenye taasisi 
za kifedha na halmashauri.

SHIVYAWATA yataka 
ulegezaji wa masharti 
ya utoaji wa mikopo

 Mbunge mteule aahidi utatuzi wa kero

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA 

M
KUU wa Mkoa 
wa Mbeya, Albert 
Chalamila, amesema   
taifa litakuwa  katika 

mikono salama endapo viongozi 
wa dini wataendelea kusimama 
imara  katika kuombea mchaka-
to wa Uchaguzi Mkuu unaota-
rajiwa kufanyika mwezi Oktoba 
28, mwaka huu, umalizike salama 
kwa kuwachagua viongozi bora.

 Aidha, aliwasihi waendelee na 
maombi  ili taifa  liweze kupata 
kiongozi sahihi atakayehakikisha 
Tanzania inaendelea kuwa  nchi 
inayodumisha amani, upendo 

na  utulivu pamoja na kuwaletea 
maendeleo  wananchi  wake.

  Chalamila alitoa kauli hiyo 
juzi   wakati akizungumza na 
viongozi wa dini kwa lengo la ku-
jadili ni kwa namna gani viongozi 
wa dini wana mchango katika ku-
dumisha amani na utulivu kupitia 
mahubiri yao kuelekea uchaguzi 
mkuu.

  Alisema katika kufanikisha 
hayo, viongozi wa dini wanapas-
wa kufunga na kuomba  ili ku-
weza kupata kiongozi sahihi am-
baye atawaunganisha pamoja na 
kuwaletea maendeleo.

Aliongeza kuwa madhara 
ya kumchagua kiongozi asiye 
muadilifu kwa madai kuwa 

anaweza kugharimu maisha ya 
watu, lakini pia kujinufaisha peke 
yake.

 “Madhara ya kupata kiongozi 
asiyekuwa na hofu ya Mungu 
anadhani tumeyaona hata kwa 
baadhi ya viongozi katika mae-
neo, viongozi     wa dini mna 
jukumu   la kuwahubiria watu 
kumjua Mungu,   ili anayehitaji 
uongozi afahamu kabisa amebe-
ba dhamana kubwa ya kuwaletea 
maendeleo wananchi,” alisema 
Chalamila.

Viongozi wa dini wameapa 
kuwa mabalozi wa kuhubiri am-
ani na utulivu kwa waumini wao 
kwa kuhakikisha uchaguzi ujao 
unafanyika vyema sambamba na 

kuwahubiria kuwachagua vion-
gozi watakaowaletea maendeleo.

  Akiwa mkoani Mbeya, Maka-
mu Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Tanzania Bara, 
Philip Mangula,  aliwaomba wag-
ombea wote ambao majina yao 
hayakurudi kutoa ushirikiano 
kwa wagombea waliosimam-
ishwa na chama hicho ili kushin-
da kwa kishindo. 

Alisema licha ya CCM kujipam-
banua kwa  shughuli za maende-
leo walizozifanya kwa wananchi, 
lakini wagombea wanapaswa ku-
nadi sera za Ilani ya CCM za mwa-
ka 2020/2025, ambazo zimeshe-
heni masuala mbalimbali ya 
kuwaletea wananchi maendeleo.

RC awaomba viongozi dini kuombea uchaguzi

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

MBUNGE mteule wa ubunge 
viti maalum Mkoa wa Mbeya, 
Maryprisca Mahundi, amedai 
kuwa endapo wakazi wa Jimbo 
la Mbeya Mjini watakipa ridhaa 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
kuongoza jimbo hilo watahakiki-
sha wanatatua kero zote zina-
zowakabili zikiwamo za sekta ya 
elimu, afya, maji, kilimo na miun-
dombinu.

  Mahundi aliyasema hayo 
juzi wakati wa kampeni za kum-
nadi mgombea wa chama hicho, 
Dk.Tulia Ackson, kwenye mae-

neo ya kata mbalimbali za Jiji la 
Mbeya.  Alisema wananchi waki-
ipa kura CCM watafurahia mai-
sha kwa sababu wataboreshewa 
huduma mbalimbali za kijamii.

  “Katika kampeni zetu tume-
waeleza wananchi kuwa endapo 
wakitupa nafasi tutatua matatizo 
yao, lakini tumewahimiza kum-
pigia kura za mfano Rais John 
Magufuli   kwa sababu ya mam-
bo makubwa aliyotufanyia, haku-
na ambaye hajayaona uboreshaji 
katika sekta ya elimu, maji, afya, 
mikopo, miundombinu ya bara-
bara, meli, reli na anga,” alisema 
Mahundi.

 Alidai kuwa kipindi cha miaka 

10 ambacho  jimbo hilo lilikuwa 
mikononi mwa upinzani, hakuna 
maendeleo yaliyofanyika.

Aidha, mbunge huyo ali-
waomba kinamama kukupigia 
CCM kwa madai kuwa kimebeba 
ajenda ambazo zimelenga kum-
saidia kujikwamua kiuchumi 
kupitia mikopo, vipaumbele vya 
ajira  na fursa za kibiashara.

 Mgombea udiwani kwa tiketi 
ya CCM Kata ya Majengo, Maulid 
Issa, alisema moja ya vipaumbele 
vyake ni kuboresha mazingira ya 
utoaji mikopo ya asilimia 10 in-
ayotolewa na halmashauri kwa 
ajili ya kuviwezesha vikundi vya 
wanawake, vijana na wenye ule-

mavu, kulegeza masharti ambayo 
miongoni ni kuhimiza wahitaji la-
zima wawe na shughuli za kufan-
ya kwanza ndipo wapate mikopo.

  Aliongeza kuwa kazi kubwa 
atahamasisha wanawake ku-
jiunga na vikundi mbalimbali 
vya ujasiriamali na kwamba 
atakuwa anatoa kiasi cha fedha ili 
kuongeza uzalishaji. 

Mwenyekiti wa  CCM Mkoa wa 
Mbeya, Mchungaji Jacob Mwaka-
sole, aliwaomba wananchi kufan-
ya uchaguzi sahihi wa wagombea 
kwa kuhakikisha wanamchagua 
mtu makini ambaye ataweza 
kubeba ajenda zao na kuzisemea 
kwenye vyombo vya maamuzi.

Wafanyakazi wa baa ya Break Point mkoani Mbeya, wakiwa na mabango yenye ujumbe wa unywaji kistaarabu yaliyotayarishwa na Kampuni 
ya Bia Tanzania (TBL) wakati wa kuadhimisha Siku ya Unywaji Kistaarabu Duniani mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

SPIKA wa Baraza la Wawakili-
shi, Zuberi Ali Maulid, amewa-
taka wananchi wa Jimbo la 
Kikwajuni kuwachagua viongozi 
wa jimbo hilo, kupitia CCM ili 
chama hicho kiweze kupata 
tena ushindi katika uchaguzi 
mkuu.

 Alisema kuna kila sababu 
kuwachagua tena wagombea 
wa jimbo hilo kupitia CCM ili 
kumalizia changamoto zilizopo.

Alisema kuwa viongozi hao 
akiwamo mbunge na mwakilishi 
wa jimbo hilo ambao wanatetea 
tena nafasi hizo, wamefanya 
mambo makubwa ikiwamo ku-
tatua kero ya maji jimbo humo.

 Naye mgombea ubunge wa 
Jimbo la Kikwajuni, Hamad Yus-
suf Masauni, alisema heshima 
waliyompa ni kubwa mno kwa 
muda wa miaka 10 na hawata-
waangusha katika miaka mitano 
ijayo endapo atapata ridhaa za 
wananchi wa jimbo hilo kuwa 
mbunge. 

Alisema kipaumbele chake 
katika awamu hii ni kupambana 
na changamoto ya ajira kwa 
vijana.

 Alieleza kuwa atawaendeleza 
kielimu vijana katika sekta ya 
uvuvi, ili wasiwe nyuma katika 
uchumi wa bahari. 

Alisema pia atawajengea 
mazingira mazuri vijana ili 
kuwa na ushindani katika ajira.

 Kwa upande wake mgombea 
uwakilishi wa jimbo hilo, Nassor 
Jazira, alisema kuwa endapo 
atapata ridhaa za wananchi, 
ataendelea kuwaletea maen-
deleo.

 Aliyekuwa Mwenyekiti wa 
Wilaya ya Mjini, Borafya Silima, 
aliwataka wana CCM ambao 
waligombea lakini hawaku-
pata wasinune na wakisamehe 
chama chao pale ambapo mtu 
hajaridhika na uteuzi na sasa 
kuwa kitu kimoja. 

Spika 
apigia 
debe 
wagombea 
CCM

Na Rahma Suleiman,      ZAN-
ZIBAR 

WIZARA ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali Zanzibar, imesema itaen-
delea  kujenga miundombinu bora 
na ya kisasa   ya vyuo vya Amali 
(ufundi) ili kuwapatia fursa wa-
nafunzi kukuza ujuzi wao.

  Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Dk. Idrissa Muslim Hija, alieleza 
hayo katika sherehe ya ufunguzi 

wa maonyesho ya ufundi na kazi za 
amali katika viwanja vya mnara wa 
Kumbumbuku Mapinduzi Square, 
Kisonge Mjini Unguja.

Alisema kujenga vyuo hivyo 
kutasaidia kupunguza vijana wa-
naosubiri ajira kutoka serikalini na 
badala yake wajiajiri wenyewe ku-
tokana na ujuzi watakaoupata. 

Alisema Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar imetoa  fursa hata kwa 
taasisi binafsi kutoa taaluma ya 

ufundi na ujasiriamali kwa lengo la 
kuwakwamua vijana kutoka katika 
mazingira ya utegemezi, ili Taifa li-
weze kupata maendeleo zaidi. 

Aidha, aliwasisitiza wanafunzi 
kuhakikisha kuwa wanatumia vi-
zuri fursa ya kupata ujuzi katika 
vituo mbalimbali vya amali vilivy-
osajiliwa nchini ili lengo lililoku-
sudiwa liweze kufikiwa.

 Naye Naibu Katibu Mkuu Taal-
uma wa wizara hiyo, Madina Mjaka 

Mwinyi, aliwataka wazazi kuwapa 
fursa watoto wao ya kushiriki 
michezo mbalimbali ambayo ni se-
hemu     ya masomo yao, ambayo       
inachangia kwa kiasi kikubwa 
kuwa   na ufahamu wa masomo 
yao.

 Mkurugenzi wa Idara ya Mafun-
zo ya Amali, Dk. Bakari Ali Silima,   
alisema kutokana na dunia  kuwa 
na tatizo la ukosefu wa ajira kwa 
vijana, Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar imeona ipo haja ya ku-
wandaa vijana kujiajiri     wenyewe     
kwa kujenga vyuo vya    amali na 
kuboresha elimu ya ufundi na uja-
siriamali nchini ili kusaidia kupun-
guza tatizo hilo.

  Maonyesho hayo ya ufundi na 
kazi za amali ni miongoni mwa 
shamrashamra za kuelekea miaka 
56 ya elimu bila ya malipo yanay-
otarajiwa kufikia kilele chake Sep-
temba 23, mwaka huu.

SMZ kujenga vyuo zaidi vya ufundi

WanaCCM na wapenzi wa chama hicho wakimshangilia mgombea wa uwakilishi visiwani Zanzibar, Mohamed Ahmada Salim, anayetetea 
nafasi hiyo alipoelezea mambo aliyoyafanya miaka mitano ya uwakilishi wake. PICHA: MARTIN KABEMBA

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR 

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Ali Mohamed Shein, 
amesema kuwa seri-
kali anayoiongoza im-

eamua kushirikiana na sekta 
binafsi kwa kuwa ndio injini ya 
uchumi wa nchi. 

Aliyasema hayo katika ufun-
guzi wa Jukwaa la 11 la Biashara 
lililofanyika katika ukumbi wa 
Sheikh Idrisa Abdulwakil, Kik-
wajuni jijini Zanzibar ambalo 
lilitanguliwa na Baraza la Taifa la 
Biashara lililofanyika Ikulu Zan-
zibar.

Dk. Shein alisema kuwa uchu-
mi unakua kutokana na kuwapo 
kwa sekta binafsi na serikali 
imeamua kwa makusudi katika 
kuhakikisha   hilo linafanikiwa 
na tayari mafanikio makubwa 
yameshaanza kupatikana.

Alisisitiza kuwa umoja ulio-
jengwa na ushirikiano kati ya 
serikali na sekta binafsi ni lazima 
uimarishwe zaidi na faida kubwa 

itaendelea kupatikana.
Rais Dk. Shein ambaye ali-

kuwa ni mwenyekiti wa jukwaa 
hilo, alisema kuwa kukutana 
huko ni ahadi yake ya kwa lengo 
la kuagana baada ya kufanya kazi 
nzuri kwa kipindi cha karibu mi-
aka tisa.

Aliupongeza uongozi wa Wiz-
ara Biashara na Viwanda kwa 
kusimamia suala zima la biasha-
ra katika kituo cha biashara ka-
tika ukanda wa Afrika Mashariki 
na Kati tokea karne ya 16.

Dk. Shein alieleza historia ya 
Zanzibar katika biashara, am-
bapo biashara zilitoka nchi ya 
nje zikiwamo Uingereza, India, 
Hong Kong na nchi nyinginezo, 
huku akisisitiza kuwa Zanzibar si 
mwanagenzi wa biashara.

Aidha, alisema kutokana na 
kuwapo kwa changamoto ya kib-
iashara hivyo, ni vyema biashara 
ikatangazwa.

Pia Dk. Shein alisema kuwa vi-
kao vya baraza hilo vilivyokuwa 
vikifanyika vilikuwa vikieleza 
suala zima la biashara na uchumi 

pamoja na uwekezaji.
“Tulikuwa tukijadili kwa hoja 

na kila mmoja aliweza kutoa 
maoni yake hali ambayo ilisaidia 
kuimarisha biashara...na leo 
hakuna tofauti ya sekta ya bi-
ashara na sekta ya umma, sote 
watu wamoja, ndivyo tulivyofan-
ya miaka tisa iliyopita,” alisema 
Dk. Shein.

Naye Waziri wa Biashara na Vi-
wanda, Balozi Amina Salum Ali, 
alipongeza mafanikio yaliopa-
tikana katika kuimarisha Sekta 
ya Biashara chini ya uongozi wa 
Rais Dk. Shein.

Alisema kuwa serikali imewe-
ka Jukwaa la Biashara ambalo 
limekuja na kaulimbiu ya “Maz-
ingira rafiki ya ufanyaji biashara 
kwa maendeleo ya Zanzibar” 
ambayo imekuja baada ya ku-
fanyika taratibu zilizowekwa na 
serikali kutokana na mazingira 
ya dunia. Alisema serikali im-
efanya utafiti wa mwaka 2020 
ambapo pia hivi sasa Zanzibar 
imekuwa ya 101 katika eneo la 
urahisi wa biashara.

Alisema ndani ya miaka kumi 
mambo mengi yamefanywa ka-
tika eneo la biashara na viwanda, 
mambo mengi ya msingi yame-
fanyika ila juhudi zaidi zitafanyi-
ka katika kuhakikisha Zanzibar 
inakuwa kituo cha biashara.

Rais wa Jumuiya ya Wafanya-
biashara Zanzibar,Taufiq Turky, 
alimpongeza Rais Dk. Shein 
kwa kusimamia vyema uchumi  
hasa katika kipindi cha janga la 
corona ambapo licha ya bidhaa 
kupanda bei duniani, lakini kwa 
upande wa Zanzibar haikuwa 
hivyo.

Alisema katika historia kion-
gozi msikivu, mwenye hekima, 
busara na kuwasiliza wananchi 
wake, huku akisema kuwa Rais 
Dk. Shein amefanya mambo 
mengi na wafanyabiashara wa-
taendelea kumkumbuka.

Alieleza kuwa jumuiya hiyo 
imeweza kushirikiana na jumui-
ya mbalimbali za kimataifa ziki-
wamo nchi za Uturuki, China, 
Dubai, Qatar, Moroco na nyingin-
ezo.

Shein ataja mchango sekta
binafsi kupaa kwa uchumi
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habari kitaifa

Mfumo wa kielektroniki 
waongeza makusanyo NSSF Kigwangalla 

aitaka benki
ya NCBA 
kuchochea 
utalii
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, 
Dk. Hamis Kigwangalla, ameitaka 
Benki ya NCBA kusaidia ustawi wa 
shughuli za utalii nchini kwa kutoa 
mikopo ya riba nafuu na kuahiri-
sha ulipaji wa mikopo kwa watoa 
huduma wa shughuli za utalii, ili 
kuchochea ukuaji wa sekta hiyo.

Dk. Kigwangala alitoa rai hiyo, 
mwisho mwa wiki jijini Arusha, 
wakati akizindua matawi mawili 
mapya ya benki ya NCBA, ambayo 
ni Tawi la Clock Tower lililopo 
Fire Road, jengo la TFA na Tawi 
la Sokoine lililopo barabara ya 
Sokoine, Central Plaza ghorofa ya 
chini.

“Changamoto zozote zinazoikum-
ba sekta ya utalii zina athari kubwa 
kwa sekta nyingine zote za uchumi 
wa mkoa huu. Hapa Arusha, utalii 
ukipiga chafya, mji mzima unapata 
mafua na utalii wa Arusha ukipata 
mafua, basi hali ya utalii nchini 
kote huambukizwa homa na ni kwa 
sababu asilimia kubwa ya watalii 
wanaokuja nchini hutembelea vivu-
tio vinavyopatikana katika ukanda 
huu wa kaskazini, tunaamini ujio 
wa benki hii utakuwa na manufaa 
makubwa,” alisema Dk. Kigwangala.

Naye Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Arusha, Richard Kwitega, 
alizungumza kwa niaba ya Mkuu 
wa Mkoa wa Arusha, Idd Kimanta, 
alisema wana fursa kubwa za 
uwekezaji katika kilimo na biashara 
za mazao ya chakula, kilimo cha 
bustani na ufugaji kwa ajili ya 
usalama wa chakula, matumizi ya 
viwandani na kuuza nje hufanywa 
ambazo benki hiyo inaweza 
kuwekeza.

“Ni matumaini yangu, benki 
ya NCBA imejizatiti kuwainua 
wakulima katika wigo mzima 
wa mnyororo wa thamani wa 
kilimo, kutoka mashambani hadi 
viwandani. Hii itabadilisha sekta 
hii muhimu ya uchumi kwa mkoa 
ili faida zinazopatikana ziifikie 
jamii na watu binafsi. Bila shaka, 
hauwezi kuutaja mkoa wa Arusha 
bila kuzungumzia utalii ambao 
unachangia zaidi ya asilimia 17 
kwenye Pato la Taifa,” alisema 
Kwitega.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mkuu na Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Benki ya NCBA, Margaret Karume, 
aliwashukuru wenyeji wa mkoa huo 
kwa kukubali mwaliko wao katika 
hafla hiyo na kuahidi kushirikiana 
na serikali katika safari ya kihistoria 
ya mafanikio.

‘‘Tutafikia malengo yetu kwa 
kutoa huduma na bidhaa mbalim-
bali zitakazowezesha wateja wetu 
wa mashirika na wateja binafsi 
kufanikiwa zaidi kwenye mipango 
yao. Hii, kwa upande mwingine, 
itasaidia kufikia matarajio ya ukuaji 
wa uchumi nchini, Benki ya NCBA 
inathamini uhusiano na wateja 
wetu, na utoaji wa huduma bora 
kwa kiwango cha kimataifa kwa 
kuwa ndio kiini cha kila kitu tuna-
chokifanya,” alisema Karume.

Na Beatrice Shayo, MBEYA

HIFADHI ya Taifa ya Ruaha Kanda ya Kusi-
ni inakabiliwa na changamoto ya wafugaji 
kuingiza mifugo katika hifadhi hiyo, hali 
ambayo inahatarisha usalama wa wany-
amapori.

Hayo yalisemwa na Kamshina Msaidizi 
wa Hifadhi Kanda ya Kusini, Pius Mzimbe, 
akihojiwa na waandishi wa Chama cha 
Waandishi wa Habari za Mazingira Tan-
zania ( JET) katika ziara iliyoandaliwa na 
Shirika la Maendeleo la Marekani (USAID).

Mzimbe alisema moja ya changamoto 
kubwa ambayo inawakabili ni wafugaji 
hao kuingiza mifugo ndani ya hifadhi wa-
kiamini kuwa chakula kilichopo kwenye 
hifadhi hiyo kinanenepesha mifugo yao.

Alisema athari ya kuingiza mifugo 
ndani ya hifadhi ni kupata maradhi kwa 
wanyamapori wa hifadhi ama kusambaza 
magonjwa kwa wanyama waliopo nje ya 
hifadhi kikiwamo kimeta.

Alisema mbali na changamoto hiyo 
kumekuwa na tatizo jingine la uvunaji 
haramu wa samaki katika hifadhi kiny-
ume cha sheria za hifadhi.

Alisema njia mbadala ya kuzuia uvuvi 
haramu wa samaki ni wananchi kuten-
genezewa mabwawa ili waache kuvuna 
samaki.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya 
Mbarali, Reuben Mfune, alisema wana-
chokifanya ni kutoa elimu kwa wananchi 
kuhusiana na uhifadhi ili wananchi 
waelewe umuhimi wa hifadhi.

Alisema wananchi hao wanatakiwa 
kujua mwingiliano wa wanyama kwenda 
kwenye hifadhi kunaweza kusababisha 
magonjwa.

“Mwingiliano ukitokea basi ni madhara 
kwa hifadhi na kwa mifugo ambayo inain-
gizwa katika hifadhi, kikubwa tunachoki-
fanya ni elimu unajua mnyama hana mip-
aka ingawa hifadhi zina mipaka,” alisema.

Mifugo 
yahatarisha 
Hifadhi ya 
Ruaha

Mchonga vinyago akichora sehemu ya mbao iliyokatwa maalumu kwa ajili ya 
kutengenezwa kinyago. Aina hizo za mbao zinatokana na miti iliyoko katika 
misitu ya kupandwa Wilaya ya Mufindi mkoani Njombe. PICHA: DANIEL SABUNI

Na Mwandishi wetu

MATUMIZI ya mfumo wa kielektroniki 
wa malipo ya serikali (GePG), katika 
Shirika la Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF), 
umeongeza ukusanyaji wa mapato na ku-
vunja rekodi ya ukwasi kutoka Sh. Trilioni 
3.2 hadi Trilioni 4.4 kwa miaka miwili.

Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, Willium 
Erio, alisema hayo mwishoni mwa wiki 
wakati wa mkutano wa kupokea taarifa 
ya matokeo ya matumizi na tathmini ya 
mfumo wa GePG, ambao pia umeongeza 
ukusanyaji wa makusanyo ya michango 
kutoka kwa wanachama kutoka Sh. bilioni 
694 kwa mwaka na kufikia Sh. trilioni 1.1 
Juni mwaka huu.

Alisema mfumo huo ulianza kutumika 
Aprili, mwaka jana, kwa ajili ya kuku-
sanya michango kwa wanachama kutoka 
sekta rasmi na sekta isiyo rasmi pamoja na 
kukusanya kodi ya pango kwa wapangaji 
waliopanga kwenye vitenga uchumi vya 
shirika hilo.

Aidha, alisema mfumo huo umeliletea 

shirika mafanikio makubwa ikiwamo 
kuongeza mapato kutoka kwa wana-
chama, ambapo katika kipindi cha miaka 
miwili iliyopita ilikuwa ni Sh. bilioni 694 
kwa mwaka, lakini katika kipindi hiki hadi 
kufikia Juni 30, mwaka huu, yamekaribia 
Sh. trilioni 1.1, ongezeko ambalo ni kubwa 
katika kipindi kifupi lililochangiwa na 
matumizi ya GePG.

Kwa mujibu wa Erio, mfumo huo ume-
saidia kuondoa ahadi hewa za malipo, na 
kwamba kabla ya mfumo huo kulikuwa na 
akaunti za benki 78, lakini baada ya mfumo 
huu zimeondolewa na kubaki tatu,

“Kuondoa akaunti nyingi kumepunguza 
makato kutoka Sh. milioni 9.5 kwa mwezi 
hadi kufikia Sh. milioni 4 kwa mwezi na 
umeweka uwazi,” alisema.

“Hii GePG imeleta mabadiliko makubwa 
pale NSSF, imeongeza thamani ya mfuko 
kwa zaidi ya asilimia 40 ndani ya kipindi 
cha miaka miwili ni kutokana na matumizi 
ya mfumo huu,” alifafanua.

Aidha, alisema mfumo huo umelisaidia 
sana shirika hilo kwa kuongeza mapato, 

kupunguza gharama za uendeshaji amba-
zo walikuwa wanatumia katika matumizi 
ya kawaida na kuwawezesha kutoa hu-
duma bora zaidi kwa wanachama na kwa 
wakati.

Awali, Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha 
na Mipango, Doto James, alipongeza shiri-
ka hilo na kwamba mashirika mengine 
yanapaswa kuiga. 

Alisema yameongeza kiwango cha 
makusanyo tangu mfumo huo ulipoan-
zishwa mwaka 2017, kwamba takwimu 
za maduhuli yaliyokusanywa mwaka wa 
fedha 2015/16, serikali ilikuwa inakusanya 
kwa mwaka maduhuli ya Sh. bilioni 688.7.

Alisema makusanyo yameongezeka ku-
toka Sh. bilioni 688.7 mwaka 2019/2020, 
hadi Sh. trilioni 2.699, kwamba katika 
mwaka huu wa fedha 2020/21, wanata-
rajia kukusanya zaidia ya kiasi hicho cha 
fedha.

“Ukiangalia mwaka wa fedha 2015/16 
na 2019/20, tumeongeza ukusanyaji wa 
maduhuli ya serikali kwa asilimia 292 kiasi 
ambacho ni kikubwa sana,” alisema James.



Marekani: Vikwazo 
vya UN kwa Iran 
vitekelezwa upya

Kiongozi upinzani
ashtakiwa ugaidi

Moto wateketeza 
jengo Chuo Makerere
Kampala, Uganda

POLISI nchini Uganda wanachunguza 
chanzo cha moto uliokiteketeza chuo 
kikuu maarufu Makerere ambacho ni 
kikubwa na cha zamani zaidi kilichopo 
katikati mwa mji mkuu wa Kampala.

Taarifa za awali zinaonyesha kuwa 
huenda moto huo ulianzia kwenye paa 
na baadaye kusambaa kwenye sakafu za 
majengo ya vitengo vya fedha na rekodi 
za chuo.

Mwandishi wa BBC mjini Kampala 
anasema kuwa maofisa walikabiliana na 
moto mkubwa kuanzia takriban saa sita 
usiku hadi asubuhi Jumapili.

Kifurushi cha sumu kwenda kwa Trump chashtukiwa

Jengo la Chuo Kikuu cha Makerere nchini Uganda, likiwaka moto usiku wa kuamkia jana. PICHA: BBC
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New York, Marekani

MAREKANI imetangaza kuwa vikwa-
zo vya Umoja wa Mataifa (UN), dhidi 
ya Iran vimeanza tena kutekelezwa 
na kuahidi kuwaadhibu wale wa-
takaovikiuka, hatua ambayo inat-
ishia Marekani kuendelea kutengwa 
na kuanza mivutano ya kimataifa. 

Waziri wa Mambo ya Kigeni wa 
Marekani, Mike Pompeo, alisema 
serikali yake inakaribisha vikwazo 
vyote vilivyokuwa vimewekwa 
dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya 
Iran.  Kulingana na yeye, vikwazo 
hivyo vilianza kutekelezwa saa sita 
usiku wa kuamkia jana. 

Serikali ya Rais Donald Trump, pia 
imeahidi kuliwekea vikwazo taifa 
lolote mwanachama wa UN, ambalo 
halitatekeleza vikwazo hivyo dhidi 
ya Iran. DW

Addis Ababa, Ethiopia

ETHIOPIA imemfungulia mashtaka 
kiongozi wake maarufu wa upinzani, 
Jawar Mohammed, na watu wengine 
23 kwa makosa yanayohusiana na 
ugaidi, ulaghai wa mawasiliano ya 
simu na uhalifu mwingine. 

Kama watapatikana na hatia, 
huenda wakakabiliwa na kifungo cha 
maisha gerezani.  

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu, im-
etangaza kuwa washtakiwa watafik-
ishwa mahakamani leo, Jumatatu. 

Mashtaka hayo yanatokana na 
machafuko makubwa yaliyozuka Ju-
lai katika maeneo ya mji mkuu Addis 
Ababa na Jimbo la Oromia baada ya 
kuuawa kwa mwanamuziki Hachalu 
Hundessa, ambaye alikuwa maarufu 
katika maandamano ya kuipinga 
serikali yaliyomwingiza madarakani 
Waziri Mkuu, Abiy Ahmed, mwaka 
wa 2018.  Serikali ilisema zaidi ya 
watu 180 waliuawa katika vurugu 
hizo za Julai. DW

Kabul, Agfhanistan

JESHI la angani la Afghanistan, 
limefanya mashambulizi kadhaa 
kwenye ngome za Taliban na 
kuwaua zaidi ya wapiganaji 30 
wa kundi hilo, wakati Rais Ashraf 
Ghani kwa mara nyingine akitoa 
wito wa kusitishwa mapigano. 

Taliban imesema shambulizi hilo 
liliwaua zaidi ya raia 23 waki-
wamo wanawake na watoto katika 
tukio hilo la karibuni nchini Af-
ghanistan, ambalo limetokea hata 
wakati mazungumzo ya amani 

yakiendelea nchini Qatar. 
Wizara ya Ulinzi, imesema 

wanamgambo wa Taliban wal-
ivishambulia vituo vya jeshi la 
Afghanistan katika eneo la Khan 
Abad mkoani Kunduz, kabla ya 
wanajeshi kujibu mashambulizi 
kwa mujibu wa taratibu za mapi-
gano na kuwaua wapiganaji hao 
wa Taliban, wakiwamo makaman-
da wawili. 

Katika taarifa, Taliban im-
ekanusha kuwa wapiganaji wake 
walishambuliwa na kusema raia 
23 waliuawa. DW

Wapiganaji 30 wa Taliban wauawa

WASHINGTON, Marekani

KIFURUSHI kilichokuwa na sumu ya ricin 
ambacho kilikuwa na anwani ya Rais wa 
Marekani, Donald Trump, kimezuiwa kab-
la ya kufika katika White House, maofisa 
wameviambia vyombo vya habari vya 
Marekani.

Barua hiyo iligunduliwa katika kitengo 

cha ukaguzi wa vifurushi vya barua katika 
Ikulu ya White House mapema wiki hii, 
wanasema maofisa. Walisema kuwa sumu 
hiyo iliyopatikana ndani ya bahasha ili-
tambuliwa kama ricin, sumu ambayo kwa 
kawaida hupatikana katika maharagwe. 

Utawala wa Trump haujasema lolote 
kuhusiana na taarifa hiyo.

FBI pamoja na huduma za upepelezi 

Jengo hilo maarufu lililoungua am-
balo linafahamika kama Ivory Tower, 
lenye kuta nyeupe na madirisha ya 
bluu, ni moja ya majengo yanayotam-
bulisha chuo hicho maarufu barani 
Afrika.

Picha katika baadhi ya mitandao 
ya kijamii ya chuo hicho zinaonye-
sha sehemu ya nje ya kuta nyeupe 
za chuo hizo zilizoungua na kugeu-
ka kuwa rangi nyeusi, na baadhi ya 
madirisha yaliyoungua:

Ivory Tower pia lina Ofisi ya Naibu 
Kansela wa chuo hicho pamoja na 
ukumbi mkuu wa chuo.

Naibu Kansela, Profesa Barnabas 

Nawangwe, kupitia akaunti yake ya 
mtandao wa Twitter, ameelezea tukio 
hilo kama asubuhi nyeusi sana na 
akaongeza kuwa uharibifu uliotokea 
ni wa kiwango cha kutoaminika:

Makerere ni mojawapo ya vyuo vi-
kuu vya hali ya juu zaidi barani Afrika 
na ndicho chuo kikuu cha zamani 
zaidi katika Afrika Mashariki, kilian-
zishwa mwaka 1922 mara ya kwanza 
kama shule ya ufundi.

Viongozi mbalimbali wa Afrika, 
wamepata elimu ya juu katika chuo 
hicho, akiwamo mwasisi wa Taifa 
la Tanzania hayati Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere. BBC

Maofisa 
walika-
biliana 
na moto 
mkubwa 
kuanzia 
takriban 
saa sita 
usiku hadi 
asubuhi 
Jumapili.

wa siri wanachunguza kubaini ni wapi ki-
furushi hicho kilitoka na iwapo vifurushi 
vingine vya aina hiyo vilitumwa kupitia 
mifumo ya posta ya Marekani.

Polisi ya Canada-The Royal Canadian 
Mounted Police (RCMP) ilisema Jumamosi 
kuwa inashirikiana kwa pamoja na FBI ku-
chunguza barua “inayoshukiwa iliyotum-
wa katika ikulu ya White House”.

Ricin hutengenezwa kwa kusindikwa 
kwa maharage ya castor. Ni sumu inayoua 
ambayo kama ikimezwa, kuivuta wakati 
wa kupumua au kuchomwa sindano yake, 
inaweza kusababisha kizunguzungu, 
kutapika, kuvuja damu ndani ya mwili na 
kusimamisha utendaji wa viungo vya nda-
ni ya mwili.

Iwapo mtu atatumia sumu ya ricin, kifo 
chake kinaweza kutokea katika kipindi cha 
saa 36 na 72, kulingana na kiwango cha 
dozi iliyoingia mwilini mwake, kwa mujibu 
wa Kituo cha Marekani cha kudhibiti na 
kuzuwia magonjwa (CDC).

CDC kinasema sumu hiyo ambayo im-
ekwishawahi kutumiwa katika njama za 
ugaidi, inaweza kutengenezwa kuwa si-
laha katika muundo wa poda, au mvuke.

White House na majengo mengine ya 
serikali kuu ya Marekani yaliwahi kuleng-
wa kwa kutumia sumu ya aina hiyo miaka 
iliyopita.  BBC
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MANCHESTER, England 

GARY Neville amewaonya Manchester 
United wanahitaji mlinzi mpya wa kati 
kuliko wanavyomhitaji, Jadon Sancho 
baada ya kuanza vibaya msimu mpya 
wa Ligi Kuu England.

Nahodha huyo wa zamani wa Unit-
ed amesema kikosi cha sasa hakina 
nafasi ya kushinda taji la Ligi Kuu 
England kwa kuwategemea Harry 
Maguire na Victor Lindelof kwenye 
moyo wa ulinzi.

Kauli yake hiyo imekuja baada 
ya kikosi hicho cha kocha Ole Gun-
nar Solskjaer kuchezea kichapo 
cha mabao 3-1 kutoka kwa Crystal 
Palace pale Old Trafford kwenye 
mchezo uliofanyika juzi usiku.

Baada ya kumaliza nafasi ya 
tatu kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu England msimu uliopita, 

huku ikicheza mechi 14 katika 
mashindano yote bila kufungwa, 
United ilianza msimu huu 2020/21 
kwa matumaini makubwa ya ku-
maliza kwenye nafasi nzuri.

Wamekuwa wanawania kutaka 
kumsajili winga wa Borussia Dort-
mund, Sancho klabuni hapo, lakini 
Neville amesema kipaumbele kwa 
sasa kinatakiwa kuangaliwa kwe-
nye nafasi ya ulinzi.

Akizungumza na Sky Sports, 
Neville alisema: “Unaweza ku-
zungumza kuhusu Jadon Sancho 
vyovyote unavyotaja, lakini una-

takiwa kwanza kupata mlinzi wa 
kati na bila hivyo huwezi kushinda 

taji la ligi.
“Hawataweza kushinda taji la ligi 

kwa safu ya ulinzi waliyonayo sasa. 
Wana walinzi ambao utawala wao na 
kazi yao ni ndogo, hivyo Lindelof na 
Maguire wanahitaji mtu wa kuwa-
saidia.”

United ilianza mchezo wake wa 
kwanza wa Ligi Kuu England ikiwa ni 
wiki tano tangu kumalizika kwa msimu 
wa Europa Ligi 2019-20 ambapo wali-
fungwa kwenye nusu fainali na Sevilla 
ambao ndio waliiibuka kuwa mabingwa 
wa michuano hiyo.

Neville 
afunguka 
upungufu 
Man United 

LONDON, England 

CARLO Ancelotti amebainisha “ni 
wakati mzuri” kwa Everton baada 
ya Dominic Calvert-Lewin ku-
funga mabao matatu ‘hat-trick’ na 
James Rodriguez kufunga moja 
kwenye ushindi wa magoli 5-2 
dhidi ya West Brom.

Kocha huyo wa zamani wa 
Milan na Real Madrid aliiongoza 
Everton kwenye mchezo huo wa 
pili wa Ligi Kuu England na kuon-
doka na pointi tatu wakati West 
Brom wakimpoteza Kieran Gibbs 
kwa kadi nyekundu.

Everton sasa ina pointi sita 
baada ya kuanza ligi kwa kui-
funga Tottenham – na sasa wa-
naonyesha ishara kwamba wata-
maliza kwenye nafasi nzuri katika 
msimamo wa ligi hiyo kutoka ile 

nafasi ya 12 msimu uliopita.
Ancelotti aliiambia BT Sport 

alifurahishwa na upatina wa Cal-
vert-Lewin na fowadi wa Brazil, 
Richarlison, akiongeza kwamba, 
James, alikuwa akiwasaidia wawi-
li hao kwa karibu na “anafanya vi-
zuri” baada ya kutua hapo kutoka 
Real Madrid.

“Nimeona ari na hamasa kub-
wa, hivyo wakati huu ni mzuri 
sana, lakini lazima tuwe makini 
kwa sababu kila mchezo ni mgu-
mu,” amesema raia huyo wa Ita-
lia.

James ameonyesha ishara nzuri 
katika siku zake mwanzo kabisa 
pale Everton, akifunga bao la pili 
dhidi ya West Brom, na Ancelotti 
akasema: “Anaufanya mchezo wa 
soka kuwa rahisi. Ameanza vizuri 
sana. Nina furaha kubwa kwa hili.

Ancelotti akunwa 
na kiwango Everton

Bale ataka 
molari ya 
kushinda 
mataji 
Spurs

LONDON, England 

G
ARETH Bale anataka molari ya 
ushindi aliyoipata kule Real Ma-
drid kuileta Tottenham Hotspur 
na kuisaidia klabu hiyo kumaliza 

ukame wa kutwaa mataji.
Tottenham ilitangaza Jumamosi kuwa 

Bale amerudi klabuni hapo kwa mkopo 
mrefu wa msimu mmoja akitokea Madrid, 
ambako alijiunga nao akitokea Spurs mwa-
ka 2013 kwa ada iliyoweka rekodi ya dunia 
ya pauni milioni 85.

Kwa kipindi cha misimu yake saba aliyo-
kaa Santiago Bernabeu, winga huyo mwe-
nye umri wa miaka 31 ameshinda mataji ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya mara nne na mawili 
ya LaLiga.

Spurs imetwaa taji moja tu la ELF msimu 
wa 2007/08 kwa kipindi cha miaka 20 
na Bale, ambaye anatarajiwa kuwa fiti 
na kuanza kucheza Oktoba baada ya 
mapumziko ya mechi za kimataifa, ana 
matumaini ya kumaliza ukame huo chi-
ni ya Kocha Jose Mourinho.

“Ni jambo zuri kurudi hapa. Klabu 
maalum kwangu, ndiko ambako ni-
litengeneza jina langu. Klabu yenye 
mashabiki wa aina yake, nina furaha 
kubwa kuwa hapa,” alisema Bale aki-
iambia tovuti ya klabu hiyo.

“Matumaini yangu sasa naweza 
kuwa fiti na kuisaidia timu kushinda 
mataji kwani naona ari ni kubwa.

“Kwa kwenda Madrid, ambako nimeshin-
da mataji mengi, nahisi ile morali ya namna 
ya kushinda nitaileta hapa.”



MADRID, Hispania

ZINEDINE Zidane hajui wakati 
gani Eden Hazard atakuwa fiti 
kuichezea Real Madrid wakati 
nyota huyo wa kimataifa wa Ubel-
giji akiendelea kuwa katika wakati 
mgumu hapo kwenye mji mkuu 
wa Hispania.

Ingawa Madrid walifanikiwa 
kutawala ligi na kutwaa taji la 
LaLiga kutoka Barcelona msimu 
uliopita, ulikuwa wakati mgumu 
zaidi kwa Hazard ambaye alitua 
hapo kwa ada ya awali ya euro 

milioni 100 kutoka Chelsea.
Alianza vizuri, lakini mambo 

yalikuwa magumu baada ya ku-
fanyiwa operesheni ya mguu wa 
kulia uliovunjika.

Hazard mwenye umri wa miaka 
29 alikwenda kwenye mechi za 
kimataifa wakati wa mashindano 
ya Ligi ya Mataifa ya UEFA dhidi 
ya Denmark na Iceland, lakini 
hakucheza hata kwa dakika moja 
na ripoti kutoka Madrid zilidai 
mchezaji huyo alirudi kwenye 
mazoezi ya maandalizi ya msimu 
mpya akiwa ameongeza uzito.

Kabla ya timu yake kuanza 
kutetea taji lake dhidi ya Real 
Sociedad jana Jumapili, Zidane 
alithibitisha Hazard kutocheza 
mchezo huo.

“Siwezi kuwaambia ni lini 
atakuwa tayari kurudi uwajani, 
bado anaendelea kujipambania,” 
alisema. 

“Jambo la msingi ni namna gani 
mchezaji anajisikia. Tunatakiwa 
kujiandaa kwa ajili ya msimu.

“Jambo pekee ambalo anatakiwa 
kufanya ni kuwa fiti kwa asilimia 
100 na kurudi kufanya kazi yake.”

Jumatatu Septemba 21, 2020
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LONDON, England 

KLABU ya Tottenham Hot-
spur imethibitisha kumsajili, 
Sergio Reguilon kutoka Real 
Madrid.

Mlinzi huyo wa kushoto 
aliwasili katika kikosi hicho 
kinachonolewa na Kocha 
Jose Mourinho, Jumamosi.

Reguilon alinga’ara wakati 
akicheza kwa mkopo kule 
Sevilla msimu uliopita na 
kuwasaidia kutwaa taji la 
Ligi ya Europa na kumaliza 
nafasi ya nne kwenye msi-
mamo wa LaLiga. Kiwango 
hicho kilimsaidia Reguilon 
kuitwa kwa mara ya kwanza 
kuichezea Timu ya Taifa ya 
Hispania mapema mwezi 
huu, wakati ripoti zilipokuwa 

zinamhusisha kuwaniwa na 
Manchester United, Chelsea 
na Paris Saint-Germain.

Hata hivyo, Tottenham 
imefanikisha dili la kumsajili 
nyota huyo mwenye umri 
wa miaka 23, ambapo ada 
yake inatajwa kuwa ni pauni 
milioni 32.

Akiwa ni zao la akademi 
ya kulea vipaji ya Ma-
drid, Reguilon ameondoka 
Santiago Bernabeu akiwa 
amecheza mechi 22 kwa 
kikosi cha kwanza, zote ka-
tika msimu wa 2018/19.

Sevilla walikuwa wanataka 
kumsajili moja kwa moja 
mlinzi huyo, lakini walishind-
wa na badala yake wakam-
sajili Marcos Acuna kutoka 
Sporting CP ya Ureno.

Reguilon nyota mpya 
Spurs akitoka Madrid

LIVERPOOL, England 

L
IVERPOOL imekiimarisha 
zaidi kikosi chake kwa kum-
sajili mshambuliaji wa 
Wolves, Diogo Jota kwa 

ada iliyoripotiwa ya pauni 
milioni 45.

Jota mwenye 
umri wa 
miaka 23, 
a m e s a i n i 
mkataba wa 
muda mrefu na 
mabingwa hao wa Ligi Kuu Eng-
land, ambao pia walithibitisha ujio 
wa Thiago Alcantara kutoka Bayern 
Munich, Ijumaa iliyopita.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ureno ataongeza uimara kwenye 
safu ya ushambuliaji ya Kocha Jurgen 
Klopp, ingawa anatarajiwa kuwa ny-
uma ya Mohamed Salah, Sadio Mane 

na Roberto Firmino.
Jota ametua kwenye dimba la An-

field baada ya kuwa na misimu mi-
tatu ya mafanikio ndani ya Wolves, 
klabu aliyojiunga nayo awali kwa 
mkopo kutoka Atletico Madrid mwa-
ka 2017.

“Kwa hakika ni wakati mzuri zaidi 
kwa upande wangu na familia yan-
gu,” alisema Jota akiiambia tovuti ya 
Liverpool.

“Malengo yangu tangu nikiwa 
mtoto ni kujiunga na kubwa kama 
Liverpool – mabingwa wa dunia, ni 
ndoto iliyotimia. Nasubiria tu kuan-

za kucheza.
“Ni moja ya timu bora duni-
ani, ni bora kwa wakati huu 

kwa sababu ni mabingwa 
wa dunia. Ukiangalia 

kwenye Ligi Kuu, 
mara zote 

unaiona 
Liver-
pool 

kama 
moja ya 

timu kubwa nchini, hivyo 
haikuwezekana kusema hapana.”

Diogo Jota 
atua rasmi 
Liverpool

Kocha Zidane hajui 
Hazard atarudi lini



LINGARD ATAKIWA SPURS

TOTTENHAM inataka kumsajili kiungo wa Manches-
ter United na Timu ya Taifa ya England, Jesse Lingard 
(27), kwa ada ya pauni milioni 30. (Daily Star Sunday)

CHELSEA KUMKOSA RICE

MABOSI wa West Ham wameiambia Chelsea kuwa 
kiungo wa Timu ya Taifa ya England mwenye umri wa 
miaka 21,  Declan Rice, hauzwi. (90min)

SEVILLA YAIGOMEA CITY

MANCHESTER City imewasilisha ofa ya pauni 
milioni 50.4 ili kumnasa beki Mfaransa, Jules Kounde 
lakini klabu ya Hispania ya Sevilla imekataa. (Marca)

MENDY RASMI CHELSEA

CHELSEA imefikia katika makubaliano na Rennes 
ya nchini Ufaransa kwa ajili ya uhamisho wa golikipa 
wa Timu ya Taifa ya Senegal, Edouard Mendy (28), kwa 
ada ya pauni milioni 22. (Observer)

BARCA KIFUNGONI

BARCELONA imefungiwa kumsajili kiungo wa 
Liverpool na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Georginio 
Wijnaldum (29), kwa sababu ya kukiuka kanuni za 
fedha zilizowekwa na wasimamizi wa La Liga. (Sunday 
Mirror)

CHAMBERLAIN SOKONI

WOLVES imeweka wazi inahitaji kumsajili kiungo wa 
Liverpool na Timu ya Taifa ya England, Alex Oxlade-
Chamberlain, ambaye ana umri wa miaka 27. (Sunday 
Mirror)

JAMES ANUKIA LEEDS

LEEDS United itajaribu kufanya mchakato wa 
kumsajili winga wa Manchester United, Daniel James 
(22), kama mchezaji huyo wa Timu ya Taifa ya Wales 
ataonekana hana nafasi kwenye kikosi cha Old Traf-
ford. (Daily Star Sunday)

VALENCIA YAMTAKA ROMERO

VALENCIA inajiandaa kutoa dau la pauni milioni sita 
ili kumsajili golikipa wa Manchester United na Timu ya 
Taifa ya Argentina, Sergio Romero, ambaye ana umri 
wa miaka 33. (Sunday Mirror)

EVERTON YALAMBA DUME

KIUNGO mchezeshaji wa Everton, James Rodriguez 
(29), alihamia Real Madrid kama mchezaji huru, klabu 
ya zamani nyota huyo wa kimataifa, Banfield imesema. 
(Sunday Times - subscription required)

NDOMBELE KUBAKIA SPURS

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Tanguy 
Ndombele (23), ambaye anahusishwa na kujiunga na 
Inter Milan pamoja na Juventus, amefikia uamuzi wa 
kubakia Tottenham baada ya kumaliza tofauti zake na 
Jose Mourinho. (L’Equipe, via Football Italia)

KEAN KUREJEA JUVE

JUVENTUS inajipanga kumrejesha klabuni kwake 
straika wa Everton na Timu ya Taifa ya Italia, Moise 
Kean (20), kwa mkataba wa mkopo, lakini kukiwa 
na kipengele cha kumnunua moja kwa moja hapo 
baadaye. (Goal)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

A
RSENAL bado haijaanza ma-
zungumzo ya kusaini mkata-
ba mpya na Alexandre Laca-
zette, kocha wa timu hiyo, 

Mikel Arteta amethibitisha.
Mkataba wa sasa wa Laca-
zette na klabu hiyo ya Ligi 

Kuu England unamalizika
 mwaka 2022, lakini kume-
kuwa na uvumi kuhusiana 

na majaliwa ya fowadi
 huyo klabuni hapo yapo

 shakani.
Raia huyo wa Ufaransa alifunga 

bao lake la 50 kwa Arsenal wakati 
wakiibuka na ushindi wa mabao 2-1 
dhidi ya West Ham, Jumamosi kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu England 
kwenye Uwanja wa Emirates.

Lakini bado hakujakuwa na ma-

zungumzo na mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 29 kuhusu kuongeza 
mkataba wake hapo Arsenal.

Awali alikuwa akihusishwa na 
mpango wa kwenda kujiunga na 
klabu ya Atletico Madrid, mpango un-
aoonekana kwamba ulishindikana.

Pia mabingwa wa Ligi Kuu Italia, 
Juventus nao walitajwa wana nia ya 
kumsajili mchezaji huo, lakini ripoti 
za baadaye zinasema kibibi kizee hi-
cho cha Turin hakina mpango huo.

Na sasa Arteta amebainisha kwam-
ba, Arsenal bado haijafanya lolote 
katika kuhakikisha wanaongeza mka-
taba wa nyota huyo, kwani hakuna 
kilichozungumza hadi sasa.

“Kwa wakati huu, hatujaanza ma-
jadiliano ya kuhusu kumsainisha 
mkataba mpya,” alisema Arteta aki-
waambia waandishi wa habari baada 
ya mchezo wa juzi Jumamosi.

“Tuna mambo mengi bado ya ku-

fanya katika soko la sasa na kwa sasa 
tunakimbizana kwanza na mambo 
hayo.”

Arteta alisema amefurahishwa na 
kiwango cha Lacazette, ambaye aliji-
unga na klabu hiyo akitokea Lyon ya 
Ufaransa mwaka 2017.

“Yeye ni mchezaji ambaye nam-
furahia kuwa kwenye kikosi changu. 
Nafikiri tumemwonyesha imani yetu 
tangu amewasili hapa,” alisema.

“Lakini hatujaanza mazungumzo 
yoyote. Tunajua kwamba mchezaji 
yeyote ambayo yupo chini ya miaka 
miwili kwenye mkataba wake una-
takiwa kuanza naye mazungumzo.”

Arsenal imeanza vizuri zaidi msimu 
huu mpya wa Ligi Kuu England, am-
bapo katika mchezo wake wa ufun-
guzi dhidi ya Fulham ilishinda mabao 
3-0 na juzi Jumamosi ikashinda 2-1 
dhidi ya West Ham.

    Kocha huyo aweka wazi bado Arsenal hai-
jaanza mazungumzo ya kumpa mkataba mpya...
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Arteta ampigia 
hesabu Lacazette
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Na Mwandishi Wetu

WAKATI Kampuni ya MultiChoice Tan-
zania ikibainisha mambo mbalimbali 
iliyofanya hapa nchini tangu kuanzishwa 
kwake zaidi ya miaka 20, ikiwamo kutoa 
ajira, kukuza tasnia ya filamu na sanaa 
imeahidi itaendelea kuwa kitovu cha 
burudani kitaifa na kimataifa kwa wateja 
wake wa DStv.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
juzi jioni, Mkurugenzi Mtendaji wa Mul-
tiChoice Tanzania, Jacqueline Woiso, 
alisema kampuni hiyo imejipanga ku-
hakikisha kazi za wasanii wa hapa nchini 
zinafanya vyema na zinatayarishwa ka-
tika kiwango cha kimataifa.

Alisema miaka mnne iliyopita, Mul-
tiChoice ilianzisha chaneli maalum ya 
Maisha Magic Bongo ambayo ni mahsusi 

kwa maudhui ya ndani ili kutoa nafasi 
zaidi ya kuwatangaza wasanii wa Tanza-
nia.

“Chaneli hii inabeba maudhui ya 
Kitanzania kwa asilimia 98, na maudhui 
haya huzalishwa hapa nchini na 
wazalishaji na waigizaji wa hapa nchini. 
Katika kipindi kifupi cha miaka minne, 
chaneli hii imetumia fedha nyingi kwa 
uzalishaji na ununuzi wa maudhui 
ya kitanzania na imefanya kazi na 
wazalishaji zaidi ya 200, waigiaji zaidi 
ya 2,000 na zaidi ya wasaidizi 5,000,” 
alisema Jacqueline.

Katika kuimarisha tasnia ya filamu, 
Jacqueline alisema kampuni hiyo ina-
shirikiana na bodi ya filamu katika kutoa 
mafunzo kwa wazalishaji hapa nchini, 
ambapo mwaka 2018 walifanya mafunzo 
katika mikoa mbalimbali na sasa wapo 

kwenye mazungumzo ya kushirikiana 
na bodi ya filamu kuendesha mafunzo 
mengine.

Katibu Mtendaji wa Bodi ya Filamu 
Tanzania, Dk. Kiagho Kilonzo, alisema 
wamekuwa na ushirikiano mkubwa 
wenye tija kati yao na kampuni hiyo na 
ushirikiano huo umezaa matunda ya ku-
saidia kutoa ajira, mafunzo na  kununua 
kazi za wasanii wa hapa nchini.

Msanii wa filamu, Jacob Steven ‘JB’ 
alisema kampuni hiyo imekuwa mkom-
bozi kwa wasanii kiuchumi kwa sababu 
ya kununua kazi zao kwa wingi.

Kampuni hiyo imetajwa pia kushiriki 
kuitangaza Tanzania kwenye ramani ya 
michezo duniani ikiwamo kufanya kazi 
na watangazaji maarufu wa michezo 
ambao ni Aboubakar Lyongo, Maulid 
Kitenge na Oscar Oscar.

Multichoice yaahidi makubwa nchini

Na Saada Akida 

B
AADA ya timu yake kupoteza 
mchezo wa pili wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Kocha Mkuu wa 
Namungo, Thierry Hitimana, 

alisema kinachoisumbua timu yake ni 
kukosekana kwa muunganiko mzuri wa 
wachezaji wapya na wa zamani.

Namungo FC juzi ilikubali
 kichapo cha bao 1-0 kuto-

ka kwa wenyeji Tanzania
 Prisons, katika mchezo wa
 raundi ya tatu uliochezwa

 kwenye Uwanja wa Nel-
son Mandela ulioko Sum-
bawanga mkoani Rukwa.

Hitimana aliliambia gazeti alisema 

anasikitika kuona amepoteza pointi sita 
na makosa yanayofanywa na wachezaji 
wake yamekuwa yakijirudia.

“Wachezaji wamekuwa wakifanya 
makosa yale yale, na hali hii ya kurudia 
makosa inasababishwa na kutokuwa na 
muunganiko mzuri, ninaendelea kuli-
fanyia kazi ili kupata matokeo mazuri 
katika mechi zinazofuata,” alisema Hiti-
mana.

Aliongeza pia kikosi chake kinakabili-
wa na majeruhi na kulazimika kutumia 
wachezaji wapya ambao bado hawako 
‘fiti’ kupambana na ushindani wa ligi 
hiyo.

Aliwataja wachezaji ambao bado ni 
majeruhi ni pamoja na Haruna Shamte, 
Stephen Sey na George Manyanya.

“Kwa sasa napambana kukijenga kiko-
si changu maana huko mbele tunaele-

kea katika mashindano ya kimataifa, 
tunahitaji kuwa makini zaidi katika Ligi 
Kuu kabla hatujaanza kupeperusha 
bendera ya nchi kwenye michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika,” alisema 
Hitimana.

Alieleza tatizo lingine ni washambu-
liaji wake kutokuwa makini na kupoteza 
nafasi za kufunga zilizotengenezwa.

“Tumepoteza pointi nyumbani na 
ugenini, ukiiangalia mechi, utaona 
tumepata nafasi nyingi ila hatukutumia 
vyema nafasi tulizopata, nimeanza kuli-
fanyia kazi kuhakikisha tunaingia imara 
zaidi tutakapocheza dhidi ya Mbeya 
City,” alisema Hitimana.

Namungo FC itaifuata Mbeya City ka-
tika mechi ya raundi ya nne itakayoche-
zwa Septemba 25, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Sokoine jijini, Mbeya.

Namungo FC yaanika 
kinachowatesa Bara

Na Frank Monyo

WANAWAKE walioshiriki semina ya uon-
gozi na utawala wa soka wametakiwa 
kutumia mafunzo waliyopewa ili kuinua 
mchezo huo kwa ujumla na si kwa ajili 
ya wanawake pekee.

Hayo yalisemwa juzi na Mkufunzi wa 
Kimataifa anayetambulika na Shirikisho 
la Soka la Kimataifa (FIFA), Dk. Henry 
Tandau, wakati wa ufungaji semina hiyo 
iliyoshirikisha washiriki 32 hapa jijini, 
Dar es Salaam.

Tandau alisema lengo la kufanyika 
kwa semina hiyo ni kuwapa uwezo 
wanawake kwa ajili ya kushiriki kuinua 
mchezo wa soka nchini.

Alisema wanawake kama wadau wa 
soka nchini wakijengewa uwezo, wana 
nafasi nzuri ya kuendeleza soka la wa-
nawake na hata la wanaume.

“Sikufundisha uongozi na utawala wa 
mpira wa miguu kwa wanawake kwa ajili 
ya kusimamia wanawake tuu, ila kuzisi-
mamia taasisi za mpira wa miguu ndani 
na nje ya nchi,” alisema Dk. Tandau.

Kwa upande wa KCB, ambao ndi-
yo wadhamini wa mafunzo hayo, 
wameipongeza TFF kwa kubuni njia ya 
kuwainua wanawake katika utawala na 
uongozi wa mpira wa miguu na kuele-
keza hiyo ni fursa muhimu kwao.

Mkuu wa Kitengo cha Masoko na 
Wateja Wakubwa, Christina Manyenye, 
alisema washiriki wa mafunzo hayo wa-
natakiwa kutafuta fursa kama mafunzo 
waliyopata yalivyokusudiwa.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya Kidimni Queens ilishindwa ku-
tokea kuwakabili New Generation katika 
mechi ya ligi maalumu iliyoandaliwa kwa 
ajili ya kujiandaa na msimu mpya wa Ligi 
Kuu ya Wanawake Zanzibar iliyotarajiwa 
kuchezwa juzi jioni Visiwani hapa. 

Hata hivyo, haikufahamika ni sababu 
gani zilipelekea timu hiyo kutofika 
uwanjani wakati ilishiriki kikamilifu ka-
tika kikao cha maandalizi ya mechi hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mwenyekiti wa Kamati ya Maendeleo 
ya Soka la Wanawake Zanzibar, Nasra 
Juma, alisema kamati yake itakutana leo 
ili kujadili suala hilo na kuchukua hatua 
kwa lengo la kuhakikisha kosa kama hilo 
halijirudii.

Nasra alisema viongozi wa timu hiyo 
walishiriki vikao mbalimbali vya maan-
dalizi na kuthibitisha klabu yao itashiriki 
ligi licha ya kukabiliwa na changamoto 
za vifaa, lakini ikiwamo jezi na viatu 
ambavyo walipewa na shirikisho hilo.

“ZFF kupitia Kamati ya Soka la Wa-
nawake iliandaa ligi ndogo ambayo 
inachezwa kwa mzunguko mmoja ili timu 
zipate kujitayarisha na ligi ya msimu 
mpya, makatibu wa timu zote  walihud-
huria vikao vyote, sasa inapotokea timu 
kutokuja uwanjani hii haileti taswira 
nzuri, kamati lazima tuchukue hatua za 
kinidhamu,” alisema Nasra.

Alisema ligi hiyo itaendelea tena kwa 
Green Queens kuwakabili Women’s 
Fighter mchezo utakaopigwa kwenye 
Uwanja wa Mau B kuanzia saa 10:00 
jioni. 

Viongozi wanawake
watakiwa kujituma

Kidimni Queens 
yaingia ‘mitini’

Baadhi ya wafanyakazi wa Benki ya Biashara ya DCB walioshiriki mbio maalum za Masaki Corporate Marathon 
wakifanya mazoezi ya viungo baada ya kumaliza mbio hizo kwenye Uwanja wa The Green, Masaki jijini, Dar es 
Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Zlatko: Tatizo mabao 
kiduchu Yanga ni hili

    Asema ameanza kulifanyia kazi, kikosi chain-
gia kambini Dar leo kupewa mbinu za Mtibwa huku...
Na Isaac Kijoti, BUKOBA

B
AADA ya kushuhudia kikosi chake 
kikiibuka na ushindi wa bao 1-0 
kwa mara ya pili mfululizo, Kocha 
Mkuu wa Yanga, Mserbia Zlatko 

Krmpotic, ametoa sababu ya matokeo hayo 
kiduchu huku akieleza tayari suluhisho la 
tatizo hilo analo.

Juzi Yanga ikiwa ugenini katika
 Uwanja wa Kaitaba mjini hapa, 

ilishinda bao 1-0,  kwenye mechi 
ya Ligi Kuu dhidi ya Kagera Sug-

ar ikiwa ushindi huo ni wa pili
 mfululizo, lakini tangu kuanza 
kwa msimu mpya wa Ligi Kuu 
2020/21, Yanga haijawahi ku-

funga zaidi ya bao moja kwenye
 mchezo mmoja.

Katika mechi ya ufunguzi wa msimu 
huu dhidi ya Tanzania Prisons, Yanga ilila-
zimishwa sare ya bao 1-1 kabla ya kushinda 
1-0 kwa mbinde dhidi ya Mbeya City ka-
tika mchezo uliofuata, mechi zote zikipigwa 
Uwanja wa Mkapa jijini, Dar es Salaam.

Lakini akizungumzia matokeo ya timu 
yake inayoyapata baada ya mechi ya juzi 
dhidi ya Kagera Sugar, Zlatko alisema ana-
fahamu tatizo lilipo na tayari anaendelea 
kulifanyia kazi.

“Leo tumeshinda tena kwa goli moja na 

wapinzani wetu wameonyesha mchezo 
mzuri, lakini cha kushukuru tumepata poin-
ti tatu ndicho kitu cha muhimu. 

“Tatizo kubwa bado sijapata muungan-
iko mzuri wa timu, kadri tunavyoendelea 
natumaini nitaweza kuiunganisha na timu 
kucheza vizuri na kufunga mabao mengi,” 
alisema Zlatko ambaye alichelewa kujiunga 
na timu hiyo, hivyo kukosa muda wa maan-
dalizi ya msimu mpya.

Kuhusu mechi inayofuata, Zlatko alisema, 
ushindi huo utawapa hamasa ya kufanya vi-
zuri tena ugenini wakati huu wakijiandaa 
kuifuata Mtibwa Sugar katika Uwanja wa 
Jamhuri mjini Morogoro mwishoni mwa 
wiki. Kocha wa Kagera Sugar, Mecky Maxi-
me, mbali ya kuwapongeza wapinzani wao 
kwa ushindi huo, alisema mechi ilikuwa 
nzuri kwa pande zote, lakini hawana budi 
kwenda kufanyia kazi makosa waliyofanya 
kwa ajili ya mchezo ujao.

“Ndiyo kwanza mwanzo wa ligi, michezo 
bado ipo mingi, tutaenda kujipanga zaidi 
kwa ajili ya mechi zijazo,” alisema beki na 
nahodha huyo wa zamani wa Timu ya Taifa 
(Taifa Stars).

Kuhusu anayepaswa kubebeshwa la-
wama kwa bao hilo pekee la dakika ya 72 
lililofungwa na Tonombe Mukoko akiiten-
dea haki krosi ya Tuisila Kisinda, Maxime 
alisema hakuna wakulaumiwa.

“Wenzetu walikuwa imara zaidi kwenye 
kuzuia na kuhusu bao hilo, huwezi kum-
laumu mchezaji yeyote kwa sababu ulipig-
wa mpira mrefu, mabeki wetu wakazidiwa 
mbio na (Kisinda) akapiga krosi iliyomkuta 
mfungaji,” Maxime alisema.

Maxime ambaye kipindi chote cha diri-
sha la usajili alikuwa akihusishwa na kujiun-
ga na Yanga kama kocha msaidizi, alisema 
bado hawajapata matokeo mazuri msimu 
huu, hivyo wanatarajia kujipanga kwa mch-
ezo ujao dhidi ya KMC FC.

“Msimu huu tumeshacheza mechi tatu, 
na tumepoteza mbili na sare moja, hivyo 
mechi bado ni nyingi tunarejea kufanyia 
kazi kasoro zilizojitokeza katika mchezo 
huu kwa ajili ya mechi ijayo.”

Wakati huo huo, baada ya kikosi cha 
Yanga kurejea jijini Dar es Salaam jana, Ofi-
sa Habari wa klabu hiyo, Hassan Bumbuli, 
alisema, wachezaji watarejea makwao kwa 
mapumziko kabla ya leo kuingia kambini 
tayari kwa maandalizi ya mchezo ujao.

“Timu imerejea leo ( jana), na wachezaji 
kwenda kwao kwa mapumziko na kesho 
(leo), wataingia kambini tayari kujiandaa na 
mechi dhidi ya Mtibwa,” alisema Bumbuli.

Yanga yenye pointi saba, itasafiri kuifuata 
Mtibwa Sugar katika mechi ya raundi ya nne 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa 
Jumapili.

Mshambuliaji wa Tottenham, Heung-min Son (kulia), akifunga bao huku golikipa wa Southampton, Alex McCarthy 
(katikati), akishindwa kuokoa shuti la Mkorea huyo katika mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa katika Uwanja wa 
St Mary’s jana, mchana. Spurs ilishinda mabao 5-2. PICHA: MTANDAO
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Na Adam Fungamwango

BAO pekee lililofungwa na Mnyarwanda 
Ally Niyonzima wa Azam FC katika mechi 
dhidi ya Mbeya City iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Kumbukumbu ya Sokoine jijini 
Mbeya jana, liliiondoa Yanga katika usukani 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kiungo huyo alisajiliwa msimu huu ku-
toka Rayon ya Rwanda, alifunga bao kwa 
kichwa dakika ya 24, akiunganisha mpira 
wa kona iliyochongwa na Never Tegere.

Kwa ushindi huyo, Azam imefikisha 
pointi tisa ikiwa imeshinda mechi zote tatu, 
ikiifunga Polisi Tanzania bao 1-0 na Coastal 
Union mabao 2-0 na kuiacha Yanga ikiwa 
na pointi saba ilizozipata kwa kutoka sare 
ya bao 1-1 dhidi ya Prisons, ikishinda bao 1-0 
dhidi ya Mbeya City na bao 1-0 dhidi ya Kag-
era Sugar Jumamosi iliyopita.

Mpaka sasa Azam imefunga mabao 
manne na haijaruhusu hata mara moja vya-
vu zake kutikiswa.

Ulikuwa ni ushindi wa kwanza pia kwa 
Azam ikiwa ugenini, ambapo ilibidi ipi-
gane kufa na kupona kuzipata pointi hizo 
kwani wenyeji wao walicharuka dakika 15 
za mwisho kwa mashambulizi mfululizo, 
lakini washambuliaji wake kina Siraji Juma, 
Abasalim Chidiebere hawakuwa makini.

Shambulio pekee la hatari zaidi lililo-
fanywa na Mbeya City ilikuwa dakika ya 
51, wakati Siraji Juma alipoupata mpira ul-
iokuwa unazagaa kwenye lango la Azam, 
akaachia shuti kali lililogonga nguzo ya 
pembeni na kurejea uwanjani kabla ya 
kuokolewa na mabeki wa Azam, ambao wa-
likaa imara kulilinda lango lao.

Azam FC 
yaishusha
Yanga 
kileleni
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